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KENYA imesema vikwazo 30 vya biashara
kati ya nchi yake na Tanzania vitapata ufum-
buzi ifikapo mwezi ujao.

www.twitter.com/nipashetz

UKURASA WA 5
MUHIMBILI YAHUDUMIA
WENGI SABASABA

HOSPITALI ya Taifa Muhimbili (MNH), ime-
sema kati ya wananchi 2,000 waliotembelea
banda la hospitali hiyo kwenye Maonyesho
ya Sabasaba, 921 walifanyiwa uchunguzi na
tiba.
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RC AWAOMBA VIONGOzI
WA DINI VITA UBAKAJI

MKUU wa Mkoa wa Pwani, Abubakar
Kunenge, amewaomba viongozi wa dini
wawapo kwenye nyumba za ibada kukemea
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s Ndalichako ataka vyuo, shule
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LB kuzingatia mwongozo corona
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Rais Samia Suluhu Hassan akisindikizwa na Mwenyekiti wa Jumuiya ya Kikristo Tanzania (CCT), Askofu Dk. Alinikisa
Cheyo, baada ya kufungua Mkutano Mkuu wa Jumuiya hiyo, mkoani Morogoro jana.. PICHA: IKULU.
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Sababu JK, Mwinyi
kuzuru SGR yatajwa

Na Waandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, Mo-
hamed Mchengerwa, amesema
ziara ya siku mbili ya marais na
mawaziri wakuu katika Mradi
wa Bwawa la Julius Nyerere
na wa ujenzi wa reli ya kisasa
(SGR), iliandaliwa na Rais Samia
Suluhu Hassan.

Amesema lengo la Rais Samia
ni kutoa fursa kwa viongozi
hao wastaafu wa kitaifa kuona
maendeleo ya mchango wal-
ioutoa wakati wa uongozi wao
na kuwapa fursa ya kushuhudia
hatua ambayo serikali imefikia
katika ujenzi wa miradi hiyo
mikubwa ya kimkakati.

Mchengerwa alitoa kauli hiyo
juzi mkoani Dar es Salaam
baada ya viongozi hao wastaafu
wa Kitaifa kuhitimisha ziara yao
va kujionea maendeleo ya ujenzi
wa miradi hiyo.

Waziri huyo alimpongeza Rais
Samia kwa kuwaandalia ziara
hiyo mahususi marais na mawa-
ziri wakuu wastaafu ambao
wakati wa uongozi wao walitoa
mchango mkubwa katika kujen-
ga misingi imara ya utekelezaji
wa miradi hiyo ya kimkakati
na yenye tija katika uchumi wa
taifa.

Mchengerwa alisema marais
na mawaziri wakuu wastaafu
wamefurahi kuona mawazo
na mapendekezo waliyoyatoa
kuhusu utekelezaji wa miradi
hiyo yamefanyiwa kazi kika-
milifu na Serikali ya Awamu ya
Tano na kuendelezwa na Serikali
ya Awamu vya Sita.

“Mipango yote ya kuwa na mi-
radi ya kimkakati ilianza wakati
wa uongozi wa Baba wa Taifa,
Hayati Mwalimu Julius Nyerere
na kuendelezwa na marais wote
wastaafu na hivi sasa inaende-
lea kutekelezwa na Rais Samia
Suluhu Hassan,” alisema.

Akijibu swali la mwandishi wa
habari kuhusu mchango wa Ofisi
ya Rais, Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala Bora
katika usimamizi wa utekelezaji
wa miradi ya kimkakati,
Mchengerwa alisema ofisi yake
inahusika katika usimamizi wa
miradi hiyo kwa kuwa wanaosi-
mamia miradi hiyo ni watumishi
wa umma ambao wameajiriwa
na serikali ili kuwatumikia Wa-
tanzania.

Ziara hiyo ya viongozi
wastaafu wa kitaifa iliwahusi-
sha marais wastaafu Ali Has-
san Mwinyi na Jakaya Kikwete,
na mawaziri wakuu wastaafu;
Cleopa Msuya, John Malecela na
Mizengo Pinda.

eImeandaliwa Rausath Sued
na Sabrina Omary, SJMC

Mkuu wa Mkoa wa
Tanga, Adamu Malima
(katikati), akizun-
gumza na wadau wa
za0 la mkonge mkoani
humo jana, ambapo
alitoa maagizo ya
kuangaliwa upya
mkataba uliopo kati
va kampuni tanzu

va Mfuko wa Taifa
wa Hifadhi ya Jamii
(NSSF) ya Sisalana
inayojihusisha na
uchakataji wa zao
hilo na wakulima wa
vyama vya ushirika
(AMCOS) wilayani
Korogwe, baada

ya vyama hivyo,
kuilalamikia kampuni
hiyo. PICHA: HAMIDA
KAMCHALLA

Samia awakatalia viongozi wa dini

Na Waandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan
amesema serikali imelazimika
kuzitoza kodi taasisi za dini kuto-
kana na baadhi kufanya kazi kati-
ka mazingira ya kibiashara badala
ya huduma.

Alitoa kauli hiyo jana mkoani
Morogoro alipofungua Mkutano
Mkuu wa 31 wa Jumuiya ya Kikris-
tu Tanzania (CCT) ambao moja ya
ajenda zake ni uchaguzi wa vion-
g0zi.

Akijibu ombi la jumuiya hiyo
kuhusu kuondoa kodi kwa taasisi
za kidini zinazotoa huduma ya
afya na elimu, Rais Samia alisema
suala hilo pia liliwasilishwa kwake
na Baraza la Maaskofu Katoliki
Tanzania (TEC) na anaamini ak-
ienda Baraza Kuu la Waislamu
Tanzania (BAKWATA) nao watam-
weleza hayo hayo.

“Wakati mwingine serikali inal-
azimika kuzitoza kodi taasisi za ki-
dini za elimu na afya kwa sababu
baadhi zina mazingira ya kufanya
kazi kibiashara na siyo huduma.

“Hapa ndipo  unapokuja
ushindani wa huduma kati ya
taasisi ya dini na serikali, unakuta

huduma hapa na serikali nayo
inajenga kituo cha afya hapo, wa-
nanchi wakienda kupata huduma
huko wanatoa fedha nyingi kuliko
serikalini,” alifafanua.

Alisema suluhisho la tatizo hilo
ni wote wafanye kazi kwa uwazi
na kuaminiana ili watoza kodi wa-
jue kwamba taasisi za dini hazi-
fanyi biashara.

Alikiri kumetokea shida mbili
au tatu katika mifumo hiyo, shule
ambazo zinatoa huduma ya elimu
na afya kwa Watanzania kwa
msaada kutoka nje lakini bado
taasisi za kodi zinakwenda kuzi-
toza kodi.

“Ukilitizama unaona hakuna
mantiki, wamekusanya jasho la
wengine. Wanatoza kodi kwa
sababu hakukuwa na uwazi kati-
ka kufanya kazi. Niziombe taasisi
hizi zifanye kazi kwa uwazi na
kuaminiana,” alisema.

Rais Samia alisema mbali na
taasisi za dini, huduma hizo pia
zinatolewa na sekta binafsi na
wakitazama malipo ya ada na
huduma zinazotolewa zikiwamo
afya, wanakuta mambo ni yale
yale ndiyo maana kukawa na
mwonekano wa taasisi za dini ku-
fanya biashara.

Alisema endapo wataondoa
kodi kwa taasisi za dini ambazo
utendaji wake unaendana na ule
wa sekta binafsi kutakuwa haku-
na uwanja sawa wa kufanya shu-
ghuli hizo.

MAPITIO YA KODI

Rais Samia alisema serikali
imeanza kupitia kodi na kuzifuta
baadhi yake, akitolea mfano tozo
ya elimu, mafunzo ya ufundi stadi
(SDL) iliyolalamikiwa kwa muda
mrefu.

Rais Samia alisema wakimaliza
kazi hiyo ana uhakika mambo
mengi ambayo taasisi za dini zi-
nayalalamikia yatakuwa yame-
pata ufumbuzi.

VIBALI VYA KAZI

Kuhusu suala la upatikanaji
wa vibali vya kazi na vya kuishi
kwa wataalamu wa kujitolea ku-
toka nje katika sekta ya elimu na
afya, Rais Samia alisema lime-
shafanyiwa kazi tangu Aprili 23,
mwaka huu na sasa vinatolewa
kupitia mfumo wa kielektroniki
unaopunguza urasimu na mazin-
gira ya rushwa.

SIASA NA DINI

Rais Samia alisema wakati
mwingine dini na siasa ni vitu vi-
navyokwenda sambamba lakini

hukinzana kwa kutegemea mtu
anazitumiaje.

“Siyo vibaya kiongozi wa dini
kuwa mwanasiasa lakini kuna
ubaya anapotumia dini kufanya
siasa, yote inabidi tuyatazame
kwa umakini,” alifafanua.

UTAWALA KISHERIA

Rais Samia pia aliishukuru CCT
kwa kuunga mkono serikali ka-
tika suala ambalo inalitekeleza
la kuheshimu utawala wa sheria
na haki za binadamu na kueleza
kuwa hawatasita kuchukua hatua
kwa viongozi au watendaji serika-
lini wasioheshimu hilo.

“Niendelee kuwahimiza vion-
gozi wa dini zote kuwahimiza
wananchi kuheshimu utawala wa
sheria na taratibu za nchi, msisite
kuwakemea wanaovunja sheria
kwa makusudi na kuhatarisha
amani,” alisema.

Vilevile, Rais Samia alitumia
mkutano huo kuwaomba vion-
gozi wa dini kuwakumbusha
waumini umuhimu wa kujikinga
na kuchukua tahadhari dhidi ya
corona na kuliombea taifa na du-
nia ili Mungu aliepushe.

eImeandaliwa na Romana
Mallya (DAR) na Christina
Haule (MORO)

Ndalichako aagiza vyuo, shule kuzingatia mwongozo wa corona

Na Gwamaka Alipipi

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Joyce Ndalicha-
ko, amevitaka vyuo vikuu, shule
za msingi na sekondari kuhakiki-
sha vinazingatia mwongozo wa
udhibiti wa maambukizi ya COV-
ID-19 uliotolewa, kabla ugonjwa
huo haujasababisha madhara
makubwa nchini.

Amesema hatarajii kuchukua
uamuzi wa kufunga shule, vyuo
wakati uwezo wa kuudhibiti
ugonjwa huo upo.

Ndalichako alitoa agizo hilo

akikabidhi vifaa vya mafunzo

ya utengenezaji wa ndege kwa
Chuo cha Taifa cha Usafirishaji
(NIT), vyenye thamani ya Sh. mil-
ioni 245.466. “Nitumie nafasi hii
kuzitaka taasisi za elimu nchini
kuzingatia mwongozo uliotolewa
na Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto wa
kukabiliana na ugonjwa wa coro-
na, kabla hali haijawa mbaya.
Julai 4, mwaka huu, serikali
ilifanya maboresho ya mwongozo
wa udhibiti wa maambukizi ya
COVID-19, katika shule, vyuo na
taasisi za elimu ili ukidhi mahitaji
ya sasa ya kuwakinga wanafunzi
na maambukizi ya virusi vya co-
rona. Kuhusu kukabidhi vifaa vya

uhandisi wa ndege, Prof. Ndali-
chako alisema vitaiongezea NIT
ufanisi wa ufundishaji pamoja na
kutimiza malengo iliyojiwekea na
ya kitaifa.

Mkuu wa NIT, Prof. Zacharia
Mganilwa, alisema programu ya
mafunzo ya uhandisi wa ndege
ilianzishwa mwaka 2015 na hadi
sasa imeshatoa wahitimu 75, kati
yao 26 ni wahitimu wa stashaha-
da, 49 ni wa shahada ya kwanza.

“Asilimia 60 ya marubani wali-
opo hapa nchini ni raia wa kigeni.
Wahandisi wa ndege wengi wa-
natoka nje ya nchi. Gharama ya
kusoma uhandisi wa ndege nje
ya nchi ni Sh. milioni 200 hadi

300 kwa mtu mmoja,” alisema
Prof. Mganilwa. Alisema kwa
hapa nchini, gharama ya kusoma
uhandisi wa ndege ni Sh. milioni
sita, kuiomba serikali kutoa ru-
zuku kwa wanafunzi wanaohitaji
kusoma fani hiyo ili kuongeza
idadi.

Mkurugenzi Mkuu wa Mam-
laka ya Elimu Tanzania (TEA),
Bahati Geuzye, alisema: “Fedha
za ununuzi wa vifaa umetolewa
na Wizara ya Elimu kupitia Mam-
laka ya Elimu Tanzania, kwamba
ufadhili huu utasaidia NIT kuima-
risha masomo ya usafiri wa anga,
matengenezo ya ndege, vijana
wengi watafikia malengo yao.”
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Aliyefungwa miaka 30 afutiwa kifungo

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Kanda ya
Musoma, imemfutia adhabu ya
kifungo cha miaka 30 jela na kua-
muru atolewe gerezani, Kabambe
Musyome, aliyekuwa anatumikia
kifungo hicho baada ya kutiwa ha-
tiani kwa kosa la unyang’anyi wa
kutumia silaha.

Uamuzi wa Mahakama hiyo
ulitolewa mbele ya Jaji Edson
Mkasimongwa, aliyesikiliza rufani
hiyo ya kupinga adhabu ya kifungo
cha miaka 30 jela na kupitia usha-
hidi wa pande zote mbili.

“Katika kesi hii Anna Nyantori,
anayedaiwa kuvamiwa na kuje-
ruhiwa alishindwa kumtambua
aliyemvamia sababu tukio lilitokea
usiku.

“Rufani imekubaliwa, adhabu
dhidi ya mrufani inafutwa, ma-

hakama inaamuru aachiwe mara
moja gerezani kama hana kesi ny-
ingine inayosababisha aendelee
kuwa huko,” alisema Jaji Mkasi-
mongwa.

Kabambe alitiwa hatiani na
kuhukumiwa kifungo cha mia-
ka 30 jela na kulipa fidia ya Sh.
200,000 na Mahakama ya Wilaya
ya Serengeti.

Inadaiwa Machi 27, 2019 kati ya
saa nne na tano usiku, Nyantori
ambaye ni mfanyabiashara aliku-
wa akirudi nyumbani maeneo ya
Sedeco Mugumu.

Nyantori alikuwa akiendeshwa
na David Mahende, walipofika
Stendi Mpya akiwa ndani ya gari al-
ivamiwa na watu wawili wakamtoa
Nyantori ndani ya gari.

Wavamizi hao walikuwa na
chuma wakamjeruhi maeneo ya
miguu na mdomoni, Mahende

alijeruhiwa mkono wa kushoto
na kufanikiwa kuiba simu mbili
pamoja Sh. 100,000.

Mahakama Kuu wakati inafikia
uamuzi ilihoji maswali kwamba je,
uvamizi ulikuwa wakutumia sila-
ha? Na je, mvamizi alikuwa mmoja
na wengine?

Alisema hoja ya mrufani kwam-
ba Nyantori alishindwa kumtam-
bua aliyemvamia sababu ilikuwa
usiku ni muhimu kwa mahakama
kuipima.

Katika sababu za rufani, Ka-
bambe anasema Mahakama hai-
kumtendea haki kumtia hatiani
na kumpa adhabu ya kifungo cha
miaka 30 jela wakati aliyevamiwa
alishindwa kumtambua kwamba
mrufani ndiye aliyetenda tukio
hilo.

Shahidi namba mbili na tatu
walishindwa kutambua nani ali-

husika katika tukio hilo, upande
wa Jamhuri ulishindwa kuthibiti-
sha mashtaka bila kuacha shaka
na Mahakama ilishindwa kupima
na kuhakiki maelezo na ushahidi
wa mrufani dhidi ya mashtaka
yaliyokuwa yakimkabili.

Katika hoja hizo mahakama
ilikubaliana na hoja kwamba
Nyantori anayedaiwa kuvamiwa
alishindwa kutambua nani aliye-
husika katika tukio hilo sababu ili-
kuwa usiku, kiza na hakuna mael-
ezo kwamba kulikuwa na taa eneo
hilo.

Rufani ilikubaliwa, mrufani ali-
achiwa na alifutiwa adhabu na
Mahakama kuamuru atolewe ger-
ezani. Katika rufani hiyo mrufani
alikuwa akijiwakilisha mwenyewe
na Jamhuri iliwakilishwa na
Wakili wa Serikali, Nimrod Bya-
mungu.

Mkurugenzi
Mtendaji wa
Benki ya CRDB,
Abdulmajid
Nsekela (kulia),
akitambulishwa
na Mkurugenzi
wa Rasilimali
Watu wa Benki
va CRDB, Sia-
phoro Kishimbo,
kwa wanafunzi
Wa Vyuo Vikuu
ambao wamech-
aguliwa kushiriki
programu ya
mafunzo ya
uongozi kwa wa-
hitimu wa vyuo
vikuu “Graduate
Development”
inayoendeshwa
na benki hiyo,
Salaam jana.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Waziri aagiza watumishi wasimamishwe
tuhuma za ubadhirifu fedha za hospitali

Na Mwandishi Wetu, IRINGA

NAIBU Waziri wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Mwanaidi Ali Khamis,
ameagiza kusimamishwa Kkazi
kwa watumishi watatu wa Hospi-
tali ya Rufani ya Mkoa wa Iringa
kwa tuhuma za ubadhirifu.

Watumishi hao wanadaiwa
kushirikiana na mawakala wa
benki kuchepusha takribani Sh.
milioni 20 kwa ajili ya ununuzi wa
dawa hospitalini hapo.

Alitoa agizo hilo katika kikao
na watendaji waandamizi wa hos-
pitali hiyo ikiwa ni sehemu ya zi-
ara yake mkoani Iringa.

Alipata taarifa kutoka vyanzo
maalum kuwa baadhi ya watumi-

shi wanashirikiana na mawakala
wa benki kuchepusha fedha za
hospitali kwenda kwenye akaunti
zao binafsi.

“Nimesikia taarifa ya hospi-
tali lakini nahoji sikusikia taarifa
za upotevu wa fedha za hospitali
kupitia akaunti za watumishi wa
hapa au siyo hospitali hii?” Alihoji
Niabu Waziri.

Alisema serikali inatoa fedha
nyingi kwa ajili ya ununuzi wa
dawa katika hospitali, hivyo akiwa
msaidizi wa Rais katika sekta husi-
ka, hatafumbia macho vitendo
vyovyote vya ubadhirifu wa fedha
za umma.

Pia aliuagiza uongozi wa hospi-
tali hiyo kusimamia kwa ukamilifu
matumizi ya fedha zinazoletwa na

serikali kwa malengo ya kutoa hu-
duma kwa wananchi na si ku-
jinufaisha watu wachache.

“Niseme hatuwezi kuvumilia
haya madudu kabisa. Fedha zina-
tolewa na serikali kuja kutoa hu-
duma kwa wananchi, lakini wewe
mtumishi wa umma unajimiliki-
sha. Hili hapana tunashughulika
nalo,” alisema.

Katibu wa Hospitali ya Ru-
fani ya Mkoa wa Iringa, Abbas
Idd, amesema ni kweli tukio hilo
limetokea na linafanyiwa kazi na
vyombo vya uchunguzi ili kubaini
wale wote waliohusika na kuwa-
chukulia hatua.

“Mheshimiwa Naibu Waziri
kulikuwa na matukio mawili to-
fauti lakini kama ni suala hilo,

kweli kuna baadhi ya wafanyakazi
wenzetu wamebainika kushiriki-
ana na baadhi ya mawakala wa
benki na  kuhamisha fedha za
malipo ya dawa kwenda kwe-
nye akaunti zao binafsi,” alisema
Abbas.

Baada ya maelezo hayo, Naibu
Waziri aliagiza kudhibitiwa kwa
akaunti za watumishi na mawaka-
la wa benki waliohusika na
kuhakikisha uchunguzi wa
kina wunafanyika ili kuepusha
udanganyifu wa aina hiyo kuen-
delea kutokea.

Pia aliwataka mawakala wa
benki walioshirikiana na watumi-
shi wa hospitali hiyo kuchepusha
fedha za umma, kuzirejesha ili ku-
fidia hasara iliyopatikana.

]
Kalemani azindua
ulipaji wa fidia
homba la mafuta

Hafsa Omar, TABORA

WAZIRI wa Nishati, Dk. Medard
Kalemani, amezindua rasmi uli-
paji wa fidia kwa wananchi wali-
opisha mradi wa ujenzi wa bomba
la kusafirisha mafuta ghafi la Afrika
Mashariki (EACOP).

Akizungumza katika hafla hiyo il-
Nzega, mkoani Tabora, Dk. Kalema-
ni alsiema kazi hiyo imeanza rasmi
na watu wote watafidiwa kwa usa-
hihi na kwa wakati.

Pia alisema gharama za fidia ka-
tika mradi mzima kutoka Kyaka
mkoani kagera hadi Chongoleani,
Tanga ni Sh. bilioni 28.26.

Alisema serikali imeamua kuzin-
Sojo kwa sababu eneo hilo liko kati-
katibainaya Hoima nchini Uganda
na Chongeleani, Tanga na kuwa-
taka wasimamizi wa mradi huo
kujenga karakana katika eneo hilo
kwa kuwa karakana zinajengwa ka-
tikati ya mradi.

Kwa mujibu wa Kalemani, wan-
ufaika wa mradi huo watakuwa
Watanzania wote kwa jumla lakini
waliopitiwa na mradi watanufaika
zaidi kwa sababu fursa mbalimbali
zitapatikana wakati wa ujenzi wa
mradi na kuwataka wananchi kuji-
tokeza kuchukua fursa mbalimbali
za mradi.

Pia alisema eneo hilo ndio lina-
tumika kujenga kambi, hivyo wa-
nanchi wa sehemu hiyo watafaidika
na ujenzi wa huduma za kijamii
kamavile kituo cha afya, shule na
barabara ambazo zitajengwa baada
ya ujenzi wa mradi kuanza.

Dk. Kalemani aliwataka wa-
nanchi ambao watalipwa fidia zao
kuanza kuondoka kwenye mae-
neo hayo ili ujenzi wa mradi uanze
mara moja.

“Ukishalipwa na pesa umepewa
na ni haki yako, basi pisha mradi
asije akatokea mtu akalipwa hala-
fu akazitumia pesa zote baadaye
akasema pesa alizolipwa ni ndogo.
Kwa hiyo tuheshimu malipo ya fidia
na tuzitumie pesa kwaajili ya maen-
deleo,” alisema.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa
Shirika la Maendeleo ya Petroli Tan-
zania (TPDC), Dk. James Mataragio,
aliosema ulipaji fidia utaanza kwa
maeneo yote 12 na timu za wawak-
ilishi wa serikali, Kampuni ya EA-
COP, Kampuni ya Uthamini (White
Night) na Kampuni ya Ushirikishaji
na Kusaidia Jamii (JSB) ziko katika
baadhi ya mikoa kwa utekelezaji
wa kazi hiyo.

alisema baada ya kukamilika kwa
taratibu, wananchi 391 waliopisha
mradi watalipwa fidia na kwamba
cha Sojo ambao baadhi yao walitia
saini mikataba ya kulipwa.
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Ndugulile
apongeza
huduma
mpya TTCL

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari, DK. Faus-
tine Ndugulile, amelipongeza
Shirika la Mawasiliano Tanzania
(TTCL) kwa kuja na bidhaa za
ubunifu, zikiwamo zinazojibu
kero zilizotokana na mlipuko
wa Virusi vya corona.

Dk. Ndugulile alitoa pongezi
hizo jana kwenye banda la
TTCL kwenye Maonyesho ya
Kimataifa ya Biashara ya 45
yanayoendelea Viwanja vya
Sabasaba, Dar es Salaam,
alipotembelea kujionea bidhaa
na huduma mbalimbali zinazo-
tolewa na TTCL.

Alisema TTCL na Kituo cha
Taifa cha Intaneti (NIDC) wame-
kuja na mfumo wa ukusanyaji
wa fedha katika baadhi ya
mageti na huduma kwa kutumia
kadi za kitaifa za kutunzia fed-
ha na kufanya miamala inayoju-
likana kama ‘N-Card’ inayofan-
va kazi katika Kivuko cha Feri
Kigamboni na kwenye viingilio
vya mchezo wa mpira wa miguu
kwa baadhi ya viwanja.

Alisema TTCL pia imeleta hu-
duma va kufanya mikutano kwa
njia ya video ‘video conference’,
huduma ambayo inawawezesha
watu kufanya mikutano yao bila
kurundikana eneo moja.

Alisema matumizi ya ‘N-Card’
yanaondoa utaratibu wa awali
wa malipo ya fedha taslimu kwa
kulipa papo hapo hususan kati-
ka maeneo yenye misongamano
wa malipo kama katika viingilio
uwanjani, baadhi ya mageti na
hata kwenye matamasha utara-
tibu ambao ni hatari.

Meneja wa Banda la TTCL,
Ramadhani Mshana, akizun-
gumza ndani ya banda lao alizi-
taka taasisi binafsi na za umma
zinazohitaji kupatiwa huduma
mpya za ‘call center’ kutembe-
lea banda la TTCL kupata su-
luhisho hilo pamoja na huduma
zingine ikiwamo mikutano ya
mtandaoni.

Alibainisha bidhaa na huduma
zingine zinazopatikana ndani
ya banda lao ni pamoja na vifaa
vya intaneti kama MiFi, Router,
Dongle, Wingle na simu za
mezani.

Aliongeza kuwa huduma
zingine zinazotolewa ndani ya
banda la TTCL, ni pamoja na
kutoa bure laini za simu kwa
wateja.

Jenista aibana NDC kuilipa NSSF mkopo bil, 4.5/-

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu, Sera, Bunge, Kazi, Vijana,
Ajira na Wenye Ulemavu, Jenista
Mhagama, ametembelea kiwanda
cha viuadudu kilichopo Kibaha
mkoani Pwani na kuliagiza Shiri-
ka la Maendeleo la Taifa (NDC),
kulipa mkopo wa Sh. bilioni 4.5
walizokopa katika Mfuko wa Taifa
wa Hifadhi ya Jamii (NSSF).

Alitoa agizo hilo jana, alipotem-
belea kiwanda hicho kwa ajili ya
kujionea shughuli zinazofanywa
na kusema mwaka 2016, NSSF
iliilkopesha NDC kiasi hicho cha
fedha, lakini kwa sababu mkopo
umelipwa kiasi kidogo sasa ume-
fikia karibu Sh. bilioni nane.

“Fedha hizi ni za wanachama,
kazi ya mfuko ni kuandikisha wa-

nachama kutoka sekta binafsi na
isiyo rasmi, kukusanya michango,
kuwekeza na kulipa mafao, hivyo
NDC ndio wadau waliokopa kwa
hiyo wahakikishe wanarudisha

mkopo huu kwa sababu ni
fedha za wanachama wetu,”
alisema.

Waziri Jenista alisema tayari
kamati imeundwa ili kuja na
mapendekezo kwa ajili ya kuokoa
kiwanda hicho, na ameongea na
Waziri wa Viwanda na Biashara,
Profe. Kitila Mkumbo, ili kamati
hiyo kama haijaanza kazi iweze
kuanza mara moja na kuhakiki-
sha fedha za NSSF zinarud-
ishwa.

Alisema amewaagiza NSSF
mkopo huo ulipwe na fedha za
wanachama zirudishwe kama zil-
ivyowekwa kwa utaratibu ambao

unawezekana ili fedha hizo zibaki
katika utaratibu wa kulipa mafao
muda unapofika.

“Tumekuwa tukishauriwa
NSSF  wasiwekeze wenyewe,
wasiendeshe viwanda wenyewe,
lakini waangalie wanaweza ku-
ingia ubia na nani, na katika ki-
wanda hiki wapo ubia na NDC
ambao tunawakumbusha fedha
hiyo wailipe kwani tunaitaka
iende kwenye mfuko ikafanye
kazi tulizokusudia,” alisema.
Jenista alisema NDC ni taasisi ya
serikali kwa hiyo inawajibu wa
kuzungumza ndani ili kuondoa
vikwazo na kuhakikisha kiwanda
kinaendelea kukua kama mata-
rajio yalivyokubaliwa kutokana
na kiwanda hicho kuwa muhimu
kwa maendeleo ya taifa.

Akizungumzia kero za wafan-

yakazi wa kiwanda hicho, Waziri
Jenista alisema wamekubaliana
na Wizara ya Viwanda na Bi-
ashara, iingilie kati ili kumaliza
changamoto zilizopo.

Alisema suala jingine ni la
masoko kutokana na baadhi
ya nchi za SADC na za Afrika
Mashariki kuanza kuchangamkia
dawa zinazotengenezwa kiwan-
dani hapo, na kuiagiza NDC kuki-
tangaza kiwanda hicho.

Naye Mkurugenzi wa Uwekezaji
wa NSSF, Gabriel Silayo, alisema
Mfuko uliwekeza takribani Sh.
bilioni 4.5 fedha ambazo wal-
izikopesha kwa NDC, na kwamba
wamepokea maagizo ya Waziri
Jenista na kuahidi kukaa na NDC
ili mkopo huo uweze kulipika
kwa maslahi ya wanachama na
mfuko kwa ujumla.

Waziri wa
Nchi, Ofisi ya
Waziri Mkuu,
Sera, Bunge,
Kazi, Ajira,
Vijana na We-
nye Ulemavu,
Jenista
Mhagama,
akiangalia
darubini
alipotembe-
lea kiwanda
cha vivadudu,
kilichopo
Kibaha
mkoani
Pwani. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Vikwazo 30 vya biashara na Kenya kutatuliwa Agosti

Na Joseph Mwendapole

KENYA imesema vikwazo 30
vya biashara kati ya nchi yake na
Tanzania vitapata ufumbuzi ifi-
kapo mwezi ujao.
es Salaam na Balozi wa Kenya
nchini, Dan Kazungu, wakati
akizungumza na ujumbe wa wa-
fanyabiashara wa  Shirikisho la
Wenye Viwanda Kenya (KAM) na
Shirikisho la Wenye Viwanda Tan-
zania (CTI).

Alisema mawaziri wa Kenya na
Tanzania wamefanikiwa kuondoa
vikwazo 34 ambavyo vimekuwa
mwiba kwa biashara mipakani
yakiwa ni matunda ya ziara  ya
Rais Samia Suluhu Hassan nchini
humo hivi karibuni.

Alisema mawaziri hao waliku-
tana hivi karibuni jijini Arusha
kujadili vikwazo 64 vya biashara
ambapo ndani ya siku nne pekee
walifanikiwa kuondoa vikwazo 34
vya biashara mipakani.

“Vikwazo 30 vilivyobaki nawa-
hakikishia kwamba mwezi wa

nane hautapita kabla havijaon-
dolewa kwa hiyo kazi kwenu
wafanyabiashara kwa sababu ha-
kutakuwa tena na vikwazo, fany-
eni biashara sisi ni ndugu moja
hatupaswi kuwekeana vikwazo,”
alisema Balozi Kazungu.

Alisema nchi za Afrika Mashari-
ki ni soko kubwa ambalo watu
wengi wanalitamani hivyo,
kuna umuhimu wa nchi hizo
kuondoa vikwazo ili biashara
zishamiri na kuchangia
kwenye ukuaji wa uchumi kwe-
nye nchi hizo na kuongeza ajira
kwa watu wake.

“Sisi ni ndugu kabisa na hata
kiongozi akiamua tu kuweka
vikwazo ili kuwatenganisha Wak-
enya na Watanzania kwa sababu
tu ana cheo cha kufanya hivyo
mwishowe atakuta tunakaa na
kuzungumza kwa sababu undugu
wetu hauwezi kutenganishwa na
mtu yeyote,” alisema.

Aliwaambia wafanyabiashara
hao kuwa mambo mengi makub-
wa na mazuri yanakuja, kwani
marais wa nchi hizo mbili wame-

fungua milango ya ushirikiano wa
kibiashara hivyo waitumie fursa
hiyo ipasavyo ili kuneemesha bi-
ashara zao.

Alisema ziara ya Samia ili-
kuwa na manufaa makubwa na
ndiyo imesababisha wafanyabi-
ashara kutoka Kenya kuja nchini
kukutana na wazalishaji wenzao
kubadilishana mawazo namna
bora kushirikiana.

“Ziara ya Rais Samia nchini
Kenya ilitupa heshima sana, ili-
wafurahisha Wakenya wengi kwa
sababu ilikuwa ziara yake ya
kwanza na kuna nchi nyingi am-
bazo angeweza kwenda, lakini
hatua ya kuichagua Kenya kwetu
sisi ilikuwa ni heshima kubwa
sana,” alisema.

Mwenyekiti wa CTI, Paul Ma-
kanza, alisema wafanyabiashara
wa Tanzania wakiongozwa na
shirikisho  hilo  watakwenda
nchini humo kama sehemu ya
kuimarisha uhusiano na wafanya-
biashara wa nchi hiyo.

Makanza alisema nchi za Afrika
Mashariki zina fursa muhimu na

kubwa kibiashara kutokana na
idadi kubwa ya watu waliomo
hivyo ushirikiano wa kibiashara
kati ya wafanyabiashara hao ni
jambo ambalo haliepukiki kwa
ustawi wa mataifa hayo.

Mwenyekiti wa Shirikisho la
Wafanyabiashara wa Kenya, Mu-
cai Kunyiha, alisema ushirikiano
kati ya KAM na CTI ni wa muda
mrefu, hivyo ujio wa ujumbe ku-
toka Kenya ni kwa ajili ya kuuima-
risha na kuuendeleza.

Alisema sekta binafsi ni
muhimu kwenye ukuaji wa uchu-
mi, hivyo wanakutaka kujadiliana
namna ya kutimiza wajibu wao ili
kusaidia nchi hizo kufanya vizuri
kiuchumi na namna ya kuzun-
gumza na serikali zinapotokea
changamoto za kibiashara.

“Kwetu Kenya tukiwa na tatizo
huwa tunazungumza na serikali,
na kwa kweli huwa wanatusikiliza
na kutatua vikwazo vya kibiasha-
ra.. sasa hiyo hali inapaswa iwe
kwenye nchi zote za EAC maz-
ingira ya biashara yawe rahisi,”
alisema Kunyiha.



s NIPASHE 5

HABARI KITAIFA

Muhimbili ilivyohudumia wananchi wengi Sabasaba

Na Christina Mwakangale

HOSPITALI ya Taifa Muhim-
bili (MNH), imesema kati ya wa-
nanchi 2,000 waliotembelea
banda la hospitali hiyo kwenye
Maonyesho ya Sabasaba, 921 wali-
fanyiwa uchunguzi na tiba.

Aidha, kati yao 13 waliopatiwa
huduma mbalimbali kutoka kwa
mabingwa wa MNH, walipewa ru-
fani kufika hospitalini kwa ajili ya
tiba na uchunguzi zaidi.

Takwimu hizo ni kwa mu-
jibu wa Mkuu wa Kitengo cha
Mawasiliano kwa Umma MNH,
Aminiel  Aligaesha,  kuhusu
idadi ya waliotembelea banda
lao kuanzia Juni 28 hadi Julai 3,
mwaka huu kwenye Maonyesho
ya 45 Biashara Kimataifa ya Dar
es Salaam.

Kwa mujibu wa takwimu hizo,

kati ya 921 waliopatiwa huduma
kati yao 333 walihudumiwa ma-
gonjwa ya macho, 180 huduma za
lishe na 58 magonjwa yaliyohusi-
ana na ngozi.

Pia 194 walihudumiwa kitengo
cha magonjwa ya dharura, huku
143 wakipewa huduma ya afya
ya kinywa, na kwamba takwimu
hizo ni kwa kipindi cha takribani
wiki moja tangu kuanza kwa
maonyesho hayo.

Aidha, alisema takwimu kuhu-
su huduma za MNH kwenye
maonyesho hayo zitatolewa tena,
Julai 13, mwaka huu ikiwa ni tath-
mini ya huduma kwa wananchi
viwanja vya Sabasaba.

Pia, jamii imetakiwa kujenga
mazoea ya kupima afya ili kuzuia
magonjwa ya macho kama vile,
shinikizo la jicho, uono hafifu na
wakati mwingine upofu.

Kunenge awaangukKia
viongozi dini ubakaji,
dawa za kulevya

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MKUU wa Mkoa wa Pwani,
Abubakar Kunenge (pichani),
amewaomba viongozi wa dini
wawapo kwenye nyumba za
ibada kukemea ubakaji, uvamizi
wa maeneo, wizi na matumizi ya
dawa za kulevya.

Kunenge aliyasema hayo jana
alipokutana na viongozi wa dini
kutoka katika maeneo mbalimbali
ya mkoa huo, kwa lengo la kuji-
tambulisha kwao.

Alisema viongozi wa dini wana
nafasi ya kukemea vitendo hivyo
kwenye nyumba za ibada, eneo
ambalo ndilo wanapokutana na
wananchi wengi kwenye ibada.

“Nilipokuwa nazunguka huko
kwenye wilaya, nimekuwa niki-
waomba wanaofanya vitendo hivi
waache...sasa muda wa kutoa rai
na kuomba umekwisha, mnisaidie
kukemea tutakapoanza kuchukua
sheria tusilaumiwe,” alisema.

Kunenge alisema hakuna eneo
serikali inashindwa kulifanyia
kazi, hivyo hatua zikianza ku-
chukuliwa hakuna kurudi nyuma
na hakutakuwa na yeyote ata-
kayeonewa.

Alisema katika migogoro ya
ardhi sheria ifuatwe, kwani hadi
sasa ana taarifa za migogoro ya ar-
dhi zaidi ya 200, ambayo itaanza
kushughulikiwa kwa ushirikiano
na Waziri wa Ardhi.

Kunenge alitumia nafasi ku-
ruhusu mikutano ya dini, huku
akisisitiza kuzingatia sheria na
taratibu za vibali vya mikutano
wanayoomba.

Mwenyekiti Mwenza  wa
Kamati ya Amani, Hamis Mtupa,
alisema wanatarajia kuandaa
kongamano la viongozi wa dini
kushirikiana na Jeshi la Polisi
kuhusiana na mikakati ya kuko-
mesha ubakaji katika mkoa huo.

Mmoja wa viongozi wa dini ali-
yeshiriki kikao hicho, Mohamed
Tundiya, aliomba kamati za ul-
inzi na usalama za kata kufanya
kazi zao ipasavyo kabla matatizo
hayajakomaa na kuleta athari
kubwa.

Naye Jauna Sembo, alimwom-
ba Mkuu wa Mkoa kushughulikia
suala la mapori katika kata ya
Sofu, ambayo yamekuwa mafi-
cho ya wezi na wadudu wakali.

Wataalamu wa afya walishauri
jamii kupima macho kwa sababu
watu wengi wana matatizo makubwa
ya macho kutokana na kuchelewa
kwenda hospitali.

Mtaalamu wa macho wa MNH, Dk.
Neema Moshi, alisema magonjwa ya
macho yapo ambayo yanaonyesha
dalili na mengine hayaonyeshi katika

hatua za awali.

“Yapo magonjwa ya macho ya-
nayokuja na uvimbe, maambukizi na
wakati mwingine mtu anapoteza
uono kwa haraka, lakini ma-
gonjwa ya macho mengine hayana
dalili katika hatua za awali kama
shinikizo la jicho na uharibifu wa
jicho kutokana na magonjwa kama

kisukari, shinikizo la damu, seli-
mundu na  Ukimwi,” alifafanua Dk.
Neema.

Dk. Yusta Mtogo kutoka Hospitali
ya Muhimbili-Mloganzila, alitoa wito
kwa jamii kupima afya mara kwa
mara, na kwamba magonjwa mengi
ya macho yanasababisha upofu un-
aozuilika.

hiyo.

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), itakutana na wadau wa Filamu
nchini siku ya tarehe 10 Julai, 2021 kwa ajili ya kujadili kodi mbalimbali
zinazogusa mazao ya filamu ikiwemo Kodi ya Zuio (Withholding Tax) na
Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT).

Katika kikao hicho, Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA)
itakuwepo kutoa ufafanuzi juu ya sera ya matangazo ya biashara
kwenye chaneli za kulipia (Pay TV).
Aidha, Bodi ya Filamu Tanzania ikiwa ni Taasisi inayosimamia Sekta ya

Filamu na Michezo ya Kuigiza nchini itahudhuria kama mlezi wa tasnia

Kikao hicho kitafanyika katika ukumbi wa Chuo cha Kodi (ITA)

P.O.Box 9321, Mikocheni Dar es salaam Tel: +255 22 2216800/1

au +255 783081348 Email: ita@tra.go.tz kuanzia saa 7:00 mchana.
Wadau wote wa filamu nchini wanakaribishwa.

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Imetolewa na;

KAMISHNA WA KODI ZA NDANI

E— —

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU TRA KUKUTANA

NA WADAU WA FILAMU NCHINI

216349502
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Riba za benki kilio cha muda
mrefu, tuone marekebisho sasa

KILIO cha riba kubwa za mikopo inayotolewa na benki nchini
ni cha muda mrefu kiasi cha wengi kushindwa kukopa, na kila
kiongozi wa nchi aliyeingia madarakani aliliongelea na kuzita-
ka taasisi hizo kupunguza ili kuwezesha wananchi kukopa kwa
ajili ya kutekeleza shughuli za maendeleo.

Kwa mara ya kwanza Rais wa Awamu ya Nne Jakaya Kikwete
kipindi cha utawala wake alizungumzia suala hilo na kuzitaka
benki kuangalia uwezekano wa kupunguza riba hizo ili kuwez-
esha watu wengi zaidi kukopa kwa ajili ya uwekezaji na maen-
deleo kwa ujumla.

Mafanikio yalikuwapo lakini ni kidogo sana na riba zilitofau-
tiana kati ya benki moja hadi nyingine kwa kuwa wapo wali-
otoza hadi asilimia 22 na wengine asilimia 18, ambazo bado
ziliendelea kuwa mzigo mzito kwa mkopaji.

Alipoingia Rais wa Awamu ya Tano, Hayati John Magufuli,
alizungumzia suala hilo na mwaka 2018 Benki Kuu ya Tanza-
nia (BoT), ilipunguza riba ya kukopesha benki kutoka asilimia
16 hadi tisa, na iliahidi kushusha zaidi ili kuzifanya taasisi hizo
kushusha riba na kuwezesha wananchi wengi wenye sifa ku-
kopa kwa ajili ya shughuli za maendeleo.

Juzi Naibu Waziri wa Fedha na Mipango, Mhandisi Hamad
Yussuf Masauni, aliiagiza BoT kutekeleza haraka maelekezo
yaliyotolewa na Rais Samia Suluhu Hassan, ya taasisi za fedha
nchini kupunguza riba za mikopo.

Pia Naibu Gavana wa BoT, Dk. Bernard Kibesse, alimhakik-
ishia waziri huyo kwamba wanakamilisha mazungumzo na

MWANGA WA JAMII

Mwanza mwezi uliopita alivyozungumza na vijana.

Alikwenda mbali zaidi na kusema kuwa BoT inaendelea
kurekebisha kanuni mbalimbali za mikopo inayotolewa na BoT
kwa benki ili kuziongezea ukwasi na zenyewe zitumie fursa
hiyo kushusha riba za mikopo.

Ikiwa jambo hili litatekelezwa ni wazi kuwa kutakuwa na
manufaa kwa wananchi, taasisi za fedha na taifa kwa ujumla,
kwa kuwa watakaochukua mikopo watawekeza na kuajiri, ku-
changia GDP na kodi mbalimbali, lakini maendeleo yatazidi
kustawi kutokana na shughuli za kiuchumi.

Pia benki zitaendelea kupata wateja wengi na faida, lakini
serikali itaongeza idadi ya walipa kodi wakubwa, wa kati na
wadogo, pia itapata kodi kutokana na shughuli za kiuchumi.

Kutokana na riba za benki kuwa juu wengi wamekimbilia
kwenye vikundi kupata mikopo midogo, na baadhi Vyama vya
Akiba na Mikopo (SACCOS), ni muhimu riba hizi zikashuka kwa
kuwa tunajua benki ndiyo zinaweza kutoa mikopo mikubwa
kuanzia Sh. milioni 20 kuendelea.

Ikiwa riba zitakuwa rafiki maana yake wafanyabiashara na
wawekezaji wa ndani watakopa kwenye benki zetu na ku-
wekeza kwenye miradi au shughuli ambazo zitaajiri watu
wengi, na kupunguza tatizo la ajira nchini ambalo linakuwa
kwa kasi. Ni wazi kuwa serikali haiwezi kuajiri kila Mtanzania
bali kazi hiyo inafanywa pia na sekta binafsi ambayo ni injini
ya ukuaji uchumi wa nchi yoyote duniani, na ndiyo imeajiri
mamilioni ya watu na ili izidi kuchanua ni lazima kuiongezea
nguvu kwa kupunguza riba za mikopo.

Wakati wa utawala wa Rais Kikwete alitambua umuhimu wa
sekta binafsi na ndiyo maana alihakikisha anakuwa imara, kiasi
cha kuajiri watu wengi na siyo kila mtu kukimbilia ajira za seri-
kalini ambazo ni chache.

Ni matarajio yetu ahadi ya BoT itatekelezwa kwa vitendo na
siku za hivi karibuni tunashuhudia benki zikitoza riba ndogo
ambayo haitawaumiza wao wala wakopaji, na hilo litaweze-
kana iwapo mamlaka ya usimamizi itawajibika kwa kufanya
marekebisho ya kanuni zake.
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Tahadhari zinahitajika kuendelea
kuepuka janga corona nchini

BADO kuna tafakuri kwa wananchi na haku-
na anayejua kina kirefu cha tafakuri hiyo ka-
tika hoja ya ugonjwa wa corona utaondoka
lini duniani.

Hivi sasa, Bara la Afrika na nchi zake zi-
nakabiliwa na wimbi la tatu la maambukizi
ya virusi vya corona. Tanzania nasi tumeingia
katika orodha.

Baadhi ya nchi za Afrika zimechukua ta-
hadhari za tofauti ikiwamo, majirani Uganda
wanaotangaza kufungwa shule zote kwa siku
42, kutokana na ongezeko la maambukizi ya
virusi vya corona nchini humo.

Kwa Tanzania, Machi 16 mwaka jana,
mgonjwa wa kwanza aliripotiwa kupata vi-
rusi vya corona mkoani Arusha, ikiwa muda
mfupi baada ya kutua kwenye Uwanja wa Ki-
mataifa wa Kilimanjaro, akitokea ughaibuni.

Hilo liliweka hofu kubwa kwa Watanzania.
Ingawaje virusi hivi vilianzia huko Wuhan,
nchini China mwaka 2019, hatimaye kuanza
kusambaa katika nchi mbalimbali duniani.

Kutoka katika wimbi la kwanza la virusi
hivi hadi kufikia katika wimbi la tatu, kuna-
zidi kushangaza jamii kwa kuwa virusi hivi
bado havijatokomea kabisa. Ni raia wengi
wamepoteza maisha kufuatia janga hili na
wengine kuambukizwa maradhi haya.

Ni rasmi ugonjwa huo, awamu ya tatu ume-
shaingia nchini na Rais Samia Suluhu Has-
san, alianza kuiweka wazi alipozungumza
na wenyeji wake, katika ukumbi wa Baraza
laam.

“Tumetoka kwenye wimbi la kwanza Tan-
zania tumeingia, limekwenda limepungua
kidogo limeingia la pili na sasa tuna wimbi la
tatu. Ishara ndani ya nchi zinaonekana tayari
tuna wagonjwa ambao wameshaonekana ka-
tika wimbi hili la tatu,” alitamka.

Katika hatua hiyo, pia alitumia fursa pana
kuwataka Watanzania kupitia viongozi wa
dini, waendelee kuchukua tahadhari dhidi
ya kupambana na janga hilo la maradhi, ku-
punguza vifo vya umma.

Rais alitamka, kinga ni bora kuliko tiba,
tusiache kutumia kila kitakachotukinga na
maradhi haya ili kuepusha vifo vya makundi.

Rais Samia, pia alisema hadi sasa kuna
idadi ya wagonjwa 100 ambapo kati yao 70

“Tumetoka
kwenye
wimbi la
kwanza
Tanzania
tumeingia,
limekwen-
da limepun-
gua kidogo
limeingia
la pilina
sasa tuna
wimbi la
tatu. Ishara
ndani ya
nchi zi-
naonekana
tayari tuna
wagonjwa
ambao
wame-
shaone-
kana katika
wimbi hili
la tatu,”

wanapatiwa matibabu kwa gesi huku
30 wakipatiwa matibabu ya kawaida,
alipokutana na wahariri wa vyombo
vya habari jijini Dar es Salaam.

Kwa upande wake Mkuu wa Mkoa
wa Dar es Salaam, Amos Makala,
aliwataka wananchi kuendelea ku-
chukua tahadhari na kuziagiza taasisi
na sehemu zote zenye mikusanyiko
kuweko miundombinu nya maji
tiririka, kama njia ya kupambana na
janga hili.

Waswahili husema tahadhari ni
bora kabla ya hatari. Hilo linatishia
mwili wa binadamu, kutokana na
virusi vinavyoshambulia mfumo wa
upumuaji. Swali linabaki, kujiuliza
watu waishio maeneo ya mijini, wa-
napata wapi elimu ya kujikinga na
janga hilo?

Mwongozo wa Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, unalenga kutoa elimu
ya kutosha, ikiwamo shule zote za
msingi na sekondari, kuwa na namna
ya kupambana na ugonjwa huo, iki-
wamo kukwepa mikusanyiko isiyo ya
lazima.

Hadi sasa serikali inaonyesha mi-
simamo mikali ya kujikinga na virusi
hivyo, kwa kuanzia na uongozi wa juu
kwa kuonekana kila mara wamevaa
barakoa. Hapo inadhihirisha, uon-
gozi ni wito na kioo kwa jamii, kama
taswira ya matendo kwa wananchi.

Watanzania wamekuwa na imani
ya kumtegemea Mungu katika majan-
ga mbalimbali kama haya, kwa kuam-
batanisha na jitihada zinazotolewa na
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, kulikwepa
janga hili la virusi vya corona.

Tiba za asili ikiwamo kujifukiza
bado ni msaada. Pia, jamii kuendelea
kukwepa mikusanyiko, kuvaa bara-
koa, kunawa maji safi na sabuni kila
mara, nayo yaweza ikawa chachu ya
kuuondoa kabisa ugonjwa huo kitaifa
na hata dunia kwa ujumla.

eSimu: (255) 714265843
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Misitu 10 yarasimishwa Lindi kutatua migogoro

Na Said Hamdani, LINDI

WIZARA ya Maliasili na Utalii
kwa ushirikiano na Shirika lisilo la
kiserikali la kushughulikia mnyor-
oro wa thamani kwa mazao ya mis-
itu (FORVAC) la Finland, imerasi-
misha misitu 10 ya hifadhi wilayani
Liwale mkoani Lindi kwa matumizi
ya maendeleo.

Lengo lingine ni  kuondoa
migogoro ya mipaka kati ya wakazi
wa sehemu moja na nyingine ka-
tika maeneo husika.

Mratibu wa FORVAC, James
Mshare, aliyasema hayo jana waka-

CCM vajinadi kwa utetezi wa maslahi ya umma

Na Mwandishi Wetu, RUKWA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM),
kimesema hakitaacha kutetea ma-
slahi ya umma, kupigania maende-
leo ya kisekta au kutofuatilia ahadi
zilizotolewa wakati wa uchaguzi
mkuu wa mwaka 2020.

Hayo yalisemwa jana na Katibu
wa Halmashauri Kuu ya CCM Taifa
(Itikadi na Uenezi), Shaka Hamdu
Shaka, wakati akizungumza na wa-
zee,  wenyeviti wa mashina, vion-
gozi na wanachama wa chama
hicho, Wilaya ya Sumbawanga Viji-

ti wa hafla ya kukabidhi vitendea
kazi mbalimbali vyenye thamani
ya Sh.milioni 100, kwa vikundi 20
vya wajasiriamali wadogo wilayani
humo.

Vitendea kazi vilivyokabidhiwa
ni kwa gajili ya utengenezaji wa
nyungo, vichujia tui linalotokana
na zao la nazi, mashine za kuranda
mbao, mashine ya kufua umeme,
mizinga 40 ya kufuga nyuki, mi-
sumeno, vifaa vya kupuliza moshi
wakati wa kulina asali, mavazi na
kofia.

Vingine ni kofia, viatu (gambuti)
kwa ajili ya kujikinga jua, miba na
wadudu wakali watambaao chini

Alisema kazi ya CCM tokea enzi
za TANU na ASP ni kushughulika
na maisha ya watu, shida, kero zao
na kutazama kwa kina mikakati ya
kimaendeleo iliyobuniwa kisera
katika maeneo husika inafanyiwa
utekelezaji.

“CCM kazi yake kubwa ni
kutazama iwapo mipango na mi-
kakati ya kisera inabeba uhalisia wa
utekelezaji katika kutoa majawabu
ya kero za wananchi na kuharaki-
sha maendeleo na pale itakavyoku-
wa vinginevyo hakitakaa kimya
kwa kumwonea mtu aibu,” alisema

na pikipiki tatu (guta) zenye matai-
ri matatu.

Alisema miezi minne iliyopita
kwenye mchakato wa kuhakikisha
misitu iliyopo inatambuliwa kishe-
ria ambayo baadhi ni Kokoriko,
Muungurumo, Nambikia, Nandete
na Mbila.

Alisema misitu hiyo imerasim-
ishwa kwa namba 454, Juni 25 mwa-
ka huu na kwamba hakuna mtu,
kikundi au taasisi itakayobadilisha
matumizi ya Ardhi ya Misitu hiyo,
bila kupata kibali.

Awali, Mkuu wa Wilaya ya Li-
wale, Judithi Nguli, alishukuru
FORVAC kwa kusimamia mchakato

Aidha, alisema lengo la wapinza-
ni ni kutaka kuwaondoa kwenye reli
ya utekelezaji wa majukumu yao ya
msingi na ya kisera, ambayo hata
wao wanajua waliyoahidi.

Shaka alisema katika ushinda-
ni wowote kila upande huomba
washindani wao wadhoofike ili
upande wa pili upate sababu za
kuwaeleza wananchi kwamba
mliowapa dhamana wameshindwa
kutekeleza watataka wao waamini-
we na wananchi kushika madaraka
ya utawala, jambo ambalo kwa CCM
hawawezi kufanikiwa kutokana na

huona kwamba itasaidia
serikali kupunguza gharama za
upimaji.

Aidha, aliwataka wananchi ku-
toharibu  misitu na badala yake

wawe mabalozi wazuri wa uhifadhi
ili kunufaika na uwapo wake ambao
ni pamoja na mvua, vivuli na ajira
itakayotokana na mazao ya misitu
na hewa safi.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA WILAYA KINONDONI

SAHURI LA MADAI NA. 26 YA 2021

AUA INDUSTRIA GROUP LTD MLETA MADAI
DHIDI YA
EMEC ENGINEERIG LTD MJIBU MADAI
Kwa,
EMEC ENGINEERING LTD
KUITWA SHAURINI

ANGALIZO:

07 mwaka 2021.

Kwa kuwa mleta madai yake ambayo maelezo yake yameelezwa katika nakala za
madai ambazo zinaweza kupatikana katika mahakama hii, kwa hiyo unahitajiwa

kihudhuria mahakama hii binafsi binafsi au wakili binafsi au Wakili au Mwakilishi
ambaye anaruhusiwa siku ya tarehe 15 mwezi 07/2021 saa 2:00 Asubuhi.

Kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kutaja shauri hilo ni
lazima ulete hati zote zinazohusu shauri hilo kwa ajili ya kujitetea katika shauri hilo.

Kama hukudhuria siku iliyotajwa hapo juu na Mahakama ikithibitisha kama
umepokea wito wa kuitwa shaurini itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii leo tarehe 01 mwezi

jini.

Shaka.

umakini wake.

116348702

Agiz0 kituo cha huduma ya pamoja Kufanya Kazi saa 24

Na Romana Mallya

KATIBU Mkuu wa Wizara
ya Mawasiliano na Teknolojia
ya Habari, Dk. Zainabu Chaula
(pichani), ameagiza taasisi
zinazowahudumia wananchi
kupitia kituo cha huduma ya
pamoja kilichofunguliwa ofisi
za Posta Tanzania kuangalia
uwezekano wa kuzitoa saa 24
ili wananchi wasikwamishwe.

Dk. Chaula aliyasema hayo
baada ya kutembelea ofisi za
Shirika la Posta, Dar es Salaam
ambapo huduma hizo zime-
anza kutolewa rasmi kuanzia
mwanzoni mwa mwezi huu
ikiwa ni ahadi ya serikali.

Alisema huduma hizo zime-
anza katika ofisi mbili za Posta
ambazo ni Dar es Salaam
na Dodoma na wamelenga
zisambae nchi nzima.

“Hapa kuna TRA (Mamlaka
ya Mapato Tanzania), NSSF
(Shirika la Hifadhi la Taifa),
RITA (Wakala wa Usajili, Ufilisi
na Udhamini), NIDA (Mamla-
ka ya Vitambulisho vya Taifa,
BRELA (Mamlaka ya Usajili wa
Biashara na Leseni) na Uha-
miaji ambapo mwananchi
badala ya kwenda kwenye
ofisi hizi anakuja hapa Posta
anapata huduma zote kwa
wakati mmoja,” alisema.

Dk. Chaula aliwataka vion-
gozi wa taasisi hizo kuhakiki-

sha wabadilike kwa kuhakiki-
sha huduma zinatolewa saa
24.

“Unakuta mteja amechele-
wa kwenye foleni anafika
hapa unamwambia muda
umeisha lazima tubadilike
katika utoaji huduma, suala la
usalama na muda wa kuingia
kazini kwa awamu ni masuala
ya kujadiliwa,” alisema.

Alisema serikali inatekeleza
mradi wake wa Tanzania ya
kidigitali na kupitia Shirika la
Posta wameamua kuanzisha
vituo hivyo.

Kaimu Postamasta Mkuu
wa Shirika la Posta Tanzania,
Macrice Mbodo, alisema kwa
sasa huduma hiyo imeanza
kutolewa katika ofisi ya Posta
Dar es Salaam na Dodoma
na wanatarajia hadi mwezi

ujao zitasambaa ofisi 10 na
baadaye watakwenda nchi
nzima.

Alisema lengo ni kuhakik-
isha wanapunguza muda
mwingi ambao wananchi
hutumia kwenye ofisi hizo
na kusababisha msonga-
mano.

Mkurugenzi Mkuu wa
NIDA, Arnold Kihaule,
alisema kituo hicho cha
pamoja kitasaidia kuongeza
ufanisi katika ufanyaji kazi
na wamejipanga kutoa hu-
duma kwa kushirikiana na
taasisi nyingine.

Ofisa Mtendaji Mkuu
BRELA, Godfrey Nyaisa,
alisema kituo hicho cha ki-
digitali kitasaidia kutatua
kero walizokuwa wanazipa-
ta wananchi kutoka sehemu
moja kwenda nyingine ili
kuzipata.

Kaimu Kabidhi Wasii
Mkuu na Mtendaji Mkuu
wa RITA, Emmy Hudson,
alisema ndani ya ofisi hizo
za Posta watatoa huduma
za usajili wa vizazi na vifo

na vyeti vyake.
Kamishna wa Uhamiaji,
Gerald Kihinga, alisema

wataanza kutoa huduma
za hati ndogo za kusafiria
na baadaye watachakata
maombi ya hati kubwa za
kusafiria.

TANGAZO LA MNADA

Wananchi wote wanatangaziwa kwamba, Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu
(NBAA) itauza kwa njia ya mnada wa hadhara gari moja chakavu aina ya Toyota Land Cruiser
Station Wagon GX-STD katika Mkoa wa Dar es salaam. Mnada utafanyika Mhasibu House,
Mtaa wa Bibi Titi Mohamed, Upanga — Dar Es Salaam 23/07/2021 kuanzia saa 4:00 asubuhi.

(NBAA)
BODI YA TAIFA YA WAHASIBU NA WAKAGUZI WA HESABU TANZANIA

Masharti ya Mnada:
1. Gari itauzwa kama lilivyo na mahali lilipo

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa papo hapo amana (deposit) isiyopungua asilimia ishirini na tano
(25%) ya thamani ya gari, na kukamilisha malipo yote katika muda wa siku kumi na nne (14)
kuanzia tarehe ya mnada. Mnunuzi akishindwa kutimiza malipo yote katika muda
uliopangwa, atakosa haki zote za ununuzi wa gari hilo na amana (deposit) yake

haitarudishwa.

3. Mnunuzi atakayeshindwa kulipa amana (deposit) ya asilimia ishirini na tano (25%) papo
hapo atachukuliwa kuwa na nia ovu ya kuharibu mnada hivyo hatua kali za kisheria
zitachukuliwa juu yake kwa mujibu wa Sheria za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

4. Mnunuzi atatakiwa kuondoa gari alilonunua katika muda wa siku saba (7) tangu kukamilisha

malipo.

5. Ruhusa ya kukagua gari itatolewa siku mbili kabla ya tarehe ya mnada

MKURUGENZI MTENDAJI,
BODI YA TAIFA YA WAHASIBU NA WAKAGUZI WA HESABU
4 BARABARA YA UKAGUZI, “AUDIT HOUSE”, GHOROFA YA NANE,
S.L.P. 1271,
41104 TAMBUKARELI,
DODOMA, TANZANIA
SIMU.: +255 26 2160170 - 4

216351102

BARUA PEPE: info@nbaa.go.tz
TOVUTI: www.nbaa.go.tz
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Wapewa ofa
vivutio utalii

Na Elizabeth Zaya

WAKALA wa Huduma za
Misitu Tanzania (TFS), im-
etoa ofa maalum kwa watu
wanaotembelea banda lao
katika Maonyesho ya 45
va Kimataifa ya Biashara
Dar es Salaam kwenda
kutembelea vivutio vya
utalii Julai 10 na 17 mwaka
huu.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana, Meneja
Uhusiano wa TFS, Martha
Chasama, alisema wametoa
ofa hiyo kwa watakaotem-
belea banda lao na ku-
jisajili kwa ajili ya kwenda
kutembelea vivutio hivyo.

“Tumeona tutumie fursa
hii kuwapeleka watalii
wanaopenda kwenda
kutembelea vivutio vyetu
wawe ni wa kutoka ndani
ya nchi au nje ilimradi tu
waje kujisajili katika banda
letu, na gharama tumewe-
ka kidogo sana tofauti na
ambavyo huwa tunafanya,
hii ni ofa ya Sabasaba tu,”
lisema Chasama.

Alitaja maeneo ya vivu-
tio vya kutembelea am-
bavyo wamevitoa katika
kipindi hiki cha Sabasaba
ni Kaole, Mji Mkongwe
Bagamoyo na Pugu Kazim-
zumbwi.

Pia alisema TFS imean-
daa tukio la kuhamasisha
watu kutembelea vivutio
vya utalii na namna va
kuhifadhi ikolojia linaloju-
likana kama West Kiliman-
jaro Run and Mountain
Forest Bike, linalotarajiwa
kufanyika Julai 10, mwaka
huu.

Chasama alisema lengo
ni kutaka watu wajifunze
maliasili ambazo Tanza-
nia imejaliwa na namna
va kuzitunza kwa ajili ya
Vizazi.

Ofisa Utalii wa shamba
la Miti la West Kilimanjaro,
Mensieur Elly, alisema
watakaoshiriki katika tukio
hilo watatembelea mae-
neo mbalimbali ya vivutio
ikiwamo mapango, mab-
wawa na katika maeneo ya
maporomoko.

“Pia katika tukio hili
tunatarajia kuwa na mbio
za kilomita tano, 10 na
22 za wakimbiaji, na
kwa waendesha baiskeli
wataendesha kilomita 10
na 22 na watu wengine
ambao hawatakimbia wala
kuendesha watatembea
kilomita tano,” alisema

Waziri aridhishwa utengenezaji matela

Na Beatrice Shayo

WAZIRI wa Biashara na Viwan-
da, Prof. Kitila Mkumbo, amesema
kutengenezwa kwa matela ya
magari nchini, kutasaidia kutatua
tatizo la usafirishaji wa mazao ya
wakulima.

Mkumbo aliyasema hayo jana
wakati akizindua tela lililotengen-
ezwa nchini katika Maonyesho ya
45 ya Kimataifa ya Biashara Dar es
Salaam (DITF), maarufu kama Sa-
basaba.

Alilipongeza Shirika la Maende-
leo ya Taifa (NDC) kwa kubuni tela
hilo na kushirikiana na taasisi mbili
kwa ajili ya kutengenezwa nchini.

“Hii inaonyesha viwanda vyetu

vinaweza kutengeneza bidhaa za
msingi na moja ya malengo yetu ni
kukidhi mahitaji soko la ndani ili
tuanze kutumia na kula bidhaa am-
bazo tunatengeneza sisi wenyewe,”
alisema Mkumbo.

Alisema tela hilo linahitajika
kwa wakulima kwa ajili ya kusa-
firisha mazao yao na kwamba ni
jambo jema kutengenezwa nchini
na gharama zake za Sh. milioni 8.3
ambazo ni nafuu.

Naye Kaimu Mkurugenzi
Mwendeshaji wa NDC, Rhobi Sat-
tima, alisema Kilimanjaro Machine
Tools (KMTC) ni moja ya viwanda
vinavyosimamiwa na NDC am-
bacho kiko wilayani Hai mkoani
Kilimanjaro, kitasaidia kuongeza
thamani ya uzalishaji hasa katika

sekta ya kilimo.

Alisema moja ya vikwazo vikub-
wa ni usafirishaji mazao na bidhaa
mbalimbali ambazo zinakuwa zina-
haribika au kutokufika katika mae-
neo husika kwa sababu ya kukosa
vifaa vya usafirishaji.

Sattima alisema kiwanda hi-
cho kinajihusisha na uzalishaji
wa mashine za aina mbalimbali
pamoja na vipuri vya mitambo ya
viwanda na usafirishaji.

“Bidhaa hii ya tela ni moja ya bid-
haa zinazozalishwa na kiwanda hiki
kwa lengo la kuwawezesha wakuli-
ma kusafirisha mazao na pembejeo
katika sekta ya kilimo,” alisema.

Alisema tela hilo lenye uwezo wa
kubeba tani tano, limebuniwa kwa
kuzingatia vigezo vyote vya ubora,

ufanisi na usalama wakati linapoku-
wa linafanya kazi na kuthibitishwa
na Shirika la Viwango Tanzania
(TBS).

Tela hilo, alisema mchango
wake katika uchumi ni kupunguza
gharama za kusafirisha mazao na
mizigo kwa wakulima, kuongeza
kipato na mkulima kulitumia kwa
shughuli zingine za uzalishaji kwa
kipindi cha mwaka mzima.

“Haya ni mapinduzi kwenye
sekta ya kilimo kwani mkulima
anaweza kuzalisha bila kuwa na
changamoto ya usafirishaji wa
mazao na pembejeo.

Hii itasaidia kupatikana kwa ura-
hisi malighafi za kilimo kwa ajili ya
kuongeza thamani  katika viwan-
da,” alisema.

Wananchi wakipata maelezo kuhusu shughuli za kampuni ya Barrick, walipotembelea Maonyesho ya 45 ya Biashara ya Kimataifa ya Dar es Salaam
yanayoendelea katika Viwanja vya Mwalimu Nyerere Barabara ya Kilwa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Watumishi Wanging'ombe watakiwa kuongeza Kasi

Na Elizabeth John, NJOMBE

WATUMISHI Halmashauri ya
Wilaya ya Wangingombe mkoani
Njombe, wametakiwa kuongeza
kasi ya kuhudumia wananchi baada
ya kupata jengo la kisasa.

Agizo hilo limetolewa jana na
Katibu Tawala wa wilaya hiyo, Ed-
ward Manga, kwa niaba ya Mkuu
wa Wilaya, Lauteri Kanoni wakati
wa makabidhiano ya jengo jipya la
ofisi lililogharimu zaidi ya Sh. bil-
ioni mbili, lililojengwa na Shirika la
Nyumba (NHC).

Alisema serikali wilayani humo
inaamini kuwa kukamilika kwa jen-

go hilo kutaongeza ufanisi.

Manga alisema ujenzi wa jengo
hilo ni mojawapo ya mradi mkub-
wa uliyogharimu kiasi kikubwa cha
fedha na kuongeza hadhi ya hal-
mashauri ya wilaya hiyo.

Alisema, jengo hilo limejengwa
kwa viwango stahiki kwa kuwa
mpaka kukamilika kwake lime-
kuwa likisimamiwa na wakala wa
majengo Tanzania (TBA).

Aliwataka watumishi watakao-
tumia jengo hilo kujenga nidhamu
na kulitunza ili liendelee kuwa ki-
vutio kwa watumishi na wananchi
wanaopatiwa huduma.

Pia alimshukuru Rais Samia

Suluhu Hassan, kwa kuridhia
kutengwa fedha ili kuleta mradi
huo mkubwa wa mabilioni kwenye
wilaya hiyo ya Wangingombe.

Mwakilishi wa NHC, Mhandisi
Abdul Kambwele, alisema mradi
huo ulianza mwezi Agosti mwaka
2018 na kukamilika mwezi No-
vemba 2020.Alisema mradi huo
umegharimu Sh. 2,748,230,000
na hadi kukamilika kwa jengo hilo
NHC imepokea Sh. 2,523,403,649
kutoka Halmashauri ya Wilaya ya
Wanging'ombe sawa na asilimia 92
ya mkataba.

“Tulihakikisha tunapata kibali
cha kuendelea na ujenzi baada

ya ukaguzi kutoka kwa mshauri
elekezi ambaye ni TBA,” alisema
Kambwele.

Ofisa Mipango wa Halmashauri
ya Wilaya hiyo, Emmanuel Kilundo,
alisema wakati halmashauri hiyo
inaanzishwa mwaka 2013 haikuwa
na majengo yake na kulazimika
kutumia yaliyopo chini ya Kanisa
Katoliki Njombe.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Wangingombe Agnetha
Mpangile, alisema wilaya hiyo ni
mpya inahitaji majengo mengine
ili kusogeza huduma karibu na wa-
nanchi ambazo nyingine bado wa-
nazifuata mbali.
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TADB kuwapa
mikopo
wakulima

wa zabibu

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

BENKI ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania
(TADB), imewahakikishi wakulima wa zao la za-
bibu kupata mikopo itakayosaidia kuongeza uzal-
ishaji na mnyororo wa thamani ya zao hilo ambalo
ni miongoni mwa mazao ya kimkakati hapa nchini.

Akizungumza baada ya mkutano na wadau
wa zao hilo ulioitishwa na Waziri Mkuu Kassim
Majaliwa juzi jijini hapa, Mkurugenzi Mtendaji wa
TADB, Japhet Justine, alisema benki yake itaende-
lea kutekeleza mikakati ya serikali ya kukuza sekta
ya kilimo kwa kutoa mikopo, ambayo itasaidia
kuongeza uzalishaji na kuwaunganisha wakulima
wengi kwenye mnyororo wa thamani wa mazao.

“Miongoni mwa malengo ya kuanzishwa kwa
benki hii ni pamoja na kuhakikisha inachangia
kwa kiasi kikubwa katika kuleta mapinduzi yenye
tija katika sekta ya kilimo nchini kwa kuwezesha
upatikanaji wa mikopo. Tunawahakikishia wakuli-
ma wa zabibu mikopo yenye masharti nafuu na
ambayo itasaidia kuongeza uzalishaji wa zao hilo
muhimu,” alisema Justine.

Aliwataka wakulima kuondoa hofu ya kukosa
mikopo kwa kigezo cha kukosa dhamana kwani
kinachomfanya mkulima akopeshwe na benki
hiyo ni uwezo wa mradi husika.

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Utafiti wa
Kilimo (TARI), Dk. Geofrey Mkamilo, alisema kuna
upungufu katika uzalishajiwa miche ya zabibu na
kwamba wataendelea kufanya utafiti wa mbegu
bora zaidi na kuzizalisha kwa wingi zaidi  ili kuki-
dhi mahitaji ya ndani.

Vijana Msalala
wapata mkopo
wa pikipiki 20

Na Shaban Njia, KAHAMA

HALMASHAURI ya Msalala wilayani Kahama
mkoani Shinyanga, imetoa mkopo wa pikipiki 20
kwa kikundi cha vijana 10 Kata ya Bulyanhulu wa-
naojihusisha na biashara ya usafirishaji wa abiria,
wenye thamani ya Sh. milioni 50, fedha kutoka
asilimia kumi ya mapato ya ndani ya halmashauri
hiyo.

Pia halmashauri hiyo imebadili mfumo wa
utoaji wa mikopo kwa kundi la vijana kwa kuwa-
patia vitendea kazi badala ya fedha taslimu kama
ilivyokuwa awali, baada ya kubaini wengi wao ku-
tumia mikopo wanayopatiwa kinyume cha maele-
kezo ya katiba ya vikundi vyao.

Akikabidhi pikipiki hizo jana Mkurugenzi
Mtendaji wa halmashauri hiyo, Simon Berege,
mbele ya Mkuu wa Wilaya ya Kahama Festo Kiswa-
ga, alisema katika kikundi hicho cha vijana 10 kila
mmoja anapata pikipiki mbili, hatua ambayo ita-
saidia kurejesha mkopo huo kwa haraka zaidi.

Alisema, vikundi vya vijana vimekuwa vik-
ishindwa kupata mikopo kutokana na wengi wao
kutokuwa waaminifu wanapopatiwa mikopo
wamekuwa wakigawana na kushindwa kuanzisha
biashara na kuisababishia serikali hasara, kutoka-
na na kushindwa kulipa madeni yao.

Kiongozi wa waendesha bodaboda, Bulyanhulu
Zephania Bundala, alisema, awali walikuwa wa-
nakopeshwa pikipiki kwa riba kubwa kutoka kwa
watu binafsi.

Katibu wa Chama cha Wafanyakazi wa Viwanda, Biashara, Taasisi za Fedha, Huduma na Ushauri (TUICO), Mkoa wa Kinondoni,
Caroline Mutembei (kulia), akikabidhi cheti cha mfanyakazi bora kwa Saleh Minangu wa Kiwanda cha kutengeneza mabomba cha
Tanzania Steel Pipe (TSP), katika hafla iliyofanyika kiwandani hapo Ubungo, Dar es Salaam juzi. PICHA: SABATO KASIKA

Lubinga akemea wapika majungu

Na Jacqueline Liana,
SUMBAWANGA
ATIBU wa Hal-
mashauri Kuu ya

Taifa (NEC) ya CCM,

nali mstaafu Nge-

mela Lubinga, amewataka

viongozi na watendaji wa cha-
ma hicho kuepuka majungu.

Lubinga alisema hayo juzi
alipokuwa akizungumza na
wanachama wa CCM katika
ngazi za mashina wilayani
Sumbawanga Mjini, mkoani wa
Rukwa.

Alisema CCM ina utara-
tibu mzuri wa kushughulikia
changamoto za viongozi na wa-
tendaji wake, hakuna haja ya
kupigana majungu.

Kiongozi huyo aliwataka wa-
na-CCM kuonyeshana upendo

na iwapo atatokea mwenye
kwenda kinyume na maadili ya
chama, arekebishwe kwa staha
kupitia vikao vya chama.

Kuhusu masuala yanayozun-
gumzwa na kujadiliwa katika
vikao hivyo, alisema wajumbe
wanapaswa kuwa na vifua vya
kutunza siri kwa kuwa ni kiny-
ume cha maadili kutoa siri za
vikao.

Alisema moja ya sifa ya kion-
gozi bora ni uwezo wa kutunza
siri kwa masilahi ya CCM.

Kuhusu uchaguzi wa vion-
gozi wa CCM katika ngazi mbal-
imbali utakaofanyika mwakani,
Kanali mstaafu Lubinga, aliwa-
taka wanachama wa CCM ku-
wachagua wagombea wataka-
okuwa watumishi wazuri wa
CCM.

Alisema wapo viongozi na

watendaji wa chama ‘huwabe-
ba’ wagombea na kusababisha
mitafaruku isiyo na tija kwa
chama.

Kiongozi huyo alifafanua
kwamba, tabia hiyo ni mion-
goni mwa sababu za uwepo
wa makundi yasiyo na masilahi
kwa chama na wanachama,
hapana budi ikome.

“Viongozi tusibebe wagom-
bea, ukibeba mgombea ume-
poteza sifa ya kuwa kiongozi
na mtendaji wa chama chetu,”
alionya.

Kuhusu changamoto zina-
zowakabili wanachama na wa-
nanchi kwa jumla, aliwataka
viongozi na watendaji wa CCM
kutenga muda wa kusikiliza
kero na kuzitafutia majawabu.

Alisema, ilani ya uchaguzi ya
CCM ya 2020-2025, imelenga

kuondoa kero mbalimbali ka-
tika jamii, hivyo utekelezaji
wake unapaswa kusimamiwa
kwa makini.

Alisema ilani hiyo ina ahadi
za maendeleo zinazotekele-
zwa nchini kote, ni wajibu wa
viongozi na watendaji wa CCM,
kuanzia ngazi za mashina, ku-
hakikisha zinatekelezwa kwa
ufanisi.

Alifafanua kwamba serikali
inatoa fedha za utekelezaji wa
miradi ya maendeleo, hivyo
ni lazima zitumike kwa kusudi
hilo.

Pamoja na kuzungumza na
wanachama wa CCM katika
ngazi za mashina, pia kiongozi
huyo alikagua na kushiriki ka-
tika ujenzi wa madarasa shule
za msingi za Isale na Manga za
Sumbawanga Mjini.

Waziri aridhishwa usalama, afya viwanda vya chuma

Na Frank Monyo

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Waziri Mkuu (Sera, Bunge,
Uratibu, Kazi, Vijana na Wenye
Ulemavu), Jenista Mhagama,
ameeleza kuridhishwa na ma-
boresho ya miundombinu ya
usalama na afya katika viwanda
vya chuma mkoani Pwani.

Alitoa kauli hiyo baada ya
kuhitimisha ziara yake katika
viwanda vya nondo vya Fujian

Hexiangwang na Lodhia Group
of Companies vilivyopo Wilaya
ya Mkuranga ambapo pamoja
na hatua iliyofikiwa, alivitaka
kufanya maboresho zaidi.

“Nimefarijika sana kuona
yale  maboresho  ambayo
wataalamu wetu wa OSHA wali-
yatoa ili kuboresha hali ya afya
na usalama kwa wafanyakazi
yametekelezwa kwa zaidi ya
asilimia 70,” alisema.

Hata hivyo, alisema bado

kuna mambo ambayo waend-
elee kuyaboresha ikiwamo ku-
weka mtambo wa kukusanya
moshi ili usiharibu mazingira
pamoja na afya za wafanyakazi.

“Kitu kikubwa kilichonifura-
hisha katika kiwanda hiki cha
Lodhia Group of Companies ni
jinsi teknolojia wanayotumia
katika uzalishaji inavyosaidia
katika kukuza uchumi wa nchi;
kiwanda hiki sasa kinazalisha
nondo adimu zenye ukubwa

wa milimita 40 ambazo zin-
auzwa hata nje ya nchi yetu,”
alisema.

Katika ziara hiyo waziri
aliambatana na Kaimu Mtend-
aji Mkuu wa Wakala wa Us-
alama na Afya Mahali pa Kazi
(OSHA), Khadija Mwenda, am-
baye alisema ziara hiyo ililenga
kufuatilia utekelezaji wa maa-
gizo mbalimbali ambayo taasisi
yake imekuwa ikiyatoa katika
viwanda hivyo.
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S
DIT yaonya Kasumba
ya bidhaa kutoka nje

Na Elizabeth Zaya

TAASISI ya Teknolojia Dar es
Salaam (DIT), imewataka Watanzania
kuamini bidhaa zinazotengenezwa
na kuzalishwa na wataalamu kutoka
ndani ya nchi, kwa kuwa hazina
utofauti na zile zinazozalishwa nje.

Ushauri huo ulitolewa na Mkuu
wa taasisi hiyo, Prof. Preksedia
Ndomba, ndani ya banda lao kwenye
Maonyesho va 45 ya Kimataifa ya
Biashara Dar es Salaam (DITF).

Prof. Ndomba alisema bidhaa
zinazozalishwa DIT ni kama zile
zinazotoka nje ya nchi na kwamba
pamoja na ubora wake, bado kuna :
kasumba ambayo haijafutika miongoni :
mwa Watanzania kuamini bidhaa za :
nje kuliko za ndani.

Alisema asilimia kubwa ya bidhaa
zinazohitajika kwa Watanzania
zinatengenezwa na wataalamu
kutoka ndani ya nchi wakiwamo
wanaonolewa na DIT, na kwamba
hakuna haja ya wananchi kuendelea
kupoteza gharama zao kuagiza bidhaa
nje ya nchi.

Mkuu wa Kitengo cha Mahusiano na
Viwanda wa DIT, Dk. John Msumba,
alisema wamekuwa wakijitahidi
kuhakikisha kila maonyesho
wanaenda na bishaa mpya na kwa
mwaka huu wamepeleka nyingine
muhimu ikiwamo mashine ya
kuchakata plastiki na kutengeneza
vipuli.

TALIRI kuwainua
wafugaji Kiuchumi

Na Elizabeth Zaya

TAASISI ya Utafiti wa Mifugo
Tanzania (TALIRI) imesema imepania
kuinua hali ya uchumi ya wafugaji
kwa kuwapa mbinu bora za ufugaiji.

Akizungumza jana katika
Maonyesho ya 45 ya Kimataifa
va Biashara Dar es Salaam (DITF),
Mtafiti Mwandamizi wa Mifugo
kutoka taasisi hiyo, Valentino Urasa,
alisema ina vituo saba ambavyo
pamoja na shughuli yao kuu, imekuwa
ikiwaelimisha wafugaji kufuga kwa
tija.

Urasa alisema lengo la taasisi yao ni
kuona wafugaji wanafuga mifugo iliyo
bora na yenye kuleta tija ya kukuza
uchumi wao na wa nchi kwa ujumla.

“Taasisi yetu inatoa huduma ya
ufugaji katika kanda zao mbalimbali
na kila mara tunapita kwa wafugaji
kutoa elimu kwa sababu tunataka
waachane kabisa na kufuga kizamani
bila faida,” alisema Urasa.

Mtafiti wa taasisi hiyo, Walter
Mangesho, aliwahamasisha wafugaji
kuhakikisha wanatumia teknolojia
ya matumizi ya malisho bora ili
kuhakikisha mifugo inakuwa na afya
bora na kuwaletea faida kubwa.

Alisema teknolojia hiyo ya malisho
bora kwa mifugo ni kuhakikisha
wanaotesha majani ya kisasa yenye
virutubisho kwa ajili ya mifugo hiyo.

Wananchi wakiangalia bidhaa kwenye banda la wafanyabiashara kutoka China, katika Maonyesho ya 45 ya Biashara ya Kimataifa ya Dar
es Salaam, yanayoendelea kwenye Viwanja vya Mwalimu Nyerere, Barabara ya Kilwa jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Wanafunzi wabunifu MNMA wavutia Sabasaba

Na Romana Mallya
ANAFUNZI wa
Stashahada ku-
toka Chuo cha

Kumbukumbu
ya Mwalimu Nyerere (MNMA)
wamevutia mamia ya watu katika
viwanja vya Sabasaba baada ya
kubuni ubao shuleni unaojifuta
wenyewe, kifaa cha umwagiliaji
kinachojiendesha na fimbo kwa
wenye uoni hafifu.

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti viwanjani hapo, katika
Maonyesho ya 45 ya Kimataifa ya
Biashara ya Dar es Salaam yanay-
oendelea, wanafunzi hao walise-
ma ubunifu huo umechukua kati
ya miezi mitatu hadi mwaka na
gharama za kutengeneza hazifiki
Sh. 400,000.

Ashiraf Seleman, anayechukua
Stashahada ya Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (TEHA-
MA), alisema amebuni fimbo
maalum kwa wenye uoni hafifu
ambayo inamwongoza mtumiaji
na endapo atakutana na kizuizi
wakati akitembea itatetema au
alamu.

“Endapo akiwa katika matem-
bezi yake akapotea kuna kifaa
nimekifunga eneo analoshikia
ambapo atabonyeza kitufe ki-
sha ujumbe mfupi utawafikia
ndugu zake zaidi ya mmoja
kwenye simu zao na kama
ana simu janja ‘smart phone’
wakati anatuma ujumbe kuna
kiunganishi  kitakachoonyesha
eneo alipo,” alisema. Seleman
alisema ametumia miezi miwili
hadi kuikamilisha fimbo hiyo na

kwamba kwa sasa uwezo alionao
ni kuzitengeneza 20 kwa mwezi,
lengo kuliwezesha kundi hilo
kutembea kwa amani kama watu
wengine wawapo katika mihan-
gaiko yao ya siku. Johas Katial,
anayesomea TEHAMA, alisema
amebuni mfumo wa kumwagilia
mashamba bila  mhusika ku-
wapo shambani.

“Mfumo huu unajiendesha
wenyewe mmiliki wa shamba
akiwa anaendelea na majukumu
mengine ofisi au nyumbani, aki-
funga kifaa hiki katika shamba
lake udongo unapokuwa mkavu
kinawaka chenyewe na kitatuma
ujumbe kwa mmiliki,” alisema.

“ ‘Shamba linamwagiliwa’ na
baada ya udongo kupata maji ya-
nayotosha kitatuma ujumbe kwa
mmiliki, ‘shamba limeshamwa-

giliwa’ na kitajifunga chenyewe.”

Alisema aliamua kubuni kifaa
hicho kilichotumia gharama ya
Sh. 300,000 kwa sababu wami-
liki wengi wa mashamba wakati
mwingine hukuta mazao yao
yanakauka kutokana na kukosa
maji kwa kushindwa kumwagilia
kwa wakati.

Mratibu wa Mafunzo ya Sha-
hada za Awali MNMA ambaye ni
mwenyekiti wa kamati wa chuo
hicho katika maonyesho ya Sa-
basaba, Dk. Samweli Lunyelele,
alisema miradi hiyo imelenga
kutatua matatizo mbalimbali ya-
nayoikabili jamii.

Alisema chuo hicho pamoja na
mafunzo mbalimbali wanayotoa,
wanawezesha wanafunzi kubuni
teknolojia mbalimbali ambazo
zinaleta hamasa kwa jamii.

Umati ulivyofurika maonyesho ya Sabasaba

Na Elizabeth Zaya

UMATI ulifurika juzi katika
Maonyesho ya 45 ya Biashara ya
Kimataifa Dar es Salaam (DITF),
katika viwanja vya Mwalimu Ju-
lius Nyerere.

Juzi ndio ilikuwa siku maalum
ya Sabasaba na Nipashe lil-
ishuhudia idadi kubwa ya watu
ikimiminika katika mabanda
mbalimbali.

Miongoni mwa mabanda yali-
yoonekana kuwa na mwitikio
mkubwa ni ya Mamlaka ya Vi-
tambulisho vya Taifa (NIDA) na

Wakala wa Usajili wa Vizazi na
Vifo (RITA).

Mabanda mengine ni la Ma-
liasili na Utalii ambako idadi
kubwa ya watu ilikuwa ikimim-
inika kwenda kuangalia vivutio
vya utalii, Wizara ya Ardhi watu
wakimiminika ~ kuomba hati,
banda la wasanii, kampuni za
simu, mabanda ya wajasiriamali
wa viungo na nguo.

Kwa mujibu wa Mamlaka ya
Maendeleo ya Biashara Tanzania
(TANTRADE), maonyesho hayo
yanatarajiwa kufungwa rasmi
Julai13.

Nchi saba na kampuni 76 ku-
toka nje ya Tanzania zinashiriki
katika maonyesho hayo.

Pia washiriki wa ndani katika
maonyesho hayo kwa mwaka
huu ni 3,002 ikiwa ni pamoja
na kampuni za ndani, wafanya-
biashara wa kati, wajasiriamali,
taasisi za umma na binafsi huku
kaulimbiu ya maonyesho
hayo ni ‘Uchumi wa Viwanda
kwa ajira na biashara endelevu,’
ikilenga kutambua mchango
wa sekta ya viwanda katika
kuongeza ajira na uzalishaji wa
mazao ya kilimo, madini, uvuvi,

mifugo, misitu na kuchochea bi-
ashara kwa maendeleo ya uchu-
mi.

Maonyesho yana mitaa maal-
um ambayo imeandaliwa ili
kutoa fursa kwa wadau wote
muhimu katika mnyororo wa
thamani wa biashara kutangaza
na kunadi bidhaa na huduma zao
ili kutoa hamasa ya kibiashara na
uwekezaji.

Pia matukio mengine yanay-
ofanyika  katika maonyesho
hayo ni pamoja na mikutano
ya biashara (B2B) kwa njia ya
mtandao.
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UCHUMI

Na Yasmine Protace,
Mkuranga

IKOPO ni kitu kina-
chomsaidia mtu
aweze kufanya ma-
badiliko, ikiwamo
katika elimu na makazi. Kumeku-
wapo aina mbalimbali za mikopo,
ambayo inatolewa na kumfanya
mtu anufaike maradufu.

Inapotolewa mikopo kwa ajili ya
wanafunzi, hiyo inawasaidia wa-
naolenga jambo fulani, kuyafikia
malengo yao.

Msingi una sura kwamba, iwapo
mtu anakosa mkopo na akashind-
wa kuendelea na masomo yake,
basi  itamfanya = mwanafunzi
ashindwe kufikia malengo.

Daima, mikopo ya kilimo, nyum-
ba na fedha katika makundi mbal-
imbali yote ya jamii inapotolewa
inakuwa mkombozi kwa wanu-
faika husika.

Hiyo ni katika sekta kama kilimo,
huwa inawasaidia wakulima kuto-
ka sehemu moja kwenda sehemu
nyingine kirahisi na pasipo vikwa-
zo, wakitimiza azma za kijamii na
kiuchumi, vivyo hivyo, mikopo
hiyo inapotolewa husaidia makun-
di mengi kujikwamua kiuchumi.

Katika kuhakikisha makundi ya
vijana, wanawake, kumekuwapo
na taasisi mbalimbali za fedha am-
bazo zinayasaidia makundi hayo
yaweze kunufaika na mikopo ta-
jwa.

Mbali na taasisi hizo, pia hata
serikali kupitia halmashauri zake,
imekuwa ikitenga asilimia ya fedha
za makusanyo yake kwa ajili ya
kunufaisha makundi hayo yapate
mikopo.

Elimu mbalimbali za mikopo
imekuwa ikitolewa ili iweze kunu-
faika.

Hadi sasa, katika baadhi ya mae-

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

® Awamu ya tatu kwa vijana,
wenye ulemavu, kinamama

Kinamama wajasiriamali wa Mkuranga wakiwa katika nyendo za shughuli zao. PICHA: MTANDAO

neo yao, kumekuwapo halmashau-
ri mbalimbali zimekuwa zikiyasaid-
ia, waweze kunufaika nayo.

KUTOKA MKURANGA

Hivi karibuni Halmashauri
ya Wilaya ya Mkuranga, mkoani
Pwani, iliitoa mikopo ya shilingi

milioni 377 katika makundi ya wa-
jasiriamali.

Mkurugenzi Mtendaji wa hal-
mashauri hiyo, Mshamu Munde,
anasema wanafanya hivyo
kutekeleza sera ya nchi na maa-
gizo ya ilani ya uchaguzi mkuu
uliopita, kutoa pesa za mikopo kwa

vikundi vya ujasiriamali.

Munde anasema, kupitia mapato
ya ndani wameshatoa mikopo isiyo
na riba kwa awamu ya tatu mwaka
huu.

Mkurugezi Mtendaji huyo aliye-
wakilishwa na Mkuu wa Idara ya
Maendeleo ya Jamii, Peter Nam-

bunga, anasema kuna vikundi 40
vimeshanufaika, vikiwamo vya
wanawake, vijana na watu we-
nye ulemavu, huku akitoa tahad-
hari kuwa pesa hizo sio zawadi
kwa walengwa, bali zinapaswa
kurejeshwa ili wanufaika wengine
wakopeshwe.

Akizungumzia idara yake, Nam-
bunga anasema ni mategemeo
amu watafuatilia kwa karibu
maendeleo ya miradi, ili baada ya
marejesho wapate mikopo mikub-
wa na kutunisha miradi.

KATIBU TAWALA

Kaimu Katibu Tawala wa Wilaya
Johnson Mkuranga, ambaye ni Ofi-
sa Tarafa ya Mkamba aliipongeza
halmashauri hiyo kwa kuboresha
makusanyo ya ndani hali inayofan-
ikisha mikopo itolewe kwa wakati
na kuondoa umaskini.

Ofisa Uchunguzi wa Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) Mkuranga, Hafsa
Kitime, anawaonya wanasiasa
wasijiingize kuvuruga maendeleo
ya vikundi hivyo huku akiweka
bayana wakibainika watashtakiwa
kwa kosa la matumizi mabaya ya
mamlaka.

Pia Kitime anawataka waja-
siriamali watakaotumia kinyume
mikopo hiyo watakumbana na
kosa la uchepushaji fedha.
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MAPINDUZI YA UTT AMIS, UWEKEZAJI ‘KIDOGO KIDOGO’
VIJANA NA WAZEE, SASA CHANZO KIPATO CHA MWEZI

Na Frank Monyo

IVI sasa kuna kundi

kubwa la watu wal-

iojiingiza kwenye bi-

ashara au ujasiriamali,
wakilenga kujikimu kimaisha na
kuongeza kipato.

Ni  bahati mbaya, wapo
wanaoanguka kwa kukosa elimu ya
fedha au namna ya kukabili hasara
katika uwekezaji.

Kutokana na hilo, kampuni ya
UTT AMIS, inatoa elimu ya fedha
kwa makundi tofauti na jinsi ya
kuwekeza katika mifuko yao,
kwa malengo ya baadaye. Pia,
kunatolewa elimu ya kukabiliana
na athari za baadaye kwenye
biashara na maisha.

Mpaka sasa, UTT AMIS iliyo chini
ya Wizara ya Fedha na Mipango,
hadi sasa ina jumla ya mifuko sita
ambayo ni: Umoja, Watoto, Wekeza
Maisha, Kujikimu, Ukwasi na Hati
Fungani.

Mzee Waziri Kahela (70), mkazi
wa Mabibo Dar es Salaam anasema
amenufaika na elimu ya uwekezaji
kutoka UTT AMIS, akikumbuka.

Anakumbuka alivyofanya
biashara kwa mazoea bila malengo
ya muda mrefu, pia faida aliyopata
alitumia kihiolela, yote yakiishia
kuyumba kibiashara, hasa kipindi
alichokiita ‘cha majanga.’

Mzee Kahela anakumbuka
alivyofuga kuku wa mayai na nyama
na msimu wa mvua alipata hasara
kubwa itokanayo na mafuriko.

Anaeleza: “Nilikuwa na kuku
zaidi ya 10,000 ambao walifikisha
muda wa kuuzwa.”

Anaendelea: “Ghafla mvua ikaja
na kuwasomba wote na kila kitu
kwenye banda na kuharibu ndoto
zangu, nikarudi nyuma sana katika
biashara yangu, kwani sikuwa
na utaratibu wa kuweka akiba
kutokana na faida ninayopata.”

Mjasiriamali huyo anasema ndio
ulikuwa mwanzo wake kusaka
elimu kutoka UTT AMIS, kuhusu
kugawanya faida ya biashara,
ikiwa namna ya kukabili majanga
yanapotokea.

Mzee Kahela, anakumbuka faida
zake baada ya elimu kutoka UTT
AMIS, kugawanya mtaji kwenye
mifuko mitatu ya UTT: Maisha,
Jikimu na Watoto, akinuia kujihami
na majanga, hali kadhalika biashara
ya sasa na baadaye.

MFUKO WEKEZA
Ofisa Mwandamizi wa Masoko
na Uhusiano wa UTT AMIS,
Rahim Mwanga, anasema Mfuko
Wekeza Maisha una miaka 10 sasa,
ukiambatanishwa na faida za bima.
Anasema, mwekezaji katika
mfuko huo anaweka lengo la kiasi
anachotaka kuwekeza katika muda
huo wa miaka 10, kiwango cha chini
ni Sh. milioni moja. Ni hiari yake
kuwekeza kwa mkupuo au kwa
awamu.
“Kwa mfano, mtu ukichagua
kuwekeza kiasi hicho (Sh. milioni

® Mzee aliyeporomoka, asimulia anavyoinuliwa

® Mstaafu afunguka yake ‘anavyokula maisha’

Ofisa kutoka kampuni ya UTT AMIS, akitoa elimu kwa watoto kuhusu umuhimu wa kuweka akiba na
PICHA ZOTE: FRANK MONYO

kufunguliwa akaunti.

moja) kila mwezi atahitajika kuwekeza kiasi
cha Sh. 8,340 tu ili kukamilisha mpango wake
wa uwekezaji.

“Zaidi ya asilimia 99 ya fedha za mwekezaji
huwekezwa na chini ya asilimia moja hutumika
kugharimia bima,” anasimulia akitaja aina ya
bima hizo ni za maisha, ulemavu wa kudumu
na ajali.

Mwanga anasema baada ya miaka 10 alifun-
gua kiwanda kidogo cha kutotoa mayai ya kuku
na kuuza vifaranga pamoja na mayai, akifafan-
ua: “Niliweza kununua mashine (incubator)
kwa sasa kipato changu kimeongezeka sana.”

MFUKO JIKIMU

Mwekezaji Kahela anasema, lengo la mfuko
ni kukuza na kutoa gawio kutokana na mapa-
to ya ziada kwa vipindi tofauti, pia kumkuzia
mwekezaji mtaji.

Anasema, mfuko unatoa fursa mbili za
uwekezaji, mapato ya robo mwaka na ya
mwaka mzima, kwa kuambatanisha na ukuaji
vipande.

Kiwango cha chini cha uwekezaji katika mfu-
ko huo kwa Mpango wa Mapato ya Robo Mwa-
ka, ni shilingi milioni mbili; milioni moja kwa
Mpango wa Gawio kwa Mwaka; pia Sh. 5000
kwa Mpango wa Ukuaji wa mtaji kwa mwaka.

“Kiwango cha chini cha uwekezaji wa
nyongeza au unaofuata (additional invest-
ment) ni Sh.15000 kwa mpango wowote wa
gawio na Sh.5,000 kwa mpango wa ukuaji mtaji
kwa mwaka, hakuna ukomo wa kiwango cha
kuwekeza,” anafafanua.

MFUKO WA WATOTO

“Nilijiunga na Mfuko wa Watoto kwa ajili ya
ada ya watoto wangu na mahitaji ya shule, kila
mmoja nilimfungulia akaunti yake,” anasema
Kahela na kuendelea:

“Hii ilinisaidia sana, kwani sikupata shida
wakati mtoto wangu ameingia sekondari, ni-
likuwa na uhakika wa elimu bora kwa mtoto
wangu kwa sasa wala sina wasiwasi na suala la
ada.”

Pia, anataja kiwango cha chini cha kuanza
kuwekeza ni Sh. 10,000 na kiwango cha chini
cha nyongeza ni Sh. 5,000.

Ofisa Masoko Mwanga, anasisitiza kuwa
kampuni ya UTT AMIS imechochea maendeleo
ya uchumi kijamii na kitaifa kwa ujumla.

Anasema kwa zaidi ya miaka 10 sasa UTT
AMIS inasimamiwa na Wizara ya Fedha na Mi-
pango, ikitoa fursa kwa Watanzania wa vipato
vyote kuwekeza kwa manufaa yao, watoto, fa-
milia na taifa.

SAFARI INAKOELEKEA?

Mwanga, anasema serikali ililenga wigo mpa-
na kwa umma, kuwawezesha kuweka akiba na
uwekezaji kwenye masoko ya fedha na mitaji ili
kushiriki kumiliki uchumi nchini na mabadiliko
ya sera za kiuchumi katika nyakati hizo.

“Serikali ilitaka kuleta ushiriki mpana wa
wananchi, kwenye uchumi kwani kulikuwa na
sera ya ubinafsishwaji wa kampuni ya serikali,
kukawa na changamoto kubwa kwa Watanza-
nia.
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‘manufaa gani

. na uwepo

' wa masoko

-ya fedhana

. mitaji?

“Changamoto hiyo ilikuwa..kwamba je,
baada ya hatua hiyo na kufunguka kwa uchumi
wa soko, huyu mwananchi wa Tanzania anapa-
ta manufaa gani na uwepo wa masoko ya fedha
na mitaji?” Anahoji Mwanga.

INAFANYAJE KAZI?

Mwanga anasema, UTT AMIS imepewa
leseni kutoka Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na
Dhamana (CMSA) kukusanya amana kutoka
kwa wawekezaji na kuziwekeza.

“Tukishapata hizo fedha tunaenda ku-
wekeza katika mfuko husika kulingana na
waraka wa toleo la mfuko. Mifuko yetu tuliyo-
nayo inawekeza katika sehemu kubwa mbili
ambazo ni masoko ya fedha na masoko ya mi-
taji.

“Faida inayopatikana inarejeshwa na ku-
gawanywa kwa wawekezaji na sehemu ya
uwekezaji wao katika mfuko ndio inafahamika
kama kipande,” anafafanua Mwanga.

MASOKO YAKE JE?

Mwanga anaeleza masoko ya mitaji ni fedha
inayohusisha dhamana za uwekezaji zaidi ya
mwaka mmoja.

“Mfano, kuna kuwekeza kwenye hisa am-
bazo zimeorodheshwa na Soko la Hisa la Dar
es Salaam (DSE), pia kuna kuwekeza kwenye
hati fungani za muda mrefu na serikali au zile
fungani ambazo mwekezaji anaikopesha seri-
kali kwa muda mrefu na baadaye inamlipa kwa
mujibu wa makubaliano,” anafafanua.

Ofisa Mwandamizi wa Masoko na Uhusiano wa UTT AMIS, Rahim Mwanga, akitoa elimu
va fedha na uwekezaji katika mifuko ya kampuni hiyo.

FAIDA ILIYOKO

Mwanga anasema faida ya uwekezaji ina-
jumuisha nafasi ya faida ushindani sokoni, pia
hatari za uwekezaji zikipunguzwa kwa kufanya
uwekezaji mseto

“Mifuko yauwekezajiinawezesha wawekezaji
wadogo kupata fursa za kuwekeza kwenye
masoko ya fedha na mitaji kwa viwango vidogo
vya fedha tena mara kwa mara.

“Wawekezaji pia wanapata fursa ya ku-
wekeza kwenye dhamana ambazo katika hali
fulani mwekezaji mmoja mmoja inakuwa ni
ngumu au ghali kuweza kupata dhamana hizo,”
anasema.

WANUFAIKA KIBIASHARA

Mwekezaji Samia Ngonyani, anaeleza:
“Nilikuwa na ndoto ya kufanyabiashara ya
kuagiza bidhaa kutoka nje ya nchi, lakini baada
ya kuibuka kwa janga la corona tatizo la janga
la corona, mipaka ikafungwa na biashara
zikasimama.”

“Kwa hiyo ile pesa niliyotaka kuagizia
mzigo ikanibidi niwekeze katika Mfuko wa
Ukwasi (liquid fund) huku nikisubiria hali ikae
sawa,” anaendelea Samia, mkazi wa Mwenge
Mlalakuwa, Dar es Salaam.

Anaeleza elimu ya kuweka akiba na
kuwekeza alipewa na maofisa wa kampuni
hiyo na ndiyo iliyompa mwanga katika safari
yake kuwa mfanyabiashara mkubwa, kwani
pesa alizowekeza katika UTT inaongeza mtaji
wake.

MNUFAIKA MSTAAFU AFUNGUKA

Fabiani Nyato, ambaye ni mstaafu katika
taasisi moja ya kiserikali ambayo hakutaka
kuitaja jina lake, amesema kuwa UTT AMIS,
anasema imemsaidia kutunza fedha zake za
kiinua mgongo kwa faida huku akifanya utafiti
afanye biashara gani.

Anasema katika kiinua mgongo alicholipwa,
aliamua kuwekeza katika mfuko wa
Hatifungani, Ofisa Mwandamizi wa Masoko
wa UTT, anasema kuna lengo la kutoa gawio
kila mwezi na kila baada ya miezi sita, huku
pakiwapo mpango wa kukuza mtaji.

“Nilipostaafu kazi nilifuatilia mafao yangu
na nilipata tu. Niliwatafuta UTT AMIS na
kuwekeza Sh. milioni 50 ambayo kwa mwezi
napokea wastani wa shilingi 500,000 ambayo
inanitosha kabisa kufanya shughuli zangu na
kuendesha maisha,” anasema Mshiyu.

Mwenyekiti wa Kikundi cha Samaria
kilichopo Dar es salaam, Nurdin Musini,
anasema kikundi chao ni wawekezaji wa UTT
AMIS kwa zaidi ya miaka mitatu sasa.

Anasema kikundi hicho kimepata manufaa
makubwa kupitia uwekezaji kwani wameweza
kufanya miradi mbalimbali ukiwamo wa
ufugaji wa samaki.

“Katika kikundi chetu tuna michango ya
wiki na ule mkubwa wa mwezi, fedha hizo
zote tumekubaliana wanachama wote kutoa
asilimia 10 kwa kila michango itakayopatikana
na kuwekeza Kampuni ya UTT AMIS kupitia
mfuko wa Ukwasi,” anasema.

TAFAKURI YA MLALAHOI
Tunaanza kuwa na nchi ya mabalozi!

Na Joseph Kulangwa

MIAKA hiyo tukiwa shule za
msingi, tukikimbia mchakam-
chaka, tulifundishwa kuimba
nyimbo za kumshambulia
kaburu wa Kusini mwa Afrika,
bila hata kumfahamu, tukiim-
ba “Kaburu matata hiya, hiya!”

Kwa kweli sikuwa najua
maana Yyake, ingawa baadaye
nikaja kufundishwa mtu
anaitwa lan Smith, eti ndiye
alikuwa kiongozi wa makab-
uru yeye akiongoza Rhodesia
Kaskazini, ambayo baadaye
tukaja kuambiwa ilibadilishwa
na kuwa Zimbabwe.

Lakini, nyimbo nyingi
zikielekezwa Afrika Kusini
iliyokuwa Rhodesia Kusini,
ambako kulikuwapo ubaguzi
wa rangi, weusi wakionekana
hawana haki tena katika nchi
yao, hebu fikiria, mtu anakuja
kwenu anakubagueni kwamba
hamstahili kupata haki!

Miaka ikaenda huku mjukuu
wa Burito na wenzake wakip-
ambana kuikomboa Afrika na
hatimaye Afrika ikawa huru,
ukabaki ubaguzi wa hapa na
pale Afrika Kusini, wakapam-
bana wee mwishowe Madiba
akaja akaufutilia mbali na
kuleta utaratibu wa maridhi-
ano. Afrika angalau ikatamba
kuwa huru.

Katika miaka ya baadaye
ya sabini hapa kwetu
Bongo, tukiendelea kukim-
bia mchakamchaka, tukaf-
undishwa nyimbo za ‘Amini
joka lipigwe’. Ni baada ya
majeshi ya lddi Amini ambaye
baadaye tulimpachika jina la
Nduli, yalipovamia Kagera na
kuwamwaga midomo watani
wangu na kuwapora magari
(baiskeli) yao.

Amini tukajiaminisha kuwa
hana tofauti kabisa na majoka
yote unayoyajua duniani,
ambayo hayana huruma
na binadamu na wanyama
wengine.

Alipopigwa na kukimbia,
tukashangilia sana, ingawa

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
: barua pepe:
jkulangwa@yahoo.com

akatulazimisha kujifunga mi-
kanda kwa miezi 18 ambayo
iliamua kudumu hadi leo.

Lakini, ndivyo imani ina-
vyomfanya mtu amwamini
mtu au asimwamini. Unaweza
kuambiwa ni mbaya ukaamini
hata bila kuona ubaya wake
na Vvivyo hivyo ukaambiwa
ni mwema bila kuona wema
wake.

Ingawa, pia unaweza kuwa
shuhuda wa ubaya na wema
wa mtu, kama yakikufika. Asi-
fuye mvua huwa imemnyeal!

Watanzania hatuchezi mbali
na ukweli huo, hasa viongozi
wetu ambao wanaweza siku
moja wakaamka na kufanya
mambo usiamini, kuwa ni wao
au wameshauriwa!

Kuna wimbi la uteuzi wa
mabalozi siku hizi. Si mabalozi
wale anaoteua Mama Samia,
la hasha! Mabalozi tu eti wa
kutangaza. Wa promo hawa!

Mwaka huu mwanzoni,
kuna mheshimiwa waziri
aliteua mabalozi wa mazin-
gira, mabalozi wa kusima-
mia mazingira, majina kibao,
wasanii, watu mashuhuri na
wengineo, ili mradi majina
maarufu yakasheheni. Sina
uhakika kama ‘wataalamu’ hao
wa mazingira wameshaanza
majukumu.

Ilipoisha hiyo, akaja mwing-
ine kutoka moja ya wilaya za
Dar es Salaam, naye akatem-
belewa na msanii fulani

mchekeshaji wa majukwaani
kutoka Kenya, akavutiwa

na vichekesho, bosi naye
akamtangaza kuwa balozi
wa wilaya hiyo. Sasa sijui
anakwenda kuitanganza vipi
Kenya?

Kabla jua halijazama sawa-
sawa, mheshimiwa mwingine
naye kaja na mabalozi wake,
eti wa kuhamasisha na kue-
limisha jinsi ya ulipaji kodi,
naye kama mwingine haku-
sahau wasanii na wachezaji
na wachambuzi wa soka! Sijui
kama wameshaapishwa ili
kuanza kazi.

Ikanikumbusha mheshim-
iwa aliyeteua wasanii wake
akapita akakusanya nguvu
za kuwapeka hifadhini na
Mlima Kilimanjaro, wengine
wakashindwa kupanda, nguvu
zingine akapeleka mahali
fulani.

Mwenye jukumu lake
kusimamia haki ya serikali
inaenda sawa, akammulika
akasema “sina uhakika na
kinachoendelea.”

Lakini, jamani ni ugonjwa
gani huu sasa umekuja
ukiandamana na Uviko-19
ambayo bado inatuhenyesha?
Mabalozi hawa wasio hata na
utaalamu wa tasnia husika,
wanaweza kweli kufanya
haya?

Je, wanaowateua wanawa-
jua undani wao au wanaam-
biwa tu huyu hivi huyu vile?
Hatuna wataalamu wa maz-
ingira? Hatuna wataalamu wa
kodi? Hatuna wataalamu wa
wanyamapori na utalii?

Mbona tuna vyuo vya
mazingira, utalii na kodi?

Hivi hakuna vijana
waliohitimu walioko mitaani
bila kazi, ambao tunaweza
Kkuwageuza mabalozi
wakafanya kazi hiyo
Kitaalamu kuliko wasanii?
Kuna vyama vya waandishi
wa mazingira, vimetumika?
Au mtindo ni kupeana ujiko?
Haya bhana twendeni kazi
iendelee! Alamsiki!
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BIASHARA

Na Christina Mwakangale

UMILIKI nyumba ni

ndoto ya binadamu

wengi, haijalishi kwa

walio na kipato cha
chini, kati au juu, kwa sababu
baada ya pilika za kila siku kutafu-
tia riziki, mwisho wake wanarejea
nyumbani.

Hiyo inatokea kwa baadhi
kutofikia ndoto hiyo kutokana na
sababu tofauti, ikiwamo malengo
waliyojiwekea na vipaumbele
vyao, ingawa walio wengi tatizo la
kiuchumi huwa chanzo.

Gharama za ujenzi na vifaa vi-
natajwa kuwa ghali, pia ununuzi
wa ardhi, ingawa elimu ya namna
ya kutoa kipaumbele katika umi-
liki wa nyumba kutowafikia wengi
nayo ni chanzo.

Ndio sababu, Mfuko wa Hifadhi
ya Jamii kwa Watumishi wa Umma
(PSSSF) pamoja na Benki ya Aza-
nia, kwa pamoja wamepania kuka-
milisha ndoto ya Mtanzania kumi-
liki ardhi kwa kutumia mfumo kila
mmoja ataumudu.

Meneja Uhusiano na Elimu kwa
Wanachama kutoka Mfuko wa Hi-
fadhi ya Jamii kwa Watumishi wa
Umma (PSSSF), James Mlowem,
anaiambia  Nipashe  kwenye
Maonyesho 45 ya Biashara ya Ki-
mataifa, Sabasaba, mkoani Dar es
Salaam, kwamba mfuko unatoa
fursa ya umiliki nyumba za bei
nafuu.

Anasema, nyumba yenye tham-
ani ya Sh. milioni 36 hadi Sh. milio-
ni 61 anaweza akamiliki Mtanzania
yeyote kwa mkopo kuanza kulipia
asilimia 10 pekee ya kiasi hicho na
kumaliza deni la nyumba kwa kip-
indi cha miaka 15.

Mlowe anasema, mradi wa ny-
umba hizo za gharama nafuu am-
bazo huduma ya maji, umeme, ji-
rani na barabara zilizo na vyumba
viwili hadi vinne zipo mikoa ya
Dar es Salaam, Morogoro, Shin-
yanga, Tabora, Mtwara na Iringa.

Anasema mradi mwingine ni wa
viwanja vya gharama nafuu vilivy-
opo katika mikoa ya Ruvuma, Kag-
era, Tabora, Iringa, Katavi, Moro-
goro, Dar es Salaam, Rukwa, Lindi
na Mtwara.

Mlowe anafahamisha kuwa,
ulipaji wa nyumba hizo, ni baada
ya mkopaji kulipia asilimia 10 ya
gharama ya nyumba na anaka-
bidhiwa funguo. Ulipaji ni katika
kipindi cha miaka 15, au pungufu
kadri mtu anavyojipanga.

“Kuna dhana iliyozoeleka kwe-
nye jamii kuwa kumiliki au kujen-
ga nyumba ni suala lisilowezekana
kutokana na gharama. Mfano, mtu
aliyepanga nyumba eneo lolote
hapa Dar es Salaam na anali-
pia kila mwezi Sh. 200,000 au
300,000 ndani ya mwaka atakuwa
amelipia si chini ya shilingi milioni
mbili au tatu.

“Pesa hii kwetu mfuko wetu kwa
masharti nafuu, kama nyumba ya
Sh. milioni 36, ukilipia asilimia 10
(sawa na shilingi milioni 3.6), una-
miliki nyumba na unakabidhiwa
funguo uhamie, ingawa hati ya ny-
umba utapewa ukimaliza kulipia
kwa miaka 15,” anasema Mlowe.

“Ukipanga unalipa kodi kila
mwaka hata upange miaka 10
au 20, lakini ukihama sio yako.
Sisi nyumba inaanza kuwa yako,

PSSSF yabuni mradi mikopo nafuu ya
nyumba na viwanja Kibao mikoa 12
® Yapiga filimbi kuanza, mbia Benki Azania

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Uratibu, Bunge, Kazi, Ajira na Watu wenye Ulemavu), Jenista Mhagama, aliposalimiana

na mkazi wa Buyuni, Benjamini Mvungi, alipokagua nyumba za gharama nafuu, katika Mradi wa Buyuni, jijini Dar es Salaam.

Picha nyingine, sehemu ya makazi ya mradi huo wa mkopo wa PSSSF. PICHA ZOTE: MTANDAO
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Kupitia
makubaliano,
wanachama
pamoja na
wananchi
wengine
wasio wana-
chama wata-
faidika kwa
kukopeshwa
nyumba na
viwanja kwa
riba ndogo
ya asilimia 10
kwa mwaka

ukitoa asilimia 10 pekee ya thama-
ni ya nyumba.

“Nyumba ya shilingi milioni 36,
ina vyumba viwili, sebule, choo,
stoo na jiko za bei ya shilingi mil-
ioni 61 ina vyumba vinne, sebule,
choo, stoo, jiko, nyumba hizi zime-
kamilika mtu anaingia tu.”

Anasema, mradi wa viwanja ni
kuanzia mita za mraba 800 hadi
2000, pia hukopeshwa kwa mfumo
huo kwa kipindi cha miaka miwili,
na kwamba ardhi hiyo imepimwa,
pia unaruhusiwa kuwekeza.

“Kiwanja cha shilingi milioni
nne, ndani ya miezi 24, kiwanja
kinakuwa chako. Utakuwa ukikien-
deleza lakini ni cha kwako tayari.
Fursa hii ni kwa Watanzania wote,

ili kila Mtanzania awe baba au
mama mwenye nyumba,” anase-
ma Mlowe.

Anasema umiliki wa nyumba
hizo, pia ni fursa kwa watumishi
wapya watakwenda mikoa na
wilaya tofauti.

SURA YA MRADI

Mkurugenzi Mkuu wa PSSSF,
Hosea Kashimba na Mkurugenzi
Mtendaji wa Benki ya Azania,
Charles Itembe, Juni 21 mwaka
huu, walitia saini makubaliano ya
kuwezesha wanachama na wa-
nanchi kukopa.

Ni mkopo kutoka benki katika
mfumo wa mikopo ya makazi
(mortgage loan), wanunua nyum-
ba na viwanja vinavyomilikiwa na
PSSSF, kupitia uwekezaji kwenye
sehemu mbalimbali nchini.

Kashimba anasema, miradi hiyo
ni ya gharama nafuu katika mae-
neo tofauti na masharti ya kukopa
ni mteja kuweka rehani ya asilimia
10 ya thamani ya mkopo au mali
na dhamana kiwango cha juu
mteja anaweza kukopeshwa, ni
asilimia 90 ya thamani ya nyumba
au kiwanja.

“Kupitia makubaliano, wana-
chama pamoja na wananachi

wengine wasio wanachama wata-
faidika kwa kukopeshwa nyumba
na viwanja kwa riba ndogo ya
asilimia 10 kwa mwaka,” anasema
Kashimba.

Anajivuna kuwa ni mchango wa
kuweka mazingira wezeshi kwa
wananchi wawe na makazi bora
yanayotimiza kaulimbiu ya serika-
li ya “nyumba bora kwa wananchi
wote inawezekana.”

Mkurugenzi wa PSSSF anaen-
delea: “Mteja atakapokamilisha
malipo yake, atakabidhiwa hati
yake ya nyumba au kiwanja na
benki ya Azania. Muda wa mareje-
sho ya mkopo ni kipindi kisichozi-
di miaka 15 kwa mkopo wa nyum-
ba na miaka miwili kwa mkopo wa
kiwanja.”

Anasema mradi wa nyumba
nafuu una nyumba 192 na wa vi-
wanja vipo 886 vilivyo na hati na
vitakuwa sokoni vikiuzwa kwa
mkopo wa riba nafuu, kwa wana-
chama na wasio wanachama wa
mfuko, kwa kuzingatia vigezo na
masharti yaliyowekwa.

KUTOKA BENKI

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki
ya Azania, Charles Itembe, anase-
ma ubunifu wa PSSSF una tija

kwa wananchi wote kutokana na
masharti yake nafuu.

“Kama mfuko umeonyesha nia
njema inayolenga kumuinua mwa-
nanchi kwa vitendo na sio kwa
maneno, benki pia inaona faraja
kuwa sehemu ya mradi, kwani
tuna uzoefu wa miaka mingi wa
ukopeshaji nyumba Tanzania.

“Benki imeanza kutoa mikopo
hiyo tangu mwaka 2005 wakati
huo benki nyingine zilikuwa bado
hazijaanza kufanya kazi hiyo,”
anasema Itembe, akifafanua kuwa
mkopaji atakuwa na muda wa ku-
tosha kulipa taratibu, ilhali tayari
ni mkazi wa nyumba.

“Napenda niwahakikishie Wa-
tanzania wanaokuja kuomba
mikopo ya nyumba au viwanja,
tuko tayari kuwahudumia na
mikopo hii inatolewa kwa asilimia
10, hakika ni riba ambayo ni ndogo
sana.”

“Mkopo huu utakuwa na bima
ya mkopo kupitia huduma ya
‘bank assurance’ inayotolewa na
Benki ya Azania, kwa hivyo nyum-
ba yako itakuwa salama kwa ma-
janga mbalimbali yanayoweza ku-
sababishwa na moto au mafuriko,”
anasema Itembe.
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HABARI DODOMA

Waziri ajivunia nyongeza
bajeti ya ujenzi barabara

Na Paul Mabeja, DODOMA

AZIRI wa Nchi Ofisi
ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI),
amesema anafurahia kuona bajeti
ya ujenzi, matengenezo ya bara-
bara na madaraja kupitia Wakala
(TARURA) imeongezeka kutoka Sh.
bilioni 275.03 mwaka 2020/21 hadi
Sh. bilioni 752.164 mwaka huu.
Ummy Mwalimu alibainisha
gumza na waandishi wa habari.
Alisema miradi itakayotekele-
zwa katika mwaka wa fedha
2021/22 ni ujenzi wa barabara
za lami zenye urefu wa kilomita

250.36 na ujenzi wa barabara kwa
kiwango cha changarawe zenye
urefu wa kilomita 5,834.95 katika
majimbo yote 214.

Pia, alisema kutakuwa na ujenzi
wa madaraja makubwa 64 yenye
urefu wa zaidi ya mita 20.

Alisema utekelezaji wa kazi hizo
utafanyika katika halmashauri na
majimbo ya uchaguzi Tanzania
Bara na kila jimbo limetengewa
wastani wa Sh. bilioni moja.

“Katika nyongeza ya bajeti ya Sh.
bilioni 322.158 kutokana na chanzo
kipya cha tozo ya simu, kipaumbele
ni kuboresha barabara za udongo
kuwa za changarawe,” alisema Wa-
ziri Ummy alisema TARURA itaajiri
wahandisi 200 kwa mikataba kwa
ajili ya kuharakisha utekelezaji wa

kazi za barabara ili wataalamu wa-
pate uzoefu katika utekelezaji wa
majukumu yao.

Vilevile, alisema kuwa baada ya
utekelezaji wa bajeti hiyo, mtandao
wa barabara za lami utaongezeka
kutoka kilomita 2,250.69 hadi ku-
fikia kilomita 2,501.05.

Alisema mtandao wa barabara
za changarawe utaongezeka kuto-
ka kilomita 27,809.26 hadi kufikia
kilomita 33,644.21 na kutakuwa na
ongezeko la madaraja 64 ambayo
yatafungua sehemu kubwa ya

Waziri Ummy alisema maeleke-
70 mengine ya serikali kwa Mamla-
ka za Serikali za Mitaa ni kuhakiki-
sha malipo ya posho za mwezi kwa
madiwani yanafanyika moja kwa

moja kwenye akaunti zao kabla au
ifikapo tarehe 25 ya kila mwezi.

Hata hivyo, Ummy alisema hal-
mashauri 16 zitaendelea kulipa
posho za kila mwezi za madiwani
kupitia mapato yao ya ndani.

“Halmashauri hizi ni pamoja na
Kinondoni, Temeke, Ilala, Kigam-
boni, Ubungo, Arusha, Mwanza,
Mbeya, Moshi, Kahama, Morogoro,
Dodoma, Tanga, Geita, llemela na
Chalinze,” alisema.

Alizitaka halmashauri kuhakiki-
sha malipo ya posho kwa watend-
aji wa kata ya kila mwezi kiasi cha
Sh. 100,000 yanafanyika moja kwa
moja kwenye akaunti zao kwa ku-
tumia fedha za mapato ya ndani ya
halmashauri ifikapo tarehe 25 ya
kila mwezi na si vinginevyo.

Naibu Meya wa Jiji la Dodoma, Emmanuel Chibango, akizungumza na wafanyabiashara wa soko la Sabasaba, wakati akiwahamasisha kulipa
kodi ya mabanda yao sokoni hapo jana. PICHA: PETER MKWAVILA

Mgogoro
watatuliwa
baada ya

‘miaka 20

. Na Peter Mkwavila, DODOMA

NAIBU Meya wa Halmashauri

¢ va Jiji la Dodoma, Emmanuel

¢ Chibago na Ofisa Biashara wa Jiji
: hilo, Donatila Vedasto, wametatua
: mgogoro uliodumu kwa zaidi ya

: miaka 20 kati ya wafanyabiashara
¢ wa Soko la Sabasaba na uongozi

* wa Halmashauri ya Jiji hilo.

Mgogoro huo umepatiwa ufum-

¢ buzi baada ya Naibu Meya Chibago
¢ na Ofisa Biashara wa Jiji, Dona-

: tila, kukaa vikao vya mara kwa

i mara ambavyo vilikuwa vikilenga

¢ kujenga uhusiano mzuri hususan

: katika ulipaji kodi ya soko hilo.

Katika mkutano wa pamoja

¢ uliofanyikia katika ofisi ya soko

¢ hilo juzi ukiwashirikisha viongozi
* wa jiji na wafanyabiashara, Ofisa

¢ Biashara Donatila alisema umefika
: wakati wafanyabiashara wa soko
¢ hilo kulipa kodi kwa manufaa ya

1 soko.

“Ndugu zangu wafanyabiashara

¢ wa Sabasaba, tumekuwa tukifanya
¢ mikutano na vikao mara kwa mara
¢ ili kutafuta ufumbuzi wa kulipa

: kodi ndani ya soko letu.

“Na kulipa kodi ni pamoja na

kujisajili ili kila mfanyabiashara
¢ aweze kufahamika na aina ya
: biashara anayoifanya.

“Kwa kufanya hivyo, kutasaidia

: kuwatambua na wale ambao wa-

: takuwa wamejisajili kwa vyovyote
¢ vile yanapotokea maboresho, watu
: hao watapewa kipaumbele tofauti

¢ na wale ambao bado hawajajisajili,
¢ alifafanua.

Naibu Mstaiki Meya wa Jiji,

Chibago, alisisitiza kwa wafanya-
: biashara hao kuwa ili nchi ipige
¢ hatua, ni lazima kodi ilipwe.

“Wafanyabiashara wa Sabasaba

: tumekuwa tukizungumzia ulipaji

¢ wa kodi, ukweli hatuwezi kuk-

: wepa ulipaji wa kodi katika eneo

- hili la biashara, lakini uongozi wa

: Halmashauri ya Jiji hauwezi kukaa
: peke yake na kupanga kodi am-

¢ bayo mnatakiwa kulipa.

“Kinachofanyika ni kushirikis-

hana na kufikia mwafaka kama
¢ ilivyofanyika katika mkutano huo,
: alisema.

"

Maelfu wawasilisha malalamiko kwa RC

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

MAELFU ya wananchi wa Mkoa wa
Dodoma wameendelea kujitokeza
kuwasilisha malalamiko yao kwenye
timu ya kusikiliza migogoro ya ardhi
iliyoundwa na Mkuu wa Mkoa huo,
Anthony Mtaka, huku malalamiko ya
madai ya fidia yakiongoza.

Kamishna wa Ardhi Msaidizi Mkoa
wa Dodoma, Thadei Kabonge, aki-
zungumza na Nipashe jana, alisema
timu hiyo ilianza kazi Julai 5, mwaka
huu.

“Kwa kweli mwitikio ni mkubwa,

hatukutegemea kupata idadi kub-
wa ya wananchi wanaofika kuleta
malalamiko ya ardhi.

“Tulijipanga kuwahudumia kwa
idadi yoyote bila kujali sikukuu au
usiku, na ndio maana tumefanyakazi
hata siku ya sikukuu ili kutimiza len-
go la kuondoa migogoro ya ardhi,”
alisema.

Kabonge alisema wananchi wengi
wamekuwa wakijitokeza kuwasilisha
malalamiko yao kwenye timu hiyo
tangu kuanza kazi na wamekuwa
wakiwahudumia watu zaidi ya 500
kwa kila siku.

Alibainisha kuwa siku ya kwanza
walihudumia wananchi 550 na siku
ya pili walihudumia wananchi 506
na idadi hiyo imekuwa ikiongezeka
kila siku huku malalamiko ya madai
ya fidia yakiongoza.

Alisema timu hiyo inaundwa na
wanasheria kutoka Chama cha Wa-
nasheria wa Tanganyika (TLS) am-
bao wamekuwa wakitoa ushauri wa
kisheria na kutoa tafsiri ya kisheria
ambayo wananchi hawana uelewa.

Alilitaja kundi lingine kuwa ni ma-
baraza ya ardhi na nyumba kutoka
Kanda ya Dodoma ambayo yana-

husika na usuluhishi wa migogoro ya
ardhi au mashauri ya kisheria.

Makundi mengine ni kutoka msaji-
li wa hati, wathamini wa mkoa na
halmashauri, maofisa ardhi, maofisa
mipango miji, wapima ardhi na jopo
la wataalamu wa TEHAMA na kwam-
ba kila kundi lina majukumu yake.

Aliongeza kuwa kuna dawati la
mapokezi ambalo kazi yake ni ku-
wasikiliza wananchi wanaofika hapo
na kuwaelekeza kwenye idara kati
ya hizo zilizotajawa ili kupeleka kero
zao na kutatuliwa.

Aliitaja migogoro ya ardhi iliyo-

wasilishwa kwao kuwa mingi ni
madai ya wananchi kutoridhika na
malipo ya fidia ya ardhi yao iliyo-
chukuliwa na halmashauri husika.

Aliitaja migogoro mingine kuwa ni
dhana ya upimaji shirikishi ardhi ya
mashamba ya wananchi, wengi wak-
idai kutoridhika na sehemu ya ardhi
iliyochukuliwa baada ya kupimwa.

Mmoja wa wananchi waliojitokeza
kuwasilisha malalamiko yao mbele
ya kamati hiyo, Abeid Ali, alisema
ameridhika na huduma aliyopata na
kufurahia utaratibu wa serikali ka-
tika kuwahudumia.
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Tulia awezesha ujenzi
bweni la wasichana

Na Grace Mwakalinga, KYELA

AIBU Spika wa Bunge,

Dk. Tulia Ackson kupi-

tia Taasisi yake ya Tulia

Trust, ametoa msaada
wa Sh. milioni 30 katika Shule
ya Sekondari Ipinda Wilaya ya
Kyela, kwa lengo la kuanzisha
ujenzi wa bweni la watoto wa
kike.

Akikabidhi msaada huo jana
mbele ya Mbunge wa Kyela, Ally
Mlaghila, Dk. Tulia alisema ni
kumwezesha mtoto wa kike ku-

soma kwenye mazingira mazuri,
yatakayomsaidia kutimiza ndoto
zake za kupata elimu.

Alisema kiasi hicho cha fedha
kitasaidia kukamilisha ujenzi wa
bweni kwa ajili ya kuwasaidia wa-
toto wa kike kupata muda mzuri
wa kujisomea nyakati za usiku na
kuondokana na ratiba za kufanya
kazi za nyumbani wanaporudi
nyumbani.

“Tunapofanya haya ni kutaka
kuonyesha kwamba kumsaidia
mtoto wa kike kutimiza malengo
yake inawezekana kwa sababu

tunajua kwamba mabinti wetu
hawa wanapitia vikwazo mbalim-
bali huko mitaani ukilinganisha
na mvulana,” alisema Dk. Tu-
lia.

Alisema anatamani kuona ma-
binti wengi wanapata elimu bora
na kutimiza malengo waliyoji-
wekea ili kuwa viongozi wazuri
wa baadaye kwa kufuata mfano
wa Rais waTanzania, Samia Su-
luhu Hassan ni kiongozi makini
anayeliongoza taifa kwa ustadi wa
hali ya juu.

“Tulia Trust tunayafanya haya

kama sehemu ya kutoa hamasa
kwa watu na taasisi nyingine ili
kila mmoja kwa nafasi yake kui- :
. Na Grace Mwakalinga, MBEYA
wa zaidi kwa nchi yetu, ambayo :

saidia jamii ili kupiga hatua kub-

kila mmoja atapata manufaa.

Kwa upande wake Mbunge
kuhamasisha :
michango kwa kutafuta wadau
ili mabweni yajengwe kwenye :
shule mbalimbali za sekondari :
wilayani humo na kuwaokoa wa-
toto na mimba pamoja madhara
mengi yatakayokwamisha ndoto

Mlaghila aliahidi

Zao0.

Meneja wa Mauzo kwa Wateja Binafsi wa Benki ya NMB, Janet Nyamko (kushoto), akiwafunda wanachama wa SIDO, kuhusu baadhi ya
huduma za kifedha zinatolewa na NMB kwa wafanyabiashara wadogo, kwenye Maonyesho ya 45 ya Biashara ya Kimataifa ya Dar es Salaam
yanayoendelea katika Viwanja vya Mwalimu Nyerere Barabara ya Kilwa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanaojifungua watoto mgongo wazi wanavyoteseka

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

ASILIMIA 90 ya wanawake wal-
iojifungua watoto wenye tatizo la
mgongo wazi wamekimbiwa na
wenzi wao, huku sababu ikitajwa
ni imani potofu kwamba huenda
mwanamke ana mikosi au laana.

Kwa mujibu wa Daktari Idara
ya Upasuaji kutoka Hospitali ya
Rufani ya Kanda Mbeya (MZRH),
Dk. Israel Mlabwa, alisema wa-
nawake wengi wanaojifungua wa-
toto wenye tatizo la mgongo wazi
hukimbiwa na wenza wao na ku-
waachia jukumu la kulea familia.

Alisema ni asilimia mbili ya
wanaume wanaoendelea kuishi

na wake zao bila kujali wameji-
fungua mtoto mwenye tatizo hilo,
huku asilimia nane ya wanaume
huamua kuwaolea mwanamke
mwingine.

“Tatizo la mgongo wazi kwa
watoto bado ni kubwa mkoani
Mbeya, nawaomba wazazi un-
apoona mtoto viungo vyake vya
mwili haviko sawa tafadhali mlete
hospitali ili apate matibabu, kwani
ukimuwahisha anapata matibabu
na kupona kabisa,” alisema Dk.
Mlabwa.

Alifafanua kuwa  ni vyema
wazazi kwa pamoja kushiriki-
ana ili kumtibu mtoto anaye-
bainika kuwa na tatizo badala ya

wanaume kukimbia familia zao
wakihofia kupata laana au mikosi,
baada ya mtoto mwenye tatizo
hilo kuzaliwa.

Aidha, aliwataka kinamama ku-
jenga utamaduni kwa kuhudhuria
kliniki wanapokuwa wajawazito
ili kupata huduma za kiafya zi-
takazomlinda yeye na mtoto ali-
yeko tumboni.

Mratibu wa huduma za chanjo
Mkoa wa Mbeya, Dk. Danford
Barnabas, aliishauri jamii kuacha-
na na tabia ya kuingiza masuala
ya kishirikina kwenye afya za wa-
toto na badala yake wazingatie na
kufuata ushauri wa kitaalamu na
matibabu ili kuokoa maisha ya

watoto wao.

ra makubwa ya kiafya kwa watoto,

kwani badala ya kushughulikia au
kutibu, wanaanza kulumbana na

kushikana uchawi.

“Nina uzoefu na jamii hii ya :
wanaendekeza :
imani za kishirikina badala ya
: wasaidia kujikwamua na umaskini.

Mbeya, watu

kuzingatia ushauri wa kitaalamu,

vivyo hivyo hata kwenye chanjo :
tunahamasisha mabinti wa miaka :
14 kupata chanjo ya saratani ya
mlango wa kizazi, lakini wazazi :
wao wanawakataza wanadai eti

tunawachoma sumu ili kuwaua,”
alisema Dk. Barnabas.

]
‘Wanawake

‘watakiwa

Kujitegemea
kiuchumi

WANAWAKE wa Mkoa wa Mbeya
wamehamasishwa kumiliki uchumi
wao badala ya kutegemea mali
kutoka kwa wanaume, ambao baadhi
yao huwanyanyasa na kushindwa
kutimiza malengo yao ya kujikwa-
mua kiuchumi.

Kauli hiyo ilitolewa jana na
Mbunge wa Viti Maalum Mkoa wa
Mbeya ambaye ni Naibu Waziri wa
Maji, Mhandisi Maryprisca Mahundi,

wakati akizungumza na wanawake
: wa Halmashauri ya Jiji la Mbeya.

Mhandisi Mahundi alisema nyakati

zimebadilika, hivyo ni vyema wa-

nawake wakashikamana na kujenga

uchumi wao badala ya kutegemea

msaada wa mwanaume.
Katika kuwasaidia na kuwawez-

¢ esha kiuchumi wanawake wa

Mkoa wa Mbeya, Mhandisi Ma-
hundi ameanzisha taasisi yake
isiyokuwa vya kiserikali, yenye lengo
la kuhudumia wananchi hususani

wanawake Katika nyanja mbalimbali

kama elimu, afya na masuala men-

gine ya kijamii ilijulikanayo kama

Maryprisca Women Empowerment
Foundation (MWEF).
Kutokana na kutambua mchango

: wa wanawake ambao walimwezesha

kupata ushindi wa nafasi ya uwak-
ilishi bungeni, alisema alimua kutoa
mitungi 104 ya gesi kwa wanawake

: wa Jiji la Mbeya pamoja na shilingi

milioni nane ambapo kila mwanamke

5 atapata shilingi 100,000 ili kufanya
shughuli ya kujikwamua kiuchumi.

“Nimekuja kuwashukuru wa-
nawake wa Jiji la Mbeya kwa ku-
nichagua kwa kura nyingi ili niweze
kuwawakilisha bungeni... hakika
nimewawakilisha vyema nime-

© waandalia vitu vichache ambavyo

ni majiko ya gesi kila mwanamama

atapata, shilingi 100,000 kwa kila

mmMoja Wenu pamoja Na miche ya
parachichi ili mkaendelee kuwa
mabalozi wazuri wa utunzaji mazin-

gira, watumiaji wa nishati mbadala

pamoja na kuanzisha biashara
ndogo za kujiingizia kipato,” alisema

: Mhandisi Mahundi.

Aidha, aliwakabidhi viongozi wa
Umoja wa Wanawake wa Chama

© Cha Mapinduzi (UWT) shilingi milioni
Alisema familia zenye migogoro :
ndizo zinachangia kuleta madha- :

nane kwa ajili ya ukarabati wa jengo
la ofisi za chama hicho na kuahidi
kuwasaidia kupitia taasisi yake.
Vilevile, aliahidi kukarabati gari la
umoja huo ili lianze kutumika.
Aliwahamasisha wanawake wa
UWT kujiunga kwenye vikundi ili ku-
pata fedha kiasi cha shilingi milioni
20 ili kufanya mradi wowote utakao-

Mwenyekiti wa UWT Jiji la Mbeya,
Suma Mwaikambo, alimshukuru
Mhandisi Mahundi kwa misaada
mbalimbali aliyoitoa na kwamba
amekuwa kiongozi wa mfano kwa
kuwashukuru wananchi waliompa
ridhaa ya nafasi ya ubunge.
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HABARI ZANZIBAR

Vitendo vya udhalilishaji
vyamsikitisha Mkuu wa MKkoa

Na Rahma Suleiman, ZANZ|-
BAR

ICHA ya serikali kupam-

bana na vitendo vya ud-

halilishaji wa kijinsia bado

vitendo hivyo vimeshami-
ri Zanzibar.

Mkuu wa Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi, Idrisa Kitwana, aliyasema
hayo jana huko Maruhubi wakati
akitoa taarifa ya utekelezaji wa

kazi kwa Julai, mwaka jana hadi
Juni mwaka huu wakati Rais wa
Zanzibar alipoanza ziara yake ka-
tika mkoa huo.

Alisema kwa muda wa mwaka
mmoja jumla ya matukio 380 ya
udhalilishaji wa kijinsia yameri-
potiwa katika mkoa huo jambo
ambalo ni la kusikitisha.

Alisema katika matukio hayo
241 yanaendelea na upelelezi, 10
yapo kwa mkurugenzi wa mash-

taka, 93 yapo mahakamani, 12
yametolewa hukumu, sita yame-
patiwa ufumbuzi, saba watuhu-
miwa wameachiwa huru na 11
majadala yamefungwa.

Akitoa taarifa ya migogoro ya
ardhi, Mkuu wa Mkoa huyo alise-
ma malalamiko 188 yameripotiwa
katika mkoa huo na 96 yamepati-
wa ufumbuzi na 89 yanaendelea
kufuatiliwa.

Alisema mkoa huo unakabiliwa

na msongamano mkubwa wa
watu ambao shughuli zao zaidi ni
kilimo, utalii na biashara ili kuji-
patia kipato.

Aidha, alisema mkoa huo una
hoteli 131 za kitalii zenye hadhi
tofauti ambazo zimesaidia kutoa
ajira kwa vijana.

Alisema kuwa bado mkoa wake
unakabiliwa na changamoto ya
uhaba wa huduma ya majisafi na
salama.

Mwananchi Khamis Ali Haji akitoa malalamiko kuhusu mgogoro wa ardhi mbele ya Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapin-
duzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi (hayupo pichani), alipotembelea vyanzo vya majisafi na salama vya Welezo, akiwa katika ziara ya mkoa wa
Mjini Magharibi jana, kukagua miradi mbalimbali ya maendeleo. PICHA: IKULU

Mwinyi aiagiza ZAWA kutatua tatizo la maji

Na Rahma Suleiman, ZANZ|-
BAR

RAIS wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapinduzi,
Dk. Hussein Ali Mwinyi, amei-
taka Mamlaka ya Maji Zanzibar
(ZAWA), kutatua tatizo la ukosefu
wa maji katika maeneo mbalim-
bali ya mji huo ambayo inakosa
huduma hiyo.

Aliyasema hayo jana baada
ya kusikiliza malalamiko ya wa-

nanchi wakati alipotembelea
visima vya maji katika shehia ya
Welezo Unguja.

Alisema wananchi wanapata

usumbufu mkubwa wa kupata
huduma hiyo ambayo ni muhimu.

Alimtaka mkurugenzi wa mam-
laka hiyo, kuwasimamia watend-
aji wa mamlaka hiyo ili kufanya
kazi kwa ufanisi na kushughulikia
tatizo la ukosefu wa maji.

Awali wananchi wa Shehia ya
Welezo walisema wanakabiliwa
na tatizo la ukosefu wa maji kwa
muda mrefu.

Fatma Said Muhammed na
Ameri Suleiman Hassan, ni mion-
goni mwa wananchi hao wal-
isema wanashangazwa kuona vi-
sima vya ZAWA vilivyopo Welezo
havitoi maji, lakini vinavyomiliki-

wa na watu binafsi vinatoa.
Aidha, wananchi hao waliiom-
ba serikali kuwajengea barabara
za ndani ili kuwaondolea changa-
moto wanazozipata wakati wan-
apofuata huduma za kijamii.
Walisema kukosekana kwa
barabara hizo kunasababisha wa-
fanyiwe vitendo vya kihalifu iki-
wamo vitendo vya udhalilishaji.
Naye Mwakilishi wa Jimbo la
Welezo, Hassan Khamis Hafidh,
alisema kukosekana kwa hu-
duma ya maji katika jimbo hilo
kunatokana na miundombinu ya
maji kuwa chakavu.
Kwa upande wake Mkurugenzi

wa ZAWA, Dk. Salha Muhammed,
alisema visima saba vilivyopo
Welezo, ni viwili pekee vinavy-
otoa maji.

Alisema visima hivyo
vimeshindwa kutoa maji kwa
sababu hawana mashine za ku-
pandishia maji na wanahitaji Sh.
milioni 300 kununulia mashine
hizo na maji yapatikane.

Rais Mwinyi anaendelea na
ziara yake hiyo katika Mkoa wa
Mjini Magharibi Unguja na anata-
rajiwa kumaliza ziara yake hiyo
Julai 10, mwaka huu katika Mkoa
wa Mjini Magharib na kuendelea
na ziara yake Kisiwani Pemba.

§CCM° Tuna

‘matumaini na

Jjumuiya za
.chama

: Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

MJUMBE wa Kamati Kuu ya Hal-

: mashauri Kuu ya Chama Cha Map-

: induzi (CCM) Taifa, Hemed Suleiman

: Abdulla, amesema chama hicho kina

* matumaini makubwa na jumuiya

: za chama katika kufanikisha fikra,
mikakati na mitazamo ya kuwaandaa

: vijana wake kushika nafasi za uongozi.

Mjumbe huyo wa Kamati Kuu ya

- Halmashauri Kuu ya CCM Taifa alieleza
: hayo wakati akifungua mkutano wa

: Baraza kuu la Umoja wa Vijana wa

1 CCM (UVCCM), Mkoa wa Mijini uli-

: ofanyika mjini hapa.

Alisema wajibu wa wanachama wa

CCM na Jumuiya zake zina jukumu la
: kuhakikisha chama hicho kinashinda

: katika chaguzi zote kama ilivyoelezwa
: ndani ya Katiba ya chama ibara ya

5(1) ikiwamo kushinda uchaguzi wa

i Serekali Kuu na Serikali za Mitaa kwa
* upande wa Tanzania Bara.

Aliwakumbusha wasimamizi wa ju-

: muiya hiyo kutosahau wajibu wao wa
: kuwaandaa vijana ili wawe viongozi

* bora wa baadaye kupitia chama na

: serikali na kulinda, kutetea, pamoja na
kushawishi vijana wengine kujiunga

: na chama hicho.

Alisema suala la serikali inayo

: tekeleza llani ya CCM kuwapa na-

fasi za uongozi vijana ni jambo lisilo

: epukika kwa kuzingatia mahitaji ya

: jamii na uendeshaji wa nchi kuhitaji

: vijana wenye weledi waliopikwa kupi-
: tia chama hicho.

Hemed aliwaeleza vijana wa UVCCM

- kwamba, CCM kupitia serikali zake

: zote mbili kimetoa nafasi nyingi za
uongozi kwa vijana na marais wote
: wawili kupitia teuzi zao wameonye-
: sha jinsi walivyojenga matumaini

* na kuwapa nafasi za uongozi vijana
: wanaotokana na chama hicho.

Makamu wa Pili wa Rais Hemed,

: alisema bado ipo haja ya kuwapa

: fursa vijana kupitia chaguzi mbal-

: imbali hususani majimboni ili chama
: kiendelee kuwaanda vijana waweze
: kushika nafasi za uongozi.

Akisoma risala kwa niaba ya vijana

: hao wa UVCCM Mkoa wa Mjini Katibu
wa Vijana wilaya ya Mjini, Ramadhani
: Abass Mcheju, alimweleza mgeni rasmi
* kuwa UVCCM ni chombo cha kuwaun-
: ganisha vijana pamoja kwa lengo la

: kuwapatia taaluma itakayowasaidia

: katika harakati za maisha yao ya kila

: siku. Alisema mkutano huo wa Baraza
: Kuu la Umoja wa Vijana Mkoa wa

: Mjini pia utajadili na kutathmini siku

: mia moja
: aingie madarakani ambapo wamefari-
¢ jika sana na imani alioionyesha kwa
kuwateua vijana kuwakabidhi dha-

: mana ya Uongozi.

a (100) za mama Samia tangu

Katika risala yao vijana hao wal-

* impongeza Rais wa Zanzibar na

: Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi,
i Dk. Hussein Ali Mwinyi, kwa mkakati
: aliokuja nao wa kudhibiti mapato

* ya serikali na kuhakikisha anaziba

: mianya yote ambayo watumishi

: wasiokuwa waaminifu hutumia kwa
: kujinufaisha binafsi.



18 NipaShe ljumaa Julai 9, 2021

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

HAJI AME HAMZA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya SUZUKI
CARRY yenye namba za
usajili T 282 DCE chasis
namba DDSTT111800
engine namba
F6A87412369, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa CONTROL
NAMBA 9910823604407

116349402

KUPOTELEWA NA
KADI YA BAJAJI
THOBIAS JOSEPH
KAVULA ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
PIKIPIKI YENYE NAMBA ZA
USAJILI MC 688BYW
KWA YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO
CHOCHOTE CHA POLIS|
TAARIFA YA POLISI  KAG/
BIH/RB/147104/2021

116349602

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

STEPHEN JOSEPH NGOWI
Anatangaza kupotelewa kwa
kadi yake ya gari aina yake
TOYOTA(Corolla) yenye
usajili Namba. T 891 AKY,
Chassis namba.KE726075792
na Engine namba.4K6702118
Kwa yeyote atakae ona au
kuokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi
Rb namba.
MOR/MOR/RB/339329/2021.

116349802

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M 1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI 2

Katika mahakama ya mwanzo Mjini morogoro
Usimamizi wa mirathi 192/2021

Ombi la Gilbert Gilford Goda
Msimamizi wa mirathi wa marehemu Enock
Gilford Goda

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja na kuhudhuria shaurini
mnamo tarehe 22/7 /2021 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa.

116349902

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI
Ndugu JULIUS RAPHAEL
DETEBA anatangaza
kupotelewa na Kadi za gari
na tela zake zenye namba za
usajili (1) T.918ahq, T.432aks
(2) T.821aeg, T.557ann (3)
T.658age, T.608agq yeyote
atakaeziona atoe taarifa
kituo chochote Cha polisi.
RB NO
MOR/RUH/RB/335175/2021

116350002

KUPOTEA KWA CHETI

116350402

PAULINA TLEMAI KWASLEMA
Mwenye picha hapo juu anatangaza kwa
kupotelewa kwa  full Academic
Transcript aliyopatiwa na chuo cha SUA
mwaka 2020 kwa  registration
no.EAB/D/2017/0035
Kwa yeyote atakae ona au kuokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi
Rb namba.MAN/MBU/RB/288950/2021.

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF
TANZANIA

IN THE DISTRICT REGISTRY OF BUKOBA AT BUKOBA
LAND CASE APPLICATION NO 78/2020

(Arising from land application no 78/2010 Bukoba District land and Housing
tribunal and land se no. 85/2010 of Kahororo WT)

GOZBERT KAHWA & 2 OTHER ............ APPLICANT
VERSUS
MSAFIRI M. MALANJA ...l RESPONDENT

TO, MSAFIRI M. MALANJA
RE: NOTICE FOR DATE OF MENTION

Wherease the above mentioned Applicants has lodged a case
registered as land case application no 78/2020 against you at
the High Court of Tanzania at Bukoba.

Take notice that the above said case has been scheduled for
mention on 2nd day of August, 2021 at 09:00 am before Hon.
JM. MINDE DR. You are authorized to appear in person or
through your Advocate.

Take further notice that in default of your appearance on that
date and time for the said mention the case will proceed in your
absence.

Give under my hand and seal of the court this 28th day of June,
2021

116350602

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA
YA DODOMA
MAHALI DODOMA
MAOMBI NA.39 YA 2021
BAINA YA

RAFAEL CHIFNGO MUOMBAJI

....MJIBU MAOMBI
KWA: JONATHAN CHIFUNGO
POPOTE ULIPO

YAH: KUITWA SHAURINI

KWA KUWA: muombaji ameleta maombi yake ambayo
maelezo yake yameelezwa katika Nakala ya Maombi
ambayo yanapatikana katika Baraza hili.

KWA HIYO unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili
wewe binafsi, Wakili au mwakilishi yeyote ambaye
anaruhusiwa kisheria tarehe 21. 07. 2021 saa 3.00
asubuhi. kwa mujibu wa maombi hayo unatakiwa kuleta
utetezi wako kwa maandishi.

ANGALIZO: kama hukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo
juu. Baraza likidhibitisha kuwa umepokea Hati ya wito,
Baraza linaweza kutoa hukumu dhidi yako.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na lakiri/Muhuri wa
baraza hii leo tarehe 02 ya mwezi wa Julai,2021.

11635122

KADI YA PIKIPIKI
NICOLAUS PETER
MUSHI anatangaza

kupotelewa na kadi ya
pikipiki aina ya BOKSA
yenye namba za usajili
MC 337 ASZ,yeyote
atakayeiokota atoe
taarifa kituo chochote
cha polisi
Polisi taarifa
DAR/OST/R-
B/337846/2021

116351502

kulipa mkopo wake kwa

WAUNGWANA AUCTION MART LTD
P.0. BOX 75965 DAR ES SALAAM
Mob: +255713077474, 0717023338
E-mail: waungwana2017@gmail.com

NOTISI/TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa mamlaka tuliyopewa na LETSHEGO BANK (T) LTD tunauza kwa njia ya mnada wa hadhara Shule
ambayo ni mali za mdaiwa / mdhamini iliyowekwa kama dhamana ya mkopo ambapo mteja husika ameshindwa
mujibu wa mikataba husika. Minada yote itafanyika kuanzia saa 4 asubuhi na

MASHARTI YA MNADA
. Ukaguzi unaruhusiwa mara usomapo gazeti hili

. Mnunuzi atalazimika kulipa malipo ya 25% ya fedha taslimu papo hapo na 75%

toka siku ya mnada kufanyika na ukishindwa kulipa mnada utarudiwa na fedha ulizolipa hazitarudiwa
. Gharama zozote ikiwemo za kubadilisha taarifa za nyaraka za umiliki ni za mnunuzi.
Kwa mawasiliano 0713 077474/0658370615

kuendelea.
S/N JINALA JINALA AINA YA DHAMANA DHAMANA ILIPO TAREHE YA
MTEJA MDHAMINI MNADA
1. ANGANILE | ANGANILE SHULE PLOT NO.305 MBALIZI NJIA YA 23/07/2021
ANDREW ANDREW BLOCK D MBALIZI KWENDA CHUNYA

kwa baada ya siku 14

Waungwana auction mart limited

WOTE MNAKARIBISHWA

Nipa

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

Uz,

Chenye Thamani Kubwa
Kiva Kutangaza Nesi Kwa
Bei Pog
Tupigie 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI
INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042,

DAR ES SALAAM. MOB:

+255 - 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

he

m MWANGA WA JAMIT

Tupigie

OASWASICISWAS

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Zuma aanza kutumikia Kifungo gerezani

Kwa-Zulu-Natal, AFRIKA KUSINI

ALIYEKUWA Rais wa zamani wa Afrika
Kusini, Jacob Zuma, amejisalimisha mwe-
nyewe Polisi na kuanza kutumikia kifungo
cha miezi 15 alichohukumiwa na Mahakama
ya Katiba, kwa kosa la kutotii wito wa ma-
hakama.

Polisi, Afrika Kusini imethibitisha, baada
ya kujisalimisha mwenyewe, ikiwa imepita
wiki moja tangu alipokutwa na hatia ya kuid-
harau mahakama kufuatia kesi yake ya ufisadi
na kuhukumiwa kifungo cha miezi 15 gereza-
ni.

Usiku wa kuamkia jana umekuwa ni wa
kwanza na gerezani kwa Zuma, baada ya ku-
jisalimisha mwenyewe kwa mamlaka husika.

Msemaji wa Polisi Lirandzu Themba ame-
thibitisha kuwa Zuma yuko chini ya ulinzi wa
polisi baada ya kujisalimisha.

Dakika chache tu kabla ya muda wa
mwisho aliyopewa na korti kujisalimisha kwa
hiari kabla ya polisi kumkamata, Zuma alion-

Wanne
wauawa
shutuma
mauaji rais

Port-au-Prince, HAITI

POLISI Haiti wamewaua watu
wanne, wanaoshukiwa kuhusika na
kifo cha rais wa nchi hiyo Jovenel
Moise siku ya Jumatano.

Wengine wawili wametiwa
mbaroni wakati viongozi mbalim-
bali duniani wakilaani kuuawa kwa
kiongozi wa nchi hiyo ya eneo la
Caribbean.

Mpaka sasa haijafahamika
wauaji wa rais huyo walikuwa na
nia gani, na ni kina nani.

Imeripotiwa kuwa wauaji hao
walikuwa wanazungumza lugha ya
Kiingereza na Kihispaniola.

Mkuu wa Jeshi la Polisi Leon
Charles alisema msako unaendelea
kuwatafuta washukiwa zaidi wa
mauaji hayo na kwamba polisi
wanawatafuta wauaji.

Marekani ilisema tukio hilo la
kusikitisha, linapaswa kuwaun-
ganisha raia wa nchi hiyo.

“Baada vya tukio hilo la kusikiti-
sha sisi kama viongozi, tunapaswa
kuwa na njia ya kuja pamoja, kwa
hivyo nafikiri kwa sasa ni kiongozi
kukaa na kila mmoja na kutulia
suala hilo la kusikitisha kwa ma-
slahi ya nchi na sio kuigawa nchi
zaidi.”

Baraza la Usalama la Umoja
wa Mataifa, limelaani mauaji ya
kiongozi huyo na kutaka wale
wote waliohusika kukamatwa na
kuchukuliwa hatua.

Waziri Mkuu, Claude Joseph
alitangaza hali ya dharura na
kueleza kuwa kwa sasa yeye ndiye
anayeongoza nchi hiyo wakati huu
mitaa va jiji kuu Port-au-Prince,
ikisalia bila watu na uwanja wa
ndege kufungwa.

RFI

doka nyumbani kwake Nkandla akisindikizwa
na msafara wa magari.

Kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa, rais
huyo mstaafu ameamua kutii agizo la kufung-
wa kwake.

Baada ya kufikia makubaliano ya kujisalimi-
sha kwake na ujumbe wa Polisi uliofika nyum-
bani kwake mapema juzi, Zuma, akisindiki-
zwa na walinzi wake alienda katika gereza
lililokaribu na nyumbani kwake katika jimbo
la Kwa-Zulu-Natal.

Baadhi ya wafuasi wake waliokuwa wame-
kusanyika nje ya nyumba yake walielezea
kutofurahishwa na kiongozi wao huyo kuhu-
kumiwa kifungo gerezani.

Awali polisi ilitoa onyo la kutaka kum-
kamata rais huyo mstaafu mwenye umri
wa miaka 79, iwapo hatajisalimisha
mwenyewe, ifikapo usiku wa jana.

Zuma mwanzoni mwa wiki hii alitaja huku-
mu hiyo kama ya kifo kutokana na umri wake.

Alishtakiwa kwa tuhuma za ufisadi ka-
tika kipindi cha miaka tisa ya uongozi wake

madarakani. Tuhuma ambazo mwenyewe
alizikana na kusema kuwa ni mhanga wa ki-
siasa.

WakfuwaZumaFoundationuliandikakatika
mtandao wake wa Twitter kuwa kiongozi huyo
ameamua kuheshimu agizo la korti na kwam-
ba alikuwa njiani kuelekea katika kituo cha
polisi cha wilaya ya Kwa Zulu-Natal.

Katika taarifa nyingine, mamlaka ya ma-
gereza ilisema Zuma amefikishwa kwenye
kituo cha mamlaka ya magereza, umbali wa
kilomita 175 kutoka makazi yake ya mji wa
Nkandla.

Jibu la viongozi kwa mwenendo wa Zuma
kukataa kutoa ushirikiano katika uchunguzi
baada ya miaka kadhaa ya madai ya ufisadi
na uovu, imeonekana ni mtihani kwa Afrika
Kusini baada ya kipindi cha utawala wa uba-
guzi wa rangi, kuweza kutekeleza sheria.

Zuma alikanusha kwamba kulikuwapo
ufisadi uliokithiri chini ya uongozi wake, na
Jumapili, alionyesha kitendo cha kukaidi, kwa
kulinganisha majaji waliomuhukumu na wa-

zungu walio wachache waliotawala enzi za
utawala wa ubaguzi wa rangi, ambao aliwahi
kuwapiga vita.

Binti yake Dudu Zuma-Sambudla, kwenye
ukurasa wake wa Twitter, aliandika kuwa,
baba yake alikuwa njiani kwenda jela, lakini
alikuwa katika hali nzuri.

Hii ndio mara ya kwanza raia wa Afrika
Kusini wanashuhudia rais wao wa zamani aki-
fungwa jela.

Zuma aliwahi kufungwa jela wakati wa ma-
pambano dhidi ya ubaguzi wa rangi nchini
mwake.

Mwanasiasa huyo mwenye sifa ya ucheshi,
aliondolewa madarakani na Chama cha ANC
baada ya kudaiwa kujihusisha na ufisadi, na
nafasi yake kuchukuliwa na rais wa sasa Cyril
Ramaphosa.

Rais huyo wa zamani alikabiliwa na mash-
taka 16 ya ufisadi, kwa kuhusika na ununuzi
wa silaha kutoka kampuni za kuuza silaha
barani Ulaya.

BBC/DW/VOA/RFI

Msafara wa magari uliombeba aliyekuwa Rais wa Afrika Kusini, Jacob Zuma wakati akipelekwa gerezani jana. PICHA: BBC

Sudan Kusini yakabiliwa na njaa

© Juba, SUDAN KUSINI

SUDAN Kusini inakabiliwa na

uhaba wa chakula huku ikitimiza
* miaka 10 baada ya uhuru.

Ripoti kutoka Shirika la Chaku-

: la Duniani (WFP), iliyotolewa
¢ mwezi uliopita inasema kuwa
: asilimia 60 ya wakazi milioni 7.2

wa Sudan Kusini wanakabiliwa na
ukosefu wa usalama wa chakula
kwenye robo ya kwanza ya mwa-
ka huu.

Kulingana na Mwenyekiti wa
Taasisi ya kiuchumi ya Sudan
Kusini, Laku Likang, taifa hilo
linaagiza asilimia 80 ya chakula
kutoka mataifa ya nje.

Vyakula kama mboga na nyan-
ya miongoni mwa vingine kwa
mfano huagizwa kutoka Uganda.

Wakati akizungumza kipindi
cha VOA cha South Sudan in Fo-
cus, Lukang alisema kwamba tan-
gu taifa hilo lijipatie uhuru wake,
bado halijaweza kubuni viwanda
vya kutengeneza bidhaa kama

vile mafuta ya kupikia au hata
sukari.

Aliongeza kusema kuwa licha
ya taifa hilo kuwa na mafuta ghafi,
fedha zinazopatikana zinahitajika
kununua vifaa muhimu vya Kkili-
mo kama matrekta ili kuongeza
uzalishaji wa chakula.

VOA
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HABARI MICHEZO

LONDON, England

MLINZI wa ltalia, Leonardo Bo-
nucci amekiri mchezo dhidi ya His-
pania ulikuwa mgumu zaidi kuwahi
kucheza wakati Azzurri ilijihakikishia
nafasi ya kutinga fainali ya Euro
2020.

Kikosi cha Bonucci Kiliizidi His-
pania kwa mikwaju ya penalti, na ku-
pata nafasi ya kucheza fainali dhidi
ya England.

“Huu ni mchezo mgumu zaidi Ku-
wahi kucheza. Nawapongeza Hispa-
nia kwa kile walichoonyesha, lakini

PARIS, Ufaransa

NYOTA wa Barcelona, Antoine
Griezmann ameripotiwa ameomba
msamaha kwa mabosi wanaoifadhili
Barcelona baada ya utani aliofanya
uliotafsiriwa kama ubaguzi.

Griezmann na mwenzake Ousmane
Dembélé wametokea katika video
iliyozua utata ambayo walionekana

wakiwatania wafanyakazi wa Kijapani.

Kwa mujibu wa staa huyo, video
hiyo ambayo ilivuma kwenye
mitandao ya kijamii ilitafsiriwa vibaya
kwa kuhusishwa na ubaguzi.

Baada ya kuonekana kwa video hiyo

Griezmann aliomba msamaha mapema
kupitia ukurasa wake wa Twitter.
“Wakati wote nimekuwa kipaumbele

kwa mara nyingine Italia hii ilionye-
sha moyo, dhamira na uwezo wa
kushinikiza wakati mgumu na bahati
ya penalti ilitupatia ushindi,” alisema
Bonucci akiiambia RAI Sport.
“Ushindi unaoteseka ni wa kufura-
hisha zaidi kila wakati.”
“Sasa kuna sentimita moja zaidi
yva kwenda. Sentimita moja tu,
“aliongeza.” Ni ajabu tunachofanya,
lakini hatupaswi kuhisi kuridhika.
Tuko fainali. Ni katika siku tano,
na tunahitaji njaa sawa na roho ya
kujitolea kuleta kombe hili nyumbani
baada ya miaka mingi.

kupambana na Kila aina ya ubaguzi.
Kwa siku za hivi karibuni, baadhi ya
watu wameamua kunitangazia Kile
ambacho si mimi. Ninakanusha madai
juu yangu na naomba msamaha ikiwa
niliwaudhi marafiki zangu wa Japan,”
aliandika Griezmann.

Licha ya chapisho la Griezmann,
Mkurugenzi wa Japanese ambao ni

miongoni mwa wafadhili wa Barcelona
Rakuten, Hiroshi Mikitani naye pia ali-

chapisha akidai kuwa atafuatilia kwa
ukaribu zaidi kupata majibu kutoka
klabuni hapo juu ya suala hilo.

Taarifa zingine zinasema kuwa
Griezmann tayari pia amefanya ma-
wasiliano na mkurugenzi huyo kuom-
ba msamaha juu ya Kilichotokea.

RIO DE JANEIRO, Brazil

NYOTA wa Argentina, Lionel
Messi amewatumia ujumbe wa onyo
wachezaji wenzake wa Timu ya
Taifa juu ya Neymar kuelekea fainali
ya Copa America.

Messi na Argentina walipenya
kuingia kwenye fainali ya Copa
America 2020 baada ya kushinda
kwa penalti dhidi ya Colombia.

Argentina walianza kwa ku-
wachapa bao la mapema Colombia
kupitia Lauturo Martinez kabla ya
Luis Diaz kusawazisha na kula-
zimisha wacheze hadi muda wa
nyongeza na hatimaye mashuti ya
penalti.

Kufika fainali kwa Argentina ni

nafasi ya Messi kushinda taji kubwa
akiwa na timu yake ya taifa, lakini
kibarua kilichopo ni kuruka kiunzi
cha Brazil ambao wapo pamoja na
Neymar Jr.

Kuelekea fainali Jumapili hii,
Messi amewaambia Argentina kuwa
Brazil wakiwa na Neymar watakuwa
wagumu sana na wanahitaji kuji-
andaa kwa sababu ya hilo.

“Brazili wakiwa na Neymar wa-
takuwa wagumu sana, tunamfahamu
uwezo wake na kile anachoweza
kukifanya binafsi,” alisema Messi
akinukuliwa na BBC Sport.

“Nina amini mchezo utakuwa
mgumu sana kwa upande wetu,
lakini lazima tuwe makini na tuweze
kushinda.”
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Liverpool
‘wajitosa kwa
‘Mbappe

LIVERPOO, England

LIVERPOOL inaongoza kwenye
mbio za kuwania kumsajili nyota wa
Paris Saint-Germain, Kylian Mbappe,
kwa mujibu wa RMC.

Majaliwa ya Mbappe pale kwenye
jiji la Paris yametawala vichwa vya
vyombo vya habari kwa siku za hivi
karibuni.

Mbappe amekuwa akitajwa ku-
waniwa na Real Madrid kwa muda
mrefu, baada ya mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 22 kuweka
wazi kwamba hana mpango wa
kuongeza mkataba pale PSG.

Mkataba wa Mbappe pale PSG
unamalizika mwishoni mwa msimu
wa 2021-22 na amekuwa ahusishwa
sana kujiunga na miamba wa Laliga,
Real Madrid.

PSG bado hawajaweza kum-
shawishi Mbappe kusaini mkataba
mpya na nyota huyo wiki iliyopita
alinukuliwa akisema hana mpango
wa kufanya hivyo, kwani anataka
kuondoka na kwenda kutafuta
changamoto mpya.

Na sasa kwa mujibu wa ripoti ya
RMC ya jana Jumatatu, Liverpool
ndio wanaongoza katika mbio za
kuwania kumsajili mchezaji huyo
wa kimataifa wa Ufaransa ambaye
alikosa penalti dhidi ya Uswisi na
timu yake kutolewa kwenye Euro
2020 hatua ya 16.

Ripoti hiyo imebainisha kuwa,
Liverpool wanajiandaa kutuma ofa
rasmi kwa PSG kwa ajili ya kumsajili
Kipindi cha dirisha kubwa la majira
ya joto.

Barca yamweka

Coutinho sokoni

BARCELONA, Hispania

KLABU ya Barcelona imeripotiwa ipo
tayari kukubali ofa ya pauni milioni 20 kwa
ajili ya kumwachia kiungo wake, Philippe
Coutinho.

Licha ya kuondoka Liverpool kwa pauni
milioni 142 Januari 2018, Coutinho ameshind-
wa kutamba huko Camp Nou, na kumweka
mchezaji huyo mahali ambapo analazi-
mishwa kuondoka klabu hapo.

Maofisa wa klabu wanataka kumuuza
Coutinho mwenye umri wa miaka 29 ili ku-
punguza gharama kwenye bili yao ya msha-
hara, lakini ilishindikana kutokana na Mbra-
zil huyo kupata jeraha la goti tangu Desemba,
mwaka jana.

Barcelona wanahitaji fedha ili kumbakiza
Lionel Messi ambaye mkataba wake ume-
kwisha klabuni hapo, klabu hiyo ipo tayari
kupokea pauni milioni 20 kwa mchezaji
huyo katika msimu huu wa joto.

Barcelona tayari wamemruhusu Francisco
Trincao kuhamia Wolverhampton Wander-
ers kwa mkopo, wakati Samuel Umtiti na Mi-
ralem Pjanic wamepewa uhamisho wa bure.

Deschamps hali tete Ufaransa

PARIS, Ufaransa

DIDIER Deschamps atafanya mazungumzo na Rais wa Shirik-
isho la Soka la Ufaransa (FFF), Noel Le Graet wiki chache zijazo
baada ya kikosi hicho kuondolewa kwenye michuano ya Euro
2020.

Kabla ya kuanza kwa michuano hiyo, Ufaransa ilikuwa ikipewa
nafasi kubwa ya kutwaa taji hilo na iliongoza kundi lake lililokuwa
na timu za Ureno, Ujerumani na Hungary, na ikatolewa hatuaya 16
kwa changamoto ya mikwaju ya penalti na Uswisi.

Hiyo ilikuwa ni mara ya kwanza tangu michuano ya Kombe la
Dunia mwaka 2010 kwa Les Blues hao kushindwa kufuzu robo
fainali kwenye mashindano makubwa.

Kuondolewa mapema kwa Ufaransa kumezua maswali mengi
kuhusu majaliwa ya Deschamps, huku Zinedine Zidane akitajwa
kuhusishwa na kazi hiyo tangu alipoondoka Real Madrid, Mei
mwaka huu.

Mkataba wa sasa wa Deschamps unamalizika baada ya Kombe
la Dunia mwaka 2022 nchini Qatar tangu alipochukua mikoba
hiyo mwaka 2012, akibeba Kombe la Dunia mwaka 2018 na kut-
inga fainali ya Euro 2016.

La Great alinukuliwa wiki iliyopita akisema kwamba, kocha
huyo mwenye umri wa miaka 52 nafasi yake haipo shakani, lakini
kigogo huyo wa FFF anapanga kukutana na Deschamps kwa siku
chache zinazokuja.

“Tutakutana wiki ijayo. Mara zote naacha siku 10 zipite,” La
Graet aliiambia Telefoot.

“Tutakutana ofisini kule Guingamp na tutakuwa na siku nzima
pamoja. Kila mmoja anatakiwa kufikiri kuhusu nini kipo sawa na
kipi hakipo sawa.”

Alipoulizwa kuhusu kauli yake ya hivi karibuni juu ya ma-
jaliwa ya kazi ya Deschamps, La Graet alisema: “Sikusema hivyo.
Nilisema tutakuwa na majadiliano. Tutazungumza kuhusu nini
kilichokwenda vibaya.”
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DONDOO ZA SOKA

MACGAZETI YA ULAYA

NIITALIA VS ENGLAND
FAINALI ZA EURO 2020

® ® ® Timu zote zimetinga hatua hiyo zikiwa na
rekodi ya kutoruhusu nyavu zake kutingishwa...

LONDON, England

IMU ya Taifa ya Eng-

land imefanikiwa kut-

inga katika hatua ya

fainali ya michuano

ya Euro 2020, baada ya ku-
wafunga Denmark mabao 2-1,
kwenye mchezo wa nusu fain-
ali uliopigwa kwa dakika 120,
katika dimba la Wembley, juzi.
Denmark walikuwa wa

kwanza kufunga bao dakika
ya 30 kwa mpira wa adhabu
uliopigwa na mshambuliaji wa
timu hiyo, Mikkel Damsgaard,
kabla ya England kusawazisha
bao hilo baada ya nahodha wa
Denmark, Simon KJaer kuji-
funga kutokana na krosi iliyo-
pigwa na winga wa England,
Bukayo Saka. Hadi dakika 90
zinamalizika, timu hizo ziliku-
wa zimefungana bao 1-1, lakini

nahodha wa England, Harry
Kane aliifungia timu yake bao
la pili dakika ya 104, katika
dakika 30 za nyongeza.
Italia ilitinga hatua ya
fainali baada ya kuifunga
Hispania kwa mikwaju

ya
penalti, katika mchezo

wa nusu fainali
uliochezwa Wembley.

Italia itacheza na England,

Julai 11, mwaka huu, kwenye
uwanja wa taifa wa England,
Wembley, huku timu hizo
zikiwa na rekodi nzuri ya kuto-
ruhusu mabao mengi kwenye
michuano hiyo.

Italia wameruhusu mabao
matatu pekee katika mechi
tano  walizocheza,  huku
England ikiwa na rekodi ya
kucheza michezo mitano na
kuruhusu bao moja pekee.

RONALDO KIMEELEWEKA

WAKALA wa Cristiano Ronaldo, Jorge
Mendes anafanyia kazi mpango wa kuonge-
zwa mkataba kwa nyota huyo ili abakie Ju-
ventus kwa mwaka mmoja zaidi.(Sky Sport
Italia)

UNITED MAMBO MAGUMU

UWEZEKANO wa Manchester United
kumsajili Cristiano Ronaldo kipindi hiki cha
majira ya joto ni mdogo, kwa mujibu wa
wakala wake, Jorgr Mendes. (Gazzetta dello
Sport)

UMTITI, PJANIC KUUZWA

BARCELONA wako tayari kukatisha mi-
kataba ya wachezaji wake, Miralem Pjanic
mwenye umri wa miaka 31 na mlinzi wa
Ufaransa, Samuel Umtiti (27), ambao wa-
naonekana hawako kwenye mipango va
kocha, Ronald Koeman. (Goal)

PJANIC ANUKIA SPURS

NYOTA wa Barcelona, Miralem Pjanic
mwenye umri wa miaka 31 anahusishwa na
uhamisho wa kuelekea Tottenham Hotspur.
(Express)

INSIGNE AGEUKA LULU

KLABU za Tottenham na Barcelona wan-
amwania nahodha wa Napoli, Lorenzo In-
signe mwenye umri wa miaka 30, ambaye
amengara katika michuano ya Euro 2020.
(Corriere dello Sport)

COUTINHO NJIA MOJA

BARCELONA wako tayari kupokea ada
kiduchu kwa ajili ya kiungo wake Mbrazil
Philippe Coutinho kuliko ile waliyailipa Liv-
erpool wakati nyota huyo mwenye umri wa
miaka 29 alipojiunga na wakali hao wa La
Liga, thamani yake inaendelea kushuka.(Sky
Sport)

RYAN ANUKIA SOCIEDAD

GOLIKIPA wa Brighton, Mat Ryan mwe-
nye umri wa miaka 29, ambaye aliichezea
Arsenal kwa mkopo msimu uliopita anakar-
ibia kutua Real Sociedad. (Sky Sports)

WILLOCK ATAJWA NEWCASTLE

MLINZI wa zamani wa Newcastle, Steve
Howey anasema klabu hiyo lazima imsajili
kiungo Joe Willock mwenye umri wa miaka
21, msimu huu au wawe katika hatari ya
kumkosa kabisa huko mbeleni, kwa sababu
va Vita ya bei ya nyota huyo wa Arsenal ni
kubwa. (Chronicle)

MENDY AKARIBIA INTER

MLINZI wa kushoto wa Manchester City,
Benjamin Mendy mwenye umri wa miaka
26, anatajwa kuwa kwenye orodha ya nyo-
ta wanaotakiwa na Inter Milan. (Manchester
Evening News)

UNITED YAMTAKA KOUNDE

KLABU ya Manchester United itamgeukia
mlinzi wa Sevilla na Ufaransa, Jules Kounde
mwenye umri wa miaka 22, kama mbadala
wa Raphael Varane (28), endapo watashind-
wa kumsajili mlinzi huyo kutoka Real Ma-
drid. (AS)

FIRPO SAFI LEEDS

MLINZI wa kushoto wa Barcelona, Junior
Firpo mwenye umri wa miaka 24, anakar-
ibia kukamilisha uhamisho wake wa kudu-
mu kujiunga na Leeds United. (The Athletic
- subscription required)
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Yanga vapigwa
faini milioni 3.8

Na Mwandishi Wetu

NDEMLA, GADIEL KAMILI
KUIKABILI COASTAL UNION

Na Saada Akida

KLABU ya Yanga itatakiwa kulipa faini ya
Sh. milioni tatu kutokana na kubainika ku-
fanya makosa manne katika siku ya mchezo
marudiano wa Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi
ya watani zao Simba, ambao ulimalizika kwa
wao kupata ushindi wa bao 1-0, imefaha-
mika.

Taarifa iliyotolewa na Idara ya Ma-
wasiliano ya Bodi ya Ligi Kuu (TPLB), jana
ilisema Yanga imepewa adhabu hiyo baada
ya kutumia mageti ya Uwanja wa Uhuru
kuingia kwenye Uwanja wa Benjamini Mkapa
badala ya mlango maalumu unaotakiwa na
timu zote.

Yanga pia ilitumia chumba cha wanahabari
badala ya mlango maalumu unaofahamika na
iliingia uwanjani kupasha mwili kwa kutumia
mlango wa geti namba B ambao haukupang-
wa kutumika kwa namna yoyote.

Klabu hiyo pia imeadhibiwa kwa kutumia
chumba cha wafanya usafi wa uwanja
kubadilisha nguo badala ya chumba maalu-
mu kinachofahamika.

“Pia Yanga inatakiwa kulipa kiasi cha Sh.
850,000 ikiwa ni gharama ya ukarabati
wa mageti yaliyovunjwa wakati wakiingia
uwanjani pamoja na makufuli ya uwanja wa
Benjamin Mkapa yaliyoharibiwa katika tukio
hilo,” iliongeza sehemu ya taarifa.

Wakati huo huo Ruvu Shooting imepewa
onyo kali kwa kosa la mchezaji wake, Sam-
son Kwakwala kuvaa jezi yenye namba 71
mgongoni katika mchezo wao namba 287
dhidi ya Polisi Tanzania ambayo ni kinyume
na taratibu zilizowekwa.

Klabu ya Mazoezi
Shinyanga yanunua
mitungi ya OKksijeni

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

KLABU ya Mazoezi ya Polisi Jamii (PJFCS),
ambayo ipo chini ya Jeshi la Polisi mkoani
Shinyanga, imetoa msaada wa mitungi 16 ya
Oksijeni katika Hospitali ya Rufani mkoani
humo, ili kusaidia wagonjwa wenye changa-
moto ya upumuaji.

Mwenyekiti wa klabu hiyo, Sadick Kibira
alisema waliamua kununua mitungi hiyo
baada ya kukusanya kiasi cha Sh. 928,000
kutoka kwa kila mwanachama wa klabu hiyo
ili kusaidia wagonjwa wenye changamoto
hiyo. Kibira alisema kila mwaka wakati
wa sherehe za Sabasaba, klabu hiyo hua-
dhimisha kwa kutoa misaada mbalimbali kwa
wahitaji pamoja na kuchangia damu, ambapo
kwa mwaka huu wameamua kutoa msaada
huo.

“Tumetoa mitungi hii ya hewa ya oksijeni
16 katika Hospitali ya Rufani mkoani Shin-
yanga na kuchangia damu, ambapo mitungi
hii itasaidia kwa kiasi kikubwa kuhudumia
wagonjwa wenye changamoto ya upumuaji,”
alisema Kibira.

Naye Kaimu Mganga Mfawidhi wa Hos-
pitali ya Rufani ya Mkoa wa Shinyanga, DK.
Mfaume Salum, alisema msaada waliopokea
umesaidia kwa kiasi kikubwa kupunguza
changamoto ya upungufu wa mitungi hospi-
talini hapo.

Kwa upande wake Mnadhimu wa Jeshi la
Polisi Mkoa wa Shinyanga, Joseph Paul aki-
zungumza kwa niaba ya Kamanda wa Jeshi
la Polisi mkoani Shinyanga George Kyando,
alipongeza klabu hiyo kwa kutoa msaada
huo na kutoa wito kwa wadau wengine
waige mfano huo.

AADA ya timu yake
kuwa katika nafasi
nzuri ya kutetea ub-
ingwa wa Ligi Kuu
Tanzania Bara kwa mara ya
nne mfululizo, Kocha Mkuu
wa Simba, Didier Gomes
amesema atawapumzisha
baadhi ya wachezaji wake
nyota na kuwapa nafasi wen-
gine waliosotea benchi aki-
wamo kiungo, Said Ndemla.
Juzi usiku Simba iliibuka na
ushindi wa mabao 2-O dhidi
ya KMC FC na kufikisha pointi
76 ambazo zinaweza kufikiwa
na Yanga tu, hivyo wanahitaji
pointi moja tu kutangazwa
mabingwa wapya wa msimu
wa 2022/21.
Akizungumza na gazeti
hili jijini Dar es Salaam jana,
Gomes alisema msimu huu

ulikuwa mrefu na wachezaji
wake walipambana kwa ki-
wango kikubwa kufanikisha
wanatetea ubingwa na sasa
atatumia nyota ambao ha-
wajacheza kwa muda mrefu
katika mechi zao tatu za ligi
zilizosalia. Gomes aliwataja
wachezaji hao ni pamoja na
Ndemla, Miraji Athumani, Ga-
diel Michael na David Kameta
ambao wanafanya vizuri kati-
ka mazoezi lakini kutokana na
ukubwa wa kikosi wameshind-
wa kupata nafasi.

“Tunashukuru  tumefani-
kiwa kutetea ubingwa wetu,
nafikiria kuwapumzisha
baadhi ya wachezaji ambao
wametumika zaidi na kuwapa
nafasi wengine, ligi ilikuwa
ndefu na mechi zilikuwa kari-
bu na pia tunajiandaa na mch-
ezo wa fainali ya FA.”

“Katika mechi tatu za ligi

zilizobaki tutawapa nafasi
wachezaji ambao hatukuwa-
tumia sana. Simba ni familia,
ukipanga kikosi bado unaku-
wa na wachezaji 10 ambao
ni bora, lakini wanakosa na-
fasi hivyo ni wakati wao huu,”
alisema Gomes. Kuhusu mch-
ezo wao dhidi ya KMC, kocha
huyo alisema anajivunia sana
kiwango kilichoonyeshwa na
wachezaji wake kwa sababu
walifuata maagizo aliyowapa
walipokuwa katika mazoezi.
“Niliwapa maelekezo
wachezaji wangu kuhakikisha
KMC kutocheza mpira wao
na kuharibu mbinu za wapin-
zani wao hao na kufanikiwa,
najivunia sana jinsi wachezaji
wanavyopambana ukiangalia
safu ya ushambuliaji iko imara,
Mugalu kwangu ni straika
bora sana, lakini wachezaji
wote wa mbele wanacheza

vizuri, kitu kizuri kwa John
Bocco ni mpambanaji sana,”
Gomes aliongeza.

Naye Kocha Msaidizi wa
KMC, Habib Kondo alisema
mipango ya timu yake ka-
tika mechi hiyo “ilifeli’ na
kusababishwa kuadhibiwa na
Simba.

“Tumefeli kila sehemu
katika ‘Game plan’ yetu na
tulipaswa kuadhibiwa, hatu-
kutengeneza nafasi yoyote
ya kufunga, hii inaonyesha
jinsi gani ligi inaushindani, kila
mmoja anakuja na mipango
yake, tunakubaliana na ma-
tokeo.”

“Simba ilikuwa bora zaidi
yetu walituzidi kila kitu, hatu-
kutengeneza hata nafasi moja
kwenye mchezo wa leo, tu-
naenda kujipanga kwa ajili
ya mechi zilizosalia,” alisema
Kondo.

kwa ajili ya kujiandaa na mashindano ya Kanda ya Afrika Mashariki na Kati (CECAFA), yatakayofanyika baadaye mwezi huu huko
Nairobi nchini Kenya. PICHA: SIMBA SC

Kaseja: Simba ni timu bora

Na Adam Fungamwango

NAHODHA wa KMC FC,
Juma Kaseja amesema Simba
ni timu bora na ina wachezaji
wenye uwezo wa hali ya juu,
hivyo walizidiwa katika mch-
ezo wao wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara uliochezwa kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa

Katika mechi hiyo, Simba
iliibuka na ushindi wa ma-
bao 2-0 na kufikisha pointi 76
huku KMC ikibakia na pointi
zake 42.

Kaseja, golikipa wa zamani

wa Moro United, Simba, Yanga
na Kagera Sugar alisema timu
yake ilizidiwa zaidi katika kip-
indi cha kwanza ambacho ma-
bingwa hao watetezi walipata
mabao mawili na kutengeneza
mashambulizi mbalimbali.

Golikipa huyo aliongeza
kipindi cha pili timu yake
iliimarika baada ya kuona ma-
kosa yao na ilionyesha mch-
ezo mzuri, ingawa walikutana
na ugumu wa wachezaji wa
Simba ambao tayari walikuwa
wameshapata mabao mawili
mkononi.

“Mechi tuliikosea kipindi

cha kwanza. Hatukucheza
kama ilivyopaswa tucheze.
Kwa sababu tulicheza na timu
bora yenye wachezaji wenye
uwezo wakatuadhibu. Kipindi
cha pili baada ya kuyaona ma-
kosa yetu tulijirekebisha, laki-
ni tayari tulikuwa nyuma kwa
magoli mawili. Na timu kama
Simba ikishakutangulia kwa
mabao hayo, mechi inakuwa
ngumu sana,” alisema Kaseja.
KMC imepoteza mechi zote
mbili msimu huu dhidi ya
Simba, katika mechi ya mzun-
guko wa kwanza ilichapwa
bao 1-0 ambalo lilifungwa kwa

mkwaju wa penalti na Meddie
Kagere kwenye dakika za ma-
jeruhi za mchezo, Desemba
16 mwaka jana na juzi usiku,
mabao yote mawili yaliwekwa
wavuni na Mkongomani Chris
Mugalu.

KMC imebakisha mechi
mbili na hata ikishinda itafiki-
sha pointi 48, hivyo matu-
maini na kumaliza kwenye
nafasi nne za juu msimu huu
yamepotea kwa sababu nafasi
ya nne inashikwa na Biashara
United yenye pointi 49 na
yenyewe pia ina michezo mi-
wili mkononi.
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SIMBA MIPANGO YOTE ITATIMIA

" Na Saada Akida

NYOTA wa Simba, Bernard Morrison amesema akili na
NEUVU zao zote wanazielekeza zaidi katika michezo mita-
tu ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyobakia ikiwamo dhidi ya
Azam FC na kuiweka ‘kando’ mechi ya fainali ya Kombe
la FA ambayo watakutana na Yanga Julai 25, mwaka huu
mkoani Kigoma.

Simba itacheza dhidi ya Coastal Union keshokutwa Ju-
mapili halafu itakutana na Azam FC Julai 14, mwaka huu
na siku nne baadaye itafunga pazia la msimu huu kwa
kuwakaribisha Namungo FC kwenye dimba la Benjamin

Morrison aliliambia gazeti hili alisema wanajipanga ku-
hakikisha wanashinda mechi hizo zilizobakia na kumaliza
msimu kwa furaha ili kuung'arisha ubingwa wa ligi hiyo
ambao tayari uko ‘mikononi’ mwao.

“Tumefanikiwa kupata pointi tatu dhidi ya KMC FC
na kujihakikishia ubingwa, ila bado tunahitaji kupata
matokeo katika mechi tatu zilizobaki ambazo ni ngumu
kwa sababu tunaelekea ukingoni mwa ligi na kila mmoja
anahitaji kupata matokeo mazuri.”

“Kila mechi tunapomaliza ni maandalizi ya mechi ijayo,
sasa tumemaliza dhidi ya KMC FC na tunaanza mikakati
ya kuwakabili Coastal Union, tukimaliza mechi hizo tut-
akuja kuizungumzia fainali,” alisema Morrison.

Nyota huyo amewaomba radhi mashabiki wa Simba
kutokana na timu yao kushindwa kupata matokeo mazuri
walipocheza dhidi ya Yanga Jumamosi iliyopita.

Morrison ambaye alicheza dk 90 katika mchezo huo
ambao Yanga waliondoka na ushindi wa bao 1-0, lililo-
fungwa na Zawadi Mauya alisema walipambana kusaka
ushindi lakini bahati haikuwa siku hiyo na wanaamini
matokeo waliyopata yaliwaumiza mashabiki wao.

Simba inaongeza katika msimamo wa ligi ikiwa na
pointi 76 ikifuatiwa na Yanga yenye pointi 70 wakati
Azam FC yenye pointi 70 huku Mwadui FC ya Shinyanga
yenye pointi 19 imeshashuka daraja.

Azam yaimwagia Yanga mabilioni

® @ @ piz kampuni hiyo yatangaza kuwapa bonasi nono msimu ujao endapo itamaliza katika...

Kiungo wa Simba, Clatous Chama (kulia), akijiandaa kumtoka beki wa KMC FC, Andrew Vincent ‘Dante’ katika mechi

ilishinda mabao 2-0. PICHA: SIMBA SC

Na Saada Akida

KIWA ni mwezi mmoja ume-
pita baada ya Azam Media
kusaini mkataba mnono na
Shirikisho la Soka Tanzania
(TFF), kampuni hiyo imeingia
mkataba mwingine wa miaka 10
na Klabu ya Yanga wenye thamani
ya Sh. bilioni 41,imefahamika.
Mkataba huo ambao unahusi-
ana na uchakataji maudhui (Me-
dia Partnership) umesainiwa na
viongozi wawili wa juu ambao ni
Ofisa Mtendaji Mkuu wa Azam
Media, Tido Mhando na Yanga ili-
wakilishwa na Mwenyekiti wake,
Mshindo Msolla.
Akizungumza na gazeti hili ji-
jini Dar es Salaam jana, Mhando

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

alisema baada ya makato ya kodi,
Yanga itapokea kiasi cha Sh. bilio-
ni 34.8 na lengo kubwa la kusaini
mbkataba huo ni kuendelea kuima-
risha ushirikiano na klabu hiyo
inayoshiriki Ligi Kuu Tanzania
Bara.
Mhando alisema mkataba
huo utaifanya Azam TV,
kurusha chaneli ya Yanga
TV, matukio yote ya Yanga
ikiwamo mechi za kirafiki,
kimataifa na shughuli
nyingine mbalimbali
zitakazosimamiwa na klabu
hiyo zinazolenga maendeleo.

“Miaka mingi Azam Media wa-
likuwa karibu na Yanga, kwa sasa
tumeimarisha ukaribu wetu kwa
kuhakikisha tunawapa burudani

mashabiki wa klabu hiyo kwa ku-
wapa kile ambacho kinafanywa
na klabu yao hiyo,” alisema Mhan-
do.

Bosi huyo alisema wataende-
lea kuongeza ubora ndani ya mi-
undombinu ndani ya klabu hiyo
kwa ajili ya kuhakikisha soka la
Tanzania linaendelea kupata ma-
fanikio.

“Pia kutakuwa na gawio la asil-
imia kila mwisho wa mwezi kwa
msimu, watakuwa wanapokea
Sh. milioni 200 kwa mwezi na
kwa kila msimu kiasi cha fedha
kitakuwa kinapanda hadi msimu
wa mwisho wa mkataba wao
watapokea Sh. milioni 380,” alise-
ma Mhando.

Aliongeza mbali na kuonyesha

matukio yao kwenye televisheni,
kila mwaka kuanzia msimu wa
2021/22 klabu hiyo itakuwa in-
apokea kiasi cha Sh. bilioni tatu
kutoka Azam TV kama watamal-
iza Ligi Kuu wakiwa katika nafasi
mbili za juu ‘Top 2.

Naye Msolla alisema klabu yake
inaahidi kutimiza makubaliano
yaliyofikiwa ili shughuli za klabu
hiyo zifanyike kwa ufanisi na ku-
hakikisha maendeleo ndani ya
klabu hiyo yanapatikana.

“Hili jambo halikuwa rahisi, tu-
takaa uongozi na kwenda kutoa
semina kwa mashabiki wetu
kupitia matawi kuwapa elimu na
kuwaeleza kuhusu mkataba huu,”
alisema Msolla.

Alisema mkataba huo unao-
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nyesha jinsi Yanga ilivyokuwa
kubwa hapa Tanzania na kuaini-
sha haki kwa kila upande kwenye
makubaliano hayo yaliyofikiwa.

Kwa sasa Yanga iko katika nafasi
ya pili kwenye msimamo wa Ligi
Kuu Tanzania Bara ikiwa na pointi
70 na imebakiza michezo miwili
ili kumaliza msimu.

Watani zao na mabingwa wa-
tetezi, Simba ambao msimu huu
walifika hatua ya robo fainali ya
mashindano ya kimataifa ya Ligi
ya Mabingwa Afrika wanaongoza
katika msimamo wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara wakiwa na pointi 76 na
wanahitaji pointi moja kwenye
michezo yake mitatu iliyobakia ili
kutwaa taji hilo kwa mara ya nne
mfululizo.
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