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Mkurugenzi Mkuu
wa Taasisi ya
Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa
(TAKUKURU),
Brigedia Jenerali
John Mbungo,
akirejesha fedha
zaidi ya Sh. Bil-
ioni 1.36 kwa
wawakilishi wa
taasisi za umma,
mfuko wa pem-
bejeo wa Taifa,
vyama vya Ku-
weka na kukopa

Wizi vifaa
magari, pikipiki
ulivyorejea
kwa Kasi nchini

Na Romana Mallya

WIZI wa vifaa vya magari na pikipi-
ki umeripotiwa kurejea kwa kasi

. . . A
maeneo mbalimbali ya nchi, hususan (rikgac nOiS,)AP/UyS?wa
mkoani Dar es Salaam, huku Jeshi la mifuko ya jami'i

Polisi likibainisha namna wahalifu
wanavyoiba, kutenganisha na kwenda
kuviuza vifaa kwa madai kuwa vimea-
gizwa kutoka nje.

Katika operesheni yake dhidi ya wa-
halifu hao, Jeshi la Polisi Kanda Maal-
um ya Dar es Salaam, hadi kufikia jana
jioni, lilikuwa linawashikilia watuhu-
miwa 49 pamoja na vifaa mbalimbali
vinavyosadikiwa kuwa vya wizi.

ikiwemo PSSSF,
NSSF na baadhi
ya wananchi wali-
otapeliwa fedha
jana, zilizookole-
wa na taasisi
hiyo, baada ya
kuchepushwa kwa
njia ya rushwa

na ubadhirifu.

Lazaro Mambosasa, Kamanda wa PICHA: ALLAN
Polisi wa Kanda hiyo, aliiambia Ni- ISACK
pashe jana jioni kuwa wamebaini
kuwa baada ya wahalifu hao kuiba o o [ )
vifaa kwenye magari au pikipiki, wa-
natenganisha na vifaa hivyo wanavi-
uza kama wameviagiza kutoka nje ya
nchi.

“Wanaviingiza kwenye yadi, wa- Na Enock Charles uwezo wa kusimamia. moto zinazolikabili shirika, lakini ~ kununua ndege, kwa miaka mi-
nayachinja (kutenganisha) halafu “Kwa mfano, kuanzia mwezi wa  kuondoa changamoto ni jambo tano, yaani kuanzia 2015/16 hadi

vifaa vya magari vinarudi kama vifaa
vilivyotumika (used) na hii inatokana
na zuio la usafirishaji lililotokana na
janga la corona ambalo limesababisha

tatizo hili,” alisema.

Kamanda Mambosasa alisema op-
eresheni ya ukamataji wa wahalifu
vinara wanaojihusisha na wizi wa
pikipiki, magari na vifaa au vipuri
vya magari pamoja na wauzaji na
wanunuzi wa vifaa hivyo inaendelea.

“Jumla ya watuhumiwa 49 wame-
kamatwa katika maeneo mbalimbali
ya Mkoa wa Dar es Salaam wakiwa na
pikipiki 10 za aina mbalimbali na vifaa
vyake, gari moja aina Toyota Noah liki-
wa limetolewa viti ambalo limekuwa
likitumiwa na wahalifu kubebea mali

za wizi,” alibainisha.
Kamanda Mambosasa

na taa.

“Majina ya watuhumiwa kwa sasa
yanahifadhiwa kwa sababu za kiupele-
lezi na operesheni. Hii ya ukamataji

bado inaendelea,” alisema.

alisema
watuhumiwa hao walikamatwa na
vifaa vya aina mbalimbali vya magari
kama vile milango, vioo vinavyoon-
goza madereva (side mirrors), power
windows, redio za magari, bodi za
mbele za magari ya aina mbalimbali

SHIRIKA la Ndege Tanzania
(ATCL), limebainisha kuwapo
masharti magumu katika mkata-
ba wa ukodishaji ndege kati yake
na Wakala wa Ndege za Serikali
(TGFA).

Limesema masharti hayo ya-

nayohusisha lilichokiita tozo zi-
sizoendana na uhalisia, ni mion-
goni mwa sababu za shirika hilo
kujiendesha kwa hasara ya mabil-
ioni ya shilingi.
Dar es Salaam na Kaimu Mkuru-
genzi Mkuu wa shirika hilo, Albi-
nus Manumbu, wakati wa mku-
tano wa Naibu Waziri wa Ujenzi
na Uchukuzi, Mwita Waitara na
taasisi zilizo chini ya wizara hiyo.

“Mheshimiwa Naibu Waziri, hizi
ndege ambazo ATCL inaziendesha
ni mali ya serikali na anayezimiliki
ni TGFA, shirika linawajibika kuli-
pa kodi. Mojawapo ya gharama za
uendeshaji ambazo ATCL inaingia
ni zile kodi inazotozwa.

“Katika umiliki huwa kuna mka-
taba na ule mkataba kwa sasa siyo
rafiki kwa sababu kuna viwango
vikubwa vya tozo kuliko uhalisia,
lakini pia ule mkataba TGFA hana

tatu (Machi) mpaka mwezi wa sita
(Juni) tulipopita kwenye corona,
bado tuliendelea kuchajiwa. Kwa
hiyo tulichajiwa kodi ya ukodishaji
ambayo hatujazalisha,” alisema.

Aliitaja sababu nyingine ya ku-
tokea kwa hasara ya kiuendeshaji
katika shirika hilo kuwa ni kurith-
iwa kwa madeni ya shirika tangu
kuanzishwa kwake.

Alibainisha kuwa madeni hayo
yamezalisha riba ya kiasi cha Sh.
bilioni 16 na matengo (provision)
inayotokana na kesi mbalimbali
pamoja na madeni ambayo shirika
linadai sehemu mbalimbali.

Manumbu alitoa ufafanuzi huo
baada ya Waitara kumtaka aeleze
kwa kina sababu za kuwapo kwa
hasara ya kiuendeshaji kwa shiri-
ka. Baada ya ufafanuzi huo, Wait-
ara alilitaka shirika hilo kurekebi-
sha kasoro zilizopo ili lijilendeshe
kwa faida ikiwamo kuimarisha
usimamizi na mazingira ya kazi
kwa wafanyakazi wake huku akia-
hidi serikali kufanya maboresho
kadhaa ndani ya shirika hilo.

“Mheshimiwa Rais ameshatoa
maelekezo mahususi kwamba
ataangalia na kuondoa changa-

moja, tunachotaka ni kwamba
taasisi isimamiwe vizuri ikiwamo
kuboresha mazingira ya kazi, ma-
pato na matumizi, huduma kwa
wateja zivutie, kwa sababu soko la
dunia ni ushindani.

“Mtu atakayekuwa na lugha
nzuri ya mapokezi kwa wateja
wake ndiye atakayepata soko.
Kwa hiyo lazima ATCL ijiandae ki-
ushindani zaidi wakati serikali ina-
chukua hatua kutekeleza maelek-
ezo ya Rais kuondoa changamoto
zinazowakabili,” aliagiza.

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG)
kwa mwaka wa fedha 2019/20,
iliyowasilishwa bungeni wiki mbili
zilizopita, inabainisha kwamba
ATCL imetengeneza hasara ya
mabilioni kwa miaka mitano
mfululizo. Katika ripoti yake hiyo,
CAG Charles Kichere, anabainisha
kuwa hadi kufikia Juni 30, mwaka
jana, serikali ilikuwa imenunua
ndege nane kwa gharama ya Sh.
trilioni 1.028 katika juhudi za kui-
fufua ATCL.

“Ndege hizo zinamilikiwa na
Wakala wa Ndege za Serikali na
ATCL huzikodisha. Pamoja na

2019/20, serikali imeisaidia ATCL
kiasi cha Sh. bilioni 153.711 kwa
ajili ya shughuli za uendeshaji na
maendeleo.

“ATCL imekuwa ikitengeneza
hasara kwa miaka mitano mfu-
lulizo na mwaka huu wa ukaguzi
(2019/20) ilitengeneza hasara ya
Sh. bilioni 60.246. Kwa miaka mi-
tano, imetengeneza hasara ya Sh.
bilioni 153.542,” CAG anabainisha
kwenye ripoti yake hiyo.

Katika mkutano wake wa jana,
mbali na maelekezo kwa ATCL,
Waitara pia aliitaka Mamlaka ya
Udhibiti Usafiri wa Nchi Kavu
(LATRA) kutatua kero zilizopo
kwenye mfumo wa kukata tiketi
kwa njia ya mtandao, ili kuondoa
malalamiko yaliyopo.

Mbali na ATCL na LATRA, taasisi
zingine zilizokuwa na uwakilishi
katika mkutano huo wa Waitara,
ni pamoja na Chuo cha Usafirishaji
cha Taifa (NIT), TAZARA, Wakala
wa Barabara (TANROADS), Kam-
puni ya Meli ya Tanzania na China
(SNOTASHIP), Mamlaka ya Hali ya
Hewa (TMA), Mamlaka ya Bandari
(TPA) na Mamlaka ya Viwanja vya
Ndege (TAA).

Kiongozi huyo wa polisi alisema
watuhumiwa wote wanaendelea
kuhojiwa na watafikishwa mahakam-
ani baada ya kukamilisha taratibu
zote za kisheria.

Alitoa wito kwa jamii kuendelea
kutoa ushirikiano kwa kutoa taarifa za
uhalifu na wahalifu ili kuendelea kui-

Mbaroni tuhuma ya kuwa na shamba la bangi

Na Gurian Adolf, RUKWA pamoja na bangi kavu yenye uzito
wa Kg 25 wakiwa wamezihifadhi

ndani.

za watu na kuiba, walikamatwa
wakiwa na mali za wizi na vifaa

daiwa kufanya makosa ya kuvunja
na kuiba, wizi wa pikipiki na ku-

marisha usalama katika mkoa huo wa

kibiashara.

“Tunatoa onyo kwa watu wote
wanahojihusisha na wizi wa magari,
pikipiki na vifaa au vipuri vya magari
kuacha mara moja kwani tumeji-
panga na tutawafikia popote wataka-

pokimbilia au kujificha,” alisema.

JESHI la Polisi mkoani Rukwa,
limewakamata watu 30 katika op-
eresheni maalum, wakituhumiwa
kwa makosa mbalimbali likiwamo
la kumiliki shamba la bangi.

Taarifa iliyotolewa jana na
Kaimu Kamanda wa Polisi mkoani
humo, Theopister Mallya, ilibaini-
sha kuwa watuhumiwa hao wana-

miliki shamba lenye ukubwa wa
ekari moja na nusu wakiwa wame-
lima bangi.

Alisema operesheni hiyo ili-
fanyika katika maeneo tofauti ya

mkoa huo, akibainisha kuwa
katika tukio  la kwanza, watu 15
wanaodaiwa  kujihusisha na vi-

tendo vya kuvunja nyumba

wanavyotumia wakati wa kuvun-
ja.
Kamanda Mallya alisema kuwa
katika tukio la pili, watu watatu
walikamatwa na pikipiki tano zi-
nazodaiwa za wizi.

Alisema katika tukio la tatu,
watu 12 walikamatwa wakidaiwa
kumiliki shamba la bangi ekari 1.5

Alidai kuwa watu hao wameku-
wa wakiuza dawa hizo za kulevya
katika maeneo mbalimbali ndani
na nje ya Mkoa wa Rukwa.

Alisema watuhumiwa wote hao
wanashikiliwa na watafikishwa
mahakamani mara baada ya
upelelezi kukamilika.
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]
Matatani
kuchelewesha
vibali vya
uwekezaji

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Waziri Mkuu (Sera, Bunge, Kazi,
Ajira, Vijana na Wenye Ulema-
vu), Jenista Mhagama, ametoa
siku tano kupewa taarifa ya
sababu ya kuchelewa kutolewa
kwa vibali tisa vya wawekezaji
ambavyo maombi yao yali-
wasilishwa tangu mwaka jana.

Vilevile, ameagiza kufanyika
kwa mapitio ya sheria na Sera
va Uwekezaji ili kuona kama
kuna haja ya kufanya ma-
boresho kutokana na vikwazo
vilivyopo na taarifa hiyo
iwasilishwe mezani kwake Mei
15, mwaka huu.

Akizungumza na wafanyakazi
wa ldara ya Kazi katika wizara
hiyo jana, Waziri Mhagama
alisema ucheleweshaji huo
unaweza kutafsiriwa kuwa ni
harufu ya rushwa, hivyo ofisi
yake haitavumulia suala hilo.

“Ninajua vipo vibali tisa
vimelalia tangu mwaka jana,
ningependa kujua vibali hivyo
tangu mwaka jana kwanini
havijafika kwako Kamishna wa
Kazi na pia ninataka nijue wali-
ochelewesha, siwezi kuwavu-
milia vibali hivi ni vingi, hadi
kufika Jumatano nijue aliyeku-
wa navyo alikuwa na makusudi
gani, na amechukuliwa hatua
gani,” alisema.

Alisema hatakuwa na msa-
maha kwa watakaobainika
kuchelewesha kwa makusudi.

Akizungumzia kuhusu ma-
boresho ya sera na sheria,
alisema endapo kuna haja va
kufanya hivyo, watashirikiana
na Bunge ili kufanya mab-
adiliko ikiwa ni pamoja na
kuangalia tozo na ada mbalim-
bali zilizowekwa.

“Kumekuwa na mgongano wa
sheria kati ya taasisi moja na
nyingine, tumekuwa na mgon-
gano labda wa kisera kutoka
taasisi moja na nyingine. Mei
15 maeneo hayo yote yafanyi-
we kazi, yawe mezani kwangu.
Kama ni kanuni, nitabadili
haraka lakini ikiwa ni sheria
tutamwomba Rais kibali cha
dharura ili tupeleke bungeni na
kubadili haraka,” alisema.

Mhagama alisema lengo ni
kuweka vigezo ambavyo vital-
eta motisha kwa wawekezaji.

Awali, Naibu Waziri wa Ofisi
va Waziri Kazi (Ajira, Kazi na
Vijana), Patrobas Katambi,
alibainisha matatizo yanayo-
sababisha kuchelewa na kuko-
sekana kwa vibali na kuwataka
vishoka na madalali kuacha
mara moja.

Lissu aichambua hotuba ya Samia

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU  Mwenyekiti  wa
Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), Tundu Lissu,
ameichambua hotuba ya wiki hii
ya Rais Samia Suluhu Hassan na
kutaja alichotamani kisemwe na
Mkuu wa Nchi huyo lakini am-
ekikosa.

Lissu, akiizungumzia hotuba
hiyo jana, alisema kuwa kwa kiasi
kikubwa ilikuwa ni marudio ya
hotuba aliyowasilisha bungeni No-
vemba mwaka jana na mtangulizi
wake, Hayati DK. John Magufuli.

Alisema wanachohitaji sasa
kutoka kwa Rais Samia ni kile
alichokiita ramani ya kurudisha
demokrasia na haki nchini.

“Tunachohitaji ni mazungumzo
yetu, utekelezaji, kuna mambo
ambayo hayahitaji mazungumzo
na sisi, kwa miaka mitano tume-
katazwa kufanya mikutano ya sia-
sa bila msingi wowote wa kisheria.
Rais Samia kusema hayo makata-
zo hayatakuwapo tena, haihitaji

kubadilisha sheria bali kutoa kau-
1i,” alisema.

Lissu alisema alitamani kusikia
kwenye hotuba ya Rais Samia liki-
zungumziwa suala la kesi alizodai
za kubambikwa dhidi ya baadhi
ya wananchi na kupiga marufuku
kukamatwa kwa watu na kufun-
guliwa kesi za aina hiyo.

“Tumeteswa, tumepigwa, wen-
gine tumeponea chupuchupu,
tumekimbilia uhamishoni, haihi-
taji nusu saa kusema kwamba
haya mambo kwenye serikali yan-
gu ni marufuku.

Hawa waliokimbia nchi kwa
kuogopa maisha yao, warudi ny-
umbani watakuwa salama, hii
haihitaji nusu saa,” alisema.

Lissu alisema kauli kama hizo
ambazo hazihitaji mabadiliko ya
kisheria, zingetengeneza maz-
ingira mazuri ya mazungumzo
anayokusudia kufanya Rais Samia
na vyama vya siasa.

“Ili tuzungumze kwenye haya
mengine ambayo yanahitaji mab-
adiliko ya katiba, sheria na kitaasi-

si, Nelson Mandela na wenzake
walikuwa magereza ya makaburu
miaka saba, walipotaka mazun-
gumzo cha kwanza walifungulia
wafungwa wa kisiasa, wakafun-
gulia maelfu waliokuwa magereza
ya makaburu.

“Tunataka mazingira ya namna
hii, haihitaji mabadiliko ya kishe-
ria. Binafsi nilitazamia fursa ya
mama (Rais Samia) kuzungumza
na taifa, angezungumza kubwa la
namna ya kuponya haya maumi-
vu,” alisema.

Lissu pia alibainisha kuwa juzi
CHADEMA ilipokea barua ikiitaka
iwasilishe kwa Mwenyekiti wa
Baraza la Vyama vya Siasa, John
Shibuda, ajenda zao ambazo wa-
nataka kuzungumza na Rais Sa-
mia.

“Yaani CHADEMA tupeleke
mambo tunayotaka kuzungumza
na Rais, tupeleke kwa Shibuda? Au
kwa Msajili wa Vyama vya Siasa?
Yaani Msajili atutengenezee ajen-
da za kuzungumza na Rais?

“Sisi siyo watoto wadogo, hatu-

wezi kutaka kuzungumza na Rais
halafu tupeleke kwa Msajili. Msajili
kazi yake ni kushughulikia usajili
wa vyama, siyo kuwa msemaji
wetu,” alisema.

Lissu alisema wanataka kila
chama kiende na ajenda yake na
kama Rais anataka kuandikiwa
ambayo wanataka kuzungumza
naye, watamwandikia.

Alisema walipoandika barua
kwa Rais hawakusahau kama
kuna Baraza la Vyama vya Siasa
ambapo Shibuda ni mwenyekiti
wake na kufafanua kuwa waki-
wataka kuwasiliana naye, sheria
haisemi mpaka wapitie kwenye
baraza hilo au kwa Msajili.

Alisema hana taarifa kama kuna
chama kingine chochote kimeom-
ba kukutana na Rais.

“Tunahitaji kuzungumza ajenda
ya demokrasia, mabadiliko ya kat-
iba na sheria, ajenda itakayobadili
Tume ya Taifa ya Uchaguzi ili tu-
pate uchaguzi huru na haki zitaka-
zowapatia wabunge wa maana na
siyo vivuli,” alisema.

Kasi kimbunga Jobo yapungua, mvua Kubwa yaja

Na Romana Mallya

MAMLAKA ya Hali ya Hewa
(TMA) imesema kasi ya kimbun-
ga Jobo imepungua, huku ikita-
hadharisha uwezekano wa ku-
nyesha mvua kubwa inayofikia
milimita 200 hadi 400 kwa saa
24 kuanzia jana usiku.

Mkurugenzi Mkuu wa TMA,
Dk. Agnes Kijazi, akizungumza
jana na Televisheni ya Taifa
(TBC), alisema kutokana na ku-
wapo kwa mkandamizo mdogo
wa hewa, wanatarajia mvua
itaongezeka kadri kimbuka ki-
napokuja ukanda huo.

Alisema athari zilizotarajiwa
ni pamoja na upepo mkali, lakini
kasi ya kimbunga hicho imepun-
gua na hivyo mvua kubwa zinat-
arajiwa kunyesha katika mikoa
ya Dar es Salaam na Mtwara.

“Kadri nikavyoendelea ku-
sogea, tunatarajia kutakuwa na
ongezeko la mvua na sasa hivi
tayari katika eneo la Mkoa wa
Lindi na Kisiwa cha Mafia kuna
mawingu mazito na mvua im-
eanza kunyesha kidogo kidogo,
hadi jioni (jana) tunategemea
mvua kuongezeka katika Kisiwa
cha Mafia na Mkoa wa Lindi,”
alisema. Dk. Kijazi alisema Mkoa
wa Dar es Salaam ulitarajiwa
kuanzia jana usiku kupata mvua
kubwa kutokana na mkandam-
izo hafifu uliotarajiwa kuwa
umesogea na kufika maeneo
hayo.

“Maeneo ya Mtwara mawingu
yanasogea hivyo nayo usiku wa
leo (jana) yatapata mvua kubwa,
kuanzia usiku hadi kufikia ke-
sho yaani ndani ya saa 24, mae-

neo haya yatapata mvua kubwa
ambayo ni milimita 200 mpaka
400,” alisema. Alisema kiwango
hicho cha mvua ni kikubwa zaidi
ya mvua ambayo inanyesha ka-
tika mwezi mzima wa Aprili.

Dk. Kijazi alisema ukipata
mvua kubwa namna hiyo kwa
siku moja ambayo ingeweza
kutawanyika na kunyesha mwe-
zi mzima inamaana athari za
mafuriko zinaweza kujitokeza.

“Ni vizuri wananchi wa ma-
bondeni wakachukua tahadhari
na watumiaji wa bahari, wavuvi
wanaokwenda baharini alfajiri,
uwezo wa kuona mbali utapun-
gua na uzito wa boti zao, wana-
osafiri kwa bahari waendelee
kuzitumia taarifa,” alisema.

Pia alisema Jumatatu na Ju-
manne kutakuwa na hali ya
mvua na mamlaka itaendelea
kufuatilia viwango vyake.

Wakati TMA ikitoa tahadhari
hiyo, Mufti Mkuu wa Tanzania,
Sheikh Abubakar Zuberi, ame-
wataka masheikh wa mikoa,
wilaya, kata, maimam na viongo-
zi wa dini kufanya dua maalum
kwa ajili ya kumwomba Mungu
anusuru taifa dhidi ya janga hilo
la kimbunga cha Jobo.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana mkoani humo,
Sheikh Zuberi aliwataka wa-
fanye hivyo kila baada ya swala
kuliombea taifa pamoja na ma-
janga mengine. “Kila muumini
afanye dua na sala usiku wa
kuamkia kesho (leo), binafsi ni-
taongoza dua maalum kupitia
kipindi cha Ramadhani Kareem
leo (jana), ninawaalika waislam
wote tushirikiane katika dua hii,”
alisema

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya
Kituo Cha KINGOLWIRA
Usimamizi wa mirathi Na 10/2021
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU SHABANI KISANYWA WA
KINGO MOROGORO
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA
KUMTEUA MSIMAMIZI YALIYOTOLEWA

NA
ALLY SHABANI KISANYWA

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu. Wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tarehe 19mwezi 05 Mwaka 2021 kabla
huyo jii f iwa kuwa izi wa mirathi hiyo
Zingatia

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa

*Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani na waweza
kukaguliwa -

*Marehemu hakuacha wosia s T—

* Futa isiyohusika { E. 5

Imetolewa leo Tarehe 19 mwezi 4 Mwaka 2021

TANGAZO

JAMUHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA

MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika Mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi

NO.101/2021

Ombi la HADIJA ALLY NG’ADOA
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi ya
marehemu CODSON LAMECK MSEMWA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini mnamo
tarehe 13/05/2021 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo .
Wosia wa marehemu huyo upo hapa
mahakamani waweza kukaguliwa.

Tarehe 13/04/2021 i

tl
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BEST GROUP (T) LIMITED

Debts collectors, Auctioneer, Commission Agent & Legal Consultant

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na BANK OF AFRICA (BOA) Tutauza kwa mnada wa hadhara dhamana ya
mkopo wa mdaiwa wao ambayo ni nyumba iliyopo msasani peninsula. ili Kufika kwenye nyumba
unapitia mtaa wa sandvik ambayo inapakana na chole road karibu kabisa na Transit supermarket
kituo cha basi. Alama muhimu ni jengo la NHC, Valhalla Estate na Old Nasaco flats. Iwapo mdaiwa
hatalipa deni lake lote ndani ya siku ishirini na moja (21) kuanzia tarehe ya tangazo hili, dhamana
ya mkopo wake itauzwa kwa njia ya mnada wa hadhara.

ardhi

JINA LA MDAIWA | MAELEZO YA DHAMANA TAREHE YA
/MDHAMINI MNADA
WANTANSHI Nyumba ya makazi yenye Hati Na.
LOUNGE 23659, Kiwanja Na.1318, Ofisi ya

21 .05.2021

Na. 398447,
Peninsular, Dar Es Salaam. Kwa jina
la Cecylia Mtwale Chinn

liyopo Msasani

MASHART YA MNADA
1. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

na mnada kurudiwa.

Kwa taarifa zaidi wasiliana na: Au
Mkurugezi Mtendaji

Best Group (T) Ltd

Alli Hassan Mwinyi Road.

Green Acres Buliding, 2nd Floor.

P.O. Box 1088

Dar Es Salaam

Mobile + 255 715-363537/766-309913

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.
3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14). Kukamilisha malipo yote.
Kushindwa kufanya hiyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia 25%,

4. Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji na zingine
zinazoambatana na hilo ni jukumu la mnunuzi.

Mkurugezi Mtendaiji
Bank of Africa Plc
P. O. Box 3054 Dar Es Salaam
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HABARI KITAIFA

CHADEMA
kumfikisha
Spika kortini

Na Paul Mabeja, DODOMA

BARAZA la Wanawake
wa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (BAWACHA),
linakusudia kufungua shauri
mahakamani kama kile lina-
chokiita katiba ya nchi kuen-
delea kukiukwa kwa Spika wa
Bunge, Job Ndugai, kuruhusu
wabunge 19 wanaotokana na
chama hicho kushiriki vikao
vya Bunge licha ya kuvuliwa
vanachama.

Mwekahazina wa BAWACHA
Taifa, Catheren Ruge, aliyase-
alipozungumza na waandishi
wa habari na kutoa tamko la
baraza hilo juu ya suala hilo.

Ruge alisema baraza hilo
halitakaa kimya pale linapoo-
na katiba ya nchi inavunjwa
na watu kwa makusudi.

“Hatutakaa kimya mpaka
haki ipatikane, katiba ya
nchi lazima tuilinde kwani
wabunge hawa ambao wapo
bungeni hawana sifa kwa mu-
jibu wa katiba ya nchi, lakini
bado wanaendelea kuwapo
bungeni bila ya kuwa na
chama,” alisema.

Alisema hivi karibu mmoja
kati ya wabunge hao 19, Jesca
Kishoa, akichangia mjadala
bungeni, alikiri mwenyewe
kwamba wamefukuzwa uana-
chama, lakini Naibu Spika, Dk.
Tulia Ackson, alimtaka mbunge
huyo kufuta kauli yake hiyo
kwa kuwa Bunge halina taarifa
hiyo.

“Wabunge wenyewe wa-
najisema kuwa wamevuliwa
uvanachama, lakini bado Spika
na Naibu wake wanadai Bunge
halina taarifa ya kuvuliwa
kwao, huku siyo kutenda haki
kwa vyama vya upinzani,”
alisema.

Alisema kuwa baraza hilo
linao ushahidi kuwa barua
za kuvuliwa uanachama kwa
wabunge hao zilimfikia Spika
Ndugai ofisini kwake.

“Hapa tunacho kitabu cha
makabidhiano ambacho ki-
naonyesha kuwa barua iliyo
andikwa na Katibu Mkuu wa
CHADEMA, John Mnyika, va
kumweleza Spika Ndugai kuwa
wabunge hao wamevuliwa
uanachama, ilipokelewa na
kutiwa saini na mmoja wa wa-
tumishi wake,” alisema Ruge.

Pia, alisema kuwa pamoja na
ushahidi wa kitabu hicho cha
makabidhiano, wanao ushahidi
wa barua zilizotumwa kupitia
DHL, ambazo zilimfikia Spika.

Ruge alisema ni wakati sasa
kwa Spika Ndugai kujitokeza
hadharani kukanusha kama
kweli hajawahi kupata barua
hizo.

Baadhi ya wanafunzi wa vyuo vikuu, kikiwamo cha Sayansi na Teknolojia Mbeya

V]

(MUST), wakimsikiliza mtaalamu wa maji, Mhandisi David
Munkyala (katikati), walipotembelea mradi wa bwawa la kufua umeme la Mwalimu Nyerere, Rufiji mkoani Pwani, ili kujifunza na kujionea
maendeleo ya mradi huo. PICHA: MARGARET MALISA

Wanaharakati wamwomba Katiba Mpya Rais Samia

Na Christina Mwakangale

WANAHARAKATI na wadau wa
haki za binadamu nchini, wam-
emwomba Rais Samia Suluhu
Hassan kuurudisha mchakato wa
upatikanaji wa Katiba mpya, wak-
idai kuwa ya sasa haikidhi vigezo
kwenye baadhi ya vipengele.

Kwa kuzingatia kwamba Rais
Samia alikuwa Makamu Mwe-
nyekiti wa Bunge la Katiba, wa-
dau hao walimwomba Mkuu wa
nchi huyo akumbuke umuhimu
wa upatikanaji wa Katiba Mpya
ili kuendana na matakwa ya nchi.

Rai yao hiyo waliitoa juzi waka-
ti wa mdahalo wa wazi kwa ajili
ya kukuza uelewa kwa Watanza-
nia kuhusu masuala mbalimbali
yanayohusu mchango wa katiba
katika kukuza na kustawisha uh-
uru na maendeleo.

Katika mdahalo huo, baadhi
ya washiriki walisema katiba ya
mwaka 1977 haina uwakilishi wa
wananchi na imetoa mamlaka
makubwa kwa baadhi ya watend-
aji wa serikali.

Salvatory Magafu, Mkurugenzi
wa Sheria na Haki za Binadamu,
aliyemwakilisha Mwenyekiti wa
Chama cha Wananchi (CUF), Pro-
fesa Ibrahim Lipumba, alisema
katiba iliyopo haikidhi maisha ya
sasa ya Watanzania.

Magafu, akizungumzia historia
ya katiba tangu uhuru na mustak-
abali wake, yakiwamo mabadi-
liko ya sayansi, uchumi na siasa,
alisema haikidhi na inahitaji ma-
badiliko.

Alisema kuwa baada ya uhuru,
Watanzania wengi hawakuhu-
sishwa katika kuaanda katiba ya
nchi, badala yake walihusishwa
wabunge wachache.

“Katiba ilipitisha Rais kuwa

kiongozi wa Mkuu wa Serikali,
Amiri Jeshi Mkuu na mwenye
mamlaka makubwa. Mwaka 1964
baada ya kupatikana Katiba ya
Muungano pamoja na kwamba
ilikuja mwaka 1965, haikusaidia
kushirikisha Watanzania,” alise-
ma.

Magafu alisema Katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania
ya Mwaka 1977, iliyoongozwa na
Shehe Thabit Kombo na tume ku-
pewa kazi ya kuiandaa ikiwa na
wajumbe 20 kutoka pande zote
mbili, 10 kutoka bara na 10 visi-
wani, nayo ina upungufu.

“Urais wa kifalme, chama ki-
moja cha siasa, katiba hii ilipita
na imefanyiwa marekebisho
mara 14, ambayo tuliirithi kutoka
mkoloni.

“Mwaka 1992 (Ali Hassan)
Mwinyi aliilunda Tume ya Nyalali,
kwamba sheria kandamizi zion-
dolewe ambayo ni mapendek-
ezo, hayakufanyiwa kazi zaidi ya
pendekezo pekee la kuondolewa
chama kimoja.

“Tume ya (Mabadiliko ya
Katiba) iliundwa na JK (Jakaya
Kikwete) mwaka 2012, katiba ika-
jadiliwa kupitia Bunge la Katiba,
lakini hatua za mwisho haziku-
fikiwa.

Kilikuwa kipindi pekee am-
bacho tungepata katiba ya
wananchi, hii katiba ya sasa in-
ashindwa kutetewa, wananchi
wanaitaka rasimu ya (Jaji Joseph)
Warioba.

Magafu alishauri kuwa ama
ichukuliwe rasimu aliyoianzisha
Jaji Warioba au mchakato mpya
uanzishwe ambao hata hivyo
anaona utakuwa na gharama
kubwa.

Alisema mamlaka ya kuigawa
nchi, yana mgongano katika kat-

iba zote mbili na kwamba Rais wa
Tanzania ndiye mwenye mam-
laka ya kuigawa Tanzania baada
ya kushauriana na Waziri Mkuu,
huku Rais wa Zanzibar akitakiwa
kushauriana na Rais wa Tanzania.

Magafu alisema mkanganyiko
huo unaweza kubadilika iwapo
katiba itafanyiwa marekebisho
na kwamba kwa kuzingatia Rais
Samia ndiye alikuwa Makamu
Mwenyekiti wa Bunge la Katiba,
aukumbuke mchakato wa kupata
Katiba Mpya.

Wakili wa Kujitegemea, Mha-
dhiri na Mtetezi wa Haki za Bin-
adamu, Harold Sungusia, alisema
ili kuwapo mgawanyo mzuri wa
madaraka kati ya Serikali, Bunge
na Mahakama, nchi inahitaji
kuwa na Katiba Mpya.

Alisema katiba iliyopo ina na-
dharia ya suala hilo na ilirithiwa
kutoka kwa mkoloni, Alisema
upatikanaji wa Katiba ya Jamburi
ya Muungano wa Tanzania na
malengo yake ulikuwa na tatizo
kutokana na ushiriki duni wa wa-
nanchi.

“Haki za Muungano ziwekwe
wazi na zijulikane katika Makum-
busho ya Taifa ili kila mmoja ajue
Muungano huu mzuri ambao ni
wa kipekee barani Afrika uliodu-
mu Afrika,” alisema.

Alisema muundo wa muun-
gano ndiyo unaleta mkwamo wa
kuipata Katiba Mpya na kwamba
washiriki wa upatikanaji wa Kat-
iba Mpya wasiwe wagombea wa
nafasi za kisiasa.

Sungusia alionya kuwa ku-
waweka wanasiasa kunaleta
mgongano wa kimaslahi.

Awali, akifungua mdahalo huo
uliokutanisha washiriki mbalim-
bali kwa njia ya mtandao, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Kituo cha She-

ria na Haki za Binadamu (LHRC),
Anna Henga, alisema mdahalo
huo ni msingi na elimu ambayo
imekuwa ikitolewa na kituo hi-
cho.

Henga alisema kituo hicho kil-
iandaa mdahalo wa wazi kwa ajili
ya kukuza uelewa kwa Watanza-
nia kwenye mambo mbalimbali
yanayohusu mchango wa katiba
katika kukuza na kustawisha uh-
uru na maendeleo yao.

Mwanazuoni, Mwandishi na
Mtetezi wa Haki za Binadamu, Dk.
Ananilea Nkya, alisema katiba ya
sasa ina tatizo katika mamlaka ya
Rais kwenye uteuzi, akigusia ku-
wapo ukakasi katika kuzingatia
usawa wa kijinsia kwenye uon-
gozi.

Alisema mamalaka ya juu ya
Rais inafanya kupatikana vion-
gozi wasio na sifa na weledi na
kutokubalika kijamii.

“Ari ya viongozi wa kuchaguli-
wa yaani wabunge, madiwani
hukwamishwa na viongozi wa
wilaya. Mamlaka ya Rais kuteua
kila mtu, wapo baadhi ambao ha-
wana sifa, baadhi hawana uadili-
fu, fursa tu aliipata ya uteuzi.

“Utakuta kiongozi anaapa kwa
kufuata katiba lakini utakuta
anafanya kazi ili kumfurahisha al-
iyemteua kuliko jamii, yote inato-
kana na kurithi katiba ya kikoloni.

“Nchi hii ina wanawake wengi
lakini katiba haijaainisha suala la
kijinsia, tunahitaji katiba mpya,
ukiangalia Bunge lililopita liliku-
wa na wabunge 393, lakini wengi
ni wanaume.

“Rasimu ya Warioba iliweka us-
awa wa kijinsia, kwamba itakuwa
asilimia 50/50 kwa wabunge
wote na idadi itapungua, tuna
wabunge wengi na gharama kub-
wa,” alisema Nkya.
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Kampeni
kunawa
mikono
yaja

Na Mary Geofrey

TAASISI ya My Legacy kwa
kushirikiana na Habitat For Hu-
manity, wameanzisha kampeni
va Nawa Mikono Kwa Afya,
yenye lengo la kutoa elimu ya
usafi katika shule za msingi na
sekondari, masoko, migahawa
na jamii kupitia watendaji wa
serikali za mitaa.

Kampeni hiyo itakayozinduli-
wa mapema mwezi ujao, ital-
enga kutoa vifaa vya kunawia
mikono, sabuni na kutoa elimu
kwa jamii ili kujenga utama-
duni wa kuzingatia kanuni za
afya kujikinga na maradhi ya-
nayoambukiza vikiwamo virusi
vya corona (Covid-19).

Akizungumza na waandishi
wa habari juzi jijini Dar es Sa-
laam wakati wa kutambulisha
mradi huo wa miaka mitano,
Mkurugenzi wa My Legacy,
Fortunata Temu, alisema wata-
nunua vifaa ambavyo vitawek-
wa katika maeneo ya shule,
masoko, vituo vya daladala na
kwenye migahawa.

“Lengo la kampeni yetu ni
kufikia watu wa ngazi mbalim-
bali. Kuna shule ambazo zina
wanafunzi zaidi ya 1,000 hadi
2,000 ambazo zipo pembezoni
na hazifikiwi na huduma kama
hizi, nazo tutaweka vifaa hivyo
vitawasaidia,” alisema Temu.

Alisema Taasisi ya Habitat
for Humanity inayohusika na
uboreshaji wa makazi ya watu,
watashirikiana nayo kutekeleza
mradi huo ili kuhakikisha
makazi yanakuwa safi na
salama.

Mratibu wa mradi huo,
Yasinta Mtavangu, alisema
kuwa katika hatua za mwanzo,
wataanza na Mkoa wa Dar es
Salaam, ambako wanatarajiwa
kuzifikia kata za Kawe, Kun-
duchi na Wazo Hill wilayani
Kinondoni.

Alisema kuwa kabla ya
kuchagua kata hizo, walifanya
utafiti na kubaini kuwapo
kwa uhitaji katika shule nane
zikiwamo za msingi nne na
sekondari nne ambazo zitanu-
faika na mradi.

Mtavangu alizitaja shule zi-
takazonufaika kuwa ni pamoja
na Sekondari ya Twiga na Shule
za Msingi Kisauke na Kawe
Mkwamani.

Alisema wanafunzi watapewa
elimu ya kutengeneza sabuni
zao wenyewe ili kuendeleza
mradi huo wa kunawa mikono.

Alisema watafika katika Soko
la Tegeta Nyuki na Kawe am-
bako nako kuna uhitaji mkubwa
wa elimu ya usafi na uhaba wa

Salaam juzi. PICHA: JUMANNE

Auawa na wanafunzi akidaiwa kuiba godoro

Na Said Hamdani, LINDI

WATU wawili wakazi wa Wilaya
za Lindi na Ruangwa mkoani Lin-
di, wamepoteza maisha katika
matukio mawili tafauti, likiwamo
la kukanyagwa na tembo walioin-
gia shambani.

Mbali na tembo, mmoja wao
anadaiwa kuuawa na wanafunzi
wakimtuhumu kuingia shuleni
kinyume cha taratibu na kuiba
godoro.

Kwa mujibu wa Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Lindi, Mtatiro
Kitinkwi, wakazi hao walifikwa
na umauti huo Aprili 19 na 21

mwaka huu.

Aliwataja ~ waliofikwa  na
umauti kuwa ni Mohamed Kum-
tunga (60), mkazi na mkulima wa
Tarafa ya Milola na Udongo Ngu-
ruwe (19) wa Kata ya Mbekenyera
wilayani Ruangwa.

Kitinkwi alisema Kumtunga
aliuawa kwa kukanyagwa na kun-
di la tembo Aprili 19 mwaka huu
majira ya saa 12:30 jioni alipoku-
wa anawafukuza wanyamapori
hao walipoingia shambani kwake
kula mazao.

“Huyu Kumtunga alikuwa
anafukuza tembo walioingia
Shambani kula mazao yake, ndi-

po akashambuliwa na kupoteza
uhai wake,” alisema.

Kamanda huyo alisema Ngu-
ruwe amekufa kutokana na kush-
ambuliwa na wanafunzi alipoku-
wa akiiba godoro kwenye bweni
linalotumiwa na  wanafunzi
wanaosoma Shule ya Sekondari

Mbekenyera  Aprili 21, mwaka
huu majira ya saa tatu asu-
buhi.

Alibainisha kuwa Nguruwe

baada ya kupigwa na wanafunzi
hao, alipelekwa katika Hospitali
ya Wilaya ya Ruangwa, ambako
alifariki dunia wakati akipatiwa
matibabu.

“Siku hiyo huyu Nguruwe ali-
kuwa ameingia moja ya mabweni
ya wanafunzi na kuiba godoro,
alipokuwa anatoka nalo nje, aka-
kumbana na kichapo,” alisema
Kamanda Kitinkwi.

Kamanda huyo alisema haku-
na mwanafunzi aliyekamatwa
kuhusiana na mauaji hayo, lakini
wanaendelea kufanya uchunguzi
kubaini wahusika ili sheria ichuk-
ue mkondo wake.

Aliionya jamii kutojichuku-
lia sheria mikononi pale in-
apokamata mhalifu badala yake
ihakikishe inamfikisha Kituo cha
Polisi kwa hatua zaidi.

JKT waokoa bilioni 8/- umwagiliaji

Na Renatha Msungu,

MLIMBA

JESHI la Kujenga Taifa (JKT)
limeokoa Sh. bilioni nane katika
ujenzi wa skimu ya umwagiliaji
ya mashamba ya mpunga eneo
la Chita mkoani Morogoro baada
ya kutumia wataalamu wa ndani
wa jeshi hilo na vijana wa kuji-
tolea.

Imebainishwa kuwa kimu hiyo
ingegharimu Sh. bilioni 12 kama
wangetumia makandarasi ku-
toka nje, lakini ujenzi huo hadi
unakamilika utagharimu Sh. bil-
ioni nne kwa kutumia wataala-
mu wa ndani ya jeshi.

Akizungumza wakati wa ziara
ya kukagua maendeleo ya mradi

huo jana, Kaimu Kamanda wa
Kikosi 837 Chita JKT, Meja Ever-
green Bartazal, alisema skimu
hiyo ikikamilika, itasaidia kum-
wagilia ekari nyingi za mpunga
ambazo zinatarajiwa kulimwa
katika msimu ujao wa kilimo.
“Hii Skimu itasaidia sana ka-
tika kilimo cha umwagiliaji wa
mashamba ya mpunga, lakini pia
jamii inayozunguka eneo hili ita-
nufaika na bwawa hilo,” alisema.
Meja Bartazal alibainisha
kuwa mwaka jana baada ya ku-
pata fursa ya kujengewa mradi
huo ambao hivi sasa unaendelea
na ujenzi wake, waliendelea na
mpango wa kuendesha kilimo
mkakati ili kuhakikisha wa-
nafikia malengo waliojiwekea.
Alisema tayari wamepanda

ekari 150 za mbegu za mpunga
ambazo zitatosheleza kupanda
katika mashamba ya jeshi hilo na
mbegu nyingine zitasambazwa
kwa jamii inayozunguka maeneo
hayo.

Meja Mbaraka Magogo, Maka-
mu Kamanda wa Operesheni
ya Ujenzi wa Miundombinu ya
Umwagiliaji katika Shamba la
Chita, alisema wameshirikiana
na wataalamu kutoka Tume ya
Umwagiliaji.

Alisema tayari wameshaten-
geneza mabanio kwa ajili ya
kufungua maji na kufunga pale
yanapohitajika kuelekezwa
shambani.

Meja Magogo alisema hivi
sasa ujenzi huo unaendelea vi-
zuri kutokana na ushirikiano wa

wataalamu ambao wamejipanga
vizuri kuhakikisha skimu ya hiyo
inakamilika.

Alisema shamba la mpunga
katika eneo hilo limeandaliwa
kisasa kupitia wataalamu wa
kilimo waliopo ndani ya jeshi
kuhakikisha linakuwa shamba
darasa kwa jamii.

Kijana wa Kujitolea, Barkat
Mlugu, alisema mafunzo ya JKT
yamemjengea uwezo kujitege-
mea katika kilimo atakapomaliza
mafunzo yake.

Alisema kuwa akiwa uraiani,
atatumia elimu aliyoipata ku-
wafundisha vijana wengine wa
mtaani ambao hawajapata nafasi
ya kujiunga na jeshi hilo.

000000
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MWANGA WA JAMII

‘dMBU

Tahadhari kuhusu maafa
hazina budi kuzingatiwa

WANANCHI wa maeneo ya mwambao wa pwani ya
Tanzania hususan Dar es Salaam, Mtwara, Pwani, Lindi
na visiwa na Mafia na Zanzibar wako katika hofu kuto-
kana na tishio la kimbunga Jobo ambacho tayari kime-
shaleta maafa katika nchi jirani ikiwamo Msumbiji.

Hadi jana ilielezwa kuwa kimbunga hicho kilikuwa
umbali wa takriban kilomita 200 kutoka kisiwa cha Ma-
fia licha ya kwamba wataalamu wa hali ya hewa walitoa
taarifa kwamba kilikuwa kinapungua nguvu. Pia wataal-
amu hao walibainisha kuwa kimbunga hicho kinatarajia
kuingia nchini kikiambatana na mvua kubwa.

Kutokana na kuwapo kwa tishio hilo, Mamlaka ya
Hali ya Hewa Tanzania (TMA), imeendelea kuwataka
wananchi katika mikoa ya ukanda wa pwani ya bahari
ya Hindi kuchukua tahadhari wakati kimbunga hicho
kikitarajiwa kufika kwenye maeneo hayo kesho.

CHA Jolggq

Mamlaka hiyo ilibainisha kwamba ingawa kimbunga =t ;"”#
hicho kinazidi kupungua nguvu kadri kinavyokuja, bado
tahadhari lazima zichukuliwe kutokana na taarifa za ki-
taalam kwamba mpaka kufika Dar es Salaam, kitakuwa @MSAMBA

na nguvu ya kasi ya kilomita 60 kwa saa. Sambamba na
upepo mkali wa kilomita 50 mpaka 60 kwa saa.

Kama ilivyoeleza mamlaka hiyo, wananchi wanapas-
wa kuwa katika tahadhari kwa kuwa maafa yanaweeza
kutokea kama ambavyo iliwahi kutokea katika vimbun-
ga vingine vilivyotangulia kama vile tsunami.

Tunasisitiza tahadhari zinapaswa kuchukuliwa kwa
sababu mara kwa mara, katika maeneo mbalimbali, wa-
nanchi wamekuwa wakipuuza tahadhari zinazotolewa

na mali zao. Sababu kubwa ilikuwa kupuuza au kutokuz-
ingatia tahadhari zilizotolewa.

TMA, katika maafa hayo ambayo yalisababisha vifo,
wanyama kusombwa na nyumba na mali mbalimbali
kuharibiwa, ilitoa tahadhari na kuwataka watu kuhama
mambondeni lakini hawakufanya hivyo. Matokeo yake
mvua kubwa ilinyesha usiku na kuharibu miundombinu
ya usafirishaji. Katika jiji la Dar es Salaam, kwa mfano,
makazi ya watu maeneo ya mabondeni yaliharibiwa na
baadhi ya watu kupoteza maisha.

Mfano mwingine ni wakati wa janga la corona mwaka
jana. Kutokana na tatizo hilo, serikali iliagiza watu kuz-
ingatia kanuni za afya ikiwamo kukaa umbali wa mita
moja kutoka mtu mmoja hadi mwingine lakini baadhi
ya watu waliendelea kutozingatia maagizo hayo. Hatua
hiyo iligharimu maisha ya watu kadhaa kwenye maeneo
mbalimbali ya nchi.

Kwa mifano hiyo michache, ni dhahiri kwamba jamii
inakumbuka maafa yaliyotokea katika vipindi hivyo. Kwa
mantiki hiyo, kwa tishio ambalo limetangazwa kutokea
nchini, Watanzania tunapaswa kuchukua tahadhari kwa
kuzingatia maelekezo yaliyotolewa.

Kama wahenga wasemavyo tahadhari kabla ya hatari,
ni vyema kila mtu akazingatia maagizo ya serikali kupi-
tia TMA. Ni imani kwamba kwa kufanya hivyo, hakuna
maafa makubwa yanayoweza kuipata Tanzania.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Huduma nzuri DAWASA zisiharibiwe

na taasisi mbalimbali za serikali au maagizo ya kutakiwa 3 o ] °

afinda a agonp v ko na watumishi wenye lugha za maudhi
Katika maafa yaliyotokea mwanzoni mwa miaka ya

2010 kutokana na mvua kubwa, wananchi katika mae- Na Sabato

neo mbalimbali waliathiriwa ikiwamo kupoteza maisha Kasika MAJI ni rasilimali muhimu kwa  kusambaza huduma ya maji Ni vyema viongozi wakafuatil-

maisha ya viumbe vyote na
maendeleo ya kiuchumi na ki-
jamii, na pia ubora wa afya na
wa mazingira vinategemea ku-
wapo kwa maji ya kutosha na
yenye ubora unaotakiwa.

Vilevile, bila maji hakuna
maisha, kutokana na umuhimu
wake, ndiyo maana mamlaka
zinazohusika na usimamizi wa
maji, zimekuwa zikifanya kila
liwezekanalo ili kuhakikisha wa-
nanchi wanapata huduma hiyo.

Kimsingi ni kwamba, ukosefu
wa maji safi na salama kwenye
baadhi ya maeneo, ni kero,
kwa kuwa unasababisha watu
kutembea umbali mrefu ku-
fuata huduma kwa kuwa ni ya
muhimu.

Kwa upande wa Jiji la Dar es
Salaam, Mamlaka ya Maji safi
na Majitaka Dar es Salaam (DA-
WASA), imekuwa na mikakati
mbalimbali ya kusogeza hudu-
ma ya upatikanaji wa maji safi
na salama kwa wananchi wa jiji
hilo.

Miongoni mwa mikakati hiyo
ya DAWASA, ni utekelezaji wa
miradi mikubwa, uboreshaji
na usambazaji wa maji kwe-
nye maeneo yenye huduma
hiyo imekuwa ikipatikana kwa
shida.

Hatua hiyo inalenga kampeni

kwenye maeneo ambayo haya-
na maji.

Miradi mingine ni ule wa
uboreshaji usambazaji wa maji
kutoka Makongo hadi Baga-
moyo mkoani Pwani, wenye
thamani ya Sh. bilioni 65 na ule
wa Kisarawe hadi Pugu.

Kwa ujumla ni kwamba, DA-
WASA imedhamiria kutekeleza
miradi mikubwa, uboreshaji na
usambazaji wa kwenye maeneo
yote yenye uhaba wa huduma
hiyo muhimu katika maisha ya
binadamu na viumbe vingine.

Juhudi zinazofanywa na DA-
WASA ni za kuunga mkono, laki-
ni pamoja na hayo, kuna baadhi
ya watumishi, ambao kwa nam-
na moja au nyingine wanaweza
kuiharibia mamlaka hiyo mbele
ya umma.

Kwenye baadhi ya ofisi za
mamlaka hiyo, wapo watumishi
ambao wakati mwingine wa-
nakatisha tamaa, kwa kutokuwa
na lugha rafiki kwa wateja, kana
kwamba hawajafundishwa jinsi
ya kuhudumia wateja.

Aidha, wengine hawafiki
ofisini kwa wakati na hata ku-
topokea simu za wateja pale
wanapotafutwa na pia kutotoa
vifaa kwa ajili ya kuunganishiwa
maji kwa visingizio mbalimbali.

Mteja anaweza kwenda kwe-

ia hilo kwenye ofisi mbalimbali
za mamlaka hiyo kuona utend-
aji wa baadhi ya watumishi, ili
kuondoa kero hiyo ambayo in-
achangia kukatisha tamaa wa-
teja.

DAWASA ina kaulimbiu ise-
mayo ‘Tunawahitaji’, ambayo
kama sikosei, maana yake ni
kwamba mamlaka hiyo inahitaji
wateja, hivyo ni vyema wakahu-
dumiwa kwa wakati na tena kwa
lugha rafiki.

Kwa kawaida lugha nzuri hu-
vutia wateja na hata kuwa na
imani na huduma wanayopewa
hata kama itakuwa ni ahadi, la-
kini watumishi wanapotumia
lugha mbaya, maana yake ni
kwamba, wanaiharibua mam-
laka hiyo.

‘Tunawahitaji’ ndiyo kaulim-
biu ya DAWASA, hivyo si vibaya
watumishi wakawafanya wateja
kama wafalme ili wafurahie hu-
dunma badala ya watu wach-
ache hao kuivurugia mamlaka
hiyo.

Lugha nzuri ya kumkaribi-
sha mteja pamoja na huduma
bora, ni mtaji mkubwa katika
biashara, kwa kuwa vinaweza
kumfanya mtu akawa mteja wa
kudumu, kutokana na jinsi ana-
vyohudumiwa.

Hivyo, baadhi ya watumishi

Mapokezi: 0745700710 ya ‘Kumtua mama ndoo nye baadhiya ofisi za mamlaka ambao wamekuwa wakitumia
Matangazo: 0782 253676 kichwani’, na kwamba, mam-  hiyo kuhitaji vifaa vya kuungan-  lugha mbaya au kutotoa hudu-
Baruapepe: advertise@guardian.co.tz laka hiyo imeamua kuhakikisha  ishiwa maji na kuambiwa kuwa  ma kwa wakati, wanaweza ku-
Website: www.ippmedia.com asilimia 35 ya mapato yake ya  mtunza stoo hayupo, hali am-  changia kuifanya mamlaka hiyo

www.epaper.ippmedia.com

ndani yanakwenda kutekeleza
ujenzi wa miradi mikubwa ya

bayo inakwamisha wateja ku-
pata huduma hiyo kwa wakati.

ionekane haifai mbele ya jamii
na kumbe wachache tu.
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SAFU

I AFYA

Na Mwandiashi Wetu

LIKI ni kiungo maarufu du-
niani hasa katika nchi za Asia
kutokana na kutumiwa katika
kuongeza ladha katika vyakula
na vinywaji mbalimbali pamoja na
dawa.

Umaarufu wa kiungo hiki umezidi
kuongezeka mwaka hadi mwaka
duniani hasa kutokana na uzuri wa
harufu na ladha yake.

Inadaiwa kuwa katika miaka
ya sasa, matumizi ya iliki katika
vyakula ni mengi na inakadiriwa
kuwa takriban asilimia 99 ya watu
duniani wanatumia sana kiungo hiki
lakini wengi hawajui kuwa mbali na
kwamba ni kiungo katika chakula,
kuna faida nyingi za kiafya.

Kwa ujumla, iliki ni chanzo kizuri
cha madini mwilini kama vile ma-
dini ya potasiamu, kalsiamu, salfa,
chuma na maganizi. Pia iliki ina
utajiri wa vitamini nyingi ambazo
ni muhimu sana kwa afya ya mwili.
Vitamini zinazopatikana katika iliki
ni pamoja na A, B na C, Niacin na
Riboflavin.

Kutokana na wingi wa madini na
vitamini, iliki ina faida zifuatazo ka-
tika mwili wa binadamu;-

KUONDOA HARUFU

Iliki ina msaada mkubwa ka-
tika afya ya kinywa na meno ku-
tokana na uwezo wake mkubwa
katika kuondoa harufu mdomoni.
Inaelezwa kuwa kiungo hicho, kina
viashiria ambavyo vinaweza kuuwa
vijidudu vinavyosababisha harufu
mbaya katika kinywa.

Sambanba na hilo, iliki husaidia
kutibu magonjwa ya meno na kuua
bakteria na wadudu walioko katika
meno na hatimaye kuimarisha afya

ya kinya na meno.

Ili kufanikisha hilo, mtu anashau-
riwa kutafuna iliki kila baada ya mlo
ili kuacha kinywa kuwa safi na haru-
fu nzuri. Pia anashauriwa kusukutua
kinywa kwa maji ya vuguvugu ya
iliki mara mbili kwa siku ili kuondoa
tatizo la harufu katika kinywa.

USAGAJI CHAKULA

Iliki ni muhimu katika kuimarisha
afya ya mfumo wa kusaga na kush-
arabu chakula na pia inachochea
uzalishaji wa nyongo kwa ajili ya
kuyeyusha vyakula vyenye mafuta
mengi mwilini.

Hali hiyo pia husaidia kupunguza
gesi tumboni, kuondoa kiungulia na
kutibu maumivu ya tumbo. Ili ku-
wezesha mfumo huo kufanya vizuri,
mtu anashauriwa kuweka iliki katika
vyakula au kunywa sana chai ya iliki.

KUONGEZA HAMU YA KULA

Kutokana na uzalishaji wa nyongo
kwa ajili ya kunyeyusha vyakula vya
mafuta na virutubisho vingine am-
bavyo vinachangia kuondoa hamu
ya kula, inaelezwa kuwa matumizi
ya iliki mara kwa mara katika vyaku-
la husababisha mtu kuwa na hamu
ya kula, hivyo kuimarisha afya ya
mwili.

Katika kufanya hivyo, inashauriwa
kuweka unga wa iliki katika supu au
kutafuna mbegu zake.

MZUNGUKO WA DAMU

Wataalamu wa tiba wanabaini-
sha kuwa matatizo ya mzunguko
wa damu mwilini yamekuwa yak-
iongezeka mwaka hadi mwaka kuto-
kana na mtindo wa maisha pamoja
na maradhi mbalimbali yakiwamo
ya moyo.

Hata hivyo, wataalamu wanaeleza

Siri iliyojificha manufaa ya
iliki kwa afya ya binadamu

kuwa iliki inasaidia kuimarisha
mzunguko wa damu kwenye mapa-
fu na kuzibua mirija ya hewa hivyo
kuwapa unafuu wenye matatizo ya
pumu na matatizo mengine ya upu-
muaji.

MAUMIVU YA KICHWA

Tliki huondoa maumivu ya kichwa
yanayotokana na tatizo la usagaji wa
chakula.

Kunywa kikombe kimoja cha
chai ya hiriki kuondoa maumivu ya
kichwa.

TIBA NJIA YA MKOJO
Watu wengi wamekuwa waki-

kabiliwa na maradhi mbalimbali ya
njia ya mkojo ikiwamo UTI. Habari
njema ni kwamba iliki ina msaada
mkubwa katika kupambana na
maradhi hayo .

MAFUTA KWENYE MISHIPA

Kutokana na mfumo wa maisha
hasa ulaji wa yakula vvyenye mafu-
ta, watu wamekuwa wakiathiriwa na
maradhi mbalimbali yakiwamo ya
mishipa.

Sasa hii ni habari njema kwa watu
wanaosumbuliwa na hatizo hilo,
kwani imeelezwa kuwa iliki husaidia
kuondoa mafuta kwenye mishipa na
hatimaye kuwafanya watu kuwa na

afya njema.

MSONGO WA MAWAZO

Tatizo la msongo wa mawazo
limekuwa likiongezeka katika jamii
kutokana na sababu mbalimbali
zikiwamo watu kutokufikia ndoto
7a0, kuzidiwa na majukumu au ku-
tendwa na watu wa karibu yao.

Hatua hiyo kusababisha maradhi
kama vile ya moyo, kisukari, shini-
kizo la damu, kiharusi na hata ku-
poteza maisha.

Imeelezwa kuwa matumizi ya
iliki mara kwa mara yanapungu-
za tatizo la msongo wa mawazo.

I MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO

Na Joseph
Kulangwa

Mwalimu alisema:
“Siku moja nikamtuma
Sir George kwenda
Congo. Alipanda ndege,
basi ndege ile ika-
kumbana na dhoruba
angani, iliporuka juu
akasema ‘my God’,
ikaruka tena akasema
‘Mungu Wangu’

safari ya tatu ikaruka
juu zaidi, akasema
‘maweeee’!

TOTO anapoanza kuji-
funza kutamka maneno,
mara nyingi neno ‘mama’
humyjia haraka na kirahisi,
na kila apatapo shida, huita mama.
Hata siku moja hutamsikia kuita baba.

Anamwona mama kuwa ni kila kitu
maishani mwake, na ndiye anayeweza
kumsaidia kutatua kila tatizo alilonalo,
hata kama hajui tatizo ni nini, pengine
hiyo inatokana tu na jinsi ya maumbile
na uumbaji wa Mungu.

Haishangazi pia, kusikia jitu zima
au zee zima, linapopatwa na mata-
tizo, kuita mama. Si mara moja au
mbili, mtu mzima akipatwa na ajali
mathalan, utasikia analia “mama
weee!”Haishangazi mtu kushitukia
jambo ukamsikia akiita “mama yan-

.

Nakumbuka siku moja mwaka 1995
pale hoteli ya Kilimanjaro, Dar es Sa-
laam, Baba wa Taifa Mwalimu Julius
Nyerere akizungumza na wanahabari,
alichomekea utani kuhusu mtani
wake, Sir George Kahama aliyepata
kuwa mmoja wa mawaziri wa kwanza
katika serikali yake.

Mwalimu alisema: “Siku moja ni-

kamtuma Sir George kwenda Congo.
Alipanda ndege, basi ndege ile ika-
kumbana na dhoruba angani, iliporu-
ka juu akasema ‘my God, ikaruka tena
akasema ‘Mungu Wangu’ safari ya tatu
ikaruka juu zaidi, akasema ‘maweeee’!

Mawe kwa Kihaya ni mama yangu.
Sasa kwa umri wa Mzee Kahama,
kulia mama yangu ina maana kubwa,
kwamba kwa kweli mama ni mama na
mama ni kila kitu katika maisha ya bin-
adamu. Hutasikia baba yangu au baba
wee au tateee!

Lakini hata katika kutukana, uta-
sikia watu wanatukanana kwa ku-
tumia majina ya mama, wakiamini
kwamba mtu ukimtukania mama yake
ndipo utakuwa umempata na ume-
muumiza. Watu hawajali kuwatukania
baba zao, hata siku moja. Hapana haja
ya kujiuliza, ila ndivyo ilivyo.

Inabaki kuwa ukweli tu, kiwa mama
ni roho ya familia na bila mama familia
inayumba. Mtu akimwona mama yake
yupo, hata kama mtu huyo ni mzee
kiasi gani, hupata faraja ya moyo na
kujiona yuko salama.

Watanzania hivi sasa tumempata
mama. Tuna kiongozi mmama. Tuna

Rais wa Jamhuri mmama au mwan-
amke. Ndiyo sababu watu wanamwita
Mama Samia Suluhu Hassan. Wakifupi-
sha, utawasikia wakisema Mama kase-
ma, au Mama Samia kasema. Mama
Samia kanguruma, nakadhalika.

Utawasikia watu katika kona mbal-
imbali, wakitamba, kuwa Tanzania
sasa imepona kwa sababu imepata
mama. Utasikia kuwa hotuba za Mama
zinatia faraja. Tanzania imerejeshewa
furaha, kutokana na hotuba za Mama.

Wapo wengine wanaosema Mama
Samia ni sawa na muuguzi, anaku-
choma sindano huku akikwambia
pole. Mama Samia anangata na ku-
puliza, hivyo hupati maumivu hata
kama anakupiga dongo! Wanasenma
Mama Samia hafoki, lakini anakupa
makavu.

Mama Samia, kama watu wanavy-
omwita sana, amekuwa muwazi na
anataka Tanzania isonge mbele, ana-
taka ya nyuma yasiyo mema yaachwe
na tugange mema yajayo, anataka
kuonana na kila kundi nchini, ili kujua
linafikiria nini, na nini kifanyike nchi
isonge mbele.

Kaingia na mguu mzuri, kapokewa

Tuwe na Rais Samia si Mama Samia

na mkono mzuri na wananchi. Bila
shaka kazi iliyoanzishwa na hapa

kazi tu itaendelea, lakini pengine kwa

mtindo tofauti na wa Hapa Kazi Tu, ili
mradi ikiwa na lengo zuri la kumsaidia
Mtanzania.

Lakini pamoja na kwamba tuna-

tambua ni mama au kama apendavyo
kusema yeye ni Rais katika maumbile
ya mwanamke, bado anastahili ku-
tambulishwa kama Rais Samia Suluhu

Hassan na si marazote kumtambulisha
kama Mama Samia, kwa sababu huko
nyuma hatukupata kuwatambulisha

viongozi wetu hivyo.

Sikumbuki kumtambulisha Baba Ju-

lius Kambarage Nyerere, Baba Ali Has-

san Mwinyi, Baba Benjamin William
Mkapa, Baba Jakaya Mrisho Kikwete

au Baba John Pombe Magufuli, ila Rais

fulani, fulani, fulani, fulani, fulani.

Ili kumtofautisha na kina mama
wengine, tuache kumwita mama au
wengine wakimwita Bi Mkubwa, bali
tujikite katika kumtambulisha kwa wa-
dhifa wake na kumpa heshima stahiki,
miongoni mwa marais wenzake Afrika
na duniani.

Alamsiki!
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¥ KONA YA UKWELI

Na Thobias
Mwanakatwe

Sheria zilianza
kukiukwa na Spika
wa Bunge la Tan-
zania, Job Ndugai,
ambaye alisema
wabunge 19 wali-
oteuliwa na Chama
cha Demokrasia

na Maendeleo
(CHADEMA)

kwa ajili ya viti
maalumu na

kisha kuapishwa
ni wabunge ha-

lali isipokuwa wao
wenyewe waamue
vinginevyo!

ISTORIA ya Bunge la Jam-
huri ya Muungano wa
Tanzania ilianza mara
baada ya Muungano wa
Tanganyika na Zanzibar.

Aidha, Bunge la Tanganyika lil-
ianza Machi 19, 1926 siku ambayo
Bunge la Uingereza lilipitisha She-
ria iliyoitwa “The Tanganyika (Leg-
islative Council) Order in Council,
1926” Kipindi hicho likijulikana
kama Baraza la Kutunga Sheria la
Tanganyika.

Tanganyika wakati huo ilikuwa
chini ya utawala wa Uingereza
ambayo ilikuwa imepewa mam-
laka na Umoja wa Mataifa kuisima-
mia Tanganyika hadi ipate uhuru
wake. Sheria hiyo ambayo ilitaka
kuanzishwa Baraza la Kutunga
Sheria, ilichapishwa katika Gazeti
la Serikali la tarehe 18 Juni, 1926.
Baraza hilo liliitwa “The Legislative
Council of Tanganyika Territory”
na kujulikana zaidi kwa kifupi
kama “LEGCO”.

Sheria zote zilizokuwa ziki-
tungwa na Baraza hili zilikuwa
zinapelekwa Uingereza kwa ajili
ya kupata idhini ya Mkuu wa Nchi
kabla ya kuanza kutumika.

Kutokana na sheria zilizopo, ili
kuwa mbunge wa kuchaguliwa

au mbunge wa viti maalum sharti
mojawapo ni lazima utokane na
chama cha siasa. Lakini pia idadi
ya wabunge wa viti maalum huto-
kana na idadi ya kura walizopigiwa
wabunge wote wa chama husika
waliosimamishwa majimboni hata
kama hawakushinda. Chama kina-
chopata walau asilimia tano ya
kura zote ndicho hukidhi vigezo
kutoa majina ya wabunge wa viti
maalum.

Na huu utaratibu wa viti maalum
vya wanawake unapatikana ka-
tika nchi mbalimbali na unalenga
kuongeza idadi ya wanawake na
athira yao katika bunge na ma-
baraza kwa hiyo katika siasa kwa
jumla ya nchi.

Utaratibu wa kupata wabunge
wa viti maalum ulianza kufinyang-
wa kwa kutozingatia sheria hali
ambayo ilizua taharuki ndani na
nje ya nchi mara tu baada ya uch-
aguzi mkuu uliofanyika Oktoba 28,
2020.

Sheria zilianza kukiukwa na
Spika wa Bunge la Tanzania,
Job Ndugai, ambaye alisema
wabunge 19 walioteuliwa na Cha-
ma cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA) kwa ajili ya viti
maalumu na kisha kuapishwa ni

Sheria sasa ifuatwe uhalali
kina Mdee kuwapo bungeni

wabunge halali isipokuwa wao we-
nyewe waamue vinginevyo!

Kauli hiyo ya Spika ilizua sintofa-
hamu kuhusu wabunge hao wa viti
maalum kwasababu sheria ilikuwa
imekiukwa.

Kukiukwa kwa sheria, kulitoka-
na na kwamba wakati spika Ndugai
akitangaza kuwatambua wabunge
hao, Kamati Kuu ya CHADEMA
ilikuwa imechukua uamuzi wa
kuwafutia uanachama wabunge
hao wakiongozwa na aliyekuwa
mbunge wa Kawe na Mwenyekiti
wa Baraza la Wanawake CHADE-
MA (BAWACHA), Halima Mdee.

Lakini wakati Spika Ndugai
akikiuka sheria katika jambo hilo,
Mwanasheria Mkuu wa Serikali
na wanasheria wengine wa nchi
hii walikaa kimya pasipo kulipigia
kelele, jambo ambalo kimsingi ni
aibu kwa taifa.

Nimeibuka kuandika jambo
hili hasa baada ya Jumanne wiki
hii, Rais Samia Suluhu Hassan, al-
ipoonekana katika vyombo vya
habari na mitandao ya kijamii ak-
iteta jambo na Spika Ndugai ikiwa
ni siku mbili kabla ya kulihutubia
Bunge.

Japo haikufahamika walicho-
jadiliana, ningetamani kama suala

hilo la wabunge wa viti maalum
wa CHADEMA lingekuwapo katika
mazungumzo yao maana limeleta
ukakasi na aibu kubwa kutokana
na kufinyangwa kwa sheria.

Kwa kuwa sasa tupo katika uta-
wala wa awamu ya sita chini ya
Mama Samia, ni wakati sasa sheria
ifuatwe ili wabunge wa viti maal-
um CHADEMA walioingizwa bun-
geni bila kuzingatia sheria wakaon-
dolewa.

Sina kinyongo na kina Mdee la-
kini kinachoniuma ni kufinyangwa
kwa sheria kiasi kwamba kama aki-
tokea mtu akaenda kupinga jambo
hili mahakamani juu ya uwapo
wa wabunge hao bungeni itakuwa
aibu kwa nchi maana atashinda
tu kesi. Mdee mwenyewe ni mwa-
nasheria na anafahamu fika kuwa
sheria ilikiukwa kumbhalalisha yeye
na wenzake kuwa wabunge wa viti
maalum wakati chama chao kil-
ishawatimua.

MUNGU IBARIKI TANZANIA,
MUNGU LIBARIKI BUNGE

Kwa maoni na ushauri tumia
whatspapp namba 0762-183666
au barua pepe mwanakat-
we2015@gmail.com

¥ DARASALANDOA

Na Mch.Dk.
Enock Mlyuka

Pamoja na maju-
kumu mengi ya
kikazi, kazi isiwe
sababu ya kudumu
ya wanandoa
kukosa muda wa
pamoja. Dhamira
ya kutengeneza
muda wa pamoja
ikikosekana muda
hauwezi kupatika-
na. Kazi zisiondoe
utu na thamani
yetu katika fa-
milia.

AMANI ya mtu haipimwi kwa
uwapo wake, bali kwa yale
anayotenda. Je, wewe baba
au mama umewahi kufanya

tathmini binafsi ili kujua kama familia
yako inafurahia uwapo wako au ina-
juta kuwa na baba au mama wa aina
yako? Je, uwapo wako umeongeza au
umepoteza thamani ya mwenzi wako?

Kama uwapo wako hauambatani na
matendo mema kwa familia yako, una-
poteza umuhimu, mvuto na mguso
katika familia. Maana yake ni kwamba
inawezekana umekaa katika nafasi
ya mtu mwingine ambaye angeweza
kuwa na mguso huo.

Jamii ina watu wa aina mbili. Kwan-
za, watu wenye kuongeza thamani
katika maisha ya watu wengine na
pili ni wanyonyaji ambao hawaongezi
thamani katika maisha ya wengine.
Hawa huishi kwa kutegemea thamani
iliyowekwa na watu wengine.

Watu wa aina hii mara nyingi
huwa ni wepesi wa kulaumu. Siku
zote kinachowafanya watu wa aina hii
waendelee kuwapo katika maeneo yao
ya kazi ni unafiki na jitihada yao ya ku-
fanya majungu.

Kwa maelezo haya, swali la msingi la
kujiuliza kwa kila mwanandoa ni hili,
je, uwapo au kutokuwapo kwako ny-
umbani kuna mguso au athari yoyote?
Je, ukifa utakumbukwa kwa jambo
lipi? Robin Sharma, mwandishi wa
kitabu kiitwacho, “When you die who
will cry?” anauliza swali hili zito am-
balo linahitaji tafakuri ya kina.

Mwandishi huyu amekusudia kutu-

Je, uwapo wako nyumbani una
mvuto na mguso kwa familia?

fikirisha kwamba unapopumua haim-
aanishi kuwa unaishi; kwamba un-
apokwenda huku na kule haimaanishi
kuwa unapiga hatua mbele; kwamba
unapiga sana kilele haimaanishi kuwa
watu wamekusikia.

Hii ina maana kuwa maisha si su-
ala la uwapo, bali maisha hupimwa
kwa mguso unaotokana na matendo
mema. Swali la kujiuliza hapa ni hili, je,
maisha yako yana mguso upi kwa watu
wengine? Je, utakapokufa utakumbuk-
wa kwa jambo lipi au mambo yapi?

Kimsingi, upo ili kuwabariki wen-
gine na si kuwaumiza. Ifike mahali
hata ukifa, watu wasilie kwa kuwa
haupo, bali kwa sababu uliwafanyia
mambo mema yaliyogusa maisha yao.
Ni muhimu mtu kuwa na utambul-
isho mzuri kwa watu kutokana na kila
jambo unalolitenda. Onyesha upekee
wako kwa kutenda mema ili ukumbuk-
we na uendelee kuishi katika mioyo
ya watu kwa kuwa thamani yako im-
efungamanishwa katika upekee huo.

Mume na mke ni muhimu wao-
nyeshe upekee wao katika ndoa kwa
kuwa ndoa ni wajibu. Kwa mantiki
hiyo, wanandoa watambue nafasi na
wajibu wao katika ndoa. Furaha na ma-
fanikio katika ndoa vitakuwapo pale
kila mwanandoa atakapotimiza wajibu
wake na kumtanguliza Mungu.

Ni muhimu kila mwanandoa aitend-
ee haki nafasi yake ya kuwa mwenzi
pasipo kulazimika kuishi maisha ya
watu wengine. Ni muhimu wanandoa
wajifunze kuishi maisha yao ili kutun-
za amani na utulivu.

Ndoa si gereza. Wanandoa wa-
napaswa kuishi maisha yenye mguso,
mvuto na kufurahiana. Hali hii haiji
kimiujiza bali hutengenezwa kwa ku-
tendeana mema ikiwa ni pamoja na
kupata muda wa pamoja. Pamoja na
majukumu mengi ya kikazi, kazi isiwe
sababu ya kudumu ya wanandoa ku-
kosa muda wa pamoja. Dhamira ya
kutengeneza muda wa pamoja ikikose-
kana muda hauwezi kupatikana. Kazi
zisiondoe utu na thamani yetu katika
familia.

Mke au mume asiwe sababu ya ku-
leta upweke katika ndoa yake. Weka
alama njema katika maisha ya mwenzi
wako na watoto. Siku zote heshima
na thamani ya mtu kwa jamii huanzia
nyumbani kwake. Familia ikutambue
kuwa wewe ni baba na mama unayeja-
li na kuthamini. Onyesha upekee wako
ili familia yako ikufurahie na kukuenzi.
Haitamsaidia sana mtu kuonekana
ni mwema sana kwa watu wengine,
wakati nyumbani kwake ni mkatili.

Ni muhimu wakati wote kukum-
buka kuwa, kazi inatuhitaji, lakini fa-
milia inatuhitaji pia. Kazi unayofanya
ni muhimu, hali kadhalika familia
uliyopewa na Mungu ni muhimu.
Mke wako ni muhimu; mume wako ni
muhimu na watoto wako ni muhimu.
Fanya kazi kwa bidii na kutoa huduma
bora kwa jamii, lakini huduma bora
ianze katika familia yako.

Familia yako inahitaji sana uwapo
wako. Ukiona mwenzi wako au watoto
hawafurahii uwapo wako, ujue una
matatizo kwani wako wazazi ambao

wanaweza kuwapo nyumbani lakini
wasiwapo nyumbani. Hii ina maana
kuwa, baba au mama awapo au asi-
wapo nyumbani haileti tofauti yoy-
ote. Uwepo wake unakosa umuhimu,
mvuto na mguso katika familia. Famil-
ia haioni faida ya uwepo wa baba au
mama. Tenda mema kwa familia yako
ili siku zote uendelee kuishi katika mi-
oyo yao na kubarikiwa.

Ndoa ni taasisi ambayo ni kitovu
cha familia na malezi. Familia ndiyo
msingi wa maadili mema kwani tabia
na mienendo yetu inajengwa katika
familia. Hata maadili ya viongozi yana-
jengwa kuanzia katika ngazi ya familia.
Ili tuwe na viongozi bora na waadilifu,
lazima mkazo uwekwe katika malezi
ngazi ya familia. Maendeleo yanahitaji
watu waadilifu. Uadilifu huo unajeng-
wa katika familia kwanza.

Kwa maana hiyo, ndoa zikiwa imara,
tutakuwa na familia imara; tukiwa na
familia imara tutakuwa na jamii imara;
tukiwa na jamii imara, tutakuwa na
taifa imara. Maendeleo ya taifa yanat-
egemea ndoa imara.

Dk. Mlyuka ni Mchungaji wa
KKKT na Mkurugenzi Mtendaji
wa Tanzania Marriage and Child
Care Foundation (TaMCare), asasi
inayojishuhulisha na masuala ya
ndoa, familia na malezi. Kwa mael-
ezo zaidi, tembelea www.tamcare.
or.tz. Fuatilia mafunzo zaidi katika
tamcaretv online. Kwa maoni na
ushauri wasiliana naye kwa: info@
tamcare.or.tz au +255744000066.
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Zulia ndani ya
nyumba ni muhimu

tangawizi
suluhisho tosha
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Anall

Na Beatrice Moses

ILIO kikali cha mtoto ki-
nasikika, sauti ya mama
anayelalamikia kilio
hicho nayo inafuatia,
“wewe unaniharibia simu yan-
gu mara kwa mara hii siyo ya
kuchezea tena sitaki kabisa up-
umbavu wako,” anasema .

Pamoja na maneno hayo yule
mtoto hakuacha kulia huku aki-
jirusha rusha ovyo, kiasi kwam-
ba angeweza hata kujijeruhi.
Ninamtazama mtoto huyo ana
umri wa miaka kama mitatu.

Mama yake baada ya kuona
angjirusha rusha akachukua
bakora na kuanza kumcharaza
huku akiwa anatweta kwa hasira,
bakora zilipotua mwilini wake
mtoto alilia zaidi lakini akawa
anaomba msamaha kuwa haru-
dii tena.

Baada ya kusikia anaomba
msamaha mama yake akam-
wamuru afute machozi, kisha
aingie ndani haraka, vinginevyo
atamcharaza viboko zaidi. Mtoto
akainuka pale haraka na kuele-
kea ndani huku akiwa ameziba
mdomo wake usitoe sauti ya kilio.

Natafakari tukio hilo kwamba
japo mama kamcharaza ba-

kora mwanaye, lakini ukweli
unabaki pale pale ni yeye ndiye
aliyemjengea mwanaye mazoea
ya kumruhusu kuchukua simu
na kuichezea kuna michezo
kadhaa(game) kwenye hizo simu
janja.

Ni wakina mama wengi wame-
kuwa na tabia hiyo kutokana na
upendo kwa watoto wao kua-

mua kuwakabidhi simu zao
za mkononi na kuwaruhusu
kucheza michezo ya simu.

Bila kujali gharama za simu
janja hizo ambazo inawezekana
bei ya chini inaanzia 150,000
zipo hadi za milioni kadhaa , kul-
ingana na ubora na jina la kam-
puni iliyotengezeza.

Licha ya kwamba kuna vifaa
maalum vya kuchezea watoto
ikiwamo wanasesere ni mion-

goni mwa vitu ambavyo baadhi
ya wazazi wamekuwa wakit-
ilia maanani kuvinunua, zipo pia
hizo michezo maalum kwa ajili
yao.

Japo sababu za kiteknolojia
zimesababisha mabadiliko ya
kitabia na uelewa wa watoto ,
bado kuna vifaa vyao pia am-
bavyo vimetengenezwa kwa kuz-
ingatia teknolojia hiyo mpya am-
bavyo vina manufaa kwao kuliko

janja, nani alimfundisha?

simu ya mkononi.

Kwani licha ya kuwa matumizi
ya simu hizo yanahusiana na mi-
onzi ambayo inatajwa siyo sala-
ma hasa kwa watoto, hivyo kum-
nyima simu ya mkononi mtoto
ni jambo sahihi na linalomhakik-
ishia usalama wake.

Wakina mama kadhaa wame-
jikuta kwenye wakati mgumu
ikiwamo kuharibiwa kwa vifaa
hivyo na watoto, pia wanakosa
mawasiliano kwa muda kadhaa
na kulazimika kutafuta fedha za
kununua ama kufanyia maten-
genezo simu zao.

Ukweli wa mambo ni kwam-
ba ni vyema wazazi kutambua
kuwa kifaa hizo siyo kwa ajili ya
kuchezea watoto bali hicho ni
kwa matumizi ya mtu mzima
ambaye anajitambua. Ndiyo
sababu hata baadhi ya hizo gemu
ukizifuatilia vyema hazimjengi
mtoto kifikra bali zinamharibu
kwa kuwa siyo kwa ajili yake.

Kutumia simu ya mkononi
kama mwanasesere kubembel-
ezea mtoto siyo jambo sahihi, un-
aogopa mtoto asilie kwa kumnyi-
ma hiyo simu lakini unahatarisha
maisha yake.

NA HAMIS KIDAGO

Weka maneno yafuatayo
katika mtitiriko
utakaoyafanya yalete maana
kamili.

Les articles partitifs

Angalia kwa makini mfano huu
wa “articles partitifs” katika
maelezo yafuatayo, kasha
ujibu maswali yatakayofuata
kuhusu hizo “articles partitifs”.

N.B. (ms) nimasculinsingulier,
(fs) nifémininsingulier.
.Cestgentil a toi de faire les
courses: alors, s'ilteplait,
tuachetesdu riz (ms), del'eau
(fs), de laviande (fs) et de
I'huile (fs) et tuprendsde
I'argent (ms) dansmon sac.

Malizia maneno yafuatayo

kwa kutumia “articles partitifs”

zinazoendana.

Du poivre (ms)
..jambon (ms)
..huile (fs)
...parfum (ms)

...fromage (ms)

0657 207168

..creme fraiche (fs)
...paté (ms)
...biere (fs)
..vinaigre (ms)
..rouge (ms) a levre
...saucisse (fs)
..sucre (ms)
...eau de toilette (fs)

...beurre (ms)

Chagua jibu sahihi katika
mabano kukamilisha sentensi
zifuatazo.

Le matin, je prends (du - de

) café (ms) ou (du - de I') thé
(ms) et les enfantsprennent (de
la - du) lait (ms) chaud. A midi,
a la cantine, je choisissouvent
(de la - de I') salade (fs) ou

(de la - de I') omelette (fs). Le
soir, je prépare (de la - du)
soupe (fs), surtoutl’hiver. Nous
mangeonssouvent (du - de la)
viande (fs) froideou (du - de I')
poisson (ms).

QUIZ IIIEE—

PAKA RANGI

@MSAMBA

c\’s'@

lichokifanya
daktari

zake akitaka msaada, lakini alipofika alimkuta
mtoto peke yake.
Mkulima: Baba yako yupo?
Mtoto: Hapana Mzee, amekwenda mjini.
Mkulima: Mama yako?
Mtoto: Nae kaenda mjini na baba.
Mkulima: Kaka yako yupo?
Mtoto: Nae hayupo, wote wamekwenda myjini.
Kwani una shida gani? Kama una shida ya kuangalia
mifugo wacha nikavae koti twende nikakusaidie.

M FUGAJI mmoja alikwenda kwa mfugaji mwen-

SWALI
Zao la karafuu linalimwa wapi visiwani Zanzibar?
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ARIBU tena msomaji

wangu katika  safu

yetu ya Maisha Ndivyo

Yalivyo. Bado tunaen-
delea na vita vya maisha tu-
nayokumbana nayo kila uchao.
Leo nigeukie anga la ndoa na
mwarobani wa kuleta mabadi-
liko katika yale wanandoa wen-
gi wanapitia katika maisha.

Eneo la ndoa si la kupuuzia.
Ni lazima watu wakae chini na
kuanza kuchambua ni kwa nini
ndoa nyingi hazina amani, up-
endo, utulivu, uaminifu na kad-
halika. Ukweli ni kwamba tuna-
hitaji msaada mkubwa sana wa
ki-ungu.

Pale tunapogundua chanzo
cha matatizo ya ndoa, nina
uhakika tutapata msaada ku-
toka juu, utakaobadilisha mai-
sha ya wanandoa wengi. Katika
eneo hili, tunahitaji hekima ya
Mungu maana hekima ya kibi-
nadamu haiwezi kutatua mata-
tizo haya.

Kwa mantiki hiyo, tatizo
kubwa ambalo mtu anaweza
kuwa nalo ni kushindwa kupata
msaada kutoka kwa Mungu. Su-
luhu la matatizo ya ndoa huan-

za pale tu mtu anapomruhusu
Mungu kuingilia kati kwani
hakuna linalomshinda.

Huenda umeteseka kwa
muda mrefu, huenda ume-
shakata tamaa kuhusu ndoa
yako na labda umeapa kuwa
hutakaa ujihusishe na mambo
yoyote yanayohusu ndoa. Tafu-
ta kwa bidii nguvu ya Mungu
kwani yeye ni muweza wa yote.

Watu wengi ambao wame-
kuwa na mafanikio katika ndoa
zao haikuwa rahisi kama tuna-
vyodhani. Walianza na mata-
tizo makubwa sana ambayo ha-
wakuwahi kutarajia.

Pengine walikataliwa na wak-
we, mawifi, walidharauliwa na
wenzi wao.

Hata hivyo, wenye matatizo
makubwa kwenye ndoa, wana
uwezo mkubwa wa kuleta mab-
adiliko kwenye ndoa hizo. Tati-
70 ni kwamba wanadharau huo
uwezo ulio ndani yao.

Hivyo, wengi wamejikuta
wakikata tamaa, ilihali walitak-
iwa kuongeza bidii kidogo ya
kuita neema na nguvu ishuke
juu ya ndoa zao. Kama uko
tayari kupata msaada wa ki-

ungu, matatizo ya ndoa uliyo
nayo yatakuwa ni historia. Mun-
gu atabadilisha matatizo yako
kuwa miujiza na ushuhuda
wako kuwatia nguvu maelfu ya
wengine.

Inahuzunisha kwamba wengi
wamepoteza mwelekeo katika
eneo hili la ndoa. Wako baadhi
walikuwa wanatarajia kupasua
katika ndoa, lakini ndio kwanza
wanapambana. Wengi wame-
poteza fedha, fursa na wadhifa
kwa sababu ya masuala ya
ndoa.

Wengine wamechanganyiki-
wa maana wanakumbana na
maadui zao kila kona.

Wanashambulia biashara
zao, familia zao na hata jamii
zao. Inawezekana kabisa una-
hisi umezungukwa na maadui.
Hakuna sababu ya kuogopa.
Jambo la msingi ni kufahamu
kuwa Mungu ana kitu kwa ajili
ya ndoa yako.

Watu wengi sana leo wa-
mechanganyikiwa hawajielewi
kabisa. Mara zote hujiuliza mas-
wali kama, “Je, mimi nina tatizo
gani?, ni kitu gani kinaendelea
kwenye maisha yangu? Mbona

namcha Mungu lakini bado na-
teseka? Mbona sioni mafanikio
yoyote, kwanini ndoa yangu
haijatulia?

Ni ukweli usiopingika kwam-
ba ndoa ni moja ya mata-
tizo makubwa mwanadamu
anaweza kupitia katika maisha.
Ni rahisi kukabiliana na changa-
moto za biashara lakini siyo ma-
farakano katika ndoa.

Kadhalika nimekuja kugun-
dua kuwa matatizo makubwa
katika ndoa za watu wengi
yana chimbuko refu sana la
kishetani.

Wengi wenye misukosuko ka-
tika ndoa hawajui kuwa nguvu
za giza zimeachiliwa kuua hat-
ma za maisha yao.

Nguvu za giza zinashambulia
ndoa zao kama njia mojawapo
ya kuua hatma zao. Wapo

mawakala (wanadamu)
wa shetani wameachiliwa
kufuatilia mtu yoyote

anayelalamika ana mafarakano
katika ndoa ili wamuangamize
kabisa.

Kuna baadhi ya ndoa ambazo
shetani huzichukia kwa
kiwango kikubwa kwa kuwa

zinaharibu ufalme wake. Hivyo
hufanya juu chini ili ndoa hizo
zisitokee. Shetani na mawakala
wake wamelenga kuangamiza
hivyo ni lazima upambane
katika vita hiyo na ushinde.
Mwenye nguvu atamshinda
aliye dhaifu.

Wako wanaopambana na vitu
usiku, wanaota ndoto wakiwa
na watu wasiowafahamu. Wa-
naona ni jambo la kawaida
kumbe shetani kamtafutia
mume au mke wa kwenye ndo-
to.

Wanandoa wanaokumbana
na mazingira hayo, ndoa zao
hazitulii kumbe yupo adui asi-
yejulikana amejificha.

Mpenzi msomaji, ndoa ni
moja ya misingi ya uumbaji
wa Mungu. Ndoa siyo bahati
mbaya. Ukiingia kwenye ndoa
unatakiwa kukaa, ukioa mmoja
anaondoka lipo tatizo.

Wiki ijayo nitaenda
zaidi kuchimbua kwa nini
mashauri mengi ya ndoa
yametinga mahakamani kwa
talaka. Je, una maoni, kisa
cha maisha? Tuma ujumbe
kupitia 0715268581.

Rais Samia kashasema, unataklwa utekelezajl

OTUBA ya mwelekeo

wa serikali ya awamu

ya sita chini ya Rais

Samia Suluhu Hassan,
imegusa maeneo yote muhimu
ambayo kukiwa na usimamizi
na utekelezaji madhubuti kutai-
nufaisha Tanzania na Watanza-
nia.

Kila sekta imeguswa kwa
namna ambavyo itachangia ka-
tika ukuaji wa uchumi wa nchi
ili kuendelea kushikilia nafasi
ya uchumi wa kati wa kipato
cha chini na hata kufikia uchu-
mi wa kati.

Watanzania, nikiwamo, wana
matarajio makubwa kwa vion-
gozi ambao wamepewa dha-
mana ya kuwaongoza, ikiwamo
kuwawakilisha ipasavyo katika
ngazi mbalimbali.

Rais alilitaka Bunge ambalo ni
kusanyiko la uwakilishi wa wa-
nanchi kutoka kwenye majimbo
na kada mbalimbali, ambalo
pale ndipo sauti zinapaswa
kusikika zikieleza matatizo ya
wananchi bila kujali itikadi zao,

liifkosoe serikali.

Bunge lina wajibu wa kui-
simamia serikali ipasavyo pia
kuishauri, ndiyo maana Rais am-
etoa nafasi ya kukosolewa tena
akasisitiza kukosolewa vikali ili
kuiwezesha serikali kutekeleza
wajibu wake ipasavyo.

Kwa kauli hii maana yake
tutaona bunge linajikita katika
agenda muhimu ambazo zina-
gusa maisha ya wananchi moja
kwa moja, kuliko agenda bin-
afsi. Sasa serikali itatoa majibu
sahihi kwa mambo ya msingi
ambayo wakati mwingine haya-
japata ufumbuzi.

Ninaamini kama bunge litasi-
mama katika nafasi yake. Maana
yake tutakuwa na mhimili imara
utakaosimamia vyema serikali
kwa mujibu wa Katiba na ajen-
da za wananchi zitawasilishwa
vyema na mwamko wa kupiga
kura utaongezeka.

Hakuna ubishi kuwa wabunge
ni kundi linalolipwa vizuri
kuanzia posho, mshahara na
kiinua mgongo ambacho haki-

katwi kodi. Lakini pia mbunge
ana nafasi ya mikopo mikubwa
huku kukiwa na fedha za mfuko
wa jimbo.

Haitarajiwi kwa huduma
hizi bado atashidwa kutimiza
wajibu wake kwamba yuko am-
baye tangu ameingia bungeni
hajawahi kuuliza swali, kutoa
mchango wake badala yake ali-
ishia kupiga kofi.

Kwa sasa makadirio ya ma-
pato na matumizi kwa wizara
mbalimbali yanawasilishwa na
wabunge wanatoa michango
yao na mwisho itakuja bajeti ya
serikali ambayo itaonyesha vy-
anzo vya mapato na namna keki
ya taifa itakwenda kugawanywa.

Uwakilishi wa  wananchi
uonekane na kweli sauti zao
zisikike  kupitia wawakilishi
wao. Tusikie wabunge wakiibua
matatizo ya maji, miundom-
binu, pembejeo, afya, elimu na
mengine mengi yanayohitaji
kusemewa katika maeneo mbal-
imbali.

Aidha, Rais aligusia suala la

66

Kwa kuwa
ili afanik-
ishe hayo ni
lazima ku-
unga mkono
kuanzia kwa
mwananchi
wa kawaida
kabisa hadi
wa ngazi ya
juu.

wizi na ubadhilifu wa mali ya
umma ambao umeanza kuji-
tokeza katika baadhi ya mashiri-
ka ya umma, na kuahidi kuwa
mkali ili kuhakikisha fedha za
Watanzania zinakuwa salama
na zinafanya mambo ya msingi.

Pamoja na wabunge
kutimiza wao, nasi Watanzania
tunapaswa kumuunga mkono
Rais kwa kufanya kazi kwa
bidii katika maeneo yetu na
hasa tukizingatia kuwa sasa
anakwenda kuimarisha sekta
binafsi ambayo ndiyo injini ya
uchumi wa nchi.

Iwapo hotuba hiyo itazingati-
wa kipengele hadi kipengele,
naamini baada ya miaka mitano
kutakuwa na tiki nyingi katika
yaliyotekelezwa huku mach-
ache sana yakibaki kwa sababu
mbalimbali ikiwamo ya kibajeti.

Rais ameshasema amemali-
za, kazi kwetu kutekeleza, kwa
kuwa ili afanikishe hayo ni lazi-
ma kuunga mkono kuanzia kwa
mwananchi wa kawaida kabisa
hadi wa ngazi ya juu.
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HARUSI

llikuwa
shamrashamra
wakati Zuwena
Hussein Poyo alipoamua
kukubali kufunga ndoa
na Ahmed Yusuf Ahmed na
kuwa mume wake. Harusi
hiyo ilifungwa Aprili 9, mwaka

(Kama unapenda harusi yako
ionekane katika ukurasa huu
wasiliana nasi kwa namba:
0717336368 au barua
pepe: Moshilusonzo@
gmail.com)
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MITINDO

0 VA7) LA AR
Kutoka India
hadi Tanzania

ARI ni jina la nguo maalum zinazotumiwa
na wanawake wa jamii ya Kihindi wakati
wa harusi.

Kwa ujumla nguo ya Sari inaheshi-
mika na kuonekana ya kipekee kutokana na
umuhimu wake katika jamii hiyo.

Hata hivyo, kutokana na utandawazi jamii
nyingi wakiwamo Waafrika, wamekuwa waki-
tumia vazi hilo katika shughuli mbalimbali za
kijamii.

Kipimo halisi cha Sari, ni lazima kitambaa
kiwe na ukubwa wa 4 hadi 9.

Vitambaa vya Sari hutengenezwa kwa hariri,
velvet na pamba. Kitambaa cha Sari kinaten-
genezwa kwa kutumia vifaa vya kiasili na ubora
wake unakuwa wa hali ya juu.

Nguo ya Sari kawaida hujazwa na mapambo
ili kitambaa kionekane kinang’ara.

Wabunifu wamebuni mitindo tofauti ya vazi
la sari na kutumiwa na watu wa aina mbalimbali
ikiwamo Watanzania ambao wanataka kuone-
kana tofauti katika harusi zao.

Baadhi wanapenda kutengenezewa Sari kati-
ka mitindo ya kisasa, ikiwamo kushonewa sketi
na blauzi yenye mkono mmoja.

Wanawake wenye maumbo tofauti wanaweza
kuvaa mtindo wa nguo hizi za nguo za Sari.
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Futari ya

Kitunguu maji,
tangawizi
suluhisho tosha

YWELE nyepesi na zina-

zokatika huwa zinaleta

mfadhaiko kwa mwa-

namke anayependa
urembo.

Hata hivyo, tatizo hilo lime-
kuwa sugu baadhi ya watu haswa
wanawake. Katika kutatua tatizo
watu wanapoteza pesa nyingi
wakihangaika kutafuta matiba-
bu, lakini hawafanikiwi.

Kutokana na tatizo hilo kuwa
kubwa, nitakupa njia rahisi ya
kupambana na tatito hili kwa
kutumia tangawizi na kitunguu
maji.

Tangawizina kitunguu pamo-
ja na kuwa ni kiungo muhimu
kwenye chakula, lakini ikitumika
kama tiba inaleta matokeo ma-
Zuri.

Kutokana na Tangawizi kuwa
na utajiri wa madini ya magnesi-
um, potasium , phospate pamoja
na vitamini mbalimbali inasaidia
kuboresha afya ya nywele na
hivyo kuzuia kukatika.

Kitunguu maji pia kinasaidia
kupambana na bacteria wa-
naoweza kusababisha magony-
wa ya ngozi ya kichwa kama mba
ambao huchangia kukatika kwa
nywele.

Ili kutumia viungo hivi kama
tiba ya nywele unatakiwa kusaga
tangawizi pamoja na kitunguu
maji, kisha kuchuja na kupaka
mchanganyiko huu kichwani.

Tumia kofia ya plastiki kufuni-
ka nywele zako kwa dakika 15 na
baada ya hapo osha kwa maji ba-
ridi na shampuu.

nye maji hayo chemsha hadi
ziive.

Baada ya kuiva epua na chuja
maji yote ili kupata tambi kavu.
Ziweke kwenye bakuli piga

" tambi za

mavai

LEO katika safu yetu ya mapishi
tutaelekezana namna ya kupika

mayai kisha weka pembeni.
Chukua kikaango na weka
mafuta, vitunguu maji, vitun-
guu swaumu, pilipili, hoho,
karoti na carry powder Kisha

futari ya tambi za mayai. kaanga kwa pamoja katika
moto mdogo kwa muda mfupi
MAHITAJI kwani mboga hazitakiwi kuiva.

Tambi nusu paketi, vitunguu
maji viwili vikubwa, karoti moja,
hoho moja na vitunguu swaumu
vilivyokatwa vipande vidogo ki-
jiko kimoja cha chakula.

Mahitaji mengine ni carry
powder kijiko kimoja cha chai,
njegere zilizochemshwa nusu
kikombe, mafuta kwa kiasi upen-
dacho, mayai mawili na chumvi

Ongeza tambi na njegere ka-
tika kikaango, geuza kila mara
ili kuchanganya. Weka mayai
kwenye tambi kisha geuza kwa
haraka bila kupumzika adi
mayai yaive na tambi ziwe kavu
na zitakuwa tayari kwa kuliwa.

Ukitaka tambi zako zisivu-
rugwe yaani ziwe kavu kama
chips yai, ukiongeza mayai

kwa ladha upendayo. usizigeuze hadi unapoona yai
limeiva kwa chini unageuza
NAMNA YA KUPIKA upande wa pili.

Chemsha maji ya moto ya-
nayotokota, ongeza chumvi na
mafuta kidogo, weka tambi kwe-

Furahia futari yako kunywa
na uji wa ulezi, juisi, soda au
chai.
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MAISHA NI NYUMBA

Na Elizabeth Zaya

L

ULIA ndani ya nyumba

ni muhimu sana katika

kuongeza mvuto. Japokuwa

si la lazima sana, lin-
apowekwa huongeza thamani ya
nyumba.

Ikumbukwe kuwa kuna aina
mbalimbali za zulia. Liko kubwa
la kutandika sebule nzima, la ku-
tumika kutandika sehemu ya ku-
weka samani pekee, dogo kiasi la
kutumia katikati ya meza na dogo
kabisa la kutumika mlangoni, kori-
doni au bafuni kwa ajili ya kufutia

miguu.
Leo nazungumezia zulia
linalotandikwa kuendana na

mpangilio wa samani za ndani.

Mara nyingi tunapolitandika
kwenye nyumba zetu, huwa tu-
nakosea vitu vidogo, lakini leo
tunataka tuangalie namna bora
tunapoamua kulitandika.

Ni vyema kabla ya kulitandika,
ukahakikisha umelipima kulin-
gana na ukubwa wa eneo zinapo-
pangwa samani ili usiende tofauti
na lengo na kuhakikisha miguu ya
samani inakuwa ndani ya zulia.

Jambo lingine ni kuhakikisha
unachagua zulia linaloendana na
baadhi ya rangi za mapambo men-
gine ya sebule yako. Kwa mfano,
endapo chumba kina muundo wa

Zulla nd_awm-s

duara, ni vyema pia zulia litakalo-
tumika kutandikwa liwe na umbo
la namna hiyo.

Ni vizuri kuepuka kuweka zulia
tofauti na hilo kwa sababu lin-
aweza lisienee au likakosa utulivu
au ukalilazimisha kutokana na ku-
tolipima kabla, hivyo likaonekana
kama limetuna ovyo.

Kwa chumba chenye pembe
nne, nacho kitahitaji kuwa na zulia
la muundo huo. Endapo chumba
ni kirefu zaidi na chembamba,
nunua zulia la kukata kwa kuzinga-
tia mpangilio mzuri wenye vipimo
kulingana na namna unavyopanga
kuweka eneo lako.

Endapo umeweka zulia la kue-
nea sebule yote na ni la rangi moja,
ni vizuri ukatupia zulia ndogo kwa
juu ili kuleta mvuto zaidi.

Aidha, epuka kufananisha rangi
ya zulia na kila kitu kilichopo kati-
ka chumba chako. Tambua kwam-
ba ukichanganya rangi mbili au
tatu ndani ya chumba hazichoshi
sana na unaweza kupata mwanya
mkubwa wa kupendezesha na ku-
fanya mabadiliko ya baadhi ya vitu
hususani pazia na urembo mwing-
ine.

Kumbuka kuwa hata usipoweka
zulia ndani ya nyumba au sebule,
hakuna kinachoharibika.

Dondoo namna va
Kupangilia ‘dressing
taple’ chumbani kwako

1: Kwanza unatakiwa ku-
jua droo za dressing table
sio za kuwekea madaf-
tari wala vitu vingine,
bali maalum kwa ajili ya
vipodozi.

2: Kama dressing table
yako haina droo, jaribu
kupanga vitu kwa
mpangilio mzuri juu ili
kuhakikisha vitu havizagai
oVYyoO.

3: Kama ni vitu vingi ka-
tika meza yako ya urem-
bo, hakikisha unatumia
mabegi maalum ya kuhi-
fadhia vipodozi kuweka
baadhi ya vitu.

4: Unatakiwa kuwa mbuni-
fu kwa kuangalia dressing
table za marafiki zako, ili

kupata mwonekano mzuri
na matumizi sahihi ndani

ya chumba chako.
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KATUNI

KATUNIKA
KIDOMOKRASIA

BY ABDUL KINGO - 2021
SMS - 0621 412 879

KIMBUNGA
‘SHOBO’ KWANI
KIMESHATUA
KWETU?

SI0O SHOBO NI JOBO...
KINGEKUWA SHOBO
TUNGEKISHOBOKEA..

UNAJUA WIVU
UNAONIFANYIA
UNAZOROTESHA

MAENDELEO?

‘YAZOROTE'
LAKINI HUTOKI
KWENDA BAR.

JUKWAANI

MHISHIMIWA
AHADI NI DENI
NAONA SIKU
ZINAYOYOMA
USOMEKI!

WEEEE!!!

USINITAFUTIE

JANGA, MAMBO
YA FALAGHA
HAYAHUSIANI

NA SIASA.

TUMEZOEA MAMBO
SIRIAZI KUYAFANYIA
MZAHA MITANDAONI!

WE TAZAMA HIKI
KIMBUNGA, TAYARI
WAJUAJI WANAZUA

YAO!

WAMEKUWA
WASEMAJI KABLA
YA WASEMAJI!

POTELEA MBALI...
DALALI GANI HUNA
UMAARUFU!

WEWE
HUSIKIL...

TWENDE
WAPI WE BABU!

KIMBUNGA KIME-
SHANIHARIBIA
“TAIMING”

UNATAKA
TUZOLEWE? X

*KINYUNYIZO CHA LEO...

_ ...KWA

MOLA NI MADOGO
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HABARI KIMATAIFA

Umoja wa Mataifa waionya Somalia

New York, MAREKANI

BARAZA la Usalama la Umoja
wa Mataifa, limepitisha tamko la
kuwataka viongozi wa vyama vya
siasa nchini Somalia kuacha kuvu-
tana na badala yake kufanya ma-
zungumzo ili kuondoa mkwamo
wa uchaguzi

Baraza hilo lilipitisha azimio
hilo, siku ya Tjumaa na kuvitaka
vyama hivyo kuacha vurugu na
kurudi kwenye meza ya mazun-
gumzo bila kuweka masharti
kama njia ya dharura.

Hatua hiyo ilichukuliwa kama
kuonyesha msisitizo juu ya wasi-
wasi wake kuhusu mgogoro wa
kisiasa wa nchi hiyo ya pembe ya
Afrika.

Waraka wa tamko hilo ume-
fafanua kwamba wanachama wa
baraza la usalama wameelezea

wasiwasi wao kuhusu mkwamo
wa kisiasa unaoendelea na mivu-
tano miongoni mwa viongozi wa
kisiasa nchini humo kuhusu kuit-
ishwa kwa uchaguzi mkuu.

Mnamo Machi mwaka huu,
baraza hilo la usalama liliwataka
viongozi wa serikali ya Soma-
lia kutatua mvutano uliopo juu
ya mchakato wa uchaguzi. Hata
hivyo ilishindikana wakati Rais
Mohammed Abdullahi Farmajo
yakionekana kikwazo baada ya
kujiongezea muda wa kukaa ma-
darakani wa miaka miwili.

Hata hivyo bunge la nchi hiyo,
lilipitisha muswaada wa sheria
mwanzoni mwa mwezi huu uli-
omuongezea rais muda wa kuba-
kia madarakani kwa kipindi cha
miaka miwili, lakini haukufik-
ishwa katika baraza la Seneti.

Kutokana na hali hiyo, vyama

vya upinzani vilikosoa hatua hiyo
wakisema umekwenda kinyume
na katiba ya nchi.

Rais wa Somalia na viongozi
wakuu wa majimbo matano yenye
mamlaka yao ya ndani katika
shirikisho la Somalia, walikuwa
na makubaliano yaliyofikiwa
mwezi Septemba mwaka jana yali-
yofungua njia ya kufanyika uch-
aguzi wa bunge na rais usiokuwa
wa moja kwa moja uliotakiwa ku-
fanyika mwishoni mwa 2020 au
mwanzoni mwa 2021.

Lakini viongozi hao waliingia
kwenye mvutano wakitofautiana
kuhusu namna uchaguzi huo
utakavyofanyika na duru kadhaa
za mazungumzo ya kujaribu ku-
uondoa mkwamo huo zikishindi-
kana.

Sheria mpya nchini humo in-
afungua njia ya kufanyika kwa

mara ya kwanza uchaguzi utaka-
omhusisha moja kwa moja kila
mpiga kura wa nchi hiyo kumcha-
gua kiongozi anayemtaka.

Uchaguzi wa namna hiyo hau-
jawahi kufanyika nchini Somalia
tangu mwaka 1969 na wasomali
wamekuwa wakipewa ahadi hiyo
kwa miaka kadhaa na hakuna seri-
kali.

Tamko hilo la Baraza la Us-
alama la Umoja wa Mataifa lime-
baini kwamba mkwamo wa
kisiasa nchini humo pia umesaba-
bisha kutofuatiliwa kwa masuala
muhimu yanayoipa changamoto
nchi hiyo kama vile mafuriko,
ukame, uvamizi wa nzige, janga la
Covid-19 pamoja na vita dhidi ya
kundi la wanamgambo wa itikadi
kali la al-Shaaba.

DW

sasepsmnd iRl i

daniRgeRrTamae

LEREEIREBEE]

Nyambizi ya Indonesia ambayo imepotea baharini kwa muda wa siku nne, jeshi la nchi hiyo lina hofu askari wake 53 wanaweza kupoteza maisha
kwa kuishiwa hewa ya Oksijeni. (PICHA: AFP)

Israel, Palestina hofu yatanda

Tel Aviv, ISRAEL

HALI ya wasiwasi imetanda
katika mpaka wa Israel na Gaza
baada ya kuwapo madai ya wan-
amgambo wa Palestina kurusha
roketi 36 usiku wa kuamkia jana.

Jeshi hilo la Israel, lilisema
mfumo wa kuzuia makombora
wa Israel ulizuia roketi sita na
nyingine hazikufika kwenye eneo
la Israel.

Kulingana na taarifa hiyo, Israel
ilijibu hatua hiyo kwa kushambu-

lia maeneo ya kijeshi ya Gaza am-
bayo ni pamoja na miundombinu
ya chini ya ardhi na vifaa vya kufy-
atulia roketi. Maofisa wa usalama
wa Hamas pamoja na mashuhuda
waliliambia shirika la habari la
DPA, kwamba kulikuwapo na

uharibifu wa mali katika maeneo
yaliyolengwa katika eneo lote la
Ukanda wa Gaza.
Hakukuwa na taarifa yoyote ya
majeruhi kutoka pande zote.
DW

]
Marekani

kutambua mauaji
yaliyotokea 1915
kuwa kimbari

Washingyon, MAREKANI

RAIS wa Marekani, Joe
Biden, anakusudia kuyatam-
bua mauaji ya Waarmenia
ya mwaka 1915 katika Dola
ya Ottoman kama mauaji ya
Kimbari.

Biden alimueleza Rais wa
Uturuki, Tayyip Erdogan,
kusudio lake hilo wakati
walipofanya mazungumzo
va kwanza kwa njia ya simu
ikiwa ni miezi mitatu tangu
aapishwe kuwa kiongozi wa
taifa hilo.

Ikulu ya Marekani maarufu
kama White House, ilidai
kuwa Biden analenga kuima-
risha uhusiano baina ya nchi
hizo mbili ikiwa ni pamoja na
kufanya mkutano wa pande
mbili wakati wa mkutano wa
kilele wa Jumuiya ya kuji-
hami NATO utakaofanyika
mwezi juni mjini Brussels
nchini Ubelgiji.

Mazungumzo ya Vviongozi
hao wawili yalifanyika siku
moja kabla ya kumbukumbu
ya mauaji ya Waarmenia siku
va jana.

Vifaa kutoka
nyambizi
iliyopotea
vyapatikana

Jakarta, INDONESIA

MKUU wa jeshi la Indonesia,
amesema Vvikosi vya uokozi
vimefanikiwa kupata baadhi
va vifaa vilivyokuwapo kwe-
nye nyambizi iliyopotea katika
kisiwa cha Bali.

Ofisa wa ngazi za juu wa
jeshi la anga, Hadi Tjahjanto,
alisema vifaa vilivyopatikana
ni pamoja na chupa ya mafuta
va vilainishi pamoja na kifaa
kinachozuia makombora.

Alisema wana imani kwamba
vifaa hivyo viliyopatikana
kwenye eneo ambako nyam-
bizi hiyo ilionekana mara ya
mwisho kuwa ni sehemu ya
meli hiyo.

Tjahjanto, alisema vifaa
hivyo visingeweza kutoka
vyenyewe isipokuwa tu inapo-
tokea vinalamizishwa kutoka.

Nyambizi hiyo ilipotea ikiwa
na wafanyakazi 53, na awali
ilielezwa watu hao wangeishi-
wa na gesi ya Oksijeni mapema
jana.

Dw
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SAFU

Na Magabilo
Masambu

Wakishavaa
kawaida
wanazunguka
kwenye bi-
ashara za watu
kujionea jinsi
wanavyofanya
biashara kupiga
nao stori, kisha
kujitambu-
lisha kwao na
kwamba tume-
kuja angalau
kubadilishana
nanyi mawazo
tuone mnak-
wama wapi.

ASI utuambie, waon-

aje? Ni halali kumpa

Kaisari kodi ama

sivyo? Lakini Yesu
akaufahamu uovu wao, akase-
ma mbona mnanijaribu enyi
wanafiki? Nionyesheni fedha
ya kodi. Nao wakamletea di-
nari, akawaambia ni ya nani
sanamu hii na anwani hii?
Wakamwambia ni ya Kaisari.
Akawaambia basi mlipeni Kai-
sari yaliyo ya Kaisari na Mungu
yaliyo ya Mungu. Waliposikia
walistaajabu wakamwacha wa-
kaenda zao.” (Mathayo 22:17-
22)

Ukweli ni kwamba masu-
ala ya kodi hayakuanza leo
bali miongo mingi iliyopita.
Maandiko yanaonyesha
kwamba anayestahili kulipwa
kodi basi alipwe na anayesta-
hili sadaka pia apewe sadaka
yake. Maana yake, kodi ya haki
ndiyo inayotakiwa kulipwa, si
kubambika kodi isiyostahili ili
mtu ashindwe kulipa mazun-
gumzo ya rushwa yaanze.

Sheria inampa uhalali mku-
sanya kodi wa Tanzania ku-
fanya hivyo lakini mazingira,
hekima na busara, vinatoa
nafasi ya namna bora ya kuitu-
mia Sheria hiyo ili kupata fed-
ha za kodi bila kutumia nguvu.

Bahati mbaya, wakusanya kodi
wetu wamekuwa wakidhani
kwamba njia za nguvu zinazo-
tumika katika kuidai hiyo kodi
ni sahihi.

Ni muhimu serikali itambue
kwamba walipakodi ni wateja
wao si maadui kama ambavyo
tumekuwa tukishuhudia kodi
zinadaiwa kwa kutumia vikosi
vya polisi. Hawa watu wa-
nahangaika peke yao kutafuta
mitaji, sasa kwa nini kwenye
kukusanya kodi iwe kama
mmechangia mtaji, pamoja na
kwamba Sheria inalazimisha
kulipa kodi. Sheria hailazimi-
shi kufanya biashara, hivyo
mtu akiona ni kero anaweza
kubadili kazi asifanye biashara.
Kudai kodi ni lazima itumike
akili yenye kutia hamasa ili
watu walipe kodi huku wakiwa
na furaha.

Serikali inatakiwa kuwa
mlezi, hivyo isiwe na jukumu
moja tu la kudai. Maofisa wa
kodi wasiwe kazi yao kukaa tu
ofisini na kwamba siku waki-
jisikia kudai kodi ndipo wana-
toka kwenda mtaani, kumbe
kinachotakiwa wakati mwing-
ine wanaweza kuvaa kawaida
kama raia wengine bila zile
tai zao ambazo watu wame-
shakariri kwamba ukiwaona

TRA MKIYAFANYA HAYA
KODI ZITALIPWA VIZURI

basi ujuwe ni kodi. Wakishavaa
kawaida wanazunguka kwe-
nye biashara za watu kujionea
jinsi wanavyofanya biashara
kupiga nao stori, kisha kuji-
tambulisha kwao na kwamba
tumekuja angalau kubadilisha-
na nanyi mawazo tuone mnak-
wama wapi.

Yafuatayo yakifanyika yata-
saidia sana watu kulipa kodi.
Moja, kila meneja wa TRA
mkoa anatakiwa kuwa na
orodha ya wafanyabiashara
wakubwa ndani ya mkoa. Uki-
sha kuwa na orodha hiyo, basi
mara kwa mara unakutana nao
kujadili changamoto wanazo-
kumbana nazo katika ufanyaji
wa biashara zao. Vikao hivyo
vitawasaidia wafanyabiashara
hao kueleza wapi wanahitaji
masaada wa serikali ili kufanya
biashara zaidi na kuwezesha
kupata fedha na kulipa kodi
zaidi.

Simaanishi wafanyabiashara
wa kati au wadogo kwamba
hawana maana bali naamini
changamoto za kibiashara za
hawa wakubwa zikishatatu-
liwa basi hawa wa chini pia wa-
takuwa na uwezo wa kufanya
biashara vizuri na kwa wingi.

TRA kupitia vikao wasijikite
kuwa wanatoa elimu ya mli-

pakodi pekee. Waende mbali
zaidi na kutoa elimu ya namna
bora ya kufanya biashara kwa
kuwa wafanyabiashara wengi
hawana elimu ya biashara japo
wanafanya biashara. Ikiweze-
kana pia wawaunganishe na
masoko ili bidhaa zipatikane
na kuuzika kwa urahisi. Vikao
hivyo viwe vya mara kwa mara
ili kujenga uhusiano mzuri bai-
na ya TRA na wafanyabiashara
hao.

Pili, ni muhimu kuanzisha
mashindano ya walipakodi
wazuri na waaminifu ndani
ya mkoa. Hili litamfanya kila
mtu apambane ili kuwa mli-
pakodi bora ndani ya mkoa.
Mashindano hayo yaambatane
na zawadi za washindi kwa ku-
fanya hivyo watu wengi wataji-
kuta wanalipa kodi vizuri.

Siku ya kukabidhiwa zawadi
iambatane na hafla ikiweze-
kana na chakula cha pamoja,
kujenga uhusiano zaidi na
maofisa wa kodi, washindi wa-
tangazwe na kutambuliwa kwa
vyeti safi pamoja na zawadi
zao, maana yake hata viongozi
wa wafanyabiashara watatoka-
na na washindi hawa. Ushindi
huo uwe katika madaraja la
kwanza, pili na tatu ili hawa wa
chini wawe wanapambana ku-

wazidi wa juu.

Tatu, matumizi ya kodi
zetu. Ukishaanzisha mambo
mbalimbali ambayo yatawa-
fanya wafanyabiashara walipe
vizuri kodi, kinachofuatia ni
matumizi mazuri ya kodi zao,
yaonekane kwenye huduma za
jamii kama afya, elimu na mi-
undombinu badala ya kusikia
kwamba kodi za Watanzania
zinatafunwa na baadhi ya vion-
gozi ambao si waaminifu seri-
kalini. Hata ikisikika hivyo, basi
lazima hatua kali za waziwazi
zichukuliwe ili kujenga imani
kwa walipakodi kwamba kodi
yao inatumika vyema.

Mataifa mengine wanalipa
vizuri kwa sababu wana imani
kodi zinafika na zinafanya kazi
zao za kijamii. Sisemi kwamba
huko hakuna wakwepa kodi
bali wengi wana imani kubwa
juu ya matumizi ya fedha zao.

Hapa si mara moja unasikia
mlipakodi anasema “kodi
zenyewe wanakula tu” kwa
hiyo kwa kweli serikali lazima
irudishe imani hiyo kwa wali-
pakodi kwa vitendo badala ya
maneno matupu.

0689157789
magabilomjalifu@
gmail.com

Y BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

KIPITA sehemu mbalim-

wananyoa wengi wao walikuwa

Msuko ya ‘twende

kilioni’ ulivyotikisa

anaweza akamalizika na wewe ny-

‘twende kilioni’, ‘uti wa roda’, jicho

Na Adam
Fungamwango

Wanawake wali-
kuwa wakisukana
bure kabisa. Labda
ni kwa sababu
wakati huo bado
Watanzania wa-
likuwa wanaishi
kijamaa. Sikuwahi
kuona hata siku
moja mwanamke
akimsuka mwen-
zake akalipwa
kamaiilivyo hivi
sasa.

ni, siku hizi kuna saluni za

kike na za kiume. Kusam-
baa kwa umeme sehemu nyingi za
nchi, kumesababisha kuwapo kwa
saluni nyingi. Hii pia imesababisha
ajira kwa baadhi ya vijana.

Zamani, mpaka katikati ya miaka
ya 1990, hata kwenye jiji kubwa
kama la Dar es Salaam usingeweza
kukuta umeme kwenye nyumba
nyingi. Nyumba zilizokuwa na
umeme zilihesabika. Labda kwe-
nye nyumba ambazo zilikuwa na
maduka. Hata baadhi yao ziliweka
taaainaya  karabai ambazo zili-
kuwa zinawaka  mithili ya taa za
umeme. Kwa sasa karabai si nyingi
sana.

Umeme ilikuwa hadithi ya kufikiri-
ka. Mpaka myjini, tena kwenye ma-
jengo machache ya serikali.

Kutokana kutosambaa sana kwa
umeme miaka ya nyuma, watoto
wengi, vijana na hawa watu wazima
walikuwa wanakwenda kunyoa
nywele zao sehemu fulani ambazo
zilikuwa maarufu sana wakati huo.

Ni chini ya mti. Saluni zilikuwa
chini ya miti mikubwa. Waliokuwa

watu wazima kwa umri. Walikuwa
wanatumia mikasi na wembe.
Hakukuwa na ulazima ya mti fulani
utumike, bali mti wowote mkubwa
ambao unatoa kivuli ulikuwa una-
tumika kama saluni au ofisi za ku-
nyoa.

Chini ya mti utakuta viti kadhaa
vya mbao na meza ambazo inaku-
wa imeegemezwa katikati ya mti.
Kioo kikubwa nacho kinakuwa ime-
fungwa kwenye mti na kuning’inia.

Watoto wa miaka ya 1970, 1980
na hata 1990, watakumbuka wal-
ivyokuwa wakipelekwa kwenye sal-
uni hizo za kienyeji, ingawa wakati
huo tulikuwa hatuiti saluni bali kwa
kinyozi.

Wakifika hapo wanavingirishwa
nguo nyeupe na kuwekwa kwenye
kiti tayari kwa kunyolewa na mkasi,
wakati mwingine ikichanganyika
na wembe.

Tatizo kwenye baadhi ya miti
hasa miembe kulikuwa na wadudu
aina ya washawasha ambao waliku-
wa wanaleta usumbufu mkubwa.

Na mara nyingi watoto walipele-
kwa siku chache kabla ya sikukuu
au kabla ya kufungua shule. Ving-
inevyo, baba mwenyewe, mama

umbani.

Twende kwa upande wa akina-
dada nao pia hawakuwa na saluni
pia. Wao walikuwa wanasukana
wenyewe kwa wenyewe. Mama
mmoja alikuwa anaweza kutoka
nyumbani kwake na kwenda kwa
jirani na kuomba asukwe. Kama
nafasi ipo wakati huo atasukwa,
lakini kama hakuna atapewa ahadi
baadaye, kesho au siku nyingine.

Wanawake walikuwa wakisu-
kana bure kabisa. Labda ni kwa
sababu wakati huo bado Watan-
zania walikuwa wanaishi kijamaa.
Sikuwahi kuona hata siku moja
mwanamke akimsuka mwenzake
akalipwa kama ilivyo hivi sasa.

Wakati wa kusukana sasa, mmoja
atakaa chini, iwe chini kabisa au
kwenye mkeka. Msukaji atakaa
kwenye kiti na chanuo. Hiki ndi-
cho kinatumika kufumua nywele
au kuzichana kabla ya kusukwa.
Wanawake wakati huo walitumia
kuanzia dakika 30 mpaka saa mbili
kutengemea na aina ya nywele zi-
nazosukwa.

Mitindo iliyotikisa sana wakati
huo miaka ya 1970, 1980 hadi
mwanzoni mwa 1990 ni ‘vitunguu’,

la mke mwenza’, ‘mabutu’, ‘kiliman-
jaro’ na mingine mingi.

Hii ilikuwa kabla ya saluni kue-
nea kutokana na mabadiliko ya
teknolojia, hasa baada ya umeme
kusambaa.

Kabla ya hapo, tayari baadhi ya
wanawake ambao walianza ku-
jipambanua kuwa ni wa kisasa
wakati ule, walikuwa wameshaan-
za kwenda mbali sana na kuchoma
nywele zao.

Walikuwa wanatumia vitana vya
chuma kuweka kwenye moto na
baadaye kuzipitisha kwenye ny-
wele.

Mtindo huu ulianza kuwa maaru-
fu sana katikati ya miaka 1990 hadi
mwanzoni mwa miaka ya 2000,
ambapo teknolojia iliendelea
kukua mno, badala ya kuzichoma,
sasa zilikuwa zinawekwa kwenye
mashine.

Wanawake waliochoma nywele
na kupaka dawa za kuzifanya ny-
wele kuwa nyeusi zaidi maarufu
kama zazuu, walionekana warem-
bo mno kutokana na kwamba iliku-
wa haijazoeleka kuwaona wasicha-
na au wanawake wakiwa kwenye
mwonekano huo.
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SUMU ya Mapenzi-

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

LIKUWA wiki moja baada ya

Donald kukutana na msichana

Doris ambaye ameandaliwa

kuwa mkewe. Shangazi na
mama yake walimleta kwenye kasri
lao. Waliwapa nafasi ya kukaa peke
yao ili wapate muda wa kufahami-
ana.

Doris alikuwa msichana wa
kisasa. Msomi na mwenye Kkila
sifa ya kuitwa msichana mrembo.
Alijipambanua kwa vipodozi vya
gharama, nguo ghali na manukato
ya thamani. Alikuwa zaidi ya hata
baadhi ya wanawake ambao wali-
waona nchini Marekani.

Donald alifurahi kuonana na Do-
ris. Waliulizana maswali ya hapa
na pale, pamoja na jinsi walivyoku-
tanishwa na kwa lengo ya kutaka
kuoana. Walizungumza mengi. Wa-
likubaliana mengi na kila mmoja
alibaki akiwa na furaha tele kwa
kile kilichotokea kwa muda wa saa
mbili waliokutana.

Kutokana na furaha kumzidi,
Donald alimkumbuka rafiki yake
mmoja aitwaye Sadiki. Huyu ali-
kuwa rafiki yake mkubwa wakiwa
kidato cha nne. Kila wanapotem-
bea wapo wote. Wakifanya kosa,
basi watafanya wote. Mmoja aki-
pigana mwingine ataingilia. Wali-
kuwa kama mapacha. Hata mmoja
akimpata msichana, basi aliyebaki
naye atamkata shoga ya msichana
wa rafiki yake. Walishea furaha.
Walishea na matatizo waliyoyapa-
ta. Kila mmoja alikuwa lazima am-
wambie mwenzake chochote kile
ili awe na amani.

Tangu arejee nchini hakuwa na
rafiki yeyote au mtu yeyote am-
baye angeweza kukaa na kupiga
naye stori. Kwanza ni kwa sababu
malezi, kwani amelelewa kwenye
familia ya kitajiri, ingawa hali hiyo
aliiondoa kidogo alipokuwa shule
na chuo ambako mara kwa mara
alijaribu kujichanganya na watoto
wa uswazi.

Kitendo cha kukutana na Doris,
alionekana kumkumbuka Sadiki
ili tu amwambie jinsi alivyompata
msichana mrembo anayetarajiwa
kuwa mkewe.

Akakumbuka mwezi mmoja
uliopita alikutana na aliyekuwa
mwanafunzi mwenzake mmoja
na kumpa namba za simu za wa-
nafunzi wengine mbalimbali na

@MSAMBA
0656122770

KWANI mapenzi ni nini? Si kumpenda yule unayemtaka wewe? Kwa nini inafika wakati watu

wanapangiana? Je, ukilazimisha yanaitwa mapenzi? Si yatafanana na utumwa? Yeyote
anayetaka kulifanya penzi liwe na matabaka, rangi, kabila, anaweza kusababisha maafa
makubwa. Donald. Kijana msomi aliyetoka Marekani, anarejea Tanzania. Akakabidhiwa

Kitendo cha
kukutana

na Doris,
alionekana
kumkumbuka
Sadiki ili tu
amwambie
jinsi alivyom-
pata msichana
mrembo
anayetarajiwa
kuwa mkewe.
Akakumbuka
mwezi mmoja
uliopita
alikutana na
aliyekuwa
mwanafunzi
mwenzake
mmoja na
kumpa namba
zasimu za
wanafunzi
wengine
mbalimbali na
kumweleza
wako wapi
kwa sasa

na wana-
fanya nini.

kumweleza wako wapi kwa sasa na
wanafanya nini.

Hata wale waliofariki dunia pia
aliambiwa. Ya sadiki ilikuwa ya
kwanza, kwani ndiye rafiki yake
mkubwa. Akapiga. Haikupokewa
kwa muda mrefu. Lakini wakati
anataka kukata tamaa alisikia sauti
“Halloo”.

“Hallo, naongea na Sadiki?”

“Ndiyo mimi.”

“Okay, mimi naitwa Donald.”

“Donald, Donald yupi?”

“Yule unayemjua wewe.”

“He wewe ni Donald kweli? Upo
hapa nchini?”

“Ndiyo ndugu yangu, nipo hapa
nina mwezi na nusu sasa.”

Baada ya maongezi marefu ki-
dogo, waliahidiana kukutana kesho
yake.

Awali Donald alitaka kumkaribi-
sha Sadiki nyumbani kwao Msasani
Beach Mikoroshini.

Baada ya majadiliano yao ilione-
kana ni Donald inabidi aende mitaa
ya Magomeni Makuti ili atakase ma-
cho, kwani tangu atoke Marekani
ameendelea kung’ang’ania kukaa
sehemu za kishua tu.

Gari aina ya Toyota Crown Ath-

lete S210 rangi nyeusi lilionekana
likitembea taratibu kwenye mitaa
ya Magomeni Makuti.

Dereva aliyekuwa akiendesha
gari hiyo alionekana akiongea na
simu. Lakini mbele yake alikutana
na kundi kubwa la watu likiziba
hata barabara hiyo ya mitaani
magari kupita.

Alisimamisha gari lake. Kundi la
watu lingine lilionekana kushang-
ilia na lingine kushangaa. Baada ya
dakika mbili bila kuwa na dalili za
kupita hapo, huku mwenyeji wake
akimwambia ni lazima apite hapo
ndipo afike nyumbani kwake, alit-
eremka. Nia ni kuangalia kuna nini
na kama kuna namna yoyote ya ku-
tatua tatizo.

Hakuzoea hali hiyo, lakini ilim-
bidi aingie kwenye kundi kubwa la
watu ili aangalie mbele kuna nini.

Mbele aliona akinadada wawili
wakipigana. Wapigana makonde,
vibao na kuangushana chini. Ali-
choshangaa ni kwamba badala ya
watu kuamulia, walikuwa waki-
angalia kama pambano la masumb-
wi ambalo liko ulingoni na watu
wamelipia kiingilio.

Tena wako waliokuwa wana-
shangilikia kabisa “Apigwe huyo
kazoea.”

kuendesha kampuni za baba yake lakini pia anatakiwa aoe. Hapo ndipo tatizo linapoanza.
Usikose hata nakala moja ya riwaya hii tamu na ya kusisimua.

Sekunde chache alizoangalia, ni
kwamba mmoja alionekana kuz-
idiwa. Na hata pumzi zilimuishia.
Hakusubiri.

Alijitosa katikati na kwenda kua-
mulia. Alimshika yule aliyeonekana
kupigwa zaidi. Alionekana kutweta
sana.

“Bahati yako wewe, ningekung’oa
meno leo. Kwanza unajifanya unar-
inga sana. Ndiyo maana hata mtaani
hupendwi mwanakharamu wewe.
Nimeshakupiga na pesa zangu utan-
ilipa, kunguni wewe.”

Maneno hayo yalitoka kinywani
kwa msichana mwingine ambaye
yeye hakuwa ameshikwa.

Donald ndiye aliyeingilia ugomvi
huo na kuuamua baada ya kuona
hakuna juhudi zozote za umati wa
watu wa uswahilini hapo kufanya
hivyo.

“Kwani kuna tatizo gani?” Donald
alimgeuka dada aliyekuwa hajam-
shika.

“Namdai pesa zangu shilingi laki
mbili. Mimi nakopesha vitu kaka.
Nguo za wanawake, watoto, vipo-
dozi. Sasa nimemkopesha huyo
bibie hadi zimefika laki mbili. Kuli-
pa hataki ananipiga chenga. Uk-
ienda kwake mara kajificha ndani,
anawaambia ndugu zake kuwa na
shoga zake kuwa hayupo, kumbe
kajifungua. Mwezi sasa umepita.
Leo nimemfuma hapa njiani. Ndiyo
nimemfungia kazi.”

“Eti ni kweli?” Dinald alimgeuka
msichana aliyemwokoa kwenye ki-
pigo na hadi wakati huo bado aliku-
wa amemshika kwa ajili ya ulinzi, ili
aliyekuwa akipigana naye asifanye
hivyo tena.

Hakujibu kitu. Aliendelea kutwe-
ta. Mwishoni alingua kilio. Hakiku-
wa cha sauti. Machozi yalionekana
kumtiririka. Ilionekana ni hasira ili-
yochanganyikana na aibu.

Donald alimvuta msichana huyo
akiwa bado ameshika. “Nifuate
huku.”

Alimwambia. “Na wewe pia njoo.”
Alimwita mwenzake.

Umati aliokuwa hapo ulikuwa
haielewi nini kimetokea. Burudani
yao ya ndondi imekatishwa ghafla
na mtu ambaye hawamuelewi vema.
Wengine walidhani kuwa labda ni
askari.

Alifungua mlango wa gari na ku-
ingiza mkono, kwenye droo, akatoa
kibunda cha pesa na kuhesabu.

ITAENDELEA JUMAPILI
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. WANAMUZIKI wa
I Bongo Fleva, Lulu
Diva, ameibuka na
kudai tuhuma ana-

zopewa kwamba anatumia
mquogq ili awe mweupe
haziwezi kumnyima usin-
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gizi.
Wiki hii msanii huyo
amekabiliwa na maneno
makali mtandaoni kutoka
kwa mashabiki wake am-
bao wanasema mwone-
kano wake wa sasa ni
dhahiri anatumia mkorogo

KUJICHUBUA®

na kujichubua.
Suala la mwonekano
wangu ni wangu binafsi,
hata nikitaka kuwa mwem-
bamba nitakuwa nimeamua
mwenyewe kwa sababu
hata shabiki ana mwili
wake, kama wanahisi hivyo,
sawa siwezi kukaa kujieleza
kama natumia losheni au la,’
amesema Lulu Diva.

Angella amlilia
Ibiza Boy

KUFUATIA kifo cha mburudishaji wa
kipindi cha Friday Night Live, David
Urassa, wasanii mbalimbali wameji-
tokeza kumlilia na kusema ya moyoni.

Mwanamuziki wa kike kutoka Konde
Gang, Anjella, amesema alifahamiana
na'lbiza Boy' kama mtoto wa mwenye
nyumba yake wakati alipopanga na
rafiki yake.

“Kwa niaba ya Konde Music Word-
wide tunatoa pole kwa EATV nzima
kwa kuondokewa na mfanyakazi
mwenzao, namfahamu Ibiza Boy kama
mtoto wa mwenye nyumba yangu
sehemu ambayo nilikuwa naishi na
rafiki yangu”

Amesema Anjella.

Ibiza Boy alifariki dunia siku ya
Aprili 18, Kwa ajali ya gari, na siku ya
Aprili 23 amezikwa katika makaburi
ya Kisota Kigamboni.

Harmonize
ahavyoonyesha
Kiburi chake

JUZI mkali wa muziki wa Bongo Fle-
va, Harmonize, ametambulisha kibao
chake kipya ‘Altitude’ akiwashirikisha
mkongwe Awilo Longomba na H Baba.
Katika siku chache pekee, ngoma
hiyo imeonekana kufanya vizuri
na kusababisha wapenzi wa muziki
nchini kuanza kuhoji nafasi ya mwa-
namuziki huyo kati ya washindani
wake Diamond Platnumz na Ali Kiba.
Baadhi ya mashabiki wanasema
wimbo huo unaonyesha jinsi Har-
monize alivyokuwa na kiu ya kuwa
kinara katika muziki nchini Tanzania
na Afrika Mashariki na kati.

o~
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Solkjaer
amtaka
Pjanic kutua
Man United

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester United, Ole
Gunnar Solskjaer, ameishauri timu
yvake kumsajili, Miralem Pjanic ili awe
mrithi wa kiungo, Paul Pogba ambaye
anatajwa anataka kuondoka mwis-
honi mwa msimu huu.

Solskjaer amebainisha hayo baada
ya tathmini ya muda kuhusu eneo
lake la kiungo ambalo bado halijajua
hatima ya Pogba klabuni hapo, am-
baye amebakiza mkataba wa mwaka
mmoja kuitumikia klabu hiyo.

Kwa upande wa Pjanic, toka ujio wa
Kocha, Donald Koeman kule Barce-
lona amekuwa akipata wakati mgumu
wa nafasi ya kucheza.

Kuna uwezekano mkubwa sasa
anaweza kuondoka klabuni hapo
m?jira vanayokuja va kipindi cha
joto.

Kwa BT Sport, Solskjaer anaamini
kuwa Pjanic anaweza kuja kucheza
pamoja na Scott McTominay na Ku-
fanya makubwa kabisa katika kikosi
cha Manchester United.

Ikumbukwe kuwa ripoti hii im-
etolewa endapo tu Pogba ataondoka
United.

Pogba ameeleza kwamba yupo
katika kipindi cha furaha sana katika
kikosi cha United na hakuna taarifa
sahihi kama atasalia hapo au atatim-
ka kwenda timu nyingine.

Klabu za Juventus ambako alicheza
huko mwanzo kabla ya kurudi United
na Real Madrid zimekuwa zikitajwa
kuwania saini ya kiungo huyo.

Kane hatihati
kucheza fainali

LONDON, England

NAHODHA wa Tottenham Hot-
spur, Harry Kane, ana hatihati
ya kukosekana katika mchezo
wa fainali ya Kombe la EFL
(Carabao) dhidi ya Manchester
City utakaochezwa leo Jumapi-
li.

Kane aliumia kifundo cha
mguu Jjumaa iliyopita wakati
timu yake ilipokuwa ikichuana
dhidi ya Everton katika mchezo
ambao ulikuwa ni wa mwisho
kwa Kocha, Jose Mourinho kab-
la ya kufukuzwa kwenye timu
hiyo.

Nyota huyo mwenye umri

wa miaka 27, alikosa mchezo
kati ya timu yake ya Tottenham
dhidi ya Southampton ambapo
ilishinda mabao 2-1 kwenye
Ligi Kuu England kutokana na
maumivu ya goti.

Taarifa zimeeleza kuwa Kane
ambaye ni namba moja kwa
utupiaji katika kikosi hicho ak-
iwa amefunga jumla ya mabao
26 katika mashindano yote,
alianza mazoezi na wenzake
lakini hali ya kuwa fiti kwa ajili
ya mchezo wa leo bado haijaju-
likana.

Mchezo huo unatarajiwa
kuchezwa kwenye dimba la
Wembley.

KOVACIC
KUIKOSA

LONDON, England

IUNGO wa Chelsea, Mateo
Kovacic, anatarajiwa ku-
kosa mchezo wa kwanza

wa Ligi ya Mabingwa Ulaya
dhidi ya timu yake ya zamani, Real
Madrid pale kwenye dimba la San-
tiago Bernabeu.

Kocha, Thomas Tuchel, am-
ethibitisha hayo kwenye mkutano
wake na waandishi wa habari kabla
ya mechi dhidi ya West ham iliyo-
tarajiwa kuchezwa jana Jumamosi
kwenye dimba la London.

Tuchel amethibitisha  kikosi
chote kipo tayari kwa ajili ya mche-
70 huo isipokuwa Kovacic, ambaye
amekuwa akiendelea vizuri, lakini
hatakuwa na haraka ya kushiriki
katika mojawapo ya mechi mbili
zijazo.

“Mateo Kovacic bado yuko nje,
lakini kuna mtu mwingine atapati-
kana,” alisema Tuchel akiwaambia
waandishi wa habari.

“Kwa mimi binafsi, nadhani tu-
naweza kumtumia, lakini lazima
tuchukue ushauri wa matibabu.

“Labda madaktari watazuia kwa
hilo, lakini nadhani inawezekana
akarudi tena dhidi ya Fulham,
mchezo ambao upo kati ya miche-
z0 ya Madrid,” aliongeza.
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® ® ® Awasilisha rasmi maombi kwa mabosi wake
na kusema amefikia uamuzi huo kwa sababu...

MANCHESTER, England

SHAMBULIAJI  Edinson

Cavani amewasilisha

rasmi maombi ya kutaka

kuondoka Manchester
United na kujiunga na Boca Juniors,
kwa mujibu wa BT Sport.

Cavani katika maombi
hayo pia ameweka wazi
anataka kuwa karibu na

familia yake na hivyo ana-
taka kuondoka mara mka-
taba wake utakapomalizika
mwishoni mwa msimu huu.

Kwa mujibu wa ripoti, Cavani

alikutana na maofisa wa United na
kuzungumza nao kuhusu mpango
wake huo juzi [jumaa.

Cavani ataondoka United ambako
amecheza kwa kipindi cha msimu
mmoja na baba yake amebainisha
kuwa ameshawasiliana na Boca
Juniors ya nchini Argentina kwa ajili
ya kujiunga nao katika kipindi cha
majira ya joto kinachokuja.

Cavani alitua pale Old Trafford
kwa uhamisho wa bure kutoka PSG
mwanzoni mwa msimu huu, am-
bako alisaini mkataba wa mwaka
mmoja na kipengele cha kuongeze-
wa miezi 12 mingine.

Mshambuliaji huyo mkongwe

amefunga mabao matatu katika
michezo yake mitatu iliyopita na
klabu hiyo ina hamu ya kuongeza
mkataba wake hadi msimu ujao.
Lakini mchezaji mwenyewe
ambaye ana umri wa miaka 34
ameweka wazi nia yake ya kutaka

kuondoka baada ya kufanya
mazungumzo na maofisa wa
United.

Cavani alilambia klabu hiyo

anataka kurudi Amerika Kusini ili
kuwa karibu na familia yake, na ri-
poti hiyo inaongeza kuwa alizikataa
timu kadhaa za Brazil zilizokuwa
zinawania saini yake ili tu ajiunge
na Boca juniors.

LIVERPOOL, KONATE SAFI

LIVERPOOL imefikia makubaliano binafsi na mlinzi
wa RB Leipzig, Ibrahima Konate mwenye umri wa miaka
21, ambaye kipengele cha mkataba wake wa kuondoka
kwa miamba hao wa Bundesliga ni pauni milioni 34.
(Fabrizio Romano on Twitter)

MESSI KUPEWA MITATU

RAIS wa Barcelona, Joan Laporta, anafanyia kazi
mchakato wa ofa ya mkataba wa miaka mitatu kwa
straika wa Argentina, Lionel Messi, katika jaribio la
kumshawishi mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 33
kubakia klabuni hapo. (ESPN)

RONALDO KUREJEA UNITED

MSHAMBULIAJI wa Juventus na Timu ya Taifa ya
Ureno, Cristiano Ronaldo, mwenye umri wa miaka 36,
anataka kurudi Manchester United katika kipindi cha
majira ya joto. (Gazzetta dello Sport)

KING ANUKIA GALATASARAY

STRAIKA wa Everton, Josh King, yupo kwenye mazun-
gumzo na klabu ya Uturuki ya Galatasaray na mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 29 anataka kujiunga nayo
kipindi cha majira ya joto. (Football Insider)

ODEGAARD AZUA HOFU

ARSENAL inahofia wanaweza kumpoteza kiungo wa
kimataifa wa Norway, Martin Odegaard mwenye umri
wa miaka 22, ambaye anacheza kwa mkopo kutoka Real
Madrid. (Sun)

BERGE HAONDOKI

KOCHA wa muda wa Sheffield United, Paul Hecking-
bottom anatarajia kiungo wa Norway, Sander Berge
(23), atabakia klabuni hapo baada ya timu hiyo kushuka
daraja, licha ya kutolewa macho na Arsenal na Totten-
ham Hotspur. (Sheffield Star)

RUIZ-ATIL KUREJEA BARCA

BARCELONA inajaribu kumrudisha kiungo wa Ufaran-
sa, Kays Ruiz-Atil (18), klabuni hapo, huku mkataba wake
ukitarajiwa kumalizika kule Paris St-Germain mwishoni
mwa msimu huu. (Mundo Deportivo)

GRANT NJIA MOJA

GOLIKIPA namba tatu wa Manchester United, Lee
Grant mwenye umri wa miaka 38, anatarajia kuondoka
klabuni hapo katika kipindi cha majira ya joto. (Mail)

POTTER KUIMARIKA

KOCHA wa Brighton, Graham Potter amesema kiungo
wa Mali, Yves Bissouma anaweza kuimarika klabuni
hapo na hivyo hawatakiwi kuwa na hofu kuhusu nyota
huyo mwenye umri wa miaka 24. (Express)

WOODWARD KURITHIWA

MAKAMU Mwenyekiti Mtendaji wa Manchester
United, Ed Woodward, anayeondoka klabuni hapo
anatarajia kuchagua mrithi wake hivi karibuni. (Man-
chester Evening News)
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HABARI MICHEZO

lhefu SC,
Coastal
Union
hapatoshi

Na Mwandishi Wetu, MBARALI

KOCHA Mkuu wa Ihefu SC, Zuberi
Katwila, amesema kikosi chake kitaen-
delea kupambana kuhakikisha kina-
pata ushindi katika mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara dhidi ya Coastal Union
itakayochezwa leo kwenye Uwanja wa
Highland Estates ulioko mjini hapa.

Ihefu itashuka dimbani leo ikiwa
na kumbukumbu ya ushindi wa bao
1-0 dhidi ya ‘Maafande’ wa Tanzania
Prisons walioupata Alhamisi iliyopita
kwenye uwanja huo.

Katwila (pichani) aliliambia gazeti
hili anahitaji kupata ushindi kwa ajili
ya kuendelea kufufua matumaini ya
kubakia katika ligi hiyo na anaamini
nafasi ya kutimiza ndoto zao bado
wanayo.

Kocha huyo alisema mechi zote
wanazocheza ni ngumu na ze-
nye ushindani, lakini amewaandaa
wachezaji wake kutokata tamaa kwa
sababu kila timu inaingia uwanjani
kwenye hatua hii ya lala salama ikiwa
na malengo yake.

“Tutapambana hadi siku ya mwisho,
hatutabweteka, hatutaki kuangalia tu-
lipokosea nyuma, tunajipanga kusaka
matokeo mazuri
katika mechi
zilizobakia, tu-
naamini nafasi ya
kubakia bado ipo
kama mambo ya-
takwenda vizuri,”
alisema Katwila.

Golikipa namba
moja wa timu
hiyo, Deogratius
Munisi ‘Dida’
alisema mechi
zote wanazocheza
Nni ngumu na hii inasababishwa na
ushindani ulioongezeka msimu huu.

Dida alisema ataendelea kujipanga
imara kuhakikisha anaibakisha timu
hiyo kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara
baada ya kumsajili ili kKuongeza nguvu
katika kikosi hicho.

Naye Kocha Mkuu wa Coastal Union,
Juma Mgunda alisema wamekwenda
Mbeya kwa ajili ya kusaka matokeo
mazuri kwa sababu kikosi chake bado
hakiko katika nafasi salama kwenye
msimamo wa ligi.

“Hatuko katika nafasi nzuri au
salama, tunahitaji kupata ushindi ili
kuendelea kujiimarisha, hakuna mechi
rahisi, tumejiandaa kupambana,”
Mgunda alisema.

Ihefu SC yenye pointi 27 baada ya
kucheza mechi 27 imebakiza mich-
ezo saba ili kumaliza msimu wake wa
kwanza ndani ya Ligi Kuu Tanzania
Bara.

Na Adam Fungamwango

INGA wa Mwadui FC ya

Shinyanga, Uhuru Se-

lemani, amesema anapata

wakati mgumu kila an-

apocheza dhidi ya timu yake ya zamani

ya Simba katika mechi mbalimbali za

Ligi Kuu Tanzania Bara na mashindano

mengine yanayofanyika hapa nchini,
imefahamika.

AKizungumza na gazeti hili

Uhuru alisema anakuwa

kwenye hali yenye ‘mawazo’

anapokqtana_ na Simba kwa

sababu ndiyo timu pekee am-

bayo ameichezea kwa miaka

mwingi hapa nchini.

“Inaumiza kwa kweli kucheza dhidi
ya Simba. Hii timu nimecheza miaka
sita na ndiyo timu niliyokaa nayo muda
mrefu sana kuliko timu yoyote ile, kwa
hiyo kucheza dhidi yake inaniumiza
moyoni,” alisema Uhuru.

Winga huyo ambaye aliuzwa kwenye
klabu ya Royal Eagles ya Afrika Kusini,
alicheza vyema katika mechi ya Ligi
Kuu Tanzania Bara dhidi ya mabing-
wa hao watetezi iliyochezwa Jumapili
iliyopita aliwadhibiti vyema wachezaji
wa Simba katika mchezo uliomalizika
kwa Wekundu wa Msimbazi kushinda
bao 1-0.

“Ni kweli nilicheza vizuri kwa saba-
bu ile ni kazi yangu, ni lazima nifanye
kazi kwa ajili ya timu yangu ya sasa
na hiyo na ndiyo uanamichezo, lakini
haiondoi ukweli kuwa kila nilipokuwa
naiangalia jezi ya Simba, nilikuwa naji-
uliza ni kwa nini nacheza dhidi ya timu
hii, kwa sababu hata nikirudi nyum-
bani nikifungua kabati, unakutana na
jezi za Simba ambazo nimezitumikia
kwa miaka sita. Lakini yote ni maisha,
huwezi kujua nini ninatokea,” Uhuru
alisema.

Kuhusu matokeo ya kusuasua kwa
Mwadui, winga huyo alisema hali hiyo
inatokana na hali mbaya ya kiuchumi
iliyopo kwenye klabu hiyo.
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“Asikudangaye mtu, mpira ni pesa.
Timu iko kwenye hali mbaya kiuchu-
mi. Maisha yanapokuwa mabovu hata
kujiamini kunapotea. Hata tunavy-
ocheza unaona kwa mchezaji mmoja
mmoja sisi ni wazuri kwa sababu baa-
dhi yetu ni wachezaji wakubwa, lakini
kila mtu anacheza kivyake kwa sababu
uchumi wa klabu si mzuri,” aliongeza
nyota huyo.

Uhuru, ambaye aliichezea Simba
kuanzia mwaka 2009, hadi 2015, alise-
ma inamuuma mno kucheza dhidi
ya timu yake ya zamani, lakini haina
jinsi kwa sababu mpira ni kazi yake
na anaamini amecheza kwa nguvu
zote kuizuia timu hiyo isishinde, lakini
ikashindikana.

Mbali ya Uhuru, Mwadui ilichezesha
wachezaji wengi wa zamani wa Simba
akiwamo Aziz Gilla na Willian Lucian
‘Gallas’. Mwadui inatarajiwa kuendelea
kusaka pointi za kujinasua na janga ya
kushuka daraja kwa kuwafuata wenye-
ji wao Ruvu Shooting kwenye Uwanja
wa Mabatini, Mlandizi mkoani Pwani.
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Kiungo wa kimataifa wa Simba Queens Mkongomani, Mawete Musolo (kulia), akijiandaa kumtoka beki wa Alli-

Mwanza juzi. Simba Queens ilishinda mabao 5-0. PICHA: SIMBA

Makundi ufukweni Afrika hadharani

Na Saada Akida

SHIRIKISHO la Soka Afrika (CAF), lin-
atarajia kuchezesha droo ya makundi
kwa ajili ya Fainali za Mataifa ya Afrika
kwa soka la ufukweni (Afcon- Beach
Soccer), ambazo zitachezwa kuanzia
Mei 23 hadi 29, mwaka huu nchini Sen-
egal.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar
es Salaam jana, Kocha Mkuu wa timu
ya Tanzania, Boniface Pawassa alisema
kikosi chake kinaendelea vizuri na
maandalizi ya michuano hiyo na wako

tayari kukutana na kikosi chochote.

Pawasa alisema wachezaji wake wa-
naendelea kuimarika baada ya kufan-
ya mazoezi mfulululizo kwa muda wa
wiki mbili sasa.

“Tunaendelea na maandalizi na sasa
ni wiki ya pili ya mazoezi ya kiufundi,
mbinu, ujanja na ubunifu na wiki ya
tatu tutakuwa na mechi za kirafiki,
tukitarajiwa kucheza mechi za kirafiki
na wenyeji wa michuano hiyo ambao
ni Senegal,” alisema Pawassa.

Kocha huyo aliongeza mbali na Sen-
egal kuomba mechi ya kirafiki dhidi

yao, pia wameomba kukutana na Cape
Verde, Morocco na Dubai ili kuendelea
kujiimarisha zaidi.

“Malengo yetu makubwa katika
fainali hizo ni kufanya vizuri na kuwa
miongoni mwa timu kutoka bara la Af-
rika zitakazokwenda kushiriki Kombe
la Dunia la huko Urusi Septemba mwa-
ka huu,” alisema Pawassa.

Tanzania ilifuzu kucheza fainali hizo
baada ya kuwaondoa Burundi kwa
jumla ya mabao 12-9, mechi zote mbili
zikichezwa kwenye Ufukwe wa Coco,
uliopo jijini Dar es Salaam.
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Mshambuliaji wa Simba, John Bocco (kulia), akikokota mpira huku kiungo mkabaji wa
Gwambina FC, Baraka Mtui, akimdhibiti katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara ili-
yochezwa kwenye Uwanja wa Gwambina ulioko Misungwi jijini Mwanza. Simba ilishin-
da bao 1-0. PICHA: SIMBA

Simba yapaa kileleni Bara

Na Adam Fungamwango

WA mara ya kwanza mabingwa
I‘ watetezi, Simba, wamekwea kilele-

ni katika msimamo wa Ligi Kuu

Tanzania Bara baada ya kupata wani hao utawafanya kwenda tena juu ya

ited

Yanga, Azam heshima, Kisasi

Na Saada Akida

NI mechi ya kisasi, unaweza
kusema hivyo baada ya
makocha wa timu zote mbili,
Yanga na Azam FC kusema
kila mmoja anahitaji pointi
tatu muhimu katika mechi
va Ligi Kuu Tanzania Bara
itakayowakutanisha leo usiku
kwenye Uwanja wa Benjamin
Yanga ambao ni wenyeji
wa mchezo huo wanahitaji
kupata matokeo chanya ili
kujiimarisha katika mbio za
ubingwa wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara sambamba na Azam,
lakini pia zikijiweka katika
nafasi nzuri ya kupata tiketi
ya kushiriki mashindano ya
kimataifa ya msimu ujao.
Azam itateremka katika
mchezo huo ikiwa na kum-
bukumbu ya kuchapwa bao
1-0 na wapinzani wao katika
mchezo wa mzunguko ulio-
chezwa kwenye Uwanja wa
Kocha wa Makipa wa Yanga,
Razak Siwa, alisema kikosi
chao kipo fiti na hawataingia
kwa tahadhari yoyote katika
mchezo huo lakini wanahitaji
kusaka pointi tatu.
“Ni mechi ya ushindani
ukizingatia wapinzani wetu

Azam FC, wanahitaji kulipa
kisasi kutokana na mechi ya
kwanza kupoteza, na ku-
tohitaji kupoteza tena, sisi

pia tunahitaji kupata pointi
muhimu ili kujiimarisha vizuri
katika nafasi tuliyopo kwenye
msimamo,” alisema Siwa.

Kocha huyo alisema wache-
zaji wote wako fiti isipokuwa
Tuisila Kisinda ambaye afya
yake haiko sawa na nafasi ya
kuonekana katika mechi hiyo
iko kwenye hatihati.

Nahodha wa Yanga, Ramad-
hani Kabwili alisema makocha
wamemaliza majukumu yao
na Kilichobakia ni kwa upande
wa wachezaji kupambana na
kupata matokeo chanya ya
pointi tatu.

Kocha Msaidizi wa Azam FC,
Vivier Bahati, alisema hawana
majeruhi na wamejipanga
vizuri kuhakikisha hawapotezi
mechi hiyo ya marudiano na
hivyo watacheza kwa tahad-
hari kubwa ya kupata ushindi.

Naye nahodha wa Azam FC,
Aggrey Morris, alisema wame-
jipanga vizuri na kuhakikisha
wanalipa kisasi baada ya
kupoteza mechi mbili dhidi
ya Yanga, moja katika ligi na
nyingine kwenye michuano
Ka mapinduzi ndani ya msimu

uu.

® ® ® \i baada ya kuichapa Gwambina bao 1-O
na kujiimarisha katika...

da wavuni, Makaka akiruka bila mafanikio. Mechi iliingia dosari dakika ya 74, baada
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ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Gwambina FC
katika mechi ya ligi hiyo iliyochezwa kwe-
nye Uwanja wa Gwambina FC, Misungwi
Lilikuwa ni bao la beki wa kush-
oto, Mohamed Hussein ‘Zimbwe
Jr, lililowafanya mabingwa hao
watetezi, Simba, kuongoza ligi
baada ya kufikisha pointi 58,
pointi moja nyuma ya Yanga
iliyokuwa inaongoza kwa muda
mrefu.

Hata hivyo, Simba kuendelea kuongoza
ligi kunategemea matokeo ya mechi ya leo
usiku kati ya wenyeji Yanga dhidi ya Azam.
Kama Yanga itafungwa au kutoa sare
yoyote basi Simba itaendelea kuwa kilele-
ni, lakini ushindi wowote wa Wanajang-

msimamo kwa pointi 60.

Dakika ya saba tu ya mchezo faulo iliyo-
pigwa kulia mwa goli la Simba na Baraka
Mtui, lilileta kizaazaa na wachezaji Gwam-
bina kushindwa kuuweka mpira wavuni,
mpaka mabeki wa timu hiyo inayoshiriki
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika wakaokoa. Nahodha, John
Bocco, ilikuwa aipatie timu yake bao daki-
ka ya 22, baada ya kumegewa pande safi
kutoka kwa Meddie Kagere lakini shuti lake
dhaifu liliishia mikononi mwa golikipa wa
Gwambina, Mohamed Makaka.

Zimbwe ]r’, alifunga bao pekee kwe-
nye mechi hiyo dakika ya 28 alipoupata
mpira uliookolewa kizembe na mabeki wa
Gwambina, akiwa umbali wa mita 35 ali-
achia shuti kali la juu lililogonga pembezo-
ni mwa mwamba wa juu na kudundadun-

Hata hivyo, muda mrefu wa mechi hiyo,
timu zote zilikuwa zikicheza mipira mirefu
na kukimbizana badala ya kupigiana pasi
kutokana na hali mbaya ya uwanja huo.

Gustapha Simon ambaye alikuwa kwe-
nye kiwango cha juu kwenye mechi hiyo,
alipata nafasi nzuri ya kuisawazishia
Gwambina FC bao dakika ya 45, akiwa ana-
tazamana na kipa wa Simba, Aishi Manula,
lakini alipiga shuti kali lililotoka nje kidogo
ya lango.

Kipindi cha pili timu zote ziliendelea
kucheza kwa mfumo ule ule, ambao ul-
ionekana kuinufaisha zaidi Gwambina ku-
liko Simba lakini Wekundu wa Msimbazi
walianza kubadilika mara alipotoka Ber-
nard Morrison na kuingia Hassan Dilunga
na Chris Mugalu ambao waliituliza timu
yao na kuanza kupiga pasi.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

ya Joash Onyango kuweka mpira wavuni
uliotokana mpira wa kona, lakini mwamu-
zi msaidizi namba moja, Geofrey Msakila,
alilikataa kwa madai kuwa kabla ya ku-
fungwa mpira huo ulitoka nje.

Kukataliwa kwa bao hilo kulizusha ki-
zaazaa kwa mashabiki kuanzisha fujo kwa
kurusha chupa uwanjani, na askari polisi
ilibidi wafanye kazi ya ziada kutuliza rab-
sha hizo.

Katika mechi nyingine ya mapema
iliyochezwa jana, Mbeya City imeendelea
kuzinduka baada ya kuifunga Namungo
FC bao 1-0 katika mchezo uliofanyika kwe-
nye Uwanja wa Majaliwa mkoani Lindi.

Simba itashuka tena ugenini Jumanne
kuwakabili Dodoma Jiji FC kwenye Uwanja
wa Jamhuri jijini Dodoma.
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