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Madaktari watatu wafariki 
wakitoka mafunzoni KCMC

Asimulia alivyotaka kuwakimbia 
mapacha wanne njiti hospitalini 

Adaiwa kuficha 

kadi 23 za ATM 

sehemu za siri

Majeneza yenye miili ya madaktari watatu wanaofanya kazi katika Kituo cha Afya cha Kabuku na Kituo cha Afya 
Mkata, wilayani Handeni, mkoani Tanga, ambao walifariki dunia kwa ajali ya gari usiku wa kuamkia jana, katika 
kijiji cha Taula, Kata ya Kwedizinga, wakati wakitoka Moshi mkoani Kilimanjaro kikazi, wakati wa shughuli ya kuaga 
iliyofanyika katika Kituo cha Afya cha Mkata jana. PICHA: STEVEN WILILIAM
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Adaiwa kuficha kadi 23

za ATM sehemu za siri
Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kanda Maalum 
ya Dar es Salaam linamshikilia 
Halima Juma (23), mkazi wa 
Chalinze mkoani Pwani, baada 
ya kudaiwa kukutwa na kadi za 
ATM 23 alizozificha sehemu za 
siri.

Imedaiwa na jeshi hilo kuwa 
alikuwa anazitumia kuiba fedha 
katika benki mbalimbali nchini 
kwa kujitolea kuwapa msaada 
watu wasiojua kutumia kadi za 
ATM, baadaye kuwabadilishia 
kadi zao kinyemela.

Kamanda wa kanda hiyo, La-
zaro Mambosasa, alidai mbele 
ya waandishi wa habari jijini 

jana kuwa, mtuhumiwa huyo 
alikamatwa Jumanne kwenye 
tawi la Benki ya CRDB Mbagala 
wilayani Temeke.

“Askari wetu walimtilia shaka 
binti huyu ambaye wakati huo 
alikuwa katika chumba cha 
ATM cha CRDB akijifanya ana-
wasaidia wazee na wastaafu wa-
siojua kutumia mashine hizo.

“Lengo lake lilikuwa ni ku-
chukua namba za siri zao kisha 
kuwabadilishia kadi za ATM na 
baadaye kuwaibia fedha kwe-
nye akaunti zao kwa kutumia 
kadi halisi za wahusika baada 
ya kuzibadilisha ‘password’ (ny-
wila),” alisema.

Kamanda Mambosasa alise-

ma mtuhumiwa huyo alikamat-
wa na askari wanaolinda benki 
hiyo na alipopekuliwa katika 
pochi yake aliyoificha sehemu 
za siri, alikutwa na kadi za ATM 
23 za watu mbalimbali.

“Alikutwa na kadi saba za 
CRDB, sita za NMB na benki za 
NBC, Amana na Posta, ambazo 
alikutwa na kadi mbili mbili 
kwa hizo benki zingine. Pia 
alikutwa na kadi moja moja za 
benki za ACB, Stanbic, DTB na 
Equity,” alidai.

Kamanda Mambosasa alidai 
mtuhumiwa huyo anaendelea 
kuhojiwa na jeshi hilo na atafik-
ishwa mahakamani wakati 
wowote.

Katika hatua nyingine, Ka-
manda Mombasasa alisema 
jeshi limejipanga kuhakikisha 
uchaguzi wa serikali za mitaa 
unaotarajia kufanyika kesho 
nchini, unafanyika kwa amani 
na utulivu.

Alitoa onyo kwa mtu yeyote 
au kikundi kitakachojaribu ku-
vuruga amani kuwa jeshi hilo 
halitasita kukichukulia hatua za 
sheria.

Kamanda Mambosasa pia ali-
wataka wakazi wa Jiji la Dar es 
Salaam kuwa na tahadhari ya 
mvua inayoendelea kunyesha, 
akikumbusha kuwa kumekuwa 
kukitokea maafa kutokana na 
mafuriko jijini.

JPM aonya 
utapeli
wa madai 
ya fidia 

Rais John 
Magufuli ak-
iwa pamoja 
na viongozi 
wengine aki-
vuta utepe 
kuashiria 
uwekaji wa 
jiwe la msin-
gi la ujenzi 
wa stendi 
kuu ya ma-
basi, mkoani 
Dodoma 
jana. PICHA: 
IKULU

Madaktari watatu wafariki

wakitoka mafunzoni KCMC
Na Steven William, 
MUHEZA

MADAKTARI watatu wa vi-
tuo vya afya Kabuku na Mkata 
wilayani Handeni mkoani Tan-
ga, wamefariki dunia baada ya 
lori walilopanda kutoka mafun-
zoni KCMC mkoani Kilimanjaro 
kupata ajali.

Ajali hiyo iliyotokea usiku 
wa kuamkia jana katika Kijiji 
cha Taule, Kata ya Kwedizinga 
wilayani Handeni, imesababi-
sha vifo vya madaktari Razaro 
Mpiziwa, Lucas Lubacha na 
Mussa Muro.

Miili ya madaktari hao iliag-
wa jana katika Kituo cha Afya 
Mkata wilayani humo kabla ya 

kusafirishwa kwenda mikoa 
wanakotoka.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, 
Martin Shigella, aliongoza vion-
gozi na wananchi kuaga miili 
hiyo, akieleza kuwa madaktari 
hao walikuwa wakitokea mkoa-
ni Kilimanjaro walikoshiriki 
mafunzo ya kutumia vifaa vya 
kisasa katika kupima magonjwa 
ya tumbo. Mafunzo yalitolewa 
katika Hospitali ya KCMC. Shi-
gella alisema vifo vya madaktari 
hao vimewasikitisha kwa kuwa 
serikali imepoteza nguvu kazi 
ya taifa na watazidi kukumbuka 
mchango wao.

Mbunge wa Muheza, Balozi 
Adadi Rajabu, alisema amesh-
tushwa na taarifa za vifo vya 

madaktari hao, akieleza kuwa 
ni pigo kwa serikali.

Akizungumzia ajali hiyo, 
Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Tanga, Edward Bukombe, alidai 
madaktari hao walikuwa wa-
natoka KCMC mjini Moshi wa-
likokuwa wanashiriki semina 
kuhusu matumizi ya vifaa vya 
kitabibu.

Alieleza kuwa wakati wa-
narudi kwenye vituo vyao vya 
kazi, walipanda basi lililokuwa 
linakwenda Tanga mjini wak-
iwa madaktari wanne, lakini 
mmoja alishuka wilayani Ko-
rogwe.

Alidai kuwa walipofika 
Segera, madaktari hao watatu 
walishuka kwenye basi hilo na 

kulazimika kupanda lori la miz-
igo aina ya Volvo ili wafike Ka-
buku na mji mdogo wa Mkata.

“Bahati mbaya lori hilo 
lilipofika katika eneo la Kijiji 
cha Taule, Kata ya Kwedizinga 
wilayani Handeni, lilipata ajali 
kwa kutumbukia katika bonde 
na hatimaye watu wanne am-
bao walikuwa wamepanda ka-
tika lori hilo walifariki dunia 
wakiwamo madaktari watatu 
na utingo wa lori hilo ambaye 
hajafahamika jina lake mara 
moja.

“Dereva wa lori hilo ame-
jeruhiwa na amelazwa katika 
Hospitali ya Rufani ya Mkoa, 
Bombo mjini Tanga,” alisema 
Kamanda Bukombe.

Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS John Magufuli amewaon-
ya wananchi kutotumia fursa 
ya makao makuu Dodoma kuwa 
chanzo cha kufanya utapeli kwa 
kutengeneza madai ya uongo ili 
walipwe fidia.

Magufuli alisema hayo jana 
alipokuwa akizungumza na 
wananchi baada ya kuweka 
jiwe la msingi kwenye mradi wa 
ujenzi wa kituo cha mabasi, soko 
la kisasa, ujenzi wa nyumba za 
askari wa Kikosi cha Kutuliza 
Ghasia (FFU) na ujenzi wa hospi-
tali ya Uhuru iliyoko Wilaya ya 
Chamwino.

Alisema Dodoma kuwa makao 
makuu kusifanywe kama chanzo 
cha kuitapeli serikali bali watu 
wadai maeneo yanayostahili.

Alibainisha kuwa kuna watu 
wanafikiri hatua hiyo ni sehemu 
ya kutengeneza fedha za bure za 
serikali.

“Wanajidanganya sana kwa 
mujibu wa Sheria ya Ardhi Na. 4 
ya mwaka 1999 na Sheria ya Vi-
jiji Na. 5, ardhi ya mtu ikichuku-
liwa ni lazima alipwe fidia lakini 
ardhi ya mtu ikichukuliwa si asili 
yake hawezi kulipwa fidia kwa 
kuwa alivamia anatakiwa kuilipa 
fidia serikali,” alisema.

Rais alisema nyumba zilizopo 
eneo la Kisasa jijini Dodoma 
ameshiriki kuzijenga na watu 
wote katika nyumba hizo 300 
walilipwa fidia.

“Kuna baadhi ya viwanja vya 
serikali vilipotea kwa watu bin-
afsi na wapo viongozi wa serikali 
walijibinafsisha viwanja am-
bavyo ni mali ya serikali, ukisikia 
leo mtu anajitokeza anasema 
anadai fidia kwenye nyumba za 
kisasa unamshangaa kwa sababu 
mimi nafahamu tulilipa zote, na 
nyaraka zilisainiwa hadi kwa 
Mkuu wa Mkoa kwa wakati ule,” 
alisema.

Magufuli alisema katika eneo 
la kituo cha mabasi, soko na ny-
umba za askari akijitokeza mtu 
kudai fidia lazima amshangae.

“Kwa sababu eneo hili lilikuwa 
mali ya serikali na lilikuwa eneo 
la polisi walikuwa wakifanya 
mazoezi ya bunduki zao, sasa 
yeye alikuwa anakaa humo na 
bunduki zinapigwa, wakati nyani 
nao walikimbia,” alisema.

Rais Magufuli alisema isifike 
mahali kila eneo mtu anasema 
ni lake watambue kuwa serikali 
ilikuwapo.

“Wapo kweli wachache kule 
Chamwino wanadai waliokuwa 
wamebaki, lakini asilimia zaidi 
ya 90 wamelipwa fidia
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MOI sasa yajivunia 
matibabu ya kibingwa

Magari na Bajaj yakipita kwa tabu kwenye dimbwi la maji ya mvua katika eneo la Best Bite Namanga, jijini Dar 
es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Magufuli ashusha neema Polisi 
Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS John Magufuli ameagiza 
jengo lililokuwa la Wakala wa Maji 
na Usai wa Mazingira Vijijini (Ru-
wasa) kuwa Makao Makuu ya Jeshi 
la Polisi, huku akiwataka askari 
kujiepusha na vitendo vya rushwa 
na kubambikia watu kesi kwani 
ni vitu vinavyochafua taswira ya 
jeshi hilo.

Magufuli alitoa kauli hiyo jana 
jijini hapa alipokuwa akiweka jiwe 
la msingi katika ujenzi wa nyumba 
118 za Polisi wa Kikosi cha Kutuliza 
Ghasia(FFU).

Alisema amefurahishwa na hat-
ua ya Jeshi la Polisi kuhamia Do-
doma na kwamba amewapa jengo 
hilo  kwa sababu ya kufurahishwa 
na kazi kubwa wanayofanya ya 
kulinda amani na usalama wa 
nchi.

“Nimefurahi kusikia mmehamia 
Dodoma maana ningeshangaa 
sana kama mimi nimehamia wewe 

IGP upo huko, usingefanya hivyo 
ningeteua IGP wangu wa hapa Do-
doma,” alisema Rais Magufuli.

“Kwa kuwa mmeamua kufanya 
hivyo, askari huwa hasubiri nyum-
ba nimeamua kuwapa zawadi ya 
jengo moja kubwa lenye ghorofa 
nne ambalo lilikuwa linatumiwa 
na Ruwasa sasa itakuwa makao 
makuu ya polisi,” alisema.

Alimtaka Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Dodoma, Giles Muroto, 
arudi kwenye oisi yake iliyokuwa 
imechukuliwa kwa ajili ya kuwa 
Makao Makuu ya Jeshi la Polisi.

Rais Magufuli pia alilitaka Jeshi 
la Polisi kujiepusha na vitendo 
vinavyodhalilisha jeshi hilo kwa 
kuomba rushwa na kubambikizia 
watu kesi.

“Wananchi toeni ushirikiano 
kwa Jeshi la Polisi kwa kuichua 
wahalifu na endapo wananchi 
mtatoa ushirikiano usalama wa 
raia utaimarika hapa nchini,” 
alisema.

Asimulia alivyotaka kuwakimbia 
mapacha wanne njiti hospitalini
 Na Romana Mallya

OFISA Tarafa ya Kibamba, 
Ubungo jijini Dar es Salaam, 
Beatrice Mbawala, amesimulia 
changamoto alizopata baada 
ya kujifungua watoto mapacha 
wanne njiti, ambao gharama za 
kuwatunza hadi kuikia hatua 
nzuri ya ukuaji iliikia Sh. milioni 
100.

Mbawala ni miongoni mwa 
wazazi walioika jana katika Hos-
pitali ya Aga Khan kusherehekea 
Siku ya Mtoto Njiti Duniani am-
bayo kila mwaka huadhimisha 
Novemba 17, mwaka huu.

Akizungumza jana katika 
sherehe hizo ambazo zililenga  

kuelimisha namna ya kuwalea 
watoto hao ambao wana changa-
moto kubwa ya malezi, Mbawala 
alisema mara ya kwanza alip-
owaona alipata wasiwasi kuhusu 
namna atakavyowatunza.

Alisema hakuwahi kuwashuhu-
dia watoto wadogo kama hao am-
bao ukubwa wao ulikuwa sawa na 
simu ya kiganjani.

Alisema alijifungua mtoto wake 
wa kwanza wa kike mwaka 2015 
bila tatizo lakini ilipoika Januari 
29, mwaka 2017, ndipo alipojifun-
gua watoto wanne mapacha wa 
kiume wawili na wa kike wawili.

Mbawala alisema kabla ya 
kujifungua watoto hao, alipata 
uchungu na alipoika hospitalini 

 Na Beatrice Moses

TAASISI ya Tiba ya Mifupa 
Muhimbili (MOI) imeelezea 
mafanikio yake katika kutoa  
huduma za matibabu  kwa 
wananchi baada ya serikali 
ya awamu ya tano kuwekeza 
kwenye miundombinu, vifaa 
tiba na dawa katika kipindi 
cha miaka minne.

Imesema kwa sasa hakuna 
mgonjwa anayelala chini 
kama ilivyokuwa miaka 
kadhaa iliyopita kwa kuwa 
vitanda kwa wagonjwa wa 
kawaida vimeongezwa kutoka 
150 hadi 340.

Aidha, imesema katika 
kuboresha huduma za upas-
uaji wa ubongo, serikali  
imetoa  Sh. bilioni 7.9 kwa 
ajili ya ujezi wa maabara ya 
kisasa ya upasuaji huo  am-
bao kwa kitaalamu unaju-
likana kama Endovascula 
Neuro-suite.

 Hayo yamebainishwa jana 
jijini Dar es Salaam na Mku-
rugenzi Mtendaji wa MOI, Dk. 
Respicious Boniface, alipoku-
wa akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu ma-
fanikio ya taasisi hiyo katika 
miaka minne ya uongozi wa 
serikali ya awamu ya tano.

Dk. Boniface alisema 
ujenzi  wa maabara hiyo ya 
kisasa inayotarajiwa kuanza 
kufanya kazi Januari, mwa-
kani, utaifanya  Tanzania 

aliambiwa kwamba atafanyiwa 
upasuaji ili kumwokoa yeye na 
watoto.

“Nilifanyiwa upasuaji wa 
dharura, wakati madaktari wan-
apita wodini waliniambia kwam-
ba kwa uzoefu walionao, watoto 
niliojifungua ni wakubwa, kwa 
hiyo picha iliyojengeka kichwani 
na nilichokwenda kukiona siku 
mbili baada ya kujifungua kili-
kuwa tofauti,” alisema.

Mama huyo alisema alipok-
wenda kuwaangalia siku ya pili 
baada ya kujifungua, alishangaa 
kuwaona wakiwa na ukubwa 
sawa na simu ya mkononi.
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Aidha, alisema utaratibu wa 
kutumia nguvu kazi ya serikali 
(force account) wataweza ku-
jengwa nyumba 400 kwa ku-
tumia Sh. bilioni 10 na kwamba 
wangetumia makandarasi bin-
afsi wasingeweza kujenga kwa 
gharama hiyo.

“Wangetumia utaratibu wa 
kutangaza zabuni isingeweze-
kana kujenga nyumba 400, 
utaratibu huu umeleta tija 
kubwa kwa serikali, tumefani-
kiwa kujenga vituo vya afya 352 
kwa gharama Sh. bilioni 182 na 
kama wangetumia utaratibu wa 
zabuni zingetumika Sh. trilioni 
moja pia tumejenga majengo ya 
wizara mji mkuu wa serikali kwa 
utaratibu huu,” alisema.

Alipongeza jeshi hilo kwa ku-
punguza matukio ya uhalifu wa 
kutumia silaha.

“Nalipongeza Jeshi la Polisi na 
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kuwa kivutio cha matibabu 
kwa kuwa ni ya kwanza 
kwa Afrika Mashariki na ni 
miongoni mwa nchi chache 
Afrika zinazotoa huduma 
za upasuaji wa ubongo bila 
kufumua fuvu.

 Alisema maboresho 
mengine yamefanywa kwa 
kuongeza vyumba vya 
upasuaji kutoka sita hadi 
tisa, hatua ambayo im-
esaidia kuongeza kasi ya 
kutibu, hivyo imewavutia 
wagonjwa kwenda kutibiwa 
katika taasisi hiyo.

Hatua hiyo, alisema  im-
eongeza idadi ya wagonjwa 
wanaokwenda kwa upasuaji 
kutoka 500 hadi 700 kwa 
mwezi ndani ya miaka hiyo 
minne na wagonjwa 43,200 
wamefanyiwa upasuaji 
mbalimbali.

Alisema baada ya kuin-
gia madarakani, Rais John 
Magufuli alipotembelea 
wodi za MOI, alikuta kuna 
changamoto ikiwamo 
wagonjwa kulazwa sakaf-
uni kutokana na uhaba wa 
vitanda.

“Siyo hivyo tu pia kuli-
kuwa na  uhaba wa vifaa 
tiba na dawa, vifaa vya 
uchunguzi na wagonjwa 
wengi walilazimika kusubiri 
huduma kwa muda mrefu 
kwa kuwa vyumba vya 

INAENDELEA UK. 8



Jumamosi  Novemba 23, 20194

HABARI KITAIFA

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akizungumza na waumini baada ya Sala ya Ijumaa, kwenye Msikiti wa Gaddafi, jijini Dodoma jana. 
PICHA: OWM

Wakatisha masomo wakihofia mto
Na Marco Maduhu,    
SHINYANGA

BAADHI ya wanafunzi wa 
Shule ya Sekondari Itwangi 
wilayani Shinyanga, wanala-
zimika kutohudhuria shuleni 
kipindi cha mvua wakihofu 
kusombwa na maji ya mto 
ambao ni lazima wauvuke 
kabla ya kuiikia shule hiyo.

Imeelezwa kuwa wanafun-
zi wanaoishi katika Kijiji cha 
Igembya ndiyo waathirika 
zaidi wa adha hiyo kutokana 
na  kuvunjika kwa daraja lil-
ilokuwapo.

Hayo yalibainishwa juzi na 

mmoja wa wazazi wa kijiji hi-
cho, Fuli Shija, kwenye mku-
tano wa hadhara wa Mbunge 
wa Solwa, Ahmed Salum.

Mbunge huyo aliitisha 
mkutano huo ili kusikiliza 
kero za wananchi na kuzi-
tafutia ufumbuzi sambamba 
na kuwanadi wagombea wa 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
wanaotokana na Chama Cha 
Mapinduzi (CCM).

Shija alimwomba mbunge 
huyo kuitatua kero hiyo kwa 
kujenga daraja ili watoto wao 
wasiendelee kukosa masomo 
kwa hofu ya maji ya mto.

“Tunashukuru mbunge 

kwa kututembelea kwenye 
kijiji chetu, tuna kero kubwa 
mheshimiwa tunaomba utu-
tatulie, kuna daraja la kutu-
unganisha na kijiji jirani cha 
Itwangi, watoto wetu husoma 
shule ya sekondari huyo, 
limeshasombwa na maji 
na mvua kubwa ikinyesha, 
hushindwa kwenda shule,” 
alisema.

Diwani wa Nyida wilayani 
humo, Selemani Segereti, 
alikiri daraja hilo kuharibika 
na kueleza kuwa tayari wal-
ishafanya tathmini kwa kush-
irikiana na Wakala wa Bara-
bara Mjini na Vijijini (Tarura) 

na kubaini zinahitajika Sh. 
milioni 20.

Alisema kinachochelew-
esha kwa sasa ni wakala hao 
kusubiri fedha za matengen-
ezo ya barabara kutoka seri-
kalini, hivyo akamwomba 
mbunge wao huyo kuongeza 
nguvu ili daraja hilo lijengwe 
haraka kabla halijaleta mad-
hara ya vifo.

Mbunge wa Solwa (Salum) 
aliwatoa wasiwasi wananchi 
hao kuwa suala hilo atalishu-
ghulikia haraka na kutoa wito 
kwa wanafunzi na wananchi, 
kutojaribu kuvuka mto waki-
kuta maji yamejaa.

Kigogo wizara ahukumiwa
kifungo cha miaka 42 jela
Na Hellen Mwango

NAIBU Mkurugenzi wa 
Mazingira na Afya wa Wizara 
ya Afya, Elias Chinamo, ame-
hukumiwa kulipa faini ya Sh. 
milioni saba au kwenda jela 
kutumikia kifungo cha miaka 
42 baada ya kupatikana na 
hatia katika mashtaka 14 ya 
kuomba na kupokea rushwa.

Mahakama hiyo pia imem-
wamuru kigogo huyo kulipa 
idia ya Sh. milioni 18 anazo-
daiwa kuomba rushwa.

Hukumu hiyo ilisomwa 
jana na Hakimu Mkazi Mwan-

damizi, Augustina Mmbando, 
aliyesikiliza kesi hiyo katika 
Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu jijini Dar es Salaam.

“Mahakama hii inaku-
tia hatiani kwa makosa 
14 ya kupokea rushwa na 
inakuhukumu kulipa faini ya 
Sh. 500,000 kwa kila kosa 
au kwenda jela miaka mi-
tatu kwa kila kosa,” alisema 
Hakimu Mmbando.

Hata hivyo, mshtakiwa 
huyo alifanikiwa kulipa faini 
hiyo ya Sh. milioni saba.

Katika kesi ya msingi, Chi-
namo alikuwa akikabiliwa na 

mashtaka 28, yakiwamo 14 ya 
kuomba na kupokea rushwa 
na makosa mengine 14 ya 
wizi.

Upande wa Jamhuri ulion-
gozwa na Mwendesha Mash-
taka wa Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa 
(Takukuru), Leonard Swai.

Swai aliita mashahidi wa-
nane na kuwasilisha vielelezo 
sita kuthibitisha kesi ya Jam-
huri.

Katika kesi ya msingi, ilidai-
wa kuwa, kati ya mwaka 2011 
na 2012, jijini Dar es Salaam, 
katika Benki ya CRDB, Tawi 

la Holland na NBC, Tawi la 
Kichwele, Chinamo alijipatia 
Sh. milioni 18 kwa manufaa 
yake binafsi kupitia akaunti 
zake zilizoko katika matawi 
ya benki hizo.

Ilidaiwa alijipatia fedha 
hizo kutoka kwa watu mbal-
imbali akiwamo Anyitike 
Kitalima, Joseph Bilago, Ema-
nuela Safari, Fadhili Kinemile 
na Suzana Mchala ili kuwapa 
nafasi nyingine ya kuratibu 
semina na warsha mbalim-
bali, jambo ambalo lilikuwa 
chini ya mamlaka ya mwajiri 
wake.

Na Mwandishi Wetu, SINGIDA

SHIRIKA la Viwango Tanzania (TBS) 
limewapatia elimu wenye viwanda vina-
vyozalisha bidhaa ambazo hazijathibit-
ishwa ubora mkoani Singida, hatua 
ambayo itawasaidia kuunga mkono 
juhudi za serikali za ujenzi wa uchumi 
wa viwanda.

Elimu hiyo ambayo imepokewa kwa 
mwitikio mkubwa na wenye viwanda 
mkoani hapa, ilianza kutolewa na maofi-
sa wa shirika hilo kuanzia Novemba 11, 
mwaka huu na inatarajiwa kuhitimishwa 
keshokutwa. 

Akizungumza na waandishi wa habari 
mjini hapa jana, Mkaguzi wa Shirika 
hilo, Domisiano Rutahala, alisema kwa 
muda wa siku 16 wamekuwa wakitoa 
elimu kuhusu umuhimu wa bidhaa zina-
zozalishwa kupata alama ya ubora kwa 
wenye viwanda vya kukamua mafuta ya 
alizeti na kuzalisha unga wa mahindi.

“Maofisa wa shirika letu tupo hapa 
kwa ajili ya kuwafikia wenye viwanda 
na wazalishaji ambao bidhaa zao  hazi-
jathibitishwa kupata elimu, kuwasikiliza 
na kuwasaidia kufikia viwango,” alisema 
Rutahala na kuongeza;

“Wenye viwanda wamefurahi kuona 
tunawafuata hadi mlangoni, wamepokea 
elimu kwa mwitikio mzuri na wamea-
hidi kutumia elimu waliyoipata kuwa 
mabalozi wazuri kwa wenzao ili nao 
wajitokeze kuthibitisha ubora wa bidhaa 
zao,” alisema.

Rutalala alisema elimu hiyo ilikwenda 
sambamba na ukaguzi wa kushtukiza 
kwenye maduka ya kuuza vipodozi na 
kufanikiwa kukamata vipodozi vyenye 
viambata vya sumu, ambavyo vime-
pigwa marufuku kutokana na kuwa na 
madhara kwa binadamu.

Kwa mujibu wa Rutalala, mpango huo 
wa kuwapatia elimu wenye viwanda 
ambao wanazalisha bidhaa ambazo 
hazina ubora umeanzia mkoani Singida. 
Alitaja maeneo ambayo elimu hiyo 
ilitolewa kuwa ni Singida Manispaa, 
Kiomboi, Shelui, Mkalama na Manyoni

“Suala hili litaendelea  na Halmashauri 
ya Itigi,” alifafanua na kuongeza kuwa 
kutokana na kuguswa na elimu hiyo, 
wenye viwanda wengine walianza mara 
moja kutuma maombi kwenye shirika 
hilo kwa ajili ya bidhaa zao kuthibit-
ishwa ubora.

Kuhusu ukaguzi kwenye maduka ya 
vipodozi, Rutahala alisema walifanikiwa 
kukamata vipodozi vyenye viambata 
sumu ambavyo vimepigwa marufuku 
kutokana na kuwa na madhara kwa 
watumiaji.

Vipodozi hivyo vinaondolewa kwenye 
soko kutokana na kuwa na madhara 
mbalimbali kwa watumiaji.

Baadhi ya madhara  ya vipodozi 
hivyo ni kusababisha saratani ya ngozi, 
kupunguza kinga ya ngozi na kuathiri 
mfumo wa homoni za mwili, hivyo 
Rutalala aliwashauri watumiaji kuacha 
kutumia vipodozi vilivyopigwa maru-
fuku.

Wenye viwanda 
wapatiwa elimu 
ya ubora wa 
bidhaa 
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Wizara yajivunia 
kudhibiti viashiria 
hatarishi uchumi
Na Elizabeth Zaya

WIZARA ya Viwanda na Bi-
ashara imesema katika kipindi 
cha miaka minne ya serikali ya 
awamu ya tano, imefanikiwa 
kudhibiti mianya ya viashiria ha-
tarishi vya uchumi na maendeleo 
nchini. Kamishna wa Vipimo wa 
wizara hiyo, Dk. Ludovick Chris-
tian, aliyasema hayo jana mjini 
Bagamoyo mkoani Pwani wakati 
akifungua kongamano la pili la 
Taasisi ya Kudhibiti Viashiria vya 
Vihatarishi vya Uchumi na Maen-
deleo Tanzania (IRMT), lililowa-
kutanisha wadau kutoka sekta ya 
umma na binafsi.

Alisema moja ya viashiria 
ambavyo serikali imefanikiwa 
kuvidhibiti kwa kipindi hicho 
cha miaka minne ni pamoja na 
matumizi mabovu ya fedha za 
umma na usimamizi mbaya wa 
miradi mbalimbali inayotekele-
zwa na shughuli nyingine zi-
nazohusiana na jamii. Alisema 
katika kufikia malengo ya uchumi 
wa viwanda, kuna umuhimu wa 
kuendelea kudhibiti matumizi 
mabaya ya fedha za umma 
na usimamizi bora wa miradi 
mbalimbali inayotekelezwa na 
serikali.

“Sasa hivi, tunaenda kwenye 
uchumi wa viwanda, ambao una 
mambo mengi ambayo yana-
takiwa yaangaliwe kwa ufanisi 
zaidi. Na moja ya vitu vinavyo-
takiwa visimamiwe kwa ufanisi 
zaidi ni viashiria vya  kuleta 
matokeo hasi katika utekelezaji 
wa majukumu,” alisema. Dk. 
Christian alisema kutokana na 
mabadiliko ya teknolojia, kuna 
uwezekano mkubwa wa kuwapo 
kwa viashiria hivyo kwa sababu 
watu wanabuni mbinu mbalim-
bali kwa nia ovu ya kuufanya 
uchumi udorore. “Kwa sababu ya 
mabadiliko ya teknolojia, hata 
viashiria vya kuleta athari katika 
maendeleo ya uchumi navyo 
vinakuwa vingi. Kwa hiyo, bila 
kuwa na uangalifu wa kudhibiti 
matumizi ya fedha za umma, 
tutakwama kufikia malengo yetu 
tuliyojiwekea katika upande wa 
serikali na hata sekta binafsi,” 
alisema.

Rais wa IRMT, Pius Maneno, 
alisema wamejipanga kutumia 
teknolojia kuvitambua vihatarishi 
hivyo na kuvidhibiti kabla havi-
jasababisha madhara.

“Kazi hii ilianza muda mrefu 
kwa sekta ya binafsi na kwa sasa 
imefika pia kwa taasisi za serikali 
na tumeona matokeo mazuri 
sana na itasaidia kufikia malengo 
yetu kiuchumi, kikubwa zaidi ni 
kuendelea kuvitambua, na tuna-
sisitiza matumizi ya teknolojia 
katika udhibiti wake,” alisema.

Katibu Mtendaji wa IRMT, 
Fredrick Mgaya, alisema tangu 
taasisi hiyo ianzishwe, imesaidia 
kutoa mafunzo kwa mashirika ya 
umma na binafsi na imezalisha 
wataalamu 76 na kutengeneza 
mifumo ya ndani ya kudhibiti 
viashiria hivyo.

Waziri ataka kulipwa 
deni la bil. 2/- ardhi 
Na Munir Shemweta, KILOMBERO

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Dk. Angeline Ma-
bula, ameiagiza Halmashauri ya Wilaya ya 
Kilombero mkoani Morogoro kuzifuatilia 
taasisi        za s       erikali zinazodaiwa zaidi 
ya Sh.               bilioni     1.9 za kodi ya pango 
la ardhi.

Dk. Mabula alitoa agizo hilo jana alipoku-
tana na uongozi wa wilaya ya Kilombero na 
watendaji wa ardhi katika halmashauri hiyo 
na ile ya Mji wa Ifakara   wakati wa ziara 
yake ya kukagua utendaji kazi wa sekta ya 
ardhi.

  Agizo hilo lilitokana na maelezo ya 
kuelezwa na Mkurugenzi Mtendaji wa hal-
mashauri hiyo, Stephano Kaliwa, kuwa 
miongoni mwa wadaiwa sugu wa kodi ya 
pango la ardhi katika halmashauri yake ni 
taasisi za serikali zinazodaiwa zaidi ya Sh. 
bilioni 1.9.

  Alizitaja taasisi hizo kuwa ni Shirika la 
Umeme Tanzania (Tanesco) linalodaiwa 
zaidi ya Sh. bilioni 1.7 katika maeneo yake 
inayomiliki ya Kidatu, Kihansi na Mlimba na 
Shirika la Hifadhi za Taifa (Tanapa) lilinalo-
daiwa Sh. 12,819,550. 

Oisa Mipango Miji wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Kilombero, Remigi Lipiki, alim-
weleza Naibu Waziri Mabula kuwa Tanesco 
imetaka kufanyika uhakiki kwanza wa deni 
lake kwa madai kuwa baadhi ya maeneo 
inayomiliki yalishachukuliwa na taasisi 
zingine ikiwamo Kidatu. 

Dk. Mabula alisema halmashauri hiyo 
lazima ihakikishe inazifuatilia taasisi hizo 
ili zilipe madeni ya kodi ya ardhi kwa kuwa 
zimekuwa zikitenga fedha kwa ajili ya 
malipo ya huduma mbalimbali ikiwamo 
kodi hiyo ya pango la ardhi. 

‘’Taasisi zinashindwa kulipa madeni na 
hazijachukuliwa hatua, haiwezekani deni 
liikie zaidi ya Sh. bilioni moja. Fuatilieni  
suala hili na mchukue hatua za kisheria,” 
alisema.

Mkurugenzi huyo alieleza changamoto 
kubwa inayoikabili halmashauri yake kuwa 
ni ukusanyaji kodi ya pango la ardhi kwa 
baadhi ya wawekezaji wa mashamba ku-
tokana na kutokamilika taratibu za uhaul-
ishaji mashamba hayo ambayo wamiliki 
wake hawana nyaraka.

 

Aliataja baadhi ya wamiliki wa mashamba 
hayo kuwa,   ni Muindi Paper Mills yenye 
hekta 10,000, Green Resource Limited hek-
ta 25,000, Hiragro Ltd hekta 1,500 na Sygen 
yenye ekari 30,000. 

Kwa mujibu wa Kaliwa, kutokana na ku-
tokamilika mchakato wa uhaulishaji wa 
mashamba hayo kumekuwa na upotevu 
wa makusanyo ya kodi ya jumla ya Sh.  
132,865,031 kila mwaka.

Mwakilishi 
kutoka Makao 
Makuu ya Jeshi 
la Polisi, Kiten-
go cha Dawati 
la Jinsia na 
Watoto, SSP 
Faidha Sulei-
man, akitoa 
mada jijini Dar 
es Salaam juzi, 
kwenye warsha 
ya kuwajengea 
uwezo waandi-
shi wa habari 
kuhusu uka-
tili wa kijinsia, 
iliyoandaliwa 
na Shirika la 
Umoja wa 
Mataifa la 
Idadi ya Watu 
na Maendeleo 
(UNFPA), Tan-
zania. PICHA: 
SABATO 
KASIKA  
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TIMU ya Taifa ya Tanzania Bara ya Wanawake, Kilimanjaro Queens, 
itashuka dimbani leo kuivaa Uganda kwenye mechi ya nusu fainali 
ya michuano ya Afrika Mashariki na Kati (Cecafa Challenge Cup) 
kwa Wanawake inayofanyika katika Uwanja wa Chamazi jijini Dar 
es Salaam.

Kilimanjaro Queens, imefanikiwa kutinga hatua hiyo baada ya 
kushinda mechi zake zote za Kundi A, ambapo ilianza kwa kuichapa 
Sudan Kusini mabao 9-0 kisha ikatoa kipigo cha 4-0 dhidi ya Burun-
di kabla ya kuhitimisha kwa kuwatandika ndugu zao wa Tanzania 
Visiwani, Zanzibar Queens kwa mabao 7-0.

Hivyo, Kilimanjaro Queens itaivaa Uganda ikiwa haijapoteza 
mechi hata moja wala kuruhusu nyavu zao kutobolewa kwenye mi-
chuano hiyo, ambayo inawania kulitwaa taji hilo kwa mara ya tatu 
mfululizo.

Lakini inakutana na Uganda ambayo imetoka kupoteza mchezo 
wake wa mwisho kwa mabao 3-0 dhidi ya Kenya baada ya kushinda 
miwili ya mwanzo kwa kuichapa Djibouti 13-0 na Ethiopia 1-0, na 
kushika nafasi ya pili katika Kundi B, ambalo Wakenya waliibuka 
vinara.

Kuelekea mchezo huo wa leo, tayari Kocha wa Kilimanjaro 
Queens, Bakari Shime ameeleza makosa madogo madogo ambayo 
ameyabaini katika mechi zilizopita ameshayafanyia kazi na kilicho-
baki ni vijana wake kutekeleza kile alichowaelekeza kukifanya dim-
bani leo.

Aidha, kuongezeka kwa ari na morali ya ushindi kama ambavyo 
Shime alilieleza Nipashe juzi, kunaongeza matumaini zaidi kwa Wa-
tanzania kuona Kilimanjaro Queens ikishinda mchezo wa leo na 
kutinga fainali kabla ya kuubeba kabisa ubingwa huo kwa mara ya 
tatu mfululizo.

Tunaamini kwa kiwango kilichoonyeshwa na Kilimanjaro Queens 
katika michuano hiyo hadi kufikia sasa, itaendelea kutembeza vipi-
go hadi fainali na kilichobaki ni Watanzania kuendelea kuiombea ili 
iweze kuitoa nchi kimasomaso.

Lengo letu ni kutaka kuona kombe hilo linabaki nchini na Kili-
manjaro Queens ikiandika rekodi kwa kulibeba kwa mara ya tatu 
mfululizo bila kuruhusu nyavu zake kutobolewa msimu huu.

Lakini pia, Nipashe tunatamani kuona wachezaji wa Kilimanjaro 
Queens wakishirikiana kumlisha mipira winga mshambuliaji, Doni-
sia Minja, anayeshika nafasi ya pili kwa upachikaji mabao kwenye 
michuano hiyo, ili aweze kuibuka na Kiatu cha Dhahabu kwa kuwa 
mfungaji bora.

Hadi sasa Donisia anashika nafasi ya pili katika orodha ya wafun-
gaji akiwa na mabao matano sawa na Nalukenge Juliet wa Uganda, 
wakiwa bao moja nyuma ya kinara Jentrix Shikangwa wa Kenya. 

Hivyo, tunatamani kuona juhudi za dhati za ushindi kwa wachezaji 
wa Kilimanjaro Queens zikienda sambamba na kutoa pasi nyingi za 
mwisho kwa Donisia ili wakitetea ubingwa huo uende sambamba 
na Kiatu cha Dhahabu kubaki hapa nchini.

Hivyo, ili Kilimanjaro Queens na Donisia waweze kutekeleza hayo, 
ni wazi pamoja na kuiombea, lakini mchezaji wa 12 uwanjani am-
baye ni mashabiki, ni muhimu sana katika kuwapa sapoti kwa ku-
washangilia mwanzo mwisho.

Katika hilo, tunatamani kuona mashabiki na Watanzania kwa 
ujumla wakibadilika na kujenga utamaduni wa kushangilia mwanzo 
mwisho hata kama Kilimanjaro Queens itatangulia kufungwa.

Tunatambua Uganda itaingia uwanjani ikiwa na lengo la kupata 
bao la mapema ili kuweza kuunyamazisha uwanja, lakini hata kama 
ikitokea hivyo mashabiki hawana budi kuendelea kuishangilia Kili-
manjaro Queens mwanzo mwisho ili kuwaongezea morali ya ku-
fanya vizuri katika mchezo huo. Tunaitakia kila la kheri Kilimanjaro 
Queens.

Na Barnabas 

Maro

KWA kawaida bahati huweza 
kuleta mambo ya ajabu, la-
kini haitabiriki. Kwa hiyo 
ni vigumu kuitabiri bahati. 
Methali hii yatuhimiza tu-
fanye bidii bila kutegemea 
miujiza.

Timu mbili zinapopam-
bana, kila moja huwa na 
lengo la ushindi, hasa moja 
inapocheza nyumbani. Timu 
ya nyumbani inaposhindwa 
na timu ngeni, washangiliaji 
wenyeji hunyamazishwa ka-
bisa na wageni!

Husemwa “Bahati ni chu-
di” yaani bidii au jitihadi/ti-
jihada. Methali hii yatufunza 
umuhimu wa kuwa na bidii 
katika mambo tufanyayo.

Kila timu inayoingia uwan-
jani kushindana na nyingine 
huwa na lengo la ushindi. 
Nathubutu kusema hata 
wendawazimu hawawezi 
kucheza ili washindwe! 
Ushindi ni hali ya mtu/watu 
kufanikiwa katika jambo 
alilokuwa/walilokuwa akili-
wania/wakiliwania.

Wahenga walisema: 
“Mcheza kwao hutuzwa” 
wakiwa na maana kuwa mtu 
anayecheza kwao hupewa 
zawadi au kutunzwa vizuri. 
Methali hii hutumiwa kutu-
funza kwamba mtu anayeli-
fanya jambo fulani vizuri au 
inavyopasa, hutuzwa au hu-
pewa zawadi.

Mechi yetu ya kandanda 
dhidi ya Libya iliyochezwa 
Tunisia kisha Taifa Stars 
kupoteza kwa kufungwa 
2-1 imekuwa na maneno 
mengi ya lawama dhidi ya 
wachezaji, hasa kapteni wao, 
Mbwana Samatta na kocha 
wao, Mrundi    Etienne Nday-
iragije.

Kwa waliofuatilia mchezo 
ule kwa makini watakubali-
ana nami kuwa Libya ilibeb-
wa na mwamuzi (refa) wa 
mchezo ule kwa kuizawadia 
timu hiyo penalti ya bure.

Naandika hivyo kwa 

sababu chanzo cha penalti 
iliyopewa Libya na mwamuzi 
kutoka Malawi haikuwa ha-
lali kwani mpira uligonga 
ugoko/muundi (mfupa wa 
mguu kuanzia kifundo hadi 
kwenye goti) wa beki Bakari 
Mwamnyeto wa Taifa Stars 
na si mkono kama alivy-
oamua mwamuzi!

Tukio lile lilioneshwa kwa 
kurudiwa mara kadhaa (-a 
kiasi maalum) ili kuthibitisha 
mpira haukugusa mkono wa 
mlinzi wa Taifa Stars ila uli-
gusa ugoko wake tu. 

Kinachonishangaza ni 
kwa nini viongozi wa TFF 
waliofuatana na Taifa Stars 
hawakulalamikia dhuluma 
(kitendo cha kumnyima mtu 
haki au stahiki yake; uonevu) 
ile; au hawakuona? 

Kama hawakuona, walisin-
zia? Kama ndivyo, walikwen-
da Tunisia kufanya nini? Au 
walikubaliana na uamuzi wa 
refa Mmalawi aliyechezesha 
mechi ile?

Kadhia hiyo inaiweka 
Taifa Stars katika hali ngumu 
kwani itabidi ishinde mich-
ezo iliyosalia bila kupoteza 
hata mmoja. Mechi hizo ni 
kati yake na Tunisia jijini Tu-
nis na kurudiana nayo jijini 
Dar es Salaam.

Je, haiwezekani penalti ile 
ni sababu kubwa iliyowakati-
sha tamaa wachezaji wa 
Stars kipindi cha pili hata 
kufungwa bao la pili lililoipa 
‘ushindi’ wa chee (rahisi) 
timu ya Libya? Jambo lingine 
linalonikera ni upangaji wa 
michezo ya Ligi Kuu inay-
oendelea humu nchini. Kwa 
nini TFF inashindwa kabisa 
kupanga ligi ili timu zote 
zicheze mechi bila kutofau-
tiana kwa idadi kubwa ya 
michezo?

Nilihesabu mechi za ligi 
za wenzetu zilizochezwa na 
timu za Ulaya msimu huu 
wa ligi yao mpaka Novemba 
20, 2019 na kupata matokeo 

yafuatayo:
England: Mpaka tarehe nil-

iyoitaja, timu 20 za ligi hiyo 
zilikuwa zimecheza mechi 
12 kila moja.  Hispania: Timu 
zote 20 zilikuwa zimecheza 
michezo 13 isipokuwa mbili 
tu ndizo zilizocheza mich-
ezo 12.  Ujerumani: Timu 
zote 18 zilikuwa zimecheza 
mechi 11 kila moja wakati 
timu 20 za Italia zikiwa zi-
mecheza mechi 12 isipokuwa 
timu mbili ndizo zilizocheza 
mechi 11. Ufaransa nayo ina 
timu 20. Katika hizo, timu 
18 zimecheza mechi 18 il-
hali timu mbili tu ndizo zi-
lizocheza mechi pungufu, 
yaani 12 kila moja.

Tarehe hiyo hiyo nili-
yoandika makala unayosoma 
sasa, ligi ya Tanzania yenye 
timu 20 zikuwa zimecheza 
kama ifuatavyo:

Yanga mechi 5, Azam FC 
mechi 7, Simba FC, Polisi Tan-
zania na Ndanda FC mechi 
9 kila moja. Kagera Sugar, 
Lipuli FC, Tanzania Prisons, 
Namungo FC, JK Tanzania, 
Alliance FC, Coastal Union 
na Biashara United zikiwa zi-
mecheza mechi 10 kila moja,

Timu zilizocheza mechi 11 
kila moja ni Mtibwa  Sugar, 
Ruvu Shooting, Mbao FC 
na Singida United inayozi-
beba timu 19.     Haimaani-
shi kuwa timu za wenzetu 
hazina michezo mingine ya 
kimataifa, hasha! (sivyo kabi-
sa.) Zinashiriki sana mechi za 
kimataifa ila zina mpangilio  
mzuri usiovuruga ligi zao.

Kinachowashinda viongo-
zi wa TFF kuwa na mpangilio 
mzuri ili timu zetu kucheza 
mechi zisizotofautina kama 
wenzetu ni kitu gani? 

Nadhani ni vema atumwe 
kiongozi mmoja ughaibuni 
akajifunze upangaji wa 
michezo ya Ligi Kuu kama 
inavyokuwa kwao. Najua kila 
mmoja atataka kwenda huko 
ili kufuta tongotongo. 

Bahati ina miujiza, lakini haina ahadi
 Muungwana Lazima Nilonge

Kilimanjaro Queens inaweza,
tujitokeze Chamazi kuishangilia 
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RC Tabora 
ageukia
malezi ya 
mimba

Na Mwandishi Wetu,       
TABORA

WANAUME kuwekeza 
katika ujauzito wa wake zao 
kunasaidia kupata watoto 
wenye uchangamfu na maku-
zi mazuri na hivyo kuwa na 
taifa bora la baadaye.

Kauli hiyo ilitolewa jana na 
Mkuu wa Mkoa wa Tabora, 
Aggrey Mwanri, wakati 
akifungua mkutano wa siku 
moja wa kukuza uelewa 
kuhusu malezi na makuzi ya 
watoto.

Alisema kwa mujibu wa 
wataalamu, malezi na makuzi 
mazuri ya watoto yanaan-
zia siku mama anapopata 
ujauzito na kuendelea.

Mwanri alisema hatua 
hiyo itawezesha mtoto kuwa 
mchangamfu kuanza akiwa 
tumboni na hata baada ya 
kuzaliwa.

“Mzazi anapaswa kuon-
gea na mtoto wake maneno 
mazuri tangu akiwa tumboni 
na baada ya kuzaliwa kuwa 
naye karibu kwa kumfundi-
sha mambo mbalimbali 
kwa ajili ya kumkuza katika 
malezi bora,” alisema.

Katibu Tawala wa Mkoa 
wa Tabora, Msalika Makungu, 
aliitaka jamiii kuepuka kutoa 
lugha za matusi na zisizofaa 
kwa watoto, akieleza kuwa 
zinawasababisha kujenga 
roho ya ukatili.

“Utakuta mzazi atamtu-
kana mtoto wake matusi 
mazito kama vile kichwa 
kama tofali...mbwa...mpum-
bavu ..mjinga... maneno kama 
hayo hayamjengi mtoto, bali 
yanamfanya kuwa mkatili 
siku za usoni.

“Tujifunze kuwaambia wa-
toto maneno mazuri ambayo 
yatawakuza katika maadili 
mema na kuwafanya kuwa 
raia wema,” alishauri.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa 
Tabora, Dk. Honaratha Ru-
tatinisibwa, alisema ubongo 
wa mtoto unakuwa tayari 
kupokea mambo mbalimbali 
yatakayokea katika maisha 
yake tangu siku ya kwanza 
anapozaliwa.

Alisema ni vema wazazi 
kujenga tabia ya kuongea 
na watoto wakiwa angali 
tumboni mwa mama zao 
na baada ya kuzaliwa ili 
kuwajengea uchangamfu na 
makuzi mema.

Mganga huyo alisema 
anatambua wazazi wengi 
kubanwa na majukumu, laki-
ni ni vema wakatenga muda 
wa kucheza na watoto wao 
ili kuwaongezea uchangamfu.
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 wamebaki wachache, kuwa 
na makao makuu Dodoma msi-
chukulie kama chanzo au fursa ya 
kutapeli serikali hilo halitaweze-
kana serikali ina njia zake za ku-
fanya kazi.

“Utapeli ni kosa la jinai, watu 
wadai maeneo wanayostahili ndio 
maana hapa nimewaletea vion-
gozi ambao ni makini, watumieni 
hawa kutatua matatizo yenu,” 
alisema.

Rais alitolea mfano kuwa kuna 
eneo jirani na Chuo Kikuu cha 
Dodoma (Udom), lilitengwa eneo 
la kuzika viongozi na alikataa 
kuzikwa Dodoma na kila mmoja 
alikataa kuzikwa huko, hivyo 
serikali ikarudisha eneo hilo kwa 
wananchi. “Nawaomba ndugu 
zangu wa Dodoma tunapopeleka 
madai kwa serikali tuyapime 
madai, wamejitokeza matapeli 
mnawachangia na fedha wanaji-
fanya mimi ndio nitakuwa mwe-
nyekiti wa kamati ya kudai wale ni 
matapeli wanakula fedha zenu.

“Hata Dar es Salaam waliji-
tokeza wakati tunajenga barabara 
ya Ubungo hadi Kimara tumebo-
moa bila idia wakajitokeza ma-
hakamani tukashinda kesi. Mjie-

pushe na matapeli kujenga makao 
makuu na serikali kuhamia sio 
fursa ya watu kupata fedha bure 
bure, serikali haina fedha za bure 
bure,” alisisitiza.

Alifafanua kuwa anafahamu 
kukiwa na mikutano yake watu 
wanajitokeza wanalia.

“Mtu anatoka nyumbani halii 
akiika hapa analia lia, kwanini usi-
toke nyumbani unalia hadi hapa, 
wala siwasikilizi, sidanganywi 
wala sidanganyiki, we utalia hapa 
ukienda nyumbani utanyamaza 
lazima Dodoma tuijenge hatuwezi 
kuchelewa kuijenga Dodoma kwa 
mikwamo   ya ovyo, tumekuja 
kuibadilisha Dodoma.

“Kuna miradi mingi imejengwa 
Dodoma mambo ni mengi, lazi-
ma Dodoma ijengwe nawaambia 
wana Dodoma siku moja mtakum-
buka, kuhamia Dodoma kulikuwa 
kumeshindikana Nyerere kazun-
gumza tangu mwaka 1973 mimi 
nilikuwa darasa la sita, miaka 40 
imepita, kuamua kuhamia hapa 
kunahitaji moyo wa kigogo,” alise-
ma.

Aliwataka kutokwamisha ma-
fanikio yaliyopatikana kwa kuwa 
watu watawashangaa, makao 
makuu yangeweza kupelekwa 
hata mkoa wa Singida kwa kuwa 

ndio katikati ya nchi.
Hata hivyo, alisema wale wenye 

madai ya halali yashughulikiwe 
wasidhulumiwe.

Kuhusu mkandarasi anay-
etekeleza mradi wa ujenzi wa soko 
na kituo cha mabasi, alimtaka ku-
kamilisha kwa muda uliopangwa.

Kadhalika, alisema katika kituo 
hicho cha mabasi kuna eneo la 
wamachinga, hawatatozwa fedha 
yoyote bali watatumia vitambul-
isho vya ujasiriamali walivyopewa.

“Hawa wenye vitambulisho 
hakuna kuwadai hela, bahati nzuri 
tutakuwa tunabanana hapa hapa, 
nitakuwa nikipita pita,” alisema.

Alisema miradi yote ikikamilika 
Dodoma itakuwa ya kisasa.

“Tutaunganisha kituo cha ma-
basi na stesheni ili mtu akishuka 
apitilize moja kwa moja hadi nda-
ni ya stendi, na pia tutaunganisha 
na uwanja wa ndege utakaojeng-
wa wa Msalato, lakini tutaungani-
sha na mji wa serikali, ili kurahisi-
sha usairi,” alisema.

Hata hivyo, aliwatoa hofu waka-
zi wa Dodoma kuhusu changamo-
to ya maji na kudai kuwa ipo mbi-
oni kutekeleza mradi wa ujenzi wa 
bwawa la Farkwa ambalo litahu-
dumia watu wa Jiji la Dodoma na 
maeneo jirani.

JPM aonya utapeli wa madai ya fidia

Mkufunzi jeshi asakwa tuhuma za mauaji
Na Elisante John, SINGIDA

JESHI la Polisi mkoani Singida 
linamsaka mkufunzi msaidizi 
wa Jeshi la Akiba, Said Ng’imba, 
namba MG 129191, kwa tuhuma za 
mauaji ya vijana wawili walioku-
wa kwenye     mafunzo ya Jeshi la 
Mgambo Kata ya Mudida wilayani 
Singida.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana oisini kwake, Ka-
manda wa Polisi Mkoa wa Singida, 
Sweetbert Njewike, alisema wa-
nafunzi hao wanadaiwa kufariki 

dunia baada ya kupewa adhabu 
iliyopitiliza, kwa kutakiwa watum-
bukie ndani ya dimbwi lililojaa 
maji ya mvua.

Alidai vijana hao walipoteza 
maisha kutokana na kushindwa 
kumudu kuogelea.

Alidai mkufunzi huyo aliwapa 
adhabu hiyo baada ya kutuhumi-
wa kutoshiriki ipasavyo mafunzo 
ya Novemba 19, mwaka huu.

Aliwataja wanafunzi hao wa 
mafunzo ya awali Jeshi la Mgambo 
kuwa ni Ismail Hussein (22), mkazi 
wa Kijiji cha Sefunga na Emmanuel 

Hamisi (20), mkazi wa kijiji cha 
Mudida wilayani Singida.

Kwa mujibu wa Kamanda 
Njewike, vifo hivyo vilitokea Ju-
matano katika Kijiji na Kata ya 
Mudida, Tarafa ya Mtinko wilayani 
humo, yalikokuwa yanafanyika 
mafunzo hayo.

Alisema muda mfupi baada ya 
kutokea kwa vifo hivyo, Jeshi la 
Polisi kwa kushirikiana na Jeshi 
la Zimamoto na Uokoaji, walipata 
taarifa kutoka kwa raia wema na 
kuika haraka kwenye eneo la 
tukio na kufanikiwa kuopoa miili 

hiyo.
“Vijana hao baada ya kutum-

bukia ndani ya dimbwi, hawaku-
weza kuibuka, hali iliyosababisha 
mkufunzi huyo kutoweka haraka 
eneo la tukio na kukimbilia kusiko-
julika mpaka sasa, tayari juhudi za 
kumsaka zimeanza na tunaomba 
ushirikiano kwa wananchi,” alise-
ma.

Njewike alitumia fursa hiyo ku-
waagiza wakufunzi wengine wote 
mkoani Singida, kuzingatia weledi 
katika kutoa mafunzo ili kuepusha 
vifo visivyokuwa vya lazima.

Mradi wa uzalishaji 
maziwa wazinduliwa

Na Mwandishi Wetu

TANZANIA kwa kushirikiana na 
taasisi ya kimataifa ya uwezeshaji 
mifugo ya maziwa ya Land O’lakes, 
imezindua mradi wa miaka mitano 
wa uzalishaji bora wa maziwa na 
kuongeza soko la bidhaa za maziwa 
nchini iikapo mwaka 2024.

Akizindua mradi huo jijini Dar es 
Salaam jana, Katibu Mkuu Wizara 
ya Mifugo na Uvuvi, Prof. Elisante 
Ole Gabriel, alisema mradi huo una-
zingatia uwezeshaji kwa maoisa 
ugani mikoa 26 ya Tanzania Bara na 
kwamba utaanza kutekelezwa ka-
tika mikoa ya Dar es Salaam, Pwani, 
Tanga na Morogoro.

Prof. Elisante Ole Gabriel alisema  
mradi huo utazingatia kuwezesha 
maoisa ugani, pembejeo na uzal-
ishaji wenye tija hadi kuikia ma-
hitaji ya soko la bidhaa za maziwa 
ndani na nje ya nchi.

Alisema mradi huo ambao un-
aungwa mkono na nchi kadhaa na 
wahisani ikiwamo Marekani, un-
alenga pia kuunga mkono juhudi za 
Rais John Magufuli katika kuhakiki-
sha nchi inakuwa katika uchumi wa 
viwanda na kujitegemea kiuchumi.

Katibu Mkuu alisema kwa sasa 
Tanzania bado ina uzalishaji mdogo 
wa maziwa licha ya kuwa na idadi 
kubwa ya mifugo, huku wafugaji 
na sekta ya kilimo ikikabiliwa na 
changamoto za ugani na kwamba 
mradi huo unakuja na ufumbuzi wa 
kuhakikisha uzalishaji maziwa un-
aongezeka maradufu.

Aliwataka Watanzania kupokea 
mradi huo kwa mikono miwili na 
kuondokana na ufugaji wa kuchun-
ga na kujikita zaidi kwenye  ufugaji 
wa kibiashara na kuiwezesha nchi 
kuongezea thamani bidhaa za mazi-
wa kwa mahitaji ya ndani na nje ya 
nchi.

Pia alisema  alisema kwa mujibu 
wa takwimu za mwaka huu, Tanza-
nia ina ng’ombe milioni 30, mbuzi 
milioni 20.5, kondoo milioni 5.5, la-
kini wanaotumika katika uzalishaji 
maziwa ni milioni mbili tu.

Mratibu wa mradi huo nchini 
Tanzania kutoka Land O’lakes, 
Neema Mrema, alisema mradi   pia 
unatekelezwa katika nchi kadhaa 
barani Afrika na umeonyesha ma-
fanikio makubwa kwa kuinua pato la 
wafugaji na nchi husika kwa ujumla.

Mbunge wa Jimbo la Solwa, Ahmed Salum, akisikiliza kero za wananchi wa Kijiji cha Ngokolo, Halmashauri ya 
Wilaya ya Shinyanga juzi, na kuzitatua, sambamba na kunadi wagombea wa serikali za mitaa kutoka Chama Cha 
Mapinduzi (CCM). PICHA: MARCO MADUHU
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“Ni kitu ambacho kilinishtua 
mno na ilibaki kidogo tu nizimie 
kwa kweli kwa nilivyowaona 
wale watoto niliporudi wo-
dini sikuwa natamani kuwaona 
tena,” alisema.

“Hapo ndipo niligundua kwa 
nini wanawake wanakimbia 
watoto wao kwa sababu wan-
apokimbia unaweza kuwalau-
mu bure kumbe siyo wao kuna 
vitu vigeni vinakuwa vimeingia 
ndani ya vichwa vyao,” alisema.

Baada ya siku tatu, alisema  
watoto wawili walizidiwa na 
mmoja moyo ulikuwa umesi-
mama wakati mwenzake tangu 
alipozaliwa alikuwa hawezi ku-
pumua vizuri.

“Hili ndilo tatizo linalowapata 
watoto njiti, mapafu yao yanaku-
wa hayajakomaa kama watoto 
wengine. Wawili waliendelea 
kukaa Chumba cha Uangalizi 
Maalum (ICU) na wenzao wodi 

ya kawaida za watoto,” alisema. 
Beatrice anasimulia kuwa waka-
ti hali hiyo ikiendelea kwa wato-
to wake, alifuatwa na daktari na 
kuambiwa kwamba anatakiwa 
kukamua maziwa kwa ajili ya 
watoto.

“Nikiwa na msongo wa mawa-
zo wa watoto wangu niliowaona, 
wengine wakiwa ICU   naambi-
wa nikamue maziwa kila baada 
ya saa mbili au tatu, nilishindwa 
kufanya hivyo kutokana na hali 
niliyokuwa ninaipitia, nilitafuti-
wa mfadhili akaninunulia mazi-
wa,” alisema.

Kwa mujibu wa Mbawala, 
changamoto iliyopo ni kwamba 
kwa Tanzania bado hakuna ben-
ki ya maziwa ya watoto ambayo 
ni muhimu.

Alisema wakati wakihangai-
kia maziwa, daktari alimtaka 
awafanyie watoto hao malezi 
ya mtindo maarufu kama Kan-
garoo kwa kuwaweka kifuani 
kwake kwa ajili ya kupata joto 

lake kwa saa nane kila siku ili ku-
saidia ukuaji wao.

“Namshukuru Mungu niliku-
wa na mwanaume ambaye tuli-
saidiana, ila hatukuweza kuwa-
fanyia hivyo kwa saa nane kila 
siku ila tulikuwa tukifanya kwa 
saa moja au tatu kadri tunapo-
pata muda,” alisema.

Alisema alikaa hospitali miezi 
miwili na nusu na gharama kwa 
ujumla aliyotakiwa kuilipa ili-
kuwa ni zaidi ya Sh. milioni 100 
ambayo ameshukuru Shirika la 
Taifa la Hifadhi ya Jamii (NSSF) 
kwa kumsaidia kulipa.

“Kwa vyovyote vile nis-
ingeweza kulipa na matibabu 
ya watoto njiti kwa hospitali za 
binafsi au serikali ni gharama 
kubwa na wazazi wa kawaida 
ni ngumu kumudu, naiomba 
serikali ipitie hizi gharama na 
kuongeza vifaa vya kuwasaidia 
kupumua,” alisema.

Alisema kwa sasa watoto 
wake wametimiza   mwaka 

mmoja na miezi kumi na kati ya 
watoto hao wanne, mmoja wa 
kike alifariki dunia.

Daktari bingwa wa watoto 
wachanga hospitalini hapo, 
Yasser Abdallah alisema tak-
wimu za Tanzania zinaonyesha 
kati ya watoto milioni 1.5 wa-
naozaliwa kwa mwaka, 255,000 
ni njiti. “Kiwango cha vifo vya 
watoto wachanga kimeikia 21 
kwa vizazi hai 1,000 ambapo 
ni takribani vifo 30,000 kwa 
mwaka. Matatizo ya uzazi njiti 
yanachangia kwa asilimia 24 ya 
vifo vyote vya watoto wachanga 
ambapo ni takribani vifo 7500 
kwa mwaka.

Watoto njiti 20 hufa kila siku,” 
alisema. Naye Mkuu wa Idara 
ya Watoto katika Hospitali ya 
Aga Khan, Mariam Noorani, 
alisema idadi kubwa ya watoto 
njiti wanaofanikiwa kuishi wa-
naendelea kuwa katika hatari ya 
matatizo ya muda mrefu kama 
kujifunza, ukiziwi na upofu.
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kuwahudumia au vifaa viliku-
wa havitoshi,” alisema.

Alisema    baada ya kuona 
hali hiyo Rais Magufuli aliagiza 
MOI    ipewe kiasi cha Sh. bil-
ioni 16.5 ili kukamilisha mradi 
wa jengo jipya na kununua vifaa 
tiba.

Kwa mujibu wa mkurugenzi 
huyo, MOI imenunua vifaa 

vya kisasa vya CT Scan, MRI, 
X-Ray    zikiwamo zinazoham-
ishika, Ultrasound, Fluorosco-
py na vya vifaa vya kisasa vya 
maabara, chumba cha uangalizi 
maalum (ICU) na cha upasuaji.

“Vifaa hivi ni vya kisasa na 
ni sawa na vile vinavyotumika 
kwenye hospitali za kimataifa 
na kwa hospitali za India tayari 
tumeshawazidi. Pia tuna vyum-
ba tunavyoweza kumlaza kwa 

matibabu mtu wenye hadhi yoy-
ote,” alisema.

Dk. Boniface alifafanua kuwa 
kati ya wagonjwa waliohudumi-
wa katika miaka  hiyo minne ni 
pamoja na waliofanyiwa upas-
uaji wa magoti kwa njia ya ma-
tundu (Athroscopy) wagonjwa 
870.

Wengine    walifanyiwa upas-
uaji  wa ubongo 880, watoto we-
nye vichwa vikubwa na mgongo 

wazi 2070, upasuaji mkubwa wa 
mfupa wa nyonga wagonjwa 618 
na waliobadilishiwa nyonga ni 
900.

Alisema MOI ni kituo cha 
mafunzo ya udaktari na kwam-
ba ndani ya miaka hiyo minne, 
imezalisha madaktari bingwa 50 
wa upasuaji wa mifupa, ubongo, 
mgongo na mishipa ya fahamu, 
idadi ambayo haijawahi kuiki-
wa.
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vyombo vingine vya ulinzi 
na usalama kwa kazi kubwa 
mnayofanya ya kuhakiki-
sha nchi inakuwa salama, 
serikali siku zote itasimama 
kwenye upande wenu ku-
hakikisha hii amani inapati-
kana kila siku,” alisema.

Hata hivyo, alisema ana-
tambua bado wanakabiliwa 
na changamoto mbalimbali 
ikiwa ni pamoja na makazi 
ya askari.

“Serikali inatambua na 
kadri uwezo wa serikali 
unavyoimarika tutaende-
lea kushughulikia suala la 
makazi na changamoto ny-
ingine, nyinyi Jeshi la Polisi 
na vyombo vingine vya 
usalama, wito wangu mwen-
delee kufanya kazi kwa bidii 
kwa uadilifu na uzalendo,” 
alisema.

Aliwaasa kuendelea 
kufanya kazi kwa kuwa 
taifa linawategemea kwani 
bila wao hakuna kitakacho-
fanyika, huku akiwaonya 
makamanda wa juu kutow-
anyanyasa makamanda wa 
chini na wa chini wasiwan-
yanyase wa juu.

Alitoa wito kwa watu 
wanaojenga mradi huo ku-
hakikisha zinakamilika kwa 
wakati.

Awali, Waziri wa Mambo 
ya Ndani ya Nchi, Kangi Lu-
gola, alisema katika kipindi 
cha miaka minne ya uongozi 
wa Rais Magufuli kiasi cha 
Sh. bilioni 35.7 kimetolewa 
kwa ajili ya vyombo vya 
ulinzi na usalama vilivyopo 
wizara hiyo na kiasi cha 
Sh. bilioni 188 kwa ajili ya 
kulipa madeni ya askari na 
wazabuni.

Akitoa taarifa ya hali ya 
uhalifu, Mkuu wa Jeshi la 
Polisi Nchini (IGP) Simon Sir-
ro, alisema kwa sasa makosa 
makubwa ya jinai yamepun-
gua kwa asilimia 24.9 ikiwa 
ni matunda ya mchango wa 
miaka minne ya uongozi wa 
Rais Magufuli.

Aidha, alisema makosa 
kama ya  unyang’anyi wa 
kutumia nguvu yamepungua 
kwa asilimia 54.2 wakati 
makosa ya barabarani kwa 
asilimia 69.4.

Kuhusu uchaguzi,  IGP 
alisema wamejipanga vizuri 
kuhakikisha uchaguzi huo 
unafanyika kwa amani na 
utulivu kwa kuimarisha ul-
inzi na usalama kila kona.

“Pia lile suala lililotokea 
Mtwara tayari baadhi ya 
watu wameanza kukamatwa 
na tumejipanga vizuri, 
hatutamvumilia mtu ata-
kayefanya mambo ya ovyo,” 
alisema.

MOI sasa yajivunia matibabu ya kibingwa

Ofisa Mawasiliano na Ushawishi wa Shirika la Wanawake katika Sheria na Maendeleo (WiLDAF), Neema Meremo (kushoto), akizungumza jijini 
Dar es Salaam juzi, kuhusu uzinduzi wa siku 16 za kupinga ukatili wa kijinsia unaotarajiwa kufanyika mkoani Dodoma Jumatatu. Kulia ni Nancy 
Mpiri wa WiLDAF na Pastory Buberwa wa Shirika la Mkuki. PICHA: MIRAJI MSALA

Asimulia alivyotaka kuwakimbia mapacha wanne 
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Daniel Sabuni na Zanura Mollel, ARU-
SHA

VIJANA wa Jumuiya ya Af-
rika Mashariki (EAC), wanatarajia 
kushindana kwenye shindano la 
kutangaza kazi na mafanikio ya EAC, 
linalolenga kuongeza uelewa wa 
mtangamano huo.

Katika juhudi za kuwaunganisha 
vijana hao Shirika la Maendeleo 
la Ujerumani (GIZ) litatumia Dola 
25,000 (takribani Sh. milioni  57), 
kwa ajili ya shindano  la wanafunzi 
30 wa vyuo  vikuu vya  nchi wana-
chama.

Wahusika watakaoshindana kuten-
geneza video inayohusu mafanikio 
na shughuli za EAC.

Mkuu wa Mawasiliano wa Shirika 
la GIZ, Karari Duncan, aliyasema 
hayo jana jijini hapa kwenye  makao 
makuu ya EAC, wakati wa mkutano 
na wanahabari pamoja na wanafunzi 
wa vyuo mbalimbali vya nchi wana-
chama waliofiki kuadhimisha kilele 
cha miaka 20 ya EAC.

Duncan alisema fedha  hizo  zime-
lengwa kuunganisha vijana wa  nchi 
sita wanachama wa jumuiya, lakini 
pia kueneza uelewa wa shughuli na 
mafanikio yaliyofikiwa kwa miaka 
20 tangu kuzaliwa kwa EAC, ili kuwa 
na nguvu moja kiuchumi na  kupun-
guza umaskini kwa wananchi wake.

“Washindi 30 ambao wataten-
geneza video  zitakazogusa vigezo 
watafaidika na fedha  hizo, video 
inatakiwa iwe ya sekunde 30 hadi 45 
kuonyesha EAC  imefanya nini, hili 
litahusisha watu  milioni 10 na video 
hizo moja ya kigezo ni kuziweka 
kwenye mitandao ya kijamii ambayo 
inafikiwa na watu wengi,” alisema.

Alisema  lengo la EAC na GIZ  ni 
kuwaunganisha  vijana  ambao ni 
kundi kubwa zaidi lenye nguvu na 
chachu, ambao mbali na kufaidika 
na jumuiya hiyo, lakini ni wepesi 
kuelezea mafanikio na malengo kwa 
makundi mengine, ili  kuunganisha  
nchi hizo. Kwa mujibu wa Karari, 
maadhimisho ya miaka 20 ya ERAC 
pia yamelenga kuhakikisha elimu 
inakuwa na ubora kwa nchi zote 
na ndiyo sababu ya kukutanisha 
wanafunzi, wataalamu ili kubadilis-
hana uzoefu kwa lengo la kuboresha 
upande wenye udhaifu.

Katibu Mkuu wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki,  Balozi Liberat

Mfumukeko, alisema, EAC imekuwa 
ikiweka mkazo  kuwezesha  viwanda  
vya nchi wanachama, ili kuwa na 
viwanda vingi  vitakavyopunguza 
changamoto za ajira kwa vijana na 
wananchi wengine.

Pia alisema  EAC  imewezesha ku-
jengwa   kitengo cha moyo  jijini

Dar Es Salaam katika Hospitali 
ya Taifa Muhimbili  na  Hospitali 
ya Matibabu ya Figo nchini Kenya, 
ili kupunguza safari za wagonjwa, 
waliokuwa wakitoka nje ya nchi zao 
kwenda ng’ambo  kutafuta matibabu 
kwa gharama kubwa.

Alisema  Benki ya Maendeleo ya 
Afrika (AfDB), imekuwa nguzo kwa 
maendeleo ya Jumuiya ya AFrika 
Mashariki  kwa  kutoa  mikopo ya 
masharti nafuu kwa miradi mingi.

Mil. 57/- zatengewa
vijana A/Mashariki

Na Woinde Shizza,         
ARUSHA

M
FANYAKAZI wa 
Tanesco, Mkoa wa 
Arusha ( jina linahi-
fadhiwa)  amelala-

mikiwa kughushi nyaraka na 
kufanya kazi za mkandarasi 
kinyume cha sheria za shirika 
hilo.

Akitoa malalamiko hayo jana 
jijini hapa, mbele ya waandishi 
wa habari, mkandarasi Simon  
Sulley, kutoka kampuni ya 
Elinc, inayofanya kazi Wilaya 
ya Loliondo   alisema   mfan-
yakazi huyo wa Tanesco ali-
ghushi

nyaraka za kampuni yake na 
kuzitumia kufanya kazi zake, 
jambo alilosema ni kinyume 
cha sheria.

Alisema   baada ya kugun-
dua   mfanyakazi huyo ana-
fanya hivyo, alitoa taarifa  oisi 
ya Tanesco wilayani Longido,  
kwa Meneja wa Wilaya, na 
mshukiwa kuitwa  , kuhojiwa 
na kukiri kutumia nyaraka za 

mkandarasi huyo.
Alitaja moja ya kazi zake  al-

izofanya kuwa ni   zabuni ya  
kufunga umeme ndani

ya nyumba za watu iliyo-
tangazwa na  Tanesco.

Alieleza kuwa zabuni hiyo al-
iishindania na kushinda, lakini 
alishangaa  kuona mfanyakazi 
wa Tanesco anafanya kazi hiyo 
ambayo yeye aliipata.

“Hapa nikalazimika kuanza 
kufuatilia, maana haiwezekani 
nishinde mimi halafu kazi 
afanye mwingine, nikaja ku-
gundua huyu mfanyakazi ana-
tumia nyaraka zangu kufanya 
kazi zangu,” alisema Sulley.

Aidha, alieleza kuwa   kwa 
mujibu wa Sheria za Shirika 
hilo na Mamlaka ya Udhibiti wa 
Nishati ya Maji (Ewura), mfan-
yakazi wa Tanesco harusiwi 
kufanya kazi za mkandarasi, 
lakini akaeleza kushangazwa 
na   kitendo cha mfanyakazi 
huyu kuchukua nyaraka zake 
na kufanyakazi zabuni ambayo 
haimhusu.

“Huyu mtu baada ya kum-

baini alikiri mbele ya Meneja  
wa Wilaya kuwa anatumia jina 
langu kufanya kazi ambayo 
mimi nimepewa  na shirika 
na baada ya kukiri aliniomba 
kunilipa fedha zote alizozi-
pata kwa kazi hiyo   ambazo 
ni   Sh. 9,000,000, lakini hadi 
sasa hajanipa na ananikwepa,” 
alisema.

Sulley alieleza kuwa  baada 
ya kuvuta subira kwa muda   
mrefu bila majibu alipeleka 
malalamiko yake ngazi ya 
mkoa za shirika hilo, ambao 
walimsikiliza na kumtuma Oi-
sa Ulinzi wa Tanesco  ili    ku-
muhoji.

“Lakini   tangu   hatua hiyo 
ifanyike   hajajibiwa chochote 
na kinachonishangaza zaidi 
mtuhumiwa huyu ameham-
ishwa kituo cha kazi, kutoka 
Halmashauri ya Wilaya ya Lon-
gido na kupelekwa Tanesco 
Arusha,” alisema.

Aidha, alisema   mfanyakazi 
huyu ameiletea hasara kubwa 
kampuni yake na kuiomba seri-
kali imsaidie  alipwe hasara ali-

yoipata  na kumchukulia hatua   
mfanyakazi huyu kwa kuvunja 
sheria.

Gazeti hili lilimtafuta mtuhu-
miwa bila mafanikio, hata 
hivyo, Nipashe iliwasiliana na  
Meneja wa Tanesco Mkoa wa 
Arusha, Herini Mhina na kukiri 
kupokea malalamiko hayo na 
kwamba tayari   alishamtuma 
oisa ulinzi wa shirika kufanya   
uchunguzi wa tuhuma hizo na 
bado anaendelea na   mahoji-
ano naye.

“Kama atakuwa na makosa 
lazima ataadhibiwa kwa mu-
jibu wa sheria, namwomba 
mlalamikaji avute subira na sisi 
tunalifanyia kazi. Siyo kwamba 
tumeliacha na sisi hatujam-
hamisha eneo la kazi. Bali 
aliomba uhamisho mwenyewe 
na hata siku moja hatuwe-
zi  kumhamisha mtu kwa vile  
anatuhumiwa,” alisema Mhina.

Alisema  sheria haimruhusu 
mfanyakazi wa Tanesco, ku-
fanya kazi ya mkandarasi hivyo 
ikibainika malalamiko haya ni 
ya kweli hatua zitachukuliwa.

Mtumishi Tanesco adaiwa 
kughushi, kudandia zabuni 

Na Cynthia Mwilolezi,   
ARUSHA

MAHAKAMA ya Hakimu 
Mkazi Arusha, jana imeshind-
wa kuendelea na kesi ya uhuju-
mu uchumi inayomkabili Mku-
rugenzi wa Kampuni ya Otterlo 
Business Limited (OBC), kuto-
kana na upelelezi wa kesi hiyo 
kutokamilika.

Akizungumza jana katika 
mahakama hiyo, mbele ya 
Hakimu Gwantwa

Mwankuga, wakili   wa seri-
kali   Ahmed   Khatibu,   alise-
ma kesi hiyo imeikishwa ma-
hakamani kutajwa ila kutokana 
na upelelezi kutokamilika ali-
omba tarehe nyingine ili itajwe 
tena.

Baada ya kuwasilisha ombi 
hilo, wakili wa utetezi Elvaison 
Maro, alisema hana pingamizi 
na hata kama wanahoja  wana-
zihifadhi  mpaka watakapoona  
inafaa kuzitoa.

Hakimu Gwantwa aliahiri-

sha kesi hiyo hadi Desemba 4, 
mwaka huu itakapotaja tena.

Mollel anakabiliwa na ma-
kosa 10 likiwamo  la kukwepa 
kodi na utakatishaji fedha har-
amu, unaodaiwa kuisababishia 
serikali hasara ya zaidi ya Sh. 
bilioni 12.4.

Mollel ni miongoni mwa 
watuhumiwa walioandika 
barua kwa Mkurugenzi wa 
Mashtaka (DPP),kuomba kukiri 
mashtaka yanayomkabili.

Awali Oktoba 18, mwaka 

huu, wakili   Valentine   Nya-
lu, aliomba ahirisho fupi la 
shauri hilo la uhujumu uchumi 
namba 22 la mwaka huu kwa 
madai kuwa wanategemea 
kuika mahakamani hapo na 
makubaliano na upande wa 
serikali. 

Mollel bado anaendelea ku-
sota katika Gereza Kuu Kisongo 
baada ya kukamatwa Februari 
mwaka huu kwa mashtaka  
hayo ambayo hayana dhama-
na.

Mkurugenzi OBC asota mahabusu

Wafanyakazi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC), Idara ya Biashara, Monika Milinga (kulia) na Paulo Temu, wakichangia damu ka-
tika makao makuu ya jumuiya hiyo, jijini Arusha juzi, kama sehemu ya wiki ya maadhimisho ya miaka 20 tangu kuanzishwa kwake, 
ambapo kilele chake kitakuwa mwishoni mwa mwezi huu. PICHA: DANIEL SABUNI
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HABARI KILIMANJARO

Na Mary Mosha, MOSHI

TANZANIA imetajwa kuwa 
miongoni mwa nchi zinazozali-
sha mchele mzuri, safi na ulio na 
thamani kubwa kulinganisha na 
nchi inazopakana nazo.

Sambamba na hilo, Tanzania pia 
imetajwa kuwa nchi yenye idadi 
kubwa ya wanawake wanaozali-
sha kwa wingi zao hilo, ikizalisha 
wastani wa tani tano hadi nane 
kwa hekta.

Hayo yalibainishwa na mtaalamu 
wa kilimo kutoka Jimbo la Zam-
bezi, Msumbiji, Jaime Gado, ali-
potembelea nchini akiwa na timu 
ya wataalamu wa zao la mpunga. 

Wataalamu hao, baadhi yao wak-
itokea Japan, wameingia nchini 
kwa ajili ya kubadilishana ujuzi na 
kujifunza kutoka kwa wakulima wa 
Tanzania kuhusu namna ya kuzali-
sha mpunga bora.

Gado alisema licha ya kuwa na 
mashine zilizochakaa na ubovu wa 
miundombinu, zikiwamo barabara, 
bado mkulima wa Tanzania ame-
kuwa na ari ya kuzalisha mpunga 
ulio bora kulinganisha na nchi 
nyingine.

“Tumeona changamoto kadha 
wa kadha, lakini bado mkulima 
huyu amekuwa akizalisha kilicho 
bora, tatizo ni uhakika wa soko, 
naishauri mamlaka husika kuanga-
lia namna ya kuwasaidia mkulima 
huyu ili auuze kwa wingi katika 
nchi za Bara la Afrika.

“Nipende pia kuwapongeza Jica 
(Shirika la Maendeleo ya Kimataifa 
la Japan) kwa kuweka utaratibu wa 
kuongeza thamani ya zao hili kwa 
kusaidia kusimamia makubaliano 
kati ya wanunuzi na wakulima wa 
Tanzania kupitia kwenye mradi wa 
Tanrice 2 kwani umekuwa mkom-
bozi kwa wakulima wengi hususani 
waliopo kwenye skimu ya Lower 
Moshi,” alisema.

Awali, akizungumza wakati wa 
mafunzo hayo ambayo yalilenga 
kubadilishana uzoefu na wataal-
amu wa kilimo nchini, Mshauri 
Mkuu wa Kiufundi katika Mradi 
wa Maendeleo ya Uzalishaji wa 
Mpunga wa Tanrice 2, Monitori 
Tomitaka, alisema idadi kubwa ya 
wazalishaji wa mpunga ni wa-
nawake.

Alisema kwa mwaka 2014, Tan-
zania ilizalisha tani 925 kwa hekta 
na ina eneo kubwa linalolimwa 
mpunga, hivyo akashauri wakulima 
kuzingatia makubaliano yali-
yofikiwa ili kuongeza thamani ya 
mpunga wanaozalisha.

Mtaalamu kutoka nchini, She-
drack Msemo, alitaja vikwazo 
vya zao hilo kuwa ni pamoja na 
ubovu wa miundombinu ya kuingia 
kwenye mashamba ya wakulima, 
kutokuwa na mashine bora za 
ukoboaji wa mpunga na mashine 
za kuvunia mpunga.

Mtaalamu 
akoshwa 
kilimo cha 
mpunga

Tume yaanza kupima mionzi katika kahawa 
Na Mwandishi Wetu, 
MOSHI

TUME ya Nguvu za Atomiki 
Tanzania (TAEC) imeanza 
kupima  mionzi kwenye mazao 
ya kibiashara yanayosafirishwa 
kwenda nje ya nchi, ikiwamo 
kahawa, ili kulinda afya za 
walaji na soko la bidhaa zinazo-
toka nchini.

Mkuu wa Idara ya Huduma 
za Ufundi na Kinga ya Mionzi, 
Denis Mwalongo, aliyasema 
haya jana mjini Moshi alipozun-

gumza na wanunuzi wa kaha-
wa kutoka ndani na nje ya nchi.

Alisema tume hiyo imela-
zimika kuanza upimaji huo 
baada ya kubaini wakulima 
wanatumia kemikali kwenye 
mazao ya kahawa wakati wa 
uzalishaji, hali ambayo inasaba-
bisha soko la kahawa kushuka 
kutokana na wanunuzi kutaka 
kahawa ya kilimo hai kisicho-
tumia kemikali za viwandani.

“Utafiti unaonyesha kuwa, 
wakulima wengi hutumia kemi-
kali nyingi wakati wa uzalishaji 

wa kahawa, hali ambayo inasa-
babisha kukwamishwa kush-
uka bei kwenye soko la dunia. 
Serikali haikubaliana na hali hii 
na ilishaanza kuweka mikakati 
ya kufanya zao hili kuwa na bei 
itakayokuza uchumi wa nchi,” 
alisema.

Msafirishaji wa kahawa 
kwenda nje ya nchi, Geofrey 
Charles, alisema bei ya kahawa 
itokanayo na kilimo hai ni nzuri 
kulinganishwa na kahawa in-
ayozalishwa kwa kemikali.

“Kwenye soko la dunia, ka-

hawa ya kilimo hai ina bei nzuri 
sana, ni wajibu wa serikali kupi-
tia halmashauri zake kuhakiki-
sha inawahimiza wakulima ku-
jikita katika kilimo hai ili kuleta 
tija kwenye zao la kimkakati la 
taifa,” alishauri.

Blass Eligy, mkulima wa ka-
hawa, akizungunzia vikwazo 
vya zao hilo, alisema wakulima 
wanakumbana na matatizo ya 
kutokuwa na pembejeo au ku-
uziwa pembejeo hizo kwa bei 
ghali huku bei ya kahawa ikiwa 
chini.

Na Mary Mosha, MWANGA

C
HAMA Cha Mapinduzi 
(CCM) Mkoa wa Kili-
manjaro kimeendelea 
kujihakikishia ushindi 

katika uchaguzi wa serikali za 
mitaa baada ya mgombea nafasi 
ya uenyekiti wa Kiijiji cha Raa 
wilayani Mwanga, Amiri   Mfi-
nanga (CUF) kujitoa kisha kuji-
unga na chama tawala hicho.

Amiri alitangaza azma ya ku-
jiondoa katika kinyang’anyiro 
cha kugombea nafasi hiyo jana, 
katika mkutano wa kampeni wa 

kumnadi mgombea uenyekiti 
wa kijiji hicho kupitia CCM.

Mwanachama mpya huyo 
wa CCM alipokewa na mjumbe 
wa Halmashauri Kuu ya chama 
hicho, Joseph Tadayo, aliyem-
kabidhi kadi ya uanachama. Aki-
tangaza kuondoka katika Chama 
cha Wananchi (CUF), 

Amiri alidai sababu za uamuzi 
wake huo ni pamoja na kutaka 
kuunga mkono jitihada za maen-
deleo zinazofanywa na Rais John 
Magufuli katika ujenzi wa taifa.

Alidai sababu nyingine ni 
uamuzi wa uongozi wa juu wa 

CUF kujiondoa katika uchaguzi 
wa serikali za mitaa huku wag-
ombea wakiachwa pasi na ku-
jua cha kufanya ilhali walikuwa 
wamejiandaa kwa uchaguzi.

Amiri alikabidhi barua yake 
ya kujivua kugombea nafasi hiyo 
kwa Ofisa Mtendaji wa Kijiji cha 
Raa, Rita Tarimo, huku akishan-
giliwa na umati wa wanachama 
wa CCM, wakiwamo wagombea 
wa nafasi za uenyekiti      wa ki-
tongoji na vijiji vya tarafa ya Us-
angi wilayani Mwanga.

Mwenyekiti wa Umoja wa 
Wanawake (UWT) Mkoa wa Kili-

manjaro, Zuhura Chikira, alitoa 
wito kwa wananchi kujitokeza 
kwa wingi kuwachagua wagom-
bea wa CCM ili washirikiane na 
viongozi wa kitaifa kuwaletea 
maendeleo katika sekta mbalim-
bali. Uchaguzi huo umepangwa 
kufanyika kesho ukitarajiwa 
kuhusisha wapigakura zaidi ya 
milioni 19. Tayari vyama kadhaa 
vya upinzani, kikiwamo chama 
kikuu cha upinzani, Chadema, 
vimetangaza kujitoa katika uch-
aguzi huo kwa madai mchakato 
wake umetawaliwa na uonevu 
dhidi ya vyama vya upinzani.

CCM wazidi kupeta 
uchaguzi wa mitaa

Mwezeshaji wa mafunzo  ya ujenzi wa nguvu ya pamoja katika kupambana na ukatili wa kijinsia dhidi ya wanawake na watoto, Asseny 
Muro, akiwaeleza kwa mukhtasari wanaharakati 30 kutoka wilaya sita za mkoa wa Kilimanjaro jana, juu ya vuguvugu la ukombozi wa mwa-
namke kimapinduzi. PICHA: MPIGA PICHA WETU
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HABARI DODOMA

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

 WAFANYABIASHARA na 
wazalishaji nchini wam-
etakiwa kujifunza elimu 
ya biashara ili bidhaa zao 
ziweze kuingia katika soko 
la ushindani nje na ndani 
ya nchi. 

 Mhadhiri wa Chuo cha 
Elimu ya Biashara (CBE) Do-
doma, Dk. Nasibu Mramba, 
ambaye ni meneja wa  
masuala ya elimu, utafiti 
na ushauri wa kitaalamu, 
alisema. 

Mramba alisema moja ya 
changamoto kubwa inay-
ochangia kuzorota kwa 
bidhaa za  wafanyabiashara 
ni kukosekana kwa elimu ya 
biashara kwa wanajamii. 

“Elimu ya biashara kwa 
wafanya biashara na wazal-
ishaji muhimu sana hivyo 
ni lazima kitu kifanyike ili 
watu wapate elimu hiyo 
na kuingia katika soko la 
ushindani,” alisema Dk. 
Mramba.

 Alisema elimu zaidi 
inatakiwa ili kutatua 
changamoto za biashara 
na wazalishaji ambayo 
itawawezesha kutengeneza 
bidhaa bora ambazo zitain-
gia katika soko la ushindani 
la kimataifa. 

“Ukosefu wa elimu kwa 
wafanyabiashara ni tatizo 
kubwa  linapaswa kuangal-
iwa na kufanyiwa kazi,” 
alisema Dk. Mramba.

 Akizungumzia kuhusi-
ana na kongamano hilo 
alisema lina umuhimu kwa 
jamii kwa sababu kwanza 
linatumia Kiswahili amba-
cho kinamwezesha mkulima 
na mfugaji kupata ujumbe 
halisi kiufasaha. 

Alisema lugha nyepesi 
humfanya mlengwa hadi 
wa vijiji kuelewa na kujua 
tatizo linalomkwamisha 
kusonga mbele. 

Alisema katika konga-
mano hilo mada za utafiti 
26, zinazowasilishwa zina 
manufaa makubwa kwa 
jamii kutokana kwamba 
waliohudhuria kongamano 
hilo ni wakulima, wafugaji 
na wafanyabiashara wa 
ngazi ya chini hadi juu.

 Alisema watu hao wata-
faidika ikiwamo kujua nini 
kinachowakwamisha katika 
biashara au kilimo wana-
chofanya. 

Kutokana na hilo alisema  
CBE itaendelea kuandaa 
makongamano hayo kila 
mwaka kwa lengo la ku-
wainua wafanyabiashara 
na wazalishaji wa bidhaa 
mbalimbali.

Awataka 
wafanyabiashara 
kujifunza elimu 
ya biashara

Renatha Msungu, DODOMA                       

S
ERIKALI imeziagiza taasisi 
zinazofanya utaiti katika 
maeneo mbalimbali ku-
wasilisha matokeo yake 

kwa lugha nyepesi kwa walengwa 
ili iwe rahisi kuelewa madhara na 
faida za kazi walizotaiti. 

Hayo yalibainishwa na Naibu 
Katibu Mkuu Wizara ya Fedha na 
Mipango, Adolf Ndunguru, aki-
zungumza katika kongamano la 
nne la kitaaluma la kuwasilisha 
matokeo ya utaiti wa mchango 
wa ukuaji wa  viwanda na biasha-
ra katika maendeleo ya uchumi 
wa nchi.

Ndunguru alisema umuhimu 
wa utaiti ni lazima mlengwa 
aikiwe kwa sababu  ndiye mtumi-
aji na anapaswa kujua matokeo ya 

kile anachokifanya kama kinam-
letea faida au hasara.

  “Naomba niwapongeze Chuo 
cha Elimu ya Biashara (CBE) 
kwa kuwasilisha matokeo ya 
utaiti mbalimbali mliofanya tena 
kwa lugha nyepesi. Hii itasaidia 
walengwa kujua nini kinaendelea 
katika kilimo au biashara wanazo-
fanya,” alisema Ndunguru.

Kutokana na hilo alisema taasisi 
nyingine au vyuo vinavyofanya 
utaiti zihakikishe zinawasilisha 
kwa lugha nyepesi kwa waleng-
wa jambo ambalo litafanya jamii 
kupata matokeo chanya ya taiti 
zinazofanywa na taasisi au vyuo 
hapa nchini. 

Alisema ikifanywa hivyo kadri 
siku zinavyokwenda umuhimu 
wa taiti mbalimbali zinazofanya 
utasaidia kuleta matokeo chanya. 

Akizungumzia upande wa chuo 
hiko alikipongeza kutokana na ku-
panda kitaaluma kila siku hali in-
ayoonyesha jitihada zinazofanya 
na uongozi wake. 

“Hata hivyo mnapaswa kuen-
delea kuongeza bidii ili siku moja 
CBE iwe namba za juu katika vyuo 
vya elimu ya juu,” alisema. 

Mbali na hilo Naibu Katibu am-
baye alimwakilisha Waziri Mkuu 
na Waziri wa Fedha katika konga-
mano hilo aliwataka CBE kuende-
lea kuelimisha na kutoa mafunzo 
sahihi kwa jamii juu ya elimu ya 
biashara, ikiwamo kufanya taiti 
na kutoa ushauri wa kitaaluma 
kwa wananchi.

  Lengo la kufanya hivyo ni 
kusaidia jamii kufanya biashara 
yoyote ile kwa weledi mkubwa na 
kuleta matokeo chanya.

   Mkuu wa CBE, Profesa Ema-
nuel Mjema, aliishukuru serikali 
kutokana na jitihada zinazofany-
wa kuhakikisha chuo hiko kinatoa 
elimu bora kwa jamii ambayo 
inasaidia watu kujua kanuni za 
biashara ambazo wanakwenda 
kufanya. 

Profesa Mjema alisema kupitia 
jitihada zinazofanywa na seri-
kali chuo hicho kitaendelea kuwa 
bora kitaaluma na kuongeza 
uchumi wa viwanda kupitia wana-
taaluma wanaohitimu ambao wa-
takwenda kuwa walimu kwa jamii 
zinazowazunguka.

 Mwenyekiti wa Bodi ya Chuo, 
George Shumbush, alisema seri-
kali ikiwekeza itakuwa imesaidia 
kuongeza mwongozo mzuri ka-
tika ngazi mbalimbali ndani ya 
chuo hiko.

Ripoti za utafiti ziwe na lugha inayoeleweka

Renatha Msungu, DODOMA

SHIRIKA la Umoja wa Mataifa 
la Kuhudumia Wahamiaji (IOM) 
limesaini mkataba wa miaka mi-
wili na Tanzania kwa ajili ya kutoa 
mafunzo kwa maoisa uhamiaji 
ili kuwa na uelewa wa kutosha 
wa jinsi ya kudhibiti wahamiaji 
haramu. 

Akizungumza wakati wa ku-
saini mkataba huo  juzi jijini Do-
doma Mwakilishi Mkazi wa IOM, 
Dk. Qasim Sui, alisema shirika 
hilo     limeamua kusaini mkataba 
na  Tanzania       baada ya kupata 
manufaa     mazuri     kupitia mka-
taba wa miaka mitano uliomal-
izika.

Alisema mafunzo hayo yana-
tolewa katika Chuo cha Uhami-
aji cha Kanda kilichopo Moshi 
mkoani Kilimanjaro kinachotoa 
taaluma ya uhamiaji kwa maoisa 
uhamiaji wa Tanzania na nje ya 
nchi.

Dk. Sui alisema mkataba wa 

awali Tanzanzia iliutekeleza vy-
ema kwa kutoa mafunzo mbalim-
bali kwa maoisa wa uhamiaji na 
hivyo kukabiliana na wahamiaji 
haramu katika nchi yake. 

“Kutokana na makubaliano 
yaliyomalizika tumeamua kusaini 
tena mkataba na Tanzania kwa 
lengo la kuendelea kutoa elimu 
hiyo, na mkataba huu unakuja 
baada ya chuo hicho kuonekana 
kimefanya vizuri awali, lakini 
lengo la hayo yote ni  kupungu-
za    wahamiaji haramu,” alisema 
Dk. Sui.

Hata hivyo, alisema kuwa suala 
la kupambana na wahamiaji har-
amu si la nchi moja bali ni la kila 
nchi barani Afrika ikiwa na lengo 
kuhakikisha unaungana na shirika 
hilo ili kukabiliana na changamoto 
hiyo.

 Kwa upande wa Waziri wa 
Mambo ya Ndani ya Nchi, Kangi 
Lugola, alisema IOM watapeleka 
maoisa kutoka nchi mbalimbali 
kwa ajili ya kuwa na mafunzo ya 

mara kwa mara katika kupamba-
na na wahamiaji haramu.

Waziri Lugola alisema katika 
kuhakikisha nchi inaendelea 
kuwa salama serikali imekubali-
ana na shirika hilo kupitia Wizara 
ya Mambo ya    Ndani ya Nchi ili 
kupata mafunzo, teknolojia na 
baadhi ya vifaa katika kukabiliana 
na wahamiaji haramu.

“Mkataba huu unalenga ku-
tusaidia katika vifaa, teknolojia 
pamoja na mafunzo, hasa kipindi 
hiki ambacho kunakuwa na wa-
hamiaji haramu wengi  kukimbilia 
Tanzania,     lakini idara zinazo-
husika zimekuwa zikifanya jitiha-
da     kukabiliania na changamoto 
hiyo, hivyo niendelee kuwataka 
Watanzania kutoa ushirikiano pin-
di wanapoona watu wanaowatilia 
shaka,” alisema Kangi. 

Alisema kati ya vyombo vya ul-
inzi na usalama ni vema maoisa 
wa vyombo hivyo kuwa na taal-
uma hiyo ya teknolojia ya utumi-
aji vifaa vya kudhibiti wahamiaji 

haramu. 
Alisema mkataba huo ambao 

unalenga kusiia vifaa na mafunzo 
ni muhimu sana na umeonyesha 
Chuo    cha Uhamiaji kufanya vi-
zuri ndio maana wamerudia ku-
saini kwa mara nyingine mkataba 
huo.

Mbali na hilo alitoa wito kwa 
Watanzania ambao wanatabia ya 
kuwahifadhi wahamiaji haramu 
kuacha tabia hiyo kwa sababu 
serikali kupitia Wizara ya Mambo 
ya Ndani maoisa uhamiaji wako 
makini kutokana na mafunzo wal-
iopata watawabaini.

Kamishna wa Uhamiaji, Mau-
rice Kitinusa ambaye ni Mkuu wa 
Chuo cha Uhamiaji cha Kikanda, 
alisema tukio la kusaini mkataba 
huo ni muhimu sana kwa sababu 
Luna faida kubwa mbili. 

Alisema moja ya faida hizo ni 
kwamba wamewawezesha chuo 
kujiendesha wenyewe kupitia 
mafunzo wanayopata pamoja na 
vifaa wanavyotoa kwa chuo.

IOM kufanya kazi zaidi na Tanzania

Kamishna wa Tume ya Maadili na Kupambana na Ufisadi nchini Kenya, Rose Macharia, akizungumza na wanachama wa klabu ya maadili 
ya Shule ya Sekondari Dodoma juzi, kwa lengo la kujifunza namna ya uendeshaji wa klabu zinazosimamiwa na Sekretarieti ya Maadili ya 
Viongozi wa Umma. PICHA: PETER MKWAVILA
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HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

BAADA ya kilio cha muda 
mrefu cha wananchi wa 
kisiwa cha Uzing’bwa kuhusu 
ubovu wa barabara, Rais wa 
Zanzibar, Dk. Ali Moham-
med Shein, amewahakikishia 
kuwajengea barabara wakati 
wowote kuanzia sasa.

Aidha, amewataka kuamini 
kuwa anatekeleza ahadi 
aliyotoa ya kujenga bara-
bara na daraja la kisasa na 
kwamba serikali imo ka-
tika upembuzi yakinifu na 
imeshamkabidhi kazi hiyo 
mjenzi mwelekezi kufanya 
michoro ya njia hiyo pamoja 
na daraja kwa awamu ya 
kwanza tayari imeshafanyika 
na hivi sasa iko katika 
awamu ya pili.

Rais Shein ambaye Maka-
mu Mwenyekiti wa CCM Zan-
zibar, aliyasema hayo wakati 
akifungua jengo jipya la tawi 
la chama  katika kisiwa hicho 
kilichopo mkoa wa Kusini 
Unguja.

“Bado ahadi niliyoitoa 
ya ujenzi wa barabara na 
daraja la kisasa la kuelekea 
kisiwa cha Uzi iko pale pale,” 
alisema Dk. Shein.

“Serikali ya awamu ya saba 
ninayoiongoza mimi nitaanza 
na ujezi huo wa barabara 
na kama haikumaliza basi 
awamu ya nane italikamili-
sha,” alisema Dk. Shein.

Aidha, alieleza kwamba 
juhudi za makusudi zina-
fanywa na serikali katika ku-
hakikisha mradi huo unafani-
kishwa haraka iwezekanavyo 
na kwa umuhimu wake 
huenda likapangiwa fedha 
katika bajeti ijayo ili lianze 
kufanyiwa kazi.

Alieleza kuwa panapofun-
guliwa tawi la CCM ni vyema 
kuwakumbusha umuhimu 
wa wazee kwani ndio hazina 
kubwa ya chama hicho.

Naibu Katibu Mkuu wa 
CCM Zanzibar alieleza kuwa 
chama hicho kimeagiza 
kwamba matawi yake yanay-
ojengwa yaendane na sifa ya 
chama hicho.

Alieleza kuwa matawi 
mengi ya CCM yamefunguli-
wa, lakini hilo liko kipekee  
na lina historia muhimu 
kisiasa hasa kuanzia zama za 
chama cha  ASP pamoja na 
CCM.

Akisoma taarifa juu ya 
ujenzi wa ofisi ya tawi la 
CCM Ng’ambwa, Sharifa 
Maabadi Othman, kwa niaba 
ya Katibu wa Tawi, alisema 
kuwa lilianzishwa mwaka 
1957 chini ya ASP na mwe-
nyekiti  wa kwanza, Juma 
Hamadi Simai (marehemu).

Shein aahidi 
kufanya 
kweli kisiwa 
cha Uzing’bwa

Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

W
ATAHINIWA 87,945 
wa darasa la nne na 
la sita kutoka shule 
za serikali na za 

binafsi wanatarajia kuanza miti-
hani yao Jumatatu ijayo.

Kati ya hao 55,635 ni wa dar-
asa la nne na 32,310 wanasoma 
darasa la sita, ambao watafanya 
mitihani wiki ijayo yao ya taifa 
kuanzia Jumatatu ijayo.

Aidha, watahiniwa 34,469 wa-
natarajiwa kufanya mitihani ya 
kuingia kidato cha tatu itakay-
ofanyika siku ya Krismasi Desem-

ba 25, mwaka huu.
Akizungumza na wanahabari 

Waziri wa Elimu na Mafunzo ya 
Amali Zanzibar, Riziki Pembe 
Juma, alisema kuwa kati ya wata-
hiniwa hao wa kidato cha pili wa-
nawake ni 18,502 na wanaume ni 
15,967 sawa na upungufu asilimia 
moja ikilinganishwa na idadi ya 
watahiniwa waliofanya mitihani 
hiyo mwaka jana.

Waziri huyo aliwataka wazazi 
na walezi kuwa karibu zaidi na 
watoto wao wanaofanya mitihani 
hiyo ili kuhakikisha wanafika ka-
tika vituo vyao vya mitihani kwa 
wakati na kuweza kutumuia haki 
yao ya elimu.

“Wizara inawaomba madereva 
na makondakta wa magari ya 
abiria kuwa na  busara na hekima 
kwa wanafunzi wakati wa kwen-
da shuleni na kurudi  ili wawahi  
kufanya mitihani yao vizuri.” 

Alieleza kuwa ufanyaji wa miti-
hani unahitaji amani na utulivu 
hivyo amezinasihi jamii asiye-
husika asijaribu kusogea kituo 
cha mitihani kwani kufanya hivyo 
ni kwenda kinyume na sheria na 
kanuni za mitihani.

Waziri huyo aliwataka watahi-
niwa wote kujiepusha na vitendo  
vinavyokwenda kinyume na ka-
nuni za mitihani ikiwamo kufan-
ya udanganyifu.

“Atakayebainika kwenda kiny-
ume na taratibu za mitihani hatua 
za kisheria zitachukuliwa dhidi 
yake ikiwa ni pamoja na kufutwa 
kwa matokeo yake,” alisema.

Hata hivyo, Waziri alisema 
kuwa jumla ya watumishi sita wa 
wizara hiyo wamesimamishwa 
kazi kutokana na kuhusika na 
udanganyifu     wa mitihani ya 
taifa ya kidato cha pili mwaka 
2018. 

Alieleza, kuwa wakati watumi-
shi hao wakiwa wamesimam-
ishwa kazi taratibu nyingine za 
kisheria zinaendelea na zitaka-
pokamilika watuhumiwa hao 
watafikishwa mahakamani.

Wanafunzi darasa la nne, sita 
kuanza mitihani wiki ijayo

Na Rahma Suleiman,     ZAN-

ZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi Zan-
zibar imeeleza kufurahishwa 
na juhudi za kiongozi Mkuu wa 
Oman, Sultan Qaboos Bin Said, 
katika kukuza maendeleo ya 
Zanzibar na kuendeleza udugu 
wa watu wa nchi mbili hizo.

Akizungumza wakati wa hafla 
ya maadhimisho ya miaka 49 ya 
Taifa la Oman iliyofanyika Mjini 
Zanzibar, Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Makamu wa Pili wa Rais Moham-
med Aboud Mohammed, alisema 
hatua hiyo ni kielelezo cha uhusi-
ano wa kidugu kati ya serikali na 
watu wa nchi hizo.

Aliwaambia washiriki kuwa 
watu wa Oman chini ya Sultan 
Qaboos, wamekuwa mstari wa 
mbele kuimarisha ushirikiano 

huo wa miaka mingi na kuhakiki-
sha Zanzibar inapata maendeleo 
katika kila nyanja, ikijitolea kwa 
dhati kutoa misaada      mbalim-
bali ya kiuchumi, kidiplomasia 
na utamaduni.

 “Katika ushirikiano huo seri-
kali zetu zote mbili, Zanzibar 
na Tanzania, zimeweka upen-
deleo maalum wa kuthamini 
ushirikiano huo, viongozi wetu 
wakuu Sultan Qaboos, Rais  John 
Magufuli na Ali Mohamed Shein, 
wamekuwa mfano wa kuende-
leza na kuimarisha udugu wetu,” 
alieleza.  

Alitaja baadhi ya misaada am-
bayo Oman imetoa kwa Zanzi-
bar, kuwa ni kugharamia maten-
genezo makubwa ya jumba la 
kihistoria Beit El Ajaib, ambayo 
mkataba wake umetiwa saini hivi 
karibuni na tayari maandalizi ya-

meanza.
Waziri Aboud pia alisema, 

viongozi hao wameanzisha ush-
irikiano kusaidia katika nyanja 
tafauti za kihistoria kwa kuende-
leza majengo ya kale, wakilenga 
kuweka mazingira mazuri ili his-
toria isitoweke.

Aidha, alisema utaratibu ulio-
wekwa wa ziara za viongozi bai-
na ya nchi hizo, ni sehemu ya mi-
pango ya kuimarisha uhusiano    
wao kwa manufaa ya wananchi 
wa Oman na Zanzibar.

Kwa upande mwingine, ali-
upongeza ubalozi mdogo kwa 
juhudi zinazochukuliwa ku-
hakikisha uhusiano huo unaku-
wa madhubuti na wa kudumu, 
akitoa nafasi kwa kila jambo 
linaloonekana litaleta faida kwa 
Zanzibar.

Balozi Mdogo wa Oman, 

Dk. Ahmed Hamood Al Habsi, 
alisema Serikali chini ya Sultan 
Qaboos, Oman imeshuhudia 
maendeleo makubwa ambayo 
yamebadilisha maisha ya wa-
nanchi wake na kuyafanya bora 
kuliko miaka ya awali.

Aidha, alisema nchi yake im-
ejizatiti kuisaidia Zanzibar ka-
tika sekta   mbalimbali zikiwamo 
za kiuchumi, na kuwafungulia 
milango Wazanzibari kutumia 
fursa za uhusiano wa kihistoria 
katika        kukuza    udugu na 
mwingiliano wa kibiashara na 
kijamii.

Akizungumza kwenye maa-
dhimisho hayo, Waziri wa Vijana, 
Sanaa, Utamaduni na Michezo, 
Balozi Ali Abeid Karume, alisema 
kuna kila sababu ya kuendeleza 
uhusiano uliopo kati ya Oman na 
Zanzibar ambao ni wa kidamu.

Oman, Zanzibar kuwa na mshikamano zaidi

Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Riziki Pembe Juma (kulia), akitoa taarifa kwa waandishi wa habari mjini Zanzibar jana, kuhusu 
mitihani ya taifa ya darasa la nne, sita na kidato cha pili, ambayo inatarajiwa kuanza wiki ijayo. PICHA: RAHMA SULEIMAN
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Kuna 
muda 
ma-

cho ya watu 
yanaon-
gea ukweli 
zaidi kuliko 
midomo yao - 
Dulla Maka-
bila.

Haha-
ha eti 
‘Jua 

linawaka 
hatari halafu 
serikali ipo 
kimya tu’-Wa-
nanchi tuna 
nongwa, hadi 
jua tusaidiwe? 
Khaa!! - Juma 
Lokole.
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BASI SAWA

WATOTO Mnora Abdallah na Nasra Abdallah, 
wametoa ngoma yao ya kwanza ambayo ni 
maalum kwa Rais John Magufuli.

Wasanii hao ambao ndio kwanza wa-
nachipukia katika muziki wameachia wimbo 
huo ‘Babu Magu’ mwanzoni mwa wiki hii.

Ndani ya wimbo huo kuna mashairi ambayo 
yanamsifu kazi nzuri ya Rais na juhudi anazo-
fanya katika kuhakikisha Watanzania wanaishi 
maisha bora.

BENDI Kongwe  ya  Msondo Ngoma, ni kati 
ya  makundi  yatakayoshiriki katika  tukio la 
onyesho la  kutambulisha albamu ya   saba ya  
Talent Band ya  jijini Dar es Salaam.

Onyesho hilo limepangwa  kufanyika Ijumaa 
ya Novemba 29 katika  ukumbi wa Kisuma, 
uliopo Temeke, jijini Dar es  Salaam.

Akizungumzia na mwandishi wa   habari 
hizi, Hussein Jumbe, alisema, albamu yao hiyo  
inajulikana kwa  jina la ‘Subiri Nifikie’ ambayo 
ni ya  saba tangu kuanzishwa  kwa bendi hiyo 
miaka kumi iliyopita.

Alisema, sambamba na  kutambulisha albamu 
hiyo, pia  onyesho  litakuwa maalum kwa ajili 
ya  kuzindua studio mpya ya  kundi  hili la 
Talend Band  iliyopo eneo la  Tua Ngoma, jijini 
Dar  es Salaam.

“Ni  onyesho ambalo  litakuwa  ni la aina 
yake kwa sababu litakuwa na matukio makub-
wa matatu ambayo  yote  yanaihusu Talent 
Band kama  familia moja.” 

‘Wajukuu wa Magu’ 
wamsifu babu yao

Msondo  kusindikiza 
uzinduzi wa albamu 
ya  Talent Band

MWANAMUZIKI nyota, Vanessa 
Mdee, amesema mpenzi wake 
Rotimi, anampatia amani ya moyo na 
kujiona yupo kama kipepeo kwenye 
maua.

Akizungumzia uhusiano wake kupi-
tia Ayo Tv, Vanessa amesema mwa-
naume huyo amembadilisha maisha 
yake baada ya kuacha maisha ya 
kujificha na yasiyo na uhalisia.

Amesema tangu wajenge uhusiano 
wa kimapenzi na Rotimi, amejikuta 
akiwa na mapenzi mazito na kwam-
ba ndiye atakuwa mume wake.

“Ni mwanaume mwenye hekima, 
anapenda watu na huwezi kumdang-
anya kutokana na maisha yake kuwa 
halisi sana,” amesema Vanessa.

Rotimi ambaye amezidiwa na 
Vanessa miezi mitatu ya kuzaliwa, 

ameelezewa kupenda kumwongoza
mrembo huyo pamoja na kumshauri
kuwa na muda wa kupumzika baada
ya kazi.

Amesema walikutana baada ya ta
masha moja la Marekani, na walitam
bulishwa na rafiki yao na hapo ndipo
hisia za mapenzi zilipoanza kati yao.

“Kila nikizungumza naye najisikia
nina furaha najiona kama kipepeo.

NAJIONA KIPEPEO
Vanessa amkubali Rotimi kuliko Jux
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Wakati 
mwingine 
tu-

nashindwa kujua 
ni mtu yupi anafaa 
kuachwa na yupi 
anafaa kuvu-
miliwa. Na hapo 
ndipo tunajikuta 
kuwavumilia wasi-
ofaa na kuwaacha 
wanaofaa kuvu-
miliwa -Johari.

JUMAMOSI NOveMbA 23, 2019

Nchi yetu 
imejaaliwa 
vitu vingi 
sana ila 
upendo ndio 
kila kitu 
-Maua Sama.

Ukiyatizama maisha 
kitaani ni kawaida 
kabisa, vijiweni, 

boda boda, daladala, 
mavazi ya kawaida, lugha 
Kiswahili. Lakini ukiya-
tizama  kwenye mitandao 
ya kijamii huko maisha ni 
mazuri, lugha nyingi King-
ereza,  sasa mwamuzi ni 
wewe unajipima na uhalisia 
ulionao - Nikki wa Pilli.

INSTA-TWITTER

@burudanitele

Tuffolow/ Tu-tag

UNASEMAAA...

‘SWAHILI FASHION WEEK’

Jukwaa la mavazi linalosisimua
MSIMU wa mitindo umewadia ndani ya wiki moja 
katika Jiji la Dar es Salaam ambapo litapata joto 
baada ya pazia la Swahili Fashion kufunguliwa 
rasmi Desemba 6 mwaka huu.

Jumla ya wabunifu 34 watakonga nyoyo za 
wavaaji kwa kuonyesha mitindo mbalimbali ya 
mavazi ambayo vijana na wazee wanapagawa 
nayo.

Wabunifu watakaoshiriki ni kutoka Marekani, 
Afrika Kusini, burundi, Uganda, Italia na Tanzania 
wanatarajia kushiriki  maonyesho ya mavazi ya  
Swahili.

Akizungumzia  maonyesho hayo,  Mwasisi  na 
Mwanzilishi wa Swahili Fashion Week, Mustafa 
Hassanali, amesema bidhaa za ubunifu wa mavazi 
kutoka Tanzania na Afrika kwa ujumla wataweza 
kubadilishana mawazo na wenzao wa nje.

“Wakati  wote tumekuwa tukitilia mkazo  
thamani ya bidhaa za ubunifu za Afrika kwa  
kuhamasisha   wananchi kununua  bidhaa 
zilizotengenezwa Tanzania na Afrika,” anasema.

Anasema  pamoja na  maonyesho  ya  mavazi ya 
jukwaani, pia kutakuwapo na maonyesho ya picha 
nyumbani kwa balozi wa Italia, ambapo wabunifu 
wa mavazi hapa nchini wataweza kuonyesha na 
kuuza bidhaa zao mbalimbali ili kujiongezea kipato 
na kutafuta masoko.

Pia   mwaka huu wataongeza  kipengele kipya 
kwenye tuzo zao za Mbunifu wa  Mwaka mikoani 
ambapo wataangalia waishio na kufanya kazi zao 
mikoa mingine tofauti na Dar es Salaam ili kuwapa 
nguvu ya kufanya kazi.

vile vile mbunifu  wa mavazi kutoka Italia Marta 
Zampoline  atashiriki katika maonyesho hayo ili 
kubadilishana mawazo na wenzake kwa lengo la 
kujua changamoto  zinazowakabili.

 “Kama msemo wa Kiafrika usemavyo, ukitaka 
kufika mbali zaidi ambatana na wenzako siyo 
kusafiri peke yako,” anasema.

Hassanali amewaomba Watanzania kununua 
bidhaa ambazo zimebuniwa na Watanzania  ili 
kukuza uchumi wa nchi na maisha ya watu 
waliojikita katika sekta hiyo.

Ameongeza “Tuzo za  Swahili  Fashion Week 
zinaletwa kwa Watanzania  na Green Telecom na 
kusimamiwa na Nexia SJ.” Alisema.

Mbali na hilo pia watasherehekea na kutambua  
mchango wa wadau mbalimbali kwenye tasnia 
ya ubunifu ambapo tuzo kutoka vipengele 26 
zitatolewa.

Anasema lengo la kuendeleza tasnia ya ubunifu 
Afrika bado linabaki mstari wa mbele kwa kupitia 
jukwaa  hilo. Kwa upande wake, Rais wa Shirikisho 
la Sanaa za Ufundi Tanzania (TAFCA), Adrian 
Nyangemalle, amesema  Tanzania inaelekea 
kwenye uchumi wa kati na watu wengi bado 
hawajafahamu maana yake.

 “Hivi sasa wabunifu wa mavazi  wanatakiwa 
wawe na ubunifu  hasa  kwenye umaliziaji wa nguo 
vinginevyo soko litachukuliwa na watu wengine,” 
amesema.

Amesema wakishindwa kuwa na vitu vyenye 
ubora, Watanzania hata wateja wengine 
hawataweza kununua wataendelea kuchangamkia  
bidhaa za nchi zingine. 

Amesema Swahili Fashion Week ni jukwaa 
kubwa la mavazi ambalo linachangia kukuza lugha 
ya Kiswahili ndani na nje ya Afrika.

ameelezewa kupenda kumwongoza 
mrembo huyo pamoja na kumshauri 
kuwa na muda wa kupumzika baada 

Amesema walikutana baada ya ta-
masha moja la Marekani, na walitam-
bulishwa na rafiki yao na hapo ndipo 
hisia za mapenzi zilipoanza kati yao.

“Kila nikizungumza naye najisikia 
nina furaha najiona kama kipepeo. 

Sikupata mtu wa kuniambia pumzika, 
kwa mara ya kwanza yeye aliniam-
bia natakiwa niwe na muda wa kutu-
lia nafanya kazi sana kama roboti,” 
ameongeza kusema.

Hata hivyo, akimzungumzia 
mpenzi wake wa zamani Juma Jux 
amesema anamtakia kila la heri na 
Mungu ataendelea kumwongoza 
katika kazi zake.

NAJIONA KIPEPEO

Vanessa amkubali Rotimi kuliko Jux
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Kuumbe!

Na Adam Fungamwango

M
WAnZOnI mwa mwaka 2000 
ndipo kulitokea mapinduzi 
makubwa ya muziki wa kizazi 
kipya nchini.

Muziki aina ya hip hop ulianza nchini 
mwishoni mwa miaka ya ‘90 na ilionekana 
kuwa ya kihuni na hata wazazi wali-
wakataza watoto zao kushiriki.

Kwa kiasi kikubwa wasanii Joseph Haule 
‘Profesa Jay’ na Joseph Mbilinyi ‘Sugu’ 
ambao wote sasa ni wabunge na wenzao 
wachache, ndiyo walioirekebisha hip hop 
na kuimba maisha halisi ya kijamii, kuonya 
na kuelimisha, kitu ambacho kililegeza 
masharti ya wazazi wengi, ambao mbali na 
wao kuanza kupenda muziki huo kutokana 
na maudhui, hata baadhi wakaruhusu 
vijana wao kufanya muziki huo.

Kulegezwa kwa masharti ya wazazi yali-
waingiza kwenye gemu hata wasanii wa 
kike kwenye muziki huo.

Hapo pia kukatokea mageuzi ndani ya 
mageuzi, kwani baadhi wakaachana na 
muziki wa aina hiyo na kubuni staili ny-
ingine ya muziki kama vile R&b.

ni aina ya kuimba zaidi kuliko kutamka 
maneno, maarufu kama kufokafoka ambao 
ndiyo msingi wa muziki wa hip hop.

Hapo wakazaliwa wasanii wengi wal-
iokuwa wanaimba na si wanaume tu bali 
hata wanawake.

Leo tunawaangalia wasanii wa kike wa 
mwanzo kabisa ambao waliingia kwa staili 
ya kuimba na kuwaacha kina Zay b na 
Sister P wakiendelea kufokafoka.

Hawa ndiyo taa au wafungua njia ya 
wasanii wengi wa kike tunaowaona leo 
kama kina nandy, Maua Sama, vanessa 
Mdee, Ruby na wengineo.

1. STARA THOMAS
ni mmoja wa wasanii wa mwanzo kabisa 

wa kike mwa miaka ya 2000 kuingia 
kwenye bongo Fleva na pia kwenye staili 
ya kuimba zouk, R&b na mitindo mingine 
inayoruhusu msanii kuimba zaidi kuliko 
kufoka.

Stara alipachikwa jina la ‘Mama Tan-

zania’. ni kwa sababu ya uimbaji wake 
ukishabihiana na Miriam Makeba ambaye 
aliitwa ‘Mama Afrika’.

Hakupata tabu sana kuvuma kutokana 
na sauti yake ya staili yake ya kuimba 
kama Miriam.

ngoma zilizompatia umaarufu ni ‘Mimi 
na Wewe’, ‘Riziki’ ambayo alishirikishwa 
na K bazil, ‘nipigie’, ‘nashindwa’ na ny-
ingine nyingi.

2. HAFSA KAZINJA
Katikati mwa miaka ya 2000, aliibuka 

mwanamama mmoja Hafsa Kazinja  am-
baye alitingisha kweli kweli na kutishia 
wanawake wenzake. 

Cha ajabu ni kwamba alidumu kwa muda 
mfupi tu akatoweka. Ameibuka kwenye 
miaka ya hivi karibuni na kuwaambia 
mashabiki wake kwamba ameokoka na an-
amwimbia bwana, huku akiwa na nyimbo 
zake mbalimbali za Injili.

Kilichomfanya Kazinja kuwa maarufu 
na kujulikana kila kona ya nchi, akifungua 
milango au kuwashawishi akinadada wen-
gine kuingia kwenye muziki huo ni ngoma 
zake mbili zilizobamba kweli kweli am-
bazo ni ‘Mashallah’, ‘nuru’ aliyeshirikishwa 
na Ali Kiba na ‘Pressure’ aliyoshirikishwa 
na banana Zorro.

3. RAY C
Huyu ni msanii wa kike aliyekuwa na 

mvuto zaidi kuliko wengine wote kati 
ya wale wanawake wa mwanzo kwenye 
muziki wa bongo fleva.

Jina lake kamili ni Rehema Chalamila, na 
jina la Ray C  ni kifupi cha jina lake halisi.

Mbali na mvuto, alikuwa na uwezo 
mkubwa wa kuimba pamoja na kucheza 

S
AUTI ya filimbi imelia kwa 
wasanii wa bongo, kwamba 
wakati umefika sasa kuanza 
kuitangaza nchi kwa ku-

fanya kazi zenye ubora na zina-
zokubalika kimataifa.

Wakati wa kupigana vijembe na 
kuwekeana vikwazo katika kazi 
zao umekwisha, kwani Watanza-
nia wanataka kuwaona nguvu na 
juhudi zao zinaelekezwa katika 
ubunifu na ufanyaji kazi kwa 
weledi.

WASANII BONGO MPO!

kiasi cha kupachikwa jina la ‘Kiuno hakina 
mfupa’. naye anaingizwa kwenye orodha 
ya wasanii wa mwanzo wa kike wali-
ofanya wazazi wawaruhusu mabinti zao 
kuingia kwenye muziki.

Pamoja na matatizo aliyoyapata hivi 
karibuni, lakini haiondoi ukweli kuwa ni 
mmoja wa wasanii bora wa mwanzo wa 
kike nchini.Sikiliza ngoma kama ‘Mahaba 
ya Dhati’, ‘Umenimaliza’, ‘Uko Wapi’, 
‘Sikuhitaji Tena’, Sogea Sogea’ na nyingine 
nyingi.

4. MWASITI
Mwasiti ni mmoja wa wasanii ambaye 

alipata umaarufu zaidi kutokana na sauti 
yake tamu kama asali.

Sauti nyororo na uwezo mkubwa wa 
kuitawala, ulimfanya kuwa maarufu sana 
na kuwa mmoja wa wasanii wa kike wa 
mwanzo walioliteka soko la muziki Tanza-
nia.

Aliingia na ngoma moja iliyoteteme-
sha watu ‘nalivua Pendo’. baadaye alitoa 
ngoma nyingine iitwayo ‘Siyo Kisa Pombe’. 
Mpaka sasa anaendelea na muziki.

5. LADY JAYDEE
Kwa sasa anamiliki bendi ya muziki wa 

dansi ambayo pia inapiga mchanganyiko 
wa nyimbo za aina nyingine. Kifupi ni 
muumini wa muziki halisi, ambao unapig-
wa kwa kutumia ala.

Lady Jaydee ni nembo wa muziki wa 
bongo fleva kwa wanawake. Ameshapiga 
muziki na wanamuziki wakubwa kabisa 
Afrika akiwamo marehemu Oliver Mtuku-
dzi.Lakini ngoma zilizowafanya mashabiki 
washtuke na kujua kuna dada ameingia 
kwenye muziki wa bongo fleva ni ‘Usiuse-
mee Moyo’.

Tanzania imebarikiwa kuwa na 
wasanii wazuri, lakini hawafanyi 
vizuri kutokana na kujengwa ka-
tika tabia za uchoyo, kutopendana 
na kuoneana wivu.

Hata hivyo kuchaguliwa kwa 
wasanii kutoka nchi nyingine za 
Kiafrika katika tuzo za Grammy 
inaleta funzo kwa wasanii wa 
bongo kuachana na vurugu zao 
ili wajizatiti kufanya kazi nzuri 
zitakazowapaisha kimataifa.

Katika nchi ya nigeria, wasanii 

wameacha mambo yote yatakayo 
warudisha nyuma, badala yake 
wanafanya kazi nzuri ambazo 
zimewatambulisha kimataifa 
na kutajwa katika tuzo nyingi 
maarufu.

Hivi karibuni Wanigeria walipa-
gawa kwa furaha baada ya mwa-
namuziki kutoka nchini humo, 
burna boy kutajwa katika tuzo 
ya Grammy ya mwaka 2020.

Katika tuzo hiyo pia ametajwa 
mchekeshaji Trevor noah kutoka 

Afrika Kusini kuiwania.
burna boy yeye ametajwa 

kwenye kipengele cha ‘best World 
Music Album”  kupitia album yake 
ya African Giant.

naye mchekeshaji, Trevor noah 
yeye ametajwa kwenye kipengele 
cha ‘best Comedy Album’ kupitia 
kazi yake ya ‘Son of Patricia’.

Tuzo hizo kubwa kabisa duniani, 
zimepangwa kutolewa Januari 
26, 2020,  ambayo sherehe zake 
zitaongozwa na Alicia Keys. 

Wenzenu 
wanang'ara Grammy,
nyie chuki, fitina

Mama wa 5 

Bongo fleva

JAYDEE
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Vijimambo

1. Wanasema eti mimi chizi. Watanzania bwana kwa figisu! - 
Majuto Magazeti, Miyomboni Iringa.

2. Duuh! Jamani kazi kwanza, kuselifika baadae - Bahati, 
Kiwalani DSM.

3. Hii mitandao ya kijamii inatutesa. Kwa hii selfii kila mtu 
atakomenti ‘nice’  - Agatha Mbale, Moro Town.

4. Natafuta picha ya kutupia ‘whatsap’ - Dullah Dimoso, 
Tabata DSM.

5. Kijana hiyo simu imepitwa na wakati, ipeleke makumbusho 
- Oiso, Nyaishozi Tegeta DSM.

6. Ukisikia uchizi taslimu, basi ndio huo. Simu ya mezani na 
selfii! - Mama Nah, Manzese DSM.

7. Watu watajua najipiga selfii, watati mie namtoa mende 
kwenye simu - Dully, Kiembesamaki Zenji. 

8. Yes, hapa sasa pozi limekubali, ngoja nijifotoe sasa - Sam-
wel Sungi, Utemini Singida. 

9. Hii simu vipi, mbona sioni sehemu ya kujiselfisha? - Msa-
baha J. Msabaha, Mikindani Mtwara.

10. Lazima baby wangu aikubali hii picha, si selfii ya kitoto - 
Beneali Moussa Beneali, Migombani Zenji.

11. Hii inaitwa ‘ekotite’, muulizeni Kofi Olomide anaifahamu 
sana - Rehema Jumbe, Kwanjeka Tanga.

12. Kweli ushamba mzigo. Wewe, sio kila simu unaweza kuji-
selfisha nayo - Mariam Beneali, Migombani Zenji.

13. Ha ha haaa, usitake ncheke mie! Hebu rudisha simu ya 
watu ofisini - Moussa Beneali, Migombani Zenji.

14. Hapo ‘chacha’! Disco limeingia watu wa kabila lileee! Mta-
juta kuijua selfii - Rehema Jumbe, Kwanjeka Tanga.

15. Mnashangaa nini? Mie sijiselfishi kama nyie, mie fundi 
simu jamani - Dully, Kiembesamaki Zenji.

16. Ukitaka kugombana naye, mwambie kuwa hiyo simu hai-
selfishi - Antar, Makumbusho Kijitonyama DSM.

17. Hapa sasa mademu wote wa ‘bush stars’ wangu - Nahoja 
Mazengo, Mbande Chamazi DSM. 

18. Wewe! Hebu acha ushamba wako bwana, unawaabisha 
Wairinga wenzip - Jimmy Mwaipiana, Keko Bora DSM.

19. Hiyo selfii yako inanitia homa kwa kicheko - Bimkubwa 
Ausi Juma, Michenzani Unguja. 

20. Hilo ndio tatizo la Wahehe wakishaingia mjini - Jimmy 
Mwaipiana, Keko Bora DSM.

21. Kaa hivyo hivyo, baada ya ‘masaa’ kadhaa utaona sehemu 
ya kupigia picha inajionyesha - Judi, Mbezi Mwisho DSM.

SMS Bomba ya Leo:

Watu watajua najipiga selfii, watati mie namtoa mende kwenye simu - 

Dully, Kiembesamaki Zenji.

Na Adam Fungamwango

KUNA msemo wa Kiswahili usemao, 
‘mkuki kwa nguruwe kwa binadamu 
mchungu’, ukiwa na maana kwamba 
binadamu hupenda kumfanyia mwen-
zake mabaya, lakini akifanyiwa yeye 
hulalamika.

Ufafanuzi wa msemo huu ni kwamba 
mara nyingi kuna watu wana tabia ya 
kuwafanyia mabaya wenzao na ku-
chukulia poa tu, ila anapofanyiwa yeye, 
au ubaya kumrudia analalamika na 
kuona kwamba ameonewa, bila kukum-
buka kuwa yeye ndiye aliyeanza.

Aliyetunga filamu ya ‘Samantha’, 
ameamua kufikisha ujumbe huu kwa 
jamii ili iweze kujifunza kitu kupitia 
sanaa hii.

Waliocheza filamu hii ni Isaa Mussa 
‘Claud’, Selemani Barafu, Bi Hindu, Esha 
Buheti, Mariam Ismail ‘Samantha’, Mo-
hamed Msisili na wengineo.

Samantha ni msichana anaishi kwe-
nye familia ya kimaskini. Wazazi wake 
wanafanya kazi kwenye nyumba ya 
tajiri mmoja anayeitwa Claud.

Hata hivyo, familia ya tajiri huyo ina 
manyanyaso na inayojivuna. Msisili 
anamwita binti yake Samantha na 
kumwagiza akamwite mama yake kwa 
sababu hajisikii vizuri.

Anakwenda kumwita mama yake, 
lakini anakuta akifokewa na kupigwa na 
Bi. Hindu na binti yake Esha.

Hili linamuumiza roho binti huyo, 
lakini hana la kufanya. Anachofanya ni 
kumwambia tu, baba anamwita.

Haraka Samantha anarejea kwenye 
nyumba ya baba yake na kumkuta ame-
kwishafariki. Anarejea tena kwa mama 
yake, lakini njiani anakuta amegongwa 
na gari katika harakati za kutaka ku-
vuka barabara ili aende kumwangalia 
mumewe.

Baada ya kufiwa na wazazi wake 
wote wawili, Samantha anabaki na 

PICHA MPYA

TUMA MESEJI - 

0785652621

PICHA ILIYOPITA

Samantha: Mkuki kwa nguruwe 
masikitiko, lakini anaahidi kulipiza 
kisasi.

Kutokana na urembo wake, anam-
shawishi Claud na kuingia naye kwenye 
uhusiano wa kimapenzi na hatimaye 
ndoa.

Kisasi kinaanza. Siku isiyo na jina, 
wakati Claud yuko ofisini anapokea 
simu kutoka kwa mkewe Samantha 
kuwa ameingiliwa na majambazi nyum-
bani na kuua baba, mama na dada yake, 
huku yeye mkewe akiwa hospitalini 
baada ya kujeruhiwa. Haikuwa hivyo. 
Mauaji hayo ni mpango ulioratibiwa na 
mkewe Claud, Samantha kwa ajili ya 
kisasi cha wazazi wake.

Siku zikapita. Siku moja Claud akiwa 
ametoka matembezini alikutana na 
gari ambalo lilikuwa na mtu ndani na 
kuambiwa kuwa kuna msichana anataka 
amsalimie.

Aliposhuka kwenye gari yake na 
kwenda anamuone huyo mrembo ni 
nani alijikuta amepigwa na kitu kizito 
kichwani.

Akazindukia hospitalini. Dokta akam-
wambia ili apone ni lazima asafirishwe 
kwenda nchini India.

Anamwagiza mkewe anachuku pesa 
benki ili itapatikane nauli za kusafiri 
pamoja na matibabu.

Akiwa hospitalini hapo na rafiki yake 
Barafu anapigia simu na mkewe Saman-
tha. Anamwambia ukweli wote. Kuwa 
alikubali kuolewa na yeye ili alipize 
kisasi cha vifo vya wazazi wake vilivyo-
tokana na manyanyaso ya familia yake. 
Akamwambia kuwa yote yaliyotokea 
kuanzia vifo vya wazazi na dada yake, 
kupigwa na kitu kizito na hata daktari 
kuandika apelekwe India ilikuwa ni 
mkono wake.

Akamwambia ameshalipiza kisasi na 
tayari ameshachukua pesa benki na 
ametokomea kusikojulikana. Na hayo ni 
malipo kwa yale yaliyofanyika miaka ya 
nyuma.
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W
ASANII maarufu nchini 
Marekani wametaharuki 
baaada ya kupata taarifa 
kwamba mtandao wa Ins-

tagram umeanza rasmi kuondoa ‘Likes’ 
kwenye posti za watumiaji wake.

Taarifa hiyo ambayo imetolewa 
mwanzoni mwa wiki hii imezusha 
hofu kwa mastaa hao na kuibua maoni 
tofauti kuhusu hatua hiyo.

Kazi ya kuondoa ‘Likes’ itahusu 

Mastaa wapigwa

butwaa
kuondolewa

‘LIKES’ ZIMEWAPONZA

nchini Marekani pekee katika mabadi-
liko yanayofanyika kuboresha hu-
duma ya mtandao huo pendwa.

Baada ya tangazo hilo kutoka, mwa-
namitindo Kim Kardashian, alijitokeza 
haraka na kupongeza hatua hiyo ak-
isema ni nzuri kwani itapunguza chuki 
baina ya watumiaji na itaimarisha 
mahusiano yao.

Kauli ya Kardashian inatokana na 
baadhi ya wasanii kuwekeana chuki 
kutokana na wingi au uchache wa 
mashabiki wanaopendezwa na picha 
au ujumbe alioweka kwenye akaunti 
yake.

Hata hivyo, rapa mwenye utata 

Nicki Minaj, alipinga jambo hilo na 
kutishia kujitoa katika mtandao huo 
mara moja kama kazi hiyo itafanyika.

Akitumia akaunti yake ya Twitter 
amesema atajitoa kwa muda kwenye 
mtandao huo kwani hautamfanya 
ajisikie sawa kwa kuanza maisha 
mapya.

Instagram walitangaza ujio wa ma-
badiliko hayo Ijumaa iliyopita kupitia 
kwa Mkurugenzi Mtendaji wa kam-
puni hiyo, Adam Mosseri.

Marekani inakuwa ni nchi ya 8 ku-
pata mabadiliko hayo, baada ya nchi 
za Australia, Ireland, Canada na ny-
inginezo kufanyiwa mabadiliko hayo.



20

RAPA wa Marekani Kanye West 
ametinga katika kanisa la mchun-
gaji Joel Osteen, na kujitangaza 
kwamba amemshinda shetani 
kwa kumwamini Mungu.

Kanye West aliweza kufika 
kwenye kanisa hilo na kuzun-
gumza na watu wasiopungua elfu 
16,000 huko nchini Marekani, na 
kueleza kwamba albamu yake 
mpya ni dalili njema ya kuwa 
karibu na Mungu.

“Nilikuwa na shetani kwa muda 
mrefu, leo nimeamua kumshinda 
na nyimbo zangu zimebadilika 
na kuwa za kumtukuza Mungu, 
inaweza kuzisikia katika albamu 
yangu mpya ‘Yesu Ni Mfalme’.

MWIGIZAJI nyota wa Nige-
ria, Halima Abubakar, ametoa 
shukurani kwa mashabiki wake 
kwa kusaidia kupata tuzo ya 
staa anayependwa wa mwaka 
2019.

Mrembo huyo alitajwa katika 
tuzo inayofahamika kama Nige-
rian Gold Face Awards, ambayo 
inalenga mwanamke mrembo 
anayekubalika na wengi.

Kupitia akaunti yake ya Ins-
tagram, Halima alionyesha tuzo 
hiyo pamoja na kuwashukuru 
wote waliochangia yeye kushin-
da.

Halima kwa 
urembo, si haba

RAPA wa Marekani kutoka kundi 
la Migos, Offset amejifanyia 
jambo muhimu baada ya kuta-
jwa kuwani tuzo ya Grammy ya 
mwaka 2019.

Offset ametajwa katika 
kipengele cha Best  Rap Per-
formance, na katika kushukuru 
kwake  ameamua kujizawadi 
gari aina ya Ferrari yenye 
thamani ya Dolla laki 4 za Kima-
rekani 

Kupitia ukurasa wa Instagram 
ameujulisha umma kuwa gari 
hilo litakuwa kumbukumbu 
kwake katika kuwania tuzo hiyo.

Offset 
ajiburudisha 
kutajwa Grammy

Kanye West 
ajiapiza kanisani

MWANAMUZIKI staa wa Mareka-
ni, Rihanna, ametangaza kuachia 
album mpya itakayoingia sokoni 
mwezi Desemba 2019.

Mmoja wa wafanyakazi wa 
Kampuni ya Universal Music 
ametoa siri hiyo baada ya mata-
yarisho ya kuisambaza album 
hiyo mpya kuwa katika hatua ya 
mwisho.

Awali Rihanna aliwahi kuzun-
gumza juu ya ujio huo lakini 
hakuweka wazi kuwa ni  mwezi 
gani itaachiwa.

Albam ya 
Rihanna hii hapa

MATAMASHA mawili yaliyopangwa 
kufanyika Afrika Kusini na kumshirikisha 
mwanamuziki nyota wa Nigeria Burna 
Boy yamefutwa kwa hofu ya kuzuka 
ghasia.

Boy alipangiwa kutumbuiza katika Ta-
masha la Afrika Ungana ( Africans Unite 
concerts ) katika miji ya Cape Town na 
Pretoria mwishoni mwa juma.

Tangazo kwamba angeonekana kwenye 
tamasha hili liliibua utata kwani mwezi 
Desemba wakati kulikuwa na wimbi la 
ghasia za ubaguzi nchini Afrika Kusini, 
Burna Boy aliapa kutokwenda tena 
nchini Afrika Kusini hadi serikali itaka-
potoa kauli.

Kupitia ukurasa wake wa Twitter 
alisema; “binafsi alikuwa na uzoefu wa 
ubaguzi mikononi mwa Waafrika Kusini,” 
mnamo mwaka 2017.

JUMAMOSI NOveMBA 23, 2019

Burna Boy ayaponza

matamasha Sauzi



Na John Juma
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S
IKU za nyuma Nipashe 
iliwahi kuchapisha maka-
la na  kuandika    namna 
au jinsi ambavyo sheria 

inakataza    viongozi    wa    seri-
kali    za mitaa  wakiwamo wa-
tendaji wa kata, wenyeviti wa mitaa, 
wajumbe kujipa jukumu la  kuan-
daa  na  kusimamia mauzo  na 
manunuzi    ya nyumba au viwanja 
(ardhi).

Tena baada ya manunuzi hayo 
kuomba walipwe asilimia 10 ambazo 
hutolewa kwenye mazingira ambayo 
wanunuzi au wauza ardhi wanayafa-
hamu.

Jambo hili ni kinyume cha sheria  
kwa kufanya    hivyo viongozi na  
wahusika wanakosea na wanakiuka 
taratibu za kisheria.

Zaidi, hata asilimia 10 wanayowa-
toza kutokana shuruti hiyo ni kosa 
na ndiyo maana hauwezi kuona 
malipo yakifanyika aidha kwa kupi-
tia, “akaunti maalumu ya serikali” 
au “mhusika au wahusika kupatiwa 
risiti za kielektroniki” ( EFD’s) hivi 
tutakuwa tumekosea kusema huo ni 
wizi mtupu? Sitataka kutoa majibu 
lakini wananchi wanafahamu. Hivi 
baadhi ya viongozi hao, kutembea 
na mihuri ili kuidhinisha mauzo ya 
ardhi mitaani na wala si oisini ni 
jambo jema? Ni utendaji wa kishe-
ria? Kazi kwenu kutafakari.

ATHARI
Ni vizuri leo tukatazama athari 

zake, hususan baada ya kufanyika 
hivyo mhusika,  je, ataruhusiwa 
kubadili jina katika hati ya ardhi ku-
toka kwa mmiliki wa awali kwenda 
au kuhamia katika jina lake, kama 
mmiliki halali anayefuatia baada ya 
huyo wa awali kumuuzia?

NI MUHIMU

Kufahamu kuwa athari yake 
huonekana zaidi kwa “ardhi ili-
yopimwa au zilizopimwa. 

Aidha, Sheria ya Ardhi Namba 4 
ya mwaka 1999, kifungu cha 62(1) 
kinasema kuwa kila nyaraka (docu-
ment) yoyote ya ardhi iliyosajiliwa 
ambayo itatumika katika mauzo, 
rehani, zawadi, kurithi au pango ni 
lazima iwe katika mfumo wa fomu 
maalum.

Halikadhalika, kifungu hicho  ki-
naturejesha moja kwa moja katika 
Kanuni za Ardhi za mwaka 2001, 
inayosema  ili kuziona fomu zinazo-
husika katika manunuzi ya ardhi na 
mahitaji yake.

Fomu ya kwanza ni “fomu namba 
38” ambayo ni sawa na “mkataba wa 
mauzo” (contract for disposition). 
Fomu husika inalazimisha    kuwa 
ni lazima iwe imegongwa   muhuri 
wa wakili au kushuhudiwa na wakili.

Fomu ya pili ni “fomu namba 35” 

ambayo kisheria ni nyaraka ya “ku-
hamisha umiliki” (transfer of right of 
occupancy). Fomu hii nayo inatoa ul-
azima wa kushuhudiwa na kugong-
wa muhuri wa mawakili wa pande 
zote mbili, ambao ni wa  upande wa 
mhamisha umiliki au muuzaji, na 
upande wa aliyepokea au mmiliki au 
mnunuzi.

Jambo au hatua hizi maana yake 
ni nini, endapo mhusika atapeleka 
au kuwasilisha nyaraka za ununuzi 
wa ardhi uliosimamiwa na kusaini-
wa ngazi ya serikali za mitaa bila 
ushuhuda wa wakili, kama sheria 
inavyoelekeza au kutaka, kwa lengo 
la kubadili jina hazitapokelewa na 
mamlaka husika? Kama vile Oisi za 
Ardhi Wilaya kote au makao makuu 
ya Wizara ya Ardhi.

Isitoshe, kwa marejeo ya sheria 
(zote) hakuna sehemu yoyote ndani 
yake zimetaja au kutamka waziwazi 
kuzikabidhi serikali za mitaa juku-
mu hilo.

Kwa wachache waliowahi kufanya 
hivyo, na baadaye kutaka kuhami-
sha umiliki  wanajua namna walivy-
ogomewa kupatiwa ushirikiano. 

Kimsingi, viongozi ngazi ya serika-
li za mitaa siyo kazi yao “kusaini” au 
“kugonga mhuri” katika nyaraka za 
kuuziana na kununua ardhi. Msaada 
wao unaishia kwa kusaidia utambu-
zi wa eneo na kwamba eneo husika 

halina mgogoro.

MUHIMU

Ieleweke vizuri kuwa wakili ndiyo 
mtu pekee anayetajwa na sheria 
hizo  na hata kifungu cha 3 (1)(a) na 
(3),  Sheria ya Wathibitisha Umma 
na Makamishna wa Viapo Sura Na. 
12, kifungu cha 2, Sheria ya Mawakili 
sura Na. 341 zinathibitisha hivyo.

 Sanjari na Sheria za Serikali za 
Mitaa Sura Na. 287 na 288, toleo la 
2002 awali ikiitwa sheria Na. 7 na 8 
za mwaka 1982.

 Wakati huo huo kifungu cha 10 
cha  Sheria ya Mikataba sura Na. 
345 kinatamatisha kwa kutilia mka-
zo kwamba makubaliano ya ardhi 
bila ya kuthibitishwa na wakili au 
mawakili wa pande zote mbili (2) 
ni batili.” Hivyo, basi, kazi kubwa ya 
Serikali za Mitaa katika ununuzi wa 
ardhi ni “kumtambulisha muuzaji” 
ikiwa mnunuzi ataamua kwa hiari 
yake kuwatumia kutaka kumjua 
muuzaji hasa ni nani.

 Au wakati mwingine mnunuzi 
atawahusisha ikiwa atahitaji  kujua 
historia ya eneo lenyewe.

Kuwahusisha au kutowahusisha 
ni takwa la hiari, siyo takwa la kishe-
ria au la lazima kwa tafsiri nyingine. 
Mnunuzi au muuzaji anaweza kua-
mua kuwahusisha au asiwahusishe 
viongozi hao.

 MIONZI YA SHERIA Kiongozi S/Mitaa anahusikaje
mikataba ununuzi wa ardhi?

Na Reubeni 
Lumbagala

  KALAMU YA MWALIMU
Watakaobahatika kesho tutumie 
kura zetu kuchagua viongozi

S
AFU ya Kalamu ya Mwalimu 
imejikita katika kujadili mas-
uala mbalimbali ya elimu na 
maendeleo ya jamii.

Kutokana na umuhimu wa uchagu-
zi wa serikali za mitaa utakaofanyika 
kesho, safu inatoa msisitizo kwa wa-
nanchi waliojiandikisha kwenda kupi-
ga kura kwenye maeneo ambayo uch-
aguzi utafanyika na kwa yale ambayo 
wagombea wamepita bila kupingwa 
wasubiri maelekezo mengine.

Kabla ya vyama vya upinzani ku-
jitoa kwenye uchaguzi huo, Jumapili 
Novemba 24, 2019 ndiyo ilikuwa siku 
ya kuwachagua viongozi hao kwa ku-
wapigia kura kazi ambayo ingeanza 
mapema asubuhi saa mbili  hadi saa 
10:00 jioni. 

Kabla ya mambo kwenda ndivyo 
sivyo, ilitegemewa kuwa wananchi 
wenye umri wa zaidi ya miaka 18 wal-
iojiandikisha na majina yao kuone-
kana katika vituo walivyojiandikishia, 
ndiyo ambao wangepiga kupiga kura 
kesho.

 Mchakato wa uchaguzi huu ulianza 
Agosti, 2019, baada ya  Waziri wa Nchi 
Oisi ya Rais Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (Tamisemi) Selemani 
Jafo, ambaye oisi yake husimamia 
uchaguzi huo, kutoa Tangazo la Uch-
aguzi kwa Umma. 

Licha ya wapinzani kususia 
michakato mingi imefanyika hadi ku-

ikia kesho  siku ambayo kwa vyama 
vichache vinavyoshiriki, vikumbuke 
kuwa leo ndiyo mwisho  kufanya 
kampeni kwa wagombea wa nafasi 
mbalimbali.

Nafasi zinazogombaniwa ni pamo-
ja  na wenyeviti wa vitongoji katika 
mamlaka za miji midogo, wa mitaa na 
wajumbe wa kamati ya mitaa  hili ni 
kundi mchanganyiko la wanaume na 
wanawake. Wengine ni  wajumbe wa 
kamati ya mtaa . Katika upande huu 
kuna kundi la wanawake wote hao 
wanachaguliwa katika mamlaka za 
miji. 

Nafasi nyingine ni wenyeviti wa 
vijiji, wajumbe wa halmashauri ya 
vijiji  ambao ni kundi mchanganyiko 
wanaume na wanawake, pia wapo 
wajumbe wa halmashauri ya vijiji, 
wanawake na wenyeviti wa vitongoji 
katika mamlaka za wilaya.

Kesho kwa wanaoshiriki ni siku ya 
kuwachagua viongozi wa nafasi hizi 
za uongozi ili kuwapata wawakilishi 
bora kwa ajili ya maendeleo ya wa-
nanchi.

Kama ambavyo baadhi ya wananchi 
walivyotumia muda wao kwenda ku-
jiandikisha katika vituo mbalimbali 
ya uandikishaji wapiga kura, ndiyo 
ambavyo kama kusingetokea sintofa-
hamu ya wapinzani kuususia ndivyo 
ambavyo Tanzania nzima wananchi 
wangepaswa kwenda kupiga kura 
kesho kuwachagua viongozi ambao 
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watashirikiana nao katika kujiletea 
maendeleo.

Hata hivyo katika sehemu ambazo 
uchaguzi unafanyika ni vyema kwen-
da kutimiza haki ya kidemokrasia. 

Uchaguzi huo unatajwa katika Ibara 
ya 145 ya Katiba ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania ya mwaka 1977  kwa 
mujibu wa katiba unalenga kuimari-
sha demokrasia na kuleta maendeleo 
ya watu.

Licha ya vyama vya upinzani kujitoa 
itakumbukwa kuwa mara kadhaa wa-
likuwa wanahimiza kuwa na utendaji-
kazi wa viongozi wanaowajibika. La-

kini cha kushangaza wananchi 
pamoja na wakosoaji wa vion-
gozi hawataki kushiriki uchaguzi 
wala kupiga kura. Ni vyema wa-
nanchi wakafahamu na kuzin-
gatia kuwa njia pekee ya kupata 
viongozi bora ni kushiriki moja 
kwa moja katika kujiandikisha 
na hatimaye kupiga kura. 

Pamoja na kwamba kumeku-
wa na kusuasua na upinzani ku-
jiondoa uchaguzi huu wa serika-
li za mitaa, wananchi waendelee 
kujipanga na uchaguzi mkuu wa 
mwaka 2020 ambao ni wa vion-
gozi wakiwamo rais, wabunge na 
madiwani.

Tuseme kuwa hakuna saba-
bu ya kuwalalamikia viongozi 
bila kupiga kura kwani haiwezi 
kusaidia kupata viongozi bora 
iwapo tutabaki nyumbani, 
badala ya kwenda kuwachagua 
viongozi kwa ajili ya maendeleo 
kwani viongozi bora ni chachu 
ya maendeleo.

 Na wewe ndugu yangu kama 
mtaa, kijiji au kitongoji chako 
uchaguzi unafanyika nawe fanya 
vivyo hivyo, usibaki nyumbani, 
kapige kura kesho. 

Reubeni Lumbagala ni Mwal-
imu wa Shule ya Sekondari Mlali 
iliyoko wilaya ya Kongwa mkoa-
ni Dodoma.

Maoni: 0764 666349.

Nafasi zinazogom-
baniwa ni pamoja  na 
wenyeviti wa viton-
goji katika mamlaka 
za miji midogo, wa 
mitaa na wajumbe wa 
kamati ya mitaa  hili ni 
kundi mchanganyiko 
la wanaume na wa-
nawake. Wengine ni  
wajumbe wa kamati ya 
mtaa . Katika upande 
huu kuna kundi la 
wanawake wote hao 
wanachaguliwa katika 
mamlaka za miji. 
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Kurunzi la kumulika 
uchaguzi kesho, 2020

Na Mwandishi Wetu 

W
AKATI kesho ni  siku 
ya uchaguzi wa seri-
kali za mitaa licha ya 
kwamba unafanyika 

kwa baadhi ya maeneo, ni vyema 
kukumbuka kuwa umebakia  mwa-
ka mmoja kabla ya kuikia uchagu-
zi mkuu wa 2020.

Mtandao wa Jinsia Tanzania 
(TGNP), wanamtandao wa wa-
nawake na katiba, uchaguzi na 
uongozi pamoja na mfuko wa wa-
nawake wa Women Fund wanati-
zama uchaguzi huo.

 Wadau hawa wanapoutizama 
uchaguzi ambao ni muhimu kwa 
demokrasia, wanawafunda vion-
gozi wa serikali, taasisi zake,  wa-
nasiasa, wagombea na vyombo 
vya habari kutimiza wajibu wao 
kufanikisha uchaguzi.

  Wanakumbusha kuwa ili uch-
aguzi uwe huru na haki na kum-
wezesha kila raia  mwenye sifa 
kushiriki yanahitajika mazingira 
wezeshi na salama kwa wanawake 
na watu wenye changamoto za 
kimaumbile wakati wote wa uch-
aguzi.  Katika mafunzo wanakum-
busha  wadau wote wa uchaguzi 
kuzingatie misingi ya ushindani wa 
haki na huru na usawa wa kijinsia 
kama ilivyoainishwa kwenye kat-
iba, sheria, sera, mipango ya nchi 
na kubainisha kwenye mikataba ya 
kimataifa na kikanda ambayo nchi 
imeridhia.

  Jambo jingine TGNP Mtandao 
na wadau wengine, wanaisisitiza 
serikali kuhakikisha na kusima-
mia vyombo vya dola vilivyopewa 
dhamana ya kusimamia uchaguzi 
ili vizingatia miongozo na sheria 
zenye kulinda wanawake dhidi ya 
vitendo vya udhalilishaji wakati wa 
uchaguzi.

 Wanasisitiza kusimamia kuzin-
gatia misingi ya usawa wakati wa 
uteuzi wa wagombea ili wanawake 
wateuliwe ndani ya vyama.

  TGNP Mtandao wanakumbu-
sha kusimamia matumizi ya fedha 
hususani ruzuku zitokanazo na 
kodi za wananchi ili zitumike kwa 
madhumuni ya kuziba mapengo 
ya jinsia na makundi mengine 
maalum wakati wa uchaguzi.  

Aidha, wanakumbusha serikali 
kusimamia vyombo vya habari 
wakati wa uchaguzi ili vitoe fursa 
sawa kwa wagombea wa makundi 
yote wakati wa kampeni pamoja 
na kuvidhibiti visitumike kudhal-
ilisha mgombea yeyote. 

Kadhalika wadau hawa wanata-
ka kuwe na usimamizi wa  vyombo 
vya dola na taasisi zote zilizopewa 
dhamana ya kusimamia uchaguzi 
vinazingatia utawala bora na 
demokrasia shirikishi.

 
TAASISI ZA SERIKALI

 
Wanamtandao hao wanaanza 

na Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC) kwa kuisisitiza wakati wote 
wa uchaguzi kuwajibika ipasavyo 
kusimamia misingi ya haki, usawa, 
utawala bora katika kuteua wasi-
mamizi wa uchaguzi na  kubaini-
sha mipaka na majimbo ya uch-
aguzi.

  Wanaikumbusha NEC kusima-
mia na kuwajibika ipasavyo kutoa 
elimu ya uraia yenye kuzingatia 
misingi ya usawa katika makundi 
yote na demokrasia shirikishi. 

 Kwa upande wa Oisi ya Msajili 

wa Vyama vya Siasa, TGNP na 
Wanamtandao wanaikumbusha 
kutoa miongozo kwa vyama vya 
siasa yenye tafsiri ya kuviongoza 
kuzingatia haki za   wagombea 
wa makundi yote, kusimamia na 
kutoa   elimu ya uraia na mpiga 
kura inayozingatia haki za wagom-
bea wote. 

Kuhusu Tume ya Kudhibiti na 
Kupambana na Rushwa (Takuk-
uru), angalizo kwao ni kumulika 
aina mbalimbli za rushwa zinazo-
fanyika katika kipindi chote cha 
uchaguzi ikiwamo ngono ambayo 
pia imebainishwa kwenye kifungu 
cha 25 cha sheria namba 11 ya mwa-
ka 2007 ya kuzuia na kupambana 
na rushwa wakati wa uchaguzi.  

Neno kwa Jeshi la Polisi ni ku-
hakikisha linatambua jukumu 
lake kubwa la ulinzi wa raia wote 
na kuepukana na kutumia nguvu 
wakati wa uchaguzi.

Aidha, linakumbushwa  kue-
puka kuwabambikia raia makosa 
na kwamba pale penye ukiukwaji 
wa sheria au taratibu, kutumike 
busara ya kuelimisha au kuchukua 

hatua stahiki. 
Kwa mahakama, wanamtandao  

wanaikumbusha kushughulikia 
kesi za uchaguzi kwa kutumia hek-
ima ambayo haiendelezi ukiukwaji 
wa haki za wanawake, na watu we-
nye ulemavu. 

Wanaikumbusha Tume ya Haki 
za Binadamu na Utawala Bora 
(CHRAGG), kusimamia kuzingatia 
haki makundi yote ya wagombea, 
wapiga kura na washiriki wote 
kuanzia mchakato wa kwanza wa 
shughuli hizo za uchaguzi mpaka 
mwisho. 

 
VYAMA VYA SIASA

 
Wanamtandao hao wanavitaka 

kuwa na utaratibu wa kusimamia 
matumizi ya fedha hususani za ru-
zuku kutoka serikalini na  kwamba 
pamoja na mambo mengine zitu-
mike kupunguza mapengo ya jin-
sia ndani ya uongozi wa vyama na 
wakati wa uchaguzi.

  Wanavitaka vyama kuweka 
mikakati ya kuwezesha wanawake 
na makundi maalum wakiwamo 

wenye ulemavu katika kampeni za 
uchaguzi.

  Kuendesha siasa kwa kutumia 
nguvu za hoja na siyo nguvu za mi-
suli, viwe na ajenda za kushawishi 
za kuviwezesha kushinda na siyo 
kutumia njia zisizo sahihi kujitafu-
tia ushindi huo. 

    Wagombea, wanapewa rai 
ya  kutambua wajibu wao katika 
kutekeleza azma ya uchaguzi ulio 
wa haki, huru na salama kwa ku-
hakikisha wanajielimisha taratibu 
zote za uchaguzi ikiwa ni pamoja 
na miongozo na sheria. 

Kuhakikisha wanaendesha 
kampeni zilizo salama, kuheshimu 
haki za binadamu na wawe na uw-
ezo wa kukemea  vya rushwa. 

Kwa vyombo vya habari, wan-
amtandao pamoja na kutambua 
kwamba, tasnia ya habari ina 
mchango mkubwa katika kufani-
kisha uchaguzi kwa kutoa taarifa 
sahihi hivyo vinatakiwa kuelimisha 
umma juu ya haki zao za ushiriki 
katika uchaguzi bila kusababisha 
athari zozote.

  Rai kwa viongozi watakaoch-

aguliwa, wanamtandao hao wa-
nasema kwa viongozi watakaoam-
iniwa na kuchaguliwa na wananchi 
wanatakiwa wawajibike kutimiza 
ahadi zao za kujenga taifa la umoja 
wa kitaifa.

  Kuimarisha utekelezwaji wa 
misingi ya usawa kama ilivyoain-
ishwa kwenye katiba na katika 
mikataba ya kimataifa na kikanda 
kuhusu haki za makundi ya wa-
nanchi wote.  

Aidha, kuboresha mikakati ili-
yopo na kubuni mipya ya kupun-
guza pengo la jinsia katika siasa, 
uchumi, na ustawi wa jamii.

  Halikadhalika wanataka wawe 
na mikakati madhubuti itakayoain-
isha ni jinsi gani serikali inatambua 
mchango wa wastaafu na wazee 
walio katika sekta rasmi na zisizo 
rasmi.

  Pia wanahimizwa kuweka mi-
kakati ambayo itawahakikishia wa-
nawake uhai wakati wanapojifun-
gua, kwa kuwekwa katika mipango 
na vipaumbele vya taifa ili kupun-
guza vifo vya wajawazito, wazazi 
na watoto.

Makamu wa Rais Samia Suluhu Hassan, akizungumza kwenye Tamasha la Kimataifa la Jinsia linaloandaliwa na TGNP kuhamasisha usawa wa kijinsia na 
ushiriki sawa wa wanawake na wanaume kwenye masuala ya maendeleo ya taifa. PICHA: MTANDAO.
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CHEMSHABONGO NA NIPASHE NAMBA (00 21 00)                               Jibu toleo lililopita
Dondoo: Kulia
1. Mji wake mkuu ni Harare 
7. Moyo  8. Makubaliano ya 
watu kwa maandishi
11.Dhihirishia kitu kilivyo 
12.Chama cha Hitler 
13.Aina ya fedha 
14.Mke wa Raila Odinga 
15.Chombo cha kuhifadhia 
maji
19.Msalani                             
21.Wingi wa Mtukutu
23.Samaki mkubwa wa umbo 
bapa na mkia mrefu  24.Fimbo 
26.Ndara 27.Pata majeraha 
28.Jahazi 29.Mti mgumu 
30.Malizika

Dondoo: Chini 
1. Kale 2. Jiji la miamba 
3. Wajibu wa kutenda jambo
4.  Daiana kwa watu 
waliokopeshana  5. Kikuku
6. Mila na desturi za watu 
7. Lilongwe ni mji wake mkuu 
9. Kwa utaratibu wake 
10.Fuata amri  13. Sema asante 
15.Mwiba wa mdudu 
16.Nguo ndefu ya kike  17.Keti
18.Mojawapo ya nguzo tano za 
Uislamu   19. Ubinadamu 
20.Tunda liotalo kwenye miiba
22.Sehemu ya kiwiliwili  kati ya 
kifua na kinena 
25.Motokaa IINAHITIM
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lKutafuta, kufanikisha fursa, kujiajiri si kusubiri zikufuate
Na Gwamaka Alipipi

“MIONGONI mwa sifa kinacho-
jivunia Chuo Kikuu Cha Dar es 
Salaam  ni kutoa wahitimu we-
nye sifa ‘wanaogombaniwa’ ka-
tika soko la ajira. Kwa miaka 58 
tangu kuanzishwa kwake, kime-
kuwa kikijivunia kutoa viongozi 
mbalimbali ndani na nje ya nchi.” 
Anasema Mkuu wa Chuo Kikuu, 
Profesa Willium Anangisye.

Katika mahafali ya 49 yaliyo-
fanyika Jumamosi iliyopita No-
vemba 16, mwaka huu, anawaasa 
wahitimu kuwa licha ya kuwa na 
sifa hizo, 

wawe watu wa kutafuta fursa 
badala ya kusubiri ziwafuate.

Katika mahafali hayo wasomi  
8,313 wakiwamo wanawake 3,201 
sawa na asilimia 38.5 walihitimu 
katika ngazi mbalimbali.

Kati yao, wahitimu 95 walitu-
nukiwa shahada za uzamivu, 575 
shahada za umahiri, 250 stasha-
hada za uzamili na 4,276 walitu-
nukiwa shahada za awali. 

Makamu Mkuu wa Chuo, Prof. 
Anangisye, anawahimiza wa-
hitimu hao kuwa na hulka ya 
kuthubutu kujaribu mambo am-
bayo yanaonekana kuwa magumu 
wanapokuwa wakitekeleza wajibu 
wao wa kujitafutia maisha mazuri.

“Hata pale mtakaposhindwa ku-
ikia mafanikio mliyotarajia, msife 
moyo, bali endeleeni kuwa na ari 
ya kujaribu tena na tena hadi ma-
fanikio yapatikane,” anasema Pro-
fesa Anangisye.

NGUVUKAZI MPYA

Profesa  Anangisye anawakum-
busha kuwa  elimu waliyoipata, ni 
muhimu kujua kuwa ni sehemu ya 
nguvu kazi katika jamii, wepesi wa 
kujifunza mambo mapya na kuwa 
tayari kubadilika kwa haraka ili 
wasiachwe nyuma na ulimwengu.

“Ninawaasa pia mkadumishe 
sifa ya chuo chetu  cha UDSM am-
bayo kimekuwa nayo tangu miaka 
ya 1960 ya kutoa watu mashuhuri 
waliochangia maendeleo ya 
nchi mbalimbali,” anasema Prof. 
Anangisye. 

Aidha, anasisitiza kuwa, wahit-
imu wa vyuo vikuu wanapaswa 
kuzingatia misingi ya kwenda na 
wakati katika kutekeleza kazi zao 
za kitaaluma watakazokuwa wa-
nazifanya na vilevile katika mai-
sha yao ya kila siku.

  “Jitahidini kudumisha sifa ya 
chuo chetu hiki popote mtaka-
pokuwa, kwa kuwa chachu ya 
maendeleo na mifano ya kuigwa 
na wengine. Kamwe msishushe 
hadhi ya chuo hiki kwa kufanya 
jambo lolote lisilofanana na sifa 
na umaarufu wake,” anasema Pro-
fesa Anangisye.

Anawaasa wahitimu hao kwa 
kuwaeleza kuwataka wakumbuke 
kuwa wanao wajibu kwa UDSM na 
kwa taifa linalowategemea.

Anawaambia kwa UDSM chuo 
kimejizatiti katika kutoa elimu 

RAHA YA DIGRII… 

bora na yenye manufaa kwao na 
kwa vizazi vyao, huku kikiwawez-
esha kukabiliana na mabadiliko 
yanayoendelea nchini na duniani 
kwa ujumla.

“Kwanza kabisa narudia kutoa 
pongezi zetu za dhati kwenu kwa 
niaba ya uongozi na jumuiya nzima 
ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam. 
Tunawapongeza kwa kutimiza vig-
ezo stahiki vya kutunukiwa shaha-
da katika fani na ngazi mbalimbali 
za uhitimu.”

 
MAENDELEO YA CHUO

Akizungumzia maendeleo yali-
yopatikana ndani ya mwaka mmo-
ja katika chuo hicho, Prof. Anang-
isye alisema UDSM kitaanza kutoa 
mitihani ya kimataifa ya ujuzi wa 
lugha ya Kiswahili kuanzia Novem-
ba mwaka huu.

Anasema UDSM imejenga ukuta 
wenye urefu wa mita 1,100 kuanzia 

mabweni ya Magufuli mpaka lango 
namba moja, lengo kuu likiwa ni 
kuimarisha ulinzi, usalama na am-
ani chuoni hao.

Gharama za ujenzi ni Sh. milioni 
635.348 zilizopatikana kutokana 
na vyanzo vya ndani vya mapato 
ya chuo.

Mafanikio mengine ni kuende-
sha mafunzo ya ujasiriamali kwa 
wahitimu wa vyuo vya elimu ya juu 
nchini, yaliyofanyika katika mikoa 
10 ikiwamo Arusha, Dar es Salaam, 
Dodoma, Iringa, Lindi, Kaskazini 
Pemba, Katavi, Mbeya, Mwanza 
na Unguja Kusini, wanafunzi 1,800 
walipatiwa mafunzo hayo.

Anataja mafanikio mengine 
kuwa ni kufanyika kwa Konga-
mano la Kimataifa la Vyombo vya 
Habari vya Kiswahili Duniani lil-
ilofanyika Mei 10, mwaka huu na 
kuwaleta pamoja wanataluma na 
wataiti kutoka katika nchi za Ul-
aya, Asia na Marekani.

 BARAZA LA CHUO

Kwa upande wake Mwenyekiti 
wa Baraza la UDSM, Jaji Damian 
Lubuva, anasema katika kukisima-
mia chuo na kuboresha utendaji, 
Baraza liliidhinisha sera na map-
endekezo mbalimbali yakiwamo, 
sera ya mawasiliano ya UDSM, ny-
ingine ni ya  kupinga unyanyasaji 
wa kijinsia.

Wakati mapendekezo ni pamoja 
na la kuwa na Profesa Emeritus/
Emerita, hawa ni wanataaluma wa-
bebezi walioika ngazi ya profesa 
au profesa mshiriki ambao wames-
taafu kwa mujibu wa sheria lakini 
mchango wao bado unahitajika na 
chuo hicho.

Anasema jingine ni pendek-
ezo la Taasisi ya Usimamizi wa 
Rasilimali za Madini kuwa Chuo 
Kiambata cha UDSM, ripoti ya 
mapendekezo ya uwekezaji katika 

ardhi ya UDSM.

CHANGAMOTO

Jaji Lubuva anasema Baraza la 
Chuo linatambua changamoto 
mbalimbali ambazo wafanyakazi 
wa chuo wanakutana nazo katika 
kutekeleza wajibu wao wa utoaji 
wa elimu bora.

“Kubwa ni uhaba wa wafan-
yakazi wanataaluma na waende-
shaji, mikopo ya wanafunzi na 
uhaba wa malazi pia ni changa-
moto zinazoendelea kufanyiwa 
kazi na baraza. Bado tunaendelea 
kuiomba serikali isaidie katika 
utatuzi wa changamoto hizi”.

Jaji Lubuva anawaambia wa-
shiriki kuwa masuala ya ulinzi 
na usalama kwa wanafunzi na 
wafanyakazi hususani kwenye 
mabweni na maeneo mengine ya 
chuo ni tatizo.

Anasema ipo mikakati imewek-
wa ya kuimarisha ulinzi na baa-
dhi ya maeneo, kuwekewa taa za 
barabarani na ujenzi wa uzio.

“Kama baraza tunaendelea 
kuangalia ni namna gani tut-
aweka mikakati madhubuti zaidi 
ya kuimarisha usalama. Changa-
moto nyingine zinahusiana na 
kasi isiyoridhisha ya wahadhili 
kufanya utaiti na kuchapisha ka-
tika majarida ya kimataifa yenye 
hadhi inayokubalika,” alisema Jaji 
Lubuva.

WAHITIMU

Akisoma risala kwa niaba 
ya wahitimu wenzake, Arnold 
Matemu,  mhitimu wa shahada 
ya awali katika elektroniki na ma-
wasiliano, anataja kuhitimu kwao 
ni mwanzo wa hatua muhimu zai-
di katika maisha yao na  taifa kwa 
ujumla, kwani taifa linategemea 
mchango mkubwa kutoka kwao 
kutokana na elimu wanayopata.

Akizungumzia changamoto 
kama mhitimu kwa niaba ya wen-
zake, Matemu anasema UDSM 
bado inakabiliwa na changamoto 
mbalimbali kama vile upungufu 
wa vifaa vya kujifunzia kwa vi-
tendo kwenye kozi za sayansi, 
uhandisi na teknolojia.

Wasomi kutoka  UDSM waliohitumu katika fani mbalimbali hivi karibuni. PICHA: MTANDAO.
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Serikali: Walemavu hawa bila
ulinzi wanashirikije uchaguzi
Na Elizabeth Zaya

WAKATI baadhi ya vyama vya 
siasa vipo kwenye kampeni za uch-
aguzi wa serikali za mitaa na vijiji 
na vingine vikisuburi kuwaapisha 
viongozi wao, Chama cha Wasioo-
na Tanzania (TLB), kina  ombi 
maalumu kwa  Jeshi la Polisi.

Kinalitaka kuwaandalia watu 
wenye ulemavu mazingira wez-
eshi ili washiriki kikamilifu katika 
kampeni, mikutano na masuala 
yote ya uchaguzi kwa uhuru na 
usalama ili kutimiza haki yao ya 
kikatiba.

Mratibu wa Idara ya Maende-
leo ya Vijana, na Chipukizi TLB, 
Kiongo Itambu, anasema mazin-
gira ya kampeni nyingi za kisiasa 
yamekuwa hayatoi fursa  kwa watu 
wenye ulemavu kushiriki   katika 
mikutano ya kampeni za kisiasa.

Anapozungumza na Nipashe  
jijini Dar es Salaam, anasema 
mazingira yaliyopo mpaka sasa ya 
namna ya kuendesha kampeni na 
michakato ya kisiasa ni kwa ajili 
ya watu wasio na ulemavu ambao 
wana maumbile timamu.

“Mara nyingi tunatamani kush-
iriki sana katika kampeni kusikia 
kile kinachosemwa au kuahidiwa 
na wagombea, na hata ikiwezekana 
kuwauliza maswali juu ya vipaum-
bele vya watu wenye ulemavu, 
lakini tunashindwa. Tukiogopa 
kukanyagwa au kuumizwa, hasa 
kunapotokea vurugu au msonga-
mano mkubwa,” anasema Itambu.

Anaongeza: “Mazingira ya 
kampeni yalivyo, hata kama nina 
mtu wa kunisindikiza akanipeleka 
nikasikilize hakuna tatizo, lakini   
shida inakuja pale kunapotokea 
vurugu au watu wengi wakaanza 
kusukumana. Inakuwa tatizo na   
hapa ni rahisi kunikanyaga, labda 
yule wa karibu yangu tu ambaye 
atakuwa ameniona nilivyo.”

Kadhalika, anasema   watu we-
nye ulemavu wamekuwa wak-
ishindwa kushiriki katika kampeni 
kwa kuhoia usalama wao na 
kwamba imeika wakati serikali, na 
vyombo vya dola kuliangalia suala 
hilo na kuhakikisha kunawekwa 
mazingira ambayo yatasaidia 
kundi hilo nalo kushiriki katika 
kampeni hizo za uchaguzi kwa 
sababu ni haki yao ya kikatiba, ki-
rakia na kimsingi.

“Mimi naamini jambo hili lin-
awezekana, mamlaka husika zi-
hakikishe kwamba kunapofanyika 
kampeni zozote kuwe kunatengwa 
eneo maalum ambalo kundi la wa-
naoishi na ulemavu watakusanyika 
lakini eneo hilo liwe na usalama wa 
kutosha na inapotokea vurugu wa-
siathirike,” anaomba  Itambu.

Anaongeza kuwa  polisi iweke 
alama maalum ya kuonyesha eneo 
linalotumika kwa ajili ya kuketi 
watu wenye ulemavu kwa sababu, 
itasaidia kurahisisha wananchi 
wanaoshiriki katika kampeni hizo 
kulifahamu na kuepuka kuwakan-

yaga na kuwaumiza.
Mratibu wa Idara ya Wanawake 

na Watoto na wa TPhicho, Rehema 
Hamis Darueshi, anasema watu 
wenye ulemavu wanasahaulika ka-
tika mambo mengi.

Anasema pamoja na kwamba 
hutamani kuwa sehemu ya wa-
shiriki katika shughuli mbalimbali 
ikiwamo za siasa ikiwamo kuika 
katika mikutano mbalimbali husu-
sani za kampeni  kama ilivyo kwa 
makundi mengine yasiyo na ule-
mavu, lakini hushindwa kutokana 
na mazingira yaliyopo wakihoia 
kuumia.

“Yaani pamoja na kwamba 
wakati mwingine tunajitahidi ku-
jichanganya katika jamii ili angalau 
tusijisikie vibaya kutokana na hali 
tuliyonayo, lakini huwa inaikia 
hatua kuna mazingira yanatuten-
ganisha kabisa na jamii, tunapam-
bana na hali iliyojengeka katika 
jamii ya kukataliwa na kutengwa, 
lakini            bado vita  ni kubwa 
sana kushirikishwa,” anasema Re-
hema.

Anasema kutokana na unyanya-
paa uliopo katika jamii kwa kundi 
hilo, imechangia baadhi ya watu 
wenye ulemavu wenyewe kuanza 
kujinyanyapaa.

Anasema kutokana na hali 
hiyo,   wamekuwa wakilazimika 

kuwapatia elimu juu ya uwezo na 
umuhimu wao wa kushiriki katika 
shughuli mbalimbali za kijamii.

  “Na ndiyo maana hata katika 
vipindi hivi vya uchaguzi tunaka-
zana kusisitiza kwamba, tusi-
achwe nyuma. Tunaelekea katika 
kampeni za uchaguzi wa serikali 
za mitaa, watuandalie mazingira 
na sisi tushiriki katika kampeni 
hizo ili tufahamu tutaenda kupiga  
kura kwa watu wa namna gani,” 
anasema Rehema.

Anaongeza: “Tunaamini kwam-
ba hata namna wenye ulemavu 
wanavyojinyanyapaa wakati 
mwingine hata pale ambapo hawa-
janyanyapaliwa  ni matokeo  haya 
ya kuachwa nyuma katika mambo 
mbalimbali. Iike mahali tulione 
kundi hili ni la muhimu na linataki-
wa                     kushiriki     katika  kila 
kitu kinachofanyika katika nchi 
yao, mimi naamini hakuna jambo 
litakaloshindikana   ni kujipanga 
tu.

Akizungumzia suala la ulinzi ka-
tika kipindi cha uchaguzi huo wa 
serikali za mitaa kwa upande wa 
makundi maalum, Mpelelezi wa 
Makosa ya Jinai (DCI),

Robart Boaz, anasema Jeshi la 
Polisi linathamini sana kundi hilo 
na litaendelea kutoa ulinzi kwao 
kwa jambo lolote au shughuli yoy-

ote ambalo kundi hilo litahitaji 
msaada wao kama linavyotekeleza 
kwa makundi yote.

“Ni kweli makundi ya watu we-
nye ulemavu, kinamama ni kati 
makundi ambayo

ni muhimu ambayo yanahitaji 
ulinzi wa hali ya juu, lakini ni-
ombe tu kwamba wanapokuwa 
na shughuli zao ambazo wanahi-
taji nguvu zaidi ya ulinzi au ulinzi 
maalum watutaarifu tu, sisi tupo 
tayari wakati wote kuwahudumia,” 
anasema Boaz na kuongeza:

“Sisi upande wetu kazi yetu ni 
kuimarisha ulinzi na kuhakiki-
sha usalama unakuwapo kwa 
makundi yote, kuhakikisha shu-
ghuli za kampeni na hata uch-
aguzi unafanyika kwa amani na 
utulivu pasipo mtu yeyote kupata 
madhara wala kutokea uharibifu 
wowote, tunaomba tushirikishwe 
kwa makundi haya na ikiwezeka-
na kila mahali watakapokuwapo 
tufahamu na tujipange namna ya 
kuwalinda hata katika kampeni za 
uchaguzi.”

Anasema ni vema wakaacha 
kuhofu juu ya usalama wao, badala 
yake washirikiane na jeshi hilo ka-
tika kuhakikisha kwamba wanapa-
tiwa ulinzi maalum.

“Tunafahamu watu wenye ule-
mavu wako katika makundi tofauti 

na kila kundi huwa lina mahitaji to-
fauti ambayo ni maalum, kwa hiyo 
ni vema tukayatambua

makundi yao na tufahamu nam-
na ya kujipanga katika kuwaima-
rishia ulinzi, kuna wenye ulemavu 
ambao hawaoni, ambao hawatem-
bei na wengineo, tunaomba tush-
irikishwe, tuwatambue katika kue-
lekea kampeni za uchaguzi huu wa 
serikali za mitaa,” alisema Boaz.

Katika mkataba wa kimataifa 
wa haki za watu wenye ulemavu 
wa mwaka 2006 ambao Tanzania 
pia imeusaini, unaelezea namna ya 
kutambua   kanuni na miongozo 
ya kisera iliyomo ndani ya mpango 
kazi wa dunia kuhusu watu wenye 
ulemavu na namna ya kuweka us-
awa wa fursa kwao katika kushawi-
shi uendelezaji, utungaji na utath-
mini wa sera, mipango, programu 
na hatua mbalimbali katika ngazi 
ya kitaifa, kikanda na kimataifa ili 
kutoa fursa sawa kundi hilo.

Mkataba huo unazitaka nchi 
zilizouridhia, kutilia mkazo 
umuhimu wa kujumuisha masuala 
ya ulemavu kama sehemu ya la-
zima ya mikakati  inayohusiana na 
maendeleo endelevu na kwamba 
ubaguzi dhidi ya mtu yeyote kwa 
msingi wa ulemavu ni uvunjaji wa 
hadhi ya asili na thamani ya nafsi 
ya binadamu.

Watu wenye mahitaji maalumu wanahitaji mazingira wezeshi na usalama wakati wote ili washiriki katika kampeni na uchaguzi. PICHA: MTANDAO



Muungano kuunda chama cha siasa
ADDIS ABABA, Ethiopia

MUUNGANO unaotawala Ethiopia 
umeidhinisha kuundwa kwa chama 
kimoja cha kitaifa kutoka vyama vyake 
vinne vya kikabila, hatua inayokuja  
kuelekea uchaguzi mkuu wa 2020.

Ni juhudi za Waziri Mkuu Abiy Ahmed 
za kuleta mshikamano. Vyama vitatu 
kati ya vinne vinavyounda muungano 
wa Demokrasia ya Mapinduzi ya Watu 
wa Ethiopia, EPRDF, vimekubaliana 
kuunda chama kimoja cha kitaifa 
kuelekea uchaguzi utakaofanyika Mei 
mwakani.

Chama hicho kipya kitaitwa Prosper-
ity Party. Hata hivyo, chama  cha Tig-

Uamuzi wa 
makuba-
liano 
uliopitishwa 
wa vyama 
kuungana 
ni hatua 
muhimu ya 
kutumia 
nguvu zetu 
kufanya kazi 
kwa maono 
ya pamoja.

rayan People’s Liberation Front (TPLF) 
kilisusia makubaliano hayo na kusema 
hatua ya kuundwa chama kimoja cha 
kitaifa ni kama imeharakishwa na si ya 
kidemokrasia.

Msemaji wake, Fekadu Tessema, 
viongozi wa vyama vitatu vinavyoun-
da muungano waliidhinisha mpan-
go wa chama kimoja. “Uamuzi wa 
makubaliano uliopitishwa wa vyama 
kuungana ni hatua muhimu ya kutumia 
nguvu zetu kufanya kazi kwa maono ya 
pamoja,” alisema Waziri Mkuu Ahmed.

Kazi hiyo imedhihirisha ni jinsi 
gani taifa hilo la pili kwa idadi kubwa 
ya watu barani Afrika, lilivyogawika 
juu ya msukumo wa Waziri Mkuu  wa 

kuiunganisha nchi na makundi tofauti 
ya kikabila ambayo yanatafuta uhuru 
zaidi.

Ahmed ana matumaini kwamba 
mageuzi yake ya haraka yanaweza ku-
washawishi wapiga kura ambao wam-
etengwa kwa miongo kadhaa ya dhu-
luma za tawala kabla ya uchaguzi wa 
mwakani.

Muungano wa Demokrasia ya Map-
induzi ya Watu wa Ethiopia EPRDF, 
ulianzisha mfumo wa kisiasa baada ya 
kutwaa madaraka mwaka 1991, ambayo 
yanatoa uhuru muhimu kwa mikoa tisa 
ya kikabila inayodhibiti kodi za ndani, 
elimu na majeshi yake ya usalama.

 Watu wa Sidama walipiga kura ya 

maoni wiki hii ya kuamua iwapo waun-
de jimbo jipya la watu wa Sidama. Ma-
tokeo yake yanasubiriwa kwa hamu na 
yanaweza kuchochea makundi men-
gine ya kikabila kutaka uhuru zaidi.

Tume ya uchaguzi ya Ethiopia inata-
rajia kutangaza matokeo ya kura hiyo 
ya maoni leo  Jumamosi. Hadi sasa Ethi-
opia imegawika katika majimbo tisa 
ambayo yana uhuru nusu huku kura ya 
maoni ya Sidama ikiweka uwezekano 
wa kuwapo na jimbo la 10.

Kura hiyo ya maoni iliyofanyika Ju-
matano wiki hii ilimalizika kwa amani. 
Waziri Mkuu Abiy Ahmed aliwashuk-
uru watu wa Sidama kwa kupiga kura 
kwa amani. DW

Wajumbe wa muungano unaotawala Ethiopia wakiwa kwenye kikao jijini Addis Ababa. PICHA:DW
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JERUSALEM, Israel

WAZIRI Mkuu wa Israel, Benjamini Net-
anyahu, amegoma kuondoka madarakani 
baada ya kushtakiwa kwa tuhuma za kutoa 
hongo, kufanya udanganyifu na kuwavunja 
imani raia waliomchagua.

Netanyahu (pichani), alishtumu mash-
taka hayo kama jaribio la mapinduzi dhidi 
yake. “Sitakubali uongo kushamiri”, alise-
ma katika hotuba ya kupinga kesi hiyo. 

Alidaiwa kukubali kuchukua zawadi 
kutoka kwa wafanyabiashara matajiri na 
kutoa hongo ili aonekane kwenye  vyombo 
vya habari mara kwa mara. 

“Nitaendelea kuliongoza taifa hili, kulin-
gana na sheria ya nchi,” alitamba.

Katika hotuba yake ya  dakika 15, Net-
anyahu alishutumu idara ya mahakama, 
maofisa wa polisi na wengine kwa kupanga 
njama dhidi yake wakiwa na nia yenye ma-
dai ya msukumo wa kisiasa.

‘’Katika mchakato huu mzima uliotiwa 
doa wachunguzi hawakuwa wakitafuta uk-
weli bali walikuwa wakinitafuta,” alisema.

Aidha, aliwashutumu wachunguzi hao 
kwa kuwahonga mashahidi ili kusema 
uongo. 

Awali Mwanasheria Mkuu, Avichai Man-
delblit, alisema  alitoa uamuzi huo kwa 
‘moyo mzito’ lakini akasema imeonyesha 
kwamba hakuna asiyeweza kushtakiwa 
nchini Israel. 

“Hatuna budi kufuata sheria  sio suala la 
kisiasa,” alisema Mandalbelt.

Tangazo hilo linajiri huku kukiwa na 
mkwamo wa kisiasa nchini Israel kufuatia 

uchaguzi mkuu kufanyika mara mbili Apri-
li na Septemba. 

 Jumatano wiki hii, mpinzani wa Netan-
yahu Benny Gantz, alisema ameshindwa 
kubuni serikali ya muungano na walio 
wengi bungeni. 

Alipewa fursa kujaribu baada ya Netan-
yahu kushindwa kufanya hivyo.

Rais Reuven Rivlin aliwaomba wabunge  
Alhamisi wiki hii kukubaliana kuhusu mtu 
atakayechukua wadhifa wa uwaziri mkuu 
katika kipindi cha siku 21 ili kuzuia kufanyi-
ka kwa uchaguzi mwengine wa tatu. 

Baada ya mashtaka hayo kutangazwa,  
Gantz alichapisha ujumbe wa Twitter 
akimuunga mkono mwanasheria mkuu na 
maofisa wa polisi na kuandika ‘ni siku ya 
kuhuzunisha’.

Maandamano pia yalifanyika dhidi ya 
Waziri Mkuu Netanyahu 

Rais Reuven Rivlin aliwaomba wabunge 
siku ya Alhamisi kukubaliana kuhusu mtu 
atakayechukua wadhifa wa uwaziri mkuu 
katika kipindi cha siku 21 ili kuzuia kufanyi-
ka kwa uchaguzi mwengine wa tatu. 

Baada ya mashtaka hayo kutangazwa,  
Gantz alichapisha ujumbe wa Twitter 
akimuunga mkono mwanasheria mkuu na 
maofisa wa polisi na kuandika ‘ni siku ya 
kuhuzunisha’.

Mwanasheria Mkuu Mandelblit alisema 
Februari mwaka huu kuwa  alilenga kum-
shtaki Netanyahu kwa kesi tatu tofauti zi-
nazojulikana kama kesi 1,000, kesi 2,000 
na kesi 4,000 .

Kesi ya 1000, anashtakiwa kulaghai na 
kuwavunja imani raia. Anadaiwa kupokea 
zawadi za mvinyo na sigara, kwa lengo la 
kumsaidia tajiri mmoja rafikiye.

Netanyahu anasema kwamba alipokea 
vitu hivyo kama zawadi ya kirafiki na 
kwamba hakumfanyia hisani yoyote, huku 
rafiki akikana kufanya makosa.

Kesi 2,000 ni mashtaka ya ulaghai na 
uvunjaji wa imani. Anadaiwa kukubaliana 
na mchapishaji wa gazeti moja kuweka 
sheria za kudhoofisha gazeti pinzani kwa 
lengo la kuangaziwa mara kwa mara na 
gazeti hilo. Mchapishaji huyo ameshtakiwa 
na mashtaka ya kutoa hongo.

Kesi 4000 ni  madai makali na tuhuma 
za kutoa hongo pamoja na ulaghai na uvun-
jaji wa imani za wengi. Imedaiwa kwamba 
alipitisha maamuzi ambayo yalikuwa yak-
ipendelea kampuni moja ya mawasiliano 
kwa lengo la kutangazwa mara kwa mara 
na vyombo vya habari. BBC

Waziri Mkuu Israel agoma kung’atuka

KINSHASA, Congo

TAKRIBAN watoto 5,000 wamefariki 
dunia nchini Congo  kutokana na 
unaotajwa kuwa ni mlipuko mbaya 
zaidi wa surua duniani.

Ugonjwa huo maarufu kama 
ukambi umewaua takriban watoto 
5,000 huko Congo mwaka huu 2019, 
baada ya ugonjwa huo kusambaa 
hadi mikoa yote.  Takriban watoto 
250,000 wameambukizwa mwaka 
ugonjwa huo, mwaka huu pekee. 

Shirika la Afya Duniani (WHO) 
linasema kuwa ugonjwa huo ndiyo 
janga linalosambaa kwa kasi mno. 

Surua nchini  Congo umeua idadi 
ilio mara mbili ya wagonjwa wali-
ofariki kutokana na ugonjwa hatari 
wa ebola katika kipindi cha miezi 15 
iliyopita.  Surua ni virusi vinavyo-
sababisha mtoto kuwa na mafua, 
homa kali, kutapika na kuharisha na 
kupungukiwa na maji. Siku chache 
baadaye mgonjwa anapata vipele 
mwili mzima ambavyo vinaanza 
usoni na kusambaa kote. 

Wengi hupona, lakini surua 
inaweza kusababisha ulemavu wa 
muda mrefu. Inaweza kusababisha 
kifo hususan iwapo utasababisha 
homa ya mapafu (nimonia) au 
uvimbe ubongoni. BBC

Surua yaua 
5,000 Congo
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“Nadhani yaliyotokea baada ya hapo 
wewe unayajua, nisingetaka kuyarudia 
kwa sababu yanaumiza, ukateswa na 
kudhalilishwa pale mbele ya kadamna-
si ya wafanyakazi wa mama. Kama ul-
iniona mimi nilikaa chini kabisa maana 
nilichukia na wala sikutaka kuongea 
kitu chochote.”

“Ndiyo, nakumbuka marehemu 
mama yako, alisema kuwa wewe ulilia 
sana kunitetea, vinginevyo angeniua.”

“Wala hakuongopa. Wanaoingizwa 
mle ndani kwa sababu za kukiuka maa-
gizo, masharti yake hasa ya kibiashara, 
ya kibinafsi na sababu kama zako hivyo, 
huwa hawatoki salama, wanauawa na 
kuzikwa ndani mle mle. Mama yangu 
Kadili namjua mwenyewe, alikuwa ni 
mafia, alijuana na watu wengi wakub-
wa ambao wanamlinda. Angeweza ku-
fanya chochote na akahonga, asichuku-
liwe hatua. Nilijua kabisa na wewe 
yakikukuta, utauawa. Nikalia na kum-
wambia mama kuwa kijana wa watu 
asifanyiwe lolote baya, akakataa.

Nikamwambia kama mtamuua Kadi-
li basi na mimi nitachukua kisu na ku-
jiua papo hapo.

Hili lilimtisha mama na siku ya pili 
akaniambia sitomuua, bali tutampa 
adhabu kidogo na kumuachia, nikaona 
heri nusu shari kuliko shari kamili, la-
kini nikawaambia adhabu mtakazotoa 
zisimwathiri kiafya, vinginevyo hakuna 

mtakachokuwa mmefanya ni sawa na 
kumuua tu.”

Kadili alimtazama kwa makini Edina. 
Alitambua ndani yake kuna kitu zaidi 
ya upendo. Ni mtu ambaye amemsaba-
bishia matatizo bila kukusudia. Lakini 
akamtetea mbele ya mama yake na wa-
tumishi wake ambao nia yao ilikuwa ni 
kumpoteza duniani. 

“Nashukuru sana Edina, nimerudi 
kukuchukulia kuwa wewe ni yule Edina 
wa zamani, yule yule niliyekutana naye 
disco.”

“Kwani baadaye ulinichukuliaje?”
“Nilijua kwa kiasi fulani huenda na 

wewe unahusika, unajua nilikuwa naji-
uliza maswali mengi sana na yasiyo na 
majibu.”

“Sijahusika na lolote lile na leo uko 
hai na uko hapa kwa sababu yangu.”

“Ahsante sana bibie.”
“Nashukuru na wewe pia.”
Kadili alimtazama Edina kwa makini 

kama mtu ambaye alikuwa bado kuna 
kitu hakijaa sawa.

“Enhee, sasa ikawaje baada ya mimi 
kuachiwa, maana nikasikia umeolewa.”

“Ndiyo, ni kwamba mama alitekeleza 
mpango wake, nikaolewa kwa nguvu 
na Dk. Deus Kapilima.”

“Kwa nini hukukataa hadi unaolewa, 
baadaye unakuja kutoroka.”

“Kadili nilikuwa nakataa, lakini 
baadaye kesi ikabadilika. Mama akakaa 

Na Adam Fungamwango

N
ILIVYOPATA taarifa 
baadaye ni kwamba kuna 
baunsa mmoja alitumwa 
na mama hadi Tandale 

na kuja kuchunguza na kuuliza, 
hadi akapajua. Aliporudi kesho 
yake alichukua wenzake ndipo al-
ipokuja kukukamata.”

Edina alimtazama kwa makini 
Kadili ili kumuona amepokeaje 
taarifa hiyo.

“Wewe hukuhusika kabisa ku-
watajia ninapoishi?”

“Kadili bwana, sasa mimi nime-
shawahi kufika kwenu hata siku 
moja?”

“Basi kwa mawazo yangu mimi 
nilijua wewe ndiye uliyewaambia, 
na nikajua labda umelazimishwa.”

“Nilazimishwe? Hata wan-
geniwekea kwenye tanuri la moto, 
nisingesema.”

“Kwa nini?”
“Yaani nikusaliti wewe? Haiweze-

kani na haitowezekana. Nilikuom-
ba mwenyewe tucheze muziki, ina 
maana mimi ndiye niliyekuwa na 
dhima ya kukulinda, ingekuwa ni 
dhambi kubwa kukuuza.”

Kadili aligundua upendo mkub-
wa ndani ya moyo wa Edina.”

“Enhee ikawaje?”

Nilipokubali 
niliona sasa 
utaendelea 
kuwa hai 
mtu wangu, 
kwani 
tayari 
nimempum-
baza mama, 
nikaolewa 
na Dk. Ka-
pilima kwa 
sherehe 
kubwa sana 
kama binti 
wa kitajiri 
na ilipoisha 
nikaanza 
maisha ya 
mke na 
mume.

WASWAHILI wana msemo wao unaosema kuwa ufukara ni jereha la ulimwengu. Wakiwa 
na maana, mtu fukara mara nyingi hukutana na mitihani mikubwa duniani, ambayo mingi 
husababishwa na baadhi ya binadamu wengine wenye vipato kwa kuwaona hawana tha-
mani na hawahitajiki kuwa na kitu chochote cha thamani.

Kijana anayetoka kwenye familia duni Kadili, anatokea kupendwa na msichana mrembo 
anayetoka kwenye familia ya kitajiri, Edina. Lakini kitendo hicho kinamsababishia kijana 
huyo matatizo makubwa ambayo hajawahi kuyapata katika maisha yake, kiasi cha maisha 
yake kuwa hatarini. Fuatilia mkasa huu wa aina yake.

HADITHI

JUMBA JEKUNDU- 28 Mtunzi anapatikana (0716 350534)

kikao cha siri na watu wake akawaam-
bia kuwa kama nikiendelea kukataa, 
basi watatafuta mbinu zote ili wakuue 
wewe kwa sababu bado mama aliamini 
kuwa wewe ndiyo mtu wangu na mimi 
nakataa wanaume na nakataa kuolewa 
kwa sababu yako.”

Kadili alishtuka. Edina mwenyewe al-
iona mshtuko wa Kadili ukiwa dhahiri. 
Alijua baada ya kuachiwa kwenye jumba 
jekundu alikuwa yuko salama. Alianza 
kuwa na mashaka ya usalama wake 
pale tu aliposikia Edina ametoroka kwa 
mumewe.

“Bado ulikuwa kwenye mahesabu ya 
mama na kundi lake, ilikuwa uuawe ama 
kwa ajali, sumu au kitu chochote kile, 
lakini isijulikane kama yeye ndiyo ame-
sababisha kifo chako. Kingekuwa ni kifo 
ambacho hata mimi nisijue kuwa yeye 
amehusika kwa sababu kama ningejua 
ningelianzisha na kusingekalika, au na 
mimi ningekunywa sumu, kitu ambacho 
mama hakutaka kitokee.

Na kifo chako kiliandaliwa ili mimi 
niweze kukubali kuolewa kwa sababu 
mama aliamini kuwa wewe ndiye unaye-
sababisha mimi nikatae mpango wake.”

Kadili alibaki ameduwaa tu. Hakuna 
na nguvu za kusema neno lolote. Haku-
jua kuwa tangu alipotoka kwenye jumba 
jekundu alikuwa akitembea na kifo 
mkononi.

Na kwa mara nyingine tena, msaba-
bishaji ndiye aliyemuokoa.

“Kuna mtu wangu kati ya wafanyakazi 
wa mama ambaye kila kitu kikifanyika 
au kusemwa, ni lazima anipe taarifa za 
siri. Akaniambia jambo hilo. Kwanza 
niliwaza kuja kwako, nikutafute nikiku-
pata nikuhamishe hapo ukakae sehemu 
nyingine, lakini nikaona nitaipa shida na 
wasiwasi familia yako.

Lakini pia hata huko unakokwenda 
mama alikuwa na mkono mrefu, un-
geweza pia kujulikana. Nikaamua ku-
olewa ni kukunusuru, lakini nilikuwa 
na langu moyoni.” Edina aliyasema 
maneno hayo kwa namna ya simanzi. 
Wakati Kadili akiwa kama amepigwa na 
shoti ya umeme, au kupigwa ganzi Edina 
aliendelea.

“Nilipokubali niliona sasa utaende-
lea kuwa hai mtu wangu, kwani tayari 
nimempumbaza mama, nikaolewa na 
Dk. Kapilima kwa sherehe kubwa sana 
kama binti wa kitajiri na ilipoisha ni-
kaanza maisha ya mke na mume.

Kwa muda mfupi tu nilichokuja ku-
gundua kuwa mimi nilikuwa simpendi, 
yeye alinipenda, lakini hakuwa mume 
mwema, utajiri wake na umaarufu ul-
imfanya kuendelea kumiliki wanawake 
wengi sehemu mbalimbali akiwa ame-
jengea nyumba, kuwapangisha nyumba 
na vyumba pia. Anaweza akaondoka ny-
umbani wiki nzima akasema yuko kika-
zi. Mimi ni binti wa kitajiri. Nikamwajiri 
mpelelezi binafsi mmoja amchunguze 
kila anakokwenda na aniletee taarifa. 
Alikuwa na kila kitu hadi kamera. Wiki 
mbili tu akaniletea mrejesho.

Ilikuwa nusura nizimie.

Itaendelea Jumamosi
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MANCHESTER, England 

MSHAMBULIAJI wa Manchester 
United, Marcus Rashford amesisiti-
za kwamba hakuna kocha bora wa 
klabu hiyo kama Ole Gunnar Solsk-
jaer licha ya taarifa kudai kwamba 
wanafikiria kumchukua Mauricio 
Pochettino.

Tottenham ilimfukuza Pochettino 
mapema wiki hii na nafasi yake ika-
chukuliwa na kocha wa zamani wa 
United, Jose Mourinho, huku Spurs 
wakiwa wameshinda mchezo mmo-
ja tu kati ya minne kwenye mechi 18 
za mashindano yote.

Kumekuwa na mazungumzo 
kwamba, United wanaweza kuanga-
lia uwezekano wa kumchukua Po-
chettino ili achukue nafasi ya Solsk-
jaer, ambaye ameweza kupata pointi 
zaidi ya mbili tu kuliko Spurs katika 

mechi 12 za ufunguzi wa msimu huu 
wa Ligi Kuu.

Hata hivyo, Rashford – ambaye ali-
saini miaka minne Julai mwaka huu 
– amesema mipango ya Solskjaer 
ilikuwa sehemu ya msimu huu na 
ndio sababu aliamua kukubali maju-
kumu ya kuongeza mkataba.

“Sikuwa na muda wa kusitasita 
kwenye kusaini mkataba mpya,” 
alisema akiiambia Sky Sports News.

“Na pia ilikuwa sawa na Ole – 
naweza kuona moyo wake uliko na 
anakotaka kwenda, ambako alitaka 
mimi kuwa sehemu ya klabu na 
mimi sikusita kabisa.

“Tulikuwa kwenye ukusara mmo-
ja na alitaka mambo kuwa sawa. Ole 
ni mtu mzuri na moyo wake upo 
kwenye klabu hii, hivyo mimi nao-
na hakuna mtu sahihi kwa kazi hii 
kama yeye katika klabu hii.”
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MADRID, Hispania 

R
AIS wa zamani wa Real Madrid, Ra-
mon Calderon anaamini kwamba, 
kurudi kwa Gareth Bale katika klabu 
ya Tottenham Hotspur litakuwa jam-

bo zuri zaidi na “suluhisho la kumaliza mata-
tizo yake ya sasa” nchini Hispania.

Calderon anatarajia Bale mwenye umri wa 
miaka 30, atazomewa kwenye Uwanja wa Ber-
nabeu baada ya staili ya kusherehekea wakati 
Wales ilipofuzu kucheza michuano ya Euro 
2020, akiwa na bendera iliyoandikwa “Wales. 
Golf. Madrid.” Ikiwa na maana kwamba Wales 
ya kwanza, Golf ya pili na Madrid ya mwisho.

Calderon amesema kama Bale alijua kili-
choandikwa kwenye bendera hiyo ilikuwa ni 
“utoto”.

Kurudi Spurs “ilitakuwa suluhisho kwa kila 
mmoja”, aliongeza Calderon.

Kocha wa zamani wa Real, Jose Mourinho 
amechukua nafasi ya Mauricio Pochettino 
kuwa kocha wa Spurs na Calderon anaami-
ni Bale anaweza kurudi London Kaskazini, 
ambako alikaa pale misimu sita kabla ya 
kuhamia Madrid kwa ada iliyoweka re-
kodi mwaka 2013.

“Ni kweli kwamba, Mourinho anam-
taka mchezaji,” amesema Calderon aki-
iambia BBC Redio Wales. 

“Alisema hivyo mwaka 2017 wakati 
alipojaribu kumsajili yeye pale Man-
chester United na Real Madrid 
ikaamua kuongeza mkataba wake 
na Gareth Bale.”

HABARI MICHEZO

Xhaka iga kwa  
Bellerin - Emery 
LONDON, England 

KOCHA wa Arsenal, Unai Emery am-
emshauri Granit Xhaka kujifunza kwa 
kuiga mfano kutoka kwa Hector Beller-
in katika jitihada zake za kupata sapoti 
na mashabiki wa klabu hiyo.

Kiungo Xhaka anaweza kuwa kwe-
nye kikosi kwa ajili ya mchezo wake 
wa kwanza baada ya siku nne wakati 
‘Washika Bunduki’ hao wa London 
watakaposhuka dimbani kucheza na 
Southampton leo Jumamosi kwenye 
Uwanja wa Emirates.

Mchezaji huyo wa Uswisi hajacheza 
kwenye kikosi cha Emery tangu ali-
popokonywa unahodha baada ya kub-
watukiana na mashabiki wa klabu hiyo 
wakati alipotolewa kwenye mchezo 
wa sare ya mabao 2-2 dhidi ya Crystal 
Palace Oktoba 27, mwaka huu.

Emery sasa yupo kwenye harakati ya 
kukijenga kikosi ili kiwe na mahusiano 
chanya na mashabiki baada ya kuwa 
kwenye kitimoto kwa kushinda mchezo 
mmoja tu kati ya saba iliyopita kwenye 
mashindano yote.

Xhaka alibainisha kwamba kub-
watukiana kwake na mashabiki ni 
kutokana na kukosa uvumilivu wa 
kutumiwa ujumbe wa vitisho kwe-
nye mitandao ya kijamii na Emery 
amesema beki wa pembeni Bellerin pia 
alizungumza naye juu ya wakati wake 
mgumu alioutapa kutoka kwa mashabi-
ki ambao walikuwa wakimshutumu.

Sasa, Emery anataka Xhaka kufuata 
mfano wa mchezaji mwenzake huyo wa 
kuweza kurudisha imani kwa mashabiki 
wa klabu hiyo.

Rashford: Solskjaer ni  
bora kuliko Pochettino

BALE ARUDI 
SPURS, 
ASEMA 
CALDERON



BUENOS AIRES, Argentina 

DIEGO Maradona atabakia kuwa 
kocha mkuu wa klabu ya Gimna-
sia y Esgrima La Plata baada ya 
kubadilisha uamuzi wake wa ku-
jiuzulu.

Mchezaji huyo wa zamani wa 
timu ya Taifa ya Argentina na 
Napoli, alitangaza kujiuzulu Ju-
manne baada ya kushuhudiwa ka-
tika mechi nane ambapo alishinda 
tatu na kupoteza tano.

Maamuzi ya Maradona yalihu-
sishwa na raia wa klabu hiyo ya 

Gimnasia, Gabriel Pellegrino, mtu 
ambaye alimshawishi kurudi kwe-
nye kazi ya ukocha.

Hata hivyo, Maradona aliamua 
kubadilisha maamuzi wakati uch-
aguzi wa klabu hiyo ukitarajiwa 
kufanyika leo Jumamosi ambapo 
uliahirishwa kwa siku 15 akikubali 
kufanya kazi na klabu hiyo.

“Nina furaha kusema kwamba, 
bado nabakia kuwa mkuu wa 
benchi la ufundi la klabu ya Gimna-
sia ya Esgrima La Plata,” aliandika 
Maradona kwenye ukurasa wake 
wa mitandao yake ya kijamii.

LONDON, England 

K
OCHA wa Tottenham, Jose 
Mourinho amesema anafuraha 
na kikosi alichokirithi kutoka 
kwa Mauricio Pochettino na 

amedokeza hatahitaji kiasi kikubwa 
cha fedha kwa ajili ya usajili wa diri-

sha dogo Januari
Mourinho alitajwa kuwa kocha 

mpya wa Tottenham Jumatano, 
akichukua nafasi ya Pochettino, 

ikiwa ni kazi yake ya kwanza 
tangu alipofukuzwa Man-

chester United miezi 11 ili-
yopita.

Amerithi kikosi kina-
chojumuisha wachezaji, 

Christian Eriksen, Jan 
Vertonghen na Toby 
Alderweireld, ambao 
bado hawajasaini 
mkataba mpya na 

wanaweza kuondoka 
Spurs wakiwa wachezaji 

huru mwishoni mwa 
msimu.
Kulikuwa na uvumi wa 

kuwapo mgawanyiko kwenye 
vyumba vya kubadilishia nguo 

msimu huu chini ya Pochettino, lakini 
Mourinho amesisitiza alijaribu kuzun-

gumza na wachezaji wote na “anajaribu 
kuwabakiza wachezaji bora na amekataa ku-
waachia waondoke.”

Wakati wa kipindi chake pale United, 
Mourinho alipata uzoefu wa wachezaji 
wakubwa kutoelewana nao akiwamo kiungo 
Paul Pogba, ambaye alionekana kutoelewa-
na na Mreno huyo.

“Wachezaji… ni zawadi bora kwa kila kiko-
si,” alisema Mourinho. 

“Sihitaji wachezaji, nina furaha na 
wachezaji nilionao. Nahitaji muda tu wa ku-
waelewa zaidi na najua kila kitu kipo sawa.”

HABARI MICHEZO
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Maradona pasua kichwa, 
arudi kuinoa Gimnasia

CAIRO, Misri

KOCHA wa timu ya Taifa ya Misri chini 
ya umri wa miaka 23, Shawky Gharib, 
amesema ni mapema mno kutangaza 
maamuzi ya kumjumuisha mshambuliaji 
wa Liverpool, Mohamed Salah, kwenye 
kikosi chake kwa ajili ya michuano ya 
Olimpiki 2020, itakayofanyika mjini 
Tokyo, Japan.

Tayari Misri imeshafuzu kushiriki 
michuano hiyo, kwa kutinga hatua ya 
fainali ya mashindano ya Afrika chini 
ya umri wa miaka 23, itakayofikia 
tamati kwa wenyeji kupambana dhidi 
ya Ivory Coast.

Kanuni za michuano ya Olimpiki 
zinatoa nafasi kwa kila timu shiriki 
kuwatumia wachezaji watatu 
waliozidi umri wa miaka 23, na 
tayari mashabiki wa soka nchini 
Misri wameanza kumshawishi 
kocha Gharib kutomsahau 
Mohamed Salah.

“Sina budi kujisifia kuwa 
sehemu ya Taifa la Misri, 
ninapendezwa na kila 
mchezaji mwenye uwezo 
wa kuichezea timu yangu, 
Salah ni mmoja wao, lakini 
ni mapema mno kusema 
kama nitamuita kikosini 
ama nitamuacha, tusubiri 
muda utakapofika nitafanya 
maamuzi,” alisema Gharib.

“Natambua kila shabiki wa 
soka nchini hapa anataka 
kuona Mohamed Salah akiwa 
sehemu ya kikosi cha Misri 
kitakachokwenda Japan, 
lakini tukumbuke muda 
bado ni mrefu mno, tujipe 
nafasi.”

Katika hatua nyingine 
mshambuliaji wa klabu ya 
Stoke City, Ramdan Sobhi, 
ambaye kwa sasa anaitumikia 
Al Ahly kwa mkopo, ameungana 
na mashabiki wa soka huko Misri 
kwa kusema, kuna haja ya kocha 
Gharib kumjumuisha Salah, kwenye 
kikosi kitakachoshiriki michuano ya 
Olimpiki 2020.

Salah apigiwa 
upatu Misri 
Olimpiki 
2020

MOURINHO: 

NINA FURAHA 

NA KIKOSI 

TOTTENHAM



IBRAHIMOVIC KUSHTUKIZWA

KOCHA wa Tottenham, Jose Mourinho anazingatia 
uwezekano wa kujaribu kuipiku AC Milan na kumsajili 
mshambuliaji nguli raia wa Sweden Zlatan Ibrahimovic, 
38. (Telegraph)

LIVER KUMKOSA SALAH 2020-21

LIVERPOOL itamkosa winga wake wa kimataifa wa 
Misri, Mohamed Salah mwanzoni mwa msimu wa 2020-21 
kufuatia nchi yake kufuzu michuano ya Olimpiki ambayo 
itafanyika Tokyo, Japan kuanzia Julai 24 hadi Agosti 9, 
mwakani. (Mirror)

DE LIGT AKANA MADAI KLUIVERT 

BEKI wa Juventus na Uholanzi,  Matthijs de Ligt, 
20, amekana madai yaliyotolewa na mshambuliaji wa 
zamani, Patrick Kluivert kwamba anajutia kutua Italia 
akitokea Ajax majira ya joto. (Mirror)

PIQUE KUSTAAFU BARCA 2022

BEKI wa Hispania, Gerard Pique, 32, amesema atahiti-
misha soka lake hapo Barcelona mwaka 2022. (Mundo 
Deportivo)

MOURINHO AAHIDIWA BONASI

JOSE Mourinho atapokea bonasi ya pauni milioni mbili 
kama atafanikiwa kuiongoza Spurs kumaliza nafasi nne 
za juu msimu huu. (Sun)

POCHETTINO ATAKIWA BAYERN

KOCHA wa zamani wa Tottenham, Mauricio Pochet-
tino anatakiwa na Bayern Munich kwenda kuinoa. (Sky 
Sports)

TORREIRA KUSEPA ARSENAL

KIUNGO wa Arsenal na Uruguay, Lucas Torreira, 23, 
hajaweka kando uwezekano wa kuachana na klabu hiyo 
Januari. (Sport 860 via Mirror)

P’GRINI, MOURINHO HAWASOMEKI

KOCHA wa West Ham, Manuel Pellegrini amesema Jose 
Mourinho si rafiki yake wala adui yake. (Talksport)

MATIC AWINDWA ATLETICO

ATLETICO Madrid imejiunga katika mbio moja na AC 
Milan katika kuiwania saini ya kiungo wa Manchester 
United, Mserbia Nemanja Matic, 31. (ESPN)

BARCA NAYO KWA POCHETTINO

BARCELONA pia inavutiwa na huduma ya kocha wa 
zamani wa Tottenham, Muargentina Mauricio Pochettino, 
47 ambaye hivi karibuni aliwaongoza mahasimu wao, 
Espanyol. (Sun)

NEYMAR AMKERA TUCHEL

KOCHA wa Paris St-Germain, Thomas Tuchel 
amesema hakupenda kitendo cha mshambuliaji wa 
timu hiyo, Neymar kwenda Madrid kushuhudia Davis 
Cup. (Marca)

CUADRADO AJIFUNGA UPYA JUVE

KIUNGO Mcolombia Juan Cuadrado, 31, ametia saini 
mkataba mpya ambao utamuweka hapo Juventus hadi 
mwaka 2022. (Corriere dello Sport - in Italian)

ZISIKUPITE

HABA

30

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

K
IUNGO wa Arsenal, Dani Ce-
ballos anakabiliwa na kuwa 
nje ya kikosi kwa mwezi mzi-
ma kutokana na majeraha ya 

misuli.
Nyota huyo wa kimataifa wa Hispa-

nia alikumbwa na balaa hilo la kuumia 
wakati wakitoka sare ya bao 1-1 ugenini 
dhidi ya Vitoria SC kwenye Europa 
League mwanzoni mwa mwezi huu.

Kocha Mkuu, Unai Emery mwanzo 
alichukulia kama “majeraha madogo” 
lakini, katika taarifa fupi iliyotumwa 
kwenye tovuti ya klabu hiyo kuhusu 

majeruhi waliyo nayo kikosini kue-
lekea mechi ya Ligi Kuu leo dhidi ya 
Southampton, Arsenal imethibitisha 
kuumia kwa Ceballos katika misuli ya 
mguu wa kushoto hiyo ikiwa maani-
sha kurejea kwake kamili kwenye ma-
zoezi itakuwa katikati ya Desemba.

Mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 23, hadi sasa

 ameichezea Arsenal mechi
 17 katika mashindano yote

 tangu atue hapo Uwanja
 wa Emirates kwa mkopo wa

 muda mrefu akitokea Real 
Madrid.

Emery pia atalazimika 
kumtathmini kwanza Sead Kolasinac 
kabla ya mechi ya Southampton 
leo baada ya beki huyo wa kushoto 
kurudi katika majukumu ya klabu 
akiwa na majeraha ya misuli katika 
mguu wa kushoto.

Nyota huyo wa kimataifa wa Bos-
nia-Herzegovina, Kolasinac aliichezea 
nchi yake kwa dakika zote 90 wakati 
wakipokea kichapo cha mabao 3-0 
dhidi ya Italia Ijumaa iliyopita.

Emery amejikuta mwenyewe kati-
ka presha kubwa kufuatia kuiongoza 
timu hiyo mechi nne za Ligi Kuu bila 
ushindi.

   Presha kuongezeka kwa Emery leo akiivaa 
Southampton baada ya kuiongoza Arsenal...

CEBALLOS NJE MWEZI, 
KOLASINAC NAYE SHIDA 

HABARI MICHEZO
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KAMATI ya mashindano ya Shirikisho 
la Soka Zanzibar (ZFF), imesimamisha 
mzunguko wa 11 wa Ligi Kuu Zanzibar 
Ili kupisha mazoezi ya timu ya Taifa 
(Zanzibar Heroes) yanayoendelea ka-
tika viwanja vya Mao na Amaan. 

Akizungumza na gazeti hili, Katibu 
wa Kamati hiyo, Hussen Ahmada alise-
ma ZFF imeamua kufanya hivyo baada 
ya kupokea barua kutoka kwa baadhi 
ya klabu za Ligi Kuu ambazo wachezaji 
wao zaidi ya wanne wamechaguliwa 
katika kikosi cha timu ya Taifa.

Alisema zipo baadhi ya klabu kama 
vile Malindi ambayo wachezaji wake 
sita wamechaguliwa katika timu ya 
Taifa na kwamba nyingine ni Mlandege, 
Zimamoto na KMKM.

Alisema kufanya hivyo pia kunampa 
nafasi Kocha Mkuu wa Zanzibar Heroes 
kuendelea na mazoezi pasipo kuathiri 
mwingiliano wa viwanja, ambapo 
Uwanja wa Amaan ulilazimika michezo 
ya ligi kuanza saa nane badala ya saa 
10 jioni ili kutoa nafasi kwa timu hiyo 
ya taifa kufanya mazoezi yake kwa 
nyakati za jioni. 

“Tulipokea barua kutoka kwa baadhi 
ya klabu za Ligi Kuu juu ya kuomba 
kusimamisha mzunguko huu kutokana 
na baadhi kudai wachezaji wao wanao-
wategemea kuchaguliwa katika timu 
ya Taifa, huku baadhi ya michezo ya 
mzunguko wa 10 Malindi na KMKM 
tulilazimika kuuweka kiporo,” alisema

Aidha, alisema ligi hiyo ya Zanzibar 
itaendelea mzunguko wa 12 Novemba 
30, 2019 na 11 utapangwa baadaye. 

Na Shufaa Lyimo

K
AIMU Mwenyekiti wa Klabu 
ya Simba, Mwina Kaduguda 
‘Simba wa Yuda’, ambaye am-
eteuliwa hivi karibuni baada 

ya aliyekuwa Mwenyekiti Swedi Mk-
wabi kuamua kujiuzulu, amesema bodi 
ya klabu hiyo itatoa maamuzi ya Kocha 
Mkuu, Mbelgiji Patrick Aussems kama 
ataendelea kuinoa ama laa.

Akizungumza jijini Dar es Salaam jana, 
Kaduguda alisema bodi hiyo imekutana 
na kuamua kwa pamoja kumuachia ju-
kumu zima la kufanya uchunguzi wa 
kocha huyo, Mtendaji wao Mkuu, Senzo 
Mazingiza.

“Sisi huwa hatukurupuki bodi iliku-

tana juzi tukaamua kwa pamoja tumpe 
mtendaji mkuu jukumu la kuchunguza 
sakata zima la kocha akishatupa majibu 
bodi itakaa kwa mara nyingine na kutoa 
maamuzi ya mwisho,” alisema Kadugu-
da.

Aidha, alisema lengo lao
 ni kufanya mabadiliko 

makubwa ndani ya klabu
 hiyo, na kudai wana uw-
ezo wa kumwajiri kocha

 kutoka nchi yoyote kuto-
kana na Simba kuwa vizuri 

kiuchumi.
“Sisi tuna pesa za kutosha, tuna uwezo 

wa kuchukua kocha kutoka nchi yoyote 

kwa sababu kifedha tuko vizuri na sisi 
hatutaki mpira wa maneno bali tuna-
taka vitendo,” alisema.

Alisema kocha amelewa sifa kutokana 
na mafanikio aliyoyapata ndani ya Simba 
na kusema wiki ijayo kila kitu kitawekwa 
hadharani kwani wanataka kufanya kazi 
na mtu mwenye weledi na nidhamu ya 
hali ya juu. Aliwataka wanachama na 
mashabiki wa klabu hiyo kukaa na kusub-
iri kuona maamuzi ambayo yatatolewa 
hivi karibuni ili waweze kujua kile kina-
choendelea ndani ya klabu hiyo.

Hayo yameibuka baada ya sintofaha-
mu ya kocha huyo kuondoka kuelekea 
nchini Afrika Kusini huku yeye akidai 
alikwenda kwao Ubelgiji kwa matatizo 
binafsi.

AUSSEMS BADO NJIAPANDA 
SIMBA, AACHIWA MAZINGIZA

Zanzibar Heroes 
yasimamisha ligi

Na Somoe Ng’itu 

KIKOSI cha timu ya soka ya Taifa 
ya Wanawake ya Tanzania Bara 
(Kilimanjaro Queens), kinatarajia 
kukutana na Uganda katika mch-
ezo wa hatua ya nusu fainali ya 
Kombe la Chalenji kwa nchi za Af-
rika Mashariki na Kati utakaoche-
zwa leo kwenye Uwanja wa Azam 
Complex jijini Dar es Salaam.

Kilimanjaro Queens ambao ni 
mabingwa watetezi wa michuano 
hiyo, wamefanikiwa kutinga hatua 
hiyo baada ya kushinda mechi 
zake zote tatu za Kundi A, huku 
Uganda ikimaliza ya pili kwenye 
Kundi B, ilishinda mechi mbili na 
kupoteza mchezo mmoja.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Kocha Mkuu wa Kilimanjaro 
Queens, Bakari Shime, alisema 
amekiandaa kikosi chake kucheza 
kwa umakini katika  mchezo huo 
ili kufikia lengo lao ya kusonga 
mbele katika mashindano hayo ya-
nayosimamiwa na Baraza la Soka 
Afrika Mashariki na Kati (Cecafa).

Shime alisema anajua mchezo 
huo utakuwa mgumu kutokana na 
wapinzani wao kujipanga kureke-
bisha makosa waliyoyafanya ka-
tika mechi yao ya mwisho dhidi 

ya Kenya ambayo walifungwa 
mabao 3-0.

“Haitakuwa mechi rahisi, 
kila timu inaingia uwanjani 
kupambana, timu zote nne 
zilizotinga hatua hii si mbaya, 
pia kumbuka sisi ni mabingwa 
watetezi na kila aliyefika hat-
ua hii, anaweza kupambana 

kutwaa kombe la mashindano 
haya,” alisema Shime.

Kocha huyo aliongeza kuwa 
hana majeruhi katika kikosi chake 
na ataingia uwanjani kwa ta-
hadhari kwa sababu anafahamu 
wapinzani wao wameshawasoma 
wachezaji wake.

Naye Kocha Mkuu wa Uganda, 
Farida Bulega, alisema kuwa anat-
arajia kukutana na timu iliyoji-
panga, lakini anaahidi mchezo wa 
kiwango cha juu.

Kilimanjaro 
Queens kuivaa 
Uganda kwa 
tahadhari leo

Mshambuliaji wa Simba, Wilker da Silva (kulia), akishangilia na Mbrazil mwen-
zake Tairone Santos da Silva baada ya kuifungia bao timu yake kwa shuti kali 
wakati ikishinda 1-0 kwenye mechi ya kirafiki dhidi ya JKT Tanzania iliyo-
pigwa Uwanja wa Chamazi Ijumaa iliyopita. PICHA: MAKTABA

HABARI MICHEZO
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   P   W     D       L          F        A PTS

1. Kagera Sugar  11  7  2  2  16  9  23

2. Simba 9  7  1  1  16  3  22 

3. TZ Prisons  12  4  8  0  14  9  20

4. Lipuli 11  5  3  3  19  12  18 

5. Alliance  11  4  5  2  10  8  17 

6. Polisi Tanzania  10  5  1  4  11  8  16 

7. Namungo 11  5  1  5  10  11  16 

8. Mtibwa Sugar  11  4  3  4  10  11  15

9. Ruvu Shooting  11  4  3  4  9  10  15

10. Coastal Union 11  4  2  5  11  10  14

11. Mbao 11  3  5  3  9  9  14 

12. Yanga 6  4  1  1  9  6  13 

13. Azam 7  4  1  2  7  4  13 

14. JKT Tanzania  10  3  3  4  8  10  12

15. Mwadui 12  2  6  4  8  11  12 

16. KMC 9  2  2  5  6  10  8

17. Biashara Utd  10  2  2  6  6  11  8 

18. Mbeya City   10  1  5  4  7  16  8

19. Ndanda 10  1  4  5  6  11  7 

20. Singida Utd  11  0  4  7  4  15  4 

MSIMAMO LIGI KUU BARA



Na Adam Fungamwango

M
ABINGWA watetezi wa soka Tan-
zania Bara Simba wameshushwa 
kileleni, huku watani zao wa jadi 
Yanga wakiichapa JKT Tanzania 

mabao 3-2 kwenye Uwanja wa Uhuru jijini 
Dar es Salaam na kukwea hadi nafasi ya 12 
kwenye msimamo wa ligi hiyo.

Simba imeng’olewa kileleni baada ya 
Kagera Sugar kupata ushindi wa mabao 2-1 
dhidi ya Lipuli kwenye Uwanja wa Kaitaba 
mjini Bukoba, hivyo kufikisha pointi 23 kwa 
mechi 11 ilizocheza na kuwaacha ‘Wekundu 
wa Msimbazi’ hao wakiwa na pointi 22 kwa 
mechi tisa walizocheza, huku Jumamosi 
wakiwa na mechi dhidi ya Ruvu Shooting 
kwenye Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Sa-
laam.

Ligi Kuu Tanzania Bara imeweka rekodi 
ya aina yake, baada ya mabao matano ku-

   Molinga, Sibomana, Balinya wafanya kweli 
huku Kagera Sugar sasa ikikalia usukani...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

Jumamosi Novemba 23, 2019

Yanga ni mchakamchaka,
Simba yashushwa kileleni

Winga wa Yanga, Jafari Mahammed (kulia), akimiliki mpira huku akizongwa na beki wa JKT 
Tanzania, katika mchezo wa Ligi Kuu Bara uliopigwa kwenye Uwanja wa Uhuru jijini Dar es 
Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

UKURASA  30

Na Somoe Ng’itu 

MABINGWA watetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba wa-
natarajia kuwakaribisha “Maafande” wa Ruvu Shooting kutoka 
Mlandizi mkoani, Pwani katika mchezo wa ligi hiyo utakaoche-
zwa leo kwenye Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana, Meneja wa Simba, Patrick 
Rweyemamu, alisema kuwa wachezaji wake wamejiandaa 
kucheza katika kiwango bora kutokana na kufahamu upinzani 
unaonyeshwa na wachezaji wa Ruvu Shooting.

Rweyemamu alisema watacheza kwa tahadhari na umakini 
kwa sababu wanajua wapinzani wao wataingia na mipango 
ya kuhakikisha wanaondoka pia na matokeo mazuri katika 
mchezo huo.

“Tuko tayari kupambana kusaka ushindi, tumejiandaa vema 
na tumejipanga kuhakikisha tunafanya vizuri, tunajua hakuna 
mechi rahisi katika ligi msimu huu, ili ushinde, unatakiwa kuo-
nyesha kiwango cha juu,” alisema meneja huyo.

Aliongeza kuwa hawatawadharau wapinzani wao kuto-
kana na namna walivyoimarika na wanavyopambana kupata 
ushindi katika kila mchezo wanaocheza.

“Ukiangalia mwenendo wao katika Ligi Kuu msimu huu ni 
mzuri, si Ruvu Shooting tu, kila timu tunayokutana nayo, utao-
na imejiimarisha kusaka ushindi, nasi tunapambana kuhakiki-
sha hakuna kitakachoharibika, tunatumaini Mungu atatusaidia,” 
alisema Rweyemamu.

Naye Ofisa Habari wa Ruvu Shooting, Masau Bwire, aliliam-
bia gazeti hili kuwa wamejipanga kuendeleza “ubabe” kwa 
timu kubwa za Dar es Salaam na huo mkakati utawafanya wa-
timize malengo yao ya kumaliza kwenye nafasi za juu msimu 
huu.

Baada ya mechi za leo ligi hiyo itasimama tena kupisha timu 
ya Taifa ya Tanzania Bara kujiandaa na mashindano ya Kombe 
la Chalenji kwa nchi za Afrika Mashariki na Kati ambayo 
yanatarajiwa kufanyika kuanzia Desemba 7, mwaka huu jijini 
Kampala, Uganda.

Simba SC, Ruvu 
Shooting ni vita

MILIKI...

Ceballos nje mwezi, Kolasinac naye shida 

fungwa kipindi cha kwanza kwenye mechi 
iliyopigwa Uwanja wa Uhuru jijini Dar es 
Salaam jana, Yanga ikiifunga JKT Tanzania 
mabao 3-2.

Mapema tu dakika ya 11, Patrick
 Sibomana alipopachika bao la

 kwanza kabla ya straika hatari 
aliyekuwa akiichachafya ngome
 ya Yanga, Adam Adam kusawa-
zisha dakika mbili baadaye, iki-

wa ni bao lake la tatu msimu huu 
akiwa na klabu hiyo.

Juma Balinya aliipatia Yanga bao la pili 
dakika ya 21, baada ya uzembe wa mabeki 
wa JKT Tanzania kukosea kuuondoa mpira 

kwenye eneo la hatari na straika David 
Molinga alifunga bao la tatu kwa mkwaju wa 
faulo dakika ya 35 na kuwa lake la tatu kwe-
nye Ligi Kuu msimu huu. Dakika moja kabla 
ya mapumziko, Danny Lyanga aliipatia JKT 
Tanzania bao la pili, baada ya kuwatoroka 
mabeki wa Yanga na kuunganisha krosi ya 
Adam.

Kipindi cha pili timu zote zilitulia baada 
ya kufanya mabadiliko na kufanyia kazi ma-
kosa ya kipindi cha kwanza, hivyo kusababi-
sha kutokuwa na mwanya wowote wa timu 
kuongeza bao.Yanga imepanda hadi nafasi 
ya 12 kwenye msimamo kwa kuwa na pointi 
13, kwa mechi sita ambazo imecheza mpaka 
sasa, wakati JKT Tanzania ikiwa nafasi ya 

14 na alama 12 baada ya kushuka dimbani 
mara 10.

Kwenye Uwanja wa Majaliwa mjini Lindi, 
kwa mara ya kwanza Namungo FC imeonja 
shubiri nyumbani kwa kuchapwa mabao 3-1 
dhidi ya Coastal Union ya Tanga, Alliance 
ikiwa nyumbani Uwanja wa Nyamagana 
mjini Mwanza imepata ushindi wa mabao 
2-1 dhidi ya KMC ambayo inazidi kudidimia, 
Ndanda FC nayo ikiwa nyumbani Nangwan-
da Sijaona mjini Mtwara imekiona cha moto 
kwa kuchapwa mabao 2-0 dhidi ya Polisi 
Tanzania, huku Prisons ikilazimishwa sare 
ya bao 1-1 nyumbani Uwanja wa Sokoine 
dhidi ya Mwadui FC.


