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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa 
akitia saini kwenye bango 
maalum waliloandaliwa 
viongozi,  baada ya kush-
uhudia  Tamasha la Kahawa 
Afrika, lililolenga kuhamasi-
sha  uongezaji thamani katika 
mazao yanayolimwa Afrika, 
likiwemo zao hilo, tukio lil-
iloenda sambamba na Mkutano 
Maalum wa Wakuu wa Nchi na  
Serikali wa Umoja wa  Afrika 
kuhusu Mpango wa Maendeleo 
ya Kilimo Afrika, jijini Kampala 
Uganda jana, akimwakilisha 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan. 
Wengine ni pamoja na Rais wa 
Uganda, Yoweri Museveni na 
Rais wa Kenya, William Ruto. 
PICHA: OWM  

Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Freeman 
Mbowe (kulia), akiteta jambo na Makamu wake, Tundu Lissu, wakati wa kikao 
cha Kamati Kuu ya chama hicho, Dar es Salaam jana. PICHA: RESTUTA JAMES

0677 020 710

Walimu 201,707 
kufanyiwa usaili
kujaza nafasi 
za wazi 14,648

UKURASA  4

TLS yaingilia
kati sakata la
kukamatwa 
kwa Dk. Slaa

Lewandowski:  
Barca inatakiwa 
ijiboreshe UKURASA  21

KONA YA AFYA 

HERI YA 
MAPINDUZI
LEO ni Mapinduzi ya Zanzi-
bar.  Bodi ya Wakurugenzi, Me-
nejimenti na wafanyakazi wa 
The Guardian Limited (TGL), 
wachapishaji wa magazeti ya 
The Guardian, Nipashe na Ni-
pashe Jumapili, wanawatakia 
Watanzania wote Heri ya Miaka 
61 ya Mapinduzi ya Zanzibar.

Utapishaji maji vyoo Utapishaji maji vyoo 
unavyoweka rehani unavyoweka rehani 
maisha ya wananchi maisha ya wananchi 

UKURASA 2

UKURASA  2



Jumapili  Januari 12,  20252
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Wiki ya presha kupanda, 
presha kushuka CHADEMA
Na Restuta James

NI wiki ya Chama cha 
Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA). Hii ni kwa 
sababu ni wiki ya kupata 
viongozi waandamizi wa 
chama hicho kikuu cha up-
inzani nchini.

Aidha, uchaguzi wa wag-
ombea wa nafasi ya Mwe-
nyekiti na Makamu wake 
ngazi ya taifa ni Jumanne 
ijayo wakati hatima ya Ka-
tibu Mkuu, John Mnyika na 
Manaibu wake, itajulikana 
Januari 22, mwaka huu.

Juzi na jana, Kamati Kuu 
ya chama hicho imekutana 
Dar es Salaam, kuteua wag-
ombea wa nafasi mbalimbali 
kwenye mabaraza ya chama 
hicho ya Vijana (BAVICHA), 
Wanawake (BAWACHA) na 
Wazee (BAZECHA), kati ya 
303 waliojitokeza.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Mkurugenzi wa Itifaki, 
Mawasiliano na Mambo ya 
Nje wa chama hicho, John 
Mrema, alisema kwa siku ya 
jana, kamati hiyo imefanya 
uteuzi wa wagombea wa 
nafasi mbalimbali za BAWA-
CHA Taifa.

Alisema wagombea 93 
wamejitosa kuwania nafasi 
ndani ya baraza hilo la wa-
nawake, BAVICHA (69) na 
BAZECHA (85).

Alisema idadi kubwa ya 
wagombea waliojitokeza 
ndio imesababisha Kamati 
Kuu, kutumia siku mbili 
kuwahoji na kuteua.

“Kamati Kuu inaendelea 
na vikao vya uchujaji na 

uteuzi wa wagombea am-
bayo ilianza jana ( juzi), leo 
( jana), tunafanya usaili wa 
BAWACHA Taifa,” alisema.

Mrema alisema mchakato 
wa uchaguzi ndani ya ma-
baraza hayo unaendelea vi-
zuri na kwamba leo Kamati 
ya Utendaji ya BAVICHA 
itakutana kwenye kikao cha 
kuandaa Mkutano Mkuu 
utakaofanyika kesho Ju-
matatu katika ukumbi wa 
Ubungo Plaza, Dar es Sa-
laam.

“Uchaguzi wa Baraza la 
Wazee nao utafanyika ke-
shokutwa. Uchaguzi wa 
Baraza la Wanawake uta-
fanyika tarehe 16 (Alhamisi). 
Baada ya hapo tutakuwa na 
vikao vingine vya kuhoji na 
kuchuja wagombea wa na-
fasi za chama Taifa (Mwe-
nyekiti na Makamu Mwe-
nyekiti),” alisema.

Alisema kwenye uchaguzi 
wa mabaraza watapatikana 
wajumbe wapya wa Kamati 
Kuu, akitoa mfano wa BAVI-
CHA ambako Mwenyekiti 
wake wa sasa, John Pam-
balu, amemaliza muda wake 
na hana sifa za kugombea 
tena.

Kutokana na hilo, Kamati 
Kuu itakayowateua Mbowe 
na Lissu, itakuwa na sura 
mpya.

“Ikumbukwe kwamba wa-
takaochaguliwa kuwa We-
nyeviti kwenye mabaraza 
wanakuwa wajumbe wa 
Kamati Kuu. Kwa hiyo wako 
wajumbe wapya watakao-
ingia. Mfano ni Mwenyekiti 
mpya wa BAVICHA, ata-
shiriki kuteua wagombea 

wa nafasi ya chama Taifa,” 
alisema.

Alisema baada ya uteuzi 
wa wagombea wa Mwe-
nyekiti na Makamu wake, 
majina yatapelekwa Baraza 
Kuu na kisha Mkutano Mkuu 
Januari 21, 2025.

Mrema alisema baada ya 
uchaguzi mkuu, Baraza Kuu 
la CHADEMA litakutana tena 
Januari 22, kwa ajili ya ku-
teua Katibu Mkuu, Manaibu 
wake na wajumbe nane wa 
Kamati Kuu.

Kwa siku hizo mbili, kikao 
cha Kamati Kuu kinaongo-
zwa na Mbowe anayegom-
bea kutetea nafasi yake 
kwa mhula mwingine, aki-
saidiana na Lissu ambaye 
amejitosa kutaka kumng’oa 
kwenye kiti hicho. Mgom-
bea mwingine aliyejitosa 
kwenye Uenyekiti ni Charles 
Odero.

Kikao hicho kimehud-
huriwa pia na wagombea 
wa nafasi ya Makamu Mwe-
nyekiti wanaowania kurithi 
nafasi ya Lissu, Ezekia Wen-
je na John Heche, ambaye 
alitangaza kuwa upande wa 
Lissu.

WAGOMBEA BAZECHA
Januari 07, mwaka huu 

Katibu Mkuu wa CHADEMA, 
John Mnyika, kupitia mku-
tano wake na waandishi wa 
habari, alisema wagombea 
katika nafasi ya uenyekiti 
wa Bazecha Taifa, ni Hashim 
Juma Issa, John Mwambigija, 
Hugo Kimaryo, Mwecha 
Tiba na Suzan Lyimo.

Katika nafasi ya Katibu 
Mkuu, wagombea wako wa-

tatu ambao ni Dk. Leonard 
Mao, Hellen Mayanza na Kas-
miri Mabina, wakati katika 
nafasi ya naibu katibu mkuu 
(Bara), waliojitokeza ni Ha-
mid Mfaligundi na Omary 
Mkama na kwa upande wa 
naibu katibu mkuu (Zanzi-
bar) ni Rajab Hamis Bakari 
na nafasi ya mweka hazina 
ni Florence Kasilima. 
 
BAVICHA

Kwa upande wa Bavicha, 
waliojitokeza kugombea 
uenyekiti ni Deogratius Ma-
hinyila, Hamis Masoud na 
Shija Shibesi. 

Kwa nafasi ya makamu 
mwenyekiti (Bara), wagom-
bea ni Vitus Nkuna, Baraka 
Charles, Necto Kitiga, Juma 
Ng’itu, Nice Sumari na Mkola 
Masoud. 

Nafasi ya makamu mwe-
nyekiti (Zanzibar), wagom-
bea ni Abdallah Haji na Kas-
sim Abdallah. Katibu mkuu 
ni Benjamin Nteje, Idrisa 
Kassim, Ambokile Mwango-
si, Dua Lwamzito na Sheila 
Mchamba.

Waliojitokeza nafasi ya 
naibu katibu mkuu (Bara) ni 
Emmanuel Kasturi, Mussa 
Bashar na Levin Mbughi, 
wakati nafasi ya naibu ka-
tibu mkuu (Zanzibar) ni 
Awena Nassoro na Said Ab-
dulla Khamis.   Nafasi ya 
mratibu wa uhamasishaji 
wamejitokeza wagombea 
wawili, Felius Kinimi na 
Dedan Wangwe.

Kwa upande wa Mweka 
hazina wagombea ni Mi-
chael Materu, Badi Ibrahim, 
na Ramna Abdallah.

Neema ya Rais 
Samia yanukia 
mikoa ya kusini 
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Ujenzi, Abdallah Ulega, 
ametangaza kuwa serikali imetenga 
zaidi ya Sh. bilioni 114 kukarabati 
barabara za mikoa ya Kusini zilizo-
haribiwa na mvua ya El- Nino huku 
akiagiza taa za kutosha kuwekwa 
kwenye barabara kuu kuelekea 
mikoa ya Kusini. 

Akizungumza katika maeneo 
tofauti wakati wa ziara yake mkoani 
Lindi juzi na jana, Ulega alisema 
kiasi hicho cha fedha kilichotengwa 
kwa mkoa wa Lindi ndicho  kikubwa 
zaidi kutengwa kuliko mkoa mwing-
ine wowote hapa nchini.

“ Ndugu zangu wa Lindi, nimekuja 
kukagua barabara zetu baada ya 
matatizo ya mvua za El Nino na hiki 
kimbunga cha Hidaya. Rais (Samia 
Suluhu Hassan) ameniagiza nije huku 
kuangalia hali na kuwapa pole kwa 
changamoto mnazopitia.

“Kwa mapenzi yake makubwa 
kwenu na kwa Watanzania kwa 
ujumla wake, Rais Samia ameagiza 
tutumie zaidi ya shilingi bilioni 114 
kwa ajili ya kurekebisha barabara 
na madaraja yaliyoharibiwa na 
kutengengeza njia za kuchepusha,” 
alisema Ulega wakati akiwa eneo la 
Somanga. 

Mvua ya El Nino iliyonyesha 
nchini mwishoni mwa mwaka jana,  
ilifuatia msimu wa mvua za masika 
zilizosababisha uharibifu mkubwa 
wa miundombinu katika maeneo to-
fauti nchini, ingawa mikoa ya Kusini 
iliathirika zaidi.

Katika ziara yake hiyo, Ulega 
alijionea uharibifu uliosababishwa 
na mvua hizo na pia juhudi za wa-
kandarasi wanaojenga barabara hizo 
– wakiwamo wakandarasi wazal-
endo.

Baadhi ya makandarasi walionye-
sha kuwa na kasi ya utekelezaji wa 
ukarabati, wakiwa wamefikia lengo 
miezi miwili kabla ya wakati wal-
iokuwa wamepewa.

Katika hatua nyingine, Ulega 
ameagiza Wakala wa Barabara Tan-
zania (TANROADS) kuanza kuweka 
taa katika barabara kuu inayoelekea 
mikoa ya Kusini ili kukuza shughuli 
za kiuchumi katika maeneo inako-
pita.

Waziri huyo ambaye sasa ameanza 
kujipambanua kwa kaulimbiu yake 
ya usiku na mchana, alisema sera za 
Rais Samia ni za kukuza uchumi na 
kuwa maeneo ambako kuna giza ni 
vigumu kwa uchumi kukua.

“TANROADS naomba taa zianze 
kuwaka kwenye barabara hii ya 
kuja Kusini mwa Tanzania. Haya 
ni maelekezo ya Rais wetu na kazi 
yenu ni kuhakikisha mnatekeleza 
agizo hilo kwa kufanya kazi usiku na 
mchana,” alisema.

Mbali na kukagua maendeleo ya 
ukarabati wa miundombinu, Ulega 
pia anatumia ziara hii kueleza ma-
fanikio kadhaa yaliyopatikana kwe-
nye eneo la ujenzi kwenye miaka 
mitatu ya uongozi wa Rais Samia.

Waziri wa Ujenzi, 
Abdallah Ulega 
(kulia), akisikiliza 
maelezo kuhusu 
maendeleo ya 
ukarabati wa bara-
bara zilizoharibiwa 
na mvua kutoka 
kwa Mkuu wa 
Wilaya ya Nach-
ingwea, Mohamed 
Moyo, katika 
maeneo tofauti ya 
wilaya yake na ya 
Ruangwa. Ulega 
yuko mkoani Lindi 
kwa ajili ya uk-
aguzi wa barabara 
hizo. PICHA: WIZ-
ARA YA UJENZI
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Walimu 201,707 
kufanyiwa
usaili kujaza 
nafasi 14,648

Na Paul Mabeja, DODOMA

WALIMU 201,707 wanatarajiwa ku-
fanyiwa usaili kuanzia Januari 14 hadi 
Februari 24, mwaka huu, kwa ajili ya 
kujaza nafasi 14,648 zilizotangazwa 
na serikali ili kupunguza uhaba wa 
watumishi wa kada hiyo nchini. 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Meneji-
menti ya Utumishi wa Umma na Uta-
wala Bora, George Simbachawene, 
alisema hayo jana alipokuwa aki-
zungumza na waandishi wa habari 
kuhusu usaili huo.

“Kuanzia tarehe 14 Januari hadi 
tarehe 24 Februari, 2025, usaili wa 
kada za ualimu utaendeshwa na Ofi-
si ya Rais, Sekretarieti ya Ajira katika 
Utumishi wa Umma kwa kushiriki-
ana na Ofisi ya Rais (UTUMISHI).

Pia itahusisha Ofisi ya Rais (TAMI-
SEMI), Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Wizara ya Afya, Tume 
ya Utumishi wa Walimu, Ofisi za 
Wakuu wa Mikoa yote na wataalamu 
mbalimbali kutoka katika Taasisi za 
Umma, alisema

Simbachawene alisema usaili huo 
una lengo la kujaza nafasi 14,648, 
zilizotolewa na Rais kwa lengo la ku-
punguza uhaba wa walimu nchini.

“Ninapenda kuchukua nafasi hii 
kuwasihi sana wale wote walioitwa 
kwenye usaili wajiandae vyema kwa 
usaili huo kwani nafasi hizi ni za 
ushindani.

“Vilevile, kulingana na mahitaji 
yetu ya elimu kwa sasa, tutaajiri 
wataalamu wa fani za Amali. Hivyo, 
nawasihi sana wale wote watakaopa-
ta nafasi ya kuajiriwa, wawe tayari 
kujiendeleza ili kuweza kukidhi ma-
takwa ya ajira zao katika Utumishi 
wa Umma,” alisisitiza.

Aidha, alisema usaili huo wa kada 
za ualimu utafanyika katika Mkoa 
ambao kila msailiwa anaishi lengo ni 
kuwapunguzia gharama za kusafiri 
na mambo mengine.

“Sekretarieti ya Ajira ilitoa matan-
gazo kumtaka kila msailiwa kuhui-
sha taarifa zake katika akaunti yake 
ya ‘Ajira Portal’ sehemu iliyoandik-
wa ‘current physical adress’ kwani 
ndipo tumewapangia vituo vya us-
aili kulingana na anuani walizojaza,” 
alisema.

Pia aliwasihi waombaji wote ku-
hakikisha kila mmoja anakwenda 
katika kituo ambacho amepangiwa 
kwa ajili ya usaili kwani mahitaji 
yake ya msingi yapo huko.

Vile vile, alisema usaili wa awali wa 
kuandika (Mchujo) kwa kada za ual-
imu utafanyika kwa njia ya kuandika 
kwa mkono kwa kada zote na ngazi 
zote za elimu.

“Ninapenda kuwakumbusha wale 
wote watakaokwenda kwenye usaili 
wahakikishe wanabeba vyeti vyao 
halisi kikiwemo cheti cha taaluma na 
cheti cha kuzaliwa,”alisema.

Wananchi wakipita 
jirani na lundo la 
takataka lililotelekezwa 
bila ya kuzolewa kwa 
muda mrefu, kando ya 
barabara ya Kilwa, eneo 
la Mbagala Zakhem, Dar 
es Salaam jana, zinazos-
ababisha usumbufu kwa 
wapita njia na kuhatari-
sha afya za wafanya-
biashara wa eneo hilo.  
PICHA: IMANI NATH-
ANIEL

TLS yaingilia kati sakata kukamatwa Dk. Slaa
Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Wanasheria 
Tanganyika (TLS), kimevita-
ka vyombo vya dola kutofau-
tisha kati ya majibizano ya 
kisiasa na makosa ya kijinai 
ili kutenda haki kwa watuhu-
miwa.

Rais wa Chama hicho, 
Wakili Boniface Mwabukusi, 
amesema kesho atakwenda 
kumwakilisha Balozi na 
Katibu Mkuu Mstaafu wa 
CHADEMA, Dk. Wilbrod Slaa 
katika Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Kisutu.

Dk. Slaa alikamatwa na 
Polisi juzi asubuhi na saa 
8:00 mchana alipandishwa 
katika mahakama ya Hakimu 
Mkazi Kisutu kujibu shtaka la 
kusambaza taarifa za uongo 
kupitia mtandao wa X.

Kupitia mtandao wa ki-
jamii wa X jana,  Wakili 
Mwabukusi alisema tuhuma 
zinazotokana na masuala ya 
kisiasa ni vyema zikashughu-
likiwa kwa misingi ya kisiasa, 
badala ya kuzihamishia kwe-
nye mfumo wa jinai.

Alisema mfumo wa haki ji-
nai haupaswi kutumika kama 
chombo cha visasi, kuko-

moa, au kunyima watu haki 
zao za kikatiba bali msingi 
wa kuwarekebisha wahalifu 
kwa haki na uwazi.

“Katika mazingira ya uko-
soaji wa kisiasa, ni muhimu 
kuweka mipaka kati ya haki 
za kibinafsi na makosa ya ji-
nai,” alisema.

Alisema mambo ya kibinaf-
si yashughulikiwe kwa njia za 
kibinafsi na si kwa kutumia 
nguvu        ya dola isivyo ha-
lali.

“Tutaimarisha na kulinda 
utawala wa sheria kwa ku-
jitokeza mahakamani mara 
zote, bila woga, tukisimama 
kidete kwa ajili ya ukweli, 
katiba, na sheria,” alisema.

Mwabukusi alisema ma-
tokeo ya kesi si jambo kuu, 
kilicho cha msingi ni kulinda 
misingi ya haki na kuhakiki-
sha sheria zinatekelezwa 
kwa uadilifu.

ILIVYOKUWA 
MAHAKAMANI

Akimsomea Dk Slaa Sh-
taka, mbele ya Hakimu Mkazi 
Mkuu, Beda Nyaki , Wakili 
wa Serikali, Clemence alidai 
kuwa   mshtakiwa alitenda 
kosa hilo Januari 9, mwaka 

huu, ndani ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
ikielezwa kupitia jukwaa la 
mtandao wa kijamii wa X ka-
tika akaunti ya Maria Sarungi 
@MariaSTsehai.

Alidai kuwa aliandi-
ka ujumbe uliosomeka: 
“Wakubwa wametafutana, 
nikisema wakubwa namaani-
sha Mwamba na Samia, na 
wala hatuna maneno ya 
kumung’unya... na kimsingi 
wamekubaliana Suluhu Sa-
mia amekubali atatoa pesa, 
Suluhu Samia amekubali 
ataongeza nguvu ya pesa 
ni dhahiri atatoa pesa hizo 
ni hela za Watanzania wa-
nazichezea Samia na watu 
wake.”

Alidai kuwa mtuhumiwa 
katenda kosa hilo chini ya 
kifungu cha 16 cha Sheria ya 
Makosa ya Mtandao namba 
14 ya Mwaka 2015.

Mawakili  wa utetezi wali-
ofika mahakamani hapo 
juzi wakiongozwa na Peter 
Madeleka walieleza kush-
angazwa na kitendo cha 
mawakili wa serikali kutoa 
kiapo cha kupinga Dk. Slaa 
kupewa dhamana bila ku-
washirikisha na kukubaliana 

kwa pamoja.
Akizungumzia suala hilo, 

Wakili Madeleka alisema 
dhamana ni haki ya mtu hu-
wezi mnyima mtu kwa kuwa 
alitoa kauli ya jumla, kwa 
kuwa sheria ni uwanja un-
aohitaji uandilifu tofauti na 
walivyofanya mawakili wa 
serikali.

“Kiapo hicho kilikuwa haki-
jawasilishwa kwa mawakili 
wa upande wa pili (utetezi) 
lakini pia wameeleza kuwa 
kwa kuwa upelelezi haujaka-
milika wameomba iahirish-
we na ndugu Slaa asipewe 
dhamana kwa sababu ya us-
alama wake,” alisema 

Madeleka alisema   wali-
popata taarifa za kukamat-
wa kwa Dk. Slaa   juzi asu-
buhi   walifuatilia katika 
vituo vya Polisi vya Mbweni, 
Osterbay na Kituo Kikuu bila 
mafanikio.

Alisema baadaye waliku-
tana na Kamanda wa Kanda 
Maalumu ya Dar es Salaam, 
Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi (SACP) Jumanne Mu-
liro, aliyewaeleza makosa 
yanayomkabili na kuwa al-
ipelekwa katika Mahakama 
ya Kisutu.

DC, bodaboda walioandamana na  kufunga barabara wakaa mezani
Na Remmy Moka

BAADA ya maandamano 
ya waendesha bodaboda na 
bajaji mkoani Kigoma kutiki-
sa huku wengi wao wakitiwa 
mikononi mwa polisi, Mkuu 
wa Wilaya ya Kigoma, Dk. 
Rashid Chuachua, amewaita 
kusikiliza kero zao huku aki-
wataka kufuata taratibu zote 
za kisheria.

Akizungumza na ma-
dereva hao, Dk. Chuachua 
alisema serikali na kamati ya 
ulinzi na usalama ya wilaya 
hawakuridhishwa na vurugu 
hizo.

Alisema vurugu hizo za 
waendesha bodaboda na 
bajaji kufunga barabara  ha-
wategemei kuona tena zikiji-

tokeza kwa kuwa hazileti tas-
wira nzuri kwa mkoa na taifa 
kwa ujumla.

Dk. Chuachua alisema 
tayari wamefanya mazun-
gumzo na viongozi wao wa 
vituo vya bodaboda ili ku-
hakikisha wanaweka mazin-
gira ya hali ya utulivu baina 
ya wasafirishaji wa vyombo 
vya moto na serikali.

Kadhalika, aliwataka 
madereva hao kuhakiki-
sha wanafanya mchakato 
wakupata leseni ili kuondoa 
malalamiko yasiyo ya msingi 
pamoja na kutii sheria bila 
shuruti kwa kuwa serikali 
imepokea malalamiko yao 
na imeahidi kuyafanyia kazi.

“Kuhakikisha mnakidhi 
matakwa ya vyombo vya 

usalama barabarani. Hakik-
isheni  mnaenda katika vyuo 
vya mafunzo ya udereva 
VETA ili muwe na uhalali 
wa kupata leseni na kuacha 
mivutano na Jeshi la Polisi,”  
alisema.

 Dk. Chuachua alisema ni 
vyema wakafanya shughuli 
zao kwa usalama zaidi ili 
kulinda uhai wao pamoja na 
watumiaji wengine wa bara-
bara. Alisema kwa kipindi 
cha 2023 ajali za pikipiki zil-
itokea 42 huku waendesha 
bodaboda waliofariki ni 12 
na watembea kwa miguu 17 
huku 2024 zikitokea ajali 50 
za bodaboda wakifariki Du-
nia, waendesha bodaboda 22 
na watembea kwa miguu 16.

Nao baadhi ya waendesha 

bodaboda na bajaji, walise-
ma wamepokea maelekezo 
hayo lakini wakiliomba Jeshi 
la Polisi Kikosi cha Usalama 
Barabarani kuwa na uta-
ratibu mzuri wa ukamataji 
kwa waendesha vyombo vya 
moto ili kuondoa migogoro 
baina yao pamoja na   sin-
tofahamu hasa wanapokuwa 
wakikamata huku wamevalia 
kiraia

Mmoja wa waendesha 
bodaboda hao, Ramadhani 
Musa, alisema wanategemea 
serikali itahakikisha wa-
nawawekea hali nzuri ya 
shughuli zao na watatii she-
ria bila shuruti ikiwamo kwa 
wale ambao hawana leseni 
watafanya utaratibu wa ku-
pata leseni za udereva.
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Utapishaji vyoo waweka rehani maisha ya watu
Na Vitus Audax, MWANZA

“SISI wenyewe hatuko salama 
lakini ndiyo kazi yetu”. Ni sauti 
ya Samson Makuri, msaidizi wa 
Chacha Marwa watapisha vyoo 
kutoka Kata ya Mabatini jijini 
Mwanza.

Ni katika    mtaa wa Mabatini 
Kusini, eneo la milimani kando 
kidogo na Zahanati ya Mabatini, 
hali ya wakazi wa maeneo haya 
kwa mwonekano na uchakavu 
wa majengo inadhihirisha kuwa 
ni duni.

Majira ya saa 4:00 usiku, wa-
toto kwa wakubwa wanaendelea 
na shughuli mbalimbali ikiwamo 
kumalizia mapishi kwa ajili ya 
mlo wa jioni. Sauti za redio zina-
zosikika kwa kupokezana katika 
eneo hili, zinatawaliwa na simuli-
zi tofauti zinazoashiria ni muda 
wa mapumziko.

Licha ya sauti za redio  hizo 
kulazimu watu wakalale, mwandi-
shi wa ripoti hii anashuhudia 
watu wawili ambao kwao ndio 
kumekucha, wakiendelea na kazi 
ngumu kwa kuitazama lakini ni 
rahisi na iliyozoeleka kwa mujibu 
wa maelezo yao. 

Huu ni utapishaji wa vyoo kwa 
njia za kienyeji wakati wa kian-
gazi, utaratibu wanaouita kuwa 
wa kawaida kwa wakazi waishio 
milimani jijini hapa.

Walichojiandaa nacho wawili 
hao ambao hali yao ni ya ulevi 
wakati wote ni mafuta ya taa pe-
kee pamoja na vifaa duni kama 
vile ndoo, sepetu (koleo) na 
jembe. Hakuna  glovu wala vifaa 
maalum vya kujistiri dhidi ya 
uchafu huo.

Njia hii ambayo si salama, si tu 
kwao bali hata kwa wananchi wa-
naoishi maeneo husika, kutokana 
na hatari ya magonjwa ya mlipu-
ko hususani inaponyesha mvua. 
Kadhalika ni hali inayosababisha 
uchafuzi wa mazingira pamoja 
na hewa chafu wakati wa utap-
ishaji kwa wakazi wa maeneo ya 
jirani.

Wakati wa kiangazi, wananchi 
waishio katika baadhi ya maeneo 
ya milimani, hutumia watapi-
sha vyoo hawa, maarufu kama 
‘topazi’ ambao huzibua vyoo na 
kuhamishia uchafu katika shi-
mo mbadala hali inayoibua pia 
harufu mbaya katika makazi ya 
watu. Hali hiyo pia husababisha 
uchafuzi wa mazingira kwa eneo 
husika.

SIMULIZI MTAPISHAJI 
Chacha Nyechi (51), Mkazi wa 

Mabatini Kusini na mtapishaji wa 
vyoo, anasema alianza kazi hiyo 
mwaka 1988 na kuwa kazi hiyo 
amekuwa akiwafanyia wananchi 
wa maeneo ya milimani hasa 
wale wenye hali duni na wanaoji-
patia riziki kwa kufanya shughuli 
tofauti zisizo rasmi.

Anasema gharama za kufanya 
kazi hiyo ni kati ya Sh.70,000 

hadi 100,000 kulingana na uku-
bwa wa choo. Anasema kazi hiyo 
inahitaji watu wawili hadi wata-
tu kuifanya kutokana na ugumu 
wake na kuhakikisha wanaifanya 
kwa ufanisi.

“Tulitumia hali ya kukosekana 
kwa miundombinu ya uzoaji wa 
taka hizi kama fursa baada ya 
kuona watu wanateseka. Lakini  
kazi hii tunaifanya katika mazin-
gira magumu bila kuwa na glovu 
wala vifaa maalumu vya kufany-
ia kazi hii, hali inayosababisha 
tunakuwa hatarini,” anasema.

Pia anasema wakati wa ku-
fanya kazi hiyo, hujipaka mafuta 
ya taa kisha mengine humwaga 
kwenye choo ili kupunguza 
harufu mbaya wakiwa kazini na 
kuua wadudu ili waendelee na 
kazi bila tatizo.

“Tunaomba serikali itusaidie 
kupata vifaa ili kufanya kazi hii 
kwa weledi na kuzikinga afya 
zetu dhidi ya magonjwa,” anase-
ma Chacha ambaye hata hivyo 
hali yake ni ya ulevi wakati wote.

Kaimu Mkuu wa Kitengo cha 
Usafi na Mazingira wa Jiji la 
Mwanza, Desderius Polle, anase-
ma vikundi hivyo vinatambuliwa 
na serikali na wamekuwa wakip-
ewa mafunzo ya kuhakikisha wa-
nazibua kwenye chemba za watu 
na kuingiza kwenye mfumo wa 
maji machafu ili kutokuchafua 
mazingira na vyanzo vya maji.

Hata hivyo, hatua hiyo ni to-
fauti na kinachoendelea mtaani 
kwa kuwa utapishaji unafanyi-
ka katika eneo moja na shimo 
kuchimbwa pembeni na taka 
hizo zinafukiwa, hali inayoweza 
kusababisha mlipuko wa ma-
gonjwa pindi mvua ikinyesha.

Takwimu kutoka Halmashauri 
ya Jiji la Mwanza zinaonesha 
kuwa zaidi ya  watu 860 katika 
jiji hilo lenye wakazi takriban 
426,154 waliugua magonjwa ya 
mlipuko yakiwamo kuhara na 
homa ya matumbo katika kip-
indi cha miezi sita kuanzia Aprili 
mpaka Septemba, 2024.

Mlipuko wa kipindupindu ul-
iotokea nchini mwanzoni mwa 
mwaka 2024, Mwanza  iliripoti 
kifo kimoja na wagonjwa 112 kwa 
mujibu wa taarifa iliyotolewa 
na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa 
Mwanza. 

Kadhalika, ripoti ya Wizara ya 
Afya ya Mashindano ya Afya na 
Usafi wa Mazingira ya mwaka 
2023, kipengele cha Majiji na 
Manispaa iliyotolewa Mei 10, 
2024, inaonesha kuwa Mwanza 
ilishika nafasi ya mwisho kwa 
kupata asilimia 57 na alama 71 
kati 124. Tanga ikiibuka ya kwan-
za kwa asilimia 84 likifuatiwa 
na Mbeya 78, Arusha 77, Dar es 
Salaam 66 na Dodoma 60. Hali 
hii inaonesha ni kwa namna 
gani bado kuna haja ya juhudi 

kuongezwa katika kudhibti 
uchafuzi wa aina zote.

HALI WAKATI WA MVUA
Kutokana na jiografia ya jiji la 

Mwanza, inaelezwa kuwa asil-
imia 70 ya wakazi wake wanai-
shi milimani ambako ni vigumu 
kujenga vyoo vya shimo refu hali 
inayosababisha kutengenezwa 
mashimo mafupi na kuachiwa 
mfumo wa kufungulia uchafu 
pindi mvua inaponyesha maaru-
fu kama ‘tegesha’.

Bahati Ally (50), Mkazi wa 
Mtaa wa Nyerere ‘A’, Kata ya Ma-
batini anasema kwa miaka yote 
aliyoishi katika eneo hilo wame-
kuwa wakishuhudia utiririshaji 
wa kinyesi kutoka kwa wakazi 
wa maeneo ya juu wakati wa 
mvua lakini tatizo ni jinsi ya ku-
tambua ni kinanani wanaofanya 
hivyo.

“Kwa milimani unakuta mtu 
anapata sehemu ya kujenga 
choo lakini hana pa kuweka 
shimo  hali inayosababisha mara 
nyingi wanategeshea kipindi cha 
mvua na kumwaga kinyesi.

“Madhara tunayokutana 
nayo mara nyingi ni pamoja na 
maradhi hasa kwa watoto, kip-
indupindu cha mara kwa mara 
maambukizi kwa njia ya mkojo 
(UTI) na uchafuzi wa mazingira,” 
anasema Bahati.

Sehemu ya madhara anay-

Chacha Marwa (51) (aliyesimama ndani ya chemba ya choo) ambaye ni Mkazi wa Mabatini na Mtapishaji wa vyoo katika 
maeneo mbalimbali jijini Mwanza kupitia kikundi chao maarufu kama Tobazi, akitoa majitaka ndani ya choo huku akisaidi-
wa na mwenzake, Samson Makuri. PICHA: VITUS AUDAX

oyataja Bahati, yanathibitishwa 
kwenye maelezo ya Ofisa Afya 
wa Jiji la Mwanza, Audiphace 
Sabbo, anayeitaja kata hiyo kuwa 
miongoni mwa maeneo kata 
korofi kwa magonjwa ya kuhara 
akidhihirisha kuwa hali hiyo 
inaonesha wananchi wanakula 
kinyesi.

Anasema kuna haja serikali 
kutazama suala hilo upya na kuja 
na mikakati bora ya kutokomeza 
uchafuzi huo ili kuwalinda wa-
nanchi dhidi ya maradhi ya 
mlipuko hasa katika kipindi cha 
mvua.

JAMBO LA KAWAIDA
Mkazi wa Sahara Juu, Kata ya 

Pamba, Juma Abdallah anasema 
utaratibu huo umekuwa wa 
muda mrefu kwani wamekuwa 
wakikutana na vinyesi katika 
mazingira kutokana na watu 
kufungua chemba za vyoo na 
kutiririsha uchafu.

“Mvua ikifululiza lazima ush-
uhudie hiyo hali na mara nyingi 
nadhani chanzo ni kwamba wa-
nakwepa gharama za kutapisha 
vyoo vyao. Ni  vyema serikali iin-
gilie kati hili suala kwa kubore-
sha miundombinu ili magari 
yafike juu hasa milimani,” anase-
ma   Abdallah. 

Aidha anasema adha ambazo 
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Adaiwa kumuua mkewe kwa kumchinja 

Mkuu wa Wilaya ya Nzega, mkoani Tabora, Naitapwaki Tukai, akizungumza kuhusu utekelezaji wa watu ku-
fungiwa nishati ya umeme kupitia Wakala wa Nishati Vijijini (REA), kwenye vitongoji, wakati wa mkutano wa 
hadhara, mjini Nzega, juzi. PICHA: GIFT THADEY

Watakiwa 
kufuata
vitambulisho 
NIDA 
Na Halfani Chusi 

 NAIBU Waziri wa Mambo ya 
Ndani, Daniel Sillo, amewataka 
wananchi ambao hawajapata 
vitambulisho vya uraia wakavi-
chukue sehemu walikojisajili.

 Sillo alitoa rai hiyo juzi jijini 
Dar es Salaam baada ya kufanya 
ziara katika  sehemu zinazochaka-
ta vitambulisho hivyo.

 Alisema kitendo cha serikali 
kutoa Sh bilioni 42.5 kwa ajili ya 
kuhakikisha waliopata namba wa-
napatiwa vitambulisho vya taifa 
kimeleta matokeo chanya.  

 “Vitambulisho 20,000,000 
tayari vimeshasambazwa kwa wa-
nanchi, ambao bado hawajachukua 
watatumiwa meseji kwenye simu 
zao inayo waonesha mahali kwa 
kwenda kuchukua kitambulisho na 
kumaliza kilio chao. 

“Nimegundua wapo wanaojisajili 
zaidi ya mara moja na kwa majina 
tofauti hali hiyo inawapa tabu 
wahakiki kwa kuwa vitambulisho 
hivyo ni kwa ajili ya usalama wa 
taifa” alionya Sillo huku akisifu 
utendaji kazi wa NIDA (Mam-
laka ya Vitambulisho vya Taifa),” 
alisema. 

 Sillo alisema, tayari NIDA im-
eanza kuifanyia kazi changamoto 
hiyo kwakuwa hawawezi  kutoa 
vitambulisho bila kujiridhisha au 
kuwa na taarifa sahihi.

 Kadhalika, aliwataka baadhi 
ya wananchi kuepuka tabia ya 
kupeleka taarifa za uongo wan-
apohitaji vitambulisho akisisitiza 
kufanya hivyo hakutawasaidia. 

Mkurugenzi Mkuu wa NIDA, 
James Kaji, alisema mtu anapofik-
isha umri wa miaka 18 atembelee 
kituo cha uandikishaji ili apate 
kitambulisho kwa sababu kume-
kuwa na mrundikano wa wahitaji 
pale nafasi za kazi zinapojitokeza 
au za chuo.

 Alisema kwa sasa wameweka 
mfumo wa kuwatumia meseji am-
bapo wanatarajia mpaka mwisho-
ni mwa mwezi huu vitambulisho 
vyote viwe vimechukuliwa. 

 Alisema tangu juzi walipoanza 
kutumia mfumo wa kutuma meseji 
tayari zaidi ya watu 400,000 
siku hiyo kuanzia asubuhi mpaka 
mchana walipatiwa vitambulisho.

 Alisema kutokana na mwitikio 
huo mpaka kufikia mwisho wa 
mwezi huu vitambulisho vyote 
vitakuwa vimechukuliwa. 

“Ninapata kesi nyingi kuna 
walioachishwa  kazi kama 
600,000 hivi kwa majina feki 
sasa wanataka kurudi kwaajili ya 
kutumia majina yao halisi lakini 
wakiweka alama ya kidole jina 
linasoma lilelile  wamekuwa wengi 
ni wapiga kelele ninaomba acheni 
kupiga kelele kwa kuwa hilo ni 
kosa kisheria kwa sababu wali-
foji,” alisema Kaji.

 

Na Jaliwason Jasson,             
BABATI

MKAZI wa Kijiji cha Maweni,  
Kata ya Magara, Babati mkoa-
ni Manyara, Shabani Rajabu 
(60), anadaiwa kumuua mke 
wake kwa kumchinja shingo-
ni na kumkata mkono katika 
tukio lililozua simanzi na ha-
sira kwa wakazi wa eneo hilo.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti 
wa Kitongoji cha Maweni 
A, Zakaria Serea, mwili wa 

marehemu ulipatikana ukiwa 
na majeraha ya kutisha, huku 
shingo ikiwa imekatwa na 
majeraha mbalimbali mwilini 
mwake. 

Majirani wa familia hiyo 
wamelaani vikali tukio hilo, 
wakieleza kuwa mwanama-
ma huyo alikuwa mtu mwe-
nye tabia ya ulevi yeye na 
mume wake lakini hawaku-
tarajia kutokea kwa mauaji 
hayo kwa kuwa mara nyingi 
walikuwa wakigombana na 

kupatana.
Hata hivyo, inadaiwa kuwa 

chanzo cha mauaji hayo ni ul-
evi na wivu wa kimapenzi.

Jeshi la Polisi lilifika eneo 
la tukio na kuuchukua mwili 
wa marehemu na kuupeleka 
kwenye chumba cha kuhifa-
dhia maiti.

Wakati huo huo, mwe-
nyekiti wa kitongoji amewa-
taka wanakitongoji kuepuka 
kujichukulia sheria mkononi 
na kutafuta suluhisho la am-

ani      kwa migogoro ya kifa-
milia.

Tukio hili linaongeza idadi 
ya matukio ya ukatili wa ki-
jinsia mkoani Manyara, hali 
inayohitaji juhudi za pamoja 
kati ya jamii, serikali, na ma-
shirika ya kutetea haki za bi-
nadamu.

  Alipotafutwa na  Nipashe 
kwa njia ya simu   kamanda 
wa polisi   mkoani Manyara 
Ahmed Makarani hakupokea 
simu.

Ajali daladala ilivyoua mmoja, kujeruhi wanne
Na Vitus Audax, MWANZA 

MWANAMKE mmoja am-
baye jina lake halikutambuli-
wa mara moja, anayedhaniwa 
kuwa na umri kati ya miaka 
20 hadi 25, amefariki dunia 
katika ajali iliyohusisha da-
ladala kugonga magari ma-
tatu.

Akithibitisha kutokea kwa 
ajali hiyo jana, Kamanda 
wa Polisi Mkoa wa Mwanza, 
Naibu Kamishna (DCP) Wili-
broad Mutafungwa, alisema 
ilitokea juzi majira ya saa 1:00  
asubuhi katika eneo la Iseni, 
Kata ya Butimba, wilaya ya 
Nyamagana.

Alisema ajali ilitokea katika 
barabara ya Kenyatta ambako 
gari lenye namba za usajili T. 
207 DQZ aina ya Toyota Cos-
ter likitokea Nyegezi kwenda 
Mwanza mjini, liligonga gari 
yenye namba za usajili T. 876 
DDA Toyota IST.

Kamanda Mutafungwa 
alisema gari hilo aina ya IST 
lililokuwa likiendeshwa na 
Costantinius Mabele (32), 
Mfanyabiashara na Mkazi wa 
Mkolani, liligonga gari lingine 
lenye namba za usajili T. 571 
DND aina ya Toyota Hiace 
lililokuwa likitokea Mwanza 
mjini kwenda Nyegezi. 

“Katika ajali hiyo mtu mmo-

ja jinsia ya kike anayekadi-
riwa kuwa na umri wa miaka 
20          hadi           25 amefariki 
dunia na watu wanne wame-
jeruhiwa,” alisema DCP Mu-
tafungwa.

Kamanda Mutafungwa ali-
wataja majeruhi katika ajali 
hiyo kuwa ni Maua Rashid 
(30), Mkazi wa Buhongwa, 
Fabiani Ndalo (50), Hadija 
Mussa (24), mkazi wa Kiloleli 
na David Mussa (27), Mkazi 
wa Kiseke ‘A’.

Alisema wamepelekwa 
katika Hospitali ya Rufani ya 
Kanda ya Bugando na kuwa 
chanzo cha ajali hiyo ni uzem-
be wa dereva wa gari yenye 

namba za usajili T. 207 DQZ 
kuyapita magari mengine se-
hemu isiyoruhusiwa bila ku-
chukua tahadhari.

Pia alisema baada ya ajali 
hiyo dereva wa gari hilo al-
itokomea kusikojulikana na 
kuwa Jeshi hilo limeanza 
msako wa kumtafuta dereva 
huyo ili aweze kuchukuliwa 
hatua za kisheria.

“Tunawakumbusha wa-
tumiaji wa barabara kufuata 
sheria, kanuni na taratibu za 
usalama barabarani kwani 
hatutasita kuchukua hatua 
kali kwa watakaobainika ku-
vunja sheria hizo,” alisema 
DCP Mutafungwa. 
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MAONI & UCHAMBUZI

VIJANA ni waathirika wakub-
wa wa tatizo la afya ya akili 
kutokana na sababu mbal-
imbali, zikiwamo msongo wa 
mawazo, matumizi ya dawa za 
kulevya na ugumu wa maisha 
unaosababisha baadhi yao ku-
jiua.

Hayo ni kwa mujibu 
wa ripoti za afya ya akili 
za Wizara ya Afya katika 
kipindi cha mwaka 2022/23. 
Wagonjwa 138,625 wa afya 
ya akili walipatiwa matibabu 
ya ugonjwa huo katika vituo 
mbalimbali vya afya. Pia 
inaelezwa kuwa,watu milioni 
saba wana matatizo ya afya ya 
akili. 

Kujiua kunatajwa kunashika 
nafasi kubwa kwa vifo vya 
vijana wa umri wa kati 
ya miaka 15 hadi 19, huku 
gharama kubwa za maisha 
na hali ngumu ya uchumi 
zikitajwa kuwa miongoni mwa 
sababu za ongezeko la tatizo 
la afya ya akili kwa kundi hilo 
ambalo ni taifa la kesho.

Kwa hali kama hiyo, kuna 
haja ya kufanyika kwa jitihada 
za makusudi ili kusaidia 
vijana kuepuka mazingira 
yote ambayo yanasababisha 
wakumbwe na tatizo la afya 
ya akili.

Vijana ndio taifa la kesho 
au nguvu kazi ya taifa, hivyo 
wakiwa katika mazingira 
hayo, ni wazi hawatakuwa 
na manufaa kwa taifa lao 
au wataendelea kupoteza 
maisha kutokana na sababu 
zinazochangia kuwapo kwa 
tatizo la afya ya akili.

Ni kweli vijana 
wanakabiliwa na vikwazo 
vingi kikiwamo cha   ukosefu 
wa ajira, ambao inawezekana 
unawafanya wawe na hali 
ngumu ya maisha na hivyo 
kupata msongo wa mawazo 

Kundi hili liokolewe dhidi ya 
janga la afya ya akili

 Muungwana Lazima Nilonge

Mapinduzi ya Zanzibar yameleta mengi 
mazuri miaka 61, yaenziwe kwa vitendo
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LEO ni miaka 61 ya Mapinduzi ya Zanzibar. Wananchi wa Zanzibar na 
Watanzania kwa ujumla, wanakumbuka Mapinduzi hayo matukufu 
yaliyoung’oa utawala wa Sultan wa Oman aliyetawala visiwa hivyo na 
kuwezesha wananchi kujitawala kutoka katika makucha ya wakoloni.

Januari 12, 1964 wananchi wa Zanzibar baada ya kuchoshwa na ku-
fanyiwa ghiliba za kila aina wakati wa harakati za ukombozi na hati-
maye kupata uhuru kamili, waliamua kwa nguvu moja kwa kutumia 
marungu na mapanga, kujikomboa kutoka katika vifungo hivyo vya 
kutawaliwa na wageni. 

Mapinduzi hayo yanakumbusha historia ya visiwa vya Zanzibar, 
yaani Unguja na Pemba, katika kujikomboa kwao kutoka katika ku-
kandamizwa na kuwa wanyonge ndani ya taifa lao. Kazi hiyo yenye ku-
tukuka, iliyofanikisha kufikiwa kwa azma hiyo, ilifanywa na wanyonge- 
wakulima, wavuvi na wakwezi wakiongozwa na viongozi wao chini ya 
Hayati Sheikh Abeid Amani Karume, Rais wa Kwanza wa Zanzibar. 

Kabla ya Mapinduzi hayo matukufu, wananchi hao walinyanyaswa 
na kubaguliwa katika mambo mbalimbali kama vile elimu, afya na 
huduma. Kulikuwa na matabaka katika utoaji wa huduma na wa-
zawa ambao ni Waafrika na wenyeji halisi wa Zanzibar, walitengwa na 
kuonekana kuwa ni daraja duni. Hiyo ndiyo moja ya sababu zilizofanya 
wazawa wajikusanye na hatimaye kufanya mapinduzi hayo matukufu 
yaliyoleta uhuru ndani ya visiwa hivyo. 

Baada ya Mapinduzi hayo, Mzee Karume aliondoa matabaka na 
ubaguzi uliokuwa umetamalaki na kuweka bayana kuwa watu wote 
ni sawa. Kwa maana hiyo, mapinduzi hayo jambo la kwanza lililofani-
kiwa ni kuondoa ubaguzi baina ya wazungu, waasia na waafrika ndiyo 
maana iliamriwa kama mwafrika amemwona muasia au mzungu kuwa 
ni mzuri, basi aoe. 

Waafrika kabla ya Mapinduzi hayo walitengwa na kukosa makazi 
bora tofauti na watu wa rangi zingine, hivyo zikafanyika jitihada za ku-
wawezesha wazawa kuwa na nyumba za kuishi. Matokeo ya mpango 
huo ni kuwapo maghorofa ya Michenzani, Unguja na mengine kisiwani 
Pemba. 

Tangu kufanyika kwa Mapinduzi hayo miaka 61 iliyopita, kume-
shuhudiwa mabadiliko makubwa ya kiuchumi, kisiasa na kijamii 
visiwani Zanzibar. Katika awamu zote za uongozi, kumekuwa na 
maendeleo makubwa katika masuala mbalimbali. Mabadiliko hayo ya-
mesababisha wananchi kuwa na hali nzuri za kiuchumi. Kumekuwa na 
maendeleo ya miundombinu ya uchukuzi kama vile bandari, barabara 
na viwanja vya ndege ambayo imechochea kwa kiasi kikubwa ukuaji 
wa uchumi. 

Sekta ya utalii imekuwa kichocheo kikubwa kwa maendeleo ya uchu-
mi wa Zanzibar. Watu kutoka mataifa mbalimbali wamekuwa wakifika 
katika visiwa hivyo na kutembelea fukwe mwanana za Bahari ya Hindi 
zilizoko huko pamoja na vivutio mbalimbali na maeneo ya kale. 

Hatua hiyo pia imevutia wawekezaji mbalimbali kujenga hoteli mbal-
imbali za kitalii kwenye visiwa vidogo na maeneo ya miji mikubwa. 
Ujenzi huo wa hoteli umechangia pato la taifa na kuboresha sekta ya 
utalii kwa ujumla. 

Pia imeshuhudiwa uboreshaji wa huduma za afya na elimu Zanzibar 
mwaka hadi mwaka na sasa kuna mafanikio makubwa katika sekta 
hizo kulinganisha na kabla na baada ya Mapinduzi. Hospitali kubwa 
zimejengwa na huduma kuboreshwa huku katika elimu, shule nyingi 
kuanzia za awali mpaka sekondari zimejengwa na kuna wasomi wengi 
wa ngazi ya shahada hadi ya uzamivu kulinganisha na awali. 

Aidha, kwa sasa kuna sera ya uchumi wa buluu ambao unashajihisha 
maendeleo endelevu ya kiuchumi kwa watu wa Zanzibar kupitia ba-
hari kama vile uvuvi, kilimo cha mwani, utatifi na utafutaji wa gesi na 
mafuta. Kwa hakika Zanzibar ya sasa imenoga na Mapinduzi ambayo ni 
chanzo cha yote, yadumishwe na kuenziwa kwa vitendo.

Na Sabato 
Kasika hatimaye kujikuta katika tatizo la 

afya ya akili.
Ninajua kuna hatua mbalimbali 

zinazochukuliwa ikiwamo 
kufanya   makongamano na 
midahalo ya kitaifa ili kuleta 
pamoja wataalamu na jamii 
kujadiliana masuala ya afya ya 
akili kwa jamii, watoto, vijana na 
makundi mengineyo.

Katika hatua hizo, inaelezwa 
kuwa yameanzishwa majukwaa 
huru matatu ya afya ya akili, kwa 
ajili ya kuendelea kutoa elimu 
kwenye jamii kuhusu afya ya akili 
na dawa za kulevya, lakini pia 
kuepusha sonona, kwa kuwa kati 
ya watu milioni saba, inaelezwa 
kuwa zaidi ya watu milioni 1.5 
wanaishi na ugonjwa wa sonona.

Hatua hizo ni nzuri, lakini 
kama inawezekana, juhudi 
ziongezeke ili kunusuru vijana 
ambao kimsingi nguvu kazi 
ya taifa lolote, lakini sasa ndio 
wanaotajwa kukumbwa na tatizo 
hilo nchini.

Ni vyema vijana nao wakawa 
tayari kushiriki kwenye midahalo 
na makongamano, ili wapate 
mbinu za kuwawezesha kuepuka 
mazingira yanayowafanya 
wakawa na tatizo la afya ya akili.

Pamoja na hayo, vijana nao 
ni muhimu wawe makini na 
kuepuka kuingia katika makundi 
yasiyofaa kwani mwisho wake 
ni kujikuta wakiharibikiwa kwa 
kuwa na tatizo la afya ya akili.

Nje ya Tanzania, takwimu 
zilizowahi kutolewa na Shirika la 
Afya Duniani (WHO) na Shirika 
la Watoto Duniani (UNICEF) 
zinaeleza   kila sekunde 40 mtu 
mmoja hufariki dunia kwa tatizo 
la afya ya akili.

WHO pia katika takwimu hizo, 
inaainisha kuwa vijana asilimia 
20 ulimwenguni kote wana shida 
ya afya ya akili na katika nchi za 
kipato cha kati na chini karibu 
asilimia 15 wamefikiria kujiua.

Vijana ndio 
taifa la 
kesho au 
nguvu kazi 
ya taifa, 
hivyo wak-
iwa katika 
mazingira 
hayo, ni 
wazi hawa-
takuwa na 
manufaa 
kwa taifa 
lao au wa-
taendelea 
kupoteza 
maisha 
kutokana 
na sababu 
zina-
zochangia 
kuwapo 
kwa tatizo 
la afya ya 
akili.
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MAKALA

Rais Samia, Mwinyi ponyeni makovu ya
Mapinduzi kumaliza siasa za uhasama 

FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

L
EO Januari 12, imedon-
dokea siku ile ya Januari 
12, 1964. Ilikuwa  ni siku 
ya Jumapili kama leo. 

Katika siku hii, Watanzania wa-
naadhimisha miaka 61 ya Map-
induzi Matukufu ya Zanzibar.

Wakati Wazanzibari wengi 
wanasherehekea kuyapongeza 
Mapinduzi hayo na wengine 
hadi kuyapa utukufu kwa 
kuyaita Mapinduzi Matukufu ya 
Zanzibar, neno  utukufu, amba-
lo  kwa dini mbili kuu, Wakristo 
na Waislamu, anayestahili ni  
Mwenyenzi Mungu pekee. Kwa 
hiyo kuita kitu kingine chocho-
te kitukufu ni kama kufuru!

Kuna  Wazanzibari wengine, 
japo wachache, siku hii ni siku 
ya kumbukumbu mbaya, kwa 
kuwapoteza wapendwa wao 
kutokana na umwagaji damu 
wa Mapinduzi hayo na baada ya 
Mapinduzi. Hakuna ubishi kabi-
sa kuwa Mapinduzi ya Zanzibar, 
yameleta heri, lakini ni ukweli 

KONA YA AFYA 

Na Dk. Mabula 
Budodi

Ujue ugonjwa wa Homa ya Ini na athari zake

H
OMA ya ini ni ugonjwa 
unaoelezewa kuwa ni 
kuvimba kwa ini. Ini ni 
kiungo katika mwili wa 

binadamu kinachofanya kazi 
muhimu sana kama kuchuja, 
kupambana na hata kuondoa 
sumu mwilini.

Kuna vitu vingi vinavyoweza 
kusababisha homa ya ini lakini 
katika makala hii tutaongelea 
kuhusu homa ya ini inayosaba-
bishwa na virusi vya homa ya 
ini kama vinavyojulikana au 
kuitwa.

Katika nchi za Kusini mwa 
Jangwa la Sahara, Tanzania 
ikiwamo, umekuwapo kwa mi-
aka mingi lakini uelewa ume-
kuwa mdogo na hafifu juu ya 
ugonjwa huu.

Hali hii inahusishwa na 
watu kutokuelewa ni nini hasa 
maana ya ugonjwa huu. Watu 
waliosoma pia wamekuwa na 

uelewa hafifu juu ya janga hili 
na wamefanana na wale ambao 
hawakupata bahati ya kupata 
mwanga wa kujua mambo ya 
kidunia- wasiokwenda shule.

Kwa sasa katika hospitali, 
vituo vya afya na makonga-
mano ya kiserikali na yasiyo 
ya kiserikali, ikiwemo Siku ya 
Homa ya Ini Duniani, Julai 28 
kila mwaka, watu wamekuwa 
wakiamshwa kuhusu uelewa 
wa ugonjwa huu. Watu   wam-
etafuta kujua hali zao mapema 
na hata kupata matibabu pale 
inapotakiwa.

AINA ZA HOMA YA INI
Kuna aina tano za Homa ya 

Ini ambazo zimepewa majina 
yao kutokana na herufi za alifa-
beti, yaani aina A,B,C,D,E.

Aina ya kwanza ya Homa 
ya Ini,   yaani aina A, imeone-
kana kuambukizwa kwa njia 
ya chakula na mdomo, iki-
maanisha kumpata mtu pale 
anapokula chakula kichafu 
kisicho safi na salama, chenye 
maambukizi ya virusi hivi vya 
homa ya ini. Pia kunywa maji 
au chakula kilicho na kinyesi 
ndani yake. 

Aina hii ya virusi huambuki-
zwa kwa urahisi na wepesi 
sana. Jambo zuri ni kwamba 
kuna chanjo yake ya kuzuia 
maambukizi  ya virusi hivi.

Aina ya pili, yaani aina B, ni 
moja ya virusi vinavvyoweza 
kusababisha madhara makub-
wa sana kama saratani ya ini 
au kushindwa kufanya kazi 
kwa ini lenyewe. Virusi hivi 
huambukizwa kwa majimaji 
ya mwili kama jasho na mate, 
manii wakati wa kujamiana, 
kwa damu kutoka kwa mama 
kwenda kwa mtoto wakati wa 
kujifungua au ujauzito, ku-
changia vitu vya ncha kali kwa 
kujichoma.

Pia aina hii ina chanjo ya ku-
zuia maambukizi yake lakini 
huweza kupewa pale tu un-
apoweza kupima kama tayari 
una maambukizi tayari au la. 
Chanjo  yake huweza kutolewa 
siku ya kwanza baada ya kupi-
ma na kukutwa huna maam-
bukizi hayo, baada ya mwezi 
moja, mitatu au sita baadaye.

Aina ya tatu ya virusi ya 
Homa ya Ini (aina C) hufanana 
na maambukizi ya aina B kwe-
nye maambukizi na hata mad-
hara ya baadae. Tofauti yake 
ni kwamba yenyewe haijapata 
chanjo yake mpaka sasa lakini 
ina matibabu yake. Matibabu 
yake huweza kuchukua wiki 
nane mpaka 12 kwa kutumia 
dawa za kutibu aina hii.

Aina ya nne ya Homa ya Ini 
(aina D), ni moja ya virusi vi-
sivyokuwa na chanjo   mpaka 

sasa. Jambo   zuri ni kwamba 
huwezi kuipata kama huna 
tayari maambukizi ya aina ya 
B, hivyo kama umepata chanjo 
ya kuzuia Homa ya Ini ya aina 
ya B, huwezi kupata aina hii 
pia. Aina hii pia huambukizwa 
kama ilivyo aina B na C.

Aina ya mwisho, yaani D, 
maambukizi yake huwa kama 
aina ya kwanza ya A, yaani ku-
nywa maji machafu au yenye 
maambukizi ya virusi hivi au 
chakula kama nyama ambayo 
haijapikwa ikaiva vizuri. Aina 
hii ni hatari pale inapompata 
mjamzito kwa kuwa inaweza 
kusababisha madhara zaidi.   
Pia   haina chanjo lakini hu-
weza kuzuilika kwa kujikinga.

DALILI ZA HOMA YA INI 
Dalili za Homa ya Ini zime-

kuwa zikifanana na dalili za 
magonjwa mengine hiyo im-
esababisha kuwa changamoto 
ya kujua kama kweli mtu ana 
ugonjwa huu tayari. Jambo 
muhimu zaidi kufanya ni kupi-
ma ugonjwa huu kwa njia ya 
damu kugundua kama una 
tatizo hili tayari na kuanza mat-
ibabu mara moja. 

Dalili zake ni pamoja na 
kuhisi kuumwa,viungo na mi-
suli kupasuka, mwili kuchoka 
na kuisha nguvu, kichefuche-
fu na kutapika, mwili kupata 

homa, macho kuwa ya njano, 
mwili kuwashwa, kupata mkojo 
mweusi kama chai au kupata 
choo kisicho na rangi.

KINGA NA MATIBABU
Matibabu ya Homa ya Ini 

kuweza kufanyika tu pale mtu 
anapogundulika kuwa na tatizo 
hilo. Ni ngumu kwa kuangalia 
na kujua kama mtu ana maam-
bukizi tayari, hivyo inampasa 
mtu kupima ili kujua.

Kuzuia ni pamoja na kupata 
chanjo kwa aina zilizo na chan-
jo, kuzingatia usafi wa chakula 
na mazingira, kuepuka kufanya 
ngono zembe kwa kufanya 
mapenzi na mtu usiyemtam-
bua afya yake, kuepuka kuwa 
na wapenzi wengi ambao hu-
weza kuleta urahisi wa maam-
bukizi na kuacha kuchangia 
vitu vya ncha kali.

Uelewa wa swala hili huweza 
kuzuia maambukizi mapya na 
kuzuia madhara ya baadae ya-
nayoweza kukumba vizazi vya-
ko vyote vijavyo. Fuata ushauri 
wa daktari wako na pima afya 
yako sasa.

- Dk. Budodi ni daktari wa 
tiba ya binadamu na anapati-
kana jijini Dar es Salaam. Kwa 
ushauri unaweza kumpata 
kwa baruapepe mabulabu-
dodi@gmail.com au simu 
namba 0710 980096

mchungu pia yalisababisha 
maumivu makubwa kwa wali-
opinduliwa ambao wanaishi na 
makovu ya Mapinduzi.

  Kule kwenye mtandao 
maarufu kuliko mitandao yote 
ya kijamii nchini Tanzania, 
Jamii Forums, shamrashamra 
za kuisubiria siku hii, zilianza 
siku nyingi kabla kushamirish-
wa na Fake News kuwa Sultan 
mpinduliwa anarejea Zanzibar 
kufanya ziara rasmi na atahud-
huria maadhimisho ya leo. 

Januari 9, 2025, Zanzibar 
itashuhudia tukio la kihistoria 
itakapompokea Sultan Jamshid 
bin Abdullah kurejea kwenye 
pwani zake.    Hilo la Sultani 
kurejea mimi nikalidaka na ku-
litolea mapendekezo yangu 10 
kwa SMZ.

  Ndipo kaka yangu mmo-
ja, kutoka Zanzibar, naomba 
kumtaja kwa jina moja tu Kaka 
Chalz, ni kaka yangu alinipokea 
RTD, akatufundisha kazi ya 
utangazaji, hivyo tunawa-
heshimu sana kaka zetu hawa, 
na hata tunapokosea, hawaachi 
kutupigia simu kuendelea ku-
tuongoza mpaka leo mpaka ke-
sho, Asante Kaka Chale!.

  Basi Kaka Chalz akaniuliza 
una uhakika na chanzo chako 
cha habari kuwa hii ni habari 
ya kweli? Nikamjibu  kwa vile 
imetangazwa na Jamiiforums, 
kwa jina maarufu JF, ni chombo 

cha kuaminika, ingekuwa fake, 
JF inatumia mfumo wa Jamii 
Check kubaini ‘fake news’ na 
kuzifuta, hivyo itakuwa kweli. 

Ndipo nikaipitia ile habari 
kwa mara ya pili kusoma 
chanzo nikakuta ni jamaa yuko 
Oman!  Nikamtafuta  kaka 
yangu mwingine Zanzibar 
huyu ni Mzee Salim Said Salim, 
mwandishi wa siku nyingi, tu-
namwita jina la Mzee SSS, yeye 
ana nasaba kidogo na ukoo wa 
Sultan. Ukitaka  kumtibua SSS, 
mwambie Mapinduzi Matuku-
fu.   Salim akawapandia kwa 
simu Oman, familia ya Sultan 
wakakanusha kuwa ni feki. As-
ante Mzee SSS.

  Ndipo nikawasiliana na 
Mkuu Maxence Mello, chapisho 
langu likaondolewa ila chap-
isho la msingi halikuondolewa 
mpaka leo lipo.   Nikamrudia 
Kaka Chalz, nikamshukuru kwa 
angalizo lake lakini nikamwam-
bia baadhi ya yale mapende-
kezo yangu 10, mengine yako 
hai,  yafanyiwe kazi. Baada ya 
hii ‘fake news’, jibu la familia 
ya Sultan alilotoa, ndilo likani-
julisha bado kuna watu wana 
machungu na Mapinduzi yale. 
Wapoozwe.

 Huu ni mwaka wa uchaguzi 
na hakuna ubishi siasa za Zan-
zibar licha ya uwapo wa Seri-
kali ya Umoja wa Kitaifa (SUK), 
bado zinaathiriwa na mzimu 

wa machozi, jasho na damu zi-
lizomwagika na kufukiwa bila 
kufanyiwa hitima. Kuna  watu 
wana makovu ya Mapinduzi 
yale.

 Matokeo  ya baadhi ya uch-
aguzi Zanzibar ni yale yale ya 
ule uchaguzi wa mwaka 1963. 
Mfano mzuri ni uchaguzi wa 
mwaka 2015, kuna msemo wa 
Kiingereza unaosema namba 
haziongopi!. 

 Matokeo ya iliyokuwa Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) 
yamethibitisha pasina shaka 
kuwa uchaguzi wa Zanzibar 
wa 2015, kama usingefutwa, 
Maalim Seif Sharif Hamad wa 
Chama cha Wananchi (CUF) 
ndiye angelikuwa mshindi wa 
uchaguzi wa Rais wa Zanzi-
bar kwa kutumia kigezo cha 
matokeo ya uchaguzi wa urais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ( JMT). Kule  Zanzibar 
uchaguzi haukuwa na dosari. 

Katika  uchaguzi huo, mgom-
bea wa UKAWA, Edward Ngoyai 
Lowassa, alimshinda mgom-
bea wa CCM, Dk. John Pombe 
Magufuli. Katika matokeo hayo, 
Magufuli alipata kura 194,317 
sawa na  asilimia 46.5

na Lowassa kura 211,033 am-
bazo ni asilimia 50.50, kura  ha-
lali zilikuwa 417,882.

Hii maana yake ni kwamba  
Zanzibar upinzani unaweza 
kushinda lakini kwa vile bado 

kuna machungu ya Mapinduzi, 
siku upinzani ukishinda Zanzi-
bar, kutaibuka kulipiza kisasi!

Nashauri mambo yafuatayo;- 
Kwanza, Zanzibar ianzishe 

tume ya ukweli na maridhi-
ano ili watu waruhusiwe kutoa 
madukuduku yao. Pili, Desem-
ba 10 iwe siku ya mapumziko 
ya uhuru wa Zanzibar. Si  la-
zima iadhimishwe kwa sham-
rashamra bali naweza kubadili 
jina ikaitwa Sultan Day.

Tatu, neno Matukufu kwe-
nye Mapinduzi Matukufu ya 
Zanzibar lisiendelee kutumika 
bali yaitwe tu Mapinduzi ya 
Zanzibar na vibwagizo Map-
induzi Daima  na Tutayalinda 
kwa gharama yoyote，tuachane 
nayo ili kuponya wapinga Map-
induzi.

Nne, falsafa ya 4R za Rais 
Samia Suluhu Hassan，itumike 
hadi Zanzibar. Mshindi  wa 
kweli wa uchaguzi wa Zanzibar 
atangazwe.

  Nawashauri  Rais Samia na 
Rais Dk. Hussein Mwinyi kuba-
lini kutibu makovu ya Map-
induzi  ili kuzimaliza siasa za 
uhasama. Ikitokea  upinzani 
umeshinda Zanzibar, hakuna 
haja kufunika kombe mwana-
haramu apite. Iwe  ni kupokeza-
na kwa amani na upendo.

 Heri ya Mapinduzi.
 Paskali 
+255 754 270403
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wamekuwa wakikabiliana nazo 
ni pamoja na magonjwa, harufu 
mbaya kwenye makazi ya watu 
pamoja na uchafuzi wa mazin-
gira huku akitaka elimu itolewe 
juu ya athari za utiririshaji vinye-
si katika mazingira.

SERA YA MAZINGIRA
Sera ya Taifa ya Mazingira ya 

2021 Sura ya Kwanza kifungu 
cha Pili kifungu kidogo cha 6(1) 
kuhusu Usimamizi Duni wa Taka 
za Manispaa, inazitaja taka za 
maji kuwa tishio kwa mazingira 
na afya ya binadamu kutokana 
na kuwa vituo vingi vya mijini 
nchini havina vifaa vya usimami-
zi wa taka za maji.

Inafafanua kuwa kati ya Mam-
laka 20 za huduma za maji miji-
ni, 11 hutoa ufikiaji wa miungan-
isho ya mifereji ya majitaka na 
vifaa vya kutibu maji machafu. 
ikijumuisha takriban asilimia 13 
ya wakazi wa mijini. 

Polle anakiri kuwapo kwa baa-
dhi ya wananchi ambao hawa-
jaunganishwa katika mifumo na 
kuwa taratibu zinaendelea ku-
fanywa na Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira Mwanza 
(MWAUWASA), kuhakikisha wa-
nafikiwa na huduma kadiri ba-
jeti inavyoruhusu. 

Anasema wale ambao hawa-
jaunganishwa wanatumia fursa 
ya mvua inaponyesha kufungulia 
vyoo vyao ili kuruhusu kinyesi 
kutiririshwa katika makazi ya 
watu pamoja na vyanzo vya maji 
likiwamo Ziwa Victoria.

Polle anasema wamekuwa 
wakitumia maofisa Afya wa nga-
zi za Halmashauri na Kata kutoa 
elimu kwa wananchi na kuhakik-
isha wanadhibiti utiririshaji maji 
taka hayo.

“Wananchi kwa kufanya hivyo 
wanakiuka kanuni na taratibu 
zetu na kawaida tunasema us-
afi ni tabia na uchafu ni aibu. 
Tunaendelea  kuwapa elimu na 
kuwakumbusha kuwa kufanya 
hivyo wanaweza kupata adhabu 
kupitia sheria ndogo zilizowek-
wa na Halmashauri, anasema 
Polle.

ATHARI KUBWA 
Kwa mujibu taarifa ya Mpango 

Kabambe wa Kitaifa wa Uhifadhi 
wa Mazingira kwa kipindi cha 
miaka 10 (2022-2032) kifungu 
namba 11 kifungu kidogo namba 
sita kuhusu Athari za Usimamizi 
Duni wa Taka, Tanzania inakadi-
riwa kuwa usafi duni unagha-
rimu Sh. bilioni 301 kila mwaka 
sawa na Dola za Marekani mil-
ioni 206. 

Hiyo ni sawa na asilimia moja 
ya pato la ndani la Taifa (GDP) 
la Tanzania na Dola za Marekani 
tano kwa mtu. Hasara za kiuchu-
mi zinahusiana moja kwa moja 
na kupoteza muda kwa watu 
wanaotafuta mahali pa kujisaid-
ia, vifo vya mapema, kupoteza 
uzalishaji wakati wa ugonjwa 
na fedha zinazotumika kwa hu-
duma za afya.

Kadhalika, Shirika la Afya Du-
niani (WHO), linasema takriban 
asilimia tisa ya vifo vyote vya 
watoto chini ya miaka mitano na 
asilimia sita ya vifo katika idadi 
ya watu wazima, vinahusishwa 
na kuhara hali inayotokana na 
ukosefu wa miundombinu ya 
vyoo.

Ofisa Afya wa Jiji la Mwanza, 
Audiphace Sabbo, anasema ka-
tika kipindi cha robo ya Aprili 
hadi Juni, 2024 wagonjwa wa ku-
hara walikuwa 407 huku homa 
ya matumbo  wakiwa wanane. 
Anasema Julai hadi Septemba, 
2024 wagonjwa wa kuhara wa-
likuwa 408 sawa na ongezeko 
la mtu mmoja huku homa za 
matumbo wakiwa 42 sawa na 
ongezeko la wagonjwa 34.

“Hii ni ishara ya kuwa watu wa-
nakula uchafu maana Typhoid 
(homa za matumbo)  ni uchafu, 
hivyo bado kuna tatizo na tuna-
popata hizi taarifa tunafuatilia 
kujua ni wapi wanatokea hivyo 
kwenda na kuchukua hatua,” 
anasema Sabbo.

Aidha anataja maeneo korofi 
kwa uchafu na magonjwa ya mli-
puko kuwa ni pamoja na Mabati-
ni Kusini, Sinai, Majengo Mapya 
zote za Kata ya Mabatini, huku 
Kata ya Isamilo ikiwa na Mitaa ya 
Isamilo, Nyakabungo, Kaskazini 
‘A’, Maendeleo na Msikitini, Kata 
ya Igogo ni Malulu, Kwimba, Jiwe 
la Maji na Bugando ‘B’.

Kadhalika, Kata ya Luchelele 
iliyoko katika mwambao wa 
Ziwa Victoria, anataja Mitaa ya 
Silivin, Sweya na Kisoko huku 

Kata ya Mahina ni mitaa ya Ma-
hina Kati na Igelegele. Kata ya 
Mkoloni ni Kasese, Nyamazobe 
na Utemini huku Kata ya Pamba 
ni Mitaa ya Mission, Bugarika ‘C’ 
na Mlimani.

“Hizi takwimu zinatokana 
na maeneo ambako wagonjwa 
wengi wa kipindupindu wal-
itokea kwenye wimbi la mwaka 
jana, hivyo wagonjwa wengi 
walitokea kwenye hii mitaa na 
kuonekana ni michafu na kama 
Jiji tukajitahidi kuweka usimami-
zi ili isijirudie,”anasema.

Pia anasema kutokana na mu-
ingiliano mkubwa uliopo kwa Jiji 
la Mwanza suala la udhibiti na 
kutoa elimu ni endelevu kwani 
kila siku wanaingia watu wapya 
na wenye tabia tofauti.

UCHAFUZI ZIWA VICTORIA
Licha ya utiririshaji huo 

kutajwa zaidi kusababisha ma-
gonjwa, harufu mbaya pamoja 
na uchafuzi wa mazingira, hali 
hiyo inatajwa kuwa chanzo ki-
kuu cha uchafuzi wa Ziwa Victo-
ria, hivyo kuwapo hatari ya uhai 
wa viumbe hai waishio majini 
pamoja na watumiaji.

Utafiti uliofanywa katika Ziwa 
Victoria mkoani Mwanza na In-
foNile kwa msaada wa JRS Biodi-
versity Foundation Machi, 2023 
kupitia Mto Mirongo unaoingiza 
maji ziwani, ulibaini kuwapo 
kwa kiwango kikubwa cha kemi-
kali ya E.Coli na Coliforms.

Utafiti huo uliitaja kemikali 
hiyo kusababishwa na wingi wa 

kinyesi katika mto huo unao-
ingiza maji ndani ya ziwa huku 
ikionesha kwamba maji yaliku-
wa yamechafuliwa na uwapo wa 
bakteria watokanao na kinyesi 
ambao wanaweza kusababisha 
magonjwa ya majini.

Ofisa Mahusiano kwa Umma 
wa Bodi ya Maji Bonde la Ziwa 
Victoria (LVBWB), Mhandi-
si  Gerald    Itimbula, anasema 
kwa sasa hakuna kiwanda cho-
chote wala taasisi inayotiririsha 
majitaka ambayo hayajatibiwa 
katika Ziwa Victoria kutokana 
na takwa la kuweka mfumo wa 
kutibu maji hayo na kupimwa na 
maabara ya   LVBWB kuhakiki-
sha usalama wake ndani ya Ziwa.

 “Kilichobaki kwa sasa ni wale 
wananchi wanaotiririsha maji-
taka hususani katika kipindi cha 
mvua. Ziko hatua za utekelezaji 
wa mradi mkubwa kupitia 
MWAUWASA utakaodhibiti kwa 
kiasi kikubwa kero hiyo,” anase-
ma.

MAGONJWA SUGU 
Mkemia na Meneja wa 

Maabara ya Bodi ya Maji ya 
Bonde la Ziwa Victoria, Frank 
Baregu, wenye dhamana ya ku-
jua hali ya maji, usalama wake 
na watumiaji katika eneo lote la 
bonde la Ziwa Victoria, anasema 
yako madhara ya muda mrefu 
na ya muda mfupi yatokonayo 
uchafuzi wa maji.

Anasema maji hayo yakitu-
miwa bila kutibiwa yanaweza 
kusababisha maradhi yakiwamo 
saratani, figo, misuli, tatizo la fa-

hamu, ngozi kuungua akitolea 
mfano   kwa tukio lililowakuta 
wakazi wa Mara pamoja na ma-
gonjwa ya kuhara.

Mkuu wa Kitengo cha Habari 
na Uhusiano kwa Umma MWAU-
WASA, Vivian Temu, anakiri ku-
wapo kwa utiririshaji majitaka 
katika maeneo mbalimbali ya Jiji 
la Mwanza. Anasema hali hiyo 
iko katika maeneo ambayo haya-
jafikiwa na miradi ya mfumo wa 
moja kwa moja wa majitaka.

“Baada ya kubaini hali ya 
uchafuzi, Mamlaka tulikuja na 
mfumo rahisi ‘simplified sewer-
age system’ kwa kuunganisha 
vyoo vyao kwenye mifumo yetu 
ya majitaka na kupeleka moja 
kwa moja kwenye mabwawa 
yetu ya kutibia majitaka katika 
eneo la Butuja,” anasema Temu.

Pia anasema mfumo huo bado 
uko kwa maeneo machache 
yakiwamo Kilimahewa, Pasiansi, 
sehemu ya Mabatini, baadhi ya 
maeneo ya Igogo, Kabuholo, 
Ibungiro pamoja na Isamilo.

Anasema kutokana na ghara-
ma za kutengeneza mifumo hiyo 
kuwa kubwa sana mpaka sasa 
watu waliofikiwa bado siyo wen-
gi kulinganisha na uhitaji ulivyo 
mkubwa. 

“Wale ambao hawana mifumo 
hii wanatengeneza vyoo rahisi 
na vifupi kutokana na maeneo 
yao kuwa ya milimani na kuwa 
na mawe, hivyo wakati wa mvua 
wanafungulia yale majitaka ya-
naenda kwenye mito pamoja na 
Ziwa Victoria,” anasema Temu.

ITAENDELEA

Utapishaji vyoo waweka rehani maisha ya watu

INATOKA UK. 4

Choo kilichojengwa mlimani juu ya miamba ambacho si salama hasa wakati wa mvua. PICHA: VITUS AUDAX
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PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA

M
sikie mtoto huyu akimuuliza maswali  baba yake.

Mtoto:  Baba unaweza kumwachia hilo gari lako 
dada wa kazi akaliendesha?

Baba: Siwezi kumwachia gari langu hili aliendeshe ni ghali 
sana.

Mtoto: Je, mnaweza kumwachia chumba chenu dada wa 
kazi kikiwa wazi na mkaenda kazini?

Baba: Haiwezekani kamwe, kuna vitu vya gharama na pia 
heshima haitakuwepo.

Mtoto: unaweza ukampa dada kadi ya ATM yako na namba 
ya siri ukakuchukulie pesa?

Baba: Mtoto una balaa wewe, unataka siku akiiba hii kadi 
akachukue pesa zote tuwe maskini, sithubutu.

Mtoto: aahaaaaaa, kumbe hauwezi kumkabidhi chochote 
chenye thamani dada wa kazi, sasa kwa nini mnanikabidhi 
mimi kwake nyie mnaenda kazini mpaka mnarudi, kumbe 
mimi sina thamani kwenu eeeeh



KILA mtu ana safari yake 
ya kipekee maishani, yenye 
changamoto na mafanikio to-
fauti. 

Ukilinganisha maisha yako 
na ya wengine, unaweza kujik-
uta ukishindwa kujivunia hatua 
zako au kushindwa kuthamini 
maendeleo yako.

Malengo na safari zetu ni to-
fauti. Kila mtu ana wakati wake 
wa kung’aa. Jifunze kuthamini 
hatua zako, hata kama zinaone-
kana ndogo.

Hakuna ubishi kwamba pesa 
na siasa zinaleta na kuondoa 
talanta za watu.Wawe wanaha-
rakati, wanazuoni, wanasheria, 
wanamuziki na wanataaluma 
wengi unaowafahamu.

Vita Vya kisiasa humaani-
sha nini? ni   hali ya kawaida 
ya migogoro ya uhasama iliyo 
wazi. Tamaa ya madaraka na 
umaarufu, kuwa na uwezo, 
mali na mafanikio yote ni sumu 
inayofanya kuwa mtumwa.

Ni lazima kuwa na macho 
kwa sababu hata pendekezo la 
udanganyifu nalo linakufanya 
kuwa mtumwa wa siasa za 
udanganyifu. Ni sumu ya tamaa 
ambayo uovu unataka kukita 

mizizi. Tamaa ya madaraka iki-
pungua, mtu anaweza kutumia 
nafasi yake kwa ajili ya kujenga 
taifa.

Je, kinachoendelea ka-
tika kampeni za Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) ni propaganda au 
matusi? Huko CHADEMA bado 
makundi mawili yanawaunga 
mkono wagombea wakuu kati-
ka uchaguzi huo, wameendelea 
na kufanya kampeni zao nchi 
nzima.

Timu Lissu na timu Mbowe, 
zimeendelea kutafuta kura 
kila mahali.  Mikoa kwa mikoa 
inajitangaza hadharani wata-
muunga nani mkono hata kabla 
ya kupiga kura. Hii si sawa kwa 
uhai wa demokrasia yetu.

Kinachoendelea sasa kwa 
makundi hayo mawili, vion-
gozi na wanachama kutangaza 
hadharani, kunatishia uhai wa 
demokrasia. Kura zinaenda ku-
pigwa za nini tena?

Kama mmeamua hivyo, kuna 
haja gani tena ya kupiga kura? 
Hata hivyo, mambo ambayo 
hayakutarajiwa ni kwamba 
baadhi ya watu katika timu 
hizo pamoja na baadhi ya wag-

ombea au wagombea 
wote, wamekuwa 
wakitoa kauli juu ya 
maisha binafsi ya 
mgombea wa kambi 
nyingine.

Hata baadhi ya kauli 
hizo wachambuzi wa 
masuala ya siasa na 
demokrasia, wanapata 
shida kujua kama ni 
propaganda, kashfa au 
matusi.

Propaganda, ni neno 
lenye asili ya kilatini na 
limezaliwa kanisani, 
lakini likatekwa nyara 
na dunia ya siasa.

Propaganda ni sehemu ndo-
go ya mawasiliano ya umma 
(mass communication), yanay-
olenga  kuathiri (influence) na 
kushawishi (persuade) hadhira 
au umma kwa kusudi maalu-
mu, kutaka kupitisha mtazamo, 
ajenda au hoja ambayo hai-
kubaliki na umma au hadhira.

Kimsingi kama huelewi, 
propaganda hufanya kazi ya 
kugeuza mtazao wa umma, 
juu ya jambo hilo ili lionekane 
kuwa ni zuri.

Propaganda hufanywa kwa 

kuchagua baa-
dhi ya maneno, 
mambo na dhana 
ili kuubadilisha au 
kushawishi mtaza-
mo fulani katika 
jamii. Mara nyingi 
propaganda hu-
lenga zaidi katika 
kutaka kushawi-
shi hisia badala ya 
fikra.

Kuna aina nyingi 
za propaganda, 
lakini ambazo zi-
najulikana sana 
ni propaganda za 
siasa na utawala. 

Kuna aina nyingi za propagan-
da, zikiwamo zile za kijeshi, za 
kiuchumi, za kijamii, za kidini 
na za kanisa.

Taasisi nyingi zina idara 
maalumu za propaganda, am-
bazo huweka bajeti kubwa sana 
kwa ajili hiyo. Idara hizo hu-
watumia watu maarufu katika 
jamii kwa njia ya kuwapa fedha 
pamoja na kudhamini kazi zao.

Si rahisi watu au umma ku-
weza kuwashtukia watu maaru-
fu wanapokuja na wazo jipya, 
kuliko wazo lingeletwa na 

mamlaka moja kwa moja.
Kama hujui, lengo la propa-

ganda ni kujenga hisia na tas-
wira nzuri juu ya kitu, mtu, iti-
kadi, chama au hata taifa.

Mtu anayetukana matusi, 
hasa katika kampeni kwa kiasi 
kikubwa anampunguzia kura 
nyingi mgombea wake, kwa 
kuwa wapiga kura huweza ku-
fikiri kuwa mgombea ndiye ali-
yewatuma watu wake wakatu-
kane mbele ya wapiga kura. 

Katika kampeni zinazoende-
lea katika uchaguzi wa mwe-
nyekiti wa taifa wa CHADEMA, 
wako baadhi ya wapigakura 
wamelalamika ya kuwa baa-
dhi ya wapambe au wapambe, 
huwatisha wapigakura kuwa 
mgombea wao akishinda, 
atashughulika nao ambao ha-
wakumpa kura.

Badala ya wao kunyenyekea 
kwa wapigakura, huwafokea na 
kuwatisha. Vitisho na matusi si 
sehemu ya propaganda.

 Godfrey Mushi, ni Mwandi-
shi Mwandamizi wa  Nipashe, 
Kanda ya Kaskazini. Anapa-
tikana kwa simu namba 0715 
545 490 au barua pepe: ghand-
some79@gmail.com
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

WARAKA WA NDANI 

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendeleze gu-
rudumu la Maisha Ndi-
vyo Yalivyo mwaka huu 

mpya. Bado naangazia nafasi ya 
wanaume kwenye ndoa zao. 

Wiki mbili mfululizo nilim-
shauri mwanamume asimame 
kwenye nafasi yake ndoa ip-
one! Pia nikasema asikubali 
katu kulishwa na mwanamke!

Kwenye eneo hili, nikam-
tahadharisha mwanamume 
kwamba akikubali kulishwa 
na mwanamke atamdharau. 
Usipende kula chakula cha 
bure. Mwanamke hajaumbwa 
kutoa bali kupokea.

Siku ukila chakula cha mwa-
namke hujakitolea hela ya 
matumizi, kimbia. Unaweza 
kujikuta yuko mwanamume 
wa pembeni anayeilisha familia 
yako, jambo ambalo ni hatari 
sana.

Mungu alipomwumba mwa-
naume alimpa jukumu la kufan-
ya kazi, ndipo baadaye akampa 
mke. Hivyo mwanamume uki-
toka kafanye kazi na hakiki-
sha hurudi nyumbani mikono 
mitupu. Familia inakutegemea 
urudi na chochote kitu (chaku-
la).

Naam. Sasa tuendelee tu-

wasikie baadhi ya wanaume 
waliobahatika kusoma makala 
hizo nao wakatoa maoni yao 
kuhusu vyanzo vya mitikisiko 
kwenye ndoa nyingi.

Mtumishi mmoja wa Mun-
gu akasema hivi: “Wanaume 
wamepewa heshima kubwa 
sana. Yesu ni mwanamume. 
Wanaume hawaitendei haki na-
fasi yao katika jamii. Wanaume 
tunakosea sana, tunaoa lakini 
hatujafundishwa. Wanaume 
wengine hata baba zetu hatu-
wajui! Wengi wanaanza maisha 
hawajijui.

“Kitu kingine hatujui kuwa 
wanawake wanataka nini. Mwa-
namke anapenda kuthaminiwa. 
Hata kama ni katika ujinga, 
wewe sema tu hapo safi. Msifie 
mkeo. Wanapenda vitu vya ki-
jinga jinga…embe bichi.

“Kama hutaki ujinga usioe. 
Kwa asili mwanamke anahisi 
kaupungufu, ana nguvu ya 
kuongeza. Mwanamke mwo-
nyeshe thamani yake. Akisha-
gundua ni wa thamani kwako, 
atakuwa wako daima!

Akipatikana mtu anampa 
thamani yake, umeisha. Acha 
kuangalia makosa. Unamfanya 
aone unamshambulia. Na uki-
achwa na mwanamke ndipo 

utajua thamani yake!”
Msomaji wangu, hebu sasa 

nikumegee baadhi ya mambo 
anayofurahia mwanamke toka 
kwa mwanaume. Nimesema 
hapo juu kwamba mwanamke 
anapenda kuthaminiwa.

Kuthamini maana yake ni ku-
jali. Wanaume waliumbwa ku-
jali. Ukiona mwanamke hajali-
wi na mwanaume, tayari hapo 
ipo shida.

Pili, kupendwa. Lazima mwa-
namume aonyeshe kumpenda 
mkewe, kuvumiliana. Tatu, 
kutambuliwa jina na nafasi 
yake. Ana neema na karama 
gani. Hakuna kitu kibaya kama 
kutomthamini mtu/watu wen-
gine.

Kitu kingine mwanamke ana-
penda toka kwa mwanamume 
ni kusemeshwa vizuri. Jifunze 
kumsemesha maneno mazuri. 
Usimkejeli, acha kumwambia 
mwenzio wewe ni ziro.

Mwanamke anapenda ku-
kumbatiwa.   Unaporudi toka 
kazini anapokupokea mkum-
batie ishara ya upendo. Onesha 
uso uliochangamka.

Kingine wanawake wana-
penda wanaume wasafi. Na 
jukumu lingine la mwanamke 
ni kuhakikisha mume wako ni 

msafi wakati wote, kimwili na 
kimavazi. Awe na mwonekano 
nadhifu siku zote.

Hata wanyama wengine 
wanatushinda kwa unadhifu. 
Mfano, Simba dume ni mzuri 
kuliko jike. Lina manyoya 
mengi kuvutia jike. Kadhalika 
jogoo na ndege tausi. Madume 
ni masafi.

Hata hivyo, simba dume hufa 
mapema kuliko jike kwa saba-
bu ya msongo wa vurugu nyingi 
vichakani kusaka mawindo na 
ulinzi. Ni mtafutaji wa chakula.

Wanaume wanapenda 
kubembelezwa, hasa baada ya 
kazi ngumu wasemeshwe. Na 
ili watu waishi pamoja lazima 
mmoja aamue kushuka, vumil-
ia ujinga (utani) maisha yaend-
elee”. Mtumishi huyu anamali-
zia maelezo yake hivyo.

Msomaji mwingine aliyeji-
tambulisha ni Mchungaji wilay-
ani Bagamoyo naye anachangia 
maoni. Anasema kuwa, utii na 
upendo umekosekana katika 
ndoa nyingi.

Lakini pia anasema wanan-
doa wengi wanaoana kimasla-
hi. Mke anataka kujua kuna vitu 
gani kule ninakoenda kuolewa. 
Anapoingia na baadaye alivyo-
vikuta vikatoweka, anatengen-

eza zengwe la kuondoka.
Mwanamke ana uwezo wa 

kumbadilisha mwanaume. 
Mwanaume ni jiwe linalopaswa 
kugeuzwa. Vaa sura ya Mungu 
uwe rohoni. Watu wengi wa-
naangalia vya dunia.

Ndoa nyingi ziko kwenye 
maslahi. Ili ndoa idumu lazima 
ujue ndoa ni kufurahishana na 
kuvumiliana kiasi, isizidi kero”. 
Anamalizia mtumishi huyo.

Baadhi wasomaji wametuma 
ujumbe mfupi kupitia simu 
ya kiganjani unaosomeka, 
“Ubarikiwe sana kwa kuongea 
ukweli, endelea tupo nyuma 
yako” (0693730391). Mwing-
ine anasema: “Asante kwa 
hekima zako na darasa zuri 
ulilolitoa. Mungu akubariki” 
(0623363916).

Mpenzi msomaji, bila shaka 
vipo vitu mbalimbali umeji-
funza kutokana na maoni ya 
watumishi hao wa Mungu na  
wasomaji wengine kuhusu 
ndoa. Tumshirikishe Mungu 
katika kila jambo kuponya 
ndoa zetu.

Je, una maoni au kisa cha 
kimaisha/mahusiano unge-
penda tujadili pamoja? Tuma 
ujumbe mfupi 0715268581. 
Namba hii pia iko WhatsApp.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Mume atajua thamani ya mke akiachwa

Vipande vya dinari na talanta vitazikwa hapa
Vita Vya kisiasa 
humaanisha 
nini? ni  hali 
ya kawaida ya 
migogoro ya 
uhasama iliyo 
wazi. Tamaa ya 
madaraka na 
umaarufu, kuwa 
na uwezo, mali 
na mafanikio 
yote ni sumu in-
ayofanya kuwa 
mtumwa.
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Ilikuwa 
siku ya 

furaha wakati 
Thomas na Esther 
walipoamua kuaga 
ukapera na kufunga 

ndoa jijini Dar 
es Salaam hivi 

karibuni. PICHA: 
MC GaraB
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Na Moshi Lusonzo

NENDA HIVI NENDA HIVI 
OFISINIOFISINI

M
AVAZI ya ofisini kwa wanaume yana 
umuhimu katika mazingira ya kila siku 
ili kuepukana na kuvaa suti kila siku 
kama vazi maalum.

Kwa sasa kuna aina nyingi za mitindo ya nguo 
ambazo unapaswa kuvaa ukienda ofisini ikilingan-
ishwa na miongo kadhaa iliyopita.

Hapo awali, mavazi ya ofisi ya wanaume yalikuwa 
suti pekee, lakini mambo yamebadilika kwani mtu 
anaweza kuvaa nguo yoyote ambayo inakubalika 
kutumika kazini. 

Suti
Sasa kuna uwanja mpana wa kuchagua aina ya 

suti ambayo unaweza kuvaa, iwe suti ya kifungo ki-
moja, viwili hadi vitatu kwani chaguo ni lako tu.

Pia kuna suti za Kaunda suti  iliyoshonwa na vi-
tambaa vya aina mbalimbali vya kupendeza inatoa 
hamu ya kuvaa unapokwenda ofisini.

Suti za vipande vitatu na koti ni nzuri kama vazi 
rasmi la ofisini.

Mashati
Kuvaa mashati yaliyopangwa vyema na suruali 

inamfanya mtu kuwa na mwonekano maridadi na 
unaovutia zaidi.

Inashauriwa kuvaa shati yenye rangi tofauti na 
suruali nyeusi ili sehemu zote za mavazi ziwe wazi.

Katika kunogesha zaidi, weka tai nyembamba 
shingoni katika kunakshi vazi lako.



M
IKONO viganja na 
vidole ni kati ya 
sehemu muhimu 
katika mwili wa 

mwanamke. Mikono hutumika 
kujiremba pamoja na majuku-
mu mengine mengi.

Mikono isipotunzwa vizuri 
ni rahisi kuharibika, kupoteza 
mvuto wake wa asili na kuharibu 
afya ya kucha.

Hitaji la urembo wakati 
mwingine humsukuma msicha-
na katika matumizi ya vipodozi 
vya kupaka kwenye kucha zake 
ili kukamilisha urembo wake.

Pamoja na kuwa kucha nzuri 
huongeza urembo, mvuto na 
furaha ya mwanamke lakini pia 
ni vizuri kukumbuka kuwa afya 
ni muhimu kuliko urembo na 
uzuri.

Kufifia kucha
Endapo rangi ya kucha zako 

ikiwa kama imefifia hivi basi 
kuna uwezekano mkubwa wa 
kuwa na tatizo la ukosefu wa 
damu, vile vile inaweza kuwa ni 
tatizo la kisukari au magonjwa 
ya Ini.

Kucha za njano
Endapo kucha zako zikiwa na 

muonekano wa rangi ya njano 
basi utakuwa una tatizo la fanga-
si kwani ndiyo chanzo kikuu cha 
kucha kuwa za njano. Lakini pia 
unaweza kuwa na tatizo la Tezi.

Tafiti zinaonesha kuwa tezi 
hili la shingoni husababisha 
kucha kutokuwa na afya zuri 

kwasababu thyroid homoni zi-
nasababisha kucha kutengana 
na ukuta (mzizi wake) hivyo ku-
pelekea kucha kushindwa kukua 
vizuri matokeo yake muoneka-
no wa kucha unakuwa ni kama 
kwenye picha.

Kucha za bluu
Ubluu katika kucha nalo ni 

tatizo, hii inawezekana ukawa 
na tatizo katika mfumo wa hewa.

Kuwa na kucha za rangi ya 
bluu ni matokeo ya ukosefu wa 
oxygen katika kucha zako.

Hii inasababishwa na kuwa 
na mzunguko mdogo wa damu 
hasa katika maeneo ya baridi 
sana.

Kuwa na mzunguko 
mdogo wa 
damu kuna-
s a b a b i s h a 
damu isi-
fike katika 
m a e n e o 
yote ya 
m w i l i 
k w a 
k i a s i 
k i n a -
c h o -
hita-
jika.

MAISHA
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MAPISHI
Na Mary Geofrey
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Samaki wa Salmon
KUTOKANA na majukumu 

mengi ya kila siku, foleni za bara-
barani, unafika nyumbani ume-
choka na hivyo kushindwa kuwa 
na muda wa kutosha kupika 
chakula unachokipenda.

Katika safu yetu ya mapishi 
tutakuelekeza njia rahisi na 
salama ya kupika chakula rahisi 
samaki aina ya Salmon Fillet.

Mlo huu ni rahisi kuuandaa na 
hata haikuchukui zaidi ya daki-

ka 20 chakula kinakuwa tayari 
mezani.

Mahitaji
Salmon fillet 2, viazi mvir-

ingo kiasi, Lettice kiasi, nyanya 
iliyosagwa, limao 1, kitunguu 
swaumu, chumvi na mafuta ya 
mzaituni.

Namna ya kupika
Mmarinate samaki na chumvi, 

swaumu na nusu ya limao ki-
sha muweke pembeni, baada ya 

hapo washa oven kisha tia po-
tato wedge zikishakaribia kuiva 
anza kumpika samaki, tia mafuta 
kidogo sana kama kijiko kimoja 
cha chai hivi katika frampeni 
isiyoshika chini.

Mafuta  yakishapata moto kia-
si muweke samaki wako (upande 
wenye ngozi chini kwanza) 
mpike mpaka uone rangi ya ka-
hawia kwa chini  kisha mgeuze 
upande wa pili,  huku samaki 

Tambua 
matatizo 
ya kucha

UREMBO
Na Mary Geofrey

wako akiwa anaendelea kuiva.
Tayarisha salad yako kwa 

kusafisha lettice na nyanya kisha 
zichanganye pamoja kisha ten-
geneza saladi pembeni, kamua 
limao kisha weka mafuta ya mza-

ituni na chumvi kidogo.
Baada ya hapo samaki na po-

tato wedge vitakuwa vimeiva, 
andaa mlo wako na utakuwa 
tayari kwa kuliwa.
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U
JENZI wa nyumba ni 
uwekezaji kama ulivyo 
uwekezaji mwingine 
wowote. Kwa maana 

hiyo, mtu anapojenga nyumba, 
iwe ya kuishi au ya kupangi-
sha, anakuwa anawekeza fedha 
zake katika kitu cha thamani. 

Kupitia nyumba ya kuishi, 
mtu anakuwa na amani kwam-
ba hana tatizo la makazi. Pia an-
apokuwa na nyumba ya biasha-
ra (kupangisha) anajiongezea 
kipato kutokana na kodi ya 
pango la nyumba hiyo. 

Wako watu ambao wame-
kuwa wakidai kuwa nyumba 
ya kuishi ni mzigo kwa sababu 
haimwingizii mtu chochote. 
Ukweli ni kwamba madai hayo 
hayana mashiko kwa sababu 
mtu anapokuwa na nyumba 
hiyo, anaweza kupata mkopo 
katika taasisi ya fedha  na hati-
maye kufanya biashara ambayo 
itamwongezea ukwasi.     

Pamoja na ukweli huo, ni 

vigumu sana kufanikisha kuwa 
na nyumba ya ndoto yako en-
dapo hujaweka mipango mizuri 
ya kuwekeza pesa kwa ajili ya 
kutimiza azma hiyo. 

Mtaalamu wa ujenzi, Khamis 
Ally, anasema viko vitu am-
bavyo mtu ambaye amekusudia 
kuwekeza kwenye ujenzi wa ny-
umba anapaswa kuvifahamu.

Moja ya vitu hivyo, anasema 
ni kuweka mipango madhubuti 
juu ya ujenzi wa nyumba ka-
tika mtazamo wa sasa na wa 
baadaye.

“Unapopanga kujenga ny-
umba yako ni muhimu kuiona 
baadaye na mabadiliko yake. 
Ni   vyema ujue jengo lako li-
takavyokuwa kabla ya kuanza 
ujenzi. Ufahamu   uzuri wake, 
ukubwa, kimo, rangi.

“Pia ujue ni wapi utakwenda 
kununua vifaa vya ujenzi kama 
vile saruji, mbao na nondo. 
Umfahamu   fundi atakayeku-
jengea, ukanda unaojenga ni 

Na Elizabeth Zaya

Fukuza nyoka kwa mimea hii
Na Restuta James 

UNASUMBULIWA na nyo-
ka au wadudu wakali? Je, 
nyumba yako iko kwenye 
mazingira ambayo nyoka 
anaweza kuingia? Usiogope. 
Ipo mimea ambayo inaweza 
kuwafukuzia mbali na ku-
kuhakikishia usalama.

Licha ya kwamba baadhi 
ya mimea inastawi vizuri 
zaidi kwenye maeneo ya 
baridi, lakini mchaichai, 
vitunguu (swaumu na maji), 
ulimi wa mama mkwe na 
marigold, inaweza kustawa-
hi katika mazingira yote.

Mimea hii inatajwa kuwa 

na uwezo wa kufukuza 
nyoka kutokana na 
harufu kali inayom-
kosesha raha nyoka, 
hivyo kumfanya 
asisogee kwenye 
eneo au bustani 
yako.

MARIGOLD
Wataalamu 

wanaeleza kuwa 
harufu yake na 
mizizi ya mari-
gold huwafu-
kuza nyoka.

Mkulima 
katika kijiji cha 
Onana, Kata ya Kibosho 
Magharibi, mkoani Kili-
manjaro, Peter Massawe, 

anasema aina hiyo ya ua 
huwafukuza pia wadudu 

waharibifu wa mazao 
ya mbogam-

boga na 
nyoka.

“Sham-
bani 

kwangu 
nimeyapan-
da sehemu 

tofauti tofau-
ti ili kulinda 

mazao. Ni 
mazuri ukip-

anda nyumbani 
kwa sababu un-

afukuza nyoka,” 
anasema.

Anataja mmea mwingine 

ambao pia umetajwa na 
wataalamu wa kilimo kuwa 
ni mchaichai.

Wataalamu wanaeleza 
kuwa mchaichai unapokat-
wa, hutoa harufu kali am-
bayo huwasumbua nyoka.

“Hata kama nyoka ames-
haingia kwenye eneo lako, 
ukiwa umevuna mchaichai 
ile harufu inamsumbua kwa 
hiyo ataondoka tu,” anas-
ema.

Katika orodha hiyo, 
lipo ua la ulimi wa mama 
mkwe (snake plant), ambalo 
linaogopwa na mnyama 
huyo. Ni ua linalopaswa ku-
pandwa katika kila nyumba 
kutokana na uwezo wake 

wa kuzalisha hewa safi 
ya oksijeni na kufukuza 
wadudu wasumbufu.

Mmea mwingine unao-
tajwa na wataalamu ni 
vitunguu maji na swaumu, 
ambavyo vinawafukuza 
nyoka kwa harufu yake.

“Nyoka ni wageni wasio-
kubalika katika mazingira 
ya nyumbani, ikiwa una-
jiuliza jinsi ya kuwazuia, 
mimea ambayo ni dawa 
asilia isiyo na kemikali, ni 
suluhisho salama zaidi,” 
anasema Massawe.

Anasema mimea hiyo ni 
rafiki wa mazingira, huleta 
harufu nzuri nyumbani na 
chakula kwa ajili ya afya.

MAISHA NI NYUMBA
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Kujenga nyumba ni kuwekezaKujenga nyumba ni kuwekeza

wa aina gani kijiografia na ufa-
hamu kama eneo lako halina 
mgogoro wowote iwe ni kwa 
upande wa serikali au majira-
ni,” anasema. 

Jambo lingine ambalo mtaal-
amu huyu anashauri ni kujenga 
nyumba inayokidhi mahitaji 
yako.

Ni  muhimu kufahamu ni ny-
umba ya aina gani unayotaka 
kujenga kwa kutazama mahitaji 
yako katika uhalisia wa sasa na 
wa baadae na kumshirikisha 
mtaalamu aliyebobea katika us-
anifu wa nyumba za kuishi.

“Kujenga kwa kuzidi mahi-
taji yako, inaweza kuleta hasara 
ya kushindwa kumaliza ujen-
zi. Unaweza ukajiuliza maswali 
kadhaa. Je, kuishi kwenye hiyo 
nyumba ni faida zaidi kuliko ku-

panga? Ni muhimu kuhakikisha 
kwamba unajenga kwa faida na 
si hasara.

“Baadhi wamejikuta wame-
jenga nyumba ambayo ina-
dumu kwa muda mfupi, wapo 
waliofikiri kutumia vifaa duni 
vyenye gharama ndogo ndio 
namna ya kupunguza gharama 
na badala yake walijikuta waki-
hitajika kuvibadili baada ya 
muda mfupi na kwa gharama 
kubwa zaidi. Wapo pia wali-
ochakachua kwa kujua kwam-
ba ndio njia nzuri ya kupungu-
za gharama, na kujikuta katika 
hatari za nyufa, kubomoka na 
kutokudumu kwa muda unao-
faa,” anasema.

“ Hakikisha unakuwa na 
mtazamo wa kiuchumi   wa 
kujenga kilicho bora, imara, 

kinachodumu na kwa gharama 
nafuu,” anasisitiza. 

Ally anasema kwamba kabla 
ya kuanza ujenzi wa nyumba 
yako, ni vizuri pia ukadodosa 
na kupata taarifa sahihi zina-
zohusiana na ujenzi ikiwamo 
gharama ambazo hutumika 
kulipa mafundi, vifaa vinavyo-
paswa kununuliwa ili kuku-
saidia kufanya uamuzi bila hofu 
na usionekane hujui chochote 
mbele ya mafundi wako na 
wakatumia mwanya huo kuku-
danganya baadhi ya vitu.

Pia anashauri kuhakikisha 
unasimamia ipasavyo ujenzi wa 
nyumba yako unapoanza hadi 
unapomalizika ili kuhakikisha 
kila kitu kinakwenda kama 
kilivyopangwa badala ya ku-
waachia huru mafundi.
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HABARI KIMATAIFA

Watoto milioni 3.2 hatarini
kupata utapiamlo Sudan
KHARTOUM, SUDAN

UMOJA wa Mataifa 
unaendelea kuonya kuhu-
su hali mbaya ya ukosefu 
wa chakula inayoikumba 
Sudan.

Kulingana na Shirika 
la Kuhudumia Watoto 
Duniani, watu milioni 12 
wamekimbia makazi yao 
kutokana na mapigano ya-
nayoendelea.

Shirika hilo lilisema 
mwaka huu zaidi ya watoto 
milioni tatu walio chini 
ya umri wa miaka mitano 
wako katika hatari ya kuka-
biliwa na utapiamlo mkali 
nchini  kutokana na kukosa 
chakula.

Baa la njaa tayari limei-
kumba nchi hiyo ambayo 
vita  inatarajiwa kuenea 

nchi nzima. 
Vita hivyo 

vilivyoanza 
Aprili 15, 
2023 kati ya 
jeshi la  Su-
dan na  wa-
n a m g a m b o 
wa Vikosi 
vya Msaada 
wa Haraka 
(RSF), vi-
n a a t h i r i 
moja kwa 
moja raia. 

U m o j a 
wa Mataifa 
unaomba dola bilioni 4.2 
kwa ajili kusaidia raia wa 
Sudani.

Watoto 772,000 walio 
chini ya umri wa miaka 
mitano wako katika hatari 
ya kupata utapiamlo mkali 

katika kipindi cha mwaka 
mmoja unaokuja.

Aina hiyo ya utapiam-
lo inahatarisha watoto 
3,200,000 wa rika moja 
nchini humo, kulingana 
na UNICEF.

Upatikanaji duni wa hu-
duma za matibabu na maji 
safi, mazingira machafu, 
njia zisizofaa za ulishaji 
wanyama na kuenea kwa 
ukosefu wa chakula ni 
sababu kuu za kuenea kwa 
utapiamlo mkali.

Njaa hiyo iliyoanza mie-
zi minne iliyopita tayari 

imekumba mikoa mitano 
ya Sudani, kulingana na 
mashirika ya Umoja wa 
Mataifa, lakini inaweza 
kuenea katika mikoa 17 ifi-
kapo mwezi Aprili. “Sudan 
ndiyo nchi pekee duniani 

ambako njaa imethibit-
ishwa. “Njaa na baa la njaa 
vinaenea kwa sababu ya 
maamuzi yanayofanywa 
kila siku kuendeleza vita 
hivi, bila kujali gharama 
kwa raia,” amesema Edem 
Wosornu, mkurugenzi wa 
operesheni wa Ofisi ya 
Umoja wa Mataifa ya Masu-
ala ya Kibinadamu.

Matatizo katika kupeleka 
misaada ya kibinadamu 
nchini Sudani yanaweza 
kusababisha utapiamlo 
kuwa mbaya zaidi, kwani 
vita nchini Sudani tayari 
vimewakosesha makazi 
watu milioni 12, na kui-
fanya kuwa janga kubwa 
zaidi la wakimbizi duniani, 
kulingana na Umoja wa 
Mataifa.

RFI

CALIFONIA, MAREKANI

MAMLAKA ya jimbo la Califonia 
nchini Marekani imetangaza amri ya 
kutotembea nje katika maeneo ya 
Los Angeles kwa ajili ya kulinda mali 
katika makazi na majengo ambayo 
watu wamehamishwa kutokana na 
moto mkali unaoendelea kuwaka.

Gavana wa California, Gavin 
Newsom, aliomba kufanyika uchun-
guzi huru katika Idara ya maji na 
umeme ya mji wa Los Angeles. 

Uchunguzi unahusu kuwepo kwa 
uhaba wa maji kwenye idara ya zima-
moto huku wazimamoto wakikabili-
ana na moto mkali unaoteketeza ny-
umba na miundombinu ya mji katika 
mji huo wa kifahari wa Marekani.

Gavana Newsom alisema ripoti 
za upungufu wa maji na ukosefu 
wa usambazaji wa maji kwenye hi-
fadhi muhimu zinasumbua.

Alisema uhaba wa usambazaji wa 
maji kwa kutumia mabomba ya maji 
huenda ukadhoofisha juhudi za kulinda 
baadhi ya nyumba na njia za uokoaji.

Tayari watu 10 wamekufa ku-
fikia jana kutokana na moto huo.

DW

Moto wazidi kuleta 
hofu Marekani

Maduro aanza muhula mwingine urais Venezuela
CARACAS, VENEZUELA

RAIS wa Venezuela, 
Nicholas Maduro,  ameap-
ishwa kuendelea na nafasi 
hiyo kwa muhula wa tatu 
wa miaka sita. 

Nicholas Maduro ame-
kuwa madarakani tangu 
2013. Kuapishwa kwake 
kunakuja baada ya tume 
ya uchaguzi kumtangaza 
mshindi katika uchaguzi 
uliofanyika mwezi Julai, 
mwaka jana. 

Ushindi huo uliidhin-

ishwa na mahakama ya juu 
nchini humo, licha kambi 
ya upinzani na nchi za ma-
gharibi  kukosoa uchaguzi 
huo.

Hata hivyo, matokeo 
kamili ya kura hiyo haya-
jachapishwa rasmi. 

Kiongozi wa upinzani 
nchini Venezuela ana-
sisitiza takwimu za kura 
zinaonesha aliyekuwa 
mgombea wao,  Edmundo 
Gonzalez,  ambaye pia 
anaungwa mkono na seri-
kali  za Magharibi, ikiwemo 

Marekani, zinamtambua 
kama rais mteule kwa 
kuwa alishinda.

Gonzalez alikimbilia 
Uhispania, lakini amea-
hidi kurejea Venezuela ku-
chukua madaraka. 

Wakati wa zoezi la kuap-
ishwa kwa Maduro, serikali 
ya Venezuela ilifunga mi-
paka na anga yake na Co-
lombia kwa muda wa saa 
72. Hayo yamesemwa na 
wizara ya mambo ya nje ya 
Colombia.

Waziri Mkuu wa Italia, 

Giorgia Meloni alipinga 
kile alichokitaja kuwa 
kurejea kusikokubalika 
kwa ukandamizaji nchini 
Venezuela. 

Kwenye taarifa yake, 
Meloni alisema wanakusu-
dia kuhakikisha kuna uka-
bidhianaji madaraka kwa 
amani na kidemokrasia 
na kwamba matumaini ya 
uhuru na demokrasia ya 
Wavenezuela ni sharti yat-
imizwe. 

DW

Aina hiyo ya 
utapiamlo ina-
hatarisha wa-
toto 3,200,000 
wa rika moja 
nchini humo, 
kulingana 
na UNICEF.
Upatikanaji 
duni wa 
huduma za mat-
ibabu na maji 
safi, mazingira 
machafu, njia 
zisizofaa...

Uturuki yataka 
Ufaransa iwachukue 
wafungwa wake
ANKARA, UTURUKI

UTURUKI imeiomba Ufaransa ku-
warejesha nyumbani wanamgambo wa 
jihadi wa nchi hiyo wanaozuiliwa na 
wanajeshi wa Kikurdi nchini Syria.

Katika mkutano na waandishi wa 
habari Waziri wa Mambo ya Nje 
wa Uturuki, Hakan Fidan, alisema 
wanachozingatia kwa sasa ni us-
alama wa raia hao wa Ufaransa.

Uturuki inawashutumu wanamgambo 
hao kuhusishwa na kundi la PKK, am-
balo Uturuki inaliona kuwa la kigaidi.

Kwa miaka mingi, kumekuwepo 
kwa uungwaji mkono wa nchi za 
Magharibi na Marekani  kwa viko-
si vya Wakurdi nchini Syria.

Hata hivyo, Waziri huyo wa Utu-
ruki aliishutumu Ufaransa kwa ku-
weka tu masilahi yake mbele.

“Wana sera ya kwamba hawaleti 
wafungwa kutoka kundi la kijihadi  la 
Islamic State katika nchi yao. Lakini 
hawajali usalama wetu,” alisema.

 Alisema vikosi  vya Kikurdi, YPG, 
vilipigana dhidi ya kundi la Islamic 
State na kwamba wanalinda kambi za 
magereza ya kijihadi kama kisingizio 
cha kuachwa kuendelea kuwepo Syria.

“Ikiwa Ufaransa ina lolote la kufanya, 
ni lazima kuwachukua raia wake na 
kuwaleta kwenye magereza yake na 
kuwahukumu katika mahakama zake. 
Sio juu ya kuwakabidhi kwa  mamlaka 
ya magereza ya YPG au kundi lingine la 
kigaidi, na kisha kuja na kusema kwamba 
wanaunga mkono kundi hilo,” aliongeza.

RFI

Mwanajeshi wa Russia akilenga shabaha dhidi ya vikosi vya Ukraine kwenye mapigano katika mkoa wa 
magharibi wa Kursk juzi. PICHA: AP
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Jamaa aliyetongoza demu,
 kesho akakuta msiba wake

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

HABARI / MAKALA

Akavutiwa naye 
na akaamua ku-
toa la moyoni. 
Msichana naye 
wala hakuwa 
na tatizo. 
Akamkubalia 
jamaa. Kama 
vile haitoshi, 
akamuonesha 
anapoishi. 
Haikuwa mbali 
sana na hapo 
walipokutania. 
Mitaa ya Ilala 
yote ina majina, 
na namba za ny-
umba, akamta-
jia.

Ujenzi barabara 
kiwango cha lami 
kuipaisha Moro

D
UNIA ina mambo mengi. 
Ina mikasa mingi ambayo 
mingine unaweza kud-
hani kama ni hadithi tu 

za Alfu lela Ulela, au za kusadikika. 
Lakini mengi yanayotokea duniani, 
yapo ya kupendeza, kuchekesha, 
kuhuzunisha na kusikitisha. Likiku-
pata jambo baya, unaweza ukadhani 
kuwa una mkosi kuliko watu wote 
duniani. 

Unaweza kujichukia na kutaka 
hata kujidhuru. Ukija kuhadithiwa 
kisa kilichompata mwingine una-
jikuta kuna afadhali chako. Kidogo 
inaweza kukufariji kuona kumbe lin-
alokupata wewe linaweza kumpata 
mwingine duniani.

Leo tutaangalia mkasa wa jamaa 
mmoja ambao umesimuliwa katika 
wimbo wa Tanzania Stars, uitwao 
‘Mawazo.’ 

Ulirekodiwa mwanzoni mwa mia-
ka ya 1980, na kuwa moja ya nyimbo 
zilizopendwa na mashabiki wengi.

Bendi hiyo kwa wakati huo ilikuwa 
bado haijawa maarufu sana masikio-
ni mwa mashabiki, lakini wimbo huo 
uliondokea kuwa maarufu zaidi ku-
liko bendi yenyewe. 

Ukaifanya bendi hiyo kuanza kuju-
likana. Ilikuwa hivi. Jamaa mmoja ka-

tika pitapita zake mitaa ya Ilala, Dar 
es Salaam, akakutana na msichana. 

Akavutiwa naye na akaamua kutoa 
la moyoni. Msichana naye wala haku-
wa na tatizo. Akamkubalia jamaa. 

Kama vile haitoshi, akamuonesha 
anapoishi. Haikuwa mbali sana na 
hapo walipokutania. Mitaa ya Ilala 
yote ina majina, na namba za nyum-
ba, akamtajia.

Kesho yake kama   walivyopanga 
aende nyumbani kwake akamtemb-
elee wapige stori na kuyaweka mam-
bo yao sawa, ilifika. 

Akaenda mpaka Ilala. Akafika 
mpaka kwenye mtaa na nyumba ali-
yooneshwa.

Kilichomshangaza kidogo, aka-
kuta watu wengi, na kuna turubai. 
Akili ikamwambia kuwa kuna kitu, 
ama sherehe za kijamii, au msiba. Na 
kweli kimoja wapo kilikuwepo. Uli-
kuwa ni msiba.

Hakuwa na wasiwasi sana kwani 
alijua nyumbani kwa mpenzi wake 
kuna msiba, hivyo asingeweza kuo-
nana naye mpaka siku nyingine. 
Wakati anajiandaa kuondoka, aka-
pishana na mtu ambaye alionekana 
kutoka mle ndani. 

Akamsalimia na kuuliza kuna 
nini? Akamwaambia kuna msiba. 

Akaamua tu kuuliza wa nani. Jina 
alilotajiwa lilikuwa ni la yule mpenzi 
wake. 

Akashtuka. Akauliza tena. Akajibi-
wa kama mwanzo. Akaanza kuelezea 
wajihi wa msichana ambaye amefari-
ki kama ndiyo huyo au mwingine. 

Yeye aliutaja. Akaambiwa ndiyo 
huyo huyo. Hakuridhika. 

 Mwenyeji naye akamtajia wajihi 
huo huo na kuongezea vitu vingine 
kama sauti na mengine ambayo 
jamaa sasa aliamini kuwa aliyefariki 
si mwingine ila ni mpenzi wake. 

Nguvu zilimuishia. Alikwenda ku-
ungana na watu waliokuwa kwenye 
msiba huo na kukaa chini. Kila kitu 
kwake hakikuwa kizuri tena.

Mazishi yalipomalizika, jamaa al-
iendelea kuukumbuka mkasa uliom-
tokea, kwani alimpenda sana msi-
chana yule licha ya kwamba alikuwa 
ameonana naye mara ya kwanza tu. 
Akajiona kama ni mtu aliyekuwa na 
mkosi.

Mtu ambaye aliahidiana naye, la-
kini akafariki siku ile ile usiku, aliona 
kama ni mmoja kati ya mkosi mkub-
wa kuupata kwenye maisha yake.

Tukio hili la kweli kabisa, lika-
tungiwa wimbo ambao ukaitwa 
‘Mawazo.’ Mashairi ya wimbo huo ni 

kama ifuatavyo.
“Nilitembea jijini Dar es Salama 

nikakutana na binti mmoja, nikam-
weleza ninavyompenda, na yeye 
akasema amekubali, kesho yake aka-
nipa ahadi, niende kwake nikamtem-
belee.

Kesho yake niliamka mapema ili 
nipate kuwahi ile ahadi yangu, asije 
kwamba akanielewa, pengine mimi 
nina ahadi za kiswahili.

Nilipofika nyumbani kwake ee ee, 
niliyakuta makundi ya watu jamani 
ee ee,wakaniambia  ati alifariki usiku 
wa jana kuamkia leo, mawazo ooo, 
mawazo ooo jamani eee.   Mawazo 
ooo, mawazo ooo, mawazo ooo, 
mawazo oo.

Kila nikilala ni mawazo ooo, hata 
nikitembea ni mawazo ooo, nafikiria 
sijui nifanye nini ili nikurudishe hapa 
duniani mawazo, mawazoo jamani 
eee. 

Mawazo ooo, mawazo ooo, mawa-
zo ooo, mawazo oo.” Wimbo huu uli-
tamba sana kuanzia miaka ya 1980 
mwanzoni hadi katikati. Hii ndiyo 
dunia. Dunia ni ile ile. Waendao ni 
viumbe.

Tuma meseji 0716 350534

Othman ataka misikiti 
kukuza tabia njema

Na Ashton Balaigwa,              
MOROGORO 

SERIKARI kupitia Wakala 
wa Barabara Tanzania (TAN-
ROADS)    imetenga Sh. bilioni 
320.558 kwa ajili ya ujenzi wa bara-
bara  kiwango cha lami zenye ure-
fu wa kilometa 189.6 katika Mkoa 
wa Morogoro ili kukuza uchumi 
kupitia sekta ya kilimo.

Meneja  wa  Wakala  TANROADS 
Mkoa wa Morogoro,   Mhandisi   
Alinanuswe Kyamba, alisema hayo 
juzi kwenye kikao cha 42 cha Bodi 
ya Barabara ya Mkoa  wa   Moro-
goro kilichofanyika  mjini hapa.

Mhandisi Kyamba alizitaja bara-
bara  hizo  na urefu wake katika 
mabano ni Ifakara- Mbingu (km 
62.5), Mbingu- Chita   (km 37.5), 
Bigwa - Mvuha ( km 78) na Ubena 
Zomozi - Ngerengere   (Kizuka 
Amy Camp) kilometa 11.6.

Alisema serikali imetenga 
Sh.  bilioni 37.841 kupitia ufadhili 
wa Benki ya Dunia ili kujenga ma-
daraja maeneo ya Chakwale, Nguy-
ami katika wilaya ya Gairo.

Alitaja madaraja mengine kuwa 
ni Mjonga, Bwage na Doma yali-

yoko katika wilaya ya Mvomero, 
Ngerengere na Kihonda katika 
wilaya ya Morogoro.

Mbali na fedha hizo, Mhandisi 
Kyamba alisema Sh. bilioni 16.153 
zimetengwa kwa ajili ya ujenzi wa 
madaraja ya Namhanga na Fulu-
wa, hivyo kufanya jumla ya fedha 
kuwa Sh. bilioni 53.994.

Mhandisi Kyamba alisema ka-
tika kurejesha mawasiliano katika 
barabara  na madaraja yalioathiri-
wa na mvua ya EL-nino na kim-
bunga cha Hidaya, serikali ilitoa 
kiasi cha Sh. bilioni 4.716.

Naye  Mkuu wa Mkoa wa Moro-
goro, Adam Malima, alisema mkoa 
huo unaweza kupiga hatua zaidi 
kiuchumi iwapo miundombinu 
ya barabara itakuwa na ubora wa 
kupitia msimu wote wa mwaka.

Malima aliitaka TANROADS na 
Wakala wa Barabara Mijini na Vi-
jijini   (TARURA) kuimarisha mi-
undombinu ya barabara   katika 
maeneo ambayo ni korofi.

Aidha,  Mkuu wa Mkoa ali-
itaka TARURA kushirikiana na   
mabaraza ya madiwani katika 
utekelezaji wa bajeti ili kuwa na 
uelewa wa pamoja.

Na Mwandishi Wetu 

MAKAMU wa Kwanza wsa 
Rais wa Zanzibar, Othman 
Masoud Othman, amesema 
misikiti inayojengwa katika 
maeneo mbalimbali nchini ina-
paswa kuwa mahali sahihi pa 
ibada, kulea imani na kukuza 
tabia njema kwa waumini wa 
Kiislamu.

Othman aliyasema hayo 
juzi Kijuki Pandani, Kaskazini 
Pemba, alipowasalimia waumi-
ni   wa Dini ya Kiislam baada 
ya kufungua msikiti mpya wa   
Ijumaa wa Kijiji hicho uliopewa 
jina la Masjid Nuur Muham-
mad, alipojumuika nao katika 
ibada ya swala ya Ijumaa.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na Kitengo cha Habari 
Ofisi ya Makamu wa Kwanza 
wa Rais, Othman alisema vy-
ema waumini wakafahamu 
kwamba wanapaswa kutam-
bua kuwa misikiti si tu kwamba 
ni mahala pa kufanyia ibada 
pekee, bali pia inapaswa itu-
mike kuwa sehemu muhimu 
ya malezi ya nafsi na kitalu cha 
kukuzia tabia njema ambazo 
zinapaswa kusomeshwa ndani 
ya msikitini kwa kufundishwa 
vijana.

Alisema katika mae-
neo mbalimbali ya 
Zanzibar, kumeku-
wepo jamii ya vijana 
kuharibika kitabia   
na watu kujali ku-
pata tu hata ikiwa 
ni haramu, jambo 
linaloatiri mustaka-
bali na jamii kwa 
kusindwa kujenga 
imani ya kweli kwa 
watoto na vijana.

Makamu wa 
Kwanza wa Rais 
alisema mambo wa-
nayofanya watoto 
na vijana kinyume cha maadili 
ya jamii na usilamu ni makub-
wa kutokana na kuharibikiwa 
kimalezi. Alisema jamii ina-
paswa kutimiza wajibu wake 
wa kuwalea vyema watoto ili 
kujenga kizazi chema na kui-
marisha Uislamu.

Aidha, aliwahimiza waumi-
ni wa dini ya Kiislamu kutoa 
swadaka mbalimbali kwa wali-
choruzukiwa ili kutegemea 
malipo mema kwa Mola wao 
aliyewaruzuku mali za aina 
mbalimbali   na kwamba ni 
vyema pia kushindana katika 
kutenda mambo mema ili kui-
peleka mbali dini yao.

Akitoa salamu za Ofisi ya 
Mufti, Sheikh Said Ahmed, 
aliwasihi waumini wa dini 
ya Kiislamu nchini kutam-
bua kwamba kuwapo kwa 
neema kujengwa kwa 
misikiti mipya mizuri, ku-
silete mifarakano miongo-
ni mwa waumini na bada-
la yake izidishe umoja 
miongoni mwa waumini 
na yakitokea hayo, furaha 
ya misikiti mipya inageu-
ka kuwa huzuni. 

Sheikh Said aliwataka 
Waislamu kutambua 
kwamba  Waislamu wote 

ni ndugu na ndio msingi wa 
ibada  na dini yao kwa mujibu 
wa mwongozo wa Mtume Mu-
hammad SAW na kwamba wa-
napaswa kusaidiana kwa hali 
na mali ili kufanyiana wepesi 
kwenye shida na kukingiana 
mabaya.

Akisoma risala mbele ya 
mgeni   rasmi, Ustadhi Hafidh 
Said Omar aliwashukuru wafa-
dhili mbalimbali kwa kufaniki-
sha ujenzi wa msikiti huo kwa 
kipindi cha muda usiozidi 
mwaka mmoja na kuomba 
wasaidiwe kifusi cha kuondoa 
tope katika kipande cha njia ya 
kuingia kwenye msikiti huo. 

Makamu wa 
Kwanza wa Rais 
alisema mambo 
wanayofanya 
watoto na vija-
na kinyume cha 
maadili ya jamii 
na usilamu 
ni makubwa 
kutokana na ku-
haribikiwa ki-
malezi. Alisema 
jamii inapaswa 
kutimiza wajibu 
wake ...
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mwake tena.

*************************************
Ilikuwa ni saa tano asubuhi. Aliam-

ka na kwenda kuoga. Aliporudi ali-
andaa chai yake, akikaanga mayai 
matatu na mikate iliyokuwa kabatini 
akafungua kinywa.

Alitoka nyumbani kwake Victoria 
kwenda ofisini kwake Mikocheni, 
Dar es Salaam. Alikuwa ndani ya gari 
yake ndogo nyeupe aina Volvo XC90, 
alianza kukumbuka yaliyotokea jana.

Aliondoka eneo la tukio, kwa ku-
totaka mtu yeyote kujua kama yeye 
ndiye anashughulikia sakata hilo.

Alikuwa na uwezo wa kuwasubiri 
na kuwaonesha kila kitu kilichopo 
na alichokifanya. Lakini hakutaka. 
Alichofanya aliandika meseji ambayo 
ingeweza kuwaonesha kila kitu. Na 
kweli walipofika walikuta mazingira 
yapo kama yalivyoainishwa. Kuwapo 
kwa gari. Watu wawili waliooneka-
na kama wamekufa na mwingine 
alionekana baadaye, eneo la mbali 
kidogo akivuka barabara. Huyu ndiye 
yule aliyekuwa wa kwanza kuvutish-
wa au kupewa sumu ya poda, inayo-
mfanya mtu azimie badala ya kufa.

Mwenyewe aliondoka kabisa eneo 
la tukio na kuanza kutembea taratibu 
kando ya barabara akitoka  maeneo 
hayo ya Mikwambe, kwenda Kon-
gowe kupitia Tuangoma. Ni umbali 
mrefu. Itakumbukwa hakwenda na 
usafiri wake. Alikuja kwa usafiri wa 
daladala. Muda huo ulikuwa ni saa 
nane usiku hivyo hakukuwa na us-
afiri wowote. Hivyo alitembea kando 
ya barabara ili kuvuta muda kuanze 
kupambazuka ili apate usafiri. Hai-
kuwa rahisi sana. Alifika Tuangoma 
na alipokuwa karibu kufika Kongowe 

ndipo kulipopambazuka, bodaboda 
na magari mengine yakaanza kupita.

Alikodi bodaboda hadi Mbag-
ala, akapanda mabasi ya kwenda 
Mwenge kupitia Kinondoni Morocco. 
Alishuka kwenye kituo cha Victoria 
saa moja asubuhi. Hakipo mbali sana 
na nyumbani kwake. Akakumbuka 
pia kazi aliyoifanya ambayo sasa ita-
kwenda kukamilika na kumaliza ki-
tendawili chote.

Alipofika ofisini alimpigia Mkuu wa 
Kituo cha Polisi Kinondoni, kuulizia 
kama tayari wameshafanikisha.

“Ni kweli tumepokea watu watatu 
hapa. Na tumeelezwa kuwa hawa 
ndiyo wale ambao walikuwa wana-
sumbua kipindi kile ambacho tuliku-
wa tunawawekea mtego wa kuwaka-
mata.”

“Okay kamanda sasa muda si mre-
fu tutajua yote, ni kiasi cha kuvuta 
subira, si hawajaamka bado?” “Bado, 
bado wamezirai hawa.” “Okay, tu-
nasubiri hilo.” “Ahsante kamanda.” 
Alisema Eddy na kukata simu.

Simu ya pili alimpigia Macky. “We 
bwana nakuhitaji ofisini. Chukua 
bodaboda haraka uje.” 

“Vipi una taarifa yoyote ya kuachi-
wa kwa mtoto?” Akauliza Macky kwe-
nye simu. 

“Mambo ya mtoto tutakuja kuy-
azungumza huku sio kwenye simu 
braza.” Akajibu Eddy.

*********************************
“Unajua mimi hapa nimeshachan-

ganyikiwa kabisa!” Macky hakuwa 
na haja ya kumwambia hivyo Eddy, 
kwani alionekana kabisa hakuwa 
sawa.

“Hebu kaa kwanza kwenye kiti.” 
Eddy alimpoza, kwani alipoingia tu 

T
AYARI kulikuwa na watu 
watatu ambao walikuwa wa-
mezirai kwa poda ya sumu. 
Alitoa kichupa cha dawa ya 

kuzuia damu akamwagia miguuni 
jamaa ili isiendelee kuvuja na ku-
sababisha kupoteza maisha.  Wote 
watatu aliwahitaji wazima. Na ndiyo 
maana hakuwaua, wala kuwapa ma-
jeraha makubwa kwa sababu bado 
alikuwa na kazi nao.

Aliingiza mfukoni na kutoa simu 
ya mkononi akampigia Kamanda wa 
Polisi Kanda Maalum.

“Habari afande.” “Nzuri kijana, 
vipi mbona usiku huu?” “Ndiyo ka-
manda, ile kazi ambayo uliongea na 
bosi wangu nimeifanya tayari. Sasa 
kinachotakiwa ni kutuma askari 
wako maeneo ya Mikwambe hapa 
Kigamboni, barabara ya kutoka 
Kigamboni kwenda Tuangoma. Mae-
neo hayo kinajengwa kiwanda cha 
saruji. Kuna watu watatu ambao wa-
natakiwa kuchukuliwa na kwenda 
kuhifadhiwa. Nadhani hawa ndiyo 
watatusaidia kufahamu kila kitu 
kuhusu ile inshu ya kutekwa mtoto.” 
“Okay, wako kwenye hali gani?” “Wa-
mezirai wote watatu, mmoja ame-
kimbia, waliobaki eneo hilo hilo, 
lakini sehemu tofauti. Nitakuandikia 
meseji ili wanaokuja wasipotee na 
wawapate kwa urahisi. Mimi nime-
maliza naondoka, sitakuwepo tena 
eneo la tukio.”

“Vizuri, lakini mimi nadhani suala 
hili ungemaliza mwenyewe, na tu-
lichohitaji ni kukusanya ushahidi 
tu kwa ajili ya kuwapeleka mahaka-
mani.”

“Ni kweli kamanda, lakini bado. 
Suala halijaisha kabisa. Hatujajua 
nani yupo nyuma ya hili, mtoto haj-
apatikana, wala hatujui nani alikuwa 
anavujisha siri. Haya mambo matatu 
yote ndiyo yanayotakiwa kujulikana, 
sijakamilisha ila niko katika hatua ya 
mwisho. Ila ninachoomba hao watu 
wawekeni selo, wakizinduka kesho 
jioni msiwahoji chochote. Kuna vi-
jana wangu nitawatuma waje kuwa-
chukua kwa ajili ya mahojiano.

Baada ya kuongea na kamanda 
alichofanya ni kwenda kwenye gari 
ambalo lilikuwa limechakazwa kwa 
risasi kuanzia kwenye matairi hadi 
vioo. Akafungua mlango na kuchu-
kua mkoba wa pesa ulioletwa na 
Macky, na kuchukuwa na waliokuja 
kuzichukua.

Pesa zake shilingi milioni tano na 
vipande vya maboksi alivyovipanga 
kama pesa na kumwaminisha Macky 
na watekaji kama zilikuwa shilingi 
milioni 15, vyote vilikuwa mikononi 

“Ni kweli 
tumepokea 
watu watatu 
hapa. Na tu-
meelezwa 
kuwa hawa 
ndiyo wale 
ambao 
walikuwa 
wanasumbua 
kipindi kile 
ambacho 
tulikuwa 

Nyuma ya Pazia-17

HADITHI
TAARIFA za habari kwenye televisheni, redio, mitandao ya kijamii zinaarifu 
kutekwa kwa mtoto wa miaka sita, Macaire, mwanafunzi wa darasa la kwanza 
katika shule moja Mbezi Dar es Salaam. Mashuhuda wanasema alinyakuliwa 
na mwanamume mmoja aliyeshiba, kujaa misuli na kukimbilia kwenye gari 
lililokuwa pembeni mwa barabara ya Bagamoyo, Dar es salaam, ambalo mlango 
wake ulikuwa wazi. Wazazi wa mtoto wanapigiwa simu na watekaji wakitaka 
kiasi cha Sh. Milioni 15 ili wamwachie. Jeshi la Polisi linaingia kazini kumsaka 
au kuwasaka watekaji.  Walichogundua ni kisa cha kushangaza, kusisimua 
ambacho utakipata utakaposoma kila aina ya nakala ya gazeti hili, ili kuupata 
mkasa mzima wa tukio. 

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) alianza kuuliza maswali badala 

ya kusalimia. Macho yalionekana 
kumtoka pima kama mtu aliyetoka 
kuokoka kwenye kifo.

“Ndugu mwandishi, inakuwaje 
pesa tumeshawapa, lakini hawa-
janipigia tena simu kwa ajili ya 
kumwachia mtoto wangu Ma-
caire?” “Kwani mara ya mwisho 
wakati walipokwambia ukaweke 
pesa walikwambia utampataje?” 
“Walisema wakizipata tu pesa ke-
sho yake asubuhi, saa tatu au nne 
watanipigia simu sehemu ya kwen-
da kumchukua. Tena waliniambia 
mtoto yupo salama tu. Nashangaa 
pesa ulizonipa ndugu mwandishi 
nimekwenda kuziweka sehemu ile 
ile ambayo walisema, lakini hadi 
saa tano sijapokea simu yoyote.” 
“Ina maana wametutapeli?” Eddy 
akauliza.

“Ndiyo inavyoonekana, pesa 
shilingi milioni 15 wamechukua 
na mtoto hawataki kumuachia, 
imenizunisha sana.” Akasema 
Macky akionekana kuchoka mwili 
na akili pia.

“Ni kweli ulipeleka pesa sehemu 
sahihi na zilikuwa kamili?” “Ndiyo 
kila kitu nilifanya sahihi.”

“Sasa kwa nini hawajapiga simu 
ya kumwachia mtoto? “Sijui?” Ta-
basamu la Eddy lilikuwa ndani ya 
moyo wake. Hakutaka kulionye-
sha. Kitu ambacho Macky haku-
fahamu ni kwamba Eddy alikuwa 
eneo la tukio na alimuona akiwa 
na mkoba akivuka barabara na 
kwenda kuweka pesa. Na yeye 
ndiye alikuwa anamlinda ili asi-
pate madhara kutoka kwa wate-
kaji kama wangetaka kumdhuru. 
Hakufahamu kama baada ya yeye 
kuweka pesa na kuondoka, wa-
chukua pesa walikipata cha moto 
kutoka kwa Eddy, ambaye yeye 
anamfahamu kama mwandishi wa 
habari. Na ndiye aliyemkopesha 
pesa. Hakujua kuwa mkoba wa 
pesa aliopewa ili akawape watekaji 
wa mtoto, umerudi tena mikononi 
mwake. “Au hawakuja tena kuchu-
kua pesa, kuna mtu ametoa siri 
kwao?” “Sidhani, kwa sababu sa-
fari hii sikupigiwa simu yoyote ya 
kuniambia rudi na mkoba wako. 
Safari hii hawakunipigia simu 
kunishutumu au kunitisha kuwa 
tumewaambia askari polisi waje 
eneo la tukio ili waende kuwaka-
mata. Kwa maana hiyo inaonekana 
wameupata. na huu ukimya, ina-
onekana kweli mzigo wameuchu-
kua. Isingekuwa hivyo wangekuwa 
wameshanipigia kama ilivyo mara 
zote wanavyofanya.” 

Itaendelea Jumapili
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MUNGU 
INUSURU 
HOLLYWOOD

HALI imekuwa ya majozi nchini 
Marekani, baada ya moto mkali kue-
ndelea kuteketeza eneo maarufu 
zaidi na kivutio la Los Angeles katika 
California.

Sasa eneo linalojulikana kuishi 
mastaa wa filamu la HollyWood, lin-
awaka moto na tayari mlima ambao 
unatambulika kama Hollywood Hills 
umeungua.

Eneo hilo ambalo linajulikana du-
niani kama utambulisho wa Sanaa 
ya filamu nchini Marekani, limebaki 
kuwa majivu baada ya moto huo 
kuteketeza nyumba za waigizaji na 
ukumbi maarufu wa HollyWood.

Juhudi za kuuzima moto huo zi-
naonekana kushindikana kutokana 
na upepo mkali kuusaidia kusambaa 
kwa kasi.

NAFASI ART SPACE  WATOA FURSA WASANII  WA KIKENAFASI ART SPACE  WATOA FURSA WASANII  WA KIKE
Na Judith Julius

KITUO cha kuendeleza 
sanaa kilichopo jijini Dar es 
Salaam, kiitwacho Nafasi Art 

Space, kikishirikiana na taasisi 
ya WeWorld, kimetoa fursa 
kwa wasanii wa kike kujiunga 
na mradi wa wasichana katika 
haki ya hedhi.

Taarifa iliyotolewa na uon-
gozi wa Nafasi Art Space im-
ebainisha kuwa wasanii hao 
watajikita katika sanaa ya 
uchoraji, wabunifu wa vielel-

ezo, na ushonaji.
Wasanii watakaochaguliwa 

kujiunga na mradi huo watapa-
ta nafasi ya kujiunga na kundi 
mahiri la wasanii wabunifu.

Kituo hicho kimewasihi 
wasanii wa kike wasiipoteze 
fursa hiyo ya kuleta mabadiliko 
kupitia sanaa. 
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

JEDDAH, Saudi Arabia

M
SHAMBULIAJI wa Barce-
lona, Robert Lewandows-
ki, amesema timu hiyo 
bado inahitaji kuboresha 

mitazamo yake ili kushinda mataji 
makubwa msimu huu wakati wan-
apojiandaa na mechi ya fainali ya 
Supercopa dhidi ya Real Madrid ita-
kayochezwa leo.

Barca iliichapa Madrid mabao 4-0 
mwanzoni mwa msimu wa LaLiga 
na kushinda mechi 11 kati ya 12 za 
mwanzo, lakini wameshinda mchezo 
mmoja tu kati ya saba iliyofuata kwe-
nye ligi, na kushuka hadi nafasi ya 
tatu katika msimamo.

Vijana hao wa Kocha, Hansi Flick, 
wamepoteza kwa Las Palmas na Le-
ganés wakiwa nyumbani, huku Le-
wandowski akikubali wamepoteza 

     Mshambuliaji huyo asema ndio 
njia pekee itakayowasaidia kushinda...

LEWANDOWSKI: BARCA
INATAKIWA IJIBORESHE

pointi katika michezo ambayo wal-
istahili kushinda.
“Ni mapema mno kusema
 kama tunaweza kushinda

 kitu,” alisema mchezaji
 huyo wa kimataifa wa

 Poland akiiambia ESPN
 kutoka kituo cha Barca

 huko Jeddah.

“Bila shaka, tunaweza kushinda 
kila mtu. Lakini ili kushinda kila 
kitu, unahitaji bahati wakati wa 
msimu pia. Tuna uwezo wa ajabu, 
lakini uwezo ni kitu kimoja na 
mtazamo ni jambo la pili.

“Tunathibitisha mengi. Tu-

nathibitisha sana mawazo yetu. 
Lakini, kwa mfano, kama unataka 
kushinda ligi, lazima ushinde mich-
ezo midogo.

“Tumepoteza pointi na ... sitaki 
kusema michezo midogo, lakini 
michezo ambayo kwetu tulistahili 
kushinda.

“Natumaini mwaka huu pia tut-
ashinda michezo hii ambayo tu-
napaswa kushinda na pia michezo 
mikubwa. Hiyo ni hatua inayofuata 
kwa wachezaji wachanga, kwetu, 
kwa kila mtu kuimarika.”

Lewandowski pia anatumanii ku-
dorora kwa Barca kabla ya Krisma-
si kulikuwa njia ya kujifunza kwa 
kipindi cha pili cha msimu.

MALEN APANDISHWA DAU

KLABU ya Aston Villa imeongeza dau la kum-
nunua mshambuliaji wa Borussia Dortmund, Do-
nyell Malen, hadi kufikia euro milioni 25, lakini timu 
hiyo ya Ujerumani bado inadai euro milioni 30 kwa 
mchezaji huyo wa kimataifa wa Uholanzi mwenye 
umri wa miaka 25. (Florian Plettenberg)

GOMES AGOMBEWA ENGLAND

MANCHESTER United, Arsenal na Liverpool zi-
namtaka kiungo wa kati wa Wolves na Timu ya Taifa 
ya Brazil mwenye umri wa miaka 23, Joao Gomes. 
(Sun)

MONACO YAMTAKA RASHFORD

MONACO ni klabu ya hivi karibuni kuonyesha nia 
ya kumsajili mshambuliaji wa Manchester United 
mwenye umri wa miaka 27, ambaye ni raia wa Eng-
land, Marcus Rashford. (Telegraph)

DURAN AKARIBIA PSG

KLABU ya Paris St-Germain inamtaka mshambu-
liaji wa Aston Villa mwenye umri wa miaka 21, raia 
wa Colombia, Jhon Duran. (RMC Sport)

MUANI ANUKIA UNITED

KLABU ya Manchester United inafanya kila liweze-
kanalo kuipiku Tottenham Hotspur katika usajili wa 
mshambuliaji wa Paris St-Germain, raia wa Ufaran-
sa, Randal Kolo Muani, mwenye umri wa miaka 26. 
(Team Talk)

ELLIOT SOKONI ULAYA

KLABU ya Brighton na Borussia Dortmund ina-
vutiwa na winga wa Liverpool mwenye umri wa 
miaka 21, Harvey Elliott. (Sun)

NEMANJA ATAKIWA IPSWICH

KLABU ya Ipswich inachunguza mpango wa kum-
sajili kiungo wa zamani wa Serbia, Nemanja Matic, 
mwenye umri wa miaka 36 ambaye kwa sasa anaitu-
mikia Lyon. (Florian Plettenberg)

BILLINGI KUTUA NAPOLI

KIUNGO wa kati wa Bournemouth na Timu ya 
Taifa ya Denmark, Philip Billing, amesafiri kwa 
ndege hadi Italia kukamilisha uhamisho wa mkopo 
kwenda Napoli. (Fabrizio Romano)

NUAMAH ATAJWA EVERTON

KLABU ya Everton inafikiria kuwasilisha ombi la 
kumnunua winga wa Lyon raia wa Ghana, Ernest 
Nuamah, mwenye umri wa miaka 21. (RMC Sport)

COULIBALY MAMBO SAFI

LEICESTER City imekubali dili la kumsajili beki wa 
pembeni wa Timu ya Taifa ya Ufaransa, Woyo Couli-
baly, mwenye umri wa miaka 25 kutoka Parma. (Gi-
anluca di Marzio)

CARLOS NJIA MOJA

KLABU ya Fenerbahce imefanya mazungumzo 
na Aston Villa kuhusu mkataba wa pauni milioni 10 
kwa beki wao wa kati Mbrazil, Diego Carlos, mwenye 
umri wa miaka 31. (Sky Sports)
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MADRID, Hispania

NYOTA wa Real Madrid, 
Vinicius Junior, anafikiria 
kuinunua klabu ya soka ya 
daraja la pili iliyoko Ureno, 
kwa mujibu wa ESPN.

Mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Brazil, kwa sasa 
yuko Jeddah, Saudi Arabia, 
kwa ajili ya fainali ya mi-
chuano ya Supercopa ya 
Hispania, na anafikiria juu 
ya kubadilisha masilahi yake 
ya kibiashara kwa kuangalia 
mipango yake ya baadaye ya 
kazi baada ya kustaafu kama 
mchezaji.

Vinícius alianza katika 
kikosi cha Madrid kilichopata 
ushindi wao wa 3-0 wa nusu 
fainali ya Supercopa dhidi ya 

Mallorca hapo juzi, matokeo 
ambayo yatawafanya waka-
biliane na Barcelona kwenye 
fainali itakayochezwa leo.

Habari za mshindi wa pili 
wa Ballon d’Or kufikiria ku-
nunua klabu ziliripotiwa 
kwa mara ya kwanza na 
kituo cha redio cha 
C a d e n a COPE.

Vinícius 
t a y a r i 
ana mfu-
lulizo wa 
mikataba ya 
udhamini bi-
nafsi, pamoja 
na mkataba na 
Nike ambao utaendelea hadi 
mwaka 2028.

Vinícius na Nike hivi kar-
ibuni walifikia makubaliano 
mapya baada ya mzozo wa 
kisheria, ambao unamfanya 

Mbrazil huyo kuwa 
mmoja wa watu 

mashuhuri wa 
kampuni hiyo ya 
Marekani katika 

soka.
V i n í c i u s 

anawakilish-
wa na wakala 

wake, Roc Na-
tion, na ana-
w a s i l i a n a 
mara kwa 
mara na wa-

n a m i c h e z o 
mashuhuri ku-

toka michezo mingine, has-
wa NBA na NFL.

Pia anakuza msingi wa 
hisani wa Taasisi ya Vini Jr ya 
Brazil.

Ligi Daraja la Pili la Ureno 
linashirikisha timu 18, zikiwa-
mo timu za akiba za Benfica 
na Porto. Klabu moja, Porti-
monense, tayari ina Mbrazil 
kwenye usukani, Rodiney 
Sampaio.

Vinícius hatakuwa mwa-
nasoka wa kwanza ambaye 
anaendelea kucheza ku-
nunua klabu.

N’Golo Kanté anamiliki 
Royal Excelsior Virton ili-
yoko Ligi Daraja la Tatu nchi-
ni Ubelgiji, na Kylian Mbap-
pé, ana hisa kubwa ndani ya 
Caen iliyopo Daraja la Pili 
huko Ufaransa.

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester City iko 
katika hatua nzuri ya kuinasa 
saini ya beki Abdukodir Khusanov 
baada ya kufikia makubaliano na 
Lens kwa ajili ya uhamisho wake, 
vyanzo vimeiambia ESPN.

City wanakaribia kukamilisha 
dili la zaidi ya pauni milioni 40 
kwa beki huyo wa kati wa Uzbek-
istan mwenye umri wa miaka 20.

Wawakilishi wake wako jijini 
Manchester kujadili maelezo ya 
mwisho na uchunguzi wa kimat-
ibabu unaweza kufanyika wiki hii 
kabla ya tangazo rasmi.

Ikiwa kila kitu kitaenda sawa, 
Khusanov atakuwa mchezaji wa 
kwanza kusajiliwa na City katika 
dirisha la usajili la Januari.

Khusanov anatazamiwa kujiun-
ga na kikosi cha kwanza cha Pep 
Guardiola mara moja ili kufukia 
mapengo ya Rúben Dias na John 
Stones ambao ni majeruhi.

Guardiola ameachwa bila 
mabeki wa kati msimu huu huku 
Manuel Akanji na Nathan Aké 
wakiwa nje ya uwanja.

Lens inatazamiwa kupata faida 
kubwa kutokana na uhamisho huo 
wa Khusanov kwenda Ligi Kuu 
England. 

Beki huyo alijiunga na klabu 
hiyo ya Ligue 1 akitokea Energe-
tik-BGU katika ligi kuu ya Bela-
rus Julai 2023 kwa mkataba wa 
thamani ya Euro 100,000 na sasa 
yuko tayari kuhamia City kwa 
fedha nyingi akiwa ameichezea 
klabu hiyo ya Ufaransa mechi 31.

Vyanzo viliiambia ESPN, Lens 
ilitaka kumbakisha beki huyo 
kwa miezi sita zaidi, lakini ilibidi 
wakubaliane kusawazisha vitabu 
vyao baada ya kukosa zaidi ya 
euro milioni 40 katika ada ya 
uhamisho msimu uliopita wa joto 
wakati uhamisho wa Kevin Danso 
na Neil El Aynaoui.

 Vyanzo vilisema klabu hiyo 
ilimwomba wakala Jorge Mendes 
kumtafutia Khusanov klabu mpya 
mwezi huu.

Man City 
yafanikiwa 
kumsajili 
Khusanov

Vinicius Jr kununua klabu Ureno

ARSENAL YAKWAA 
KISIKI KUPATA 
HUDUMA YA ISAK

LONDON, England 

B
EI iliyowekwa na Newcastle United ya pauni 
milioni 150 ili kumwachia mshambuliaji wake, 
Alexander Isak, inatarajiwa kuwa kikwazo kwa 
Arsenal kuipata saini ya mchezaji huyo, kwa mu-

jibu wa ESPN.
Kocha wa Arsenal, Mikel Arteta, amekuwa akimwania 

Isak kwa muda mrefu na alifunga bao lake la 15 katika 
michuano yote msimu huu wakati Newcastle ilipoon-
doka Emirates ikiwa na ushindi wa mabao 2-0 katika 
mchezo wa kwanza wa nusu fainali ya Kombe la 
Carabao katikati ya wiki.

Kwa kufahamu ubora wa Isak, Newcastle imetoa 
changamoto kwa pande zote zinazohitaji kuvun-
ja rekodi ya uhamisho ya Uingereza ili kumsajili 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25, raia 
wa Sweden, ambaye thamani yake ni pauni mil-
ioni 150.

Gazeti la Daily Mail limeripoti mmiliki wa Ar-
senal, Stan Kroenke, hana uwezekano wa kutoa 
kiasi hicho cha fedha kumnunua Isak, hivyo am-
empa changamoto Arteta kutafuta mlengwa mbada-
la na wa bei nafuu.

Arsenal haiaminiki iko katika hatari ya kukiuka ka-
nuni za fedha za Ligi Kuu England, lakini kuna hofu 
matumizi makubwa kama hayo kwa mchezaji mmoja 
yanaweza kuathiri vibaya uwezekano wao wa kubakia 
ndani ya kanuni.

Mshambuliaji, Gabriel Jesus atapatikana kwa uham-
isho msimu wa joto, huku mlinzi, Oleksandr Zinchenko, 
akielekea nje ya mlango mapema zaidi.

Newcastle wanataka kumbakisha Isak, ambaye ame-
sisitiza hadharani furaha yake huko St James’ Park, la-
kini Magpies hawawezi kushindana na fedha zinazopati-
kana katika klabu kubwa.
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MAKIPA 12 LIGI KUU BARA
WASOTEA BENCHI 2024/25
Na Adam Fungamwango

J
UMLA ya magolikipa 12 
wanaocheza katika timu za 
Ligi Kuu Tanzania Bara ha-
wajadaka mechi hata moja 

hadi kumalizika kwa mzun-
guko wa kwanza wa ligi hiyo, 
imefahamika.

Simba inaongoza kuwa na 
idadi kubwa ya makipa wake 
kati ya wanne iliyowasajili 
hawajasimama langoni hata 
mchezo mmoja, ikifuatiwa na 
Kagera Sugar ambayo makipa 
wake watatu hawajawahi ku-
kaa golini.

Kwa mujibu wa rekodi zetu 
na za Bodi ya Ligi, makipa 
hao ni wale waliosajiliwa ku-
zichezea timu 16 za Ligi Kuu 

Tanzania Bara ambazo zina-
pambana kuwania ubingwa 
unaoshikiliwa na Yanga.

Makipa wa Simba ambao ha-
wajaonja ladha ya kukaa lango-
ni tangu msimu uanze ni Ayoub 
Lakred raia wa Morocco, Aishi 
Manula ‘Tanzania One’, Hus-
sein Abel na Ally Salim.

Kwa upande wa Kagera 
Sugar, makipa watatu ambao 
wamekaa benchi mzunguko 
wote wa kwanza, ni Shija Jack-
son, Bruno Bruno na Said Ki-
pao.

Katika michezo yote 15 ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara iliyocheza, 
Simba imemsimamisha lan-
goni, Moussa Camara, ambaye 
ni raia na Guinea, huku Kagera 
Sugar ikimtumia Ramadhani 

Chalamanda katika michezo 
yote.

Makipa wa Azam FC, ambao 
mpaka sasa bado hawajakaa 
langoni ni Ali Ahmada na 
Hamisi Athumani.

Makipa wengine ambao 
wamesugua benchi bila 
kucheza walau dakika moja ni 
Ibrahim Parapada wa Singida 
Black Stars, Lameck Kanyonga 
wa Mashujaa FC, na Shaaban 
Kimwaga wa KMC.

Wakato huo huo, kiungo 
mshambuliaji wa Azam FC, Fei-
sal Salum, anaongoza kuchang-
ia, mabao mengi katika ligi hiyo 
ambayo itaendelea tena ifikapo 
Machi Mosi, mwaka huu.

Fei Toto amechangia jumla 
ya mabao 13 mpaka sasa kwe-

nye timu yake, akifunga manne 
na kutoa pasi za mwisho tisa.

Anafuatiwa na kiungo 
mshambuliaji wa Simba, Jean 
Ahoua, ambaye amechangia 
mabao 12 katika  timu yake, 
akitoa ‘asisti’ tano na kufunga 
mabao saba mpaka sasa.

Clement Mzize, Pacome 
Zouzoua wote kutoka Yanga, 
na Elis Rupia wa Singida Black 
Stars wamechangia mabao  
tisa kwenye timu zao kila mmo-
ja.

Mzize amefunga mabao sita 
na ‘asisti’ tatu, Pacome amepa-
chika mabao matano akiwa na 
‘asisti’ nne, huku Rupia anayeo-
ngoza kwenye mfungaji kwe-
nye Ligi Kuu na mabao yake 
manane, ana ‘asisti’ moja.

Yanga Princess yaimarisha ulinzi

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kumsajili straika, 
Kelvin Sabato ‘Kiduku’, Prisons 
imeendelea kukiboresha kikosi 
chake kuelekea katika mzunguko 
wa pili wa Ligi Kuu, baada ya 
kupata saini ya kiungo msham-
buliaji, raia wa Msumbuji, Amade 
Momade.

Mkataba huo umesainiwa 
katika Ofisi za Michezo Makao 
Makuu ya Magereza jijini, Do-
doma na kushuhudiwa na Mkuu 
wa Kitengo cha Michezo Jeshi 
la Magereza SSP, Erasto Jackson 
Ntabahanyi  na Msaidizi wake 
SSP, Bakari Hamisi Sudi.

Ntabahanyi aliliambia gazeti 
hili usajili huo umezingatia mahi-
taji na ushauri uliotolewa na Ko-
cha Mkuu Prisons, Amani Josiah, 
ambaye amechukua mikoba ya 
Mbwana Makata, aliyeonyeshewa 
mlango wa kwaheri hivi karibuni.

Bosi huyo alisema mchezaji 
hyyo mpya alisaini mkataba 
wa mkopo na Prisons baada ya 
kufikia makubaliano na viongozi 
wake wa Singida Black Stars.

“Tumefanikiwa kumnasa 
Amade, ambaye atakuwa na 
sisi hadi mwishoni mwa msimu. 
Kabla ya kutua kwetu, alikuwa ni 
mchezaji wa mkopo wa klabu ya 
Namunngo,” ilisema taarifa rasmi 
iliyotolewa na Prisons.

Taarifa iliwataja wachezaji 
wengine ambao wamesajiliwa na 
timu hiyo ni pamoja na   Rabbin 
Sanga na Athuman Sufian Mwem-
fua.

Usajili huo ni mkakati maalum 
kuhakikisha Prisons inafanya 
vyema katika mzunguko wa lala 
salama wa Ligi Kuu, baada ya 
kushindwa kuonyesha makali 
yake kwenye  mzunguko wa 
kwanza.

Hadi kumalizika kwa mzunguko 
wa kwanza, Prisons iko katika 
nafasi ya 13 ikiwa na pointi 14 
baada ya kucheza michezo 16, ik-
ishinda michezo mitatu, sare tano 
na imepoteza michezi nane.

Klabu mbalimbali zinazoshiriki 
Ligi Kuu Tanzania Bara, Ligi Kuu 
ya Wanawake Nchini zinaendelea 
kujiimarisha huku zikiwa zime-
baki siku tatu ili kufungwa na 
dirisha dogo la usajili.

Ligi hiyo ilisimama kupisha 
mashindano ya Kombe la Map-
induzi, mechi za michuano ya 
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa 
na Kombe la Shirikisho Afrika 
pamoja na Fainali za Kombe la 
Mataifa Afrika kwa Wachezaji wa 
Ndani (CHAN).

Momade 
asajiliwa 
kuinusuru 
Prisons

Kipa wa City Lights kutoka Sudan Kusini, Caesarina Moses (kushoto), akidaka mpira na kuokoa shambulizi 
la nyota wa Kenya Academy Sports, Precious Kimtai (kulia), katika mechi ya Mashindano ya Wasichana 
ya CAF U-17 (GIFT), iliyochezwa kwenye Uwanja wa Azam Complex, Dar es Salaam juzi jioni. Timu ya 
Kenya ilipata ushindi wa mabao 5-1. PICHA: TFF

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuhakikisha inaanza 
mzunguko wa pili wa Ligi Kuu ya 
Wanawake Tanzania ikiwa ima-
ra, uongozi wa Yanga Princess 
umetangaza kumsajili aliyekuwa 
beki wa kati wa Fountain Gate 
Princess, Protasia Mbunda.

Beki huyo wa zamani wa timu 
ya taifa ya wanawake (Twiga 
Stars), tayari ameshaanza ma-
zoezi na timu yake mpya inay-

ofundishwa na Kocha Mkuu, 
Edna Lema.

“Ni kweli tumeshakamilisha 
taratibu za kumnasa Protasia, 
tunaamini atakuwa msaada 
mkubwa katika kikosi chetu 
kuelekea hatua ya lala salama ya 
ligi, tunataka kujenga kikosi che-
nye ushindani zaidi,” kilisema 
chanzo chetu.

Chanzo hicho kiliongeza 
tayari kikosi chao kimeshaanza 
mazoezi kwa ajili ya kujiandaa 

na mechi za ligi ambayo itarejea 
tena kuanzia Januari 22, mwaka 
huu.

Katika msimamo wa Ligi 
Kuu ya Wanawake Tanzania, 
Yanga Princess yenye pointi 12 
iko kwenye nafasi ya nne ny-
uma ya vinara, Simba Queens 
yenye pointi 25 ikifuatiwa na 
JKT Queens yenye pointi 20  
lakini ikicheza mechi moja pun-
gufu.

Mashujaa Queens yenye pointi 

15 iko katika nafasi ya tatu waka-
ti Mlandizi Queens ya Mlandizi 
mkoani, Pwani inaburuza mkia 
ikiwa na pointi moja.

Ligi hiyo ilisimama kupisha 
maandalizi ya Timu ya Taifa ya 
umri chini ya miaka 17 (Serengeti 
Girls), ambayo ilikuwa inakabili-
wa na mechi ya kufuzu Fainali 
za Kombe la Dunia dhidi ya Es-
watini, ambayo imejitoa katika 
michuano hiyo na hivyo Tanza-
nia imesonga mbele.



Na Adam Fungamwango

U
SIKU wa deni hau-
kawii, wawakilishi wa 
Tanzania waliobakia 
katika mashindano 

ya kimataifa, Simba na Yanga 
zitashuka katika viwanja viwili 
tofauti ugenini leo ili kucheza 
mechi zitakazoamua hatima ya 
nafasi yao ya kutinga hatua ya 
robo fainali ya michuano hiyo 
inayoandaliwa na Shirikisho la 
Soka Afrika (CAF).

Mabingwa watetezi wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara, Yanga wao 
watawavaa Al Hilal katika mechi 
ya Kundi A ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika itakayochezwa kuanzia 
saa 4:00 usiku kwenye Uwanja 
wa De la Capitale nchini, Mau-
ritania huku Bravos do Maquis 
ya Angola ikiwakaribisha Simba 
kwenye mchezo wa Kombe 
la Shirikisho kuanzia saa 1:00 
usiku.

Akizungumza na 
gazeti hili jana, Kocha
 Mkuu wa Yanga, Sead

 Ramovic, alisema
 amekiandaa vyema 

kikosi chake kwa ajili 
ya kupambana bila 

kumwangalia 
mpinzani anacheza

 vipi.
Kocha wa Yanga, Ramovic, 

amesema tayari amekiandaa 
kikosi chake kwa ajili ya mchezo 
huo, akitarajia kupata matokeo 
mazuri licha ya ubora wa wap-
inzani wao.

“Kikosi kiko tayari, nime-
kiandaa kwa ajili ya kucheza 
mechi, simwangalii mpinzani 
ili kuwa bora, napambana ku-
hakikisha nashinda mchezo, 
ninachokifurahia zaidi ni nam-
na timu yangu inavyoimarika na 
ipo kwenye morali nzuri, hivyo 
naamini kila kitu kinawezekana 
kwa kushindana,” alisema ko-
cha huyo.

Meneja wa Yanga, Walter 
Harrison, alisema katika mch-
ezo wa leo kikosi chao kimepata 
na mashabiki wengi, ambao 
wameahidi kwenda kuwashang-
ilia uwanjani kwa sababu baadhi 
ya wachezaji wanatoka nchi za 
Afrika Magharibi.

“Tumepata sapoti ya baadhi 
ya mashabiki kwa sababu baa-
dhi ya nyota wetu wanatokea 
kwenye ukanda huu wa Afrika 
Magharibi, Djigui Diarra huku 
ni maarufu sana na amekuwa 
na wapenzi wengi hapa, hasa 

   Vigogo hao wanahitaji ushindi 
ili kuwasha ‘taa za kijani’ kuelekea...
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ikizingatiwa hizi nchi ni ma-
jirani, yaani amekuwa ndiyo 
kama mwenyeji wetu. Stephane 
Aziz Ki na Pacome Zouzoua 
nao wamekuwa kivutio ki-
kubwa sana, imetufanya tuwe 
na mashabiki wengi na leo wa-
takuwa uwanjani kutushangilia, 
tutakuwa kama tupo nyumbani 
tu,” alisema Harrison.

Ili kujiweka katika nafasi 
nzuri ya kusonga mbele katika 
mashindano hayo, Yanga ina-
paswa kushinda mchezo huo 
na hii imekolezwa na mpinzani 
wake mkubwa, MC Alger ya Al-
geria kupata ushindi wa bao 1-0 
dhidi ya TP Mazembe ya Jam-
huri ya Kidemokrasi ya Congo 
(DR Congo).

Matokeo hayo yamewafanya 

MC Alger kufikisha pointi nane, 
hivyo Yanga itakuwa ikisaka 
ushindi kwa udi na uvumba 
ili kufikisha pointi saba, lakini 
pia ikihitajika kushinda mch-
ezo wake wa mwisho dhidi ya 
Waarabu hao hapa nyumbani 
kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam.

Naye Kocha Mkuu wa Al 
Hilal, Florent Ibenge, ambaye 
timu yake imeshafuzu hatua 
inayofuata, alisema anaweza 
kubadili kikosi chake katika 
mechi ya leo na kupanga baadhi 
ya wachezaji ambao hawakupa-
ta nafasi kwenye michezo iliyo-
pita kwa ajili ya kulinda nguvu 
kuelekea hatua ya robo fainali.

“Kwa sasa tunayo nafasi ya 
kupumzika kidogo na kuji-

andaa kwa hatua inayofuata. 
Hatuwezi kupuuza umakini, la-
kini ni muhimu pia kuhakikisha 
wachezaji wangu wanakuwa na 
nguvu za kutosha kwa changa-
moto kubwa zilizo mbele yetu.

Mchezo dhidi ya Yanga utaku-
wa na umuhimu mkubwa kwao, 
lakini kwa upande wetu, tuna-
hitaji kujiandaa kwa hali yoy-
ote. Siwezi kujivunia mapema. 
Wachezaji wangu watahitaji ku-
pumzika kidogo kabla ya mich-
ezo inayofuata,” alisema kocha 
huyo.

Wakati huo huo, Kocha Mkuu 
wa Simba, Fadlu Davids, amewe-
ka wazi wataingia uwanjani kwa 
ajili ya kusaka ushindi na si sare 
kwa sababu timu kubwa kama 
yake haiwezi kujiandaa kuga-

wana pointi na mpinzani.
“Tunahitaji sare kufuzu, na ushindi ili 

kuongoza kundi. Sisi siyo timu ya kucheza 
kusaka sare, tutajitahidi kushinda mechi. 
Lakini tunahitaji walau sare na ushindi 
mmoja katika mechi zetu mbili zilizobaki 
au kushinda zote.

Tunapaswa kuwa makini sana, Bravos 
wanacheza mechi kwa fujo, yaani kusham-
bulia zaidi. Nadhani tunapaswa kucheza 
tofauti na wanavyopenda wao, tucheze to-
fauti na tulivyocheza mechi ya CS Sfaxien. 
Tunapaswa kuitawala mechi zaidi, tukiwa 
na mpira na bila mpira,” alisema Fadlu.

Kocha huyo alisema kitu ambacho ki-
takuwa faida kwao ni hali ya hewa ya Lu-
anda ambayo haitofautiani na ile iliyoko 
Dar es Salaam.

“Tunafurahi tumepata mapokezi ma-
zuri kutoka kwa watu wa Angola, timu ipo 
katika hali nzuri. Hali ya hewa ni kama Dar 
es Salaam, tupo tayari kwa mchezo,” Fadlu 
alisema.

Kiungo wa Wekundu wa Msimbazi, 
Debora Fernandes, ambaye ni raia wa 
nchi hiyo, amesema mchezo huo utakuwa 
mgumu kwa sababu anafahamu ubora wa 
Bravos do Maquis inapokuwa nyumbani, 
lakini hiyo haiwezi kuwafanya wasitimize 
malengo yao.

“Utakuwa mchezo mgumu, natambua 
wanacheza nyumbani na wanahitaji pointi 
tatu, ila malengo ya Simba yanajulikana, ni 
kuhakikisha tunafanya vizuri,” kiungo huyo 
alisema.

Mario Soares, Kocha Mkuu wa Bravos 
do Maquis, ameliambia gazeti hili mechi 
hiyo itakuwa nzuri na ngumu, huku akise-
ma wanakwenda kucheza na timu yenye 
wachezaji wazuri na wenye uwezo wa kui-
maliza mechi, huku akimhofia zaidi, Jean 
Ahoua.

“Ina wachezaji wazuri, ni ngumu kumtaja 
kila mmoja kwa jina, ila mmoja wao ni yule 
mwenye jezi namba 10, kwangu huyo ndiyo 
hatari zaidi, anacheza taratibu tu, lakini 
mipira yake ni hatari sana,” alisema kocha 
huyo.

Simba inahitaji sare tu katika mchezo 
wa leo ili kufuzu hatua ya robo fainali ku-
toka Kundi A, kwa sababu itafikisha pointi 
10 ambazo hata kama Bravo do Maquis 
watafikisha kwa kushinda mchezo wa 
mwisho dhidi ya CS Sfaxien ya Tunisia na 
Wekundu wa Msimbazi wakapoteza dhidi 
ya CS Constantine, bado watakuwa wame-
fuzu kutokana na matokeo ya walivyoku-
tana wenyewe kwa wenyewe. Ikumbukwe 
katika mchezo wa kwanza ulichezwa No-
vemba 7, mwaka jana hapa nyumbani Mny-
ama alipata ushindi wa bao 1-0.

Ramovic - Yanga SC Fadlu - Simba SC


