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Gwajima aibua udanganyifu

malipo ya matibabu NHIF

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk.
Dorothy Gwajima, ameagiza hatua
zichukuliwe kwa wahusika wal-
iobainika kufanya udanganyifu wa
madai na kusababisha ubadhirifu
wa fedha za Mfuko wa Taifa wa
Bima ya Afya (NHIF).

Waziri Gwajima amesema wa-
husika hao wamebainishwa katika
ripoti ya miaka mitatu aliyokabi-
dhiwa na Mkurugenzi Mkuu wa
NHIF, huku akitaka utekelezaji
wake uhusishe vyombo vyote vya
kisheria na ripoti aipate Julai 30,
mwaka huu.

Pia amenusa harufu ya upotevu
wa fedha za makato za  mfuko
huo katika hospitali 28 za rufani za
mikoa.

Dk. Gwajima alitoa kauli hiyo
jana, alipokuwa akizindua Bodi
mpya ya Wakurugenzi na Maa-
dhimisho ya miaka 20 ya Mfuko
huo. Kuhusu ripoti aliyokabidhiwa
na Mkurugenzi Mkuu wa NHIF, Ber-
nard Konga, ya miaka mitatu, Dk.
Gwajima alisema:

“Kuna makato ukifuatilia ni aina
moja ya ubadhirifu, wizi, ile ripoti
ambayo Mkurugenzi nilikuagiza
ukaniletea ya ubadhirifu katika
kipindi cha miaka mitatu... ule uba-
dhirifu haufai, watu wameghushi
na ni mabilioni, sitaki hata kuyat-
amka, wale watu ni wezi.”

“Niwape salamu zangu kupitia
hadhara hii kwamba wanaofanya
ubadhirifu kwenye mfuko huu ili
walipwe malipo yasiyo halali, na
salamu zimfike katika kona zote
za nchi hii kwamba leo hii akae
nyumbani kwake alale akitambua
anafanya mpango wa kulipa fedha
alizoiba... ripoti ipo Mwenyeketi
ichukue, na awekewe mpango wa
kuzilipa uwe uwajibikaji wa kishe-

ria kwa sheria za vyombo vyote.”

“Haiwezekani watu tuwasajilie
vituo, taaluma halafu wanatuibia
wanasema hilo shirika linakufa
haipo hiyo, ripoti hiyo ifanyiwe
kazi na kila mwanataaluma aliye-
husika kusaini malipo hayo yasiyo
halali kwa mujibu wa taarifa hiyo,
atendewe haki yake kupitia bodi na
mabaraza.

DK. Gwajima alisema: “Rais ali-
shasema hatutaki fedha za dhu-
luma, kwa hiyo mnachezesha
mchezo mnasema shirika linakufa,
mimi naenda nao mzima mzima,
mimi na wao, waje majeshi mil-
ioni mimi nawafyeka, tuwaondoe
taaluma za afya waende huko
wakasomee wizi.” Aliagiza watu
hao waandikiwe waanze kulipa na
uwajibikaji wa kisheria ufanyike,
na kwamba wataenda mbali na
kuwanyang anya leseni zao.

Alimwagiza Katibu Mkuu na Bodi
kuwasilisha taarifa Julai 30, mwaka
huu, namna walivyoshughulika na
wabadhirifu hao kwa kushirikisha
vyombo vyote waliodanganya ma-
dai na kukosea ujazaji fomu za ma-
dai NHIF.

Akizungumzia upotevu wa fedha
za makato, waziri huyo alisema
utafiti unaonyesha Sh. bilioni 2.4
ambazo ni makato yatokanayo
NHIF ambayo yangezuilika na ya-
mefanywa kwenye hospitali 28 za
rufani za mikoa kwa miezi 18 licha
ya kuwa na wasomi.

Alisema wale wanaoendelea na
michezo ya kudhoofisha mifumo
ili isifanye kazi wapelekwe kwenye
mabaraza na bodi zao za kitaaluma.

Waziri huyo alisema mtu
anaandika dawa haieleweki na fed-
ha inakatwa na kwamba watarud-
ishwa mafunzo kwa vitendo kwa
kuwa utafiti umebaini kuna watu
wanakosea kujaza fomu za bima
kwa makusudi.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
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2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita
Upana - mita
Kimo - mita

mpaka saa 12:00 jioni)

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

3. Njia itakayotumika: MBEZI LUIS hadi TEGETA kupitia GOBA .
Gari itasafiri muda wa mchana tu (kuanzia saa 12:30 Asubuhi

Mtaa wa Moshi,
S.L.P 2888,

40470 DODOMA
Tarehe: 01/07/2021

TANGAZO
1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya kesho IJUMAA tarehe
02-07-2021 kampuni ya HAINAN INTERNATIONAL LTD itasafirisha

Mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka MBEZI LUIS kuelekea
TEGETA “A”, gari hilo lenye namba za usajili:

18.00
2.82
5

116340302

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

. Makamu
wa Rais, Dk.
Philip Isdor
Mpango,
akifurahia
jambo na
Rais wa
Kenya,
Uhuru
Kenyatta,
baada ya
kuwasili
katika
Jukwaa la
Kizazi Che-
nye Usawa,
nchini
Ufaransa
juzi, akim-
wakilisha
Rais Samia
Suluhu Has-
san. PICHA:
OMR

Upigaji wafichuliwa BoT

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan ame-
pokea taarifa ya Ukaguzi Maalum
kutoka kwa Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG)
inayohusu matumizi ya fedha zili-
zotolewa Benki Kuu ya Tanzania
(BoT) kati ya Januari na Machi mwa-
ka huu.

Taarifa hiyo inatokana na agizo
la Rais Samia la Machi 28, mwaka
huu alipopokea Ripoti ya CAG kwa
Mwaka 2019/ 20.

Katika taarifa ya ukaguzi maalum
ambayo Rais Samia alipokea jana,
CAG, Charles Kichere, alisema uk-
aguzi uliofanyika umebaini fedha
zilizotolewa BoT katika kip-
indi hicho zilifuata taratibu zote,
isipokuwabaadhi ya  malipo
yaliyokuwa yanatoka Hazina Kuu
kwenda katika taasisi mbalimbali
za serikali yalibainika kuwa na up-
ungufu.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
na Ikulu jana, upungufu huo unaju-
muisha baadhi ya taasisi kama vile

Wakala wa Barabara (TANROADS)
na Mamlaka ya Bandari (TPA) ku-
fanya malipo mara mbili kwa kazi
moja au kuchelewa kutumia fedha
zilizoidhinishwa kwa ajili ya malipo
ya kazi husika.

Vilevile, CAG Kichere alisema
kumejitokeza upungufu ambapo
baadhi ya makandarasi waliotoa
huduma, kucheleweshewa malipo
yao, hali inayosababisha madeni ya
makandarasi kuwa makubwa kuto-
kana na riba ambayo ni mzigo kwa
serikali.

Upungufu mwingine ni pamoja
na kuwapo kwa miradi ambayo hai-
kupangwa na hivyo kufanya malipo
nje ya Bajeti ya Serikali na hivyo
kukiuka taratibu za nchi ikiwamo
Sheria ya Bajeti.

Hata hivyo, taarifa ya Ikulu hai-
kubainisha kiasi cha fedha kilicho-
tolewa katika upungufu uliobainika
BoT.

Machi 28, mwaka huu, Rais Samia
baada ya kupokea Ripoti ya CAG
Tkulu, Chamwino mkoani Dodoma,
aliagiza kufanyike ukaguzi maalum

BoT kufuatilia fedha zote zilizotole-
wa katika kipindi cha miezi mitatu
ya mwanzo wa mwaka huu.

Ingawa hazikuwekwa hadharani
sababu za kufanyika kwa uchun-
guzi huo, tayari kipindi hicho kuli-
kuwa na madai yaliyoenea katika
mitandao mbalimbali ya kijamii
kwamba kulifanyika uchotaji wa
mabilioni BoT muda mfupi baada
ya kufariki dunia kwa Rais John
Magufuli.

Katika hatua nyingine, Rais Samia
jana alipokea taarifa ya maandalizi
ya Sensa ya Watu na Makazi inayot-
arajiwa kufanyika Agosti mwakani
kutoka kwa Mtakwimu Mkuu wa
Serikali, Dk. Albina Chuwa.

Dk. Chuwa alisema Sensa ya
Mwaka 2022 itatumia teknolojia
ya kisasa ya kidijitali chini ya mfu-
mo ulipo wa serikali katika ngazi
zote za utawala kwa pande zote za
Muungano.

Alisema sensa ya majaribio ita-
fanyika Agosti mwaka huu katika
mikoa saba ya Tanzania Bara na
Zanzibar.

Maelekezo ya ada kidato cha 5 haya

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), Ummy Mwalimu,
amepiga marufuku wakuu wa shule
zote za serikali kutoza michango ya
kujiunga na kidato cha tano zaidi
ya Sh. 188,000.

Amesema mkuu yeyote wa shule
atakayebainika kukiuka agizo hilo,
hatua kali zitachukuliwa dhidi
yake.

Ummy alitangaza katazo hilo
jana alipofanya ziara katika Shule
ya Sekondari Bihawana mkoani

Dodoma kukagua utayari wa shule
za serikali kupokea wanafunzi wa
kidato cha tano mwaka 2021.

Alisema kiasi hicho kinajumui-
sha ada ya Sh. 70,000.

Waziri Ummy alisema wanafunzi
waliochaguliwa kwa mwaka huu
ni 87,663 kujiunga na masomo ya
kidato cha tano katika shule 476
na kutoa wito kwa wazazi ambao
wataamua kuwapeleka watoto wao
kwenye shule za binafsi kutoa taar-
ifa kupitia mfumo, ili kutoa fursa
kwa wengine.

Aidha, aliwataka wakuu wa shule
kuandaa mazingira mazuri ya ku-

wapokea wanafunzi na kuwapo na
mahitaji yote muhimu.

Aliwataka wanafunzi wa bweni
kuripoti ~ Julai 3 na wa kutwa
Julai 5.

Kadhalika, alisema katika ajira
mpya za walimu hivi karibuni
hakuna shule itakayokosa mwal-
imu wa Fizikia wala Hisabati.

Alifafanua  kuwa walimu wa
Fizikia walioajiriwa ni 1,360 wakati
shule ambazo hazikuwa na mwal-
imu ni 1,100 na walimu wa Hisabati
walioajiriwa ni 459 wenye shahada
na stashahada 140 wakati uhaba
ulikuwa kwa shule 400.
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Wafanyabiashara walalamikia
kutozwa faini tofauti na kosa

Na Beatrice Shayo

BAADHI ya wafanyabiashara
wilayani Kinondoni, mkoani
Dar es Salaam, wamelalamikia
ukaguzi wa leseni za biashara
na kutozwa faini huku risiti ik-
ionyesha makosa ya maegesho
‘wrong parking’ wakati kosa ni
kutokuwa na leseni ya vinywaji
vya vileo.

Aidha, wamedai faini hizo
kukusanywa kwa mtutu wa
bunduki na baadhi kukamatwa
na kupelekwa kituo cha polisi
walikolipia faini hizo na kupewa
stakabadhi tofauti na kosa.

Wakizungumza na Nipashe
kwa nyakati tofauti, mfanyabi-
ashara eneo la Mlalakuwa, Gasto
Temba, alisema alikamatwa saa
5:50 usiku akiwa dukani baada
ya magari mawili kuegeshwa nje
ya duka hilo kuuliza mhusika
na kumtaka aonyeshe leseni ya
vileo. Pia walimtaka awaeleza
kama duka ni jipya na amepata
namba ya mlipakodi.

“Waliniambia hawataki mane-
no mengi na kunitaka nipande
kwenye gari kuelekea kituo cha
polisi cha Mabatini. Wakasogea
mbele wakamkamata mwingine,
nilizunguka nao katika gari lao
wakiendelea kukamata wengine
na walivyofika kituoni waka-

niambia nichague kulala au kuli-
pa faini, nilikubali kulipa lakini
stakabadhi niliyopewa haihusi-
ani na kosa,” alidai.

“Walinitaka nitoe laki nne
kwa sababu sina leseni mbili,
wakaniambia nilipe Sh. 200,000
kwani wakinipeleka kituo cha
polisi nitatakiwa kulipa Sh.
400,000 kwa sababu sina leseni
mbili ilinibidi nilipe hiyo faini na
kunipatia risiti ya maegesho am-
bayo imeandikwa Sh. 20,000,
alidai. Kwa mujibu wa Temba,
siku iliyofuata akiwa dukani na
wenzake waliulizana kuhusu
faini hiyo na kubaini kila mmoja
alitozwa kiwango chake na kuna
waliotozwa Sh. 100,000.

“Hapa bado sijaelewa nasikia
faini kwa watu ambao hatuna
leseni ya vileo ni Sh. 100,000,
lakini mimi wamenilipisha Sh.
200,000. Nilienda kulalamika
Ofisi za Serikali za Mitaa,” alidai.

Mfanyabiashara  mwingine
ambaye hakutaka kujata jina
lake gazetini alisema, alifuatwa
dukani kwake majira ya saa saba
usiku na kumtaka alipe faini ya
Sh. 200,000 kwa vile duka lake
amechanganya na vilevi.

Alisema kwa mazingira yal-
ivyokuwa magumu kila akizun-
gumza waligoma kumsikiliza
na kumtaka aingie kwenye gari

kwa ajili ya kupelekwa Kituo cha
Polisi cha Mabatini.

Alieleza kuwa baada ya kufika
aliwekwa ndani pamoja na wa-
fanyabiashara wengine ambao
hawakuwa na hela ya kulipa faini
ya Sh. 200,000.

“Ilikuwa ni siku ya Ijumaa nili-
yokamatwa usiku akaniambia
usipolipa utaendelea kulala hadi
Jumatatu kwa ajili ya kufikishwa
mahakamani nikamwambia
hiyo hela sina akanipunguzia
hadi 120,000 bado nikamwam-
bia sina akaniacha,” alidai.

Alisema aliachiwa Juni 12,
mwaka huu, majira ya mcha-
na baada ya kutoa faini ya
Sh.100,000 na hakupewa risiti.

Akizungumzia suala hilo,
Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa
Mlalakuwa, Sulemani Masare,
alisema alithibitisha kupokea
malalamiko ya wafanyabiashara
kadhaa wiki mbili zilizopita
kuwa walifuatwa na maofisa bi-
ashara wakiwa na polisi majira
ya saa tano usiku polisi wakiwa
na silaha.

“Ukamataji huo haukuwa rafi-
ki ni shuruti kwa jinsi wananchi
walivyonieleza wengi wao wal-
ipelekwa polisi na kuwekwa
mahabusu na wengine kutakiwa
kulipa faini kwa viwango tofauti,
lakini walipewa risiti za maege-

sho kwa kiwango cha Sh. 20,000
wakati wamelipa kati ya Sh.
100,000 hadi 200,000,” alisema.

Kwa mujibu wa mwenyekiti
huyo, wafanyabiashara hao wal-
idai kuwa walioshindwa kulipa
Sh. 200,000 hawakupewa risiti
jambo linalotia shaka risiti ze-
nyewe na kiwango cha faini na
ukamataji. Alisema baada ya
kupokea malalamiko hayo ali-
wasiliana na baadhi ya viongozi
wa Wilaya ya Kinondoni na hadi
sasa hajajibiwa, huku akishauri
manispaa kutoa elimu zaidi ku-
liko kutumia mtutu wa bunduki
kukamata walipa kodi.

Meya wa Manispaa ya Kinon-
doni, Songolo Mnyonge, alith-
ibitisha kupokea malalamiko
mengi na kwamba anayafanyia
kazi baada ya kupatiwa taarifa
kwa kuwa operesheni hiyo ime-
anzishwa na Mkurugenzi Mtend-
aji wa Manispaa ya Kinondoni.

“Hii operesheni imefanyika
katika maeneo mengi na nime-
pokea malalamiko mengi sana
na subiri kupewa taarifa rasmi
kwenye kikao kabla ya kutoa
tamko,” alisema.

Licha ya Nipashe kutafuta
ukweli kutoka kwa Mkurugenzi
Mtendaji wa Manispaa ya Kinon-
doni, Sipora Liana, haikupata
ushirikiano.

-y -

Waziri Mkuu,
Kassim Ma-
jaliwa (kulia),
akizungumza
na Waziri Mkuu
wa Burundi,
Bunyoni Guil-
laume, wakati
aliposhiriki
katika maa-
dhimisho ya
miaka 59 ya
Uhuru wa nchi
ya Burundi,
Viwanja vya
Uhuru Boule-
vard, mjini Bu-
jumbura jana,
ikiwa ni ziara
va siku moja
nchini humo.
PICHA: OWM

Na Marco Maduhu,

JESHI la Polisi mkoani Shin-
yanga, limesema limejipanga ku-
wadhibiti vibaka mkoani humo,
ambao wamekuwa wakijihusi-
sha na matukio mbalimbali ya
uhalifu, ikiwamo kwenye makazi

ya watu.
Kamanda wa Polisi mkoani
Shinyanga, George Kyando,

alibainisha hayo jana alipo-

zumgumza na waandishi wa
habari.

Alisema kwa sasa matukio
ya uhalifu makubwa yamepun-
gua na kubaki ya vibaka ambayo
nayo siyo mengi kama zamani,
na kuwaonya vijana ambao wa-
najihusisha na vitendo hivyo
waache mara moja.

“Zamani matukio ya vibaka
mkoani Shinyanga yalikuwa yak-
itokea 50 kwa siku, lakini kwa

sasa yamepungua na kutokea
tukio moja na mimi ni mtu wa
doria na nitakomesha uhalifu
mbkoani hapa,” alisema Kyando.
“Nitazungumza na wenyeviti
kuweka mkakati wa kufanya
ulinzi shirikishi, ili kukomesha
matukio ya uhalifu Shinyanga na
mji kuwa salama,” aliongeza.
Aliwataka madereva boda-
boda mkoani humo, kutii sheria

Polisi yaangaza vitad_hidi va Vvibaka

na kuzingatia taa za usalama
barabarani, ili kuepukana na
ajali zisizo za lazima zitokanazo
na uzembe.

Katika hatua nyingine, ka-
manda huyo aliwaahidi ush-
irikiano waandishi wa habari
mkoani humo na kuwataka
kuandika habari zao kwa wel-
edi, ambazo hazitaleta taharuki
kwa kufuata miiko na maadili ya
taaluma yao.

TRA yafuatilia
asasi za Kiraia
kulipa kodi

Na Beatrice Shayo

MAMLAKA ya Mapato Tanzania (TRA),

imesema itaendelea kufuatilia kwa karibu na
kuondoa changamoto za kisheria na utendaji
kwenye fedha zinazokuja kupitia azaki kwa
kuwa pesa hizo ni za walipa kodi wa nchi ny-
ingine.
Mkurugenzi wa Huduma na Elimu kwa Mlipa-
kodi wa TRA, Richard Kayombo, wakati akiso-
ma hotuba ya Kamishna Mkuu katika mafunzo
ya asasi za kiraia kuhusu kodi iliyoandaliwa na
Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu
Tanzania (THDRC).

“Wengi mmelalamikia makato ya ‘SDL, suala
la kucheleweshwa au kutopewa hadhi ya ku-
tolipa kodi pamoja na riba na ‘penalty’ (faini)
kubwa katika marejesho yaliyochelewa kuto-
kana na kwamba azaki hutegemea mzunguko
wa hela za wahisani,” alisema Kayombo.

Alisema TRA kwa kushirikiana na mamlaka
nyingine za serikali wataendelea kushughu-
likia changamoto ili kuboresha mazingira ya
ulipaji wa kodi kwa kundi hilo kwa kuwa wana-
tambua mchango mkubwa wa asasi na watete-
zi wa haki za binadamu kwenye pato la taifa.

Alizitaja kodi zinazolipwa na azaki kuwa ni
kodi ya mshahara (PAYE), kodi ya ongezeko la
thamani (VAT), kodi ya zuio, ushuru wa stempu
na kodi nyingine.

“Asasi za kiraia zimekuwa zikifanya manunu-
zi makubwa na pia kutoa huduma mbalimbali
kama vile elimu, afya, utunzaji wa mazingira,
utawala bora na shughuli zingine nyingi am-
bazo zinachangia maendeleo ya kitaifa kwa
ujumla,” alisisitiza.

Kwa mujibu wa Kayombo, ripoti ya mwaka
2015 ya Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, ilionyesha 78 ya ma-
patoyaasasi  yalitumika kufadhili shughuli
za maendeleo ya watu kama vile kilimo, afya,
elimu, maji na huduma zingine za kijamii.

Alisema sekta ya azaki imekuwa na mchan-
go mkubwa katika kukuza maendeleo ya nchi
na hasa katika kodi kutokana na kuongozwa na
sheria na kusimamiwa na taasisi tofauti.

“Kupitia mkutano huu ningependa kutoa
wito kwa wadau wote katika sekta ya asasi za
Kiraia kuzingatia sheria hizi tuweze kujenga
taifa kwa pamoja,” alisisitiza Kayombo.

Alisema TRA inatambua kuwa walipa kodi
wamekuwa wakikabiliwa na changamoto
mbalimbali wakati wa utekelezaji wa sheria
hizo na wanapokutana na taasisi za serikali zi-
nazohusika na mapato.

Naye Mratibu THRDC, Onesmo Olengu-
rumwa, alisema takribani asasi za kiraia 150
zinahudhuria mafunzo hayo kuelekea Siku ya
Watetezi wa Haki za Binadamu leo.

Alisema changamoto iliyopo katika asasi
hizo ni pamoja na uelewa mzuri kuhusu masu-
ala ya kodi hususani kwa maofisa wa TRA ka-
tika utoaji wao wa elimu ya kodi kwa asasi hizo.

“Asasi za kiraia hazina fedha zake ni fedha za
wahisani kama kuna madeni yaweze kuombe-
wa msamaha riba na kodi ili waweze kulipa
tunaomba TRA ikaongea na mamlaka zingine
angalau Azaki kwa zile zilizokuwa zinadaiwa
zikapewa muda fulani wa kulipa malimbikizo

kama yapo bila kuwa na riba na faini,”
alisema Olengurumwa ambaye kitaaluma
ni wakili.



4 NipaShe ljumaa Julai 2,2021

Uhakiki
mwingine wa
simu waja Kisa
kasi ya uhalifu

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari, DK. Faus-
tine Ndugulile, amesema kutokana
na uwapo wa wimbi la uhalifu wa
mitandaoni, atatoa muda maalum kwa
Watanzania kuhakiki na kusajili laini
zao kwa alama za vidole.
alipokuwa akizindua tovuti ya wizara
hiyo pamoja na mpango mkakati wa
miaka mitano (2021/2026).

Ndugulile alisema atatoa maelekezo
kwa Mamlaka ya Mawasiliano Tanza-
nia (TCRA) kufanya uhakiki na kuwa-
taka Watanzania kila mmoja kufanya
uhakiki kwa kuwa muda utatolewa na
laini zisizo hakikiwa zitafungwa.

“Tuna changamoto za uhalifu wa
mtandaoni hivyo niwaombe Watan-
zania mhakikishe mnahakiki laini
mlizosajili na nitatoa maelekezo kwa
TCRA kuhakikisha zoezi hili lina-
fanyika na tutatoa muda maalum,
hakikisheni mtu hamsajili mwenzake
laini maana kufanya hivyo ni kosa,”
alisema Ndugulile.

Aliongeza kuwa serikali itachukua
hatua zaidi kwa sababu wizi wa
mtandaoni umekithiri.

Alibainisha kuwa mwezi huu
wataanza kutoa elimu kwa umma
kuhusu namna bora ya matumizi ya
mtandao, hivyo kutoa wito kwa wa-
nanchi kutokubali kugawa namba za
simu kwa watu wasiowajua kwakuwa
ni kinyume cha sheria.

Awali, Dk. Ndugulile alisema wizara
hiyo imejipanga kuhakikisha kwa
miaka mitano inajenga uchumi wa
kidigitali.

Alisema katika kipindi hicho wa-
naenda kuboresha mkongo wa taifa
kwa ajili ya kuimarisha mawasiliano,
ili yaweze kufika katika wilaya zote
nchini pamoja na nchi jirani.

Alibainisha kuwa Serikali kupi-
tia Shirika la Posta ina mpango wa
kuikuza vizuri na kuirasimisha ili
watu waweze kufanya biashara vizuri
pamoja na uboreshaji wa anuani za
makazi.

“Tunataka kila nyumba kwa kush-
irikiana na Wizara ya Ardhi, Idara za
mipango miji, Tamisemi na Wizara
va Ujenzi na Uchukuzi kuhakikisha
tunaweka mipango miji mizuri kwa
kuboresha barabara mitaa na namba
za nyumba,” alisema Ndugulile.

Kadhalika, alisema serikali itabadili
sheria ili kufuta tozo mbalimbalimbali
zinazokwamisha ubunifu wa vijana.

Naye, Katibu Mkuu wa Wizara hiyo,
Dk.Zainabu Chaula alisema mkakati
huo una maeneo sita, kwamba maan-
dalizi yake yamechukua miezi sita
kupitia kikosi kazi maalum kilicho-
husisha watendaji mbalimbali wa
Wizara.

TADB na AGF kuinua
Kilimo kwa dola mil. 20

Na Beatrice Moses

BENKI ya Maendeleo ya Kili-
mo Tanzania (TADB) na African
Guarantee Fund (AGF), wametil-
iana randama ya makubaliano
yenye thamani ya dola za ki-
marekani milioni 20 kwa ajili
ya kuongeza kasi ya utoaji wa
mikopo kwa wakulima wadogo,
kati na wakubwa.

Akizungumza baada ya utili-
anaji saini wa makubaliano
Kamishna wa Idara ya Uende-
lezaji wa Sekta ya Fedha wa

Wizara ya Fedha na Mipango,
Dk. Charles Mwamwaja, alise-
ma yatakuwa chachu katika
utekelezaji wa mpango wa tatu
wa Taifa wa Maendeleo.

“Kwa niaba ya serikali,
napongeza makubaliano haya
kwani ni hatua kubwa kwa
TADB kwa ushirika wao mkub-
wa na AGF, kwani utachochea
maendeleo na ukuaji wa sekta
ya kilimo hususani kwa kinama-
ma,” alisema Dk. Mwamwaja.

Alisema makubaliano hayo
kwa kiasi kikubwa yatasaidia
kuondoa changamoto ya dha-

o e

mana katika benki nchini,
hivyo kuwezesha upatikanaji wa
mikopo hiyo na kuwawezesha
Watanzania wengi kushiriki ka-
tika sekta ya kilimo.

“Watanzania wamekuwa
wakikosa dhamana ya kupata
mikopo kwenye benki zetu..
makubaliano haya yanaenda
kuleta ahueni kwa Watanzania
walio wengi, ambapo wame-
kuwa hawana dhamana, hivyo
kuwafanya washiriki kikamilifu
kwenye sekta hii inayoajiri Wa-
tanzania zaidi ya asilimia 65,”
alisema.

fi
et el

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
AGF, Jules Ngankam, alisema
makubaliano hayo yamelenga
kuongeza tija na kuifanya
sekta ya kilimo itiliwe maanani
zaidi ili kufikia maendeleo ya
juu Tanzania na Afrika kwa
ujumla.

“TADB  imekuwa  benki
muhimu sana kwa kuwa ni mah-
susi kwa shughuli za kilimo tu,
hivyo tunaamini makubaliano
haya yatasaidia kuifanya sekta
ya kilimo ipige hatua na kutoa
mchango mkubwa zaidi ndani
ya Afrika,” alisema Ngankam.

ma Mtaani K walko

Hakimu wa Mahakama ya Mwanzo Temeke, Josephita Kinyondo (kulia), akitoa maelezo kwa wananchi waliofika kupata huduma
kwenye Mahakama inayotembea wakati wa Maonyesho ya 45 ya Biashara ya Kimataifa yanayoendelea kwenye viwanja vya Julius
Nyerere, barabara ya Kilwa, mkoani Dar es Salaam jana. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Mahakama inayotembea yaamua mashauri 1,208

Na Joseph Mwendapole
MAHAKAMA  inayotembea
‘mobile court’” imefanikiwa

kusikiliza na kumaliza mashauri
1,208 huku watu 13,668 wakinu-
faika na huduma zinazotolewa
na mahakama hiyo tangu ian-
zishwe.

Hayo yalisemwa jana na
Hakimu Mkazi ambaye ni Mra-
tibu wa mahakama hiyo, Moses
Ndelwa, katika Maonyesho ya
Biashara ya Kimataifa yanay-
oendelea kwenye Viwanja vya
Dar es Salaam.

Alisema idadi hiyo ya mashau-
ri na wanufaika wa huduma
hizo ni tangu kuanza kutolewa

rasmi kwa huduma hiyo Julai,
2019 hadi  kufikia mwezi Mei,
2021 na kwamba mpango wa
mahakama ni kupanua huduma
hiyo.

Alisema mahakama hiyo
imeongeza mafanikio katika
mikoa miwili ya Dar es Salaam
na Mwanza na imesikiliza na
kumaliza mashauri hayo na kwa
Mwanza pekee mashauri 520
yalifunguliwa na kumalizika ka-
tika kipindi hicho.

Vilevile, alisema usikilizwaji
wa mashauri katika mahakama
inayotembea ni wa haraka na
yote husikilizwa na kumalizika
ndani ya siku 30.

Naye Hakimu Mkazi Mfawidhi
wa Mahakama ya Hakimu Mkazi

Mwanza, Monica Ndyekobora,
alitoa wito kwa wananchi wa
mkoa huo kuendelea kuitumia
mahakama hiyo kwa kuwa mwi-
tikio wa kufungua mashauri
bado si mkubwa.

“Mahakama inayotembea im-
esaidia kupunguza mrundikano
wa mashauri, hivyo ni rai yangu
kwa wananchi wa mkoa huu
kujitokeza kutumia Mahakama
hii endapo wana kesi za kufun-
gua kwa sababu inawapunguzia
gharama wananchi, inatoa haki
kwa wakati,” alisema Ndyekob-
ora.

Naye Hakimu Mkazi Mfawidhi
wa Mahakama ya Mwanzo-Mku-
yuni ambaye anafanyakazi kati-
ka Mahakama inayotembea, Jen-

ipher Nkwabi, alisema mashauri
yanayofunguliwa kwa wingi ka-
tika mahakama hiyo ni ya ndoa
na talaka.

Alisema kwa upande wa
Mwanza hususani eneo la
Mkolani/Buhongwa, kumekuwa
na mwitikio mkubwa wa wa-
nanchi kutumia mahakama hiyo
na kwamba Dar es Salaam
hutoa huduma zake maeneo
mbalimbali kwa nyakati to-
fauti.

Mahakama inayotembea il-
izinduliwa rasmi Februari 06,
2019 katika sherehe za kilele
cha maadhimisho ya Siku ya
Sheria Nchini na aliyekuwa Rais
wa awamu ya tano, Hayati John
Pombe Magufuli.
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TANGAZO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI NA UCHUKUZI
WAKALA YA BARABARA TANZANIA

ENG. PATRICK MFUGALE
MTENDAJI MKUU WA TANROADS

< 1953-2021 -

Mwenyekiti na Wajumbe wa Bodi, Menejimenti na Wafanyakazi wa TANROADS tumepokea
kwa masikitiko makubwa kifo cha Kiongozi na Mpendwa wetu ENG. PATRICK MFUGALE
kilichotokea tarehe 29 Juni, 2021 katika Hospitali ya Benjamin Mkapa Jijini Dodoma.

26340102

Hakika Tutakukumbuka Daima kwa Uongozi wako Mahiri,
Uchapakazi uliotukuka, Weledi na Uzalendo wako kwa Taifa Letu.

PUMZIKA KWA AMANI MPENDWA WETU.

www.tanroads.go.tz
MIUNDOMBINU BORA YA BARABARA NA VIWANJA VYA NDEGE KWA MAENDELEO YA TAIFA
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MAONI & UCHAMBUZI

iDas

Magereza isikilizwe wito
kupunguza msongamano

JESHI la Magereza limesema limeanza ujenzi wa magereza
mapya na ngome kwenye magereza ya zamani, ili kukabiliana
na msongamano wa mahabusu na wafungwa katika maeneo
hayo.

Aidha, limesema kuna upungufu wa magereza katika
wilaya 46 na tayari wamepata maeneo katika wilaya 26 kuwa
na maeneo ya kuhifadhi watu hao.

Kwa mujibu wa Kamishna wa Jeshi la Magereza nchini,
Seleman Mzee, fedha za kazi hiyo ipo ingawa hakutaja kiasi,
na wataendelea kuimarisha ili kuhakikisha wanaondokana na
msongamano.

Alidokeza kuwa jitihada za Rais katika kutoa msamaha
kwa wafungwa kumesaidia kupunguza idadi ya wafungwa, na
sasa anaziomba mamlaka nyingine kama Polisi, Mahakama na
Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP), kutimiza wajibu wao kika-
milifu ili kupunguza msongamano.

Tatizo la msongamano wa wafungwa ni kubwa na limezun-
gumzwa mara nyingi na aliyekuwa Rais wa awamu wa tano,
Hayati John Magufuli, mara kadhaa alieleza nia ya kupunguza
msongamano kwenye magereza.

Jambo hili ni tatizo kubwa hadi sasa na kuna jitihada zi-
nafanywa na Ofisi ya DPP kwa kumaliza kesi kwa kufuta au
kuondoa nia ya kuendelea na shauri husika, jambo ambalo
linapunguza mahabusu.

Lakini wito wa Kamishna huyo ni muhimu kuzingatiwa na
mamlaka nyingine ili kusaidia kuanzia polisi kufanya upelelezi
kikamilifu, ili wanaofikishwa kwa DPP kwa ajili ya kupelekwa
mahakamani wawe ni wahusika.

Vivyo hivyo, DPP naye afanye kazi yake kikamilifu kuanga-
lia kama kuna kesi ya kujibu na kama ushahidi upo wa kuto-
sha, ili kuepusha kuwa na watu wenye kesi za kawaida wanao-
sota ndani kwa muda mrefu na kuongeza mahabusu.

Ikiwa kutakuwa na ushirikiano au kila mamlaka kuwajibika
ni wazi msongamano utapungua na magereza yatapumua,
kutakuwa na hali bora maeneo hayo.

Uwapo wa mahabusu ni gharama kwa nchi kwa kuwa
wafanyakazi wanaowalinda wanalipwa mishahara, marupu-
rupu na mahitaji mengine, kulipa ankara mbalimbali za maji,
umeme na majitaka pia kuwalisha, mavazi na viatu.

Licha ya magereza kutakiwa kujitegemea kwa maana ya
chakula na mahitaji mengine kwa wafungwa kufanyakazi za
uzalishaji bado hawajaweza kwa asilimia 100, na wamejikuta
wanategemea fedha za serikali.

Lakini kwa mujibu wa sheria, mahabusu hawaruhusiwi ku-
fanyakazi na hata wakifanya wanalindwa sana, jambo ambalo
ni gharama sana, maana yake unakuwa na idadi kubwa ya
watu wanaogharamiwa na kodi za Watanzania.

Lazima kuwe na mkakati wa kupunguza mahabusu kuan-
zia ngazi ya jamii, viongozi wa dini na mamlaka nyinginezo,
vinginevyo ni kuendelea kubeba mzigo mkubwa wa kuhifadhi
watu hao.

Pia ni vyema kasi ya ujenzi wa magereza ikaongezeka kwa
kuzingatia kuwa kwa mujibu wa Sensa ya Watu na Makazi
kuna Watanzania zaidi ya milioni 55, na mwakani itakapo-
fanyika sensa nyingine kuna uwezekano mkubwa wa idadi
hiyo kuongezeka zaidi.

Jitihada za pamoja zinahitajika katika kuhakikisha mson-
gamano kwenye magereza nchini unapungua na wale ambao
ni wafungwa wakatumika kwenye uzalishaji kwa ajili ya kuli-
wezesha jeshi hilo kujiendesha kwa gharama zake zenyewe.

MWANGA WA JAMII

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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Na Sabato
Kasika

BoDI YA
‘MATICHA

MWISHONI mwa mwaka 2018,
aliyekuwa Rais wa Awamu ya
Tano, Hayati Dk. John Magufuli,
alitoa vitambulisho 670,000
kwa ajili ya machinga, ili ku-
wawekea mazingira rafiki ya ku-
fanya biashara.

Pia lengo lingine la serikali li-
likuwa kuwahakikisha wamach-
inga hao ambao tegemeo kubwa
la watu wa hali ya chini, wafanye
shughuli zao bila kusumbuliwa.

Katika mchakato huo, kila
mkuu wa mkoa alipewa vitam-
bulisho 25,000, huku kila mjasir-
iamali mdogo akitakiwa kulipia
kitambulisho chake Sh. 20,000
ambapo kiasi hicho cha fedha
kilitakiwa kupelekwa TRA.

Kila mkuu wa mkoa alitakiwa
kukusanya Sh. milioni 500 zi-
nazotokana na gharama za vi-
tambulisho hivyo, lakini yule
ambaye mkoa wake unahitaji
vingine zaidi aagize ili kuhakiki-
sha kila mjasiriamali anakuwa
nacho.

Mchakato wa kugawa vitam-
bulisho hivyo umeendelea ku-
wapo ili kuhakikisha kundi hilo
linachangia katika uchumi wa
taifa kupitia vitambulisho hivyo,
ambavyo kila kimoja gharama
yake ni Sh. 20,000.

Tangu Rais wa awamu ya
tano alipozindua utoaji wa vi-
tambulisho hivyo kwa lengo la
kuwatambua wafanyabiashara
wadogo na watoa huduma wa-
dogo, inaelezwa kuwa serikali
imefanikiwa kukusanya zaidi ya
Sh. bilioni 46.71.

Waziri Mkuu, Kassim Majali-
wa, ameahirisha Bunge na kutoa
ufafanuzi kuhusu vitambulisho
na kuongeza kuwa katika mwa-
ka wa fedha 2020/2021, serikali
iliamua kuboresha vitambul-
isho hivyo kwa kuweka picha na

Machinga wameingiza kiasi
- hiki, waboreshewe masoko

jina la mjasiriamali ili kuongeza
udhibiti.

Lengo la kuviboresha ni ku-
wawezesha wajasiriamali  ku-
tumia vitambulisho hivyo kupa-
ta huduma za kibenki na bima ya
afya na Ofisi ya Rais TAMISEMI
kwa kushirikiana na Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA) itaende-
lea na utaratibu wa kusajili waja-
siriamali hao kwa kutumia mfu-
mo, kuchapisha vitambulisho na
kuvisambaza kwa halmashauri
husika ili vigawiwe.

Kimsingi, hatua hizo zinazo-
chukuliwa na serikali kwa ajili ya
wamachinga, ni nzuri hasa kwa
kuzingatia kwamba nao wana
mchango kwenye maendeleo ya
nchi yao kutokana na kodi wana-
zolipa.

Lakini, ingependeza zaidi
iwapo hatua zaidi zingechuku-
liwa kwa kuwatengenea maeneo
rasmi ya kufanyia kuliko ilivyo
sasa wametapakaa mitaani na
kufanya biashara hata katika
maeneo ambayo ni hatari.

Binafsi, ninaamini kwamba,
kuwawekea mazingira rafiki ya
kufanyia biashara ni pamoja na
kuwatengea maeneo au masoko
yao badala ya kuwaacha wakiva-
mia vituo vya daladala, pemb-
ezoni mwa barabara au chini ya
nyaya za umeme mkubwa hali
ambayo si salama kwao.
laam, watakuwa wameshuhudia
jinsi ambavyo wafanyabiashara
wadogo wakiwamo mama lishe,
baba lishe, wauza matunda, mi-
tumba na vitu vingine vidogo
walivyozagaa.

Baadhi ya madai yao, ni kwam-
ba hawajatengewa maeneo ya
kufanyia biashara, au kama
yapo, bado hayajaboreshwa,
hivyo hawawezi kwenda kufan-

ya shughuli zao katika mazingira
ambayo si rafiki kwao.

Hadi sasa baadhi ya masoko
hayana maji, vyoo na pia
hayafikiki kirahisi, hali inayo-
sababisha wakose wateja, hivyo
wanaona ni bora waendelee ku-
fanyia biashara kwenye maeneo
hatari.

Lakini ikumbukwe mwaka
2016, Rais wa Dk. Magufuli
aliwahi kuziagiza halmashauri
kuhakikisha zinawatengea mae-
neo ya kufanyia biashara tena
yakiwa yameboreshwa, ndipo
wahamishwe.

Je, halmashauri zimeshind-
wa kuwatengea maeneo au
masoko? Zimeshindwa kubore-
sha yaliyopo? Kwanini waende-
lee kuzagaa mitaani kana kwam-
ba hawana umuhimu wakati
zimekusanywa Sh. bilioni 46.71
kutoka kwao?

Kwa kuwa kundi hilo limetam-
buliwa na kupewa vitambulisho,
ninadhani kuna haja sasa ya ku-
hakikisha linaacha kuhangaika
huku na kule badala yake lisaid-
iwe kuwa katika maeneo rasmi.

Wapo baadhi ya wafanyabi-
ashara wadogo ambao wame-
kuwa wakifanya biashara huku
wakikimbizwa na wafanyakazi
wa Wakala wa Barabara Tanza-
nia (TANROADS).

Mfano hai upo, eneo la Mbezi
imekuwa kawaida kukuta wa-
fanyabiashara wakihangaika ku-
wakwepa wafanyakazi wa TAN-
ROADS wasiwakamate.

Wataendelea na maisha ya
aina hiyo hadi lini?

Kwa nini wahangaike Kkiasi
hicho? Kwa nini wasitengewe
maeneo yao ambayo ni rafiki
kwa shughuli zao kuliko wana-
vyohangaika kila siku?
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Bom llivyoibua taharuki jirani Uwanja wa Ndege Dar

Na Mary Geofrey

TAHARUKI iliibuka juzi kwa abiria na wakazi
walio jirani na Uwanja wa Ndege wa Kimataifa
wa Mwalimu Julius Nyerere (JNIA), kufuatia
jaribio la tishio la bomu katika jengo la pili la
abiria katika uwanja huo.

Mamlaka ya Viwanja vya Ndege nchini
(TAA) kwa kushirikiana na JNIA walifanya
jaribio hilo juzi asubuhi kwa lengo la kupima
ufanisi wa mamlaka, kama wana uwezo wa ku-
dhibiti tukio hilo.

Kufuatia tukio hilo, wakazi wa maeneo ya
uwanja huo walipatwa na taharuki baada
ya kuona magari ya kuzima moto, magari ya
kubeba abiria na magari ya jeshi yakiingia na
kutoka katika uwanja huo.

Abiria waliokuwa katika uwanja huo, wali-
patwa na mshtuko uliowalazimu kuanza ku-
piga simu kwa ndugu na jamaa wakiwaeleza
kuhusiana na tukio hilo.

Baadhi ya abiria walionekana wakikimbia
huku na kule, huku Askari wa Jeshi la Wa-
nanchi (JWTZ), Jeshi la Polisi, Jeshi la Zimam-
oto na Uokoaji, watumishi wa mamlaka hiyo
wakiendelea kutoa huduma ya kwanza kwa
abiria.

Akizungumpzia tukio hilo, Kaimu Mkurugen-
zi wa JNN, Mhandisi Diana Munubi, alisema
uendeshaji wa jaribio hilo ni wa siri na unaju-
muisha wadau wote na kwamba wanatumia

kanuni na taratibu za kimataifa za mamlaka za
viwanja vya ndege.

Alisema walishirikiana na wadau wote wa
kiwanja hicho katika kufanya jaribio hilo, hali
ambayo ilizuia taharuki na kuwafanya abiria
kushindwa kuamini kama kweli ni jaribio.

Diana alisema kuna aina 13 za matishio ya ki-
usalama katika viwanja vya ndege yakiwamo
mabomu ndani ya ndege na ndani ya uwanja,
ndege kutekwa na uzuiaji wa hadhara kubwa
wa kuingia maeneo ya vizuizi.

Alisema majaribio hayo yanatakiwa ku-
fanyika kwa nadharia na asilia kama ambavyo
wamefanya kwa siri bila ya wadau kufahamu.

Alisema majaribio kama hayo yanatakiwa
kufanyika kwa nyakati tofauti kila baada ya
miaka mitatu na kwamba wamekuwa wakizin-
gatia utaratibu huo.

Mkuu wa Kitendo cha Usalama na Operesh-
eni wa JNIA, Raymond Munuo, akizungumzia
usalama wa mali za abiria, alisema wanatumia
kamera zilizopo maeneo yote ya uwanja na
mawakala wa ndege na watumishi wanaohusi-
ka na mali za abiria katika uwanja huo.

Alisema kumekuwapo na malalamiko ya
wizi, lakini wamekuwa wakichunguza na
kubaini haujafanyika katika eneo hilo la uwan-
ja. Alisema wamekuwa wakiyadhibiti matukio
hayo kwa kuendelea kuweka taratibu mad-
hubuti zinazosaidia kuimarisha usalama wa
abiria na mali zao.

Mahakama yabariki kufutwa kwa udiwani kisa si raia wa Tanzania

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Kanda ya Kigoma im-
ebariki uamuzi wa kutengua udiwani wa Eze-
kiel Mshindo kwa hoja kwamba hana sifa ya
kushika nafasi hiyo kwa kuwa si raia wa Tan-
zania.

Uamuzi wa Mahakama hiyo ulitolewa Juni
28, mwaka huu, mbele ya Jaji Athumani Matu-
ma baada ya kusikiliza hoja za pande zote
mbili.

“Kama ripoti ya uhamiaji inasema mlala-
mikaji si raia na ripoti hiyo haijapingwa basi
hakuna haja ya kutohalalisha au kuharibu
uamuzi wa mlalamikiwa namba mbili na tatu
kwa kutangaza kuwa kiti cha udiwani wazi
kwa mujibu wa Sheria ya Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa kwa sababu mlalamikaji hana sifa, si
raia,” alisema.

Alisema Sheria ya Uchaguzi ya Serikali ya
Mitaa inasema mtu atakuwa na sifa katika uch-
aguzi huo ikiwa atatimiza vigezo vya kuwa raia
wa Tanzania. Mshindo alikuwa Diwani CCM
alikuwa akilalamika dhidi ya Tume ya Taifa
ya Uchaguzi (NEC) , Waziri Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Katibu Mkuu
wa Wizara hiyo, Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kasulu na Mwanasheria
Mkuu wa Serikali (AG).

Ezekiel aliwasilisha maombi katika mahaka-
ma hiyo akipinga kuondolewa katika nafasi
yake ya udiwani. Alikuwa diwani wa Kata ya
Kagera - Nkanda, Kasulu na alishinda nafasi
hiyo katika uchaguzi wa mwaka 2020.

Inadaiwa Aprili 14, mwaka huu, Katibu
Mkuu wa TAMISEMI alimfahamisha Mkuru-
genzi wa Halmashauri ya Kasulu kuwa mmoja
wa madiwani katika kata yake moja si raia wa
Tanzania na kumweleza kwamba aanze ku-
fanya mchakato wa uchaguzi ili kujaza nafasi
hiyo.

Wakati wa usikilizwaji wa shauri hilo, Di-
wani alikuwa akitetewa na mawakili Fortu-
natus Mubhalila, Ignatus Kagashe na Hamisi
Kamilomilo na wajibu maombi walikuwa wak-

iwakilishwa na Wakili wa Serikali Allan Shija
akisaidiana na Emmanuel Ladislaus.

Akiwasilisha hoja za mlalamikaji, Wakili
Mubhalila alidai kuwa kitendo cha kuitisha
uchaguzi mpya kimefanyika isivyo halali kwa
kuwa mteja wake alishakuwa diwani.

Alidai malalamiko ya kuwa si raia wa Tanza-
nia ni ya kisiasa na hata mteja wake alipoho-
jiwa na Idara ya Uhamiaji hakukubali hoja ya
kwamba si raia pia hakupewa nafasi ya kusiki-
lizwa katika ngazi ya kitaifa ya uhamiaji.

Katika hoja nyingine, Wakili Muhalila alidai
ripoti ya Uhamiaji inajichanganya kwa kuwa
ilikuwa ikizungumzia Yohana Mshita na mlala-
mikaji kwa wakati mmoja.

Alidai katika mazingira hayo haionyeshi ni
yupi hasa anayezungumziwa kati ya mlala-
mikaji na Yohana, kwa msingi huo hiyo ripoti
haina sifa ya kuwa kielelezo kwa upande wa
wanadaiwa kinachoweza kuzingatiwa wakati
wa kutoa uamuzi.

Mshindo anadai kupitia wakili wake kuwa
jukumu la Mwenyekiti wa Halmashauri kum-
fahamisha Waziri kuhusu suala hilo lakini si
jukumu la waziri kufanya hivyo kama inavy-
oonekana katika hiyo kesi, anaomba mahaka-
ma ione mchakato wote uliofanywa katika
shauri hilo ni batili.

Akiwakilisha wajibu maombi, Wakili Shija
alidai Sheria ya Uchaguzi wa Serikali za Mitaa
haiwezi kuachiwa hasa inapotokea mabadiliko
ya diwani kupoteza sifa kama ilivyotokea kwa
mlalamikaji baada ya kubainika kuwa si raia
wa Tanzania wakati wa uchaguzi.

Kuhusu mkanganyiko wa majina ya kata ya
Kagera Nkinda na Kagera Nkanda, alidai huko
ni kuteleza kwa karamu na haina uhusiano na
hoja iliyopo kwamba mlalamikaji si raia wa
Tanzania.

Kuhusu hoja mlalamikaji kutopewa nafasi
ya kusikilizwa na Idara ya Uhamiaji, wakili
huyo alidai alipewa nafasi ya kusikilizwa ka-
tika ngazi ya wilaya, kama ilivyoonyeshwa
katika ripoti na mlalamikaji alipowasilisha
nyaraka za utetezi wa uraia wake.

NOTISI / TANGAZO

MOPEH COMPANY LTD, MUDU COMPANY LTD, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS
CO.LTD, ,LEGENDS AUCTION MART LTD ,SALEI AUCTION MART LTD, CHAMPION AUCTION

MART,MAKI
ENTERPRISES

DESTENI

COMPANY  LIMITED,

RECOVERIES LTD,PSALM AUCTION MART,MALAPA AUCTION MART,HEDANE
LTD,KILICRAALS  AUCTIONEER,

MASE

INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS,JY
AUCTIONEERS CO.LTD, SMARKCORE GROUP LTD, WAUNGWANA AUCTION MART LTD, BEST
GROUP LTD, kwa mamlakatuliyopewa na Jamhuri ya Muunganowa Tanzania, chini ya benki ya AKIBA
COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa madeni kwa wadaiwa wafuatao ndani ya siku 14
kuanzia tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

TAWI JINA LA MWENYE MAHALI
NA | JINA LA MDAIWA ALILOKOPA DHAMANA AINA YA DHAMANA DHAMANA ILIPO TAREHE YA MNADA
DOEGRATIUS MKAWE & KATA YA DARAJA
1 HILDA DOEGRATIUS MKAWE | ARUSHA HILDA DEOGRATIUS NYUMBA MBILIMTAAWA | 17/07/2021 NA KUENDELEA
MKAWE NDARVOI
KITONGOJI CHA
LOITA-
2 | IGNAS NDELELIO KAAYA ARUSHA IGNAS NDELELIO KAAYA | NYUMBA HALMASHAURI YA 16/07/2021 NA KUENDELEA
MERU
KATA YA DARAJA
4 | ZUHURA IBRAHIMU GIWANA ARUSHA ZUHURA GIWANA NYUMBA MBILIMTAAWA | 18/07/2021 NA KUENDELEA
ALINYANYA
KIJII CHA
5 | FRANK PAUL ROIKA ARUSHA FRANK ROIKA NYUMBA ENGORIKA KATA | 19/07/2021 NA KUENDELEA
YAKIUTU
KIJIJI CHA
6 ARUSHA NYUMBA OLORIEN KATA YA | 25/07/2021 NA KUENDELEA
ERICK RIKOYAN LUKUMAY ERICK RIKOYAN LUKUMAY OLORIEN
NYUMBA YENYE HATICT
7 KIPEJA TIVBER AND GENERAL MWANZA JOHN TIMOTH PANGANI | NO.50423,PLOTNO.800 | KIKWETE/IGOMA | 16/07/2021 NA KUENDELEA
SUPPLIES CO.LTD
BLOCK D IGOMA
8 | MARTHA JAMES SULULU MWANZA MARTHA JAMES SULULU | KIWANJA IGOMBE 17/07/2021 NA KUENDELEA
9 | WILSON MASANGA GAMBA MWANZA g}:ﬁg ;\J MASANGA KIWANJA NYAMHONGOLO | 19/07/2021 NA KUENDELEA
ABUU MOHAMED
10 | ABUU MOHAMED MASHAKA MBEYA MASHAKA NYUMBA-PAGALA RELINIUYOLE | 21/07/2021 NA KUENDELEA
GREEN USANGU
11 | GREEN USANGU ENTERPRISES | MBEYA ENTERPRISES NYUMBA UYOLE 22/07/2021 NA KUENDELEA
OBADIA HARUNA
12 | OBADIA HARUNA NKYEKYE MBEYA NKYEKYE NYUMBA MBALIZI 25/07/2021 NA KUENDELEA
AMINA OMARY SAIDI AGGREY MOHAMED RAJABU NYUMBA VIKINDU 16/07/2021 NA KUENDELEA
13 NGULANGWA
NYUMBA YENYE HATI
GEDAPE LOGISTICS & NO. 36845 KIWANJA
14 | GENERAL SUPPLY LTD UKONGA GEORGE JOSEPH YATERA | NA.370 KITALU ‘HHH" A" | KARANGA-MOSHI | 16/07/2021 NA KUENDELEA
HATINO. 136896, PUGU
NHJK8 EDEN AGRI- AQUA KIWANJANO.747 KITALU | MWAKANGA-
15 | LIMITED UBUNGO WILLY WILLIAM BWEMELO | ‘K" PUGU ILALA 16/07/2021 NA KUENDELEA
MWAJUMA SELEMANI
16 | SASI SELEMANI KITUNDU KIJITONYAMA | KITUNDU NYUMBA GOBA-KUNGURU | 16/07/2021 NA KUENDELEA
RAHMA AHUMANI MKINDI AGGREY NYUMBA MOHAMED A.SANGAWE | KISIWANI, 23-07-2021 NA KUENDELEA
17 KIGAMBONI
EVA JOHN MIHAYO AGGREY NYUMBA DIDAS DONATUS KINYAMWEZI 21-07-2021 NA KUENDELEA
18 NYAKIMWE
ALIST SALVATORY MUGASHE | AGGREY NYUMBA ALIST SALVATORY MZINGA; KITUNDA | 30-07-2021 NA KUENDELEA
19 MUGASHE
ELIZABETH LAMECK AGGREY NYUMBA ELIZABETH MWEMBE BAMIA | 06-08-2021 NA KUENDELEA
20 | ELOSONGERA LAMECKELISONGERA
21 | VALENCE WILLIAM GALINOMA | ARUSHA VALENCE WILLIAM NYUMBA MOSHONO 16/07/2021 NA KUENDELEA
GALINOMA KIJENGE
22 | NOEL BETHIULE MBISE ARUSHA NOEL BETHIULE MBISE NYUMBA BAGATA ARUSHA | 16/07/22021 NA KUENDELEA
DC
23 | LOMAYANI EDWARD MOILO ARUSHA LOMAYANI EDWARD NYUMBA NGARAMTONI 22/07/021 NAKUENDELEA
MOILO
24 | FELISTER JOHN KOSIANGA ARUSHA FELISTER JOHN NYUMBA SEKEI 20/07/2021 NA KUENDELEA
KOSIANGA
25 | RICHARD GABRIEL PALLANGYO | ARUSHA RICHARD GABRIEL NYUMBA MAJIYA CHAI 29/07/2021 NA KUENDELEA
PALLANGYO
26 | DISMAS MALLYA ARUSHA EMMANUEL NAFTAL NYUMBA SOKONI1 27/07/2021 NA KUENDELEA
NGUVILA

MASHARTI YA MNADA

1. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya nyumba au kiwanja papo hapo baada ya mnada
kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.
2. lkiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,
hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa.
3. Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no. 0754497396/ 0785335544/ 0714939933/ 0754376493/
0768672367/ 0715363537
4. lwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba benki itarudisha kiasi cha fedha
kilichowekwa na mnunuzi benki bila gharama yeyote.

116339602
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Huduma za PBZ zachangia
Kutangaza Muungano

Na Elizabeth Zaya

BENKI ya PBZ imesema kusambaa
kwa huduma za kibenki zinazotole-
wa na benki hiyo katika maeneo
mbalimbali ya Zanzibar na Tanza-
nia Bara kumechangia kwa kiwango
kikubwa kutangaza umuhimu wa
Muungano.

Kauli hiyo ilitolewa na Ofisa
Mwandamizi Masuala ya Masoko na
Uendelezaji wa Biashara wa benki
hiyo, Mohamed Khakis Ismail, ka-
tika Maonyesho ya 45 ya Biashara
va Kimataifa Dar es Salaam (DITF),
maarufu Sabasaba.

Ismail alisema zipo faida ny-
ingi ambazo zimeletwa na uwapo
wa Muungano ikiwamo Benki
ya PBZ ambayo imekuwa ikitoa
huduma katika mikoa mbalimbali
katika pande zote za Muungano
na kuchagiza kuinua uchumi wa
wananchi kutoka katika makundi
tofauti.

“Tunafurahi na tunafari-
jika kwamba Muungano una faida
kubwa na sisi kama PBZ tumetumia
huduma zetu kuendelea kuutangaza
hasa katika kuhakikisha wananchi
wote wananufaika kupitia taasisi
hii ya fedha kuinua uchumi wao
na wa nchi kwa ujumla,” alisema
[smail.

Alisema miongoni mwa huduma
wanazotoa kwa ajili ya kusaidia
makundi ya pande zote za Muun-
gano Nni pamoja na kutoa mikopo
nafuu kwa vikundi vya vyama vya
wakulima na masoko (AMCOS), am-
bavyo vinatambulika kisheria.

“Tumekuwa tukitoa mkopo kwa
makundi ya wakulima wa korosho
na karafuu na ni nafuu kwa sababu
lengo lake ni kutaka viboreshe Kili-
mo chao zaidi, kukuza uchumi wao
na wa nchi kwa ujumla,” alisema
[smail.

Alisema ili kupanua wigo wa
utoaji wa huduma zao zaidi, wame-
jipanga kujitanua katika mikoa yote
ya pande zote za Muungano.

Alisema kwa sasa wanatoa
huduma Zanzibar na mikoa ya
Dar es Salaam, Dodoma, Mwanza,
na Mbeya.lsmail alitoa wito kwa
vikundi mbalimbali kuchangam-
kia fursa katika kipindi hiki cha
maonyesho ya Sabasaba kutembe-
lea banda lao ili kupata elimu va
huduma mbalimbali za kifedha kwa
ajili ya kuendeleza miradi yao.

“Maonyesho ya Sabasaba ni
fursa kubwa sana, wanatakiwa
kuichangamkia, wakija hapa PBZ
watafahamu aina ya mikopo wa-
nayotakiwa kuchukua na niwashau-
ri waondoe ile dhana ya kuogopa
kuchukua mikopo kwenye taasisi za
kibenki bila kufika na kupata elimu
sahihi, wasisikie yale wanayoam-
biwa, wakumbuke kwamba uchumi
wao na wa nchi utakuwa bora kwa
kufanya kazi kwa bidii kama Rais
Samia Hassan Suluhu anavyotu-
sisitiza kila mara,” alisema Ismail.

Madeni ushirika yakwamisha ununuzi pamba

Na Shaban Njia, KAHAMA

MWENYEKITI wa Chama
Kikuu cha Ushirika Kahama
(KACU), Emmanuel Charahani,
aziomba taasisi za kifedha zi-
lizokopesha vyama vya ushirika,
kuviondolea ongezeko la riba
ili kubaki na madeni halisi na
kurejesha hatimiliki za mali wal-
izoweka kama dhamana wakati
wa ukopaji.

Charahani alisema hayo jana
alipozungumza na vyombo vya
habari ofisini huku akibainisha
kwamba mpaka sasa chama
chake kimeshanunua zaidi ya
kilo 600,000 za pamba kutoka
kwa wakulima wa Halmashauri
za Ushetu, Msalala na Manispaa
ya Kahama.

Alisema viongozi wa taasisi
hizo wakae na viongozi wa vy-
ama vya ushirika kuangalia nam-
na ya kurejesha madeni hayo na
kuvikopesha upya ili vinunue
pamba kuongeza ushindani na
kampuni za ununuzi wa zao hilo
na mkulima anufaike.

i kufanikisha hilo, alisema
amewaomba Rais Samia Suluhu
Hassan na Waziri Mkuu Kassim
Majaliwa kuzishawishi benki hizo
namna ya kuviondolea ongezeko
la riba linalozidi kila mwaka ili
kufufua ushirika na kumwinua
mkulima.

Alisema mpaka sasa Chama
cha Ushirika kinachonunua pam-
ba ni KACU pekee huku vyama
vingine vikishindwa kununua
kutokana na kuwa na madeni

makubwa na taasisi za kifedha
na kushindwa kukopesheka na
kununua zao hilo.

“Chama cha Ushirika
SHIRECU (Shinyanga), Nyanza
na KNCU (Kilimanjaro) hatimiliki
za mali zao zimeshikiliwa na
taasisi za fedha kwa kushindwa
kulipa fedha walizokopa na ku-
sababisha KACU kuendelea
kununua zao hilo pekee. Ving-
ekuwa vinanunua vingeongeza
ushindani wa soko na mkulima
kunufaika zaidi,” alisema Chara-
hani.

Pia alisema katika msimu huu
bei halali ya ununuzi wa zao hilo
ni Sh. 1,050 kwa kilo na kwamba
walianza kununua kwa Sh. 1,100
baada ya kuona ushindani ume-
kuwa mkubwa. Lakini kwa sasa

TANZANIA TRADE DEVELORMENT ALTHogTY

wananunua kwa Sh. 1,300 na
wanatarajia kununua kilo milioni
10 sawa na marobota 20,000 ya
pamba.

Aidha, alisema msimu uli-
opita walinunua pamba kutoka
mikoa ya Geita na Shinyanga kwa
Sh. 920 na kupata zaidi ya kilo
milioni 2.2 zenye thamani ya Sh.
bilioni 3.1 na kurejesha malipo ya
pili kwa kila kilo Sh.40 sawa na
zaidi ya Sh. milioni 900.

Mmoja wa wakulima wa zao
hilo kutoka Msalala, Charles
Mhoja, alisema kitendo cha KACU
kununua zao hilo kimesaba-
bisha kuwapo  kwa ushindani
na kampuni zingine zinazofanya
shughuli  hiyo kutoka bei halali
ya Sh. 1,050 hadi Sh. 1,300 kwa
kilo.

Meneja wa Mawasiliano wa Tigo Tanzania, Woinde Shisael, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, kuhusu kampuni
hiyo, kuwa mdhamini rasmi wa mawasiliano katika Maonyesho ya 45 ya Biashara ya Kimataifa kwa mwaka wa sita mfululizo. PICHA:

MPIGAPICHA WETU

DC ageukia mapambano dhidi ya corona

Na Steven William, IRINGA

MKUU wa Wilaya ya Iringa,
Mohamed Moyo, amewataka
wananchi kuchukua tahadhari
dhidi ya corona kwa kutumia
vifaa maalum, kunawa mikono

kwa maji safi na sabuni
pamojanakufuata  maelekezo
ya wataalamu.

Moyo alitoa wito huo juzi
wakati akizungumza na waumini
wa Kanisa la Evangelistic Assem-
blies of God Tanzania (EAGT)
alipotembelea na kujitambulisha
baada ya kuteuliwa kushika wa-

dhifa huo hivi karibuni.

Alisema waumini wa kanisa
hilo na wananchi wa Iringa ha-
wana budi kuchukua tahadhari
kujikinga na ugonjwa huo huku
akiwaomba viongozi wa dini zote
kuliombea taifa ili kutokomeza
ugonjwa huo.

Kiongozi huyo alisema ame-
fika wilayani Iringa kushirikiana
na viongozi wa madhehebu ya
dini zote huku akisema mlango
wa ofisi yake uko wazi na kama
kuna tatizo, mashehe, wachun-
gaji, mapadri na maaskofu wafike
ili wakae na kuyatatua.

Moyo alisema kazi iliyo mbele
yake ni kufanya kazi kwa kush-
irikiana na watu wote bila kujali
dini wal a itikadi za kisiasa ili ku-

waletea  wananchi maendeleo
na kutatua kero zinazowaka-
bili.

Naye Askofu wa Kanisala EAGT
Jimbo la Iringa, Ezekiel Mkenda,
alishukuru mkuu huyo wa wilaya
kumtembelea kanisani kwake na
kuzungumza na waumini wa
kanisa hilo kwa kuwa ni kiongozi
wa kwanza katika nafasi hiyo ku-
fanya hivyo.

Alisema kwa niaba ya kanisa,

atahakikisha wanamuunga mko-
no katika kazi zake kwa kuwa
ameonyesha heshima kubwa
kwa muda mfupi baada ya ku-
wasili wilayani hapa.

Tangu awasili wilayani hapa
baada ya kuteuliwa, Moyo ame-
fanya ziara na kukutana na ku-
fanya mazungumzo na maaskofu
Joseph Mgomi wa Kanisa la An-
glikana Dayosisi ya Ruaha, Blas-
ton Gavile wa Kanisa la Kiinjili la
Kilutheri Tanzania (KKKT) Day-
osisi ya Iringa na Mchungaji Bora
Benjamin wa Kanisa la Moravian
Jimbo la Iringa.
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Wahitimu
elimu msingi,
sekondari
washauriwa

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

VIJANA hasa wa kike kutoka katika maeneo mbal-
imbali ya Mkoa wa Kagera ambao wamehitimu elimu
ya darasa la saba na kidato cha nne na kuendelea na
masomo, wameshauriwa kujifunza shughuli za ujasiri-
amali badala ya kukata tamaa ya maisha kutokana na
kukosa ajira.

Wakizungumza katika maonyesho ya Sabasaba ya-
nayoendelea katika Manispaa ya Bukoba, mmoja wa
washiriki wa maonyesho hayo, Theresia Ntezibwa,
alisema maonyesho hayo ni fursa kwa vijana kuy-
atumia kujifunza kazi za mikono ambazo zinaweza
kuwaingizia kipato na kuacha utegemezi.

“Wapo kinamama wanakaa nyumbani hawataki ku-
jishughulisha... enzi hizi zimepitwa na wakati, lakini pia
kuna mabinti wana elimu ya vyuo na hawana ajira, ha-
wapaswi kukaa tu na kuilaumu serikali kuwa hawana
ajira badala yake wajifunze kazi za mikono wajiajiri,”
alisema Ntezibwa ambaye ni mwenyekiti wa kikundi
cha ujasiriamali cha Makedonia.

John Kidua, mjasiriamali wa tiba za asili, aliwataka
wakazi wa Mkoa wa Kagera wanaokwenda katika vi-
wanja vya maonyesho kuchukua tahadhari kwa kuvaa
barakoa na kunawa mikono kwa maji tiririka na sabuni
au kutumia vitakasa mikono wanapoingia, ili kuhakiki-
sha wako salama kiafya.

Naye mkurugenzi wa shirika linaloandaa maonye-
sho hayo la Kaide, Philmon Kamazima, alisema wam-
etekeleza maagizo ya serikali na kuchukua tahadhari
zote za kujikinga na ugonjwa wa corona kwa kuweka
vifaa vya kunawa mikono na kuhimiza wajasiriamali
na wananchi wanaoingia eneo hilo kuvaa barakoa.

Gharama umiliki
ardhi zashushwa

Na Christina Haule, MOROGORO

SERIKALI imepunguza gharama za umilikishaji
wa ardhi kwa wananchi kwa kupunguza tozo kutoka
asilimia 2.5 katika maeneo mapya ya ardhi na asilimia
moja katika maeneo ya urasimishaji hadi asilimia 0.5.

Katibu Mkuu Wizara ya Ardhi, Marry Makondo,
alisema hayo mjini hapa, kwa niaba ya Waziri wa Ar-
dhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Willium Lukuvi,
wakati akifungua kongamano la kitaifa la masuala ya
ardhi na maadhimisho miaka 20 ya utekelezaji wa She-
ria za Ardhi nchini lililofanyika mkoani hapa.

Alisema serikali imeendelea kuwawezesha wa-
nanchi kumiliki ardhi kwa kupunguza gharama za
umilikishaji kuanzia mwezi Julai, mwaka huu.

Makondo alisema serikali inatarajia kuongeza
kasi ya umilikishaji ardhi na wananchi wengine
wanaombwa kuhakikisha wanakuwa na ardhi iliyo-
pangwa, kupimwa na kumilikishwa ili wawe na milki
salama.

Vilevile, alisema Wizara ya Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi imewataka wamiliki wa ardhi
kutekeleza masharti ya umiliki wa ardhi ikiwamo
kulipa kodi kwa wakati na malimbikizo ya madeni ili
kuepuka kufutiwa hati zao ama kunyang’anywa.

Alisema yapo madhara ya kutolipwa kodi ambayo
ni kutumiwa ilani ya kuonywa na baadaye kusudio la
ubatilisho kwa kuwa ardhi yote ni mali ya umma na im-
ekabidhiwa kwa Rais kwa niaba ya raia ni kwa mujibu
wa Sheria ya Ardhi.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Morogoro, Albert Msan-
do, alisema sababu zinazochangia migogoro ya ardhi
kuwa ni wananchi wa hali ya chini kushindwa kujitetea
wanapopatwa na madhila ya kutaka kunyanganywa
vipande vyao vya ardhi.

Mshiriki wa mafunzo kuhusu uelewa wa bajeti yenye mlengo wa kijinsia, Kareny Masasy kutoka Shinyanga, akisisitiza jambo

katika mafunzo hayo, yaliyoendeshwa na Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP) na kushirikisha wanahabari na wanajamii, jijini
Dar es Salaam juzi. PICHA: SABATO KASIKA

Wanawake wapewa mbinu Kuboresha bidhaa

Na Christina Mwakangale

ITO umetolewa
kwa wanawake
wajasiriamali
kuboresha
bidhaa zao ili kuendana na
ushindani na kulifikia soko
lililoko barani Afrika lililo na
takribani watu bilioni 1.2.
Katibu Mkuu wa Idara ya
Usimamizi wa Soko Huru la
Bara Afrika (AfCFTA), Wam-
Dar es Salaam, akizungumza
na waandishi wa habari kwe-
nye mkutano uliohusisha
wajasiriamali, wazalishaji bi-
ashara za viwandani na taasisi.
Alisema kwa kuzingatia
wanawake ndio waliojiajiri
zaidi kwenye shughuli za uja-
siriamali watahudhuria kon-

gamano la kimataifa litaka-
lofanyika mjini Accra, nchini
Ghana, litakalohusisha nchi
mbalimbali za Afrika ikiwamo
Tanzania.

“Mkataba wa kuondoa
vikwazo kibiashara kupitia
AfCFTA umeridhiwa na nchi
39 kati ya zilizopo Afrika. Tan-
zania ikiridhia itafanya idadi
kuwa 40. Matarajio ni nchi
zote barani Afrika kuridhia ili
soko la watu bilioni 1.2 liwe
letu, kuuza na kuzalisha kuon-
dokana na umaskini,” alisema
Mene.

Aliongeza kuwa biashara
kati ya mataifa ya Afrika
itakua kutoka asilimia 18 hadi
kufikia 50 kupitia mpango wa
pamoja wa kufungua fursa na
kuondoa vikwazo kibiashara
barani Afrika kupitia AfCFTA.

“Wanawake watainua
uchumi wao kupitia mtandao
wa pamoja na kiuchumi
wakijumuka na biashara za
muingiliano mipakani. Waki-
jengewa uwezo na kuongeza
ubunifu katika biashara hayo
yatawezekana ni sasa Afrika
kuchukua hatua kusonga
mbele,” alisema Mene.

Alisema AfCFTA haujajikita
katika kuweka makubalino
ya kiuchumi kwa nchi zilizori-
dhia bali umelenga kuinua
wananchi milioni 100 wa nchi
zilizoridhia na kupunguza
umaskini ifikikapo 2030, kuto-
kana kufanya biashara kutam-
buliwa rasmi na kisheria.

Mkurugenzi  Idara ya
Biashara,Uwekezaji na Sekta
za Uzalishaji, kutoka Wizara
ya Mambo ya Nje na Ushiriki-

ano wa Afrika Mashariki, Be-
nard Haule, alisema serikali
ipo kwenye hatua za mwisho
kuandaa sheria kupitia bunge,
Septemba mwaka huu, am-
bayo itaifanya Tanzania kuan-
za Kkutekeleza mpango wa
AFCTA ambao utaridhiwa.

Mkurgenzi Mtendaji wa
Taasisi ya Sekta Binafsi Tan-
zania (TPSF), Francis Nanai,
alisema mpango huo ni fursa
kwa sekta hiyo, kwa kuonye-
sha biashara zao zikiwa na
ubora zilizobuniwa ili kuka-
biliana na ushindani sokoni.

“AFCFTA utaleta utatuzi
kwa matatizo yaliyopo katika
sekta hii, ikiwamo viwanda na
kusaidia kulinda biashara zetu
katika soko la ukanda ambalo
limeajiri watu wetu wengi,”
alisema Nanai.

Wakaguzi wenye ithibati ya umahiri wapewa fursa

Na Mwandishi Wetu

WAKAGUZI wenye ithibati
ya umahiri nchini wametak-
iwa kutumika kipindi, amba-
cho Tanzania inatekeleza mi-
radi mingi mikubwa ya ujenzi
na maboresho ya miundom-
binu, ili kuepuka madhara ya-
nayoweza kujitokeza baada ya
ujenzi kukamilika.

Ushauri huo ulitolewa na
Kaimu Mkurugenzi wa Shirika
la Viwango Tanzania (TBS),
Lazaro Mwambole, wakati
akizungumza kwa niaba ya
mkurugenzi mkuu wa shirika

hilo, Dk. Yusuf Ngenya kwenye
Maadhimisho ya Siku ya Ithi-
bati ambayo yaliadhimishwa
laam.

Alitoa mifano wa miradi
hiyo inayohitaji wakaguzi we-
nye ithibati ya umahiri ni ujen-
zi wa reli ya kisasa (SGR) am-
bayo inatumia umeme, ujenzi
wa barabara za juu, ujenzi wa
bomba la mafuta, ujenzi wa
barabara za mabasi yaendayo
haraka na mengine.

“Kuna mahitaji mbalimbali
katika ujenzi wa miundom-
binu na majengo ambayo ni
malighafi, bidhaa za ujenzi na

wakaguzi wenye ithibati ya
umabhiri ili kuepuka madhara
ambayo yanaweza kujitokeza
baada ya ujenzi kukamilika,”
alisema Mwombole.

Kutokana na umuhimu
huo, alitoa wito kwa wadau
wote kwenye mnyororo wa
ugavi kutumia maabara zilizo
na mifumo ya kimataifa ili
kupata vipimo sahihi na vina-
vyokubalika kimataifa.

Alitolea mfano nchi zi-
lizoendelea, akisema kwa
kiasi kikubwa utekelezaji wa
malengo ya ajenda 2030 ya
Maendeleo Endelevu hufani-
kiwa kwa kutumia viwango

pamoja na huduma zinazo-
tolewa na taasisi zenye ithibati
ya umahiri kwenye upimaji,
ugezi, ukaguzi na uthibitishaji
ubora.

“Katika nchi hizo ithibiti ya
umahiri hutumika kama kig-
ezo muhimu kuondoa vikwa-
70 vya kibiashara na kukuza
uchumi wa nchi, kukuza pato
la taifa na kupunguza umas-
kini,” alisema Mwambole.

Alitoa wito kwa wadau
mbalimbali kujiuliza ni kwa
jinsi wanaweza kutumia ithi-
bati ya umahiri kutekeleza
malengo ya ajenda 2030 ya
maendeleo endelevu.
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Utendaji bandarini
waiibua sekta binafsi

ARALINTI YA

Na Mwandishi Wetu

TAKRIBANI miezi mitatu tangu Rais
Samia Suluhu Hassan afanye mabadiliko ya
uongozi katika Mamlaka ya Usimamizi wa
Bandari Tanzania (TPA), imeelezwa kuwa
ufanisi umeanza kuonekana kwa kuwa
huduma zimeboreshwa na kufanya sekta
binafsi kuridhishwa na utendaji kazi.

Mwenyekiti wa Taasisi ya Sekta Binafsi
(TPSF), Angelina Ngalula, amepongeza
utendaji kazi wa TPA na kusema matarajio
ya wadau na watumiaji wa bandari ni
kuona huduma bora na ufanisi.

“Tunapongeza hatua mbalimbali
zinazoendelea kuchukuliwa na TPA
kuhakikisha mizigo bandarini inaondolewa
kwa wakati bila ya ucheleweshaji wowote,”
alisema Ngalula.

Alisema matokeo chanya ya muda mfupi
yametokana pia na kamati iliyoundwa
na Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi kwa
kushirikisha wadau na mamlaka kuondoa
changamoto mbalimbali zilizokuwa
bandarini.

“Changamoto kubwa ilikuwa ni uratibu,
hivyo kuundwa kwa kamtati ya uboreshaji
wa bandari ambayo inaongozwa na
Katibu Mkuu Wizara ya Uchukuzi imeleta
mafanikio makubwa kwa muda mfupi,”
alisema Ngalula.

Serikali kujikita
utafiti wa maziwa

Na Zuwena Shame

Serikali imesema imedhamiria
kushirikiana na sekta binafsi ili kufanya
utafiti mbalimbali utakazosaidia sekta ya
maziwa nchini kuwa na tija na kuongeza
pato la mfugaji na taifa kwa ujumla.

Aidha utafiti huo utawezesha zao
la maziwa kwa kusaidia a kuongeza
mnyororo wa thamani kwa kutengeneza
bidhaa za zitokanazo na maziwa.
na Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na
Uvuvi (@nayeshughulikia sekta ya mifugo),
Prof. Elisante Ole Gabriel, wakati wa
ghafla ya kukabidhi vyeti kwa washindi
wa shindano la wauza pembejeo za kilimo
lilliloendeshwa na tassisi ya AgResults
katika mikoa ya Pwani, Tanga, Dar es
Salaam na Morogoro.

Ole Gabriel alisema kwa sasa Tanzania
inashika nafasi ya pili kwa uzalishaji wa
maziwa Afrika , hivyo ni muda sahihi
kuweka nguvu katika sekta hiyo kwa
kufanya utafiti utakaosaidia mchakato
mzima wa mnyororo wa thamani.

Alisema kuwa katika nchi mbalimbali
sekta ya maziwa imekuwa inchangia pato
la taifa, hivyo hata Tanzania inaweza
kuiga mafanikio hayo, kwa kukaribisha
wawekezaji na kuzalisha bidhaa nyingi za
maziwa.

Aliongzea kuwa takwimu zinaonyesha
sekta ya maziwa inaongezeka kila mwaka
na kuchangia pato la taifa kwa asilimia 7.4.

Mratibu wa mradi wa AgResults , Neema
Mrema, alisema wafugaji wengi wa
ng'ombe wa maziwa nchini wanakabiliwa
na vikwazo hivyo kusababisha vya
uzalishaji duni wa maziwa, hilo
linasababishwa na kutopatikana pembejeo
bora na huduma za ushauri na ugani.

YA KUFUNGUA
/A NJLA YA MYANDAD (ORS)

Maofisa wa Wakala wa Usajili na Ufilisi (BRELA) wakitoa maelezo kwa wateja waliotembelea banda lao, katika Maonyesho
va 45 ya Biashara ya Kimataifa katika viwanja vya Mwalimu Nyerere, Barabara ya Kilwa, mkoani Dar es Salaam juzi. PICHA:

JUMANNE JUMA

Wenye ulemavu wa Kusikia
wamwomba Rais Samia

Na Julieth MKkireri, KIBAHA

MWENYEKITI wa Chama cha Viziwi
Tanzania (CHAVITA) Mkoa wa Pwani,
Adam Shaban, amemwomba Rais Samia
Suluhu Hassan kuwakumbuka wenye uz-
iwi kwenye teuzi zinazoendelea ili wapate
mtu wa kuwasemea kero zao.

Wameomba kuangaliwa katika uteuzi
ili nao wawe na wawakilishi kwenye vy-
ombo vya uamuzi kama ilivyo Iwa makun-
di mengine ya watu wenye ulemavu.

Adamu alifikisha ombi hilo kwa Mkuu
wa Wilaya ya Kibaha, Sara Msafiri, ambaye
alikwenda kufungua semina ya elimu ya
afya kwa viziwi iliyofanyika juzi kwa ufa-

dhili wa Shirika la Abil Foundation.

Alisema kundi hilo lina wasomi wengi
ambao wanaweza kushika nafasi za uon-
gozi na kumsaidia Rais katika masuala
mbalimbali, lakini halijakumbukwa na si
katika nafasi za uteuzi pekee bali hata ka-
tika wabunge.

“Tumefurahi kukutana na wewe kwe-
nye semina yetu kikubwa tunachoomba
umfikishie Rais ombi letu hili, na sisi tu-
napenda kuona mmoja wetu akituwak-
ilisha ngazi za juu, atusemee kero zetu
zitafutiwe ufumbuzi wa haraka,” alisema.

Aidha, aliiomba serikali kusaidia suala
la wakalimani kwenye vituo vya afya ili
kurahisisha kundi hilo kupata huduma.

Akifungua semina hiyo, Mkuu wa
Wilaya ya Kibaha, Sara Msafiri, alisema
amepokea maombi hayo, huku akiahidi
kuendeleza ushirikiano kati ya serikali
na kundi hilo.

Sara aliwataka wafadhili kuhamasisha
uundaji wa vikundi kwa watu wenye ul-
emavu ili wanufaike na mikopo kutoka
halmashauri, ambayo itawasaidia kuji-
inua kiuchumi.

Meneja wa Mradi, Anna Gugu, alisema
mradi huo wa elimu ya afya kwa vijana
na wanawake wasiosikia Mkoa wa Pwani
utatekelezwa katika halmashauri nne
ambazo ni Kibaha Mjini, Halmashauri ya
Wilaya ya Kibaha, Chalinze na Bagamoyo.

Korea yatoa mamilioni kufadhili mafunzo vijana

Na Hellen Mwango

MAMLAKA ya Mafunzo na Ufundi Stadi
(VETA) imeingia makubaliano na Shirika
la Maendeleo la Kimataifa la Korea (KOI-
CA) kwa ajili ya mafunzo ya ufundi stadi
kwa vijana 4,000 katika mikoa ya Dodo-
ma, Lindi na Manyara.

Kadhalika vijana hao watanufaika na
mafunzo na kuwajenga kuwa na utayari
wa kuajiriwa au kujiajiri kupitia mradi wa
ajira na ujuzi kwa maendeleo ya Tanza-
nia.

Makubaliano ya mradi huo yalitiwa
saini Dar es Salaam kati ya Mkurugenzi

Mkuu wa VETA, Dk. Pancras Bujulu na
Mkurugenzi Mkazi wa KOICA nchini, Ky-
ucheol Eo.

Eo alisema serikali yake imetenga Dola
za Marekani 5,300,000 kwa ajili ya mradi
huo utakaotekelezwa kwa miaka mitatu
kuanzia mwaka huu.

Pia VETA itashirikiana kwa karibu na
Shirika la Ushirikiano wa Kimataifa la Uje-
rumani (GIZ) katika utekelezaji wa mradi
huo ili kuhakikisha vijana wa Tanzania
wananufaika na ukuaji wa uchumi ka-
tika sekta zinazotegemea ujuzi wa ufundi
stadi.

Naye Dk. Bujulu aliishukuru Serikali ya

Korea kwa ufadhili huo na kusema mradi
huo umejikita katika kutoa mafunzo ya
muda mfupi kwenye fani za uchome-
leaji, ufundi bomba wa viwandani na me-
katroniki.

Alisema mradi huo pamoja na mambo
mengine, utawapatia vijana hao mafunzo
ya ujasiriamali na kutoa fedha kama mitaji
ili kuwawezesha wahitimu kuanzisha mi-
radi yao na kuwawezesha kujiajiri. Mitaji
hiyo itatolewa kwa timu za wanafunzi zi-
takazoshinda kupitia uwasilishaji wa mi-
radi bora itakayopatikana kupitia shinda-
no maalum la ujasiriamali litakalofanyika
kila mwaka.
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Msimamo wa uongozi CPC, chaguo la kihistoria, watu wa China

Na Xu Chen, Kaimu Balozi wa Jamhuri ya Watu wa China China

ANA watu kutoka makundi

yote ya kijamii ndani ya

China, kwa taadhima

ladhimisha mwaka wa 100

tangu kuanzishwa kwa Chama

cha Kikomunisti cha China
(CPC).

Kwa kipindi cha miaka 100
iliyopita, Chama cha CPC
kimekua kutoka mwanzo wake
wa chama kidogo chenye
wastani wa wanachama 50 tu,
hadi kufikia hadhi ya chama
kikubwa zaidi duniani, kikiwa
na wanachama takriban milioni
95.

Katika miaka 100 iliyopita,
kikiwa na dhamira yake ya
asili ya kuwatafuta furaha
watu wa China inayoendana
na lengo la kuliinua upya taifa
la China, CPC imewaongoza
watu wa China katika jitihada
zao za kuwasaidia, kuwajengea
hamasa na kustawisha nchi
hatua kwa hatua, na hatimaye

kuleta  mabadiliko  kamili
ya taifa kutoka kwenye
umaskini, udhaifu, kuonewa

na kudharauliwa na majeshi
ya kigeni, hadi kuhamia taifa
lenye hadhi na ushawishi kamili
duniani kote.

CPC imetengeneza muujiza
katika historia ya taifa la China
na historia ya maendeleo ya
kijamii duniani, hivyo kutoa
michango ya kihistoria kwa
nchi, watu wake na dunia.

Chama cha Kikomunisti cha
China kimepigana kwa dhamira
ya kujizatiti kwa uimarishaji
wa taifa na kuifanya China
isimame imara katika Ukanda
wa Mashariki.

Wakati CPC inazaliwa mwaka

Xi Jinjing, Katibu Mkuu wa Chama cha Kikomunisti cha China (CPC), Rais wa China na Mwenyekiti wa

PICHA: XINHUA/JU PENG

1921, China ilikuwa katika
hadhi ya nusu-koloni na nusu
umwinyi, taifa likiwa katika
hatari ya kutokomea.

Kupitia ~miaka 28 ya
mapambano magumu, CPC
iliwaongoza watu wa China

jana. PICHA: XINHUA/PANG XINGLEI

kukamilisha mapinduzi mapya
ya kidemokrasia na kuunda
Jamhuri ya Watu wa China,
ikaingiza taifa jipya la China
katika zama mpya.

Baada ya kuundwa kwa China
Mpya, CPC iliwaongoza watu wa

China kukamilisha mapinduzi
ya kijamaa na na kuuanzisha
ujamaa wa msingi.

Haya ndiyo mabadiliko
makubwa zaidi na mageuzi ya
kimsingi katika katika historia
ya China, ambayo yaliweka
msingi muhimu

wa kisiasa na mfumo mama
wa mabadiliko na maendeleo
ya China hadi sasa.

Katika miongo minne
iliyopita, CPC imewahamasisha
watu wa China kujenga
mapinduzi mapya matukufu
ya urekebishaji na kufungua
nchi, kuanza kufuata mwelekeo
wa Ujamaa wenye vianzio vya
Kichina. Watu wa China walipiga
hatua na kuanza kuibukia
kwenye hadhi ya kitajiri.

Tangu Mkutano Mkuu wa
18 wa CPC mwaka 2012, chini
ya uongozi wa Kamati Kuu na
Katibu Mkuu Xi Jinping kama
mzizi wao, chama na taifa kwa
ujumla wamefanya mengine
zaidi na kufikia mafanikio ya
kihistoria.

Ujamaa wenye misingi ya
kichina ilimeingia kwenye
zama mpya na watu wa China
wanasonga mbele kuwa imara
na shupavu zaidi.

Historia imedhihirisha kuwa
bila ya kuwapo uongozi wa CPC,
kusingekuwapo China Mpya ya
leo na nchi isingeweza kupata

mafanikio yote na hadhi ya
kimataifa inayofurahia sasa.

CPC imebadili kwa msingi
yake muskatbali wa baadaye
na mwelekeo wa taifa na watu
wake, hata ikaibua miujiza
miwili. Wa kwanza, ni kasi
kubwa ukuaji uchumi. Ikianzia
na ngazi ya chini zaidi, China
ikakamilisha ndani ya miongo
miochache kuinmgia Kkatika
ulimwengi viwanda, ambaonchi
zilizoendelea zilichukua karne
kadha kuufikia na imeobuka
kufikia kigogo wa pil wa uchumi
mkubwa zaidi duniani. Muujiza
wa pili, ni uthabiti wa kijamii
uliodumu kwa kipindi kirefu
sana. Jamii ya Kichina imebaki
thabiti na yenye utangamano,
watu  wake wanaishi na
kufanya kazi kwa amani na
wenye kuridhika. China ni
moja ya nchi zenye usalama
zaidi inayotambulika mbele ya
jumuiya ya kimataifa.

Leo, China iko karibu zaidi,
inajiamini zaidi na inajiweza
kuliko wakati wowote ule,
ikiweka malengo yake ya
kuliinua taifa upya zaidi
yanatimia kuwa hali halisi.

Shukurani za kipekee
zinawaendea wana -CPC na
juhudi za pasipo kuchoka,
katika kuwaletea ustawi watu
wao, watu wa China sasa
wamekuwa ndiyo wakubwa
wa nchi yao, jamii na hatima
yao wenyewe. Tangu izaliwe,
CPC imekuwa ikiwachukulia
kuwatumikia watu kwa moyo
mmoja ndiyo dhamira yake
msingi na ikijielekeza katika
tumaini la watu kuishi maisha
bora zaidi.

Kwa kutumia juhudi za
pamoja pasipo kukata tamaa,
CPC na watu wa China
wamekuwa wakipigana
kufanikiwa  kupata  mengi
maishani, wawe na furaha na
wenye kujiamini.

Chini ya uongozi wa CPC,
watu wa China wanashiriki
kikamilifu katika utawala wa
nchi yao na kunufaika na haki
na uhuru, unaolindwa na taasisi
kama Chombo cha Uamuzi
(Bunge)

na inawafikisha katika kina
kirefu cha matumizi ya utawala
wa sheria kwao.

Hali ya maisha ya watu wa
China imeboreka kwa kiwango
kikubwa, wastani pato mtu
mmmoja mmoja inazidi Dola za
Marekani 10,000 ndai ya kipindi
cha miaka miwili mfululizo na
kiwango cha fedha kwa mtu
wa kawaida kuwa mara 600
ikilinganishwa na mwakal949
wakati China Mpya ilipoundwa.

China inaendesha mfumo
mkubwa zaidi wa hifadhi ya
jamii duniani, ambako kuna
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Rais Xi Jinping wa China, alipozuru Afrika kwa mara ya kwanza, né kuichagua Tanzania kama kituo cha kwanza Machi 24, 2013

uhakika wa bima ya afya ya msingi
inayojumuisha jumla watu bilioni 1.36 na
bima ya pensheni nayo imefikia karibu
watu bilioni moja.

Tangu kuanza kwa utekelezaji wa
mageuzi na kufungua nchi, wakazi
kutoka hali ya umaskini waliokuwa nayo,
ambao ni zaidi ya asilimia 70 ya hatua
ya uondoaji umaskini kwa watu wote
duniani kwa wakati huo.

China ilifikia lengo la kuondoa
umaskini lillowekwa na Ajenda 2030
ya Umoja wa Mataifa kwa Maendeleo
Endelevu miaka 10 kabla ya muda
uliopangwa.

Katika hatua ya kwanza ta mlipuko
wa janga la corona, CPC iliwweka mbele
watu wake na maisha yao naikalinda afya
na usalama wao kwa nguvu na gharama
zote. Ndiyo maana China imefikia hatua
kubwa ya kimkakati katika kupambana
na virusi hivyo.

Kwa kuwa CPC imetanguliza maslahi
ya watu wake wakati wote, hili limeifaye
iaminiwe, ikubalike na kuungwa mkono
na watu wa China. Kura ya maoni

iliyofanywa na tasisi ya utafiti ya Edelman
mwaka 2020, ilibaini asilimia 95 ya watu
wa China wana imani na serikali yao,
hali inayoiweka China juu zaidi ya nchi
zote zilizofanyiwa utafiti kama huo.

Chama cha Kikomunisti cha China
kinasisitiza katika jitihada za maendeleo
ya binadamu na kuleta mabadiliko ya
msingi katika maendeleo ya dunia.

Katika miaka 100 iliyopita, imejitoa
kuweka mchango mopya na mkiubwa
zaidi kwa binadamu. CPC mara zote
imekuwa mjenzi wa amani dunia,
mchangiaji maendeleo kote na mlinzi wa
misimamio na itifaki za kimataifa. CPC
imewaongoza watu wa China kushinda
Vita vya Kujilinda dhidi ya Uvamizi wa
Japan, ikatoa mchango mkubwa katika
ushindi wa Mfungamano wa Dunia dhidi
ya Ufashisti.

Baada ya kuundwa kwa Jamhuri
ya Watu wa China, CPC ilifanya kila
ilichoweza kuunga mkono mataifa
yanayokandamizwa duniani, katika
jitthada zao za wukombozi Kkitaifa,
uhuru na maendeleo ya kiuchumi,
inayodhihirishwa na kujengwa kwa reli

Xi Jinping akiwatembelea watu watu wanaoishi katika lindi la umasikini kwenye
Kaunti ya Fuping, Mkoa wa Hebei. Kilicho muhimu juu ya kukamilisha jamii yenye

ustawi ni heshima kwa mambo yote.

ya TAZARA.

China ilianzisha Kanuni Tano za
Ushirikiano kwa Amani na imekuwa
ikitetea maendeleo ya amani duniani.
China inaunga mkono kwa vitendo
na inashiriki katika kazi za Umoja wa
Mataifa katika nyanja tofauti na imeunda
nyenzo nyingi za ushirikiano kimataifa,
kama vile Jukwa la Ushirikiano wa
China na Afrika, Jukwaa la China na
Latini Amerika na ushirikiano na nchi
za Caribbean, Jukwaa la Ushirikiano wa
China na Nchi za Kiarabu, n.k.

Maono na matendo ya chama cha
CPC katika kustawisha amani ya dunia,
yamefanikiwa sana kutambulika
kimataifa.

Ikikabiliana na changamoto kuu
zinazoikabili dunia, Katibu Mkuu Xi
Jinping amebuni wazo la kuijenga
jumuiya yenye mtazamo wa pamoja wa
baadaye kuhusu utu wao.

China inapendekeza ‘Wazo la Mkanda
na Barabara’ unaoweka mahitaji ya watu
na nafasi kwa maendeleo ya dunia, hasa
kwa nchi zinazoendelea.

Tangu mfumuko wa janga la corona,

China imejitoa kuinua ushirkiano
kimataifa kupambana na wimbi Ila
maambukizi, imechangia uzoefu katika
kuzuia maambikizi ya Covid - 19 na nchi
nyingine na imetoa misaada ya vifaa tiba
vya kupambana na maradhi kwa zaidi ya
nchi 150.

Pia, imetoa dozi milioni 450 za chanjo
kwa nchi tofauti duniani kote. China
haichoki katika ujenzi wa jumuiya ya
afya njema kwa binadamu wote.

CPC imeendelea kubadilishana na
kushirikiana na vyama zaidi ya 400
vya kisiasa duniani kote. Chama Cha
Mapinduzi (CCM) ni rafiki wa karibu wa
CPC. Kwa miongo kadhaa vyama hivyo
viwili vimeshirikiana furaha na majonzi,
inayotoa mchango tangulizi katika
kujenga uhusiano wa pamoja kati ya nchi
hizi mbili.

Mwaka 2018, majadiliano ya ngazi ya
juu kati ya CPC na vyama vya Afrika,
Mkutano wa Ngazi za Juu wa CPC
katika Mazungumzo na Vyama vya
Siasa Duniani, ukifuatilia mada maalum
kuhusu Afrika, ulifanyika kwa mafanikio
makubwa nchini Tanzania.

Wakati wa Uchaguzi Mkuu wa
Tanzania mwaka 2020, CPC na serikali
ya China vilichukua msimamo usio na
shaka kuunga mkono juhudi za Tanzania
kufanya uchaguzi huo bila kuingiliwa na
kwa utulivu.

Hivi karibuni, Rais Samia Suluhu
Hassan, ambaye pia ni MwenyeKkiti
wa CCM, alimwandika barua Katibu
Mkuu Xi Jinping, akiipongeza CPC kwa
maadhimsho ya miaka 100. Yote haya ni
ishara ya urafiki wa ‘Marafiki na Nduguw
kati ya CPC na CCM.

Ikiwa imesimama katika mwanzo
mpya wa kihistoria kwa kuinuliwa zaidi
kwa taifa la China, CPC inaonyesha
nguvu mpya na cheche za uhai katika
kuwaongoza watu wa China katika safari
yao ya kujenga nchi ya kisasa ya kijamaa
katika nyanja zilizotimia.

CPC iko tayari kushikana mkono kwa
mkono na CCM na vyama vyote na watu
duniani kote, kubasdilishana mawazo
kuhusu fursa za maendeleo, kufanya kazi
pamoja kwa ajili ya maendeleo na kutoa
michango zaidi ya ujenzi wa jumuia
yenye hatima ya pamoja kwa binadamu
wote.

Kiongozi wa China, Deng Xiaoping, alipokutana na Rais wa kwanza wa Tanzania,
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Barua ya pongezi kutoka kwa Mh, Mizengo P. Pinda, Makamu Mwenyekiti wa Chama cha Urafiki kati ya
Watu wa China na Tanzania katika Maadhimisho ya Miaka 100 ya kuundwa kwa chama CPC (1921-2021)

HAMA cha siasa hutoa
tamko la pamoja kuhusu
matarajio na dhamira ya
makundi tofauti ndani ya

jamii.

Vyama tawala huwa vinahalalishwa
na sehemu kubwa ya watu, kwa
kuwahakishia mahitaji yao na kutetea
ustawi wa jamii wakati wanayalinda
maslahi ya taifa.

Inakuwa imeaminiwa na watu na
kuweka rekodi ya chama kufikisha
malengo yao, pia kuendelea kushika
uhalali mkubwa wa kusimamia
masuala ya umma kwa muda mrefu.

Wakati  sasa  kinaadhimisha
miaka 100 tangu kuundwa, Chama
cha  Kikomunisti cha  China,
kimekuwa mfano wa dira kisiasa
inavyoendeshwa kwa  kushikilia
mwanga wa mwelekeo wa maslahi ya
maendeleo ya nchi, wakati huo huo
kinadumu mioyoni mwa watu wake
wakati wote.

CPC imeendelea kushikilia imani
hiyo ya watu wa China. Kwa kiwango
chochote kile, hiki kinavutia, pia ni
mafanikio yanayotakiwa.

Kwa maoni yangu, vyama vya
siasa duniani bila ya kujali muundo
au mrengo wake, vinaweza kujifunza
kutoka mafaniko havo va CPC,

L 3
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Vyama vya siasa vina mchango
mkubwa katika kuliunganisha taifa
kuhakikisha mshikamano ambao
CPC imeufikia kwa kiwango kikubwa.

Muundo wa uongozi wa CPC na
mafanikio yake yaliyopitia vizazi
kadhaaa vya viongozi, imedumisha
malengo na dhamira ya msingi
kutoka kwa viongozi waasisi, ikiweza
kuidumisha kwa kupitia kipindi
cha maji kutuama na yaliyotibuka,
kuepuka wasipotoke kutoka nje ya
ajenda yao kuu ya muda mrefu.

Chama cha CPC kimeendelea
kuweka kando machafu katika siasa
zake, ikiwamo rushwa, utovu wa
nidhamu kutoka kwa makada wake
wa ngazi zote, upendeleo n.k.

Badala yake kwa utashi mkubwa
imedumisha kufuata utawala wa
sheria ili kutetea uhuru wake na
msimamo huru  unaojitegemea,
wakati huo huo inaendeleza
kujinufaisha na rasilimali zake kwa
faida ya watu wote wa China.

Ndani ya hatua zake hizo,
imeendelea  kudumisha  urafiki
na ushirikiano wa kihistoria na
marafiku wa karibu, pia vyama vya
siasa vinavyofanana yao kimtazamo
duniani.

Kwa miaka yote, CPC na viongozi
wake imemudu kuendana na
mabadiliko ya kimazingira yanayojiri
kutoka ndani na nje ya nchi.

Ndani ya nchi, fikra kuu kuanzia
kwa wanachama wake katika
mtazamo wa kiuchumi na sura pana
ya idadi ya watu, imebadilika kwa
kiasi kikubwa.

Katika mtazamo wa nje, matarajio
ya wanachama hao wamejidhihirisha
kwamba yako juu kwa CPC na taifa
lao la China lina nafasi kubwa katika
kuchangia mambo ya dunia.

Eneo lingine linaangukia katika
uaminifu kwa uwezo wa chama CPC,
kwamba kina uwezo wa kuongoza
mwelekeo wa mafanikio kijami na
kiuchumi kwa kizazi chao cha sasa na
kiiacho.

Wazee katika Kaunti ya Zouping, Mkoa wa Shandong, wakipokea pensheni zao. China inaendelea kui-

marisha sera yake ya mageuzi ya usalama na matunzo ya jamii, kuwahakikishia mahitaji ya kimsingi.
Hatua kwa hatua imeanzisha mfumo mkubwa zaidi wa usalama wa kijamii duniani unaowajumuisha

CPC imethibitishia dunia kwamba
nchiinaweza kuchagua na kudumisha
njia yake ya maendeleo inayoifaa
hkufikia maendeleo ya kiuchumi.

Sisi  tulioko  katika  nchi
zinazoendelea, tunaendelea
kujifunza kwa umakini namna CPC
ilivyoweza kuwainua — mamilioni
ya watu wa China, kutoka kwenye
umaskini ndani ya kipindi kifupi.

Jithada za Serikali ya Jamhuri ya
Watu wa China ambazo zinaendelea
kujenga mazingira rafiki kwa ajili
ya watu wa China kufikia mafaniki
makubwa zaidi kiuchumi, kijamii na
kiteknolojia, zinapaswa kupongezwa.

Ni vigumu katika hilo kutoutambua
mchango wa CPC katika historia ya
mafanikio va China.

Wataalamu kutoka China, Tanzania na Zambia wakishiriki ujenzi wa reli. Mnamo Julai 1976, Reli ya
Tanzania na Zambia, iliyojengwa kwa pamoja, ilifunguliwa rasmi. Reli hiyo yenye urefu wa kilometa
1,860.5 ilikuwa moja ya miradi mikubwa zaidi ya misaada ya kigeni ya China na imekuwa ukumbusho

wa urafiki kati ya China na Afrika.

CPC inajenga mfano bora wa
chama cha siasa kilichoweka dhamira
na kubaki kuwa wusafiri sahihi
wa utawala wa umma kwa nchi
zinazoendelea.

Kwa  hiyo, nchi  nyingi
zinazoendelea za Kiafrika na kama
zilivyo zingine nyingi duniani, hatuna
budi kuendeleza uhusiano katika
ya chama kimoja na kingine na
wakongwe CPC.

Uhusiano huu unabaki kuwa
msingi mkuu katika kuendeleza
uhusiano wan chi moja na nyingine.

Pia, uhusiano kati ya Tanzania na
China Tanzania unaweza kutafsiriwa
kwa kina kwa namna yoyote na
kipindi kirefu.

Hakuna anayeweza  kupinga
mavuno muhimu kutoka uhusiano
kati ya Chama cha Mapinduzi (CCM)
na CPC katika kubofresha uhusiano
kwa nchi hizo mbili ulipoanza
mwaka 1978, walihakikisha kila
upande unaendelea unaukuza na
kuuimarisha sambamba na heshima
ya pande zote.

Licha ya kuwa miongoni mwa
vyama vikonge barani Afrika, CCM
bado inaendelea kujifunza mengi
muhimu kutoka kwa ndugu zao
CPC, ambayo imeiwezesha CCM
kudumu kuwa mvuto katika mioyo ya
Watanzania.

Jambo hilo limeifanya CCM kuwa
mzizi wa chama kinachopendwa
tangu uhuru wa nchi mwaka 1961,
licha ya kuwapo mabadiliko ya
kisiasa.

Kilichofikiwa ~ sasa,  Tanzania
imeingia kwenye hadhi ya uchumi wa
kati, miaka mitano kabla ya kipindi
kilichotarajiwa.

CCM bado ina safari ngumu
kuhakikisha ~ inapata  mafanikio
zaidi ya kiuchumi na kudumisha
iliyoyafikia. Hiyo ndiyo nguzo ya Ilani

ya chama tawala .

Inavutia kuona CCM inachukulia
kwa umakini wajibu wake wa chama
tawala na kuiendesha serikali ya
Watazania kwa kipindi cha miaka
mitano ijayo.

Sisi Watanzania bado tunaendeleza
mtazamo wa kushirikiana na vyama
rafiki kimataifa, ikiwamo CPC ituunge
mkono katika hilo tunalolifanya.

Tuko makini kutafsiri katika
matendo uhusiano wetu wa kisiasa,
kwa kuongeza fursa za kiuchumi,
hususan kupanua masoko ya bidhaa
zetu za shambani na maliasili,
vivyo hivyo kuvutia mitaji mingi ya
uwekezaji nchini, ambayo tunaamini
marafiki wetu wa China wanaweza
kutusaidia.

Kwa fursa hii, nina furaha
kuitakia CPC heri ya maadhimisho.
Ninawatakia viongozi na wanachama
miaka mingine 100 ya mafanikio
kama haya.

Kwa niaba ya Mwenyekiti wa Chama
cha Uhusiano wa China na Tanzania,
Dk. Salim Ahmed Salim, na kwa niaba
yangu binafsi kama Mwenyekiti
Mwenza na Mjumbe Mwandamizi wa
Kamati ya Ushauri ya China Institute
for  South-South Cooperation in
Agriculture (CISSCA) na mjumbe wa
Silk Road Think Tank Association
(SRTA), ninapenda kuwatakia
maadhimisho mema yaliyoanza jana
tarehe Mosi, Julai 2021.

Mizengo Peter Pinda
Waziri Mkuu mstafu wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania;
Makamu Mwenyekiti wa Chama
cha Urafiki baina ya China na
Tanzania;
Mjumbe wa Kamati Kuu ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM);
Juni 29, 2021
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Afrika Kusini mwa Sahara inajifunza nini kutoka mageuzi

Na Dk. Darius Mukiza

CHAMA cha Kikomunisti cha China
(CPC) kinasherehekea karne moja
ya kuanzishwa kwake. Katika miaka
100 iliyopita, CPC imetoa mchango
mkubwa kuifkisha China kuwa ya
viwanda.

Siyo tu imeweka msingi wa kukua
kwa viwanda kwa kuunda Jamhuri ya
Watu wa China (PRC), bali imefanya
juhudi za kina kutafuta njia sahihi ya
kuyafikia mafanikio hayo.

Wakati CPC inaanzishwa mwaka
1921, China ilikiwa jamii yab
nusu koloni na nusu umwinyi na
hakukuwapo hadhi ya kitaifa.

Sehemu kubwa ya watu wa China
walikabiliwa na umaskini, misuguano
ya kijamii na ukandamizaji kutoka
nje. Ilikuwa iliyowaongoza watu wa
China kuja juu na kupambana, kujenga
umoja wa kiharakati katika vita dhidi
ya uvamizi wa Japan, na kuupindua
utawala wa kuzuia mabadiliko wa
Kuomingtang.

Matokeo yake, ndiyo kukaundwa
Janhuri ya Watu wa China mwaka 1949
na watu wa China wakakombolewa
kutoka unyanyasaji wa nguvu za
mamwinyi, mabeberu na mabwanyeye
uchwara wa dola iliyokuwapo wakati
huo katika harakati iliyoitwa ‘Milima
Mitatu.’

Tangu hapo, China ikaingia katika
kipindi kipya cha kihistoria ikijenga
taifa imara la kijamaa lenye mafanikio
makubwa..

: Z
Reli ya kisasa inayofanya kazi Ti

Kutokana na kukosa uzoefu wa
ujenzi wa nchi ya kijamaa, China
ilipitia magumu. Kwa kujenga mfumo
wa Uzalishaji wa Pamoja kueneza
wimbi la Mapinduzi ya Kitamaduni,
CPC ilipata vikwazo katika maendeleo
yake ya kiuchumi na uthabiti wa
kijamii.

Hadi kufikia mwisho wa miaka ya
1970, uchumi wa China ulikkaribia
kuanguka na sehemu kubwa ya watu
wake walikuwa bado wanaishi katika
lindi la umasikini.

Ishara ya pongezi za kipekee kwa
uongozi wa Deng Xiaoping, kiongozi
mkuu wa China wakati huo, CPC
ilianzisha mageuzi na yaliyoufungua
uchumi ulioiwezesha nchi kufikia
mwelekeo chanya wa uchumi wa
viwanda.

Hadi mwisho mwa miaka ya 1970,
wastani wa pato la taifa kwa kila
mtu wa China, lilikuwa chini ya robo
kulinganisha na mkazi wa Afrika
Kusini mwa Jangwa la Sahara.

Lakini, baada ya miaka 40 ya hatua
ya maendeleo, wastani huo wa mtu
wa China sasa ni mara nne ya ya yule
apatikanaye Kusini ya Sahara.

Wakati ambaye awali alikuwa
juu kiuchumi hadi sasa anaendelea
kupambana na hali aliyokuwa nayo
miaka 40 iliyopita, ikiwa azma ya
kubadikli hali ngumu vijijini na
kuondoa lindi la umaskini, China
imeshafikia mapinduizi ya viwanda
katika upeo wa juu na kuufuta kabisa
umaskini wa kutisha kwenye ardhi
yake.

Nini kilileta tofauti hii kubwa ya
matokeo ya uchumi kati ya China na
Kusini mwa Afrika?

Kwa maoni yangu, CPC ilifanya vitu
vitatu kwa usahihi, yaliyoiwezesha
China kuwa ya viwanda. Cha kwanza,
ni kudhibiti ongezeko la watu.

Wakati CPC ilipoanzisha sera ya
mtoto mmoja, ili kuzuia ongezeko
la watu mwaka 1980, idadi ya watu
wakati huo ilishafikia milioni 987, huku
kukiwapo kasi ya ongezeko la haraka
(wastani wa asilimia 1.4 kila mwaka).

Viongozi wa CPC waliamini kwamba

Mistari kadhaa ya teknolojia ya glasi kuelezea ya mageuzi ya kiteknolojia iliyojengwa huko Shahe,

Mkoa wa Hebei, maarufu Jiji la Kioo, nchini China.

ongezeko hilo lisingedhibitiwa, basi
idadi ya watu wa China hadi mwaka
2000 ingefika bilioni 1.3 na hadi kufikia
2010, idadi hiyo ingefika watu bilioni
L5.

Athari yakera anaitaja kwamba
ingeleta China magumu katika
katika kuiunda China ya Viwanda,
kwani sehemu kubwa ya utajiri
wa nchi ambao ungeongezeka,
ungetumika kulea watoto na kasi ya
taifa kulimbikiza ziada ya mali zake
ingekuwa dhaifu.

Pili, kuundwa kwa masoko ya nchini
kwa kutumia upana wa nguvu za dola.
Historia inaonyesha kuwa uchumi wa
soko una ufanisi mkubwa, kuliko soko
hodhi.

Hata hivyo, uchumi huria halina
uhakika, liahitaji kuundwa. China
ilipoanzisha mageuzi yake kwenye
masoko mwaka 1978, nchi ilikuwa
kimsingi ilikiwa jamii yake ilikuwa
ya wakulima (wakulima wadogo

A e

anjin North. Mnamo 2008, China ilianza rasmi kutoa hduma za usafiri
wa reli ya kisasa katika kiwango cha kiwango cha kimataifa na inamiliki haki kamili za miliki.

walikuwa asilimlia 82 ya wananchi
wote).

Ni gharama kubwa kwa mkulima
mdogo na asiye na elimu kuunda
ushirika, isipokuwa kama kuna
kuaminiana kijamii, huku kukiwapo
soko.

Pia, ni gharama kubwa kuunda soko
kubwa la pamoja kitaifa na soko la
dunia kuisaidia mgawanyo wa kazi na
uzalishaji mkubwa.

Na kwa upekee, ni kuna ghrama
kubwa kuunda taasisi za udhibiti
wa masoko, kuzuia udanganyifu na
kughushi, lakini, CPC ilifaulu katika
hilo!

Imekuwa iktumia mamlaka ya
dola, kuondoa udhibiti wa kikanda
na kuunda soko la pamoja Kkitaifa;
imetunga sheria na kanuni za
kuwaadhibu ~ wadanganyifu, hata
ikaweka muundo bura endelevu wa
soko.

CPC, pia imefanikiwa kupata
uanachama wa Shirika la Biashara la
Dunia (WTO), ili wauzaji bidhaa nje
kutoka China, wayafikie masoko ya nje.

Taty; ni kufuata kwa usahihi
mpangilio wa nchi ya viwanda.
Maendeleo ya sokm la viwanda ni
hatua ua mpangilio wenye mtiririko
kutoka hatua ya kilimo na wabunifu
viwanda wa ngazi ya chini (fundi
mchundo), hadi soko la viwanda
vidogo vinavyokua katika maeneo
yanayochukua kasi ya maendeleo.

Hiyo inafika hadi kufikia uzalishaji
mkubwa wa bidhaa za matumizi ya
kawaida, kisha viwanda vikubwa vya
kati vinavyounda vitendea kazi kama
mashine na mwisho wale mifumo ya
kisasa ya fedha na hatimaye taasisi na
mifumo ya kisiasa.

Bila ya kujali nchi imechelewa kiasi
gani kuanza uchumi wa viwanda, ni
lazima irudie hatua za kwanza ndio
ifikie mafanikio.

Njia ya China kufikia mapinduzi ya
viwanda, ina hatua kuu o nne, na sasa
iko katika safari ya hatua ya tano.

Nchi nyingi za Kusini mwa Jangwa
la Sahara, hazina serikali imara, hivyo

viwanda ya CPC?

-

zinakosa uwezo wa kuunda soko lake
huru kwa ajili ya kukidhi mabhitaji ya
uzalishaji mkubwa.

Baadhi yakei kama Somalia, Sudani
Kusini na Jamhuri ya Afrika ya Kati,
bado zinataabika na ugaidi, mapigano
ya kikabila na vita vya wenyewe.
Kutokuwapo kwa amani ya nyumbani,
ni kikwazo kikubwa jitihada za uchumi
wa viwanda katika nchi hizo.

Zaidi ya hapo, kuna nchi chache
sana za Afrika Kusini mwa Jangwa
la Sahara, zilizofuata mpangilio
unaohitajika kufikia mapinduzi ya
viwanda.

Nyingi bado zikio katika hatua za
awali katika mapinduzi ya viwanda,
jukumu kuu likiwa ni katika namna
ya kuunda viwanda vya vijijini na
vile ambavyo mfumo wake unaajiri
zaidi nguvu kazi (labour intensive
industries).

Hata hivyo, nchi nyingi za Afrika
Kusini mwa la Sahara, zinaweka
mkazo mkubwa katika ujenzi wa
miundombinu au kuimarisha
demokrasia, badala ya kujendeleza
vjasiriamali ~ vijiji ambazo
zinazaloisha bidhaa za kilimo na
viwanda vinavoajiri zaidi kama vya
mavazi.

Wakati CPC inasherehekea umri wa
karne tangu kuanzishwa, sisi Waafrika
tusiishie kupeleka salamu za pongezi
kwa marafiki zetu wa China, lakini
tujifunze kutoka walichopitia katika
magezi ya viwanda kwa ustahimilivu.

Ni ndoto yangu kuwa siku moja
Tanzania na nchi zingine za Afrika
Kusini mwa Jangwa la Sahara, zitafikia
mapinduzi ya viwanda na kufikia
kasi ya uchumi duniani uliko, kama
vile ilivyofanya katika miongo minne
iliyopita.

+ Mwandishi ni Mhadhiri
wa Uandishi wa Habari na
Mawasiliano kwa Umma,
katika Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam.
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Naibu Meya:
Vijana shirikini
shughuli za
kuleta maendeleo

Na Peter Mkwavila, DODOMA

NAIBU Meya wa Jiji la Dodoma,
Emmanuel Chibago, amewataka vijana
kushiriki kikamilifu katika shughuli za
kimaendeleo, ili kujikwamua kiuchumi.

Chibago aliyasema hayo alipokuwa
akizungumza na Vvijana wa Kanisa
la Angalikan Parish ya Chamwino
kwenye tamasha la kuchangia damu
salama.

Aliwataka vijana kuibua miradi ya
ujasiriamali ambayo itakayowawez-
esha kupata mikopo inayotolewa na
halmashauri ili kukuza mitaji.

Aidha alisema ili kuipata mikopo
hiyo inayotolewa na halmashauri
wanatakiwa kuunda vikundi na kuibua
miradi yenye tija.

Alisisitiza vijana wana wajibu wa
kuhakikisha wanashiriki katika shu-
ghuli za kimaendeleo na kuchangia
damu ili kuokoa maisha ya watu
wenye uhitaji.

Alisema hospitali, vituo na zahanati
vinahitaji damu salama, hivyo mfano
ulioonyweshwa wa kujitolea kuchang-
ia damu umegusa jamii.

“Kitendo kilichofanyika cha ku-
changia damu salama kwa kupitia
tamasha hili la uimbaji wa nyimbo
za Kiroho, kimegusa serikali na jamii,
ukizingatia kuwa vituo vingi vya afya,
zahanati na hospitali zetu zinauhitaji
mkubwa wa damu,” alisema.

Akisoma risala ya vijana Ofisa
Maendeleo wa Dinary ya Chamwino,
Alinikisya Humbo, alisema wao kama
vijana wamejitokeza kuchangia damu
ni sehemu ya kuiitikia wito wa serikali
ambayo wa kuchangia damu kwa
jamii.

“Kitendo kilichofanyika cha
kuchangia damu salama kwa
kupitia tamasha hili Ia vim-
baji wa nyimbo za Kkiroho,
kimegusa serikali na jamii,
ukizingatia kuwa vituo vingi
vya afya, zahanati na hospi-
tali zetu zinauhitaji mkubwa
wa damu,” alisema.

Umwagaji mafuta baharini
sasa kudhibitiwa tena

Na Paul Mabeja, DODOMA

ERIKALI imefufua

mpango wa kitaifa wa

kudhibiti umwagaji wa

mafuta baharini utaka-
osaidia kulinda mazingira na
viumbe vingine, wakiwamo sa-
maki na kuimarisha uchumi wa
bluu.

Mkurugenzi wa Usalama na
Mazingira Wizara ya Ujenzi na
Uchukuzi (Sekta ya Uchukuzi),
Stella Katondo, alibainisha hayo
jana jijini hapa kwenye kikao na
wadau juu ya mpango wa kitaifa
wa kupambana na umwagikaji
wa mafuta baharini.

Katondo, alisema lengo na
mpango huo ni kusaidia ku-
pambana na umwagikaji wa
mafuta kwenye bahari pamoja
na maziwa makuu.

Alisema mpango huo uliku-

wapo tangu mwaka 2016, lakini
hivi sasa umefufuliwa kutokana
na mabadiliko mbalimbali yali-
yojitokeza katika sekta hiyo.

“Awali mpango huu ulikuwa
chini ya Sumatra, lakini kutoka
na Sumatra kuvunjwa serikali
iliamua kuuleta katika Shirika
la Uwakala wa Meli (TASAC) ili
kuweza kuutekeleza kwa kush-
irikiana na wadau wengine,”
alisema Katondo.

Vile vile, alisema Tanzania ni
moja kati ya nchi zinazohusika
katika usafirishaji baharini na
kwenye maziwa makuu, na vy-
ombo hivyo vinatumia mafuta
na vinabeba mizigo ya nishati
hiyo mpango huo utasaidia ku-
wapo na namna nzuri ya kusafi-
sha pale yanapovuja.

“Mpango huu utasaidia kuwa
na vifaa ambavyo vitatumika
kuondoa au kusafisha mafuta

pindi yanapovuja baharini
au katika maziwa makuu ili
kuokoa mazingira pamoja na vi-
umbe vilivyomo kama samaki,”
alisema.

Aidha, alisema kitendo cha
kuvunja kwa mafuta baharini
kina athari kubwa kwa viumbe
vilivyomo, hivyo ni lazima
iwapo namna sahihi ya haraka
kuyaondoa katika eneo hilo.

Akizungumzia hali ya um-
wagikaji wa mafuta baharini
kwa hivi sasa, alisema si mbaya
kutokana na udhibiti unao-
fanywa katika vyombo vya usa-
firishaji kama vile meli na boti.

Kaimu Msajili wa Meli,
Mhandisi Alfred Waryana, alise-
ma kuwa mpango huo utasaidia
taifa kuwa na vifaa vya kisasa
vya kusafisha na kuondoa
mafuta yanapovuja baharini
katika vyombo vya usafirishaji.

“Lakini mpango huu utawez-
esha kusaidia kupata msaada
kwa mataifa mengine yenye vi-
faa vya kisasa pale linapotokea
janga kubwa la kuvunja kwa
mafuta baharini ili kusaidia
kuyaondoa kabla ya kuleta
athari kubwa kwa viumbe, pia
mpango huu utasaidia kujenga
ushirikiano na mataifa men-
gine,” alisema. Mhifadhi, ufundi
na uwezeshaji wa hifadhi za
bahari, Clever Mwaikambo,
aliishukuru serikali kwa kufani-
kisha kupatikana kwa mpango
huo ambao utakuwa mkombozi
wa mazingira na kulinda uchu-
mi wa bluu.

Alisema kuwa ni lazima taifa
kuwa na vifaa vya kusafisha na
kuondoa mafuta pale yanapo-
vuja baharini ili mazingira kue-
ndelea kubaki salama pamoja
na viumbe vilivyomo.
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Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Bunge, Sera, Kazi, Vijana na wenye Ulemavu, Jenista Mhagama (wa pili kulia),
akikabidhi zawadi kwa Katibu wa Bunge, Nenelwa Mwihambi iliyotolewa na Chama cha Wabunge Wanawake (TWGP),

Tulia Ackson. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

CCM: Tunataka mipango va serikali yenye majibu

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM),
kimesema kinahitaji kuona mi-
pango ya serikali yenye kuleta ma-
jawabu kwa vitendo.

Katibu wa Halmashauri Kuu ya
Taifa, Itikadi na Uenezi wa CCM,
Shaka Hamdu Shaka, aliyasema
hayo juzi alipokuwa akizun-
gumza na wadau kutoka katika
taasisi za uwezeshaji mkoani Do-

doma.

Shaka alisema mipango hiyo im-
ekuwa ikiainisha malengo mazuri
kwa kila mwaka, lakini utekelezaji
wake ni mdogo.

Alisema wakati umefika kuweka
na mpango shirikishi kwa wadau
hao na uwekewe uratibu mzuri wa
kufanyiwa tathmini kila baada ya
muda.

“Tuna wajibu wa kuleta uhuru
wa kiuchumi na kuhakikisha nchi

yetu inajenga uchumi wa Kisasa,
ambao sio tegemezi kupitia map-
induzi ya kilimo, ufugaji, uvuvi na
viwanda kwa kutumia teknolojia.
Kazi kwetu kuamua kutekeleza
wajibu huo,” alisema Shaka.

Alisema sifa ya CCM  ina-
taka kuwa na fikra na vitendo
vya kimapinduzi na zinalenga
kuleta maendeleo na mabadiliko
makubwa na ya haraka katika
nchi.

“Hili linawezekana ikiwa mi-
fuko na programu za uwezeshaji
wananchi kiuchumi zitakuwa na
bajeti, mipango shirikishi, uta-
ratibu usio na urasimu pamoja na
masharti magumu, inafahamika au
kupatikana kirahisi, ina mchakato
wa wazi wa utoaji mikopo au vi-
tendea kazi, ina mfumo mzuri wa
kuwasimamia vijana wakati wote
wa utekelezaji wa miradi ili kupata
matokeo yaliyotarajiwa,” alisema

Shaka.

Shaka alisema ilani ya uchaguzi
ya CCM imeahidi upatikanaji wa
ajira milioni nane katika kipindi
cha miaka mitano, hivyo CCM
inahitaji majawabu halisia kwa
kila taasisi ya umma namna alivy-
otekeleza sambamba na kuaini-
sha mikakati iliyojiwekea ambapo
chama kitapita kukagua na kujiri-
dhisha.
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Wakulima mpunga walamba ruzuku mil. 478/-

Na Nebart Msokwa, MBARALI

AKULIMA wa mpun-

mio, Mbarali mkoani

Mbeya, wametia saini
mkataba na Kampuni ya USADF ya
Marekeni kwa ajili ya kupatiwa ru-
zuku ya Sh. milioni 478 ili kuboresha
mnyororo wa thamani wa mazao
yao.

Mkataba huo wa miaka minne
ulitiwa saini uzi kati ya Mratibu wa
Shughuli za USADF, Gilliard Nkini na
viongozi wa kampuni ya wakulima

Akizungumza wakati wa kutia
saini mkataba huo, Nkini alisema

lengo la kutoa ruzuku hiyo ni
kuongeza ubora wa mazao yanayo-
ili kuinua uchumi wao na kuwa na
uhakika wa chakula.

Nkini alisema si mara ya kwan-
za kwa taasisi hiyo kuwasaidia
wakulima kwa kuwa awali ilitoa
ruzuku ya Sh. milioni 200 mwaka
2016 na baada ya kuona wamefanya
vizuri, iliamua kuongeza kiwan-
go.
“Fedha hizi ni kwa ajili ya
kuongeza uzalishaji na ubora wa
mazao. Mkuu wa USADF, Eliza-
beth Feleki, ameridhishwa na kazi
yenu ndiyo maana ameamua ku-
waongezea ruzuku na hii ruzuku

itatolewa mpaka mwaka 2024,”
alisema.

Viongozi wa Kampuni ya Wakuli-
ma ya Azimio Mswiswi High Quality
Rice Millers yenye zaidi ya wakulima
300, walisema mbali na wanachama
wao kunufaika na ruzuku hiyo pia
nufaika.

Katibu wa Kampuni hiyo, Luqu-
man Shirima, alisema watazitumia
fedha hizo kwa ajili ya ujenzi wa
ghala la kisasa la kuhifadhia mazao
pamoja na kununua mashine ya
kisasa ya kukoboa mpunga.

Alisema watazitumia pia
kuongeza mtaji wa wakulima ili ku-
hakikisha wanaongeza uzalishaji

na kufikia hatua ya kujitegemea en-
dapo wafadhili wataacha kuwapele-
kea fedha za kuendeleza shughuli za
kampuni yao.

“Tunashukuru kampuni hii kwa
ruzuku hii. Wakulima tutaongeza
uzalishaji na kuongeza ubora wa
mazao yetu. Kwa sasa tutaongeza
nguvu ya kutafuta soko la mazao
yetu ili wakulima wanufaike zaidi,”
alisema Shirima.

Baadhi ya wakulima wa mpunga,
waliiomba serikali iwasaidie kubore-
sha miundombinu ya barabara ili
wawe wanasafirisha vizuri mazao
yao kutoka shambani kwenda
kwenye maghala pamoja na kusa-
firisha pembejeo kwenda masham-

Katibu Tawala wa Wilaya ya Mbeya, Saitoti Zerote (katikati), akiwakabidhi viongozi wa vikundi 23 mfano wa hundi ya Sh. milioni 449, kwa ajili ya
mkopo unaotokana na asilimia 10 ya mapato ya ndani ya Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya, juzi. PICHA: NEBART MSOKWA

Vijana wapewa mchongo ajira kKimataifa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

VIJANA  wameshauriwa  ku-
changamkia fursa zinazotangazwa
kwenye jumuiya mbalimbali za ki-
mataifa ikiwamo Jumuiya ya Nchi
za Bonde la Mto Nile ili kuonyesha
uwezo wao wa kufanya kazi na ku-
punguza tatizo la ajira.

Naibu Waziri wa Maji, Mhandisi
Maryprisca Mahundi, aliyasema
hayo jana alipokuwa anazungumza
na Nipashe akiwa nchini Ethiopia
ambako aliiwakilisha Tanzania
kwenye Mkutano wa 24 wa Baraza
la Mawaziri wa Maji wa Nchi za
Bonde la Mto Nile.

Alisema Tanzania ina vijana
wengi wenye uwezo wa kufanya
kazi kwenye jumuiya hiyo lakini

wamekuwa hawajitokezi kutokana
na kutofuatilia taarifa za kimataifa.

Alisema katika mkutano huo,
mawaziri wa nchi tisa kati ya 10 za
Ukanda wa Maziwa Makuu, wali-
kubaliana kuwahamasisha vijana
kutoka kwenye mataifa yao kuwa
wepesi wa kufuatilia taarifa za
muungano wa mataifa mbalim-
bali.

“Vijana wetu wa kitanzania wana
uwezo mkubwa wa kufanya kazi
lakini tatizo lao huwa ni ufuatil-
iaji wa hizi taarifa za muungano
wa mataifa zaidi ya moja. Sasa ni
wajibu wetu kuwahamasisha vijana
wetu kufuatilia taarifa hizi,” alise-
ma Mahundi.

Alisema katika mkutano huo am-
bao ulitanguliwa na maofisa bonde

wa Bonde la Mto Nile, Mtanzania
Mwasiti Rashidi aliteuliwa kuwa
Mratibu wa Vyanzo vya Maji, Uta-
wala na Maendeleo wa Sekretarieti
ya Bonde hilo.

Mahundi alisema kabla ya uteu-
zi huo, Rashidi alikuwa ofisa wa
kawaida kwenye sekretarieti hiyo
na kwamba ana uhakika kwamba
ataiwakilisha vizuri Tanzania na
atasaidia kufungua fursa kwa vi-
jana wengine wa kitanzania.

Pia alisema kwenye mkutano
huo walisisitiza kuhakikisha nchi
zote za Bonde la Mto Nile zinanu-
faika na miradi mbalimbali inay-
otekelezwa kwenye bonde hilo
ikiwamo kufua umeme ambayo
alidai inazalisha pia ajira kwa vi-
jana.

Alisema mikutano hiyo wakati
mwingine huwa inasaidia kujenga
diplomasia ya kiuchumi kwa nchi
zote za bonde hilo na kuibua fursa
zingine za kiuchumi.

Hata hivyo, alisema kutokana
na uwapo wa janga la virusi vya
corona, ni vyema mataifa ya
ukanda huo kutumia wataalamu
wa ndani kutekeleza miradi mbal-
imbali na kwamba utaratibu huo
utasaidia kuongeza ufanisi kwenye
utekelezaji wa miradi hiyo.

Aliyataja mataifa ambayo yal-
ishiriki mkutano huo kuwa ni Tan-
zania, Burundi, Ethiopia, Rwanda,
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC), Sudan, Sudani Kusini, Ugan-
da, Kenya. Misri ndilo taifa pekee
ambalo halikushiriki.

bani.

Mmoja wa wakulima hao, Andrea
Mwambenengo, alisema kutokana
na ubovu wa barabara za eneo
hilo baadhi ya magari makubwa
yamekuwa yakishindwa kuingia na
kutoka wakati wa kusafirisha
mazao, hivyo kulazimika kutumia
matrekta.

Alisema watashirikiana na vion-
gozi wao kuendelea kuiomba seri-
kali iwaboreshee miundombinu
hiyo ili wasafirishe mazao yao kwa
urahisi zaidi.

Mbarali ni miongoni mwa wilaya
za Mbeya ambazo uchumi wa wa-
nanchi wake unategemea zaidi kili-
mo cha mpunga.

Wabomoa
Kilabu
kujenga
zahanati

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKAZI wa Mtaa wa
Ndanyela, Kata ya Nzovwe
kuvunja kilabu cha pombe za
kienyeji kilichokuwapo mtaani
hapo na kulitumia eneo hilo
kujenga zahanati.

Uamuzi huo umetokana na
kutokuwa na sehemu nyingine
kwa ajili ya ujenzi wa taasisi
hiyo.

Wakizungumza wakati wa
kubomoa kilabu hicho jana
asubuhi, wakazi hao walisema
wameshapokea Sh. milioni
250 kutoka serikalini kwa
ajili ya ujenzi wa zahanati,
hivyo wakaona eneo sahihi la
kujenga ni mahali hapo.

Mwenyekiti wa Mtaa huo,
Philip Mwalindu, alisema
kilabu hicho kilijengwa mwaka
1963 lakini kilikuwa kero kwa
wakazi wa eneo hilo kutokana
na kuwa chanzo cha uhalifu.

Alisema kwa muda mrefu
wananchi hao walikuwa wa-
natafuta sababu ya kuvunja
kilabu hicho, lakini wakawa
hawaipati baada ya kupata
fedha hizo, wakaona ni wakati
sahihi wa kufanya hivyo.

“Nguvu kazi ya vijana wetu
imekuwa ikipotea hapa. Vijana
wamekuwa wakinywa pombe
hata asubuhi, hivyo kuto-
fanya kazi. Kwa hiyo tuliitisha
mkutano ambao wananchi
waliridhia kukivunja kilabu
hiki na kujenga zahanati ili
angalau tuwanusuru vijana
wetu,” alisema Mwalindu.

Diwani wa Nzovwe,
Mchungaji David Mwashilindi,
tayari fedha zilizotolewa na
serikali kwa ajili ya ujenzi wa
zahanati hiyo zimefika, hivyo
wananchi hao wanatakiwa
wafanye maandalizi mapema
va kujenga.
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Wakulima
watakiwa

kuchangamkia

mazao ya
viungo

Na Rahma Suleiman, ZANZ|-
BAR

WAKULIMA wametakiwa
kuchangamkia fursa zinazopa-

tikana na kujikita katika kilimo

cha mazao ya viungo amba-
cho bei yake ni nzuri yenye
tija katika soko la dunia.

Meneja mradi wa viungo
kanda wa Unguja, Khadija
Juma, alisema hayo jana
wakati akishiriki katika kazi
Za uUgawaji wa mbegu za
mazao ya vanilla, Kizimbani
Mkoa wa Magharibi, Unguja.

Alisema mradi wa vi-
ungo umejikita kuwawezesha
wakulima kulima mazao ya
aina mbalimbali na kuwapatia
mapato ambayo yatasaidia
kujitegemea kufuatia mradi
huo kulenga wanawake asil-
imia 55.

“Huu ni mradi muhimu
ambao umelenga kuwafikia
wakulima 57,974 huku asil-
imia 55 ni wanawake hatua
ambayo itawafanya kujikom-
boa na kujitegemea,” alisema.

Mkulima wa kilimo cha
mazao ya Vvanila, Haji Abdalla
Abeid, alisema alikuwa akili-
ma vanilla, lakini kwa njia ya
Kienyeji zaidi baada ya kupata

elimu na utaalamu kutoka kwa :

mabwana shamba sasa ana-
tumia mbinu za kitaalamu.

Alisema kilimo cha vi-
ungo cha vanila wastani wa
mavuno yake kwa mwaka
mara moja na kinastawi vizuri
katika maeneo ya kisiwa cha
Unguja na Pemba katika ardhi
yenye udongo.

“Matarajio yangu makubwa
sasa kulima kilimo cha mazao
ya viungo cha vanila kwa
mafanikio makubwa na ku-
ingia katika soko la Afrika ya
Mashariki kwa kuuza bidhaa,”
alisema.

Ali Juma Seif, msimamizi
wa mradi wa mazao ya Vi-
ungo ikiwamo vanila, alisema
kilimo hicho kwa sasa ndiyo
mkombozi wa wakulima kuto-
kana na bei yake nzuri yenye
tija.
Alisema, katika soko la
kimataifa kilo moja ya vanila
hivi sasa inauzwa kati ya Sh.
milioni 1.6 huku soko kubwa
lipo katika nchi za Ulaya na
Asia.

“Kilimo hiki kama wakuli-
ma watalima kwa kufuata
masharti yanayotokana na
mabwana shamba pamoja na
mabibi shamba watakuwa
wamepiga hatua kubwa na
kujikomboa katika ukulima
duni na kuingia katika biasha-
ra ya usafirishaji wa mazao
ya Kilimo na viungo,” alisema.

'Hali ya biashara yaongezeka kwa 53.8%

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KUU wa Divisheni ya
Takwimu za Watoaji
Huduma kutoka
Ofisi ya Mtakwimu
Mkuu wa Serikali, Bakari Khamis
Kondo, amesema hali ya biashara
kwa mwezi Mei, mwaka huu, im-
eongezeka kwa asilimia 53.8 ikil-
inganishwa na mwezi Mei, mwaka
2020 huku ikipungua kwa asilimia
15.0 ukilinganisha na mwezi Aprili,
mwaka huu.

Aliyasema hayo jana alipokuwa
akitoa tathmini na mwenendo wa
hali ya biashara kwa mwezi wa Mei
mwaka huu huko ofisini kwake
Mazizini Mjini Unguja.

Alisema mwenendo wa biashara
bado unaendelea kuwa katika hali
nzuri na kuongezeka kwa asilimia
53.8 ikilinganishwa na mwezi Mei,

mwaka jana.

Pia alisema, hali hiyo inachang-
iwa na mambo mbalimbali na
kwamba kwa makadirio ya fedha
ni Sh. bilioni 70.5 huku thamani
nzima za bidhaa zilizosafirishwa ku-
toka Zanzibar kwenda nje ya nchi
zilikuwa na thamani ya Sh. bilioni
2.9.

“Kwa thamani ya bidhaa zilizosa-
firishwa zimeongezeka kwa asilimia
84 ikilinganishwa na mwezi Mei
2020 na kwa asilimia 19.5 ikilingani-
sha na mwezi Aprili 2021,” alisema.

Hata hivyo, alisema kuwa bid-
haa zilizosafirishwa ni pamoja na
chakula, wanyama hai bidhaa zi-
lizotengenezwa aina ya malighafi,
vifaa ghafi vya nishati ya mafuta,
mashine na vifaa vya usafirishaji,
bidhaa za viwandani pamoja na ke-
mikali.

Kwa upande wa usafirishaji wa

bidhaa kwa nchi tano bora kwa
mwezi Mei, mwaka huu umefikia
asilimia 70.6 ya bidhaa zote zilizosa-
firishwa.

“Nchi ya Denmark imeongoza
kwa kusafirisha bidhaa zenye tham-
ani ya Sh. milioni 620 sawa na asil-
imia 21.0,” alisema.

Alisema katika nchi nyingine zi-
nazoongoza katika usafirishaji wa
bidhaa ni Vietnam, China, India
na Uganda na bidhaa kuu zilikuwa
mwani, pumba, samaki aina ya kaa,
kamba na kobe.

Alisema kuwa Zanzibar kwa
mwezi Mei mwaka huu bidhaa
ziliosafirishwa nje ya nchi zilikuwa
mitumba ya nguo, vyuma chakavu,
vitenge, kanga pamoja na vikoi am-
bapo bidhaa zilizoagizwa kwa mwe-
zi Mei mwaka huu zinathamani ya
Sh. bilioni 73.5.

“Thamani ya bidhaa zilizoagizwa

zimeongezeka kwa asilimia 51.3 ikil-
inganishwa na mwezi Mei mwaka
2020 na asilimia 15.2 ikilinganishwa
na mwezi Aprili, mwaka huu,” alise-
ma.

Hata hivyo, alisema kwa kundi la
mafuta, vilainishi na vifaa vinavyo-
husiana limechangia asilimia 47 ya
bidhaa zote zilizoagizwa kama vile
mashine na vifaa vya usafirishaji,
chakula na wanyama hai, bidhaa za
viwandani, vinywaji na tumbaku.

Alisema, uingizaji wa bidhaa kwa
nchi tano zilioongoza umefikia asil-
imia 76.0 ya thamani ya uingizaji
wote kwa mwezi Mei 2021.

“Nchi za Umoja wa Falme za Ki-
arabu zimeongezeka kwa bidhaa
zenye thamani ya Sh. bilioni 40.3
sawa na asilimia 54.9,” alisema.

Katika uingizaji wa bidhaa kwa
nchi tano ni Falme za Kiarabu, In-
dia, China, Malaysia na Spain.
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Wizara ya Afya, Ustawi wa Jamii
Wazee, Jinsia na Watoto -
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Waziri wa Afya, Ustawi wa Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Nassor Ahmed Mazrui (kulia), akipokea boksi la vifaa vya usajili kwa ajili ya chanjo ya
kipindupindu inayotarajiwa kutolewa kuanzia Julai 3 hadi 7 katika shehia 56 ambazo huathirika na maradhi ya kipindupindu mara kwa mara, ofisini
kwake Mnazimmoja. PICHA: RAHMA SULEIMAN

‘Kila mwananchi atokomeze udhalilishaji’

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Kamati ya Ki-

taifa ya Kupambana na Vitendo
¢ vya Ukatili na Udhalilishaji wa
: Wanawake na Watoto Zanzibar,
: Haroun Ali
: umefika wakati wa kila mmoja ku-
. wajibika ipasavyo ili kutokomeza
. vitendo vya udhalilishaji nchini.

Suleiman, amesema

Akizungumza wakati wa uzinduzi
wa kamati hiyo mjini hapa, Waziri
Haroun, alisema tatizo la udhalil-
ishaji linaendelea kukemewa vikali
na serikali pamoja na wadau mbal-
imbali na nguvu ya pamoja inahi-
tajika ili kutokomeza tatizo hilo.

Alisema lengo la kikao hicho
kilichoshirikisha wadau mbalimbali
wa udhalilishaji ikiwamo vyombo

vya ulinzi na usalama ni kukusanya
maoni ya wadau ambayo yatasaid-
ia kupanga mikakati madhubuti
ya kupambana na udhalilishaji
nchini.

Alisema, vitendo vya ukatili na
udhalilishaji wa watoto vinadumaza
ustawi wa jamii na maendeleo ya
watoto wengi nchini.

“Hivi sasa tunataka tumalize ka-

bisa vitendo hivi ili iwe ni historia
kwa Zanzibar visiwepo tena, vime-
tutosha watoto wetu bado wanad-
halilishwa sasa udhalilishaji basi,”
alisema.

Aliipongeza serikali kwa kuanzi-
sha mahakama maalum ya udhal-
ilishaji ambayo itasaidia kuongeza
jitihada za kumaliza udhalilishaji
nchini.
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NAFASI YA KAZI

Nafasi za Kazi ya valimu diploma
science na hesabu 0783298900

Kwa Habari Motomoto
usikose Gazeti lako la
Nipashe kila siku

116339002

IRENE ENOCK KITINGA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha sita
chenye index namba S 2549-0532
kilichotolewa na baraza la mitihani
kupitia shule ya secondary ALPHA
mwaka 2014,yeyote atakayekiokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa DAR/KIJ/RB/326586/2021

UPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA VYETI

116339402

NEEMA MOSES MBILINYI anatangaza
kupotelewa na vyeti vifuatavyo,cha kidato cha nne
chenye index namba S 2295/0051 kilichotolewa
na baraza la mitihani kupitia shule ya secondary
MAIRIVA mwaka 2014,na certificate yenye namba
BTCA/0762/t.2016 mwaka 2016 na cheti cha
DIPLOMA chenye namba ODA/1368/t.2017
mwaka 2017,vilivyotolewa na chuo cha
INSTITUTE OF ACCOUNTANCY ARUSHA yeyote
atakayeviokota atoe taarifa polisi

Polisi taarifa DAR/CHA/RB/305333/2021.

SHERIA YA UANDIKISHAJI WA ARDHI (SURA 334),
KUPOTEA KWA HATI YA KUMILIKI ARDHI.

HATI NAMBARI:53491

MMILIKI ALIYEANDIKISHWA: MATHAYO
SHAMBA LABOWA

ARDHI: KIWANJA NA 842 & 844 KITALU “NN”
Maisaka Katani BABATI MJINI.

MUOMBAJI: MATHAYO SHAMBA LABOWA WA
S.L.P 575 BABATI.

TAARIFA IMETOLEA kwamba Hati ya kumiliki ardhi
iliyotajwa hapo juu imepotea na ninakusudia kutoa Hati
mpya badala yake iwapo hakuna kipingamizi kwa
muda wa mwezi mmoja (1) tokea tarehe ya taarifa hii.

Iwapo Hati ya asili ikionekana, irudishwe kwa Msajili wa
Hati Msaidizi Mkoa wa Manyara, S.L.P 621, BABATI -

MANYARA.

EDWARD MAKORI
MSAJILI WA HATI DIzZ|

116339502

Tarehe: 28 Juni, 2021

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI MOROGORO
MOROGORO

SHAURI LA MADAI NA. 44 YA 2019
MUSTAKIM A. SADICK ............ MSHINDA TUZO
DHIDI YA
OMARY IBRAHIM ...............MSHINDWA TUZO
WITO WA MAHAKAMA

KWA: OMARY IBRAHIM

Wito huu ni wa kesi tajwa hapo juu, ambayo imepangwa
kujatjwa kwa utekelezaji tarehe 08 mwezi 07 mwaka 2021 saa
2:30 asubuhi mbele ya Mahakama Hakimu Mkazi Morogoro.
Unatakiwa kuhudhuria wewe binafsi au wakili au mtu yeyote
aliyeidhinishwa kusimama kwa niaba yako na pia unatakiwa
kutoa maelezo yako ya siku hiyo nakala zote za ushahidi
utakazo zitumia kwa nini utekelezaji usiendelee dhidi yako.
Zingatia kwamba, kutohudhuria siku ya kesi na kwa wakati
uliotajwa hapo juu, Mahakama itaendelea na kusikiliza
shauri hili na kutoa maamuzi bila ya uwepo wako.
Imetolewa chini ya muhuri wa Mahakama leo siku ya tarehe
29 mwezi

HAKIMI MEATI MFAWTIN

MORDOORD
BMDENT MACT "
HOROG:

116339701

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI ARUSHA

MAOMBI YA JINAI NA 18 YA MWAKA 2020
DIRECTORS OF PUBLIC PROSECUTION......... MWOMBAJI

DHIDI YA

ZAINABU MZIRAY...........,MJIBU MAOMBI

EMMANUEL ALEX MASOME. .....MJIBU MAOMBI
KUITWA SHAURINI

TO.EMMANUEL ALEX MASOME.

DIRECTOR OF PUBLIC PROSECUTION ameasilisha
shauri la maombi ya jinai ya kesi namba 18 kutajwa tarehe
6/07/2021 saa 3:00 kamili asubuhi.hivyo basi unatakiwa
wewe mwenyewe au wakili wako kuhudhuria bila kukosa.
Endapo hautatekeleza ,maombi hayo yatasikilizwa upande
mmoja na uamuzi/amri kutolewa.

Imetolewa na kutiwa muhuri na mahakama ya hakimu mkazi
leo tarehe 11/6/2021

(o o

HAKIMU MEAZT g
MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZL ARUSHA. ?,
™

ABKIMU AT @

BRUBHA -

KATIKA MAHAKAMA KUU TANZANIA
DAR ES SALAAM

UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
MIRATHI NA 64 YA MWAKA 2021

MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI
YA MAREHEMU SYLVESTER JOSEPH SAWAKI
MWOMBAJI/WAOMBAJI
JOVIN SYLVESTER SAWAKI & NATALIA
SYLVESTER SAWAKI

TAARIFA YA KAWAIDA
(kanuni ya 75)

Watu wote wanaodaiwa kuwa na haki ya marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na kuangalia
mashauri haya katika jalada kama wanaonainafaa kabla
ya kutolewa kwa uthibitsho wa barua za usimamizi wa
mirathi kwa waombaji/mwombaji hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu haya yawe yameandikishwa
mnamo au kabla ya tarehe 20th mwezi july 2021

Imewasilishwa leo dar es salaam tarehe 18th mwezi
june 2021

116339302

BISMILLAH

RAHMAN RAHIM

Familia ya marehemu DK.Omar Ali

Juma inapenda  kuwakaribisha
kwenye hitima ya kumuombea
marehemu DK.Omar Ali  Juma

itakayofanyika siku ya jumapili tarehe
4 julai,2021 saa kumi jioni katika
mesikiti wa Ngazija. Kufika kwenu ndio
mafanikio yetu.ndugu ,marafiki na
jamaa wote mnakaribishwa.

Mungu ailaze roho ya marehemu
mahala pema peponi.

Amin.
e —

Nipashe

Chenye Thamani Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe Kkila siku

MWANGA WA JAMIT

Wi ippmedia com

Tupigie

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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CBE yapigia
debe kozi
Viwango na
vipimo

Na Joseph Mwendapole

CHUO cha Elimu ya Biashara
(CBE), kimewataka vijana ku-
changamkia kozi ya vipimo na
viwango inayotolewa na chuo
hicho kwa kuwa ina wigo mpana
wa ajira.

Hayo yalisemwa jana na Mha-
dhiri Msaidizi wa Idara ya Vipimo
na Viwango wa chuo hicho, Ishi-
gata Lucas, kwenye Maonyesho
va Kimataifa ya Biashara yanay-
oendelea kwenye Viwanja vya
Mwalimu Julius Nyerere, Dar es
Salaam.

Alisema fani hiyo bado hai-
jachangamkiwa na watu wengi
kutokana na kutoifahamu lakini
vijana wengi wanaohitimu wame-
kuwa wakiajiriwa moja kwa moja
na taasisi kama Shirika la Viwan-
g0 Tanzania (TBS) na Wakala wa
Vipimo (WMA).

Lucas alisema kozi hiyo ilianza
mwaka 1978 chuoni hapo lakini
bado haijachangamkiwa na watu
wengi kama fani za uhandisi,
hivyo vijana wanapaswa kuiona
hiyo kama fursa kwao kwa kuwa
soko la ajira si la kutafuta kama
wa fani zingine.

“Mahitaji ya wataalamu wa
Vvipimo na viwango ni makubwa
sana. Kwa mfano mwaka huu
WMA ilitaka kuajiri wataalamu
wa Vvipimo 300 lakini imeajiri 150
tu kwa sababu ndio waliopo na
malengo yao hata wangekuwapo
600 wangewaajiri tu, hivyo soko
lipo,” alisisitiza.

Pia alisema mbali na fursa kub-
wa ya kuajiriwa na TBS na WMA,
wahitimu wa fani hiyo wanaweza
kuajiriwa kwenye viwanda mbal-
imbali kwa ajili ya masuala ya
Vipimo na viwango.

Lucas alisema CBE ni chuo pe-
kee kwa nchi za Afrika Mashariki
(EAC) na Kusini mwa Afrika
(SADC) inayotoa kozi ya vipimo
na viwango.

Alisema wahitimu wa kozi hiyo
wana fursa ya kuajiriwa pia kwe-
nye mataifa hayo ambako nako
idadi ya wataalamu hao ni ndogo
sana kulinganisha na mahitaji
yao.

CBE, alisema imekuwa ikitoa
wahitimu 40 mpaka 50 wa fani
hiyo idadi ambayo alisema ni
ndogo sana kulinganisha na fani
zingine kama uhandisi.

“Vijana wengi wanakimbilia fani
va uhandisi lakini sisi tunawaam-
bia wengine waje kwenye
utaalamu wa vipimo na viwango
nako kuna fursa nyingi tu za ajira.
Wasifikirie fani hizo tu kwamba
ndizo zinaajiri sana,” alisema.

' Mbunge: Samia ameonyesha
mwanga siku 100 Ikulu

Na Mwandishi Wetu

MBUNGE wa Morogoro Mjini (CCM) Ab-
dulaziz Abood, amepongeza kazi kubwa
iliyofanywa na Rais Samia Suluhu Has-
san ndani ya siku 100 akiwa rais kuwa ni

ya kipekee.
Akizungumza jana, Abood alisema
ndani ya siku 100 Rais Samia

ameonyesha mwelekeo sahihi wa nchi
kwa jitihada zake za kufungua milango
ya uchumi na kuimarisha mifumo ya
serikali.

Abood alisema  kama Rais Samia
amefanya mambo makubwa kama haya
ndani ya siku 100 basi Watanzania wata-
rajie mambo makubwa mazuri siku za
usoni na wampe ushirikiano ili aweze
kutimiza malengo yake.

“Tumepata kiongozi mwenye mao-

no, mwadilifu na mchapakazi ambaye
ataijenga nchi hadi kufikia uchumi wa
juu kinachotakiwa ni kumpa nafasi na
ushirikiano ili atimize ndoto zake,” alise-
ma.

Mbunge huyo alisema Rais Samia ni
mtulivu, msikivu na anayejali utawala
wa haki, demokraaia na utawala wa she-
ria mwelekeo ambao umewavutia Wa-
tanzania wengi wa rika zote.

Alisema hakika Tanzania imempata
kiongozi ambaye atailetea maendeleo
makubwa kutokana na kufanya vyema
ndani ya kipindi kifupi cha siku 100.

“Tumeshuhudia namna ambavyo
amekuwa na upendo kwa kukaa na
kuzungumza na makundi mbalimbali
kama wazee, vijana, wanawake na vion-
gozi wa dini hii inatupa dalili njema
kwamba kiongozi tuliye naye ni sahihi,”
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alisema.

Aisema Watanzania wa rika mbal-
imbali wamepongeza siku 100 za Rais
Samia madarakani hali inayoonyesha
kwamba kiongozi huyo anaungwa mko-
no na asilimia kubwa ya watu.

Pia alisema hatua ya Rais Samia kush-
irikisha kwa karibu sekta binafsi kwa
kuvutia uwekezaji mpya kutafungua
milango ya uchumi kwa haraka sana.

Alisema mwelekeo huo mpya wa seri-
kali yake kuondoa urasimu kwenye sek-
ta binafsi kumesababisha mafuriko ya
wawekezaji ndani ya muda mfupi.

“Ninachosisitiza tumpe nafasi na
tumpe ushirikiano ili atimize majukumu
yake, kuna miradi mingi ya kimkakati
inaendelea na chini ya usimamizi wake
mahiri nina imani kubwa kwamba ita-
malizika kwa wakati, “ alisema Abood.

Mkuruge'nz'i Mkuu wa kampuni ya kutengeneza na kusambaza mbolea ya Yara Tanzania, Winstone Odhiambo
(wapili kulia), Bwana Shamba Mwandamizi wa Yara, Maulidi Mkima (kushoto), Meneja Masuluhisho va Kidigitali
wa Yara, Deodath Mtei na Meneja Masoko, Sheila Chatto wakifurahia baada ya uzinduzi wa programu maalum

kwa wateja vvatakaonsanh NA MPIGAPICHA WETU

Mpango kuwafikia wakulima waanza

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya kutengeneza na kusam-
baza mbolea ya Yara imezindua pro-
gramu maalumu iitwayo ‘YaraConnect
APP’ ikiwa na malengo ya kutoa elimu
ya kitaalamu kuhusu kilimo kwa wa-
takaojisajili.

Akizungumza Wakati wa uzinduzi
jana, Mkurugenzi Mkuu wa Yara Tan-
zania, Winstone Odhiambo, alisema
uzinduzi wa YaraConnect ni moja ya
malengo yao katika kubuni mbinu sa-
hihi za kitaalamu katika kilimo ikiwamo
zanjiaya kidijitali.

Alisema Yara ni kampuni inayojihu-
sisha na utengenezaji na usambazaji
wa mbolea Tanzania kwa takribani
miaka 15, ikiongoza duniani kwa uzal-
ishaji na usambazaji wa mbolea, utun-
zaji wa mazingira na kutoa suluhisho la
kitaaluma kuhusu uzalishaji wa mazao
mbalimbali.

“Hii ni ‘App” mpya kabisa itakayopa-
tikana kwa kupitia simu za ‘smart’ na
inalenga wauzaji na wasambazaji wa
bidhaa za Yara, watumiaji wa simu za
kupangusa,” alisema.

Aliongeza kuwa wasambazaji na
wauzaji wa mbolea ya Yara wanaweza
kutumia ‘App’ hiyo kusajili biashara zao

mara moja na kujizolea pointi kwa ku-
piga picha alama maalumu kutokana
na manunuzi ya bidhaa za Yara huku
wakipata taarifa kuhusu pointi zao na
kutumia pointi hizo wanapotaka ku-
jizolea zawadi zao mbalimbali kama
pikipiki, simu, pesa taslimu na zawadi
nyinginezo.

Aidha, alisema wasambazaji pia
watajifunza kupitia video za maarifa
zipatikanazo ndani ya ‘App’ na kujua
maswali yanayoulizwa sana na wakuli-
ma wa eneo husika ambapo watumiaji
watapata nafasi ya kupata msaada wa
kitaalamu kuhusu lishe linganifu kwa
mimea kupitia ‘App’ hiyo.
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MBAPPE
AKATAA
MKATABA

MPYA PSG_

PARIS, Ufaransa

YLIAN Mbappe ameitaarifu Paris-
Saint Germain kuwa hana mpango
wa kusaini mkataba mpya, kwa
ujibu wa L'Equipe.
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
22 raia wa Ufaransa, kwa sasa hataki kuon-
geza mkataba mpya wa kuendelea kuwa-

Mkataba wa sasa wa Mbappe unatajiwa
kumalizika 2022 na PSG imekuwa ikihaha
kuhakikisha nyota huyo anabaki klabuni
hapo.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo ya LEquipe,
Rais wa PSG, Nasser Al-Khelaifi, yupo kwe-
nye harakati za kumshawishi Mbappe ku-
ongeza mkataba wake na klabu hiyo.

Rais Al-Khelaifi kwa sasa ameamua ku-
chukua jukumu la Mkurugenzi wa Miche-
zo wa klabu hiyo, Leonardo kwa ajili ya
kumshawishi Mbappe kubaki klabu hapo.

Mapema mwezi uliopita, rais huyo ali-
bainisha wazi kwamba, hawana mpango
kabisa wa kumuuza Mbappe kipindi hiki
cha majira ya joto.

Klabu ya Real Madrid imekuwa mstari
wa mbele kuwania saini ya Mbappe kwa
muda mrefu sasa na yeye mwenyewe ame-
onyesha nia ya kutaka kwenda kucheza
kule Santiago Barnabeu.

Liverpool pia imekuwa ikihusishwa na
mpango wa kutaka saini ya nyota huyo
ambaye alishinda Kombe la Dunia na Ufar-
ansa mwaka 2018 nchini Urusi.

Morata: Najua sababu
mashabiki kunizomea

SEVILLE, Hispania alikosa nafasi nyingi za kufunga

na hadi sasa ndiye mchezaji

Sancho
rasmi mali
ya Man
United

MANCHESTER, England

ALVARO Morata amesema ana-
jua kwa nini amekuwa akizome-
wa kwenye michuano ya Euro
2020, lakini hajajiandaa
kuzungumzia sababu hadi
i Hispania itakapomaliza mi-
i\ chuano hiyo.
Straika huyo wa Juven-
tus amefunga mabao
mawili kwenye mich-
uano hiyo, likiwamo
moja lililokifanya
kikosi hicho cha Luis
Enrique kurudi kwe-
nye uongozi kipindi ca
muda wa ziada wakati wak-
ishinda mabao 5-3 dhidi ya Cro-
atia kwenye hatua ya 16-bora.
Wakati huo huo, Morata

anayeongoza kwa kukosa nafasi
nyingi zaidi za kucheka na nya-
vu kwenye michuano hiyo ikiwa
ni mara sita.

Na sasa atakuwa na nafasi ny-
ingine kwenye mchezo wa robo
fainali wakati Hispania itakapo-
cheza na Uswisi leo, [jumaa.

“Najua sababu (kwa nini wa-
nanizomea mimi),” alisema
akiiambia Deportes Cuatro.
“Najua vizuri sana na si ngumu
kuelewa.

“Wakati michuano ya Ulaya
itakapomalizika, na kama
mambo yanakwenda vizuri,
nitazungumza. Sina tatizo.
Najua vizuri sana kwa nini
wananizomea.”

MANCHESTER United imefikia
makubaliano ya ada kiasi cha Euro
milioni 85 na Borussia Dortmund
kwa ajili ya kumsajili, Jadon Sancho.

Winga huyo wa England mwe-
nye umri wa miaka 21, ambaye
bado hajafanyiwa vipimo vya afya
yake na makubaliano ya maslahi
binafsi, anatarajia kusaini mkataba
wa miaka mitano na kipengele cha
kuongeza mmoja.

Ada hiyo italipwa kwa mafungu
mara tano, na itamfanya Sancho
kuwa mchezaji wa pili ghali zaidi wa
Uingereza nyuma ya Harry Maguire.

Mlinzi Maguire alijiunga na United
akitokea Leicester kwa ada ya pauni
milioni 80 mwaka 2019.

Manchester City ambayo ndio
klabu yake mama, itapata faida ya
asilimia 15 ya mauzo ya Sancho
kutoka Dortmund.

Sancho alijiunga na miamba hao
wa Bundesliga kwa pauni milioni 10
miaka minne iliyopita.
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Daka wa
Zambia

asajiliwa
Leicester

LONDON, England

NYOTA wa Zambia aliyvekuwa anai-
chezea klabu ya Salzburg ya nchini
Austria, Patson Daka, amesajiliwa
rasmi na timu ya Leicester City ya
England.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 22, amesajiliwa kwa Kitita cha
pauni milioni 23 baada ya kuwa na
kiwango cha kuvutia msimu uliopita.

Daka alianza kucheza soka mwaka
2014 akichezea Kafue Celtic ya huko
Zambia.

Mwaka 2015, Daka alicheza mchezo
wa kwanza akiwa na timu ya Taifa ya
Zambia na mwaka 2017 alifanikiwa
kufunga bao la kwanza kwa timu hiyo
kabla ya kushinda tuzo ya mchezaji
bora kijana wa mwaka wa Shirikisho
la Soka la Afrika, CAF.

Daka alijiunga na Red Bull Salzburg
ya Austria ambapo aliisaidia kushinda
taji la Ligi Kuu ya nchini hiyo maarufu
kama Bundesliga akiwa na mwaka
rznor?gja tu tangu ajiunge nayo mwaka

Akiwa na Salzburg, Daka amefani-
kiwa kucheza kwenye Ligi ya Mabing-
wa Ulaya, kushinda tuzo ya mchezaji
bora wa Ligi Kuu Austria, Bundesliga,
huku akimaliza msimu wa 2020/21
akiwa kama mfungaji bora wa ligi
hiyo.

Baada ya kutangazwa, Patson
alieleza kuwa anafurahia sana kusajil-
iwa katika klabu hiyo ambayo ameku-
wa akiifuatilia toka ichukue ubingwa
wa EPL mwaka wa kwanza katika Ligi
Kuu England.

Nuno asaini miaka
miwili kuinoa Spurs

LONDON, England

KLABU ya Tottenham Hot-
spur imemteua bosi wa zam-
ani wa Wolves, Nuno Espirito
Santo, kuwa kocha wao mpya
kwa mkataba wa miaka mi-
wili.

Nuno aliondoka Wolves Mei
baada ya misimu minne ya
kufanya vizuri, wakati huo al-
ipochukua klabu na kuipeleka
robo fainali ya Ligi ya Europa.

Spurs ilimtimua Jose Mour-
inho Aprili na nafasi yake
kuchukuliwa na Ryan Mason
mwenye umri wa miaka 29
hadi mwishoni mwa msimu
uliopita.

“Ni raha kubwa na heshima
kuwa hapa Spurs. Nina furaha
na ninatarajia kuanza kazi,”
alisema Nuno akiwaambia
waandishi wa habari wakati
akitambulishwa na klabu
hiyo.

“Hatuna siku za kupoteza
na lazima tuanze kufanya kazi

mara moja kabla ya msimu

kuanza katika siku chache.”

Nuno hatasubiri sana kuku- =

tana na klabu yake ya zamani
kwani Spurs wana safari ya
kwenda kule Molineux ku-
menyana na Wolves kwenye
mchezo wao wa pili wa Ligi
Kuu England Agosri 22, mwa-
ka huu.

SENI

EZ
KOCHA

MBY/AY

EVERTON

LONDON, England

AFAEL Benitez ametam-

bulishwa rasmi kuwa

kocha mpya wa Everton

aada ya Muitaliano Carlo
Ancelotti kutimkia Real Madrid.

Benitez amepewa mkataba wa
miaka mitatu huku mmiliki wa
timu hiyo, Farhad Moshiri, akisisiti-
za kuwa ni chaguo bora kwa klabu
hiyo katika kuiletea mafanikio.

Duncan Ferguson, ataendelea
kusalia klabuni hapo kama sehemu
ya safu ya timu ya Benitez pamoja
na kocha wa magolikipa Alan Kelly.

Kocha huyo wa zamani wa Liv-
erpool mwenye umri wa miaka 61,
alikumbana na changamoto kubwa
kutoka kwa mashabiki wa timu
hiyo kwa kile walichodai kuwa ni
asili ya Liverpool ambao ni wap-
inzani wao wa jiji moja.

Tangu alipoondoka Liverpool
mwaka 2010, Benitez amezifundi-
sha timu za Inter Milan, Chelsea,
Napoli, Real Madrid, Newcastle, na
Ligi Kuu ya China katika timu ya
Dalian Professional.

Baada ya kutambulishwa, kocha
huyo alisema: “Nina imani kubwa
ya kufanya vizuri na hii klabu in-
aelekea vizuri, nina shauku kubwa
ya kuwa sehemu kubwa ya kuisaid-
ia timu hii kufikia mafanikio.”

|
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ARSENAL
SAINI YA

® ® ® Miamba ya Hispania, Real Madrid na
Atletico pia imehusishwa naye lakini...

LONDON, England

RSENAL wametoa ofa kwa

ajili ya kumsajili mchezaji

wa kimataifa wa Italia, Ma-

uel Locatelli na wanaon-

goza katika mbio za kuwania saini

yake, kwa mujibu wa Mkurugenzi
wa Sassuolo, Giovanni Carnevali.

Kiungo wa Sassuolo,

Locatelli mwenye umri

wa miaka 23, ameonyesha

kiwango cha kuvutia kwe-

nye Euro 2020, na alifunga

mabao mawili kwa Italia

katika ushindi wa 3-0 dhidi

ya Uswisi na kuwasaidia

‘Azzurri’ hao kufuzu robo

fainali.

Kiwango cha Locatelli kimekuwa

bora zaidi kwa msimu wa 2020-21
akiwa na Sassuolo ambao walimali-
za nafasi ya nane kwenye msimamo
wa Ligi Kuu ya Italia, Serie A, na
hivyo Carnevali amethibitisha Ar-
senal na Juventus zinamwania kwa
udi na uvumba.

“Juventus ni klabu pekee ya
nchini Italia ambayo imezungumza
kuhusu Locatelli,” alisema Carne-
vali akiiambia Sky Sport Italia.

“Wanania, tumezungumza na
Mkurugenzi (Federico) Cherubini
wiki iliyopita. “Bado hatutazun-
gumza kuhusu mambo ya kifedha,
lakini tuna uhusiano mzuri na tuta-
zungumza haraka hivi karibuni.

“Ni kwamba kuna klabu za kuto-
ka nje zimeonyesha nia ya kumtaka
ikiwamo Arsenal, na hadi sasa wao
ndio wanaongoza kwenye mbio za

JUVE

kumwania na ndio klabu pekee ili-
yotoa ofa kwa Manuel.”

Miamba ya Hispania, Real Madrid
na Atletico Madrid pia imehusishwa
na Locatelli ambaye alionyesha
nia ya kutaka kujiunga na Juventus
msimu uliopita.

Carnevali aliongeza: “Tunajaribu
kumfanya awe mtulivu, hivyo si-
jazungumza na yeye wala wakala
wake bado. Tunaweza kuzungumza
kuhusu majaliwa ya Locatelli, lakini
juu ya yote kwa sasa anaiwakilisha
Italia kwenye Euro.”

Inatarajiwa kwamba, Sassuolo
watataka kiasi cha Euro milioni 50
ili kumuachia mchezaji huyo zao la
AC Milan, ambaye alijiunga na Sas-
suolo kwa mkopo mwaka 2018 kab-
la ya kusaini mkataba wa kudumu
mwaka 2019.

ZISIKUPITE

SANCHO KUPEWA NAMBA 7

JADON Sancho, 22, ambaye amefikia makubaliano
kutua Manchester United, atapewa jezi namba saba
ambayo kwa sasa inavaliwa na mshambuliaji wa
Uruguay, Edinson Cavani, 34. (Metro)

HAALAND KUTUA CHELSEA

MMILIKI wa Chelsea, Roman Abramovich anaami-
ni kwamba ‘Blues’ hao wanaweza kumsajili msham-
buliaji wa Borussia Dortmund, Erling Braut Haaland,
20, mwishoni mwa msimu huu. (Express)

TAVARES HUYO ARSENAL

NYOTA wa Ureno, Nuno Tavares, 21, atafanyiwa
uchunguzi wa matibabu katika klabu ya Arsenal
kabla ya kujiunga na ‘Washikabunduki’ hao kwa dau
la pauni milioni saba kutoka Benfica. (Goal)

GORETZKA AWANIWA UNITED

MANCHESTER United pia ina nia ya kumsajili
kiungo wa kati wa Bayern Munich, Leon Goretzka, 26,
ambaye mkataba wake na klabu hiyo ya Bundesliga
unakamilika mwaka 2022. (Bild)

COMAN AOTA MBAWA EPL

KLABU za Manchester United na Liverpool huenda
zikashindwa kumsajili Kingsley Coman, wanayem-
wania baada ya klabu yake ya Bayern Munich kusema
anaweza kuuzwa kwa bei ya pauni milioni 77. (Bild)

CITY KUTETA NA STERLING

MANCHESTER City ina mpango wa kufanya
mazungumzo na mshambuliaji wa England, Raheem
Sterling, 26, kuhusu hatima yake, huku mchezaji
huyo akiwa amesalia na miaka miwili katika mkataba
wake na mabingwa hao wa Ligi ya England. (Mail)

KUMSHAWISHI MBAPPE

RAIS wa Paris St-Germain, Nasser Al-Khelaifi, yupo
kwenye harakati za kumshawishi mshambuliaji wa
Ufaransa, Kylian Mbappe, 22, kuongeza mkataba
wake na klabu hiyo. Mkataba wa sasa wa mchezaji
huyo unamalizika mwaka 2022. (LEquipe)

UNITED YATAKA NYOTA ZAIDI

WAKATI Manchester United tayari wamefikia
makubaliano ya kumsajili winga wa Borussia Dort-
mund, Jadon Sancho, sasa wanamwania kiungo wa
kati wa West Ham, Declan Rice, 22, beki wa Villareal,
24, Pau Torres na mshambuliaji wa Tottenham, Harry
Kane, 27. (Guardian)

JAMES KUSAJILIWA CHELSEA

CHELSEA wamewasilisha ombi la mwisho kum-
sajili mshambuliaji wa Manchester United, Lauren

James, 19. (Goal)

BERARDI AGOMBEWA

LEICESTER inakabiliwa na ushindani kutoka kwa
AC Milan katika kinyang’aanyiro cha kumsajili winga
wa Italia na Sassuolo, Domenico Berardi, 26. (Corri-
ere dello Sport)
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HABARI MICHEZO

KVZ, Polisi
kutifuana nusu
fainali FA leo

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

NUSU fainali ya kwanza ya mi-
chuano ya Kombe la Shirikisho
Zanzibar (ZFF), maarufu FA Cup,
inatarajiwa kupigwa leo ljumaa
ikiwakutanisha maafande wa
Polisi dhidi ya KVZ.

Katika mchezo huo unaota-
rajiwa kuchezwa katika Uwanja
wa Amaan majira ya saa 10:00
alasiri, makocha wa timu hizo kila
mmoja amejigamba kutinga hatua
ya fainali kwa kuibuka na ushindi
leo.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Kocha wa timu ya Palisi,
Yusuph Sape, alisema kikosi
chake kimepata muda wa kutosha
wakijiandaa na michuano hiyo,
hivyo matumaini yake makubwa
ameyaweka katika kuhakikisha
timu inatinga fainali.

“Tumepata muda wa kuji-
andaa vya kutosha kilichobaki
ni wachezaji kuhakikisha wana-
timiza lengo la kutupeleka fainali,
tunajua mchezo utakuwa mgumu
kwa kuwa KVZ nao ni wazoefu
katika mashindano haya na pia ni
bingwa mtetezi wa kombe hili,”
alisema.

Kwa upande wa Kocha wa KVZ,
Sheha Khamis, alisema amejipan-
ga kuhakikisha anatetea taji lake
hilo msimu huu, ingawa anajua
hautakuwa mchezo mwepesi.

Kiungo
Mzimbabwe asaini
Simba Queens

Na Saada Akida

SIMBA Queens sasa imefanya
kweli baada ya kufanikiwa kuna-
sa saini za nyota wawili, kiungo
kutoka Zimbabwe, Danai Bhobho,
aliyekuwa akiichezea Klabu ya
Mwenezana FC ya nchini humo.

Nyota huyo ameingia mka-
taba wa miaka miwili pamoja
na mshambuliaji Aisha Juma
aliyekuwa anakipiga kikosi cha
Alliance Girls, ambapo amedumu
kwa zaidi ya misimu miwili.

Unakuwa ni usajili watatu kwa
Simba Queens ambao ni ma-
bingwa mara mbili wa taji la Ligi
Kuu ya Wanawake baada ya Juni
29, mwaka huu kumtambulisha
Brenda Chaora kuwa kocha mpya
wa Viungo.

Akizungumza na gazeti hili
Mkuu wa Simba Queens, Mussa
Hassan ‘Mgosi’, alisema usajili
unaendelea kufanyika kwa
ajili ya kujiandaa vizuri kwa
mashindano ya kimataifa na
kwamba umelenga mahitaji ya
timu kulingana na mashindano
wanayokwenda kushiriki nchini
Kenya.

ONDIA Twaha Kiduku, ame-
waahidi wakazi wa Mkoa wa
Morogoro kuwa atamtembezea
kichapo mpinzani wake, Dulla
Mbabe kwa KO kwenye hatua za awali
watakapopanda uliongoni katika pam-
bano lisilo la ubingwa na kunyakuwa
zawadi ya gari pamoja na pesa taslimu
zinazotarajiwa kutolewa kwa mshindi.

Kiduku alitoa ahadi hiyo mjini

Morogoro jana mbele ya
Mbunge wa Jimbo la Moro-
goro Mjini, Abdul-Azizi
Abood pamoja na wananchi
wa manispaa hiyo, wakati
wa utambulisho wa mabon-
dia watakaocheza mapam-
bano ya awali.

Akizungumza na wakazi wa Manis-
paa ya Morogoro walio hudhuria katika
utambulisho huo, Kiduku alisema katika
pambano lao na Dulla, linalotarajiwa ku-
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fanyika Agosti 20, mwaka huu, ameanza
kufanya maandalizi ya kutosha na ana
uhakika wa kumpiga na kumaliza pam-
bano hilo katika hatua za awali.

“Hapa ni shoo, shoo tu, ‘bendera chu-
ma mlingoti chuma’, nitampiga Dulla
mapema sana, nawahakikishieni Wan-
amorogoro, gari nitabeba na pesa nita-
chukua, twendeni Dar es Salaam kwa
wingi tukabebe zawadi hizo,” alisema
Kiduku huku akishangiliwa na wa-
nanchi.

Naye Mbunge wa Jimbo la Morogoro,
Abood, ameahidi kutoa mabasi mawili
bure kwa wakazi wa mkoa wa Morogoro
kwenda Dar es Salaam kwa ajili ya pam-
bano hilo linalofahamika kama “Usiku
wa Deni”.

Akizungumza wakati wa utambulisho
wa mabondia watakaocheza mapamba-
no hayo ya awali, Mbunge huyo alisema
ameamua kufanya hivyo ili kuunga mko-
no juhudi za kukuza mchezo huo.

Mbunge huyo alisema katika kipindi
hiki cha maandalizi, atajitolea kwa muda
wote ambao Kiduku atakuwa kambini

KIDUKU
DAR

kujiandaa na pambano hilo ili aweza
kufanya vizuri na kuleta gari mjini Moro-
goro.

“Kuanzia leo, nipo tayari kukusaidia
kwenye maandalizi yako yote dhidi ya
pambano lako na Dulla, lengo langu nina-
taka ulilete hapa gari kwa maandamano
makubwa gari lako mbele mabasi yali-
yojaa Wanamorogoro nyuma na maliza
pambano mapema si kusubiri kuhesa-
biwa pointi,” alisema Abood.

Aidha, alitoa wito kwa wananchi wote
hasa wakazi wa mkoa huo, kuungana
kwa pamoja na kuwasaidia vijana kwe-
nye sekta ya michezo.

Naye Promota wa pambanao hilo, Se-
leman Semunyu, ambaye ni Mkurugenzi
Mtendaji wa Kampuni ya Peaktime Me-
dia, waandaaji wa pambano hilo, alisema
Mbunge huyo ameonyesha njia nzuri
kwenye michezo hasa katika Mkoa wa
Morogoro.

Alisema kitendo chakusaidia kambi ya
Kiduku pamoja nakutoa usafiri ni ishara
ya dhamira yake ya dhati ya kusaidia vi-
jana na waandaji wa mchezo wa ngumi.

Waliokaa, aliyevaa miwani ni Mbunge wa Jimbo la Morogoro, Abdul-Aziz Abood na kushoto kwake ni Promota wa
pambano hilo, Selemani Semunyu. PICHA: ASHTON BALAIGWA

Ninja arejea kuivaa Simba SC kesho

Na Adam Fungamwango

WACHEZAJI wa Yanga, Abdallah Shai-
bu Ninja’ na Yassin Mustapha, ambao
walikuwa majeruhi wa muda mrefu,
wameanza rasmi mazoezi kwa ajili ya
kujiandaa na mechi dhidi ya Simba, Ju-
mamosi.

Ofisa Habari wa Yanga, Hassan Bum-
buli, amesema wachezaji hao wameanza
mazoezi baada ya kuwa majeruhi kwa
takriban wiki sita.

“Hali ni nzuri, kikosi kinajiandaa vizuri
na mazoezi, na habari njema ni kurejea
kwa mabeki wetu, Abdallah Shaibu ‘Nin-

ja’, na Yassin Mustapha, wameungana
na wenzao wiki hii, wameanza mazoezi
baada ya kuwa majeruhi kwa wiki sita
au nane hivi. Kama makocha wetu ita-
wapendeza, basi watakuwa ni sehemu ya
kikosi endapo watakuwa fiti. Kama sivyo
bado tunao wachezaji ambao wanaweza
kuamua mechi hiyo,” alisema Bumbuli.

Akizungumzia mechi hiyo, ofisa habari
huyo alisema wachezaji wao wanaende-
lea na mazoezi kujiandaa na mechi hiyo
na wataenda kwa kujiamini na kama
waamuzi watachezesha kwa haki, basi
wataibuka na ushindi.

“Tunaamini mchezo utakuwa mzuri,

nina imani kama waamuzi watachez-
esha kwa haki, tunaweza kuibuka na
ushindi bila kujali majina ya wachezaji
hao yanayotakwa. Sisi tunakwenda kwa
kujiamini na tunaamini tunakwenda ku-
chukua pointi tatu,” alitamba Bumbuli.

Kwa upande wa Simba yenyewe ina
mchezaji mmoja tu ambaye itamkosa,
naye ni Jonas Mkude ambaye amesimam-
ishwa kwa utovu wa nidhamu.

Mkuu wa Idara ya Habari na Ma-
wasiliano wa klabu ya Simba, Haji Manara,
amesema hakuna majeruhi yeyote kwe-
nye kikosi chao, hivyo benchi la ufundi
lina uwanja mpana wa kuchagua kikosi.
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Uchaguzi TFF wapingwa
mahakamani, Karia aitwa

Na Mwandishi Wetu

MAHAKAMA Kuu ya Tanzania Kanda ya Dar es Sa-
laam, imepokea kesi ya kupinga uchaguzi wa Shirik-
isho la Mpira wa Miguu Tanzania (TFF) na imemtaka
Rais wake, Wallace Karia, Mwenyekiti wa Kamati ya
Uchaguzi na Bodi ya Wadhamini ya Shirikisho hilo
kufika mahakamani hapo kujibu hoja za kwa nini
mchakato wa uchaguzi huo unaoendelea usisimam-
ishwe.

Akizungumza na Nipashe jana, Ofisa Habari wa
TFF, Cliford Ndimbo, alisema ni kweli viongozi hao
wameitwa mahakamani na wanatakiwa kufika leo
asubuhi na baada ya hapo ndipo itajulikana hatima
ya uchaguzi huo. “Ni kweli viongozi hao wameitwa
mahakamani, hivyo tusubiri tutajua kitakachoende-
lea baada ya kesho (leo),” alisema.

Awali, Mwenyekiti wa Kamati ya Uchaguzi ya
TFF, Wakili Kiomoni Kibamba, alitangaza uchaguzi
tayari usaili wa wagombea wa nafa5| ya Kamati ya
Utendaji wameshatangazwa pamoja na urais, am-
bapo Karia ni mgombea pekee.

Kipa wa Simba, Aishi Manula, akiwa mazoezini. Kesho anatarajia kuiongoia .timu yake kwenye mechi
ya Ligi Kuu dhidi ya Yanga katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam. PICHA: MAKTABA

WACHEZAJI SIMBA, YANGA
WENYEWE WANASEMAJE?

Na Mwandishi Wetu

AKATI miamba ya soka nchini,

Simba na Yanga ikishuka dim-

bani kesho kwenye mechi

ambayo inaweza kuamua

bingwa wa Ligi Kuu Bara, ama kuendelea

kumchelewesha, wachezaji wa timu hizo

wameizungumzia ‘dabi’ hiyo ya watani wa
jadi, twende sasa...

Mechi hiyo ya mzunguko wa

pili itakayopigwa Uwanja wa

Benjamin Mkapa, Dar es Saalam

majira ya saa 11:00 jioni, Simba

ambao ni mabingwa watetezi,

watashuka uwanjani hapo waki-

wa na lengo moja tu la kushinda

ili kutawazwa mabingwa kwa

mara ya nne mfululizo.

Simba kwa sasa ipo kileleni mwa msi-
mamo wa ligi hiyo ikiwa na pointi 73 baada
ya mechi 29, hivyo inahitaji ushindi tu ili
kutawazwa mabingwa wakati Yanga yenye
alama 67 zilizotokana na kushuka dimbani
mara 31, ipo nafasi ya pili, hivyo endapo
ikishinda itawachelewesha watani wao
kutwaa taji hilo.

Lakini mchezo huo unatarajiwa kuwa
mgumu zaidi kutokana na ukweli kwamba
Yanga haitakubali kuwa daraja la Simba
kutangaza ubingwa.

® ® ® Wasikie Manula, Bocco na kauli ya Fei Toto,
Mwamnyeto na Mukoko, refa hadharanl...

Wakizungumza kwa nyakati tofauti na
mwandishi wetu, wachezaji wa timu hiyo,
kila mmoja alikiri mchezo huo kuwa mgu-
mu, lakini wakieleza dhamira ya timu zao
kuibuka na ushindi.

Nahodha na mshambuliaji wa Simba,
John Bocco, alisema ni mechi kubwa na
si tu kwa klabu hizo na wachezaji bali pia
kwa nchi nzima kutokana na ushindani
uliopo kwa timu hizo mbili.

“Dabi ni dabi, ni mchezo mkubwa kwa
nchi katika ligi yetu, ukiangalia ushinda-
ni uliopo katika timu hizi ni mkubwa,
kwa hiyo ni kitu cha kujivunia sisi kama
wachezaji kuwa moja ya watu wataka-
ohusika katika tukio hili. Lakini mwisho
wa siku ndiyo kazi yetu tumeajiriwa kwa
kazi hii, na uzuri zaidi tunacheza kutafuta
pointi ili tuweze kujitangazia ubingwa
msimu huu,” alisema Bocco.

Kipa wa Simba, Aishi Manula, alisema:
“Tunaenda kuonyesha kile tulichokuwa
nacho msimu mzima, ni kwamba tunaen-
da kucheza mechi ambayo tunaamini
tutatangaza ubingwa. Kwetu tunaona ni
furaha zaidi kama tutatangaza ubingwa
mbele ya watani wetu wa jadi.

“Hivyo kwetu ni fursa kubwa na nad-
hani ubingwa wetu utashereheshwa vi-
zuri kama tutapata pointi tatu dhidi ya
watani wa jadi, ila dabi ni dabi, siku zote,
kama unavyoona inaanzia nje ya uwanja
na sasa tupo katika wiki ya dabi na tayari
nchi imeshagawanyika.”

Beki wa kulia wa timu hiyo, Shomari
Kapombe, yeye alisema: Upinzani wetu
sisi na wao ni mkubwa na ukiangalia ni
kwamba hawatakubali kuona sisi tuna-
tangaza ubingwa mbele yao, lakini tunaji-
panga kuona tunafanya kitu hicho kwao.”

Wakati wachezaji wa Simba wakieleza
lengo lao hilo la kutaka kufanya watani
wa jadi kuwa daraja la ubingwa, nyota
wa Yanga akiwamo beki wa kati, Bakari
Mwamnyeto, alisema: “Maandalizi mpaka
sasa yapo vizuri, wachezaji wote wapo
salama, benchi lote la ufundi lipo vizuri,
maelekezo tunapata vizuri kutoka kwa
walimu.

“Tunachoweza kuwaambia mashabiki
wetu, waje kwa wingi tarehe 3 (kesho)
ushindi upo, wapinzani tumewaangalia
udhaifu na uzuri wao na kila siku mazoezi
tunayafanyia kazi na walimu wanatuele-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

keza jinsi ya kucheza nao. Tumejipanga
vizuri kuwakabili na tunaweza kupata
pointi tatu.”

Kiungo wa timu hiyo, Feisal Salum ‘Fei
Toto’, yeye alisema: “Maandalizi kwa sisi
wachezaji tupo vizuri, na benchi la ufundi
wanaendelea kutupa ujuzi mkubwa. Nam-
shukuru Mungu tupo vizuri, mashabiki
wanaokuwapo nyumbani na wanaokuja
uwanjani, waje kwa wingi tu, sisi wachezaji
wao tumewaandalia zawadi nzuri.”

Kauli hiyo ya Fei Toto na ile ya Mwam-
nyeto, ziliungwa mkono na winga msham-
buliaji wa timu hiyo, Deus Kaseke pamoja
na kiungo mkabaji, Mukoko Tonombe am-
bao walisema kilichobaki ni kuendelea na
maandalizi kwa ajili ya mchezo huo wa ke-
sho huku wakiwataka mashabiki wa Yanga
kujitokeza kwa wingi uwanjani kesho.

Wakati huo huo, Bodi ya Ligi Tanzania
(TPLB), imemtangaza Emmanuel Mwan-
dembwa kutoka Arusha kuwa mwamuzi
wa kati katika mechi hiyo huku akisaidiwa
na Frank Komba (Dar) na Hamdan Saidi
(Mtwara).
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