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Mrithi wa 
Bashiru
afichua 
alivyopokea 
uteuzi akiwa 
‘airport’

Na Sanula Athanas, DODOMA

KATIBU Mkuu Kiongozi, 
Balozi Hussein Katanga, 
amefichua akivyopokea 
taarifa za kuteuliwa kushika 
madaraka hayo wakati 
anajiandaa kwa safari ndefu 
ya kurejea Japan.

Kabla ya uteuzi huo 
uliofanywa juzi, Katanga 
alikuwa Balozi wa Tanzania 
nchini Japan.

Baada ya kuapishwa jana 
kushika madaraka hayo 
mapya, Balozi Katanga 
alisema  tayari alikuwa 
na tiketi ya ndege kurejea 
Japan, lakini wakati wa 
maandalizi ya mwisho ya 
safari yake hiyo, alifuatwa 
na maofisa waliomtaka 
kuondoka Dar es Salaam 
kwenda Ikulu, Dodoma.

“Waliniambia nikifika 
Dodoma, nitajua 
ninachoitiwa. Jioni wakati 
ninafuatilia TV, nikajua 
nilichoitiwa hata kabla ya 
kufika Dodoma,” alisema 
na kufafanua namna safari 
yake ya kurejea kazini Japan 
ilivyositishwa.

 Katanga alimshukuru 
Rais Samia kwa kumwamini 
kushika nafasi hiyo kubwa 
na kumwahidi kuwa atafanya 
kazi kwa mwongozo wa 
Mkuu wa Nchi huyo na 
miongozo mingine ya 
kikatiba. 

Alisema anatambua 
kwamba shughuli za serikali 
zimegawanywa katika sekta 
mbalimbali, akiahidi kufanyia 
kazi dosari ya mpasuko wa 
kiutendaji iliyopo miongoni 
mwa watendaji wa serikali. 

Awali, Makamu wa Rais, 
Dk. Philip Mpango, alimtaka 
Balozi Katanga kufanyia kazi 
dosari hiyo kwa kuhakikisha 
kunakuwa na ushirikiano 
mzuri miongoni mwa 
watendaji wa serikali.

Jaji Mkuu wa Tanzania, 
Profesa Ibrahim Juma, 
alimpongeza Balozi Katanga 
kwa kuteuliwa kushika nafasi 
hiyo, akikumbusha mambo 
mazuri aliyoyafanya akiwa 
mtumishi wa mahakama.

“Kwetu (mahakama) 
ukitaja jina la Katanga, 
unataja mabadiliko. 
Alifanya maboresho 
makubwa, alitubadilisha 
sana kiutumishi. Kwa kuwa 
alikuwa Japan, ninafikiri 
sasa mshindani awe Japan,” 
alisema.

Samia akonga nyoyo za walipakodi 

Balozi Hussein Athuman Katanga akila kiapo mbele ya Rais Samia Suluhu Hassan 
(hayupo pichani), kuwa Katibu Mkuu Kiongozi, Ikulu ya Chamwino, mkoani Dodoma 
jana. PICHA: IKULU

… Aonya makundi 
wasaka urais 2025

Na Sanula Athanas, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan ameowaonya watendaji 
wa serikali, wakiwamo mawaziri, walioanza kujipanga 
kwa mbio za kuusaka urais katika Uchaguzi Mkuu wa 
mwaka 2025.

Katika hotuba yake ya jana Ikulu, Chamwino mkoa-
ni Dodoma baada ya kuwaapisha viongozi mbalimbali 
aliowateua juzi, Rais Samia alisema kuwa anawafua-
tilia kwa karibu watu hao.

Alisema rekodi za kiutendaji ndiyo zitaamua nani 
awe Rais wa Tanzania, akisisitiza kuwa atakuwa na 
umakini mkubwa katika mchakato wa kumpata kion-
gozi huyo. 

“Ninafahamu 2025 iko karibu na kawaida yetu, sijui 
ni Watanzania tu au na kote ulimwenguni, kinapoin-
gia kipindi cha pili cha Rais aliyepo madarakani, watu 
kidogo mnakuwa na lile na hili kuelekea mbele.

“Ninataka kuwaambia acheni. Twendeni tufanye 
kazi. Hili na lile tutajua mbele. Sawa ndugu zangu? 
Twendeni tufanye kazi. Rekodi yako inakufuata katika 
maisha yako. 

“Kuna wengine wamekosa hizi nafasi kwa rekodi 
zao tu. Kwa hiyo, rekodi yako inakufuata kwenye mai-
sha yako.   Na mimi nitakuwa na jicho kubwa sana. 
Pamoja na kwamba (macho yangu) yamelegea, lakini 
yanaona.

“Nitakuwa na jicho kubwa sana kuangalia rekodi 
zenu na safari ya mbele yetu. Lakini ninataka ku-
waambia, kila yule mwenye nia ya 2025, aache mara 
moja,” Rais Samia alionya kwa msisitizo.

Aliwaonya mawaziri dhidi ya tabia za kujikweza, 
akisisitiza kuwa “nitakuwa na kipimo cha mabega. 
Nikiona mtu mabega yanazidi kupanda juu, ninajua 
huyu si mtumishi, huyo anafurahia juu ya kiti chake”.

Alisema anatarajia kuona mawaziri wako mitaani 
wanatatua matatizo yanayowakabili wananchi, lakini 
ziara hizo zifanywe baada ya Bunge la Bajeti linaloen-
delea jijini Dodoma.

Rais Samia pia aliwajibu wanaotaka aumalizie 
mchakato wa Tanzania kupata Katipa Mpya, akiwa-
taka walisahau suala hilo kwa muda.

“Kwenye Bunge la Katiba... oh Bunge la Bajeti! Hivi 
nina maradhi gani na katiba? Ninadhani kwa sababu 
wamenisukuma sukuma sana, katiba... katiba... kati-
ba... lakini wasahau kwanza kidogo.

“Kwenye Bunge la Bajeti, mawaziri wote wawapo 
bungeni. Mmoja akikwama hoja, mwengine anayejua 
anasimama kusaidia kuhakikisha kila kitu kinakwen-
da sawa. Wote tunatafuta bajeti ya serikali. Kwa hiyo 
mawaziri wote muwapo pale bungeni,” aliagiza.

Na Sanula Athanas, DODOMA

KATIKA kuhakikisha kauli yake 
ya mwanzo kwamba “hakitahari-
bika kitu” inatimia, Rais Samia Su-
luhu Hassan, ameibuka na faraja 
kwa wafanyabiashara, akionya 
utaratibu wa kudai kodi kwa ngu-
vu kuwa unachangia kufunga bi-
ashara, hivyo kupunguza mapato 
ya serikali. 

Rais Samia alitoa kauli hiyo ya 
kukonga nyoyo za walipakodi 
wakati wa hafla ya kuwaapisha 
viongozi mbalimbali aliowateua 
juzi iliyofanyika Ikulu, Chamwino 
mkoani Dodoma jana.

Aliweka wazi kwamba utaratibu 
unaotumika sasa katika kudai kodi 

kwa wafanyabiashara una ukakasi, 
akikemea kudai kodi kwa nguvu, 
kushikilia akaunti za benki za wa-
fanyabiashara na kuchota fedha.

Rais Samia alisema ikiwa uta-
ratibu huo utafumbiwa macho, 
wafanyabiashara wengi watafunga 
biashara zao nchini na kuham-
ishia uwekezaji wao kwenye nchi 
zingine. Alisema kuwa hilo lik-
ishafanyika, Tanzania itapoteza 
wafanyabiashara wengi na hivyo 
kurudi nyuma katika makusanyo 
ya kodi kutokana na walipakodi 
kupungua.

“Kwenye mapato na matumizi, 
Waziri wa Fedha (Dk. Mwigulu 
Nchemba), umepewa kigezo hapa 
cha kukusanya Sh. trilioni mbili 

kwa mwezi. Tunataka Sh. trilioni 
mbili kwa mwezi, muende mkata-
nue wigo wa kodi, lakini mtengen-
eze walipakodi wengi zaidi. 

“Trend (mwenendo) mnaok-
wenda nao sasa hivi ni kuua wali-
pakodi, mnaua wafanyabiashara, 
mnatumia nguvu zaidi kuliko akili 
na maarifa kupata kodi. 

“Sasa wale mnaowakamua, mk-
ienda mnachukua vifaa vyao vya 
kazi, mkienda mnafungia akaunti 
zao, mkachukua fedha kwa nguvu 
kwenye akaunti kisa sheria inaku-
ruhusu ufanye hivyo, akitoka hapo, 
anakwenda kufunga biashara, 
anahamia nchi ya pili, mnapun-
guza walipakodi. “Ninaomba sana 
nendeni mkatengeneze, mkatanue 

wigo wa walipakodi. Mengine ya-
nayopunguzia watu ari ya kulipa 
kodi, ninaomba mkayasimamie,” 
Rais Samia aliagiza.

Alihitimisha kwa kudokeza 
kuwapo mabadiliko mengine ya 
uongozi akisema: “Tutamaliza pa-
saka Jumatatu, pengine Jumanne 
tutakuja kuapishana hapa (Ikulu 
Chamwino) na wengine. Ninawa-
takia kila la heri na Pasaka njema. 
Asanteni”.

Kwa muda mrefu kumekuwa na 
kilio cha wafanyabiashara kuhusu 
utaratibu unaotumiwa na baadhi 
ya maofisa wa Mamlaka ya Mapato 
(TRA) katika kudai kodi na suala 
hilo limekuwa likiibua mijadala 
mikali ndani ya Bunge.
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Ndugai afurahia 
mawaziri 
kutoenguliwa
Na Augusta Njoji, DODOMA

UAMUZI wa Rais Samia Suluhu Hassan 
kutowaengua mawaziri walioteuliwa na 
mtangulizi wake, Hayati Dk. John Magu-
fuli, umepongezwa na Spika wa Bunge, Job 
Ndugai (pichani), huku akisisitiza kuwa ‘huo 
ndio uzuri wa mama’. Spika Ndugai alitoa 
pongezi hizo bungeni jana baada ya kuwaapi-
sha wabunge wapya walioteuliwa na Rais Sa-
mia juzi. Wabunge hao ni Balozi Dk. Bashiru 
Kakurwa, Balozi Liberata Mulamula na Balozi 
Mbarouk Nassor Mbarouk.

“Niwapongeze sana waheshimiwa mawa-
ziri wetu na naibu mawaziri wote kwanza 
kwa kubaki kwenye baraza na huo ndio uzuri 
wa mama. Wangekuwa  wenzetu wengine 
upewe panga hilo, majeruhi wangekuwa 
kibao. Lakini  mama aah anapita salama 
katikati,” alisema. Ndugai alisema Rais ame-
wapa mawaziri dhamana ambayo inapaswa 
kufanyiwa kazi kwa dhamana ile ile ambayo 
amewapatia.

“Yapo mambo mengine ya kufanya kila 
mmoja kwenye wizara yake na mengi mtaya-
pata kama ushauri kwa wabunge. La msingi 
waheshimiwa mawaziri ninyi ni wabunge 
kama sisi. Hilo ndilo la msingi, yaani hapa 
bungeni ndiyo nyumbani, huko mmeenda 
matembezi tu. Ikitokea kikirikakara mnarudi 
hapa hapa.

“Kwa hiyo tusisahauliane sana, yaani mta-
pata ushauri mwingi huko serikalini na kad-
halika lakini msisahau kwamba ushauri wa 
wabunge ni muhimu kwa sababu ni ushauri 
wa wananchi kabisa kabisa,” alisema.

Alibainisha kuwa kila wizara ina mambo 
ya msingi ya kushughulikia huku akitolea 
mfano wa malalamiko ya wafanyabiashara 
ambayo amekuwa akiyasikia kila siku.

“Hivi Waziri wa Uwekezaji; Viwanda na 
Biashara, Fedha na wanaoendana na kada 
ya biashara mnahitaji kengele gani igongwe 
kuwajulisha hili eneo ni kipaumbele namba 
moja?

“Waziri wa TAMISEMI ndio maendeleo ya 
mwananchi wa kawaida. Kule vijijini tuna-

Mabadiliko makatibu wakuu yaja 
Na Sanula Athanas, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan ametangaza 
kufanya mabadiliko ya makatibu wakuu wa 
wizara huku akiwaonya wanaoendekeza 
migogoro na mivutano isiyo na tija.

Baada ya kuwaapisha Ikulu Chamwino 
mkoani Dodoma jana viongozi mbalimbali 
aliowateua juzi, Rais Samia alidokeza ku-
sudio lake hilo la kufanya mabadiliko ya 
makatibu wakuu wa wizara.

Waliopaishwa ni Katibu Mkuu Kiongozi, 
Balozi Hussein Katanga, mawaziri na ma-
naibu waziri, hafla ya kuapishwa kwao 
ikihudhuriwa na viongozi mbalimbali wa 
kitaifa.

“Makatibu wakuu mpo? Hallooooo! Siyo 
leo ( jana), mmekuwa wanyonge, sauti hazi-
toki, siyo leo, lakini inakuja... Lazima jahazi 
likate mawimbi na safari ifike,” alisema.

Alimtaka Balozi Katanga kuhakikisha 
ushirikiano wa kiutendaji miongoni mwa 
watendaji wa serikali unaimarishwa, ak-
iweka wazi kwamba kwa sasa hali ni mbaya 
katika eneo hilo. “Huu ugonjwa uliouibua 
wakati unazungumza hapa ndiyo wenyewe 
na wewe ndio daktari wake. Kalishughulikie 
hilo ili kuwe na ushirikiano wa kiutendaji 
ndani ya serikali,” aliagiza.

Rais Samia alitumia fursa hiyo kutaja 
sababu za kufanya mabadiliko katika Baraza 
la Mawaziri, akibainisha kuwa amechukua 
mabingwa na wabobezi katika sekta husika 
na kuwapangia wizara husika pamoja na 
kuangalia sura ya Muungano, akiongeza 
wawili kutoka Zanzibar.

Rais Samia pia aliwakumbusha mawaziri 
kuwapangia kazi wasaidizi wao, akionya 
kuwa hatakuwa na huruma na atakayekiu-
ka maagizo yake hayo.

Kabla Rais Samia kuonya kuhusu kuko-
sekana kwa ushirikiano kiutendaji serika-
lini, Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, 
alidokeza kuwa dosari hiyo ni kubwa na 
imekuwa na madhara makubwa kiutendaji.

Alisema upo mvutano miongoni mwa 
mawaziri na manaibu waziri huku maka-
tibu wakuu wakivutana na wasaidizi wao, 
yaani makatibu wakuu wasaidizi.

“Katibu mkuu msaidizi akifanya vizuri, 
inakuwa nongwa. Linakuwa tatizo kubwa 
hasa kwenye matumizi ya fedha. Ninawaam-
bieni tutafuatilia huko. Ni muhimu kufanya 
kazi kama timu moja,” aliagiza.

Dk. Mpango alisema wananchi wana 
matumaini makubwa na Rais Samia na 
‘amewakamata’ ndani ya muda mfupi, 
hivyo wizara zote zinapaswa kushirikiana 
kuhakikisha zinaongeza makusanyo ya ma-
pato.

Alimtaka mrithi wake katika Wizara ya 
Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba, 
kuhakikisha serikali inakusanya wastani wa 
Sh. trilioni mbili kwa mwezi.

“Waziri Ummy (Mwalimu) pale TAMI-
SEMI kuna kazi kubwa. Hakikisheni mnaku-
sanya vizuri na kudhibiti matumizi ya fedha 
bila kupepesa macho. 

“Nitafuatilia kwa karibu hili. Yeyote ata-
kayeshindwa, nitakwenda kusema kwa 
mama ‘huyu hatufai kukimbia na sisi’,” Dk. 
Mpango alionya.

koishi ndiyo anayegusa wananchi kule ka-
bisa. Kale  kadarasa kanachojengwa kuwatoa 
watoto kwenye mti sasa wanasoma kwenye 
darasa wanaacha kukaa chini sasa wanakaa 
kwenye kadawati, hii ni thawabu kubwa sana 
kwa Mwenyezi Mungu.

“Pamoja na miradi mikubwa tunayofanya 
kielelezo na kadhalika, lakini TAMISEMI ile 
miradi midogo midogo kama zahanati, maji, 
darasa, barabara ni jambo la thawabu kubwa 
sana tusiwasahau watu hao,” alisema.

Alisema suala la bima ya afya kwa Watan-
zania wote katika miaka mitano iliyopita ha-
likufanikiwa.

Kuhusu sekta ya ardhi, Ndugai alisema: 
“Tumesema mara nyingi hapa tukiweza kuip-
ima ardhi yetu yote mapato yanatokanayo na 
hati za ardhi yanaweza ku- double (kuongeza 
mara mbili) hii bajeti yetu. Kwa hiyo tuajiri 
wapima watu wapimiwe ardhi wawe na hati 
zao. Wenzetu  wanaotamba wana bajeti kub-
wa fedha nyingi wanatoa kwenye ardhi kwa 
sababu ardhi imepimwa,” alisema.

Akizungumzia mapumziko ya sikukuu ya 
Pasaka, Ndugai aliwashauri wabunge wana-
osafiri kuwadhibiti madereva wao kuende-
sha kwa mwendokasi.

Hata hivyo, alisema kutokuwapo kwa kip-
indi cha maswali asubuhi ni kutokana na ma-
badiliko yaliyofanywa kwa mawaziri na wa-
takapokabidhiana kipindi hicho kitaendelea.



4

HABARI  KITAIFA

Ijumaa Aprili 2, 2021

Wanawake walivyong’ara wizara nyeti
Na Sanula Athanas, DODOMA

J
UZI Rais Samia Suluhu Hassan ali-
tangaza mabadiliko madogo kwenye 
Baraza la Mawaziri, huku wanawake 
wakizidi kuchomoza kwenye wizara 

nyeti.
Mabadiliko hayo ambayo ni hatua ya pili 

kwa Rais Samia katika kulisuka baraza lake 
baada ya kupendekeza jina la Makamu wa 
Rais na kupitishwa na Bunge, yanafanya idadi 
ya wizara zinazoongozwa na mawaziri wa-
nawake kufika tano kutoka nne za awali kati 
ya wizara 23 zilizopo.

Wanawake hao watano wanaoongoza wiz-
ara nyeti ni pamoja na Ummy Mwalimu am-
baye amehamishwa kutoka Ofisi ya Makamu 
wa Rais (Muungano na Mazingira) kwenda 
Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), akibadilishana wizara na 
Seleman Jafo aliyekaa kwa miaka sita katika 
wizara hiyo, akianzia kuwa naibu waziri.

Kwenye wizara hiyo, Ummy aliyefanya vi-
zuri katika miaka mitano ya kwanza ya uon-
gozi wa Hayati Rais John Magufuli akiwa Wa-
ziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto, atasaidiwa na Dk. Festo Dugange 
na David Silinde, ambao hawajahamishwa 
wizara.

Jenista Mhagama ameendelea kung’ara 
kwenye Ofisi ya Waziri Mkuu - Sera, Bunge, 
Kazi, Vijana, Ajira na Watu Wenye Ulemavu 
akiendelea kusaidiwa na Patrobas Katambi na 
Ummy Nderianan ambao waliingia baada ya 
uchaguzi mkuu wa mwaka jana.

Mbobezi katika mitaala ya elimu, Profesa 
Joyce Ndalichako, ameendea kuaminiwa 
kuiongoza Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, aliyoteuliwa tangu Hayati Rais 
Magufuli anaingia madarakani miaka sita 
iliyopita huku Naibu Waziri. Omar Kipanga, 
aliyeingia wizarani hapo mwaka jana naye ak-
iendelea kuaminiwa.

Dk. Dorothy Gwajima aliyejizolea umaaru-
fu mkubwa kutokana na kauli zake zilizojaa 
vijembe, amezidi kung’ara kwenye Wizara 
ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto, na safari hii ameongezwa nguvu na 
Rais Samia kwa kupewa Naibu Waziri wa pili, 
Mwanaidi Ali Khamis aliyehamishwa kutoka 
Wizara ya Fedha na Mipango, akiungana na 
Naibu Waziri mwingine, Dk. Godwin Mollel 
aliyeteuliwa na Hayati Rais Magufuli kuongo-
za wizara hiyo muda mfupi baada ya kuihama 
CHADEMA na kujiunga na CCM na kushinda 
uchaguzi mdogo wa Jimbo la Hai.

Nyota ya Balozi Liberata Mulamula imezidi 
kung’ara pale jicho la Rais Samia lilipomwona 
na kumteua kuwa Waziri wa Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki, akichukua 
nafasi ya Profesa Palamagamba Kabudi aliyer-
udishwa kwenye Wizara ya Katiba na Sheria 
aliyoteuliwa kwa mara ya kwanza na Hayati 
Rais Magufuli baada ya aliyekuwa waziri wake 
kipindi hicho, Dk. Harrison Mwakyembe ku-
teuliwa kuwa Waziri wa Habari, akipishwa na 
Nape Nnauye aliyetumbuliwa.

Balozi Mulamula atasaidiwa na Mbarouk 
Nassor Mbarouk, aliyeteuliwa kuwa mbunge 
na naibu waziri juzi.

Mbali na hao, wanawake wengine ambao 
wameng’ara kwenye Baraza la Mawaziri wak-
iwa si mawaziri kamili ni pamoja na Dk. An-
gelina Mabula (Ardhi), MaryPrisca Mahundi 
(Maji), Mary Masanja (Utalii) na Pauline Gekul 
aliyehamishiwa Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
kwenda Wizara ya Habari.

Mbali na wanawake, mawaziri waliopenya 
kwenye mabadiliko ya Rais Samia ni pamoja 
na Mohammed Mchengerwa aliyeungana 
na Kapteni mstaafu George Mkuchika kwe-
nye Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora (lakini Mkuchika 
atapewa kazi maalum) wakisaidiwa na De-
ogratius Ndejembi. 

Kwenye Ofisi ya Makamu wa Rais (Muun-
gano na Mazingira), Jafo atasaidiwa na Hamad 
Hassan Chande, Mbunge wa Kojani mkoani 
Kaskazini Pemba.

Waziri Geofrey Mwambe aliyekuwa Wizara 
ya Viwanda na Biashara kabla ya mabadiliko 
ya juzi, ataungana na William Ole Nasha katika 
Ofisi ya Waziri Mkuu (Uwekezaji). Ole Nasha 
alikuwa Naibu Waziri wa Elimu katika miaka 
mitano ya mwanzo ya uongozi wa Hayati Rais 

Magufuli.
Kwenye Wizara ya Fedha na Mipango, Dk. 

Mwigulu aliyehamishwa kutoka Wizara ya 
Katiba na Sheria, anaungana na Naibu Waziri 
Hamad Yussuf Masauni kuongoza wizara hiyo 
iliyoachwa na Makamu wa Rais, Dk. Philip 
Mpango na naibu wake, Mwanaidi. 

Katika miaka mitano ya mwanzo ya uongozi 
wa Hayati Rais Magufuli, Dk. Mwigulu alishika 
wizara tatu akianzia Kilimo kisha Mambo 
ya Ndani ya Nchi ambako alitumbuliwa na 
baadaye kurejeshwa kuwa Waziri wa Katiba na 
Sheria kufuatia kifo cha Balozi Dk. Augustine 
Mahiga. Katika miaka mitano hiyo, Masauni 
ambaye ameongeza idadi ya mawaziri kutoka 
Zanzibar kwenye Baraza la Rais Samia, aliku-
wa Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, 
akipita chini ya mawaziri wanne: Charles Kit-

wanga; Dk. Mwigulu; Kangi Lugola; na George 
Simbachawene.

Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga 
Taifa inaendelea kuwa chini ya Waziri Elias 
Kwandikwa huku Wizara ya Mambo ya Ndani 
ya Nchi ikiongozwa na Simbachawene aki-
saidiwa na Khamis Hamza.

Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi iko chini ya 
Waziri Leonard Chamriho na Naibu Waziri 
Geofrey Kasekenya na Mwita Waitara.

Wizara ya Viwanda na Biashara inaongo-
zwa na Waziri Prof. Kitila Mkumbo aliyeham-
ishiwa juzi kutoka Ofisi ya Rais - Uwekezaji na 
anasaidiwa na Naibu Waziri Exaud Kigahe.

Dotto Biteko ameendelea kuaminiwa ka-
tika Wizara ya Madini akisaidiwa na Naibu 
Waziri, Profesa Shukrani Manya huku William 
Lukuvi akizidi ‘kupeta’ kwenye Wizara ya Ar-
dhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi.

Wizara ya Maji inaendelea kuwa chini ya 
Jumaa Aweso, huku Wizara ya Habari, Sanaa, 
Utamaduni na Michezo ikiendelea kuongo-
zwa na Innocent Bashungwa.

Wizara ya Nishati bado iko chini ya Dk. 
Medard Kalemani akisaidiwa na Stephen 
Byabato wakati Wizara ya Maliasili na Utalii 
inaendelea kuongozwa na mwanasheria na 
mhadhiri mzoefu, Dk. Damas Ndumbaro.

Prof. Adolf Mkenda anasaidiwa na Naibu 
Waziri Hussein Bashe katika Wizara ya Kilimo 
huku Mashimba Ndaki akiendelea kuaminiwa 
na Wizara wa Mifugo na Uvuvi, akisaidiwa na 
Abdallah, aliyehamishwa kutoka Wizara ya 
Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo.

Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari inaendelea kuwa chini ya Dk. Faustine 
Ndugulile anayesaidiwa na Naibu Waziri Kun-
do Mathew, huku Wizara ya Katiba na Sheria, 
ikirejeshwa kuwa chini ya Prof. Palamagamba 
Kabudi akisaidiana na  Naibu Waziri Geofrey 
Pinda.

SURA YA MUUNGANO

Katika baraza hilo la Rais Samia, mawaziri 
kutoka Zanzibar na majimbo yao kwenye ma-
bano ni: Mbarouk (Kuteuliwa na Rais);  Mwa-
naidi (Viti Maalum); Masauni (Kikwajuni); 
Chande (Kojani, Pemba); na Hamza (Uzini).

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Prof. Joyce Ndalichako

Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki, Balozi Liberata Mulamula

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais - Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
Ummy Mwalimu

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu 
Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye 
Ulemavu, Jenista Mhagama

Waziri ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto, Dk. Doroth Gwajima
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CHADEMA yasusa uchaguzi 
mdogo wa kumrithi Mpango
Na Maulid Mmbaga

CHAMA cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA), 
kimetangaza kutoshiriki 
katika uchaguzi mdogo 
wa ubunge katika Jimbo la 
Buhigwe, mkoani Kigoma.

Jimbo hilo lipo wazi baada 
ya aliyekuwa mbunge wake, 
Dk. Philip Mpango, kuteuli-
wa kuwa Makamu wa Rais.

Ibara ya 70 (i) inasema 
Mbunge atakoma kuwa 
Mbunge na ataacha kiti 
chake katika Bunge ikiwa 
ni pamoja na kuchaguliwa 
au kuteuliwa kuwa Makamu 
wa Rais. 

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana Dar es 
Salaam, Naibu Katibu Mkuu 
wa CHADEMA, Benson Ki-
gaila, alisema hawatashiriki 
katika uchaguzi huo ambao 
mchakato wake unatarajia 
kuanza wiki ijayo. 

Kigaila alitoa sababu za 

chama kuwa ni kutokuwa 
na imani na Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi (NEC).

“Tumefikia hatua hii ya 
kutoshiriki katika uchaguzi 
huu kwa kuwa tume ya uch-
aguzi bado haijafanyia kazi 
malalamiko yetu. Kuna baa-
dhi ya mambo yaliyofanyi-
ka katika uchaguzi mkuu 
uliofanyika                mwaka 
jana na hayakuturidhisha,” 
alisema.

Alikumbusha miongoni 
mwa mambo hayo kuwa ni 
kunyimwa fomu ya kuteuli-
wa kugombea kwa wana-
chama wao wa udiwani na 
ubunge.

“Na wale waliofanikiwa 
kupewa fomu, wagombea 
wengi zaidi ya 1,000 walien-
guliwa kwenye uteuzi na 
wagombea wa kiti cha udi-
wani. Pia  wagombea wengi 
waliamua kwenda kupiga 
kambi Dodoma kwa ajili ya 
kupigania haki yao wach-

ache walirudishwa lakini 
wengi waliendelea kuen-
guliwa,” alisema Kigaila.

Alisema mpaka sasa kuna 
viongozi wao 400 wana-
shikiliwa kwa sababu ya 
kubambikiwa kesi mbalim-
bali za uchaguzi.

Pia alisema wakati wa 
uchaguzi mkuu, mawakala 
wa chama walizuiwa kuin-
gia katika vyumba vya kupi-
gia kura na wasimamizi na 
waliruhusiwa muda ukiwa 
umekwenda na ilipofika saa 
10:00 jioni waliondolewa 
vituoni kwa madai waliapa 
kuwa waangalizi wa wapi-
gakura na si majumuisho ya 
kura.

  “Tumejadiliana kwenye 
Kamati Kuu tukajiridhisha 
kwamba yako mambo men-
gi ya kufanya kabla ya kush-
iriki uchaguzi wowote. Kwa 
maana hiyo tumekubaliana 
hatutashiriki uchaguzi huu 
mdogo,” alisema Kigaila.

Polisi yapiga marufuku 
shamrashamra Pasaka
Na Romana Mallya

JESHI la Polisi nchini limewa-
hakikishia Watanzania ulinzi na 
usalama wakati wa Sikukuu ya 
Pasaka na kueleza kuwa halitege-
mei kuona shamrashamra zozote 
kwa sababu nchi bado iko kwenye 
kipindi cha maombolezo ya siku 21.

Msemaji wa Jeshi hilo, Kamishna 
Msaidizi Mwandamizi wa Polisi 
(SACP) David Misime, aliyasema 
hayo jana jijini Dar es Salaam 
wakati akizungumza na waandishi 
wa habari.

Misime alisema Jeshi la Polisi 
limetoa maelekezo na mikakati kwa 
makamanda wa polisi wa mikoa 
watakayoitumia katika mazingira 
yao pamoja na ile waliyojipangia 
kupitia kamati za ulinzi na usalama 
ili ibada zimalizike salama.

“Tuna imani kila mwananchi 
atazingatia na kufuata sheria na 
kujiepusha na vishawishi vya 
kufanya vitendo vya uhalifu, ibada 
za Pasaka zitamalizika salama, 
tukizingatia kuwa bado tupo katika 
kipindi cha maombolezo.

“Hatutegemei sherehe na sham-
rashamra tulizozizoea kipindi cha 
miaka ya nyuma kuwapo katika 
kipindi hiki.”

Misime alisema wakati nchi 
ikiendelea na maombolezo ya siku 
21 baada ya kifo cha Rais John 
Magufuli, hadi sasa hali ya usalama 
ni shwari.

Alisema Jeshi la Polisi limeji-
panga vizuri kuhakikisha waumini 
wanafanya ibada kwa amani, utu-
livu na wananchi wengine kuen-
delea kufanya shughuli zao kama 
kawaida. “Jeshi la Polisi tunaomba 
ushirikiano hasa kwa kamati za 
ulinzi na usalama kwenye ibada pia 
kwa watu wengine ili ibada ziende 
sawa,” alisema.

Kuhusu vyombo vya moto, jeshi 
hilo limewataka watumiaji wake 
kuhakikishe wanaviendesha kwa 
kufuata sheria za usalama bara-
barani ikiwamo kuepuka mwendo 
kasi na kunywa pombe.

Alisema utafiti uliofanyika unao-
nyesha asilimia 75 za ajali zinazo-
tokea, husababishwa na uzembe 
wa binadamu.
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JUZI Rais Samia Suluhu Hassan, alitangaza Baraza lake la Mawazi-
ri na kuwaapisha jana, ambao sasa wana wajibu kumsaidia katika 
kuhakikisha kero za wananchi zinatatuliwa na kasi ya maendeleo 
inakuwapo.

Tunampongeza Rais Samia kwa uteuzi wake ambao umegusa 
maeneo mengi na mchanganyiko unaowakilisha kila kundi katika 
jamii na hasa kuwa na uwakilishi wa wastani wa wanawake.

Baada ya kukamilika kwa baraza hilo lenye sura ya tofauti na lil-
iloteuliwa Desemba, mwaka jana, ikiwa watu ni wale wale na wapya 
wanne ambao sasa wanakwenda kutimiza wajibu wa msingi wa ku-
watumikia wananchi katika maeneo (wizara) mapya huku wengine 
wakibakia pale pale. Matarajio ya Watanzania wengi ni kuona sasa 
uundaji wa serikali umekamilika na kazi ifanyike kwa muktadha wa 
kutatua kero za wananchi, nidhamu ya uwajibikaji serikalini na ku-
pambana na rushwa ambayo ni saratani inayowaumiza wengi.

Kazi imeanza na sasa ni wakati wa kila kiongozi kuwajibika na 
kurekebisha pale ambako hakufanya vizuri kwa sababu fulani, ha-
tutarajii kuona viongozi miungu watu, bali watu walioajiriwa na 
Watanzania ambao mishahara yao, marupurupu na huduma nyingi 
zote zinagharamiwa na waliowasababisha kuwa hapo.

Kama Mtanzania ndiye mwajiri basi ni lazima aliyeajiriwa apimwe 
kwa matokeo ya kazi anayoifanya, ili kuondoa ile dhana ya yeye 
kuwa bosi wa wananchi kiasi cha kuwafokea, kuwaumiza kwa vile 
tu ameshika madaraka. Kwa kutambua kuwa waajiri wao ni Watan-
zania sasa wakawatumikie vyema na mabadiliko makubwa katika 
huduma za afya kwamba kusiwe na majengo ya zahanati, vituo vya 
afya na hospitali bali kuwe na dawa na vifaa tiba.

Afya za Watanzania ni muhimu sana kwamba mtu anapokwenda 
hospitali apate huduma zote pamoja na dawa, pia tunatarajia kuona 
wote tunakuwa na Bima za Afya zinazoweza kutuhudumia vyema.

Maeneo mengine ni miundombinu mbalimbali kama ya maji 
kwamba ile ahadi ya kuhakikisha Mtanzania anapata maji umbali 
usiozidi mita 400, yakatimie ili kuondoa kero ya upatikanaji wa 
uhakika wa majisafi na salama.

Aidha, eneo jingine ni miundombinu ya elimu ya msingi hadi vyuo 
vikuu, kwamba pamoja na majengo mazuri basi kuwe na vitabu vya 
kiada na ziada. Matarajio yetu ni kuwa keki ya taifa itagawanywa kwa 
usawa kwa kuwa baraza hili limekuja wakati tayari Bunge la Bajeti 
limeanza ambalo litajadili na kupitisha bajeti ya serikali kwa mwaka 
2021/22, ambayo ndiyo matazamio na matarajio makubwa ya Wa-
tanzania yapo humo. Haitarajiwi kuona mawaziri wakatumia nafasi 
zao kujilimbikizia mali au kuwa sehemu ya rushwa kwenye taasisi 
zilizopo chini yao, ni muhimu sana kila mmoja akawajibika ipasavyo 
kwa nafasi yake ili kufikia matazamio.

Mawaziri wamesikika wakionyesha uchungu dhidi ya wale wal-
iowaita wanyonge na maskini, basi kama ndivyo wameajiriwa na 
watu hao, na hao wavuja jasho ndio wanaojinyima na kuhakikisha 
wanaishi vizuri na familia zao, sasa tuone hali za maisha za waajiri 
(Watanzania) zinaboreka. Mathalani kwa sasa kuna utitiri wa kodi 
na mchakato mrefu wa kuanzisha na kusajili biashara, kuna kasi ya 
kufunga biashara za watu walioshindwa kulipa kodi, pamoja na ku-
funga akaunti za watu kiasi cha kusababisha wengi badala ya kue-
ndelea kukusanya kidogo na kulipa kodi sasa wamefunga au kufa.

Kama idadi kubwa ya watu itaendelea kuwa mtaani bila ajira ana-
yeumia siyo mtu, bali serikali kwa ujumla kwa kuwa itakosa mapato 
ambayo yangetumika kupeleka huduma muhimu kwa jamii.

Matarajio makubwa ni serikali za mitaa ambako huko kuna sara-
tani sugu ya matumizi sahihi ya fedha za umma, huko ndiko fedha 
nyingi hupelekwa na kunagusa maisha ya wananchi moja kwa moja, 
lazima kusimamiwe vizuri.

Na Sabato 
Kasika MNAMO Machi 24, mwaka huu, 

kama ilivyo kila mwaka Watan-
zania wanaadhimisha Siku ya 
Kifua Kikuu na Ukoma Duniani. 
Sisi Watanzania huwa tunaun-
gana na nchi nyingine duniani 
kuadhimisha siku hiyo. 

Kifua kikuu au maarufu ‘TB’ 
kinatajwa kuwa miongoni mwa 
magonjwa ambayo yanawa-
kumba watu wengi maskini na 
kwamba, wanaoathirika kwa 
kiasi kikubwa, ni wale wanao-
toka katika nchi zinazoendelea.

Inaelezwa na wataalamu wa 
afya, kwamba kuna aina kuu 
tatu za kifua kikuu, kikiwamo 
ambacho hutokea pale am-
bapo bakteria waliopo mwilini 
wapo hai na kinga ya mwili 
imeshindwa kuwadhibiti wasi-
sababishe madhara. 

Katika ufafanuzi wake, Dak-
tari Bingwa, Mhadhiri wa Chuo 
cha Afya cha Chuo Kikuu cha 
Dodoma na Mtaalamu wa Tiba 
na Uchunguzi kwa kutumia 
mionzi ya nyuklia Dk. Khamis 
Bakari, anaorodhesha namna 
kadhaa TB inavyoambaa.

Hapo anataja njia ya kuvuta 
pumzi na kukohoa, kutema 
mate, kupiga chafya, kupiga 
kelele iwapo watafanya vitendo 
hivyo karibu na watu wasio na 
ugonjwa huo.

Aina nyingine ya ugonjwa 
huo, inatajwa ni ile isiyo na 
madhara, kitaalamu wakiita 
‘latent TB’ na huwa kwamba, 
anayeumwa huwa hajihisi 
na hawezi kumwambukiza 
mwingine. 

Shida yake ni kwamba, 
aina hiyo inaweza kujirudia 
na kuathiri sehemu ya juu ya 
mapafu na kusababisha kiko-
hozi cha kawaida, ambacho 
baadaye huongezeka na ku-

sababisha mtu kukohoa damu 
au makohozi.

Vilevile, kuna suala la mtu 
kuugua homa, kupungukiwa 
hamu ya kula, kupungua uzito 
bila sababu ya msingi na wakati 
mwingine mtu anaweza kutok-
wa na jasho kwa wingi kuliko 
kawaida na hasa usiku.

Aina ya tatu ya kifua kikuu, 
inatajwa kuwa ni ule uliosam-
baa mwilini na kwamba hiyo 
hutokea pale ambao kinga ya 
mwili imepungua na kusababi-
sha ugonjwa huo kuenea, kupi-
tia damu hadi sehemu nyingine 
za mwili.

Sehemu hizo za mwili ni mi-
fupa, mishipa ya fahamu, ngozi, 
figo, kibofu cha mkojo, ngozi ya 
moyo (pericadium), mfumo wa 
uzazi, viunganishi vya mifupa 
( joints) na mfumo wa mifupa 
na mishipa ulivyo.

Mbali na aina hiyo ya kifua 
kikuu, mtaalamu wa afya, ana-
taja baadhi ya vihatarishi vya 
ugonjwa huo kuwa ni kuzeeka 
unywaji pombe kupindukia na 
kuishi sehemu zenye mrundi-
kano wa watu.

Wataalamu wa afya wa-
napotoa ushauri huo wa jinsi 
ya kujikinga na kifua kikuu, 
kinachobaki na sisi wenyewe 
kuuzingatia, ili kuepuka kuam-
bukiza au kuambukizwa kifua 
kikuu.

Pamoja na kwamba inaweze-
kana huo ni ugonjwa wa kudu-
mu katika nchi zinazoendelea, 
kifua kikuu kinazuilika iwapo 
kila mmoja wetu atafuata 
na kuzingatia maelekezo ya 
wataalamu wa afya.

Iko hivyo, kwa sababu zaidi 
ya watu 4,000 wanakufa kwa 
kifua kikuu kila siku duniani, 
huku wengine karibu milioni 

10 wakiambukizwa ugonjwa 
huo kila mwaka duniani.

Wakati idadi hiyo ikitajwa 
kuambukizwa ugonjwa wa ki-
fua kikuu, ajabu ni kwamba, 
wanajitokeza watu wach-
ache kwa ajili ya kupata dawa 
muhimu za kuokoa maisha yao.

Katika maadhimisho ya Siku 
ya Kifua Kikuu Duniani mwaka 
jana, Mkurugenzi Mkuu wa 
Shirika la Afya Duniani (WHO), 
Tedros Adhanom Ghebreyesus, 
anatoa taarifa hiyo na kusema, 
ugonjwa huo unaathiri mapafu 
na kusababisha mtu kuwa ha-
tarini.

Wakati kukiwa na taarifa ili-
otolewa na shirika hilo, Tanza-
nia inazidi kuendelea kupiga 
hatua katika kupunguza kasi 
ya maambukizo mapya ya 
ugonjwa wa kifua kikuu kwa 
asilimia 18 kwa mwaka 2020.

Ripoti ya shirika hilo in-
asemwa na Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto, katika kilele cha 
kupokea taarifa ya tathmini ya 
mpango       mkakati wa tano 
wa         kati ya mwaka 2015-
2020, kuhusu     kifua kikuu na 
ukoma.

Hadi kufikia mwaka jana, 
wizara inaeleza kuwa iliongeza 
uwezo wa ugunduzi na kuibua 
wagonjwa wengi zaidi kutoka 
asilimia 29 mwaka 2015 hadi 
asilimia 53 mwaka jana na 
kwamba Tanzania ni mion-
goni mwa nchi saba duniani 
zilizofikia malengo hayo ya 
mwaka 2020 ya kupunguza 
maambukizo mapya.

Inaelezwa kuwa mwaka jana, 
wamegunduliwa wagonjwa 
karibia 82,140 na kadri inavyo-
gunduliwa, ndivyo serikali in-
ajitahidi kudhibiti maambukizi.

Jamani ukoma na kifua kikuu 
vina hatari, vilevile yanazuilika 

 Muungwana Lazima Nilonge

Tunatarajia mawaziri 
kuwatumikia Watanzania
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Madereva 10 wa mabasi wafungiwa
Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya 
Nchi, George Simbachawene ame-
wafungia kwa muda wa miezi mi-
tatu madereva 10 wa mabasi ambao 
wamekuwa wakikiuka sheria ya 
usalama barabarani kwa kuende-
sha kwa mwendo wa kasi vyombo 
vya usafiri.

Aidha, ameliagiza Jeshi la Polisi 
kupitia Kikosi cha Usalama Baraba-
rani kuwachukulia hatua madereva 
hao ikiwamo kuwapeleka ma-
hakamani kwa makosa hayo.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana jijini Dodoma, Sim-
bachawene aliwataja madereva 
hao  ni Allan Msangi ambaye 
huendesha gari lenye namba za us-
ajili T605 DJR  kutoka Kampuni ya 
Kapricon ambalo  hufanya  safari 
zake katika mikoa ya Dar es Salaam 
na Kilimanjaro  na  hutembea kwa 
kilomita 125 kwa saa.

Waziri huyo alimtaja dereva 
mwingine ni Hussein Dudu kutoka 
kampuni ya Kimotco Intertrade, 
ambaye huendesha gari lenye 
namba za usajili T520 CXE, ambalo 
hufanya safari Arusha-Musoma na 
hutumia mwendokasi wa kilomita 
126 kwa saa.

Mwingine ni Selemani Selema-
ni, ambaye huendesha gari lenye 
namba za      usajili T 313 DSO kutoka 
kampuni ya Al Saedy ambalo hu-
fanya safari zake katika njia ya Dar 
es Salaam-Kilombero na hutumia 
mwendokasi wa kilomita 103 kwa 
saa.

Alimtaja dereva mwingine ni 

Athumani Mzava ambaye huende-
sha gari lenye namba za usajili T 
391 kutoka kampuni ya MB Coach 
ambalo hufanya safari zake katika 
njia ya Dar es Salaam-Arusha na hu-
tumia mwendokasi wa kilomita 107 
kwa saa.

Waziri Simbachawene alimtaja 
dereva mwingine ni Juma Simba, 
ambaye huendesha gari lenye 
namba za usajili T 340 DPW kutoka 
Kampuni ya Baraka Classic ambalo 
hufanya safari zake katika maeneo 
ya Dar es Salaam- Masasi na hu-
tumia mwendokasi wa kilomita 107 
kwa saa.

Dereva mwingine aliyesimam-
ishwa ni Salum Salum ambaye 
huendesha gari lenye namba za us-
ajili T 121 DEA kutoka Kampuni ya 
Maning Nice ambalo hufanya safari 
zake Dar es Salaam - Tunduma na 
hutumia mwendokasi wa kilomita 
110 kwa saa.

Mwingine ni Frank Masawe, am-
baye huendesha gari lenye namba 
za usajili T 694 DRB kutoka kampuni 
ya Machinga ambalo hufanya safari 
zake katika Mikoa ya Dar es Salaam 
- Mtwara na hutumia mwendokasi 
wa kilomita 95 kwa saa.

Pia alimtaja dereva mwingine 
kuwa ni Innocent Thomas ambaye 
huendesha gari lenye namba za us-
ajili T 225DTB kutoka kampuni ya 
Ester Luxury ambalo hufanya safari 
zake katika mikoa ya Dar es Salaam-
Moshi na hutumia mwendokasi wa 
kilomita 107 kwa saa.

Kadhalika, Waziri Simbachawene 
alisema dereva mwingine ni Nas-
sib Nasoro ambaye huendesha gari 

lenye namba za usajili T 565 BED 
kutoka kampuni ya NBS Classic 
ambalo hufanya safari zake katika 
mikoa ya Tabora na Kigoma na hu-
tumia mwendokasi wa kilomita 109 
kwa saa.

Vile vile, alimtaja dereva mwing-
ine ni Maiko Mkindi ambaye huende-
sha gari lenye namba za usajili T 675 

DHY kutoka kampuni ya Kiliman-
jaro Express ambalo hufanya safari 
zake katika Mikoa ya Dar es Salaam 
na Arusha na hutumia mwendokasi 
wa km 100 kwa saa.

“Kwa mamlaka niliyonayo 
nawafungia madereva hawa kwa 
muda wa miezi mitatu nawaagiza 
wamiliki wa mabasi haya ambayo 

madereva wamekiuka sheria ya 
usalama barabarani kuhakikisha 
wanachukua hatua stahiki   kwa 
madereva wao,” alisema Sim-
bachawene.

Aliliagiza Jeshi la Polisi kuhakiki-
sha kuwa linawapeleka mahakam-
ani madereva hao ili iwe fundisho 
kwa wengine.

Wanafunzi 300 wasomea 
katika darasa moja
Na Shaban Njia, KAHAMA

ZAIDI ya wanafunzi 300 wa Shule 
ya Msingi Kabale, Kata ya Bulyanhu-
lu, Halmashauri ya Msalala,  Kaha-
ma mkoani Shinyanga, wanasoma 
katika chumba kimoja kutokana 
na upungufu wa vyumba vya ma-
darasa.

Shule hiyo ina ya wanafunzi 1,826 
huku vyumba vya madarasa vikiwa 
vinane kati ya 40 vinavyohitajika. 
Pia chumba kimoja kinatumika 
kama ofisi ya walimu, ofisi ya mwal-
imu mkuu, stoo na maktaba.

Mwalimu Mkuu wa Shule hiyo, 
Elias Kihamba, aliyabainisha hayo 
jana wakati akipokea mifuko 25 ya 
saruji kati ya 50 iliyotolewa na Kam-
puni ya Saruji ya Lake inayotengen-
eza saruji chapa Nyati, ikiwa jitihada 
za kuendelea kusaidia kutatua uko-
sefu wa vyumba vya madarasa ka-
tika shule za msingi na sekondari 
wilayani Kahama.

Alisema chumba kimoja kina-
tumiwa na wanafunzi 300 hadi 350 
huku walimu wakipata changamoto 
ya kufundisha. Idadi inayotakiwa 
kisheria ni wanafunzi 40 hadi 45 

kwa darasa moja.
Alisema katika shule hiyo imeku-

wa tofauti na kusababisha baadhi 
ya wanafunzi kushindwa kuelewa 
kinachofundishwa.

“Darasa la kwanza na pili wanaso-
ma kwa zamu na  wale wa awali wa-
nasoma nje ya darasa huku madar-
asa mengine yaliyobaki wakisomea 
darasa moja. Pamoja  na shule hii 
kuwa na idadi kubwa ya wanafunzi, 
bado imekuwa ikiiongoza katika 
matokeo ya darasa la nne katika 
Halmashauri ya Msalala, “ alisema 
Kihamba.

Akikabidhi saruji kwa Mkuu wa 
Wilaya ya Kahama, Anamringi Ma-
cha, Ofisa Masoko wa Lake Cement 
Kanda ya Ziwa,   Fadhiri Yustace, 
alisema kampuni yake imetoa mi-
fuko 50 ya saruji yenye thamani ya 
Sh. milioni moja ili  kuunga mkono 
serikali katika maendeleo hasa sek-
ta ya elimu.

Akipokea saruji hiyo, Macha 
alisema itaelekezwa katika Shule 
ya Msingi Nyahanga iliyoko Hal-
mashauri ya Manispaa ya Kahama 
na Kabale katika Halmashauri ya 
Msalala.
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Mahakama yamwachia huru mwandishi George Marato

‘Hayati Magufuli aliipaisha sekta uvuvi’
Na Mbaraka Kambona 

KATIBU Mkuu, Wizara ya Mifu-
go na Uvuvi (Uvuvi), Dk. Rashid 
Tamatamah, amesema utashi wa al-
iyekuwa Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Hayati Dk. John 
Magufuli wa kuamua kuwekeza 
katika sekta ya uvuvi umechangia 
kwa kiasi kikubwa maendeleo ya 
sekta hiyo.

Dk. Tamatamah alisema hayo al-
ipokuwa akifungua warsha ya uzin-
duzi wa mpango kazi wa kutekeleza 
mwongozo wa hiari wa uendelezaji 
wa uvuvi mdogo nchini inay-
ofanyika mkoani Morogoro kuanzia 
Machi 30-31, 2021. Akiongea na wa-
dau wa sekta hiyo, Dk. Tamatamah 
alisema utayari wa hayati Dk. Magu-
fuli kuwekeza katika sekta ya uvuvi 
umesababisha kuanzishwa kwa mi-
radi mbalimbali ya maendeleo.

“Sisi ambao tupo katika ngazi za 

juu za wizara tunatambua kwamba 
utayari wake wa kuona kwamba 
mchango wa sekta ya uvuvi unaku-
wa mkubwa katika pato la taifa 
umepelekea mipango mikubwa 
ya uwekezaji ambayo itatekelezwa 
wizarani katika mwaka ujao wa 
fedha,” alisema.

Pia alisema utayari wake wa ku-
nunua meli nane za kufanya uvuvi 
katika bahari kuu ulisababisha timu 
ya wataalamu wa serikali iliyokuwa 
kwenye majadiliano na Shirika la 
Kimataifa la Maendeleo ya Kilimo 
(IFAD), kuhusu mkopo wa kuen-
deleza sekta ya uvuvi waweke ki-
paumbele ununuzi wa meli hizo 
miongoni mwa vitu vitakavyofa-
dhiliwa na mradi huo.

“Katika mwaka ujao wa fedha 
2021/22, serikali itatumia kiasi cha 
Sh. bilioni 50 kwa ajili ya kuanza 
ujenzi wa bandari ya kwanza ya 
uvuvi ambao utafanyika katika 

eneo la Mbegani Bagamoyo, hizi 
zote ni juhudi na msukumo wake,” 
alifafanua Dk. Tamatamah.

Alisema pamoja na nchi kupata 
msiba huo, uongozi uliopo sasa 
chini ya Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Samia Suluhu 
Hassan, hakuna shaka kuwa mi-
pango yote ya uwekezaji iliyoachwa 
na Hayati, Dk. Magufuli katika sekta 
hiyo itatekelezwa kama ilivyopang-
wa ili kutimiza malengo yaliyowek-
wa katika utawala wake.

Kuhusu Mpango Kazi wa Kitaifa 
wa Kutekeleza Mwongozo wa Hiari 
wa Uendelezaji wa Uvuvi Mdogo 
Nchini, Dk. Tamatamah alisema 
kuzinduliwa kwa mpango huo 
kutakuwa ni ukombozi kwa wavuvi 
wadogo kwa sababu umeonyesha 
njia bora zitakazowezesha hali ya 
wavuvi wadogo kuimarika na kuin-
ua uchumi wao.

“Mpango huu utasaidia wavuvi 

wadogo kufanya uvuvi endelevu 
ikiwamo kusimamia rasilimali za 
uvuvi katika muktadha wa chakula 
na kuondoa umaskini,” alisema Dk. 
Tamatamah.

Kwa upande wa wadau, Katibu 
wa Kikundi cha Ulinzi Shirikishi cha 
Rasilimali za Bahari (BMU), Kilin-
doni, Wilayani Mafia alisema kuwa 
wanaishukuru serikali kutambua 
mchango wa wavuvi wadogo na 
kuamua kuandaa mpango huo am-
bao utawasaidia kupata masoko ya 
uhakika na zana bora za uvuvi kwa 
ajili ya uvuvi endelevu.

Naye Suzana Ezekiel, mvuvi mdo-
go anayefanya shughuli zake katika 
Mwalo wa Kibirizi, Kigoma alisema 
kuwa wavuvi wengi wadogo bado 
wanafanya shughuli zao kwa kuba-
hatisha, lakini Mpango kazi huo 
utawawezesha kuondokana na hali 
hiyo na kufanya uvuvi endelevu na 
wa uhakika.

Na Robinson Wangaso,            
MUSOMA

MAHAKAMA ya Wilaya ya Muso-
ma, mkoani Mara imemwachia huru 
aliyekuwa mwandishi wa habari 
mwandamizi wa ITV/ Radio One, 
mkoani Mara, George Marato, baada 
ya kutopatikana na hatia dhidi ya 
kesi ya tuhuma za kushawishi na ku-
pewa rushwa.

Katika hukumu hiyo mshtakiwa 
mwenzake Lubango Mleka, aliyeku-
wa askari polisi, amekutwa na hatia 
ya kushawishi na kupewa shilingi 
milioni tatu.  

Akisoma hukumu hiyo Machi 31, 

katika Mahakama ya Wilaya ya Mu-
soma, Hakimu Tumaini James Mar-
wa, alisema pamoja na upande wa 
Jamhuri kuleta mahakamani hapo 
mashahidi 10, wote hawakutoa ush-
ahidi wa kumtia hatiani mshtakiwa 
namba moja Marato.

“Mahakama ilijiridhisha kuwa 
Marato aliingia katika mnyonyoro 
huo baada ya kuombwa na mlalami-
kaji, Wambura Chegere, mfanyabi-
ashara wa duka barabara ya Majita, 
Manispaa ya Musoma kuongozana 
naye kama mdhamini katika tuhu-
ma za kesi ya mauaji yaliyofanyika 
katika kata ya Bweri,” alisema.

Hakimu Marwa alisema watu hao 

walishtakiwa kwa kifungu cha She-
ria ya Makosa ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa namba 15 kifungu 
kidogo cha 1 A na B na kifungu 
cha pili kwamba walituhumiwa 
kwa kumshawishi mfanyabiashara 
huyo         awalipe kiasi hicho cha 
fedha ili wamsaidie kumwondoa ka-
tika orodha ya watuhumiwa wa kesi 
hiyo ya mauaji ambayo Wambura 
akiwa ni miongoni mwa watuhu-
miwa.

Hakimu alisema mahakama ili-
jiridhisha kuwa mtuhumiwa namba 
mbili, Lubango Mleka, akiwa askari 
wa Jeshi la Polisi akihudumu katika 
ofisi ya Kamanda wa Mkoa wa Mara, 

alimwita mara kadhaa mfanyabi-
ashara huyo katika ofisi ya kamanda 
na kumhoji kuhusika katika tukio la 
mauaji, mazingira ambayo hayaku-
wa         sahihi kwa mtuhumiwa kuit-
wa na hivyo mahakama kumkuta na 
hatia        na kumhukumu kulipa faini 
ya         Sh. 500,000          au kifungo 
gerezani cha miaka mitatu. mshtak-
iwa alilipa faini hiyo na kuachiwa 
huru.

Kwa upande wa Jamhuri ambaye 
ni mlalamikaji, uliwakilishwa na 
Wakili Mashal Mseja, ambaye alise-
ma uamuzi wa kuachiwa unatokana 
na upande huo kutokuwa na kum-
bukumbu za mshtakiwa kufanya 

kosa kama hilo kwa siku za nyuma 
huku upande wa utetezi washtaki-
wa wakijitetea wenyewe.

Alipotakiwa kujitetea baada ya 
kupatikana na hatia, mshtakiwa 
namba mbili, Lubango Mleka, ali-
omba mahakama kumpunguzia 
adhabu kutokana na kuwa na maju-
kumu ya familia inayomtegemea na 
kwa muda mrefu tangu mwaka 2019 
aliposimamishwa kazi katika Jeshi la 
Polisi.

Kwa upande wake Marato akizun-
gumzia hukumu hiyo, alipongeza 
uamuzi wa mahakama kwa kutenda 
haki dhidi yake na ameridhika na 
hukumu iliyotolewa.

Wafanyabiashara
wamwangukia 
Samia Suluhu
Na Julieth Mkireri, BAGA-
MOYO

WAFANYABIASHA wa-
dogo wilayani Bagamoyo, 
wamemwomba Rais 
Samia Suluhu kutafuta 
ufumbuzi wa kodi wana-
zolipa ambazo wamese-
ma zimekuwa kikwazo na 
kusababisha baadhi yao 
kufunga biashara.

Wakizungumza jana 
kuhusu kero hiyo mjini 
hapa, walisema idadi 
kubwa ya wafanya-
biashara wamefunga 
maduka kutokana na kodi 
kutokuwa rafiki kwao.

Mwajuma Juma, aliiom-
ba serikali kufanyia kazi 
kero hiyo huku akibaini-
sha kuwa kodi kubwa 
wanayotozwa baadhi 
ya wafanyabiashara ni 
tofauti na biashara wana-
zozifanya hali inayosaba-
bisha kushindwa kumudu 
kuzilipa na kuamua 
kufunga maduka.

Mwakuma alisema wa-
nampongeza Rais Samia 
na wanaimani na uongozi 
wake utashughulikia kero 
za wananchi wanaopam-
bana kujikwamua kiu-
chumi. 

Naye Mohamed Farsy 
alisema kwamba wengi 
wao wamefunga maduka 
kutokana na kushindwa 
kulipa kodi za majengo 
na za biashara.

Abeid Ally alisema  
pamoja na kwamba 
ulipaji wa kodi ndio 
nguzo katika nchi yoyote, 
wameomba iwe rafiki ili 
wengi wafungue maduka 
na kuendeleza  biashara 
zao.

Mfanyabi-
ashara wa 
maboga 
akiwa ame-
jipumzisha 
wakati 
akisubiri 
wateja 
katika soko 
la Buguruni, 
jijini Dar 
es Sa-
laam jana.  
PICHA: 
JUMANNE 
JUMA
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Dar yashauriwa bajeti 
ya mrengo wa kijinsia

Wateja wa Tigo 
Pesa kurahisishiwa 
miamala
Na Mwandishi Wetu

    KAMPUNI ya Tigo imetangaza 
rasmi ushirikiano wake na kam-
puni ya Visa Inc. utakaowezesha 
wateja kufanya miamala kwa ura-
hisi zaidi, kutoka benki kwenda 
kwenye akaunti zao za Tigo Pesa 
kwa kutumia huduma ya Visa 
Direct.
   Visa Direct ni huduma ya 
malipo ya kidigitali inayowezesha 
malipo ya ndani na nje ya nchi 
kwa haraka na usalama zaidi.
    Ikipewa nguvu na mshirika 
wa Tigo, Business Connexion 
Tanzania Ltd (BCX) huduma hii in-
awawezesha wateja milioni 9 ku-
tumia huduma za kifedha ya Tigo 
Pesa kutuma pesa kutoka kwenye 
akaunti ya benki kwenda kwenye 
akaunti ya Tigo Pesa haraka na 
kwa usalama.
   Wateja wa Tigo wanaweza 
kuunganisha Kadi za Visa kwa 
kutumia simu janja kwenye App 
ya Tigo Pesa au Tigo Pesa USSD 
*150*01#. Mara baada ya kadi 
kuunganishwa taarifa zitatunzwa 
kwa usalama na mteja ataweza 
kufanya miamala papo hapo kwa 
kutumia App ya Tigo Pesa au me-
nyu ya *150*01# kutoka kwenye 
kadi zao za Visa kwenda kwenye 
akaunti za Tigo Pesa moja kwa 
moja. “Hii inawapa wateja wetu 
uhuru zaidi wa kufanya miamala 
kwa haraka kutoka benki, pia 
itaongeza ufanyaji wa miamala 
kidigitali kwa kuondoa haja ya 
kwenda katika ATM kutoa pesa na 
baadaye kuingiza kwenye akaunti 
ya Tigo Pesa. Kwa huduma hii mi-
amala itafanyika moja kwa moja 
kwenye mfumo wa Tigo Pesa kwa 
njia ya App au Menyu (USSD) na 
kufurahia maisha ya kidigitali 
kupitia mtandao mkubwa wa 4G, 
nyingine ya kwanza Tanzania na 
ya kwanza kutoka Tigo Pesa,” 
alisema Ofisa Mkuu wa Tigo Pesa, 
Angelica Pesha. 
   Pesha alisema ushirikiano huo 
unadhihirisha nafasi yao kama 
mtoa huduma wa huduma za 
kifedha Tanzania na ni imani 
yao kuwa kuwa muungano huo 
utaongeza imani kwa wateja, 
idadi ya miamala na kufungua 
nafasi za ubia siku zijazo.
   “Tigo ipo kidete kuhakikisha 
inachochea maisha ya kidigitali 
kwa kupitia Tigo Pesa ikiongoza 
katika ubunifu katika huduma za 
kifedha kwa simu kwa kuwa ya 
kwanza kuwezesha kufanya mia-
mala kupitia Visa kwenda akaunti 
za simu. Hii inaonesha Tigo Pesa 
ni huduma kamili ya kifedha iki-
wapa wateja huduma bora zaidi 
za kidigitali,”  aliongeza Pesha.
   “Iwe kutuma pesa kwa familia 
nje ya nchi au kupata pesa papo 
hapo, huduma ya haraka na 
usalama ni muhimu hasa kipindi 
hiki cha Covid-19. Ushirikiano 
wetu kati ya Visa na Tigo Pesa 
unawapa uwezo wateja kunufaika 
na uhakika na usalama kupitia 
Visa ambayo inatumika na wateja 
bilioni 3 duniani,” alisema Corine 
Mbiaketcha, Makamu wa Rais 
na Meneja Mkuu wa Visa-Afrika 
Mashariki.

Mafundi wakiendelea na kazi ya kuondoa lami ya zamani na kuweka mpya katika eneo la Mburahati Mianzini, jijini Dar 
es Salaam hivi karibuni. PICHA: MIRAJI MSALA

Na Sabato Kasika 

H
ALMASHAURI ya 
Jiji la Dar es Salaam 
imetakiwa kuten-
ga bajeti yenye 

mrengo wa kijinsia, ili ku-
wapunguzia wanawake na 
wasichana kero mbalimbali 
zinazowakabili kwenye hu-
duma za kijamii.

Wito huo ulitolewa  na 
mwezeshaji kutoka Mtandao 
wa Jinsia Tanzania (TGNP), 
Gemma Akilimali, wakati 
akiendesha semina kujenga 
uelewa wa umuhimu wa ba-
jeti yenye mrengo wa kijin-
sia kwa wakuu wa idara wa 
jiji hilo.

Mwezeshaji huyo alilenga 
bejeti ya mwaka 2021/2022, 
na kutaka izingatie mrengo 

wa kijinsia na kwamba, ku-
tozingatia hilo   husababi-
sha kero katika huduma za 
kijamii zikiwamo za afya, 
maji na nyingine nyingi.

“Bajeti yenye mrengo wa 
kijinsia inazingatia upati-
kanaji wa fedha, mgawanyo 
wake na mahitaji gani yali-
yopo na nani yanamgusa 
zaidi, jamii inahitaji afya, 
shule, maji na huduma ny-
ingine muhimu,” alisema 
Gemma.

Alisema, katika huduma 
hizo, mahitaji ya wanawake 
ni mengi zaidi kuliko wa-
naume, na kwamba bajeti 
ikizingatia mahitaji ya wen-
gi, itakuwa ni rahisi kupun-
guza kero zinazowakabili 
wanawake.

“Kwa mfano katika shule, 

wanafunzi wa kike wana-
takiwa kuwa na matundu ya 
vyoo ya kutosha, lakini na 
chumba maalum cha kujihi-
fadhia, kuwa na taulo za kike 
na vilevile shule kuwa na 
maji ya kutosha,” alisema.

Kaimu Ofisa Mipango wa 
Halmashauri ya Jiji la Dar 
es Salaam, Beata Ezekia, 
alisema, watafanyia kazi 
mafunzo hayo kwenye bajeti 
ya mwaka 2022, 2023, kwa 
madai kwamba ya mwaka 
huu imeshaandaliwa.

Alisema, Halmashauri ya 
Jiji la Dar es Salaam, ina idara 
13 na kwamba kila mmoja 
huwa inaangalia vipaumbele 
vinavyolenga kuwaondolea 
wananchi kero mbalimbali 
zinazowakabili.

Kwa niaba ya Ofisa Elimu 

Jiji la Dar es Salaam, Ofisa 
Taalum wa jiji hilo, Doreen 
Massawe, alisema, wame-
kuwa wakijitahidi watoto wa 
kike wanapata mahitaji yao 
muhimu wawapo shuleni.

Mhandisi wa jiji hilo, John 
Magori, alisema wao wanaji-
tahidi kuboresha miundom-
binu mbalimbali ikiwamo ya 
barabara na hata kuweka taa 
za sola, lakini bahati mbaya 
baadhi ya watu wanaiba sola 
hizo.

“Serikali inatumia fedha 
nyingi kujenga na kubore-
sha miundombinu, lakini 
kinyume chake, baadhi ya 
watu wanaiharibu ikiwamo 
kuiba sola, nadhani umefika 
wakati kwa jamii kubadi-
lika,” alisema Mhandisi Ma-
gori.

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

KUSUA kwa upandaji miti, ukataji, na 
uchomaji wa mikaa ovyo mkoani Shin-
yanga, imetajwa kuwa chanzo cha mkoa 
huo kukabiliwa na hali ya jangwa.

Imeelezwa miaka ya nyuma Mkoa 
wa Shinyanga ulikuwa umefanikiwa 
na misitu, lakini baada ya kukithiri 
kwa shughuli za kibinadamu ikiwamo 
uchomaji wa mikaa, miti mingi imekat-
wa, huku upandaji wake ukisuasua na 
kusababisha kuanza kukabiliwa na hali 
ya jangwa.

Perfect Mbwambo, Kaimu Ofisa Mis-
itu na Mazingira Mkoa wa Shinyanga, 
alibainisha hayo wakati akizungumza 
na Nipashe na kueleza kuwa   hali ya 
uharibifu wa mazingira mkoani humo 

ni kubwa, huku mwitikio wa upandaji 
miti ukiwa mdogo na kusababisha 
kushindwa kufikia malengo ya kuifanya 
Shinyanga kuwa ya kijani.

Alisema Mkoa wa Shinyanga una hal-
mashauri sita, na kila halmashauri im-
ewekewa lengo la kila mwaka kupanda 
miti milioni 1.5, lakini mwitikio wake ni 
mdogo kutokana na suala hilo kutope-
wa kipaumbele, huku wakishindwa pia 
kusimamia sheria za kuzuia ukataji miti 
hivyo, na kuufanya mkoa kuathiriwa na 
mabadiliko ya tabianchi.

“Uharibifu wa mazingira katika Mkoa 
wa Shinyanga ni mkubwa sana, kuto-
kana na   asilimia 90 ya wananchi wa-
nategemea kutumia nishati ya misitu 
kupikia chakula na kusababisha ukataji 
wa miti ovyo, na kuufanya mkoa kuka-

biliwa na hali ya jangwa,” alisema Mb-
wambo.

Pia alitaja takwimu za upandaji miti 
kwa kila halmashauri ya mkoa huo 
kwa (2019-2020), ambapo mwaka huu 
halmashauri iliyopeleka takwimu ni 
Kishapu pekee, na kubainisha Manis-
paa ya Kahama ilikuwa na lengo la ku-
panda miti milioni 1.5 kila mwaka, lakini 
wamepanda miti 14,000.

Mbwambo alitaja takwimu za hal-
mashauri zingine kuwa Kishapu kati ya 
upandaji miti milioni 1.5 wamepanda 
miti 160,180, Msalala 191,250, Ushetu 
565,979, Shinyanga Manispaa 283,115, 
na Wilaya ya Shinyanga miti iliyopand-
wa ni 79,000 na kubainisha kuwa hali 
hiyo ya upandaji miti siyo ya kuridhisha 
ili kuifanya Shinyanga kuwa ya kijani.

Shinyanga yatishiwa jangwa
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Taasisi yataka vikwazo kwa 
watoto wa kike kuondolewa

Mfumo usafirishaji
kwa mtandao rasmi
Na Elizabeth Zaya

KAMPUNI ya usafirishaji nchini 
(Bolt), imezindua mfumo maalum 
wa usafirishaji kwa njia ya 
mtandao inayojulikana kama Web 
App.

Meneja wa kampuni hiyo, 
Remmy Eseka, alisema lengo la 
kuzinduza huduma hiyo ni kura-
hisisha na kupunguza gharama 
zisizo za lazima.

Alisema mfumo huo mpya wa 
Bolt Web App, utatumiwa katika 
kuagiza usafiri wa aina mbalimbali 
kuhakikisha kuwa  unapatikana 
kwa urahisi katika maeneo ya 
mjini.

“Kupitia Bolt Web App, wa-
teja watakuwa na fursa ya kutoa 
taarifa kuhusu ubora wa safari yao 
na dereva husika na pia kupata 
fursa ya kupata usafiri wanaohitaji 
ikiwamo Bolt Boda, Bolt Bajaji na 
Bolt XL, ambapo mteja anaruhusi-
wa kuchagua aina ya usafiri anao-
taka,” alisema Remmy.

“Bolt Web App ni suluhisho 
sahihi kwa wanaomiliki simu za 
kawaida ambazo uwezo wake ni 
mdogo wa kimatumizi hususani 
katika kuhifadhi taarifa na wa 
kuunganishwa na huduma za 
mtandao. Mara nyingi watumiaji 
wa simu za aina hii pia wanajali 
gharama za matumizi ya data,” 
alisema Eseka.

Alisema kupitia njia hiyo, 
watumiaji watakuwa na mbinu 
mbadala ya kuagiza usafiri kwa 
uhakika.

 “Bolt Web App sasa tayari iko 
kwa watumiaji wa Dar es Salaam, 
Arusha na Mwanza pamoja na nchi 
za Afrika ya Kusini, Nigeria, Ghana 
na Kenya na Bolt ni mfumo wa 
usafiri unaolenga kufanya usafiri 
maeneo ya mjini kuwa rahisi, kwa 
uhakika na kwa gharama nafuu.”

Na Mwandishi Wetu

WANAFUNZI katika shule za sekondari 
imani yao kubwa katika kufaulu na kuhud-
huria madarasa kwa furaha ni namna am-
bavyo mwalimu anatoa ujuzi wake kwa ku-
jiamini, mpangilio wa darasa lakini zaidi ni 
mazingira na vifaa vya kufundishia.

Kwa kuliona hilo, Benki ya NMB kupi-
tia mpango wake wa uwajibikaji kwa jamii 
wametenga kiasi cha asilimia moja ya faida 
ili kusaidia mambo mbalimbali ikiwamo 
elimu, afya na majanga mengine ya asili 
mara yatokeapo.

Miongoni mwa shule walizosaidia ni 
Shule ya Sekondari Kibacha na Shule ya Se-
kondari Kwakoko zilizopo mkoani Kiliman-
jaro, Wilaya ya Same, ambapo wanafunzi 
wanasema fadhila pekee wanayoweza ku-
walipa NMB pamoja na wazazi wao ni ku-
soma kwa bidii.

Benki hiyo imesaidia viti 50 na meza zake 
katika Shule ya Sekondari Kwakoko am-

bapo pia wamesaidia viti 50 na meza zake 
katika Shule ya Sekondari Kibacha pamoja 
na vifaa vya maabara za sayansi za kujifun-
zia wanafunzi. 

Wakizungumza na mwandishi wetu kwa 
nyakato tofauti, walisema wanajiona wana 
bahati kuwa sehemu ya utaratibu huo wa 
NMB kwa kuwa awali walisoma katika maz-
ingira magumu lakini hawakuwa na namna 
ya kufanya. 

Nasra Selemani wa Kidato cha nne  Shule 
ya Sekondari Kibacha, alisema: “Tulikuwa 
wanyonge sana wakati tukikaa chini, hasa 
sisi wasichana kwa kuwa tulichafuka. 
Hatukuwa na utulivu wakati wa masomo 
kwa sababu wakati mwingine tulikaa wawili 
kiti kimoja. Lakini tangu tupokee msaada 
huu wa viti na meza kutoka NMB hata ufau-
lu umeongezeka na wanafunzi hawategei 
masomo.”

Kwa upande wake Mwalimu Mkuu wa 
Shule ya Sekondari Kibacha, Omary Ma-
gongo alisema, vifaa vya maabara za say-

ansi vimekuwa na tija kubwa kwao awali, la-
kini baadaye walipata changamoto ambayo 
wakisaidiwa maabara zitarejea katika kutoa 
mafunzo. 

“Naweza kusema tumefaidika kwa kiasi 
kikubwa na NMB, siwezi kuelezea furaha 
yangu kwa maneno matupu. Hapa tuna 
wanafunzi kati ya 700 hadi 800, utaona ni 
idadi kubwa. Changamoto ya madawati ili-
tutoa jasho lakini nyinyi mmetusitiri.

Ofisa Uwajibikaji kwa Jamii kutoka NMB, 
Aloyce Kikois, alisema wengi wanadhani 
msaada huo unapatikana kwa kuandika ba-
rua ndefu au inayohitaji utaalamu mkubwa, 
lakini yeyote anaweza kuandika.

“Si lazima Mbunge au Mkuu wa Wilaya 
aandike barua ya maombi, hata mwa-
nafunzi akiona shuleni kwake kuna tatizo la 
madawati, viti au vifaa vya kuezeka; aandike 
barua aipeleke kwa Meneja wa Tawi letu 
lililopo karibu naye, aainishe mahitaji na 
jina la shule asilikosee pamoja na wilaya na 
mkoa ilipo shule.

Wanafunzi Kaskazini wafagilia kuwezeshwa

Balozi 
Liberata 
Mulamula 
akiapishwa 
na Spika 
Job Ndugai 
kuwa 
Mbunge wa 
Bunge la 
Jamhuri ya 
Muungano, 
bungeni 
jijini Do-
doma jana. 
PICHA: IBRA-
HIM JOSEPH
WETU

Na Elizabeth Zaya 

T
AASISI ya Usomaji kwa 
Maarifa na Maendeleo 
(SOMA), imesema bado 
kuna changamoto kubwa 

zinazowakwamisha watoto wa 
kike kufikia ndoto zao kielimu.

Akizungumza wakati wa 
kumtambua msichana,   Gwant-
wa Lucas aliyebuni programu in-
ayoelimisha jamii juu ya vikwazo 
anavyokutana navyo mtoto wa 
kike katika kufikia ndoto zake 
kielimu, Mkurugenzi Mtendaji 
wa taasisi hiyo ya SOMA, Demere 
Kitunga, alisema bado jamii ina 
uelewa potofu kuhusu maende-
leo ya kielimu kwa mtoto wa kike.

Alisema bado jamii inaamini 

kwamba mtoto wa kike aliyesoma 
sana hawezi kuolewa kiurahisi.

Alisema baadhi ya watoto wa 
kike wamekuwa wakikwama  ku-
fikia ndoto zao kielimu hususani 
katika elimu ya juu kwa kuhofia 
kushindwa kuolewa.

“Bado kuna mtazamo mbovu 
kwenye jamii, wanaamini kwam-
ba endapo mtoto wa kike aki-
soma zaidi hadi kufikia shahada 
ya uzamili au na kuendelea kabla 
hajaolewa, hawezi kuolewa tena 
baada ya hapo au atapata taabu 
kumpata mwanaume wa kumu-
oa,” alisema Kitunga.

“Na hii imebainika pia hata kwa 
baadhi ya wazazi, kuwaambia wa-
toto wao waolewe kwanza kabla 
ya kufikia mbali zaidi katika sa-

fari yao kielimu ili baadaye wasije 
wakashindwa kuolewa. Huu ni 
mtazamo hasi na unatakiwa ku-
pigwa vita kwenye jamii yetu.”

“Mtoto wa kike anaposoma zai-
di ndipo anajiweka katika nafasi 
nzuri zaidi iwe katika kuendesha 
maisha yake na mengine yote 
hususani katika nyakati hizi za 
sayansi na teknolojia, kwa hiyo ni 
vema watoto wa kike wakaachwa 
watimize ndoto zao za kusoma 
watakavyo na si kuwawekea 
vikwazo kwa fikra ambazo siyo 
sahihi.”

Alisema bado juhudi kubwa zi-
nahitajika katika kupambana na 
vikwazo mbalimbali vinavyowak-
abili watoto hao wa kike katika 
kufikia ndoto zao kielimu.

“Ingawa kuna maendeleo am-
bayo yameanza kuonekana ka-
tika kutimiza haki za wasichana 
wadogo, lakini bado juhudi kub-
wa zaidi zinahitajika katika ku-
pambana na changamoto mpya 
zinazojitokeza katika kuwakwa-
misha,” alisema Kitunga.

Kwa upande wake msichana 
huyo aliyebuni mpango wa ku-
tambua vikwazo kwa watoto wa 
kike, Gwantwa Lucas, alisema 
mradi wake huo ambao ni wa 
majaribio na unalenga kuelezea 
vikwazo mbalimbali anavyo-
kumbana navyo mtoto wa kike 
pamoja na namna familia zina-
vyowawekea hofu ya kushindwa 
kuolewa watoto wao wanapoone-
kana kuwa na elimu kubwa.

Wanusurika 
ajali Mlima 
Kitonga
Na Halfani Chusi

WATU tisa wamejeruhiwa 
katika ajali ya basi la abiria aina 
ya Newforce, lenye namba za 
usajili T 715 DBK, iliyotokea 
katika Mlima Kitonga, mkoani 
Iringa, Wilaya ya Kilolo, Tarafa 
ya Mazombe, baada ya kugonga 
gema na kupoteza mwelekeo.

Basi hilo ambalo linafanya 
safari zake kutoka Dar es 
Saalam kwenda Mbeya, juzi 
6:30, mchana liligonga gema lil-
ilokuwa pembezoni ya barabara 
na kupinduka papo hapo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Iringa, Juma Bwire, alithibiti-
sha kutokea kwa ajali hiyo na 
kwamba chanzo cha ajali hiyo ni 
uzembe wa dereva kushindwa 
kumudu gari lake.

“Ajali hii imetokea juzi hili 
basi lilikuwa limepakia abiria 
52 wakati linateremsha mlima 
Kitonga mwishoni kabisa wakati 
linakaribia kumaliza mteremko 
liligonga gema na kupinduka 
papo hapo,” alisema.



BiAshara, UchUmi na fedha
IJUMAA april 2, 2021

SMZ ya Dk. Mwinyi, biashara 
ya jongoo ‘mpango mzima’ 
kilo sokoni Sh. 200,000/-

Jamani ’media’ zianze 
maisha upya

Na Moshi Lusonzo

WAKATI nchi nyingi utajiri wa 
rasilimali ni kitovu cha neema 
kwa uchumi na maendeeo ya 
nchi, kwa Msumbiji ni sura in-
ayokaribisha majanga kwao.

Hadi sasa kuna maharamia, 
wanamgambo wa Dola la Kiislam 
au ‘IS’ wanavyojulikana, wanazidi 
kujiimarisha na kuteka maeneo 
Kaskazini mwa Jimbo la Cabo Del-
gado.  Nchini Msumbiji, ambako 
kuna historia ya kutotoa uhuru 
wa nchi hiyo wastani wa miongo 
minne na nusu iliyopita.

Kuongezeka nguvu kwa kundi 
hilo kumezidisha hofu ya usala-
ma na kiuchumi kwa serikali ya 
nchi hiyo na mataifa ya nje.

Iko wazi wanamgambo hao 
wameshambulia na kuteka vijiji 
mbalimbali katika kipindi cha mi-
aka miwili iliyopita. Tukio la hivi 
karibuni, ndilo limeishtua zaidi 
dunia, baada ya magadi wa IS 
walivyofanikiwa kuuteka mji wa 
Palma ambao ni kitovu cha utajiri 
wa gesi.

Ni uvamizi ambao raia wengi 
wameshafariki, wakiwamo wa-
fanyakazi wa kampuni ya mafu-
ta kutoka Ufaransa, ambayo 
ilitangaza kuanza rasmi kazi ya 
uzalishaji wa gesi katika visima 
vilivyopo ndani ya bahari, jirani 
na mji huo.

Pia kampuni zingine zenye vi-
talu vya uchimbaji gesi, zimesiti-
sha kuwekeza mabilioni ya fedha 
katika maeneo ya pwani ya Cabo 
Delgado, kwa sababu ya kukose-
kana kwa hali ya usalama.

Wachambuzi wa uchumi wa-
naamini suluhu ya mgogoro un-
aoendelea utapatikana kupitia 
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Wanavijiji wanogewa
 msaada mashine za magogo

 vijijini, sasa wadai nyongeza

Wanakijiji wa Cabo Delgado, Msumbilji, wakiwa katika maisha ya simanzi, baada ya kuvami-
wa. PICHA: MTANDAO

YANAYOJIRI CABO DELGADO…

Jenerali Dagvin Anderson, anase-
ma kuwa kundi hilo limekuwa 
likipata msaada kutoka nje, hali 
inayolifanya kundi hilo kuwa ha-
tari zaidi.

‘’Tumewashuhudia katika kip-
indi cha miezi 12 mpaka 18 waki-
jiimarisha uwezo wao wao wa 
mashambulizi na kutumia mbinu 
ambazo hutumika pia katika mae-
neo ya Mashariki ya Kati ambako 
kuna makundi yenye uhusiano na 
Islamic State,’’ anasema Meja Jen-
erali Anderson.

Imani ya kuwapo watu nyuma 

ya kundi hilo, ni baada ya kuanza 
kumiliki magari ya kivita, silaha 
na sare za kisasa na Kaskazini 
mwa Msumbiji, sasa iko wazi zaidi 
kwa mujibu wa picha za video zi-
lizopigwa katika eneo la Bandari 
ya Mocimboa da Praia, lililo-
dhibitiwa. 

Siku tisa, zilizopita wanamgam-
bo hao walivamia na kudhibiti 
kwa siku mbili wanamgambo 
hao walidhibiti mji mwingine 
muhimu wa Quissanga.

‘’Sasa wana silaha na magari ya-
nayowafanya waweze kutembea 
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kirahisi na kufanya mashambulizi 
kwenye eneo kubwa na hutumia 
sare za wanajeshi. Hivyo, watu 
huchanganyikiwa na kuogopa,’’ 
anasema. 

Askofu wa Katoliki wa eneo la 
Pemba, Luiz Fernando Lisboa, 
anasema vitendo vya kigaidi dhidi 
ya wanavijiji vimesababisha watu 
200,000 kukimbia makazi yao, 
huku shughuli za uzalishaji mali 
zikiwamo za kilimo na biashara 
zimesimama.

KWANINI UVAMIZI?
Video tofauti zilizosambaa 

mwaka huu kwenye mtandao 
wa WhatsApp nchini Msumbiji, 
zinaonyesha kiongozi wa wan-
amgambo alitoa ufafanuzi kwa 
nini wanavamia na kuteka mae-
neo ya kimkakati.

Kiongozi huyo anadai wana-
fanya hayo kutokana na serikali 
kukosa usawa kwa watu wake, ku-
wadhalilisha maskini na kuwapa 
faida viongozi.

‘’Tatizo ni kuwa kuna kundi la 
vijana wasio na ajira. Ikiwa tutatat-
ua matumizi ya nguvu, rushwa, na 
ikiwa tutakuwa na mfumo thabiti 
wa haki nina uhakika tutatatua 
shida hii haraka,’’ anaeleza, 
mchambuzi Profesa Adam.

Hapo awali serikali ya Msum-
biji ilitaka kupunguza uasi huo 
kwa kuwaita wanamgambo kama 
watu wahalifu, ilizuia waandishi 
wa habari kuingia katika mkoa 
huo.  Hali ilivyo, sasa imebadilika 
serikali ya Msumbiji askari wa nje 
kutoka Urusi, Marekani na Afrika 
Kusini ili kusaidia jeshi kumaliza 
uasi huo.

Makala hii imaeandaliwa 
kwa msaada wa mtandao

Ugaidi wageuza utajiri wa visima 
gesi laana ya mauaji Msumbiji?

utawala imara na uwazi katika 
masuala ya uchumi, usawa katika 
umiliki ardhi, ajira na mgawanyo 
sawa wa mapato ya gesi.

‘’Pamoja na uasi tunaoshuhu-
dia kuona, kampuni za kimataifa 
zinataka kujua kama wanaweza 
kuchukua hisa zao, lakini wa-
napaswa kuwaangalia wakazi wa 
eneo hili,’’ anasema askofu mmoja 
wa Pemba.

ANAWABEBA ‘IS’?
Mkuu wa Operesheni Maalum 

wa Marekani barani Afrika, Meja 

Ukurasa 12



Pierre Philippe Blanc, Mshauri wa Mradi wa Ufugaji wa Jongoo Bahari, uliosimamiwa na Shirika la Chakula na Kilimo (FAO), alipokuwa na wavuvi 
baharini. PICHA MTANDAO

1312

SMZ ya Dk. Mwinyi, biashara ya jongoo
‘mpango mzima’ kilo sokoni Sh. 200,000

UCHUMI WA BULUU

Uchumi wa 
Buluu Zan-
zibar, ni 
kwa sababu 
uchumi un-
aotokana 
na bahari 
ndio uchumi 
mkuu hasa 
kwa nchi za 
visiwa kama 
Zanzibar.

• Aanzisha wizara maalum kuishughulikia • Yafungulia ajira maelfu vijana Zanzibar 
Na Christina Mwakangale

ZANZIBAR ni sehemu ya Tanza-
nia inayoundwa na visiwa vya 
Unguja na Pemba, kisiwa kilicho 
na umaarufu wa barabara zenye 
kona nyingi, milango iliyo na mi-
choro tangu zama karne ya 19.

Mbali na kuwa Zanzibar ni 
kituo cha kihistoria cha biashara 
na uchumi wake kuimarishwa na 
utalii, hivi sasa uchumi utokanao 
na baharini unashika kasi, waki-
wamo vijana 300,000 waliojiajiri 
tayari wanatarajiwa kunufaika.

Waziri wa wizara mpya ya 
Uchumi wa Buluu na Uvuvi 
wa Serikali ya Zanzibar, Abdal-
lah Hussein Kombo, anasema 
fursa zilizopo katika mazao ya 
bahari zinajumuisha jongoo wa 
baharini, walioko mjini Unguja, 
sambamba na uboreshaji uvuvi, 
mafuta na gesi.

Kimsingi, jongoo bahari au 
maarufu kwa jina la ‘Sea cu-
cumber’ ni moja ya viumbe hai 
waliopo baharini. Hao ni kati ya 
biashara kubwa duniani, huku 
kukiwapo miradi mikubwa kwa 
nchi za bara la Asia, jongoo ni 
chanzo cha mapato, ajira na fur-
sa muhimu za kuhifadhi viumbe 
baharini.

Hadi sasa Zanzibar inatajwa 
kuwa ya pili ukanda wa Afrika, 
katika kuanzisha ufugaji viumbe 
bahari hao, wakiwamo  jongoo, 
huku wenzetu walio visiwani 
bara la Afrika, Madagascar, mi-
radi ya namna hiyo imeshapiga 
hatua kubwa na hasa shughuli za 
ufugaji wa jongoo.

Waziri Kombo ana ufafanuzi 
katika hilo, akisema: “Rais Dk. 
Hussein Mwinyi alianzisha wiz-
ara hii mpya na aliona umuhimu 
kama njia kuu ya kuimarisha 
uchumi wa Zanzibar, ambayo 
imezungukwa na bahari,” ana-
tamka, akiwa na ufafanuzi hali 
halisi ya Zanzibar kuzungukwa 
na bahari, ni fursa ya kuimarika 
kwa shughuli za uvuvi.

“Uchumi wa Buluu ni suala ji-
pya katika nchi yetu, tafsiri yake 
ni uchumi endelevu unaotokana 
na matumizi sahihi ya rasilimali 
za bahari. Kama ilivyo katika Il-
ani ya chama (CCM) namba 187 
ikielezea uchumi wa buluu na 
ambao unaweza kuajiri takribani 
vijana 300,000,” anasema, huku 
kuongeza:

“Uchumi wa Buluu Zanzibar, ni 
kwa sababu uchumi unaotokana 
na bahari ndio uchumi mkuu 
hasa kwa nchi za visiwa kama 
Zanzibar.”

Anasema mkakati wa serikali 

UNATOKEA kuwa mion-
goni mwa watu wanaoishi 
katika mazingira ya baridi 
kali. Unajua kwamba ni 
ngumu kwa binadamu kui-
shi katika hali kama hiyo, 
hivyo unahakikisha kuwa 
unanunua masweta kwa 
ajili ya familia yako.

Na kwa kuwa una-
jua fika kwamba baridi 
inaumiza na wewe unai-
tumia kama adhabu kwa 
wanao wanaokukosea au 
kukiuka maadili ya familia, 
kwa kuwanyima sweta, 
ili wajutie makosa yao ili 
wasiyarudie.

Adhabu hiyo unai-
toa kwa vipindi tofauti, 
kutegemea uzito wa ma-
kosa, wengine wanaweza 
kukaa bila sweta kwa 
wiki, mwezi hata miezi na 
hasa wale ambao ni kiburi 
wasiotaka kujirudi angalau 
hata kwa kuomba radhi.

Lakini, wakati adhabu 
zako zikiendelea, baa-
dhi ya majirani zako 
wanaingiwa huruma na 
kuwaombea msamaha, 
na hata wengine kuwatu-
pia mashuka au vitenge 
na hata khanga, angalau 
kuwapunguzia mateso ya 
baridi.

Hatimaye, baadhi ya 
walioombewa msamaha 
unawapa sweta na wa-
naendelea na maisha 
yao kama kawaida, huku 
wengine pengine bado wa-
naendelee na adhabu.

Hivi karibuni, kituo 
kimoja cha redio na tel-
evisheni, kilipunguziwa 
adhabu kutoka miezi sita 
hadi takriban mmoja kuto-
kana na kosa la maadili.

Baada ya kuomba radhi 

Jamani ’media’ zianze maisha upya
TAFAKURI YA MLALAHOI 

huku pia, watu wengine 
wakishiriki kuwaombea 
radhi, mlezi ambaye ni seri-
kali akaamua kuwapunguzia 
adhabu iliyokuwa imelenga 
televisheni na sasa wanaen-
delea na matangazo yao 
kama kawaida.

Pongezi kwa serikali, kwa 
kuonyesha ulezi mwema 
kwa watoto wake. Kuna 
baadhi ya vyombo vya 
habari vilivyofungiwa na 
serikali baada ya kuonekana 
kuwa na hatia ya kukiuka 
maadili ya utangazaji na 
utoaji habari, vingine vi-
likata rufani katika mamlaka 
zilizoko na kushinda, bado 
havijarejea kazini kutokana 
na sababu mbalimbali.

Vyombo hivyo vilikuwa 
na mchango mkubwa katika 
kuhabarisha, kuelimisha 
na kuburudisha jamii, pia 
ya kuwa pia vyanzo vya 
mapato kwa wamiliki, pia 
watumishi, ambao nao wana 
familia zinazowategemea.

Kwa maana hiyo, baridi 
ya kufungiwa inawapiga 
wamiliki, watumishi na fa-

milia zao, kiasi kwamba ni 
huruma tu ya mlezi, ndiyo 
inayosubiriwa katika ama 
kuvipunguzia adhabu kwa 
kuvifunika kwa mashuka, 
au kuvifutia kabisa adhabu 
kwa kuvirejeshea  sweta.

Magazeti na vituo 
vya redio na televisheni 
vilivyofungiwa, kwa kweli 
kutokana na muda ulivyok-
wishapita, vina kila sababu 
ya kuwa vimejitambua na 
kujirudi na kuona umuhimu 
wa kuzingatia maadili na 
kuendelea na majukumu 
yao ya msingi, endapo tu 
mlezi ataona umuhimu 
huo.

Nadhani inawezekana, 
mathalani kwa waziri au 
mawaziri wenye dha-
mana kwa niaba ya mlezi, 
serikali, kutoka hadharani 
na kutangaza msamaha wa 
jumla kwa vyombo vilivyo 
kifungoni, kama afanyavyo 
Rais kusamehe maelfu ya 
wafungwa ufikapo wakati 
mwafaka wa kufanya 
hivyo.

Narejea kuipongeza seri-
kali kwa hatua iliyochukua 
kuisamehe, lakini kuitaka 
huruma iwafikie na wen-
gine waliofungiwa wafun-
guliwe, ili kuokoa maisha 
ya wamiliki, wafanyakazi 
na wategemezi wao.

Si rahisi kwa mwana 
kumlazimisha mzazi 
amsamehe, bali ni rahisi 
kuomba kusamehewa kwa 
kujutia makosa yaliyo-
fanyika na mzazi anayejua 
umuhimu wa kutokata 
mkono ulionajisiwa na  
mwana, husamehe na 
kuanza upya, ili maisha 
yaendelee kwa maslahi 
mapana ya jamii. Alamsiki!
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na Mwinyi, Salmin Shukuru Bo-
tea, anasema wamelenga kukuza 
fursa za mwamko wa vijana ku-
taka kujifunza katika shughuli 
hiyo hasa ufugaji wa majongoo ni 
mkubwa, ingawa changamoto ni 
kuwafikia.

“Uchumi upo katika bahari, 
niwaambie tu hivyo vijana. Kilo 
moja ya majongoo huuzwa hadi 
shilingi laki mbili, ukiwa na kilo 
40 una shilingi milioni 80 wa 
mwaka. Vijana tuna akili na ngu-
vu tunangoja nini?” Anasema 

“Ni wakati wa kufuga jongoo, 
samaki ambao hauhitaji gharama 
kama ambavyo utafuta kuku,” 
anaendelea Salmin, akiwa na mi-
sisitizo: “Hii ni fursa kwa vijana 
kujiajiri katika shughuli ya uvuvi 
wa majongoo na ufugaji ili ku-
jiongezea kipato. Nilipoanzisha 
taasisi hii, lengo lilikuwa kukuza 
ajira, biashara na uchumi.”

Anasema, matarajio yao ni 
kuanzisha ufugaji na uvunaji 
wa jongoo kirahisi na usiohitaji 
uwekezaji mkubwa kama ilivyo 
uvuvi wa samaki, unaohitaji nya-
vu na boti kupata kupata mazao 
zaidi.

Katibu wa Ushirika wa Wakuli-
ma Hai Co-operative Society, 
Zanzibar, Semeni Mohamed 
Salum, anasema biashara ya jon-
goo, ilianza visiwani mwaka 2011 
na kwamba ufugaji ulikuwa viji-
jini zaidi.

“Ufugaji huu una tija! Serikali 
imeahidi sekta hii itaipa ngu-
vu ufugaji baharini kwa kuwa 
mwamko ni mkubwa, waliojiajiri 
katika uchumi wa buluu, soko 
lipo kubwa, ikiwamo hasa Hong-
kong na Marekani,” anasema Se-
meni.

MTAALAMU JONGOO
Pierre Philippe Blanc, ni mta-

laamu na Mshauri Mkuu wa Mra-
di aliyebobea katika uzalishaji 
jongoo, kutoka Shirika la Chaku-
la na Kilimo (FAO) la Umoja wa 
Mataifa, anasema jongoo ni bid-
haa anayeweza kuleta mageuzi 
makubwa Zanzibar na ukanda 
wote wa Afrika,  

Akizungumzia mwaka juzi ka-
tika mazungumzo ya kimataifa 
mwaka juzi, anasema Zanzibar 
wana uwezo wa kuzalisha hadi 
ziada majongoo wadogo na 
kusambaza mbali kwa ukanda 
wananchi kama Madagascar na 
maeneo mengine ya ukanda wa 
Bahari ya Hindi.

Mradi unaoendelea sasa Zanzi-
bar, ulianza kwa ufadhili wa asasi 
ya KOICA kuoka nchini Korea 
Kusini, huku FAO, wakihusika na 
masuala ya utaalamu.

Mtaalamu huyo Pierre, kutoka 

Kombo, watumishi wa sekta hiyo, 
pia walipata fursa ya kuhudhuria 
mafunzo yahusuyo ufugaji baha-
rini nchini China.

Anasema mwaka 2019 kupitia 
mpango wa uendelezaji sekta 
ya ufugaji na mazao ya baha-
rini wataalamu wa Madagascar, 
walifika visiwani humo kupitia 
Taasisi ya Blue Venture, waliotoa 
mafunzo ya ufugaji bora ma-
jongoo na ujenzi wa maeneo ya 
kufugia.

WAFUGAJI WAIBUKA
Umuhimu wa ufugaji huo, 

ulipobainika, anasema sasa ki-
paumbele kinatolewa katika uf-
ugaji jongoo na biashara inaima-
rika, ikiwamo kukuza uchumi.

“Mimi na Mwinyi ni miongoni 
mwa taasisi za kijamii ambazo 
zina azma ya kutekeleza malen-
go hayo. Wizara itatoa ushiriki-
ano kwa taasisi kama hizi zote, ili 
kboresha ufugaji,” anasema.

Waziri anaongeza: “Nitoe wito 
kufuata kanuni na sheria za uvu-
vi, ili kutunza mazingira.”

Msisitizo wake sasa ni 
kwamba, bahari ndio uchumi 
mkuu na tegemezi wa visiwa vya 
Zanzibar, kutokana na mazingira 
yake kuzungukwa na bahari na 
kwamba lengo la wizara hiyo 
mpya ni kuleta mapinduzi ya 
kiuchumi.

Kutokana na hilo, waziri huyo, 
anatoa wito kwa vijana visiwani 
humo, kujiajiri katika biashara 
itokanayo na mazao ya bahari, 
hususan uvuvi wa samaki na ma-
jongoo, mwani, chumvi, mafuta 
na gesi na kubadili hali zao ki-
maisha.

WADAU WAKE
Mkurugenzi wa Taasisi ya Mimi 

Na Joseph Kulangwa
(+255)  713 410008
jkulangwa@yahoo.com

ya Zanzibar katika uanzishwaji 
wizara unabeba maana ya kushu-
ghulikia uchumi huo, ikiwamo 
kutoa mafunzo kwa vijana, 
pamoja na uandaaji sera ambayo 
itatumika katika sekta hiyo.

“Tumejipanga kwanza kuweka 
mikakati ya watu wote waelewe 
kuhusu uchumi wa buluu kwa 
kushirikiana na sekta binafsi na 
nje ya nchi kuja kushirikiana na 
sisi katika uvuvi, mafuta na gesi 
kuja kushirikiana nasi,” anasema 
Waziri Kombo.

Pia anataja kipaumbele katika 
sekta hiyo ni kwamba vijana wa-
takuwa kati ya wanufaika wa 
uchumi huo na atahakikisha wiz-
ara yake itafika maeneo tofauti, 
ikiwamo vikundi na hata kuzun-
gumza nao kuhusu sekta hiyo.

MZIZI UFUGAJI JONGOO 
Waziri Kombo anasema, bi-

ashara ya majongoo iliyoanzia 
miaka mingi iliyopita katika Bara 
la Asia, kwa upande wa Zanzibar 
ilianza kuibukia katika miaka ya 
1990.

“Miaka hiyo biashara hii ili-
kuwa inafanyika tu baharini, 
lakini kutokana na kuongezeka 

FAO, anasema huenda ukawa 
mzizi wa mageuzi makubwa ka-
tika uchumi wa Zanzibar, kuto-
kana na kuwapo soko kubwa la 
jongoo katika nchi za bara la Asia 

na Ulaya.
Utafiti wa awali wa Shirika la 

Misaada la Korea (KOICA), ulio-
fanywa mwaka 2012 na ulipende-
keza kuendelezwa kwa sekta 

ya uvuvi kutokana na ongezeko 
kubwa la mahitaji ya vyakula vya 
mazao ya baharini, hali ambayo 
inaweza kusababisha baadhi ya 
viumbe hai bahari kutoweka.

kwa kasi wa uvunaji na 
soko la bidhaa hii ( jongoo) 
hasa kwa nchi za Mashariki 
ya mbali, pamoja na China, 
mashirika ya kimataifa na 
uhifadhi duniani, yalianzi-
sha mfumo wa kufuga ma-
jongoo badala ya kuvuna tu 
baharini,” anasema Kombo.

Anasema, 2015 ni mwaka 
ambao ushirika wa wakuli-
ma Hai ulianzisha uhama-

sishaji wa ufugaji majongoo 
kupitia vyombo vya habari, 
kwa kujenga mashamba ya 
viumbe hao na hata wakao-
nyesha matokeo chanya.

Kombo anasema, ndiko 
ufugaji ulipoanza kuoneka-
na chanya na SMZ iliamua 
kupeleka wataalamu 30 
nchini China, ambao sasa 
wamebobea katika ufugaji 
wa mazao ya baharini, ili 

kuendeleza sekta hiyo.
Pia waziri huyo anabaini-

sha kwamba, ilpofika mwa-
ka 2012, idadi kama hiyo ya 
wataalamu walisafiri kwen-
da kujifunza mwaka 2017, 
wataalamu kutoka China 
wakifika visiwani humo 
kutoa mafunzo ya mwezi 
mmoja kwa wataalamu 30 
wa Zanzibar.

Kwa mujibu wa Waziri 

Waziri wa Uchumi wa Buluu 
na Uvuvi, Zanzibar, Abdallah 
Hussein Kombo. 
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uchumi

Mkurugenzi wa Shirika la Kuendeleza Uhifadhi wa Mpingo (MCDI), Jasper Makala, akimweleza 
Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Damas Ndumbaro (mwenye miwani nyeusi) na viongozi wa 
kiserikali mkoani Lindi,  jinsi mashine ya kuchakata magogo inavyofanya kazi, baada ya waziri 
kuzindua. PICHA: CHRISTINA HAULE

Na Christina Haule, RUANGWA 

WANAVIJIJI kutoka vijiji 18 vya 
wilaya za Ruangwa na Naching-
wea mkoani Lindi, wako katika 
tabasamu ya kupatiwa nyenzo ya 
kiuchumi, mashine ya kisasa ya 
kuchakata magogo.

Ila wana lao lingine la kuiom-
ba serikali, kwa kushirikiana na 
Mradi wa Mnyororo wa Thamani 
wa Mazao ya Misitu (FORVAC), 
ihakikishe kila wilaya inakuwa na 
mashine yake ya kuchakata ma-
gogo, hali itakayowasaidia kukua 
kiuchumi kwa wakati.

Hizo ni kauli zao baada ya 
kupokea mashine ya kuchakata 
magogo maarufu ‘Mobile Somi’ 
yenye thamani ya Sh. milioni 
110, iliyotolewa na serikali ya Fin-
land, kwa kushirikiana na serikali 
kupitia mradi wa FORVAC.

Mbali na shukurani wanay-
oitanguliza, wanatamka kwa 
nyakati tofauti kwamba, mashine 
hiyo moja iliyotolewa itumiwe 
na wilaya hizo mbili, bado ni kik-
wazo katika ufanisi wa utendaji 
kazi wao. 

Mkazi wa kijijini Mbondo, 
wilayani Nachingwea mkoani 
Lindi, Haji Mwembe, anaishuk-
uru serikali kuwapatia mashine 
hiyo anayoamini itawainua ka-
tika uchakakati mbao na kupata 
mauzo makubwa, tofauti na 
mwanzo.

Anasema, kuna haja ya seri-
kali kupitia FORVAC, ikawapa-
tia mashine nyingine kwa kila 
wilaya, hali anayoamini kwa 
kuhudumia wilaya mbili za Nach-
ingwea na Ruangwa, haikidhi vy-
ema mahitaji inavyostahili.

“Mashine ya kuchakata mbao 
zinapaswa ziwe kila wilaya na ya 
kwake, tukitumia moja sote bado 
italeta shida, tunaomba FORVAC 
mtuletee mashine yetu, tuweze 
kuchakata wenyewe bila kufuata 
zamu au kusubiri kupokezana,” 
anasema.

Mratibu wa Kitaifa wa Pro-
gramu ya Mnyororo wa FORVAC, 
Emmanuel Msoffe, anasema 
FORVAC itahakikisha kila wilaya 
inapata mashine yake kulingana 
na kongani tatu za mradi zilizo-
po.

Msoffe, ambaye ni Ofisa Misitu 
na Nyuki Mwandamizi kutoka 
Wizara ya Maliasili na Utalii, 
anasema kuna mpango wa ku-
nunua mashine zingine nne wa-
nazotarajia hivi karibuni, watazi-
gawa kwenye kongani zilizopo 
kitaifa. 

Anazitaja kongani za miradi 
hiyo ni mkoani Tanga katika 
wilaya za Handeni, Kilindi, Kiteto 
na Mpwapwa; Ruvuma, wilayani 
Tunduru, Namtumbo, Songea, 
Mbinga na Nyasa; na mkoani Lin-
di katika wilaya za Nachingwea, 

Ruangwa na Liwale. 
Msoffe anasema tayari kuna 

mashine mbili zimeshagawiwa, 
moja wilayani Songea, Naching-
wea na Ruangwa.

Anafafanua kuwa, ugawaji 
mashine hizo utazingatia mita 
za ujazo wa miti iliyopo katika 
wilaya husika, kwa wananchi 
walioandaa uvunaji miti yenye 
ujazo wa kuanzia mita 100.

Msoffe anasema, katika ku-
hakikisha mashine zinafanya 
kazi vizuri, watawakusanya wa-
naoziendesha kupatia mafunzo, 
ili kuwapo ufanisi kulingana na 
malengo yanayokusudiwa.

FAIDA ZILIZOPATIKANA
Mkuu wa Wilaya ya Kilwa, 

Christopher Ngubiagai, anawa-
taka wakazi kutodharau mashine 
walizokabidhiwa kutokana na 
udogo iliyo nao, bali waangalie 
faida zake anazozitaja kuwa kub-
wa.

Anasema, walipatiwa mashine 
kutoka Shirika la WWF mwaka 
2017, iliyowasaidia kimaende-
leo kati ya vijiji 11 vyenye mradi 
wilayani na tayari vijiji vitatu 
vimeshaanza kuchakata magogo 

kwa kutumia mashine, huku 
wakioona faida zake.

Ngubiagai anasema kijiji cha 
Mkea, kimeshapata Sh. milioni 
34 baada ya uchakataji magogo, 
tofauti na uchakataji wa zamani 
kienyeji, kabla ya hiyo zilipoteza 
ujazo mkubwa wa mbao na ili-
kusanya Sh. milioni 26, ambayo 
Sh. milioni sita pungufu ya pato 
la sasa.

Anasema, kijijini Libwichi wa-
likotumia teknolojia ya zamani, 
walipasua mbao za mita za ujazo 
154 na kupata Sh. milioni 25, lak-
ini walipotumia mashine za kisa-
sa kwa mbao za ujazo huo huo, 
walipata jumla ya Sh. milioni  67.

Mkuu wa Wilaya anakitaja kijiji 
kingine cha Likawage, anayese-
ma teknolojia za zamani iliwain-
giza cha Sh. milioni 45, kutoka 
jumla ya mbao zenye mita za 
ujazo 167. 

Anasema kinyume chake, 
walipochakata mbao kwa ku-
tumia mashine za kisasa, waliin-
giza jumla ya Sh. milioni 141.4.

Ngubiagai anaongeza kwamba 
mashine hiyo yenye teknolojia 
rahisi wilayani Kilwa, imewafun-
za mengi katika mapato endel-

• Ni wanufaika mradi wa FORVAC mapato na maendeleo, wakitu-
mia mashine hiyo rahisi na ma-
hususi kwa kuongeza mnyororo 
wa thamani ya mazao misitu.

Waziri Dk. Ndumbaro, anase-
ma mashine za sasa zinawapatia 
wanavijiji asilimia 60 ya mapato 
tofauti na zamani, zilizowapatia 
asilimia 30 pekee.

“Pia mashine hii inapunguza 
upotevu wa mazao ya misitu na 
kutengeneza ajira kwa wananchi 
na itazalisha ajira zaidi 250. 
mashine ni rafiki kwa mazingira, 
inatumia miti michache kwa 
manufaa makubwa, ” anasisitiza 
Dk. Ndumbaro.

Waziri huyo anawataka vion-
gozi wa halmashauri za wilaya 
kuwa macho kusimamia sheria 
kudhibiti uvunaji misitu kiholela, 
ikiwamo kuchukua hatua dhidi 
ya wakiukaji wote.

Dk. Ndumbaro anawakumbu-
sha wananchi, kwamba vibali vya 
uvunaji misitu vinatolewa na vi-
jiji pekee na mhitaji wa kununua 
mbao, sharti akatiwe na wanavi-
jiji kupitia vikundi vyao rasmi, 
jambo linalorahisisha ukusanyaji 
kodi vijijini.

Pia waziri anasema ukusanyaji 
mzuri wa kodi za mazao hayo ya 
misitu kupitia FORVAC, unasaid-
ia kuanzishwa na kuboreshwa 
miradi ya vijiji, anawaagiza 
wakuu wa wilaya zenye miradi ya 
uvunaji endelevu wa misitu, kusi-
mamia, tija yake kwa manufaa ya 
wanavijiji.

Lingine anawaagiza wadau 
wa misitu, katika wilaya na hal-
mashauri kuhakikisha wanasi-
mamia uhifadhi wake, kwa kuz-
ingatia uvunaji unaoendana na 
uhifadhi, ili kutopoteza misitu 
iliyopo.

MKURUGENZI MISITU
Mkurugenzi wa Misitu na Ny-

uki, Dk. Ezekiel Mwakalukwa, 
anaainisha kwamba, vijiji vi-
takavyonufaika na mashine hiyo, 
vimeshaandaa mipango endel-
evu ya kusimamia misitu waki-
saidiwa kitaalamu na mamlaka 
hiyo ya kiserikali.

Anasisitiza haja ya matumizi 
yote ya misitu kuzingatia mipa-
ngo ya usimamizi, sheria, kanuni 
na taratibu zilizowekwa na FOR-
VAC.

“Kamati za maliasili za vijiji 
zimepewa mafunzo stahiki ku-
wawezesha kutekeleza vyema 
majukumu ya usimamizi shiriki-
shi wa misitu, kwa niaba ya wa-
nanchi.

“Hivyo mashine uliyozindua 
leo na nyingine kati ya mbili 
utakazozindua hivi karibuni, ni 
sehemu tu ndogo ya utekelezaji 
wa mradi wetu mkubwa 
wa FORVAC,” anasema Dk. 
Mwakalukwa.

evu ya misitu, yanayowawezesha 
kumalizia ujenzi wa madarasa 
yaliyokuwa hayajakamilika ka-
tika shule zao za msingi na se-
kondari.

Mengine anayotaja ya kunu-
faika, inajumuisha ujenzi wa 
zahanati, nyumba za walimu, 
madawati, kuwakatia bima za 
CHF wanavijiji, kupatikana sare 
za wanafunzi na chakula cha wa-
nafunzi shuleni.

WAZIRI DK. NDUMBARO 
Waziri wa Maliasili na Utalii 

Dk. Damas Ndumbaro, anaishau-
ri FORVAC, kutafuta namna ya 
kuongeza mashine hizo, ili ku-
wezesha teknolojia rahisi kwa 
wananchi, aliyoieleza ni njia 
sahihi ya kuzalisha maendeleo 
vijijini.

Dk. Ndumbaro anasema, ni 
mashine zitakazosaidia kuchaka-
ta magogo kupitia utaratibu wa 
kisheria, unaoenda na vijiji ku-
tanuka kimaendeleo katika sekta 
mbalimbali zikiwamo elimu, afya 
na miundombinu.

Aidha, anasema ni sehemu ya 
mkakati na mipango ya kitaifa 
inayowataka wanavijiji kuongeza 

Wanavijiji wanogewa msaada mashine 
za magogo vijijini, sasa wadai nyongeza
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Afanya ujasiriamali kwa fedha za TASAF
Na Renatha Msungu, CHEMBA

MNUFAIKA wa mpango wa ku-
nusuru kaya maskini (TASAF), 
Mwanjala Said, ameamua kufanya 
ujasiriamali kwa kutumia akiba al-
izowezeshwa kuanzisha biashara ya 
kukopesha sukari kwa wafanyabi-
ashara wadogo, kijiji cha Goima.

Mwanjala, ambaye ni mnufaika 
wa TASAF yeye na familia yake 
alianza kufanya biashara hiyo akiwa 
na mtaji wa Sh. 120,000 ambazo ali-
tumia kununua mfuko wa sukari.

Akizungumza katika ziara ya 
kutembelea wanufaika wa mpango 

huo, Mwanjala alisema biashara ya 
kuuza sukari kwa wakazi wa kijiji 
cha Goima alianza kupitia fedha za 
TASAF ambazo walipewa kwa ajili 
ya kujikimu na alipoweka akiba ki-
dogo kwa muda wa miezi kadhaa na 
kufanikiwa kupata mtaji.

“Naishukuru sana serikali kupi-
tia mpango wa TASAF kwa sababu 
umenisaidia kuanzisha biashara 
ambayo naitumia kujikimu mimi na 
familia yangu,” alisema Mwanjala.

Alisema fedha inayotolewa aki-
ipangilia vizuri anaweza akatengen-
eza kitu kikubwa ambacho kitakuwa 
kikimwingizia faida itakayosaidia 

kuendesha maisha ya kila siku.
Pia amekuwa akifuga kuku na 

mbuzi wanaompatia fedha za ku-
jikimu na familia yake ikiwamo 
kununua vifaa vya shule vya wa-
nafunzi. Alisema bila mpango wa 
kunusuru kaya maskini asingeweza 
kupiga hatua moja mbele kimaen-
deleo kama alivyo sasa.

Kutokana na hilo amewashauri 
wakazi wa kijiji hicho na vijiji ving-
ine wakipewa fedha waitumie kwa 
kufanya jambo ambalo litawasaidia 
kuwapa maendeleo.

Naye mlengwa Ashura Bela, 
alisema mpango wa kunusuru kaya 

maskini umewasaidia wakazi wa 
vijiji mbalimbali kujiinua kiuchumi 
kutokana na fedha ambayo wame-
kuwa wakipata na kuitumia katika 
biashara ndogo ndogo.

“Kwa kweli TASAF, imetuinua 
sana walengwa wa mpango huu 
kila tunapopewa fedha za kujikimu 
huweka akiba na kubuni biashara,” 
alisema Bela.

Ofisa Malalamiko wa Idara ya 
Mawasiliano TASAF, Makwinja 
Yusuph, alisema TASAF imekuwa 
ikitoa mafunzo kwa walengwa wa 
mpango huo kupitia wataalamu 
mbalimbali kuwaelekeza namna ya 

kuibajeti fedha hiyo.
Alisema kuna wasimamizi ambao 

kama mlengwa anahitaji kufuga au 
kuendesha kilimo basi humpa mbi-
nu za jinsi ya kuendesha ujasiriama-
li mdogo ambao anataka kufanya 
kupitia akiba ya fedha aliyojiwekea 
kutoka TASAF ikiwamo mitaji am-
bayo hutolewa kwa wasichana kwe-
nye mradi wa timiza malengo.

Alisema walengwa wengi wa 
mpango wa kunusuru kaya maskini 
wamejikita kufanya biashara ndogo 
na ufugaji kutokana na akiba wana-
zojiwekea wanapopata ruzuku ku-
toka TASAF.

Ndalichako atoa mwezi mmoja kupata taarifa ukaguzi shule
Na Paul Mabeja, DODOMA

W
AZIRI wa Elimu, 
Sayansi na 
Teknolojia Prof. 
Joyce Ndalichako, 

amemwagiza Mkurugenzi wa 
Idara ya Udhibiti Ubora nchini 
kumpelekea taarifa ya ukaguzi 
wa shule na walichokibaini ka-
tika ukaguzi huo ndani ya mwezi 
mmoja.

Akizungumza juzi katika hafla 
ya kukabidhi magari 38, kwa 
wadhibiti ubora wa shule Prof. 
Ndalichako alisema, anatoa 
mwezi mmoja kwa mkurugenzi 
huyo kumpelekea ripoti ya tath-
mini ya shule hizo.

Alisema haridhishwi na mfu-
mo wa ukaguzi unaotumika sasa 
ambao alisema unasababisha 
kufanya matumizi mabaya ya 
fedha na rasilimali za umma.

“Tunagawa  magari haya kwa 
ajili ya wadhibiti ubora wa shule 
kuwawezesha kuzifikia shule 
kwa wingi na kwa wakati, lakini 
cha kushangaza mdhibiti ubora 
ataendesha gari kutumia mafuta 
ya serikali kwenda kata ambako 

kuna shule ya msingi na  se-
kondari, lakini atakagua shule ya 
msingi na kuiacha sekondari.

“Halafu nataka mwingine 
aje kukagua sekondari, hayo ni 
matumizi mabaya ya fedha za 
umma, nilishatoa maelekezo 
wadhibiti ubora msingi wawe na 
uwezo wa kukagua na shule za 
sekondari, haiwezekani magari 
mawili yapishane kwenye kata 
hiyo hiyo kufanya ukaguzi,” 
alisema. Alisema, hali hiyo pia 
inasababisha shule zinazofikiwa 
kuwa chache.

“Mkurugenzi nenda na wakati 
mimi nataka mkurugenzi anay-
eenda na wakati kama huwezi 
tutafuta wadhibiti ubora wa 
shule wanaokwenda na wakati 
ili tuwe na matumizi mazuri ya 
rasilimali, na kama Mkurugenzi 
huwezi kwenda na wakati katibu 
mkuu        nakuagiza kutafuta 
mkurugenzi mwingine,” alisisiti-
za.

Prof. Ndalichako alisema, seri-
kali inaendelea kushirikiana na 
washirika wa maendeleo pamo-
ja na wadau mbalimbali katika 
kuboresha elimu nchini.

Aliwashukuru wahisani na 
wadau wa maendeleo waki-
wamo Benki ya Dunia, SIDA 
pamoja na DfID ambao kupitia 
mradi wa Lipa kwa Matokeo 
(EP4R) wamewezesha ununuzi 
wa magari 38, kwa gharama ya 
shilingi bilioni sita.

Alisema lengo la magari 
hayo ni kuimarisha shughuli za 
udhibiti ubora wa shule nchini.

“Magari haya yanagawiwa 
kwenye halmashauri 27, zisizo 
na magari, kanda 10 na gari moja 
litatumika katika ofisi ya makao 
makuu ya wizara kwa ajili ya shu-
ghuli za ufuatiliaji.

Alisema, wizara yake kupitia 
idara ya udhibiti ubora wa shule 
ina jukumu la kusimamia mfumo 
wa udhibiti ubora wa shule na 
kufanya tathmini ya ujifunzaji na 
ufundishaji katika shule na vyuo 
vya ualimu na kutoa ushauri wa 
kitaalamu na kitaaluma kwa wal-
imu, wakufunzi na viongozi wa 
elimu ili kuinua ubora wa elimu 
nchini. Vilevile alisema, serikali 
imeendelea kuimarisha mfumo 
wa udhibiti ubora wa shule kwa 
kuongeza wadhibiti Ubora wa 

shule wapya 400 katika mwaka 
wa fedha wa 2019/2020 ongeze-
ko ambalo limesaidia kuleta tija 
katika ufuatiliaji shuleni katika 
vyuo vya ualimu.

Pia alisema katika kuimarisha 
mazingira ya utendaji kazi seri-
kali imeshatumia kiasi cha Sh. 
bilioni 15.203 kwa ajili ya kujeng-
wa ofisi 100 za wadhibiti ubora 
wa shule katika halmashauri za 
wilaya na kwa sasa inaendelea 
na ujenzi wa ofisi 55 na ukara-
bati wa ofisi 31 kwa gharama ya 
Sh. bilioni 11.256.

Naibu Waziri wa Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, Omary Kip-
anga, aliwataka wadhibiti ubora 
wa shule kuyatumia magari hayo 
kwa malengo yaliyokusudiwa na 
siyo vinginevyo.

Akizungumza kwa niaba ya 
Katibu Mkuu Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia, Mkuru-
genzi wa Utawala na Rasilimali 
watu, Moshi Kabengwe, alisema 
magari hayo yamepewa kwa wa-
dhibiti ubora wa wilaya, kanda 
na halmashauri zenye upungufu 
wa magari na ambazo magari 
yake yamechakaa.

Wafanyabiashara watakiwa 
kuongeza thamani bidhaa 
Na Peter Mkwavila, DODOMA

KATIBU Tawala msaidizi sekta za 
uchumi Mkoa wa Dodoma, Aziza 
Mumba, amewaagiza viongozi wa 
umoja wa wafanyabiashara wa soko 
la Sabasaba jijini Dodoma, kuboresha 
mazingira ya kufanya biashara ili 
kuongeza thamani ya bidhaa zao.

Agizo hilo lilitolewa kwa 
wafanyabiashara wa soko hilo 
kwenye mkutano mkuu wa uchaguzi 
wa viongozi uliofanyika juzi jijini 
hapa.

Mumba alisema kuwa nafasi 
walizokabidhiwa wahakikishe 
wanawajibika kuhakikisha 
wanaboresha mazingira ya soko ili 
wafanyabiashara waweze kufanya 
shughuli zao kwa uhuru na uwazi 
bila kuvunja sheria na taratibu 
zilizowekwa na jiji.

“Baada ya zoezi hili ni matumaini 
yetu ofisi ya Mkuu wa Mkoa, jiji 
pamoja na wadau wanaotumia soko 
ni wajibu wenu nyinyi viongozi kuwa 
na jukumu la kuhakikisha mnaboresha 
soko lenu, pia ninawaomba mvunje 
makundi yote kwa wale waliokuwa 
wagombea ili mfanye kazi kwa umoja 
na mshikamano,” alisema.

Kwa upande wake Mwenyekiti 
wa soko hilo, Athumani Makole, 
alisema kuwa kwa miaka mitatu 
hawana uongozi na wafanyabiashara 
wanakosa fursa mbalimbali za 
kuwezeshwa mikopo.

Alisema kuwa kuchaguliwa 
kwao hivi sasa watahakikisha pia 
wanatekeleza maagizo kutoka ofisi 
ya Mkuu wa Mkoa, ili soko hilo 
liwawezeshe wafanyabiashara 
kufanya shughuli zao katika mazingira 
yaliyoboreshwa huku pia wakifuata 
kanuni, sheria na utaratibu kama 
zinazoelekeza na jiji.

Makamu Mwenyekiti wa soko 
hilo, Kombo Adamu Kombo, alisema 
watafanya kazi zao kwa malengo ya 
kuunga mkono serikali inayohimiza 
kila Mtanzania kufanya kazi kwa bidii. 
“Baada ya kukaa kwa muda mrefu bila 
kuwapo kwa uongozi ndani ya soko 
hili, tutahakikisha tunafanya kazi kwa 
kushirikiana kwa pamoja na serikali 
na kutimiza malengo yetu ili tuweze 
kujiinua mitaji ya biashara zetu kwa 
kila mfanyabiashara,” alisema.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya 
Viwandani, Emmanuel Nyenje, 
aliwataka wafanyabiashara hao 
kusahau yaliyopita ndani ya miaka 
mitatu, wafanye kazi ili wajiimarishe 
kiuchumi na kujiepusha na migogoro.

Waziri wa Elimu, 
Sayansi na 
Teknolojia, Prof. 
Joyce Ndalichako, 
akikata utepe 
kuashiria uzin-
duzi wa ugawaji 
wa magari 38 
kwa ofisi za 
Uthibiti Ubora wa 
Shule za Kanda 
na Wilaya nchini, 
jijini Dodoma 
juzi. Wengine ni 
Naibu Waziri wa 
Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Omary 
Kipanga (wa pili 
kulia),  Mkuu wa 
Idara ya Utawala 
na Rasilimaliwatu, 
Moshi Kabengwe 
(wa pili kushoto), 
Mhasibu Mkuu 
Nicodemus 
Mallya (kushoto) 
na Mkurugenzi 
wa Uthibiti Ubora 
wa Shule, Eu-
phrasia Buchuma. 
PICHA: WIZARA 
YA ELIMU
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Na Grace Mwakalinga, KYELA

W
ANANCHI wa kata za 
Mababu na Matema 
wilayani Kyela ka-
tika Mkoa wa Mbeya, 

wamekumbwa na  mafuriko baada 
ya daraja ambalo ni kiunganishi 
cha maeneo hayo kusombwa na 
maji pamoja na kuharibu miun-
dombinu ya barabara.

Mafuriko hayo yamesomba 
mifugo 20 zikiwamo ng’ombe, 
mbuzi na nguruwe pamoja na ku-
haribu mazao mashambani.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha Ka-
tumba  Kata ya Mababu, Lwimiko 
Anyosisye, alisema kubomoka kwa 
daraja hilo kumeathiri shughuli za 
uzalishaji ikiwamo kilimo na bi-
ashara.

Alisema daraja hilo ni tegemezi 

kwa wakazi wa Katumba kwenda 
maeneo  mengine kupata huduma 
muhimu za kijamii ikiwamo shule 
na vituo vya kutolea huduma.

“Zaidi ya mifugo 20 imesombwa 
na mafuriko, baadhi ya nyumba za 
watu zimesombwa, mazao sham-
bani pia hali ni mbaya hasa kwa 
mvua iliyonyesha Machi 29, mwaka 
huu, ilileta madhara makubwa 
sana,” alisema Anyosisye.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha 
Katumba, Adamson Mwaikinda, 
alisema   daraja hilo kila msimu 
linaharibika na kwamba tangu 
mwaka 2015 lijengwe limekuwa 
likibomoka na hakuna hatua zo-
zote zilizochukuliwa ili kuboresha 
miundombinu imara itakayoweza 
kuhimili mafuriko.

Alisema hadi sasa wanafunzi 
wameshindwa kwenda shuleni ku-

tokana na mawasiliano ya daraja 
kubomoka pamoja na miundom-
binu ya barabara.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Ma-
babu, Yona Mwakalendile, alise-
ma  hofu kubwa ni kwa watoto ku-
sombwa na mafuriko kwa sababu 
mvua zinazoendelea kunyesha ni 
kubwa.

Alisema   hitaji lao kwa sasa ni 
kujengewa miundombinu imara 
ya daraja hilo tegemezi  na kureke-
bisha barabara zilizoharibiwa na 
mafuriko ili waendelee na shu-
ghuli zao za uzalishaji mali kama 
ilivyokuwa awali.

Diwani  wa Mababu, Rashid 
Yahya, alisema tangu mwezi Machi 
mvua ziliendelea kunyesha lakini 
iliyonyesha       Machi 30 ilikuwa 
kubwa sana na kusababisha mad-
hara.

Alisema  wananchi wanahitaji 
kujengewa miundombinu ya kudu-
mu   ili   kutokwamishwa kufanya 
shughuli zao za  kujikwamua kiu-
chumi ikiwamo kilimo, ufugaji na 
ujasiriamali.

Mwenyekiti wa Kamati ya Ulinzi 
na Usalama ambaye ni Mkuu wa 
Wilaya ya Kyela, Claudia Kitta, al-
itoa pole kwa wananchi waliopata 
adha kutokana na mafuriko na 
kuwahakikishia kuboreshwa kwa 
miundombinu yote iliyoathiriwa 
na mvua.

Alisema   atakaa na wataalamu 
kujadiliana namna bora ya kubore-
sha miundombinu hiyo ikiweze-
kana kutenga bajeti maalum ili 
kukarabati na kujenga miundom-
binu ya barabara na daraja hilo 
tegemezi kwa uchumi wa  Kata za  
Mababu na Matema.

Mafuriko yaleta athari kubwa Kyela

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WAKULIMA wa zao la ngano, 
mkoani Mbeya, wameomba seri-
kali kutoa bei elekezi ya zao hilo 
ili kuwanusuru na unyonyaji un-
aofanywa na walanguzi ambao 
wananunua mazao kwa bei ya 
chini ikilinganishwa na gharama za 
uzalishaji.

Wakizungumza kwenye mkuta-
no wa uhamasishaji wa kilimo cha 
zao hilo ulioandaliwa na Taasisi 
ya Utafiti wa Kilimo Uyole (TARI), 
Mkoa wa Mbeya na kufanyika ka-
tika kijiji cha  Usoha Kata ya

Muungano wilayani Mbeya, 
walisema   wamekuwa wakilazi-
mishwa kuuza mazao yao kwa bei 
ya kati ya  Sh. 8,000 na Sh. 15,000 
kwa ndoo ya plastiki yenye ujazo 
wa lita 20.

Mmoja wa wakulima hao, Mi-
chael Mbugu, aliiomba serikali 
kutafuta mbinu za kuwasaidia 
wakulima wasidhulumiwe na 
walanguzi hao kwa kununua 
ngano kwa bei ya kutupa kwani 
wamekuwa wakitumia nguvu na 
gharama kubwa katika uzalishaji 
wa zao hilo na kwamba bei hiyo 
haiwanufaishi.

“Tunaomba serikali isikie kilio 
chetu kwamba tunatumia nguvu 
kubwa kuzalisha ngano, lakini 
kutokana na walanguzi kununua 
mazao yetu kwa bei ndogo hatuwe-
zi kunafaika na mazao yetu hivyo 
tunaiomba serikali iingilie kati 
kwa kupanga bei elekezi ambayo 
itazingatia gharama za uzalishaji,” 
alisema Mbungu.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Wil-
liam Ntinika, alisema kuwa ipo 

changamoto ya maofisa kilimo 
kutofika kwa wakulima kusikiliza 
kilio chao na kuagiza kuwa kuanzia 
sasa wafike katika kijiji hicho ku-
zungumza na wakulima na kutatua 
tatizo hilo.

“Mkoa wa Mbeya una ardhi 
yenye rutuba nzuri ya kilimo, la-
kini tatizo lipo kwa maofisa kilimo 
kutowatembelea wakulima na ku-
washauri          mbinu bora za kil-
imo ikiwa ni pamoja na namna ya 
kupunguza gharama za uzalishaji, 
hivyo kuanzia sasa nawaagiza 
maofisa          ughani kuwatembe-
lea wakulima       kila walipo na ku-
tatuan changamoto zao,” alisema 
Ntinika.

Kuhusu changamoto ya bei 
ndogo ya zao la ngano, Ntinika 
aliwataka wakulima kuzingatia 
maelekezo ya wataalamu ili wa-

zalishe mazao yaliyo bora ambayo 
yatajiuza yenyewe kwa bei nzuri 
yakifika sokoni.

Mtafiti wa zao la ngano, Dk. Rose 
Mongi, alisema kuwa wamezalisha 
mbegu za kutosha na  kwamba wa-
natarajia kuzigawa kwa wakulima 
zaidi ya 400 pamoja  na kuwapatia 
elimu ya kitaalamu ya uzalishaji.

Alisema uzalishaji wa zao hilo 
bila kuzingatia elimu ya kitaalamu 
na matumizi ya mbegu bora ni 
sababu ya wakulima kupata mazao 
kidogo ambayo yanakandamiza 
uchumi wao.

Dk. Mongi alisema wameanzisha 
mradi wa kuwezesha wakulima 
katika kilimo cha ngano kwa ufa-
dhiri wa Benki ya Afrika baada ya 
kubaini kuwa kilimo cha zao hilo 
kina tija katika kuwakwamua wa-
nanchi kiuchumi.

Wananchi 
wa Kiton-
goji cha 
Katumba, 
Kata ya 
Mababu, 
wilayani 
Kyela, 
mkoani 
Mbeya, 
wakiwa 
juu ya 
daraja 
kitongojini 
hapo jana, 
waki-
angalia 
uharibifu 
uliofany-
wa na 
mafuriko 
yaliyo-
saba-
bishwa 
na mvua 
zilizonye-
sha ka-
tika daraja 
hilo. 
PICHA: 
GRACE 
MWAKA-
LINGA

Bonde Ziwa Rukwa 
kufanyiwa usafi
Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA 

BONDE la maji la Ziwa 
Rukwa  kwa kushiriki-
ana na shule za msingi 
na sekondari 13 za ji-
jini Mbeya,  limeanzisha 
kampeni maalum ya 
kufanya usafi wa mazin-
gira kuzunguka vyanzo 
vya maji ili kukabiliana na 
tatizo  la uhaba wa maji 
unaosababishwa na shu-
ghuli za binadamu.

 Hayo yalisemwa juzi na 
Mkurugenzi wa Bodi ya 
Maji Bonde la Ziwa Rukwa, 
Grace Chitanda, wakati wa 
mahojiano maalum na Ni-
pashe  kihusiana na namna 
walivyojiandaa kukabiliana 
na uchafuzi wa mazingira 
kwenye vyanzo vya maji.

 Alisema katika kuka-
biliana na tatizo la uhar-
ibifu wa vyanzo vya maji 
wameanzisha kampeni 
ya kufanya usafi kuzun-
guka vyanzo hivyo huku 
wakitoa elimu kwa jamii 
kuachana na tabia ya ku-
haribu mazingira. 

“Kampeni yetu ya usafi 
wa mazingira kwenye 
vyanzo vya maji tutaifanya 
kwenye bonde la mto 
nzovwe ambalo humwaga 
maji yake ziwa rukwa kwa 
sababu bonde hilo sasa 
limevamiwa na shughuli 
za binadamu ikiwemo 
utupaji wa taka na mizoga,” 
alisema Chitanda.

 Aliongeza kuwa  tatizo 
la  uchafuzi wa mazingira 
kwenye vyanzo vya maji 
hususani utupaji wa  mi-
fuko ya plastiki imechangia 
kwa kiasi kikubwa upotevu 
wa viumbe hai katika mito 
na vyanzo  vingine.

 Mwanafunzi wa kidato 
cha pili katika Shule ya 
Sekondari Utengule, Valeria 
Angumbwike, aliomba 
serikali kuziwezesha shule 
kutengeneza vyama vya 
mazingira ili kukabiliana 
na uchafuzi wa mazingira 
kwenye vyanzo vya maji.

 Alisema vyama hivyo 
vitajikita  kutoa elimu 
kwa jamii kuhusiana na 
umuhimu wa kutunza maz-
ingira katika vyanzo vya 
maji.  Mganga Mkuu wa 
Mkoa wa Mbeya, Dk. Salum 
Manyata, alisema kuwa 
asilimia 60 ya magonjwa 
ya binadamu yanatokana 
na matumizi ya maji yasiyo 
salama  ambayo kwa kiasi 
kikubwa yanachotwa  mto-
ni.  Aliitaka jamii kuunga 
mkono jitihada za serikali 
katika kampeni ya usafi wa 
mazingira ili kuhamasisha 
utunzaji na uhifadhi wa 
vyanzo vya maji.

Wakulima wa ngano waomba bei elekezi
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Wananchi waomba kushirikishwa
miradi ya maeneo yao

Shule 
zinazorudisha 
watoto kwa kukosa 
sare kukiona
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

    MKUU wa Wilaya ya Magharibi 
‘B’, Hamida Mussa Khamis, amezitaka 
shule zote zilizo chini ya wilaya hiyo 
kuacha kuwarudisha watoto kwa 
kisingizio cha kukosa sare.
    Aliyasema hayo wakati akizun-
gumza na wazazi, walezi na watoto 
yatima wa shehia 34 za wilaya hiyo 
katika Shule ya Urafiki Mwanakw-
erekwe baada ya kupokea malala-
miko ya watoto kurejeshwa Shule 
kwa kisingizio cha kukosa sare.
   Alisema serikali hairuhusu mtoto 
yeyote hasa yatima kurudishwa 
shule kwa kisingizio cha kutokuwa 
na sare na kufanya hivyo ni kumko-
sesha haki yake ya msingi ya kupata 
elimu.
   “Hakuna shule yoyote yenye 
mamlaka ya kuzuia watoto ambao 
hawana sare za shule hasa yatima 
kutoingia shule na yeyote tutakay-
embaini amefanya hivyo basi hatua 
zitachukuliwa,” alisema.
   Mkuu huyo wa wilaya amemwagiza 
mkurugenzi wa elimu wa wilaya 
hiyo na watendaji wengine wa elimu 
kulisimamia suala hilo ili kila mtoto 
anapata haki ya kusoma.
    “Jambo hili nisilione wala kulisikia 
tena naamini kwamba ndani ya 
wilaya yangu halijawahi kutokea, 
Mkurugenzi na watu wako jipangeni 
vizuri kulisimamia hili,” alisisitiza. 
    Alisema serikali imejitahidi kuwe-
ka sawa suala la vifaa vya wanafunzi 
ili kuendeleza dhana ya Mapinduzi 
Matukufu ya mwaka 1964 ya kutoa 
elimu bure kwa watoto na kuona kila 
mtoto anapata fursa ya kusoma.
   Agizo hilo la Mkuu wa wilaya 
linatokana na Mjumbe wa bodi ya 
Step Up Foundation, Sleyum Mustapa 
Jumbe, kuuomba uongozi wa wilaya 
hiyo na serikali kwa ujumla kulisi-
mamia suala hilo ili kuruhusu watoto 
wasiokuwa na sare kuingia shule na 
changamoto hizo zipo nje ya uwezo 
wao.
    Alisema zipo baadhi ya shule 
zinazozuia watoto hasa yatima kuto-
ingia shule kwa kisingizio cha kukosa 
sare hali ambayo inawakosesha ku-
pata elimu kama watoto wengine.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

TAASISI ya Utafiti wa Uvuvi na Mazao 
Baharini, imeanza utekelezaji wa sera ya 
uchumi wa bluu na uvuvi kwa lengo la ku-
wasaidia wananchi kutumia fursa zilizomo 
katika sekta hiyo.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa taasisi hiyo, 
Ramla Omar, aliyasema hayo baada ya uz-
induzi wa uvunaji wa majongoo ya bahari 
katika shehiya ya Kikungwi na kueleza 
kuwa ufugaji huo unaweza kuwa wa kibi-
ashara zaidi.Alisema iwapo wafugaji hao 
watafuga kibiashara watajikwamua na hali 
ngumu za kimaisha na kupata kipato.

“Wafugaji watajikita zaidi kufuga kibi-
ashara watapata tija zaidi na kupunguza 
tatizo la ajira kwa wananchi na kufaidika 

na fursa hiyo katika kujikwamua na umas-
kini,” alisema.

Alisema eneo la Kikungwi lilikuwa lime-
fungwa kwa kipindi kifupi cha mwezi 
mmoja na wiki mbili kwa shughuli ya ufu-
gaji majongoo kwa ajili ya majaribio ya 
utafiti na kufunga eneo la Bungi na Kikung-
wi kwa shughuli hiyo.

Alisema utafiti huo umefanyika mwaka 
2019 kwa kulifunga eneo hilo kwa shu-
ghuli hiyo kwa ajili ya upatikanaji wa vi-
faranga vya majongoo ambao utafiti ulio-
nyesha maeneo 18 yalijitokeza Zanzibar 
na manane kwa Pemba ambayo ni mazuri 
kwa ufugaji wa majongoo.

Alisema walifunga maeneo hayo Januari 
15, mwaka huu na pia walikuwa wanafua-
tilia kwa ukaribu ukuaji pamoja na maen-

deleo ya ukuaji wa majongoo hayo kwa 
ujumla.

Alisema wataendeela kufunga maeneo 
hayo kwa ajili ya kufuga vifaranga vya ku-
wapatia wananchi.

Pia taasisi ya utafiti inafanya kazi kwa 
kushirikiana na Idara ya Maendeelo ya 
Uvuvi kwa pamoja ili kuona wanawasaid-
ia wananchi ambao wanaoishi karibu na 
pwani.Naye Kaimu Mkurugenzi Idara ya 
Maendeleo ya Uvuvi, Said Juma Ali, alise-
ma upatikanaji wa majongoo bahari katika 
pwani ya Shehia ya Kikungwi utasidia ku-
punguza  changamoto ya uhaba wa vifar-
anga vya majongoo kwa wafugaji.

Kwa upande wa Ofisa Maendeelo ya Uvu-
vi kitengo cha ufugaji wa mazao ya baha-
rini, Thomas Rafael, alisema zoezi la kuhi-

fadhi majongoo limeanza tangu Januari na 
wananachi wa Kikungwi wamelifurahia na 
wamekuwa wabunifu wazuri.

Alisema wananchi wa kijiji hicho wanaji-
vunia kupata majongoo mengi na wame-
pata mafanikio makubwa, wameshauri 
kuongeza maeneo mengine ya kufugia iki-
wamo maeneo mengine mazuri kwa hifa-
dhi kwa faida yao na jamii kwa ujumla.

Kwa upande wake Katibu wa Kamati ya 
Uvuvi Shehiya ya Kikungwi, Bahati Issa 
Suleiman, alisema wanafaidika kilimo cha 
majongoo hivyo ni faraja kubwa na katika 
maeneo yanayoingia jongoo wengi ni She-
hiya ya Kikungwi.

Alisema wanawake wanafaidika mara 
mbili zaidi ikiwamo kujiajiri na kuondo-
kana na utegemezi.

Taasisi yaanza utekelezaji sera ya uchumi wa bluu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

S
ERIKALI ya Mapinduzi Zanzibar, 
imeshauriwa inapoanzisha mi-
radi katika maeneo mbalimbali ya 
visiwa hivyo kushirikisha viongozi 

wa maeneo husika ili kuepusha hasara ya 
pesa za wananchi kupotea kiholela.

Hayo yalielezwa jana na Mwenyekiti wa 
CCM Jimbo la Kiembesamaki, Ramadhan 
Mrisho Rupia, wakati alipofanya ziara ya 
kukagua mtaro wa maji ya mvua unao-
toka Uwanja wa Ndege wa Abeid Amani 
Karume hadi Shule Kiembesamaki.

Alisema wamebaini kuwa wanaoten-
geneza mitaro ni wafanyakazi wa serikali 
na hawajui kero zinazowapata wananchi 
katika kipindi cha mvua hivyo wakikaa na 
viongozi wa chini watajua kero zao.

“Ni jambo la msingi wanapoanzisha 
miradi kama hii washirikishe uongozi 
wa sheha na madiwani na wao ndio wa-
naojua kero zinazowakabili wananchi wa 
maeneo yao,” alibainisha.

Alisema mtaro huo bado haujakidhi 
mahitaji ya wananchi katika changamoto 
ya kutuama maji katika jimbo hilo hasa 

katika kipindi cha mvua ya masika.
“Bado hatukuridhika na hali ya mtaro 

huu kwani kuna maeneo mengi bado ni 
kero kwa wananchi wetu katika kutuama 
maji ya mvua na tunaona kabisa hazijatil-
iwa nguvu kuondolewa tunasubiri maafa 
yatokee tuanze kutoa pole,” alibainisha.

Alisema zipo njia nyingi za ndani ka-
tika Jimbo la Kiembesamaki yanaendelea 
kujaa maji katika kipindi cha mvua hali 
ambayo inasababisha wananchi kukosa 
makazi hasa wale wanaokaa mita 20 hadi 
50 ya barabara.

Alisema mradi huo umejikita zaidi kwa 
barabara na watumiaji wake kuwa sala-
ma, lakini serikali haijakaa kuona wana-
saidia vipi wananchi hasa katika kipindi 
cha mvua.

Pia alisema Chama Cha Mapinduzi ndio 
chama kinachoisimamia serikali kuhakik-
isha inatekeleza ilani yake kwa vitendo 
kama ilivyoahidiwa kwa wananchi katika 
kipindi cha wananchi ikiwamo kuwatatu-
lia kero zao mbalimbali zinazowakabili.

Aliiomba halmashauri kupitia Idara 
ya Ujenzi na Utunzaji Barabara (UUB), 
kusaidia maeneo madogo yanayotuama 

maji, kusafirisha katika mitaro mkubwa ili 
kuepusha maafa kwa wananchi ya kujaa 
maji katika nyumba zao na mali zao.

Diwani wa wadi ya Mbweni, Hafidh Ali 
Ramadhan, alisema wamekuwa wakipata 
malalamiko kwa wananchi kuhusu kujaa 
maji katika maeneo yao na kuomba Wiz-
ara ya Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi 
kuwashirikisha katika maeneo yao wa-
nayofanyia kazi ili kutoa maelekezo na 
wao ndio wanaoahidi wananchi kipindi 
cha kampeni.

Alisema wananchi wa Jimbo la Kiembe-
samaki ni waathirika kwa kipindi kirefu 
kuhusu kadhia ya maji katika kila msimu 
wa mvua.   

Injinia kutoka Mamlaka ya Viwanja vya 
Ndege, Yussuf Khamis Haji, alisema mradi 
huo kwa kiasi kikubwa umesaidia Uwanja 
wa Ndege, lakini bado lipo eneo la mlango 
wa kuingilia VIP tatizo lipo kwa kuwa ina-
ponyesha mvua maji yanakaa.

Mkurugenzi Msaidizi wa Mipango ku-
toka Baraza la Manispaa Magharibi ‘B’, 
Ameir Ali Haji, aliahidi kulisimamia sua-
la la usafi wa mitaro hiyo na maeneo ya 
barabara ili kuona mji unakuwa safi.

Mwenyekiti wa Kamati ya Wanahabari Zanzibar, Farouk Karim (kushoto), akizungumza jana, kuhusu tuzo za habari, 
zitakazoshindaniwa wakati wa maadhimisho ya Siku ya Uhuru wa Vyombo vya Habari, yatakayofanyika mwezi Mei, 
mwaka huu katika Chuo cha Habari Kilimani Zanzibar. PICHA: RAHMA SULEIMAN
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Moscow, URUSI

MKOSOAJI wa serikali ya Urusi, am-
baye yuko gerezani, Alexei Navalny 
amesema kuwa ataanza mgomo wa 
kula kushinikiza kupewa huduma bora 
za matibabu kufuatia maumivu makali 
ya mgongoni na miguu kufa ganzi.

Kwenye ujumbe alioandika katika 
ukurasa wake wa Instagram juzi, Na-
valny (44), alisema ameanza mgomo 
wa kula kutaka sheria iheshimiwe 
na daktari aruhusiwe kumtembelea 
gerezani. Navalny alilalamika kwam-
ba amepewa dawa za kupunguza 
maumivu, ingawa hajafanyiwa vipimo 
ipasavyo. DW

Navalny agoma kula

Niger yachunguza 
jaribio la mapinduzi

Madagascar yakubali 
chanjo corona

Niamey, NIGER

MAMLAKA nchini Niger imebaini 
kwamba jaribio la mapinduzi, saa 48 
kabla ya kuapishwa kwa rais mpya wa 
Jamhuri.

Kulingana na vyanzo rasmi, angalau 
wanajeshi 15 walikamatwa kwa ajili ya 
uchunguzi.

Jaribio hilo lilitibulia usiku wa Ju-
manne kuamkia Jumatano Machi 31, 
mwaka huu mjini Niamey.

Wakazi wa mji mkuu waliamshwa 
asubuhi na milio ya risasi na zana nzi-
to nzito za kijeshi, makabiliano yaliyo-
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Suu Kyi afikishwa 
mahakamani

Uchaguzi 
wakwama 
Somalia

Yangon, MYANMAR

WAKILI wa kiongozi wa Myanmar, 
aliyepinduliwa Aung San Suu Kyi, 
ameliambia Shirika la Habari la 
Reuters kuwa, kiongozi huyo ha-
jawekewa mashtaka mapya baada 
ya kufikishwa mahakamani jana. 

Kauli hiyo inakuja wakati 
mjumbe wa Umoja wa Mataifa 

(UN), kutahad-
harisha kuwa 
Myanmar iko 
katika hatari 
ya kutumbukia 
kwenye vita vya 
wenyewe kwa 
wenyewe. 

Suu Kyi anaka-
biliwa na mash-
taka kadhaa ya 
uhalifu ambayo 

huenda yakampelekea kufungiwa 
maisha kuwania nafasi ya uon-
gozi. 

Mawakili wake walifanya mku-
tano wa kwanza pamoja naye, 
kupitia njia ya video katika kituo 
cha polisi, tangu alipozuiliwa na 
jeshi Februari Mosi. 

Suu Kyi (75), hajaonekana had-
harani tangu wakati huo, ingawa 
mawakili wake wanasema alione-
kana mwenye afya njema, licha ya 
kuwa kizuizini kwa miezi miwili.
DW

New York, MAREKANI

BARAZA la Usalama la Umoja 
wa Mataifa, limeelezea wasiwasi 
wake juu ya mgogoro wa kisiasa 
nchini Somalia, kuhusu kufanyika 
kwa uchaguzi mpya.

Mkuu wa Sera ya Marekani ka-
tika Umoja wa Mataifa, alisema.

Muhula wa miaka minne wa 
Rais Mohamed Abdullahi Moham-
ed, ulimalizika mwezi uliopita bila 
kuteuliwa mrithi wake. 

Bunge la Somalia, lilitarajia 
kuchagua rais mpya Februari 8, 
ingawa uchaguzi ulicheleweshwa 
na wabunge wapya hawajach-
aguliwa.

Balozi wa Marekani katika 
Umoja wa Mataifa (UN), Linda 
Thomas-Greenfield alisema wa-
jumbe 15 wa Baraza la Usalama 
la Umoja wa Mataifa wamekari-
bisha juhudi zilizofanywa kupata 
makubaliano kati ya viongozi wa 
serikali ya shirikisho la Somalia 
na majimbo ya shirikisho.

“Wameelezea wasiwasi wao 
juu ya  mvutano wa kisiasa na 
wakatoa wito kwa viongozi wa 
Somalia kushiriki mazungumzo, 
bila masharti yoyote, ili kutatua 
masuala yaliyosalia,” alisema. RFI

Antananarivo, MADAGASCAR

MADAGASCAR imeamua kubadili 
mtazamo wake juu ya kukabiliana na 
virusi vya corona na kujumuika na 
jitihada za kimataifa kupata chanjo 
ya corona.

“Kuna hatua kadhaa ambazo ina-
bidi kupitia kabla ya kupata chanjo 
hiyo, lakini kujisajili ndio jambo la 
msingi na hatua muhimu kabla ya 
kupata chanjo hiyo. 

“Tayari tuko kwenye hatua 
muhimu katika usajili,” Waziri wa 
Afya, Prof. Jean Louis Rakotovao 

alisema kwenye video aliyoiweka 
kwenye ukurasa wa wizara yake wa 
Facebook.

Awali Madagascar ilionyesha ku-
tokuwa na nia ya kushiriki katika jiti-
hada za kupokea chanjo.  Ilidai kuwa 
ni bora kutumia dawa ya asili inay-
ofahamika kama Covid-Organics. 

Dawa hiyo ambayo iko katika mfu-
mo wa chai au vidonge, ilitangazwa 
na Rais wa taifa hilo, Andry Rajoeli-
na, kwamba ndio dawa ya corona.

Hata hivyo hakuna tiba ya virusi 
vya corona, kwa mujibu wa Shirika 
la Afya Duniani (WHO). BBC

Vikosi vya usalama nchini Afghanstan wakiwa wamembeba mwathiriwa wa bomu lililopigwa eneo la Kamar Kalagh, 
jana. Polisi wawili waliuawa kutokana na shambulio hilo karibu na kituo cha ukaguzi cha polisi kando ya barabara 
ya mkoa wa Herat. PICHA: XINHUA

dumu nusu saa karibu na makazi 
ya rais.

Kiongozi wa washambuliaji, 
Kapteni Gourouza anasemekana 
yuko mafichoni na ndiye mtu anay-
etafutwa sana nchini humo.

Askari waliokamatwa wakati 
wa shambulio na wengine wal-
iokamatwa mahali pengine inase-
mekana wamekubali kuwa, wal-
ishiriki katika jaribio hilo chini ya 
maagizo ya Kapteni Gourouza.

Ofisa huyo wa jeshi la anga am-
baye, kulingana na vyanzo vingine, 
alifanikiwa kuvuka mji wa Nia-

mey kutoka Mashariki kuelekea 
Magharibi, hadi karibu na makazi 
ya rais, akiwa na silaha nzito bila 
kuonekana wala kukamatwa.

“Tumewaona wakija wiki chache 
zilizopita, kimethibitisha chanzo 
cha usalama cha ngazi ya juu, 
tumewakamata wakitaka kufanya 
uhalifu wao, waliwapiga risasi aska-
ri wetu, “ chanzo hicho kilisema. 

Gourouza, ambaye picha zake 
ziko kwenye mitandao ya kijamii, 
ndiye mtu anayetafutwa na Idara 
zote za ujasusi zinaendelea na op-
eresheni ya kumsaka. RFI

Kulingana 
na vy-
anzo rasmi, 
angalau 
wanajeshi 
15 wa-
likamatwa 
kwa ajili ya 
uchunguzi.



MADRID, Hispania

RAIS wa Real Madrid, Florentino 
Perez ameripotiwa kukasirika baada 
ya Manchester United kujitosa kwe-
nye mbio za kumfukuzia beki wa Vil-
larreal, Pau Torres.

Beki huyo amekuwa akisakwa na 
timu nyingi za Ulaya kuelekea di-
risha lijalo la uhamisho wa majira 
ya joto, huku kocha wa United, Ole 
Gunnar Solskjaer akiamini atak-
wenda kunasa huduma yake ili 
akacheze sambamba na Harry 
Maguire.

Solskjaer anatafuta beki wa 
kati anayetumia mguu wa kush-
oto na Torres anafiti kwenye 
mpango wa kocha huyo, jambo 
linaloweka uwezekano mkubwa 

akaenda kukipiga United msimu 
ujao.
Na jambo hilo sasa limemuibua 

Perez ambaye sasa amepanga ku-
fanya kila linalowezekana kumsajili 
nyota huyo.

Kwa mujibu wa gazeti la Marca, 
Perez anaona kwamba, Torres ana-
faa zaidi kwenye kikosi chake, hasa 
wakati huku kukiwa na sintofahamu 
ya majaliwa ya nahodha wa kikosi 
chao, Sergio Ramos.

Ripoti ya gazeti hilo imebainisha 
kwamba, Perez kwa sasa amejipanga 
kuingia kwenye vita hiyo na ku-
hakikisha Torres anakuwa mali yao 
wakati wa kipindi cha majira ya joto. 

Hata hivyo, Torres pia anawaniwa 
na klabu za Chelsea, PSG, hasa baada 
ya kuonyesha kiwango cha kuvutia 
kule Villarreal.

Torres 
aziingiza 
vitani Real 
Madrid, 
Man United
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MANCHESTER, England 

KLABU ya Manchester City inahitaji 
kumlipa, Erling Haaland mshahara 
wa pauni 600,000 kwa wiki kama 
wataamua kukamilisha dili la kum-
sajili nyota huyo wa Borussia Dort-
mund kipindi cha majira ya joto, 
kwa mujibu wa The Sun.

Nyota huyo mwenye umri wa 
miaka 20 ni mmoja wa wachezaji 
wanaotazamwa zaidi ulimwenguni 
kuelekea dirisha la uhamisho la 
msimu unaokuja wa joto, na ame-
kuwa akihusishwa zaidi na kikosi 
hicho cha Pep Guardiola na klabu 
nyingine kama Manchester United, 
Chelsea, Real Madrid na Barcelona.

Kwa mujibu wa The Sun, Dort-
mund wanamtaja Haaland kuwa na 

thamani ya karibu euro milioni 150, 
wakati nyota huyo akihitaji mkata-
ba wa kumlipa pauni 600,000 kwa 
wiki.

Na hilo litamfanya kuwa mcheza-
ji atakayelipwa mshahara mkubwa 
zaidi katika historia ya Ligi Kuu 
England. Haaland amecheza 
mechi 31 kwenye michuano 
yote akiwa na Dortmund, aki-
funga mabao 33 na kutoa pasi 
za mwisho nane.

Kama City watashindwa kufikia 
makubaliano ya masharti anayohi-
taji nyota huyo, basi watalazimika 
kupata mbadala wake, ambaye 
anatajwa kuwa ni Harry Kane wa 
Tottenham Hotspur, ambaye ameri-
potiwa kwa sasa anafikiria kutafuta 
changamoto mpya.

BARCELONA, Hispania 

K
INDA wa Barcelona, Ansu 
Fati amedokeza anaonekana 
anaweza kuwa nje ya dimba 
kwa mwaka mmoja kutoka-

na na majeruhi yake ya sasa ya goti.
Fati aliumia vibaya goti Novemba, 

mwaka jana, akiwa amecheza mechi 
10 kwenye mashindano yote na ku-
funga mabao matano. 

Winga huyo wa Hispania alifany-
iwa upasuaji na iliripotiwa kwamba 
angekaa nje kwa muda wa miezi 
minne na Aprili hii angekuwa uwan-
jani, lakini sasa kurudi kwake dim-
bani kumesogezwa mbele, huku 
kukiwa hakuna muda maalumu ulio-
tajwa wa kurudi uwanjani.

Hii sio mara ya kwanza kwa mche-
zaji huyo mwenye umri wa miaka 
18 kuwa majeruhi kwa muda mrefu, 
kwani Fati amebainisha aliwahi 
kukaa nje ya dimba karibu mwaka 
mmoja akijiuguza.

“Miaka michache iliyopita nilium-
ia vibaya, sikuweza kucheza kwa zai-
di ya mwaka mmoja,” aliandika Fati 
kwenye ukurasa wake wa Instagram.

“Kulikuwa na siku nyingi za mau-
mivu, lakini kujifunza mambo men-
gi. Ilinisaidia mimi kukubaliana na 
hali halisi. “Pamoja na familia yangu 
na wataalamu walinisaidia wakati 
ule, niliahidi kuendelea kujituma 
zaidi kufanya kile ninachokipenda 
zaidi, kucheza soka.

“Bahati mbaya, sasa naona tena 
nipo kwenye hali kama ile, nikikabili-
wa na wakati sawa na ule.

“Naona kwamba naweza kuwa nje 
ya dimba kwa mwaka mzima, kwani 
hali yangu bado sio shwari kwa sasa.”

Haaland aandaliwa 
mshahara kufuru

Fati adokeza 
kukaa nje ya 
dimba mwaka
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Willian: Arteta 
ataivusha Arsenal

MADRID, Hispania

KLABU ya Real Madrid imeripotiwa 
kumwaandalia ofa ya mkataba wa 
mwaka mmoja tu beki wao wa kati, 
Sergio Ramos ili aendelee kukipiga 
hapo kwenye dimba la Santiago Ber-
nabeu.

Nahodha huyo wa Real Madrid 
mkataba wake wa sasa unamalizika 
Juni, mwaka huu na bado hakujawa 
na uhakika kuhusu majaliwa yake.

Ingawa Real Madrid imeonyesha 
kuwa inahitaj kumbakisha nahodha 
huyo wa timu ya taifa ya Hispania, 
lakini ofa ya mkataba mmoja inaweza 
kuwa kikwazo.

Kutokana na umri wake wa miaka 
35, ni wazi kwamba, Ramos hataweza 
kukubali kusaini mkataba wa mwaka 
mmoja tu kuitumikia klabu hiyo.

Kwa mujibu wa ripoti kutoka His-
pania, Ramos mwenyewe anataka 
mkataba angalau wa miaka miwili na 
mshahara mnono, ili aweze kumalizia 
soka lake hapo.

Ramos pia anatajwa kuwaniwa 
na klabu za Manchester United, 
Tottenham Hotspur na Paris Saint-
Germain.

Miamba hiyo ya soka la His-
pania, pia imefungua milango ya 
kumnasa, David Alaba kutoka Bayern 
Munich kama mbadala wa Ramos 
kama ataondoka.

MADRID, Hispania 

R
EAL Madrid wameripotiwa 
wapo sokoni kusaka mrithi 
wa Kocha, Zinedine Zidane, 
huku gwiji wa klabu hiyo 

Raul na bosi wa sasa wa Timu ya 
Taifa ya Ujerumani, Joachim Low 

wakiongoza kwenye orodha.
Zidane anaendelea kuwa 

mwenye msukumo mkubwa 
pale kwenye Uwanja wa Berna-
beu baada ya kuwa na msimu 
mgumu.

Zidane kwa sasa anahitaji taji 
moja na ikiwa atashindwa ku-

lipata basi atakuwa kwenye hati 
hati ya kutimuliwa klabuni hapo.

Chanzo kimoja cha habari cha 
nchini Hispania kimelidokeza 
gazeti la AS kwamba, tayari klabu 
imeshaweka mipango mezani ya 
kumpata mrithi wa Zinedine.

Low, ambaye ana uzoefu mkub-
wa wa takribani miaka 15 anata-
rajia kuachia ngazi kama kocha wa 
Ujerumani msimu wa majira ya joto 
unaokuja na anatajwa kuongoza 
kwenye orodha ya wanaohitajika 
kule Madrid.

Kuna taarifa zilizothibitishwa ko-
cha huyo mwenye umri wa miaka 
61 kuwa amekuwa akijifunza lugha 
wa Kihispania.

Raul, mshambuliaji wa zamani 
wa Real Madrid pia anatajwa kuwa 
kwenye nafasi nzuri ya kupata kiba-
rua hicho kama Zidane atatimuliwa.

LONDON, England 

KIUNGO wa Arsenal, Willian 
amesema kuwa anaamini 
kikosi hicho kitarudi kwenye 
ubora wake chini ya kocha 
wake mkuu, Mikel Arteta.

Willian ambaye ni mchezaji 
wa kimataifa wa Brazil, ame-
bainisha kuwa anaamini timu 
hiyo ipo mikono salama chini 
ya Arteta na itatamba kwa 
mara nyingine tena.

Ikumbukwe Arsenal hai-
jashinda ubingwa wa Ligi Kuu 
England tangu mwaka 2004 
na kwa sasa haina uhakika wa 
kufanya hivyo, kwa sababu 

inashika nafasi ya 10 kwenye 
msimamo.

Kiungo huyo amesema 
wapo kwenye mwendo mzuri 
chini ya msaidizi huyo wa 
zamani wa Pep Guardiola kule 
Manchester City. 

“Nadhani ana kila kitu cha 
kuifanya iwe na dira nzuri ni 
klabu kubwa ipo mikono ya 
kocha bora ana kila kitu ki-
takachoifanya timu iwe bora,” 
alisema Willian akinukuliwa 
na Sky Sport.

Willian alijiunga na Arsenal 
kwa mkataba wa miaka miwili 
akitokea kwa majirani zao wa 
jiji la London, Chelsea. 

Low 
atajwa 

kumrithi 
Zidane

Madrid 
yampa 
Ramos 
mwaka 
mmoja



MESSI, HAALAND KUMEKUCHA

MANCHESTER City inafuatilia kwa karibu kuwasajili 
mshambuliaji wa Barcelona na Argentina, Lionel Messi, 
33, pamoja na mshambuliaji wa Borussia Dortmund, 
Erling Haaland (20). (Sun)

DYBALA KUMPISHA POGBA

KIUNGO wa Ufaransa, Paul Pogba (27), huenda 
akaondoka Manchester United mwishoni mwa msimu 
huu, huku Juventus ikiwania kumsajili na pia kumuuza 
mshambuliaji wake, Paulo Dybala mwenye miaka 27, 
katika makubaliano ya mabadilishano. (Tuttosport)

SPURS: KANE HAUZWI

KLABU ya Tottenham Hotspur ina imani kubwa 
kwamba, itaendelea kuwa na Harry Kane (27), na wala 
haina mpango wa kumuuza katika klabu nyingine ya Ligi 
Kuu England. Manchester City na Manchester United 
zinatajwa kumnyatia. (Manchester Evening News)

BAYERN YAMWANIA SON 

BAYERN Munich inawania kumsajili mshambuliaji 
wa Tottenham, Son Heung-min, 28, na iko tayari kum-
subiri mchezaji huyo wa Korea Kusini ambaye mkataba 
wake unamalizika 2023. (Football Insider)

DONNARUMMA AGOMBEWA

CHELSEA, Manchester United, Juventus na Real Ma-
drid bado zinamfuatilia golikipa wa Italia, Gianluigi Don-
narumma, 22, ambaye amekataa ofa mbili za mkataba 
mpya pale AC Milan. (Gianluca di Marzio, via Mail)

WIJNALDUM SAFI

BARCELONA inaonekana kuwa yenye uwezekano 
mkubwa wa kumsajili, Georginio Wijnaldum, 30, am-
baye mkataba wake na Liverpool unamalizika mwis-
honi mwa msimu huu. (Marca)

TOWNSEND MAMBO MAGUMU 

WINGA wa Crystal Palace, Andros Townsend (29), 
amesema kuwa klabu hiyo imemwarifu yeye pamoja 
na wachezaji wengine ambao mikataba yao inamalizi-
ka, hatima zao hazitajadiliwa hadi mwisho wa msimu. 
(Talksport)

AGUERO ATAFITI JUVE

MSHAMBULIAJI Sergio Aguero, 32, atakuwa “bora” zai-
di akisajiliwa Juventus, amesema gwiji wa klabu hiyo ya 
Italia, Franco Causio. (Gazzetta Dello Sport, via Goal)

RODRIGO AFUNGUKA

STRAIKA wa Leeds United, Rodrigo, 30, ametupilia 
mbali uvumi kuwa hana furaha Elland Road baada ya 
kuripotiwa anataka kurudi Ligi Kuu Hispania. (Leeds 
Live)

TEVEZ ANUKIA MLS

MSHAMBULIAJI wa Boca Juniors, Carlos Tevez, 
37, ambaye ana miezi 12 kuamua kama ataendeleza 
mkataba wake na mabingwa hao wa Argentina baada 
ya msimu huu, anahusishwa na kuhamia Marekani. 
(ESPN)

Salah: Sitalipa  
kisasi kwa Ramos

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LIVERPOOL, England 

M
OHAMED Salah amese-
ma hana haja ya kulipa 
kisasi kwa beki, Sergio 
Ramos wakati timu yake 

ya Liverpool itakapokutana na Real 
Madrid kwenye mchezo wa hatua 
ya robo fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya.

Liverpool watacheza na
 Madrid Jumanne ya Aprili

 6, mwaka huu, mchezo am-
bao utakumbushia fainali

 ya Ligi ya Mabingwa Ulaya 
msimu wa 2018-19, wakati

 timu hizo zilipokutana.
Kwenye mchezo huo, Salah aliu-

mizwa na Ramos dakika za awali na 
kulazimika kutolewa nje ya dimba 

na Real Madrid wakalibeba taji hilo. 
Na sasa wakati kukiwa na presha 

kubwa kwa mashabiki pamoja na 
wachezaji wa timu zote mbili kue-
lekea mechi hiyo, Salah amesema 
wapo tayari kushinda licha ya uk-
weli kwamba mchezo huo utakuwa 
mgumu, kwani Real Madrid wana 
kikosi kizuri.

Alipoulizwa na Marca kama ana-
hofia kukutana na nahodha wa 
Madrid, Ramos Salah alijibu; “Huo 
ni ni mchezo uliopita na wala siu-
wazii, ninachowaza ni kuhusu timu 
yangu na kila mmoja anawaza hilo 
na anataka kushinda.

 “Ndio hilo tu. Kuhusu kushinda 
na si vinginevyo.

“Wengi wanafikiri kuhusu kulipa 
kisasi, hapana, sina haja ya kufanya 
hivyo kwa sababu ile ilikuwa sehe-

mu ya mchezo tu.”
Salah pia alielezea namna am-

bavyo anawakubali wachezaji kad-
haa wa Real Madrid akiwataja Eden 
Hazard na Luca Modric. 

Alipoulizwa kama siku moja 
anatamani kucheza kwenye Ligi 
Kuu Hispania, LaLiga, Salah alijibu; 
“Ndiyo, siku moja inawezekana.”

Mara ya mwisho Liverpool 
walipokutana na Real Madrid ka-
tika fainali Ligi ya Mabingwa Ulaya 
mwaka 2018 kule Kiev, Salah alila-
zimika kutolewa nje baada ya ku-
umia bega kwa kuchezewa vibaya 
na Ramos. 

Tukio hilo lilizua vitu vingi am-
bavyo vilieleza kuwa nahodha huyo 
alifanya hivyo ili kupunguza makali 
ya Liverpool ambao walimtegemea 
sana Salah kipindi hicho.

    Ni kutokana na beki huyo kumuumiza 
kwa makusudi wakati timu zao zilipokutana...

habari michezo
Ijumaa Aprili 2, 2021



Na Adam Fungamwango

S
HIRIKISHO la Soka Tanzania (TFF), 
limetoa salamu za pongezi kwa 
Pauline Gekul ambaye ameteuliwa 
kuwa Naibu Waziri katika Wizara 

ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo.
Rais wa Jamhuri ya Muungano

 wa Tanzania, Samia Suluhu
 Hassan, alitangaza Baraza la

 Mawaziri juzi katika Ikulu ya 
Chamwino jijini Dodoma, na 
kumtaja Gekul ataungana na
 Waziri Innocent Bashungwa 

katika wizara hiyo.
Katika salamu za pongezi, TFF imese-

ma inamtakiwa kila la kheri Gekul katika 
kutekeleza majukumu yake na inaahidi 
kutoa ushirikiano kwa kiongozi huyo.

“Hongera, tunakutakia kila la kheri ka-
tika majukumu yako mapya,” ilisema kwa 
kifupi taarifa ya TFF.

Ofisa Habari wa Yanga, Hassan Bumbu-
li alisema klabu hiyo inampongeza Gekul 
na inafahamu ni mmoja wa watendaji 
wazuri na hawana shaka naye.

“Tunamkaribisha na tayari tume-
shaandika barua ya pongezi, kuanzia leo 
( jana), wakati wowote anaweza kuipata 
ofisini kwake Dodoma na tunamtakia kila 
la kheri na majukumu yake mapya, tume-
furahi pia kupata tena waziri mwanamke 
kama ilivyokuwa kwa awamu iliyopita 
tulivyokuwa na Juliana Shonza,” alisema 
Bumbuli.

Kwa upande wa Azam, Ofisa Habari wa 
klabu hiyo, Thabit Zacharia, alisema yeye 
binafsi pamoja na klabu yake wanam-
pongeza Gekul na wanamshukuru Naibu 
Waziri aliyeondoka, Abdallah Uledi am-
baye walifanya naye kazi vizuri japo ni 
kwa muda mfupi.

“Tunampongeza na tunamkaribisha, 
tunamwambia tutampa ushirikiano na 
lengo ni kupata mafanikio katika sekta 

ya michezo, hususani mpira wa miguu,” 
alisema Zacharia.

Kiongozi huyo alisema mara nyingi 
mawaziri wanawake kwenye wizara hiyo 
wamekuwa wapambanaji mno ambapo 
alikumbushia enzi za Fatma Said Ally am-
baye alihudumu katika kipindi cha kati-
kati ya miaka ya 1980 ilipojulikana kama 
Wizara ya Utamaduni wa Taifa, Vijana na 
Michezo.

“Mama yule (Fatma), alipambana 
sana kwa kiasi kikubwa hata kuutatua 
mgogoro mkubwa wa Yanga Ukuta na 
Yanga Katiba ulipopamba moto wakati 
huo, lakini namkumbuka mama mwing-
ine, Dk. Fenella Mukangara ambaye naye 
alikuja kuwa waziri wa michezo, ndiyo 
maana nasema wanawake wana historia 
nzuri kwenye michezo.” Alisema Zacha-
ria.

Gekul amechukua nafasi ya Ulega am-
baye amehamishwa kwenda kuwa Naibu 
Waziri katika Wizara ya Mifugo na Uvuvi.

Mchezaji wa bao, Ally Said (kulia), akipambana na Salum Mponda katika mchezo huo kama walivyokutwa wakiwa 
kwenye eneo la Temeke jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

TFF, klabu zampongeza
na kumkaribisha Gekul

habari michezo
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Na Shufaa Lyimo

BENCHI la ufundi la Polisi Tanza-
nia limesema liko tayari kwa ajili 
ya mechi ya Ligi Kuu Bara dhidi 
ya Biashara United itakayoche-
zwa Aprili 9, mwaka huu kwenye 
Uwanja wa Karume Musoma 
mkoani Mara.

Kikosi hicho sasa hivi kinaen-
delea na mazoezi kwenye Uwanja 
wa Chuo cha Ushiriki kilichoko 
Moshi, Kilimanjaro.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Kocha Mkuu wa Polisi Tanzania, 
Malale Hamsini alisema wachezaji 
wake wote wako fiti na wanau-
subiri mchezo huo ambao unata-
rajiwa kuwa na ushindani kuto-
kana na rekodi ya wenyeji wao 
wanapokuwa kwenye uwanja wa 
nyumbani.

Malale alisema matarajio pekee 
aliyonayo katika mchezo huo ni 
kuondoka na pointi tatu na kujii-
marisha kwenye msimamo wa ligi 
hiyo itakayomalizika ifikapo Julai 
11, mwaka huu.

“Maandalizi yanaendelea vizuri 
na hatuna wasiwasi, wachezaji 
wote wanaendelea kujifua ili 
kuhakikisha tunapata matokeo 
mazuri,” alisema Malale.

Kocha huyo aliongeza ametumia 
muda wa mapumziko kuyafanyia 
kazi makosa madogo madogo am-
bayo aliyabaini sasa nyota wake 
wamejengeka na wako tayari kwa 
ajili ya kupambana.

Na Shufaa Lyimo

CHAMA cha Netiboli Tanzania 
(CHANETA), kimeitaka mikoa 
kuandaa timu zao kwa ajili ya 
kushiriki mashindano ya vijana ya 
umri chini ya miaka 21 ambayo 
yatafanyika hivi karibuni, imeele-
zwa.

Akizungumza na gazeti hili jijini 
Dar es Salaam jana, Mwenyekiti 
wa CHANETA, Devotha Marwa, 
alisema kila mkoa unatakiwa 
kuendesha mashindano katika 
ngazi yake ili kujiweka tayari na 
michuano ya taifa.

“Tunatarajia kuwa na mashinda-
no ya vijana mwezi huu, baada 
ya kumalizika kwa maombelezo 
nitawajulisha zaidi kila kitu  kina-
choendelea,” alisema Devotha.

Alisema viongozi wa mikoa 
wamemthibitisha kushiriki 
mashindano hayo ambayo yata-
saidia kuibua vipaji vipya.

“Kalenda yetu ya mwaka huu in-
aonyesha tutakuwa na mashinda-
no mbalimbali, kwa sasa tutaanza 
na vijana halafu hapo baadaye 
tutaandaa michuano mengine na 
tutawatangazia ni mashindano 
yapi yanafuata,” Devotha alisema.

Polisi kuichezesha 
gwaride Biashara

Michuano ya U-21 
netiboli 
yaandaliwa

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BODI ya Ligi Zanzibar (ZBL), inatarajia 
kukutana na klabu zinazoshiriki Ligi 
Kuu Visiwani hapa kesho kwa ajili ya ku-
jadili mambo mbalimbali kuhusiana na 
mechi za ligi hiyo zilizosalia, imeelezwa.

Kwa mujibu wa ratiba ya Ligi Kuu Zan-
zibar imebakisha mizunguko mitano na 
ili kukamilisha msimu wa 2020/21.

Awali ligi hiyo ilipangwa kumalizika 
mapema April 12, mwaka huu, lakini 
ililazimika kusimama ili kupisha kip-

indi hiki cha maombolezo ya msiba wa 
aliyekuwa Rais wa Tanzania, Hayati Dk. 
John Pombe Magufuli.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Makamu Mwenyekiti wa ZBL, Sheha Mo-
hammed, alisema viongozi wa timu zote 
wanatakiwa kufika katika kikao hicho ki-
takachofanyika kwenye ukumbi wa mi-
kutano uliopo katika Uwanja wa Amaan.

Sheha alisema lengo la kikao hicho ni 
kujadiliana kwa pamoja juu ya namna 
kumaliza michezo iliyobakia kabla ya 
kuanza kwa mwezi wa Ramadhani. 

“Tutakutana na vilabu ili tuone na 
wao watatoa mawazo gani katika kue-
lekea kumaliza msimu kabla ya kuingia 
Ramadhani, mpaka sasa tumebakisha 
wiki moja na kama tukisema tuendelee 
na ligi ndani ya wiki moja hatuwezi 
kumaliza mizunguko yote, hivyo tuta-
wasikiliza maoni yao halafu baadaye tu-
tatoa taarifa rasmi,” alisema Sheha.

Kwa kawaida ligi zote za Zanzibar 
husimama katika kipindi cha Ramadha-
ni ili kupisha ibada ya funga ambayo iko 
katika nguzo za dini ya kiislamu.

Klabu Ligi Kuu Zanzibar kukutana



Na Saada Akida 

B
AADA ya kuwapo kwa tetesi za 
kutakiwa na mabingwa wa Ligi 
Kuu Sudan, klabu ya Al Mer-
reikh, golikipa chaguo la kwanza 

la Wekundu wa Msimbazi, Aishi Manula 
amesema hatima kuhusu ‘dili’ hilo ame-
liacha mikononi mwa viongozi wa klabu 
yake.

Taarifa zilizopatikana jijini Dar
 es Salaam hivi karibuni zinase-
ma vigogo hao wa Sudan wana-

daiwa kutenga kiasi cha zaidi
 ya Sh. milioni 200 ili kumsajili
 golikipa huyo ambaye ni mlin-

da mlango namba moja wa Timu
 ya Soka ya Taifa (Taifa Stars).

Akizungumza na gazeti hili jana, Manu-
la alisema yeye bado ni mchezaji mwenye 
mkataba na Simba, hivyo atasikiliza na 
kufuata uamuzi utakaofanywa na klabu 
yake hiyo ambayo kwa sasa imeweka 
mguu mmoja ndani kwenye hatua ya 
robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Manula alisema mpaka sasa klabu tano 
zinazoshiriki ligi mbalimbali zimeonye-

sha nia ya kuhitaji huduma yake, lakini 
hawezi kuziweka wazi kwa sababu yuko 
ndani ya mkataba na Simba.

“Kwa sasa ninawasikiliza waajiri wangu 
ambao ni Simba, kuhusu suala zima la 
ofa hiyo kwenda au kuendelea kusaidia 
timu katika Ligi Kuu Tanzania Bara na 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika,” 
alisema Manula ambaye alitua Simba aki-
tokea Azam FC.

“Simba wao ndio wenye nafasi ya ku-
fanya uamuzi wa kuniuza au kunibakiza 
kwa kuendelea kuitumikia klabu yao, 
kwangu ni bora kwa sababu nina imani 
ya kuwa bora zaidi, watakapochukuwa 
uamuzi wa kuniuza pia itakuwa jambo 
nzuri kutokana na kupata maslahi kwao 
na kwangu pia,” alisema Manula.

Kuhusu kiwango bora ambacho am-
ekionyesha katika siku za hivi karibuni 
alisema hizo ni juhudi zake binafsi, 
mafundisho kutoka kwa kocha wao mpya 
wa magolikipa Mbrazili Milton Nienov 
pamoja na ubora wa sasa kikosi hicho 
cha Simba.

“Simba kwa sasa ni timu bora pia ujio 
wa kocha Milton umechangia kwa kiasi 
kikubwa kuwa katika bora, pamoja na 

makipa wenzangu kwa sababu ukiangalia 
katika michuano ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika sisi tuna ‘clean sheet nne’, tatu zangu 
na moja ya Beno Kakolanya,” Manula 
alisema.

Manula ambaye msimu uliopita ali-
tangazwa kuwa Kipa Bora ameiongoza 
Simba kufikisha pointi 10 na kuwa kinara 
wa Kundi A katika mashindano ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika ambapo walishinda bao 
1-0 ugenini dhidi ya AS Vita ya Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC) halafu 
wakapata ushindi kama huo walipowaka-
ribisha vigogo wa Afrika, Al Ahly kutoka 
Misri.

Wakati huo huo, kikosi cha AS Vita 
kikiwa na wachezaji 24 na viongozi tisa 
kiliwasili nchini jana usiku tayari kwa 
mchezo wa raundi ya tano utakaoche-
zwa kesho kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa jijini.

Katika hatua nyingine, Meneja wa Sim-
ba, Patrick Rweyemamu aliliambia gazeti 
hili wachezaji, Meddie Kagere na Luis Mi-
quissone walitarajiwa kurejea nchini jana 
kuungana na wenzao kwa ajili ya mchezo 
huo ambao mashabiki 10,000 wamer-
uhusiwa kushuhudia mtanange huo.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

Wachezaji wa Simba wakifanya mazoezi chini ya usimamizi wa Kocha wa Viungo, Adel Zrane (kulia), kwa ajili ya kuji-
andaa na mechi ya Kundi A ya mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya AS Vita kutoka Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRC), itakayochezwa kesho kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam. PICHA: SSC
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Yanga yawaza 
pointi 12 Bara
Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga, Juma 
Mwambusi amesema mikakati ya  
kuhakikisha wanashinda mich-
ezo minne ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara itakayochezwa ndani ya 
mwezi huu ili kuendelea kujii-
marisha kwenye uongozi wa ligi 
hiyo inayotoa tiketi ya kushiriki 
mashindano ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika.

Yanga ndio vinara wa ligi 
hiyo wakiwa na pointi 50, na 
ratiba inaonyesha wataendelea 
na kampeni ya kusaka ubingwa 
kwa kucheza dhidi ya KMC FC 
ifikapo Aprili 10 halafu Aprili 
17 watawakaribisha Biashara 
United huku Aprili 24 wakiivaa 
Gwambina na watamaliza mwezi 
kwa kuikabili Azam FC Aprili 25, 
mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili 
jijini jana, Mwambusi alisema 
wanaendelea kufanya mazoezi 
ili kuhakikisha wanajiweka 
katika nafasi nzuri ya ‘kuchanga 
karata’ zao vizuri na hatimaye 
kukusanya pointi 12 za awali.

Mwambusi alisema ana 
matumaini makubwa wata-
fanya vyema kwa sababu kikosi 
chao kimekamilika baada ya 
wachezaji wao waliokuwa 
majeruhi akiwamo Saidi Ntiban-
zonkiza na Fiston Abdul Razack 
afya zao kuimarika.

“Hali ya kikosi kilichoku-
wapo kambini kipo sawa kwa 
wachezaji waliosalia kambini 
huku bado Saido na Mukoko 
Tonombe ambao watarejea 
mapema wakitokea kwenye 
majukumu ya timu zao za taifa, 
tunaendelea na programu ili 
kuhakikisha tunafikia malengo 
kwa kuanza kukusanya pointi 
kwenye mechi hizi nne za mwezi 
huu,” alisema Mwambusi.

Aliongeza baada ya nyota hao 
kurejea kikosi chake kitaende-
lea kupambana ili kutoa ‘dozi’ 
katika kila mechi watakayocheza 
ingawa wanafahamu kila mchezo 
utakuwa na ushindani.

Aliongeza wanajipanga pia 
kufanya vizuri katika mch-
ezo wao wa hatua ya 16 Bora 
wa mashindano ya Kombe la 
FA dhidi ya Tanzania Prisons 
utakaochezwa kwenye Uwanja 
wa Nelson Mandela Mjini Sum-
bawanga, Rukwa.

NI MAJONZI...

Manula aiweka 
Simba mtegoni

    Ni kuhusu uamuzi wa kumuuza, mashabiki...
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