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TFC yaainisha inavyojitosa mapambano ya usambazaji mbolea hadi ‘kieleweke’ Onyo hili la TCRA lisiishie kwa
mpotoshaji huyu anayetukwaza

Na Frank Monyo

WIKI hii Rais Dk. Samia Su-luhu Hassan alizindua mradi wa mashamba makubwa maarifu ‘block farming’ ambayo ni maal-umu kwa vijana wa kiume na wa-nawake (BBT) na kukabidhi mi-tambo ya umwagiliaji kwa tume ya Taifa ya umwagiliaji.
Wakati wa uzinduzi huo, ali-pata nafasi ya kuzungumza na wakulima wa Mradi wa Umwa-giliaji wa Msagali. Mpwapwa na kisha wakulima wa Mradi wa Um-wagiliaji wa Membe, Chamwino, Dodoma.

Anasema uzinduzi wa masham-ba hayo makubwa, ni mwendel-ezo wa jitihada za serikali katika kuimarisha upatikanaji ajira kwa vijana na wanawake kupitia pro-gramu ya ‘Jenga Kesho Iliyo Bora’ (Building a Better Tomorrow - BBT).
Rais anaongeza kuwa seri-kali kupitia Wizara ya Kilimo im-ejidhatiti kuhakikisha mpango unakuwa endelevu na wa ma-fanikio yaliyokusudiwa. Miongoni mwa malengo ni kilimo, uvuvi na ufugaji, kuchangia asilimia 10 ya pato la taifa ifikapo mwaka 2030, kutoka asilimia 3.6 ya hivi sasa.

Ni hali inayodumisha taswira kwamba kilimo ni shughuli kub-wa kiuchumi inayotegemewa na takribani robo tatu ya Watanza-nia wote, huku ikichangia kar-ibuni asilimia 30 ya pato la ndani ya nchi. 
Kimsingi, ni mwendelezo wa juhudi na itikadi tangu kupati-kana uhuru wa nchi ‘Kilimo ni Uti wa Mgongo wa Taifa’ uliohimizwa na Mwalimu Julius Nyerere na 
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MIAKA MIWILI YA SAMIA
Dk. Ngailo: TFRA

 tumeboreshwa kote
kwa mbolea, viwanda 

hadi maabara

haujawahi kuachwa katika awa-mu zote a uongozi zilizopita, kila moja kiwa na na mikakati yake.
Inafahamika, kuna nyenzo za kudumu katika kilimo kitaofa, mathalan taasisi za tafiti wa kilimo zilizotapakaa kote nchini (TARI), mathalan Ilonga Moro-goro; Ukiliguru Mwanza; na Uy-ole Mbeya, vyote vikibuni mengi kama mbegu bora na kinga ya ma-gonjwa kilimo.

Katika zama zilikoko, Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, amefanya mapinduzi katika sekta hiyo, iki-wamo, bajeti yake kuongezwa maradufu katika mwaka uliopo wa fedha.

Ni mkakatio uliozama katika kilimo cha kisasa, umwgiliaji na teknolojia, sura ya biashara na ku-saidia vijana, ruzuku ya mbolea, hali kadhalika ulingo wa uwekeza-ji kitaifa, ikilenga ichangie asilimia 10 pato la taifa.
Baada ya kuzindua Mradi wa Kilimo kwa Vijana huko Mpwap-wa Dodoma wiki hii, Rais Dk. Sa-mia akapokea salamu za pongezi kutoka ulingo wa vyama vya siasa vya upinzani, kwamba kina-fanyika kile wanachokililia miaka yote, ikiwa katika sura aliyoiomba wakati ‘anavifungulia’ kushiriki mkitasanyiko ya kiasiasa, kwam-ba “wamkosoe kistaarabu an-

apokosea na anapopatia apewe pongezi.”
WATAALAMU WAUNGANA
Mbali na kuungwa mkono ki siasa, pia taasisi za kitaalamu zimeguswa kumuuunga mkono kwa vitendo vya kitaalamu.

Kuna taasisi tofauti zimeji-tokeza kuwekeza kuleta majibu ya malengo, kupitia ubunifu wa kiteknolojia kusaidia kilimo na wakulima kwa ujumla nchini, mo-jawapo ni kampuni ya Vodacom Tanzania.
Hao wamewekeza kwenye kuwatafutia majibu wakuli-ma, kupitia huduma ya kidigitali ya ‘M-Kulima’, mfumo unaowaun-

ganisha wadau wote wa sekta ya kilimo, kurahisisha mawasiliano na kufanya miamala baina ya kampuni, serikali au mkulima muda wowote.
Ni huduma inayotajwa ku-fanya kazi kukusanya taarifa zote muhimu kama vile eneo la maka-zi, ukubwa wa shamba na mazao, zikiwa taarifa muhimu, kwani zi-natumika kutoa ushauri kuhusu mazao na hali ya hewa. 

Hapo inamaanishaa, mkulima anaweza kuufikia mfumo huo na kupata taarifa kuhusu mazao bora ya kilimo kwa wakati uliopo, kulima, wadudu na kuvuna, uki-toa nafasi kwa mkulima, baada ya kuvuna, mazao huchukuliwa na kupelekwa ghalani.
Inalelezwa katiam hatua  hiyo, anapewa taarifa za kuhifadhiwa kidigitali na mkulima anapatiwa uthibitisho, kupitia ujumbe kwe-nye simu yake ya mkononi na  baada ya hapo, mkulima hupokea malipo ya mazao yake kwa simu mkononi.

Mwezi huu, Vodacom kwa kushirikiana na kampuni Smart Lab waliendesha ushindani wa programu  iitwayo ‘Digital Accel-erator’; kampuni 12 chipukizi za kiteknolojia zilifanya maonyesho na uwasilishaji mbele ya jopo la majaji wa ndani na kimataifa.
Ni maudhui yaliyohusu bidhaa zitakazotoa majibu na suluhisho la ubunifu wa kiteknolojia kwa changamoto tofauti zinazoikabili jamii ya Watanzania.

Kampuni tatu zilitangazwa washindi; wa kwanza Bizy Tech kupitia huduma yake ya Kilimo BaNDO, wakati Smart Darasa na Twenzao wao walishika na-fasi za pili na tatu. kila mmoja 
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Rais azindua kilimo biashara, wadauteknolojia wabuni yao ‘kumsapoti’

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan. akimkabidhi mfano wa funguo, Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya Taifa 
ya Umwagiliaji, Raymond Mndolwa. kwa ajili ya Programu ya Kilimo cha Mashamba Makubwa ya 
pamoja, Chinangali Mkoani Dodoma,  tarehe 20 mwezi huu. PICHA: MPIGAPICHA WETU.
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Umoja wa Wanawake Tanzania 
(UWT), Mary Chatanda, ameapa 
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viongozi watakaosababisha ju-
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Rais mstaafu, Dk. 
Jakaya kikwete, 
akipokea Tuzo ya 
Rais ya Mwaka 
2023 kutoka kwa 
Rais wa Botswana, 
Mokgweetsi Ma-
sisi, iliyotolewa na 
Taasisi ya Global 
Water Changemak-
ers, katika uzinduzi 
wa ripoti ya jopo 
la ngazi ya juu la 
kimataifa kuhusu 
uwekezaji wa maji 
barani Afrika kwe-
nye Mkutano wa 
Maji wa Umoja wa 
Mataifa jijini New 
York, Marekani juzi. 
PICHA: MPIGAPI-
CHA MAALUM

Mpango: 
Hali ni 

mbaya 
Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango

akEmEa ushoga, ndoa jinsia 
moja… Endelea ukurasa wa 2
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Viongozi UWT waonywa  
kuwabeba wagombea
Na Augusta Njoji, DODOMA

MWENYEKITI wa Taifa wa  Umoja 
wa Wanawake Tanzania (UWT), Mary 
Chatanda, ameapa kuwashughulikia 
watendaji na viongozi watakaosababi-
sha jumuiya hiyo kunyooshewa kidole 
kwa masuala mbalimbali ikiwamo ku-
wabeba wagombea.

Aidha, amesema hatosita kuchukua 
hatua za kinidhamu kwa yeyote atakay-
ethibitika kuendeleza makundi, awe 
mbunge, mwakilishi au kiongozi wa 
UWT.

Akifunga juzi mafunzo ya viongozi 
wa UWT ngazi mbalimbali jijini hapo, 
Chatanda, alisema ni vyema watu wa-
naotamani kuwa wabunge na madi-
wani wakapunguza hamu ili kuwaacha 
waliopo madarakani wakamilishe 
muda wao.    “Tusubiri muda utakapow-
adia kila mtu ataingia uwanjani kwa 
watendaji na viongozi watakaobeba 
wagombea kabla ya wakati hatua kali za 
kinidhamu zitachukuliwa dhidi yao, pia 
tuachane na kuchukizwa na rushwa sisi 
tupaze sauti kwa kukemea na kuonesha 
mfano.”

“Haya ninayoyasema hapa ya kuanza 
kampeni kwenda kujipitisha pitisha 
kabla yanasababisha kutoa rushwa, 
hawezi kuja mkono mtupu na wewe un-
asema mimi ndio mwenyewe hapa, ni 
marufuku tuwaache wabunge wafanye 
kazi zao na madiwani muda ukitimia 
mtaingia,” alisema.

Alisema hakuna faida yoyote ya kuwa 
na fitina na uchonganishi kwa kuwa 
hayaleti afya kwa UWT.

“Achana na fitina ndogo ndogo ka-
tika uongozi wangu nataka kuongoza 
UWT yenye umoja, tunapaswa kuwapa 
ushirikiano viongozi wanaotuwakilisha 
kwenye vyombo vya dola, wabunge na 
madiwani badala ya kuanza sasa ku-
panga safu, kujipitisha kabla ya muda, 
tupunguze hamu ili tuwatendee haki 
waliopo madarakani,” alisema.

Alisema watakaojipitisha kwenye ma-
jimbo na kata watasababisha wabunge 
kukosa utulivu bungeni na kwenda 
kukimbizana.

“Nimeanza kupata taarifa na malala-
miko kwa baadhi ya wabunge watu 
wameanza kujipitisha huko, huko kuji-
pitisha kukome kuanzia leo, tumeweka 
utaratibu ufuatwe. Tukikubamba ndu-
gu zangu andika umeumia wewe usi-
chukue fomu 2025,” alisema.

Kadhalika, alikemea makundi na kwa 
sasa Mwenyekiti na Makamu wake ha-
wana kundi, UWT ni moja na yeyote 
mwenye maono anakaribishwa ili ku-
jenga.

“Msiendeleze makundi kwenye 
mikoa na wilaya kwa wabunge na 
madiwani wa viti maalum wahakikishe 
makundi ya uchaguzi yanavunjwa, ka-
tika uongozi wangu nataka kuongoza 
UWT yenye umoja, mshikamano na 
upendo isiyo na makundi, sitakubali 
jumuiya inyooshewe kidole hasa wakati 
huu ambao tuna Mwenyekiti wa CCM 
mwanamke na Rais,” alisema.

Aliwataka kujipanga namna ya kuwa-
pata viongozi wa serikali za mitaa kwe-
nye uchaguzi unaotarajiwa kufanyika 
mwaka 2024.

Mpango: Hali mbaya mmomonyoko maadili 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Simu: +255 26 2324455    Mtaa wa Moshi,

Fax: +255 26 2323233    S.L.P. 2888,

Barua Pepe: ps@mow.go.tz    40470DODOMA,

Tovuti: www.mwtc.go.tz    23/03/2023

TAARIFA KWA UMMA
Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya Ijumaa tarehe 24/03/2023 
Kampuni ya TRANSCONNECT LOGISTICS T LTD itasafirisha mzigo 
mkubwa kutoka  Dar es salaam kuelekea Tunduma kupitia Mikumi.

Gari yenye namba zifuatazo:
T363DEY / T509AZD

VIPIMO

Urefu – 17.40m              Upana – 5.10m,             Kimo 4.65m 

Gari litasafirisha mzigo kuanzia saa12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 jioni)

Tunaomba  radhi kwa usumbufu utakaojitokeza

Polisi yahadharisha utapeli wa kupitia miamala, laini za simu
Na Romana Mallya

JESHI la Polisi nchini limewa-
tahadharisha wananchi kuhusu 
utapeli mpya unaofanywa na 
baadhi ya vijana wanaojitambu-
lisha kama mawakala wa kam-
puni za simu na kuiba fedha 
kwenye akaunti zao.

Msemaji wa Jeshi la Polisi, 

Kamishna Msaidizi Mwandamizi 
(SACP), David Misime, aliyasema 
hayo juzi wakati wakizungumza 
na wananchi wa Kata za Ki-
bondemaji A na Mbagala Kuu 
kwenye mkutano wa hadhara 
uliofanyika katika viwanja vya 
Zakhiem, Mbagala mkoani Dar 
es Salaam. 

Alisema kuna utapeli unao-
jitokeza sasa hivi wa baadhi ya 

vijana wanaopita mitaani 
wakijitambulisha kuwa 
mawakala wa kampuni za 
simu na kuwarubuni wa-
nanchi na kuwaibia fedha 
kwenye akaunti zao za  
simu au benki. 

“Vijana wanaotekeleza 
uhalifu huu utawatambua 
kwa maneno yao ambayo 
ni tofauti na mawakala wa 
kweli kutoka katika kam-
puni za simu.

“Mawakala halali wa 
kampuni za simu ha-
wapewi maelekezo ya 
kumwambia mteja mara 
atoe laini yake ya simu ili 
aiweke kwenye simu yake 
kwa ajili ya kukuhudumia,” 
alisisitiza. Pia aliwaambia 
wananchi hao kuwa wak-
iona watu wanaowaam-
bia hivyo, wakatae kuwa 
huo ni tapeli, hivyo wa-
toe taarifa polisi. “Ukiona 
anakwambia nunua muda 
wa maongezi au hamisha 
fedha kutoka akaunti yako 
ya simu huyo ni tapeli,” ali-
bainisha.

Misime aliwataka wa-
nanchi wasikubali ku-
pewa huduma holela za 
mitandao ya simu au za 
kifedha mitaani na badala 
yake wafike kwenye ofisi zi-
lizosajiliwa kihalali. Pia ali-
waeleza kuwa wasikubali 
kutoa namba zao za siri au 
kutoa laini kuwekwa kwe-

nye simu za matapeli hao 
wanaojiita watoa huduma 
mitaani.

Akizungumzia kuhusu 
kundi la vijana maarufu 
kama  ‘Panya Road’ linalo-
fanya vitendo vya uhalifu, 
Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi mstaafu, Engelbert 
Kiondo, alisema wanaoji-
husisha na vitendo hivyo 
ni zao la mmomonyoko wa 
maadili unaochangiwa na 
wazazi kuwa na mapenzi 
na watoto badala ya kuwa-
pa malezi bora.

Alisema jamii inaweza 
kumaliza tatizo hilo kama 
wananchi wataridhia kush-
irikiana kwa karibu na poli-
si kata katika maeneo yao.

Mrakibu wa Polisi ku-
toka Kamisheni ya Polisi 
Jamii, Makao Makuu ya 
Polisi, Dk. Ezekiel Kyogo, 
aliwataka wananchi wa 
Mbagala kuwa wazalendo 
na nchi yao.

Alisema kwa kufan-
ya hivyo watakuwa na 
uthubutu wa kutoa taarifa 
za viashiria vya uhalifu na 
kufichua wahalifu.

Dk. Kyogo alisema Jeshi 
la Polisi kwa sasa moja ya 
mikakati yake mikubwa ni 
kuhakikisha linashirikisha 
wananchi katika kubaini 
na kuzuia uhalifu kuliko 
kupambana baada ya ku-
tokea.

Na Elizabeth Zaya

MAKAMU wa Rais, Dk. Phil-
ip Mpango, amesema  hali ya 
mmomonyoko wa maadili, 
inazidi kuwa mbaya huku 
akikemea ndoa za jinsia moja. 

Kutokana na hali hiyo, ame-
wasisitiza wazazi kuwalea wa-
toto wao katika maadili ya Ki-
tanzania pamoja na kuongeza 
umakini katika maudhui 
yanayoonyeshwa kwenye tel-
evisheni. 

Dk. Mpango amesema kwa 
sasa kumekuwapo na mmo-

monyoko wa maadili, iki-
wamo ndoa za jinsia moja na 
kuwataka wazazi, walezi na 
jamii kwa ujumla kukemea 
vikali, ili kuondokana na taifa 
lisilofaa kwa vizazi vya sasa na 
baadaye.

Alisema hayo jana wakati 
akizungumza na waumini 
wa kijiji cha Kasumo mkoani 
Kigoma baada ya kushiriki 
ibada ya kawaida ya katikati 
ya wiki katika Kanisa Katoliki 
Parokia ya Bikira Maria Mal-
kia wa Amani   lililoko kijijini 
hapo.

Makamu wa Rais aliwa-
taka wazazi   na walezi ku-
walea watoto kwa kuzingatia 
maadili ya kitanzania pamoja 
na kuongeza umakini katika 
maudhui yanayooneshwa ka-
tika televisheni.

 “Paroko hili ni zito, gumu 
kweli. Maadili  ya nchi 
yetu yameporomoka sana. 
Hayo  masanamu uliyokuwa 
ukituhubiria yamejaa, yame-
kuwa mengi kupindukia na 
mengine hata kuyasema ni 
ngumu. 

Mimi  niliyezaliwa katika 

kijiji hiki naogopa, ndoa za 
wanaume wawili, ndoa za wa-
nawake wawili mliziona wapi? 
Hata  wanyama hawafanyi 
hivyo,” alisema.

“Kwa hiyo nawasihini sana, 
najua nyumbani kuna tel-
evisheni, mchague watoto, 
vijana wanaangalia nini, vingi-
nevyo tutakuwa na taifa la 
ajabu kabisa,” alisisitiza.

Ibada hiyo ilihudhuriwa pia 
na mke wake, Mama Mbonim-
paye Mpango na kuongozwa 
na Paroko wa Parokia hiyo, 
Padre Joseph Mashaka.

Baadhi ya wa-
fanyabiashara 
wakihamisha 
banda lao, ili 
kupisha eneo 
la kuegesha 
magari katika 
soko la Mbezi 
Mwisho mkoani 
Dar es Salaam 
jana. PICHA: 
MIRAJI MSALA 
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Shekhe aomba madanguro
yavunjwe kipindi cha mfungo

Kikwete ashinda tuzo ya 
usalama wa maji duniani

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

SHEKHE wa Mkoa wa Singida, Issa Nassoro, ameuom-
ba uongozi wa Serikali ya Mkoa wa Singida kuy-
atokomeza na kuyavunja madanguro na vijiwe vyote 
vya wanawake wanaojiuza mkoani hapo katika kipindi 
hiki cha mwezi Mtukufu wa Ramadhani.

Shekhe Nassoro alitoa ombi hilo jana wakati akifunga 
mafunzo ya wahitimu wa dini ya kiislam katika Madrasa 
ya Siraj iliyopo msikiti wa Kibaoni, Manispaa ya Singida.

“Kwa heshima hii ya mwezi Mtukufu wa Ramadhani 
naiomba Serikali ya Mkoa wa Singida, kuhakikisha ma-
danguro yote yaliyopo mkoani Singida yanatokome-
zwa, madiwani kupitia kata zao kwa kushirikiana na 
mashekhe na wajumbe wa mabaraza wasaidie ku-
tokomeza madanguro hayo,” alisema. 

Alisema haipendezi kuona kipindi cha mwezi Mtuku-
fu wa Ramadhani madanguro yanaendelea kuwapo 
mitaani na kufanya mambo ambayo hayampendezi 
Mwenyezi Mungu.

Katika hatua nyingine aliwataka waumini wa dini ya 
Kiislam mkoani hapo kuacha tabia ya kuwabeza, ku-
wadhalilisha na kuwashutumu walimu wa dini badala 
yake watambue thamani yao.

Alisema Waislam wanatakiwa kutambua kuwa wal-
imu hao sio malaika bali ni wanadamu wana upungufu 
kama ilivyo kwa watu wote na wachukue yaliyo mema 
kutokana na hadhi yao.

Alisema walimu hao wa dini wanafanya kazi kubwa 
katika madrasa mbalimbali katika hali duni, hawana po-
sho huku mishahara yao ikiwa ni matusi, kudhalilishwa 
na kupewa maisha mabaya.

Aliwaomba Waislam kuanzia sasa kujenga utamaduni 
katika misikiti kuhakikisha linapatikana fungu la wal-
imu hao wa madrasa.

Aidha, aliwataka walimu wa dini kusimamia maadili 
kwa watoto wa kiislamu hasa katika kipindi hiki cha 
sasa ambacho dunia inawaangaza watoto wa kiume ka-
tika kuleta hadaa ya kuwaghilibu ili wawe mabaradhuli, 
mashoga. “Sitopendezewa, sitofurahi, sitosikia amani 
kusikia moja ya madrasa kuna watoto ambao wamean-
za kuwa mabaradhuli,” alisema.

Aliwaasa katika kata zao kuwasemea Waislam na kuu-
pigania uislam.

Alisema hivi sasa wanaingia katika kipindi cha mfun-
go wa mwezi Mtukufu wa Ramadhani moja ya wajibu 
wao ni kujua idadi ya Waislam waliopo kwenye maeneo 
yao hasa watu wenye mahitaji maalumu wakiwamo ya-
tima jambo litakalosaidia kuwapatia misaada ya kibin-
adamu.

Alimuomba Rais Samia Suluhu Hassan kuwaonya wa-
fanyabiashara wasipandishe bei ya vyakula katika mwe-
zi huu kama alivyofanya Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi.

Na Jenifer Gilla

RAIS mstaafu, Jakaya Kikwete 
ameshinda tuzo ya heshima ya ki-
mataifa inayotolewa kwa viongozi 
wa juu wanaoleta mabadiliko duni-
ani katika sekta ya maji (Global Wa-
ter Changemakers Award) kwa kuo-
nyesha dhamira ya juu ya kisiasa na 
uongozi katika kufanikisha usalama 
wa maji unaostahimili mabadiliko ya 
hali ya hewa barani Afrika.

Alikabidhiwa tuzo hiyo na Rais wa 
Botswana na Mwenyekiti wa  tuzo 
hiyo, Mokgweetsi Masisi, juzi, wakati 
wa uzinduzi wa Ripoti ya Jopo la 
Ngazi ya Juu la Kimataifa kuhusu 
Uwekezaji wa Maji Barani Afrika 
katika Mkutano wa Maji wa Umoja 
wa Mataifa uliofanyika, New York, 
nchini Marekani.

Pia, Rais wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk.  
Hussein Ali Mwinyi, amepata  tuzo 

hiyo kwa ngazi ya kitaifa baada ya 
uzinduzi wa mpango wa uwekezaji 
wa maji, visiwani humo.

Viongozi wengine waliopata tuzo 
hiyo kwa ngazi ya kimataifa ni Rais 
wa Senegal na Mwenyekiti wa Umo-
ja wa Afrika,  Macky Sall,  Rais  wa 
Namibia, Hage Geingob na Waziri 
Mkuu wa Uholanzi,  Mark Rutte 
huku Rais wa Zambia, Hakainde Hi-
chilema, akipata   tuzo kama hiyo 
kwa ngazi ya kitaifa kufuatia  uzin-
duzi wa Mpango wa Uwekezaji wa 
Maji katika nchi hiyo.

Taarifa iliyotolewa na waandaaji 
wa tuzo hiyo ilieleza kuwa mad-
humuni ya Jopo la Ngazi ya Juu la 
Kimataifa la uwekezaji wa maji ba-
rani Afrika ni kuendeleza njia zina-
zoweza kutekelezeka za kukusanya 
Dola bilioni 30 (Sh. trilioni 70) kila 
mwaka ifikapo 2030, kwa ajili ya 
kutekeleza programu hiyo ili kuziba 
pengo lililopo la uwekezaji wa maji 

barani Afrika linalokadiriwa kuwa 
Sh. trilioni 45.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo zaidi 
ya Waafrika milioni 300 hawana hu-
duma majisafi  ya kunywa na zaidi 
ya milioni 700 wanaishi bila hudu-
ma bora za vyoo.

Aidha, takriban Dola za Marekani 
bilioni 50 (Sh. trilioni 117) kila mwaka 
sawa na  Dola za Marekani 40 (Sh. 
94,000) kwa kila Mwafrika  zinahi-
tajika, ili kufikia usalama wa maji na 
usafi wa mazingira endelevu ifikapo 
mwaka 2030.

Tuzo ya Waleta Mabadiliko ya 
Maji 2023 hutolewa  kwa viongozi 
wa juu ikiwamo marais kutambua 
mchango wao wa kujitolea kwa hali 
ya juu katika uwekezaji wa sekta ya 
maji unaoyostahimili mabadiliko ya 
hali ya hewa, ili kusaidia usalama wa 
maji duniani ambao hutunukiwa ka-
tika hafla ya kimataifa ya Umoja wa 
Mataifa (UN).

Wafugaji watoa mapendekezo 9 Tume ya Hakijinai
Na Restuta James

WAFUGAJI wamewasilisha 
mapendekezo tisa kwenye Tume 
ya Rais ya Kurekebisha Mfumo 
wa Hakijinai, wakitaka serikali 
itenge maeneo ya malisho na 
iache kutaifisha mifugo inayoin-
gia kwenye Hifadhi za Taifa.

Mwenyekiti wa Chama cha Waf-
ugaji Tanzania (CCWT), Mrida 
Mshota, aliwaambia waandishi 
wa habari jijini Dar es Salaam 
jana baada ya kuwasilisha maoni 
yao mbele ya tume hiyo inayoon-
gozwa na Jaji mstaafu, Othman 
Chande.

Alisema kutengwa kwa maeneo 
ya malisho kutaepusha migogoro 

kati ya wafugaji, wakulima na wa-
tumiaji wengine wa ardhi.

Alisema pendekezo hilo lina-
lenga kuwapa wafugaji maeneo 
yanayokidhi mahitaji yao, kama 
inavyofanyika kwa wakulima, 
mapori ya akiba na tengefu; Hi-
fadhi za Taifa na Misitu, akilala-
mikia kwamba wafugaji wameku-
wa wakihamishwa kutoka eneo 
moja kwenda lingine bila kujali 
kama lina mahitaji muhimu am-
bayo ni malisho au maji.

Kadhalika, wametaka mabore-
sho ya sheria tisa wakitaka wakuu 
wa wilaya wanyang’anywe mam-
laka ya kukamata na kuweka 
watu ndani.

Katika hilo, wametaka Sheria 

ya Serikali za Mitaa ya mwaka 
1982 kifungu cha 177 (3) kifutwe. 
Kadhalika, wamependekeza 
Sheria ya Uhujumu Uchumi sura 
namba 200 kifungu cha 36 (2) na 
(3) kirekebishwe ili makosa yote 
yawe na dhamana na Mwende-
sha Mashtaka (DPP), asiruhusiwe 
kuzuia dhamana kwa mtuhumi-
wa yeyote.

Wafugaji wamependekeza pia 
marekebisho ya Sheria ya Wany-
amapori sura ya 283 vifungu vya 
18 (4) na 21 (2), kuhusu kukamat-
wa kwa mifugo inayoingia hifa-
dhini na kwenye mapori tengefu, 
mapori ya akiba na faini zinazo-
tozwa wakieleza kuwa adhabu ni 
kubwa.

Alisema sheria hiyo inataka 
mmiliki wa mifugo aadhibiwe 
inapoingia kwenye hifadhi na 
badala yake, inatumika kutoza 
faini kwa kila ng’ombe, mbuzi 
au kondoo, anayekutwa kwenye 
maeneo hayo.

Mwanasheria wa CCWT, Denis 
Shangai, alitaja sheria nyingine 
kuwa ni Sheria ya Jeshi la Polisi 
sura 322 kifungu cha 47 kinacho-
taka liwekwe tangazo gazetini 
kwa miezi sita ili mwenye mali 
hiyo ajitokeze, lakini kinatumi-
wa vibaya na vyombo vya dola 
kutaifisha mifugo inayoingia kwe-
nye hifadhi.

Alisema Ibara ya 24 ya Katiba 
ya mwaka 1977 inazungumzia 

haki ya kumiliki mali kama moja 
ya haki za binadamu na kwamba 
haki hiyo inanyang’anywa na vy-
ombo vya dola vinavyotaifisha 
mifugo.

“Ukamataji, utaifishaji na uuzaji 
wa mifugo ni kinyume cha Ibara 
hii ya Katiba,” alisema.

Shangai alitaja sheria nyingine 
inayowaumiza wafugaji ni ya 
Hifadhi za Taifa sura ya 282 ki-
fungu 25 (1)(d) na kanuni zake 
ambazo alidai kinatumiwa vibaya 
kutaifisha mifugo. Kwa mujibu wa 
Shangai, sheria nyingine wanay-
opendekeza irekebishwe ni ya 
msaada na huduma ya Polisi sura 
ya 322 (47) (7) na Sheria ya Misitu 
Namba 14 ya mwaka 2012.

Wafanyabiashara wadogo maarufu machinga wa Jiji la Dodoma, wakiandamana kwa ajili ya kupongeza 
mafanikio ya miaka miwili ya serikali ya awamu ya sita ya Rais Samia Suluhu Hassan jijini humo jana.  
PICHA: PETER MKWAVILA
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Wananchi 
waondolewa 
hofu upatikanaji 
chakula
Na Pendo Thomas, MWANZA

WANANCHI wa mikoa ya 
Kanda ya Ziwa wameondole-
wa hofu na Bodi ya Nafaka na 
Mazao Mchanganyiko (CPB) 
Kanda ya Ziwa kuhusu upa-
tikanaji wa chakula pamoja 
na mfumuko wa bei hususani 
katika kipindi hiki amba-
cho mikoa hiyo imeathirika 
na ukame baada ya serikali 
kuongeza uzalishaji kupitia 
viwanda vinavyomilikiwa na 
bodi hiyo.
Akizungumza kuhusu upa-

tikanaji wa nafaka kwenye 
mikoa hiyo juzi Kaimu Meneja 
wa CPB Kanda ya Ziwa, Alfred 
Kalimenze, alisema kwa sasa 
serikali imejipanga kukabiliana 
na mfumuko huo kupitia vi-
wanda vyake ili kusaidia upa-
tikanaji wa chakula hususani 
mchele kwa bei ya chini ikil-
inganishwa na iliyopo kwenye 
masoko ya nafaka nchini.
Kalimenze alisema wanatara-

jia kuongeza kiwango cha uku-
sanyaji mazao hasa mpunga 
kutoka tani 5,000 hadi 20,000 
ongezeko linalotarajiwa 
kukuza usambazaji wa mchele 
wenye bei nafuu kwenye 
masoko ndani ya nchi na nchi 
za Afrika Mashariki ambazo 
zinanunua mchele nchini.
Aliwataka wananchi kuende-

lea kutumia fursa ya vituo vili-
vyo katika maeneo mbalimbali 
ya mikoa hiyo ili kupata nafa-
ka kwa bei nafuu kama hatua 
ya kuwapa unafuu wananchi.
Ofisa Masoko na Mauzo wa 

bodi hiyo, Ally Mango, alisema 
hadi sasa katika kiwanda ki-
kubwa cha kuchakata zao la 
mpunga wamechakata tani 
5,594 na kufanikiwa kupata 
mchele tani 3,394 ambazo zili-
uzwa ndani na nje ya nchi.
Katika     uzalishaji huo, 

Mango alisema     tani 700 za 
mchele zimeuzwa     nchini 
Uganda, 600 (Rwanda)    na 
400 (Kenya) na jumla ya 
mauzo ya ndani na nje ya nchi 
walitengeneza faida ya Sh. 
bilioni 1.8.
“Asilimia 60 ya mauzo yetu 

tumeuza nchi jirani sisi ndio 
wazalishaji wakubwa wa zao 
la mpunga    Afrika Mashariki, 
tunafurahia    fursa hii ya ku-
fanya    biashara ya mchele 
ikilinganishwa    na nchi zina-
zotuzunguka,” alisema Mango.
Naye msimamizi wa kiwanda 

hicho, Mhandisi Nasra Ma-
jio, alisema uzalishaji wao 
unakubalika kwa vigezo vya 
ndani na nje ya nchi kutokana 
na kuwa na mashine za kisasa 
zinazotumika kuchakata na-
faka kwa ubora.
Kiwanda cha usindikaji wa 

mchele kinachomilikiwa na 
Bodi ya Nafaka na Mazao 
mchanganyiko kina uwezo wa 
kukoboa zaidi ya tani 90 na 
kuwa fursa kwa wakulima wa 
mpunga kuuza kwa bei rafiki 
tofauti na ya walanguzi.

EACOP yachepusha njia mradi wa
bomba la mafuta kulinda makaburi
Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Bomba la 
Mafuta Ghafi la Afrika Mashari-
ki (EACOP) kwa kuheshimu 
mila na desturi za watu wali-
oguswa na mradi, imetia saini 
mkataba wa kusimamia haki 
na kuheshimu utamaduni wa 
wazawa na jamii ya Wataturu 
wanaoishi katika Kijiji cha 
Mwamayoka, Igunga mkoani 
Tabora kwa ajili ya kuchepu-
sha njia ili kuyalinda makaburi 
yao ya kimila.

Awali, watu wa jamii hiyo 
walikuwa na wasiwasi wa 
kuathiriwa  kwa makaburi yao 
yaliyoko eneo la Bung’enda na 
maeneo yao mengine kadhaa 
ya kuabudia endapo mradi un-

geanza ujenzi.
Akizungumza wakati wa 

kutia saini makubaliano hayo 
juzi, Mkurugenzi  Mkuu wa EA-
COP Tanzania, Wendy Brown, 
alisema baada ya majadiliano 
na jamii na viongozi wa kimila, 
kampuni ilifanya mapitio ya 
kiufundi na kukubali kupitisha 
bomba hilo katika njia mpya ili 
kutokuwa na athari yoyote ka-
tika maeneo muhimu ya kimila 
na kiutamaduni.

Alisema EACOP inaheshimu 
haki na mila za makundi yote 
ya kikabila yanayoguswa na 
mradi,  hivyo itaendelea kush-
irikiana na jamii zote zilizo-
guswa na mradi pamoja na 
viongozi wao wa kimila ili ku-
hakikisha maoni yao yamezin-
gatiwa wakati wote wa kupan-

ga na kutekeleza mradi.
Mkataba huo ni wa pili kuti-

wa saini na EACOP baada ya 
ule wa kwanza na jamii ya Akie 
inayoishi Kanda ya Kaskazini.

Alisema kutiwa saini kwa 
mikataba hiyo ni kielelezo to-
sha kuwa mradi wa EACOP 
unashirikisha makundi yanay-
oguswa katika ngazi zote za 
utekelezaji na kuheshimu mila, 
utamaduni na haki za jamii 
husika.

Brown aliongeza kuwa mra-
di wa EACOP unatekelezwa 
kwa kuzingatia viwango vya ki-
mataifa vya haki za binadamu, 
jamii na utunzaji wa mazingira. 

Gesuda Masanja, ni chifu wa 
jamii ya Wataturu alipongeza 
hatua ya EACOP kwa kuzinga-
tia mila zao na kusema mradi 

huo utasaidia kwa maendeleo 
ya jamii ya kabila hilo. 

Awali, Martha Bayo, Kaimu 
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Igunga, 
alipongeza hatua ya EACOP 
na kuitaka jamii ya Wataturu 
kuwa walinzi wa bomba hilo la 
mafuta ghafi litakapokamilika.

Naye Lucas Bugota, Diwani 
wa Kata ya Igunga, aliusifu 
mradi wa EACOP kwa hatua 
hiyo, alisema jamii ya Watat-
uru imeweka historia katika 
kulinda mila na tamaduni zao.

Nailejileji Tipap kutoka Juk-
waa la Wafugaji lisilokuwa 
la Kiserikali (Pingos Forum) 
alisema hatua ya kampuni ya  
EACOP kutia saini mkataba 
huo inalinda maslahi ya jamii 
ya Wataturu hao.

Meneja Mkuu wa bomba la mafuta ghafi la Afrika ya Mashariki (EACOP) Tanzania, Wendy Brown (kulia), akishuhudia 
zoezi la utiaji saini na jamii ya Wataturu, ili kuruhusu uchepushwaji wa bomba la mafuta ghafi katika makaburi yao 
ya kimila katika kijiji cha Mwamayoka, wilayani Igunga, mkoani Tabora mapema wiki hii. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ofisa TRA atoa ushahidi kesi ya udanganyifu 
Na Kulwa Mzee

OFISA wa Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA), Edith 
Ignas (57), amedai polisi walim-
taka atoe taarifa za umiliki wa 
magari sita yanayobishaniwa 
katika kesi ya udanganyifu in-
ayomkabili Shabani Cosla na 
dalali wa mahakama.

Ignas ambaye ni shahidi wa 
kwanza wa upande wa mashta-
ka, alidai hayo katika Mahaka-
ma ya Wilaya ya Ilala mbele ya 
Hakimu Mkazi Mfawidhi Susan 
Kihawa.

Akiongozwa na Wakili wa 
Serikali, Kija Elias, shahidi huyo 
aliyekuwa kitengo cha kusima-
mia usajili wa magari na leseni, 
alidai Oktoba 5, 2021 akiwa 
kazini alipokea barua kutoka 
polisi ikimtaka atoe taarifa za 

umiliki wa magari.
Alidai kuwa alitakiwa atoe 

historia ya umiliki na anwani 
za wamiliki, hivyo barua ili-
hitaji taarifa za magari sita 
na alifanya hivyo na ku-print 
(toa nakala) kila taarifa ya gari 
akaambatanisha na barua ya 
polisi.

Shahidi alidai kuwa kila gari 
lilikuwa na mmiliki wa kwanza 
na taarifa ilionyesha hadi mmi-
liki wa mwisho.

“Nilijibu barua ya polisi,  wa-
miliki wa magari hatuwajui 
kwa sura,”alidai shahidi.

Shahidi wa pili, Henglibet 
Barnabas kutoka Wakala wa 
Usajili wa Leseni na majina ya 
Biashara (BRELA), alidai kuwa 
alipokea barua ya polisi ikitaka 
taarifa za kampuni sita.

Anadai walitaka taarifa za 

Kampuni ya Escon Borewell, 
Excon Borewell, Target Bore-
wells, SBJ, Simba na Fahak.

Shahidi alidai alipoangalia 
alikuta Kampuni ya Escon ili-
kuwa haina usajili, iliyosajiliwa 
ni kampuni ya Excon ambayo 
ilibadili jina na kuitwa Simba.

Alidai kampuni zingine 
tatu zilikuwa zimesajiliwa na 
zinaendelea kufanya kazi na 
tangu zisajiliwe hazijawahi 
kubadili majina.

Katika shauri hilo washtaki-
wa wanadaiwa kutoa taarifa za 
uongo mahakamani, kuhami-
sha umiliki wa magari 14 na ku-
jipatia fedha kwa udanganyifu.

Kwa mujibu wa hati ya mash-
taka, washtakiwa wanakabili-
wa na mashtaka 31 yakiwamo 
ya kutoa taarifa  za uongo 27, 
kujipatia mali kwa njia ya udan-

ganyifu matatu na moja la kuji-
patia fedha kwa ulaghai.

Mshtakiwa wa pili, dalali wa 
mahakama, Charles Sengo, 
miongoni mwa mashtaka yake 
ni kuonyesha  magari yaliu-
zwa katika mnada wa hadhara 
wakati si kweli.

Pia mshtakiwa wa kwanza 
miongoni mwa mashtaka ya-
nayomkabili, anadaiwa Aprili 
11, 2019 akiwa Mkurugenzi 
wa Kampuni ya Fahak, kwa 
ulaghai alijipatia Sh. milioni 
185 kutoka katika akaunti ya 
mahakama iliyoko Benki Kuu 
ya Tanzania (BoT) namba 
99212697226 kwenda kwenye 
akaunti ya kampuni yake nam-
ba 0150515062000 akionyesha 
fedha hizo zilipatikana katika 
mnada uliofanyika Septemba 
11,  2016 wakati si kweli.
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Kesi daktari 
anayedaiwa 
kunajisi yakwama 

Na Grace Gurisha 

KESI ya kunajisi na kulawiti 
binti wa miaka 21 inayomkabili 
daktari wa Hospitali ya Rufani 
ya Amana, Joseph Mwaipola 
(50), imeshindwa kusikilizwa 
mahakamani kwa sababu wakili 
wa serikali anayeendesha kesi 
hiyo kutokuwapo. 

Taarifa iliwasilishwa jana 
na Wakili wa Serikali, Monica 
Ndakidemi, mbele ya Hakimu 
Mkazi Mkuu, Yusto Ruboroga 
wa Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu, Dar es Salaam wakati 
kesi hiyo ilipoitwa kwa ajili ya 
kusikilizwa. 

Ndakidemi aliiomba mahaka-
ma hiyo ipange tarehe nyingine 
ya kusikilizwa kwa sababu wak-
ili anayeendesha kesi hiyo ana 
majukumu mengine. 

Hakimu Ruboroga aliahirisha 
kesi hiyo hadi Aprili 28, 2023 
kwa ajili ya kuanza kusikilizwa 
kwa mashahidi wa upande wa 
mashtaka. 

Ilidaiwa kuwa katika shtaka 

la kwanza, Mwaipola ambaye ni 
Mkazi wa Mtoni Kijichi anatuhu-
miwa katika tarehe zisizofaha-
mika kati Februari, 2022 akiwa 
eneo la Hospitali ya Rufani ya 
Amana, Wilaya ya Ilala, Dar es 
Salaam alimnajisi binti wa mia-
ka 17.

Katika shtaka la pili, anadaiwa 
Mei 31, 2022 akiwa katika nyum-
ba ya kulala wageni ya Panzuri 
iliyopo Temeke, ndani ya Wilaya 
ya Temeke, Dar es Salaam alim-
baka binti wa miaka 17.

Imedaiwa kuwa, kati ya Feb-
ruari, 2022 mshtakiwa akiwa 
eneo la Hospitali ya Amana, 
Wilaya   ya Ilala, Dar es Salaam 
alimlawiti binti mwenye miaka 
17.

Mshtakiwa alikana kuhusika 
na tuhuma hizo na kudhamini-
wa na wadhamini wawili wenye 
barua za utambulisho na kitam-
bulisho cha Taifa au cha kupigia 
kura.

Pia wadhamini hao pamoja 
na mshtakiwa walisaini bondi ya 
Shilingi milioni tano kila mmoja.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wasioona Tanzania, Omary Itambu (kushoto), akisoma kitabu 
chenye ujumbe wa lishe kwa watu wasioona, ikiwa ni ishara ya kundi hilo kufikiwa na 
elimu ya masuala ya chakula na lishe, kilichoandaliwa na Taasisi ya Chakula na Lishe kwa 
kushirikiana na Shirika la Mpango wa Chakula Duniani (WFP), jijini Dar es Salaam juzi.  Kulia 
ni Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Chakula na Lishe, Dk. Ray Masumo. PICHA: 
MARY GEOFREY

Uhamishaji makaburi 
kupisha reli waendelea
Na Frank Monyo

UHAMISHAJI makaburi kwa ajili ya 
kutwaa ardhi itakayojengwa Reli ya 
Kisasa – SGR mkoani Tabora, kipande 
cha tatu, Makutupora – Tabora unaele-
kea kukamilika.

Makaburi hayo yako katika hal-
mashauri za Tabora, Itigi, Manyoni na 
Sikonge. Ujenzi  wa SGR katika kipande 
hicho umefikia takribani asilimia 5.52.

Akizungumza wakati wa kikao cha 
viongozi na wananchi wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Manyoni, Mkuu wa Poli-
si Wilaya ya Manyoni, Mrakibu (SP) 
Ahmed Makele,  alilishukuru Shirika la 
Reli Tanzania (TRC) kwa kuanza uelim-
ishaji kwa wananchi na viongozi kuhusu 
utwaaji ardhi na kutoa wito kwa serikali 
ya kijiji na ndugu wa marehemu kue-
ndelea kutoa ushirikiano wa kutosha 
kuhakikisha mchakato huo unakwen-
da salama. “TRC mmefanya jambo la 
msingi sana kuja katika jamii yetu na ku-
wapa elimu ya uelewa kuhusu utaratibu 
ambao unatumika katika kuhamisha 
makaburi. Kwa kufanya hivi inasaidia 
kuondoa migogoro baina ya serikali na 
wananchi wake. Nitoe wito kwa vion-
gozi na wananchi waendelee kutoa ush-
irikiano katika zoezi hili na hatimaye 
kazi iendelee,” alisema.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha Ma-
jengo wilayani Manyoni, Hassan Simba, 
alisema: “Sisi viongozi wa maeneo haya 
tunaahidi kutoa ushirikiano kwa TRC 
na mkandarasi katika shughuli zote za 

mradi zinazoendelea katika kata yangu. 
Reli hii ikikamilika itarahisisha shughuli 
za kijamii na kilimo kwa wakazi wa Man-
yoni.”

Mchungaji wa Kanisa la Anglikana Iti-
gi, Chiristopher Kiwango, akizungumza 
kwa niaba ya viongozi wa dini, ali-
ishukuru TRC na serikali ya wilaya kwa 
namna jambo hilo lilivyoendeshwa kwa 
kuzingatia taratibu za haki na sheria za 
binadamu, misingi ya imani pamoja na 
uzingatiaji wa afya wakati wa kuhami-
sha makaburi.

“Tunaishukru serikali ya Tanzania 
kwa kutupa viongozi waliosimamia zoe-
zi hili kubwa ambalo limefanyika kwa 
utaratibu uliozingatia mambo ya afya, 
imani za marehemu pamoja na haki za 
binadamu. Tunamshukuru Mungu la-
kini pia shukrani ziende kwa wale wote 
walioshiriki katika kazi ya kuhamisha 
makaburi,” alisema.

“Katika utekelezaji wa ujenzi wa SGR 
ni kweli kwamba maeneo mengi ya wa-
nanchi yametwaliwa na TRC kwa ajili 
ya kupisha ujenzi wa reli ya kisasa. Hata 
hivyo, TRC imekuwa ikitwaa ardhi kwa 
kuzingatia sheria na kanuni za ardhi iki-
wamo malipo ya fidia na kifuta machozi 
ambazo ni haki kwa waathirika hao wa 
mradi,” aliongeza.

Baada ya kuhamisha makaburi TRC 
inaendelea na utaratibu wa ulipaji wa 
kifuta machozi kwa wananchi ambao ni 
wasimamizi wa makaburi ya ndugu zao 
yaliyohamishwa kwa lengo la kumpisha 
mkandarasi kuendelea na ujenzi.
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WAKATI Waislamu nchini wakianza mfungo wa mwezi 
Mtukufu wa Ramadhan, viongozi mbali mbali wa serikali  
na dini wamewataka wafanyabiashara kutopandisha bei za 
bidhaa hasa za vyakula ili kuwawezesha wafungaji kumudu 
kununua.

Rai hiyo ya viongozi hao inatokana na mazoea ya kila in-
apofika kipindi cha mfungo, wafanyabiashara kukitumia 
kama cha kupatia faida. 

Bei za vyakula sokoni na madukani hupanda ghafla na 
kuwafanya wanaofunga kushindwa kumudu gharama za vy-
akula vya futari na kuishia kula ugali au wali.

Watu wanapofunga kutwa nzima na jioni wanapofungua 
vinywa wanatakiwa kuanza na vyakula laini kama inavy-
oshauriwa na wataalam wa afya kwa kuzingatia mlo unao-
takiwa. Vyakula vinavyopendwa wakati wa mfungo ni aina 
ya nafaka kama maharage, kunde, ngano na vile vyenye asili 
ya mizizi kama mihogo, magimbi na viazi vitamu na vingine 
vinavyopendwa kuliwa wakati huo.

Hata hivyo, inapofika kipindi hiki cha Ramadhani, bid-
haa hizo ambazo hazionekani kwa wingi sokoni kipindi cha 
kawaida, huanza kuibuka na bei zake huwa hazishikiki.

Inavyoonekana baadhi ya wafanyabiashara huamua kuzi-
weka pembeni wakisubiri kipindi hiki ambacho huhitajika 
kwa wingi na kuzimwaga sokoni kwa ajili ya kupata faida 
kubwa. Vyakula ambavyo huonekana kwa wingi wakati wa 
mfungo ni maboga, mihogo na vile vinavyotokana na bidhaa 
zitokanazo na nafaka ya ngano.

Rais wa Zanzibar, Hussein Ali Mwinyi, aliwaonya wafan-
yabiashara visiwani humo tabia ya kupandisha bei ya vy-
akula kipindi cha mfungo kwa kuwa hawawatendei haki 
wanaotafuta thawabu kwa Mwenyezi Mungu kwa kuwafanya 
washindwe kununua bidhaa.

Mufti wa Tanzania, Shekhe Abubakar Zubeir, pia alikemea 
tabia hiyo na kuwaasa wafanyabiashara kuwa ni vema kip-
indi hiki cha mfungo wakawaonea huruma wale wanaofunga 
kwa kushinda na njaa na kuwafanyia wepesi wanapofungua 
ili wafanyabiashara hao wapate thawabu kwa Mwenyezi 
Mungu.

Kipindi hiki cha mfungo ambacho waumini wa dini za 
Kikristo (walioanza mfungo wiki tatu zilizopita) na Waislam 
walioanza jana ni cha kuomba toba kwa Mungu ili waweze 
kusamehewa dhambi zao.

Pia, kipindi hiki watu wengi hufanya mema kwa kuwakum-
buka wenye shida kama za ugonjwa, wasiokuwa na uwezo 
kimaisha na wenye uhitaji kwa kuwapa misaada ili nao wa-
naposhukuru kwa misaada hiyo, watoaji wanapata baraka.

Kipindi hiki ambacho watu wanatakiwa kutenda matendo 
mema ni vema kila mtu akakitumia kufuta madhambi yake 
ya nyuma kwa kurudisha mema kwa Mwenyezi Mungu.

Vivo hivyo kwa wafanyabiashara wanatakiwa kutenda 
mema kwa kuwahurumia wenzao wanaofunga kwa kuuza 
bidhaa zao kwa bei halali na hata ikiwezekana wasiangalie 
kupata faida kubwa kwa kuwaumiza wanaonunua. Mungu 
huwalipa wanaotenda mema kwa njia nyingi.

Unaweza ukatenda jambo jema leo, lakini ukarudishiwa 
wema wako baadaye ukiwa umeshasahau kuwa ulimtendea 
mtu jambo jema. 

Hivyo, kipindi hiki kitumike kwa watu wote kutenda mema 
ili kila mtu afurahie kufunga wakati akitubu kwa yale aliyoya-
tenda ambayo hayakumpendeza Mungu. 

Mtu anapofunga huku moyoni akiwa na masikitiko au aki-
waza atakula nini ni sawa na kushinda na njaa.

Tunawatakia mfungo mwema Waislam wote.

Na Adam 
Fungamwango

NI ukweli usiopingika kuwa 
baadhi ya magonjwa nchini 
kwetu yameanza kupungua 
kasi ya kuenea, kutokana na 
elimu inayotolewa na ku-
wafikia wananchi, pamoja 
na serikali kutekeleza wajibu 
wake kwa raia.

Serikali ya Tanzania im-
efanya kazi kubwa, si kwenye 
kuelemisha tu, bali hata kutoa 
dawa na kutelekeza wajibu 
wake wa kuwafikia wagonjwa 
kwa wakati.

Magonjwa ya kuambukiza 
kama ukimwi, kifua kikuu, 
homa ya ini na mengine ya-
nayofanana, kwa sasa si kubwa 
sana, kama ilivyokuwa miaka 
zama kurudi hadi 2000 mpaka 
1990.

Zamani wakati maambukizi 
ya Ukimwi yamepamba moto, 
kulikuwapo elimu inayosema, 
si tu kwamba wanaoambuki-
zwa wanavipata virusi kwa ajili 
ya uasherati, au ngono zembe,  
pia mtu anaweza kuupata kwa 
kuchangia nyembe, vyombo 
vya kutogea, hata kuchangia 
miswaki.

Hilo likawafanya watu 
wengi kuwa makini, kiasi 
kwamba ilifika hatua wali-
ogopa hata kwenda saluni ku-
nyoa na mashine zinazotumia 
umeme, kwa madai wanaweza 
kuambukizwa,mpaka pale 
wataalamu walipothibitisha si 
hivyo.

Nyenzo hizo zinakuwa na 
joto kali la umeme, wakasisiti-
za usafi wa mashine hizo kwa 
dawa ambazo zinapatikana 
kwenye saluni sasa.

Ni kipindi ambacho ilikuwa 
vigumu kuona hata wanan-
dugu wakichangia maji, soda 
au juisi kwenye chupa moja. 
Ukiona wanafanya hivyo, basi 
angalia, utakuta ni wa jinsia 

mbili tofauti na wana uhusiano 
wa kimapenzi au wanandoa.

Nadhani baada ya ugonjwa 
huo kupungua kasi yake, elimu 
nayo pia imepunguzwa kutole-
wa, kwa maana ya umma sasa 
unajitambua. 

Inatakiwa kwa sasa, kufa-
hamu kwamba, ili mtu ku-
pata maambuziki ya virusi 
vya Ukimwi, lazima tu ufanye 
ngono zembe na njia nyingine 
zembe ya kuambukizana .

Kibaya sasa, kumeibuka kasi 
ya watu kuchangia chupa moja 
ya maji, soda au juisi. Nime-
kutana na hili sehemu nyingi 
sana kwa siku za karibuni. Vi-
jana sokoni, vijiweni, kinadada 
saluni, madereva na makonda, 
huko kote unakuta watu wa-
nachangia chupa moja.

Mmoja anaweza kununua 
chupa ya maji, anakunywa 
halafu anamuachia mwen-
zake. Naye anaingiza mdomo 
kwenye chupa hiyo hiyo. 

Siyo chupa tu, hata vikombe 
kwa sasa watu wanashea tu 
bila woga, kama ile miaka ya 
nyuma kabla magonjwa hayo 
hayajaingia.

Hiy0 ni hatari sana kwa 
sababu inaweza kabisa ika-
sababisha maambukizo ya 
ukimwi kurudi tena kwa kasi. 
Kuambukizwa virusi vya 
ukimwi kwa kuchangia chupa, 
vikombe, miswaki, nyembe ni 
rahisi zaidi kuliko hata kuvipa-
ta kwa njia ya kujamiiana.

Kwa sababu hapa wanaam-
bukizwa watu wengi kwa 
muda mfupi tu, wakiachiana 
kunywa maji, soda, au juisi.

Mbali na ugonjwa huo, lakini 
kuchangia vikombe, au chupa 
kunasababisha maambukizo 
pia ya ugonjwa wa kifua kikuu.

Magonjwa kama Ukimwi, 
kifua kikuu, ugonjwa wa 

ini, yanaambukizwa kwa 
damu, mate, makohozi am-
bayo yanaweza kutoka kwa 
mgonjwa na kwenda kwa mtu 
mwingine ambaye si mgonjwa 
naye akaupata.

Mfano ni mtu ana virusi 
vya Ukimwi na mdomo wake 
ukawa umechubuka na una-
toa vitone vidogo vya damu, 
akinywa maji na kumpa yeyote 
yule, anayekunywa anaweza 
kuupata kwa kukutana na vi-
tone vile ambavyo ama vitaku-
wa ndani ya maji, au kwenye 
mdomo wa chupa.

Kwenye ugonjwa wa ki-
fua kikuu ndiyo rahisi zaidi 
kwani mate tu yaliyochang-
anyikana na vitone vya ma-
kohozi yanaweza kutoka kwa 
mgonjwa huyu kwenda kwa 
mwingine kama mgonjwa 
huyo hajaanza kunywa dawa.

Serikali inatumia gharama 
kubwa kuponyesha wagonjwa 
na kuzuia magonjwa hayo 
yaendelee kuelea, hivyo Wa-
tanzania kuna haja kuanza ku-
kumbushana kuacha tabia ya 
kuchangia  chupa moja ya maji 
kwa mtu zaidi ya mmoja.

Watu wakitaka hivyo, basi 
kabla mmoja hajanywa, ami-
minie wenzake kwenye glasi 
au vikombe na yeye aendelee, 
lakini siyo kupeana kila mmoja 
anaweka mdomo wake kwe-
nye chupa hiyo hiyo moja, kitu 
ambacho ni hatari sana.

Narudia kusema kuwa 
ugonjwa wa ukimwi bado 
upo, na kifua kikuu bado kipo 
hivyo tuendelee kuchukua ta-
hadhari na kuwakumbusha vi-
jana wa kizazi hiki kuwa wawe 
waangalifu kwani hata kushea 
chupa za maji, soda juisi wa-
naweza kujiingiza kwenye 
hatari ya kupata maambukizi 
pia.

Tumeanza kujisahau tunachangia maji,
ila kifua kikuu na Ukimwi havijatusahau

Wafanyabiashara 
hiki ni kipindi cha 
kupata thawabu

 Muungwana Lazima Nilonge
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KABWELA

Na Mary Geofrey

KAMATI ya Kudumu ya Bunge 
ya  Miundombinu, imeitaka 
serikali kuharakisha mpan-
go wa kuzinusuru taasisi za 
umma zenye madeni makub-
wa, ili ziweze kujitegemea na 
kujiendesha kibiashara.

Miongoni mwa mashirika 
yaliyotajwa na kamati hiyo 
kuwa na madeni makubwa 
ni Shirika la Posta Tanza-
nia (TPC) na Shirika la Ma-
wasiliano ya Simu Tanzania 
(TTCL).

Mwenyekiti wa Kamati 
hiyo, Moshi Kakoso alitoa 
agizo hilo mapema wiki hii, 
Dar es Salaam wakati kamati 
hiyo ilipotembelea Mamlaka 
ya Mawasiliano Tanzania 
(TCRA).

Alimwagiza Waziri wa 
Habari, Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari, Nape 
Nnauye (pichani), kuha-
rakisha mchakato huo ili 
kuhakikisha mashirika hayo 
yanajisimamia na kujiende-
sha kwa faida.

“Serikali ihakikishe mad-
eni makubwa yatafutiwe 
muafaka yakiwamo ya TTCL 
na Shirika la Posta wana 
madeni kiasi cha kushindwa 
kukopesheka. Serikali in-
aweza mkasaidia kama yapo 
mnayoweza kuyabeba 
muyabebe, mnayoweza 
kuyabadili kuwa mtaji 
mfanye hivyo ili yakidhi 
vigezo vya kujiendesha,” 
alisisitiza Kakoso.

Aidha, aliagiza 
TTCL iwezeshwe 

kuendesha mkongo wa Taifa 
kibiashara na kuiingizia seri-
kali mapato ya kutosha na 
kuleta manufaa makubwa 
kwa nchi.

Kakoso pia alipendekeza 
wizara kuongeza bajeti ya 
fedha kwa Shirika la Utan-
gazaji (TBC) Idara ya Habari 
Maelezo na Mfuko wa Ma-
wasiliano kwa Wote (UCSAF), 
ili kujiendesha kwa faida.

Katika hatua nyingine 
aliipongeza wizara hiyo kwa 

juhudi kubwa za kusi-
mamia taasisi zake na 
kusaidia Taifa kuende-
lea kukua katika sekta 
teknolojia na mawasi-
liano.

Kwa upande wake 
Waziri Nape, alia-
hidi kufanyia kazi 

maagizo yote ya kamati kwa 
maslahi mapana ya Taifa.

Alisema madeni hayo yote 
ya taasisi mbalimbali zilizopo 
chini ya wizara hiyo yapo 
kwenye mpango wa kuyalipa.

Alisema watasafisha vita-
bu vyao ikiwamo kuchukua 
madeni yao kuwa mitaji ili 
kujiendesha kibiashara.

“Yanahakikiwa tayari tume-
shachukua namba kwa ajili 
ya kuanza kulipwa na mengi 
ni ya muda mrefu sana, hivyo 
lazima tusafishe vitabu vyao 
ili kujiendesha kwa faida,” ali-
sisitiza Nape.

Kamati pia ilitembea 
mtambo wa kuchapisha mag-
azeti ya umma ambao uli-
wasili nchini juzi tayari kwa 
ajili ya kufunza na kuanza 
kufanya kazi.
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HakiElimu 
yalaani adhabu 
kubwa 
iliyomsababishia 
kifo mwanafunzi
Na Elizabeth Zaya

TAASISI ya HakiElimu, imelaani ad-
habu iliyotolewa kwa mwanafunzi 
wa kidato cha kwanza katika Shule 
ya Sekondari Mwinuko ya jijini 
Mwanza, Gloria Faustine (14), am-
bayo ilisababisha kifo chake.

Akizungumza na waandishi wa 
habari juzi Dar es Salaam, Kalage 
alisema ni vema adhabu zinazo-
tolewa kwa wanafunzi zizingatie 
aina ya kosa na ziwe ni zile zenye 
kuwasaidia kuwa bora zaidi na si 
vinginevyo.

Alisema kuwaadhibu wanafunzi 
kwa sababu za kitaaluma kama 
kushindwa kuzungumza lugha ya 
Kiingereza, kuandika na kukokotoa 
hisabati hakuwezi kutatuliwa kwa 
kuwapa adhabu.

“Tunatambua kuwa walimu wana 
jukumu la kuwafundisha na kuwa-
jenga wanafunzi katika mwenendo 
unaofaa, hata hivyo jukumu hilo 
wanaweza kulitekeleza kwa ku-
tumia mbinu mbalimbali za adhabu 
chanya za kufikia malengo ya 
utoaji adhabu,”alisema Dk.Kalage.

“Tunapenda kusisitiza kuwa ad-
habu zitolewazo kwa wanafunzi ni 
lazima zizingatie aina ya kosa au 
tabia inayokusudiwa kurekebishwa 
na zilenge katika kumsaidia mtoto 
kuwa bora zaidi  badala ya ku-
muumiza na kumwongezea hofu.”

Alisema matukio kama hayo ya 
adhabu zinazoleta matokeo hasi 
kwa wanafunzi yanazidi kuongeze-
ka na kuibua hofu kwa wanafunzi 
na wazazi.

“Kwa mfano katika mazingira 
hayo badala ya adhabu aliyoitoa 
mwalimu, angeweza hata kuagiza 
wanafunzi waandike insha ya 
lugha ya Kiingereza, kusoma vita-
bu vingi vya hadithi za lugha hiyo 
na kutoa tafsiri, kutafuta misamiati 
kadhaa na kuitumia katika sentensi 
au kuandaa mijadala ya lugha hiyo 
na kila mtu ashiriki, adhabu kama 
hii ingewasaidia zaidi wanafunzi 
kujifunza lugha hiyo.”

Kutokana na matukio hayo kue-
ndelea, Dk.Kalage aliiomba seri-
kali kurejesha upya mapendekezo 
yanayotolewa na wadau kuhusu 
matumizi ya lugha ya kiswahili 
kama lugha ya kufundishia ngazi 
ya sekondari.

“Ni wazi kuwa watoto wanao-
toka shule za msingi na hasa za 
umma kuingia kidato cha kwanza 
wanakuwa hawajawa tayari ku-
tumia lugha hiyo ya Kiingereza 
katika kuzungumza na kujifunzia. 
Kutumia lugha ya Kiswahili kama 
lugha ya kufundishia sekondari 
itatoa fursa kwa watoto kujifunza 
kwa ufasaha na kufundishwa vema 
Kiingereza na lugha nyingine za 
kigeni,”alisema.

Alisema moja ya malengo ya-
nayobainishwa kwenye mtaala wa 
sekondari wa mwaka 2005 toleo la 
mwaka 2013 ni kumwezesha mwa-
nafunzi kuwasiliana kwa ufasaha 
kwa lugha ya kiswahili.

Gloria alifariki kutokana na kuan-
gukiwa na jiwe wakati akichimba 
kifusi kama sehemu ya utekelezaji 
wa adhabu aliyopewa pamoja na 
wenzake kwa kosa la kuzungumza 
lugha ya kiswahili katika mazingira 
ya shule.

Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge ya Uwekezaji wa Mitaji ya Umma (PIC), Jerry Silaa (katikati), akizungumza kuhusu 
uwekezaji uliofanywa na serikali katika sekta ya umeme, walipotembelea kituo cha kuzalisha na kusambaza umeme 
wa kilovoti 33/11 cha Bangwe, Kigoma mjini mapema wiki hii. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Bunge lataka mpango 
kunusuru Posta, TTCL



Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZI Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Kongwa mkoani Dodoma, 
Dk. Omary Nkullo, amezin-
dua mradi wa kukabiliana 
na mabadiliko ya tabianchi 
kwa wanawake wa vijijini 
wilayani humo. 

Mradi huo unaojulikana 
kama Rural Women Climate 
Change Adaptation (RU-
WOCCA) unatekelezwa na 
asasi ya Environment Media 
Agenda (EMA) kwa ufadhili 
wa Mfuko kwa Wanawake 
wa Afrika (FMxA) kutoka 
Hispania.

 Akizindua mradi huo juzi, 
Dk. Nkullo alihimiza kinama-
ma hao kusajili vikundi vyao 
ili  kunufaika na mikopo ya 
halmashauri kuboresha mi-
radi yao ya ufugaji nyuki. 

Mradi wa RUWOCCA un-
anufaisha zaidi ya kinama-
ma 100 kwa ajili ya upandaji 
miti kuni, kivuli na matunda, 
ufugaji nyuki na utumiaji wa 

majiko banifu.
Akikabidhi mizinga ya 

nyuki kwa wanavikundi 
na baadaye kutembelea ki-
talu cha miche, Dk.  Nkullo 
alisema halmashauri yake 
inafarijika kuona jitihada za 
EMA katika  kuwawezesha 
wanawake kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi na 
kwamba wako tayari kush-
irikiana na EMA kuhakiki-
sha mradi wa RUWOCCA 
unafanikiwa na kuleta ma-
badiliko  ya maisha bora 
kwa wanawake wa wilaya ya 
Kongwa.

Akizungumzia juu ya 
upandaji miti, Dk. Nkullo 
alisema Kongwa ina mkakati 
wa  kupanda miti milioni 1.5 
kwa mwaka huu na kwamba 
miche 5,500 iliyotayarishwa 
hadi  sasa na mradi wa RU-
WOCCA itasaidia kufikisha 
lengo la wilaya la kupanda 
miti ikiwa ni  mkakati wa 
kukijanisha mkoa wa Do-
doma.

Mwenyekiti na mwanzili-

shi wa EMA, Secelela Bal-
isidya,  alimshukuru mku-
rugenzi huyo na serikali 
kwa ujumla kwa kutambua 
na kuthamini mchango wa  
asasi zisizo za serikali ka-
tika kuwaletea wananchi wa 
Tanzania maendeleo.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
EMA, Balbina Makoi, amese-
ma Wilaya ya Kongwa 

ilichaguliwa kutekeleza 
mradi huo kutokana na jio-
grafia na hali yake ya ukame 
na mvua chache. 

Aliwataka wanufaika wa 
mradi kufanya kazi kwa bi-
dii kutekeleza mradi ili ku-
kabiliana  na mabadiliko ya 
tabianchi yanayoleta athari 
nyingi nchini na duniani 
kote.

Naye Mratibu wa RU-
WOCCA, James Nkini, ali-
washukuru wanawake  wal-
iojitokeza kutekeleza mradi 
huo na kubainisha kuwa ni 
dhahiri mabadiliko yataone-
kana katika maisha yao hasa 
katika kujiongezea kipato 

kwa kuuza asali pia kujipa-
tia kuni  kutokana na miti 
watakayoipanda pembezoni 
mwa nyumba zao, hivyo ku-
punguza kutembea umbali 
mrefu kutafuta kuni.

Ofisa Mradi wa RUWOC-
CA, Nyemo Sawasawa, ali-
wahimiza kinamama kuji-
tokeza  wakati wa mafunzo 
mbalimbali yatakayokuwa 
yanatolewa juu ya ufugaji 
nyuki, na jinsi ya  kujenga 
majiko banifu ili kujijengea 
maarifa na kukuza stadi za 
maisha yao.

RUWOCCA ni mradi wa 
12 kutekelezwa na asasi ya 
EMA tangu ilipoanzishwa 
mwaka 2008.

Mwaka huu, EMA inash-
erehekea miaka 15 tangu 
kuanzishwa kwake, ikihesa-
bu mchango wake kwa jamii 
ya Tanzania kwa kutekeleza 
miradi mbalimbali ya kuhi-
fadhi,  kusimamia na kutun-
za mazingira na hasa ile ya 
kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi.

Wawezeshwa kukabiliana 
na mabadiliko tabianchi
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Wakazi 4,000 wanufaika huduma ya majisafi
Christina Haule, MOROGORO

ZAIDI ya wakazi 4,000 wa vi-
jiji vya Kobogoji na Pandam-
bili, Mvomero mkoani hapo 
wameanza kunufaika na mradi 
wa maji unaogharimu Sh. milioni 
530 unaojengwa kupitia Wakala 
wa Majisafi na Usafi wa Mazin-
gira Vijijini (RUWASA) mkoani 
Morogoro.

Wakizungumzia mradi huo 
juzi wakati wa maadhimisho ya 
Wiki ya Maji yaliyofanyika kim-
koa wilayani Mvomero wakati 
Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, 
Fatma Mwassa, akiweka jiwe la 

msingi la ujenzi wa mradi huo 
ulioko Turiani, wananchi hao 
waliishukuru serikali kwa kuwa-
saidia kupatikana kwa huduma 
ya maji ambayo waliikosa tangu 
kuanzishwa vijiji hivyo.  

Mmoja wa wakazi wa kijiji cha 
Kibogoji, Asha Mashaka, alisema 
walilazimika kuibua mradi huo 
ulioanzishwa kwenye kijiji cha 
Kibogoji kutokana na adha ya 
maji waliyoipata ambayo iliwa-
fanya kutembea umbali wa zaidi 
ya kilometa 10 kutafuta maji 
huku wakiacha shughuli za uzal-
ishaji. 

Mashaka alisema wanamshuk-

uru Rais Samia Suluhu Hassan 
kwa kuwasaidia kupata maji na 
kwamba kukamilika kwa mradi 
huo kumewaondolea adha ya 
kutumia muda mwingi kuteka 
maji katika mabwawa na visima 
vya kunyweshea mifugo jambo 
ambalo ni hatari kwa afya hasa 
kwa watoto.

Awali, Kaimu Meneja wa 
RUWASA Mkoa wa Morogoro, 
Mhandisi Sospeter Lutonja, alise-
ma mradi huo wa ujenzi wa tangi 
la maji na usambazaji, umegha-
rimu Sh. milioni 530 huku ukiwa 
umekamilika kwa karibu asil-
imia 95 na unatarajia kunufaisha 

wakazi 4,251 wa vijiji hivyo.
Mhandisi Lutonja pia alisema 

katika kuendelea kutekeleza mi-
radi ya maji vijijini, RUWASA ina-
tarajia kutumia zaidi ya Sh. mil-
ioni 200 kwa mwaka wa fedha 
2023/24 kuboresha miundombi-
nu ya miradi ya maji katika mae-
neo mbalimbali.

Alisema maboresho hayo ya 
miundombinu ya maji yana-
fanywa kutokana na uharibifu 
unaochangiwa na shughuli za 
kibinadamu kwenye vyanzo 
vya maji ikiwamo kilimo na 
mifugo.

Aidha, alisema pamoja na 

utekelezaji wa miradi mbalimba-
li ya maji, wamekuwa wakitumia 
gharama kubwa kuboresha mi-
undombinu iliyoharibiwa, hivyo 
kuwataka wakazi hao kuona haja 
ya kuwa walinzi wa kwanza wa 
miundombinu hiyo ili kuleta tija 
inayokusudiwa huku wakikum-
buka kauli ya wahenga inayose-
ma ‘kitunze kikutunze’.

Naye Mwassa aliwataka wakazi 
wa vijiji hivyo kuhifadhi na kulin-
da miundombinu na vyanzo vya 
maji vilivyoko na kwamba kama 
wataharibu, wasitegemee ku-
pata huduma hiyo kila mara bali 
itahamia kwa wengine.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Maji, Mhandisi Cyprian Luhemeja (wa pili kulia), akishuhudia utiaji saini wa ujenzi 
wa mradi wa kuchakata majitaka eneo la Mbezi Beach kati ya  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es 
Salaam (DAWASA) na mkandarasi Kampuni ya Metito (Overseas) Ltd ya Dubai, jana. Mradi huo, utaweka historia ya 
uchakataji majitaka nchini kwa kuwa na mtambo wa kisasa wenye uwezo wa kuchakata lita milioni 16 za majitaka 
kwa siku. Kulia ni Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu wa DAWASA, Kiula Kingu. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Kijiji chawa 
mfano matumizi 
bora ardhi
Na Munir Shemweta, HANDENI

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Dk. Ange-
line Mabula, amesema Kijiji cha 
Msomera kilichoko Handeni mkoani 
Tanga, kitakuwa cha mfano kwa vi-
jiji vingine nchini kwenda kujifunza 
kutokana na kuwekewa mpango wa 
matumizi bora ya ardhi na kusi-
mamiwa vizuri. 

Dk. Mabula alisema hayo juzi 
wakati wa kukabidhi hati miliki za 
ardhi kwa wananchi waliohamia 
kijiji hicho kutoka Ngorongoro 
mkoani Arusha pamoja na wenyeji, 
ikiwa ni utekelezaji wa agizo la 
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa.

“Kijiji hiki sisi kama serikali 
tunakwenda kukifanya kuwa cha 
mfano maana yake watu watatoka 
maeneo mengine kuja kujifunza 
hapa kutokana na kilivyopangwa 
na mnavyoisimamia mipango ya 
matumizi bora ya ardhi,” alisema.

Kwa mujibu wa Waziri Mabula, 
wananchi waliopelekwa katika 
kijiji hicho hawakuhamishwa kwa 
bahati mbaya bali ni dhamira na 
nia njema ya serikali kumwezesha 
Mtanzania mmoja mmoja.

“Wote tunajua kabisa nia ya seri-
kali ni njema. Kitendo cha kuletwa 
na kuwa na uhakika wa ardhi kwa 
ajili ya kujenga na kupewa ardhi 
kwa ajili ya kilimo kwa ekari tano 
kwa kila kaya ni jambo la kum-
shukuru Mungu na Rais wetu, Samia 
Suluhu Hassan,” alisema Dk. Mabula.

Aidha, Dk. Mabula aliwataka 
wananchi wa kijiji hicho kuepuka 
migogoro kwa kuwa Msomera 
ni eneo ambalo serikali inalitupia 
macho na kujifunza. Alisisitiza kuwa 
wizara haitaki kuona panakuwa na 
vijiji vinavyokua bila mpangilio.

Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya 
Taifa ya Mipango ya  Matumizi 
ya Ardhi, Prof.  Wakuru Magigi, 
alisema  awamu ya kwanza ya 
utekelezaji mradi kwenye kijiji cha 
Msomera, serikali imejenga takriban 
nyumba 503 na  viwanja vilivyopa-
tikana eneo hilo  yaani kupangwa 
na kupimwa ni 4,620 huku viwanja  
14,570 vikiwa vimebuniwa.

Prof. Magigi alisema katika 
viwanja hivyo kuna maeneo ya hu-
duma mbalimbali vikiwamo viwanja 
vya makazi kila kimoja kikiwa 
na ukubwa wa ekari 2.5 lakini 
wakati huo huo kukiwa na maeneo 
ya mashamba yenye ukubwa wa 
ekari tano. Maeneo hayo yana-
gawiwa kwa wananchi wanaohamia 
na wenyeji.
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Na Hamida Kamchalla, TANGA

SERIKALI mkoani Tanga imese-
ma uboreshaji wa huduma za afya 
na utoaji wa afua mbalimbali una-
toa matumaini kwamba mfumo wa 
mshitiri unaotumika hivi sasa una 
uhakika wa asilimia 100 wa upati-
kanaji wa bidhaa za afya.

Kaimu Katibu Tawala wa Mkoa wa 
Tanga, Georde Mmbaga, aliyesema 
hayo juzi wakati akizindua mafunzo 
ya wawezeshaji wa mfumo wa mshiti-
ri, ambao wanajengewa uwezo ili ku-
pata wawezeshaji wa ngazi ya mkoa 
na halmashauri za wilaya. “Mfumo 
huu unawezesha upatikanaji wa bid-

haa za afya, ambazo zinakosekana 
katika Bohari Kuu ya Dawa (MSD). Tu-
nafanya hivi ili kuimarisha na kurahi-
sisha vituo vyote vya kutolea huduma 
za afya nchini.

Zaidi aliongeza: “Serikali imekuwa 
ikitekeleza afua mbalimbali ili kuha-
likisha upatikanaji wa bidhaa za afya 
unakua kwa asilimia 100, ikiwemo 
mfumo huu wa mshitiri.

“Sisi kama viongozi tuna jukumu 
la kuvisimamia vituo ili viweze kuku-
sanya mapato ya kutosha kwa ajili ya 
ununuzi wa bidhaa za afya, sambam-
ba na kusimamia mnyororo wa ugavi 
wa bidhaa hizo.” Mmbaga alisisitiza 
katika mafunzo hayo washiriki ambao 

ni wahudumu wa afya watajifunza 
utekelezaji wa mfumo wa mshitiri 
kwa kupitia mwongozo wa utekelezaji 
wa mfumo huo pamoja na mfumo wa 
kielektroniki wa usimamizi wa taarifa.

Aidha, Kaimu Mkuu wa Divisheni 
ya Afya, Lishe na Ustawi wa Jamii, 
Mkoa wa Tanga, Dk. Rehema Majid, 
alisema mafunzo hayo yameshiriki-
sha halmashauri zote za Mkoa wa 
Tanga, kwamba kupitia mfumo huo 
hakutakuwa na upungufu wa bidhaa 
za afya.

Vilevile Dk. Majid alisema mfumo 
huo utaondoa malalamiko ya wa-
nanchi katika vituo vya kutolea hu-
duma za afya.

Wakulima watuhumiwa kuihujumu chemchemi ya Kinamiri
Na Godfrey Mushi, HAI

W
AKULIMA wakubwa 
na wenye uwezo 
kifedha wanatuhu-
miwa kuihujumu 

chemchemi ya Kinamiri iliyoko 
Wilaya ya Hai mkoani Kilimanjaro 
wakidaiwa kuziba mlango wa maji 
ya umwagiliaji kwa viroba vya 
mchanga ili yasiende kwa wakuli-
ma wadogo wa vijiji vya Kawaya, 
Longoi Nguzo Nne na Ngosero.

Vijiji hivyo vyenye wakulima zai-
di ya 20,000 vinategemea chanzo 
hicho kulima mazao ya vitunguu, 

nyanya, mahindi, maboga lishe, 
mahindi na bamia kwa ajili ya ku-
jipatia kipato.

Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti jana katika mkutano uli-
ofanyika Kitongoji cha Mapacha 
na Ngosero, baadhi ya wakulima 
waliopoteza    mazao yao kutokana 
na kukosa maji, akiwamo Mbonea 
Elienezer, alisema tatizo hilo lime-
sababishwa na wakulima wakub-
wa wa mpunga waliovamiwa 
chanzo hicho na kukigeuza kuwa 
mashamba. Alisema: “Skimu yetu 
ilikuwa na uwezo wa kumwagilia 
ekari 200 ambayo skimu hii ina-

hudumia watu zaidi ya 1,200 lakini 
cha kusikitisha pameingia matajiri 
wachache ambao wamehujumu 
chanzo cha Mto Kinamiri”.

Aliongeza: “Kwa hiyo ufanisi wa 
kilimo cha umwagiliaji umeshind-
wa katika vijiji vitatu vyenye watu 
zaidi ya wanachama 70,000 na 
watu wanaotegemea hicho chanzo 
ni wengi lakini wanaohujumu ha-
wafiki watu 30.”  Apolkaria Mlacha, 
ambaye ni mkulima wa mahindi, 
mboga na vitunguu wa Kawaya 
alisema kutokana na tatizo hilo 
wamepata hasara ya anguko la kiu-
chumi.

Mkulima mwingine, Eva Adolph, 
alisema licha ya kununua mbolea 
ya ruzuku imekuwa ikiishia sham-
bani bila tija, huku pia wakishind-
wa kurejesha mikopo ya asasi za 
fedha, hivyo wanaiomba serikali 
isikilize kero ya wakulima wadogo.

Alipotafutwa kuzungumzia 
malalamiko hayo, Ofisa Umwagilia-
ji wa Wilaya ya Hai, Msafiri Msuya, 
alikiri ni kweli wananchi hao wal-
ishafika kwenye ofisi yao na kama 
serikali walianza kuchukua baa-
dhi ya hatua. Akijibu malalamiko 
hayo, Mkurugenzi wa Bonde la Mto 
Pangani (PWBO), Segule Segule, 

alisema chemchemi ya Kinamiri 
imekuwa ikikumbwa na tatizo la 
kupungua kwa maji.

“Nimelipokea kama mgogoro au 
changamoto ambayo haijatatuliwa 
na tumeshajipanga watu wangu 
wiki hii wanaenda huko kushughu-
likia tatizo hilo,” alisema.

Segule alisema: “Chini ya ura-
tibu wa Jumuiya ya Watumia Maji 
walikubaliana wapunguziane maji 
na wakaweka zamu itakayowez-
esha maji kufika ukanda wa chini, 
ambako kuna mifereji ya Longuo 
A, Longuo B, lakini wenye tatizo 
kubwa ni huo wa Longuo A”.

Wanaoishi jirani 
Hospitali 
ya Kibong’oto 
watolewa hofu
Na Anjela Mhando, SIHA 

HOSPITALI ya Taifa ya Magonjwa Ambukizi 
ya Kibong’oto, imewatoa hofu wakazi wa 
Wilaya ya Siha, mkoani Kilimanjaro, ambao 
makazi yao yamepakana na maabara ya kisa-
sa yenye uwezo wa kupima virusi kwamba 
hawawezi kupata maambukizi yanayotokana 
na vimelea vya magonjwa tishio yanayoibu-
ka.
Maabara hiyo ni ya mfano Afrika katika ku-

chunguza virusi na bakteria kwa kiwango cha 
vinasaba.
Jana, Mtafiti wa Magonjwa Ambukizi wa 

Hospitali hiyo, Dk. Peter Mbelele, akizun-
gumza na wajumbe wa serikali ya Kijiji cha 
Mae, viongozi wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) wa Kata ya Ivaeny na viongozi wa dini, 
alisema maabara hiyo hairuhusu vimelea ku-
toka nje ya jengo hilo. 
“Kukamilika kwa maabara ya afya ya jamii 

ngazi ya tatu ya usalama iliyoko kwenye 
hospitali yetu, itachangia katika udhibiti 
wa kusambaa kwa magonjwa duniani na 
hivyo kuimarisha uchumi na usalama wa 
binadamu,”alisema Dk. Mbelele.
Aidha, Dk. Mbelele, aliwaeleza wananchi hao 

kuwa serikali imewekeza Sh. bilioni 12.5 kwa 
ajili ya kujenga maabara hiyo, lakini imetoa 
Sh. bilioni 10 za kununua mitambo iliyofung-
wa kwenye jengo hilo.
Vilevile, Dk. Mbelele, alisema maabara hiyo 

itafanya ufuatiliaji wa usugu wa vimelea kwa 
dawa zinazotumika kwenye matibabu ya ma-
gonjwa mbalimbali na kufanya tathmini ya 
kiwango cha dawa mwilini.
Pamoja na mambo mengine, maabara hiyo 

itafanya pia utafiti kuhusu ubunifu katika 
sayansi ya tiba na kinga katika ugunduzi wa 
dawa, vitendanishi, vifaa tiba na kutengeneza 
chanjo mbalimbali za kuzuia na kukinga ma-
gonjwa ambukizi.
Alisema Hospitali ya Kibong’oto, itatunza 

vimelea vya magonjwa mbalimbali ikiwamo 
vinasaba vya vimelea, kutoa mafunzo ya kiu-
chunguzi na ubunifu, kwa wataalamu katika 
sekta ya afya.
 Meneja wa Maabara hiyo, Dk. Shaban 

Mziray, aliwatoa hofu viongozi hao kwamba 
mitambo na vifaa vilivyowekwa katika jengo 
hilo iko kwenye uangalizi mkubwa.
Diwani wa Ivaeny, Elinisaa Kileo, alimshuku-

ru mtafiti huyo kwa kuwatoa hofu wananchi.

Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Dk. Batilda Buriani (kushoto), akitembelea shamba la miti linalomilikiwa na kikundi 
cha jamii cha Kisito wilayani Kasulu, mkoani Kigoma mapema wiki hii, ambalo limepandwa na kutunzwa kwa 
ufadhili wa kampuni ya tumbaku ya Alliance One. Wa pili kushoto ni Mkurugenzi wa Uzalishaji wa kampuni 
hiyo, David Mayunga. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mfumo wa mshitiri waanza kutoa matunda sekta ya afya
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Na Neema Sawaka,     
KAHAMA

WANANCHI 400 ku-
toka Wilaya ya Kahama 
mkoani Shinyanga 
wamejitokeza kwenye 
kliniki ya huduma ya 
uchunguzi, matibabu ya 
macho.
Kati ya idadi hiyo, 15 

walipatiwa huduma ya 
upasuaji kutoka kwa 
madaktari bingwa kwa 
muda wa siku tatu.
Hayo yamebainishwa 

juzi na Daktari Bingwa 
kutoka Hospitali ya Ru-
fani ya Kanda Bugando, 
Christopher Mwanasao, 
wakati wa utolewaji wa 
huduma hiyo ambayo 
ilifadhiliwa na Serikali 
ya Ujerumani.
Mwanasao alise-

ma idadi ya watu wa-
naopata shida ya kuona 
wanaongezeka kila siku 
kutokana na matumizi 
ya nishati ya mkaa 
pamoja na kuni husu-
sani katika maeneo ya 
vijijini.
“Kufanya kazi sana 

nayo ni moja ya ma-
tatizo ya kupata shida 
kwenye macho na 
suala la utumiaji wa 
simu za mkononi  na 
kompyuta hilo hali-
husiani moja kwa 
moja na matatizo ya 
macho,”alisema  Mwa-
nasao.
Mganga Mfawidhi wa 

Hospitali ya Manispaa 
ya Kahama, Philipo 
Nyaga, alisema kliniki 
ya macho ipo kila 
siku ila jamii imezoea 
kufika kwa wingi siku 
maalumu iliyotengwa.
Baadhi ya wananchi 

waliofika kupata hu-
duma ya macho  na 
upasuaji katika hos-
pitali  hiyo walisema 
ujio wa  madaktari 
bingwa umekuwa 
neema kwao, kwamba 
wamefanyiwa upas-
uaji na matibabu ya 
macho kwa gharama 
nafuu.
Mmoja wa wakazi 

hao, James Magadula 
alisema: “Huduma hii 
inatufanya kuondokana 
na tatizo la kusaka 
huduma za kibigwa 
kwenye hospitali za 
rufani kwenye mikoa 
ya Mwanza na KCMC 
Moshi”.

400 
wajitokeza 
kupata 
matibabu, 
uchunguzi 
wa macho

Na Shaban Njia, KAHAMA

MKUU wa Wilaya ya Kahama 
mkoani Shinyanga, Mboni Mh-
ita, amelalamika utaratibu wa 
kuwapeleka watuhumiwa wa 
wizi wa vifaa vya mradi wa Reli 
ya Kisasa (SGR) kipande cha 
Mwanza-Isaka, Isaka-Tabora ku-
funguliwa mashtaka katika ma-
hakama za Jiji la Mwanza.

Aliyasema hayo juzi wakati 
wa ziara ya kushtukiza katika 
moja ya kambi ya ujenzi wa 
SGR na kusema hali hiyo inasa-
babisha kudidimiza juhudi za 
kutokomeza vitendo hivyo vya 
wizi.

Mhita alisema watu wana-
okamatwa wakiiba vifaa katika 

mradi huo wamekuwa wak-
ipelekwa jiini Mwanza kwa ajili 
ya kushtakiwa.

Hivyo, alilitaka Jeshi la Polisi 
kuwafikisha watuhumiwa hao 
katika mahakama zilizoko mae-
neo husika na kuacha utaratibu 
huo unaonekana kuwa na mzun-
guko mrefu.

“Miye nashangaa mwizi ame-
kamatwa katika wilaya yetu 
badala ya kufikishwa katika vit-
uo vyetu vya polisi na kufunguli-
wa mashtaka anapelekwa jijini 
Mwanza kushtakiwa, inamaana 
hapa hawawezi kufungulia 
kesi na kuwajibishwa kisheria? 
Naomba tabia hii ishie kuanzia 
leo na tufanya kazi kwa kuzinga-
tia sharia,” alisema Mhita.

Aidha, aliwaagiza kuwapatia 
kipaumbele cha kazi zisizokuwa 
na elimu wananchi wanazungu-
ka mradi huo ili wawe walinzi wa 
vifaa kwa kushirikiana na Jeshi la 
Polisi.

Mhita alitaja hatua za kudhibi-
ti wizi katika mradi huo kuwa ni 
vyema wakashirikisha Jeshi la 
Jadi (Sungusungu) lililopo ndani 
ya jamii ambalo limekuwa liki-
fanyakazi pia kwa kushirikiana 
na Jeshi la Polisi.

Meneja mradi wa SGR kipande 
hicho, Sun Sanguang, alisema 
asilimia kubwa ya ulinzi wa vifaa 
vya ujenzi wa mradi umekuwa 
ukifanywa na Shirika la Reli Tan-
zania (TRC) kwa kufanya doria 
maeneo yote na wamekuwa 

wakifanya kwa kushirikiana na 
Jeshi la Polisi.

Alisema vitu ambavyo vime-
kuwa vikiibiwa mara kwa mara 
ni mafuta, nondo, saruji, pamoja 
na mbao na kwamba mafuta ya-
mekuwa yakiibiwa hasa nyakati 
za asubuhi na mchana.

Alisema ili kuondoa wizi huo 
wamejenga utaratibu wa kupi-
ma mafuta kwenye magari yan-
aporejea kambini baada ya kazi 
na kuangalia kilometa.

Msimamizi wa Mazingira na 
Usalama, Grace Mola alisema, 
kwa sasa wameongeza umakini 
katika ukaguzi hasa wa magari 
ili kuhakikisha vifaa vya ujenzi 
haviibiwi na mradi unakamilika 
kwa wakati.

Rais na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Barrick Gold Corporation, Mark Bristow (kushoto), akishirikiana na Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Mboni 
Mhita, kukata utepe wakati kampuni hiyo ilipokabidhi msaada wa gari la kubeba wagonjwa katika Kituo cha Afya Bugarama wilayani 
Msalala mkoani Shinyanga jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

DC alalamika utaratibu wa kuwashtaki wezi vifaa vya SGR

TAKUKURU yabaini ubadhirifu
kivuko cha Kigongo-Busisi
Na Vitus Audax

T
AASISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa 
(TAKUKURU) mkoani 
Mwanza imebaini uba-

dhirifu katika Kivuko cha 
Kigongo-Busisi unaotokana na 
kuchezewa kwa mitambo ya uk-
aguzi, matumizi ya risiti pamoja 
na ukwepaji kodi kwa baadhi ya 
magari.

Hayo yamebainishwa jana na 
Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa 
Mwanza, James Ruge, wakati 
akitoa taarifa ya ufuatiliaji wa 
miradi ya maendeleo katika kip-
indi cha miezi mitatu.

Alisema kuwa baadhi ya 
magari yamekuwa yakipitishwa 
bila kulipia ushuru kwa kigezo 
kuwa ni magari ya wakubwa 
(viongozi), hivyo hayapaswi kuli-
pia.

Alieleza kuwa miongoni mwa 
mambo yanayofanywa na wa-
tumishi katika kivuko hicho ni 
pamoja kutokukagua magari ya-
nayofahamika kama VIP, hivyo 
yanapita bila kulipa mapato, 
kuchezea mitambo ya ukaguzi 
wa tiketi na kufanya tiketi hizo 
kuuzwa zaidi ya mara mbili.

Alisema pia walibani magari 
ya watu binafsi kupita bila kuli-
pia yakidaiwa kuwa ni magari ya 

serikali.
Vilevile alisema pia kuna 

watu wasio maalum (vishoka) 
wanakatisha tiketi kinyume na 
miongozo ya kiutendaji, hivyo 
kuwataka kusitisha shughuli 
hizo na kuwahimiza watumi-
shi wote kuzingatia miongozo 
iliyopo kuhusiana na mizani ili 
magari yote yaweze kulipiwa 
tozo na kuondoa hujuma.
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TFC yaainisha inavyojitosa mapambano 
ya usambazaji mbolea hadi ‘kieleweke’ Onyo hili la TCRA lisiishie kwa

mpotoshaji huyu anayetukwaza

Na Frank Monyo

WIKI hii Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan alizindua mradi wa 
mashamba makubwa maarifu 
‘block farming’ ambayo ni maal-
umu kwa vijana wa kiume na wa-
nawake (BBT) na kukabidhi mi-
tambo ya umwagiliaji kwa tume 
ya Taifa ya umwagiliaji.

Wakati wa uzinduzi huo, ali-
pata nafasi ya kuzungumza na 
wakulima wa Mradi wa Umwa-
giliaji wa Msagali. Mpwapwa na 
kisha wakulima wa Mradi wa Um-
wagiliaji wa Membe, Chamwino, 
Dodoma.

Anasema uzinduzi wa masham-
ba hayo makubwa, ni mwendel-
ezo wa jitihada za serikali katika 
kuimarisha upatikanaji ajira kwa 
vijana na wanawake kupitia pro-
gramu ya ‘Jenga Kesho Iliyo Bora’ 
(Building a Better Tomorrow - 
BBT).

Rais anaongeza kuwa seri-
kali kupitia Wizara ya Kilimo im-
ejidhatiti kuhakikisha mpango 
unakuwa endelevu na wa ma-
fanikio yaliyokusudiwa. Miongoni 
mwa malengo ni kilimo, uvuvi na 
ufugaji, kuchangia asilimia 10 ya 
pato la taifa ifikapo mwaka 2030, 
kutoka asilimia 3.6 ya hivi sasa.

Ni hali inayodumisha taswira 
kwamba kilimo ni shughuli kub-
wa kiuchumi inayotegemewa na 
takribani robo tatu ya Watanza-
nia wote, huku ikichangia kar-
ibuni asilimia 30 ya pato la ndani 
ya nchi. 

Kimsingi, ni mwendelezo wa 
juhudi na itikadi tangu kupati-
kana uhuru wa nchi ‘Kilimo ni Uti 
wa Mgongo wa Taifa’ uliohimizwa 
na Mwalimu Julius Nyerere na 

Ukurasa 14

MIAKA MIWILI YA SAMIA
Dk. Ngailo: TFRA

 tumeboreshwa kote
kwa mbolea, viwanda 

hadi maabara

haujawahi kuachwa katika awa-
mu zote a uongozi zilizopita, kila 
moja kiwa na na mikakati yake.

Inafahamika, kuna nyenzo za 
kudumu katika kilimo kitaofa, 
mathalan taasisi za tafiti wa 
kilimo zilizotapakaa kote nchini 
(TARI), mathalan Ilonga Moro-
goro; Ukiliguru Mwanza; na Uy-
ole Mbeya, vyote vikibuni mengi 
kama mbegu bora na kinga ya ma-
gonjwa kilimo.

Katika zama zilikoko, Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan, amefanya 
mapinduzi katika sekta hiyo, iki-
wamo, bajeti yake kuongezwa 
maradufu katika mwaka uliopo 
wa fedha.

Ni mkakatio uliozama katika 
kilimo cha kisasa, umwgiliaji na 
teknolojia, sura ya biashara na ku-
saidia vijana, ruzuku ya mbolea, 
hali kadhalika ulingo wa uwekeza-
ji kitaifa, ikilenga ichangie asilimia 
10 pato la taifa.

Baada ya kuzindua Mradi wa 
Kilimo kwa Vijana huko Mpwap-
wa Dodoma wiki hii, Rais Dk. Sa-
mia akapokea salamu za pongezi 
kutoka ulingo wa vyama vya 
siasa vya upinzani, kwamba kina-
fanyika kile wanachokililia miaka 
yote, ikiwa katika sura aliyoiomba 
wakati ‘anavifungulia’ kushiriki 
mkitasanyiko ya kiasiasa, kwam-
ba “wamkosoe kistaarabu an-

apokosea na anapopatia apewe 
pongezi.”

WATAALAMU WAUNGANA
Mbali na kuungwa mkono ki 

siasa, pia taasisi za kitaalamu 
zimeguswa kumuuunga mkono 
kwa vitendo vya kitaalamu.

Kuna taasisi tofauti zimeji-
tokeza kuwekeza kuleta majibu 
ya malengo, kupitia ubunifu wa 
kiteknolojia kusaidia kilimo na 
wakulima kwa ujumla nchini, mo-
jawapo ni kampuni ya Vodacom 
Tanzania.

Hao wamewekeza kwenye 
kuwatafutia majibu wakuli-
ma, kupitia huduma ya kidigitali 
ya ‘M-Kulima’, mfumo unaowaun-

ganisha wadau wote wa sekta ya 
kilimo, kurahisisha mawasiliano 
na kufanya miamala baina ya 
kampuni, serikali au mkulima 
muda wowote.

Ni huduma inayotajwa ku-
fanya kazi kukusanya taarifa zote 
muhimu kama vile eneo la maka-
zi, ukubwa wa shamba na mazao, 
zikiwa taarifa muhimu, kwani zi-
natumika kutoa ushauri kuhusu 
mazao na hali ya hewa. 

Hapo inamaanishaa, mkulima 
anaweza kuufikia mfumo huo 
na kupata taarifa kuhusu mazao 
bora ya kilimo kwa wakati uliopo, 
kulima, wadudu na kuvuna, uki-
toa nafasi kwa mkulima, baada ya 
kuvuna, mazao huchukuliwa na 
kupelekwa ghalani.

Inalelezwa katiam hatua  hiyo, 
anapewa taarifa za kuhifadhiwa 
kidigitali na mkulima anapatiwa 
uthibitisho, kupitia ujumbe kwe-
nye simu yake ya mkononi na  
baada ya hapo, mkulima hupokea 
malipo ya mazao yake kwa simu 
mkononi.

Mwezi huu, Vodacom kwa 
kushirikiana na kampuni Smart 
Lab waliendesha ushindani wa 
programu  iitwayo ‘Digital Accel-
erator’; kampuni 12 chipukizi za 
kiteknolojia zilifanya maonyesho 
na uwasilishaji mbele ya jopo la 
majaji wa ndani na kimataifa.

Ni maudhui yaliyohusu bidhaa 
zitakazotoa majibu na suluhisho 
la ubunifu wa kiteknolojia kwa 
changamoto tofauti zinazoikabili 
jamii ya Watanzania.

Kampuni tatu zilitangazwa 
washindi; wa kwanza Bizy Tech 
kupitia huduma yake ya Kilimo 
BaNDO, wakati Smart Darasa 
na Twenzao wao walishika na-
fasi za pili na tatu. kila mmoja 
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Rais azindua kilimo biashara, wadau
teknolojia wabuni yao ‘kumsapoti’

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan. akimkabidhi mfano wa funguo, Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya Taifa 
ya Umwagiliaji, Raymond Mndolwa. kwa ajili ya Programu ya Kilimo cha Mashamba Makubwa ya 
pamoja, Chinangali Mkoani Dodoma,  tarehe 20 mwezi huu. PICHA: MPIGAPICHA WETU.
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inategemea kuwapo fedha za ku-
tosha za kuagiza moja kwa moja 
bidhaa hiyo kwa njia ya usafiri wa 
ndege, kufanya mbolea ikapatikana 
kwa wingi na bei itakuwa chini kwa 
wakulima, hata kupanua kilimo 
chenye tija kitaifa.

Hapo anafafanua hatua iliyoko, ni 
kwamba TFC inasambaza mbolea 
ya ruzuku tangu Januari 28 mwaka 
huu, ikiaminika inawaletea ahu-
weni wakulima.  

“Ni mbolea ya kukuzia, hii ni 
ya ruzuku, imetengenezwa na vi-
wanda vya hapa nchini, tunaanza 
kuisambaza kwenye mikoa ya 
Nyanda za Juu Kusini,” anasema.  

Mshote anasema, TFC inatam-
bua mahitaji ya mbolea nchini 
hadi mwezi uliopita ilikuwa tani 
430,000 wakati ya ruzuku ni tani 
2700 na kwa kuanzia wakati huo 
magari saba yenye tani 210 yalianza 
safari siku hiyo Januari 28 kuelekea 
mkoani Rukwa. 

Anaeleza mbolea ya ruzuku kwa 
mkulima anayoipata shilingi 
70,000 (asilimia 62 ya bei halisi) 
kwa ujazo wa kilo 50, wakati kwe-
nye soko inauzwa shilingi 112,000, 
wamekusudia kuhakikisha inafika 
kwa wakati kwenye maeneo yote 

yaliyolengwa. 
Kwa mujibu wa Mshote, sasa TFC 

ipo kwenye mchakato wa kuhakiki-
sha uzalishaji mbolea nchini un-
aanza na katika maandalizi, eneo 
la kujenga kiwanda limepatikana 
wilayani Kisarawe.

Anasema, wameshafufua ma-
zungumzo ya awali na wawekezaji 
kutoka nchini Morocco, hivyo wa-
naamini ni hatua itakayofanikiwa.

Mkurugenzi wa TFC, anasema 
hadi sasa wanakabiliwa na changa-
moto kadhaa, zikiwamo mtaji mdo-
go, upungufu wa rasilimali watu, 
miundombinu chakavu na kukosa 
vitendea kazi, ikiwamo magari ya 
kusafirisha mbolea.

Mkurugenzi wa Bodi ya TFC Dk. 
Frolence Turuka, anataja wajibu wa 
kampuni hiyo,  kujipanga kuhakiki-
sha inaanza kuzalisha mbolea na 
kuwezesha upatikanaji wake kwa 
uhakika nchini, pia kutimiza mipa-
ngo ijayo, ikiwamo kuzalisha kwa 
wingi na kuuza nje. 

NAIBU WAZIRI 
Naibu Waziri wa Kilimo, Anthony 

Mavunde, anafafaua kuwa serikali 
imeshaipatia TFC shilingi bilioni 
sita mwaka huu, ili kuiwezesha 
kutekeleza baadhi ya mipango yake 

Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe (kushoto), akishiriki kwenye ugawaji 
mbolea ya ruzuku. PICHA: MTANDAO.
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TFC yaainisha inavyojitosa mapambano 
ya usambazaji mbolea hadi ‘kieleweke’

BIASHARA

Na Beatrice Moses

HADI sasa hatua za kufiki-
sha mbolea kunakotakiwa kwa 
wakulima na bei sahihi, hai-
jakaa sawa na hasa kwa mazao 
ya biashara. 

Mhusika, Kampuni ya Mbolea 
Tanzania (TFC), inasema ime-
shaliona, hivyo na kuchukua 
hatua za usahihi kufikisha 
mbolea ya ruzuku kunakosta-
hili na kwa malengo sahihi. 

Meneja Mkuu wa TFC, Samu-
el Mshote, anabainisha baadhi 
ya changamoto zilizopo, zina-
jumuisha kukosekana mtaji wa 
kutosha. 

Anaainisha hali, TFC ina-
hitaji fedha shilingi bilioni 45 
kukidhi huduma za usambazaji 
mbolea kwa wakulima nchini 
kote, akiahidi  kwamba pindi 
zitakapopatikana,  watazitu-
mia kuagiza mbolea kutoka nje 
ya nchi, hatua itakayowezesha 
kuwapo mbolea nyingi nchini, 
hata ikapatikana kirahisi na 
kutimiza mahitaji ya  kilimo 
msimu wa sasa.

Inaelezwa kwamba, hatua ya 
kusambazwa mbolea inayozal-
ishwa na viwanda vya ndani, 

NI kweli kwamba an-
galau katika miaka hii 
miwili ya Chifu Hangaya, 
Tanzania katika tasnia ya 
habari kuna kijiuhuru hivi! 
Tunaandika, tunatangaza 
bila kutishwatishwa au 
kuitwaitwa.

Tunafanya hivyo, bila 
hata kufungwafungwa. 
Mazingira hayo yamewek-
wa na Rais wa Sita, Dk 
Samia Suluhu Hassan a.k.a 
Chifu Hangaya, kwa ana-
choamini katika uhuru wa 
kujieleza, uhuru wa kutoa 
na kupata habari.

Chifu Hangaya ndiye 
aliyeamua vyombo vya 
habari vikiwamo viji-
tivii vilivyokuwa kifungoni, 
kuachwa bila masharti na 
viendelee kufanya kazi 
zao kama kawaida, lakini 
vikijichunga katika kufuata 
sheria. 

Hata hivyo,tunaonekana 
nasi kujisahau na kudhani 
kuwa ukishapewa uhuru, 
basi hutafuatiliwa tena na 
kujikuta tukifanya mambo 
mengine ambayo hata 
hayana msingi. Tukifuatilia 
mengine na kuyarusha 
huku tukijua hayana ma-
shiko kwa jamii.

Angalia hivi karibuni, 
kaibuka binti mmoja hivi 
mbele ya tivii moja, aki-
hanikiza kuwa alikuwa zia-
rani mbinguni alikokutana 
na Mungu na kushuhudia 
maghorofa yaliyojengwa 
huko yakiwa marefu na ya 
dhahabu tupu.

Nasi bila kutambua, 
bila kujua tunafanya nini, 
tukampa muda kwenye vi-
jitivii kuuhadaa umma tena 
wa dunia nzima, kwamba 
ni mtu wa kwanza kuonana 
na Mungu na kukaa naye 
meza moja, sijui alikula 
naye nini?

Wapo walioshabikia 
video ile, lakini wengi bila 
shaka waliiponda na kuhisi 
pengine kuna tatizo la afya 
ya akili kwa anayesimulia 

Onyo hili la TCRA lisiishie kwa
mpotoshaji huyu anayetukwaza

TAFAKURI YA MLALAHOI 

mambo ambayo hayawezeka-
ni kabisa. Sina uhakika kama 
alieleza alitumia usafiri gani 
kufika mbinguni!

Kwa wale tuliokereka na 
mahojiano hayo, tunaiunga 
mkono Mamlaka ya Mawasi-
liano Tanzania (TCRA) kwa 
onyo ililotoa kwa vyombo 
vya habari, kuhusu kurusha 
maudhui kama hayo kwa 
jamii ambayo kwa kweli 
hayana staha.

Hayana staha kwa sababu 
yanaingilia imani za kidini, 
kweli tuaminishwe kuwa fu-
lani anaweza kwenda Mbin-
guni akakutana na Mungu 
na kukaa naye meza moja 
jamani? Wakristo na Waisla-
mu tunaamini Mungu mmoja, 
hii si kashfa kwetu?

Hivi kwa kujiita nanihii 
ndipo atupande vichwani 
na imani zetu na sisi kumpa 
wasaa wa kuidanganya 
Dunia? Tunawashukuru TCRA 
kwa kuingilia kati na kuonya, 
ili wasiibuke mitume wengine 
bandia kama hawa wakapewa 
fursa ya kutuvuruga.

Kwa kuwa TCRA wameke-
mea dhidi ya mawazo haya 
fikirika yanayogusa imani za 
kidini, sisi wenye vyombo 
hivi vinavyosambaza habari 
na taarifa haraka kwa jamii, 
tujiangalie tusikaribishe watu 
tusiowajua kiimani na kiakili 
na kuwapa fursa ya kututu-
kanisha na Mungu.

Hilo lisiishie hapo, bali pia 
majumba ya ibada ambayo 

hivi sasa yanaibuka kama 
uyoga nchini yafuatiliwe, 
kwani nayo yanamiliki 
vijitivii vya aina hiyo na ku-
rusha mawazo fikirika yaki-
wamo ya uponyaji ambao ni 
bandia.

Tuna makanisa-si misikiti, 
yanayohubiri uponyaji, huku 
mengine viongozi wao waki-
jiita maaskofu, wakijimwam-
bafai kufufua wafu na kue-
ndelea kuwapora waumini 
wao fedha, kwa kinachoitwa 
sadaka, huku wakiwauzia pia 
maji, mafuta na chumvi kwa 
bei mbaya.

Kwa upungufu wa uelewa 
wa baadhi yetu, tumekuwa 
tukipoteza raslimali zetu 
na hata maisha kwenye 
majumba hayo kwa imani 
za kuongoka na kuponywa, 
lakini tukiendelea kubaki na 
matatizo yetu bila unafuu 
wowote, huku maaskofu hao 
wakitegeshea walemavu 
bandia na kudai kuwaponya.

Tanzania tunaweza kuji-
funza kwa mataifa mengine 
ambayo zamani yalikuwa 
nyuma na leo yako mbele 
na kuyatumia kama mi-
fano, hasa linapokuja suala 
la kusimamia jamii. Kuna 
mataifa jirani tu yanaoneka-
na kutuongoza hivi sasa, kwa 
mambo mengi na kulazimika 
kujifunza kwao!

Nakumbuka miaka mitano 
iliyopita, nchi jirani ilifunga 
nyumba za ibada idadi ya 
mamia katika mji mkuu wao, 
kwa walioshindwa kufuata 
masharti ya usafi na us-
alama, tunashindwa nini  
kufuatilia pale tunagundua 
au kuthibitisha upotoshaji wa 
aina yoyote? 

Tuhakikishe tunaepukana 
na mawazo hayo ya kuo-
nana na Mungu, au mengine 
yasiyo na uhakika au yenye 
mwelekeo wa kupotosha. 
Wanahabari nasi kabla ya 
kurusha mambo haya, ni 
vema kuchungulia nyuma ya 
pazia kuna nini na kuwa na 
uhakika. Tusipotoshwe na 
wapotoshaji hawa. Alamsiki!
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vituo vipya vya mawakala wa 
kusambaza mbolea za ruzuku 
vinasajiliwa, pia na vyama vya 
ushirika vitatumika vyema ka-
tika kuhakikisha inapatikana 
kwa wakati,” anasema.

WADAU WA KARIBU 
Mwenyekiti wa Jukwaa la Wa-

nawake Miko Zenzera, wa Mbo-
zi mkoani Songwe, Sara Nzun-
da, anasema hatua ya serikali 
kufuatilia kwa karibu usamba-
zaji mbolea ya ruzuku, ni njema 
kwa kuwa inasaidia  kuwafikia 
wakulima kwa uhakika wa bei 
iliyopangwa.

Anarejea mwaka jana, baa-
dhi ya wakulima waliangukia 
wakati mgumu, kwa baadhi 
ya wakala mbolea zikafika 
mikononi mwa walanguzi, hata 
wanashindwa kupata mbolea 
kwa bei iliyopangwa ya shilingi 
70,000 wakijitetea kwa visin-
gizio vingi,  

“Tumepata shida miezi kad-
haa iliyopita, unaiona mbolea 
dukani na mkononi una 
shilingi elfu 70, lakini ajabu 
unaambiwa mbolea imelipiwa, 
baadaye baadhi ya watu waka-
dai kwamba watu wanaokwen-
da na shilingi elfu 85 wanape-
wa mbolea,” anasema.   

Nzunda anasema, kwa sasa 
mbolea hiyo inapatikana 
kwa uhakika na kwa bei inay-
otangazwa serikalini, hivyo 
anaishukuru serikali kwa usi-
mamizi makini, hatua inayowa-
pa wakulima moyo kuendelea 
kulima mazao mbalimbali, yak-
iwamo ya biashara. 

 

Na Joseph KulaNgwa
+255 713 410008
(kulangwasos@gmail.com)

iliyojiwekea. 
Mavunde anataja eneo mo-

jawapo, ni kufanikisha lengo la 
kukuza kilimo kutoka asilimia 
3.6 ya sasa na kufikia asilimia 
10 mwaka 2030. 

“Katika kuhakikisha kuwa 
lengo lililowekwa linafikiwa 
serikali imenunua pikipiki 
kwa ajili ya maofisa ugani, ili 
kuwawezesha kutoa huduma 
katika maeneo yaliyopangwa. 
Pikipiki hizo zimefungwa vi-
faa maalum vya kubaini eneo 
husika alilopangiwa,” anasema. 

  Anasema, pia  ugawaji 
mbolea unapaswa kuzingatiwa 
na aina ya udongo  iliyopo ka-
tika sehemu husika, ili  kupati-
kane tija, hivyo maofisa ugani 
wanapaswa kutimiza majuku-
mu yao kuhakikisha wanatoa 
ushauri bora wa matumizi ya 
mbolea na upandaji mbegu. 

Naibu Waziri anasema, 
serikali inatambua kuwapo 
changamoto kwenye ugawaji 
wa mbolea ya ruzuku inazi-
tatua, pia itahakikisha msimu 
ujao wakulima wanapata pem-
bejeo kwa wakati. 

“Tumekusudia kuhakikisha 

Na Elizabeth Zaya

ANAITWA Elizabeth Mkwasa 
(pichani), Mkuu wa wilaya zamani wa 
Bahi na Mvomero, ambaye mzizi wake 
ni uanahabari akipata uteuzi huo 
akiwa kwenye kipaza sauti cha IPP. 
Leo hii ni mfanyabiashara anayetu-
nukiwa tuzo, mshindi kwenye tuzo za 
viwanda kwa wanawake wajasiriamali 

Tanzania.
Hiyo ni katika kategoria ya matan-

gazo na uchapishaji, kuwawezesha 
wanawake katika eneo hilo, zilizotole-
wa hivi karibuni na Chama cha Wa-
nawake Wafanyabiashara Tanzania 
(TWCC), katika tuzo zitolewazo kila 
mwaka kumpata mwanamke bora.

Betty, mmiliki wa kampuni ya ma-
tangazo na uchapishaji ya BB BOND, 

anaeleza kwamba tuzo hiyo imem-
wongezea nguvu ya kufanya kazi zaidi. 

“Mimi nilishinda katika kategoria 
ya ‘branding and Printing’ na nilishika 
nafasi ya kwanza, jambo hili limeni-
tia moyo na namshukuru Mwenyezi 
Mungu,” anasema Mkwasa.

“Nimejifunza mengi sana kutoka 
TWCC katika utoaji wa tuzo hizi kwa 
sababu wanazingatia sana ubora 
pamoja na jinsi ulivyowawezesha wa-
fanyakazi wako au wanawake katika 
kampuni yako.

“Wanaangalia pia utofauti kati yako 
na wafanyabiashara wenzio, muda uli-
oendesha kampuni, kama ni ya kwako 
binafsi au unashirikiana na wenzio na 
kwa kiwango gani.”

Anafafanua siri ya mafanikio yake 
kwamba: “Unajua haya mambo ya ku-
weka mabango makubwa barabarani, 
kuchapisha tisheti, wengi tunaona wa-
nafanya wanaume.

“Mimi nina wasichana waliokuwa 
wanafanya shughuli za usafi na ny-
ingine ndogo ndogo katika ofisi yangu, 
nikawapeleka wakajifunza na nikaona 
kwa nini tuwaajiri wengine wakati 
hawa tunaweza kuwaendeleza we-
nyewe.

“Tulichofanya tukawaendeleza ku-
pata utaalamu wa namna ya kufanya 
hizo shughuli na sasa hivi hawafagii 
tena wala hawafanyi hizo shughuli 
ndogo, isipokuwa wamekuwa maal-
um kwa shughuli hizo za kutengeneza 
matangazo makubwa pamoja na shu-
ghuli zote za uchapishaji.”

Anaeleza kadri siku zinavyosogea, 
ndivyo wasichana hao alivyowawez-
esha wanavyozidi kubobea kikazi na 
wanazipenda kuliko ilivyokuwa awali 
wakati kwenye uhudumu.

“Unajua kina dada kwenda ku-
panda na kupigilia hayo matangazo 
makubwa siyo kazi rahisi, anaweza 
akajisikia vibaya, lakini baadae waliku-
ja kuipenda kazi yao hiyo na wanasa-
firi hadi mikoani,” anasema Mkwasa.

WOGA WA KINAMAMA
Betty anasema, tangu waingie ka-

tika biashara hiyo inayoogopwa na 
wanawake wengi ya kuweka mabango 
makubwa na uchapishaji, maisha yao 
kiuchumi yamebadilika kwa kiwango 
tofauti na ilivyokuwa awali.

“Sasa wanazungumza lugha ny-
ingine kabisa, ukiwakumbusha awali 
kabla hawajaingia katika biashara hii 
wanacheka  sana, wanaishia kusema 
tunakushukuru kwa kweli kwa kutu-

toa kule, maana hali zetu mpaka sasa 
zingekuwa hazieleweki.

“Tuliwachukua mahali ambako 
nako huko walikuwa wanafanya 
kazi ya usafi, tukawaleta kwetu nako 
wakawa wanafagia. Kwa hiyo kwa sasa 
wanashukuru,” anafafanua Betty na 
kuendelea: 

“Kwa hiyo mimi nasikia faraja sana 
kuona wana furaha na kazi hii na 
ni moja ya mambo ambayo nafura-
hia ninapomkwamua mwanamke 
mwingine kiuchumi.”

VUTA NIKUVUTE 
Betty anasema, matangazo na 

uchapishaji, shughuli zake zinaji-
husisha kuomba tenda, ambayo 
nayo inahitaji tenda zaidi kuzifani-
kisha mbayo si kazi ndogo. Anasimulia 
kinyang`anyiro hicho, asilimia kubwa 
washindani wao ni wanaume,  lakini 
yeye amekuwa akijitosa kupambana, 
katika hali inayohitaji uvumilivu.

“Nimeona kazi hii ya ‘branding’ ina 
faida, japo ni ngumu sana, yaani ni 
lazima upambane sana. Pia soko lake 
ni gumu, linalohitaji upambane na 
ukitaka kazi kubwa katika eneo hili 
la branding, ni lazima uingie kwenye 
tenda, iwe kwenye benki, serikalini na 
kwingineko.

“Kwenye tenda ndiko kwenye ma-
pambano makubwa sana, unakutana 
na watu wenye fedha nyingi na kibaya 
zaidi kinachofanya iwe ngumu ni wale 
watu wa kati.

“Yaani unakuta mtu hana mashine, 

hana chochote lakini anaingia kwenye 
tenda, isipokuwa wao wanakuwa na 
fedha. Wanakuwa wanasubiri ufanye 
kazi wewe halafu wao wametulia ku-
subiri fedha yao,” anasema.

USHAURI WAKE 
Anashauri, ni vema tenda zinazo-

tolewa kwa waombaji ziende sam-
bamba na kukagua ofisi zao, kabla ya 
kuwapatia hizo kazi za tenda.

“Ili na sisi tupate, ambao tuna 
mashine zimekaa tu zinaoza, watoa 
tenda wawe wanakuja kukagua, kabla 
ya kutoa tenda kwa mtu.Tunaomba 
wote tukaguliwe kama tuna mashine, 
la sivyo tutaendelea kuumia kila siku.

“Ukaguzi ndio utakuwa suluhisho 
la hili kwa sababu utakuwa unaanga-
lia uhalisia wa kampuni wanayoipatia 
hiyo tenda. Kwa mfano mimi nikiom-
ba, mtu mwingine naye akiomba, kila 
mmoja apitiwe akaguliwe kujihakik-
ishia…”

 
SALAMU KWA TWCC
Sasa anakishukuru Chama Cha Wa-

fanyabiashara Wanawake Tanzania 
(TWCC), kwa uwezeshaji endelevu wa 
kinamama kiuchumi.

Anasema: “Nilipoingia kwenye hi-
cho chama, nimefanya mambo mengi 
sana na nimesafiri nchi nyingi kwa ajili 
ya chama hiki, wanatupatia mafunzo 
na mara nyingi wanatuitia na watu 
wa benki kutuelimisha jinsi gani ya 
kukopa…”

Rai yake ni kwamba wanawake 

wengi wanaogopa kuthubutu, hasa 
penye changamoto. Anaendelea: 
“Hata nilipokuwa Mkuu wa Wilaya ya 
Bahi, katika halmashauri kulikuwa na 
mikopo ile ya asilimia 10, inayokwen-
da kwa vijana na wanawake.

“Tuliona kwamba wanawake wa-
likuwa wanarejesha haraka kuliko 
vijana, kwa sababu ya nidhamu fulani 
walio nayo. Sasa hiyo ndio inawapele-
kea wanashindwa kujaribu na vitu 
vingine, wanaona kwamba huenda 
wakifanya hiki na kile watakwama na 
wakikwama itakuwaje?”

Betty anataja jambo jingine, 
ni kwamba wanawake wanao-
gopa hasara, hata kuchangia nayo 
washindwe kuthubutu na kutokata 
tamaa ni kitu muhimu sana katika 
maisha ya mwanadamu.

“Ukifanya kimoja kikadunda, fanya 
kitu kingine. Mimi namkumbuka 
hayati Reginald Mengi (Mwenyekiti wa 
Kampuni ya IPP), alikuwa anafanya bi-
ashara ya vitu vingi vingi, kwa hiyo ile 
kujaribu ni muhimu sana mpaka ufike 
mahali panapokuinua.”

“Mfano nilivyoanza kuwaingiza 
hawa wasichana kwenye hii kazi, siku-
waambia moja kwa moja, nilianza kwa 
kuwaambia watafute wateja halafu 
wanapata sehemu ya malipo yao.

“Mwisho wa siku nikaona wanafaa 
kwenye biashara nikawaendeleza na 
mpaka sasa wanashukuru sana, japo 
mwanzoni waliona ni ngumu. Hiyo 
ndiyo hulka ya wanawake kuogopa,” 
anahitimisha.

DC mstaafu 
Betty Mkwasa 
katika maisha 
uwekezaji, sasa 
atwaa tuzo ya 
kampuni bora
• Asimulia mapito 
mapya hadi mafanikio
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Na Renatha Msungu, DODOMA

Rais, Dk. Samia Suluhu Hassan 
alizindua mpango wa ruzuku ya 
mbolea mnamo Agosti 8 kwe-
nye Maadhimisho ya Sikukuu 
ya Wakulima, yaliyofanyika ka-
tika viwanja vya Mwakangale, jijini 
Mbeya.

Hapo akaitaka Wizara ya Kilimo 
kupitia Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mbolea Tanzania (TFRA) kuanza 
utekelezaji wa mpango huo mna-
mo Agosti 15, 2022.

Hadi sasa, mbolea imeshata-
wanywa takribani mikoa yote nchi-
ni na kutoa nafasi kwa wakulima 
kuipata kirahisi, hiyo ikimaanisna 
ni kitendo hicho kimewaibua 
wakulima na kilimo nchini, kulin-
gana na sehemu anayoishi.

Nipashe imezungumza na 
Mkurugenzi Mtendaji wa TFRA, 
Dk. Stephan Ngailo, anayesema 
mzizi unaanzia na kupanda  bei 
ya mbolea kwenye soko la dunia, 
hata wakulima wengi kutoweza 
kumudu gharama zake. Serikali 
ilitenga Sh. bilioni 150 kughara-
mia ruzuku kwa msimu wa kilimo 
2022/2023.

Anasema kwa mwaka wa fedha 
2020/2021 na 2021/2022 gharama 
za mbolea zilipanda ghafla na 
wakulima walinunua bidhaa hiyo 
kwa bei kuanzia Sh. 100,000 hadi 
150,000 kulingana na umbali ana-
konunua.

Dk. Ngailo anaeleza utoaji ru-
zuku umezingatia mahitaji halisi 
ya mkulima nchini, kulingana na 
taarifa za usajili na bajeti ya seri-
kali na kubainisha kuwa mbolea 
zilizohusika katika Mpango wa 
Serikali wa Utoaji Ruzuku na zile 
za kupandia, zikiwa ni nusu ya 
matumizi yote ya mbolea nchini 
;mbolea za kupandia na kukuzia za 
aina nyingine nazo zimehusishwa , 
kulingana na mahitaji ya soko.

Katika kuhamasisha matumizi 
ya mbolea za nchini, mbolea nazo 
zimeingizwa kwenye mpango wa 
ruzuku, katika mwaka wa fedha 
wa 2022/2023.

Dk. Ngailo anaeleza mfumo 
huo umetumia programu maal-
um kidijitali kuratibu utekelezaji, 
kuanzia utambuzi wa washiriki wa 
mfumo wakiwamo waingizaji na 
wazalishaji wake, wafanyabiasha-
ra na wakulima zitakazoratibu 
usambazaji; uuzaji mbolea kwa 
wakulima; na malipo ya ruzuku ya 
mbolea.

Anasema hadi kufikia mwezi 
uliopita, waingizaji wa mbolea 28 
wamesajiliwa, wazalishaji watatu, 
wakala na wasambazaji mbolea 
3,303 wanaotumika katika mikoa 
yote 26 nchini.

Pia, anaeleza kuwa hadi tarehe 
hiyo,  kushirikiana na serikali 
za mitaa, imeshasajili wakulima 
3,264,440 wenye vigezo vya kunu-
faika na mbolea za ruzuku.

HALI YA VIWANDA
Hali ya kuongezeka viwanda vya 

kutengeneza mbolea na visaidizi 
vya mbolea, Dk. Ngailo anasema 
kuna  jumla ya viwanda 16 vya ku-
zalisha mbolea na visaidizi vyake 
(chokaa na gypsum) ,ambavyo  ni 
vitatu vilivyoko mikoa ya Dodoma 
na Tanga, akiainisha, vipo viwan-
da 10 vya kutengeneza mbolea za 
maji na sita, hutengeneza mbolea 
za punje.

Dk. Ngailo anamsifu Rais Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan, kuhamasisha 
wawekezaji binafsi nchini, akitaja 
mfano wa kutoka nchini Burundi, 
yupo katika hatua za mwisho za 
kukamilisha ujenzi wa kiwanda, ji-
jini Dodoma na kimeshaanza uzal-
ishaji tani 200,000 kwa mwaka, la-
kini kitakapokamilika, kitazalisha 
tani milioni moja na tani 300,000 
za chokaa.

WAPATA MAABARA
Anasema, itapunguza utegemezi 

wa mbolea kutoka nje, huku ujenzi 
wa maabara kupima mbolea ya 
TFRA  ukiendelea, kwani imekuwa 
ikitumia maabara za taasisi ny-

• EU yaungana nao, kinamama kicheko • Soko liko kona zote, 
kazi kwao ubora

ingine kupima ubora wa mbolea, 
hali inayochangia ucheleweshaji 
wa kupata majibu, hivyo kupun-
guza kasi ya utekelezaji wa maju-
kumu ya udhibiti.

Anasifu ndani ya uongozi wa 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, 
mamlaka yao ilitengewa bajeti  
kuanza ujenzi wa maabara ya 
mbolea na hadi mwezi uliopita, 
ilifikia asilimia 95 na kwamba ita-
waongezea ufanisi katika kazi yao.

Kwa mujibu wa Dk. Ngailo, 
maabara hiyo inatarajiwa ku-
tumiwa na nchi jirani za Malawi, 
Zambia, DRC, Burundi na Rwanda, 
hivyo kuongezea nchi  mapato.

UPATIKANAJI MBOLEA
Kuhusu hali ya upatikanaji 

mbolea nchini katika miaka mi-
wili  iliyopita, Mkurugenzi wa 
Uzalishaji wa Ndani na Ununuzi 
wa Mbolea kwa Pamoja, Joseph 
Charos,  anasema kwa mwaka 
wa fedha 2020/2021 ilikuwa tani 
546,818 na matumizi tani 475,870.

Anafafanua, hadi kufikia Janu-
ari mwaka huu,  upatikanaji wa 
mbolea nchini umeongezeka ku-
fikia tani 678,528 sawa na asilimia 
102 ya mahitaji nchini, matumizi 
yakikadiriwa ni  tani 667,730 ifika-
po mwezi Juni mwaka huu,  msimu 
wa kilimo unapofika mwisho.

Mkurugenzi wa Huduma 
za  Udhibiti, Happines Mbele 
anasema, mifumo ya udhibiti wa 
mbolea nchini imeendelea kuima-
rishwa na kuhakikisha inawafikia  
wakulima kwa ubora, bei nafuu na 
kwa wakati.

Anasema udhibiti tajwa 
umewezekana kutokana na 
kuongezeka idadi ya wakaguzi wa 
mbolea nchini, kusajili wafanyabi-
ashara wa mafunzo ya kila mara 
kwa mfumo wa uendeshaji wa bi-

ashara ya mbolea.
Happiness anataja mgawanyo 

wao; kuanzia mwaka 2012 mpaka 
sasa kuna wakaguzi wa mbolea 
140 katika Ofisi za Mamlaka na 
Halmashauri za Wilaya; na maofi-
sa kilimo 59 kati ya 140 waliopata 
mafunzo ya ukaguzi, wakisubiri 
kutangazwa kwenye gazeti la seri-
kali, ili waendelee na jukumu la 
kudhibiti ubora wa mbolea.

Mkurugenzi huyo anasema, 
hadi sasa idadi ya wafanyabiasha-
ra wa mbolea imeongezeka ku-
toka 1,691 mwaka 2020/2021 hadi 
4,776  mwezi uliopita, akijinasibu 
ni mafanikio makubwa.

Anaeleza matumizi ya mbolea 
nayo sasa yako juu  maradufu, 
Happiness akisema yameongeze-
ka kutoka tani 426,550.41 mwaka 
2021/ 2022 hadi zaidi ya tani 
667,730 kwa msimu huu wa kili-
mo.

Mkurugenzi wa Huduma za 
Taasisi , Victoria Elangwa anaeleza 
kwa miaka miwili sasa, Mamlaka 
ilikuwa na ofisi moja tu ambayo 
ndiyo makao makuu jijini Dar es-
Salaam, sasa imefanikiwa kufun-
gua ofisi tano za Kanda, akizitaja: 
Nyanda za Juu Kusini (Mbeya); 
Mashariki (Dar Es Salaam); Kati 
(Tabora); Kaskazini (Arusha), na 
Ziwa (Mwanza).

KAZI KWA TEHAMA
Hapo anaungwa mkono na 

Meneja wa Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano, Robert Mtend-
amema, anayeeleza kufanikiwa 
kuboresha mfumo wa utoaji wa 
huduma kwa wadau wake, uit-
wao Mfumo wa Kimtandao wa 
Mbolea(FIS).

 Anaeleza ni mfumo huo un-
aohudumia wadau, ikijumuisha 
wanaohitaji kujisajili kwa biashara 
ya mbolea, kusajili mbolea mpya, 
waingizaji wapya wa mbolea na 
wale wanaowasilisha maombi 
ya vibali vya kutoa na kuingiza 
mbolea nchini.

Anasema awali huduma zote 
zilitolewa kwa mfumo wa kawai-
da, unaotumia muda mrefu, ikihu-
sisha kusafiri ili kukamilisha mahi-
taji ya wadau. Anataja iliyopo sasa 
ni sehemu ya ajenda kitaifa ‘Kilimo 
ni Biashara’. 

Dk. Ngailo: TFRA tumeboreshwa kote
kwa mbolea, viwanda hadi maabara

MIAKA MIWILI YA SAMIA

RAis AziNDuA kiliMO biAshARA, wADAu TekNOlOjiA wAbuNi yAO ‘kuMsApOTi’
INATOKA UK.11

kupitia huduma zao za elimu na 
usafiri.

Mkurugenzi Mtendaji na Mwan-
zilishi wa kampuni ya Bizy Tech, 
Isabella Fernandes, anasema len-
go la huduma yake ya ‘Kilimo BaN-
DO’ ni kutoa suluhisho la ubunifu 
wa kiteknolojia kwa changamoto 
za wakulima wadogo, wafanyabi-
ashara wadogo na kati, pia wadau 
wengine wa kilimo, kuzifikia hu-
duma rasmi za kifedha na kubore-
sha vipato vyao kupitia mifumo 
thabiti ya masoko.

“Nimefurahi sana kuwa mshindi 
wa kwanza wa programu ya ‘Vo-
dacom Digital Accelerator’, kwani 

itakuwa msaada mkubwa kwenye 
kuboresha ufanisi wa kampuni na 
kuwafikia Watanzania wengi zaidi 
nchini kote.

“Inawaunganisha wakulima 
kwa urahisi na wigo mpana wa 
huduma zikiwemo kufikia mafun-
zo na ushauri kutoka kwa wataal-
amu wa kilimo kuhusu mbinu 
bora wakati wa kulima na baada 
ya kuvuna. 

“Mafunzo haya huwasaidia 
wakulima kuzalisha mazao bora 
yanayokidhi vigezo vya soko, 
kupunguza hasara baada ya ma-
vuno, na kuongeza mapato,” 
anasema. 

Mkurugenzi huyo anasema, 
ni huduma yenye dhamana ya 

mikopo kwa taasisi za kifedha zi-
nazowakopesha wafanyabiashara 
wadogo na kati, huku ikiwapatia 
wao na wanunuzi wengine soko 
la uhakika kwa vyanzo vya mazao 
ya kilimo.

Ferbades anasema, tangu kuz-
induliwa asasi yake mwaka 2020, 
‘Kilimo BaNDO’ imeshasaajili 
wakulima wadogo zaidi ya milioni 
2.87 na kuwasaidia wafanyabi-
ashara wadogo na wa kati zaidi ya 
129,035 kwenye kilimo cha mazao 
tofauti, kama vile mahindi, soya 
beans, korosho, alizeti, mihogo, 
mpunga.

Inayajwa kiwa inaongeza tham-
ani katika kilimo cha mboga na 
matunda, huduma hiyo ikiten-

geneza mfumo wa mnyororo wa 
thamani unaowaunganisha wa-
dau kutoka shambani hadi ma-
jumbani, akiwaoridgesha kuwa ni; 
wazalishaji pembejeo, wanunuzi 
wa mazao, na watoa huduma za 
kifedha. 

BOSI VODACOM
Mkurugenzi Mtendaji wa kam-

puni ya simu Vodacom Tanzania 
PLC, Philip Besiimire, anasema: 
“Jambo la kipekee ambalo limeni-
furahisha, ni kuona mwanamke 
ameibuka mshindi. Bado waan-
zilishi na washirika wa kampuni 
hizi wengi wao ni wanaume. 

“Nitumie fursa hii kutoa wito 
kwa serikali na wadau kuangalia 

uwezekano wa kuwa na progra-
mu ya aina hii mahususi kwa wa-
nawake. Hii itachochea kuwa na 
wanawake wengi waanzilishi, pia 
itaongeza fursa kwa wanawake 
nao kuwapo kwenye nafasi za juu 
kwenye mfumo wa uongozi kwe-
nye kampuni hizi.

“Kwa kuongezea, kuwapo pia 
na majukwaa maalum kwa wale-
mavu ili kuonyesha uwezo ili 
kuongeza ujumuishi kwenye nga-
zi zote za jamii,”

Kampuni 12 zilizofika fainali 
ni Shule Yetu Innovations, Smart 
Darasa, Lango Academy, Vijana 
Tech, Hack it Consultancy, Seto, 
Twenzao, Get Value, Spidi Africa, 
Medpack, Bizy Tech, na Bizzy Pay.

 

Waendesha pikipiki, wakiwa wamebeba mbolea ya ruzuku za 
wakulima. PICHA: MTANDAO.
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Na Renatha Msungu, 
DODOMA  

SERIKALI imesema itaendelea 
kushirikiana na wadau katika 
sekta zote nchini ili kudhibiti na 
kuutokomeza ugonjwa wa kifua 
kikuu (TB) ifikapo mwaka 2030. 

 Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Sera, Bunge na Uratibu) 
Dk. Jim Yonazi, alisema hayo juzi 
katika kikao na makatibu wakuu 
wa wizara kilichofanyika jijini 
hapo.  

Dk. Yonazi alisema ili kudhibiti 

ugonjwa huo ni muhimu kush-
irikiana na wadau wa sekta ya 
afya, elimu, usafirishaji pamoja 
na sekta nyingine ili ziweze kutoa 
michango yao. 

“Tunahitaji kushirikiana na 
sekta mbalimbali kwenye hili 
la kupambana na ugonjwa wa 
kifua kikuu, lengo letu ifikapo 
mwaka 2030 tuwe tumeidhibiti 
na kuitokomeza TB,” alisema 
Dk. Yonazi. Aidha, aliwataka wa-
dau kila mmoja kwa nafasi yake 
kuhakikisha anatoa mchango 
wake kwenye mapambano dhidi 

ya ugonjwa wa TB na kuongeza 
kuwa jitihada za pamoja zitaleta 
matokeo chanya. 

Mtaalamu Mshauri kutoka STP, 
Oscar Mukasa, wakati akiwasili-
sha taarifa ya mpango kazi wa 
kudhibiti ugonjwa huo alisema 
watu wenye hatari zaidi ya ku-
pata ni pamoja na wale wanaoi-
shi kwenye makazi duni, watoto, 
wavuvi na kwenye mabweni. 

 Mbali na hilo alisema watu 
wenye Virusi Vya Ukimwi (VVU), 
utapiamlo, wachimbaji madini, 
ambao wanaishi na mgonjwa 

wa kifua kikuu, watoa huduma 
za afya na wanaotumia dawa za 
kulevya kwa kujidunga sindano 
ni rahisi zaidi kupata ugonjwa 
huo.  Kutokana na hilo alisema 
jamii inapaswa kuchukua ta-
hadhari mapema ya kujikinga 
na ugonjwa wa kifua kikuu kwa 
kufuata taratibu za afya zinavy-
oelekeza.

  Hata hivyo, aliwashauri wa-
naoishi katika mazingira hayo 
kuchukua tahadhari za kujikinga 
na ugonjwa wa kifua kikuu ili 
kuwa salama.

Serikali yajipanga kutokomeza TB ifikapo mwaka 2030

Bunge latoa 
tahadhari 
kwa h/shauri 
matumizi ya 
mil.500/- 

Makandarasi wazawa walia 
kucheleweshewa malipo
Na Paul Mabeja, DODOMA

M
WENYEKITI wa Cha-
ma cha Makandarasi 
nchini, Thobias Ky-
ando, amesema li-

cha ya serikali kuwapa kazi nyin-
gi za ujenzi makandarasi wazawa 
lakini tatizo la ucheleweshaji wa 
malipo bado ni kero.

Alibainisha hayo jana jijini 
hapo wakati akizungumza na 
waandishi wa habari kuhusu 
kuundwa kwa Umoja wa Ma-
kandarasi, Wauzaji, Wasamba-
zaji na Wakodishaji wa Mitando 
ya Ujenzi (TUCASA).

Alisema lengo la kuundwa 
kwa umoja huo ni kuwa na 
nguvu ya pamoja ambayo itawa-
saidia kutatua kero mbalimbali 
zinazowakabili katika sekta hiyo 

nchini.
Kyando alisema uwepo wa 

vyama vingi vya makandarasi 
kumesababisha kukosa nguvu 
ambayo wangeitumia kudai haki 
zao ambazo wamekuwa wak-
izilalamikia mara kwa mara.

Alisema moja kati ya kero am-
bazo bado makandarasi nchini 
wanakabiliana nazo ni uchelew-
eshwaji wa malipo baada ya ku-
kamilisha kazi zao hali ambayo 
inawafanya wengi wao kuwa ka-
tika hali mbaya kiuchumi.

“Tumeona na tumekubali-
ana badala ya kuwa na vyama 
vingi vya makandarasi tuwe na 
umoja wetu ambao utajumui-
sha makundi yote kama vile ma-
kandarasi wanawake, makandar-
asi wazawa pamoja na wale wa 
nje ili tunapopaza sauti zetu ziwe 

na nguvu ya pamoja,”alisema.
Aidha alisema hivi sasa ma-

kandarasi wamekuwa wakilala-
mikia masuala mbalimbali ya ki-
maslahi lakini sauti zao zinaishia 
katika vyao.

Alisema: “Hivi sasa kama 
mkandarasi anatatizo basi inaku-
wa lake labda pamoja na chama 
chake, lakini kama tutaungana 
basi malalamiko yetu yanaweza 
kuwa na nguvu na kufika kule 
tunakohitaji.

Kyando aliongeza: “Tatizo 
lingine ni pale ambapo mkandar-
asi anachelewa kukamilisha 
mradi anatakiwa kuilipa fedha 
serikali lakini serikali inapo-
chelewesha malipo hakuna wa 
kulizungumzia,” alisema.

Kadhalika alisema kutokana 
na vita vya Russia na Ukraine 

vifaa vya ujenzi vilipanda bei 
wakati tayari makandarasi wal-
ishaingia mikataba ya ujenzi na 
serikali.

Alisema: “Na unapoingia mika-
taba na serikali wanadai iko fixed 
lakini vitu vimepanda bei kwa 
zaidi ya asilimia 40 haiwezekani 
mkataba ukabaki kuwa fixed, 
hivyo tunaimani kuwa kupitia 
umoja huu mambo kama haya 
tutakuwa na sauti ya pamoja na 
kuyasemea ili kuondoa mzigo wa 
hasara kwa makandarasi”.

Hata hivyo alisema tayari 
maandalizi ya kuunda umoja 
huo yamekamilika na wana-
tarajia kufanya kikao jijini Dar es 
Saalam, ambacho kitakuwa na 
lengo la kupitia katiba na mambo 
mengine ili kuboresha baadhi ya 
vitu.

Na Thobias Mwanakatwe, 
MANYONI 

KAMATI ya Kudumu ya 
Bunge ya Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI) imeitahadharisha 
Halmashauri ya Wilaya 
ya Manyoni kuacha mvu-
tano kuhusu matumizi ya 
Sh.milioni 500 zilizotolewa 
na serikali vinginevyo zi-
narudishwa serikalini.
Wabunge wa kamati hiyo 

wametoa tahadhari hiyo juzi 
baada ya kutembelea Hos-
pitali ya Wilaya ya Manyoni 
na kuelezwa kuwa kumeku-
wa na mvutano kwa baadhi 
ya madiwani wakitaka fedha 
hizo zielekezwe kwenye 
ujenzi wa hospitali mpya ya 
wilaya. 
Mwenyekiti wa Halmashau-

ri ya Wilaya Manyoni, Ju-
manne Mugalaza, aliwaeleza 
wabunge wa kamati hiyo 
kuwa madiwani wawili 
ndiyo wamekuwa wakileta 
mvutano kwamba zipelekwe 
kwenye ujenzi wa hospitali 
hiyo wakati maelekezo ya 
serikali ni kwamba zitumike 
kuboresha majengo ya Hos-
pitali ya Wilaya.
“Mvutano huu ulikuwa 

na hoja ya watu wawili 
mbunge na Diwani wa Kata 
ya Manyoni ambao wana-
taka Hospitali ya Wilaya 
iliyopo sasa igeuzwe kuwa 
Kituo cha Afya na hivyo Sh. 
milioni 500 zianze kutumika 
kujenga hospitali mpya ya 
wilaya,” alisema. 
 Kufuatia hali hiyo, Mwe-

nyekiti wa Kamati hiyo, 
Denis Londo, alisema kama 
mvutano huo utaendelea 
kuna hatari ifikapo Juni 
30, mwaka huu fedha hizo 
zinaweza kurudishwa hazina 
kabla hazijafanya kazi ili-
yokusudiwa.  
“Kinachoendelea hapa haki-

jatufurahisha kama kamati 
na jambo hili halijengi tas-
wira nzuri kwa wananchi 
kwani wanajua fedha zime-
letwa kwa ajili ya kuboresha 
hospitali halafu kunakuwa 
na mvutano wa jinsi ya 
kuzitumia,”alisema. 
Mkuu wa Mkoa wa Singida, 

Peter Serukamba, alisema 
fedha hizo zilizoletwa zina-
tumika kwa ajili ya kubore-
sha majengo ya hospitali na 
siyo vinginevyo na kuwa-
hakikishia wabunge kwamba 
ifikapo Juni mwaka huu kazi 
itakuwa imekamilika. 
Serukamba alisema fedha 

zinazoleta mvutano ni zile 
zilizotengwa katika bajeti 
ya mwaka 023/2024, lakini 
zipo nyingine ambazo zil-
ishaletwa na maboresho ya 
hospitali yanaendelea kama 
kawaida.

Ofisa Utekelezaji wa Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) Kanda ya Kati, Emmanuel Ndejembi (kushoto) na Ofisa Mawasiliano 
na Elimu kwa Umma wa Kanda hiyo, Prisca Matagi, wakikagua dawa na vifaa tiba zilizokamatwa kutokana na muda wake kuisha 
kabla ya kuteketezwa na moto kwenye tanuru lililopo Hospitali ya Benjamini Mkapa jijini Dodoma juzi. PICHA: PETER MKWAVILA
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Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

SHIRIKA la kuhudumia wa-
toto wenye mahitaji maalum 
nchini (CST), imetoa msaada 
wa vifaa visaidizi kwa watoto 
200 kutoka maeneo mbalimbali 
ndani na nje ya Mkoa wa Mbeya.

Mkurugenzi wa Shirika la CST, 
Noela Msuya alitoa kauli hiyo 
jana alipozungumza na Nipashe 
kuhusu utekelezaji wa miradi 
mbalimbali kuwahudumia wa-
toto wenye mahitaji maalum.

Alivitaja vifaa visaidizi vilivy-
otolewa kuwa ni miwani, fimbo 
nyeupe, mafuta kwa watoto we-
nye ualbino kutoka mikoa mi-
tatu ya mradi.

Alisema lengo kuu la mradi 
huo ni  kuboresha maisha ya 

watoto wenye mahitaji maalum 
hasa wenye ualbino na wenye 
ulemavu wa kuona na kwamba 
Ubalozi wa Ujerumani iliwapa-
tia Sh. milioni 226 kutekeleza 
mradi huo.

Alisema miongoni mwa 
mambo wanayojivunia kwe-
nye utekelezaji wa mradi huo 
ni uhamasishaji wa kitaifa kwa 
Bunge la Tanzania kwenye mas-
uala ya watoto wenye ulemavu 
sambamba na uhamasishaji wa 
haki, ulinzi na usalama wa wa-
toto kwa mikoa nane nchini.

Katika kipindi cha miezi mita-
no ya utekelezaji wa mradi huo 
tumefanikiwa ushiriki wa ulinzi 
na usalama wa watoto kwa ku-
wafikia wazazi zaidi ya 50 na 
kufungua klabu za watoto kupi-
gania 51 pamoja na walimu 600 

kupatiwa mafunzo ya Elimu 
Jumuishi. Alisema tangu kuan-
zishwa kwa Shirika la CST miaka 
15 iliyopita watoto wenye ulema-
vu wamenufaika kwa masuala 
mbalimbali ikiwamo kujengewa 
uwezo na maarifa ambayo ya-
mewasaidia kujitegemea.

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Mradi huo, Damas Mwambije, 
alisema wanajivunia kuwa se-
hemu ya kuwasaidia watoto we-
nye mahitaji maalum ili waweze 
kutimiza ndoto zao kupitia 
elimu.

Hata hivyo aliuomba Ubalozi 
wa Ujerumani kufadhili tena 
mradi huo ili kuweza kuka-
milisha mambo ambayo bado 
hakuyafanya kwa kiwango wali-
chokikusudia.

Akizungumzia faida za mradi 

huo, Mwalimu wa watu wa-
sioona kutoka Shule ya Msingi 
Buigiri iliyopo mkoani Dodoma, 
Modest Ephraim, alisema elimu 
jumuishi imewasaidia kuwahu-
dumia watoto wa aina zote kwa 
wakati mmoja.

Alisema elimu hiyo imesaidia 
kuwahudumia watoto wote bila 
kujali aina ya ulemavu walionao 
au kufundishwa kwa mbinu 
sawa ambazo zimewasaidia ku-
fanya vizuri kwenye masomo 
yao.

Aidha, alisema wamejifunza 
namna ya kuwalinda watoto 
wenye ulemavu, kuwafundisha 
namna ya kulinda ulinzi na us-
alama wao ili kukabiliana na 
vitendo vya ukatili wa kijinsia 
kama vile ubakaji, ulawiti na vi-
pigo.

CST yatoa msaada vifaa visaidizi kwa watoto 200

Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

JESHI la Polisi Mkoa 
wa Mbeya limepanda 
miti 428 katika maeneo 
ya makazi ya kambi ya 
Kikosi cha Kutuliza Gha-
sia (FFU) mkoani Mbeya.
Hatua hiyo inaunga 

mkono jitihada za seri-
kali kupanda miti ili 
kulinda vyanzo vya maji 
na kulinda mazingira.
Kamanda wa Polisi 

Mkoa wa Mbeya ambaye 
ni Kamishna Msaidizi 
wa Polisi ACP, Benjamini 
Kuzaga, jana aliongoza 
maofisa, wakaguzi na 
askari mbalimbali ya 
jeshi hilo kupanda miti 
kuzunguka mipaka ya 
kambi ya FFU.
“Katika zoezi hili jumla 

ya miche ya miti 428 
imepandwa kuzun-
guka maeneo hayo lengo 
likiwa ni kuunga mkono 
juhudi za utunzaji na 
uhifadhi wa mazingira,” 
alisema ACP Kuzaga.
Akizungumza baada ya 

zoezi hilo, Kamanda Ku-
zaga, aliwataka maofisa, 
wakaguzi na askari wa 
vyeo mbalimbali kuende-
lea kuilinda na kuitunza 
miti hiyo ili ikue kwa ajili 
ya utunzaji na kupendez-
esha mazingira.
Aidha, alizishauri taasisi 

zingine kuiga mfano wao 
wa kupanda miti ku-
zunguka maeneo yao ili 
kuweka mazingira safi na 
kusaidia kukabiliana na 
tatizo la ukame au uhaba 
wa mvua.
Alisema polisi wamewe-

ka utaratibu wa kupanda 
miti mara kwa mara na 
kwamba wataendelea 
kufanya hivyo kama se-
hemu ya utekelezaji wa 
majukumu yao.
Hivi karibuni Wakala 

Huduma za Misitu Tan-
zania TFS, Wilaya ya 
Mbeya ilitoa taarifa kwa 
umma kuwa wanayo 
miche ya kutosha kwa 
ajili ya kuzipatia taasisi 
na mashirika mbalim-
bali zinazohitaji kupanda 
miche ya aina mbalim-
bali kama vile ya miti na 
matunda.
Taarifa hiyo ilifafanua 

kuwa miche hiyo inatole-
wa bure, hivyo yeyote 
anayehitaji miche hiyo 
akifike kwenye ofisi cha 
TFS Wilaya ya Mbeya zi-
lizopo eneo la Airport ya 
zamani kupatiwa miche 
hiyo.

Jeshi la 
Polisi 
lapanda 
miti 428 
kambi ya 
FFU

NGOs zaombwa kutoa elimu kukemea vitendo vya ukatili
Na Grace Mwakalinga,  
MBARALI

K
ATIBU Tawala wa 
Wilaya ya Mbarali 
mkoani Mbeya, Mi-
chael Semindu, ameya-

omba mashirika yasiyokuwa ya 
kiserikali kutoa elimu na kuke-
mea vitendo vya ukatili wa ki-
jinsia na mapenzi ya jinsia moja 
ambayo kwa sasa imekuwa tish-
io nchini.

Alitoa kauli hiyo jana kwenye 
kikao cha tathmni ya utekelezaji 
wa shughuli zinazofanywa na 
Shirika la RSCO linalofanya 
shughuli za usaidizi wa kisheria 
wilayani Mbarali.

Alisema kwa sasa ajenda kub-
wa ni kukabiliana na vitendo vya 
mapenzi ya jinsia moja vinavy-
oendelea kushamiri duniani na 
kuyaomba mashirika kuisaidia 

serikali kukemea  ili kuokoa ki-
zazi cha sasa na baadaye.

“Kuna balaa na mapenzi ya 
jinsia moja, tumesikia na kuona 
kwenye vyombo vya habari 
kwa kweli hali ni mbaya, seri-
kali inajitahidi kukabiliana na 
hali hiyo lakini peke yake hai-
toweza tunaomba mtusaidie 
kuongeza nguvu kwenye ma-
pambano haya ili kuokoa kizazi 
chetu,”alisema Semindu.

Aliongeza kuwa Shirika la 
RSCO pamoja na kuisaidia seri-
kali kupiga vita vitendo vya 
ushoga vilevile viendelee kutoa 
huduma ya msaada wa kisheria 
kwa kuzingatia miongozo na 
taratibu za nchi kusaidia haki 
kupatikana kwa wenye uhitaji.

Alisema msaada wa kisheria 
kwa jamii itasaidia kupunguza 
vitendo vya ukatili kama vile 
vipigo, ulawiti na ubakaji am-

bavyo vinaripotiwa kwenye 
jamii.

Aliahidi kutoa ushirikiano 
kwa Shirika la RSCO katika 
kutimiza majukumu yao ikiwa-
mo kupatiwa ruzuku ambazo 
zinasaidia kufikia maeneo yali-
yopo pembezo.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Shirika la RSCO, Edison Mwaky-
embe, alisema kwa kipindi cha 
Januari hadi Desemba 2022 
wanufaika 49,032  wamefikiwa 
na elimu ya kisheria kupitia 
elimu iliyotolewa kwenye ju-
muiya za kijamii, maadhimisho 
ya kitaifa na kimataifa, maa-
dhimisho ya wiki ya msaada wa 
kisheria, vikundi vya kiuchumi 
vya kijamii pamoja na maa-
dhimisho ya siku 16 za kupinga 
ukatili wa kijinsia.

Alisema elimu iliyotolewa ina-
husiana na ukatili wa kijinsia, ar-

dhi, mirathi, ndoa, matunzo ya 
watoto, haki za watoto pamoja 
na madai mbalimbali.

Mwakyemba alisema kati ya 
mashauri 233 yaliyopokelewa 
kwa mwaka 2022 mashauri 
123 yameisha na pande zote 
zimeafikiana. Mmoja wa wanu-
faika wa msaada wa kisheria, 
Angetrauda Mtega, alisema ali-
kuwa mwathirika wa ukatili wa 
kiuchumi kwa mume wake kwa 
madai kuwa msimu wa kilimo 
walikuwa wanashirikiana, la-
kini ukifika wakati wa mavuno 
mumewe anahama nyumba na 
kuoa mwanamke mwingine.

Alisema hali hiyo imedumu 
kwa miaka 10 na kwamba ali-
popata elimu ya msaada wa 
kisheria mumewe alipewa 
elimu na alibadilika kwa sasa 
wanafanya kazi kwa kushiriki-
ana na kupanga bajeti pamoja.

Mbunge wa 
Mbeya Mjini 
ambaye ni 
Spika wa 
Bunge, Dk. 
Tulia Ackson 
(aliyevaa mi-
wani), akika-
bidhi mifuko 
100 ya saruji 
kwa uongozi 
wa Shule ya 
Sekondari Ka-
lobe jana, kwa 
ajili ya ujenzi 
wa choo 
kilichobomoka 
baada ya 
kuangukiwa 
na miti hivi 
karibuni.  Pia 
alikabidhi Sh. 
milioni moja 
kwa ajili ya 
ujenzi huo. 
PICHA: GRACE 
MWAKALINGA
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Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

WAZIRI wa Habari, Vijana, 
Sanaa na Michezo, Tabia Maulid 
Mwita, amesema bila ya uwapo 
wa amani na utulivu Zanzibar  
hakuna maendeleo yatakayopa-
tikana.

Aliyasema hayo jana wakati 
akifunga tamasha la amani yetu 
mshikamano wetu lililofanyika 
katika Uwanja wa Mao Zedong.

Mwita alisema Serikali ya 
Zanzibar ipo mstari wa mbele 
katika kuhimiza amani wakati 
wote, hivyo kuna kila sababu ya 
vijana waliyoshiriki    tamasha 
hilo kuwa mabalozi     wazuri wa 
jambo hilo. 

Waziri huyo alisema imezoe-
leka ifikapo kipindi cha uchagu-
zi amani inakuwa tatizo, hivyo 
wakati umefika kwa vijana wa 
Zanzibar kuwa mstari wa mbele 
katika kuilinda amani wakati 
wote.

Aidha, aliwataka viongozi 
wa kisiasa kuwahimiza wafuasi 
wao kuwa mabalozi wazuri wa 
kuhimiza amani iliyopo kwa 
sababu chuki na vurugu hazisai-
dii maendeleo ya Zanzibar.

“Wakati huu wa kuiona Zanzi-
bar katika kukuza uchumi wake 
ni lazima wananchi kuwa na 
uvumilivu ili kufikia maendeleo 
ya kweli ya serikali,” alisema.

Balozi wa Ujerumani Tanza-
nia, Regine Hess, alisema Tanza-

nia ikiwamo Zanzibar ni mfano 
wa kuigwa katika kulinda amani 
hivyo    kuna kila sababu ya vi-
jana kuendelea kuitunza amani 
hiyo.

Alisema katika kufikia maen-
deleo ya taifa lolote lazima kuwe 
na amani ya kweli na watu wake 
na kwa baadhi ya nchi za Afrika 
baadhi yao zimekuwa zikingia 
katika migogoro katika vipindi 
vya uchaguzi.

Mratibu wa mradi huo, Amani 
Almas Ali, alisema kabla ya ta-
masha hilo wameshafanya ma-
kongamano kuhimiza amani 
kwa viongozi mbalimbali wa vy-
ama vya siasa ikiwamo na vijana.

Alisema makongamano hayo 
yalilenga kuwafanya vijana na 

viongozi wa kisiasa kuwa ma-
balozi wazuri,  kuwaelimisha 
vijana wenzao juu ya kuhimiza 
amani iliyopo Zanzibar.

Alisema wanafahamu kuwa 
Zanzibar imekuwa na tatizo ka-
tika kipindi cha uchaguzi lakini 
kufanyika kwa mafunzo hayo 
itaonesha kuwa matatizo hayo 
yanaweza yasitokee tena.

Naye Mkurugenzi wa Mradi 
wa Kas Tanzania, Dk. Tilmann 
Feltes, alisema wameamua 
kushirikiana na Jumuiya ya Wa-
nasheria Wanawake Zanzibar 
kwa kuwashirikisha vijana ili il-
ete chachu ya maendeleo katika 
suala zima la kutatua migogoro 
hasa kudumisha amani na utu-
livu  Zanzibar.

Wazanzibar wahimizwa kudumisha amani, utulivu

Na Mwandishi Wetu

TAASISI za serikali zi-
nazofanya kazi katika 
Bandari ya Malindi zime-
takiwa kufanya kazi kwa 
ushirikiano ili kuweka 
mazingira rafiki ya upati-
kanaji wa bidhaa wakati 
huu wa mfungo wa Rama-
dhani.
Mawaziri kutoka wizara 

tatu Zanzibar walieleza 
hayo jana wakati 
walipofanya ziara ka-
tika Bandari ya Malindi, 
eneo la kupatia mizigo la 
Bwawani pamoja na eneo 
la kuhifadhia kontena 
tupu liliopo Maruhubi.
Miongoni mwa mawaziri 

hao Waziri wa Fedha, Dk. 
Saada Mkuya, aliwataka 
wananchi wasiwe na 
wasiwasi wowote juu ya 
upatikanaji wa bidhaa za 
vyakula, kwamba seri-
kali imejiridhisha chakula 
kipo cha kutosha. 
Waziri wa Biashara na 

Maenedeleo ya Viwanda, 
Omar Said Shaaban, 
alisema lengo la ziara 
hiyo ni kujiridhisha juu 
ya upatikanaji wa bidhaa 
ya chakula hasa katika 
mwezi huu wa Ramadhan.
Pia, walipongeza jiti-

hada zinazochukuliwa 
na Wizara ya Ujenzi, 
Mawasiliano na Uchukuzi 
kupitia Shirika la Bandari 
kwa kuimarisha huduma 
za bandari jambo linalo-
saidia kukuza uchumi wa 
Zanzibar.
“Niwahakikishie wa-

nanchi kuwa hakuna 
ongezeko lolote la 
kodi katika bidhaa za 
chakula na serikali im-
efanya hivyo kwa maku-
sudi kuwapa unafuu 
wananchi,”alisema. 
Waziri wa Ujenzi, Ma-

wasiliano na Uchukuzi, 
Dk. Khalid Salum Moham-
ed, alimshukuru Rais Dk. 
Hussein Ali Mwinyi kwa 
miongozo yake.
Alisema zaidi ya ma-

kontena 800 matupu 
yameondolewa katika 
eneo la bandari hadi sasa 
ili kutoa nafasi kwa ma-
kontena ya mizigo yanay-
oshushwa kutoka katika 
meli zinazokuja katika 
Bandari ya Malindi.
Waziri huyo alisema 

wizara yake kupitia Shiri-
ka la Bandari inachukua 
hatua ya kulifanya eneo 
la Maruhubi kutumika 
kama bandari kavu ya 
muda ili kuiongezea 
ufanisi Bandari ya Ma-
lindi.

Taasisi 
Bandari ya 
Malindi
zahimizwa 
ushirikiano

Wazazi na walezi watakiwa 
kuchunguza mienendo ya watoto
Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

M
KURUGENZI wa 
Jinsia wa Taasisi ya 
KFHI, Rosemary 
Mfui, amewataka 

wazazi na walezi kuchunguza 
mienendo ya watoto wao ili ku-
wakinga na vitendo vya udhalil-
ishaji.

Alitoa rai hiyo jana wakati 
akitoa elimu ya jinsia na udhalil-
ishaji wa kijinsia kwa wananchi 
wa Kigongoni Mkoa wa Kaska-
zini Unguja.

Alisema baadhi ya wazazi na 
walezi huchangia kuwatengen-
ezea mazingira mabovu watoto 
wao ikiwamo kuwatelekeza bila 
ya kuwapatia huduma muhimu 
za msingi. Hivyo aliwataka wa-
zazi kushirikiana katika malezi 
ya watoto na kuwa na desturi ya 
kukaa na watoto wao ili kujua 
matatizo yanayowakabili.

Alisema pia watoto wanaka-
biliwa na matatizo mbalimbali 
hasa watoto wa kike, kwamba 
wanakumbana na vishawishi 
vingi hali inayosababisha kud-
halilishwa na kushindwa kuen-

delea na masomo yao.
Alisema shirika lao lin-

atekeleza mradi wa kuwahama-
sisha watoto wa kike kumaliza 
masomo yao kwa sababu kuna 
vikwazo vingi vinavyosababisha 
kutomaliza masomo yao ikiwa-
mo ukatili wa kijinsia.

“Taasisi yetu inatekeleza mra-
di wa kutengeneza mazingira 
rafiki ya kujifunzia kwa wasicha-
na kwa sababu kuna changamo-
to ya watoto kutembea umbali 
mrefu kwenda shule na uhaba  
wa vyoo shuleni,”alisema.

 Meneja mradi wa taasisi hiyo, 

Yire Kim alisema kukosekana 
kwa ushauri nasaha kwa watoto 
wa kike kunasababisha kudhal-
ilishwa na kushindwa kufikia 
malengo yao hasa ya kielimu.

Alisema sababu zingine ni 
mila na desturi potofu ambazo 
zinamkandamiza mtoto wa kike 
ikiwamo mimba na ndoa za uto-
toni.

Naibu wa Kiogoni, Malik 
Omar Hamad aliishukuru taasisi 
hiyo kwa elimu waliyoitoa kijiji-
ni hapo ambayo itasaidia katika 
mapambano ya ukatili na udhal-
ilishaji wa kijinsia.

Baadhi ya mawaziri wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar akiwamo Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Saada Mkuya (wa pili kushoto), 
wakikagua upakiaji wa makontena ya mizigo katika Bandari ya Malindi ya Zanzibar jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya Arumeru
Kituo cha KING’ORI

Mkoa ARUSHA
Shauri la Madai/Ndoa  Na.  03/2023

Jina la mdai JOSEPH KANDIDUSI LUOGA
Jina la Mdaiwa BERNEDICTA MARKI MROSSO

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanunu ya 18 ya kanunu za Utaratibu Madai katika 

Mahakama za Mawnzo)

Kwa: BERNEDICTA MARKI MROSSO WA SHANGARAI
Kwa kuwa Mdai/Mdaiwa ameleta/Wameleta madai yake/yao 
kwamba (eleza hapo habari za madai) FIKA MAHAKAMANI 
KUJIBU MADAI HAYA DHIDI YAKO
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii 
tarehe 03 mwezi 04, Mwaka 2023 Saa 4:00 asubuhi/Mchana kwa 
mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya 
kusikilizwa shauri hilini lazima kuleta shahidi/Mashahidi wako na 
vielelezo vyote vinavyousu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautahudhuria siku iliyotajwa hapo juu na 
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini Mahakama 
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo 
tarehe 23, Mwezi wa 03 Mawka 2023

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI
YADON MTARIMA KOHI 

ANATANGAZA KUPOTEA 
KWA KADI YAGARI AINA YA 

LAND CRUISER YENYE 
USAJILI NAMBA : T 754 AGN 
.KWA YEYOTE ATAKAEIONA 

ATOE TAARIFA KITUO 
CHOCHOTE CHA POLISI.

POLISI TAARIFA: 
KW/RB/1349/23

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI
WINGRED LEONARD NKOMA  

ANATANGAZA KUPOTELEWA NA 
KADI YA  GARI(NISSAN WAGON)   

YENYE NAMBA ZA USAJILI     
T 459  AJR MALI YA CARAVAN 

SAFARI LTD.                                                                                                           
CHASIS NAMBA:  VRGY60617699

ENGINE NAMBA: TD42057967
KADI NAMBA: 801316

YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE 
TAARIFA KITUO CHA POLISI

TAARIFA YA POLISI RB NAMBA 
IRI/IRI/RB/105569/2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI
HASSANI ISSA SALUMU 

ANATANGAZA KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI AINA YA 

TOWNACE NOAH YENYE 
NAMBA ZA USAJILI T418DHU, 
CHASSIS NO. SR500013548. 

ENGINE NO. 3SEAA3548. 
YEYOTE ATAKAEIONA ATOE 
TAARIFA KITUO CHOCHOTE 

CHA POLISI. 
TAARIFA YA POLISI: 

DOD/DOD/RB/104945/2023.
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MATANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO
KUPOTELEWA 

NA CHETI

BRIAN AMOS MBAGA anatangaza kupotea 
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index 
namba S.4090-0172 kilichotolewa na baraza 
la mitihani la taifa kupitia NGARENARO 
SECONDARY SCHOOL mwaka 2013. Kwa 
yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA: 
DAR/URA/RB/105295/2023
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laka zilisema ziliwaalika viongozi 
wa mataifa yote ya jumuiya hiyo, 
akiwemo Putin.

Wiki iliyopita, ICC ilitoa hati 
ya kukamatwa kwa Putin na 
mtoto wake Maria Lvova-Belo-
va, akiwashuku kwa uhalifu wa 
kivita wakati wa uvamizi nchini 
Ukraine.

Waendesha mashitaka wa ma-
hakama walisema huenda wali-
husika katika kuhamishwa kwa 
watoto wa Ukraine.

Tofauti na Russia,  Afrika Kusini 
imeidhinisha Mkataba wa Roma, 
ambao unalazimika kuzingatia 
maamuzi ya Mahakama hiyo, iki-
wa ni pamoja na kukamatwa kwa 
Putin.

Kwa mujibu wa TASS, Waziri 
wa Mambo ya Nje wa Afrika Kusi-
ni alisema kuwa suala la hati hiyo 
litajadiliwa na Russia.

“Tutasoma masharti ya sheria 
zetu, na, inaonekana, tutakuwa 
na majadiliano katika baraza la 
mawaziri , pamoja na wenzetu 
nchini Russia ili kuamua jinsi ya 
kuendelea,” alisema Naledi Pan-
dor, baada ya mazungumzo na 
Waziri wa Mambo ya Nje wa Sri 
Lanka ,Ali Sabri.

Awali msemaji wa Putin, Dmit-
ry Peskov aliwaambia waandishi 
wa habari kwamba nchi yake 
bado haijatoa uamuzi kuhusu sa-
fari ya rais kwenda nchini Afrika 
Kusini. BBC
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Kiongozi mkuu 
TPLF apewa 
nafasi Tigray

Rais mteule 
aenda Ufaransa 
kupumzika

ADDIS ABABA, Ethiopia

WAZIRI Mkuu wa Ethiopia Abiy 
Ahmed, amemteua mwanachama 
mwandamizi wa chama cha Tigray 
People’s Liberation Front (TPLF) 
Getachew Reda, kuwa mkuu wa 
utawala wa mpito katika jimbo la 
Tigray.

TPLF, ambayo ilipigana vita 
vya wenyewe kwa wenyewe kwa 
miaka miwili dhidi ya serikali ya 
shirikisho, ilimteua Getachew wiki 
iliyopita kushika nafasi hiyo.

Katika vita hiyo, maelfu ya watu 
walikufa kwenye mapigano na 
kuibua mgogoro mkubwa wa kibin-
adamu. Pande zote zimeshutumiwa 
kutekeleza uhalifu wa kivita na 
utawala wa Marekani.

Hatua hiyo ni sehemu ya 
utekelezaji wa makubaliano ya 
amani ambayo TPLF na serikali 
ya muungano walitia saini nchini 
Afrika Kusini.

Utawala wa muda wa jimbo hilo, 
utakuwa madarakani hadi uchaguzi 
wa kikanda ufanyike chini ya usi-
mamizi wa tume ya uchaguzi.

Baraza la wawakilishi la Ethiopia 
juzi liliiondoa TPLF katika orodha 
ya kundi la kigaidi.  BBC

ABUJA, Nigeria

RAIS mteule wa Nigeria, Bola 
Tinubu, amefanya safari ya ma-
pumziko katika nchi za Ufaransa 
na Uingereza.

Akiwa katika mapumziko hayo 
baada ya kushinda katika uchaguzi 
mkuu, Tinubu ataandaa mpango wa 
mpito kabla ya kuapishwa kwake 
Mei 29, mwaka huu.

Katika taarifa ya msemaji wa 
rais huyo mteule, Tunde Rahman, 
alisema kiongozi huyo mteule 
aliondoka nchini Jumanne.

Kulingana na Rahman, rais 
mteule baadaye atakwenda ku-
fanya hija nchini Saudi Arabia.

“Rais mteule aliamua kupumzika 
baada ya kampeni na msimu wa 
uchaguzi wenye shughuli nyingi.
Atapumzika Paris na London, ka-
tika kujiandaa kwenda Saudi Ara-
bia kwa hija ndogo ya Umrah na 
mfungo wa Ramadhani,” alisema 
Rahman.

Aliongeza kuwa Tinubu anata-
rajiwa kurejea nchini humo siku 
chache kabla ya kuapishwa kuwa 
rais.

Hata hivyo, safari za mara kwa 
mara za rais huyo mteule ng’ambo 
zinaendelea kuzusha uvumi kuhusu 
afya yake.

Alifanya safari kadhaa ambazo 
hazijatangazwa za kwenda  Uin-
gereza na Ufaransa kabla ya 
kuanza kwa kampeni mwaka jana.

Aidha, anakabiliwa na vita vya 
kisheria kuhusu ushindi wake 
katika uchaguzi wa rais wa mwezi 
uliopita. BBC

Afrika Kusini kujadili hati 
kumkamata Rais Putin
CAPE TOWN, Afrika Kusini

AFRIKA Kusini imesema itashauri-
ana na Russia kuhusu utekelezwaji 
wa hati ya kukamatwa kwa Rais wa 
nchi hiyo Vladmir Putin.

Shirika la habari la Russia (TASS) 
lilimnukuu Waziri wa Mambo ya 
Nje wa Afrika Kusini, Naledi Pan-
dor, kwamba mamlaka ya nchi hiyo 
itafanya mashauriano na Russia  
kuhusiana na hati ya kukamatwa 
kwa Putin, ambayo ilitolewa na Ma-
hakama ya Kimataifa ya Uhalifu ya 
Hague (ICC).

Mwezi Agosti mwaka huu, mkuta-
no wa BRICS (Brazil, Russia, India, 
China na Afrika Kusini) utafanyika 
jijini Durban nchini humo na mam-

Wanawake wa Kiislamu wakihudhuria swala ya tarawih jioni ya kwanza ya mwezi mtukufu wa mfungo wa Ramad-
hani kwenye Msikiti wa Istiqlal huko jijini Jakarta, nchini Indonesia jana. PICHA: REUTERS

Waende-
sha mashi-
taka wa 
mahakama 
walisema 
huenda 
walihusika 
katika 
kuham-
ishwa kwa 
watoto wa 
Ukraine.

NAIROBI, Kenya

TAASISI ya utafiti wa ma-
gonjwa ya binadamu nchini 
Kenya (KEMRI), kwa ush-
irikiano na Shirika la Kulinda 
Wanyama Duniani, imewata-
hadharisha raia wa nchi hiyo 
kuhusu ulaji wa nyama ya 
nguruwe na kuku zinazou-
zwa katika maduka makub-
wa.

Kwa mujibu wa utafiti ulio-
fanywa na watafiti hao, ume-
baini nyama inayouzwa kwe-
nye maduka hayo ilikuwa na 
viwango vya bakteria wenye 
sugu kwa dawa, hivyo kuleta 
madhara kwa walaji.

Zaidi ya mwaka mmoja, 
sampuli zilikusanywa kutoka 

maduka mbalimbali  makub-
wa katika miji mitano, am-
bayo ni Nairobi, Kisumu, Na-
kuru, Nanyuki na Eldoret, na 
kupelekwa katika maabara 
ya serikali.

Utafiti huo ulibaini kuwa 
bakteria hao wanaweza 
kuongezeka na kuwa 
janga kwa watu ambao 
wameathirika na ugonjwa 
huo.

Kulingana na Victor Yamo, 
mwanasayansi anayeshu-
ghulikia Ulinzi wa Wanyama 
Ulimwenguni, shida huanzia 
shambani wakati mkulima 
anawafuga nguruwe na kuku 
kwenye mazingira machafu.

Alisema ni muhimu 
kutekeleza viwango vya juu 

vya usafi wa chakula na usafi 
wa mazingira wakati wote 
wa ufugaji na usambazaji, 
haswa wakati wa kuchinja 
na ufugaji, ili kuzuia bakteria 
kuingia kwenye chakula.

Alilinganisha hali hiyo na 
janga ambalo linahatarisha 
maisha ya watu milioni tatu. 

Yamo alisema ikiwa hali 
hiyo itaendelea, watu wasio-
pungua milioni 10 wanaweza 
kufariki dunia kila mwaka.

Mnamo 2019, mwandishi 
wa habari Dennis Okari, alifi-
chua jinsi maofisa wa madu-
ka hayo makubwa wasio 
waaminifu wanavyotumia 
kemikali kuongeza muda wa 
matumizi ya bidhaa za ny-
ama.  BBC

Wakenya waonywa hatari 
kula nyama ya nguruwe



Na Saada Akida

B
AADA ya kulazimish-
wa sare ya bao 1-1 
dhidi ya watani zao, 
Yanga Princess,  Ko-

cha Mkuu wa Simba Queens, 
Charles Lukula, amesema 
safu yake ya ulinzi ilifanya 
makosa na kupelekea kuga-
wana pointi katika mchezo 
huo wa dabi uliochezwa kwe-
nye Uwanja wa Uhuru, Dar es 
Salaam juzi.

Matokeo hayo yaliiondoa 
Simba Queens kileleni ka-
tika msimamo wa ligi hiyo 
na kuwapisha Fountain Gate 
Princess iliyofikisha pointi 29 
na kufuatiwa na JKT Queens 
yenye pointi 28.

Simba Queens yenye poin-
ti 27, ambao ni mabingwa wa-

tetezi sasa wako katika nafasi 
ya tatu huku Yanga Princess 
yenye pointi 22 ikifuatia.

Akizungumza na
 gazeti hili jana, Luku-

la, alisema mchezo
 huo ulikuwa mzuri 
na walicheza vizuri 

kipindi cha kwanza na
 dakika 45 za mwisho

 walifanya makosa
 yaliyoruhusu wap-

inzani kupata bao la
 kusawazisha.

Lukula alisema wachezaji 
wake hawakucheza vizuri 
kama alivyotarajia lakini 
anashukuru hawakupoteza 
mchezo huo na vita ya 
kutetea taji bado inaendelea.

“Hayakuwa matokeo 

mazuri kwetu kwa sababu 
malengo yetu ni kupata 
pointi tatu ambazo zingetu-
fanya tuendelee kubaki 
juu katika msimamo, lakini 
tumeshindwa, tumefanya 
makosa yaliyotuadhibu, sasa 
tunarejea uwanja wa mazoe-
zi kufanyia kazi madhaifu 
yetu.

Mapungufu mengine yali-
yojitokeza katika mchezo 
huo ni sehemu ya viungo 
katika kipindi cha pili wali-
opoteza mipira na sasa hilo 
halitajirudia katika mechi 
ijayo dhidi ya Fountain 
Gate,” alisema Lukula. 

Aliongeza wanahitaji kue-
ndelea kupambana kutafuta 
matokeo mazuri ili kurejea 
kileleni mwa msimamo wa 
ligi hiyo.

Kocha Msaidizi wa Yanga 
Princess, Fred Mbuna, ali-
wapongeza wachezaji wake 
kwa kupambana na kupata 
alama moja mbele ya timu 
imara na nzuri.

Mbuna alisema haukuwa 
mchezo rahisi kwa pande 
zote mbili na mechi hiyo 
imepita wataendelea ku-
jiimarisha kwa kufanyia kazi 
mapungufu yaliyopita ili 
mchezo unaofuata wapate 
ushindi.

“Mechi imeisha tumepata 
alama moja, tumecheza 
mpira mzuri kila mtu ameo-
na, niwapongeze wachezaji 
wetu wamepambana ku-
pata alama moja na sasa 
tunaenda kujipanga kwa 
ajili ya mechi ijayo,” alisema 
Mbuna.

SIMBA QUEENS YAPELEKA
‘KILIO’ CHAKE KWA MABEKI

Na Frank Monyo

KAMPUNI ya Bia ya Serengeti (SBL) 
kwa kushirikiana na Mdundo, wa-
meendesha semina ya uwezeshaji 
wasanii wa muziki wa kike hapa 
nchini ili kuwapa ujuzi utakaowa-
saidia kukabiliana na changamoto 
mbalimbali katika tasnia hiyo dhidi 
ya wanaume.

Semina hiyo imefanyika baada ya 
Mdundo kufanya utafiti na kubaini 
wasanii wa kike wanakabiliwa na 
changamoto mbalimbali ikiwamo 
rushwa ya ngono.

“Hii ni fursa kwetu kuunga mkono 
sauti za kimaendeleo na kupiga-
nia ushirikishwaji kulingana na 
malengo yetu ya ‘Society 2030, 
kutoa msaada kwa wasanii wa kike 
kunaimarisha zaidi msimamo wetu 
wa kusimamia tofauti za kijinsia,” 
Meneja Mawasiliano na Uendelevu 
wa SBL, Rispa Hatibu, alisema.

Meneja wa Leseni na Ushiriki-
ano wa Mdundo, Prisna Nicholaus, 
alisema baada ya kubaini changa-
moto hizo, hatua iliyofuata ilikuwa 
ni kutengeneza jukwaa litaka-
lowaweka pamoja wasanii hao na 
kujifunza kukabiliana na matatizo 
hayo kutoka kwa wenzao wenye 
uzoefu.

Jumla ya wanajopo 10 wakiwamo 
wawakilishi kutoka COSOTA, vy-
ombo vya habari, makampuni ya 
usambazaji wa muziki na leseni 
pamoja na SBL walitoa mafunzo 
katika semina hiyo.

Na Adam Fungamwango

TIMU ya KMC ambayo ipo katika 
nafasi ya 12 kwenye msimamo wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara ikiwa na 
pointi 26, imeingia kambini kuan-
za maandalizi ya mechi zilizosalia 
huku ikisema inahakikisha ina-
fanya vyema na kusalia katika ligi 
hiyo.

Ofisa Habari wa KMC, Christina 
Mwagala, aliliambia gazeti hili 
kimahesabu mpaka sasa ukion-
doa Simba, Yanga, 
Singida Big Stars 
na Azam FC, timu 
zote zinaweza 
kushuka daraja au 
kucheza mechi za 
mchujo.

Mwagala alisema 
wana uhakika wa 
kufanya vizuri ka-
tika mechi tano zilizosalia ambazo 
mbili watacheza nyumbani na 
kujiondoa kwenye hatari.

Alizitaja mechi zao zilizobakia 
ni dhidi ya Geita Gold, Singida Big 
Stars, Dodoma Jiji,  Prisons na 
Mbeya City.

Ligi Kuu Tanzania Bara imesi-
mama kwa muda kupisha mechi za 
kimataifa ambapo leo Taifa Stars 
itakuwa ugenini dhidi ya Uganda 
na itarudiana nao Machi 28, 
mwaka huu kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

SBL yawafunda 
wasanii wanawake

KMC yasaka pointi
Ligi Kuu vidoleni
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Na Shufaa Lyimo

BENKI ya Taifa ya Biashara 
(NBC), imekabidhi Sh. milio-
ni 10 kwa ajili ya kudhamini 
mashindano ya gofu ya Lu-
galo Open yatakayofanyika 
Machi 25 na 26, mwaka huu, 
Dar es Salaam.

Mwakilishi wa benki hiyo, 
Elibariki Masuke, alisema 
anaipongeza klabu ya Lugalo 
kwa kuwashirikisha katika 

mashindano mbalimbali ya 
mchezo huo.

“Tunathamini michezo, pia 
tunatambua inaleta maen-
deleo pamoja na kuongeza 
kipato cha nchi yetu na kwa 
lengo la kumuunga mkono 
Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san, tunaamini udhamini 
huu utaongeza hamasa kati-
ka mchezo wa gofu,” alisema 
Masuke.

Mwenyekiti wa Klabu ya 

Lugalo, Jenerali Mstaafu, 
Michael Luwongo, alisema 
mashindano hayo yata-
shirikisha vijana, watu wa-
zima, wachezaji wa ridhaa na 
wachezaji wa kulipwa.

Luwongo alisema Waziri 
wa Mawasiliano, na Teknolo-
jia ya Habari, Nape Nnauye, 
ndiye atakuwa mgeni rasmi 
atakayefunga mashindano 
hayo.

Enock Magile, mwakilishi 

wa Chama cha Gofu Tanza-
nia (TGU), Gilman Kasiga, 
alisema wamefurahi kupata 
udhamini huo ambao uta-
waongezea morali wachezaji 
wao.

“Tunapata faraja kuona tu-
nazidi kufanya kazi pamoja 
na wenzetu wa NBC, ha-
tutaishia hapa, bado kuna 
mashindano mengi ambayo 
yanaendelea katika klabu 
hii,” alisema Magile.

NBC yadhamini gofu Lugalo Open

Wachezaji wa Yanga Princess pamoja na benchi la ufundi wakishangilia baada ya kupata bao la kusawazisha katika 
mechi ya Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania dhidi ya  mabingwa watetezi, Simba Queens, katika mchezo wa ligi hiyo 
uliochezwa kwenye Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam juzi. Timu hizo zilitoka sare ya bao 1-1. PICHA: JUMANNE JUMA



DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

GNONTO AGOMBEWA EPL

ARSENAL, Chelsea na Manchester City zimeonye-
sha nia ya kumsajili mshambuliaji wa Timu ya Taifa 
ya Italia, Wilfried Gnonto, 19, ambaye anaichezea 
Leeds United. (Gazzetta dello Sport, Via Metro)

JUVENTUS, NAPOLI ZAJITOSA

JUVENTUS na Napoli ni miongoni mwa klabu 
kadhaa za Italia ambazo  vinavutiwa na huduma 
ya mshambuliaji wa Italia, Wilfried Gnonto, 19. 
(90min)

YAMKOMALIA HENDERSON

KLABU ya Manchester United inaweza kutumia nia 
ya Tottenham Hotspur kumnunua mlinda mlango, 
Dean Henderson, 26, kama kishawishi cha Spurs ku-
muuza mshambuliaji wake, Harry Kane (29). (ESPN)

MUANI ANUKIA UNITED

MSHAMBULIAJI wa Eintracht Frankfurt na Timu 
ya Taifa ya Ufaransa, Randal Kolo Muani, 24, ambaye 
analengwa kwa pauni milioni 105 na Manchester 
United, amependekeza yuko tayari kuhama msimu 
huu. (L’Equipe, Via Mail)

WIRTZ ATAKIWA CITY

MANCHESTER City imefufua nia yao ya kutaka 
kumnunua kiungo wa kati wa Bayer Leverkusen 
na Timu ya Taifa ya Ujerumani, Florian Wirtz, 19. 
(90min)

POCHETTINO AKARIBIA MADRID

KLABU ya Tottenham Hotspur ipo kwenye hatari 
ya kumkosa kocha wake wa zamani, Mauricio 
Pochettino, katika msimu wa joto huku raia huyo wa 
Argentina akiwa kwenye orodha ya juu ya walimu 
wanaowaniwa na Real Madrid iwapo kocha wa sasa 
Carlo Ancelotti ataondoka. (Times)

LUKAKU KUIUMIZA CHELSEA

CHELSEA imekubali itahitaji kupata hasara kubwa 
ikiwa inataka kumuuza mshambuliaji wa Timu ya 
Taifa ya Ubelgiji, Romelu Lukaku, 29, ifikapo msimu 
wa joto. (Football Insider)

ZUBIMENDI AIKATAA BARCA

MATUMAINI ya Arsenal na Barcelona kumsajili 
kiungo wa kati wa Hispania, Martin Zubimendi, 24, 
kutoka Real Sociedad yanaonekana kuisha baada ya 
mchezaji huyo kusema hatarajii kuondoka mwishoni 
mwa msimu huu. (Mail)

VANDERSON KUTUA BARCA

BARCELONA imeonyesha nia ya kumsajili beki wa 
Monaco, Vanderson, 21. (Sport)

WILLIAMS AINGIA SOKONI

KLABU kadhaa zimeonyesha nia ya kutaka kum-
sajili beki wa kushoto, Brandon Williams, 22, kutoka 
Manchester United. (Football Insider)

RABIOT AITAKA LIVERPOOL

KIUNGO wa kati wa Juventus na Timu ya Taifa 
ya Ufaransa, Adrien Rabiot, 27, amedokeza huenda 
akavutiwa na uhamisho wa kuelekea Liverpool. 
(Sun)

ZISIKUPITE

HABA
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RIYADH, Saudi Arabia

C
RISTIANO Ronaldo ana im-
ani Ligi Kuu ya Saudi Arabia 
(Saudia Pro League) itakuwa 
mojawapo ya mashindano 

bora zaidi duniani katika miaka 
ijayo.

Nahodha huyo wa Ureno 
alijiunga na Al Nassr ya 
Saudi Arabia baada ya

 fainali za Kombe la Dunia
 mwaka jana, akimaliza

 kipindi chake cha pili aki-
wa na Manchester United 

ambacho kiliisha ghafla
 kabla ya michuano hiyo

 iliyofanyika Qatar.
Akiwa mchezaji huru baada ya 

Ureno  kutolewa katika robo fainali 
mikononi mwa Morocco, Ronaldo 
alihamia Mashariki ya Kati mara 
moja na ametulia kwa haraka, 
akifunga mabao tisa katika mechi 

   Nyota huyo asema ita-
kuwa bora duniani endapo 
wataendelea kuwekeza...

HABARI MICHEZO

RONALDO ATABIRI UKUBWA 
LIGI YA SAUDIA ARABIA

nane za ligi hiyo.
Ingawa inachukuliwa ligi dhai-

fu kuliko zile za Ulaya, Ronaldo 
anaamini mechi hizo zimetayari-
sha kwa majukumu ya Ureno na 
anatarajia sifa ya Ligi Kuu ya Saudia 
kuimarika kwa wakati.

“Ninajisikia vizuri,” alisema kab-
la ya Ureno kucheza mechi kufuzu 
Euro 2024 dhidi ya Liechtenstein. 
“Ndio maana niko hapa. Kama si-
kuwaza hivyo, nisingekuwa.

“Niko kwenye ligi yenye ushinda-
ni mkubwa, wanapaswa kuangalia 
michuano ya Saudia kwa njia to-
fauti.

“Ni wazi si kama Ligi Kuu Eng-
land, ningesema uongo, lakini 
ina ushindani, nashangazwa na 

nguvu, ina timu nzuri, ina uwiano, 
wachezaji wa Kiarabu ni wazuri.

“Inawezekana, katika muda wa 
miaka mitano hadi sita, ikiwa wa-
taendelea na mpango huu, itakuwa 
ligi yenye ushindani mkubwa duni-
ani.”

Kurejea kwa Ronaldo, United 
hakukuisha kama alivyotarajia na 
alitafakari kipindi kigumu.

Alisema: “Wakati mwingine la-
zima upitie mambo machache ili 
kuona nani yuko upande wangu. 
Katika hatua ngumu, unaona nani 
yuko upande wako.

“Sina shida kusema nimekuwa 
na wakati mbaya katika maisha 
yangu, lakini hakuna wakati wa 
majuto.”

Ijumaa Machi 24, 2023



HABARI MICHEZO

22 Ijumaa Machi 24, 2023

LONDON, England 

H
ARRY Kane amesahau yote baada 
ya matokeo mabaya katika Kombe 
la Dunia lililopita, amesema Kocha 
wa Timu ya Taifa ya England, Gareth 

Southgate.
Nahodha huyo wa Simba Watatu alikosa 

penalti katika mchezo wa robo fainali dhidi ya 
Ufaransa nchini Qatar, hivyo kuendeleza taifa 
hilo kusubiri kwa muda mrefu kutwaa taji hilo.

Kane angevunja rekodi ya kimataifa ya 
Wayne Rooney kama angefunga penalti na 
vilevile angeweza kuiongoza England kutinga 
nusu fainali, lakini akapiga shuti kali juu ya 
goli na wakapoteza kwa kufungwa mabao 2-1.

Hayuko peke yake katika maumivu ya 
moyo ya penalti kwa England, wachezaji 
wenzake Bukayo Saka, Marcus Rashford na 
Jadon Sancho wote wakikosa penalti katika 
mechi ya kichapo cha penalti dhidi ya Italia 
kwenye uwanja wa Wembley katika fainali 
ya Euro 2020.

Tukirudi nyuma zaidi, Southgate mwe-
nyewe alikosa nafasi katika ushindi wa Eng-
land katika nusu fainali dhidi ya Ujerumani 
kwenye michuano ya Euro 1996, kumaani-
sha Kane ndiye nyota wa hivi karibuni zaidi 
katika msururu wa nyota kupata maumivu ya 
moyo ya penalti.

Hata hivyo, Southgate anahisi hilo hali-
tamrudisha nyuma mshambuliaji huyo wa 
Tottenham na kumuunga mkono kama mmo-
ja wa magwiji wa muda wote.

“Tumeona hilo kwa uchezaji wake na ma-
lengo yake kwa klabu yake,” alisema.

Heshima ya kuwa mfungaji bora wa mabao 
wa England inakaribia kumwangukia Kane, 
ambaye anafungana na Rooney mwenye ma-
bao 53.

SOUTHGATE: SOUTHGATE: 
KANE SASA KANE SASA 
YUKO SAWAYUKO SAWA

LONDON, England

KIUNGO wa zamani wa Ar-
senal na Real Madrid, Me-
sut Ozil, ametangaza kusta-
afu kucheza soka akiwa na 
umri wa miaka 34.

Ozil, ambaye alikuwa ka-
tika kikosi cha Ujerumani 
kilichoshinda Kombe la 
Dunia mwaka 2014, ametu-
mia misimu mitatu iliyopi-
ta kwenye Ligi Kuu Uturuki 
na amestaafu baada ya ku-
cheza mechi nne za ligi aki-
wa na Basaksehir, ambayo 
alijiunga nayo akiwa mche-
zaji huru mwaka jana.

Mwaka 2018 alistaafu 
kuichezea Ujerumani huku 
kukiwa na mjadala wa ki-
siasa nchini humo kuhusu 
kufurika kwa wahamiaji 
na baada ya kukashifiwa 
kuhusu picha iliyopigwa 
na Rais wa Uturuki, Tayyip 
Erdogan, akisema alikabili-
wa na “ubaguzi wa rangi 
na kutoheshimiwa” juu ya 
asili yake ya Kituruki.

Kiungo huyo alicheza 
mechi 645 katika klabu za 
taifa, zikiwamo 254 akiwa 
na Arsenal katika kipindi 
cha miaka saba. 

Alishiriki katika fainali 

za Kombe la FA mwaka 
2014, 2015 na 2017, na ku-
saidia timu yake kushinda 
katika mechi zote tatu za 
Wembley.

“Baada ya kutafakari 
kwa kina, ninatangaza 
kustaafu mara moja ku-
toka kwenye soka ya ku-
lipwa,” alindika Ozil katika 
kwenye ukurasa wake wa 
Twitter.

“Nimekuwa na fursa ya 
kuwa mchezaji wa kulipwa 
kwa takriban miaka 17 sasa 
na ninahisi kushukuru 
sana kwa nafasi hiyo,” Ozil 
alisema. 

Mesut Ozil atangaza kustaafu
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

L
IGI Kuu Zanzibar imesimama 
kupisha mwezi mtukufu wa 
Ramadhani na inatarajiwa 
kuendelea tena kuanzia Mei 6, 

mwaka huu, imefahamika.
Ligi hiyo imesimama ikiwa timu 

zote zimecheza michezo 25 na kubak-
isha michezo mitano ili kumaliza 
msimu na kupata bingwa atakayei-
wakilisha Zanzibar katika michuano 
ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika.

Licha ya kubakisha michezo mich-

ache lakini hakuna timu ambayo im-
eukaribia Ubingwa kutokana na timu 
zinazoutaka Ubingwa huo  KMKM na 
KVZ kupishana alama moja.

KMKM ndio vinara wa ligi
 hiyo wakiwa na pointi 54 

wakifuatiwa na KVZ yenye
 alama 53 na nafasi ya tatu
 inashikiliwa na Mlandege

 yenye pointi 47.
Ofisa Mtendaji Mkuu wa Bodi ya 

Ligi Zanzibar, Hashim Salum, alisema 
jana ligi hiyo imesimama ikiwa ni uta-
ratibu ambao umezoeleka Zanzibar 

kila Ramadhani inapoingia.
“Tumekuwa na utamaduni wa 

ligi yetu kusimama kuupisha mwezi 
huu mtukufu, tunatoa nafasi kwa 
wachezaji na viongozi kushiriki ibada 
hii kikamilifu,” alisema Salum.

Aliongeza bado hakuna timu yenye 
uhakika wa kutwaa taji hilo kwa 
sababu lolote linaweza kutokea katika 
mechi tano zilizobakia.

Hata hivyo tayari Bodi ya Ligi ime-
shatoa ratiba ya michezo iliyobaki am-
bayo itachezwa kwenye viwanja vya 
Amaan na Finya vilivyoko Kisiwani 
Pemba.

LIGI KUU ZANZIBAR
KUENDELEA MEI 6

Stars matumaini 
vizuri katika michuano ya 
kimataifa huku Taifa Stars 
inafanya vizuri na kufuzu 
kucheza fainali ya AFCON 
mwakani.

Anaimani na timu ya 
Tanzania itafanya vizuri 
katika mchezo wa kesho 
(leo), kupambana kutafuta 
pointi tatu muhimu na 
kurejea nyumbani, siku 
ya Jumanne nyumbani 
kuvuna alama nyingine,” 
alisema Majaliwa.

Kupitia Mwenyekiti wa 
Bodi ya Wakurugenzi Sim-
ba, Salim Abdallah, klabu 

hiyo imetoa tiketi 1,000, 
Mwenyekiti, Murtaza Man-
gungu naye ametoa tiketi 
100, Yanga tiketi 1,500 na 
Mtendaji Mkuu wa Azam 
FC, Abdulkarim Amin 
‘Popat’ amesema wao wa-
tatoa tiketi 1,000.

Naye Mwenyekiti wa 
Chama cha Mpira wa 
Miguu Mkoa wa Dar es 
Salaam (DRFA), Lameck 
Nyambaya, alisema anatoa 
tiketi 200.

Mchakato huo wa kuha-
masisha kutoa tiketi ulion-
gozwa na Maofisa Habari 
kutoka Simba, Yanga na 
Azam FC.
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Wachezaji wa timu ya wenye ulemavu ya Sauti Parasports FC wakifanya mazoezi kwenye Uwanja wa Uhuru, 
Dar es Salaam juzi kwa ajili ya kujiandaa na mechi ya kirafiki ya kimataifa dhidi ya wenzao kutoka Kenya 
itakayochezwa hivi karibuni.  PICHA: JUMANNE JUMA

za Kombe la FA mwaka 
2014, 2015 na 2017, na ku-
saidia timu yake kushinda 
katika mechi zote tatu za 
Wembley.

“Baada ya kutafakari 
kwa kina, ninatangaza 
kustaafu mara moja ku-
toka kwenye soka ya ku-
lipwa,” alindika Ozil katika 
kwenye ukurasa wake wa 
Twitter.

“Nimekuwa na fursa ya 
kuwa mchezaji wa kulipwa 
kwa takriban miaka 17 sasa 
na ninahisi kushukuru 
sana kwa nafasi hiyo,” Ozil 
alisema. 

Mesut Ozil atangaza kustaafu MobiAd yaipatia Simba 
“Ni safari ndefu am-

bayo inahitaji mshi-
kamano, tumeamua kufanya kazi na Simba, ni 
timu kubwa barani Afrika ambayo iko mstari 
wa mbele katika kukuza soka la vijana,” 
alisema Sikoni.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa 
Simba, Salim Abdallah “Try Again’ naye ali-
ishukuru kampuni hiyo na kuongeza  mazun-
gumzo ya kufanikisha udhamini huo hay-
akuwa rahisi.

“Hakuna miujiza kwenye soka ili kupata 
timu nzuri unapaswa kuwekeza kwa vijana, 
tunaamini pesa hizi zitatimiza malengo yenu 
na yetu, Simba ina malengo ya kuchochea 
soka la vijana,” alisema Try Again. 

INATOKA  UKURASA 24
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Adam Fungamwango na 

Saada Akida

T
IMU zote zikiwa ugen-
ini, kikosi cha soka 
cha Tanzania (Taifa 
Stars), kinatarajia 

kuikabili Uganda (Cranes) ka-
tika mechi ya kusaka tiketi ya 
kushiriki Fainali za Kombe la 
Afrika (AFCON), itakayoche-
zwa leo kwenye Uwanja wa 
Suez Canal ulioko Ismailia, 
Misri.

Fainali zijazo za
 AFCON zitafanyika

 Ivory Coast baadaye
 mwaka huu na Ugan-

da imechagua kutumia
 uwanja huo kutokana

 na viwanja vya ny-
umbani kwao kutoki-
dhi vigezo viliyowek-

wa na Shirikisho la 
Soka Afrika (CAF).

Itakuwa ni mechi muhimu 
kwa pande zote mbili kwani 
zina pointi moja kwenye 
Kundi F, hivyo mshindi yoy-
ote hapo atakuwa amefu-
fua matumaini ya kusonga 
mbele.

Ozil atangaza kustaafu
Ijumaa Machi 24, 2023

Na Saada Akida 

KATIKA kuhakikisha wanaen-
deleza soka la vijana, Uon-
gozi wa Simba na Kampuni 
ya MobiAd Africa wameingia 
mkataba wa miaka miwili 
wenye thamani ya Sh. milioni 
500, imeelezwa jana jijini Dar 
es Salaam.

Akizungumza katika hafla 
maalumu, Ofisa Mtendaji 
Mkuu wa Simba, Iman Kajula, 
alisema anawashukuru Mo-
biAd Africa kwa udhamini huo 
kwa sababu kanuni ya mafani-
kio siku zote lazima iwe na 
mwanzo.

“Simba inakwenda mbele ku-
tambua vipaji na kuvichukua, 
kuviendeleza na kutengeneza 
timu yenye vipaji vikubwa 
sana, tunaamini Simba imara 
yenye vipaji haitaisaidia 
Simba pekee bali hata taifa 
letu,” alisema Kajula.

Aliongeza kanuni ya mafani-
kio ya kila kitu lazima kianzie 
mwanzo, Simba wameona 
umuhimu wake wamerudi 
kwenye njia zao za zamani na 
kutamba wanaongoza kutoa 
wanaocheza kwa mkopo ka-
tika timu nyingine za Ligi Kuu 
Bara na za daraja la kwanza.

“Ni safari ndefu ambayo 
inahitaji mshikamano tuna 
mategemeo chanya huu ni 
mwanzo tu kuna udhamini 
mkubwa unakuja tumeamua 
kufanya kazi na Simba ni timu 
kubwa barani Afrika ambayo 
iko mstari wa mbele katika 
kukuza soka la vijana.

Tunataka kuondoa bahati 
kwenye mpira na tunataka ku-
waandaa vijana wenye vipaji 
ili baadaye kuja kuisaidia timu 
na vijana watakaopatikana 
tutawasomesha Simba we-
nyewe,” alisema Kajula.

Naye Kaimu Mtendaji Mkuu 
wa MobiAd Africa, Lumisho 
Sikoni, alisema anaishukuru 
Simba kwa kuwapa nafasi ya 
kufanya nao kazi kwa sababu 
wanafahamu  vijana ni taifa la 
kesho hivyo matayarisho yao 
yanapaswa kuanza leo.

MobiAd 
yaipatia 
Simba 
mamilioni

STARS MATUMAINI 
IKIWAVAA UGANDA
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   Rais Samia aongoza kununua 
tiketi za mashabiki kuishangilia 
timu hiyo katika...

Kaimu Mtendaji Mkuu wa Kampuni ya MobiAd Africa, Lumisho Sikoni (kulia), akiwakabidhi hundi ya mfano ya Sh. 
milioni 500 viongozi wa Simba, Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi, Salim Abdallah ‘Try Again’ (kushoto) na Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa Wekundu wa Msimbazi, Imani Kajula, baada ya kusaini mkataba wa kuendeleza soka la vijana katika 
klabu hiyo. PICHA: SAADA AKIDA

Kocha Mkuu wa Stars, 
Adel Amrouche, amesema 
wachezaji wake wana morali 
na wapo tayari kwa ajili ya 
mechi hiyo.

“Tuna wachezaji wazoefu 
na vijana. Siangalii mapungu-
fu yaliyopo, naangalia kile ki-
zuri ambacho tunacho na tut-
akwenda kukifanya, huwezi 
kusema huna muda wa kuto-
sha kwa sababu hata wenzetu 
nao pia hawakuwa na muda,” 
alisema Amrouche.

Nahodha wa Stars, Mbwana 
Samatta, alisema haijawahi 
kutokea mechi kati ya Tan-
zania na Uganda ikawa ra-
hisi, hivyo anatarajia itakuwa 
ngumu, lakini wachezaji wote 
wamejipanga kufanya kila lin-
alowezekana ili kuibuka na 
ushindi.

“Watanzania mpinzani 
wetu mgumu zaidi Afrika 
Mashariki kucheza nao ni 
Uganda, nakumbuka kuna 

mechi hivi karibuni tuli-
wafunga na hii tutahakikisha 
tunashinda,” alisema Samatta.

Stars ilianza michuano hiyo 
Juni 4, mwaka jana ilipolazi-
misha sare ya bao 1-1 ugenini 
dhidi ya Niger, lakini nyumba-
ni ikachapwa mabao 2-0 dhidi 
ya Algeria, mechi iliyochezwa 
siku nne baadaye.

Mechi nyingine ya kundi 
lao itakuwa ni kati ya Alge-
ria dhidi ya Niger, waarabu 
hao wenye pointi sita ndio 
wanaongoza wakati wageni 
wao wana pointi mbili kib-
indoni.

Wakati huo huo, Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan, atatoa 
tiketi 4,000 kwa mashabiki 
watakaojitokeza kushuhudia 
mchezo wa marudiano kati ya 
Stars dhidi ya Uganda utaka-
ochezwa Jumanne.

Jumla ya tiketi 10,500 zime-
patikana ambazo zitagawiwa 
kwa mashabiki zilizotolewa 

na viongozi na wadau mbal-
imbali wa soka nchini ziki-
wamo klabu za Simba, Yanga 
na Azam FC kwa lengo la ku-
hamasisha Watanzania kuji-
tokeza kwa wingi uwanjani.

Ofisa wa Habari na Mawasi-
liano ya Shirikisho la Soka 
Afrika (TFF), Clifford Ndimbo, 
amefanya hamasa kwa kuku-
sanya tiketi kutoka kwa wa-
dau wa soka nchini ili kufani-
kisha mashabiki kuingia kwa 
wingi katika mchezo huo wa 
marudiano.

Kupitia simu ya Meneja wa 
Idara ya Habari na Mawasi-
liano Simba, Ahmed Ally, Wa-
ziri Mkuu, Kassim Majaliwa 
alisema Rais Samia ametoa 
tiketi 2,000 kwa mashabiki na 
yeye ametoa 1,000.

“Juhudi za Rais Samia Su-
luhu Hassan kuhakikisha 
Tanzania inaendelea kufanya 


