N

TAMISEMI
yvafunguka kuhusu
‘mikopo umiza’ kwa
walimu wastaafu

' Jumamosi Desemba 5, 2020 Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

ISSN 0856 « Na. 0580420
www.twitter.com/nipashetz

www.ippmedia.com

www.facebook.com/nipashetz

spaper
LIKE & FOLLOW US

Kampuni tano
Austria zaonyesha
nia ya kuwekeza

Dodoma

C

MWANGA WA JAMII

www.instagram.com/theguardian_new:

sManlUnited
ipolpamojajna

UKURASA 22

rushwa ya ngono ni h

TAKUKURU: Mwarobaini

Mabasi ya mikoani yakipakia abiria
kando ya barabara ya Morogoro, nje ya
kituo Kipya cha mabasi ya mikoani na
nchi jirani cha Mbezi Luis, jijini Dar es
Salaam jana, licha ya Halmashauri ya Jiji
kutangaza kuwa kituo hicho kingeanza
kutoa huduma kuanzia Novemba 30,
mwaka huu. PICHA: MIRAJI MSALA
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Askari JWTZ mbaroni..,
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HABARI KITAIFA

Kikwete aipa somo
UDSM ajira vijana

Na Sabato Kasika

RAIS Mstaafu, Dk. Jakaya
Kikwete, amewataka wanataal-
uma wa Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam (UDSM) kutilia mkazo
katika elimu itakayowawez-
esha wahitimu kujiajiri na
kuingia katika soko la ajira.

Alitoa rai hiyo jana chuoni
hapo wakati akizindua pro-
gramu mpya ya mafunzo ya
kuwajengea uwezo zaidi wa-
nafunzi ili waingie katika soko
la ajira.

Dk. Kikwete alisema miaka
45 iliyopita, ajira zilikuwa
zinasubiri watu, lakini leo hali
imebadilika na watu wana-
hangaika kutafuta ajira, hivyo
ni muhimu kuchukua hatua za
kukabiliana na hali hiyo.

“UDSM jitahidini mtoe elimu
na namna ya kutayarisha vija-
na ili hata kama watashindwa
kuingia kwenye soko la ajira,
basi waweze kujiajiri na kue-
ndesha maisha yao,” alisema.

Kikwete aliipongeza Empow-
er Limited kwa namna ambayo
imemua kushirikiana na UDSM
katika kutoa elimu ya kuwez-
esha wanafunzi kuingia katika
soko la ajira au kujiajiri.

“Ninawapongeza kwa kubuni
wazo na kulifikisha hapa kwani
mtu anaweza kuwa na mawazo
mengi lakini yakaishia nji-
ani. Hatua mlizochukua hadi
kufikia hapa ni nzuri, wengine
wajifunze kwenu,” alisema.

Naye Makamu Mkuu wa chuo
hicho, Prof. William Anangisye,
alisema wanafunzi wanakabili-
wa na matatizo mengi ikiwamo
la ukosefu wa ajira, wanapo-
hitimu vyuo, kwamba wameji-
panga kuyapunguza.

“Programu hii ambayo
imezinduliwa, inakuja kujibu
maswali magumu na hasa
ya ukosefu wa ajira, kwani
vijana watafundishwa mbinu
mbalimbali zitakazowawez-
esha kuajiriwa ama kujiajiri,”
alisema Prof. Anangisye.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Empower Limited, Miranda
Naiman, alisema programu
hiyo ni ya karne ya 21 inay-
oitwa Generation Empower
(GenEm) itakayoendeshwa na
chuo hicho kwa kushirikiana
na taasisi hiyo.

“Mafunzo yatatolewa katika
shule zote za UDSM kwa Kip-
indi cha miaka mitano ijayo na
itahusisha wanafunzi 250 kila
mwaka ambao wanatoka fani
tofauti za taaluma na waleng-
wa watapata ujuzi unaotaki-
wa,” alisema Miranda.

Mkurugenzi huyo alifafanua
kuwa mafunzo hayo yat-
aendeshwa kwa njia shirikishi
na kwa vitendo zaidi, kwamba
watashiriki semina za kubadil-
ishana mawazo na pia mafunzo
kutoka kwa wataalam.

Mkuu wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Rais mstaafu Dk. Jakaya Kikwete akizungumza wakati akizindua programu mpya ya mafunzo ya kuwa-

TAKUKURU: Mwarobaini rushwa ya ngono huu

Na Renatha Msungu,
DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU),
imetaja mwarobaini wa kumaliza
rushwa ya ngono katika taasisi
za elimu ya juu ikiwamo kuweka
kiapo cha kutimiza kanuni za
maadili kwa wahadhiri na walimu.

Ofisa utafiti wa TAKUKURU,
John Juvinary, aliyasema hayo jana
wakati akizungumza na waandishi
wa habari kuhusu utafiti waliou-
fanya katika taasisi za elimu ya juu
kuongezeka kwa vitendo hivyo.

Alisema kutokana na hali
hiyo, mikakati mbalimbali im-
ewekwa na TAKUKURU ili kuko-
mesha rushwa ya ngono. Katika
kutekeleza hilo, alisema kila taasisi
ya elimu inatakiwa kuwa na kanu-
ni za maadili zinazosisitiza mis-
ingi ya maadili ya kuharamisha
rushwa.

“Kuwapo na kiapo cha kuapa
chawahadhiri na walimu kabla ha-
wajaanza kufundisha kila mwan-
zoni mwa mwaka. Hii itasaidia

sana kupunguza rushwa aina zote
ikiwamo ya ngono,” alisema.

Mbali na hatua hiyo, pia ali-
taja mkakati mwingine kuwa ni
kuboresha mfumo wa usahihishaji
wa mitihani ya wanafunzi, huku
akitolea mfano kuwa mitihani isa-
hihishwe kwenye jopo.

“Pia kuboreshwa kwa utoaji
huduma za malazi ya wanavyuo
kwa kuongeza matumizi ya kiele-
ktroniki ambayo itasaidia kupun-
guza kukutana na mtoa huduma,”
alisema Juvinary.

Kadhalika, alisema njia nyingine
ya kukomesha vitendo hivyo ni
kupitia Sheria ya TAKUKURU nam-
ba 11 ya mwaka 2007, ambayo in-
asema ili kuimarisha mapambano
dhidi ya rushwa ya ngono lazima
uwapo uimarishaji wa dawati la
jinsia na kamati za maadili katika
taasisi za elimu ya juu.

Alisema mkakati mwingine ni
kuwapatia wanafunzi miongozo
ikiwamo kufundishwa sheria ndo-
go za chuo kuhusu wajibu wao
na haki zao, kwamba kuwapo
kwa kipengele cha rushwa ya ngo-

no katika sheria ndogo za chuo,
mfano kwenye sera ya jinsia.

“Mkakati mwingine ni kutoa
maelekezo ya kusimamia muon-
gozo wa kitaifa wa mavazi kwa wa-
tumishi wa umma, ili pia mkakati
huo utumike katika taasisi za
elimu ya juu nchini, ambayo ita-
wakumbusha viongozi wa taasisi
za elimu ya Juu kusimamia sheria,
kanuni na taratibu katika usimam-
izi na utekelezaji wa masuala ya
kitaaluma nchini,” alisema Juvi-
nary.

Ofisa huyo alisema mkakati
mwingine ni kuwaondoa katika
utumishi wa taasisi za elimu ya
juu watumishi watakaobainika au
kuhisiwa kujihusisha na vitendo
vya rushwa ya ngono, ikiwamo
kuwachukulia hatua kali za kijinai.

“Lakini pia kuingiza elimu ya
rushwa ya ngono kwenye mtaala
wa elimu ili kuongeza uelewa kwa
wanafunzi wa taasisi zote za elimu
yajuu,” alisema Juvinary.

Awali, akifungua kikao kazi
hicho, Mkurugenzi wa Uzuiaji
Rushwa wa TAKUKURU, Sabina

Seja, alizitaka taasisi kushirikiana
na TAKUKURU katika kupambana
na vitendo vya rushwa.

Naye Mwenyekiti wa Kamati ya
Maadili ya Chuo

Kikuu cha Dodoma (UDOM),
Dk. Ombeni Msuya, alisema chuo
hakipo tayari kuwavumilia watu
wanaoendekeza kufanya vitendo
vya rushwa ya aina yoyote.

Alisema wajibu wao ni kufanya
kazi ya kutoa elimu kwa wanafun-
zi ili kuhakikisha wanapata wa-
nafunzi walio bora.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Taal-
uma ya Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam (UDSM), Dk. Lulu Mahai,
alisema wameanzisha dawati la
jinsia kwa ajili ya wanafunzi kwen-
da kutoa taarifa zao juu ya unyan-
yasaji wa viashiria vya vitendo vya
rushwa wanaofanyiwa na waha-
dhiri wakiwa chuoni hapo.

Alisema  kila ~ mwanafunzi
anatoa taarifa kwa siri kupitia
namba za simu ambazo wametoa
kusaidia kufikisha taarifa hizo ili
kumlinda mwanafunzi ambaye
atatoa taarifa.

Askari mbaroni tuhuma kumwua mkewe

Na Julieth MKireri, KIBAHA

JESHI la Polisi Mkoa wa Pwani
linamshikilia askari wa Jeshi la Wa-
nanchi wa Tanzania (JWTZ), Koplo
Daniel Warioba (43), kutoka kikosi
92 KJ kwa tuhuma za kumuua mke
wake, Joyce Ismail (35) ambaye ni
mwalimu wa Shule ya Msingi Ruvu
Darajani.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Pwani, Wankyo Nyigesa, aliwaam-
bia waandishi wa habari jana
kuwa tukio hilo limetokea usiku
wa kuamkia jana huu katika
eneo la Janga, Wilaya ya Kipolisi
Mlandizi.

Kamanda Wankyo alisema
askari huyo anadaiwa kumchoma
mke wake na kitu chenye ncha kali
sehemu mbalimbali za mwili na
kumsababishia kifo.

Kwa mujibu wa Kamanda Wan-
kyo, baada ya kutekeleza mauaji
hayo, mtuhumiwa anadaiwa ali-
taka kunywa sumu kwa lengo la
kujiua. Wankyo alisema polisi
wamemkamata mtuhumiwa huyo
na anaendelea kupata matibabu
katika Hospitali ya Rufani ya Mkoa
ya Tumbi, huku chanzo cha tukio
hilo kikiendelea kuchunguzwa.

Katika tukio lingine, Kamanda
Wankyo alisema Jeshi la Polisi li-

namsaka kijana ambaye anafaha-
mika kwa jina maarufu la Bolizozo
kwa tuhuma za kumuua Halima
Said (50).

Kamanda Wankyo alisema tukio
hilo lilitokea Desemba 2, mwaka
ya Kipolisi Chalinze.

Alisema katika tukio hilo, ina-
daiwa Halima aliuawa kwa kukat-
wa na mapanga sehemu mbalim-
bali za mwili wake na kijana wake
wa shamba ambaye jina lake halisi
bado halijafahamika.

Alisema baada ya kufanya
mauaji hayo, mtuhumiwa alikim-
bilia kusikojulikana, lakini Jeshi la

Polisi bado linaendelea kumtafuta.
Wakati huo huo, Kamanda Wan-
kyo alisema mwalimu wa Shule ya
Sekondari Matipwili, Issa Mwakila-
sa (40), alichomewa nyumba anay-
oishi na kusababishiwa majeraha.

Kamanda Wankyo alisema tukio
hilo lilitokea Novemba 30, mwaka
huu, majira ya saa sita usiku, eneo
la Matipwili huko Mkange na
kwamba mwalimu huyo alijeruhi-
wa wakati akijiokoa kutoka katika
nyumba hiyo.

Alisema thamani ya mali zi-
lizoungua ni Sh. 235,000 na kwam-
ba msako unaendelea kubaini
watu waliohusika katika tukio hilo.
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TAMISEMI yafunguka mikopo umiza ya walimu

Na Augusta Njoji, DODOMA

OFISI ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
imewataka viongozi wa Mamlaka
za Serikali za Mitaa kutoa semina
ya athari zinazotokana na mikopo
umiza kwa walimu, ili kujiepusha
kukopa mikopo hiyo.

Aidha, imesema serikali imeanza
utoaji mikopo yenye riba ndogo
kwa watumishi, ikiwamo walimu
kupitia halmashauri nchini ambayo
zamani ilikuwa inatolewa kwa wa-
tumishi wa serikali kuu.

Wiki iliyopita Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (TAKUKU-
RU) Kahama, Mkoa wa Shinyanga,
iliokoa na kurejesha Sh. milioni 23.6
za walimu wastaafu 19 waliokopa
kutoka kwa wakopeshaji wa mikopo
yenye riba kubwa.

Akizungumza jana na Nipashe,
Naibu Katibu Mkuu wa Ofisi hiyo
anayeshughulikia ~ Elimu,  Ger-
ald Mweli, alisema ukopaji ni suala
la hiari lakini walimu wanapaswa
kupewa elimu kuhusu hasara ya
mikopo hiyo ambayo inaonekana
ina riba kubwa na inawaumiza.

Alisema viongozi hao wafanye
semina za mara kwa mara ili wal-
imu wapate elimu hiyo ya hasara
na faida ya kukopa mikopo kwenye
taasisi mbalimbali.

Mweli alisema kuwapo na progra-
mu maalum ya kuzungumza na wal-
imu ili wawe na uelewa na imeanza
kutoa mikopo kwa watumishi.

“Mimi nilienda ziara mkoani
Tanga nikazungumza na walimu,
nikawaambia kabla hawajakopa
waangalie riba, kinachoumiza ni ile
kuhamasishwa kuwa unapata ndani
ya saa 24,  anajikuta

haangalii masharti
alisema Mweli.

Hata hivyo, alisema serikali in-
apeleka kwenye Halmashauri kiasi
cha kuanzia Sh.milioni 250 hadi
400 ili kusaidia kutoa mikopo kwa
watumishi wa kada mbalimbali,
wakiwamo walimu.

“Hii fedha ya mikopo kwa wa-
tumishi ni ile ambayo zamani ili-
kuwa inakuja serikali kuu, kuna
halmashauri zimepelekewa hadi
Sh.milioni 400 kwa ajili ya kukope-
sha watumishi, na ni njia ambayo

mengine,”

hiyo mikopo,”alisema Mweli.

Aidha, alisema masharti ya
mkopo huo mtumishi hapaswi
kuwa na mikopo mingine, lakini
tatizo lililopo ni wengine kuwa na
mikopo mingi, hali ambayo mkopo
huo utamshinda kulipa.

Mweli alisema: “Kuna mwing-
ine amefika kwenye theluthi moja
ambayo hakopesheki, mimi naona
elimu itolewe juu ya athari za ku-
kopa fedha kwenye taasisi za kifed-
ha, hatuwezi zuia wasikope ila wa-
natakiwa kuangalia masharti kabla

serikali imechukua kuwaepusha na

ya kuumiza”.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua pepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

TANGAZO

1.

usajili:
T175DFN / T168DFN.
2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita 18.00
Upana - mita 2.82
Kimo - mita 5.00
3. Njia itakayotumika: SINGIDA hadi DAR ES SALAAM kupitia

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Mtaa wa Moshi,
S.L.P2888,40470
DODOMA

Tarehe 05/12/2020

Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya JUMAMOSI
tarehe 05-12-2020 kampuni ya HAINAN INTERNATION-
AL LTD itasafirisha Mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka
SINGIDA kuelekea DAR ES SALAAM, gari hilo lenye namba za

MOROGORO.

Gari itasafiri muda wa mchana tu (kuanzia saa 12:30 Asubuhi
mpaka saa 12:00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, akisalimiana na Mwenyekiti wa Baraza la Taifa la Watu Wanaoishi na Virusi
vya Ukimwi (NACOPHA), Leticia Mourice (kushoto), katika maadhimisho ya Siku ya Ukimwi Duniani, kitaifa

mjini Moshi, mkoani Kilimanjaro mapema wiki hii. Katikati ni Katibu Mkuu, Ofisi ya Waziri Mkuu Sera, Uratibu
na Bunge, Doroth Mwaluko. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Bunge kuibana serika

Na Peter Mkwavila, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai,
amesema Bunge litahakikisha lin-
aisimamia serikali kuwaondolea
vikwazo watu wenye ulemavu ka-
tika upatikanaji wa mikopo ya hal-
mashauri.

Amesema hatua hiyo inatoka-
na na ukweli kwamba mazingira
yaliyopo hivi sasa si rafiki kwao na
kuhimiza Sambamba na mikopo
hiyo, amehimiza ujenzi wa miun-
dombinu rafiki kwenye taasisi za
serikali kwa ajili ya watu wenye
ulemavu. Spika Ndugai aliyasema
hayo juzi wilayani Kongwa mkoani
Dodoma wakati wa maadhimisho
ya watu wenye ulemavu ambayo
hufanyika Disemba 3, kila mwaka.

Ndugai alisema licha ya kuwa
nao wanatambulika katika kupati-
wa mikopo, watu wenye ulemavu

wamekuwa na masharti magumu
ikiwamo la kuwataka wajiunge ka-
tika vikundi vya watu watano.
“Neno vikundi linaleta matatizo
makubwa na kupelekea (kusaba-
bisha) wengine kushindwa kupata
mikopo kutokana na masharti
yaliyowekwa,” alisema Ndugai na
kusisitiza kuwa mikopo inapaswa
itolewe kwa ngazi ya familia na mtu
mmoja mmoja kulingana na hitaji
la mtu husika. “Haiwezekani watu
wenye ulemavu kulazimishwa kuwa
katika makundi wakati unakuta ka-
tika sehemu moja labda kuna we-
nye ulemavu wawili. Sasa kikundi
kinataka watu watano, hao wengine
wanapatikana wapi? Suala hili ina-
bidi tulitazame upya,” alisema.
“Nakubaliana nanyi kwamba
masharti si rafiki, ila walengwa wan-
apochukua mikopo hii wahakikishe
wanairudisha ili na wengine wapate
fursa hiyo,” aliongeza.

| kuhusu wenye ulemavu

Awali, Makamu Mwenyekiti wa :
Shirikisho la Watu Wenye Ulemavu :
(SHIVYAWATA), Tungi :
Mwanjala, aliiomba serikali kutoa :
bure vifaa vya watu wenye ulemavu :
kutokana na vifaa hivyo kuuzwa bei :
ghali na hivyo wengi kushindwa ku-

Tanzania

mudu gharama hizo.

Pia alitaja matatizo mengine ni
pamoja na kutokuwa na miundom- :
binu rafiki hasa katika majengo ya :
serikali, upatikanaji wa matibabu
, ukosefu wa ofisi kwa wenye ul- :
emavu, kutokuwepo kwa bajeti ya :
kutosha kwa watu wenye ulemavu :

na kuwapatia bima ya afya.

Akizungumza kwa niaba ya :
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Mkuu :
wa Wilaya ya Kongwa, Dk. Sulei- :
man Selela, alisema maadhimisho :
ya mwaka huu yamelenga kuifikia :

maadhimisho hayo kufanyika wilay-

ani.

Kwa kuwa aliyetajwa hapo juu, ameleta shauri la maombi ya madai dhidi yako;
maombi ambayo maelezo yake yameelezwa katika nakala za maombi ya madai
ambazo zinapatikana katika Mahakama hii.
katika Mahakama hii kupitia Wakili au Mwakilishi wako ambaye anaruhusiwa
kisheria siku ya tarehe 22 DESEMBA, 2020 saa tatu (3:00) kamili asubuhi mbele
ya Mhe. R.A. EBRAHIM, JUDGE, kujibu maombi hayo dhidi yako. Unaagizwa
kuleta vielelezo vyote ambavyo unatarajia kuvitumia kwa ajili ya utetezi siku hiyo.

ANGALIA: Kama usipohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na Mahakama ikithibitisha
kuwa umepokea taarifa hii ya kuitwa shaurini, basi shauri linaweza kusikilizwa na
kuamuliwa bila uwepo wako.

HATI hii imetolewa kwa AMRI yangu na CHAPA ya Mahakama hii leo tarehe 04
Mwezi DESEMBA, 2020.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA DAR ES SALAAM

SHAURI LA MADAI NA. 65 YA 2020

APAISARIA ARNOLD KILWEO........cccueeeremnnnnneens MAREHEMU
Dhidi ya
ARNOLD BENARD SHIKONYI KILEWO..........cccucieen MWOMBAJI

Goodchance R. Lyimo, Advocate
Esq. Merik Law Attorneys,

P.O. Box 89006,

DAR ES SALAAM.

KUITWA SHAURINI

Hivyo basi, unahitajika kuhudhuria
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Polisi Kinondoni
yatoa vifaa tiba

Na Romana Mallya

KATIKA kuhadhimisha
siku 16 za kupinga ukatili
wa Kijinsia, Jeshi la Paolisi
Mkoa wa Kinondoni limetoa
msaada wa vifaa mbalimbali
katika Hospitali Kuu ya Jeshi
Salaam.

Msaada huo ni pamoja na
mashuka 30, viti maalum
sita vya kubebea wagonjwa,
mapazia maalum yanayotu-
mika kuzungushia kitanda cha
mgonjwa Na Vvifaa vinavyohi-
tajika kwa wagonjwa.

Kamanda wa Polisi wa
Mkoa wa Kinondoni, Kamish-
na Msaidizi (ACP) Ramadhani
Kingai, aliyasema hayo jana
akizungumza na waandishi
wa habari baada ya kukabi-
dhi vifaa hivyo.

Mbali na msaada huo, jeshi
hilo la polisi lilifanya usafi
katika mazingira yanay-
ozunguka hospitali hiyo na
kutoa elimu kuhusu ukatili wa
Kijinsia dhidi ya wanawake
na watoto.

Alisema Jeshi la Polisi
litaendelea kuwakamata wale
wote wanaojihusisha na vi-
tendo hivyo kwa kuhakikisha
wanafikishwa mahakamani
ili hatua stahiki zichukuliwe
dhidi ya watakaokutwa na
hatia.

“Mkiona kitendo cha kikatili
kimefanyika tushirikiane kwa
kumchukua aliyetenda ki-
tendo hicho na kupelekwa se-
hemu sahihi ili hatua ziweze
kuchukuliwa, msijichukulie
sheria mkononi,” alisema.

Kamanda wa Kikosi cha
Afya Tanzania, ACP Hussein
Yahya, akizungumza kwa
niaba ya kikosi cha afya
Kilichoko chini ya Kamisheni
ya Utawala na Usimamizi wa
Rasilimali Watu, alishukuru
timu ya Kinondoni kwa kutoa
msaada huo.

“Tumekuwa na uhitaji wa
vifaa kwa muda mrefu na
tumekuwa tukipata shida ya
upatikanaji wake kutokana na
hali halisi ya kibajeti.

“Mmetuongezea nguvu na
vifaa hivi vitakuwa sehemu
ya kuboresha huduma, kwa
asilimia kubwa wahanga wa
ukatili wa kijinsia mwisho wa
siku hufika hospitali, vifaa
hivi ni sehemu ya kuboresha
huduma zao ambazo huku-
twa na ukosefu wa kifaa vya
kutosha,” alisema.

Yahya alisema vifaa vya
usafi walivyopewa vitasaidia
kuhakikisha eneo la hospitali
hiyo muda wote kuwa safi.

“Ninaziomba taasisi ny-
ingine kwa kuwa kikosi cha
afya kina vituo vingi vya afya
nchini na wahanga hufika
huko kwa ajili ya kupata hu-
duma tunaomba nao waone
haja ya kusaidia,” alisema.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi akizungumza na Waumini wa Kiislam baada ya kumal-

DK. Mwinyi ataka Waislamu kumwombea

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Mwinyi, amewaomba Waislamu
kuendelea kumuunga mkono na
kumwombea dua ili kutekeleza ali-
yodhamiria kuwafanyia wananchi
na apate wepesi wa kuyafanya.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo jana
huko Masjid Istigama Shangani, ji-
jini Zanzibar wakati akitoa salamu
kwa waumini wa Kiislamu baada ya
kumaliza sala ya [jumaa.

Alisema ameanza kufanya kazi
na ameona kasoro zilizopo na ana-
taka kuzirekebisha lakini anajua
kwamba ni jambo la kawaida iwapo
kasoro zitakapoanza kurekebishwa
kuna mambo yatajitokeza.

Rais Mwinyi aliyataja mambo
mawili yatakayotokea katika hatua
hiyo kuwa ni pamoja na wengi
watafurahia kwa sababu watanu-

faika na wachache hawatofurahia
kutokana na kwamba walikuwa
wakinufaika katika mfumo ulioku-
wa na makosa, hivyo bila shaka
watu hao hawatompenda.

Kutokana na hali hiyo, Dk.
Mwinyi aliwaomba Waislamu wam-
wombee dua ili kutekeleza dhami-
ra yake ya kuwatumikia wananchi
wa Zanzibar.

Alisema aliomba nafasi ya urais
kwa dhamira ya kuwatumikia wa-
nanchi wa Zanzibar na kuwaletea
maendeleo na kwamba ndani
yake havitokosa vikwazo, hivyo
kumwomba Mungu kuviondoa
ili kutekeleza yaliyomo kwenye
dfhamira yake. Pia aliwashukuru
Waislamu na wananchi wa Zanzi-
bar kwa kukamilisha uchaguzi kwa
amani na utulivu na kumwomba
Mwenyezi Mungu amani iliyopo
izidi kudumu ili kuishi kwa amani
na kufanya ibada kwa amani.

Dk. Mwinyi alisema katika kip-
indi cha uchaguzi alikwenda msiki-
tini hapo na kuwaomba Waislamu
na wananchi wote wa Zanzibar
kwamba mara nyingi kipindi kama
hicho amani huvunjika na mata-
tizo mengi hutokea.

Kwa mantiki hiyo, alisema ali-
waomba wananchi wote waende-
lee kuilinda amani iliyokuwapo na
kumuomba Mwenyezi Mungu kwa
kujalia kumalizika kwa uchaguzi
mkuu kwa salama na amani na ku-
sisitiza kwambea lililobaki hivi sasa
ni kuendelea kuijenga nchi.

Alisema nchi hujengwa na wa-
nanchi wote na si serikali pekee
yake na kutilia mkazo kwamba kila
mtu akifanya wajibu wake pale al-
ipo basi nchi itajengeka. Aliongeza
kuwa kila pale anapofanya uteuzi
wa wasaidizi mbalimbali ame-
kuwa akisisitiza kwamba kila mtu
awajibike katika nafasi yake.

Dk. Mwinyi alitumia fursa hiyo
kuwataka wananchi wote kila mtu
alipo akiwa katika kazi ya serikali,
binafsi, ufugaji, mvuvi, ukulima
kutimiza wajibu wake na kwa ku-
fanya hivyo, maendeleo ya nchi
yatapatikana. Alisisitiza kuwa seri-
kali anayoiongoza inafanya kila lin-
alowezekana kuhakikisha yale yali-
yoelezwa katika Ilani ya Uchaguzi
na katika ahadi yanatekelezwa na
kwamba ili kufanikisha hayo, kuna-
hitajika mambo mawili likiwamo la
kuilinda amani iliyopo.

“Jambo la pili ni kuhakikisha
kuwa kila mtu anawajibika ka-
tika nafasi yake ya kazi aliyo nayo,
kwani iwapo uwajibikaji utaku-
wapo na kila mtu atawajibika, waki-
wamo viongozi wa serikali, hakuna
shaka kwamba yote yaliyoahidiwa
kwa wananchi yatatekelezwa ikiwa
ni pamoja na kuwaletea wananchi
maendeleo.

Wanaswa madai va kusafirisha binadamu

Na Augusta Njoji, DODOMA

IDARA ya Uhamiaji katika miezi
11, imewakamata Watanzania 45
wanaodaiwa kujihusisha na biasha-
ra ya usafirishaji wa binadamu.

Imesema licha ya kuwakamata
watu hao, bado inaendelea kufanya
uchunguzi wa kina ili kuwabaini
watu wengine wanaojihusisha na
biashara hiyo.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini hapa jana, Kamishna
Jenerali wa Uhamiaji Dk. Anna
Makakala, alisemawatuhaowame-
kamatwa katika kipindi cha kuan-
zia Januari hadi Novemba, mwaka
huu na kufikishwa mahakamani.

Alisema Sheria ya Uhamiaji ya
mwaka 2015 sura ya 54 inatoa ad-
habu kwa watu wanaojihusisha
na biashara haramu ya binadamu,

ambayo ni pamoja na kifungo cha
miaka 20, faini mpaka Sh.milioni
20, au adhabu zote mbili.

Kamishna huyo alisema tayari
sheria imechukua mkondo wake
kwa watu hao.

Pia alisema katika kipindi hicho
Idara ya Uhamiaji imefanikiwa
kuwakamata wahamiaji haramu
15,266 na kueleza kuwa idadi hiyo
imechangiwa na baadhi ya Watan-
zania wasio wazalendo kuwa ndio
wahusika wakuu wanao wahifadhi.

“Nitoe onyo kali kwa wananchi
ambao wamekuwa wakiendelea na
biashara hii haramu ya binadamu
tutahakikisha tunawachukulia hat-
ua kwa kuwa inahatarisha usalama
wa nchi,” alisema Dk. Makakala.

Pamoja na hayo, alisema vy-
ombo vya usafiri vimekamatwa
yakiwamo magari 13, boti mbili,

pikipiki 16 ambavyo vimekuwa vi-
kitumiwa na wanaofanya biashara
hiyo. Kadhalika, alisema Idara hiyo
inazo taarifa za kutosha za kiinteli-
jensia kwa wote wanaojihusisha na
biashara haramu ya binadamu.

Aliishukuru Ofisi ya Mkurugenzi
wa Mashtaka (DPP), Mahakama
kwa ushirikiano mkubwa uliofani-
kisha kukamatwa kwa wahusika
hao, huku akiwaomba wananchi
kutoa taarifa endapo watawaona
watu wanaofanya biashara hiyo.

“Mgeni akipita anatakiwa kupita
kituo rasmi ili kupata taarifa zake,
mgeni huyo amekuja kufanya nini
nchini, madhumuni ya safari ni
nini na taarifa zake binafsi, Pale
tunapoona mgeni huyu si salama
basi atazuiwa kabla hajaingia hapa
nchini,” alisema Dk. Makalala na
kuongeza:

“Sasa mwananchi yeyote
akithubutu kuingiza mgeni ambaye
hatujui taarifa zake binafsi na ame-
kuja kufanya nini kwa kupewa hela
ndogo anahatarisha usalama wa
nchi nzima, ni harari kwa usalama
wake binafsi, familia yake,”alisema
Dk. Makakala.

Alisema wageni wengi wanaingia
hapa nchini wanajihusisha kwenye
matukio ya kiuhalifu kama vile
ujambazi wa kutumia silaha.

Alisema: “Mipaka yote italindwa
na hakuna mtu atakayekatisha se-
hemu yoyote ilipo kwa maana sasa
hivi watu wameanza kujaribu ku-
fika maeneo ambayo walikuwa ha-
wawezi kama Mwanza, Bagamoyo
wamekamatwa wengi lakini kwa
sababu tupo macho ninawaonya
sana na sheria itaendelea kutimi-
zwa kama ilivyo sasa”
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Dawasa sasa yajivunia miradi
mkubwa Kigamboni, MKuranga

Na Beatrice Shayo

MWENYEKITI wa Bodi ya
Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Dar es Salaam
(DAWASA),  Jenerali Mstaafu
Davis Mwamunyange, amesema
miradi mikubwa ya maji katika
maeneoya Mkuranga na Kigam-
boni iko kwenye hatua nzuri ku-
kamilika.

Kukamilika kwa miradi hiyo,
kutawawezesha wananchi kuon-
dokana na kero ya maji iliyowa-
kumba kwa muda mrefu.

Aliyasema hayo jana wakati
akizungumza na waandishi wa
habari baada ya bodi hiyo ku-

fanya ziara ya ukaguzi wa miradi
hiyo, kueleza utekelezaji wake
unaoendelea vizuri ambao uta-
wafanya wananchi kuanza ku-
patiwa huduma ya maji katika
maeneo hayo.

Mwamunyange alisema mradi
huo ni muhimu na utakidhi kilio
cha muda mrefu kwa wananchi
wa Mkuranga na Kigamboni.

Alisema kwa mradi wa
Mkuranga tayari kazi ya uzal-
ishaji wa mabomba ya usamba-
zaji maji imefikia asilimia 97.15
na kazi ya ujenzi wa tanki la maji
imefikia asilimia 20.

Pia alisema mradi huo una-
gharimu Sh. bilioni 5.5 ambazo

ni fedha za ndani kwamba ujenzi
wa tanki la maji utagharimu
Sh.bilioni 2. 602 na gharama ya
ulazaji wa mabomba ya usamba-
zaji maji ni Sh.bilioni 2.597.

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu
wa DAWASA, Mhandisi Cypri-
an Luhemeja, alisema mradi
wa Kimbiji ni mkubwa wenye
matenki ya Sh. bilioni 10, Pampu
za kisima Sh.bilioni 12 na kusam-
baza maji Sh. bilioni tatu.

Alisema mradi wa maji
Kigamboni utakamilika Aprili,
mwakani na maeneo ambayo
yatanufaika ni Kisarawe, Kiba-
da, Toangoma, Kigamboni, Mji
mwema, Vijibweni, Kimbiji na

Gezaulole.

Mradi wa Kigamboni un-
aotekelezwa na serikali kupitia
DAWASA, alisema unahusisha
uendeshaji wa visima vya maji
12 katika eneo la Kimbiji Wilaya
ya Kigamboni na visima vinane
katika eneo la Mpera Wilaya ya
Mkuranga.

Alisema hadi sasa visima 14
vimechimbwa vyenye urefu wa
mita 400 hadi mita 600. Visima
saba vya Kimbiji vimeonyesha
uwezo wa kuzalisha maji lita
milioni 57 kwa siku na mabhi-
taji ya wananchi wa Kigamboni
matumizi yao ni lita milioni 25
kwa siku.

Msajili wa Bodi ya Makandarasi (CRB), Rhoben Nkori (wa pili kulia). akikabidhi cheti kwa mmoja wa washiriki wa mafunzo ya kuwajengea

uwezo makandarasi wa ndani yaliyoandaliwa na bodi hiyo kwa Makandarasi wa Nyanda za Juu Kusini, mjini Njombe. Wengine ni Meneja
wa CRB Kanda ya Kusini, Mhandisi Ally Mwita (kulia), Mratibu wa mafunzo wa bodi hiyo, Neema Fuime (kushoto) na Naibu Msajili wa
Bodi hiyo, David Jere. PICHA: MPIGAPICHA WETU

N
DC aonya

walanguzi
pembejeo

Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

SERIKALI wilayani Kalambo mkoani
Rukwa imewaonya wafanyabiasha-
ra wilayani humo wanaouza pembejeo
za kilimo kwa bei ya juu, tofauti na bei
elekezi ya Sh. 61,000.

Onyo hilo alilitoa jana na Mkuu wa
Wilaya hiyo, Carlos Misungwe, wakati
akijibu malalamiko ya baadhi ya
wananchi waliokuwa wakilalamikia
kupanda holela kwa bei ya mbolea
kutoka Sh. 61,000 kwa mfuko wa Kkilo
50 hadi Sh. 71,000.

Alisema wafanyabiashara walio-
pandisha bei ya pembejeo wanapaswa
kushusha haraka kwa kuwa kufanya
hivyo ni kosa kisheria.

Misungwe alisema pembejeo hizo
zimewekewa bei elekezi na bunge la
11 na mpaka sasa serikali haijatangaza
bei mpya. Aliongeza kuwa kwa kuwa
hivi sasa ni msimu wa Kkilimo, kwamba
mahitaji ya mbolea yamekuwa juu,
hususani mbolea za kupandia na kuku-
Zia, ndiyo maana baadhi ya wafanya-
biashara wasio waadilifu wametumia
mwanya huo kupandisha bei.

Wakizungumza na Nipashe, mmoja
wa wakulima wilayani humo, James
Simzosha, alisema hali hiyo imesaba-
bisha usumbufu kwa wafanyabiashara
wadogo, huku baadhi yao wakilazi-
mika kupanda mazao bila kutumia
mbolea.

Alisema suala hilo lisipochukuliwa
hatua za haraka na serikali, huenda
wakulima wasifanikiwe katika kilimo,
kwa kuwa hakuna muujiza wa kupata
mazao mengi na bora bila kufuata
taratibu za kilimo bora pamoja na
matumizi ya pembejeo za kilimo.

Simzosha aliwaomba wakulima wen-
zake kupaza sauti kwa kutumia njia
mbalimbali ili serikali ichukue hatua,
hasa ikizingatiwa kuwa kilimo kinak-
wenda na muda iwapo muda wa Ku-
panda mazao ukiisha na wakalazimika
kupanda bila mbolea watakaoumia ni
Wao wenyewe.

Wataka kuridhia mkataba wa ILO kutokomeza ukatili

Na Joseph Mwendapole

WADAU mbalimbali wamei-
omba serikali iridhie mkataba wa
Kimataifa wa Shirika la Kazi Dunia
(ILO) wa kutokomeza ukatili mae-
neo ya kazi ili kuwawekea mazin-
gira mazuri wafanyakazi kwa kuon-
doa ubaguzi na unyanyasaji kwenye
maeneo ya kazi.

Walitoa ushauri hao jana wakati
wakizungumza kwenye mkutano
wa siku moja kujadili namna ya
kutokomeza vitendo vya ukatili
maeneo ya kazi ulioandaliwa na
Sihirika la Wanawake katika She-
ria na Maendeleo Afrika (WiLDAF)
na kushirikisha vyama vya waajiri,
Shirika la Kazi Duniani (ILO) na asa-
si mbalimbali za kiraia.

Kwa mujibu wa ILO mkataba huo

wa ILO C 190 tayari umekubaliwa
na mataifa zaidi ya 170 wanachama
kama mkataba wa kazi na baadhi
ya nchi zimeshaanza mchakato wa
kuuridhia.

Devotha Tweve kutoka Young
Alive Initiative alisema kuridhiwa
kwa mkataba huo kutawapungu-
zia wanawake unyanyasaji hasa wa
kingono ambao umekuwa ukiwaka-
bili kwa miaka mingi.

“Mkataba huu ni muhimu sana
kwasababu kila mtu ana haki ya
kufanyakazi bila kubaguliwa wala
kunyanyaswa katika msingi wow-
ote ule. Wanawake ndio wamekuwa
waathiriwa wakubwa kwenye un-
yanyasaji sehemu za kazi,” alisema.

Aidha, Tweve alisema mtu an-
apoathiriwa na unyanyasaji wa
aina yoyote sehemu ya kazi hupata

madhara ya kisaikolojia ambayo
husababisha ashindwe kutekeleza
majukumu yake ya kazini na
nyumbani.

“Kuna manyanyaso mtu anapata
mpaka anaona bora aache kazi
hapo aende akatafute kazi kwing-
ine sasa kwanini tufikie kote huko
ndiyo sababu tunaona mkataba huu
utakuwa mkombozi hasa kwa wa-
nawake na uzuri ni kwamba mka-
taba umamlinda aliyeko kazini na
asiye kazini” alisema.

Edina Rwezaura wa asasi ya TAM-
ICO alisema kuridhiwa kwa mka-
taba huo kutasaidia wafanyakazi
kuondoa hofu kwani mwajiri ataku-
wa anajua kuwa kuna mkataba un-
aolinda haki za wafanyakazi.

Alisema wafanyakazi wengi hasa
wanawake ambao ndio wanaonyan-

yasika zaidi makazini watatambua
haki zao hivyo kuongeza ufanisi se-
hemu zao za kazi.

Kuna watu wanapendelewa
kazini kwa sababu tu ya rushwa ya
ngono hivyo mkataba huu ukiri-
dhiwa waajiri wataogopa kutoa up-
endeleo kwa hiyo na hawa ambao
hawakuwa wanapata fursa watanu-
faika,” alisema

Aidha, alisema hali hiyo itasaidia
sana kuimarisha uhusiano mwema
kazini kwani wafanyakazi wote wa-
takuwa sawa mbele ya sheria na
hakutakuwa na matabaka, vi-
tendo vya upendeleo wala unyan-
yasaji.

Hohnbest Mwahaja kutoka Vijana
Think Tank alisema kuna umuhimu
wa kuhamasisha wafanyakazi kuu-
jua mkataba huo ili wafahamu haki

zao kazini zinapokiukwa.

Alisema kuna haja kwa wanaha-
rakati kufanya kila linalowezekana
ikiwamo kupasa sauti zao kupitia
vyombo vya habari kuhakikisha
serikali inaridhia mkataba huo.

“Kuna haja ya kutumia vipepe-
rushi, mitandao ya Kkijamii ili seri-
kali isikie kilio cha wafanyakazi kote
nchini na mwishowe isaini mkataba
huu ambao utaleta heshima sehe-
mu za kazi na kupunguza ubaguzi
na unyanyasaji hasa wa kingono ka-
zini,” alisema.

Alisema kutiwa saini kwa mka-
taba huo kutawaondolea sonona
na wafanyakazi kujiamini kwani
watakuwa na uhakika kuwa hawezi
kufukuzwa kwa chuki au kutopata
haki yake kwa kushindwa kutoa
rushwa.
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Simba, Namungo bado
hamjamaliza kazi CAF

MASHINDANO ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika na Kombe
la Shirikisho yanayoandaliwa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF), ya-
natarajiwa kuendelea tena wikiendi hii katika viwanja mbalimbali
hapa barani. Michuano hiyo ya leo na kesho itakamilisha michezo
ya marudiano na timu zitakazopata matokeo Bora zitasonga mbele
kwa kucheza hatua inayofuata.

Katika mashindano hayo, Tanzania Bara inawakilishwa na
Simba inayoshiriki Ligi ya Mabingwa Afrika na Namungo ambao
wanapeperusha bendera ya nchi kwenye michuano ya Kombe la
Shirikisho Afrika. Mlandege ya Zanzibar yenyewe inachuana katika
kusaka taji la Ligi ya Mabingwa Afrika huku KVZ wenyewe wakip-
ambana kusaka ubingwa wa Kombe la Shirikisho.

Hata hivyo, Simba na Namungo ndio zilipata matokeo chanya
katika mchezo wao wa kwanza tofauti na wenzao, Mlandege wal-
iokuwa nyumbani kwenye Uwanja wa Amaan na KVZ iliyoanzia Su-
dan zilizokubali kichapo. Simba ilianzia ugenini kwenye Mji wa Jos
nchini Nigeria ikipata ushindi wa bao 1-0 na Namungo inayotumia
Uwanja wa Azam yenyewe iliondoka na ushindi mnono wa magoli
3-0 dhidi ya Al Rabita kutoka Sudan Kusini.

Licha ya Simba na Namungo kuanza vyema kampeni zao, lakini
wanatakiwa kujipanga zaidi kwa kulinda ushindi walioupata kwa
sababu hatua hiyo wanaocheza ina dakika 180. Wanacheza dakika
90 za kwanza na zimebakia dakika 90 za mwisho.

Nipashe inawakumbusha kushuka uwanjani wakiwa na lengo
moja la kujituma zaidi ili kuondoka tena na ushindi na kamwe
wasiingie dimbani wakiwaza kutoka sare, mawazo hayo yanaweza
kuwaweka kwenye hali ya hatari. Katika mpira lolote linawezekana,
kama timu yako ilipata ushindi katika mchezo wa kwanza, vile vile
inawezekana mpinzani wako naye akapata ushindi kwenye mechi
hiyo ya marudiano na kubadilisha upepo uliokuwa unavuma.

Wachezaji wa Simba na Namungo hawatakiwi kubweteka, wa-
natakiwa kukumbuka na kufahamu mpira ni mapambano yanay-
omalizika baada ya kusikia filimbi ya mwisho ya mwamuzi na si
jambo lingine. Tunawakumbusha katika mpira wa miguu hakuna
kuridhika na matokeo, kila mechi itumike kusaka ushindi na kua-
cha kufikiria matokeo ya michezo iliyotangulia.

Nyota wa Simba na Namungo kamwe hawapaswi kuridhika na
matokeo yaliyopatikana kwenye mechi ya kwanza, wanatakiwa
kushuka uwanjani wakiwa na nguvu mpya kwa ajili ya kukamilisha
kazi waliyoianza wiki iliyopita.

Wawakilishi wote wa Tanzania wanatakiwa kuwaheshimu wap-
inzani wao ili kujiweka katika nafasi ya kupambana, ikumbukwe
kama timu yako ilifanikiwa kuanza vyema hata wao wanaweza ku-
pata ushindi na kuwatoa kwenye michuano.

Namungo ambayo imepata bahati ya kucheza nyumbani mechi
zote mbili baada ya hali ya usalama kwa wapinzani wao (Al Rabita),
kutoridhisha, wanatakiwa kutumia nafasi hii kufanya vizuri lakini
wakijiandaa na changamoto za ugenini endapo watafanikiwa ku-
songa mbele. Gazeti hili linawakumbusha kutowaruhusu wapinza-
ni ‘wapindue meza’ baada ya kupata nafasi ya kuwasoma kwenye
mechi za kwanza na kufahamu ubora na madhaifu ya vikosi vyao
tofauti na walivyokuwa wakiwafahamu kabla ya kukutana wiki ili-
yopita.

Kwa upande wa Mlandege na KVZ, kupoteza mchezo wa kwanza
sio mwisho wa mashindano, tunaamini makocha wameshaya-
fanyia kazi makosa yaliyojitokeza katika mechi za kwanza na leo
mtashuka uwanjani mkiwa na nguvu mpya za kukamilisha maju-
kumu mliyonayo. Ni vyema timu zote nne zikakumbuka zinapepe-
rusha bendera ya Tanzania hivyo wakati wote wa mchezo wana-
takiwa kujituma na kucheza soka la kiwango cha juu.

Mungu ibariki Simba, Namungo, Mlandege na KVZ katika ku-
peperusha bendera ya Tanzania kwenye michuano hiyo ya ki-
mataifa.
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m Muungwana Lazima Nilonge

Na Barnabas
Maro

Mwanzo ni awali ya tendo

MWANZO ni awali ya tendo; ki-
ini, chimbuko, chanzo; mwon-
gozo unaoelekeza. “Mwanzo
wa ngoma ni lele,” yaani uim-
baji wa kuanzia ngoma.

Twakumbushwa kwamba
mambo yoyote makubwa
huanzia madogo. Pia huweza
kutumiliwa ugomvi au vita
ambavyo hutanguliwa na ku-
toelewana.

Mchezo ni jambo ambalo
watu au timu hulifanya kwa
kushindana ili kupata mshin-
di. Pia ni kazi ya sanaa ambayo
huigizwa kwa ajili ya kue-
limisha na kuburudisha watu.
Jambo ambalo mtu hulifanya
kwa kujifurahisha: maonesho
kama vile mchezo wa kuigiza;
sinema.

“Chuki” ni hali ya kutoku-
wepo upendo, kuwa na roho
mbaya, kuwa na Kkinyongo;
hisia ya kutopenda kitu au
jambo. “Chukia” ni kitendo
cha mtu kutompenda mwing-
ine; poteza mapenzi; kasirika,
nuna.

Ndo maana wahenga wali-
tambua hili mapema hata
wakatuachia methali isemayo:
“Chuki humchoma anayeihifa-
dhi.” Kwa kawaida chuki hum-
sumbua anayeiweka au kui-
hifadhi. Methali hii yatufunza
umuhimu wa kutoweka chuki
kwani tunajidhuru wenyewe.

Toleo lililopita niliandika
kwenye safu hii kumkanusha
msomaji aliyenitumia ujumbe
wa simu kwa kunisahihisha
kuwa Yanga na Simba sio
‘wapinzani wa jadi’ kama nili-
vyoandika, bali ni ‘watani wa
jadi’

Msomaji wa gazeti maarufu
la michezo nchini aliandika
yafuatayo kwenye gazeti hilo
akiwa Tengeru mkoani Arusha
kabla ya mechi ya Simba dhidi
ya Plateau United ya Nigeria:

“Chapeni haooo PLATEAU
United ebu jipigieni hiyo miz-
ee ya Msimbazi, irudi nyum-
bani tuwanyooshe kwenye Ligi
Kuu Bara ... Hao jamaa weupe
sana mkiwakazia. Tunawasu-
biri Taifa.”

“Yeye asemaye kwamba
yumo nuruni, naye amchukia
ndugu yake, yumo gizani hata
sasa. Yeye ampendaye ndugu
yake, akaa katika nuru, wala
ndani yake hamna kikwazo.
Bali yeye amchukiaye ndugu
yake, yu katika giza, wala ha-
jui aendako, kwa sababu giza
limempofusha macho.” (1Yoh.
2:9-11).

Nachelea (kitendo cha
kutofanya jambo kwa kuho-
fia madhara yake) kuandika
jina la aliyetuma maneno ya
kuiombea Simba mabaya ili
ifungwe ugenini. Nalazimika
kulinda usalama wake kutoka
kwa wanachama na wapenzi
wa Simba wenye misimamo
ya ovyo kama yeye! Kumradhi
(tamko la upole la kumwomba
mtu jambo au msamaha.)

Jina la aliyeandika maneno
hayo ni la Kikristo. Hivyo kwa
nia njema namshauri, kama
ni Mkristo kindakindaki (hal-
isi) asome mistari ifuatayo ya
Biblia Takatifu ili ajifikirie na
kuomba msamaha kwa Mun-

Upendo kati ya ndugu: “Up-
endo huvumilia, hufadhili;
upendo hauhusudu; upendo
hautakabari, haujivuni; hau-
kosi kuwa na adabu; hautafuti
mambo yake; hauoni uchun-
gu; hauhesabu mabaya; hau-
furahii udhalimu, bali hufura-
hi pamoja na kweli; huvumilia
yote; hutumaini yote, hustahi-
mili yote.” (1 Kor. 13:4-7).

Sijui aliyeandika vile ali-
jisikiaje baada ya Clatous
Chama wa Simba kufunga bao

pekee dhidi ya Plateau United
ya Nigeria, mbele ya maelfu ya
wapenzi wao na watazamaji
wengine ambao bila shaka
walijiuma vidole na kusema:
“Khaa!” (tamko la kuonesha
kukasirika au dharau) wak-
isikitika timu yao kupoteza
mchezo nyumbani!

Bila shaka wenyeji walijiuli-
za: “Kama tumefungwa kwe-
nye uwanja wetu wa nyum-
bani mbele ya wanachama na
wapenzi wetu, itakuwaje timu
yetu itakapokuwa ugenini jijini
Bandari ya Salama kwa Watan-
zania?”

“Dunia ina hadaa kiumbe ji-
tunze.” Maana yake binadamu
anapaswa kujitunza asipati-
kane na madanganyo ya ulim-
wengu. Methali hii hutumiwa
kumnasihi na kumkanya mtu
anayeelekea kuyapapia mai-
sha bila kufikiri kuwa ulim-
wengu unaweza kumhasiri (ki-
tendo cha kumtia mtu hasara)
na kuishia kumletea kilio ki-
kubwa.

Swali langu linarudi palep-
ale ‘niliposahihishwa’ kuwa
Yanga na Simba si “wapinzani
wa jadi” bali ni “watani wa
jadi.” Je, Watani wa jadi huom-
beana mabaya kama mtu huyo
wa Tengeru,

Arusha alivyoiombea ma-
baya Simba ya Tanzania ifung-
we ugenini na timu ya Plateau
United ya Nigeria?

Tanzania ni nchi yenye mak-
abila 120 na ushei (ziada katika
idadi iliyotajwa) na timu mbal-
imbali za kandanda kutoka
mikoa tofauti lakini sote ni wa-
nanchi wa taifa moja liitwalo
Tanzania bila kujali makabila
yetu. Kwa nini tubungudhiane
(kitendo cha kukera mtu kwa
maneno au vitendo) wenyewe
kwa wenyewe? Inasikitisha na
kushangaza eh?
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Mkuu wa wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, Mhandisi Mwanasha Tumbo (wa pili kulia), akikabidhi cheti cha pongezi kwa Mwandishi wa habari wa
gazeti la Nipashe, Steven William, alichotunukiwa na serikali ya wilaya hiyo, kwa kushiriki kikamilifu kuandika habari za shughuli za maendeleo,

wakati wa hafla ya kuhitimu mafunzo ya askari wa jeshi la akiba, wilayani humo juzi. Kulia ni Mshauri wa jeshi la akiba wilaya hiyo, Luteni Kanali
Charles Madeghe na (kushoto) ni Diwani wa kata ya Tongwe, Erasto Mhina. PICHA: MPIGAPICHA WETU

CTl yajitia kitanzi mikopo viwanda vidogo

Na Joseph Mwendapole

SHIRIKISHO la Wenye Viwanda
Tanzania (CTI), limeahidi kuen-
delea kuwatafutia fursa wajasiria-
mali wenye viwanda vidogo ili ku-
pata mikopo itakayowawezesha
kukuza mitaji yao na kuanzisha
viwanda vikubwa.

Mkurugenzi Mtendaji wa CTI,
Leodegar Tenga, alitoa ahadi hiyo
juzi wakati akifungua kongamano
la siku moja kuhusu namna ya ku-
wapatia mitaji wafanyabiashara
wadogo.

Alisema nchi imefikia uchumi
wa kati lakini ilikwenda mbali
zaidi na kufika uchumi wa juu
kwa haraka hakuna namna ya ku-

wakwepa wajasiriamali wadogo
maana wao ndio msingi wa kuu-
fikisha uchumi juu.

Wajasiriamali wadogo, alisema
ndio msingi wa biashara kubwa
na viwanda vikubwa kwani watu
wote wanaoonekana wakubwa
leo walianza wakiwa wadogo na
walipowekewa mazingira mazuri
walikua na kufanikiwa zaidi.

Alisema kwa sasa nchi imejikita
kwenye uchumi wa viwanda hasa
kuinua biashara ndogo ndogo ili
ziweze kukua na kuzalisha ajira
kwa wingi.

“Ili kuchochea uchumi wa vi-
wanda lazima tukazanie wafan-
yabiashara wadogo sasa ili hawa
wakue lazima uwawekee mazin-

gira mazuri ya kupata mitaji na
mitaji ni kuwawezesha kupata
mikopo,” alisema.

Alisema viwanda vidogo na vya
kati ndivyo ambavyo vinachukua
asilimia 97 ya viwanda, hivyo kuna
ulazima wa kuvisaidia kuviinua
vikue na viweze kuchangia pato
la taifa. “Ndiyo maana tunawaku-
tanisha na wataalamu wawape
mafunzo namna ya kupata fedha
za mitaji kwa kukopa benki na
tunawasaidia kupata masoko
tunawakutanisha na wataalamu
wa masoko waonyeshwe maeneo
muhimu ya kuuza bidhaa zao,”
alisema Tenga.

Alisema CTI ina dawati maalum
kwa aqjili ya kukutana na wana-

chama na kuwapa elimu kwamba
mtaji si fedha tu bali elimu ina-
paswa kupewa kipaumbele kwa
mfanyabiashara anayeanza na
aliwakaribisha wafanyabiashara.
Alisema CTI imekuwa ikiwapa
taarifa muhimu za biashara za
ndani na nje ya nchi ili wafanya-
biashara hao wajue mazingira ya
sasa ya biashara ya maeneo hayo
wanapopeleka bidhaa zao.
“Tunaendelea kuwapa taarifa
nyeti maana kuna sera za biashara
zinabadilika, kuna mabadiliko ya
sheria nchi kadhaa ni CTI ambayo
tunawaambia wafanyabiashara ili
waende na wakati na tunafanya
hivyo ili wajidhatiti na waweze
kushindana na wenzao,” alisema.

Mbunge asema hatalala usingizi

Na Francis Godwin, |[RINGA

MBUNGE wa Kilolo mkoani
Iringa, Justine Nyamoga, amese-
ma baada ya kuchaguliwa na wa-
nanchi kuwatumikia, anakwenda
bungeni kuchangia hoja za kuleta
maendeleo na si ‘kuuchapa’ usin-
gizi. Amesema hatakubali kuona
mtumishi wa serikali akifanya
kazi kwa mazoea na kushindwa
kuwatumikia wananchi.

Aliyasema hayo kwenye maho-
jlano maalum na mojawapo ya
chombo cha habari mkoai Iringa,
kueleza kuwa lazima afanye kazi
kama wananchi walivyomuamini,
pamoja na Chama Cha Mapinduzi

(CCM).

“Kazi kubwa niliyopewa na
wananchi ni kuwatumika katika
kuwaletea maendeleo na kushu-
ghulikia kero zao, kwa sababu
tuliomba wenyewe, naomba
madiwani wafanye kazi na mimi,
kamwe hatutamuangusha Rais
John Magufuli,” alisema Nyamoga.

Alisema tangu alipochaguliwa
kuwa muda amefanya shughuli
mbalimbali ikiwamo kuteua wa-
tendaji watakaomsaidia katika
kazi zake za kibunge, akiwamo
dereva na makatibu wawili.

Alisema pia amekutana na
wakuuwa idara mbalimbali waki-
wamo wa taasisi binafsi na ma-

shirika.

Nyamoga alisema akiwa ka-
tika ziara za kiubunge, alifarijika
kuona kazi kubwa iliyofanywa na

Alisema katika sekta ya maji
nako kumefanyika kazi kubwa,
kwamba wananchi wamepata hu-
duma hiyo wakiwamo wa Ruaha
Mbuyuni ambako kuna mradi wa

jengwa.

Alisema kata ya Lugalo kuna
mradi wa maji unajengwa na ipo
miradi mingine 11 inayoendelea
kujengwa Kilolo, ambayo itamali-
za kero ya upatikanaji wa maji.

Mbunge huyo alisema, kuna

vichache ambavyo vinahitaji mi-
radi mipya ya maji.

Kuhusu ubovu wa barabara,
Nyamoga alisema serikali inaen-
delea kufanya matengenezo
ya barabara hususani maeneo
korofi, kwa kuweka lami na kum-
waga kifusi.

Kadhalika, Nyamoga alisema
ataendelea kutoa mrejesho kila
wakati kwa wananchi kuhusu
maendeleo  aliyoyafanya ili
waweze kumpima pamoja na
kutekeleza ilani ya CCM.

-
- Wananchi

~ wachangishana
~ fedha ujenzi

- kituo afya

Shaban Njia, KAHAMA

WANANCHI wa Kata ya Ma-
pamba, Halmashauri ya Ushetu,
Kahama mkoani Shinyanga, wa-
mechanga Sh. milioni 6.8 kwa
ajili ya kujenga kituo cha tiba
na matunzo kwa wananchi wa-
naoishi na virusi vya Ukimwi
(VVU).

: Harambee hiyo ilifanyika

: juzi na kuongozwa na Katibu
: Tawala wa Wilaya ya Kahama,
Timoth Ndanya, aliyemwakili-
sha Mkuu wa Mkoa wa Shin-
yanga, Zainab Telack, wakati
wa maadhimisho ya Siku ya
Ukimwi Duniani.

Maadhimisho hayo kimkoa
yalifanyika katika kata hiyo
na kuhudhuriwa na wananchi
mbalimbali.

Ndanya alisema fedha hizo
zilichangwa na wananchi wa
kata hiyo kwa kushirikiana na
uongozi wa wilaya na mkoa.

Pia alisema licha ya kata hiyo
kuwa na zahanati, bado wa-
nanchi wanalazimika kutembea
umbali wa kilomita 10 kwenda
kituo cha afya cha Ukune,
zahanati za Busenda, Uyogo
na Chambo kupata huduma
za afya na kuchukua dawa za
kufubaza VVU.

Mganga Mkuu wa Halmashau-
ri ya Ushetu, Dk. Senguo Nic-
odemus, alisema kukamilika
kwa jengo hilo katika kata ya
Mapamba kutasaidia kuongeza
mahudhurio ya wagonjwa hasa
wa VVU na Ukimwi.

Pia alisema itasaidia wa-
nanchi kutoendelea kutembea
umbali mrefu 10 kwenda katika
vituo na zahanati za jirani ku-
pata huduma hiyo.

Alisema huduma ya tohara
kwa wananchi wa Halmashauri
hiyo katika kata zote 20 im-
esaidia kupunguza maambukizi
yva VVU kwa asilimia tatu na
kwamba bado wanaendelea
kutoa elimu kwa vijana na
watu wazima kuendelea ku-
fanya tohara.

Kuanzia Januari hadi No-
vemba, mwaka huu, alisema
waliwapima VVU kwa hiari
zaidi ya wananchi 32,000 na
kwamba kati ya hao 12,000
waligundulika kuwa na maam-
bukizi na wote waliandikishwa
na kuanzishiwa dawa katika
vituo vya afya vya jirani.

Aliwataka wananchi kuwa
wawazi kwa mwenza wao
endapo watapima na kubainika
kuwa na VVU ili kuwalinda na
kuwahamasisha vijana kuji-
tokeza kwa kufanyiwa huduma
ya tohara kujikinga na maam-
bukizi na kumkinga mwenza na
saratani ya shingo ya mlango
wa Kizazi.
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Kampuni
yasimamisha
uzalishaji
magazeti

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya New Habari 2006
LTD inayozalisha magazeti ya Mtan-
zania, Rai, Bingwa na Dimba, im-
etangaza kusitisha kwa muda uzal-
ishaji wa magazeti yote kutokana na
mwenendo mbaya wa biashara.

Akizungumza na wafanyakazi wa
kampuni hiyo jana, Mhariri Mtendaji,
Dennis Msacky, alisema hatua hiyo
inakwenda sambamba na upungu-
zaji wa wafanyakazi, ambapo miaka
miwili iliyopita ilifanyika na wafan-
yakazi 150 walipunguzwa.

Msacky alisema uzalishaji wa mag-
azeti hayo utasitishwa kwa muda
kuanzia Desemba 7, mwaka huu.

“Usitishaji huu ni wa muda lengo
tunahitaji kujipanga vizuri zaidi. Tu-
najua wasomaji wetu watahoji kwa
nini ila ninaomba waelewe ni usit-
ishaji wa muda,” alisisitiza Msacky.

Hata hivyo, alisema wakati wote
ambao magazeti yatakuwa hay-
achapishwi, Mtanzania Digital na
mitandao yote ya kijamii itaendelea
kuwa hewani kuhabarisha umma.

DC atangaza
kusitisha fedha

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

MKUU wa Wilaya ya Bukoba,
Deodatus Kinawilo, ameagiza ma-
kandarasi wote wanaotekeleza mi-
radi ya serikali, kutolipwa fedha zote
wanazodai mpaka ufanyike uchun-
guzi ili kubaini kama wameshawalipa
vibarua wanaosaidia kazi.

Kinawiro alitoa agizo hilo jana
huku akiwataka wakurugenzi wa
Manispaa ya Bukoba na Halmashauri
ya Wilaya ya Bukoba, kutekeleza
suala hilo ili kuhakikisha vibarua
wanapata hazi zao.

Akizungumza baada ya kukagua
ujenzi wa vyumba vya madarasa na
nyumba za walimu katika shule za
sekondari za Nyakato na Rugamb-
wa, Kinawilo alisema amechoka
kupokea maandamano ya wananchi
wanaolalamikia kupewa kazi na ma-
kandarasi na baadaye kuondoka bila
kuwalipa na kudai kuwa tabia hiyo
inaitia doa serikali.

Mkuu huyo wa wilaya alisema
serikali inatimiza wajibu wao kwa
kuwalipa makandarasi fedha zao,
l[akini wao wanashindwa kuwalipa
waliowaajiri kama vibarua na kutoa
mfano wa mkandarasi aliyekara-
bati majengo ya shule ya sekondari
Rugambwa ambaye mpaka sasa hivi
anasakwa.

“Kwa sababu tulijua tabia yake, tu-
liita mpaka polisi kwenda kumlipa ili
tumbane awalipe vibarua, lakini sijui
alitutorokaje mpaka sasa tunapata
tetesi eti yuko Morogoro, nime-
waambia polisi wamsake popote
pale alipo akamatwe aletwe huku,”
alisema.

Majaliwa akoleza moto bidhaa hafifu

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI mkuu Kassim Majal-
iwa, ameziagiza mamlaka zote
za udhibiti kuhakikisha bidhaa
zinazoingizwa nchini kwa ajili
maonyesho mbalimbali zinaku-
wa na viwango vya kimataifa.

Pia amesema bidhaa zisizo na
viwango na bidhaa bandia hazi-
tapata nafasi ya kuingia kwenye
soko la Tanzania na kuwataka
wamiliki wa viwanda wazalishe
bidhaa kwa wingi na kwa ku-
tumia malighafi zinazopatikana,
hivyo kuwa na uzalishaji wenye
gharama ndogo na kuwa na bei
shindani katika soko.

Waziri Mkuu alitoa maagizo
hayo jana baada ya kufungua
Maonyesho ya Tano ya Bidhaa
za Viwanda vya Tanzania ka-
tika Uwanja wa Maonyesho ya
Biashara ya Kimataifa wa Mwal-
imu J. K. Nyerere, Dar-Es-Salaam.
Kaulimbiu ya maonyesho hayo
ni ‘Tumia Bidhaa za Tanzania,
Jenga Tanzania.’

“Watanzania tuachane na
fikra potofu kuwa bidhaa zina-
zotoka nje ya nchi ndizo zenye

ubora kuliko za hapa nchini
kwani bidhaa zetu ni bora na
zina viwango vinavyostahili.

“Hebu sote tununue bidhaa
zetu ili kukuza ajira na pato la
mtu binafsi na taifa kwa ujumla.
Sisi Watanzania tunazalisha vitu
bora na vyenye uhalisia,” alise-
ma Majaliwa.

Amesema uwekezaji unao-
fanywa lazima uzingatie uende-
levu, ubora na tija kulingana na
viwango vinavyokubalika kitaifa
na kimataifa katika shughuli za
uzalishaji ili kuhimili ushindani
na hata kunufaika na fursa za
masoko zinazoendelea kuji-
tokeza.

“Nina hakika tukijipanga tut-
aweza kuwa washindani mabhiri
na bidhaa zenu zitaingia na ku-
leta ushindani mkubwa kwenye
soko,” alisema. Pia Waziri Mkuu
aliwataka wawekezaji na wa-
zalishaji wote nchini wafanye
biashara halali, walipe kodi
kikamilifu na wahakikishe wa-
natunza kumbukumbu vizuri
ili kuiwezesha serikali kupata
takwimu sahihi za biashara zina-
zofanyika ikiwamo na nchi jirani

na kuandaa sera mahususi za
kuwasaidia.

“Wizara ya Viwanda na Bi-
ashara hakikisheni wazalishaji
wanatumia vizuri sheria za
uasilia wa bidhaa ili kuweza
kukidhi matakwa na kutumia
fursa ya masoko ambayo Seri-
kali yetu imesaini mikataba ya
maridhiano hususani soko la
Afrika Mashariki, SADC, AGOA
na fursa nyingine za masoko ya
pamoja.”

Waziri Mkuu ametumia fursa
hiyo kuziagiza halmashauri
zote nchini zihakikishe viwan-
da vilivyo katika mamlaka zao
vinashiriki kuonesha bidhaa
wanazozalisha ili bidhaa hizo
kutafutiwa masoko katika nchi
mbalimbali duniani zikwamo
nchi za Ukanda wa Afrika
Mashariki na kusini mwa Afrika
kwa lengo la kuongeza mauzo ya
Tanzania nje ya nchi.

Pia Waziri Mkuu aliiagiza Wiz-
ara za Fedha na Mipango na Vi-
wanda na Biashara kuendelea
na mikakati ya kisera na kikodi
ya namna ya kupunguza uagizaji
wa baadhi ya bidhaa zinazozal-

ishwa nje na kuongeza ununuzi
wa bidhaa zinazozalishwa ndani
ili kukuza viwanda vya ndani
mfano; bidhaa za mbao, mafuta
ya kula na saruji.

“SIDO (Shirika la Kuhudumia
Viwanda Vidogo) kwa kush-
irikiana na VETA (mamlaka ya
Mafunzo ya Ufundi Stadi) wekeni
kipaumbele cha kutoa mafunzo
na kubuni nyenzo zinazoendana
na mabhitaji makubwa yaliyomo
katika jamii ikiwamo katika eneo
la kuchakata mazao kama ko-
rosho, chikichi, ufuta, alizeti na
matumizi ya TEHAMA (Teknolo-
jia ya Habari na Mawasiliano) ka-
tika kuboresha uzalishaji mali,
ufanisi, viwango na  kutafuta
masoko,” alisisitiza.

Katika hatua nyingine, Waziri
Mkuu aliiagiza Wizara ya Viwan-
da na Biashara na Mamlaka ya
Maendeleo ya Biashara Tanzania
(TanTrade) kufanya maboresho
katika uratibu wa maonyesho
mbalimbali ya viwanda na bi-
ashara ili yafanyike kwa kuzinga-
tia kanda za uzalishaji badala ya
nguvu kubwa kuelekezwa Dar es
Salaam na miji mikubwa.

Kijana Johnbest Mwahaja kutoka asasi ya Vijana Think Tank, akizungumza kwenye kongamano la kutokomeza ukatili wa kijinsia lililorati-

Mfumo utumishi wa umma sasa kidigitali

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imeandaa mfumo
mahsusi wa kielektroniki wa
Mpango wa Rasilimali Watu
katika Utumishi wa Umma (e-
HRP), utakaoziwezesha taasisi
za umma kusimamia rasilimali
watu vizuri, pamoja na kupata
takwimu sahihi za mabhitaji ya

watumishi wake.

Kaimu Katibu Mkuu, Ofisi ya
Rais, Menejimenti ya Utumishi
wa Umma, Dk. Francis Michael,
aliyasema hayo wakati akifungua
kikao kazi cha wadau kilicholen-
ga kujadili mahitaji ya mfumo wa
kielektroniki wa e-HRP.

Dk. Michael alisema mfumo
huo utawezesha kubaini mahitaji
sahihi ya rasilimali watu kwa sasa

na baadaye ili kuwa na mipango
mahususi ya kiutumishi, pamoja
na matumizi mazuri ya rasilimali
watu.

Alisema matumizi ya mfumo
huo utaziwezesha taasisi za
umma kuwa na watumishi wa
kutosha, wenye sifa na uwezo
unaotakiwa mahali pa kazi ka-
tika utekelezaji wa majukumu ya
taasisi zao.

Aidha, alieleza Sera ya Mene-
jimenti na Ajira katika Utumishi
wa Umma ya Mwaka 2008, im-
eelekeza kila taasisi ya umma
kuwa na mpango wa kati na wa
kila mwaka wa rasilimali watu,
kulingana na malengo yake.

Alisema kikao hicho kitaiwez-
esha serikali kupata maoni am-
bayo yataboresha mfumo huo
katika utumishi wa umma.
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Spika wa

Bunge, Job
Ndugai (kati-
kati), akifurahia
jambo, baada
va kuwasili
katika kilele
cha maadhim-
isho ya Siku

va Kimataifa

ya Walemavu
na Shirikisho

la Vyama Vya
Watu Wenye Ul-
emavu (SHIVYA-
WATA), wilayani
Kongwa, mkoani
Dodoma juzi.
Nyuma yake ni
Kamanda wa
Polisi Mkoa wa
Dodoma, Gilles
Muroto. PICHA:
BUNGE

Wawekezaji Austria waonyesha
nia ya kuwekeza miradi Dodoma

Na Renatha Msungu,
DODOMA

AMPUNI za uwekezaji
13 kutoka Austria,
kwa ajili ya kutafuta
maeneo ya uwekezaji katika sek-
ta za usafirishaji, elimu, kilimo,
afya na ujenzi wa miundombinu.

Akizungumza baada ya kufan-
ya mazungumzo na wawekezaji
hao, Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Dk. Binilith Mahenge, alisema ka-
tika kikao hicho wamefanya ma-
wasilisho kwa pande zote na jiji
limeonyesha maeneo muhimu
na fursa zilizopo.

“Leo (jana) tumepokea ugeni
mzito kutoka Austria wakitafuta
maeneo ya uwekezaji. Tumepata
muda wa kila mtu kuwasilisha
kwa upande wake wenyewe wak-
ituonyesha maeneo watakay-
owekeza na wenzetu jiji wakao-

nyesha fursa zilizopo pamoja na
maeneoya kuwekeza,” alisema.

Dk. Mahenge alibainisha kuwa
wawekezaji hao wameonyesha
nia ya kuwekeza katika maeneo
hayo jambo ambalo ni muhimu
kwa Mkoa wa Dodoma kwa kuwa
ni makao makuu ya nchi.

“Uzuri ni kwamba hata wao
walipokuwa wanakuja walifa-
hamu kuwa Dodoma ni makao
makuu kwa hiyo hata fursa wa-
nazotaka kuwekeza zimelenga
katika ujenzi wa miondombinu
na huduma za kijamii katika
mkoa wetu,” alisema.

Alisema Dodoma ni jiji linalo-
jengwa karne ya 21 na litakuwa la
kisasa na linalopangiliwa vizuri.

“Hapa Dodoma tuna hospi-
tali chache sana kuna huduma
ukizikosa katika Hospitali ya
Benjamini Mkapa inabidi utoke
nje ya mkoa kufuata huduma
hizo. Kiujumla, hospitali ni

chache sana lakini unapopata
wawekezaji kama hawa tunaami-
ni tutapata huduma za uhakika
na kuweka viwanda vya dawa,”
alisema.

Alisema  miongoni mwa
fursa nyingine wanazotafuta
wawekezaji hao ni usafirishaji
hasa wa treni zinazotumia ni-
shati ya gesi na ni gharama nafuu
ukilinganisha na usafiri wa sasa
unaotumia mafuta ambayo sio
rafiki kwa mazingira.

Mkuu wa Mkoa asema pia upa-
tikanaji wa zao pekee la zabibu
katika Mkoa wa Dodoma na bid-
haa zake ni nzuri ikilinganishwa
na zinazozalishwa katika mae-
neo mengine.

“Hapa kwetu nimewaeleza
kuna zabibu ambazo ni tofauti
na kwingine yaani ina radha ya
kipekee kabisa, kwa hiyo nime-
wakaribisha kuona namna ya
kuwekeza katika viwanda vina-

vyozalisha bidhaa za zabibu,”
alisema.

Balozi wa Austria wa nchini
Kenya, Christian Fellner, alisema
wana mradi wa mabasi ya kijani
ambayo yanatumia teknolojia ya
nishati ya gesi isiyoharibu mazin-
gira. Haya mabasi yana uwezo
kubwa kupunguza uchafu wa
mazingira na hata vifo kwa asil-
imia 80. Lakini pia yana uwezo
wa kubeba watu wengi tofauti
na magari ya mwendo kasi bila
kuathiri abiria waliopo,” alisema
Balozi Fellner.

Alisema mradi huo endapo
utafanyika madereva na mafun-
di 100,000 watapatiwa mafunzo
hivyo kuongeza ajira kwa vijana.

Naye Balozi wa Tanzanianchini
Kenya, John Simbachawene, ali-
washukuru wawekezaji kwa nia
yao ya kuwekeza katika jiji 1a Do-
doma ili kuufanya mji huo kuwa
bora kama ilivyo miji mingine.

Wafurahia TEHAMA Kurahisisha masomo

Na Vincent Mpepo, OUT,
DODOMA

WANAFUNZI wa Chuo Kikuu
Huria cha Tanzania (CKHT)
Kituo cha Dodoma, wamesema
matumizi ya teknolojia ya habari
na mawasiliano (TEHAMA)
kwenye chuo hicho yamesaidia
kujifunzia ipasavyo huku wak-
itekeleza majukumu ya waajiri
wao.

Wakizungumza juzi kwenye
mafunzo elekezi ya matumizi
ya mifumo hiyo na namna ya
kujisomea kwa wanafunzi wa
mwaka wa masomo 2020/21, wal-
isema mfumo wa chuo hicho wa
matumizi ya TEHAMA umewapa
fursa ya kujifunza zaidi.

Mwanafunzi wa shahada ya
sanaa katika mawasiliano ya
umma, Sara Jonas, alisema mifu-
mo ya kujifunzia inayotumiwa na

chuo hicho ni mizuri kwa kuwa
inatoa fursa ya mwanafunzi ku-
soma huku akitimiza majukumu
mengine kama ni mwajiriwa na
amejiajiri katika sekta binafsi.

“Matumizi ya TEHAMA Kka-
tika kujifunza ni kitu chema kwa
kuwa hakiwezi kukatisha kazi au
shughuli niifanyayo, iwe ni
ajira rasmi au isiyo rasmi,” alise-
ma.

Kupitia mafunzo elekezi, alise-
ma wamejua namna ya matumizi
ya mifumo ya TEHAMA ya CKHT
ikiwamo SARIS, MOODLE na pro-
gram tumizi ya zoom ambayo
hakuifahamu kabla ya mafunzo
hayo.

Naye mwanafunzi wa shahada
ya uzamili katika ustawi wa jamii,
Aneth Mwambya, alisema kuto-
kana na utandawazi, matumizi
ya TEHAMA kwenye vyuo yana-
takiwa kuwa makubwa kwa kuwa

yanamsaidia mwanafunzi kuji-
andaa vyema kimasomo.

“Mafunzo yalikuwa mazuri
ila kwa maoni yangu kulikuwa
na maandalizi duni kwa upande
wa vifaa, eneo na wanafunzi we-
nyewe katika mafunzo hayo japo
siku iliyofuata mambo yalienda
vizuri,” alisema.

Aidha, alisema tatizo lingine
ni ugeni wa wanafunzi wengi ka-
tika teknolojia ya mawasiliano
inachangia kuchelewa kuelewa
kwa haraka matumizi ya mifumo
hiyo.

Alikiri kuwa mafunzo hayo ya-
mekuwa fursa iliyosaidia kuwa-
jengea uwezo wanafunzi wengi
kuhusu mifumo ya usomaji, us-
ajili wa kozi na mitihani.

Mwanafunzi wa shahada ya
uzamili katika elimu CKHT, Rehe-
ma Asimwe, alisema uendeshaji
wa mafunzo na utoaji wa elimu

wa CKHT ni kitu kizuri iwapo
mwanafunzi husika atakuwa na
uelewa juu ya matumizi ya TEHA-
MA.

“Ni fursa pekee inayopatikana
na kumsaidia mwanafunzi kuin-
gia katika ulimwengu wa TEHA-
MA kwani ni lazima atajifunza
ili kwenda sawa na wenzake ka-
tika ujifunzaji, ushiriki na kutoa
mrejesho ikibidi kufanya hivyo,”
alisema Asimwe.

Naye Mtaalamu wa TEHAMA
wa Chuo hicho, Hassan Mwaze-
ma, alisema mifumo hiyo ni rahisi
na rafiki kimatumizi hivyo kuwa-
taka waitumie ili kukidhi mahitaji
ya kitaaluma.

Aliwakumbusha umuhimu
wa kushiriki kikamilifu kwenye
mafunzo hayo ili kujisajili we-
nyewe badala ya kutumia watu
wengine jambo ambalo si salama
kwao.

]
Wachimbaji
wanawake
walia na
vifaa hafifu

Na Paul Mabeja, DODOMA

CHAMA cha Wanawake
Wachimbaji Madini Tanzania
(TAWOMA), kimeiomba serikali
kuwasaidia vifaa vya kisasa kwa
ajili ya shughuli za uchimbaji ili
kuondokana na matumizi ya zana
duni.

Mwenyekiti wa TAWOMA,

Gilly Raja, aliyasema hayo jana
na waandishi wa habari kwenye
mkutano mkuu wa chama hicho
pamoja na uzinduzi wa duka la
kuuza bidhaa zitakazo na madini.

Alisema kuwa kinamama
wachimbaji madini nchini wanak-
abiliwa na ukosefu wa vifaa vya
kisasa pamoja na milipuko hali
ambayo inasababisha washindwe
kufikia malengo yao.

“Moja kati ya kero kwetu
kinamama wachimbaji madini
nchini ni ukosefu wa vifaa vya
kisasa kwa ajili ya kuchimba ma-
dini wengi wanatumia vifaa duni
kama vile nyundo na vinginevyo
ambavyo havileti tija tunayoihi-
taji,” alisema Raja.

Aidha, aliziomba halmashauri
nchini kuwatambua kinamama
wachimbaji wa madini na kKu-
wawezesha mikopo isiyokuwa na
riba ambayo wataitumia kupata
vifaa vya Kisasa.

“Halmashauri bado hazija-
watambua kinamama hawa ili
kuwasaidia kujikwamua kutoka
katika hali hii waliyonayo sasa
na kuwa wachimbaji wakubwa,”
alisema Raja.

Katibu Mkuu wa TAWOMA,
Salma Kundi, alisema mikakati
ya chama hicho ni kupunguza
umaskini kwa wanawake nchini
kwa kubuni miradi mbalimbali ya
maendeleo.

Kundi alisema pamoja na mi-
kakati hiyo, bado wanakabiliwa
na tatizo la uongezaji wa thamani
katika madini wanayo yachimba.

Awali, Kamishna wa Madini,
Mhandisi David Mulabwa, alisema
serikali bado ina mikakati ya
kuweka mazingira wezeshi kwa
wachimbaji wadogo pamoja na
wanawake.

“Hapo zamani moja ya tatizo
ilikuwa ni ukosefu wa masoko
lakini hivi sasa serikali imejitahidi
kila sehemu kumekuwa na soko la
uhakika kwajili ya madini haya,”
alisema.

Alitoa rai kwa benki nchini
kutafuta namna sahihi ya ku-
wakopesha vifaa vya uchimbaji
wa madini wachimbaji wadogo
pamoja Na wanawake.

Kuhusu uzinduzi wa duka la
kuuza bidhaa zitakano na madini
yaliyoongezwa thamani, Kam-
ishna huyo alisema ni matumaini
yake kuwa litasaidia kuongeza
mapato katika chama hicho.
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Ahimiza
fursa
wenye
ulemavu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Hemed Suleiman Abdul-
l[a, amesema watu wenye ulemavu
wanaweza kufanikiwa kimaisha
kama watu wengine kwa kuzitu-
mia fursa zinazotolewa na serikali
na mashirika.

Amesema fursa hizo iwapo
zitatumiwa ipasavyo, zitabadilisha
maisha yao kuwa bora zaidi.

Katika kuhakikisha azma hiyo
inafanikiwa, alisema serikali ya
Zanzibar inaelewa ukubwa wa
tatizo la ulemavu na imejipanga
kupambana nalo kwa njia mbal-
imbali ikiwamo kuwapatia haki
na fursa watu wenye ulemavu ili
kumudu vyema mazingira yao.

Akizungumza juzi kwenye
Maadhimisho ya Siku ya Kimataifa
yva Watu wenye Ulemavu Duniani
katika ukumbi wa Sheikh Idris
Abdulwakil, visiwani hapa, Hemed
alisema suala la kuielimisha jamii
kuachana na mitazamo hasi juu ya
ulemavu ni la msingi.

Hemed alisema elimu hiyo
itakwenda sambamba na kupitiwa
kwa sheria, sera na miongozo ili
watu wenye ulemavu waendelee
kupatiwa haki zao za msingi kama
wanavyopata watu wengine.

Alisema kwa vile mwelekeo wa
taifa tayari umeshajikita kuima-
risha uchumi wa buluu, taasisi na
jamii zinapaswa kuwashirikisha
Kikamilifu watu wenye ulemavu
katika masuala yote kwenye sekta
hiyo ili nao watoe mchango wao
kwa taifa.

Makamu wa Pili huyo alisema
idadi ya watu wenye ulemavu
inaongezeka Kkila siku kwa sababu
ya kasi ya maradhi ya kisukari na
shinikizo la damu, yanayosababi-
sha wakati mwingine mtu kupoo-
za au kupoteza viungo vyake.

Alisema kwa Zanzibar, idadi ya
watu wenye ulemavu inakadiriwa
kufikia 8,265 kati yao wanawake
3,890 na wanaume 4,375. Alisema
kwa utafiti wa wataalamu, kuna
uwezekano wa kuongezeka kwa
idadi hiyo kutokana na sababu ya
kuzidi kwa maradhi yasiyoam-
bukiza.

Hemed alisema kasi ya ongeze-
ko la ulemavu inayotokana na
maradhi yasiyoambukiza inaweza
kupungua kwa watu kufuata
ushauri wa madaktari ikiwamo
kutumia vyakula vya asili kama
mboga, matunda na kufanya ma-
zZ0ezi.

Akiwasilisha risala ya watu
wenye ulemavu, Mwakilishi wa
Shirikisho la Jumuiya ya Watu
wenye Ulemavu Zanzibar (SHI-
JUWAZA), Ali Omar, alisema ili
kuwasaidia watu wenye ulemavu
kupitia mfumo wa uchumi wa
buluu ni kulijengea uwezo kundi
hilo kwa kutengewa bajeti maalum
itakayokidhi mahitajiyao.

Mwinyi apongeza NBC kusaidia afya

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk.
Hussein Mwinyi, amese-
ma gari maalum la
kuchukulia wagonjwa
lililotolewa na Benki ya Taifa ya
Biashara (NBCO litasaidia kuha-
rakisha upatikanaji wa matibabu
hasa kwa kinamama na watoto.

Alisema gari hilo litaharakisha
juhudi za kupambana na vifo vya
kinamama na watoto na kufani-
kisha kupatikana kwa ufumbuzi
wa uhakika.

Akizungumza juzi na uongozi
wa benki hiyo Ikulu mjini Zan-
zibar, Dk. Mwinyi aliipongeza
benki hiyo kwa kushirikiana na
serikali katika kuimarisha sekta

mbalimbali za maendeleo na
kukuza uchumi wa nchi.

Pia alipongeza azma ya benki
hiyo ya kuunga mkono juhudi za
serikali katika kuimarisha sekta
ya afya na kuutaka uongozi wan-
apotaka kutoa misaada yao ni vy-
ema wakakutana na wataalamu
wa sekta wanayotaka kuiunga
mkono ili iwe rahisi katika
kufikia malengo waliyoyakusu-
dia.

Hata hivyo, alisema amefaraji-
ka kwa utayari wa benki hiyo
katika kuunga mkono juhudi za
serikali na kusisitiza kwamba
ushirikiano wa hali ya juu watau-
pata kwa kuwa lengo ni kuwahu-
dumia wananchi.

Alisema hatua hiyo itasaidia
katika kuendeleza yale yote

ambayo walielezwa wananchi
wakati wa kampeni ili kuyafany-
ia kazi na kuhakikisha wananchi
wanapata faraja katika kutimizi-
wa ahadi zilizotolewa.

Aliongeza kwamba hivi sasa
serikali iko katika kutayarisha
maeneo ya ndani na nje na
baadaye kuyapambanua yale ya
kushirikiana na sekta binafsi na
yale ya kushirikiana na sekta ya
umma.

Naye Mkurugenzi Mtendaji
wa NBC, Theobald Sabi, alisema
wako tayari kuunga mkono juhu-
di za serikali kwa kuanza kutoa
mchango kwa kuipa Wizara ya
Afya gari la kubebea wagonjwa
na kuchangia dawa za binadamu.

Alisema ni utaratibu ulio-
wekwa na NBC kutoa huduma

za afya kwa kupitia gari kusaidia
jamii kwa kuwasaidia wagonjwa
kuwapeleka hospitalini katika
mikoa mbalimbali ya Tanzania
jambo ambalo wameona haja ya
kutoa huduma hiyo kwa upande
wa Zanzibar.

Sabi alisema miongoni mwa
kazi za benki hiyo ni kutoa hu-
duma za kliniki za biashara kwa
wafanyabiashara wakubwa na
wale wa kati kupitia ushiriki-
ano huo kati ya ubia wa benki
na Mamlaka ya Maendeleo ya
Biashara Tanzania (TanTrade),
kutoa huduma mbalimbali za
ukusanyaji fedha na huduma
zingine za kibenki kwa wateja
na utoaji wa mikopo na mafunzo
kwa wajasiriamali sambamba na
kutoa elimu ya kibenki.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman Abdulla (kulia), akizungumza na mmoja wa wafanyakazi wa Tume ya Ukimwi Zan-
zibar, alipofanya ziara maalum kwenye tume hiyo, Shangani jana. PICHA: OMPR - ZNZ

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WADAU wa ukatili wa kijinsia
leo watazindua upungufu uli-
omo katika sheria zinazohusiana
na ukatili wa kijinsia ikiwa ni se-
hemu ya vuguvugu la kupinga
vitendo hivyo Zanzibar.

Kongamano hilo ni mfululizo
wa kampeni ya siku 16 za kupinga
ukatili wa kijinsia na litafanyika
katika ukumbi wa watu wenye
ulemavu, Kikwajuni Weles, kisi-
wani hapa.

Akitoa taarifa kwa vyombo
vya habari jana, Mkurugenzi wa
Chama cha Waandishi wa Habari
Wanawake Tanzania (TAMWA)

Ofisi ya Zanzibar, Dk. Mzuri Issa,
alisema wadau hao walipitia she-
ria saba zinazohusiana na masu-
ala hayo.

Mbali na TAMWA, aliwataja
wadau wengine kuwa ni Jumui-
ya ya Wanasheria Wanawake
Zanzibar (ZAFELA), Jumuiya wa
Wanawake Wenye Ulemavu (JU-
WAUZA) na Mtandao wa Kijinsia
Zanzibar (ZGC). Alisema katika
kuchambua sheria hizo, wali-
baini kuwa zinakinzana jambo
ambalo linasababisha kukwama
kwa kesi za udhalilishaji katika
vyombo vya sheria au kupata hu-
kumu ndogo.

Alisema sheria hizo ni pamoja
na Sheria ya Adhabu Na. 7 ya

mwaka 2018, Sheria Ushahidi Na.
9yamwaka 2017, SheriayaMtoto
Na. 6 ya 2011, Sheria ya Elimu Na.
6 ya 1982, Sheria ya Mwenendo
wa Makosa ya Jinai Na. 6 ya 2018,
Sheria ya Mahakama ya Kadhi
Na.6ya 2017 na Sheria ya Kum-
linda Mwari na Mjane Na. 4 ya
2005.

Mzuri alisema kongamano
hilo litatoa nafasi kwa washiriki
kujadili mapendekezo na nini
kifanyike katika hatua za kubore-
sha sheria na utendaji wa taasisi
husika katika kupunguza wimbi
la ukatili wa kijinsia.

“Vitendo vya ukatili wa kijinsia
vinaendelea kushamiri na bado
kwa mujibu wa takwimu watu

Wabainisha upungufu sheria dhidi ya ukatili

wanaopata hukumu ni kidogo
sana. Kwa mujibu wa taarifa ya
Jeshi la Polisi, kuanzia Januari,
mwaka jana hadi hadi Agosti,
mwaka huu, malalamiko 821 ya
ubakaji na ulawiti yameripotiwa
lakini ni kesi nne tu hadi sasa
ndizo zilizopatiwa hukumu,”
alisema.

Alisema hali hiyo inaonyesha
upungufu mkubwa katika sheria
na utekelekezaji wake na hutoa
mwanya kwa wabakaji kukimbia
makosa yao, hivyo kuendeleza
tabia hiyo mbaya.

Maadhaimisho ya Siku 16 za
kumpinga ukatili wa kijinsia hu-
fanyika kila mwaka kuanzia No-
vemba 25 hadi Desemba 10.
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BEN POL

Mtoto wa Harmonize

shakani, liwe jua au
mvua haiwezekani

AMBO si shwari kwa

Mwanamuziki maarufu

nchini, Harmonize,

baada ya watu kuanza
kuhoji ukweli wa uhalali wa
mtoto aliyemtambulisha kuwa ni
wake.

Mwanamuziki huyo juzi al-
imtambulisha mtoto wake wa
kwanza wa kike Zulekha Konde-
girl, huku akimuomba msamaha
mke wake Sarah Michelloti kwa
kupata mtoto nje ya ndoa yao.

Hata hivyo, timbwili liliibuka

baada ya mke wake kumjibu
kupitia ukurasa wake wa Ista-
gram kwamba Harmonize ame-
jipa mtoto ambaye sio wake.

Kutokana na majibu hayo,
baadhi ya watu katika mitandao
va kijamii walibaki na maswali
mengi kuhusu uhalali wa mtoto
huyo, wengine wakimtaka Sarah
kupasua ukweli nani baba wa
mtoto huyo.

Katika majibu aliyvomwandikia
Harmonize, Sarah amean-
dika “Mungu wangu watu kweli
wamevurugwa, mara mbili

wamepima DNA ya mtoto bado
majibu ni Negative, ila kwa
kuwa umeshindwa kupata mtoto
umeamua kujipa mtoto asie
wako?”

“Hongera kwa adoption (kuasi-
li), utakua na roho nzuri hukujua
jinsi ya kutunza mke sababu
ya maovu yako natumai utajua
kutunza mtoto, ukome kuongo-
pea mashabiki dah, nimepost hii
kwa lugha ya kiswahili kila mtu
ataelewa”.

Awali, Harmonize kupitia uku-
rasa wake wa Istagram alimtam-
bulisha rasmi Zulekha katika
familia yake na kueleza furaha
yvake kwa kupata mtoto huyo
aliyempata kwa mzazi mwenziye
Nana Shanteel.

“Kweli humuweka yeyote huru
haijalishi ni kiasi gani au muda
gani ila naamini kusema hili
litafanya moyo wangu uwe huru
na nijione muungwana mbele
ya Mungu na wewe unayesoma,
pia muungwana zaidi mbele ya

\\\\\\\\

mtoto wa wangu kipenzi Zuu,
nianze kusema samahani kwa
kutojivunia wewe kwa mwaka
mmoja na miezi saba”

Akaongeza “Nisamehe pia kwa
kutokuwa na muda hata wa kuja
kukuangalia pale ulipokuwa
unaumwa, kwa kuhofia kuvunja
mahusiano ambayo naheshimu
sana, tumepitia mengi na naamini
kuchezea wanawake au kubadili
sio sifa, hili suala limenitesa kwa
muda refu, hadi ikafika pahala
nikasema namuachia Mungu”

Katika ujumbe huo alimuomba
msamaha mke wake na imani
yake atamkubalia kama bin-
adamu.

Kulingana na ujumbe wa pande
hizo mbili, mashabiki wameone-
kana kuwa njia panda kujua uk-
weli wa suala hilo huku wengine
wakimtaka Harmonize, kuanika
ukweli kuhusu vipimo vya DNA
ambavyo mke wake amevisema
ili kuondoa shaka kuhusu baba
wa mtoto huyo.
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BASI SAWA

Bumbuli anapolia

‘Sina Wasi’

MSANII chipukizi wa kizazi kipya, Bumbuli, anatarajia
kutoa ngoma yake mpya iitwayo ‘Sina Wasi’, akimshirikisha

Beka Flavour.

Bumbuli ambaye hivi karibuni nyimbo zake zilitamba

kwenye kampeni ya uch-
aguzi wa CCM, amesema
kuwa ngoma hiyo anare-
kodiwa kwenye studio za
Mafia, ameneo ya Bara-
Salaam.

Msanii huyo amesema
ameingia studio baada
va kupata msaada kutoka
kwa Mbunge wa llemela,
Angelina Mabula.

“Yule mama ni
mshauri wangu mkubwa,
nimejifunza vingi kutoka
kwake, hamchagui mtu
wa kumsaidia. Ameni-
saidia sana na mpaka
sasa amekuwa akini-
saidia na kunipa ushauri,
yeye ndiye aliniwez-
esha mpaka sasa ngoma
hiyo inakaribia kutoka,”
amesema Bumbuli.

H Baba kwa hili una

Baraka zote

MSANII wa Bongo Fleva, H Baba, amempatia zawadi ya
nyumba mama yake yenye thamani ya Sh.milioni 200.

Akizungumza na
EATV, mwanamuziki
huyo amesema ny-
umba hiyo ameijenga
eneo la Nyasaka Jijini
Mwanza.

“Mimi natokea kwe-
nye familia ya kimas-
kini mama hakuwa na
ile hali ya furaha kwa
sababu nilikuwa si-
jawahi kumfanyia kitu
kikubwa, nilichofanya
ni kumjengea nyumba
va kwanza akapangi-
sha ya pili akasema
ipo mbali na Jiji hivyo
hawezi kuishi peke
yake ndiyo maana ni-
kamjengea hii ya tatu”
amesema H Baba

Ben Pol heri yako

kumtambua Barnaba

MWANAMUZIKI nyota wa R&B,
Ben Pol, amemshushia sifa nyingi
msanii mwenzake, Barnaba Clas-
sic, akisema ni nguzo katika ku-
pandisha muziki wa Bongo Fleva.

Kupitia ukurasa wake wa
mtandao wa kijamii wa Instagram

Ben Pol ameandika.

“Siku ya tatu leo nimekuwa ni-

kifikiria jinsi ya kumuandika huyu
mwamba, leo nimesema sitaki
kupatia kuandika, nataka niandike
hivyo hivyo ninavyojisikia kuhu-
su yeye, kwanza amefanya hit
songs zisizopungua 300 za kwake
mwenyewe, za kuandikia wengine kwa Allan Mapigo Masaki ili mra-
na zile za kuchangia uvandishi kwa

Kisha akaendelea “Amewa-
vutia wasanii wengi mno! hata
kama wengine hawatasema leo,
Mimi mwenyewe nishawahi kuwa
namsindikiza, siku hizi wanaitwa
Chawa, enzi hizo akienda studio

di tu awe ananifundisha maujanja
yvake ya kuimba na kutunga”.

Utata wa Shemeji: Shemeji Dar es Salam, mambo si salama

Na Adam Fungamwango

KUNA mambo mengine yanashangaza
sana. Yaani mtu anatoka nyumbani
kwake kwenda kuishi kwa mtu mwing-
ine, kwa sababu tu ya kufikiria kule
kuna malisho mazuri kuliko kwake.

Huko ni kutafutana lawama. Waswahili
wanasema nyumbani ni nyumbani tu,
iwe kubaya au kuzuri. Kuna hii filamu
ya ‘Utata wa Shemeji’ inayoonyesha
jinsi baadhi ya watu ambao wanafikiri
kuwa mjini ni kila kitu. Yaani mtu ak-
isikia Dar es Salaam, basi anaona kama
vile ni sehemu ya raha tu. Kila kitu

atakipata bure. Au maisha yake ni rahisi
sana. Ukweli sivyo hivo. Dar es Salaam
ni pesa.

Filamu hii imechezwa na Burton
Richard, Shukuru Hassan, Ally Kalawi,
Neema Kalimba, Faudhia Hassan na
wengineo.

Barton anachoka maisha ya shamba.
Anaona kwake ni magumu licha ya
kwamba ana nyumba na shamba. Ana-
chofanya ni kuuza shamba na nyumba

mwanaume ambaye ni Mwenyekiti wa
Mtaa fulani. Anafika Dar na kupokewa
vizuri, lakini hasemi kama atarudi lini.

Kinachofanyika kwake ni kwamba
akapewa lifti, lakini akataka kupiga na
honi. Barton akawapanda kichwani dada
yake na shemeji ya Kalawi.

Kalawi kila akimuuliza mkewe kaka
yvake ataondoka lini kwa sababu mambo
yva mjini wamepanga chumba kimoja na
sebule, kaka analala sebuleni si vizuri.

Kibaya zaidi ni kwamba Barton ali-
kuwa hataki kufanya kazi yoyote ile,
bali kukaa nyumbani tu.

Mke anaona kama vile mumewe ana
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MWANAMUZIKI wa kike anayekuja
kwa kasi, Wini Tz, amesema wasanii wa
aina yake wanatumia gharama kubwa
kuliko wanaume.

Wini Tz amesema msanii wa kike
anatakiwa apendeze kila wakati na

kama hana menejimenti ya kumuongoza

roho mbaya hataki ndugu wawepo.
Baada ya kuzoea shemeji sasa nyuma
ikawa kama ya kwake.

Akakutana na wanawake wa mjini.
Akawa anawaleta hadi nyumbani kwa
shemeji yake. Kibaya zaidi akawa
anawadanganya kuwa nyumba ile ni ya
kwake.

Barton akawachosha shemeji ya dada
yvake. Akawa kama yeye ndiyo baba
mwenye nyumba na wenzake ndiyo
wamewekwa tu hapo.

Mwisho wa siku, baada ya shangingi
lake kupata taarifa sahihi kuwa nyumba
ile si ya kwake ni ya shemeji yake na
amepanga, mwanamama huyo akaamua
kuvunja uhusiano.

Shengingi hilo likamueleza Kalawi
kuwa aliahidiwa kupangiwa chumba na

inakuwa vigumu.

“Vitu ni vingi kwa msanii wa kike
anatakiwa apendeze kila wakati ila mimi
napendaga kuwa asili, kitu cha gharama
ambacho niliwahi kununua ni nywele
zangu za milioni 1.5,” amesema.

Barton. Kalawi naye akamwambia mwa-
nadada huyo kuwa pale alipo analala
sebuleni, hana mbele wala nyuma.

Barton baada ya kuona mambo yake
yvapo hadharani hali ikaanza kuwa
mbaya.

Akaanza kujiona mkosefu mbele ya
shemeji yake na dada yake. Akawaita
na kuwaomba msamaha. Ndipo alip-
owaeleza ukweli kuwa aliuza kila kitu
shamba kwa kudhania kuwa atakuja
mjini na kuwa na maisha mazuri, kama

wakamsamehe, akampa nauli, na pesa
za kununulia shamba lingine ili aanze

HIZI NDIZO NYIMBO 5 ZA
SOKA KWENYE DANSI

Na Adam Fungamwango

KWA siku za karibuni nadhani mashabiki wa muziki wamezisikia
nyimbo za kuhamasisha timu ya taifa, Taifa Stars, na kusifia klabu
za Simba na Yanga zikiimbwa na wasanii mbalimbali, wakiwemo
Tunda Man, Diamond Platinumz wengineo.

Hii haikuanza leo. Hata miaka ya nyuma, bendi za muziki wa
dansi zilikuwa zikipiga nyimbo mbalimbali zinazohusu soka. Zipo
zilizokuwa zikiisifia timu ya taifa, Taifa Stars. Kuna zingine zili-
kuwa zikisifia klabu kubwa na kongwe kabisa za Simba na Yanga.
Lakini kuna bendi zilikuwa zinaimba kusifia timu za mikoa am-
bazo bendi hizo zipo na hasa zile zilizokuwa zikitwaa Kombe la
Taifa kwenye mchuano ya Taifa Cup.

Ikumbukwe kuwa wakati huo kulikuwa na michuano ya soka ya
mikoa ambayo ilikuwa na msisimko mkubwa sana.

Leo tunaziangalia baadhi ya nyimbo hizo ambazo zilipigwa na
bendi za dansi.

Hongera Simba (Baba Gaston)

Baba Gaston llunga wa Ilunga, mkongomani aliyekuwa akipiga
muziki nchini Kenya, alitunga kibao cha kuisifia Simba baada ya
kutwaa Kombe la Afrika Mashariki na Kati kwa mara ya kwanza
mwaka 1974 ambalo kwa sasa linaitwa Kombe la Kagame.

Katika kibao hicho aliwataja wachezaji kadhaa ambao walicheza
michuano hiyo kama Athumani Mambosasa, Shaaba Baraza, Mo-
hamed Kajole, Omari Chogo, Adam Sabu, Abdallaah Kibadeni na
wengineo.

Yanga Bingwa (Western Jazz)

Yanga nayo ilitungiwa wimbo wa bendi maarufu ya Western
Jazz baada ya kutwaa ubingwa wa Tanzania Bara kwa miaka mi-
tano mfululizo kuanzia mwaka 1968, hadi 1972.

Katika wimbo huo, wachezaji wanaoimbwa humo ni kila Ab-
durahman Juma, Adam Chipukizi, Baraka Kitenge (Baba yake
mzazi mtangazaji Maulid Kitenge) na wengineo.

Taifa Stars (Orchestra Safari Sound)

Mwanzoni mwa miaka ya 1980, bendi ya Orchestra Safari Sound
chini ya Fred Ndala Kasheba ilitoa kibao walichokiita ‘Taifa Stars'.
[likuwa ni baada ya wachezaji wa timu hiyo kutishia kujiuzulu
baada ya kufungwa bao 1-0 na timu ya taifa ya Uganda.

Kibao hicho kiliwaasa wasijiuzulu na waendelee kulipamba-
nia taifa na kweli, timu ikaenda ugenini na kushinda mabao 3-1,
mawili ya Zamoyoni Mogella na moja la Celestine ‘Sikinde’ Mbun-
ga.

Wanasoka (Mbaraka Mwinshehe)

Mbaraka Mwinshehe na bendi ya Morogoro Jazz Band alitoa
kibao kiitwacho ‘Wanasoka’ ambacho kilikuwa ni kuwapongeza
wachezaji wa timu ya mkoa wa Morogoro ambacho kilitwaa
Kombe la Taifa mwaka 1970.

Baadhi ya wachezaji waliotajwa humo ni Kapteni Jongo,
Mnyepe, Sembuli, Manga, Rajab, Chogo, Shomari, Njenje, Sabu na
wengineo.

Taifa Cup Tanga-Atomic Jazz Band

Bendi ya Atomic Jazz haikuwa nyuma. Nayo ilitoa kibao ikilipa
kile cha Morogoro Jazz, baada ya timu ya mkoa wa Tanga kutwaa
Kombe la Taifa mwaka 1973.

Wachezaji waliotajwa humo ni Hemed, Makunda, Salim,
Mwabuda, Zimbwe, Mbwana, Sharrif na wengineo waliolitwaa
kombe hilo.



Peter pole ya
maneno haitoshi

MWANAMUZIKI nyota wa Nigeria,
Peter Okoye, amemuelezea mwanasoka
wa zamani kutoka nchini humo, Osazee
Odemwingie, kwamba hayuko sawa na
anahitaji msaada. )

Mwimbaji huyo wa kundi la Psquare
ambalo limevunjika, amesema hayo
wakati akishiriki mazungumzo ya moja
kwa moja katika ukurasa wake wa Ista-
gram. o

“Bro nilijaribu kupuuza lakini nime-
vunjika moyo sana, kama sasa uko ka-
ribu na Mungu haikufanyi uhisi wengine
wako karibu na shetani. Ninavyokuona
unaumwa na unahitaji msaada kwetu,”
amesema Peter.

Eti! Burna
Boy kumbe
una Kibinti
pembeni?

STAA wa muziki kutoka Nigeria,

Burna Boy, ameshutumiwa kwa
kumtapeli mpenzi wake, Stefflon
Don, kwa kujihusisha kimapenzi
na msichana wa miaka 23, Jo
Peal.

Peal amedai uhusiano wake na
mwanamuziki huyo umekuwa
wa siri na umedumu kwa kipindi
cha miaka miwili sasa.

Burna Boy yuko kwenye
mahaba mazito ma rapa Stef-
flon Don (28), raia wa Uingereza
ambaye tayari wamechumbiana
tangu mwaka 2019.

Rihanna penzi
Jipya tena

SASA imethibitika kuwa mwa-
namuziki wa Marekani, Rihanna
na rafiki wake wa siku nyingi,
A$AP Rocky, wana uhusiano wa
kimapenzi.

Kulingana na mtandao wa
PageSix, imeeleza kuwa wawili
hao ambao wote wana miaka
32, wamejulikana kama wapenzi
baada ya kwenda kula chakula
cha usiku katika hoteli ya Bea-
trice Inn, iliyoko New York.

Fununu za Rihanna kutoka
kimapenzi na rafiki yake huyo
zilianza miaka mitatu iliyopita
baada ya kuachana na bilionea
Hassan Jameel.

lkechukwu
ukapera haulipi

RAPA wa Nigeria, Ikechukwu,
ameanza safari ya kuuacha
ukapera baada ya kumchumbia
mpenzi wake wa siku nyingi.

lkechukwu amemvisha pete ya
uchumba mpenzi wake huyo na
video yake aliisambaza katika
mitandao ya kijamii.

Kwenye video huyo, anaone-
kana Ikechukwu akimuuliza
mchumba wake kama yupo
tayari kuwa mke wake, huku
mwanamke hiyo akiitikia
“Ndiyo”.

Lil Frosh sijui
kama utavuka
salama 2020

MWANAMITINDO ambaye ni
mpenzi wa rapa, Lil Frosh, ame-
dai alitishiwa kuuawa wakati
akiishi pamoja na mwanamuziki
huyo.

lyomaterire Okeoghene
Taiwo, alitoboa siri hiyo wakati
akizungumza katika kipindi cha
Televisheni kinachoongozwa
naDaddy Freeze.

“Alinipiga vibaya sana, hapo
ndipo aliponivua nguo na ali-
kuwa kama anatuma kwenye
mitandao ya kijamii, aliniambia
nitaharibu maisha yako. Alin-
imwagia maji, akanipiga kofi,
“amesema.
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Na Mwandishi Wetu

ATIMAYE Mji mkuu wa

jimbo la Tigray, Mekelle,

umeingia mikononi mwa

vikosi vya jeshi la serikali
ya Ethiopia, baada ya mapigano ya
wiki kadhaa.

Waziri Mkuu wa Ethiopia, Abiy
Ahmed, ametangaza majeshi yake
kuukamata mji huo na kuudhibiti
kutoka mikononi mwa chama cha
Tigray People’s Liberation Front
(TPLF), ambacho kilikuwa kikion-
goza jimbo hilo kwa muda mrefu.

Katika taarifa yake, Abiy amese-
ma katika kuukomboa mji huo
kutoka kwa waasi, vikosi vya shirik-
isho vilizingatia usalama wa hali ya
juu kwa wakazi wake nusu milioni.

Mapigano ya siku mbili yaliyo-
jumuisha makombora ya ardhini
na yale yanayotoka kwenye ndege
za kivita, yalitosha kuwalegeza
wanamgambo ta TPLF na kisha
kuukimbia mji huo na kuelekea
milimani.

Waziri mkuu huyo amesema
ushindi huo waliutarajia kutokana
na wanajeshi wake kuwa na mbinu
na uimara wa kupigana.

HOSPITALI YAELEMEWA

Baada ya mji mkuu wa jimbo
hilo la Tigray, kushambuliwa kwa
makombora siku mbili mfululizo,
athari zimeanza kuonekana baada
ya kuwapo kwa taarifa kuhusu hos-
pitali kuu ya jimbo hilo kuzidiwa
na wagonjwa.

Imeelezwa hospitali hiyo inaka-
biliwa na uhaba wa vifaa baada
ya mamia ya watu waliojeruhiwa
kufikishwa hapo kwa ajili ya mat-
ibabu.

Hata hivyo taarifa chache ndizo
zilizotoka katika kipindi chote cha
mapigano kwa sababu ya kukatwa
kwa mawasiliano.

Taarifa kutoka katika Shirika la
kimataifa la msalaba mwekundu
(ICRC), zinatoa mwanga kuhusu
matukio yanayotokea wakati mzo-
zo huo ukiendelea.

ICRC inasema magari ya wag-
onjwa ya Shirika la msalaba
mwekundu la Ethiopia, yalifanya
kazi ya ziada ya kuwabeba maje-
ruhi walioumia na watu waliokufa
kwenda katika hospitali ya rufaa
Ayder.

Hata hivyo hospitali hiyo ilikuwa
na asilimia 80 ya wagonjwa wenye
majeraha makubwa yaliyosaba-
bishwa na mapigano hayo.

“Hospitali zinakabiliwa na ha-
tari ya uhaba wa vifaa pamoja na
dawa kama vile za kuua bakteria,
za maumivu na glovu ,” anasema
mkuu wa ICRC nchini Ethiopia,
Maria Soledad.

Hospitali hiyo pia imeishiwa na
mifuko ya kuhifadhia miili ya watu
walipoteza maisha na kuwepo na
uhaba wa vyumba vya kuhifadhi.

ICRC, hatahivyo, haikutoa tak-
wimu zozote za idadi ya watu wal-
ioumia au kufa katika mapigano
hayo.

SERIKALI YAHITIMISHA

Katika taarifa iliyotumwa kwe-
nye mtandao wa Twitter Juma-
mosi ya wiki iliyopita, Waziri Mkuu
wa nchi hiyo, alisema jeshi lime-
chukua udhibiti kamili wa Mekelle
na kwa hali hiyo inahitimisha awa-
mu ya mwisho ya jeshi.

MWISHO MAPIGANO TIGRAY?

mMekelle mikononi mwa vikosi vya serikali

BMWaasi wakimbilia milimani, waapa kupigana

“Ninafurahi kuwashirikisha
kwamba tumekamilisha na tumesiti-
sha harakati za kijeshi katika jimbo la
Tigray,” alisema Abiy.

Akaongeza kwa kusema kuwa
jeshi liliwaachilia maelfu ya wa-
najeshi waliokuwa wametekwa na
TPLF na linadhibiti uwanja wa ndege
na ofisi za jimbo.

Kiongozi huyo amekuwa aki-
uelezea mara kwa mara uongozi wa
TPLF kama kikundi cha uhalifu na
kwamba viongozi wake watapele-
kwa mahakamani.

TPLF: TUTAENDELEA KUPIGANA

Katika ujumbe wake wa simu kwa
shirika la habari la Reuters, kiongozi
wa TPLF, Debretsion Gebremichael,
licha ya kutozungumzia moja kwa
moja kushindwa kwa kikosi chake,
anasema ukatili wao unaweza
kuonekana katika mapambano yao
dhidi ya wavamizi.

“Tutaendelea kupigana, hii ina-
husu kulinda haki yetu ya kujiamlia
mambo yetu .” anasema Gebremi-
chael.

Hata hivyo, haijajulikana sehemu
aliko kiongozi huyo.

Katika taarifa hiyo iliyosomwa ka-
tika televisheni ya jimbo la Tigray, il-
isema “Mashambulio ya mabomu ya
Mafashisti yamesababisha vifo vya
raia na majeruhi. Serikali ya Tigray
imeapa itachukua hatua za kujibu
dhidi ya mashambulio ya mabomu “.

Baadhi ya wachambuzi wanasema
TPLF wanaweza kukimbilia maeneo

Wanamgambo wa TPLF wakionekana kabla ya kukimbia mji.

ya milimani, huko wanajiandaa
kuanzisha mashambulio mengine
ya kuvizia dhidi ya vikosi vya seri-
kali ya shirikisho.

NGUMU KUFIKA

Hivi karibuni serikali ilikubali ku-
waruhusu watoa misaada wa Umo-
ja wa Mataifa, kuingia Mekelle kwa
ajili ya kugawa vyakula na misaada
mingine.

Lakini umoja huo, umeonya
kuhusu uwezekano wa kutokea
kwa uhalifu wa kivita.

Pia ulikuwa umeelezea wasiwasi
wake kuhusu kutokuwa na uweze-
kano wa wahudumu wa misaada
ya kiutu kuyafikia maeneo yali-
yoathika.

Vikosi vya Ethiopia vilipelekwa
katika mpaka baina Tigray na Su-
dan, kuwazuia watu kuikimbia
nchi. Katika tripoti ya Umoja wa
Mataifa, inaeleza zaidi ya Waethio-
pia 40,000 walikuwa wamevuka
mpaka tangu mgogoro huo ul-
ipoanza mapema mwezi wa No-
vemba.

TPLF NI NANI?

Wapiganaji wa TPLF, wanatoka
katika kikosi cha kijeshi pamoja na
wanamgambo waliopata mafunzo
mazuri kutoka eneo hilo, wa-
nakadiriwa kufikia 250,000.

TPLF ilianzishwa miaka ya 1970
na kuongoza harakati zao dhidi ya
utawala wa dikteta aliyekuwa na
itikadi za kijamaa, Mengistu Haile

Mariam, ambaye alipinduliwa mwa-
ka1991.

Kikundi hicho kiligeuka kuwa na
ushawishi wa kisiasa katika nchi iyo,
hadi alipoingia madarakani Abiy
Ahmed mwaka 2018 TY IMAGES

Mgogoro huo ilikuwa wa muda
mrefu na kuchochea uhasama kati
ya serikali ya Ethiopia na chama cha
TPLF.

Wakati Abiy alipoahirisha uch-
aguzi mkuu kwa sababu ya ugonjwa
wa Covid-19, uhusiano ulizidi kuzo-

rota baada ya TPLF, kuendelea na
uchaguzi wao katika jimbo la Tigray.

TPLF ilisema kuwa muda wa seri-
kali wa kuongoza taifa hilo umeisha,
ikidai Abiy hana uwezo wa kimam-
laka.

Mapema mwezi wa Novemba,
wapiganaji wa TPLF waliingia katika
ngome ya jeshi katika mji wa Me-
kelle na kuteka silaha na kujeruhi
baadhi ya wanajeshi.

Kwa msaada wa BBC
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Simulizi za Kijinsia zinavyosaidia
wanawake kujua haki zao

Na Mwandishi Wetu

ROGRAMU ya Mtandao wa

Kijinsia Tanzania (TGNP)

imekuwa ikiendesha vi-

tuo simulizi ili kuongeza
uelewa juu ya maswala yanayohusi-
ana na jinsia ili kufikia usawa katika
muundo wa jamii.

Mkurugenzi Mtendaji wa TGNP,
Lilian Liundi, anasema kuwa vi-
tuo maarufu vya kusimulia ha-
dithi, maarufu kwa kiswahili kama
‘vilinge’ vina mbinu zinazowezesha
mazungumzo na majadiliano kama
kazi ya vikundi, tafiti, vikundi vya
kijiweni, kujadiliana na kutazama
video kwa pamoja.

Lengo kuu ni kuhakikisha kuwa
maisha ya wanawake na vikundi
vingine vilivyo katika mazingira
magumu katika jamii yanaboreka
na unyanyasaji dhidi yao unapigwa
vita vikali.

Baadhi ya mikoa ambayo im-
enufaika na vituo hivi vya kusimulia
hadithi ni Kilimanjaro, Mbeya na
Pwani, ambapo viongozi wa wa-
nawake wamepongeza mikutano
hiyo, ambayo imefungua kurasa
mpya za kihistoria katika maisha
yao.
Hadija Said Mwanahomboza
kutoka eneo la Masaki, Wilaya ya
Kisarawe, Mkoa wa Pwani anakubali
kwamba “vilinge” vimemsaidia ku-
fahamu kuhusu ukatili wa kijinsia
katika eneo lake.

Mwanamke huyu wa makamo
sasa ana uwezo wa kuelezea aina
tofauti za Ukatili wa kijinsia, Haki za
Binadamu katika muktadha wa haki,
na pia anaweza kuandaa mpango
wa hatua juu yajinsi ya kudhibiti un-
yanyasaji kwa wanawake na vikundi
vingine vilivyo katika eneo lake.

“Nimejifunza aina tofauti za un-
yanyasaji wa kijinsia nyumbani,
mahali pa kazi na katika maswala ya
jamii ya jinsia na haki za binadamu,
mipango ya utekelezaji na mabadi-
liko.

Wakati wa mkutano kwa njia ya
simu uliofanyika makao makuu ya
TGNP huko Mabibo, Dar es Salaam
hivi karibuni, Deogratias Temba,
mkufunzi wa jinsia alisema kuwa
TGNP kawaida huendesha vituo vya
kusimulia hadithi ili kuwapa wa-
nawake fursa ya kusimulia mafani-
kio yao na changamoto za maende-
leo ambazo ziko katika maeneo yao
ya makazi. .

“Tunavutiwa zaidi na ujenzi
wa uwezo, kuhakikisha kuwa wa-
nawake tunaowafundisha wanapata
uwezo wa kushughulikia changa-
moto za jinsia na maendeleo wana-
zokabiliana nazo katika maisha yao
ya kila siku. Tunawafundisha pia
jinsi ya kuboresha maisha yao kwa
kujiunga na vituo vya mikopo katika

Lakini, mwanzilishi wa vikoba ni
nani? Ni Devota Likokola, mwana-
siasa mashuhuri ambaye pia ame-
hudumu kama mbunge kwa miaka
kumi.

Mkurugenzi Mtendaji wa TGNP, Lilian Liundi, akizungumza katika moja ya kongamano la utetezi wa jinsia.

Devota Likokola ambaye pia
alishiriki mahojiano hayo na wa-
nawake ambao wamefaidika na
TGNP ‘vilinge’ anasema kwa nguvu
kwamba wakati wanawake wame-
fundishwa vizuri, wanaweza kupa-
ta mapato mazuri, sio kwao tu, bali
kwa jamii kwa ujumla.

Leo, neno ‘Vicoba’ linajulikana
kila kona ya nchi na vikundi vya
wanawake na vijana vimejiunga
nao katika maeneo yao, kama
fursa ya kukusanya mtaji kwa njia
ya mikopo, ili wahusika waweze
kuongeza mapato yao.

Alisimulia historia yake ya kibi-
nafsi, kwamba alifanya kazi benki
ya NBC na aliacha kazi mnamo
1989, na aliamua kufungua mga-
hawa wa kibinafsi kama uwekezaji
wake, kabla ya kuhamia zaidi ka-
tika uwanja wa kisiasa.

“Nilipoacha kazi nilifungua mg-
ahawa, hata hivyo niliingia kwenye
siasa na kuwa diwani wa Songea
na baadaye nikaingia bungeni,”
anasema.

Devota anaongeza kuwa katika
kipindi hicho, aliamua kuanzisha
kituo endelevu cha mikopo inay-
olenga kuwakomboa wanawake
kimaendeleo.

Leo anajivunia kuwa mpango
huo umesaidia wanawake wengi
kujiongezea  kipato, ambacho

kimekuwa msaada mkubwa ka-
tika kukidhi mahitaji ya watoto wao
kama vile kuwapeleka shule nzuri,
na pia kujijengea nyumba nzuri.

Likokola ambaye alishiriki kwe-
nye mahojiano hayo kwa njia ya
simu na wanawake ambao wame-
faidika na TGNP ‘vilinge’ anasema
kwa nguvu kwamba wakati wa-
nawake wamefundishwa vizuri, wa-
naweza  kupata mapato mazuri,
sio kwao tu, bali kwa jamii kwa
ujumla.

Devota ambaye alitumia mku-
tano huo kuwafundisha wanawake
jinsi ya kubadilisha maisha yao
kuwa bora, anasema kuwa wa-
nawake wengi wanakabiliwa na
changamoto kubwa katika maende-
leo yao ya kibinafsi kwa sababu ha-
wajapewa maarifa sahihi ya kufanya
kazi kwa bidii katika kuboresha mai-
sha yao ya kijamii na kiuchumi.

Lengo ni kusimamia vikundi vid-
0go vya wanachama ambao wame-
fundishwa. Serikali pia imekuwa iki-
himiza watu kuja katika mabaraza
mbali mbali ili kujiunga na vikundi
kama hivyo, ili walengwa waweze
kufaidika “Anasema.

Juliet Mkonyi ambaye ni Ofisa
sho anasema amenufaika na vipindi
vya TGNP, na sasa ameweza kujenga
mabweni katika shule zingine za

kata, na pia kuboresha utoaji wa hu-
duma katika zahanati zingine zilizo
katika eneo lake.

“Baada ya kusikia kile Mama
Devota Likokola alisema juu ya
kuboresha maisha ya wanawake,
sasa ninaweza kuweka mipango ya
jinsi ya kuwapa vifaa vya mikopo
kwa wanawake kuwawezesha kue-
ndesha businesse ndogo ndani nje

akibainisha kile mwenzake Mkonyi
anasema, akiongeza kuwa amejita-
hidi kusaidia wanawake kuanza kil-
imo cha horticluture huko Umbwe
Okaoni, ambapo wamefanikiwa
kutoa aina tofauti za mboga za ma-
jani ikiwamo na, saladi, nyanya na
cabage.

Anaelezea changamoto alizoka-
biliwa nazo kama ukosefu wa usafiri
wa uhakika wa kuwatembelea wa-
nawake nyumbani kwao kutathmini
kazi zao. Wanawake wachache alio-
fanikiwa kuwatembelea waliwapata
wamefanikiwa sana.

Mwanaisha Waziri anayeishi ka-
tika mkoa wa Pwani ni wanawake
wengine ambao wamefaidika na kit-
uo cha kusimulia hadithi cha TGNP,
ambaye anasema kwa nguvu kwam-

shule ya sekondari lakini wame-

fanikiwa kujenga moja, na hadi sasa
wamewejenga vyumba vitatu vya
madarasa, walimu ofisi, na choo cha
shimo.

“Tuna kamati za wazazi wenye
nguvu ambazo hukutana mara
nyingi kuhakikisha kuwa watu wa-
nachangia pesa kuwezesha ujenzi
wa shule hii. Mafunzo ya TGNP ya-
mesaidia viongozi wa wanawake ku-
jua majukumu yao katika jamii, na
sasa wana ujasiri wa kuzungumza
bila woga "anasema Mwanaisha.

Sharifa Issa Salum kutoka Kata ya
Kibuta wilayani Kisarawe anasema
kwa kujigamba kuwa kwa kushiriki-
ana na wanaume katika eneo lake,
wanawake wameweza kuchimba
kisima cha maji ambacho kimetatua
watoto zaidi wameanza kwenda
shule, shukrani kwa mafunzo ya
TGNP ambazo zimehamasisha wa-
nawake juu ya majukumu yao katika
jamii.

TGNP inafahamu kuwa bila uju-
muishaji wa wanawake kwenye shu-
ghuli za kiuchumi hakuna chochote
endelevu katika kufanikisha maen-
deleo kinaweza kutekelezwa.

TGNP inaendesha semina nchi
nzima kuwawezesha wanawake
katika vituo vyao vya maarifa vili-
vyowekwa ili kuwawezesha kama
kikundi kuwa endelevu na kila
mshiriki mmoja katika vituo hivi
kuwa na uwezo wa kiuchumi.

Miongoni mwa mipango mingi
ni utekelezaji wa Miradi ya Uwez-
eshaji Wanawake Kiuchumi (WEE)
ambayo ililenga kuwezesha jamii
ya msingi kuanzisha na kuendesha
vituo bora vya Maarifa ambavyo
vinasaidia wanachama kuanza na
kuendesha shughuli za kuongeza

Morogoro. .

Kuwawezesha wanawake wenye
ujuzi na ujuzi wa mjasiriamali hu-
waangazia kujua jinsi ya kushughu-
likia changamoto zinazowakabili
katika shughuli zao za kiuchumi za
kila siku.

TGNP inafanya kazi na wadau
wanaotetea haki za wanawake ku-
maliza aina zote za ubaguzi dhidi ya
wanawake na vikundi vingine vilivy-
otengwa, iwe kwa sababu ya darasa,
jinsia, umri na ulemavu.

Uwezeshaji wanawake lazima
uanzie chini, ambapo wengi wao
hawana sauti ya kijamii na kiuchumi
na kisiasa.

Mdau yeyote, liwe shirika la kike
linalojitahidi  kuchangia kujenga
harakati mahiri ya mabadiliko ya
kike ya kukuza usawa wa kijinsia na
usawa, uwezeshaji wa wanawake na
haki ya kijamii ni mshirika wa TGNP
katika biashara.

Ikiwa wanawake watawezeshwa
kiuchumi, kuna uwezekano mkub-
wa kwamba watoto wao wataenda
shule, kupata afya bora na kuvaa
vizuri na zaidi ya yote familia nzima
itakuwa imara na kuhakikishiwa
chakula cha mraba kila siku.
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Kenyatta awanyooshea kidole wafadhili

NAIROBI, Kenya

RAIS wa Kenya, Uhuru Kenyatta,
ameapa kutotoa nafasi kwa nchi za
nje kujaribu kuingilia na kuelekeza
serikali yake nini wafanye kwa raia wa
nchi hiyo.

Kiongozi huyo, alisema hayo wakati
akifungua kongamano la magavana
ambalo litajadili mikakati ya kubore-
sha uchumi jijini Nairobi.

Rais Kenyatta, alizishukuru baadhi
ya nchi kwa kumuunga mkono na
kumpa ushirikiano, lakini alisisitiza
hatakubali kulazimishwa nini afanye
na mtu yeyote.

“Tunashuku maofisa wa Umoja
wa Mataifa na washirika wengine wa

Tunakuom-
ba ujiunge
nasi, utu-
unge mkono
katika
juhudi zetu
hizo. Lakini
usiingilie
kwasababu
hatutaku-
ruhusu
uamuru njia
tunayosta-
hili kufuata.

maendeleo ambao wamekuwa karibu
sana lakini hadi kufikia sasa lazima ni-
weke wazi, wakati tunawashukuru kwa
ushirikiano wenu na kutajarajia ushiriki-
ano zaidi, lazima mkumbuke Kenya ina
wenyewe na wenyewe ni Wakenya mil-
ioni 50,” alisema Kenyatta.

Aidha, Kenyatta aliwaomba kujizuia
kujaribu kuwaelekeza kitu cha kufanya
na njia za kufuata.

“Tunakoelekea kuko wazi. Tu-
nakuomba ujiunge nasi, utuunge mkono
katika juhudi zetu hizo. Lakini usiingilie
kwasababu hatutakuruhusu uamuru
njia tunayostahili kufuata. Nawaomba
kwa heshima kubwa mtuheshimu ndio
tuwaheshimu. Kila mtu ana shida zake
hata kama wana shida wanazohitaji kuz-

itatua huko kwao. Nasema hivyo kwa nia
njema tu. Sitaruhusu hilo na kama nchi
hatutaruhusu hilo.” Alisistiza.

Wakati huo huo, mwisho wa Gavana
wa Nairobi, Mike Sonko, umetimia
baada ya madiwani kupiga kura ya ku-
tokuwa na imani naye.

Katika upigaji wa kura hizo, madiwani
88 kati ya 122 wa wa kaunti ya Nairobi,
walipiga kura ya kutokuwa na imani na
kiongozi hiyo, idadi ambayo imefika ki-
wango cha theluthi tatu zinazotakiwa
kumuondoa madarakani.

Baada ya hatua hiyo kukamilika, ma-
tokeo hayo yatawasilishwa mbele ya
bunge la Seneti ambao watajadili na
kutoa uamuzi wa mwisho kuhusu ha-
tima ya gavana hiyo.

Awali, gavana huyo aliwasilisha
maombi katika mahakama kuu kuomba
kusitisha kikao hicho cha kumuondoa
madarakani, akieleza ni kitendo hicho ni
kinyume cha sheria na katiba ya Kenya.

Gavana Sonko ambaye kipindi fulani
alikuwa na nguvu na ushawishi wa aina
yake katika kaunti hiyo na kumfanya
kuongoza kwa vipindi viwili mfululiozo.

Endapo bunge la seneti litakubaliana
na matokeo ya kura ya kutokuwa na im-
ani naye iliyopigwa na madiwani, hapo
ndipo itakuwa mwisho wa utawala wake
na kuandaliwa kwa uchaguzi mpya ka-
tika kaunti hiyo wa kumchagua gavana
na naibu wapya.

Hata hivyo, hadi anapigiwa kura hiyo,
Sonko alikuwa hana naibu gavana. BBC

Biden
kKuwaomba
raia kuvaa
barakoa
SiKu 100

WASHINGTON, Marekani

RAIS mteule wa Marekani, Joe
Biden, amesema anapanga kutoa
agizo litakalowalazimu raia wa taifa
hilo kuvaa barakoa katika majengo
va serikali na vituo vya kusafiri
kwa siku 100 za kwanza za utawala
wake.

Biden alisema kwenye mahojiano
na kituo cha utangazaji cha CNN,
kuwa atawaomba raia kuvaa bara-
koa kwa siku hizo na si muda wote,
na anaamini watashuhudia kupun-
gua kwa kiasi kikubwa maambukizi
mapya.

Baada va likizo ya sikukuu
ya shukrani wiki iliyopita,
kumeongezeka maambukizi mapya
na vifo vitokanavyo na virusi vya
corona.

Kwa juzi pekee kuliripotiwa
zaidi ya visa vipya 210,000 na vifo
2,907.

Aidha, kwenye mahojiano hayo.
Biden alisema atapendelea Mtaal-
amu Mwandamizi wa Magonjwa
yva Kuambukiza Dk. Anthony Fauci,
kubakia kuwa mkuu wa taasisi ya
kitaifa ya magonjwa ya kuambikiza
na ya mzio. DW

Wakimbizi wa Rohingya watahamishwa katika kisiwa cha a Bhasan Char, pichani baadhi wakiwa katika mabasi
maalum kwa ajili ya kutoka kwenye kambi yao ya sasa ya Chattogram, nchini Bangladesh. PICHA: REUTERS

Umoja wa Ulaya vaitaka Ethiopia
kufungua mawasiliano Tigray

KHARTUM, Sudan

KAMISHNA wa Umoja wa Ulaya kuhusu
usimamizi wa migogoro, ameitaka serikali
ya Ethiopia kurudisha mawasiliano katika
jimbo la Tigray.

Hata hivyo, ilihimiza pande zote zina-
zopambana katika jimbo hilo kusitisha
mapigano.

Kiongozi huyo, Janez Lenarcic, yuko
nchini Sudan ambako alikwenda kutaza-
ma hali ya wakimbizi wanaokimbia mapi-
gano nchini mwao.

Akizungumza kutoka kambi ya Um
Raquba, juzi ambako alikutana na wakim-
bizi hao na kuzungumza nao, alitoa wito
kwa serikali ya shirikisho kufungua njia
za mawasiliano iliyoyafunga katika jimbo
la Tigray.

Kamishna huyo alieleza kwamba ame-
zungumza na wakimbizi kadhaa kwenye
kambi hiyo, kinachomsikitisha ni kusikia
wengi wao hawana taarifa yoyote kuhusu

ndugu, jamaa zao na marafiki zao walio-
waacha Tigray.

“Unajua hata bado hatujafika, misafara
iliyokuwa ikipeleka msaada kwenye eneo
hilo kabla ya kuanza vita ilisimama baada
ya operesheni ya kijeshi na mpaka sasa
bado haijaweza kuondoka. Hiyo ndiyo
hali iliyopo”. Alisema.

Aliongeza “Kuhusu msaada mpya wa
kibinadamu ambao utayaangalia mahitaji
mapya yaliyojitokeza kutokana na vita
hivi, ni lazima kwanza tutathmini kinacho-
hitajika”.

Ethiopia ilitangaza siku ya Jumatano ya
wiki hii, kufungua njia ili kuruhusu Umoja
wa Mataifa kupeleka msaada Tigray kwa
mujibu wa shirika la habari la AFP.

Kwenye makubaliano hayo, ilielezwa
wazi kwamba Umoja wa Mataifa na wa-
shirika wake wa masuala ya kiutu wa-
naweza kuwapelekea msaada raia kwenye
maeneo yanayodhibitiwa na serikali ndani
ya jimbo hilo hilo.

Hatua hiyo ililalamikiwa na Umoja huo
kuwa vita inayoendelea inazuia juhudi za
kupeleka msaada.

Lakini pia upande mwingine taarifa zi-
lizotoka kwa wanajeshi wa Sudan, ambao
walikataa kutajwa majina yao, zilisema
wanajeshi wa serikali kuu ya Ethiopia juzi
waliwazuia watu waliokuwa wakilikimbia
jimbo la Tigray kuvuka mpaka kuingia
upande wa pili.

Matukio hayo yanafuatia madai men-
gine kama hayo yaliyotolewa na wakimbizi
siku kadhaa za nyuma wakieleza kwamba
wanajeshi hao waliwasimamisha na kuwa-
zuia kuondoka jimboni humo.

Wanajeshi wa Sudan walisema
waliweka usalama kwenye eneo hilo na
baadaye juzi jioni mpaka huo ulifungwa,
pia waandishi habari wa shirika la habari
la Associated Press walisema waliona
watu kadhaa wakiwa wanasubiri kuvuka
katika eneo hilo la mpaka upande wa
Ethiopia. DW
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

PATA MKOPO WA HARAKA KWA
MASHARTI NAFUU KUTOKA EFL
Mkopo  umelenga  dharura  na
mengine kama vile:

« Kuboresha biashara

« Kulipa kodi ya nyumba

« Kumalizia tenda

« Kulipa matibabu n.k.
Mawasiliano yetu:
Dar es salaam - 0768 928 516.
Arusha - 0677 226 960.

mahitaji

Nafasi za kazi ya valimu Diploma
- Kiswahili

-Science SST

- Kiingereza

Mawasiliano:

0783 334653

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI
BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0782253676

KWA

KUPOTEA KWA VYETI

DYNESS ELIASAFU MSIGWA anatangaza
kupotelewa kwa vyeti cha kidato cha nne
chenye index namba S1163-0026
kilichotolewa na baraza la mitithani kupitia
shule ya secondary UJENZI mwaka 2013 na
cheti cha chuo DIPLOMA registration namba
NS1163/0026/2013 chuo cha KILIMANJARO
SCHOOL OF PHARMACY mwaka 2019,yeyote
atakayeviokota atoe taarifa
Polisi taarifa KIL/MOS/RB/667987/2020
Mawasiliano 0746443196

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA WATOTO IRINGA

IRINGA
SHAURI LA MADAI NO: 22/2020
HAMISI KULWA ALLY...ccovsmmnmninssnsanens MDAI
DHIDIYA
MARRY PRISCO MLAMBYA ............. MDAIWA
KUITWA SHAURINI

Shauri tajwa hapo juu limepangwa kutajwa
tarehe 11/12/2020 saa mbili na nusu (8:30)
asubuhi hivyo mjibu maombi katika shauri
hilo unatakiwa kufika katika Mahakama ya
watoto Iringa ama umtume mwakilishi wako.

Fahamu kuwa endapo kama hautafika siku
hiyo au kutuma mwakilishi wako, shauri hilo
litapangwa tarehe ya kusikilizwa upande
mmoja bila wewe kuwepo.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA ARDHI, NYUMBA NA MAENDELEO YA MAKAZI
Anuaniya simu:ARDHI Baraza la Ardhi na Nyumba,
SLP 508,
Simu: 2548570 au 2502805 TANGA
Telefix 23244
Telex 2271

Unapojibu tafadhali taja: 171212020

Kumb Na.Appl No.67/2016
YAH: SHAURINA 86 LA 2019

THE REGISTERED TRUSTEES OF NORTH
EASTERN DIOCESE OF EVANGLICAL

LUTHERAN CHURCH IN TANZANIA ...c.covsssnivsnessssssssssessnssss MDA

RAMADHANI OMARI KIDIZI
MASHAKA SHUGA DAIW,

KWA: MASHAKA SHUGA-POPOTE ULIPO

Mwombaji alietajwa hapo juu amefungua shauri dhidi yako ktika Baraza la Ardhi Nyumba
Wilaya ya Tanga

Unaarifiwa kufika mnamo tarehe 17/12/2020 saa tano (5:00) asubuhi ambapo shauri hil itzkuja
kutajwa. Hivyo basi unatakiwa kuleta utetezi wako ndani ya siku 21 kuanzia tarche ya Tangazo
hili kutolewa. Vielelezo vyote vya kesi vinapatikana katika Masijala ya wazi ya Baraza la Ardhi
na Nyumba (W) Tanga.

Endapo hutatekeleza haya, shauri hili ltasikilizwa upande mmoja mmoja na Hukumu kutolewa
dhidi yako.

AMRL Hii imetolewa kwa mkono wangu na mhuriflakiri ya Baraza hili leo tarehe
11122020,

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KTK MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO.

TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MADAI/TARAKA/MIRATHI;NAMBA:330..2020
M coveerssesssssessssessssssssss JOHN WAZIRI
DHIDI YA
MA@iWazwevrersenes JOHN SEVELIN@MGONA
Kwa JOHN SEVELIN@MGONA WA MBEZI DAR ES SALAAM.
Ombi la Mdai: ... JOHN WAZIRI
PESA SH. 4,400,000/=

Madai ya: ...

Unatakiwa kuudhuria hapa mahakamani katika shauri
tajwa hapo juu bila kukosa.Shauri limepangwa kusikilizwa
mnamo tarehe 07 mwezi 12 mwaka 2020 saa 02:30
Asubuhi/alasiri.

Angalia kama hukuudhuria/hamkuudhuria siku iliyotajwa
hapo juu.Mahakama ikidhibitisha kama
umepokea/mmepokea kuitwa shaurinihii itaweza kutoa
hukumu kuwa umeshindwa /mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii
leo tarehe 26 mwezi 11 mwaka 2020.

116028702

KUPOTEA KWA CHETI

RICHARD ALLY MPANDUZI anatangaza
kupotelewa kwa cheti cha kidato cha
nne chenye index namba $0729-0089
kilichotolewa na baraza la mitihani
kupitia shule ya secondary MSOLWA
mwaka 2011,yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa
DAR/CHA/RB/825798/2020.

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

VICTOR LAZARO SWAI
Anatangaza kupotelewa
na kadi ya gari yenye
namba ya usajili
MC 846 CBZ
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa Kituo Cha Polisi
Taarifa ya Polisi
ARU/ARU/RB/561681/2020

116029302

Nipa

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNIYA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MIJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;342/2020

Ombi la MASHAKA ATHUMANI
KIMANGA, Kuteuliwa msimamizi wa mirathi
marehemu ATHUMANI SAID KIMANGA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria  shaurini  mnamo  tarehe
15/12/2020 kabla ya muombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.Wosia ya
marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 13/11/2020.

116028902

usikose Gazeti

CHETI KIMEPOTEA

LAURENT JIGALU IPINDA
anatangaza kupotelewa na cheti
cha kidato cha nne chenye No.
S.1460/0021 kilichotolewa na
shule ya secondary MWANHALA
mwaka 2016. yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi.taarifa
ya polisi: NUN/RB/1296/2019.

NJOO UTANGAZE

BIDHAA YAKO

KWA BEI NAFUU SANA

lako

la Nipashe Kila siku

he

MWANGA WA JAMIT

Tupigie

O/78225367/76

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Na Adam Fungamwango

GUMI ilirushwa ambayo

ilikusudiwa kutua kwe-

nye taya. Hii aliikwepa.

Tayari adui alitambua
kuwa mpinzani wake ameangusha
bastola, hivyo asingeweza kum-
fanya lolote. Alikosema. Eddy aliik-
wepa kwa ustadi iliyomshangaza
mtu huyo. Wakati akishangaa,
Eddy alirusha mateke mawili yali-
yokwenda sawia kwenye kwenye
kifua cha jamaa yule.

Hapo ndipo alipogundua
kuwa hakuwa mbele ya mtu wa
kawaida. Ni mjuzi hasa. Akaamua
kubadilisha mipigo. Aliachia teke
la kuzunguka, ambalo limpata
Eddy kwenye mbavu. Alijifanya
ameumia sana.

Hakujua kuwa alidanganywa.
Eddy ni mpelelezi maarufu nchini
Tanzania ambaye amefundishwa
vitu vingi vya kikomandoo, hivyo
teke lile lisingemtoa kwenye reli.

Alienda mzima mzima kwa
lengo la kutaka kummaliza, baada
ya kuona amemlegeza. Alikiona
cha moto. Eddy alipeleka mapigo
matatu ya karate mbili za kifua na
moja ya tumbo, ikamrusha hatua
kadhaa nyuma na kuanza kutapi-
ka damu.

Tukio lile lilimuogopesha sana
mwenzake na kumfanya atete-
meke mwili mzima. “Hallo hallo
Makao Makuu. Naomba mje na
kikosi hapa, kuna kikundi cha wa-
halifu hapa kilituvamia. Sijajua nia
yao, lakini hayo mengine tutayajua
ofisini, naomba askari na gari la
wagonjwa, pamoja na la kukokota
magari mabovu” alipiga simu ofisi-
ni kwake.

Saa yake ilimuonyesha im-
etimua saa tatu usiku. Magari yali-
wasili na kuwachukua wote. Yeye
hakuondoka.

Alirejea kwenye makaburi al-
ipozikwa Patiyo na Grace. Alimku-
ta Shani akiwa amelala kifudifudi
kama alivyoambiwa. Lakini akiwa
anatetemeka kwa hofu.

“Yameisha mpenzi. Tumepona,
sasa tunaweza kwenda nyumba-
ni.”

“Nimesikia milio ya risasi nika-
jua wameshakuua mpenzi wangu,
niliogopa sana.”

“Wasingeweza kumuua mlinzi
wa Shani.”

“Kwani walitaka kumuua nani?”

“Wote sisi wawili.”

Ni wiki moja imepita tangu
tukio hilo kutokea. Eddy alikuwa
amewaagiza watu wa idara yake

Kwa jinsi
sakata zima
alivyolif-
uatilia,
aligundua
kuwa in-
awezekana
Jim akawa
amewakodi
watu wale-
wale ambao
walimuua
mdogo
wake
Patiyo bila
yeye Kujua
ili wamuue
Shani.

ILISEMWA hapo zamani kuwa dunia inaharibiwa na vitu viwili tu. Mapenzi na mali. Vitu hivi vinaweza
kumfanya binadamu aende popote, afanye chochote kile ili awenavyo, wengine wanakwenda mbali
zaidi mpaka ikiwezekana hata kutoa uhai wa wenzao.
Shani, binti wa kitajiri anapitia kwenye mikasa mikubwa mizito ya kupotezwa kwa wazazi wake na
kumsababishia ukiwa na mawazo tele. Wakati ikionekana binti huyo pekee kwa wazazi wake akielekea
kurithi utajiri wa wazazi wake, kiu ya damu inaanza kuwaingia baadhi ya ndugu za wazazi wake ili
apoteze maisha, wao waweze kumiliki mali hizo. Hapo ndipo uhai wa Shani unapokuwa matatani na
patashika nguo kuchanika inapoanza. Fuatilia mkasa huu kuburudisha, kuelimisha na kusikitisha.

kuwashughulikia watu hao ili waseme
ni nani alikuwa amewatuma.

Kazi ilifanyika ingawa si kirahisi
kama walivyotarajia. Walionekana
kuwa ni wahalifu waliokubuhu.

Akiwa kwenye kiti chake cha ku-
zunguka alionekana kama mmoja wa
maafisa kijana.

Alikuwa tofauti na yule wa wiki moja
iliyopita. Yule aliyekuwa akipigana na
maharamia maeneo ya Kinondoni
Mwembejini Makaburini jijini Dar es
Salaam. Yule aliyewashangaza wali-
otumwa kazi hiyo ambayo ilionekana
kuwa nyepesi kama kuua mbu, lakini
ikawa nzito kama kubeba gunia la mi-
sumari na kulivusha ng'ambo ya ba-
hari.

Mlango wa ofisi wake ulifunguiliwa.
Aliyeingia ni mmoja wa wasaidizi
wake.

Amour alikaa kwa heshema pkwe-
nye kiti kinachoangalia na bosi wake.

Mkononi alikuwa ameshika karatasi
mbili. Alitazama usoni bosi wake na
akaanza kueleza.

“Bosi nimekuletea taarifa, baada ya
kazi kufanyika kwa wale wahalifu.”
Alisema na kuondoa macho yake
kumtazama bosi wake, yakaelekea
kwenye karatasi.

“Baada ya kuwatingisha, kuna mam-
bo tumeyafahamu. Nimekuja kukupa
mrejesho.

Wa kwanza anaitwa Tamim Hussein.
Huyu jamaa anaonekana ndiye hatari
zaidi kuliko wenzake. Ni mtaalam wa
shabaha. Huyu ni jambazi hatari sana.
Ndiye anayetumiwa kulennga shaba-
ha. Bosi tumegundua kuwa amesh-
iriki matukio mengi sana. Hata lile la
kumuua Patiyo na mkewe Grace, yeye
ndiye aliyefanya kazi hiyo.” Alisema
Amour na kumuona bosi wake aki-
kunja sura.

Hiyo ilimshtua Eddy. Lakini pia il-
impa faraja. Siku zote alikuwa akipiga-
nia suala ya mpenzi wake Shani limal-
izike, ili aanze kuchunguza juu ya kifo
cha shangazi yake Grace na mumewe
Patiyo. Lakini kama ni kweli mtu huyo
ndiye aliyetumika kulenga shabaha,
basi kazi itakuwa imekwisha. Atakuwa
ameua ndege wawili kwa jiwe moja.

“Mwingine ni Michael Sabuni. Huyu
ana uwezo mkubwa wa sanaa za mapi-
gano. Naye hukodiwa kwenye matukio
ya kihalifu. Inasemekana na yeye aliku-
wepo kwenye kundi lililoua maharusi
mwaka mmoja uliopita.” Amour alizidi
kushusha data.

Eddy alitambua kuwa huyo ndiye
yule aliyepigana naye.

“Bosi pia kuna Tofiki Seif. Huyu
ndiye dereva wao. Katika dodosa tu ni
kwamba ana uwezo mkubwa wa kue-
ndesha gari kwa kasi. Aliwahi kuwa
bingwa wa mbio za magari miaka

Mtunzi anapatikana (0716 350534)

kadhaa nyuma. Kwa sasa majambazi
wanamtumia kwenye shughuli zao. Wa
mwisho wanaitwa Fadhili Kidaga, huku
ni kama ndiye bosi wa msafara mzima
ambao ulikuwa unakufuata.” Amour
alinyamaza na kumtazama bosi wake.

“Labda katika kuwabana wamesema
ni sababu gani alikuwa wananifuata, na
pia nani aliwatuma?” Eddy alimuuliza
Amour.

“Bosi hapa inaonyesha kuwa lengo
lao lilikuwa siyo kukuua wewe. Wali-
taka kumuua msichana uliyekuwa
umeongozana naye, ila kama ikioneka-
na kuna ulazima basi na wewe uuawe,
lakini haswa ni huyo msichana.”

“Wamewaambia ni nani yupo nyuma
ya huu mpango?”

“Jim ndiye aliyewatuma. Na bosi tu-
livyofuatilia, tumegundua kuwa Jim
ni ndugu wa George na Paul ambao
tuliwakamata hivi karibuni kwa kosa
la kula njama ya kumuua Fikiri kwa
sumu.”

“Basi kazi nzuri. Ila kuna nyongeza ya
kazi hapa. Kwanza kabisa fanyeni kila
njia, ili huyo jamaa Jim na ndugu yake
Ben wakamatwe sawa?”

Amour aliitikia na kuagana na bosi
wake. Eddy alirusha ngumi ya ushindi
hewani. “Kazi inakaribia kwisha.” ali-
jisemea moyoni.

Kitendawili tayari kinaonekana kuwa
kimeshaanza kuteguka. Alijjua kuwa
Jim na Ben ndiyo waliowatuma hawa
jamaa kumuua Shani. Na hii ni baada
ye ndugu zao kukamatwa. Na hata wao
wenyewe wamejificha. Hawajulikani
walipo kwani hata kwao hawaishi hapo
kwa sasa.

Kingine, kwa namna ambayo hakuta-
rajia tayari ameshapata mtu ambaye
anahusika na mpango wa kumuua
baba yake Shani, Patiyo mkewe Grace
ambao walikuwa wametoka kufunga
ndoa mashaa kadhaa tu yaliyopita.

Kwa jinsi sakata zima alivyolifua-
tilia, aligundua kuwa inawezekana Jim
akawa amewakodi watu walewale am-
bao walimuua mdogo wake Patiyo bila
yeye kujua ili wamuue Shani.

Anachojua kuwa Jim na ndugu zake
wanataka kumuua Shani kwa sababu
ya uchu wa mali, lakini kitu ambacho
kimekuwa bado kinamuumiza kichwa
je, Patiyo na shangazi yake Grace wali-
uawa kwa sababu gani?

Akainua simu ya mkononi. “Amour,
nimesaahau kitu. Namhitaji Tamim
Hussein kwenye eneo la tukio sawa?”
Akakata simu baada ya kujibiwa.

Alijia kwa sababu Tamim anatajwa
kuhusika na tukio hilo, basi ni yeye ndi-
ye atakayekuwa anajua ni nani aliyewa-
tuma kumuua Patiyo na mkewe na kwa
sababu gani.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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LONDON, England

IMU za Arsenal na Tottenham

Hotspur zimeripotiwa zipo

kwenye mbio moja za kuwania

saini ya nyota wa Salzburg,
Dominik Szoboszlai.

Szoboszlai mwenye umri wa mi-
aka 20, amekuwa akihusishwa na
uhamisho wa kutoka Salzburg
baada ya kung’ara kwenye klabu
hiyo ya nchini Austria.

Huku pia klabu nyingine
saba kubwa za Ulaya zikiwa
pia zinamkodolea macho
mchezaji huyo wa kima-
taifa wa Hungary.

Arsenal na Tot-
tenham tayari zime-
onesha kuwa ndio
zinaongoza kwenye
mbio za kuwania
saini hiyo ya nyota
huyo wa Salzburg,

Szoboszlai, kwa
mujibu wa Euros-
port.

Lakini ripoti
zaidi  zinasema
kwamba, RB
Leipzig anaoneka-
na kuwa na nafasi
nzuri zaidi ya kushinda
kwenye mbio za kuwania
saini ya nyota huyo.
Klabu za AC Milan na Atletico Ma-
drid nazo zimeripotiwa kuwa na nia ya
kuiwania saini ya mchezaji huyo.

Klopp athibitisha
kipa Allison nje
wiki mbili

LIVERPOOL, England

GOLIKIPA wa Liverpool, Alisson, atakuwa nje ya dimba
kwa kipindi cha wiki mbili kwa mujibu wa Kocha Jurgen
Klopp.

Alisson alikosa mchezo wa Ligi ya mabingwa Ulaya
dhidi ya Ajax baada ya kupata jeraha la nyama za paja
katika sare dhidi ya Brighton Jumamosi iliyopita,.

Na nyota huyo wa kimataifa wa Brazil hatakuwa se-
hemu ya mchezo wa Ligi Kuu dhidi ya kwa Wolves Ju-
mapili na dhidi ya FC Midtjylland kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

“Sio covid 19,” alisema Klopp akiiambia BT Sport.
“Amepata majeraha na atakuwa nje ya dimba kwa
wiki mbili, hivyo hatutakuwa nae kwa sasa.”
“Sijawahi kusikia juu ya misuli ambao ni siku nne
au tano tu kwa hivyo itakuwa siku 10 hadi 14, nadhani.”
aliongeza Klopp.

Zidane hana
mpango wa
kujiuzulu

MADRID, Hispania

KOCHA wa Real Madrid, Zinedine
Zidane, amesema kuwa “hatajivzulu”
hata baada ya kufungwa na Shakhtar
Donetsk na kufanya matumaini ya
kuingia kwenye raundi ya 16 bora
va Ligi ya mabingwa Ulaya kuwa
magumu.
Real Madrid ambao ni wafalme
wa ligi ya mabingwa Ulaya wakiwa
wamelitwaa taji hilo mara 13, wana-
shika nafasi ya tatu kwenye msimamo
wa kundi B, huku timu zote nne ziki-
wa zina nafasi ya kufuzu hatua raundi
ya mwisho ya mechi wiki ijayo.
Real ni lazima iifunge Borussia
Monchengladbach ili iweze kusonga
mbele.
“Sitajivzulu, siwezi,” alisema
Zidane baada ya kufungwa ma-
bao 2-0 na Shakhtar akiwaam-
bia waandishi wa habari.
“Nina nguvu zinazohitajika
kubadilisha hali na nitafanya
Kila linalowezekana. Pamoja
na wachezaji wangu.
Hiyo ilikuwa ni mara ya
pili kwa Real kushindwa na
Shakhtar msimu huu.
Shakhtar Donetsk hai-
kuwa imeshinda mechi
yoyote ile kati ya tatu
za ligi ya mabingwa
tangu ilipoicharaza
Real Madrid mnamo
mwezi Oktoba.
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Gattuso apewa
mkataba
mpya Napoli

NAPLES, Italia

GENNARO Gattuso amekubali mkataba
mpya na miamba wa Ligi Kuu ya ltalia,
Serie A, Napoli, kwa mujibu wa Mkuru-
genzi, Cristiano Giuntoli.

Gattuso mwenye umri wa miaka 42,
kwa sasa mkataba wake na Napoli
unamalizika mwishoni mwa msimu huu
baada ya kuchukua mikoba ya Carlo
Ancelotti, Desemba mwaka jana.

Tangu achukue mikoba hiyo, kocha
huyo wa zamani wa Milan, Gattuso
ameiongoza Napoli kushinda taji la
Coppa Italia msimu wa 2019-20 likiwa
taji la kwanza kwa klabu hiyo tangu
mwaka 2014.

Giuntoli aliulizwa kuhusu majali ya
Gattuso baada ya kutoka sare ya 1-1 na
AZ kwenye Ligi ya Europa Alhamisi.

“Najua wanasheria wanabadilishana
mikataba,” alisema Giuntoli akiiambia
Sky Sport Italia.

“Tumefikia makubaliano na mkataba
ulikwisha andikwa wiki hii. Sidhani
kama kutakuwa na tatizo lolote.”

Napoli ipo nafasi ya tano kwenye
msimamo wa Ligi Kuu vya lItalia, Serie
A, msimu huu, ikipitwa pointi sita na
vinara Milan baada ya mechi tisa.

Gattuso na Napoli kesho Jumamosi
watakwenda kucheza na Crotone.

Messi anataka zaidi ya fedha
Barcelona - Laporta

BARCELONA, Hispania

LIONEL Messi anataka zaidi
ya fedha pale Barcelona, huku
mgombea wa urais Joan Laporta
akisisitiza nyota huyo hana fu-
raha kwa sababu ya timu kukosa
mafanikio.

Majaliwa ya Messi yamebakia
kuwa kitu muhimu kwa miamba
hao wa LaLiga, Barca, baada ya
kuomba kuondoka baada ya
msimu mbaya wa 2019-20.

Mshindi huyo mara sita wa
Ballon d’Or alikuwa akihusishwa
na mpongo wa kujiunga na mi-
amba wa Ligi Kuu ya England,
Manchester City kabla ya kua-
mua kubakia nchini Hispania,

ingawa sasa amekuwa akitajwa
kuwaniwa na mabingwa wa
Ligue 1, Paris Saint-Germain na
Inter Milan.

Rais wa muda wa Barca, Car-
los Tusquets, amesema klabu
hiyo ilitakiwa kumuuza Messi
katika dirisha lililopita kutokana
na matatizo ya kifedha baada ya
mlipuko wa virusi vya corona.

Lakini Laporta, ambaye
anawania urais katika uchaguzi
unaofanyika Januari 24 mwakani
baada ya kujiuzulu kwa Josep
Maria Bartomeu oktoba, am-
ezungumzia kuhusu Messi.

“Leo anaitaka Barcelona,”
alisema raia huyo wa zamani La-
porta - ambaye alikuwa kwenye

nafasi hiyo kutoka mwaka 2003
hadi mwaka 2010 akiiambia re-
dio Marca and COPE.

“Kitu ninachotaka kurudisha
ni furaha. Ni swali kuhusu fedha,
unatakiwa kutengeneza timu ya
ushindi.

“Leo amedanganywa na hilo
ni pigo kubwa. Yeye ni mshindi
na hawezi kusima ma na kuona
timu nyingine zikishinda Ligi ya
mabingwa Ulaya.

“Mara ya mwisho nimezung-
umza nae Oktoba. Nina furtaha
kubwa kwake kwa kile alichoki-
fanyia Barcelona. Tangu akiwa
na umri wa miaka 16 ni mtu wa
aina yake.”

KUMUUZA

MBAPRE

WATKIMBAA

MESSI

PARIS, Ufaransa

ARIS Saint-Germain italazimi-

ka kumuuza Kylian Mbappe

kama watamsajili nyota wa

Barcelona, Lionel Messi, kwa
mujibu wa Diario AS.

Neymar alizungumzia kuhusu Messi
baada ya kuripotiwa kwamba anataka
kucheza tena na nyota huyo wa kima-
taifa wa Aregentina.

Neymar alifurahiaa mafanikio waka-
ti akicheza na Messi kule Barcelona
kabla ya kuondoka kwa ada iliyoweka
rekodi mwaka 2017.

Na sasa Neymar anataka tena kuche-
za na Messi na kuna uwezekano mkub-
wa kwamba akatua pale Barcelona.

Messi amekuwa akihusishwa na
mabingwa hao wa Ligi Kuu ya Ufaran-
sa, Ligue 1, PSG baada ya Neymar kue-
leza nia yake ya kutaka kuungana na
mshindi huyo mara sita wa Ballon d'Or.

Na Messi akitua kwa miamba hao wa
mji mkuu wa Ufaransa, Mbappe anawe-
za kuuzwa kwenda Real Madrid.
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DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

WOODWARD:

NA

® ® @ Kile kinachotokea dimbani kwa uhakika
kabisa tuko pamoja naye...

MANCHESTER, England

AKAMU mwenyekiti

Mtendaji wa Manchester

United, Ed Woodward

kwa mara nyingine ame-
muunga mkono Ole Gunnar Solskjaer
na kusema mipango ya muda mrefu
wa klabu hiyo ipo na raia huyo wa
Norway.

Solskjaer anakaribia miaka miwili
tangu ateuliwe kuwa kocha wa Unit-
ed, awali akipewa majukumu kwa
muda kabla ya kupewa mkataba wa
kudumu na amekuwa akishutumiwa
kwa muda mrefu.

Alianza kuwa kwenye presha

baada ya kufungwa na Arsenal na
Istanbul Basaksehir mwezi uliopita,
lakini Woodward amesema klabu ipo
pamoja na mshambuliaji wake huyo
wa zamani.

“Kile kinachotokea dimbani kwa
uhakika kabisa tuko pamoja naye.
“Ingawa mambo yamebadi-

lika kwa kucheza bila
mashabiki uwanjani,
tumeona mambo mengi
na nina uhakika kwamba
mambo yatabadilika.

“Tulicheza mechi 14 bila kufungwa

na tukamaliza nafasi ya tatu msimu
uliopita na tukapata ushindi mkubwa

dhidi ya PSG na RB Leipzig kwenye
mechi ya marudiano kwneye Ligi ya
mabingwa msimu huu.

“Bilashaka tunatambua kwamba
hii ilikuwa ni kazi kubwa na mafani-
kio makubwa kwa timu na sasa tuna-
hitaji kushinda mataji.

“Lakini tumeona ishara uwanjani
na kwenye mazoezi na tuna imani
kubwa kwamba tuna nafasi ya ku-
fanya vizuri na Ole kuendelea kuwa
kocha wetu.

“Tuko pamoja na Solskjaer na
tunamuunga mkono kwa asilimia
100, tutampa ushikirikiano wote
wakati wa dirisha la usajili la
Januari.”

AGOMBEWA ARSENAL, CHELSEA

ARSENAL na Liverpool zipo kwenye mbio moja
kumwania kiungo wa kati wa Brighton na Mali, Yves Bis-
souma mwenye umri wa miaka 24. (Talksport)

RUDIGER, TOMORI KUONDOKA

MLINZI wa Chelsea, Antonio Rudiger, 27, na mlinzi
wa England, Fikayo Tomori, 22, wanaweza kuondoka
kwenye klabu hizo wakati wa dirisha la Januari.

MILIK AWANIWA

KLABU za Tottenham Hotspur, Everton na Atletico
Madrid zinamfuatilia kwa karibu mshambuliaji wa
Napoli, Arkadiusz Milik mwenye umri wa miaka 26 raia
wa Poland. (AS)

IBSEN KUSAJILIWA WEST HAM

KLABU ya West Ham imeripotiwa inataka kumsajili
mlinzi wa timu ya taifa ya Denmark chini ya umri wa
miaka 21, Frederik Alves ITbsen mwenye miaka 20, ku-
toka Silkeborg kwa pauni milioni 1.2 wakati wa dirisha
dogo la Januari. (Sky Sports)

DEMBELE NA MKATABA MPYA

KLABU ya Barcelona imeanza mazungumzo na
mshambuliaji wa Ufaransa, Ousmane Dembele, 23,
kuhusu mkataba mpya, huku Manchester United nao
wakiendelea kumsaka mchezaji huyo. (ESPN)

SOLSKJAER AFUKUZWE

MANCHESTER United wanapaswa kumfuta kazi ko-
cha wake, Ole Gunnar Solskjaer na nafasi yake ichuku-
liwe na ama Mauricio Pochettino, Antonio Cone au
Diego Simeone, amesema mmiliki wa zamani wa Crystal
Palace, Simon Jordan. (Talksport)

ROONEY NA UKOCHA

WAYNE Rooney amesema bado anapendelea kuwa
kocha wa kudumu katika klabu ya Derby County, licha
ya mchezaji mwenzake wa zamani wa England, John
Terry kuhusishwa na kazi yake. (Goal)

ZAHA ASAJILIWE ARSENAL

ARSENAL wanatakiwa kumsajili mshambuliaji wa kati
wa Crystal Palace raia wa Ivory Coast, Wilfried Zaha,
mwenye umri wa miaka 28, kwa mujibu wa David Sea-
man, ambaye alishinda mataji matatu ya ligi na vikombe
vinne vya FA akiwa na washikabunduki hao. (Evening
Standard)

MOURINHO NA UKOCHA

KOCHA wa Tottenham Hotspur, Jose Mourinho mwe-
nye umri wa miaka 57, anaamini kuwa bado ana miaka
15 hadi 20 iliyobaki katika kazi yake ya kufundisha,
ikimaanisha kuwa anataka kuendelea kuwa kocha hadi
akiwa na umri wa miaka 70 na zaidi. (Sport)

TORREIRA ANA NAFASI ARSENAL

KIUNGO wa Arsenal, Lucas Torreira, mwenye umri
wa miaka 24, bado ana nafasi pale Emirates licha ya sasa
kupelekwa kwa mkopo kule Atletico Madrid, amesema
Gilberto Silva. (Sun)
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Salamba kuiokoa
Rabita

Na Saada Akida

MSHAMBULIAJI wa Namungo FC, Adam
Salamba, atakosa mechi ya marudiano
dhidi Al Rabita FC ya Sudan Kusini kwenye
kombe la Shirikisho Barani Afrika, utakao-
pigwa kesho Jumapili, uwanja wa Azam
Complex.

Salamba aliumia katika mchezo wa
kwanza wa kombe hilo uliopigwa katika
uwanja huo huku Namungo iliibuka na
ushindi wa mabao 3-0 katika mchezo huo
Al Rabita wakiwa ugenini.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Kocha Mkuu wa Namungo, Hemed Mo-
rocco, alisema watamkosa Salama am-
baye amepata majeraha katika paja ila
wachezaji walibakia wako fiti.

Alisema mbali na kumkosa nyota huyo
ana imani va kufanya vizuri katika mechi
hiyo ya marudiano kuhakikisha wanavuka
hatua ya pili ya kombe hilo.

Mambeza kideoni

Na Sabato Kasika

NYOTA wa muziki wa kizazi kipya,
mwanadada Pamela Daffa (Pam D),
ambaye sasa anatamba na wimbo mpya
wa ‘Mambeza’, amesema anajiandaa
kutambulisha video wiki ijayo.

Akizungumza na gazeti hili, msanii
huyo anasema alipanga kutambulisha
video hiyo mwezi uliopita, lakini
akashindwa kutokana na matatizo ya
mtandao, na hivyo kulazimika kusubiri
hadi hali iwe nzuri.

Msanii huyo amesema, katika wimbo
huo unaotamba sasa, amemshirikisha
mwimbaji mkongwe wa muziki wa
mwambao Patricia Hilary. aliyewahi
kutamba na nyimbo mbalimbali ukiwamo
wa ‘Ewe Njiwa Peleka Salaam'.

Aidha, amesema tangu aanze muziki
wa Kizazi kipya amekuwa akiwashirikisha
wasanii mbalimbali wa muziki wa Kizazi
kipya, dansi na hata taarab, kwa lengo la
kupata ladha tofauti katika nyimbo zake.

Wanariadha wa timu ya Mkoa wa Dar es Salaam wakifanya mazoezi katika Uwanja wa Benjamin Mkapa kuji-
andaa na mashindano mbalimbali yanayotarajiwa kufanyika hivi karibuni. PICHA: JUMANNE JUMA

SIMBA

Na Adam Fungamwango

LABU ya Simba imesema kuwa

mpaka sasa haina mpango

wa kumrejesha mchezaji wao

aarufu wa zamani, Emmanuel

Okwi, huku ikidai kuwa ina mpango wa

kusajili wachezaji wawili kuongezea ngu-
vu kikosi.

Mkuu wa Idara ya Habari na
Mawasiliano Klabu ya Simba,
Haji Manara, amesema kuwa

mpaka sas hakuna mpango
wowote wa kumrejesha
Mganda huyo ambaye ni
kipenzi cha wanachama na
mashabiki wa Simba.

“Binafsi kama mimi ukiniambia ninge-

penda arudi, ni rafiki yangu sana, lakini
mpaka sasa kama klabu bado haijawa na
mpango huo, labda hapo hapo baadaye
siku za usoni,” alisema Manara.

Manara amemaliza uvumi wa baadhi
ya vyombo vya habari na mitandao ya ki-
jamii kudai kuwa Simba iko mbioni kum-
rejesha tena kwa mara ya tatu mchezaji
huyo ambaye amekuwa akiipa heshima
klabu ya Simba kila anaporejea, kuto-
kana na hali yake ya kujituma na upam-
banaji, akiwa anaibeba timu ya Simba

kwenye mechi kubwa.

Kwa sasa mchezaji huyo anaichezea
klabu ya Ligi Kuu nchini Misri El Ittihad.

Okwi alisajiliwa na Simba mwaka
2009, akitokea SC Villa ya Uganda na
akauzwa 2013 kwenye klabu ya Etoile
du Sahel ya Tunisia, lakini mwaka mmo-
ja baadaye akarejea SC Villa kabla ya
kutimkia Yanga ambako alicheza kwa
muda mfupi, akarejea Simba ambapo ali-
cheza hadi 2015, akaelekea Sonderjyske
ya nchini Denmark, lakini alirejea tena
Simba 2017 hadi 2019 ambapo alielekea
nchini Misri.

Wakati huo huo, klabu ya Simba imese-
ma kuwa iko mbioni kusajili wachezaji
wawili kwa ajili ya kukiongezea nguvu
kikosi chao.

Mwenyekiti wa klabu hiyo, Mwina Ka-
duguda, alisema kuwa baada ya kumsaji-
li kiungo mkabaji Thadeo Lwanga kutoka
nchini Uganda, ina mpango wa kusajili
mashambuliaji mmoja na beki mmoja.

SportPesa watambulisha
Kasino kwenye simu janja

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya michezo na burudani
SportPesa, imeendelea  kuonyesha
ubunifu kwa wateja wake kwa kutam-
bulisha programu maalum ya mchezo
wa Kasino kwa watumiaji wa simu janja
(android).

Hii ikiwa ni muendelezo kwa awamu
nyingine baada ya kutambulisha hudu-
ma hii kwa watumiaji kupitia tovuti yao
ya WWWw.sportpesa.co.tz

Akizungumza mara baada ya uzinduzi
huo Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugen-

zi SportPesa Tanzania ,Tarimba Abbas
alisema: “Ni furaha kubwa kwetu kuzin-
dua rasmi huduma ya mchezo wa kasino
kwa watumiaji wa simu za android kwa
kuweza kupakua aplikesheni yetu ya Ka-
sino kupitia link maalum kupitia simu
zao za mkononi.

“Ndani ya SportPesa Kasino kuna
michezo zaidi ya mia moja huku ikimpa
nafasi mchezaji kuweka dau kuanzia Sh.
20 kulingana na mchezo.

“Hii ni nafasi njema kwa mteja wetu,
kwani tumempa uwezo wa kuhamisha
fedha kutoka kwenye pochi ya kubet

michezo mbalimbali na kuweka kwenye
pochi ya Kasino bila gharama yoyote,”
alisema.

Alisema lengo kuu pamoja na kubu-
rudisha na kumpa fursa mteja kuzidi ku-
furahia huduma zao huku wakiendelea
kutoa huduma saa 24 kwa ubunifu wa
hali ya juu.

“Hadi sasa SportPesa imeongeza
masoko mbalimbali kupitia tovuti yao
ya www.sportpesa.co.tz kama Jenga bet,
Jackpot, Michezo halisi huku vyote hivi
vikipatikana wa watumiaji wa mitandao
yote ya simu.
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Nipashe

Wachezaji wa timu ya LSL, wakishangilia ubingwa na kombe lao baada ya kuifunga timu ya Ballymun mabao 4-2 na

Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

SIMBA ‘TIK TAKA’
KWA MKAPA LEO

® ® ® Ni katika mechi yao dhidi ya Plateau ya

Nigeria, Sven atabiri mchezo mgumu...

Na Adam Fungamwango

AWAKILISHI wa Tanzania

kwenye michuano ya Ligi ya

Mabingwa Afrika, Simba, leo

wanatarajia kujitupa kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa kucheza
mechi ya mkondo ya pili dhidi ya Plateau
United ya Nigeria, kuwania kuingia raundi
ya kwanza ya michuano hiyo.

Mechi hiyo inatarajiwa
kucheza saa 11:00 jioni,
huku mabingwa hao wa

Tanzania wakiwa na kumbu-
kumbu ya kushinda bao 1-0
ugenini kwenye Uwanja wa
New Jos, Abuja nchini Nige-

ria Jumapili iliyopita.

Katika mechi hiyo, Simba inahitaji ushin-
di au sare yoyote ile ili asonge mbele na
kukutana na mshindi kati ya FC Platinum

ya Zimbabwe na Costa do Sol ya Msumbuji
kwenye mechi ya raundi ya kwanza.

Hata kama itapoteza, Simba inatakiwa
ipoteze kwa mabao 2-1 tu, ambapo ita-
songa mbele kutokana na bao la ugenini,
zaidi ya hapo itakuwa imetolewa kwenye
michuano hiyo, lakini kama itafungwa bao
1-0 timu hizo zitalazimika kupigiana mik-
waju ya penalti tano tano.

Kocha Mkuu wa Simba, Sven Vanden-
broeck, amesema kuwa mechi itakuwa
ngumu kutokana na wapinzani wao kuwa
ni wazuri, lakini amewaandaa wachezaji
wake kupambana kwenye mechi ya nyum-
bani ikiwa mbele ya mashabiki wa klabu
hiyo kama ilivyofanya kwenye mechi ili-
yopita.

“Tuna dakika zingine 90, Plateau United
ni timu nzuri na ina wachezaji wazuri wa-
naocheza kwa kasi na kutumia nguvu, la-
kini tumejiandaa na mechi hii ili tusonge
mbele,” alisema kocha huyo.

Kocha huyo pia alieleza kufurahishwa
na kiwango cha uzuiaji kilichoonyeshwa
na wachezaji wake mechi iliyopita na kuo-
nyesha kuwa hali hiyo ni nzuri kwa mechi
ya leo na za baadaye kwani, tayari vijana
wake wameimarika kwenye hilo.

Simba itabidi iwachunge wachezaji ha-
tari wa timu hiyo kama Sunday Adetunji,
Gabriel Wassa, Saed Jibril na Issa Ndala
ambao waliwasumbua sana mabeki wa
timu hiyo, wakiongozwa na kipa Aishi
Manula.

Kwenye mechi iliyopita, Simba ilipata
bao pekee dakika ya 53 likifungwa na Cleo-
tus Chama na kuifanya timu hiyo kuone-
kana kama imetangulia mguu mmoja kut-
inga raundi ya kwanza.

Simba ina kumbukumbu ya kutolewa
kwenye raundi ya awali msimu uliopita
dhidi ya UD Songo, huku mwaka 2018 ikifi-
ka hatua ya robo fainali na kutolewa na TP
Mazembe kwa mabao jumla ya mabao 4-1.
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Kaze
azungumzia
ubingwa
Yanga

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga, Cedric
Kaze (pichani chini), amesema
suala la ubingwa kwao lipo chini
yva wachezaji kuendelea kujituma
na kupambana katika kutafuta
matokeo kwenye michezo yao
yote ya Ligi Kuu Tanzania Bara.
Akizungumza na gazeti hili

anaendelea kusisitiza wachezaji
wake kutimiza malengo yao ili
kuchukuwa ubingwa na kutotoka
katika nafasi hiyo ya kwanza
waliyopo.

Alisema baada ya kumalizika
kwa mechi yao dhidi ya JKT
Tanzania alikaa na kuzungumza
na wachezaji wake, na kuwataka
kuendelea na kasi hiyo waliyoi-
anza katika mzunguko wa kwan-
za kabla ya kwenda wa pili.

“Tunaendelea kuimarisha kikosi
changu, wachezaji wanapambana
kuhakikisha timu inabaki kileleni,

malengo yetu
ni kuendelea
kuongoza
hadi mwisho
wa ligi,”
“Hakuna
mbinu zaidi
va Ku-
fika huku ni
wachezaji
kujituma
na kujitolea
wakati wa
kutafuta
ushindi ka-
tika mechi zi-
lizopo mbele
yetu,” alisema Kaze.

Alisema kwa sasa anaendelea
kuwapa mbinu washambuliaji
wao kuwa makini na watulivu
hasa wanapopata nafasi uwanjani
katika mechi zao za ligi hiyo.

“Suala la ubingwa ni juhudi na
kupambana kwa wachezaji ku-
hakikisha tunachukulia umuhimu
kila mechi kutafuta ushindi kwa
sababu ligi ni ngumu,” alisema
Kaze.

Yanga ipo nafasi ya kwanza
ikiwa na pointi 31 inafuatiwa na
Azam FC iliyo nafasi ya pili na
pointi 26 zote zimecheza mechi
13 huku Simba ikiwa nafasi
ya tatu na pointi 23 baada ya
kucheza mechi 11.
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