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Rais John Magufuli, akiwa na Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi, Jenerali Venance Mabeyo na Balozi wa Ujerumani nchini, Regine 
Hess, wakifunua pazia kuashiria uzinduzi wa karakana kuu ya Jeshi la Wananchi wa Tanzania (JWTZ), Lugalo, jijini Dar es Sa-
laam jana. PICHA: IKULU
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Mmiliki wa mabasi ya J4 Express
ahukumiwa kunyongwa hadi kufa
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Magufuli sasa avalia 
njuga virusi Corona
Ataka tahadhari, elimu itolewe kila kona, nchi jirani Kenya, Congo 
zatikiswa…Endelea ukurasa wa 2

BAA LA CORONA 
KENYA na Ethiopia zime-
thibitisha kuwa na wagonjwa 
wa Corona huku Waziri Mkuu 
wa Canada, Justin Trudeau, 
akilazimika kuwekwa kar-
antini kwa siku 14 baada ya 
mkewe, Sophie Gregoire, 
kukutwa na virusi hivyo. 
Chukua tahadhari.
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Vigogo Chadema mbaroni 
Mbowe akitoka gerezani 
Na Mary Geofrey

WAKATI Mwenyekiti wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (Chadema), Free-
man Mbowe, akilipiwa faini na kutoka ger-
ezani, baadhi ya vigogo wa chama hicho wa-
likamatwa na vyombo vya dola walipokuwa 
wakienda kumpokea kiongozi huyo kwenye 
Gereza la Segerea.

Waliokamatwa ni pamoja na Mwenyekiti 
wa Wanawake wa Chadema na Mbunge wa 
Kawe, Halima Mdee, Meya wa Ubungo, Boni-
face Jacob, na kada wa hicho, Kilewo Mwanga, 
huku wafuasi wengine wa chama hicho waki-
tawanywa kwa mabomu.

Tukio hilo lilitokea jana saa 7:30 mchana 
wakati wafuasi hao, walipokuwa wanakwen-
da kwenye gereza hilo baada ya kukamilisha 
malipo ya faini ya Sh. milioni 70 aliyotakiwa 
kulipa Mbowe baada ya kuhukumiwa Ju-
manne na Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu 
jijini.

Askari Magereza walitumia silaha za moto 
na kufyatua risasi hewani kuwatawanya 
wafuasi wa chama hicho waliokuwa nje ya 
gereza hilo kumsubiri Mbowe.

Katika tukio hilo, baadhi ya viongozi na wa-
nanchi kadhaa walijeruhiwa, akiwamo dereva 
wa bodaboda aliyedaiwa kuvunjika mguu.

Katibu Mkuu wa Chadema, John Mnyika, 
alithibitisha kutolewa kwa Mbowe gerezani 
na kukamatwa kwa makada hao na kusema 
kuwa suala hilo wanalifuatilia wakati wakim-
subiri mwenyekiti wao kuwasili makao makuu 
Kinondoni jijini.

Nipashe ilizungumza na Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Kipolisi Ilala, Zuberi Chembela, am-

baye alikiri kukamatwa kwa watu 27 ambao ni 
wafuasi wa Chadema kwa tuhuma za kufanya 
vurugu eneo la magereza.

Alisema watuhumiwa wote wako Kituo cha 
Polisi Stakishari jijini kwa ajili ya mahojiano na 
akasisitiza kuwa dhamana zao zilikuwa wazi 
baada ya kukamilisha mahojiano.

HECHE AANIKA MADHILA
Mbunge wa Tarime, John Heche, aliyeku-

wa miongoni mwa washtakiwa tisa wa kesi 
ya uchochezi iliyowapeleka gerezani, baada 
ya kutoka gerezani, alisema namba yake ya 
ufungwa ni 302, akilalamika kuwa wakati wote 
kesi yao mahakamani, walinyimwa haki, hivyo 
alikuwa ameshajiandaa kufungwa gerezani na 
siyo kulipa faini.

Alisema kwa kipindi cha miaka miwili, kesi 
dhidi yao iliendeshwa kukiwa na kesi ndogo 
nyingi ndani yake, hivyo kuliwafanya kuji-
andaa kufungwa gerezani.

“Mimi nilijiandaa kufungwa na siyo kupigwa 
faini, nataka tu niseme nilikuwa sawasawa, 
na nataka niseme sitapigia mtu magoti kwa 
kitisho cha gereza au cha kuniua, kwa sababu 
yale ninayoyapigania ninayaamini na nitayasi-
mamia mpaka tone langu la mwisho la damu. 
Hilo nataka niliweke sawasawa ili kila mtu na 
kila Mtanzania ajue,” alisema.

Heche alisema kwa siku walizokaa ma-
gereza walikuwa chuoni kwa sababu wameo-
na mambo mengi ya aibu na ya ajabu.

Alisema mambo yanayofanyika gerezani ni 
ya kuwadhalilisha Watanzania na yamempa 
nguvu ya kuendeleza mapambano ya kuion-
doa serikali madarakani.

Alidai kuwa wakiwa gerezani, walivuliwa 
nguo zote, wafungwa wote bila kujali umri 

wao na kutakiwa kukaa kwenye ndoo ya bati 
kwa ili kujisaidia haja kubwa.

Mbunge wa Iringa Mjini, Peter Msigwa, 
ambaye pia ni miongoni mwa tisa waliohu-
kumiwa katika kesi hiyo, alisema wakiwa ger-
ezani, walipangishwa foleni wakiwa utupu na 
kutakiwa kutoa haja kubwa hata kama hauna 
haja hiyo.

Alisema wamefikia hatua hiyo kwa sababu 
wamekuwa wakidai haki na demokrasia ya 
kweli katika nchi yao na mapambano hayo 
bado yataendelea bila kukatishwa tamaa jam-
bo lolote.

Aliwataka Watanzania kujadili masuala ya 
msingi badala ya kubadili ajenda na kuanza 
kufikiria undugu wake na Rais John Magufuli 
ambao hata chama chake cha Chadema wa-
nautambua.

Alisema Msemaji wa Chama Cha Mapundu-
zi (CCM), Humphrey Polepole, na Mkurugenzi 
wa Mawasiliano ya Rais, Ikulu, Gerson Msigwa, 
si wasemaji wa familia, hivyo hawakuwa na 
sababu ya kuzungumzia masuala ya familia 
yake.

Naibu Katibu Mkuu wa Chadema, Salum 
Mwalimu, ambaye ni sehemu ya waliohuhu-
miwa kifungo cha miezi mitano jela au kulipa 

faini ya mamilioni ya shilingi, alisema ma-
gerezani kuna hali mbaya na hivyo aliwataka 
Watanzania kuwachangia wafungwa wakristo 
ambao wanafunga wakati huu wa msimu wa 
Kwaresma kwa sababu hawana chakula.

Alisema pia kuna matatizo katika ratiba za 
mahabusi kwenda mahakamani kutoka ma-
gerezani kutofautiana hivyo kuwafanya maha-
busi kushindwa kufikishwa mahakamani kwa 
siku zilizopangwa.

Mnyika ambaye pia alihukumiwa pamoja 
na vigogo hao wa Chadema, alisema hukumu 
dhidi yao ni sehemu ya mbinu za kuidhibiti 
Chadema kuiondoa CCM madarakani.

Jumanne iliyopita, Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Kisutu iliyoketi chini ya Hakimu Mkazi 
Mkuu, Thomas Simba, iliwahukumu vigogo 
wanane wa Chadema na mwanachama mpya 
wa CCM, Dk. Vincent Mashinji kulipa faini ya 
jumla ya Sh. milioni 350 au kwenda jela kutu-
mikia kifungo cha miezi mitano kila mmoja.

Tangu kutolewa kwa hukumu hiyo, wafuasi 
wa Chadema wamekuwa wakichangishana 
fedha zilizowezesha kutolewa kwa dhamana 
vigogo wote waliohukumiwa huku CCM nao 
wakimlipia faini Dk. Mashinji.

Na Romana Mallya

RAIS John Magufuli amesema licha ya 
Tanzania kutokuwa na mgonjwa wa Co-
rona aliyeripotiwa, kuna haja makundi yote 
kwenye jamii kuchukua tahadhari kuhusu 
mlipuko wa virusi hivyo.

Vilevile, amesema tayari ameshatoa 
maagizo kwa Katibu Mkuu Kiongozi kuwa 
hawatatoa vibali vya watu kusafiri safari 
wanavyotaka bila sababu za msingi.

Rais Magufuli alitoa tahadhari hiyo jana 
jijini Dar es Salaam alipozindua karakana 
kuu la kisasa iliyojengwa na Serikali ya Uje-
rumani kwa gharama ya Sh. bilioni 8.5 ka-
tika Kikosi cha 501 cha Lugalo cha Jeshi la 
Wananchi ( JWTZ).

Alisema mpaka jana wakati anazun-
gumza, Tanzania ilikuwa haijapata 
mgonjwa wa Corona na kuvitaka vyombo 
vya ulinzi na usalama visimamie mipaka ili 
kila anayeingia achunguzwe.

Kiongozi huyo wa nchi alisema kwa sasa 
ugonjwa huo upo duniani na umekumba 
nchi nyingi na takwimu zinaonyesha zaidi 
ya watu 112,000 wameambukizwa na watu 
4,500 wamepoteza maisha.

“Ni ugonjwa mbaya, kwa sababu ugonjwa 
huu umesambaa kila mahali, Tanzania 
bado hatujapata mgonjwa, lakini hatuwezi 
kujiweka pembeni bila kuchukua hatua, 
zimeanza kuchukuliwa, Waziri wa Afya 
(Ummy Mwalimu) amezungumza na kutoa 
tahadhari.

“Ni vizuri tuchukue tahadhari kwa nguvu 
zote, ugonjwa huu unaua na unaua kwa 
haraka sana, Watanzania tusiupuuze hata 
kidogo,” alitahadharisha.

Alisema ni lazima wananchi waanze ku-
chukua hatua za kujikinga na tatizo hilo na 
kuwataka wale wanaopenda kusafiri, kama 
safari siyo ya lazima, wasifanye hivyo.

“Hata Watanzania wenyewe, wenye ma-
zoea ya kusafiri mkoa huu mara kule, unak-
wenda kukutana na watu huwajui, mpun-
guze safari zenu mjilinde na tatizo hili.

“Tatizo hili lipo na tusipuuze, zile tahad-
hari tunazopewa tusipuuze, tusishikane 
mikono, tusibusiane, sifahamu usiku wata-
fanyaje, huwezi kukwepa usibusu, mambo 
yatawezekana tu na ni raha tu, ni vyema 
tuchukue tahadhari,” alisema.

Rais Magufuli pia aliwataka Watanzania 
wasiwaachie viongozi peke yao kuzungum-
zia suala hilo.

“Kila mmoja kwenye familia atoe tahad-
hari, kwenye shule, walimu watoe tahad-
hari kwa wanafunzi, vyuo, kwenye majeshi, 
kambini kwenye magari, ikiwezekana kabla 
ya kupanda kwenye daladala, kondakta 
atoe tahadhari ili tudhibiti tatizo hili.

“Ugonjwa huu unaharibu uchumi, hata 
katika maandiko ya zamani zipo tahad-
hari zilikuwa zikitolewa, wakati wa Nuhu 
zilitolewa watu wakadharau, Sodoma na 
Gomola zilitolewa watu wakadharau, Wa-
tanzania tahadhari hizi zinazotolewa tuz-
izingatie.

“Waandishi wa habari ikiwezekana kila 
siku mhariri atoe tahadhari, angalau hata 
maneno mawili au matatu, kwenye tele-
visheni au redio kabla ya kutangaza taarifa 
ya habari, pawapo na mistari miwili ya ku-
pambana na Corona.

“Tukidharau ndugu zangu tutakwisha, 
mpaka leo dawa hazijapatikana wanatibu 

dalili. Ninawaomba sana Watanzania, kupi-
tia ujumbe huu, ikawaguse.

“Nchi nyingi zimetoa tahadhari, nchi ny-
ingi zenye mashirika ya ndege zimeacha 
kutoa huduma ya safari kwenda nchi to-
fauti, zimepunguza safari, hata sisi ndege 
inayokwenda India jana ( juzi) ikirudi leo 
( jana) haitakwenda,” alisema.

Rais Magufuli pia aliwaomba viongozi 
wa dini waendelee kumwomba Mungu aie-
pushe nchi na ugonjwa huo.

“Mungu anaweza kila kitu, kila mmoja 
katika imani yake, tukamwombe Mungu 
atusaidie ili janga hili pamoja na tahadhari 
tunazozichukua hili lisifike Tanzania, tu-
naendelea vizuri kiuchumi lakini janga hili 
litaturudisha nyuma likiingia, tuepuke mi-
kusanyiko isiyo ya lazima,” alisisitiza.

Rais Magufuli alisema Shirika la Afya 
Duniani (WHO) limetangaza kuwa Corona 
ni janga la kidunia, hivyo lazima Tanzania 
ichukue tahadhari ambayo ni muhimu zai-
di kuliko kutibu.

“Vyombo vya habari mkilisimamia hili 
tutashinda vita hii, unapopiga muziki 
weka na tangazo la Corona ili wakati mtu 
anacheza na kubinuka amevaa ... (alitaja 
nguo ndani), atavaa gauni kwa kusikia neno 
Corona.

“Wekeni hata dakika moja ya kuelimisha 
Corona, viongozi wote wa mikoa na tarafa 
ni jukumu lenu kuelimisha, tuchukua ta-
hadhari kuanzia leo ( jana),” aliagiza.

Kuhusu karakana hilo ya jeshi, Rais Magu-
fuli alisema itatumika kutengeneza magari 
ya kijeshi na kutoa mafunzo ya ufundi siyo 
kwa jeshi pekee, bali kwa wananchi kwa 
ujumla.

Rais Magufuli alitoa wito kwa jeshi hilo 
kulitumia vizuri na kuvitunza vifaa vili-
vyokabidhiwa na vingine vitakavyoletwa.

“Karakana hii iwe chachu ya kuwaima-
risha kiufundi na kuchochea maendeleo 
ya nchi, ugunduzi mwingi wa masuala ya 
sayansi na teknolojia umefanyika kwenye 
majeshi, nawashukuru sana Ujerumani kwa 
msaada huu.

“Hii ndiyo ndoto yangu, natamani siku 
moja kuona jeshi linatengeneza silaha na 
vifaa vyake yenyewe, ninatamani kuona 
siku moja Watanzania wananunua vifaa au 
magari yanayotengenezwa na Jeshi la Tan-
zania,” alisema.

Alibainisha kuwa Jeshi la Tanzania ni 
miongoni mwa majeshi imara na bora du-
niani na limetoa mchango mkubwa katika 
harakati za ukombozi na ulinzi barani Af-
rika, hivyo likiamua linaweza.

“Mbali ya ufadhili huu, Ujerumani ime-
kuwa ikitoa misaada mbalimbali, imejenga 
vyuo vya kijeshi kwa gharama ya Sh. bilioni 
5.6, wametoa vifaa vya askari wanaolinda 
amani.

“Balozi wao ameeleza hapa, msaada 
huu mkubwa utatoa mchango mkubwa 
kwa wanajeshi na raia, mmeienzi ndoto ya 
Mwalimu Julius Nyerere, aliamua mwaka 
1973, Dodoma iwe makao makuu ya nchi, 
mmejenga Hospitali ya Kijeshi Dodoma, tu-
nashukuru sana,” alisifu.

Rais Magufuli alisema mpaka sasa Tanza-
nia imenufaika na misaada kutoka Ujerum-
ani yenye thamani ya Euro bilioni 2.5 na 
wamekuwa washirika wakubwa wa kiuchu-
mi kwenye nyanja za kibiashara, uwekezaji 
na utalii.

Magufuli avalia njuga Corona

Katibu Mkuu wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), John Mnyika (katikati), 
Mbunge wa Tarime Vijijini,  John Heche (kushoto) na Naibu Katibu Mkuu Zanzibar, Salumu 
Mwalimu (wa pili kulia), wakiwasili katika Makao Makuu ya chama hicho, Kinondoni, jijini Dar 
es Salaam jana, baada ya kulipiwa faini na kuachiwa huru kutoka Gereza la Segerea. PICHA: 
MIRAJI MSALA
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Na MwandishiWetu

VIONGOZI mashuhuri wa upinzani barani 
Afrika wanatarajiwa kuzungumza katika mku-
tano mkuu wa Chama cha ACT-Wazalendo 
unaoanza leo kwenye Ukumbi wa Mlimani City 
jijini Dar es Salaam.

Kwa mujibu wa ratiba ya mkutano huo wa 
siku tatu, mgeni rasmi atakuwa mmoja wa 
vigogo wa upinzani Zimbabwe, Tendai Biti, 
anayetarajiwa kutoa hotuba wakati wa ufun-
guzi wa mkutano huo.

Katibu Mwenezi wa ACT-Wazalendo, Ado 
Shaibu, alisema jana kuwa viongozi wengine 
mashuhuri wa upinzani wanaotarajiwa kuzun-
gumza katika mkutano huo, ni Jenerali Gregory 
Muntunyera, maarufu Mugisha Muntu na 
Robert Kyagulanyi, maarufu Bobi Wine, wote 
kutoka Uganda na Mmusi Maimane wa Afrika 
Kusini.

“ Biti anatarajiwa kuwasili nchini leo (jana) 
usiku na atazungumza baada ya Kiongozi wa 
Chama, Zitto Kabwe, kufungua rasmi mkutano 

huo.
“ Bobi Wine, Maimane na Muntu hawatakuja 

nchini kwa sababu ya kubanwa na ratiba zao 
nyingine za kazi, lakini watatuma ujumbe ul-
iorekodiwa kwa njia ya video na wanachama 
watawaona moja kwa moja wakiwa ukumbini,” 
alisema.

Mbali na vyama hivyo vya upinzani barani 
Afrika, mkutano huo unatarajiwa kuhudhuriwa 
na wawakilishi wengine wa vyama mbalimbali 
vya Afrika na nje ya Afrika vikiwamo Podemos 
cha Hispania na Die Linke cha Ujerumani. 

Shaibu alisema vyama hivyo vina mrengo 
wa kijamaa kama ilivyo kwa ACT-Wazalendo.

Huo ni mkutano mkuu wa kwanza wa uch-
aguzi wa chama hicho tangu kujiunga kwa wal-
iokuwa viongozi na wanachama wa Chama cha 
Wananchi (CUF) mwaka jana.

Pamoja na mambo mengine, mkutano huo 
utafanya uchaguzi wa viongozi wa ngazi za juu 
wa chama hicho kwa nafasi za Mwenyekiti, 
Makamu Mwenyekiti wa Bara na Visiwani na 
Kiongozi wa Chama.

Wiki iliyopita, Halmashauri Kuu ya chama hi-
cho iliwapitisha wagombea wanaowania nafasi 
hizo na kwa mujibu wa Shaibu, watakaowania 
nafasi hizo ni Nyagaki Shilungushela, Maalim 
Seif Shariff Hamad na Yeremia Maganja (Mwe-
nyekiti).

Wanaogombea nafasi ya Makamu Mwe-
nyekiti (Bara) ni Edgar Mkosamali, Dorothy 
Semu, Shaaban Mambo, Juma Nkumbi, Mary 
Mongi, Twaha Taslima na Riziki Mngwali. Mwa-
nasiasa mashuhuri wa Zanzibar, Juma Duni 
Haji atakuwa mgombea pekee wa nafasi ya 
Makamu Mwenyekiti Zanzibar.

Nafasi ya Kiongozi wa Chama itawaniwa na 
Zitto Kabwe na Ismail Jussa Ladhu.

Wanachama wa ACT-Wazalendo wanatarajia 
mchuano mkali zaidi katika nafasi ya Makamu 
Mwenyekiti ambayo wamejitokeza wagombea 
saba.

Kwa mujibu wa tovuti rasmi ya ACT-Wazal-
endo, mkutano huo unatarajiwa kuhudhuriwa 
na wajumbe takribani 500 kutoka mikoa yote 
ya Tanzania Bara na Visiwani.

Mkataba 
uliomvua 
Lugola 
wavunjwa

Vigogo upinzani Afrika kunguruma ACT-Wazalendo

Na Augusta Njoji, DODOMA

MKATABA tata uliosababisha 
kutumbuliwa aliyekuwa Waziri 
wa Mambo ya Ndani ya Nchi, 
Kangi Lugola na Kamishna Jen-
erali wa Jeshi la Zimamoto na 
Uokoaji, Thobias Andengenye, 
umevujwa baada ya kubainika 
kuwa na upungufu wa kisheria.

Agosti 22 mwaka jana, Kam-
ishna Andengenye aliingia 
makubaliano na Kampuni ya 
Rom Solutions Co. LTD kwa ajili 
ya ununuzi wa vifaa vya jeshi 
hilo wenye thamani ya Euro 
408,416,238.16 (zaidi ya Sh. tril-
ioni moja).

Hata hivyo, serikali imelazi-
mika kuuvunja baada ya kuto-
fuatwa kwa taratibu za kisheria. 
Miongoni mwa dosari zilizobaini-
ka ni Kamishna huyo kutokuwa 
na mamlaka kisheria kuingia 
mkataba huo.

Akitangaza kuvunjwa kwa 
mkataba huo kwa waandishi wa 
habari jijini hapa jana, Waziri wa 
Mambo ya Ndani ya Nchi, George 
Simbachawene, alisema serikali 
iliamua kuvunja makubaliano 
hayo Februari 12 mwaka huu 
baada ya kupitia mkataba huo.

Alisema baada ya kuupitia 
mkataba huo, ilibainika ali-
yekuwa Kamishna wa jeshi hilo 
hakuwa na sifa ya kuingia mka-
taba huo.

“Napenda kuujulisha umma 
kuwa makubaliano yaliyokuwapo 
awali baina ya Jeshi la Zimamoto 
na Uokoaji na Kampuni ya Rom 
hayapo na yalikwishavunjwa na 
pande zote kuridhia kuvunjika 
kwake,”alisema.

Waziri Simbachawene alisema 
mkataba huo ulikuwa mkubwa 
na hivyo kamishna huyo hakuwa 
na sifa ya kuuingia kwa mujibu 
wa Sheria ya Misaada, Mikopo 
na Dhamana ambayo inasema 
mwenye uwezo wa kuingia 
makubaliano ni Waziri wa Fedha.

“Sasa, hapa kamishna aliingia 
mkataba, lakini hakuwa na sifa 
ya kuingia mkataba, hivyo kuli-
kuwa na kuvunja sheria ya nchi, 
lakini hata upande wa pili na 
wao ni kama vile yule aliyekuwa 
anakuja kuingia mkataba, haku-
wa na mamlaka ya kisheria ya 
kuingia mkataba, hivyo pande 
zote kulikuwa na ‘mistakes’ 
(makosa),”alisema.

Simbachawene alisema kuto-
kana na hali hiyo, serikali iliona 
utasababisha hasara kubwa kwa 
Watanzania na utekelezaji wake 
ulikuwa wa kinadharia.

“Kampuni ya Rom Solution 
wakaona hoja zilivyo na uzito, 
wakakubali mkataba uvunjwe na 
mkataba umevunjika na serikali 
haiwajibiki kulipa au kudaiwa 
kitu chochote,” alisema.

Simbachawene alisema mi-

Na Neema Emmanuel, MWANZA

MAHAKAMA Kuu ya Mwanza imemhu-
kumu    adhabu ya kunyongwa hadi kufa 
mfanyabiashara na mmiliki wa kampuni ya 
Mabasi ya J4 Express, Jumanne Mahende, 
mkazi wa Nyakato wilayani Nyamagana.

Mfanyabiashara huyo, maarufu kama 
J4, amehukumiwa adhabu hiyo baada ya 
kutiwa hatiani na kosa la mauaji ya kuku-
sudia  kwa kuwapiga risasi watu wawili 
mwaka 2015. Watu hao ni wafanyabiashara 
wenzake Ally Abeid na Cloud Sekarwanda

  Hukumu hiyo iliyokuwa na kurasa 12, 
ilitolewa jana na Jaji Mfawidhi wa Mahaka-
ma Kuu ya Mwanza, Sam Rumanyika.

Mahende ambaye ni Mkurugenzi wa 
kampuni ya Mabasi ya J4 Express, alishtak-
iwa kwa madai ya kuwapiga kwa risasi 
Abeid mkazi wa Igoma na Sikarwanda, 
mkazi wa Nyasaka Ilemela, Julai 13,  2015, 
majira ya saa 4:00 usiku eneo la Nyakato 
Boma kwenye ofisi na karakana ya magari 
yake.

Akitoa hukumu ya kesi hiyo, Jaji Ruman-
yika alisema mahakama hiyo imejiridhisha 
kuwa Jamhuri imethibitisha mashtaka dhi-
di yake  bila kuacha chembe ya shaka kuto-
kana na ushahidi uliotolewa mahakamani 
hapo na mashahidi 12.

Kabla ya kumtia hatiani, Jaji Rumanyika 

alisema Mahende alitumia nguvu kubwa 
ya kuvuka mipaka wakati wa kujihami 
na kwamba nia ya kuua wakati mwingine 
huwa si dhahiri, hivyo mahakama huanga-
lia aina ya silaha iliyotumika.

Pia alisema mahamaka huangalia sehe-
mu iliyoshambuliwa, matendo ya mshtak-
iwa kabla na baada ya kufanya mauaji na 
alifanya mashambulio mangapi kwenye 
mwili wa marehemu.

Jaji Rumanyika alisema mahakama hiyo 
haina shaka kuwa bastola iliyotumika 
kutekeleza mauaji hayo ilikuwa kubwa na 
kwamba mshtakiwa aliwashambulia vifua-
ni watu hao. 

Kwa mujibu wa maelezo ya hukumu 
hiyo,    ushahidi wa Mahende au J4 ( sha-
hidi pekee wa utetezi) ulikinzana na usha-
hidi wa shahidi wa tano wa Jamhuri kuwa 
si kweli aliwapiga mgongoni kwa risasi 
mmoja wa marehemu hao.

Hukumu hiyo ilieleza kuwa  mshtakiwa 
alikiri kuwapo walinzi kwenye eneo hilo 
(yadi ya magari) wakati anavamiwa alipas-
wa kupiga kelele kuomba msaada lakini 
hilo halikufanyika na muda wote alibaki 
kimya na ukimya huo uliendelea kabla na 
baada ya tukio hilo, jambo linaloacha mas-
wali bila majibu. 

Jaji Rumanyika kwenye hukumu hiyo, 
alisema ilitegemewa mshtakiwa alipaswa 

kuwakaribisha watu hao ofisini wakae 
badala ya kwenye kona ambako alikuwa na 
mtu mwingine lakini hilo hakulifanya.

Kadhalika, Jaji alisema haishangazi ma-
hakama kuwa mshtakiwa hakuwahi kujis-
alimisha polisi hadi alipopigiwa simu na 
alichukua mbinu na tahadhari ya kukwepa 
mauaji hayo na baada ya mauaji alionyesha 
kwa vitendo hakujutia mauaji.

Kutokana na ushahidi uliotolewa ma-
hakamani na Jamhuri bila kuacha shaka 
kwa kuthibitisha mashitaka yao, Jaji 
Rumanyika alisema mahakama inamhuku-
mu  mshtakiwa huyo adhabu ya kifo baada 
ya kumtia hatiani kwa kosa la mauaji ya 
kukusudia.

Kwenye shauri hilo la mauji namba 
131/2017,  upande wa Jamhuri iliwakilishwa 
na Wakili  Robert Kindado akisaidiwa na 
Mwajuma Feregete na ulitela mashahidi 
12 na vielelezo sita huku utetezi ukiwakil-
ishwa na wakili Anthony Nasimire na sha-
hidi mmoja ambaye alikuwa mshtakiwa.

 Katika kesi hiyo, ilidaiwa kuwa Julai 13, 
2015 Mahende aliwaua kwa kuwapiga risa-
si wafanyabiashara wanzake wawili, Abeid 
na Sekarwanda katika eneo la Nyakato 
Boma lililoko sehemu ya kuhifadhia 
magari ya kampuni ya mabasi yanayofanya 
safari kutoka Mwanza kwenda Sirari, mali 
ya  mshtakiwa huyo.

Mmiliki wa mabasi ya J4 Express
ahukumiwa kunyongwa hadi kufa

Mkuu wa Jeshi 
la Polisi Nchini 
(IGP), Simon 
Sirro, akizun-
gumza na Katibu 
Mtendaji wa 
Jumuiya ya 
Maendeleo 
Kusini Mwa Af-
rika (SADC), Dk. 
Stergomena Tax, 
aliyemtembelea 
ofisini kwake 
Makao Makuu 
Ndogo ya Jeshi 
hilo jijini Dar es 
Salaam jana na 
kujadiliana mas-
uala mbalimbali 
ya kiutendaji. 
PICHA: JESHI LA 
POLISI
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Na Waandishi Wetu, 

DODOMA

SERIKALI imesema kuwa 
ushirikiano mpya kati ya Tan-
zania na Sweden unatakiwa 
kujikita katika biashara na 
uwekezaji kuliko misaada 
pekee ili kuisaidia Tanzania 
kuwa na uchumi endelevu na 
shirikishi.

Waziri wa Fedha na Mipan-
go, Dk. Philip Mpango, alisema 
hayo jana jijini hapa alipoku-
tana na kufanya mazungumzo 
na Balozi wa Sweden nchini, 
Anders Sjoberg.

Dk. Mpango alisema ush-
irikiano kati ya nchi hizo una-
takiwa kuwa na uhalisia kwa 
kuisaidia Tanzania kutoende-
lea na utegemezi na badala 
yake kuongeza kiwango cha 
biashara kati ya nchi hizo kwa 
kuwa kiwango cha sasa bado 
hakitoshelezi.

“Tanzania imejipanga kuon-
doa utegemezi kwa kuhakiki-
sha inakuwa na uchumi wa vi-
wanda unaotegemea malighafi 
za ndani. Lengo hili haliwezi 
kufikiwa iwapo hakuna rasili-
mali watu yenye ujuzi, hivyo 
tunahitaji mafunzo na vifaa 
hususani kwenye elimu ya 
ufundi stadi ili kupata watu 
wenye ujuzi wa kuendesha 
uchumi wa viwanda utaka-

oongeza thamani ya bidhaa,” 
alisema. 

Dk. Mpango alisema uchu-
mi au maendeleo shirikishi 
haviwezekani kuacha nyuma 
sekta ya kilimo ambayo ndiyo 
chanzo kikubwa cha malighafi 
za viwandani na inahusisha 
Watanzania wengi na kwanba 
katika eneo hilo kuna fursa ya 
uwekezaji kwenye mbegu bora 
na dawa.

Pia alisema kuna fursa katika 
sekta ya uvuvi kwenye maziwa 
na bahari na kwa sasa zana zi-
nazotumika ni duni na haziki-
dhi mahitaji, hivyo kuiomba 
Sweden kuangalia uwekezaji 
katika maeneo hayo.

Sambamba na hilo, alisisitiza 
umuhimu wa kuwekeza kwe-
nye rasilimali watu ili kupata 

wataalamu wabobezi ambao 
ujuzi wao utakuwa unabadi-
lika kulingana na mabadiliko 
ya mahitaji, hasa katika sekta 
za afya, kilimo, uvuvi na ufu-
gaji na ambazo zina mchango 
mkubwa kiuchumi.

Alisema Tanzania imeende-
lea kupiga hatua kubwa katika 
sekta ya afya hasa katika mat-
ibabu ya ugonjwa wa moyo. 
Alisema awali serikali ilikuwa 
inatumia fedha nyingi kughar-
amia matibabu nje ya nchi la-
kini kwa sasa Taasisi ya Moyo 
ya Jakaya Kikwete inatoa tiba 
hiyo hapa nchini.

Kutokana na hatua hiyo, 
alisema msaada unaohitajika 
ni kuongeza wataalam wa-
bobezi ambao wataongeza 
kasi ya utoaji huduma hizo 
kwa wananchi.

Kwa upande wake, Balozi 
Sjoberg, aliipongeza serikali 
kwa jitihada zake za maen-
deleo na akaahidi kuendelea 
kufanya kazi na serikali kwa 
kusaidia katika miradi ya 
maendeleo ikiwamo ya kilimo 
cha umwagiliaji.

Sweden ilianza kushirikiana 
na Tanzania miaka ya 1960 
na sasa mpango mkakati wa 
ushirikiano unaotekelezwa 
ulianza mwaka 2013 na kumal-
izika mwaka jana katika mira-
di ya nishati, utafiti, elimu na 
msaada  wa kibajeti.

Na Mwandishi Wetu, SHINYANGA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Wil-
liam Lukuvi, amewataka wakurugenzi wa halmashauri zote 
mkoani Shinyanga, kuharakisha upimaji ardhi na utoaji hati 
za umiliki ardhi kwa wananchi ikiwamo mipango miji  ili 
kuongeza mapato ya serikali na kuepukana na ujenzi holela.

Lukuvi aliyasema hayo jana mkoani hapa alipofika kwa 
lengo la kujionea ofisi mpya zitakazotumiwa na Msajili wa Ar-
dhi pamoja na Kamishina wa Ardhi kutoka Wizara yake ikiwa 
kuwa na uhakika wa utoaji wa huduma za masuala ya ardhi.

“Kuanzia sasa hakuna mwananchi maskini kusafiri kutoka 
mkoa mmoja kufuata hati mkoa mwingine. Wizara inaweka 
ofisi kila mkoa yenye vifaa vya kisasa vitavyosaidia masu-
ala yote ya mipango miji na upimaji ardhi katika kila wilaya 
bila kulazimika kufuata huduma hizo katika makao makuu ya 
wizara,” alisema.

Waziri Lukuvi alisema mkoa wa Shinyanga una hati 15,000 
zilizosajiliwa ambazo nyaraka zake zimehifadhiwa na wiz-
ara yake lakini kwa sasa zitaletwa na kuhamishiwa mkoani 
Shinyanga zikiwamo nyaraka zingine za mipango miji ya 
Shinyanga zilizokuwapo kabla ya uhuru.

Aliwataka wakurugenzi wa halmashauri kupima ardhi na 
kumilikisha wananchi ili  kutumia kama dhamana ya mikopo 
benki ili fedha zitakazopatikana ziingie katika mzunguko, 
hivyo kuchochea maendeleo ya mkoa.

Hatua hiyo, alisema itakuwa muhimu katika kukomesha 
ujenzi holela na kupanga makazi bora badala ya kuanza 
kuboresha na kuendeleza miji wakati ujenzi holela ulishaan-
za.

‘’Unapowamilikisha watu ardhi unaongeza pato la serikali 
litokanalo na kodi ya ardhi lakini pia unawawezesha wa-
nanchi kutumia hati ya ardhi kupata mikopo ya benki ambayo 
huchangia kuingiza fedha kwenye mzunguko, hivyo kukuza 
uchumi wa eneo husika,’’ alisisitiza.

Lukuvi alisema benki nyingi mkoani Shinyanga zina fedha 
nyingi ambazo hazina wakopaji kutokana na watu kukosa 
dhamana inayowezesha kukopa huku akionya kuwa kuna 
baadhi ya wilaya hazijafanya mipango yoyote ya uendelezaji 
ardhi kwa kipindi cha miaka mitano mpaka sasa.

Kutokana na hali hiyo, alisema wizara yake imeanzisha kila 
mkoa ofisi ya ardhi yenye vifaa pamoja na wataalamu wa-
takaosaidia kutatua changamoto za ardhi na ofisi hizo zitaku-
wa na mtaalam wa kila sekta ya ardhi kwa lengo la kuweka 
huduma karibu na wananchi.

Dk Mpango ataka 
ushirikiano Sweden 
katika uwekezaji

Lukuvi awashia 
moto ma-DED 
kuhusu ardhi

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela (wa tatu kulia), akiwa pamoja na wakurugenzi wengine wa Benki hiyo, wakionyesha baadhi ya tuzo, wakati wa uzinduzi wa 
programu maalumu ya kuwawezesha wanawake, kushika nafasi mbalimbali za uongozi, iliyofanyika , jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Gwamaka Alipipi

SERIKALI imepokea mkopo wa Sh. trilioni 
1.14 kutoka Benki ya Maendeleo Afrika (AfDB) 
kwa ajili ya utekelezaji wa miradi mitatu ya 
maendeleo ukiwamo ujenzi wa Uwanja wa 
Ndege Msalato jijini Dodoma.

Akizungumza katika hafla ya kutia saini 
mkopo huo jijini Dar es Saalam jana, Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Fedha na Mipango, Doto 
James, alisema kati ya fedha hizo, Dola za 
Marekani milioni 271.63 zitatumika kujenga 
Uwanja wa Ndege wa Msalato.

Alisema Dola za Marekani milioni 168.76 ni 
kwa ajili ya mradi wa ujenzi wa Barabara ya 
Bagamoyo-Horohoro/Lungalunga- Malindi 
kwa kiwango cha lami.

James alisema kiasi kingine cha Dola za 
Marekani milioni 55.2 ni kwa ajili ya pro-
gramu ya utawala bora na kuendeleza sekta 
binafsi.

“Kusainiwa kwa mikataba hii kutaiweze-
sha AfDB kuipatia serikali mikopo ya mashar-
ti nafuu wa Dola za Marekani milioni 198.63 
kupitia Dirisha la Maendeleo la AfDB, Dola 
za Marekani milioni 246.96 pamoja na Dola 
za Marekani milioni 50 kupitia mfuko wa 
serikali ya China unaosimamiwa na AfDB,” 
alisema.

Aliongeza kuwa utiaji saini wa mikataba 
hiyo utaongeza kiasi cha fedha ambacho 
kimetengwa na benki kwa ajili ya miradi ya 
ujenzi wa miundombinu ya uchukuzi kutoka 
Dola za Marekani bilioni 1.03 hadi Dola za 

Marekani bilioni 1.47, hivyo kuifanya sekta 
ya uchukuzi kunufaika na asilimia 70 ya mis-
aada na mikopo kutoka AfDB kwa serikali 
yenye thamani ya Dola za Marekani bilioni 
2.1.

Alisema ujenzi wa Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa Msalato na ujenzi wa kipande cha 
Barabara ya Bagamoyo-Pangani kwa kiwan-
go cha lami utasaidia serikali kuziba pengo la 
miundombinu na kuchochea kasi ya maen-
deleo ya kijamii na kiuchumi, kupunguza 
umasikini na kuongeza utalii.

“Utekelezaji wa miradi hii utaimarisha 
shughuli za uchukuzi na utaongeza faida za 
mtangamano wa Tanzania kikanda pamoja 
na mataifa mengine,” alisema.

Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Barabara 

Tanzania (Tanroads), Patrick Mfugale, alise-
ma gharama za ujenzi wa Daraja la Pangani 
ni Sh. bilioni 448 na serikali itachangia Sh. 
bilioni 58.473.

Alisema Sh. bilioni 10.3 zimetengwa kwa 
ajili ya kuwalipa fidia wakazi watakaoathiri-
ka na mradi huo na ujenzi wake utachukua 
miaka mitatu kukamilika.

“Uwanja wa Ndege wa Msalato utakuwa 
na uwezo wa kupokea ndege aina ya Dream-
liner 17, ndege aina ya Airbus 380, Sh. bilioni 
15.42 zimetengwa kwa ajili ya kulipa fidia,” 
alisema.

Mwakikishi Mkazi wa AfDB Tanzania, Dk. 
Alex Mubiru, alisema mikataba hiyo mitatu 
inaakisi Mpango wa Taifa wa Tanzania kuan-
zia mwaka 2020-2025.

Laini milioni 
36 zasajiliwa 
rasmi 

Serikali yapata fedha ujenzi Uwanja wa Ndege Msalato 

Na Mary Geofrey

MAMLAKA ya Udhibiti wa Ma-
wasiliano (TCRA), imesema hadi 
Machi 10 mwaka huu, laini za simu 
zilizosajiliwa kwa alama za vidole 
ni milioni 35.8, sawa na asilimia 
83.1 ya laini milioni 43.07 zilizoun-
ganishwa mtandaoni.

Mkurugenzi wa TCRA, James 
Kilaba, aliyasema hayo jana jijini 
Dar es Salaam alipozungumza na 
waandishi wa habari kuhusu Siku 
ya Maadhimisho ya Haki ya Mlaji 
inayoadhimishwa Machi 15 ya kila 
mwaka.

“Wakati tunaadhimisha siku hii, 
ni muhimu tukakumbushana wajibu 
wa kila mmoja wetu kusajili laini 
yake ya simu kwa mfumo wa baio-
metria kutumia kitambulisho cha 
Nida,” alisema.

Alisema kazi ya usajili ni endel-
evu na wanaendelea kusajili wateja 
wapya na kuwafungia wale ambao 
bado hawajisajili kwa alama za 
vidole.

Alisema lengo la usajili kwa 
kutumia mfumo huo ni kuimarisha 
usalama katika matumizi ya simu 
za mkononi, kulinda watumiaji na 
kufanikisha shughuli nyingine za 
usimamizi. 

Sambamba na hilo, alisema hu-
duma za kifedha ni miongoni mwa 
manufaa makubwa ya ukuaji wa 
teknolojia na sekta ya mawasiliano, 
akibainisha kuwa takriban Sh. 
trilioni 5.8 zipo kwenye mzunguko 
kupitia miamala ya simu.

“Miamala hiyo ya kifedha, im-
eiweka Tanzania kuwa miongoni 
kwa nchi ambazo upatikanaji wa 
huduma za fedha kwa haraka na 
wepesi kuwa suala linalowezekana. 

“Nchi yetu imekuwa ikitolewa 
mfano linapokuja suala ka ubadilis-
hanaji miamala ya kifedha kwa njia 
ya simu na tumefanikiwa katika 
hili,” alisema.

Kuhusu Siku ya Haki ya Mlaji, 
Kilaba alisema usimamizi mad-
hubuti wa huduma za mawasiliano 
umewezesha wananchi kupata hu-
duma mtambuka za kijamii pasipo 
kulazimika kunyanyua miguu kama 
vile elimu kwa njia ya mtandao-
ni, huduma za fedha, biashara 
mtandaoni na afya.

Na Friday Simbaya, MUFINDI

MWANATAALUMA wa Chuo Kikuu cha 
Katoliki Ruaha (Rucu), Profesa Gaudens 
Mpangala, amesema  ili kumuezi kwa vi-
tendo Baba wa Taifa, Mwalimu Julius Ny-
erere, lazima kuwapo mjadala wa kitaifa 
wa kujadili Azimio la Arusha.

Prof. Mpangala alisema hayo jana wakati 
wa mhadhara wa uwasilishaji wa kitabu 
uliokwenda sambamba na uzinduzi wa 
Kitabu cha “Mwalimu Kambarage Julius 
Nyerere na Maedeleo” kilichoandikwa kwa 
ushirikiano  wa wanataaluma wa Rucu, 
akiwamo Prof. Mpangala mwenyewe. Wen-
gine ni Padri Pius Mgeni, Stephen Kilasi na 
Claudis Sabuni.

Uzinduzi huo ulifanyika katika Parokia 
ya Nyololo, Mufundi, Jimbo Katoliki la Ir-
inga na Paroko wa parokia hiyo, Mariano 
Passmonte.

Alisema ni wakati muafaka kufanya 
hivyo kutokana na matatizo ambayo Tanza-
nia inapambana nayo kama vile kukua kwa 
umaskini kwa wananchi walio wengi hasa 
wa vijijini, kukua kwa pengo la matajiri 
wachache na maskini wengi, kuporwa kwa 

rasilimali zake na nchi za mabepari, uchu-
mi wake unataliwa kutoka nje.

Prof. Mpangala aliongeza kuwa Azimio 
la Arusha ndilo litakuwa itikadi na dira 
ya taifa bila kujali utofauti wa vyama vya 
siasa.

Alisema pamoja na nchi kufuata mfumo 
wa kibepari, kuna mambo mazuri yaliyo-
mo kwenye Azimio la Arusha ya mfumo wa 
kisoshalisti ili kupata  sera nzuri.

Mwanazuoni huyo alisema kuwa kwenye 
Azimio la Arusha kuna mambo mengi ma-
zuri na kuomba kurudi katika azimio hilo 
lakini lazima kuwapo mjadala wa kitaifa ili 
lifanyiwe marekebisho kuendana na maz-
ingira ya sasa.

Alitoa mfano wa China kuwa taifa 
kubwa kiuchumi duniani ikitanguliwa 
na Marekeni ni kwamba ilifanya mabadi-
liko    kutoka ndani si kwa msukomo ya 
nchi za nje kwa kuangalia mambo ma-
zuri yaliyokuwa kwenye mfumo wao wa 
kisoshalisti na kuyaingiza kwenye mfumo 
wa kibepari na hatimaye kuibuka na sera 
ya kuendesha uchumi wake.

Mpangala alifafanua kuwa kuna aina 
mbili ya ubepari, yaani ubepari uliokomaa 

na ubepari uchwara na kuongeza kuwa 
ubepari ulikomaa ni ule unaopatikana ka-
tika nchi za kaskazini na ubepari uchwara 
in ule    unaofanywa na nchi maskini za 
Afrika.

Kwa mujibu wa Prof. Mpangala, mfumo 
wa sasa hauna nafasi ya kupunguza pengo 
la walionacho na wasio nacho na matokeo 
yake ni kuwapo na matabaka katika jamii 
na kusababisha ubaguzi katika utoaji wa 
huduma za kijamii katika sekta za afya na 
elimu na huduma zingine za kijamii.

Baadhi ya watu waliohudhuria hafla 
hiyo, walisema Mwalimu Nyerere alikuwa 
na uongozi imara kwa Tanganyika na 
baadaye Tanzania.

Walisema uimara wa uongozi wake uliji-
dhihirisha katika mambo matatu ambayo 
ni  itikadi iliyokuwabalika na wananchi 
wote ya ujamaa na kujitegemea kwa njia ya 
Azimio la Arusha; msisitizo wake wa umoja 
wa kitaifa na hali ya amani.

Jambo la tatu kwa mujibu wa watu hao 
ni maisha ya Mwalimu Nyerere ya juhudi 
ya kuchapa kazi, kumcha Mungu na kuishi 
maisha ya kawaida kabisa.

Msomi nguli ataka mjadala 
Azimio la Arusha 

Mkuu wa Jeshi la Polisi Nchini (IGP), Simon Sirro, akizungumza na Katibu Mtendaji wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini Mwa Afrika (SADC), Dk. 
Stergomena Tax, aliyemtembelea ofisini kwake Makao Makuu Ndogo ya Jeshi hilo jijini Dar es Salaam jana na kujadiliana masuala mbalimbali 
ya kiutendaji. PICHA: JESHI LA POLISI
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TAYARI wachezaji wa timu ya Taifa ya Tanzania, Taifa Stars 
wameingia kambini kujiwinda na mechi za kuwania kufuzu fainali 
za Mataifa ya Afrika (Afcon) 2021, pamoja na fainali za Afrika kwa 
Wachezaji wa Ndani, CHAN.

Kuelekea maandalizi ya michuano hiyo, Kocha Mkuu wa Taifa 
Stars, Mrundi Etienne Ndayiragiji ameita kikosi cha wachezaji 35 ku-
toka ndani na nje ya nchi watakaohakikisha wanaipeperusha vema 
bendera ya Tanzania katika mechi hizo.

Wachezaji wengi wanaocheza soka la ndani tayari wamejiunga na 
kikosi hicho isipokuwa wale wanaotoka klabu ya Yanga na Namungo 
wenyewe watajiunga na timu hiyo baada ya mechi yao ya Ligi Kuu 
Bara hapo kesho katika Uwanja wa Majaliwa mkoani Lindi.

Miongoni mwa wachezaji walioitwa katika kikosi hicho cha Nday-
iragije, ni mara ya kwanza kwao kuitwa kuitumikia Taifa Stars, hivyo 
wanajukumu kubwa la kumdhihirishia kocha huyo kuwa hakufanya 
makosa kuwapa jukumu la kwenda kuipeperusha bendera ya Tanza-
nia kimataifa.

Lakini pia, jukumu hilo linapaswa kubebwa na wachezaji wote 
waliopewa dhamana hiyo na Ndayiragije ili kudhihirisha Tanzania 
ina vipaji vingi katika soka na haikubahatisha kufuzu CHAN pamoja 
na fainali zilizopita za Afcon nchini Misri.

Tunasema hivyo kutokana na ukweli kwamba licha ya kufuzu kwa 
mbinde Afcon nchini Misri, Taifa Stars haikufanya vizuri kwenye 
fainali hizo wakati ikishiriki kwa mara ya kwanza tangu 1980, hivyo 
ni jukumu la wachezaji kuidhihirishia Afrika na dunia kwa ujumla 
kwamba kipindi hiki imejipanga upya kuwashangaza wote walioku-
wa wakiibeza.

Si Afcon pekee, lakini pia tunakumbuka Taifa Stars ilivyofuzu na 
kushiriki michuano ya CHAN kwa mara ya kwanza fainali hizo zilipo-
fanyika nchini Ivory Coast kuanzia Februari 22 hadi Machi 8, 2009, 
haikufanya vizuri, hivyo ni jukumu sasa la wachezaji watakaopata na-
fasi ya kucheza kutambua thamani ya kuvaa jezi ya timu hiyo ya taifa. 

Tunataka kuona kila mchezaji akijitoa kwa kila kitu uwanjani kwa 
kuanza na mechi ya kuwania kufuzu Afcon ugenini dhidi ya Tunisia 
hapo Machi 27, mwaka huu kabla ya kurudiana siku tatu baadaye ka-
tika Uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam.

Tunatambua haitakuwa mechi rahisi hasa tukizingatia Tunisia ni 
miongoni mwa timu bora si Afrika pekee bali duniani kwa ujumla, hii 
ikiwa ni kutokana na kushika nafasi ya 27 katika viwango vya ubora 
vya Fifa ukilinganisha na Tanzania ambayo ipo nafasi ya 134 kwa sasa.

Lakini hilo haliwezi kututisha hasa tukizingatia Taifa Stars inaingia 
kambini mapema kujiwinda na mchezo huo huku tukiamini Nday-
iragije anajua kuzichanga vema karata zake kulingana na aina ya mp-
inzani anayekwenda kukutana naye.

Kadhalika, ingawa wengi wanaamini katika michuano ya CHAN ita-
kayoanza kutimua vumbi nchini Cameroon kuanzia Aprili 4-25, mwa-
ka huu, kuwa Tanzania iliyopangwa Kundi D sambamba na Guinea, 
Namibia na Zambia, ipo kundi jepesi,  hatuamini katika hilo.

Tunachoamini Nipashe, wepesi wa kundi hilo utatokana tu namna 
wachezaji watakavyoweza kujituma kuanzia sasa wakiwa kambini 
kwa kufuata maelekezo ya kocha na kujiongeza kimazoezi, lakini pia  
kuona thamani ya kuivaa jezi ya Taifa Stars watakapokuwa katika mi-
chuano hiyo, hivyo ni wakati sasa kwa kila mchezaji kulitambua hilo  
na kulifanyia kazi.

Tunaamini kama kila mchezaji akilitambua hilo, Taifa Stars itak-
wenda kufuta aibu iliyoipata katika michuano ya Afcon nchini Misri 
na katika fainali za CHAN iliposhiriki kwa mara ya kwanza mwaka 
2009.

Tunataka kuona heshima hiyo ikijengeka ili kuwavutia mawakala 
wengi kuja kusaka vipaji nchini, na wenye jukumu la kuwaleta ama 
kuwafanya kuigeuzia Tanzania kisogo, si wengine bali ni wachezaji 
walioitwa kuitumikia Taifa Stars kwenye michuano ya kuwania ku-
fuzu Afcon na watakaokwenda fainali za CHAN.

Na Barnabas 
Maro

UPENDELEO au upendeleaji 
ni tabia ya kufanya jambo kwa 
kumili* (*kitendo cha kitu au 
mtu kuelemea upande mmoja 

kimawazo au kimatendo; el-
emea.) Hali ilivyo sasa nchini, 
upendeleo unasambaa bila kifi-
cho kutoka kwenye siasa mpaka 
michezoni! Tanzania yaelekezwa 
wapi?

 Baadhi ya marefa/
waamuzi wa mchezo wa mpira 
wa miguu, yaani kandanda au 
kabumbu wanatia shaka uchez-
eshaji wao hasa wanapokuwa 
waamuzi wa timu zinazopam-
bana na Simba au Yanga. Wakati 
mwingine hata timu hizo mbili 
nazo hulalamikia uamuzi unao-
tolewa uwanjani. Kongole kwa 
runinga ya Azam inayoonesha 
na kurudia mara kadhaa makosa 
yanayotendeka uwanjani, lakini 
‘kutoonekana’ na waamuzi wa-
naochezesha mechi hizo! 

Je, waamuzi wanaochezesha 
kwa upendeleo ni mashabiki au 
wanachama kindakindaki (hal-
isi) wa timu hizo ndo sababu ya 
kuchezesha kwa kutotumia haki? 
Kama sivyo, huchezesha mechi 
hizo kwa kuahidiwa hela? Wa-
henga walikuwa sahihi walipose-
ma “Fedha fedheha” wakiwa na 
maana pesa huweza kuleta mam-
bo ya aibu baina ya wanadamu. 
Methali hii hutumiwa kutuonya 
dhidi ya maovu yanayoweza ku-
sababishwa na pesa.

Pia walisema “Fedha ilivunja 
nguu, milima ikalala.” Maana 
yake pesa zina uwezo wa kuvunja 
vilima na milima. Hii ni methali ya 
kupigia mfano uwezo wa fedha. 
Kwamba mtu akiwa na pesa hu-
weza kufanikiwa kufanya mambo 
ambayo asingeweza kuyafanya 
wala kudhania kuyafanya.

Maana ya ‘kweli’ ni uimara wa 
hoja, bila kutetemeka; udhahiri, 
waziwazi, bila kusema uwongo. 

Bao lililofungwa na timu ya Polisi 
Tanzania dhidi ya Yanga kwenye 
Uwanja wa Chuo cha Ushirika 
mjini Moshi lilikuwa halali, lakini 
mwamuzi/refa akalikataa! 

Dakika tano baada ya bao lile 
halali kukataliwa na mwamuzi, 
timu ya Polisi ikapiga mpira wa 
kona kuelekea Yanga na kuingia 
kimiani bila wasiwasi na kuwa 
bao la kusawazisha. Uwanja 
ukarindima kwa furaha na kedi 
(mambo yanayoudhi; makuu, 
majivuno, kiburi): “Kataeni na 
hilo, kataeni na hilo ...” 

Ndo maana wahenga walise-
ma “Mungu hamfichi mnafiki.” 
Maana yake Mungu humfichua 
mtu mwenye tabia ya uongo na 
udanganyifu. Methali hii huweza 
kutumiwa kwa mtu mwenye tabia 
ya udanganyifu au hila anayedha-
nia kwamba watu hawawezi kuzi-
tambua.

Tuje kwa wapinzani wetu wa 
Msimbazi, Klabu ya Simba. Nasita 
kuwaita ‘watani’ kwani mambo 
yafanywayo na klabu hizo si utani 
bali ni uhasama. ‘Watani’ ni watu 
ambao aghalabu ni wa makabila 
tofauti au marafiki wakubwa am-
bao wameruhusiwa kudhihaki-
ana kwa mujibu wa mila zao pasi 
na anayetaniwa kukasirika. Kwa 
ufupi, watani hawadhuriani bali 
hushirikiana na kusaidiana. 

Kwa kuwa mambo hayo hay-
amo kwa Yanga na Simba, huo si 
utani bali ni chuki. Hata wahenga 
walisema “Chuki humchoma 
anayeihifadhi.” Maana yake chuki 
humsumbua anayeiweka au kui-
hifadhi. Methali hii yatufunza 
umuhimu wa kutoiweka chuki 
kwa kuwa tunajidhuru wenyewe.

Tuirejelee mechi ya Simba na 
Azam. Kumbuka mpira uliookole-
wa na mchezaji wa Simba nje 
ya msitari, na kusababisha bao 
la Simba, lakini mwamuzi akali-
kubali! 

Katika mechi ya Yanga na 

Simba iliyomalizika kwa Yanga 
kushinda bao 1-0, mchezaji wa 
Yanga, ‘Fei Toto’ alichezewa rafu 
mbaya sana ambayo ingeweza 
kumvunja mguu, lakini ‘eti’ mwa-
muzi hakuiona rafu ile! Mungu 
ndiye aliyemnusuru vinginevyo 
‘Fei Toto’ angekuwa kafungwa 
plasta ngumu na asingecheza 
kwa muda mrefu. Aliyemfanyia 
rafu ile alimwomba radhi gazeti-
ni.

Msemaji wa Simba, Haji Manara 
aliandika mtandaoni kabla ya 
mechi ya Yanga na Simba: “Waki-
toka, (yaani Yanga kutofungwa) 
narudi Afrika kwa miguu kutoka 
Ulaya!” Aliyasema hayo akiwa 
Hispania ambako ili ufike huko 
au kurudi Tanzania lazima usa-
firi kwa ndege au meli lakini yeye 
alisema angerudi kwa miguu! 

Kwa maneno hayo maana 
yake aliidharau sana Yanga kuwa 
kamwe isingeifunga Simba, lakini 
mambo yakawa tofauti. Badala 
yake akasifu jinsi Yanga ilivyouta-
wala mchezo ule! 

“Maneno ni daraja, hayazuii 
maji kuteremka.” Maana yake 
daraja haliwezi kuyazuia maji ya 
mto yasiteremke. Maneno nayo 
hayawezi kumzuia mtu kufanya 
jambo aliloazimia.

Methali hii yaweza kutumiwa 
kumnasihi mtu aliyeazimia ku-
fanya jambo fulani asikate tamaa 
au asivunjwe na maneno ya watu 
ambayo hayamdhuru kwa namna 
yoyote. Huweza pia kutumiwa na 
mtu aliyeazimia kufanya jambo 
fulani kujitetea dhidi ya maneno 
ya binadamu.

Tunamsubiri Haji Manara ata-
kayerudi Tanzania kwa ‘miguu’ 
kutoka Hispania. Atavuka bahari 
kwa miguu, kisha akanyage kiguu 
na njia mpaka Dar es Salaam, 
Tanzania! 

marobarnabas@yahoo.com
0784  334 096 
     

 Muungwana Lazima Nilonge

Wachezaji Stars oneni 
thamani ya jezi ya Taifa

Upendeleo unaharibu kandanda

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Mneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:     0745 700710
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NIT kuongeza 
nguvu kiwanda 
cha magari 
Na Gwamaka Alipipi

CHUO cha Taifa Cha Usa-
firishaji (NIT), kimeahidi kutoa 
msaada wa kiufundi kwa 
mwekezaji mzawa aliyeanzi-
sha kiwanda cha kuunganisha 
magari mkoani Pwani. 

Kiwanda hicho cha BM 
Motors kiko Kibaha mkoani 
Pwani na tayari kimeanza kwa 
kuunganisha mabasi.

Akizungumza wakati wa 
ziara ya kutembelea kiwanda 
hicho juzi, Mkuu wa Chuo cha 
NIT, Profesa Zacharia Mga-
nilwa, alisema watatoa timu 
ya wataalamu kutoa msaada 
wa kiufundi kwa kiwanda 
hicho kipya cha kuunganisha 
magari.

Profesa Mganilwa alisema 
NIT pia itawatuma wahandisi 
wabobezi katika mitambo, 
magari na wataalamu wa 
masoko kuona ni namna gani 
wataweza kumuunga mkono 
mwekezaji huyo mzawa 
kutimiza malengo yake.

“Chuo kitatuma wataalamu 
wabobezi katika uhandisi wa 
magari, kila mtaamu ataanga-
lia eneo lake la utaalamu 
na baada ya hapo wataleta 
mapendekezo kwa chuo jinsi 
ya kumsaidia mwekezaji huyo 
mzawa.

“Kwa mfano, wataalamu 
wa uhandisi wa magari am-
bao watatembelea kiwanda 
hicho cha uunganishwaji wa 
magari, wataangalia jinsi am-
bavyo mabasi yatakayokuwa 
yanaunganishwa hapo yawe 
yenye ubora wa hali ya juu 
kabisa, na si vinginevyo,” 
alisema.

Prof. Mganilwa alisema 
baada ya majaribio yote 
kufanywa, NIT itatoa cheti ili 
mwekezaji huyo aanze kazi 
zake mara moja.

“Baada ya kupewa cheti, 
taasisi zingine za serikali 
kama vile Mamlaka ya Mapato 
(TRA) na Shirika la Viwango 
(TBS) na wao pia watatoa 
vyeti vyao vya kumruhusu 
kuanza kazi rasmi,” alisema.

Jonas Nyagawa, Mkurugenzi 
wa Kampuniya BM, ambaye 
ndiye mwekezaji mzawa 
aliyeanzisha kiwanda hicho 
alisema: “Wazo la kuanzisha 
kampuni lilianza miaka mitano 
iliyopita.

“Niliamua kuwekeza katika 
sekta hii miaka mitano ingawa 
kwa kipindi kile watu wengi 
wakiwamo viongozi kutoka 
serikalini hawakunielewa.”

Alisema kampuni yake ina-
lenga kuunganisha zaidi ya 
magari 100 kwa mwaka.

Nyagawa alisema kuagiza 
basi la abiria nje ya nchi 
unalipa Sh. milioni 400, la-
kini likitengenezwa nchini, 
gharama zitashuka mpaka Sh. 
milioni 300.

Na Mwandishi Wetu

KATIBU Tawala wa Mkoa wa Kagera, Pro-
fesa Faustine Kamuzora, ameipongeza Mam-
laka ya Mawasiliano (TCRA) kwa kuanzisha 
Kampeni ya Sirubuniki Mjanja Haingizwi 
Chaka yenye lengo la kutoa elimu ya uhalifu 
wa mitandao kwa viongozi wa dini.

Alitoa pongezi hizo juzi alipofungua semina 
ya Kamati ya Amani Mkoa wa Kagera iliyoan-
daliwa na TCRA ili kutoa elimu ya kujikinga 
na uhalifu kwa watu wanaotumia huduma za 
mawasiliano.

“Nawaomba viongozi wa dini muiunge 

mkono serikali kupitia TCRA kueneza elimu 
hii kwa waumini wenu na hata ambao siyo 
ili wafahamu kujikinga na uhaifu wa ma-
wasiliano.” alisema.

Alisema viongozi wa dini wana waumini 
wengi, hivyo ni rahisi kufikisha elimu hiyo na 
watu wakabadilika kwa kuwa kwa sasa hu-
duma ya mawasiliano inakua kwa kasi kubwa.

“Ninaamini viongozi wa dini mkivalia njuga 
suala hili, basi watu wataweza kujikinga na 
uhalifu wakati wanatumia huduma za ma-
wasiliano,” alisema.

Mkuu wa Kanda ya Ziwa wa TCRA, Francis 
Mihayo, alisema viongozi wa dini ni kundi 

muhimu katika kufikisha ujumbe kwa jamii 
kwa haraka na kupitia semina hiyo anaamini 
itazaa matunda kwa wananchi kuwa na uele-
wa namna ya kutumia mawasiliano.

Aliongeza kuwa kampeni hiyo inalenga 
kuzifikia kamati za amani za mikoa yote ya 
Tanzania kwa kuwa kamati hizo ni za viongo-
zi wa dini za madhehebu mbalimbali ambazo 
zimeundwa kwa lengo la kujenga maridhiano 
kwa watu wa dini mbalimbali na jamii.

Ofisa Mawasiliano Mwandamizi wa TCRA, 
Mabel Masasi, alisema katika kutoa elimu 
hiyo, wanawafikia makundi yote, lengo likiwa 
ni kulinda usalama wa nchi.

RAS awapongeza TCRA elimu uhalifu mtandaoni

Na Daniel Limbe, CHATO

MAHAKAMA ya Wilaya ya Chato mkoani 
Geita, imemhukumu  kifungo cha maisha 
jela, Kazimili Dotto, mkazi wa kijiji na Kata 
ya Makurugusi wilayani hapa baada ya ku-
patikana na hatia ya kubaka na kulawiti 
mtoto wake wa kambo.

Hukumu hiyo imetolewa jana na Hakimu 
Mkazi Mfawidhi wa Mahakama hiyo, Odira 
Amworo, baada ya kukamilika kwa maelezo 
ya pande zote mbili.

Awali, mwendesha mashitaka wa serikali, 
Anosisye Erasto, akishirikiana na mwende-
sha mashitaka wa polisi, Mauzi Lyawatwa, 
walidai mahakamani kuwa  mshtakiwa 
alimbaka na kumlawiti mtoto wa mkewe 
(mtoto wa kufikia) mwenye umri  wa miaka 
tisa huku akitishia kumuua kwa kisu iwapo 
angebainisha kutendewa ukatili huo.

Walidai kuwa mshtakiwa alitenda kosa la 
kwanza la kufanya mapenzi na mtoto chini 
ya miaka 10 jambo ambalo ni kinyume cha 

kifungu cha 130 (1) (2) (a) na 131 (3) cha She-
ria ya Makosa ya Jinai.

Pia walidai kuwa alitenda kosa la pili am-
balo ni kulawiti, kinyume cha kifungu cha 
154(1)(a) pamoja na 154(2) cha Sheria ya Ma-
kosa ya Jinai sura ya 16 iliyofanyiwa marejeo 
mwaka 2002.

Ilidaiwa Februari 17, mwaka huu, majira 
ya mchana, mshtakiwa akiwa nyumbani 
kwake, alimwita mtoto huyo na kumwomba 
amletee maji ya kunywa ndani ya chumba 
anacholala pamoja na mkewe, kabla ya 
kumbaka na kumlawiti.

Baada ya mtoto huyo ( jina tunalo) ku-
fikisha maji, ilidaiwa kuwa alikamatwa kwa 
nguvu na kumtupia kitandani na baba yake 
kisha kumvua nguo za ndani na kuanza 
kumbaka na kumlawiti kinyume cha maum-
bile.

Wakati hayo yakifanyika, ilidaiwa mama 
wa mtoto alikuwa shambani na aliporejea 
alisukuma mlango wa chumba chake ul-
iokuwa umeegeshwa, kisha kumfumania 

mumewe akiwa kifuani kwa mtoto wao 
akifanya naye mapenzi huku wote wakiwa 
uchi.

Ilidaiwa kuwa hali hiyo ilimlazimu mama 
huyo kupiga yowe kuomba msaada andipo  
majirani walipofika na kujionea wawili hao 
wakiwa bado uchi kabla ya kumjulisha poli-
si kata ambaye alifika na kumweka mshtaki-
wa chini ya ulinzi.

Baada ya maelezo hayo pamoja na usha-
hidi wa vipimo vya kitabibu kutolewa kisha 
upande wa utetezi kuwasilisha utetezi, ma-
hakama ilisema imejiridhisha pasipo shaka 
kuwa mshtakiwa anayo hatia kwa makosa 
yote mawili na kumtaka kutumia fursa ya 
kuiomba mahakama kumpunguzia adhabu.

Hata hivyo mshitakiwa huyo aliiomba 
mahakama hiyo kumpunguzia adhabu laki-
ni ilikataa maombi hayo na kumhukumu ki-
fungo cha maisha jela ili liwe fundisho kwa 
watu wengine wenye kufanya vitendo hivyo 
vya kikatili dhidi ya watoto walio chini ya 
miaka 10.

Jela maisha kwa kubaka,
Kulawiti mtoto wa kambo

Meneja wa Bidhaa za Intaneti wa Tigo, Mkumbo Muyonga, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, katika uzinduzi wa 
simu aina Samsung S20. Kulia ni Meneja wa Samsung Tanzania, Suleiman Mohamed. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

HALMASHAURI ya Manispaa ya Sum-
bawanga mkoani Rukwa inakabiriwa na 
upungufu wa vyumba 800 vya madarasa vy-
enye thamani ya Sh. bilioni 16.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
hiyo, Jacob Mtalitinya, aliyasema hayo jana 
katika mkutano wake na waandishi wa habari 
uliokuwa na ajenda ya kubainisha vikwazo 
vilivyopo katika halmashauri hiyo na ma-
fanikio yaliyofikiwa katika kipindi cha miaka 
minne kuanzia mwaka 2016.

Alisema miongoni mwa vikwazo vikubwa 

ni upungufu mkubwa wa vyumba vya madar-
asa na umeanzishwa mpango wa kila kijiji ku-
fyatua matofali 100,000 na kuanzisha benki 
ya matofali yatakayotumika kujenga vyumba 
vya madarasa.

Alisema mpaka sasa, kuna maboma zaidi 
ya 50 ambayo yamejengwa kwa nguvu za 
wananchi na kufikia usawa wa madirisha, 
hivyo kinachosubiriwa ni serikali kuyamalizia 
na kinahitajika kiasi cha Sh. bilioni 16 wakati 
makusanyo ya ndani ni Sh. bilioni mbili kwa 
mwaka.

Mkurugenzi huyo alibainisha kuwa katika 
kipindi hicho, Manispaa ya Sumbawanga ime-
pata fedha kutoka katika vyanzo mbalimbali 

ikiwamo serikali kuu, mapato ya ndani na wa-
fadhili na kufanikiwa kutekeleza miradi mbal-
imbali ikiwamo ya barabara ya kiwango cha 
lami yenye urefu wa Km 11.5.

Alisema halmashauri pia imejenga Kituo 
cha Afya Katumba, kuboresha Kituo cha Afya 
Mazwi na miundombinu ya sekta ya elimu 
kwa kujenga madarasa, miradi yote hiyo 
ikighatimu Sh. bilioni 32.

Mkuu wa Idara ya Maendeleo ya Jamii ka-
tika Halmashauri hiyo, Frank Mateni, alisema 
halmashauri imekuwa ikitoa mikopo isi-
yokuwa na riba kwa makundi maalum, hivyo 
kusaidia kuboresha maisha ya wakazi wa hal-
mashauri kupitia mikopo hiyo.

Bodaboda 
wapewa 
elimu rushwa 
ngono 

Bil. 16/- zahitajika ujenzi wa madarasa 

Na Khalfan Chusi 

MKURUGENZI wa Asasi ya 
Wanawake katika Jitihada za 
Kimaendeleo (Wajiki), Janethi 
Mawinza, amewataka madere-
va wa pikipiki, maarufu boda-
boda, kuwa mstari wa mbele 
kukemea rushwa ya ngono 
baada ya nafasi yao ya kazi 
kutajwa kuwa miongoni mwa 
kazi zenye ushawishi mkubwa 
kwa wanafunzi wa kike.

Alitoa rai hiyo jana jijini 
Dar es Salaam alipofungua 
kampeni ya maandamano ya 
kupinga rushwa ya ngono na 
ukatili wa kijinsia  iliyowa-
shirikisha bodaboda na wadau 
wengine.

“Leo (jana) tunazindua maan-
damano ya kupinga rushwa ya 
ngono katika Kata ya Gongo 
la Mboto, baada ya kumaliza 
maandamano haya Wilaya 
ya kinondoni sasa tumeamua 
kutumia madereva bodaboda 
ambao tayari wana elimu juu 
ya masuala ya rushwa ya 
ngono ili kuisambaza elimu 
hiyo na wakazi wa huku Gongo 
la Mboto,” alisema.

Alibainisha kuwa rushwa 
ya ngono kwa sasa imekithiri 
lakini suala hilo halijadiliwi 
sana kutokana na rushwa hiyo 
kufanyika kwa usiri.

“Sisi sote hapa ni wazazi,. 
utajisikiaje mtoto wako anavy-
oombwa rushwa ya ngono au 
kufanyiwa ukatili wa kijinsia? 
Ndiyo maana tumeamua kutoa 
elimu hii mtaa kwa mtaa huku 
tukishirikiana na madereva 
bodaboda ambao ndiyo wana-
kutana sana na matatizo haya 
hususani wanapoombwa lifti,” 
alisema.

Mkurugenzi huyo alisema 
rushwa ya ngono ni kitendo 
cha mtu mwenye mamlaka 
kutumia mamlaka yake vibaya 
kumtaka mwenye uhitaji, 
amtumie kimwili ili kumtimizia 
hitaji lake.

 “Mambo haya yanafanyika 
katika sekta nyingi nchini 
kama vile mahakamani, hospi-
talini, shuleni na sehemu zote 
ambazo watoto wamekuwa 
wakiomba kazi, kwa hiyo ni-
seme tu ukiona mtu anakuom-
ba rushwa ya ngono, usisisite 
kumtaja au piga simu namba 
(113), hapo utapata msaada 
moja kwa moja,” alisema.

Ofisa Maendeleo Jamii na 
Jinsia Halmashauri Manis-
paa ya Ilala, Bertha Msa-
gasi, aliwashukuru Wajiki kwa 
kuipeleka elimu hiyo katika 
kata ya Gongo la Mboto na 
kusisitiza kuwa suala hilo silo 
la Wajiki peke yao.

Na Marco Maduhu, SHINYANGA MJINI

MKOA wa Shinyanga umeshaunda timu 
ya wataalamu na kutenga maeneo maalum 
ya kukabiliana na mlipuko wa virusi vya Co-
rona endapo kutabainika watu kuambuki-
zwa virusi hivyo.

Imeelezwa kuwa hatua hizo zimechuku-
liwa kutokana na mkoa huo kuwa na viwan-
da vingi vinavyoendeshwa na wawekezaji 
kutoka China na migodi ya madini yenye 
mwingiliano mkubwa wa wenyeji na wageni 
kutoka nje ya mipaka ya Tanzania.

Kaimu Mganga Mkuu wa Mkoa wa Shin-
yanga, Dk. Nuru Mpuya, alibainisha hatua 
hizo juzi, alipokuwa mgeni rasmi kwenye ki-
kao cha Baraza la Wazee Mkoa wa Shinyan-
ga pamoja na kikao cha Kamati ya Ushauri 
ya Watu Wenye Ulemavu mkoani humo.

Alisema Mkoa wa Shinyanga tayari 
umechukua hatua ya kukabiliana na vi-

rusi hivyo, akibainisha kuwa kuna timu ya 
wataalamu imeshaundwa ambao watashu-
ghulika na wagonjwa wenye virusi hivyo na 
kumetengwa maeneo ya kutolewa huduma 
kwa wagonjwa hao katika halmashauri zote 
sita za mkoa huo.

“Serikali mkoani Shinyanga tumesha-
chukua tahadhari ya kukabiliana na Virusi 
vya Corona, tumeshaunda timu ya wataala-
mu na kutenga maeneo ya kutolea huduma 
wagonjwa watakaopatikana na virusi hivyo, 
pia tumeshawapima wachina wote kwenye 
viwanda vyao na wapo salama.

“Maeneo ambayo tumeyatenga, kwa 
Manispaa ya Shinyanga Kituo cha Afya 
Kambarage, kwa Ushetu Kituo cha Afya Bu-
lungwa, Msalala Kituo cha Afya Bugharama, 
Shinyanga Vijijini Kituo cha Afya Tinde, Ka-
hama Kituo cha Afya Mwendakulima, Kisha-
pu Kituo cha Afya Kishapu,” alisema.

Ofisa Afya kutoka Ofisi ya Mganga Mkuu 

wa Mkoa wa Shinyanga, Mussa Makungu, 
alitaja dalili za ungojwa huo kuwa ni kuko-
hoa mara kwa mara, kupumua kwa shida na 
homa kali, akiwataka wananchi kuhakiki-
sha wananawa mikono na kutoshikana, na 
kupiga chafya kwa kujifunika na kitambaa.

Katibu wa Baraza la Wazee Mkoa wa 
Shinyanga, Anderson Lyimo, aliiomba seri-
kali kutoa elimu ya kutosha kwa wananchi 
juu ya kuchukua tahadhari ya kujikinga na 
maambukizo ya virusi hivyo, hasa maeneo 
ya vijiji, shuleni, vyuo na kanisani ambayo 
yana desturi ya kushikana mikono.

Mwenyekiti wa Shirikisho la Vyama vya 
Watu Wenye Ulemavu Tanzania mkoani 
Shinyanga, Richard Mpongo, alisema kuna 
haja serikali kuweka ulinzi wa kutosha kwe-
nye viwanda vya wachina na kuwapima 
mara kwa mara akiamini kinga ni bora ku-
liko tiba.

Watenga maeneo kudhibiti Corona 

Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi Butata iliyopo Musoma Vijijini, mkoani Mara, Yohana Dawi (kushoto), akisoma taarifa za maendeleo ya 
uboreshaji wa miundombinu ya shule hiyo ikiwamo ujenzi wa vyumba vya madarasa, kwenye kikao cha wazazi shuleni hapo, mapema wiki 
hii. PICHA: MPIGA PICHA WET
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MAKALA MAALUMHABARI ARUSHA

Na Cynthia Mwilolezi, 
ARUSHA MJINI

CHAMA cha Demokrasia 
na Maendeleo (Chadema) 
kimeendelea kupoteza 
viongozi wake jijini Arusha 
baada ya juzi madiwani 
wake wawili kujiuzulu na-
fasi zao na kuhamia Chama 
Cha Mapinduzi (CCM).

Madiwani hao ni Isaya 
Doita wa Kata ya Ngaren-
aro na Damuni Melamari 
wa Kata ya Sakina, wote 
wakichukua uamuzi huo 
kwa madai yaliyowahi 
kutolewa na wenzao 
waliohama kwamba kuunga 
mkono juhudi za Rais John 
Magufuli.

Akizungumza na Nipashe 
jijini hapa jana, Doita 
alisema kwa muda ameta-
fakari juu ya kukihama 
chama chake, lakini ali-
kuwa anasita.

“Lakini, sasa moyo 
umeamua kwa sababu nafsi 
inanisuta Rais anafanya 
maendeleo bila ubaguzi. 
Kata yangu ya Ngarenaro 
tumejengewa barabara za 
lami kote na mazingira ya 
shule za msingi na sekond-
ari yameboreshwa, sasa 
sioni sababu ya kubaki nje 
ya mlango, bora niingie 
ndani ya mlango nikaunge 
juhudi vizuri,” alisema.

Alisema Rais Magufuli 
kwa kushirikiana na vion-
gozi wake wa Jiji la Aru-
sha, wamefanya mambo 
makubwa ya kimaendeleo 
kwa wananchi wa chini.

Alidai haoni sababu 
kubaki katika chama am-
bacho haoni dira, bora 
ajiunge na CCM ambacho 
kinapigania maendeleo ya 
wananchi.

Diwani wa Sakina, Damu-
ni, alisema ameona wakati 
umefika kwake kwenda 
CCM kuunganisha nguvu 
kwa ajili ya maendeleo 
zaidi ya sasa.

“Kweli nimeunga mkono 
juhudi za Rais Magufuli na 
nimeona niungane naye 
ndani tupambane pamoja, 
hasa katika uchaguzi wa 
mwaka huu,” alisema.

Mpaka sasa madiwani wa 
Chadema wa kata 19 kati 
ya 25 za jiji hilo  wamejiu-
zulu na kujiunga na CCM.

Mkurugenzi wa Halm-
sahauri ya Jiji la Arusha, 
Dk. Maulid Madeni, alith-
ibitisha kupokea barua za 
madiwani hao za kujiuzulu.

RC Gambo atoa onyo 
wavamizi eneo la jeshi

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, Dk. Avemaria Semakafu (wa pili kushoto), akisikiliza mpango mkakati wa 
shirika la World Education Initiative (WEI), uliokuwa ukielezwa na ofisa wa WEI, Grace Muro (kulia), alipofanya ziara ya kutembelea baadhi ya 
shule za sekondari wilayani Karatu, mkoani Arusha juzi. PICHA: WOINDE SHIZZA 

Mvua yapeleka balaa Mirerani 
Na Mwandishi Wetu, SI-
MANJIRO 

BAADHI ya nyumba za 
wakazi wa Mji Mdogo wa 
Mirerani wilayani Simanjiro 
mkoani Manyara na ekari 189 
za mashamba, zimeingiliwa na 
maji kutokana na mvua inay-
oendelea kunyesha.

Mkazi wa Mtaa wa Msikitini, 
Hamis  Hamza, alisema baadhi 
ya nyumba zimezingirwa na 

maji hivyo kusababisha hofu 
kwao.

Hamza alisema maji yaliyo-
sababisha mafuriko hayo ya-
meungana na mvua iliyonye-
sha kipindi cha vuli na masika. 

“Hali yetu siyo nzuri kwani 
tulijenga nyumba zetu kipindi 
hakukuwa na hali hii miaka 
10 iliyopita na sasa ndiyo tu-
nakutana na matatizo haya,” 
alisema.

Ofisa Kilimo na Mifugo wa 

Kata ya Endiamtu, Nasoro 
Nasoro, alisema mafuriko hayo 
yamesababisha maji kuingia 
kwenye ekari 189 za mashamba 
ya eneo hilo.

Nasoro alisema sehemu 
kubwa ya ekari zilizoingiliwa 
na maji, mazao yake yamehar-
ibika kwa kiwango kikubwa na 
kukatisha tamaa wakulima. 

Ofisa Tarafa ya Moipo, Joseph 
Mtataiko, alisema watu wanaoi-
shi kwenye eneo la mabonde 

wanapaswa kuondoka kwa 
kuwa tayari walishafidiwa.

Mtataiko alisema serikali 
haiwezi kutoa msaada kwa 
watu wanaoishi kwenye mae-
neo hayo ya mabondeni kwa 
kuwa walipewa viwanja na 
kutakiwa kuondoka. 

“Wengine baada ya kufidiwa 
viwanja waliviuza na kuendelea 
kukaa kwenye maeneo ambayo 
kipindi cha mvua kunakuwa na 
mafuriko, alisema. 

Madiwani 
wengine 
wawili
Chadema 
watimkia CCM

Na Cynthia Mwilolezi, NGORONGORO 

MKUU  wa Mkoa wa Arusha, Mrisho 
Gambo, amewataka wananchi wote wa-
naoishi karibu na kiteule cha Loliondo 
cha Jeshi la Wananchi ( JWTZ), kutoingiza 
mifugo ndani ya eneo hilo au kutokufanya 
shughuli zozote ndani ya eneo hilo.

Gambo alitoa agizo hilo juzi wilayani 
Ngorongoro alipoweka jiwe la msingi ka-
tika kiteule hicho.

“Jeshi limekuja hapa kwa kazi mahususi 
ya kulinda mipaka ya nchi yetu na kudhibi-
ti vitendo vya watu wenye nia ovu. Kwa 
sababu hii, ni marufuku kwa mwananchi 
yeyote wa Wilaya ya Ngorongoro kuingiza 
mifugo ndani ya eneo hili au kujenga ny-
umba za kuishi karibu na eneo la jeshi,” 
alisema.

Alimwagiza Mkuu wa Wilaya ya 
Ngorongoro, Rashid Mfaume, kutoa elimu 
kwa wananchi kuondoka ndani ya eneo la 
jeshi na karibu na eneo la jeshi.

Kamishna wa Uhifadhi wa Mamlaka ya 
Hifadhi ya Ngorongoro, Dk. Freddy Manon-
gi, alisema kiteule hicho kina umuhimu 
mkubwa kwa kuwa usalama ni muhimu 
kwa biashara ya utalii.

Alisema kwa kuzingatia umuhimu huo, 
mamlaka hiyo imetoa kiasi cha Sh. milioni 
400 ili kusaidia ujenzi wa kiteule hicho.

“Bila nchi kuwa na usalama wa kutosha, 
hatuwezi kufanya biashara ya utalii na ka-
tika eneo la Loliondo watalii wamekuwa 
wakiporwa mali zao mara kwa mara, lakini 
tunaamini kuanzia sasa vitendo hivyo vi-
takoma kutoka na uwapo wa jeshi katika 
eneo hili,” alisema.

Kamishna wa Uhifadhi wa Hifadhi za 
Taifa (Tanapa), Allan Kijazi, aliomba kupe-
wa makisio ya umaliziaji wa ujenzi wa ki-
teule hicho pamoja na vikwazo vinavyoka-
bili kituo hicho ili kitakapokapofunguliwa 
kisiwe na matatizo yoyote.

Awali, Msimamizi Mkuu wa Ujenzi wa Ki-
teule hicho, Kapteni Fadhili Mbulu kutoka 
JWTZ, alisema ujenzi wa majengo manane 
ya kudumu kwa ajili ya maofisa na askari 
wa kiteule hicho unaendelea kwa ufa-
dhili wa Tanapa na Mamlaka ya Hifadhi ya 
Ngorongoro.

Alisema vikwazo vinavyowakabili ka-
tika kiteule hicho ni upatikanaji wa maji, 
barabara za ndani ya kambi, barabara kuu 
inayoingia kambini na kutoka, jengo la 
mawasiliano, jengo la huduma ya kwanza 
pamoja na minara ya ulinzi.
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MAKALA MAALUMHABARI KILIMAnjARo

 Na Mwandishi Wetu, HAI

SOKO la Bomang’ombe, Hai 
mkoani Kilimanjaro, limekithiri 
kwa takataka zinazotoa harufu 
mbaya, hivyo kulalamikiwa  na 
baadhi ya wafanyabiashara 
kuwa linahatarisha usalama wa 
afya zao.

Wafanyabiashara hao, waki-
wamo wanaomiliki maduka 
yanayolizunguka soko hilo, 
waliiambia Nipashe juzi kuwa 
takataka hizo zinatupwa nje ya 
soko.

Kwa nyakati tofauti jana, 
baadhi ya wafanyabiashara ya 
mazao ya chakula, Zainab Mo-
hamed na John Mollel, walisema 
takataka hizo zimerundikwa 
kwa muda mrefu bila ya kuzole-
wa na mamlaka zinazohusika.

“Mamlaka ya Mji Mdogo wa 
Hai inapaswa kuliangalia jambo 
hili kwa sababu waathirika wa 
kwanza tutakuwa sisi, hata 
wafanyabiashara tunahimizana 
wenyewe ni vyema kuzingatia 
kanuni za usafi, lakini mrundi-
kano wa uchafu uliopo katika 
soko hili unawasukuma na wao 
kujisahau wajibu wao,” alisema 
Mohamed.

Naye Mollel alisema kuwa 
katika kipindi hiki ambacho 
mvua zimekuwa zikinyesha mfu-
lulizo, wamekuwa wakizishuhu-
dia taka hizo zikioza na hati-
maye kutoa harufu mbaya.

Mmoja wa wafanyabiashara ya 
nyama, Alli Abdallah akizungum-
zia adha hiyo, alisema:  “Uchafu 
huu una zaidi ya wiki tatu sasa 
umejaa na haujazolewa, na kila 
mwezi tunatoa pesa kwa ajili ya 
uzoaji wa takataka, lakini tuna-
shangaa hauzolewi na inzi sasa 
hivi wanatoka kwenye uchafu 
huo wanaingia kwenye biashara 
zetu, kama unavyoona inzi wal-
ivyo kwenye nyama zangu.

“Kila siku tunahimizwa ku-
fanya usafi na tunafanya hivyo, 
lakini hao wanotakiwa kuzizoa 
hizo taka na kwenda kuzitupa, 
ndiyo inakuwa changamoto. 
Mkuu wa Wilaya ya Hai, Lengai 
Ole Sabaya ameshapiga kelele 
sana kuhusu jambo hili la ucha-
fu, lakini linajirudia sijui wanak-
wama wapi, tunaomba watusai-
die kuzoa ili watupunguzie woga 
wa kufanyabiashara katika soko 
hili.”

ofisa Mazingira wa Wilaya 
hiyo, Alfred Njegite, alipo-
tafutwa kutoa ufafanuzi kuhusu 
malalamiko hayo, alisema gari la 
kubeba taka liko kwenye maten-
genezo kwa wiki nzima, ndiyo 
maana kukajitokeza tatizo hilo 
lakini akaahidi litarejea kufanya 
kazi hiyo siku chache zijazo.

Na Godfrey Mushi, HAI

KATA saba na vijiji vyake vilivyoko 
pembezoni mwa barabara kuu wilayani 
Hai,  Kilimanjaro, vimeingizwa katika 
mnyororo wa huduma za upimaji wa vi-
rusi vya ukimwi na kuunganishwa na hu-
duma ya dawa za kufubaza virusi hivyo.

Akizungumza jana katika  kikao cha 
wadau wa mradi wa ‘shirikisha wote’ un-
aotekelezwa wilayani Hai, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Shirika la Tanzania Women 
Research Foundation (Tawref ), Dafrosa 
Itemba, alisema wameamua kujikita 
kwenye makundi ambayo si rahisi ku-
fikiwa na huduma, wala si rahisi kutafuta 
huduma za afya kutokana na sababu zao 
mbalimbali.

“Walengwa watakaoguswa na mradi 
huu ni wanawake, wasichana wanaoishi 
maisha hatarishi, wanaume (mapatina/
madereva wa bodaboda na malori), wa-
naoishi na ulemavu, wanaoishi na VVU 
na jamii kwa ujumla ili kufikia lengo 
endelevu la tatu, namba tatu la Milenia 
(SDG 3.3). 

“Nia yetu ni kuwezesha ufikiaji wa haki 

ya afya, haki ya kupima virusi vya ukim-
wi na afya ya uzazi kwa  wanawake na 
wasichana walio katika hatari ya maam-
bukizi katika Wilaya ya Hai,” alisema.

Mradi huo wa shirikisha wote un-
atekelezwa na Tawref, kwa ufadhili wa 
Shirika la  Maendeleo ya Kimataifa la 
Uingereza (DFID) kupitia Shirika la Afri-
can Initiatives la Uingereza.

Aidha, Katibu Tawala wa Wilaya ya Hai, 
Upendo Wella, akieleza msimamo wa 
serikali wilayani humo alisema: “Kupitia 
mradi wenu huu kuna mambo mengi 
ambayo mnayafanya, mmeweza kuibua 
mambo mbalimbali ambayo yanaibuka 
kwenye jamii, hususani katika suala am-
balo tunalizungumza hapa la kuhakiki-
sha kwamba mnatoa elimu ya uzazi na 
kujitambua kwa mwanamke.

“Kupitia mradi huu tunaamini kuna 
elimu ambayo mnaitoa na mnasaidia 
kuikoa jamii ambayo pengine inaweza 
kujikuta imetumbukia katika mambo 
ambayo haikutarajia iingie, lakini kuto-
kana na mazingira ambayo yanawazun-
guka wanajikuta wametumbukia katika 
mazingira hatarishi.

Zaidi aliongeza: “Sisi kama serikali 
tuko tayari kutoa ushirikiano mnaouhi-
taji, niwapongeze watendaji wetu wa 
kata, inaonyesha kuna namna wanawapa 
ushirikiano mpaka na ninyi mnaridhika 
kwa ushirikiano mnaoupata.”

Kata zilizoko kwenye mradi huo ni 
Muungano, Bomang’ombe, Weruweru, 
Masama Kusini, Mnadani na Bondeni.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya 
hiyo, Helga Mchomvu, akizungumzia 
hali ya ukatili wa kijinsia inavyoendelea 
kuumiza makundi hayo ya wanawake 
alisema,

“Kwa kweli mmetufariji, mmefanya 
kazi ambayo inaonekana lakini bado 
tuna changamoto katika ukatili wa ki-
jinsia, na ukiangalia ukatili wa kijinsia 
ambao unafanyiwa akina mama, wana-
fanyiwa watoto wetu lakini kuna ukatili 
unaofanyika hivi sasa ndani ya nyumba 
na hatuna idadi wala hesabu, wala alama 
tunaweza tukazungumza hapa na sijawa-
hi kuvisikia. “Mmebakiza mwaka mmoja 
wa kutekeleza mradi huu, lakini tunapata 
kigugumizi, tunaomba tuwasikie mnaen-
delea wilayani kwetu kutoa elimu.”

Hai yaingizwa mpango upimaji VVU
Harufu 
sokoni
yakera 
wadau 

Na Mary Mosha, MOSHI

SOKO la madini lililofunguliwa na seri-
kali mwaka jana katika Wilaya ya Same, 
limeshindwa kufanya vizuri kutokana na 
kukosekana kwa wateja wa vito, madini  
yanayopatikana katika maeneo hayo.

Imeelezwa kuwa hali imesababisha 
serikali kuwapa madalali wa madini 
vibali vya kutafuta wateja.

 Ofisa Madini Mkazi wa Mkoa wa Kili-
manjaro, Fatma Kyando, alisema jana 
kuwa aina nyingi za madini yanayopati-
kana wilayani Same ni ya vito na kwamba 
soko lake kubwa liko jijini Dar es salaam 
na Arusha na hakuna wateja wanaofika 
kununua hapo.

Alisema kutokana na hali hiyo, ofisi 
yake imekuwa ikitoa vibali kwa madalali 
wa madini kuyapeleka Arusha au Dar es 

Salaam ambako ndipo kwenye wateja 
wakubwa wa madini ya vito.

  ‘’Madini pale ni ya vito na soko liko 
chini, hivyo ni vigumu kwa mchimbaji 
kutafuta soko kutokana na umbali ndio 
maana tukahamua kutoa vibali pale 
pale ili wale madalali waweze kwenda 
kutafuta wateja huko wanakopatikana,” 
alisema Kyando.

  Pia alisema alisema ofisi yake iko 
katika hatua za mwisho kufanikisha ku-
fungua soko la madini katika wilaya ya 
Moshi, lengo likiwa ni kusogeza huduma 
karibu na wananchi na vile vile kuzuia 
utoroshaji wa madini nje ya nchi. 

Alisema soko hilo ambalo litakuwa la 
pili kwa mkoa wa Kilimanjaro baada ya 
lile la Same litatoa wigo mpana kwa wa-
fanyabiashara wa madini na wachimbaji 
kuweza kuwa na uhakika wa soko na 

kuondoa viashiria vya utoroshaji madini 
vitakavyokuwapo. 

‘’Soko litaanza kazi muda si mrefu 
hivyo badala ya kutoa vibali vya kwenda 
kutafuta wateja nje ya mkoa jambo hili 
litaweza kufanyika hapa hapa kwetu na 
haya ndio maelekezo ya serikali ili kuzi-
ba mianya ya upotevu’’alisema

John Tesha, ambaye ni sonara katika 
mji mdogo wa Himo, alisema uwapo wa 
soko hilo utamwezesha kupata aina mba-
li mbali za madini ya vito kwa ukaribu 
tofauti na ilivyo sasa ambapo huyafuata 
Arusha. 

Alisema kufuata madini mbali hu-
poteza muda na gharama na ara ny-
ingine hukosa uhakika wa upatikanaji 
wake kutokana na uhitaji kuwa mkubwa 
na sehemu ya kupatikana ni moja tu.

Soko la madini Same ladoda 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Hai, mkoani Kilimanjaro, Yohana Sintoo (kushoto), akikabidhi sehemu ya miche ya miti 
100, kwa mmoja wa wakuu wa shule za sekondari za wilaya hiyo, mkoani Kilimanjaro, jana, ili kuanza utekelezaji wa mpango wake wa 
kuibadili Mamlaka ya Mji Mdogo wa Hai kuwa ya kijani. PICHA: GODFREY MUSHI
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MAKALA MAALUMHABARI DODOMA

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

WIZARA ya Maji imesema 
mlipuko wa Virusi vya 
Corona umesababisha 
kukosa ujuzi kutoka kwa 
wataalamu wa nje ya nchi 
ambao wamezuiliwa kush-
iriki katika Wiki ya Maji 
itakayoadhimishwa kitaifa 
jijini Dar es Salaam.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari juzi, Katibu 
Mkuu wa Wizara hiyo, Prof. 
Kitila Mkumbo, alisema 
hakuna watalaamu kutoka 
nje watakaoshiriki katika 
wiki hiyo.

Alisema wiki hiyo itatu-
mika kutathmini mafanikio 
katika utatuzi wa kero 
zilizojitokeza katika sekta 
ya maji katika kipindi cha 
miaka mitano.

“Kaulimbiu ya mwaka huu 
ni ‘mabadiliko ya tabianchi 
ni usalama wa maji kwa 
wote’. Pamoja na kutathmi-
ni, pia kuna miradi mbalim-
bali itazinduliwa,” alisema.

Prof. Mkumbo alisema 
kutakuwa na mkutano wa 
wataalamu wa maji ambao 
utajadili mafanikio na kero 
za sekta hiyo.

Alibainisha katika wiki 
hiyo, kutakuwa na mkutano 
kati ya serikali na wadau 
wa sekta ya maji utakao-
fanyika Machi 21. 

Alizitaka mamlaka 
kurekebisha mita za maji ili 
kila mmoja alipe bili sta-
hiki.

“Hakuna sababu ya watu 
kulalamika kuhusu malipo 
ya bili, kila mita wataal-
amu wanapaswa kwenda 
kurekebisha, nchi yetu 
imekuwa ikiadhimisha wiki 
ya maji kila mwaka Machi 
16-22,” alisema.

Na Augusta Njoji, DODOMA MJINI

KAMATI ya Bunge ya Nishati na Madini, 
imeonyesha kutoridhishwa na jengo la 
soko la madini jijini Dodoma na kuiagiza 
Wizara ya Madini kutafuta jengo litaka-
lokuwa na usalama na hadhi ya kufanya 
biashara hiyo.

Vilevile, kamati hiyo imeitaka wizara 
kuwasilisha mapendekezo ya namna 
ya kumaliza malalamiko ya wawekezaji 
kuhusu usumbufu, gharama kubwa na 
utaratibu mbaya wa kusafirisha nje bid-
haa zitokanazo na madini nchini.

Maagizo hayo yalitolewa juzi na Mwe-
nyekiti wa Kamati hiyo, Dustan Kitandu-
la, katika ziara ya kamati yake kukagua 
miradi mbalimbali inayotekelezwa na 
wizara hiyo.

Alisema jengo linalotumika kama soko 
la madini kwenye mkoa huo linatia aibu 
na haliendani na hadhi ya makao makuu 
ya nchi. “Mtakumbuka masoko haya 
yalianzishwa bila kuwapo na bajeti ya 
uanzishwaji wake, jukumu liliachwa kwa 
mikoa, wapo waliofanya kwa uthubutu 
mkubwa kwa kujenga, lakini hili la Do-
doma linatutia aibu,” alilalamika.

Kiongozi huyo wa kamati alisema licha 
ya kwamba biashara kwenye soko hilo si 
kubwa, haliwezi kuachwa jinsi lilivyo hivi 

sasa.
“Hatuwezi kuliacha likatutia aibu, 

hebu wizara angalieni kwa umuhimu 
wa Dodoma pamoja na kwamba mambo 
haya yaliachwa mikononi mwa mikoa, 
tuangalie namna ya kuondokana na 
aibu hii, tuwe na eneo zuri la biashara, 
na waende wakajifunze kwa wengine,” 
alisema.

Akizungumzia usafirishaji, mwenyekiti 
huyo alisema wawasilishe maelezo kwa 
kuwa suala hilo limekuwa likisikika 
mara kwa mara na ni vyema hatua zi-
kachukuliwa. Awali, mjumbe wa kamati 
hiyo na Mbunge wa Bukoba Mjini, Wil-
fred Lwakatare (Chadema), alisema ni 
muhimu kuangaliwa usalama wa soko 
hilo kutokana na mazingira yake kutori-
dhisha.

Mjumbe mwingine na Mbunge wa 
Geita Vijijini, Joseph Msukuma (CCM), 
alisema soko halina hadhi licha ya mkoa 
huo kuwa na machimbo machache ya 
madini.

“Dhahabu haiwezi kukaa sehemu 
chafu, matajiri wanakuja na mabilioni 
yao, mtu anakutana na kiti cha plastiki 
ofisini, jamani tuweke jengo litakalovutia 
wawekezaji, hata sehemu za kuchomea 
dhahabu ziangaliwe ili kuwapo na usala-
ma wa watu,” alisema.

Waziri wa Madini, Doto Biteko, alisema 
wizara itatekeleza yote yaliyoshauriwa 
na kamati ikiwamo uboreshaji soko hilo.

“Tulianzisha masoko kwa haraka ku-
tokana hali ya utoroshaji madini ilikuwa 
mbaya sana mpaka tunakuja kukamata 
kilo 300 za madini kwa tukio moja, hali 
ilikuwa si shwari,” alisema.

Biteko alisema serikali itaendelea 
kuimarisha masoko hayo huku akitolea 
mfano Soko la Arusha ambalo kwa sasa 
ni bora na linavutia wawekezaji.

“Jengo hili ni la Mkoa wa Dodoma 
tutakutana na Katibu Tawala wa Mkoa ili 
kuliboresha na tutafanya hivyo mapema 
iwezekanavyo kuanzia leo ( jana) tuone 
tunawezaje kuliboresha jengo hilo na 
kuwa la kisasa,” alisema.

Kaimu ofisa Madini Mkazi wa Mkoa 
wa Dodoma, Laurent Bujashi, alisema 
kabla ya kuanzishwa kwa soko husika 
kwa kipindi cha miezi sita, ukusanyaji wa 
mapato ulikuwa wa jumla ya Sh. milioni 
118.4 ikiwa ni wastani wa Sh. milioni 23.6 
kwa mwezi.

Bujashi alisema baada ya kuanzishwa 
kwa soko la madini Mei mwaka jana, 
makusanyo yaliongezeka hadi kufika Sh. 
milioni 486.8 kwa kipindi cha miezi sita, 
ikiwa ni wastani wa Sh. milioni 54.1 kwa 
mwezi.

Bunge lahofu usalama 
jengo soko la madini Corona 

‘yailiza’ 
Wizara 
ya Maji 

Na Renatha Msungu, DODOMA 
MJINI

MSHAURI Mwelekezi na Mratibu wa 
Mafunzo Mafupi na Ushauri wa Kitaal-
amu, Dk. Hassanal Issaya, amewataka 
wastaafu kubuni miradi ya ujasiriamali 
ili kujiongezea kipato baada ya kustaafu.

Alitoa rai hiyo juzi katika mafunzo ya 
ujasiriamali kwa wastaafu watarajiwa 
katika mwaka wa fedha 2020/21 kutoka 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
yaliyofanyika jijini Dodoma.

Alisema baada ya kustaafu, ni vyema 

kuangalia mazingira rafiki ya kufanya 
ujasiriamali na kuwa na mipango am-
bayo haiwezi kumsababishia mstaafu 
hasara.

Alisema ili kufanya vizuri katika uja-
siriamali, ni lazima kufanya kazi kwa 
bidii sambamba na kuwa mbunifu ka-
tika kufanya shughuli ya kumwingizia 
kipato.

“Ili uwe mjasiriamali mzuri, ni lazima 
ufanye kazi kwa bidii na kuwa mbunifu 
katika kuibua miradi na kuboresha bid-
haa ambazo unazipeleka sokoni.

“Tunajua wakati wa utumishi mliku-

wa mkifanya kazi kwa kuzingatia sheria, 
kanuni na taratibu, lakini katika ujasiri-
amali hakuna sheria za aina hiyo, hivyo 
ni wewe mwenyewe unayefanya kazi 
kwa muda ulioupanga,” alisema.

Mmoja wa washiriki wa mafunzo hayo, 
Remidius Kisanko ambaye ni mkufunzi 
kutoka Chuo cha Ualimu Sumbawanga, 
alisema mafunzo hayo yamewafanya 
kuelewa nini wanachotakiwa kukifanya 
baada ya kustaafu.

“Tumejifunza mambo ya kujiepusha 
nayo wakati wa kustaafu, pia tumejua 
nini kinaweza kusababisha msongo wa 

mawazo kwa wastaafu,” alisema.
Mshiriki mwingine, Hadija Madaha 

kutoka Wizara ya Elimu makao makuu, 
alisema amepata faraja kupitia mafun-
zo hayo hususani katika kipengele cha 
upandishwaji wa madaraja.

Alisema alianza kazi mwaka 1974, la-
kini alipandishwa daraja mara moja tu, 
jambo ambalo lilimuumiza hasa wakati 
huu ambao anatarajia kustaafu.

Alisema kupitia mafunzo hayo, ame-
jifunza namna ya kuendesha miradi 
baada ya kustaafu badala ya kujiingiza 
katika mikopo.

Wastaafu wapewa mbinu kupata fedha

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge, Kazi, Ajira, Vijana na wenye Ulemavu, Jenista Mhagama (kushoto), akijadiliana jambo na 
Naibu Waziri wake, Anthony Mavunde, wakati wa vikao vya Kamati za Bunge, vinavyoendelea, jijini Dodoma jana.  PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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MAKALA MAALUMHABARI zAnzIBAR

Na Rahma Suleiman, UNGUJA

SERIKALI ya Zanzibar imesema itaen-
delea kuchukua hatua za kuimarisha 
sanaa na kuendeleza utamaduni kwa ku-
waendeleza wasanii kitaaluma.

Rais wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed 
Shein, aliyasema hayo alipohutubia mku-
tano kati yake na wasanii wa Zanzibar 
kwenye Ukumbi wa Sheikh Idris Abdul 
Wakil, Kikwajuni kisiwani Unguja.

Alisema jitihada maalum zitachuku-
liwa kuhakikisha kazi za sanaa zinatoa 
fursa kubwa zaidi ya ajira kwa vijana kwa 
kufanya shughuli zao kisasa na bora zaidi 
ambazo zitatumia fursa ya soko la utalii.

Dk. Shein alisema katika kuyafikia 
malengo hayo, serikali inaendelea na 
jitihada za kuimarisha nyumba ya sanaa 
iliyoko Mwanakwerekwe kwa kuijenga 
upya na kuwa na jengo la kisasa lenye 
taswira nzuri.

Alisema nyumba hiyo itawekwa vifaa 
vya kisasa na kuongeza walimu wa fani 
mbalimbali za sanaa na kukamilika kwa 
hatua hiyo kutatoa nafasi muhimu kwa 
vijana wa Zanzibar kupata sehemu nzuri 
ya kujifunza na kupata ujuzi wa fani 
mbalimbali.

Alisema sanaa na utamaduni ni ny-
enzo muhimu za kuitambulisha jamii 
na ni hazina muhimu ya kurithishwa 
kutoka kizazi kimoja hadi kingine kwa 
kuwa jamii isiyokuwa na utamaduni, 
mila, silka, desturi pamoja na sanaa yake 
inakuwa kama vile haipo.

“Nimefurahi sana kukutana na ninyi 
wasanii kutoka Unguja na Pemba na 
kueleza kuwa jamii ya watu wa Zanzi-
bar kama zilivyo jamii nyingine duniani 
nayo pia ina sanaa, tamaduni, mila, silka, 
desturi zake tangu enzi zilizoachwa na 
wazee, hivyo ni lazima zitunzwe, zidum-
ishwe na ziendelezwe,” alisema.

Rais Shein alisema sanaa imeiletea 
sifa Zanzibar na kuifanya ijulikane mi-
aka mingi iliyopita na historia inaeleza 
wasanii wa zamani akiwamo Marehemu 
Bibi Siti binti Saad tangu miaka ya 1930 
aliyeitangaza Zanzibar kwa muziki wa 
taarabu kiasi cha kufika India na mataifa 
mengine duniani.

“Sanaa ni uhai wetu, kwa hakika mai-
sha bila ya sanaa yangekuwa chapwa na 
kama yanauzwa yangekuwa bure... kwa 
mnasaba huo, kazi za wasanii ni muhimu 
na nakuhakikishieni kuwa Serikali ya 
Zanzibar inathamini sana na inatambua 
umuhimu wa wasanii,” alisema.

Waziri wa Vijana, Utamaduni, Sanaa 
na Michezo, Balozi Ali Karume, alisema 
wizara inachukua hatua mbalimbali ku-
waendeleza wasanii wa Unguja na Pem-
ba ikiwa ni pamoja na kuiendeleza lugha 
ya Kiswahili ili iendelee kuwa lugha ya 
taifa.

Na Rahma Suleiman, UNGUJA

NAIBU Waziri wa Ujenzi, 
Mawasiliano na Usafirishaji, 
Mohammed Ahmada Salum, 
amezitaka taasisi za serikali 
na binafsi, kuvitumia vyuo 
vya mafunzo ya amali vya 
serikali vilivyopo kisheria, ku-
pata vifaa zikiwamo sare na 
samani za ofisini ili kuwaunga 
mkono katika utendaji wa kazi 
zao.

Salum aliyasema hayo 
katika Mnara wa Mapinduz 
Square Michenzani juzi, alipo-
fungua juma la Mamlaka ya 
Mafunzo ya Amali.

Alisema kwa kufanya hivyo, 
kutasaidia kwa kiasi kikubwa 
kuimarisha kazi za vijana ili 
kuongeza kasi ya ufanisi na 
kutambua uwapo wa vituo 
hivyo.

Alisema wanafunzi wa vyuo 
hivyo wanafanya kazi nzuri 
ya kutengeneza vitu mbal-
imbali ambavyo vitasaidia 
serikali kukuza uchumi na 
kufanikisha azma ya serikali 
kuwa na nchi yenye uchumi 
wa viwanda.

Alisema Serikali ya Zanzi-
bar na Tanzania kwa ujumla, 
zimedhamiria kuifanya nchi 
kuwa na uchumi wa viwanda 
ili kusaidia kuinua kipato 
cha mwananchi na taifa kwa 
ujumla.

Alisema Serikal ya Zanzibar 
imekuwa ikiwahimiza vijana 
kujiunga na vyuo vya mafun-
zo ya amali ili kupata wataal-
amu watakaoanzisha viwanda 
hivyo na kutengeneza bidhaa 
zenye ubora zitakazoleta tija 
nchini.

Alitumia fursa hiyo kuwa-
taka wazazi na walezi ku-
wapeleka watoto wao katika 
vyuo hivyo vilivyoko Unguja 
na Pemba ili kuwasaidia vi-
jana kupata taaluma itakay-
owawezesha kujiajiri, kuajiri-
wa na kuajiri wengine.

Aliwataka vijana kuendelea 
kufanya kazi kwa uadilifu na 
uzalendo katika kufikia Zanzi-
bar ya viwanda.

Alisema serikali itaendelea 
kuviimarisha vituo vya amali 
ili kutoa fursa kwa vijana 
kwenda kupata ujuzi wa kuji-
ajiri na kujipatia kipato.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Mamlaka ya Mafunzo ya 
Amali Zanzibar, Dk. Bakari 
Ali Silima, aliwataka vijana 
ambao hawakubahatika kue-
ndelea na masomo, kujiunga 
na vituo ili kupata ujuzi wa 
kazi za mikono na kujiajiri au 
kuajiriwa. 

Akisoma risala kwa niaba ya 
vituo vya mafunzo ya amali, 
Sabra Khamis Kalam, aliishau-
ri serikali kuviendeleza vituo 
hivyo ili kuishajihisha jamii 
juu ya mafunzo hayo ambayo 
yatasaidia kukuza uchumi wa 
nchi, kuongeza kipato kwa 
jamii na kuendeleza viwanda 
nchini.   

Na Rahma Suleiman, UNGUJA

UJUMBE wa wataalamu wa afya kutoka 
Tanzania Bara na Zanzibar, umetembelea 
jengo la dharura lililotengwa kwa ajili ya 
matibabu ya wagonjwa watakaogundu-
lika kuwa na virusi vya Corona lililoko Ki-
dimni Wilaya ya Kati Unguja.

Akizungumza baada ya ziara hiyo, Nai-
bu Katibu Mkuu Wizara ya Afya Zanzibar, 
Halima Maulid Salum, alisema serikali im-
eamua kuwa na tahadhari hiyo kutokana 
na ugonjwa huo  kuingia Afrika.

Alisema hatua hiyo pia imechukuliwa 
kutokana na Zanzibar kuwa na mwing-
iliano mkubwa wa wenyeji na wageni ku-

toka nje ya mipaka ya Tanzania.
“Eneo hili ni maalum lililotengwa kwa 

kuwahifadhi wagonjwa wataogundulika 
na ugonjwa huo hatari ambao huambuki-
za kwa njia ya hewa na kusambaa kwa 
haraka sana,” alisema.

Alisema kwa sasa hakuna mtu yeyote 
aliyegundulika kuwa na viashiria vya 
maradhi hayo, hivyo ni vyema kuchukua 
tahadhari ili kuudhibiti ugonjwa huo.

Profesa Mohamed Bakari, daktari ku-
toka Tanzania Bara, alisema watashiriki-
ana na Serikali ya Zanzibar katika kutoa 
huduma na kuudhibiti ugonjwa huo. 

Alisema ni lazima kujipanga mapema 
katika kukabiliana na ugonjwa huo na 

athari za mlipuko wa virusi vya Corona 
ambavyo vinasambaa kwa haraka kutoka 
kwa mtu mmoja kwenda kwa mwingine.

Profesa Mohamed alisema serikali zote 
mbili zimeweka vifaa maalum vya kutam-
bua hali za kiafya za wageni wanaoingia 
nchini.

Aliwatoa hofu wananchi kuwa Tanza-
nia hadi sasa ipo salama na wageni wote 
wanaoingia wanakaguliwa ili kulinda afya 
za wananchi.

Ujumbe huo ulikagua pia Uwanja wa 
Ndege cha Kimataifa wa Abeid Aman 
Karume, Bandari ya Zanzibar Malindi 
pamoja na Jengo  la Kurekebisha Tabia lil-
loko Kidimni.   

Wataalamu wazuru kituo 
cha wagonjwa wa Corona

Rais Shein asisitiza elimu kwa wasanii 

Aanika fursa vituo 
mafunzo ya amali

 Ofisa Afya Bandari ya Zanzibar akimfanyia uchunguzi mmoja wa abiria walioshuka Bandarini hapo jana, kutoka Tanzania Bara kuona kama 
yupo na virusi vya Corona au hapana. PICHA: RAHMA SULEIMAN
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Katy hongera Kuitwa 
mama Kijacho

Wastara, Z Anto

wameanza tena

AMKENI..AMKENI!

Soma UK.20



Pambana 
ungali una 
nguvu 
nguvu, 
zikiisha ma-
pambano 
hutayaweza 
tena-
Shilole.

Mkemia 
mkuu katika 
kiwanda cha 
kuonja 
pombe 
anaitwa 
Masele cha 
pombe. Mao-
ni kwake- 
Kiwewe.
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Basi sawa

MWIMBAJI wa kibao pendwa ‘Nitarejea’, hawa 
imesema kuna wakati baadhi ya watu walitaka 
apotee duniani wakati akipambana kunusuru 
maisha yake,

Akizungumza na EATV, hawa amesema kip-
indi anaumwa alikuwa anasikia maneno mengi 
kutoka kwa watu ambao walikuwa wanatamani 
afe. 

Msanii huyo amesema licha ya matatizo 
yaliyomtokea alijitakia mwenyewe kutokana 
na unywaji wa pombe, aliambiwa maini yake 
yameoza na tumbo limejaa maji, kumbe sio 
kweli,  bali lilikuwa tatizo la moyo uliosababi-
sha mishipa kushindwa kufanya kazi.

“Neno pombe limenifanyia kitu kibaya kwe-
nye maisha yangu, japo sasa hivi nipo sawa na 
naweza nikanywa ila nikikumbuka yaliyoni-
tokea sitamani tena. Tumbo langu lilijaa  watu 
wakasema maini yameoza lakini sio kweli, 
tatizo lilikuwa ni moyo na mishipa ilikuwa 
haifanyi kazi vizuri ndiyo maana nikawa najaa 
maji tumboni” ameeleza. 

WALITAKA NIFE
Hawa apasua

MWIGIZAJI kutoka Bongo Muvi, Dorah Official 
amesema hawezi kumhonga mwanaume gari 
hata kama mapenzi yamemzidi.

Dorah amesema hayo wakati akizungumzia 
madai kwamba kamuhonga gari aina ya IST 
mwanamume.

Amesema mwanaume anayeonekana wakiwa 
wote kwenye gari hana uhusiano naye wa map-
enzi kwani ana mtu wake yupo kijijini.

“Siwezi kumuhonga mtu kwenye maisha yan-
gu, najua nilipotoka, ninapoelekea na ninachoki-
fanya kwanza mama yangu ana mambo mengi 
yanamzonga na matatizo ya familia yangu 
yaniumiza kichwa halafu nimhonge mwanaume 
IST haiwezi kutokea” , ameeleza Dorah.

Dorah acha 
kuwavunga watu

   

MWANAMUZIKI wa singeli, Dulla 
Makabila, amepinga maneno ya 
watu kwamba yeye anapenda 
kulelewa na wanawake, badala 
yake ana bahati ya kupendwa 
na wanawake wenye vipato 
vikubwa. 

Makabila amesema binafsi 

hapendi wanawake wasio na 
vipato kwa sababu yeye mwe-
nyewe bado anatafuta pesa.

“Mimi sio mtu wa dizaini ya 
marioo au king’asti, natafuta 
pesa zangu mwenyewe, ila ni 
mtu ambaye nina bahati ya 
kupendwa na wanawake am-

bao wapo vizuri kimaisha sio 
kwamba ndiyo ninaowatafuta “ 
Dulla Makabila.

Aidha msanii huyo ameongeza 
kwa kusema “Pia ninampenda 
mwanamke mwenye kipato na 
hata asingekuwa na kipato bado 
ningempenda tu”.

Mh! We Makabila eti 
hupendagi kitonga?
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Sauti ya 
kushoto 
inaniambia 
achana na 
muziki! Sau-
ti ya kulia 
inaniambia 
ingia studio-
Ray C.
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Anayesafiri kwa 
ndege anainjoi kufika 
haraka, anayepanda 

basi anainjoi kuona sehemu 
mbalimbali. Mwenye bando 
anainjoi ya mitandaoni, asiye 
na bando amepata uhuru  wa 
kutokuwa teja wa mitandaoni. 
Maisha yana utajiri wa kuto-
sha kumpa raha kila mmoja 
wetu, haijalishi ulipo na 
ulichonacho. Ni wewe tu na 
mtizamo wako-Nikki wa Pilli.

Nikifa 
nikazikwe 
Mbalizi, 
umeacha 
shilingi 
ngapi? 
Acha pesa 
basi-Juma 
Lokole.

insta-twitter

unaseMaaa...

RAPA anayechipukia, Jitu 
Baya, ameangusha singo 
yake ya pili inayoitwa 
‘Kimewaka’ na kutamba 
kasi yake haitapungua.

Miezi miwili iliyopita 
msanii huyo alitambulisha 
wimbo wake ‘Flow Kali’ 
ambayo ilifanya vizuri 
kwa mashabiki wa muziki 
nchini.

Akizungumza na BT jana, 
rapa huyo ambaye sauti 
yake anafanana na chidi 
Benz, amesema wimbo huo 
umerekodiwa katika studio 
ya Tinge chini ya prodyuza 
Fresh boy.

“Nawaambia mashabiki 
wa muziki sasa 
nimeamka nipo kwenye 
mchakamchaka katika 
gemu, watarajie mambo 
mazuri,  nahitaji sapoti 
yao kwani nimejipanga,” 
amesema Jitu Baya.

Aidha amesema wimbo 
wa ‘Kimewaka’ upo mbioni 
kutengenezewa video kwa 
nguvu zake. Ameomba 
yupo tayari kuwa na 
menejimenti ya kusimamia 
kazi zake.

MWANAMUZIKI wa Bongo Fleva, Nandy, 
ameelezea wasiwasi wake kuchezewa mchezo 
mchafu baada ya kuona miujiza katika mtandao 
wa Youtube ambako video ya wimbo wake mpya  
‘Na Nusu’ ametambulisha.

Nandy amesema kwa siku nne ameshuhudia 
mauzauza baada ya idadi ya watazamaji kupun-
gua, licha ya siku moja kabla ilikuwa ya juu.

Akitoa taarifa hiyo kupitia ukurasa wake 
wa Instagram, amesema anafanyiwa vitu vya 
ajabu na  watu asiowajua ambao wanamrudi-
sha nyuma kwani nusu ya idadi ya watazamaji 
wanapungua.

“Nimevumilia hii siku ya nne sasa, huko You-
tube kunatokea vitu vya ajabu sana sijui nini 
tatizo, ikifikisha watazamaji laki tisa, wanarud-
ishwa nyuma hadi laki nane au saba, naona miu-
jiza tu kwenye akaunti yangu, sitaki kuhukumu 
watu naomba watu wa ufundi wanisaidie kujua 
kuna nini” ameandika Nandy.

Jitu Baya 
‘Kimewaka’ 
mashabiki 
watafutana

Nandy ashangaa 
mauzauza
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Kuumbe!

hamza kalala

N
I kitu gani kinachendelea 
kati ya mwanamuziki wa 
kizazi kipya, Z Anto na 
mwigizaji Wastara Juma?

Swali hilo bado lina utata 
kupata majibu, baada ya wasanii 

Bendi
zilizochanua
na kunyauka

Wastara, Z Anto
wameanza tena

Na adam Fungamwango

M
WIShONI mwa miaka 
ya ‘90 na mwanzoni 
mwa mwaka 2000, 
kulizuka mapinduzi 

makubwa ya muziki wa dansi.
Bendi hizo kwa asilimia 

kubwa zilikuwa zikipiga muziki 
kwa kuiga bendi za Wenge na 
Extra, lakini baadaye baadhi ya 
wanamuziki wakawa wabunifu, 
wakizitafsiri kwa kiswahili, au 
kutunga mashairi kwa lugha ya 
kiswahili.

hao kuibua mjadala mkali katika 
mitandao ya kijamii kutokana 
kurushiana maneno makali, hasa 
kutoka kwa Wastara kuelekea 
kwa Z Anto.

Kibaya zaidi sakata hilo lin-

awahusisha wake wa zamani 
wa mwanamuziki huyo ambao 
inadaiwa wanafanya harakati ya 
kurudi.

hata hivyo, anayerushiwa 
mawe ni mpambaji wa video, 
Binti Kiziwi, ambaye inadaiwa 
siku za hivi karibuni amekuwa 
karibu na Z Anto, jambo ambalo 
linamuogopesha Wastara.

Z Anto ambaye ametambulisha 
singo yake mpya ‘Nichape’ alim-
shirikisha Binti Kiziwi kuipamba, 
lakini kitendo hicho kinaonekana 
kama ni hatari kwa Wastara.

Wastara ambaye inadaiwa 
mdogo wake kaolewa na Z Anto, 

ameamua kusimama kidete 
kulinda penzi la ndugu yake kwa 
kuanza kutoa onyo kali kwa mtu 
atakayeonekana kuwa adui.

Katika video zinazosambaa 
kwa kasi mitandaoni anaonekana 
Wastara akivalia bango suala 
hilo kwa kutoa tahadhari kwa Z 
Anto mwenyewe na Binti Kiziwi, 
kuwa makini vinginevyo wasi-
jilaumu.

Anasema anawashangaa wa-
nawake wanaolazimisha kuwa 
karibu na mwanamuziki huyo, 
wanatakiwa kuwa macho kwani 
wanaweza kupatwa na mabaya 
kama wasiporudi nyuma.

“Namshangaa Binti Kiziwi kuji-
pendekeza kwa Z Anto, analazi-
misha ukaribu naye, namuonya 
akae mbali kwani anaweza 
kupata madhara makubwa,” 
amesikika akisema Wastara.

Bila ya kufafanua kwa undani 
uhusiano wao, Wastara ameeleza 
kwamba wanawake wote wa-
najitokeza hivi sasa walimkim-
bia baada ya kuona amefulia 
kimuziki.

“Nawashangaa sana baada ya 
kuona sisi tumemnyanyua na ku-
muweka hapa alipo, wameanza 
kuleta maneno na kujipitisha…
Ole wao,” akaongeza.

Akizungumzia mtafaruku 
uliopo kati ya wanawake hao, 
Z Anto, amesema kwa upande 
wake hapati shida kwani yeye 
ni mwanaume shababi ni lazima 
apendwe.

“Mimi jabali ni mwanaume 
kamili kabisa, sichagui kupendwa 
na mwanamke wa aina gani, 
kwangu mke ni mwanamke wa 
kipekee sana,” amesema bila 
kusema amemlenga nani.

AMKENI..AMKENI!

hapo ndizo tulipoziona bendi 
zilizokuja kuwa maarufu kama 
Diamond Musica maarufu kama 
Wana Dar es Salaam Kib-
indankoi, FM Academia, African 
Stars ‘Twanga Pepeta’, TOT 
Plus Band, African Revolution 
‘Tamtam’ na nyingine nyingi.

hizi ni bendi  zilizotingisha 
hasa nchi, zikiwa na wanamuziki 
wengi walioondokea kuwa 
maarufu kama Allan Mulumba 
Kashama, Adolf Mbinga, Rama-
dhani Masanja ‘Banza Stone’, Ali 
choki, Mwinjuma Muumini na 

wengine wengi.
Waswahili wanasema kuwa 

kwenye msafara wa mamba na 
kenge wamo. Kwa bahati mbaya 
sana kipindi hicho kuliundwa 
baadhi ya bendi zilizoondokea 
kuwa tishio kwa bendi maarufu 
kama Diamond Sound, Twanga 
Pepeta, lakini zikavuma kwa 
muda mfupi tu kabla hazijafa 
vifo vya ajabu.

Na zilipokuwa zikivunjika, 
baadhi ya wanamuziki wao 
vinara walikuwa wakichukuliwa 
na bendi kubwa.

mchiNga SouNd
Ni bendi iliyoanzishwa 

na mheshimiwa Mudhihir M 
Mudhihir, wakati huo akishika 
nyadhifa mbalimbali za Uwaziri 
serikalini. Ikumbukwe kuwa 
mheshimiwa huyo pia ni mtunzi 
mzuri hasa kwenye muziki wa 
taarab na muziki pia. Kwenye 
taarabu aliwatungia TOT wimbo 
wa “Kijeba’, na kwenye bendi 
yake aliyoianzisha alitunga 
kibao cha ‘Mti wa Mpingo’.

Ndiyo iliyowaibua kina 
Muumini. Ilipoanzishwa ilitishia 
ustawi wa bendi za Twanga 
Pepeta na chumvi chumvi 
ambayo baadaye ikageuka kuwa 
Tamtam, hata FM Academia.

hata hivyo haikudumu, ikafa 
na kuwaachia mashabiki wengi 
wa muziki simanzi kutokana na 
vibao vyao vikali ilivyotoa.

StoNo muSica
Bendi hii imetoka kwenye 

ubavu wa FM Academia. Ni baa-
dhi ya baadhi ya wanamuziki 
wa bendi hiyo ambao wengi ni 
raia wa congo DR, kukamatwa 
na kuishi nchini bila kibali. Wali-
potoka walirejea FM Academia, 
lakini baada ya kutoa albamu 
moja tu ya ‘Prisons’ iliyotokea 
kuwa tishio, baadhi walijiengua 
na kwenda kuunda bendi ya 
Stono Musica chini ya Ndanda 
Kosovo wakajiita ‘Wajelajela 
Original’, yaani wao ndiyo hasa 
wale waliofungwa jela na si 
waliobaki FM Academia.

Iliishi kwa muda mfupi tu na 
kutoa vibao vikali kama ‘chini 
ya Ulinzi’ ‘chocolate’ na ‘Binad-
anu’.

Beta muSica
Iliundwa na baadhi ya wana-

muziki kutoka bendi mbalimbali 
zizokuwa na wanamuziki wengi 
wa Kikongomani kama FM Aca-
demia, Stono Musica, na Dia-
mond Sound. Beta ilidumu kwa 
kipindi kifupi sana na wimbo 
wake maarufu sana ni ‘Bana 
Beta’.

chuchu SouNd
Ni moja ya bendi matata 

sana, iliyosumbua bendi nyingi 
jijini Dar na Tanzania nzima. 
Yenyewe ilikuja na mageuzi 
makubwa, kwani pamoja na 
kupiga muziki wa aina ya bendi 
zingine, lakini ikaongeza na 
mduara ndani ikiwa na kina 
Jenico Flower, Omari Mkali, King 
Jiovani na wengineo.

haijulikani ni nini kilisaba-
bisha bendi hii iliyopendwa 
mno ivunjike kwa muda mfupi 
tu, ikiwa ina vibao vikali kama 
‘Marafiki’, ‘Sitishiki’, ‘hodi hodi’ 
na nyinginezo.

mokiBo SouNd
Bendi hii ilianzishwa Mabibo 

jijini Dar es Salaam, nayo ni 
moja kati ya bendi zilizoan-
zishwa na kuleta ushindani 
mkubwa kwenye muziki wa 
dansi, lakini zikafa kifo cha 
ghafla na wanamuziki wake 
kusambaratika.

SoNyo

NyoShi
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na adam Fungamwango

WAGOMBANAPO mafahari wawili 
ziumiazo ni nyasi. huu ni msemo 
wa Kiswahili wenye maana 
kubwa yenye kutahadharisha 
kwamba inapotokea tatizo kwa 
watu wenye uwezo, basi wa-
naoathirika ni wale wa chini.

Mtunzi wa filamu ya ‘Denti’ 
amejaribu kuliangalia hili ndani 
ya jamii na kuja na kitu kama 
hiki kwa ajili ya kuelimisha.

Mara nyingi wanapogombana 
wazazi, wao hawaathiriki sana 
na ugomvi huo kwa sababu 
kila mmoja ana mtazamo wake 
au malengo yale, lakini watoto 
ambao wanawategemea baba na 
mama kuwa kitu kimoja, kukaa 
pamoja na kuwalea ndiyo wanao-
teseka na athari za zao huone-
kana mapema zaidi kuliko hata 
za wanaogombana wenyewe.

Waliocheza filamu hii ni Blan-
dina chagula aliyecheza kama 
mke wa Deo, Slim Omari ambaye 
ndiye Deo mwenyewe, Gladyness 
Steve aliyecheza kama Linda, 
Ofisa Omari Thageo Alexander na 
wengineo.

Inaanza kwa kuonyesha kuwa 
Deo na mkewe wakigombana ki-
asi cha kupigana. Binti yao Linda 
anashuhudia ndondi hizo, lakini 
anaonekana kuumizwa mno na 
tabia ya wazazi wake ambao kila 
kukicha wao ni kubishana, ugom-
vi na ngumi. Mawazo kichwani 
wanamfanya hadi kutofanya 
vema darasani. Walimu wana-
shangaa kwani awali alikuwa 
denti mwenye akili nyingi.

Linda analieleza tatizo la waza-
zi wake kwa rafiki yake wa jirani. 
hakuna rafiki mwema, kwani 
anamshauri kujisahaulisha mam-
bo hayo kwa kunywa pombe, na 
anasa. Anakataa kufanya hivyo. 
Lakini kila kukicha ni afadhali ya 
jana. Mwisho anaamua kuungana 
na rafiki yake. Linda anabadilika 
tabia. Anaanza kunywa pombe, 
kufuta sigara na kufanya ngono 

Denti

Ugomvi wa wazazi, 
wanaoumia watoto

zembe.
Siku moja mama yake anaon-

doka na kurudi usiku wa manane 
na kuomba afunguliwe mlango. 
Mumewe Deo anakataa na 
kumwambia akalale huko huko 
alikotoka. Anampiga marufuku 
Linda kwenda kumfungulia 
mama yake.

hali inazidi kumchanganya Lin-
da, ikawa ni tabia yake akitoka 
shuleni anapitia kwa wanaume 
zake kwa ajili tu ya kuondoa 
msongo wa mawazo kwa sababu 
ya matatizo ya nyumbani kwao.

Siku moja anaamua kwenda 
anakokutana na rafiki zake, la-
kini hawakuti. Anajaribu kwenda 
kijiwe kingine anakutana na 
mvulana anayemtongoza ili ku-
fanya naye mapenzi. Akakubali, 
lakini wakati wanaingia chum-
bani tu, anakutana na wavulana 
wengine wawili ambao wote 
wanambaka.

hali hiyo inazidi kumchangan-
ya Linda na anaamua kutokwen-
da kabisa shule. Kama kawaida 
wazazi wa Linda wanaanza 
kugombana kutokana na kubadi-
lika kwa tabia ya binti yao kila 
mmoja akimtuhumu mwenzake.

Walimu wake wanaamua kum-
saka kwa sababu hafiki shule na 
nyumbani hakai sana. Wanam-
fuma kwa mpenzi wake akiwa 
hajiwezi kwa kutumia madaya 
ya kulevya.

Walimu anamchukua na 
kumpeleka hospitalini ili apate 
matibabu. Wanawasiliana na 
wazazi wake, lakini wanapoku-
tana hospitalini kazi ni ile ile tu, 
ugomvi.

Walimu wanawaamua na ku-
wakalisha chini wakiwaambia 
kuwa ili kuokoa maisha ya mtoto 
wao, asiendelee na tabia aliyo-
nayo, ni wao kuyamaliza yote 
na kuishi kwa amani nyumbani, 
vinginevyo wanampoteza mtoto 
wao. Wakaahidi kubadilika tabia 
mbele ya walimu wa binti yao.

SEREN Idaho anasema hajawahi kwenda Sierra Leone wala 
kuishi nchini humo hadi alipohamishiwa huko kutoka Marekani 
miezi sita iliyopita. 

“Sina ninayemfahamu hapa,” analalamika Idaho ambaye ni 
baba wa watoto wawili.

Akionekana mgonjwa na mwenye kutaabika hata anapotem-
bea, aliketi kwenye kiti cha plastiki kwenye chumba cha hoteli 
moja katika mji wa Freetown.

Alikuwa anazungumza huku akivuta sigara na kuangusha 
vipande vya vishungi ndani ya kifaa kilichopo pembeni yake. 

Anasema kwamba afadhali hapo kulikuwa kuzuri kuliko 
gerezani ambapo alilala sakafuni  huku akipambana na  mende, 
panya na kunguni kwa miezi mitano.

Prince Latoya, 47, alikuwa kwenye ndege hiyo hiyo iliyoku-
wa ikiwaondoa  katika hali hiyo hiyo. 

Wanaume wote wawili ambao hawakuwahi kujuana hapo 
kabla , walikuwa ni wakazi wa kudumu Marekani. Lakini anase-
ma kwamba wao wanatoka caribbean, ila mamlaka husika 
iliwakana. 

Idaho na Latoya pamoja na raia 17 wa Sierra Leonean na 
wengine wa Afrika Magharibi walikuwa wamehukumiwa kwa 
kufanya uhalifu nchini Marekani. 

Waliishia kuingizwa kwenye ndege na  kuwarejesha nyum-
bani baada ya ubalozi wa Sierra Leone mjini Washington Dc 
kupata shinikizo kutoka kwa maofisa wa Marekani kulingana 
na Isha Sillah, mkuu wa maeneo ya Marekani na Pasifiki katika 
wizara ya nje. 

Anasema kwamba mamlaka ya Uhamiaji Marekani iliwasili-
sha nyaraka katika ubalozi na kusemekana kwamba wanaume 
hao wawili ni raia wa Sierra Leone. Bila ya nyaraka zao kupiti-
wa , maofisa wa ubalozini waliwapa vyeti vya dharura vya 
kusafiria. 

Ubalozi ulisema kwamba kile kilichofanya wao kuchukua 
hatua kama hiyo, ilikuwa ni shinikizo kutoka kwa Idara ya 
Uhamiaji na mambo ya ndani ya kuwakubali kama raia wa 
Sierra Leone.. 

Wizara ya mambo ya nje imewasiliana na balozi za nchi 
mbili za caribbean mjini Washington kuthibitisha kwamba wa-
naume hao wawili ni raia wa nchi hizo. 

“Ubalozi wa Dominican umekanusha kwamba Idaho ni raia 
wake huku ubalozi wa Bahamia ukisema kuwa nyaraka zaidi 
zinahitajika ili iweze kufanya uamuzi, ‘’amesema Bi. Sillah.

Lakini hadi kufikia sasa wamekwama katika hotelini. 
Maneja, Osman Kamara, alisema kwamba wawili hao wali-

tafutiwa hoteli hiyo na polisi lakini gharama ya kulipia chumba 
hicho ikawa ya juu  na nusura wafukuzwe.

Kabla ya hapo kila mmoja wao alikuwa anapokea dola 2.50 
kugharamia mahitaji yao ya kila siku lakini walisema ziliweza 
kununua kiamsha kinywa na chupa ya maji ya kunywa pekee. 

iMetOKeA
Wanaume wapelekwa 
kuishi katika nchi sio yao
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N
I Picha zinazotoa mwanga wa 

namna Mwanamfalme wa Uingereza, 

harry na mkewe Meghan Markle, 

watakavyokuwa baada ya kuanza 

maisha mapya nje ya ufalme.

Katika picha ambazo zimeibua gumzo 

katika mitandao ya kijamii, inawaonesha 

wanandoa hao wakijifunika mwamvuli 

wakati mvua ikinyesha.

Meghan na harry walifanya iwe rahisi 

kwa mapaparazi kupata picha nzuri katika 

tukio hilo ambalo harry na Meghan walione-

kana kama mastaa wakubwa wa sinema.

Muda wote Prince harry na Meghan wa-

likuwa wakitabasamu wakati wakihudhuria 

sherehe za utoaji tuzo huko Uingereza.Wenzi hao ilikuwa mara yao ya kwanza kuhudhuria tuzo ya Mfuko wa Endeavor huko London siku Alhamisi, wiki iliyopita.Wakati wakielekea ukumbini, mvua kubwa ilinyesha na ndipo walipoamua kujifunika kwa mwamvuli wakati walipokuwa wak-itembea.
Lilionekana tukio la kushangaza kutoka nyuma ya wanandoa hao.Wanawafalme hao kuonekana kama Sus-sex ni alama ya kwanza ya kumaliza maju-kumu kadhaa ya kifalme yatakayokoma siku zijazo wanapomaliza kazi yao ya mwisho.Itakumbukwa kuwa, Prince harry na 

mkewe, Markle walishtua ulimwengu wakati 

walipotangaza kwamba watajiondoa katika 

shughuli za kifalme na kuwa watu wa kawai-

da.
Wanandoa hao walitangaza habari hiyo ya 

kushtua kupitia ukurasa wao rasmi wa Insta-

gram Januari 8, 2019.
Kuna taarifa kwamba Prince harry na 

mkewe, Meghan Markle wote wamepigwa 

marufuku kutumia lebo ya ‘Sussex Royal’ 

baada ya tangazo hilo.

Wanandoa hao walioana  mwaka 2018 kwe-

nye harusi iliyohudhuriwa na nyota kibao.

WAMETISHA

Prince Harry,
Meghan
hivi ndivyo
wataishi
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MWIGIZAJI nyota kutoka Nolly-
wood, Juliet Njemanze, amesema 
katika uhusiano, mapenzi huanza 
kwanza kabla ya kufikiria pesa.

Juliet amesema kuondoka ni 
chaguo lake la kwanza kama 
suala la mapenzi halitokuwapo.

Kulingana na mahojiano yake, 
mrembo huyo amesema  hata 
angepatia pesa zote duniani. 
Hawezi kuwa na furaha endapo 
mapenzi yanakuwa hayam-
toshelezi.

MWANAMUZIKI wa Congo DRC, 
Koffi Olomide, hatimaye atapan-
da jukwaani nchini Kenya kutoa 
burudani baada ya kufukuzwa 
miaka minne iliyopita kufuatia 
tukio la kumshambulia mnen-
guaji wake.

Kulingana na Gazeti la Nation-
al, mwimbaji huyo wa kibao cha 
‘Selfie’ alizuiwa kuingia nchini 
humo na Idara ya Uhamiaji 
kutokana na kadhia hiyo, lakini 
sasa ameruhusiwa kutoa bu-
rudani baada ya kuomba radhi 
mashabiki wake.

Olomide anatarajia kwenda 
nchini humo akitoka Tanza-
nia ambako alitoa burudani 
ya kibabe na kuwapagawisha 
mashabiki wake.

Kofi Olomide 
wavuruge tena 
Wakenya uone

IMEELEZWA kwamba mtayar-
ishaji maarufu wa filamu wa 
Marekani, Harvey Weinstein, 
hawezi kutumikia kifungo cha 
muda mrefu gerezani kutokana 
na kudhoofika kiafya.

Wakili wa Weinstein, ameiam-
bia mahakama kwamba asipewe 
adhabu inayoweza kumsaba-
bishia maafa kiafya. Mchezaji 
huyo wa zamani wa sinema 
anakabiliwa na kifungo cha 
miaka mitano baada ya kukutwa 
na hatia ya makosa ya kuwan-
yanyasa wanawake kijinsia.

 “Hali halisi ya Weinstein 
haiwezi kumudu mazingira 
magumu ya muda mrefu.” Alise-
ma wakili huyo.

Maskini 
Weinstein, 
kumbe si mzima

Juliet 
wamekusoma 
ushauri wako

MWIMBAJI wa Injili kutoka Nige-
ria, Lanre Teriba, maarufu kama 
Atorise, amekimbizwa hospitali 
baada ya kushambuliwa na watu 
wenye silaha.

Taarifa zinaeleza tukio hilo 
limetokea siku ya Jumamosi ili-
yopita, nje ya jiji la Lagos wakati 
msanii huyo alipokuwa akirejea 
nyumbani baada ya kumaliza 
kuburudisha katika sherehe ya 
harusi.

Alisema imekuwa ni maajabu 
ya Mungu kwa yeye kuende-
lea kuishi kutokana na tukio 
lilivyotokea na hakuamini kama 
atapata nafuu alipokimbizwa 
hospitalini.

Pole Lanre yote 
mipango ya 
Mungu

MKALI wa muziki wa Marekani, 
Katy Perry na mpenzi wake 
Orlando Bloom, wanataraji ku-
pata mtoto wao wa kwanza.

Mwimbaji huyo wa kibao 
‘Never Worn White’ ameoneka-
na akiwa amevaa gauni kubwa 
linalovaliwa na wajawazito.

Orlando Bloom na Katy Perry 
walichumbiana mwaka 2019 na 
ujio wa mtoto huyo utakuwa 
Baraka kwa wawili hao.

Katy hongera
kuitwa mama
kijacho

JUMAMOSI MACHI 14, 2020



B
AADHI ya taarifa za 
msingi kuhusu jinsi 
mfumo wa sheria 
za familia zinafanya 

kazi kuhusu mipango ya uzazi 
wakati watu wanapoachana. 
Hazitolewi ushauri wa kisheria. 
Kama unafikiria kuachana au 
umeshaachana, unatakiwa 
kuomba ushauri wa kisheria 
kabla ya kufanya uamuzi 
kuhusu kitu cha kufanya. 

Kutengana na watoto 
Wakati unapotengana, 

mpenzi wako wa zamani ata-
hitaji kufanya uamuzi muhimu 
kuhusu malezi ya watoto.

Sheria ya Familia ya 1975 ni 
sheria inayoonyesha kitu 
kinachotokea kwa familia zi-
lizoachana kuhusu kutengana, 
mipango ya malezi, mali na 
utashi wa matengenezo.

Sheria inasema ni muhimu 
kwa watoto kuwa uhusiano 
mzuri na kila mzazi na watu 
wengine ambao ni muhimu 
katika maisha yao (kama ma-
babu na mabibi), kama ni kwa 

ajili ya faida ya watoto na labda 
kama inawaweka watoto katika 
hasara ya kuumizwa.

Sheria inalazimisha wazazi 
kufanya juhudi za kutatua 
matatizo ya ulezi bila kwenda 
mahakamani.  Wazazi wana-
takiwa kufikia makubaliano 
kuhusu mipangilio ya watoto 
wao na jinsi ya kupata huduma 
ya kutatua matatizo ya kifamil-
ia, kama vile upatanishi, ili ku-
wasaidia kufikia makubaliano.

Unyanyasaji wa majumba-
ni katika uhusiano unaweza 
kuathiri jinsi sheria inavyofan-
ya kazi. Ni muhimu kujulisha 
mwanasheria wako kama una-
hangaika, au umepatwa na vu-
rugu za majumbani.

Kufanya mpangilio baada ya 
kuachana 

Baada ya kuachana, ni 
muhimu kuangalia mpan-
gilio wa kuishi wa watoto 
wako, ikijumuisha kiasi cha 
mda utakaotumiwa, na jinsi 
mtakavyowasiliana, ninyi kama 
wazazi. Ni muhimu kuangalia 

jinsi maamuzi ya mbeleni yat-
akavyotatuliwa kuhusu watoto.

Unaweza kuzungumza na 

mwanasheria ili kupata ushauri 
na msaada kuhusu mipangilio 
mnayoweza kuifanya.   Wewe 
na mpenzi wako wa zamani 
mnaweza pia kuhudhuria su-
luhisho la mizozo ya familia 
kama vile upatanisho.

Suluhisho la mizozo ya famil-
ia na upatanishi 

Usuluhishi ni mchakato am-
bapo wewe na mpenzi wako 
wa zamani mnaweza kujadili 
mipango kwa ajili ya watoto 
wenu. Hufanyika katika uwepo 
wa mtu anayejitegemea na asi-
yependelea aitwaye ‘mpatani-
shi’.  Mpatanishi hawezi kuku-
shauri au kufanya uamuzi kwa 
ajili yenu, Kazi yao ni kuwasaid-
ia wazazi kufikia makubaliano, 
kwa pamoja.

Wakati mkifikia makubaliano 
ambayo wote wawili 
mnayafurahia, yanaweza kuwa 
kumbukumbu kama ‘mpango 
wa uzazi’ au ‘ridhaa ya maa-
gizo’. Unapaswa kupata ushau-
ri wa kisheria kabla ya kusaini 
mpango wa uzazi au maagizo 

ya ridhaa.
 
Ridhaa ya Maagizo
Ridhaa ya Maagizo ni mka-

taba ulioandikwa ambao 
hupitishwa na Mahakama. 
Una nguvu kisheria sawa na 
amri inayotolewa baada ya 
kesi kusikilizwa Mahakamani. 
Wewe na mpenzi wako wa 
zamani mnaweza kuomba rid-
haa ya maagizo bila ya kwenda 
Mahakamani.

 
Kwenda mahakani
Kama makubaliano hayawezi 

kufikiwa, unaweza kuuliza Ma-
hakama kuamua kuhusu mipa-
ngo yenu ya uzazi

Kabla ya kwenda Mahakam-
ani, wewe na mpenzi wako wa 
zamani mnatakiwa kuhudhuria 
suluhisho la mizozo ya famila, 
kama vile upatanishi. 

Uhitaji huu wakati mwingine 
unaweza kuondolewa ikiwa 
kuna wasiwasi unaohusiana 
na vurugu za familia au unyan-
yasaji wa watoto.
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safu

Na John Juma
0716217615

  MIONZI YA SHERIA

J
UMA lililopita katika 
Safu hii ya Kalamu ya 
Mwalimu ilichapishwa 
makala iliyokuwa na 

kichwa cha habari; Mkombozi 
wa mwanamke ni yeye 
mwenyewe. Makala hiyo 
ilikuwa maalum kwa wanawake 
na ilikuwa miongoni mwa 
makala zilizoandikwa na 
waandishi mbalimbali katika 
Siku ya Wanawake Duniani 
inayoadhimishwa kila ifikapo 
Machi 8, kila mwaka.

Kutokana na unyeti wa Siku 
ya Wanawake Duniani, mjadala 
wa masuala ya wanawake nime-
upa uzito kuuendeleza juma 
hili ili kutoa mchango wangu 
wa mawazo kwa wanawake wa 
Tanzania.

Katika makala ya juma lililo-
pita, nilielezea namna mwa-
namke alivyokuwa  mdau 
mkubwa kufanikisha masu-
ala mbalimbali ya kimaendeleo 
kwani mchango wao unahitaji-
ka kutokana na uwezo wao wa 
kifikra na utambuzi.

Pia nilisisitiza namna am-
bavyo wanawake wanavyopas-
wa kupambana wenyewe ili ku-
fikia usawa wa kijinsia na kisha 
kunufaika na fursa mbalimbali 

zinazomzunguka.
Kiujumla, makala iliweka 

mkazo mkubwa katika ku-
wafumbua macho wanawake 
wapambane wenyewe, waache 
kukaa, kusubiri huruma na 
msaada wa wanaume ili kuweza 
kufikia mipango na ndoto mbal-
imbali walizonazo.

Adui mkubwa wa wanawake 
katika kufikia malengo yao ni 
hofu na kutokujiamini. Katika 
kufikia mafanikio ya aina yey-
ote, uthubutu na kujiamini ni 
nguzo muhimu kwani pasipo 
haya, ni vigumu kupiga hatua.

Kutokana na uwezo mkubwa 
ambao wanawake wameuone-
sha katika kusimamia maju-
kumu mbalimbali waliyonayo 
kuanzia ngazi ya familia hadi 
Taifa, hakuna shaka kuwa 
wanaweza kufanya mambo 
makubwa yatakayokidhi mata-
rajio ya jamii.

Tatizo la uwepo wa mila na 
desturi potofu na mfumodume 
katika jamii, kumewajengea wa-
nawake hofu na kutokujiamini 
kupitiliza.

Hofu na kutokujiamini  kume-
waponza na kuwafanya wabaki 
nyuma hata katika masuala ya-
nayowagusa wao wenyewe na 
hivyo wakati mwingine kubaki 

wakisubiri msukumo kutoka 
kwa wengine.

Ili kushinda vita hiyo kunahi-
tajika dhamira ya dhati isiyoy-
umbishwa na mwingine yeyote. 
Narudia  tena, ni muhimu kuwa 
na dhamira ya dhati isiyoyum-
bishwa na mwingine ili kushin-
da hofu na kutokujiamini.

Wanawake wakiwa bado 
wapo katika tafakuri ya siku yao 
duniani, ni muhimu kuzingatia 
kuwa siku wakatayomshinda  
adui hofu na kutokujiamini, ha-
kutakuwa na yeyote wa kuweza 
kuzuia mafanikio yao.

Upo umuhimu mkubwa kwa 
wasichana na wanawake ku-
soma kwa bidii k w a n i 
elimu ni mkom- bozi wa 
fikra. Fikra za wanawake zitaka-
pokombolewakupitia elimu, 
kujiamini kutajengeka na hivyo 
kuwa na uthubutu katika masu-
ala mbalimbali kama kufanya 
biashara, kufungua kampuni na  
kugombea nafasi mbalimbali za 
uongozi.

Mwanamke aliyeelimka vy-
ema, anajiamini vya kutoshana 
hatakubali kusikiliza maneno 
ya kukatisha tamaa ambayo ni 
adui wa mafanikio.Mwanamke 
lazima awe anaamini kuwa 
yeye ni tofauti  kiuumbaji , la-

kini linapokuja suala la uwezo, 
uthubutu, ana uwezo sawa na 
hata zaidi ya mwanamume. 

Wanawake waishi kwenye 
ndoto zao, wakiamini kuwa 
wao wenyewe wanawajibu wa 
kuzitimiza  ndoto, maono na 
malengo yao.

Kama mtu ataamua kumsaid-
ia mwanamke katika harakati 
zake za kimaendeleo, liwe 
jambo la ziada lakini wasisubiri 
mwingine aje kumsaidia huku 
akijidanganya kwa ile msemo 
‘Mwanamke akiwezeshwa 
anaweza’. Mwanamke anayes-
ubiri kuwezeshwa hakika ndo-
to zake zitachelewa kutimia au 
zitashindikana kabisa. Hii itaku-
wa hasara kwake.

Uwepo wa wanawake wengi 
waliofanikiwa katika elimu, 
biashara na uongozi iwe ni 
shamba-darasa kwa wanawake 
wengine kujifunza kwa wenzao.

Mazingira na changamoto 
za wasichana na wanawake wa 
Tanzania yanafanana kwa se-
hemu kubwa, hivyo wasikubali 
kutoa visingizio vya kushindwa 
kutimiza malengo yao. Mwan-
amke ajiulize, aliyefanikiwa ana 
nini kikubwa cha ziada?

Ujasiri na kujiamini ni ny-
enzo ya kushinda changamoto 

mbalimbali zinazowakabili wa-
nawake katika jamii. Hakuna 
wa kumsaidia katika kupam-
bana na vita ya hofu na ku-
tokujiamini, bali ni mwanamke 
mwenyewe kuamua kuingia 
ulingoni kupambana hadi tone 
la mwisho. Ni kheri kushindwa 
katika ulingo wa mapambano, 
kuliko kubaki nyuma kuogopa 
mapambano.

Hata pale itakapotokea akad-
harauliwa katika maono yake, 
aamini kuwa maono yale ni yake 
mwenyewe, na wa kuyatimiza 
ni yeye mwenyewe. Kuomba 
msaada wa mawazo kutoka 
kwa wengine ni jambo jema 
na linasaidia kupata mawazo 
mbadala, lakini wanawake wa-
sitarajie mara zote watapata 
mawazo chanya. Ifahamike 
kuwa si mwanamke tu, bali hata 
mwanamme; atakayeshinda 
vita ya hofu na kutokujiamini, 
hakika atafanikiwa. Wanawake 
changamkeni zaidi, nafasi bado 
ipo, hamjachelewa. 

Reubeni Lumbagala ni Mwal-
imu wa Shule ya Sekondari 
Mlali iliyoko Wilaya ya Kongwa 
mkoani Dodoma.

Maoni: (+255) 764 666349.

Hofu, kutojiamini adui wa wanawake
Na  Reubeni  
Lumbagala

 kAlAMu YA MwAlIMu

Mzazi aliyetengana na mkewe alazimishwi 
kiwango cha matunzo ya mtoto

 0764-666349.

usuluhishi ni mchaka-
to ambapo wewe na 
mpenzi wako wa zamani 
mnaweza kujadili mipa-
ngo kwa ajili ya watoto 
wenu. Hufanyika katika 
uwepo wa mtu anaye-
jitegemea na asiyepen-
delea aitwaye ‘mpatani-
shi’. Mpatanishi hawezi 
kukushauri au kufanya ua-
muzi kwa ajili yenu, Kazi 
yao ni kuwasaidia wa-
zazi kufikia makubaliano, 
kwa pamoja.
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WanaWake Waleta mapinduzi tpa

Na Elizabeth Zaya

M
ACHI 8 mwaka 
huu wanawake 
kote duniani 
waliadhimisha ‘Siku 

ya Mwanamke Duniani’ kwa 
kufanya shughuli mbalimbali 
ikiwamo makongamano na 
kusaidia jamii.

Baadhi ya shughuli nyingine 
ambazo wanawake hao huzi-
fanya katika siku hii ni pamoja 
na kutembelea na kutoa mis-
aada kwa makundi yenye uhi-
taji na  kufanya usafi katika 
maeneo mbalimbali.

Katika baadhi ya mashirika na 
taasisi mbalimbali, huwaachia 
wanawake kuendesha shughuli 
za uzalishaji mali kama kitendo 
cha kuunga mkono uwezo wao.

Kauli mbiu ya siku ya wa-
nawake duniani mwaka huu 
ilikuwa ikisema ‘Kizazi chenye 
usawa kwa maendeleo ya sasa 
na ya baadaye’.

Miongoni mwa walioiten-
dea haki kauli mbiu hiyo ni 
wanawake wanaofanya kazi 
katika Mamlaka ya Bandari 
Tanzania(TPA), ambao kabla ya 
kilele cha siku hiyo walifanya 
shughuli mbalimbali za kijamii.

Miongoni mwa shughuli am-
bazo wanawake hao walifanya  
ni pamoja na kufanya usafi 
katika maeneo mbalimbali ya 
fukwe za bahari ya Hindi.

Pia walikwenda kuwatem-
belea watoto wanaoishi katika 

vituo vya kulelea watoto yatima 
vilivyopo Kigamboni na Tan-
dale jijini Dar es Salaam.

Mwenyekiti wa Chama cha 
Wanawake wa TPA, Leticia Mu-
taki, anasema wanawake wana 
uwezo mkubwa wa kufanya 
kazi, kulea na hata kusaidia 
jamii.

 “Mwanamke ana umuhimu 
mkubwa katika jamii, yeye ni 
mama na mlezi wa familia, ni 
kioo cha jamii na pia mfanyaka-
zi na mchangiaji mzuri wa pato 
la taifa kupitia shughuli mbalim-
bali za kimaendeleo.,”anasema 
Mutaki na kuongeza “Zamani 
wanawake walikuwa wanaone-
kana kama si chochote kuan-
zia kwenye ngazi ya familia 
hadi maofisini, lakini kwa sasa 
wanakuja kwa kasi, wanajishu-
ghulisha sana, hakuna mwan-
amke anayekaa bila kitu cha 
kufanya siku hizi, hata wale am-
bao hawajaajiriwa, wamejiajiri 
wenyewe kupitia ujasiliamali.”

Anasema katika siku za hivi 
karibuni, wanawake wameku-
wa pia wakisimama na kufanya 
vizuri katika nafasi mbalimbali 
za uongozi tofauti na ilivyoku-
wa katika miaka ya nyuma.

“Kwa sasa tunao wanawake 
kwenye taasisi mbalimbali za 
serikali na binafsi ambao ni 
wakurugenzi na wanaongoza 
vizuri sana, na wengine tuna-
washuhudia wanasimama kwe-
nye majukwaa ya kisiasa ni 
Mawaziri, wabunge, madiwani, 

wanafanya vizuri na na wana 
ujasiri mkubwa,”anasema Mu-
taki.

Mutaki anasema miaka ya ny-
uma wanawake ndani ya TPA, 
walikuwa hawapewi nafasi ya 
ajira wakihofiwa kwamba kazi 
zinazofanywa katika mamlaka 
hiyo ni ngumu ambazo ha-
wawezi kuzimudu, lakini kwa 
sasa mambo yamebadilika.

Anasema kwa sasa wanapata 
ajira na wanafanya kazi kama 
ilivyo kwa wanaume na wakati 
mwingine kuwazidi kabisa hasa 
ukizingatia kwamba hivi sasa 
bandari zimeboreshwa na zina-
tumia vifaa.

  “Zamani watu waliokuwa 
wakifanya kazi TPA ni wa-
naume tu, wanawake walikuwa 
hawapewi nafasi ya ajira kwa 
sababu walisema kazi zinazo-
fanywa hapo ni ngumu na za 
kubeba mizigo, hivyo hawazi-
wezi, lakini sasa hivi mambo 
yamebadilika wanawake wana-
fanya kazi vizuri na ukizingatia 
kwa sasa tunatumia vifaa vya 
kisasa kubebea mizigo tofauti 
na ilivyokuwa zamani,”anasema 
Mutaki.

Anaongeza: “Wanawake wa 
TPA sisi katika ufanyaji kazi 
wetu hatulilii asilimia 50 \50 tu-
napambana na wanaume bega 
kwa bega na tunaamini siku 
za usoni wanaume wao ndiyo 
watakakuwa wanaililia hiyo 
maana tutakuwa tumewapita 
mbali.”

 
Kwa upande wake Mkuru-

genzi Mkuu wa TPA, Mhandisi 
Deusdedit Kakoko, anasema 
wanawake wamekuwa na 
mchango mkubwa katika shu-
ghuli za uzalishaji   pamoja na 
matokeo mazuri ya ukusan-
yaji wa mapato yanayooneka-
na   katika mamlaka hiyo kwa 
sasa.

“Sisi TPA tunawathamini 
sana wanawake, ni kundi amba-
lo ukiwa nalo kazini unakuwa 
na uhakika wa kufanya vizuri 
kwa sababu hulka yao ni ku-
fanya kazi kwa bidii na pia ni 
waaminifu kwa kila jambo wa-
nalokuwa wanafanya,”anasema 
Kakoko .

Aidha akasisitiza kwa kusema 
“Kwa sasa tunafanya vizuri sana 
kuboresha bandari zetu na hata 
mapato yetu yamepanda kwa 
kiwango kikubwa tofauti na mi-
aka ya nyuma kidogo, nataka ni-
kiri kabisa hapa kwamba mion-
goni mwa watu wanaochangia 
mafanikio yote haya ya TPA ni 
pamoja na kundi hili muhimu la 
wanawake.”

Katika hafla hiyo, Mutaki ali-
iomba serikali kuzingatia kutoa 
haki stahiki kwa wafanyakazi 
wa mamlaka hiyo ikiwamo ku-
pandishwa madaraja, kuwa 
na utaratibu wa kutoa bonasi 
kwa wanaofanya kazi vizuri 
zaidi pamoja na maboresho ya 
mishahara.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 

Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, George 
Mkuchika ambaye anakiri 
kwamba kwa sasa wanawake 
wanafanya kazi kubwa na nzuri 
katika nafasi mbalimbali wana-
zoshikilia. 

Pia anasema kwamba uwapo 
wa Makamu wa Rais, Samia Su-
luhu Hassan katika nafasi hiyo 
kumechangia kuleta hamasa 
kwa wanawake wengi kuingia 
katika nafasi za uongozi .

Anasema Tanzania imefanya 
mageuzi makubwa katika kuwa-
patia nafasi wanawake na ku-
waomba kujitokeza kwa wingi 
katika uchaguzi mkuu mwaka 
huu kuwania nafasi mbalimbali 
za kisiasa.

  “Uwapo wa Makamu wa 
Rais wa kwanza mwanamke, 
kumeleta hamasa kubwa kwa 
wanawake kuingia katika nafasi 
mbalimbali za uongozi,” anase-
ma Mkuchika 

Mkuchika anaeleza kwamba 
kutambua uwezo mkubwa wal-
ionao wanawake katika kuleta 
mabadiliko katika jamii, ipo 
haja ya kuendelea kuwathami-
ni, kuwalinda na kuwaende-
leza.

Anasema takwimu za ulin-
ganifu katika kipindi cha miaka 
mitatu iliyopita inaonyesha 
kuwa Tanzania inafanya vizuri 
katika kutoa nafasi za uongozi 
kwa wanawake.

 
mwisho

Baadhi ya wafanyakazi wanawake wa Mamlaka ya Bandari (TPA) wakitoa msaada Hospitali ya Taifa ya Muhimbili jijini Dar es Salaam.
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Na Sabato Kasika 

W
ANAWAKE Watetezi 
wa Haki za Binadamu 
Tanzania (WHRD), 
u n a o s h i r i k i s h a 

mashirika yasiyo ya kiserikali 
zaidi ya 50, wamezindua rasmi 
mtandao wao jijini Dar es Salaam.

Uzinduzi huo ulifanyika Jumata-
no ya wiki hii na kuhudhuriwa wa-
dau mbalimbali wa kutetea haki za 
binadamu, wakiwamo wakongwe 
katika Nyanja hiyo ambao ni Hel-
len Kijo-Bisimba, Justa Mwaituka 
na Mary Rusimbi. 

Kijo-Bisimba alikuwa wa kwan-
za kuelezea uzoefu wake katika 
kazi ya utetezi wa haki za binada-
mu, na kuwakumbusha watetezi 
hao kwamba wasitegemee kupata 
kipato kutokana na kazi hiyo kwa 
kuwa ni ya kujitolea.

Katika kuelezea uzoefu wake 
kwenye masuala ya kutetea haki za 
binadamu, Kijo-Bisimba anasema, 
watetezi hao wanapaswa kukum-
buka kuwa kazi hiyo inataka moyo 
na uvumilivu.

Kutokana na ukweli huo, anawa-
taka waanzilishi wa mtandao huo 
kufanya kazi kwa moyo wote bila 
kutanguliza maslahi mbele, kwani 
vinginevyo wanaweza kujikuta 
wasifikie malengo.

“Kama kati yenu kuna mtu anad-
hani kuwa utetezi ni ajira, ni bora 
atafute kazi nyingine ya kufanya, 
kwani hii ni ya wito, wakati wow-
ote unafuatwa na watu kusikiliza 
matatizo yao,” anasema Kijo -Bi-
simba.

Anasema, katika utetezi wa haki 

za binadamu, maslahi kuwa ni kwa 
yule anayetetewa na siyo mtetezi 
atarajie kupata kitu kutoka kwa 
anayetetewa, na kwamba wana-
chama wa mtandao huo wakitam-
bua hilo, watafika mbali.

“Huo ndiyo uzoefu wangu am-
bao nimeuona, katika miaka yan-
gu yote ambayo nimedumu katika 
kazi ya kutetea haki za binadamu, 
kwamba hii siyo ajira bali ni kuji-
tolea,” anasema.

Kijo-Bisimba anawataka wa-
dau wote kutimiza wajibu wao 
kikamilifu ili hatimaye lengo la ku-

hakikisha kunakuwapo na usawa 
ndani ya jamii na tena bila ukatili 
ukiwamo wa kijinsia linatimia.

Naye Mkurugenzi wa Women 
Fund Tanzania, Mary Rusimbi, 
anautaka  mtandao huo kuhakiki-
sha unasimama imara bila kuy-
umba kwa kuimarisha umoja na 
mshikamano.

“Majukwaa yanayotuunganisha 
ni muhimu sana, katika kuleta ma-
badiliko yenye tija kwa wote, na 
Women Fund Tanzania unaunga 
mkono, hivyo imarisheni umoja 
miongoni mwenu,” anasema 

Rusimbi.
Rusimbi anasema, anatarajia 

kuona mtandao huo haugawi watu 
katika makundi na badala yake bila 
kujali umri, wawe wamoja na ku-
hakikisha lengo lao kutetea haki za 
binadamu linatimia.

“Nyie wote ni wamoja, end-
eleeni na umoja huo kwa kutam-
bua kwamba umoja ni nguvu na 
mkiona taasisi imara, maana yake 
ni kwamba wahusika wana umoja, 
hivyo matarajio yangu ni kuona 
hilo katika mtandao huu,” anase-
ma.

Mbinu zaanikwa utetezi 
haki za binadaMu

Katika mchango wake wa 
uzoefu, Mwaituka anasema, kuna 
mambo kadhaa ambayo watetezi 
wa haki za wanawake na bin-
adamu kwa ujumla wanatakiwa 
kuyazingatia ili waweze kufani-
kiwa.

“Kwanza kabisa ni kuwa na 
ajenda, kwani ukosefu wa ajenda 
ni kikwazo katika kutekeleza 
ajenda ya utetezi wa haki za bi-
nadamu nchini, hivyo jambo la 
kwanza ni kuwa na ajenda mnay-
oisimamia,” anasema Mwaituka.

Anasema, utetezi wa haki za 
binadamu una changamoto zake 
ambazo ni muhimu kuzivumilia, 
vinginevyo wahusika wanaweza 
kufikia kukata tamaa badala ya 
kusonga mbele.

“Mnaweza kuitwa majina 
mengi ya kukatisha tamaa, la-
kini msirudi nyuma katika kazi 
hii kwani ina changamoto zake, 
na pia mjue mnachopambania, 
kiko eneo lipi kisheria au kika-
nuni, “ anasema.

Mwaituka anasisitiza watetezi 
kutokuwa waoga wanapokutana 
na vikwazo mbele ya safari, kwa 
vile havikwepeki, bali kinacho-
takiwa ni kusimama imara hadi 
kuhakikisha wanafanikiwa.

“Kwetu sisi kwa miaka 20 wao 
KIWOHEDE tumepambania ku-
tokomeza suala la changudoa 
bila kukata tamaa wala woga 
ingawa tulikumbana na changa-
moto nyingi, hivyo nanyi igeni 
mfano huu,” anasema.

USHAURI
Kwa upande wake Ofisa 

Uchunguzi Mkuu wa Tume ya 
Haki za Binadamu, Philemon 
Thomas anazitaka taasisi zote 
zinazoshughulika na haki za bi-
nadamu, kuimarisha ushirikiano 
na serikali.

“Vilevile kazi zenu zisiwe 
Tanzania Bara tu bali na visi-
wani mjitokeze mfahamike ili 
muwahudumie hasa watu wa 
pembezoni, ambao mara nyingi 
wanakosa huduma za utetezi,” 
anasema Thomas.

Thomas anautaka mtandao 
huo kufanya kazi kikamilifu na 
siyo kuishia njiani, lakini kikub-
wa zaidi anatarajia kuona ukii-
marisha ushirikiano na wadau 
mbalimbali ikiwamo serikali.

Naye mgeni rasmi katika uz-
induzi wa mtandao huo, Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
watoto, Dk. John Jingu, serikali ina 
jukumu kubwa kwenye masuala 
ya wanawake kupitia mikataba 
mbalimbali ya kimataifa.

Kwa niaba yake, Msajili wa Ma-
shirika Yasiyo ya Kiserikali, Vick-
ness Mayao, anasema, uzinduzi 
huo ni hatua muhimu ya kuten-
geneza jukwaa litakaloangalia 
utekelezaji wa maeneo yote yali-
yoanishwa Beijing.

“Cha msingi ni kwamba 
mtandao huu uzingatie vigezo 
vya usajili wake kwa usahihi ili 
iwe rahisi kufikia malengo, 
ambayo umejiwekea kwenye 
harakati za kutetea haki za wa-
nawake na binadamu kwa ujumla 
wake,” Mayao.

Mkurugenzi Mtendaji mstaafu wa LHRC, Hellen Kijo-Bisimba (kushoto), akitoa ushauri wake kwenye uzindizi wa mtandao huo. Katikati ni Mkurugenzi 
wa Women Find Tanzania, Mary Rusimbi na Mkurugenzi Mtendaji wa KIWOHDE, Justa Mwaituka.

Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Vickness Mayao (katikati), akikata utepe kama ishara ya kuzindua rasmi 
mtandao huo PICHA ZOTE: SABATO KASIKA  
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Na Moshi Lusonzo

MAMBO yanayosababisha 
wanafunzi wanaojiunga na mas-
omo ya juu kushindwa kufaulu 
vizuri ni pamoja na makundi, ku-
tojitambua na kutojiamini.

Hayo yamebainika wakati wa 
kongamano la kuwapongeza wa-
nafunzi zaidi ya 200 waliofanya 
vizuri kidato cha nne mwaka 
2019 kutoka mikoa mbalimbali 
nchini.

Kongamano hilo liliandaliwa 
na Taasisi ya An Nahl Trust kwa 
lengo kuwapongeza na kuwa-
kutanisha wanafunzi hao kwa 
ajili ya kupata mbinu za kufanya 
vizuri wanapoingia kidato cha 
tano.

Akizungumza wakati akitoa 
mada, Profesa Fatma Manzi, ku-
toka Taasisi ya Utafiti ya Ifakara, 
amewataka wanafunzi kuona 
ngazi wanayoelekea ya kielimu 
ni kama wanaanza safari ya mai-
sha yao.

Anasema kuna tatizo linalowa-
sumbua wanafunzi kushindwa 
kufanya vizuri mara wanapo-
jiunga na kidato cha tano, hali 
hiyo inatokana na kushindwa 
kwenda na mazingira husika, 
kuchagua makundi mabaya na 
kushindwa kujitambua.

“Lazima mjitambue nyie ni 
nani na mnakwenda huko kufan-
ya nini? Wengi wenu wanaona 
kama wamepiga hatua baada ya 
kufaulu na ndio maana wanaji-
kuta wanafanya vibaya na hati-
maye kushindwa kutimiza ndoto 
zao,” anasema Profesa Fatma.

Anasema kama mtoto ataji-
tambua umuhimu wake katika 
jamii, lazima atasoma kwa jitiha-
da kubwa ili aweze kuikomboa.

Amekemea vitendo vya ki-
harakati vinavyofanywa na 
baadhi ya wanafunzi pale wa-
napojiunga na elimu ya juu na 
kusabababisha kujiingiza katika 
mambo yasiyowahusu.

“Msiwe wanaharakati huko 
mnakokwenda, someni kwa 
malengo na kukumbuka nyu-
ma kuna watu wanakuangalia 
na wanahitaji msaada wako,” 
ameongeza kusema.

Anasisitiza kwamba kama kila 
kijana atawajibika na kutumia 
vizuri fursa ya elimu, ni wazi baa-
dhi ya matukio machafu yata-
toweka.

Sheikh Issa Othman Issa, 
anasema Mwenyezi Mungu ame-
waumba binadamu akiwahimiza 
kusoma na kujifunza mambo 
mapya kutoka kwa wengine.

Anasema ni jambo baya kama 
kijana atapenda mambo ya juu 
ambayo hana uwezo nayo, na 
kuacha kujifunza yale madogo 
ambayo yanaweza kumsaidia ka-
tika maisha yake.

“Kijana lazima ujue tham-
ani yako na kuepuka mambo 
makubwa ambayo yanaweza 
kukuondolea utu na ubinadamu 
wakati ukitafuta elimu,” anase-
ma Sheih Issa.

Anaeleza kwamba Uislamu 
umewaongoza namna ya kuishi 
kwa kujua thamani na utu wa 
mtu, hivyo endapo vijana waki-
soma elimu ya dini pamoja na ile 
ya kawaida wana nafasi kubwa 
ya kufaulu.

“Hakuna miujiza katika ma-
fanikio ya mtu yoyote, lazima 
kuwepo na juhudi na uwepo wa 
Mungu ndipo kila kitu kitakwen-
da kama ulivyopanga,” anasisiti-
za kiongozi huyo wa dini.

Awali Ofisa Mtendaji wa An 
Nahl. Mussa Nyamsingwa, ame-
wataka wanafunzi hao kutokata 
tamaa na kujifunza mambo 
mapya kutokana na dunia ya 
sasa kuegemea teknolojia zaidi.

Amesema ni muhimu kuji-
funza mambo mapya kila siku 
na kuchagua makundi mazuri ya 
kujisomea ili kupata uwezo wa 
kimapokeo.

“Hakuna kitu kizuri kama 
kuchagua makundi mazuri ya 
kujisomea, hapo ndipo unaweza 
kupimwa kama uwezo wako wa 
kuamua na kufanya kazi kama 
unafanya kazi vizuri. Baadhi 
wanajikuta wakiingia katika 
mikono ya watu wasio salama na 
hatimaye anajikuta akipoteza 
muelekeo na hatimaye anafeli 
katika mithani yake,” anasema 
Nyamsingwa.

Anasema vijana zaidi ya 200 
waliopata bahati kushiriki kon-
gamano hilo, ni muhimu waka-
tumia vizuri elimu wanayo-
patiwa na kwenda kufanya kwa 
vitendo pale watakapojiunga na 
kidato cha tano.

Mmoja wa wanafunzi ali-
yeongoza kwa kufanya vizuri 
mwaka jana, Abdulrahim Omar, 
ameipongeza Taasisi ya An Nahl 
kwa kuwakutanisha na ameji-
funza mengi kupitia kongamano 

hilo.
“Nimejifunza mambo mengi 

hapa, naahidi nitayafanyia kazi 
wakati napigania ndoto yangu 
ya kuwa daktari wa magonjwa ya 
saratani,” anasema Omar.

Mwanafunzi huyo ambaye 
amemaliza shule ya sekondari 
ya Feza, amesema mafanikio ali-
yopata ni kutokana na kumtege-
mea Mungu kila anachokifanya 
pamoja na kusoma kwa bidii.

Amewashauri wanafunzi wen-

zake kujituma na kujifunzi wen-
gine kwa juhudi kwa kila wana-
chofundishwa na walimu, huku 
wakiachana na mambo ambayo 
yanaweza kuwarudisha nyuma 
kitaaluma.

Baadhi ya wanafunzi waliofan-
ya vizuri walikabidhiwa zawadi 
mbalimbali ikiwamo vitabu, vi-
faa vya kujifundishia na safari ya 
kwenda Umra.

 

An nAhl wAwAfundA wAnAfunzi  
wAnAoingiA kidAto chA tAno 2020

Baadhi ya watoto wanaokimbia ukeketaji na kulelewa ka-
tika vituo vya nyumba salama za Butiama na Mugumu 
wakiwa na Mkurugenzi wa Shirika la Hope for Girls and 
Women Tanzania, Rhobi Samwelly. PICHA: MTANDAO

2

Baadhi ya wanafunzi waliofanya vizuri katika mtihani wa kidato cha nne mwa-
ka 2019 wakiwa na zawadi zao walizopewa na An Nahl

: 

Ofisa Mtendaji Mkuu wa An Nahl, Mussa Mtasingwa, akizungumza na wanafunzi na wazazi katika kongamano la kuwapongeza
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Kenya, Ethiopia zathibitisha kuwa nao
MTU wa kwanza  amethibitika 
kuwa na virusi vya corona nchini 
Kenya. 

Waziri wa afya nchini humo, 
Mutahi Kagwe amethibitisha kisa 
hicho katika tangazo alilolitoa 
moja kwa moja kupitia vyombo 
vya habari.

Pia nchini Ethiopia mamlaka 
imetangaza kisa cha kwanza cha 
maambukizi ya corona. Mgonjwa 
wa Ethiopia ni raia wa Japan.

Mutahi amesema kwamba mtu 
mwenye maambikizi ya virusi vya 
Corona alithibitishwa kuwa ana 
maambukizi hayo Alhamisi usiku.

Waziri huyo amesema kwamba 
mgonjwa huyo amegundulika 
nchini Kenya tangu kuzuka kwa 
mlipuko huo mjini Wuhan nchini 
China. 

Mgonjwa huyo ni raia wa Kenya 
aliyewasili nchini humo kutoka 
Marekani kupitia mjini London 
nchini Uingereza tarehe 5 mwezi 
Machi 2020.

Aligunduliwa kuwa na virusi 
hivyo katika maabara ya wizara ya 
afya nchini Kenya.

Hatahivyo waziri huyo amese-
ma kwamba mgonjwa huyo am-
baye ni mwanamke yuko katika 
hali njema na kwamba viwango 
vyake vya joto vimeshuka na 
kuwa vya kawaida.

‘’Tarahe 5 mwezi Machi aligun-
duliwa kuwa na virusi hivyo katika 
maabara ya serikali lakini sasa vi-
wango vyake vya joto vimeshuka 
na kuwa vya kawaida anakula 
vizuri lakini hawezi kutolewa 
hadi virusi hivyo vitakapokwisha 
mwilini.’’, amesema Waziri Kagwe.

Waziri huyo amewataka Waken-
ya kuwa watulivu na kuacha wasi-
wasi. Amesema kwamba serikali 
ya Kenya kupitia wizara ya afya 
itaendelea kuimarisha mikakati 
ili kuhakikisha kwamba hakuna 
usambazaji wa virusi hivyo zaidi. 

Kamati ya dharura ilioanzishwa 
ili kukabiliana na kuenea kwa vi-
rusi vya corona, itaendelea kutoa 
muongozo ili kukabiliana na 
ugonjwa huo hatari.

Wakatiu huo huo, mtu wa pili 
amepata maambukizi ya ugonjwa 
wa corona nchini Jamhuri ya 
kidemokrasi ya Congo.

Mtu huyo anadaiwa kuwa raia 
wa Cameroon aliyewasili nchini 
humo kutoka Ufaransa kulingana 
na mwandishi wa BBC mjini Kin-
shasa .  Kwa sasa amelazwa hos-
pitalini kwa matibabu. Wizara 
ya afya nchini humo imetoa wito 
kwa raia kuzingatia usafi wakati 
wowote. 

Mgonjwa huyo ni raia wa umri 
wa miaka 46 ambaye anaishi DR 
Congo na familia yake . 

Alirudi nchini humo kutoka 
Ufaransa mwezi Mei 8 na hakuo-
nyesha dalili za virusi hivyo. 

Mamlaka ya DR Congo inasema 
kwamba kufikia sasa imewatam-
bua watu 117 waliogusana na wag-
onjwa wawili wa virusi hivyo.

Mke wa waziri Mkuu 
Canada apata Corona

Waziri Mkuu wa Canada, Justin 
Trudeau na mke wake watabaki 
kwenye karantini kwa siku 14, 
baada ya mkewe Sophie Gregoire 
Trudeau kukutwa na virusi vya 

Baadhi ya watu wakiwa wamevaa vitambaa puani wakiangalia miti ya maua katika mji wa Nanjing, mashariki mwa China. PI-
CHA: AFP

CORONA INAVYOITESA DUNIA

corona.
Hata hivyo, imeelezwa Sophie 

anaendelea vizuri na dalili alizonazo 
si mbaya kwa mujibu wa mkurugen-
zi wa mawasiliano wa Waziri Mkuu.

Trudeau pia atakuwa kwenye 
karantini kama hatua ya tahadhari. 
Hatapimwa katika hatua za sasa kwa 
kuwa haoneshi dalili za maambukizi.

Katika ukurasa wa Twitter, Sophie 
aliandika ‘’Nitarejea nikiwa na afya 
njema hivi karibuni,’’

Siphie alisema alikuwa amepata 
dalili ambazo hazikuwa za kawaida 
na kuongeza kuwa kwenye karan-
tini si kitu ukilinganisha na familia 
nyingine nchini Canada wanaopitia  
katika hali hiyo.

‘’Ninawatia moyo na kuwaweka 
kwenye fikra zangu,’ nawatakia afya 
njema, alisema. 

Rais wa Marekani Donald Trump 
amesema hana mpango wowote wa 
kupima virusi, ingawa alikaribiana 
na afisa kutoka Brazil ambaye sasa 
amegundulika kuathirika na virusi 
hivyo.

Ikulu ya Marekani imesema 
hakuwa na mazungumzo na ofisa 
huyo wa Brazil, hivyo hakukuwa na 
umuhimu wa kupima.

Fabio Wajngarten, Waziri wa ma-
wasiliano wa rais wa Brazil Jair Bol-
sonaro, aliweka kwenye mtandao wa 
Instagram picha yake akiwa amesi-
mama karibu na Rais Trump. 

Rais wa Brazil Jair Bolsonaro, ame-
chukuliwa vipimo na sasa anasubiri 
majibu.

Hatua hii imekuja baada ya ma-
wasiliano aliyoyafanya na mkuu 
wake wa mawasiliano, ambaye ame-
kutwa na virusi vya corona baada 
ya kurejea akitokea kwenye ziara 
nchini Marekani alipokutana na Rais 

Donald Trump.
Shirika la Afya duniani limeu-

tangaza mlipuko wa virusi vya coro-
na kuwa ni janga la kimataifa, huku 
mlipuko huo ukiendelea kusambaa 
kwa kasi katika mataifa mbalimbali 
duniani.

Mkuu wa Shirika la Afya Duniani 
(WHO), Dkt Tedros Adhanom Ghe-
breyesus amesema kuwa idadi ya 
visa nje ya China vimeongezeka 
mara 13 kwa kipindi cha majuma 
mawili yaliyopita.

ujeruMani yafunga 
shule, vituo vya watoto 

Nchini Ujerumani baadhi ya 
majimbo yametangaza kuchukua 
hatua ya kukabiliana na virusi vya 
Corona kwa kufunga shule zote na 
vituo vya kulelea watoto.

Maofisa mjini Berlin wametangaza 
kuwa mji huo utaanza kuchukua 
hatua hiyo wiki ijayo. Pia  wanafikiria 
kuzuia usafiri wa umma au kupun-
guza ratiba zake.

Hatua hizo zinachukuliwa katika 
kukabiliana na mlipuko wa virusi 
vya corona nchini Ujerumani. 

Kituo cha televisheni cha n-tv 
nchini Ujerumani kimemnukuu 
meya wa Berlin, Michael Mueller,  
ambaye amesema shule zitakazo-
anza kufungwa Jumatatu ijayo ni zile 
za sekondari.

Wito umekuwa ukiongezeka 
nchini humo kuchukua hatua kali 
kama zile zilizochukuliwa na  nchi 
jirani za Ulaya, kuzifunga shule ili ku-
saidia kupunguza kuenea kwa virusi 
vya corona.

Aidha, majimbo ya Saarland na 
Bavaria yametangaza hatua kama 
hiyo kuanzia Jumatatu . Jimbo la Ba-
varia limesema wanazifunga shule 

zote hadi mwishoni mwa likizo ya 
sikukuu ya Pasaka, katikati ya mwezi 
Aprili mwaka huu.

Aidha, majimbo mengine matatu 
ya Ujerumani likiwemo la North 
Rhine Westphalia jana  yalitarajia 
kuamua kuhusu kuzifunga shule 
zake. 

watu Maarufu walivy-
oaMbukizwa  Corona

Watu maarufu wakiwamo wa-
nanasiasa, wanamichezo na waigi-
zaji  duniani ni miongoni mwa watu 
walioambukizwa na virusi vya co-
rona.

Muigizaji nyota wa tuzo za Oscar 
Tom Hanks, na mke wake Rita Wil-
son wameambukizwa na maam-
bukizi ya virusi vipya vya ugonjwa 
huo  nchini Australia.

Hanks na mkewe Wilson, ambao 
wote wana miaka 63, walienda ku-
pata ushauri wa daktari baada ya 
kuona wana dalili za mafua huko 
Queensland, kabla ya kuandika ka-
tika kurasa yake ya Instagram kuwa 
amepata virusi vya corona. 

Huko Iran, makamu wa kwanza 
wa rais  Eshaq Jahangiri, amegundu-
lika ameathirika na virusi vya coro-
na . Jahangiri ni kiongozi wa juu wa 
kisiasa ambaye amepata virusi hivyo 
ambavyo mpaka jana watu zaidi ya 
354 wamefariki na 9,000 wameam-
bukizwa.

Waziri wa afya na mbunge wa 
chama cha Conservative nchini Uin-
gereza Nadine Dorries, amethibiti-
sha  amekutwa na maambukizi ya 
virusi  hivyo.

Dorries, mbunge wa kwanza ku-
gundulika na maambukizi hayo, 
alichukua tahadhari zote baada ya 
kubaini kuwa ameathirika.

Shirika la 
Afya duni-
ani limeu-
tangaza 
mlipuko 
wa virusi 
vya corona 
kuwa ni 
janga la 
kimataifa, 
huku mli-
puko huo 
ukiende-
lea kusam-
baa kwa 
kasi katika 
mataifa 
mbalimba-
li duniani.
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Taifa huko Mafinga.
Moja kati ya sifa zake kuwa ilikuwa 

ni kulenga shabaha. Makamanda wal-
impenda kutokana na kipaji chake 
kikubwa na kulenga shabaha. Walijua 
kabisa mbele ya safari atalisaidia Taifa 
kulinda nchi.

Pamoja na yote hayo, udhaifu 
waTamim ni kupenda starehe. Alipenda 
mno pombe na wanawake. 

Akiwa kambini, siku moja aliwashawi-
shi wenzake wananne na yeye watano 
kutoroka na kwenda mjini kuponda 
raha. Walikwenda na kurudi. Ilikuwa 
ni Mwenyezi Mungu tu aliyewalinda, 
kwani kambi ilipo ilikuwa ni katikati ya 
pori ambalo lina wanyama wakali hasa 
chui.

Lakini kutokana na ukame wao wa 
kukaa miezi mitatu kambini bila pombe 
wala wanawake,  waliamua liwalo na 
liwe. Walipokuwa kwenye kumbi moja 
Iringa mjini, licha ya kufanya starehe 
zao kwa kunywa pombe, lakini walipora 
wanawake wa watu na wanaume zao 
walipotaka kuzuia uhalifu huo waiishia 
kupigwa.

Ilikuwa ni kama majaribio baada ya 
mazoezi ya miezi mitatu. Alitaka kuo-
nyesha kuwa wameiva kijeshi.

Waliwatwanga jamaa, wakachukua 
wanawake zao. Usiku ile ule walipomali-
za haja zao waliondoka kuwahi kambini 
kabla hakujakucha.

Na kweli walifanikiwa bila kuuawa 
na wanyama wakali. Hata hivyo duni-
ani hakuna siri. Habari zilitapataa kuwa 
kuna wanaume watano walipigwa na 
kunyang’anywa wanawake zao kwenye 
ukumbi wa starehe.

Katika uchunguzi wao, polisi kwa 
kushirikiana na jopo la madaktari wa-
lithibitisha kuwa waliowapiga raia hao, 
hawakuwa watu wa kawaida. Huenda 
walikuwa ni watu waliokuwa na mafun-
zo maalum.

Ndipo minong’ono ilipozuka kuwa 
walikuwa na wanajeshi wa JKT Mafunga 

waliotoroka kambini.
Habari zikamfiukia mkuu wa kambi 

ambayo kwa kushirikiana na polisi 
waliamua kufanya gwaride la utambul-
isho baada ya majeruhi kupona.

Kwa asilimia 100, majeruhi wali-
watambua watesi wao, mmoja wapo 
akiwa ni Tamim.

Mkuu wa kambi alisikitishwa mno na 
kitendo kile. Hakutegemea mwanafunzi 
wake aliyemtegemea Tamim kufanya 
kitu kama kile.

Mkuu hawakusikitishwa na vijana 
wake wanne, ila Tamim kwa sababu 
alikuwa na kipaji maalum. Kipaji cha 
kulenga shabaha. Na alijua kuwa taifa 
lilikuwa linaelekea kupata mtu.

Hata hivyo ni lazima sheria ifuate 
mkondo wake. Wakafukuzwa jeshi wote 
watano na kukabidhiwa kwa Jeshi la 
Polisi kwa ajili ya kuwafungulia mash-
taka na kuwapeka mahakamani.

Mwisho wa siku wote walifungwa jela 
miezi sita kwa kosa la kujeruhi. Alipoto-
ka Tamim alirejea nyumbani kwao Irin-
ga. Hata hivyo mazingira sasa ya maisha 
kwake yalikuwa magumu. Awali alitege-
mea kuwa akimaliza jeshi apate kazi.

Lakini kwa sasa hakuwa na uhaki-
ka wa kupata kazi yoyote. Akaamua 
kwenda jiji la Dar es Salaam kusaka ajira 
yoyote ile ambayo inaweza kumfanya 
asogeze siku.

Aliingia kwenye mikono ya vijana wa-
janja wa mjini, walioweza kufanya kazi 
yoyote ile halali na haramu, ili mradi tu 
wapate pesa.

Akaingia kwenye kazi ya utapeli. 
Ikampatia pesa. Siku isiyo na jina akiwa 
kijiweni kwake Ilala Bungoni alifika mtu 
mmoja wa makamu hivi. Alipokelewa na 
mmoja kati ya marafiki zake. Wakaenda 
pembeni na kuteta.

Rafiki yake hiyo, Seif, alirudi kwa wen-
zake na kuwapa mchongo kuwa jamaa 
alikuwa anahitaji mtu wa kazi na kama 
kuna mtu anamfahamu, basi ampeleke.

“Kazi gani.” Aliuliza Tamim.

Na Adam Fungamwango

W
AToTo wa mjini wa-
namwita Kidaga. Sijui 
kwa nini. Lakini wa-
zazi wake walimpa 

jina la Fadhili. Alizaliwa jijini Dar es 
Salaam. Alisomea na kukua kwenye 
jiji hilo. Kufahamiana na watu wengi 
tofauti wanjanja wanjanja wa mjini, 
kukimfanya kujiingiza kwenye kazi 
za kijanja, zilizowapatia pesa za 
haramu kwa muda mfupi.

Alishawahi kufanya kazi ya 
utapeli wa magari na nyumba na 
kumpatia pesa nyingi, alizojenga 
nyumba na kumfanya kuishi mai-
sha ya fahari.

Pia, hakuwa mbali na ujambazi. 
Aliifanya kazi hiyo hasa alipoona 
kuwa ina fungu kubwa. Kutokana 
na kuwa ni mtoto wa Dar, alitumika 
kama ni mchora ramani, na ndiye 
aliyekuwa akipeleka habari kwa 
majambazi wenzake ni wapi kuna 
pesa, nani anapeleka pesa benki na 
lini. Dili inapofanyika yeye naye hu-
pewa mgao wake.

Kazi nyingine kubwa na kusima-
mia kazi nzima na kuamrisha nini 
kifanyike wakati huo, au nini kisi-
fanyike, lakini pia kujua njia, mitaa 
na maeneo mengi ya Dar es Salaam.

Kwenye operesheni hii alichuku-
liwa kama msimamizi mkuu. Yeye 
ndiye mratibu na wakati wa tukio 
atakuwa amebaki ndani ya gari le-
nye vioo vya giza akiwasiliana na 
Michael pamoja na Tamim ambao 
watakiwa nje wakikamilisha kazi ya 
kuhakikisha maharusi wanauwa.

Wakati huo, pia Kidaga atakuwa 
anawasiliana na bosi Abesh kuhusu 
nini kinaendelea sehemu ya tukio.

***********************************
Tamim Hussein ndiyo jina lake. 

Alizaliwa mjini Iringa na kusomea 
huko. Alijiunga na Jeshi la Kujenga 

Lakini 
kwa sasa 
hakuwa na 
uhakika wa 
kupata kazi 
yoyote. 
akaamua 
kwenda jiji 
la dar es 
Salaam ku-
saka ajira 
yoyote ile 
ambayo 
inaweza 
kumfanya 
asogeze 
siku.

ILISEMWA hapo zamani kuwa dunia inaharibiwa na vitu viwili tu. Mapenzi na mali. Vitu hivi vinaweza 
kumfanya binadamu aende popote. Afanye chochote kile ili awenavyo, wengine wanakwenda mbali 
zaidi mpaka ikiwezekana hata kutoa uhai wa wenzao. 

Shani, binti wa kitajiri anapitia kwenye mikasa mikubwa mizito ya kupotezwa kwa wazazi wake na 
kumsababishia ukiwa na mawazo tele. Wakati ikionekana binti huyo pekee kwa wazazi wake akiele-
kea kurithi utajiri wa wazazi wake, kiu ya damu inaanza  kuwaingia baadhi ya ndugu za wazazi wake 
ili apoteze maisha, wao waweze kumiliki mali hizo.

Hapo ndipo uhai wa Shani unapokuwa matatani na patashika nguo kuchanika inapoanza. Fuatilia 
mkasa huu kuburudisha, kuelimisha na kusikitisha.

hadithi
Mauaji Harusini-4 Mtunzi anapatikana (0716 350534)

“Kazi ngumu, siyo kama hii tunayoi-
fanya. Jamaa anatafuta mtu anayeweza 
kumuua mtu aliyemdhulumu mali zake.” 
Seif alisema na kuwatazama wenzake 
waliokuwa kwenye benchi kijiweni hapo.

“Jamaa kadhulumiwa mzigo, sasa 
jamaa kila anapofuatilia anamzingua, 
halafu kwa siku za karibuni akaanza 
kumtishia maisha. Sasa kaona bora yeye 
amuwahi kabisa. Kama kuna mtu anam-
fahamu anayeweza kuifanya kazi hiyo 
ampeleke na yeye atapata cha juu.”

“Mwambie aje tuelewane, hiyo kazi 
mimi naweza kuifanya.” Tamim alijibu 
kwa kujiamini na kusababisha mshangao 
na mshtuko kwa pamoja kwa wenzake.

Wanachojua ni kwamba Tamim na 
wao ni matapeli, wanaopata pesa kwa 
kudanganya watu na si kukaba, au kuua, 
inakuwaje leo mwenzao aonyeshe kuwa 
anaweza kazi hiyo, ili mradi tu anayetaka 
kufanyiwa kazi hiyo awe na bastola?

Ni shilingi milioni mbili tu ndizo zi-
lizomuingiza Tamim kwenye dili hilo, 
huku rafiki yake Seif alilamba shilingi laki 
mbili kwa ajili ya kuendesha bodaboda 
tu. Alichotaka ni kupewa picha ya anaye-
hitajika kufa, lakini pia mawasiliano kuwa 
yuko wapi.

Siku ya tukio, simu ilipigwa na kuambi-
wa kuwa yupo kwenye gari aina ya noah, 
ilitoka Ilala kwenda Buguruni.

Kwa sababu wao wenyewe walikuwa 
Ilala hawakuna na papara. Walikaa tayari 
na wakaliaona gari hilo likipita. Wakali-
unganishia kwa nyuma, Seif akiendesha 
na Tamim kuwa nyuma kama abiria hivi. 
Hakuna yoyote aliyekuwa akijua nini ki-
naendelea zaidi yao tu.

Seif aliambiwa aendeshe bodaboda 
hadi awe pembeni ya gari lile. Gari 
lilipokuwa sambamba na pikipiki, 
Tamim aliona ndani ya gari kulikuwa na 
watu watano pamoja na dereva, hivyo ili-
kuwa ni vigumu kujua mlengwa ni yupi 
pamoja na kuwa ana picha yake. Alicho-
fanya akaita jina lililopo kwenye picha ya 
mlenngwa ‘Ally?” Aliita.

Mwenye jina hilo alitoa kichwa diris-
hani. Alikuwa katikati ya siti ya nyuma. 
“Wapite kwa kasi.” Tamim alimwambia 
Seif. Waliokuwa kwenye gari walishangaa 
mtu kumwita mwenzao, lakini hakum-
wambia kitu. Hata hivyo na wao wali-
potezea.

Bodaboda lilikata mtaa mmoja 
kuiruhusu gari ipite. Seif na Tamim wal-
irejea tena kwenye barabara kuu baada 
ya gari kupita. Ilikuwa kama kona ya 
Barabara ya Mandela na Uhuru, ameneo 
ya Buguruni Mataa. Mita kama hamsini 
hivi, Tamim alichomoa bastola na ku-
lenga kwenye kioo cha nyuma sehemu ya 
katikati, akaachia risasi mbili zilizotoboa 
kioo na kuzusha taharuki eneo hilo. “Geu-
za Bodaboda turudi.” Alimwambia Seif. 
Saa chake baadaye habari zikaja kuwa 
Ally amefariki baada ya kupigwa risasi na 
watu wasiojulikana.

Kazi hiyo ilimpa heshima kubwa kwa 
wahalifu, hasa shabaha yake. Akapata 
tenda zaidi na zaidi. Hivyo ndivyo alivyo-
ingia kwenye kazi hiyo na kupata tenda 
ya kuua maharusi Grace na Patiyo.

 itaendeLea JumamoSi
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LONDON, England

BEKI wa Leicester City, 
Ricardo Pereira, atakosa 
kipindi chote cha msimu 
kilichobaki na pia kuna 
uwezekano wa kuikosa 
michuano ya Mataifa ya 
Ulaya, Euro 2020, baada ya 
kuumia mguu.

Mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Ureno aliumia 
kwenye goti wakati Leices-

ter ikiibuka na ushindi wa 
4-0 dhidi ya Aston Villa 
kwenye mchezo wa Ligi 
Kuu, Jumatatu.

Kocha Brendan Rodg-
ers amethibitisha kwamba 
beki huyo wa kulia hataku-
wepo kwenye kikosi hicho 
kwa msimu wote uliobaki.

“Hatutakuwa na Ri-
cardo Pereira kwa kipindi 
chote cha msimu kilicho-
baki. Aliumia goti,” alisema 

Rodgers Alhamisi.
“Hajafanyiwa operesh-

eni. Yupo na timu ya 
madaktari. Ni pigo kub-
wa kwetu. Ni nafasi kwa 
mwingine.

“Tutaangalia namna 
mambo yatakavyokuwa na 
mchezaji mwenyewe hali 
yake itakavyokuwa. Hatu-
jajua atakaa kwa kipindi 
cha miezi mingapi nje ya 
dimba.”

28 Jumamosi Machi 14, 2020

habari michezo

Corona 
yaahirisha 
mechi kufuzu 
Kombe la 
Dunia
SAO PAULO, Brazil

SHIRIKISHO la Soka la Kimataifa (Fifa), 
limethibitisha kwamba mechi za mwezi 
huu za Mataifa ya Amerika Kusini za ku-
fuzu Kombe la Dunia 2022, zimeahirishwa 
kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa 
corona.

Shirikisho la Soka la Amerika Kusini, 
CONMEBOL, liliomba kuahirishwa kwa 
mechi za kufuzu kwa ukanda huo, ziki-
wamo mechi kati ya Brazil vs Bolivia na 
Argentina vs Ecuador kutokana na mlipuko 
huo, ambao umegharimu karibu maisha 
zaidi ya watu 5,000 duniani kote.

Katika taarifa iliyotolewa Alhamisi, Fifa 
ilionyesha kwamba, bado haijapanga mechi 
hizo mbili zitachezwa lini, ambapo awali 
zilipangwa kuchezwa kati ya Machi 23 na 
31, mwaka huu.

“Fifa itaendelea kuangalia hali jinsi ilivyo 
na itaamua lini mabadiliko hayo yatafanyi-
ka,” ilisema taarifa yake.

CONMEBOL pia ilithibitisha kuahirishwa 
kwa muda michuano ya Kombe la Klabu 
Bingwa Amerika Kusini, Libertadores, kuto-
kana na mlipuko wa ugonjwa huo.

MANCHESTER, England 

O
LE Gunnar Solskjaer 
amebainisha kwamba, 
anatarajia Paul Pogba 
kuwapo Manchester 

United msimu ujao.
Pogba amecheza mechi 

saba tu za Ligi Kuu msimu 
huu, kutokana na kuumia 
enka tangu Desemba mwaka 
jana.

Hata hivyo, kukosekana 
kwa kiungo huyo haku-
jaiathiri klabu hiyo kwa 
wiki za hivi karibuni, huku 
United ikifikisha mechi 
11 bila kufungwa kwenye 
mashindano yote na wali-
pata ushindi wa 5-0 dhidi 
ya LASK kwenye mchezo 
wa Ligi ya Europa hatua ya 
16, Alhamisi.

Licha ya Pogba kuende-
lea kuwa majeruhi na ku-
toeleweka kwa majaliwa yake 
ya baadaye, Solskjaer amesema 
kwamba nyota huyo wa Ufaransa 
atabaki kama mchezaji wa United.

Na baada ya kushinda dhidi ya 
LASK, kocha wa ‘Mashetani Wekundu’ 
hao alikwenda mbele zaidi, akisisitiza 
mchezaji huyo wa zamani wa Juventus 
bado atakuwa hapo kwenye dimba la 
Old Trafford msimu wa 2020-21.

“Paul ni mchezaji wetu. Ana mi-
aka miwili imebaki kwenye mka-
taba wake, pamoja na kipengele cha 
kuongeza mwaka mmoja zaidi,” alise-
ma Solskjaer akiwaambia waandishi 
wa habari.

“Unaweza kumtarajia Paul kuwa 
hapa, hilo halina shaka kabisa nina 
uhakika ataendelea kuwa mchezaji 
wa Man United msimu ujao.”

Pereira nje msimu 
mzima Euro 2020

SolSkjaer: 
Pogba 
atabakia 
Man Utd 
2020-21



LONDON, England 

BEKI wa zamani wa Manchester 
United, Rio Ferdinand, amesema 
Jose Mourinho ndiye chanzo cha 
Tottenham Hotspur kutupwa nje 
ya michuano ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya.

Tottenham ambayo msimu 
uliopita ilicheza fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya na kuchapwa 
na Liverpool, msimu huu ikiwa 
chini ya Mourinho imeyaaga 

mashindano hayo ikiwa hatua ya 
16-bora.

Spurs ambayo kwa sasa kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu 
England ipo nafasi ya nane, ili-
chapwa nje ndani na RB Leipzig 
ya Ujerumani na kutupwa nje 
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa 
jumla ya mabao 4-0. 

Ikiwa nyumbani Uwanja wa 
Tottenham jijini London ilichap-
wa bao 1-0 kisha Jumanne usiku 
ikaangushiwa kipigo cha 3-0.

Na Ferdinand sasa anaona 
Mourinho hakutimiza moja ya 
majukumu yake ya kuwaweka 
tayari kiakili na kisaikolojia 
wachezaji wake.

“Hakuwaandaa wachezaji 
wake kisaikolojia,” alisema Fer-
dinand akinukuliwa na gazeti la 
Daily Mail.

Akaongeza kwamba, kama ko-
cha hakutimiza majukumu yake, 
hivyo lawama zote za kutolewa 
kwa Spurs yeye ndiye mhusika.”
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Rais Barcelona bado
ana nia na Neymar

BARCELONA, Hispania 

RAIS wa Barcelona, Josep 
Maria Bartomeu, hajakataa au 
kukubali juu ya uwezekano 
wa kumsajili tena Neymar ku-
toka kule Paris Saint Germain.

Ingawa Bartomeu alithibiti-
sha kuwa wakati wa majira 
ya joto yaliyopita walijaribu 
mara mbili kumrudisha Ney-
mar Nou Camp, bila mafani-
kio kwa sababu klabu yake 
iligoma kumuuza, licha ya 
kupokea ofa hizo mbili za 
Barcelona.

Bosi huyo wa Barcelona 
amedai kuwa licha ya Ney-
mar kuiburuza timu hiyo 
mahakamani akidai baadhi ya 

malipo yake ya nyuma, hilo 
halitahusika katika kufanya 
uamuzi wa mwisho wa kua-
mua kama wamsajili au la.

Wakati akidai kuwa lolote 
linaweza kutokea kwenye 
ishu ya usajili wa Neymar, 
kuhusu Philippe Coutinho, 
ambaye yuko Bayern Munich 
kwa mkopo, amedai hajui 
nini kitaamuliwa mwisho 
wa msimu iwapo auzwe au 
abakizwe.

Neymar licha ya kuwa na 
rekodi nzuri tangu alipotua 
katika klabu hiyo ya mji mkuu 
wa Ufaransa mwaka 2017, ha-
jawa na msimu mzuri mara hii 
kutokana na kusumbuliwa na 
majeraha kwa muda mrefu.

COPENHAGEN, Denmark 

S
HIRIKISHO la Soka la Denmark 
(DBU), linatarajia mchezo kati 
ya timu yake ya taifa dhidi 
ya England uliokuwa 

ufanyike Machi 31, mwaka 
huu utafutwa kutokana 
na hofu ya kusam-
baa kwa virusi 
vya ugonjwa 
wa corona 
kwenye 
nchi za 
Scandi-
navia.

J u -
m a t a -
t u 

Ferdinand amjia juu Mourinho

wiki hii, Waziri Mkuu wa Denmark, 
Mette Frederiksen alitangaza matukio 
yote ya mkusanyiko wa watu kua-
hirishwa kwa wiki mbili, huku pia DBU 
ikisimamisha michezo yote ya Ligi Kuu 
ya nyumbani hadi Machi 29, mwaka 
huu.

Denmark ilipanga kucheza mchezo 
wa kimataifa wa kirafiki dhidi ya Visiwa 
vya Faroe mjini Herning Machi 27 kabla 
ya kwenda kwenye dimba la Wembley 
siku nne baadaye kucheza na England.

Katika taarifa ya DBU, ilieleza wame-
jiandaa kuahirishwa mechi zote hizo 
kwa sababu ya mlipuko wa virusi vya 
Corona.

Mkurugenzi wa DBU, Kenneth Reeh 
alisema: “Denmark inahuzuni katika 
hali hii, ambayo imeathiri soka la Den-
mark. 

“Kama ilivyo kwa jamii nyingine yoy-
ote, tunalichukua tukio hil kwa uma-

kini mkubwa na bila shaka yoyote, 
tunasitisha matukio yote ya mi-

kusanyiko ya watu pamoja 
na mechi za soka, hadi 

wiki chache zijazo.”
England bado rati-

ba yake inaonyesha 
watacheza mch-

ezo wa kirafiki 
na Italia kwe-

nye Uwanja 
wa Wembley 
Machi 27, 
mwaka huu.

Corona 
kupeperusha
Denmark vs 
englanD 



ArsenAl yAmtAkA PArtey

ArsenAl inajiandaa kutoa ofa majira ya joto kwa 
kiungo wa Atletico Madrid, Thomas Partey. Mghana huyo 
mwenye umri wa miaka 26, ana kipengele kinachom-
ruhusu kuuvunja mkataba wake kwa pauni milioni 45. 
(Telegraph)

Juve, ArsenAl kwA williAn 

JuvenTus itatoa ushindani kwa  Arsenal na Totten-
ham katika mbio za kumsajili Willian ambaye atakuwa 
huru msimu huu, Mbrazil huyo mwenye umri wa miaka 
30, atamaliza mkataba wake na Chelsea majira haya ya 
joto na inaelezwa anapendelea kuendelea kubaki lon-
don. (Tuttosport via Sport Witness)

neville kuJiuzulu englAnd

Phil neville anafikiria kujiuzulu kuinoa timu ya Taifa 
ya Wanawake ya england baada ya kuchezea kichapo 
kwenye mechi nane kati ya 12. (Mail)

COrOnA kuikAwizA ArsenAl

ArsenAl inatarajia mechi zao mbili zitaahirishwa 
baada ya Kocha Mkuu, Mikel Arteta kupatwa na virusi vya 
corona. (Mirror)

klABu kuwAzuiA wACHezAJi

KlABu za ligi Kuu england hazitaki kuwaruhusu 
wachezaji kwenda mapumziko wakati wa kupisha ratiba 
ya mechi za kimataifa baadaye mwezi huu kwa sababu ya 
mlipuko wa virusi vya corona. (Mail)

uefA kuAHirisHA eurO 2020

uefA na vyama vya Klabu za ulaya vitapendekeza 
kuahirishwa kwa michuano ya euro 2020 kwa mwaka 
mmoja ili kutoa nafasi kwa ligi za ulaya kuchelewa kuto-
kana na coronavirus. (Mirror)

evertOn yAmtegA BelOtti

everTon inavutiwa kumsajili mshambuliaji wa italia, 
Andrea Belotti, kutoka Torino. (Calciomercato- in Italian)

igHAlO kufungwA JumlA utd 

KoChA wa Manchester united, ole Gunnar solskjaer, 
amesema amefungua milango ya kumsajili jumla odion 
ighalo anayeichezea klabu hiyo kwa mkopo. straika huyo 
wa nigeria mwenye umri wa miaka 30, amefunga mabao 
manne katika mechi nane alizocheza tangu alipojiunga 
na na klabu hiyo akitokea shanghai shenhua Januari 
mwaka huu. (Manchester Evening News)

ziyeCH AmtAkA OnAnA 

MshAMBuliAJi ajaye Chelsea, hakim Ziyech, 26, 
anatumai kuiwezesha klabu hiyo kumsajili kipa Mnigeria 
Andre onana, 23, kutoka klabu yake ya sasa, Ajax. (Mail)

ePl zAmtimuwA sAnCHO 

BorussiA Dortmund ipo tayari kumruhusu  Jadon 
sancho kuondoka majira ya joto yajayo kama ataomba 
kuondoka. Winga huyo wa england mwenye umri wa 
miaka 19, anatakiwa na liverpool, Manchester united na 
Chelsea. (Standard)

vitesse yAmtAkA gAllAgHer

viTesse Arnhem inavutiwa kumsajili kiungo wa Chel-
sea na england u-21, Conor Gallagher, 20, kwa mkopo 
katika msimu ujao. (Sun)

zisikuPite

HABA

30

dOndOO zA sOkA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

K
oChA Mkuu wa Arsenal, 
Mikel Arteta, amejitenga 
na kikosi hicho baada ya 
kubainika kuwa na virus 

chanya vya corona, huku pia winga 
wa Chelsea, Callum hudson-odoi ak-
iwa mchezaji wa kwanza kutoka ligi 
Kuu england kubainika kukumbwa 
na virusi hivyo, ‘coronavirus’.

Mechi ya Arsenal dhidi ya
 Brighton iliyokuwa iche-

zwe leo, Jumamosi sasa im-
eahirishwa lakini hadi jana

 asubuhi kulikuwa bado
 hakujatolewa uamuzi ras-
mi wa kuhusu kuahirishwa 
kwa mchezo wa leo kati ya

 Aston Villa na Chelsea.
uongozi wa Premier league ulita-

rajiwa kufanya “mkutano wa dharura 
na klabu” jana kujadili mustakabali 
wa baadaye wa ratiba ya ligi hiyo.

Chelsea imeeleza hudson-odoi 
“alionyesha dalili zinazofanana na ba-

ridi kali Jumatatu asubuhi” na kukaa 
mbali na uwanja wa mazoezi.

Klabu hiyo iliongeza kuwa 
mchezaji huyo “anaendelea vizuri na 
anatarajia kurejea uwanja wa mazoe-
zi haraka kadri iwezekanavyo”.

Kwa upande wa Arsenal ‘The Gun-
ners’, ilifunga uwanja wao wa mazoe-
zi na viongozi ambao hivi karibuni 
waligusana na Arteta pia watapaswa 
kujitenga.

“ukweli hili linakatisha tamaa,” 
alisema Mhispania Arteta, 37. “nilifan-
ya vipimo baada ya kujisikia vibaya. 
nitarejea kazini mapema nitaka-
poruhusiwa.”

Arsenal imesema inatarajia “idadi 
kubwa ya watu” watajitenga, ikiwamo 
“kikosi kizima cha kwanza”.

Klabu hiyo ilitakiwa kuvaana na 
Brighton kwenye mechi ya ligi Kuu 
katika uwanja wa Amex leo, lakini 
Brighton, ilitoa taarifa kwa ufupi 
baada ya kuthibitishwa Arteta ame-
patwa na maambizi ya virusi vya co-
rona, ikitangaza kuwa mchezo huo 
hautafanyika.

Mkurugenzi Mkuu wa Brighhton, 
Paul Barber alisema: “Kwanza kabisa 
mawazo yetu yapo na Mikel Arteta na 
tunamtakia kupona haraka.

“ni muhimu kabisa kwa afya na 
ustawi wa watu binafsi inachukua ki-
paumbele na kwa kuzingatia kwamba 
mechi ya Jumamosi imeahirishwa.

“Tunaomba radhi kwa mashabiki 
wote kwa usumbufu utakaojitokeza, 
lakini amini kila mmoja ataelewa 
kuwa tunakabiliwa na hali isiyokuwa 
ya kawaida.

“uongozi wa Premier league ume-
tangaza kuwa jioni hii [ juzi] kwamba 
utafanya mkutano wa dharura na 
viongozi wa klabu zote kesho asu-
buhi [ jana], na tutaendelea kuwafa-
hamisha ratiba itakavyotolewa lini na 
wakati tutakapokuwa katika nafasi ya 
kufanya hivyo.”

BBC sport ilieleza kutambua kuwa 
klabu zote 20 za ligi Kuu zinataka 
kuamua juu ya mkakati wa pamo-
ja, na chaguzi mojawapo ambayo 
wangeijadili katika mkutano huo ni 
kuahirisha mechi zote za wikiendi hii.

   Wachezaji Arsenal kujitenga, mechi dhidi 
ya Brighton yaahirishwa huku...

ArtetA, Hudson-odoi 
wApAtA coronAvirus

HABAri miCHezO
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Na Somoe Ng’itu, KAMPALA

W
AKATI timu ya soka ya Taifa 
ya Wasichana ya umri chini 
ya miaka 17, ikitarajiwa ku-
wavaa wenyeji Uganda ka-

tika mechi ya marudiano ya kusaka tiketi 
ya kushiriki fainali za Kombe la Dunia 
itakayochezwa leo kwenye Uwanja wa 
KCCA Lugogo jijini hapa, Kocha Mkuu 
wa kikosi hicho cha Tanzania, Bakari 
Shime amesema “tumekuja kupambania 
matokeo chanya”.

Kikosi cha Tanzania
 kitashuka uwanjani kiki-

wa na kumbukumbu ya 
ushindi wa mabao 2-1 wal-
ioupata katika mchezo wa 
kwanza uliochezwa kwe-

nye Uwanja wa Taifa jijini 
Dar es Salaam wiki mbili 

zilizopita.

Mshindi wa jumla katika mechi ya leo, 
atakutana na mshindi kati ya Ghana au 
Liberia ambayo ilikubali kichapo cha 
mabao 2-0 katika mchezo wa kwanza 
uliochezeshwa nchini kwao.

Akizungumza na Nipashe jijini hapa 
jana, Shime alisema wamekuja kupam-
bana na watahakikisha wanakamilisha 
malengo yao ya kuondoka na ushindi 
katika mchezo huo.

Shime alisema mechi itakuwa ngu-
mu kwa pande zote mbili, lakini ata-
taka kuona kikosi chake kinapata bao la 
mapema ili kujilinda zaidi na kujipun-
guzia presha.

“Tumekuja kwenye mapambano, tu-
najua nusu ya kazi tuliifanya nyumbani 
na huku tumekuja ugenini kumalizia, 
hatutajilinda tu, tutahitaji pia kusham-
bulia ili kuongeza mtaji wa mabao,” 
alisema Shime.

Amewataka wachezaji wake kutob-
weteka na matokeo ya ushindi waliyo-
pata katika mechi tatu za nyuma wal-

izocheza, badala yake kujituma zaidi ili 
kukamilisha mtihani unaowakabili wa 
kufuzu kucheza fainali hizo za dunia 
kwa mara ya kwanza.

Naye Mkurugenzi wa Ufundi wa 
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Os-
car Mirambo, alisema anatarajia kuona 
mechi ikiwa ngumu, lakini hawawadha-
rau wapinzani wao licha ya kuwa mbele 
kwa matokeo.

“Tunaingia uwanjani tukiwa na fai-
da ya kuwa mbele, lakini hii haitoshi, 
benchi la ufundi limejipanga kuhakiki-
sha katika mechi ya kesho (leo), tu-
nashinda pia, wachezaji wote ni wazima 
na hili linatufanya tuzidi kumshukuru 
Mungu, tunaomba pia tuamke salama 
kesho (leo), ili kukamilisha mipango 
yetu,” alisema Mirambo.

Tanzania ilisonga mbele katika 
mashindano hayo baada ya kuifunga 
Burundi jumla ya mabao 6-1 wakati 
Uganda yenyewe iliwaondoa Ethiopia 
kwa kuwachapa 5-1.

Shime aahidi Tanzania 
kuiShangaza uganda leo

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa timu ya KMKM in-
ayocheza Ligi Kuu ya Zanzibar, Ame 
Msimu, amesema bado ana matumaini 
makubwa ya kuutetea ubingwa wa Ligi 
Kuu Zanzibar msimu huu.

Akizungumza na gazeti hili jana visi-
wani hapa, kocha huyo alisema tangu 
anauanza msimu huu malengo yake 
yalikuwa kuutetea ubingwa wake kwa 
mara nyingine licha ya kutambua kuwa 
jitihada zaidi zinapaswa kufanywa na 
wachezaji kwa kujituma uwanjani.

Alisema kikosi chake kipo vizuri na 
hakuna mchezaji majeruhi, hivyo hali 
hiyo inampa matumaini makubwa ya 
timu hiyo kufanya vizuri hadi mwisho 
mwa msimu na kunyakuwa ubingwa wa 
Zanzibar.

Aidha, akizungumzia mchezo wake wa 
kesho dhidi ya timu ya Mwenge yenye 
makazi yake Kisiwani Pemba, alisema 
wamejiandaa kushinda ili kupata alama 
tatu zitakazoendelea kuiweka timu hiyo 
katika nafasi nzuri zaidi.

“Mchezo wetu wa Jumamosi [leo], 
nimejiandaa kupata alama tatu ili ku-
jiweka katika nafasi nzuri zaidi katika 
msimamo wa Ligi Kuu, kwa jinsi ligi 
inavyoelekea, kupoteza mchezo ni 
kupoteza nafasi ya kufanya vizuri,” 
alisema

KMKM ipo kileleni mwa msimamo wa 
Ligi Kuu Zanzibar ikiwa na alama 43, 
huku Mwenge wakiwa nafasi ya 14 na 
alama zao 13 katika msimamo wa ligi 
hiyo inayoshirikisha timu 16.

Na Saada Akida

MSHAMBULIAJI wa Azam FC, Nevere 
Tegere, amesema ana matumaini ya 
kufanya vizuri na kusaidia timu yake 
kupata matokeo mazuri kutokana 
na kujituma kwake na kuonyesha 
juhudi anapokuwa mazoezini na katika 
mechi.

Akizungumza na Nipashe jijini Dar 
es Salaam jana, nyota huyo alisema 
ana imani na uwezo wake wa kufuma-
nia nyavu na atapambana kutumia vi-
zuri kila anapopewa nafasi ya kucheza 
ili kuhakikisha wanafikia malengo yao.

Alisema sababu inayomfanya awe 
anafanya vizuri na kutupia mabao, 
mazoezini mara kwa mara ni pamoja 
na mazoezi anayoyafanya akiwa peke 
yake baada ya kumaliza program ya 
timu.

“Nimekuwa nikifanya mazoezi 
nikiwa uwanjani pamoja na wachezaji 
wenzangu pia nikiwa mwenyewe nina-
fanya mazoezi ya binafsi ya kufunga 
jambo linaloniongezea uwezo wa ku-
funga kwenye mechi,” alisema Tegere.

Alisema mipango yake ni kuhakiki-
sha anaonyesha juhudi na kujituma 
pale anapoamini na kupewa nafasi ya 
kucheza katika kikosi kinachoanza kila 
mechi.

“Kwa muda mfupi niliocheza soka 
Tanzania, nimeona changamoto zake 
ikiwa ni pamoja na ugumu wa ligi, 
hivyo nina imani nitapambana na 
changamoto hizo kuonyesha kile am-
bacho kinatarajiwa kutoka kwangu,” 
alisema.

Tegere amejiunga na Azam kwenye 
usajili wa dirisha dogo akitokea klabu 
ya FC Platinum ya Zimbabwe na tayari 
ametupia jumla ya mabao matatu 
kwenye mechi zake mbili mfululizo 
alizocheza.

KMKM yajigamba 
kutetea ubingwa

Tegere aahidi 
kuipaisha Azam

Na Saada Akida

BAADA ya kuwashika ‘pabaya’, Yanga ka-
tika mechi ya Ligi Kuu Bara kwa kuwapa 
kipigo cha bao 1-0 kwenye Uwanja Uhu-
ru jijini Dar es Salaam juzi, Kocha Msaidi-
zi wa KMC FC, Habibu Kondo ametoa siri 
ya ushindi huo.

Licha ya kutoka kuifunga Simba kwa 
bao 1-0 Machi 8, mwaka huu, juzi Yanga 
ilishindwa kufurukuta mbele ya KMC ka-
tika mechi hiyo ambayo mashabiki wao 
waliamini wataendeleza ushindi.

Akizungumza na Nipashe jijini Dar 
es Salaam jana, Kondo alisema kabla ya 
kukutana na Yanga kuna vitu walikuwa 

makini kuwasoma wapinzani wao kwa 
kutazama uimara na upungufu wao ul-
ipo.

Alisema waliwasoma vema na kubaini 
endapo watafanikiwa kudhibiti vema 
safu ya kiungo wao wa wapinzani hao 
watafanikiwa kupata ushindi jambo am-
balo lilikwenda kama walivyopanga.

Alisema walifanikiwa kuhimili mch-
ezo huo kwa dakika zote 90 kutokana na 
viungo wao kuwadhibiti ipasavyo wale 
wa Yanga huku mabeki nao wakitekeleza 
majukumu yao ipasavyo.

“Kikubwa tuliingia uwanjani tukihitaji 
pointi tatu ili tujiweka katika nafasi nzuri 
ya kuendelea kucheza Ligi Kuu msimu 

ujao, hivyo tuliwataka wachezaji wa-
tumie mapungufu ya Yanga kwa lengo la 
kupata alama tatu na hilo tulifanikiwa,” 
alisema Kondo.

Alisema walifanikiwa kuimarisha up-
ungufu wao hasa safu ya ushambuliaji 
na kufanikiwa kupata pointi tatu ambazo 
zimewaweka katika nafasi nzuri.

Kwa matokeo hayo, Yanga inabaki 
na pointi zake 50 huku ikiwa imecheza 
mechi 26, ikisalia kwenye nafasi ya tatu, 
lakini KMC ikichupa mpaka kwenye 
nafasi ya 16, kwa kufikisha pointi 30, 
ikicheza mechi 28, wakati huu ikiwa ka-
tika harakati ya kujiepusha kwenye janga 
la kushuka daraja.

Kocha KMC afunguka walipoishika Yanga

habari michezo
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Wanafunzi wa Shule ya Msingi Uhuru Mchanganyiko jijini Dar es Salaam, wakiwa kwenye mazoezi ya mpira wa 
kikapu katika viwanja vya Jakaya Kikwete jijini jana. PICHA: JUMANNE JUMA

TUNAWEZA...



Yanga wamzingua 
EYmaEl, aitaja Simba
Na Saada Akida

K
IPIGO cha bao 1-0 kutoka kwa KMC 
FC katika Uwanja wa Uhuru juzi, 
wakati Yanga ikitoka kupata ushin-
di kama huo dhidi ya watani zao 

Simba, kimeonekana kumvuruga Kocha 
Mkuu wa miamba hiyo ya mtaa wa Twiga 
na Jangwani jijini Dar es Salaam, Mbelgiji 
Luc Eymael, imefahamika.

Eymael amekuwa mbogo
 kwa wachezaji wake akiwa-
taka kuwa makini wanapoin-

gia uwanjani bila ya kudha-
rau timu yoyote iwe kubwa

 ama ndogo.

Na wakati kesho Yanga wakishuka katika 
Uwanja wa Majaliwa mjini Lindi kukabiliana 
na Namungo FC, Eymael ameonekana kuvu-
rugwa kabisa na matokeo ya mechi dhidi ya 
KMC, hivyo kutoa onyo kali kwa wachezaji 

   Awashukia wachezaji, Namungo yakoleza 
moto, yaionya huku ikieleza imewasoma...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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Na Shufaa Lyimo

WAKATI waziri wa afya wa Morocco jana akitangaza 
kuwa jumla ya watu saba nchini humo wamethibiti-
ka kuwa na virusi vya corona, mchezaji wa kimataifa 
wa Tanzania, Simon Msuva anayeichezea Klabu ya 
Difaa Hassani El Jadidi amewaomba Watanzania 
kumuombea kwa Mungu amnusuru na janga hilo.

Msuva aliyasema hayo jana, alipowasiliana na Ni-
pashe kwa njia ya mtandao wakati huu akijiandaa 
kurejea nchini kuitumikia timu ya Taifa, Taifa Stars.

“Kiujumla ugonjwa wa Corona unatisha na kutu-
athiri kimchezo hasa ukizingatia huku kuna baadhi 
ya watu wamebainika kuwa nao, niombeeni nisi-
kumbwe na janga hilo,” alisema Msuva.

Alisema hatua ya kucheza bila mashabiki ni sawa 
kabisa kutokana na virusi hivyo kuambukizwa kwa 
njia ya hewa.

“Mashabiki wana raha yake uwanjani, lakini 
kwa sababu hiyo hakuna jinsi lazima wakatazwe ili 
ugonjwa usiwafikie wachezaji,” alisema.

Kwa mujibu wa taarifa ya waziri wa afya wa Mo-
rocco, ilieleza raia wa nchi hiyo ambao hivi karibuni 
walirejea nchini humo wakitokea Hispania walip-
imwa na kubainika kuwa na maambukizi chanya ya 
virusi vya corona ambavyo vilianzia mjini Wuhan, 
China Desemba mwaka jana. Corona, ambayo ras-
mi inajulikana kama COVID-19, vimeenea takriban 
nchi 123 huku kwa dunia nzima vifo vilivyotokana 
na ugonjwa huo vikielezwa kufikia 4,950, na  watu 
zaidi ya 132,000 wakiwa na maambukizi kwa muji-
bu wa Shirika la Afya duniani (WHO) ambalo limeu-
tangaza kama janga la dunia “global pandemic.”

Msuva alia 
na corona 
Morocco

MTANIKUBALI TU...

Mshambuliaji wa Manchester United, Mnigeria Odion Ighalo, akishangilia baada ya juzi kuifungia timu yake 
wakati ikishinda 5-0 ugenini Austria kwenye mechi ya Europa League hatua ya 16-bora dhidi ya LASK. Ma-
bao mengine yalifungwa na Dan James, Juan Mata, Mason Greenwood na Andreas Pereira. PICHA: MTANDAO

Arteta, Hudson-Odoi wapata coronavirus

ambalo litawalazimu kucheza nao kwa tahad-
hari kubwa.

Alisema katika michezo hiyo miwili, Yanga 
imecheza kwa viwango tofauti, hivyo hawata-
danganyika na kiwango walichokionyesha 
dhidi ya KMC, na kwamba kwa upande wao 
wanajiandaa kutafuta matokeo mazuri katika 
uwanja wao wa nyumbani.

“Ni mechi ngumu kwetu na kwao pia, kwa 
upande wetu kupoteza kwa Yanga kumezidi 
kuifanya mechi yetu kuwa ngumu, lakini hilo 
halitusumbui kama kushambulia tutashambu-
lia wote na kuzuia pia, kikubwa ni kuhakikisha 
tunatumia vema uwanja wetu wa nyumbani,” 
alisema Thiery.

wake akiwataka kamwe kutoishia kubweteka 
na ushindi walioupata dhidi ya Simba.

Akizungumza na Nipashe jijini Dar es Sa-
laam kabla ya kikosi hicho kuelekea Lindi, Ey-
mael alisema ataendelea kuwaonya wachezaji 
wake kwa kuwataka kuwa makini na timu 
zote bila kujali zilizoko juu yao ama chini ya 
msimamo ligi hiyo kwa kucheza mechi kama 
fainali.

Alisema hakuna timu ambayo ni rahisi kwa 
sasa, na kwamba wachezji wake walitumia 
nguvu nyingi katika mchezo dhidi ya Simba 
kwa kupata alama tatu, lakini wakashindwa 
kujituma kwa kucheza kwa kiwango bora ka-
tika mchezo dhidi ya KMC.

“Kuna faida gani kumfunga Simba halafu 
unapoteza baada ya ushindi huo, Simba ni 
nini, pointi tatu ndio muhimu, niliwaonya 

wachezaji wangu kabla ya kukutana na KMC 
kwamba si mchezo rahisi, pia naendelea ku-
waonya kwamba mechi zilizopo mbele yetu ni 
ngumu kuliko ile ya Simba.

“Simba ni pointi tatu na michezo mingine 
iliyopo mbele yetu pia tunahitaji alama hizo 
hakuna kupumzika na kudharau, nimewataka 
wawe makini, naendelea kuwaonya wachezaji, 
huu mchezo hautakuwa rahisi, hivyo lazima 
wajitume kutafuta ushindi,” alisema.

Alisema anahitaji kuhakikisha makosa yali-
yofanyika katika mchezo wao uliopita hayajir-
udii katika mechi yao ya ugenini dhidi ya Na-
mungo.

Naye Kocha wa Namungo, Thiery Hitimana, 
alisema amewaangalia wapinzani wao Yanga 
katika michezo miwili iliyopita, ilipocheza na 
Simba na kisha KMC na kuona tofauti, jambo 
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