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NEC yawarejesha walioenguliwa

Na Augusta Njoji

TUME ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), im-
eanza kutoa uamuzi wa rufani zilizowasil-
ishwa kwake na wagombea wa ubunge
walioenguliwa na wasimamizi wa uchagu-
zi na waliowekewa mapingamizi baada ya
kuteuliwa.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
jana na Mkurugenzi wa NEC, Dk. Wil-
son Charles, kati ya rufani 55 zilizo-
pitiwa, 15 zimekubaliwa na wagombea
wamerejeshwa kwenye orodha ya wag-
ombea.

Vievile, tume imekataa rufani 15 za wag-
ombea ambao hawakuteuliwa na rufani
25 za kupinga walioteuliwa zimetupwa.

“Tume imechambua vielelezo, nyaraka
na maelezo ya warufani na warufaniwa
vilivyowasilishwa ili kuhakikisha kwamba
haki inatendeka kwa mujibu wa Sheria na
Kanuni za Uchaguzi,”alisema mkurugenzi
huyo katika taarifa yake ya jana.

Alisema uamuzi uliofanywa na tume
katika rufani hizo umewarejesha baadhi
ya warufani kwenye orodha ya wagom-
bea. Dk. Charles alisema tume inaendelea
na kazi ya kupitia, kuchambua na kutolea
uamuzi rufani za wagombea ubunge zi-
lizowasilishwa na wagombea kupitia kwa
wasimamizi mbalimbali wa uchaguzi
nchini.

“Kifungu cha 40(6) cha Sheria ya Uch-
aguzi, Sura ya 343, kinatoa fursa kwa

wagombea wa ubunge kukata rufani wa-
napokuwa hawajaridhika na vamuzi wa
wasimamizi wa uchaguzi kutokana na
pingamizi zilizowasilishwa,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema kazi ya kuzi-
jadili na kutolea uamuzi ilianza jana na
tume itakuwa inatoa uamuzi na kuwaju-
lisha wahusika kwa kadri rufani hizo zi-
takavyokuwa zimeshughulikiwa.

Hata hivyo, majina ya waliofanikiwa
kurejeshwa na waliokwama katika ru-
fani hizo hayakuwekwa wazi kwa umma,
mkurugenzi huyo alisema tume inaen-
delea kutoa matokeo baada ya usajili na
uchambuzi wa rufani hizo kuanzia jana
na kwamba wahusika watajulishwa kwa
barua.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu (Uwekezaji), Angellah Kairuki, akizungumza na Balozi wa Marekani nchini Tanzania, Donald
Wright, alipotembelea ofisini kwa waziri, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

JPM: Msiuze chakula, njaa inakuja

Na Gwamaka Alipipi, SENGEREMA

MGOMBEA urais kwa tiketi ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Rais John Magufuli,
amewataka Watanzania kutoingia tamaa
ya kuuza mazao, bali wayatunze kwa ma-
hitaji ya baadaye.

Amesema hivi sasa kuna wafanyabi-
kununua mazao, hivyo amewataka kuto-
ingia tamaa ya kuuza haraka kwa sababu
mataifa mengi hayakuzalisha chakula
wakati wa mlipuko wa ugonjwa wa co-
rona.

Magufuli alisema hayo jana wilayani
hapa, wakati akiwahutubia wananchi na
wanachama wa CCM katika mkutano wa
kampeni, waliojitokeza kumsikiliza katika
viwanja vya mnadani akiomba kura.

“Tumepata mazao mengi, tusiyauze
haraka haraka tutapata njaa. Mkitaka
kuyauza uzeni kwa bei ya juu, watu sasa
wanazunguka kutafuta chakula kwa saba-
bu hawakulima wakati wa mlipuko wa co-
rona. Wanatafuta mchele, mahindi, maha-
rage,” alisema Magufuli na kuongeza:

“Sengerema ni wakulima wazuri,
ninawaomba mazao msiyauze. Dunia im-
ekumbwa na corona, wakati ugonjwa huo
unaanza nchi nyingi zilifungia watu wake
ndani, sasa watu wote ambao walifungiwa
kwenye nchi hizo hawakufanya chochote,
wana njaa, nchi inayotegemewa ni Tanza-
nia.”

Rais Magufuli alisema wakati wa mlipu-
ko wa ugonjwa huo, Tanzania ilimwomba
Mungu ugonjwa huo uondoke, hivyo
hakukuwapo na Mtanzania aliyefungiwa
ndani.

Aidha, aliwaambia wananchi wa Sen-
gerema faida zinazopatikana kutokana na
ujenzi wa daraja la Kigongo-Busisi lenye
urefu wa kilometa 3.2, linalojengwa kwa
gharama ya Sh. bilioni 700.

Rais Magufuli alisema wananchi wa
Sengerema watapata ajira pamoja na ku-
jipatia fedha pindi ujenzi wa daraja hilo
utakapoanza.

Pia aliwataka vijana, mama lishe, wa-
fanyabiashara wadogo kutoka Sengerema
kuchangamkia fursa zitakazopatikana
kwenye ujenzi wa daraja hilo.

“Tunajenga daraja kwa fedha zetu,
hatujakopa kwa mtu yeyote, fedha zitaka-
zotumika kujenga daraja hili tumezitoa
kwa mafisadi, tuliwabana. Ni daraja refu
Afrika Mashariki. Fedha ambazo zime-
tolewa si kidogo, hakuna aliyetegemea
tungejenga daraja hilo, ujenzi wa awali
umeshaanza,” alisema.

“Ndiyo maana nimekuja kuwaomba
kura wana Sengerema, mradi kama huo
wa Sh. bilioni 700 akiletwa mtu mwingine
atanyofoa machuma na kwenda kuuza,
ndugu zangu uongozi haujaribiwi, ziko
nchi ambazo zilijaribu na matokeo mmey-
aona,” aliongeza.

Kuhusu mafanikio  yaliyopatikana
wilayani Sengerema kwa miaka mitano,
Magufuli alisema serikali imejenga ma-
darasa 167, ukarabati wa miundombinu
ya shule za sekondari kwa gharama ya Sh.
bilioni 1.03.

Alisema pia kumejengwa hospitali
mbili za katika Wilaya ya Buchosa na Sen-
gerema kwa gharama ya Sh. bilioni 3.2.
ujenzi wa vituo vya afya vitatu.

Serikali yatangaza
tishio la ukame

Na Faustine Feliciane

SERIKALI imesema kuna uwezekano wa
baadhi ya mikoa kukumbwa na ukame na ku-
washauri wakulima kulima mazao yanayostahi-
mili hali hiyo.

Imeelezwa kuwa uwezekano wa kutokea
ukame unatokana na upungufu mkubwa wa
mvua unaotarajiwa kutokea katika kipindi cha
mvua za vuli nchini.

Hayo yalibainishwa na Mamlaka ya Hali ya
Hewa Tanzania (TMA), na kubainisha kuwa ka-
tika kipindi cha mvua za Oktoba, Novemba na
Desemba mikoa mingi itakuwa na upungufu
mkubwa wa mvua.

TMA ilitoa tahadhari hiyo jana wakati wa uta-
biri wa mvua hizo zinazotarajiwa kuanza wiki ya
pili ya mwezi huu katika mikoa inayopata mvua
mara mbili kwa mwaka na zinatarajiwa kufika
kikomo Januari mwakani.

Akizungumza na waandishi wa habari , Mku-
rugenzi Mkuu wa TMA, Dk. Agnes Kijazi, alisema
mifumo ya hali ya hewa inaonyesha kutakuwa
na mvua ndogo kufika chini ya wastani kwenye
mikoa ya Dar es Salaam, Zanzibar, baadhi ya mae-
neo yamkoa wa Morogoro, Arusha, Kilimanjaro,
Manyara, Tanga, Simiyu, Mwanza, Shinyanga,
Geita, Kagera, Mara na baadhi ya maeneo ya
Mkoa wa Kigoma.

“Hali hii inatokana na joto la bahari katika
eneo la kitropiki ya Bahari ya Pasifiki iliyoko
chini ya wastani na inatarajiwa kuendelea kuwa
hivyo katika kipindi chote cha msimu wa Oktoba
mpaka Desemba, hali hii inatarajia kupunguza
nguvu ya mifumo inayosababisha mvua katika
maeneo mengi yaliyotajwa,” alisema DKk. Kijazi.

Alisema hali hii itapelekea kutokea kwa athari
mbalimbali zitakazotokana na hali ya ukame
kwa maeneo yatakayokosa mvua.

“Kwenye sekta ya kilimo na usalama wa chaku-
la, tunategemea upungufu wa unyevunyevu ka-
tika udongo na hivyo kufanya kilimo kutostawi
na ndio maana tunashauri kilimo cha mazao
yanayostahimili ukame, lakini tunategemea vi-
sumbufu vya mazao na magonjwa vinatarajiwa
kuongezeka hivyo hatua za tahadhari zinahitaji-
ka,” alisema Dk. Kijazi.

MAGONJWA YA MIFUGO KUPUNGUA

Aidha, alisema kutakuwa na hali ya kupun-
gua kwa magonjwa ya mifugo na mazao ya
uvuvi kama samaki na mwani, pia kutakuwa na
mtiririko mfupi wa maji na kuathiri malisho ya
mifugo.

“Hali hii naweza ikasababisha migogoro kati
ya wafugaji na wakulima, hivyo mamlaka husika
sasa iangalie njia bora ya kukabiliana na hali hii
itakapojitokeza,” alisema.

Hata hivyo, ukosefu wa mvua utafaidisha sekta
ya usafiri wa anga na nchi kavu. Kadhalika, TMA
imeshauri mamlaka husika kutumia kipindi hiki
kwa ajili ya kuimarisha ujenzi wa miundom-
binu hususani sehemu korofi zinazoathiriwa na
mafuriko.

Aidha, kwa upande wa sekta ya nishati, maji
na madini, inatarajiwa kuwapo kwa upungufu
wa maji katika mabwawa, hivyo TMA inashauri
maandalizi ya nishati mbadala za umeme ili ku-
kabiliana na upungufu endapo utatokea.

SERIKALI YAJIPANGA

Msemaji wa Ofisi ya Waziri Mkuu Kitengo cha
Maafa, Ibrahimu Hamidu, alisema:

“Kinachotokea ofisi ya Waziri Mkuu huwa in-
atoa maelekezo kwa kamati husika pale panapo-
tokea maafa, hivyo kujua ni namna gani mikoa
imejipanga, hilo ni jukumu la ma Ras katika
mikoa husika.”

Katibu Tawala wa Mkoa wa Kagera, Prof. Faus-
tine Kamuzora, alisema:

“Hatujapata hiyo taarifa, lakini baada ya kui-
pata lazima tuchukue hatua kwa kuitisha kikao
cha kamati na kujadiliana.”



Jumatano Septemba 9, 2020 NipaShe 3

TANGAZO

NMB

Karibu yako

NMB Mastercard Prepaid Card

Knrsabidy unreges iiugensyen

NMB1
prepalc

)

1234 5678 9012 345k

(D,

ulimwenguusionakikomo

NMB’

. s prepeiB
Kwa Malipo Dunia Nzima ))))
ATM, Mashine za Malipo na Malipo
ya Mtandaoni 1234 5h78 9012 345k

Furahia Nyakati

215890702

Kwa taarifa zaidi piga 0800 002 002 gt

Vigezo na Masharti kuzingatiwa.




UCHAGUZI

4 NipaShe Jumatano Septemba 9, 2020

HABARI KITAIFA 2020

Membe ataja sababu

S
Majaliwa: JPM
chaguo sahihi

va kutokurejea CCM

Thobias Mwanakatwe, DODOMA

MGOMBEA urais kupitia Chama cha
ACT-Wazalendo, Bernard Membe, amese-
ma hawezi kuondoka katika chama hicho
na kurejea Chama Cha Mapinduzi (CCM)
baada ya uchaguzi mkuu wa Oktoba 28,
mwaka huu.

Ametaja sababu kubwa kwake kutore-
jea CCM kuwa ni kutokana na chama
hicho kumfukuza na siyo kujitoa kwa
hiari yake mwenyewe kama ilivyokuwa
kwa wanachama wengine waliojitoa na
baadaye kurejea kwenye chama hicho.

Vilevile, Membe amesema upinzani
siyo kupinga kila jambo linalofanywa na
serikali inayokuwa madarakani.

Waziri huyo wa zamani wa Mambo
ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa, ali-
yasema hayo juzi wakati akihojiwa katika
kipindi cha ‘Dakika 45’ kinachorushwa na
kituo cha runinga cha ITV.

Akijibu swali aliloulizwa kuhusu hofu
ya Watanzania kumchagua na baada
ya Oktoba kurejea tena CCM, Membe
alisema kamwe hawezi kurejea CCM
kwa sababu alifukuzwa, akisisitiza kuwa
wanaoondoka na kisha kurejea katika
chama ni wale ambao walijitoa wenyewe.

“Kila ninapopita wananchi wanaonye-

sha mabango wakisema Membe, Membe
sasa unachaguliwa kuwa rais unaondoka-
je, nitakuwa nimevunja katiba.

“Ona Maalim Seif alifukuzwa, sijam-
wona akirudi. Zitto Kabwe alifukuzwa
kwenye chama chake. Sijamwona akiru-
di. Waliofukuzwa ni vigumu kurudi kwa
sababu wamefungiwa milango, halafu
hata ukirudi, wewe mwenyewe utajidhal-
ilisha,” alisema.

Membe alisema kuwa baada ya kufuku-
zwa CCM, alikaa chini kuchagua chama
cha kwenda na akachagua ACT-Wazaken-
do chenye mshikamano na vijana wenye
ari ya kutaka mabadiliko katika nchi bila
uoga.

“Chama chochote kinachoingia kwenye
matatizo, ACT inakuwa mstari wa kwanza
kupinga jambo lile kwa sababu chama hi-
cho kinapenda mabadiliko, uwazi na ku-
saidia kuwasemea walio wengi,” alisema.

Kuhusu vyama vya upinzani, alisema
upinzani huwezi kukosoa kila kitu na ni
lazima ukubali kuna mambo yanafanyika
vizuri, japo wapo baadhi ya wanasiasa
ambao alidai wanaona upinzani ni kama
uadui wakati siyo kweli.

Akizungumzia kuhusu kuitaja CCM
mara kadhaa anapokuwa katika shughuli
za ACT-Wazalendo, Membe alisema siyo

dhambi na hilo linaonyesha ametoka
katika chama ambacho kimemkuza na
kumpanua.

“Ukiona mtu hakosei, ujue huyo haku-
zama kwenye siasa ya kweli huko aliko-
toka. Ni lazima ukosee kwa sababu nime-
kuwa mwanachama wa CCM kwa muda
wa miaka 35. Kwa hiyo, kwa vyovyote vile
lazima nikosee,” alisema.

Membe aliongeza kuwa kuondoka kwe-
nye CCM na kwenda kujiunga kwingine
hakuna maana anadharau chama kingine.
Alipoulizwa kuhusu sababu za kuwania
urais, Membe alisema ni kwa sababu
anatekeleza matakwa ya Tume ya Taifa ya
Uchaguzi (NEC) ambayo yanaangalia nani
anafaa kuwa rais na kwamba ana uzoefu
uliojikita katika maendeleo ya wananchi
kulinganisha na wagombea wenzake.

“Ningefanya dhambi kubwa sana kama
nisingegombea, sitaki wananchi waje
waniambie wewe Membe ungegombea
tusingefikishwa hapa. Ninataka niwaam-
bie ‘niliwaomba mkaninyima wenyewe’,”
alisema.

Membe alijiunga na ACT-Wazalendo
Julai 15 mwaka huu, baada ya kufukuzwa
uanachama CCM kutokana na tuhuma
za kukiuka maadili ya chama hicho kina-
choongoza serikali.

Mgombea wa urais aomba Kila
mwananchi amchangie 100/-

Na Mwandishi Wetu

MGOMBEA urais kwa tiketi ya Cha-
ma cha Wananchi (CUF), Profesa Ibra-
him Lipumba, amesema vyama vya
upinzani vinakabiliwa na hali ngumu
kiuchumi na vinafanya kampeni kwa
shida.

Akihojiwa katika kipindi cha ‘Dakika
45 cha ITV kilichorushwa usiku wa
kuamkia leo, Profesa Lipumba alisema
vyama vinaomba michango kutoka
kwa wanachama na wananchi wen-
gine ili kufanya kampeni nchi nzima.

Alisema inabidi kutafuta misaada
kutoka kwa wanachama ili kusaidia
kufanya kampeni na kwamba chama
chake kinaomba Watanzania ku-
kichangia walau Sh. 100 kwa kila mwa-
nanchi.

“Kwanza, hali ya uchumi ya Watan-
zania kwa ujumla ni mbaya, hali ya
fedha, agenda ya vyuma vimekaza ni
kweli, wafanyabiashara wamekuwa
na wasiwasi kwamba wakifanya hivyo
(kutoa mchango kwa vyama vya up-
inzani) inaweza kuwaletea matatizo,”
alisema.

“Tunarudi kwa Watanzania kutaka
kuleta mabadiliko, tunahitaji kuleta
mabadiliko kwa sababu hali ya maisha
ni ngumu, tumetoa wito kila Mtanzania
ajiwekee Sh.100 kwa siku 50 hadi 60
watatuchangia Sh. 6,000.

“Ikiwa nusu milioni watatuchangia,
tupata jumla Sh. bilioni tatu, zitatu-
tosha kufanya kampeni nchi nzima.
Hata akiwa na hali ya maisha ngumu,
akituchangia Sh. 100 haiwezi kuongeza
ugumu wa maisha alionao.

“Kuna wafanyabiashara watuchang-
ie, kwa kuwa chama chetu kinaandaa
mazingira mazuri ya biashara na

[Em—

uwekezaji, alipe kodi kwa amani na
mazingira mazuri ya biashara,” ali-
omba.

Profesa Lipumba pia alisema
anawania urais kwa kuwa Tanzania ina
rasilimali, lugha ya Kiswahili inaungan-
isha wananchi na hakuna matatizo ya
udini na ukabila.

“Tunapaswa kuwa taifa lililopiga
hatua, lakini la kusikitisha hadi sasa
Watanzania walio wengi ni maskini
wa kutupwa. CUF sera yetu ya msingi
ni haki sawa na furaha kwa wote,” ali-
tamba.

Alipoulizwa kuhusu hoja ya kuwa
yeye siyo mpinzani halisi, Profesa Li-
pumba alitamba kuwa yeye ndiye mp-
inzani pekee anayeihoji serikali bila
woga, huku akitaka wananchi kupuuza
propaganda zilizopo dhidi yake.

Alisema CUF ikishika madaraka
ya kuongoza nchi, itawekeza kwenye
kilimo ili kuleta mapinduzi ya viwanda
ambavyo vitatoa ajira kwa wananchi
wengi.

“Katika kila Sh. 100 iliyotumia na
serikali fedha iliyokwenda kwenye
kilimo ni Sh. tatu, huwezi kuleta map-
induzi ya kilimo kama huwekezi kwe-
nye kilimo. Sisi tutaleta mabadiliko,”
alitamba.

“Kaulimbiu yetu ni haki sawa na fur-
sa kwa wote. Nikichaguliwa kuwa rais,
nitaunda serikali ya umoja wa kitaifa
ili kukamilisha katiba ya demokrasia
yenye misingi ya kweli ambayo itaku-
wa dira ya nchi.

Profesa Lipumba alisema serikali
ya umoja wa kitaifa wanayokusudia
kuiunda, itasimamia haki za kisiasa,
kiuchumi na kijamii, mambo yanayok-
wenda sambamba na Malengo Endel-
evu ya Milenia (SDGs).

kampeni
Mjumbe wa Kamati Kuu ya CCM Taifa na Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa (hayupo pichani) katika

Mkuu wa Mkoa mstaafu, Aggrey Mwanri (kulia),
akimnadi mgombea ubunge wa Jimbo la Siha
(CCM), Dk. Godwin Mollel, katika mkutano wa

za uchaguzi mkuu uliohutubiwa na

jaro jana. PICHA: OWM

Na Mwandishi Wetu

MJUMBE wa Kamati Kuu ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM) Taifa
na Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
amesema Watanzania wana kila
sababu ya kumchagua Rais John
Magufuli katika uchaguzi mkuu
utakaofanyika Oktoba 28, mwaka
huu.

Amesema sababu kubwa ni kion-
gozi makini, shupavu, mbunifu na
mwenye uwezo wa kusimamia Vi-
zuri rasilimali za taifa kwa manufaa
ya wananchi wote.

Majaliwa alisema hayo jana
alipokuwa akimwombea kura Rais
Magufuli, mgombea ubunge wa
Jimbo la Siha, Dk. Godwin Mollel na
wagombea udiwani kwa tiketi ya
CCM kwenye mkutano wa kampeni
kata ya Ndemet Wilaya ya Siha,
mkoani Kilimanjaro.

Alisema katika kipindi cha miaka
mitano ya awamu ya kwanza ya
uongozi wake, Rais Magufuli ame-
fanya mambo mengi ya maendeleo
katika maeneo mbalimbali nchini na
yamewanufaisha Watanzania wote
wakiwamo wakazi wa Wilaya ya
Siha bila ubaguzi wowote.

Watanzania, alisema wanatak-
iwa wamchague Rais Magufuli ili
awaongoze katika kusimamia vizuri
matumizi ya rasilimali za taifa kwa
ajili ya maendeleo na kuendelea
kudumisha amani na utulivu uliopo
nchini.

Majaliwa alisema Tanzania ni nchi
tajiri yenye uwezo wa kuwaletea
wananchi wake maendeleo bila
utegemezi, hivyo wachague vion-
gozi makini kwa manufaa ya taifa.

“Wana Siha wote nimekuja hapa
kwenu leo (jana) nina kazi moja tu
ya kumwombea kura mgombea wa
nafasi ya urais kupitia CCM, Rais DK.
Magufuli ambaye ni kiongozi imara,
mzalendo na mchapakazi, mgombea
ubunge wa Jimbo la Siha Dk. Mollel
na wagombea udiwani wote wa CCM
katika wilaya hii. Ikifika siku ya
kupiga kura tuhakikishe tunawacha-
gua,” alisema.

Majaliwa alisema lazima wa-
nanchi waamini kwamba uongozi
unatoka kwa Mwenyezi Mungu
na Rais Dk. Magufuli ameletwa na
Mwenyezi Mungu, hivyo akawaom-
ba wampe ridhaa ya kuongoza
katika miaka mitano mingine, ili
aendeleze kazi za maendeleo alizo-
Zianza.

Majaliwa ametumia fursa hiyo
kuwahakikishia wananchi wa
Siha kuwa serikali itayarudisha
mashamba yote ya Chama Kikuu
cha Ushirika cha Kilimanjaro (KNCU)
yanayomilikiwa kinyemela na watu
wachache kwa manufaa yao binafsi.

Alisema KNCU ni mali ya wa-
nanchi (wana ushirika) na kwamba
serikali imefanya kazi kubwa ya
kurudisha hadhi ya ushirika katika
kipindi cha miaka mitano, ikiwa ni
pamoja na kuwafikisha mahakamani
waliohusika kufanya ubadhirifu
katika vyama hivyo na itaendelea
kurejesha mali zote kwa wananchi
ili wafanyie shughuli za maendeleo.
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6 Nipashe ..c....u

MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Wenye ulemavu
wamesahaulika
uchaguzi 2020

KAMPENI za uchaguzi zinazidi kushika kasi kwa wagombea
wa nafasi ya urais, ubunge na udiwani kuzunguka maeneo mbal-
imbali kuomba ridhaa ya kuongoza kwa miaka mitano.

Tayari makundi mengi yamefikiwa hasa yale yasiyo na changa-
moto zozote za viungo, ila kundi la watu wenye ulemavu wa
kusikia wanabhitaji lugha ya alama na wasioona ambao anahitaji
maandishi nundu wameachwa kando na wasioweza kutembea.

Katika mchakato wa uchaguzi kila chama kinajitajidi kuwafikia
wapigakura kwa kila namna ikiwa ni kupitia mikutano ya hadha-
ra ambayo wananchi kufika wenyewe kusikiliza sera, kuwatembe-
lea, mitandao ya kijamii na machapisho mbalimbali.

Kundi la wenye ulemavu wa aina mbalimbali ni vigumu sana
kupata taarifa sahihi kutoka kwa wagombea na ndiyo maana
wakati wa mchakato wa maandalizi ya uchaguzi wanakuwa wak-
isikika wakiiomba Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) kuhakikisha
vyama vinawakumbuka na uwekwe utaratibu wa kundi hilo ku-
piga kura wenyewe bila kusaidiwa.

Kutokana na changamoto zilizopo, kuna uwezekano kundi la
watu wenye ulemavu likaachwa nyuma wakati wa uandikishaji
na majina yao kutokuwapo katika daftari la mpigakura na kukosa
kitambulisho cha mpigakura.

Mathalani, kundi hilo halijafikiwa ipasavyo na vyombo vya
habari kutokana na changamoto walizonazo, hivyo kuachwa
nyuma, kwa mfano wasiosikia walitarajia kuwa na wakalimani
katika kila kampeni ili waweze kuelewa kinachozungumzwa na
kufanya maamuzi kwa akili zao wenyewe.

Tangu kuanza kwa kampeni hizo si kwenye vyombo vya
habari, mikutano ya kisiasa hatujaona kukiwapo wakalimani au
ilani za vyama kutengenezwa kwa nukta nundu, ili kuwawezesha
wenye ulemavu wa kuona na kusikia kujua kilichopo ambacho ni
ahadi kwa miaka mitano ijayo.

Mara kwa mara NEC imesisitiza kuvitaka vyama kuhakikisha
kundi la wenye ulemavu linashiriki kikamilifu, lakini bado halija-
pata nafasi ifaayo kwa ajili ya kupiga kura au kujiandikisha.

Ili uchaguzi uwe shirikishi, ni lazima wananchi wote wapate
nafasi ya kupiga kura ya siri ndani ya sanduku la kura, kuwe na
miundombinu rafiki kwa makundi yote na ikiwezekana kutenga
eneo kwa ajili yao kutimiza wajibu wao wa kikatiba.

Tunavihimiza vyama vya siasa kuangalia suala hili kwa jicho la
pekee au vyombo vya habari vya umma kuhakikisha wakalimani
wanakuwapo kwenye runinga wakitafsiri kwa alama, ili waelewe
ahadi zinazotolewa kuliko baadaye kuhadithiwa.

Tukumbuke watu hawa ni kutoka ndani ya familia zetu, ku-
wapoteza wao ni sawa na kupoteza kura nyingi ambazo zinaweza
kuwa nguzo ya ushindi, bado zinahitajika jitihada za vyama kuo-
nyesha wamewafikia kwa njia mbalimbali.

Unapoacha nyuma kundi moja katika suala la maendeleo
maana yake mambo yao watasemewa na kundi jingine ambalo
kwa namna moja au nyingine haliwezi kuvaa viatu vyao na vi-
kawaenea.

Wajibu huo haushii kwa vyama pekee, bali mashirika yasiyo ya
kiserikali yaliyopewa jukumu la kutoa elimu ya mpigakura kwe-
nye uchaguzi mkuu, kuhakikisha elimu inayafikia makundi yote,
atumie mbinu mbalimbali.
kutumia mbinu mbalimbali za ufundishaji kama vipeperushi na
maandiko mbalimbali kuwafikia wapigakura.

Maamuzi ya kupiga kura yanategemea mambo mengi iki-
wamo mtu kuona umuhimu wa kushirikia kupiga kura na thama-
ni ya kura yake, ushawishi wa vyama. Hata hivyo, haitarajiwi kwa
namna yoyote kuwa na ulaghai kwa kutumia mali, fedha au ahadi
za vyeo na ajira ili kupata nafasi husika.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Mneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0782253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com
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Na Faustine
Feliciane

¥ Muungwana Lazima Nilonge

Inawezekana kuepuka
athari hizi za ukame

WAKATI  Watanzania wa-
naelekeza macho na masikio
yao kwenye msimu wa vuli

Mamlaka Hali ya Hewa (TMA),
inatoa angalizo kuhusu msimu
wa vuli na kuwahimiza wakuli-
ma wachukue tahadhari

TMA inatabiri kuwa mikoa ya

Mwanza, Geita, Simiyu, Mara
na Shinyanga, lakini pia Tanga,
Arusha, Kilimanjaro, Manyara,
Dar es Salaam, Pemba na Un-
guja, huenda ikakabiliwa na
ukame.

Inatoa utabiri wa msimu wa
mvua za vuli zinazotarajiwa
kuanza wiki ya pili ya Septemba
hadi Januari mwakani na kuta-
hadharisha kuwapo ukame

kwa mikoa hiyo inayopata
mvua mara mbili kwa mwaka.

Mikoa hiyo imeshuhudia
mvua nyingi kwa hivyo kuleta
neema lakini pia kusababisha
athari mbalimbali zitokanazo
na mvua kama mafuriko na
uharibifu wa maisha, mazao na
mali.

Hayo yamo katika taarifa ya
Mkurugenzi Mkuu wa TMA, Ag-
nes Kijazi.

Katika kuelekea kwenye hali
hiyo ya ukame,ni vyema sasa
wananchi pamoja na mamlaka
za mikoa hiyo zinazosimamia
kilimo na mazingira kuchukua
tahadhari ya hali hiyo ikiwa ni
pamoja na kuhifadhi chakula
ambacho kitahitajika zaidi ka-
tika kipindi cha ukame.

Kwa mujibu wa Ofisi wa Wa-
ziri Mkuu Kitengo cha Maafa,
sheria zilizopo sasa zinatoa
nafasi kwa Kamati za Maafa za

Mikoa zinazoongozwa na Maka-
tibu Tawala wa Mikoa (RAS)
kusimamia na kuchukua hatua
pale kunapokuwepo na tahad-
hari ya maafa mathalani ukame
unaotarajiwa.

Kwa msingi huo ni vyema
kamati hizo

kuanza mapema kufuatilia

athari zitakazotokea na ku-
chukua tahadhari, kujipanga,
kukabiliana na  kupunguza
athari.
Taarifa ya TMA, inaeleza
kuwa

athari za ukosefu wa mvua
katika kipindi hiki cha mvua za
vuli zitaonekana kwenye sekta
mbalimbali kama kilimo na
ufugaji, uvuvi, nishati, maji na
madini.

Aidha, utaathiri usafirishaji,
utalii na wanyamapori, mam-
laka za miji pamoja na ya afya.

Kwenye sekta ya kilimo,
TMA  imesisitiza  tahadhari
kwa wakulima wa mikoa hiyo
kuangalia kilimo kitakachohi-
mili ukame.

Katika kilimo pamoja na
kuwa mamlaka zinawajibu wa
kuwaelimisha na kuwashauri
wakulima, mkulima mwenyewe
ana jukumu la kuchukua tahad-
hari kwa kuanza sasa mipango
ya kulima mazao yanayohimili
ukame .

Pia, kuhifadhi chakula ili ku-
kabiliana na upungufu unaoto-
kana na uhaba wa mvua.

Aidha, kwa upande wa mipa-
ngo miji, kama ambavyo Mkuru-
genzi Mkuu wa TMA alivyoele-
keza ni vyema sasa kwa yale

maeneo ambayo yamekuwa
korofi kwenye miundombinu
kama barabara hususani wakati
wa mvua hatua za kuboresha na
kujenga maeneo hayo zifanyike
sasa.

Kazi ifanyike wakati ambao
hakuna mvua ili kurahisisha
ukarabati wake.

Kamati za maafa za mikoa
zinazoongozwa na RAS zina-
paswa kuanza kuchukua hatua
sasa kwa kuweka mipango ya
namna ya kukabiliana na hali
yoyote itakayotokea kutokana
na upungufu huo wa mvua un-
aoelezwa.

Kamati hizo zisaidiane na wa-
nanchi katika maeneo husika
kujipanga na athari zitakazoto-
kana na ukame ambao unato-
kana na mvua kunyesha chini
ya wastani kwa maeneo mengi.

Lakini pia Watanzania wafua-
tilie utabiri wa kila siku zitole-
wazo na TMA kupitia vyombo
vya habari mbalimbali ili ku-
fanya yale yanayoelekezwa na
kujiepusha na athari.

Hali hii ya ukame unaota-
rajiwa kutokea katika mikoa ili-
yotajwa inaweza isiwe kikwazo
kikubwa kwa wananchi katika
maisha yao ya kila siku endapo
tu tahadhari zitachukuliwa
mapema na kila upande kuji-
panga.

Endapo taarifa za hali ya
hewa zinazotolewa na TMA ziki-
wafikia wananchi kwa wakati na
kufanyiwa kazi, athari za majan-
ga yanayotazamiwa zinaweza
kupungua.
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Watumiaji vvombo

usafiri waonywa
kujaziwa mafuta
pampu zisizo bora

Na Joseph Mwendapole

WATANZANIA ~ wameshauriwa  ku-
tokubali kuwekewa mafuta kwenye vituo
vya mafuta kwa kutumia pampu ambazo
hazijawekewa stika za Wakala wa Vipimo
Tanzania (WMA).
Salaam na Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Wakala, Stella Kahwa, wakati wa mafunzo
kuhusu vipimo kwa madereva wa pikipiki
za abiria, maarufu kama bodaboda.

WMA iko kwenye kampeni endelevu
kuelimisha makundi mbalimbali kuhusu
vipimo sahihi na namna ya kubaini vile
vilivyoghushiwa na jana ilikuwa zamu ya
madereva wa bodaboda.

Kwa mujibu wa Kahwa, WMA imehakiki
na kuweka alama kwenye vituo vyote
vya mafuta nchini hivyo ni vyema mteja
akajiridhisha kama stika hiyo ipo kabla ya
kuwekewa mafuta.

Alisema wamekuwa wakifanya ukaguzi
wa mara kwa mara kuangalia kama kuna
wafanyabiashara ambao wanacheza na
pampu za mafuta kwa lengo la kuwaibia
wateja wao. Baadhi ya bodaboda waliopata
mafunzo hayo waliishukuru WMA kwa ku-

wakumbuka na kuwapa mafunzo ambayo
yamewafumbua macho kwani wengi wao
walikuwa hawajui vipimo sahihi.

Mmoja wa madereva hao wa bodaboda,
Peter Japhet, aliishukuru serikali kupitia
WMA kwa kuwakumbuka na kushauri
kwamba elimu hiyo inapaswa kuwa ende-
levu kwa makundi mengine.

“Wengi tuliokuja hapa hatujui vipimo
sahihi sasa tumeelimishwa ili tukawae-
limishe wengine kwa sababu watu wengi
hawajui kwamba kwenye mizani huwa ku-
nakuwaga na wizi,” alisema.

Mazina Nichodemus wa Kigogo Fresh,
alisema wafanyabiashara wengi wameku-
wa wakifanya udanganyifu kwenye vipimo
hivyo elimu waliyoipata itawasaidia kue-
limisha wengine.

Alisema watu wengi wamekuwa waki-
nunua bidhaa na kupimiwa bila kuhakiki
mizani kama ina stika ya WMA, hivyo kuna
umuhimu wa elimu hiyo kuwa endelevu
kwenye mikoa yote.

Dereva mwingine, Hussein Omar
alisema baadhi ya wenye maduka na wa-
fanyabiashara wamekuwa na kawaida ya
kucheza na mizani kwa lengi la kuwaibia
wanunuzi.

Vyuo vikuu vyaunga
mkono uchumi wa kati

Na Romana Mallya

VYUO vikuu nchini vimeeleza
kuunga mkono azma ya serikali ya
uchumi wa kati kwa kuhakikisha wa-
nazalisha wataalamu wa kuanzisha,
kuviendeleza na kuvisimamia viwan-

la, biashara, uchumi, ujasiriamali na
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano
(TEHAMA), ambavyo vinaendana na
uchumi wa kati wa viwanda.

Naye Mkuu wa Chuo cha Kumbu-
kumbu ya Mwalimu Nyerere, Prof.
Shadrack Mwakalila, alisema lazima

~Tuna- da kupitia ubunifu unaoibuliwa na ubunifu unaofanyika vyuoni ul-
\t;al!(:a‘g:;‘: wanafunzi vyuoni. indwe kwa ajili ya faida ya wanafunzi
iza chuo Wakizungumza na Nipashe kwa  baadaye.

wakifika nyakati tofauti, kuhusu namna am- Alisema pamoja na utoaji wa elimu
mtaani bavyo vyuo vinalinda ubunifu na unaoendelea chuoni hapo kuanzia
yivl:::l:teke kuunga mkono uchumi wa kati wa vi-  ngazi ya cheti hadi Shahada ya Uza-
l(wa Kun- wanda, wakuu kadhaa wa vyuo hivyo  mili, wamekuwa wakiwajengea uw-
goja ajira, walisema lazima ubunifu wa vijana  ezo na maarifa wanafunzi ili yawasai-
wajiajiri vyuoni ulindwe na uendelezwe baada  die kuhimili ushindani wa soko la ajira
kuplt_la ya kumaliza vyuo. mtaani.

:rljallli';g?bua Mkuu wa Chuo Kikuu cha “Tunataka vijana wanaomaliza
chuoni, Mzumbe, Prof. Lughano Kusiluka, chuo wakifika mtaani wasijibweteke
waende- akizungumza wakati wa maonyesho kwa kungoja ajira, wajiajiri kupitia
leze yale ya elimu ya juu, sayansi na teknolo-  ubunifu walizoibua chuoni, waen-
waliyobu- jia yaliyofungwa Jumamosi, alisema  deleze yale waliyobuni, siyo tu itaka-
?tlél?a‘!o v wanapozungumza uchumi wa kati, biliana na changamoto ya ajira, pia
biliana na maana yake ni biashara, utawala she-  itawezesha kuendana na uchumi wa
changa- ria, ujasiriamali ambavyo vyote vin-  viwanda,” alisema.

moto ya afundishwa vyuoni. Prof. Mwakalila alisema ni lazima vi-
iatlalwég!a “Popote duniani huwezi kuende-  jana wajengewe uwezo tangu wadogo
esha kue- sha uchumi bila ya kuwa na wataala-  badala ya kutoka chuoni bila kuwa na
ndana na mu, wajasiriamali, utaalamu wa fedha  ubunifu wowote.

uchumi wa na kuwa na wanasheria wazuri... kwa “Nchi zilizoendelea mfano China
:Iii“s\’:r"‘gav" hiyo kama vyuo hii ndiyo kazi yetu vijana wanajengewa uwezo tangu wa-

kuwazalisha ili waunge mkono kazi
inayofanywa na serikali yao,” alisema.

Prof. Kusiluka alisema chuo hicho
kimebobea katika maeneo ya utawa-

dogo na wanafanya mambo makubwa
kila siku wanabuni vitu na kuviende-
leza,” alisema.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAJI
MAMLAKA YA UDHIBITI WA
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI A fol i
(EWURA)

MWITO WA KUTOA MAONI

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), ni taasisi ya udhibiti wa huduma za sekta nne mchanganyiko inayojitegemea,
iliyoundwa kwa Sheria ya EWURA Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania. Shughuli kuu za Mamlaka ni pamoja na kudhibiti kiufundi na kiuchumi
sekta za Nishati na Maji kwa Tanzania Bara. EWURA ina wajibu wa kudhibiti shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ndogo
ya Mafuta na Gesi Asili. Pia Mamlaka inadhibiti Umeme na Maji Safi na Usafi wa Mazingira kwa kuhakikisha huduma zinazodhibitiwa
zinapatikana kwa viwango vya ubora wa kutosha; kwa bei halisi; salama na kwa uhakika; na kwamba watoa huduma wanapata faida halali
na stahiki kwenye vitega uchumi vyao.

Sheria ya Mafuta Na. 21 ya mwaka 2015 inaipa nguvu EWURA, kusimamia shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ya mafuta
ya petroli. Kifungu cha 131 (1) cha sheria hiyo kinawataka wote wanaojihusisha na sekta tajwa kuwa na leseni iliyotolewa na EWURA.

Kutokana na kifungu cha 19(4) cha Sheria ya EWURA, Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania, taarifa inatolewa kwa umma
kwamba, wafuatao wameomba leseni kujihusisha na mkondo wa chini wa sekta ya mafuta ya petroli.

S/N | Jinala Mwombaji Eneo Jina la MkurugenzifUraia Aina ya Leseni

Pmax Co. Ltd- Njombe Service Station Kiwanja Na. 219, Kitalu “T”, eneo la | Max Kanut Mlelwa Leseni ya kituo cha mafuta
L S.LP637 Nazareth, Njombe Mjini, Mkoa wa .

Njombe Njombe (Mtanzania)

Njombe Filling Station Kiwanja Na. 1, Kitalu “A”, Kijiji cha | James Malika Mwinuka | Leseni ya kituo cha mafuta
2. SLP411 Lupembe, Wilaya ya Njombe, Mkoa wa | (Mtanzania)

Njombe Njombe

3. Kapunga Rice Project Limited Kiwanja Na. 628/2, Kijiji cha Kapunga, | Antoneta Sebastian Fialho
S.LP45 Wilaya ya Mbarali, Mkoa wa Mbeya
Chimala - Mbeya

Leseni ya kituo cha mafuta

. kwa matumizi binafsi
(Mtanzania)

4. SBC Tanzania Limited
S.LP4162
Dar es salaam

Kiwanja Na. 54-57, Eneo la Kipawa, | Ziad El Khalil
Wilaya ya Ilala, Dar es salaam

Leseni ya kituo cha mafuta
. . kwa matumizi binafsi
(Raia wa Uingereza)

5. Matemba Filling station
S.LP141
Turiani

Eneo la Sungaji, Wilaya ya Mvomero, | Dickson Matemba
Mkoa wa Morogoro

Leseni ya kituo cha mafuta

(Mtanzania)

6. Ahmed Abdallah Bakhamis S.L.P 20 Kiwanja Na. 1, Kitalu A, Eneo la | Ahmed Abdallah Bakhamis Leseni ya kituo cha mafuta

Kilosa Kibaoni, Wilaya ya Kilosa, Mkoa wa .
Morogoro (Mtanzania)
. . . Fatuma Ramadhan Mganga
7. Landmark Filling Station Mvumi, Eneo la Mvumi, Kata ya Mvumi, Wilaya Leseni ya Kituo cha Mafuta
e ya Chamwino, Mkoa wa Dodoma (Mtanzania)

Kongwa, Dodoma

8. Landmark Filling Station Hombolo,
S.LP 64
Kongwa, Dodoma

Eneo la Hombolo, Kata ya Hombolo, | Fatuma Ramadhan Mganga
Wilaya ya Dodoma Mjini, Mkoa wa
Dodoma

Leseni ya Kituo cha Mafuta

(Mtanzania)

9. Khalid Salum Said T/A Green Apple Filling Station | Kiwanja Na 6MD, Kitalu A, Eneo la | Khalid Salum Said
S.L.P80, Mlole, Manispaa ya Kigoma-ujiji, Mkoa
Kigoma wa Kigoma

Leseni ya Kituo cha Mafuta

(Mtanzania)

Mtu yeyote au kikundi cha watu wenye pingamizi kwa mwombaji yeyote wa leseni hapo juu kwamba
asipewe leseni, anatakiwa kuwasilisha pingamizi hilo kwa EWURA ndani ya siku kumi na nne (14)
kuanzia tarehe ya tangazo hili kupitia anwani tajwa hapa chini.

Imetolewa na:

Mkurugenzi Mkuu
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji

Q ToTAL

Total Tanzania TAARIFA KWA UMMA

Total Tanzania yazidi kupanua wigo wa biashara zake nchini

Dar es salaam, Septemba 4, 2020- Mnamo tarehe 1 Septemba 2020, Total Tanzania ilizindua kituo chake cha nane (8) chenye mfumo
ujulikanao kama DODO (Dealer Own, Dealer Operated) maeneo ya Goba Dar es salaam. Kituo hiki ni sehemu ya mtandao mkubwa wa
kampuni ya Total Tanzania LTD wenye zaidi ya vituo 90 nchini.

Kinyume na taarifa zilizosambazwa na ambazo zimekanushwa, Total Tanzania ina mpango wa kimaendeleo wa muda mrefu nchini na
kampuni hiyo imekuwa ikifanya biashara kwa zaidi ya miaka 50 Tanzania. Sherehe za ufunguzi wa kituo kipya cha Total Mchigani ni
uthibitisho tosha wa kampuni ya Total kujikita kwenye uwekezaji na ukuaji wa biashara zake nchini.

Kwa Maswali.
Media Relation:
Marsha Msuya
0786999 746

Kuhusu Total Tanzania

Total Tanzania ni kampuni ya Mafuta ya petroli iliingia nchini Tanzania tangu mwakal969. Biashara ya Total Tanzania inalenga katika
kutoa huduma za usambazaji na uuzaji wa mafuta ya petroli, dizeli vilainishi na bidhaa za mafuta, ambayo ni kuuzwa katika vituo
mbalimbali vya.mafuta na pia katika idara maalum ndani ya wake shirika hilo. Total Tanzania Limited inatumia utaalamu wake katika
kutoa huduma za kuaminika kwa wateja wake kwa mfumo wa kadi maalum * Kadi ya Total” kwa ajili ya ununuzi wa mafuta na huduma
mbalimbali magari katika vituo vya mafuta vya Total Katika kujitanua kibiashara kuelekea kwenye matumizi ya nishati mbadala,
kampuni ya Total Tanzania Limited kupitia mradi wake wa Total Access to Solar (TATS) project, inasambaza taa za nishati jua zinazoitwa
AWANGO kwa jamii ya Watanzania

Pia kampuni ya Total imenunua kampuni ya GAPCO Tanzania pamoja na kiwanda cha kutengeneza vilainishi nchini ili kuzidi kuwafikiwa
Watanzania kwa urahisi na kuwapa huduma na bidhaa zenye ubora.
Kuhusu Kampuni ya Total

Total ni kampuni ya kimataifa ya nishati ya mafuta na gesi ni ni moja ya makapini ya kwanza kabisa ya kimataifa kujihusisha katika
nishati ya jua duniani kote. Ina wafanyakazi 100 000 wenye kuchangia dhima ya kampuni : kuzalisha nishati bora na safi na salama,
na kuizalisha kwa ufanisi zaidi, nguvu zaidi na ubunifu wa hali ya juu, huku ikiwa ni nishati ya gharama nafuu ili watu wengi waweze
kuimudu.

Total ipo katika nchi zaidi ya 130, na inafanya kila linalowezekana kuboresha maisha watu wa nchi hizo kiuchumi na kijamii kwa
kuzingatia uhifadhi wa mazingira husika.

Total imeanzisha kampeni kabambe utafutaji na uzalishaji wa mafuta kwa kuongeza idadi ya visima vya mafuta huku ikijitahidi kupata
nishati endelevu kwa ajili ya Bara la Afrika kwa sasa na baadae. Total imejikita katika uhamasishaji wa utafutaji vya vyanzo vipya vya
nishati kutoa kipaumbele cha elimu ya nishati kwa vijana ili kuendeleza uwezo wa kipekee wa bara hili la Afika kujiletea maendeleo.
Mbali na hilo,Kampuni ya Total ndio sambazaji wa kwanza wa bidhaa za mafuta (mafuta ya petroli, dizeli, mafuta ya taa, lami, na GPL,
nk) katika bara la Afrika. Shukrani kwa mizizi yake ya kihistoria, ubora wa bidhaa na huduma zake, kutoka jumla ya vituo 4200 vya
mafuta katika nchi arobaini barani Afrika. Vituo vya mafuta vya Total ni vituo tegemeo kwa wafanya biashara binafsi na wateja wake.
Lengo letu ni kuwezesha upatikanaji mkubwa zaidi wa nishati, ambayo pia inahusisha kuendeleza upatikana wa vyanzo vingi na
mbadala vya nishati na kwa gharama nafuu - kama vile nishati ya jua, kwa kuuza vifaa vya nishati ya jua

Total tunasikiliza mahitaji ya wadau wetu, na sisi kwenda nao pamoja nao katika kuendeleza maendeleo ya kiuchumi, ajira, elimu na afya.

www.total.com
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Wasabato waombea
uchaguzi wa Oktoba

NA Frank Kaundula, MOROGORO

KANISA la Waadventista Wasabato (SDA)
la Kichangani la Mtaa wa Nanenane, Manis-
paa ya Morogoro limefanya ibada ya kuom-
bea uchaguzi mkuu utakaofanyika mwezi
Oktoba 28, mwaka huu ili taifa lipate vion-
gozi bora na watakaoleta maendeleo.

Ibada hiyo ilifanyika juzi na kuongozwa na
Mkurugenzi wa Idara ya Huduma ya Familia
Jimbo la Mashariki Kati, Mchungaji James
Machage, ambapo alisema lengo la maombi
ni Mungu asaidie taifa hili lipate viongozi
wazuri.

“Tumeamua kufanya maombi maalumu
ya kuombea uchaguzi mkuu wa mwaka huu,
ili Mungu asaide taifa hili lipate viongozi bora
watakaoendelea kutupa uhuru wa kuabudu
kulingana na imani ya kanisa letu la Kisabato

nchini,” alisema Machage.

Mchungaji Machage alisema mbali na ku-
pata viongozi bora na watakaoendelea kutoa
uhuru wa kuabudu, pia maombi hayo yat-
aendana na Mungu kuwasaidia wagombea
kuwapa ulinzi katika harakati na safari zao
za wakati wa kampeni.

“Wagombea wamekuwa wakisafiri sana
kwa lengo la kufanya kampeni, hivyo pia tu-
namwomba Mungu wetu wa mbinguni awa-
tangulie wagombea hao, ili awaepushe na
vizuizi vya aina yoyote ile ikiwamo ajali kwa
kuwapa ulinzi,” alisema Machage.

Mchangaji Machage alimwomba Mungu
awape maneo yenye busara wagombea wote
watakapokuwa wakinadi sera zao kwenye
kampeni kuepuka chuki ambazo zinaweza
kuhatarisha amani iliyopo nchini.

Alisema taifa hili ni nzuri na ni tajiri sana,

na limejaliwa kuwa na amani, hivyo wagom-
bea wanatakiwa kulielewa hili kwa mapana
zaidi kwa kuepuka lugha mbaya ikayoleta
chuki na kusababisha uvunjifu wa amani
katika jamii.

Katika hatua nyingine mchungaji huyo
aliwataka vijana wa kanisa hilo kuwa waja-
siriamali wa aina mbalimbali, ili wajipatie
kipato cha kuwawezesha kijikimu kimaisha
ambapo pia aliwaonya vijana hao kuishi kwa
kutegemea misaada.

Alisema vijana wanatakiwa mfano mzuri
katika jamii inayowazunguka kwa kufanya
kazi za kijipatia kipato, ili Mungu abariki kazi
za mikono yao. Mzee wa Kanisa, Nehemiah
Kachemu, alisema kutokana na maombi
yaliyofanywa na waumini wenzake SDA,
Mungu amesikia hivyo taifa litapata viongozi
watakaoongoza nchi kwa hofu ya Mungu.

Kaimu Meneja wa Ukaguzi wa Wakala wa Vipimo (WMA), Almachius Pastory akitoa elimu kwa madereva wa bodaboda, kuhusu

jinsi ya kubaini mizani ambayo haijahakikiwa na wakala kwenye mafunzo yaliyofanyika jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JOSEPH
MWENDAPOLE

Wajasiriamali 167 wapewa vyeti vya ubora

Na Joseph Mwendapole

WAZALISHAJI wakubwa, wa kati na
wajasiriamali 167 wamepatiwa vyeti na
leseni vya ubora na Shirika la Viwango
Tanzania (TBS), baada ya bidhaa wana-
zozalisha kuthibitishwa ubora na kuki-
dhi matakwa ya viwango.

Wazalishaji hao walikabidhiwa vyeti
na leseni hizo mwishoni mwa wiki jijini
Dar es Salaam.

Akizungumza kwenye hafla hiyo,
Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa TBS, Da-
vid Ndibalema, alisema vyeti na leseni
hizo zitawasaidia wazalishaji hao kuwa
na uwezo mkubwa zaidi wa kushindana
sokoni, kuwaondolea usumbufu wa
kupima bidhaa kwa kuzingatia matak-
wa ya wanunuzi.

“Leseni na vyeti hivyo vitawakinga
wazalishaji dhidi ya wushindani na
bidhaa duni, hafifu zisizo na ubora,
kuongeza imani kwa umma juu ya ub-
ora wa bidhaa iliyothibitishwa, hivyo
kumpatia wateja wengi zaidi na ku-
ingia na kuuzwa katika soko la Afrika
Mashariki pasipo kufanyiwa vipimo
zaidi,” alisema Ndibalema.

Ndibalema alisema leseni na vy-
eti hivyo vinathibitisha kuwa bidhaa
husika inafaa kwa matumizi husika na
kumhakikishia mtumiaji usalama wake
kiafya na kulinda mazingira.

Mkurugenzi huyo aliwapongeza wa-
zalishaji wakubwa, wakati pamoja na
wajasiriamali waliofanikiwa kupata vy-
eti na leseni za kutumia alama ya ubora.

Aliishukuru serikali kwa kuwahu-

dumia wajasiriamali wadogo kupitia
huduma za shirika hilo juu ya udhibiti
ubora bila malipo ya gharama za uk-
aguzi na upimaji.

Ndibalema aliwataka wajasiriamali
hao kuhifadhi vizuri kumbukumbu zao
za uzalishaji na mauzo ili ziwasaidie
wakati wa tathmini.

Katika hatua nyingine, Ndibalema
alisema katika kipindi cha kuanzia
Aprili hadi Juni mwaka huu wamesajili
majengo 1,812 ya biashara na ya kuhifa-
dhi bidhaa za vyakula na vipodozi na
bidhaa 445 za vyakula na vipodozi.

Kwa mujibu wa Ndibalema, jukumu
la usajili wa vyakula, vipodozi na ma-
jengo limetokana na marekebisho ya
sheria ya viwango yaliyofanywa na She-
ria ya Fedha ya mwaka 2019.

Sababu
mfumuko
wa bei
kubaki 3.3%

Na Paul Mabeja, DODOMA

MFUMUKO wa bei wa Taifa,
kwa mwaka ulioishia mwezi
Agosti 2020, umebaki kuwa asil-
imia 3.3 kama ilivyokuwa kwa
mwaka ulioishia mwezi Julai,
2020.

Kaimu Mkurugenzi wa Sensa
yva Watu na Takwimu za Jamii,
Ofisi ya Taifa ya Takwimu
(NBS), Ruth Minja, alibainisha
akizungumza na waandishi wa
habari.

Minja alisema kuwa hali hiyo
inamaanisha kuwa kasi ya
mabadiliko ya bei za bidhaa na
huduma kwa mwaka ulioishia
mwezi Agosti 2020, imebaki
kuwa sawa na kasi iliyokuwapo
kwa mwaka ulioishia mwezi
Julai, 2020.

“Mfumuko wa bei kwa mwaka
ulioishia mwezi Agosti 2020,
kuwa sawa na mfumuko wa bei
kwa mwaka ulioishia mwezi Ju-
lai 2020, kumechangiwa na ku-
pungua na kuongezeka kwa bei
za baadhi ya bidhaa za vyakula
na zisizo za vyakula kwa kipindi
kilichoishia mwezi Agosti 2020,
zikilinganishwa na bei za mwezi
Agosti 2019,” alisema Minja.

Vile vile, alisema baadhi ya
bidhaa za vyakula zilizopungua
bei kwa mwezi Agosti 2020,
zikilinganishwa na bei za mwezi
Agosti 2019 ni mahindi kwa
asilimia 5.8, unga wa ngano kwa
asilimia 1.1, mihogo kwa asilimia
16.3 na viazi vitamu kwa asil-
imia 11.9.

“Kwa upande mwingine baa-
dhi ya bidhaa zisizo za vyakula
zilizoongezeka bei kwa mwezi
Agosti 2020, zikilinganishwa na
bei za mwezi Agosti 2019, ni na
mavazi kwa asilimia 2.2, ada za
shule za msingi na sekondari za
binafsi kwa asilimia 2.4 na hu-
duma za malazi kwenye nyumba
za wageni kwa asilimia 2.8,
alieleza Minja.

Pia alisema mfumuko wa bei
za bidhaa za vyakula na viny-
waji baridi, kwa mwaka ulioishia
mwezi Agosti 2020, umepungua
hadi asilimia 3.7 kutoka asilimia
3.8 kwa mwaka ulioishia mwezi
Julai, 2020.

Aidha, alisema hali ya mfu-
muko wa bei kwa nchi za Afrika
Mashariki, unaonyesha Kenya
mfumuko wa bei kwa mwaka ul-
ioishia mwezi Agosti 2020, ume-
baki kuwa asilimia 4.36 kama
ilivyokuwa kwa mwaka ulioishia
mwezi Julai 2020.

Nchini Uganda, mfumuko wa
bei kwa mwaka ulioishi Agosti
2020, umepungua kidogo hadi
asilimia 4.6 kutoa asilimia 4.7
kwa mwaka ulioishia Julai, 2020.
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Shirika

lawapa wazee

matibabu ya
bila malipo

Na Julieth MKireri, KIBAHA

SHIRIKA la Tunajali, linalomiliki
zahanati iliyopo Kwamatiasi
Kata ya Mkuza Halmashauri

ya Mji wa Kibaha, linatarajia
kutumia zaidi ya Sh. milioni

2 kwa ajili ya matibabu ya
wazee waliogundulika kuwa na
ugonjwa wa Kisukari.

Wazee hao 17 ni kati ya 417
waliofika katika Zahanati ya
Tunajali kwa ajili ya upimaji
wa afya na kupatiwa matibabu
Rulre ulioendeshwa na shirika

ilo.

Akizungumza na Nipashe,
Mkurugenzi wa Tunajali, Nicas
Mawazo, alisema, wamekuwa
na utaratibu wa kupima afya
wazee, wanawake na watoto
lengo likiwa kusogeza huduma
karibu na wananchi na kuondoa
adha ya kupata huduma hizo.

Nicas alisema katika zoezi
lililofanyika mwishoni mwa
wiki, wazee 417 walijitokeza
kupima afya zao, ambapo 273
waliogundulika kuwa na ma-
gonjwa ya macho na 40 kati
yao wanahitaji upasuaji mdogo,
17 walikuwa na Kisukari na 70
wanahitaji upasuaji wa tezi
dume.

Alisema wanaendelea kutoa
huduma bure ya matibabu kwa
wazee waliogundulika kuwa na
kisukari, ambapo gharama yake
ni zaidi ya shilingi milionimbili
katika hatua ya awali.

Mkurugenzi huyo aliomba wa-
dau kutoka ndani na nje ya mji
wa Kibaha kujitokeza kusaidia
matibabu ya upasuaji mdogo
wa macho kwa wazee pamoja
na wazee waliogundulika kuwa
na tezidume.

“Nimeandaa utaratibu katika
zahanati hii, tuwe tunasaidia
makundi maalumu kupata hudu-
ma bure za afya, nimewafikia,
l[akini changamoto niliyonayo ni
katika matibabu kwa baadhi ya
magonjwa hususani ya upas-
uajl, ninaomba atakayeguswa
atuunge mkono tuwasaidie
wagonjwa,” alisema Nicas.

Jumanne Ramadhani, mmoja
wa wazee waliofika kupata
huduma katika zahanati hiyo,
aliiomba serikali kuboresha
huduma kwa wazee.

Alisema serikali pia inatakiwa
kuwaangalia wananchi ambao
kipato chao ni cha chini ambao
wanashindwa kumudu gharama
za matibabu.

Naye Abdul Solomba, alisema
inatakiwa kuwafanyia wazee
huduma ya kuwapima afya bure
kama shirika hilo linavyofanya.

Serikali pia inatakiwa
kuwaangalia wananchi

ambao kipato chao ni cha
chini ambao wanashind-

wa kumudu gharama za
matibabu.

Askofu: Waumini hudhurieni
mikutano yote ya kampeni

Na Ahmed Makongo, BUNDA

ANISA la Anglikana Day-
osisi ya Mara, limewataka
waumini wake na wananchi
wote kujitokeza kwa wingi
katika mikutano ya kampeni ya
wagombea wa vyama vya siasa ili
waweze kusikiliza sera zao, na siku
ya uchaguzi wawachague viongozi
watakaowaletea maendeleo.

Kanisa hilo limewataka wananchi
wote ambao wamejiandikisha ka-
tika daftari la kudumu la wapigakura
siku ya Oktoba 28, mwaka huu, waji-
tokeze kwa wingi kwa ajili ya ku-
wachagua viongozi wanaowapenda
wawe wawakilishi wao.

Aidha, hilo limewataka wagombea

kistarabu na bila kutumia lugha za
matusi, uchochezi na mambo min-
gine ambayo yanaweza kusababi-
sha uvunjifu wa amani.

Sasa Hayo yalisemwa jana na Askofu
wagombea wa Kanisa la Anglikana Tanzania
wengine Dayosisi ya Mara, George Okoth,
::(“nawaona kwenye Ibada ya Kipaimara, iliyo-
mv:fl.?ly‘:'aa fanyika katika kanisa la Anglikana
na kwenye Parish ya Kabainja Wilaya ya Bunda
mitandao  MmKkoani Mara.

ya kijamii, “Tunawataka wagombea wa
wanatoa vyama vyote wakati huu wa
lugha za kampeni wafanye kampeni
matusi bila zao  kistarabu, kiungwana na
sababu bila kukejeli au kutoa lugha za
zozoteza  aq;5i kwa wagombea wengine,
msingi. bali waseme sera zao kwamba

wakichaguliwa watawafanyia nini

tunawaona kwenye majukwaa na
kwenye mitandao ya kijamii, wa-
natoa lugha za matusi bila sababu
Z0zote za msingi.”

Katika ibada hiyo baba Askofu
Okoth aliwataka watu kukua kiro-
ho kwa kuacha matendo mabaya,
yakiwamo ya uzinzi, kutumia dawa
za kulevya na pombe, pamoja na
mila potofu zikiwamo za ukeketaji
watoto wa kike.

Askofu Okoth aliwaasa wanafun-
zi kuzingatia elimu na kuacha ku-
jiingiza katika vitendo ambavyo
vinaweza kusababisha kukatisha
masomo yao na kwamba wanaume
wakiwatongoza wachukue hatua
ya kuwashtaki kwa wazazi wao na
kwenye vyombo husika, ili hatua za

wote wa udiwani, ubunge na urais
kufanya kampeni za kiungwana na

wananchi,” alisema.
“Sasa  wagombea

kisheria ziweze kuchukuliwa dhidi

wengine  yao.

&

Mgombea ubunge Jimbo la Shinyanga Mjini kwa ti

]

keti ya ACT-Wazalendo, Godwin Makomba, akiomba kura kwa

wakazi wa Shinyanga Mjini juzi, katika kampeni za uchaguzi mkuu. PICHA: MARCO MADUHU

Makato ruzuku TASAF vachochea
kasi wasichana kuhudhuria shule

Na Shaban Njia, DODOMA

UKATWAJI wa ruzuku kwa wanufaika
wa mpango wa kunusuru kaya maskini
(TASAF) kwa kushindwa kuwahimiza wa-
toto wao kwenda shuleni, kumesababi-
sha ongezeko la wanafunzi hasa wa kike
kuhudhuria masomo ukilinganisha na
kipindi cha nyuma.

Utaratibu huo umewafanya wazazi na
walezi kuhamasika na kuwahimiza wa-
toto wao hasa wa kike kwenda shuleni,
ili wasiendelee kukatwa fedha zinazo-
tolewa na mpango wa kunusuru kaya
maskini na mpango huo ulianza mwaka
2016 hadi 2017.

Hayo yalibainishwa jana na mtaalamu
wa ufuatiliaji na tathmini kutoka TASAF,
Fariji Mishael, wakati wa kikao kazi cha
kujenga uelewa kwa waandishi wa habari

kuhusu utekelezaji wa kipindi cha pili cha
awamu ya Tatu ya Tasafu (PSSN II) kuto-
ka mikoa ya Dodoma, Iringa, Singida na

Alisema tangu kuanzishwa kwa uta-
ratibu huo wamekwisha wakata zaidi
ya asilimia 80 kaya maskini, na kuwa na
ongezeko la asilimia nne ya wanafunzi
kuhudhuria masomo vipindi vyote na ku-
punguza wimbi la wanafunzi wanaoishia
njiani wakielekea shuleni na kurudia ru-
dia masomo kila mwaka.

“Ndungu zangu, bila TASAF umaskini
ungeongezeka kwa asilimia mbili sawa
na watu milioni 1 zaidi, na umaskini ul-
iokithiri ungeongezeka pia kutoka asilim-
ia nane hadi 9.2 na tungekuwa na wimbi
kubwa la vijana wa mitaani wasiokuwa
na elimu hasa watoto wa kike,” alisema
Mishael.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa TASAF,
Ladislaus Mwamanga, alisema mwaka
jana zaidi ya wanafunzi 377 kutoka kaya
maskini maeneo mbalimbali nchini,
wamehitimu kidato cha sita na kujiunga
na vyuo vikuu na kupata mikopo ya
elimu kwa asilimia 100.

Katibu Tawala wa Jiji la Dodoma, Kessy
Maduka, alizipongeza kaya maskini zi-
lizoshiriki kikamilifu kwenye shughuli
mbalimbali za kiuchumi na kuchangia
kodi serikalini na kusababisha nchi kuin-
gia kwenye uchumi wa kati.

Maduka alivitaka vyombo vya habari
kuendelea kutoa elimu ya umuhimu wa
kodi na tafsiri sahihi ya uchumi wa kati,
ili kila mwananchi hasa wanaoishi pemb-
ezoni mwa miji watambue maana sahihi
ya uchumi wa kati.
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Mawakala CRDB wapewa
angalizo utakatishaji fedha

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

ERIKALI mkoani Shinyanga im-
ewaonya mawakala wa Benki ya
CRDB kuacha kujiingiza kwenye
masuala ya utakatishaji fedha.

Imesema vitendo hivyo vinaweza ku-
haribu sifa ya benki hiyo pamoja na taifa
kwa ujumla ambalo kwa sasa lipo kwenye
uchumi wa kati.

Imeelezwa nchi inapoingia kwenye
uchumi wa kati, huwa kuna mzunguko
mkubwa kibiashara pamoja na wananchi
kutumia huduma mara kwa mara za
kifedha, ambapo pia matapeli huwa ni
wengi, na kuwataka mawakala wa benki
ya CRDB kuwa makini wakati wa utoaji
huduma kwa wateja wao.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Zainab
Telack, alibainisha hayo jana wakati aki-
fungua mafunzo kwa mawakala wa benki
ya CRDB ya utoaji huduma bora kwa
wateja, kutoka wilaya za Nzega, Kishapu,
Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga, na
Manispaa ya Shinyanga, yaliyofanyika
Mjini Shinyanga na kukutanisha mawaka-

la 300.

Alisema serikali inatambua mchango
wa taasisi za kifedha katika kukuza
uchumi wa taifa na wananchi, pamoja
na kupanua wigo wa ajira wakiwamo
mawakala ambao hutoa huduma za

Mafunzo kifedha kwenye maeneo mbalimbali.
hayo Aliwataka wawe makini wakati wa
yatawa- utoaji wa huduma zao na kujiepusha
f::lj(llfl ikuwa kujiingiza kwenye masuala ya utakat-
"{ak?.ﬁhw_a lsr}%;fzsg:; mawakala kufanya bi-
gu?:g k\ll’va ashara yenu ya uwakala kwa umakini
wateja wao mkubwa, kwani mnapohudumia mteja
na kuepuka mnaiwakilisha Benki ya CRDB ambayo
matapeli na inaendesha shughuli zake kwa mujibu
kutojiingiza wa matakwa ya Benki Kuu, hivyo mki-
kwenye haribu mnaichafua Benki ya CRDB na
masvalaya taifa kwa ujumla,” alisema Telack.
;’etglr::t“hal' “Hivyo nawaomba muwe makini

sana hasa katika kipindi hiki ambapo
nchi ipo kwenye uchumi wa kati, na
kutojiingiza kwenye masuala ya utakat-
ishaji fedha... mtu akileta mamilioni ya
fedha mhoji kwanza amezitoa wapi,
akileta ubabaishaji toa taarifa na usiwe

sehemu ya kushiriki uhujumu uchumi,”
aliongeza.

Pia aliwaonya mawakala hao wasiji-
ingize kwenye biashara za ukopeshaji
kwa kutoza riba kubwa, ambazo ni kan-
damizi kwa wananchi wakiwamo na
wafanyakazi, na kukamata kadi zao za
ATM kutokana na kushindwa kurejesha
marejesho.

Meneja wa Benki ya CRDB Kanda ya
Magharibi inayounda mikoa ya Shin-
yanga, Tabora, Kigoma, Geita na Wilaya
ya Sengerema, Saidi Pamui, alisema
wameendesha mafunzo hayo ya utoaji
huduma bora kwa mawakala wa benki
hiyo, pamoja na kuwa makini hasa ka-
tika kipindi hiki, ambapo Tanzania im-
eingia kwenye uchumi wa kati, ili wasi-
jiingize kwenye masuala ya utakatishaji
fedha.

Mmoja wa mawakala hao, Jamila
Kilangi, alisema mafunzo hayo yata-
wasaidia kuwa makini wakati wa utoaji
huduma kwa wateja wao na kuepuka
matapeli na kutojiingiza kwenye masu-
ala ya utakatishaji fedha.
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Meneja Mawasiliano wa Tigo Tanzania, Woinde Shisael, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, ka-

tika uzinduzi wa huduma mpya ya “Chukua Kilicho Chako”, itakayompa mteja wa kampuni hiyo uwezo wa kurefusha muda
wa matumizi ya kifurushi ambacho kinakaribia kufikia ukomo wa muda wake wa matumizi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

DC aonya uchomaji moto
miundombinu ya umeme

Na Frank Kaundula, MOROGORO

SERIKALI ya Wilaya ya Morogoro imeeleza
kusikitishwa na kitendo cha baadhi ya wa-
nanchi kuchoma moto katika maeneo ya
hifadhi za miundombinu ya umeme, jambo
linalohatarisha usalama wa miundombinu
hiyo na watumiaji nishati ya umeme.

Mkuu wa wilaya hiyo, Bakari Msulwa,
alisema uharibifu huo unafanywa na baadhi
ya wananchi wanaojihusisha na shughuli za
kilimo maeneo ya hifadhi za njia ya umeme.

Alisema moto huo uliwashwa katika mae-
neo ya Kingolwira na Msamvu jirani na Kit-

uo cha kupozea umeme ambapo alilazimika
kutoa melekezo ya serikali ya kutaka wahusi-
ka wote kutafutwa na kuchukuliwa hatua.

“Kitendo hiki cha kuwasha moto katika
maeneo ya hifadhi ya miundombinu ya
umeme ni hatari sana hasa katika eneo hili la
Msamvu jirani kabisa na kituo cha kupozea
umeme, lakini nguzo zikiwaka moto na
kuanguka zitafanya maeneo mengi kukosa
umeme,” alisema Msulwa.

Msulwa aliwataka ~ wananchi  kwa
kushirikiana na watendaji wa Shirika la
Umeme Tanzania (TANESCO) mkoa wa
Morogoro katika kuwatambua waliofanya

kitendo hicho ili kufikishwa katika vyombo
vya sheria.

Kelvin Kapinga, Ofisa Usalama wa TA-
NESCO Mkoa wa Morogoro, aliwashukuru
wasamaria wema waliotoa taarifa mapema
juu ya moto uliowashwa katika maeneo hayo
na kuchukua hatua za haraka kuuzima ili usi-
lete madhara makubwa.

“Nawashukuru baadhi ya watu walitoa
taarifa mapema kabla madhara makubwa
hayajatokea pamoja na kusaidia kuzima
kama wasingefanya hivyo serikali yetu inge-
pata hasara kwa miundombinu hii kuharibi-
ka,” alisema Kapinga.

TADB
kuleta fursa
pamba
Kanda Ziwa

Na Mwandishi Wetu, KAHAMA

MKOPO wa zaidi ya Sh. bilioni 11
wa masharti nafuu ambao ume-
tolewa na Benki ya Maendeleo ya
Kilimo nchini (TADB) unawanufai-
sha wakulima wa pamba katika
maeneo ya Kanda ya Ziwa.

Maeneo hayo ni Chato, Bihara-
mulo, Kahama, Msalala, Ushetu na
Muleba.

Mwenyekiti wa Chama cha
Ushirika wa Kilimo na Masoko
(AMCOS- Chato), Elias Kaswahili,
alibainisha hayo jana na kueleza
kuwa:

“Mkopo wa TADB umetuinua
kimaisha pamoja na kuongeza
ufanisi katika utendaji kwa kuwa
tumefanikiwa kupata ofisi na
vitendea kazi vingine ikiwamo
trekta. Fedha hii pia imekuwa
ikirahisisha ukusanyaji wa zao
hilo katika maeneo mbalimbali.”

Alisema pia TADB imewapa
mashine ndogo ndogo za kusindi-
ka mazao ya pamba na alizeti.

Wakulima wananufaika kutoka-
na na uzoefu ambao umejengwa
na vyama vyao vya ushirika ka-
tika kusimamia fedha inayotolewa
na TADB toka msimu wa Kkilimo
wa 2012/2013.

Mkurugenzi Mtendaji wa TADB,
Japhet Justine, alisema benki
hiyo imedhamiria kurudisha
thamani ya zao la pamba, ili kue-
ndelea kuwanufaisha wakulima
wa Kanda ya Ziwa ambao wame-
kuwa wakilitegemea zao hilo ku-
jipatia mapato kwa kipindi kirefu
cha nyuma.

“TADB tumekuwa na malengo
ya kuhakikisha wakulima, wavuvi
na wafugaji kote nchini wananu-
faika na mikopo yenye masharti
nafuu, ili kuongeza thamani kwa
mazao yanayotokana na mifugo,
uvuvi na kilimo,” alisema na
kuongeza:

“Tumetoa zaidi ya Sh. bilioni 11
ili kurejesha thamani ya zao la
pamba kwa wakulima wa Kanda
ya Ziwa na kuwahakikishia upati-
kanaji wa soko.”

Ameeleza kuwa mkopo huu
utasaidia wakulima kupata
malipo ya mazao yao kwa wakati,
kuhuisha utendaji wa vyama vya
ushirika pamoja na upatikanaji
wa ajira za muda mfupi na mrefu
jambo ambalo litasaidia kuinua
mapato ya mwananchi mmoja
mmoja na Taifa kwa ujumla.

“Mpango wetu ni kuwafikia
wakulima wengi zaidi, dhamira
ambayo tutaikamilisha kupitia
ushirikiano tulionao na benki
washirika.

Mpaka sasa zaidi ya wakulima
15,000 wamenufaika moja kwa
moja na mkopo huu na tumekuwa
na malengo ya kuwaunganisha
wakulima wengi zaidi katika
mnyororo huo wa thamani,” ali-
fafanua.
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HABARI BORA NA KAMILIFU

Kwa sheria hizi rushwa
uchaguzi inatoka wapi?

Na Gaudensia Mngumi

ARIBUNI imeonekana

video kwenye mitandao

ikionyesha wanawake wa-

naolalamikia uchaguzi wa
diwani wakiuhusisha na vitendo
vya ukosefu wa maadili kwenye
uchaguzi.

Wanamtuhumu mgombea mwa-
namama kuwa anadai ametumia
mwili wake kupata udiwani na
wanahisi kuwapo kwa vitendo
vya rushwa ya ngono katika uteuzi
wake.

Wananchi wanalalama na wa-
naeleza jinsi mgombea udiwani
huyo alivyotukana wenzake kuwa
hawajaweza kufanikiwa kwa saba-
bu hawajaitoa miili yao kupata
uongozi bwerere.

Wakati huu wa uchaguzi ni
muhimu wapigakura na raia kue-
lewa kuwa ajenda muhimu ya uch-
aguzi ni maendeleo, hivyo vikwazo
vinavyokwamisha uchaguzi ni adui
wa maendeleo na rushwa ni mion-
goni mwa mambo yanayochangia.

Rushwa inatajwa na Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) kuwa ni adui wa uch-
aguzi ulio huru na haki.

Hayo yanajiri kwenye mkutano
wa wanahabari na wadau wa asasi
za kirai wa kufanya tafakuri ya uch-
aguzi wa Oktoba 2020, walipoku-
tana Dar es Salaam.

Ofisa wa taasisi hiyo, Matai
Kirumbi, anasema rushwa ni tatizo
linalozikabili nchi nyingi duniani
ikiwamo Tanzania na inatumiwa
kwenye maeneo mengi wakati wa
uchaguzi.

Anasema kwa mfano wapo wa-
naoitoa ili kushawishi kuteuliwa na
vyama kugombea nafasi fulani. La-
kini pia, inatolewa kwa baadhi ya
wapigakura ili kupiga au kutopiga
kura na huko ndiko kuua ajenda ya
maendeleo.

I 15
Ajenda ya uchaguzi na kupiga kura ni kupata maendeleo.
PICHA: MTANDAO.

Aidha, anasema inatumika kush-
awishi wagombea wengine kujitoa
au kujiingiza katika mchakato
wa uchaguzi ili kupunguza au
kuongeza ushindani.

Kadhalika, Kirumbi anawaeleza
washiriki kuwa inatumika katika
hatua ya kuhesabu kura na ku-
tangaza matokeo ya uchaguzi. Yote
hayo yana athari mbalimbali kwe-
nye mchakato ulio huru na haki na
azma ya kufikia maendeleo.

ATHARI ZA UCHAGUZI

Mfano, Kirumbi  anasema
rushwa katika, uchaguzi inaondoa
uhuru wa wapiga kura, baadhi
huchagua viongozi kwa kigezo cha
hongo waliyopokea.

Nyingine kwa mujibu wa mael-
ezo yake ni kupoteza dhana nzima
ya uchaguzi ulio huru na haki.

Ndiyo inayosababisha, wag-
ombea wenye uwezo wa kuwak-

ilisha na kuongoza jamii na taifa
hushindwa kushiriki kugombea
katika uchaguzi kwa kukosa fedha
kutokana na imani kwamba bila
ya kuwa na fedha hawataweza
kuhonga wananchi ili wamchague
au kuwachagua.

KUPOTEZA HAKI

Ofisa huyu wa TAKUKURU
anasema rushwa katika uchaguzi
inasababisha viongozi wala rushwa
kuingia madarakani. Aidha, watu
hao waliochaguliwa kwa njia ya
mlungula hawawezi kusimamia na
kuendeleza mapambano dhidi ya
rushwa.

VIPI KUHUSU SHERIA?

Uchaguzi ni mchakato ambao
unasimamiwa kikatiba na kisheria.
Zipo sheria nyingi zinazousimamia
ili uwe huru na haki lakini mbona
kelele za mlungula zipo? Inakuwa-

je Watanzania waendelee ‘kuona
mchakato huo kuwa ni kipindi cha
kuvuna’?

Sheria zinazokataza rushwa ni
nyingi hivyo ni wakati wa kuzijua
na kuzifuatilia ili kuhamasishana
kupinga vitendo vya ukosefu wa
maadili kwenye uchaguzi.

Sheria hizo ni pamoja na ile ya
Uchaguzi Namba 1 ya mwaka 1985
sura 343, inayoweka taratibu za
uchaguzi na vitendo vinavyokata-
Zwa.

Ipo Sheria ya Vyama vya Siasa
Namba 5 ya mwaka 1992, sura 258
inasimamia na kudhibiti mienendo
yavyama

Aidha sheria ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa ya mwaka
2007 inayodhibiti vitendo vya
rushwa hata kwenye mchakato wa
uchaguzi. .

Kadhalika kuna Sheria ya
Gharama za Uchaguzi ya mwaka
2010 ambayo imeweka mipaka
katika matumizi ya fedha kwenye
mchakato wa uchaguzi na kuaini-
sha mambo yote yanayokatazwa.

Hizi ndizo ambazo wananchi
na wapigakura wanatakiwa kuzi-
fahamu na kuzitumia wakati wa
uchaguzi kwa sababu ajenda ya
mchakato huo ni rushwa ni adui
wa maendeleo yao na taifa.

Tanzania kwa mujibu wa katiba
ina uchaguzi wa aina mbili, uch-
aguzi mkuu na wa serikali za mitaa.
Wa serikali za mitaa unaohusisha
kuchaguliwa kwa viongozi wa mi-
chini ya Sheria ya Uchagu21 wa
Serikali za Mitaa Namba 4 ya mwa-
ka 1979 (Sura 292).

Kwa sasa kitakachofanyika ni
uchaguzi mkuu wa Rais, wabunge
na madiwani unaofanyika kwa mu-
jibu wa Sheria ya Uchaguzi namba
5 ya mwaka 1985 na pia unatajwa
kwenye katiba..

Kwenye uchaguzi wa serikali za
mitaa uliofanyika mwishoni mwa
mwaka jana, licha ya kusimamiwa

pw BOTHA

na sheria pia kuna kanuni za
kuusimamia zinazokataza mam-
bo yasiyoruhusiwa kufanyika
na chama au mgombea kwenye
mchakato wa uchaguzi ambayo
ni pamoja na kutoa rushwa ili
kumshawishi yeyote kupiga kura,
kugombea au kujitoa katika ku-
gombea nafasi ya uongozi. Aidha,
kanuni zinakataza kukodi au
kutumia usafiri wa aina yoyote
kubeba na kusafirisha wapiga
kura kwa madhumuni ya kush-
awishi kupigiwa kura.

Halikadhalika, kanuni  zi-
nakataza kununua kura au kutoa
rushwa ya aina yoyote ya fedha
au vifaa kwa mpiga kura au Msi-
mamizi au Msimamizi Msaidizi
wa Uchaguzi.

Pamoja na hayo Sheria ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa ya
2007 nayo inakataza mambo yote
yanayohusisha kutoa kitu kidogo
kwenye uchaguzi.

Kifungu cha 15 cha Sheria ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa
ya 2007 kinazungumzia kuhu-
su hongo kikitamka kuwa mtu
yeyote atakuwa ametenda kosa
la rushwa iwapo, atashawishi,
atapokea au atajaribu kupokea
kutoka kwa mtu yeyote kwa ajili
yake mwenyewe au mtu mingine
manufaa, zawadi au vinginevyo ....

Sheria ya Uchaguzi ya mwa-
ka 1985, pamoja na kusimamia
mchakato wa uchaguzi mkuu,
inaharamisha rushwa, ikisema ni
kosa: kutoa rushwa kwa mgom-
bea ili kumshawishi ajitoe kwenye
kugombea.

Aidha kutoa rushwa kwa
wapiga kura ili kuwashawishi
wampigie kura mgombea fu-
lani au waache kupiga kura.Pia,
inakataza kutoa takrima.

Sheria ya Gharama za Uchaguzi
yamwaka 2010 katika kifungu cha
21 (I) ‘a hadi g’ inaainisha makata-
70 ya mgombea au wakala wake,
vyama vya siasa au mwananchi
wakati wa mchakato wa uteuzi,
kampeni au uchaguzi:

Anakataza kutoa fedha au ku-
kopesha au kuahidi kitu chochote
chenye thamani ili kupigiwa kura.

Wakati huo huo, Sheria ya
Gharama za Uchaguzi ya mwaka
2010 inakataza kutoa au kusaidia
kutoa ajira au wadhifa sehemu za
kazi ili kupigiwa kura.

ITAENDELEA
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waitaka Cong

Na Nimi Mweta

UHUDI zimeanza miongoni

mwa wadau wa biashara wa

Jumuiya ya Afrika Mashari-

ki (EAC) kutaka kikao cha
wakuu wa nchi kiruhusu Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC)
iweze kujiunga na EAC.

Rai hiyo inatolewa kwa nguvu
hivi karibuni na uongozi wa Baraza
la Biashara la Afrika Mashariki
(EABC), ikisema kuwa uanachama
wa DRC utasaidia kuongeza tija
kwa nchi wanachama. Ni suala
ambalo inaelekea halitakuwa ra-
hisi kwa wakuu wa nchi kulitatua,
ila huenda lina mashiko.

Akiwasilisha ombi hilo, Mkuru-
genzi Mtendaji wa EABC Dk.Peter
Mathuki, hakueleza kwa undani
kama DRC inafikia kikamilifu vi-
gezo vya kupata uanachama wa
EAC, ila alitaja kuwa nchi hiyo ina-
pakana na nchi zote wanachama.

Anaweka mkazo zaidi katika
wingi wa fursa ambazo Congo
ingezingiza endapo biashara na
wanachama itarahisishwa kwa ku-
ingia rasmi katika Jumuia.

Hapakuwa na ubishi kuhusu
hoja hizo ila bado ina vizingiti vya
sifa za uanachama na kimkakati,
uwiano au mizania kati ya fursa na
vihatarishi.

Kwa mujibu wa Dk. Muthuki
kampuni ndogo na za kati zinazo-
fuatilia biashara DRC zitaongeza
wigo wa shughuli hizo kwani tara-
tibu nyingi za kuingiza na kutoa
bidhaa zitakuwa zinaendeshwa
kwa msingi wa kanuni za Jumuia
ya Afrika Mashariki.

Ni nyenzo ya kuondoa urasimu
na hasa rushwa, kwani taratibu
za biashara za ndani ya nchi moja
inabidi zitafsiriwe na wasimamizi
wa sekta husika zinalenga kufanya
nini? Zinahusisha nini au zinazuia
kitu gani? Wakati zile za nchi kad-
haa zinaeleweka kwa urahisi zaidi.

Mifumo ya soko la pamoja ni ur-
asimishaji wa kanuni za kimataifa
za biashara, kuondoa urasimu
ambao unazuia ushindani; rushwa
izuiwe kirahisi zaidi.

Tayari DRC ilishafikisha maom-
bi ya uanachama wa EAC Juni
mwaka jana, ambayo ina maana
kuwa suala hilo lilishaanza ku-
jadiliwa lakini kuna vizuizi, ndiyo
maana baraza hilo linataka vion-
dolewe. Watalaamu katika sekre-
tariati ya EAC, Baraza la Mawaziri
na hata wakuu wa jumuia tayari
watakuwa wamelijadili suala hilo,
bila kufikia muafaka kuikubalia
DRC uanachama.

Mojawapo ni hali tete ya amani
nchini humo, kuwa urahisi wa
wananchi wake kuingia na kutoka
nchi nyingine za Afrika Mashariki
kunaweza kurahisisha kujenga
maskani mapya na kuzidisha uw-
ezo wao wa kuharibu amani.

Ina maana kuwa nchi wana-
chama zenye mpaka na DRC nazo
zingekuwa hatarini  kuathirika
na hali hiyo, endapo wataalamu
wanasema ni wazi itakuwa hivyo.
Siyo rahisi kuthibitisha na mara
nyingine tahadhari hiyo inaweza
kuwa ni hofu.

Baraza hilo linaelewa fika kuwa
ziko changamoto za kisiasa kuhu-
su uanachama wa DRC, lakini
kama ilivyo kwingine inaaminika
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Uvuvi wa samaki katika Ziwa Tanganyika ni moja ya biashara inayoendelea baina ya wafanyabiashara wa Tanzania na Congo.

PICHA: MTANDAO

kuwa uboreshaji wa shughuli za
kibiashara na kupanua wigo wa
matazamio kiuchumi ndani ya
Congo unaweza pia kuleta athari
chanya kwa mustakabali wa kisia-
sa nchini humo.

Taifa hilo ni kubwa kwa eneo
na hata idadi ya watu, kwa wakazi
wake wanafikia milioni 80 na ina
vianzio vingi vya utajiri hasa ma-
dini na mahitaji mengi ya bidhaa
zinazopatikana miongoni mwa
wanachama wa EAC.

Isitoshe Jumuiya ya Afrika
Mashariki ndiyo eneo kubwa zaidi
linalopakana na DRC kibiashara,
ukilinganisha na kwingineko.

Congo Brazaville kwa upande
wa magharibi, Jamhuri ya Afrika
ya Kati Kaskazini na hata Ango-
la na Zambia kusini magharibi
yanaweza kuwa maeneo muhimu
kwa baadhi ya majimbo ya DRC la-
kini EAC ni sehemu muhimu kwa
upande wake wa mashariki, kati,
kaskazini na kusini mashariki.

Aidha wakazi wa DRC wana ma-
husiano ya kina na nchi za EAC
hasa kwa upande wa lugha amba-
ko wengiCongo wanaongea Kiswa-
hili bila matatizo.

Kitaifa au kwa makabila pia wa-
mechanganyika sana, na kisiasa
iko maingiliano mengi zaidi am-
bayo pia yanaweza kusaidia kutat-
ua shida zilizopo Congo kwa sasa
ni biashara na uthubutu.

Mustakabali wa kisiasa wa nchi
hiyo kwa sasa unaelekea ndiyo tati-
70 la msingi la kupata uanachama

Mojawapo ni
hali tete va
amani nchini
humo, kuwa ura-
hisi wa wananchi
wake kuingia

na kutoka nchi
nyingine za Af-
rika Mashariki
kunaweza kura-
hisisha kujenga
maskani mapya
na kuzidisha
Uwezo wao wa
kuharibu amani.

EAC,lakini baadhi ya wataalamu
wanakumbusha kuwa taifa hilo
lilifanya uchaguzi mkuu mwisho
wa 2017 ambao licha yakuwa
na upungufu kadhaa, umeweka
misingi thabiti ya kuendeleza
demokrasia. Wataalamu wa siasa
‘geopolitik'wa Afrika Mashariki
wanaona kuna uwezekano msingi
huo kuboreshwa zaidi endapo njia
za uchumi zinafunguka kwa upana
zaidi nchini humo kupitia mahusi-
ano ya karibu zaidi na nchi za EAC.

Maeneo yenye watu wengi na
vianzio bora zaidi vya uwekezaji,
urahisi wa usafirishaji nje, bado ni
upande wa mashariki, yaani EAC.

Kushirikiana na Afrika Mashari-
ki kunaweza pia kutoa msukumo
kwa DRC kuweka miundombinu
bora zaidi ya kitaasisi kwa mfano
katika biashara ya madini, kama
Rais John Magufuli alivyofanya
kwa Tanzania.

Miundombinu hiyo ikiboreshwa
inaweza kuwa sehemu ya soko
la kimataifa la bidhaa adimu za
madini, hata iwe ni kwa kufungua
matawi ya soko la madini kama ili-
vyo Tanzania.

Nchi hizi mbili kwa mfano
zikiweza kuunda utaratibbu wa
uendeshaji soko hilo kwa tarehe
zinazowiana kupunguza taabu ya
wanunuzi kutoka mbali kusafiri
mara kadhaa na kupunguza ulan-
guzi na utoroshaji wa madini, ku-
walipa wachimbaji fedha kiduchu .

Congo Brazaville
kwa upande wa
magharibi, Jam-
huri yva Afrika
va Kati Kaska-
Zini na hata An-
gola na Zambia
kusini magharibi
yanaweza kuwa
maeneo muhimu
kwa baadhi

ya majimbo

va DRC lakini
EAC ni sehemu
muhimu kwa
upande wake
wa mashariki,
kati, kaskazini na
kusini mashariki.
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*Mgombea kukampeni na guta, baiskell
e\\NVapuuza ‘vikongwe' wataka uhuru, haki

Mgombe urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa tiketi ya Chama Cha Sauti ya Umma (SAU), Muttamwega Mgaywa
(kulia) na mgombea mwenza Satia Mussa, baada ya kuchukua fomu za kuwania nafasi hiyo. PICHA: MTANDAO

Na Sabato Kasika

CHAGUZI mkuu wa Ok-
toba mwaka huu, un-
ashuhudia sura mpya za
wagombea urais waki-
wamo kinamama wawili wa-
naowania safari ya kuingia ikulu.

Wageni hao wameshapitishwa
na Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC), baadhi ya wanasiasa hao
ni Naibu Katibu Mkuu wa ADC,
Queen Sendga, Cecilia Mwan-
ga kutoka Demokrasia Makini
na Philip Fumbo DP, Yeremia
Maganja wa NCCR- Mageuzi na
Leopold Mahona wa NRA.

Katika kundi hilo, wapo wa-
nasiasa kama; Twalib Ibrahim
UPDP, Mazrui Mohamed UMD
na Seif Maalim Seif wa AAFP
wakati Muttamwega Mgaywa,
anakiwakilisha chama cha SAU.

Miongoni mwa sura hizo,
mbili siyo mpya sana bali siyo
maarufu katika siasa kama wal-
ivyo wagombea wa CCM, CUF,
CHADEMA na ACT-Wazalendo.

Muttamwega Mugaywa ni
miongoni mwao, kwa kuwa ame-
wahi kuwa mbunge kwa kipindi
cha miaka 10 na pia amewania
urais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania mwaka 2010.

Katika uchaguzi wa kwanza
ndani ya mfumo wa vyama vingi
mwaka 1995, alichaguliwa kuwa
mbunge wa Mwibara, Bunda
mkoani Mara.

Wakati huo alikuwa katika
Chama cha NCCR-Mageuzi, kisha
mwaka 2000, mwanasiasa huyo
aliukwaa ubunge wa jimbo hilo
kupitia Chama cha TLP, uch-
aguzi mkuu wa mwaka 2010, ali-
wania urais.

Baada ya hapo Mugaywa ali-

yekuwa miongoni mwa wabunge
vijana wakati huo, hakusikika
tena katika siasa hadi hivi ka-
ribuni  alipotangazwa kuwa
anawania urais kupitia SAU.

Akizungumza na Nipashe ana-
sena kimya chote kilitokana na
kujipanga upya kisiasa, kwa vile
siasa inataka mikakati, hivyo
yupo SAU kuendeleza harakati
zake za kisiasa alizozianza mia-
ka ya 90.

Naye mgombea wa NCCR-
Mageuzi, Jeremia Maganja, ali-
kuwa Mwenyekiti wa Ngome ya
Wazee ya Chama cha ACT- Wa-
zalendo, lakini akahama wakati
wa mchakato wa uchaguzi wa
viongozi na kujiunga na ngome
ya NCCR-Mageuzi.

Mwingine ni Leopold Ma-
hona ambaye ni miongoni mwa
wagombea wa nafasi ya urais,
kutoka vyama vidogo nchini, ali-
yewahi kugombea ubunge jimbo
la Igunga mkoani Tabora kupitia
CUF.

AHADI ZA WAGOMBEA

Muttamwega anasema, kupi-
tia uzoefu wake katika siasa ata-
simamia maadili ya vyama vya
siasa wakati wote, kwa madai
kwamba SAU haipo kwa ajili ya
upinzani tu, bali kufika Ikulu na
kuleta mabadiliko.

“Kupitia uzoefu wangu katika
siasa, nitasimamia maadili ya
vyama vya siasa wakati wote ili
kufikia malengo ya chama chetu
kwani kinalenga kutinga Ikulu
na kuleta mabadiliko,” anasema
Muttamwega.

Maganja anaanisha baadhi ya
vipaumbele vya chama hicho
ambavyo atavishughulikia iwapo
atachaguliwa kuwa ni masuala
yote yanayowahusu wakulima,

wavuvi na wafugaji.

“Si hao tu, bali hata wafanya-
biashara, wafanyakazi ambao
wengi wao wanakosa stahiki zao
na hata kushindwa kupandishwa
madaraja na kuinua uchumi wa
kweli wa Mtanzania,” anasema
Maganja.

MGOMBEA ADC

Kwa upande wake mgombea
wa ADC, Queen Sendiga, kubore-
sha sekta ya elimu, afya na ya
kilimo ndiyo vipaumbele vyake.

] |

doma. PICHA: MTANDAO

“Vipaumbele vyangu endapo
Watanzania watanipa ridhaa
ya kuongoza nchi, nitaanza na
elimu kwa kuboresha maslahi ya
walimu, ikiwamo mishahara na
makazi. Aidha, nitaongeza vituo
vya afya na kusomesha wataal-
am wengi zaidi ili kulisaidia taifa
kwenye kuimarisha maisha na
afya bora”, anasema Queen.

Anasema, chama chao kina-
zingatia usawa wa Kkijinsia na
ni moja ya kipengele muhimu
kwenye katiba yao, na kwamba

mwaka huu pia kuna mwam-
ko mkubwa kwa wanawake ku-
wania nafasi za uongozi.

KAMPENI ZA BAISKELI

Wakati Queen akiahidi hayo,
mwanamama mwingine Ce-
ciliak. Mwanga wa Chama cha
Demokrasia Makini, anaahidi
kufanya kampeni zake kwa ku-
tumia baiskeli au guta.

Analenga kuboresha kilimo ili
kiwe na tija.

“Nataka kuudhihirishia umma
kwamba watakaponichagua, ni-
tahakikisha nawasimamia watu
wa hali chini, wakulima, hatuta-
wabagua tunataka kunyanyuka
nao, na tumejipanga na chama
chetu,” anasema Mwanga.

KUHIMILI KISHINDO

Mchuano mkali kwenye nafasi
hiyo ya urais, unaelezwa kuwa
huenda utakuwa kati ya wag-
ombea kutoka katika vyama vya
CCM, CHADEMA, ACT-Wazalen-
do, huku vingine vikisindikiza.

Hata hivyo, baadhi ya wagom-
bea ambao si maarufu kwenye
siasa za Tanzania wanatamba
kwamba umaarufu wagombea
wa vyama hivyo hauwezi ku-
wababaisha, bali cha muhimu ni
uchaguzi kuwa huru na wa haki.

Mgombea urais wa NRA Le-
opold Mahona, anasema, hat-
ishwi na vyama vikubwa kama
CCM, CHADEMA, ACT-Wazalen-
do wala CUF, kwa maelezo kuwa
cha muhimu ni uchaguzi kuwa
huru na wa haki.

“Uchaguzi mkuu wa Oktoba
28, 2020 unatakiwa uwe huru
na haki ili Watanzania wachague
kiongozi wanayemtaka, siwezi
kuogopa kwamba kuna vyama
vikubwa,” anasema Mahona.

Philipo Fumbo wa DP, anase-
ma Watanzania wataka sera
siyo ukubwa wa vyama, ambapo
anaahidi ushindi kwa wanacha-
ma wa chama chake, na kutilia
mkazo sera zao ambazo zinawa-
beba watu wenye hali duni.

ZOEZI LA UTEUZ
" CHARAIS N
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JUKWAA LA UONGOZI

P W BOTHA

®Kinara ubaguzi, mwasisi mageuzi
® 1986 alitabiri uongozi wa Mwafrika

® Utabiri ukawa Mandela mwaka 1994

Na Mwandishi Wetu

IETER Willem Botha, Wa-

ziri Mkuu kisha Rais wa

Afrika Kusini, historia in-

amtaja kuwa ni mwana-
siasa ‘shupavu’ akitetea ubaguzi
wa rangi na ukandamizaji, lakini
wakati ulipofika alibadilisha gia
na kuwaambia makaburu ma-
geuzi hayaepukiki. Ukawa mwan-
zo wa kuwa na Afrika ya Kusini
ya Waafrika na Wazungu.

Ni kiongozi aliyetetea hatua
zote za kibaguzi za serikali yake
kila mahala ingawa alitambua
mageuzi yamefika.

Akiwa rais aliishangaza dunia
mwaka 1986, aliposema Afrika
Kusini siku moja itaongozwa na
mtu mweusi.

Kimataifa Botha alikuwa
mwakilishi bayana wa mfumo
wa ubaguzi wa rangi na mten-
gano katika wakati ambao uta-
wala huo ulikuwa ukilaumiwa
na kulalamikiwa na kuwekewa
vikwazo vya kimataifa, yote hayo
yalikwisha baada ya Frederck de
Klerk, aliyekuwa Rais baada ya
Botha kuruhusu uchaguzi huru
na Nelson Mandela kuwa rais
wa kwanza mweusi wa taifa hilo
mwaka 1994.

Alizaliwa Januari 12, 1916 na
kufariki dunia Oktoba 31, 2006,
akiwa na miaka 90. Ndiye Waziri
Mkuu na Rais wa Afrika Kusini,
kinara wa ubaguzi wa rangi, tena
akijulikana kama “PW.” na “Die
Groot Krokodil” kwa lugha ya
Kiafrikaana kwa Kiswahili “mam-
ba mkuu”.Botha mwenye asili ya
makaburu alikuwa Waziri Mkuu
kati ya 1978 na 1984.

Botha anatajwa kuwa kinara
ya ubaguzi wa rangi, alisimamia
kutengeneza bomu la nyuklia
nchini Afrika Kusini na upanuzi
wa jeshi la taifa.

MAISHA KISIASA

Alizaliwa katika jimbo la Or-
ange Free State na kusoma sheria
katika Chuo Kikuu cha Bloem-
fontein kuanzia 1932 hadi 1935
lakini aliondoka kable ya kupata
shahada na kuanza harakati za
kisiasa na kuhamishia makao
yake kwenye jimbo la Cape akiwa
na miaka 20 akawa mtendaji wa
chama tawala cha National Party.

Alichaguliwa kuwa mbunge wa
NP kuanzia mwaka 1948, ilipofika
1958 alikuwa Naibu Waziri wa
Mambo ya Ndani, alikuwa Waziri
wa Masuala ya Biashara, Ujenzi
na Waziri Mkuu B.J. Vorster, al-
ipojiuzulu mwaka 1978 Botha
alikuwa Waziri Mkuu wa Afrika
Kusini.

Serikali yake ilipata kibano
baada ya uhuru wa Angola,
Msumbiji na Zimbabwe zote zil-
iongeza nguvu kwa Waafrika wa
Afrika Kusini kudai haki zao na
ilikuwa lazima ubaguzi ubadilike.

ALIJIPAMBANUA TOFAUTI
Katika siasa ya ndani W.P Bo-

tha anakuwa na msimamo wa
kupunguza kidogo ukali wa uba-
guzi wa rangi. Alifuta sheria zi-
lizopiga marufuku ndoa kati ya
watu wa rangi mbalimbali (weusi
na weupe) lakini akaruhusu vy-
ama vya kisiasa vya watu wa
rangi mbalimbali. Alipunguza pia
ukali wa “Group Areas Act” she-
ria iliyokataza watu weusi kuishi
katika eneo la wengine rangi nye-
upe. Lakini, aliendelea kutazama
chama cha wapigania uhuru
wa Afrika Kusini cha ANC kama
kikundi cha kigaidi akikataa
kushauriana na viongozi kama
Nelson Mandela. Alikuwa kinara
wa kuvuruga amani na kuende-
sha vita vya kukwamisha uhuru
nchini Msumbiji na Angola.

Ilipofika 1989 alilazimishwa
kujiuzulu baada ya kuugua na
mfuasi wake Frederik W. de
Klerk, aliongoza nchi na baadaye
kuruhusu uchaguzi huru wa
kwanza nchini humu na ku-
tangaza mwisho wa ubaguzi wa
rangi

WOSIA WAKE

Alisema mustakabali wa Afrika
Kusini utakuwa mwema iwapo
Waafrika na Wazungu wataun-
gana” “Inatunabidi tufanikiwe.
Dunia inataka tufanikiwe. Ka-
tika enzi za ubaguzi wa rangi na
kutengamana zinatoweka.ltaku-
wa kioja kikubwa na balaa kama
wa-Afrika Kusini watashindwa
kujiunga pamoja na kukubaliana
kusonga mbele. Kuigeuza nchi
yao iwe ya kidemokrasi, kama tu-
livyostahiki kuwa na kupata sifa
ambazo nchi yetu inastahiki.”

KUJIUZULU URAIS
Agosti 14, 1989 Pieter Willem
Botha, alijiuzulu uraisi baada

Nelson Mandela

‘Kaka zangu na
dada zangu, Pre-
toria imetengen-
ezwa na weupe
kwa ajili ya watu
weupe na hatuna
haja va kuuthibit-
ishia umma au
kumthibitishia mtu
mweusi kuwa sisi
ni bora,tumekuwa
tukiwaambia weusi
Jambo hili mara
elfu. Afrika ya Kusi-
ni ya leo haikuten-
genezwa katika
mawazo ya kawai-
da, tumeitengeneza
kwa kutumia akili
nyingi, jasho na
damu. Mnaposema
kuwa tunawabagua
weusi sielewi. Hivi
ni makaburu wal-
iojaribu kusitisha
Kizazi...

Pieter Willem Botha

ya miezi saba ya kutoonekana
ikulu kutokana na ugonjwa wa
kiharusi. Wakati anaondoka Af-
rika Kusini iliongozwa na FW. de
Klerk, aliyechukua nchi wakati
kukiwa na vuguvugu la mabadi-
liko na kufunguliwa kutoka ger-
ezani kwa Nelson Mandela.

HOTUBA ZA KIBAGUZI

PW. Botha anasikika akifagilia
ubaguzi ni katika hotuba kwa
Baraza la Mawaziri ya Agosti 18,
1985 iliyochapishwa na gazeti la
SUNDAY TIMES nchini humo,
anasema:

“Kaka zangu na dada zangu,
Pretoria imetengenezwa na we-
upe kwa ajili ya watu weupe
na hatuna haja ya kuuthibit-
ishia. umma au kumthibit-
ishia mtu mweusi kuwa sisi ni
bora,tumekuwa  tukiwaambia
weusi jambo hili mara elfu. Afri-
ka ya Kusini ya leo haikutengen-
ezwa katika mawazo ya kawaida,
tumeitengeneza kwa Kkutumia
akili nyingi, jasho na damu.
Mnaposema kuwa tunawabagua
weusi sielewi. Hivi ni makaburu
waliojaribu kusitisha kizazi cha
Waaborijini wa Australia? Je, wal-
iwatenga na kuwanyanyasa watu
weusi Marekani kwa kuwaita
‘waniga’?

Je, ni makaburu waliowa-
tenga na kuwanyanyasa weusi

huku Uingereza kwakuwatun-
gia sheria za kuwakandamiza?
Kanada,Ufaransa, Urusi na Japa-
ni nao wana njia zao za kibaguzi.
Hivi kwa nini kuna kelele nyingi
dhidi yetu? Huu ni wenda waz-
imu! Kwa nini wanatukaba koo
kiasi hiki? Hawatutendei haki
hata kidogo.Nataka kuwaeleza
kuwa hakuna kibaya tunachoki-
tenda hapa ambacho hao wa-
naojiita wako katika dunia ya
ustaarabu wameacha kukifanya.
Sisi ni watu wema tusio na ha-
tia na ambao tumeweka wazi
mfumo wa maisha tunayotaka
tuishi kama watu weupe. Sisi sio
wanafiki kama wazungu wenze-
tu wafanyao kama kwamba wa-
nawapenda watu weusi.Ukweli
kuwa watu weusi wanafanana
na binadamu na kutenda mambo
kama binadamu hauhalalishi
wao kuwa wenye akili timamu au
binadamu waliotimia.

Karunguyeye si nungunungu
na mijusi hawawezi kuwa mamba
eti kwa sababu tu wanafanana.

Kama Mungu angelitaka tufa-
nane na watu weusi angetufanya
sote tuwe na rangi na fikra sawa.
Lakini alituumba tofauti: Weupe,
Weusi, Wanjano,watawala na
watawaliwa. Katika upeo sisi ni
bora kuliko watu weusi na hilo
halina ubishi.

MITANDAO



HABARI DODOMA

Kongwa
waonyeshwa
fursa mkonge,
korosho

Na Augusta Njoji, KONGWA

KATIBU Mkuu wa Wizara ya Kilimo,
Gerald Kusaya, amewataka wakulima
wa Wilaya ya Kongwa mkoani Do-
doma kuanzisha mashamba ya koro-
sho na mkonge kutokana na kuhimili
ukame.

Kusaya alitoa rai hiyo jana ali-
ani Kongwa kuhamasisha wakulima
kuongeza uzalishaji wa zao la korosho
waliloanza kulima mwaka 2018.

Alisema mazao hayo yanastawi na
kuvumilia hali ya ukame hali itakayo-
saidia kuwa na mazao ya biashara ya
kudumu yatakayowapatia kipato cha
uhakika.

Akizungumzia kuhusu korosho, Ka-
tibu Mkuu huyo alisema katika msimu
wa mwaka 2019/20 miche 303,095 ya
korosho bora iligawiwa na kupandwa
R_a wakulima wapatao 386 wa wilaya

iyo.

Aliserna mwaka 2020/21 jumla ya
kilo 3,000 (tani 3) za mbegu bora ya
korosho imeagizwa kutoka Taasisi
ya Utafiti wa Kilimo nchini (TARI)
Naliendele ili igawiwe kwa wakulima,
vikundi na taasisi.

“Pamoja na korosho wakulima wa
Kongwa limeni mkonge kwa kuwa
unavumilia hali ya hewa ya ukame.
Ukipanda leo mkonge baada ya miaka
mitatu utaanza kuvuna na kuendelea
hadi baada ya miaka 15," alisema.

Kuhusu mkonge, Kusaya alisema
zao hilo sasa linalimwa kwenye mikoa

17 ya Tanzania Bara ikiwamo Dodoma.

“Wizara ipo tayari kuleta wataalamu
wa mazao haya Kongwa kuwafundi-
sha maofisa ugani kilimo bora na
chenye kulenga kuongeza uzalishaji
alisema.

Awali, Kusaya alitembelea shamba
la korosho la mkulima Berling Sos-
ukubwa wa ekari 325 na kumpongeza
kwa kilimo hicho.

Akizungumza mkulima huyo, alise-
ma kuna tatizo la upatikanaji wa dawa
va kupulizia mikorosho na kuiomba
wizara ichukue hatua kudhibiti uwepo
wa dawa zisizo na ubora.

Katika hatua nyingine, Kusaya
alikabidhi pikipiki tatu zenye thamani
ya Sh. milioni 15 kwa Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya
ya Kongwa Dk.Omary Mkulo, ili
ziwasaidie maofisa ugani kuwafikia

“Hizi pikipiki zitumike na maofi-
sa ugani kusimamia uanzishwaji
mashamba ya korosho na mkonge
nataka maofisa kilimo wasikae ofisini
kuongeza uzalishaji,” alisema Kusaya.

Akizungumza kwenye ziara hiyo,
Mkurugenzi wa Halmashauri, Dk.
Mkulo alisema wamepanga kuzalisha
miche bora ya korosho 420,000 na
kuigawa kwa kata zote 22, ili wakuli-
ma wengi walime zao hilo la biashara.

“Halmashauri ya Kongwa kuna
maofisa ugani 58 lakini wote hawana
usafiri wa kuwasaidia kuwatembelea
wakulima, tunaomba wizara itusaidie
pikipiki zaidi ya hizi tatu ili zitumike
kuhamasisha kilimo,” aliomba.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Kongwa,
Dk. Suleiman Serera, alisema wakuli-
ma wana utayari wa kuongeza uzal-
ishaji wa mazao ya biashara ikiwamo
korosho, mkonge na karanga, lakini
wanakosa wataalamu wa kuwafundi-
sha kwa karibu.
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Ahadi saba za Mavunde
Jimbo la Dodoma Mjini

Na Augusta Njoji, DODOMA

GOMBEA ubunge wa Jimbo

la Dodoma Mjini kupitia

Chama Cha Mapinduzi

(CCM), Anthony Mavunde,

ametoa ahadi saba kwa wananchi wa

jimbo hilo ikiwamo kuchimba visima

vikubwa vitano vya maji ili kuondoa
kero ya maji.

Mavunde alitoa ahadi hizo juzi katika

mkutano wake wa kampeni uliofanyika

ridhaa tena ya kuongoza kwa kipindi
cha miaka mitano ijayo atahakikisha
anatatua kero ya maji kupitia Mam-

Pia . laka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira
nawaahidi (DUWASA) kwa kuchimba visima ka-
nitashughu- (k3 Kata ya Zuzu, ili visambaze maji
Ilklfa_é[lallpo katika eneo la Nala, Mahungu, Zuzu
yalidiaya na Nkuhungu.

wananchi . NPT . o
wanaopisha AIQha, ahahldl ujenzi wa Hospitali
ujenzi wa ya Wl.laya katika tha ya Nala ambapo
barabara tayari eneo la ekari 33 limetengwa.
pete (ring “Miaka mitano mliyonipa ili-
road). kuwa ya kujifunza na nimeahidi na

kutekeleza, naomba mnichague tena

kukamilisha usambazaji wa umeme
katika maeneo yaliyobakia kupitia
programu ya ujaziliaji (densifica-
tion),” alisema.

Pia, alisema atahakikisha anafun-
gua barabara katika viwanja vipya
vilivyopimwa. Aliahidi kujenga
shule za msingi mpya katika
eneo la Segu na Nala.

“Pia nawaahidi nitashughulikia
malipo ya fidia ya wananchi wanao-
pisha ujenzi wa barabara pete (ring
road) na kushughulikia migogoro ya
ardhi,” alisema.

Mafundi wakiwa katika ujenzi wa mitaro ya maji katika Barabara ya Dodoma - Arusha, eneo la Mailimbili, jijini Dodoma
jana. Eneo hilo, limekuwa na changamoto ya kujaa maji wakati wa msimu wa mvua na kusababisha barabara hiyo ku-
haribika. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Wanufaika TASAF wapewa mbinu

Na Ibrahim Joseph, KONGWA

WANUFAIKA wa Mfuko wa Maendeleo ya
Jamii (TASAF) wametakiwa kuzitumia fedha
hizo wanazopata kuanzisha miradi ili kujik-
wamua kiuchumi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauriya
Kongwa, Dk. Omary Mkulo, aliyasema hayo
juzi alipotembelea baadhi ya kaya maskini
ambazo zimehakikiwa upya kwenye mpan-
go huo.

Alisema miradi watakayoanzisha
itaongeza kipato cha familia na kuondoka-
na na umaskini.

“Huu mpango umekuwa wa muda mrefu,
lakini tusiwe watu wa kupokea na kutumia
vibaya, hakikisheni unazitumia fedha hizo
kwa kuanzisha miradi ili kuondoka huko
kwenye umaskini,” alisema.

Aliitaja miradi ambayo wahusika waan-
zishe ni ufugaji wa kuku na ng'ombe, kilimo
cha mazao ya biashara na chakula pamoja
na kuanzisha vibanda na maduka ya bi-
ashara.

“Kuna biashara zingine sio lazima ufun-
gue duka kubwa, tengeneza meza ukawa
unauza biashara yako ya nyanya au vitun-
guu na hakuna wa kukudai kodi ya pango,”

alisema.

Aliwataka kujenga uaminifu katika famil-
ia zao kwa kushirikiana kupanga matumizi
ya fedha wanazopokea.

Alibainisha kuwa serikali inatoa fedha
hizo kwa malengo ya kuwaondoa umas-
kini na kuwa na uhakika wa chakula.

Aidha, alisema jumla ya kaya 6,897 zili-
hakikiwa kati ya kaya 7,821 zilizopangwa
kuhakikiwa sawana asilimia 88.

“Kaya 924 hazikuhakikiwa kutokana na
wahusika kutokuwapo wakati wa uhakiki

hiyo,” alisema.
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HABARI MBEYA
Wakosa mikopo elimu va juu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AADHI ya watoto yatima

ambao wamefaulu mitihani

ya kidato cha sita na kuch-

aguliwa kujiunga na vyuo vi-
kuu, wameshindwa kujiunga na vyuo
hivyo baada ya kukosa mikopo inayo-
tolewa na Bodi ya Mikopo ya Elimu ya
Juu (HELSEB).

Msimamizi wa Kituo cha Kulelea
ni Mbeya, kinachomilikiwa na Kanisa
la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT)
Dayosisi ya Konde, Sabina Siwale,
aliyasema hayo juzi wakati baadhi ya
wadau walipofika kituoni hapo kutoa
misaada ya kibinadamu.

Alisema katika kituo hicho kuna
watoto wawili ambao wamedahiliwa
kujiunga vyuo vikuu, lakini hawawezi
kwenda masomoni kutokana na ku-
kosa uwezo wa kugharimia ada na
gharama zingine zinazohitajika.

“Katika kituo chetu tunao watoto

wawili ambao tulikuwa tukiwasomesha
na wamefaulu vizuri mtihani wa kidato
cha sita, waliomba mkopo HESLB, la-
kini hawajapata hivyo hawana uhakika

Vituo vya
kulelea
yatima
vinasaidia
kupunguza
tatizola
watoto
wa mi-
taani kwa
kuwaku-
sanyana
kuwalea,
jukumu
ambalo

Siwale.

kuendelea
wengine zaidi.

wa kuendelea na masomo yao,” alisema

Alisema katika kituo hicho wako
wanafunzi wengine ambao wanasoma
vyuo vikuu waliopata mikopo kwa
kiwango kidogo, hivyo kituo kina
jukumu la kuwaongezea fedha hali
ambayo inadhoofisha uwezo wa kituo
kugharimia

wanafunzi

“Tunao wanafunzi 29 tunaowasome-
sha katika hatua mbalimbali za kielimu,

wako walioko sekondari na wengine
wanasoma vyuo vikuu. Wote hawa
kituo hiki kinawagharamia mahitaji
yao. Kwa wale wa vyuo vikuu, baadhi
yao wamepata mikopo kwa kiwango ki-
dogo, hivyo tunalazimika kuwaongezea
fedha ili kukidhi mahitaji yao,” alisema

Siwale.

Baadhi ya wadau waliofika kituoni

hapo kuwapatia watoto mabhitaji ya ki-
binadamu walisema kuna umuhimu wa
jamii kusaidia vituo vya kulelea yatima
kuhakikisha watoto wanapata mahitaji
yao yote ikiwamo ya kielimu kutokana
na umuhimu wa vituo hivyo kwenye
jamii.

Steven Upamba, mmoja wa wadau
hao, alisema vituo vya kulelea yatima vi-
nasaidia kupunguza tatizo la watoto wa
mitaani kwa kuwakusanya na kuwalea,
jukumu ambalo linapaswa kubebwa na
jamii nzima.

Alisema ikiwa jamii nzima itawajibi-
ka kusaidia upatikanaji wa mahitaji ya
watoto itasababisha vituo hivyo kuwa
na uwezo na nguvu ya kuwakusanya
watoto wengi zaidi waliozagaa mitaani
na hatimaye kumaliza kabisa kero ya
uwepo wa watoto wa mitaani.

Baadhi ya watoto wa kituo hicho wal-
iwashukuru wadau hao kwa kuwapatia
misaada ya kibinadamu ambayo ni ma-
hitaji yao ya kila siku kama vile chakula,
mafuta, chumvi na sabuni.

Wachuuzi wa matunda wakisubiri wateja katika kituo kikuu cha mabasi cha Mkoa wa Mbeya juzi, shughuli inayowapatia
ujira wa siku. PICHA: NEBART MSOKWA

Wamtaka
mgombea
udiwani
kutekeleza
miradi
aliyoianzisha

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

WANANCHI wa Kata ya Lualaje
katika Halmashauri ya Wilaya
va Chunya mkoani Mbeya, wam-
emwomba mgombea udiwani
kupitia Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Tusalimu Mwaijande,
kutekeleza miradi aliyoianzisha
katika kipindi kilichopita.

Wananchi hao waliyasema
hayo jana wakati wa ufunguzi
wa kampeni za udiwani za CCM
zilizofanyika katika kata hiyo
na kuhudhuriwa na viongozi
mbalimbali wa chama hicho wa
kata na wilaya.

Mmoja wa wananchi hao,
Juma Ramadhan, alisema mgom-
bea udiwani huyo aliiongoza
kata hiyo vipindi viwili kuanzia
mwaka 2010 hadi mwaka huu
na kuna miradi alilanzisha, lakini
mpaka sasa baadhi haijakami-
lika.

Alisema kutokana na utendaji
kazi wa diwani huyo, wana-
taka akichaguliwa ahakikishe
anatekeleza miradi hiyo iliyoba-
kia kwa maelezo kuwa kata hiyo
ina matatizo mengi ambayo
vanahitaji kutatuliwa ili wa-
nanchi wafanye kazi za maende-
leo kwa uhuru.

“Katika kata hii kuna matatizo
mengi, hivyo tunataka diwani
huyu arudi ili aweze kukamilisha
miradi aliyoianzisha, tunaamini
kuwa usumbufu tulioupata kwa
muda mrefu utaisha kabisa,”
alisema Ramadhan.

Mgombea huyo alisema
amefanikiwa kutekeleza miradi
mbalimbali hivyo wananchi
wakimchagua tena atahakikisha
anakamilisha miradi iliyobaki.

Mwaijande alisema katika
Kipindi kilichopita alisimamia
miradi mbalimbali ambayo ni
ujenzi wa madaraja mawili,
kituo cha afya, ujenzi wa
zahanati na ujenzi wa madarasa
yaliyokuwa yakiwasumbua
wananchi.

Madereva bajaji wakumbushwa sheria

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MADEREVA wa bajaji katika Hal-
mashauriya JijilaMbeya, wame-
kumbushwa kuzingatia sheria,
kanuni na taratibu zilizowekwa
ili kuepusha ajali za barabarani
na matukio mengine yanayogha-
rimu maisha ya watu.

Kamanda wa Jeshi la Polisi
Mkoa wa Mbeya, Ulrich Matei,
alitoa kauli hiyo jana kwenye ki-
kao kilichowahusisha madereva
na wamiliki wa bajaji, Wakala wa

RA) na Jeshi la Polisi kwa lengo la

kujadili  vikwazo wanavyokum-
bana navyo waendesha bajaji na
vitendo vya uhalifu.

Matei alisema bajaji zinaweza
kuchangia vitendo vya uhalifu
kwa sababu zinabeba watu wa
aina mbalimbali, hivyo madereva
wanapaswa kuwa makini kwa ku-
hakikisha wanapohisi watu wasio
wa kawaida watoe, taarifa kwe-
nye vyombo vya usalama.

Alisema kipindi hiki cha uch-
aguzi kinahitaji umakini mkubwa
kwa kuwa watu wanaweza ku-
fanya uhalifu au madhara kwa
wengine kwa kutumia usafiri huo

wa bajaji.

“Nawakumbusha madereva
wote kuzingatia kanuni, sheria
na taratibu za usalama baraba-
rani kwa kuhakikisha wanaepuka
ajali na matukio ya uhalifu. La-
kini kipindi hiki cha uchaguzi
nawaomba msiwe sehemu ya
kuleta migogoro na vitendo vya
uvunjifu wa amani msikubali ku-
tumiwa kwa mambo ya hivyo na
wanasiasa,” alisema Matei.

Mwenyekiti wa Madereva wa
Bajaji wa Halmashauri ya Jiji la
Mbeya, Iddi Kasangula, alisema
madereva wengi wa bajaji wame-

kuwa wakikamatwa na TARURA
kwa madai kuwa wanaegesha
kwenye maeneo yaliyopigwa
marufuku sambamba na kudaiwa
kutolipa ushuru.

Kuhusu uhalifu, Kasangula
alisema mara nyingi hufanyika
majira ya usiku ambapo baadhi
ya madereva ambao wengi ni
(deiwaka) hubeba wahalifu kwa
kutokujua au wengine hushiriki-
ana nao kutekeleza vitendo hivyo.

Kutokana na sababu hizo, alia-
hidi kushirikiana na Jeshi la Polisi
kuripoti vitendo hivyo pamoja na
kuwaambia madereva wote kuto-

fumbia matukio hayo pindi wana-
poyaona.

Mwakilishi wa TARURA ji-
jini Mbeya, Akalu Nyari, alisema
suala la ushuru ni la kizalendo
kwa sababu kupitia fedha hizo,
maendeleo yanapatikana ndani
ya jamii ikiwamo ujenzi wa shule,
hospitali na maji.

Kwa mantiki hiyo, alisema ma-
dereva wa bajaji wataendelea
kulipa ushuru na kuongeza kuwa
suala la kukamatwa kwa bajaji
zinazopaki kwenye maeneo yali-
yopigwa marufuku litaendelea ili
liwe fundisho kwa wengine.



Utawala

bora chanzo

kupanda

kwa uchumi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KUPANDA kwa uchumi nchini
kumesababishwa na kuzingatia
utawala bora na maadili ya
uongozi, imeelezwa.

Sambamba na hayo, mageuzi
ya uchumi, utekelezaji wa mi-
radi ya maendeleo ya jamii na
uwekezaji kuendeleza rasili-
mali watu, vimesaidia kupanda
kwa uchumi wa nchi.

Waziri wa Fedha na Mipa-
ngo, Balozi Ramia Abdiwawa,
aliyasema hayo jana wakati
wa ufunguzi wa tawi jipya la
Benki ya Diamond Trust (DTB)
huko Kijangwani, Zanzibar
huku akieleza umuhimu wa
kuendeleza jitihada za uchumi
jumuishi kutokana na uchumi
wa Tanzania kupangwa katika
uchumi wa kati na Benki ya
Dunia.

Kutokana na hali hiyo, Balozi
Ramia aliwataka Wazanzibari
kutumia huduma zinazotolewa
na benki hiyo katika biashara
ndogo (SME) na kushiriki ka-
tika uchumi wa daraja la kati
(middle class economy).

Waziri huyo aliipongeza
benki hiyo kwa kufungua tawi
hilo na kusogeza huduma za
kifedha karibu na wananchi.

“Najua DTB inatilia mkazo
biashara ndogo ambayo
inaendesha uchumi, inatoa
ajira kwa vijana na kuongeza
mapato kwa serikali kupitia
ushuru na ubadilishaji wa
fedha za kigeni. y

Naye Mkurugenzi Mtendaji
wa DTB, Viju Cherian, alisema
kufunguliwa kwa tawi hilo
ambalo ni la pili kwa Zanzibar
ni uthibitisho wa ahadi yao
kupanua na kupeleka huduma
karibu na wananchi ambao ha-
wajajumuishwa katika mfumo
wa kifedha.

Alisema benki hiyo imesh-
iriki katika kujenga uchumi wa
Zanzibar kupitia mikopo iliyo-
tolewa kwa wafanyabiashara
wadogo hasa katika utalii na
uzalishaji.

“Benki pia imetoa zaidi ya
Sh. bilioni 100 kwa wafanyabi-
ashara wa Zanzibar tokea ku-
funguliwa kwa tawi la kwanza
miaka 11 iliyopita,” alisema.

.

Balozi Iddi
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somo wahandisi miradi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AKAMU wa Pili wa Rais

wa Zanzibar, Balozi Seif

Ali  1ddi, amewataka

wahandisi wanaopewa
miradi ya ujenzi, kuhakikisha wana-
zingatia ubora wa miundombinu wa-
nayoisimamia ili kuepuka hasara au
maafa.

Balozi Iddi alisema hayo jana waka-
ti akizungumza na uongozi wa Wizara
ya Ujenzi, Mawasiliano na Usafirishaji
pamoja na wahandisi wa ujenzi wa
msingi wa kupitishia maji ya mvua
katika eneo la Mfenesini, Unguja al-
ipofanya ziara ya kukagua maendeleo
ya ujenzi wa mradi huo.

Alisema ipo miradi tofauti inayoan-
zishwa kwa nia ya kuwaondolea shida
na usumbufu wananchi, lakini ma-
tokeo yake ndani ya muda mfupi baa-
dhi ya miradi huleta athari na kutoki-

Mfenesini
ni mojaya
maeneo
yanayo-
kumbwa na
mafuriko
wakati wa
masika hali
hiyo im-
eongeze-
ka mwaka
huu
kutokana
na mradi
wa ujenzi
mkubwa
wa bara-
bara ya Bu-
bubu hadi
Mkokotoni.

dhi mabhitaji halisi kutokana na kukosa
kiwango kinachokusudiwa kitaalamu.

Makamu wa Rais aliwataka wa-
handisi wa ujenzi wa mradi huo
kutafuta mbinu za ziada katika kuona
changamoto inayowakabili wananchi
wa eneo hilo ya kufurika kwa maji ya
mvua hasa wakati wa masika inaon-
doka au kupungua.

Alisema Mfenesini ni moja ya mae-
neo yanayokumbwa na mafuriko
wakati wa masika hali hiyo imeongeze-
ka mwaka huu kutokana na mradi wa
ujenzi mkubwa wa barabara ya Bubu-
bu hadi Mkokotoni.

Balozi Iddi aliwapongeza wahandisi
wa Wizara ya Ujenzi na wale wa kam-
puni za kimataifa kwa jitthada wana-
zoendelea kuzichukua kuimarisha mi-
undombinu ambayo imesaidia kuleta
ukombozi na ustawi wa jamii.

Naye Katibu Mkuu Wizara ya Ujenzi,
Mawasiliano na Usafirishaji, Mustafa

Aboud Jumbe, alisema mradi huo we-
nye urefu wa mita 425 unatarajiwa
kumwaga maji ya mvua katika eneo la
bondeni.

Alisema wahandisi wamelazimika
kubadilisha mfumo wa bomba ili
kutoa fursa ya mtiririko wa kasi ya
maji ya mvua kwa lengo la kuepuka
kutuama kwa mchanga kunakosababi-
sha maji kuanza kusambaa maeneo
ya mitaani.

Jumbe alisema maji ni adui mkubwa
wa barabara, hivyo lazima uwepo uta-
ratibu mwafaka wa kuhakikisha yana-
patiwa njia ya kupita bila ya kuathiri
upande wowote.

Eneo la Mfenesini limekuwa na tati-
7o la kufurika kwa maji ya mvua waka-
ti wa masika na mwaka huu, familia
nyingi ziliyahama na kuyaacha makazi
yao kutokana na ongezeko kubwa la
mvua hizo zilizoleta athari kubwa ya
mali zao.

Makamu wa Pili wa Rais Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi (kulia), akipata maelezo kutoka kwa Katibu Mkuu Wizara ya
Ujenzi, Mawasiliano na Usafirishaji Zanzibar, Mustafa Aboud Jumbe (wa pili kulia), alipotembelea kukagua ujenzi
wa bomba la kupitisha maji ya mvua linalojengwa katika eneo la Mfenesini Meli Kumi, litakalosaidia kupunguza

mafuriko ya maji ya mavua mjini Zanzibar jana. PICHA: OMPR - ZNZ

Waziri Pembe ataja siri ongezeko ufaulu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu na Mafunzo
ya Amali Zanzibar, Riziki Pembe
Juma, amesema uhusiano mzuri
kati ya walimu, wazazi na wa-
nafunzi, umesaidia kukuza kiwan-
go cha ufaulu wa darajala kwanza
nchini.

Akizungumza katika  kikao
cha pamoja baina ya uongozi
wa wizara na wakuu wa shule za
sekondari za mkoa wa Mjini Ma-
gharibi katika ukumbi wa wizara
hiyo, Mazizini, alisema ili jamii

ifikie malengo ya taifa ya kuzalisha
wataalamu wazalendo iko haja ya
kuwa na ushirikiano wa karibu
miongoni mwao.

Waziri alisema muda umefika
kwa jamii kubadilika na kuamini
kuwa lengo la kutokomeza alama
ya zero na kuondosha kiwango
cha ufaulu daraja la nne si la wiz-
arapekeebali linamhusu kila mtu
kwa nafasi yake.

Aliwapongeza wakuu hao kwa
kupambana na tatizo la utoro
kwa wanafunzi shule zao na
kwamba hali hiyo pia ni sababu ya

kuinua kiwango cha ufaulu.

Pia aliwataka walimu hao kufan-
ya vikao vya karibu baina ya shule
moja na shule nyingine bila kuba-
gua shule za serikali au binafsi ku-
jadiliana njia mbadala za kurudi-
sha hadhi ya Zanzibar ya kuzalisha
wasomi wa fani mbalimbali.

Katibu Mkuu Wizara ya Elimu
na Mafunzo ya Amali, Dk. Idrisa
Muslim Hija, alisema serikali ya
Zanzibar imepiga hatua kubwa
ya kuwa na miundombinu bora
ya majengo ya kisasa, hivyo ni ju-
kumu la wazazi kushirikiana na

walimu ili kuhakikisha wanafunzi
wanapata matokeo ya daraja la
juu.

Aidha, aliwataka wakuu wa
shule zenye mchepuo wa michezo
kuacha mara moja tabia ya kuwan-
yanyasa wanaosomesha michezo
na masomo hayo yamewekwa
kwa lengo la kukuza vibaji vya wa-
nafunzi na faida kwa nchi.

Kuwapo kwa mchepuo wa
michezo, alisema ni moja kati ya
fani ambazo zinaipa nchi sifa nzuri
endapo nchi itazalisha wanamich-
€70 wWazuri.

Naye Naibu Katibu Mkuu Uta-
wala na Uendeshaji wa Wizara
hiyo, Abdullah Mzee Abdullah,
aliwasisitiza walimu na wanafunzi
kuzitunza shule za kisasa zilizo-
jengwa ili kizazi kijacho kitumie
miundombinu hiyo ikiwa katika
ubora.

Wakuu wa shule walioshiriki ka-
tika kikao hicho, waliiomba wizara
kuanzisha mabweni ya wanafunzi
wa kidato cha nne na cha sita ya-
takayowasaidia wanafunzi kuwa
karibu na walimu wao na kupata
ufaulu wa juu.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

VIWANJA/MASHAMBA

KIWANJA KINAUZWA, Kiwanja cha

Biashara kinauzwa Regent Estate
Dsm mita za mraba 1300. Piga; 0693

689996, 0757 129546.

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0782253676

AMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;264/2020

Ombi la JOHN SYLVESTER NGUMA Ku-
teuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
SYLVESTER JOHN NGUMA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini mnamo
tarehe 07/10/2020 kabla ya muombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyoWosia ya marehemu huyo upo mahakama-
ni waweza kukaguliwa tarehe 08/09/2020.
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Sehihi yo Hakimu

115890902
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JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA.
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO TAWA.

WILAYA YA MOROGORO.
WITO
Kwa SAMWERI HAJI.

Unaamriwa na JAMUHURI uhudhulie katika
mahakama hii siku ya ALHAMISI Tarehe
10/09/2020 saa 2:00 Asubuhi ili kujibu

MADAI 2/2020 - TALAKA.

KUITWA SHAURINI HIl IMETOLEWA KWA
MAOMBI YA:
MARIA ADAM

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya
mahakama hii leo tarehe 06/08/2020.
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115891102

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
MVUHA.

WILAYA YA MOROGORO.
WITO
Kwa BENNY NJIKU.

Unaamriwa na JAMUHURI uhudhulie katika

mahakama hii siku ya ALHAMISI Tarehe

10/09/2020 saa 2:30 Asubuhi ili kujibu shitaka la
NDOA NA TALAKA.

KUITWA SHAURINI HIl IMETOLEWA KWA
MAOMBI YA:
SALOME MWITUMBA

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya
mahakama hii leo tarehe 05/08/2020.

115891002

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

PHILIPO JONAS MWINGIRA
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA PIKIPIKI YENYE
NAMBA ZA USAJILI MC 887
CJJ. YENYE CHASSIS NO.
ADAPAJOBYKGB06112.
ENGINE NO. 129-119-640.
KWA YOYOTE ATAKAYE IONA
ATOE TAARIFA KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI.
TAARIFA YA POLISI:
MUH/RB/4118/1019.

115891402

KUPOTEA KWA CHETI

115888202

AMOSI LUZIGAMA BAHINGAI anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S5.0739/0104
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia HURA SEMINARY mwaka
2015. Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/625870/2020.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

TANZANIA CHINA TRADE &
TOURISM DEVELOPMENT LTD
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI AINA YA FEKON
YENYE NAMBA ZA USAJILI MC
688 AAY. YENYE CHASSIS NO.
LDAPAJOBIEGB20091. ENGINE
NO. 157FM121420091. KWA
YOYOTE ATAKAYE IONA ATOE
TAARIFA KITUO CHOCHOTE CHA

POLISI. TAARIFA YA POLISI:
TAN/RB/566039/2020.

115891502

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM I

(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI YA 2)
Katika mahakama ya mwanzo DODOMA MJINI
Usimamizi wa mirathi 111/2020

Ombi la 1. MGENI KIBONGE KHALFAN
2. JOHN JOHN CHELELE kuteuliwa

Msimamizi wa mirathi Marehemu HIDAYA
KHALFAN KIBONGE

KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA TANZANIA BARA.

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote
na Mirathi ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria  kesi  wakitaka ~mnamo  tarehe
11/09/2020 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa Mirathi hiyo.

Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 01/9/2020
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TEGEMEZA FINANCE AND COURT

BROKER LTD
P.O. Box 77593, DAR ES SALAAM. SIMU: 0719 187677.

TANGAZO LA MNADA NA NOTISI

Kwa idhini tuliyopewa na Mahakama ya Mwanzo
Buguruni tunawatangazia watu wote kutakuwa
na mnada wa hadhara tarehe 19/9/2020 saa
4:00 asubuhi eneo la Mbezi Beach Bondeni.
Aina ya bidhaa ni gari aina ya IST yenye namba
T 151 DRA itauzwa.

TARATIBU ZA MNADA

1. Mteja atalipa 25% siku ya mnada

2. Awamu vya pili ndani ya siku 14 awe

amemaliza 75%

3. Kama mteja atashindwa kumaliza deni ndani
ya siku 14 hela haitarudishwa iliyotolewa
awali.

. Mali itauzwa kama jinsi ilivyo, pia mali
hatapewa mteja mpaka awe amefanya
malipo yote.

. Mteja anaruhusiwa kuja kukagua mali
inayouzwa kabla ya siku ya mnada.

115891602
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TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

Uzaq,

Chenye Thamani

Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

he

m MWANGA WA JAMII

Tupigie

0/82253676

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.



Jumatano Septemba 9, 2020 NipaShe 1 9

HABARI KITAIFA

Madai ya watumishi kuratibiwa kimtandao

Na Gideon Mwanosya, SONGEA

SERIKALI imeanza kuratibu madai na mad-
eni ya watumishi yasiyo ya mishahara kwa
njia ya kielektroniki.

Mwezeshaji wa mafunzo ya mfumo wa
madeni (MADENI MIS) kutoka Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Nestory Mgimwa, ndiye aliyebainisha
hayo alipokuwa akitoa mafunzo kwa wakuu
wa idara na vitengo katika Halmashauri ya
Wilaya ya Songea, mkoani Ruvuma.

Mgimwa alisema kwamba kundi la kwan-

kwa lengo la kuyatambua na kuyaingiza kwe-
nye MADENI MIS, lengo ni  kupata takwimu
sahihi za madeni halali ya watumishi na ku-
kabiliana na udanganyifu wa madeni hewa.

Alizitaja faida za mfumo huo kuwa ni
kuongeza uwazi, uwajibikaji, ari ya kufan-
ya kazi na kuondoa usumbufu pamoja na
gharama kwa watumishi wanapokuwa wa-
nakifuatilia stahiki za madeni yao.

“Wanufaika wa kwanza kwenye mfumo
huu ni walimu ambao ni asilimia 52 kati ya
watumishi wote wa halmashauri nchini,” ali-
fafanua Mgimwa.

za kunufaika na mfumo huo ni walimu, na
kuwa serikali imeanza kuratibu madeni hayo

Hata hivyo alisema watumishi katika
mfumo huu wanatakiwa kutoa taarifa za

T
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Mkurugenzi wa Rasilimali Watu wa kampuni ya Vodacom Tanzania PIc, Vivi-
anne Penessis, akizungumza na sehemu ya wanafunzi 60 wa shule mbalimbali
za sekondari, wakati wa kuhitimu mafunzo ya kuwajengea uwezo wasichana
katika masomo ya sayansi, yaliyoandaliwa na Tanzania Data Lab, kwa udhami-
ni wa kampuni hiyo, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mtandao wa elimu waishauri
wizara kukabiliana na majanga

Na Elizabeth Zaya

Alitaja mambo mengine ambayo
yamekuwa yakileta mashambulizi na
athari katika sekta ya elimu kuwa ni
pamoja na wanafunzi kutembea um-
bali mrefu kwenda na kutoka shuleni
na hata kusababisha utoro.

MTANDAO wa Elimu Tanzania (TENMET), umei-
omba Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kuja
na mbinu mbadala za kiteknolojia ambazo zitaku-
wa zinatumika katika vipindi vya majanga kuepu-
sha athari za kielimu.

na Mratibu wa TENMET, Ochola Wayoga, wakati
akizungumza na waandishi wa habari ikiwa ni
maadhimisho ya Siku ya Ulinzi wa Elimu dhidi ya
mashambulio ambayo hufanyika Septemba 9, kila
mwaka duniani.

NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kampuni ya RIMBO COMPANY LIMITED, WAUNGWANA AUCTION MART na GADAU AUCTION MART & COMPANY LIMITED kwa niaba ya AccessBank Tanzania Limited watauza
kwa njia ya mnada wa hadhara, Nyumba, Magari na Viwanja vilivyowekwa kama dhamana ya mikopo ambapo wateja husika wameshindwa kulipa mikopo yao kwa mujibu wa
mikataba husika. Hivyo basi ifahamike kuwa utakapopita muda wa siku kumi na nne tangu kutoka kwa gazeti hili, Dhamana husika zitauzwa kwa njia ya mnada. Mnada
utafanyika sehemu nyumba na viwanja husika vilipo siku na tarehe kama vilivyotajwa kwenye jedwali hapo chini.

ukweli na sahihi katika kudai madai yao kwa
kuwasilisha viambatanisho stahiki, na kwam-

ba ni kosa la kisheria kughushi nyaraka kwa
lengo la kujipatia malipo.

NOTICE FOR CONVENING OF THE 22"°
NATIONAL GENERAL CONVENTION

e ——
The President of the Media Council of Tanzania (MCT), does hereby pursuant to Article
13 of the MCT Constitution give notice to members of MCT that the 22nd National
General Convention (NGC) of the Media Council of Tanzania (MCT) shall be held on
September 28, 2020 at Tanga Beach Resort in Tanga.

PROPOSED AGENDA

1. Opening;
2. Adoption of Agenda;
3. Minutes of the 21st National General Convention held at Seashells

Hotel in Dar es Salaam on November 19, 2019;

Matters arising from the 21st NGC;

Report of the Executive Secretary;

Adoption of 2019 Audited Financial Statements;

Appointment of External Auditors for the period ending December
31, 2020;

8. Adoption of 2020 reviewed Code of Ethics;

9. Election of Governing Board;

10. AO.B;

11. Closing

=1 0L s

MCT members who have not paid their annual subscription fees during the prescribed time
are hereby reminded to do so promptly.

Judge Thomas B. Mihayo
President
Media Council of Tanzania (MCT)

Alisema janga la corona linapaswa kutumika Ay
kujifunzia umuhimu wa kuwa na mifumo mbadala S/N | TAWIHUSIKA | KAMPUNI INAYO HUSIKA JINA LA MTEJA JINA LA MWENYE DHAMANA A MAHALI DHAMANA ILIPO 'Zr;\;zosgrg ngu hw:z‘z\m
ya l(itekn()lojia ambayo itasaidia shughuli za elimu 1 TEMEKE RIMBO COMPANY LIMITED MWAUIBE/W,SIKITU MWALIBE/W,SIKITU KIWANJA | KISARAWE - KIGAMBONI igfo‘;ﬂ%’;ﬁlﬁlﬂzm
kuendelea hata kunapotokea majanga badala ya SAA 4.00 ASUBUHI

. c1s 2 TEMEKE RIMBO COMPANY LIMITED ISHEMBE/R, SILIVESTER MABERE/MAUGO,FAIDA KIWANJA | KISARAWE - KIGAMBONI
kusitisha shughull hizo. 24/09/2020 KUANZIA

P 1 s R . /i , / , - )

Serikali itumie COVID-19 kama somo la kuin- 3 TEMEKE RIMBO COMPANY LIMITED YANGWIKE/RASHIDI,FATUMA KIMO/KASSIMU,MALIKI NYUMBA | MBAGALA - NZASA ?xxo‘;/oz%ggi%mm\
ua utoaji wa elimu kwa njia ya teknolojia ili hata 4. TEMEKE RIMBO COMPANY LIMITED MOHAMED/O,ISMAILI MOHAMED/O,ISMAILI KIWANJA | KILONGONI - KAZOLE g:;\oz;.;)z%/;gtﬁtmzm
ikitokea majanga, kufundisha na kujifunza Kkusi- 2. TEMEKE zmi%i?}\é:ﬁ)wn;m:? MSELEM/AHMADI,FATUMA MSELEM/AHMADI,FATUMA NYUMBA | KISEMVULE i?fo‘;fz%ﬁglﬂﬂzm
athirike kwa kiasi kikubwa kama 111vy0tokea mwa- . TEMEKE Em@ﬁmmﬁ.wm MBUGITA/M,YOTHAM MBUGITA/M,YOTHAM NYUMBA | KISEWE - MBANDE ié?oz;./cgoogglﬂﬂzm
ka huu ” a]isema Wayoga_ TEMEKE KYEBITAMA/SAIDI,RUKIA KYEBITAMA/SAIDI,RUKIA KIWANJA MPONDA MBAGALA SAA 4.00 ASUBUHI

R . i . . B RIMBO COMPANY LIMITED 26/09/2020 KUANZIA
Pia aliiomba Wizara hly0 ya Ellmu, Sayan51 na TEMEKE SALUM/ABDUL,SOPHIA MKUMBA/HAMADI,SAIDI NYUMBA | CHAMAZI KANISANI SAA 4.00 ASUBUHI
" A .. 9 RIMBO COMPANY LIMITED CHAMAZI 26/09/2020 KUANZIA
TeknOlO_lla kllfaﬂya tathmlnl ltaka}’Olenga kUbalnl TEMEKE KACHITE/RAMADHANI,SABILI KACHITE/RAMADHANI,SABILI KIWANJA SAA 4.00 ASUBUHI
hatari za kuathiri ufundishaji na ujifunzaji katika 1o RIMBO COMPANY LIMITED 20 A
TEMEKE MGENI/JOHN,EDNA MGENI/JOHN,EDNA NYUMBA MAJIMATITU MBAGALA SAA 4.00 ASUBUHI
sekta thO ya elimu l(lplrldl cha majanga kama ili- 11 WAUNGWANA AUCTION MART OLUODO/FANUEL,FURAHA OLUODO/FANUEL,FURAHA 24/09/2020 SAA 10:00
vyotokea kipindi cha ugonjwa wa corona EOMAEA PACALE | MIVUMON, ST
. 2470972020 SAA 10:00
y o . o . . . 12 | TEMEKE WAUNGWANA AUCTION MART MWELELI/FELIX,EUTROPIA MWELELI/FELIX,EUTROPIA NYUMBA | PUGU BANGULO ASUBUHI
Jingine aliiomba kuweka mikakati ya kuzuia na
. e s i 24/0972020 SAA 10:00
kuzihakikishia shule zote usalama kwa l(upltla na 13. | TEMEKE WAUNGWANA AUCTION MART MATAU/LEONS,EPAPHRAS MATAU/LEONS,EPAPHRAS NYUMBA | KIGILAGILA ASUBUHI
. 25/09/2020 SAA 10:00
kufuatilia maelekezo ya Wakala wa Afya na Usala- 14. | TEMEKE WAUNGWANA AUCTION MART SADALA/S,MZELELA SADALA/S,MZELELA KIWANJA | MALELA MKURANGA et
ma Mahala pa Kazi (OSHA).
MASHARTI YA MNADA
“Ulinzi wa elimu dhidi ya majanga ni jukumu 1. UKAGUZI UNARUHUSIWA MARA USOMAPO TANGAZO HILI.

letu sote kama Watanzania na wadau wa elimu ili 2.
kufikia maendeleo endelevu ya dunia 2030 na dira
ya maendeleo ya taifa ya mwaka 2025,” alisema
Wayoga.

Wayoga alisema sekta hiyo ya elimu imekuwa
ikiingiliwa na mashambulizi ambayo huathiri ku-
fundisha na kujifunza kusifanikiwe kama inavyota-
rajiwa.

MNUNUZI ATALAZIMIKA KULIPA MALIPO YA 25% YA FEDHA TASLIMU PAPO HAPO NA 75% BAADA YA SIKU 14 TOKA SIKU YA MNADA KUFANYIKA NA UKISHINDWA KULIPA
MALIPO YALIYOBAKI MNADA UTARUDIWA NA FEDHA ULIZO LIPA HAZITARUDISHWA
3. GHARAMA ZA KUBADILISHA UMILIKI NI ZA MNUNUZI MWENYEWE, KUMBUKA VIGEZO NA MASHARTI KUZINGATIWA.

KWA MAWASILIANO ZAIDI
RIMBO COMPANY LIMITED 0712848820

GADAU AUCTION MART & COMPANY LIMITED 0719813030
WAUNGWANA AUCTION MART 0713077474
WOTE MNAKARIBISHWA.
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DEPAY

AMSTERDAM, Uholanzi

YOTA wa Lyon, Memphis De-
pay anajua kwamba huduma
yake inatakiwa sehemu ny-
ingine huku akiwa anahu-
sishwa na Barcelona, lakini msham-
buliaji huyo hana uhakika kama
uhamisho huo utafanikiwa.

Depay amekuwa akiwaniwa na
Barca, ambako kocha wa zamani wa
Uholanzi, Ronald Koeman amechukua
mikoba na pia AS Roma inamwania.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 26 anajua kwamba anatakiwa, la-
kini amesema anasubiri kuona kama
uhamisho wake utawezekana.

“Tunatakiwa kusubiri kuona kama
itatokea. Nitaripoti kwenye klabu ya
Lyon kesho (jana) Jumanne,” ame-
sema Depay akiiambia NOS baada ya
Uholanzi kuchapwa bao 1-0 na Italia
kwenye Ligi ya Mataifa ya UEFA.

“Halafu tutaona. Sijasikia zaidi
hadi sasa kutoka kwa wakala wan-

“Najua kuna sehemu natakiwa,
lakini sina la zaidi la kusema kwa
sababu sijui mambo mengi.”

Depay alifunga mabao 15 ka-
tika mechi 22 kwa Lyon msimu
uliopita licha ya kukaa nje
kwa muda mrefu kutokana

‘ na majeruhi aliyoyapata De-
semba.

Alianza msimu mpya wa
2020-21 kwenye Ligi Kuu
Ufaransa, Ligue 1, kwa
kufunga ‘hat-trick’ dhidi
ya Dijon.

j _ g
.__A

AMSTERDAM, Uholanzi

VIRGIL van Dijk anahisi Uholanzi
waliadhibiwa kwa kucheza chini
ya kiwango wakati wakifung-
wa na Italia 1-O kwenye Ligi ya
Mataifa ya UEFA.

Bao la kichwa la Nicolo Barella
liliwahakikishia ushindi Azzurri
mjini Amsterdam na kuwapeleka
kileleni mwaka kundi Al, wakion-
goza kwa pointi moja dhidi ya Or-
anje hao.

Nahodha, Van Dijk anafikiria
kikosi chake kilistahili kufungwa
kutokana na kutokuwa kwenye
kiwango chao bora.

Van Dijk: Uholanzi
ilistahili kufungwa

“Ulikuwa mchezo tuliocheza
chini ya kiwango,” alisema mlinzi
huyo wa Liverpool akiiambia
NOS.

“Kwa uhakika hatukuwa kwe-
nye presha kubwa, tulikuwa kwe-
nye kiwango kibovu kabisa.

“Uwanja wa nyumbani hauku-
tusaidia, lakini tulistahili kufung-
wa. Tunatakiwa kuwa imara na
bora kwenye mchezo unaofuata.

“Kipindi cha kwanza hakikuwa
kizuri. Baada ya mapumziko tu-
lijaribu kurudi mchezoni, na un-
aweza kuoa tulijaribu kucheza
vizuri, lakini hatukuwa kwenye
kiwango kizuri.”

P@—é‘

Chiellini
bado ni
beki bora
duniani
Mancini

AMSTERDAM, Uholanzi

ROBERTO Mancini amesema Giorgio
Chiellini bado anaweza kuwanoa wal-
inzi wengi duniani namna ya kufanya
kazi yao baada ya kurudi dimbani
kuichezea Timu ya Taifa ya Italia.

Mlinzi huyo mwenye umri wa miaka
36, Jumatatu alicheza mechi yake ya
kwanza ya kimataifa tangu Juni mwaka
2019, akionyesha kiwango cha kuvutia

kwa Azzurri hao ambao walimchapa

Uholanzi bao 1-0 kwenye Ligi ya

Mataifa ya UEFA mjini Amsterdam.

Chiellini alifanyiwa upasuaji wa
mguu Septemba mwaka jana na
alicheza mechi nne tu kwa Juventus
msimu wa 2019-20.

Mancini hana shaka na umuhimu
wa mlinzi huyo wa kati katika mipa-
ngo yake kwenye kikosi hicho.

“Ana uzoefu wa kutosha, ubora...
bado anaweza kuwafundisha walinzi
wengine duniani,” amesema Mancini

kocha wa timu ya taifa ya Italia.

“Ni muhimu kwa upande wetu

kuwa nae uwanjani kwa sababu ya

ari yake ya kupambana. Nina fura-
ha amerudi na aliweza kucheza
bila tatizo lolote.”

Chiellini mwenyewe baada va
mchezo huo alikubali kwamba
alikuwa na hamu kubwa kuichezea
[talia, ambapo alikuwa nje kwa

zaidi ya mwaka baada ya kufanyiwa
upasuaji.

“Tulijiandaa vizuri kwa mchezo
huu na kucheza kwa kiwango cha
juu zaidi,” alisema Chiellini akiiambia
Rai Sport.
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Mbappe
akutwa na
Virusi vya
corona

PARIS, Ufaransa

MSHAMBULIAJI wa Paris Saint-Ger-
main, Kylian Mbappe amepimwa na
kukutwa na virusi vya corona.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka
21 aliondoka kwenye kikosi cha Ufar-
ansa baada ya vipimo kuonyesha kuwa
ameambukizwa virusi hivyo kabla ya
mchezo wao wa Ligi ya Mataifa ya
UEFA dhidi ya Croatia jana Jumanne.

Mbappe pia anatarajiwa kutokuwapo
katika kikosi cha PSG kwenye mechi
za Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue 1, dhidi
va Lens, Marseille, Metz na Nice kwani
amekwenda kukaa karantini kwa siku
14.

Awali straika huyo wa zamani wa
Monaco alitarajiwa kucheza dhidi ya
Croatia jana Jumanne, baada ya ku-
umia kifundo cha mguu wakati wa
mchezo wa ushindi wa bao 1-0 dhidi ya
Sweden, Jumamosi iliyopita.

“Kylian Mbappe ataukosa mchezo
dhidi ya Croatia,” ilisema taarifa fupi
ya Ufaransa kupitia ukurasa wake wa
Twitter Jumatatu.

“Amekutwa na ugonjwa wa COVID-19
- na ameondolewa kikosini haraka ili
akakae peke yake kwa kujitenga.”

Golikipa, Steve Mandanda na kiungo
Houssem Aouar tayari walikuwa wame-
shaondolewa kwenye kikosi hicho cha
Ufaransa baada ya kupatikana pia na
Virusi vya corona.

Kiungo wa Manchester United, Paul
Pogba, alilazimika kujiondoa katika
kikosi hicho kabla ya Didier Deschamps
kukitangaza kikosi cha mwisho kue-
lekea mechi hizo za mataifa ya UEFA,
baada na yeye kugundulika ana virusi
Vya corona.

Wakati huo huo, wachezaji sita wa
PSG wamethibitishwa kuwa na virusi
hivyo na hivyo wamewekwa karantini,
lakini majina yao hayajatajwa.

Kikosi hicho cha kocha, Thomas
Tuchel kinatarajia kuanza kampeni ya
kutetea taji lake la Ligi Kuu ya Ufaran-
sa, Ligue 1, dhidi ya Lens Alhamisi hii.

PSG ilicheleweshwa kuanza ligi hiyo
iliyoanza wiki iliyopita baada ya kut-
inga fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
mwezi uliopita.

>

MARTIAL
KIWANGO
CHAKE

- CEORIS

PARIS, Ufaransa

OLIKIPA wa Ufaransa, Hugo

Lloris anaamini Anthony Mar-

tial amekuwa na kujiamini zaidi

chini ya Ole Gunnar Solskjaer
& pale Manchester United.

! Fowadi huyo alicheza mechi yake ya
kwanza ya kimataifa tangu Machi mwaka
2018, wakati alipoingia akitokea benchi
kwenye ushindi wa Ufaransa wa 1-0 dhidi
ya Sweden kwenye Ligi ya Mataifa ya
UEFA, Jumamosi iliyopita.

Martial alipata penalti baada ya ku-
fanyiwa faulo na mchezaji mwenzake wa
United, Victor Lindelof na Antoine Griez-
mann akashindwa kufunga, kabla ya Kyl-
ian Mbappe kufunga bao hilo pekee.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka \
24, amefunga mabao 23 katika mashin-
dano yote katika ngazi ya klabu msimu
uliopita.

Lloris anafikiri sasa presha kubwa iko
kwa Martial kuhakikisha anakuwa kwe-
nye kiwango bora zaidi, lakini nahodha
huyo wa Tottenham anaamini nyota
huyo wa zamani wa Monaco atanufaika
kucheza chini ya Solskjaer pale United.

“Sijui ana uhusiano gani na Solskjaer, §
lakini nafikiri anajiamini sana,” alisema s
Lloris. &

“Kuna maelewano mazuri kwa wache- 2
zaji wanaomzunguka pale Manchester :
United. Naamini atakuwa na mafanikio
mazuri zaidi na kiwango chake kuzidi
kuimarika kule.”

Everton yamsajili
rasmi Rodriguez

LONDON, England

JAMES Rodriguez ameondoka Real Madrid na kujiunga na miamba
wa Ligi Kuu England, Everton kwa mkataba wa miaka miwili huku
kukiwa na kipengele cha kumwongeza mwaka wa tatu.

Akiwa amekosa nafasi chini ya kocha, Zinedine Zidane, James
ameungana na Kocha Carlo Ancelotti - ambaye alimnoa wakati
akiwa Madrid na Bayern Munich kwa ada iliyoripotiwa ya pauni
milioni 20.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 29 raia wa Colombia ali-
cheza mechi 14 kwa mabingwa hao wa LaLiga msimu uliopita, aki-
funga bao moja.

Rodriguez amewasili Everton kama usajili wa pili mkubwa katika
kipindi hiki cha dirisha kubwa la majira ya joto, baada ya kuwasili
kwa Allan kutoka Napoli, ambapo ilithibitishwa Jumamosi.

Ancelotti itatumaini kiungo huyo wa zamani wa Porto na Mona-
co atakuwa kwenye kiwango chake kama alichokionyesha msimu
wake wa kwanza kule Madrid, wakati Everton ikijipanga kuimarika
zaidi tofauti na msimu uliopita, ambapo walimaliza nafasi ya 12.

“Kwa hakika, nina furaha kubwa sana kuwa katika klabu kubwa
kama hii, klabu yenye historia nyingi na nikiwa hapa na kocha ni-
nayemfahamu na anayenifahamu vizuri,” alisema Rogriguez aki-
iambia evertonfc.com.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

UNITED YASAKA WATATU

MANCHESTER United inaamini itafanikiwa kunasa
nyota watatu wapya kabla ya dirisha la usajili hali-
jafungwa na mshambuliaji wa Borussia Dortmund na
Timu ya Taifa ya England, Jadon Sancho (20), akiwa ni
mmoja wa wachezaji inaowabhitaji. (Manchester Even-
ing News)

BALE NJIA PANDA

KOCHA wa Real Madrid, Zinedine Zidane ndiye
mwenye uamuzi wa mwisho wa kuteua kikosi chake
huku Manchester United ikionyesha nia ya kumsajili
mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Wales, Gareth Bale
(31). (Marca - in Spanish)

TELLES ANUKIA UNITED

WAWAKILISHI wa beki wa kushoto wa Porto, Mbra-
zili, Alex Telles ambaye ana umri wa miaka 27, wamesa-
firi kwenda katika Jiji la Manchester kwa ajili ya kufanya
mazungumzo na mabosi wa klabu hiyo ya United. (A
Bola - in Portuguese)

CARLOS AKARIBIA CITY

MANCHESTER City imemtaja beki wa Sevilla Mbra-
zili, Diego Carlos (27), na nyota wa Atletico Madrid
ambaye ni raia wa Uruguay, Jose Gimenez (25), kuwa
mbadala wa beki wa kati wa Napoli na Timu ya Taifa ya
Senegal, Kalidou Koulibaly (29). (Sport - in Spanish)

KING ATAJWA VILLA

BAADA ya kukosa saini ya mshambuliaji wa Timu ya
Taifa ya England, Callum Wilson, mabosi wa Aston Villa
wamewasilisha ofa ya pauni milioni 16 kwa Bourner-
mouth ili kumsajili straika wa Norway, Josh King (28).
(Telegraph - subscription required)

BREWSTER AINGIA SOKONI

ASTON Villa imeweka wazi inataka kumsajili
mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya vijana ya umri chini
ya miaka 21 ya England (U-21), Rhian Brewster akitokea
Liverpool kwa ada ya pauni milioni 20. Sheffield United
na Crystal Palace zinawania pia saini ya nyota huyo.
(Telegraph - subscription required)

R

HATIMAYE
BARCA

® ® ® Nahodha huyo ameanza mazoezi na
wenzake baada ya mpango wa kuondoka...

BARCELONA, Hispania

BARCA YAMTAKA ALCANTARA

BARCELONA imeweka wazi inahitaji huduma ya
kiungo wa Bayern Munich na Timu ya Taifa ya Hispania,
Thiago Alcantara (29), ambaye anawania na Liverpool.
(Bild - in German)

TARKOWSKI AITESA WEST

WEST Ham United ambayo iliweka dau la pauni
milioni 30, inajiandaa kuongeza fedha ili kumpa beki
wa kati wa Burnley na Timu ya Taifa ya England, James
isha kwamba hataweza kuondoka Tarkowski. (Evening Standard)

huru kwa sababu kipengele hicho cha

gari lake kwenye mazoezi ya klabu
hiyo Jumatatu.

IONEL Messi alikuwa sehemu
ya mazoezi ya kikosi cha Bar-
celona juzi Jumatatu, ikiwa ni
mara ya kwanza kuonekana
na timu hiyo tangu mpango wake wa
kutaka kuondoka kushindikana.
Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Argentina alithibitisha [jumaa iliyo-
pita kwamba, atabakia pale Camp
Nou baada ya kushindwa kufaniki-
sha mchakato wa kuondoka klabuni
hapo.
Messi aliamini anaweza kutumia
kipengele cha mkataba wa kuondoka

kuondoka kwa euro milioni 700 bado
kinafanya kazi.
Nyota huyo mwenye umri
wa miaka 33 alimshutumu
Rais wa Barca, Josep Maria
Bartomeu kwa kushindwa
kutimiza ahadi yake ya
kumruhusu kuondoka
huru wakati atakapotaka
kufanya hivyo, lakini sasa
atabakia klabuni hapo kwa

msimu wa 2020-21.

Kwa mujibu wa gazeti la Marca,
mshindi huyo mara sita wa Ballon
d’Or alionekana hapo kwenye
uwanja wa Sant Joan Despi kwa
mara ya kwanza na aliwasili
mapema zaidi, nusu saa kabla ya
mazoezi kuanza.

Baadaye Barca iliweka picha ya
Messi kwenye ukurasa wake wa Twit-
ter ikimwonyesha Messi akifanya
mazoezi na kocha mpya, Ronald Koe-
man kwa mara ya kwanza.

Miamba hao wa Katalunya wataan-
za kampeni yao ya Ligi Kuu dhidi ya

MENDY KUTUA CHELSEA

CHELSEA imetangaza mpango wake wa kuwania

saini ya golikipa wa Rennes na Timu ya Taifa ya Sen-
egal, Edouard Mendy, ambaye ana umri wa miaka 28.
(Telegraph - subscription required)

WOLVES YAMFUATA FERREIRA

KLABU ya Wolverhampton Wanderers imekaribia ku-

nasa saini ya kiungo wa Porto na Timu ya Taifa ya Ureno,
Vitor Ferreira (20), kwa kumpa mkataba wa muda mrefu

na kuweka kipengele cha kumnunua baadaye kwa
thamani ya pauni milioni 18. (Express and Star)

huru, lakini Barca na LaLiga walibain- Messi, alipigwa picha akiwasili na  Villarreal baadaye mwezi huu.
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]
Mbeya City FC
yalia na mabeki

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Mbeya City yenye
amesema safu yake ya ulinzi ilionyesha
udhaifu mkubwa na ndiyo sababu ya
kupokea kichapo cha mabao 4-0 kutoka
kwa KMC, katika mechi ya raundi ya
kwanza iliyochezwa kwenye Uwanja
wa Uhuru, Dar es Salaam juzi.

Akizungumza na gazeti hili jijini
jana, Amri, alisema wachezaji wake
hawakuwa katika kiwango Kizuri hali
iliyosababisha kuruhusu washambuliaji
wa KMC kufanya mashabulizi ya mara
Kwa mara.

Amri alisema mabeki wake hawakuwa
makini na walishindwa kuhimili kasi ya
wapinzani wao na hivyo anayafanyia
kazi ili kutorudia makosa katika mchezo
unaofuata.

“Safu yangu va ulinzi ilipoteza uma-
Kini, hakuna chochote walichokifanya
katika mchezo huo, hayakuwa matokeo
mazuri na hasa ukizingatia huo ulikuwa
ni mchezo wa kwanza,” alisema beki
huyo wa zamani wa Simba.

Mbali na safu ya ulinzi, Amri alisema
idara ya kiungo pia ilishindwa kufanya
kazi yake ipasavyo na kuahidi hali hiyo
haitaonekana kwenye mchezo unao-
fuata dhidi ya Yanga, ambao utachezwa
Jumapili.

Alisema kuondoka kwa mchezaji
wake tegemeo, Peter Mapunda haku-
jawakatisha tamaa na kuongeza wame-
sajili wachezaji wengine wapya ambao
wako tayari kukabiliana na ushindani
katika ligi hiyo.

Beki wa Yanga
arejea Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

VITA ya usajili wa wachezaji imeende-
lea kushika kasi katika timu mbalimbali
zinazoshiriki katika msimu wa 2020/21
wa Ligi Kuu Zanzibar, huku KVZ iki-
tangaza kunasa nyota watatu kutoka
Tanzania Bara.

KVZ itaiwakilisha Zanzibar katika
mashindano ya kimataifa ya Kombe la
Shirikisho Afrika.

Katibu Mkuu wa KVZ, Khamis Abdulh-
amid Hamid, aliwataja wachezaji walio-
wasajili ili kuimarisha kikosi chao kuwa
ni pamoja na Ali Hamad Ali kutoka
Yanga, Nassor Saleh Samtata (Ndanda ),
Khamis Majid Bakar (Kagera Sugar) na
Talib Hamis Makame wa Kipanga.

Hamid alisema lengo la kusajili
nyota hao ni kukiongezea nguvu kikosi
chao ili kifanye vizuri kwenye Ligi
Kuu Zanzibar na mashindano hayo ya
kimataifa.

“Tunasajili wachezaji wazuri kwa
kufuata mapendekezo ya kocha wetu,

aina ya wachezaji anaowahitaji
na kuzingatia nafasi zilizokuwa
na mapungufu, usajili wetu wa
msimu huu unaangalia zaidi
michuano ya CAF pamoja na
kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu
Zanzibar,” alisema Hamid.
Aliongeza wanajipanga ili ku-
weka rekodi nzuri katika michuano ya
kimataifa kutokana na klabu nyingi za
Zanzibar kutolewa mapema kwenye
mashindano ya kimataifa.

KUUOTA

WA

Na Adam Fungamwango

AADA ya kupata ushindi mnono

katika mechi yake ya kwanza,

Kaimu Kocha Mkuu wa KMC, Ha-

bib Kondo (pichani), amesema

timu yake imejipanga kuwania ubingwa

wa Ligi Kuu Tanzania Bara msimu wa
2020/21, imeelezwa.

KMC ilianza msimu kwa ushindi

wa mabao 4-0 dhidi ya Mbeya

Akizungumza na gazeti hili jana, Kondo
alisema kikosi chake kilifanya maandal-
izi mazuri na kimedhamiria kuonyesha
ushindani kwenye Ligi Kuu msimu huu na
si vinginevyo.

Kondo alisema baada ya kushiriki Ligi
Kuu Tanzania Bara kwa misimu miwili
mfululizo, wachezaji wake wameingia
msimu wa tatu wakiwa na uzoefu, hivyo
sasa wanachohitaji ni kugombea ubingwa.

“Msimu wa kwanza ulikuwa mzuri sana
mpaka tukacheza michuano ya Kombe
la Shirikisho Afrika. Wa pili haukuwa
mzuri, kwa sababu tuliponea chupuchupu

e
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kushuka daraja, lakini msimu huu wa tatu
tumeona yaliyotokea na tayari tumesha-
komaa, hivyo lengo letu ni kushindana
kuwania ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania
Bara,” alisema Kondo, ambaye aliwahi
kuwa kiungo klabu ya Nyota Nyekundu.

Aliongeza kila mchezaji wa timu hiyo
anatakiwa kuongeza bidii ili kujiweka ka-
tika nafasi nzuri kwenye msimamo wa ligi,
badala ya kusubiri kupambana wakati wa
hatua ya lala salama.

“Tumejipanga kumaliza msimu mape-
ma, ukisubiri kusaka pointi katika mechi
za mwisho ni hatari, tutaendelea kupam-
bana ili malengo tuliyonayo yatimie,” Kon-
do alisema.

Yalikuwa ni mabao ya Emmanuel
Mvuyekule, Hassan Kabunda, Abdul
Hillary, na Paul Peter yaliyoifanya timu
hiyo kuondoka uwanjani na pointi tatu
muhimu na kuweka rekodi ya kuwa timu
ya kwanza kukaa kileleni baada ya mechi
za raundi ya kwanza kumalizika.
ezo wake unaofuata utakuwa dhidi ya
Tanzania Prisons, ambao utachezwa Ju-
mamosi kwenye Uwanja wa Uhuru.

Azam FC
yahitaji
mabao zaidi

Na Adam Nyangasa, Tudarco

LICHA ya kupata ushindi bao 1-0 , Ko-
cha Msaidizi wa Azam FC, Vivier Ba-
hati, amesema anahitaji timu yake ku-
pata mabao mengi zaidi katika mechi
za Ligi Kuu Tanzaniza Bara msimu
huu, ili kujiweka kwenye nafasi nzuri.

Bao pekee la Azam FC lilifungwa
na mshambuliaji wa kimataifa kutoka
Zambia, Obrey Chirwa dakika ya 44
akimalizia kwa mpira wa kichwa uli-
opigwa na Prince Dube.

Akizungumza na gazeti hili, Vivier,
alisema wachezaji wake walionye-
sha kiwango kizuri katika kipindi
cha kwanza na dakika 45 za mwisho
waliruhusu wapinzani wao kutawala
mchezo.

Vivier alisema pia alifurahishwa
na viwango vilivyoonyeshwa na
wachezaji wake wapya waliosajiliwa
na anaamini wataisaidia timu hiyo ku-
fanya vizuri msimu huu.

“Wachezji wapya walioanza wali-
kuwa ni Prince Dube, Ayoub Lyanga
pamoja na golikipa, David Mapigano,
ambao walifanya vizuri, kipindi cha
pili tukafanya mabadiliko wakaingia
wengine wawili ambao ni Alain Ako-
no na Awesu Awesu, ambao hawaku-
fanya vizuri kama wengine, lakini
nina imani mechi zinazofuata wata-
fanya vizuri,” alisema Vivier.

Kuhusu maandalizi ya mechi yao
inayofuata dhidi ya Coastal Union, ko-
cha huyo alisema itakuwa na ushinda-
ni kwa sababu walipoteza mchezo
wao wa kwanza.

Aliongeza kuwa wamejiandaa ku-

Kiungo wa Azam FC, Salum Aboubakar ‘Sureboy’ (kushoto), akiwania mpira
dhidi ya mchezaji wa Polisi Tanzania, Maulid Nassor katika mechi ya Ligi

Salaam juzi. Azam ilishinda bao 1-0. PICHA: MTANDAO

pambana ili kuendeleza kasi ya ushin-
di wakiwa kwenye uwanja wao wa
nyumbani na kutoruhusu wapinzani
wao kuondoka na pointi.



Mshambuliaji wa Yanga, Yacouba Songne (kushoto), akiwania mpira dhidi ya beki wa Tanzania Prisons, Nurdin

Chona katika mechi ya Ligi Kuu Bara iliyvochezwa kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini, Dar es Salaam juzi.
Timu hizo zilitoka sare ya bao 1-1. PICHA: JUMANNE JUMA
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Zlatko asaka
pumzi Yanga

Na Saada Akida

WATAIMARIKA! Kocha Mkuu wa Yan-
ga, Zlatko Krmpotic, amesema kazi
kubwa anayoifanya sasa ni kuhakiki-
sha wachezaji wake wanakuwa na
pumzi ya kutosha ili wapate matokeo
mazuri katika mechi zinazofuata za
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Yanga inatarajia kuwakaribisha
Mbeya City Jumapili usiku kwenye
es Salaam.

Zlatko aliliambia gazeti hili kuwa
mbali na wachezaji kutokuwa fiti’,
lakini pumzi ni tatizo lingine lililo-
sababisha timu hiyo kuambulia sare
va bao 1-1 katika mchezo wao wa
kwanza dhidi ya Tanzania Prisons.

“Wachezaji wangu wanajituma
na wanafanya vizuri, nimegundua
kwamba tatizo lipo kwenye pumzi
na imetokana na kutofanya maandal-
izi ya muda mrefu, bado tuna muda
wa kufanya vizuri, makosa yaliyopo
tutayafanyia kazi,” alisema Zlatko.

Kocha huyo alisema kikosi chake
kitashuka dimbani kikiwa tofauti na
anaamini wataondoka na matokeo
chanya.

“Nina imani kila tunavyoendelea
kucheza, kikosi kitakuwa kinaimarika,
ninaona pia wachezaji wameanza ku-
zoeana na kuimarika zaidi,” alisema
Zlatko.

Alisema hana tatizo na safu yake
ya ushambuliaji inayoongozwa
Mghana, Michael Saporng ambaye
alifunga bao la kusawazisha katika
mchezo wao uliopita.

Simba kuikabili Mtibwa kivingine

Na Faustine Feliciane

AKATI ikitarajia kuelekea Mo-
rogoro leo, Kocha Mkuu wa
Simba, Sven Vandenbroeck,

® ® ® Lengo la Sven ni kujihakikishia ushindi mape-
ma katika mechi hiyo itakayochezwa Jumamosi...

amesema kikosi chake kitain-
gia tofauti katika mechi ya raundi ya pili ya
Ligi Kuu Tanzania Bara itakayochezwa Ju-
mamosi kwenye Uwanja wa Jamhuri mkoani
humo.

AKizungumza na gazeti hili
jana, Sven, alisema tayari
ameshaanza kuyafanyia kazi
mapungufu aliyoyaona Ka-
tika mchezo wa kwanza dhidi
ya lhefu FC, ili kutorudia ma-
kosa.

Sven alisema anatarajia mechi hiyo itaku-
wa na ushindani kutokana na wachezaji
wa timu zote mbili kufahamiana vema na
kila upande ukihitaji kuvuna pointi tatu

muhimu.

“Kwenye mchezo wetu tuliocheza Mbeya,
kikubwa kilikuwa kupata pointi tatu, tu-
nashukuru tumezipata, lakini kama kocha
nimeona yapo ambayo ni dosari kidogo am-
bazo nazifanyia kazi kabla ya mchezo wetu
ujao,” alisema Sven.

Kocha huyo alieleza mapungufu mengine
aliyoyaona kwenye kikosi chake yalikuwa
katika safu ya ulinzi na anaamini kuelekea
mechi ya raundi ya pili yatakuwa yameon-
doka kabla ya kuingia uwanjani kuwakabili
wapinzani wao hao.

“Kuna baadhi ya mapungufu kwenye safu
yangu ya ulinzi, ninaamini yataondoka nda-
ni ya muda mfupi na tutakuwa na mchezo
mzuri siku ya Jumamosi,” alisema Mbelgiji
huyo.

Naye Meneja wa Simba, Patrick Rweyem-
amu, alisema wachezaji wa timu hiyo wapo
katika hali nzuri na baada ya kuwapa ma-
pumziko ya siku moja, kikosi hicho cha ma-
bingwa watetezi kitaanza rasmi programu
ya mazoezi.

“Tunashukuru mchezo ulimalizika sala-
ma, hakuna majeruhi kwa sasa wachezaji
wameelekeza mawazo na akili kwenye
mchezo wetu unaofuata ambao tutacheza
Morogoro dhidi ya Mtibwa Sugar,” alisema
Rweyemamu.

Aliongeza wamejipanga kukabiliana na
changamoto katika mechi hiyo kwa sababu
wanafahamu wenyeji wao ni moja ya timu
zinazotoa upinzani kila wanapokutana.

“Tumejipanga na tunaamini wao (Mtib-
wa), pia wamejiandaa, tutaingia kwa kasi

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

kwa sababu tunahitaji ushindi, ndio malen-
g0 yetu,” Rweyemamu alisema.

Alieleza pia wachezaji wao watatu am-
bao ni Paschal Wawa, Luis Miquisson na
Larry Bwalya waliokosekana katika mechi
iliyopita wameshaungana na wenzao na
wanaamini wataongeza nguvu katika kikosi
hicho cha Wekundu wa Msimbazi.

Simba, ambao ni mabingwa watetezi
walianza msimu mpya wakiwa ugenini kwa
ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya Ihefu FC.
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