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HABARI KITAIFA

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati,Dk. Doto Biteko akisalimiana na Naibu Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Watu
wa China, Liu Guozhong ambaye amewasili nchini kwa ziara ya siku tatu. PICHA: TERESIA MHAGAMA

MKUU WA MAJESHI ASEMA...
Kuna wakimbizi viongozi serikalini

Na Jenifer Gilla

MKUU wa Majeshi ya Ulinzi (CDF),
Jenerali Jacob Mkunda amesema baa-
dhi ya wakimbizi na waomba hifadhi
nchini wameajiriwa na wengine ku-
teuliwa katika nafasi za kufanya ua-
muzi serikalini.

Ameshauri serikali kufanya utarat-
ibu wa kuwarudisha watu hao nchini
kwao kwa kuwa kuendelea kuwapo
kwao nchini kwa muda mrefu ku-
naiweka nchi katika hali ya hatari.

Jenerali Mkunda alimweleza hayo
Amiri Jeshi Mkuu, Rais Samia Suluhu
Hassan jana Dar es Salaam wakati
akifungua Mkutano wa Saba wa CDF
na Makamanda.

Alisema kuanzia Januari Mosi hadi
Desemba 31, mwaka jana, jumla
ya wakimbizi na waomba hifadhi
138,149 walipokewa nchini. Ni hatari
kubwa, hasa katika mikoa ya maghar-
ibi kwa kuwa ndiko waliko waliokaa
kwa muda mrefu.

Alisema wakimbizi hao wanaotoka
kwenye nchi za Rwanda, Burundi na
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo,
hutumia mbinu mbalimbali kuhakik-
isha uzao wao unapata uraia wa Tan-
zania bila kufuata sheria.

“Kutokana na mahojiano ya awali
imebainika kwamba waomba hifa-
dhi wengi wamekuja Tanzania kwa
sababu za kiuchumi, kwani Tanzania
imebainika kuwa na fursa nyingi za
kiuchumi kuliko nchi walizotoka.

“Hata hivyo, sababu zinazowafan-
ya wakimbie nchi zao zinawakosesha
sifa ya kupewa hadhi ya ukimbizi,”
alisema.

Jenerali Mkunda pia alisema hali ya
ulinzi na usalama kwa sasa ni shwari
licha ya kuwapo matukio ya kigaidi
na itikadi kali na vijana wa kitanzania
kati ya miaka 15 hadi 35 kujiunga na
makundi ya kigaidi katika nchi za DR
Congo, Msumbiji na Somalia.

Alisema tishio lingine la usalama
wa nchi ni dawa za kulevya, matumi-
zi mabaya ya mitandao ya kijamii na

ongezeko la wahamiaji haramu. Hata
hivyo, Jenerali Mkunda alisema jeshi
limendelea kuyadhibiti kwa kush-
irikiana na vyombo vingine vya us-
alama.

Mkuu huyo wa Majeshi alishauri
serikali kuimarisha barabara za ul-
inzi katika maeneo ya mipaka ya nchi
ili kudhibiti vitendo vya uvunjifu wa
amani kutoka kwa magaidi wa nchi
wanazopakana nazo.

Vilevile, aliiomba serikali kuijengea
uwezo Suma JKT kitengo cha ujenzi
ili wajikite katika ujenzi wa kitaifa.

RAIS SAMIA

Akijibu ombi kuhusu wakim-
bizi, Rais Samia alisema serikali im-
elipokea na itaanza mchakato wa
kuwachambua wakimbizi hao na
kuzungumza na nchi wanazotoka
ili kuandaa utaratibu wa kuwarudi-
sha.

Alisema serikali pia itafanyia kazi
ushauri uliotolewa wa kuimarisha
barabara za ulinzi zilizoko mipakani
ili kuimarisha hali ya usalama na nchi
jirani.

Alishauri jeshi hilo kujiimarisha
na kujiongezea uwezo ili kwenda
sawa na maendeleo ya teknolojia
hata kukabiliana na mbinu mpya za
kigaidi.

Alilihakikishia jeshi kuwa serikali
inaendelea kuboresha mazingira
ya kufanya kazi ikiwamo kuwapatia
mafunzo, rasilimali watu na fedha
na zana ili watimize wajibu wake ip-
asavyo.

“Jinsi uchumi unavyokuwa, ndivyo
vyombo vyetu vya usalama vinavyo-
imarika. Kwahiyo, tujitahidi kuweka
ulinzi na usalama ili tupate nguvu
zaidi ya kuvipa nguvu vyombo vy-
etu,” alisema.

Alilishauri kutumia mkutano huo
kujitafakari hali yake kikanda na ki-
mataifa na kuandaa mikakati ya kuli-
boresha zaidi kwa miaka 60 ijayo, ili
kuendeleza kazi nzuri ya kuimarisha
amani na usalama wa nchi kwa man-

ufaa ya watanzania.

PICHA YA GWANDA

Rais Samia pia alifurahia zawadi
ya picha yake aliyokuwa amevaa
sare za jeshi hilo, akisema kuwa siku
alipovaa mavazi hayo, ilibadilisha
mitazamo ya baadhi ya watu kuwa
hatoweza kuwa Amiri Jeshi Mkuu
kwa kuwa ni mwanamke anayevaa
hijabu.

“Sasa siku mlionivisha kombati
hii, watu walijua kwamba kila kitu
kinawezekana, Na siku ile ndio mli-
jenga imani ya watanzania juu ya
wanawake, ninawashukuru sana,”
alisema.

Rais Samia pia aliliomba lijiandae
kuimarisha amani na usalama katika
uchaguzi wa serikali za mitaa mwaka
huu na uchaguzi mkuu mwakani kwa
kukabiliana na hali yoyote ya kuha-
tarisha amani itakayojitokeza katika
kipindi hicho.

Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga
Taifa, Dk. Stergomena Tax alisema
kuwapo Rais Samia katika mkutano
huo kutawaongeza ari na hamasa
wajumbe ambao ni watendaji katika
kamandi, vyuo na vikosi mbalimbali
katika jeshi hilo.

MAONI YA WADAU

Rais wa Chama cha Mawakili wa
Tanganyika (TLS), Harold Sungusia,
alisema kinachosababisha wakimbizi
kuajiriwa serikalini ni mifumo mi-
bovu ya kutambua na kutofautisha
raia na asiye raia wa nchi na kuwapa
uhalali wasio husika.

Alitaja sababu nyingine kuwa ni
changamoto za kibinadamu ikiwamo
rushwa katika mamlaka zinazohusi-
ka na usalama wa raia mali zao am-
bao baadhi yao hushawishika kutoa
vitambulisho kwa wasio raia.

Alishauri mamlaka zinazohusika
na mifumo ya usimamizi wa utam-
buzi wa raia wafanye kazi zao kwa
weledi ili kudhibiti masuala hayo
kwa sababu ni hatari kuwa na vion-
gozi ambao sio watanzania.

Asasi 200 zakataa
uteuzi viti maalum

Na Elizabeth Zaya

MTANDAO wa Wanawake Katiba, Uchaguzi na
Uongozi (WFT) unaojumuisha mashirika na asasi
za Kiraia 200, umependekeza kuondolewa kwa
viti maalum vya ubunge na udiwani, badala yake
kuwapo mabadiliko ya kisheria yatakayowez-
esha kufikia uwakilishi wa 50/50 kwa njia ya
majimbo ya uchaguzi.

Umesema ni vyema wanawake wapigiwe kura
na wapigakura wote badala ya kuviacha vyama
Vvya siasa kutumia au kugeuza haki za wanawake
E\_/venye kuteuliwa kama ni jambo la hiari au

isani.

Mtandao huo umetaka mapendekezo hayo yain-
gizwe kwenye miswada ya: Sheria ya Uchaguzi
wa Rais, Wabunge na Madiwani; Sheria ya Vy-
ama Vvya Siasa; na wa Tume ya Taifa ya Uchagu-
zi ya Mwaka 2023 kabla ya kuiwasilisha bungeni
na kusomwa kwa mara ya pili.

Wakitoa tamko hilo mbele ya waandishi wa
habari jana, wajumbe kutoka kwenye mtandao
huo, walisema kipindi chote ambacho wanawake
wamekuwa wakipewa viti maalum, kilikuwa ni
kama cha kujifunza lakini imetosha kujifunza na
sasa wanatakiwa wasimame majimboni 50/50
l}zuvvalnia nafasi hizo na kuonesha uwezo wao

amili.

Walisema kwamba viti hivyo maaalum pamoja
na kwamba wao ndio pia walipambana kuvidai
kwa ajili ya kuongeza idadi ya uwakilishi wa
sauti za wanawake, sasa vimekuwa vinatumika
na kuchukuliwa kwa mtazamo hasi ikiwamo
kurithishana, hisani na kugubikwa na rushwa ya
ngono na hivyo kushindwa kuweka watu sahihi
na wenye uwezo wa kuwakilisha wanananchi.

Baadhi ya walioshiriki katika kuandaa tamko
hilo ni Mkurugenzi mstaafu wa Kituo cha Sheria
na Haki za Binadamu (LHRC), Dk. Hellen Kijo Bi-
simba, Mkurugenzi Mtendaji mstaafu wa Chama
cha Waandishi wa Habari Wanawake Tanzania
(TAMWA), Annanilea Nkya, Mkurugenzi Mtendaji
mstaafu wa Mtandao wa Jinsia Tanzania, Gema
Akilimali, Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la
Msichana Initiative, Rebeca Gyumi.

Akisoma tamko hilo, Kaimu Mwenyekiti wa
Mtandao huo, Mary Ndaro, alisema kinachotak-
iwa kufanyika ni kuweka mfumo wa wazi, huru
na salama wa kuwezesha wa wanawake kutumia
haki zao za msingi za kuchagua na kushindana.

Alisema mfumo wa sasa wa utoaji wa Vviti maal-
um, unakinzana na azma ya kujenga demokrasia
shirikishi kwa mrengo wa jinsia kwa sababu
umejenga daraja na ubaguzi kati ya wawakilishi
wa majimbo katika uteuzi za nafasi mbalimbali
pamoja na stahiki tofauti, ikiwa ni pamoja na
kutoshika au kuteuliwa katika nafasi za Waziri
Mkuu, Spika, kuongoza Baraza la Madiwani na
kutokustahili mfuko wa jimbo.

Pia alisema mfumo huo unawanyima wanawake
ushiriki katika kupigiwa kura na raia wote na ku-
viacha vyama vya siasa kuteua wawakilishi hao
wa Viti maalumu kwa ajili ya maslahi ya vyama
na kwa kutumia mifumo ya uteuzi ambayo haina
uwazi, kuwaweka katika hatari ya kufanyiwa
vitendo vya unyanyasaji wakati wa michakato
kwenye vyama vyao ikiwa ni pamoja na rushwa
ya Ngono.

Alisema wanataka sheria iwajibishe vyama vya
siasa kuzingatia misingi wa usawa katika uteuzi
wa wote wanaowania nafasi kwenye uchaguzi
wa udiwani na ubunge pamoja na uteuzi kwenye
ushiriki wa uongozi kwenye vyama vyao.

“Tukumbuke kwamba vyama vya siasa vina
wajibu mkubwa wa kuwezesha mfumo wa ush-
iriki wa wanawake kwenye meza za uamuzi. Vy-
enyewe ndivyo vina uwezo mkubwa wa kufunga
au kufungua milango ya nani aingie kwenye
kinyang anyiro cha uchaguzi, nani ashinde na
nani afungiwe milango,” alisema Ndaro.

Jambo jingine walipendekeza kwamba muswa-
da wa uchaguzi wa Rais, wabunge na madiwani
ubainishe usawa wa jinsia wa 50/50 kwa ku-
vitaka vyama vya siasa vyote vyenye nia ya
kushindania nafasi ya urais wa jamhuri, viteuwe
Waﬁombea wawili, mgombea urais na makamu
wake.
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Mbowe: Polisi wameridhia
maandamano ya CHADEMA

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA),
kimesema Jeshi la Polisi Kanda
Maalum ya Dar es Salaam, li-
meruhusu maandamano yao
ya amani yatakayofanyika ke-
sho.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yoandikwa kwenye mtandao
wa X wa Mwenyekiti wa
CHADEMA Taifa, Freeman
Mbowe, hatua hiyo imefikiwa
baada ya mazungumzo ya jeshi
hilo na chama hicho.

“Timu yetu ya chama ikion-
gozwa na Naibu Katibu Mkuu
Bara, Benson Kigaila, imekuwa
na kikao na Kamanda wa Polisi
Kanda Maalum ya Dar es Sa-
laam, ACP Jumanne Muliro,
makubaliano yamefikiwa kuwa
maandamano yaendelee kama
yalivyopangwa. Ninalipongeza
Jeshi la Polisi kwa busara hii.,”
aliandika Mbowe.

Akizungumza na Nipashe,
Katibu Mkuu wa CHADEMA,
John Mnyika alisema maan-
dalizi na maandamano ya am-
ani ni kushinikiza kuondolewa
miswada mitatu ya sheria za
uchaguzi na ugumu wa maisha
yanaendelea vizuri.

Miswada hiyo ni ya Sheria ya
Uchaguzi wa Rais, Wabunge na
Madiwani, Sheria ya Tume ya
Taifa ya Uchaguzi na Sheria ya
Marekebisho ya Sheria za Vy-
ama vya Siasa ya Mwaka 2023.

Akizungumza na waandishi

wa habari, Naibu Katibu Mkuu
wa CHADEMA, Benson Kigaila,
alisema maandalizi ya maanda-
mano hayo yamekamilika kwa
asilimia 100.

Alisema waliandika barua
kwa Jeshi la Polisi, Januari 17,
mwaka huu siku saba kabla
ya maandamano, lengo likiwa
ni kulipa muda wa kutosha
ili washauriane na wafanye
maandamano kwa amani.

Alisema juzi Kamanda wa
Polisi wa Kanda Maalum ya Dar
es Salaam, aliwapigia simu na
kuwaalika kukutana naye jana
saa tano asubuhi kujadili suala
hilo.

Alilipongeza jeshi hilo kuwa
hatua hiyo ya kuonyesha seri-
kali ilivyobadilika na kuwa
na weledi tofauti na miaka ya
nyuma ambayo walikuwa waki-
chukulia vyama vya siasa havi-
jui chochote kuhusu usalama.

“Na sisi kama chama tuta-
wapa ushirikiano wote ku-
hakikisha maandamano hayo
yawe na usalama na baada ya
maandamano tutafanya kikao
cha tathmini,” alisema.

Kigaila alisema wanawataari-
fu Watanzania kuwa wasiwe na
wasiwasi wanapoona jeshi la
polisi katika maandamano kwa
kuwa halitatawanya watu bali
kudumisha usalama.

Alisema licha ya maanda-
mano hayo kuandaliwa na
CHADEMA, lakini wanawaa-
lika wananchi wote wapenda
maendeleo ya nchi wawaunge

mkono kuidhinisha serikali
kufanya mabadiliko katika
miswada hiyo.

Alisema maandamano hayo
ni endelevu na yatafanyika
nchi nzima kwa kuwa lengo
ni kuitaka serikali kuja na mi-
kakati ya kupunguza ugumu
wa maisha kuiondoa miswada
hiyo bungeni.

MAONI YA WADAU

Katibu Mkuu wa Chama cha
ACT-Wazalendo, Ado Shaibu,
alipongeza hatua hiyo akiamini
kwamba huenda ni utekelezaji
wa ahadi ya Rais ya kuimarisha
demokrasia nchini.

“Ni hatua kubwa kwa kweli
kwa nchi yetu na nafikiri ni
ahadi aliyoitoa Rais ya kufun-
gua na kuimarisha Demokra-
sia, Uhuru wa kujieleza na watu
kutoa maoni, tunapongeza kwa
hilo kwa kweli,” alisema Ado.

Mkurugenzi wa Kituo cha
Sheria na Haki za Binadamu
(LHRC), Anna Henga, alisema
hiyo ni dalili njema inayoonye-
sha kuwa demokrasia nchini
imeanza kufunguka baada ya
miaka mingi maandamano
hayo kuwa yanazuiwa.

“Maandamano ni sehemu ya
mtu au kikundi cha watu kutoa
maoni yao ilimradi yasiwe ya
kuleta vurugu na Jeshi la Polisi
lenyewe linapaswa kupewa
taarifa na kuyalinda maanda-
mano siyo kupiga marufuku,”
alisema Henga.

*Imeandikwa na Elizabeth
Zaya na Jenifer Gilla

Wamkataa mbunge mbele ya Makonda

Na Beatrice Shayo,
aliyekuwa SAME

WANANCHI wa Wilaya ya
Same, mkoani Kilimanjaro
wamemkataa mbunge wao,
David Mathayo kwa madai
hakuna anachokifanya ku-
waletea maendeleo na haone-
kani jimboni wala bungeni.

Wananchi hao walitoa
malalamiko yao jana wilayani
hapo mkoani Kilimanjaro
wakati wa ziara ya Katibu wa
Itikadi, Uenezi na Mafunzo wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM),
Paul Makonda, wakieleza
mbunge huyo amewasahau
wananchi wake katika maen-
deleo.

Raphael Mruta, mkazi wa
Same, alisema changamoto
kubwa ni kukosekana kwa
maeneo na kuwapo siasa
chafu.

Alisema kurudi kwa Jimbo
la Same CCM ni watakapoku-
wa na siasa safi kwa kuwa
wana mbunge ambaye haone-
kani bungeni na jimboni.

Baada ya kupokea malala-
miko hayo, Makonda aliwahoji
wananchi; “Wangapi wanase-
ma mbunge haonekani jim-
boni wala bungeni,” wananchi

hao walinyoosha mikono
huku wakishangilia na kuse-
ma aondoke.

Makonda alisema maelek-
ezo ya Mwenyekiti wao taifa
ambaye ni Rais Samia Suluhu
Hassan, yapo wazi Mathayo
na wabunge wote wa CCM,
madiwani na wawakilishi wa-
takapokaa kwenye kikao cha
Halmashauri Kuu taifa kujadili
majina yao wataangalia sifa
kubwa mbili.

Alizitaja sifa hizo kuwa
amefanya nini kwenye jimbo
lake kwa niaba ya wananchi
waliomchagua na wataanga-
lia ana mchango gani katika
chama chake.

“Kama hafanyi kazi kwa
wananchi, wananchi wana
kero haangaiki huyo hatarudi
kwa hiyo kama kaka yangu
Mathayo ni miongoni mwa
wasiofanya kazi nawahakik-
ishia hatarudi,” alisema Ma-
konda na kuongeza:

“Kitakachomrudisha ni
utendaji wake wa kazi, in-
aonekana bado hujakubalika
vizuri kwenye jimbo lako la
Same na hatutaki wagombee
siku za mwisho wanakuja na
briefcase kugawa pesa, wana-
nunua kamati za siasa, wana-

nunua wajumbe halafu mwis-
honi tunapoteza uhalali kwa
wananchi, “ alionya.

Kadhalika, jukumu lake ni
kuongeza idadi ya uhai wa
chama na wanachama na ku-
hakikisha wanapata ushindi
unaotokana na utendaji wao
wa kazi.

Akizungumza katika had-
hara hiyo, Mathayo alisema
wana changamoto katika

wanachangia Sh. 27,000.

Alisema  tatizo  lingine
ni wakati wa ukame wany-
ama wanaotoka Hifadhi ya
Mkomanzi wanawaumiza
wananchi, nyumba zao na
mashamba yanashambuliwa
na wanyama na inapotokea
fidia wanasumbuliwa.

Alisema fidia inayolipwa ni
kidogo hata mtu akiuawa na
tembo analipwa pesa ndogo
wakati tembo mmoja akiuliwa
analipwa hadi Sh. milioni 40.

“Tufike mahala binadamu
awe ni muhimu kuliko mny-
ama tunayemsimamia tem-
bo akiuliwa fidia analipwa
hadi Sh. milioni 40,” alisema
Mathayo.

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
DAR ES SALAAM DISTRICT REGISTRY
AT DARES SALAAM
CIVIL CASE NO. 157 OF 2022
LONGINO LAZARO @ KASONTA
PLAINTIFF
VERSUS
MOHAMED SUMAR......DEFENDANT

TO:
MOHAMED SUMAR,
P.0.Box,
DARES SALAAM

WHEREAS, the above mentioned case
has been fixed for mention on 20" day
of February, 2024 at 9:00AM before
Hon. A. A. MBAGWA -Jdudge you are
required to appear in this court
without fail and must produce on that
day all the documents upon which you
intend to rely in support of your case.

TAKE NOTICE that in default of your
appearance on that day
aforementioned, the suit will be heard
and determined in your absence.

GIVEN under my HAND and SEAL of
court this 29" day of November, 2023

—DEPUTY REGISTRAR
HIGH COURT OF TANZANIA
DAR ES SALAAM
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAJI

&

MAJI YA BONDE LA WAMI/ RUVU

Katibu Mkuu, Wizara ya Maji anatangaza nafasi ya Mwenyekiti wa Bodi ya Maji ya Bonde
la Wami/ Ruvu. Bodi hii iliundwa kwa mujibu wa Sheria ya Usimamizi wa Rasilimali za

Maji Na. 11 ya mwaka 2009 chini ya Kifungu Na. 22 ambapo muda wa Bodi ni miaka
mitatu.

MAJUKUMU YA BODI YA MAJI YA BONDE LA WAMI/ RUVU

(a) Kuandaa mipango ya usimamizi wa rasilimali za maji, miradi, bajeti na mkakati wa
utekelezaji wa Bonde;

(b) Kuunganisha mipango ya Wilaya kwenye mipango ya usimamizi wa rasilimali za
maji ya Bonde;

(c) Kutoa miongozo na viwango vya ujenzi na matengenezo wa miundombinu ya
vyanzo vya maji;

(d) Kufuatilia, kutathmini na kuidhinisha ujenzi na matengenezo wa miundombinu ya
vyanzo vya maji;

(e) Kukusanya, kuchakata na kuchambua takwimu zinazohusu usimamizi wa
rasilimali za maji;

(f) Kutunza na kuboresha tathmini za upatikanaji mahitaji ya rasilimali za maji;

(g) Kuidhinisha, kutoa na kufuta vibali vya kutumia maji na kutiririsha majitaka;

(h) Kutunza Daftari la Maji kulingana na Kifungu cha 78;

(i) Kufuatilia na kutekeleza vibali vya kutumia na kutiririsha majitaka na hatua za
kuzuia uchafuzi;

(j) Kutatua migogoro ndaniya Bonde;

(k) Kutekeleza miradi na programu za usimamizi wa rasilimali za maji;

(1) Kuratibu shughuli za kisekta za usimamizi wa rasilimali za maji katika ngazi ya
bonde na kuwa kiungo cha mawasiliano kati ya Sekta na watumiaji wa maji kwa
ujumla;

(m) Kumshauri Mkurugenzi kwenye mambo ya kiufundi yanayohusu masuala ya maji
shirikishi katika bonde;

(n) Kuteuwa Mwenyekiti na wajumbe wa kamati za dakio na kidakio maji; na

(0) Kutayarisha taarifajuu ya hali ya rasilimali za maji katika Bonde.

SIFA ZA MWOMBAJI

Mwombaji wa nafasi hii anatakiwa kuwa na ujuzi na uzoefu katika masuala ya Sekta ya
Maji au Sekta zinazohusiana na sekta hiyo. Aidha, awe na ujuzi mahsusi kwenye
masuala ya usimamizi wa rasilimali za maji na asiwe/ asitoke kwenye taasisi ambayo ni
mtumiaji mkuu wa maji (Major Water User).

Maombi yatumwe kwa:

Katibu Mkuu,
Wizara ya Maji,
Mji wa Serikali,
Mtaa wa Maji,
S.L.P. 456,
40473, DODOMA.

Nakala ya maombi itumwe kupitia barua pepe: ps@maji.go.tz

Maombi yaambatishwe na wasifu wa mwombaji(CV) yenye wadhamini watatu na namba

zao za simu. Andika “Mwenyekiti Bodi ya Maji Bonde la Wami/ Ruvu” nyuma ya bahasha.

Mwisho wa kupokea maombi ni siku ya Jumatano tarehe 21Februari, 2024 saa 09.30 alasiri
Imetolewana:
Katibu Mkuu

Wizara ya Maji
11 Januari, 2024

Ndege ya mizigo ATCL
sasa kutua Guangzhou

Na Joseph Mwendapole

KAMPUNI ya Ndege ya
(ATCL), imesema kutokana
na mahitaji makubwa ya
usafirishaji wa shehena kati
ya China na Tanzania, ndege
yake ya mizigo ya Boeing
767-300F inatarajia kuanza
safari za China kuanzia
mwishoni mwa mwezi huu.

Mkurugenzi Mkuu wa
kampuni hiyo, Ladislaus
Matindi, alisema  hayo
mwishoni mwa wiki wakati
akizungumza na wafanyabi-
ashara kutoka Jimbo la Jiang-
su la nchini China wakati wa
sherehe yao ya kuukaribisha
mwaka mpya.

Alisema wako katika
hatua za mwisho za kupata
kibali cha ndege yao kuanza
safari nchini humo na kua-
hidi kwamba ndani ya muda
mfupi wataanza kuchukua
mizigo kutoka China na
kutoka Tanzania kupeleka
nchini humo.

“Mahitaji ya kusafirisha
mizigo ni makubwa na kwa
sasa tumekuwa tukisafirisha
mizigo kwa ndege yetu ya
abiria kwa wastani wa tani
kumi hadi 15, lakini tukianza
kutumia ndege ya mizigo
tutavutia wafanyabiashara
wengi zaidi kutumia ndege
yetu,” alisema.

Alisema ATCL imewapa
unafuu wafanyabiashara wa
China wanaotaka kutumia
usafiri huo na watakaokuwa
kumi kwa mkupuo mmoja
watapunguziwa nauli ya
kwenda na kurudi.

Aliwahamasisha wafanya-
biashara hao kutumia usafiri
wa ndege hizo kwa kuwa ni

wa moja kwa moja tofauti na
ndege za mashirika mengine
ambayo hulazimika kutua
kwenye vituo zaidi ya viwili
kabla ya kufika nchini China.

“Sisi ndege yetu ikitoka
hapa ni moja kwa moja
China, ni wastani wa saa 11
kwasababu hatuna kituo
tukisharuka Dar es Salaam
ni mpaka China kwa hiyo
wafanyabiashara mtaokoa
muda wa kukaa kwenye
nchi mbalimbali na kama
mnavyojua muda ni mali,”
alisema Matindi.

Kwenye tukio hilo, Mat-
indi alichezesha droo na
wafanyabiashara saba ku-
toka kwenye jumuiya hiyo
walipata tiketi za kwenda
na kurudi nchini China kwa
kutumia ndege ya kampuni
hiyo. Katibu Mkuu wa Ju-
muiya ya Wafanyabiashara
wa China nchini, Tony Lu
Zhang, alisema idadi ya raia
wa China wanaokuja Tanza-
nia kuwekeza imeongezeka
maradufu kutokana na maz-
ingira mazuri ya biashara
yaliyowekwa na serikali.

Alisema hata kiwango
cha shehena kinachofika
kwenye Bandari ya Dar
es Salaam kimeongezeka
maradufu hali inayoonye-
sha mazingira ya uwekezaji
yanazidi kuwavutia watu
wengi zaidi.

“Ukienda bandarini uta-
kuta meli zimepanga foleni
kwaajili ya kushusha she-
hena sasa ukiona hivyo usid-
hani kwamba Mamlaka ya
Bandari hawafanyi kazi vi-
zuri bali ni kwasababu meli
zimekuwa nyingi sana kuliko
kawaida kwa hiyo zinalazi-

mika kusubiri muda mrefu

kupakua mzigo,” alisema
Zhang.
“Uchumi unaendelea

kukua na biashara nayo
inaendelea kushamiri zam-
ani ukiagiza mzigo ulikuwa
unafika baada ya siku 30,
lakini sasa hivi zinaweza ku-
fika siku 40 kwasababu watu
wanaoagiza mizigo ni wengi
sana huu ndio ushahidi
kwamba biashara inaende-
lea kukua sana,” alisema.

Kamanda wa Polisi Kanda
Maalum ya Dar es Salaam,
Jumanne Murilo, alisema
Jeshi la Polisi limejitahidi ku-
weka mazingira ya usalama
ili kuwawezesha wafanyabi-
ashara kufanya shughuli zao
kwa utulivu.

Alisema zamani ilikuwa
kawaida kwa wafanyabi-
ashara hasa wa kutoka Chi-
na kuvamiwa na kuporwa
bidhaa na fedha, lakini Jeshi
la Polisi limejitahidi kuka-
biliana na wahalifu na tayari
imekomesha vitendo hivyo
kwa kiasi kikubwa.

“Kwa muda mrefu tume-
kuwa tukishirikiana na ju-
muiya zenu kwa mambo
mengi na nadhani mna-
kumbuka hali ilivyokuwa
wakati ule wafanyabiashara
wenzenu wanavamiwa, la-
kini tuliapa kwamba tutavi-
tokomeza kwa sasa matukio
kama hayo huwezi kuyasikia
tena,” alisema Muliro.

Alisema Jeshi la Polisi li-
taendelea kuimarisha ulinzi
na usalama mkoani Dar es
Salaam kuhakikisha wafan-
yabiashara wanafanya shu-
ghuli zao kwa amani na bila
woga wa kuvamiwa.

TRA kutatua ucheleweshaji mizigo katika Bandari ya Dar

Na Halfani Chusi

KAMISHNA Mkuu Mamlaka
ya Mapato (TRA), Alphayo
Kidata, amesema katika ku-
punguza adha ya mizigo ya
wafanyabiashara kukaa muda
mrefu bandarini, sasa im-
eweka mfumo wa uondoshaji
wa shehena au bidhaa ka-
tika bandari unaowawezesha
mfanyabiashara kufanya kila
kitu mtandaoni mpaka mzigo
unafika anakuwa tayari ame-
fuata taratibu zote na kuupata
kwa haraka.

Kidata aliyasema hayo jana
ezoni mwa mkutano wa 51
wa Makamishina Wakuu wa
Mamalaka za Mapato Jumuiya
ya Afrika Mashariki ulioanza
jana na unafikia tamati leo.

Alisema kwa sasa wako ka-
tika majadiliano ya kuangalia
namna ya kuondoa adha hiyo,
ili wafanyabiashara wapate

mizigo kwa wakati na kulipa
kodi.

Kuhusu mkutano huo, Ki-
data alisema lengo kubwa ni
kuzungumzia sera za kodi na
sheria zinazokinzana katika
ukanda wa Afrika Mashariki
na kuzitafutia ufumbuzi,
kuongeza ushirikiano wa ki-
kanda ili kuboresha makusan-
yo kwa maendeleo endelevu
na kuwa mamlaka jumuishi
katika usimamizi wa mapato.

“Mkutano huu huwa una-
fanyika mara mbili kila mwa-
ka. Lengo kuu ni kuwa na soko
la pamoja, tunafanya biashara
kwa pamoja, tunafahamiana
kwa mengi. Kunapokuwa na
sera haiko sawa, tunazun-
gumza, tunaiweka sawa.

Alisema mbali na mae-
neo hayo, pia kuna eneo la
magendo ambalo linaathiri
nchi. Mkutano huo utasaidia
kupeana taarifa na kufanya
oparesheni kwa pamoja kama

Jumuiya ya Nchi za Afrika
pamoja na kuangalia sera ya
kodi inayoathiri upatikanaji
kodi kwa nchi nyingine.

Akizungumza kwa niaba ya
washiriki wa nchi za Afrika
Mashariki, Kamishna Mkuu
wa Kodi Mamlaka ya Mapato
Uganda, John Musinguzi, alise-
ma mkutano huo ni muhimu
kwa kuwa umebeba mambo
aliyoyaita nyeti kuhusu ma-
saula ya kodi.

Awali akifungua mkutano
huo, Katibu Mkuu Wizara
ya Fedha nchini, Dk. Natu
Mwamba alisema mkutano
huo ni muhimu kwa Jumuiya
ya Afrika Mashariki kwa kuwa
umekutanisha makamishna
wakuu wa kodi. Yatakayojadil-
iwa yataleta tija katika ukusan-
yaji kodi.

Nchi zinazoshiriki mkutano
huo ni mwenyeji Tanzania,
Uganda, Kenya, Sudani Kusini,
Rwanda na Burundi.
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= CRUDE OIL
PIPELINE

MAOMBI YA KUONESHA NIA YA KUTOA
HUDUMA YA MSAADA WA KIUFUNDI NCHINI

TANZANIA: KUMBUKUMBU NA. 0000000455

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uendeshaji wa bomba la kusafirisha Mafuta
lililofukiwa chini ya ardhi linalokatisha mipaka ya nchi mbili litakalo safirisha mafuta ghafi
Kwenda katika masoko ya kimataifa. Bomba litaanzia Kabaale katika Wilaya ya Hoima,
nchini Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoa wa Tanga nchini Tanzania. Urefu wa bomba ni
kilomita 1,443, kati yake kilomita 1,147 zitakuwa nchini Tanzania.

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA

Kama sehemu ya dhamira ya kampuni ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki
(EACOP) Ltd ya kukuza watoa huduma wa ndani na ushiriki wa Watanzania katika mnyororo
wa thamani wa Mafuta na Gesi, hivyo, EACOP inatafuta mtoa huduma wa nje ya kampuni
atakayesaidia kutoa huduma ya ajira na usimamizi wa ujuzi unaotakiwa katika Mradi.

Huduma zitakazotolewa ni kwa uchache ni pamoja na:

Mchakato wa Kuaijiri: Utafutaji wa watahiniwa na ukaguzi wa vigezo.

e Kufanya ukaguzi wa watahiniwa wanaoendana na maelezo ya kazi yaliyotolewa na
mradi.

e Kufanya tathmini za watahiniwa kwa njia ya usaili na uchuchaii.

e Kuhakiki sifa za kitaaluma za watahiniwa.

e Kufanya ukaguzi wa historia ya watahiniwa /marejeleo ya tabia au sifa zao.

Mara baada ya kuchaguliwa, Mtoa Huduma atawaijibika katika usimamizi na utoaji Msaada wa

Kivfundi kwa Wafanyakazi wote, ikiwa ni pamoja na:

e Kusimamia usaili na watoa huduma wapya katika mradi ikiwa ni pamoja na kuhakikisha
wanafuata sheria na miongozo ya ushiriki.

e Kuwaijibika katika mahitaiji yao yote ikiwa ni pamoja na kufanya kaguzi za afya kuhusu
utimamu wa mwili kufanya kazi, upatikanaii, vibali, na kutoa nyaraka muhimu kwa watoa
huduma wapya katika mradi.

e Kusimamia na kutoa Mikataba kwa watoa huduma wapya, kusimamia utendaiji, zamu
za kazi, likizo, hatua za kinidhamu, kusimamishwa na kuondolewa kwa watoa huduma
wapya katika mradi.

e Kuwaijibika katika gharama za Watoa Huduma, ikiwa ni pamoja na malipo, usdfiri,
malazi na gharama za matibabu.

Wakati akitekeleza majukumu yake, mtoa huduma wa nje atalazimika:

e Kuonyesha utaalamu wa hali ya juu na kuwa mwangalifu kwa kutumia maarifa, na
umahiri katika utoaji wa huduma ili kuuwezesha Mradi.

e Kuzingatia sheria zote husika za kazi za nchi, sheria nyingine muhimu za nchi, sera na
kanuni za EACOP na viwango bora vya utendaji wa kimataifa katika sekta ya mafuta
na gesi ikiwa ni pamoja na viwango vya haki za binadamu na ubaguzi (ubaguzi wa
kijinsia, asili au kikabila).

e Kuwa na uwezo wa kubadilisha mfanyakazi/mkandarasi yeyote ndani ya Mradi
asiyeweza kutoa huduma.

VIGEZO MUHIMU:
Makampuni au taasisi zinzoonesha nia zanaalikwa kutuma maombi na kuambatanisha
nyaraka zifuatazo:

e Cheti cha Usaqijili na Ukaguzi wa hivi karibuni kutoka BRELA  (ambatanisha nakala)

e Uthibitisho wa usajili wa mamlaka husika ikiwa ni pamoja na Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA), n.k

e Cheti cha Uthibitisho wa Mlipa Kodi kwa mwaka uliopita (ambatanisha nakala)

e Uthibitisho wa leseni ya Biashara

e Uthibitisho wa uzoefu wa kutoa huduma zinazofanana na hii katika miradi au kampuni
ikiwa ni pamoja na barua za uthibitisho kutoka kwa wateja wa hivi karibuni.

*  Wasifu wa wafanyakazi muhimu watakaohusika katika mradi, ikiwa ni pamoja na
viwango vyao vya elimu, uzoefu na uwezo wa kutoa huduma zinazohitajika.

®  Waombaji wanasisitizwa sana kuhakikisha kuwa wamesajiliwa kwenye kanzidata ya
EWURA (LSSP) ya Watoa Huduma za Ugavi wa Ndani, wakati wa kuwasilisha maombi
ya kuonesha nia,

e Kuzingatia Kanuni za Watoa Huduma wa Ndani za mwaka 2017 na ufafanuzi wa
Makampuni ya Ndani

e Uthibitisho wa kukubaliana na sera za kupinga rushwa, ufisadi, na Haki za Binandamu

Kampuni yenye nia, ambayo ina uwezo na rasilimali za kutosha kutoa huduma ilizotajwa
hapo juu inapaswa kutuma maombi na kuambatanisha nyaraka zilizotajwa hapo juu kupitia
barua pepe ya procurement.tz@eacop.com (ukubwa wa barua pepe usizidi 20Mb)
mnamo au kabla ya saa 11:00 jioni kwa saa za Afrika Mashariki (EAT) mnamo au kabla
ya tarehe 21/02/2024. Kichwa cha Barua pepe kive HUDUMA ZA MSAADA WA
KIUFUNDI EOI- 0000000455 (Kumbukumbu namba ya EQl iliyotajwa hapo juu). Maombi
yote yakuonesha nia yawe kati ya kurasa 10 hadi 20. Maombi yote lazima yawasilishwe kwa
lugha ya Kingereza.

Muhimu: Kampuniya EACOP LTD itapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na makampuni
yenye nia ili kutoa orodha ya makampuni ya awali yenye vigezo. Mwaliko wa Makampuni
kutuma maombi ya zabuni utatumwa kwa makampuni ya awali yenye vigezo baada ya
makampuni hayo kusaini Makubaliano ya Utunzaiji waTaarifa (NDA).

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
=& PIPELINE

MOMBI YA KUONESHA NIA YA KUTOA HUDUMA
ZA UANDAJI WA MICHORO, USANIFU WA PICHA

NA VIELELEZO. KUMBUKUMBU NA. 00000343

Kampuni ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) LTD (“EACOP LTD"), inaalika
kampuni yenye uzoefu na weledi wa kutosha kuonesha nia ya kutoa Huduma ya vandaji wa
mchoro, usanifu wa picha na vielelezo  kwa qijili ya mradi wa EACOP.

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uendeshaji wa bomba la kusafirisha Mafuta lililofukiwa
chini ya ardhi linalokatisha mipaka ya nchi mbili litakalo safirisha mafuta ghafi Kwenda katika
masoko ya kimataifa. Bomba litaanzia Kabaale katika Wilaya ya Hoima, nchini Uganda, mpaka
rasi ya Chongoleani karibu na Mkoa wa Tanga nchini Tanzania. Urefu wa bomba ni kilomita
1,443, kati yake kilomita 296 zitakuwa nchini Uganda na kilomita 1,147 zitakuwa nchini
Tanzania.

MAELEZO MAFUPI YA YA HUDUMA:

Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) linatafuta mtoa huduma mwenye vigezo
kutoa huduma ya uandaji wa mchoro, usanifu  wa picha na vielelezo kwa qijili ya mradi
wa EACOP. EACOP inaendesha shughuli zake katika mikoa minane (8) ya Tanga, Manyara,
Dodoma, Singida, Tabora Shinyanga, Geita na Kagera ambako bomba  limekatisha na vituo
vingine vya uendeshaji bomba vimejengwa.

Mtoa huduma anatarajiwa kutoa huduma zifuatazo:

e Kusanifu na kuandaa vifaa mbalimbali vya mawasiliano,  kwa uchache, ikiwa ni pamoja
na, majarida, vipeperushi, mabango, mabango ya vitambaa , mitandao ya kijamii na
michoro ya tovuti.

¢ Kuandaa wazo na kusanifu miundo mbalimbali ya mawasiliano ya kidijitali ya ndani na
nje.

e Kukuhakikisha usanifu  unaovutia , na unaofaa kulingana na miongozo ya chapa za
jumbe za EACOP.

e Kundaa modeli ya usanifu na miongozo wa mitindo kwa qjili ya uvandaji wa zana za
mawasiliano zinazofaa.

e Kuwezesha ushirikiano na timu ya mawasiliano ili kuhakikisha kwamba miundo ya usanifu
inawiana na malengo na dhamira ya ya kampuni.

e Kushirikiana na watoa huduma wengine , ikiwa ni pamoja na wachapishaii, ili kuhakikisha
kuwa vifaa vyote vinatengenezwa kwa viwango vya juu zaidi.

e Anapaswa Kuhudhuria mikutano kama inavyohitajika ili kujadili maendeleo ya mradi na
kutoa mrejesho wa usanifu.

e Kuwa na mchakato madhubuti wa kudhibiti ubora ili kuhakikisha michoro na usanifu
inakidhi viwango na sifa za EACOP.

MINIMUM REQUIREMENTS:
Makampuni au taasisi zinazoonesha nia zinakaribishwa kutuma maombi na kuambatanisha
nyaraka zifuatazo:

e Uthibitisho wa uwezo wa kiufundi kama vile vifaa, miundombinu, na muundo wa timu

e Uzoefu uliothibitishwa wa kufanya kazi katika miradi mikubwa yenye mahitaji makubwa
huduma inayoolewa

e Cheti cha usaijili wa Kampuni na lesini ya biashazr vyote vinavyotolewa na  BRELA

e Uthibitisho wa usaijili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na Cheti cha Uthibitisho wa
Mlipa Kodi kwa mwaka uliopita

*  Waombaiji wanasisitizwa sana kuhakikisha kuwa wamesajiliwa kwenye kanzidata ya
EWURA (LSSP) ya Watoa Huduma za Ugavi wa Ndani, wakati wa kuwasilisha maombi ya
kuonesha nia.

e Kukidhi Kanuni za watoa huduma wa ndani za mwaka 2017 na fasili ya Kampuni ya
Ndani

e Uzoefu, utendaji na uwezo katika kutoaHuduma kama hizo  zilizoainishwa hapo juu nchini
Tanzania, kwa kuzingatia viwango vya kitaifa na kimataifa.

e Uthibitisho wa wasifu wa wafanyakazi mhimu watakaohusika katika kutoa huduma za
mradi ikijumuisha vyeti vyao, kiwango cha elimu, uzoefu na uwezo wa kutoa huduma
husika.

e Uwezo wa kifedha wa kutoa huduma zinazohitajika ikiwa ni pamoja na kuwasilisha taarifa
za fedha ya miaka mitatu iliyopita.

e Ushahidi wa sera na Mifumo ya Usimamizi wa shirika la HSE, utaratibu na mchakato kwa
mujibu wa viwango vinavyotumika vya ndani na Viwanda kwa kazi zinazofanana.

e Uthibitisho wa kupiga vita rushwa, ufisadi, kwa kuzingatia Haki za Binandamu.

Makampuni yenye nia, uwezo na rasilimali za kutosha kutekeleza shughuli zilizotajwa hapo
juu zinakaribishwa kutuma maombi pamoja na kuambatanisha nyaraka zilizotajwa hapo juu
kupitia barua pepe ya procurement.tz@eacop.com, (ukubwa wa barua pepe usizidi 20Mb).
Maombi yatumwe kabla au mnamo tarehe 06 Februari 2024 saa 11 jioni saa za Afrika
Mashariki. Kichwa cha Barua pepe kive REQ-00000343- kutoa vandaiji wa mchoro,
usanifu wa picha na vielelezo Mradi wa EACOP. Maombi yote ya kuonesha nia yawe
kati ya kurasa 10 hadi 20 Maombi yote lazima yaandikwe kwa lugha ya Kiingereza

Muhimu: Kampuni ya EACOP LTD itapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na makampuni
yenye nia kulingana na EOI hii na kisha kufanya tathmini kwa kutumia vigezo vya ndani ili
kubaini makampuni yatakayojumuishwa kwenye orodha ya (Makampuni) ya awali yaliyokidhi
vigezo. Makampuni yaliyofuzu hatua za awali pekee ndiyo yatakayopewa mwaliko wa zabuni,
kwa kutia saini Mkataba wa Kutunza Siri (NDA), kama mwendelezo wa wito wa mchakato wa
utoaji wa zabuni. Kampuni ya EACOP LTD inayo haki ya kufanya maamuzi yake ya kuchagua
au kukataa kampuni na kuheshimu maamuzi yake pasipo kutoa sababu kwa kampuni husika.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Agizo la Waziri Ummy
litekelezwe kwa vitendo

HIVI karibuni Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu alitoa tamko kwa
hospitali zote za serikali zinazozuia miili ya marehemu kuchuku-
liwa na ndugu zao kwa sababu ya kukosa pesa za kuikomboa.

Agizo hilo la Waziri Ummy linatokana na usumbufu wanaokum-
bana nao ndugu wa marehemu wanapotaka kuchukua miili ya
ndugu zao kwa ajili ya kwenda kuipumzisha kwenye makao yao
ya milele.

Tatizo hilo huwakumba ndugu wengi kutokana na kutomudu
gharama za kulipia za kuichukua miili hiyo kwa kuwa wanatoka
kwenye uuguzaji ambako hutakiwa kulipia huduma na hatimaye
ndugu yao anapofariki wanakuwa hawana pesa hizo.

Wananchi wengi wanaishi katika hali ya kipato cha chini na ina-
potokea ndugu kupata maradhi, humuuguza kwa kuchangishana
tena michango yenyewe hupatikana kwa taabu.

Agizo la Waziri Ummy limekuja baada ya ziara ya Katibu wa Iti-
kadi, Uenezi na Mafunzo wa CCM, Paul Makonda, kumtaka atolee
ufafanuzi wa baadhi ya wananchi kuzuiwa maiti hospitali kuto-
kana na kudaiwa.

Tatizo hilo limekuwa likiwakera Watanzania wengi kwa hospitali
kuzuia miili baada ya ndugu kushindwa kulipa gharama alizokuwa
akitibiwa mpendwa wao.

Katika ufafanuzi wake Waziri Ummy ameeleza kuwa hospitali
zote za serikali ni marufuku kuzuia maiti ya Mtanzania yeyote.

Maelekezo hayo ni ya serikali na yeye akiwa waziri mwenye dha-
mana amesisitiza hasa kwa kuzingatia misingi ya dini ambayo mtu
akifariki anatakiwa kuzikwa siku hiyo hiyo.

Waganga wafadhili wa hospitali zote za serikali wametakiwa
kuzingatia miongozo ya kutozuia maiti watafute njia nyingine ya
kuruhusu ili ndugu waende kuzika watakapomaliza wataenda ku-
daiana mambo mengine.

Katibu wa Itikadi, Uenezi na Mafunzo wa CCM Makonda am-
baye alifarijika na majibu hayo aliweza umuhimu wa wananchi
kupatiwa huduma muhimu kwa kuwa bila wao hakuna kiongozi
anayeweza kuwa madarakani kwa sababu wanachaguliwa kupitia
vyama na wapiga kura ni wao.

Wananchi hao wakati mwingine hulazimika kuuza mali zao ili
kuwatibu ndugu zao na agizo hilo likitekelezwa litaleta faraja kwa
wananchi.

“Kwa kuwa mimi ni msemaji nitahakikisha hakuna mwananchi
atakayeteseka ukishafiwa kwanza ni pigo wengine wanafiwa na
baba zao, mama ama mtoto hawezi kuwapata tena tunaishukuru
serikali,”

Waziri Ummy alionya kuwa baadhi ya watumishi wa afya ku-
tozingatia maelekezo ya maadili na miongozo mbalimbali katika
kutoa huduma za afya.

Kauli yake ni kwa watumishi wa afya wanaokwenda kinyume na
miongozo na maelekezo ya serikali kuchukuliwa hatua mara moja
na viongozi wa mikoa na wilaya pale watakapobainika kufanya
uzembe.

Alikiri afya ni jambo kubwa na ni gumu, linabadilika na wanaen-
delea kuongeza msuli kusimamia sekta ya afya kwa kuitaka mikoa
na wilaya kuwajibika kwa mambo yote yanayotokea katika mikoa
yao na wilaya zao.

Watumishi wa afya wa hospitali ambao hawana lugha nzuri wan-
apotoa huduma kwa wajawazito na wengine wakiwa bize kwenye
simu badala ya kuhudumia wananchi wanatakiwa kuchukuliwa
hatua mara moja.

Hata hivyo, Mganga Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Dk. Japhet Simeo,
alisema tayari jambo hilo limelifanyiwa kazi.

Kwa hili agizo la Waziri Ummy, tuna imani sasa hakutakuwa na
malalamiko ya wananchi kuzuiliwa miili ya ndugu zao.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Na Mwandi-
shi Wetu

Tuache kuyachafua

magzingira tunajiua

MVUA zinazoendelea kunye-
sha zinaongeza hofu hasa kuto-
kana na tatizo kuathiri miun-
dombinu ya asili na muhimu
ya kusafirisha maji kuyapeleka
baharini.

Ukiangalia uotoasilia kama
misitu, nyasi na vichaka ndivyo
vinavyosaidia maji ya mvua
kuingia ardhini taratibu na ha-
timaye kufikia sehemu za chini
ambako kuna mifumo ya asili
ya mifereji ya kuyasafirisha maji
chini ya ardhi hadi kufikia sehe-
mu za chemichemi, vijito, mito
na mikondo.

Miundombinu mingine asilia
ni mito inayopeleka maji kwe-
nye maziwa na baharini, math-
alani kwa Tanzania ipo mingi ni
kama kila mkoa una mto mfano
Dar es Salaam kuna Msimbazi,
Pwani uko Rufiji na Wami wakati
Morogoro kuna Ruaha-Mkuu na
Kihansi kadhalika mkoa wa Ru-
vuma kuna mto Ruvuma.

Kwa upande wa maziwa mkoa-
ni Kagera na Mara kuna mito
inayopeleka maji Ziwa Victoria
aidha, Kigoma na Katavi na Ruk-
wa kuna mingine mingi inayofik-
isha maji Ziwa Tanganyika.

Zama hizi uharibifu mkubwa
wa mazingira asilia unahatari-
sha maisha ya watu mathalani,
mafuriko ya mara kwa mara
kama yanayotikisa Dar es Sa-
laam kuanzia [jumaa.

Ni ukweli, mabadiliko tabi-
anchi yapo na yanaendelea la-
kini yote hayo ni matokeo athari
hasi kutokana na fikra, sera na
maamuzi ya mataifa na binada-
mu sehemu mbalimbali duniani
hadi kiasi cha kuhatarisha maz-
ingira kama inavyotokea.

Mabadiliko tabianchi kim-
singi chanzo chake kikubwa ni
ongezeko la joto duniani, ku-
tokana na viwanda kuzalisha

bidhaa mbalimbali na kuongeza
moshi unaokwenda juu angani,

Aidha, pia matumizi ya nishati
zinazochafua anga kama visu-
kuku hasa mafuta, makaa ya
mawe, gesi, kuni na mkaa un-
aotoa hewa chafu zote zikiingia
kwenye anga la juu.

Kwa kiasi kikubwa vyanzo
hivyo siyo rafiki kwa mazingira
kutokana na kuzalisha gesi ukaa
kwa wingi ambayo ni sababu
kubwa ya kuongeza joto duni-
ani hivyo kuchochea mabadiliko
ya tabianchi yanayoleta mvua
nyingi, upepo mkali, ukame,
vimbunga na baridi kali kwenye
maeneo mengine.

Uzalishaji wa hewa ukaa ni
mkubwa na umeharibu ukanda
wa ozoni inayoruhusu mionzi
ya jua kupenya kirahisi hadi
kwenye ardhi na kusababisha
joto kupanda. Tanzania na bara
la Afrika wanazalisha gesi ukaa
kwa viwango vya chini lakini
shughuli za viwanda huko Ulaya,
Marekani, China na mataifa yali-
yoendelea yanazidi kuchafua
dunia, hivyo hakuna anayenu-
surika.

Lakini, siyo suala la kujitetea
kuwa taifa halichangii hewa
ukaa angani lina mchango kama
kufyeka misitu na mapori na
kuichoma moto hovyo.

Kadhalika kilimo na ufu-
gaji usio rafiki kwa mazingira;
wakulima na wafugaji hufyeka
misitu, mapori, mbuga bila ku-
jali huku wakiingiza makundi ya
wanyama kwenye mito na mazi-
wa bila kujali kila wanapoambi-
wa kuwa wanaathiri mazingira.

Kwa wafugaji huchoma moto
kupata nyasi kulisha mifugo yao
au kufukuza wanyama wakali
nako ni kuharibu mazingira.

Kwenye nyumba kila siku watu
hutumia kuni na mkaa na kuhar-

ibu misitu lakini pia kuongeza
joto angani.

Ni wakati wa kujua kuwa kama
hakuna kutunza mazingira
mateso na athari za mvua kuan-
zia mafuriko yanayoua watu, ku-
haribu miundombinu, mazao,
makazi na kuvuruga maisha
havitakoma.

Ifike kipindi Watanzania wa-
jue kuwa mvua zikiendelea njaa
itazidi maana mazao yanaha-
ribika. Barabara na madaraja
vitabomoka, nyumba nazo zi-
tavunjika, watu kufa na mifugo
pia.

Hivyo juhudi za kutunza maz-
ingira zianze sasa watu wa-
pande miti, wasiharibu misitu,
mapori na kuacha kutegemea
zaidi mkaa. Serikali isimamie
maelekezo yake kwa wananchi
kulinda mazingira mfano ifua-
tilie ulinzi wa mito, misitu na
mabonde yasiharibiwe na wafu-
gaji, wakulima na waharibifu wa
misitu.

Aidha, izingatie uwekezaji
kwenye nishati ili ipatikane kwa
gharama nafuu na kupunguza
kutumia kuni na mkaa unaomal-
iza misitu.

Si hivyo isimamie kazi za ku-
panda miti ya asilia kuanzia vi-
doa wananchi kwenye maeneo
hatarishi mfano mabondeni,
milimani na kwenye sehemu za
kimkakati zenye hifadhi za maji.

Uharibifu wa mazingira ya
pwani usikaliwe kimya miti ya
mikoko, minazi na majani ya-
nayolinda ardhi ya ufukweni
kudhibiti mawimbi isimamiwe.

Ni kweli mabadiliko ya tabi-
anchi ni janga la dunia lakini in-
awezekana kulikabili kama seri-
kali itakuwa na utashi wa kisiasa
kulikabili na kupunguza athari
kwa Tanzania.
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Othman;: Ushabiki wa kisiasa ni sumu

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU Mwenyekiti wa Cha-
ma cha ACT-Wazalendo Zanzibar,
Othman Masoud Othman, ame-
wataka wanachama wa chama
hicho kujitenga na ushabiki wa
kisiasa katika kuwapata viongozi.

Amesema wanachama wa-
napaswa kuendeleza hamasa
ili kukijenga chama hicho na
kutimiza dhamira ya kuwa taasisi
imara nchini itakayochangia vy-
ema maendeleo ya taifa.

Othman ambaye pia ni Maka-
mu wa Kwanza wa Rais wa Zan-
zibar, alitoa rai hiyo jana alipo-
zungumza katika mkutano mkuu
wa uchaguzi wa Mkoa wa Dar es
Salaam uliofanyika Kigogo.

Alisema ushabiki wa kisiasa ni
sumu kubwa katika kuleta maen-
deleo ya chama na nchi kwa

jumla, lakini hamasa husaidia ka-
tika kujenga na kuleta maendeleo
kwenye chama na serikali kutimi-
za dhamira ya kusaidia maende-
leo ya taifa.

Alisema Tanzania inaendelea
kuwa maskini licha ya kuwa ki-
tovu cha utajiri mkubwa na rasili-
mali za kutosha. Ni zao la sumu ya
ushabiki wa kisiasa na viongozi
wanashindwa kuwa na mbinu ya
kutatua kero za wananchi na ku-
leta maendeleo.

Alisema siri kubwa ya maende-
leo katika taifa lolote ni kuwapo
uongozi thabiti wenye maono na
marifa makubwa sambamba na
moyo wa kujitoa na kujitolea kwa
uaminifu katika kuitumikia nchi
na wananchi wake kwa kutatua
kero walizonazo na kuleta maen-
deleo.

Othman aliwaonya wananchi

na hasa wanachama wa chama
hicho kutomchagua mtu au kion-
gozi kwa kuzingatia ushabiki au
kujuana kwa kuwa kufanya hivyo
“ni sumu kwa maendeleo ya wa-
tanzania”.

Alisema Tanzania imeshindwa
kutumia rasilimali zake na ku-
wasaidia wananchi kiuchumi
na kimaendeleo kutokana na
viongozi wengi kuwa washabiki
wakubwa wa kisiasa badala ya ha-
masa ya kujitoa na kujitolea kwa
uadilifu katika kuleta maendeleo
nchini.

Alisema ni jambo la aibu kwa
nchi kama Tanzania hadi leo
inaendelea kuagiza hata mafuta
ya kula kutoka nje licha ya ku-
wapo rasilimali za kutosha zina-
zoweza kuzalisha bidhaa hiyo
iwapo viongozi waliopo ma-
darakani watakuwa na maono

ya kutosha ya kuinua uchumi na
maisha ya wananchi na kueleta
maendeleo ya watanzania kwa
jumla.

Alisema kuwapo kwa hali hiyo
kunachangiwa na kuwapo vion-
gozi wabovu wanaoshindwa kuz-
ishughulikia kero mbalimbali za
wananchi, jambo ambalo linahi-
taji nchi kufanya mabadiliko kwa
watanzania kuchagua viongozi
wenye uwezo na uchungu wa
nchi yao katika kuleta maende-
leo.

Othman pia alizungunzia
migogoro kati ya wakulima na
wafugaji, akisisitiza haipaswi ku-
wapo kwa kuwa Tanzania ina
maeneo ya kutosha kwa ajili ya
malisho ya mifugo na shughuli za
kilimo.

Aliwaonya wananchi wa Mkoa
wa Dar es Salaam kutochagua

viongozi wanaoendeleza ubin-
afsi na fitna miongoni mwao. Ni
jambo alilolitaja ni hatari si tu
kwa mkoa huo bali pia taifa kwa
jumla, hivyo kurudisha nyuma
dhamira ya chama hicho.

Naibu Katibu Mkuu wa ACT-
Tanzania Bara, Joran Bashange,
akimkaribisha Othman, alisema
watanzania wanahitaji mabadi-
liko kwa kuwa wamechoshwa
na kila aina ya mikopo ikiwamo
‘kaushadamu’ na mingineyo am-
bayo imekuwa adhabu hata baa-
dhi kufikia hatua ya kuzikimbia
familia zao.

Othman amekamilisha ziara
yake katika mikoa ya kusini mwa
Tanzania. Alianzia wilayani Son-
gea, mkoani Ruvuma kabla ya
kuzuru Mtwara Lindi Pwani na

Salaam.

‘Wasanii wawe
mfano elimu
va huduma

ndogo za fedha’

Na Peter Haule, MOROGORO

KAMISHNA Msaidizi Idara ya
Uendelezaji wa Sekta ya Fedha
katika Wizara ya Fedha amewa-
taka wasanii wanaoshiriki kutoa
elimu ya fedha kwa wananchi
kutoka Shirika la Kijamii linalo-
jishughulisha na utoaji wa elimu
ya uraia (TACCI), kuwa mfano
kwa jamii kuzmgaha sheria na
kanuzi za uendeshaji wa shu-
ghuli za kutoa elimu ya huduma
ndogo za fedha.

Janeth Hiza alitoa rai hiyo
jana mkoani Morogoro wakati
akifunga mafunzo ya elimu ya
fedha kwa wasanii yaliyolenga
kutoa elimu ya fedha kwa njia ya
ubunifu wa sanaa.

“Wizara ya Fedha tunajipanga
fedha kwa kuwatumia wasanii
wa ngoma, nyimbo na maigizo
na tunatamani kuona wananchi
wengi zaidi wanafikiwa kwa
njia rahisi, lakini yenye ufanisi,”
alisema Hiza.

Aliwataka wasanii kuendelea
kubuni sanaa zinazoelimisha
jamii kwa kuwa kazi za sanaa
zina mvuto na hazichoshi kuz-
isikiliza na kuzitazama, hivyo
zikitumiwa kwa malengo chanya,
zitatoa mchango mkubwa katika
kusukuma gurudumu la maende-
leo nchini.

Akizungumza kwa niaba ya
wasanii wa TACCI, Mtaalamu wa
Sanaa za Jukwaani, Harrison Ki-
saka, alisema elimu waliyoipata
mwanzo ilikuwa na lengo la kui-
Alisema elimu hiyo pia imekuwa
msaada mkubwa kwa wajumbe
wote wa mafunzo hayo, hivyo
akaahidi kuwa watakuwa chachu
ya uelewa na kutoa elimu hiyo
kwa jamii inayowazunguka.
Alisema watatumia muda mrefu
kuigiza, kuimba na kubuni sanaa
ya ngoma zitakazojikita kwenye
elimu ya fedha ili na wao watoe
mchango wao kwa taifa.

MVUA KUBWA IKITIKISA

Naibu Waziri wa Madini, Dk.
Steven Kiruswa, akikabidhi
mfano wa hundi ya kiasi cha
dola za kimarekani 10,000
kwa wawakilishi wa kikundi
cha Tujikomboe cha mkoani
Geita, Maria Mihayo (kushoto)
na Chausi Kasura cha akina
mama waponda kokoto zilizo-
tolewa na taasisi ya NVeP in-
ayofadhiliwa na Rais na Ofisa
Mtendaji wa Kampuni ya Bar-
rick ,Mark Bristow, katika hafla
iliyofanyika katika Mgodi wa
Bulyanhulu mkoani Shinyanga
juzi. Kulia ni Rais na Mtend-
aji Mkuu wa Barrick, Mark
Bristow, Mkuu wa Mkoa wa
Shinyanga, Christina Mndeme
na Mkuu wa Mkoa wa Geita,
Martin Shigella (kushoto). Pl-
CHA: MPIGAPICHA WETU

Wizara yvataka hatua kukabili athari kiafya

Na Mwandishi Wetu

KUTOKANA na mvua inay-
oendelea kunyesha katika mae-
neo mbalimbali nchini, Mkuru-
genzi Msaidizi Sehemu ya Elimu
ya Afya kwa Umma, Wizara
ya Afya, Dk. Tumaini Haonga
ametoa wito kwa wananchi
kuendelea kuchukua tahadhari
za kiafya ikiwamo kudumisha
usafi wa mazingira katika mae-
neo yao ili kuzuia magonjwa ya
mlipuko.

Jijini Dodoma jana Dk. Haoga
alisema mvua inaponyesha
kuna uwezekano wa athari za
afya zinazoweza kujitokeza
ikiwamo uharibifu wa miun-
dombinu ya majitaka, hali inay-
oweza kusababisha kusambaa
kwa magonjwa ya mlipuko.

“Kutokana na mvua zinazoen-
delea kunyesha, kuna athari za
kiafya zinazoweza kujitokeza
ikiwamo uharibifu wa miun-
dombinu ya majitaka ambayo
yanaweza kuchangia au kuibua

kusambaa kwa magonjwa ya
mlipuko kama vile ugonjwa wa
kipindupindu.

“Pia kuna uwezekano wa
kuongezeka magonjwa yanayo-
sababishwa na minyoo na homa
ya matumbo. Kwahiyo, nitumie
fursa hii kutoa wito kwa wa-
nanchi wenzangu na jamii kwa
ujumla kwa kipindi hiki mvua
inaendelea katika maeneo
mbalimbali, wazingatie kanuni
za afya kwa kudumisha usafi
wa mazingira na kuepusha maji

kutuama kwenye maeneo ya
makazi,” alisema.

Ikumbukwe kuwa kutokana
na utabiri wa hali ya hewa
uliotolewa na Mamlaka ya Hali
ya Hewa nchini (TMA), kuna
uwezekano wa kuwapo mvua
juu ya wastani na hata El-Nino
hadi Januari mwaka huu hasa
katika mikoa ya Kagera, Geita,
Mwanza, Shinyanga, Simiyu,
Mara, Kigoma, Morogoro, Pwani
, Dar Es Salaam, Tanga, Arusha,
Manyara na Kilimanjaro.

KABWELA FADHILI MOHAMED

HIVI KABWELA,MKEO
ANAJUA KWAMBA PESA ZAKO
NYINGI ZINAISHIA
KUHONGA!?

ALIME M

NAHISI. .,
HUWA NAMSISITIZA SANA

UANI.

MAANA
ATEMBELE
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Umeme wa Bwawa la Nyerere

waanza kuingizwa Gridi ya Taifa

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri Mkuu na
Waziri wa Nishati, Dk. Doto
Biteko amekutana na kufanya
mazungumzo na Waziri wa
Nyumba, Nishati na Maende-
leo ya Makazi wa Misri, Assem
Elgazzar, wakigusia maendeleo
ya Mradi wa Uzalishaji Umeme
wa Bwawa la Julius Nyerere
(JNHPP) ambao kwa sasa ume-
fikia asilimia 95.83.

Mazungumzo hayo yali-
fanyika mwishoni mwa wiki
Misri akiongozana na watend-
aji wakuu wa kampuni ya JV
Elsewedy na Arab Contractors
(wanaotekeleza mradi wa-
JNHPP).

Kwa upande wa Tanzania,
viongozi waliohudhuria ni Kat-
ibu Mkuu wa Wizara ya Nishati,
Felchesmi Mramba na Mkuru-
genzi Mtendaji wa Shirika la
Umeme (TANESCO), Gissima
Nyamo-Hanga.

Dk. Biteko alieleza kuri-
dhishwa kwake na kazi kubwa
inayofanywa na makandarasi
pamoja na TANESCO huku
akieleza kufurahishwa kwake
na taarifa iliyotolewa na
Makamu wa Rais wa kampuni
ya Elsewedy, Wael Hamdy ya
kuwa majaribio ya mtambo Na.
9 katika mradi wa JNHPP ya-
meleta mafanikio na kilowati
100 zimeanza kuingizwa Gridi
ya Taifa.

“Kikao hiki kimejikita ku-
zungumzia masuala mbalim-
bali kuhusu mradi wa JNHPP.
Mheshimiwa Waziri Elgazzar
ametumwa na Rais wa Misri
kwa gjili ya kuona maendeleo
ya mradi huu.

“Jambo lilitofurahisha hapa
ni majaribio ya mtambo Na. 9
yanaendelea na kwa hatua ya
mwanzo ambayo wamejaribu
kuzungusha mtambo kwa njia
ya maji, wamefanikiwa kwa
kiasi kikubwa na wameingiza
kilowati 100 kwenye Gridi ya

Taifa,” alisema Dk. Biteko.

Alisema mafanikio ya ma-
jaribio hayo yanaleta matu-
maini kwa kuwa ratiba ya kazi
imeanza mapema zaidi ya ili-
yopangwa mwanzo kutokana
na kazi nzuri ya makandarasi
pamoja na TANESCO. Lengo ni
kuzalisha megawati 235 kutoka
mtambo Na. 9 ifikapo mwezi
ujao na kuendelea na mitambo
mingine ikiwamo Na. 8 na Na. 7.

Alisema mradi huo ni wa
kipaumbele cha Rais Samia Su-
luhu Hassan ili watanzania wa-
pate umeme wa uhakika kwa
kuwa mradi huo ukimalizika
utaingiza megawati 2,115 katika
Gridi ya Taifa.

Alisema katika kikao hicho
walizungumza pia kuhusu
masuala fedha zilizotengwa
kwa ajili ya huduma za kijamii
zinazotokana na kuwapo mra-
di huo ikiwa ni utekelezaji wa
matakwa ya mkataba.

Dk. Biteko pia aliwaomba
watanzania wawe na subira

wakati serikali ikitekeleza mi-
radi mbalimbali itakayoongeza
umeme nchini ukiwamo mradi
huo wa JNHPP.

JNHPP ni wa kielelezo kwa
Afrika kwa kuwa unaonesha
nchi za Afrika zinaweza ze-
nyewe kutekeleza miradi mi-
kubwa ya kimkakati.

Waziri wa Nyumba, Nishati
na Maendeleo ya Makazi wa
Misri, Elgazzar, alisema nia ya
serikali yao tangu mwanzo ni
kuona mradi huo unakami-
lika kwa ufanisi na kwa wakati,
akipongeza makandarasi na
TANESCO kwa hatua nzuri ya
utekelezaji wa mradi huo.

Alisema serikali ya nchi hiyo
itaendelea kuwapa ushiriki-
ano makandarasi hao katika
hatua zote za utekelezaji mradi
na kueleza kuwa kukamilika
kwa mradi huo kutatoa fursa
kwa kampuni za nchi hizo
kuendelea kuaminika kwenye
utekelezaji miradi mingine iki-
Wwamo ya umeime.
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M. Katibu Mkuu

>, Wizara ya Fedha
- Dk. Natu Mwam-
ba, akifungua
mkutano jijini
Dar es Salaam
jana wa makam-
ishna wakuu
wa Mamlaka za
mapato Afrika
Mashariki, ulion-
daliwa na Mam-
laka ya Mapato
Tanzania (TRA),
(wa pili kulia) ni
Kamishna Mkuu
wa Mamlaka ya
Mapato Tan-
zania (TRA)
Alphayo Kidata.
PICHA: MIRAJI
MSALA

Kamati ya Bunge yataka utafiti
wenye uhalisia, uwekwe wazi

Na Renatha Msungu

KAMATI ya Kudumu ya
Bunge ya Elimu, Utamaduni
na Michezo imeelekeza utafiti
unaofanywa nchini uwe halisi
na wazi kwa manufaa ya wa-
tanzania.

Akizungumza wakati aki-
fanya majumuisho baada ya
kutembelea maeneo mbal-
imbali ya Tume ya Taifa Say-
ansi na Teknolojia (COSTECH)
mwishoni mwa wiki, Makamu
Mwenyekiti wa kamati hiyo,
Mussa Sima alisema mbali na
utafiti huo kuwa wazi, usemwe
hadharani ili wananchi wau-
jue.

Mbali na hilo alisema wana-
hitaji kuona fedha iliyotengwa
na Serikali inatumika ipasavyo

ikilinganishwa na tafiti zinazo-
fanyika katika maeneo mbal-
imbali hapa nchini.

“Utafiti unaofanyika ushuke
mpaka vyuo vingine vya kati,
badala ya kuishia vyuo vikuu
pekee,” aliagiza Sima.

Kiongozi huyo wa kamati
ambaye pia ni Mbunge wa
Singida Mjini, alisema kamati
imetembelea COSTECH kwa
lengo la kuona kazi inayofany-
wa kulinganishwa na fedha
zinazotolewa na serikali ili ku-
wajulisha wananchi kuhusiana
na maendeleo yanayofanywa
na serikali.

Mjumbe wa Kamati hiyo
ambaye pia ni Mbunge wa Viti
Maalum, Dk. Thea Ntara, alise-
ma kuwa kati ya maeneo yenye
shida ni vifungashio, wazal-

ishaji wadogo wengi hawana
uwezo mkubwa wa kukidhi
soko la vifungashio.

Kutokana na changamo-
to hiyo, Dk. Ntara aliitaka
COSTECH isaidie SIDO kupata
ubunifu wa vifungashio kwa
wingi na vyenye ubora.

Alisema tatizo la vifungashio
limekuwa changamoto kwa
wajasiriamali, hivyo SIDO wa-
napaswa kuliangalia hilo.

Mjumbe mwingine wa
kamati hiyo ambaye pia ni
Mbunge wa Kigoma Kusini,
Nashon Bidyanguze, aliguswa
na mbolea ya popo, akisema
ni nzuri kwa wakulima japo
mkojo wake una athari.

Kwa kuzingatia hoja hiyo ya
athari, mjumbe huyo wa kama-
ti akataka utafiti unaofanywa

katika eneo hilo ujikite pia
katika kusaka njia ya kuitumia
mbolea hiyo bila kusababisha
madhara.

Alisema watafiti wanapaswa
kujua namna ambavyo mkojo
wa popo unapaswa kutumika
kama mbolea na kuwapa elimu
hiyo wakulima ili waitumie bila
kuleta athari yoyote.

Akiwasilisha mada kwa
wabunge hao, Mkurugenzi
Mkuu wa COSTECH, Dk. Amos
Nungu alisema COSTECH
inasimamia, kuendeleza na
kuanzisha kumbi nyingin za
ubunifu.

Alisema tume hiyo pia im-
eanzisha na kuendeleza taasisi
za uhawilishaji teknolojia nchi
nzima kwa kushirikiana na
vyuo vikuu na taasisi za utafiti.

]
Wananchi
wataka Jeshi
la Polisi
likamate
wauaji

Na Ambrose Wantaigwa

WANANCHI katika Mji wa Si-
rari, wilayani Tarime, mkoani Mara
wamelitaka Jeshi la Polisi kuwasaka
waliofanya mauaji ya wenyeviti
wawili wa vitongoji katika Kata ya
Sirari na kuwafikisha mahakamani.

Kwa miaka miwili mfululizo we-
nyeviti wawili, Alex Chacha wa
Kitongoji cha Nyatiti na Magasi
Michael wa Kitongoji cha Gwitanka
wameuawa.

Chacha alivawa kwa kuchinjwa
wakati Gwitanka alivawa kwa ku-
chomwa na kitu chenye ncha kali
maeneo mbalimbali mwilini.

Kwa nyakati tofauti mwishoni mwa
wiki iliyopita mjini Sirari, baadhi ya
wakazi walisema kuwa kwa sasa
wanaishi kwa hofu kwa kuwa wame-
poteza imani na jeshi hilo kutokana
na viongozi hao wa vitongoji vya
kuuawa kikatili.

Taarifa iliyotolewa kwa vyombo
vya habari na Jeshi la Polisi Mkoa
wa Kipolisi Tarime/Rorya hivi kar-
ibuni, ilieleza kwamba mtuhumiwa
mmoja ambaye alitajwa kwa jina
moja la Sinda, alikuwa anashikiliwa
kutokana na mauaji hayo.

“Kama kiongozi anaweza kuuawa
kikatili kwa kuchinjwa hadharani,
sembuse sisi wananchi wa kawaida.

“Tunaogopa hata kufanya shughuli
za kutuingizia kipato, tunaomba
Jeshi la Polisi kuwasaka na kuwafiki-
sha kwenye mikono ya sheria wote
waliohusika,” alisema Marwa Chacha.

Akizungumza katika mazishi ya
mmoja wa viongozi hao, Mbunge wa
mea kuongezeka matukio ya mauaji
ya viongozi, akisema tabia hiyo
itachelewesha wananchi kujiletea
maendeleo kutokana na kukosekana
usalama.

Alisema haikubaliki watuhumiwa
wa mauaji hayo kubaki huru wakati
waliopoteza maisha ni viongozi
walitokana na wananchi. Ukimya
unasababisha hofu miongoni mwa
wananchi wapenda amani.

“Eneo hili la Mji wa Sirari ni eneo la
mpaka na nchi jirani, hatuwezi kuku-
bali vitendo vya mauaji na uvunjifu
wa amani vitokee tena kwa viongozi
kwa kuwa vinazuia wananchi wa
kawaida kuendesha shughuli za kuji-
patia kipato,” alisema Waitara

Pia alikemea baadhi ya wanasiasa
wanaoshabikia matendo ya uvunjifu
wa amani. Viongozi wote waliouawa
wanatokana na Chama Cha Mapin-
duzi (CCM).

Katibu wa CCM Kata ya Sirari, Mah-
son Haruni aliomba serikali kufikiria
kuwapatia kiinua mgongo wenyeviti
milia zao na wategemezi wengine
kujikimu pale wenza wao wana-
poteza maisha.

“Tunaomba sasa serikali ifikirie ku-
walipa posho au kufuta jasho vion-
fariki dunia wakitekeleza majukumu
yao familia zao zisiteseke,” alisema
Haruni.



HABARI KASKAZINI

Mlundikano
wa taka
jijini Arusha
wamkera
Katibu CCM

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

KATIBU wa Chama
Cha Mpinduzi
(CCM), Wilaya va
Arusha, Timoth
Sanga, amemvvag|za
Mkurugenzi wa
Halmashauri ya
Jiji la Arusha, Juma Hamsini
kuwaelekeza wazabuni wote
waliopewa kazi ya kuzoa taka
kutekeleza jukumu hilo kwa
wakati pamoja na kuwapa Vi-
faa vibarua.

Sanga aliagiza hayo jana al-
ipokwenda kusikiliza kero za
wananchi wa Kata ya Moshono
na Murieti.

Akiwa katika maeneo hayo,
alikutana na mlundikano wa
taka na malalamiko mengi ya
wananchi kuhusu taka kuto-
zolewa kwa wakati pamoja na
taka kuzagaa mtaani katika
maeneo mbalimbali ya jiji hilo.

“Mkurugenzi, CCM haturi-
dhishwi na hali ya uzoaji wa
taka katika maeneo mbalimbali
va Jiji la Arusha, kuna taka
nyingi mtaani zilizokaa muda
mrefu lakini pia wazubuni ha-
wapiti kwa wakati na hawatoi
vifaa vya kubeba taka kwa
vibarua wao. Hii ni hatari kwa
afya za wananchi wetu kuto-
kana na mvua zinazoendelea
kunyesha katika maeneo mbal-
imbali,” alisema.

Akijibu maagizo hayo kwa
njia ya simu, mkurugenzi huyo
alisema ameyapokea maagizo
hayo, huku akiahidi kuyafanyia
ka2| mara moja.

“Nitawaandikia barua wa-
zubuni wote, kuwakumbu-
sha kuzoa taka kwa wakati
na kuwapa vifaa vibarua
wanaofanya kazi ya kupa-
kia takataka kama mikataba
inavyoelekeza,"alisema.

Awali, mkazi wa Moshono,
Rehema Mollel, ambaye ni
mama Ntilie jirani na Kituo cha
Afya cha Moshono, alisema
wanauza chakula katika maz-
ingira magumu, kutokana na
taka nyingi kulundikwa kwa
muda mrefu jirani na eneo lao
la biashara, hali inayosababi-
sha harufu mbaya na wateja
kushindwa kula chakula.

“Kituo cha afya kimeanza
kulaza wagonjwa na wanat-
egemea kupata chakula kutoka
kwetu, lakini kutokana na hali
ya hizi taka wanahofia ku-
nunua chakula chetu, wasipate
magonjwa ya mlipuko hali
iliyotulazimu kupeleka malala-
miko kwa mwenyekiti wa seri-
kali ya mtaa amtafute mzabuni
wa kuzoa taka,"alisema.

Mkazi wa Kata ya Murieti,
Francis Paschal, alisema awali
gari la taka lilikuwa linapita
mara mbili kwa wiki, lakini
sasa linapita mara moja baada
ya wiki tatu.

ez INIPASHE@ 9

- Halmashauri Babati yaandikisha
75% wanafunzi darasa la awali

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

ALMASHAURI ya Mji

wa Babati mkoani
Manyara, imesema
imefanikiwa  kuan-

dikisha wanafunzi wa awali
kwa asilimia 75 mpaka sasa,
huku zikiwa zimesalia siku
siku 10 dirisha hilo kufungwa.
Akizungumzia jana kusuas-
ua kwa uandikishaji huo, Ofisa
Elimu Msingi wa Halmashauri
hiyo, Simon Mumbee katika
mahojiano maalumu na Ni-
pashe, alisema kwa mujibu wa
maelekezo ya serikali mzazi au

mlezi ambaye hatomwandiki-
sha mwanaye darasa la awali
atachukuliwa hatua za kishe-
ria.

Kutokana na hali hiyo ame-
waomba wazazi na walezi kue-
ndelea kujitokeza kuwaandiki-
sha wanafunzi hao, kabla ya
kufungwa kwa dirisha hilo
Machi 31 mwaka huu.

Mumbee alisema  hal-
mashauri hiyo ilianza uandik-
ishaji wa wanafunzi wa darasa
la awali Septemba mwaka jana
na ilijiwekea lengo la kuandiki-
sha wanafunzi 4,027 ila mpaka
kufikia Januari 19, ambapo
walikuwa wameandikisha asil-

imia 75 tu ya lengo.

Ofisa elimu huyo alisema
kwa mujibu wa Sera ya Elimu
ya Mwaka 2014, Toleo la Mwa-
ka 2023, mwanafunzi wa awali
anatakiwa kuandikishwa awe
na miaka mitano na anapaswa
kusoma darasa hilo mwaka
mmoja tu.

“Huko nyumbani wanafunzi
wa elimu ya awali wanakuwa
wanatumia lugha za asili,
hivyo elimu ya awali inawa-
saidia kuchangamana na wa-
najifunza Lugha ya Kiswabhili,
kusalimia na kucheza, alisema
Mumbee.

Mshauri wa Malezi, Makuzi

na Maendeleo ya Awali ya Mto-
to kutoka Shirika la Children
Incrossfire (CIC), Davis Gisuka,
alisema mwanafunzi wa awali

anatakiwa kupitia nyanja
za kukua kiakili, kihisia, kim-
wili na kukuza lugha.

Kwa mujibu wa Malengo ya
Maendeleo Endelevu (SDGs)
ya 2030, haki ya watoto wote
ya kupata elimu siyo tu lengo
la nne la ajenda 2030, bali im-
ewekwa katika mkataba wa
haki za mtoto na mikataba
na matamko mengine ya ki-
mataifa, ambayo yanahitaji
elimu ya msingi iwe bure na
lazima kwa watoto wote.

4 Naibu Waziri

. wa Utamaduni
Sanaa na Mich-
ezo na Mbunge
wa jimbo

la Muheza

i Hamisi Mwin-
juma Kulia juzi
akimkabidhi
funguo va gari
jipya la kube-
bea wagonjwa
Mwenyekiti wa
Halmashauri

~ ya Muheza
Erasto Mhina
Kushoto mwe-
nye kofia ya
chepeo ambalo
litatoa huduma
kwa wananchi
wa Tarafa ya
Amani wilayani
Muheza, Watatu
Kulia diwani
wa kata ya
Zirai Tarafa ya
Amani Salimu
Sechambo. PI-
CHA. NA STE-
VEN WILLIAM

Bilioni 2.75/- Kujenga jengo la
utawala halmashauri Monduli

Na Allan Isack, MONDULI

SERIKALI imepeleka zaidi
ya Sh. bilioni 2.75 katika Wilaya
ya Monduli mkoani Arusha,
kwa ajili ya ujenzi wa jengo la
utawala la halmashauri hiyo.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya hiyo, Isack Joseph,
aliyasema hayo jana wakati ak-
izungumza na Nipashe kuhusu
ujenzi wa jengo hilo.

“Tunaishukuru serikali
chini ya uongozi wa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, kwa kutu-
patia fedha za ujenzi wa jengo
hili ambalo tayari limekami-
lika na litakuwa na idara zote
za halmashauri na watumishi
wote wa halmashauri na idara
zote ziko hapa kwenye jengo
moja,”alisema.

Alisema awali wananchi

walipokuwa wanakwenda
kwa ajili ya kutafuta huduma
walijikuta wakibabaika na
kuanza kuulizia sehemu wa-
nayotaka kwenda kwa kuwa
idara zilikuwapo maeneo to-
fauti tofauti.

“Kwa sasa wananchi wam-
erahisishiwa kupata huduma
sehemu moja ambayo in-
awekwa ofisi zote, hivyo tu-
namshukuru Rais Samia kwa
kazi kubwa aliyofanya kwenye
halmashauri yetu,”aliongeza
mwenyekiti huyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya Mon-
duli, Happiness Laizer, ali-
ipongeza serikali kwa kutoa
fedha hizo kwa ajili ya kujenga
jengo hilo.

“Jengo hili limegharimu
takribani Sh.bilioni 2.75 fed-

ha zilitotolewa na serikali
na jengo limekamilika kwa
asilimia 98 na imebakia asil-
imia chache kuweka mifumo
mbalimbali, lakini limeanza
kutumika tangu Novemba
mwaka jana,”alisema Mkuru-
genzi huyo. Alisema watumi-
shi wamefurahia kufanya kazi
katika mazingira mazuri na
imesaidia kuongeza ufanisi wa
kazi kwa watumishi kuwahi
kazini na kuendelea na maju-
kumu yao.

Katibu Muktasi katika hal-
mashauri hiyo, Firiliana Mu-
nisi, alisema awali walikuwa
wakifanya kazi katika mazin-
gira magumu kwa kuwa jengo
walilokuwa wanalitumia lili-
kuwa ndogo.

Alisema: “Baada ya serikali
kutujengea jengo jipya kwa

kweli ufanisi umekuwa mzuri
kwa watumishi kwa kuwa hu-
duma zimekuwa karibu na
hakuna mizunguko ya huku
na kule, pia imewarahisishia
wananchi kuhudumiwa kwa
urahisi”.

Ofisa Utumishi Halmashauri
ya Monduli, Petro Mnashi-
huya, alisema changamoto
iliyokuwapo wakati wakitumia
majengo ya zamani ni usalama
kwa watumishi katika utengaji
kazi kwa kuwa majengo hayo
yalijengwa miaka mingi iliyo-
pita.

Alisema: “Majengo hayo ya
zamani yalikuwa yanahatari-
sha usalama wa watumishi
kwa kuwa yalijengwa miaka
mingi iliyopita na yalikuwa
hayaendani na viwango vya
usalama mahala pa kazi”.
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Viongozi ushirika waagizwa

100 wapewa

kutatua kero za wakulima

Na Mohab Dominick,
KAHAMA

ONGOZI na watumi-

shi wa vyama vya

ushirika nchini wam-

etakiwa kuwatumikia
wakulima ikiwa ni pamoja
na kusikiliza mahitaji yao, ili
waweze kufikia malengo pamoja
na kuinua sekta ya kilimo.

Rai hiyo ilitolewa jana na
Kaimu Mrajisi wa Vyama vya
Ushirika Nchini, Colins Nyakun-
ga katika Mkutano wa 28 wa Cha-
ma kikuu cha Ushirika Wilayani
Kahama (KACU) na kuwataka wa-
nachama endapo wakiona kuna
kiongozi anakwenda ndivyo
sivyo kutoa taarifa za haraka ka-
tika ngazi husika. “Tunataka ku-

washirikisha watu katika jambo
lolote ambalo linakuwa likitokea
katika ushirika na pia muwe na
nyezo zingine za kujipatia kipato
tofauti na katika ushirika am-
bapo unakuwa mkifanya kazi,”
alisema Nyakunga.

Alisema sheria inasema en-
dapo kuna kiongozi anaongoza
kwa kufuata maslahi binafsi ni
heri akaondolewa kwa manufaa
ya umma, huku akiwataka ku-
toingiza mambo ya siasa katika
ushirika.

Kadhalika alitaja kuwepo kwa
baadhi ya viongozi ambao wa-
nakuwa wakiingia katika ushirika
kutafuta nafasi katika siasa hali
ambayo kwa sasa inabidi kuke-
mewa kwa kiasi kikubwa kwani
watu hao hawafai katika kujenga

ushirika kiuchumi hapa nchini.

Hata hivyo aliwaonya maka-
tibu na mameneja katika pamba
kutumia fedha zinazotolewa na
kampuni ya ununuzi wa zao hilo
kwa kazi zilivyopangwa na kua-
cha matumizi binafsi ambayo ni
kinyume cha sheria.

Ofisa kutoka Taasisi ya Kuzuia
na Kupamba na Rushwa (TAKUK-
URU) wilayani Kahama, Frank
Masilamba aliwataka wajumbe
wa bodi ya ushirika pamoja na
AMCOS kuwa wazalendo katika
utendaji kazi wao kwa kutoa
taarifa sahihi za ukomo wa mad-
eni katika maeneo yao.

Masilamba alisema kutokutoa
taarifa sahihi za madeni kumeku-
wa chanzo kikubwa cha wakuli-
ma kukosa malipo yao kwa waka-

ti kunakosababishwa na madeni
makubwa yaliyopo katika taasisi
za kifedha hasa benki ambayo
yamekuwa yakiwakopesha mara
nyingi.

Alisema madeni kwa wakulima
yamekuwa makubwa na kusaba-
bisha kushindwa kuyalipa, am-
bapo mpaka sasa bado wanaen-
delea na uchunguzi kwa lengo
la kujua ni vyama vipi ambavyo
mapaka sasa vimekuwa vikilaza
madeni yake.

Alisema: “Madeni yamekuwa
makubwa kwa wakulima na
wengi wao wameshindwa kuy-
alipa kwa wakati na taasisi yetu
bado tunaendelea na uchun-
guzi wakujuani vyama vipi am-
bavyo vimekuwa vilaza madeni
mara kwa mara.”

Mkuu wa
Wilaya ya
Butiama
Moses Kae-
gele akizun-
gumza na
wakandar-
asi pamoja
na uongozi
wa Chuo
Kikuu cha
Mwalimu
Julius K.
Nyerere cha
Kilimo na

" Teknolojia
alipotembea
na kuka-
gua mradj
wa ujenzi
katika Kam-
pasi Kuu ya
chuo hicho
kilichopo
Butiama
Mkoani
Mara.
PICHA: MPI-
GAPICHA
WETU

Manahodha, wamiliki vyombo
vya majini wapewa onyo

Na Alphonce Kabilondo,
GEITA

MANAHODHA pamoja na wa-
miliki wa vyombo vinavyofanya
shughuli za usafirishaji wa abiria
na mizigo majini wameonywa
juu ya ukiukwaji wa taratibu na
sheria za vyombo vyao, ikiwemo
ufanyaji wa safari nyakati za
usiku kinyume na matakwa ya
leseni zao.

Onyo hiyo imetolewa juzi na
Katibu Tawala wa Mkoa wa Gei-
ta, Mohamed Gombati wakati
akifungua kikao cha wadau wa
usimamizi na usalama, ulinzi wa
mazingira na usafirishaji majini
katika Ziwa Victoria kilicholenga

kujadili udhibiti wa ajali za maji-
ni.

Alisema wale ambao leseni zao
zinawaruhusu kufanya safari za
usiku hawana budi kuzingatia
sheria na taratibu wakati wa sa-
fari zao, kwani ziwa linatumiwa
na watu mbalimbali wakiwemo
wavuvi, hivyo umakini wao uta-
saidia kudhibiti ajali.

Kadhalika aliwataka wavuvi ku-
hakikisha wanavaa vifaa vya ku-
wasaidia kuokolewa pindi inapo-
tokea boti kuzama majini ikiwa ni
pamoja na viashiria mwanga, ili
kuzisaidia meli kubwa zinazofan-
ya safari usiku kuwaona haraka.

Ofisa Mfawidhi wa Shirika la
Uwakala wa Usimamizi Meli

(TASAC) Mkoa wa Geita, God-
frey Chegere alisema mkoani
Geita kuna vyombo vidogo vya
usafiri wa majini vilivyo sajiliwa
zaidi ya 2,000 wakiwemo wavu-
vi na katika ukaguzi uliofanyika
mwaka 2023 vyombo 20 vili-
fungiwa na kupigwa faini kwa
kukiuka sheria.

“Hatutawafumbia macho man-
ahodha na wamiliki wa vyombo
vya majini watakaobainika waki-
fanya kazi bila kuwa na usajili
pamoja na kutofuata sheria kwa
mujibu wa leseni zao, leseni ya
boti ndogo inaelekeza kufanya
kazi ya kusafirisha abiria na miz-
igo wakati wa mchana pekee,”
alisema Godfrey.

Mratibu wa kituo cha utafutaji
nauokozi kandayaziwa kutoka
Shirika la TASAC, Joseph Mkum-
bo alisema kwa mujibu wa ripoti
na tafiti mbalimbali zinaonesha
kuwa kila mwaka watu 5,000 wa-
nafariki maji katika Ziwa Victoria
wakiwemo wavuvi.

Mkumbo alisema kuwa ka-
tika kuhakikisha wanadhibiti
matukio ya ajali majini shirika
hilo linatarajia kuanzisha vituo
vidogo vya utafutaji na uokozi ka-
tika wilaya za Sengerema, Chato
na Geita huku akieleza kuwa
tangu kuanzishwa kwa kituo cha
utafutaji na ukozi katika kanda
ya ziwa matukio hayo yamepun-

gua.

Wajasiriamali

. mafunzo
- utengenezaji
. bidhaa

: Na Shaban Njia KAHAMA

WAJASIRIAMALI wa-

: nawake zaidi ya 100

: mkoani Shinyanga

: wamepewa mafunzo

: ya kutengeneza bidhaa

: zenye ubora unaohi-

: tajika katika soko huru la
¢ ushindani Afrika.

Licha ya kupewa

¢ mafunzo hayo wametak-
¢ iwa kuchangamkia fursa
¢ za mikopo ya asilimia

* 10 inayotolewa na hal-

: mashauri ili kujiongezea
*omtaji.

Akizungumza wakati wa

¢ mafunzo kuhusu kanuni,
: taratibu na sheria za

¢ kufanya biashara kwe-

: nye soko huru la Afrika,

: Mkurugenzi wa Chama

: cha Wafanyabiashara

: Wanawake (TWCC), Mwa-
: juma Hamza alisema kila
: mwaka wamekuwa waki-
: wafikia wajasiriamali

: zaidi ya milioni moja ili

: kuwapatia ujuzi.

Hamza alisema wajasiri-

: amali wengi wanashind-
: wa kukua kibiashara na

¢ kubaki na soko la ndani

: kutokana na kushindwa

¢ kuwa na bidhaa bora,

¢ kutosajili biashara

* 730 pamoja na kukosa

: nembo ya ubora kutoka

: Shirika la Viwanda Tan-

: zania (TBS).

“Soko huru la Afrika

¢ linazaidi ya ushindani

: wa wajasiriamali bilioni
¢ 1.2 kutoka nchi 55 na ili
¢ tuweze kushindana nao
: na kupata masoko huko
¢ lazima tuwe na bidhaa

+ zilizokidhi vigezo kutoka
¢ katika mamlaka zetu

: nchini,"alisema Hamza.

Aidha alisema wiki

: mbili zilizopita wali-

¢ kutana na Waziri wa

: Viwanda na Biashara,

¢ Ashatu Kijaji ambaye

: alisema tayari wiz-

: ara imeanzisha mfuko

: maalumu wa kudhamini

: wafanyabiashara ambao
: wanapata fursa ya kuuza
: kwenye masoko ya nje.

Alisema Waziri aliwa-

: taka kuunda wasifu wa

: biashara zao ambazo

¢ wataziwasilisha wizarani
¢ ili wapate msaada kupi-
* tia mfuko huo.

Mkuu wa Wilaya ya

¢ Kahama, Mboni Mhita

¢ akifungua mafunzo hayo
¢ aliwataka wajasiriamali
: hao kuchangamkia fursa
: za mikopo isiyokuwa

: na riba ya asilimia 10

¢ iliyokuwa ikitolewa na

: halmashauri awali.

Alisema kwa sasa

: serikali imeweka utara-
¢ tibu mzuri ili itolewe na
: taasisi za kifedha am-

1 bazo zitaainishwa hapo
¢ baadae.
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Shule ‘kali’Mgaza hatarini yabaki
kisiwa, barabara kikwazo kuifikia

ELIMU

Mabadilik

NA WAANDISHIWETU
UKEKETAJI KINAMAMA

Ya nini mila inayoleta msiba, ulemavu
na maradhi kwa jamii yako, ikatae

IKOA ya Mara, Man-

yara na Arusha ni

baadhi ya maeneo

ambayo matendo ya
ukeketaji wasichana hufanywa
kwa sababu au madai mbalim-
bali.

Wapo wanaosema
wanawakeketa kuhakikisha usafi
wa mwili hasa sehemu za siri,
yapo madai ya kuhifadhi ubikira,
wengine wanadai ni kumfanya
mwanamke aolewe au aoleke.

Maelezo mengine yanayo-
tolewa ni kupunguza hamu ya
tendo la ndoa kwa wanawake
japo pia ukeketaji unatajwa kuwa
hufanyika kuwaingiza wasichana
katika utu uzima na kuwaweka
tayari kuolewa.

Kukeketa ni kukata au kuhar-
ibu sehemu za siri za mwan-
amke. Baadhi ya wanajamii
wanakeketa kutimiza mila na
desturi zao, wengine wanaamini
dini inawataka wafanye hivyo na
wapo wanaofuata mkumbo kwa
maana hawana sababu maalumu
ya kufanya vitendo hivyo.

Kwa ujumla, vitendo vya uke-
ketaji vinasababishwa zaidi na
msukumo wa mila na desturi za
makabila yanayohusika zikiwamo
imani za baadhi ya wanajamii.

Kwa mujibu wa taarifa ya hali
ya afya na viashiria vya malaria
ya mwaka 2022, asilimia nane ya
wanawake nchini wamefanyiwa
vitendo vya ukeketaji.

Inaitaja mikoa ya Manyara,
Arusha na Mara kuwa kinara
kwa kuwa na asilimia zaidi ya 30
ya wanawake waliofanyiwa uke-
ketaji, ikimaanisha kuwa katika
wanawake 100 wa mikoa hiyo 30

adiliko tabianchi hayakimbiwi,
kusaidia waathirika hakukwepeki

Baadhi ya vifaa vya ukeketaji vinavyotumiwa kuwaadhibu wa-
nawake. PICHA: MTANDAO

wamekeketwa, kadhalika katika
wasichana 10 watatu wamefany-
iwa mila hiyo.

Jamii zinazoendeleza vitendo
vya ukeketaji ni zile zilizota-
waliwa na mfumo dume na mila
gandamizi kwa wanawake, hasa
zikiangalia masuala ya kujamiiana
na kutaka kuwadhibiti wanawake.

Zama hizi ukeketaji hufanywa
kwa watoto wa chini ya miaka
mitano na hasa wachanga kabla
ya kufikisha siku 28 za kuzaliwa.

Hata hivyo jamii haijakaa
kimya, miaka ya karibuni kume-

kuwa na juhudi za kupambana
na vitendo vya ukeketaji nchini
zikihusisha kampeni za kutoa
elimu ya madhara, ushirikishwaji
wa viongozi wa mila na dini pia
jamii kubwa katika kupambana
na vitendo hivyo.

MADHARA

Tanzania kama ilivyo kwenye
nchi nyingine zinazoendelea,
imeshuhudia madhara yatoka-
nayo na ukeketaji kwa wanawake,
ambayo ni pamoja na kusababi-
sha maumivu makali sana kwa

wasichana au wanawake wakati
na baada ya ukeketaji.

Vifo vya wasichana na
wanawake kwa kuishiwa damu
kutokana na kuvuja damu nyingi
baada ya kukeketwa na kukosa
msaada wa kitabibu.

Aidha, vipo vifo vya wajawazito
wakati wa kujifungua kutokana
na kuvuja damu nyingi kwenye
kovu litokanalo na kukeketwa
hasa wale wanaojifungua kwenye
maeneo yasiyo na huduma za
afya.

Yapo maambukizi ya magonjwa
kama VVU na UKIMWI na
maradhi yanayotokana na maji-
maji ya mwili mfano homa ya ini.

Madhara mengine ni kinamama
kutofurahia tendo la ndoa na pia
wanawake kuathirika kisaikolojia,
aidha, ndoa nyingi kuvunjika kwa
sababu ya mwanamke kupitia
vitendo vya ukeketaji kipindi
cha utoto au ujana wao pamoja
na kuumizwa na msongo wa
mawazo.

Kwa ujumla wananchi wana-
poteza rasilimali na maisha kuto-
kana na vitendo hivyo vya uke-
ketaji kwa wanawake katika jamii
wanapoishi.

Madhara yote haya yanadhoofi-
sha sana nguvu hasa pale mwana-
jamii anapopatwa na vifo hivyo
kushindwa kuendelea na maju-
kumu yake ya uzalishaji mali na
kutunza familia yake.

Na zaidi matatizo yatokanayo
na ukeketaji yameathiri na kurud-
isha nyuma maendeleo katika
nyanja za uchumi, kijamii, kiu-
tamaduni na kisiasa.

Mfano, taifa linapopambana

Ukurasa 12
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kupunguza vifo vya wajawazito na
kuongeza shule ili kuinua elimu
kwa wanawake, ukeketaji unarud-
isha nyuma juhudi zote hizi.

UFUMBUZI

Ni wazi kwamba vitendo vya
ukeketaji vina madhara makubwa
katika maisha na maendeleo ya
mwanamke na jamii yake hivyo,
ni muhimu kuhakikisha inakuwa
makini katika kuzuia na kutoa
taarifa za dalili za kutendeka kwa
vitendo kama hivyo.

Taarifa zifike polisi, viongozi
kwenye asasi za kiraia ili mamlaka
zichukue hatua stahiki kwa
wakati.

Baadhi ya hatua zinazotakiwa
kuchukuliwa ni pamoja na kutoa
elimu kwa umma na kueleza
jamii madhara ya ukeketaji kwa
wanawake na taifa kwa ujumla

Wito wetu ni huu: Kila mwana-
jamii aanze kuchukua tahadhari
dhidi ya vitendo vya ukeketaji ili
kuwakinga wanawake hasa wasi-
chana zaidi kwa sasa ni kuwak-
inga watoto wadogo chini ya
miaka mitano.

Hii ni pamoja na kuhakikisha
watoto na watu wazima wanatoa
taarifa za kuwepo kwa dalili za
kutokea kwa vitendo hivyo katika
maeneo yao wanayoishi ili kuwez-
esha kuchukua hatua na kuzuia
uharibifu.

Aidha, serikali iongeze juhudi
katika kuwabana wazazi, walezi
na wanajamii wote wanaoshiriki
katika kuendeleza vitendo vya
ukeketaji kwa wanawake hasa
kupambana na mtindo mpya
wa kuwakeketa watoto chini ya
miaka mitano muda mwingine
watoto wachanga mara tu baada
ya kuzaliwa.

Kadhalika wataalamu wa afya
kutoa elimu kwa jamii kuhusu
tatizo hilo la ukeketaji, madhara
yake na hatua ambazo zinaweza
kuchukuliwa mapema ili kupun-
guza na kumaliza kabisa ukeketaji
kwa wanawake.

Kama kila mmoja katika

INAENDELEA UK.12
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ELIMU

NA SABATO KASIKA, MUSOMA

Utoro kidato cha 1 ulivyomshtua RC,
aagiza J3 wote waripoti vinginevyo...

NAKWENDA wiki ya tatu

tangu shule za msingi na

sekondari  kufunguliwa,

hapo Januari 8, wanafunzi
wa madarasa ya awali na kwan-
za pamoja na wengine wakian-
za sekondari.

Ni mwanzo wa muhula wa
masomo kwa mwaka huu wa
2024, wanafunzi wa kuanzia
elimu ya awali hadi vyuo vya
kati na vikuu, wakiendelea na
masomo katika maeneo mbal-
imbali nchini.

Wakati wakisoma na kutafuta
maisha bora kupitia elimu, kuna
baadhi ya wanafunzi wa kidato
cha kwanza ambao tangu shule
zifunguliwe, hawajaripoti katika
shule walizopangiwa wala
hakuna mzazi au mlezi anaye-
zungumzia hatima yao.

Miongoni mwa wanafunzi hao
ni wa shule mbalimbali za mkoa
wa Mara na sasa serikali inatoa
maagizo maalumu, ni kutoka
kwa Said Mtanda anawaagiza
viongozi mbalimbali kuwasaka
na kuripoti shuleni wiki hii.

Kwa mujibu wa Mkuu wa Mkoa
Mtanda, wanafunzi 20, 572 wa
kidato cha kwanza hawajaripoti
kwenye shule walizopangiwa.

Anafafanua kuwa jumla ya
waliochaguliwa ni 52, 784 ili
kujiunga shule za sekond-
ari mkoani humo, lakini hadi
kufikia wiki iliyopita Januari
17 ni wanafunzi 32, 212, sawa
na asilimia 61.03 ya wote wali-
ochaguliwa ambao wameripoti
shule.

Mkuu wa Mkoa anawaam-
bia wanahabari mjini Musoma
mwishoni mwa wiki iliyopita
wakati wa kuzungumzia mwen-
delezo wa ufuatiliaji wa tath-
mini ya ukaguzi wa shughuli za
elimu mkoani humo .

Ukaguzi ulioanza Januari 8,
mwaka huu muhula wa masomo
unapoanza, ndiyo unaogundua
utoro huo.

“Wanafunzi 20, 572 hawaju-
likani walipo, wakuu wa wilaya,
viongozi wa halmashauri,
wakurugenzi wa halmashauri,
maofisa elimu kata, watendaji
hii kufuatilia tatizo liko wapi na
watoto waripoti shule haraka,”

Mkuu wa Mkoa wa Mara Said Mtanda. PICHA: MPIGAPICHA WETU

anaagiza Mtanda.

Aidha, anawataka wazazi na
walezi kutowaficha watoto, na
kwamba watajaobainika wata-
chukuliwa hatua kali za kisheria
ingawa hakufafanua hatua hizo.

Mbali na hao wa sekondari,
anasema

kuna watoto walioandikishwa

kuanza elimu ya awali na la
kwanza, baadhi yao hawajari-

poti.
“Wazazi na walezi wahakik-
ishe wanawapeleka shule

watoto wao haraka iwezekana-
vyo kabla ya Machi 31 watoto
vinginevyo tutawachukulia
hatua za kisheria,” anasema.

UANDIKISHAJI

Aidha, kuhusu uandikishaji
wa wanafunzi wa darasa la
kwanza kwa mwaka 2024,
Mtanda anasema, mwaka jana
hadi Januari 17 mwaka huu,
mkoa uliandikisha watoto 67,061
ambao ni sawa na asilimia 90.3 ya
matarajia ya kupokea wanafunzi

74,234 wa kuanza darasa hilo.

“Lakini pia kati ya wanafunzi
wote walioandikishwa kwa ajili
ya kuanza darasa la kwanza,
wanafunzi 107 ni wenye mabhi-
taji maalum na tayari wameanza
masomo yao ” anasema.

Anafafanua kuwa wanafunzi
65,076 wameandikishwa darasa
la awali wavulana wakiwa ni
32,499 na wasichana ni 32,577
sawa na asilimia 78.7 ya matarajio
ya kuandikisha wanafunzi 82,679.
na kwamba kati ya wote hao, 111
ni wenye mahitaji maalum.

“Katika wuandikishaji huu,
wanafunzi 503 wameandik-
ishwa kwa ajili ya madarasa ya
Mpango wa Elimu ya Msingi kwa
Walioikosa (MEMKWA), wavu-
lana wakiwa ni 256 na wasichana
ni 247,” anasema.

MUSOMA DC YAONGOZA

Aidha, Mkuu wa Mkoa
anaipongeza Halmashauri ya
Wilaya ya Musoma kwa kuongoza
katika uandikiahaji wa wanafunzi
wa madarasa ya awali, kwamba
makadirio yao yalikuwa ni kuan-
dikisha watoto 9,540, wamean-
dikisha 9,318 ambao ni sawa na
asilimia 97.57.

Akifafanua zaidi kuhusu uan-
dikishaji huo Kaimu Katibu
Tawala Msaidizi upande wa
elimu wa mkoa huo, Makwasa
Bulenga, anasema: “Halmashauri
ya Wilaya ya Tarime ilikadiria
kuandikisha watoto 15,2400
lakini imeandikisha 9,852 ambao
ni sawa na asilimia 65.57.

Anasema Wilaya ya Butiama
imeandikisha watoto 9,287,
wilaya ya Bunda watoto 7,188,
Bunda Mji watoto 4,141 na Tarime
Mji watoto 2,588 na wilaya ya
Serengeti ilipanga kuandikisha
watoto 12, 554, lakini imeandiki-
sha 12, 134 ambao ni sawa na asil-
imia 96.65.

“Halmashauri ya Wilaya ya
Musoma imeongeza kutokana na
uhamasisha ji mzuri uliofanywa
na wanaendelea hadi mwisho
wa mwezi Februari,” anasema
Bulenga.

Bulenga anasema, anaamini
kufikia wakati huo kila mtoto
ambaye ameandikishwa kuanza
shule atakuwa ameungana na
wenzake kuendelea na masomo.

“Mkuu wa mkoa ametoa maele-
kezo kwa viongozi kuwafuatilia
watoto wote ambao hawajaripoti
shuleni wakiwamo wa sekondari,
kinachofuata ni utekelezaji wa
maagizo hayo,” anasema.

Ya nini mila inayoleta msiba, ulemavu na maradhi kwa jamii yako, ikatae

INATOKA UK.11

jamii atafanya hivyo taifa
litakuwa na wanawake hasa
watoto wenye afya na utimamu
wa kimaumbile.

Ndivyo ilivyo kwa sasa kuhusu
hali ya ukeketaji na madhara
yake kwa wanawake kwani mara
nyingi mila hizi hazisemwi sana
katika jamii ila zipo na zinaleta
madhara makubwa sana kwa

wanawake.

Makala hii, inayoandikwa kue-
lekea wiki ya kupinga ukatili wa
ukeketaji dhidi ya wanawake
itakayoanza Februari 2 hadi 6
2024 hivyo kila mmoja akum-

buke jukumu la kukomesha mila
hii yenye kuleta maradhi, vifo,
ulemavu na msongo wa mawazo.

Waandishi Celina Paschal,
mwanafunzi wa Chuo Kikuu

cha Afya na Sayansi Shirikishi
Muhimbili MUHAS). Pankras
Luoga Mhadhiri Usimamizi,
Ufuatiliaji na Tathimini ya
miradi ya MUHAS. Maoni:
0757-645746.
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ELIMU

NA IDDA MUSHI, MOROGORO

Shule ‘kali’ Mgaza hatarini yabaki
Kisiwa, barabara kikwazo kuifikia

ICHA ya jitihada za serikali

kujenga shule mpya na za

kisasa maeneo ya pembe-

zoni, ambayo awali watoto
walikosa elimu, ukosefu wa miun-
dombinu timamu ni changamoto
inayokwamisha kufikia elimu in-
ayoboreshwa.

Mathalani Shule ya Msingi
Mgaza iliyopo kata ya Mindu Man-
ispaa ya Morogoro, ni furaha wana-
jamii kuwa na shule hiyo lakini pia
ni kilio kwa kuwa inatishia uhai wa
wanafunzi.

Ujio wa shule hiyo ya msingi
bora na ya kisasa zaidi, umegeuka
kitisho baada ya barabara wanay-
otumia watoto kwenda na kurudi
shuleni kuharibiwa na kuwa na
korongo kubwa linalotitia na lisi-
lopitika.

Nyakati hizi za mvua pengine
wananchi wangesema hali ni
mbaya na hatari ni vyema kufunga
shule.

Wakazi wa Mgaza na watumiaji
wa barabara hiyo ambao licha
ya kupongeza jitihada za seri-
kali kutoa zaidi ya Sh.milioni
470 kujenga shule hiyo ya kisasa,
miundo mbinu mibovu ya bara-
bara inakwamisha wanafunzi hasa
nyakati za mvua.

Aidha, maeneo mengine ya

N
Wanafunzi wakihofia maisha kutokana na korongo linalozuia kufika shuleni. PICHA ZOTE: MTANDAO

“Shida ipo kwe-
nye barabara

ni mbovu, wa-
nafunzi wana-
soma vizuri lakini
hatujui mvua in-
anyesha muda
gani, wengine
wanarudi nyum-
bani wamechafu-
ka na tope kwa
kuanguka. Tu-
naomba sana
tusaidiwe kuokoa
maisha,’anasema
Neema Said.

barabara hiyo yameharibika na
kuwalazimisha wananchi kutoka
Bondwa Madukani kutengeneza
barabara nyingine mpya mbili za
mashambani, ambazo nazo zime-
haribika.

Gaudance Mahwago, Calista
Laston, Neema Said, Tunu Omary,
Eric Fabian na Asha Abdul wakazi
wa Mtaa wa Mgaza, kwa nyakati
tofauti licha ya kupongezi serikali
wana maombi maalumu ya kupata
barabara.

Wanaomba barabara ili kwenda
na usasa wa shule hiyo mpya ya
msingi iliyoanza mwaka huu, sam-
bamba na wanafunzi wa Sekondari
ya Bondwa na watumiaji wengine.

“Ni juzi tu shule imefunguliwa,
na viongozi wamepita hapa wak-
ienda na kurudi kuikagua, na hata
kuhakikisha wanafunzi wameanza
masomo, sijui kama wameliona hili
korongo, lakini linaonekana wazi,
najua wameliona na karibuni
ilikuwa inabeba boza la maji ilitu-
mbukia korongoni,” anasema

Rais Samia Suluhu Hassan,
ametuwezesha kutupa shule
nzuri lakini sasa tunahitaji Mku-
rugenzi wa Manispaa atusaidie
ili wanafunzi waondokane na
korongo na maji yanayobomoa
barabara,”’anasema Mahwago.

Tunu Omary anabainisha kuwa
watoto wa chekechea na wa darasa
la kwanza wa Mgaza kipindi cha
mvua, hawaendi shuleni kwa hofu
ya korongo hilo ambalo limeen-
delea kumega barabara kwa zaidi
ya nusu na baadhi ya wananchi
huhofia kuvuka.

“Shida ipo kwenye barabara
ni mbovu, wanafunzi wanasoma
vizuri lakini hatujui mvua inanye-
sha muda gani, wengine wanarudi
nyumbani wamechafuka na
tope kwa kuanguka. Tunaomba
sana  tusaidiwe  kuokoa
maisha,”anasema Neema Said.

Balozi wa shina namba nane
mtaa wa Mgaza, Iddi Salum,
anasema tatizo ni kubwa sio kwa
eneo la Bondwa kwenye korongo
lililokula barabara pekee, bali pia
sehemu inayounganisha mtaa wa
Mgaza na Lugala, ambako ni balozi
wa mwisho mpakani kunakohita-
jika daraja.

Anasema mawasiliano ya
barabara yamekatika kabisa na
watumiaji wa njia hiyo wakiwamo
wanafunzi hawawezi kuvuka
upande mmoja kwenda mwingine.

Mwenyekiti wa mtaa wa Mgaza,
Spencioza Modeli, anasema
wanatambua changamoto hiyo
kubwa ya barabara na hatari kwa
usalama wa watoto, hasa wakati

huu wa mvua, na wamepiga picha
maeneo hayo na kuripoti ofisi ya
Wakala wa Barabara Mijini na Viji-
jini TARURA kwa hatua zaidi.

“Kama Mwenyekiti wa mtaa
niliwahamasisha wananchi
tukaweka viroba angalau tukaziba
lakini mvua ni nyingi tumezidiwa
nguvu, baada ya kuwapa picha
na maombi TARURA wameahidi
kuja, sijui lini, ila hali ya njia zetu
sio rafiki ni mbaya mno,”Anasema
Mwenyekiti.

Diwani wa kata ya Mindu
ulipo mtaa wa Mgaza, Zuberi
Mkalaboko, licha ya kumshukuru
Rais Samia kwa kuwapatia zaidi
ya milioni 470 kujenga shule
hiyo mpya na ya kisasa na watoto
kuanza masomo darasa la awali
hadi la saba, changamoto hiyo
kubwa ya barabara kwenda na
kurudi shuleni anaitambua.

Anadai barabara hiyo iko chini
ya TARURA na wamesharipoti na
kwamba inazidi kuharibika zaidi
kutokana na mvua zinazoendelea.

“Lakini juzi tukiwa kwenye
kikao cha kamati ya wazazi
pale shuleni baada ya masomo
kuanza rasmi, tulikubaliana
kuanza kuweka nguvu zetu ili
watoto wapiti sehemu salama
TARURA tumewapa taarifa
ili ~ washughulike,”Anasema
Mkalaboko.

Meneja wa TARURA wilaya ya
Morogoro Mohamed Muanda,
anasema tatizo hilo linajulikana
na barabara nyingine nyingi za
manispaa ya Morogoro wanazo-
simamia ila kutokana na mvua
zinazoendelea hali inazidi kuwa
na changamoto zaidi.

“Kutokana na mvua barabara
imekatika. Upya wa shule na uzuri
wake unatulazimisha kujenga
upya...”

Anasema kwenye ujenzi wa
barabara wanaangalia mkandar-
asi aliyeko kazini kama alikuwa
anajenga barabara ya changarawe
kilometa moja, wanamwelekeza
ajenge mita 800 na 200 zinazoba-
kia anapelekwa kwingine kufan-
yakazi ya dharura.

Anaahidi kuwa kuna mkandar-
asi ukanda wa Mindu upande wa
Lugala wameshapewa maelekezo
ya kujenga barabara ya Mgaza na
karibuni ataanza ukarabati bara-
bara hiyo.

Anaongeza kuwa wanatambua
jitihada za wananchi wa kata ya
Mindu hususani mtaa wa Mgaza
kusafisha maeneo ilipojengwa
shule hiyo.

Muanda pia anawasihi
wananchi wa katikati ya mji
kuchukua tahadhari za kutunza
mifereji ya kwani wakati inazi-
buliwa waache kutupa taka ovyo
zinaziba makalavati na kubomoa
miundombinu.

Anawakumbusha madhara
ya maji hayo kuwa huingia
kwenye makazi ya watu, kuumiza
wananchi. kukata barabara hata
madaraja na kusababisha maafa
vikiwamo vifo na majeruhi.
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ELIMU
NA GAUDENSIA MNGUMI

Mabadiliko tabianchi hayakimbiwi,
kusaidia waathirika hakukwepeki

Mafuriko yanavyotishia maisha, mali na miundombinu.. PICHA: MTANDAO

ABADILIKO ya tabi-
anchi  hayakwepeki.
Mvua kubwa, vim-
bunga baharini, mte-
temeko ardhini na maporomoko
ya milima kadhalika nayo hakuna
namna ya kuyakimbia.

Mafuriko yametikisa nchi na
wanaoathirika zaidi ni wale walio-
jenga karibu na mito, mabondeni
na kwenye mikondo ya maji.

Mvua kubwa na mafuriko
zimeumiza watu licha ya maonyo
ya mamlaka ya hali ya hewa (TMA)
na viongozi mbalimbali wa serikali
kuhimiza kuchukua tahadhari na
kusisitiza watu kuondoka maeneo
hatarishi.

Licha ya kwamba hakuna
maelezo ya idadi ya vifo lakini kuna
ripoti za waliopoteza maisha na
mali kutokana na mvua zilizonye-
sha mwishoni mwa wiki kuanzia
Dar es Salaam, Pwani na Iringa.

Watu wanaofuatilia wanaona
kuwa wanaoathiriwa hawapendi
maisha yao au hawajipendi kwa
sababu wameambiwa mara milioni
nyingi wahame kwenye hatari.
Inakuwaje hawapendi maisha yao?

Kupenda ni kutambua kitu
kizuri na kuwa na hamu na ari ya
kukimiliki. Hivi wapo ambao hata
sasa hawajatambua kuwa maisha
ni kitu muhimukizuri na cha
kipekee na kila mmoja anatamani
kukimiliki?

Jibu ni hapa, ni kama kila mmoja
anatambua hilo na anayapenda

Kituo cha Ki-
mataifa cha
Kupunguza na
Kuokoa wa-
naopata Maafa
(Global Facil-

ity for Disaster
Reduction and
Recovery) na
Benki ya Dunia,
zinasema mad-
hara ya umaskini
kwa watu wa-
naokumbwa na
majanga yanak-
wenda mbali
zaidi ya yale ya
kiuchumi pekee.

maisha tena ikibidi aishi bila
kikomo ila shida ni umaskini.

Ni kweli kuwa jamii nyingi
maskini ndizo waathirika au zilizo
katika hatari zaidi ya kuumizwa
na majanga hasa mafuriko kwa
sababu ya athari kubwa za umas-
kini katika maisha yao ya kila siku.

Maeneo ambayo huathirika
zaidi na mafuriko hasa mabondeni
ndiko kwenye nyumba za bei nafuu
zaidi, lakini pia watu wanaweza
kufanya shughuli za ujasiriamali
na uzalishaji kwa unafuu mfano
kulima mboga na kufanya biashara
nyingine bila kutumia gharama
kubwa.

Mabondeni, milimani, ufukweni
maziwani na kwenye mikondo
ya maji ndiko kwenye hatari ya
mafuriko wakati huu mvua zina-
poendelea kunyesha usiku na
mchana tena zisizotabirika.

Ikumbukwe umaskini ni tanzi.
Una sura nyingi mojawapo ni njaa,
ukosefu wa makazi bora, ni kuugua
na kushindwa kumuona daktari na
kupata dawa, ni kukosa kwenda
shule na kushindwa kusoma na
kuandika.

Umaskini unaendana na kukosa
kazi au ajira kwa ujumla lakini pia
ni hofu ya siku zijazo au ya kesho
kwa vile watu wanashindwa kujua
itakuwaje hapo baadaye na wana-
chofanya ni kuishi siku moja au leo
kwavile hakuna mpango wa kesho
au wa miaka ijayo.

Ndiyo maana Watanzania

wanaathirika na mafuriko umas-
kini. Serikali na wapanga mipango
ya maendeleo wakumbuke kuwa
athari za kiuchumi na mateso
kwa binadamu zinazotokana na
majanga zinaweza kupunguzwa
kwa kiasi cha asilimia 60.

Ripoti ya mwaka 2016 ya Benki
ya Dunia (WB) inagundua kuwa
athari za majanga ya asili hulazimi-
sha watu milioni 26 kuwa maskini
kila mwaka (taarifa za wakati huo).

Zaidi ya kuwasukuma watu
katika umaskini, athari za maafa
kwa ustawi wa binadamu ni kubwa
mno na zinazoendelea kuvuruga
uchumi na maendeleo ya kizazi
cha sasa na kijacho.

Maafa huleta vifo vinavyoacha
simanzi, watu kukosa makazi,
chakula, elimu na matibabu . Wana-
chohitaji ni faraja na usalama,
utulivu, chakula na kusaidiwa
kiuchumi ili kupunguza athari za
muda mrefu za maafa, ni vyema
mipango inapowekwa taifa likum-
buke kuwa wameingia kwenye
janga hilo kutokana na umaskini.

Kituo cha Kimataifa cha Kupun-
guza na Kuokoa wanaopata Maafa
(Global Facility for Disaster Reduc-
tion and Recovery) na Benki ya
Dunia, zinasema madhara ya umas-
kini kwa watu wanaokumbwa na
majanga yanakwenda mbali zaidi
ya yale ya kiuchumi pekee.

ATHARI NI KUBWA
Mafuriko yanapokumba maskini

wanapoteza kila kitu, hasa kile
kidogo walicho nacho kuanzia
watoto, wenza, mavazi, chakula na
nguvu za mwili na uwezo wa akili.

Kuna madhara ya haraka na
wakati mwingine yasiyoweza
kurekebishwa kwa afya zao hasa
athari za kisaikolojia, uchungu na
maumivu ya kuwaza hali zao na
janga lililowakuta.

Inamaanisha kuwa hata kama
mama alikuwa mjamzito aki-
athiriwa na mafuriko atajifungua
mtoto mwenye upungufu wa uzito,
kimo kifupi na uwezo wa kiakili uli-
oharibika au kuathirika.

KUWASAIDIA

Japo siyo vibaya kuwasaidia kwa
kuwaambia waondoke milimani,
mabondeni, kando ya mito na
mikondo ya maji, suala la kuwapa
makazi kwa muda ni hitaji la awali
la usaidizi wa Lakini pia wanahi-
taji ufumbuzi wa kudumu baada
ya janga, ambalo ni kugharamia
maendeleo yao kiuchumi.

Wanabhitaji kusaidiwa kiuchumi
ili kukuza kiwango chao kimapato
ikibidi na halmashauri zao, wawez-
eshwe kupata ajira na kujiajiri ili
idadi ya watu wanaoweza kufanya
kazi iwajibike na kuondoa umas-
kini.

Ni muhimu kusaidia waathirika
kwa kuwawezesha kuanza biashara
ndogo hasa zile zinazomilikiwa na
wanawake ili kuzitoa familia katika
umaskini na kupunguza athari za
muda mrefu za maafa kwa watu
hao wanaokumbwa na mafuriko
mara kwa mara.

MAKAZI NAFUU

Njia mojawapo ya kupunguza
vifo vya mafuriko ni kughara-
mia miradi ya ujenzi wa nyumba
za gharama nafuu. Ni jukumu la
serikali kuweka makazi nafuu na
kuwapa wakazi wa mabondeni kip-
aumbele.

Kama taifa linaweza kutenga
ardhi kwa ajili ya uwekezaji na
miradi ya kiuchumi ni wazi kuwa
Watanzania wanaoishi mabondeni
wanastahili pia kutengewa ardhi na
halmashauri zao ili waanze maisha.

Kuna maeneo mengi ambayo
inawezekana kujenga nyumba na
kuwapa waathirika hao. Lakini pia
na kuwawezesha kiuchumi kwenye
biashara ndogo ili waweze kulipa
na kumiliki nyumba hizo siku
zijazo.

Lakini, pia ni jukumu la serikali
kugharamia na kuwapa ardhi ili
wajenge makazi badala ya kuachwa
kufa mabondeni kwa maonyo
kwamba kuwa walifuata mito na
mikondo ya maji.

Ni wakati pia wa kuandaa
maeneo au makazi nafuu na salama
kwa wananchi wa mabondeni,
milimani na wanaoishi sehemu
hatarishi ili waishi kwenye makazi
ya bei nafuu, pia kwenye usafiri
nafuu, chakula, maji na huduma za
afya ili kuwahudumia Watanzania
hawa ambao ni wahitaji, wakiwamo
watoto na wahitaji hasa wenye
ulemavu, wanaoishi na magonjwa
sugu na wazee.
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DC atangaza
operesheni
kamata wazazi
walioficha
watoto

Na Thobias Mwanakatwe,
MKALAMA

MKUU wa Wilaya ya
Mkalama mkoani Singida,
Moses Machali, ametangaza
operesheni maalum ya ku-
wakamata wazazi na walezi

wenye watoto waliofaulu ku-

jiunga na kidato cha kwanza
mwaka huu lakini bado ha-
wajaripoti shuleni.

Alitoa agizo hilo mwishoni
mwa wiki wakati wa kikao
kazi na wakuu wa idara, wa-
tarafa pamOJa na wakuu wa
shule.

“Kamata kila mzazi, mlezi
mwenye mtoto aliyefaulu
na hajajiunga kidato cha
kwanza mpaka sasa na mtu
yeyote atakayekwamisha
zoezi hili naye akamatwe,”
alisema.

Machali alisema serikali ina-

taka kuona kila mwanafunzi
aliyechaguliwa kujiunga se-

kondari hata kama hana sare
wasome wapelekwe shule na
kusoma kwa muda wa mwezi

mmoja.
Alisema kama itafika Ju-
matatu wiki ijayo wanafunzi
watakuwa hawajaripoti
shule, Mtendaji wa Kata,

wa shule watawajibika wao
kwa kupigwa pingu.

Aidha, Machali alisema ku-
fikia Januari 25, mwaka huu
kila mtumishi awe anaishi
katika kituo chake cha kazi
kabla ya kuanza kwa op-
eresheni kali Januari 28
mwaka huu ya kubaini wa-
tumishi watakaoshindwa
kutekeleza agizo hilo ili wa-
chukulie hatua kali.

Alitoa agizo hilo mwishoni
mwa wiki wakati wa kikao

kazi na wakuu wa idara, wa-

tarafa pamoja na wakuu wa
shule.

Bashungwa kuwashtaki

makandarasi wababaishaji

Na Paul Mabeja, DODOMA

AZIRI wa Ujenzi,

Innocent Bashung-

Wwa, amesema ana-

panga kukutana na
Balozi wa China nchini Tanzania
ili kumpatia orodha ya majina
ya kampuni za makandarasi
wababaishaji kutoka nchi hiyo
ambao ni kikwazo cha miradi
mingi kushindwa kukamilika
kwa wakati.

Bashungwa alisema hayo juzi
ziara yake ya kukagua miradi
ya ujenzi wa miundombinu ya
barabara mkoani hapa.

Alisema, ameshaomba nafasi
ya kukutana na Balozi wa China
nchini ili kumpelekea majina ya
makandarasi wa taifa hilo wa-
naopata zabuni kutoka serikalini
na kushindwa kutekeleza miradi
kwa wakati na kwa mujibu wa
mkataba.

“Nitakutana na Balozi wa
China ili kumpelekea majina ya
kampuni za makandarasi am-
bazo zimekuwa zikifanya uba-
baishaji kwenye miradi ambayo
wamekuwa wakipatiwa na seri-

kali yetu kwa ajili ya utekelezaji,”
alisema Bashungwa.

Alisema licha ya urafiki uliopo
baini ya China na Tanzania, ipo
haja ya kampuni hizo ambazo
zimeshindwa kutekeleza miradi
kwa wakati, kuchukuliwa hatua
ikiwa pamoja na kunyimwa
zabuni. “Kweli hawa China ni
rafiki zetu wa muda na tume-
kuwa tukiwapa zabuni mbal-
imbali ambazo zimegharimu
kiasi kikubwa cha fedha sasa
nitamweleza balozi ili aone nini
atafanya kuhusu hizi kampuni,”
alisisitiza.

Aidha, aliuagiza uongozi wa
Wakala wa Barabara nchini
(TANROADS), kutozipatia miradi
mipya kampuni ambazo hazijafi-
ka asilimia 60 ya utekelezaji wa
miradi yao ya zamani.

Akiwa katika ziara yake ji-
jini Dodoma, Bashungwa alim-
wagiza Mkandarasi wa Kam-
puni ya CHICO kutoka nchini
China, anayejenga barabara ya
makutano ya Ntyuka - Mvumi
- Makutano ya Kikombo yenye
urefu kilometa 76. Barabara ya
Chololo - Mapinduzi (Makao
Makuu ya Jeshi la Ulinzi la Wa-

nanchi - TPDF) yenye urefu wa
kilometa tano, kufanya kazi
usiku na mchana ili kuhakiki-
sha mradi huo unapiga hatua
katika utekelezaji wake ifikapo
mwishoni mwa mwezi Februari,
mwaka huu,” alisema.

Kadhalika, alimwagiza
mkandarasi huyo kumaliza
ujenzi wa sehemu ya barabara
ya Kikombo - Makao Makuu
ya Jeshi la Ulinzi la Wananchi -
TPDF yenye urefu wa Kilomita
16, katika kipindi kilichopangwa.

“TANROADS msimamieni
huyu CHICO afanye kazi usiku na
mchana, sitaki kuona uchelewe-
shaji wa mradi huu kwa sababu
ya fedha, kuna miradi ambayo
wakandarasi wake wanadai
fedha, lakini bado inaendelea,”
alisema Bashungwa.

Vilevile, alisema amechuki-
zwa na kusuasua kwa miradi hu-
susani inayofadhiliwa na wadau
wa maendeleo kutokana na fed-
ha za utekelezaji zipo na kusisiti-
za miradi kuendelea kutekele-
zwa kwa mujibu wa mikataba na
kukamilika kwa wakati na kwa
ubora.

Kaimu Meneja wa Wakala wa

Barabara (TANROADS) Mkoa
wa Dodoma, Mhandisi Colman
Gaston, alisema hadi Januari 15,
2024 utekelezaji wa mradi huo
umefikia asilimia 47 ikilingan-
ishwa na asilimia 81 za mpango
kazi wa mkandarasi ambaye
yuko nyuma kwa asilimia 34.

Alisema TANROADS Mkoa wa
Dodoma, imeweka utaratibu
wa usimamizi na ukaguzi wa
mradi huo mara kwa mara pia
imeweka wahandisi wawakilishi
wa mwajiri (Counterpart staff)
ambao wapo muda wote wa kazi
kuhakikisha kazi zinafanyika
kwa viwango vinavyotakiwa na
ubora elekezi kulingana na mka-
taba.

Kaimu Mkurugenzi wa miradi
kutoka TANROADS, Mhandisi
Jephason Nko, alisema wameji-
panga kusimamia miradi ya nchi
nzima kujengwa kwa kuzingatia
ubora.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Rosemary Senyamule, alimwa-
hidi Waziri Bashungwa kuwa
wataitunza miundombinu ya
barabara na miradi mingine kwa
kuwa serikali inatumia fedha ny-
ingi kuitekeleza.

Katibu Mkuu
wa Chma
Cha Mapin-
duzi (CCM)
Dk Emanuel
Nchimbi aki-
ingia ofisi za
makao makuu
va chama
hicho Jijini
Dodoma jana
alipokari-
bishwa mara
ya kwanza
tangu kuteuli-
wa kushika
nafasi hiyo
mapema
mwaka huu.
PICHA IBRA-
HIM JOSEPH

TANESCO yajivunia utekelezaji miradi ya mkakati

Na Paul Mabeja, DODOMA

SHIRIKA la Umeme Tanzania
(TANESCO) Mkoa wa Dodoma
limetekeleza miradi ya kimkakati
ikiwemo ujenzi wa njia mahu-
susi ya umeme yenye msongo
wa kilovoti 33 kwa ajili ya Mji wa
Serikali Mtumba na Hospitali ya
Rufani ya Kanda ya Benjamini
Mkapa (BMH) uliogharimu Sh.
Bilioni 2.8.

Meneja wa TANESCO Mkoa
wa Dodoma, Donasiano Sham-
ba alisema hayo juzi jijini hapa
alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu mi-
radi ya kimkakati iliyotekelezwa

ingine ambao umegharimu Sh.

Alisema mradi mwmglne ni wa
uhamishaji njia mahususi ya ku-
peleka umeme katika kituo cha
kupozea umeme cha Mzakwe
kinachohudumia mashine za ku-
sukuma maji.

Shamba alisema mashine hizo
ni za Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Dodoma (DUWA-
SA) ambapo gharama ya mradi
huoni Sh. milioni 700 na umeka-
milika kwa asilimia 100.

Alisema mradi mwingine ni wa
upanuzi wa kituo cha kupoozea
umeme cha Mzakwe (33/11KV)
kutoka MVA 15 hadi MVA 30 kwa
kuongeza njia na transfoma ny-

bilioni 34.

“Mradi mwingine ni wa usi-
mamizi wa mradi wa REA awamu
ya tatu mzunguko wa pili wenye
thamani ya Sh. bilioni 704 na
mradi wa kupeleka njia mahsusi
ya umeme kiwanda cha mbolea
Itracom eneo la Nala yenye urefu
wa kilomita 25.5 kwa gharama ya
Sh. bil.3.5” alisema

Meneja huyo alisema mradi
mwingine ni upelekaji njia mah-
susi ya umeme katika mitambo
ya DUWASA ya kusambazia maji
iliyopo eneo la Maili Mbili uli-
ogharimu Sh. milioni 735.

“Pia upo mradi wa usimamizi

wa mradi wa ujazilizi 2A wenye
thamani ya Sh. bilioni 54.49 am-
bao umeshakamilika na mradi
mwingine ni usimamizi wa mradi
wa usambazaji wa umeme mae-
neo ya pembezoni mwa miji we-
nye thamani ya Sh. bilioni 17.3”
alisema.

Alisema mradi mwingine ni
wa kupeleka umeme katika vituo
vya afya na visima vya maji wa
UVIKO-19 wenye thamani ya Sh.
bilioni 1.02.

Alisema mradi huo unalenga
kupeleka umeme katika vituo vya
afya vitano na visima vya maji 29
katika Mkoa wa Dodoma.

Alisema mradi huo unatekele-

zwa na mkandarasi mzawa
Dieynem Co. Ltd ya DSM na ume-
kamilika kwa asilimia 100 Desem-
ba 31, mwaka jana.

Vilevile alisema mradi mwing-
ine ni wa kupeleka umeme kwe-
nye migodi midogo na masham-
ba ya umwagiliaji katika Mkoa wa
Dodoma wa Sh. bilioni 4.06.

Alisema mradi huo unahu-
sisha ujenzi wa miundombinu
ya msongo wa kati wa kilovoti
33 umbali wa kilomita 58.5 na
kuhusisha kilomita 22 za msongo
mdogo, ufungaji wa transfoma 16
na uunganishaji wa wateja 410 ka-
tika migodi 13 iliyopo katika Mkoa
wa Dodoma.
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RC Njombe aagiza kufukuzwa
w’biashara wakaidi sokoni

Na Elizabeth John,
NJOMBE

ERIKALI mkoani

Njombe imeagiza ku-

fukuzwa kwa wafanya-

biashara wanaofanya
shughuli zao kwenye Soko Kuu
la Makambako ambao hawa-
taki kuwapeleka watoto katika
kituo cha kulelea watoto Kkili-
chopo sokoni hapo.

Inadaiwa kuwa wafanyabi-
ashara hao wanashinda na wa-
toto kwenye shughuli zao hali
inayohatarisha usalama wao.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe,
Antony Mtaka alitoa agizo hilo
alipofanya mkutano na wafan-
yabiashara sokoni hapo kwa
lengo la kusikiliza changamoto

na kero mbalimbali na kuzipa-
tia ufumbuzi.

Mtaka alisema Rais Samia
Suluhu Hassan alielekeza ku-
jengwa kwa kituo hicho kwa
maslahi yao, lakini wengine
wamekaidi kuwapeleka wa-
toto.

“Inakuaje mzazi mjinga am-
baye meza ipo chini, juu kuna
sehemu ya kutunza mtoto
wako kwa salama na mtoto
anapewa chakula lishe kizuri
kuliko ungemuacha nyumbani
na mtoto anakaa sehemu ya
darasa anajifunza na watu wa
kumfundisha wapo,” alisema
Mtaka.

Aidha Mtaka alisema: “Sasa
meneja unisikilize kama kuna
mtu anamtoto humu ndani na

hataki kumpeleka mtoto huko
juu atoke kwenye soko, hatu-
wezi kuleana kwa sababu ame-
kuja Rais Samia hapa mmelala-
mika nyinyi wenyewe mnataka
sehemu ya kuweka mtoto, sasa
sehemu imeandaliwa hamtaki
kupeleka watoto”.

Awali Meneja wa Soko Kuu
la Njombe, Lusajo Mwakiluma
alisema Sh. 2,000 kwa siku
kimekuwa kikwazo kikubwa
kupeleka watoto kwenye kituo
hicho ilihali gharama wanazo-
tumia kulea watoto hao nje ya
soko ni kubwa zaidi, jambo lin-
aloweza kusababisha mlipuko
wa magonjwa pindi wanapoku-
wa na watoto kwenye biashara
7ao.

Hata hivyo baadhi ya wa-

fanyabiashara walieleza kero
mbalimbali ikiwemo changa-
moto ya kukosa wateja kuto-
kana na kituo cha mabasi cha
zamani kutotumika kwa kushu-
sha wala kupakia abiria.
“Magari  kutoka  vijijini
yaruhusiwe kushusha stendi
ya zamani l<wa sababu watu
tawishia uchumi wa soko kuu,
kwa sababu tunaagiza bidhaa
kutoka soko kuu kwenda viji-
jini,” alisema Joram Sanga.
Mfanyabiashara mwingine,
Frola Chaula aliiomba serikali
kuboresha mfumo wa majitaka
katika soko hilo kwa sababu
hakuna hali inayosababisha
wafanyabiashara ~ kumwaga
maji mahala ambako sio rasmi.

Kundi la
ng'ombe
lililokuwa
likichungwa
pembezoni
mwa Mto Zira
uliopo wilayani
Chunya likiwa
limetelekezwa
na mchungaji
mwishoni mwa
wiki ambaye
alijificha baada
ya kuwaona
maofisa wa
Baraza la
Uhifadhi na
Usimamizi

wa Mazingira
nchini (NEMO).
PICHA NA NE-
BART MSOKWA

Wachimbaji madini 100 wapewa
leseni za kuchimba mtoni

Na Nebart Msokwa,
CHUNYA

MTO Zira uliopo wilayani Chu-
nya mkoani Mbeya uko hatarini
kutoweka kutokana na zaidi ya
wachimbaji wa madini 100 ku-
patiwa leseni za kuchimba ndani
ya mto huo.

Mto huo ni miongoni mwa
mito inayomwaga maji ndani ya
Ziwa Rukwa na unategemewa
na wananchi wanaoishi kwenye
baadhi ya kata za wilaya za Chu-
nya na Songwe.

Kutokana na hali hiyo, serikali
imeagiza wataalamu wa maz-
ingira kutoka Baraza la Taifa la
Uhifadhi na Usimamizi wa Maz-
ingira (NEMC) kufanya tathmini
ya kina kuhusu athari za kimaz-
ingira zitokananzo na uchimbaji
madini kwenye mto huo.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Maka-
mu wa Rais, Muungano na Maz-
ingira, Seleman Jaffo alitoa agizo

hilo mwishoni mwa wiki alipo-
fanya ziara ya kukagua eneo
hilo kwa lengo la kujiridhisha
baada ya kubaini idadi kubwa ya
wachimbaji wakiomba leseni za
kuchimba.

“Sitaruhusu uchimbaji kue-
ndelea katika mto huu mpaka
wataalamu wangu wakamilishe
tathmini ya athari za kimazin-
gira, mto huu una utajiri mwin-
gi wa dhahabu ndio maana
tumepokea maombi mengi ku-
toka kwa wawekezaji lakini la-
zima kwanza tulinde mazingira
yetu,”alisema Jaffo.

Aliagiza wataaalamu hao ku-
kaa pamoja na kujadili kilicho
sahihi kifanyike ikiwa ni pamoja
na kutoa masharti maalumu kwa
wawekezaji ya kulinda mazingira
ikiwemo kuainisha teknolojia ya
aina gani itumike kwenye uchim-
baji ambayo ni salama kwa
uhifadhi wa mazingira pamoja
na shughuli za uchenjuaji ku-

fanyike nje ya mto ili kulinda
mazingira.

Alisema  serikali inahitaji
wawekezaji kwa ajili ya kuin-
ua Uchumi lakini wanahitaji
wawekezaji watakaofuata tara-
tibu za utunzaji wa mazingira
ili kulinda vyanzo vya maji kwa
ajili ya kuepukana na athari zito-
kanazo na ukame.

Alisistiza wawekezaji wa migo-
di nchini kuhakikisha wanakuwa
na wataalamu wa mazingira
ili wawashauri namna bora ya
kulinda mazingira.

Mkurugenzi wa utekelezaji
na uzingatiaji wa sheria ku-
toka NEMC, Thobias Richard
alisema lengo la baraza hilo ni
kuchochea uwekezaji unaolinda
mazingira ya sasa na baadaye,
hivyo hawapo tayari kuende-
lea na wawekezaji wanaokiuka
masharti ya uhifadhi wa mazin-
gira.

Alisema awali walifika ka-

tika eneo hilo na baada ya ku-
kagua walibaini mwekezaji ha-
kutekeleza masharti ya kibali
alichopewa ikiwemo kufanya
tathmini ya athari za mazingira
kwa kushirikisha mamlaka husi-
ka pamoja na wananchi.

Ofisa Madini Mkazi wa Mkoa
wa kimadini Chunya, Mhandisi
Laurent Mayala alisema hadi
sasa wametoa leseni zaidi ya
100 kwa wawekezaji walioomba
kufanya shughuli za uchimbaji
katika eneo la mto huo.

Mwenyekiti wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Wilaya ya
Chunya, Noel Chiwanga alisema
suala la uharibifu wa mazingira
katika mto huo halikwepeki kwa
sababu dhahabu iko katikati ya
maji, hivyo hofu yao ni kuchafuli-
wa kwa vyanzo vya maji.

Hivyo alipongeza uamuzi wa
serikali wa kufanya tathimini
upya kabla ya kuruhusu shughu-
li za uchimbaji.

]
. Wananchi
- watakiwa
kuwasapoti
wahisani
wanaojitokeza

© Na Nebart Msokwa, MBEYA

© etakiwa _kuwaunga mkono
] wahisani wanaojitokeza ku-

wasaidia mahitaji ya shule
wanafunzi wanaotoka kwenye
mazingira magumu.

Aidha wazazi na walezi wam-

etakiwa kuwafundisha watoto

wao kuwa na utaratibu wa
kushukuru pale wanaposaidiwa
ili kutengeneza mazingira ya
kusaidiwa tena wakati mwing-
ine.

Diwani wa Kata ya lyela,
Mussa Ismaily alitoa ushauri
huo mwishoni mwa wiki wakati
wa hafla ya kuchangia mahitaji

: ya shule kwa wanafunzi 30 wa
i shule za msingi katika Kata ya

lyela, iliyoandaliwa na taasisi
isiyo ya kiserikali ya Child care

and Youth Empowerment Tan-

zania (CHICAYETA).
Alisema kumekuwa na baa-

: dhi ya watu wanaowakatisha
¢ tamaa wahisani wanaojitolea

kusaidia watu wasioweza kwa
kudhani wanatoa misaada hiyo
kwa lengo la kujinufaisha, hali

: ambayo imekuwa ikiwavunja

moyo baadhi yao na kuacha
kuendelea kusaidia jamii ya

wasiojiweza.

“Tuache hii tabia ya kusema
wanatupatia kidogo wao

¢ wananufaika na vingi au wa-

nachangisha fedha ili wapate
ulaji, ndugu zangu kauli hizi
zimekuwa zikikwamisha jitiha-

: da za wahisani wetu kuendelea

kusaidia wahitaji, hata serikali
imefanya mengi lakini tunal-

¢ alamikia kila jambo niwaombe
¢ tuwe na shukrani kwa tuna-
¢ chokipata,” alisema Mussa.

Akizungumza katika hafla
hiyo, Mkurugenzi wa Shirika
la SAMAFO, Tabitha Bugali

: aliwataka wazazi na walezi

kuheshimu misaada waliyope-
wa kwa ajili ya watoto wao
kwani wahisani wamejitoa kwa
hali na mali kusaidia watoto
hao ili kuwapa faida ya baadae
na sio wao kupata faida.

Hivyo aliwataka wazazi na
walezi kuwalinda watoto wao
kwa kuhakikisha wanafuatilia
na kuwachunguza hali zao
mara kwa mara, huku akiwa-

¢ taka kutowaamini wageni wa-

naowakaribisha nyumbani hata
kama ni ndugu zao.
Mkurugenzi wa CHICAYETA,

Abigael Abdallah, alisema
: taasisi hiyo inalenga kuwasaid-

ia watoto wanaotoka katika

familia zisizomudu mahitaji

kupitia michango mbalimbali

© ya wadau ili ikiwa ni upendo
¢ wa kujitoa kwa watu wengine

ili kuwasaidia kufikia maen-

. deleo na ustawi wa jamii na

Kiuchumi.
Alisema watoto waliopatiwa
mahitaji kati yao ni yatima

: wengine wanaishi na mzazi

mmoja na wengine wanatoka

¢ familia zisizo na uwezo wa ku-

mudu mahitaji ya Kila siku.
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Serikali
kukusanya
Trilioni 3.38/-
mwaka wa
fedha 2024/25

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KATIBU MKkuu Wizara ya
Fedha na Mipango, Dk.Juma
Malik Akil amesema Serikali
ya Zanzibar inatarajia kuku-
sanya Sh. trilioni 3.38 kwa
mwaka wa fedha 2024/2025
sawa na ongezeko la shilingi
bilioni 548.

Akiwasilisha hotuba ya
ufunguzi wa jukwaa la uchu-
mi na bajeti kwa mamlaka
za serikali za mitaa Wilaya
ya Mjini, Dk. Malik alisema
ifikapo Julai mwaka huu seri-
kali imepanga kukusanya Sh.
trilioni 2.838 za makusanyo
sawa na asilimia 99 kwa
mwaka 2023/2024.

Alisema kwa mwaka
2024/2025 serikali inatarajia
kupokea watalii 8,290,000
kutoka watalii 6,380,000 wa
mwaka 2023/2024.

Alisema mafanikio hayo
yamefikiwa kutokana na ku-
wepo kwa mpango nzuri wa
uhamasishaji kodi kwa taasisi
zinazohusika na ukusanyaji
wa fedha kiwemo Mamlaka
ya Mapato Tanzania (TRA) na
Mamlaka ya Mapato Zanzibar
(ZRA) pamoja na sekta zina-
zohusika na utalii.

“Juhudi zinazochukukiwa na
taasisi zetu za kuhimiza kodi
kwa hiari kwa wafanyabi-
ashara imesaidia kuongezeka
kwa mapato ya serikali,”
alisema.

Katibu huyo alisema kuwa
kupatikana kwa fedha hizo
serikali imeimarisha miun-
dombinu ya majengo ya aina
mbalimbali ikiwemo afya,
elimu, barabara na maeneo
mengine kwa kutumia fedha
hizo.

Sambamba na hayo alisema
serikali inatarajia kuongeza
ushirikiano na taasisi za kodi
kuona fedha zilizopangwa
kukusanywa zinafikiwa kwa
wakati uliopangwa.

Alisema mapato ya-
meongezeka kwa taasisi na
sekta ikiwemo Wizara ya
Uchumi wa Buluu na Uvuvi
na serikali itaendelea ku-
hamasisha ulipaji kodi kwa
hiari pamoja na kuimarisha
mazingira bora ya biashara.

Akifungua jukwaa hilo,
Waziri wa Nchi, Ofisi, ya
Rais Fedha na M|pango Dk.
Saada Mkuya Salum, alizitaka
taasisi zmazokusanya ma-
pato kutumia vyema mifumo
ili kuondosha changamoto ya
upotevu wa mapato.

Aidha Dk. Saada alisema
Zipo taasisi ambazo bado
hazijaweka vyema mifumo
na kusababisha kupoteza ma-
pato na kuwataka washiriki.
wa jukwaa hilo kutoa maoni
na mipango ambayo yata-
saidia usimamizi wa mapato
ya umma kwenye serikali za
mitaa.

Elimu usalama na afya Kazini
kuendelea kutolewa ZNZ

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

FISA Mafunzo kutoka

kitengo cha idara

ya usalama kazini,

Khairat Omar Rajab,
amesema wataendelea kutoa
elimu ya usalama na afya ka-
zini ili kuhakikisha wafanyakazi
wanakuwa na afya bora wakati
wote wanapokuwa katika maju-
kumu yao ya kazi.

Aliyasema hayo juzi al-
ipokuwa akizungumza katika
tamasha la maonesho lililo-
washirikisha wajasiriamali,
wafanyabiashara pamoja na

taasisi za serikali na binafsi Ny-
amanzi Wilaya ya Magharibi ‘B’
Unguja.

Alisema lengo la kushiriki ka-
tika maonesho hayo ni kutoa
taaluma zaidi ya masuala ya
usalama na afya kazini na kue-
limisha jamii juu ya kazi zinazo-
fanywa na idara hiyo.

Ofisa huyo alisema kuwa
idara ya usalama na afya ka-
zini ipo kwa mujibu wa Sheria
Namba 8 ya Mwaka 2005 am-
bapo pamoja na mambo men-
gine taasisi hiyo ina jukumu la
kuhakikisha mazingira ya kazi
yanakuwa salama na vihatarishi
vyote vinavyoweza kusababisha

wa ukarabati jana. PICHA: IMANI NATHANIEL

Mahakama ya Rufani kujengwa Kisiwani Pemba

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAHAKAMA ya Rufani Tan-
zania inatarajia kujenga jengo
la mahakama Kisiwani Pemba
ambalo litakuwa na huduma za
utatuaji na upatikanaji wa haki.

Hayo yalisema jana visiwani
Zanzibar na Naibu Katibu Mkuu
wa Wizara ya Katiba na Sheria,
Dk. Khatibu Kazungu katika
mkutano wa mashirikiano bai-
na ya Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar (SMZ) na Serikali ya
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania (SMT).

Akisoma maazimio ya kikao
hicho mbele ya mawaziri wa
Katiba na Sheria na Katiba wa
SMT na SMZ katibu mkuu huyo
alisema Mahakama ya Rufani
ina masjala yake Zanzibar lakini
kikao kimeona kwamba vikao
vingi vya mahakama hiyo vina-
fanyika Unguja ikilinganishwa
na Pemba.

Hivyo alisema kwa vile idadi
ya vikao vya mahakama hiyo

Pemba ni vichache na baada
ya kugundulika changamoto
hiyo Mahakama ya Rufani ime-
panga kujenga jengo la mahaka-
ma Pemba, ujenzi huo unata-
rajiwa kuanza Februari mwaka
huu.

“Lakini waheshimiwa mawa-
ziri  tulitaarifiwa  kwamba
pande zote mbili za muungano
kati ya Mahakama ya Tanzania
na ya Zanzibar, ushirikiano ni
mzuri na kumekuwa na vikao
mbalimbali vya kushughulikia
changamoto ambazo zinakabili
mahakama hizi,” alisema Ka-
zungu.

Alisema baadhi ya ushiriki-
ano huo ni katika eneo la mfu-
mo wa uendeshaji wa kesi kiele-
ktronik kwa kujengeana uwezo
na kukutana mara kwa mara
kujadiliana namna ya kubore-
sha maeneo hayo.

Aidha katika kakikao hicho
viongozi hao walitoa taarifa
kuhusu maandalizi ya mkutano
wa mawaziri wa sheria wa Ju-
muiya ya Madola unaotaraji-

wafanyakazi kupata madhara
vinaondoka katika maeneo ya
kazi.

Hata hivyo alisema dhamira
kuu ya idara hiyo ni kuimarisha
usalama na afya katika sehemu
za kazi pamoja na kuendelea
kutoa elimu katika maeneo
mbali mbali ya Unguja na Pem-
ba hatua ambayo itasaidia jamii
kufahamu umuhimu wa afya na
usalama kazini.

Alisema hatua hiyo itasaidia
kunyanyua hali za maisha ya
wafanyakazi kuwa na kazi
zenye staha na maendeleo
endelevu ya kijamii na kiuchu-

wa kufanyika visiwani Zanzibar
Machi 4 mwaka huu.

Alisema kuwa katika hilo
maandalizi yapo vizuri na
wameshaunda kamati za kufua-
tilia na kupanga bajeti ya Sh. bil-
ioni 2.9 kwa ajili ya kuwezesha
kikao hicho.

Naye Waziri wa Katiba na
Sheria, Dk. Pindi Chana na Wa-
ziri Nchi, Ofisi ya Rais, Katiba,
Sheria, Utumishi na Utawala
Bora Zanzibar, Haroun Ali
Suleiman waliwataka watendaji
wa wizara hizo kuwashirikisha
mawaziri wao kwa yale mambo
ambayo yatapaswa kuyafaha-
mu.

Walisema ushirikishwaji wa
mawaziri inasaidia kwa saba-
bu wao wamekuwa wakiingia
katika vikao mbalimbali na
kuvielezea na kutolewa ufum-
buzi.

Katika kikao cha awali am-
bacho Kkilishirikisha watendaji
pekee wa wizara hiyo kilicho-
fanyika katika ofisi za Wizara ya
Nchi, Ofisi ya Rais, Katiba, She-

Aidha alitumia fursa hiyo
kuwasisitiza waajiri  kusajili
maeneo yao ya kazi, kuzingatia
muhimu wa masuala ya usala-
ma na afya kazini na waajiriwa
kufahamu kuona umuhimu wa
matumizi ya vifaa vya kinga wa-
navyopewa na waajiri wao.

Wakizungumza baadhi ya wa-
nanchi na wanafunzi wa vyuo
vikuu, waliofika katika maone-
sho hayo na kutembelea banda
ldara hiyo walisema elimu
waliyopatiwa na maofisa hao
ni muhimu na itawasaidia ku-
fahamu umuhimu wa kujikinga
na madhara yatokanayo katika
sehemu za kazi.

ria, Utumishi na Utawala bora
maadhimio 10 yaliwasilishwa
na kupitia na .

Baadhi ya maadhimio hayo ni
taasisi zote za sheria za pande
mbili za muungano ziandae
hati za makubaliano kwa ajili ya
kuimarisha ushirikiano, wataal-
amu wa ofisi ya Mkurugenzi wa
Mashtaka (DPP) Zanzibar na
Bara wakajifunze katika uende-
shaji wa masuala ya mashtaka
na makosa ya uhalifu wa ku-
pangwa kwa sababu imeone-
kana bara kuna udhoefu mzuri
kwenye eneo hilo.

Pia wigo wa utafiti uliofanywa
na Tume ya Kurekebisha Sheria
Tanzania kuhusu udhalilishaji
uongezwe na kuhusisha Zanzi-
bar ili matokeo hayo yasaidie
kiboresha udhibiti wa makosa
ya udhalilishaji na wataalamu
wa pande mbili wa sheria,
washirikiane katika kuandaa
ushahidi na maelezo wa kesi za
kimataiafa za madai zinazotatu-
liwa kwa utaratibu wa usuluhi-
shi.
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KUPOTEA KWA VYETI KUPOTELEWA KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA A A AT n T A

WILAYA YA KINONDONI TAMHLRI ¥A MULNGAND WA TAKEANEA

K ADI Y A PI KIPI KI MWANANYAMALA T AN WL B AT Katika Mahakama ya Mwanzo KAWE Wilaya ya KINONDONI
SHAURI LA MADAI NAMBARI 597 LA 2023 L vissrorreres Kituo cha KAWE Mkoa DAR ES SALAAM
NNAMUGINGA 6. MAJELLA......MUOMBAJI/WAOMBAJI RS YA NALRLTLY, A40'¥A 2620 ) .
Anjela Samson Dotto DHIDI YA ADIEL KUNGASENT WUSHE | Shaurila Madai/Ndoa Na. 07, 2024
. JULIUS PETER ;::; IF::‘{I;!LLSUNI .......................... AN TN WARUFANT Jina la Mdai NICKSON JACKSON KAWICHE
anatangaza kUpOteIewa na + FLORA ALEXANDER LYIMO....MDAIWA/WADAIWA A Bei0L Y Jinala MWL
Kadi ya Piki ol kiaina ya WITO KUITWA SHAURINI naae R i KUITWA SHAURINI MDAIWA
oA (Kanuni ya 18 ya Kanuni za Taratibu Madai katika Mahakama za Mwanzo)
SANLG yenye namba za e soLon et e
+ FLORA ALEXANDER LYIMO - Kwa: TUMAINI LEMA NA AMANI URASA - GOBA DAR ES SALAAM

Kwa kuwa Mdai/Wadaiwa ameleta/wameleta madai yake/yao
kwamba KUJA KUJIBU MADAI YA PESA SH. 2,380,000/
ILIYOFUNGULIWA HAPA MAHAKAMANI

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
tarehe 25 Mwezi 02 Mwaka 2024 saa 2:30 asubuhi kwa mujibu

usajili MC 198 CZH, injini n0 | | sopore uLipomLiro
157FM‘|2‘|910631. KWa yeyote NNAMUGINGA G. MAJELLA amefungua/wamefungua

shauri mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo

HURA RAMADHANI CHUU anatangaza || atakaiona atoe taarifa kituo | | Kinondoni (Mwananyamala). Shauri husika imepangwa

kutajwa/kusikilizwa tarehe 22/2/2024 saa 03:00 e dymemngen bl ks oedies || wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa
i iti i 1ol kili H . o a1l mavakiEinl Wmnl sy taSasike st s fulna shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo
E:Z(::lde::zsgfa 2252 z:z:lﬂé:?;‘;at;ds:; E:z Cha PO||S| kI|ICh0pO karlbu au Asubuhi./Mchana mb?\e ya Mh. J.W. SHTLAS‘V Hivyo e et vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

’ unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila Irvenoierms Inve mavl yarigis b e yn Peikarmes B oo tarehe LYi/3004 Angalizo: Kama hautahudhuria siku iliyotajwa hapo juu na

chenye index No. $2483/0016 Kilichotelewa awasiliane na Angela kwa Kukosa.

na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia KOLO . Imetolewa na kutiwa Saini na Mhuri wa Baraza hili leo
SECONDARY SCHOOL mwaka 2025 Vyeti hivi Simu namba 0768'869494. tarehe 17 Mwezi 01, 2023.

vimepotea mkoani Dodoma.  Yeyote Taarifa ya Polisi .'-']L,_?g\_
atakaeviona atoe taarifa kituo cha polisi. NI v

Taarifa ya Polisi: PHQ/ DOD/DOD/270/2024. PHOQ/SHI/SHI/234/2024. AT ARSI 1

ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini Mahakama
/i inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.
:»:K-:s::ﬁ Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 22 Mwezi 01 Mwaka 2024.

MARUDIO YA MNADA
WA HADHARA

o UZa, Chenye Thamani Kubwa Kwa

TANZANIA FINANCIAL SERVICES
LTD, DENNESTO COMPANY LIMITED
tunautangazia umma kuwa tunarudia
mnada wa hadhara wa kuuza mali ya
mdaiwa kama ilivyotangazwa gazetini

@
Mdaiw Dalali AinayaMali | Tareh
o o Tt T Kutangaza Nasi
Vicent DENNESTO | Mitsubishi
Ringson | COMPANY | Canter 30 Jan
Mberesero| LMITED | 7,682 DUC, | 2024
Makumbusho
Yard- Dar

@
Masharti ya Mnada K wa B e' ‘ oa

Mnada utafanyika mahali dhamana ilipo
kuanzia saa nne asubuhi. Mteja atalipa
25% siku ya mnada, 75% atalipa ndani ya
siku 14 akishindwa kulipa 25% hairudishwi.

Gharama za kukagua na kubadili umiliki ni

Tupigie 0782253676

Mawasiliano piga: - DENNESTO-
058896226/070769777826

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, KU-
POTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701
AU

TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Hamas wakiri makosa uvamizi Israel

GAZA, Palestina

KUNDI la Hamas limetoa ripoti
ikielezea shambulio la kusini
mwa Israel kama hatua ya la-
zima na jibu la kawaida huku
likikiri makosa katika utekeleza-
ji wake wa uvamizi, na kutoa
pendekezo la kusitisha vita
hivyo hatua ambayo imepingwa
vikali na Israel.

Akizungumza jana Waziri
Mkuu wa Israel, Benjamin Ne-
tanyahu alionyesha msimamo
wa kukataa pendekezo la Ha-
mas la kusitisha vita na ku-
waachilia mateka ili kubadil-
ishana, kuondoa majeshi ya
Israel, kuwaachilia wafungwa

na kukubali utawala wa kundi
linalojihami la Gaza.

Netanyahu, ambaye anaka-
biliwa na shinikizo la ndani la
kuwarudisha mateka nyum-
bani, alisema kwamba kukubali
masharti ya Hamas kutamaani-
sha kuwaacha kundi lenye silaha
na kwamba wanajeshi wa Israel
watakuwa wameanguka bure.

“Ninakataa kabisa masharti
ya kujisalimisha kwa wanyama
wakubwa wa Hamas, tukikubali
hili hatutaweza kuwahakikishia
raia wetu usalama, hatutaweza
kuwarejesha watu waliohama
nyumbani salama na Oktoba
saba ijayo itakuwa ni suala la
muda tu,” alisema Netanyahu.

Inaelezwa kuwa awali Netan-
yahu alirudia upinzani wake dhi-
di ya taifa huru la Palestina, aki-
sisitiza kuwa hatakubali udhibiti

kamili wa usalama wa Israel ka-
tika eneo lote la magharibi mwa
Jordan.

Netanyahu yuko chini ya shini-
kizo kwa pande nyingi, huku
familia za mateka zikitaka ku-
fikiwe makubaliano ya kurejesha
wapendwa wao, wanachama wa
muungano wake wa siasa kali
za mrengo wa kulia wanashini-
kiza kuongezeka kwa vita, na to-
fauti zinazoongezeka zinagubika
uhusiano na utawala wa Rais wa
Marekani Joe Biden.

Siku chache zilizopita, Juk-
waa la Mateka na Familia Zilizo-
toweka lilianza maandamano
nje ya nyumba ya kibinafsi ya
kiongozi wa Israeli huko Jerusa-
lem, na kuahidi kutoondoka hadi
atakapokubali makubaliano ya

kuachiliwa kwa mateka.

Kupitia taarifa iliyotolewa na
kundi hilo, ilisema ikiwa waziri
mkuu ataamua kuwatoa mhanga
mateka, anapaswa kuonyesha
uongozi na kushiriki kwa ua-
minifu msimamo wake na umma
wa Israel.

Hamdah Salhut wa Al Jazeera,
akiripoti  kutoka  Jerusalem
Mashariki inayokaliwa, alisema
kuwa waandamanaji wanahisi
hawaonekani au kusikilizwa na
serikali yao.

“Wanahisi kupuuzwa na kusa-
hauliwa, pia mmetofautiana ku-
toka ndani ya baraza la mawaziri
la vita mjumbe mmoja akisema
kwamba labda kushindwa kabi-
sa kwa Hamas sio lengo la kweli
kwa serikali kulenga na kwamba

T e T
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lazima pia uchaguzi ufanyike, ili
umma uonyeshe maoni yao na
imani kwa serikali,” alisema.

Aidha, inaelezwa kuwa Ha-
mas iliwaachia huru zaidi ya
wafungwa 100 ili kuachiliwa
huru wafungwa 240 wa Kipales-
tina kama sehemu ya mapatano
mafupi yaliyoandaliwa mwis-
honi mwa mwezi Novemba na
Misri, Qatar na Marekani.

Hamas bado inawashikilia
watu 136 mateka, kwa mujibu
wa maofisa wa Israel. Huku
ikielezwa kuwa takriban Wapal-
estina 25,105 wameuawa huko
Gaza tangu Israel itangaze nia
yake ya kuiondoa Hamas kujibu

mashambulizi yaliyotekelezwa
na kundi hilo Oktoba 7, 2023.
ALJAZEERA

drictire alliar

Gavana wa Jimbo la Florida Ron Desantis kushoto aliyejiengua kwenye kmyang anyiro cha urais na kumuunga mkono Donald Trump. PICHA: MTANDAO

_ Trump anyanyuka Kisiasa Marekani

Cameroon yatoa chanjo malaria

YAOUNDE, Cameroon

CAMEROON imezindua
mpango wa kwanza du-
niani wa chanjo dhidi ya
malaria, katika mapam-
bano ya kimataifa yanay-
otarajiwa kuokoa maelfu
ya maisha ya watoto kote
barani Afrika. _
Inaelezwa kuwa chanjo
ya RTS, iliyoidhinishwa na
Shirika la Afya Ulimwen-
guni (WHQ), ambayo iliten-
genezwa na kampuni ya
utengenezaji wa dawa ya
Uingereza (GSK), inalenga
watoto wachanga katika
wilaya 42 zilizoathiriwa
zaidi nchini Cameroon.
Inabainishwa kuwa nchi
hiyo ya Afrika ya kati

itakuwa ya kwanza kutoa
dozi kupitia mpango wa
kawaida wa chanjo, kufua-
tia kampeni za majaribio
zilizofanikiwa nchini Ken-
va, Ghana na Malawi.

Hata hivyo inaelezwa
kuwa utoaji huo wa chanjo
ambao umeanza rasmi
jana ulielezwa na maofisa
wa afya kama hatua
muhimu katika juhudi za
miongo kadhaa za kuka-
biliana na ugonjwa wa ma-
laria barani humo.

Vile vile inaelezwa
kwamba nchi nyingine
20 zinalenga kuzindua
mpango huo mwaka huu,
kulingana na muungano
wa kimataifa wa chanjo
Gavi. BBC

WASHINGTON, Marekani

NYOTA imezidi kumuwakia
Rais wa zamani wa Marekani
Donald Tramp, baada ya Ga-
vana wa Florida Ron Desantis
kusimamisha kampeni zake za
kuwania urais kupitia chama
cha Republican na kumuidhini-
sha Trump.

Inaelezwa kuwa gavana huyo
wa Florida alifikia hatua hiyo
siku mbili kabla ya uchaguzi
wa mchujo katika jimbo la New
Hampshire. Ikielezwa kuwa
hiyo inafikisha kikomo azma
ya Desantis ya kuingia White
House baada ya kushindwa
kukidhi vigezo.

Akihutubia siku chache zi-
lizopita katika jimbo la New
Hampshire, Gavana Desan-
tis alisema “Ni wazi kwangu

kwamba wapiga kura wengi wa
mchujo wa chama cha Repub-
lican wanataka kumpa Trump
nafasi nyingine”.

Inaelezwa kuwa Desantis al-
imdhihaki Balozi wa zamani wa
Umoja wa Mataifa Nikki Haley,
ambaye kwa muda mrefu ali-
kuwa mpinzani wake wa ka-
ribu kwa nafasi ya pili katika
kinyanganyiro cha kutafuta
tiketi ya chama hicho, akisema
kwamba hafai kuwa rais wa
Marekani.

Gavana huyo, ambaye ameku-
wa akionyesha shauku kubwa,
aliingia kwenye kinyanganyiro
cha urais wa 2024 akiwa na
matumaini  makubwa  ka-
tika azma yake ya kumshinda
Trump, na kura za maoni za
awali zilionyesha kwamba ali-
kuwa katika nafasi nzuri ya ku-

fanya hivyo.

Yeye na washirika wake wali-
changisha zaidi ya dola milioni
100, na alijivunia rekodi yake
ya kisheria kuhusu masuala
muhimu kwa wahafidhina wen-
gi, kama vile utoaji mimba na
mafunzo ya masuala ya rangi
na jinsia shuleni.

Hata hivyo inabainishwa
kuwa wiki iliyopita alishindwa
uchaguzi wa mchujo katika
jimbo la Towa ambao alikuwa
ameapa kushinda kwa asilimia
30 kwa Trump.

Vile vile inaelezwa kuwa
hatua ya Desantis ya kujiondoa
kwenye kinyanganyiro hicho
sasa inawaacha Trump na ga-
vana wa zamani wa jimbo la
South Carolina kushindania na-
fasi hiyo. VOA



2 O NipaShe Jumanne Januari 23, 2024

HABARI MICHEZO

KITAMBI NA

Na Oliver Albert

LABU ya Geita Gold,
imeweka kambi
mkoani ~ Morogoro
ikijiandaa na Ligi
Kuu Bara huku Kocha Mkuu
wa kikosi hicho, Dennis Kit-
ambi, akisema mzunguko wa
pili anataka mabao mengi na
ushindi wa mechi nyingi.
Geita Gold iko nafasi ya 10
kwenye msimamo wa ligi iki-
wa na pointi 16 baada ya ku-
cheza michezo 13, imeshinda
minne, sare nne na kupoteza
michezo mitano.
Kwa mujibu wa Kitambi,
idadi ndogo ya mabao wali-

KUIPELEKA '

KAMBINI

yofunga katika mechi hizo 13,
ndio zimemfanya kuongeza
idadi kubwa ya washambuliaji
kwenye dirisha dogo la usajili,
jambo ambalo limemlazimu
kuwa kuingia kambini ili ku-
pata muunganiko mzuri wa
kikosi chake.

Geita imefunga mabao
tisa na kuwa timu ya
pili iliyofunga mabao

machache kwenye

ligi sawa na Tabora
United na Mashujaa FC,
wakati Kagera Sugar
ndio kinara wa mabao
machache baada ya
kufunga mabao nane tu.

Kitambi alisema wameona

wajichimbie Morogoro ili ku-
pata utulivu wa kusahihisha
makosa yao ili ligi ikirejea
wawe vizuri zaidi.
“Tumeweka kambi Moro-
goro tukiingia wiki ya pili sasa
na tutakuwapo hapa mpaka
pale bodi ya ligi itakapotoa
msimamo wa ligi itarejea lini
tena,@ alisema Kitambi.
Alisema mzunguko wa pili
wa ligi wanahitaji kushinda
mechi nyingi iwezekanavvyo
ili wajiweke salama na ndio
maana ameongeza idadi kub-
waya washambuliaji.
“Changamoto yetu kubwa
katika mechi zilizopita iliku-
wa upande wa kufunga ma-

bao na kumbuka tunaenda
mzunguko wa pili, hivyo tuna-
hitaji kufunga sana.

“Mzunguko wa lala salama
kila timu inakuwa imejian-
daa kutafuta ushindi na kama
unavyoona msimamo ulivyo
wengi tumeshonana na hatu-
pishani pointi kubwa kiasi
kwamba ukipata suluhu ni
kitu ambacho hakikusaidii
sana, hivyo lazima upambane
kushinda tu,” alisema Kit-
ambi.

Geita imewaongeza kiko-
sini washambuliaji Francis
Bakari kutoka Cameroon, Ra-
madhan Kapera na Jonathan
Ulaya.

{

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi (wa pili kushoto), akipokea Kombe
la Mapinduzi kutoka kwa Mfadhili wa Timu ya Mlandege, Abdulsatar Daudi, wakati wa hafla ya chakula cha usiku
alichowandalia timu hiyo na Kamati ya Maandalizi ya Sherehe za miaka 60 ya Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar juzi
Ikulu Zanzibar. Kulia ni rais wa timu ya Mlandege, Kamal Abdulsatar Daudi na kushoto ni Hussein Abdulsatar Daudi.
Mlandege ilibeba ubingwa huo kuifunga Simba SC bao 1-0 katika mechi ya fainali iliyopigwa Uwanja wa New Amani
Complex Januari 13, mwaka huu. PICHA: IKULU

Aiyee ndani Coastal Union ikianza mazoezi

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Coastal Union
kimeanza mazoezi kwa gajili
ya kujiandaa na mechi za Ligi
Kuu Tanzania Bara inayotara-
jiwa kuendelea tena katikati ya
mwezi ujao, huku ikimpokea
mchezaji wake mpya, Salim Ai-
yee aliyesajiliwa kutoka Mbuni

Ofisa Habari wa klabu hiyo,
Abbas El Sabri, amesema jana
kuwa rasmi sasa wanamtan-
gaza Aiyee, straika wa zamani
wa Mwadui FC kuwa mchezaji
wao baada ya kumalizana na

klabu yake ya Mbuni FC inayo-
shiriki Ligi ya Championship.

Alisema pamoja na kuwapo
tetesi nyingi, lakini walishind-
wa kumtangaza kwa sababu
hawakuwa wamemalizana na
klabu yake hiyo ambayo iliku-
wa na mkataba naye.

“Tayari ameshawasili Tanga
na ameshaanza mazoezi, akiji-
andaa kwa mapambano ya ku-
isaidia klabu yetu kwenye ndo-
to yetu ya kushika moja kati ya
nafasi nne za juu msimu huu.

Spidi yake ile tunayoijua na
mabao yake tunahitaji kuya-
ona tena Ligi Kuu Tanzania

Bara,” alisema Ofisa Habari
huyo.

Hadi anaondoka Ligi ya
Championship, Aiyee alikuwa
amepachika mabao tisa kwa
michezo 15 aliyocheza na kuia-
cha timu ya Mbuni FC ikiwa
nafasi ya sita kwenye msima-
mo wa ligi hiyo.

Straika huyo anarejea Ligi
Kuu baada ya kutikisa msimu
wa 2018/19 akiwa na Mwadui
FC akishika nafasi ya pili kwe-
nye ufungaji bora akiwa na
mabao 18, nyuma ya Meddie
Kagere wa Simba aliyekuwa
kinara kwa mabao 23, akiwa

amewazidi mastraika hatari
msimu huo, Heritier Makam-
bo wa Yanga aliyekuwa na
mabao 17 na John Bocco aliy-
emaliza na mabao 16.

El Sabri pia amesema kikosi
hicho kimeanza mazoezi kwa
ajili ya kujiandaa ligi ambayo
kwa sasa imesimama kupisha
Fainali za AFCON zinazoende-
lea nchini Ivory Coast.

“Kikosi chetu kimesharudi
kutoka katika mapumziko na
tayari kimeshaanza mazoezi
katika Uwanja wa Mkwakwani,
tunaendelea tulipoishia,”
alisema.

Mashujaa FC
yvajichimbia
Dar

Na Saada Akida

KIKOSI cha Mashujaa FC kimewe-
ka kambi jijini Dar es Salaam
kujiwinda na mzunguko wa pili
wa Ligi Kuu Tanzania Bara lengo
likiwa ni kusaka alama sitau
dhidi ya wakongwe wa soka hapa
nchini, Simba na Yanga.

Katika mzunguko wa kwanza
Mashujaa FC imecheza michezo
12 kati ya mechi hizo haijacheza
dhidi ya Simba na Yanga na mich-
ezo hiyo ikiwekwa kiporo kuto-
kana timu hizo kongwe kushiriki
michuano vya Ligi ya Mabingwa
Afrika.

Akizungumza na Nipashe jana,
Kocha Mkuu wa Mashujaa FC,
Mohammed Abdallah (Bares),
alisema wameweka kambi Dar es
Salaam hadi Februari 7, mwaka
huu, watarejea kwenye maskani
yao, Kigoma.

Alisema wakiwa Dar es Salaam
watakuwa na mechi za kirafiki
Zisizopungua tatu kwa ajili ya
kutengeneza muunganiko kati ya
wachezaji wazamani na wapya
waliosajiliwa dirisha dogo.

“Hatuko katika nafasi nzuri
kwenye msimamo, tunatakiwa
kuanza mazoezi mapema ku-
pata muunganiko mzuri, kucheza
mechi ya kirafiki nipate mwanga
wa kuona mapungufu ya timu
yangu na kuyafanyia kazi kabla
ligi haijarejea.

“Tuna kazi kubwa ya kuhakiki-
sha duru la pili tunapata matokeo
mazuri, kufikia hapo lazima
tujiandae mapema kwa sababu
kuna mechi ngumu ugenini na ny-
umbani ikiwamo Simba na Yanga
na tunahitaji alama mbele ya hizi
timu,” alisema Bares.

Aliongeza kuwa wanahitaji
kupata matokeo kwenye duru la
pili kujiondoa kwenye nafasi ya
pili kutoka mkiani mwa msimamo
wa ligi hiyo na kujiweka kwenye
mazingira ya nafasi za juu ili ku-
toshuka daraja wala kucheza Play
Off mwishoni mwa msimu.

Mashujaa inashika nafasi ya 15
katika msimamo wa ligi hiyo iki-
wa imecheza mechi 12, ikishinda
mbili, sare tatu na kufungwa
michezo saba, hivyo kukusanya
alama tisa tu.

Wakiwa Dar es Salaam
watakuwa na mechi za
kirafiki zisizopungua
tatu kwa ajili ya kuten-
geneza muunganiko kati
ya wachezaji wazamani
na wapya waliosajiliwa
dirisha dogo.
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TONEY HATASHINIKIZA KUSEPA

MSHAMBULIAJI wa Brentford na England, Ivan
Toney, ambaye amekuwa akihusishwa na uhamisho
wa Arsenal na Chelsea, hatashinikiza kuhama Januari
na mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 27, ana-
panga kubaki na ‘Nyuki’ hao hadi msimu wa majira ya
joto. (Mirror)

TRIPPIER SASA AGOMEWA

KLABU ya Newcastle United haitawauza wachezaji
wake wawili wa England, beki Kieran Trippier
mwenye umri wa miaka 33, anayelengwa na Bayern
Munich - au mshambuliaji Callum Wilson (31), ambaye
amekuwa akihusishwa na Atletico Madrid, mwezi
huu. (Telegraph)

NEWCASTLE YATANGAZA BEI

NEWCASTLE United wanataka euro milioni 15
kutoka Bayern Munich kwa ajili ya kimuuza Kieran
Trippier, wakati klabu hiyo ya Ujerumani inataka tu
mkataba wa mkopo. (Bild in Sport)

BURUNO KUPELEKWA SOKONI

KLABU ya Newcastle United italazimika kuwauza
kiungo wa kati wa Brazil, Bruno Guimaraes mwenye
umri wa miaka 26 na mshambuliaji wa Sweden, Alex-
ander Isak (24), ili kukidhi kanuni za haki za kifedha.
(Football Insider)

MOURINHO AITAKA ROMA

JOSE Mourinho anapendelea kusalia Italia baada ya
kutimuliwa na as Roma na Mreno huyo anatazamiwa
kufanya mazungumzo na rais wa Napoli, Aurelio de
Laurentiis kuhusu kuchukua mikoba ya mabingwa
hao wa Serie. (Times)

PALACE YASAKA KOCHA

KLABU ya Crystal Palace imeanza kuandaa orodha
fupi ya watu wanaowania kuchukua nafasi ya kocha,
Roy Hodgson, huku bosi wa zamani wa Nottingham
Forest, Steve Cooper, kocha wa zamani wa Wolves,
Julen Lopetegui, bosi wa Ipswich, Kieran McKenna na
bosi wa zamani wa Mainz, Bo Svensson wakiwa mion-
goni mwa wanaotajwa kuwania nafasi hiyo. (Mail)

SPURS IMEKATAA OFA

KLABU ya Tottenham Hotspur imekataa ofa ya
pauni milioni 20 kutoka kwa Al-Nassr kwa ajili ya
mlinzi wa Brazil, Emerson Royal mwenye umri wa
miaka 25, huku timu hiyo ya Saudi Pro League iki-
fikiria kuongeza ofa yao. (Sport)

HOJBJERG AWANIWA JUVE

KLABU ya Juventus bado inavutiwa na kiungo wa
kati wa Tottenham Hotspur, Pierre-Emile Hojbjerg
mwenye umri wa miaka 28, lakini Spurs watazin-
gatia tu mauzo ya kudumu au mkopo na wajibu wa
kumnunua mchezaji huyo wa Kimataifa wa Denmark.
(Sky Sports Germany)

GODFREY CHAGUO MILAN

MLINZI wa Everton, Ben Godfrey anaweza kuwa
chaguo kwa AC Milan, wakati Sheffield United na
Leeds United pia zinavutiwa na mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 26. (Calciomercato)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

LIVERPOOL, England

OHAMED Salah anarejea
Liverpool kwa ajili ya mat-
ibabu ya jeraha la mguu

alilopata kwenye michua-
no ya Kombe la Mataifa ya Afrika (Af-
con), lakini Misri wana matumaini
kuwa anaweza kurejea kwa hatua ya
nusu fainali kama wakifuzu
Salah alijeruhiwa katika
sare ya mabao 2-2 dhidi
ya Ghana Alhamisi katika
mchezo wa Kundi B.

“Ina maana kwamba anakuja ku-
fanyiwa matibabu na sisi,” alisema
Kocha wa Liverpool, Jurgen Klopp
juzi, kabla ya Misri kuthibitisha
kurejea kwa fowadi huyo.

Misri jana Jumatatu ilikuwa in-
acheza na Cape Verde ili kutafuta
nafasi ya kufuzu hatua ya mtoano.

Awali Shirikisho la Soka la Misri
lilisema Ijumaa kwamba fowadi wa
Liverpool, Salah angeshiriki tena
katika michuano hiyo iwapo taifa
lake litafuzu kwa robo fainali ita-
kayopigwa Februari 2 au 3.

Alipoulizwa kama mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 31, atarejea
Afcon iwapo nchi yake itaendelea,

® ® ® Klabu yataka kumfany-

ia matibabu yenyewe, kurudi
kama wakitinga...

Klopp aliongeza: “Ningesema ikiwa
Misri itafuzu kwa fainali, ikiwa yuko
fiti kabla ya fainali, basi pengine
ndiyo.”

Klopp alikuwa amependekeza
Ijumaa kwamba tatizo la Salah la
misuli ya paja huenda likawa kub-
wa, ikizingatiwa kuwa fowadi huyo
alikuwa amekosa mechi 10 pekee
za ligi kwa ‘Wekundu’ hao katika
zaidi ya misimu sita.

“Alishtuka na hakuona kwa nini
alipigwa na kitu kikali,” alisema
Mjerumani huyo.

“Majeraha haya ya misuli ya paja
yana njia tofauti. Alihisi hivyo na
tunajua ni mara ngapi Mo anatoka
nje, au anahitaji kutoka, kwahiyo ni
jambo la hakika.”

Mara ya mwisho kati ya mataji
saba ya Misri kwenye Kombe la
Mataifa ya Afrika ilikuja mwaka
2010, mwaka mmoja kabla ya Salah
kucheza mechi yake ya kimataifa
na walimaliza washindi wa pili ka-

tika michuano ya mwaka 2017 na
2021.

Alifunga penalti ya dakika za lala
salama Jumapili iliyopita na kusaid-
ia Misri kutoka sare ya mabao 2-2
na Msumbiji ili kuepuka kichapo
cha aibu cha ufunguzi mapema
kwenye michuano hiyo.

Salah ana imani kuwa atashinda
Afcon “hivi karibuni au baadaye”.

“Ningependa kushinda, kabisa,”
alisema. “Ttatokea kwa namna fu-
lani - ndivyo ninavyoamini. Cho-
chote ninachoamini, ninafanikiwa
- mapema au baadaye, kitatokea.

“Nimeshinda kila linalowezekana
lakini hii, bado. Kila mtu anajua
nini maana ya mchezaji yeyote
kushinda Kombe la Afrika.

“Wachezaji wana ari kubwa ya
kushinda michuano hiyo. Ninaami-
ni kwamba, kwa bidii, kila kitu
kinawezekana, hivyo tunahitaji
kushinda mchezo mmoja tu ili tu-
fuzu na tuondoke.”
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NINA MBINU]
YA KUFUNGA
KILA MCHEZO!

- ZWANE

KORHOGO, |vory Coast

YOTA wa Afrika Kusini, Themba
Zwane, amesema mbinu yake
aliyojiwekea kwenye kila mchezo
inamhusisha kupata bao.

Zwane, ambaye alifunga mabao mawili
katika ushindi mnono wa mabao 4-O wa
Afrika Kusini dhidi ya Namibia Jumapili
usiku, alitwaa tuzo ya mchezaji bora wa
mechi kwenye mtananage huo uliopigwa
Uwanja wa Amadou Gon Coulibaly hapa
Korhogo.

“Kila mechi naenda kwa kujiamini na
kufunga mabao. Wachezaji wanaosham-
bulia wanahitaji kufunga, na nina furaha
kuwa nimefunga na kupokea tuzo hii.

“Ina maana kubwa kupata tuzo ya mche-
zaji bora wa mechi na furaha kubwa kupa-
ta ushindi leo (juzi),” alisema Zwane.

Akiwazungumzia wapinzani wake wa-
jao, Zwane alisema watafanya uchambuzi
wa kina kuhusu Tunisia na kupanga nam-
na ya kuwakabili wababe hao wa Afrika
Kaskazini.

“Tunajua kuwa bado haijaisha. Itakuwa
ngumu dhidi ya Tunisia. Tutazichambua
vizuri na tuje na mpango bora.

“Tunajua kwamba hakika tunahi-
taji kushinda ili tufuzu,” alisema mchezaji
huyo wa klabu ya Mamelodi Sundowns.

Ushindi huo unaipeleka Afrika Kusini
hadi nafasi ya pili nyuma ya Mali kabla ya
mechi yao muhimu dhidi ya Tunisiaa Ju-
matano.

Tunisia ipo mkiani mwa kundi ikiwa na
pointi moja.

————

Kocha wa
Morocco akubali
kubeba lawama
DR Congo

SAN-PEDRO, |vory Coast

KOCHA wa Morocco, Walid Re-
gragui, amesema lawama zote
amezibeba yeye kwa sare ya bao
1-1 dhidi ya DR Congo Jumapili
kwenye mechi yao ya Kundi F.

“Tulianza mechi vizuri. Tulijiten-
genezea mazingira, lakini tukarudi
nyuma na kuwaruhusu kurejea
mchezoni,” alisema.

“Mabadiliko ya kuleta hali mpya
zaidi hayakufaulu. Hatukujua
jinsi ya kusimamia mechi inavyo-
takiwa, nawajibika kwa mechi hii,”
alikiri kocha huyo.

Regragui aliongeza kuwa
wangeweza kuwa bora kimbinu
katika mtazamo wao.

“Tuliacha nafasi nyingi sana Kkati
ya mistari yetu. Kiufundi tunapas-
wa kuwa bora. Labda tuliiheshimu
sana Congo.

“Walikuwa timu ngumu zaidi
kwenye kundi. Walikuwa na moti-
sha na kulipiza kisasi. Walikuwa
hatari na hatua yao ilistahili,”
aliongeza.

Morocco imesalia kileleni mwa
Kundi F ikiwa na pointi nne kabla
ya mechi yao ya mwisho ya kundi
hilo dhidi ya Zambia.

Kocha Zambia asikitishwa na sare

SAN-PEDRO, |vory Coast

KOCHA Mkuu wa Zambia, Avram
Grant amesikitishwa na sare yao
dhidi ya Tanzania kwenye mche-
zo wa Jumapili wa michuano ya
Kombe la Mataifa ya Afrika (Af-
con), hapa San-Pedro.

Vijana wa Grant walifunga
bao dakika za majeruhi kwenye
mchezo huo, lakini hakufura-
hishwa na timu yake licha ya
kukiri jinsi Tanzania ilivyokuwa
imara kwenye mchezo huo.

“Ni matokeo ya kukatisha
tamaa. Tulijua isingekuwa mechi
rahisi baada ya kutazama mechi
ya Tanzania dhidi ya Morocco.

Ni kweli kwamba tulianza vizuri
pia, lakini tuliruhusu bao haraka
na hiyo ilibadilisha mbinu zetu
hasa baada ya kadi nyekundu,”
alisema.

Zambia ambayo ilibeba kombe
hilo mwaka 2021 ilicheza na wa-
chezaji 10 kwa sehemu kubwa
ya mchezo huo na kocha huyo
anaamini hiyo ilikuwa na athari
kwao.

“Ni ngumu kucheza na wa-
chezaji kumi. Lakini nimefu-
rahishwa na majibu ya vijana.
Walitoa kila kitu kurudi kwenye
mchezo.”

Zambia katika mchezo wa
mwisho wa Kundi F itacheza na

Morocco.

Na Grant anaamini timu yake
ina nafasi ya kufanya vizuri kwe-
nye mchezo huo dhidi ya ‘Simba
wa Atlas’.

“Tayari tunajua Morocco ni
timu kubwa, lakini hatuwaogopi.
Tutacheza nao na natumaini tut-
afanya vizuri. Itabidi tuoneshe
kiwanho cha juu.”

“Hicho ndicho tunachojaribu
kufanya kila siku, kuwa bora. Na
katika ngazi zote. Tangu nime-
kuwa nikifundisha timu hii, tu-
mepiga hatua katika maeneo
kadhaa, lakini lazima tuendelee.
Hata unapokuwa bingwa, lazima
uendelee kuboresha timu.”
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Wasanii
watakiwa
kuwa mfano
bora kwenye
Elimu ya Fedha

Na Peter Haule (WF), MOROGORO

WASANII wanaoshiriki kampeni
yva kutoa elimu ya fedha kwa
wananchi kutoka Shirika la Kijamii
linalojishughulisha na utoaji wa
Elimu ya Uraia (TACCI), lililopata
semina ya elimu hiyo, wametak-
iwa kuwa mfano kwa jamii kwa
kuzingatia sheria na kanuni za
uvendeshaji wa shughuli hizo.

Hayo yameelezwa mkoani Mo-
rogoro na Kamishna Msaidizi wa
Idara ya Uendelezaji wa Sekta ya
Fedha, Wizara ya Fedha, Janeth
Hiza, wakati akifunga Mafunzo
va Elimu ya Fedha kwa Wasanii,
yaliolenga kutoa elimu hiyo kwa
njia bunifu ya sanaa.

“Wizara ya Fedha tunajipanga
fedha, kwa kuwatumia wasanii wa
ngoma, Nnyimbo na maigizo na tu-
natamani kuona wananchi wengi
zaidi wanafikiwa kwa njia rahisi
lakini yenye ufanisi” alisema.

Amewataka wasanii kuendelea
kubuni sanaa zinazoelimisha jamii
kwa kuwa kazi za sanaa zinam-
vuto na hazichoshi kuzisikiliza na
kuzitazama, hivyo zikitumiwa kwa
malengo chanya zitatoa mchango
mkubwa katika kusukuma guru-
dumu la maendeleo nchini.

Akizungumza kwa niaba ya
wasanii wa Shirika la Kijamii
linalojishughulisha na utoaji wa
Elimu ya Uraia (TACCI), Mtaalam
wa Sanaa za Jukwaani, Harrison
Kisaka, alisema kuwa elimu wali-
yoipata mwanzo ilikuwa na lengo
ini imekuwa msaada mkubwa kwa
wajumbe wote wa mafunzo hayo,
hivyo akaahidi kuwa watakuwa
chachu ya uelewa wa elimu hiyo
kwa jamii inayowazunguka.

KOCHA

AMVULIA

SIMBA U20

Na Adam Fungamwango

OCHA wa kikosi cha
Yanga chini ya miaka
20, ambacho juzi kil-
ilazimishwa sare ya
bao 1-1 dhidi ya Simba, Vicent
Barnabas, amesema hawaku-
rudia kile walichokifanya
mwezi mmoja uliopita kwa
kushinda mabao 4-0, kutoka-
na na kazi kubwa iliyofanywa
na kipa, Almas Adam.
Akizungumza baada ya
mechi ya Ligi ya Vijana chini
ya miaka hiyo iliyochezwa
Uwanja wa Azam Complex,
Dar es Salaam, kocha huyo
ambaye ni winga wa zamani

wa Mtibwa Sugar na Yanga,
alisema kipa wa Simba ndiye
aliyewanyima ushindi, lakini
hawakuzidiwa mahali pop-
ote, vinginevyo vijana wake
wangeweza kupata ushindi wa
mabao mengi zaidi.

“Mechi imeisha kwa bao
1-1, lakini wachezaji wangu
wamecheza kwa kiwango
kikubwa sana kitu ambacho
siku zote tunawasisitiza, ni
kwa vile tu matokeo yamego-
ma, lakini walivyopambana
hata watu walioangalia kwe-
nye televisheni nyumbani na
waliokuja uwanjani wameona,
ukimtaja nyota wa mchezo wa
mechi yetu ni kipa wa Simba,

kijana amejitahidi sana, ame-
onesha uwezo mkubwa, am-
etunyima sana mabao leo,
nimpe tu hongera yake, vingi-
nevyo tulikuwa tunashinda
idadi kama ile ya mwanzo au
zaidi leo,” alisema kocha huyo.
Hata hivyo, alisema
_wameimaliza mechi
hiyo kwa sare na sasa
wanajiandaa na mechi
dhidi ya Coastal, ita-
kayochezwa Februari
7, mwaka huu waki-
sahau kabisa matokeo
ya mechi ya juzi.

Kocha wa kikosi cha Simba
chini ya miaka 20, Mohamed
Mrisho, alisema vijana wake

KIPA
USHINDI

wamepambana na kuwazuia
wa Yanga ambao walikuja kwa
lengo la kutaka kushinda idadi
kubwa ya mabao kama ilivy-
okuwa mwanzo.

“Tuliwasoma kwenye mechi
ya kwanza, tukarekebisha ma-
kosa yetu, na ilikuwa kidogo
tushinde mechi hii,” alisema
kocha huyo.

Simba ilitangulia dakika ya
saba kwa bao la Juma Yusuph,
kabla ya Willson Christopha
kusawazisha dakika ya 39.

Desemba 22, mwaka jana,
Yanga ilipata ushindi wa ma-
bao 4-0 katika uwanja huo,
kwenye mfululizo wa mechi
za Ligi ya Vijana inayoendelea.

= B N
Beki wa Kati wa DR Congo, Henock Inonga Baka, akimiliki mpira dhidi ya beki wa kulia wa Morocco, Achraf

INONGA KAZINI...

L2

Hakimi, kwenye mechi ya Kundi F ya Fainali za Mataifa ya Afrika iliyopigwa nchini lvory Coast juzi na kumalizika
kwa sare ya bao 1-1. PICHA: MTANDAO
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Aliyezima ndoto hizo ni

bapo imetinga mara tatu.

Taifa Stars yaapa kufa na DRC
oo |

sha kuumia kwa sare hiyo, la-
kini aliwapongeza wachezaji
wa timu ya Tanzania kwa
kupambana hadi dakika ya
mwisho.

“Hii imeuma, nimejisikia
vizuri kwa sehemu kubwa ya
mchezo leo, lakini ndio hivyo.
Tunaendelea kujitafuta, tuta-
jipata tu. Asante vijana wetu
Taifa Stars kwa mapambano,
haina kushika tama,” alisema
Naibu Waziri huyo.

Ilibaki  dakika  mbili
tu Stars iweke rekodi ya
kushinda mechi ya kwanza
ya AFCON, tangu kuanzish-
wa kwake.

straika anayeichezea Ligi
ya England katika Klabu ya
Leicester City, Patson Daka,
aliyepachika bao la kusawazi-
sha dakika ya 88 kwa kichwa,
akiunganisha mpira wa kona
iliyopigwa na Clatous Chama
anayechezea Klabu ya Simba
ya hapa nchini.

Awali, Stars ilitangulia
kupata bao dakika ya 11 lil-
ilowekwa wavuni na Simon
Msuva, aliyefunga kwa shuti
kali baada ya kazi nzuri iliyo-
fanywa na nahodha, Mbwana
Samatta.

Ilikuwa ni sare ya kwanza
kwa Stars baada ya miaka 44
kwenye hatua za fainali am-

Mara ya mwisho Stars ku-
toka sare kwenye Fainali za
AFCON ilikuwa Machi 15,
1980 ilipotinga kwa mara
ya kwanza na fainali zake
kuchezwa nchini Nigeria, iki-
toka sare kama ya juzi ya bao
1-1 dhidi ya Ivory Coast.

Ivory Coast ilianza kupata
bao dakika ya saba lililofung-
wa na Michel Goba, kabla ya
Stars kusawazisha dakika ya
57 kwa mpira uliowekwa wa-
vuni na Thuwein Ally.

Mara ya pili ilipotinga Fain-
ali za AFCON 2019 zilizoche-
zwa nchini Misri, Stars ili-
poteza mechi zake zote tatu
za Kundi C.

Benchikha apigilia nyundo
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klabu.

Miongoni mwa wachezaji wa-
pya waliotambulishwa ndani ya
Simba ni Babacar Sarr, Pa Omar
Jobe, Fredy Michael, Saleh
Karabaka, Ladack Chasambi na
Edwin Balua.

Katika hatua nyingine Kocha
Benchikha anatarajia kutua
nchini muda wowote akitokea
kwao Algeria kwenye mapumzi-
ko ya mafupi na kurejea katika
majukumu va kazi yake ya
kuimarisha timu yake kwa ajili
ya mzunguko wa pili wa ligi kuu
Tanzania Bara na Ligi ya Ma-

bingwa Afrika.

Meneja Idara ya Habari na
Mawasiliano Simba, Ahmed Ally,
alisema kuna baadhi ya nyota
wa kigeni hasa wachezaji wa-
pya waliosajiliwa dirisha dogo
wataanza kuanza kuwasili taya-
ri kuanza rasmi mazoezi kesho-
kutwa, Alhamisi katika Uwanja
wa Mo Simba Arena, Bunju.

Alisema Benchikha anarejea
kwa ari mpya kwa ajili ya ku-
kinoa kikosi cha timu yao kwa
wachezaji wote kasoro wale
ambao wako kwenye majukumu
ya timu za taifa zinazoshiriki
fainali za Mataifa ya Afrika,
AFCON.
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Mfungaji wa bao la Taifa Stars, Simon Msuva, akimiliki mpira dhidi ya straika wa Zambia, Lameck Banda, kwe-
nye mechi ya Kundi F ya Fainali za Mataifa ya Afrika (AFCON), iliyopigwa Uwanja wa Laurent Pokou, San-Pedro
nchini Ivory Coast juzi usiku na kumalizika kwa sare ya bao 1-1. PICHA: MTANDAO

TAIFA STARS YAAPA
KUFA NA DR CONGO

® ® ® Kocha asema hiyo ni mechi ya
maamuzi na hakuna timu ndogo, atoa

Na Adam Fungamwango

AIMU Kocha Mkuu
wa Timu ya Taifa
ya Tanzania (Taifa
tars), Hemed Mo-

rocco, amesema watahakiki-
sha wanafanya kila njia ili ku-
pata ushindi kwenye mechi
ya mwisho ya Kundi F dhidi
ya Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Congo kesho, Jumatano ili
kujiweka katika nafasi nzuri
ya kusonga mbele.
Morocco alisema hayo
nchini Ivory Coast
baada ya mechi ya
Stars dhidi ya Zam-
bia iliyochezwa juzi
kwenye Uwanja wa
Laurent Pokou uliopo
San-Pedro, na kumal-
izika kwa kwa sare ya
bao 1-1.

sababu sare...

Kocha huyo ambaye ame-
chukua mikoba ya Adel
Amrouche, aliyefungiwa na
Shirikisho la Mpira wa Miguu
Afrika (CAF) kutokaa ben-
chini mechi nane, na kusi-
mamishwa na Shirikisho la
Mpira wa Miguu Tanzania
(TFF), kwa kile kilichodaiwa
kutoa maneno ya kichochezi,
alisema katika mechi ya juzi
wachezaji wake walijitahidi
kwa kila hali na kupambana,
lakini bahati tu haikuwa yao.

Hata hivyo, aliwahakikishia
Watanzania kuwa wachezaji
wa Stars watapambana pia
kwenye mechi ya mwisho

dhidi ya DR Congo ili kupata
ushindi kwa sababu itakuwa
ni ya maamuzi na watakuwa
wamesharekebisha makosa
yaliyoonekana katika mechi
iliyopita.

“Nashukuru wachezaji, kila
mmoja amejaribu kupam-
bana kwa uwezo wake, mechi
hizi zote zipo kwenye ‘levo’
moja, huwezi kusema timu
hii nzuri kuliko hii, hakuna
mdogo, tutajipanga kujaribu
kurekebisha pale ambapo
panaonekana kuna matatizo,
nafikiri tutakuwa vizuri kwe-
nye mechi dhidi ya Jamhuri
ya Kidemokrasi ya Congo, na-

fasi ipo, na naahidi tutakuwa
vizuri zaidi kwenye mechi
dhidi ya Wakongomani,”
alisema kocha huyo.

Alisema wangeweza kui-
maliza mechi mapema
baada ya mchezaji wa timu
hiyo, Roderick Kabwe kuo-
nyeshwa kadi nyekundu, lak-
ini wachezaji wake wakakosa
umakini kwa kuonekana kuji-
amini zaidi.

Naibu Waziri wa Utama-
duni, Sanaa na Michezo,
Hamisi Mwinjuma maarufu
Mwana FA, mbali na kuonye-
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Benchikha
apigilia nyundo
mikataba
wachezaji Simba

Na Saada Akida

VIONGOZI wa Simba wameamua
kukubaliana na Kocha Abdelhak
Benchikha kwa kuweka vipengele
vigumu kwenye mikataba ya wa-
chezaji, hususan ni suala la nidhamu
ndani na nje ya uwanja hasa kwa
wachezaji wapya waliosajiliwa
kipindi cha dirisha dogo lililofungwa
wiki iliyopita na watakaosajiliwa
msimu ujao.

Akizungumza na Nipashe jana,
Mtendaji Mkuu wa Simba, Imani Ka-
jula, alisema kwa sasa hawatakuwa
wapole kwa mchezaji yeyote ndani
va klabu hiyo atakayeonesha nidha-
mu mbovu ikiwamo kwenda tofauti
na kile kilichowekwa na kocha wao,
Benchikha na watakaoenda tofauti
na vipengele vya mkataba .

“Viongozi hatutakuwa tayari kuona
mchezaji anaenda kinyume na
vipengele vya makubaliano, tunaun-
gana na benchi la ufundi linaloongo-
zwa na Benchikha kutovumilia mtu
ambaye anajiona yeye ni mkubwa
kuliko timu, hata ukiwa kipenzi cha
mashabiki usipokuwa na nidhamu
hatuwezi kumvumilia,” alisema
Mtendaji huyo.

Inasemekana kuwa kocha Benchi-
ka ndiye aliyewashauri viongozi wa
Simba kuweka baadhi ya vipengele
hivyo kwenye mikataba ya wa-
chezaji baada ya kukuta nidhamu
mbovu kwa baadhi ya wachezaji wa
timu hiyo, na viongozi wakaridhia.

Ikumbukwe kiungo wao, Clatous
Chama, amesimamishwa na kupele-
kwa kwenye kamati ya nidhamu,
lakini pia Mosses Phiri kabla ya
kutemwa aliondolewa dakika za
mwisho kwenye kikosi katika mechi
va Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi
yva Wydad Casablanca ya Morocco
waliocheza hapa nchini baada ya
kuchelewa muda wa chakula.

Taarifa zinaeleza kuwa Benchikha
alipofika nchini aliweka mikakati
yake kwa wachezaji wanapokuwa
kambini ikiwamo suala la kuvaa
sare, kutochelewa muda wa kula na
mazoezi, na kwamba hata wachezaji
wapya waliosajiliwa kipindi cha di-
risha dogo wamekutana na kitu hiki
huku wakiambiwa hakuna mchezaji
bora ndani ya timu hiyo zaidi ya
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