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Na Salome Kitomari, KOREA

RAIS Samia Suluhu Has-
san, amekamilisha siku moja 
ya ziara ya kikazi nchini Ko-
rea kwa kutembelea Kituo 
cha Kitaifa cha kubadilis-
hana ujuzi na maendeleo 
Korea (GKED).

Rais Samia alianza ziara 
ya kikazi ya siku sita, alifika 
kwenye kituo hicho chenye 
historia ya teknolojia iliyo-
tunzwa kidijitali na kupata 
maelezo ya namna walivy-
oweza kuhama na kufikia 
hatua kubwa.

KUHUTUBIA MKUTANO
Mkurugenzi Mkuu wa 

Shirika la Reli Tanzania 
(TRC), Masanja Kadogosa, 
akiwa  mmoja wa viongozi 
walioambatana na Rais 
Samia katika ziara hiyo, 
alieleza sababu iliyofanya 
Rais Samia kuhutubia mku-
tano kati ya serikali ya Korea 
na  wakuu wa nchi za Afrika.

Kadogosa alisema ni kuto-
kana na uwekezaji mkubwa 
Tanzania uliofanywa kwe-
nye miundombinu ikilingan-
ishwa na nchi zingine. Alise-
ma katika mkutano huo, Rais 
Samia atatoa maoni katika 
jopo la kuimarisha usalama 
wa chakula na madini.

Kadogosa alisema maelek-
ezo ya Rais Samia kwa TRC 
ni kuhakikisha treni inaanza 
kazi ifikapo Julai 14, mwaka 
huu, kuanzia Dar es Salaam 
hadi Morogoro na ifikapo Ju-
lai 25, itaanza safari ya Moro-
goro kwenda Dodoma.

Ziara ya Rais Samia nchini 
Korea ni ya kimkakati kuto-
kana na fursa nyingi zilizopo 
kwa Tanzania kwenye bi-
ashara, miundombinu na 
mazao kwa kipindi amba-
cho Korea inajitanua kufun-
gua milango kwenda Afrika, 
kwamba biashara kati ya 
nchi hiyo na dunia, Afrika 
inaambulia asilimia moja 
pekee.

Ziara hiyo ambayo ya ki-
kazi ni ya kwanza kwa miaka 
26. Ya kwanza ilifanywa na 
Rais Mstaafu Hayati Ben-
jamin Mkapa mwaka 1998 
wakati mwaka 2006 Rais 
Mstaafu Jakaya Kikwete alik-
wenda kwenye mkutano.

Ziara za marais wa Jam-
huri ya Korea kwa Afrika ni 
11 ambazo walikwenda nchi 
mbalimbali zikiwamo Jam-
huri ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC), Ethiopia, Afri-
ka Kusini, Nigeria na Kenya.

Jamhuri ya Korea ni ya 
13 kwa uchumi duniani, 
inafungua masoko mapya 
kutokana na somo waliloli-
pata wakati wa mlipuko wa 
ugonjwa wa corona wak-
itegemea nchi za China, 
Japan na Russia   ambako 

kulifungwa na malighafi ku-
chukua muda mrefu kufika.

KWA NINI TANZANIA
Tanzania ni ya pili Afrika 

kwa kupokea misaada na 
mikopo ya miradi nafuu 
kutoka Jamhuri ya Korea 
ikipokea Dola za Marekani 
bilioni 1.3. ya kwanza ni Mis-
ri inayopata Dola bilioni 1.6.

Tangu kuanza kwa uhu-
siano wa Tanzania na Jam-
huri ya Korea mwaka 1992, 
kwa miaka mitano misaada 
iliyopokelewa mwaka 2014-
2020 ilikuwa ni Dola za 
Marekani milioni 733 am-
bazo zilitumika kwenye mi-
radi ya ujenzi wa Hospitali 
ya Taifa ya Muhimbili tawi la 
Mlonganzila.

Miradi mingine ni Daraja 
la Maragarasi, Mradi wa Vi-
tambulisho vya Taifa (NIDA), 
mradi wa umwagiliaji Zanzi-
bar.

Mwaka  2021 hadi 2025 
Tanzania ilitia saini miradi 
ya Dola za Marekani bilioni 
moja inayotekelezwa am-
bayo ni upimaji ardhi kwa 
dijitali, Chuo cha Teknolojia 
Kijiditali (DTI), Ujenzi wa 
Hospitali ya Miguni Zanzibar 
ya vitanda 600.

Pia kuna mradi wa Dola 
za Marekani milioni 230 wa 
kuijenga upya Hospitali ya 
Taifa Muhimbili (MNH), am-
bayo itakuwa ni maghorofa 
na kwamba ujenzi utaende-
lea, huku huduma zikien-
delea na hadi mwaka 2030 
utakuwa umekamilika.

Miradi mingine ni Zan-
zibar kitajengwa Kituo cha 
Kimataifa cha Mikutano, 
Bandari ya Uvuvi Bagamoyo 
na Chuo cha Reli cha Kisa-
sa, kwamba nyongeza ya 
mkopo wa Dola za Marekani 
bilioni 2.5.

Aidha, mikopo hiyo Tan-
zania itaamua miradi ya 
kutekeleza na kwamba riba 
yake ni asilimia 0.001 utaka-
olipwa kwa miaka 40 na in-
alipwa baada ya miaka 25.

KITAKACHOFANYIKA
Katika ziara hiyo, Rais Sa-

mia atatia saini makubaliano 
katika maeneo mbalim-
bali ikiwamo mkataba wa 
mkopo mpya utakaoanza 
mwaka 2024 hadi 2028, ush-
irikiano kwenye madini ya 
kimkakati.

Katika eneo la madini Tan-
zania imejipanga kimkakati 
kwa kuongeza thamani ya 
madini ili kuhakikisha wa-
nanchi wananufaika. Eneo 
lingine ni kufungua uchumi 
wa bahari (uchumi wa bu-
luu).

Katika ziara hiyo, Jamhuri 
ya Korea itatoa tamko la ush-
irikiano baina yake na Tan-
zania baada ya kujiridhisha 
na sifa za kisiasa na amani.

Fursa tele ziara Samia Korea

Aliyedaiwa kuuawa na mke 
akiwa kwa hawara azikwa 
Na Mary Mosha, MOSHI

MAMIA ya wakazi wa Mji wa 
Moshi na mikoa ya jirani, jana 
walijitokeza kuhitimisha safari 
ya mwisho duniani ya mfan-
yabiashara Evagro Msele (43), 
anayedaiwa kuuawa wiki iliyo-
pita na mkewe wa ndoa, kwa 
kuchomwa na kitu chenye ncha 
kali mgongoni.

Baada ya kumkuta nyumbani 
kwa mwanamke mwingine aliye-
zaa nae.

Msele, aliuawa Mei 25 mwaka 
huu, majira ya saa 3:50 usiku na 
mtu anayedaiwa kuwa mkewe 
wa ndoa, Beatrice Elias (36), ka-
tika eneo la Pumuwani A, Kata 
ya Kirua Vunjo, wilaya ya Moshi, 
baada ya kumkuta nyumbani 
kwa mwanamke mwingine aliye-
zaa naye. 

Wakati wa ibada ya maziko 
ake yaliyofanyika nyumbani 
kwake, Mtaa wa Katanini, Kata 
ya Karanga, Manispaa ya Moshji, 
Paroko wa   Parokia ya   Bikira 
Maria Mtolewa Hekaluni - Ka-
ranga, Padri Sarafinini   Kilawe, 
alisema angekuwa na uwezo wa 
kuzuia kifo cha Msele, angesema 
roho yake (uhai wake) irudi dun-
iani kwa sababu ya matoleo yake 
kanisani.

“Hata mimi si kuamini  kama 
amekufa  na ningekuwa naweza  
ningesema roho yake irudi  ku-
tokana na majitoleo yake katika 
kanisa, jamii na familia lakini  
kazi ya Mungu haina makosa, na 
yeye ndiye anayejua siku na saa 
yake, hivyo tujiweke tayari kila 
wakati. 

Alisema katika miaka yake 
43, amefanya kazi kubwa utad-
hani alikuwa anajua kifo chake, 
alionyesha upendo usio na mi-
paka; na nadhani ndio chanzo 
cha kifo chake. Mimi nimefanya 
nae kazi katika kama kiongozi 
kwenye parokia hii, natambua 
mawazo yake katika kujenga, ku-

suluhisha na kutafuta amani na 
tija kwa kanisa.” alisema Padri  
Kilawe. 

Msele, ameacha watoto saba, 
wawili wakiume na watano wa 
kike.

Padri Kilawe, alisema     kila 
aliyepata taarifa za kifo hicho 
hakuamini kutokana na umri 
wake na mambo yake kwenye 
jamii ikiwamo upendo kwa jamii 
na kusaidia  wahitaji. 

Paroko huyo alisema Mei 24 
mwaka huu (siku moja kabla ya 
kifo chake), walizungumza  juu 
ya siku ya Juni 2 (leo) kuhusiana 
na maandalizi ya andamo la 
Sakramenti ya Ekaristi Takatifu.

Alisema yeye hawezi kutoa   
sifa   za kumpamba   na badala 
yake anaelezea hali halisi ya   
marehemu huyo na jamii inajua 
hilo. 

Kiongozi huyo wa kiroho ali-
wataka wanaume na wanawake 
kutumia muda mwingi kuom-
bea   na kuacha maneno yasiyo 
na tija ili kuleta matokeo chanya 
katika ujenzi wa familia na vizazi 
vijavyo. 

KABLA YA KIFO
Baadhi ya watu wa karibu na 

Msele, wameelezea tukio hilo 
kwamba Mei 25, mwaka huu, Be-
atrice baada ya kutoka kwenye 
maziko ya mama wa mfanyabi-
ashara mwingine maarufu Kan-
da ya Kaskazini, alianza kumfua-
tilia mumewe kwa kificho kila 
alikokuwa akienda, akitumia 
usafiri wa bodaboda na baada ya 
mumewe kuegesha gari lake ma-
hali, alikwenda nyumbani kwa 
mwanamke huyo aliyezaa naye.

Inadaiwa kuwa Beatrice al-
ipofika nyumbani kwa mwa-
namke huyo, Kitongoji cha 
Pumuani A, alijificha getini 
na baadaye aligonga geti na 
mumewe ndiye aliyetoka kum-
fungulia.

Baada ya kukutana getini, 
yaliibuka mabishano kati yao, 

ndipo Beatrice alipofanikiwa 
kutekeleza tukio hilo.

Wiki iliyopita, kaka wa mare-
hemu, Peter Msele, alisema 
mdogo wake alikuwa msibani 
jana ( Jumamosi iliyopita), yeye 
na mkewe, baadaye alitoka 
kwenda kumfuata mwanamke 
aliyekuwa amezaa naye.

Alisema baada ya mkewe 
kujua kwamba mumewe anak-
wenda kwa mzazi mwenzake, 
alimfuata kimya kimya hadi ny-
umbani kwa mwanamke huyo.

“Jana mdogo wangu alikuwa 
kwenye msiba na mke wake, 
sasa baada ya kuzika akaondoka 
na kumuacha mke wake pale 
msibani na wakati huo, alikuwa 
amemfuata mwanamke ambaye 
amezaa naye huko Pumuani.

“Sasa mke wake akawa anam-
fuatilia, ikafika mahali akaacha 
gari njiani akapanda bodaboda 
kumfuata mume wake na huyu 
mama ni kama anapajua kwa 
huyo mwanamke aliyezaa na 
mume wake,”alisema Peter.

Akizungumzia tukio hilo, 
Mwenyekiti wa Kitongoji cha 
Pumuani A, Abrahaman Mn-
yanyembe, alisema baada ya ku-
pigiwa simu kuwa kuna tukio la 
mauaji kwenye eneo lake, alifika 
haraka na kukuta mauaji hayo 
yamefanyika.

“Nilipigiwa simu jana usiku 
na wananchi wangu kuwa kuna 
tukio limetokea, kuna mtu ana-
vuja damu nyingi kama kapig-
wa na chuma, niliamka haraka 
kwenda na kweli nilipofika eneo 
la tukio nilimkuta yule baba 
kalala chini na damu nyingi zi-
navuja.

“Niliwapigia simu polisi, 
wakafika eneo la tukio na wakati 
huo huyu mke wake (mtuhu-
miwa) yupo eneo la tukio, polisi 
walikagua na wakati wanachun-
guza mwili wa marehemu wali-
kuta amechomwa kisu,” alisema 
Mnyanyembe.

Waombolezaji wakiwa wamebeba jeneza lenye mwili wa marehemu  Ephagro  Msele (43) 
aliyechomwa kisu na mkewe  Beatrice Kwayu kwa tuhuma za kukutwa kwa mzazi mwenza, 
baada ya kufanyiwa ibada ya misa takatifu katika Parokia ya Bikira Maria Mtolewa Hekaluni 
Karanga, mjini Moshi jana. PICHA: MARY MOSHA 



3

HABARI KITAIFA

Jumapili  Juni 2,  2024

1. Utafungua tovuti ya 
 epaper.ippmedia.com utacha-

gua toleo unalotaka kununua 
aidha Nipashe au The Guardian 
kwa kuclick Read

2. Itakuletea ukurasa mwingine 
unaotakiwa kujaza taarifa 
zako na kifurushi unachotaka 
kujiunga. Kisha unabonyeza 
‘’subscribe’’

3. Itakupeleka katika ukurasa wa 
malipo ambapo unaweza 
kulipa kwa kadi ya benki 
malipo kwa mtandao wa simu 
unaoutumia baada ya kujaza 
kwa usahihi taarifa zako na 
anuani

4. Kwa namba ya simu unacha-
gua mtandao wa simu una-
tumia ambapo utaandika 
namba yako na kutick box la 
kukubali terms and conditions. 

 Itakuletea maelekezo kwenye 

simu yako namna ya kulipa 
ambapo utaweka namba ya 
siri na kuruhusu muamala. 

 Malipo yakikamilika, uta-
pokea email na message kuwa 
pesa imepokelewa hivyo 
utaingia kwa account yako na 
kuanza kusoma yale matoleo 
umeyalipia

5. Kwa benki unaweka taarifa za 
kadi yako ndio uruhusu mua-
mala ukatwe katika account 
yako baada ya kukubali terms 
and conditions. Ndipo utaingia 
katika account yako na 
kusoma toleo ulilolilipia

Na kwa tovuti ya www.ippmedia.com 

6. Unafungua website yako ya 
www.ippmedia.com upande 
wa kulia utaona ‘’E-Paper’’ uta-
bonyea na kuafuatisha hatua 
zote 1-5 

Jinsi Ya Kununua Magazeti Ya Nipashe na The Guardian katika tovuti ya 
www.ippmedia.com au epaper.ippmedia.com

Kupitia tovuti ya epaper.ippmedia.com:

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango akifanya usafi katika Soko la Ilala, ji-
jini Dar es Salaam jana,wakati wa maadhimisho ya Siku ya Usafi, kuelekea 
Siku ya Mazingira Duniani. Kushoto ni Naibu Spika wa Bunge na Mbunge 
wa Ilala, Mussa Azzan ‘Zungu’. PICHA: OMR

Mpango awa mbogo uchafu soko Ilala
Na Gwamaka Alipipi

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip Mpango, 
ameeleza kutoridhishwa na hali ya usafi 
katika soko la Ilala na kutoa siku saba 
kwa viongozi wa Jiji la Dar es Salaam ku-
maliza tatizo la majitaka yanayotiririka 
na kutoa harufu kali kwenye eneo hilo.

Dk. Mpango alitoa agizo hilo jana ali-
poshiriki kufanya usafi wa kila Jumamosi 
katika soko hilo.  Pamoja na mambo 
mengine aliwaagiza viongozi husika ku-
fanya kazi kwa bidii ili limalizike haraka. 

Katika shughuli hiyo, Dk. Mpango ali-
jumuika na viongozi wakuu wa Mkoa wa 
Dar es Salaam ikiwa ni maadhimisho ya 
Siku ya Mazingira Duniani inayoadhim-
ishwa Juni 5, kila mwaka.

Akiwa sokoni hapo, Dk. Mpango 
alisema alipanga kwenda sehemu fulani 
(hakuitaja) kufanya usafi lakini ghafla 
usiku alibadilisha uamuzi na kwenda 
soko la     Ilala kwa lengo la kushiriki us-
afi wa    kila  Jumamosi ya mwisho wa 
mwezi.

“Suala la usafi ni jambo muhimu sana. 
Miji yetu isipokuwa safi na mvua ikinye-
sha tunaathirika na magonjwa kikiwamo 
kipindupindu. Lakini kuna adha kama 
hii harufu iliyonipokea nani anapenda 
hiyo?

“Labda niseme tu jana walitaka kuni-
peleka sehemu, nikawaambia hapana 
nataka kwenda kwa ndugu zangu wa-

nanchi wa kawaida. Nilipoambiwa  Ilala 
nikasema sawa hapo nakwenda nyum-
bani, nakushukuru Mkuu wa Mkoa (Al-
bert Chalamila) na mabadiliko yalifanyi-
ka usiku,”alisema.

Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu wa Mam-
laka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Dar es Salaam (DAWASA), Kiula Kingu, al-
imweleza Dk. Mpango mikakati ya taasisi 
hiyo ya kuondokana na tatizo hilo.

Kingu alisema wako mbioni kuanza 
ujenzi wa mabwawa ya taka ya kisasa 
maeneo ya Buruguni mchakato utakao-
chukua miezi 18. Pia, alisema mradi huo 
ukikamilika utapunguza changamoto 
hiyo, maeneo ya Ilala na Kariakoo.

“Lakini hiyo haizuii DAWASA 
kutekeleza jukumu la kuondoa majitaka, 
kwa sababu tumenunua magari makub-
wa ya kunyonya na kuondoa majitaka 
yanayosambaa katika maeneo haya.

“Tumeshaelekeza magari matatu na 
mashine kwa ajili ya kusukuma majitaka 
kwenda katika maeneo husika, lakini 
mpango mkubwa ni ujenzi wa mabwawa 
hayo yatakayochakata pia mbolea,” alise-
ma Kingu.

Hata hivyo, Dk Mpango alimtaka Kingu 
na timu yake kuchukua hatua za dharura 
kunusuru hali hiyo, akisema miezi 18 
mbali na harufu hiyo inahatarisha mai-
sha ya wananchi, ndipo alipomuuliza 
ampe muda gani kuondoa adha hiyo.

  Baada ya majadiliano ya muda mfu-

pi, Dk. Mpango alitangaza kuwa Kingu 
ameomba apewe muda wa wiki moja 
kushughulikia hali hiyo, akisema ndani 
muda hataki kuona maji hayo yakitiriri-
ka.

Pia alimuagiza Chalamila kuipitia 
upya menejimenti ya fedha ya Soko la 
Ilala ili kujiridhisha kama fedha hizo 
zinakusanywa kwa ufanisi na kutumika 
kama ilivyokusudiwa.

“Nimeshangaa hata fedha inayoku-

sanywa hapa haujui ajabu kweli, nina 
hofia zinaishia mahali hakikisheni 
fedha inayotakiwa kukusanywa kutoka 
kwa wananchi hawa inarudi kuwahu-
dumia,” alisema Dk. Mpango.

Hofu ya Dk. Mpango imetokana na 
swali lake alilouliza kwa uongozi wa Jiji 
la Dar es Salaam la kutaka kujua kiwan-
go cha fedha kinachokusanywa kutoka 
katika soko hilo, lakini hakukuwa na 
majibu ya kuridhisha.
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Hivi ndivyo ulivyo ukwepaji kodi
Na Maulid Mmbaga

“UKIUZA toa risiti, ukinunua dai risi-
ti.” Ni msemo ambao ulizoeleka wakati 
wa uongozi wa awamu ya tano chini ya 
Hayati Dk. John Magufuli, ikiwa ni ku-
sisitiza umuhimu wa kulipa kodi kwa 
maendeleo ya taifa. 

Msisitizo huo ulikuwa pia kwa ajili ya 
kudhibiti bidhaa za wizi na magendo 
kwa kuwa kutokuwa na risiti ya bidhaa 
husika iliyonunuliwa ni kosa kisheria na 
mhusika anaweza kukabiliwa na kifungo 
jela kwa kuwa na mali ya wizi. 

Kuna msemo kwamba kadiri uhalifu 
au uovu unavyodhibitiwa, ndivyo wa-
husika wanavyobuni mbinu mpya ka-
tika kutimiza malengo yao. Hivyo ndivyo 
ilivyo sasa baada ya wajanja hao kubuni 
mbinu mpya ya kukwepa kodi kwa kutu-
mia biashara ya mtandao. 

Baadhi ya wafanyabiashara hao 
wametengeneza makundi sogozi ya 
mitandao ya kijamii ya WhatsApp, Ins-
tagram, Facebook kwa ajili ya kufaniki-
sha biashara zao huku sehemu kubwa 
wakiwa hawatimizi matakwa ya kishe-
ria ya kutoa risiti. Katika matangazo 
yao kwenye makundi hayo, wamekuwa 
wakionyesha bidhaa mbalimbali na bei 
huku wakisisitiza kwamba wanamfiki-
shia mteja popote alipo bila gharama 
kwa mkoa husika. 

Baada ya mteja kufikishiwa bidhaa ali-
yoichagua kupitia mtandaoni, anataki-
wa kulipa fedha kulingana na bei wali-
yokubaliana kwa njia ya ‘lipa namba’ ya 
kampuni za simu za mkononi kama vile 
Vodacom, Airtel na Tigo lakini hakuna 
risiti inayotolewa kuonyesha uthibitisho 
wa ununuzi wa bidhaa hizo.

Mbali na biashara hiyo ya mtandao, 
wako wafanyabiashara wengine ambao 
huzunguka na bidhaa mbalimbali husu-
san vyombo vya nyumbani na umeme 
kama vile pasi na kupita nyumba kwa 
nyumba na kuuza kwa fedha taslimu 
au kwa mkopo na malipo kufanyika 
kwa muda maalum kwa mujibu wa 
makubaliano. 

Uchunguzi  uliofanywa na gazeti hili 
kwa wiki kadhaa, umebaini kukithiri 
kwa biashara hiyo huku serikali kupi-
tia Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) 
ikikosa mapato hasa kupitia kodi ya 
ongezeko la thamani (VAT) ambayo ni 
asilimia 18 ya thamani ya bidhaa husika.

Kwa mujibu wa uchunguzi huo, baa-
dhi ya wafanyabiashara hao wamekuwa 
wakiuza bidhaa mbalimbali ambazo bei 
kwenye mitandao hiyo zinaonyesha ni 
kati ya Sh. 100,000 na Sh. milioni 2.5. 
Miongoni mwa bidhaa hizo ni mashine 
za kukamulia juisi, friji, runinga za saizi 
tofauti, redio (home theatre), vyombo 
vya chakula kama vile sufuria na seti ya 
chakula (dinner sets).

Hatua hiyo, kulingana na uchunguzi 
uliofanyika, inaisababishia serikali kuko-
sa mapato yatokanayo na kodi kwa was-
tani wa sh. 18,000 (bidhaa ya thmani ya 
chini) hadi Sh. 450,000 kwa kila bidhaa 
kwa zile zenye thamani ya juu.                

Kutokana na kuwapo kwa biashara 
hiyo, uchunguzi umebaini kwamba kuna 
baadhi ya wafanyabiashara wamekuwa 
wakiendesha shughuli zao bila kutoa 
risiti baada ya mauzo jambo linalosa-
babisha aliyenunua kushindwa kurudi-

sha bidhaa husika kama ni 
mbovu.

Pia imebainika kwamba 
asilimia kubwa ya wafan-
yabiashara hao hawatumii 
au hawana kabisa mashine 
za EFD jambo linaloashiria 
kwamba hawatoi risiti baada 
ya kumuuzia mteja bidhaa 
licha ya kwamba ni kinyume 
cha maelekezo ya TRA.

Joseph Lymo, mmoja wa 
wafanyabiashara wanaomi-
liki maduka na kuuza kwa 
njia ya mtandao, alipohojiwa 
na gazeti hili, alikiri kwamba 
kuna baadhi wanakwepa 
kutoa risiti wanapomuuzia 
mteja bidhaa lakini sio wote.

“Hilo jambo inawezekana 
lipo lakini ni baadhi na wa-
naofanya hivyo ni kwa lengo 
la kukwepa zile gharama 
zinazoenda TRA. Tatizo liko 
pale mtu anapoona biasha-
ra imekuwa ngumu, fedha 
anazoingiza hazikidhi mahi-
taji yake. Mwisho anaona ni 
bora afanye hivyo akidhani 
kwamba ndiyo njia ya ku-
muongezea kipato,” alisema.

Frank Chuwa, muuzaji wa 
viatu kwa njia ya mtandao, 
alisema hana ofisi maalumu 
ya kuendesha biashara zaidi 
ya mtandaoni ndio maana 

hana mashine ya EFD na 
kwamba endapo mteja wake 
atahitaji huwa anamwan-
dikia ya mkono na kumtu-
mia kama picha baada ya 
kufanya malipo.

“Sisi bado ni wajasiria-
mali wa chini tunauza kwa 
oda maalumu. Naweka  bid-
haa mtandaoni mtu akitaka 
naenda Kariakoo kumchu-
kulia na siwezi kuwa na 
mashine kwa sababu sina 
fremu. Mteja akilazimisha 
juu ya risiti tunamwandikia 
ya mkono basi,” alisema 
Chuwa.

WANANCHI WANAS-
EMAJE

Mariam Awadhi, mkazi 
wa Tabata, alisema ame-
kuwa akinunua bidhaa mta-
ani kwa muda mrefu lakini 
hakuwahi kupewa risiti na 
kwamba siku moja alijaribu 
kutaka apewe lakini mwenye 
bidhaa alidai kuwa mashine 
ya EFD imeharibika, hivyo 
atamuandikia ya mkono.

Licha ya kutopewa risiti 
lakini wauzaji wengine sio 
waaminifu kwakuwa baadhi 
ya bidhaa wanazouziwa ha-
zidumu, akibainisha kuwa 
kinachosababisha wengi ku-
kimbilia kuzinunua ni kwa 

sababu ya unafuu wa bei, hivyo 
haoni umuhimu wa kukulazi-
misha apewe risiti baada ya ku-
nunua bidhaa.

“Nafikiri wengi hawana pia 
uelewa wa umuhimu wa ku-
hakikisha anapewa risiti baada 
ya kununua na wafanyabiasha-
ra wengi wanalifahamu hilo 
ndiyo maana na wao hawalipi 
uzito suala hilo kama wale wa-
naouzia dukani. Lakini pia su-
ala la kudai kwamba mashine 
imeharibia tunakutana nalo 
sana,” alisema.

Fadhili Mlanga, alidai kwam-
ba hana uhakika kwamba TRA 
inawatazama sana wafanyabi-
ashara hao, akieleza kuwa sua-
la la kutokutoa risiti kwao lime-
kuwa la kawaidi kwa sababu 
wengi wanazungusha bidhaa 
zao mitaani lakini hawabebi 
mashine hizo.

“Sijawahi kuona hata siku 
moja wakiwa wameshika ile 
mashine. Kama  wanakuwa 
nazo basi itakuwa wanazificha 
kwa sababu wanajua kwamba 
ukiona utawaambia wakutolee 
risiti.  

Watu  wengi wanapuuzia 
lakini risiti ni muhimu kwa sa-
babu inaweza kusaidia. ita-
ani kuna mambo mengi mtu 
anaweza kuja akuambie hucho 
kitu umeiba, katika hali hiyo 
kama huna risiti unaweza 
kuingia matatizoni,” alisema 
Mlanga.

KAULI YA TRA 
Kaimu Mkurugenzi wa Hudu-

ma na Elimu kwa Mlipakodi wa 
TRA, Hudsom Kamoga, akizun-
gumza na gazeti hili kuhusu su-
ala hilo, alikiri kwamba lipo na 
kutahadharisha kuwa kufanya 
biashara yoyote bila kutoa risiti 
ni kosa kisheria kwa muuzaji 

na mnunuzi.
“Mtu yeyote anayeuza bid-

haa na hata kununua bila risiti 
anajiweka katika hatari kwa 
sababu anavunja sheria na 
kuikosesha serikali mapato. 
Nisisitize kwamba anayeuza 
bidhaa anawajibika kisheria 
kutoa risiti na anayenunua ana 
wajibu wa kudai risiti. 

“Mnunuzi pia atambue kuwa 
kushindwa kupewa risiti ya 
bidhaa kulingana na thamani 
aliyonunulia ni kosa kisheria na 
anajiweka katika mazingira ma-
gumu hata kuchukuliwa hatua 
za kisheria. 

“Anaweza akawa anan-
unua bidhaa bila kujua kuwa 
mzigo anaonunua ni wa wizi 
au amewekewa mtego baada 
ya muda anafanyiwa ‘search’ 
(msako) na kukamatwa kwa sa-
babu hana risiti. Utetezi wake 
utakuwa nini zaidi ya kufiki-
shwa kwenye vyombo vya she-
ria,” alisema.

Kamoga alitoa tahadhari kwa 
wananchi kwamba kununua 
bidhaa bila kutoa risiti kuna-
sababisha wakose huduma 
mbalimbali kama vile afya 
au kupata zikiwa duni wakati 
mfanyabiashara anajinufaisha 
kwa kukwepa kodi ambayo 
anaitoa mwananchi na yeye ni 
wakala wa TRA katika kuku-
sanya VAT.

“Inapotokea huduma ni mb-
ovu au duni wanailalamikia 
serikali wakati chanzo ni wao 
wenyewe (wananchi). Mwen-
zake akiugua yeye na familia 
yake watakwenda India kutibi-
wa wakati mnunuzi ataishia 
zahanati au hospitali za hapa 
nchini ambako pia atalalamika 
kuwa huduma ni duni,” ali-
sisitiza.
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Juhudi zafanywa
kutafuta masoko
bidhaa nje ya nchi

Na Joyce Lameck

SERIKALI imesema inafanya 
jitihada ya kutafuta masoko ya 
bidhaa zinazozalishwa nchini ili 
ziwafikie watumiaji nje ya nchi, 
hali itakayochochea ukuaji wa 
uchumi.

Mkurugenzi wa Maendeleo 
ya Biashara kutoka Wizara ya 
Viwanda na Maendeleo, Sekilo 
Manongi, aliyasema hayo jana 
jijini Dar es Salaam wakati wa 
uzinduzi wa kampeni ya ku-
hamasisha wajasiriamali wa-
nawake kusajili biashara zao 
katika msimbomilia (barcode), 
iliyoandaliwa na kampuni ya GS1 
Tanzania

Alisema serikali inafanya jiti-
hada kutafuta masoko ya bid-
haa zinazozalishwa nchini ili 
kuwafikia watumiaji nje ya nchi 
kwa ukubwa ili kukuza uchumi.

Manongi alisema wamefanya 
hivyo ili kuendana na teknolojia 
katika kufanya biashara.

Pia alisema ili kuitambulisha 
biashara, ni lazima iwe na msim-
bomilia yenye namba 260, hivyo 
aliwataka wanawake waun-
ganishe biashara zao kwenye 
msimbo huo, ili kuweza kukuza 
biashara na hata uchumi wa taifa 
kwa ujumla, pia kuendana na 
teknolojia.

“Historia ya biashara yako hu-
wezi kuirekodi yote  na kufanya 
mtumiaji aamini kuwa ni bid-
haa nzuri, ila kwa kurahisisha 
unaweza kufanya hivyo kwa ku-
tumia msimbo kama kitambu-
lisho kizuri cha biashara yako, 
kwani huwezi kuikwepa katika 
biashara, kwamba teknolojia 
inakuwa kwa kasi.” alisema 
Manongi.

Mkurungezi Mtendaji wa 
GS1 Tanzania Barcode, Fatuma 
Kange, alisema wameandaa 
mpango maalumu kwa wa-
nawake wajasiriamali 18,300 
nchini kwa kuwachukua 100 
katika kila wilaya ili kutekeleza 
mpango huo.

Hata hivyo alisema wameamua 
kushuka kwenye halmashauri 
ili kuwafikia wanawake walioko 
vijijini ambao wengi wao wanaz-
alisha bidhaa zao lakini hawana 
masoko ambayo yanawasaidia 
katika kujikwamua kiuchumi.

Fatuma alisema gharama ya 
kulipia msimbo ni Sh. 75,000, 
ukilinganisha na bei ya awali 
iliyokuwa Sh. 230,000, kwamba 
wanaamini wafanyabiashara 
wataweza kulipia na kuipata kwa 
urahisi.

Pia, alisema kilele cha kampeni 
hiyo zitafanyika Oktoba 15, mwa-
ka huu.

Mmoja ya wajasiriamali wali-
ohudhuria mkutano huo, Husna 
Iddi aliishukuru GS1 kwa mpango 
huo maalumu akisema kuanzia 
sasa wataweza kufanya biashara 
kwa ukubwa tofauti na awali.

JKCI yazindua kitanda cha kufuatilia wagonjwa kidijitali wakiwa nyumbani
Na Christina Mwakangale

TAASISI ya Moyo Jakaya Kik-
wete ( JKCI) kwa kushirikiana 
na Sakaar Healthtech kutoka 
India, imezindua kitanda maal-
umu ‘Dozee’, kinachotumia 
teknolojia mpya ya akili mnem-
ba (AI), kufuatilia hali ya 
mgonjwa akiwa nyumbani.

Akizindua kitanda chenye 
teknolojia hiyo jijini Dar es 
Salaam juzi, Mkuu wa Mkoa 
wa Dar es Salaam, Albert 
Chalamila, alisema Afrika kuna 
rasilimali za kutosha ingawa 
changamoto ni namna ya kuzi-
fanya zirahisishe maisha.

Alisema bara la Afrika, husu-

san kusini mwa jangwa la Saha-
ra, ambako kuna idadi kubwa 
ya Mangonjwa Yasiyoambukiza 
(NCD), kunahitaji kuwapo mbi-
nu za kukabiliana nayo, ikiwa-
mo vifaa tiba.

“Serikali imejitahdi ku-
wekeza katika sekta ya afya 
na tunaona namna JKCI inavy-
oongeza uwezo wa shughuli 
zao. Ukweli ni kwamba ma-
gonjwa yapo, kuhakikisha tu-
nakabiliana nayo, kwa kuwa na 
teknolojia kama hii,

“Kwa Afrika hii ni teknolojia 
ya kwanza na imezinduliwa 
hapa Tanzania. Huduma hii 
itawezesha mtaalamu kumfua-
tilia mgonjwa aliye nyumbani. 

Napongeza JKCI na kampuni 
iliyobuni kifaa hiki cha dozee,” 
alisema Chalamila.

Alisema pamoja na teknolo-
jia kukua, kuna haja ya Wa-
tanzania kuendelea kufanya 
mazoezi kila mara, ikiwamo ku-
fanya uchunguzi wa afya zao, ili 
kubaini hali zao kiafya.

Awali, Mkurugenzi Mtend-
aji wa JKCI, Dk. Peter Kisenge, 
alisema kitanda hicho kinam-
saidia muuguzi aliyepo hos-
pitalini, kumfuatilia mgonjwa 
aliyepo nyumbani, kubaini hali 
ya presha, mfumo wa upumiaji 
na oksijeni.

“Kumfutilia mgonjwa akiwa 
nyumbani, kwa kutumia akili 

mnemba itapunguza gharama, 
muda, lakini pia iwapo hali ya 
mgonjwa hairidhishi, muu-
guzi atamshauri msimamzi wa 
mgonjwa kumrejesha hospitali 
kwa matibabu

“Tunashukuru waanzilishi 
wa dozee, teknolojia ambayo ni 
muhimu kwetu JKCI. Teknolo-
jia hii inatumika nchi tatu du-
niani. India yenyewe, Marekani 
na Tanzania sasa itakuwa ya 
tatu,” alisema Dk. Kisenge.

Kaimu Balozi wa India nchi-
ni, Manoj Verma, alisema nchi 
yake itaendelea kushirikiana 
na Tanzania, hususan  kwenye 
sekta ya afya, kama vile upati-
kanaji wa vifaa tiba na dawa.

Mradi bil. 104/- kupaisha sekta ya madini
Na Ashton Balaigwa,               
IFAKARA

SERIKALI inakusudia 
kutekeleza mradi mkubwa we-
nye thamani ya Sh. bilioni 104 
utakaotoa umeme wa uhakika 
kwa wawekezaji wa migodi 
ya madini katika wilaya ya Ul-
anga mkoani Morogoro.

Aidha, serikali inatarajia ku-
tangaza wakati wowote wilaya 
za Ulanga, Malinyi na Kilomb-
ero kuwa ni mkoa wa shirika 
la Umeme Tanzania (TANE-
SCO) kutokana na umuhimu 
maeneo hayo katika kuzalisha 
mazao mbalimbali yanayosa-
idia kukuza uchumi.

Naibu Waziri Mkuu na Wa-
ziri wa Nishati, Dk. Doto Biteko, 
alisema hayo mjini hapa wakati 
akizindua mradi wa ujenzi wa 
kituo cha kupoza umeme wa 
uhakika kwa wilaya za Kilomb-
ero, Malinyi na Ulanga.

Kituo hicho kimejengwa na 
serikali ya Tanzania kupitia 
Wakala wa Nishati Vijijini (REA) 
kwa ushirikiano na Umoja wa 

Ulaya (EU)  kupitia Mfuko wa 
Maendeleo wa Ulaya  (EDF) 
kwa gharama ya Sh. bilioni 
24.59 ikiwa ni kuunga mkono 
jitihada za serikali za kuondoa 
umasikini katika kuendeleza 
kilimo.

Naibu Waziri Mkuu alisema 
Ulanga ni moja ya wilaya zi-
lizobarikiwa kuwa na madini 
ya aina tofauti yakiwamo ya 
Kinywe, vito (spinal), hivyo 
wawekezaji wengi wamekuwa 
wakijitokeza kuwekeza lakini 
changamoto kubwa imekuwa 
umeme wa uhakika.

“Tunataka kujenga mradi 
mkubwa wa zaidi ya Sh, bil-
ioni 104 ambao utakuwa 
unajitegemea kwa kupeleka 
umeme wa uhakika katika mi-
godi yetu ili kuvutia wawekeza-
ji kutoka nje na tunafanya hivi 
kwa uzito mkubwa,” alisema.

Kuhusu manufaa ya mradi 
huo, Dk. Biteko alisema uta-
saidia upatikanaji wa umeme 
wa uhakika katika wilaya za 
Kilombero, Ulanga na Malinyi 
ambazo zilikuwa na tatizo la 

a kukatika kwa umeme zaidi 
ya saa nane kwa siku. Alisema 
baada ya mradi huo kukami-
lika, umeme unakatika kwa 
dakika 46 pale yanapofanyika 
matengenezo.

Alisema kukamilika kwa 
mradi huo pia kutawezesha se-
hemu za biashara na viwanda 
vya kuchakata mazao ya kilimo 
54 kupata umeme wa uhakika 
na kufanya ukusanyaji wa ma-
pato kwa TENESCO kuongeze-
ka.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu 
wa REA, Mhandisi Jones Olotu, 
alisema wameamua kujenga 
kituo cha kupoza umeme Ifa-
kara kutokana na wilaya hizo 
kuzalisha kwa wingi mpunga 
pamoja na miwa ambayo hu-
saidia kukuza uchumi wa nchi,

Alisema kutokana na 
umuhimu wake kwa wilaya 
hizo  ,  tayari vijiji 110 vilivy-
oko eneo la mradi vimeshapa-
tiwa umeme na vilivyobaki 180, 
baada ya miaka miwili navyo 
vitakuwa na umeme.

Naye Balozi EU nchini, Chris-

tine Glau, alisema umoja huo 
utaendelea kuisaidia serikali ya 
Tanzania katika kutekeleza mi-
radi yake mbalimbali yakuon-
dokana na umasikini.

Alisema kituo hicho ni mion-
goni mwa vituo 14 ambavyo wa-
natarajia kuvijenga hapa nchini 
ambavyo vitakuwa na thamani 
ya Sh. bilioni 600.

Balozi huyo alisema kuwapo 
kwa umeme wa uhakika sasa 
utasaidia wakulima wa mpun-
ga      kuuza mchele badala 
ya kuuza mpunga kwa bei ya 
chini.

Awali, Mkuu wa Mkoa wa Mo-
rogoro, Adam Malima, alisema 
wilaya hizo tatu za Kilombero, 
Ulanga na Malinyi kwa muda 
mrefu zilikuwa zikikabiliwa na 
changamoto ya umeme licha 
ya kuwa kinara wa uzalishaji 
wa mpunga na miwa.

Alisema asilimia 70 ya sukari 
inayozalishawa nchini inatoka 
mkoa wa Morogoro ambao una 
viwanda vinne vya kuzalisha 
sukari    pamoja na kuzalisha 
mpunga.

Msemaji Mkuu wa Serikali, Mobhare Matinyi (kushoto) akipokea zawadi ya picha ya Rais, Dk. Samia Suluhu Hassan 
kwa niaba yake, kutoka kwa  Makamu Mwenyekiti wa Taasisi ya Vyombo vya Habari Kusini mwa Afrika Tawi la Tan-
zania (MISA-TAN), James Malenga, jijini Dar es Salaam juzi, iliyotolewa na taasisi hiyo, katika Kongamano la Tafakuri 
ya Mwaka la Uhuru wa kujieleza, kutokana na Rais kuimarisha uhuru wa habari na kujieleza hapa nchini. Kulia ni 
Mkurugenzi wa Taasisi hiyo, Elizabeth Riziki. PICHA: MARCO MADUHU
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JULAI Mosi mwaka huu, Tume Huru ya 
Taifa ya Uchaguzi (INEC), itaanza kazi ya 
kuboresha daftari la kudumu la wapigaku-
ra nchi nzima, ikilenga kuandikisha wapi-
gakura wapya 5,586,422.

Idadi hiyo ya wapigakura inatajwa kuwa 
ni sawa na asilimia 18.7 ya wapigakura 
29,754,699 ambao wamo katika daftari hilo 
baada ya   kufanyiwa uboreshaji mwaka 
2019/20.

Uboreshaji huo utaanzia mkoa 
wa Kigoma ambako tume inatarajia 
kuandikisha wapigakura 224,355 katika 
uboreshaji huo utakaozinduliwa na Waziri 
Mkuu Kassim Majaliwa Julai Mosi, mwaka 
huu.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi wa Uchaguzi 
wa INEC, Ramadhani Kailima,  katika zoezi 
hilo nchi nzima, wapigakura 4,369,531 
wataboresha taarifa zao na wengine 
594,494 kuondolewa kwenye daftari hilo.

Sababu za kuondolewa kwao katika 
daftari hilo, zinaelezwa na mkurugenzi 
huyo kuwa ni kukosa sifa za kuendelea 
kuwapo kwenye daftari, na kwamba baada 
ya uboreshaji, inatarajiwa kuwa daftari hilo 
litakuwa na wapigakura 34,746,638.

Aidha, katika uboreshaji huo wa daftari 
la wapigakura, mkurugenzi anasema, 
kutakuwa na vituo 40,126 na kati ya hivyo, 
39,709 ni vya Tanzania Bara na 417 ni vya 
Zanzibar.

Nikirejea kwenye hoja yangu, 
ni   kwamba, kwa kuwa tume imeshatoa 
ratiba ya uboreshaji huo, ninadhani ni 
vyema watu wenye sifa wakajiandaa 
kushiriki katika zoezi hilo.

Hatua hiyo itasaidia kuwafanya waweze 
kushiriki katika uchaguzi wa serikali za 
mitaa unaotarajiwa kufanyika mwishoni 
mwa Oktoba mwaka huu, hata uchaguzi 
mkuu wa 2025.

Kwa maana hiyo, wananchi wajiandae 
kutoa ushirikiano kwa watumishi wa tume 
ili kazi hiyo ifanyike kwa ufanisi maeneo 
yote ya nchi ili kupata idadi mpya ya 
wapigakura iliotangazwa na tume.

Uboreshaji  pia utahusu kutoa fursa kwa 
wapigakura walioandikishwa awali na 
ambao wamehama kutoka mkoa au wilaya 

moja kwenda nyingine kuhamisha taarifa 
zao.

Uhamisho huo ni kutoka kata au 
jimbo waliloandikishwa awali, hivyo ni 
vyema makundi yote yanayolengwa, 
katika uboreshaji huo yakajitokeza kwa 
wingi ili asiwepo mwenye sifa atakaekosa 
kuandikishwa.

Hatua hiyo itakwenda sambamba 
na kutoa fursa kwa wapigakura 
walioandikishwa kurekebisha taarifa zao 
ikiwamo majina na zingine, kutoa kadi 
mpya kwa wapigakura waliopoteza kadi au 
kuharibika.

Nimejaribu kukumbushia hilo, kwa 
sababu baadhi ya Watanzania wana 
kawaida ya kutozingatia mambo ya 
msingi ambayo yanahusu hata maisha yao 
likiwamo hilo la kushiriki katika uchaguzi.

Wapo baadhi huwa hawashiriki katika 
uchaguzi, wakidai kuwa wao siasa 
haiwahusu, lakini wanasahau kuwa siasa 
ndio inayoamua maisha yao, kutokana 
na kwamba viongozi wa nchi hupatikana 
kupitia siasa.

Kutokana na mawazo hayo, wengine 
huwa hawashiriki katika uchaguzi, lakini 
akichaguliwa kiongozi ambaye huenda 
akashindwa kuongoza, huwa wanakuwa 
wepesi kulaumu kwa nini amechaguliwa.

Wanatoa lawama bila kujali kuwa nao 
wamechangia kumweka madarakani 
kiongozi wanayemlalamikia.

 Kwa nini? Kwa sababu mtu kama ana 
sifa ya kupiga kura halafu hataki kushiriki 
uchaguzi, maana yake ni kwamba 
anachangia kumfanya yule asiyemtaka 
ashinde.

Nirudie kwamba wananchi watoe 
ushirikiano kwa watumishi wa tume ili 
iweze kufanikiwa kuwafikia walengwa 
wote waweze kushiriki katika uchaguzi wa 
mwaka huu na wa 2025.

Bila kufanya hivyo, itakuwa ni sawa 
na kutotimiza haki yao ya kuchagua na 
kuchaguliwa na mwisho wake ni kubaki 
na kulalamika tu kwamba waliopo 
madarakani hawafai kuongoza na kumbe 
wasiojiandikisha au wasiojitokeza kupiga 
kura ndio chanzo cha tatizo.

Wananchi toeni ushirikiano 
kuboresha daftari la wapigakura

 Muungwana Lazima Nilonge

Ukwepaji wa kodi wa aina 
hii katu usionewe huruma 
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THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
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RAIS  wa Awamu ya Tano, Hayati Dk. John Magufuli, baada ya kuingia 
madarakani, alisisitiza ulipaji wa kodi kwa wafanyabiashara na kuapa 
kuwa asingekuwa na msamaha na watu wanaokwepa kodi. Alikwenda 
mbali zaidi kwa kusema wakwepaji wa kodi ni maadui wakubwa wa 
maendeleo. 

Kiongozi huyo aliziishi kauli zake hizo na kuwataka wafanyabishara, 
kundi ambalo ndilo hutuhumiwa kuwa wakwepaji wakubwa wa kodi, 
wanapofanya shughuli zao wahakikishe wanatoa risiti. Pia aliwasisitiza 
wananchi wanaponunua bidhaa kwa wafanyabiashara wadai risiti 
inayoonyesha kiasi halali cha fedha walichotumia kununulia bidhaa 
husika. 

Aidha, ili kuhakikisha wauzaji na wanunuzi wa bidhaa husika 
wanatekeleza hilo, alianzisha usemi kwamba “Ukiuza Toa Risiti, 
Ukinunua Dai Risiti” na katika kutekeleza hilo, alisisitiza matumizi ya 
mashine za kielektroniki za kutolea risiti (EFD). 

Hatua hiyo ilisababisha makusanyo yatokanayo na kodi kuongezeka 
na hatimaye serikali kutekeleza miradi mbalimbali ya maendeleo. 
Sambamba na matumizi ya mashine hizo kwa wafanyabiashara, serikali 
ilianzisha mfumo wa ukusanyaji mapato serikalini na mamlaka za 
serikali za mitaa, kutumia mashine za aina hiyo (POS) na malipo kwa njia 
ya mtandao ili kudhibiti ufujaji wa fedha za umma. 

Katika uhalisia wa maisha, wahalifu au wakiukaji wa sheria ambao kwa 
kufanya hivyo hunufaika, hubuni mbinu mpya za kuendeleza maovu au 
kutenda mambo ambayo ni kinyume cha sheria. 

Pamoja na nia hiyo nzuri ya serikali kuhakikisha wafanyabiashara 
wanalipa kodi kama inavyotakiwa, baadhi ya wafanyabiashara 
wameibuka na mbinu mpya ambayo inasababisha serikali kushindwa 
kukusanya mapato kwa mujibu wa malengo inayojiwekea kupitia 
Mamlaka ya Mapato Tanzania. Mbinu hiyo ni ya matumizi ya mitandao 
ya kijamii katika kufanya biashara ya bidhaa mbalimbali.

Uchunguzi uliofanywa na Nipashe Jumapili kwa wiki kadhaa, 
umebainisha kwamba biashara hiyo ya mtandao inaenea kwa kasi na 
mbinu wanayotumia ni kumzidishia mteja  bidhaa aliyochagua popote 
alipo na kufanya muamala kwa njia ya simu bila kupewa risiti. Licha ya njia 
hiyo, kuna baadhi ya wafanyabiashara wanabeba bidhaa kwenye magari 
na kupita nyumba kwa nyumba kisha kuuza ama kwa fedha taslimu au 
mkopo na mteja kulipa kidogo kidogo kwa muda waliokubaliana. 

Aina hii ya biashara imesababisha madhara kwa serikali kwa kukosa 
mapato stahiki ambayo yangetokana na kodi kwa kuuza bidhaa hizo. 
Baadhi ya wananchi waliouziwa bidhaa hizo wamekiri kwamba 
wanapofikishiwa bidhaa ofisini au nyumbani, wanatakiwa kufanya 
malipo kwa ‘lipa namba’ ya mtandao wa simu na matokeo yake hawapewi 
risiti. Mbinu hiyo ya wafanyabiashara hao kuuza bidhaa bila kutoa risiti, 
serikali inakosa kiasi gani cha mapato? Mfano mfanyabiashara anauza 
friji kwa Sh. 1,200,000 kiasi cha kodi ya ongezeko la thamani (VAT) 
ambacho ni asilimia 18 ni Sh. 216,000 na mashine ya kukamulia juisi 
ambayo inauzwa kwa Sh. 120,000 kiasi cha kodi kinachokwepwa ni Sh. 
21,600. 

Jambo la kujiuliza ni je, kwa biashara za namna hiyo serikali inakosa 
mapato kwa kiasi gani ambayo kiuhalisia, wafanyabiashara hao 
wanakwepa kodi inayolipwa na wananchi kwa kuwa wao ni mawakala 
wa TRA katika kukusanya VAT. 

Wafanyabiashara hao, licha ya kuisababishia serikali hasara ya 
mabilioni ya shilingi kwa kukwepa kodi, wanajinufaisha kupitia kodi 
halali za Watanzania. Matokeo ya ukwepaji kodi huo ni kwamba 
mwananchi wa kawaida atakosa huduma bora kama vile afya akienda 
katika kituo cha kutolea huduma za afya cha serikali wakati mkwepaji 
kodi huyo akipata tatizo la afya, atakimbilia nje ya nchi kupata matibabu 
bora au katika hospitali binafsi nchini. 

Kwa ujumla, ukwepaji kodi huu usipewe nafasi na njia pekee ya 
kutokomeza ni kwa wananchi kushirikiana na TRA katika kutoa taarifa 
kuhusu watu wa aina hii. Vyombo vya usalama na taasisi za utekelezaji 
wa sheria zishirikiane na TRA katika kupambana na uvunjaji huu wa 
sheria.

Na Sabato 
Kasika
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Hali ya kuchagua, kuchaguliwa irejeshwe kwa wananchiFIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

H
ALI ya kuchagua, kuch-
aguliwa irejeshwe kwa 
wananchi

NAOMBA kuanza 
makala ya leo kwa  nukuu ku-
toka kwa Rais Samia Suluhu 
Hassan aliyosema: “Mabadiliko 
katika sheria zetu za uchaguzi  
yataleta ushindani wa haki na 
kuwapa watu fursa ya kuwach-
agua wawatakao kuwaongoza,”

Hii ni nukuu ya Rais Samia 
katika andiko lake la miaka 30 
ya Vyama Vingi nchini Tanza-
nia. Maneno hayo ni makubwa 
sana na yenye maana kubwa 
kwa sababu yanahusu kuwapa 
watu fursa ya kuwachagua 
wawatakao.

Uhuru wa watu kuwachagua 
viongozi wanaowataka ndiyo 
haki ya tatu ndani ya katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya 1977. Haki kuu ya 

kwanza ni haki ya uraia, ya  pili 
ni haki ya kuishi na ya tatu ni 
ya kuchagua na kuchaguliwa 
kama ilivyoainishwa katika 
Ibara ya 5 na Ibara ya 21 ya 
katiba hiyo.

Haki hii ina sharti moja tu la 
umri wa miaka 18 kupiga kura, 
umri wa miaka 21 kuchaguliwa 
diwani au mbunge na miaka 
40 kuchaguliwa kuwa Rais wa 
Jamhuri ya Muungabno wa 
Tanzania ( JMT).

Hakuna sharti la kulazi-
mishwa kuwa mwanachama 
wa chama cha siasa. Kilicho-
fanyika kuchomekea sharti la 
mgombea kudhaminiwa na 
chama cha siasa. Ndani ya Kat-
iba yetu ni uhuni na ubatili tu 
uliofanyika na Mahakama Kuu 
iliisha ubatilisha ubatili huo.

Kiongozi yeyote anapoandi-
ka au anapohutubia, kuna 
mambo mawili kwenye andiko 
lake au hotuba yake. Mosi, kati 
ya andiko la kiongozi kuna vitu 
ni maono, mawazo, maneno na 
maandishi ambayo yeye mwe-
nyewe kutoka moyoni mwake, 
kichwani mwake, mawazoni 
mwake, yaani ni yeye mwe-
nyewe halisi.

Pili, viongozi wana wasaidizi 
ambao huwa wanawaandikia 
nini cha kusema (talking notes) 
na kwa Rais wa nchi, ana wa-
saidizi hotuba ambao wanam-
wandalia nini cha kusema kwa 
kumwandikia, kisha Rais an-
apitia kile alichoandikiwa laki-

ni si chake. Anaweza  kuongeza 
chake au kupunguza na ndipo 
anakuja kuhutubia au kutoa 
andiko.

Wakati akihutubia, tukisikia 
kila Rais anachosema kwenye 
hotuba yake, tunahesabu kila 
kilichosemwa ni Rais kusema. 
Msikilizaji huwezi kujua kipi 
ni chake mwenyewe na kipi 
ni ameandikiwa tuu lakini si 
chake.

Hii pia hutokea kwa waso-
maji wa habari kwenye TV zote 
na redio zote. Watazamaji na 
wasikilizaji wanamwona mtan-
gazaji na wanamsikiliza mtan-
gazaji. Wanajua  hizo habari 
wametangaziwa na mtangazaji 
fulani, wanajua ni mtangazaji 
huyo ndiye anajua habari hizo, 
kumbe hawajui kazi ya mtan-
gazaji wa habari ni kutangaza 
tu habari alizoandikiwa na 
wengine. Yeye kazi yake ni ku-
soma tu.

Vivyo hivyo kwenye hotuba 
za viongozi, kuna viongozi 
wanasoma tu hotuba walizo-
andikiwa na wengine lakini si 
mawazo yao, si maneno yaov 
lakini ni matamshi yao.

Kama nilivyosema kwenye 
habari, mtangazaji unaandiki-
wa kisha unapewa kuipitia 
habari hiyo. Kwa Radio Tan-
zania (RTD) taarifa ya habari 
ni dakika 10, mtangazaji una-
takiwa kuipitia nusu saa kabla, 
ili uielewe na unaposoma, una-
soma kitu unachokijua.

Kitendo cha kuichukua 
habari ambayo hujaiandika, 
ukaipitia na kuisoma kama vile  
umeiandika wewe kinaitwa 
‘presence’ kwa lugha ya Kiin-
gereza.   Ndiyo  maana watan-
gazaji huitwa ‘presenters’, kazi 
yao ni ku-present tu.

Kuna wakati msomaji wa 
habari unapitia habari usi-
yoielewa, unapaswa uulize, ili 
usisome kitu usichokielewa. 
Lakini katika mitikasi hii na ile, 
kuna siku mtangazaji unakuwa 
umechelewa kupitia Habari 
kabla, hivyo unasoma tu kwa 
uzoefu, hata ukikutana na kitu 
usichokielewa, unakisoma 
hivyo hivyo kilivyoandikwa 
na wasikilizaji na watazamaji 
watasikia tu na kuelewa. 

Lakini kwa watu makini na 
kitu kinachoitwa ‘graphology’, 
wao watam- note mtangazaji 
anajiumauma ulimi, hivyo una-
jua tuu huyu mtu hajapitia hiyo 
habari, hivyo anasoma kwa 
uzoefu tu. Anasoma  kitu asi-
chokijua, anasema kitu alicho-
andikiwa lakini hakijui.

Vivyo hivyo hutokea kwenye 
baadhi ya hotuba za viongozi. 
Anakuwa ameandikiwa kitu 
asichokijua. Anapitia  hotuba, 
kisha anahutubia kitu asichoki-
jua.

Maneno hayo ya Rais Samia 
kwenye andiko lake ni ma-
neno makubwa, mazito sana 
na mimi nikayaandikia makala 
kwenye safu yangu gazeti za 

Jumapili ya Julai 10, 2022 yanye 
kichwa cha habari , “Rais Samia 
Akitekeleza Hili, Hakika Tanza-
nia Itabarikiwa”.

Sasa sheria mpya ya uchaguzi 
imeshatungwa ila sheria bado 
ina ubatili ule ule tunaoupigia 
kelele. Hali hiyo inayonifanya 
kuanza kujiuliza hivi maneno 
haya “Mabadiliko katika she-
ria zetu za uchaguzi, yataleta 
ushindani wa haki na kuwapa 
watu fursa ya kuwachagua 
wawatakao kuwaongoza?”

Je, ni maneno ya Rais Samia 
mwenyewe au aliandikiwa? Je, 
hii sheria mpya ya uchaguzi, 
yenye ubatili ule ule, italeta 
vipi ushindani wa haki wakati 
Rais Samia ameahidi “kuwapa 
watu fursa ya kuwachagua 
wawatakao kuwaongoza”

wakati sheria mpya ya uch-
aguzi, watu bado hawana haki 
ya kuwachagua viongozi wa-
naowataka, bali wanalazimish-
wa kuwachagua viongozi wali-
opitishwa na vyama vya siasa 
na si viongozi wanaowataka?

Tafsiri ya alichokisema Rais 
Samia na kilicholetwa kwenye 
sheria mpya ya uchaguzi ni 
vitu viwili tofauti. Kwa sababu 
muda bado tunao, nashauri 
hili liangaliwe ili sheria yetu 
ya uchaguzi iwe ya haki kweli 
kama Ibara ya 5 na 21 za katiba 
zinavyosema.

Wasalaam
Paskali
+255 754 270403

Walimu kingereza wapewa mbinu ufaulu
Na James Mwanamyoto, 
KARAGWE

NAIBU Katibu Mkuu, Ofisi ya 
Rais Tawala za Mikoa na Serika-
li za Mitaa (TAMISEMI) anayes-
hughulikia elimu Dk. Charles 
Msonde, amewapa mbinu wal-
imu wa somo la Kiingereza ka-
tika ufaulu wa somo hilo. 

Amesema mbinu ya kufikia 
azma hiyo ni kufundisha kwa 
umahiri ili kuwawezesha wa-
nafunzi kupata ufaulu mkubwa 
katika masomo yote ya mtihani 
wa kidato cha nne,  ikizingatiwa 
kuwa Kiingereza ndiyo lugha 
rasmi ya kufundishia.

Dk. Msonde alitoa wito huo 
juzi kwa walimu wote wa se-
kondari nchini, wakati wa vikao 
kazi vyake na maofisa elimu 
kata, wakuu wa shule, walimu 
wakuu na walimu katika hal-
mashauri za Wilaya ya Misenyi 
na Karagwe mkoani Kagera. 

“Walimu zingatieni kufundis-
ha Kiingereza kwani wanafunzi 
wakiwa na umahiri wa kuon-
gea, kusoma na kuandika lugha 
ya kiingereza watapa ufaulu 
mzuri katika mtihani wa kidato 
cha nne, na hakutakuwa na div-
isheni ziro,” alisema.

Dk. Msonde alisema hivi sasa 
walimu wanapaswa kuwa vi-
tani katika kuleta mapinduzi ya 
elimu nchini, hivyo ufundishaji 
wa mazoea hauna nafasi katika 
kipindi hiki cha serikali ya awa-

mu ya sita ambayo ina dhamira 
ya dhati ya kuboresha elimu 
kwa masilahi na manufaa ya 
taifa.

“Haiwezekani mtoto 
afundishwe na mwalimu ki-
ingereza mwaka mzima alafu 
ashindwe hata kutamka neno 

la kiingereza ‘uncle’. Kamwe  
haiwezekani ndiyo maana wal-
imu mnapaswa kuingia vitani 
ili kutatua changamoto hii ya 
lugha ya Kiingereza,” alisisitiza. 

Msonde aliongeza kuwa ka-
tika elimu ya sekondari, lugha 
rasmi ya kufundishia ni Kiin-

gereza, hivyo walimu wana-
paswa kuitumia kuwafundisha 
watoto mpaka waelewe kwa 
kuwa  mkakati wa kuboresha 
elimu umemlenga mtoto ili ap-
ate ujuzi kama ulivyoanishwa 
kwenye mtaala.

Dk. Msonde amehitimi-

sha siku ya tatu ya ziara yake 
mkoani Kagera kwa kufanya 
vikao kazi na maafisa elimu 
kata, wakuu wa shule, walimu 
wakuu na walimu katika hal-
mashauri za wilaya za Misenyi 
na Karagwe na kuhimiza uwa-
jibikaji kwa watumishi hao.

Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) anayeshughulikia Elimu, Dk. Charles 
Msonde akisikiliza umahiri wa kuongea kiingereza wa mwanafunzi wa Shule ya Sekondari ya Bugene, alipoitembe-
lea shule hiyo, wilayani Karagwe, mkoani Kagera juzi, ili kukagua miundombinu inayojengwa. PICHA: TAMISEMI
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 TASAF 
yapongezwa
 ujenzi wa 
madarasa 
Na Stevie Chindiye,            
TUNDURU

WANANCHI wa Kijiji cha Chin-
gulungulu, Tunduru mkoani Ru-
vuma, wameupongeza Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii (TASAF) kwa 
kuwajengea madarasa matatu.

Wamesema hatua hiyo ni juhu-
di za serikali za kusogeza huduma 
kwa wananchi na kuwapunguzia 
adha ya kusafiri umbali mrefu ku-
fuata elimu.

Walitoa pongezi hizo juzi kwa 
nyakati tofauti wakati wakizun-
gumza na Nipashe kuhusu namna 
walivyofaidika na TASAF.

Mmoja wa wananchi hao, Hami-
si Mohamed, alisema kabla ya 
ujenzi huo watoto wao walikuwa 
wakisafiria umbali mrefu kwenda 
katika Shule ya Msingi Chingulun-
gulu na sisi kwa sisi ambazo zipo 
zaidi ya kilometa sita.

Naye Katibu wa Usimamizi wa 
Mradi huo, Asina Joseph, alisema 
pamoja na mambo mengine ali-
wapongeza wananchi wa kijiji hi-
cho kwa ushirikiano waliouone-
sha wakati wote wa ujenzi wa 
mradi huo bila kujali kuwa wali-
kuwa wanafanya kazi bila kula.

Alisema kilichobaki kwa sasa 
ni wananchi wa eneo hilo kuha-
masishana, kuwapeleka watoto 
wao shule ili waweze kupata elimu 
ambayo ni urithi na ukombozi wa 
kifikra kwa jamii kwa ujumla.

Kuhusu ujenzi huo, Mwenyekiti 
wa Serikali ya Kijiji cha Chingulun-
gulu, Rajabu Yasini, alisema mradi 
huo serikali kupitia TASAF ilitoa 
zaidi ya Sh. millioni 77.796 kwa 
ajili ya ujenzi wa madarasa mata-
tu, kwamba kwa sasa ujenzi wake 
umefikia asilimia 95.

Alisema hatua iliyobaki kwa 
sasa ni hatua za mwisho za kupiga 
rangi na kubandika malumalu ili 
wananfunzi waanze kusoma.

Diwani wa Muhuwesi, Imani 
Ngonyani, aliupongeza uongozi 
wa TASAF, halmashauri na serikali 
kwa kuwapatia msaada huo, ak-
isema uchakavu na upungufu wa 
madarasa ni mkubwa katika mae-
neo yote ya Tunduru.

Alisema yeye na wananchi 
wamejipanga kufanya kazi kwa 
kujitoa katika miradi mingine itay-
ohitajika katika eneo hilo ikiwemo 
ujenzi wa zahanati.

Mratibu wa TASAF Wilaya ya 
Tunduru, Muhidini Shaibu, alise-
ma katika utekelezaji wa mradi wa 
kunusuru kaya masikisini serikali 
ilipeleka mradi wa ujendi ujenzi 
wa madarasa matatu yenye tham-
ani ya Sh. milioni 77.7 baada ya 
kubaini uwepo wa uhitaji mkubwa 
katika kijiji hicho.

Alisema mradi huo unaende-
lea vizuri na kilichobaki kwa sasa 
ni TASAF kukamilisha taratibu za 
kununua malumalu ili wanafunzi 
waanze kusoma.

Elimu ya fedha yawafikia walimu 

Shule 3,000 kuunganishwa mafunzo kidijitali

Na Mwandishi Wetu,            
BIHARAMULO 

TIMU ya wataalamu kutoka 
Wizara ya Fedha inayotoa hudu-
ma ya elimu ya huduma ndogo 
za fedha ,imewafikia walimu wa 
shule za msingi, sekondari na 
wakuu wa idara za elimu na ku-
waelimisha kuhusu masuala ya 
fedha ikiwamo kujiepusha na 
mikopo isiyo salama, maarufu 
kama kausha damu

  Semina hiyo ilifanyika juzi 
katika ukumbi wa St. Clara, wilay-
ani hapa na zaidi ya walimu 650 
walishiriki na kupata fursa ya ku-
jifunza mada nne zikiwamo kuji-
wekea akiba, mikopo, uwekezaji, 
na usimamizi wa fedha binafsi.

  Mmoja wa washiriki, Mwal-
imu Mkuu wa Shule ya Sekondari 
Mizani,  Ephransia Zakayo, alise-
ma kuwa kupitia semina hiyo 

amejifunza kuwa kabla ya ku-
chukua mkopo ni lazima kuaini-
sha malengo ya kufanya hivyo 
lakini pia matumizi ya mkopo na 
namna ya kupanga kurejesha ili 
kutokuingia kwenye migogoro. 

“Kupitia elimu hii nimeji-
funza pia umuhimu wa kuwa na 
vipaumbele katika maisha yetu 
ya kawaida. Ukiwa na vipaum-
bele, itakusaidia kutokuwa na 
tamaa na itasaidia kutokuku-
peleka kwenye mikopo ambayo 
hukupanga kuchukua”, alisema 
Zakayo.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya 
Msingi Kikomakoma,  Lukanga 
Yassin, aliishukuru serikali kwa 
kuwafikia na kuwapa elimu am-
bayo imewapa uelewa mpana wa 
masuala ya fedha ikiwamo kuwa 
na matumizi sahihi na kuweka 
akiba wanapopata fedha badala 
ya  kuzitumia zote.  

Naye Afisa Usimamizi wa Fed-
ha Idara ya Uendelezaji Sekta ya 
Fedha Wizara ya Fedha, Stanley 
Kibakaya, alisema kumekuwa na 
mwitikio mkubwa kwa walimu 
na wameonyesha nia ya kufanya 
uwekezaji katika taasisi mbalim-
bali rasmi.  

“Katika makundi mbalimbali 
tuliyowafikia, wananchi wamea-
hidi kubadilisha mtindo wa mai-
sha ikiwamo kuacha kukopa kwa 
mazoea lakini pia kuanza utara-
tibu wa kusoma mikataba kabla 
ya kusaini ili kupunguza kama 
sio kumaliza kabisa migogoro ya 
mikopo” alisema Kibakaya.

  Kwa kutambua umuhimu 
wa elimu ndogo ya fedha kwa 
wananchi wa Tanzania mwaka 
2021, serikali kupitia Wizara ya 
Fedha ilianzisha rasmi Wiki ya 
Huduma Ndogo za Fedha am-
bayo hufanyika kila mwaka, ikiwa 

ni utekelezaji wa maagizo ya Rais 
Samia Suluhu Hassan ya kuhakik-
isha kila mwananchi anafikiwa 
na elimu ya huduma ndogo za 
fedha katika ngazi zote za mjini 
na vijijini.

  Kwa sasa, timu ya wataalam 
hao kwa kushirikiana na Ofisi ya 
Rais Tawala za Miko ana Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI) na taasisi 
zingine za serikali, imemaliza 
utoaji elimu ya huduma ndogo za 
fedha kwa wananchi wa mikoa ya 
Kagera, Singida na Manyara. 

 Timu hiyo sasa inakwenda ka-
tika mikoa ya Rukwa na Kigoma 
kuwafikia wananchi na kupati-
wa elimu ya huduma ndogo za 
fedha ili kuwa na uelewa mpana 
wa masuala ya fedha ikiwa ni 
utekelezaji wa Mpango Mkuu 
wa Maendeleo ya Sekta ya Fed-
ha kwa mwaka 2021/2022 hadi 
2029/2030.

Na Maulid Mmbaga

SHIRIKA la Umoja wa Mataifa 
la Kuhudumia Watoto (UNICEF) 
kwa kushirikiana na kampuni 
ya simu za mkononi ya Airtel, 
limezindua mradi uitwao ‘Smart-
Wasomi’ ambao utaunganisha 
shule za sekondari 3,000 na 
mtandao.

Lengo ni kuwezesha upa-
tikanaji wa maudhui ya kuji-
funza kidijitali kutoka maktaba 
mtandao ya Mamlaka ya Elimu 
Tanzania (TEA).

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi wa mradi huo juzi jijini Tan-
ga, Waziri Mkuu Kassim Majali-
wa,  alisema uwiano wa sasa wa 
vitabu kwa mwanafunzi katika 
shule nyingi za umma haukidhi 
viwango vilivyowekwa na serikali,

“Kujifunza kidijitali ndiyo njia 
ya haraka zaidi ya kuboresha 
matokeo ya kujifunza na kuan-
daa watoto wetu kwa ajili ya siku 
zijazo. 

Kwa hiyo serikali inaipongeza 
Airtel na UNICEF kwa kuendeleza 
mpango huu ambao unasaidia 
juhudi za serikali zinazolenga 
kuongeza upatikanaji wa elimu 
ya kidijitali kwa watoto wetu,” 
alisema Majaliwa.

Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Profesa Adolf Mken-
da, alieleza kuwa mradi huo siyo 
tu utapunguza mgawanyiko wa 
kidijitali bali pia utafungua na 
kuongezea tija  wanafunzi ka-
tika kuendelea kujifunza kupitia 
mtandao ambao utatoa huduma 
hiyo bure kwao kupitia maud-
hui ya kidijitali kutoka maktaba 
mtandao ya TEA.

“Mpango huu utasaidia 
kuongeza viwango vya ufaulu na 
ubora wa elimu kwani bila shaka 
utaimarisha vijana wetu kustawi 
kuwa na uzoefu zaidi katika ulim-
wengu huu wa kidijitali. 

Tunajivunia kuunga mkono 
jitihada hii na tunatazamia kush-
uhudia matokeo chanya katika 
elimu nchini Tanzania,” alisema 
Profesa Mkenda.

Mkurugenzi Mtendaji wa Air-
tel Tanzania, Dinesh Balsingh, 
alisema walianza utekelezaji 
wa dhamira ya kusaidia elimu 
kidijitali mwaka 2015 kwa kuzin-
duzia mradi wa      VSOMO kwa 
kushirikiana   na      Mamlaka ya 
Elimu na Mafunzo ya Ufundi Sta-
di (VETA).

Alisema Airtel imekuwa na 
ushirikiano na  Dar Teknohama 
Business Incubator (DTBi) kwa 

kuzindua maabara ya kidijitali 
inayowajengea vijana na waja-
siriamali uwezo wa TEHAMA ili 
waweze kusimamia biashara zao 
kwa ufanisi zaidi.

Mwakilishi Mkazi wa UNICEF, 
Elke Wisch, alisema takwimu zi-
naonyesha kuwa mamilioni ya 
watoto Afrika wanapata changa-
moto katika kupata nyenzo bora 
za kujifunzia kutokana na rasili-
mali chache.

Mradi huo utaendeshwa kwa 
miaka mitano, umekuwa na ma-
fanikio katika awamu ya kwanza 
ya majaribio ambako tayari shule 
za sekondari 50 katika mikoa 
ya Dodoma, Mbeya na Zanzibar 
zimeshaunganishwa.

Pia, zaidi ya walimu 2,000 
wameshapatiwa mafunzo, huku 
wanafunzi 55,000 wameshafiki-
wa na wanaendelea na mafunzo.

Mkurugenzi wa Maendeleo na Matumizi ya Kiswahili kutoka Baraza la Kiswahili Tanzania (BAKITA), Kulwa Kindija (ku-
shoto), akizungumza katika uzinduzi wa Chama cha Sarufi ya Kiswahili Tanzania (CHASAKITA), mjini Bagamoyo, mkoani 
Pwani juzi. PICHA: SABATO KASIKA
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 M
TOTO Suzana akiwa varandani na mama yake 
akimsaidia kazi za nyumbani. Wakati wakiende-
lea na kazi Suzana alimuuliza mama yake.

Suzana: Mama naomba nikuulize kitu kuhusu bahari
Mama Suzana: Sawa niulize tu
Suzana: Eti kuna samaki anayeitwa Nguva anafanana 

na binadamu, tena mrembo kama malaika?
Mama Suzana: Hakuna samaki wa aina hiyo
Suzana: Kumbe wanatuongopea hakuna samaki 

Nguva?
Mama Suzana: Samaki Nguva yupo lakini hana umbo 

la binadamu, hayo ni mapokeo na hadithi tu.
============

SWALI
Swali; Paa ni jamii ya Mnyama gani?  

PAKA RANGI

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU msomaji wangu 
tuendelee na ucham-
buzi wetu kuhusu pu-
rukshani ndani ya ndoa 

zetu. Wiki iliyopita nilijadili roho 
kuu zinazoangamiza ndoa. Ni-
kataja roho za kichawi, roho za 
mizimu na roho za majini ma-
haba.

Leo twende zaidi tuone dalili 
zinazoonyesha kuwa ndoa yako 
inafuatiliwa na nguvu za giza. 
Kabla sijazitaja, nirudie kusema 
kwamba tatizo kubwa ambalo 
mwanadamu anaweza kupitia 
katika maisha yake ni tatizo la 
ndoa.

Ni rahisi kukabiliana na 
changamoto za biashara lakini 
siyo rahisi kukabiliana na ma-
farakano katika ndoa. Kadhalika 
nimegundua kuwa matatizo 
makubwa katika ndoa za watu 
wengi, yana chimbuko refu sana 
la kishetani.

Wengi wanaopitia matatizo 
makubwa sana ya ndoa hawajui 
kuwa nguvu za giza zimeach-
iliwa kuua hatma za maisha yao. 
Nguvu za giza zinashambulia 
ndoa zao kama njia mojawapo 

ya kuua hatma zao!
Wako mawakala wa shetani 

ambao wameachiliwa kufuatilia 
mtu yoyote anayelalamika kuwa 
ana mafarakano katika ndoa ili 
wamuangamize kabisa.

Hebu sasa msomaji wangu 
nikipitishe kwenye dalili kuwa 
ndoa yako inafuatiliwa na nguvu 
za giza. Kwanza ni mafarakano 
ya ndoa yasiyoisha.

Kwenye safari ya ndoa huwa 
kuna nyakati wanandoa wanato-
fautiana. Na tofauti hizi husaba-
bisha migongano na mafaraka-
no; na baada ya kusuluhishana, 
maisha huendelea kama kawai-
da. Ukiona kwenye ndoa yako 
kuna mafarakano yasiyoisha, 
tafuta msaada!

Dalili nyingine ni kuchukia 
ndoa. Pale unapokuwa kwenye 
ndoa lakini unatamani tu ua-
chike hata kama hakuna mafara-
kano kwenye ndoa yako, ujue 
unahitaji msaada.

Nyingine ni pale unapoota un-
azini na wanadamu au viumbe 
kwenye ndoto. Kumwadhibu 
mwenzi wako kwa kutoka nje ya 
ndoa kama kumkomoa. Kuota 

una mimba kwenye ndoto. Kuo-
ta unanyonyesha kwenye ndoto. 
Kuota umelala na mwanamke 
aumwanamume pembeni yako.

Dalili nyingine kuota una fa-
milia nyingine kwenye ndoa. 
Kuota unahemea vitu na mwa-
naume aumwanamke sokoni 
au kwenye maduka makubwa. 
Matatizo ya uzazi. Pale unapo-
haribu mimba baada ya kuota 
ukizini na mwanaume kwenye 
ndoto. Kuota unafunga ndoa 
kwenye ndoto. Kujutia ndoa 
yako kila mara. Kukosa uaminifu 
kwa mkeo aumumeo. Unaota 
kuwa wewe ni tajiri na una fed-
ha nyingi wakati wewe ni masi-
kini katika uhalisia.

Unaota unacheza na nyoka. 
Kumchukia mumeo au mke 
wako bila sababu yoyote. Kuota 
unaogelea kwenye mto, ziwa au 
baharini. Magonjwa ya ngozi ya-
nayosababisha mwili kuwasha 
na hata ukitibu hayaponi.

Pia umasikini uliokithiri. Kifo 
cha ghafla cha mwenzi wako. 
Kupoteza kazi mara baada ya 
kufunga ndoa. Majanga kama 
moto kuunguza nyumba, ajali 

ya gari, kufungwa gerezani mara 
baada ya kufunga ndoa. Kusikia 
sauti zikikwambia ikimbie ndoa 
yako.

Kutelekezwa na mwenzi 
wako. Kupoteza pete ya ndoa 
mazingira tatanishi. Maumivu 
makali ya kiuno na mwili wakati 
wa hedhi. Kufanya kazi mbali na 
familia yako kunakowatengani-
sha kama mke na mume.

Hasira kali kwa mke au mume, 
kuchanganyikiwa, kupoteza 
nguo za ndani (gagulo au ki-
walo), sidiria. Pale wakwe wa-
napotawala ndoa yako badala ya 
ninyi kutawala ndoa yenu.

Pale unapoanza kuhisi uzi-
to wa kuwasiliana na mke au 
mume wako. Ukiona kuwa zam-
ani ulikuwa na tabia ya kuwasi-
liana mara kwa mara na mke na 
mume wako ama kwa simu au 
mume akifika nyumbani unaku-
wa na shauku ya kuongea naye, 
iwe ni kupiga hadithi, kucheka 
pamoja na sasa unaanza kuhisi 
hofu kila unapomuona mwen-
zio, jua ya kuwa ndoa yako iko 
hatarini.

Tafuta msaada kwani leo 

wapo washauri wa ndoa waso-
mi. Pia wako watumishi wa Mun-
gu wenye ndoa zenye mfano wa 
kuigwa waokoe hilo jahazi lenu 
kabla halijazama.

Msomaji wangu, dalili hizi na 
nyingine ambazo nitamalizia 
wiki ijayo, zimebomoa ndoa ny-
ingi na zingine zinachungulia 
kufa huku wahusika hawajui 
chanzo halisi ni kipi.

Shetani na mawakala wake 
wamekulenga ili kukuangamiza 
ndiyo maana nataka uwe na ha-
sira na shetani. Unatakiwa ufikie 
mahali uchukue maamuzi ya 
kumwambia shetani kuwa “sasa 
yatosha!” 

Nafahamu ya kuwa kuna watu 
ambao hupambana na vitu kila 
wanapolala usiku. Wengi hawat-
ulii kwa sababu wanahisi adui 
anawashambulia kila usiku.

Kwa nini ukubali maisha yako 
yawe uwanja wa vita wakati 
Mungu anakuwazia mema na 
siyo mabaya? Anasema “Njoo 
kwangu wenye mizigo nami ni-
tawapumzisha…

Dalili zaidi wiki ijayo. Mao-
ni, kisa? Ujumbe 0715268581. 

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Dalili ndoa inafuatiliwa na nguvu za giza

MTANDAO wa Jinsia Tanzania 
(TGNP) umeanzisha kile kina-
choitwa kampeni maalum ya 
kuongeza uelewa wa jamii kuhusu 
masuala ya ukatili wa kijinsia, hasa 
ukatili wa kingono, mwanamke na 
uongozi na kilimo ikolojia.

TGNP inatekeleza mradi wa wa-
nawake vijijini waletao mabadi-
liko (RWCC) na moja ya malengo 
mahususi, ni kuongeza uelewa wa 
wanajamii katika kuchagiza mila 
na desturi chanya na kuondokana 
na mila kandamizi.

Wakati anafingua mafunzo ya 
siku tatu ya waandishi wa habari 
24 kutoka mikoa ya Kilimanjaro, 
Manyara na Morogoro,  Mku-
rugenzi Mtendaji wa TGNP, Lil-
ian Liundi, alinukuliwa akisema 
mtandao huo unalenga  kupam-
bana na ukatili wa kijinsia na ku-
hamasisha mabadiliko ya kimfu-
mo na kitamaduni.

Vilevile, TGNP inalenga kuchagi-
za na kuongeza ushiriki wa wa-
nawake katika nafasi za uongozi 
katika uchaguzi wa serikali za vi-
jiji, mitaa na vitongoji utakaofanyi-
ka baadae mwaka huu.

Eneo lingine ni la kilimo ikolo-
jia ambalo linahitaji msukumo 

wa wadau mbalimbali vikiwamo 
vyombo vya habari na wakulima, 
hasa kuhamasisha wanawake 
zaidi kushiriki katika kilimo hicho 
pamoja na kukipa uzito katika 
jamii.

Akizungumzia kuhusu kilimo 
ikolojia, Liundi amenukuliwa 
akisema kilimo hicho kina tija 
kubwa, licha ya kuwa ni cha asilia 
kwa sababu hakitumii dawa za ke-
mikali.

Amesema kuwa serikali ya Tan-
zania inatambua kwa kiwango 
fulani kuhusu kilimo hicho na 
kuna juhudi ambazo zimekuwa 
zikifanyika.

Akitolea mfano amesema aeri-
kali imeanzisha idara ya kilimo 
ikolojia katika Wizara ya Kilimo, 
ambapo kuna dawati mahsusi kwa 
ajili ya kuhamasisha kilimo hicho.

Katika mradi wa Wanawake 
wa Vijijini wa Kuleta Mabadiliko 
(RWCC), TGNP inashirikiana na 
Shirika la Usimamizi Shirikishi 
wa Matumizi ya Ardhi Tanzania 
(PELUM Tz). Lengo la mradi huo   
ni kuwafikia wakulima wanawake 
5,364.

Mradi huo wa miaka sita 
(2021/26), unatekelezwa katika 

mikoa wa Kilimanjaro, Manyara 
na Morogoro.

Tangu serikali iliposhtuka us-
ingizini kuhusu kashfa ya ulawiti 
shuleni, kumekuwa na hekaheka 
nyingi za viongozi  wa  serikali, 
kupishana huku na huko wakike-
mea uchafu huo na wengine wak-
iweka hadharani misimamo yao.

Sakata la madai ya ulawiti 
na matukio mengine ya uka-
tili  wa  kingono, limeenda mbali 
zaidi katika mikoa hiyo mitatu.

Tunasahau kwamba, wazazi na 
walezi, wanapaswa kutafakari juu 
ya kupunguza harakati za kutafu-
ta maisha, badala yake wawafua-
tilie watoto wao kuhusu dalili za 
ulawiti na ukatili mwingine dhidi 
ya watoto.

Ninavyoitazama mradi huu wa 
TGNP na PELUM Tz, natamani 
kama walimu wakuu wa shule za 
msingi na na wakuu wa shule za 
sekondari, wangeanzisha vitengo 
vya intelijensia ya wanafunzi 
shuleni pamoja na madawati ya 
ukatili  wa  kijinsia dhidi ya wa-
toto ili kupambana na tishio la 
ukatili wa kijinsia na vita dhidi ya 
ulawiti.

Inapendeza kwa ujio 

huo  wa  mbinu mpya za kuu-
kabili ulawiti, ubakaji na ukatili 
mwingine  wa  kingono dhidi ya 
wanawake na watoto.

Natamani Jeshi la Polisi kupitia 
Kitengo cha Polisi cha Ushirik-
ishwaji Jamii na Dawati la Jinsia, 
wangeingia kazini kuwapika wa-
nafunzi watakaoteuliwa kwa siri 
na walimu wao kuwa kikosi kazi 
cha intelijensia shuleni na ulinzi 
wao mitaani.

Nendeni mkawapige msasa kwa 
kuwapatia mafunzo maalum ya 
namna ya kufuatilia nyendo za 
wenzao shuleni, mitaani au ma-
jumbani; na namna ya kuwaripoti 
kwa usiri kwa ‘mwalimu’ ambaye 
atakuwa ameteuliwa kusimamia 
jukumu hilo ili kugundua mienen-
do ya wanafunzi na walimu wao.

Kwa kuwa intelijensia  ina-
husika zaidi na ukusanyaji na 
uchakataji wa taarifa mbalimbali 
za intelijensia, vikosi kazi vya wa-
nafunzi vinavyounda intelijensia 
shuleni, ni vyema vikafundwa 
kuhusu usiri na namna ya kuji-
heshimu.

Aidha, uwekwe utaratibu kwa 
wanaoteuliwa kufanya kazi hiyo 
wasijuane, na wafundwe namna 

ya kufanya thathimini ya taarifa za 
kiintelijensia zinazohusu uadili-
fu  wa  wenzao, wakiongozwa na 
mwalimu maalum anayepokea 
taarifa hizo.

Mwalimu huyo maalum 
afundwe pia namna ya kuzichaka-
ta taarifa hizo, kabla ya kuwasili-
sha ripoti yake kwa Mwalimu 
Mkuu  wa  Shule ya Msingi au 
Mkuu  wa  Shule ya Sekondari ili 
kuchukua hatua.

Hatua si kufukuza shule kwa 
haraka, si kupiga, si kudhalilisha. 
Ni kukaa na mwanafunzi anayeo-
nekana kutumbukia katika uchafu 
huo na kumdodosa alikopata 
mafunzo, alikoshawishika na nani 
alimfanyia ukatili huo ili kupata 
uhalali sasa wa kumuondoa kwa 
manufaa ya wengi au kumnusuru 
anayeonekana kuathiriwa na hali 
hiyo.

 Wala sijakosea, tuvute subira!

• Godfrey Mushi ni Mwandi-
shi Mwandamizi  wa  Gazeti 
la Nipashe, Kanda ya Kaska-
zini. Anapatikana kwa barua 
pepe:  ghandsome79@gmail.com 
au simu ya mkononi: +255 767 
535490

TGNP NA PELUM TZ, vita vyenu vina macho
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KUMBUKUMBU 
NZURI KWA 
RAMADHAN 

MASHKANDO BAADA YA 
KUTIMIZA MIAKA MIWILI 
TANGU AFUNGE NDOA NA 
MKEWE KIPENZI. MUNGU 

AWABARIKI KATIKA 
MAISHA YENU YA 

NDOA.
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Na Moshi Lusonzo

MITINDO UFUKWENI
kunogesha maharusi
N

GUO za harusi kwa 
k aw a i d a  i n aw a p a 
kwa maharusi wengi, 
we n g i  wa n aj i ku t a 

wanashindwa kununua nguo 
zinazoendana na tukio halisi.

Wataalamu wa masuala 
ya  mavazi, wanasema   idadi 
kubwa ya wanaooana wana ugu-
mu wa kufahamu nguo zipi wa-
nahitaji kwenda nazo kulingana 
na mahali na muda husika.

Kitu cha muhimu hapa ni ku-
fahamu kuna tofauti ya gauni 

la ukumbini, kanisani na hata 
kwenda ufukweni.

Gauni la ufukweni, linatengen-
ezwa maalum kulingana na hali 
ya hewa na mazingira halisi.

Kwa wale wanaotaka kuwa na 
gauni hilo kwa ajili ya kwenda 
ufukweni na kupiga picha za 
kumbukumbu, basi utakiwa ku-
fuata mambo yafuatayo.

Kulingana na mahitaji ya mtu 
husika, kuna aina nyingi ya 
magauni ya ufukweni.  

Jambo la kuzingatia unashau-

riwa kuvaa gauni lenye kitambaa 
laini ili kuendana na hali ya up-
epo.

Magauani yanayopendekezwa 
sana ni rangi nyeupe kwa sababu 
yanaakisi maji ya bahari .

Hata hivyo rangi yoyote inay-
opendekezwa na wahusika ni 
nzuri, isipokuwa bluu bahari.

Hakikisha mtu aliyebuni gauni 
lako anaweka vionjo tofauti na 
magauni mengine ambayo ya-
metumika matukio ya nyuma.
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

N
I nadra sana kukuta mtu 
anatengeneza juisi ya 
limao na tikiti maji, 
lakini mchanganyiko 

huu ni mzuri na wenye siri kubwa 
kiafya.

Leo utajua namna ya kuten-
geneza kinywaji hiki ambacho 
kitakufaa wakati  wa mlo wako 
wa asubuhi, mchana au usiku.

Mahitaji
Tikiti maji la kilo tano,   juisi 

ya limao gram 180, asali mbichi 
gramu 80,   fungu moja la ma-
jani ya mint na vipande vya 
barafu 

Jinsi ya kutengeneza
Katakata tikiti maji katika 

vipande vidogo, menya magan-
da  na kumbuka kutoa mbegu.

Chukua vipande vya tikiti 
maji   saga pamoja na  juice ya 
limao.

Kisha ichuje katika chujio safi 
baada ya kuisaga.

Kisha weka barafu   pamoja 
na majani ya mint katika jagi.

Halafu mimina  juisi katika 
jagi lako lenye barafu na majani 
ya mint.

Mimina asali mbichi kwe-
nye mchanganyiko wa juisi na 
ukoroge ichanganyike.

UREMBO
Na Mary Geofrey

V
IPELE aina ya chunusi vikiwa 
usoni, kifuani, mgongoni au 
sehemu nyingine yoyote ya 
mwili vinaweza kutoweka bila 

kutumia vipodozi vya kemikali.
Siyo mafuta pekee yanayoweza kuti-

bu chunusi, bali ‘scrub’ zinazohusisha 
vitu vya asili ambavyo ni rahisi kupa-
tikana.

Leo tutaelekezana namna ya ku-
tumia mchanganyiko wa asali na mda-
lasini katika kumaliza tatizo la chunusi 
mwilini.

Jinsi ya kutumia
Chukua vijiko vitatu vya asali, nusu 

kijiko cha unga safi wa mdalasini na 
changanya pamoja kupata uji mzito 
kiasi.

Paka sehemu yenye chunusi na ki-
sha kaa kwa angalau dakika 10 hadi 30, 
halafu  osha kwa maji ya uvuguvugu.

Mdalasini unaweza kuwasha kwe-
nye ngozi hivyo unashauriwa kujaribu 
kupaka kidogo kwenye kiganja cha 
mkono kwanza ili kupata uhakika kua 
haitakusumbua.

Endelea kutumia kwa wiki mara 
mbili mpaka utakapoanza kuona ma-
tokeo na kuendelea mara moja kwa 
wiki na hadi mara moja baada ya wiki 
mbili.

ASALI NA MDALASINI
Inavyokupa mwonekano kamili

Juisi ya tikiti 
maji na limao
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K
I L A  u c h a o 
t u n a s h u h u d i a 
mabadiliko yanay-
ojitokeza maishani 

ambayo kwa namna mbal-
imbali yanasababishwa na 
maisha ya utandawazi tuliyo 
nayo katika karne ya leo.

Mambo yaliyofanyika 
jana si yale yanayofanyika 
leo na si yatakayofanyika ke-

sho wala keshokutwa. Kila 
siku yanaibuliwa mapya 
ama kwa mtindo mwingine 
au kwa ubora zaidi endapo 
yaliwahi kufanywa.

Leo tunaangalia ubora 
uliopo sasa katika uwekaji 
wa sakafu ndani ya nyum-
ba. Katika nyumba, sakafu 
ni miongoni mwa vitu vina-
vyochangia kupendezesha 

nyumba na hata pale ina-
posakafiwa kwa utaalamu 
mzuri.

Yako baadhi ya mambo 
yanayopaswa kuzingatiwa 
kabla ya kusakafia nyumba 
ambayo Msanifu Majengo, 
David Kashozi, anayaeleza 
kuwa kabla ya kuweka 
sakafu ni muhimu kuanga-
lia rangi ya nyumba ili visip-

  

Tengeneza mazingira 
kujisomea nyumbani

FAMILIA nyingi kama sio zote zenye 
uwezo wa kununua televisheni au radio 
wanazo. Nyumba hizo hizo, ni chache au 
chini ya nusu hazina maktaba walau ya 
vitabu vichache.

Hali hii imejenga tabia ya wanafamilia 
na hasa watoto kupenda kuangalia na 
kusikiliza vipindi zaidi badala ya kusoma.

Kama wewe ni mzazi au mlezi na-
kuletea mbinu ya kuanzisha maktaba 
ndogo nyumbani ili watoto wanufaike na 
maarifa mengi yaliyofichwa vitabuni.

Walimu wa watoto wadogo wanaeleza 
kuwa mtoto mwenye umri kuanzia miaka 
miwili na nusu wanauwezo wa kujifunza 
kusoma na wakajua ndani ya muda mfupi, 
kama mazingira wenzeshi wataanzia 
nyumbani.

Wanashauri kuwa ni wajibu wa mzazi/
mlezi kujenga tabia ya kujisomea nyum-
bani.

• Tengeneza shelvu la kuvutia
• Tenga muda wa kusoma pamoja
• Mpe mtoto muda wa kuzijua herufi, 

anaposhindwa kwenda kwa kasi un-
ayoitaka usimwadhibu

• Usisome tu, chora pia
Kwa wenye nyumba kubwa, tenga 

chumba kikubwa kwa ajili ya maktaba, 
kwa wenye nyumba ndogo tengeneza 
shelvu za ukutani kama zinavyoonekana 
pichani au kwa jinsi utakavyoona inafaa. 

Sakafu bora zina mchango Sakafu bora zina mchango 
kupendezesha nyumbakupendezesha nyumba

MAISHA NI NYUMBA

DONDOO

Na Elizabeth Zaya

Na Restuta James

ishane sana.
Jambo la pili ambalo 

anasema linapaswa kuzin-
gatiwa wakati wa kufanya 
uchaguzi wa sakafu ni ubora 
wake na jambo la tatu ni 
kuchagua sakafu ambayo ni 
rafiki na salama kwa makun-
di yote ya watu wanaoishi 
katika nyumba yako.

“Chagua sakafu ambayo 
haitawakwaza baadhi ya 
watu kulingana na umri wao 
hususani watoto, wazee na 
wagonjwa maana zingine 
zina utelezi mkali,” anasema 
Kashozi.

Jambo la nne, kwa mu-
jibu wa Kashozi, ni vizuri 
kuzingatia kuchagua sakafu 
ambayo ni bora na inadumu 
kulingana na bajeti uliyoji-
wekea kabla ya kubadili ny-
ingine.

“Japokuwa tunashauri 
kwamba usiwe nyuma ya 
wakati sana, hakikisha ni 
bora lakini inaendana na 
wakati,” anasema Kashozi.

Mtaalamu hiyo anamalizia 
kwa kushauri jambo la tano 
kwamba ni vyema kufanya 
maandalizi mapema ya aina 
ya sakafu unayoitaka.
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Israel yazidi 
kuiangamiza 
Rafah
GAZA, PALESTINA

VIKOSI  vya jeshi la Israel 
vimeendelea kuushambulia 
mji wa kusini mwa Gaza wa 
Rafah, wakati Rais Joe Biden 
wa Marekani akitangaza 
kwamba nchi hiyo imetoa 
mwelekeo mpya wa usitish-
waji kamili wa mapigano.

Muda mfupi baada ya tan-
gazo hilo la kiongozi huyo wa 
Marekani, Waziri Mkuu wa 
Israel Benjamin Netanyahu 
alitoa ujumbe na kusisitiza 
kwamba nchi yake, itaen-
delea na vita hadi itimize 
malengo yake yote, ikiwemo 
kulitokomeza kundi la Ha-
mas.

Chini ya mpango huo 
uliowasilishwa na Biden 
na ambao kundi la Hamas 
limesema linautafakari, Isra-
el imependekeza hatua tatu 
muhimu za kumaliza vita. 

Hatua ya kwanza itakuwa 
ni kipindi cha wiki sita cha 
usitishaji mapigano ambacho 
kitashuhudia vikosi vya Israel 
vikiondoka kwenye miji yote 
iliyo na watu wengi katika  
Ukanda wa Gaza.

Kisha itafuatiwa na hat-
ua ya pili na ya tatu inay-
ojumuisha kubadilishana 
mateka wote na wafungwa, 
na baadae vikosi vya Israel 
vitaondoka katika ardhi yote 
ya Gaza na baadaye utaanza 
mpango wa kuijenga upya 
Gaza.

DW

Serikali ya mseto yanukia Afrika Kusini
PRETORIA, AFRIKA KUSINI

KULINGANA na matokeo ya uch-
aguzi wa Afrika Kusini yanayoen-
delea kutoka, Chama cha Africans 
National Congress (ANC) kimezidi 
kupoteza viti vya wabunge na ku-
sababisha uwezekano wa kuund-
wa kwa serikali ya mseto nchini 
humo. 

ANC ambayo imetawala nchi 
hiyo kwa miaka 30, tangu kumal-
izika kwa utawala wa kibaguzi, 
itakuwa na chaguo la chama gani 
kinaweza kushirikiana  ili kuunda 
serikali hiyo ambayo itakuwa ya 

kwanza katika historia ya nchi 
hiyo. Katika matokeo yaliyotanga-
zwa hadi jana na Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (IEC), asilimia 80 ya kura 
zimekwisha kuhesabiwa, chama 
tawala cha ANC kimepata asilimia 
40 ya kura zote za wabunge. 

Chama kikuu cha upinzani cha 
Democratic Alliance (DA) kina-
choongozwa na John Steenhu-
isen, kimefanikiwa kupata asilimia 
22.16% ya kura huku chama kili-
choanzishwa miezi sita iliyopita na 
rais wa zamani Jacob Zuma, UM-
khonto Wesizwe (MK), kikijipatia 
asilimia 13.06.

 Hata hivyo, chama cha wapiga-
nia ukombozi wa kiuchumi, (EFF), 
cha Julius Malema kimefikisha asil-
imia 9.41 ya kura zote.

Ikiwa hadi matokeo ya mwisho 
ambayo yatatangazwa leo ya-
tabaki kama ilivyo, chama hicho 
kinachoongozwa na Rais Cyril 
Ramaphosa, hakitakuwa na njia 
mbadala bali kukubali kuingia ka-
tika muungano wa vyama.

Katika kipindi cha miaka 30 
iliyopita, tangu kuanza kwa 
demokrasia nchini humo mnamo 
mwaka 1994, ANC imekuwa ik-
ishinda chaguzi kwa wingi wa kura 

na kuongoza taifa hilo lililoimarika 
zaidi kiuchumi barani Afrika bila 
muungano.  Kulingana na matokeo 
ya awali, ANC pia itapoteza wingi 
wa kura katika jimbo lililoima-
rika kiuchumi la Gauteng, ambao 
unapatikana mji mkuu Pretoria na 
kitovu cha biashara jiji la Johan-
nesburg.  Chama hicho kimepata 
kura ya chini ya asilimia 50 katika 
eneo la KwaZulu-Natal, ambako ni 
nyumbani kwa Zuma.

Jimbo la Cape Magharibi, amba-
lo ni la pili kwa nguvu ya kiuchumi 
limetawaliwa kwa miaka mingi na 
chama cha DA na matokeo ya awa-

li yanaashiria kuwa chama hicho 
kitahifadhi wingi wake wa kura 
katika eneo hilo.Baada ya kutan-
gazwa matokeo ya mwisho, bunge 
jipya litakalochaguliwa litatakiwa 
kuunda serikali na kumchagua rais 
ndani ya siku 14.

 Taifa hilo lenye idadi ya watu 
milioni 61, linakabiliwa na uchumi 
mbaya pamoja na kiwango kikub-
wa cha ukosefu ajira .

Pia taifa hilo linakabiliwa na uka-
tikaji wa umeme mara kwa mara 
pamoja na viwango vya juu vya 
uhalifu na rushwa.

DW

Rais Ferdnand Marcos wa Ufilipino yaionya China
MANILA, UFILIPINO

RAIS wa Ufilipino Ferdinand 
Marcos Jr, ameionya nchi ya China 
kutovuka mstari mwekundu katika 
suala la Bahari ya China Kusini, 
ambako mataifa hayo mawili wan-

agombania. Kiongozi huyo alisema 
iwapo raia yeyote wa Ufilipino  ata-
fariki kutokana na hatua za maku-
sudi kutoka China, itachukuliwa 
sawa na kukaribia vita na nchi yake 
itajibu kwa ukali.

Rais Marcos alikuwa akizun-

gumza katika kongamano la 
usalama nchini Singapore lililo-
hudhuriwa na wakuu wa ulinzi ku-
toka sehemu mbalimbali duniani, 
ikiwemo Marekani na China.

Akijibu kauli hiyo, msemaji 
wa jeshi la China, aliishutumu 

Ufilipino kwa kuelekezea lawama 
nchi yake kwa  kuishambulia kwa 
maneno. Katika miezi ya hivi ka-
ribuni mgogoro wa muda mrefu 
kati ya China na Ufilipino kuhusu 
eneo katika Bahari ya China Kusini 
umezidi kukua kwa kasi. Ufilipino 

imelalamika kuhusu meli za ku-
shika doria kutoka China kurusha 
maji ya kuwasha kwenye boti za 
Ufilipino na meli za kusafirisha 
bidhaa nchini humo. Hata hivyo 
serikali ya China imeeleza inatetea 
uhuru wake.                 BBC

Raia wa Palestina wakiangalia masalia baada ya shambulizi lililofanywa na vikosi vya Israel katika mji wa Rafah jana. PICHA: ALLI-
ANCE

Mapigano makali yaendelea Goma
GOMA, DRC

MAPIGANO makali yanaende-
lea kurindima mashariki mwa 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Con-
go (DRC), kati ya jeshi la serikali na 
wakati wapiganaji wa M23.

Kulingana na Umoja wa 
Mataifa, kwenye mapigano hayo 
kundi la wanamgambo wanaojiita 

wazalendo wanaisaidia serikali 
wamejiunga katika mapambano 
hayo karibu na mji wa Goma.

Katika siku za hivi karibuni, ma-
pigano yameongezeka, na kusaba-
bisha watu wengi kuhama makazi 
yao.

Juzi Ijumaa mapigano yalikuwa 
makali katika maeneo mawili ya 
Sake.

Mji wa Sake, ambao uko karibu 

kilomita 27 kutoka mji wa Goma 
ambao ni makao makuu ya jimbo 
la Kivu Kaskaziniuliendelea kuka-
biliwa na mashambuzlia kwa siku 
ya pili mfululizo na kusababisha 
watu kukimbiamakazi yao.

Wanajeshi wa serikali walisema 
wanajibu mashambulizi hato ya 
M23.

Wakati wa mapigano, wanajeshi 
wasiopungua 13 wa Afriak Kusini 

kutoka kikosi cha   SADC walije-
ruhiwa na mmoja aliuawa. 

Kulingana na ripoti za jeshi la 
Afrika Kusini, magari mawili ya 
kivita yaliharibiwa.

Katika moja ya barabara za mji 
huo, FARDC imekuwa ikifanya 
mashambulizi kwa siku kadhaa 
karibu na Bweremana, mji ulioko 
kilomita 50 kutoka Goma. 

RFI
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Na Magabilo 
Masambu

Siri ni yako, yenu, akishiriki,
kujua mwingine si siri tena

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

UNAWEZA KUWA NA HAKI, 
UKAKOSA UHALALI

Ni kweli kwamba 
mzazi alikuwa na 
haki ya kuitwa 
kama mzazi lakini 
uhalali wa kuwa 
mzazi ambaye 
tungetegemea 
amrekebishe binti 
yake ulikosekana. 
Maana  yake ni 
kwamba ikishaku-
wa hivyo mzazi 
anakosa uhalali wa 
kumkanya binti 
yake japo anayo 
haki ya kumlea 
kama mwanawe.

K
UNA wakati nafasi za 
madaraka au kisiasa hu-
wafanya baadhi ya vion-
gozi kudhani kwamba 

zinafuta upungufu au kasoro zao 
na kujiona wakati wote wako sahihi 
kufanya lolote. Wanadhani hivyo  
kwa sababu madaraka yanawapatia 
uhalali hata kama hawana haki hiyo 
ama kwa mujibu wa sheria au kwa 
utamaduni tu.

Kuna tofauti kubwa kati ya ma-
neno haya mawili, haki na uhalali. 
Haki huwa inaonekana zaidi kuliko 
uhalali. 

Unaweza  kuwa na haki ya ku-
tenda au kusema jambo fulani lakini 
ukakosa uhalali. Ikitokea ukatumia 
haki wakati unakosa uhalali, ukiten-
da jambo fulani wako watakaoona 
ni uonevu na mara nyingi huwezi 
kurekebisha tabia au kasoro kama 
utakuwa na haki lakini ukakosa uha-
lali.

Hali hii imewakuta watu wengi 
katika utendaji wao. Siku zote nafsi 
huwa inatukumbusha kabla ya ku-
tenda lolote, inakuuliza je, unao 
uhalali wa kulisema au kulitenda 
hili? Wako wanaotenda mambo la-
kini baada ya kutenda, wakikaa we-
nyewe huwa bado nafsi inaendelea 
kuwakumbusha je, ni kweli ulikuwa 
na uhalali wa kulitenda? 

Wako ambao wamewahi kuahiri-
sha kusema au kutenda mambo fu-
lani fulani kwa kuhukumiwa na nafsi 

kama wanao uhalali wa kuyatenda.
Siku moja nikiwa katika shule fu-

lani, alipatikana mwanafunzi mmoja 
wa kike ambaye alivaa sketi fupi 
kiasi kwamba hakuwa anaweza hata 
kuokota kalamu chini iwapo inge-
dondoka. 

Mwanafunzi yule ikabidi aitwe 
kwenye ofisi ya malezi, akapewa ad-
habu na akaagizwa akamwite mzazi 
wake. Binti yule akaenda nyumbani 
bahati nzuri, akamleta mama yake 
mzazi.

 Walipofika  shuleni kabla ya ma-
zungumzo, yule mzazi alipewa kan-
ga kwanza ili ajifunike, maana nguo 
aliyokuja nayo ilikuwa fupi kuliko ya 
mwanafunzi (mwanawe).

Ni kweli kwamba mzazi alikuwa 
na haki ya kuitwa kama mzazi la-
kini uhalali wa kuwa mzazi ambaye 
tungetegemea amrekebishe binti 
yake ulikosekana. 

Maana  yake ni kwamba ikishaku-
wa hivyo mzazi anakosa uhalali wa 
kumkanya binti yake japo anayo 
haki ya kumlea kama mwanawe.

Familia nyingi ambazo watoto 
wa kwanza walikataa shule ni mara 
chache sana kukuta watoto walio-
fuatia kuzaliwa wakiwa wamesoma. 
Sababu yake ni kwamba yule aliye-
tangulia kukataa kusoma anayo haki 
ya kuwaambia wadogo zake wasome 
lakini anakosa uhalali kwa sababu 
wanaweza kumwambia mbona hata 
wewe ulikataa shule? Utashindwa 

kujibu swali hilo na wakati mwing-
ine unaweza kuwaona kama wa-
nakudharau.

Daktari anayevuta sigara huku ak-
isema kwamba sigara ina madhara, 
haki kama daktari mwelimishaji 
anayo, lakini anakosa uhalali. Elimu 
yake pia inakosa nguvu japo anay-
oyazungumza yana ukweli. Lakini 
ikiwa utapata ushauri kwa daktari 
ambaye havuti, ushauri huo utaku-
wa na nguvu zaidi na kuna uweze-
kano wa kuufanyia kazi. 

Nimefanya utafiti kidogo hasa 
maeneo ya vijijini kwa sababu bin-
afsi ni zao la kijijini, nimeishi huko 
nimeyaona hayo.

binti wa kwanza amepata ujauzi-
to, mabinti wengine pia wamekuwa 
wakipata wngali wakiwa makwao 
na sababu yake ni kwamba yule 
dada mkubwa, anakosa uhalali wa 
kuwaambia kwamba si vizuri japo 
anayo haki kama dada mkubwa, 
hivyo hata wakifanya matendo hayo 
atabaki kuwatazama tu.

 Akinyanyua  mdomo tu, wanam-
wambia mbona na wewe ulifanya 
hivyo.

Vivyo hivyo ukiwa kiongozi ma-
hala fulani ni lazima kuchunga ma-
tendo yako. 

Kuna  wakati unaweza kuwa na 
haki kabisa ya kuzungumza na mam-
bo unayoyazungumza ni ya msingi, 
lakini ukakosa uhalali kwa wale wa-
naokusikiliza. 

Si kwamba umeongea mabaya, 
watakuuliza mbona wewe ulifanya 
haya na yale? Ni jambo baya sana 
ukishakosa uhalali wakati ukiwa 
na haki kwa sababu mambo mengi 
itakubidi uwe unabaki nayo moyoni 
japo unajua yanakosewa. 

Watu watakupinga si kwa sababu 
ya yale unayozungumza bali kwa 
sababu unakosa uhalali na kukosa 
uhalali huko kumesababishwa na 
matendo yako ya kila siku au ambayo 
umewahi kuyafanya huko nyuma. 

Ukipewa nafasi ya madaraka ni 
muhimu kujua kwamba madaraka 
hayadumu, hivyo lazima uwe na 
tahadhari ya kesho itakuwaje. Usi-
tende  ukamaliza maana matendo 
hayo yatakuhukumu kesho na pen-
gine milele.

Haki tulizo nazo kisiasa au kishe-
ria zisitumike kudhalilisha utu wa 
watu wengine kwa sababu kesho 
watu wao waweza kuwa wakubwa 
kuliko sisi maana yuko mtu amewa-
hi kusema uongozi ni koti la kuazima 
utavaa leo na utapendeza sana lakini 
wakati wowote mwenye nalo anali-
omba koti lake.

 Tutende kwa busara kwa sababu 
twaweza kuwa na haki kisiasa lakini 
tukakosa uhalali kijamii.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
DAR ES SALAAM-TANZANIA

S
IRI ni nini? Kwanza tuan-
zie hapo. Ni taarifa, habari 
au matukio ambayo mtu 
fulani anayo au yamem-

pata bila mtu yeyote kujua, am-
bayo inapaswa abaki nayo moyoni. 
Pia ni jambo lolote ambalo mtu 
analiona halifai kumshirikisha mtu 
yeyote yule, haijalishi ni nani. Vile 
vile ni uwezo wa kudhibiti mambo 
ambayo watu wengine hawayafa-
hamu kuhusu wewe.

Inawezekana kuhusu mambo 
uliyoyafanya au unayofanya, ku-
ficha taarifa zako nzuri au mbaya 
ambazo yoyote akifahamu in-
aweza kuleta matatizo, kukuvunjia 
heshima mbele ya jamii, au ku-
hatarisha maisha yako, au ndoa. 
Inawezekana ikawa ni nyaraka za 
benki, namba za simu za kuchuku-
lia pesa, nyumba, mashamba, ma-
husiano, na vingine vinavyofanana 
na hivyo.

Kusema kweli, siri ina maana 
pana sana kwa sababu baadhi ya 
watu wanadai kuwa siri ni ya mtu 
mmoja tu na hakuna siri ya watu 
wawili. 

Hapa kuna ufafanuzi kidogo. 
Kama nilivyosema neno siri ni 
pana sana, ni kweli kuna siri inay-
otakiwa uwe nayo wewe tu na si 
mtu mwingine. 

Yeyote akijua basi itakuwa ume-
jiweka matatani. Halafu kuna siri 
ya ndani, hii inahusu familia, hasa 

mke tu. Halafu ipo inayowashiriki-
sha watoto, ambao pia kuna siri 
ambayo hawatakiwi kufahamu ya 
baba na mama yao.

Ukiacha hiyo kuna siri za ndugu, 
hasa wale waliozaliwa pamoja. 
Huwa wana siri zao ambazo ni wao 
tu wanatakiwa wazifahamu kama 
vile magonjwa ya kurithi na men-
gine yanayofanana na hayo.

Wakati mwingine yakiwekwa 
wazi na wapo kwenye jamii ya 
watu wachache, hasa vijijini wa-
nashindwa kuoa au kuolewa, labda 
watoke na kwenda mbali.

Siri inakwenda mbali zaidi, 
kwani kuna ya kikundi fulani 
cha kijamii, kundi la wasanii, wa-
namuziki wa dansi, kijiji, na hata 
makampuni pia huwa na siri zao.

Huwezi kuchukua ya huku ku-
peleka huku, utaonekana msaliti 
na wakikubaini ni lazima waku-
chukulie hatua.

Kama ulishawahi kusikia mawa-
ziri wanaapa, kuna neno wanase-
ma: “Sitotoa siri za Baraza la Mawa-
ziri...” Hapa inaonyesha hata wao 
wana siri zao ambazo hazitakiwi 
kabisa kutoka nje kwa manufaa ya 
taifa. 

Nchi nazo pia zina siri, ambazo 
zikijulikana kwa mataifa mengine 
ni hatari hata kama ni taifa rafiki 
kwani siku zote nchi zote duniani 
hazina urafiki wa kudumu, au ua-
dui wa milele. Hivyo ni muhimu 

kuficha siri za nchi. 
Wako pia watu maalum ambao 

ikibainika kuna mtu ameingia na 
amechota mambo fulani ambayo 
ni siri, wanashughulika naye. 
Mataifa yote duniani yapo hivyo.

Kwa hiyo siri inaanzia ya kwako 
mwenyewe, hadi ile ya nchi.  Kama 
una mchepuko sehemu, hii inaku-
wa ni siri yako mwenyewe,  mkeo 
huwezi kabisa kumwambia.

Kwa dunia ya sasa ya utandawa-
zi, kuna siri za teknolojia, kila nchi 
ina wavumbuzi na wanasayansi 
wao ambao wanatengeneza au 
kuunda vitu vya kisasa, wanaficha 
wengine wasijue huwa anafanya 
nini, hiyo ni siri.

Wanamuziki wetu nao wanase-
maje kuhusu siri? Muziki wa dansi 
haukuacha kitu. Umezungumzia 
pia mambo hayo.

Bima Lee, miaka ya 1980, walire-
kodi kibao walichokiita, ‘Siri Yako.’ 
Kina mashairi yanayosomeka hivi; 

 “Kitendo unachofanya umefan-
ya nisikuthamini nikuelewe vibaya 
eee, ni mengi unayotenda moyoni 
unajidanyanya kama unafanya siri 
ee.

Siku nyingi nilisikia, watu wengi 
wakizisimulia habari zako wewe, 
mitaani zimeenea.

Siri yako ni yako eee, siri yako 
ni yakoo ee, akishiriki mwingine si 
siri tena.

Wengi hujidanganya kwa kufan-

ya siri, huku akinena utadhani kas-
uku, watu huzipta wakazisambaza, 
nao wakijua hubaki kuduwaa, siri 
eee, siri, si siri tena.

Siri yako ni yako eee, siri yako 
ni yakoo ee, akishiriki mwingine si 
siri tena.”

Maudhui ya wimbo huu ni 
kwamba jamaa ana mambo yake 
ambayo kwake ni siri. Lakini ‘friji 
lake haligandishi’. Anapita ana-
zungumza huku na huko, kwa hiyo 
badala ya kuwa siri, inageuka kuwa 
taarifa.

Bendi ya Orchestra Safari 
Sound, iliyokuwa inatumia mtindo 
wa Masantula Ngoma ya Mpwita, 
chini ya uongozi wa Kikumbi 
Mwanza Mpango ‘King Kiki’, miaka 
hiyo hiyo ya mwanzoni mwa 1980, 
ilirekodi kibao kilichoitwa pia, ‘Siri 
Yako.’

“Siri yako ni siri yako, siri yako 
weka moyoni, ukorofi, ugomvi, 
starehe ndani na mama watoto 
usitangazie mitaani, usisemeseme 
kama chiriku mwishoni utasema 
uongo, heshima yako yote itavun-
jika mbele wenzako na watoto.

Nilipolala, nilipoamka, nilipolala 
nipoamka,nilichokula jana na leo 
wameshatangazia, ni aibu kubwa 
hiyo usitangaze maisha ya wen-
zako.” Hii ndiyo maana pana ya 
neno siri.

Tuma meseji 0716 350534

Kwa dunia ya sasa 
ya utandawazi, 
kuna siri za 
teknolojia, kila 
nchi ina wavum-
buzi na wanasay-
ansi wao ambao 
wanatengeneza au 
kuunda vitu vya 
kisasa, wanaficha 
wengine wasijue 
huwa anafanya 
nini, hiyo ni siri.
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uchovu na aibu tu. Akuwa amekaa 
pale pale alipokaa.

“Pole sana binti.” Mzee Raia alim-
wambia kwa sauti ya upole. “Ahsante 
sana mzee.” Akajibu kwa sauti ndogo 
ya uchovu na mikwaruzo.

“Pole Nuru, pole sana mama.”
 Heri naye akaongezea. Wakati huo 

woga wote ulikuwa umemuishia. 
Semina aliyopigwa ndani na mzee 
Raia ilimuingia kisawasawa na kue-
lewa kila kitu.

Alishajua kilichotokea ni ktu gani, 
nini kilisababisha, na kitu gani ki-
fanyike baada ya hapo.

Wote wawili walikaa pembeni yake 
na kumfariji ili asijisikie unyonge.

Kitendo cha kupandishwa maru-
hani kwa mpenzi, tena siku ya 
kwanza tu tangu afike, na sehemu 
ambayo ni mbali na nyumbani kwao, 
ilimnyong’onyesha mno Nuru. 

Ni kama mtu ambaye amewekewa 
siri zake zote nje. 

Hakujua tena hatma yake, lakini 
aliombea mambo yaishi pale ili arudi 
nyumbani kwao na asirudi tena. 

Hakutaka tena kurudi sehemu 
ambayo wameshamtambua yukoje, 
au kuwa na uhusiano na mwanaume 
ambaye amejua aibu yake. 

Alikuwa pia na uhakika kuwa 
baada ya tukio lile tu, Heri hatokuwa 
na mapenzi naye. 

Wakati mwingine mwanaume kue-
ndelea kumpenda au kumvumilia 
mwanamke mwenye changamoto 
kadhaa ikiwemo kama hiyo, kuan-
guka kifafa, au matatizo mengine ya-
nayofanana na hayo, ni ngumu sana. 

“Ahsanteni sana wote, nashukuru 
sana kwa kupambana hadi kurudi 
kwenye hali hii. 

Nawapa pole kwa sababu sijui 
kama mlikuwa mnajua chochote 
kabla na mimi ni mara ya kwanza 
kufika hapa.”

“Huna sababu ya kutupa sisi pole, 
sisi ndiyo tukupe pole binti, huyu 
mwenzako ndiye alikuja kuniita 
baada ya kukuona haupo kwenye 
hali yako ya kawaida. Nilipofika 
kukuona tu, nilijua tatizo ni nini, 
ndiyo tukakuleta hapa tukalishu-
ghulikia, umerudi kwenye hali ya 
kawaida.”

“Mzee nashukuru sana, wengine 
wanakuwa hawajui, basi mateso wa-
nakuwa makubwa sana.”

“Mimi ni mtu mzima, na kwa ba-
hati nzuri najua sana mambo haya 
vizuri tu. Ila kuna vitu siku nyingine 
nataka kukuuliza ili tulimalize ili tati-
zo kama utapenda.”

 “Kwa nini mzee unasema kama 
nitapenda?”

“Ndiyo maana wengine hawa-
taki maruhani yao yatoke kwa 

M
FANO tu nitakutajia 
wachache, kuna Subi-
yani. Hili kazi yake ni 
kusababisha ajali na ku-

nyonya damu za watu. Sehemu  am-
bazo linapenda kukaa ndiyo zile am-
bazo ajali kutokea mara kwa mara. 
Kuna Makata, hiki linasababisha vifo 
kwa watu mbalimbali na binadamu 
hulitumia kwa  kulipiza kisasi  kwa 
alichotendewa na mhusika.” Mzee 
Raia alimwambia Heri ambaye alien-
delea kushangaa kwa kile anachoam-
biwa.

“Kuna lingine linaitwa Subha, hili 
jini likimpata au kumwingia mtu li-
nasababisha kuwa na kiburi sana na 
kujikweza. Maulan, likiwaingia watu 
linawafanya kuwa vichaa, Abuni, 
linamfanya mtu kuwa na hasira, Al 
Tarik lenyewe linapoteza watu katika 
mazingira ya kutatanisha, 

Zaitun, lenyewe linasababisha wa-
sichana kuwa na maringo, na Shamsu 
hili huvaa umbile la binadamu kwa 
sura yoyote na majini haya ndiyo yale 
ambayo huwatokea wanaume wengi 
kwa umbile la msichana mrembo 
mno.

 Yako mengi sana, lakini kwa uch-
ache ni haya mjukuu wangu, cha 
kufanya sasa ni moja tu, kumsaidia 
mwenzako.”

“Tunamwokoaje sasa mzee?” 
“Yaani hapo cha kufanya ni kuon-

gea naye ili tufanye utaratibu wa 
kumtoa mdudu huyu. Atamtesa  
sana kwenye maisha yake. Hatoole-
wa kwenye maisha yake hata kama 
wewe baadaye ukiamua kutaka ku-
muoa, huwezi.”

“Unajua mimi naogopa sana mzee 
Raia hata kuendelea naye!”

“Hapana kijana, kama nilivyok-
wambia, yule jini alipanda kwa 
sababu ya ile harufu ya udi, kwa hiyo 
tahadhari kama utaendelea naye 
usiwashe kitu chochote kinachoitwa 
udi chumbani kwao, au manukato 
makali siku anapokuja. Au wenyewe 
mwenyewe usipake pafyumu yenye 
harufu inayofanana na udi. 

Hii itakusaidia sana. Ila kikubwa 
zaidi tumsaidie huyu dada, sasa 
kwanza tumuulize, halafu tujue la 
kufanya.”

Heri aliona ni jambo jema kwa 
sababu kama Nuru atakubali hilo, 
akasaidiwa na kupona, hata yeye 
mwenyewe itampa sifa kwake na fa-
milia ya msichana huyo.

Baada ya kuridhika na walichok-
iongea walitoka nje na kumkuta Nuru 
tayari akili zimeshamrudia kwa asil-
imia zote mia moja. 

Alichoonekana nacho machoni ni 

“Ahsanteni 
sana wote, 
nashukuru 
sana kwa ku-
pambana hadi 
kurudi kwe-
nye hali hii. 
Nawapa pole 
kwa sababu 
sijui kama 
mlikuwa mna-
jua chochote 
kabla na mimi 
ni mara ya 
kwanza ku-
fika hapa.”

Harufu ya Panya-10

HADITHI
KIJANA Heri alikutana na msichana Nuru katika duka fulani maeneo ya Chanika, Dar 
es Salaam. Baada ya kuongea waliyoongea wakakubaliana kuonana siku ya Jumapili 
kwenye nyumba ambayo alimuelekeza aje kuulizia. Siku ilifika kama walivyoahidiana, 
masaa machache kabla ya kuwasili Heri alianza kusikia harufu mbaya chumbani 
kwake, ambayo kwa uzoefu wake aligundua ni ya panya aliyekufa. Akafanya kila kitu 
ambacho alidhani kinaweza kinaweza kumaliza tatizo kwani muda ulivyozidi kusonga 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

mbele ndiyo harufu nayo ilizidi. Muda wa Nuru kufika 
ulikaribia. Njia mbadala aliyotumia kuondoa harufu ndiyo 
iliyoleta balaa zaidi.

sababu mbalimbali, wengine huwa 
yanawalinda, wengine yanawapiga 
mkwara ili mradi tu.”

“Mzee mimi ni msichana mdogo 
sana, wala sipendi haya madudu, ya-
meniingia mimi mwenyewe nikiwa 
sijui. Na aliyesababisha haya yote ni 
mama wa kambo, hakuwa mtu mzuri 
kabisa...”

“Basi basi mama, leo usiongee sana 
maana bado hauko kwenye hali ya 
kawaida, unabidi ukapumzike ny-
umbani, ila baada ya wiki moja urudi 
hapa ili tulimalize hili tatizo.”

“Yaani mzee kama unaweza kuli-
maliza mimi nitashukuru sana, 
maana rafiki zangu wameshawahi 
kunipeleka maeneo tofauti lakini 
imeshindikana. Mimi siitaki hali hii, 
nataka niwe mzima kabisa.”

“Nitaliondoka hilo tatizo, tena 
bure, sitaki hata pesa yako, huyu 
mwenzako ni rafiki yangu sana, huwa 
tunakutaka njiani na tunaongea 
sana, ingawa nilikuwa sijawahi kufika 
kwake na yeye kwangu, leo hii alifika 
kwa sababu alinihitaji.”

“Nashukuru sana mzee Rais kwa 
yote uliyoyafanya, nadhani sasa 
uende ukapumzike tu, mimi niache 
nimsindikize bibie huyu kituoni...” 
“Hapana kijana, hu inafaa amko-
doshie bajaj, impeleke hadi kwao, 
siyo tena wa kwenda kuparamia 
mabasi, ashuke halafu aomgoze hadi 
nyumbani, au kupanda bodaboda 
kwa sababu anaweza kupata kizun-
guzungu. Ni wa kumkodishia bajaj.” 
Akashauri mzee Raia. Ukaungwa 
mkono na Heri.

“Vipi uko vizuri?” Akauliza Heri 
wakati anampandisha bajaj. “Ndiyo 
ila kichwa tu ndiyo bado kinaniuma 
sana.” 

“Pole, ngoja nikupeleka mpaka 
pale Chanika mwisho, nitashuka, ni-
takuacha ikupepeke nyumbani.”

 “Ahsante sana.” Kwa upande wa 
Nuru alianza kuona kama yupo sehe-
mu sahihi. Kupata tatizo lile alilonalo 
hakufikiria kama angepewa huduma 
nzuri vile, kufarijiwa na watu ambao 
ni mara ya kwanza kwenda kwao, 
kukukutana na tatizo lile, kulitatua 
na kuahidi kulimaliza kabisa. Hakuo-
na unyanyapaa wowote kwake. Wal-
ionekana kumsaidia kwa hali na mali. 

Mpaka anateremka aliendelea 
kuona upendo ule ule kwa Heri. Hiyo 
ilimtia moyo sana.

 Akajiambia moyoni kuwa atarejea 
tena ili aone mwisho wake. Safari hii 
atarejea akiwa na nia ya kwenda kue-
lezea sababu ya yeye kutupiwa jini 
alilonalo, na ikiwezekana mzee Raia 
amsaidie kwa jinsi atakavyoweza.
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MAKALA MAALUM
HABARI BURUDANI

EMINEM 
ANAKUJA 
UPYA 
KUWASHIKA

R
APA mkongwe kutoka Marekani, Eminem amese-
ma Albam yake mpya The Death of Slim Shady’ 
itakuwa ya moto kutokana na nyimbo kali zilizoku-
wemo ndani.

Katika kuthibitisha maneno yake, Eminem, juzi alizin-
dua wimbo wake mpya “Houdini” ambao ni wa kwanza 
kutambulisha kutoka kwenye albam hiyo.

Katika  ukurasa wake wa Instagram, ametania kuwa ata-
fanya kila uchawi kuhakikisha kazi zake zinakwenda sawa 
kama alivyopanga.

Hata hivyo, tarehe ya kutolewa kwa albamu imepangwa 
kuwa katika msimu huu wa joto.

Msanii mwenzake Dk. Dre alithibitisha kwamba Albam 
hiyo itakuwa kali kutokana na kuchangia nyimbo kadhaa 
kwenye mradi huo. 

KIZZ DANIEL 
AMPA TUZO 
MKEWE

20 Jumapili Juni 2, 2024

MWANAMUZIKI maarufu wa Nigeria, Kizz Daniel  
ameamua kumsifia mke wake kwa kumtungia wim-
bo maalum unaoitwa ‘Double’ ambao ameutambu-
lisha jana.

Katika video ya wimbo huo, amemtumia mkewe 
kwa kuipamba kama ishara kwamba anamuamini 
na kumfanya rafiki yake hata katika kazi yake ya 
muziki.

Wimbo wa ‘Double’ unaonyesha mchanganyiko 
maridadi wa miondoko ya Afrobeat na  kwaya na 
kusababisha ladha ya kipekee katika burudani.

Wimbo huu unafuatia mfululizo wa nyimbo kali 
alizotoa mwaka huu kama ‘Twe Twe’, ‘Showa’  na 
‘Too Busy to be Bae’.
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

JEDDAH, Saudi Arabia

C
RISTIANO Ronaldo alimwa-
ga machozi baada ya timu 
yake ya Al Nassr kupoteza 
mechi ya Fainali ya Kombe 

la Mfalme wa Saudia dhidi ya Al Hilal 
iliyochezwa juzi na kumaliza msimu 
bila taji lolote.
Al Hilal walishinda penalti
 5-4 na kukamilisha ligi na

makombe mawili baada ya
 mechi ya mjini Jeddah

 kuisha kwa sare ya bao
 1-1 katika muda wa 
kawaida na wa ziada

 kushindwa kutoa mshindi.
Kufuatia kushindwa kwa Al Nassr, 

Ronaldo alizama dimbani na haku-
farijika huku wachezaji wenzake na 
wakufunzi wakijaribu kumfariji. 

Mshindi huyo mara tano wa Bal-
lon d’Or hatimaye alitolewa nje ya 
uwanja lakini aliendelea kuzidiwa 
na hisia alipoketi kando kabla ya 
kupokea medali yake ya washindi 

    Ni baada ya kumaliza 
msimu bila kombe lolote huku...

RONALDO AMWAGA CHOZI

CASEMIRO AGOMBEWA SAUDIA
KLABU kadhaa za Ligi Kuu ya Saudia (Saudi Pro), 

ikiwamo Al Nassr, Al Ahli na Al Qasidiya, zinawania 
kumsajili kiungo wa kati wa Timu ya Taifa ya Brazil, 
Casemiro mwenye umri wa miaka 32 akitokea  Man-
chester United msimu huu. (Goal)

BRUNO KUTUA WEST HAM
KLABU ya West Ham imefikia makubaliano ya 

mkataba wa pauni milioni 15 na Flamengo kwa aji-
li ya kumnunua mlinzi wa Brazil, Fabricio Bruno, 
mwenye umri wa miaka 28. (Guardian)

MASON KUREJEA GETAFE
MSHAMBULIAJI wa Manchester United, Mason 

Greenwood, anataka kurejea katika Klabu ya Getafe 
msimu ujao baada ya mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 22 hivi majuzi kucheza mechi yake ya 
mwisho kama mchezaji wa mkopo katika timu hiyo 
ya La Liga. (TEAMtalk)

VILLA, PALACE VITANI
KLABU ya Aston Villa na Crystal Palace zote za 

England zinatazamia kumnunua beki wa Gent, Ar-
chie Brown, mwenye umri wa miaka 22. (Mirror)

BARCA KUMREJESHA FELIX
MABOSI wa Barcelona huenda wakamrejesha 

kwenye Uwanja wa Nou Camp kwa mara ya pili 
mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Ureno, Joao Felix, 
kutoka Atletico Madrid. (Sport)

ADARABIOYO ATAJWA NEWCASTLE
NEWCASTLE United inashinikiza kupata jibu 

kuhusu uwezekano wa kumnunua beki wa England, 
Tosin Adarabioyo, huku mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 26 akitarajiwa kuondoka Fulham 
msimu huu wa joto baada ya mkataba wake utaka-
pomalizika. (Talksport)

VAN DEN BERG AGOMBEWA
LIVERPOOL imeeweka thamani ya pauni milioni 

20 kwa mlinzi wa Uholanzi, Sepp van den Berg, 
mwenye umri wa miaka 22, ambaye ananyatiwa 
na klabu za Brentford, Southampton na Wolfsburg 
baada ya kung’aa alipokuwa kwa mkopo Mainz nchi-
ni Ujerumani. (Athletic)

NAPOLI YAIBANIA PSG
NAPOLI imesema haina nia ya kumuuza winga wa 

Georgia, Khvicha Kvaratskhelia, mwenye umri wa 
miaka 23 kwa Paris St-Germain, huku Antonio Conte 
akitarajiwa kuwa kocha wao mkuu mpya. (Corriere 
dello Sport)

RODRYGO NJIA PANDA
MSHAMBULIAJI wa Real Madrid na Timu ya Taifa 

ya Brazil, Rodrygo, mwenye umri wa miaka 23, ame-
tilia shaka mustakabali wake katika klabu hiyo, na 
hivyo kuongeza uwezekano wa kuhamia Liverpool. 
(Mundo Deportivo)

OLMO AWA LULU ULAYA
KINYANG’ANYIRO cha  kumsaka mshambuliaji 

wa RB Leipzig na Hispania, Dani Olmo, kimeshika 
kasi huku Barcelona,   Manchester United, Manches-
ter City, Liverpool na Bayern Munich zikimtaka 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 26. (Mundo 
Deportivo)

CLARKE SOKONI ENGLAND

KLABU ya Southampton inawania saini ya winga 
wa Sunderland, Jack Clarke, ambaye ana umri wa 
miaka 23. (Telegraph)

wa pili.
Kupoteza huko kunakamilisha 

msimu wa kutatanisha kwa Ron-
aldo. 

Al Nassr walimaliza katika na-
fasi ya pili kwa Al Hilal katika Ligi 
Kuu ya Saudia na kufungwa katika  
robo fainali ya Ligi ya Mabingwa wa 
Asia.

Februari Ronaldo alifungiwa kwa 
kuonyesha ishara ya matusi kwa 
mashabiki wa Al Shabab waliokuwa 
wakiimba jina la Lionel Messi, mp-
inzani wa muda mrefu wa msham-
buliaji huyo.

Lakini Ronaldo mwenye umri wa 
miaka 39 alipata sifa nyingi za kibi-
nafsi. 

Katika msimu wake wa kwanza 
kamili wa Saudia, fowadi huyo wa 
Ureno alifunga mabao 35 yaliyo-
vunja rekodi.

Lakini hakuweza kufanya lolote 

kuzuia timu yake kushindwa hapo 
juzi, licha ya kuzifumania nyavu 
wakati wa kupiga penalti.

Aleksandar Mitrovic aliifungia 
Al Hilal bao la kuongoza dakika 
ya saba kabla ya Aiman   Yahya ku-
peleka mchezo huo hadi dakika za 
nyongeza kwa bao la kusawazisha 
dakika ya 88. 

Pambano hilo lilishuhudia mwa-
muzi akitoa kadi tatu nyekundu, 
huku David Ospina akitolewa nje 
kwa kadi nyekundu kwa Al Nassr 
dakika ya 57 kabla ya Ali Al-Bulayhi 
na Kalidou Koulibaly kumfuata.

Kipa wa Al Hilal, Yassine Bounou, 
hatimaye alikuwa shujaa alipookoa 
penalti mbili za mwisho za Al Nassr 
na kutwaa taji hilo.

Mafanikio ya Al Hilal yamekuja li-
cha ya fowadi nyota wa Brazil, Ney-
mar kukosa takriban msimu mzima 
baada ya kuumia.
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LONDON, England

SITOFAHAMU ya wapi atakapocheza beki 
wa kushoto wa Chelsea, Ian Maatsen, imeibu-
ka huku akicheza mechi ya mwisho ya Fain-
ali Ligi ya Mabingwa Ulaya akiwa na Borussia 
Dortmund anayoitumikia kwa mkopo.

Maatsen imeibuliwa na Gazeti la Daily Mail, 
ambalo limeandika beki huyo wa kushoto 
kutoka nchini Uholanzi bado hajaamua ni 
wapi anataka kucheza msimu ujao 2024/25.

Gazeti hilo limeripoti Maatsen bado 
hajaamua juu ya mustakabali wake na Chel-
sea licha ya kusaini mkataba wa hadi Januari, 
mwaka 2026, huku Borussia Dortmund ikiwa 
na nia ya kuendelea kumtumia kwa kumsa-
jili moja kwa moja, ikitarajia kumia kipengele 
cha mkataba wake, ambacho kinaruhusu 
beki huyo kuuzwa kwa pauni milioni 35.

Maatsen, ambaye ni zao la Akademi ya 
Chelsea, kwa sasa yuko Dortmund kwa 
mkopo. 

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 22 
alianza mchezo mmoja pekee wa Ligi Kuu 
mwanzoni mwa msimu huu, kabla ya kutim-
kia Ujerumani Januari, 2024, ambako ame-
kuwa akianza mara kwa mara na kucheza 
kila dakika ya mechi zao za mtoano za Ligi ya 
Mabingwa.

“Hata hivyo Kocha mpya wa Chelsea, Enzo 
Maresca, anatazamwa kama suluhisho la 
Maatsen kurudi klabuni hapo ama kusalia 
jumla Dortmund. 

Hata hivyo Chelsea haina changamoto ya 
beki wa kushoto, kwani kwa sasa inao Marc 
Cucurella na Ben Chilwell.

MANCHESTER, England

W
AKALA wa kiungo wa kati wa Manchester 
United, Bruno Fernandes, anaripotiwa ku-
fanya mazungumzo na timu kadhaa za juu 
huku akijiandaa kuchukua  uamuzi kuhu-

su mustakabali wa nyota huyo ndani ya klabu hiyo.
Ripoti za mabadiliko ya kikosi cha watu wengi 

za Aprili zilizua uvumi mkubwa kuhusu hatima ya 
Fernandes na United huku akikaribia miaka miwili 
ya mwisho ya mkataba wake, ambayo inajumuisha 
chaguo la miezi 12 zaidi.

Fernandes amesisitiza mara kwa mara nia yake ya 
kubaki United, huku pia akikubali hitaji lake la kuhisi 
kuthaminiwa na wale wanaosimamia.

Zaidi ya kuchochea moto wa kuondoka majira ya 
joto, Fabrizio Romano, alienda kwenye mtandao wa ki-
jamii kufichua  wakala wa Fernandes, Miguel Pinho, hivi 
karibuni amefanya mazungumzo na klabu mbalimbali 
za Ulaya.

Inadaiwa Fernandes bado anajitolea kwa United la-
kini pia bado hajafanya uamuzi wa mwisho juu ya kue-
ndelea kwake Old Trafford.

Ingawa hamu ya Fernandes ya kusalia iko wazi, kisi-
cho na uhakika ni hisia kwake kutoka kwa Sir Jim Rat-
cliffe na INEOS.

Mmiliki huyo mpya yuko tayari ameweka kikomo 
bajeti ya uhamisho wa majira ya kiangazi na kuhimiza 
United kukusanya fedha kupitia mauzo ya wachezaji, 
huku Fernandes akiwa mmoja wa mali ya thamani zaidi 
katika kikosi cha sasa.

Kocha Erik ten Hag amesisitiza anatarajia Fernandes 
kusalia msimu huu wa joto, lakini pia kuna shaka kuhu-
su mustakabali wa Mholanzi huyo huku Ratcliffe akiji-
andaa kufanya mapitio ya nafasi yake.

Ripoti kabla ya fainali ya Kombe la FA zilidokeza Unit-
ed walikuwa tayari wameamua kuachana na Ten Hag, 
ambaye ushindi wake kwenye Uwanja wa Wembley 
baadaye ulizua ripoti bosi huyo anaweza kubakishwa 
kwa kampeni zijazo.

Maatsen njia panda Chelsea
MANCHESTER, England

MANCHESTER City imeripotiwa 
imeonyesha nia ya kumpa Rodrygo 
njia ya kuondoka Real Madrid iwapo 
hatafurahishwa na nafasi yake katika 
klabu hiyo.

Madrid wanajiandaa kutangaza 
kuwasili kwa Kylian Mbappe, am-
baye wengi wanaamini atachukua 
nafasi ya Rodrygo katika safu ya ush-
ambuliaji ya wachezaji wawili ya Ko-
cha, Carlo Ancelotti.

Rodrygo hivi majuzi alikuwa na 
wasiwasi na mashabiki alipokataa 
mara mbili kuondoa uweze-
kano wa kuihama klabu hiyo.

Kwa mujibu wa gazeti la 
Marca hali ya Rodrygo im-
evutia macho ya mabingwa 
wa Ligi Kuu England, Man 
City, ambao wako tayari 
kumpa mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 23 na-
fasi ya kuondoka Madrid ikiwa 
hajisikii kama mshiriki wa 
kuthaminiwa wa kikosi cha 
kwanza.

City wana-
panga kufuatil-
ia hali hiyo na kuona 
kama Rodry- g o 
atajikuta nje 
ya kikosi cha Ma-
drid, waka- t i 
ambapo wa-

takuwa tayari kuzindua ofa.
Hivi majuzi Liverpool walitajwa 

pia wanahitaji huduma ya nyota 
huyo.

Inasisitizwa Rodrygo bado 
anafuraha na Madrid na hataki kuon-
doka, ingawa ripoti za hivi majuzi 
zimekiri atazingatia chaguo lake.

Madrid hawataki kumpoteza 
Rodrygo na iliripotiwa hivi majuzi 
wangekuwa tayari kubadilisha timu 
yao nzima ili kutoa nafasi kwa Mbra-
zil huyo.

Rodrygo bado ana miaka minne 
kumaliza mkataba wake na 

hivyo maofisa wa Madrid 
hawana wasiwasi kuhu-

su mustakabali wake, 
wakiwa salama kwa 
kujua mchezaji huyo 
hatazamii kuondoka 

klabuni hapo.

City yavutiwa 
na Rodrygo

FERNANDES 
KIZUNGUMKUTI 
MAN UNITED
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STARS, INDONESIA KATIKA
MAJARIBU MUHIMU LEO 
Na Adam Fungamwango

T
IMU ya Soka ya Taifa 
(Taifa Stars) inatara-
jiwa kuvaana na we-
nyeji Indonesia katika 

mechi ya kirafiki ya kimataifa 
itakayochezwa leo kuanzia 
saa 6:00 mchana (saa za Tan-
zania), kwenye Uwanja wa 
GBK Madya jijini, Jakarta.

Stars inacheza mechi hiyo 
ili kujiandaa na mchezo wa 
kufuzu Fainali za Kombe 
la Dunia dhidi ya Zambia 
utakaopigwa Juni 11, mwaka 
huu kwenye Uwanja wa Levy 
Mwanawasa, jijini Ndola.

Kocha wa Stars, Hemed 
Morocco, amesema baadhi 
ya wachezaji ambao hawaku-
wamo awali safarini, tayari 
amewasili Jakarta, na ana 
uhakika mechi hiyo itakuwa 
ni kipimo sahihi kwa kikosi 
chake.

“Maandalizi yapo vizuri, 
kwa sasa tumetimia maana 
kuna nyota wengine wame-
shajiunga na timu huku, tu-
mefanya mazoezi vizuri tu, 
kuna marekebisho madogo 
madogo tunajaribu kuyat-
atua ndani ya kikosi chetu, 
wachezaji wote wapo katika 
afya njema, tunatumaini tut-

apata matokeo mazuri kwe-
nye mchezo huu,” alisema 
Morocco.

Naye mchezaji wa timu 
hiyo, Himid Mao, alisema 
amefurahi kupata muda wa 
kufanya mazoezi kwa pamo-
ja, baada ya kuwasili kwa 
mafungu, hivyo ana imani 
watafanya vyema.

“Nafikiri kila kitu kiko 
sawa, tumejiandaa na tu-
metimia, tumepata nafasi ya 
kucheza mazoezi kwa pamo-
ja wachezaji wote angalau 
mara moja, licha ya kuwasili 
kwa nyakati tofauti,” Mao 
alisema.

Tanzania ipo katika Kundi 
E, ikishika nafasi ya nne iki-
wa na pointi tatu kwa mechi 
mbili ilizocheza, sawa na 
vinara Morocco, Zambia na 
Niger, huku yenyewe ikiwa 
nafasi hiyo kwa tofauti na  
mabao ya kufunga na ku-
fungwa.

Hata hivyo baadhi ya 
wachezaji nyota walioit-
wa na Morocco akiwamo 
mshambuliaji, Simon  
Msuva, wamegoma kuwa 
sehemu ya mechi hiyo kuto-
kana na madai wanahitaji ku-
pumzika baada ya kumaliza 
msimu.

Na Faustine Feliciane

SIKU chache baada ya kuz-
induliwa kwa Kampeni ya 
Michuano ya Ulaya ‘Zigo la 
Euro 2024’, tayari washindi 
wameanza kupatikana.

Michuano ya Euro 2024 
inatarajiwa kuanza hivi kar-
ibuni nchini Ujerumani, na 
baadhi ya mashabiki watapa-

ta fursa ya kwenda kushuhu-
dia michuano hiyo.

Akizungumza jijini Dar 
es Salaam jana, Meneja wa 
Wateja wa Maalum wa Tigo 
Pesa, Mary Ruta, alisema ka-
tika kampeni hiyo watatoa 
zawadi mbalimbali ikiwamo 
safari ya kwenda kushuhudia 
michuano hiyo.

Ruta alisema washindi hao 

wanaingia katika droo kwa 
kufanya miamala au kuba-
shiriki mechi kupitia Pari-
match.

 “Leo ( jana) tumepata 
washindi wa kwanza ambao 
wamejishindia zawadi mbal-
imbali.

Alisema washindi hao 
wamepata zawadi ya jokofu, 
televisheni, fedha na tiketi 

moja ya kwenda kushuhudia 
michuano hiyo.

Aliwataja washindi hao ni 
pamoja na Maurin Shirima 
ambaye alijishindia tel-
evisheni, Ramadhan Mrutu, 
amepata  tiketi ya kwenda 
Ujerumani huku zawadi ya 
Sh. milioni moja ikienda kwa 
Fredy Mlay.

Wachezaji wa mpira wa kikapu wa Timu ya Vijana wakifanya mazoezi kwenye Uwanja wa JKM Park jijini, Dar es 
Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA  

Kampeni michuano Euro
yaanza kutoa washindi

Gamondi: Hatutarudia..

Kagoma aichagua..
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Kiungo mshambuliaji wa timu hiyo, 
Feisal Salum ‘Fei Toto’ alisema wameji-
andaa kutoa burudani kwa mashabiki 
wao na wamejipanga kupambana ili 
kutwaa ubingwa wa michuano hii kwa 
msimu huu.

Fei Toto alisema watafuta maelekezo 
yote ya mwalimu wao hasa katika suala 
la kucheza kwa utulivu ‘mkubwa’ na bila 
ya  hofu ya mchezo.

“Tunawaheshimu wapinzani wetu, na 
tunajua tunaenda kucheza na timu nzuri 
iliyo na wachezaji wazuri ambao malen-
go yetu ni moja katika kushinda mchezo 
huu.

Kwangu utakuwa mchezo mzuri, 
nacheza kwenye ardhi ya nyumbani, 
tumejiandaa vyema na Insha Allah tuta-
fanya kile tulichokifanya katika mechi ya 
mwisho kukutana,” alisema Fei Toto.

Beki wa kati wa Yanga, Ibrahim Baca, 
alisema wapo tayari kwa mchezo na wa-
nawajua vizuri wachezaji wa Azam.

“Ni mchezo mzuri,  Azam ni timu nzuri 
msimu huu, lakini sisi kama wachezaji 
tupo tayari kupambana, nina uhakika 
kila mchezaji atakayepata nafasi ya 
kucheza ataipambania timu,” alisema 
Baca.

Aliongeza wachezaji wote wako tayari 
kwa mchezo huo na wamejipanga ku-
fuata maelekezo yote ya kocha wao ili 
kuhakikisha wanatetea pia taji hilo.

Simba wanavyocheza, wale siyo 
namba sita, ni nane, wanalazimika 
kwa sababu hakuna mwenye nam-
ba halisi,” kilisema chanzo hicho 
ndani ya Singida Fountain Gate.

Kama Simba itafanikiwa kumali-
zana na mchezaji huyo, atakuwa 
wa pili kwa wachezaji wa ndani, 
baada ya kuwapo kwa taarifa za 
kumnasa beki wa kati ya Coastal 
Union, Lameck Lawi.

Meneja Habari na Mawasiliano 
wa Simba, Ahmed Ally, alisema 
kwa sasa wana watu ambao wam-
etapakaa kila eneo la Afrika kusaka 
wachezaji bora, lakini pia wanaan-
galia wachezaji wa ndani wenye 
hadhi ya kuichezea timu hiyo 
ambao walifanya vyema katika Ligi 
Kuu msimu uliomalizika.

“Tumeshasema tutafanya usa-
jili mkubwa 
mno, ila 
kwa sasa 
hatuwezi 
kuwataja 
ni nani 
atasajiliwa 
na nani 
ataachwa, 
mpaka pale 
muda wa 
kufanya 
hivyo 
utakapofi-
ka,” Ahmed 
alisema.
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MAKALA MAALUM

   Kocha huyo aahidi kulipa kisasi FA,  
Fei Toto atamba watapiga...
Faustine Feliciane na Hawa  
Abdallah, ZANZIBAR

H
ATUTARUDIA makosa, hayo ni 
maneno ya Kocha Mkuu wa Yan-
ga, Miguel Gamondi, kuelekea 
mechi ya fainali ya mashindano 

ya Kombe la FA dhidi ya Azam FC itakay-
ochezwa leo kuanzia saa 2:15 usiku kwenye 
Uwanja wa New Amaan Complex ulioko 
visiwani hapa.

Akizungumza na gazeti hili jana, Gamon-
di alisema amewaandaa vyema wachezaji 
wake kuhakikisha hawafanyi makosa na 
hatimaye kuibuka na ushindi katika mechi 
hiyo muhimu.

Gamondi alisema wanaukumbuka mch-
ezo wa mwisho timu hizo zilipokutana ka-

tika Ligi Kuu Tanzania Bara ambapo kikosi 
chake kilipoteza kwa mabao 2-1 dhidi ya 
wapinzani wao hao.

“Tumejiandaa vizuri, kila kitu
 tumekimaliza, tunasubiri

 mchezo, hautakuwa mchezo
 mwepesi kwa sababu Azam ni 

timu nzuri, mechi yetu ya 
mwisho kukutana nao

 tulipoteza, hatutaki hilo
 litokee tena,” alisema

 Gamondi.
Kocha huyo alisema wataingia uwanjani 

kwa tahadhari na watacheza mpira wao  
kwa umakini ili kuhakikisha wanapata 
ushindi na kubeba ubingwa. 

“Malengo yetu ni kuchukua vikombe 
vyote msimu huu, tumefanikiwa kupata 
ubingwa wa Ligi Kuu, sasa tumebakisha 
Kombe la FA ili tukamilishe malengo yetu,” 
alisema Gamondi.

Naye Kocha Msaidizi wa Azam, Bruno 
Ferry, alisema amewaandaa wachezaji 
wake kuongeza umakini katika mchezo 
huo lakini pia kucheza kwa ‘kuenjoy’ na ku-
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Gamondi: Hatutarudia makosa

Ronaldo amwaga chozi   UKURASA  21

Na Adam Fungam-
wango

IKIWA imedhamiria 
kuboresha kikosi chake 
kuelekea msimu mpya 
wa mashindano, Simba 
inatajwa imekaribia 
kumnasa kiungo mka-
baji wa Singida Fountain 
Gate, Yusuph Kagoma, 
ambaye awali alitajwa 
yuko kwenye rada za 
mabingwa wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara, Yanga.

Habari kutoka ndani 
ya Singida Fountain 
Gate zinasema, Simba 
imeingia kati dili hilo, 
huku mchezaji mwe-
nyewe pia akionekana 
kufurahia kujiunga na 

Wekundu wa Msimbazi 
ambako anaona ni rahisi 
zaidi kupata namba kwa 
sasa kuliko akitua Jang-
wani.

“Yanga ndiyo ilikuwa 
ya kwanza, ilileta ofa 
mambo yakawa ma-
zuri na hata sisi tulijua 
anakwenda huko, ghafla 
upepo umebadilika, 
Simba wameingilia kati, 
ingawa ofa yao si kubwa 
sana, lakini mchezaji 
mwenyewe ameonyesha 
anapenda kwenda huko. 

Katuambia mwenyewe 
akienda Msimbazi ana 
uhakika moja kwa moja 
na namba,” kilisema 
chanzo chetu.

Kiliongeza katika ma-
zungumzo yao, Kagoma 
amewaambia endapo 
akienda Yanga kutakuwa 
na changamoto kidogo 
kwa sababu namba 
anayocheza yupo,  
Khalid Aucho, Mudathir 
Yahya, Jonas Mkude na 
Zawadi Mauya, hivyo 
kutakuwa na vita ya 
kupata nafasi ya kucheza 
ukilinganisha na Simba.

“Ndugu yangu 
mwandishi, Kagoma ni 
kiungo mkabaji mzuri 
sana, anakaba vizuri, 
hana rafu za ajabu ajabu 
kama walivyo viungo 
wengi wa aina hiyo, 
na Simba inakosa mtu 
mkabaji halisi pale kati 
kwa muda mrefu, yeye 
anajua hilo, anaona ni 
fursa ya kwenda kuingia 
moja kwa moja kwenye 
kikosi.

Pale kina Babacar 
Sarr, Sadio Kanoute na 
Mzamiru Yassin, ha-
wawezi kumweka nje 
kwa sababu kama unali-
jua soka na unaangalia 

Kagoma aichagua Simba
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tokuwa na papara ili kuhakikisha wanaka-
milisha mpango wao wa kutwaa ubingwa 
wa michuano hiyo.

Ferry alisema mchezo huo utakuwa mgu-
mu kwa sababu Yanga imekuwa na timu 
yenye msimu mzuri katika Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, hivyo wachezaji wake wanatakiwa 
kuzidisha utulivu.

“Wachezaji wacheze kwa kuzingatia 
nini tunahitaji mwisho wa msimu huu, 
tumemaliza ligi tukiwa katika nafasi ya pili, 
hivyo tunahitaji kutwaa kombe hili, tunajua 
tunaenda kucheza na mabingwa wa ligi,  
hivyo suala la umakini linahitajika ili tufikie 
malengo,” alisema kocha huyo.

Fei Toto Aziz Ki
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