Jumatatu Machi 20, 2023 Tanzania 1,000/- Kenya 100/- I

ISSN 0856 « Na. 0581255 WWW. |ppmed|a com MWANGA WA JAMII

5_ n\DaSheTZ rﬂpasheTZ nlDaSheTZ @ 0745 700710
LIKE & FOLLOW US

EATV Kinara
yawatambua
wanawake 8

@ 11 cuardian digital

SUPA JACKPOT

=1,090,583,531

kwa 1zs. 1000 1w

FI%#E SCANHAPA | SportPesa.(0.12
¥ KUPAKUA -
1‘?"3 i appYETU | 150*87#

MIAKA 2 YA SAMIA

Samia: Nilibezwa
sasa ninakubalika

o Katiba mpya... asema kila jambo linakwenda kwa... Ukurasa 2

Ahukumiwa
kunyongwa hadi
kufa kwa mauaji

va kianzio
cha 100,000/-

UKURASA 3

Rais Samia Suluhu Hassan akihutubia wananchi katika sherehe za kilele cha Miaka Mawili ya
Uongozi wa Serikali ya Awamu va Sita |I|yoandal|vva na Umoja wa Wanawake Tanzania (UWT)

Ny o/
Mjumbe wa Kamati Kuu ya Chama cha

e Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA),
l m n Suzan Lyimo (kushoto), akiwa na Getrude
UKURASA 5 Mongela ambaye ni mwanasiasa maarufu

wa CCM wakielekea kwenye viti wakati

o wa sherehe za miaka miwili ya uongozi wa
Rais Samia Suluhu Hassan zilizoandaliwa
n m m (l ( na Umoja wa Wanawake wa CCM katika
Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam jana.

PICHA: MPIGAPICHA WETU
ITITZ7) CHAMA KINARA WA MABAO CAF UK 24




2 NipaShe Jumatatu Machi 20, 2023

) HABARI KITAIFA

Samia: Nilibezwa sasa ninakubalika

Na Christina Mwakangale

RAIS Samia Suluhu Hassan,
amesema pamoja na mafanikio
yanayoonekana sasa nchini, ana-
kumbuka namna alivyoingia ma-
darakani kwa kubezwa kutokana
na dhana miongoni mwa jamii
kuhusu jinsia ya kike, kwamba
inaweza kufanya kazi ipasavyo na
kuleta mabadiliko.

Aidha, amesema kwa Kkipindi

cha miaka miwili, kipekee ana-
washukuru wanaume ambao nao
wamefanikisha hatua za kimaen-
deleo zilizopigwa nchini, kipindi
ambacho amefanya kazi nzuri na
kubwa na tafsiri hiyo inajionyesha
wazi.
Salaam, kwenye sherehe ya kum-
pongeza kutimiza miaka miwili
tangu aingie madarakani Machi
19, mwaka 2021 zilizoandaliwa na
Umoja wa Wanawake wa Chama
Cha Mapinduzi (UWT).

Kadhalika, sherehe hizo zili-
hudhuriwa na viongozi na wana-
chama wa Baraza la Wanawake
CHADEMA (BAWACHA), zilizo-
fanyika Uwanja wa Uhuru, jijini
humo.

Katika hotuba yake ilichukua
takribani dakika 40, Rais Samia
alijikita zaidi kuzungumzia ma-
fanikio, changamoto zinazom-
kabili mwanamke wa Kitanzania,
akisisitiza kwamba mwanamke
anapopewa nafasi na kupewa ngu-
vu anaweza.

“Tulipoanza mwaka 2021 bezo
lilikuwa kubwa, lakini bezo..un-
apobezwa unajenga ujasiri na kazi
inaendelea. Nawashukuru wa-
nawake kwa kunipa nguvu, nguvu
kwa kuwa nimeweza. Pongezi hizi
ziende kwa wanawake Watanza-
nia wote,” alisema Rais Samia.

MIRADI KIMKAKATI

Alisema, wakati anaingia ma-
darakani aliikuta miradi ya kim-
kakati iliyoanzishwa na mtangulizi
wake, Hayati John Magufuli, iki-
wamo ya ujenzi wa reli ya kisasa
na barabara na ambayo ame-
hakikisha inaendelea kutekelezwa
ipasavyo, ili kuifungua kiuchumi
nchi barani Afrika na duniani.

“Niliahidi kuzitekeleza kazi za
mwenzangu na mpaka sasa haku-
na kilichosimama, kwa pamoja
tumshukuru Mungu. Lengo la
kuanzisha Wizara ya Jamii, ni
kumsogeza mwanamke kutoka
aliko na kupunguza unyanyaji wa
wanawake na watoto,” alisisitiza
Rais Samia.

Alisema katika kipindi cha mia-
ka miwili hazikukosekana changa-
moto hasa zikichangiwa na mam-
bo kadhaa kama vile vita nchini
Ukraine, Uviko-19 pamoja na ma-
badiliko ya tabianchi, ambayo ya-
nasababisha chakula kisizalishwe
kwa wakati.

“Changamoto hizi zinasaba-
bisha bei za chakula zipande,
adimu, niwahakikishie wananchi
kama tulivyofanya kwenye mafuta

(petroli/dizeli) na kuweka ruzuku
ya Sh. bilioni 100, ili bei ziwe za
wastani, ndivyo tumechukua hat-
ua sekta nyingine,” alisema Rais
Samia na kuongeza:

“Hata katika mbolea, tulitoa ru-
zuku na serikali ilichukua hatua
kupunguza makali ya uchumi,
ili Watanzania kuwa na ustawi
mzuri. Mkutano wa mapinduzi
ya kijani katika ukanda wa Afrika
Mashariki unatisha, ila Tanzania
bado tuko vizuri. Fedha za kigeni,
Tanzania bado iko vizuri.’

“Ndugu zangu kuna changa-
moto kubwa moja ambayo huwa
hatuizungumezii, tunasema ajenda
ya wanawake ni moja, lakini tu-
napokuwa kwenye siasa tunaga-
wanyika. Sisemi wote tuwe na
itikadi moja..yanayomsibu mwa-
namke wa Kitanzania lazima
tuyasemee.

“Manyanyaso yanayotokea kwe-
nye siasa vyama, lazima tuseme,
tubadilike, tunaposimama majim-
boni tuungwe mkono na si kusi-
mamishwa kimtego mtego, kwa
ambayo yanayotuhusu tusimame
pamoja.”

KATIBA MPYA

Kuhusu Katiba mpya, Rais Sa-
mia alisema nia ipo, ndiyo maana
akafungua milango ya mazun-
gumzo ikiwamo maridhiano, aki-
amini kila japo linakwenda kwa
hatua.

“Tumesema Katiba
mpya, tunataka ibadi-
like tumesema
sawa, kila jambo
ni kwa hatua
kwa hatua,
sifa ya
Tanzania
ambayo
tumeijen-
ga kwa
utawala
bor a
lazima
tuijenge.
Mimi kama mwanamke najiamini,
sifa ya mwanamke ni kujiamni, ni-
mefungua uwanja wa siasa, CCM
nikiamini tuko pamoja na tuta-
jadiliana kwa pamoja,” alisema.

Aidha, katika kumkwamua
mwanamke na vikwazo vya kiu-
chumi, kwenye sekta mbalimbali,
alisema serikali yake ilipounda
Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wanawake na Makundi Maal-
um, lengo ni kuiinua jinsia hiyo.

“Wanawake ni wajasiriamali wa-
naouza bidhaa mbalimbali ndani
na nje ya nchi. Tanzania ni la-
zima tuwe mabingwa kusimamia
mwanamke kukuzwa kiuchumi,
lazima nionyeshe kivitendo, ndani
ya nchi yangu nasimamia mwan-
amke kukuzwa kiuchumi.”

“Tunataka masoko ambayo
yanaweza kumfanya (mwanamke)
akafanya shughuli zake na kumlea
mtoto wake. Nataka kuonyesha
kwa vitendo,” alisema Rais Samia.

USAWA 50/50

Kadhalika, alisema ili kufikia
lengo la 50/50 kwenye nafasi
ya mwanamke katika uongozi,
kuna ongezeko la nafasi za wa-
nawake kiuongozi akitaja Ma-
hakama Kuu ina majaji 86 kati
yao 40 ni wanawake na maofisa
tawala wa mikoa 26 kati yao
12 ni jinsia hiyo huku bungeni
akisema bado kuna kazi ya ku-
fanya.

“Bungeni nako tunakwenda
polepole kama sio 50 basi asil-
imia 40 tujitokeze kwa wingi
kwenye uchaguzi. Wanawake
ajenda yetu ni moja, sasa tutak-
wenda kwa awamu mwaka huu
wameanza BAWACHA (Baraza
la Wanawake wa Chadema)
kuadhimisha Siku ya Wanawake
Duniani, mwaka kesho ACT-Wa-
zalendo.”

Alisema serikali yake im-
ejikita kumkwamua Mtanzania
kiuchumi, kutokana na Ilani
ya CCM, akisema kaulimbiu
ya mwaka huu ya siku ya Wa-

nawake Duniani; Teknolojia na
Ubunifu ndio msingi wa maen-
deleo, iwe msingi wa maende-
leo.

“Hatujayamaliza yapo ya-
nayokosesha huduma  wa-
nawake, lakini katika elimu
tunakwenda kujenga shule za
sayansi kwa wasichana kwenye
kila mikoa na VETA (Mamlaka
ya Elimu na Mafunzo ya Ufun-
di Stadi), kila wilaya, ili wawe
wabunifu.”

Kuhusu sekta ya afya, Rais
Samia alisema maboresho ya-
naendelea na kuhusu mfumo
wa M-MAMA unaolenga kunus-
uru vifo vya wanawake wanaoji-
fungua tayari umeokoa maisha
ya mama na mtoto.

Vilevile, katika sekta ya kili-
mo, Rais Samia alisema kutoka-
na na kilimo kuajiri zaidi vijana,
serikali yake imeanzisha sham-
ba litakaloahusisha vijana am-
balo linazinduliwa leo (Machi

“Teknolojia inasaidia kuokoa
muda, miundombinu bora ya
anga na nchi kavu, reli, bara-

bara inasaidia =~ Watanzania
kuchukua muda mfupi. Dar es
Salaam yote imejaa vumbi, kazi
inaendelea, Dodoma nako in-
aruka vumbi kurahisisha usafiri.

“Katika bandari pia tunajenga
bandari zetu, ili kurahisisha bi-
ashara ndani ya bara la Afrika.
Tuliachiwa miradi mikubwa mi-
wili ya kimkakati na kazi inak-
wenda, itaongeza tija kwa shu-
ghuli za kijamii na kiuchumi,”
alisema Rais.

Kadhalika, kuhusu mikopo ya
asilimia 10 inayotolewa na kila
halmashauri nchini, takwimu
inaonesha iliyokopeshwa kwa
asilimia 88 fedha hazijarejesh-
wa hivyo kuna haja ya kufuatilia
suala hilo.

Katika mkutano huo wa-
nawake wa vyama vya upinzani
vya ACT-Wazalendo na CHADE-
MA walihudhuria.
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EATV Kinara 2023 yawatambua wanawake 8

Na Romana Mallya

KAMPENI ya  EATVKi-
nara2023 imewatambua na
kuwapatia vyeti wanawake
mashujaa wanane, ambao
hawaonekani ndani ya jamii,
lakini wanafanya mambo
makubwa.

Vyeti hivyo vilitolewa na
Mkurugenzi Mtendaji wa EATV
na East Africa Radio, Regina
Mengi katika hafla iliyofanyika
juzi jijini Dar es Salaam na
kuhudhuriwa na wadau ka-
tika sekta mbalimbali ambao
pia walishiriki mijadala ili-
yoendeshwa siku hiyo mbasha-
ra.

Mijadala hiyo iliendeshwa
na watangazaji wa kituo hicho
ilibebwa na mada mbalimbali
zikiwamo uhuru wa kiuchumi,
mikopo, uwekezaji na akiba,
mwanamke na teknolojia, uza-
zi wa mpango unavyochangia
katika kukuza uchumi wa fa-
milia.

Mratibu wa Vipindi EATV
and Redio, Irene Tillya, alise-

ma ni mwaka wa pili mfululizo
kwa EATVKinara kuwatambua
wanawake katika biashara, uja-
siriamali na jamii kwa ujumla.

Pia kuwaibua mashujaa
ambao hawaonekani kwenye
jamii, lakini wanafanya makub-
wa.

“Walengwa ni wanawake we-
nye umri kati ya miaka 25 hadi
50, ambao ni wajasiriamali wa-
nafanya kazi katika biashara za
ushirika, mwaka jana jumla ya
mashujaa 10 tuliweza kuwai-
bua na kuwatambua na tayari
wamefunguliwa fursa ndani na
nje ya Tanzania,” alisema.

Alisema tukio hilo limekuwa
na linaendelea kukua kwa wa-
jasiriamali kuonyesha biashara
zao na kupata ujuzi kupitia ma-
kongamano mbalimbali am-
bayo hutokea kila wakati.

“Ninawashukuru nyote
mmetusaidia kwa ukaribu na
kutuunga mkono kwa dhima
kuu ya EATVKinara, ili kufikia
mafanikio, washirika wetu ni
Konyagi, TBL, Benki ya NMB,
Trust Daisy na kampuni ya
maji ya Kilimanjaro,” alisema.

Mkurugenzi wa  Shirika
la Wanawake katika Sheria
na Maendeleo Barani Afrika
(WiLDAF), Anna Kulaya, ak-
ichangia mada ya mwanamke
na teknolojia na namna ina-
vyoweza kutumika kutafuta
masoko, alisema bado mwi-
tikio wa mwanamke katika hilo
ni mdogo ikilinganishwa na
wanaume.

“Mfano, katika mtandao
wetu wa shirika, wengi wa-
naoutembelea ni wanaume,
ukirudi katika jamii = wa-
nawake bado wanaogopa ku-
tumia mtandao kwa hofu ya
kudhalilishwa au kuharibiwa
biashara wanazofanya.

“Ni lazima elimu iende kwao
ili watumie hizi fursa, teknolo-
jia ibebe majukumu yao na
wao waweze kujikwamua kiu-
chumi,” alishauri.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Jamii Forum, Maxence Mello,
alisema teknolojia ina fursa na
haijalishi jinsia ya mtu.

Mello alimpongeza Regina
Mengi kwa kuona umuhimu
wa kuwatambua wanawake

wanaofanya makubwa ndani

ya jamii.
Kampeni ya EATVKinara
imewatambua wanawake

wanaojishughulisha na kazi
mbalimbali ndani ya jamii ka-
tika sekta tofauti wanaotoka
mikoa tofauti. Walioibuliwa na
kupewa vyeti ni Lydia Kivinge
kutoka Iringa anayejishughuli-
sha na kilimo, Mwanahamisi
Nyagali kutoka Lindi mshonaji
wa nguo, Cecilia Cholela ku-
toka Dodoma anayefanya kazi
ya uuzaji wa mbao na matofali.

Wengine ni Tarsila Faustin
kutoka Mwanza ambaye ni
mbunifu wa taulo za kike na
mashine ya kuchomea taulo
za kike (pads), Editrudith Lu-
kanga (EMEDO) kutoka Mwan-
za ambaye ni mwanzilishi wa
Shirika la Kusaidia wavuvi wa-
dogo wanawake.

Linda Solomon kutoka Aru-
sha, ni fundi magari, Emacula-
ta Peter kutoka Dar es Salaam
anayejishughulisha na ufundi
wa kupaka rangi nyumba na
Hadija Garasia kutoka Rukwa
mfanyabiashara wa chakula.
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Mkurugenzi Mtendaji wa TANESCO, Maharage Chande, akitoa maelezo ya mradi wa kituo cha upanuzi cha kuzali-
sha umeme kwa gesi asilia cha Kinyerezi I, mbele ya Kamati ya Kudumu ya Bunge va Nishati na Madini, iliyotem-
belea kujionea utekelezaji wa shughuli mbalimbali. PICHA: MPIGAPICHA WETU

- Ujenzi Kituo kupoza
- umeme wafikia 59 %

Na Neema Mbuja, CHALINZE

UJENZI wa Kituo cha Kupoza
Umeme cha Chalinze mkoani Pwani,
umefikia asilimia 59 huku njia ya
kusafirishia umeme mkubwa wa
kilovoti 400 kutoka Bwawa la Mwal-
imu Nyerere ukifikia asilimia 92.

Meneja Mradi wa Kituo cha
Kupokea na Kupoza Umeme Chal-
inze, Mhandisi Newton Livingstone,
aliileleza Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Nishati na Madini iliyotem-
belea mradi huo mwishoni mwa
wiki.

Alisema mradi huo unajumuisha
miradi miwili ambayo ni njia ya
kusafirisha umeme mkubwa kutoka
Bwawa la Nyerere chenye urefu wa
kilomita 160 wenye thamani ya Dola
za Kimarekani milioni 51.5 na Sh. bil-
ioni 39.12.

Pia ujenzi wa kituo hicho kwa
thamani ya dola za Marekani milioni
44.06 na Sh. bilioni 30.85 kitakacho-
husisha ufungaji wa mashine sita
zenye uwezo wa megavoti 250 kila
moja. Baada ya kutembelea mradi
huo, akizungumza wakati wa ma-

jumuisho, Mwenyekiti wa kamati

hiyo, Dustan Kitandula, alieleza ku-
ridhishwa na utekelezaji wa mradi
huo ambao unakwenda sambamba
na ujenzi wa Bwawa la Nyerere.

Aidha, Kamati hiyo imeitaka Wiz-
ara ya Nishati na TANESCO kukamil-
isha kwa wakati miradi miwili kabla
ya kukamilika kwa mradi wa JNHPP
mwakani.

Mwenyekiti wa kamati hiyo,
akizungumza mwishoni mwa wiki
wakati wa majumuisho ya ziara ya
kamati hiyo kutembelea miradi ya
maendeleo.

Alisema kamati imeridhishwa
na utekelezaji wa miradi hiyo na
kuongeza kuwa itasaidia katika
uwekezaji mkubwa na kukuza uchu-
mi wa nchi yetu.

“Uchumi wa nchi unakuwa kwa
kasi sana sambamba na mabhitaji ya
upatikanaji wa umeme hivyo TA-
NESCO hakikisheni mnaweka msu-
kumo mkubwa kwenye miradi hii,”
alisema Kitandula.

Ahukumiwa kunyongwa hadi kufa kwa mauaji ya kianzio cha 100,000/-

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA Kuu Tanzania
Kanda ya Mwanza iliyoketi Gei-
ta, imemhukumu Emmanuel
Mbuga (36) kunyongwa hadi
kufa kwa kosa la kokodi watu
na kumuua Simon Ndege kwa
kumchoma sururu tumboni hadi
utumbo kutoka nje.

Mshtakiwa huyo alidaiwa
kukubaliana na wauaji malipo
ya Sh. 1,000,000 na kuwalipa
Sh. 100,000 kama kianzio ili
wakitimiza kazi hiyo awalipe Sh.
900,000 zilizobaki.

Hukumu hiyo imetolewa na
Jaji Mfawidhi wa Mahakama
hiyo, Ntemi Kilekamajenga,
baada ya upande wa mashtaka

kuthibitisha kuwa mshtakiwa
huyo alitenda kosa hilo.

Jaji  alisema  mahakama
hiyo imetoa adhabu kali dhidi
ya mshtakiwa ili iwe fundisho
kwake na watu wengine wenye
tabia za kikatili kama yake.

Alisema upande wa mashtaka
ulipeleka mahakamani masha-
hidi saba na vielelezo vitano
ambavyo vilithibitisha kuwa
mshtakiwa huyo alitenda kosa
hilo kwa kukusudia.

Jaji Kilekamajenga alisema
washtakiwa katika kesi hiyo ni
Erasto Simoni (63) na Emmanuel
Mbuga (36) ambao walikuwa wa-
natetewa na mawakili wawili wa
kujitegemea Forgeth Mongi na
Martha Nicliolaus.

Jaji Kilekamajenga alisema
mshtakiwa wa kwanza Simoni
alikuwa na mgogoro wa ardhi
na Yanga Ndege na alikuwa
akimtuhumu kuwa ni mchawi
kwa madai ya kumroga binti
yake.

Alisema baada ya tuhuma hizo
mshtakiwa alikodi watu wawili,
mshtakiwa wa pili Emmanuel
Mbuga na mwenzake ambaye ali-
fariki dunia, kwa Shilingi milioni
moja ili kumuua Ndege.

Jaji Kilekamajenga alisema Ok-
toba 5, 2019 majira ya usiku ka
walivunja mlango wa nyumba
na kuingia ndani kwa lengo la
kumuua Ndege, lakini walikosea
na kumuua mdogo wake Simoni

Ndege kwa kumchoma na sur-
uru tumboni na utumbo ku-
toka nje na kufariki dunia papo
hapo.

Alisema baada ya mauaji
hayo walikimbia na kutokomea
kusikojulikana, na Ndege am-
baye ni kaka wa marehemu ali-
piga kelele za kuita majirani na
kutoa taarifa kwa Mwenyekiti wa

Alisema, Mwenyekiti alipofika
eneo la tukio alimuuliza kaka wa
marehemu kama anawatambua
waliomuua mdogo wake na kuji-
bu kuwa anawatambua kwa sura
kwa kuwa hawakuficha sura zao
na walikuwa na nondo pamoja
na sururu walizotumia kum-
choma mdogo wake tumboni na

utumbo kutoka nje.

Jaji Kilekamajenga alisema
kuwa ameangalia ushahidi wa
pande zote na kugundua kuwa
mshtakiwa wa kwanza, upande

wa mashtaka umeshindwa
kuthibitisha kosa na mahakama
kumwachia huru.

Aidha, mshtakiwa wa pili Em-
manueli Mbuga (36) upande wa
mashtaka umethibitisha kosa
pasipokuacha shaka na kumtia
hatiani kwa kosa la mauaji ya
kukusudia.

Jaji Mfawidhi Kilekamajenga,
alisema mahakama inamhuku-
mu mshtakiwa huyo kunyongwa
hadi kufa na haki ya rufani ipo
wazi.
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Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Wanawake katika Sheria na Maendeleo
Barani Afrika (WILDAF), Anna Kulaya (kushoto), akitoa hoja wakati wa kon-
gamano la Mwanamke Kinara lililoandaliwa na EATV ikiwa ni sehemu ya

maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani jijini Dar es Salaam mwishoni
mwa Wiki.

!

Mkurugenzi wa Kituo cha Radio na Televisheni cha EATV, Regina Mengi
(kulia), akimkabidhi cheti cha shukrani mwakilishi wa Kampuni ya Maji

va Kilimanjaro, Neema Mangowi, kutokana na kampuni hiyo kudhamini
kongamano la EATV Kinara kwenye maadhimisho ya Siku ya Wanawake
Duniani jijini Dar es Salaam juzi. PICHA ZOTE: JUMANNE JUMA

Baadhi ya wanawake wakiwa katika kongamano.

N
S

. o . Sehemu ya washiriki wakifuatilia mada mbalimbali.
Mmoja wa washiriki akitoa mchango wake kwenye kongamano hilo. v
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Asimulia alivyopambana na mamba dakika 45

Na Said Hamdani, LINDI

MKAZI wa Kata ya Rutam-
ba, Manispaa ya Lindi, Salum
Kindamba (44), amelazwa
Hospitali ya Rufani Sokoine
mkoani Lindi baada ya kush-
ambuliwa na mamba wakati
akivua samaki na wenzake
katika eneo la Bwawa la Ka-
tani, Kata ya Rutamba.

Tukio hilo lilitokea Machi
11, mwaka huu, majira ya saa
9:00 usiku wakati Kindamba
na wavuvi wenzake  waki-
wa wanavua samaki.

Akisimulia mkasa huo
hospitalini hapo, Kindamba

alisema akiwa na wavuvi
wenzake waliondoka nyum-
bani majira ya jioni ili waka-
vue samaki kwa ajili ya kuji-
patia kipato na kitowewo.

Kindamba ambaye ame-
jeruhiwa na mamba huyo
maeneo ya kifuani, bega la
kushoto, tumbo na kush-
onwa nyuzi, usoni, shavuni
na kidevuni, alisema akiwa
anatega nyavu ndani ya
bwawa hilo, mamba aliyeku-
wa mawindoni alimvamia
na kumng’ata mkono wa ku-
shoto eneo la bega.

Alisema wakati mamba
akijaribu kumvuta kwenye

Mahakama yaahirisha uchunguzi
mtuhumiwa aliyefia mahabusu

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Kinondoni, Kivukoni
Dar es Salaam, imeahirisha
kufanyika kwa uchunguzi
wa chanzo cha kifo cha
mfanyabiashara Stella Mo-
ses aliyefia mahabusu ya
Kituo cha Polisi Mburahati
mwaka 2020 hadi itakapopi-
tia nyaraka halisi za maelezo
ya mashahidi.

Hata hivyo, Wakili wa
waleta maombi hayo, Peter
Madeleka, aliwasilisha kwa
mdomo taarifa ya kukaa
rufani kupinga uamuzi huo
mdogo kwa sababu anaona
mahakama hiyo haiwa-
tendei haki wateja wake.

Uamuzi huo ulitolewa
mwishoni mwa wiki na
Hakimu Mkazi Mfawidhi,
Franco Kiswaga, baada ya
kupitia hoja za pande zote
mbili na maoni ya washauri
wa mahakama (wazee wa
baraza) kuhusu pingamizi
lililowasilishwa na upande
wa wadaiwa na nyaraka
mpya katika shauri hilo.

“Baada ya kusikiliza mael-
ezo ya pande zote mbili na
kupata maoni ya washauri,
mahakama inaona ni busara
iahirishe huu uchunguzi ili
iweze kuzipitia hizo nyaraka
ambazo ziliwasilishwa ma-
hakamani,” alisema Kiswa-
ga.

Pia, aliagiza nyaraka
hizo halisi ziwasilishwe
mahakamani Jumatano ya
wiki ijayo (Machi 22) ili ma-
hakama iweze kuzipitia, kwa
sababu nyaraka zilizokuwa
zimewasilishwa zilikuwa ni
nakala.

Baada ya Hakimu Kiswaga
kutoa uamuzi, huo Madele-
ka aliieleza mahakama kuwa
anatoa taarifa ya mdomo ya
kukata rufani kwa sababu
hawajakubaliana na hawa-
jaridhika na uamuzi huo.

“Tunaona tunapoteza
muda katika mahakama hii
ni bora twende mbele katika
Mahakama Kuu ili wateja
wangu waweze kupata haki
yao, leo hatukuja kuchungu-
za nyaraka, tulikuja kuanza
kuchunguza chanzo cha kifo
cha Stella,” alidai Madeleka.

Awali, Hakimu Kiswaga
alisema shauri hilo lilipokuja
Machi 9, 2023 wakili wa wa-
jibu maombi, Job Mrema, ali-
omba uchunguzi usiendelee
na kuomba kutumia jalada
jipya aliloleta, lakini wakili
wa waleta maombi alipinga.

Alisema hoja ambayo ma-
hakama imejenga inaona
kwa kuwa tayari shauri
la mwanzo lilikuwa lime-
shafunguliwa na hakuna ki-
fungu chochote walichokia-
cha kwa hiyo mahakama
inalitupilia mbali pingamizi
la Mrema. Baada ya uamuzi
huo, Wakili Madeleka ali-
iomba mahakama ihamie
Kituo cha Mburahati ili kuo-
na namna tukio lilivyofanyi-
ka na wanapokuwa huko
anaomba kupitia nyaraka
za polisi zinazoendesha
kumbukumbu za taarifa za
kituo hicho ili kujua askari
aliyekuwa zamu siku hiyo.

Akijibu hoja hizo, Wakili
wa wajibu maombi, Flora
Massawe, akisaidiana na
Mrema alidai kuwa hoja
zilizowasilishwa na wakili
hazijakamilika kwa hatua
hiyo, kwa maana anapoom-
ba mahakama kwenda kituo
cha polisi ili kuona tukio
lilivyofanyika na kuomba
mahakama ipitie kwanza
nyaraka.

Stella alifariki dunia usiku
wa Desemba 20, 2020, akiwa
mahabusu ya Kituo cha Poli-
si Mburahati alikojisalimi-
sha baada ya kupata taarifa
kuwa alikuwa anahitajika,
huku polisi ikidai mtuhumi-
wa huyo alijinyonga.

maji ya kina kirefu, alijihaki kwa ku-
tumia mkono wake wa kulia kum-
piga mamba ngumi ya kichwa na
kumwachia kisha kuondoka zake,
hata hivyo, alisema alirejea tena na
kumng’ata sehemu zingine za mwili
wake, hali iliyomfanya atumie mko-
no wake mwingine kumpiga ngumi
kwenye pua.

Aliendelea kusimulia kuwa baada
ya ngumi hiyo alimwachia, lakini al-

imrudia tena na kumng’ata mikono

yote miwili na kujaribu kumvuta
kwenye maji yenye kina kirefu,
ndipo mvuvi  huyo alipoji-
hami kwa kutumia kichwa chake
kumpiga mamba huyo, ambaye

hatimaye alimwachia na kuondoka
zake.

“Ilinichukua dakika 45 kuanzia
saa 9:05 usiku hadi 9:55 naendelea
kupambana na mamba aliyekuwa
amenivamia,” alisema Kindamba.

Alisema baada ya mamba huyo

kumwachia, wavuvi wenzie walim-
fuata na kumpakia kwenye mtumb-
wi waliokuwa wanavulia samaki na
kumkimbiza Kituo cha Afya Rutam-
ba kwa ajili ya matibabu na baadaye
kuhamishiwa hospitalini humo.

Mganga Mfawidhi Hospitali ya
Sokoine, Dk. Godwin Macheku,
alithibitisha kumpokea mvuvi huyo
akiwa katika hali mbaya, lakini
baada ya matibabu alisema anaen-
delea vizuri.

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA

Imethibitishwa na ISO 9001: 2015

TANGAZO KWA UMMA

Utaratibu wa Kushughulikia Uingizaji wa Mizigo Nchini kwa Utaratibu wa Ku-
changia Makasha “Cargo Consolidation & De-Consolidation”

kifungu Na. 4 (1) (b), (c) na (m).

kufanya naye biashara,

Ushuru wa Bidhaa,

kila mchangiaji,

kuwasili bandarini,

tarehe ya tangazo hili.

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) inapenda kuwakumbusha wananchi kwa ujumla na waagizaji wa mizigo
kutoka nje ya nchi kupitia utaratibu wa kuchangia Makasha (Containers) ujulikanao kama “Cargo consolidation &
De-consolidation” kwa kutumia mawakala wanaofanya shughuli hizi, juu ya umuhimu wa kuzingatia Sheria,
Kanuni na Taratibu zinazosimamia utaratibu huo kama zilivyoainishwa kwenye sheria na kanuni; The Tanzania
Shipping Agencies (Cargo Consolidator and De-Consolidator Regulation), G.N. No. 337 of 2018” hususani

Ni takwa la kisheria kwa mwagizaji wa mzigo anayetumia utaratibu huu kuhakikisha yafuatayo:-
(i) Wakala atakayemtumia kusafirisha mzigo wake ana leseni hai ya uendeshaji wa shughuli za “Cargo
Consolidation & De-consolidation” inayotolewa na Shirika la Wakala wa Meli Tanzania (TASAC) kabla ya kuanza

(ii) Anatumia Wakala wa Forodha mwenye Leseni hai inayotolewa na TRA kupitia kwa Kamishna wa Forodha na

(i) Wakala wa Usafirishaji (Consolidator) anatoa nyaraka za kusafirisha mizigo kwa kila mchangiaji kwenye Kasha
husika. Nyaraka hizi ambazo zinajulikana kama House Bill of Lading ndizo zitakazotumika kugomboa mizigo ya

(iv) Anapata risiti sahihi ya huduma ya kusafirisha mizigo (EFD) kutoka kwa Wakala wa Usafirishaji pamoja na risiti
ya huduma ya kugomboa mizigo bandarini ambayo inatolewa na Wakala wa Forodha.

Kwa upande wa Consolidators na De-Consolidators, wazingatie yafuatayo:-

(i) Kuhakikisha anafuata matakwa ya sheria tajwa hapo juu ambayo ni pamoja na kuwasilisha leseni yake ya
uwakala wa usafirishaji (Consolidation & De-consolidation) kwa Kamishna wa Forodha na Ushuru wa Bidhaa ili
kukamilisha taratibu za kiforodha,

(ii) Kuhakikisha anakuwa na nyaraka kuu ya kusafirishia mizigo husika (Master Bill of Lading),

(iii) Anawapatia wamiliki wa mizigo nyaraka husika ili waweze kugomboa mizigo yao bila usumbufu baada ya

(iv) Kutimiza wajibu mwingine wowote kwa mujibu wa sheria za kodi nchini zikiwemo kuwasilisha ritani za VAT,
ritani za kodi ya mapato na kutoa risiti sahihi za EFD,

(v) Kuwa ni kosa la kisheria kwa Consolidator au De-consolidator kugomboa na kulipia kodi mizigo ya watu
wengine inayoingia nchini kwa kutumia jina la Consolidator au De-consolidator badala ya jina la mwenye mzigo.

Wafanyabiashara na Umma kwa ujumla unajulishwa juu ya kuzingatia tangazo hili ili kuisaidia TRA kutimiza wajibu
wake ikiwa ni pamoja na kutunza taarifa sahihi za walipakodi nchini. Katika hatua nyingine tutafanya ukaguzi
maeneo ya biashara ikiwa ni muendelezo wa ukaguzi wa kawaida kufuatilia namna wafanyabiashara
wanavyoingiza mizigo yao nchini pamoja na kuhakiki nyaraka husika.

Utekelezaji wa maagizo yaliyoko kwenye tangazo hili unaanza mara moja kwa mizigo inayoagizwa kuanzia

Aidha kwa wale ambao mizigo yao ipo njiani, wanapewa siku tisini (90) kuanzia tarehe ya tangazo hili
wakamilishe taratibu za ugomboayji ikijumuisha ulipaji wa kodi stahiki.

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Imetolewa na:

IDARA YA HUDUMA NA ELIMU KWA MLIPA KODI

TRA MAKAO MAKUU

217327202
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Simba, Yanga hamasa ya
Rais Samia izae matunda

RAIS wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. Samia Suluhu
Hassan, amezipongeza Klabu Kongwe nchini Simba na Yanga kwa
kuendelea kuchangamkia fursa aliyotoa ya Sh. milioni tano kwa
kila bao zinazofunga kwenye michuano ya kimataifa, Ligi ya Ma-
bingwa na Kombe la Shirikisho Afrika.

Jana katika Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam wakati wa maa-
dhimisho ya kilele cha miaka miwili ya Uongozi wa Serikali ya
Awamu ya Sita iliyoandaliwa na Umoja wa Wanawake wa CCM
Tanzania (UWT), Rais Samia alizungumzia ushiriki wa Simba kwe-
nye Ligi ya Mabingwa na Yanga kwenye Kombe la Shirikisho, am-
bapo amekuwa akitoa Sh. milioni tano kwa kila goli linalofungwa
na timu hizo.

Tunatambua nia hasa ya Rais Samia ni kuona dhamira yake ya
sekta ya michezo kukua na kuitangaza nchi, inafanikiwa na ndi-
yo maana alitoa ahadi hiyo na amekuwa akiitekeleza kwa ufanisi
mkubwa tena papo kwa papo kila baada ya mechi kumalizika kupi-
tia kwa Msemaji Mkuu wa Serikali, Gerson Msigwa, iwe zimepata
ushindi ndani ama nje ya nchi.

Tayari Yanga ambayo ilitarajiwa kushuka Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam jana usiku dhidi ya US Monastir ya Tunisia,
imeshalamba Sh. milioni 30 kwa mabao sita iliyofunga hadi sasa,
huku Simba ikiondoka na milioni 45 kutokana na mabao yao tisa,
hivyo kwa ujumla Rais Samia ameshatoa Sh. milioni 75.

Pamoja na kiasi hicho kikubwa, lakini Rais Samia amezitaka Sim-
ba na Yanga kuendelea kuweka mpira nyavuni kwa kuwa mamil-
ioni bado yapo ya kutosha, lengo lake likiwa ni kuona zikilitangaza
soka la Tanzania na nchi kwa ujumla.

Kadhalika, dhamira kuu ya Rais Samia si kuona tu zikifunga ma-
bao, bali anatamani kuona zikipata ushindi na mafanikio makub-
wa kwa kufika mbali na hatimaye kutwaa ubingwa wa michuano
hiyo mikubwa kwa ngazi ya klabu barani Afrika.

Nipashe hicho ndicho tunachokiamini hasa tukitambua kuna
mahitaji mengi na ya muhimu zaidi ambayo Rais Samia anahitaji
kuelekeza nguvu huko, lakini kwa kutambua kwamba michezo
pia ni sekta nyeti na imekuwa fursa kubwa kwa kutoa ajira kwa
vijana nchini, kwa makusudi kabisa ameamua kutoa hamasa huko
ili kuwa kichocheo cha mafanikio.

Hivyo, ni wakati muafaka kwa wachezaji, viongozi na makocha
kutendea haki mkono huu wa Mama Samia kwa kujituma zaidi
ili kufika mbali zaidi na kumvutia ili kuendelea kumulika sekta ya
michezo nchini.

Watanzania wana imani kubwa na anachokifanya Rais Samia
hususan katika sekta ya michezo, hivyo tunataka kuona Simba na
Yanga zinaitumia fursa hiyo vema ili kuwa kichocheo cha timu ny-
ingine nchini kufanya vizuri kila zinapopata nafasi ya kuiwakilisha
nchi kwenye michuano ya kimataifa.

Tayari Simba imefuzu hatua ya robo fainali ya Ligi ya Mabingwa
na Yanga ilikuwa ikihitaji tu ushindi jana usiku ili kutinga hatua
hiyo kwa upande wa Kombe la Shirikisho Afrika, hivyo hamasa hii
anayoendelea kuitoa Rais Samia, tunatamani kuona zikiguswa na
kujituma zaidi ili kutinga nusu fainali na hatimaye fainali na kut-
waa kabisa ubingwa.

Kwa uwezo zinazouonesha kwenye michuano hiyo, tunaamini
hakuna kinachoshindikana kama zitaendelea kujiimarisha na ku-
fanyia marekebisho makosa zinayoyafanya kila baada ya mechi.

Kwa hapo zilipofikia, tayari Tanzania ina nafasi ya kuingiza timu
nne kwenye michuano hiyo ijayo inayoandaliwa na Shirikisho la
Soka Afrika (CAF), Ligi ya Mabingwa na Kombe la Shirikisho Afrika
kwa msimu wa 2023/24, hivyo ni fursa kwa klabu zetu zitakazofu-
zu kujipanga kufanya vizuri ili kwenda kukata kiu ya Rais Samia ya
kuona taji hilo kwa Tanzania linaanza kuwa ni nyumbani kwake.
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Na Adam
Fungamwango

SIDHANI kama kuna shabiki
wa Simba leo anamlalamikia
Kocha Mkuu, Robertinho Ol-
iveira, kuwa hafai na ameleta
mfumo mbaya kwenye kikosi
hicho.

Leo kila mmoja anashan-
gilia timu kutinga hatua ya
robo fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa, ikiwamo kuifumua
Horoya AC mabao 7-0 juzi
katika Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.

Inawezekana kabisa mion-
goni mwao kwa sasa uka-
wasaka wale waliokuwa
wakimnyooshe kidole au
kutokuwa na imani naye,
ukawakosa, kila mmoja anak-
wambia si yeye aliyekuwa ak-
isema hayo.

Robertinho hakuingia Sim-
ba kwa mguu mzuri, kwani
baada ya kupewa jukumu
la kukikoa kikosi Kkilianza
kuonekana kusuasua na ku-
pata ushindi wa tabu kiasi
cha kuanza kunyooshewa
vidole vya shahada na wa-
chambuzi, ambao kwa kiasi
kikubwa ndiyo waliosham-
buliwa hata na baadhi ya wa-
nachama na Simba.

Wanasimba sasa wakawa
wanamlinganisha na kocha
aliyekuwa akikaimu, Juma
Mgunda, ambaye wao wal-
iona ndiye alifaa kuendelea
kukinoa kikosi kwa sababu
kilifanya vema kwenye
mechi za kufuzu kutinga hat-
ua ya makundi, kikishinda
mechi zote nne za mwanzo
dhidi ya Nyasa Big Bullets ya
Malawi na C.D Primeiro de
Agosto ya Angola.

Lakini wakashindwa kuto-
fautisha ugumu wa mechi za
mchujo na za makundi, zote
zikaonekana ni sawa tu. Cha
ajabu Mgunda mwenyewe
bado yupo kwenye kikosi hi-
cho hicho, lakini walivyoku-
wa wanaongea ni kama vile
alikuwa ametimuliwa.

Leo hii Robertinho ame-

geuka shujaa kwani ametin-
ga kwenye hatua hiyo akiwa
na kikosi ambacho wengi
hawakutegemea kama an-
geweza kufanya hivyo.

Kikosi hiki kilichotiliwa
mashaka zaidi kuliko vyote
ndicho kilichoweka rekodi
ya kufunga mabao mengi
zaidi kwenye mechi ya Ligi
ya Mabingwa kwa mara ya
kwanza kwenye historia ya
klabu hiyo, tena dhidi ya
timu kubwa, yenye viwango
vya juu vya Shirikisho la
Soka Afrika (CAF), Horoya.

Kikiwa chini ya Robertin-
ho, kikosi hiki ambacho
kinaonekana bado kina ma-
pungufu kadhaa, lakini ame-
kisuka kutokana na raslimali
alizokuwa nazo na kuweza
kukifanya ambacho wengi
waliona hakiwezekani.

Mashabiki wengi na baadhi
yawachambuzi walidai kuwa
Robertinho amebadilisha fal-
safa ya Simba ya kucheza kile
kinachoitwa ‘pira biriani’,
na kutengeneza mfumo wa
kucheza soka la moja kwa
moja na si lile la kupiga pasi
nyingi.

Wengi wakadhani kuwa
zile pasi nyingi za Simba
ndiyo zilikuwa zinasababi-
sha timu iwe inapata ushin-
di. Tkumbukwe kikosi cha
msimu uliopita Kkilitolewa
kwenye Ligi ya Mabingwa
na kwenda Shirikisho barani
Afrika, na hiki ambacho ki-
likatiwa tamaa kabisa kimet-
inga hatua ya makundi Ligi
ya Mabingwa.

Binafsi, tangu mwanzo
sikuwa na wasiwasi wa
Robertinho na nilitegemea
ni suala la muda tu watu
wataanza kumwelewa na ku-
muimba kwa mapambio ya
kuvutia.

Sikuwa na wasiwasi kwa
sababu haiwezekani kocha
aziongoze vema timu za
Rayon Sport ya Rwanda na

Vipers ya Uganda akizipa-
tia mafanikio wakiwa na
wachezaji wa kawaida tu,
ashindwe kwenye Klabu ya
Simba yenye wachezaji wa-
zoefu na wakubwa.

Ambacho Robertinho am-
ekibadilisha Simba ni ku-
tocheza pasi nyingi fupi fupi
kwa taratibu huku zikiwa
hazina maana yoyote zaidi ya
kufurahisha mashabiki.

Ametengeneza mfumo wa
kucheza soka la moja kwa
moja kushambulia kwa kasi
na kurejea kwa haraka wa-
napopoteza mpira. Awali,
wachezaji wengi wa Simba
na hadi sasa wengine wa-
nashindwa kuendena na
hilo kwa sababu hawajazoea.
Wengine umri unawatupa
mkono. Kwa sasa wanaone-
kana kuingia kwenye mfumo
wa mwalimu taratibu, kiasi
kwamba imeanza kutengen-
eza nafasi nyingi za kufunga,
lakini tatizo kuwa lilikuwa ni
umaliziaji. Na hilo linaone-
kana limeanza kufanyiwa
kazi. Kuanzia mechi dhidi
ya Vipers, Mtibwa Sugar na
Horoya, timu imeonekana
kutengeneza nafasi nyingi
huku ule mfumo wa kocha
ukianza kukubali.

Nina  uhakika  wana-
chama na mashabiki wa
Simba wataanza kumfaidi
Robertinho na falsafa zake
msimu ujao ambapo yeye
mwenyewe na viongozi wa
klabu hiyo watakapokaa ku-
chuja baadhi ya wachezaji
wa kuachwa na wale ambao
atapendekeza wasajiliwe
kuendana na mfumo wake.
Anaweza kufanya makubwa
sana na kuwashangaza wen-
gi.
Siku zote mashabiki wana-
takiwa kubaki kwenye eneo
lao la msingi la kushangilia
na kutoingilia mambo ya
ufundi ya kocha. Tuwaache
makocha wafanye kazi zao.
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PIC yabainitatizo (2 miundombiny Bandar Karema

Na Neema Hussein, KATAV|

KAMATI ya Kudumu vya
Bunge va Uwekezaji wa Mitaji
yva Umma (PIC), imetembelea
mradi wa Bandari ya Karema
Halmashauri ya Wilaya ya
Tanganyika mkoani Katavi
na kubaini changamoto ya
miundombinu ikiwamo bara-
bara na kusababisha mizigo
kushindwa kuingia na kutoka.

Mwenyekiti wa PIC, Jerry
Silaa, alisema mpango wa
serikali wa kujenga bandari
hiyo uko pamoja na ujenzi
wa barabara ya kilometa 110
pamoja na reli inayoelekea
katika bandari hiyo.

Alisema kikubwa ni kue-
ndelea kuishauri serikali
kuongeza kasi ya utekelezaji
wa miundombinu hiyo kuto-
kana na matumizi ya bandari
kuwa chini kwa kushindwa
kupitisha magari makubwa ya
mizigo katika barabara hiyo.

“Kama gari ndogo tu
zimeshindwa kupita basi
gari kubwa haziwezi kupita
pale pamoja na bandari ku-
kamilika kwa asilimia 100 na
bandari hiyo inaweza kupun-
guza msongamano Tunduma
maana mizigo ya Congo mal-
ori yanatumia siku 45 mpaka
yavuke Tunduma yaje Zambia
sasa bandari inaweza kusaid-
ia badala ya kupita Tunduma
yakapita Tabora Mpanda hadi

Karema inakua rahisi kufika
kwenye Bandari ya Congo.
“Vilevile hapa Katavi kuna
kilimo kikubwa sana cha ma-
hindi na mpunga tumeona
Waziri wa Kilimo anahitaji
wakulima kuuza mazao yao

nje mazao yale yatafikaje bila :

kuwa na bandari kwa hiyo
kwa kazi hiyo niipongeze

serikali ya mama Samia Su-
luhu Hassan kwa ujenzi wa

Bandari, kikubwa nikuungani-
sha miundombinu nilioitaja ili E

bandari iweze kufanya kazi,”
alisema Silaa.

Baadhi ya wananchi wanao-
tumia barabara ya kutoka
Mpanda kuelekea Karema,
wameiomba serikali kutatua
tatizo la barabara hiyo kwa

haraka ili kuepusha usumbufu

wa abiria kukwama njiani
kwa saa kadhaa kuto-
kana na magari kushindwa
kupita.

“Hapa ukienda vibaya un-
aweza ukaharibu chombo
chako au ukahatarisha mai-
sha ya binadamu tunaomba
serikali iangalie kwa jicho la
upana hivi ni kutokana na
mvua iliyonyesha jana je na
leo ingenyesha ingekuaje?”
Alihoji Donald Kwilasa.

Bandari ya Karema imegha-
rimu zaidi ya Sh. bilioni 47,
toka imefunguliwa Septemba

2022 katika hatua ya mataza- :

mio imeingiza Sh. milioni 4.8.
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Kiwanda cha ‘glove’ chahitaji

Na Elizabeth John,
NJOMBE

ZAIDI ya Shilingi bilioni 12
zinahitajika kukamilisha ujen-
zi wa kiwanda cha mipira ya
mikono (gloves) kilichoko
Idofi Makambako mkoani
Njombe kinachotarajia kuanza
uzalishaji  mwezi Julai, mwa-
ka huu.

Mkurugenzi Mkuu wa Bo-
hari ya Dawa (MSD), Mavere
Tukai, alisema hayo wakati wa
ziara ya Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Hesabu za Serikali
(PAC), walipotembelea kiwan-
da hicho.

Alisema kiasi cha shilingi bil-
ioni 16 zimeshatumika mpaka
sasa. Pia alisema bajeti imeku-
wa tatizo kubwa la kukamilisha
ujenzi wa kiwanda hicho hasa
kufikia hatua ya mwisho.

“Cha kwanza kabisa kuka-
milisha, tulichofanya ni kupitia
changamoto sehemu yoyote
ambayo haijakamilika hasa
kwenye upande wa kukidhi
mahitaji ya kisheria na mahi-
taji mengine ya kitaalamu lazi-
ma yawapo kwa mfano TMDA
wanamatakwa yao, watu wa

Tunatoa pongezi za dhati kwa Mheshimiwa

Dkt Samia Suluhu Hassan,

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
kwa kutimiza miaka miwili ya Uongozi

Tunakutakia Mafanikio makubwa katika
kuliongoza Taifa letu nasi tutaendelea
kukuunga mkono.

VA

TANZANITE

OSHA, mazingira, ardhi na TBS
kwa hiyo tumeweka sawa hilo,
suala la maabara yetu kwa ajili
ya vifaa tunavyozalisha kuvi-
pima tumekamilisha na sisi
mwezi Juni tutakuwa tume-
maliza maandalizi yote ya ki-
wanda na kuanzia mwezi Julai
tutaanza uzalishaji moja kwa
moja,” alisema.

“Kwa sasa nini kinahitajika
sisi kwa upande wetu kama tu-
livyowasilisha kwenye kamati
kwamba kuna fedha inahitajika
ili kiwanda kiwe kimekamilisha
kila hitaji, tutaanza uzalishaji
itakuwa imekamilika, lakini
bado kuna fedha tumeomba,
tunaomba pia waendelee kuwa
mabalozi wetu katika kuhakiki-
sha tunapata zile fedha kutoka
serikalini,” alisema Tukai.

Makamu Mwenyekiti wa
Kamati ya Kudumu ya Bunge
ya Hesabu za Serikali, Japhet
Hasunga, Mbunge wa Jimbo la
Vwawa kwa niaba ya Kamati
ya Bunge, amekiri kupokea
maombi ya kiwanda hicho na
kuahidi kwenda kuyafanyia
kazi.

“Sisi kama kamati kwanza
tulikuja kuangalia kama fedha

gblll()lll. 12/- kukamilika

ambazo zilizotolewa zimetu-
mikaje, baada ya hapo uongozi
wa bohari wameleta maombi
kwamba wamekusudia kuiom-
ba serikali Sh. bilioni 12 ili ku-
kamilisha vitu ambavyo vime-
baki ili kiwanda hiki kiweze
kuzalisha zile bidhaa ambazo
zinahitajika. Na sisi tuseme tu-
melichukua tutapitia ile taarifa
halafu tuishauri serikali,” alise-
ma Hasunga.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wad-
hamini MSD, Rosemary Si-
laa, alisema licha ya kutarajia
kuanza kuzalisha mipira katika
kiwanda hicho, pia kitazalisha
ajira hadi kwa wakulima wa
zao la mpira.

“Kwa hapa Idofi tutaanza na
gloves kama mlivyoona kiwan-
da kipo tayari, mashine zimek-
wishafungwa na uzalishaji wa
awali kwa ajili ya kuangalia uw-
ezo wa uzalishaji umeshaanza,
lakini bado tunaangalia kwa
siku za usoni tunaweza kuzali-
sha bidhaa nyingine za mpira
kama kondomu zote hizo
ni hatua, pia tunaangalia na
wakulima mbalimbali ili ku-
hakikisha tunapata mpira hapa
nchini,” alisema Rosemary.

© matisuperbrands & matisuperbrands (¥) matisuperbrands @ Mati Product
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI NA UCHUKUZI
BODI YA MFUKO WA BARABARA

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

SALANMU ZA PONGEZ

Kazi Iendelee

Bodi, Menejimenti na Wafanyakazi wa Bodi ya Mfuko wa Barabara tunakutakia kila lakheri kwenye Uongozi
wako mahiri na uliotukuka

Bodi ya Mfuko wa Barabara, Makao Makuu Dodoma, 11 Barabara ya AMMAR, 41107 DODOMA MAKULU, DODOMA
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SUWASA
yaokoa
mil. 200/-
ujenzi
miradi ya
maji

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

MAMLAKA ya Majisafi na
Usafi wa Mazingira Singida
(SUWASA), imeokoa zaidi ya
Sh. milioni 200 katika ujenzi
wa mradi wa maji kwenye
Kata ya Unyambwa Manispaa
ya Singida kwa kutumia ma-
kandarasi wa ndani.

Mkurugenzi Mtendaji wa
SUWASA, Sebastian Warioba,
akizungumza jana wakati wa
uzinduzi wa mradi huo uli-
alisema mradi huo umetekele-
zwa kwa ‘fource account’ na
hadi kukamilika umetumia
Sh. milioni 622 na kama un-
getekelezwa kwa kutumia
makandarasi zingetumika Sh.
milioni 869.

Warioba alisema fedha za
mradi huo zilitolewa na Wiz-
ara ya Maji kupitia Mfuko wa
Maji wa Taifa na utawanufai-
kata hiyo ambao kwa muda
mrefu walikuwa hawapati hu-
duma ya majisafi na salama.

Alisema katika mradi huo
vimejegwa vituo 16 vya kucho-
tea maji katika maeneo mbal-
imbali yatakayokuwa yanazal-
ishwa ni lita 8,000 kwa saa.

Naye Mkuu wa Mkoa wa
Singida, Peter Serukamba, ak-
izindua mradi huo aliwaonya
wananchi kutojihusisha na
vitendo vya wizi wa maji kwa
kuwa unaongeza mzigo wa
gharama kwa Mamlaka ya
Majisafi na Usafi wa Mazingira
Singida (SUWASA) na wateja
wake.

Alisema ili SUWASA ien-
delee kutoa huduma vizuri
ya maji, wananchi wahakik-
ishe wanajenga utamaduni
wa kulipa ankala za maji kila
mwezi, kutunza vyanzo vya
maji na kutojihusisha na wizi.

Alitaja mambo yatakayosa-
idia SUWASA kuwa ni kutunza
vyanzo vya maji pamoja na
miundombinu yote ya hu-
duma, kutumia maji kwa uan-
galifu na kufuata taratibu zi-
lizowekwa wakati wa kuomba
maunganisho ya majisafi.

Meya wa Manispaa ya Singi-
da, Yagi Kiaratu, alisema kwa
muda mrefu wananchi wa
kata ya Unyambwa walikuwa
wakikabiliwa na kero kubwa
ya maji kwa kutumia visima
wakichangia na mifugo.
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TANAPA
vaagizwa
kuongeza
‘drones’
kukabili
majanga
ya moto

Na Mary Mosha, MOSH]I

WAZIRI wa Maliasili
na Utalii, Mohamed
Mchengerwa, ameagiza
watendaji vva||opo chini
wizara hiyo kwa kush-
irikiana na Shirika la Hi-
fadhi za Taifa (TANAPA),
kuboresha miundombinu
na kuongeza vifaa vya
kukabiliana na majanga
katika hifadhi ikiwamo
ndege zisizo na rubani
na ndege ya kuzimia
moto.

Alitoa agizo hilo
mwishoni mwa wiki,
alipokuwa Wilaya va
Moshi, mkoani Kiliman-
jaro kushiriki sherehe za
maadhimisho ya miaka
50 ya tangu kuanzishwa
kwa Hifadhi ya Taifa ya
Kilimanjaro (KINAPA).

Alisema pamoja na
hilo pia wahakikishe
wanaweka mfumo ya
kiusalama katika mae-
neo yote ya hifadhi
hasa wakati wa kupanda
Mlima Kilimanjaro kwa
uwekaji wa camera
(CCTV), kwa ajili ya ku-
dhibiti matukio ya moto
yanayosababishwa na
UvutaJ| wa sigara.

“Upatikanaji wa ndege
Zisizo na rubani kuta-
saidia kuongeza jitihada
za kiusalama na kubaini
matukio yanayoweza
kuathiri mlima wetu wa
kilimanjaro pamoja na
upatikanaji wa ndege za
uthibiti na upatikanaji
wa taarifa za kudhibiti
mambo mbali mbali
ikiwamo matatizo ya
moto,” alisema.

Mwenyekiti wa Bodi
va TANAPA, Jener-
ali Mstaafu, George
Waitara, alisema licha
va uwepo wa mabadi-
liko ya tabianchi yal-
iyosababisha kushuka
kwa theluji idadi ya
watalii imeongezeka
kutoka 12,050 mwaka
2020/2021 hadi 47,171
mwaka 2022/23.

Kamishna Mkuu wa
Uhifadhi wa TANAPA,
William Mwakilema,
alisema Hifadhi ya Taifa
va Kilimanjaro, imekuwa
va pili kwenye hifadhi
ambazo zinaingiza Ki-
pato na wamedhamiria
kuotesha miti 1,350 ka-
tika mwinuko wa Mlima
Kilimanjaro.

Mradi utatuzi migogoro nje ya mahakama waanza K'njaro

Na Godfrey Mushi, MOSHI

RADI wa majaribio

wa utatuzi na usu-

luhishi wa migogoro

ya kifamilia nje ya
Mahakama na polisi unaotumia
njia mbadala za utatuzi na usu-
luhishi wa migogoro (ADR)
umeanza kutekelezwa rasmi
mkoani Kilimanjaro, ukilenga
kurahisisha upatikanaji wa haki
kwa haraka zaidi.

Utekelezaji wa mradi huo wa
mwaka mmoja unaoendeshwa
na Shirika la Kilimanjaro Women
Information Exchange & Com-
munity Organization (KWIECO),
kwa ufadhili wa Shirika la Legal
Service Facility Tanzania (LSF),
ni mahususi kwa ajili ya kuelimi-
sha jamii husika iliyokumbwa
na shauri husika. Jamii hiyo
watashauriwa kuhusiana na she-
ria zilizoko na taratibu na haki
iko upande gani ili wakubaliane
na kuridhiana katika kutatua
migogoro unaowahusu.

Akizungumza juzi katika Man-
ispaa ya Moshi, wakati wa uzin-

duzi wa mradi huo, Mwakilishi
wa Mkurugenzi wa Shirika la
Kiraia la KWIECO, Stuart Nath-
aniel, alisema mradi huo ulianza
Februari na utatekelezwa hadi
Desemba mwaka huu utatoa
picha halisi ya utekelezaji wake
na utawapa mafunzo ya kutosha
na kuona namna gani wamefani-
kiwa katika utekelezaji.

“Kwa sasa tumeanza
utekelezaji wa mradi wa majar-
ibio wa matumizi ya ADR. ADR
maana yake ni Altenative Dis-
putes Resolution, yaani utatuzi
wa migogoro ya kifamilia kwa
kutumia njia mbadala, am-
bazo siyo za kimahakama wala
za kipolisi. “Kwa hiyo mradi
huu tunauanza kwa kuangalia
namna ambavyo utarahisisha
upatikanaji wa haki kwa haraka
zaidi katika namna ya kuelimi-
sha jamii husika iliyokumbwa na
shauri husika. Mashauri ambayo
yataangaliwa zaidi ni mashauri
ya ndoa, matunzo kwa watoto,
migogoro ya ardhi na mirathi,
vipigo na udhalilishaji.

Kwa mujibu wa Stuwart,

mradi huo utaaanza kufanya
utafiti wa awali, ambayo itaen-
delea kuimarisha mwongozo
Wwao wa namna gani wanaweza
wakaboresha ili kupata mafun-
7o yatakayowapa mbinu sahihi,
ambayo inafaa kutumika kura-
hisisha upatikanaji au kutatua
migogoro ya kifamilia.

Mratibu wa mradi huo, Lilian
Mandari, alisema lengo kuu la
mradi huo ni kuchangia utatuzi
wa migogoro ya kifamilia kwa
kutumia njia mbadala na ku-
punguza mashauri yanayoweza
kutatuliwa kwenye jamii.

Alisema mradi huo utaimari-
sha maarifa kwa watoa huduma
za msaada wa kisheria, kwa
kutumia njia mbadala ya utat-
uzi wa migogoro ya kifamilia,
kuongeza uelewa wa jamii kuhu-
su sheria na kuimarisha mfumo
wa kifamilia katika utatuzi wa
migogoro kwa kuzingatiwa vi-
wango vya sheria nchini.

Mwanasheria wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Moshi, Muhusin
Kirua, alieleza faida za mradi
huo kuwa walengwa wa shauri

r

husika watakaopita katika jopo
la watoa huduma, baada ya
usuluhishi kufanyika nje ya ma-
hakama kuishi kwa amani na
upendo, kwa sababu hakupati-
kana mshindi katika kesi yao.

Aliitaja faida nyingine, ni ADR
inaokoa gharama kwa sababu
unapofungua shauri mahakam-
ani kuna gharama za ada am-
bazo zinatakiwa kulipwa lakini
kwenye ADR hakuna gharama.

Alisema pia migogoro hiyo
itakuwa inasuluhishwa kwa
muda mfupi, tofauti na ma-
hakama kesi inaweza ikachukua
muda mrefu na faida nyingine
ADR inapunguza mrundikano
wa kesi mahakamani.

Mkuu wa Dawati la Jinsia na
Watoto wa Jeshi la Polisi Mkoa
wa Kilimanjaro, Mrakibu Asia
Matauka, akizungumzia mradi
huo alisema:"Katika uweze-
shaji wa huu mradi wa kutatua
migogoro ya kifamilia kwa njia
mbadala, kwa maana ya nje ya
mahakama, binafsi ninaona ni
mradi mzuri na unaweza kuleta
tija katika jamii.”

& . 2%?;, Meneja wa Barrick

nchini, Melkiory
Ngido, akieleza
jinsi kampuni

ya Barrick inavy-
otekeleza seravya
ushirikishaji Wa-
tanzania waweze
kunufaika na sekta
ya madini wakati
wa mkutano wa
Jukwaa la Pili la
Utekelezaji wa
Ush|r|k|shv\/a—

ji wa Watanzania
katika Sekta ya
Madini uliomal-
izika mjini Arusha
mwishoni mwa
wiki. Barrick pia
ilikuwa mdhamini
mkuu wa mkutano
huo ulioandaliwa
na Tume ya Madini
nchini. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Uholanzi yatenga bil.2.3/- ufadhili wa mafunzo vyuo vikuu

Na Mwandishi Wetu,
ARUMERU

UHOLANTZI imetenga Dola za
Marekani milioni moja (Sh. bil-
ioni 2.3), kwa ajili ya ufadhili wa
mafunzo kwa vyuo vitatu nchini
vilivyoko chini ya Baraza la Taifa
la Elimu na Mafunzo ya Ufundi
na Sayansi (NACTEVET), ili ku-
wawezesha Watanzania kujiajiri
wenyewe hususani vijana.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Dk. Franklin Rwezimula, alisema
miongoni mwa vyuo vitakavy-
onufaika na ufadhili huo ni Chuo
cha Mifugo Tengeru kilichoko
mkoani Arusha.

Dk. Rwezimula aliyasema
hayo wakati akizungumza na
Balozi wa Uholanzi nchini Tan-
zania,  Wiebe de Boer, aliyek-
wenda kushiriki ufungaji
wa mradi wa kuongeza ujuzi
na mafunzo ya kujenga uwezo
katika sekta ya ndogo ya kilimo
cha mboga.

“Huu mradi unaofunga leo
(juzi), umeendeshwa kwa
takribani miaka mitatu baada ya
serikali ya Uholanzi kutoa ufa-
dhili kwa vyuo vilivyopo chini ya
NACTEVET. Kimsingi mradi huu
umeboresha mitaala kuendana
na wakati uliopo, kwa maana
ya wanaomaliza mafunzo wa-
nakuwa na uwezo wa kujiajiri

wenyewe.

Aidha, Katibu Mkuu huyo, ali-
sisitiza kuwa mradi huo ulilenga
zaidi kilimo cha matunda na
mboga kwa vitendo zaidi, tofauti
na dhana ya kukaa darasani kuji-
funza kwa nadharia.

Alivitaja vyuo vilivyonufaika
na mradi huo kuwa ni pamoja
na Chuo cha Mifugo Tengeru
(TARI), MATI-Uyole na Chuo
cha Mahinya kilichoko Wilaya
ya Songea, mkoani Ruvuma,
ambavyo mbali na kupata
mafunzo, pia vilijengewa Green
House (jumba kitalu) ili kubore-
sha mazao ya bustani na kuya-
ongezea mnyororo wa thamani
mazao hayo.

Mwakilishi wa Katibu Mtend-
aji Baraza la Taifa la Elimu na
Mafunzo ya Ufundi na Ufundi
Stadi, Dk. Amani Makota, alise-
ma mafunzo hayo yameviinua
vyuo hivyo kwa kuwapatiwa vi-
faa vya kufundishia kwa vitendo
tofauti na ilivyokuwa awali waki-
tumia zaidi nadharia na badala
ya vitendo.

Akizungumza katika hafla
hiyo, Balozi wa Uholanzi nchini,
Wiebe de Boer, alisema wa-
natambua umuhimu wa ush-
irikiano kati ya Tanzania na
Uholanzi, hivyo kwa kutambua
umuhimu wa mazao ya bustani
waliona ni vyema kutoa ufadhili
huo.



10 Nipashe ...z

HABARI KANDA YA ZIWA «

i

Wanafunzi
walangukla
serikali
Kujengewa
VY00

Elizabeth Seleman,
SENGEREMA

WANAFUNZI wa
Shule ya Sekondari
Sengerema iliyopo
wilayani Sengerema
mkoani Mwanza
wameiomba serikali
pamoja na wadau
wa elimu kuwajen-
gea matundu va
vyoo shuleni hapo.

Wakizungumza na
waandishi wa habari
kwa nyakati tofauti,
wanafunzi hao wa
kidato cha sita wal-
isema idadi yao
wapo 80 na kwamba
wanatumia tundu
moja la choo kwa
zamu.

“Tunaomba serikali
kwa kushirikiana
na wadau wa elimu
wajitahidi kubore-
sha miundombinu
ya choo ili kuondoa
adha ya kusubiriana
muda mrefu tuki-
hitaji huduma vya
choo,” alisema Amos
John.

Kadhalika wa-
nafunzi hao wal-
isema wamekuwa
wakipata tatizo la
usafiri pindi mwa-
nafunzi anapougua
ghafla hasa nyakati

za usiku, wanashind-

wa kumpeleka hos-
pitali kwa wakati
kutokana na ukosefu
wa gari la wagonjwa
shuleni hapo.

Akieleza juu ya
adha hizo zinazowa-
kumba wanafunzi,
Mkuu wa shule hiyo,
Zacharia Kahema,
alisema tayari ame-
chukua hatua ya
kufikisha tatizo hilo
kwa Mkurugenzi wa
Halmashauri.

Ofisa Elimu wa
Shule za Sekondari
katika Halmashauri
ya Sengerema,
Genoviva Chuchuba,
aliahidi kulifikisha
tatizo hilo katika
mabaraza ya hal-
mashauri ili kuweza
kutengewa fedha
kwa ajili ya ujenzi
wa Vvyoo.

Shule hiyo ina wa-
nafunzi 1,309, wa-
naotarajiwa kufanya
mtihani wa kidato
cha sita mwaka huu
ni 678.

- Kamati ya Bunge yatoa hadhari uharibifu vyanzo vya maji

Na Shaban Njia, KAHAMA

AMATI ya Bunge ya Kudu-

mu ya Maji na Mazingira

imewatahadharishwa

wafugaji kuhusu uhar-
ibifu wa vyanzo vya maji kupitia
shughuli za ufugaji zinazofanyika
karibu na vyanzo hivyo.

Wajumbe wa kamati hiyo walitoa
angalizo hilo walipofanya ziara ya
ukaguzi wa mradi wa maji wa Ziwa
Victoria wa Tinde-Shelui uliojeng-

Mjumbe wa kamati hiyo, Mhandi-

si Stella Manyanya, alisema uharibi-
fu huo umekuwa ukifanyika mara
kadhaa, wakati wakitafuta maji ya
kunyweshea mifugo yao wakiwa
marishoni, hali ambayo inasababi-
sha serikali kutumia gharama kub-
wa kuikarabati.

Alisema kuna haja ya kutoa
elimu kwa wafugaji ikiwa ni pamoja
na kushirikiana katika ujenzi wa
bauti ya kunyweshea mifugo yao
wakati wa utekelezaji wa miradi
hiyo ili kuepuka uharibifu unaozidi
kuingizia serikali hasara.

Emmanuel Cherehani ambaye
ni mjumbe wa kamati hiyo alisema

bomba la maji wafugaji wa eneo
hilo wajengewe bauti za kunyeshea
mifugo yao. Diwani wa Tinde, Ja-
phati Makwaya, alisema wananchi
wanalaumu mara kwa mara ku-
wapo kwa miradi mikubwa inayo-
pitisha maji katika maeneo yao,
huku wao hawana huduma hiyo ya
maji. Makwaya alisema wakati vi-
jiji vya pembezoni vikipata majisafi
na salama wao wanaopitiwa na
bomba pamoja na tangi kubwa la
maji hawapati huduma hiyo, hivyo
kuiomba serikali miradi itapoka
kipaumbele kupata huduma.
Katibu Mkuu wa Wizara ya Maji,

Mhandisi Nadhifa Kemikimba,
alisema watashirikiana na Wizara
ya Mifugo katika kujenga bauti za
kunyweshea mifugo sehemu bom-
ba la maji litakapopita ili kuondoa
uharibifu huo.

Alisema bauti moja inagharimu
zaidi ya Sh. milioni 10 hadi kukami-
lika kwake, huku akiwatahadhari-
sha wafugaji kuwa makini na miun-
dombinu hiyo.

Alisema kila mmoja anawajibu
wa kutunza vyanzo vya maji pamo-
ja na miundombinu yake ili ku-
hakikisha inawanufaisha watu wote
licha ya kuwa na kamati maalumu
za utunzaji na uangalizi wa vyanzo.

¥

Waajiri wa Sekta Binafsi mkoani Shinyanga wakiwa kwenye Semina ya Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) kwa ajili ya kukumbushwa
majukumu yao na wajibu wao kwa kupeleka michango ya akiba ya fedha za mafao kwa watumishi wao, juzi PICHA: MARCO MADUHU

SBL yatoa ajira kwa wakulima 200,000

Na Titus Mwombeki, BUKOBA

WAKULIMA wapatao 200,000
kutoka maeneo mbalimbali nchini
wamenufaika na shughuli za kilimo
pamoja na kupata ajira kutoka Kam-
puni ya Bia ya Serengeti (SBL), am-
bayo kila mwaka huchangia kodi ya
Sh. bilioni mbili.

Hayo yalibainishwa na Mkuru-
genzi Mkuu wa SBL anayemaliza
muda wake, Mark Ocitti na kusema

kuwa lengo ni kumwinua mkulima
pamoja na vijana.

Alisema kampuni hiyo inapanga
kuongeza udahili wa wanafunzi
kutoka nchi zenye uhitaji wana-
osomea stashahada ya kilimo chini
ya mpango wake wa ufadhili unao-
itwa ‘kilimo viwanda’ ambao ume-
wanufaisha zaidi ya wanafunzi 230
katika kipindi cha miaka mitatu ya
uongozi wake.

Naibu Waziri wa Viwanda na

Biashara, Exaud Kigahe, alisema
serikali inatambua mchango wa
wawekezaji nchini katika kuhakiki-
sha sekta ya viwanda nchini inakua
na kuongeza pato la Taifa.

“Kwa miaka mitatu iliyopita Ocitti
amekuwa pamoja nasi hapa nchini,
amedhihirisha kuwa yeye ni kion-
gozi mwenye maono, ambaye ali-
taka kuipeleka SBL juu zaidi, na hii
siyo kwa SBL tu kama kampuni ila
pamoja na wafanyakazi wa SBL na

taifa kwa ujumla.” Alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya SBL, John
Ulanga, alitoa shukrani kwa Ocitti
kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi
wa SBL, akibainisha mafanikio ya
Ocitti katika miaka mitatu ya uon-
gozi wake.

Katika hafla ya kumuaga, SBL il-
imtambulisha Mkurugenzi Mtenda-
ji wake mpya, Obinna Anyalebechi
ambaye anajiunga na biashara hiyo
kutoka Uingereza.
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UKU Ligi ya Mabing-
wa Ulaya ikiandaa
baadhi ya timu na
wachezaji wakubwa
tangu mwaka 1992, rekodi zi-
navunjwa kila mwaka.

Kilele cha soka kwa klabu
kinachotawala hatua kubwa
zaidi ya Ulaya ni moja ya se-
hemu ya mafanikio makubwa
zaidi kwa klabu.

Makala haya inawaangalia
wafungaji bora wa muda wote
wa mashindano ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

Wachezaji hawa walingara
wakati wakiwa na timu zao na
kuziwezesha kutwaa taji hilo
ambalo ni kubwa zaidi kwa
ngazi ya klabu barani Ulaya.

#5. Raul (Mabao 71)

Gwiji wa Real Madrid na
Raul alikaa vema kileleni mwa
jedwali la wafungaji akiwa na

mabao 71 alipostaafu.
Lakini katika miaka ya hivi
karibuni Mhispania huyo

ameangushwa hadi nafasi ya
tano kwenye orodha hiyo na
Mfaransa na nyota wa ‘Los
Blancos’ hao, Karim Benzema.

Raul alikuwa na maisha ya

hali ya juu, akishinda Ligi ya
Mabingwa Ulaya mara tatu
akiwa na klabu yake ya nyum-
bani na kutajwa kuwa mfun-
gaji bora wa mashindano hayo
mara mbili.

#4. Karim Benzema (Ma-
bao 89)

Benzema ndiye mfungaji
bora wa nne katika mashinda-
no haya ya soka ya klabu bara-
ni Ulaya na bao jingine katika
ushindi wa mkondo wa pili
dhidi ya Liverpool limemfan-
ya asonge mbele zaidi ya tatu
bora.

Sasa ana umri wa miaka 35,
Mfaransa huyo aliifungia Lyon
katika mechi yake ya kwanza
ya michuano hiyo akiwa na
umri wa miaka 17 pekee.

Mabao yake yameisaidia
Real Madrid kutawazwa ma-
bingwa wa Ulaya mara tano
wakati wake pale Bernabeu.
Na Benzema huenda akastaa-
fu soka akiwa kwenye orodha
ya juu kwa ufungaji kwenye
mashindano hayo.

#3. Robert Lewandowski
(Mabao 91)

Nyota wa zamani wa Bay-
ern Munich, Robert Lewan-

dowski alifikisha alama 80
katika muda wa rekodi baada
ya kuchukua mechi 100 pe-
kee - mbili pungufu kuliko
mchezaji aliyefuata kwenye
orodha hii.

Mabao 15 ya raia huyo wa
Poland katika msimu wa 2019-
2020 yalimfanya achukue Kia-
tu cha Dhahabu na kuiongoza
timu yake kutwaa ubingwa.

Lakini hatakuwa na nafasi
ya kufunga tena msimu huu
kwani Barcelona ambayo ana-
ichezea kwa sasa haipo kwe-
nye mashindano hayo.

#2. Lionel Messi (Mabao
129)

Mchezaji nyota wa Argen-
tina, Lionel Messi ametamba
Ligi ya Mabingwa Ulaya mara
nyingi tangu mwaka 2005 na
ni wa tatu katika orodha ya
wachezaji waliocheza muda
wote.

Akitumia sehemu kubwa ya
maisha yake ya soka kuichezea
timu yake ya utotoni ya Bar-
celona, amefunga mabao ya
kutosha na kunyanyua kombe
hilo maarufu mara nne.

Na ameendeleza uchezaji
wake kule Paris Saint-Ger-
main, lakini bado hajaweza
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kuisaidia timu hiyo ya Ufaran-
sa kupata mafanikio kwenye
mashindano hayo.

#1. Cristiano Ronaldo (Ma-
bao 140)

Cristiano  Ronaldo  ni
mashine ya kufunga mabao
bila ubishi. Mchezaji huyo wa
kimataifa wa Ureno ametikisa
nyavu mara 140 kwa klabu
tatu, huku nyingi zikipatikana
wakati akiwa Real Madrid.

Ronaldo amecheza mechi
183 kwenye michuano hiyo
tangu alipoanza kuichezea
Manchester United mwaka
2003.

Akiwa na mataji manne ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya chini
ya Madrid na moja kutoka kwa
Mashetani Wekundu, msham-
buliaji huyo ni mmoja wa
wachezaji bora zaidi waliopa-
mbwa zaidi kuwahi kutokea.

Nyota wa zamani wa Ju-
ventus, Ronaldo mwenye
umri wa miaka 38, pia ndiye
mchezaji wa kwanza kufunga
katika fainali mbili kwa timu
mbili tofauti zilizoshinda -
akifunga bao la kwanza kwa
United mwaka 2008 na pen-
alti ya dakika ya 120 kwa Real
mnamo 2014.

EJUEEA
ISIKUPITE

Clatous Chama (Simba - Tanzania)
na Makabi Lilepo (Al Hilal -
Sudan) hadi kufikia raundi hii
ya tano vya Ligi ya Mabingwa
Afrika ndio wanaoongoza kwa
ufungaji wa mabao kwenye

Ligi ya Mabingwa Afrika, kila
mmoja akicheka na nyavu mara
nne, wakifuatiwa na Cassius
Mailula (Mamelodi Sundowns

- Sauzi), Mahmoud Kahraba (Al
Ahly - Misri) na Peter Shalulile
(Mamelodi Sundowns), ambao
Kila mmoja amefumania nyavu
mara tatu.
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D Extra Time

Mshambul|aj| wa Simba,*Jean Baleke (kushoto), ak|shang|l|a

na wenzake, Saido Ntlbazonklza Mohamed Hussem.Tsha—
balala na Shomari Kapombe; baada ya kuifungia timu yake

' Mkapa, Dar es Salaam, juzi. MPIGAPICHA WETU |
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~  NaAdam Fungamwango

WA mara ya nne, timu ya Simba imefanikiwa

kuingia hatua ya robo fainali ya michuano ya |

kimataifa kwa kipindi cha miaka mitano.

-J"" Juzi imefanikiwa kutinga hatua ya robo
¥  fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika, ilipoirarua bila hu-
ruma, Horoya AC ya Guinea mabao 7-0 mechi ikipigwa
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Ushindi huo unaifanya timu hiyo kutinga hatua ya
robo fainali Ligi ya Mabingwa kwa mara ya tatu na
mara moja Kombe la Shirikisho barani Afrika.

Kwa kipindi chote hiki, Simba ilikuwa inatinga vipi
kwenye hatua hiyo? Makala haya yanakuletea hatua
zote ambazo timu hiyo ilikuwa inatinga, huku baadhi
ya wachezaji wakiweka rekodi mbalimbali.
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.-bao la pili wakati ikiibuka na ushindi wa mabao 7-0 d
ya Horoya AC ya Guinea, kwenye mechi ya Kundi C ya
Ligi ya Mabingwa Afrika iliyopigwa Uwanja wa Benjamin
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Mara tatu robo Ligi ya Mabingwa ~== -

Mara ya kwanza Simba kutinga hatua hiyo
ilikuwa ni Machi 16, mwaka 2019, ilipoifunga AS
Vita Club ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo
mabao 2-1 kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa
yaliyofungwa na Mohamed Hussein “Tshabalala’
na Clatous Chama, huku wageni wakianza ku-
tangulia kwa bao la Kazadi Kasengu ambaye
kwa sasa yupo Singida Big Stars.

Simba ilikuwa Kundi D, ikasonga mbele kwa
pointi tisa, ikifungwa mabao 5-0 mara mbili na
timu za Al Ahly ya Misri na AS Vita Club ikiwa
ugemm na mabao 2-0 dhidi ya JS Saoura ya
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Algeria, lakini ikapiga hesabu zake vema kama
kawaida kwenye uwanja wa nyumbani, ikai-
chapa JS Saoura mabao 3-0, Al Ahly ikafa bao
1-0, kabla ya kutinga hatua hiyo kwenye mechi
dhidi ya AS Vita.

Msimu wa 2020/21, Simba ilirudia tena ili-
chokifanya 2019, ilipofanikiwa kutinga robo
fainali hapo hapo kwa Mpaka, ikiifunga tena

timu hiyo hiyo ya AS Vita Club, Aprili 3, 2021, la-

kini safari hii mabao 4-1.

Safari hii tena, Simba ilipangwa kundi moja
na Al Ahly pamoja na AS Vita Club, kilichobadi-
lika ni timu moja, badala ya JS Saoura, ikaingia
Al Merrikh ya Sudan, pia idadi ya mabao, kwani
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Wakongo walikufa mabao 4-1kwa Mkapa.

Yalikuwa ni mabao mawili ya Chama dakika
ya 45 na 84, Luis Miquissone na Rally Bwalya
dakika ya 66 yaliyoipeleka hatua hiyo.

Ikikwa kwenye Kundi A, Simba safari hii hai-
kuwa ya pili, badala yake ililiongoza kundi ikiwa
na pointi 13, Al Ahly ambayo ilikwenda kutwaa
ubingwa, ilikuwa chini yake ikikusanya pointi
10.

Simba ilishinda ugenini bao 1-0 dhidi ya
AS Vita Club, ikaichapa Al Ahly bao 1-O nyum-
bani, suluhu ya ugenini dhidi ya Al Merrikh,
ikawachapa Wasudan hao mabao 3-0 nyum-
bani, ikapoteza bao 1-O nchini Misri dhidi ya Al
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Ahly, kabla ya kuifanya tena ngazi As Vita Club
kwa mara nyingine.

Juzi ilikuwa ni mara ya tatu, ilipata ushindi
mnono wa mabao 7-0, yaliyofungwa na kiungo
mshambuliaji wa timu hiyo Mzambia Clatous
Chama ndiye aliyeongoza mauaji ya jana, aki-
funga mabao matatu ‘hat-trick’, straika raia wa
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, Jean Balake

na Saido Kanoute raia wa Mali wakifunga ma- |

bao mawili kila mmoja.

Imefikisha pointi tisa ambazo hazitofikiwa
na Horoya wala Vipers, hivyo kutoka Kundi C
msimu huu, imekwenda Simba na Raja Casa-
blanca ya Morocco.
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Mara moja Kombe la Shirikisho

Msimu wa 2020/21, Simba ilitolewa kwenye Ligi
ya Mabingwa kwa namna iliyowashangaza wengi
na timu dhaifu ya Jwaneng Galaxy ya Botswana,
ikaangukia kwenye Kombe la Shirikisho ambako
nako ilifanikiwa pia kufika hatua ya robo fainali.

Ikiwa Kundi D, ilifanikiwa kushika nafasi ya pili
chini ya RS Berkane ambayo ilikwenda kutwaa
kombe hilo, zote zikimaliza na pointi 10.

Mechi iliyoipeleka Simba hatua hiyo ilichezwa
Aprili 3, 2022 Uwanja wa Benjamin Mkapa iliivu-
rumisha US Gerndamerie ya Niger mabao 4-0,
yaliyowekwa wavuni na Chris Mugalu aliyefunga
mawili dakika ya 68 na 78, Sadio Kanoute dakika
ya 63, na moja wakijifunga wenyewe.

Mabao mengi mechi moja

Mpaka sasa Simba imeweka rekodi ya kuwa
timu iliyofunga mabao mengi kwenye mechi
moja, katika hatua ya makundi ya michuano hiyo
kwa msimu huu.

Kabla ya mechi ya juzi, ni mechi mbili ambazo
zilikuwa na ushindi mkubwa kwa timu, kwenye
kundi hilo hilo, Raja Casablanca ya Morocco ilii-
funga Vipers ya Uganda mabao 5-0 na Mamelodi
Sundowns ya Afrika Kusini ililadhibu Al Ahly ma-
bao 5-2 kwenye Kundi B.

Chama mfalme wa robo fainali

Kiungo Mzambia, Clatous Chama, ameweka
rekodi ya kufunga mechi zote ambazo Simba
ilikuwa inahitaji ushindi kwenda robo fainali ya
Ligi ya Mabingwa na kufanikiwa kuivusha.

Machi 16 mwaka 2019, ilipoifunga AS Vita Club
ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo mabao 2-1
alifunga bao la pili dakika ya 90, 2021 ilipoifunga
AS Vita Club 4-1, akifunga mabao mawili na juzi
alifunga ‘hat-trick’, mechi ambazo zote ilifaniki-
wa kupita hatua za makundi. o

Chama pia anafunga ‘hat-trick’ ya pili kwenye
mechi za hatua ya makundi, nyingine ikiwekwa
na Mahmoud Kahraba wa Al Ahly, Machi 17, mwa-
ka huu akiipa ushindi wa mabao 4-0 timu yake
dhidi ya Coton Sport ya Cameroon.

Kanoute naye wamo
Si mara nyingi kuona Kanoute aklfunga ma-
bao, lakini mchezaji huyo raia wa Mali ameweka
rekodi ya kuwa mmoja wa wafungaji wa mabao
yaliyoipeleka Simba robo fainali kwenye mechi |
za kimataifa mara mbili. —€
Wakati Chama akiweka rekodi hiyo mara tatu
kwenye mechi za Ligi ya Mabingwa Afrika tu,
Kanoute amefanya hivyo juzi na mechi za Kombe | |
la Shirikisho barani Afrika msimu uliopita. &«
Aprili 3, 2022 dhidi ya US Gerndamerie ya Ni- |
ger mabao 4-0, alifunga bao moja, likiwa ni moja
ya mabao yaliyoiwezesha Simba kwenda robo
fainali na juzi alifunga mawili.
Kwa matokeo hayo, sasa Simba inasubiri ku-
' kamilisha tu ratiba ya michuano hiyo hatua ya
makundi kwa kucheza mechi ya mwisho ugenini
dhidi ya Raja Casablaca ya Morocco Machi 31,
mwaka huu, kwani timu hizo tayari zimefuzu.
Katika Kundi C, Horoya AC na Vipers ambazo
. zitakutana mechi yao ya mwisho ya hatua ya
makundi, hakuna inayoweza kufikia pointi tisa |
- * ilizonazo Simba lakini pia Wekundu wa Msim- &
bazi hao hata kama wataifunga Raja Casablanca
" Machi 31, hawawezi kufikisha alama 13 walizona- |
- zo Wamorocco hao. ~ -
Kwa mantiki hiyo, Raja Casablanca inatinga ‘*
robo fainali ikiwa kinara wa Kundi C, wakati Sim- |
ba ikienda ikiwa nafasi ya pili. g
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“Wana miaka mingi bila kushinda
Ligi ya England na hiyo inakupa
ziada kidogo kushinda mechi katika
dakika ya 93, 96, 98. Hicho ni
kitu ambacho hatuna kwa sababu
tumeshinda mfululizo,” Kocha wa
Manchester City, Pep Guardiola,
akieleza kusubiri kwa muda mrefu
kwa Arsenal kutwaa taji la Ligi ya
England kutawala ubingwa msimu
uu.
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“Tulizungumza mengi kuhusu soka,
tulifikiria kuhusu mechi kwa njia
ile ile: Tulipenda kuwaburudisha
mashabiki. Hapo zamani, tulicheza
kwenye viwanja ambavyo vilikuwa
katika hali mbaya na ilituzuia sote,
hata Diego, lakini bado alikuwa
jambo la kawaida. Kama angekuwa
anacheza leo na vifaa vya kisasa
na viwanja, kusingekuwa na mjada-
la kuhusu mchezaji bora zaidi ku-
wahi kutokea,” Kiungo wa zamani
wa Real Madrid, Bernd Schuster,
akiamini kuwa Diego Maradona
angecheza kwa sasa angekuwa
bora zaidi ya Lionel Messi wa PSG.

“Mpira ni maisha yetu, ukipoteza
mchezo, bila shaka huna maisha
rahisi, nafikiri kila mtu nyumbani,
haswa mpenzi wangu, amekuwa
na wiki ngumu pia wiki na miezi
iliyopita. furaha sasa tena na

mimi pia. Ikiwa una siku mbaya
kazini ... wewe ... sitasema neno
sasa lakini hauj isikii vizuri. Soka

ni mchezo ambao tuna shinikizo
kubwa kwenye mabega yetu. Tuna-
taka kuwafurahisha mashabiki na
usipowafurahisha basi huna wakati
mzuri. Kushinda siku zote ni bora,
tulishinda tena ili tufurahie siku
kadhaa,” mshambuliaji wa Chel-
sea, Kai Havertz, akielezea presha
wanayopata wachezaji baada ya
ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya
Borussia Dortmund.




LONDON, ENGLAND

ARRY Kane ndiye

mshambuliaji  pe-

kee anayecheza na-

fasi kubwa katika
wafungaji (vinyozi) watano
bora wa Ligi Kuu England
maarufu kama EPL wa wakati
wote.

Muuaji huyo wa Tottenham
Hotspur amekuwa akihatari-
sha safu ya ulinzi ya timu pin-
zani tangu msimu wake mzuri
wa 2014-15.

Lakini licha ya kudumisha
kiwango cha kustaajabisha
na kushinda Kiatu cha Dha-

Nipashe

habu kwa ufungaji bora, bado
ana njia ya kwenda kumwan-
gusha kiongozi wa sasa ka-
tika viwango vya ubora, Alan
Shearer.

Makala haya inawaangalia
wachezaji watano ambao ni
wafugaji bora wa wakati wote
kwenye Ligi Kuu England.

#5. Sergio Aguero (Ma-
bao 184)

Sergio Aguero atakuwa gw-
iji katika Klabu ya Manchester
City baada ya kufunga moja
ya mabao ya kipekee katika
historia ya soka ya England
dhidi ya QPR na kutwaa taji la

Ligi Kuu mwaka 2012.

Kabla ya kuelekea Barcelo-
na, ambako ugonjwa wa moyo
kwa bahati mbaya ulimlazimu
kustaafu mapema, Aguero
aliweza kufunga mabao 184
katika mechi 275 pekee za Ligi
Kuu England.

Muargentina huyo alishin-
da mataji matano ya ligi waka-
ti alipokuwa Etihad na kuwa
mfungaji bora wa muda wote
wa Man City.

Fowadi huyo anashikilia re-
kodi ya Ligi Kuu England kwa
hat-trick nyingi zaidi, akiwa
amefunga mara 12, na ndiye
mchezaji pekee wa kigeni nje

ya England kwenye orodha hii.

#4. Andy Cole (Mabao 187)

Andy Cole hakuwa mgeni kwa kuzifu-
mania nyavu kwenye Ligi Kuu England na
alikuwa mwiba mkali kwa timu alizokutana
nazo.

Kwa kweli, mshambuliaji huyu wa zamani
wa Manchester United na Newcastle United
alikuwa mfungaji mzuri na mpiga penalti
mzuri zaidi.

Cole alifunga mabao 187 katika mechi
414 za Ligi Kuu huku akishinda mataji ma-
tano katika misimu yake nane akiwa na
‘Mashetani Wekundu’ hao.

#3. Harry Kane (Mabao 203)

Kane amekuwa kitovu cha safu ya usham-
buliaji ya Tottenham Hotspur kwa zaidi ya
miaka 10 iliyopita na amefunga angalau ma-
bao 15 katika kila misimu tisa iliyopita.

Lakini licha ya uchezaji wake kwenye
eneo la hatari, hajaweza kubeba taji lolote
akiwa na Spurs na anahusishwa na kuon-
doka. Pia mfungaji bora wa pamoja wa
nchi yake akiwa na mabao 53, namba 10 wa
uhakika kwa timu ya taifa na klabu yake na
anaweza kupanda kwenye orodha hii kwani
bado anacheza na yupo kwenye kiwango
bora kabisa.

#2. Wayne Rooney (Mabao 208)

Wayne Rooney alimpita gwiji Bobby
Charlton kama mfungaji bora wa muda
wote wa Manchester United na England,
ingawa Kane yuko mbali na kumpita kwa
upande wa timu ya taifa, maarufu Simba
Watatu.

Katika mechi 491, gwiji huyo wa Old
Trafford alifunga mabao 208 na kutoa pasi
za mabao 103 kwa Everton na Mashetani
Wekundu.

Bingwa mara tano wa Ligi Kuu, Rooney
alifurahia maisha mazuri lakini amepun-
gukiwa kwa kiasi fulani na mfungaji bora
kwenye orodha hii.

#1. Alan Shearer (Mabao 260)

Huwezi kutaja wafungaji mabao wa Ligi
Kuu England bila kumtaja Shearer mkubwa.

Akiwa amefunga mabao 52 zaidi kwa
jina linalofuata kwenye orodha, rekodi ya
mshambuliaji huyo wa England itazidi ki-
wango.

Kufunga mara 260 katika michezo
441 kwa misimu 14 akiwa na Blackburn
na Newcastle, ni kiwango cha ajabu kwa
mchezaji huyo aliyekuwa akivaa jezi namba
9 na alishinda taji moja tu na tuzo nne za
Mchezaji Bora wa Mwezi.

Shearer ndiye mchezaji mwenye kasi
zaidi kugonga karne moja kwenye Ligi Kuu
- akichukua michezo 124 pekee na anasalia
kuwa mchezaji pekee kufunga zaidi ya ma-
bao 30 katika mismu kadhaa kwenye Ligi
Kuu.

USHINDI wa mabao 7-0, Simba
iliyoupata kwenye Ligi ya
Mabingwa Afrika hatua ya
makundi dhidi ya Horoya AC ya
Guinea juzi, unaifanya kushika
nafasi ya pili katika michuano
hiyo na hatua hiyo kwa kutoa
kichapo kikubwa zaidi kwenye
historia ya michuano hiyo,
ikiwa sambamba na ASEC Mi-
mosas iliyopata ushindi kama
huo mwaka 2001 dhidi ya CR
Belouizdad, nafasi ya kwanza
ikiongoza TP Mazembe ambayo
mwaka 2019 ilishinda 8-0
dhidi ya Club Africain na nafasi
ya tatu inashikwa na Raja Casa-
blanca iliyoichapa Yanga 6-0
mwaka 1998.
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BENNNNNNNS Kampuni Kuzalisha tani milioni moja ya saruji Kongwa

W’biashara

Na Renatha Msungu, makubaliano hayo ya awali, wawekezaji,"alisema Senyamule. Kongwa ili kuhakikisha kiwanda

DODOMA Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Alisema  halmashauri ny- hicho kinafikia malengo.
So konl Rosemary Senyamule, alisema ingine mnapaswa kuiga mfano Mkurugenzi wa Kampuni ya
AMPUNI ya Libyan uwekezaji wa kiwanda hicho waKongwaambaowameangalia Alotab and Black, Abdul Ally,

watakiwa
kuacha
kukwepa
kodi

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WAFANYABIASHARA katika
masoko ya Jiji la Dodoma
wameshauriwa kuacha kuk-
wepa kulipa kodi ya mapato ili
kufanikisha serikali kuwaletea
maendeleo.

Mwenyekiti wa Wafanyabi-
ashara wa Soko la Bonanza
linalouza samaki wabichi,
mboga na matunda, Goha Mag-
wai, aliyasema hayo alipokuwa
akizungumza kwenye mkutano
wa uchaguzi wa soko hilo.

Aliwataka wafanyabiashara
hao kuunga mkono serikali kwa
kutoa kodi ya mapato badala
ya kukwepa jukumu hilo am-
balo ni muhimu kwa ajili ya
maendeleo ya Watanzama

“Hakuna maana yoyote ya
kukwepa jukumu la kutoa kodi
ya mapato wao kama wafanya-
biashara, kinachotakiwa ni ku-
ungana na serikali kwa uamini-
fu ili mapato hayo yapatikane
kwa ajili ya kuleta maendeleo
kwa Watanzania,”alisema.

Mwenyekiti huyo ambaye
amechaguliwa kuliongoza soko
hilo kwa kipindi cha miaka
mitatu, alisema kuwa soko
hilo pia litaanzisha mfumo wa
kanzi data kwa kufanya usajili
kwa wafanyabiashara wote ili
kupata takwimu sahihi ya wa-
fanyabiashara.

Alisema kuwa usajili huo ni
pamoja na kuwapatia vitam-
bulisho maalum, kwa ajili ya
kuwatambua wao wenyewe na
meza zao ambazo pia zitakuwa
na namba.

Aidha, alisema soko hilo lita-
hakikisha linaondoa watoto
walio chini ya miaka 18 sokoni
hapo wanaojishughulisha na
ubebaji wa mizigo ya wateja.

Pia alisema kwa wabeba
mizigo ambao waliozidi umri
wa miaka 18 watafanyiwa usa-
jili na kuwapatia sare yenye
namba

“Kwa sasa Dodoma ni Jiji na
hili Soko la Bonanza siyo soko
kwa ajili ya wakazi wa Dodoma
tu bali ni soko la kitaifa na
ndilo soko maalumu kwa kuuza
matunda na mboga, samaki
wabichi na miwa, hivyo tu-
napokea watu mbalimbali am-
bao wanaingia sokoni kwa ajili
yva kununua mahitaji,”alisema.

Katibu wa soko hilo, Eliana
Kaboyoka, alisema atahakiki-
sha anawaunganisha wafanya-
biashara wanafanya kazi kwa
umoja Nna mshikamano sam-
bamba na kufanya kwa ukaribu
na viongozi wa serikali.

Alisema atahakikisha viongozi
wanakuwa wabunifu wa vyan-
Z0 Vipya vya mapato kwa ajili
va kuwainua wafanyabiashara.

Petrolian kutoka Libya

imeingia makubaliano

ya awali na Kampuni
ya Alotab and Black BB ya hapa
nchini kwa ajili ya kuwekeza
kiwanda cha kuzalisha saruji
wilayani Kongwa.

Kiwanda hicho kinachotarajia
jeli kilichoko wilayani Kongwa
mkoani Dodoma na kitakuwa na
uwezo wa kuzalisha tani zaidi ya
milioni moja kwa mwaka.

Akizungumza na waandishi
wa habari mwishoni mwa wiki
wakati wa hafla ya utiaji saini

utasaidia kuinua uchumi wa
wakazi wa Dodoma hususani
waliopo Kongwa.

Alisema wawekezaji hao
wamekabidhiwa eneo la hek-
ari 100 ambapo kati ya hizo
hekari 30 zitakuwa kwa
ajili ya ujenzi wa kiwanda, lakini
hekari 70 zitabakia kwa
ajili ya uboreshaji wa mazingira
ya eneo hilo ambalo ujenzi huo
utafanyika.

“Niwapongeze sana watu
wa Kongwa hususani viongozi
mmeonyesha ushirikiano mkub-
wa kuhakikisha mnawavutia

namna ya kuinua fursa za wa-
nanchi wa eneo hilo kwa sababu
kiwanda hicho kikikamilika kita-
toa fursa za ajira kwa wakazi wa
maeneo hayo.

Mwenyekiti wa Libyan Petro-
lian and Shakf Amjed Rajab,
alisema kiwanda hicho kitakuwa
na uwezo wa kuzalisha tani zaidi
ya milioni moja kwa mwaka
lakini uzalishaji utaendelea
kuongezeka kila mwaka.

Rajab alisema wanafurahi ku-
pata eneo hilo la uwekezaji na
wanaamini watashirikiana vizuri
na serikali pamoja na wakazi wa

alisema wameona eneo hilo lina
fursa za uwekezaji, ndiyo maana
wameomba ardhi kwa ajili ya
kuwekeza kiwanda cha saruji
ili kusaidia kukuza uchumi wa
nchi.

Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Kongwa, Dk. Omary Nkullo,
aliwashukuru wawekezaji hao
kwa kukubali kuwekeza kiwan-
da hicho utakaosaidia kuinua
uchumi wa kazi wa Kongwa.

Aidha, alitoa wito kwa
wawekezaji wengine wajitokeze
kwa wingi kuja kuwekeza mkoa-
ni hapo, hususani Kongwa.

{1}

AAFP yazindua ratiba ya mikutano, kupigia debe Katiba

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

CHAMA cha siasa cha AAFP
kimezindua rasmi ratiba za
mikutano ya hadhara, huku
kikishauri yafanyike mareke-
bisho yatakayoendana na hali
ya sasa kwenye Katiba pendeke-
zwa badala ya kuanzisha upya
mchakato huo.

Katika uzinduzi huo uliofanyi-
ka kitaifa katika viwanja vya Cha-
duru B Kata ya Makole jijini Do-

doma, Katibu Mkuu wa chama
hicho, Rashidi Rai, alisema kina-
chotakiwa kwa sasa siyo kuan-
zisha mchakato wa katiba mpya
bali ni kuukwamua mchakato wa
Katiba pendekezwa kwa kufanya
maboresho yatakayoendana na
hali ya sasa. Rai alisema kuwa
haiwezekani kwa sasa maisha
ya Watanzania yalivyo magu-
mu badala ya kuwekeza katika
masuala ya afya, elimu na upati-
kanaji wa chakula kwa wananchi
kutumia mabilioni ya fedha kwa

kuanzisha mchakato mpya wa
Katiba. Katibu huyo alisema ha-
wawezi kupoteza nguvu kubwa
ambazo zimetumika katika
mchakato mwingine wa Katiba
mpya wakati Katiba pendekezwa
iliyozingatia maoni ya wananchi
ipo. Awali, alisema chama hicho
kimeamua kufanya mikutano ya
kisiasa majukwaani kwa kuwapa
nafasi wananchi kukijua chama
hicho. “Sisi ni kati ya vyama vya
siasa ambao tulikuwa kifungoni
kwa miaka sita, lakini kwa sasa

tumepata nafasi ya kufanya mi-
kutano ya kisiasa na leo tumezin-
dua rasmi mikutano ya hadhara
na kauli mbiu yetu ni ‘Siasa na
maisha ya watu kwa mujibu
wa Katiba ya nchi ya mwaka
19777alisema.

Alisema hawatafanya miku-
tano ya kutangaza sera za chama
bali watafanya siasa ambazo zi-
nalenga kuibua hoja za watu am-
bazo zilikuwa zikiwatesa zaidi ya
miaka sita kwa kipindi cha ku-
kosa mikutano ya hadhara.
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CHUO CHA KUMBUKUMBU YA MWALIMU NYERERE

MAFANIKIO YA MIAKA MIWILI YA AWAMU YA SITA YA
SERIKALI YA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

1. Utangulizi

Chuo cha Kumbukumbu vya
Mwalimu Nyerere kilianzishwa
kwa Sheria ya Bunge Namba 06
ya Mwaka 2005. Sheria hiyo
ilianza kutumika rasmi tarehe
01 Oktoba, 2005. Chimbuko la
Chuo cha Kumbukumbu vya
Mwalimu Nyerere ni Chuo cha
Kivukoni ambacho kilianzishwa
rasmi tarehe 29 Julai 1961.
Uamuzi wa kuanzisha Chuo hiki
ulikuwa ni uamuzi wa Mkutano
Mkuu wa Chama cha TANU wa
Tabora 1958. Aidha, Hayati
Mwalimu Nyerere, ndiye
aliyekuwa muanzilishi wa Chuo
hiki, wakati huo kikiitwa Chuo
cha Kivukoni. Chuo kina
Kampasi tatu: Kampasi vya
Kivukoni iliyopo Kivukoni-Dar
es salaam; Kampasi ya Karume
ilyopo  Unguja-Zanzibar na
Kampasi ya Pemba iliyopo
wilaya Chakechake Pemba.

2.Dira

Dira ya Chuo cha Kumbukumbu
ya Mwalimu Nyerere ni kuwa
kitovu cha utoaji wa maarifa
bora, elimu na mafunzo kuhusu
ubunifu na uvumbuzi na
kuendeleza amani na umoja wa
kitaifa.

3.Majukumu ya Chuo

Katika kuhakikisha kuwa Chuo
kinafikia Dira iliyojiwekea, Chuo
kinatekeleza majukumu makuu
matano (5) kama ifuatavyo:

i) Kutoa mafunzo katika fani
za Sayansi za Jamii kwa
kiwango cha Astashahada,
Stashahada, Shahada na

Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Shahada ya Uzamili;

ii) Kutoa mafunzo ya uongozi
(Leadership);

iii)  Kufanya utafiti katika

nyanja  mbalimbali za
masomo;
iv)]  Kutoa ushauri wa

kitaalamu kwa sekta ya
umma na sekta binafsi; na
v) Kuendesha mafunzo vya
elimu ya kujiendeleza
(Continuing Education).

4 Mafanikio katika Miaka
miwili ya Serikali ya awamu
ya sita

Serikali ya Awamu vya Sita
inayoongozwa na Mh. Dkt.
Samia Suluhu Hasan Rais wa
Jamhuri ya Tanzania, imefanya

jitihada  mbalimbali  katika
kuendeleza Chuo cha
Kumbukumbu ya Mwalimu
Nyerere ili kukiwezesha

kuwahudumia watanzania kwa

mafunzo, utafiti na ushauri wa
kitaalamu. Aidha, chuo
kimepata mafaniko makubwa
katika kutekeleza majukumu
mahususi kama ifuatavyo:

(i) Katika Kampasi ya
Kivukoni, Chuo
kimeboresha
miundombinu katika
mabweni ya Wanafunzi,
madarasa pamoja na ofisi
za Wafanyakazi, ikiwa ni
pamoja na kuweka umeme
jua kwenye mabweni na
kwenye barabara,
kukarabati nyumba za
Wafanyakazi na kanteeni
na kuboresha mfumo wa

majitaka.

(ii) Katika Kampasi ya
Kivukoni kazi ya ujenzi wa
maktaba kubwa yenye

uwezo wa kuchukua watu

zaidi ya 2,500 pamoja na
ukumbi wa mihadahara
wenye uwezo wa watu
1000, ujenzi unaendelea
vizuri upo asilimia 30.
Fedha iliyotumika ni Bilion
2.

(iii) Katika Kampasi ya
Karume, kazi ya ujenzi wa
mabweni yenye uwezo wa
kulaza wanafunzi 1536
inaendelea. Fedha
zilizotolewa na serikali ni
Bilion 2.

(iv) Katika kampasi ya Pemba,
kazi ya ujenzi wa madarasa
na jengo la Utawala
itaanza mwanzoni mwa

Aprili  2023. Bilion 2.6
imetengwa kwa ajili ya
ujenzi.

(v) Sera ya Uthibiti Ubora
imehuishwa ili kuhakikisha

kuwa mafunzo
yanayotolewa ni bora na
yenye viwango

vinavyokubalika kitaifa na
kimataifa.

(vi) Chuo kimeendelea
kutumia mtandao wa
wireless (WIFT) na

kuimarisha utumiaji wa
mtandao kwa kuongeza
kasi ya mtandao kutoka
36mbps hadi 236mbps;
(vii) Zoezi la  kuandaa
mitaala mipya na kuhuisha
mitaala ya zamani
limekamilika ili kuwa na
mitaala inayozingatia
mahitaji halisi ya kitaifa na
kimataifa. Katika
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maboresho hayo somo la

uongozi, maadili, na
uzalendo limeingizwa
katika Mitaala yote ili kila
mwanafunzi  awe na
ufahamu wa  kutosha
kuhusu uongozi, maadili,
na uzalendo.

(viii) Chuo kimetenga bajeti
kwa ajili ya kuwawezesha
wahadhiri kufanya tafiti
mbalimbali zenye maslahi
kwa Chuo na taifa kwa
ujumla na tayari wahadbhiri
wamejengewa uwezo wa
kuandika maandiko vya
utafiti na machapisho.

(ix) Chuo kimefanikiwa kutoa
mafunzo ya Uongozi na
Maadili kwa viongozi na

===

MOJA YA HOSTELI ZA WANAFUNZI ILIYOPO CHUONI.

ol

PROFESA SHADRACK MWAKALILA
MKUU WA CHUO CHA KUMBUKUMBU YA MWALIMU NYERERE

watendaji kutoka Taaisisi ya 17 katika Kampasi ya kwenye mafunzo kwa
mbalimbali pamoja na Kivukoni tarehe ngazi  mbalimbali  za
wanafunzi wa Chuo, na 25/1/2022 ambapo masomo ikiwemo
kufanya idadi ya waliofuzu wanafunzi 5,869 Shahada ya Uzamivu,
mafunzo hayo kuwa zaidi walihitimu na kutunukiwa Shahada ya  Umahili,
ya 4,000. vyeti katika ngazi vya Shahada ya Awali na
(x) Kumekuwa na ongezeko la Astashahada ya Awali, Stashahada.
idadi ya programu za Astashahada, Stashahada, (xiv) Chuo kimefanya
mafunzo ambapo kwa Shahada na Shahada ya mafunzo kupitia seminaya
sasa zimefikia Programu Umahiri. Aidha, Kampasi mbinu za ufundishaji kwa
32. Programu hizo ni kwa ya Karume na Pemba wahadhiri wote wa
ngazi ya Astashahada walifanya mahafali ya 7 Kampasi zote.
(Cheti), Stashahada tarehe 28/11/2022 (xv) Chuo kimeongeza idadi
(Diploma), Shahada za iliyofanyika katika ya walimu/wahadhiri
Awali na Shahada =za Kampasi ya  Karume wenye shahada ya
Umahiri. ambapo wanafunzi 1,537 uzamivu (PhD) kutoka
(xi) Udanhili umeogezeka wa Kampasi ya Karume na wahadhiri 37 kwa mwaka
kutoka wanafunzi 126 Kampasi ya ya Pemba 2020 hadi wahadhiri 46
11,413mwaka  2020/2021 walihitimu na kutunukiwa mwaka 2023.
hadi 14,457 mwaka vyeti katika ngazi (xvi) Idadi ya watumishi
2022/2023. mbalimbali. imeongezeka baada ya
(xiii) Chuo kimewezesha kupata kibali cha ajira za
(xii)  Chuo kilifanya mahafali wahadhiri 56  kwenda wahadhiri 86 na kufanya

s

(xvii) Chuo

a)

b)

c)

(xviii)

jumla ya watumishi wa
kudumu kuwa 305,
kimekuwa na
bunifu zaidi ya bunifu 22
na zimeshindanishwa
kwenye maonesho
mbalimbali ambapo kati ya
bunifu hizo bunifu moja
ilishika nafasi ya pili kitaifa
katika mashindando vya
maonesho ya Kitaifa ya
Sayansi  Tekinolojia na
Ubunifu (MAKISATU) na
Nyingine ilishika nafasi ya
nne kitaifa. Bunifu
zilizoshinda kitaifa ni kama
ifuatavyo:

Mfumo wa Umwagiliaji wa
kiotamatiki

Mfumo wa  kugundua
uvujaji wa gesi kweny
mitungi ya gesi ya kupikia.
Mfumo wa kufuatilia na
Kupima Joto na Hewa ya
Matairi ili Kuzuia Kupasuka
kwa Tairi

Chuo kimepata
Mafanikio katika eneo la
Michezo, ambapo
Wanafunzi wamekuwa
wakishiriki katika
mashindano ya SHIMIVUTA
yanayohusisha taasisi za
elimu ya juu Tanzania kila
mwaka na Wafanyakazi
wameshiriki mashindano
ya SHIMMUTA ambayo
hujumuisha Wafanyakazi
kutoka Sekta/Taasisi
Mashirika ya Umma na
Taasisi/Sekta binafsi
ambayo pia hufanyika kwa
kila mwaka.

‘ . g A ;-.';- PSS = alh
MUONEKANO WA NJE WA MOJA YA UKUMBI WA MIHADHARA WA BENJAMIN MKAPA, KATIKA CHUO CHA
KUMBUKUMBU YA MWALIMU NYERERE (1)
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Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dodoma
(DUWASA)

MAKALA MAALUM

SERIKALIINAVYOTATUA CHANGAMOTO YA UPATIKANAJI WA MAJI NA
USAFI WA MAZINGIRA KATIKA MKOA WA DODOMA

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira
Dodoma (DUWASA) ilianzishwa mwezi Julai,
1998 kwa mujibu wa kifungu na. 3(1) cha
Sheria na. 8 ya mwaka 1997 ambayo
ilifanyiwa mabadiliko kwa Sheria na.12 ya
mwaka 2009 pamoja na Sheria na. 5 ya
mwaka 2019 ya Usambazaji maji na Usafi wa
Mazingira.

Jukumu la msingi la DUWASA ni kutoa
huduma endelevu ya usambazaji Majisafi na
Usafi wa Mazingira kwa wakazi wa Jiji la
Dodoma. Aidha, kwa mujibu wa Muongozo
wa Usimamizi wa Mamlaka za Majisafi na
Usafi wa Mazingira wa Desemba 2019,
DUWASA inatoa huduma kwenye miji ya
Bahi, Chamwino, Kongwa na Kibaigwa
(ambayo imeongezwa hivi karibuni)

Hali ya Huduma ya maji katika maeneo ya
utendaji ya DUWASA.

Hali ya Huduma ya maji katika Jiji la
Dodoma.

Jiji la Dodoma lina wakazi 765,179 kwa
mujibu wa sensa ya watu na makazi ya 2022,
ambapo takribani asilimia 91 wanapata
huduma ya maji safi na salama kwa njia za
migao. Migao hii inatokana na ongezeko la
mahitaji ya maji ambalo kwa sasa ni lita
milioni 133 wakati uwezo wa uzalishaji ni lita
67.1 hivyo kuwa na upungufu wa 50%
unaopelekea migao ya maji.

llikufikia asilimia 100 ya usambazaji majisafi
kwa jiji la Dodoma Mamlaka ya Majisafi na
Usafi wa Mazingira Dodoma (DUWASA)
inaendelea kutekeleza mipango mbalimbali.

Mipango hiiimewagawanyika katika maeneo
manne (4) ambayo ni, Mpango wa muda

mfupi, wakati, mrefu na mpango wa dharula.

Mipango ya muda mfupi ni uchimbaji wa
visima maeneo ya pembezoni, ambapo
tayari visima vimechimbwa katika maeneo
ya Nzuguni, Nala, lhumwa, lyumbu, Miyuji na
Ntyuka Chimalaa. Hivi karibuni eneo la
Nzuguni DUWASA imechimba visima 5
vyenye uwezo wa kuzalisha lita milioni 7.6
kwa siku.

“Mradi huu wenye gharama ya bilioni 4.8
utahusisha pia ujenzi wa miundombinu ili
kuyafikisha maji hayo haraka kwa wakazi
wapatao 37,000 wa Nzuguni, llazo, Swaswa
na Kisasa na kuboresha hali ya upatikanaji
wa maji Jijini Dodoma”. Alisema Mhandisi

Aron

“Mradi huu utaongeza uzalishaji wa majisafi
kutoka wastani wa lita milioni 67.8 mpaka
milioni 76.3 kwa siku, sawa na ongezeko la
11.4% ya uzalishaji wa sasa. Ongezeko hili
linapunguza na kukidhi 11.7% ya mahitaji ya
sasa ya Jiji lote la Dodoma ambayo ni lita
milioni 133 kwa siku. Utekelezaji wa mradi
huu umeanza ambapo wazabuni mbalimbali
wameshaingia mkataba na DUWASA kuanza
utekelezaji. Mikataba hii imesainiwa tarehe
7 Februari 2023. Alisema Mhandisi Aron

Mpango wa dharura ni kutoa maji Bwawa la
Mtera na kuyaleta Dodoma ili kutosheleza
mahitaji ya maji kwa jiji na maeneo ya
pembezoni kwa sasa hadi mwaka 2032.
Upembuzi wa awali umeonesha kuna
uwezekano wa kutoa hadi kiasi cha lita
milioni 130 kwa siku na utagharimu sh.
bilioni 326. Na sasa mradi upo hatua ya
usanifu.

Mpango wa muda wa kati ni ujenzi wa Bwawa
la maji la Farkwa wenye gharama takribani
sh. bilioni 312.08 katika awamu ya kwanza,
ambazo zimetolewa na Benki ya Maendeleo
ya Afrika. Utekelezaji wa Mradi huu
umeanza, na upo hatua ya usanifu.

Lengo la Mradi huu ni kutoa maji Bwawa la
Farkwa Wilaya ya Chemba na kuyaleta
Dodoma ili kutosheleza mahitaji ya maji kwa
jiji na maeneo ya pembezoni kwa sasa hadi
mwaka 2042 na chanzo hiki pamoja na
kuhudumia eneo la Chamwino, Bahi na
Chemba, kinatarajiwa kuongeza maji kiasi
cha lita milioni 128 kwa siku kwenye Jiji la
Dodoma.

Hata hivyo serikali imeweka mpango wa
muda mrefu ikiwa ni kuchukua maji kutoka
Ziwa Victoria ambapo upembuzi wa awali
uliofanyika na kukamilika mwezi Desemba,
2019 umeonesha uwezekano wa maji ya ziwa
Victoria kuja Dodoma upo. Wizara ya Maji
inaendelea na hatua za kupata fedha kwa
ajili ya utekelezaji wa mradi huu.

Mji wa Serikali (Mji wa Magufuli) DUWASA
tayari imeingia Mkataba na Mhandisi
Mshauri kampuni ya Norplan Tanzania (Ltd)
kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. Mradi
huu utatekelezwa kwa mwaka mmoja na
utanufaisha Mji wa Serikali na baadhi ya
maeneo jirani.

Hali ya maji katika mji wa Chamwino

Hali ya upatikanaji wa maji katika mji wa
Chamwino imeongezeka kutoa 42% mpaka
kufikia 87%. Ongezeko hili limetokana na
utekeleza wa miradi mikubwa ya ujenzi wa
miundombinu ya maji kama vile ujenzi wa
tenki kubwa la lita milioni 2.5 eneo la Buigiri,
uchimbaji wa visima 11 na kuongeza
mtandao wa maji kutoka km 67 mpaka km
216 kwa sasa. Hii imepelekea ongezeko la
uzalishaji maji, ongezeko la wateja na
mapato kwa Mamlaka kutoka shilingi milioni
15 hadi kufikia shilingi milioni 70 kwa mwezi.

Pia Wizara ya Maji inaendelea na maandalizi
ya utekelezaji Mradi katika Miji 28 (Mji wa
Chamwino), ambao utatekelezwa kwa
kupitia fedha za mkopo wa masharti nafuu
kutoka Benki ya EXIM India.

“Mnamo tarehe 6/6/2022 Serikali ya
Tanzania ilisaini mikataba na Wakandarasi
wa miradi hiyo ambayo itajengwa kwa
mfumo wa kusanifu na kujenga (design and
build).  Utiaji  saini  huu ulifanyika
Chamwino-lkulu na kushuhudiwa na Mhe.
Dkt. Samia Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania". Alisema
Mhandisi Aron

Tayari Mkandarasi kampuni ya Mega
Engineering kutoka India ame kabidhiwa
eneo la mradi (site possession) na sasa
yupo uwandani (site) anaendelea na kazi ya
survey kwa ajili ya usanifu.

Hali ya Maji katika Mji wa Bahi.

Hali ya upatikanaji wa maji katika Mji wa Bahi
imeongezeka kutoka 37% hadi 95%. Hii
imetokana na uwekezaji mkubwa wa Serikali
Katika kutekeleza miradi mbalimbali ya maji
kwenye mji huu, ambapo mradi wa
uchimbaji visima 3, ujenzi wa tenki kubwa la
kuhifadhia maji la lita laki 2 na kuongeza
matandao wa maji kutoka kilomita 22.5 hadi
kufikia 32.6 kwa sasa umekamilika.

Hali ya maji katika Mji wa Kongwa.

Katika kuboresha huduma ya maji katika Mji
wa Kongwa Serikali imetenga kiasi cha
shilingi milioni 841 kuboresha huduma ya
maji katika mji wa Kongwa. Baada ya
utekelezaji wa miradi mbalimbali upatikanaji
wa maji imeimarika na kuongezeka kutoka
44% hadi 88%. Ongezeko hili
limesababishwa na utekelezaji wa miradi ya
kuboresha huduma kama kutafuta vyanzo
vipya maji kwa kuchimba visima vyipya 6 na
kuboresha chanzo cha maji cha Sagara,

ujenzi wa tenki la kuhifadhia maji na
kuongeza mtandao wa maji safi kutoka km
88 hadi km 116 kwa sasa.

USAFI WA MAZINGIRA

Kwa upande wa majitaka Serikali imetoa
shilingi Bilioni 4.9 kwa ajili ya ukarabati wa
mtandao wa majitaka katika eneo la Area C
na D. Mradi huu u nahusisha kubadilisha
mabomba chakavu ya zege na kulaza
mabomba mapya ya plastiki (PVC) kwa
umbali wa kilomita 19.

Mradi huu unaotekelezwa na kampuni ya
Shanxi Construction Engineering Itd ulianza
kutekelezwa mwezi Julai, 2021 na mradi
unatarajiwa kukamilika mwezi Aprili mwaka
huu. Kukamilika kwa mradi huu kutaondoa
adha ya harufu kali, kufurika na kutapakaa
mara kwa mara kwa majitaka katika maeneo
hayo.

“Mpaka sasa jumla ya kilometa 18 kati ya
kilomita 19 za mabomba ya kipenyo cha
300mm yamelazwa na kufukiwa pia chemba
700 kati ya 1,005 zimejengwa na kukamilika
hivyo kufanya mradi kufikia 93.7 za
utekelezaji wake”. Alisema Mhandisi Aron

Pia Serikali ya Korea imefadhili mradi wa
ujenzi wa mtandao wa majitaka usiopungua
kilomita 250 na ujenzi wa mabwawa 16 ya
kutibu majitaka na kuunganisha wateja
takribani 6,000 Jijini Dodoma kupitia Benki
ya Exim - Korea kwa mkopo wenye masharti
nafuu wenye thamani ya shilingi Bilioni 161.

Usanifu wake umekamilika kwa asilimia 100
na kiasi cha shilingi milioni 611 kimelipwa na
DUWASA kama fidia kwa wananchi katika
eneo la mradi (Nzuguni) na DUWASA ipo
katika hatua za mwisho za kumpata
Mhandisi mshauri.

MAFANIKO

Uzalishaji maji umeongezeka kutoka
wastani wa lita milioni 61.5 na kufika lita
milioni 67.8 kwa siku hivyo kuongeza masaa
ya usambazaji maji kutoka masaa 5 mpaka
13. DUWASA imeweza kuongezeko idadi ya
wateja wa majisafi kutoka 54,124 na kufikia
72,795.

Mamlaka imefanikiwa kupunguza upotevu
wa maji kutoka wastani wa 39.1% na kufikia
28.3% na makusanyo ya maduhuli kutoka
wastani wa shilingi bilioni 1.6 na kufikia
shilingi 2.3 kwa mwezi.
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HABARI KIMATAIFA

12 wafariki
tetemeko
la ardhi
Ecuador

EL ORO, ECUADOR

OFISI ya Rais wa Ecuador
imesema takribani watu 12
wamefariki katika tetemeko
kubwa la ardhi lililotokea
usiku wa kuamkia jana kusini
mwa nchi hiyo na kwamba
[iliathiri pia nchi jirani ya
Peru.

Taasisi ya Marekani ya Seis-
mological (USGS) ilibainisha
kuwa ukubwa wa tetemeko
hilo ulikuwa umefikia 6.8.

Ofisi ya Rais wa nchi hiyo
ilisema kati ya watu 12 wali-
ofariki 11 ni wa mkoa wa El
Oro na mmoja katika mkoa
wa Azuay na kwamba tete-
meko hilo pia lilijeruhi baadhi
ya watu na kusababisha uhar-
ibifu mkubwa wa miundom-
binu.

Mamlaka nchini humo il-
ieleza kuwa kitovu cha tete-
meko hilo kilipatikana katika
mji wa Balao katika kina cha
kilomita 44.

Tetemeko hilo la ardhi lili-
zua taharuki miongoni mwa
wakazi walioingia barabarani
na kwamba nyumba zilipo-
romoka katika miji kadhaa,
ikiwa ni pamoja na Cuenca,
mojawapo ya miji iliyoathiri-
ka zaidi.

Magaly Escandon, muuzaji
wa cherehani katika jiji la
Andean, aliliambia shirika la
habari la AFP “Nilitoka bara-
barani kwa sababu niliona
watu wakikimbia, wakiwa
na hofu, wengine wakishuka
kwenye magari”.

Pia AFP iliripoti kuwa ka-
tika kituo cha kihistoria cha
Cuenca, nyumba za zamani
ziliharibiwa na kwamba baa-
dhi ya mashuhuda walisema
tetemeko hilo lilisikika huko
Quito, Manabi na Manta.

Katika ujumbe wa Rais wa
Ecuador Guillermo Lasso,
kupitia mtandao wake wa
kijamii wa Twitter, alitoa wito
kwa wananchi wa taifa hilo
kuwa watulivu.

Hata hivyo ilielezwa kuwa
nchini Peru, ambapo teteme-
ko la ardhi lilikuwa la ukubwa
mdogo, hakuna majeruhi wala
uharibifu mkubwa ambao
umeripotiwa kufikia jana.

Kwa mujibu wa Taasisi ya
Oceanographic na kikosi cha
Jeshi la Wanamaji la Ekuado,
tetemeko hilo halikidhi
masharti ambayo yanaweza
kusababisha tsunami katika
Pasifiki.

RFI

Rais wa Uturuki, Recep Erdogan, akitangaza kuongezwa muda kwa makubaliano ya usafirishaji wa nafaka kutoka

Ukraine, yaliokuwa yamalizike Machi 18. PICHA: MTANDAO

Mpango usafirishaji nafaka
za UKkraine waongezewa muda

KYIV, UKRAINE

UMOJA wa Mataifa (UN) na
Rais wa Uturuki, Recep Erdogan,
wamesema mpango wa wakati
wa vita unaoruhusu usafirishaji
wa nafaka kutoka Ukraine
umeongezewa muda wake, licha
ya kutobainishwa wazi kuwa
umerefushwa kwa muda gani.

Mpango wa wakati wa vita
unaoruhusu nafaka kutiririka
kutoka Ukraine kwenda mataifa
barani Afrika, Mashariki ya Kati
na Asia, umeongezewa muda
ili kupunguza baa la njaa ka-
tika mataifa hayo, ambayo bei za
vyakula zinazidi kupaa.

Naibu Waziri Mkuu wa Ukraine,
Oleksandr Kubrakov, aliandika
ujumbe katika mtandao wake
wa twitter kwamba mpango huo
umeongezewa siku 120 urefu am-
bao Ukraine, Uturuki na UN wali-
kuwa wanataka.

Inaelezwa kuwa hakukuwa na
maoni ya mara moja kutoka Rus-
sia, ambayo ilitaka kufanya upya

kwa siku 60.

Aidha, huo ni urefushaji wa
pili wa mikataba tofauti ambayo
Ukraine na Russia zilitia saini
na UN na Uturuki kuruhusu
chakula kuondoka katika eneo
la Bahari Nyeusi baada ya Rus-
sia kuvamia jirani yake zaidi ya
mwaka mmoja uliopita.

Ukraine na Russia ni wauzaji
wakuu wa kimataifa wa ngano,
shayiri, mafuta ya alizeti na bid-
haa nyingine za bei nafuu za
chakula ambazo mataifa yanay-
oendelea yanategemea.

Vita nchini Ukraine vilisukuma
bei za vyakula juu hadi kuweka
rekodi ya kupanda mwaka jana
na kuchochea mzozo wa chakula
duniani pia unaohusishwa na
athari za janga la COVID-19 na
sababu za mabadiliko ya tabi-
anchi kama ukame.

Usumbufu huo wa usafirishaji
wa nafaka zinazohitajika kwa ajili
ya chakula kikuu katika maeneo
kama Misri, Lebanon na Nige-
ria ulizidisha changamoto za kiu-

chumi na kusaidia kuwasukuma
mamilioni ya watu zaidi katika
umaskini au uhaba wa chakula.

Inabainishwa kuwa mataifa
maskini ambayo yanategemea
chakula kutoka nje kwa bei ya
dola yanatumia zaidi huku sarafu
zao zikidhoofika.

Mpango wa Chakula Duniani
wa Umoja wa Mataifa, unasema
mgogoro huo umewaacha takrib-
an watu milioni 345 wakikabiliwa
na uhaba wa chakula.

UN ilisema mpango wa nafaka
wa bahari nyeusi umesaidia kwa
kuruhusu tani milioni 24 za nafa-
ka kuondoka kwenye bandari za
Ukrainia, huku asilimia 55 ya she-
hena zikielekea katika mataifa
yanayoendelea.

Inaelezwa kuwa mikataba
hiyo pia imekabiliwa na vikwa-
zo tangu iliposimamiwa na UN
na Uturuki, na kwamba Rus-
sia ilijiondoa kwa muda mfupi
mwezi Novemba kabla ya kuji-
unga tena na kuongeza muda wa
makubaliano hayo.

Ukraine na baadhi ya maofisa
wa Marekani wameilaumu Rus-
sia kwa kupungua kwa mtiririko
wa meli, jambo ambalo nchi hiyo
inakanusha.

Wakati mbolea imekwama,
Russia imekuwa ikiuza nje kiasi
kikubwa cha ngano baada ya
mauzo hayo kushuka kwa kiwan-
go kilichoweka rekodi.

Takwimu kutoka taasisi ya data
za kifedha ya Refinitiv zinaonye-
sha kuwa ngano ya Russia im-
euzwa zaidi ya mara mbili hadi
tani milioni 3.8 mwezi Januari
ikilinganishwa kipindi sawa na
hicho mwaka uliopita kabla ya
uvamizi.

Kwa mujibu wa Refinitiv, usa-
firishaji wa ngano ya Russia uli-
kuwa wa kiwango cha juu au
karibu na Novemba, Desemba
na Januari na kuongezeka kwa
asilimia 24 zaidi ya miezi mitatu
iliyopita.

Pia ilikadiria kuwa Russia in-
geuza nje tani milioni 44 za nga-
no mnamo 2022-2023. DW

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya Arumeru
Kituo cha KING'ORI
Mkoa ARUSHA
Shauri la Madai?Ndoa Na..........
Jina la mdai ROSE SAMWEL FETT
Jina la Mdaiwa HEINZ FETT
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanunu ya 18 ya kanunu za Utaratibu Madai katika
Mahakama za Mawnzo)
Kwakuwa Mdai/Mdaiwa ameleta/Wameleta madai yake/yao
kwamba (eleza hapo habari za madai) FIKA MAHAKAMANI
KUJIBU WITO HUU
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
tarehe 14 mwezi 03, Mwaka Saa 4:00 asubuhi/Mchana kwa
mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kusikilizwa shauri hilini lazima kuleta shahidi/Mashahidi wako na

vielelezo vyote vinavyousu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautahudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa M/ahakama hii_leo

tarehe 07, Mwezi wa 03 Mawka 2023

IN THE DISTRICT MAGISTRATE COURT OF
DODOMA
AT DODOMA
Probate and Administration Cause No.25 of
2023
In the matter of the estate of the late of the
late KUWAYAWAYA STEPHEN KUWAYAWAYA
And
In the matter of application for letters of
administration by LUCRESIA HUBERTH LYIMO.

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 1963)

All PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think
fit before the grant of letters of Administration is
made to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 29 Day of 3, 2023

Dated at Dodoma this 17 day of 3, 2023

RESIDENT MAGISTRATE

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

FLORA KILATO
LUHANGA anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 967 CON - SUZUKI KERY.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:
KW/RB/891/2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M1084 NYONGEZA YA 5 KANUNU YA 2)

Katika Mahakama ya Mwanzo
ARUSHA MJINI
Usimamizi wa Mirathi 74/ 2023

Ombi la GRACE ELIAS MANDAH kuteuliwa
msimamizi wa mirathi ya marehemu RUHIZA HAJI
KITARINGO wa KITETO

Kwa yeyote anayehusika na mirathi hii popote alipo

Watu wote wanaodai kuwa na utambulisho wowote
na mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria  kesi  wakitaka mnamo tarehe
04/04/2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo
Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani
unaweza kukaguliwa.
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DIAMOND
KUJIUNGA NA

Na Mwandishi Wetu

SANII wa kizazi
kipya, Naseeb Ab-
dul maarufu Dia-
mond  Platinum,
ambaye ni balozi wa Kam-
puni ya Airtel, ameweka re-
kodi baada ya kuwa mteja wa
kwanza wa Airtel kujiunga na
teknolojia mpya ya eSIM.
eSIM (laini inayoungan-
ishwa moja kwa moja na simu)
- ni laini ya kidigitali ambayo
inamwezesha mteja kutumia
laini hiyo kwa matumizi yale
yale ya mwenye laini ya simu
halisi.

Airtel Tanzania imefanya
uzinduzi wa eSIM mwishoni
mwa wiki na kuwa kampuni
ya kwanza mkononi kuzindua

‘SAMAKI MKUNJ

laini ya kidigitali eSIM.

Akizungumza jijini Dar es
Salaam baada ya kusajili laini
yake kuwa eSIM, Diamond
alisema ni furaha kuona Air-
tel ikileta teknolojia mpya
hapa nchini ambayo itasaidia
kuondokana na usumbufu
wa kutembea na simu zaidi
ya moja kutokana na kumiliki
laini za simu zaidi.

“Ukiwa na eSIM unaweza
kutumia hadi laini tano to-
fauti kwenye simu moja.
Hii ni teknolojia ya kisasa
na nachukua fursa hii ku-
wapongeza Airtel Tanzania
kwa ubunifu huu,” alisema
Diamond.

“Laini ya eSIM ni salama
zaidi kwa kuwa huwezi ku-
poteza laini hiyo bila ku-

poteza simu yako kwani wote
tunafahamu laini za kawaida
kuna muda huwa zinapotea,
kuibiwa na kutumika kwenye
utapeli,” alisema Diamond na
kuongeza kuwa ikiwa wewe
ni mtu wa kusafiri mara kwa
mara nje ya nchi eSIM itaku-
wa ni rahisi kwako kubadili-
sha mtandao ukiwa popote.

Mkurugenzi wa Ma-
wasiliano Airtel, Beatrice Sin-
gano, alisema laini ya kidigi-
tali eSIM inafanya kazi kama
zingine za kawaida kama
vile kupiga na kupokea simu,
ujumbe mfupi wa maneno na
huduma zingine zote kama
zile za Airtel Money.

“Si kila simu zina uwezo
wa kutumia eSIM. Baadhi ya
simu zinakubali matumizi ya

YA ESIM

eSIM ni pamoja na Iphone,
Samsung, Goggle, Pixel na
Motorola,” alisema.

Singano alisisitiza kuwa fai-
da kubwa ya kuwa na eSIM ni
suala la usalama, kwamba hu-
wezi kupoteza laini hiyo bila
kupoteza simu yako na kuna
ugumu wa mtu kucheza na
taarifa ukiwa na eSIM.

Alisema kuwa taratibu za
kujiunga na eSIM ni zile zile za
kusajili laini ya kawaida kwani
utatakiwa kuthibitisha alama
za vidole pamoja na kuwa na
kitambulisho cha NIDA.

“Mteja atatakiwa kufika
kwenye duka lolote la Airtel
na ataweza kuongozwa jinsi
ya kujisajili kwenye mfumo
wa kidigitali wa eSIM,” alise-

Timu za Ligi Kuu
Z'bar zakiona FA

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU za Ligi Kuu Zanzibar zi-
meendelea kufanya vibaya katika
michuano ya Kombe la Shirikisho
la Soka Zanzibar (ZFF), maarufu
FA Cup inayoendela hapa visiwani
hapa ikiwa imefikia hatua ya 32-
bora.

Hadi kufikia sasa jumla ya
timu tano za Ligi Kuu zimeaga
mashindano hayo na kushindwa
kufuzu hatua ya 16-bora baada ya
kupokea vichapo kutoka kwa timu
za Ligi za Mikoa na Ligi Daraja la
Kwanza Kanda.

Timu za Ligi Kuu ambazo zimeaga
mashindano hayo ni Bingwa Mtete-
Zi, Kipanga FC pamoja na Zimam-
oto FC, Taifa Jang'ombe, Polisi FC
pamoja na timu ya Malindi SC.

Timu ambazo zimesonga mbele
hadi sasa kutokea Ligi Kuu ni
Kundemba FC, Mafunzo SC, Black
Sailor, Dulla Boys pamoja na JKU
SC ambazo zimefanikiwa kutinga
hatua ya 16-bora.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Mwenyekiti wa Kamati
ya Mashindano ZFF, Ali Bakar
‘Cheupe’, alisema kwa msimu huu
timu za madaraja ya chini zimeku-
wa na mwamko zaidi kwa kucheza
kwa ushindani pale zimapokutana
na Vvigogo vya Ligi Kuu.

Alisema ushindani huu unatoa
changamoto kwa klabu za juu
kutodharau mchezo hasa pale wa-
napocheza na zile za madaraja ya
chini.

Cheupe alisema klabu za Mikoa
na Kanda zimeonesha ushindani
mkubwa ikilinganishwa na ilivyo-
zoeleka katika mashindano hayo
hasa katika hatu kama hii.

Aidha, alisema kwa ujumla
mashindano hayo yanaendelea
kama yalivyopangwa kwa Unguja
Bal_Pemba katika viwanja mbalim-

ali.

Hata hivyo alisema kwa mujibu
wa ratiba hatua ya 32-bora itamal-
izika leo Jumatatu na kuzipata timu
16 ambapo hatua hiyo ya 16-bora
itachezwa baada ya kumalizika
Mwezi Mtukufu wa Ramadhani.

Kwa mujibu wa Kanuni ya Kamati
va Mashindano ZFF, mshindi wa
michuano hiyo kwa Kanda ya
Unguja atacheza na mshindi wa
Kanda ya Pemba ili kupata bingwa
atakayeiwakilisha Zanzibar katika
michuano ya Kombe la Shirikisho
Afrika.

Mradi wa Utanzania ni Nini wazinduliwva Dar

Na Joseph Mwendapole

MRADI wa Utanzania ni Nini
unaoendeshwa na Kampuni iit-
wayo OnaStories umezinduliwa
jijini Dar es Salaam ukiwa na
video zinazoelezea kuhusu Utan-
zania ni nini mila na tamaduni
zake.

Mradi huo uliozinduliwa
mwishoni mwa wiki una kazi
zinazofanywa na Kampuni ya
Media Innovation Center kupi-
tia mradi wa ‘Aga Khan Media
Innovation Center,ambapo
Onastories walishinda mwaka

2020.

Akizungumza kwenye uzin-
duzi wa mradi huo, mwanzilishi
mwenza wa OnaStories pamoja
na mwendeshaji wa mradi huo,
Princely Glorious, alisema mao-
nyesho hayo ni matokeo ya mra-
di ambao wamefanya kwa kush-
irikiana na Chuo Kikuu cha Aga
Khan ambao waliwapa msaada
wa Dola za Marekani 20,000
mwaka 2021.

Aliendelea kusema, “mradi
huo endelevu umekamilisha
awamu mbili ambazo ya kwanza
ilikuwa ni ukusanyaji wa taarifa,

utafiti, kuandaa makala, vibonzo
na video elezi katika sehemu kuu
tatu upande wa Mavazi (Kaunda
Suti), Lugha (Kiswahili) na Muzi-
ki (Singeli) na awamu ya pili ni
pamoja na kuzindua na kuwasili-
sha kazi hizo”.

Pia mwanzilishi mwenza wa
Onastories na mwendeshaji wa
mradi huo wa “Utanzania ni
Nini?”, Tulanana Bohela, alise-
ma, mradi huo umekuwa wenye
mafanikio makubwa na kwamba
huo ni mwanzo wa kazi nyingi
zitakazokuja ambazo zinabeba
dhima nzima ya Utanzania ni

Nini?.

Alisema mwendelezo wa
mradi huo utajikita zaidi katika
kuchunguza kwa undani utama-
duni wa Kitanzania na kuuonye-
sha kwa Watanzania.

Kupitia mradi huo, alisema
Watanzania wataweza kufahamu
ulimwengu wa muziki wa Singeli
ambao ni aina ya muziki unaoku-
wa kwa kasi na wenye ushawishi
mkubwa ambao ulianzia Dar es
Salaam.

Pamoja na hayo, alisema Wa-
tanzania wanaweza kujifunza
kuhusu Kaunda Suti ambao ni

mtindo maarufu wa mavazi am-
bao umekuwa alama ya mitindo
ya Kitanzania.

“Na bila shaka watu wanaweza
kuzama katika historia na maana
ya Kiswahili, lugha inayozun-
gumzwa na watu wengi ambayo
inaunganisha watu mbalimbali
wa Tanzania,” alisema.

Alisema Utanzania unahusu
kusherehekea utofauti na utajiri
wa utamaduni wa Kitanzania
kwa kuangazia mambo mbal-
imbali yanayoifanya Tanzania
kuwa ya kipekee.
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HAG KUONGEZEWA MITATU

KOCHA wa Manchester United, Erik ten Hag, yupo
kwenye nafasi ya kuongezewa mkataba wa miaka mi-
tatu, licha ya mazungumzo kuendelea kuhusu kuuzwa
kwa klabu hiyo. (Mirror)

MESLIER AWANIWA CHELSEA

CHELSEA inataka kumsajili golikipa wa Leeds United
raia wa Ufaransa mwenye umri wa miaka 23, Illan Mes-
lier kipindi cha majira ya joto. (Football Insider)

DIABY AWINDWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United imeonesha nia ya kutaka
kumsajili winga wa Bayer Leverkusen, Moussa Diaby,
mwenye umri wa miaka 23, na mlinzi wa kushoto wa
Uholanzi, Mitchel Bakker, 22. (90)

MO SALAH HAONDOKI LIVER

WAKALA wa Mohamed Salah, Ramy Abbas Issa, ame-
kanusha uvumi kwamba mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 30, anataka kuondoka Liverpool. (90min)

FIRMINO KUBAKI ULAYA

FOWADI wa Liverpool na Brazil anayeondoka, Rober-
to Firmino, mwenye umri wa miaka 31, anataka kubaki
Ulaya wakati atakapoondoka hapo Anfield mwishoni
mwa msimu huu. (Football Insider)

VERBRUGGEN NA LIVERPOOL

LIVERPOOL na Manchester United inamtaka goliki-
pa wa Anderlecht, Bart Verbruggen, 20. (Het Laatste
Nieuws)

KUDOS HAIFIKIRII UNITED

FOWADI wa Ghana, Mohammed Kudos, anafikiria zai-
di kuisaidia Ajax kutetea taji la Ligi Kuu Uholanzi, kuliko
kusikiliza uvumi wa yeye kuhamia Manchester United,
na amesisitiza ataingia kwenye mazungumzo ya kure-
fusha mkataba wake muda muafaka utakapowadia. (De
Telegraaf)

BLAKE ANYATIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur, inamfuatilia winga wa
Watford, Adrian Blake mwenye umri wa miaka 17, am-
baye mkataba wake unamalizika kipindi cha majira ya
joto. (Mail)

KONE AMULIKWA CHELSEA

KLABU ya Borussia Monchengladbach ipo tayari
kumpoteza kiungo, Manu Kone, kipindi cha majira
ya joto, huku Chelsea ikiwa miongoni mwa timu zina-
zomwania mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 21.
(Caught Offside)

VIEIRA, HENRY WACHUANA

WACHEZAJI wa zamani wa Ufaransa na Arsenal, Pat-
rick Vieira na Thierry Henry, wanachuana kuwania
nafasi ya kuwa kocha wa Timu ya Taifa ya Marekani.
(Goal)

KVARATSKHELIA ATAKIWA PSG
KLABU ya Paris St-Germain ipo tayari kulipa hadi

pauni milioni 159 kwa Napoli ili kumsajili winga wa
Georgia, Khvicha Kvaratskhelia mwenye umri wa miaka
22. (Corriere dello Sport)
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GUARDIOLA ASE

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

MA HAALAND

ANAJITENGENEZEA MATATIZO

® ® ®Watu wanatarajia kila mechi atafunga mabao mata-
tu au manne, lazima waseme kidogo, najua hajali...

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester City, Pep
Guardiola, amesema Erling Haal-
and anajitengenezea “tatizo” kwa
sababu kiwango chake msimu huu
kimekuwa kizuri kiasi kwamba
anatarajiwa kufunga hat-trick ka-
tika kila mchezo.

Haaland alifunga mabao nane
ndani ya siku tano kwa Manches-
ter City na matatu katika ushindi
wa 6-0 dhidi ya Burnley kwenye
Kombe la FA Jumamosi, akitokea
kufunga mabao matano dhidi ya
RB Leipzig kwenye Ligi ya Mabing-
wa Ulaya, Jumanne.

Mshambuliaji huyo wa Norway
sasa amefunga mabao 42 msimu
huu, ikiwa ni pamoja na hat-trick
sita, na Guardiola amesema vi-
wango vya juu vitaleta matarajio

makubwa zaidi.

“Huyu jamaa atakuwa na tatizo
siku zijazo, watu wanatarajia kila
mechi atafunga mabao matatu au
manne,” alisema Guardiola.

“Lazima watu waseme kidogo,
najua hajali, ana mtazamo chanya
katika maisha yake, ana matu-
maini, huwa halalamiki, huwa ana-
jiangalia yeye mwenyewe, kadri tu-
navyocheza vizuri atafunga.

“Namba zinazolengwa sijui.
Tunacheza hivi, Erling atafunga
mabao.”

City wanaingia kwenye ma-
pumziko ya kimataifa wakiwa ka-
tika nafasi ya pili katika msimamo
wa Ligi Kuu England na wametinga
robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Ul-
aya na nusu fainali ya Kombe la FA.

Kikosi cha Guardiola bado kina
nafasi ya kushinda mataji matatu,

mara ya mwisho kufikiwa na Man-
chester United ya Sir Alex Fergu-
son mwaka 1999, na bosi huyo wa
City amekiri kuwa wachezaji wake
wamekuwa na kiwango kizuri kab-
la ya kipindi muhimu cha msimu
huu.

“Tuko katika wakati mzuri, bila
shaka,” alisema Guardiola.

“Sijawahi kuwa na hisia hii
kwamba tunaweza kufunga kila
kona, mpira wa adhabu tulionao.
Nadhani Arsenal itadondosha
pointi chache, lazima tushinde kar-
ibu kila mechi. Ni heshima kucheza
tena na Bayern na nusu fainali kule
Wembley. Tuko hai tena katika
mashindano matatu.

“Nilikuwa na hisia kwamba
wachezaji wanajua hatuwezi ku-
poteza au imekwisha, hiyo inaleta
ubora wetu, huo ndio ukweli.”
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LONDON, England

ANTONIO Conte amewashukia wa-
chezaji wa Tottenham Hotspur baada
ya sare ya mabao 3-3 Jumamosi dhidi
ya Southampton kwenye Ligi Kuu
England.

Spurs waliongoza kwa mabao 3-1
katika mchezo huo uliopigwa Uwanja
wa St Mary’s, baada ya Harry Kane na
Ivan Perisic kutikisa nyavu kwa ha-
raka.

Lakini Theo Walcott na James
Ward-Prowse, waliisawazishia South-
ampton na mchezo kumalizika kwa
sare hiyo.

Tottenham wameshinda mchezo
mmoja tu kati ya mitano iliyopita ya
ligi wakiwa ugenini, na huku wakiwa
wamekaa nafasi ya nne, wako pointi
mbili pekee mbele ya Newcastle
United ambao wamecheza michezo
miwili zaidi.

Conte, ambaye mustakabali wake
ndani ya Spurs haueleweki kabisa,
alisema wachezaji wake ni “wabin-
afsi”.

Aliwaambia waandishi wa habari:
“Tatizo tumeonyesha sisi si timu. Sisi
ni wachezaji 11.

“Naona wachezaji wenye ubinafsi.
Ninaona wachezaji ambao hawataki
kusaidiana, ambao hawachezi kwa

REKODIM

_ MILAN, Italia

YOTA
wa AC
Milan,
Zlatan

' Ibrahimov-
ic, amewe-
% karekodi
ya kuwa
mche-
Zaji mwe-
nye umri
mkubwa zaidi
katika  historia
ya Ligi Kuu Italia,
Serie A, kufunga bao.

Hata hivyo, bao lake hilo
halikuweza kuwaepusha Mi-
lan kuchezea kichapo cha
mabao 3-1 kutoka kwa Udi-
nese, Jumamosi na kupoteza
matumaini ya mabingwa hao
watetezi kumaliza katika nne
bora.

Akiwa na umri wa miaka 41
na siku 166, mkongwe huyo
wa kimataifa wa Sweden aliip-
ita rekodi iliyokuwa ikishikili-

BRAHIMOVIGAWEKA)
PYA'SEF

wa na Alessandro Costacurta,
beki wa zamani wa Milan, am-
baye alikuwa na umri wa mia-
ka 41 na siku 25 alipofunga, pia
dhidi ya Udinese, Mei 2007.

Ibrahimovic alikuwa anaan-
za mara ya kwanza katika Ligi
Kuu Italia tangu Januari 23,
2022, baada ya kufanyiwa upa-
suaji wa goti wa muda mrefu
mwishoni mwa msimu ulio-
pita.

Bao lake lilikuwa la kusawa-
zisha kwa timu ya Stefano
Pioli muda mfupi kabla ya kip-
indi cha mapumziko kwenye
Uwanja wa Friuli.

Marco  Silvestri  aliokoa
mkwaju wa penalti wa Ibra-
himovic, ukaenda chini kush-
oto kwake, lakini uvamizi wa
mchezaji wa Udinese, uli-
maanisha mkwaju huo upigwe
upya.

Udinese walikasirika, huku
Kocha Mkuu, Andrea Sottil,
akitolewa kwa kadi nyekundu
kwa kupinga kwake, lakini
Ibrahimovic hakufunga.

=

moyo.”

Conte alipendekeza suala hilo ka-
tika kikosi chake ni jambo ambalo li-
meisumbua Spurs tangu muda mrefu
kabla hajafika.

“Wachezaji hawataki kucheza kwa
ushirikiano. Hadithi ya Tottenham ni
hii miaka 20 na hawakuwahi kushin-
da chochote. Kwa nini?” aliuliza.

“Kosa ni klabu tu au kila kocha
anayekuja hapa? Mpaka sasa nina-
jaribu kuficha hali hiyo. Lakini kuna
mechi 10 zimesalia.

“Watu wanadhani tunaweza kupi-
gana? Kupigania nini? Kwa mtazamo
huu, roho hii, kujitolea. Nimefadhaika
sana.”

Conte alisisitiza maoni haya alipo-
zungumza na BBC Sport, akisema:
“Tunashinda 3-1 zikiwa zimesalia da-
kika 15 na nadhani lazima ushinde.

“Sitaki kuongelea kipengele cha
ufundi, roho haipo, sisi si timu, ni
timu ambayo kila mtu anajifikiria.

“Unapokuwa katika njia hii hilo
linaweza kutokea, unapoteza dhidi
ya Sheffield United na kutolewa kwe-
nye Kombe la FA na pamoja na Milan
katika Ligi ya Mabingwa Ulaya. Sioni
maana ya uwajibikaji wa wachezaji.

“Sasa ni vigumu - tunafanya kazi
kwa bidii na kundi hili na kusonga
katika mwelekeo sahihi. Tunarudi
nyuma, naona hali nyingi mbaya na
hali nyingi za ubinafsi na wachezaji
ambao siwapendi.

“Najua namna ya kuzifunga timu,
siku za nyuma nilizifunga timu ny-
ingi, timu za ushindi, nina huzuni
kubwa juu ya hili kwa sababu mimi
na wafanyakazi tunakaa kila siku ku-
fikiria namna ya kujiboresha.

“Kusema kweli, ni wakati wa kuwa-
jibika kwa ajili yangu, wafanyakazi,
klabu lakini pia wachezaji. Wachezaji
wanaingia uwanjani, mimi ndiye ko-
cha, sawa nachukua jukumu, wache-
zaji wanapaswa kuchukua.

“Kilichotokea katika kipindi cha
mwisho hakikubaliki na nilijaribu kila
wakati kuongea ili kujaribu kubore-
sha hali na kuhamisha umuhimu wa
kuwa timu na kusaidiana, lakini sioni
hili.”
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RAIS SAMIA: SIMBA, YANGA

Na Adam Fungamwango

RAIS wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Dk. Samia Suluhu Has-
san, amezipongeza Klabu za Simba
na Yanga kwa kuchangamkia fursa
aliyotoa kwa kuahidi Sh. miioni 5
kwa kila bao kitakalofungwa kwenye
michuano ya kimataifa ambayo zina-
shiriki, huku akiwataka wachezaji wa
timu hizo kuendelea kufunga mabao
kwani fursa inaendelea na pesa bado
Zipo.

Akizungumza jana kwenye Uwanja
wa Uhuru, Dar es Salaam, wakati wa
maadhimisho ya kilele cha miaka mi-
wili ya Uongozi wa Serikali ya Awamu
ya Sita, iliyoandaliwa na Umoja wa
Wanawake wa CCM Tanzania (UWT),
Rais Samia alisema ndani ya miaka
miwili ya uongozi wa awamu hiyo,
michezo imenyanyuka kwa kiasi ki-
kubwa na hii inatokana na umuhimu
ambao serikali imeutoa kwenye shu-
ghuli za vijana, michezo na wasanii,
mila na tamaduni za Mtanzania.

Akizungumzia ushiriki wa Simba

Ligi ya Mabingwa Afrika na Yanga
kwenye michuano ya Kombe la
Shirikisho, Rais Samia alizipongeza
klabu hizo kwa kufanya vema na kui-
patia sifa Tanzania.

Wakati timu hizo zikienda kucheza
mechi za raundi ya tatu, Rais alitoa
ahadi ya Sh. milioni tano kwa kila bao
litakalofungwa na timu hizo kwenye
mechi zao za kimataifa.

“Lakini nipende kuwapongeza
wanangu wa Yanga na Simba,
nawapongeza kwa kutumia vizuri
fursa niliowapa ya goli moja milioni
tano. Wameitumia vizuri sana, kwa
hesabu nilizonazo, nadhani Yanga
wameshalamba milioni 30 na Simba
jana (juzi) walichukua Sh. milioni 35,
na huko nyuma nadhani walikula mil-
ioni 10, kwa hiyo niwapongeze kwa
kuitumia vema fursa hiyo. Na ni imani
yangu ile kasi iliyopo miguuni ya mil-
ioni tano kwa goli itaendelea kuwapo
huko mbele, milioni tano zitakapoon-
doka,” alisema Rais.

Pia alisema pesa bado zipo hivyo
waendelee kutupia na hii ni baada

MAMILIONI YA MABAO YAPO

ya juzi usiku Simba kushinda mabao
7-0 dhidi ya Horoya AC ya Guinea ku-
uona utani wa mashabiki wa soka ul-
iokuwa ukiendelea kwenye mitandao
ya kijamii.

“Niwahakikishie wale waliokuwa
wakitania jana. Niliona utani, eti
nampigia Msigwa (Gerson) namwam-
bia eti maliza mpira haraka, mimi
pesa zimeisha, nataka niwahakikishie
mama bado anazo, endeleeni kuwe-
ka mpira kwenye wavu, bado zipo,
wekeni mpira wavuni, jengeni jina la
nchi yetu,” alisema na kuzua shang-
we kubwa uwanjani hapo. Msigwa ni
Msemaji Mkuu wa Serikali ambaye
ndiye mara zote huonekana kutoa
pesa hizo kwa niaba ya Rais pale timu
hizo zinapotekeleza kile walichoa-
hidiwa.

Yanga ilikuwa imepata Sh. milioni
30 kabla ya mechi ya jana dhidi ya
Monastir ya Tunisia, Simba ikiwa im-
elamba Sh. milioni 45, hivyo tayari
jumla ya Sh. milioni 75 zimeshatole-
wa na Rais Samia kwa jumla ya ma-
bao 15 yaliyofungwa na timu hizo.

Wachezaji wa timu za mpira wa Kikapu, JMK (wenye jezi
nyeupe) na Ninaki, wakiwania mpira jana katika michuano
ya Shule za Sekondari inayofanyika kwenye viwanja vya
Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam. Katika mchezo huo
JMK ilishinda seti 42 kwa 33. PICHA: JUMANNE JUMA

Chama kinara
wa mabao CAF
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nawashukuru pia mashabiki wetu kwa kujitokeza
kwa wingi uwanjani kuipa sapoti timu yao.

“Malengo yetu yalikuwa kuingia robo fainali
na tunamshukuru Mungu tumefanikiwa hilo ndio
jambo zuri la kujivunia,” alisema Robertinho.

Aliongeza kuwa kila mchezaji ndani ya kikosi
amefanya majukumu yao mazuri, Kanoute,
Chama, Baleke, Mohamed Hussein na Shomari
Kapombe walifanya kile alichowaagiza katika
uwanja wa mazoezi kwa kukitekeleza uwanjani.

Kocha Msaidizi wa Horoya AC, Sekou Soumah
Diego, alisema wamepokea matokeo hayo ingawa
hayakuwa mazuri kwao kutokana na kuzidiwa na
Simba Kila eneo.

Alisema katika soka kuna kushinda, kushindwa
na kupoteza, na kwamba mipango yao ilikuwa
kushinda mchezo huo na hilo halikutimia, hivyo
wanarejea uwanjani kujiandaa na mchezo ujao.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi
Simba, Salim Abdallah ‘Try Again’, amemshukuru
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk.
Samia Suluhu Hassan, kwa motisha anaoutoa
katika michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika na
Kombe la Shirikisho kwa timu za Tanzania.

Try Again alisema kiasi cha Sh. milioni tano
anazotoa Rais Samia kwa kila bao linalofungwa
kimeongeza morali na kuwafanya wachezaji
kujiona wana deni kubwa kwa nchi.

APP YETU!

SPORTPESA
PP

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
llX'l -
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATATU -20/03/2023

NYUMBANI SARE UGENINI

GAMEID MICHEZO

4091 Kocaelispor vs Pazarspor

5269 Batman vs Amedspor

2664 FC Sarajevo vs NK Posusje

2147 Watford U21 vs QPR U23

3075 | Sheffield Wednesday U23 vs Birmingham U21

5696 Wigan U23 vs Hull City U23

3275 Kifisias vs Apollon Smyrnis

159 FA Siauliai B vs Bel NFa

2665 Charlton U23 vs Bristol City U23

4626 Aris Limassol vs AEK Larnaca

4120 U Craiova SA vs CS Mioveni

4281 ES Bafing vs Denguele Sport

4391 Flamurtari vs Din. Tirana

5974 Sakaryaspor vs Bodrumspor

2815 Ingolstadt vs Dynamo Dresden

100 Defensores Cambaceres vs Sportivo Barracas

1299 St Truiden U21 vs AS Eupen U21

1669 Yupanqui vs Deportivo Laferrere:

2018 Berazategui vs Csyd Liniers

2030 Kortrijk U21 vs Lierse SK U21

3177 Waasland Beveren U21 vs Oostende U21

5564 Deportivo Muniz vs Argentino Rosarig

n8s Wolverhampton U21 vs West Ham U21

2173 Kmsk Deinze U21vs Lommel U21

2304 Deportivo Riestra vs Villa Dalmine

2785 Westerlo U21 vs Excelsior Virton U21

3567 | West Bromwich U23 vs Norwich U23

4818 Universitatea Cluj vs Argesul Pitesti

5192 | Fortaleza (COL) vs Llaneros FC

1539 Uruguay Montevideo FC vs IA Sud America

2625 | US Ancona 1905 vs Cesena

3141 Stourbridge vs Coalville Town

2004 Mirandes vs Eibar

2048 Le Mans vs FC Versailles 78

3806 Cusco FC vs Carlos Mannucci

UMANNE - 21/03/2

Univ de Concepcion vs Deportes Iquique

CSD Barnechea vs Rangers

Club General Caballero Jim vs Cerro Porteno

Barranquilla FC vs Patriotas FC

Cucuta Deportivo vs Deportes Quindio

NewellS Old Boys vs San Lorenzo

Molynes vs Chapelton Maroons FC

CA Cerro vs CA Fenix

Atletico Bucaramanga vs Deportes Tolima

San Marcos vs San Luis Quillota

Puerto Montt vs CD Santa Cruz

Tacuary Asuncion vs Resistencia FC

Deportivo Cuenca vs Cumbaya FC

Huracan vs Rosario Central

@ CHEZA KWI-\WI-\JIBU| KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Guardiola asema Haaland anajitengenezea matatizo

YANGA YATINGA ROBO
FAINALI SHIRIKISHO

® @ ®Yavunja mwiko wa kumaliza mkiani mwaka
2016 na 2018, Musonda, Mayele wafanya yao...

Na Adam Fungamwango

KWA mara ya kwanza, timu ya Yanga
imefanikiwa kutinga hatua ya robo fain-
ali ya Kombe la Shirikisho Afrika baada
ya jana kuichapa US Monastir ya Tunisia
mabao 2-0, mechi ikichezwa Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Yalikuwa ni mabao ya Mzambia Ken-
nedy Musonda na Mkongomani Fiston
Mayele ambaye licha ya kuivusha hatua
ya makundi, lakini pia kukwea juu na
kuliongoza Kundi D ambalo kwa muda
mrefu lilikuwa likiongozwa na Watuni-
sia hao.

Yanga ina pointi 10 sawa na Monas-
tir, lakini imefunga mabao manane na
manne ya kufungwa, huku Watunisia
hao wakiwa na mabao sita na matatu ya
kufungwa.

Katika kundi hilo, pia Real Bamako iki-
wa nyumbani nchini Mali ilipata ushindi
wa mabao 2-1 dhidi ya TP Mazembe ya
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo na ku-
fikisha alama tano, hivyo timu hizo mbili
hata zikishinda mechi zao za mwisho
haziwezi kufikia pointi za Yanga na US
Monastir.

Yanga ilishindwa kutinga hatua ya
robo fainali mara mbili mwaka 2016 na
2018 ilipofanikiwa kucheza hatua ya
makundi Kombe la Shirikisho, lakini iki-
ishia kukamata mkia.

Mara zote iliishia kupata pointi nne
tu, ikishinda mechi moja na kutoa sare
moja.

Kwenye mechi ya jana, Yanga in-
geweza kuweka rekodi ya kupata bao la
mapema katika michuano hiyo, kwani
sekunde ya 29 tu, straika wake tegemeo,
Mayele akiwa umbali ya takribani yadi
35 hivi, aliachia shuti kali la juu lililoone-
kana kama halina madhara, lakini li-
likwenda na kutua langoni, hata hivyo
ustadi wa kipa wa US Monastir, Sadok
Yeddes, aliruka juu na kuupangua kuwa
kona.

Kwa mara nyingine tena, kipa huyo
namba mbili wa US Munastir alifanya
kazi ya ziada kama ya kwanza, alipok-
wenda juu na kupangua shuti la Djuma
Shaaban dakika ya 17 ya mchezo.

Beki huyo wa kulia raia wa Jamhuri
ya Kidemokrasi ya Congo aliufumania
mpira uliokuwa umeokolewa vibaya na
mabeki wa Watunisia hao, nje kidogo ya
eneo la hatari.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Mshambuliaji wa Yanga, Fiston Mayele, akishangilia baada ya kuifungia
timu yake bao la pili wakati wakiibuka na ushindi wa mabao 2-0 dhidi
ya US Monastir kwenye mechi ya Kundi D ya Kombe la Shirikisho Afrika
iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam jana, hivyo kufuzu
hatua ya robo fainali. MPIGAPICHA WETU

Yanga ambayo ilikitawala kipindi
chote cha kwanza, ilifanya shambulizi
lingine dakika ya 27, Mayele aliupoun-
ganisha krosi ya Joyce Lomalisa kwa
mguu wa kulia, lakini alimlenga kipa
Yeddes.

Baada ya kosakosa nyingi, hatimaye
Musonda aliandika bao la kwanza
dakika ya 32, kutokana na wachezaji
wa Yanga kupasiana mpira kutoka ka-
tikati ya uwanja, ukamfikia Khalid Au-
cho, ambaye aliupeleka kwenye wingi
ya kushoto kwa Jesus Moloko, naye bila
kuchelewa alimimina krosi ya juu, Mu-
sonda alitoka nyuma na kuuwahi kuupi-
ga kichwa katikati ya walinzi wawili wal-

ioonekana kama wanategeana, mpira
ukatinga wavuni.

Wageni walionekana kuanza kufuru-
kuta baada ya kufungwa bao, lakini bado
hawakufanikiwa kufanya shambulizi
lolote la maana kwenye lango la wenyeji
Wwao.

Mwanzoni mwa kipindi cha pili Yanga
iliingia kwa kasi na kufanikiwa kuandika
bao la pili dakika ya 58, likiwekwa wa-
vuni na Mayele akiunganisha mpira kwa
mguu wa kulia, baada ya kazi mzuri ili-
yofanywa na Musonda aliyetoka na mpi-
ra umbali mrefu akiwalamba chenga
walinzi wa US Monastir, kabla ya kumpa-
sia mfungaji.
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Saada Akida na Adam Fungamwango

HUKU mabao matatu (hat-trick)aliyo-
funga kiungo wa Simba, Clatous Chama
katika mechi dhidi ya Horoya AC ya
Guinea juzi, yakimwezesha kufikisha
manne na kukaa kileleni katika orodha
va vinara wa ufungaji kwenye hatua ya
makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika,
Kocha Mkuu wa timu hiyo, Robertinho
Oliveira, amesema haikuwa kazi rahisi
kushinda 7-0.

Katika mchezo huo uliopigwa juzi
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam, Simba iliibuka na ushindi huo
mnono shukrani kwa Chama aliyetupia
hat-trick, Jean Baleke na Saido Kanoute,
ambao kila moja alicheka na nyavu mara
mbili.

Kwa mujibu wa takwimu za Ligi va
Mabingwa Afrika, Chama anaongoza
akiwa pamoja na straika wa Al Hilal ya
Sudan, Makabi Lilepo raia wa Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo, ambaye naye pia
ana mabao manne.

Mzambia huyo wa Simba bao lingine
alilifunga mechi iliyopita Machi 7, mwa-
ka huu katika uwanja huo huo, Simba
ikiichapa Vipers ya Uganda 1-0.

Wachezaji wanaofuatia ambao
wamefunga mabao matatu ni Hamza
Khabba wa Raja Casablanca ya Morocco,
Mahmoud Kahraba wa Al Ahly ya Misri,
Cassius Mailula na Peter Shalulile wote
wa Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini
ambao kila mmoja ametupia mara tatu.

Wakati huo huo, mchezaji huyo juzi
alizawadiwa mbuzi mmoja na shabiki wa
timu hiyo aliyeweka ahadi baada ya ku-
funga bao kwenye mechi dhidi ya Vipers.

Akizungumza na gazeti hili jana, Rob-
ertinho alisema waliwaandaa wachezaji
wao kucheza vizuri wakiwa hawana
mpira kwa kuwa inapunguza kufanya
makosa na kuwasoma wapinzani hivyo
kuwa na uwezekano wa kutumia vizuri
nafasi walizotengeneza.

Alisema malengo yao yalikuwa
kucheza vizuri, kupunguza makosa na
kupata ushindi kitu ambacho wame-
fanikiwa kupata matokeo mazuri katika
mchezo huo.

“Kupata ushindi mnono wa mabao 7-0
katika Ligi ya Mabingwa Afrika si jambo
jepesi na wala haitokei mara kwa mara,
tuliwasisitiza wachezaji wetu kuhakiki-
sha tunacheza vizuri tukiwa hatuna
mpira.

“Nawapongeza wachezaji wangu kwa
kuweza kufuata maelekezo tuliyowapa,
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