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Mapya yaibuka
vifurushi NHIF

Na Salome Kitomari

MFUKO wa Taifa wa Bima ya Afya
(NHIF) umetaja ukomo wa muda wa
mgonjwa kulazwa katika vifurushi vyake
vipya vya bima ya afya.

Vifurushi hivyo ni vilivyopewa majina
ya ‘Najali Afya’, ‘Wekeza Afya’ na ‘Timiza
Afya’ vilivyozinduliwa jijini Dar es Salaam
wiki iliyopita.

Akiwasilisha mada kwenye mkutano wa
jana, Mkurugenzi wa Huduma za Wana-
chama wa NHIF, Christopher Mapunda,
alibainisha kuwa ukomo wa muda wa
mgonjwa kulazwa ni kati ya siku 30 na 60.

Alisema huduma hizo za kulazwa zi-
tatofautiana kutoka kifurushi kimoja hadi
kingine, akibainisha kuwa kwa kifurushi
cha ‘Najali Afya’ ambacho kiwango chake
cha chini ni Sh. 240,000 kwa mtu binafsi
kwa mwaka, ukomo wa kulazwa ni siku
30.

Kwa kifurushi cha ‘Wekeza Afya’ amba-
cho kiwango cha chini ni Sh. 384,000 kwa
mwaka, ukomo wa kulazwa ni siku 45 na
kwa kifurushi cha ‘Timiza Afya’ ambacho
kiwango chake cha chini ni Sh. 516,000
kwa mwaka, ukomo wa muda wa kulazwa
ni siku 60.

“Tumepanga siku za kulazwa kulingana
na vifurushi kutokana na ukweli kwamba

watu wengine wanalazwa siku nyingi
ambazo siyo za lazima. Tulibaini kuwa
wastani wa kila Mtanzania kwenda hospi-
talini ni mara mbili kwa mwaka,” alisema.

Alisema vifurushi hivyo vimeeleza
namna huduma za uzazi zitagharamiwa,
lakini zitatolewa baada ya mwanachama
kuchangia kuanzia mwaka mmoja hadi
mwili.

Mkurugenzi huyo pia alisema kila kifu-
rushi kina huduma saba mwanachama
atazitapa kwenye zahanati hadi hospitali
za kitaifa.

Alisema kwenye kila kifurushi, mwana-
chama atapata huduma za matibabu ka-
tika vituo zaidi ya 7,000 vilivyosajiliwa na
NHIF ndani ya nchi, lakini ili kila mmoja
kufikia lengo, ataruhusiwa kudunduliza
fedha kwenye mfuko kwa miezi mitatu
ndipo aanze kupata huduma za matibabu.

NAJALI AFYA

Mapunda alisema Kkifurushi hicho ki-
natoa fursa ya kusajili mtu zaidi ya mmoja
katika familia kuendana na mahitaji ya
mchangiaji.

Alitaja huduma zilizopo kuwa ni kulipi-
wa ada ya kujiandikisha na kumwona dak-
tari, kulipiwa huduma ya kulazwa hadi
siku 30 kwa mwaka kwa kila mwanafa-
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Mamalishe akisonga ugali kwa ajili ya mlo wa mchana

kwa wateja wake, katika mazingira yasiyo salama kiafya

kutokana kuwa ni eneo la wazi lenye vumbi, huko Msasani,

HALMASHAURI YA JUJI LA DODOMA

TANGAZO LA UUZAJI WA VIWANJA

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma anawatangazia Wananchi wote kuwa zoezi la
upimaji wa viwanja limekamilika na kuanzia TAREHE 3/12/2019 viwanja vitaanza kuuzwa kila
siku za Jumatatu hadi ljumaa katika eneo la wazi la Manispaa ya zamani (karibu na Sabasaba)
kuanzia saa 2 Asubuhi hadi saa 9.30 Alasiri.

Viwanja vinavyouzwa ni katika maeneo ya:

ENEO MATUMIZI NA BEI TSHS KWA (SQM1)
NALA (Karibu na Chuo o Makazi 4,000/=
cha IFM na Kituo cha| . Makazina Biashara 5,000/=

kupaki Malori)

CHAHWA (Karibu na ¢ Makazi 3,000/=
Ikulu) ¢ Makazi na Biashara 5,000/=
Mahoma Makulu (Nyuma * Makazi 3,000/=
ya Mji wa Serikali) ¢ Makazi na Biashara 5,000/=
KIKOMBO (Karibu na o Makazi 2,000/=
Bandari kavu na Makao |« Makazi na Biashara 3,500/=

Makuu ya Ulinzi ya Taifa)

MTUMBA (Karibu na Mii * ZONE | Makazi 8,000/= Makazi na Biashara 8,500/=
wa Serikali na Ikulu) e ZONE |l Makazi 6,000/= Makazi na Biashara 7,500/=
* ZONE Il Makazi 3,000/= Makazi na Biashara 5,500/=

NB: Malipo yote yafanyike ndani ya Siku 90 baada ya kupata hati ya madai.

Kwa mawasiliano zaidi piga simu namba 0714 785513.

Tangazo hili limetolewa na:
Mkurugenzi wa Jiji,
DODOMA
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DC Sabaya arejesha
eneo la Tanesco
baada ya miaka 35

Na Mwandishi Wetu, HAI

MKUU wa Wilaya ya Hai mkoani Kilimanjaro,
Lengai Ole Sabaya, ameamuru kukamatwa na
kuhojiwa na Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (Takukuru), ofisa mstaafu wa Jeshi la Wa-
nanchi (JWTZ), Kapteni John Mushi, baada ya ku-
daiwa kujimilikisha isivyo halali kiwanja cha Shiri-
ka la Umeme (Tanesco) kwa miaka 35.

Imedaiwa kuwa wakati ofisa huyo akimiliki ki-
wanja hicho kilichoko eneo la Bomang'ombe wilay-
ani humo, Tanesco ilikuwa inalipa kodi ya pango la
ardhi ambayo kwa kipindi chote ni Sh. milioni 20.

Akiwa ameongozana na kamati yake ya ulinzi
na usalama jana, Ole Sabaya alipofika katika eneo
hilo, aliamuru ofisa huyo kuwekwa chini ya ulinzi
wa Jeshi la Polisi kisha kumkabidhi kwa Mkuu wa
Takukuru Wilaya ya Hai kwa ajili ya mahojiano ya
namna alivyokipata kiwanja hicho.

“Miaka hiyo ya 1980 wakati mzee huyu (Kapt.
Mushi) akiwa Mkurugenzi wa Fiber Board (bodi ya
samani zitokanazo na mbao) ambayo ni taasisi ya
serikali, walikuwa wakinunua magogo kutoka West
Kilimanjaro.

“Kwa sababu hili ni eneo la wazi na ni eneo la
umma, wakawa wanayaweka hapa. Mmenielewa?
Huyu akiwa DG (Mkurugenzi Mkuu) kama am-
bavyo ninyi Tanesco leo mnavyoweza mkaweka
nguzo katika eneo lolote la umma, ndiyo kilichoku-
wa kinafanyika.

“Mwaka 1982, hiyo Fiber Board ikabinafsishwa
ikarudi kuwa mikononi mwa wale waliochukua,
ikawa sehemu ya wamiliki ni taasisi binafsi.

“Huyu akijua kwamba hili ni eneo la umma na
akijua kwamba walikuwa wanaweka magogo yao
hapa, akaendelea kulihodhi hili eneo.

“Kwa hiyo, ninyi mlivyokuja kupewa Tanesco
pale ukubwa wake wa jumla ilikuwa ni mita za
mraba 7,271, lakini Tanesco wana 3,900, akabaki na

—
Akana

¥ Chadema

Kumnunua
Sumaye

Na Hellen Mwango

MBUNGE wa Iringa Mjini
(Chadema), Mchungaji
Peter Msigwa, amedai
mahakamani kuwa chama
chake hakikumnunua
Waziri Mkuu wa zamani,
Fredrick Sumaye, bali aliji-
unga kwa mapenzi yake.

Msigwa ambaye ni
mshtakiwa wa pili ka-
tika kesi ya uchochezi na
wenzake wanane alidai pia
Mbunge wa Ukonga (CCM),
Mwita Waitara, alihama
chama chake (Chadema)
kwa kununuliwa la-
kini hakushiriki kikao cha
makubaliano ya kum-
nunua.

Kasisi huyo alitoa
madai hayo jana mbele
yva Hakimu Mkazi Mkuu
Thomas Simba wakati
akihojiwa na upande wa
Jamhuri dhidi ya utetezi
wake.

Katika kesi hiyo, Upande
wa Jamhuri uliongozwa na
Wakurugenzi wa Mashtaka
Wasaidizi, Faraja Nchimbi,
Joseph Pande, Wakili
wa Serikali Mwandamizi
Wankyo Simon na Wakili
wa Serikali Jacqueline
Nyantori.

Akihojiwa na Nyantori
shahidi huyo wa pili wa
utetezi alidai kuwa anam-
fahamu Sumaye kwamba
alikuwa Waziri Mkuu wa
Tanzania lakini kwa sasa
amehamia Chadema.

Ifuatayo ni sehemu ya
mahojiano yao;

Nyantori: Mchungaji un-
asema wewe ni mtumishi
kwa hiyo utaongea uk-
weli na uko chini ya kiapo
sahihi?

Msigwa: Ndiyo.

Nyantori: Unamfahamu
Sumaye?

Msigwa: Ndiyo ninamfa-
hamu.

Nyantori: Yuko wapi
kwa sasa?

Msigwa: Kwa sasa ni
mwanachama wa Chade-
ma.

Nyantori: Je, Chadema
mlimnunua Sumaye kwa
shilingi ngapi?

Msigwa: Chadema ha-
tuna hela hatukumnunua
Sumaye bali alikuja kwa
mapenzi yake.

Nyantori: Umesema
Waitara alinunuliwa na
Chama Cha Mapinduzi,
alinunuliwa kwa shilingi
ngapi?

Msigwa: Sijui, ila najua
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Papa Msofe
kortini
tuhuma
uhujumu
uchumi

Na Hellen Mwango

WAFANYABIASHARA
wanne akiwamo Marijan
Msofe (53), maarufu kama
‘Papa Msofe’ na Wakili wa
Kujitegemea, Mwesigwa
Mhingo (36), wamefik-
ishwa mahakamani waki-
kabiliwa kesi ya uhujumu
uchumi ikiwamo kuratibu
genge la uhalifu na ku-
takatisha Dola za Mare-
kani 410,000 (sawa na Sh.
milioni 943).

Mbali na Papa Msofe na
Mhingo, washtakiwa wen-
gine ni Wenceslaus Mtui
(49), Josephine Haule (38)
na Fadhili Mganga (61).

Washtakiwa hao wali-
somewa mashtaka yao
mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu, Huruma Shaidi,
anayesikiliza kesi hiyo
katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu, Dar
es Salaam.

Upande wa Jamhuri
uliongozwa na Wakili wa
Serikali Mkuu Maternus
Marandu, Wakili wa Seri-
kali Mwandamizi Ladislaus
Komanya na Wakili wa
Serikali Glory Mwenda.

Komanya alidai kuwa
katika tarehe tofauti kati
va Desemba 2018 na
Septemba, mwaka huu,
washtakiwa wote kwa
pamoja na wenzao ambao
hawajakamatwa walifanya
mpango wa kuongoza
genge la uhalifu.

Katika shtaka la pili,
ilidaiwa kuwa kati ya
Desemba, mwaka jana na
Septemba, mwaka huu,
washtakiwa wote, ma-
hali tofauti, walitakatisha
Dola za Marekani 300,000
(sawa na Sh.milioni 690)

Mwakilishi wa Tanzania Election Alliance (TanEA), Wallace Mayunga, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, wakati akitoa
taarifa ya awali ya utazamaji wa Uchaguzi wa Serikali za Mitaa mwaka 2019, uliofanyika hivi karibuni. PICHA: MIRAJI MSALA

Kichocho, minyoo tishio Mwanza

Na Anthony Gervas, MWANZA

UGONJWA wa kichocho na minyoo ya tumbo
vimetajwa kuwa tisho katika Mkoa wa Mwanza,
huku Wilaya ya Ukerewe ikiongoza kwa maam-
bukizi.

Hayo yalibainishwa na Mratibu wa Magonjwa
yasiyopewa Kipaumbele mkoani Mwanza, Dk.
Mabai Thobias, katika mahojiano maalum na
Nipashe jijini humo mwishoni mwa wiki.

“Takwimu kutoka katika vituo vya kukusany-
ia taarifa za afya mkoani Mwanza, mwaka 2018
zinaonyesha watu waliokuwa wameathirika na
ugonjwa wa kichocho pekee, Wilaya ya Ukerewe
watu 1,765, Buchosa 1,000, Nyamagana 600 na
Tllemela 572.

“Ugonjwa wa kichocho upo, hakuna wilaya
iliyo salama katika Mkoa wa Mwanza, Illemela na
Nyamagana zaidi ya asilimia 80 kuna kichocho
na iligundulika katika utafiti wa afya kuwa jamii
inayoishi kando ya Ziwa Victoria iko hatarini zai-
di. Kati ya watu 10, wanane au saba wanakuwa
wameathirika,” alibainisha.

Kwa upande wa minyoo, Dk. Thobias alisema:

Mkoa wa Mwanza mwaka jana ulikuwa na wag-
onjwa 17,000, Ilemela ilikuwa na zaidi ya wag-
onjwa 9,000, Ukerewe zaidi 7,000, Sengerema
zaidi ya 5,000 na Buchosa zaidi watu 5,000.”

Alisema kwa ujumla, wilaya zote za mkoa
huo ambazo ni llemela, Nyamagana, Magu, Mis-
ungwi, Sengerema, Buchosa na Kwimba watu
wake wameathirika na magonjwa ya kichocho
na minyoo ya tumbo.

“Kundi linaloathirika zaidi na ugonjwa wa
minyoo ya tumbo ni watoto wenye umri wa
kwenda shule kuanzia miaka mitano hadi watu
wazima miaka 60.

“Tatizo hili linachagizwa na kutumia vyakula
visivyokuwa salama, hasa kachumbali, karoti,
kabichi na kutonawa mikono watu wanapotoka
kujisaidia chooni, kutembea peku na kutokuwa
na vyoo,” alisema.

Akifafanua zaidi kuhusu kichocho, Dk. Thobi-
as alisema kinasababishwa na vimelea vya Schis-
tosoma ambavyo vinaenezwa na konokono.

Alisema ugonjwa huo uko katika aina mbili
ambazo ni kichocho cha tumbo na kichocho
cha kibofu cha mkojo.

Alisema maambukizi ya ugonjwa huo kuen-

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

B TANGAzO BN

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
40470DODOMA,
25-11-2019

JOB ANNOUNCEMENTS

ezwa na konokono, akibainisha kuwa binadamu
anapokwenda kujisaidia haja ndogo au kubwa
katika vyanzo mbalimbali vya maji, kama ana
ugonjwa huo, huacha mayai yake katika vyanzo
hivyo na baadaye hupevuliwa na konokono.

Alisema kuwa baada ya kupevuliwa mayai
hayo na husambaa ndani ya maji, hivyo yaki-
tumiwa na binadamu, anapata maambukizi ya
ugonjwa huo.

Dk. Thobias alisema dalili za ugonjwa huo ni
pamoja na kuumwa tumbo na kukojoa damu na
kwamba mgonjwa akichelewa kupata matiba-
bu, huathirika kwa mfumo mzima wa chakula
ndani ya tumbo, kupata kansa ya kibofu cha
mkojo na hata kupoteza maisha.

Mtaalamu huyo wa afya alisema wavuvi wa
Ziwa Victoria ndiyo kundi lililoko katika hatari
zaidi ya kuathirika kwa kichocho kutokana na
shughuli zao za kukaa kwenye maji kwa muda
mrefu.

Dk. Thobias aliwataka wananchi kujenga
utamaduni wa kuzingatia kanuni za afya kwa
kwenda kupima afya zao mara kwa mara na
kuachana na kasumba ya kubuni matibabu
wakiwa nyumbani kwa dawa za miti shamba.

7
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SINGHYDRO

We are SINOHYDRO CORPORATION LIMITED,
currently implementing the Zanzibar Irrigation
Infrastructure Construction Project both at Unguja and
Pemba.

kutoka kwa Pascal Jean
Camille.

Shtaka la tatu, ilidaiwa
kuwa siku ya tukio la pili,
washtakiwa wakiwa na
nia ovu, walijipatia kwa
njia ya udanganyifu Dola
za Marekani 300,000
kutoka kwa Camille baada
yva kumdanganya kuwa
wangemuuzia kilo 200 za
madini aina ya dhahabu
na kuyasafirisha kwenda

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya Jumanne
tarehe 03 =12 -2019 kampuni ya Mainline Carriers Ltd.
itasafirisha Mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka
Dar-Es-Salaam kuelekea Kabanga, gari hizo zenye namba
za usajili:

We are recruiting heavy equipment operators, truck

drivers, electricians, fitters, concrete workers, steel

bar workers, and experienced worker of all related
disciplines.

T 221 BYM/T 837 DJB
T 245 BXH/ T 387 DHQ

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

215542302

We are sourcing fuels, steel bars, cement, aggregates,

E&Veer;io, huku wakijua si 3::‘:51 :::: 2510 rip rap stones, geotextiles, PE/PVC pipes, steel pipes,
Upénde wa Jamhuri Kimo _ mita 5:2 scaffoldings, and various other materials.

ulidai katika shtaka la nne,
katika tarehe tofauti kati
ya Desemba mwaka jana
na Septemba, mwaka huu
washtakiwa walitakatisha
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We are also in need of small machines, tools, and
equipment.

3. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam Port hadi Kabanga
Kupitia Dodoma, gari litasafii muda wa mchana tu
(Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

115529602

Kindly send your application/quotation to

Mr. Yan at yyg608@|163.com or call 0778 460047.
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Serikali kuhakiki
wakimbizi jijini Dar

Na Mwandishi Wetu

WIZARA ya Mambo ya Ndani
ya Nchi kupitia Idara ya Huduma
kwa Wakimbizi, leo itafanya uz-
induzi wa kuhuisha takwimu za

fra ambapo wakazi, waombaji
hifadhi wote pamoja na familia
zao, wanapaswa kufika ili kuhui-
sha takwimu zao bila kukosa.
Taarifa iliongeza kuwa mkim-
bizi yeyote ambaye hatajitokeza

“Uhuishaji wakimbizi waishio jijini Dar es wakati wote wa uhuishaji tak-
takwimu Salaam. wimu, taarifa zake hazitahu-
N Taarifa iliyotolewa na Idaraya ishwa na usajili wake utasit-
utahusisha Huduma kwa Wakimbizi katika ishwa.
wakimbizi Wizara hiyo imefafanua kuwa, Wakimbizi hao wametakiwa
wote waishio uhakiki huo utafanywa na idara kufika na nyaraka za utambul-
Dar es Sa- hiyo kwa kushirikiana na Shirika  isho zikiwamo barua ya uthibiti-
laam wenye la Umoja wa Mataifa la Kuhu- sho wa mkimbizi, usajili, kibali
dumia Wakimbizi (UNHCR). cha kuishi nje ya kambi, vyeti
nyaraka, Taarifa hiyo ilieleza jana kuwa  vya kuzaliwa.
walioruhusi- uzinduzi huo utafanyika katika Nyaraka nyingine ni vyeti vya
wa kuishinje Ukumbi wa Maofisa wa Polisi, ndoa, hati ya kusafiria, vitam-
ya kambi za Oysterbay, jijini. bulisho vya kazi, shule, chuo na
. “Uhuishaji takwimu utahusi- nyaraka nyingine yoyote inay-
wakimbizi sha wakimbizi wote waishio Dar omtambulisha mkimbizi ambayo
na maeneo es Salaam wenye nyaraka, walio-  inatambulika kisheria.
mengine ruhusiwa kuishi nje ya kambi za “Shughuli zote zinazohusiana
kuanziasaa  Wakimbizi na maeneo mengine na uhakiki wa taarifa za mkimbi-
2 asubuhi,” kuanzia saa 2 asubuhi,” ilifafan-  zi na waomba hifadhi zinatolewa
- ua taarifa hiyo. bure.
|I|fafanu-a Kwa mujibu wa taarifa hiyo, “Uhuishaji huu hautahusisha
taarifahiyo. baada ya uzinduzi uhuishaji tak- wakimbizi wa mwaka 1972 wa-

wimu utafanyika katika Ofisi za
Shirika la Relief of Development
Society (REDOSO).

Ofisi hizo zipo Kinondoni, Bia-

naotoka makazi ya Ulyankulu,
Katumba, Mishano na waishio

Agenda:

ok wN

Katibu

oA w

e

KD Kiimaniare

MKUTANO MKUU WA MWAKA WA WANACHAMA

Wanachama wa KDF wanatangaziwa kwamba kutakuwa na mkutano mkuu wa mwaka
wa wanachama wote utakaofanyika tarehe 21, Desemba, 2019 katika ukumbi wa ofisi
ya Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Manispaa ya Moshi.

I.  Kupokea taarifa ya maendeleo ya KDF;
Kupokea na kupitia taarifa ya fedha ya KDF;
Kuchagua maafisa wa KDF na wajumbe wa bodi ya uongozi;
Kuteua wakaguzi na wadhamini au kuwathibitisha wanaoendelea;
Kupanga michango/ada za mwaka unaofuata, na

Kupitia na kupitisha marekebisho ya katiba.

Uchaguzi wa viongozi katika nafasi zifuatazo;
[.  Mwenyekiti
Makamu Mwenyekiti

Naibu Katibu
Mweka Hazina
Mweka Hazina Msaidizi

Maombi ya kugombea nafasi hizi yatumwe kwa anwani zifuatazo:
Dr. Jonas Kipokola,
Katibu (KDF),
S.L.P 8448, Moshi au barua pepe
info@kilimanjarodevelopmentforum.org au piga simu 0754386003
Tarehe ya mwisho ya kupokea maombi ya kugombea ni tarehe 7
Desemba, 2019.

Mkutano Mkuu utafuatiwa na sherehe ya Kilimanjaro Day itakayofanyika siku hiyo hiyo.
Umoja wetu ndiyo nguvu ya mafanikio yetu, karibuni sana

Imetolewa na:

Dr. Jonas Kipokola
Katibu, Kilimanjaro Development Forum

&
&
&
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Waziri wa Mambo ya Ndani, Kangi Lugola (katikati), Waziri wa Mambo ya Ndani wa Bu-
rundi, Pascal Barandagiye (kushoto) na Kamishna Msaidizi wa Shirika la Umoja wa Mataifa

Dar es Salaam jana, baada ya kusaini mkataba unachusu makubaliano katika kuhakikisha
urejeshwaji wa wakimbizi wa Burundi wanaotaka kurejeshwa kwa hiyari.. PICHA: WMNN

Wanaoishi VVU
walalamika
Kunyanyapaliwa
biashara

Na Beatrice Shayo

WANAWAKE wanaoishi na virusi vya
Ukimwi wamelalamikia kitendo cha kunyan-
yapaliwa katika biashara zao za mamalishe
na kuwalazimu kubadili biashara zao kwenda
kwenye ufugaji.

Katibu wa Chama cha Wajane wanaoishi
na virusi vya Ukimwi, Caroline Domiani,
alitoa malalamiko hayo wakati wa halfa ya
kuwachangia wajasiriamali hao ili wawe na
maendeleo ya kiuchumi.

“Changamoto ni sisi ambao tunafanya bi-
ashara ya mama lishe watu wengi wanatuk-
wepa kuja kununua biashara zetu yaani wa-
naona kama vyakula vyetu tunavyovipika
vinakuwa na maambukizi ni kutunyanyapaa
hakuna jingine na hii inachangiwa na ukosefu
wa elimu,” alisema.

Domiani alisema hali hiyo imemwathiri
kwa kiasi kikubwa na kuamua kubadilisha bi-
ashara kwenda katika ufugaji wa kuku.

“Hata ndugu zangu upande wa mume
walininyanyapaa hadi sasa sina mawasiliano
nao nilikuwa naumia kila siku kunyanya-
paliwa nikaamua kujitegemea mwenyewe na
watoto wangu watatu,” alisema.

Alipendekeza elimu iwe inatolewa ya kuto-
sha hadi vijijini na maeneo ya pembezoni ili
watambue mwenye virusi vya Ukimwi si mtu
wa kufa ama hastaili kufanya biashara.

“Kama napika chakula kwa usafi kwa nini
usije kununua chakula change, Ukimwi hau-
kai kwenye chakula labda kama nina vidonda
na wewe una vidonda ndio kutakuwa na tati-
70, lakini kama mimi ni mzima siwezi kuku-
ambukiza hapa ni elimu inatakiwa ili watu
waache kutunyanyapaa,” alisema.

Naye Maricela Peter alisema, anafanya bi-
ashara ya nyanya na karanga za kusaga na
hukutana na changamoto kubwa ya kunyan-
yapaliwa hata anapoingia kwenye vikundi
vya kuwekeza (Vikoba) huonekana mtu asi-
yeweza kutoa fedha.

“Wanatuona hatuna uwezo, ukipika hata
maandalizi wanatupita na kwenda kununua
kwa wengine kwa vile tunaishi na virusi vya
Ukimwi mimi ni muwazi na pia huwa nawae-
limisha wenzangu kuhusu huu ugonjwa ukiz

INAENDELEA UK 8

Vyuo vya fedha
vyatakiwa
viwango Kimataifa

Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Fedha na Mipango, DK. Philip
Mpango, amevitaka vyuo vya fedha nchini
kutoa elimu inayoendana na viwango vya
kimataifa ili kukidhi mahitaji ya soko la
dunia na ukuaji wa uchumi.

Dk. Mpango aliyasema hayo mwishoni
mwa wiki katika mahafali ya 45 ya Chuo
cha Usimamizi wa Fedha (IFM), ambayo
mgeni rasmi alikuwa Waziri Mkuu Kassim
Majaliwa.

Alisema chuo cha IFM ni cha mfano
katika kufikia malengo hayo na kwamba
serikali inaendelea kukifadhili chuo hi-
cho ili kuzalisha watalaam wenye vigezo
vya kufikia malengo ya nchi katika kukuza
uchumi wa taifa.

“Hivyo naendelea kusisitiza tena, ju-
kumu la chuo hiki ni kutoa wahitimu we-
nye weledi na ujuzi wa hali ya juu. Lakini
wawe wazalendo kweli kwa nchi yetu,
wanaochukia rushwa, ufisadi na waliod-
hamiria kutoa mchango mkubwa kwa nchi
yetu,” alisema Mpango.

Dk. Mpango alisema serikali inatam-
bua umuhimu wa chuo hicho na kwamba
itaendelea kukijengea uwezo, kuboresha
mioundombinu na kuongeza rasilimali
watu ili kuendelea kutekeleza malengo
yake kwa ufanisi. Alisema katika nchi zi-
lizoendelea kwa kasi walikuwa na mifumo
madhubuti ya usimamizi wa fedha katika
serikali, taasisi za umma, benki na bima
hivyo Tanzania inatakiwa kuiga mfano.

Aliahidi kuwa serikali itaendelea kulipa
mishahara ya watumishi wa chuo hicho
ambayo ni Sh. bilioni 11 ambazo Hazina
wanazilipa kila mwaka.

Naye Kaimu Mkuu wa chuo hicho, Dk.
Immanuel Mvaza, alisema ili serikali iweze
kufikia lengo la kukuza uchumi wa viwan-
da ifikapo 2020, wanahitajika watalaam
wa kutosha wa biashara za kimataifa ku-
toka chuo hicho.

Alisema kwa miaka 19 wanashirikiana
na Chuo Kikuu cha Biashara za Kimataifa
cha India (IIFT), kwa ajili ya kuzalisha
wataalam wa usimamizi wa biashara za ki-
mataifa ambao watawezesha kufikia lengo
hilo la kukuza uchumi.
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‘Udhibiti
UKimwi
usitegemee
wahisani
wa nje’

Na Elizabeth Faustine,

MWANZA
SERIKALI imetakiwa ku-
hamasisha kampuni kubwa

nchini kuchangia Mfuko wa
Taifa wa Kudhibiti Ukimwi ili
kuepuka utegemezi kwa wa-
hisani nje ya nchi.

Meneja wa Mgodi wa Geita
Gold Mine (GGM), kitengo
cha afya, usalama na mazin-
gira, Dk. Kiva Mvungi, alisema
hayo wakati akizungumza na
waandishi wa habari katika
kilele cha maadhimisho ya
Siku ya Ukimwi Duniani yali-

Dk. Mvungi alisema ili ku-
fanikisha mapambano dhidi
ya virusi vya Ukimwi lazima
kuwapo na juhudi na nia kwa
wanasiasa ya kuongeza ma-
pato katika mfuko huo.

“Ni vyema serikali ihama-
sishe kampuni kubwa kama
za simu, usafirishaji, uzal-
ishaji na mengine,” alisema.

Dk. Mvungi alisema mgodi
huo wenye wafanyakazi ka-
ribu 5,000 una sera na mion-
gozo mbalimbali kwa wafan-
yakazi ikiwamo kutoa elimu,
kupima afya bure na kutoa
huduma ya matibabu kwa we-
nye maambukizi ya virusi vya
Ukimwi.

Mgodi huo unatoa Sh. milio-
ni 750 kila mwaka ukishiriki-
ana na Tume ya Kudhibiti
Ukimwi nchini (Tacaids) kwa
ajili ya kupambana na Ukimwi
na Sh. milioni 250 kati ya hizo
zinaingizwa katika Mfuko wa
Taifa wa Ukimwi.

Mkurugenzi wa Tacaids,
Dk. Leonard Maboko, alise-
ma mchango wa wadau ni
muhimu kuwezesha mapam-
bano hayo na uzinduzi wa
maadhimisho hayo ulianza
kwa matembezi ya hisani yali-
yoongozwa na Mkuu wa Mkoa
wa Mwanza, John Mongella na
kupatikana Sh. 570,000.

Akitoa tathmini ya upimaji
uliofanyika tangu kuanza kwa
maadhimisho hayo, Novem-
ba 25, mwaka huu hadi siku
ya kilele Desemba Mosi, Dk.
Maboko alisema watu 2,265
walipima virusi vya Ukimwi.

Dk. Maboko alizishukuru
taasisi zote, vyombo vya
habari na kampuni zina-
zoshirikiana nao katika ma-
pambano dhidi ya virusi
vya Ukimwi wakiwamo GGM
ambao kwa miaka 17 wa-
mechangia fedha kupitia mra-
di wa Kilimanjaro HIV& AIDS
Challenge, zaidi ya Dola za
Marekani bilioni tano (sawa
Sh. trilioni 11) kwa ajili ya ku-
fanikisha mapambano hayo.

Bil. 216/- zawekezwa Mfuko wa Umoja

Na Beatrice Philemon

JUMLA ya Sh. bilioni 216
zimewekezwa katika Mfuko
wa Umoja (Umoja Fund) na
wawekezaji nchini kupitia Kam-
puniya Uwekezajiya UTT AMIS
kuanzia Mei 2005 ulipozinduli-
wa hadi Juni mwaka huu.

Hayo yalisemwa na Mkuru-
genzi wa Uwekezaji wa Mfuko
wa Umoja, Pamela Nchimbi,
katika mkutano mkuu wa mwa-
ka uliwashirikisha wawekezaji
kutoka maeneo mbalimbali
nchini ili kupata taarifa kuhusu
mifuko yote ya UTT AMIS ina-
vyoendeshwa, kupata taarifa za
hesabu na kujadili changamoto
zilizopo katika uendeshaji na
namna ya kuzitatua.

Alisema Mfukowa Umoja ni
mfuko wa kwanza kuanzishwa
na UTT AMIS, mfuko umeende-
lea kufanya vizuri kwa miaka 14
mfululizo.

Katika kipindi cha miaka
minne mfululizo kuanzia Juni
2015 hadi Juni, 2019, ukubwa wa
Mfuko wa Umoja umekuwa ukip-
anda na kushuka.

Juni 2019, ukubwa wa Mfuko

wa Umoja uliongezeka kwa Sh.
bilioni nne kutoka Sh. bilioni 212
kama ilivyokuwa Juni 2015 hadi
Sh. bilioni 216, Juni 2019.

Vile vile, thamani ya kipande
(NAV) iliongezeka hadi Sh. mil-
ioni 576.92 kutoka Sh. milioni
455.50 mnamo Juni 2015 am-
bayo ni sawa na ongezeko la asil-
imia 27.00 .

Akielezea faida ya mfuko,
alisema faida kwa miaka minne
kwa wastani ilikuwa asilimia
6.44.

Mwaka 2016 faida ilikuwa
asilimia sita, mwaka 2017 faida
ilikuwa asilimia 6.6, mwaka 2018
faida ilikuwa asilimia 14.45 na
mwaka 2019 faida ilishuka mpa-
ka asilimia 1.29.

Mpaka sasa faida jumuishi ya
mfuko tangu kuanzishwa ni asil-
imia 13.42, ingawa kumekuwapo
na changamoto kadha katika
soko la hisa.

Kupanda na  kushuka kwa
faida na thamani ya kipande cha
Mfuko wa Umoja imesababishwa
na mdororo katika soko la hisa.

“Mwekezaji yeyote anayetaka
kuwekeza kupitia mfuko wa
Umoja, unaruhusu mwekezaji

wake kuuza vipande kwa waka-
ti wowote, hivyo kumpa fursa
mwekezaji kupata faida anapozi-
hitaji na hakuna kiwango cha
chini cha uwekezaji kinacho-
ruhusu kupata faida,” alisema
Pamela.

Mwenyekiti wa Bodi ya Kam-
puni ya UTT AMIS, Casmir
Kyuki, alisema ili kuwahu-
dumia wawekezaji kwa njia ra-
hisi zaidi na kupanua wigo kwa
wawekezaji, UTT AMIS imezin-
dua mfumo mpya wa Tehama
unaojulikana kama ‘UTT AMIS
APP’ ili kusaidia wawekezaji
kununua vipande kwa njia ya
simu badala ya kwenda katika
ofisi za UTT AMIS kupata hu-
duma.

“Kupitia mfumo huu
mwekezaji ataweza kutumia
simu kiganjani (mobile devices)
kupata taarifa za bei ya kipande,
kununua kipande kwa simu ya
kiganjani, taarifa za uwekezaji,
taarifa zote za mifuko ya UTT
AMIS, thamani ya kipande cha
mfuko wowote na pia kupata
taarifa fupi ya akaunti yako (last
five transactions) ikiwemo
uwekezaji wako,” alisema.

Ili kupata huduma hii kupitia
UTT AMIS APP, mwekezaji la-
zima ajiunge na huduma ya simu
ili aweze kupata huduma hii
kwenye kiganja.

Alieleza kuwa kupitia mfumo
huu wawekezaji wanaotumia
mtandao wa Tigo-Pesa, M-Pesa,
Airtel Money, T-Pesa, Halopesa
wataweza kununua vipande
kupitia simu zao.

Vile vile, maboresho zaidi ya-
naendelea ili kuwawezesha wa-
tumiaji wa simu za kisasa (smart
phone) kupata huduma kwa
urahisi zaidi na kwa kuanzia
mifumo ya UTT AMIS, imeun-
ganishwa na mifumo ya benki ya
CRDB ambayo pia ni msimamizi
wa mifuko.

Faida katika mfuko imekuwa
juu ya kigezo linganishi ikiwa ni
wastani wa faida ya asilimia kuni
kwa miaka mitano iliyopita.

Pia katika kipindi hicho chote
thamani ya mfuko imeende-
lea kukua pamoja na idadi ya
wawekezaji kuongezeka kuto-
kana na kuongezeka kwa imani
na uelewa kuhusu mifuko ya
uwekezaji wa pamoja.

pump na vingine vingi.

Fenicha na Computer zitaanza kuuzwa kuanzia saa 4:00 asubuhi: Sofa set,
China base, Hutch, Chest drawer, Dresser, Credenza, Coffee table, Dining table,
Book case, Conference table, Office desk, Chairs, Carpet, Vitanda, Magodoro,
Fridge double door, Freezer, Washer, Dryer, Gas & electric cooker, A/c split units,
Photocopy m/c, TV set, Video camera set, Computer set, Air compressor, Water

Magari na genereta yataanza kuuzwa kuanzia saa 6:00 mchana:

Idadi Aina Model Mwaka | Ushuru
1 | Mercedes Benz Station Wagon ML 270 Diesel Engine 2007 | Haujalipwa
1| Hyster Electric Fork Lift 2 Tons E50XM2-27 2012 | Haujalipwa
4| Generator 40 & 50 KVA Perkins Diesel Engine | 2007/2009 | Haujalipwa
12 | Digital Voltage Stabilizer 80 KVA 3 Phase 415 Volts - Haujalipwa
2| JLG Electric Ladder (175kgs.Capacity) | 25EL(Lifting height25fts) | 2003 | Haujalipwa
T ] Mercedes Benz Saloon WDB20 Diesel Engine 2002 | Umelipwa
1 [ Toyota Rav 4 Station Wagon SXAT1Petrol Engine [ 1997 | Umelipwa

UBALOZI WA MAREKANI NA UINGEREZA DAR ES SALAAM

MNADA WA HADHARA:

UNIVERSAL AUCTION CENTRE Kwa idhini waliyopewa na Ubalozi wa
Marekani na Uingereza watauza kwa mnada wa hadhara Funicha za nyumbani,
Magari na Magenereta tarehe 7 December, 2019 Jumamosi kuanzia saa 4:00
asubuhi. Mnada utafanyika Golden Resort Sinza, Lion Street.

Mali zote zinaweza kukaguliwa Golden Resort Sinza,Lion Street kuanzia tarehe
4 mpaka 6 December, 2019, kuanzia saa 4:00 asubuhi mpaka saa 11:00 jioni.

MASHARTI YA MNADA.

1. Mnunuzi wa Fanicha atatakiwa kulipa malipo yote kwa keshia (cashier). Na
mnunuzi wa Gari atatakiwa kulipa 25% pale pale na salio lilipwe ndani ya
siku 4 za kazi mwisho wa kulipa tarehe 13 December, 2019 Saa 10:00 jioni.
Ukishindwa kulipa kwa muda huo Gari au Genereta
mwingine aliyefata na dhamana haitarudishwa.

. Malipo kwa njia ya VISA na Master cards za bank ya CRDB yanakubalika.

. Mali zote zitauzwa kama zilivyo bila dhamana.

. Mnunuzi atawajibika kulipa ushuru na kodi zingine zote.

. Mali yote iliyouzwa itatakiwa kuondolewa baada ya kulipa malipo yote

a s wN

pamoja na kodi

6. Kila mtu atatakiwa lazima kuwa na bid namba itakayopatikana getini.

litauzwa kwa mshindi

Kwa maelezo zaidi waone:
UNIVERSAL AUCTION CENTRE
PLOT NO: 5 “E” LION STREET SINZA DAR ES SALAAM
CELL NO: 0754 284 926, 0759 284 926
E-mail: universalauction@hotmail.com
Insta: universalauctioncentre

115541002
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Vijana wajitambue, wachukue
tahadhari maambukizo ya VVU

Maadhimisho ya Siku ya Ukimwi Duniani kwa mwaka huu, ya-
meacha ujumbe mzito kwa vijana wetu nchini, kwamba wanaka-
biliwa na hatari kubwa ya kuambukizwa Virusi vya Ukimwi (VVU).

Kwa kijana makini anayejitambua na thamani ya maisha yake
binafsi na kwa taifa, bila shaka akisoma takwimu zilizotolewa
atatanya tafakuri na kujitathmini kuhusu maisha yake.

Kimsingi, kundi la vijana hasa wa kike linadaiwa kuongoza kwa
kuwa na maambukizi mapya ya VVU kwa mujibu wa takwimu za
maambukizi ya virusi hivyo kwa mwaka 2016/2017.

Akizungumza katika maadhimisho ya Siku ya Ukimwi Duni-
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na Watu
wenye Ulemavu, Jenista Mhagama, alisema katika maambukizi
mapya 72,000 vijana ni asilimia 40 na kati ya hao asilimia 80 ni
wa kike.

Takwimu hizi zinadhihirisha kuwa kundi la vijana hasa wa kike
ndilo linaloonekana kuwa kwenye hatari kubwa ya kupata maam-
bukizi mapya ya VVU.

Waziri Mhagama alisema miongoni mwa sababu ni pamoja na
ngono zembe katika umri mdogo, hali inayosababisha mhusika
kuwa na wapenzi wengi, inayojenga hatari ya kupata maambukizi
mapya ya virusi vya Ukimwi.

Alisema serikali kwa kushirikiana na wadau wamejitoa kuelimi-
sha umma hasa kwenye mikusanyiko ili kupunguza maambukizi
mapya katika jamii.

Aliwasihi watu wanaoishi na virusi hivyo kuendelea kutumia
dawa na wanaume kuacha kuwarubuni vijana wadogo kwa lengo
la kufanya nao mapenzi.

Waziri wa Afya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Ummy Mwalimu, alisema wameshusha umri wa vijana kupima
maambukizi ya VVU bila kupata ridhaa ya mzazi au mlezi kutoka
miaka 18 hadi miaka 15 na kuwasihi vijana kupima afya zao ili wa-
pate kufahamu na watakaobainika kuwa na maambukizi kuanza
dawa mapema.

Tunaunga mkono jitihada zinazofanywa na serikali katika ku-
punguza kama siyo kutokomeza maambukizi ya VVU ikiwamo
kutoa elimu kwa umma.

Hata hivyo, takwimu zilizotolewa Jumapili zinatufanya tu-
waone vijana kuwa sasa ndio wananyemelewa na hatari ya VVU
na Ukimwi. Hivyo tunawashauri kushtushwa na takwimu hizo na
kuchukua hatua ya kujilinda dhidi ya kasi hii kubwa ya maam-
bukizi.

Tahadhari iwe kujitambua kuwa wao ndio nguvu kazi ya famil-
ia na taifa kwa ujumla hususan kutojiingiza kwenye ulevi, dawa
za kulevya pamoja na kufanya ngono zembe.

Takwimu hizi mpya pia zinaonyesha jinsi wasichana walivyo
katika hatari zaidi ya kuambukizwa VVU na Ukimwi kwa kuwa
zinaeleza kuwa asilimia 80 ya vijana wanaoambukizwa ni wasi-
chana.

Hii ina maana kubwa, kiasi cha kutufanya Nipashe kuitafsiri
hali hii kuwa wasichana wengi ni wepesi wa kurubuniwa na wa-
naume na kufanya nao ngono bila tahadhari; kwa maana ya kuto-
tumia kondomu.

Na vilevile, inatushawishi kuamini kuwa wasichama wengi wa
umri huo wanajihusisha na biashara ya ngono, na wanakosa msi-
mamo wa kuwakatalia wanaume wanapowashawishi au kuwala-
zimisha kufanya nao ngomo bila kinga.

Ni wakati mwafaka sasa kwa vijana wote kutambua kuwa Ukim-
wi unaua, na ni ugonjwa ambao hadi sasa hauna kinga wala tiba,
na njia pekee ya kuepukana nao ni kuchukua tahadhari. Hivyo
hawanabudi kuchukua hatua sasa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Na Sabato
Kasika

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710
Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

Ubora wa elimu ya awali
utaondoa mbumbumbu

ELIMU ya awali ni nguzo

muhimu katika kumjengea
mtoto uwezo wa kusoma, kuan-
dika na kuhesabu (KKK) ili
wanapoingia darasa la kwanza
awe tayari ameandaliwa ki-
kamilifu, katika maeneo hayo
matatu muhimu.

Kutokana na umuhimu huo,
serikali inahimiza kila shule ya
msingi iwe na darasa la elimu
ya awali au shule shikizi, am-
bazo majengo yake yanajengwa
kwa nguvu za wananchi.

Miongoni mwa maeneo am-
bayo kasi ya ujenzi wa shule
hizo imepamba moto ni kwe-
ma mkoani Mara, ambako wa-
nanchi wanajitolea kwa hali na
mali ili kufanikisha ujenzi huo.

Wanafanya hivyo kuitikia
maelekezo ya serikali ya ku-
hakikisha kila shule ya msingi
inakuwa na darasa la shule
ya awali kwa ajili ya kuwanoa
watoto wanaojiandaa kuingia
darasa la kwanza.

wanaendelea na ujenzi wa ma-
jengo ya shule shikizi, hatua
ambayo itawezesha watoto
wote kupata elimu ya awali.

Ujenzi huo unaendelea
kwamba elimu ya awali ni
msingi muhimu, kwani elimu
ya baadaye inategemea kwa Kki-
asi kikubwa mafanikio ya elimu
hiyo.

Kuwapo kwa madarasa hayo
ni fursa kwa watoto wote waki-
wamo wanaotoka familia duni
zisizo za uwezo wa kupeleka
watoto katika shule za awali za
kulipia, hivyo ni muhimu kuun-

ga mkono ujenzi huo.

“Tunataka kuhakikisha kila
ndiyo maana tunahamasisha
wananchi wetu kushiriki kwa
hali na mali, katika ujenzi wa
shule hizi muhimu,” Prof. Sos-
peter Muhongo anasema.

Profesa Muhongo ni Mbunge

""" anasema
wananchi wake wameitikia
maelekezo ya serikali, kwa ku-
tambua kuwa elimu ndiyo kila
kitu, hivyo hawana budi ku-
hakikisha wanakuwa na shule
shikizi.

Kimsingi ni kwamba nyumba
imara inahitaji msingi ulioka-
milika, hii ikihusisha mahitaji
yote muhimu kuanzia msingi
bora na imara uliojengwa na
fundi mwenye weledi wa hali
ya juu, akizingatia ubora vifaa
anavyotumia.

Iwapo hilo halitafuatwa kati-
ka kujenga msingi imara, nyum-
ba itaanguka wakati wowote na
inawezekana ikaanguka wakati
ujenzi ukiendelea au miaka
michache baada ya ujenzi ku-
kamilika.

Hivyo ndivyo ilivyo hasa kwe-
nye elimu, kwamba elimu ya
awali iliyo bora ndiyo msingi
wa kupata wahitimu walio bora
katika ngazi zote za kitaaluma.
Umuhimu wake hauwezi kulin-
ganishwa na kitu chochote kile.

Kwa ujumla ni kwamba,
elimu ya awali ndiyo inayom-
wandaa na kujenga msingi
mzuri kwa mtoto kabla ya
kuanza darasa la kwanza, se-
kondari na hatimaye kuhitimu
masomo ya chuo kikuu.

Hivyo ili kuhakikisha kuwa
elimu ya awali inatolewa kwa

watoto wote, serikali iliagiza,
katika kila shule ya msingi lazi-
ma ianzishwe darasa la elimu ya
awali, ili kuwaandaa wanafunzi
kuingia darasa la kwanza.

Serikali ilifikia uamuzi huo
kupitia Sera ya Elimu na Mafun-
zo ya mwaka 1995 na tamko la
Wizara ya Elimu na Mafunzo
ya Ufundi la mwaka 2010, na
sasa ujenzi wa madarasa hayo
umekamilika na mengine yak-
iendelea.

Iwapo nchi nzima itakuwa na
madarasa hayo, huku elimu ya
awali ikitolewa katika misingi
inayotakiwa, itakuwa ni njia
bora na nzuri ya kuimarisha
ubora wa elimu kuanzia awali
hadi ngazi ya juu.

Hatua hii ikiimarishwa in-
aweza kumwondoa adui ujinga
ambaye anasababisha kuwapo
kwa watu wasiojua kusoma na
kuandika, kuanzia kwa vijana
hadi watu wazima.

Ni muhimu Watanzania
kuunga mkono hatua hii in-
ayolenga kuboresha elimu ya
awali kabla ya kupanda ngazi
nyingine za juu, kwani ndiko
ambako mtoto anatakiwa kuto-
ka akiwa anajua kusoma, kuan-
dika na kuhesabu.

Kuwapo kwa shule hizo
kutasaidia kumaliza tatizo la
kuwapo kwa Watanzania wa-
siojua kusoma, kuandika na
kuhesabu, kwa sababu wataku-
wa wamepata msingi mzuri wa
elimu kuanzia shule za awali.

Sera mpya ya Elimu na
Mafunzo ya mwaka 2014 ili-
yozinduliwa na Rais mstaafu
Jakaya Kikwete mwaka 2015, su-
ala la elimu ya awali limepewa
kipaumbele.
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BARUA & MJADALA

Waziri

wa Maji
o o

nimi?

MHARIRI

MIMI ni msomaji wa
gazeti lako la Nipashe na
wiki iliyopita Jumanne nili-
kutana na picha ya watoto
Tandala Wilaya ya Chemba
huko Dodoma, wakichota
maji yasiyo salama kwenye
kisima.

Mwandishi na mpigapi-
cha wanasema hiyo ni
hatari kwa watoto wa shule
na jamii ya eneo hilo.

Nisema kwa uchungu
kuwa tunawahitaji wapiga
picha hao wafike Mbezi
Msumi jijini Dar es Salaam,
wilayani Ubungo waone
jinsi ambavyo tunakunywa
maji ya madimbwi.

Tunatumia maji machafu
ya visimani tena vya
ardhini ambayo pamoja na
kuwa chanzo cha maradhi
ya kichocho, upele, kuhara
na kutapika ni sehemu
ambayo watu wanapoteza
maisha.

Mimi ni mkazi wa Msumi
naomba Waziri wa Maji
Prof. Makame Mbarawa
afike kwenye ofisi za
serikali za mitaa Msumi na
aonyeshwe madimbwi am-
bayo wananchi wanachota
maji ya kunywa.

Maisha ya Msumi yana-
zungukwa na misiba kuto-
kana na watu wazima kwa
watoto kutumbukia kwenye
visima na madimbwi na
kupoteza maisha matukio
yanayotokea kila mwaka.
Waziri pia anaweza
kuthibitisha hilo.

Kama wananchi na Wa-
tanzania tunaolipa kodi tu-
naomba Mamlaka ya Maji
Dar es Salaam, DAWASA
ituletee maji au itufanyie
utaratibu wa muda wa
kupata maji safi na salama
ya kunywa.

Tumekuwa tukiulizia
maji DAWASA Kimara na
mwanzoni tuliahidiwa
kuwa tungepeata maji
kupitia mradi wa Salasala,
hata hivyo tumekatishwa
tamaa tulipoambiwa kuwa
hakutakuwa na maji kwa
sababu idadi ya wateja wa
Mbopo, Kisauke na Madale
ni kubwa mno, hivyo Msu-
mi watafikiriwa baadaye.
Tunajiuliza hali hii mpaka
lini?

Waathirika wa Msumi.

WASILIANA NASI:

TUNAKARIBISHA BARUA NA
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU
mhariri@nipashe.co.tz

Ubunifu ukitumika
upinzani utaimarika

Na Mwandishi Wetu

MWAKA 1992 ndiyo wakati
ambao Tanzania iliridhia
kufuata mfumo wa siasa za
vyama vingi, kisha ukafuatia
uchaguzi wa kwanza ndani
ya mfumo huo, uliofanyika
mwaka 1995, na ukawa
mwanzo wa serikali ya
awamu ya tatu.

Sasa ni miaka 27 tangu
Tanzania iridhie mfumo
huo kuwapo nchini, na pia
ni miaka 24 tangu kufanyika
uchaguzi wa kwanza ndani ya
mfumo wa vyama vingi vya
siasa.

Lakini, pamoja na hayo,
kuna haja ya kutafakari na
kuangalia nyuma  kuhusu
mfumo huo na umuhimu
wake kwa siasa za Tanzania
na kile ambacho kimefanywa
na upinzani kwa ajili ya

maendeleo ya nchi hii.
Kwanza niseme kwamba
nafasi ya vyama vya

upinzani katika maendeleo
ya kiuchumi, kisiasa,
kijamii na kiutamaduni ni
muhimu ingawa navyo vina
mambo ambayo ni vyema
vikasahihisha.

Taifa linatambua
michango ya vyama hivyo
kwa ustawi wa nchi katika
nyanja mbalimbali zikiwamo
za demokrasia, kuongeza
uwajibikaji na utawala bora,
lakini pia vinatakiwa kuweka
ubunifu  wa kuviwezesha
kuwa imara zaidi.

Moja ya ubunifu huo
ni kujitanua zaidi kwenye
maeneo ya ngazi za matawini
ambako kuna wanachama
wengi ili viweze kuungwa
mkono na watu wengi
badala ya kujulikana juu
hasa kwenye miji mikubwa
na midogo wakati kwenye
maeneo ya chini hakuna
wanachama wala wapinzani
hawafahamiki.

Kimsingi ni  kwamba
hatua ya vyama vya upinzani
kushindwa kujitanua
kwenye ngazi za chini, ili
kuungwa mkono na wengi ni
changamoto ya siku nyingi
ambayo imekuwapo kwa
muda mrefu tangu kuwapo
kwa mfumo wa vyama vingi.

Inawezekana vipo
ambavyo vimejificha kwenye
‘kichaka’ cha kutoruhusiwa
kufanya siasa hadi mwaka
2020, lakini hiyo siyo sababu,
bali vyama vya upinzani
vimejisahau kwamba
kuimarisha chama kunaanzia
ngazi ya chini.

Kwa kutambua hilo, ndiyo
maana Chama Cha Mapinduzi
kina mashina na matawi kote
nchini, kwani huko ndiko
waliko  wanachama wa
kuweka kukipigia kura na siyo

A RABaILl

% ; Inawezekana kuna vyama bado vinajipa
matumaini kwamba vina nguvu ile ile ya
mwanzo na kumbe vimeshayumba, na sasa
vinatakiwa kujipanga upya ili visimame
imara kwenye harakati za kisiasa.

Kuendelea kuamini kwamba bado
vinapendwa bila kujiimarisha kwenye
ngazi ya chini ni sawa na kujidanganya,
hebu viwe na mkakati wa kujiimarisha
huko chini kwa kutumia viongozi walioko
huko.

Siamini kwamba kuzuiwa kwa mikutano
ya kisiasa kunaweza kukwamisha vyama
kujiimarisha ngazi ya chini, kama chama
kina viongozi wa ngazi hiyo, wafanye
kazi kuimarisha vyama vyao, wasisubiri
viongozi wa kitaifa.

Kuna mikakati mingi anayoweza
kufanywa na vyama hivyo, lakini hii miwili
ya kujiimarisha ngazi za chini na kumaliza
migogoro ya ndani, inaweza kusaidia
kuviongezea uhai.

Ikumbukwe kuwa chama ni watu,
na watu wako ngazi ya chini kwenye
mashina na matawi, ambako zinapaswa

mashabiki tu.

Sina maana kwamba
upinzani hauna wanachama
ngazi ya chini, lakini idadi yao
ingeongezeka iwapo vyama
hivyo vingekuwa na mkakati
ya kujiimarisha ngazi ya chini
kama ilivyo kwa CCM.

Yawezekana wengi wao
wakawa ni mashabiki tu wa
upinzani, ambao mwisho wa
siku wanaweza kubadilika,
lakini mwanachama anayejua
itikadi ya chama chake
habadiliki kirahisi.

Mchango wa vyama ni
muhimili kwa maendeleo
ya taifa, lakini navyo viwe
na mkakati wa kujiimarisha,
yaani kufuata wanachama
ngazi ya chini na kufungua
ofisic za  kutosha, ili
kujihakikishia ushindi katika
uchaguzi.

Miaka 27 ya kuwapo kwa
mfumo wa vyama vinginchini
ni mingi ambayo inatosha
kuwafanya viongozi wa
vyama hivyo kubuni mbinu
mbalimbali za kuviwezesha
kuendelea kuwa imara.

Suala la migogoro ndani
ya vyama hivyo nalo ni
tatizo, ambalo halina budi
kutafutiwa ufumbuzi wa
kudumu kuliko kuikubali na
kusababisha vikosi nguvu
mbele kwa kuyumbisha
wanachama.

Ikumbukwe kwamba wapo
baadhi ya wanachama ambao
wamekimbia vyama vyao,
kwa sababu ya migogoro
isiyoisha, ingawa ni suala la
kutofautiana katika taasisi ni
jambo la kawaida.

Kinachotakiwa ni jinsi
ya kumaliza tofauti ili
zisisababishe migogoro,
ambayo mwisho wake ni
kuyumba kwa chama na
kukifanya kisiwe na nguvu za

zijengwe ofisi za kutosha na kufanya kazi,

ili Watanzania wa maeneo hayo wajue upo
upinzani na waone kile unachokifanya

kushawishi Watanzania. kwa ajili ya maendeleo ya nchi.

et et

BONITE BOTTLERS LIMITED

Advertisements of Employment

1. Area Sales Supervisor

Qualification:
Applicant should be a holder of Bachelor of Commerce in Marketing / Business Administration or any other
related field from recognized Institution.

Key skills & Abilities:
+ Ability to manage and monitor staff performance to ensure the preset targets are met

Ability to actively pursue opportunities to improve Route to Market and leveraging best practices.
Ability to drive horizontal expansion through outlet creation incentive programs
Ability to identify Commercial and Market development improvement initiatives to drive incremental volume,
and profit share.
Ability to track performance against objectives and initiate corrective measures.
Ability to supervise people and meet sales target assigned.
Able to work independently with minimum supervision
Self motivated, flexible person and a good team player

v Experience: Any experience in related field will be added advantage.
2. Salesman

Qualification:
Applicant should be a holder of form IV/VI with Diploma in Sales and Marketing / Business Administration or any
related field from recognized Institution.

Key skills & Abilities:
+ Skills and knowledge of customer care and customer services.
Ability and skills of route sales.
Ability to forecast sales/load to be taken for each day to the location assigned.
Able to work independently with minimum supervision.
Self motivated, flexible person and a good team player.
Ability to seek out and develop news business and maximize all possible opportunities to increase Sales

v Experience: Any experience in the same field will be added advantage

Mode of Application:
All applications accompanied with cover letter, photocopies of certificates and CVs to be sent to undersigned
address, reach him not later than 11/12/2019.

The Managing Director,
Bonite Bottlers Ltd,

P. 0. Box 1352,
MOSHI.
E- mail hr@bbl.co.tz

215540902
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DC Sabaya
arejesha eneo la
Tanesco baada
ya miaka 35

INATOKAUK 3

mita za mraba 3,371,” alidai.

Kwa mujibu wa Ole Sabaya,
hakuna mtu yeyote aliyempa
ofisa huyo mstaafu eneo hilo na
wala hana barua ya uthibitisho
wa kumiliki eneo hilo.

“Sikia Mushi, huna ‘offer’ (ba-
rua ya toleo), acha kutukoroga,
huna barua uliyoandika kwa mku-
rugenzi yeyote ya kuomba eneo
na hii unajua kabisa ni mali ya
umma, lakini kwa makusudi toka
mwaka 1984 umeihodhi kinyume
cha utaratibu.

“Na wewe watu wanakufuata,
Tanesco wanakuambia uwape
eneo lao unawatishia, unasema
wewe ni kapteni wa jeshi mstaa-
fu, unasema mtu yeyote akitaka
kujua ukichaa wako, aje hapa
aingilie. Sasa, Tanesco hamna
kichaa, nimekuja mimi kichaa
mwenzako hapa.

“Takukuru huyu nawakabidhi
hapa sasa hivi, fedha ya serikali
yote ambayo unajua imepotea
kutokana na wewe kulikalia eneo
hili kimabavu ni jambo la kwanza
naitaka.

“Jambo la pili, Tanesco kuanzia
sasa hivi, nataka muondoe mali
yote na msimamie uondoaji wa
kila kitu hapa na vipelekwe pale
maeneo ya halmashauri mpaka
tutakapopata mali yetu ya serika-
li. Jambo la tatu, umeisababishia
serikali hasara kwa miaka 35,”
alisema.

Kutokana na maagizo hayo ya
Ole Sabaya, bidhaa zilizokuwa
kwenye eneo hilo, mashine za
kufyatulia matofali kwa umeme
na vifaa vya ujenzi zilibebwa kwa
malori na kupelekwa ofisi za hal-
mashauri.

Ilidaiwa kuwa vifaa hivyo ni
mali ya mfanyabiashara wa Sanya
Juu wilayani Siha, Kedimond Ol-
lotu, aliyekuwa amekodi eneo
hilo kwa ajili ya shughuli zake za
biashara ya vifaa vya ujenzi.

Mapyva vaibuka vifurushi NHIF

milia, kulipiwa dawa zilizosajiliwa na kuruhusiwa
kuhudumiwa hadi ngazi ya kituo cha afya.

Alisema huduma nyingine ni kulipiwa ghara-
ma za huduma za kinywa na meno kwa kuzinga-
tia masharti yaliyowekwa, kulipiwa gharama za
huduma za upasuaji mdogo zaidi ya aina 27 na
za upasuaji mkubwa zaidi ya 14.

Alizitaja huduma nyingine kuwa ni kuanza
kulipiwa huduma za uzazi baada ya kuchangia
kwa miaka miwili kwa kuzingatia vigezo na
msharti yaliyowekwa, na kulipiwa huduma za
vipimo vya aina 162 vikiwamo vya Ultrasound,
X-Ray, Echo na EEF.

WEKEZA AFYA

Alisema kwenye kifurushi hicho, wanachama
watatibiwa kwenye vituo zaidi ya 7,000 na kupa-
ta huduma za kulipiwa ada ya kujiandikisha na
kuonana na daktari, kulipiwa huduma ya kula-
zwa hadi siku 45 kwa mwaka kwa kila mnufaika.

Pia kulipiwa dawa zilizosajiliwa na kuruhusi-
wa hadi ngazi ya hospitali ya wilaya, kulipiwa
huduma za kinywa na meno kwa kuzingatia
masharti, kupata zaidi ya aina 30 za huduma za
upasuaji mdogo na zaidi ya aina 36 za upasuaji
mkubwa.

Alizitaja huduma nyingine chini ya kifurushi
hicho kuwa ni kuanza kulipiwa huduma za uzazi
baada ya mwaka mmoja wa kuchangia kwa kuz-
ingatia vigezo na msharti yaliyowekwa, na kulip-
iwa aina 197 za huduma za vipimo vikiwamo
Ultrasaound, X-Ray, Echo na EEG.

TIMIZA AFYA

Mapunda alisema ndani ya kifurushi hicho,
huduma zitakazopatikana ni kulipiwa ada ya
kujiandikisha na kumwona daktari na kulipiwa
huduma ya kulazwa hadi siku 60 kwa mwaka.

Alisema nyingine ni kulipiwa dawa zilizos-
gjiliwa na kuruhusiwa hadi ngazi ya hospitali ya
mkoa, kulipia huduma za kinywa na meno kwa
kuzingatia masharti yaliyowekwa.

Mkurugenzi huyo alisema huduma nyingine
ni kulipiwa zaidi ya aina 50 za huduma za
upasuaji mdogo na zaidi ya aina 80 za upasuaji
mkubwa na kuanza kulipiwa huduma za uzazi
baada ya mwaka mmoja wa kuchangia.

Alisema huduma nyingine ndani ya kifurushi
hicho ni kulipiwa aina 223 za huduma za vipimo
vikiwamo CT Scan, MRI, Ultrasoud, X-Ray, Echo
na EEG kwa kuzingatia vigezo na masharti yali-
yowekwa.

Kwa mujibu wa Mapunda, madhumuni ya vi-
furushi hivyo ni kutoa fursa kwa wananchi walio
katika sekta isiyo rasmi wenye umri wa kuanzia
miaka 18 na kuendelea, kujisajili na kunufaika na
huduma za matibabu.

VIBALI MAALUMU

Alisema wastani wa gharama za matibabu kwa
mgonjwa wa saratani ni zaidi ya Sh. milioni 69.9,
huduma ya kusafisha figo ni zaidi ya Sh. milioni
35.8 na upasuaji mkubwa wa moyo ni zaidi ya Sh.
milioni 12.5.

Mkurugenzi huyo alisema takwimu za
mwenendo wa gharama za matibabu kwa ma-
gonywa na huduma za vibali maalum kwa miaka
mitatu zimeongezeka.

Alitaja magonjwa na viwango vyake kwenye
mabano kuwa ni mwaka 2015 saratani (Sh. bil-
ioni 11.7), figo (Sh. bilioni 11.4), huduma za moyo
(Sh. milioni 128.5), vifaa tiba pandikizi (Sh. milioni
23.6), kipimo cha MRI (Sh. bilioni 4.4), kipimo cha
CT Scan (Sh. bilioni 2.5), vipimo vinginevyo (Sh.
milioni 37) na kinywa na vifaa tiba (Sh. milioni
44.6).

Alisema kwa mwaka 2016/2017, saratani (Sh.
bilioni 18), figo (Sh. bilioni 12.6), huduma za moyo
(Sh. bilioni 1.9), vifaa tiba pandikizi (Sh. bilioni 1.1),
kipimo cha MRI (Sh. bilioni 4.7), kipimo cha CT
Scan (Sh. bilioni 3.1), vipimo vingine (Sh. milioni
293), kinywa na vifaa tiba (Sh. bilioni moja).

Kwa mwaka 2017/18, saratani (Sh. bilioni 30.6),
figo (Sh. bilioni 26.1), huduma za moyo (Sh. bilioni
4.4), vifaa tiba pandikizi (Sh. bilioni mbili), kipimo
cha MRI (Sh. bilioni 8.6), kipimo cha CT Scan (Sh.
bilioni 4.3), vipimo vingine (Sh. milioni 924.7) na
kinywa na vifaa tiba (Sh. bilioni 1.9).

Awali, Mkurugenzi Mkuu wa NHIF, Bernard
Konga, alisema asilimia nane ya Watanzania wa-
nahudumiwa kwa bima ya afya, asilimia 25 Mfuko
wa CHF na chini ya asilimia moja kwenye sekta
binafsi.

“Watanzania wengi wanabaki katikati, hawana
pa kwenda, ndiyo maana NHIF imechukua hatua
ya kuhakikisha Watanzania wengi wanapata hu-
duma hiyo,” alisema.

Kwa mujibu wa Konga, kabla ya NHIF ku-
tangaza vifurushi hivyo, ilifanya utafiti Septemba
mwaka huu, kwa kwenda kwa wananchi kwa
Wilaya za Ilala na Temeke jijini, na ndani ya wiki
tatu, watu 700 walijitokeza wakalipia na kucha-
gia kifurushi wanachokitaka na kuupatia mfuko
zaidi ya Sh. milioni 440.

Alidai mfuko huo uko imara kiasi cha kumudu
kujiendesha kwa miaka mitano bila michango ya
wanachama.

Kwa sasa viwango vya uchangiaji vya NHIF kwa
kila kundi kwenye mabano ni kila mwezi Wa-
tumishi wa Umma (asilimia sita ya mshahara na
mwajiri, wafanyakazi wa kampuni binafsi (asilim-
ia sita), wanafunzi wa vyuo na shule Sh. 50,400.

Makundi mengine ni wajasiariamali wadogo
(Sh. 100,000), wakulima katika vyama vya ush-
irika (Sh. 76,800) na watoto weye umri wa chini
ya miaka 18 (Sh. 50,400).

Akana Chadema kumnunua Sumaye

INATOKA UK 2

aliahidiwa uwaziri.

Nyantori: Ulishiriki vikao vya

kumnunua Waitara?

Msigwa: Hapana sikushiriki vi-

ya maandamano ilihaririwa na
alianza kwa kutoa darasa la jinsi

va kuchukua picha, kuhariri video,
kutangaza na mengineyo kuanzia

saa nane hadi saa kumi kasoro.
Alidai video iliyotolewa ma-

haririwa sana,” alidai Mwalimu.
Mshtakiwa huyo alidai kukum-
bushwa habari ya mawakala wa
uchaguzi katika Jimbo la Kinondo-
ni ni sawa na kutoneshwa kidonda
kwa kuwa mawakala wake wengi
walizuiwa kusimamia kwa sababu

kao vya kumnunua Waitara.

Pia alidai kuwa mbali na
ubunge, pia ni mjumbe wa kamati
kuu ya Chadema na kwamba
alishiriki kikamilifu kupitisha jina
la Salum Mwalimu kuwa mgombea
wa ubunge Jimbo la Kinondoni.

Alidai kuwa siku ya kufunga
kampeni washtakiwa wote wali-
kuwapo katika viwanja vya Buibui
pamoja na wabunge wengine
wa Chadema wakiwamo Frank
Mwakajoka, David Silinde, Saed
Kubenea, Mwita Waitara na John
Heche. Alidai kuwa kuhamasisha
kubeba silaha kisheria si kosa
inategemea na mazingira.

Wakati huohuo, mshtakiwa wa
tatu, Mwalimu alidai kuwa video

hakamani kuonyesha washtakiwa
hao waliandamana ilihaririwa na
alieleza sababu za picha kuone-
kana imehaririwa.

Alidai mtiririko wa matukio,
wakati mhusika anazungumza,
picha kupandana na viashiri ving-
ine vingi alivitaja vinavyoruhusu
video iliyohaririwa.

Salum alidai amemwacha mbali
sana kitaaluma na uzoefu sha-
hidi huyo wa sita kwa kuwa yeye
amefundisha hadi watu wa digrii
katika Chuo Kikuu cha Kiislamu
Morogoro. “Mheshimiwa Hakimu,
mimi kitaaluma nimeangalia ile
video na aliyozungumza shahidi
Koplo Charles yalikuwa yanak-
inzana kwa sababu picha zime-

va kukosa baadhi ya nyaraka.

Mbali na Msigwa, Heche na
Mwalimu, washtakiwa wengine
ni Mbunge wa Kibamba, John
Mnyika, Katibu Mkuu wa Chade-
ma, Vicent Mashinji; Mbunge wa
Bunda, Ester Bulaya; Mbunge wa
Kawe, Halima Mdee, Mwenyekiti
wa Taifa Chadema, Freeman
Mbowe; na Mbunge wa Tarime
Mjini, Esther Matiko.

Wote kwa pamoja wanakabiliwa
na mashtaka 13 likiwamo la kula
njama kwa madai kuwa Februari
1 na 16, mwaka jana, jijini Dar es
Salaam, walifanya mkusanyiko
usio halali na kukiuka tamko kuta-
wanyika.

Papa Msofe
kortini
tuhuma
uhujumu

uchumi
INATOKA UK 3

Dola za Marekani 110,000 (Sawa
na Sh.milioni 253) kutoka kwa
John Mahsson wakati wakijua ni
zao la uhalifu.

Komanya alidai katika shtaka
la tano, washtakiwa walijipatia
Dola za Marekani 110,000 kutoka
kwa Mahsson baada ya kumla-
ghai kwamba wangemuuzia kilo
20 za madini aina ya dhahabu na
kusafirisha mpaka Ureno, huku
wakijua si kweli.

Washtakiwa hawakutakiwa
kujibu chochote kwa kuwa ma-
hakama hiyo haina mamlaka ya
kusikiliza kesi hiyo.

Upande huo wa Jamhuri ulidai
kuwa upelelezi wa kesi hiyo bado
haujakamilika, hivyo kuomba
tarehe nyingine ya kutajwa.

Hakimu Shaidi alisema kesi hiyo
itatajwa tena Desemba 16, mwaka
huu, na washtakiwa wapelekwe
mahabusu.

Wanaoishi VVU
walalamika
kunyanyapaliwa
biashara

INATOKAUK 4

ingatia masharti unaweza kuishi
muda mrefu na ukawalea watoto
wako kuliko hao walio wazima,”
alisema.

Mkurugenzi wa Open Kitchen,
Upendo Mwalongo, alisema wana
programu ya ‘Amka twende' am-
bayo imewakutanisha wanawake
wajasiriamali ili kuwanyanyua
Kiuchumi.

Alisema Siku ya Maadhimisho
ya Wanawake Duniani wamepata
bahati ya kukutana na wanawake
wajane ambao wanaishi na maam-
bukizi ya virusi vya Ukimwi kutoka
Manispaa yva Temeke kwa ajili ya
kuwajengea uwezo wa kibiashara
pamoja na kuwawezesha kufikia
ndoto zao katika ujasiriamali.

Alisema kikundi hicho watak-
iwezesha kwa kuwapatia fedha
walizokusanya Sh. milioni 11 katika
harambee waliyoifanya ili mwa-
kani wawe kitofauti kibiashara.

Mwalongo alisema changamoto
kubwa aliyoiona kwa wajasiriamali
hao ni kukosekana kwa watu kwa
ajili ya kuwawezesha, hivyo ame-
wakutanisha na wafanyabiashara
wakubwa ili waweze kujifunza
mambo mbalimbali pamoja na
kusaidiwa kifedha.
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Tahadhari
mabadiliko
tabianchi

uhalisia.

Mimba zakatisha masomo
wanafunzi 700 mkoa mmoja

Na Enock Charles

WANANCHI wametakiwa
kuchukua hatua kukabiliana
na mabadiliko ya tabianchi
na uchafuzi wa mazingira ili
kuhakikisha dunia inaendelea
kuwa mahali salama pa kuishi

kwa kizazi cha sasa va Vvijavyo.

Tahadhari hiyo ilitolewa na
Mratibu wa taasisi isiyo ya
kiserikali ya Nipe Fagio, Revo-
catus Fivawo, walipokishiriki

kufanya usafi katika ufukwe wa

Coco Dar es Salaam mwishoni

mwa wiki yakiwa ni maadhim-

isho ya siku ya kimataifa ya
kufanya usafi inayofahamika
kama Friday for Future.
Fivawo alisema siku hiyo
ilianzishwa baada ya mtoto

mmoja nchini Sweden kuchukua

uamuzi wa kushinda kutwa
nzima katika viwanja vya

Bunge la nchi hiyo, akishinikiza

uamuzi unaofanywa na vion-
gozi usiathiri maisha yake na
watoto wengine.

“Tupo hapa kuendelea
kupambana na mabadiliko
ya tabianchi na uchafuzi wa

mazingira na tumewashirikisha
watoto kutoka shule nne za jiji
la Dar es Salaam ikiwamo Inter-

national School of Tanganyika,
Dar es Salaam International
Academy, Shule ya Msingi
Mtendeni na Yombo.”

“Lengo letu ni kwamba
tunataka tuondoke tuiache

dunia kwa watoto wetu na wao

wawaachie watoto wao dunia

ambayo ni salama kwa kuishi,”

alisema Fivawo.

Fivawo alisema zaidi ya watu

300 wakiwamo raia wa kigeni
kutoka mashirika na balozi
mbalimbali walijitolea kush-

iriki tukio hilo ambapo zaidi ya

jumla ya viroba 120 vya taka
vyenye uzito tani 2.4 zilikun-
sanywa na kuondolewa katika
eneo hilo.

Mmoja wa raia wa Kigeni
aliyeshiriki tukio hilo, Katrin
Bornemann,

alisema ushiriki wao katika
tukio hilo ni kutaka kuweka
alama kuhusu masuala ya
mabadiliko ya tabianchi na
uchafuzi wa mazingira na kui-
jengea jamii tabia ya kuchukia
hali hiyo.

“Kuwashirikisha watoto
wadogo katika tukio hili la
kufanya usafi nikuwawezesha
kufahamu suala hili na kuliona
kama adui kwa maisha yao
wenyewe na Vvizazi vijavyo,”
alisema Katrin.

Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

WANAFUNZI wa kike 722 wameshind-
wa kuendelea na elimu ya msingi na se-
kondari mkoani Rukwa, kutokana na ku-
pata ujauzito wakiwa shuleni.

Mganga Mkuu wa mkoa wa Rukwa,
Boniface Kasululu, alisema hayo wakati
akiwasilisha taarifa ya mpango mbkakati
wa kudhibiti mimba za utotoni ambao
ni matokeo ya kikao cha wadau kilichoit-
ishwa kwa ushirikiano wa Serikali ma-
shirika ya Plan International, Africare na
Jhpiego yanayotekeleza mradi wa uzazi
salama mkoani humo.

Alisema kwa mujibu wa takwimu za
matukio ya mimba za utotoni katika
mkoa huo, kwa kipindi cha miaka mi-
tatu (2017/2019) wanafunzi 722 walipata
ujauzito.

Alisema kati ya hao, 171 walikuwa wa
shule za msingi na 551 kwa shule za Se-
kondari.

Kwa kuwa Mkoa haukuwa na makakati
madhubuti wa kutafuta na kushughulikia
taarifa za mimba za utotoni, ni dhahiri
takwimu hizo ni za chini ukilinganisha na

._h

Mimba za utotoni na uzazi katika umri
mdogo ni miongoni mwa changamoto
zinazoukabili mkoa huo, ambapo tak-
wimu za utafiti wa kidemografia za mwa-
ka 2015/2016 zinaonyesha asilimia 29 ya
wanawake wenye umri wa kuanzia miaka
15 hadil9 katika mkoa ni wajawazito au
wameshajifungua.

Alisema utafiti mbalimbali unaonyesha
zipo sababu nyingi zinachangia uwapo
mimba za utotoni ambapo yake ni hali
ya umaskini kwa sehemu kubwa ya wa-
nanchi, elimu duni, mila, desturi na imani
zinazomkandamiza mtoto wa kike.

Sababu nyingine ni malezi hafifu na
kuporomoka kwa maadili katika jamii, ku-
tokuwajibika kwa wazazi na viongozi ka-
tika ulinzi wa watoto hasa mtoto wa kike,
uelewa mdogo wa jamii kuhusu sheria
zinazosimamia masuala ya mahusiano ya
watoto na wanafunzi.

Pia ukatili wa kijinsia, shinikizo rika,
idadi ndogo ya shule za bweni na idadi
ndogo ya shule zinazotoa huduma ya
chakula cha mchana kwa wanafunzi.

Alisema mkoa una mikakati kuhakiki-

na kila kata inakuwa na sekondari ili
kusaidia wanafunzi kutotembea um-
bali mrefu kwa ajili ya kufuata masomo
kwa baadhi ya vijana wa kiume hutumia
mwanya huo kuwalaghai watoto wa kike.

Aidha, Mkuu wa Wilaya ya Nkasi, Said
Mtanda, aliwataka watendaji wa serikali
ngazi ya wilaya mkoani kuacha tabia ya
kuficha takwimu za mimba hizo kwani
kufanya hivyo kutaathiri utekelezaji wa
mkakati huo.

Alisema kuwa iwapo watakuwa wawazi
katika tatizo hilo, mashirika ya Africare,
Plan International pamoja na Jhpiego am-
bayo yanatekeleza mradi wa uzazi salama
mkoani Rukwa yamekuwa pia yakijita-
hidi kupambana na tatizo la ndoa pamoja
na mimba za utotoni, watapata msaada
kupitia mashirika hayo ili waweze ku-
tokomeza tatizo hilo.

Mkuu wa mkoa huo, Joachim Wangabo,
alisema atahakikisha mpango mkakati
ili wananchi wauelewe na kushirikiana na
serikali katika utekelezaji wake ili malen-
go kusudiwa yaweze kufikiwa.

A

Dar es Salaam mwishoni mwa wiki, kwaajili ya mawakala wa huduma hiyo, ambapo wakala wa kwanza Tanzania atajinyakulia 20m/-.

Kushoto ni Meneja Mwandamizi wa Tigo Pesa, Abdallah Mashashi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wassira akumbusha kumuenzi Nyerere

Na Romana Mallya

MWENYEKITI wa Bodi ya Chuo
cha Kumbukumbu ya Mwalimu
Nyerere, Steven Wassira, ame-
wataka wahitimu wa chuo hicho
kumuenzi Baba wa Taifa, Hayati
Mwalimu Julius Nyerere, kwa
kuwa mabalozi wa maadili katika
jamii na kazini.

Wassira aliyasema hayo jana

mahafali ya 14 ya chuo hicho

yaliyohusisha wahitimu 3,237 wa
astashahada, stashahada na sha-
hada, wanawake wakiwa 1,735
(asilimia 54).

Wassira alisema shabaha ya
chuo hicho chenye kampasi mbili
ya Kivukoni ya Dar es Salaam na
ya Karume visiwani Zanzibar,
ni kuwaandaa vijana katika ku-
chukua nafasi za uongozi wa jamii.

“Matendo yenu yawe kioo kwe-
nye jamii na muonyeshe tofauti na
wanafunzi wa vyuo vingine. Ma-

tendo yenu yatafsiri kuwa mme-
soma chuo chenye jina kubwa la
Mwalimu Nyerere.

“Licha ya kwamba mmechukua
mafunzo mbalimbali lakini mme-
jifunza maadili ili muwe viongozi
bora,” alisema.

Mkuu wa chuo hicho, Prof.
Shadrack Mwakalila, alisema wa-
natarajia kuanza kuendesha pro-
gramu tatu za shahada ya uzamili
ambazo ni Shahada ya Uzamili
katika Menejimenti ya Rasilimali

Watu, Shahada ya Uzamili ya
Elimu katika Menejimenti, Mi-
pango na Utawala na ya Uongozi,
Maadili na Utawala Bora.

Prof. Mwakalila pia alisema
wana mkakati wa kuendelea
kutoa mafunzo ya muda mfupi ya
uongozi, maadili na utawala bora.

Alisema wamefanikiwa kubore-
sha mazingira ya kufundishia na
kujifunzia na kuongeza udahili wa
wanafunzi, akibainisha kuwa Kam-
pasi ya Kivukoni wameongezeka

kutoka 7,856 mwaka 2018 na ku-
fikia 8,043 mwaka huu.

Alisema katika Kampasi ya Zan-
zibar, udahili umeongezeka kuto-
ka 1,243 mwaka 2018 hadi kufikia
1,753 mwaka huu.

“Tuna tatizo la upungufu wa
wahadhiri na wafanyakazi. Vibali
vinavyotolewa vya kuajiri watumi-
shi havikidhi mahitaji ya rasilimali
watu katika idara mbalimbali za
kitaaluma na uendeshaji,” alisema.
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Simiyu vakabiliwa

I
SOS yawapa
sare wanafunzi
600 i

Na Friday Simbaya, IRINGA

KATIKA kuboreshaji utoaji
elimu Wilaya ya Iringa, i
Shirika la Children’s Villages 5
Tanzania (SOS) limetoa sare '
za shule kwa wanafunzi 604 1
katika shule mbalimbali za 1
mradi wilayani humo.

Wanafunzi hao ni wanaoishi
katika mazingira magumu am- '
bao wanasoma shule za msin- ]
gi katika kata za Nyang'orona
Malengakali wilayani Iringa, '
Mkoa wa Iringa. A

Akikabidhi msaada huo kwa
Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Wilaya va Iringa, Robert '
Masunya kwa Kaimu Mra- '
tibu wa Mradi wa SOS ofisi '
ya Iringa, Francis Mwakitiga, |
alisema wanafunzi watafura-
hia katika masomo yao kwa
kuwa wengi walikuwa wana- 1
kosa sare. 5

Alisema sare hizo zitawa-
fanya wanafunzi wenye uwe-
z0 mdogo wa uchumi kutimi- A
Za azama yao ya elimu.

Mwakitiga alisema sare
hizo zimegharimu Sh. mil- i
ioni 23 ambazo zitagawiwa 1
kwa wanafunzi shule za |
Ikengeza, Mawindi, Chamn- E
dindi na Holo katika Kata ya ‘
Nyang'oro na shule za Isaka,
Makadupa na lguluba katika
Kata ya Malengamakali.

Alisema sare hizo zitawa-
fanya wanafunzi kufurahia ]
Masomo pamoja na kuwa- ;
fanya kuwa raia wema katika !
jamii. '

Aliongeza kuwa Halmashau- 1
ri ya Wilaya ya Iringa imeku-
wa bega kwa bega na shirika
hilo kwa kuhakikisha mradi '
wa elimu unafikia malengo. 1

Mkurungezi Mteandaji wa 1
Halmashauri ya Iringa, Robert
Masunya, aliipongeza SOS '
kupitia ofisi ya Iringa na
kupitia mradi wao wa elimu
kwa kuwasaidia wanafunzi !
wanaoishi katika mazingira '
magumu. '

Aidha, mkurugenzi huyo ali- 1
wataka wasimamizi wa mradi
huo hasa waratibu elimu wa
kata kuhakikisha wanasi-
mamia ugawaji wa sare kwa
walengwa.

Masunya alisisitiza kuwa '
SOS kwa kusaidiana na seri- 1
kali wanahakikisha wanafunzi
wanaoishi katika mazingira
mMagumu nao wanapata fursa
|ya kupata elimu bila upende-
eo0.

Mwakitiga alisema sare
hizo zimegharimu Sh.
milioni 23 ambazo zita-
gawiwa Kwa wanafunzi
shule za Ikengeza,
Mawindi, Chamndindi
na Holo katika Kataya
Nyang'oro na shuleza
Isaka, Makadupa na
Iguluba katika Kata ya
Malengamakali.

na uhaba wa damu

Na Happy Severine, SIMIYU

MKOA wa Simiyu unakabiliwa na uhaba
mkubwa wa damu zaidi ya uniti 10,000,
hali inayosababisha banki ya damu ya
mkoa huo kuazima mkoani Mwanza ili
kuokoa uhai wa wanawake na watoto am-
bao ndio wahitaji wakuu wa damu.

Hayo yalisemwa na Mratibu wa damu
Mkoa wa Simiyu, Shem Aron Nyambaro,
wakati wa maadhimisho ya Siku ya Ukim-
wi Duniani yaliyofanyika kimkoa wilayani
Itilima. Alisema mahitaji ya mkoa ni uniti
18,000, ila wamekusanya uniti 6,000 tu,
ambacho ni kiasi kidogo kisichokidhi ma-
hitaji.

Nyambaro alisema changamoto wa-
nayoipata katika kufikia lengo la ukusan-
yaji wa damu uwapo wa mwitikio mdogo
wa wananchi katika kujitolea kuchangia
damu kulingana na mahitaji.

“Mkoa unaupungufu mkubwa wa
damu, na mpaka sasa tuna upungufu wa
uniti 12,000 na watumiaji wakubwa wa
damu ni wanawake na watoto,” alisema.

Sambamba na hilo, Wilaya ya Maswa
mkoani Simiyu imetajwa kuwa kinara wa
Maambukizo ya Virusi vya Ukimwi (VVU)
mwaka 2019 baada ya Wilaya ya Busega
mkoani humo kuongoza kwa maambukizi
hayo kwa muda wa miaka miwili mfulu-
luzo 2018, 2017.

Mkoa huo wenye wilaya tano, Maswa, It-
ilima, Busega, Bariadi na Meatu, unatajwa
kuwa eneo ambalo maambukizi ya VVU
yameongezeka kutoka asilimia 3.6 mwaka
2012 hadi kufikia asilimia 3.9 chini ya ki-
wango cha kitaifa cha asilimia 4.7, 2019.

Akieleza hali halisi ya maambukizi ya
VVV Mratibu wa Ukimwi Mkoa wa Simiyu,
Dk. Kulemba, alisema Wilaya ya Busega
inashika nafasi ya pili kwa asilimia 2.8,

wakifuatiwa na Halmashuari ya Mji wa
Bariadi asilimia 2.1, huku Wilaya ya Itilima
na Meatu asilimia 1.8 na mwisho ni Bariadi

Alisema katika zoezi la kutoa huduma
za ushauri nasaha na upimaji ambalo
lilifanyika kuanzia Januari hadi Novemba
2019 kwa halmashauri zote, Maswa ilione-
kana kuwa na maambukizi mengi mapya.

Naye Mganga Mkuu wa Mkoa, Dk.
Festo Dugange, alisema elimu zaidi ina-
hitajika kwa wananchi juu ya kuepuka
na ngono zembe, kuacha kutumia dawa
za kulevya pamoja na unywaji wa pombe
uliopindukia.

Akizungumza kwa niaba ya Mkuu wa
Mkoa, Mkuu wa Wilaya ya Itilima, Ben-
son Kilangi, aliwataka wanaume kutam-
bua umuhimu wa kwenda kupima, huku
akiziagiza halmashuari kuhakikisha elimu
zaidi inatolewa.

Elimu yatajwa kudhibiti
maambukizo VVU

Restuta Damian, MULEBA

MKOA wa Kagera umetakiwa kutoa
elimu shuleni ili kuondoa maambukizo
mapya ya Virusi vya Ukimwi (VVU) am-
bayo yametajwa kuwa asilimia 6.5 katika
mkoa.

Hayo yalisemwa na Mkuu wa Wilaya
ya Muleba, Richard Luyango kwa niaba
ya Mkuu wa Mkoa wa Kagera, Brigedia
Jenerali Marco Gaguti, katika Siku ya
Maadhimisho ya Ukimwi Duniani am-
bapo kimkoa yalifanyika Kata ya Izigo
wilayani Muleba.

Luyango alisema elimu shuleni ni njia
mojawapo ya maazimio ya mkoa katika
kutokomeza hali ya maambukizo ya VVU.

Alisema idadi kubwa ya maambukizo
inaonyesha kuwa vijana waliona na
umri wa miaka 15 hadi 29 ambao ndiyo
nguvu kazi, ndio wanaoongoza kwa

kuambukizwa.

“Kwa asilimia hii na mchanganuo
ulivyo, vijana wa miaka 15 hadi 29 idadi
kubwa ni nguvu kazi ya Taifa ambayo
ndio hazina ya vijana katika utendaji na
uzalishaji,” alisema Luyango.

Aidha, Luyango alisema watu 8,729
ndiyo walibainika na maambukizo ya
VVU ikiwa wanawake ni asilimia 1.3 na
wanaume ni asilimia 1.2.

Alifafanua zaidi kuwa jumla ya watu
waliopima kwenye mkoa huo ni zaidi ya
milioni 1.5, ambapo wanawake ni zaidi
ya 900,000 na wanaume ni zaidi ya
600,000.

Hata hivyo, alisema kwa upande wa
vipimo vya maambukizo ya VVU kwa
Januari hadi Septemba hali ya maambu-
ko ni asilimia 3.3 kwa mkoa.

Awali akitoa taarifa ya hali ilivyo katika
kila halmashauri za wilaya, Mratibu wa
Ukimwi Wilaya ya Muleba, Emilieta Wil-

liam, alisema baadhi ya changamoto zi-
nazosababisha ongezeko la maambukizo
ni umaskini kwa jamii, biashara ya ngo-
no, kupungua kwa uaminifu kwa wanan-
doa na kufanya ngono bila kinga.

“Mchanganuo wa hali ya maambukizi
kwa kila halmashauri kwa viwango vya
asilimia Muleba asilimia 1.7 ikilingan-
ishwa na mwaka huu asilimia 3.7, Hal-
mashauri ya Wilaya Bukoba asilimia 1.8
ikilinganishwa na mwaka huu asilimia
5.2, “ alieleza William.

Alieleza kuwa Missenyi asilimia 1.8
ikilinganishwa na mwaka huu asilimia
5.8, Karagwe asilimia 1.6 ikilinganishwa
na mwaka huu asilimia 1.7 na Kyerwa
asilimia 1.2 ikilinganishwa na mwaka huu
asilimia 3.0.

“Biharamulo asilimia 1.0 ikilingan-
ishwa na mwaka huu asilimia 1.9 na Man-
ispaa ya Bukoba asilimia 1.9 ikilingan-
ishwa na mwaka huu asilimia 1.9.



JUMANNE DESEMBA 3, 2019 NipaShe 11

HABARI ARUSHA
I

Wanaoishi
mazingira
magumu
wakumbukwa

Na Allan Isack, ARUSHA

WANANCHI wametakiwa
kujenga tabia ya kusaidia
makundi yasiyojiweza ya wa-
toto yatima, wanaoishi katika
mazingira magumu na wale
wanaokabiliwa na matatizo ya
kimaisha ili wafikie malengo
ya kimaisha.

Rai hiyo ilitolewa juzi na
Ofisa Elimu Msingi wa Jiji
la Arusha, Sarah Mwangasa,
katika hafla fupi ya ugawaji
wa msaada wa sare za shule
ikiwamo mabegi, madaft-
ari na vyakula vilivyotole-
wa na kikundi cha kijamii
cha Friends of Batuli kwa
wanafunzi wanaosoma katika
Shule za Msingi za Osunyai na
Sombetini jijini Arusha.

Mwangasa alisema kuna
watoto wasiojiweza na wanao-
soma katika shule 48 za Jiji la
Arusha ambao wanakabiliwa na
matatizo mbalimbali ya mahi-
taji muhimu vya kimaisha.

“Natoa rai kwa jamii kuona
umuhimu wa kujitolea ku-
saidia jamii kadri wanavyo-
barikiwa na Mwenyezi Mungu
ili watoto hawa wafanikiwe
kufikia malengo yao,” alisema
Mwangasa.

Awali, Msemaji wa Kundi
|la Friends of Batuli, Mwal-
imu Batuli Kisaya, alisema
kundi hilo limeanzishwa ma-
hususi kwa lengo la kusaidia
jamii hususani watoto yatima
na wenye mahitaji maalumu
kupitia michango yao wanay-
ochangishana.

Alisema kundi hilo
[imeguswa na watoto yatima
wanaosoma katika shule hizo,
baada ya kubaini kuwa wa-
nakabiliwa na tatizo la uhitaji
wa vitendea kazi vya shuleni
ndiyo maana wamehamasisha-
na kuwachangia watoto hao.

“Kundi letu limejikita kuha-
masisha jamii kwa vitendo ili
kusaidia makundi maalumu ili
na wao wapate faraja na
kuishi kama watoto wengine
wanaolelewa na wazazi wao,”
alisema Batuli.

Alisema kikundi hicho ki-
megawa msaada wa mabegi
va shule, sare na vyakula kwa
wanafunzi 59 na msaada huo
umegharimu Sh. milioni 1.5.

Wakizungumza kwa niaba ya
wanafunzi waliopatiwa msaada
huo, Robert Jacob na Jeremiah
Daniel, kutoka shule za msingi
Osunyai na Sombetini, wal-
ishukuru kwa msaada huo na
kuiomba jamii kuyakumbuka
makundi maalumu yenye mahi-
taji kama yao.

“Kundi letu limejikita
kuhamasisha jamii kwa
vitendo ili kusaidia
makundi maalumuiilina
wao wapate faraja na kui-
shi kama watoto wengine
wanaolelewa na wazazi
wao,” alisema Batuli.

E
M

Mamia wajitokeza

Na Allan Isack, SIMANJIRO

WAKAZI 4,076 wa Mji Mdogo wa Mir-
erani, Simanjiro mkoani Manyara, wame-
jitokeza kupima magonjwa mbalimbali
ikiwamo virusi vya Ukimwi (VVU) katika
maadhimisho ya Siku ya Ukimwi Duni-
ani.

Mkuu wa Wilaya ya Simanjiro, Zeph-
ania Chaula, akizungumza wakati wa
maadhimisho hayo, ambayo kimkoa yali-
fanyika Mirerani, alisema wananchi hao
wamejitokeza kupima magonjwa mbal-
imbali.

Chaula alisema waliopima VVU ni
2,739 wanawake ni 1,168 na wanaume
1,571 na waliogundulika kuwa na maam-
bukizi ni 98 sawa na asilimia 3.6.

Alisema waliofanyiwa uchunguzi wa
ugonjwa wa kifua kikuu (TB) ni 337 waki-

wamo wanaume ni 139 na wanawake 198,
lakini majibu yao bado hayajatoka.

Kwa mujibu wa Chaula, wanawake
178, walifanyiwa uchunguzi wa saratani
ya mlango wa kizazi na 68 wakakutwa
na dalili za kansa na walipatiwa tiba ya
mgandisho papo hapo.

“Watu 78 walipimwa magonjwa ya
zinaa na 11 walikutwa na maambukizi,
wanawake ni 226, walipata huduma ya
uzazi wa mpango, watu tisa walichangia
damu na watu 507 walipima uzito na
urefu,” alisema.

Mkurugenzi wa Tanzanite Founder
Foundation, Asha Ngoma, ambaye ni
mmoja wa waandaaji wa maadhimisho
hayo, aliwashukuru watu walioshiriki ku-
fanikisha kazi hiyo.

Ngoma alisema lengo walilojiwekea
ni kutoa elimu kwa watoto wa wachim-

kujitambua kiafya

baji wa madini, wamiliki wa migodi na
wananchi wanaoishi kwenye maeneo ya-
nayozunguka migodi kuhusiana na afya
na usalama maeneo ya kazi.

Alisema wananchi wengi walishiriki
maadhimisho hayo, pia walishiriki mich-
ezo mbalimbali kama kuvuta kamba,
kukimbia mbio fupi, kusikiliza mashairi,
ngojera, nyimbo, hotuba na ujumbe wa
kupiga vita maambukizo mapya ya VVU.

Kaimu Mratibu wa Ukimwi mkoani
Manyara, Scola Mwalyanzi, alisema
wamejiwekea lengo kupima watu kwa
asilimia 93 mkoani humo litatimia ifi-
kapo mwaka 2020.

Mwalyanzi alisema Mkoa wa Man-
yara kiwango cha maambukizo ya VVU
kimeongezeka kutoka asilimia 1.5 mwaka
2011/12 hadi asilimia 2.3 mwaka 2016/17.

Dk. Adam Akyoo (katikati), kutoka Shule ya Kilimo, Uchumi na Biashara ya Chuo Kikuu cha Sokoine (SUA), akitoa darasa la mbegu kwa
wafanyabiashara wa mbegu, Lilian Mmbando (kushoto) na Mary Mushi wa Halisi Organic Farm, ambao ni washiriki wa mkutano wa pili

Washauriwa kuwalea watoto kwa maadili

Na Allan Isack, ARUSHA

JAMII imetakiwa kuwalea watoto ka-
tika maadili mema ili kujenga taifa la vi-
jana wenye uwezo wa kutambua mambo
mazuri na mabaya.

Mchungaji Elias Parirong wa Kanisa
la Kiinjili la Kilutheri (KKKT) Dayosisi
ya Kaskazini Kati, Usharika wa Endulen,
alisema hayo wakati Kwaya ya Agape ili-
potembelea kituo cha watoto yatima na
wanaoishi katika mazingira magumu cha
Samaritian Village Tanzania, Moshono ji-
jini Arusha.

Mchungaji Elias alisema watoto wak-
ilelewa katika maadili, wimbi la watoto
yatima na wanaoishi katika mazingira
magumu litapungua sambamba na ku-
maliza migogoro ya kifamilia kwenye
jamii.

Kikundi cha kwaya hiyo, kina wanak-
waya 15, kutoka Usharika wa Endulen

Mtaa wa Makao na walitembelea kituo
hicho kwa lengo la kutoa sadaka yao ya
shukrani.

Wiki ijayo kikundi hicho kitasafi-
ri kwenda Ubelgiji kwa ajili ya kuhud-
huria kongamano la uimbaji lililofadhili-
wa na Wakristo kutoka nchini humo.

Mchungaji Parirong alisema jamii ina-
paswa kutambua wajibu wao katika ku-
walea watoto kimaadili ili kupunguza
tatizo la watoto wa mitaani na wale wa-
naoishi katika mazingira magumu.

Mratibu wa kwaya hiyo, Joshua
Thadeo, alisema ni wajibu wa jamii ku-
wapa watoto mabhitaji muhimu ili kuka-
biliana na matatizo mbalimbali wanayo-
kumbana nayo.

Alisema watoto wamekuwa wakika-
biliwa na matatizo mbalimbali ya kimai-
sha ikiwamo uhitaji wa elimu, afya na
malazi.

Hata hivyo, aliwataka wadau na ma-

shirika ya watu binafsi kutoa misaada
kwa watoto ili wapate haki zao za
msingi kama watoto wengine.

“Tulipopata ufadhili huu wa kwen-
da nchini Ubelgiji kwa ufadhili wa
Wakristo wa nchi hiyo wakiongozwa
na Werner Van Ackra na Greta Farket,
tumeona tuje kumshukuru Mungu na
hawa watoto hii ni kama sadaka yetu,”
alisema Thadeo.

Mwenyekiti wa kwaya hiyo, Jackson
Maghembe, aliitaka jamii kuwa wavu-
milivu katika familia zao jambo ambalo
litapunguza ongezeko la watoto yatima
na wanaoishi katika mazingira magumu.

Mkurugenzi wa Kituo cha Samaritan
Village, Josephat Mmanyi, alishukuru
kwa msaada uliotolewa na kwaya hiyo.

Alitoa wito kwa serikali, wadau na ma-
shirika mbalimbali kujitolea kuwasadia
watoto hao kwa kuwa kufanya hivyo
watajipatia baraka mbele za Mungu.
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Chuo cha
Maendeleo
Same
chawezeshwa

Na Mwandishi Wetu, SAME

SERIKALI imeviongezea uw-
ezo wa rasilimali fedha vyuo
vya maendeleo ya wananchi
(FDC) katika Wilaya ya Same,
mkoani Kilimanjaro baada ya
kuvipatia Sh. milioni 647.

Mkuu wa Wilaya ya Same,
Rosemary Senyamule, alisema
jana kuwa serikali imetoa
fedha hizo kwa FDC Same
ili kukarabati majengo yote
na kujenga bweni, madarasa
mawili, jengo la utawala, kara-
kana ya magari na darasa la
chekechea.

“Katika kuviboresha vyuo
hivi, maelekezo yaliyotolewa
na Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia ni lazima watoto wa
kike waliokatisha masomo yao
kutokana na ujauzito, waan-
zishiwe mpango maalum wa
kuwasaidia kufikia ndoto zao
kupitia vyuo hivi.

“Yote haya yanafanywa ili
wapate ujuzi utakaowafanya
wajiajiri au waajiriwe wakiwa
mahiri kwenye fani zao na hata
mtoto wa maskini amudu ada,”
aliongeza.

Mkuu huyo wa wilaya
alisema kutokana na fedha hizo
ambazo serikali kuu imepeleka
Same, ni habari njema kwamba
sasa gharama ya ada imeshuka
hadi kufikia Sh. 250,000 kwa
mwanafunzi wa bweni.
~Juni 3, mwaka huu Bungeni
haina mpango wa kuvibadili
VYUO vya maendeleo ya wa-
nanchi kuwa vyuo vya ufundi
stadi (Veta).

Kauli hiyo ilitolewa na Naibu
Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, William ole Nasha,
huku akisisitiza kuwa seri-
kali imejikita katika kuboresha
vyuo hivyo kwa kuvikarabati
na kuviongezea vifaa vya kuji-
funza na kufundishia ili kutoa
mafunzo bora.

Naibu Waziri huyo alisema
elimu ya ufundi na mafunzo va
ufundi stadi hutolewa katika
shule na vyuo katika viwango
na madaraja mbalimbali kulin-
gana na malengo yake.

Alisisitiza kuwa vyuo vya
maendeleo ya wananchi vilian-
zishwa kwa lengo la kumsaidia
mwananchi kukabiliana na
changamoto za maendeleo ka-
tika mazingira yake kwa kum-

patia maarifa na stadi anuwai.

“Yote haya yana-
fanywa ili wapate
ujuzi utakaowa-
fanya wajiajiri au
waajiriwe wakiwa
mahiri kwenye fani
Zao na hata mtoto
wa maskini amudu
ada,” aliongeza.

Waondolewa hofu kula nyama vibudu

Na Mwandishi Wetu, ROMBO

IDARA ya Afya ya Halmashauri ya
Wilaya ya Rombo mkoani Kilimanjaro,
imesisitiza kwamba hakuna kitoweo cho-
chote cha nyama ya ngombe au mbuzi
kinachouzwa katika maduka ya nyama
bila kukaguliwa na madktari wa mifugo.

Daktari wa Mifugo wa Wilaya hiyo, Emil
Mkemwa, alisema hofu iliyokuwa imetan-
da kuhusu kuwapo kwa nyama ambazo
hazijapimwa ni propaganda za baadhi ya
wafanyabiashara.

Mkemwa alitoa ufafanuzi huo jana
baada ya baadhi ya madiwani kuhoji
kuhusu taarifa zinazosambaa za kuwapo
kwa nyama ambazo hazijapimwa katika
maduka ya nyama.

“Hofu iliyokuwa miongoni mwa wa-
heshimiwa madiwani juu ya nyama zi-
sizokaguliwa na wataalamu wa mifugo
kuuzwa na kudaiwa kuliwa na wananchi,
naomba niiondoe na niwahakikishie

kuwa nyama zote zinazouzwa kwenye
bucha rasmi zimekaguliwa na ni salama
kwa matumizi ya binadamu,” alisema Dk.
Mkemwa.

Inadaiwa madiwani hao waliibua taari-
fa hizo katika kikao cha kamati ya uchumi,
ujenzi na mazingira, wakidai kuwa kuna
baadhi ya wafugaji ambao hujifanya wao
ni wataalamu wa mifugo na kuchinja
mifugo na kuuzia wananchi bila kukaguli-
wa na wataalamu, kitu ambacho kinaha-
tarisha maisha ya wananchi wa Rombo.

Dk. Mkemwa alisema kuwa japokuwa
kuna changamoto ya idara ya mifugo
kuwa na wataalamu 15 tu, kwa uchache
wao hujipanga kuhakikisha nyama zote
zinazochinjwa na kuuzwa kwenye bucha
rasmi zinakaguliwa na ni salama kwa
matumizi ya binadamu.

Kutokana na kuzagaa kwa taarifa hizo,
Dk. Mkemwa aliomba ushirikiano baina
ya wataalamu wa mifugo na madiwani
kupeana taarifa iwapo kuna wafugaji na

wafanyabiashara wasio waaminifu ka-
tika maeneo yao, ambao wanawakwepa
wataalamu wa mifugo na kuchinja mifugo
inayougua, bila kujua inaugua nini au
kuuza nyama ya mizoga ili hatua stahiki
zichukuliwe.

Diwani wa Mrao Keryo, Athuman Ki-
maryo, alisema kiuhalisia bado wa-
nanchi wengi wanakula nyama ambayo
haijakaguliwa kwa sababu kuna wananchi
wanachinja mifugo kuanzia saa 9:00
usiku na ikifika saa 11 alfajiri, nyama hiyo
huuzwa na kumalizika wakati mtaalamu
wa mifugo anafika kufanya ukaguzi.

Naye Diwani wa Tarakea Motamburu,
Beda Moshi, alisema kuwa rahisi kwa
wataalamu kuwapitia wananchi wote hata
wakiwapo wanne katika kata moja, kwa
sababu kila mtu anachinjia nyumbani na
kwamba wanyama wanaochinjwa ni to-
fauti, hivyo bado usalama wa nyama zina-
zoliwa na wananchi ni mdogo.

Mtaalamu wa Masoko wa kampuni ya utafutaji na uokoaji katika Mlima Kilimanjaro na Meru,William Mbogho akizungumza wakati wa
mafunzo kwa waongoza watalii wa mkoa wa Kilimanjaro, jana. Mafunzo hayo yaliyotolewa bure yamelenga kupunguza changamoto za
kiafya kwa wageni pindi wapandapo mlima. PICHA: DIXON BUSAGAGA

Ekari 9 zatengwa kwa uwekezaji

Na Mwandishi

mbalimbali

Wetu, SAME

HALMASHAURI ya Wilaya
ya Same, imetenga eneo lenye
ukubwa wa ekari tisa katika
Kata ya Gavao Saweni, kwa ajili
ya kupisha mradi mkubwa wa
uwekezaji wa viwanda vidogo.

Taarifa ya Mkuu wa Wilaya
ya Same, Rosemary Senyam-
ule, iliyotolewa jana, inaeleza
kuwa eneo hilo ni mahususi
kwa ajili ya kutekeleza shu-
ghuli za viwanda na zingine
za kiuchumi ili kutoa ajira kwa
makundi ya vijana.

“Hilo eneo tumelitenga ma-
hususi kupisha uwekezaji wa
viwanda vidogo na vya Kkati,

eneo lenyewe lina ukubwa
wa ekari tisa na lina nyumba
kadhaa ambazo zipo tayari
kwa ajili ya kupangishwa kwa
shughuli mbalimbali za ujasiri-
amali,” alisema Senyamule.

Alisema sekta ya viwanda
inapewa kipaumbele kwa sasa
kwa sababu ya nafasi kubwa
iliyonayo katika kukuza uchu-
mi wa mtu mmoja mmoja na
kuongeza pato la taifa.

Aidha, Mkuu huyo wa
Wilaya alisema viwanda hivyo
vinachangia kuongeza ajira,
soko la bidhaa za kilimo kupi-
tia malighafi na mzunguko we-
nye sura pana katika kukuza
uchumi wa nchi.

“Naamini tutafikia ndoto za

Rais John Magufuli za kuifanya
Tanzania kuwa nchi ya viwan-
da ifikapo mwaka 2025 iwapo
juhudi za pamoja zitazin-
gatiwa baina ya taasisi binafsi,
serikali na wadau wa maende-
leo kwa jumla,” alieleza.

Hivi karibuni, Mkurungen-
zi wa Maendeleo ya Teknolo-
jia na Uendelezaji Viwanda wa
Shirika la Kuhudumia Viwan-
da Vidogo (SIDO), Mhandisi
Emmanuel Saiguran, alika-
ririwa akisema uanzishaji
wa viwanda vidogo utasaidia
uchumi kukua na kutoa ajira
kwa wingi.

“Sasa hivi tunatafuta wadau
wa maendeleo ili watusaidie
kuendeleza miradi ya kongani

tunayoitekeleza
nchini,” alisema.

Pia alisema bado wanahitaji
wadau wengine wa maende-
leo ili washirikiane kuende-
leza miradi ya aina hiyo kwe-
nye mikoa mingine.

Pamoja na mambo men-
gine, mkurugenzi huyo ame-
sisitiza ili kuwafikia wajasiri-
amali vijijini na kutoa huduma
kwa ufanisi katika maeneo
ya kuendeleza huduma zake,
kuhamasisha uanzishwaji
viwanda, kutoa mafunzo ya
ujasiriamali, uwekezaji katika
masoko na kutoa huduma za
kifedha wanahitaji angalau Sh.
bilioni 50 kwa mwaka.
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ELIMU KUTOKA POLISI
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Mkuu wa Jeshi la Polisi Nchini, (IGP) Simon Sirro, katika moja ya matukio ya mwezi

ary

A
£

kukomesha vitendo vya rushwa barabarani. PICHA: MTANDAO.

L -

Polisi wakitoa huduma za kijamii kwa kuwajali watoto na wanawake katika matukio
yanayoongeza uhusiano baina ya polisi na raia. PICHA MTANDAO.

Mkuu wa Dawati la Jinsia na Watoto Mkoa wa Mbeya, Mrakibu Msaidizi wa Polisi
Janeth Masangano. Taifa na dunia ipo kwenye msimu wa siku 10 za kupinga ukatili
wa kijinsia. Polisi ni miongoni mwa wadau wanaookoa watoto , wanawake na makun-
di ya wanyonge wanaokabiliwa na ukatili wa kijinsia. Ni vyema watu wakaripoti
polisi madai ya unyanyasaji watoto na kufikisha kesi hizo mahakamani ili kupunguza
matendo hayo yanayowaumiza kisaikolojia na kimwili. PICHA: POLISI

TUJIFUNZE
¥ KISWAHILI
BARNABAS MARO

marobarnabas@yahoo.com

Mkataa kwao mtumwa hasa

TU anayekataa kwao
huwa mtumwa ma-

hali anapoishi. Twakum-
bushwa umuhimu wa
kuzikumbuka asili zetu au tutokako.
Twapaswa kuwaonea fahari wazazi
wetu au hata mataifa yetu.

Lugha ni mpangilio wa maneno
yanayotumiwa na watu wa jamii
fulani katika mawasiliano; mtindo
anaotumia mtu katika kujieleza.

Lughawiya ni taaluma inayoshu-
ghulikia uchambuzi wa lugha katika
nyanja mbalimbali kama vile sarufi,
maana, matamshi na matumizi.

Maana moja ya neno ‘baraza’ ni
kikundi cha watu aghalabu (kwa
kawaida) wenye mnasaba (uhusiano
baina ya watu, vitu au mambo; hali
ya jambo) na shughuli maalumu,
walioteuliwa kusimamia shughuli
iliyo katika jamii.

Hapana shaka mamlaka zina-
zosimamia Kiswahili zilizoundwa
ili kuelekeza utaratibu mzuri wa
matumizi ya maneno ya Kiswahili.
Pia, kusahihisha matumizi mabaya
ya maneno yanayokosewa au
yasiyo va Kiswahili.

Nathubutu kusema zinashindwa
kutimiza wajibu wake. Kwa sababu
hiyo, baadhi ya vyombo vya
mawasiliano vinatumia maneno
yasiyostahili , yanayopaswa kuishia
kwenye mazungumzo ya mitaani.

Pia, huchanganya maneno va
Kiingereza na Kiswahili ingawa ni
ya Kiswahili. Lahaula (neno linalo-
dhihirisha mshangao au sikitiko).

Mfano, kuna chombo maarufu
cha habari ambacho kinaonekana
kupitiliza katika matumizi ya
mchanganyiko huo.

“Ninukuu machache ;  “Next
Unai Emery hali ni tete pale .."
Kimsingi ‘next’ ni neno la Kiin-
gereza lenye maana zaidi ya moja,
lakini kwa muktadha huu ni -enye
kufuata. Ni neno ambalo ufahamu
wake huo wa Kiingereza, un-
awafikia wachache waliobahatika
kudodosa tafsiri yake

Pia, linginelo la Kiswahili liliandi-
ka: “ShowBiz.. yarudishwa kitaani.”

‘ShowBiz' ni maneno mawili na si
moja kama lilivyoandikwa. Huan-
dikwa ‘show biz' na maana yake ni
biashara au shughuli za burudani.
Kwa matumizi aliyohitaji neno
‘burudani’ lingekidhi haja.

Kwa nini wachanganye Kiswahili
na Kiingereza? Au tunatumia tusi-
chokielewa vizuri ?

Ebo (neno la kuonyesha
mshangao au kuonya; tamko
linaloonyesha hisia ya dharau inay-
otokana na kukasirika au kutoridhi-
ka). Hawajui kuwa “Cha wenyewe
huliwa na wenyewe?" Maana yake
kitu cha wengine huwafaidi wao
wenyewe. Sentensi ifuatayo ina
maana gani? “Baada ya majirani
zao Tottenham kula kichwa cha
kocha wao, sasa zamu va ...." He ..
‘walikula kichwa cha kocha wao’
wakiangaliwa tu bila kuchukuliwa
hatua za kisheria?

Ukurasa wa mbele wa gazeti

hilo iliandikwa kwa herufi kubwa:
“Simba Kufuru.” Hueleza mara kwa
mara kuwa maana sahihi ya neno
‘kufuru’ ni sema au amini jambo
kinyume cha mafunzo ya dini yako,
dharau dini yako.

Hata hivyo neno hilo laendelea
kutumiwa kinyume kabisa cha
maudhui (wazo linaloelezwa katika
maandishi au katika kusema) yake.

‘.. apandwa na mzuka.. " ndivyo
ilivyoandikwa na gazeti hilo hilo.
‘Mzuka' ni kiumbe kisichoonekana
ila hudhaniwa kuwa kinaishi na
huweza kumtokea mtu; pepo. Ki-
umbe asiyeonekana na anayedaiwa
kuwa humwingia mtu kichwani
na kusema anayotaka kupitia mtu
huyo ambaye kwa wakati ule ni Kiti
cha pepo.

.. alipungwa na nani? Mbona
kichwa hicho ni tofauti na yali-
yoandikwa? Tena ikaandikwa: “...
anautamani usukani wa Ligi Kuu
.. baada ya chama lake, ..kupanda
hadi nafasi ya pili ..”

Husemwa: ‘chama changu au
chake; vyama vyetu,vyao.’ Si sahihi
kusema au kuandika chama ‘langu’,
chama ‘letu’, chama ‘lake’, chama
‘lao.

Huo ni uchafuzi mkubwa wa
lugha inayotegemewa kuwa mwal-
imu wa lugha ya Kiswahili duniani.

Katika mtizamo huohuo kuna
lililoandikwa “.. anakiwasha tu
Sauzi.” Hapo kuna la kushangaza,
jina moja limeandikwa mara mbili
katika matamshi tofauti Huu ni
upotoshaji wa majina ya watu na
kadhia (jambo linalojiri ; tukio la
kuhuzunisha) hii imekuwa ikitokea
mara kwa mara.

“Anakiwasha tu .." maana yake
nini? Kama mwandishi anafahamu
maana yake asidhani wasomaji
wote wanaelewa. Waandishi wana-
paswa kuandika yanayoeleweka ili
wasomaji wayaelewe vyema.

Ndiyo maana kila niandikapo
hueleza maana sahihi ya baadhi ya
maneno ninayodhani hayaeleweki
na baadhi ya wasomaji. Maana
va ‘Kosoa’ (kosoana, kosolewa,
kosoleka) ni kitendo cha kumreke-
bisha mtu.

Maneno ‘lakini’ na ‘pia’ hayatumi-
Wi pamoja ingawa viongozi wetu,
wabunge na mawaziri huyachang-
anya mara kwa mara wanapoon-
gea na wananchi kueleza mambo
valiyofanyika, yanayofanyika na
yatakayofanyika.

Kwa mfano: “Serikali imejenga
reli ya kisasa ‘lakini pia’ inajenga
madaraja va juu ili kupunguza
msongamamo wa magari.”

Maana va ‘lakini’ ni tamko la
kuonyesha kasoro ya jambo. Neno
linaloonyesha uwepo wa upungufu,
kasoro au hitilafu; isipokuwa, ila.
Mfano: “A alitaka kusomea urubani
lakini baba yake (Mungu amrehemu
Inshallah) alimkataza.”

Msemo: Muambaa na upwa hali
ugali mkavu.

marobarnabas@yahoo.com

0784 334096
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NA GAUDENSIA

MNGUMI

SIKU 16 KUPINCA UKATILI

Miundombinu mibovu

Inavyokwaza

I saa 3:40 asubuhi watu

wanatembea kwa kasi

kwenye barabara ya vum-

bi inayoelekea Kigamboni.
Kuna vumbi nyingi, lakini kipindi
cha mvua ni madimbwi na matope.
Ndiko iliko Mahakama ya Hakimu
wa Wilaya ya Mafia, kisiwa kilichoko
mkoani Pwani.

Wanaotembea haraka wanawahi
mahakamani ili kusikiliza kesi zao,
lakini wamechelewa hivyo kesi ime-
ahirishwa, mashahidi, walalamikiwa
na mawakili wa jamhuri wameon-
doka.

Ongezeko la watoto wahalifu,
miundombinu na ukosefu wa usafiri
katika kisiwa hicho chenye visiwa
kadhaa vidogo na mengineyo yanay-
oibuliwa na Hakimu Mfawidhi Mwan-
damizi wa Wilaya ya Mafia, Moses
Maroa, katika mahojiano na Nipashe
hivi karibuni, gazeti lilipotembelea
eneo hilo.

Majadiliano yanaangazia kesi na
masuala ya unyanyasaji kijinsia
(GBV), suala linalodaiwa kuwa ni
tatizo Mafia. Lengo ni kuielimisha
jamii kuepuka ukatili wa kijinsia
katika kipindi hiki cha siku 16 za
Kupinga Ukatili wa Kijinsia Duniani.

Maroa, anasema kesi za ubakaji
wanawake kwa watoto, ulawiti
na shambulio la aibu zinafikishwa
mahakamani hapo. Na kwamba kesi
inapofikishwa inasikilizwa kuanzia
mwanzo hadi mwisho na vamuzi
yanatolewa, sasa endelea...

SWALI: Kuna madai kuwa kesi
za unyanyasaji wa Kijinsia mara
nyingi watu hawaridhishwi na
hukumu zake, unalielezeaje?

JIBU: Wakati mwingine hukumu
zinazotolea ni zile ambazo watu
hawakuzitarajia. Ni kwasababu ya
ushahidi kutojitosheleza.

Iwapo kesi itafikishwa mahakam-
ani na hakuna ushahidi wa kutosha,
au mashahidi hawatoi ushirikiano
ni vigumu kumtia mshitakiwa
hatiani. Kwenye kesi kama kuwapa
wanafunzi mimba na ubakaji kuko-
sekana ushahidi madhubuti kuna-
sababisha hukumu inayotolewa iwe
haikutarajiwa.

“Kwa mfano walalamikaji
kuchelewa kufikisha malalamiko
mahakamani, au kufungua kesi pale
wanapoona mlalamikiwa anakiuka
makubaliano.

Mathalani, mtoto amebakwa
Januari, wakakubalina na kumaliza
nyumbani kuwa watalipana, lakini
mtuhumiwa akakiuka makubaliano
pengine mwezi Agosti, kesi inapele-
kwa polisi na kuletwa mahakamani.
Kutokana na ucheleweshaji inakuwa
vigumu kupata ushahidi madhubuti.”

Hapo ushahidi unakosa nguvu
kama binti ana mimba bila kupima
nasaba (DNA) inakuwa vigumu kwa
sababu hakuna ushahidi wa awali
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kesi GBV

Watoto wa Shule ya Msingi Kilindoni, Mafia wakicheza ngoma kuhamasisha ulinzi wa mabinti dhidi ya
ukatili wa kijinsia unaofanyika kupitia mradi wa SVAGs. PICHA: GAUDENSIA MNGUMI.

Kwa mfano
walalamika]i
kuchelewa
kufikisha
malala-
miko ma-
hakamani,
au kufungua
kesi pale
Wanapoona
mlalamikiwa
anakiuka
makuba-
llano.

unaoweza kuthibitika.

SWALI: Zama hizi simu zime-
kuwa zikitumiwa kupata usha-
hidi, mahakama zinatumia
ushahidi wa sms kwenye kesi za
GBV? Washtakiwa wananaswa
kwa matumizi ya simu kuhadaa
mabinti?

JIBU: Ushihidi wa simu ni mgumu.
Wapo waliofikishwa, lakini walitu-
mia simu ambazo si zao au namba
zisizosajiliwa hivyo ni vigumu
kuwakamata. Aidha, ujumbe hauna
jina la muhusika moja kwa moja
wala si namba yake, hivyo bado
mahakama haiwezi kumhukumu
kwa mawasiliano haya hata yakifik-
ishwa mahakamani.

Kuna wengine wanatumia simu za
rafiki zao kuwasiliana na wasichana
hao ili wasikamatwe.

SWALI: Nini kinafanyika kuka-
biliana na changamoto ya kuko-
sekana ushahidi madhubuti?

JIBU: Katika kesi za GBV
mahakama inatoa elimu kuwae-
limisha watu kuhusu umuhimu wa
kufikisha kesi mahakamani mapema
na kuwa na ushahidi siyo kusuluhis-
hana. Wanaelimishwa umuhimu wa
kufungua mashtaka, kutoa ushahidi
na kufuatilia mchakato na taratibu
zote za mashtaka mahakamani.

Aidha, tunawaeleza umuhimu wa
kutii amri ya mahakama. Shahidi au
yeyote akipata wito ni lazima afike
mahakamani.

“Pia tunawafahamisha kuwa ibara
ya 13 ya Katiba ya Tanzania inasema
kila mtu hana hatia mbele ya sheria
mpaka pale mahakama itaka-
pothibitisha kuwa ana hatia. Hivyo
ni jukumu la mshitaki, polisi na
mashahidi kuithibitishia mahakama
pasipo shaka na kumtia mlalamikiwa
hatiani. Si vinginevyo.”

SWALI: Unaweza kuzizungum-
ziaje kesi za GBV Mafia?

JIBU: Ni nyingi ni wastani wa kila
mwezi kesi moja. Mathalani takwimu
zinaonyesha mwaka 2018 zilikuwa 12
ambazo kubaka nne na kulawiti nne
pia nne za shambulio la aibu.

Mwaka huu ziko tisa mashataka ya
ubakaji pekee ni saba.

CHANGAMOTO:

SWALIL: Ni zipi unazoziona
kuwa ni changamoto kubwa kisi-
wani hapa kwenye kesi za GBV?

JIBU: Kwenye kesi za GBV ni
mazoea ya kufichiana siri yanay-
ofanywa na wazazi au walezi wa
watoto wanaonyanyaswa.

Aidha, kukubaliana na kumaliza
kesi kidugu ni tatizo pia. Shida ya
kupatikana vipimo kwa mfano DNA.
Polisi wanaweza kufungua kesi
upya baada ya mtoto kuzaliwa kwa
kumpima DNA na kuanzisha mash-
taka upya, lakini hakuna ufuatiliaji
unaofanyika mara kwa mara.

WATOTO WAHALIFU

Kanuni ya adhabu kifungu cha
131(1,2,3), kinatoa adhabu kwa mtoto
aliyebaka au kutenda kosa la kun-
yanyasa kingono ambayo ni viboko,
kuonywa, kifungo na kifungo cha
maisha.

Aidha, sheria ya mtoto ya mwaka
2009 inaamuru mtoto akiwa katika
kesi kama hizo alindwe, aonywe
pia inakataza adhabu ya kifungo
cha maisha kwa anayenajisi mtoto
mdogo badala yake anafungwa
miaka mitano .

Licha ya kuwapo sharia hizo
watoto chini ya miaka 18, wanabaka
na kulawiti wenzao. Aidha, wengine
wanawabaka, walemavu na wazee.
Ni vyema kuwa na mahakama ya

watoto watukutu za kutosha kwani
idadi yao inaongezeka.

Kadhalika, pamoja na mahakama
hizo ni muhimu kuwa na maofisa
ustawi wa jamii ambao ni wadau
wakubwa kwenye kusikiliza kesi za
watoto hao.

MIUNDOMBINU DUNI

Kukosekana usafiri ni tatizo kubwa
si kwa mahakama pekee bali hata
kwenye idara na sekta nyingine za
umma na za binafsi kisiwani Mafia.

Vipo visiwa vingi vyenye wakazi
ambavyo havina usafiri mbali na
mitumbwi, ambayo nayo inatege-
mea usalama wa bahari. Iwapo
kuna dhoruba hakuna usafiri. Wakati
mwingine dhoruba kali huchelew-
esha usafiri.

“Mahakama inaathirika. Kesi
inaweza kuahirishwa kwa sababu
shahidi na mshitaki wamechelewa
kutokana na kukosekana usafiri au
dhoruba baharini. Inatokea baada
ya kesi kuahirishwa wanafika
mahakamani. Ni usumbufu na
gharama kwa wananchi. Wakati
mwingine ni vigumu kuwafikia
mashahidi muhimu na kuwaleta
mahakamani au kupeleka DNA,
yote haya yanakwamisha kesi na
kuzichelewesha”.

Kwa ujumla haki inatakiwa
kutendeka na kuonekana ikitendeka
bila kujali tatizo la miundombinu
kukosekana usafiri na changamoto
kama hizo. Kwa hiyo serikali isaidie
namna ya kutatua tatizo hiloili kutoa
haki kwa washitaki na washitakiwa
kwa wakati.

SWALIL:Vipi kuhusu bajeti
na usafirishaji wa mashahidi
kutoka visiwani?

JIBU: Nalo ni tatizo ufinyu wa
bajeti ni tatizo kubwa na wakati
mwingine mahahakama haina fedha
ya kuwatoa mashahidi visiwani au
sehemu nyingine mbali na kuwafiki-
sha katika mahakama ya wilaya
hivyo ni vyema kuwa na utaratibu
wa kuangalia eneo hilo hasa Mafia
ambako ni kisiwani.

SWALIL:Unadhani changamoto
hizo zinatatuliwaje?

JIBU: Elimu itolewe kukataza
watu wasikae vikao kusuluhisha na
kukubaliana kesi za GBV zifikishwe
mahakamani.

Iwapo kesi ya ujauzito itakosa
ushahidi muhimu mahakamani, binti
akijifungua polisi wachukue DNA za
mtoto na za baba mtuhimiwa, kuz-
ipima na kufungua kesi upya was-
inyamaze yakaishia kwenye hatua za
mwanzo, waendelee.

Kwa upande wa usafiri utaratibu
uandaliwe nauli za ndege tufikiriwe
ili zipunguzwe tulipe nusu au Sh.
30,000 kuliko 150,000 au 300,000
kwenda na kurudi, ili kufanikisha
shughuli na mipango ya mahakama
na idara nyingine za serikali.

Makala hii imeandikwa wakati wa
ziara ya wanahabari iliyoandaliwa na
Shirika la ActionAid, wilayani Mafia.
Shirika hilo linashirikiana na wadau
kutokomeza ukatili dhidi ya mtoto
wa kike (SVAGs) ili kawaondoa wasi-
chana kwenye ukatili wa kingono,
mimba na mdoa za utotoni.
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Jamii zilivyofaidika miradi uhimilivu tabianchi
Miti 1,000,000 yapandwa, visima, mabwawa tele

ANZANIA imekuwa iki-

athiriwa na athari za mab-

adiliko ya tabianchi kama

ilivyo kwa mataifa men-
gine yanayoendelea. Athari hizo
zinagjumuisha kuongezeka kwa
wastani wa joto, kina cha bahari,
na majanga ya hali ya hewa iki-
wamo ukame na mafuriko.

Pia, taathira nyingine ni kukauka
na kupungua kwa vyanzo vya maji
kama mito na maziwa; kuyeyuka
kwa theluji ya kudumu hususani
Mlima Kilimanjaro na kuongezeka
kwa magonjwa ya mimea, mifugo
na binadamu.

“Kutokana na mabadiliko ya
tabianchi kuathiri nchi nyingi
zinazoendelea, Umoja wa Ulaya
(EU), ulianzisha “Global Climate
Change Alliance (GCCA)” mwaka
2007. Lengo kuu likiwa ni kui-
marisha uwezo wa uhimilivu wa
athari za mabadiliko ya tabianchi
na kupunguza umasikini kwa
jamii zilizo hatarini. Kwa Tanzania,
GCCA ilianza awamu ya kwanza
kutoka mwaka 2011 mpaka 2013 na
awamu ya pili kutoka mwaka 2015
mpaka 2019. Katika awamu hiyo
ya pili, miradi mitano ilifadhiliwa
na EU iliyotekelezwa mikoa ya
Arusha, Dodoma, Tanga (Usam-
bara Mashariki), Tabora (Igunga)
na Zanzibar. Baadhi ya mambo
yaliyofanyika katika miradi hiyo ni

Kutokana na
mabadiliko
va tabianchi
kuathiri nchi
nyingi 7i-
nazoende-
lea, Umoja
wa Ulava
(EU), ulianzi-
sha "Clobal
Climate
Change Alli-
ance (GCCA)"
mwaka
2007

usimamizi wa rasilimali maji na matumizi
bora ya ardhi kwa uhimili wa mabadiliko
ya tabianchi”, alisema Fazal Issa - Mshau-
ri Mwelekezi wa GCCA.

USIMAMIZI WA MAJI
Tanzania imebarikiwa kuwa na vyanzo

vingi vya maji ya juu na chini ardhini, ila
bado ina changamoto kubwa ya usam-
bazaji na upatikanaji wa maji hususani
na mahltajl ya shughuli za kilimo, ufugaji
na viwanda vitanitishia vyanzo hivyo vya
maji. Pia, athari za mabadiliko ya tabi-

1!

Athari za mabadlllko va tabianchi, upepo mkali na mvua kubwa zimesababisha migomba kuanguka katika mashamba ya ndizi
na kuwaletea wakulima hasara. PICHA: MTANDAO.

anchi zinaongeza changamoto hiyo ya
uhaba wa maji maradufu. Miradi hiyo
mitano ya GCCA ilisaidia katika jitthada
za uhimilivu katika sekta ya maji kwa
matumizi na nyumbani na shughuli za
kiuchumi.

Katika utekelezaji wa miradi hiyo,

changamoto  mbalimbali  zili-
tambuliwa. Hizi zinajumuisha
utekelezaji usioridhisha wa she-
ria ndogo ndogo na miongozo
inayohusiana na usimamizi wa
vyanzo vya maji, uelewa mdogo
wa watumiaji maji; miongozo isio-
jitosheleza katika usimamizi wa
miundombinu ya maji kwa kilimo
na ufugaji; uwazi na uwajibikaji na
kutohuisha masuala ya mabadiliko
ya tabianchi katika sera na mipa-
ngo ya sekta ya maji.

MATUMIZI YA ARDHI

Matumizi bora ya ardhi na uhi-
rnilivu wa rnabadiliko ya tabianchi
dhi ni rasilimali muhimu Sana
Takribani asilimia 72 ya wananchi
wanaitegemea kwa gajili ya kipato
chao na maisha yao kijumla hu-
susani kwa kilimo na ufugaji. Shu-
ghuli hizo zikiwa zinaathiriwa sana
na mabadiliko ya tabianchi. Hivyo,
upatikanaji wa ardhi na kuwa na
mipango bora ya usimamizi wa
ardhi inayozingatia mabadiliko
ya tabianchi ni muhimu sana kwa

Kutokana na kuongezeka kwa
matumizi ya ardhi vijijini, Tanzania
imekumbwa na migogoro mbalim-
bali ya matumizi ya ardhi husu-
sani katika Kanda ya Kati ya nchi.
Hivyo, mipango na matumizi bora
ya ardhi inaonekana kuwa nyenzo
muhimu ya kutatua migogoro
hiyo. Japokuwa ni asilimia 13 tuya
mipango yao ya matumizi ya ardhi.

Miradi mitano ya GCCA iliona
kuwa mabadiliko ya tabianchi
yanachangia pia katika migogoro
ya ardhi. Ukame uliokithiri una-
osababishwa na mabadiliko ya
tabianchi unasababisha kupungua
sana na kupotea kwa vyanzo vya
maji, kuharibika kwa bioanuwai
na kuongezeka kwa kuhamahama
ili kutafuta maji, malisho na ardhi
kwa ajili ya kilimo.

Kutokana na utekelezaji wa mi-
radi hiyo, changamoto mbalimbali
ziliainishwa. Changamoto hizo zi-
najumuisha ukosekanaji wa rasili-
mali na taarifa za kutosheleza;
upangaji wa matumizi ya ardhi
kwa maeneo madogo; mapungufu
katika uratibu na usimamizi wa
utekelezaji sheria; na kutohuisha
masuala ya mabadiliko ya tabi-
anchi katika sera na mipango ya
matumizi ya ardhi. Pia, changamo-
to nyingine ni fedha za utekelezaji
wa mipango hiyo ya ardhi. Hii il-
iainishwa na Mahmoud Mgimwa,
Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge
ya Kilimo, Mifugo na Maji. Mgimwa
anaongeza kuwa, ingawa serikali
imepiga hatua katika uandaaji wa
mipango ya ardhi ila bado changa-
moto inabaki kuwa namna ya ku-
pata fedha za utekelezaji.

MAFANIKIO MAKUBWA

Utekelezaji wa miradi hiyo mi-
tano ya GCCA inayodhaminiwa na
EU umechochea kuleta matokeo
chanya katika matumizi na usi-
mamizi wa maji na ardhi kwa uhi-
mili wa mabadiliko ya tabianchi.
Hii inajumuisha upatikanaji wa
maji kwa makazi 11,500; kuongeze-
ka kwa matumizi ya pampu za
maji za kamba; na kujengwa kwa
mabwawa ya kunyweshea mifugo
ambao yamesaidia pia kilimo cha
mboga.

Pia, matokeo mengine ni
kuongezeka kwa maeneo ya usi-
mamizi endelevu kufikia hekta
25,000; kupanda miti takribani
1,000,000 na asilimia 72 ikistawi,
upandaji wa mikoko; kupitishwa
kwa sheria ndogo ndogo ya
matumizi bora ya maji na ardhi;
kukamata na kuwalipisha faini
wahalifu wa ukataji miti ovyo, wa-
naolisha mifugo katika maeneo
ya hifadhi, na wanaochoma mkaa
bila kibali.

KUIMARISHA UHIMILIVU

Kutokana na changamoto na
matokeo chanya yaliyoainishwa
miradi hiyo mitano ya GCCA im-
etoa mapendekezo kadhaa am-
bayo yatasaidia uhimilivu wa
mabadiliko ya tabianchi hususani
katika sekta ya maji na ardhi.

Kwa upande wa sekta ya maji;
mapendekezo ni kuboresha mi-
fumo ya sheria na kitaasisi; kuima-
risha uwezo wa jamii na watumiaji
wa maji katika usimamizi wa rasili-
mali maji; uandaaji na usambazaji
wa miongozo bora; na uhuishwaji
wa masuala ya mabadiliko ya tabi-
anchi katika mipango na sera za
sekta ya maji.

Kwa upande wa ardhi; map-
endekezo ni kuwa na miongozo
tofauti kwa kuzingatia kanda za
kilimo za kiikolojia; kujenga uwezo
wa ushiriki wa wadau; kuwa na
mikakati ya kutatua migogoro; na
uhuishwaji wa masuala ya mabadi-
liko ya tabianchi katika mipango
na sera za sekta ya ardhi.

Pia, George Simbachawene,
Waziri Nchi Ofisi ya Makamu wa
Rais -Mazingira, anasisitiza kuhusu
kuboresha ushirikiano kati ya seri-
kali na asasi za kiraia na kuongeza
uelewa wa jamii kuhusu mab-
adiliko ya tabianchi kama hatua
muhimu za kukabiliana na mab-
adiliko ya tabianchi.

Simbachawene anaongeza
kwamba, ofisi yake inalenga kush-
irikana na wadau wasio wa taasisi
za serikali kuandaa kongamano na
kitaifa la wadau wa mazingira na
mabadiliko ya tabianchi angalau
mara moja kwa mwaka ili kuhama-
sisha ushirikiano na utekelezaji wa
pamoja wa mipango ya uhimili wa
mabadiliko ya tabianchi.

HAKI,

UWAJIBIKAJI & VITA YA RUSHWA

Kuikabili rushwa ngono,
ellmu mbadala muhlmu

Kizazi kinachotarajiwa kuunda taifa bora la baadaye. PICHA: MTANDAO.

Na Niko Kasera

NI vigumu kuzungumzia
rushwa ya ngono ambayo
kwa hivi sasa imekithiri
kwenye jamii. [toshe
kusema kwamba, kama
zilivyo rushwa nyingin-
ezo, hiki nacho ni kidonda
kinachosababisha uozo
usiovumilika kwenye jamii
ya Kitanzania na duniani
kote.

Shida ndani ya rushwa
ya ngono ni kwamba inaji-
tokeza zaidi kwa hulka ya
kulaumiwa wanaume kama
chanzo pekee cha tatizo
hili. Ni kweli, ila nadhani
kuna haja ya kwenda mbali
zaidi ya hapo.

Naomba nitoe mfano
mdogo wa Kijamii, ambao
nadhani ni muda sasa
ufungue tafakari zetu. Siku
chache zilizopita kulikwapo
sherehe ya kijamii, tena
imezama kiimani iliyoan-
daliwa na wazazi kwa binti
mdogo.

[lichukua maandalizi
makubwa unaowahusu
wengi mitaani kwake
wakachangishwa, hata il-
ipofika siku shamrashamra
zilianza pale nyumbani kwa
umma wa wageni kumim-
inika penye sherehe. Ny-
imbo mbalimbali zilirindi-
ma, kuanzia za imani hadi
mitindo mbali inayotamba
redioni, bila kusahau singeli
Za Vijana.

Baada ya mlo na
mbwembwe zingine za
Kisherehe, makubwa
yakaanza kuchukua na-
fasi katika utoaji zawadi,
mshereheshaji ‘ak-
ichombeza' mengi kupitia
kipaza sauti chake.

Zilisikika kauli za ‘kiutu-
uzima' kuwasifia kinamama
waliopo katika uwezo wa
kunengua na maumbile. Ni
ndani ya muda huo vilevi
vikaanza kusambazwa.

Jicho na fikra zangu la
haraka zilihamisha mtazamo
kutoka hafla iliyotanguliwa
na imani, ikahamia katika
dhana ya uhamashishaji
ngono, tena ile ngono
zembe. Kuanzia watoto
wadogo, hadi wenye umri
wa kujitambua, wazazi, kaka
na dada zao. Nikajiuliza,
tunajifunza nini hapo?

Hayo ndiyo tunayashuhu-
dia na kwingineko, ikiwamo
katika baadhi ya vyombo
vya mawasiliano vya aina
tofauti, ambavyo kimsingi ni
nguzo kuu kwetu kudodosa
ufahamu wa kinachoendelea
nyumbani na duniani.

Kwa mtazamo wangu,
sehemu kubwa ya mfumo
wa maisha yetu ama kwa
makusudi au bahati mbaya,
tumetumia kujenga mazingi-
ra chanya ya kuwapo ngono
zembe. Tunaendana na
jamii inayoishi na kudhani
ndoto za mafanikio zinapitia
ngono zembe na ishara ya
mojawapo ya mafanikio iko
kwa wanaume.

Mtazamo huo ukitawala
pande hizo mbili, ngono
zembe inakuwa jambo
la msingi kwao. Leo hii
tunaposhuhudia uwapo wa
rushwa ya ngono miongoni
mwetu, kwanza tukubali;
Tumeyakuza, tumeyataka,
lakini tukitaka kuyamaliza,
ni sharti tubadilike.

Kesi za rushwa ya ngono
zipo katika sura mbalimbali.
Kwanza, ni kuombwa na
aliyeombwa akakataa. Pili,

ni kuombwa kwa ahadi na
aliyeombwa akatoa kwa
kutarajia ahadi itimie, kisha
haikutimia.

Zikibebwa maana hizo, ni
kwamba mtoaji na mpokeaji
wa rushwa hiyo wanapoku-
wa katika mustakabali wa
kukubaliana na wakatimizi-
ana, ni shida kubwa kulith-
ibitisha. Inadaiwa, hilo ndilo
limeshamiri na tunasikia
malalamiko yake .

Wasomi wana mtazamo
kwamba,tatizo sugu hu-
dhibitiwa kupitia kinachoit-
wa kitaalamu ‘etymology’
kwamba kutatua jambo
kupitia mzizi wake.

Tuanze kwa kujenga
mtazamo fulani wa mwa-
namke kutetea hadhi yake
na kumuondoa mwanaume
kutoka namna anavomuona.

Kwa vipi? Tulifanyie
kazi tatizo la kumuimarisha
mwanamke kutoka unen-
guaji, kukata mauno, mavazi
yato na staha na yote ya
kujiweka kwa manufaa ya
mwanaume. Tuseme hapanal!

Hapa tutakuwa tumeanza
safari ya kumuimarisha
mtoto wa kike na kiume
kwa usawa na safari ya vita
kupunguza rushwa ya ngono
itakuwa imeanza.

Ni bayana, adhabu kali ya
kifungo hayatoshelezi vita.
Dawa kamili ni kujenga tabia
ambayo iko katika etimilojia.
Ni busara tutumie elimu na
hili inahitaji mjadala mpana,
kuhusu kuzama katika
yaliyomo katika elimu ya
unyago, makuzi na nafasi ya
mtoto wa kike kwenye jamii,
vivyo hivyo kaka zao.

Kwa maoni na ushauri,
baruvapepe: samawatiarts@
yahoo.com
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JE, WAJUA?

NA MWANDISHI

WETU

Chama cha wafanyakazi ni
mkombozi wa mtumishi

AADHI ya watumishi iwe sekta

ya umma au binafsi wanajiuliza

hivi kuna manufaa yoyote katika

kujiunga na chama cha wafan-
yakazi? Ni hofu ambayo inahitaji kuon-
dolewa kwa kuwapa wafanyakazi faida
na umuhimu wa kuwa mwanachama.
Ni maelezo ya Katibu Mkuu wa Chama
cha Wafanyakazi wa Serikali za Mitaa
Tanzania (Talgwu), Rashid Mtima, anapo-
zungumza na Nipashe.

Anasema faidia za kawa mwanachama
wa chama cha wafanyakazi ni nyingi na
hapa, anailenga zaidi Talgwu, ili kuha-
masisha wafanyakazi kuona umuhimu
Wa vyama vyao.

Anasema taasisi hiyo ni miongoni mwa
vyama vya wafanyakazi nchini ambao
jukumu lake kuu ni kujenga nguvu ya
pamoja ya kutetea haki na maslahi ya
wafanyakazi waliopo chini ya mamlaka
za serikali za mitaa.

Anautaja umoja huo kuwa unalenga
kuleta umoja, muungano na mshikamano
wa wafanyakazi ambao matarajio yao ni
kupata ufumbuzi wa matatizo yao.

Talgwu ikiwa ni mwanachama
wa Shirikisho la Chama cha Wafanyakazi
(Tucta), shirikisho la vyama vya wafan-
yakazi vinavyotoa huduma kwa umma
duniani (PSI) na Mtandao wa Vyama vya
Wafanyakazi wa Serikali za Mitaa Afrika
(Amalgun) lengo lake ni kuwasaidia wa-
nachama wake.

DHIMA

Mtima anasema Talgwu ina jukumu
la kuelimisha, kunatetea na kulinda ajira
na za wanachama wake kwa kuzingatia
sheria, taratibu, kanuni, miongozo na
nyaraka mbalimbali za kazi.

Ndiyo maana Talgwu inawahimiza wa-
fanyakazi wa serikali za mitaa kujiunga na
chama chao ili kupata bure msaada wa
kisheria pindi mwanachama anapopata
tatizo kazini.

Katibu Mkuu anasema chama kime-
sajiliwa chini ya sheria ya vyama vya
wafanyakazi namba 10 ya mwaka 1998,
na kupewa nambari ya usajili 010 iliyo-
tolewa mwaka 2000.

Anasema hadi kufikia Oktoba mwaka
huu chama hicho kinaunganisha wafan-
yakazi wote waliopo chini ya mamlaka
za serikali za mitaa na taasisi nyingine
kilikuwa na wanachama 71,228.

Anasema chama hicho kinachosima-
mia misingi ya kidemokrasia kwa kufuata
miongozo iliyojiwekea na hufanya vikao
kwa mujibu wa katiba na kutoka na maa-
zimio ambayo huyatekeleza kwa maslahi
ya wanachama wake.

Anasema chama hicho kimekuwa
msaada mkubwa kwa wanachama wake
kwa kuwasaidia katika changamoto
mbalimbali wanazokumbana nazo wan-
apokuwa kazini.

“Chama kimekuwa kikitoa elimu kwa
wanachama kuhusu masuala mbalimbali
ya kiutumishi ili wazijue sheria za kazi,
majukumu yao na hii inasaidia katika kue-
puka migogoro inayojitokeza kati yao na
waajiri mahala pa kazi,”’anasema Mtima.

Kwa mujibu wa taratibu za chama hi-
cho, endapo mtumishi atajiunga na ku-
pata matatizo ya kiutumishi au mgogoro
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Tabasamu la mtumishi huyu ni kwasababu ya kuwa mwanachama wa
chama cha wafanyakazi . PICHA: MTANDAO.

mahala pa kazi, atashughulikiwa kwa
haraka ikiwa ni pamoja na kupata msaada
wa kisheria bila gharama yoyote ile kwa
sababu chama kimeajiri mawakili kusi-
mamia kesi na migogoro inayowakabili
wanachama wake.

Mtima anasema kwa kipindi cha Januari
hadi Oktoba mwaka huu, chama kimesi-
mamia kesi 108 zilizokuwa zinawakabili
wanachama wake, kati ya hizo zilizom-
alizika ni 32 na wameshinda kesi 20 na
nyingine 76 zinaendelea.

MAFANIKIO

Akizungumzia mafanikio ya chama hi-
cho, anasema Talgwu imekuwa ikifanya
majadiliano na serikali kuhusu kero na
changamoto zinazowakabili wafanyakazi
na kufikia makubaliano.

“Kwa muktadha huu, Talgwu imepata
mafanikio katika nyanja mbalimbali moja
wapo ni baada ya serikali mwezi Julai 2017
kuwaondoa kazini watumishi wa umma
wasiokuwa na cheti cha ufaulu wa elimu
ya kidato cha nne. Baada ya majadiliano,
Aprili 2018 serikali iliwarejesha kazini wa-
nachama wa Talgwu,” anasema Mtima.

Aidha, kwa kushirikiana na Tucta wal-
ishiriki kikamilifu katika mazungumzo na
serikali kuhusu kurudishwa kwa kikoko-
too cha awali na Rais John Magufuli,
alifanya uamuzi wa msingi na kurejesha
kikokotoo cha awali.

MIKOPO

Aidha, Mtima anasema chama kime-
anzisha taasisi ya fedha iitwayo Talgwu
Microfinance PLC inayotoa mikopo.

Hapo awali ilikuwa inajulikana kama

Talgwu Credit Support Ltd kwa ajili ya un-
unuzi wa hisa za taasisi ulizinduliwa rasmi
na Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi)
Sulemani Jafo, Julai mwaka jana.

Anasema madhumuni ya uuzaji hisa
ni kukuza mtaji kwa ajili ya kupata uw-
ezo mkubwa wa kukopesha wanachama
wake.

Mtima anasema chama kimefanikiwa

kuendelea kutoa mafunzo kwa viongozi
na wanachama wake kuanzia ngazi ya
matawi mpaka taifa ili kwenda sambam-
ba na mabadiliko ya kiuchumi, kisiasa na
kijamii yanayotokea duniani na kuanzia
Agosti hadi Septemba mwaka huu, chama
kilitoa mafunzo ya uongozi kwa viongozi
wote wa matawi nchi nzima yaliyokwenda
sambamba na mkutano mkuu wa kazi wa
miaka miwili na nusu.

KADI KIELEKTRONIKI

Mtima akitaja mafanikio mengine
anasema chama kutoa kadi za kielektron-
iki za wanachama ni jambo la kujivunia
kwani Talgwu ndiyo chama cha kwanza
nchini kuanzisha utaratibu huo.

“Ili kujiongezea kipato, chama kime-
anzisha ujenzi wa jengo pacha la kitega
uchumi lililopo katika Manispaa ya Te-
meke na hatua zilizopo ni ukamilishaji
wa ujenzi.

“Pamoja na mafanikio haya, pia chama
kimefanikisha uundwaji na ufanyajikazi
wa mabaraza ya wafanyakazi mahala pa
kazi na kutoa mchango mkubwa katika
marekebisho na utungaji wa sheria mbal-
imbali za kazi,” anasema Mtima.

Katibu Mkuu, anasema wajibu wa
chama hicho ni pamoja na kuwaelimi-
sha wanachama wake kuhusu maju-
kumu yao mabhala pa kazi ili kuleta tija
na kuongeza uzalishaji. Anawakumbusha
wanachama kwamba kazi ya chama cha
wafanyakazi mahala popote duniani siyo
kutetea maovu kazini bali kuhakikisha
haki inatendeka.

“Wanachama wote wa Talgwu
tekelezeni majukumu yenu ipasavyo kwa
mujibu wa sheria na taratibu ili kuepuka
migogoro kazini.”

Anasema wanachama wa Talgwu wa-
natakiwa kuzingatia sheria mbalimbali
katika utekelezaji wa majukumu ya kila
sikuya kaziikiwamo katiba ya nchi ya
mwaka 1977, sheria ya ajira na mahusi-
ano kazini Namba ya 6 ya mwaka 2004
na Sheria ya Utumishi wa Umma namba
8 ya mwaka 2002.

RIPOTI

Pesa chafu na
SIMuU NI hatarl

PESA chafu na simu za mkononi
zinaweza kuwa hatari kubwa kwa afya
yako, watafiti wameonya.

Fedha hususani zile za thamani ndogo,
wanasayansi wanasema zinasababisha
magonjwa mengi ya kuhara, miongoni
mwa watu wanatumia chakula kina-
choandaliwa hotelini, migahawani na
vilabuni.

Utafiti uliofanywa miongoni mwa
waandaaji wa chakula 395 katika mae-
neo 15 tofauti va jiji la Nairobi na Chuo
Kikuu cha Kilimo cha Jomo Kenyatta na
kile cha teknolojia nchini humo (JKUAT),
kwa ushirikiano na taasisi ya utafiti wa
masuala ya tiba ya Kenya (Kemri), na
Kitengo cha Utafiti wa matibabu cha
jeshi la Marekani Kenya, uligundua.

Ulionyesha kwamba kwasababu pesa
na simu za mkononi huwa hazisafishwi
hugeuka kuwa maficho ya vimelea vya
magonjwa ambao husababisha sumu
kwenye vyakula.

Baada va kupima sarafu kuanzia Sh.1
hadi noti ya Sh.1,000 zinazotumiwa
za Shilingi 5, 10, 20 ndizo zilizokuwa
chafu zaidi zikifuatiwa na noti za Sh. 50,
100 na 200.

“Nyingi kati ya pesa pamoja na simu
zilikuwa na bakteria wanaosababisha
magonjwa ," matokeo ya utafiti huo
valiwasilishwa kwenye mkutano wa 7
wa Afya na Sayansi wa Afrika Mashariki
uliofanyika Dar es Salaam, mapema
mwaka huu.

Baya zaidi bado ni kuwahusu wahu-
dumu wa vyakula, hususan wanaogawa
vyakula kwa wateja pamoja na wapishi
ambao ilibainika kuwa hawazingatii
usafi hasa baada ya kupokea simu zao
za mkononi.
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ELIMU

NA MICHAEL
ENEZA

Utandawazi unavyoongeza
changamoto, malezi kifamilia

INACHOTOKEA shuleni

au katika kufaulu kuanzia

ngazi za chini hadi mwa-

nafunzi anapofikia hatua
ya juu kinategemea mara nyingi
msingi kwenye familia unaohusu
malezi na makuzi.

Dhana hii ni moja kati ya vigezo
vya kampeni ya ‘familia bora, taifa
imara’ ya ‘ajenda ya kitaifa kuhusu
wazaziWalezi katika malezi na ma-
tunzo ya familia’ - Akiwamafa.

Shauku ya kuwa na familia bora ili
kuwa na taifa imara labda si ngeni, la-
kini siyo rahisi kusema kwamba im-
ewahi kufanyiwa kazi kama mkakati
wa kitaifa, kwani kimsingi ni eneo la
maadili ya jamii.

Msomaji akiangalia chapisho
au kipeperushi chenye mchoro
kuhusu kampeni hiyo, anakutana
na mama na baba anayempakata
mtoto mchanga. Anachoweza ku-
waza ni mosi kuna hisia kuwa ni
watu wa kawaida katika jamii na kwa
vile baba ndiye amepakata mtoto,
inamaanisha kuwa kuna ushirikiano
wa karibu wa malezi katika familia
hiyo.

Picha ya kipeperushi hicho in-
aunganika na dhana nzima ya
kampeni hiyo ya familia bora kwa
taifa imara.

Kinacholeta changamoto katika
kuitafakari kampeni hiyo ya mshi-
kamano wa mama, baba na mtoto
mchanga katika familia ya kawaida
au ya watu maskini ni mchango wa
tofauti za kitabaka katika malezi,
elimu na ubora wa familia na hata
uimara wa taifa hapo mbeleni.

Shauku hii ni jambo la msingi
kwa sababu nchi zilizoendelea na
kupiga hatua katika utandawazi zi-
napata shida na changamoto katika
kuhakikisha kuwa watoto wao wana-
penda kwenda shule na vijana wao
wanazingatia kusoma na kuwa na
shauku ya kufaulu na kupata elimu.
Ni tatizo kubwa kwa sababu jinsi vi-
jana wanavyoona maisha ni rahisi,
ndivyo wanavyodharau masomo na
kupuuza elimu.

Ina maanisha kuwa kuna makundi
mawili ya vijana katika shule na vyuo
na mizizi yake inaanza hata wakiwa
watoto, na siyo ajabu ukifanyika
utafiti wa chanzo hicho cha kukim-
bilia starehe badala ya kusoma kwa
bidii itaonekana hata katika kipindii
cha utoto.

Mtoto anayepata kila kitu ataka-
cho anataka abaki nyumbani az-
urure au anakwenda shule kama
sehemu tu ya kukutana na wenzie
na kucheza. Anaweza kufaulu ka-
tika madarasa ya chini au elimu ya
msingi ambapo inatosha kwa mto-
to kwenda shule, lakini sekondari
atatakiwa kujisomea hivyo ataanza
kukwama, na chuoni hatafika kwa
vile hata angeingia atakata tamaa
kutokana na kasi ya masomo na
mitihani.
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Siyo rahisi kusema kuwa uwezo
wa kujituma katika masomo unak-
wenda kinyume na uwezo wa kifa-
milia wa kumstarehesha mtoto au
kijana, yaani anavyozidi kuridhika
au kufurahishwa na maisha ya ny-
umbani ndivyo anavyoelekea kubo-
ronga katika masomo au maisha ya
shule kwa jumla.

Kimsingi inategemea vile vile
malezi na aina ya mshikamano un-
aopatikana au kuonekana ndani ya
familia, kuwa unajenga maadili gani
kwa mtoto. Ziko familia zenye fedha
ambazo zina nidhamu na mshika-
mano kati ya wazazi kana kwamba
hawana fedha, na wako pia ambao
fedha ikiingia katika maisha inakuwa
balaa kwani inaelekea kusambara-
tika, hata kama hakuna talaka.

Unaweza kukisia haraka kuwa ka-
tika familia zenye fedha na maadili
imara, utajiri hauharibu maadili na
hivyo watoto watakuwa na ari shu-
leni ili kuwapendeza wazazi wao,
kwani wanakuwa na shauku ya ku-
fuatilia mtoto anachokifanya, kwani
ni sehemu ya mshikamano wao.

Katika familia ya aina ya pili, am-
bako hakuna mshikamano kati ya
wazazi, uwezekano wa mtoto kufan-
ya vyema ni mdogo kwani hana mtu
wa kumwonyesha anachokifanya, au
kuulizwa, au kupongezwa akifanya
vizuri.

Ndiyo maana suala la malezi bora
ni la msingi kwa maendeleo ya mto-
to kielimu, ila changamoto ni kuwa
malezi siyo kile unachofanya kwa
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Watoto watafauluje kuwa na mafanikio na maisha bora katika zama hizi za utandawazi? Pengine kupitia malezi bora na familia
imara. PICHA: MTANDAO.

mtoto ila anachokiona.

Katika mazingira kama hayo ku-
nakuwa na mashindano yasiyo rasmi
kati ya familia tofauti nani ambaye
mwanae atafaulu, zamani ilikuwa
hasa ni kwenda sekondari kwani
suala la vyuo linakuwa mbali, na
halishindanishi familia kwa karibu.

Sasa kwa sehemu kubwa suala
la sekondari limetatuliwa ila bado
kuna suala la kufaulu, na hata kwa
wale waliofika sekondari ni wangapi
watatulizana wasome hadi wamalize
vyuo, bila kuvurugikiwa na starehe.

Ni mtihani katika familia nyingi
ambako suala la mshikamano na
dhamira njema ni muhimu, kwani
siyo tu linakuwa ni lengo la mwa-
nafunzi kuweka mbele kilicho che-
ma, ila hata ‘aura’ ambayo ni dhana
ya Kihindi ya taswira au picha ya
mtuiliyo kama kivuli inayoambatana
naye pia pia inaboreshwa.

Auranisawa na kitu kinachofanya
watu wengine wapendeke kwa ura-
hisi na baadhi wachukiwe kwa ura-
hisi pia, kuwa siyo muonekano wa
sura bali mwingiliano wa vitu tofauti.

Jinsi mtu anavyokuwa na furaha
ndani yake kuna sura au mwone-
kano huo wa furaha unaojidhihiri-
sha kwa wengine, hivyo inakuwa
rahisi wao kujiambatanisha na mtu
mwenye furaha kuliko aliyejiokalia
pembeni akitafakari.

Ndiyo maana wanaoshiriki katika
kampeni ya familia bora, taifa imara’
watakuwa na kazi ngumu kupam-
banua wanacholenga, kwani kwa

Katika familia
Va aina ya
DIl ambako
hakuna mshi-
kamano katl
Va wazazi,
uwezekano
wa mtoto ku-
fanya vyema
ni Mdogo
kwani hana
mtu wa kum-
Wwonyesha
anachoki-
fanya, au
kuulizwa, au
kupongezwa
akifanya vi-
ZUrl.
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kawaida shughuli za kijamii kuhusu
malezi, kama katika mkakati huo, ni
‘wajibu’ wa wazazi kwa mtoto. Licha
ya kuwa ni vyema na hata lazima ku-
kumbushana majukumu hayo, bado
kuna tofauti kati ya wajibu wa wazazi
kwa mtoto na wajibu wao kwa wao
wenyewe. Ina maana kila kitu hasa
kinamtegemea baba, kwani yeye an-
apotimiza wajibu wake mama akawa
na furaha, ndiyo hali hiyo ambayo
mtoto atakuwa nayo.

Watoto wanaokulia katika maz-
ingira ya furaha ndiyo wanaofanya
vyema zaidi kwa dhamira ya kuen-
deleza furaha hiyo nyumbani wan-
apofaulu vizuri, wakati watoto wa-
naokulia katika familia duni wanaota
kuwa na uwezo wa kuondoka nyum-
bani, au kupata raha hata kama bado
wako nyumbani.

Mengine ni matatizo ‘nyemelezi’
yanayotokana na shauku ambazo
tayari zimeanza kujijenga katika hisia
zamtoto, kwa mfano mtoto mwenye
changamoto za hapa na pale kila siku
anakutana na ‘fataki’ ana mtumaini-
sha vipesa vya kila wakati. Anaan-
guka mtegoni mara moja.

Sasa tatizo la msingi la kampeni
hiyo ni kigezo cha ‘familia bora,’
kuwa itapatikana vipi katika
utandawazi huu? Uwezo wa wa-
shiriki familia kuzuia vishawishi vi-
navyopatikana kwa urahisi kwa ku-
tumia nyenzo rahisi tu kwenye dunia
huru si mkubwa, au unategemea na
makuzi ya hao hao wanafamilia na
jinsi walivyo karibu na wazazi wao.
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WADAU
SABATO
| KASIKA

Sauti za
wadau

MOQOJA ya vigezo vya
Bodi ya Mikopo

ya Wanafunzi wa
Elimu ya Juu (HES-
L.B) kwa wanafunzi,
ni kutambua nani
apate mkopo na
kuwapa kipaumbele
yatima na wasioji-
weza. Wadau wa-
nasemaje?

MBURA ZAKARIA (MKAZI WA JUJINI DAR
ES MWANZA)

KWA jinsi ninavyoona, vigezo hivi ni changamoto
kubwa kwa wanafunzi wanaotafuta elimu ya juu

na hasa wale wanaotajwa kuwa ni watoto wa
wakubwa, bado wanatakiwa kukopeshwa fedha kwa
kutambua kuwa mzazi awe kiongozi au nani, lazima
tutambue kuwa cheo ni dhamana, kwani leo mzazi
anaweza kuwa mkurugenzi, lakini akajikuta ame-
fukuzwa, kushushwa cheo au kustaafu.

Sasa kama kuna watoto alikuwa anawalipia
mkopo wa elimu ya juu itakuaje? Ndio maana
nikasema kuwa vigezo hivi ni changamoto na zaidi
ya hapo vinaweza kutafsiriwa kuwa ni ubaguzi.
Niliwahi kusoma vigezo ambavyo Bodi ya Mikopo
va Elimu ya Juu kwa mwaka wa masomo wa
2016/2017, vitaja kuzingatia vipaumbele vitano
vya kitaifa vinavyoendana na mpango wa maende-
leo wa taifa wa miaka mitano ijayo, huku Kip-
aumbele kwa wakopaji watakaosoma mafunzo ya
kuzalisha watalaamu wanaokidhi mahitaji ya kitaifa
katika fani zilizochaguliwa, ambazo ni za sayansi
za tiba na afya, valimu wa sayansi na hisabati,
uhandisi wa viwanda, kilimo, mifugo, mafuta na gesi
asilia, sayansi asilia na mabadiliko ya tabianchi na
sayansi za ardhi, usanifu majengo na miundombinu.

Mimi sina tatizo na hilo, lakini wasiwasi wangu
ni kwa watoto wa viongozi, kuambiwa kuwa ha-
waruhusiwi kuomba, ingawa hakuna ufafanuzi zaidi.
Sijui kama vigezo hivyo bado vipo, Iwapo vinaende-
lea kutumika, basi hii ni sawa na kubebesha mzigo
wazazi wao, ambao sidhani kama wote wana uwezo
wa kumudu kuwalipia.

MARY MBELE (MWALIMU SEKONDARI
DUNDA, BAGAMOYO PWANI)

KABLA ya yote nianze kuelezea faida za vigezo
vya mikopo ya wanafunzi. Kwanza tofauti ya
Kitabaka.

Yaani wenye nacho na wasio nacho katika
elimu linapungua.

Pili ni kwamba inaongeza takwimu kubwa ya
wahitimu kwa kuwa maskini ambao ingewabidi
kukosa elimu sasa watahitimu pamoja na wana-
osomeshwa na wazazi wao.

Kwa upande wa hasara ni kwamba vigezo
vinawachuja walengwa ambao walistahili na
pia mkopo ni mkopo wala siyo msaada, hivyo
kuwachuja raia wengine eti wana uwezo ni Ku-
wanyima mkopo, ninaona kuna tatizo kidogo.

Wote wanaokopa na watalipa, vitafutwe vy-
anzo vya fedha vya kutosha, ili kila mwombaji
awezeshwe. Vinginevyo kutakuwa na mata-
baka, ambayo hayapaswi kuwapo.

Elimu kwa wote maana yake ni kwamba kila
mtu ana haki ya kupata elimu. Kuweka vigezo
kama hivyo ni sawa na kuwafanya wengine
wakose elimu au washindwe kufikia malengo
yao katika elimu.

Hapa itakuwa ni sawa na kuwatenga au ku-
wabagua watoto wa viongozi bila kujali kama
wana uwezo wa kuwalipia mikopo ya elimu ya
juu.

Binafsi ninaamini kuwa mtu anapokuwa na
kipato kikubwa majukumu nayo yanakuwa
makubwa, kwa hiyo kusema tu kwamba watoto
wa wakurugenzi wa kampuni au mashirika ha-
watakiwi kupata mikopo, siyo jambo jema.

Wote wapewe nafasi sawa za kupata mikopo,
ili mradi kusiwe na upendeleo kama ilivyokuwa
ikitokea miaka ya nyuma wakati wengine tuki-
soma elimu ya juu.

SOMOE DANIEL (MKAZI WA JUINI DAR
ES SALAAM)

SIYO vibaya kuwapa kibaumbele watoto wa mas-
Kini ambao miaka ya nyuma walikuwa wakiteseka
kupata elimu va juu kwa sabababu mikopo ilikuwa
ikiishia kwa wachache wenye uwezo.

Lakini pia ni vyema kukawa na ufuatiliaji wa hali
ya juu kuwabaini vizuri wale wanaotoka katika
familia duni na wenye uwezo. Kwa kawaida huwa
tunasema eti wakulima ni maskini, lakini niwajul-
ishe kuwa wapo baadhi yao wana uwezo mkubwa
wa kifedha.

Mie nina rafiki yangu anajishughulisha na kilimo
cha mboga, anaingiza zaidi ya milioni 4 kwa mwe-
zi. Sasa huyo akiwa na mtoto wa kuingia chuo ki-
kuu atapewa kipaumbele eti kwa sababu baba yake
ni mkulima hana kitu? Kinachotakiwa kufanywa ni
kuziba mianya ya ujanja ujanja, ambayo imekuwa
ikidaiwa kuwapo kwenye utoaji wa mikopo.

Hilo likifanyika linaweza kusaidia kudhibiti
fedha kwenda mikononi mwa wasiohusika, lakini
kugawa wanafunzi kwa kivigezo vya yatima na
maskini, sidhani kama ni njia ya kuwezesha kutat-
ua kero kwenye utoaji wa mikopo. Wawe ni watoto
wa watumishi au wa watu wasiojiweza kiuchumi,
v\iote wawezeshwe, ili watimize ndoto zao kwenye
elimu.

Nirudie kusema kwamba wapo wakulima wana
uwezo mkubwa tu kifedha zaidi ya watumishi, kwa
hiyo vigezo viliangalie hilo kwa ajili ya kusaidia
watoto wote wa Kitanzania wanaohitaji elimu ya
juu waweze kusema bila kukumbana na vikwazo
Visiyo vya lazima mbele ya safari.

FARES KAJIRU (MDAU WA ELIMU NA
MKAZI WA DAR ES SALAAM)

VIGEZO vya Bodi ya Mikopo Elimu ya Juu ni
vizuri, lakini pia kuna haja ya kuvitafakari
sana hasa kwenye suala la watoto wa Vvigogo
ambao nimewahi kusikia kwamba wanatakiwa
wajitemee kwa lengo la kuwasaidia watoto wa
maskini wapate mikopo hiyo.

Kwa maoni yangu ni kwamba hili jambo lina-
taka umakini sana katika kulitekeleza ingawa
sijajua kama ni Kisera au kisiasa, kwa sababu
yapo mambo kadhaa ya kujiuliza kuwa mtumi-
shi anayezungumziwa hapa ni wa ngazi ipi.
Kwa mfano muuguzi daraja la kwanza Hospitali
ya Mwananyamala na Katibu Mkuu Kiongozi.

Je, kwa kuwa hawa wote ni watumishi,
watoto wao ni sawa wote wakose mkopo kwa
kuwa ni watumishi? Ukiangalia lazima bado
tujiulize ni aina gani ya watumishi watashughu-
likia suala hili, uadilifu wao na weledi ukoje?
Je, wataweza kuvumilia watoe mikopo kwa
watoto, ambao wazazi wao sio wafanyakazi na
hawana uwezo?

Ni vyema tukatambua kuwa wapo watoto,
ambao wazazi wao sio watumishi lakini wana
uwezo wa kusomesha. Je, hao watapewa
wakati wale wa watumishi wasio na ujira un-
aowawezesha kusomesha wamekosa? Kuwe na
vigezo vinavyotoa fursa sawa kwa kila mtoto
wa Kitanzania.

Mzazi kuwa kiongozi au mtumishi sio kuwa
tajiri, lakini lengo liwe kuwainua wale wote
ambao vipato vyao ni vidogo na udogo huo
uwe na kigezo bayana. Kwa mfano mfanyakazi
wa kipato cha chini ya milioni moja kwa mwezi,
mtoto wake apewe mkopo kwa asilimia kama
80 na wale wa chini ya laki sita wapate asilimia
100 sawa na wale wasiojiweza kabisa.

AMINATHA KYANDO (MKAZI WA
JIJINI DAR ES SALAAM)

KUMEKUWAPO na malalamiko kutoka kwa
wanafunzi wa elimu ya juu hasa kwenye
suala la vigezo vya kupata mikopo.

Kwa mfano mwaka wa masomo wa
2018/2019, wanafunzi waliwahi kuiomba
bodi hiyo kuondoa ukomo wa idadi ya wa-
nafunzi, kwasababu tu ya vigezo na masharti
yakiwamo ya kuwapa kipaumbele yatima na
wale wanaotoka katika familia maskini.

Sioni ugumu wowote kutoa mkopo kwa wa-
nafunzi wote, sasa kama wengine wanaachwa
wajitegemee kwasababu eti wazazi wao wana
uwezo kiuchumi.

Je, ikitokea uchumi huo ukaporomoka
ndipo watapewa mikopo? Ninauliza hivyo
kwa sababu, katika maisha kuna kupanda na
kushuka. Kwa maoni yangu, sioni umuhimu
wa kuweka vigezo vya aina hiyo, na siyo
vizuri kuviweka kwani ni kama ubaguzi.

Mtoto wa maskini na mwenye uwezo
kifedha, wote wana haki ya kupata mkopo.
Ikumbukwe kuwa huo ni mkopo ambao kila
mwanafunzi ana haki ya kuupata na ku-
urejesha. Inashangaza kuona kunakuwapo na
vigezo ambavyo vimejificha kwenye dhana
ya umaskini.

Ninadhani ipo haja kwa bodi kuachana na
utaratibu huo, ili kwamba mwanafunzi akiwa
ni mtoto wa mkurugenzi au meneja katika
kampuni binafsi yanayotambuliwa na mam-
laka za mapato naye akopeshwe.
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Mimba
Zawatesa
wanafunzi
miezi 9

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

JUMLA ya wanafunzi 82 wa
shule za msingi na sekondari katika
Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya,
wamekatishwa masomo yao kwa
sababu ya kupata mimba kuanzia
Januari hadi Septemba mwaka huu.

Hayo yalibainishwa kwenye
risala iliyoandaliwa na vituo vya
taarifa na maarifa Wilaya ya
Mbeya na kusomwa na Yustina
Ngeleza wakati wa maadhimisho ya
Siku 16 za Kupinga Ukatili wa Ki-
jinsia ambayo kitarafa yalifanyika

Ngeleza alisema miongoni mwa
sababu zilizosababisha idadi hiyo
ya wanafunzi kuacha masomo ni
umbali wanaotumia kwenda shule
na wakiwa njiani hupata vishawishi
kutoka kwa bodaboda.

Alisema bodaboda ambao ndio
wahusika wakubwa kuwapatia wa-
nafunzi mimba, huwarubuni watoto
kwa kuwapa lifti na zawadi wakidai
huwasaidia hatimaye hufanya nao
mapenzi ambayo utajwa kama
ukatili wa kingono.

Aliongeza kuwa jumla ya kesi 158
za vitendo vya ukatili wa Kijinsia
dhidi ya watoto kuanzia Januari
hadi Septemba mwaka huu zimeri-
potiwa kwenye vyombo mbalim-
bali vya sheria ikiwamo polisi na
mahakamani.

Alisema kati ya kesi hizo wa-
toto 100 wa kike na 58 wa kiume
walifanyiwa vitendo vya ukatili wa
kijinsia katika maeneo mbalimbali
wilayani Mbeya na kwamba ukatili
uliokithiri zaidi ni wa kingono.

Mgeni rasmi katika maadhim-
isho ya Siku 16 ya Kupinga
Ukatili wa Kijinsia, Mwenyekiti
wa Halmashauri ya Wilaya ya
Mbeya, Mwalingo Kisemba,
alisema waendesha bodaboda ndio
watu wa kwanza kuharibu watoto
wa shule.

Alisema ili kutatua tatizo hilo
serikali kwa kushirikiana na wadau
mbalimbali kutoa mafunzo ya mara
kwa mara kuhusu ukatili wa kijinsia
dhidi ya watoto.

Alidai njia hiyo itasaidia
kuongeza uelewa kwa waendesha
bodaboda juu ya athari za ukatili
wa kijinsia kwa watoto, ambao
umechangia kwa kiasi kikubwa
kukatisha ndoto zao za kusoma.

“Mtoto anaona bora amueleze
shida zake dereva bodaboda bada-
la ya mzazi au mlezi kwa sababu
sio rafiki yake, yupo bize na
biashara hajui maendeleo ya mtoto
shuleni wakati huo mwendesha
bodaboda anatumia muda mwingi
kukaa na binti na kutimiza mahitaji
yake sasa unafikiri matokeo yake
ni nini?” Alihoji Mwalyego.

Mwenyekiti wa vituo vya taarifa
na maarifa wilayani Mbeya, Flora
Mlowezi, alisema wameandaa
mikakati kabambe ya kukabiliana
tatizo la mimba shuleni kama vile
kuunda klabu za wanafunzi ambazo
kupitia hizo watoto wa kike wata-
jadiliana vikwazo wanavyopata na
namna ya Kuviepuka pamoja na
kamati za ulinzi kwa watoto.

Sambamba na hilo, alisema
wataendelea kutoa elimu ya jinsia
kwa shule zote za msingi na se-
kondari na kuikumbusha serikali
kuongeza bajeti katika ujenzi wa
hosteli ili kusaidia watoto wa kike
kukaa hosteli.
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Mpango maalumu kukabili
maambukizo mapya va VVU

Na Nebart Msokwa, KYELA

MKOA wa Mbeya kwa kushirikiana na
wadau umeanzisha mpango maalumu
wa kukabiliana na ongezeko la maam-
bukizo mapya ya Virusi vya Ukimwi
(VVU) kwa kuzishirikisha taasisi za dini
na wazee wa mila kuhamasisha watu
kupima afya zao.

Hayo yalisemwa juzi na Mratibu wa
Tume ya Kudhibiti Ukimwi Tanzania (Ta-
caids) wa Mkoa wa Mbeya, Emmanuel
Petro, wakati wa maadhimisho ya Siku
ya Ukimwi Duniani ambayo kimkoa yali-
ya Muungano wilayani Kyela.

Alisema kwa mujibu wa utafiti uli-
ofanywa kati ya mwaka 2012 na 2019
maambukizo katika mkoa huo ya-
meongezeka kutoka asilimia 9 mpaka
asilimia 9.2 na kuufanya mkoa huo kue-
ndelea kushika nafasi ya tatu baada ya
Njombe na Iringa.

Petro alisema hali hiyo imeulazimu
mkoa kwa kushirikiana na wadau kuan-
za kuchukua hatua za makusudi za kuka-
biliana na ongezeko hilo la maambukizo

ili kufikia malengo ya kufikia ya serikali
ya 90 tatu.

“Maambukizi katika Mkoa wetu ya-
mekuwa yakiongezeka, sasa tumeanza
kushirikiana na taasisi mbalimbali waki-
wamo wenzetu wa World Vission kuka-
biliana na maambukizi haya kwa kuwa-
tumia viongozi wa dini na wa mila kutoa
elimu,” alisema Petro.

Alisema kwa sasa utafiti unaonyesha
kuwa maambukizi mapya yanawakabili
zaidi vijana wenye umri kati ya miaka
15 mpaka 24 na kwamba kundi hilo lina-
chukua asilimia 40 ya maambukizi yote
na hivyo nguvu kubwa inaelekezwa kwe-
nye kundi hilo.

Alisema watoto wa kike ndio wa-
naopata maambukizi zaidi kwa maelezo
kuwa kati ya vijana wanaopata maam-
bukizi mapya, asilimia 80 ni wa kike hali
ambayo ni hatari zaidi.

Meneja wa Mradi ujulikanao kwa jina
la ‘Pepfar FBO Initiative’ unaotekelezwa
na Shirika la World Vission, Frida Chilimo
alisema mradi huo unalenga kuwashirik-
isha viongozi wa dini kwa sababu wao
ndio wana watu wengi wanaowaamini

na hivyo ni rahisi kuwashawishi.

Alisema mradi unalenga kuwahama-
sisha wananchi kupima afya zao na kwa
wanaobainika kuwa na maambukizi
waingizwe kwenye matumizi ya dawa
ili kufubaza VVU na kupunguza uweze-
kano wa kuwaambukiza wenza wao.

Alisema mradi huo unatekelezwa ka-
tika wilaya tatu za mikoa ya Mbeya na
Songwe ambapo kwa Mkoa wa Mbeya
unatekelezwa katika Wilaya ya Rungwe
na kwa Mkoa wa Songwe unatekelezwa
katika Wilaya za Ileje na Mbozi.

“Kwa Rungwe tunashirikiana na Hos-
pitali ya Igogwe, lakini kwa Songwe tuna-
shirikiana na Shirika la Caritus, na kwa
mikoa hii tumekuja kwa mara ya kwan-
za baada ya kubaini kuwa ongezeko la
maambukizi ni kubwa zaidi,” alisema
Chilimo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri
ya Wilaya ya Kyela, Ezekiel Magehema al-
iwataka wananchi kila mmoja achukuwe
tahadhari juu ya maambukizi kwa mael-
ezo kuwa ukimwi una athari nyingi kwa
jamii.
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MKkuu wa Dawati la Jinsia na Wanawake Jeshi la Polisi Mkoa wa Mbeya, Janeth Masangano (mwenye sare za polisi), akitoa elimu kwa

pombe za kienyeji, ambapo alisisitiza kuwa ulevi wa kupindukia ni miongoni mwa vyanzo vya ukatili pamoja na maambukizo ya Virusi

vya Ukimwi. PICHA: NEBART MSOKWA

Mzumbe kufanyia utafiti tatizo ajira

Na Nebart Msokwa, MBEYA

UONGOZI wa Chuo Kikuu cha Mzumbe
tawi la Mbeya, umesema unakusudia ku-
fanya utafiti juu ya tatizo la ajira nchini
na mbinu za kumaliza tatizo hilo ili ku-
punguza idadi ya vijana wanaohitimu
bila kuajiriwa.

Hayo yalisemwa na Kaimu Mwenyekiti
wa Baraza la Chuo hicho, Pius Maneno,
wakati wa mahafali ya 18 mwishoni mwa
wiki kwenye viwanja vya chuo hicho.

Alisema maeneo yanayolengwa kwe-
nye utafiti huo ni kujua idadi ya ajira
zinazohitajika nchini ikilinganishwa na
idadi ya watu wanaohitimu mafunzo yao
kwenye vyuo mbalimbali pamoja na ku-
jua aina ya ajira hizo.

“Lakini tutaangalia uwezo wa vijana
wetu wanaohitimu vyuo na vyuo vikuu
katika kujiajiri na kuajiriwa, vilevile tut-

aangalia matumizi ya teknolojia ili tusije
tukawa tunaachwa na mataifa mengine
kwenye matumizi ya teknolojia za kisa-
sa,” alisema Maneno.

Alisema chuo kimeanza kuimarisha
zaidi mafunzo kwa vitendo ili kuwawez-
esha wahitimu kujiajiri badala ya kuz-
idisha nadharia ambazo haziwezi kuwa-
saidia hasa wanapokosa kuingia kwenye
mfumo wa ajira rasmi.

Vilevile, alisema chuo hicho kimeanzi-
sha kitengo maalumu cha kutafuta vipaji
vya wanafunzi ili kuwaendeleza na ku-
wafanya wajiajiri kupitia vipaji hivyo.

Alivitaka vyuo vikuu nchini kujikita
zaidi kufanya utafiti ili kufanikisha azma
ya serikali ya kufikia uchumi wa kati ifi-
kapo 2025 kupitia viwanda.

Makamu Mkuu wa Chuo hicho, Prof.
Lugano Kusiluka, alisema kwa sasa chuo
hicho kimeimarika na kinatoa wahitimu

ambao wanafanya kazi nzuri wanapoku-
wa wameajiriwa na hata waliojiajiri.

Alisema mwaka huu wanafunzi wali-
ohitimu ngazi mbalimbali wako 1,023
na kwamba wanawake wapo 544 sawa
na asilimia 53.2 wakati wanaume ni 479
sawa na asilimia 46.8 na hivyo kuwa
miongoni mwa vyuo vyenye usawa wa
kijinsia.

Nao baadhi ya wahitimu walisema
chuo hicho kimeanzisha utaratibu mzuri
wa kuwapatia vyuo wanafunzi mara tu
baada ya mahafali tofauti na ilivyokuwa
miaka ya nyuma ambapo walikuwa wa-
nasubiri mpaka miezi sita.

Elius Ndabila, alisema utaratibu huo
unawawezesha wahitimu kuingia mtaani
kutafuta ajira wakiwa tayari wana vyeti
hali ambayo inawafanya waaminike to-
fauti na zamani.
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Shonza afunda
maofisa habari

Na Renatha Msungu, DODOMA

NAIBU Waziri wa Habari, Utama-
duni, Sanaa na Michezo, Juliana
Shonza, amewataka maofisa
habari wa serikali kutopuuza
mitandao ya kijamii na badala
yake waitumie katika kutangaza
mafanikio yanayofanywa na seri-
kali ya awamu ya tano.
hapa wakati akifungua mafunzo
ya siku tano ya maofisa habari
Dodoma yaliyoandaliwa na Chama
cha Maofisa Mawasiliano Serikalini
(TAGCO) kwa kushirikiana na Idara
ya Habari (Maelezo).

Alisema ni vyema maofisa hao
wakashirikiana na Msemaji Mkuu
wa Serikali, Dk.,Hassan Abbas,
kutangaza mafanikio ya serikali.

Naibu Waziri huyo alisema
mitandao hiyo ikitumiwa vizuri
itasaidia kufikisha ujumbe kwa
wananchi kwa haraka ili wajue
serikali yao inafanya nini katika
kutekeleza llani ya Uchaguzi ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM) ya
2015-2020.

“Nimefurahi kuona moja va
mada katika mafunzo haya ni
matumizi sahihi ya mitandao ya
Kijamii, tuisikilize vizuri maana
imekuwa ni changamoto kubwa
sana kwetu, hatutilii mkazo katika
mitandao ya kijamii, tunapaswa
tubadilike sasa,” alisema.

Alifafanua wanapoelekea
kwenye uchaguzi Mkuu mwaka
2020 Rais amefanya kazi kubwa
ya kugusa maisha ya Watanzania,
hivyo ni lazima wajue ili wawe na
imani na serikali yao.

Aliongeza Watanzania hivi sasa
wameamka wanahitaji kujua nini
serikali yao inafanya ili kuleta
maendeleo.

“Inasikitisha kuona watu wa-
naisema vibaya serikali na nyie
maofisa wake mpo na mnaona
jinsi gani serikali ya awamu vya
tano inavyopigania kuleta maen-
deleo ikiwamo kutekeleza miradi
mbalimbali hapa nchini,” alisema.

Naye Msemaji wa Serikali, Dk.
Abbas Hassan, alisema mafunzo
hayo ni muhimu kwa wanahabari
kwa kuwa yatasaidia kuongeza
weledi katika taarifa za serikali
kwa ujumla.

Alisema lengo la mafunzo hayo
ni kuwaongezea weledi katika
utengenezaji wa vipindi vya run-
inga ambavyo vingi vinakuwa
havina ubora.

Katibu wa TAGCO, Othman Njai-
di, alisema ofisa habari anapaswa
kuwa na weledi katika utoaji
wa taarifa za serikali ikiwamo
kutengeneza video nzuri ambazo
zinamaudhui ya kufanya msikili-
zaji na mtazamaji kupata ujumbe
husika.

“Nimefurahi kuona moja
ya mada katika mafunzo
haya ni matumizi sahihi
ya mitandao ya Kijamii,
tuisikilize vizuri maana
imekuwa ni changamoto

kubwa sana kwetu, hatutilii :

mkazo katika mitandao ya
kijamii, tunapaswa tubadi-
like sasa,” alisema.

Na Renatha Msungu, DODOMA

MKURUGENZI wa Jiji la Dodoma, Godwin
Kunambi amesema ulipaji fidia kwa wa-
nanchi 1,526 wanaopisha ujenzi wa Makao
Makuu wa Jeshi la Wananchi wa Tanzania
(JWTZ) Kata ya Kikombo, utaanza wiki hii.

Awali, Rais John Magufuli akiweka jiwe la
msingi la ujenzi huo, aliagiza wananchi hao
wanaodai fidia ya jumla ya Sh. bilioni 3.399
kulipwa ifikapo Desemba mosi mwaka huu.

Akizungumza na waandishi wa habari
jana, Kunambi alisema fedha ipo tayari la-
kini wanasubiri uhakiki wa majina ya watu
wanaolipwa fidia kutoka Wizara ya Fedha
ukamilike.

“Fedha ipo tunasubiri uhakiki ukamilike
ndio tuanze utaratibu wa kugawa fidia hii
kwa wananchi,” alisema.

Aidha, alisema jiji linaendelea na taratibu
za kuwapa elimu wakazi wa eneo hilo na
ufunguaji wa akaunti za benki kwa kuwa
malipo yao yataingizwa benki.

Aliwataka wakazi wa eneo hilo kutoku-
wa na wasiwasi wowote juu ya fidia hiyo
ambayo iliagizwa kulipwa na Rais wakati
akiweka jiwe la msingi katika eneo hilo la
Kikombo.

“Wenzetu wa Wizara ya Fedha wapo kati-
ka hatua za mwisho za kukamilisha uhakiki
wa majina na baadaye watayawasilisha jiji
kwa ajili ya kuanza kulipa fidia,” alisema.
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Kikombo kulipwa
fidia wiki hii

Akizungumza kuhusiana na kuboresha
Jiji 1a Dodoma, Kunambi alisema wanata-
rajia kuboresha stendi ya daladala ya Saba-
saba kutokana na kuanza msimu wa mvua.

Kadhalika, aliwaasa wakazi wa jijini hilo
kuacha kununua viwanja ovyo ambavyo
havijapimwa ili kujiepusha na migogoro.

Alisema hivi sasa viwanja halali hupati-
kana eneo la jiji na si vinginevyo.

Katika hatua nyingine, mkurugenzi huyo
aliwataka vijana, wanawake na watu wenye
ulemavu kuchangamkia mikopo ya asilimia
10 inayotolewa na halmashauri ili kujikwa-
mua kiuchumi.

Alisema hadi sasa halmashauri imetoa Sh.
milioni 900 kati ya Sh. bilioni 3.7.
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Wizara yaanza kutumia
mfumo wa ‘Force account’

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Maji, imeanza kutekeleza mi-
radi ya maji kwa kutumia mfumo wa ‘Force
account’ badala ya makandarasi ili kuondo-
kana na matumizi ya gharama kubwa na
ucheleweshaji wa miradi hiyo.

Hayo yalielezwa na Waziri wa Maji, Prof.
Makame Mbarawa, katika ziara yake wilaya
ya Chamwino ya kukagua ujenzi wa miradi
mbalimbali ya maji.

Alisema hadi sasa kuna miradi 40 am-
bayo inatekelezwa kwa kutumia mfumo
huo na serikali imeokoa fedha nyingi na
utekelezaji wake unachukua muda mfupi
ikilinganishwa na kutumia makandarasi.

Alieleza kuwa wizara itatoa vibali vya
kujenga miradi ambayo wataalamu wake
hawana uwezo wa kujenga na si vinginevyo.

“Kwa sasa wizara imefuta utaratibu wa
kutangaza zabuni kwa ajili ya kuwapata
makandarasi kwa kuwa utaratibu huo
unachelewesha miradi na kusababisha

gharama kubwa ikilinganishwa na wizara
kutumia wataalamu wake.”

“Hizi kazi za kuchimba mitalo, kujenga
tangi la maji la lita milioni mbili, kuchimba
visima tuna uwezo kubwa tuna wataalamu
wazuri kushinda hata hao makandarasi,
naomba nyie wahandisi muelewe na pale
mkileta vibali vya kusaini kwa ajili ya ma-
kandarasi kujenga miradi hiyo mimi si
saini,” amesema.

Alitolea mfano kuna mradi wa maji uliku-
wa ujengwe Wilaya ya Nkasi eneo la Kilando
ambao kama wangetumia mkandarasi in-
gegharimu Sh.bilioni 4.6 lakini wamejenga
kwa Sh. bilioni 3.2.

“Hata Wakala wa Uchimbaji Visima na
Ujenzi wa Mabwawa (DDCA) wakileta
gharama kubwa nawaondoa siwapi kazi,
hatutaki nao wawe na gharama kubwa,
kuna miradi ambayo wataalamu wa wizara
wana uwezo mkubwa wa kufanya lazima
tujengeane uwezo wa kazi,” alisema.

Aliongeza: “Miaka yote tumekaa hii wiz-

ara hatujengi uwezo hata kubadilisha nati
anaitwa mkandarasi, wakati nyumbani
kwako ukitaka kubadili nati unafanya mwe-
nyewe, najua makandarasi wanapiga vita
utaratibu huu, lakini niwaambie serikali im-
eamua kutumia utaratibu huu.”

Kadhalika, alisema mradi wa maji Cham-
wino unatekelezwa na serikali kwa asilimia
100 wenye gharama ya Sh.milioni 574 na
tayari kiasi cha Sh.milioni kimeshatolewa.

“Tunajenga wenyewe tayari visima vitatu
vimeshachimbwa, sasa tunajenga mitandao
ya maji mradi utachukua miezi mitatu
kama tungetumia mkandarasi angechukua
zaidi ya miezi tisa, na serikali inapoteza fed-
ha nyingi sana,” alisema.

Awali, akisoma ripoti ya utekelezaji mi-
radi wilayani Chamwino, Kaimu Meneja wa
Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Viji-
jini (Ruwasa) Chamwino, Christina Msengi,
alisema hadi Oktoba mwaka huu, watu
264,484 wanapata majisafi na salama sawa
na asilimia 65 ya wakazi wote.
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Wahoji manufaa
gawio la mashirika

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAJUMBE wa Baraza la Wawakilishi
wamehoji Zanzibar kutofaidika na mgawo
wa fedha za gawio la mashirika ya umma
kwa taasisi zenye sura ya Muungano.

Hilo liliibuliwa jana na Mwakilishi wa
Mpendae, Mohamed Said Dimwa, aliye-
taka kujua mgawo wa mashirika ya umma
unaofanyika Tanzania Bara unainufaisha-
je Zanzibar.

Mwakilishi huyo alihoji wakati wa kikao
cha Baraza la Wawakilishi huku akitaka
kujua gawio la mashirika hayo linainu-

faishaje Zanzibar.

Dimwa alisema hivi karibuni Rais
John Magufuli alipokea gawio la fedha za
mashirika ya umma zaidi ya Sh. bilioni
2.75 yakiwamo mashirika yenye sura ya
Muungano na fedha zake hukusanywa
zikitokea Zanzibar katika vyanzo vyake
vya mapato. “Kutokana na fedha hizo,
Zanzibar inanufaikaje kwa sababu baadhi
ya mashirika yanayotoa gawio yana sura
ya Muungano?” Alihoji.

Akijibu swali hilo, Waziri wa Nchi Ofisi
ya Makamu wa Pili wa Rais, Mohamed
Aboud, alisema ziko taasisi za Muunga-

no zilizoko Zanzibar ambazo huchangia
gawio la fedha zinazoingia katika mfuko
mkuu wa serikali.

Aliyataja mashirika hayo kuwa ni
Shirika la Mawasiliano ya Simu Tanzania
(TTCL), Mamlaka ya Mawasiliano Tanza-
nia (TCRA) na Shirika la Posta (TPC).

“Tumefanya mawasiliano na wenzetu
wa Wizara ya Fedha na Mipango ya Seri-
kali ya Jamhuri ya Muungano kuulizia
kuhusu suala la mgawo wa fedha zinazo-
tokana na gawio kwa taasisi na mashirika
ya umma ambayo ni ya Muungano,” alise-
ma.
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akizungumza na wajumbe wanawake wa Baraza la Wawakilishi, nje ya ukumbi wa baraza hilo, Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEI-
MAN

Uvunjaji nazi, matikiti njiapanda
kwatikisa Baraza la Wawakilishi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

VITENDO vya baadhi ya watu Zanzi-
bar  kuvunja matikiti maji, mayai viza
na nazi njia panda ikiwamo barabara
ya Maisara mkabala na nyumba ya Rais
mstaafu Ali Hassan Mwinyi, vimesababi-
sha uchafuzi wa mazingira katika maeneo
hayo.

Vitendo hivyo vimekuwa vikifanywa na
baadhi ya wananchi kwa imani za kishiriki-
na na kunaswa na kamera za ulinzi (CCTV)
zilizofungwa katika maeneo ya barabara za
mjini Unguja.

Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa, Serikali za Mitaa na Idara
Maalum za SMZ, Shamata Shaame Khamis,
alisema jana kuwa kamera hizo zilizofung-
wa, zinaona matukio yote yanayofanywa
katika maeneo mbalimbali ya mji kwa
lengo la kulinda na kudumisha amani na

utulivu wa nchi kwa faida ya wananchi na
watalii wanaoitembelea Zanzibar.

Aliyasema hayo katika kikao cha Baraza
la Wawakilishi wakati akijibu swali la
Mwakilishi wa Paje, Jaku Hashim Ayoub,
aliyetaka kujua kamera hizo zinasaidia vipi
katika kuwatambua watu hao wanaofanya
kafara katika njia panda za barabara na
kuchafua mazingira.

“Serikali inatambua vitendo  vinavyo-
fanywa na baadhi ya wananchi vikiwamo
vya kuvunja matikiti maji, mayai viza na
nazi katika maeneo ya njia panda ya bara-
bara ya Maisara vitendo ambavyo vinasa-
babisha uchafuzi wa mazingira” alisema
Shamata.

Alisema kamera hizo zipo kwa ajili ya
kutambua matukio yanayotokea katika
maeneo husika na kwamba lengo kuu ni
kuimarisha ulinzi na usalama wa nchi.

Shamata alisema endapo vitendo vya ka-

fara vinavyofanywa na baadhi ya wananchi
vitaripotiwa katika vyombo vya sheria na
kuhitaji ushahidi wa aliyefanya kitendo
hicho, CCTV zilizopo maeneo hayo zina
uwezo wa kumtambua mtu aliyefanya ki-
tendo hicho.

“Mheshimiwa Spika hadi sasa hakuna
mtu aliyekamatwa akivunja matikiti maji
na nazi kupitia CCTV kamera kwa sababu
hakuna mtu wala chombo chochote kili-
choripoti tukio hilo na kuomba msaada wa
CCTV katika kutoa ushahidi,” alisema.

Naibu Waziri huyo alisema matukio
hayo yenye nasaba na imani za kishirikina,
yanaweza kutishia amani  na si mambo
mazuri na hayapendezi kwa jamii.

Naye Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa
Pili wa Rais, Muhammed Aboud, aliwataka
wajumbe wa baraza hilo kuwaelimisha wa-
nanchi kuachana na matukio hayo ambayo
yanaweza kusababisha ajali za barabarani.

Wafanyabiashara
ruksa kufanya
watakavyoweza

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zan-
zibar kupitia Wizara ya Biashara
na Viwanda, imeweka biashara
huria kwa wafanyabiashara wa
Zanzibar, imeelezwa.

Kutokana na mpango huo,
mfanyabiashara yoyote anaweza
kufanya biashara anayoipenda
kutokana na uwezo wake wa
kifedha.

Hayo yalisema na Naibu Waziri
wa Biashara na Viwanda, Hassan
Khamis Hafidh, katika kikao cha
Baraza la Wawakilishi kinach-
oendelea Chukwani, Zanzibar.

Naibu Waziri Hafidhi alisema
hayo jana wakati akijibu swali
la Mwakilishi wa Chakechake,
Suleiman Sarahani, aliyetaka ku-
jua serikali imeona biashara gani
ambazo mpaka sasa hazijapewa
kipaumbele na wafanyabiashara.

Alisema kuna fursa nyingi za
uwekezaji katika viwanda, uvuvi
wa bahari kuu na utalii ambazo
wafanyabiashara wa Zanzi-
bar wakizifanya watapata kipato
na kukuza uchumi wa nchi.

Hafidh aliwaommba wafanya-
biashara waangalie kuwekeza
katika maeneo ya uvuvi wa
bahari kuu na usanifu wa mazao
na wizara iko tayari kushirikiana
nao na kuwapa miongozo stahiki.

Alisema miongoni mwa
biashara ambazo hazijapewa Kip-
aumbele na wafanyabiashara wa
Zanzibar ni uvuvi wa bahari kuu,
viwanda vya kusarifu mazao ya
kilimo kama vile nyanya, ma-
chungwa na matunda mengine.

Pia alisema wizara inachukua
jukumu la kuwahamasisha
wafanyabiashara wa Zanzibar
kuingia katika biashara ambazo
zitawawezesha kukuza kipato
chao na kukuza uchumi wa nchi.

“Kama inavyojulikana kwamba
Tanzania imeingia katika sera
va kukuza viwanda nchini na
kwa upande wa Zanzibar kupitia
Wizara ya Biashara inawaomba
wananchi wake kuwekeza katika
viwanda mbalimbali nchini kwa
kuwatengea maeneo kwa kila
wilaya kwa ajili ya uwekezaji
wa Vviwanda vidogo na vya kati,”
alisema.

“Kama inavyojulikana
kwamba Tanzania imein-
gia katika sera ya kukuza
viwanda nchini na kwa
upande wa Zanzibar kupi-
tia Wizara ya Biashara in-
awaomba wananchi wake
kuwekeza katika viwanda
mbalimbali nchini kwa
kuwatengea maeneo kwa
kila wilaya kwa ajili ya
uwekezaji wa viwanda vi-
dogo na vya kati,” alisema.
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Mbunge
ailombea
ushirikiano
Osha

Na Gwamaka Alipipi

MBUNGE wa Viti Maalum Mkoa wa
Kagera (CCM), Oliver Semuguruka, ame-
washauri viongozi wa serikali kush-
irikiana na Wakala wa Usalama na Afya
Mahali pa Kazi (OSHA) katika kuboresha
mazingira ya kazi.

Amesema Vviongozi wanapaswa kuunga
mkono juhudi zinazofanywa na Osha
katika kuwalinda wafanyakazi dhidi
ya vihatarishi vya kiusalama na afya
ambavyo husababisha ajali na magonjwa
katika sehemu nyingi za kazi.

Aliyasema hayo jana alipotembelea
fanya mazungumzo na uongozi kwa ajili
va kuweka mikakati ya kuhamasisha
uzingatiaji wa viwango vya usalama na
afya mahali pa kazi kwa watu wenye
ulemavu.

“Baada ya Osha kuniteua kuwa balozi
wa watu wenye ulemavu katika masu-
ala yanayohusu afya na usalama wao,
niliona kuna haja ya kuonana na uongozi
ili niweze kufahamu zaidi changamoto
za kiusalama na afya zinazowagusa
watu wenye ulemavu na hivyo kuweka
mikakati madhubuti ya kuzitatua kwa
kushirikiana na Osha,” alisema Semugu-
ruka.

Alisema kwenye mazungumzo na
uongozi wa Osha alibaini kwamba wa-
nafanya kazi kubwa na yenye changa-
moto nyingi va kuhakikisha wafanyakazi
wanakuwa katika hali ya usalama zaidi.

“Kama kiongozi, nimeguswa sana na
kazi yao na ningependa kutumia fursa
hii kuwashauri viongozi wenzangu katika
maeneo mbalimbali ya nchi waunge
mkono juhudi hizi za Osha katika ku-
walinda wafanyakazi dhidi ya vihatarishi
vya kiusalama na afya ambavyo husaba-
bisha ajali na magonjwa katika sehemu
nyingi za kazi,” alisema Semuguruka.

Kaimu Mtendaji Mkuu wa Osha,
Khadija Mwenda, alimshukuru Mbunge
huyo kwa kukubali jukumu hizo alizope-
wa pamoja na jitahada ambazo ameanza
kuzifanya ikiwamo kutembelea ofisi za
Osha kwa ajili ya kuweka mikakati ya
kutekeleza wajibu huo aliopewa.

Na Elizabeth Zaya

WAZIRI wa Viwanda na Biashara,
Innocent Bashungwa, amezitaka
kampuni za usambazaji wa nishati
jadidifu kuwavutia na kuwahimiza
wenye viwanda vya vifaa vya nishati
hiyo kuchangamkia fursa ya ku-
wekeza katika sekta hiyo nchini.
Bashungwa alitoa kauli hiyo mwis-
honi mwa wiki wakati akifunga
maonyesho ya 14 ya nishati jadidifu
Dar es Salaam
ambayo yaliandaliwa na wadau wa
nishati hiyo Tanzania (TAREA).
Alisema kutokana na kuongezeka
kwa mahitaji na uelewa wa Watan-
zania kuhusu nishati hiyo, imesaid-
ia kuongeza na kukuza soko lake
na kwamba umefika wakati kwa
wawekezaji kuchangamkia fursa ya
uwekezaji katika eneo hilo.
“Teknolojia ya nishati jadidifu
inakua siku hadi siku, lakini vifaa
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"I Bashungwa awapa neno
usambazaji nishati jadidifu

vingi vinaagizwa kutoka nje ya nchi.
Tunaomba wazalishaji watambue
kwamba kwa sasa soko limekuwa la
uhakika Tanzania, waje kuwekeza
viwanda katika eneo hilo,” alisema
Bashungwa.

Alisema uwekezaji katika viwanda
kupitia nishati hiyo, utakuza soko
si Tanzania tu, bali hata katika nchi
zote za Jumuiya ya Maendeleo, Kusini
mwa Afrika (SADC).

“Isipokuwa ninachoona kwa sasa
ni uwapo wa changamoto kwa wadau
kushirikiana kushughulikia masuala
yote yanayokwamisha upatikanaji ra-
hisi, ueneaji na ongezeko la matumizi
ya nishati hizi kwa wananchi wote
hasa walioko vijijini,” alisema Bas-
hungwa.

Makamu Mwenyekiti wa TAREA,
Prosper Magali, alisema changamoto
zinazowakabili wadau na wasamba-
zaji wa nishati hiyo jadidifu, ni kuin-
giliana katika matukio ya usambazaji

Zaidi yenye lengo la kuhamasisha ukuzaji wa biashara nchini. PICHA: EATV

na shughuli za uendelezaji wa miradi
midogo ya kuzalisha umeme katika
la wa Nishati Vijijini (REA).

Changamoto nyingine alisema ni
masharti magumu yaliyowekwa na
taasisi za fedha ambayo yanawak-
wamisha wawekezaji binafsi kupata
fedha za kuendeleza miradi.

“Tunaamini serikali ina nafasi
ya kusaidia kutazama changamoto
hii na kutafuta majibu ya kuisuku-
ma sekta hii hususani kuhakikisha
wawekezaji wadogo wanapata fedha
katika taasisi za fedha ili wawekeze,”
alisema Magali.

Aliiomba serikali na wadau wote
katika sekta ya miradi midogo ya uzal-
ishaji na usambazaji umeme, kubaini-
sha maeneo ambayo wawekezaji bin-
afsi watafanya shughuli bila kuwa na
wasiwasi wa mwingiliano na shughuli
za usambazaji umeme zinazofanywa
REA.

Wahitimu udaktari wahimizwa uadilifu, bidii

Na Romana Mallya

WAHITIMU wa fani za udaktari,
uuguzi na ustawi wa jamii katika Chuo
Kikuu cha Kumbukumbu cha Hubert
Kairuki (HKMU), wametakiwa kuwa
mabalozi kwa kutoa huduma kwa
uwadilifu, bidii na kwa kiwango cha
juu ambacho kitasaidia maendeleo ya
sekta ya afya.

Kaimu Mkuu wa chuo hicho, John Ul-
anga, aliyasema hayo mwishoni mwa
wiki wakati akiwatunuku wahitimu
509 waliohitimu katika ngazi mbalim-
bali za elimu.

Alisema ubora wa taaluma wanay-
oitoa chuoni hapo inatambulika kitaifa
na kimataifa na miongoni mwa wabhit-
imu hao, mmoja ni kutoka Zimbabwe

ambaye baba yake alimpeleka hapo
kusomea udaktari baada ya kumaliza
Shahada nchini Austaria.

Makamu Mkuu wa chuo hicho, Prof.
Charles Mgone, alisema kati ya wa-
hitimu hao, wanawake ni 298 na wa-
naume ni 211.

Alisema kati ya idadi ya wahitimu
hao, 32 ni wa astashahada, 210 stasha-
hada ya uuguzi, 56 shahada ya uuguzi,
201 shahada ya udaktari wa binadamu,
wanane shahada ya uzamili ya udak-
tari wa binadamu,

Mmoja Shahada ya Uzamili ya Usta-
wi wa Jamii na mwingine aliyechukua
Shahada ya Uzamili ya Sayansi ya Afya
ya Jamii.

Alisema kwa mwaka wa masomo
2019/20 wanafunzi wapya waliodahili-

wa ni 335 ambapo Stashahada ya Uugu-
zi113, Shahadaya Uuguzi31, Shahada
ya Udaktari wa Binadamu 178, Shahada
ya Uzamili ya Afya ya Jamii ni saba
na Shahada ya Uzamili ya Udaktari wa
Binadamu wapo sita.

Prof. Mgone alisema chuo hicho
kinaendelea kufadhili masomo ya wal-
imu kwa ngazi za uzamili na uzamivu
ndani na nje ya nchi.

“Walimu watatu wamemaliza mafun-
7o ya uzamili na wengine saba wanas-
omea shahada ya uzamivu, saba sha-
hada ya uzamili na wawili wanachukua
mafunzo ya muda mfupi,” alisema.

Prof. Mgone alisema ili kuendana na
wingi wa wanafunzi, chuo kimeamua
kujenga kampasi mpya ya Boko am-
bayo itatumia wataalamu na rasilimali

za ndani ya nchi.

Alisema tafiti zilizofanyika mwaka
huu zinahusu magonjwa ya kuambuki-
za hasa malaria na homa ya ini na yale
yasiyoambukiza.

“Masuala mengine yaliyotafitiwa ni
magonjwa ya wanawake na watoto na
matizo ya ujana,” alisema.

Pia alisema mwaka huu wataaluma
wao wametoa machapisho 16 katika
majarida ya kisayansi na wanafunzi wa
uzamili wametoa ripoti za kisayansi.

“Baadhi ya machapisho ni pamoja
na utafiti wa njia mpya za ugunduzi wa
vimelea vya malaria mwilini mwa bin-
adamu. Ukatili wa watoto unavyoleta
matatizo ya kisaikolojia na msongo wa
mawazo kwa vijana shuleni.
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Ripoti yawagawa wabunge Kenya

NAIROBI, Kenya

SIKU chache baada ya kuzinduliwa kwa
ripoti ya maridhiano (BBI) nchini Ken-
ya, wabunge wamegawanyika kuhusu
utekelezaji wake.

Waasisi wakuu wa ripoti hiyo, Rais
Uhuru Kenyatta na kiongozi wa upinzani,
Raila Odinga walitarajia kuwa matokeo
yake yangeleta mshikamano wa taifa na
kuondoa misuguano ya kisiasa na kika-
bila.

Hata kabla ya maoni ya wananchi
kusikilizwa, ripoti hiyo yaelekea kuwa-
gawanya wanasiasa zaidi badala ya ku-
waunganisha.

Walipokutana katika ukumbi wa Bo-
mas, viongozi walionekana kuzungumza
lugha ya umoja, lakini mwishoni mwa wiki
kikundi cha wabunge 57 wa Mlima Kenya

l 3

Nataka
Raila
awaambie
Wakenya
kwamba
BBI na mat-
arajio yake,
amekosa
yote, lazima
akubali
amepigwa
chenga.

anakotokea Rais Kenyatta wameapa
kuipinga kura ya maoni wakisema
kuwa ni ghali mno kwa mlipa kodi.
Walisema kuwa taifa litahitaji shilingi
bilioni 20 za Kenya kuandaa kura ya
maoni. Fedha nyingine kama hizo zili-
tumika kuandaa ripoti yenyewe.
Msimamo wao unakwenda kinyume
na azma ya Rais Kenyatta na Raila wa-
naotaka wananchi wahusishwe. Seneta
Njeru Ndwiga alisoma mwafaka huo.
“Tunashikilia kuwa marekebisho
yoyote ambayo yatafanywa kwa ripoti
ya BBI, yanafaa kuongozwa na bunge.
Tayari watu wetu wana mizigo mingi
hivyo hawafai kuwekewa mzigo mwing-
ine wa kura ya maoni,” alisema Seneta
Njeru.
Viongozi hao wanahoji kuwa bunge
lina uwezo wa kuyafanyia marekebisho
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mapendekezo hayo bila ya kuwahusi-
sha wananchi.

Hali ya wasiwasi inazidi kulikumba
eneo hilo la Mlima Kenya, huku Rais
Kenyatta akiwa kimya suala la urithi,
baadhi ya viongozi wakielezea kutori-
dhika kwao na jinsi Rais Kenyatta, ana-
vyomdhalilisha makamu wake.

Lakini ni matamshi ya Spika wa
Bunge la Kenya, Justin Muturi am-
bayo yanavunja matarajio ya kundi
linaloegemea upande wa Makamu wa
Rais, William Ruto linalotaka ripoti hiyo
ijadiliwe bungeni badala ya kuwahusi-
sha wananchi.

Taarifa zaidi zinaeleza kuwa viongozi
ambao wamejitokeza wazi kuelezea mi-
simamo yao, hawajaonekana wakitoa
hamasisho kwa wananchi kuhusu ripo-
ti ya BBI, lakini wanaonekana kupigania

Rais wa Kenya, Uhuru Kenyatta akizindua ripoti ya maridhiano iitwayo BBI, nchini humo. PICHA: AFP

Watu 14 wauawa kwa
shambulio ndani ya kanisa

OUAGADOUGOU, Bukina Faso

kuwa watu wenye silaha ndio

wataendelea na wadhifa wao

maslahi yao binafsi kwenye majukwaa
ya kisiasa.

Kwa viongozi wa chama tawala cha
Jubilee wanasema kuwa ripoti ya BBI
inalenga kumsaidia Rais Uhuru Kenyat-
ta kumfanya Raila Odinga kusalia mam-
lakani baada ya kukamilisha utawala
wake wa mihula miwili.

Aden Duale ni kiongozi wa chama cha
Jubilee chenye wabunge wengi bungeni
anasema:”Nataka Raila awaambie Wak-
enya kwamba BBI na matarajio yake,
amekosa yote, lazima akubali amepig-
wa chenga”.

Upande unaomuunga mkono Raila
unataka nafasi ya Waziri Mkuu mwenye
mamlaka kinyume na ilivyopendekezwa
kwenye ripoti hiyo, ambapo atakuwa ak-
ichaguliwa na rais na anaweza akafutwa
kazi wakati wowote na rais. DW

Bunge Iraq lakubali
kujiuzulu waziri mkuu

BAGHDAD, Iraq

rushwa na kuwatumbukiza

WATU 14 wameuawa katika

shambulio lililotokea wakati wa
ibada katika kanisa la Hantouk-
oura, mashariki mwa nchi hiyo.

Imeelezwa kuwa waathirika
wa shambulio hilo walikuwa
wamehudhuria ibada katika
kanisa hilo siku ya Jumapili.

Watu waliokuwa wanafyatua
risasi hizo bado hawajafaha-
mika na hata lengo lao bado
halijawekwa wazi.

Mamia ya watu wameuawa
katika taifa hilo katika miaka ya
hivi karibuni na kundi la kigaidi
la Jihadist, kutokana na mvuta-
no wa kikabila na kidini haswa
katika mpaka wa Mali. Taarifa
kutoka serikalini zinasema kuwa
watu wengi wamejeruhiwa.

|dara ya Usalama imeitaarifu
chombo cha habari cha AFP

wamefanya shambulio hilo, na
miongoni mwa waliofariki ni
waumini akiwamo mchungaji na
watoto.

Chanzo kingine cha habari
kimesema kuwa watu hao
waliokuwa wamebeba silaha
walitumia pikipiki.

Oktoba, mwaka huu watu
15 walivawa na wawili walije-
ruhiwa vibaya katika shambulio
lililotokea katika msikiti.

Mashambulio ya kigaidi
yameongezeka nchini Burkina
Faso tangu mwaka 2015, na
kusababisha shule nyingi
kufungwa. Mgogoro kati ya
nchi hiyo na nchi jirani ya Mali
eneo ambalo wanamgambo wa
kiislamu wamechukua eneo la
kaskazini la nchi hiyo tangu
mwaka 2012 kabla ya Jeshi la
Ufaransa kuwaondoa. BBC

BUNGE la Iraq limeukubali ua-
muzi wa Waziri Mkuu, Adel Ab-
dul Mehd wa kujiuzulu baada
ya wiki kadhaa za maandama-
no ya umwagaji damu dhidi ya
serikali yake.

Mehdi ameamua kujiuzulu
baada ya kiongozi mkuu wa
waumini wa madhehebu ya
Shia, Ayatollah Ali al-Sistani
kulitolea wito bunge Ijumaa
iliyopita lifikirie upya msi-
mamo wake kuelekea serikali
anayoiongoza ili kumaliza
machafuko.

Kufuatia ridhaa hiyo ya
bunge, Spika wa taasisi hiyo,
Mohammesd a-Halbousi alim-
womba Rais Barham Salih am-
teuwe waziri mkuu mpya.

Wabunge wanasema serikali
ya Abdul Mehdi, ikiwa ni pamo-
ja na waziri mkuu mwenyewe,

kwa muda hadi serikali mpya
itakapoteuliwa.

Kwa mujibu wa Katiba ya
Iraq, Rais Barham Salih atabidi
kulishauri kundi lenye wawak-
ilishi wengi zaidi bungeni lim-
teue waziri mkuu mpya na
kuunda serikali, hatua inay-
otazamiwa kudumu siku 15.

Vikosi vya Iraq vimewaua
karibu watu 400, wengi
wao vijana, waliokuwa
wakiandamana bila ya silaha
kuipinga serikali tangu Oktoba
mosi iliyopita.

Zaidi ya mamia ya vikosi vya
usalama wameuawa pia katika
machafuko hayo.

Uamuzi wa kujiuzulu kwa
Abdul Mehdi, hauonyeshi ku-
maliza maandamano ambayo
lengo lake ni kuachana moja
kwa mojana mfumo wa kisia-
sa unaotuhumiwa kuoza kwa

wananchi walio wengi katika
janga la umaskini.

Jana waandamanaji waliu-
choma moto ubalozi mdogo
wa Iran mjini Nadjaf, kwa mara
ya pili katika kipindi cha wiki
moja.

Maandamano  yanaende-
lea mjini Baghdad na katika
majimbo mengine ya kusini.

Waandamanaji wamezi-
funga njia ikiwa ni pamoja na
ile inayoelekea katika bandari
muhimu ya kusini. Vikosi vya
usalama vimemuua mwanaha-
rakati na kuwajeruhi wengine
tisa karibu na daraja ya mji
mkuu jana.

Katika mji wa Nassiriya,
waandamanaji wawili wame-
fariki kutokana na majaraha
walioyapata kufuatia machafu-
ko ya awali dhidi ya polisi ka-
tika mji huo wa kusini. DW
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Mradi kuimarisha ulinzi

rasilimali pwani, bahari

Na Romana Mallya

SHIRIKA la Kimataifa la Uhifadhi wa
Mazingira na Wanyamapori (WWF) Tan-
zania kwa kushirikiana na Serikali ya Uje-
rumani, wamezindua mradi wa Kuimari-
sha Usimamizi na Utunzaji wa Rasilimali
za Pwani na Bahari wenye thamani ya Sh.
bilioni 10.1.

Mradi huo wa miaka mitano ulizin-
Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah
Ulega, ambaye ametaka uwe na tija kwa
wananchi badala ya kuishia katika vikao
na stadi.

WWF  Tanzania kwa  kushiriki-
ana WWF ya Ujerumani chini ya Taasisi
ya Blue Action Fund wamefanikiwa ku-
pata fedha hizo ambapo kati yake, Sh. mil-
ioni 253 kimetolewa na WWF Uingereza
na Wetlands International wamechangia
Sh. bilioni 1.3.

Ulega alisema mradi huo utekelezaji
wake ni wa kiwango cha kimataifa kiju-
likanacho kama ‘Binadamu na Hifadhi’.

“Utekelezaji wake ni katika Wilaya ya
Kibiti, Mafia, na Kilwa, moja ya Taasisi
muhimu ni Shirika la WWF Ofisi ya Tan-
zania ambayo Wizara inalitambua na
kuthamini mchango wake mkubwa wa
kulinda rasilimali za uvuvi kuanzia miaka

ya1990 hadi sasa,” alisema.

Ulega alisema kupitia miradi wanay-
oitekeleza WWF katika eneo la uvuvi ma-
fanikio ni pamoja na kuanzisha eneo la
usimamizi linalojumuisha Halmashauri
watu lijulikanalo kama Uwanda wa baha-
ri wa Rufiji-Mafia-Kilwa yaani (RUMAKI).

Alisema mafanikio mengine ni uan-
zishwaji wa vikundi 69 vya Shirikishi wa
Rasilimali za Uvuvi (BMU) na Maeneo 17
ya Usimamizi wa Pamoja.

“Wametoa elimu ya ujasiliamali kwa
jamii za wavuvi ambapo zaidi ya wana-
jamii 10,000 wamejiunga katika progra-
mu ya ujasiriamali na kuanzisha Vikundi
334 vya Kuweka na Kukopa (VICOBA),”
alisema.

Pia alisema wamesaidia kuimarisha
ukusanyaji wa takwimu za uvuvi baada
ya kuanzisha mfumo wa kuzikusanya
kwa kutumia simu za mkononi ambapo
hadi sasa zaidi ya simu 100 zimetolewa
kwa wakusanya takwimu.

Ulega aliwataka WWF kuwaelimisha
watu wa Pwani kuhusu ufugaji wa majon-
goo wa baharini ambapo Zanzibar wana-
fanya hivyo na soko lake ni kubwa.

Alitaja changamoto zilizopo sekta hiyo
kuwa ni pamoja na miundombinu hafifu
ya kuhifadhi samaki inayochangia ku-
wepo kwa upotevu mkubwa wa samaki

baada ya mavuno hususan kipindi cha
mvua.

Nyingine aliitaja ni kuendelea kwa uvu-
vi haramu, ukosefu wa mitaji kwa wavuvi
na soko la uhakika ya mazao ya uvuvi na

uwekezaji mdogo kwenye sekta ya uvu-
vi hususan kwenye uvuvi wa bahari kuu
na ukuzaji viumbe maji.

Naye, Meneja Mhifadhi Mkuu wa WWF,
Dk. Simon Lugandu, alisema mradi ulioz-
induliwa ni mwendelezo wa kazi ambazo
WWEF imekuwa ikiwekeza kwa miaka zai-
diya 15 katika Pwani ya Bahari ya Hindi.

Alisema fedha hizo zinalenga kufanya
kazi katika jamii za Pwani kuboresha mi-
undombinu na kuongeza ufanisi wa kiu-
tendaji wa eneo tengefu la bahari katika
kisiwa cha Mafia na hifadhi ya mikoko
Delta ya Rufiji.

“Mradi umelenga kuimarisha usimam-
izi na utunzaji wa rasilimali za pwani na
bahari katika Wilaya za Kibiti, Mafia na
Kilwa na pia kuimarisha usimamizi wa
rasilimali katika Eneo Tengefu la Bahari
katika kisiwa cha Mafia,” alisema.

“Mchakato huu unaratibiwa na shirika
la Umoja wa Mataifa la Elimu, Sayansina
Utamaduni (UNESCO) kwa kushirikiana
na Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimam-
izi wa Mazingira (NEMC) chini ya Ofisi ya
Makamu wa Rais,” alisema.

]
Lukuvi
amtumbua
mKkuu Idara
va Ardhi

Na Friday Simbaya, [RINGA

Mkurugenzi wa Wateja wa Benki ya CRDB, Boma Raballa (katikati),

=

akionyesha tuzo ya Benki Bora ya Mwaka

-2019 kati ya benki zote nchini iliyotolewa na gazeti la Financial Times la London nchini Uingereza ambalo huan-
dika habari za kibiashara baada ya benki hiyo, kuonyesha ufanisi mkubwa katika utoaji wa huduma zake katika
sherehe iliyofanyika nchini humo. Wengine ni John Everigton (kulia) na Mhariri wa gazeti hilo, Michael Beurke

(kushoto). NA MPIGAPICHA WETU

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, William Lukuvi,
amemvua cheo Mkuu wa ldara ya
Ardhi ya Manispaa va Iringa, Wilbert
Mtongani.

Lukuvi amechukua hatua hiyo
baada ya kubaini amefungua ofisi
yake binafsi ambayo inashughulikia
mambo ya ardhi kiasi cha kumfanya
kupoteza muda mwingi wa kazi
katika ofisi hiyo na kuipotezea hal-
mashauri mapato.

Akizungumza katika mkutano wa
hadhara jana ambao lengo lake lili-
kuwa kupokea kero za ardhi katika
mkoa wa Iringa, Lukuvi alisema
amelazimika kuchukua hatua hiyo
baada ya kuchukua muda wote wa
kazi katika ofisi yake binafsi.

Pia alisema mtumishi huyo ame-
kuwa akiwatoza wananchi kiasi ki-
kubwa cha fedha kwa kushughulikia
matatizo yao ya ardhi jambo ambalo
l[imekuwa likiikosesha manispaa hiyo
mapato yake halali.

Lukuvi aliitisha mkutano huo kwa
lengo ya kupokea kero mbalimbali
katika mkoa wa Iringa ndipo alishu-
sha rungu kwa mtumishi wa ardhi
kwa kumvua madaraka.

Awali, akimkaribisha Waziri
Lukuvi, Mkuu wa Mkoa wa Iringa,
Ally Hapi, alisema ofisi yake kwa
kushirikiana na wataalamu imekuwa
na utaratibu wa kudumu wa kushu-
ghulikia migogoro ya ardhi.

Hapi aliwaagiza wakuu wa wilaya
wote mkoani Iringa watoke ofisini na
kwenda kusikiliza kero za wananchi
pamoja na kuzitatua ili kupunguza
malalamiko.

Lukuvi alisema
amelazimika ku-
chukua hatua hiyo
baada ya kuchukua
muda wote wa Kazi
k?t.ika ofisi yake bin-
afsi.

JSDS Il kuwa chanzo cha taarifa mashauri kortini

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

JAJI Mkuu, Prof. Ibrahim Juma,
amesema kuanzia Januari mosi,
mwakani, taarifa zote za mashauri
zitaanza kuchukuliwa rasmi kupi-
tia Mfumo wa Kielektroniki wa
Usimamizi wa Mashauri (JSDS II).

Akifungua rasmi mafunzo ele-
kezi kwa majaji wafawidhi wa
Mahakama Kuu ya Tanzania na
baadhi ya majaji wa mahakama
hiyo, Jaji Mkuu alisema utumaji

wa takwimu kila mwezi kwenye
madodoso, utakoma Desemba 31,
mwaka huu.

“Kuanzia sasa hadi Desemba 31,
mwaka huu, maandalizi muhimu
yanayohusiana na maelekezo
haya yafanyike ikiwamo kuhakiki
usahihi wa taarifa za mashauri zi-
lizoingizwa katika mfumo waJSDS
II na kuhakikisha kuwa mashauri
yote yanaingizwa kwenye mfu-
mo kama nilivyoelekeza kupitia
nyaraka mbalimbali,” aliagiza.

Washiriki 30, wakiwamo majaji
wafawidhi na baadhi ya majaji
wa Mahakama Kuu wanashiriki
mafunzo elekezi yanayofanyika
kwenye Ukumbi wa Mikutano wa
Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC)
mkoani Arusha.

Jaji Mkuu alisema matumizi
ya Tehama hayakwepeki, hivyo
ni muhimu kwa kila mmoja ku-
kumbatia teknolojia hususani
katika zama hizi za mapinduzi ya
teknolojia.

Aliwataka viongozi hao wa ma-
hakama kuwa mstari wa mbele
katika kuhakikisha mfumo huo
unafanikiwa kwa kuhimiza wa-
tumishi walio chini yao kuwajibi-
ka ipasavyo.

Prof. Juma aliongeza kuwa
mfumo huo utasaidia upatikanaji
wa taarifa sahihi za mashauri
yakiwamo yaliyofunguliwa katika
mahakama husika, yaliyosikilizwa
na kumalizika na vilevile utasaidia
kupunguza matatizo ya upotevu

wa majalada ya kesi.

Alisema mfumo huo pia uta-
wawezesha wananchi kufuatilia
mienendo ya kesi zao kwa njia ya
Tehama, hivyo akatoa wito kwa
wananchi kutembelea mitandao
ya mahakama ili kupata taarifa
mbalimbali.

Mafunzo hayo ya siku tano ya-
melenga kuboresha utendaji kazi
wa viongozi hao ambao ndiyo
wawakilishi wa Jaji Mkuu katika
maeneo yao ya kazi.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

IATHEMATICS TUITION. Mlete kijana
rako tufuatilie msingi  wake wa
isabati hadi pale shida ilipoanzia na
uanza kuujenga tena upya. Wahusika
i kuanzia darasa la tano hadi kidato
1a  sitaTuitions  za  majumbani
inapatikana pia. Tupo Bunju Mwisho
sm. Simu 0655.0754 617987

Nafasi za kazi ualimu

masomo  ya  sst/diploma

0656490706/0784142792

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA
Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz,
au piga simu: 0767 223311

KUPOTEA KWA CHETI

115540402

ASHA M. SULEIMAN anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba S.382/1
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia TUMEKUJA Sekondari
mwaka 1981. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: KW/RB/7659/2019.

KUPOTEA KWA CHETI
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ABDALLAH ADINANI  MBAGA
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
S$/1038/0151 kilichotolewa na Baraza
la Mitihani la Taifa kupitia J.K.
NYERERE Sekondari mwaka 2013.
Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi:
DAR/STA/RB/503894/2019.

KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI
NATIONAL RANCHING CO.
LTD. anatangaza
kupotelewa na kadi ya
pikipiki aina ya TVS yenye
namba za usajili MC 981
CBZ. Chassis No.
MD625AF75J1LA1125.
Engine No. AF7LJ18A1464.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
DOD/DOD/RB/511377/2019.

115541402

KUBADILI UMILIKI
WA GARI

BW. TYALLAMBULLA
MPANDA MAKALLA WA
SLP.1464 DODOMA
ANAFANYA UHAMISHO WA
GARI NO. T 669 AYE
TOYOTA MARK 11 GX 110
KUTOKA KWA KASSU
HUSSEIN BACHU KUJA KWA
TYALLAMBULLA MPANDA
MAKALLA .YEYOTE
MWENYE PINGAMIZI ATOE
NDANI YA SIKU 14 KUANZIA
TAREHE YA TANGAZO HILI.

115541302

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI
DANSTAN ALFRED
KISHAKA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina ya TOYOTA-GX100
yenye namba za usajili
T 607 BGF. Chassis No.
GX1006016393, Engine No.
IGEAA6393. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi:
MBE/RUJ/RB/427498/2019.

115541202

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAMAKA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M. 1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI 2
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA DODOMA

USIMAMIZI WA MIRATHI NA. 92 OF 2019

TANGAZO

Ombi la: MARIAM GODFREY KUSAJA
Kuteuliwa Msimamizi wa Mirathi Marehemu
JEREMIA GODFREY KUSAJA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na Mirathi ya marehemu huyo na wana nia ya
kupinga au kuthibitisha uteuzi wa mwombaji
wanaalikwa kufika mahakamani na kuhudhuria
kesi, mnano tarehe 04/12/2019 ili kuwasilisha
mapingamizi yao au la kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo.
Imetolewa tarehe 20/11/2019.
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Nipashe kila siku

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAMAKA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M. 1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI 2
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA DODOMA

USIMAMIZI WA MIRATHI NA. 86 OF 2019

TANGAZO

Ombi la: TUMAINI ANDREA MATAGI
Kuteuliwa Msimamizi wa Mirathi Marehemu
NELSON JACKSON KIRALUGA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na Mirathi ya marehemu huyo na wana nia ya
kupinga au kuthibitisha uteuzi wa mwombaji
wanaalikwa kufika mahakamani na kuhudhuria
kesi, mnano tarehe 04/12/2019 ili kuwasilisha
mapingamizi yao au la kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo.
Imetolewa tarehe 20/11/2019.
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115541502

Habari Motomoto

kose Gazeti 1ako ia

Uza, Chenye

Thamani Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie 0767 223311

NJOO UTANGAZE

BIDHAA YAKO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

KWA BEI NAFUU SANA

OFISI ZA MATANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yvalivochapishwa katika gazeti hili.
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COUTINHOHATAKI
KUONDOKAYL
BAYERN MUNICH |

MUNICH, Ujerumani

IUNGO Philippe Coutinho amese-

ma angependa kubakia kucheza

kwa mabingwa wa Ligi Kuu ya

Ujerumani, Bundesliga, Bayern
Munich.

Coutinho anacheza kwa mkopo wa
muda mrefu akitoka kwa mabingwa wa
Ligi Kuu ya Hispania, Barcelona, lakini raia
huyo wa Brazil bado hajawa na namba kwe-
nye kikosi cha kwanza kwa miamba hao
wa Bavaria.

Tangu alipoondoka Camp Nou na
kutua pale kwenye dimba la Allianz &
Arena, Coutinho amefunga mabao
matatu katika mechi 18 alizoichezea
Bayern.

“Najihisi vizuri zaidi hapa,”
alisema Coutinho. “Nina mpango
wa kubaki kwa mwaka mmoja
zaidi na kuendelea kucheza
hapa.

“Lakini kama kila kitu ki-
takuwa sawa, ningependa
kubakia hapa.”

Coutinho alitokea benchi
wakati Bayern walipofungwa
kwenye mchezo wa Bundesli-
ga dhidi ya Bayer Leverkusen
Jumamosi.

Ulikuwa mchezo wa kwan-
za wa kipigo kwa kocha Hansi
Flick tangu achukue mikoba
ya Niko Kovac aliyefukuzwa.

“Tunaelewa namna anavy-
otufundisha kwenye mazoezi,”
alisema Coutinho. “Mambo |
yanakwenda vizuri kwa sababu
ya hilo.

“Flick anamfanya kila mtu
kujihisi ni muhimu kwa timu
na tuna furaha hapa, lakini
tunajua kuna kazi kubwa ya
kufanya.”

Conte ajivunia
Inter Milan kile/l4]7}

MILAN, Italia

ANTONIO Conte anajivunia timu yake ya Inter Milan baada ya Ner-
azzurri hao kupaa kileleni mwa msimamo wa Ligi Kuu ya Italia,
Serie A, shukrani kwa ushindi wa 2-1 dhidi ya SPAL.

Mabao mawili ya kipindi cha kwanza kutoka kwa Lautaro Mar-
tinez yaliiweka Inter kileleni kwenye Uwanja wa San Siro Jumapili,
ingawa Mattia Valoti alifunga la kufutia machozi kwa SPAL.

Na Conte baada ya mchezo huo alielezea namna alivyofurahia
ushindi na kuiwezesha klabu hiyo kukaa kileleni mwa msimamo
wa Ligi Kuu.

“Tumekuwa tukifanya kazi kubwa tangu siku ya kwanza,” alise-
ma Conte akiambia Sky Sport Italia.

“Kurudi kileleni baada ya mechi 14 ni jambo la kujivunia, kwa
sababu tunaijua safari tuliyokuwa tunaipitia.

“Katika wakati huu, ilitusaidia sisi nafasi nzuri, kwani tulicheza
kwa kujiamini na tulipata ushindi ambao tuliutarajia.

“Tulifurahi zaidi baada ya kujua kwamba, Juventus wamepata
pointi moja baada ya kutoka sare. “Tulistahili ushindi dhidi ya SPAL
na ni muhumu kukumbuka kwamba, tulipambana kuhakikisha tu-
napata ushindi huu, hivyo hatujaribu kujilinganisha na wengine.”

Ljungberg
ajiaminisha
Arsenal
kumaliza 4 bora

LONDON, Engaland

FREDDIE Ljungberg anajiamini kwamba
Arsenal ina ubora wa kumaliza kwenye
nne bora katika Ligi Kuu ya England,
baada ya kutoka sare na Norwich City
kwenye mchezo wake wa kwanza kuion-
goza timu hiyo.

Ljungberg alipewa nafasi ya kuwa
kocha wa muda wa kikosi hicho
cha ‘Washika Bunduki’ baada ya
kufukuzwa kwa Unai Emery

ljumaa iliyopita.

Mchezaji huyo wa
zamani wa Sweden
alikiongoza kikosi hicho
kwa mara ya kwanza
Jumapili wakati kikila-
zimika kupata sare

ya 2-2, huku mabao ya
Arsenal yakifungwa na
Pierre-Emerick Aubameyang
pale kwenye dimba la Carrow Road.

Arsenal ipo nafasi ya nane kwenye
msimamo na wamepitwa pointi saba na
Chelsea wanaoshika nafasi ya nne, lakini
alipoulizwa kama atafuzu kucheza Ligi
ya Mabingwa Ulaya, Ljungberg, ambaye
alishinda mara mbili taji la Ligi Kuu na
mataji matatu ya FA, alijibu: “Kwa asilimia
100",

“Watu wanaachia pointi hapa na pale,
hivyo kwa uhakika ni ligi ngumu,” alisema.
“Lakini bila shaka nafikiri Arsenal inaweza
kumaliza kwenye nne bora.

“Sijui kama uliona wakati tukiwa nyuma
kwa bao 1-0, wachezaji waliamua kupam-
bana kwa nguvu. Hivyo naamini ubora wa
wachezaji wangu.”
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Simeone;

Siwahofii Barca
wala Madrid

MADRID, Hispania

DIEGO Simeone amesema kwamba hahofiii
kuhusu Barcelona na Real Madrid, badala
yake yeye anaifikiria zaidi Sevilla baada
va Atletico Madrid kupoteza mchezo

wake wa Ligi Kuu ya Hispania, Laliga, juzi

Jumapili.

Atletico ilifungwa bao 1-0 na Barcelona,
shukrani kwa bao la Lionel Messi

alilolifunga dakika ya 86.

Matokeo hayo yaliiacha Atletico nafasi
ya sita kwenye msimamo, wakipitwa pointi
sita na mabingwa wa Laliga, Barca na
Madrid, na wakipitwa pointi tano na Sevilla

iliyopo nafasi ya tatu.

“Barcelona na Real Madrid hawanipi
hofu mimi,” alisema Simeone akiwaambia

waandishi wa habari.

“Sevilla ndio nawahofia, wamenipita

pointi tano kwa sasa.”

Atletico walionekana kuwa bora katika
vipindi vyote viwili kwenye mchezo huo

Hata hivyo, Atletico walishindwa
kutumia nafasi walizozipata na hivyo
kujikuta wakimaliza mchezo huo kwa

kuambulia kipigo hicho.
—

|

—amn

Rodgers afunguka dau kutua Arsenal

LONDON, England

KOCHA wa Leicester City,
Brendan Rodgers, amedokeza
kiasi cha fedha anachotakiwa
kulipwa kama akitakiwa na klabu
nyingine, huku kukiwa na taarifa
kwamba anahusishwa na kwen-
da kuchukua kazi pale Arsenal.
Rodgers ameripotiwa kuwa
chaguo la kwanza la Arsenal
kurithi mikoba ya Unai Emery
aliyefukuzwa  wiki iliyopita,
huku ikidaiwa kwamba, kocha
huyo wa zamani wa Liverpool
na Celtic kwenye mkataba wake

kuna kipengele kinachomruhusu
kulipa pauni milioni 14 kwa klabu
itakayomtaka.

Baada ya Leicester kuibuka
na ushindi wa mabao 2-1 dhidi
ya Everton na kukaa nafasi ya
pili kwenye msimamo wa Ligi
Kuu nyuma ya vinara Liverpool,
Rodgers aliulizwa kuhusu uvumi
wa kuhusishwa na Arsenal.

“Pengine kuna kipengele cha
kiasi cha fedha za kuachiwa kati-
ka mikataba ya makocha wengi,”
alisema Rodgers, ambaye alijiun-
ga na Leicester Februali mwaka
huu akiiambia Sky Sports.

“Kwa upande wangu kwa
wakati huu, tulikuwa na ushindi
wa kuvutia. Akili yangu kwa sasa
inaifikiria zaidi Leicester, nina
furaha kuwa hapa tangu nilipofi-
ka.

“Najihisi vizuri na wachezaji
wangu, bado tuna kazi kubwa ya
kufanya. Mikataba ya makocha
wengi ina kitu kama hicho, lakini
kwa upande wangu akili yangu
ipo kwa Leicester.

“Madhumuni yangu ni kui-
saidia klabu, majukumu ambayo
nimejiwekea kwa ajili ya klabu
hii.”

NJIAPANDA
“BARCA

BARCELONA, Hispania

VAN Rakitic haelewi hali ilivyo ndani
ya Barcelona, akisema kwamba ana-
taka kucheza mechi nyingi zaidi na
“hakuna sehemu bora” zaidi ya hapo
kwa miamba hiyo ya LaLiga.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Croatia
alianza mchezo wake wa pili msimu huu na
wa kwanza tangu Septemba wakati Barce-
lona wakiibuka na ushindi wa 1-O dhidi ya
Atletico Madrid, juzi Jumapili.

Rakitic, ambaye amekuwa pale Barca
tangu mwaka 2014, alisema alitaka kubaki
Camp Nou, kama ataendelea kucheza.

“Sielewi hali ilivyo kwa sababu nataka -
kucheza. Kama nikipata nafasi ya kucheza,
hakuna sehemu bora kama Barca,” alisema

akiliambia Gazeti la Marca.
“Nataka kufurahia kila siku na kama
itakuwa hapa, itakuwa bora zaidi.”

Rakitic ameshinda mara nne taji la
Ligi Kuu ya Hispania, LaLiga na moja la
Ligi ya Mabingwa Ulaya tangu alipoji-

unga na Barcelona akitokea Sevilla.
Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 31, alisema Novemba kwamba,
anahisi kama vile Barca wamechukua
mpira wake, lakini kiungo huyo yupo
tayari kuendelea kuipambania tena klabu
hiyo.
“Nilisema kwamba, mpira wangu ume-
chukuliwa kutoka kwangu kuonyesha
kuwa kwa kiasi gani napenda soka,” alise-
ma Rakitic.

“Kama naweza kucheza, hakuna sehemu
bora kama Barca. Ninachotaka ni kufura-
hia, na kuendelea kuwa kwenye ubora wan-
gu kwa sababu nataka kuendelea kupigania
klabu hii.” ==
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

POGBA {UMUWAHE

® ® ® Solskjaer asema anatumai kumwona
uwanjani kesho ama McTominay kwa kuwa...

MANCHESTER, England

OCHA wa Manchester Unit-
ed, Ole Gunnar Solskjaer
anatumai kumkaribisha tena
imbani ama Paul Pogba au
Scott McTominay kwenye mechi ya
Ligi Kuu wakitokea chumba cha ma-
jeruhi, watakapoivaa Tottenham ya
Jose Mourinho kesho, Jumatano.
Pogba na mchezaji
mwenza wa United,
kiungo McTominay ha-
wakucheza mechi ya Ju-
mapili wakati wakitoka
sare ya mabao 2-2 dhidi
ya Aston Villa kwenye
Uwanja wa 0Old Trafford.

Nyota wa United, Pogba amekuwa
nje ya kikosi tangu Septemba akiugu-
za jeraha la kifundo cha mguu, wakati
McTominay naye alitonesha jeraha
lake la kifundo cha mguu kipindi wak-
iibuka na ushindi dhidi ya Brighton &
Hove Albion kabla ya mapumziko ya

kimataifa.

Na wakati kocha wa zamani wa
United, Mourinho - ambaye aliripoti-
wa kutofautiana na Pogba kabla ya
kutimuliwa Desemba mwaka jana, ak-
jjiandaa kurudi Manchester na kikosi
chake cha sasa cha Tottenham kesho,
Solskjaer ametoa maendeleo ya ma-
jeraha ya viungo hao.

“Bado tunayo siku mbili na tunahi-
taji kumtazama kila mmoja hapa pia,”
Solskjaer aliwaambia wanahabari
wakati alipoulizwa juzi kuhusu Pogba
na McTominay.

“Tuna siku mbili (jana na leo)
tu, ngoja tuone, lakini, natumai,
tunaweza kumuona mmojawapo
uwanjani. Wanafanya vizuri nyuma
ya pazia.”

United ipo katika nafasi ya tisa
kwenye msimamo wa Ligi Kuu, pointi
mbili nyuma ya washika nafasi ya
tano, Spurs - ambao wameshinda
mechi zote za Ligi Kuu tangu Mour-
inho alipotwaa mikoba ya kukinoa
kikosi hicho kutoka kwa Mauricio Po-
chettino aliyetimuliwa mwezi huu.

Hadi sasa United imepoteza mechi
nne na kutoka sare sita katika mechi
14 za Ligi Kuu ilizocheza msimu huu,
na Solskjaer lazima awaandae vema
wachezaji wake kuelekea kuivaa Tot-
tenham nyumbani kabla kwenda
kwenye ‘Manchester dabi’ katika
Uwanja wa Etihad Jumamosi.

“Vijana hawa wataimarika na kuji-
funza kutokana na uzoefu huu,” alise-
ma Solskjaer. “Bila shaka sisi, kama
Man United, kama klabu, hatupendi
kuwa katika nafasi tuliyopo, lakini
huo ndio ukweli sasa na tunaweza ku-
chukua tu mchezo mmoja kwa sasa.

“Tunayo Jumatano, tunayo mechi
kubwa inakuja Jumamosi tena, hivyo
vijana hawa wanatazama mbele kwa
kila mchezo. Mara nyingine kutokuwa
katika kiwango mfululizo kutatokea
kwa vijana hawa wadogo, juu na chini.

“Unaona kwa muda mfupi
tunacheza mpira wa kupendeza na
wakati mwingine huwa wazi sana.
Tunashindwa kumiliki mpira wakati
mwingine, lakini hatuwezi kufanya
lolote kuhusu hilo sasa.”

RODGERS AFUNGUKA ARSENAL

BRENDAN Rodgers, anahusishwa na nafasi ya
kuinoa Arsenal, na amefunguka kuwa kuna kipengele
kinachomruhusu kuuvunja mkataba wake kwa pesa
hapo Leicester City. (Mirror)

JUVE YAMKANA RAKITIC

MKURUGENZI wa Juventus, Fabio Paratici amefun-
guka kwamba klabu hiyo haivutiwi kumsajili kiungo
wa Barcelona, Mcroatia Ivan Rakitic, 31. (Mail)

JUVE HAIJAAMUA KWA RUGANI

JUVENTUS bado haijaamua endapo imuuze
beki Mturuki Merih Demiral, 21 - anayehusishwa
na Manchester United, Manchester City pamoja
na Arsenal - ama imuweke sokoni kiungo Mtaliano
Daniele Rugani, 25, anayeaminika kuwindwa na
Arsenal, Wolves na West Ham. (Calciomercato)

CITY KUMKOSA SOYUNCU

BEKI wa Leicester City, Mturuki Caglar Soyuncu, 23,
anayehusishwa na Manchester City, hataondoka Uwan-
ja wa King Power mapema, wakala wake amesema.
(Leicester Mercury)

BARCA YAJIPANGA KWA WEIGL

BARCELONA inaweza kumtazama kiungo
Mjerumani Julian Weigl ili kuisaidia kuimarisha
idara ya kiungo katika majira ya joto, wakati huu
miamba hiyo ya Catalunya ikipanga kumfuata
na pauni milioni 21, mchezaji huyo wa Borussia
Dortmund. (Mail)

AUBAMEYANG AWINDWA INTER

MSHAMBULIAJI wa Arsenal, Mgabon Pierre-Emerick
Aubameyang, 30, yupo katika mipango ya Inter Milan
kuelekea dirisha la usajili la Januari. (Star)

COUTINHO ANOGEWA BAYERN

KIUNGO mshambuliaji wa zamani wa Liverpool,
Mbrazil Philippe Coutinho, 27, ambaye anaichezea
kwa mkopo Bayern Munich akitokea Barcelona, ana-
tumai kubaki jumla na miamba hiyo ya Ujerumani.
(Marca)

POCHETTINO AMTIBULIA EZE

NDOTO za kiungo wa QPR na England U-21, Eberechi
Eze, za kujiunga na Tottenham zinaweza kuwa
zimetoweka kufuatia kuondoka kwa kocha Mauricio
Pochettino. Chelsea, Leicester City na West Ham pia
zimekuwa zikimtazama kwa karibu mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 21. (Sun)

LIVER, UNITED KWA CHERKI

LIVERPOOL imejiunga katika mbio moja na Man-
chester United pamoja na Manchester City kumfuatilia
mshambuliaji wa Lyon, Mfaransa Mathis Rayan Cherki,
16, ambaye tayari ameshacheza mechi yake ya kwanza
Ligue 1 na Ligi ya Mabingwa Ulaya. (90 Min)

AMPAGAWISHA SOLSKJAER

KOCHA wa Ole Gunnar Solskjaer, amesifu
kiwango kilichoonyeshwa na kiungo mshambuliaji
wa Aston Villa, Jack Grealish wakati wakitoka sare
dhidi Manchester United juzi, lakini hakuwa wazi
kuhusu uwezekano wa kwenda kumsajili mchezaji
huyo Muingereza mwenye umri wa miaka 24.
(Metro)
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Tanzania ya tatu

kwogeleaafrika  [{LIUWANIA URAIS CECAFA

Na Mwandishi Wetu
Na Somoe Ng'itu kuliongoza baraza hilo, atahakikisha ya kuelekea katika mchakato huo, ambao
TIMU ya Taifa ya mchezo wa Kuoge- malengo ya Cecafa yanakamilika, iki- anaamini utaongeza nguvu katika utend-
lea ya Tanzania, imeshinda Kombe AIS wa Shirikisho la Soka Tanza- wamo kupandisha viwango vya nchi wa-  aji.
la Shaba baada ya kumaliza katika nia (TFF), Wallace Karia, ameji- nachama. Alizitaja nchi wanachama zitakazos-
nafasi ya tatu kwenye mashindano ya tokeza kuwania Urais wa Baraza “Nimeshajaza fomu na kuirudisha, na  hiriki katika uchaguzi huo kuwa ni pamo-
Kanda ya Tatu Afrika yaliyomalizika a Soka Afrika Mashariki na Kati  kama nitakuwa mgombea peke yangu, ja na Tanzania Bara, Zanzibar, Uganda,
juzi jijini Nairobi, Kenya. (Cecafa), ambalo linatarajia kufanya uch-  basi sitapigiwa kura, mkutano mkuu Kenya, Rwanda, Burundi, Ethiopia, Eri-
Tanzania iliwakilishwa na waoge- aguzi mkuu ifikapo Desemba 18, mwaka utaniidhinisha moja kwa moja, naamini  trea, Djibouti, Somalia, Sudan na Sudan
leaji 25 ambao walishindana na wan- huu jijini Kampala nchini Uganda. marais wenzangu, hawatanigeuka, kwa  Kusini.
amichezo wengine kutoka katika nchi AKizungumza na gazeti hili sababu wameshaonyesha kuniamini,” Uongozi mpya utakaoingia madara-
tisa za Afrika kwa kukusanya jumla ya : H : _  alisema Karia. kani, ndio utamteua Katibu Mkuu mpya
pointi 2,044. fljkalra‘al.'l;(n?l[llzal' ﬁ::ts)el;g::;n ea Katibu Mkuu wa Cecafa, Nicholas Mu- ambaye atarithi mikoba ya Musonye,
Wenyeji Kenya ndio waliibuka " y sonye, alisema mbali na nafasi ya urais, ambaye ametangaza kustaafu kiti hicho
washindi wa kwanza kwa kupata kuombwa na marais wen- alitaja nafasi nyingine zitakazowaniwa ka-  ifikapo Juni mwakani.
pointi 2, 447 na kufuatiwa na Uganda zake wa nchi wanachama na tika uchaguzi huo ni pamoja na Makamu Musonye amekaa madarakani katika
iliyopata pointi 2, 392. kuamini ana uwezo wa wa Kwanza wa Rais, Makamu wa Pili wa  nafasi hiyo kwa muda wa miaka 20, aki-
Mbali ya kushinda nafasi hiyo, wao- g Rais na wajumbe watatu watakaounda fanya kazi na marais watano akiwamo
geleaji watatu wa Tanzania, Sydney kutoa mchango wake kat!ka Kamati ya Utendaji. Leodegar Tenga wa Tanzania na Mutasim
Hardeman, Romeo Mihaly na Sylvia kuongoza baraza hilo. Musonye alisema tayari nchi wanacha-  Gafaar kutoka Sudan ambaye anamaliza
Caloiaro walishinda vikombe kwa Karia alisema anaamini akichagulia ~ma wa Cecafa wameshaanza maandalizi muda wake.

kushika nafasi ya kwanza kwa waoge-
leaji wa makundi ya umri mbalimbali. SR —

Sydney alipata pointi 130 kwa wao- By ol S E\V Stanbic Bank
geleaji wenye miaka kati ya 11 na 12 J
wakati Romeo alikusanya pointi 118
katika umri huo huo na Sylvia alipata
pointi 126.

Kwa mujibu wa matokeo hayo,
waogeleaji wa kike wa Tanzania
waling'ara zaidi kwa kumaliza katika
nafasi va pili kwa kukusanya pointi
1,083 huku wenyeji, Kenya wakishika
nafasi ya kwanza kwa kupata pointi
1,180 na Uganda katika nafasi ya tatu
kwa kupata pointi 851.

Kwa upande wa wanaume, Tanzania
ilikusanya pointi 865.5 na kushika na-
fasi ya tatu nyuma ya Kenya iliyomal-
iza ya pili kwa kupata pointi 1,143.50
na Uganda iliyokuwa ya kwanza kwa
kupata pointi 1, 421.

Mjini Magharibi
yapania riadha Dar

Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Riadha ya Wanawake va
Mkoa wa Mjini Magharibi, inatarajia
kuondoka nchini Desemba 5, mwaka
kwa ajili ya kushiriki mashindano ya
riadha yanayojulikana kwa jina ya
JEICA.

Mashindano hayo yanatarajiwa
kufanyika kuanzia Desemba 7 hadi
9, mwaka huu na yatatumika kupata
timu ya Tanzania ambayo itakwenda

kushiriki Michezo ya Olimpiki mwa- Mkuu wa Kitengo cha Masoko na Mawasiliano wa Benki ya Stanbic Tanzania, Desideria Mwegelo (kulia), akimka-
kani. bidhi jezi za mpira wa miguu Meneja wa timu ya Waandishi wa Habari (TASWA FC), Hussein Omari katika hafla

Akizungumza na gazeti hili jana, fupi ya makabidhiano iliyofanyika Mkao Mkuu ya Benki hiyo jijini Dar es Salaam jana. Hii ni hatua ya awali
Kocha Mkuu wa timu hiyo, Masoud kuelekea mchezo wa Kirafiki wa mpira wa miguu kati ya Benki ya Stanbic na TASWA FC unaotarajiwa kuchezwa
Tawakar, alisema amewaandaa Vvizuri Januari 2020. NA MPIGAPICHA WETU

wanariadha wake na anaamini wata-
peperusha vema bendera kwa kutetea

ubingwa walioutwaa mwaka jana. Nyota Azam FC alalami’da ratiba

Tawakar alisema kikosi hicho

chenye wanariadha 10, wote wakiwa Na Shufaa Lyimo kwamba mechi hiyo itachezwa saa 10:00 Alilitaka Shirikisho la Soka Tanzania
wanawake kinafanya mazoezi kila jioni. (TFF), kutofanya mabadiliko ambayo
siku kwenye Uwanja wa Amaan, huku BAADA ya timu yake kulazimishwa sare Moris alisema hali hiyo iliwachanganya yanaathiri timu na hali hiyo inawafanya
kukiwa na changamoto ya kukosa ya mabao 2-2 dhidi ya JKT Tanzania, beki ~ wachezaji na wanakiri kwamba hawakuji- =~ waamini wanafanyiwa “hujuma” hasa ku-
uwanja wakati wa jioni kutokana na mkongwe wa Azam FC, Aggrey Moris, andaa kucheza mchana. tokana na kila timu imejiandaa kufanya
mechi za Ligi Kuu Zanzibar zinazoen- amesema mabadiliko ya ratiba ya mch- “Ratiba ndio imetufanya tupoteze mch-  vizuri ili isishuke daraja.
delea kwenye uwanja huo. ezo huo ndiyo yamewafanya washindwe ezo wetu, sisi tulijua tunacheza saa 1:00 Hata hivyo, aliwaomba mashabiki wa
Hata hivyo aliwataka Wazanzi- kupata matokeo mazuri kama walivyota- usiku na siku zote tukafanya mazoezi timu hiyo waendelee kuwapa ushirikiano
bar kufuatilia mchezo wa riadha na rajia. yanayoendana na muda wa mchezo, ma-  ili waweze kufikia malengo yao ya kutwaa
kuacha kuwekeza nguvu zao kwenye Mechi hiyo awali ilitarajiwa kuchezwa tokeo yake tumeambiwa tunacheza saa ubingwa wa ligi hiyo msimu huu na ku-
soka peke yake. kuanzia saa 1:00 usiku, lakini ikiwa 10:00 tukiwa hatujajiandaa, imetuchang-  kata tiketi ya kushiriki katika mashindano

imebakia saa chache, walifahamishwa anyasana,” alisema Moris. ya kimataifa.
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Mshambuhau wa Yanga David Molinga akipiga hesabu ya kuwatoka mabeki wa KMC kwenye mechi ya Ligi
Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa Taifa na kumalizika kwa sare ya bao 1-1 jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Mwakinyo amrudia
Matumla, ashukiwa

Na Shufaa Lyimo

‘ADAU mbalimbali wa mchezo
wa ngumi wamemtaka bondia,
Hassan Mwakinyo, kumwomba
radhi bondia mkongwe hapa
nchini, Rashid Matumla “Snake Boy” kuto-
kana na kitendo chake cha kumponda ku-
tokana na uchambuzi aliokuwa akiufanya
wakati wa pambano lake dhidi ya Mfilipino
Arnel Tinampay likiendelea.
Licha ya Mwakinyo kujirekodi
na kusikika katika mitandao
mbalimbali akimkashifu
Matumla, baada ya mkongwe
huyo kutoa maoni yake wakati
pambano likiendelea ljumaa ili-
yopita na muda mfupi baada ya
kutangazwa kuibuka na ushin-
di, bado alisikika kupitia redio
iendelea kumponda mkongwe
huyo.

Kupitia redio hiyo, Mwakinyo alisema
Matumala alipewa nafasi hiyo ya ucham-
buzi ili apate hela ya kula, lakini ameitu-
mia vibaya na kuwafanya watu wakiwamo
mashabiki wake wengi kutoka kwao mkoa-
ni Tanga kuamini kwamba alibebwa dhidi

i

Yanga yakwamia
Kinondoni usiku

Shufaa Lyimo na Adam Funhgamwango

BAADA ya ushindi wa mechi tano mfululizo,
Yanga jana ilikwama kwa bao la penalti ya
‘usiku’ [dakika za majeruhi] dhidi ya timu ya
KMC inayomilikiwa na Manispaa ya Kinondoni
bao 1-1.

Bao la mkwaju wa penalti la dakika ya tatu
ya nyongeza ikiwa imesalia dakika moja tu,
lililofungwa na Abdul Hillary liliinyima Yanga
rekodi ya kushinda mechi ya sita mfululizo
inayoshikiliwa na Simba msimu huu.

Kelvin Yondani alimuangusha kwenye eneo
la hatari winga Hassan Kabunda na mwamuzi
Elly Sasi kuamuru ‘tuta’ lililopigwa kiufundi na
mchezaji huyo, hivyo kuinyima Yanga pointi
tatu ambazo ilionekana kama inataka kuondo-
ka nazo ili kufikisha alama 19, lakini ikajikuta
ikiambulia moja hivyo kufikisha pointi 17 am-
bazo zinaifanya kupanda hadi nafasi ya nane

kutoka ya 11 kwenye msimamo wa ligi hiyo.
Hiyo ilitokana na mtokea benchi, Mrisho
Ngassa kufunga bao dakika ya 75 baada ya
J * kuwazidi mbio mabeki wa KMC na kuupachika
B - * wavuni.

Hata hivyo, KMC itabidi ijilaumu yenyewe
kwa kushindwa kuibuka na ushindi kwenye

mechi hiyo kutokana na kuonekana kutawala
mechi hiyo muda mwingi wa mchezo huo.
Kama KMC ingefungwa, straika Ramadhani
Kapera ndiye angepaswa kulaumiwa kwa
kukosa mabao matatu ya wazi.

Dakika ya pili tu ya mchezo, KMC ilipeleka
salamu kwenye lango |la Yanga, baada ya
Ramadhani Kapera kuwatoka mabeki wa
Yanga na kubaki na kipa Farouk Shikalo, lakini
kwa mshangao wa wengi alipiga shuti mtoto
lililodakwa Kkirahisi, huku akikosa mengine
dakika ya 50 na 65 mpira ukigonga nguzo.

® ® ® Ruta, Abdallah ‘Ustadhi’ wamponda, atakiwa kuiga
uungwana na uanamichezo wa Samatta, mwenyewe...

ya Mfilipino huyo.

“Siku nyingine Azam Tv wakiandaa pam-
bano wasimtumie Matumla kama mcham-
buzi, amefanya wengi waamini nilibebwa,
kwanza kamkosea sana kocha wangu,” alise-
ma Mwakinyo.

Katika sehemu ya uchambuzi wa Matum-
la wakati pambano hilo likiendelea, alisema
Mwakinyo anapaswa kutomruhusu Tinam-
pay kumpeleka hadi kwenye kamba, lakini
asikubali kushambuliwa sana tumboni na
kwenye mbavu maana itamsababishia ku-
poteza nguvu.

Aidha, Matumla aliendelea kuchambua
kuwa, hadhani kama kocha wa Mwakinyo
alifuatilia ipasavyo namna mpinzani wake
huyo, Tinampay anavyocheza na kuweza
kumwandaa vema bondia wake kuelekea
pambano hilo lililofanyika katika Uwanja wa
Uhuru.

Hata hivyo, Matumla alivyotakiwa kujibu
hoja ya Mwakinyo, alisema kama bondia
huyo ametaka kuombwa radhi basi yeye an-
amwomba radhi na hataki malumbano ka-
tika hilo kwa kuwa alichokifanya ilikuwa ni
uchambuzi na si vinginevyo.

“Kama anataka nimwombe radhi basi

namwomba, yeye ni mfalme anataka kuwa
mfalme muache awe mfalme,” Matumla ali-
jibu kiungwana.

Kwa upande wake Katibu Mkuu wa Cha-
ma cha Ngumi za Kulipwa Tanzania (PST),
Anthony Ruta, amesema Mwakinyo yeye
ndiye anatakiwa amwombe radhi Matumla
kutokana na kumkosea mkongwe huyo, kwa
sababu alichokizungumza ni kwa ajili ya
kumjenga na si “kumponda” kama ambavyo
inadaiwa.

Ruta alisema kuwa hajafurahishwa na
maneno aliyoyatoa Mwakinyo, na kuongeza
kwamba bado ni bondia anayekua hivyo
anabhitaji kusikiliza ushauri kutoka kwa ma-
bondia wengine waliomtangulia.

“Kiukweli sijafurahishwa na maneno
aliyoyatoa Mwakinyo, cha msingi amtafute
Matumla amuombe radhi kwa matokeo
yote yasiyopendeza ambayo ameyasema,”
alisema Ruta.

Yassin Abdallah “Ustadhi”, mratibu wa
mapambano mbalimbali ya ngumi nchini,
alisema Mwakinyo hakupaswa kutoa “ma-
neno machafu” kwa Matumla hata kama
angeshindwa pambano hilo.

“Mimi nashauri Mwakinyo amtafute

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Matumla kwa lengo la kumuomba ra-
dhi, yeye bado safari yake ndio imeanza,
Matumla ni mkongwe na amepigana zaidi
ya mapambano 50, hata kama nyota yake
imeng’aa mapema ni bahati, hapaswi kum-
tukana Matumla,” alisema Ustadhi.

Wadau wengi waliochangia mada hiyo
walisema Mwakinyo anapaswa kuiga uung-
wana kama wa mshambuliaji na nahodha
wa Taifa Stars, Mbwana Samatta ambaye
baada ya kukosolewa sana kuwa aliboronga
katika mechi mbili za kuwania kufuzu Afcon
2021 dhidi ya Equatorial Guinea na Libya ali-
jibu kiungwana.

“Awe mwanamichezo kama Samatta,
tazama alivyokubali kukosolewa na kusema
ameyapokea maoni ya Watanzania na kua-
hidi kuyafanyia kazi, huo ndio uanamichezo
na si kubishana na wachambuzi na mashabi-
ki,” alisema Juma Mmary.

Hashimu Kondo, yeye alisema: “Hata Messi
[Lionel] wa Barcelona, huwa anakosolewa
sana anaposhindwa kuisaidia Argentina, la-
kini kamwe humsikii akibishana na wacham-
buzi na mashabiki, halafu huwezi kusema
mashabiki wako wa Tanga, wakati waliokuwa
wakikushangilia ni Watanzania wote .
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