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TUCTA nao watia neno sakata tozo

Na Mary Geofrey

SHIRIKISHO la Wafanyakazi
Tanzania (TUCTA) limeungana
na wadau wengine kupinga
tozo za miamala ya kielektroni-
ki iliyoanza kutekelezwa mwaka
mpya wa fedha.

Rais wa TUCTA, Tumaini
Nyamhokya, jana aliweka wazi
msimamo wa shirikisho hilo ni
kufutwa kwa tozo hizo, huku ak-
iunga mkono hatua zilizochuku-
liwa na Chama Cha Mapinduzi
(CCM) chini ya Mwenyekiti
wake, Rais Samia Suluhu Has-
san. Nyamhokya, akizungumza
na Waandishi wa habari jana
fanyakazi ni wahusika Wakubwa
wa tozo hizo ambao wanalipa
kodi (PAYE) na kukatwa tena
fedha zao wanapozichukua
benki.

“Tangu kuanza kwa mwaka

ratibu maoni ya wadau wa demokrasia ya vyama vingi vya siasa, j
Kikosi hicho, Prof. Rwekaza Mukandara. PICHA: MIRAJI MSALA

wa fedha, ilipitishwa sheria in-
ayohusiana na masuala ya tozo
na imeleta shida hasa kwa wa-
fanyakazi kwa kuzingatia wan-
apitisha mishahara yao kwenye
benki mbalimbali nchini,” alise-
ma Nyamhokya.

“Tumepokea taarifa nyingine
baada ya kikao cha Kamati Kuu
ya CCM Kkilichofanyika Sep-
temba 7 kuwa imeishauri seri-
kali kukaa kujadili upya tozo
hizi, baada ya kuona chama
kinachoongozwa na Rais Samia
kimeona umuhimu na kusikia
kilio cha wadau na kutoa msi-
mamo huu, tusikae kimya tutoe
kauli yetu,” alisema.

Nyamhokya alisema awali
waliwasilisha ~ mapendekezo
yao serikalini kwa Waziri wa
Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera,
Bunge na Uratibu), George Sim-
bachawene, Waziri wa Fedha
na Mipango, Dk. Mwigulu

Nchemba, Waziri wa Nchi Ofisi
ya Waziri Mkuu, Kazi, Ajira, Vi-
jana na Wenye Ulemavu, Prof.
Joyce Ndalichako na Naibu Wa-
ziri wa Utumishi wa Umma na
Utawala Bora, Deogratius Nde-
jembi. Alisema ombi lao kubwa
ni kufutwa kwa tozo hizo na
serikali kwa kushirikiana na
wadau mbalimbali kufikiria njia
mbadala za kupata tozo.

“Serikali iziondoe kabisa kwa
sababu wafanyakazi wanalipa
PAYE, wataalamu wetu kutoka
sekta mbalimbali wapo tayari
kushirikiana na serikali kutoa
maoni yao maeneo ambako
zinaweza kukatwa tozo hizo,”
alisema Nyamhokya.

Mkuu wa Idara ya Habari na
Uhusiano wa Kimataifa wa Cha-
ma cha Wafanyakazi wa Serikali
za Mitaa (TALGWU), Shani Kib-
wasali, alisema tozo hizo ni mzi-
go mkubwa kwa wafanyakazi.

“Tli kupunguza kadhia hii kwa
wanachana wetu, tunaiomba
serikali kufanya mabadiliko ya
sheria ya tozo za miamala ya
benki ili kuepuka malipo mara
mbili katika mshahara mmoja
wa mtumishi wa umma.

“Hii inazidi kumbebesha
mzigo na kumkandamiza mfan-
yakazi hasa kwa kuzingatia
mishahara wanayopata haiki-
dhi mabhitaji yao ya kila siku na
familia zao,” alisema Kibwasali.

Juzi Kamati Kuu ya CCM il-
iielekeza serikali kutazama na
kuchukua hatua kuhusu tozo
za miamala ya kielektroniki
iliyoanza kutekelezwa hivi kar-
ibuni.

Katibu wa NEC Itikadi na
Uenezi, Shaka Hamdu Shaka,
alieleza hatua ambazo chama
hicho kimetaka zichukuliwe
kuwa ni kuzingatia maoni na
ushauri wa wananchi.

Daktari kortini madai ya kubaka na kulawiti

Na Grace Gurisha

DAKTARI wa Hospitali ya Ru-
fani ya Amana, Joseph Mwaipo-
la (50), amefikishwa katika
Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu kwa madai ya kubaka na
kumlawiti binti wa miaka 17.

Akisoma hati ya mashitaka,
Wakili wa Serikali Silvia Mitan-
to, alidai jana mbele ya Hakimu
Mkazi Mwandamizi Yusto
Ruboroga, kuwa daktari huyo
anashtakiwa kwa  mashtaka
matatu.

Mitanto alidai katika shtaka
la kwanza, Mwaipola ambaye ni
Mkazi wa Mtoni Kijichi, katika
tarehe zisizofahamika Februari,
mwaka huu, akiwa eneo la Hos-
pitali ya Rufani ya Amana ndani
ya Wilaya ya Ilala, Dar es Sa-
laam, alimbaka binti wa miaka
17 (jina limehifadhiwa).

Katika shtaka la pili, mshtaki-
wa anadaiwa Mei 31, 2022 akiwa
katika nyumba ya kulala wageni
ya Panzuri iliyoko Temeke, Dar
es Salaam alimbaka binti huyo.

Inadaiwa kuwa, kati ya Feb-
ruari, 2022 mshitakiwa akiwa

eneo la Hospitali ya Amana
ndani ya Wilaya ya Ilala, alimla-
witi binti mmoja mwenye mia-
ka 17 (jina limehifadhiwa.
Baada ya mshtakiwa kusome-
wa mashitaka yake, alikana
kuhusika na tuhuma hizo na
Wakili Mintanto, alidai upele-
lezi wa shauri hilo umekamilika
na pia hawana pingamizila dha-
mana kwa sababu mashtaka ya-
nayombkabili yanadhaminika.
Pia, aliomba mahakama itoe
masharti ya dhamana ambayo
yatamfanya mshtakiwa awe
anahudhuria mahakamani.

Hakimu Ruboroga, alisema ili
mshtakiwa awe nje kwa dha-
mana, atatakiwa awe na wad-
hamini wawili wa kuaminika.

Alisema, wadhamani hao
wanatakiwa wawe na barua za
utambulisho na kitambulisho
cha taifa au cha kupigia kura
na wadhamini hao pamoja na
mshitakiwa watatia saini bondi
ya Sh. milioni tano kwa kila
mmoja.

Mshtakiwa alitimiza masharti
hayo na kuachiwa kwa dhama-
na hadi Oktoba 5, 2022 ataka-
posomewa maelezo ya awali.

N
...TALGWU
walia na
nyongeza
mishahara

Na Mary Geofrey

CHAMA cha Wafanyakazi
wa Serikali za Mitaa (TAL-
GWU) kimesema hakijari-
dhishwa na nyongeza va
mishahara iliyofanyika.

Mei 14 mwaka huu Rais
Samia Suluhu Hassan alitan-
gaza nyongeza ya mishaha-
ra ya watumishi wa umma
kwa asilimia 23.3.

Mwaka wa fedha wa
2022/23 unaoendelea,
nyongeza hiyo mpya ya
mishahara imeanza ku-
tolewa kwa watumishi wa
umma, huku kukiwa na
malalamiko kutoka kwa
baadhi ya wadau kwamba
ongezeko hilo ni dogo.

Mkuu wa ldara ya Habari
na Uhusiano wa Kimataifa
TALGWU, Shani Kibwasali,
alibainisha msimamo wa
chama hicho jana alipozun-
gumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam
kuhusu taarifa ya utekeleza-
ji wa shughuli za chama kwa
Kipindi cha miezi sjta.

“Labda niseme, ni ukweli
usiofichika kwamba wa-
nachama wetu ambao ni
waathirika wakubwa ka-
tika suala hili, bado wana
manung 'uniko na TALGWU
kama msemaji wao, hatu-
jaridhika kabisa kwa jinsi
nyongeza ya mishahara
|I|vyofany|ka

“Ila ninaomba niwatoe
hofu wanachama wetu
kwamba suala hili linashu-
ghulikiwa na chama kwa
kushirikiana na Shirikisho
la Vyama vya Wafanyakazi
(TUCTA)," alisema Kibwasali.

Julai 29 mwaka huu,
Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, ak|zungum2|a suala
Ia nyongeza ya mishahara,
alisema asilimia 23 ya
nyongeza ya mishahara
illyotamkwa, iliwalenga
watumishi waliokuwa wana-
lipwa kima cha chini ambao
ni kati ya asilimia 75 hadi
78 ya wafanyakazi wote.

Pia alisema kuwa katika
kipindi cha miezi sita ya
mwaka huu, TALGWU ime-
fanikiwa kushughul|k|a kesi
140 za wafanyakazi. Kati
yake, 39 zimeshughulikiwa
huku 35 walishinda nne
walishindwa.

Alisema kushinda kwa kesi
hizo ni ushahidi kwamba
wanatekeleza jukumu la
kuhakikisha haki inatendeka
kwa wanachama wao ka-
tika hatua za awali wakati
mtuhumiwa anakamatwa.

“Chama chetu huhakikisha
mwanachama anapata haki
ya kuwasiliana na vion-
gozi wa chama au wakili
wa chama, kuwapo ndugu,
jamaa, rafiki au wakili pindi
anapoanza kuandika maele-
Z0, ili yatumike kama usha-
hidi na upande wa Jamhuri,”
alisema Kibwasali.
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Mbaroni madai
kumuua

mtoto kisha
kumfukia

Na Elizabeth John, NJOMBE

Jeshi la Polisi Mkoani Njombe,
linamshikilia Happiness Mkolwe
(27) kwa tuhuma za mauaji ya
mtoto Jackson Kiungo (6), mwa-
nafunzi wa darasa la kwanza
katika Shule ya Msingi lhanga na
kujaribu kumfukia katika shimo
alilolichimba.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Njombe, Hamisi Issah, alisema
hayo jana wakati akizungumza
na waandishi wa habari mkoani
hapa.

Kamanda Issah, alisema siku ya

tukio mwanafunzi huyo alikwen-

da saluni kunyoa lakini katika

hali ambayo si ya kawaida, Mkol-

we huyo alimfuata na baada ya

kumaliza kunyolewa, alimchukua
na kuondoka naye kwenda aliko- :

jua mwenyewe.
Alisema alipofika huko, alim-
sababishia kifo na kumvua nguo

kisha kumfukia na baadaye kum-

funika na mabanzi ambayo vali-
kuwapo katika eneo hilo.

Issah alisema, mwanamke huyo
baada ya kufanya tukio, aliamua
kuchimba kaburi ili amfukie.

“Lakini macho kuona walim-
wona mama huyo, hivyo hakue-
ndelea na tukio hilo la kumfukia
ingawa tayari alikuwa amea-
zima vifaa kwa ajili ya kutenda
jambo hilo. Baada ya kufuatilia,
tumeona vitu vya namna hiyo,”
alisema Issah.

Kamanda Issah alisema jambo la 1
kushangaza, ni kuwa mwanamke :

huyo alipoulizwa alikataa ka-

takata lakini baadaye alionyesha
mpaka nguo ambazo mwanafun- :

zi huyo alivaa kabla ya kukutwa
na umauti.

Alisema kisa kilichosababisha
mauaji hayo, kwa mujibu wa
maelezo ya mwanamke huyo,

ni kwamba wametengana na
mumewe na kuna mwanamke
mwingine ambaye ni mama

wa mwanafunzi huyo alikuwa
anakunywa pombe na mumewe,
hivyo alipopewa taarifa hiyo

na watu wake, aliamua kulipiza
kisasi.

Issa alisema, mwanamke huyo
alikamatwa juzi baada ya jeshi
hilo kupata taarifa kuwa Sep-

temba 6, mwaka huu, kuna mwa-

nafunzi amepotea.

Alisema, ukatili dhidi ya wa-
toto kwenye baadhi ya mae-
neo mkoani Njombe upo ndiyo
maana mkoa huo umeelezwa
kuwa ni moja ya maeneo vyali-
yokithiri matukio hayo.

“Ndiyo maana walikuwa wa-
nasema watoto wameuawa na
watu wasiojulikana kitu amba-
cho si kweli bali ni mambo ya
kifamilia na mtu wa karibu wa-

nayafanya mauaji hayo,” alisema :

[ssah.

Alisema, matukio yanayohusisha

mauaji ya watoto wengi wao ni
umri wa miaka sita kwani akivu-
ka umri huo inakuwa bahati kwa
mtoto huyo.

RC ataka madiwani kurejesha
fedha walizotumia kinyemela

Na Thobias Mwanakatwe,
IRAMBA

MKUU wa Mkoa wa Singida,
Peter Serukamba, ametoa
siku tano kwa madiwani ka-
tika halmashauri zote za mkoa
huo waliotumia fedha za hal-
mashauri kinyume cha utara-
tibu kuzirejesha haraka.

Serikamba, alitoa agizo hilo
jana wakati akizungumza kwe-
nye kikao cha Baraza la Madi-
wani wa Halmashauri ya Wilaya
ya Iramba ikiwa ni mwendel-
ezo wake wa kutembelea hal-
mashauri zote na kuzungumza
na madiwani kama sehemu ya
kujitambulisha.

t" T

Hatua ya mkuu wa mkoa
kutoa agizo hilo, inatokana na
kuwapo taarifa kwamba baadhi
ya madiwani walikusanya fed-
ha kwenye vizuizi vya mazao
(mageti) lakini hawakuzipeleka
benki na badala yake walizitu-
mia kinyume cha utaratibu.

Serukamba, aliwagiza waku-
rugenzi wa halmashauri zote
kuhakikisha wanaunda kamati
ndogo ambazo zitakuwa zikiku-
tana kwa wiki mara mbili katika
kila halmashauri ili kutathimini
mapato ya kila chanzo cha fed-
ha.

Alisema, kuundwa kwa
kamati hizo, kutasaidia kushu-
ghulikia upotevu wa mapato

katika kila halmashauri na
kwamba suala hilo litakuwa la
kufa na kupona.

Pia, alionya tabia ya baadhi
ya watendaji ambao wengi wao
wanakusanya hela katika vyan-
zo mbalimbali vya fedha pasipo
kuzipeleka benki jambo amba-
lo limekuwa likisababisha up-
otevu wa fedha za halmashauri.

Serukamba alisema, kiwango
cha makusanyo katika kipindi
cha robo mwaka kwa baadhi
ya halmashauri za mkoa wa
Singida hakiridhishi, hivyo ni
jukumu la kila mkurungezi wa
halmashauri kupitia upya vy-
anzo vyake vya mapato na ku-
hakikisha fedha hazipotei.

Alisema, watendaji wa kata
himiza wakulima kuanza kuan-
daa mashamba yao kwa wakati
kwa kuwa mkakati wa mkoa
kwa mwaka huu ni kuongeza
uzalishaji wa mazao ya alizeti,
mahindi, mpunga,mbaazi na
viazi.

Kwa mujibu wa Serukamba,
mkoa umejipanga kuongeza
uzalishaji wa alizeti kwa
kuongeza maeneo ya kulima ili
kulifanya taifa lijitosheleze kwa
mafuta ya kula. Alisema seri-
kali imeboresha mazingira ya
kilimo kwa kupunguza bei ya
mbolea na ruzuku katika mbe-
gu bora za kilimo.

Balozi wa Indonesia nchini, Tri Yogo Jatmiko (kushoto), akizungumza na Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Omary Mgumba (wa
tatu kulia), alipotembelea mkoani humo jana, kwa lengo la kutaka kufanya uwekezaji wa mazao ya viungo ikiwemo nazi na
karafuu. Wa (pili kulia) ni Katibu Tawala wa Mkoa wa Tanga, Pili Mnyema. PICHA: HAMIDA KAMCHALLA

TRA vaendelea kumkaba koo mfanyabiashara kodi ya gari

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

MAMLAKA ya Mapato Tan-
zania (TRA) imesema mfanya-
bishara maarufu wa Zanzibar,
Toufiq Salum Turky, bado ha-
jalipa Sh. milioni 308.5 za kodi
kutokana na kuingiza gari la
kifahari aina ya Benzi, Januari,
mwaka huu.

Naibu Kamishina wa TRA
Zanzibar, Juma Bakary Has-
san, aliwaambia waandishi wa
habari jana ofisini kwake, Ki-
nazini, Unguja kuwa gari hilo
ilingizwa na mfanyabishara
huyo kupitia kampuni yake ya
Mifuko Turky ya Zanzibar.

Juma alisema, kiwango hicho
cha kodi kinatakiwa kulipwa
baada ya maombi ya masamaha
wa kodi kukataliwa mara mbili
na Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
Fedha na Mipango Zanzibar, Dk.

Saada Mkuya Salum.

“Baada ya maombi ya msa-
maha wa kodi kukataliwa mara
mbili na kutakiwa alipe, wali-
omba kufanyike tathmini upya
baada ya kutia shaka kiwango
walichokuwa wanatakiwa kuli-
pa kwamba ni kikubwa lakini
hesabu ilikuja ile ile ya mwanzo
kulingana na thamani ya gari,”
alisema Juma.

Alisema, baada ya kutakiwa
alipe, aliomba wapewe muda
wa kulipa kidogo kidogo kwa
madai hali ya kifedha si nzuri
na kulazimika kupewa miezi
mitatu kuanzia Mei hadi Agosti,
mwaka huu.

“Mpaka muda unamalizika
Agosti, amelipa Sh. milioni 138
na bado wanadaiwa Sh. milioni
170 kati ya Sh. milioni 308 .5 al-
izopaswa kulipa. Tunajiandaa
kuhakikisha fedha hizo zinalip-
wa kupitia bodi ya dhamana ali-

yokuwa ameweka kwa kutumia
taasisi moja ya fedha,” alisema.
Barua mbili za maombi ya
msamaha wa kodi zilizotolewa
na Mkurugenzi Mtendaji wa
wa Mamlaka ya Uwekezaji Zan-
zibar (ZIPA), Sheriff Ali Sharif,
ziliweka wazi kwamba, mdaiwa
anapaswa kunufaika na msama-
ha wa kodi kupitia Kampuni ya
Mifuko Turky kama mwekezaji.
Hata hivyo, maombi hayo ya-
likataliwa na Waziri Mkuya kwa
sababu muda wa kunufaika
kisheria ulikuwa umemalizika
baada ya ujenzi wa kiwanda cha
mifuko kuwa umekamilika na
uzalishaji kuanza muda mrefu.
“Unaweza kunufaika na msa-
maha wa kodi kama mwekezaji
wakati wa ujenzi wa mradi na
si baada ya ujenzi kukamilika
na uzalishaji unaendelea ku-
fanyika,” alisema ofisa mmoja
mwandamizi wa ZIPA.

Wakati hayo yakiendelea,
Bodi ya Mapato Zanzibar ili-
shasajili gari hilo la kifahari na
kutoa namba Z-1 kwa malipo
ya Sh. milioni 15, na kuonekana
likitembea barabarani kabla ya
kukamilisha malipo ya kodi.

“Sisi tumesajili na kutoa nam-
ba kwa masharti gari lisitembee
mpaka wakamilishe taratibu
za kodi tukazo kutoa kibali cha
umiliki wa gari,” alisema Me-
neja Uhusiano na Huduma kwa
Walipakodi ZRB, Makame Mo-
hammed Khamis.

Gari hilo lenye thamani ya
Dola za Marekani 214,668.71,
liliingizwa kupitia bandari ya
Malindi na kampuni ya uwakala
wa mizigo ya Kimataifa HT Mo-
tors Group LTD (UK) kwa kush-
irikiana na kampuni ya uwakala
wa mizigo ya ZARA Freight
Forwaders ya Malindi, Zanzi-
bar.
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Samia: Malkia Elizabeth
IT atakumbukwa kwa hili

Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Has-
san amesema amepokea
kwa masikitiko kifo cha
Malkia Elizabeth II wa Uin-
gereza na kueleza kuwa
atakumbukwa duniani kote
kama nguzo ya amani, umo-
janautulivu.

Malkia Elizabeth II alitan-
gazwa juzi kufariki dunia
akiwa na umri wa miaka 96
na akiwa ameitawala nchi
hiyo kwa miaka 70.

Katika ukurasa wake wa
Twitter jana, Rais Samia
aliandika: “Nimesikitishwa
na taarifa za kifo cha Malkia
Elizabeth 1I. Kwa niaba ya

Watanzania wote, ninatuma
salamu za pole kwa Familia
ya Kifalme (Royal Family) na
raia wote wa Uingereza.
“Malkia  atakumbukwa
duniani kote kama nguzo ya
amani, umoja na utulivu.”
Mbali ya salamu hizo,
Mkuu wa Nchi alitia saini
kwenye kitabu cha maom-
bolezo katika makazi ya
Balozi wa Uingereza nchini
es Salaam. Spika wa Bunge
la Tanzania, Dk. Tulia Ack-
son, jana alituma salamu
za rambirambi kwa Familia
ya Kifalme na raia wa Uin-
gereza kufuatia kifo hicho.
Taarifa mbalimbali zina-

zoendelea kutolewa baada
ya kifo chake, zilisema
Malkia Elizabeth 1T alifariki
dunia kwa amani akiwa
amezungukwa na watu wa
familia yake katika kasri la
Balmoral huko Scotland.
Katika  taarifa  yake,
Mfalme Charles alisema,
“Kifo cha mama yangu
mpendwa Malkia ni wakati
wa huzuni kubwa kwangu
na wanafamilia wote.
“Tunaomboleza sana kifo
cha Malkia mpendwa na
Mama anayependwa sana.
Ninajua kumpoteza ni jam-
bo litakalosikika sana kote
nchini, Milki na Jumuiya ya
Madola na kwa watu wengi

duniani kote.”

Elizaberth 1I alizaliwa ji-
jini London Aprili 21, 1926,
aliukwaa wadhifa wa Malkia
akiwa na umri wa miaka 25,
mnamo mwaka 1952 baada
cha kifo cha baba yake
aliyekuwa mfalme wa taifa
hilo, David IV.

Novemba 20,1947, Malkia
Elizabeth alifunga ndoa na
Mwana Mfalme Philip ali-
yekuwa Luteni kwenye Jeshi
la Wanamaji la Uingereza
ambaye alizaliwa katika fa-
milia za kifalme za Ugiriki
na Denmark.

Alimuoa baada ya kuu-
kana uraia wake wa awali na
kuwa raia wa Uingereza.

- ORFAHI neme
Bll

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Wanawake katika Jitihada za Kimaendeleo (WAJIKI), Janeth Mawinza (Ku-
shoto), akitoa elimu kuhusu rushwa ya ngono kwa wanafunzi wa Shule ya Msingi Minazini, Mwananyamala
mkoani Dar es Salaam jana, ikiwa ni mwendelezo wa awamu ya tano ya kampeni iitwayo ‘Safari Salama Bila
Rushwa ya Ngono Inawezekana'. PICHA: SABATO KASIKA

‘Wanunuzi wa tumbaku wasiolipa washtakiwe'

Na Mwandishi Maalum,
KALIUA

WAZIRI Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, ameagiza
wanunuzi wote ambao
wamechukua tumbaku za
wakulima na hawajawalipa
fedha zao, wachukuliwe
hatua za kisheria ikiwamo
kufikishwa  mahakamani
kwa kuwa serikali inataka
kuona wakulima wakinu-
faika na zao hilo.

“Tumbaku katika Mkoa
wa Tabora ni uchumi, hivyo
viongozi kuanzia ngazi ya
wizara, mkoa, wilaya, kata
irika kwenye maeneo yenu,
ushirika ni uchumi. Sote
tuwajibike kwa pamoja, tu-
hakikishe ushirika unapata
mafanikio,” Majaliwa aliagi-
Za jana.

Waziri Mkuu alikuwa ana-

zungumza na viongozi wa
Vyama Vikuu vya Ushirika
(AMCOS) na wakulima wa
tumbaku kutoka wilaya za
Urambo na Kaliua mkoani
Tabora.

Alisema serikali haita-
sita kumchukulia hatua
za Kkisheria mtu yeyote
atakayebainika kuhujumu
ushirika nchini kwa sababu
imedhamiria kuuboresha.

Aliwaagiza viongozi wa
vyama vikuu vya ushirika
waende kwa wakulima na
kushirikiana nao kutatua
matatizo yao. “Kutaneni na
viongozi wa mkoa na wilaya
na muwaeleze kero zenu,
viongozi wa serikali nanyi
wapokeeni na muwasiki-
lize,” Majaliwa aliagiza.

Waziri Mkuu pia aliwa-
taka viongozi wa serikali

mamie mwenendo wa ush-

irika katika maeneo yao
na wahakikishe hakuna
migogoro, wizi wala dhu-
luma kwa wakulima.

“Hatua zichukuliwe
kwa watakaowadhulumu
wakulima,” Waziri aliagiza
na kusema kuwa serikali

imedhamiria kuendelea
kusimamia wushirika wa
mazao mbalimbali liki-

wamo la tumbaku, hivyo
akawasisitiza viongozi hao
waongeze usimamizi ili kui-
marisha maisha ya wakuli-
ma wa zao hilo.

Alisema kitendo cha vion-
gozi wa AMCOS kwenda
kwa Waziri Mkuu na ku-
wasilisha kero zao wakati
katika maeneo yao kuna
viongozi, kinaonesha kuna
shida, akiwasisitiza viongozi
wa halmashauri watekeleze
majukumu yao ipasavyo.

Waziri Mkuu pia alitumia

fursa hiyo kuwakumbusha
maofisa ushirika nchini
watekeleze agizo lake la
mwaka jana la kuandaa
kanzidata ya wakulima ili
kuiwezesha serikali ku-
watambua wakulima na
kurahisisha utoaji huduma.

Baadhi ya wakulima wa
zao la tumbaku waliozun-
gumza kwenye mkutano
huo, waliipongeza serikali
kwa kuendelea kutoa ru-
zuku ya mbolea ambayo
imewasaidia kuongeza tija
katika kilimo.

Pia waliomba uwekwe
utaratibu wa kuwahishwa
kwa pembejeo za kilimo ili
kufikia malengo yao ya uzal-
ishaji na kuwataka maofisa
ugani wafike mapema kwa
wakulima badala ya kusubi-
ri wakati wa mavuno ndipo
watoe kasoro.

Bunge lasifu mradi
vijana kukabili VVU

Na Mwandishi Wetu, KILOMBERO

KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya Masuala ya
UKIMWI imeipongeza serikali kwa ubunifu wa
miradi inayosadia vijana kuwajengea uwezo wa
kujiamini na kuimarisha uchumi wao ili kujikimu
kimaisha wakiwa salama dhidi ya maambukizi ya
Virusi vya Ukimwi (VVU) na Ukimwi.

Makamu Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Dk. Alice
Kaijage, alisema juzi kuwa hatua ya serikali kuanzi-
sha miradi hii ukiwamo Mradi wa Timiza Malengo
wenye lengo la kuwasaidia wasichana rika balehe
na wanawake vijana wenye umri wa miaka 10 hadi
24 na waliopo nje ya shule kuwezeshwa kijamii na
kiuchumi ili kujikimu kimaisha, ni muhimu katika
kukabiliana na VVU na UKIMWI.

“Kila mmoja anatambua kuwapo maambukizi ya
VVU lakini hatua hii inayochuliwa na serikali kupi-
tia Tume ya Taifa ya Kudhibiti Ukimwi (TACAIDS)
ya kukinga vijana wa taifa hili ni jambo la kuponge-
Zwa sana.

“Sisi kama wabunge, wito wetu ni kuendelea
kuishauri serikali kuongeza bajeti ili vijana wengi
wa nchi hii waweze kunufaika,” alisema.

Dk. Kaijage aliongeza kuwa matokeo ya Mradi
wa Timiza Malengo yanaonekana kwa macho
kwa kuwa vijana walionufaika kupitia mradi huo,
wanaendelea kukua kupitia mtaji mdogo wanao-
patiwa.

Baadhi ya vijana waliotembelewa na kamati hiyo
ambao tayari wanaendesha miradi, wameweza
kuwahamasisha vijana wenzao na kujiunga katika
vikundi kwa lengo la kujipatia mikopo ya serikali ili
kuendelea kujikwamua kiuchumi.

Pia walieleza jinsi wanavyofaidika na mradi ka-
tika kujikomboa kiuchumi. Vijana hao hupatiwa Sh.
250,000 za Kitanzania ambazo zimewasaidia kuan-
zisha miradi mbalimbali ikiwa ni pamoja na ufugaji,
kilimo, biashara, kulea na kusomesha watoto wao
bila kuwa tegemezi, pia wameunda vikundi vya wa-
sichana wenzao ambavyo vinaweza kuwapa sifa za
kupata mkopo wa halmashauri.

Mkuu wa Wilaya ya Kilomberao, Hanji Godigodi,
alisema mradi huuo una manufaa makubwa katika
Mkoa wa Morogoro kutokana na mafanikio yanay-
oendelea kuonekana kwa vijana wote waliopo kwe-
nye mradi.

“Mradi huu umesaidia sana vijana lakini naomba
kupitia mradi huu, kununuliwe runinga na kuanda-
liwa CD ambazo zina mafunzo ambayo wanafunzi
wakiandaliwa utaratibu wa kuangalia runinga hizo
kwa utaratibu wa shule husika na kupatiwa miti-
hani inayoendana na mada husika, itawasidia ku-
wajengea ufahamu zaidi na kufuatilia namna sahihi
ya kujikinga na maambukizi ya VVU pamoja na ma-
gonjwa mengine yatokanayo na ngono,” alishauri.

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera
Bunge na Uratibu, Kaspar Mmuya, aliwashukuru
wakazi wa Ifakara ambao wameupokea mradi huo
na kutekeleza kwa vitendo malengo yake ambayo
ni kupambana na vikwazo vinavyowakumba wa-
nanchi za hali duni ya kimaisha.

Kaspar alisema mwaka huu serikali imeanzi-
sha mpango rasmi wa kutoa elimu ya kujikinga na
maambukizi ya VVU kwa wanafunzi wote walio ka-
tika shule za serikali na binafsi, katika halmashauri
18 nchini kwa kuwa watoto walio katika rika balehe
ndiyo walio katika mazingira hatarishi ya kupata
maambukizi ya VVU.

Mkurugenzi Mtendaji wa TACAIDS, Dk. Leon-
ard Maboko, alifafanua kuwa wakati wanaanzisha
mradi huo wa Timiza Malengo, kiwango cha maam-
bukizi mapya ya VVU kilikuwa kikionyesha asilimia
40 ya maambukizi mapya yalikuwa yanatoka kwa
vijana walio katika umri wa miaka 15 hadi 24 na
kundi hilo la vijana asilimia 80 ni wa kike ambao ni
wasichana balehe na wanawake vijana.

Mradi wa Timiza Malengo unatekelezwa kwa
ushirikiano baina ya serikali, AMFREF na TAYOA
ukiratibiwa na TACAIDS kwa ufadhili wa Mfuko wa
Dunia wa Kupambana na VVU na UKIMWI, Kifua
Kikuu na Malaria.
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Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa
ameagiza wanunuzi wote am-
bao wamechukua tumbaku kwa
wakulima na hawajawalipa
fedha zao, wachukuliwe hatua
za kisheria ikiwemo kufikishwa
mahakamani.

Majaliwa alitoa agizo hilo
jana wakati akizungumza na
viongozi wa vyama Vikuu vya
ushirika, AMCOS na wakulima
wa tumbaku kutoka wilaya
za Urambo na Kaliua, mkoani
Tabora.

“Tumbaku katika mkoa wa
Tabora ni uchumi, hivyo vion-
gozi kuanzia ngazi ya wizara,
mkoa, wilaya, kata na hata
nye maeneo yenu, ushirika ni
uchumi. Sote tuwajibike kwa
pamoja, tuhakikishe ushirika
unapata mafanikio,” alisema.

Waziri Mkuu alisema serikali
haitasita kumchukulia hatua
za kisheria mtu yeyote ata-
kayebainika kuhujumu ush-
irika nchini kwa sababu imed-
hamiria kuuboresha.

Aliwaagiza viongozi wa
vyama Vvikuu vya ushirika
waende kwa wakulima na
kushirikiana nao kutatua mata-
tizo yao.

“Kutaneni na viongozi wa
mkoa na wilaya na muwaeleze
changamoto zenu, viongozi wa
Serikali nanyi wapokeeni na
muwasikilize,” alisema.

Pia aliwataka viongozi wa
wasimamie mwenendo wa
ushirika katika maeneo yao na
wahakikishe kwamba hakuna
migogoro, wizi wala dhuluma
kwa wakulima.

Alisema Rais Samia Suluhu
Hassan amedhamiria kuen-
delea kusimamia ushirika wa
mazao mbalimbali likiwamo la
tumbaku, hivyo aliwasisitiza
viongozi hao waongeze usi-
mamizi ili kuimarisha maisha
ya wakulima wa zao hilo.

Majaliwa alisema kitendo cha
viongozi wa AMCOS kwenda
kwa Waziri Mkuu na kuwasili-
sha kero zao wakati katika
maeneo yao kuna viongozi,
kinaonyesha kwamba kuna
shida, hivyo kuwataka viongozi
wa halmashauri watekeleze
majukumu yao ipasavyo.

“Kutaneni na
viongozi wa mkoa
na wilaya na mu-
waeleze changamo-
to zenu, viongozi wa
Serikali nanyi wapo-
keeni na muwasiki-
lize,” alisema.

Watoto mitaani wamsimulia
‘waziri magumu wanayopitia

Na Mwandishi Wetu

BAADHI ya watoto wa mi-
taani wameeleza masahibu
wanayopitia katika maisha
yao ya kila siku yakiwamo ku-
tumikishwa kwa ujira mdogo,
kufanyiwa vitendo vya ubakaji
na ulawiti, na kujihusisha na
matumizi ya dawa za kulevya
na uvutaji bangi.

Mambo mengine wanayopi-
tia ni kujiunga na vijana kufan-
ya vitendo viovu ikiwamo wizi
na kupata magonjwa mbalim-
bali ambayo yanahatarisha afya
na kupoteza ndoto za maisha
yao ya baadaye

Watoto hao waliyasema hayo
juzi wakati wa ziara ya kush-
tukiza aliyoifanya Waziri wa
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi Maalum,
Dk. Dorothy Gwajima, maeneo

ya Ubungo, Dar es Salaam.

Ziara hiyo ya Dk. Gwajima ni
sehemu ya mpango wa serikali
wa kuwarejesha watoto wa mi-
taani kuungana na familia zao
ili kupunguza wimbi la ongeze-
ko la watoto hao kwenye mae-
neo ya mijini.

Mpango huo wa serikali una
lengo la kuhakikisha watoto
hao wanapata malezi stahiki
katika familia zao pamoja na
haki zao za msingi kama vile
elimu.

Katika ziara hiyo, Waziri
Gwajima alikutana na kikundi
cha watoto wa mitaani wanaoi-
shi na kuombaomba maeneo
ya barabara na kulazimika ku-
lala pembezoni mwa barabara
ikiwamo juu ya miti kwa ku-
funga viota na kulala mithili ya
ndege.

Akizungumza na watoto hao

'

wenye umri kati ya miaka 12 na
17, Waziri Dk. Gwajima alibaini
kuwa watoto hao wamechoka
kuishi maisha ya kuombaomba
na wako tayari kurejea mikoa
waliyotoka ili kuungana na fa-
milia zao.

Waziri aliwataka watoto wote
wa mitaani walioko maeneo
mbalimbali nchi nzima kutoa
ushirikiano kwa maofisa maen-
deleo ya jamii ili serikali kwa
kushirikiana na wadau wengine
wakiwamo wamiliki wa vyom-
bo vya usafiri na Jeshi la Polisi
kuwasafirisha ili waungane na
familia nyumbani wanakotoka.

Dk. Gwajima aliwataka wa-
zazi kusikiliza ndoto za watoto
wao na kubaini wanachohitaji
ili wasome na kufikia malengo
yao badala ya kuwapotezea
malengo waliyo nayo.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo,

W R

Dk. Zainab Chaula aliwachukua
watoto hao zaidi ya 20 na ku-
wapeleka nyumba ya makao
maalum ili kupatiwa ushauri
nasaha, kuwaandaa kisaikolo-
jia, kupatiwa huduma za afya
na kuandaliwa kwa ajili ya kusa-
firishwa kurejea kwa wazazi ili
kuungana na familia

Watoto hao walisema kuwa
baadhi ya watoto wanakim-
bia familia zao na kujiunga na
maisha ya kuwa na watoto wa
mitaani si kwa sababu wazazi
hawana uwezo au wamefariki
dunia.

Walibainisha kuwa migogoro
iliyoko kwenye familia, mfano
wazazi kutengana, migogoro ya
urithi ambayo inasababisha wa-
toto wakimbilie mitaani ili kue-
puka kuishi na mzazi wa kambo
au kwa ndugu badala ya kuishi
na wazazi wao.

V.
&

WAZIRI wa
Maﬁndeleo
ya Jamii
Jinsia, Wa-
nawake na
- Makundi
| Mﬁalum

Dorothy
Gwajima,
akizun-,
gumza juzi
na mmoja
wa watoto
wanaoishi
na ku-
fanya kazi
mtaani, Dar
es Salaam,
alipofanya
ziara va.
kushtukiza
ikiwa ni
sehemu ya
kufanya
uta-

ratibu wa
kuwanu-
suru kwa
kuwarudis-
ha kwenye
fa&mlla Zao0.
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Waziri: Mabadiliko ya mitaala kuboreha elimu

Na Mwandishi Wetu,
MOROGORO

SERIKALI imesema inaende-
lea kufanya mapitio ya Sera ya
Elimu na Mafunzo ya Mwaka
2014 na mabadiliko ya mitaala
ili kuongeza ubora wa elimu na
mafunzo.

Mapitio hayo ya mitaala na
sera, yanaangazia kwa Kka-
ribu Taasisi ya Elimu ya Watu
Wazima ili wakati utatuzi wa
changamoto ukiendelea, seri-
kali iangalie nini kifanyike ili
kuboresha elimu ujuzi kwa
wanafunzi wakiwamo watu wa-
zima.

Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda,
aliyasema hayo jana wakati
wa hafla fupi ya ufungaji wa
mafunzo ya Baraza la Usimam-

izi wa Taasisi ya Elimu ya Watu
Wazima (TEWW) Kampasi ya
Morogoro.

Prof. Mkenda alisema taasisi
hiyo inapaswa kushiriki kika-
milifu katika utoaji wa maoni
ikiwa ni pamoja na kushiriki-
sha kwa karibu wadau wengine
kutoa maoni namna ya kubore-
sha taasisi hiyo hususani katika
maeneo ya ujuzi.

Pia alisema Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia in-
atekeleza maelekezo ya Rais
Samia Suluhu Hassan aliyoy-
atoa kuhusu kuhakikisha Wa-
tanzania waliokosa fursa ya
kusoma kutokana na matatizo
mbalimbali wanaendelea na
masomo.

“Serikali itaendelea kuisaidia
Taasisi ya Elimu ya Watu Wa-
zima ili kuratibu na kusimamia

vyema urahisi wa wananchi ku-
pata fursa ya elimu, hivyo ili ku-
kamilisha jambo hilo itaende-
lea kuimarisha miundombinu
ikiwemo ukarabati na ujenzi wa
majengo ya taasisi.

“Majengo ni muhimu la-
kini elimu si majengo pekee.
Tunaweza kutumia muda
mrefu kwenye majengo, serikali
italeta hela kwa ajili ya majengo
lakini kama hatukuweka wel-
edi kwa watu hatuwezi kufika,”
alisema.

Waziri Mkenda alimtaka
Mwenyekiti wa Baraza la
TEWW, Dk. Naomi Katunzi,
pamoja na wataalamu kufanya
ziara Ujerumani ili kujionea
taasisi ya elimu ya watu wazima
nchini humo inavyofanya kazi
ili kuongeza ufanisi na uwajibi-
kaji.

Naye Dk. Katunzi alim-
pongeza Prof. Mkenda kwa usi-
mamizi madhubuti wa baraza
hilo pamoja na mabadiliko
makubwa ya utendaji yanay-
ofanyika katika wizara.

Alisema mafunzo hayo
yanayotolewa chini ya Chuo
cha Uongozi pamoja Ofisi ya
Msajili wa Hazina yamejikita
katika kuwaongezea ufanisi
wa kiutendaji na uwajibikaji
serikalini ikiwa ni pamoja na
kuhakikisha wanaacha alama
na kielelezo bora katika uwajibi-
kaji.

Mwenyekiti huyo alizitaja
changamoto zinazoikabili
taasisi hiyo kuwa ni pamoja na
ukarabati wa majengo chakavu
ikiwa ni sambamba na ujenzi
wa majengo mapya kwa ajili ya
ofisi.
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Simba, Yanga, Azam kila
la kheri mashindano CAF

MSIMU mpya wa mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa na
Kombe la Shirikisho katika hatua ya awali yanatarajiwa kufanyika kuan-
zia leo katika viwanja mbalimbali hapa barani Afrika.

Tanzania katika mashindano hayo yanayoandaliwa na kusimamiwa
na Shirikisho la Soka Afrika (CAF), inawakilishwa na jumla ya timu sita,
nne kutoka Bara na klabu nyingine mbili kutoka Zanzibar.

Kwa upande wa Tanzania Bara, Simba na Yanga zote za Dar es Salaam
zinatarajiwa kuanza kupeperusha bendera zake leo katika mashindano

FC ya mkoani Geita zenyewe zitachuana kwenye michuano ya Kombe
la Shirikisho Afrika.

Zanzibar katika michuano hiyo ya kimataifa itawakilishwa na KMKM
inayoshiriki Ligi ya Mabingwa Afrika na Kipanga FC wao watapambana
kuwania ubingwa wa mashindano ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Katika kuhakikisha zinakwenda kushindana na si kusindikiza wen-
gine, timu zote hizo zimefanya usajili mzuri kwa kuzingatia mapungufu
waliyoyaona katika msimu uliopita, maana yake wameimarisha vikosi
vyao kabla ya kuanza kwa msimu mpya.

Wawakilishi hawa wamefanya pia maandalizi yanayostahili katika
kipindi cha Pre Season, lakini pia walicheza michezo mbalimbali ya
kirafiki dhidi ya timu za ndani na nje ya nchi ili kujiweka imara na tayari
kwa mapambano hayo.

Mbali na mechi hizo za kirafiki, kwa upande wa Simba, Yanga, Azam
na Geita Gold zimepata nafasi ya kucheza mechi tatu za Ligi Kuu Tanza-
nia Bara ambazo zitakuwa ni sehemu ya maandalizi kuelekea michua-
no hiyo ya CAF, ambapo makocha wanaweza kutumia michezo hiyo
kuimarisha wachezaji pale walipobaini kuna matatizo.

Timu zote nne zimepata mechi ngumu kwa sababu kila timu wal-
izokutana nazo zilikuwa zinahitaji kuvuna pointi, hivyo kwa maana
nyingine zimewapa maandalizi mazuri wawakilishi hao wa nchi katika
mashindano ya kimataifa.

Pia kwa upande wa Zanzibar, KMKM na Kipanga zimepata nafasi
ya kushiriki michuano maalumu ya Pre Season na vile vile zimecheza
mechi moja za ligi, na kwa umuhimu wake, ilitumia nyota wake wote
muhimu kuwaweka tayari kwa sababu zilifahamu majukumu ya ki-
mataifa yaliyokuwa mbele yao.

Tunawakumbusha wachezaji wa timu zote sita kucheza kwa bidii, ku-
jituma wakati wote na kufahamu wanatakiwa kutumia michuano hiyo
kutimiza ndoto zao za kupata klabu za nje na hatimaye kuongeza idadi
ya nyota wa Tanzania wanaocheza soka la kulipwa.

Wachezaji wafahamu wanatakiwa kupambana kusaka matokeo
chanya katika mechi hizi za kwanza na kujiweka kwenye nafasi nzuri
kuelekea michezo ya marudiano, haijalishi timu inaanzia nyumbani au
ugenini.

Lakini kama ambavyo tumeshuhudia klabu za Tanzania zikisa-
jili wachezaji waliofanya vizuri na wapinzani waliocheza nao, huu ni
wakati mwingine sahihi wa nyota wa Kitanzania kujiweka sokoni na
hatimaye kuwavutia makocha wa timu za nje. Tunaamini kama Sim-
ba, Yanga na Azam zinasajili kutoka kutoka Uganda, Rwanda, Kenya,
Zambia, Malawi au Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), tunataka
kuona timu za nje nazo kupitia michuano ya msimu huu zinavutiwa na
wachezaji Watanzania kama vile walivyosajiliwa kina Mbwana Samatta,
Simon Msuva, Thomas Ulimwengu, Kelvin John, Abdi Banda na wengi-
neo. Timu inapopata ushindi katika mechi yake ya kwanza hupunguza
presha kwa wachezaji, benchi la ufundi na mashabiki wake kuelekea
mchezo wa marudiano ambao tayari kila mmoja anakuwa ameshamfa-
hamu vyema mpinzani wake.

Tunafahamu kila hatua huwa na dakika 180, lakini ni vyema kila
klabu ikajidhatiti kuhakikisha inamaliza kazi ndani ya dakika 90 za
kwanza na kuacha muda uliobakia kuwa mwepesi na si wenye mawazo.

Tunawakumbusha hivi kwa sababu tunahitaji kuona timu za hapa
nchini zinafika mbali katika mashindano hayo na kufuta usemi uliozo-
eleka wa ‘Kichwa cha Mwendawazimu’ na kuonekana klabu za Tanza-
nia ni tishio.
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Kweli Mchengerwa, Taifa

Stars inahitaji mabadiliko

NI juzi tu hapa Waziri wa Utamaduni, Sanaa
na Michezo, Mohamed Mchengerwa, alitaja
baadhi tu ya mabadiliko yanayopaswa kwa
ajili ya kuijenga upya Timu ya Soka ya Taifa
(Taifa Stars), baada ya kufanya vibaya katika
mechi za kusaka tiketi ya kucheza fainali za
wachezaji wanaocheza Ligi za Ndani Afrika
(CHAN).

Stars ilishindwa kufuzu CHAN baada ya
kuchapwa jumla ya mabao 4-0, ikikubali
bao 1-0 nyumbani na kufungwa mabao 3-0
ugenini nchini Uganda, dhidi ya wenyeji, The
Cranes. Si tu Taifa Stars ilifungwa, lakini pia
kwenye mechi zote mbili haikucheza vizuri
kitu ambacho kiliwafanya mashabiki wengi
wa soka nchini kupaza sauti wakitaka kitu ki-
fanyike kwa ajili ya kuisuka upya.

Moja kati ya vitu alivyovitaja vitafanyika ni
serikali kuchukua jukumu la kumlipa kocha
ili kupatikana kwa mwalimu mwenye uwezo
mkubwa kama ilivyokuwa zamani.

“Jambo la kwanza ni makocha, lazima tuwe
na makocha wazuri, tunataka makocha we-
nye ujuzi mkubwa na si wa kawaida. Zamani
kulikuwa na makocha walikuwa wakifanya
vizuri sana kwa sababu serikali ilikuwa in-
awagharamia, alisema waziri huyo.

Lingine alisema ametoa siku 14 kwa baadhi
ya watu waliowapa kazi wamletee taarifa ili
kujua wachezaji wazuri walipo na hakuna
tena sababu ya kuwa na mchezaji kuwamo
kwenye kikosi cha timu ya taifa ambaye haji-
tumi hata kama ana jina kubwa kiasi gani.

“Katika mambo tuliyoyagundua watu
wetu ni wavivu, lakini pia watu wetu hawa-
jitumi, kwa sababu katika michezo hii miwili
iliyochezwa, utagundua tu watu wetu hawaji-
tumi na sisi kama wizara tunaangalia ni hatua
gani ambazo tunaweza kuchukua. Nimeagiza
siku 14 waniletee taarifa ili tujue mchezaji
gani yupo wapi, wale ambao tunaona hawa-
fanyi vizuri, hakuna tena sababu ya kuwa na
mchezaji hata kama ana jina kubwa kuwamo
kwenye kikosi cha timu ya taifa.”

Ukiangalia anayosema Mchengerwa, ni
wazi kabisa kuna baadhi ya wachezaji walio-
nyesha wanacheza mpira wa kawaida sana
kwenye zile mechi mbili japo majina yao ni
makubwa katika medani ya soka.

Utashangaa kuona mchezaji anayecheza
vile kwenye kikosi cha timu ya taifa, ndiyo
yule ambaye anajituma na kupambana akiwa
katika klabu yake.

Kwa wachezaji wa wenzetu nje ya nchi,
mchezaji kucheza kwenye timu ya taifa ni fa-

hari, yupo tayari kuandika barua ya kuhama
kama hapati namba kwenye timu kubwa,
aende kucheza timu ndogo itakayompa na-
fasi ya kucheza kwa sababu tu ili achaguliwe
kucheza katika kikosi cha taifa lake.

Huu unaitwa ni ukosefu wa uzalendo.
Haiwezekani mchezaji anacheza hadi tone la
mwisho la damu yake, lakini akiwa kwenye
kikosi cha Stars anacheza kawaida sana ili tu
kutimiza wajibu ili dakika 90 zimalizike.

Pamoja na kwamba udhaifu wa Stars ni
matatizo mtambuka, lakini inashangaza kuo-
na hata kuteua kikosi bado ni tatizo.

Mara nyingi kikosi huteuliwa kutokana na
wachezaji waliofanya vyema kwa kipindi hi-
cho. Lakini Stars inaweza kuchagua wacheza-
ji ambao wapo siku zote hata kama kwenye
klabu zao hawachezi, au viwango vyao vime-
pungua na wakiwa kwenye timu ya taifa ha-
wajitumi. Na kuna wachezaji ambao wanaku-
wa wamefanya vyema kwenye kipindi hicho,
lakini hawachaguliwi. Hili linaifanya timu
kudumaa kuwa na wachezaji ambao hawa-
pambanii namba kwani wanajua wataitwa tu
kutokana na ustaa wao na hata wakifika huko
wanacheza pia kistaa.

Wakati mwingine mpaka mashabiki wapige
kelele mchezaji fulani hajachaguliwa, ndipo
achaguliwe.

Wachezaji wa Kitanzania nao wana tatizo la
kutokuwa na mwendelezo. Leo atacheza hivi
kesho vile. Hii nayo inawapa tabu sana mako-
cha wa timu ya taifa kuchagua.

Bado kama nchi hatuna wachezaji anga-
lau sita au saba hivi wa viwango vya juu wa-
naocheza nje ya nchi.

Wachezaji wetu wamebweteka nchini
hadi wapo baadhi ya watu wanapigania ku-
watengenezea kanuni ya kuwalinda kwa
kupunguza wachezaji wa kigeni, wakati nao
hawajafungiwa milango wanatakiwa watoke
waende nje ya nchi kwa maslahi yao na timu
ya taifa.

Pia namwomba waziri aangalie sasa uweze-
kano kwenda bungeni kupigania itungwe
sheria ya uraia pacha angalau kwa wanam-
ichezo tu, ili tupate Watanzania waliozaliwa
nje au wenye uraia wa nchi mbili waitumikie
Stars. Kama nilivyosema matatizo ya Stars ni
machache sana na ni mtambuka, kwa leo ni
haya niliyoyabainisha na wanamichezo sasa
tumuunge mkono Mchengerwa ili atekeleze
majukumu yake vyema, hususan la kuifanyia
mabadiliko timu ya taifa akishirikiana na
Shirikisho la Soka Nchini (TFF).
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Tatizo mbegu
sasa lawekewa
mkakati

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

SERIKALI imeweka mikakati
va kumaliza uhaba wa mbegu
kwa wakulima nchini baada ya
kutenga Sh. bilioni 40 kwa ajili
ya uzalishaji wa mbegu bora za
Kisasa. -

Hatua hiyo itachochea ukuaji
wa sekta ya kilimo kutoka asil-
imia 4.5 ya sasa hadi asilimia 10
ifikapo mwaka 2030

Waziri wa Kilimo, Husein
Bashe, alisema hayo juzi wakati
akizungumza katika siku ya
Maonesho ya Wakulima ka-
tika Taasisi ya Utafiti wa Kilimo
Tanzani (TARI) Kituo cha llonga,
Kilosa mkoani hapa.

Alisema, kupitia mpango huo,
serikali imeshaziagiza taasisi
zake, ikiwamo TARI llonga ku-
tatua tatizo hilo.

TARI llonga, ilifanya maonesho
va wakulima kupitia mradi wa
uendeshaji na upatikanaji wa
mbegu za Mmazao ya jamii ya mi-
kunde na nafaka Afrika (AVISA)
yaliyowakutanisha maafisa
kilimo kutoka katika kata zote za
wilaya ya Kilosa.

Katika hotuba yake iliyosomwa
na Kaimu Katibu Tawala wa
Mkoa wa Morogoro, Richard
Semango, Bashe alisema, lengo la
kuongeza uzalishaji wa mbegu ni
kuwawezesha wakulima kutumia
mbegu na teknolojia za kisasa
kuongeza tija katika mazao ili
kukuza uchumi kupitia kilimo.

Alisema, uzalishaji huo mbegu
za teknolojia za kisasa uta-
fanywa na watafiti kutoka TARI
kupitia vituo vyake vyote nchini
na mbegu hizo zitasaidia kuhimili
changamoto mbalimbali ikiwamo
mabadiliko ya tabianchi.

Kaimu Mkurugenzi TARI llonga,
Emmanuel Chilagane, alisema
lengo la maonyesho hayo ni
kuhamasisha wakulima kuanza
kutumia mbegu bora zilizo-
fanyiwa utafiti wa kitalaamu ili
kuongeza tija katika mazao jamii
ya mikunde na kuongeza mnyor-
oro wa thamani katika soko la
kitaifa na kimataifa.

Alisema TARI llonga, imekuwa
ikivumbua teknolojia za mazao
mbalimbali kwa kuzalisha mbegu
za awali na kuzipeleka kwa
kampuni mbalimbali za kuzalisha
mbegu ili zizalishe kwa wingi
na kuleta tija kwa wakulima.

Naye Meneja Uhaulishaji
Teknolojia Biashara na Uhusi-
ano kutoka TARI, Makao Makuu,
Magreth Mchomvu, alisema
msisitizo mkubwa wa serikali
kwa wakulima ni matumizi ya
mbegu bora zilizofanyiwa utafiti
ili kuongeza uzalishaji.

Mratibu wa Mradi wa Kitaifa
wa Mradi wa AVISA, Emmanuel
Mwenda, alisema mradi huo
unatekelezwa katika nchini
saba na hapa nchini katika vituo
vinane vya TARI katika mazao
yakiwamo ya maharage, mtama,
kunde, mbaazi na dengu.

Mtafiti Mwandamizi wa Mazao
va mikunde wa TARI llonga,
Meshack Makenge, alisema kwa
sasa mazao ya mikunde yame-
shapata soko la uhakika lakini
changamoto ni uzalishaji mdogo.

Mwenyekiti AU watumiana

- pongezi miaka 20 ya Umoja wa Afrika

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa China, Xi Jinping na
Mwenyekiti wa Umoja wa Af-
rika (AU), Macky Sall, jana wali-
badilishana salamu za pongezi
kwa kuadhimisha miaka 20
tangu kuanzishwa kwa umoja
huo na uhusiano wa kidiplo-
masia kati yake na nchi hiyo.

Katika salamu hizo, alizoka-
ririwa na Shirika la Habari la
China (Xinhua) Rais Xi alisema
katika miaka 20 iliyopita, AU
imeziongoza nchi za Afrika ka-
tika kupiga hatua kutafuta ngu-
vu kupitia umoja, maendeleo,
uhuishaji na utangamano. Pia
alisema AU, imezisaidia nchi
hizo kuonyesha nguvu za Affi-
ka katika kupambana na janga
la UVIKO-19, kuunga mkono
ushirikiano wa pande nyingi

kulinda maslahi ya pamoja ya
nchi zinazoendelea.
Alibainisha kuwa China na
Afrika siku zote zimekuwa
marafiki wazuri, washirika na
ndugu wazuri wanaoshiriki-
ana kwa pamoja na kwmaba
uhusiano kati ya China na AU
umekuwa mtihani wa mabadi-
liko katika nyanja za kimataifa
na ushirikiano kati ya nchi hizo
mbili umepanuka kwa kina
na mapana na kuwa kiongozi
muhimu jukumu la kuendeleza
urafiki wa jadi kati ya China na
Afrika na kuimarisha mshika-
mano na ushirikiano katika
enzi mpya. Xi, alisema anatilia
maanani maendeleo ya uhusi-
ano kati ya China na AU, yuko
tayari kufanya kazi na Rais Sall,
na wakuu wengine wa nchi
wanachama wa AU ili kuanza

- ¥ - ki

mwanzo mpya wa miaka 20
ya uhusiano wa kidiplomasia
kati ya China na AU kuendeleza
moyo wa ushirikiano wa kirafi-
ki kati ya China na Afrika.

Alisema, masuala mengine
ya ushirikiano ni kutekeleza
kikamilifu matokeo ya Mku-
tano wa Nane wa Mawaziri wa
Jukwaa la Ushirikiano kati ya
China na Afrika (FOCAC), ku-
unga mkono kithabiti masu-
ala yanayohusu maslahi yao
ya msingi na mambo yanayo-
husu mambo makuu kuongeza
uwakilishi na sauti ya nchi zi-
nazoendelea katika masuala
ya kimataifa na kutoa mchango
mpya katika ujenzi wa jumuiya
ya China na Afrika yenye mus-
takabali wa pamoja katika enzi
mpya.

Naye Sall, ambaye ni Rais wa

=N Yoz & c
Wafanyabiashara waliokuwa wakifanya shughull Zao kv\/enye eneo la mwekeza i, Temeke Vetenarl mkoam Dar es Salaam, waki-

Senegal, alisema Rais Xi am-
etuma salamu za pongezi kwa
kuadhimisha miaka 20 tangu
kuanzishwa kwa AU, ambayo
imedhihirisha kikamilifu urafi-
ki wa karibu kati ya watu wa
Afrika na China na kutoa shuk-
rani zake za dhati kwa Xi.

Rais Sall, alisema anatamam-
ani sana urafiki wa jadi, mshi-
kamano na ushirikiano kati
ya Afrika na China, pamoja na
ushirikiano wenye nguvu chini
ya mfumo wa FOCAC.

Sall, alikaririwa alisema Af-
rika inaunga mkono kithabiti
kanuni ya kuwa na China moja
na pia, anaunga mkono bara la
Afrika kufanya kazi na China
rafiki ili kujenga jumuiya ya
China na Afrika yenye mus-
takabali wa pamoja katika enzi

mpya.

WRET

hamisha bidhaa zao jana, kupisha kuvunjwa kwa vibanda vyao ili kupisha ujenzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Polisi washtuka mauaji wapenzi

Na Augusta Njoji, DODOMA

KUTOKANA na kukithiri kwa
matukio ya mauaji ya wapenzi,
Jeshi la Polisi mkoani Dodoma
limeanza kutoa elimu kwa
jamii kuhusu masuala ya uhu-
siano, kundi la vijana likipewa
kipaumbele,

Hatua hiyo imechukuliwa
kutokana na kushamiri kwa
matukio hayo, ndani ya juma
hili pekee kukiwa na matukio
mengi ya mauaji ya wapenzi,
likiwamo la juzi mwanafunzi
wa Chuo cha St. John, Winifrida
Michael (24), aliyeuawa kwa
kuchomwa kisu na na mwa-
nafunzi na mpenzi wake (26).

Kamanda wa Polisi mkoani

hapa, Martin Otieno akizun
jeshi hilo lltaShII‘Iklal’la na
wakazi wa mkoa huo kuelimi-
sha vijana kuhusu masuala ya
uhusiano ili wawe na tahadhari
kabla ya kuingia kwenye uhusi-
ano wa aina hiyo.

“Pale unapokuwa tayari un-
aona kwamba ni mtu ambaye
unaweza kuwa na uhusiano,
basi tujitahidi zinapotokea to-
fauti za hapa na pale, ni vizuri
kutafuta mwafaka ili maisha
mengine yaendelee.

“Kama mnashindwana ka-
bisa, ni bora mkaachana kila
mtu akaendelea na biashara
zake kuliko kuchukua ua-
muzi wa kuuana na kujeruhi-

ana,” alishauri. Akizungumzia
mauaji ya mwanafunzi huyo,
Kamanda Otieno alisema tukio
hilo liliripotiwa Septemba 7,
mwaka huu majira ya saa nne
usiku katika Mtaa wa Kikuyu
Mission ambapo Winifrida ali-
kuwa anasomea stashahada ya
maabara kwenye chuo hiko.

“Winifrida aliuvawa kwa ku-
chomwa na kitu chenye ncha
kali tumboni na mtuhumiwa
Julius Gervas (26), kiini cha
tukio kinasadikiwa kuwa wivu
wa kimapenzi, hivyo mtuhumi-
wa amekamatwa ila kwa sasa
yupo katika Hospitali ya Rufani
ya Mkoa wa Dodoma akiende-
lea kupatiwa matibabu.

“Baada ya kufanya tukio

la mauaji, alijifungia kwenye
chumba cha Winifrida na ku-
jijeruhi kwa kutumia kitu che-
nye ncha kali maeneo ya tum-
boni lakini tuliwahi. Kwa hiyo,
mpaka sasa anaendelea kupati-
wa matibabu na tunaendelea
na uchunguzi ili akipata nafuu,
hatua za kisheria zichukuliwe
dhidi yake kwa kufikishwa ma-
hakamani,” alisema.

Muuguzi Mfawidhi wa Hos-
pitali ya Rufani ya Mkoa wa
Dodoma, Stanley Mahundo,
alithibitisha mtuhumiwa huyo
anapatiwa matibabu hospital-
ini huko huku akitoa wito kwa
jamii kuhakikisha haitumii sila-
ha zenye ncha kali wanapoku-
wa na mikwaruzano.
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"IN Madiwani wanaume watakiwa kusindikiza
~ wake zao kliniki wakati wote wa ujauzito

Wanafunzi
24,000
hawana
madawati

Na Said Hamdani, LINDI

ZAIDI ya wanafunzi 24,260
kati ya 265,488 wanaosoma
shule mbalimbali za msingi na
sekondari mkoani Lindi, wanal-
azimika kuketi sakafuni wakati
wa masomo kutokana na upun-
gufu wa madawati unaozikabili
shule zao.

Mshauri wa Elimu mkoani
humo, Vicent Kayombo, alibain-
isha hayo juzi wakati wa kikao
kazi cha elimu kilichojumuisha
wadau wa elimu, wakuu wa
wilaya, wakurugenzi wa hal-
mashauri, maofisa elimu kata
na wakuu wa shule mjini Lindi.
Akiwasilisha taarifa yake,
Kayombo alisema tatizo la wa-
nafunzi kuketi sakafuni wakati
wa masomo Yyao, wamelikuta
katika shule mbalimbali za
msingi na sekondari walipoku-
wa kwenye ziara za kufanya
ukaguzi kuangalia kazi za
ufundishaji zinazofanywa na
walimu na vikwazo vilivyopo.
Alisema katika ukaguzi huo,
wamebaini shida zingine ziki-
wamo baadhi ya maofisa elimu
kata kutowajibika ipasavyo,
akiwamo waliyemkuta akiwa
na mfuko wa maboga akitoka
shambani muda wa kazi za ki-
serikali na aliwakimbia baada
va kuwaona.

“Tukiwa njiani kuelekea kwake
tukautana naye amebeba
mfuko wa maboga alitukimbia
kuelekea porini. Huyo ni ofisa
elimu kata,” alisimulia Kay-
ombo.

Alizitaja baadhi ya shule am-
bazo wanafunzi wake wanaketi
chini na idadi kwenye mabano
ni Kivinje, Njia Nne na Somanga
wilaya ya Kilwa (wanafunzi
2.944), Namangale, Mbagala
na Mmongomongo katika Hal-
mashauri ya Mtama (747).
Zingine ni Kibutuka na Ruza
Mlelwa za Halmashauri ya Li-
wale (336), Stadium na Kiwawa
ndani ya Halmashauri ya Man-
ispaa va Lindi (308) pamoja na
Kaloleni na Uhuru za wilayani
Nachingwea (294).

Mshauri huyo wa elimu alise-
ma tatizo la upungufu wa mad-
awati, meza na viti lipo kwa
kila shule za msingi na sekond-
ari katika Mkoa wa Lindi.

Katibu Tawala Mkoa wa Lindi,
Ngusa Samike, akizungumza
katika kikao hicho, alisema hoja
zote zilizotajwa, zitaendelea
kufanyiwa kazi huku akiwataka
wataalamu wa elimu kutimiza
wajibu wao.

Mkuu wa Mkoa wa Lindi,
Zainabu Telak, aliwataka wakuu
wa wilaya na wakurugenzi wa
halmashauri kutafuta njia za
kupunguza tatizo hilo ili wa-
nafunzi wasome katika mazin-
gira rafiki.

Na Friday Simbaya, KILOLO

MADIWANI wa Halmashauri
ya Wilaya ya Kilolo, mkoani
Iringa, wameshauriwa kuon-
gozana na wake zao kliniki wa-
napokuwa wajawazito kwa ajili
ya kufahamu maendeleo ya ma-
toto aliyepo tumboni.

Ushauri huo ulitolewa na
Mwenyekiti wa Halmashauri
hiyo, Anna Msolla, wakati wa
mkutano wa madiwani wa
kawaida alipokuwa anachangia
katika kamati ya wilaya ya ku-
dhibiti UKIMWI, ambayo inaon-
gozwa na Hezron Nganyagwa.

Alisema kwa kufanya hivyo,
itakuwa mfano kwa wananchi
wanaowaongoza katika kata
zao kuwa na mwamko wa kuon-
gozana na wake zao kliniki pin-
di wanapukuwa wajawazito ili

kupata ushauri wa kiafya juu ya
maendeleo ya mtoto tumboni.

“Ingawa  kinababa  walio
wengi sasa wanajua umuhimu
wa kuwasindikiza wazazi wen-
za (kinamama) Kkliniki wakati
wa ujauzito na hata baada ya
kujifungua, bado wako wengi
wanadhani kuwa wanatakiwa
kwenda huko kwa ajili ya kupi-
ma ukimwi tu,” alisema.

Msolla alisema, wanaume
kwenda kliniki na wake zao
watafahamu mambo mengi
ambayo pia ni faida kwao na
yatasaidia katika makuzi na
malezi ya watoto.

“Sote tunawajibika katika
makuzi ya mtoto kwa hiyo ni
wajibu wa mwenza kumsindiki-
za mwenzake kwani hilo litaleta
ukaribu pia kati ya baba na mto-
to aliyeko tumboni,” alisisitiza.

Kwa mujibu wa Msolla, tafiti
mbalimbali zinaonyesha kuwa
mtoto hushiriki furaha aliyo
nayo mama ambapo mama
mwenye furaha na mtoto naye
anakuwa na furaha angali tum-
boni.

Wakizungumzia suala la
makuzi namalezi, kinababa wal-
io wengi wamedai kukosa na-
fasi ya kuongozana na wake zao
Kliniki kutokana na kubanwa
na majukumu ya kila siku ya
kutafuta riziki. Kwa upande wao
baadhi ya wanawake wamese-
ma wanajisikia faraja pale baba
anapomsindikiza kliniki.

Wataalamu wa tiba wanase-
ma kwamba, wanaume wengi
wametawaliwa na dhana isiyo
sahihi kwamba suala la ujauzito
ni la mwanamke pekee kwa
vile ndiye anayeibeba lakini,

wanasema ushiriki wa baba
wa muda wote katika afya ya
Ujauzito ni muhimu na kuna
faida kubwa.

Kutokana na  kutokujua
umuhimu wa ushiriki wao,
wanaume wengi wamekuwa
na visingizio lukuki ilimradi
wasiandamane na wake zao
kliniki, lakini wataalamu hao
wanasema visingizio vinavyo-
tolewa si vya msingi ukilingan-
ishwa na faida zinazopatikana
kwa uwapo wao kwenye hu-
duma za afya tangu mimba ina-
tungwa hadi mtoto kukua.

wamesema kitendo cha mke
na mume kuongozana kwenda
kliniki ni kizuri, lakini bado
jamii hasusani upande wa wa-
naume hawana uelewa wa jam-
bo hilo, hivyo ameomba serikali
na wadau wengine kutoa elimu

Waziri wa Habari,
Mawasiliano na
Teknolojia ya
Habari, Nape
Nnauye (kulia),
akiangalia moja

ya vitabu vilivyo-
Ingizwa nchini na
kampuni ya Big
Bad Wolf, katika
ufunguzi wa mao-
nyesho na mauzo
ya vitabu hivyo,
Jana. Wengine ni
Mwanzilishi wa Big
Bad Wolf, Andrew
Yap (katikati) na
Mwakilishi wa
kampuni hiyo nchi-
ni, Mohamed Noor.
PICHA: JOSEPH
MWENDAPOLE

Waziri Nape Nnauye apigia debe vitabu bei chee

Na Joseph Mwendapole

WAZIRI wa Habari, Teknolojia
ya Habari na Mawasiliano, Nape
Nnauye, amewataka wamiliki
wa shule kuchangamkia fursa
ya maonyesho ya vitabu yanay-
kupata vitabu mbalimbali wana-
vyovihitaji.

Nape, aliyasema hayo jana
kwenye ukumbi wa Diamond
wakatl wa ufunguzi wa maonye
sho na mauzo ya zaidi ya vitabu
500,000 vilivyoingizwa nchini
na kampuni ya Big Bad Wolf.

Alisema kampuni hiyo im-
eleta vitabu vya kila aina, hivyo
Watanzania hususan wamiliki
wa shule za msingi na sekond-
ari, wanapaswa kuichangamkia
fursa hiyo kupata mahitaji yao
ya vitabu.

“Mimi mwenyewe nimevuti-
wa sana na maonyesho haya
na nitawaleta watoto wangu
waje kuangalia vitabu wana-
vyovipenda. Wana vitabu vingi
sana ambavyo ukienda kwenye
maduka mengine bei yao ni

mara tatu ya wanayouzia hapa,”
alisema Nape.

Aliipongeza kampuni hiyo
kwa uamuzi wa kuja na vitabu
hivyo Tanzania kwa kuwa vi-
tasaidia kuongeza ufahamu na
ujuzi kwa watanzania wengi
ikiwemo kuongeza chachu ya
utamaduni wa kusoma.

Waziri Nape, alisema kuna
Watanzania wengi wanaoagiza
vitabu kutoka nje ya nchi, hivyo
ujio wa vitabu hivyo ni fursa
kwao kuzungumza na kam-
puni hiyo namna wanavyoweza
kushirikiana katika biashara
hiyo. “Mimi ni mbunge nafa-
hamu ilivyo shida kupata vitabu
vya kutosheleza shule zetu. Sasa
niwashauri wenye shule kama
wameletewa vitabu vyote hivi
hapa Tanzania nadhani ni fursa
adhimu kwao kuja kuangalia
na kuchukua vitakavyowafaa,”
alisema.

Maonyesho hayo, alisema yat-
awasaidia Watanzania kujenga
utamaduni wa kusoma vitabu
kwa kuwa watu watakaofika
kwenye maonyesho hayo wata-
pata vitabu wanavyopendelea.

Nape alisema, kampuni hiyo
imeahidi kuwa kila mwaka
itakuwa inaleta vitabu hivyo
na kufanya maonyesho ya aina
hiyo ili kuwapa fursa watanza-
nia kupata vitabu wanavyovihi-
taji kwa gharama nafuu.

Kampuni ya Big Bad Wolf,
inayojulikana kwa uuzaji wa
vitabu duniani, iliingiza nchini
vitabu 500,000 hivi karibuni
ikiwa ni mwendelezo wa jitiha-
da za kujenga kizazi kipya cha
wasomaji wa vitabu.

Mwanzilishi Mwenza wa vi-
tabu vya Big Bad Wolf, Andrew
Yap, ambaye pia ni Mkurugenzi
Mtendaji wa Big Bad Wolf Shar-
jah, alisema walifurahishwa
na kupendezwa kuleta mauzo
ya vitabu nchini Tanzania kwa
mara ya kwanza baada ya kuo-
na kuna soko kubwa na wepesi
wa kuingia.

“Kwa hakika ni hatua ya ku-
sisimua na muhimu kwetu ka-
tika vitabu vya Big Bad Wolf,
tuliposafiri kuelekea Afrika, na
kuja Tanzania kama kimbilio
letu la kwanza. Dhamira yetu
kuu siku zote imekuwa kukuza

mazoea ya kusoma Kiingereza
ulimwenguni kote na kujenga
kizazi kipya cha wasomaji kwa
kufanya vitabu kuwa bei nafuu
na kupatikana kwa kila mtu.

“Pamoja na mada 15,000 zina-
zopatikana na vitabu 500,000
vipya vya Kiingereza vinavyo-
tolewa, tunataka Watanzania
kutoka nyanja  mbalimbali
wawe vijana au wazee, wagun-
due furaha ya kusoma na ku-
pata maarifa, bila kujali kiwango
cha mapato yao,” alisema.

Alisema vitabu vya Big Bad
Wolf, vilizinduliwa Kuala
Lumpur Malaysia, mwaka wa
2009 na dhamira ya waanzili-
shi ni kukuza tabia ya kusoma,
kuongeza ujuzi wa kusoma Kiin-
gereza ulimwenguni kote.

Alisema, tangu kuanzishwa
kwake, uuzaji wa vitabu vya
Big Bad Wolf umebadilisha
maisha ya watu wengi kwenye
nchi za Kambodia, HongKong,
Indonesia, Myanmar, Pakistan,
Ufilipino, Singapore, Sri Lanka,
Korea Kusini, Thailand, Taiwan,
Falme za Kiarabu (UAE), pamoja
na Malaysia.
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Anatafutwa

baada ya
kutoweka
nyumbani

Na Magdalena Jackson, SJMC

MZEE Victory Ladenga (92)
Pichani, mwenyeji wa Rombo
mkoani Kilimanjaro, ana-
tafutwa baada ya kutoweka
nyumbani kwa mtoto wake,
Venance, eneo la Kikuyu Ma-
gengeni jijini Dodoma.

Akizungumza na Nipashe
jana, mkwe wa mzee huyo,
Frank Kiza, alisema amepotea
ikiwa ni siku moja baada vya
kuwasili Septemba 5, mwaka
huu, akitokea Rombo.

Kiza alisema baada ya ku-
toweka mzee huyo, walifanya
jitihada za kumtafuta sehemu
mbalimbali zikiwamo hospi-
talini, misikitini, kanisani na

vituo vya polisi bila mafanikio.

Alisema baada ya juhudi
zote hizo kugonga mwamba,

walitoa taarifa kituo cha polisi

na kuandikiwa namba DOM/
RB/11810/2022.

“Naomba mtu yeyote anaye-
fahamu taarifa zake atoe
taarifa kituo cha polisi kilicho
karibu au kwa kupiga simu
0713 570 189 (Frank) au 0763
756 491 (Venance),” alisema

Wafurahia ujenzi wa
'soko la machinga

Na Paul Mabeja, DODOMA

AJASIRIAMALI

mkoani  Dodoma

wameipongeza seri-

kali kwa kujenga
soko la wazi la machinga litaka-
losaidia kuondoa adha ya mvua
na jua waliyokuwa wakiipata
kwa muda mrefu.

Katibu wa Wajasiriamali wa
Mkoa wa Dodoma, Christo-
pher Dioniz, alisema hayo jana
alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu
mradi huo uliogharimu Sh. bil-
ioni 9.53. Pamoja na pongezi
hizo, Dioniz aliomba uongozi wa
Halmashauri ya Jiji la Dodoma
kuhakikisha watu watakaopata

nafasi katika soko hilo ni wale
wanaostahili na si vinginevyo.

“Mradi huu ni mkubwa sana
ambao serikali imewekeza fed-
ha zake. Tunauomba uogozi wa
jiji kuhakikisha hakuna upen-
deleo kwenye kutoa nafasi. Wa-
naopata nafasi wawe machinga
kweli na usifanyike udanganyifu
wowote,” alisema Dioniz.

Aidha, aliwataka wamachinga
kuunga mkono juhudi za seri-
kali kwa kufanya biashara katika
eneo hilo na kulipa kodi ili kusa-
dia kupanua wigo wa ukusanyaji
mapato ya jiji.

“Huu ni mradi ambao utaku-
wa chanzo kipya cha mapato
kwani hivi sasa kumekuwapo
na taarifa kuwa jiji la Dodoma

limeshuka katika ukusanyaji wa
mapato kutokana na biashara
ya uuzaji wa viwanja kupungua
kasi. Kwa hiyo hiki ni chanzo
kipya cha mapato ambacho ni
cha kudumu,” alisema.

Pia, alisema kukamilika kwa
mradi huo kutasaidia wamach-
inga kukopesheka kutokana na
kusajili na kutambulika maeneo
yao wanayofanyia biasahara.

“Pia soko hili linakwenda ku-
jibu ukakasi uliokuwapo hapo
awali kuwa wafanyabiashara
wakubwa wanawatumia mach-
inga kukwepa kulipa kodi ya
serikali,” alisisitiza Dioniz.

Kadhalika, aliitaka serikali
kuweka mfumo thabiti ambayo
itasadia kudhibiti upotevu wa

mapato na uwekezaji uliofany-
wa kuonekana kuwa hauna tija
kwake na kwa machinga.

Mkurugenzi Jiji la Dodoma,
Joseph Mafuru, akizungumza
na waandishi wa habari hivi ka-
ribuni alisema kutokana na ku-
kamilika kwa mradi huo ambao
una uwezo wa kuhudumia zaidi
ya wafanyabiashara 5,000 ifi-
kapo Septemba 24, mwaka huu,
hakuna machinga yeyote am-
baye ataendelea kubaki mtaani.

Alisema, kutokana na miun-
dombinu ya kisasa iliyowekwa
katika soko hilo kikiwamo kituo
cha polisi pamoja na kamera za
ulinzi (CCTV), biashara zitakuwa
zinafanyika kwa muda wa saa
24.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, Jabir Shekimweri (wa tatu kulla) akiangalia klfaranga cha bata mzinga alipotembelea
banda la wajasiriamali la wafugau wa kuku wa kikundi cha Kilasara Mama's, katika kilele cha wiki ya elimu ya watu

PICHA: PETER MKWAVILA

Waliokatisha masomo warejea shuleni

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MKUU wa Wilaya ya Dodoma,
Jabir Shekimweri, amesema zai-
di ya wanafunzi 50 wa shule za
msingi na sekondari waliokuwa
wamekatisha masomo kwa saba-
bu mbalimbali, wamerudi shuleni
kuendelea na masomo.

Aidha, amesema jitihada kubwa
zinaendelea kufanyika kati ya
serikali na wadau wa elimu ili ku-
warejesha wengine kuendelea na
masomo yao. Shekimweri, alieleza
hayo jana alipokuwa akizungumza

na wananchi kwenye maadhim-
isho ya Kilele cha Juma la Elimu
ya Watu Wazima na Elirnu Nje ya

Allsema wilaya hiyo 1mefan1k1wa
kuwapata watoto hao waliokatisha
masomo yao, lakini bado juhudi
zaidi zinaendelea kuwatafuta wen-
gine ambao wamekatisha masomo
ili waendelee na elimu.

“Wako watoto wengi wali-
oshindwa kuendelea na masomo
kwa sababu mbalimbali. Wengine
walibakwa, wengine uchumi na
wengine ni changamoto ya ujana

balehe na wengine kubebeshwa
mimba,” alisema.

“Kwa maana hiyo niwatake
watendaji wa idara ya elimu kwa
kushirikiana na wadau wengine
kuendelea kutafuta uwezekano
wa kuwapata watoto ambao wa-
nahitaji kuendelea na masomo,”
aliongeza.

Mkuu huyo aliwahimiza wazazi
na walezi kuhakikisha wanapeleka
watoto wao shuleni kwa wale wal-
ioacha kwa kupata ujauzito na wa-
toro ili kuendelea na masomo.

Alisema wako baadhi ya watoto

wengi ambao wameshindwa kue-
ndelea na masomo na wengine
kukataliwa na mfumo wa kujiunga
na elimu ya msingi au sekondari
baada kupata ujauzito.
Shekimweri alisema kwa hivi
sasa kwa kutumia mfumo wa
elimu ya watu wazima wanahaki
ya kuendelea na masomo,hivyo
wazazi na walezi hakuna sababu
ya kutowaendeleza kielimu.
“Ukitaka kuendelea kutawala
watu, kuwaonea watu na kushind-
wa kuwapatia huduma muhimu
na wasilalamike, wanyime haki ya

kupata elimu.

“Lakini kwa kuliona hilo Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, ametoa maele-
kezo kuwa watoto wote ambao
waliokatisha masomo yao iwe kwa
bahati mbaya au kwa changamoto
yoyote ya kimaisha kubebeshwa
mimba basi wanayo fursa ya kue-
ndelea na masomo sasa,” alisema
Shekimweri.

Aidha, alisema kitendo cha ku-
wanyima watoto elimu ni kitendo
cha kuwatengenezea umasikini
kwani hata maandiko matakatifu
yanahimiza kuishika sana elimu.
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Waziri aeleza uhalali wa tume
va pamoja va fedha Muungano

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRI wa Fedha

na Mipango, Dk

Sada Mkuya Salum,

amesema Tume ya
Pamoja ya Fedha imeanzishwa
kupitia ibara ya 134 ya Katiba ya
Tanzania ya mwaka 1977 na she-
ria ya Tume ya Pamoja ya Fedha,
Sura 140.

Aliyasema hayo jana katika
kikao cha Baraza la Wawakilishi
wakati akijibu swali la Mwak-
ilishi Wingwi Kombo Mwinyi
Saleh, aliyetaka kujua lini akaunti
ya pamoja itaanzishwa kwa
maslahi ya pande zote za Muun-
gano.

Dk. Mkuya, alisema majukumu
ya tume yameainishwa katika
ibara ya 133 na 134 ya Katiba na
kwa mujibu wa sheria ya tume, ni

jukumu lake kutoa mapendekezo
na ushauri kuhusu uhusiano wa
kifedha kati ya Serikali ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania
(SMT) na Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar (SMZ).

Alisema, katika kutekeleza
majukumu yake, tume imean-
daa na kuwasilisha SMT na SMZ
mapendekezo kuhusu vigezo vya
kugawana mapato na kuchangia
gharama za Muungano.

Kwa mujibu wa Waziri,
kutekelezwa kwa mapendekezo
hayo kutawezesha kufunguliwa
na kutumika kwa akaunti ya fed-
ha ya pamoja.

Hata hivyo, alisema pande
mbili za Muungano zinaende-
lea na mashauriano na uamuzi
utakapofikiwa akaunti  hiyo
itafunguliwa na kuanza kutu-
mika.

“Kwa kuwa wuvamuzi bado

\

haujafikiwa na pande mbili za
Muungano, utaratibu uliopo ni
kwamba mapato ya Muungano
yanayokusanywa Zanzibar
huwekwa katika Mfuko Mkuu
wa Hazina ya SMZ na kutumika
kugharamia uendeshaji wa shu-
ghuli za serikali ya Zanzibar,”
alisema Dk. Mkuya.

Pia, alisema mapato ya Muun-
gano yanayokusanywa Tanza-
nia Bara huwekwa katika Mfuko
Mkuu wa Hazina ya SMT na ku-
tumika kugharamia mambo ya
Muungano na yasiyo ya Muun-
gano kwa Tanzania Bara.

Alisema, kila upande wa
Muungano umeendelea kunu-
faika na mapato yanayotokana
na misaada na mikopo ya kibajeti
kutoka kwa washirika wa maen-
deleo pamoja na gawio la Benki
Kuu ya Tanzania kwa uwiano wa
asilimia 4.5 kwa SMZ na asilimia

95.5 kwa SMT.

Waziri huyo alisema SMT im-
ekuwa ikirejesha kwa SMZ ma-
pato ya kodi yatokanayo na kodi
ya mshahara (PAYE), inayoku-
sanywa kutoka kwa watumishi
wa SMT wanaotekeleza maju-
kumu yao Zanzibar na watumi-
shi wa kampuni na mashirika
yaliyosajiliwa Tanzania Bara na
kufanya biashara Zanzibar.

“Akaunti ya Fedha ya pamoja
itakapofunguliwa na kuanza ku-
tumika, mapato yote ya Muun-
gano yatawekwa katika akaunti
hiyo na kutumika kugharamia
uendeshaji wa mambo ya Muun-
gano,” alisema.

Endapo kutakuwa na bakaa
baada ya matumizi kufanyika,
alisema bakaa hiyo itagawanywa
kwa SMT na SMZ kwa kiasi ki-
takachoamuliwa na pande mbili
za Muungano.

Waziri wa Fedha na Mipango Zanzibar, Dk. Sada Mkuya, akizungumza katika kikao cha Baraza la Wawakilishi, Chukwani,
Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Wafanyakazi 243 waajiriwa kwa mkataba

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR
WIZARA ya Ujenzi, Ma-

wasiliano na Uchukuzi imekiri
kuwa katika Mamlaka ya Viwanja
vya Ndege Zanzibar (ZAA), kuna
wafanyakazi wa mkataba 243 am-
bao hawajaajiriwa.

Kwa mujibu wa wizara, watu
hao wanafanya kazi katika kada
tofauti ndani ya Viwanja vya
Abeid Aman Karume, Pemba na
Nungwi.

Waziri wa wizara hiyo, Dk.

Khalid Salum Muhammed, ali-
yasema hayo jana katika kikao
cha Baraza la wawakilishi wakati
akijibu swali la mwakilishi wa
Mfenesini, Machano Ahmed Said,

Katika swali hilo, Machano
alitaka kujua serikali ime-
chukua hatua gani za kuwaajiri
wafanyakazi hao ili kuongeza
ufanisi wa kazi katika eneo hilo
muhimu.

Waziri Khalid, alisema ZAA
imeshaijulisha serikali kupitia
wizara yake kuhusu kuwapo wa-
fanyakazi wa mkataba na wiz-

ara ilitaka mamlaka hiyo iandae
wasilisho ambalo tayari limesha-
tekelezwa na limeshafika wiza-
rani.

Pia alisema, serikali imechukua
hatua ya kuwapanga upya wafan-
yakazi wake ili kugundua ma-
hitaji halisi ya wafanyakazi kwa
taasisi tofauti na kwamba kuka-
milika kwa kazi hiyo kunaweza
kukatoa sura kamili ya mahitaji
ya ajira kwa kila taasisi.

“ Mheshimiwa Spikia, ni kweli
utaratibu wa uchukuaji wa wa-
geni mashuhuri hutumika kwa

gari maalum, abiria wa VIP wa-
naochanganywa na abiria wa
kawaida ni kutokana na aina ya
tiketi wanayoikata kwa mashirika
hayo”alisema.

Aidha, alisema kawaida ya
wageni hao mashuhuri hufanya
mkataba baina ya Mashirika ya
Ndege na abiria wenyewe ili ku-
pata huduma stahiki kulingana
na hadhi yao.

Alisema pia, serikali kupitia
ZAA imeshafanya mazungumzo
na muwekezaji wa kampuni ya
DNATA kwa ajili ya kuimarisha.

Wakunga na
wauguzi 100
waajiriwa rasmi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Afya imesema
imeajiri wakunga na wau-
guzi 100 hatua ambayo
itaongeza ufanisi wa kutoa
huduma za kinamama na
watoto na kupambana na
vifo vinavyotokana na
uzazi.

Naibu Waziri wa Afya,
Hassan Khamis Hafidh,
alisema hayo jana wakati
akijibu swali la Mwakilishi
wa Kojani, Hassan Hamad
Omar, aliyetaka kujua mi-
kakati ya wizara katika
kutoa ajira kwa wakunga.

Naibu waziri huyo alisema
ajira 55, zimetolewa kwa
upande wa Pemba kwa
Wauguzi na wakunga ka-
tika kutekeleza majukumu
yao ya kutoa huduma kwa
akinamama wajawazito na
watoto.

Aidha, alisema ajira 45
zimetolewa kwa upande wa
Unguja ambapo lengo lake
kubwa kupunguza vifo vya
akinamama na watoto na
kuwawezesha wanawake
kujifunguwa katika vituo
vya afya.

"Mheshimiwa Spika nap-
enda kulijulisha baraza la
wawakilishi kwamba Wiz-
ara ya afya tayari tumetoa
ajira 100 kwa wauguzi na
wakunga Unguja na Pemba
ambapo lengo kuboresha
huduma zetu kwenda na
mikakati na malengo ya ki-
mataifa ya kupunguza vifo
vya kinamama na watoto,”
alisema.

Hafidh, alisema ajira
zingine zinatarajiwa ku-
tolewa ambazo zitahakiki-
sha madaktari, wauguzi na
wakunga zaidi wanaajiriwa
kutoa huduma katika mae-
neo ya Vvisiwa vidogo Vi-
dogo vilivyoko Unguja na
Pemba.

Alisema kuna uhaba wa
madaktari, wauguzi na
wakunga katika maeneo
va visiwa vidogo vidogo
wanavyoishi wananchi na
kwamba ufumbuzi wa tatizo
hilo unatarajiwa kupatikana
hivi karibuni.

Pia alisema, ajira za
madaktari na wakunga
zitakwenda sambamba
na ujenzi wa nyumba za
madaktari na wasaidizi wao
katika maeneo ya vijijini iki-
wamo Kkatika visiwa vidogo
vidogo Unguja na Pemba.

“Vibali ya nafasi za ajira
kwa madaktari, wauguzi na
wakunga bado vipo. Katika
awamu va pili, tumejipanga
zaidi kuvifikia vituo vya
afya vilivyoko katika visiwa
vidogo vidogo Unguja na
Pemba,” alisema.
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REMBO kutoka nchini
Rwanda, amejikuta ka-
tika kigugumizi kizito
baada ya kudai gari
alilotakiwa kukabidhiwa kama
zawadi ya mshindi halijamfikia.
Shindabno hilo lilifanyika
mwaka jana katika ukumbi wa
Mlimani City, Umunyana Shani-
tah, alishinda zawadi ya gari.
Hata hivyo, mwenyewe ame-
toa malalamiko ambayo yames-
ambaa kwa kasi katika mitandao
va kijamii kwamba gari hilo
halijamfikia licha ya kuahidiwa
kuletewa nchini mwake.
Baadhi ya wananchi wa nchi
hiyo wameonekana wakishini-

kiza serikali yao kuingilia kati HAN ITAH

baada ya mshindi huyo kusisiti- U NYA

za katika mahojiano mbalimbali

aliyofanya kwamba hajapata ® L)

zawadi yake. ' r l
Kutokana na utata huo, watu ° ana esu

walioguswa na mkasa huo wam- lSS RWan

etaka mamlaka inayosimamia

mashindano ya aina hiyo kuwa
makini kama kweli kumejitokeza

e A cari kutoka Tanzania
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Gigy Money hategemei
mambo mengine

MWanamuziki wa
Bongo Fleva, Gigy
Money, amewasihi
wanawake wen-
zake kufanya kazi
kwa ajili ya kupata
manufaa yao, badala
va kuegemea kupata
pesa katika mambo
mengine.

Gigy Money amese-
ma hayo wakati
akitambulisha gari
lake jipya aina ya V8,
na kuongeza kwamba
gari hilo litamrahi-
sishia kazi zake za
muziki.

“Mambo mengine
yanaweza kukupa
pesa, lakini kwangu
pesa si tatizo nime-
pewa na wenye zao
na kufanya kazi kwa
nguvuy,” amesema
Gigy Money.

Barakah kawashtua

wengi

A/

MWANAMUZIKI mkong-
we Baraka the Prince,
amewashtua mashabiki
zake baada ya kueleza
kwa sasa anajipatia
Kipato kwa kutumbuiza
~ katika harusi.

Kauli hiyo inaonekana
na watu wengi kwamba
kama ameshuka kimuziki
na kwamba kilicho-
baki kwake ni kuangalia
namna vya Kujiinua au
kufanya inshu zingine nje
ya muziki.

Mitandao va kijamii
imejikuta ikimjadili
mwanamuziki huyo, huku
baadhi ya wapenzi wa
muziki wakisema hatua
hiyo aliyofikia Barakah ni
sawa na kupotea kimuziki
na si suala la kujivunia.

KUTOKA mkoani Shinyanga,
kundi la Zabron Singers, wameen-
delea kuweka rekodi mbalimbali
kwenye chati za muziki na ujio
wao mpya, Baada ya Ndoa.

Kiongozi wa Zabron Singers,

NITASUBIRI
MUNGU TENA

ZABRON SINGERS WATAZAMA
‘BAADA YA NDOA'’

Japhet Zabron amesema wimbo
huo ni mwendelezo wa nyimbo
nzuri kwaajili ya matukio ya

kufanya vizuri.

Lofa: bora maskini huru

Na Adam Fungamwango

BORA uwe masikini huru kuliko kuwa
tajiri mtumwa. Ni msemo wa tangu
enzi na enzi unaoonyesha kuwa bin-
adamu siku zote ni afadhali kuwa huru
akijindesha mambo yake mwenyewe,
kuliko kuwa na mali lakini ina mashar-
ti kibao.

Filamu imechezwa na Emmanuel
Mkango, Ishaka Ramadhani, Sonia
Barnaba, Anna Ngereja, Abdallah

Mtepa, Rither Paschal na wengine
wengi.

Inaanza kwa kuonyesha kuwa Mkan-
g0 ana mpenzi wake aitwaye Sonia.
Ni wapenzi wa kuibana tu, lakini siku
moja kaka yake Sonia anawafuma ny-
umbani kwao na anakwenda kumwita
mtu wa kuwafungisha ndoa ya mkeka.

Hata hivyo, Mkango hana kazi wala
pa kukaa, hivyo ilibidi wakae nyum-
bani kwa mke.

Mke mwenyewe anaishi kwa bibi
yvake ambaye ndiye aliyemlea tangu
yuko mdogo.

Mkango, anaanza kupata joto ya jiwe
kutoka kwa bibi wa mkewe kutokana
na kutokuwa na kazi wala kuweza
kumtunza mwanamke.

Akufukuzae hakwambii toka, mambo
valianza kubadilika, hivyo Mkango
akaomba ushauri kwa rafiki yake
Ishaka.

harusi baada ya Sweetie Sweetie

“Tuliahidi kwamba tuna nyimbo

L e as smarapg

mpya kwaajili ya harusi, tayari
tumeachia Baada ya Ndoa ambao
ndani ya muda mfupi umeingia
kwenye ‘Trend' na umewagusa
watu wengi,”

amesema Japhet.

Akamwambia cha kufanya ondoke
ukweni. Akafanya hivyo. Huko ndiyo
ikawa balaa kabisa. Nyumba za ku-

panga watu wengi hasa uswahilini
zina mambo. Akinamama wa mjini

T

Buirudani za kibabe

BURUDANI za kibabe hatimaye
zinarudi, kufuatia baada ya vituo vya
utangazaji vya East Africa radio na
televisheni kwa kushirikiana na kam-
puni THE WORKS, kuweka wazi kwamba

itandaa matamasha makubwa ya muziki.

Ushirikiano huo ambao utadumu kwa
miaka miwili, itafanikisha EATV na EA

wakamshawishi Sonia kuingia kwenye
mikopo.

Kutokana na maisha duni wanayoi-
shi, Sonia alikopa, lakini kama ilivyo
kawaida kwa akinamama wengi wa
uswazi, akashindwa kurudisha mkopo
aliochukua.

Awali hakutaka mumewe ajue, lakini
kutokana na kushindwa kurudisha
rejesho, habari zikamfikia mumewe.
na hii ni kwa sababu vitu vya ndani
vilitaka kupigwa mnada.

Mkango akakubali kulipa. Hata hivyo
siku zikapita na hakushindwa kulipa.
Jamaa akaja kusomba kila kitu ndani.
Hii ilimkera sana Mkango akamtimua

Radio, kuandaa matamasha makubwa
va burudani na kukata kiu ya mashabiki
ambao waliyakosa siku nyingi

Dar Es Salaam katika kiwanja maarufu
cha burudani kilichopo Ware House,
Next Door Masaki.

mkewe Sonia. Akarudi nyumbani kwao.

Huku nyuma Mkango alijitahidi ku-
taka kuanza maisha mapya bila Sonia.
Hakuweza. Alishinda kufanya chochote
bila yeye.

Akaenda nyumbani kwao. Akamkuta
YUpO na bibi yake, pamoja na kaka
aliyemfungisha ndoa ya mkeka. Akaan-
za kujieleza jinsi ilivyokuwa mpaka
akamtimua mkewe. Pamoja na hayo
akaomba msamaha. Katika hali isyoku-
wa va kawaida bibi naye akamsamehe.
Akamshauri kwanza arudi pale pale
wakae kwenye chumba kile cha mwan-
z0 hadi atakapopata kazi.

MAJINA YA UTANI
YALIANZIA HAPA

Na Adam Fungamwango

MAJINA ya utani si jambo la ajabu kwa watu wengi
maarufu duniani. Wanamuziki, wasanii na wanamichezo
wengi duniani pamoja na kwamba wamekuwa na majina
vao halisi, lakini wengine wamekuwa wakijulikana zaidi
kwa majina yao ya utani, wakati mwingine kufunika
kabisa yale halisi.

Kwa mfano, wachezaji wa soka utasikia Said Mwamba,
jina la utani ‘Kizota’ na likawa ndilo ambalo linamtam-
bulisha zaidi, au Mohamed Hussein, ambaye jina lake
la kimichezo la utani ‘Tshabalala’ na anatambulika zaidi
kwa jina hilo kuliko lake halisi.

Lakini mara nyingi majina ya utani hayazuki tu, badala
yake kuna mahali yanaanzia. Wakati mwingine inakuwa
kama mzaha tu, tayari ndiyo linakuwa jina.

Sitaki hapa kueleza jinsi Kizota na Tashabalala walivy-
opata majina hayo, ila leo nikajikita kuelezea jinsi yal-
ivyopatikana majina ya utani ya wanamuziki wa dansi.

Moshi William ’TX’

Ukitaka kulitaja jina lake ni lazima vanze na Tx Moshi
William. Huyu alikuwa ni mwimbaji maarufu na mtunzi
Dar es Salaam.

Alipewa jina la TX, na mtangazaji wa Redio Tanzania
wakati huo, marehemu Julius Nyaisanga.

Mwaka 1982, alihamia Msondo akitokea Polisi Jazz
Band. Na wakati huo kuna magari wa wataalam kutoka
nje va nchi yalikuwa wakisajiliwa kwa kuanzia neno TX,
halafu namba za magari kama vile TZ au T kwa sasa.

Moshi alionekana ni kama mtaalamu kutoka Polisi
aliyeingia Msondo, ndipo akapachikwa jina la TX, likawa
kama jina lake halisi.

Athumani Momba ’Sauti ya Chuma’

Alikuwa mwimbaji na bendi mbalimbali kama Vijana
Jazz, Bima Lee na alifariki mwaka 2005, akiwa kwenye
bendi ya Msondo Ngoma Music.

Huyu alipewa jina la ‘Sauti ya Chuma’ kutokana na
sauti yake kuwa kali na ya juu.

Hayati Hemed Maneti ndiye aliyempa jina hilo wakati
akiwa Vijana Jazz. Ni wakati wa mazoezi, alipewa wimbo
mmoja auimbe. Aliuimba kwa sauti kali na ya juu, kiasi
kwamba Maneti akacheka na kumwambia “Mhh punguza
kidogo, maana hiyo sauti kama chuma.” Kuanzia hapo
akaanza kuitwa ‘Sauti ya Chuma.’

Jerry Nashon ’Dudumizi’

Huyu alikuwa mwimbaji wa bendi za Vijana Jazz na
Bima Lee. Alifariki mwaka 1995. Alikuwa na sauti nzito
na yenye kitetemeshi. Awali alipojiunga na Vijana kutoka
Magereza Jazz alikuwa akipiga ‘gitaa la rhythm.” Wakiwa
safariki Maneti, alipatwa mafua, hivyo akataka msaidizi
wa kuitikia, kwani asingeweza kuimbisha na kuitikia,
hivyo alimtaka mmoja amsaidie. Kwa sababu Nashon
aliweza, alimsaidia. Jinsi alivyoimba, ilimpendeza sana
Maneti akamwambia “Wewe unaimba kama Dudumizi.”
Kuanzia hapo jina lake likawa Dudumizi, na ndipo rasmi
alipoanza kuimba na kutunga hadi anafariki dunia.

Rogart Hega ’Katapila’

Labda watu wanaweza wakadhani kuwa hilo lilito-
kana na mambo ya muziki, la hasha. Ni kwamba kwenye
miaka ya ‘90 wakati Hega alianza muziki akiwa na bendi
za Washirika Tanzania Stars kulikuwa na viatu aina ya
‘caterpillar’ ambavyo vilikuwa ndiyo vinaingia nchini.
Mwanamuziki huyo alikuwa mpenzi mkubwa wa kuvaa
mdundo huo, kiasi cha wenzake kumpachika jina hilo.

Mohamed Salum ’'Gotagota’

Alikuwa mwimbaji wa bendi za Tabora Jazz, Mwenge
Jazz na hatimaye Vijana Jazz. Alifariki katikati ya miaka
yva 1990.

Kutokana na sauti yake kuwa tamu, mashabiki wali-
ifananisha na ndege anayegonga kwenye miti, aitwaye
‘gotagota’.
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Kanye kumbe
ndivyo ulivyo

RAPA wa Marekani Kanye West,
amefichua jinsi uraibu wake wa Ku-
penda filamu za ngono ulivyoharibu
familia yake. o
Mwanamuziki huyo bilionea kupitia
ukurasa wake wa Instagram, amesema
anakabiliana na ulevi huo ambao
chanzo chake ni anasa za Holluwood.
Amemshutuku mama mkwe wake
Kris Jenner, kwa kuwapeleka binti
zake Kim na Kylie katika jariba
maarufu la playboy ambalo analiona
kama danguro la ngono.

Nicolas, Riko

wapata mtoto

MWIGIZAJI mkongwe wa
filamu nchini Marekani, Nico-
las Cage na mkewe Riko Shi-
bata, wamepata mtoto wao wa
kwanza wa Kike.

Kupitia ukurasa wake wa
Instagram, Cage amewaambia
mashabiki zake kwamba yeye
na mkewe wana furaha kutoka-
na na zawadi ya mtoto wa kike
waliyopewa na Mungu.

“Nicolas na Riko tuna furaha
kuwajulisha kuzaliwa kwa
mtoto wetu wa kwanza wa kike
., mama yake ana afya njema,”
ameandika cage.

Eniola jipe raha

Okoye sheria ni
mwenyewe

msumeno

MSANII wa filamu wa kike
kutoka Nigeria, Eniola Badmus,
amefanya kufuru baada ya
kujinunulia gari la kifahari aina
va Mercedes Benz, katika siku
yake ya kuzaliwa.

Badmus ametumia ukurasa
wake wa Instagram kuliweka
wazi gari hilo, huku akiambat-

STAA wa muziki kutoka
Nigeria, Paul Okoye, ameingia
kwenye orodha ya Wanigeria
wanaoshutumu kuhusu ku-
kamatwa kwa rapa, Ice Prince.

Katika chapisho aliloweka
katika ukurasa wake wa Ins-
tagram amesema ikiwa afisa

wa polisi ataingia kwenye gari
lake na kumwambia aendeshe,
hatokubali kufanywa kama am-
etekwa nyara.

Maoni ya Okoye yanajiri siku
chache baada va Ice Prince,
kukamatwa kwa madai ya kum-
shambulia afisa wa polisi jijini
Lagos.

anisha na ujumbe unaoeleza
furaha yake ya kupata gari
hilo.

“Ni zawadi ya siku yangu ya
kuzaliwa, ukweli sijui nilipoan-
zia lakini najaribu, hii inatoka-

ameandika.

na na kufanya kazi kwa nguvu,”

Odoputa amlilia
baba yake

STAA wa filamu za Nol-
[ywood Uche Odoputa, bado
anaendelea kuwa na majonzi
baada ya baba yake Kenneth
Odoputa, kutimiza miezi minne
akiwa mikononi mwa watekaji
nyara.

Odoputa, ameandika kwenye
ukurasa wake wa Instagram
kwamba amekuwa na wakati
mgumu kujua baba yake wapi
aliko baada ya watu wasio-
julikana kumteka nyara na
kumpeleka sehemu isiyoju-
likana.

“Inasikitisha sana na ina-
huzunisha jimbo langu la
Imo linavyopoteza watu zaidi
kuliko wakati wa vita vya we-
nyewe kwa wenyewe, akiwemo
baba yangu Kenneth Odoputa
ambaye amechukua kwa miezi
4 sasa bila taarifa yoyote,”
ameandika.
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Utafiti TWAWEZA unapobaini
unafuu upatikanaji majl Dar

Na Joseph Mwendapole

UDUMA ya maji ni mo-

jawapo ya hitaji muhimu

la kila siku kwa kila

mwanadamu kwa kuwa
maji hutumika kwa matumizi
mbalimbali hususani majumbani
na viwandani kwa shughuli za
kiuchumi.

Dar es Salaam ni mojawapo ya
majiji yanayokua kwa kasi kiu-
chumi katika Bara la Afrika, huku
likiwa na idadi kubwa ya watu na
kuchochea uhitaji mkubwa wa
huduma ya majisafi na usafi wa
mazingira.

Katika kuhakikisha maji yana-
patikana kwa uhakika, serikali
kupitia Mamlaka ya Majisafi na
Usafi wa Mazingira Dar es Sa-
laam (DAWASA) imekuwa iki-
fanya uwekezaji mkubwa wa
utekelezaji wa miradi mbalimbali
ya majisafi kwa lengo la kuhakiki-
sha huduma hiyo kwenye miji
inapatikana l<wa asilimia 95 na

Moja ya klpaumbele kikuu cha
Mamlaka ni kuhakikisha huduma
ya majisafi kwa Mkoa wa Dar es
Salaam na Pwani inaimarika na
kufikia asilimia 100 ifikapo mwa-
ka 2023.

Upatikanaji wake kwa sasa
kwa Mkoa wa Dar es Salaam na
Pwani umefikia asilimia 96 kupi-
tia utekelezaji wa miradi mbalim-
bali iliyotekelezwa kwa mwaka
wa fedha 2021/22 na kufanikiwa
kuongeza upatikanaji wa hudu-
ma kwa wakazi.

Katika kutekeleza azma ya
serikali ya kuimarisha upati-
kanaji wa huduma ya maji mi-
jini kwa asilimia 95 na asilimia
85 vijijini, DAWASA iliwekeza asil-
imia 35 ya mapato yake ya ndani
kutekeleza miradi mikubwa ya
majisafi.

Miongoni mwa miradi hiyo ni
ule wa Gongo la Mboto uliogha-
rimu bilioni 76, mradi wa maji
Kibamba - Kisarawe uliogharimu
bilioni 10, mradi wa maji Jet -
Buza awamu ya kwanza uliogha-
rimu bilioni 2.2 na mradi wa maji
Mlandizi - Chalinze - Mboga uli-
ogharimu bilioni 18,

Miradi mingine ni Zegereni,
mradi wa kusambaza maji Ma-
kongo hadi Bagamoyo unaogha-
rimu bilioni 654, pamoja na
miradi ya maji ya kijamii inay-
otekelezwa kwa lengo la kuwa-
patia maji wakazi walio nje ya
mtandao rasmi wa DAWASA.

Hatua hii ya utoaji wa huduma
kwa asilimia 96 kwa sasa imefiki-
wa kupitia jitthada mbalimbali zi-
lizowekwa na DAWASA ikiwemo
utekelezaji wa miradi mikubwa na
ya kimkakati iliyowezesha ubore-
shaji wa huduma na kuongeza
upatikanaji wa huduma kwa kila
mwananchi.

Kwa mwaka wa fedha 2022/23,
DAWASA imejiwekea mipango
mbalimbali ya kuboresha na ku-

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (DAWASA) Mhandisi Cyprian Luhemeja, ak-
itoa maelezo kwa Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam Amos Makalla na wa Pwani Abubakari Kunenge, kuhusu namna uzalishaji
wa maji katika mtambo wa Ruvu Juu unavyofanyika chini ya usimamizi wa DAWASA

hakikisha huduma ya majisafi
inapatikana kwa wananchi wote
kwa asilimia 100 na kwa ubora
zaidi kufikia mwaka 2023.

Kwa mujibu wa ripoti ya hali
ya upatikanaji wa huduma za
kijamii kitaifa iliyotolewa na
Taasisi ya Twaweza ya mwaka
2022, inaonesha kuwa hali ya
upatikanaji wa maji kwa Dar
es Salaam imeimarika kwa asil-
imia 17 kulingana na idadi ya
wananchi waliohojiwa kwenye
utafiti.

Akiwasilisha ripoti hiyo ji-
jini Dar es Salaam Mkurugenzi
Mtendaji wa Taasisi ya Twaweza
Aidan Eyakuze amesema kuwa
katika utafiti walioufanya mwa-
ka 2022 kutoka kwa wananchi
waliohojiwa umeonesha hudu-
ma ya majisafi kuimarika kwe-
nye maeneo mengi ya jiji la Dar
es Salaam.

Ripoti imeeleza pia kuwa kati
ya mambo makuu matatu am-
bayo wananchi wamepende-
keza kwa Serikali kuipa kipaum-
bele ni huduma ya majisafi kwa
kuimarisha upatikanaji wake
kwa wananchi.

Ameeleza kuwa taarifa zili-
chukuliwa kutoka kwa wananchi
3,000 waliohojiwa mwezi Okto-
ba na Novemba 2021, na pia ka-
tika mwezi Juni na Julai mwaka
2022.

Kupitia utafiti huu, maoni
yaliyokusanywa kutoka kwa
wananchi kuhusu huduma ipi
ambayo wananchi wangependa
kuona Serikali inaipa kipaum-

bele ni pamoja na upatikanaji wa
huduma ya majisafi kwa Dar es Sa-
laam na Pwani.

Utafiti umeonesha pia kuwa,
kwa wananchi waliohojiwa kuhu-
su matatizo makuu wanayoyaona
kwenye maeneo yao, wananchi
walibainisha kuwa upatikanaji wa
maji kwa jiji la Dar es Salaam kwa
kipindi cha mwezi Juni mpaka Ju-
lai mwaka 2022 ni wa hali nzuri
na huduma haijawa na shida ya
uhaba wa maji.

Utafiti umeonesha pia kuwa
hali ya upatikanaji wa huduma
ya majisafi kwa Dar es Salaam
umeendelea kuimarika ambapo
kwa mwaka 2021 uhakika wa upa-
tikanaji wa majisafi umeongezeka
kwa asilimia 16 na kwa mwaka
2022 upatikanaji wa huduma hiyo
umeongezeka kwa asilimia 17 kul-
ingana na idadi ya wananchi wali-
ohojiwa.

Utafiti huu unadhihirisha ma-
fanikio chanya ambayo yamepa-
tikana katika utoaji wa huduma
ya majisafi kwa Dar es Salaam
kupitia mikakati bora iliyowekwa
na kutekelezwa na serikali kupitia
DAWASA mpaka kufikia mwaka
wa fedha 2021.

Mbali na hapo utafiti wa
Twaweza umebainisha kuwa mba-
li na changamoto nyingine zilizo-
orodheshwa na wananchi kama
kupanda kwa gharama ya maisha,
lakini upatikanaji wa huduma ya
majisafi haujabainishwa kuwa
changamoto kwa eneo lote la Dar
es Salaam.

Katika utafiti huo, wananchi wal-

iohojiwa kwa kipindi cha mwezi
Juni na Julai 2022 walisema kuwa
kati ya huduma muhimu ambayo
wanapendekeza Rais Samia Su-
luhu Hassan kuzipa kipaumbele
ni pamoja na uboreshwaji wa hu-
duma ya majisafi.

Akielezea mipango iliyopo ya
uboreshaji na ukuzaji wa huduma
kwa mwaka wa fedha 2022/23,
Ofisa Mtendaji Mkuu wa DAWA-
SA Mhandisi Cyprian Luhemeja,
amesema kupitia mpango biasha-
ra wa Mamlaka wa miaka mitano
2022/23 - 2024/25, Mamlaka im-
ejipanga kikamilifu kwa kutenga
bajeti ya Trilioni 1.16 kwa ajili ya
utekelezaji wa miradi mikubwa ya
majisafi kwa lengo la kuhakikisha
huduma inapatikana kwa asilimia
100 ifikapo mwaka 2023.

Mamlaka imeainisha mikakati
ya muda mfupi na muda mrefu ya
kuhakikisha huduma ya majisafi
inapatikana muda wote, ambapo
kwa mpango wa muda mfupi
Mamlaka imejenga mabwawa
ya muda mfupi kwenye chanzo
cha maji cha Ruvu chini ambayo
yatahifadhi maji  yatakayotu-
mika wakati wa uhaba wa mvua
kutokana na mabadiliko ya hali ya
hewa.

“Wakati kwa mipango ya muda
mrefu, Mamlaka inakusudia kuan-
za utekelezaji wa mradi mkubwa
wa ujenzi wa Bwawa la kuhifadhi
maji la Kidunda kazi inayotarajiwa
kuanza kutekelezwa mwezi mwezi
Oktoba mwaka 2022,” anasema.

Pia Mhandisi Luhemeja amese-
ma kuwa Mamlaka inatekeleza

mradi wa maji

Mshikamano unaolenga kuon-
doa shida ya maji kwa wakazi wa
Mbezi, Kwembe na maeneo ya
Kibamba, mradi unagharimu bil-
ioni 4.8 ambazo ni fedha za ndani
na unatarajiwa kukamilika mwezi
Desemba.

“Mamlaka imeanza utekelezaji
wa mradi wa ujenzi wa vituo vya
umma ambapo vituo 30 vina-
jengwa kwenye Halmashauri
zote tano za Dar es salaam kwa
gharama ya shilingi bilioni 3.3,
pia ujenzi wa mitandao midogo
ya uondoshwaji majitaka kutoka
majumbani kwa wananchi wal-
ioko pembezoni na wenye kipato
cha chini,” ameeleza Mhandisi
Luhemeja.

Mhandisi Luhemeja amebaini-
sha kuwa katika mwaka wa fedha
2022/23, Mamlaka imejipanga
kuongeza utoaji wa huduma kupi-
tia magari ya uondoshwaji maji-
taka ambapo shilingi bilioni 1.2
zitatumika kununua magari men-
gine ili huduma ya majitaka ifike
kwa wananchi wote.

Kwa utafiti huu wa Twaweza
imeipongeza Serikali kupitia DA-
WASA kwa jitihada zote zilizos-
ababisha kufikisha asilimia 96 ya
upatikanaji wa huduma.

Imetoa rai kwa uwepo wa
uharaka wa utekelezaji wa miradi
ya kimkakati iliyobainishwa ku-
fikisha asilimia 100 ya upatikanaji
huduma kulingana na mpango bi-
ashara wa mamlaka wa miaka mi-
tano ili Serikali iweke nguvu zaidi
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA...

Mtoto zamani anapotumwa dukani

® Anaimba alichotumwa njia nzima
eUkimsemsha kasahau, akirudi fimbo

Na Adam Fungamwango

‘SUKARI tatu, mchele tano,
sigara kilo moja na kiberiti
nusu..” Ni wimbo ambao
unaimbwa na mtoto aliye-

tumwa dukani na baba, mama au
mlezi wake.

Halafu hapo tayari ame-
shachanganya madawa mara
baada ya kukutana na mtu am-
baye amemsemesha, au kum-
salimia na kusababisha kusahau
yote aliyotumwa.

Anafika kwa dukani na kutaja
vitu ambavyo ametumwa. Ba-
hati nzuri akikutana na muuzaji
ambaye anajua kuunganisha vitu
anaweza kumuelewa na kum-
saidia.

Hakuna kitu kinaitwa su-
kari tatu, halafu sigara kilo
moja, mchele tano na Kkiberiti
nusu, hapa muuzaji anachukua
pesa na kuanza kuungnisha
mwenyewe.

Mtoto kama huyo hawezi ku-
tumwa bidhaa kama mchele au
sukari kilo tano, na hawezi ku-
tumwa viberiti vitano, hivyo hiyo
tano inabaki kwa sigara. Hapo ni
kwamba sigara tano. Anakwenda
kwenye sukari ni kwamba katika
mazingira ya kawaida hakuna
mzazi anayeweza kumtuma mto-
to kilo moja, pia ni nadra sana
sukari dukani kununuliwa kilo
moja na watoto au akinamama.

Mtoto anait-
wa kwanza
na kuam-
biwa aende
dukani.
Anapewa
maagizo ya
vitu vingi
ingawa

ni vidogo
vidogo,
lakini vina-
vyoweza
kumchang-
anya.

Labda kinababa tena mwisho wa
mwezi. Kwa hiyo hapo atapima
sukari nusu. Anakwenda kwenye
mchele, ni kwamba ile kilo moja
ambayo inatajwa ni sigara, ni
mchele kilo moja, halafu kinabaki
kiberiti.

Muuzaji anakuwa tayari ame-
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shajiongeza na kumpa kile kina-
chotakiwa na mtoto anarudi ny-
umbani.

Hayo ndiyo yalikuwa maisha ya
watoto wa zamani.

Ni miaka ile ile ya 1990 kurudi
nyuma. Ni miaka ambayo watoto
walikuwa wakilelewa na wazazi

wao kama wapo kwenye kambi
za jeshi.

Mtoto anaitwa kwanza na
kuambiwa aende dukani. Anape-
Wa maagizo ya vitu vingi ingawa
ni vidogo vidogo, lakini vinavy-
oweza kumchanganya.

Huyo aliyejichanganya ali-
tumwa kununua sukari nusu,
mchele kilo moja, sigara tano na
kiberiti. Kwa sababu ya utundu
wa watoto wa zamani wanakuwa
na mambo mengi kiasi kwamba
anaweza kufika njiani akacheza
na wenzake, halafu akasahau kila
kitu.

Wazazi wa zamani kama kawai-
da yao hawakumkopesha mtu,
kipigo ilikuwa ni sehemu tu ya
maisha, mtoto anayesahau am-
etumwa nini, akarudi nyumbani
kuuliza ni lazima kabla ya ku-
kumbushwa, atapata mkongoto
halafu anaambiwa tena
upya na kuambiwa arudi tena
dukani.

Mfano huyu aliyejichanganya,
kama hakukutana na mwenyedu-
ka muelewa na kuunganisha
‘doti’, akarudi nyumbani kuuliza,
kipigo kilikuwa kinamsubiri.

Kwa bahati mbaya sana zamani
maduka yalikuwa mbali kidogo
na nyumba za watu wengi au
chukua watoto muda kufika.

Hapa njiani chochote kinaweza
kutokea kikatibua mipango yote.
Kutokana na hilo, baadhi sasa ya
watoto wa zamani wakabuni njia
ya kuimba njiani.

Anapotumwa ili asisahau, ana-
toka hapo na kuanza kuimba.
Wimbo wenyewe ndiyo ni kutaja
vitu alivyotumwa, kiasi chake
na hata kama chenji inarudi pia
atakariri au kukaririshwa ili asi-
sahau.

Wakati mwingine hata wazazi
wakawakaririsha watoto wao na
kuongeza neno “sasa ole wako
usahau”.

Hiyo inakwenda mbele zaidi
kwani baadhi ya wazazi kwa ku-
jua watoto wao wamezidi utun-
du, wanaweza toka hapo kwa
minajiri ya kwenda dukani lakini
wakacheza njiani walipigwa ‘mk-
wara’ na maneno haya “natema
mate, sasa yakauke uwe hujaru-
di”

Hapo mtoto atakimbia bila
kusimama hadi dukani. Tatizo
kubwa lililowafanya wasahau
walichotumwa ni kusemeshwa
njiani, kucheza anapokutana na
watoto wenzake, au kama am-
etumwa vitu vingi.

Na kwa sababu dukani au gen-
geni kunakuwa mbali na nyum-
bani, basi hutumia njia mbalim-
bali za kufika mapema.

Wengine walitumia kuende-
sha magurudumu, au ringi za
basikeli. Akitumwa anachukua
na kuanza kukimbia nalo akilisu-
kuma kwa mikono, na wakati
mwingine kutumia mti, ili mradi
tu kupata sababu ya kuwahi du-
kani.

Tuma meseji 0716 350534
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HABARI KIMATAIFA

HUYU NDIYE MALKIA ELIZABETH

LONDON,UINGEREZA

UNIA iko katika maom-
bolezo baada ya Malkia

Elizabeth 1I wa Uin-
gereza kufariki dunia
siku ya Alhamisi.

Kiongozi huyo ambaye ame-
vunja rekodi kwa kuhudumu
muda mrefu zaidi nchini Uin-
gereza, amefariki akiwa na umri
wa miaka 96, na kuitawala nchi
hiyo kwa miaka 70.

Malkia Elizabeth alishika kiti
cha ufalme mwaka 1952 na
alishuhudia mabadiliko makub-
wa ya kijamii.

Kutokana na kifo chake,
mwanawe wa kwanza Charles,
ataongoza nchi kwa maombolezo
kama Mfalme mpya na mkuu wa
nchi kwa milki 14 za Jumuiya ya
Madola.

Katika taarifa yake, Mfalme
Charles alisema “Kifo cha mama
yangu mpendwa Malkia, ni waka-
ti wa huzuni kubwa kwangu na
wanafamilia woteTunaomboleza
sana kifo cha Malkia mpendwa
na Mama anayependwa sana. Na-
jua kumpoteza ni jambo litaka-
losikika sana kote nchini, Milki
na Jumuiya ya Madola, na kwa
watu wengi duniani kote.”

Katika taarifa iliyotolewa na
Jumba la Buckingham ilisema
Malkia alikufa kwa amani huko
Balmoral mchana wa Alhamisi.

Watoto wote wa Malkia walisa-
firi hadi Balmoral, karibu na Ab-
erdeen, baada ya madaktari kum-
weka Malkia chini ya uangalizi wa
matibabu.

Mjukuu wake, Prince William,
pia alikuweko akiambatana na
ndugu yake Prince Harry.

Katika maisha ya Malkia Eliza-
beth II, alishuhudia vipindi tofau-
ti vya mageuzi kama mabadiliko
kutoka kwa himaya hadi Jumuiya
ya Madola, mwisho wa Vita Ba-
ridi na kuingia kwa Uingereza na
kujiondoa kutoka Umoja wa Ul-
aya.

Utawala wake ulihusisha mawa-
ziri wakuu 15 kuanzia na Winston
Churchill, aliyezaliwa mwaka
1874, hadi Liz Truss, aliyezaliwa
miaka 101 baadaye.

Alifanya kikao cha kila wiki na
waziri mkuu wake katika kipindi
chote cha utawala wake.

Katika Jumba la Buckingham
huko London, umati wa watu
waliokuwa  wakisubiri taarifa
kuhusu hali ya Malkia walianza
kulia waliposikia kifo chake. Ben-
dera ya Muungano juu ya Kasri
ilishushwa hadi nusu mlingoti saa
18:30 BST.

KUZALIWA KWAKE

Malkia Elizabeth alizaliwa Alex-
andra Mary Windsor, huko May-
fair, jijini London, Aprili 21 mwaka
1926.

Wachache walitabiri kwamba
angekuwa malkia, lakini mnamo
Desemba 1936 mjomba wake, Ed-
ward VIII, alijiondoa kwenye kiti
cha ufalme na kuoa Mmarekani
aliyetalikiana mara mbili, Wallis
Simpson.

e Amevunja rekodi ya kuongoza Uingereza
e Makubwa yatarajiwa kuagwa, kuzikwa kwake

Malkia Elizabeth

Baba ya Elizabeth alikuwa
Mfalme George VI na, akiwa na
umri wa miaka 10, Lilibet, kama
alivyojulikana katika familia,
alikuwa mrithi wa kiti cha
ufalme.

Katika muda wa miaka mitatu,
Uingereza ilikuwa katika vita na
Ujerumani ya Nazi. Elizabeth na
dadake mdogo, Princess Marga-
ret, walitumia muda mwingi wa
vita katika jumba la Windsor
Castle baada ya wazazi wao ku-
kataa mapendekezo ya kuham-
ishwa hadi Canada.

Baada ya kufikisha umri wa
miaka 18, Elizabeth alitumia
muda wa miezi mitano kujifunza
ufundi wa msingi wa wa magari
na ustadi wa kuendesha.

Kupitia vita, alibadilishana
barua na binamu yake wa tatu,
Philip, Mkuu wa Ugiriki, ambaye
alikuwa akihudumu katika Jeshi
la Wanamaji la Kifalme.

Mapenzi yao yalistawi na
wenzi hao walifunga ndoa huko
Westminster Abbey mnamo 20

‘“ Coffin leaves

Novemba 1947, na mkuu huyo
akichukua jina la Duke wa Edin-
burgh.

Mtoto wao wa kwanza,
Charles, alizaliwa mwaka wa
1948, akifuatiwa na Princess
Anne, mwaka wa 1950, Prince
Andrew, mwaka wa 1960, na
Prince Edward, mwaka wa 1964.

Kati yao, waliwapa wazazi
wao wajukuu wanane na vitukuu
12.

Familia ya kifalme sasa imein-
gia katika kipindi cha maombol-
ezo.

MALKIA ELIZABETH
ATAKAVYOAGWA
Kifo cha Malikia Elizabeth ni
hitimisho ya huduma yake ya
muda mrefu zaidi katika historia
ya Uingereza. Kaatika taratibu
za mazishi ya kifalme, taratibu
zifuatazo zitafuatwa wakati wa
shughuli za kuaga na mazishi
yake.
Ukumbi wa Westminister
Baada ya jeneza lake kurudi

Westmmster Hall mi'

\ﬁ Parliament
Square

mjini London, mwili wa Mal-
kia utalazwa katika ukumbi wa
Westminister kwa takriban siku
nne kabla ya mazishi yake.

Hapo itawapa ruhusa raia
wa Uingereza kuutazama mwili
wake na kuuaga.

Ukumbi huo ndio wa zamani
zaidi ikilinganishwa na kumbi
nyingine Westminister. Katikati
ya serikali ya Uingereza. mtu wa
mwisho wa familia ya Ufalme
kuwekwa katika hali hiyo ali-
kuwa mama yake Malkia mwaka
2002.

Jeneza la Malkia litawekwa
katika eneo la juu, linalojulikana
kama Catafalque, chini ya dari
lililojengwa na mbao. Kila kona
ya eneo hilo litalindwa na wa-
najeshi kutoka vitengo vyake
ambao wanahudumia familia ya
Kifalme.

Mwili utasafirishwa hadi ka-
tika ukumbi wa Westminister
kutoka Kasri la Buckingham
kwenye msafara utakaokuwa
ukiendeshwa polepole wakiam-

| Coffin arrives at

Barabara kutoka ukumbi wa Westmmster Abbey

West:‘ninster Abbey
} : P e,

batana na gwaride la kijeshi la familia
ya Kifalme.

Watu  wataweza  kuutazama
msafara huo wakati ukipita baraba-
rani kupitia skrini kubwa zinazota-
rajiwa kuwekwa katika bustani za
kifalme.

Jeneza lake litafunikwa kifalme na
litakapowasili Westminister litaweke-
wa taji la Kifalme orb na fimbo.

Mara tu jeneza hilo litakapowekwa
ndani ya ukumbi huo, ibada fupi ita-
fanyika. Baadaye raia wataruhusiwa
kuingia.

Mazishi ya Malkia yanafanyika lini?

Mazishi ya Serikali ya Malkia ya-
natarajiwa kufanyika huko Westmin-
ster Abbey chini ya wiki mbili zijazo.
Siku kamili itathibitishwa na Kasri la
Buckingham.

Abbey ni kanisa la kihistoria amba-
ko wafalme na malkia wa Uingereza
wanatawazwa, ikiwa ni pamoja na ali-
potawazwa Malkia Elizabeth mwaka
1953, na alipokula kiapo cha ndoa na
Prince Philip mwaka 1947.

Hakujakuwa na ibada ya mazishi
ya mfalme katika kanisa la Abbey
tangu Karne ya 18, ingawa mazishi ya
mama yake Malkia yalifanyika huko
mnamo 2002.

Siku itaanza kwa jeneza la Malkia
kubebwa kutoka Ukumbi wa West-
minster hadi eneo la Westminster
Abbey kwenye Gari la Jeshi la Wan-
amaji la Kifalme.

Gari hilo lilionekana mara ya
mwisho mnamo 1979 katika mazi-
shi ya mjomba wake Mwanamfalme
Philip, Lord Mountbatten, likiwa na
mabaharia 142 kutoka Jeshi la Wan-
amaji la Kifalme.

Wajumbe wakuu wa Familia ya
Kifalme, pamoja na Mfalme mpya,
wana uwezekano wa kuambatana na
msafara huo.

Ibada hiyo huenda ikaendeshwa
na Dean wa Westminster David Hoy-
le, huku Askofu Mkuu wa Canterbury
Justin Welby akitoa mahubiri. Wa-
ziri Mkuu Liz Truss anaweza kuitwa
kutoa hutuba.

Baada ya ibada ya mazishi, jeneza
la Malkia litatolewa katika msafara
kutoka Westminister Abbey hadi
Wellington Arch, kwenye bustani ya
Hyde Park Corner ya London kabla
ya kuelekea Windsor kupitia gari la
kubeba maiti.

Jeneza la Malkia litafanya safari
yake ya mwisho alasiri hiyo hadi St
George’s Chapel katika kasri la Wind-
SOT.

Mfalme na washiriki wakuu wa Fa-
milia ya Kifalme wanatarajiwa kuju-
muika na msafara katika Quadrangle
ndani ya Kasri la Windsor kabla ya
jeneza kuingia kanisa la Mt. George
Chapel kwa ibada.

Mt. George Chapel ni kanisa lin-
alochaguliwa mara kwa mara na fa-
milia ya Kifalme kwa ajili ya harusi,
ibada za kawaida na mazishi. Ni ma-
hali ambako Duke na Duchess wa
Sussex, Prince Harry na Meghan,
walifunga ndoa na ambapo mazi-
shi ya marehemu mume wa Malkia
Prince Philip yalifanyika pia.

Jeneza la Malkia litashushwa nda-
ni ya Jumba la Royal Vault kabla ya
kuzikwa katika kanisa la ukumbusho
la King George VI, lililoko ndani ya St
George’s Chapel.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

DEBORA SHEKYA MAKERE anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S.4900/0008
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia MKUZA GIRLS SEKONDARI
mwaka 2020. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha Polisi. Taarifa ya Polisi:
DSM/PHQ/RB/356021/2022.

JOHN GELEFASI
KACHECHE anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 298 BKR - MITSUBISHI
FUSO. Chassis namba:
FK618K5223611. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi. Taarifaya
Polisi: SO/RB /4342/2022.

MAISAM MOHAMED FAZAL
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 786 BED - TOYOTA
LANDCRUISER. Chassis
namba: HDJ810054978.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:
SO/RB /4896/2022.

VALENCE HONORARUSTURUKA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za

usajili T 390 AAX -
LANDROVER DEFENDER.
Chassis namba:
SALLDHMFTHAS02938.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:
SO/RB /4893/2022.

KUPOTEAKWA | KUPOTEAKWA | KUPOTEAKWA | KUPOTEA KWA
KADI YA GARI KADI YA GARI KADI YA GARI KADI YA GARI

KASSIM ZUBERI NGWAHE
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
za usaqjili T 577 CJU-
SUZUKI CARRY. Chassis
namba: DD51T360046.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:
SO/RB /4895/2022.

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI KADI YA GARI KADI YA GARI KADI YA GARI

SAID SAID MWIKONI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
za usajili T 803 ALM - HINO
FD3HKA. Chassis namba:
FD3HKA10427. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
Kituo cha Polisi. Taarifaya
Polisi:

SO/RB /4894/2022.

MARYAM MOHAMED
SALIM anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 203 AGZ - HONDA
CG250. Chassis namba:
MDO3E1024858. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi. Taarifa ya
Polisi: SO/RB /4897/2022.

HAMISI SADI KANGAULAYA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 301 DDF - FAW
TRACTOR HEAD. Chassis
namba:
LFWSVXPJ7EAD20975.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:
SO/RB /4290/2022.

HAMISI SADI KANGAULAYA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 199 DDE - FAW
CA3320. Chassis namba:
LFNKVXPJ2EAD22007.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:
SO/RB /4290/2022.

RAIBA LOGISTICS TANZANIA LIMITED
(COMPANY NUMBER 138585824)
In member’s Voluntary Liquidation

Notice of Final Meeting and Dissolution of the Company.
(Under section 355 of the Companies Act, 2002)

Call for Final Meeting and Dissolution of the Company.

The Liquidator intends to convene a general meeting of
the company on 10/10/2022. Given circumstances, the
meeting will only be held virtually. That is, no physical
meeting will be available.

The main purpose of the proposed meeting is to lay
before the members an account showing how the winding
up has been conducted and the property of the company,
if any, has been disposed of. The proposed meeting shall
take place virtually on 10/10/2022 at 3pm EAT.

In case of any query pertaining to the said meeting kindly
send them 10 the liquidator's  email  via
com or msh 3@gmail.com.

Pascal Mshanga, advocate
The Liquidator
For and on behalf of
Raiba Logistics Tanzania Limited
(In member’s Voluntary Liquidation)

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 96 OF 2022

In the Matter of the Estate of the Late:
LOTH SIKWESE MULUNGU

BY 1. JAPHET LOTH MULUNGU

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate (or letter of administration) is
made to the above -named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before
the 26day of SEPTEMBER......... 2022

Dated at MOROGO this 8 day of
SEPTEMBER......... 2022

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

ALEX SHUSHU NYANDA
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA PIKIPIKI AINA YA

SUNLG YENYE NAMBA ZA

USAJILIMC 565 CFB.
ENGINE NO SL157FMI18939226
NA CHASSIS
LBSPJB5XJ9028979. KWA
YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHOCHOTE CHA
POLISI. TAARIFA YA POLISI: GEI
/MBO/RB/ 206481/2022.

30 Ton Coles
Crane with 112

Feet boom and 145
feet extension.

Crane is in working
condition but need some
repair to putitin best
shape. Going cheap only
for 32 million based
(exclusive VAT)on as it is
where it is.

Please contact: 0687 512244.

Uza,

Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi Kwa
Bei Poa
Tupigie
0782253676

]

— | HIVI KABWELA, MAISHA L——
HAYA KUNA WATU WANAHUDUMIA
MABIBI WA PEMBENI?

KAKA! HiVi UNAVYONiIONA
MKE WANGU YUKO KijijiNi
KUNIHANGAIKIA MiZiZi.

—

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HADITHI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

akati akiwaza yali-
yoandikwa, mlango
uligongwa na Bakari
aliingia.

Siwatu hakutaka kabisa Bakari
ajue kama alikuwa anasoma barua.
Akajua kama akigundua ni ya huyo
mwanaume aliyemtolea mahari,
anaweza kukasirika.

Akataka kuificha karatasi ile.
Bakari aliona. Hakuonyesha hisia
yoyote kama kuna kitu anataka
kufanya. Akamsogelea.  Ghafla
akamnyanganya. Siwatu alishtuka,
lakini hakuwa na la kufanya.

“Nataka nimsome huyu mjinga
anasemaje?” Siwatu alikaa pembeni
akiwa na wasiwasi mkubwa juu ya
tukio hilo.

Bakari alisoma kila kitu, akamali-
za. Cha ajabu, alichokuwa anafikiria
Siwatu siyo kilichotokea.

Akidhani atakasairika kutokana
na barua hiyo, badala yake akata-
basamu.

“Ndicho ulichokuwa unasoma
hiki?” Akauliza huku akitabasamu.
Siwatu hakujibu, kwani hakujua
kama ni tabasamu halisi au la ban-
dia.

“Jamaa ni mwandishi mzuri sana
huyu. Hata mimi kanifurahisha.
Sasa kama anajifanya anatumia
umahiri wake wa kuandika kuku-
shawishi wewe, mimi nitatumia
mdomo.”

Bado Siwatu alikuwa njia panda.
Hakuelewa Bakari alikuwa anataka
kufanya nini.

“Hii stori yake sijui ya ukweli au
ya uongo, mimi nitakuelezea yangu
kwa mdomao.”

“Unafanyaje? Mbona una masi-
hara sana Bakari ?”

“Na mimi nina yangu, ila yeye
kaandika, mimi nitakuhadithia kwa
mdomao.”

“Hadi anakuja hapa saa 12:00
jioni nitakuwa nimeshamaliza. Na
yeye nitakuwa nishammaliza ka-
bisa.”

“Bakari kuna vitu vingine siyo
vya masihara bwana, kwani, yeye
si kaleta tu karatasi kwani ndiyo
nimesema amefanikiwa?”

“Hapana, huyu amedhamiria,
na nikifanya masihara hapa nita-
toka kapa. Naona kabisa dalili za
kukukosa. Hebu njoo hapa tukae
nikupe ya kwangu halafu upime
mwenyewe stori ili ni nzuri zaidi ya
nyingine.”

. Na yeye nitakuwa nishammaliza
kabisa.”

HADITHI
KAMA [F

Anakotoka hakujulikani. Watu wote wanamwogopa. Ni kwa sababu hawamjui.
Msichana Siwatu anajitolea kumsaidia mgeni huyo. Kwa kufanya hivyo, anabezwa
kwa maneno mengi ya kejeli kwa kumsaidia mtu asiyemjua ambaye anaweza

wa kumsaidia kwa sababu alikuwa na shida kubwa. Matokeo ya haya, yanamuingiza
Siwatu kwenye msukosuko mkubwa ambao hajawahi kuupata kwenye maisha yake
kiasi cha kumkatisha tamaa. Fuatilia kisa hiki.

PO TU-22

0656122770

“Usiwe un-
asimulia
kisa hicho,
huwa
unanipa
simanzi
sana
mpenzi
wangu.”
Bakari
alifari-
jika mno
kuitwa
mpenzi.

Bado Siwatu alikuwa hajamuelewa
au kujua nia ya Bakari ni nini. Hata
hivyo moyo ulitulia baada ya kuona
hajakasirika kumkuta na barua ile,
na hata baada ya kuisoma.

“Na mimi ni nilikwambia kuwa ni-
litekwa kule nyuma?”

Siwatu aitikia kwa kichwa.

“Mimi nilipelekwa hadi sehemu
moja hivi wala siifahamu nikaambi-
wa nisimamame,, nikamsikia mmoja
akiuliza kama wamtwange risasi au
la.

Yule mkubwa wao akasema nisi-
pigwe risasi kwa sababu watashtua
watu kwa kuwa pori lipo karibu na
watu. Nikamsikia akisema mpigeni
tu kisawasawa hadi afe hapo hapo
porini, ama askari wachukue siku ny-
ingi kabla ya kuikuta maiti, au iliwe
na wanyama wakali na isionekane
tena.

Baadaye yule yule mkuu wao
akawaambia basi atammaliza mwe-
nyewe, wao watangulie kwenye gari
yeye atakuja baadaye.”

“We Bakari umechanganyikiwa?”
Siwatu akauliza.

“Kwa nini?”

“Hicho unachokiongea?”

“Kwani mimi na wewe tumejuana
vipi?”

“Kwa sababu ya kukuokota ukiwa
umetupwa porini.”

“Hapa kwenu si ndiyo?”

“Ndiyo, sasa unaona ajabu vipi?”

“Mimi naona kama unaendelezea |
huyu aliyeniandikia barua. halafu ‘!

unafanya utani.”

“Hapana huyo ya kwake, na mimi

ya kwangu, inawezekana zinafanana,
lakini kila mtu na lake. Yeye kamali-
zia hapo, mimi naendelea.”

“Hata endelea.” Siwatu alitaka kue-
ndelea kusikia mzaha wa Bakari.

“Nadhani yule mtu aliyeniacha

hakufanya kwa bahati mbaya, ni

makusudi. Kwa sababu nia ilikuwa

nipigwe risasi, akakataa, akataka nife
niliwe na wanyama, baada ya kuni-
piga sana, akawaambia waache, ili

animalize mwenyewe, akawaambia |
waende kwenye gari. Akanifuata tena

alikuwa na bastola, lakini hakupiga.

Akaniangalia tu, halafu akaondoka
na kuaashiria wenzake kuwa huyu :

mtu amekufa. Ukweli lile tukio liliku-
wa kama ndoto kwani nguvu ziliku-
wa zinanitoka taratibu na nikazirai.”
“Umemaliza?”
“Bado ndiyo nakuja hivyo.”
“Mwanaume una tabu wewe.”
“Basi, ile nafumbua macho naku-
tana na wasichana watatu wanani-

angalia. Hata kuangalia ilikuwa tabu
sana, macho hayakuwa na nuru na !

nilikuwa niko hoi kwa kipigo. Niliku-

wa nataka kuwapa ishara ya kwamba |

wasiondoke wanisaidie, lakini miko-

no na kila kitu kilishindwa kufanya

kazi. Nikaona kabisa kama wakion-
doka na kuniacha nikakaa siku nzi-

E@MSAMBA \ ‘

ma nitakufa kwa kutokwa na
damu nyingi, ukosefu wa mat-
ibabu, njaa na kiu.

Kwa bahati mbaya waliondo-
ka, nikajihesabu sasa mimi ni
mfu, nilishaanza kusali ili Mwe-
nyezi Mungu aniweke mahali
pema peponi nilifika, nikaanza
kutubu na dhambi zangu. Saa
moja baadaye akaja msichana
mmoja. Ni msichana wa ajabu,
sijui ilikuwaje akaachana na
wenzake akaja na ndoo yake
ya maji. Akaninywesha, akan-
imwagia maji nikapata nguvu.
Akaniambia anakwenda ki-

jiji kuita watu waje kunisaidia.

Nilimsikia kwa mbali, lakini
sikuweza kumjibu. Na kweli
baadaye akaja na vijana wawili
kuniokoa. Hadi leo imebaki
hadithi ya kusimulia wajukuu
zangu nikibahatika kufikia
uzee na Mungu akinipa uza-
zi...”

“Basi basi usiendelee...” Tli-
kuwa ni sauti ya Siwatu. Hapo
sasa alishajua kuwa huko
mwisho huyo hao wasichana
watatu mmoja ni yeye, na na
aliyekuja baadaye na kumfany-
ia hayo yote ni yeye. Ndicho
alichokifanya siku ile alipoio-
na sura yake mara ya kwanza.
Na ndicho kisa cha kukutana,
akaishi kwao kwa miezi mitatu
kabla ya kuondoka.

“Usiwe unasimulia kisa hi-
cho, huwa unanipa simanzi
sana mpenzi wangu.” Bakari
alifarijika mno kuitwa mpenzi.

“Hapana nimesimulia na
mimi baada ya mleta barua
kusimulia ya kwake, sasa
utapima mwenyewe nani zai-
di. Aliyeandika au aliyesimulia.
Aliyeandika kaandika vizuri
zaidi na aliyesimulia, hadi
mwenyewe machozi yanaku-
lenga...”

Sauti za hodi zikasikika.
Hazikuwa ngeni. Ni Dibwela
kaka yake Siwatu, Dibwela na
Billy.

Walipoingia Siwatu bado
aliendelea kushangaa kwa
sababu aliambiwa kuwa ndiyo
muda ambao mchumba wake
atawasili. Tlikuwa ni saa 12:00
jioni.

Hilo lilimpa faraja kwa mbali
Siwatu, na kuona sasa anaweza
kughairi kuolewa na mtu huyo,
badala yake kwa mtu anayem-
penda Bakari.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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RUFA ATUA SIMBA QUEENS,

Na Saada Akida

WAKATI Simba Queens imekamili-
sha usajili wa golikipa, Mkenya, Caro-
line Rufa, kwa ajili ya kuongeza nguvu
kuelekea fainali za Ligi ya Mabingwa
Afrika kwa Wanawake zitakazofanyika
baadaye mwaka huu, wawakilishi hao
wa Afrika Mashariki na Kati wamepang-
wa Kundi A na wenyeji ASFAR ya Mo-
rocco.

Timu nyingine zilizoko katika kundi
hilo ni pamoja na Green Buffaloes ya
Zambia na Determine Girls kutoka Li-
beria.

Rufa, amesaini mkataba wa miaka
miwili kuitumikia Simba Queens aki-
Dodoma ambayo inashiriki Ligi Kuu ya
wanawake Tanzania.

Mkenya huyo ataungana na magoliki-

pa wengine waliokuwa katika kikosi hi-
cho ambao ni Zubeda Mgunda na Gelwa
Yonah, kipa bora wa michuano ya Ligi
ya Mabingwa Afrika Ukanda wa CECA-
FA iliyomalizika hivi karibuni.
Dar es Salaam jana, Meneja wa Simba
Queens, Selemani Makanya, alisema
usajili wa nyota huyo umefanyika ku-
tokana na mapendekezo ya benchi la
ufundi ambalo lina malengo ya kwenda
kufanya vizuri kwenye fainali hizo za
Afrika ambazo zitachezwa nchini Mo-
rocco.

Makanya alisema usajili wa kipa huyo
haumaanishi walinda milango waliopo
si wazuri, lakini umedhamiria kuima-
risha na kuongeza nguvu katika nafasi
hiyo muhimu katika timu yao.

KUWAVAA WENYEJI ASFAR

“Caroline Rufa, ni mchezaji halali wa
Simba Queens tumekamilisha usajili
wake na wiki ijayo (Septemba 12, mwa-
ka huu) atakuwa kikosini kujiunga na
wachezaji wenzake kambini kwa ajili ya
kuendelea na maandalizi ya fainali za
Ligi ya Mabingwa Afrika,” alisema Ma-
kanya.

Aliongeza kuhusu kikosi hicho kitaen-
da kuweka wapi kambi, alieleza itaam-
uliwa hivi karibuni baada ya mabosi wa
timu hiyo watakaporejea nchini waki-
tokea Malawi ambapo wako na timu
kubwa (Simba) inakabiliwa na mechi ya
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

“Watakaporejea viongozi tutafahamu
ni wapi tutaenda kuweka kambi pia
tumejua tuko kundi gani na tunacheza
na nani baada ya ratiba ya makundi ku-
toka leo (jana),” alisema meneja huyo.

Tanzania ilimaliza katika nafasi ya tatu. PICHA: JUMANNE JUMA

Serikali yang'aka timu kuboronga

Na Shufaa Lyimo

WAKATI Tanzania ikimaliza katika na-
fasi ya tatu katika mashindano ya gofu
ya Afrika, serikali imewakumbusha wa-
namichezo kujituma na kuweka mbele
uzalendo wanapopeperusha bendera ya
nchi michuano mbalimbali ya kimataifa.

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo, Mohamed Mchengerwa, alisema
hayo katika hafla ya kukabidhi zawadi
kwa washindi wa mashindano ya gofu il-
iyofanyika kwenye Ukumbi wa Kimataifa
wa Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere

jijini, Dar es Salaam juzi.

Mchengerwa alisema, wizara yake
itaanza kufuatilia timu zote za taifa zi-
nazofanya vizuri na wale wasiofanya vy-
ema kufundishwa yale ambayo Watan-
zania wanayataka.

“Nawaagiza viongozi mfanye tathmini
ya timu zote za taifa za michezo yote am-
bazo hazifanyi vizuri katika michuano
ya kimataifa na kuwapa siku 14 kutoa
ripoti, ni bora kufanya uamuzi mgumu
lakini wenye tija na manufaa kwa Watan-
zania,” alisema Mchengerwa.

Waziri huyo aliipongeza Timu ya Taifa

ya Gofu ya Wanawake kwa kumaliza ka-
tika nafasi ya tatu pamoja na Twiga Stars
ambayo ilitinga hatua ya nusu fainali ya
mashindano ya COSAFA, yanayoendelea
huko Afrika Kusini.

“Kwa kweli wanawake mmebadilisha
taswira katika anga ya kimataifa, haya
ni matunda ya Rais wetu Samia Suluhu
Hassan, kwa kuwekeza kwenye sekta ya
michezo,” alisema waziri huyo.

Afrika Kusini ndio waliibuka mabing-
wa wa michuano hiyo ya Afrika ya gofu
wakati Morocco wao walimaliza katika
nafasi ya pili.

Polisi Tanzania
yang'ara majeshi

Na Camila Bonanza, TUDARco

TIMU ya mpira wa wavu ya Jeshi la
Polisi Tanzania imeibuka na ushindi
wa seti 3-1 dhidi ya wenzao wa
Eswatini katika Michezo ya Majeshi
inayoendelea kwenye Uwanja wa
Ndani wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam.

Tanzania, iliendelea kufanya vyema
katika michezo hiyo baada ya kushika
nafasi ya kwanza na ya pili kwe-
nye mbio za nyika kwa upande wa
wanawake katika umbali wa kilomita
10, zilizofanyika kwenye viwanja vya
Chuo Kikuu (UDSM) huku nafasi ya
tatu ikichukuliwa na Zimbabwe.

Katika soka Namibia walipata
ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya Msum-
buji baada ya kupata bao la kwanza
dakika ya 26 kupitia kwa Lina Katuta
huku dakika ya 32, Steiza Sumbura
akiisawazishia Msumbiji wakati
Tweukondajela Amukoto akiifungia
Namibia goli la ushindi dakika ya 56.

Katika upande wa wavu kwa wa-
nawake, timu ya Jeshi la Polisi Tanza-
nia liliwafunga wenzao wa Zimbabwe
seti 3-2, katika mchezo uliokuwa na
ushindani.

Hata hivyo, katika netiboli wenyeji
Polisi Tanzania ilibanwa na Eswatini
kwa kutoka sare ya mabao 30-30.

Dodoma Jiji FC
kumaliza uteja

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Dodoma Jiji ambayo
haijaonja ladha ya ushindi tangu
kuanza kwa msimu mpya wa
Ligi Kuu Tanzania Bara imesema
haitakubali kuona inapoteza
mechi ijayo va ligi hiyo baada ya
kubaini mapungufu yaliyosababi-
sha kupokea vichapo.

Dodoma Jiji itashuka ugenini
kuwakabili Singida Big Stars,
kesho kwenye Uwanja wa Liti
mkoani Singida.

Kocha Mkuu wa Dodoma Jiji,
Masoud Djuma, alisema kiufundi
tayari amerekebisha baadhi ya
makosa na anaamini kesho wata-
pambana kurejesha heshima ya
timu yao kwa kupata ushindi.

“Dodoma Jiji ni timu kubwa,
hatustahili kufungwa mechi tatu
mfululizo, wachezaji wanatakiwa
warudishe heshima yao kwa
kushinda, kulikuwa na matatizo
kadhaa ambayo tumeyarekebisha,
nadhani sasa utakuwa ni mwanzo
wa kufanya vyema,” Djuma
alisema.

Mrundi huyo alisema katika
mechi mbili za mwanzo, pamoja
mapumziko ya mechi za Ki-
mataifa, yamemfanya kupata
kikosi cha kwanza pamoja na
muunganiko wa timu, hivyo hana
wasiwasi wa kupata pointi tatu
katika mchezo wa kesho.
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BELLINGHAM ANUKIA LIVERPOOL

KLABU ya Liverpool inapanga kumsajili kiungo wa
Borussia Dortmund na Timu ya Taifa ya England, Jude
Bellingham mwenye umri wa miaka 19 ifikapo mwakani.
(Bild - via Twitter)

FRANK AIKATAA BRIGHTON

KOCHA wa Brentford, Thomas Frank amekanusha
uvumi anawania nafasi iliyoachwa na Graham Potter
katika kikosi cha Brighton, akisema “sijamaliza biashara
“na “sina furaha sana” kuwa hapa. (Independent)

AUBAMEYANG ATANG'ARA

CHELSEA ina uhakika usajili wa Pierre-Emerick Au-
bameyang mwenye umri wa miaka 33 ambaye alishi-
tushwa na kufukuzwa kwa Thomas Tuchel, atangara
chini ya kocha mpya wa Blues hao, Graham Potter. (Tel-

egraph)

BAYERN YAMKANA KANE

MKURUGENZI wa Soka wa Bayern Munich, Hasan
Salihamidzic, amekanusha klabu hiyo kuhusishwa na
mchakato wa kumsajili straika wa Tottenham Hotspur
na England, Harry Kane, mwenye umri wa miaka 29, ka-
tika msimu ujao wa majira ya joto. (Talksport)

CHELSEA YAMTAJA AMORIM

CHELSEA tayari inamfikiria Kocha Mkuu wa Sporting
Lisbon, Ruben Amorim, kama mrithi wa Graham Potter
kama atashindwa kupata mafanikio na The Blues hao.
(Daily Star)

KARIUS ANUKIA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United inakaribia kumsajili go-
likipa mwenye umri wa miaka 29 ambaye ni raia wa Uje-
rumani, Loris Karius, aliyeondoka Liverpool mapema
mwaka huu. (Chronicle)

LLORIS AMHOFIA POGBA

GOLIKIPA wa Tottenham Hotspur, Hugo Lloris, mwe-
nye umri wa miaka 35 ana shaka kuhusu mchezaji
mwenzake, Paul Pogba mwenye umri wa miaka 29,
kama atacheza Kombe la Dunia mwishoni mwa mwaka
huu. (Football Italia)

HAG ALIMTAKA BROBBEY

KOCHA wa Manchester United, Erik ten Hag alitaka
kumfanya straika, Brian Brobbey mwenye umri wa mia-
ka 20, kuwa usajili wake wa tatu wa kipindi cha majira ya
joto baada ya kutua kwa Lisandro Martinez na Antony.
(Sun)

MUDRYK KUTUA ARSENAL

ARSENAL wanaweza kufufua nia ya kumsajili winga
wa Shakhtar Donetsk na Timu ya Taifa ya Ukraine,
Mykhaylo Mudryk mwenye umri wa miaka 21, wakati wa
dirisha la Januari. (ESPN)

TUCHEL, TAJIRI KILIUMANA

UHUSIANO mbaya kati ya Thomas Tuchel aliyefuku-
zwa Chelsea na mmiliki wa klabu hiyo, Todd Boehly ul-
ianza wakati walipopishana kauli kuhusu kumsajili nyo-
ta wa Manchester United, Cristiano Ronaldo. (Metro)

COSTA, WOLVES KIMEELEWEKA

KLABU ya Wolves jana ilitarajiwa kukamilisha usajili-
wa, Diego Costa kwa uhamisho huru na kumpa mkataba
wa mwaka mmoja mchezaji huyo wa zamani wa Chelsea
mwenye umri wa miaka 33. (Times)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

GRIEZMANN SASA
AKUBALI MATOKEO

Atletico kutozwa...

MADRID, Hispania

ANTOINE Griezmann amekuba-
li ana kikomo cha kucheza kwa
dakika 30 kwa mechi msimu huu
kutokana na Atletico Madrid kutaka
kukwepa kipengele ambacho king-
ewalazimu kuilipa Barcelona euro
milioni 40.

Mfaransa huyo ametoka kwenye
benchi takriban dakika 30 kabla
ya kumalizika kwa kila mechi hadi
sasa msimu huu, na hiyo si bahati
mbaya.

Iwapo atacheza zaidi ya hapo, ki-
fungu kingeanzishwa ambacho ki-
tawalazimu Atletico Madrid kuilipa
Barcelona, klabu yake mama euro
milioni 40 ili kumsajili moja kwa
moja.

Hawataki kufanya hivyo kwani
atapatikana akiwa mchezaji huru
mwishoni mwa msimu.

Kutokana na hali hiyo, kuna
uwezekano ataanzia benchi katika
kila mechi hadi wakati huo.

“Ndivyo ilivyo, imetoka mikono-
ni mwangu,” alisema akiwaambia

® ® @ \i muda mchache wa kucheza alionao na kuinusuru

waandishi wa habari baada ya ku-
funga bao la ushindi dhidi ya Porto
katika mechi yao ya kwanza ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya, juzi.

“Nina mshukuru Mungu kwa
kuwa hapa. Familia yangu ina fura-
ha, bila shaka nataka zaidi, lakini
nitatoa kila kitu nilicho nacho kwa
dakika nilizo nazo.

“Ninahisi kama mtu wa klabu,
nina furaha hapa na nataka tu
kucheza hapa na kutoa kila kitu
kwa ajili ya klabu.”
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FEDHA U I.AYA
BA R G E I_O N A IPOTI ya Shirikisho la Soka la Kimataifa

NYON, Uswisi
(FIFA), inaonyesha mawakala wa soka
walipata pauni milioni 430.8 katika
dirisha la usajili wa majira ya joto lililo-
fungwa mwanzoni mwa mwezi huu.

FIFA imetoa ripoti ya muhtasari inayoelezea
uchambuzi wa shughuli za uhamisho wa kima-
taifa katika majira ya joto.

Imefichua mawakala wa soka kwa pamoja
waliweka benki karibu asilimia 10 ya jumla ya
thamani ya pauni bilioni 4.36 ya uhamisho wa
wachezaji wa kiume.

Mwaka huu pia ulishuhudia idadi ya juu ya
rekodi ya wachezaji wa kiume na wa kike walio-
hamishwa kote ulimwenguni.

Ripoti pia imeonyesha uwiano wa ada za hu-
duma ya wakala kwa ada ya uhamisho wakati
wa dirisha la usajili la katikati ya mwaka ume-
ongezeka kutoka asilimia 6.1 hadi asilimia 9.9
KUWE KA P ES A. katika miaka 10 iliyopita.

° Jumla ya thamani ya mwaka huu ya dirisha la
uhamisho kwa wanaume ni pauni bilioni 4.36

"A-—-.

- * * inapita ya mwaka uliopita, ikiongezeka kwa
PIGA 1 50 87# ! asilimia 29.7.
CHAGUA 4 Biashara nyingi za uhamisho wa majira ya

joto zilifanywa katika soka la Uingereza, huku
Ligi Kuu England ikitumia rekodi ya pauni bil-

- WEKA PESA.

ioni 1.9.
- Rekodi zaidi zilivunjwa, ambapo usajili wa
ticopesa 6 # Manchester United wa pauni milioni 81.3 wa
vedacom | m-pesa Antony ukiwa uhamisho wa gharama kubwa
ARG zaidi wa siku ya mwisho wa Ligi Kuu England.
: 2 airtel Ingawa siku ya mwisho ya kufungwa kwa diri-

sha la usajili England ilikuwa Septemba Mosi,
dirisha la uhamisho la nchi kadhaa za Ulaya
kama vile Uturuki lilimalizika jana.

EZYPESA

Conte amwagia sifa Richarlison

LONDON, England

SportPesa

S po RT P E SA. CO .TZ KOCHA Mkuu wa Tottenham

Hotspur, Antonio Conte, amemmwa-

PlGA* * gia sifa Richarlison kwa kuendeleza
ndoto yake ya kwanza kwenye mash-
indano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Fowadi huyo wa Brazil alifunga . ‘Richy nakumbuka ulichosema,
mabao mawili pekee wakati Spurs ili- usiku wa leo una nafasi. Furahia
pofungua kampeni ya Ulaya kwa ush-  ya Mabingwa Ulaya, na Conte anaami-  wakati huu na ujaribu kadri ya uwezo

cercasn HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA: indi wa magoli 2-0 nyumbani dhidiya ni alikuwa anastahili nafasi hiyo. wako. Alijitahidi sana na kutusaidia
0764115588, 0677115588 Marseille, Jumatano. “Kwanza kabisa nina furaha kwa kupata pointi tatu kwenye mchezo
0685115588 Richarlison hapo awali alizungum-  Richy kwa sababu alistahili kawa na  mgumu kwa sababu Marseille ni timu

“Nakumbuka sana tulipomsajili
alisema ‘Siwezi kusubiri kucheza
na kusikiliza muziki wa Ligi ya
Mabingwa Ulaya’ Si maneno
mengi bali ni maneno muhimu
kwangu.

“Leo namkumbuka na kusema

TSl orrermee B csormeorr () orormen za kuhusu kujiunga na Tottenham ili  usiku kama huu,” alisema Conte baa-  nzuri sana.
tl t t: 1) . . P .
YW orzseorrea [ osporeess @tzsportpesa kutimiza ndoto yake ya kucheza Ligi  da ya mechi.
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SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X

GEITA GOLD FCMATUMAINI
KIBAO IKIWAVAA WASUDANI

Na Saada Akida

MATAJIRI wa madini, Geita Gold wa-
natarajia kurusha karata yao ya kwanza
katika michuano ya kimataifa ya Kombe
la Shirikisho Afrika dhidi ya Hilal Alsahil
ya Sudan Kaskazini itakayochezwa ke-

Geita Gold FC ambao wamefadhiliwa
na Kampuni ya Uchimbaji Madini Geita
(GGML) waliweka kambi jijini Dar es Sa-
laam kwa wanatarajiwa kurudiana na
Wasudan hao siku nne baada ya mechi
hiyo ya kwanza.

Hata hivyo, Geita Gold FC iliondoka
nchini bila nyota wake wawili tege-
meo, Saido Ntibazonkiza ambaye jina
lake haliko katika orodha ya wache-

zaji waliosajiliwa kushiriki mashindano
ya Shirikisho la Soka Afrika (CAF) na
mshambuliaji, George Mpole, ambaye
ameugua ghafla.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Mkuu wa Geita Gold FC, Fred
Minziro, alisema wamejiandaa vizuri
kuelekea mchezo huo na anatambua
utakuwa mgumu na wenye ushindani
mkubwa.

Minziro alisema kikosi chake kime-
kwenda kupambana kutafuta matokeo
chanya na anaamini watatimiza malen-
20 yao na kurejea nyumbani kumalizia
kazi waliyoianza ugenini.

“Mechi itakuwa ngumu, nimepata
nafasi ya kuona baadhi ya michezo ya
wapinzani wetu, nimeona ubora na

madhaifu yao, tumejiandaa kwa ajili ya
kutafuta matokeo chanya katika mche-
zo wetu wa Jumapili,” alisema Minziro.

Msemaji wa Geita Gold FC, Hemed
Kivuyo alithibitisha, Ntibanzokiza na
Mpole, hawakuondoka na timu hiyo ku-
tokana na sababu mbalimbali.

“Tulifuata taratibu zote katika usa-
jili, baada ya kushauriwa tumeamua
kutosafiri naye, amebaki Dar es Salaam
akiendelea kujifua, Mpole alikuwa ka-
tika msafara lakini ghafla alimfuata ko-
cha (Minziro) na kumwambia anajisikia
vibaya hawezi kusafiri,” alisema Kivuyo.

Mpole ndiye mfungaji bora wa msimu
uliopita wa Ligi Kuu Tanzania Bara am-
baye alikuwa akichuana na Fiston May-
ele wa Yanga.

Wachezaji wa Geita Gold FC wakiwa kwenye Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere muda mfupi
kabla ya kuanza safari ya kuelekea Sudan kuwavaa wenyeji wao Hilal Alsahil katika mechi ya mashindano ya
Kombe la Shirikisho Afrika itakayochezwa kesho nchini humo . PICHA: MTANDAO

KMKM, Tripoli kibaruani Afrika

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MABAHARIA wa KMKM wanatarajia
kuikaribisha Al Ahli Tripoli kutoka Lib-
ya katika mchezo wa kwanza wa hatua
ya awali wa mashindano ya kimataifa
ya Ligi ya Mabingwa Afrika utakaoche-
zwa leo kuanzia saa 10:00 jioni kwenye
Uwanja wa Amaan, Visiwani hapa.

Kocha Mkuu wa KMKM, Hemedi
Morocco, aliliambia gazeti hili wameji-
andaa vizuri kuelekea mchezo huo na

wamejipanga kuondoka na matokeo
bora. Morocco alisema wataingia ka-
tika mechi hiyo kwa tahadhari na ka-
mwe hawataki kuona wanaanza mich-
uano hiyo kwa kupoteza.

“Maandalizi yote yamekamilika, tu-
najua mechi itakuwa ngumu na yenye
ushindani, tumejiandaa kukabiliana na
hali hiyo, tumedhamiria kuanza kwa
ushindi,” alisema Morocco ambaye
anasaidiwa na Ame Msimu.

Kocha huyo pia amewaomba

mashabiki mbalimbali wa soka Zanzi-
bar kujitokeza kwa wingi kuishangilia
timu yao ili kuhakikisha inapata ushin-
di na inasonga mbele katika michuano
hiyo.

Wawakilishi wengine wa Zanzibar
katika mashindano ya kimataifa ni Ki-
panga ambao kesho watavaana na Hial
FC ya Sudan Kusini katika michuano
ya Kombe la Shirikisho Afrika kwenye
Uwanja wa Azam Complex, Dar es Sa-
laam.

01.11/09/22

AC Ajaccio vs Nice

02.11/09/22

Angers vs Montpellier

03.11/09/22

Toulouse vs Reims

04.11/09/22

Bologna vs Fiorentina

05.11/09/22

Lecce vs AC Monza Brial

14

06.11/09/22

Sassuolo vs Udinese

07.11/09/22

llves Tampere vs Inter Turku

08.11/09/22

Honka vs HJK Helsinki

09.11/09/22

FC Koln vs Union Berlin

10.11/09/22

Cercle Brugge vs Royal Antwel

e

1.11/09/22

Aalesunds vs Sarpsborg

12.11/09/22

Ham-Kam vs Viking

13.11/09/22

CS Maritimo vs Gil Vicente

14.11/09/22

FC Arouca vs Boavista

15.11/09/22

Kayserispor vs Antalyaspor

16.11/09/22

Monaco vs Lyon

17.11/09/22

Betis vs Villarreal

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

GAME ID

MICHEZO

JUMAMOSI -10/09/2022

NYUMBANI  SARE  UGENINI

1 X 2

Rayo Vallecano vs Valencia

Moroka Swallows FC vs Stellenbosch

Napoli vs Spezia

Coastal Union vs Polisi Tanzania

Kansanshi Dynamos vs Nkwazi

Amazulu vs Chippa Utd

Hoffenheim vs Mainz

RB Leipzig vs Borussia Dortmund

Eintracht Frankfurt vs VfL Wolfsburg

Bayern Munchen vs Stuttgart

Hertha BSC vs Bayer Leverkusen

Kortrijk vs Mechelen

Konyaspor vs Hatayspor

Espanyol vs Sevilla FC

CSKA Moscow vs FC Krasnodar

Famalicao vs Benfica

NEC Nijmegen vs Fortuna Sittard

Josko Ried vs RB Salzburg

Paris St Germain vs Brest

Orlando Pirates vs TS Galaxy FC

OFI Crete vs Panetolikos

CS Constantine vs HB Chelghoum Laid

ASO Chlef vs Paradou AC

Inter vs Torino

St. Gallen vs FC Sion

RFC Seraing vs Brugge

Oostende vs Eupen

PAS Giannina vs Levadiakos

Cadiz CF vs Barcelona

Schalke 04 vs VfL Bochum

Ajax vs Heerenveen

Akhmat Grozny vs Nizhny Novgorod

Fatih Karagumruk vs Giresunspor

Sporting Lisbon vs Portimonense

Odense vs Copenhagen

Teplice vs Sparta Prague

Apoel Nicosia vs Aris Limassol

FC Ashdod vs Maccabi Tel Aviv

Mamelodi Sundowns vs Golden Arrows

lonikos Nikea FC vs Atromitos

U Craiova SA vs Rapid Bucuresti

FC Winterthur vs FC Luzern

Sampdoria vs AC Milan

OH Leuven vs Charleroi

Marseille vs Lille

Atletico Madrid vs Celta Vigo

SBV Excelsior vs Emmen

US Biskra vs JS Saoura

HNK Gorica vs Dinamo Zagreb

Porto vs GD Chaves

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nipashe

Kiungo mshambuliaji wa Simba, Nelson Okwa (kushoto) na kiungo, Peter Banda wakifanya mazoezi
kwa ajili ya kujiandaa na mechi ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya wenyeji Nyasa Big

Griezmann sasa akubali matokeo |

Twiga Stars yachapwa

Na Mwandishi Wetu

TIMU ya Soka ya Taifa ya Wanawake
(Twiga Stars), imekubali kichapo cha mabao
2-1 kutoka kwa Zambia (She- Polopolo),
katika mechi ya hatua ya nusu fainali ya
mashindano ya COSAFA iliyochezwa mjini
Port Elizabeth jana mchana.

Kwa matokeo hayo, Twiga Stars im-
evuliwa ubingwa wa michuano hiyo na
sasa itasubiri kucheza mchezo wa kuwania
nafasi ya tatu.

Timu hizo zilikwenda mapumziko zikiwa
sare ya bao 1-1, lakini kipindi cha pili
kilipoanza, ushindani ulionekana kutawala
kutoka katika pande zote mbili.

Mabao ya She Polopolo katika mch-
ezo huo yalifungwa na Barbara Banda na
Chisha Misozi huku Margareth Belemu
akijifunga na kuipa Twiga Stars bao pekee
katika mechi hiyo.

“Tumefungwa na timu bora, lakini tukiwe-
ka pembeni matokeo, tumeondoka na faida

kubwa, nilidhamiria kutumia mashindano
haya kama sehemu ya kuiandaa Serengeti

Girls kuelekea fainali za Kombe la Dunia,”

Bakari Shime, Kocha Mkuu wa Twiga Stars,
alisema jana baada ya mechi hiyo.

Simba, Yanga mguu sawa Afrika

® ® ®Nabi, Mgunda kila mmoja aahidi kuanza kwa kicheko katika
michuano ya Ligi ya Mabingwa...

Saada Akida na Adam
Fungamwango

WAWAKILISHI wa Tanzania katika
mashindano ya kimataifa, Simba na Yan-
nye viwanja tofauti, leo zinatarajiwa kuan-
za kampeni ya kuwania taji la michuano
ya Ligi ya Mabingwa Affrika.

Yanga itaanza kampeni zake kwa
kucheza dhidi ya mabingwa wa Ligi Kuu
Sudan, Zalan FC inayotumia Uwanja wa
Benjamin Mkapa wakati Simba yenyewe
itakuwa jijini Lilongwe nchini Malawi ku-
wakabili wenyeji Nyasa Big Bullets.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha
Mkuu wa Yanga, Nesreddine Nabi, alise-
ma kikosi chake kipo tayari kwa ajili ya
mechi hiyo ambayo anatarajia itakuwa na
ushindani mkubwa kwa sababu ya ubora
waliokuwa nao wapinzani wao.

Nabi alisema anaimani wachezaji wake
watafanya vizuri katika mchezo huo wa
ugenini lakini wakitumia uwanja ambao
wamezoea na kupata matokeo chanya.

“Tumejiandaa vizuri na tunawa-
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heshimu wapinzani wetu kwa sababu
nao wamejiandaa kwa ajili ya kutafuta
matokeo chanya, ninaimani utakuwa
mchezo mgumu na ushindani mkubwa.

“Yale madhaifu yaliyojitikeza tume-
fanyia kazi na kuendelea kuwakumbusha
wachezaji wetu kuhakikisha tunacheza
kwa nidhamu ya hali ya juu, hasa kwenye
safu ya ulinzi kutokana na uimara wa ub-
ora wa safu ya ushambuliaji ya wapinzani
wetu,” alisema Nabi.

Mtunisia huyo alisema kucheza mch-
ezo huo kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa ni faida kwao ambapo wata-
jiwekea mazingira mazuri kuelekea
mechi ya marudiano kwa kupambana na
kushinda michezo yote miwili.

Aliongeza alisema malengo yake ni ku-
fika hatua ya makundi na ili kufikia huko
watacheza kwa tahadhari na vile vile
kuwaheshimu Wasudani hao.

Zalan itashuka katika mechi hiyo ikiwa
na kocha mpya, Baping Alliab, ambaye
ametua klabuni hapo Agosti 18, mwaka
huu akitokea Al Hilal Wau ya Sudan Kusi-
ni na kuchukua mikoba iliyoachwa na

Richard Ola.

Mshindi wa jumla katika mechi hiyo
atakutana na mshindi kati ya St. George
ya Ethiopia au Al Hilal ya Sudan.

Wekundu wa Msimbazi wenyewe leo
saa 9:00 mchana sawa na saa 10:00 jioni
hapa Tanzania itawavaa Nyasa Big Bullets
kwenye Uwanja wa Bingu Mutharika ul-
ioko Lilongwe.

Kaimu Kocha Mkuu wa Simba, Juma
Mgunda, aliliambia gazeti hili ameki-
andaa vyema kikosi chake na anaamini
vijana watafuata maelekezo aliyowapa ili
kuhakikisha wanapata ushindi na kujiwe-
ka katika nafasi nzuri ya kusonga mbele.

“Yalikuwa ni mazoezi ya kwanza kwan-
gu kwenye timu hii na baada ya hapo ni-
likaa na kuzungumza nao, siku zote ubora
wa kazi ya mwalimu unatokana na kuji-
tuma kwa wachezaji, tunaweza kufundi-
sha na kuzungumza yote, lakini kama
utayari hakuna ni kazi bure, nashukuru
wameelewa, wamenisikiliza na hata jinsi
walivyopokea mazoezi, unaona kabisa
kuna kitu wanataka kufanya, kwa hiyo
tupo tayari na mechi, tuna matumaini ya

kufanya vizuri,” alisema Mgunda.

Aliongeza amewaona wapinzani wao, na
hivyo amekiandaa kikosi chake kuwakabili na
hatimaye kuvuna kile wanachokihitaji katika
mechi hiyo ya kwanza ya hatua ya awali.

“Nimewaona wapinzani wetu, nimeangalia
baadhi ya video zao, ni timu ambayo sio ya
kubeza, wanacheza kitimu na wanacheza ny-
umbani, tahadhari zote tutachukua,” alisema
Mgunda.

Katika hatua nyingine, mabosi wa Simba
wamewaondoa hofu mashabiki wao kuhu-
siana na elimu aliyonayo Mgunda kuelekea
mechi hiyo kama taratibu na kanuni za Shirik-
isho la Soka Afrika (CAF) zinavyohitaji.

Meneja Habari na Mawasiliano wa Simba,
Ahmed Ally, alisema kila kitu kimekamilika,
ikiwamo kuwasili kwa kikosi kazi na mashabiki
waliofika kuwashangilia.

“Tuna mashabiki wa Simba ambao ni Wa-
tanzania walioko nchini Malawi, lakini kuna
mashabiki ambao waliwasili hapa kwa ajili ya
kuishangilia na kuwapa nguvu wachezaji, vi-
jana hawatokuwa wapweke,” alisema Ahmed.

Mshindi wa jumla wa mechi hiyo atakutana
na kati ya Red Arrows ya Zambia au Primeiro
de Agosto ya Angola.
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