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Makamu wa Rais, DK. Philip Mpango, akizungumza na Balozi wa Heshima wa Tanzania

nchini Singapore, TeoSieng Sengapore, alipowasili katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa
wa Changi, Singapore. Mpango yupo Singapore kuhudhuria Mkutano wa Jukwaa la Ma-
jadiliano ya Kiuchumi. PICHA: OFISI YA MAKAMU WA RAIS

Uchomaji moto misitu
watajwa chanzo ukame

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Rais (Muungano
na Mazingira), Selemani Jafo,
amesema uchomaji ovyo wa
misitu umekuwa moja kati ya
sababu zinazochangia kwa
kiasi kikubwa uharibifu wa vy-
anzo vya maji nchini.

Jafo, alibainisha hayo jana
Dodoma wakati aki-
zungumza na waandishi wa
habari kuhusu mafanikio ya
sekta ya muungano na mazin-
gira katika kipindi cha miaka
60 ya Uhuru wa Tanganyika.

Alisema katika maeneo
mengi hivi sasa kumekuwapo
na matukio ya uchomaji
misitu ovyo hali inayo tishia
uharibifu wa vyanzo vya maji
nchini.

“Uchomaji wa misitu ume-
kuwa ukisababisha hata uhar-
ibifu wa vyanzo vya maji kwa
mafano mkoa wa Morogoro
ni mkoa ambao unategemewa
sana kwa chakula na chanzo
cha maji hata maji ya Mto
Ruvu yanatoka Morogoro, ndi-
yo maana hata mkoa wa Dar
es Saalam, maji yamekuwa ni
shida sana kutokana na ku-
choma msitu,” alisema.

Aidha, alisema katika mkoa
wa Morogoro miaka ya nyu-
ma Bwawa la Mindu lilikuwa
likitumika kama chanzo cha
maji cha uhakika, lakini hivi
sasa kutokana na uharibifu wa
mazingira ikiwa ni pamoja na

uchomaji wa misitu kumeku-
wapo na ukame mkubwa.

“Lakini hili tatizo la watu
kuchoma misitu lina mambo
mengi sana ikiwamo imani
potofu kuna watu unaku-
ta wanachoma msitu kwa
kushindana ni nani moto
wake utakwenda umbali mre-
fu na ambaye moto wake al-
iouwasha ukaenda mbali zaidi
anaamini ataishi miaka mingi
zaidi kama ambavyo moto huo
umekwenda,” alisema Jafo.

Katika hatua nyingine, Jafo
alisema wizara nane, zime-
jipanga kushirikina kuishu-
ghulikia kero ya uchafuzi wa
mazingira utokanao na kelele
za muziki kwenye kumbi za
starehe na nyumba za ibada.

Jafo alisema pamoja na wiz-
ara hiyo kupata mafanikio
katika maeneo mbalimbali
toka Uhuru mwaka 1961, lakini
bado yapo mambo ambayo
yana kero kubwa zinazohitaji
kuendelea kushughulikiwa.

Alisema, moja kati ya eneo
ambalo bado ni kero hasa
katika sekta ya mazingira ni
suala la uchafuzi wa mazingira
utokanao na makekele katika
kumbi za starehe pamoja na
nyumba za ibada.

“Watu bado  wanapiga
muziki kwa sauti za juu sana
katika makazi ya watu, lakini
katika nyumba za ibada bado
changamoto hii ipo na kuto-
kana na unyeti wa suala hili
tumeanza kuwashirikisha

viongozi wa dini ili kuona sua-
la hili tunalimaliza vipi.

“Kule Dar es Saalam tayari
Mkuu wa Mkoa, Amos Makala,
aliitisha kikao cha viongozi
wa dini ili kujadili suala hili
maana yake haya ni maeneo
ambayo yana unyeti wake
lazima kwanza tukutane na
viongozi hawa,” alisisitiza Jafo.

Aidha, alisema uchafuzi
wa mazingira utokanao na
makelele umekuwa na mad-
hara makubwa kama vile wa-
jawazito kuharibika mimba,
lakini watoto kupoteza usiki-
vu.
“Madhara kama haya ya
mimba kuharibika pamoja
na watoto wadogo kupoteza
usikivu ni kazi sana kumrudi-
sha mtoto katika hali yake ya
kawaida baada ya kupoteza
uwezo wake wa kusikia, ndiyo
maana hivi sasa tunakwenda
kushirikiana na wizara nane
kulikabili jambo hili,” alisema.

Akizungumzia kuhusu
upandaji miti alisema katika
halmashauri zote nchini 184,
kila moja imekuwa ikipanda
miti milioni 1,500,000 kila
mwaka.

“Ofisi imeendelea kuratibu
utekelezaji wa kampeni ya
upandaji miti kwa lengo la
kurejesha uoto wa asili na ku-
punguza hali ya kuenea kwa
jangwa na ukame ambapo kila
halmashauri ya wilaya imeele-
kezwa kupanda miti milioni
1.5 kila mwaka.

- Samia: Hii ndiyo

hali mipaka yetu

Na Maulid Mmbaga

RAIS Samia Suluhu Hassan amey-
apongeza majeshi ya ulinzi na us-
alama kwa kufanya kazi nzuri katika
ulinzi na usalama, akibainisha kuwa
kwa sasa mipaka ya nchi iko shwari.

Amri Jeshi Mkuu huyo pia ame-
zungumzia matukio ya kigaidi yali-
yotokea katika mpaka wa Tanzania
na Msumbiji mkoani Mtwara, ak-
ipongeza kazi nzuri iliyofanywa na
majeshi kuwadhibiti wahalifu hao.

Alitoa pongezi hizo jana katika
mkutano mkuu wa tano wa mwaka
wa Mkuu wa Majeshi la Ulinzi na
makamanda wa Jeshi la Wananchi,
akisema jeshi limeendelea kuwa
chombo kinachotumainiwa na wa-
nanchi na wamekuwa tayari kush-
irikiana nao kwa muda wote katika
kuilinda nchi.

Alisema kuwa katika kipindi cha
hivi karibuni hali ya ulinzi na usala-
ma wa mipaka ya Tanzania husu-
sani maeneo ya kusini ilihatarishwa
na kuwapo kwa tishio la kundi la ki-
gaidi katika Jimbo la Kabodelgado,
Msumbiji linalopakana na Mkoa wa
vyokumbwa na matukio yaliyosaba-
bisha vifo, majeruhi na uharibifu wa
mali.

Rais Samia alisema jeshi lilika-
biliana na hali hiyo huku serikali
ikipeleka vikosi maalum katika
mpaka huo kwa ajili ya kuimarisha
ulinzi na usalama, hali iliyosaidia
kuleta utulivu na kurudisha shu-
ghuli za kiuchumi na kijamii katika
eneo hilo pamoja na kupunguza
hofu iliyokuwapo.

“Ninayasema haya kuwahakik-
ishia wanajeshi popote mlipo seri-
kali tupo, tunajua katika maeneo
ya mipakani kuna changamoto
kadhaa ikiwamo njia ya kufikia
maadui walipo, usafiri, magari yenu
pengine hayakidhi vigezo, yote
tunayajua lakini niwaahidi tutaji-
tahidi kukabiliana na changamoto
zinazowakabili ili muweze kufanya
kazi zenu vizuri zaidi.

“Ninaomba niwahakikishie kuwa
serikali ina dhamira ya dhati ya kue-
ndelea kuimarisha na kuliwezesha
jeshi letu kukabiliana na changa-
moto mbalimbali za kiulinzi, muda
mwingine mmekuwa mkilazimika
kutekeleza majukumu yenu katika
mazingira magumu na hatarishi zai-
di, ninapenda kuwathibitishia kuwa
serikali itahakikisha inatoa kila aina
ya msaada ili muweze kutekeleza
majukumu yenu kikamilifu,” alia-
hidi Rais Samia.

Aliongeza kuwa pamoja
na majukumu mengi am-
bayo jeshi linayatekeleza,
jukumu la msingi linabaki
kuwa la kulinda uhuru na
mipaka ya nchi dhidi ya
tishio la ndani na nje ya
nchi kupitia nchi kavu,
angani na majini, ju-
kumu ambalo ni la
kikatiba.

Alibainisha kuwa moja ya kusudi
la msingi la kazi ya jeshi ni kulinda
maslahi na uhuru wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ambayo ni
uhuru, haki za binadamu, undugu,
mshikamano, umoja wa kitaifa na
demokrasia.

Alisema ulinzi wa taifa una ghara-
ma kubwa na umuhimu wake hau-
wezi kulinganisha na kitu chochote.

Rais Samia alisema dunia kwa
sasa inakabiliwa na tatizo jipya la
kiusalama, hivyo akaliagiza jeshi
na vyombo vingine vya usalama
kujadili jambo hilo na kuimarisha
weledi wao katika mapambano dhi-
di ya ugaidi ili kukabiliana nao kwa
ukamilifu.

“Mapambano dhidi ya tishio la
ugaidi si suala la vyombo vya ulinzi
na usalama peke yenu, bali linahitaji
ushirikiano kutoka taasisi mbalim-
bali vikiwamo vyombo vya habari
na asasi za kiraia, zikiwa na jukumu
la kuelimisha wananchi kuhusu
umuhimu wa amani na madhara ya
kujihusisha na vitendo vya ugaidi.

“Katika tafakuri yenu muone jinsi
ya kukaa na vyombo vingine lakini
na taasisi kama vyombo vya habari,
asasi za kiraia na waone jinsi wa-
takavyoweza kutoa elimu kwa wa-
nanchi ili kujiepusha na ugaidi na
kurahisisha kazi yenu kama walinzi
wa usalama wa taifa letu,” aliagiza.

Alisema amani na usalama ndio
msingi wa maendeleo ya taifa,
hivyo akaahidi kuendelea kufanya
kila linalowezekana kulijenga jeshi
ili liendane na wakati uliopo na li-
pambane na matishio ya kidunia
yaliyopo.

Pia aliahidi kwa kushirikiana na
Mkuu wa Majeshi pamoja na Waziri
wa Ulinzi, kuzifanyia kazi changa-
moto zinazolikabili jeshi, ikiwa ni
pamoja na maslahi ya wanajeshi.

AWATAKIA KHERI KIDATO
CHA 4

Katika hatua nyingine, Samia
amesema serikali inaendelea kuten-
geneza mazingira mazuri na bora
kwa wanafunzi nchini ili kuwaweze-
sha waweze kutimiza malengo yao.

Aliyasema hayo jana kupitia uku-
rasa wake wa Instagramu alipoku-
wa akiwatakia mtihani mwema wa-
nafunzi wa kidato cha nne ambao
walianza rasmi kufanya mitihani
hiyo ya taifa jana.

“Nawatakia kila la kheri wa-
nafunzi wote wa kidato cha nne
wanaoanza mitihani yao leo (jana)’
na tunaendelea kujenga nafasi zaidi
kwao ili kuwawezesha kusonga
mbele kielimu, kiujuzi na ki-
ajira,” alisema Rais Samia.
Aliongeza kuwa serikali
pia itaongeza nafasi za
kidato cha tano na sita,
vyuo vya ufundi stadi na
mazingira bora ya nafasi
zaidi za ajira ili kuwa-
tengenezea mazingira
wezeshi ya kutimiza
ndoto zao.
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Watuhumiwa wa
ujambazi wakamatwa,

mmoja auawa D’Salaam

Na Elizabeth Zaya

JESHI la Polisi Kanda Maalum ya Dar
es Salaam linawashikilia watuhumiwa
wanane katika matukio tofauti yaki-
wamo unyang anyi wa kutumia nguvu,
wizi wa magari.

Kadhalika, limedhibiti jaribio la wizi
wa gari moja pamoja na kukamata gari
moja lililokuwa limeibwa.

Kamanda wa Polisi Kanda Maalum
ya Dar es Salaam, Muliro Jumanne Mu-
liro, alisema watuhumiwa sita kati ya
hao wamekuwa wakitumia mbinu ya
kuwafunga walinzi kamba pamoja na
plasta kabla ya kutenda uhalifu.

Alisema watuhumiwa hao sita wal-
iokuwa wakitumia kamba na plasta kab-
la ya kufanya uhalifu walikutwa na Dola
za Kimarekani Dola 2,000, kompyuta
mpakato, saa za mkononi aina mbalim-
bali, simu nne na gari moja aina ya GAIA
lenye namba za usajili T.274 CBH, vilivy-
oporwa maeneo ya Upanga.

Muliro alisema pia lilifanikiwa ku-
pambana na majambazi wanne wali-
otaka kuiba gari katika eneo la Kibamba,

Ubungo na mmoja kati ya hao alifariki :
wakati akikimbizwa hospitali kwa mat- :

ibabu.

Alisema tukio hilo lilitokea juzi saa :
tatu asubuhi baada ya majambazi hao :
wanaokadiriwa kuwa wanne wakiwa :
na silaha, wakitumia gari aina ya Toyota :
Carina lenye namba za usajili T.374 DKR :

rangi ya dhahabu.

Alisema kabla ya hawajatimiza azma
yao hiyo ya uporaji, kikosi kazi cha ku- :
zuia na kupambana na uhalifu sugu kili- :

fika eneo la tukio.

“Na majambazi hao walipobaini kuwa :
ni askari walianza kuwarushia risasi na :
Polisi wakajihami na kufanikiwa kumje- :
ruhi mmoja ambaye alikimbizwa hospi- :
tali na baadaye alipoteza maisha. Juhudi :
za kuwatafuta majambazi waliokimbia :

zinaendelea, "alisema Muliro.

Katika tukio jingine, Mulilo alisema :
jeshi hilo lilifanikiwa kuzuia jaribio :
la uporaji wa gari Kibamba Wilaya ya :
Ubungo. Pia, walikamata gari namba :
T.775M DUM Toyota RACTIS lililokuwa :
limeibiwa na kutolewa taarifa katika :

kituo cha Polisi Kigamboni.

Sabaya ashindwa
tena kufika kortini

Na Allan Isack,
ARUSHA

WASHTAKIWA katika kesi ya uhu-
jumu uchumi namba 27 inayomka-
bili aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya Hai
mkoani Kilimanjaro, Lengai Ole Sabaya
na wenzake sita, wamekwamisha kuen-
delea kusikilizwa kwa shauri hilo baada
ya kushindwa tena kufika mahakamani
jana.

Ole Sabaya na wenzake wanakabiliwa
na mashtaka matano ya uhujumu katika
Mahakama ya Hakimu Mkazi Mkoa wa
Arusha. Katika shauri hilo, mbali na Ole
Sabaya, washtakiwa wengine ni Silvester
Nyegu (26), Enock Togolani (41), Watson
Mwahomange (27), Jackson Macha (29)
na Nathan Msuya (31) wanakabiliwa na
mashtaka matano ya uhujumu uchumi.

Akizungumza mahakamani huko,
Wakili wa Serikali Mwandamizi, Oth-
med Mtenga, alidai kwamba kesi hiyo
ilipangwa kwa ajili ya kuendelea kusiki-
lizwa mfululizo, lakini washtakiwa wote
hawakufika mahakamani.

Mtenga aliiomba mahakama hiyo
kuahirisha shauri hilo hadi washtakiwa
hao watakapofika mahakamani huko
kwa ajili ya kuendelea kusikilizwa kwa
shauri hilo.

Wakili wa Utetezi, Mosses Mahuna,
alidai hawana pingamizi la kuahirishwa
kwa kesi kwa kuwa washtakiwa wote ha-
wakufika mahakamani.

Baada ya kusikiliza ombi la Wakili wa
Jamhuri, Hakimu wa Mahakama hiyo,
Patricia Kisinda, aliahirisha kesi hiyo
hadi Novemba 16, mwaka huu, majira ya
saa 3:30 asubuhi itakapotajwa tena.

Katika shtaka la kwanza, washtakiwa
wanadaiwa kuongoza genge la uhalifu
kinyume cha Sheria ya Uhujumu Uchu-

mi kifungu cha 57(1) na 60(2) na lin-

awakabili washtakiwa wote.

Ilidaiwa mahakamani huko kwamba :
kwa pamoja washtakiwa hao Januari 22, :
mwaka huu, katika maeneo tofauti ya Jiji :
la Arusha, walifanya vitendo vya uhalifu :
kwa kujipatia fedha kiasi cha Sh. milioni :

90 kwa manufaa yao.

Katika shtaka la pili ni la kujihusisha :
na vitendo vya rushwa linalomkabili :
mshtakiwa wa kwanza peke yake, in- :
daiwa kwamba Januari 22, mwaka huu, :
eneo la Kwa Murombo jijini Arusha, :
Ole Sabaya alijihusisha na vitendo vya :
rushwa kwa kumtaka Francis Mroso :
kumpatia Sh. milioni 90 kwa kumshini- :
kiza ili asitoe taarifa za jinai za madai ya :
ukwepaji kodi. Kwenye shtaka la tatula :
kujihusisha na vitendo vya rushwa lin- :
alomkabili mshakiwa wa kwanza peke :
yake, inadaiwa kuwa Januari 22, mwaka :
huu, Ole Sabaya akiwa katika eneo la :

na vitendo vya rushwa kwa kujipatia Sh. :
milioni 90 kutoka kwa Francis Mroso ili :
asitoe taarifa za jinai za mtuhuyozama- :

dai ya ukwepaji kodi.

Shtaka la nne ni la matumizi mabaya :
ya madaraka linalomkabili Sabaya peke :
yake, ikidaiwa kuwa Januari 22, mwaka :
huu, akiwa katika eneo la Kwa Murombo  :
jijini Arusha, alitumia vibaya nafasi yake :
ya Mkuu wa Wilaya ya Hai, kumtisha :
Francis Mroso kumfungulia mashtaka :

ya kukwepa kodi.

Shtaka la tano ni la utakatishaji wa :
fedha na linawakabili washtakiwa wote :
saba, ikidaiwa kuwa Februari 22, mwaka :
huy, Ole Sabaya kwa kushirikiana na :
wenzake, wakiwa katika eneo la Kwa :
Murombo, walijipatia Sh. milioni 90, :
wakitambua kwamba kufanya hivyo ili- :

kuwa ni zao la vitendo vya rushwa.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA RAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA

TANGAZO KWA UMMA

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kupitia Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa na Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano, ipo
katika hatua ya maandalizi ya mradi wa Uendelezaji wa Bonde la Mto Msimbazi
(Msimbazi Basin Development Project) kwa kutumia fedha za mkopo wa masharti
nafuu kutoka Benki ya Dunia. Mradi huu utatekelezwa na Wakala wa Barabara za
Halmashauri ya Manispaa za Kinondoni, Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo na
Halmashauri ya Wilaya ya Kisarawe na Wakala wa Barabara Nchini (TANROADS)
kwa niaba ya Wizara husika zilizotajwa hapo juu.

Mradi unatarajiwa kutekeleza masuala yafuatayo.

1. Kukabiliana na kujikinga na mafuriko; Mradi unatarajiwa kujenga
miundombinu ambayo itakuwa na uwezo mkubwa wa kupeleka maji baharini
bila kutuama au kufurika katika maeneo ya bondeni. Miundombinu hiyo
itajumuisha kuimarisha kingo za mto katika maeneo korofi ili kudhibiti
mmomoyoka wa udongo kwa maeneo ya kati na mwanzo wa mto Msimbazi;
kujenga makinga mchanga (sand traps) katika maeneo ya kimkakati; kujenga
vituo/karakana za kutunza mto; kuhamisha wahanga wa mafuriko katika
maeneo ya mabondeni; kuchimba na kupanua mto kuanzia barabara ya
Kawawa hadi Daraja la Selander; na kujenga matuta yenye vimo tofauti kwa
ajili ya kuruhusu maji kupita kwa usalama katika kipindi cha mafuriko;
kuruhusu matumizi mbalimbali ya ardhi ikiwemo city park na uendelezaji wa
maeneo ya makazi na biashara.

2. Ujenzi wa Miundombinu Stamihilivu ya Usafiri; Mradi unatarajiwa kujenga
daraja jipya la Jangwani ambalo litakuwa na kimo kirefu ambacho
hakitaathiriwa na mafuriko. Vilevile mradi utaboresha miundombinu ya
usafiri (yaani barabara na madaraja) yaliyoungana na Bonde la Mto Msimbazi
ambayo yanaathiriwa na mafuriko.

3. Udhibiti wa Mmomonyoko wa Udongo na Usimamizi wa Taka Ngumu; Mradi
unatarajiwa kufanya kazi mbalimbali ambazo zitazuia mmomonyoko wa
udongo na kudhibiti taka ngumu ili maji ya mvua yaweze kupita bila kizuizi
kuelekea baharini. Kazi hizo zitahusisha upandaji miti katika misitu ya Pugu
na kingo za mto, utunzaji wa mikoko na maeneo oevu, kuendesha programu
ya usimamizi wa taka ngumu katika Kata zote zilizopo katika bonde la mto
Msimbazi.

4. Usimamizi wa Mipango Miji katika “Msimbazi Special Planning Area”; Matuta
yatakayojengwa na mradi yatapelekea kuwepo na maeneo salama kwa ajili
ya “City Park” na uendelezaji wa mji (makazi na biashara) pembezoni mwa
bonde la mto Msimbazi kama ilivyopendekezwa katika Mpango wa Fursa wa
Msimbazi (Msimbazi Opportunity Plan). Mradi utasaidia kuandaa mpango
wa kina wa matumizi ya ardhi (Detailed Land Use Plan) ambao utakuwa
shirikishi kwa wadau wote. Vilevile mradi utazijengea uwezo mamlaka husika
ili ziweze kusimamia utunzaji wa “City Park” na uendelezaji wa miji kadiri ya
matumizi ya ardhi yaliyopangwa.

Lengo la tangazo hili ni kuujulisha umma na wadau wa Bonde la Mto Msimbazi
kuwa timu za wataalam kutoka Taasisi husika pamoja na Wataalam Washauri
zinazofanya upembuzi yakinifu na usanifu zitapita katika baadhi ya maeneo ili
kufanya mashauriano na wadau kwa njia mbalimbali ikiwemo mikutano,
mahojiano na dodoso. Tarehe, muda na mahali pa kufanya mashauriano
zitatolewa kwa wakati muafaka. Aidha, tahadhari zote kuhusiana na UVIKO -19
zitachukuliwa katika kipindi hiko.

KATIBU MKUU

OFISI YA RAIS

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA
Kwa maelezo zaidi wasiliana nasi kwa:
Baruapepe: cities.project@tamisemi.go.tz; cities.project@yahoo.com
Simu: +255 22 270 0769

2165602
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Mkurugenzi wa
Kampuni ya KCG
Aguatec Fish Farm-
ing Consultancy,
Stephano Karoza,
akitoa elimu ya ufu-
gaji wa samaki kwe-
nye vizimba katika
Baraza la Madiwani
wa Halmashauri ya
Wilaya ya Hanang'
mkoani Manyara
juzi. PICHA: GIFT
THADEY

KESI YA MBOWE
Mawakili utetezi wakomaa

shahidi aliyeingia na ‘dlary

Na Kula Mzee

MAWAKILI wa utetezi, Jeremiah Mtobesya
na Peter Kibatala, wameiomba mahakama
imwondoe shahidi wa Jamhuri aliyekutwa na
diary (kitabu cha kumbukumbu za kila siku)
kizimbani, Koplo Msemwa asiendelee kutoa
ushahidi na ushahidi alioutoa Ijumaa iliyo-
pita uondolewe kwenye kumbukumbu za
mahakama kwa madai kuwa hafai na hakidhi
vigezo.

Hoja hizo ziliwasilishwa jana Mahakama
Kuu Divisheni ya Makosa ya Rushwa na Uhu-
jumu Uchumi mbele ya Jaji Joackim Tiganga,
wakati kesi hiyo ya ugaidi inayomkabili,
Mwenyekiti wa CHADEMA, Freeman Mbowe
na wenzake watatu ilipokuwa ikiendelea
kusikilizwa kesi ndogo.

Kabla ya hoja ya diary, Mahakama hiyo
ilipokea kielelezo cha barua kutoka kwa
Msajili kwenda kwa Koplo Msemwa iliyoku-
wa ikimwezesha shahidi kupata kielelezo cha
kitabu cha kumbukumbu za watuhumiwa
Kituo cha Polisi cha Kati Dar es Salaam.

Baada ya kupokelewa kwa barua hiyo
iliyokuwa ikipingwa na upande wa utetezi,
Jaji Tiganga alimruhusu shahidi kuisoma,
lakini Wakili Mtobesya alipinga kwa madai
kwamba kulikuwa na uamuzi kuhusu diary
ni muhimu unapaswa kutolewa.

Mtobesya alidai Novemba 12, mwaka huu,
shahidi akiwa kizimbani anatoa ushahidi
kwenye kesi ndogo, alionwa akiwa na diary,
simu na kalamu.

Alidai wakati Wakili Peter Kibatala anatoa
hoja, diary hiyo ilikuwa wazi na baada ya ku-
wasilisha hoja Mahakama iliona busara kum-
rejeshea simu na kubakia na diary.

“Leo sisi tuko tayari kuelezea ni kwanini
shahidi huyu asiendelee kutoa ushahidi
wake na kisha Kibatala atamalizia kuwasili-
sha hoja zake pia,” alidai Mtobesya.

Alidai suala hilo limejitokeza katikati ya
mwenendo wa shauri, shahidi aliyekuwa
kizimbani anaruhusiwa kuwa na nyaraka
yoyote endapo ataruhusiwa na mahakama
na ruhusa itatoka pale anapotakiwa kufanya
rejea.

Mtobesya alidai ikitokea kuna umuhimu
wa kiambatanisho au nyaraka kuingia ma-
hakamani basi utaratibu utafuatwa na uli-
otajwa kwenye sheria ya mwaka 2019 sura
ya 200 ni shahidi kuomba ruhusa kwa ma-
hakama.

“Hizi taratibu lazima zifuatwe ili washtak-
iwa wapate haki zao wakati wa maswali ya
dodoso, ikitokea shahidi kafanya kwa kificho
inamnyima haki mshtakiwa ya kujua shahidi
alirejea kwenye nini.

“Kwa kuwa hakuomba ni hisia zetu kuwa
aliingia na diary, kwa mawasilisho haya
mheshimiwa jaji shahidi huyu asiendelee

kutoa ushahidi wake na ushahidi aliotoa
uondolewe kwenye kumbukumbu za Ma-
hakama.

“Mahakama yenye uwezo wa kumwondoa
shahidi ni Mahakama hii, ni msimamo wetu
kuwa shahidi alikuwa akitoa majibu kwenye
diary wakati anatoa ushahidi.

“Na kwa sababu amefanya hivyo kabla ha-
jamaliza kutoa ushahidi wake basi tunasema
hafai,” alidai Mtobesya.

Akiwasilisha hoja Wakili Peter Kibatala al-
idai ni misingi ya kisheria kwamba hairuhusi-
wi kuwa na nyaraka kizimbani isipokuwa
kifaa kazi cha uapishaji.

“Kwa mujibu wa sheria, ahahidi ambaye
ameingia na nyaraka isiyoruhusiwa sio sha-
hidi sahihi, kwanza kwa kuingia nayo na pili
kwa kushindwa kuomba ruhusa.

“Wenzetu watakuja na hoja shahidi
anaruhusiwa kuwa na kidaftari kidogo, ka-
tika muongozo wa Polisi kuna masharti yake
kidaftari hicho kinatakiwa kuandikwa kwa
penseli.

“Kama kumwondoa shahidi ni hatua kali
basi turuhusu tuone alikuwa anaandika nini
humo, majina ya askari aliokuwa anawataja,
tarehe alizokuwa anataja au taarifa aliyoku-
wa anatoa,” alidai Kibatala.

Wakili wa Serikali Mwandamizi, Abdallah
Chavula, akijibu hoja za utetezi, alidai msi-
mamo wao hawakubaliani na misingi ya hoja
za upande wa utetezi, lakini hawakubaliani
na maombi yaliyowasilishwa.

Alidai mwongozo wa Polisi (PGO) unatoa
maelekezo kwamba ofisa wa polisi anapoku-
wa anatoa maelezo lazima awe na daftari na
sharti la pili kabla hajaenda mahakakamani
afanye marejeo.

“Kwa mujibu wa PGO kifungu B kinase-
ma kwa ruhusa ya jaji au hakimu mmiliki
anaweza kurejea kumbukumbu pekee na
siyo kwa dhumuni la kusoma au kuelezea
kilichoandikwa.

“Pangekuwa na katazo pangewekwa wazi
kwamba ni marufuku, wakati hayo yana-
tokea shahidi alikuwa hatoi ushahidi, aliku-
wa akisikiliza malumbano.

“Wakati shahidi anaongozwa kuanzia
maapisho mpaka anatoa ushahidi wake, Ma-
hakama ilikuwa ikimtazama, hakuna hata
mmoja wetu aliyesimama kwamba shahidi
alikuwa akiongozwa na kuna vitu alikuwa
anasoma, kuvirejea, hiyo hoja haikuletwa,”
alidai Chavula.

Alidai hakuna mahali ilionyesha kuwa
shahidi haelewi na majibu aliyokuwa anatoa
hayana mahusiano mbele ya mahakama
na pili hakuna mahali ilipoelezwa kuwa
wakati anahojiwa na mwendesha mashtaka
alishindwa kujibu maswali.

“Sababu ya kumwondoa shahidi ni umri
mdogo, hakuna nguvu ya kisheria ya kui-

fanya mahakama yako iondoshe shahidi na
iondoshe ushahidi wake,” alidai Chavula.

Wakili wa Serikali Mwandamizi, Pius Hillar,
akiongezea alidai hoja za mawakili wa utetezi
hazipo sawasawa na Mahakama haijaeleke-
zwa kwa kujitosheleza.

Alidai shahidi alikuwa anatoa majibu kuto-
kana na uelewa wake, pande zote zilikuwapo
wakati akimwongoza kutoa ushahidi.

“Mimi nilikuwa karibu na shahidi kuliko
mtu mwingine, Mheshimiwa Jaji hukuona
shahidi akisoma wakati anatoa ushahidi
wake, haya ni masuala ya kisheria yanapaswa
kwenda kisheria,” alidai Hillar.

Washtakiwa katika kesi hiyo ni Mbowe,
Adamu Kasekwa, Mohammed Ling’'wenya na
Halfani Bwire, washtakiwa wanakabiliwa na
mashtaka sita ikiwamo kula njama kufanya
vitendo vya kigaidi kumdhuru aliyekuwa
Mkuu wa Wilaya ya Hai, Lengai Ole Sabaya.

Matukio hayo yalitarajiwa kufanyika Dar es
Salaam, Arusha, Morogoro, Moshi, Mwanza
na Mbeya.

JAJI KUTOA UAMUZI LEO

Baada ya upande wa Jamhuri kumaliza ku-
jibu hoja za mawakili wa utetezi, mahakama
ilitoa nafasi kwa mawakili wa utetezi kumali-
zia kujibu kama wana hoja za nyongeza.

Wakili Mtobesya alidai shahidi na upande
wa mashtaka hawakufanya matakwa ya
kisheria ili shahidi awe na nyaraka ambayo
amekutwa nayo kizimbani.

“Mahakama imchukulie shahidi huyo
sio mkweli, hajiwezi na haaminiki kamwe,
mheshimiwa jaji mahakama ione ombi letu
lina mashiko na itupatie nafuu kama ambayo
tuliwasilisha mwanzoni,” alidai Mtobesya.

Wakili Kibatala aliomba jaji aangalie katika
hoja za upande wa Jamhuri, hakuna wakili
hata mmoja aliyegusa hoja ya kifungu cha
62 cha Sheria ya Ushahidi kuhusu sifa za sha-
hidi.

“Mawakili hawajajibu kabisa katika diary
shahidi alikuwa anaweka mambo yake bin-
afsi kama masuala ya MANYU na ASNO, ush-
ahidi unaanza pale tu shahidi alipoapishwa.

“Hoja kwamba hivyo vifungu havitoi zuio
kwanini walisema kwa ruhusa ya Mahakama,
kwanini walisema upate kibali, anayesema
hakuna katazo haungwi mkono na sheria,”
alidai Kibatala na kumaliza hoja za upande
wa utetezi.

Jaji Tiganga alisema pande zote mbili wali-
fikia mwisho wa kuwasilisha hoja zao, Ma-
hakama inaratajiwa kutoa uamuzi.

“Tumefikia mwisho kama mlivyoona,
mmetumia siku nzima inamaana na mimi
nitumie siku nzima kuandika uvamuzi kwa
namna ambavyo hoja zimewasilishwa,” alise-
ma Jaji Tiganga.

Jaji aliahirisha shauri hilo hadi leo saa tano
asubuhi kwa ajili ya kutoa uamuzi.

Riba kubwa
mikopo chanzo
urejeshaji
kukwama

Na Christina Mwakangale

SERIKALI imesema riba
kubwa kwenye mikopo, ni
kati ya sababu za wakopaji
kushindwa kurejesha mkopo
huku wengine kutoroka na
kusababisha uchumi kudor-
ora.

Katibu Mkuu Wizara ya
Fedha na Mipango, Em-
manuel Tutuba, alitoa kauli
hiyo mwishoni mwa wiki,
akifunga Wiki ya Huduma za
Fedha Kitaifa, iliyofanyika
viwanja vya
Salaam.

Tutuba, alibainisha kwamba
wakati akitembelea mabanda
ya taasisi za kifedha za
umma na binafsi, ameshuhu-
dia watoa huduma za mikopo
kwa wananchi kuwa na riba
ya asilimia 25.

“Watoa huduma za kifedha
wana riba kubwa ambayo
inakaribia kulingana na faida
yao ambayo ni asilimia 10
hadi 25, inawezekana in-
amfanya mfanyabiashara
ashindwe kurejesha mkopo
na kutokomea.

“Mkopaji pia lazima aju-
likane, tutafungua dirisha la
usajili la wakopaji ili wafaha-
mike, namna ya kuwapa na
kuzijua historia zao katika
ukopaji na urejeshaji,” alise-
ma Tutuba.

Pia alieleza kwamba hivi
sasa hati fungani za mtaji
mdogo zinapatikana ili
kufanikisha walio na mitaji
midogo kuwekeza shughuli
Zao0.

Julai, mwaka huu, Gavana
wa Benki Kuu (BoT), Prof.
Flourens Luoga, alisema ben-
ki hiyo imetoa mwongozo wa
benki za biashara kupunguza
riba kwa sekta binafsi.

Alisema BoT, imetenga
fungu la Shilingi trilioni moja
zitakazotumika kuzikopesha
benki na taasisi za fedha
kwa riba ya asilimia tatu na
benki zitoe mikopo kwa riba
isiyozidi asilimia 10.

Awali, kabla ya kufunga
Wiki ya Huduma za Fedha
Kitaifa, viwanjani hapo,
Kamishna wa Maendeleo va
Sekta ya Fedha kutoka Wiz-
ara ya Fedha na Mipango. Dk
Charles Mwamwaja, alisema
jumla ya mabanda 100 yal-
ishiriki na kutoa elimu ya
kifedha.

Alisema elimu iliyotolewa
ni kuhusu, usimamizi wa
fedha, mikopo, akiba, hati
fungani na kutambua thama-
ni ya sarafu na utunzaji wake
na utatuzi wa malalamiko
valiyopo katika sekta hiyo.
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Majaliwa achukizwa kiwanda kuziba reli

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa,
amekerwa na kitendo cha Kampu-
ni ya Kiluwa inayozalisha nondo
kuziba reli iliyojengwa na serikali
kwa ajili ya kurahisisha usafiri wa
bidhaa zinazozalishwa katika ki-
wanda hicho.

Majaliwa amefanya ziara ya
siku moja katika kiwanda hicho
kilichopo Mlandizi, Kibaha jana
kukagua uzalishaji na pia alilenga
kuangalia reli iliyounganishwa na
serikali miaka mitatu iliyopita.

Akiwa katika kiwanda hicho Ma-
jaliwa alikagua reli hiyo ambayo
alishuhudia ikiwa imezibwa na
zege na maeneo mengine ikiwa
imejaa mchanga na haitumiki
kama kampuni hiyo ilivyoomba
awali.

“Hii imeunganishwa kutoka reli

Mwakilishi wa PM
Uingereza Kuja

Na Salome Kitomari

ya kati kuja hapa kwa gharama ya
serikali na inatokana na maom-
bi ya kampuni yenu kinacho-
shangaza hali hii kuona mmeweka
ukuta eneo la reli kuigia ndani na
sehemu nyingine mmeweka ka-
bisa zege,” alisema.

Vile vile, alisema serikali italeta
tume kuchunguza yaliyofanyika
kuhusu reli hiyo na kwamba ana-
tambua kuna mambo mengi yata-
gundulika ikiwamo la kutokuwa
na maelewano na Mtanzania aliye-
waunganisha hapo.

“Mara ya mwisho kuingia katika
kiwanda hiki ni mwaka 2017 na leo
nimekuja kukagua uzalishaji na
reli iliyojengwa kama kweli ina-
fanya kazi kama ilivyoombwa na
Mtanzania ambaye ni Mohamed
Kiluwa mwekezaji mwenye shea
kwenye kampuni hii,” alisema Wa-
ziri Mkuu.

MWAKILISHI wa biashara wa Waziri
Mkuu wa Uingereza, Walney John
Woodcock, anawasilia leo nchini kwa
ajili ya uzinduzi wa Jukwaa la Bi-
ashara la kwanza kati ya nchi hiyo na

Tanzania.

Kiongozi huyo na Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa kesho watafungua juk-
waa hilo litakalowajumuisha watumi-
shi wa serikali na wafanyabiashara
kujadili fursa na kuongeza uwekezaji
na biashara kati ya nchi hizo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
kwa vyombo vya habari na Ubalozi
wa Uingereza nchini, zaidi ya wa-
fanyabishara 125 watashiriki jukwaa
hilo moja kwa moja na wengine kwa
njia ya mtandao kujadili masuala ya
biashara na uwekezaji kwa nchi hizo.

Aidha, watajadili changamoto na
fursa zilizopo kulingana na sekta,

mambo ambayo yatasaidia kuboresha

mazingira ya biashara na kuwa na
sekta binafsi imara inayotoa ajira na

kuchangia ukuaji wa uchumi.

“Hii itakuwa ni mara ya kwanza kwa
mwakilishi wa ujumbe wa biashara
kwa Tanzania. Pia atakutana na Rais
Samia Suluhu Hassan,” ilisema taarifa

hiyo.

Pia, ujumbe huo utakuwa na kikao
maalum na Waziri wa Mambo ya Nje
na Ushirikiano wa Afrika Mashariki,
Liberata Mulamula; Waziri wa Viwan-
da na Biashara, Prof. Kltila Mkumbo na
Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu
(Uwekezaji), Geoffrey Mwambe.

Aidha, atakutana na wafanyabiasha-
ra na wawakezaji Dar es Salaam na
Arusha, ikiwa ni namna ya kuimarisha
uhusiano wa kibiashara wa Uingereza

kwa Tanzania.

Akizungumzia safari yake hiyo,
alisema: “Nina furaha kutembelea
Tanzania, nitazindua jukwaa la bi-
ashara ikiwa ni alama ya kuanza kwa
majadiliano yatakayojenga maelewano
na mtazamo mmoja kwa nchi zetu.
Wafanyabiashara wa Uingereza ni
miongoni mwa wawekezaji Tanzania.
Ni matamanio yangu kuona wa-

naongezeka siku zijazo.”

Alisema serikali inaendelea ku-
hamasisha uwekezaji na wanaopa-
ta nafasi wanatakiwa kuheshimu
sheria za nchi kama ilivyo kwa Wa-
tanzania wanavyofanya wakiwa
China. Aliwataka wawekezaji wa
kiwanda hicho walioanza migon-
gano na Mtanzania huyo kuepu-
sha kugombanisha Tanzania na
China na badala yake kusimamia
sheria na taratibu zilizopo.

Alisema ameshangazwa na ki-
tendo cha Kampuni ya Kiluwa
ambao sasa wanamgongano hadi
kufikishana mahakamani kuto-
kana na kukiukwa kwa baadhi ya
makubaliano hususani upande wa
hisa jambo ambalo linahatarisha
kuondoa mahusiano mazuri yali-
yopo kati ya nchi hizo mbili.

“Hiki ninachokiona hapa nime-
kishuhudia Mafinga mnataka
kumwondoa Mtanzania kwenye

na kutoa mchango mkubwa 37
kwa serikali, ikiwamo kodi.

shea zenu hata jina lake kulifuta
mpaka mnapelekana mahakam-
ani hii haileti picha nzuri, serikali
yetu ina mahusiano mazuri na
China sasa tusifikie kuyaharibu tu-
fuate sheria,” alisisitiza.

Aliwataka wanasheria wa kam-
puni hiyo kutolinda uovu wa
wawekezaji badala yake kusima-
mia sheria na taratibu zilizopo.

Alisema atamwagiza Waziri wa
Ajira kufika katika kiwanda hicho
na kuongea na wafanyakazi kusiki-
liza kero zao ili zipatiwe ufumbuzi
wa haraka.

Mmoja wa wafanyakazi wa Kilu-
wa alisema wanakabiliwa na kero
ya mishahara kuwa midogo na
kukosa vifaa vya kazi, na sare wal-
izovaa wamepewa siku ya ziara ya
Waziri Mkuu.

Kwa upande wake Kiluwa alise-
ma kuwa bado yumo ni kati ya

kwa asilimia 12.5.

kwa mtiririko huo huku
kiasi cha jumla kikiongezeka

wakurugenzi wa kampuni hiyo
ingawa hajaingia katika kiwanda
hicho kwa miaka mitatu.

Alisema ametofautiana na
wakurugenzi wengine ambao ni
raia wa China kutokana na ku-
vunja taratibu walizokubaliana
pamoja na matumizi ya fedha
yasiyoeleweka. Alisema tangu
kiwanda hicho kizinduliwe ha-
jawahi kupata mshahara na sasa
wamefikisha kesi mahakamani ya
kudai kupata hisa zake ambazo
anazozuiwa kuzipata kwa muda
mrefu huku akizuiwa pia kuingia
ndani ya kiwanda hicho.

Mwakilishi wa upande wa
Wachina wanaoendesha kiwanda
hicho, Want Shengju, alisema reli
ya kuingia katika kiwanda hicho
imefukiwa na mchanga kwa muda
mrefu na watasafisha kuonyesha
njia zilizopita reli.

4

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akiwasha mshumaa, kuashiria kupokea mwaka mpya wa Kihindu, kwenye sikukuu ya Diwali

TCC ilivyotoa ajira Kwa maelfu

Na Mwandishi Wetu

ka cheti cha ‘Wawekezaji katika
Watu', tathmini ya jinsi kampu-

KAMPUNI ya Sigara Tanza-
nia (TCC), imesema moja ya
mafanikio yake ya miaka 60
ya kuanzishwa kwake ni kutoa
ajira kwa maelfu ya Watanza-
nia.

Kampuni hiyo ilizinduliwa
na Baba wa Taifa, Hayati Mwal-
imu Julius Nyerere Desemba
4, 1961, siku chache tu kabla
ya Tanzania kutangazwa kuwa
taifa huru na Uingereza.

Hayo yalibainishwa jana
mkoani Dar es Salaam na Patri-
cia Mhondo, Mkurugenzi Uhu-
siano na Mawasiliano wa TCC
wakati wa ziara ya wahariri wa
vyombo vya habari katika ki-
wanda cha kuzalisha sigara.

Patricia alisema kwa sasa
TCC imetoa ajira za moja kwa
moja na zisizo za moja kwa
moja kwa Watanzania 2,749
kati ya ajira takribani 40,000
zinazotolewa na kampuni
mama ya JTI duniani.

Mbali na utoaji wa ajira za
maelfu kwa Watanzania, alise-
ma TCC imeendelea kujipanua

Alisema:  “Tunapoendelea
kujitanua, mchango wetu kwa
serikali pia umeongezeka na
kufikia wastani wa kodi ya zai-
di ya shilingi bilioni 200 kwa
mwaka. Kwa mujibu wa Patri-
cia, mchango na utendaji wa
TCC kwa ujumla umekua mara
kwa mara kwa miaka mingi
na kufikia uwezo wa uzalishaji
wa vijiti vya sigara bilioni 10
kwa mwaka, huku ikidumisha
wastani wa hisa asilimia 90 ya
soko katika kipindi cha miezi 18

iliyopita.
Kwa upande wake, Michael
Bachan, Mkurugenzi Mkuu

wa TCC (Plc) alisema: “Mwaka
huu, TCC (Plc) inaadhimisha
miaka 60 ya kazi kwa mtindo
huku tukiendelea kurekodi ma-
tokeo bora. Licha ya changa-
moto za Uviko-19 katika kipindi
cha miaka 2 iliyopita, TCC (Plc)
imerekodi utendaji bora katika
nusu ya kwanza ya mwaka.
Alisema kiasi cha mauzo ya
ndani na nje kimeongezeka
kwa asilimia 16.5 na asilimia

Bachan, alisema ukuaji huu
wa kiasi unaonyesha nguvu
ya muundo wa usambazaji wa
ndani uliorekebishwa. “Kwa
matokeo haya, kampuni ina
matumaini kuhusu matokeo ya
nusu ya pili ya mwaka.”

Alisema wanaamini kuwa
hilo limewezekana kwa sababu
ya kujitolea bila kuyumba kwa
wafanyakazi wao, ambao ni
mali kwa shirika na mchango
muhimu kwa biashara.

Bachan aliongeza: “TCC
(Plc) inazingatia kuwekeza
katika afya ya watu, ustawi na
vipaji na kwamba imebore-
sha mienendo ya kufanya kazi
na kuinua viwango ambavyo
vimekubalika kitaifa na ki-
mataifa.

Alisema mwaka 2021,
kampuni ilitambuliwa kama
‘Mwajiri Bora’ kwa mwaka wa
nne mfululizo na Taasisi ya
Mwajiri Bora.

Aidha, alisema ilipata cheti
cha kiwango cha dhahabu kati-

ni inavyotoa utamaduni uliob-
oreshwa wa kufanya kazi kwa
kuwaweka watu wao mbele na
kuweka uwiano sahihi wa mai-
sha ya kazi kwa ajili ya kujenga
afya bora na yenye nguvu zaidi,
jamii yenye furaha zaidi.

Aliongeza kuwa kwa mia-
ka mingi, uongozi imara na
uwekezaji thabiti kwa watu
umefungua njia kwa Watan-
zania 25 kufanya kazi za ki-
mataifa katika nyadhifa mbal-
imbali nje ya Tanzania (mfano
kama Makamu wa Rais, Waku-
rugenzi na Mameneja) katika
nchi mbalimbali zikiwamo
Uswisi, Uingereza, Canada, Ni-
geria, Zambia, Malawi, Sudan,
Geneva, Iran, Jordan, Ethiopia
na Umoja wa Falme za Kiarabu
(UAE). Kadhalika, alisema TCC
inaendelea kutoa kwa jamii
moja kwa moja na kwa njia
nyingine kupitia ushirikiano
na washirika wa kijamii na ki-
tamaduni

kukuza mageuzi kamili na
endelevu ya maisha.
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MWANGA WA JAMII

Stendi Tegeta sasa
iwekewe huduma

MOJA ya kilio kikubwa cha watumiaji wa kituo cha daladala cha Ny-
uki, Tegeta Wilaya ya Kinondoni Dar es Salaam, ni ubovu wa kituo
hicho ambacho hakina huduma muhimu za kijamii kama choo, hali
inayowafanya watumiaji kupata shida.

Licha ya hali hiyo, watumiaji hao hususan madereva na makondak-
ta wanatakiwa kulipa ushuru wa Sh. 1,000 kwa kila gari linaloingia
kushusha na kupandisha abiria na kwa namna eneo lilivyo hakina
hadhi ya kuitwa kituo ambacho serikali inakusanya mapato.

Magari yanayoingia na kutoka kituoni hapo ni yanayofanya safari
za Bunju, Posta, Kivukoni, Kariakoo, Morocco, Mawasiliano, Baga-
moyo, Mbezi, Madale na Msata. Hali ya geti na barabara ya kuingia
kituoni humo ni kero kwa wenye magari, watembea kwa miguu na
wenye maduka ya biashara.

Magari yote yanatoka na kuingilia kwenye geti moja, hali inayo-
sababisha msongamano, hakuna taa, uchafu umetapakaa, hakuna
maeneo ya abiria kupumzikia na hivyo mvua na jua kuwa vyao.
Mbaya zaidi, wakati wa mvua kuna tope jingi na usumbufu mkubwa.

Choo kinatotumiwa ni cha soko na kinamilikiwa na mtu binafsi,
jambo ambalo ni usumbufu mkubwa kwa eneo ambalo manispaa
inakusanya fedha kila siku, lakini hazirudi kufanya maboresho kwe-
nye chanzo hicho ili kuongeza mapato zaidi.

Watumiaji wa kituo hicho ni mama lishe, wafanyabiashara ndogo,
madereva, wasafiri na wanaopokea wasafiri, lakini mazingira magu-
mu yaliyopo humo yanawafanya wengi kutotumia na kuyasubiri
magari nje au barabarani.

Manispaa ilipoulizwa na Nipashe, ilisema zabuni ya ujenzi wa kituo
hicho na cha Bunju zimeshatangazwa na matangazo yamebandikwa
sehemu mbalimbali, ingawa kwa sasa nguvu kubwa imeelekezwa
kwenye ujenzi wa vyumba vya madarasa.

Tunaona pamoja na shughuli nyingi za manispaa, lakini lazima
vituo vya daladala ambavyo ni chanzo cha mapato vikatazwamwa
kwa jicho la tofauti ikiwamo kuhakikisha vinakuwa na huduma zote
muhimu.

Moja ya vyanzo vya mapato vya serikali za mitaa ni pamoja na vi-
tuo vya daladala na mabasi, na haiwezekani iwe ni sehemu ya kuku-
sanya fedha tu bila kurudisha kwa kufanya maboresho muhimu ili
kiingize fedha zaidi.

Bado kuna nafasi ya kujenga choo cha kisasa kwa ushirikiano
na sekta binafsi, kuliko kusubiri upatikanaji wa fedha ndipo ujenzi
uanze, huku watumiaji wakiumia, lakini hakina hadhi ya eneo husika.

Kutokana na miundombinu duni hali ya usafi siyo ya kuridhisha
jambo ambalo ni hatari kwa watumiaji wote, na afya zao kuwa ha-
tarini. Ndiyo maana tunaona ni muhimu sana kituo hiki kikaboreshwa
kwa kuwekewa miundombinu muhimu ili isiwe ni ng'ombe anayeka-
muliwa bila malisho licha ya afya yake mbaya.

Kituo hicho ni kimoja kati ya vingi ambavyo manispaa inakusanya
fedha, lakini hazirudi kwa ajili ya kukihudumia, lakini bado kuna na-
fasi ya kuwekeza na fedha ikarudi ikiwa wataweka ofisi na vibanda
vya biashara vitakavyowezesha watu kupangisha.

Ni muhimu sana ubunifu wa kuboresha vyanzo vya mapato ukawe-
po kwa kuwa kukiwa na vituo vizuri kunabadili mwonekano wa eneo
husika, kuna kuza maendeleo lakini mapato yatapatikana kwa wingi
na rahisi zaidi huku afya za watumiaji zikibaki salama.

Kwa sasa maboresho yamefanyika kwenye baadhi ya masoko lakini
kuna maeneo hayajafanyika, kiasi cha miundombinu kuwa mibovu
hasa nyakati za mvua na hatarishi kwa afya za watumiaji. Walipa
kodi wanataka kuona miundombinu bora kwenye vituo na masoko
au sehemu zote za huduma za kijamii, inapokuwa tofauti wanaona
kuwa hawakustahili kupata huduma muhimu na itaathiri chanzo cha
mapato.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Na Askofu
William
Mwamalanga

m Muungwana Lazima Nilonge
Wajibu wa serikali, wamachinga

sakata la biashara ndogo mijini

CHANZO cha matajiri wakub-
wa na mabilionea duniani
ni wafanyabiashara wadogo
pengine wakianzia kazi zao
mitaani kama wanavyofanya
wamachinga.

Baadhi ya mabilionea am-
bao kazi zao zinaonekana
duniani kote leo, walianza na
umachinga na mmoja wao ni
mmiliki wa mgahawa wa KFC.

KFC ni jiko linalopika
chips na kuku lililoanzishwa
na kanali Harland Sanders,
mjasiriamali aliyeanza shu-
ghuli zake kwakuuza kuku wal-
iokaangwa kwenye mgahawa
wake uliokuwa pembeni ya
barabara uliokuwa Corbin jiji-
ni Kentucky, nchini Marekani.

Sanders, alianzisha mga-
hawa huo tangu mwaka 1952
na sasa umesambaa dunia
nzima na hata Dar es Salaam
na mikoani, jiko la KFC linaju-
likana.

Ndiyo maana ni vyema seri-
kali ikatambua kuwa biasha-
ra ndogo za wamachinga ni
mwanzo wa gajira rasmi  na
tena ni mwanzo wa mabilionea
wa miaka ya sasa na ijayo.

Biashara hizo ni ajira
muhimu na ndicho chanzo cha
kumaliza umaskini na kujenga
uchumi imara , iwapo zitasi-
mamiwa kikamilifu.

Kamati yaKitaifaya Maasko-
fu na Mashekhe ya Maadili,
Amani na Haki za Binadamu
kwa Jamii ya Madhehebu ya
Dini, wakati wa mazungumzo
na baadhi ya vijana wasomi
kali kuzitambua biashara hizo
ndogo kuwa ni ajirarasmi na
njia muhimu ya watu kujipatia

kipato.
Maaskofu na Mashekhe
wanakiri  kuwa hapo awali

waliwahi kumpelekea ushau-
ri  John Magufuli wakati huo
akiwa rais na kumshauri jinsi
ya kulinda na kuendeleza bi-
ashara hizo.

Maaskofu na Mashekhe
wanaeleza  kuwa walishauri
kuwapo na kutoa uhuru wa
machinga kufanya kazi bila
bugudhiwa na serikali na kuz-
itambua rasmi biashara hizo
kwani zina mchango mkubwa
wa maendeleo ya nchi. Vion-
gozi wa dini wanasema serikali
ilianza na kuwatambua wam-
achinga ilipotoa vitambulisho
ikiwa ni hatua ya kwanza.

Mpango huo unaweza ku-
maliza tatizo la ajira kwa vi-
jana kwani tayari ndiyo
taasisi kubwa inayoajiri watu
wapya kila siku.

Wanaoingia kwenye ajira
hizo si lazima wawe wasomi,
hata wasiosoma hata darasa
moja wapo. Kinamama, wazee,
vijana na hata wenye mabhitaji
maalumu wana nafasi kwenye
eneo hilo. Lakini kama seri-
kali isiposikiliza ushauri wa
wadau wakiwamo viongozi
wa dini na wakiendelea hivi
wanavyolitatua tatizo hilo lin-
aweza kuwa tatizo kubwa zaidi.

Viongozi wa dini wanaona
wamachinga wote Bara na
Visiwani mikoa yote washu-
ghulikiwe. Ndiyo maana wana-
shauri serikali baadala ya ku-
watafutia wamachinga wa Dar
es Salaam, eneo la Jangwani ili
kuuza bidhaa zao, kazi iende
mbele zaidi kwa mtazamo wa
kuwasaidia popote walipo .

Kinachohimizwa sasa ni
halmashauri za miji na majiji
kutenga maeneo ya biashara
kwa kushirikiana na wamach-
inga wenyewe.

Ni vyema kuwashirikisha
wamachinga, kwenye kupata
viwanja na maeneo ya ku-
fanyia biashara, ili kuwapo
na kuridhiana, ili kupunguza
malalamiko.

Kwa wamachinga ni wajibu
wao kufanyabiashara kama
kazi ya kufanikisha maisha yao
na siyo kubahatisha, mfano ku-
weka bidhaa popote hata juu
ya makaro (chemba) za maji-
taka kutoka vyooni au reli si
jambo jema.

Biashara hizo ni lazima zi-
tumie teknolojia kwavile ndi-
cho kitu kinachoendelea sasa.
Aidha, ziende na wakati, vi-
fungashio vya kulinda afya na
zifanyike kutunza na kuhifadhi
mazingira.

Hivyo wamachinga wa-
naposhirikiana na serikali za
halmashauri kutambua na
kuainisha maeneo ya biashara
hilo walizingatie, mtumizi ya
teknolojia siyo kufanya biasha-
ra kimazoea.

Katika uwekezaji huo wa
kimachinga ni vyema pia ku-
tambua mbinu na utaratibu
wa kuboresha biashara ndogo
ndogo na kuzibadilisha zis-
ibakie vile vile miaka yote.

Kila mwaka ni kuuza bidhaa
juu ya kiroba pembeni ya bara-
bara, kadhalika kuuza pweza,
kukaanga vyakula vingine
karibu na mitaro ya majitaka,
kutupa taka ovyo na kufanya
biashara kwa mtindo mmoja
kwamiongo yote.
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IS Gondwe awapa
- siku 3 wamachinga
waliovamia eneo la

Mwanafunzi akutwa
kajinyonga hadi kufa

Na Christina Haule, MOROGORO

MWANAFUNZI wa Shule ya Msingi Lukobe, Egdilus Edmund
(13), mkazi wa mtaa wa Tushikamane, Manispaa ya Moro-
goro, amekutwa amejinyonga hadi kufa chumbani kwa dada
yake kwa kutumia kamba ya manila.

Chanzo cha kifo hicho hakijafahamika mpaka sasa.

Akielezea tukio hilo dada wa marehemu, Editha Edmund,
ambaye alikuwa mtu wa kwanza kushuhudia tuko hilo,
alisema siku ya tukio mdogo wake alikataa kwenda kanisani
akidai anamalizia kazi za shule (homework), dada yake al-
ienda kanisani na baba yake alienda kazini baadaye alipore-
jea nyumbani alimkuta mdogo wake ananing'inia juu ya paa
akiwa tayari amefariki dunia.

Naye baba wa marehemu, Edmund Peter, alisema mwa-
nawe hakuwa na tatizo la akili na alikuwa mtu mwenye
furaha muda wote na kwamba tukio hilo linawapa maswali
mengi kujua nini kilichomsibu kijana wao.

Mwenyekiti wa mtaa huo, Omary Hassan, alisema kuna
haja ya wazazi kuwa karibu na watoto wao.

Alisema huenda sababu ni watoto kuishi na baba yao huku
mama akiishi sehemu nyingine na mtoto huyo kushindwa
sehemu ya kufikisha tatizo lililokuwa likimkabili.

Kamanda wa Polisi Mkoa Morogoro, Fortunatus Musilimu,
akizungumza na Nipashe kwa njia ya simu, alithibitisha ku-
tokea kwa tukio hilo.

Wataka fidia kupisha mgodi

Na Lilian Lugakingira,BUKOBA

BAADHI ya wakazi wa Mkoa wa Kagera wamesema kuwa
migogoro mingi katika maeneo ya uwekezaji imekuwa iki-
tokana na baadhi ya wawekezaji kutowashirikisha ipasavyo
wanaokutwa katika eneo la mradi.

kuiomba serikali kusimamia wananchi wa Wilaya ya Ngara
ambako utaanza mradi wa kuchimba madini aina ya nickel,
ili kuhakikisha wanalipwa fidia zinazostahili.

Wakizungumza baada va serikali kuitambulisha kampuni
ya Tembo Nickel ambayo imepewa leseni kubwa na serikali
Oktoba 27, mwaka huu kwa ajili ya kuanza mchakato wa
kuchimba madini hayo katika Wilaya ya Ngara, mmoja wa
wananchi hao, Pius Ngeze, walisema endapo watapewa haki
yao wanayostahili hakutakuwa na mgogoro wowote.

“Sitarajii kuwapo mgogoro na hautatokea kama wananchi
watatendewa haki, wanapaswa kutambuliwa kwamba
wameishi katika eneo hilo kwa muda mrefu tangu enzi za
mababu zao, hivyo lazima waondoke kwa utaratibu ambao
hawatajuta kwa nini umekuwapo mgodi pale.. kwa hiyo njia
pekee ya kuzuia hilo lisitokee ni kuwashirikisha na serikali
kusimamia haki zao,” alisema Ngeze.

Naye Yegesa Mabara, alisema kuwa wananchi wa Kagera
wanahitaji kupata maendeleo kiuchumi, hivyo sio rahisi
kama wameshirikishwa ipasavyo wakashindwa kuhama kwa
hiari, baada ya kulipwa haki zao kihalali.

“Sekta binafsi wanapofanya uwekezaji katika maeneo
yanayokaliwa na wananchi bila kuwashirikisha ndicho
chanzo kikubwa na kuzuka kwa migogoro, lakini kama ush-
irikishwaji umefanyika inavyotakiwa, nina imani wananchi
wataitikia na kuupokea mradi huo bila tatizo, kwa ajili ya
maendeleo endelevu ya mkoa na taifa kwa ujumla,” alisema.

Akizungumza wakati wa kuipokea na kuitambulisha kam-
puni hiyo katika mkoa, Mkuu wa Mkoa wa Kagera, Meja Jen-
erali Charles Mbuge, alisema utafiti katika eneo hilo ume-
fanyika kwa muda mrefu wa takriban miaka 40 na kwamba
hatua ya kampuni hiyo kupewa leseni kubwa kuanza
kuchimba madini katika eneo hilo, imeleta matumaini kwa
wakazi wa Kagera.

Alisema serikali iko pamoja na mwekezaji huyo, na
kwamba haitaruhusu vikwazo kutoka kwa wananchi wasio
waaminifu, ambao sasa baada ya kusikia mradi unakaribia
kuanza, watakwenda katika eneo la mradi kujenga nyumba
na kupanda mimea ya kudumu, ili wapate malipo na kuwa
huo ni ukiukwaji wa sheria.

kanisa kuondoka

Na Mary Geofrey

SIKU moja baada ya Nipashe kuripoti
‘Wamachinga’ waliovamia na kufanyabi-
ashara katika eneo la Kanisa la Orthodox,
Jimbo la Dar es Salaam, Mkuu wa Wilaya
ya Kinondoni, Godwin Gondwe, amewapa
siku tatu kuondoka eneo hilo.

Gondwe alifanya ziara hiyo Jumapili jioni
katika eneo la Mbuyuni, Kata ya Salasala
na kuwataka wamachinga hao kuondoka
na kuhamia katika eneo la Kisanga ambalo
limetengwa kwa ajili yao.

“Ni jambo la kueleweshana na kuele-
kezana na sisi ni wazazi, kwa hiyo nimekuja
kama Mkuu wa Wilaya, lakini kama mzazi,
kusisitiza yale ambayo tulianza nayo kuwa
tusiingilie maeneo ya taasisi za dini.

“Ile ni imani na imani huwa haichezewi,
leo (Jumapili) wameshindwa kusali asu-
buhi sio jambo zuri kabisa na mmeona we-
nyewe,” alisisitiza Gondwe.

Aliendelea kuhimiza, wafanyabiashara
hao waelekee katika eneo lililotengwa na
kupitishwa na serikali na viongozi wa wa-
fanyabiashara hao.

Makamu Askofu wa Kanisa hilo la Bikira
Maria, Jimbo la Dar es Salaam, Cleophace
Bachuba, akizungumza na Nipashe baada
ya agizo hilo, alimshukuru Mkuu wa wilaya
kwa kufika eneo hilo na kuwaondoa wafan-

yabiashara hao.

Alisema tangu jana asubuhi wafanyabi-
ashara hao walianza kuhamisha vibanda na
mizigo yao waliyokuwa wameweka katika
eneo hilo.

“Tunawashukuru watendaji wa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kuwa wasikivu, kusikia
kilio chetu na kuja kututatulia kero hii.
Vyombo vya habari navyo vimefanya kazi
kuwa hasa gazeti la Nipashe, tunawashuku-
ru sana,” alisema Askofu Bachuba.

Wafanyabiashara hao waliokuwa waki-
fanya biashara zao kando ya barabara
ya Bagamoyo eneo la Mbuyuni, baada ya
kutakiwa kuondoka walivamia eneo hilo la
kanisa na kuweka kambi.

Walihamishia, meza, mizigo na mabanda
yao katika eneo hilo la kanisa hali iliyowa-
fanya waumini wake kushindwa kuendelea
na ibada.

Kabla ya agizo hilo, Nipashe lilishuhudia
pia wafanyabiashara wakiwa wamezingira
eneo la njia ya kuingia katika kanisa hilo,
licha ya juhudi zilizofanyika za kuwaondoa
na kujenga uzio upande mmoja.

Kwa mujibu wa Paroko wa Kanisa hilo,
Padri Frumentios Msuri, eneo hilo wali-
patiwa na mmoja wa waumini wakajenga
kanisa mwaka 1939 na wanaendesha ibada
zao miaka yote.

Y2 SIMBA
= CEMENT

STRENGTH WITHIN

INVITATION FOR TENDERS FOR SERVICES

1. Tanga Cement Public Limited Company Limited is hereby soliciting bids from interested eligible
companies and individuals to render services listed in the schedule below for the year 2022.

2. Interested eligible bidders may obtain a complete set of bidding documents from the office
of the Procurement Manager located at the Tanga Cement premises in Tanga between
08HO00 and 14HO00 hours on Mondays through Fridays (excluding public holidays).

3. Sealed bids must be deposited in the Tender Box located at the Tanga Cement visitors

1

gate in Tanga by 12H00 on the 30 November 2021.

4. Sealed tenders and modifications thereof must be deposited in the Tender Box located at
the visitors’ gate by 12H00 on the closing date indicated above. All tenders submitted
must be valid for as specified in tender documents from the closing date indicated above.
All tenders must be sealed, marked with the relevant tender title, and addressed to:

The Managing Director

Tanga Cement Public Limited Company
P O Box 5053

Tanga - Tanzania

5.This is a mere invitation to bids; it does not in any way constitute an offer to a contract or

bind the Company.

6.Tanga Cement PLC is not bound to accept the lowest or any other bid.

S/No. | Tender Tittle

Cement Loading Services

Staff transport services

Landscaping, Grass Cutting and General Cleaning Services

Off loading of Raw Materials

Supply and Administration of Casual Workers at Red Clay and Limestone Units

Yard Gang Administration Services

216572202

Office Cleaning Services

O N oUW N =

Plant Security Services




8 Nipashe ...

HABARI KITAIFA

Wenye magonjwa ya damu
kutambuliwa kitakwimu

Na Romana Mallya

SERIKALI imesema ita-
watambua wagonjwa wote
wenye magonjwa ya damu
(Himofilia na selimundu) kwa
kuwa na takwimu zao.

Lengo ni kuweka mipango
ya namna bora ya kuwahu-
dumia kwa sababu mgonjwa
mmoja kwa mwaka inakadi-
riwa hutumia  Sh. milioni
200.

Kaimu Mkurugenzi wa
Magonjwa  yasiyoambukiza
kutoka Wizara ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, Dk. James Ki-
ologwe, aliyasema hayo jana
katika kikao kazi cha kwanza
kati ya vitatu vinavyotarajiwa
kufanyika baina ya
Wizara ya Afya Tanzania na
ya Kenya.

Wagonjwa hao wanak-
wenda kutambuliwa kupitia
mradi wa kuongeza kasi ya
upatikanaji wa huduma kwa
wagonjwa wenye magonjwa
ya damu ambapo vituo sita
vya kuwahudumia vimean-
zishwa katika Hospitali za
Kanda na Mikoa.

Mradi huo unatekelezwa
kwa ushirikiano wa Hospitali
ya Taifa Muhimbili (MNH) na
wadau afya ambao ni Taasisi
ya Novo Nordisk Haemophilia
(NNHF), Taasisi ya Novo Nor-
disk (NNF), Chama cha Himo-
filia cha Kenya(KHA), Chama
cha Himofilia cha Tanzania
(THA).

Akizungumza katika kikao
hicho, Dk. Kiologwe alisema
ugonjwa wa Himofilia una
gharama kubwa ambapo
sindano moja kwa mgonjwa

ni Sh. milioni 20 hivyo kwa
mwaka ni Sh. milioni 200.
“Sidhani kama kuna Mtan-
zania ambaye anaweza ku-
mudu hizi gharama bila ya
wadau hawa, ndiyo maana
tumekutana hapa kupanga
mipango yenye matumaini
mapya kwa wagonjwa hawa.
Leo tutaona namna mifumo
ikakavyokwenda kuwatam-
bua, hatutakuwa walegevu
tunakwenda kuweka katika
milango yetu ili kuwasaidia
wagonjwa hawa wa Himofilia
na selimundu,” alisema.
Aliwataka wadau ambao
watashiriki vikao hivyo mara
baada ya kumalizika maazi-
mio yake yawasilishwe serika-
Katika hatua nylnglne alim-
pongeza Mkuu wa Kitengo cha
Magonjwa ya Damu Muhim-

Y
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bili, Dk. Stella Rwezaula kwa
upekee wake wa kujituma na
kuhakikisha mipango yote
inayohusu wagonjwa hao
inafanikiwa na Mkurugenzi
Mtendaji wa Muhimbili, Prof.
Lawrence Museru kwa ku-
ruhusu na usimamiaji.

Dk. Rwezaula ambaye ni
msimamizi wa mradi huo
Tanzania, alisema tangu uzin-
duliwe Novemba mwaka jana,
kasi ya upatikanaji wa vituo
vya kuhudumia wagonjwa
hao ni kubwa.

Alisema kwa Tanzania mra-
di huo unatekelezwa kwa ku-
hakikisha kunakuwa na vituo
sita vya huduma ambapo ni
Kilimanjaro (KCMC), Mwanza
(Bugando), Dodoma (Benja-
min Mkapa), Dar es Salaam
(Muhimbili), Mbeya na Mo-
rogoro (Hospitali ya Rufani).

Mkuu wa Wilaya ya Mtwara, Dastan Kyobya (wapili kulia), akikabidhi zawadi ya guta kwa mmoja wa washindi wa droo ya pili
va kampeni ya ‘Vuna Zaidi na NBC Shambani' inayoendeshwa na Benki ya NBC kwa wakulima wa korosho mikoa ya Lindi na
Mtwara, Shabani Mangoni ambaye ni Mwenyekiti AMCOS ya Kilomba iliyopo mkoani Mtwara, mwishoni mwa wiki.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wakataa maji ya bomba wadai yana chumV|

Na Shaban Njia, KAHAMA

WANANCHI wa Halmashauri
ya Ushetu wilayani Kahama
mkoani Shinyanga wamekataa
kutumia mradi wa maji yabom-
ba kwa madai yana chumvi.

Mradi huo ulijengwa na
Wakala wa Maji na Usafi wa
Mazingira Vijijini (RUWASA),
kwa gharama ya Sh. milioni
6334 ili kuwaondolea wa-
nanchi adha ya kutembea um-
bali mrefu kutafuta huduma ya
majisafi na salama.

Wananchi hao wamekataa
maji hayo na kuamua kuende-
lea kutumia ya visima vifupi
vilivyochimbwa majumbani na

kwenye majaruba ya mpunga
ambayo yanasadikika kuwa
siyo safi na salama kiafya.

Hayo waliyabainisha jana
wakati wa mkutano wa nusu
mwaka wa wadau wa maji na
vyombo vya watoa huduma ya
maji ngazi ya jamii kutoka Hal-
mashauri za Msalala, Ushetu na
Manispaa ya Kahama chini ya
RUWASA.

Mmoja wa wananchi hao,
Simeo Henerico alisema, moja
ya sababu ya kuacha kutumia
maji hayo ni ladha ya maji hayo

kuwa na chumvi.
Alisema  tatizo  lingine
linalowafanya wananchi

washindwe kutumia maji hayo

ni gharama kubwa uniti moja
sawa na lita 1000 wanauziwa
Sh. 2,500.

Kaimu Meneja wa RUWASA
Mkoa wa Shinyanga, Mnada
Josephat, alisema Halmashauri
ya Ushetu walichimba visima
tisa vya maji, lakini kati ya
hivyo saba vilikosa maji na
visima viwili vilikamilika na
kuanza kutoa huduma kwa wa-
nanchi.

Aidha, alisema ili kuondoa
tatizo hilo kwa robo ya tatu ya
mwaka wa fedha 2021/2022,
watatangaza mradi wa kupele-
ka maji ya Ziwa Victoria Ushetu

Halmashauri ya Nyangwhale,

mkoani Geita.

ya Kahama, Timoth Ndaya,

aliwaagiza wataalamu wa RU- :
WASA kupima maji hayo ku- :
jua yana chumvi kiasi gani na :
kutoa elimu kwa wananchi hao :
: jitihada zilizowekwa na serikali

ili waendelee kuyatumia.

Awali akisoma taarifa ya :
: kutoka tani 280,000 zinazozalishwa

utekelezaji wa miradi ya maji,

Kaimu Meneja wa RUWASA Ka- :
¢ kapo mwaka 2025 sambamba na
mwaka wa fedha 2019/2020 :
Oktoba :
walipokea Sh. bilioni 24.085 :
kwa ajili ya utekelezaji wa mira-
di 16, Msalala, Ushetu na Manis- :
paa ya Kahama na sasa miradi :
¢ na msaada mkubwa kwao.

hama, Paschal Mnyeti alisema,

kuanzia mwezi Julai,

saba inatoa huduma.

. Wakulima korosho

- wavuna zawadi zaidi

: Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Wilaya ya Mtwara,

¢ Dastan Kyobya, ameiomba Benki ya

¢ Taifa ya Biashara (NBC) kuangalia

¢ uwezekano wa kuongeza zaidi matawi
¢ yake katika mikoa ya Mtwara na Lindi

ili kuwafikia zaidi wakulima wa koro-

sho wa mikoa hiyo ambao wanahitaji
¢ huduma rafiki za kibenki.

Aidha, wakulima hao wakinufaika na

¢ kuvutiwa zaidi na huduma ya akaunti
: ya NBC Shambani inayotolewa na

¢ benki hiyo. Akizungumza mwishoni

¢ mwa wiki mkoani humo wakati wa

: kukabidhi ya zawadi mbambali kwa

¢ wakulima wa korosho mkoa wa Mt-

¢ wara walioibuka washindi wa droo

¢ yapiliya kampeni ya ‘Vuna Zaidi

: na NBC Shambani’,
i pamoja na kuhitaji huduma za kibenki
¢ zilizo karibu zaidi na maeneo yao

* wakulima wa korosho katika mikoa

: hiyo wanahitaji huduma zinazoendana
¢ na mahitaji ya kilimo cha zao husika.

Kyobya alisema

“Mwitikio huu mkubwa una-

: oshuhudiwa sasa kwa wakulima

: wa korosho kujiunga zaidi na Benki

¢ ya NBC ni ushahidi tosha kwamba

¢ wakulima wanauhitaji zaidi na hu-

. duma zinazoendana na mahitaji

* yao. Jitihada hizi za NBC zimeonyesha
¢ kuunga mkono juhudi za wakulima na
: serikali katika kuboresha kilimo cha

¢ korosho katika mikoa ya Mtwara na

¢ Lindi,” alisema.

“Pia zawadi zinazotolewa kupitia

¢ kampeni hii ikiwamo baiskeli, pikipiki,
: pampu za kupulizia dawa mikorosho,
¢ guta kama kanga, mabegi ya shule na
¢ madaftari ni ushuhuda tosha kwamba
¢ huduma hii kweli inalenga kuchochea
¢ kilimo cha zao la korosho vinginevyo
¢ mngeweza kuwapatia wakulima
zawadi nyingine ambazo haziendani

¢ na mahitaji ya kilimo cha zao la koro-
¢ sho..hongereni sana,” alisema.

Alisema kupitia mwitikio huo ipo

¢ haja ya benki hiyo kuongeza matawi

: yake, ikiwamo huduma ya uwakala wa
¢ kibenki katika maeneo mbalimbali ya
¢ mkoa huo ili wakulima hao waweze

¢ kunufaika zaidi na huduma hizo

¢ zinazoambatana na mikopo ya zana

¢ za Kilimo na ushauri wa Kitaalamu

¢ kuhusu kilimo cha kisasa.

Aliwataka wakulima hao kutumia

¢ vifaa hivyo ipasavyo ili viweze kuwa-
: saidia katika kuhakikisha wanaongeza
¢ uzalishaji wa zao hili kwa kujiandaa

: vema kwa ajili ya msimu ujao.

Meneja wa benki hiyo Kanda ya

¢ Kusini, Zubeider Haroun, alisema kupi-

tia droo hiyo ya pili benki ilitoa zawa-
di za aina mbalimbali zipatazo 23
ikiwamo pikipiki 3, baiskeli 10, pampu

¢ za kupulizia dawa mikorosho 9, guta
Katibu Tawala wa Wilaya

(Toyo)1, pamoja na zawadi za ny-
ingine ikiwamo kanga, mabegi ya
shule na madaftari kwa wakulima
mmoja mmoja na AMCOS katika mikoa
ya Mtwara na Lindi.

“Kampeni hii inalenga kusaidia

za kuongeza uzalishaji wa korosho
sasa hadi kufikia tani 700,000 ifi-

kuwahamasisha wakulima wa korosho
kufanya kazi kwa bidii ili kuongeza
uzalishaji.”

Kwa upande wao washindi wa droo
hiyo waliishukuru NBC kwa kuandaa
kwa kampeni hiyo kwa kuwa imekuwa
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IS Majaliwa aipongeza Jumuiya
'Kihindu utoaji huduma kijamii

500 wapewa WiKi
kuondoka eneo la
uchimbaiji

Na Renatus Masuguliko, GEITA

SERIKALI mkoani Geita imetoa siku
saba kwa watu zaidi ya 500 waliovamia
leseni ya uchimbaji madini ya kampuni ya
wilayani Chato kuondoka eneo hilo.

Akizungumza na mwishoni mwa wiki
ofisini kwake, Ofisa Madini Mkazi, mkoani
humo, Daniel Mapunda, alisema baada ya
siku saba walizopewa kumalizika hatua za
kisheria zitafuatwa.

Alisema uvamizi huo umeathiri shughuli
za maandalizi ya uanzishwaji mgodi huo
baada ya kampuni hiyo kupewa leseni ya

“Serikali imetoa siku saba na muda huo
unamalizika Jumamosi, kufikia wiki ijayo
kila mvamizi anatakiwa kuondoka mwe-
nyewe ili kupisha shughuli za mwekezaji
kuendelea,” alisisitiza Mapunda.

Alisema ofisi yake imeendelea kutoa
elimu kwa wananchi waliovamia eneo
hilo na kuanza uchimbaji madini kabla
ya kuwataka kuondoka ikiwamo taratibu
Za kupata leseni na manufaa ya ujio wa
mwekezaji huyo.

Aidha, wakazi wa maeneo yanayoku-
sudiwa kujengwa mgodi huo wa kuchimba
dhahabu na kampuni hiyo wametakiwa
kutoa ushirikiano kwa Halmashauri ya
Wilaya ya Chato na mwekezaji ili kufanyi-
wa tathmini ya mali zao na kulipwa fidia.

Mapunda aliongeza kuwa kampuni hiyo
ipo katika hatua za mwisho za kukamili-
sha taratibu za kufungua mgodi wa dha-
habu wa kati na mpaka sasa zaidi ya 200
wameshalipwa fidia kupisha ujenzi huo.

Akizungumzia uvamizi huo, mwakilishi
wa kampuni hiyo, Naftael Mrutu, alisema
uvamazi huo umeathiri shughuli za ujenzi
wa mgodi ikiwamo kusitisha kwa muda
kuletwa kwa vifaa vya kujengea miun-
dombinu.

Kwa upande wake, msimamizi wa kambi
ya Tanzos katika eneo hilo, Titus Kalori,
alisema uvamizi huo ulifanyika mwezi uli-
opita baada ya watu wapatao 500 kuletwa
na magari usiku kutoka maeneo tofauti
na kuanza uchimbaji ndani ya leseni ya
kampuni hiyo.

Akithibitisha kutokea kwa uvamzi huo,
man Buzegele, alisema kampuni ya Tanzos
ilikiri kupata taarifa hizo.

Na Mwandishi Wetu

AZIRI Mkuu,
Kassim  Majali-

wa, ameipongeza Jumuiya ya
Kihindu nchini kwa mchango
inaoutoa kwenye jamii husu-
san katika utoaji wa huduma
za kijamii ikiwamo afya, elimu,
maji, michezo na huduma za
kiroho ambazo zimekuwa
chachu kwa mshikamano na
umoja.

Majaliwa alisema sambam-
ba na suala hilo la kiroho, pia
serikali inatambua mchango
mkubwa unaotolewa na Shree
Hindu Mandal kwa upande
wa huduma za afya.

“Jambo lililonivutia zaidi
kwenye eneo hilo ni kitendo
cha hospitali zenu kupokea
wagonjwa ambao asilimia 95
wanatumia bima ya afya ya
Mfuko wa Taifa wa Bima ya
Afya (NHIF).”

Majaliwa alitoa kauli hiyo

juzi wakati alipomwakilisha
Rais Samia Suluhu Hassan
katika maadhimisho ya Siku
ya Diwali inayoashiria kuanza
kwa mwaka mpya wa Kihindu
2078 (Vikram Samvat 2078),
yaliyofanyika, Kisutu mkoani
Dar es Salaam.

“Kama mnavyofahamu,
serikali ina lengo la kuongeza
wigo wa matumizi ya bima ya
afya kupitia Mpango wa Bima
ya Afya kwa Wote. Hatua za
awali kuhusu mpango huo
zimekamilika na katika bajeti
ya serikali mwaka wa fedha
2022/2023, Mheshimiwa Rais
Samia ameruhusu kutenga
jumla ya Sh. bilioni 149.7 kwa
ajili ya mpango huo”.

Pia Waziri Mkuu ameihakik-
ishia Jumuiya ya Kihindu
Tanzania kuwa serikali inaen-
delea kuheshimu uhuru wa
kuabudu kwa mujibu wa Kat-
iba ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania na itaendelea
kushirikiana nao pamoja na
taasisi nyingine za kidini kwa

ajili ya ustawi wa taifa na watu
wake.

“Serikali inapongeza na
kuthamini mchango wenu ka-
tika kujenga jamii yenye kutii
mamlaka na sheria za nchi. Ni-
toe rai kwenu kutumia vema
fursa ya uwapo wa kamati
za amani kujadili pamoja na
kuhakikisha kuwa nchi yetu
inaendelea kuwa na amani na
utulivu.”

Alisema huduma ya kiroho
imekuwa na mchango mkub-
wa katika kuimarisha amani,
umoja na mshikamano nchini.
“Nitumie fursa hii kuipongeza
tena Taasisi ya Shree Sanatan
Dharma Sabha kwa kuwekeza
nguvu kubwa kwenye mafun-
7o ya kiroho hususan kwa
jamii ya Wahindu nchini.”

“Elimu  mnayoitoa  in-
awafikia vizuri waumini na
wanaizingatia. Nataka ni-
wakumbushe tena viongozi
wote wa dini neno lenu ni
muhimu sana, viongozi wa
dini mnaaminiwa sana na ndi-

yo kwa sababu serikali inaen-
delea kuwaahidi kuwapa
ushirikiano katika kusimamia
mwenendo wa shughuli zenu
na haitaingilia ila itashirikiana
nanyi.”

Aidha, Waziri Mkuu amei-
taka jamii hiyo na Watanzania
kwa ujumla kuendelea kui-
marisha mshikamano ambao
umejengwa kwa muda mrefu,
wazidishe utu tulio nao, sam-
bamba na kuwajali wajane na
watu wengine wenye uhitaji.

Kwa upande wake, Rais
wa Baraza la Wahindu Tan-
zania, Bhavin Borkhataria,
alimpongeza Rais Samia kwa
jitihada zake za kuiletea nchi
maendeleo na kwamba wa-
taendelea kumuunga mkono.

Pia kiongozi huyo aliiomba
serikaliisaidie Barazala Wahi-
ndu Tanzania liweze kutam-
buliwa kwenye gazeti la seri-
kali kwa kuwa ndiyo chombo
chenye maamuzi ya juu kwa
taasisi zote za kihindu zilizopo
nchini.

Mshindi wa droo va
nne ya msimu wa pili
wa kampeni ya Weka
Akiba na Ushinde
inayoendeshwa na
Benki ya NMB ‘Bonge
la Mpango - 2mer-
udi Tena', Richard
Iranga (katikati),
akiwasha pikipiki ya
miguu mitatu baada
ya kukabidhiwa ka-
tika hafla iliyofanyika
viwanja vya stendi
va daladala Simu
laam jana. Kushoto ni
Meneja wa NMB Tawi
la Mlimani City, De-
ogratias Kawonga na
wapili kulia ni Meneja
Uhusiano wa Amana
za Wateja, Monica
Job na Ofisa Mauzo,
Regina Charles. PI-
CHA: MPIGAPICHA
WETU

Kilimo cha mpira chapigiwa chapuo na Bunge

Na Elizabeth John, NJOMBE

KAMATI ya Kudumu ya Bunge
ya Huduma na Maendeleo ya Jamii
imeiomba serikali kuhamasisha
kilimo cha mpira nchini ili kupata
malighafi kwa ajili ya kiwanda cha
kutengeneza dawa na vifaa tiba.

Agizo hilo lilitolewa jana na
Mwenyekiti wa kamati hiyo, Stan-
slaus Nyongo, baada ya kukagua
maendeleo ya ujenzi wa viwanda
vya kuzalisha dawa na vifaa tiba

mashauri ya Mji wa Makambako,
mkoani Njombe.

Alisema ili kiwanda hicho
kiweze kuzalisha vifaa tiba iki-
wamo mipira ya kuvaa mikononi
ni lazima kuwapo na malighafi za

kutosha ambazo zitafanya kiwan-
da kifanye kazi kwa ufanisi zaidi.

Vile vile, alisema kwa sasa kili-
mo cha zao la mpira kinatekele-
zwa katika maeneo ya pwani zaidi
Tanga, Mtwara na Zanzibar na
kwamba kuna haja ya kuhamasi-
sha maeneo mengine kulimwa zao
la mpira ili kukidhi mahitaji ya ki-
wanda hicho.

Nyongo alisema uamuzi wa
ujenzi wa kiwanda hicho uliku-
wa sahihi kwa kuwa kukamilika
kwake kutatatua changamoto ya
upatikanaji wa dawa na vifaa tiba
ikiwamo mipira ya mikononi (glo-
vu).

“Lazima tujipongeze na ku-
jipa moyo tunaweza kuona ni kazi
nyepesi kumbe ni ngumu kwani

unaweza kupata hata maadui kwa
kuwa wapo wanaosambaza gloves
na dawa za watoto na vifaa tiba
mbalimbali hawawezi kupenda
kiwanda hiki kijengwe,” alisema
Nyongo.

Naibu Waziri wa Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia na Watoto, Mwa-
naidi Ali Hamisi, alisema kiwanda
hicho cha kutengeneza dawa na
vifaa tiba kimegharimu Sh. bilioni
13.6 na ujenzi wake umefikia zaidi
ya asilimia 90.

Alisema serikali itahakikisha in-
awajengea uwezo wananchi husu-
san wakulima ili waweze kuzalisha
zao la mpira ambalo litatumika
kama malighafi kwa ajili ya kiwan-
da hicho.

Alisema ili kurahisisha upati-

kanaji wa malighafi kwa ajili ya
kutengeneza mipira ya mikono
wataomba nafasi ya kuonana na
Rais Samia Suluhu Hassan ili naye
azungumze na Rais wa Zanzibar,
Dk. Hussein Mwinyi, malighafi
hizo zipatikane kwa haraka na ki-
wanda kianze kufanya kazi.

“Ni imani yangu mheshimiwa
Rais atakubaliana na jambo hili
kwani zao hili analijua huko nyu-
ma alishawahi kuwa kwenye Wiz-
ara ya Kilimo,” alisema Mwanaidi.

Mkurugenzi Mkuu wa Bohari ya
Dawa (MSD), Meja Jenerali Dk. Ga-
briel Mhidze, alisema kiwanda hi-
cho mpaka kukamilika kimejeng-
wa kwa kushirikisha wataalamu
ambao ni wazawa ili kupata ujuzi.

Alisema kiwanda hicho haki-

jaanza kufanya kazi kwa sababu
wataalamu ambao ni wazawa
walitakiwa kupelekwa nje ya nchi
kujifunza namna ya kuchangan-
ya dawa ya kutengeneza mipira
ya mikono, lakini kutokana na
ugonjwa wa Covid-19 ilishindi-
kana.

Baadhi ya wajumbe wa kamati
hiyo akiwamo Dk. Paulina Nahato
na Husna Sekiboko, waliipongeza
Wizara ya Afya kwa kubuni mradi
wa ujenzi wa kiwanda hicho kwa
kuwa mahitaji ya dawa na vifaa
tiba nchini kwa sasa ni makubwa.

“Ipo haja ya wizara kuangalia
njia mbadala ya kupata malighafi,
lakini umeme wa uhakika kwani
hali halisi ya umeme nchini inafa-
hamika,” alisema Husna.
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M/Kiti asimamishwa kazi madai
kutoza wananchi faini ya ng’'ombe

Na Shaban Njia,
KAHAMA

ERIKALI wilayani Kaha-

ma mkoani Shinyanga,

imemsimamisha kazi

Mwenyekiti wa Kijiji
cha Butondolo, Kata ya Isaka-
jana Halmashauri ya Msalala,
Mange Shilinde, kwa tuhuma
za kuwapiga faini ya ngombe
wananchi na walimu wanaop-
inga maamuzi yake kwa kush-
irikiana na jeshi la jadi (Sungu-
sungu).

Kadhalika, anadaiwa kuko-
disha maeneo yote ya Shule
ya Msingi Butondolo kwa wa-
nanchi bila idhini ya kamati
ya bodi ya shule na fedha
zinazopatikana ~ anazitumia
katika matumizi yake binafsi
huku akiwalaghai wananchi
kwamba fedha hizo zitatumika
katika kutengeneza madawati
ya shule.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama,
Festo Kiswaga, alitoa uamuzi
huo jana wakati wa mkutano

iokuwa na lengo la 1<u51klhza

kero mbalimbali zinazowaka-
bili wananchi pamoja na
kuzipatia ufumbuzi. Alisema,
ofisa yake imekuwa ikipokea
malalamiko mengi kuhusu
mwenyekiti huyo hali iliyomla-
zimu kuitisha mkutano.
Akifafanua alisema, mwe-
nyekiti huyo alibatilisha uamu-
zi wa ujenzi wa zahanati ya ki-
jiji hicho iliyotakiwa kujengwa
kwa nguvu za wananchi katika
kitongoji cha Seseko na kula-
zimisha ujenzi ufanyike katika
tondolo hali ambayo lmesaba
bisha wananchi kugoma ku-
changia mchango wowote wa
maendeleo
likubaliana kujenga zahanatl
katika kitongoji cha Seseko na
kuchangia tofali 2,000, lakini
Shilinde alipoingia madara-
kani alibatilisha maamuzi
ufanyike katika kitongoji cha
Butondolo hali hii imesababi-
sha wananchi kugoma kush-
iriki shughuli za maendeleo,”
alisema Kiswaga.

Hatuwezi kuwa na vion-

bisha kuwapo kwa migogoro
isiyokuwa na tija na kwa mam-
laka niliyonayo ninamsimami-
sha kazi na ninatoa onyo kwa
viongozi wengine wa vijiji we-
nye tabia kama hizi,” alisema.

Naye Diwani wa Kata ya
Isakajana, Paschal Mlingito,
alisema, wamekaa vikao kad-
haa kumuonya mwenyekiti
huyo, lakini hakutaka kusikili-
za kiongozi yeyote, nakwamba
uamuzi anaochukua hauwezi
kuingiliwa na mtu yeyote hali
iliyosababisha wananchi ku-
gawanyika na kutoshiriki shu-
ghuli za maendeleo.

Awali, akijitetea mbele ya
mkutano huo, Shilinde alise-
ma tuhuma hizo sio za kweli
na kwamba uamuzi wa ku-
hamisha ujenzi wa zahanati
hiyo ulikuwa ni makubaliano
ya mkutano halali ulioitishwa
mwaka jana na wananchi
kukubali kuhamisha ujenzi,
lakini ulipoanza waligoma

kuchangia fedha za ujenzi wa
mradi huo.

Akijibu tuhuma za kuwatoza
faini ya ngombe wananchi
na walimu, alisema ni wale
wanaowakamata wakiwa na
makosa mbalimbali na sheria
hizo zinasimamiwa na jeshi
la jadi (Sungusungu) ambazo
walijiweka wao wenyewe Kiji-
jini hapo.

Akizungumza kwa niaba ya
wananchi, Nkwabi Bucheyebi
alisema, wananchi hawaku-
wahi kufanya kikao chochote
cha kubatilisha uvamuzi wa
ujenzi wa zahanati na kwamba
ameufanya mwenyewe kwa
kushirikiana na wajumbe wa

wanapofaya mradi wowote wa
maendeleo wanakaa na kuku-
bali na kuanza kutekeleza, la-
kini baada ya kupatikana kwa
mwenyekiti huyo anafanya
uamuzi bila kushirikisha wa-
nanchi na unapopigwa faini
ya ngombe na ukikaidi kutoa

A

Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha na Mipango, Emmanuel Tutuba (kushoto), akipewa maelezo kuhusu Benki ya Maendeleo TIB kutoka
kwa Meneja Masoko na Uhusiano wa Kitaasisi wa benki hiyo, Said Mkabakuli (kulia), vvakati wa kilele cha maadhimisho ya Wiki ya

Huduma za Fedha kitaifa yaliyofanyika Viwanja vya Mnazi Mmoja,

wa Sekta ya Fedha, Wizara ya Fedha na Mipango, Dk. Charles Mvvamwaja PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mwmy| mgeni
- rasmi kongamano
wataalamu wa bima

Na Christina Mwakangale

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, anatarajia kuwa mgeni rasmi
katika kongamano la mashirika na
wataalamu wa bima kutoka barani
Afrika litakaloanza Januari 26 hadi
28, mwakani, visiwani humo.

Kongamano hilo ambako litashiriki-
sha washiriki takribani 300 limean-
daliwa na Chuo cha Afrika cha Bima
na Hifadhi ya Jamii (ACISP) pamoja
na Jukwaa la Wamiliki wa Kampuni
za Bima (ICFT) na Chama cha Bima
Tanzania (ATI).

Mwenyekiti wa ICFT na kamati ya
maandalizi ya kongamano hilo, David
Sawe, akizungumza mwishoni mwa
wiki, alisema mkutano huo wa wa-
tendaji wakuu na wataalamu wa hali
ya juu umewekwa kama kikao cha
kutafakari mkakati wa tasnia ya bima
pbarani Afrika.

“Mada zitakazozungumzwa zi-
tahusisha bima za kilimo, afya na
matibabu, maisha, rasilimali watu na
utaalamu wa sekta ya bima. Katika
siku hizi tatu, wajumbe watatafakari
juu ya maendeleo ya tasnia kutoka
kwa utendaji hadi mitazamo vya sera,”
alisema Sawe.

Kadhalika, alibainisha kwamba,
washiriki majadiliano ya ndani na
kikao cha mkakati, kufanya mafunzo
yva wakurugenzi kwa bodi za waku-
rugenzi za kampuni za bima zinazo-
hudhuria, kama zinavyoungwa mkono
na Shirika la Afrika Reinsurance na
kufungua ikiwamo kufurahia vivutio
vya utalii visiwani Zanzibar.

Sawe, alifafanua kwamba, mku-
sanyiko huo wa watendaji wakuu na
wataalamu wa hali ya juu umewekwa
kama kikao cha kwanza cha mazun-
gumzo na mkakati wa tasnia barani
Afrika.

Alisema kongamano hilo ni muhimu
na wahudhuriaji watakuwa kutoka nje
na ndani ya Tanzania, wakijumuisha
ICFT, ATI, TIBA, Bancassurers, Mobile
Network Operators.

(MNOs), InsurTechs/Fintechs, wa-
shirika wa Maendeleo na Mamlaka ya
Udhibiti wa Bima (TIRA) pamoja na
Wizara ya Fedha na Mipango.

Vilevile, Sawe alibainisha kwamba,
wadau wa mifuko ya pensheni,
masoko ya hisa na mitaji watashiriki
na pia kongamano hilo limepangwa
chini ya falsafa ya tafakari, ushiriki-
ano na maoni kwa viongozi na wa-
tendaji wa tasnia ya bima.

Mchimbaji alivyofariki kwa kuangukiwa na mwamba

Na Deogratius Nsokolo,
KIBONDO

MTU mmoja aliyetambulika
kama Ntibilile Bahutunze, ame-
fariki dunia na wengine watatu
kunusurika baada ya kufukiwa na
udongo wa mwamba wa madini
Kasebuzi, wilayani Kibondo mkoa-
ni Kigoma wakati wakichimba ma-

dini hayo.

Walionusurika ~ pamoja  na
wachimbaji katika mgodi huo
wamesema tukio hilo lilikuwa la
ghafla na walishindwa kumwokoa
kutokana na miundombinu duni
na zana za kusaidia uokoaji.

Mmoja wa walionusurika kwe-
nye tukio hilo, Magambo Kagoro-
ba, alisema walianza kuona dalili
za udongo kuanza kudondoka ki-

dogo kidogo na wakawahi kutoka
ndani ya shimo, lakini mwenzao
Bahutunze alibaki na alipojaribu
kujiokoa  baadaye alishindwa
baada ya mwamba wa madini
hayo kumwangukia na kumfunika.

“Tulijitahidi kutaka kumsaidia
mwenzetu ambaye alikuwa bosi
wetu, lakini hatukuweza kutokana
na kutokuwa na zana na hata gre-
da lilipokuja baadaye tayari aliku-

wa ameshakufa,” alisema Matenga
Honori, mmoja wa walionusurika.
Walisema hii ni mara ya pili kwa
tukio kama hilo kutokea na kuiom-
ba serikali na wamiliki wa migodi
hiyo kuweka vifaa vya kisasa vina-
vyoweza kuwasaidia kwa haraka
linapotokea tukio la namna hiyo.
Mkuu wa Wilaya ya Kibondo,
Kanali Agrey Magwaza, alisema
serikali imepokea kwa masikitiko

tukio hilo ambalo majeruhi wa-
naendelea na matibabu.

Alisema baada ya kupata taarifa
walipeleka msaada mara moja
kwa ajili ya kuondoa kifusi na
kuokoa maisha ya mchimbaji ali-
yebaki ndani, lakini haikusaidia.

Alisema serikali ya wilaya inata-
fakari kuona namna bora ya kuwe-
ka mazingira salama kwa wachim-
baji katika wilaya hiyo.
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B Kuongeza maji Pwani, Dar es Salaam
s Kwaheri mafuriko ukanda wa Rufiji

RADI  wa kuzalisha

umeme wa maji ka-

tika bwawa la Julius

Nyerere ulianza ku-
jengwa Desemba 2018 umebakiza
takribani miezi saba kukamilika,
ifikapo Juni 2022, lakini pamoja na
kuongeza umeme mwingi kwenye
gridi ya taifa, umewahi kuwaza kuna
faidi nyingine?

Hivyo wakati kazi ya kujenga
bwawa hilo linalogharimu  Sh.
trilioni 6.558 ikielekea ukingoni,
Wizara ya Nishati inaainisha faida
Watanzania wanazotarajia kuzivuna.

Kongamano la kujadili sera
kuhusu faida zitokanazo na mradi
wa bwawa la kuzalisha umeme wa
Julius Nyerere, lililofanyika hivi kar-
ibuni jijini Dar es Salaam, lina majibu,
likitaja baadhi ya faida kama kulipatia
taifa umeme wa uhakika.

Oscar Kashaigili Mkurugenzi
Msaidizi Ufuatiliaji na Tathmini
, Idara ya Sera na Mipango kutoka
Wizara ya Nishati, anasema kukami-
lika kwa ujenzi huo kutaongeza meg-
awati za umeme 2,115, katika gridi ya
taifa, lakini umezalisha ajira 8,600
katiya hizo 7,700 ni za Watanzania.

Mradi huo umeboresha shughuli
za utalii katika pori la akiba la Selous
na kuweka mazingira mazuri kwa
wanyama kutokana na upatikanaji
wa maji kwa kipindi chote cha
mwaka mzima, anasema Kashaigili.

Mwonekano wa bwawa la kuzalisha umeme la Julius Nyerere.
PICHA: MPIGAPICHA WETU

“Tumeongeza pato la taifa kuto-
kana na ongezeko la shughuli za utalii
katika eneo la mradi, pia uwekezaji
na uzalishaji katika sekta nyingine
kama vile kilimo umeongezeka.”
Anasema na kuongeza kuwa uta-
saidia pia kupunguza madhara ya

mafuriko katika eneo la chini la Mto
Rufiji.

Aidha, ujenzi wa mradi huo
umeongeza pato la taifa kutokana
na kuongezeka shughuli za utalii na
michezo mbalimbali na kwamba
kampuni binafsi zina nafasi zaidi

ya kuuza bidhaa na kutoa huduma
mbalimbali kwa mkandarasi na
hivyo kuongeza pato la taifa na
kutoa ajira kwa vijana na wanawake.
Kashaigili, anasema katika eneo hilo
kuna maji mengi ambayo yamet-
engwa kwa ajili ya uvuvi na kuongeza
kuwa hiyo nifursakwa maendeleo
yakilimona ufugajiwa samakiwa
aina mbalimbali.

“Shughuli za kijamii na kiu-
chumi zinazofanyika katika eneo la
juu la mradi zinaweza kuhama na
kufanyika sehemuya chiniyamradi
na hivyo kuboresha upatikanaji wa
maji katika bonde la Mto Rufiji, na
Kibiti na hivyo kuendeleza sekta ya
kilimo kwa maeneo mengi ya mkoa
wa Pwani na Wilaya ya Kilwa katika
mkoa wa Lindi.” Anasema Kashaigili.

Maji yatakayotoka kwenye kufua
umeme mwelekeo wake mkubwa ni
mikoa ya Pwani na Dar Es Salaam
na kwamba mito mitatu ya Ruvu,
Wami na Rufiji itajumuisha pamoja
maji yake na kuongeza wingi wa
maji mikoa hiyo, mradi ukikamilika,
anasema Kashaigili.

Aidha, anagusia fursa nyingine
zinazoibuka kuwa ni pamoja na
viwanda hasa vya kuchakata na
kutengeneza bidhaa mbalimbali
kutokana na kuwapo umeme na
maji ya kutosha na kwa gharama
nafuu.

Kuuza umeme wa ziada ni faida

mojawapo, akieleza kuwa kutokana
na ziada ya umeme itakayopatikana,
Tanzania inaweza kuziuzia nishati
nchi nyingine mfano za Jumuiya
ya Afrika Mashariki (EAC) na zile za
Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za
Kusini mwa Afrika (SADC), Kwan
mujibu wa Kashaigili.

Anaeleza washiriki kuwa kwa sasa
kazi ya kufunga njia kuu za uzalishaji
umeme imefikia asilimia 55.6. hivyo
serikali inazihimiza wizara za kisekta
zinazohusika na mradi huu kufanya
tathmini ya kina kuhusu manufaa
vya fursa hizo, ili zije na programu
maalum za kimaendeleo kwa Watan-
zania.

“Ni muhimu kuanza kupanga na
kuweka bajeti kwa ajili ya maende-
leo ya fursa zitakazokuwa zimebain-
ishwa.” Anakumbusha.

KUDHIBITI MAFURIKO

Akiwasilisha mada katika kon-
gamano hilo, Prof. Honest Ngowi,
kutoka Chuo Kikuu cha Mzumbe
anasema, baada ya kupitia miradi
kama hiyo mitatu duniani, amebaini
kuwa kuna manufaa mengi yabwawa
hilo kuanzia mwanzo hadi kukami-
lika.

“Kiasi cha maji kitakachoruhusiwa
kuingia eneo la chini yatakuwa yale
yaliyotumiwa kufua umeme, ni
dhahiri kuwa kiasi kikubwa kinacho-
hifadhiwa kwenye bwawa kinacho-
ruhusiwa hakiwezi kuleta mafuriko
eneo la chini lenye tambarare,” ana-
fafanua.

Amezitaja faida hizo kuwa ni
pamoja na kudhibiti mafuriko, kufan-
ikisha kilimo cha umwagiliaji, na
kuongeza maji kwa ajili ya viwanda
na matumizi ya nyumbani.

“Mbali na kuzalisha umeme, kutoa
maji, na kilimo cha umwagiliaji,
mradi huo unatoa ajira za moja kwa
moja na ambazo siyo za moja kwa
moja zaidi ya 8,600.”

Naibu mwidhinishaji wa mfuko
wa maendeleo wa Ulaya (European
Development Fund EDF), Jonathan
Mpuya, anasema ni muhimu wadau
tofauti wakajua faida za mradi wa
bwala la kuzalisha umeme la Julius
Nyerere ili waweze kushiriki kika-
milifu kuibua fursa na kuwekeza

INAENDELEA UK.12
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Wananchi wanavyokiinua kijiji kielimu
BWatoa uwanja, nguvu kujenga shule

MBALI mrefu kuto-

ka zilipo shule hadi

kwenye makazi ya

wanavijiji  umekuwa
ni kikwazo kimojawapo kina-
chowarudisha nyuma wanafunzi
kitaalamu hasa wanaosoma se-
kondari za kata.

Wanafunzi hasa mabinti
huishia njiani kutokana na
kuchoka kutembea kilometa
nyingi kwenda na kurudi nyum-
bani wengine wakiwa na njaa,
aidha kukumbana na vishawi-
shi njiani vya lifti za bodaboda,
usafiri binafsi na mafataki
wanaowahadaa kuwapatia pesa
za kumaliza matatizo yao.

Ni tatizo linalowakabili pia
wilayani Shinyanga, wanaotem-
bea zaidi ya kilomita 20 (kwenda
na kurudi) ili kuifikia Sekondari
ya Kata ya Salawe.

Ofisa Elimu, Kata ya Salawe,
Joseph Kulwa, anasema wanaki-
jiji wa Mmangu wana mpango wa
hicho kwa nguvu za wananchi
kuwaondolea kero watoto wao.

Anasema wananchi kwa
nguvu zao wametoa uwanja,
kuanza ujenzi na kukamilisha
madarasa sita, ofisi ya walimu na
matundu nane ya vyoo, wakitara-
jia wanafunzi kuanza kuitumia
shule hiyo mwakani kwa kidato
cha kwanza.

“Mmangu tuna wanafunzi
wengi wanaokwenda kidato cha
kwanza, mfano kwenye matokeo
ya darasa la saba mwaka huu
waliofaulu kuingia kidato cha
kwanza katika Sekondari ya
Salawe ni 477 kati yao 280 wana-
toka Mmangu,” anasema Kulwa.

Anaeleza kuwa kukamilika
shule hiyo kutaondoa mson-
gamano wa wanafunzi katika
shule nyingine za kata na kupata
unafuu na hata ufaulu zaidi,
anaongeza Kulwa.

Sekei Makonge, anasema wazo
la kujenga shule hiyo limekuja
kuwaondolea tatizo la umbali
mrefu wa kutembea hadi
shuleni, wanafunzi wengi waki-

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Sophia Mjema, (kulia), akiwa ziarani kuangalia ujenzi wa shule
mpya ya Sekondari Mmangu na vyumba vya madarasa matatu, (kushoto) ni Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga, Nice Munissy. PICHA: MARCO MADUHU

wamo wadogo wanaosoma shule
za awali.

Anasema hali hiyo ime-
waumiza wasichana wanaopata
ujauzito huku wengine wakikati-
sha masomo na kuolewa ndoa
za utotoni, yote hayo yakimrudi-
sha nyuma binti kufikia malengo
yake kielimu.
shule ya kata, watoto wanasum-
buka kwenda shuleni na wengine
kukwamishwa na mambo mbal-
imbali, kuanzia udhaifu, njaa,
kupata na kupata ujauzito hasa
wasichana,” anasema Makonge.

“Mmangu tuna wa-
nafunzi wengi wa-
naokwenda kidato
cha kwanza, mfano
kwenye matokeo ya
darasa la saba mwaka
huu waliofaulu kuingia
kidato cha kwanza
katika Sekondari ya
Salawe ni 477 kati yao
280 wanatoka...

cha Mmangu, anasema umbali
mrefu unawakatisha tamaa
wanafunzi wengine wanaokwa-
mia njiani hasa maeneo yenye
vichaka na misitu ambayo
inaweza kuwa na wanyama
wakali.

Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Shinyanga Nice
Munissy, anasema wame-
pokea Shilingi bilioni 1.3 za
kujenga madarasa 65, yakiwamo
matatu ya Sekondari ya Mmangu.

Anaahidi kuwa pamoja na
kuwapo madarasa, atahakikisha
walimu wanakuwapo wa kutosha
pamoja na vifaa vya kufundishia

shuleni hapo.

Mkuu wa Wilaya ya Shin-

yanga, Jasinta Mboneko,
anapongeza wananchi wilayani
humo kwa mstari wa mbele kuji-
tolea kuchangia maendeleo kwa
kuanzisha ujenzi wa maboma
ya madarasa na kuyamaliza kwa
nguvu zao.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,
Sophia Mjema, anafanya ziara ya
kutembelea shule hiyo mpya ya
Mmangu ili kuona maendeleo ya
ujenzi wa vyumba vya madarasa
matatu, ambayo Sh. milioni 60
zimetolewa na Rais Samia Suluhu
Hassan.

Anasema ujenzi wa madar-
asa utayaongeza hadi kufikia
tisa pamoja yakichanganywa na
sita ambayo yamejengwa kwa
nguvu za wananchi.

Aidha, Mjema anawapongeza
kuguswa na taaluma za watoto
wao, na kuamua kujenga shule
mpya ya sekondari, jambo
ambalo linapaswa kuigwa na
wengine.

“Kwa vile wananchi mlijenga
shule hii mpya ili kuwanusuru
wasichana na mimba za utotoni
nawashauri mjenge hosteli au
mabweni, sababu mazingira
ya huku naona bado si rafiki
kwao kuna pori na vichaka,
hivyo ni bora wakabaki hapa
hapa shuleni, na sisi serikali
tutawaunga mkono,” anaongeza
Mjema.

Mkuu huyo wa mkoa,
anawaonya wanaume wilayani
humo waache tabia ya kuwa
na uhusiano na wanafunzi
wawaache watimize ndoto zao
na kuwataka watafute watu
wazima na atakayebainika kum-
patia ujauzito mwanafunzi,
sheria itamshughulikia kikiwamo
kifungo miaka 30 jela.

Takwimu za kitaifa za mwaka
2012, zinaitaja Shinyanga kuwa
inaongoza kwa mimba na ndoa
za utotoni kitaifa kwa asilimia 59,
ikifuata Tabora asilimia 58, Mara
ni ya tatu asilimia 55.

Wasichana wamekuwa waki-
olewa au kupata ujauzito chini
ya umri wa miaka 18 na kuvu-
rugikiwa na utaratibu wa maisha.

BWAWA NYERERE YAJAYO YANAFURAHISHA
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katika maeneo mbalimbali ya kijamii,
kiuchumi na kiutamaduni.

“Ndiyo maana serikali inaweka
mazingira rafiki na wezeshi ili sekta
binafsi iweze kushiriki kikamilifu,
jamii na wakulima wadogo wadogo,
wanawake na vijana wanaozunguka
eneo lile nao waweze kunufaika na
shughuli za uzalishaji,” anasema

Mpuya.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya
Fedha na Mipango, Amina Khamis
Shaaban, anasema majadiliano
ya kujadli sera kuhusu faida zito-
kanazo na mradi wa bwawa la kuzali-
sha umeme wa Julius Nyerere ni
sehemu ya utaratibu na mkakati
wa maendeleo unaosimamiwa na
wizara hiyo.

Anawaambia washiriki kuwa uta-
ratibu huo unatekelezwa kwa muda
wa miaka nane mpaka 2025 na unak-
wenda sambamba na dira ya taifa ya
maendeleo ya 2025.

Waziri wa Kilimo, Prof. Adolf
Mkenda, anasema mradi huu wa
bwawa la kuzalisha umeme uki-
kamilika Watanzania wategemee
faida nyingi ikiwamo upatikanaji wa

umeme wa uhakika na wa bei nafuu
na ajira kwa vijana na kina mama.

Profesa Mkenda anataja faida
nyingine kuwa ni pamoja na utalii
ulioboreshwa na uboreshaji shughuli
za kilimo.

Desemba 2018 serikali ilisaini
mkataba na mkandarasi M/S JV
Arab Contractors & Elsewedy Elec-
tric, wa miezi 42 (miaka mitatu na

miezi sita) , unaohusisha miezi sita
ya maandalizi na miezi 36 (miaka
mitatu) ya ujenzi wa bwawa hilo.

Utekeleza mkataba ulianza
Desemba 2018 na unatarajiwa
kumalizika Juni, 2022 na katika
kazi hiyo mkandarasi ameshapokea
Shilingi trilioni 2.99 sawa na asilimia
45.6 yamalipo yote yenye thamani ya
Shilingi trilioni 6.558.
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Aina hii ya ujenzi madarasa 15,000
inaandika historia sekta ya elimu

YUMBA vya kutosha vya

madarasa, madawati,

Vyoo  vinavyozingatia

mahitaji ya kijinsia,
maktaba na vitabu kwa uwiano
wa mwanafunzi mmoja au wawi-
li, maabara bila kusahau walimu
wa kutosha ni mahitaji muhimu
na ya lazima yanayowahakikishia
wanafunzi mazingira ya elimu
bora.

Vikikosekana hivyo ni tatizo
wanalokumbana nalo walimu na
wanafunzi . Wakati huu katika
ngazi zote za elimu, kuanzia
msingi, sekondari, vyuo vya kati
na vya elimu ya juu, kumekuwa
na ongezeko kubwa la udahili wa
wanafunzi wanaojiunga na taasisi
hizo za elimu.

Ongezeko hilo hasa wanafunzi
wanaojiunga darasa la kwanza
kwa shule za msingi na kidato
cha kwanza kwa sekondari
limezalisha mabhitaji mbalimbali
kama vile vyumba vya madarasa,
vitabu, madawati, viti, meza, vyoo,
mabweni, viwanja vya michezo,
mabwalo, ofisi, nyumba za
walimu, maktaba na maabara .

Yote haya yanatokana na seri-
kali kugharamia elimu msingi
kuanzia darasa la awali hadi
sekondari.

Changamoto hizo zinaipa seri-
kali na wadau wengine wa elimu
jukumu la kuzitafutia ufumbuzi
ili kuwa na mazingira wezeshi ya
ufundishaji na ujifunzaji wenye
tija kwa maendeleo ya wanafunzi,
jamii na taifa pia.

Tanzania imepata mkopo wa
masharti nafuu wa Shilingi tril-
ioni 1.3 kutoka Shirika la Fedha
la Kimataifa (IMF) kwa ajili ya
kupambana na ugonjwa wa
COVID-19 na wataalamu wake
wameandaa andiko la namna ya
kutumia fedha hizo na kuonye-
sha namna ambayo sekta mbal-
imbali zitaguswa kupitia mgawo
wa fedha na tija ya mapambano
itaonekana.

Wizara za Afya, Maji, Elimu,
Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI) na Utalii
zimeguswa moja kwa moja katika
mgawo wa fedha hizo ili kuongeza
kasi ya mapambano ya kuukabili
ugonjwa huo unaoshambulia
mfumo wa upumuaji.

Wizara ya Elimu imeibua suala
la vyumba vya madarasa, mad-
awati, meza na viti kuwa limekuwa
kubwa hasa kwa shule za msingi
na sekondari na kusababisha
mrundikano wa wanafunzi katika
darasa moja na wengi kukaa chini.

Moja ya visababishi vinavy-
oeneza au kusambaza kwa kasi
maambukizi ya ugonjwa wa
corona ni msongamano ndiyo
maana wataalamu wa afya wana-
shauri kuepuka misongamano
isiyo ya lazima ili kupunguza
kuenea kwa maradhi hayo, hali
hiyo inadhihirisha kuwa msonga-

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (kushoto), katika moja ya ziara za kukagua ujenzi wa madarasa ya sekondari. PICHA: MTANDAO

mano darasani si jambo jema.

Kwa hiyo, kama serikali isinge-
fanya juhudi za kuongeza kasi ya
ujenzi wa madarasa, wanafunzi
pamoja na walimu wao
wangekuwa katika hatari kubwa
ya kuambukizwa COVID-19 kuto-
kana na msongamano darasani.

Hivyo, ujenzi wa madarasa
12,000 kwa shule za sekondari
na madarasa 3,000 kwa shule za
msingi utafanikisha kupunguza
hatari ya wanafunzi na walimu
kuambukizwa COVID-19 wawapo
shuleni wakati wa kujifunza na
kufundishwa.

Kwa mujibu wa Waziri wa Nchi
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa, Ummy
Mwalimu, anapozungumza na
wanahabari kuhusu mpango wa
matumizi ya fedha za mapam-
bano dhidi ya corona, anasema
mabhitaji ya vyumba vya madar-

asa kwa shule za sekondari ni
20,535, huku idadi ya wanafunzi
wanaotarajiwa kujiunga kidato
cha kwanza mwakani ni ikifikia
1,022,936.

Kwa hiyo, wahitimu wa kidato
cha nne mwaka huu wataacha
madarasa 8,535 watakamaliza
masomo kwa ngazi hiyo, hivyo
ujenzi wa madarasa mapya
12,000 pamoja na madarasa
8,535 yatakayoachwa na wahit-
imu wa kidato cha nne, utawez-
esha wanafunzi wa kidato cha
kwanza kusomea katika vyumba
vya madarasa bila tatizo.

Anasema kutakuwa na madar-
asa 20,535 yatakayopatikana
kwa kuongeza madarasa mapya
12,000 na 8,535 yatakayoachwa
na wahitimu wa kidato cha nne.

Mradi wa ujenzi wa madarasa
15,000 ni mradi wa kihistoria
katika sekta ya elimu kwani

mradi huu unamaliza changa-
moto ya vyumba vya madarasa
kwa shule za sekondari kwa
kiwango kikubwa.

Ujenzi huo unapunguza
changamoto ya madarasa kwa
shule za msingi, maagizo ya
Waziri Ummy kwa watendaji ni
kwamba ifikapo Desemba 15,
mwaka huu, ujenzi wa madarasa
yote uwe umekamilika kwa nchi
nzima.

Aidha, pamoja na utatuzi wa
changamoto ya vyumba vya
madarasa kwa shule za sekondari
na kupunguza changamoto hiyo
kwa shule za msingi, bado yapo
matatizo mengine mengi yanay-
oikabili sekta ya elimu hasa kwa
shule za msingi na sekondari.

Mabhitaji hayo ni kama walimu,
vitabu, mabweni, maabara,
maktaba, mabwalo, nyumba za
walimu, vyoo vya walimu na

wanafunzi.

Hivyo, serikali ijitahidi kupun-
guza changamoto hizi kwa kush-
irikisha sekta binafsi na wadau
wengine ili sekta ya elimu iweze
kuwa na mazingira bora ya ujifun-
zaji na ufundishaji.

Uwepo wa mazingira bora ya uji-
funzaji na ufundishaji unaongeza
shauku ya wanafunzi kwenda
shule na kujifunza, huku walimu
wakiwa na morali ya kufanya kazi.

Wanafunzi na walimu kwa
pamoja wakiwa katika mazingira
mazuri na tulivu, hizo ni hatua
za kuifanya kazi ya ujifunzaji na
ufundishaji kufanyika kwa mafani-
kio makubwa na hata kufanikisha
ufaulu na maendeleo ya taaluma
kuongeza kwa kasi kubwa.

Mwandishi ni Mwalimu wa
Sekondari Mlali iliyoko Wilaya
ya Kongwa mkoani Dodoma.

Mawasiliano: 0620-800462.
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Ni enzi za kutuma ‘SMS’

Kuzima taa, jokofu, Kivovozi
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Mkurugenzi wa TANTRADE, Latifa Mohamed (wa pili kushoto), akiangalia teknolojia inavyofanya kazi. Kushoto ni Mkuu wa chuo hicho, Prof. Emmanuel Mjema.

PICHA: MTANDAO

AMA hizi huna haja ya

kuogopa au kuhofu kuwa

hujazima taa za umeme,

kiyoyozi au jokofu, kwasa-
babu kwakutumia ujumbe wa simu
ya mkononi unaweza kuzifikia na
kuzizima, hata ukiwa nje ya mkoa
unapoishi.

Mfumo huo unaoitwa Home Au-
tomation System, unaweza kufan-
yakazi mahali popote ikiwa kuna
mtandao wa mawasiliano (net-
work), na kwamba huunganishwa
katika njia ya umeme unaokwenda
kwenye vifaa vya umeme ndani ya
nyumba mfano taa, jokofu na vi-
YOYyOZi.

Chuo cha Elimu ya Biashara
ni miongoni mwa wabunifu wa-
naotengeneza mfumo huo wa kuz-
ima vifaa vya umeme kwa kutumia
ujumbe wa simu (SMS).

Mhitimu wa chuo hicho ambaye
ni mtaalamu wa teknolojia ya ma-
wasiliano (IT), Ibhram Mzanda,
anasema mfumo huo unaweza
kupokea ujumbe na kutafsiri kila
ambacho mhusika anataka kuki-
fanya iwe ni kuwasha au kuzima ki-
faa chake japo hayupo nyumbani.

“Mfumo huo unaunganishwa na
laini ya simu maalum kwa ajili ya
kuzima au kuwasha vifaa hivyo.
Kama ni taa unaandika washa

balbu au zima, ukituma ujumbe
utaeleza kuzima au kuwasha,”
anasema Mzanda.

Anafafanua kuwa mfumo huo
unafanya kazi hata kama mtu
atakuwa mbali na nyumbani
kwake iwapo amesahau kuzima
mojawapo ya vifaa vyake.

“Kama ukiandika kinyume
na kile ambacho hukukusudia,
ujumbe hauwezi kwenda, hivyo ni
muhimu kila kifaa kawa na ujumbe
wake ili unapohitaji kuwasha au
kuzima basi unatafuta sehemu
husika,” anasema.

Kutumia utaalamu huo kunadhi-
hirishwa kwenye kongamano la 57
la kitaaluma chuoni hapo lililo-
fanyika chuoni hapo wiki iliyopita.

Mgeni rasmi akiwa ni Mkurugen-
zi wa Mamlaka ya Maendeleo ya
Biashara (TANTRADE), Latifa Mo-
hamed, anayekipongeza chuo hi-
cho kwa ubunifu mkubwa kwenye
nyanja mbalimbali za kitaaluma
hasa maendeleo ya Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (TEHAMA).

Mkurugenzi huyo ambaye ali-
soma katika chuo hicho, anain-
gia na kofia ya mwanafunzi wa
zamani wa chuo hicho lakini Mku-
rugenzi wa TANTRADE, anasema
ameshangazwa na ubunifu wa
wanafunzi wanaosoma TEHAMA
chuoni hapo, kwa namna walivy-

obunifu mfumo unaomwezesha
mtu kuzima taa au kifaa chochote
cha umeme kwa kutumia simu.

“Mfano, kama umesahau kuzima
mashine ya kufulia nguo, au kifaa
chochote kinachotumia umeme
kupitia ubunifu huu unaweza
kuzima kwa kutumia simu yako
ya mkononi ukiwa popote pale,”
anasema Latifa.

Anasema, hayo si maendeleo
madogo katika teknolojia, bali ni
makubwa ya kujivunia na kwamba
chuo kimepiga hatua kubwa katika
nyanja mbalimbali za kiteknolo-
jia, tofauti na enzi hizo alipokuwa
anasomea kozi ya masoko.

“Nimesoma hapa kozi ya
masoko, hivyo nina ushuhuda wa
maendeleo makubwa yaliyofikiwa
chuoni hapa CBE. Chuo kimeona
umuhimu wa kutumia teknolojia,
natoa wito kwa Watanzania wote
wawalete watoto wao hapa kwani
kuna kozi zinazokwenda na wakati
kwenye soko,” anasema.

Katika hotuba yake, mkuu wa
chuo hicho, Profesa Emmanuel
Mjema anasema, wahitimu wa
CBE, wamekuwa na uwezo wa ku-
fanya mambo makubwa maeneo
yote wanayokwenda kufanya kazi
hali ambayo inakipandisha chuo
hicho kwenye hadhi ya vyuo vikuu
duniani.

“Tuko vizuri, ninawaomba myjid-
ai na mtembee kifua mbele, kwani
tufanya mambo makubwa kitaal-
uma, na kuna watu wanaulizia
fulana za CBE zinapatikana wapi
wakanunue sasa ukishaona watu
wanataka kujinasibisha na wewe
ujue mambo yako ni mazuri sana,”
Prof. Mjema anasema.

Anaongeza kuwa, kwa kawai-
da mtu ukiwa na pesa au maisha
mazuri kila mtu atasema yule ni
ndugu yangu, na kwamba akiwa
hana kitu ama mwizi hakuna ata-
kayependa kujinasibisha naye.

“Lakini sisi CBE kwa sasa watu
wanapenda waonekane wako nasi
kwa sababu wanaona tunafanya
mambo yetu vizuri kuanzia kuku-
za teknolojia na ubunifu wa vitu
mbalimbali,” anasema.

Prof. Mjema anaahidi kuwa
chuo hicho kitaendelea kufanya
makubwa kuanzia kwenye utafiti
kwa lengo la kujitofautishe na vyuo
vingine ambavyo vimekuwa viki-
fanya mambo ya kawaida kwenye
jamii.

“CBE imekuwa ikifanya vizuri
kwa kuandaa na kufanya utafiti
mbalimbali na kutoa machapisho
ya kitaaluma ambayo yamekuwa
na msaada kwenye ufundishaji,”
anasema.

Profesa Mjema anasema, wa-

nafunzi chuoni hapo wamekuwa
wakibuni vitu mbalimbali, lakini
inashangaza kuona chuo bado
hakijatangaza ubunifu huo am-
bao iwapo utaingizwa kwenye
mashindano wanaweza kuibuka
washindi.

“Katika katika mikutano ya ki-
mataifa ya utafiti, CBE imekuwa
ikishika nafasi ya kwanza kila mara
kutokana na kuwa na maandiko
na utafiti bora kuliko vyuo ving-
ine vingi,” anasema bila kufafanua
maandiko hayo.

Anasema, mafanikio yote hayo
ni muhimu wayatangaze ili yawa-
fanikishe kujulikana duniani kwa
kuwa hiyo mikutano ya kimataifa
ya utafiti siyo ya Tanzania pekee
bali kuna mataifa mengi yanahud-
huria.

Anasema, amekuwa akisikia
jinsi ambavyo watu wengi wanasi-
fia chuo hicho kuwa ni bora zaidi,
lakini bahati mbaya wanajumuiya
ya CBE ni kama wanyonge, ha-
watambi inavyotakiwa kutokana
na makubwa waliofanya.

“Ni lazima tujivunie vitu vyetu
na tuvionyeshe kunapokuwa na
makongamano kama haya, tuya-
tangaze mambo mazuri yanay-
ofanywa, kwani ni mengi ila bado
hayajafahamika ipasavyo kwa jamii
ya Watanzania,” anasema.
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— COSTECH kuendeleza ubunifu wa vijana

Aeleza sababu
miti inayopandwa
kukauka

Na Renatha Msungu, DODOMA

KATIBU Tawala Mkoa wa Do-
doma, Fatma Mganga, amesema
kuwa miti mingi inayopandwa
katika Mkoa wa Dodoma inakufa
kwa sababu ya kutokuwa na
vangalizi baada ya kupandwa.
zoezi la upandaji miti lililoratibiwa
na Taasisi ya Habari Develop-
ment Association wakishirikiana
na Stanbic Bank katika Shule ya
Msingi Nala, alisema kila mwaka
kumekuwa na siku maalum ya
upandaji miti, lakini haistawi kuto-
kana na kukosa matunzo.

“Tumegundua kwamba ina
changamoto ya ufuatiliaji katika
miti tunayo panda kwani hali halisi
inaonyesha kuwa baada ya ku-
panda miti imekuwa ikitelekezwa
hali inayosababisha kutostawi.

“Hivyo basi niwatake walimu wa
Shule ya Msingi Nala kuhakikisha
miti hiyo 1,200 iliyopandwa leo
(jana) ambayo ni ya matunda na
Kivuli inastawi kwa kuwapa maju-
kumu wanafunzi wenu kila mmoja
kuwa na mti wenye jina lake ili
kila mwanafunzi awe na hamasa
ya kutunza mti wake,” alisema.

Kwa upande wake Makamu
Mwenyekiti wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) ambaye alikuwa
mgeni rasmi katika upandaji miti,
Philip Mangula, alitoa wito kwa
wazazi na walezi kuwalea watoto
katika njia ya kupenda mazingira
ikiwamo suala la upandaji miti
sehemu wanazoishi.

Alisema katika Ilani ya CCM
ahadi ya 235 inaeleza namna ya
mikakati ya kuhakikisha mazin-
gira yanatunzwa sambamba na
upandaji wa miti na ndiyo maana
hata katika ziara zao wanahamasi-
sha kila balozi wa nyumba kupan-
da miti angalau mitatu katika eneo
lake analoishi.

“Niwe muwazi katika eneo hili
wamekuwa wavivu kupanda miti
kwani hata nyumba za walimu
nazo hazina miti licha ya shule
kuanzishwa tangu mwaka 1953,
lakini pako jangwa niwaombe
tupande miti tupende na tuitunze,”
alisema.

Katibu wa mpango wa upandaji
miti Taasisi ya Habari Develop-
ment Association, Bernard James,
alisema Dodoma ndiyo makao
makuu ya nchi hivyo ni lazima
kuhakikisha wanapatengeneza na
panakuwa pakijani na ndiyo fahari
yetu.

Mbunge wa Dodoma Mjini, An-
thony Mavunde, alisema wame-
kuwa wakishirikiana kwa karibu
na ofisi ya mkuu wa mkoa na
wilaya katika jitihada za upandaji
miti lengo likiwa ni kulifanya Jiji la
Dodoma kuwa na mandhari nzuri.

“Tunataka jiji letu la Dodoma
[ifanane na majiji mengine du-
niani kuhakikisha tunaondokana
na hali ya ukame na hatimaye
mkoa unakuwa wa kijani,” alisema
Mavunde.

Na Paul Mabeja, DODOMA

UME ya Taifa ya Say-

ansi na  Teknolojia

(COSTECH) imesema

inaendeleza jitihada za
kufanya uatamizi wa mawazo ya
vijana na watu wenye teknolojia
ya ubunifu ili kuwawezesha kui-
shi katika ndoto zao.

Ofisa uhusiano wa tume hiyo,
Mary Kigosi, alibainisha hayo
juzi jijini Dodoma, wakati ak-
iongea na waandishi wa habari
kwenye maonyesho ya ubunifu
yaliyoandaliwa na Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam kwa kush-
irikiana na Shirika la SIDA.

Kigosi, alisema watu wengi
wamefanikiwa baada ya ufa-
dhili wa taasisi hiyo inayowa-
beba kwenye utafiti, ubunifu na
huduma na walengwa huwa ni
vijana.

“Kuna vijana wengi wana
ndoto kubwa, lakini hawana
uwezo wa kuzifikia kutokana
na kushindwa kugharamia, tu-
natumia nafasi hiyo kuwasaidia
kutimiza ndoto zao,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Kampuni ya JV Biotech Enter-
prise Co Ltd, Jacob Tito ambaye
ni mnufaika wa COSTECH,
aliwashauri vijana wenye ujuzi
kuona haja ya kutafuta fursa ili

kuondokana na tatizo la ajira.

“Mimi ni muhitimu wa Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam na
mmiliki kiwanda cha kusindika
mazao ya muhogo baada ya
kuwezeshwa mtaji na Tume
ya Taifa ya Sayansi na Teknojia
(COSTECH) naamini kuna vija-
na wenzangu wengi wabunifu,
lakini wanashindwa namna ya
kutimiza ndoto zao kutokana na
kukosa mitaji,” alisema.

Aliwashauri vijana kushiriki-
ana na tume hiyo na wataona
manufaa yake kwenye sekta za
uchumi wa viwanda.

Vilevile, alisema kupitia kam-
puni hiyo wameajiri vijana

watano ajira za kudumu na
za muda vijana 25 hiyo ni ku-
toka na mkopo waliopatiwa na
COSTECH wa Sh. milioni 40.

Kadhalika COSTECH ilifadhili
mradi wa utafiti wa gugu vamizi
katika Wilaya ya Kongwa lil-
ilokuwa linatishia uzalishaji wa
malisho ya mifugo.

Notkery Mwalongo, mtafiti
kutoka Chuo Kikuu cha Kilimo
Sokoine, alisema kutokana
ufadhili walioupata  kutoka
COSTECH, wamefanikiwa ku-
dhibiti gugu hilo vamizi ambalo
lilikuwa linatishia uzalishaji wa
malisho ya mifugo katika Ranchi
ya Taifa ya Mifugo ya Kongwa.

wela, kwa ajili ya ujenzi wa vyumba vya madarasa kwenye Shule ya Msisi iliyoko Wilaya ya Bahi mkoani Dodoma juzi. PICHA: IBRAHIM
JOSEPH

Maambukizi VVU/UKIMWI yadhibitiwa

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu Sera, Bunge, Uratibu,
Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ule-
mavuy, Jenista Mhagama, amese-
ma kuwa serikali imepiga hatua
kubwa katika kudhibiti maam-
bukizi ya VVU na UKIMWI.

Amesema kiwango cha upi-
maji wa VVU kimeongezeka
kutoka asilimia 61 hadi 83 ya
makisio ya watu wanaoishi na
VVU (WAVIU).

Mhagama alibainisha hayo
alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari jijini hapa
kuhusu maadhimisho ya Siku ya
UKIMWI Duniani yatakayofanyi-
ka Desemba mosi.

Alisema kiwango cha upimaji
wa VVU kimeongezeka kutoka
asilima 61 ya makisio ya watu

wanaoishi na VVU (WAVIU)
mwaka 2016 hadi kufikia asil-
imia 83 mwaka 2019 na serikali
kupitia uongozi wa Rais Samia
Suluhu Hassan imepiga hatua
kubwa katika kudhibiti.

Alifafanua kuwa matumizi ya
dawa za kufubaza VVU (ARV)
kwa WAVIU wanaojua hali zao
za maambukizi yameongezeka
kutoka asilimia 95 mwaka 2016
hadi asilimia 98 mwaka 2019
na kiwango cha kufubaza VVU
kwa wale wanaotumia ARV
kimeongezeka kutoka asilimia
87 mwaka 2016 hadi asilimia 92
mwaka 2019.

Pia alisema vifo vitokanavyo
na Ukimwi vimepungua kwa
asilimia 50 kutoka vifo 64,000
mwaka 2010 hadi 32,000 mwa-
ka 2020, wakati takwimu za ki-
wango cha maambukizi katika
jamii (HIV prevalence) zinao-

nyesha kilishuka kutoka asilim-
ia saba mwaka 2003/2004 hadi
4.7 mwaka 2016/17.

Alifafanua kuwa maambukizi
mapya ya VVU kwa watu wazi-
ma nchini Tanzania yameshuka
kutoka 110,000 mwaka 2010
hadi 68,000 mwaka 2020.

“Wakati maambukizi mapya
kutoka kwa mama kwenda kwa
mtoto (Mother to child trans-
mission) yameshuka kutoka
asilimia 18 mwaka 2010 hadi
asilimia saba mwaka 2020.”

Akizungumza kuhusu maa-
dhimisho ya Siku ya UKIMWI
Duniani kwa mwaka huu alise-
ma yanatarajiwa kufanyika

jijini  Mbeya kuanzia
Novemba 24 hadi Desemba 1,
katika Uwanja wa Luanda Nzo-
vwe na mgeni rasmi anatarajiwa
kuwa Rais Samia Suluhu Has-
san.

Aliongeza kuwa lengo la maa-
dhimisho ya siku hiyo ni kutoa
fursa ya kutathmini hali halisi
na mwelekeo wa kudhibiti vi-
rusi vya UKIMWI (VVU) kitaifa
na kimataia.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Tume ya Kudhibiti UKIMWI (TA-
CAIDS), Dk. Leonard Maboko,
aliishukuru serikali kwa kue-
ndelea kupambana na maam-
bukizi mapya ya VVU na UKIM-
W li kuhakikisha jamii inakuwa
salama na kuendelea kushiriki
katika shughuli za uzalishaji.

Mwenyekiti wa Baaza la Taifa
la Watu Wanaoishi na Virusi vya
UKIMWI (NACOPHA), Leticia
Kapela, aliipongeza serikali kwa
kuwajali watu wanaoishi na vi-
rusi vya UKIMWI na mikakati
iliyojiwekea katika mapambano
hayo ambayo yameleta mafani-
kio kupunguza maambukizi.
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Watumia punda kusafirisha wagonjwa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

Kilambo  kilichoko

Kata ya Mwatenga,

Wilaya ya Mbarali
mkoani Mbeya, wamesema hula-
zimika kutumia punda kuwasa-
firisha wagonjwa kwenda hospi-
talini nyakati za masika kutokana
na mawasiliano ya barabara ku-
katika.

Wakizungumza na Nipashe,
wananchi hao walisema barabara
yao ambayo haijawahi kujengwa
tangu nchi ipate uhuru, imechim-
bika na kuwa korongo linalojaa
maji na kusababisha isipitike kira-
hisi kwa chombo chochote cha
usafiri.

Walisema hali hiyo husababi-
sha wanafunzi hasa wale wa shule
za msingi walio katika madarasa
ya chini kulazimika kusitisha
masomo kwa kuhofia kusombwa
na maji yanayotiririka kwenye
barabara hiyo.

Mmoja wa wananchi wa ki-
jiji hicho, Tatizo Jamson, alisema,
kipindi cha masika, usafiri pekee
unaoweza kutumika kupeleka
wagonjwa hospitalini ni punda
ambao huwabeba hadi kwenye

wanatakiwa kwenda Hospitali ya
Misheni ya Chimara hubebwa na
matrekta madogo maarufu kama
Power Tilla.

“Barabara yetu haijawahi
kulimwa na greda tangu nchi yetu
ipate uhuru, kila mwaka inachim-
bika na sasa imekuwa korongo
kubwa linalopitisha maji mengi
wakati wa masika na kusababisha
mawasiliano ya barabara kuka-
tika,” alisema Jamson.

Jamson aliiomba serikali kui-
angalia barabara hiyo na kuwa-
saidia japo kuinua tuta ambalo
watalitumia kupita wakati wa
msimu wa mvua unapofika.

Bibi Jamila Masoud (62), alise-
ma kuwa mwaka jana aliugua
na kubebwa kwa punda kupele-
kwa zahanati na nusura apoteze
maisha baada ya kuzimia na
kurejeshwa nyumbani wakidhani
tayari amekufa.

“Mwaka jana niliugua wa-
kanibeba kwenye punda kwenda
hospitali, njia ilikuwa imejaa maji,
nikafia (kuzimia) kwenye musisi
(mti wa Ukwaju) pale, wakaibeba
maiti yangu kuirudisha nyum-
bani, lakini kwa bahati nzuri nika-
pigwa upepo nikaamka,” alisema
bibi Jamila.

Alisema barabara hiyo imeku-

wa ikiwatesa kwa muda mrefu
na kuiomba serikali iwasaidie
kuijenga ili kuwaondolea adha
zinazowakumba hasa kipindi cha
masika.

Mwalimu wa Shule ya Msingi
Kilambo, David Shanjila, alisema
wakati wa msimu wa mvua, shule
yao huwa na mahudhurio hafifu
kutokana na wanafunzi wengi
kushindwa kwenda wakihofia
kusombwa na mafuriko ambayo
yanapita kwenye barabara.

Alisema hali hiyo husababisha
kazi yao kuwa ngumu kwa saba-
bu hata idadi ndogo ya wanafunzi
wanaofika shuleni hufika kwa
kuchelewa na baadhi yao sare
zao na madaftari yanalowana na
kushindwa kuandika chochote.

Alisema tatizo hilo linaathiri
ufaulu wa wanafunzi wa shule
hiyo na kwamba endapo hai-
tatengenezwa vizuri kuna hatari
wanafunzi wa eneo hilo kuende-
lea kutofanya vizuri.

“Baadhi ya wanafunzi huwa wa-
nasombwa na maji, bahati nzuri
wanaokolewa na watu wazima,
ikitokea hivyo hawa wanafunzi
kesho yake huwezi ukawaona
tena,” alisema Mwalimu Shanjila.

Baadhi ya wanafunzi wa shule
hiyo walisema wakati wa masika

wanalazimika kutokwenda shule
kwa sababu barabara inajaa
maji na hata wakienda wanafika
mchana muda ambao hawawezi
kusoma vizuri.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali,
Reuben Mfune, alikiri ofisi yake
kupokea malalamiko ya wa-
nanchi hao na kwamba serikali
ipo kwenye mipango ya kuijenga
kwa kiwango ambacho kitawa-
saidia kutembea na kufanya shu-
ghuli zao bila vikwazo.

“Serikali imetenga Sh. mil-
ioni 210 kwa ajili ya ujenzi wa
barabara hiyo kwa kiwango cha
changarawe, mkataba ulisainiwa
Oktoba 18, mwaka huu kati ya
TARURA na mkandarasi na kazi
inaanza kufanyika hivi karibuni,”
alisema Mfune.

Meneja wa Wakala wa Barabara
za Mijini na Vijijini (TARURA),
Wilaya ya Mbarali, Mhandisi Ab-
dul Mfundili, alisema barabara
hiyo ina urefu wa kilomita 18.6 na
yote itajengwa pamoja na makar-
avati sita ili kupunguza maji.

Vilevile, alisema watainua tuta
ili kuzuia maji yasiingie baraba-
rani na kusababisha uharibifu wa
miundombinu ya barabara hiyo
ambayo ni muhimu kwa wakazi

Baadhi ya
wajasiri-
amali wa Jiji
la Mbeya
wakiende-
lea kufanya
biashara
katika kituo
cha daladala
cha Kabwe
mwishoni
mwa wiki,
eneo ambalo
walizuiliwa
na serikali
kutokana na
kutengwa
kwa ajili ya
daladala. PI-
CHA: NEBART
MSOKWA

Chunya watakiwa kujiandaa mabadiliko tabianchi

Na Nebart Msokwa,
CHUNYA

WANANCHI wa Wilaya ya Chu-
nya, mkoani Mbeya wametakiwa
kujiandaa na mabadiliko ya tabi-
anchi hasa uhaba wa mvua uli-
otangazwa na Mamlaka ya Hali ya
Hewa nchini (TMA) kuyakumba
baadhi ya maeneo nchini.

Ofisa Kilimo wa Wilaya hiyo,
Cuthbert Mwinuka, alitoa tahad-
hari hiyo juzi alipokuwa anazun-
Igangwe, Kata ya Lualaje na ku-
wataka kuhakikisha wanapanda
mazao yanayokomaa kwa muda

mfupi.
Aliwataka pia kupanda mazao
yanayohimili ukame ikiwamo

mihogo, viazi na alizeti huku aki-
wataka wafugaji wenye mifugo
mingi kuipunguza ili wasiingie
hasara kwa madai kuwa hali
hiyo itasababisha mifugo kukosa

chakula na kufa.

Mwinuka alisema kwa maelezo
ya TMA, mwaka huu kutakuwa na
tatizo kubwa la uhaba wa mvua
na katika wilaya hiyo kuna mae-
neo ambayo mvua itakuwa chini
ya wastani na kutaka wajihami.

“Kwa mtu yeyote mwenye ngu-
vu za kufanya kazi hakikisheni
mnalima angalau kuanzia ekari
mbili za mihogo, viazi na alizeti,
kwa wakulima wa mahindi jitahi-
di kupanda mbegu zinazochukua
muda mfupi kukomaa,” alisema
Mwinuka.

Alisema kwa sasa zipo mbegu
za mahindi ambazo zinakomaa
baada ya siku 75 na kwamba hizo
ndizo wakulima wanashauriwa
kuzilima ili ziendane na kiwango
cha mvua kilichopo.

Baadhi ya wakulima wa eneo
hilo waliiomba serikali kuwa-
saidia wapate pembejeo za kilimo
mapema ili waendane na msimu

wa mvua na wazalishe kiasi cha
mazao kinachohitajika kwa ajili
ya chakula na biashara.

Mmoja wa wakulima hao, Joel
Mtinda, alisema katika eneo lao
wamekuwa wakipata pembejeo
kupitia Chama Kikuu cha Wakuli-
ma wa Tumbaku wilayani humo
(CHUTCU), lakini safari hii mpaka
sasa hawajapata.

Alisema hali hiyo inawapa
wasiwasi kwamba watashindwa
kuendana na msimu kama ilivy-
oshauriwa na serikali na kuomba
serikali iwasaidie kabla mvua hai-
jaanza kunyesha.

“Barabara zetu mvua ikianza
kunyesha huwa hazipitiki kirahisi
na hivyo kusababisha hata bei za
pembejeo kupanda kuliko kawai-
da, sasa ili tuendane na msimu
kama serikali inavyotushauri ni
vizuri itusaidie tupate pembejeo
hizi mapema,” alisema Mtinda.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,

Juma Homera, aliuagiza uon-
gozi wa CHUTCU kusimamia
na kuhakikisha wakulima wa-
napata pembejeo kabla mvua
haijaanza kunyesha ili wasije
wakakwama kupanda mazao yao
na wakashindwa kuendana na
msimu.

Aliuagiza uongozi wa chama
hicho kikuu kuhakikisha ndani
ya wiki mbili wakulima wanapata
mbolea na kuhakikisha mgawo
unakuwa sio wa upendeleo kulin-
gana na maeneo.

“Mbolea hiyo mnawapatia
wakulima kwa njia ya mkopo
na mnawakata kwenye mauzo
ya tumbaku tena kwa viwango
vya dola, sasa nawapa wiki mbili
nipate taarifa kwamba mmesha-
wapatia mbolea, na hayo magari
mnayosema yapo njiani yanakuja
nataka nipate taarifa ya uhakika,”
alisema Homera.

CWT yaiomba
serikali kulipa
madai ya walimu
kwa wakati

Na Nebart Msokwa, MBEYA

CHAMA cha Walimu Tanza-
nia (CWT) Wilaya ya Mbeya
kimeiomba serikali kulipa
kwa wakati madai ya wana-
chama wake ambayo haya-
husiani na mishahara yanay-
olimbikizwa katika ngazi ya
halmashauri ili kuongeza ari
na ufanisi wa kazi.

Alitoa ombi hilo mwishoni
mwa wiki wakati wa mku-
tano mkuu wa kawaida wa
chama hicho ngazi ya wilaya
ambacho kilikuwa na lengo la
kujengeana uwezo na kwam-
ba malimbikizo ya madeni
hayo huwa yanawakatisha
tamaa walimu.

Katibu wa CWT Wilaya
ya Mbeya, Mwalimu Sekela
Simon, alisema wakati
mwingine mwalimu anaweza
akahamishwa na serikali
kutoka kituo kimoja cha kazi
kwenda kingine bila kulipwa
stahiki zake kwa muda
mrefu.

Alisema baadhi ya madeni
hayo huwa yanadumu kwa
zaidi ya mwaka mmoja hali
ambayo inawafanya walimu
kuwa na manung'uniko na
kushindwa kufanya kazi kwa
moyo.

“Haya madeni yasiyohu-
siana na mishahara huwa
yanatengenezwa na hal-
mashauri, sasa tunaiomba
serikali ijitahidi kulipa mad-
eni hayo kwa wakati ili wal-
imu tufanye kazi kwa moyo,”
alisema Mwalimu Sekela.

MwenyeKkiti wa CWT
Wilaya ya Mbeya, Anthony
Mwaselela, alisema katika
kikao walichokifanya wa-
likubaliana kuwa ifikapo Feb-
ruari mwakani, madeni yote
ya walimu yawe yamelipwa
ili waendelee kufanya kazi
kwa moyo.

Alisema baadhi ya madeni
hayo yanatokana na likizo za
walimu, wastaafu kurejeshwa
majumbani pamoja na uham-
isho wa walimu kutoka kituo
kimoja kwenda kingine.

Kwa upande wake Mku-
rugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya
Mbeya, Steven Katemba,
alisema wanakusudia kuanza
kulipa madeni hayo kwa
awamu ili mpaka kufikia
mwezi Februari baadhi ya
madeni hayo yawe yame-
shalipwa.

Alisema wataanza na
madeni yanayohusiana na
likizo za walimu na kwamba
watakaa na viongozi wa
CWT ili wakubaliane madeni
yatakayofuata na yatakay-
omaliziwa.
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Waziri ataka kampeni
bidhaa za Zanzibar
Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,

Kazi, Uchumi na Uwekezaji, Mudrik
Ramadhan Soraga, amesema kuna
haja kuanzishwa kampeni maalum ya
kushajihisha bidhaa zinazozalishwa
Zanzibar ili kujenga imani ya uzalishaji
wa bidhaa ndani na nje ya Zanzibar.

Soraga aliyasema hayo jana huko
Maruhubi nje ya Mji wa Zanzibar
wakati akizindua ushirika wa viwanda.

Alitolea mfano wa nchi ya Afrika
Kusini ambayo inatangaza bidhaa zao,
hivyo ni vyema Zanzibar kuwa na
kampeni hiyo hasa ikizingatiwa kuwa
Zanzibar ina uwezo wa kuzalisha bid-
haa za viwanda ambazo zina ubora wa
kitaifa na kimataifa.

Alisema lazima kuwa mfano wa
kusimamia mnyororo wa thamani wa
bidhaa za viwanda na kuwa mwamvuli
wa kufanikisha jukumu hilo.

Alisema serikali inathamini mchango
wa sekta ya uzalishaji na itaendelea
kuchukua Kila juhudi za kuvilinda
viwanda vya ndani na kuondokana na
Zanzibar inaagiza kila kitu kutoka nje
wakati ina uwezo wa kuzalisha baadhi
ya bidhaa zinazoagizwa.

Waziri huyo alisema endapo ikifani-
kiwa, serikali itafanya udhibiti wa uin-
gizaji wa bidhaa zinazoingia Zanzibar
licha ya kuwapo dosari kwa wafanya-
biashara ambao baadhi yao huingiza
bidhaa zisizo na ubora.

Mwenyekiti wa Kampuni ya Ushirika
wa Viwanda Zanzibar, Balozi Amina
Salum Ali, alisema lengo la ushirika ni
kuwawezesha wajasiriamali wanawake
kutengeneza bidhaa zenye kiwango na
kuuza ndani na nje ya nchi.

Mkurugenzi wa Maendeleo ya Sekta
va Viwanda, Dk. Abdallah Rashid, alise-
ma kuwa hadi kufikia mwaka 2012,
sekta ya viwanda imeajiri wananchi
10,427 na hadi kufikia mwaka 2019
kulikuwa na ongezeko la ajira 1,174.

Alisema hali hiyo imesababisha sekta
ya viwanda kukua kwa asilimia 10.6
ambapo kilimo kilikua kwa asilimia 2.6
na huduma asilimia 8.7.

Alisema kwa mwaka 2017, sekta
ya huduma ilichangia asilimia 48.6,
mwaka 2018 asilimia 51.3 na mwaka
2019 asilimia 50.6 na kwa upande wa
sekta ya viwanda kwa mwaka 2017
ilichangia asilimia 19.6, mwaka 2018
asilimia 17.8 na mwaka 2019 asilimia
18.3.

Alisema taifa lililowekeza kwenye
viwanda linakuwa na uchumi imara
na endelevu na kuhimili majanga
mbalimbali ambayo huikumba dunia,
lakini uzalishaji wa bidhaa za viwanda
unachochea biashara mbalimbali katika
nchi na kuongeza ajira nyingi.

Mkurugenzi wa Ushirika wa Viwanda
Zanzibar, Dk. Sira Ubwa Mamboya,
alisema wazalishaji na wajasiriamali
wadogo wanaongoza katika uzalishaji
wa bidhaa mbalimbali kwa matumizi
ya Zanzibar na sekta ya ujasiriamali
imeongeza ajira kwa vijana.

Alisema ushirika wa viwanda una
jukumu la kuwakusanya pamoja na
kuwasimamia vijana na wanawake wa-
zalishaji na wajasiriamali ili kutumika
katika uzalishaji kwenye sekta zote
ikiwamo kilimo, uvuvi, viwanda na kazi
zingine za mikono.

Wabaini kiini mimba za utotoni

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SILIMIA 12 ya watoto

wenye umri wa kuan-

zia miaka 10 hadi 15

anzibar wanashiriki

tendo la kujamiiana, hali in-

ayosababisha kupata madhara

mbalimbali ikiwamo mimba
za umri mdogo.

Mratibu wa mradi wa ‘03
Our Rights, Our Lives, Our Fu-
ture’, Hasina Bukheti, alibaini-
sha hayo wakati wa warsha ya
kuwajengea uwezo maofisa
takwimu wa Wizara ya Elimu
kuhusu mwitikio na upimaji
wa viashiria vya kimataifa
vya elimu ya UKIMWI, afya ya
uzazi na stadi za maisha kwa
wanafunzi shuleni.

Warsha hiyo iliandaliwa na

Shirika la Kimataifa la Elimu
na Sayansi (UNESCO) kwa
kushirikiana na Wizara ya
Elimu na Mafunzo ya Amali
Zanzibar chini ya ufadhili wa
Shirika la Maendeleo la Swe-
den (SIDA).

Alisema takwimu hizo ni
kwa mujibu wa utafiti uliofan-
ya na Tume ya Ukimwi Zan-
zibar mwaka 2016 uliobaini
bado kuna hali mbaya kwa
watoto kujiingiza katika uhusi-
ano wa kimapenzi wakiwa na
umri mdogo.

Alisema kuwa kwa mujibu
wa utafiti uliofanywa mwaka
2016 na nchi za kusini mwa
jangwa la sahara, asilimia
28 ya wasichana wameji-
fungua wakiwa na umri wa
miaka 18 na asilimia 12 huole-
wa.

“Kwa mujibu wa utafiti huo
kati ya asilimia tano na asilim-
ia 25 ya wasichana waliobale-
he, wameshajamiiana wakiwa
chini ya umri wa miaka 15,
alibainisha.

Mratibu huyo alisema utafiti
huo pia umebainisha kuwa
maambukizi mapya ya virusi
vya Ukimwi yamefikia 141,000
kwa wanaume na 290,000
kwa wanawake wenye umri
wa miaka 15 hadi 24.

Akitoa mada kuhusu elimu
ya afya ya uzazi, Ukimwi na
stadi za maisha, Ofisa Ukim-
wi, Afya ya Uzazi na Dawa za
Kulevya kutoka Kitengo cha
Elimu Mjumuisho na Stadi za
Maisha, Riziki Mohammed
Juma, alisema kutokana na
mabadiliko ya tabia za watu,
kuna haja elimu ya afya ya

uzazi kutolewa kwa watoto
kuanzia ngazi ya elimu ya
maandalizi ili kulinda viungo
Vyao vya uzazi.

Alisema elimu hiyo itam-
saidia mtoto kumlinda na vi-
tendo vya udhalilishaji kwa
sababu wengi wao hawajui
athari ya vitendo hivyo.

Aliwataka ~ walimu  ku-
wafundisha watoto kufanya
usafi wa mwili ikiwamo katika
sehemu za siri ili kuepukana
na bakteria mbalimbali am-
bao wanasababisha kuharibu
afya ya uzazi.

Kwa washiriki wa mafunzo,
walisema kuwa watahakiki-
sha mafunzo waliyopatiwa
wanayafanyia kazi ili kuku-
sanya takwimu zinazohitajika
ikiwamo za udhalilishaji kwa
wanafunzi.

Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar, Othman Msoud Othman (katikati), akikata utepe kuashiria uzinduzi rasmi wa kampeni maal-

um vya chanjo dhidi ya Uviko-19 uliofanyika Viwanja vya Kisonge Michenzani mjini Zanzibar. Kampeni hiyo inakwenda sambamba
na maadhimisho ya Siku ya Kisukari Duniani. Kushoto ni Waziri wa Afya, Ustawi wa Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Zanzibar, Nassor
Ahmed Mazrui. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Makamu wa Rais ahimiza wananchi chanjo corona

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Kwanza wa
Rais wa Zanzibar, Othman
Masoud Othman, amesema
wagonjwa wa kisukari wa-
naathirika zaidi na ugonjwa
wa Uviko-19, hivyo amewa-
himiza wananchi kuchanja
chanjo ya corona.

Othman aliyasema hayo
mjini Zanzibar katika kilele
cha maadhimisho ya Siku ya
Kisukari Duniani, iliyokwenda
sambamba na uzinduzi wa
kampeni maalum ya siku 12
ya chanjo dhidi ya Uviko-19
iliyoanza juzi kwa wilaya zote
Unguja na Pemba.

Alisema maradhi ya kisu-
kari hivi sasa yameingiwa na
janga la maradhi ya Uviko-19
na hivyo kuchangia kuwapo
athari kubwa zaidi kwa wag-
onjwa wa kisukari ambao wa-
naathirika kwa wepesi zaidi
wakipata ugonjwa wa corona

na kuwahimiza wananchi
wote kuchanja.

Alisema kiwango cha tati-
zo la maradhi ya kisukari
kimeongezeka sehemu mbal-
imbali duniani na Zanzibar
ongezeko hilo ni la kasi kubwa
na linawaathiri hata watoto
wadogo huku watu maskini
wakiwa waathirika zaidi wa
maradhi hayo.

Alisema mwanzo ugonjwa
wa kisukari ulipoingia, uli-
kuwa unawapata watu wenye
uwezo wa kipato lakini hivi
sasa hali imebadilika kwa
maana hauchagui.

Othman aliitaka jamii ku-
punguza utamaduni wa kula
vyakula vyenye mafuta mengi,
wanga na sukari kwa wingi ili
kuondosha uwezekano wa
kupata kisukari kwa kuwa
vyakula hivyo ndio chimbuko
kubwa la kupata maradhi ya
kisukari.

Alisema kumekuwa na
tatizo kwa watoto hasa shu-

leni kujengewa utamaduni
wa kula vyakula ambavyo ni
chanzo kikuu cha tatizo la
kisukari na kwamba kuna haja
pia mamlaka zinazosimamia
ubora wa vyakula kuangalia
udhibiti na ubora wa vyakula
wanavyokula watoto katika
shule mbalimbali nchini ili
kudhibiti ugonjwa wa kisukari
usiwaathiri watoto.

Alisema kuna haja jamii
kuangalia na  kuzingatia
matumizi ya lishe sahihi ka-
tika vyakula mbalimbali wa-
navyokula ikiwa ni pamoja
na kujenga uwelewa wa lishe
bora ili kuepuka uwezekano
wa kupata maradhi hayo.

Othman alipongeza kuwapo
mwamko mkubwa wa jamii
kufanya mazoezi ikiwa ni se-
hemu ya jitthada za pamoja
za kupambana na maradhi
ya kisukari na kuwataka wa-
nanchi kuendelea na utama-
duni wa kufanya mazoezi ku-
pambana na kisukari.

Alishauri kampeni ya kisu-
kari Zanzibar iwe ya kitaifa na
ifanyike kuanzia ngazi ya she-
hia, wilaya, mikoa hadi taifa
kwa kuwa kisukari sasa ni jan-
ga la taifa na kwamba jambo
hilo litasaidia mwamko zaidi
kwa jamii.

Waziri wa Afya, Ustawi wa
Jamii, Wazee, Jinsia na Wa-
toto, Nassor Ahmed Mazrui,
alisema mgonjwa mwenye
kisukari anaweza kuathirika
zaidi iwapo atapata corona.

Alisema Zanzibar ina dozi za
kutosha za chanjo ya corona,
hivyo aliwahimiza wananchi
kupata chanjo hiyo ili kudhibi-
ti maambukizi.

Mazrui alisema magonjwa
yasiyoambukiza  yanaathiri
jamii na kupunguza nguvu
kazi za kiuchumi na serikali
imekuwa ikifanya jitthada kub-
wa kupambana na maradhi
hayo ikiwa ni pamoja na kutoa
tiba kupunguza athari zaidi zi-
tokanano na ugonjwa huo.
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MZIRAY Anatangaza
kupotelewa na kadi za
magari zenye namba za
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polisi kwa namba
ARU/KIK/
RB/539230/2021.
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KWA MAWASILIANAO PIGA
NO. 0756900540/ 0713913150.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI
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MOROGORO

DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 38 OF 2021

In the Matter of the Estate of the Late
JOSEPH MVALO PEMBE

BY 1. APRONIA PASCHAL NICOLAUS

All persons claiming to have any interest in
the estate of the above named deceased are
hereby cited to come and see the
proceedings if they think fit before the grant
of probate (or letter of administration) is made
to the above — named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or
before the 10 day of 11...2021

Datedsat:Morogoro this 4 day of 11.....2021
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Mwili wa De

Klerk kuchomwa, :

mazishi faragha

Johannesburg, AFRIKA KUSINI

'Wanajeshi wahukumiwa
kifo mauaji raia Uganda

Kampala, UGANDA

RAIS wa mwisho mzungu wa Afrika
Kusini, FW de Klerk, aliyefariki
akiwa na umri wa miaka 85 wiki ili-
yopita, atazikwa katika sherehe ya
faragha siku ya Jumapili, kulingana
na wakfu wake.

“Wakfu wa FW de Klerk unawa-
tangazia kuwa kuchomwa kwa FW
de Klerk' na mazishi yake yata-
fanyika Jumapili Novemba, 21,”
ilisema taarifa.

“Itakuwa sherehe ya faragha kwa
familia na haitakuwa wazi kwa
vyombo vya habari,” Wakfu huo
uliongeza. Hakuna maelezo zaidi
yaliyotolewa.

De Klerk aliingia madarakani
mwaka 1989 chini ya utawala wa
ubaguzi wa rangi, mfumo ambao
ulihalalisha ubaguzi wa rangi,
baadaye akawa mtu muhimu ka-
tika kipindi cha mpito kuelekea
demokrasia.

Mwaka 1993, alipata Tuzo ya
Amani ya Nobel na Rais wa zamani
Nelson Mandela kwa kusaidia ku-
jadili kukomesha ubaguzi wa rangi.

Kumekuwa na hisia mseto kuhusu
utawala wake Afrika Kusini. Alifari-
ki Alhamisi, baada ya kupatikana na
saratani mapema mwaka huu. BBC

Watoto 45,000
Kizuizini
waachiliwa huru

New York, MAREKANI

UCHAMBUZI mpya uliotolewa

na Shirika la Umoja wa Mataifa
lakuhudumia watoto- (UNICEF),
umeeleza, zaidi ya watoto 45,000
wameachiliwa huru kutoka kizuizini
na kurudishwa kwa familia zao
wakiwa salama au kutafutiwa njia
mbadala inayofaa kwa malezi ya
watoto tangu kuanza kwa janga la
COVID-19.

Taarifa iliyotolewa juzi na Mkuru-
genzi Mtendaji wa UNICEF, Hen-
Marekani, ikiwa ni kuelekea kwe-
nye kongamano la dunia la haki za
watoto iliongeza kwamba, ucham-
buzi huo ni ushahidi tosha su-
l[uhisho ya haki rafiki kwa watoto.

“Tumejua kwa muda mrefu
kwamba mifumo ya haki haina
vifaa vya kushughulikia mahitaji
maalum ya watoto, hali ambayo
inazidishwa na janga la COVID-19.
Hata hivyo tunapongeza nchi am-
bazo zilitii wito wetu na kuwaachil-
ia watoto kutoka kizuizini.

Kwa kuwalinda watoto kutokana
na hali ambazo zingeweza ku-
waweka hatarini zaidi kwa ugonjwa
mbaya, nchi hizi ziliweza kushinda
upinzani wa umma na kuchochea
masuluhisho ya haki yanayolingana
na umri,” alisema Fore. UN

MAHAKAMA ya Jeshi Uganda, im-
etoa adhabu ya kifo kwa wanajeshi
wawili waliohusika katika mauaji ya
raia nchini Somalia, Agosti mwaka
huu.

Wenzao watatu wamehukumiwa
kifungo cha miaka 39 gerezani kwa
kuhusika katika maovu hayo am-
bayo yalizua ghadhabu nchini So-
malia.

Nchini Somalia, habari za hukumu

Wanajeshi
wa Uganda
ni sehemu
ya vikosi
vya AMISOM
vinavyolinda
amani nchini
Somalia.

hiyo imewaridhisha jamaa za
waliouawa.

Wanajeshi wa Uganda ni sehe-
mu ya vikosi vya AMISOM vina-
vyolinda amani nchini Somalia.

Kulingana na kanuni za
majeshi ya walinda amani Soma-
lia AMISOM, mwanajeshi yeyote
anayetenda mauaji kinyume na
shughuli za kulinda amani ana-
takiwa kupata adhabu kali.

Mahakama ya Jeshi ya Uganda,
ilisikiliza ushahidi wa eneo ku-

likotokea mauaji hayo, hii ikiwa
ndiyo mojawapo ya njia za kudhi-
hirisha uwazi na uwajibikaji kwa
raia wa Somalia.

Wakuu wa AMISOM nchini So-
malia pamoja na katika serikali
wameridhia mchakato wa Ugan-
da katika kuendesha kesi hiyo.
Uganda ilikuwa taifa la kwanza
kupeleka majeshi Somalia mwaka
2007 na kumekuwapo na huku-
mu kadhaa zinazotolewa kwa wa-
najeshi watovu wa nidhamu. DW

Balozi aliyekuwa akiiwakilisha Marekani kwenye Umoja wa Mataifa, Bill Richard-

tavv nchini Myanmar, jana. Mwandishi huyo raia wa Marekani, ameachiwa huru
kutoka jela, siku chache baada ya kuhukumiwa miaka 11 na kufanya kazi ngumu

nchini Myanmar. PICHA: AP

Watu 20
wauawa
Kwenye
shambulio

Ouagadougou, BURINA FASO

WATU 20 wameuawa, wakiwamo
wanajeshi 19 na raia mmoja kati-
ka Jimbo la Soum, nchini Burkina
Faso. Shambulio hilo lilitokea Ju-
mapili hii, Novemba 14.

Watu wenye silaha walivamia
kikosi cha wanajeshi mapema
asubuhi Jumapili, Novemba 14.
Ni moja ya mashambulizi ma-
baya zaidi kutekelezwa dhidi ya
vikosi vya ulinzi na usalama tan-
gu mashambulizi hayo kuanza
nchini humo.

“Takwimu ambazo mara ny-
ingi ni vigumu kukubalika tu-
napokuwa na waathiriwa tangu
tumekuwa katika hali hii ya vita”
alitangaza Ousséni Tamboura,
msemaji wa serikali, akitangaza
habari za shambulio hilo.

Shambulio ambalo lilitokea
kwenye mgodi wa zamani wa In-
ata. Watu wenye silaha waliokuja
kwa pikipiki na magari madogo,
kulingana na vyanzo vya usala-
ma, walishambulia kikosi cha wa-
najeshi mwendo wa saa 11 alfajiri.
Na kulikuwa na mapigano.

“Tulikabiliwa na shambulio la
kinyama, lakini wanajeshi wetu
walionyesha ujasiri na upinzani
mkubwa dhidi ya adui,” alisema
Maxime Koné, Waziri wa Usala-
ma.

Jeshi la Anga, liliitwa kusaidia
kurejesha udhibiti wa eneo lili-
loshambuliwa. Chanzo cha usala-
ma kilisema watu waliotekeleza
shambulizi hilo walikuwa hapo
kuanzia saa tisa usiku na walikaa
hapo hadi 12 asubuhi. Operesheni
ya kutafuta watu wanaosadikiwa
kutoweka inaendelea.

Eneo ambalo shambulio hilo
lilifanyika ni kubwa kabisa kwa
mujibu wa mamlaka.

[jumaa, Novemba 12, maofisa
saba wa polisi, waliuawa katika
shambulio katika eneo hilo. RFI
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PAULSEN AZITAKA CAF, FIFA
KUIADHIBU MADAGASCAR

Na Adam Fungamwango

BAADA ya sare ya bao 1-1 ugenini dhidi
ya Madagascar, Kocha Mkuu wa Timu ya
Taifa ya Tanzania, Taifa Stars, Kim Poulsen,
ameonyesha kukerwa na mambo yasiyo
ya kiungwana waliyofanyiwa viongozi na
wachezaji wa timu hiyo baada ya kuwasili
nchini humo na anaamini kuwa Shirikisho
la Soka Duniani (FIFA) na la Afrika (CAF),
hayatosita kuchukua hatua.

Juzi, kwenye Uwanja wa Mahamasina ji-
jini Antananarivo nchini Madagascar, Stars
ilicheza mechi hiyo bila nahodha wake
Mbwana Samatta, kipa namba moja Aishi
Manula na beki wa kati, Bakari Mwamny-
eto, baada ya kudaiwa kuwa walikuwa na
maambukizo ya virusi vya corona, kitu am-
bacho kilipingwa na maofisa wa Shirikisho
la Soka nchini (TFF) kwa maelezo kuwa

wachezaji wote walipimwa nchini kabla
ya kuondoka na wote walikuwa hawana
maambukizo hayo.

“FIFA na CAF wanaelekeza maendeleo
ya soka na kucheza kiungwana na Watan-
zania ni wakarimu, wana msemo wao wa
‘karibu’ kwa watu na wageni wanaokuja,
hali inayowafanya kuwa na amani na fura-
ha wanapofika kwao, hata Madagascar wa-
likaribishwa hivyo.

“Sisi kwao hawakuwa waungwana kwa
sababu hawakufungulia mlango wa ndege
kwa dakika 75 na walijaribu kutubughudhi
kwa kila njia,” alisema Paulsen.

Akionyesha kukerwa zaidi na hali hiyo,
kocha huyo alionekana kuelezea zaidi
figisu kuliko hata jinsi mpira ulivyoche-
zwa uwanja, alisema wachezaji wote wa
Stars walipimwa nchini Tanzania kabla ya
kuondoka na hawakukutwa na ugonjwa

wowote, lakini anashangaa kuona hali ili-
badilika.

‘Nafikiri FIFA na CAF watachukua hatua,
hii ni lazima waadhibiwe, mpira wa Afrika
uachwe uchezwe kiungwana ndani na nje
ya uwanja, tumepata sare kwenye mechi
hiyo, tumeipata ugenini tena baada ya ku-
tuzuia wachezaji wetu muhimu,” alisema.

Poulsen alieleza kushangazwa na figisu
hizo wakati Madagascar haikuwa na na-
fasi yoyote ile ya kusonga mbele kwenye
michuano hiyo ya kusaka tiketi ya kucheza
Kombe la Dunia mwakani nchini Qatar.

Stars imemaliza ikiwa kwenye nafasi ya
tatu kwa pointi nane, Madagascar ikishika
mkia kwa alama nne, DR Congo ikiwa ki-
nara wa Kundi J kwa pointi 11, baada ya
juzi kuifunga Benin mabao 2-0 na kuiacha
na alama zake 10, hivyo kutinga hatua ya
mtoano.

-2

Maisha Magic Bongo kufunga mwaka na tamthilia kali mpya

Na Mwandishi Wetu

MOTO wa burudani ndani ya Chaneli
maarufu ya Maisha Magic Bongo (MMB),
unashika kasi baada ya kutangaza kuzin-
dua tamthilia mpya mbili kwa mpigo na
kuifanya chaneli hiyo kuendelea kuwa ki-
nara wa tamthilia na filamu za Kitanzania
ndani na nje ya nchi.

Wapenzi wa filamu wamepewa zawadi
ya aina yake ya kumalizia mwaka kwani
tamthilia hizo mbili - La Familia na Danga
zimeanza kurindima kuanzia jana katika
Chaneli ya MMB - DStv 160.

Akizungumza na mwandishi wetu jana
kuhusu tamthilia hizo, Mkuu wa Chaneli
yaMMB, Barbara Kambogi, alisema wakati
wote chaneli hiyo imehakikisha kuwa ina-
toa fursa kwa tasnia ya filamu hapa nchini
kwa kuchukua filamu nyingi kutoka Tan-
zania ambapo kwa sasa zaidi ya asilimia
90 ya maudhui yao ni ya Kitanzania.

“Tamthilia hizi mbili zimezalishwa na

wazalishaji wa kitanzania na kuigizwa na
Watanzania katika mazingira yetu ya Ki-
tanzania. Hizi ni tamthilia za Kitanzania
kwa asilimia 100,” alisema Barbara.

Msimu huu Maisha Magic Bongo inazin-
dua tamthilia mpya pamoja na wazalishaji
wapya ikionyesha ni kiasi gani imejikita
katika kukuza vipaji vya Watanzania we-
nye udhubutu wa kushiriki katika sanaa.

Kuhusu Danga, ni tamthilia iliyotengen-
ezwa na kijana maarufu, Idris Sultan aliye-
jipatia umaarufu wake kupitia kipindi cha
Big Brother Africa kinachoandaliwa na
MultiChoice Africa.

“Tungjivunia kufanya kazi na msa-
nii aliyekuwa kupitia uwanja wetu na tu-
naamini kazi aliyoifanya kwenye Danga
itapokelewa vizuri na watazamaji wetu.
Tamthilia hii inataanza kuruka rasmi Ju-
matatu (jana) kuanzia saa moja na nusu
usiku ndani ya Maisha Magic Bongo kila
Jumatatu hadi Jumatano kila wiki,” alise-
ma Barbara.

Kwa upande wa tamthilia ya La Familia,
Barbara alisema ni tamthilia yenye visa na
vimbwanga vingi ndani ya familia ikiwa
imebeba uhalisia wa familia za Kitanzania
kwa ujumla.

“Mtengenezaji wa tamthilia hii ni Max-
imillian Rioba ambaye ni ingizo jipya la
watengenezaji filamu ndani ya Maisha
Magic Bongo. Tamthilia ya La Familia
itaanza rasmi Jumatatu (jana) na itakuwa
ikiruka Jumatatu hadi ljumaa kuanzia saa
nne usiky,” alisema.

Aidha, aliwataka watazamaji wa chaneli
hiyo kuendelea kuangalia vipindi vingine
vingi zaidi ndani ya Maisha Magic Bongo
kama ikiwamo Juakali; Jumatano hadi Tju-
maa saa 3:30 usiku, Kitimtim; Jumatatu
hadi Jumanne saa 3:30 usiku, ICU; [jumaa
saa 1:00 usiku, Mizani ya Ushambenga;
kila Jumatano,

Huba; Jumatatu hadi Ijumaa saa 3:00
usiku na Harusi Yetu; Alhamisi saa 1:00
usiku.

Daraja la Kwanza
Z'bar kurindima leo

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

LIGI Daraja la Kwanza Kanda va
Unguja, inatarajia kuanza kutimua
vumbi katika viwanja mbalimbali
vvya Kisiwani Unguja leo ambapo

African Coast itaumana na Bridge

Star katika Uwanja wa Cairo
wakati Dulla Boys wakiwa na kazi
ngumu dhidi ya Chuoni kwenye
Dimba la Kitogani.

Timu zingine zitakazoshuka
dimbani leo ni New King dhidi
ya New Power katika Uwanja wa
Kinyasini wakati Dimba la Amaan,
Kilimani City itakuwa ikivaana na
Kundemba.

Ligi hiyo yenye jumla ya timu 16
msimu huu, mbili zitapanda daraja
kucheza Ligi Kuu Zanzibar msimu
Ujao na nne za mwisho zitashuka
daraja na kurudi katika ligi za
mikoa zilipotoka.

Akizungumza na gazeti hili
mwishoni mwa wiki, Makamu
Mwenyekiti wa Bodi ya Ligi Zanzi-
bar (ZLB), Sheha Mohmed, alisema
ratiba ya ligi hiyo tayari imesha-

tolewa kwa klabu zote na maan-

dalizi yote yamekamilika huku

jumla ya viwanja sita vikitarajiwa

kutumika kuchezewa ligi hiyo.
Alivitaja viwanja hivyo kwa
upande wa Kaskazini ni Kinyasini
na Cairo huku Mkoa wa Kusini
Unguja vikiwa ni Mchangani na
Kitogani wakati Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi akivitaja kuwa ni Ngome,

Amaan, Mau A na Mau B.

Dodoma Jiji hayo vaja
na tuzo mchezaji bora

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Dodoma Jiji imean-
zisha tuzo ya mashabiki wao kwa
kila mwezi kama ambavyo wana-

fanya mabingwa watetezi wa Ligi

Kuu Bara, Simba, huku mchezaji

Aboukakae Ngalema akiibuka kuwa

mchezaji bora wa mwezi Oktoba.

Hafla hiyo ilifanyika juzi, iki-
ambatana na uzinduzi wa Tawi la
Marafiki wenye hadhi ya juu liitwalo
Dodoma.

Mtandao wa Instagram wa klabu
hiyo, umeeleza Mkuu wa Mkoa wa
Dodoma na mlezi wa timu hiyo,

Antony Mavunde, ndiye aliyekuwa

megeni rasmi ya shughuli hizo, na

kumkabidhi mchezaji huyo tuzo.
“Aboubakar Ngalema ameibuka

mchezaji bora wa mwezi katika

tuzo iliyotolewa na mashabiki wa

‘Friends of DJFC-VIP', Kkatika halfa
iliyoambatana na uzinduzi wa tawi
hilo. Tuzo hiyo ilikabidhiwa na mlezi
na timu yetu, Antony Mavunde,
ambaye alikuwa mgeni rasmi,” ul-
iandika mtandao wa klabu hiyo.

Kwa sasa Dodoma Jiji inajiandaa
na mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara
dhidi ya Biashara United itakayopig-
wa Jumapili wiki hii katika uwanja
wao wa nyumbani wa Jamhuri.
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BARCA YATAKA WA3 CHELSEA

BARCELONA wanapanga kuwasajili wachezaji watatu
wa Chelsea - kiungo wa Morocco, Hakim Ziyech miaka
28, winga wa England, Callum Hudson-Odoi miaka 21,
na kiungo wa Marekani, Christian Pulisic miaka 23. (Cat-
alan Daily Sport, via AS)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

ZIYECH ATAKIWA DORTMUND

KLABU ya Borussia Dortmund pia inavutiwa na
Hakim Ziyech wa Chelsea na wamekuwa wakiwasiliana
na kambi ya mchezaji huyo. (Bild, via Inside Futbol)

CONTE NA MAN UNITED
MANCHESTER United iliachana na mpango wa kum-

leta kocha anayeinoa Tottenham Hotspur kwa sasa, An-
tonio Conte kwa sababu raia huyo wa Italia kutaka bajeti
kubwa ya kiasi cha pauni milioni 250 kwa ajili ya usajili.
(90min)

ZIDANE KUMRITHI SOLSKJAER

MANCHESTER United wanamatumaini ukaribu wa
Zinedine Zidane na Cristiano Ronaldo na Raphael Var-
ane unaweza kumshawishi kujiunga na klabu hiyo na
kuwa mbadala wa Ole Gunnar Solskjaer, kama atatim-
uliwa. (Mirror)

SPURS, CITY ZAITIWA VLAHOVIC

TOTTENHAM Hotspur na Manchester City zimefa-
hamishwa kwamba zinaweza kumsajili mshambuliaji
wa Fiorentina na Serbia, Dusan Vlahovic mwenye umri
wa miaka 21 katika dirisha la Januari, lakini kama watali-
pa pauni milioni 70. (Sumn)

DE BEEK KUONDOKA JANUARI

KIUNGO wa Uholanzi, Donny van de Beek mwenye
umri wa miaka 24, ameamua ataondoka Manchester
United, Januari. (Metro)

HENDERSON KURUHUSIWA KUONDOKA

KLABU ya Manchester United itamruhusu kipa wake,
Dean Henderson mwenye umri wa miaka 24, kuondoka
kwa mkopo wa miezi 18 Januari. (Sun)

RABIOT ANYATIWA NEWCASTLE

KIUNGO wa Juventus na Ufaransa, Adrien Rabiot
mwenye umri wa miaka 26, ananyatiwa na Newcastle
United. (Calciomercato)

INSIGNE ATAKIWA CHELSEA

CHELSEA inamfuatilia mshambuliaji wa Napoli na Ita-
lia, Lorenzo Insigne mwenye umri wa miaka 30. (Marca)

TCHOUAMENI AGOMBEWA

REAL Madrid itapambana na Chelsea katika mbio za
kumsajili kiungo wa Monaco na Ufaransa, Aurelien Tch-
ouameni mwenye umri wa miaka 21. (Marca)

BALOGUN ASAKWA MIDDLESBROUGH
MSHAMBULIAJI wa Arsenal na Timu ya Taifa ya Eng-
land, Folarin Balogun mwenye umri wa miaka 20, ana-

sakwa na Middlesbrough. (Sumn)

N R G
) )

RONALDO HATARINI KUKOSA
KOMBE LA DUNIA QATAR

@® ® @Serbia yaiweka matatani ikifuzu kutoka
Kundi A, sasa Ureno yasubiri mechi za mtoano
za washindi wa pili wa...

LISBON, Ureno

ATUMAINI ya Cris-

tiano Ronaldo na timu

yake ya taifa kufuzu

Kombe la Dunia mwa-
ka 2022 yapo shakani baada ya
Serbia kutoka nyuma na kushinda
2-1 dhidi ya Ureno na kufuzu kwe-
nye Kundi lao A, Jumapili.

Bao la kichwa la dakika ya 90
la Aleksandar Mitrovic aliyetokea
benchi liliiwezesha Serbia kupaa
kileleni mwa kundi na kufikisha
pointi 20, tatu zaidi ya Ureno in-
ayoshika nafasi ya pili, ambayo

ilihitaji sare tu kumaliza kileleni
na kufuzu kwa tofauti ya mabao.

Badala yake Ronaldo na Ureno
watasubiri mechi za mtoano za
washindi wa pili wa kila kundi
kuweza kufuzu kucheza Kombe la
Dunia Qatar 2022.

Mitrovic alimfunga golikipa, Rui
Patricio kwa mpira wa kichwa na
kuamsha shangwe kwenye benchi
la Serbia, baada ya nahodha Du-
san Tadic kusawazisha lile la
ufunguzi la Ureno lililofungwa na
Renato Sanches mapema.

Mashabiki walijazana katikati
ya Jiji la Belgrade nchini Serbia

kushangilia furaha hiyo wakiwa
na bendera ya nchi yao, wakati
vijana wao wakifuzu moja kwa
moja kule Ureno.

Hukuwa nahodha wa Ureno,
Ronaldo akionekana kutokuwa na
makali yake, kiungo Joao Palhin-
ha alisema hawakucheza vizuri.

“Tunatakiwa kukubali matokeo,
tulikuwa na mchezo mbaya,”
alisema Palhinha akiiambia tel-
evisheni ya Taifa ya Ureno, RTP.

“Tulijilinda sana kipindi cha
pili. Lazima tuwasifie Serbia, wali-
cheza vizuri sana, na walistahili
ushindi.”
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CHEZA USHINDE

MECHI KALI JACKPOT

PARIS, Ufaransa

3.15 |3.30|2.28
BELGIUM

UGO Lloris anapanga kufanya mazungumzo na
Tottenham Hotspur kuhusu majaliwa yake baada
ya Juni, huku akiacha mlango wazi kurudi kwenye
Ligi Kuu Ufaransa, Ligue 1.

Mkataba wa Lloris na Spurs unamalizika Juni 30,
mwakani na majaliwa ya golikipa huyo mwenye umri wa
miaka 34, ambaye alijiunga na klabu hiyo mwaka 2012 bado
hayajulikani.

Taarifa zaidi zinasema kwamba, golikipa huyo anaweza
kuondoka kule London Kaskazini na kurudi Ufaransa am-
bako alicheza awali katika Klabu za Nice na Lyon.

Kwa sasa Lloris ana matumaini ya kubeba taji na kocha
mpya Antonio Conte wakati wakijiweka kwenye nafasi ya
kubeba kombe la kwanza kwa kipindi cha miaka 13.

“Sijafunga milango,” alisema Lloris Jumapili, wakati ali-
poulizwa kama atarudi kwenye soka la Ufaransa.

“Kwa sasa nafasi ya kwanza naipa Spurs. Bado tunapam-
bania taji. Nataka kusaidia maendeleo ya klabu.

“Tayari tumepata uzoefu wa vitu vikubwa na mashabiki
wetu, kwa sasa nataka kuwa mtulivu.”

Katika Jarida la LEquipe, Lloris alinukuliwa akisema:
“Tutakuwa na mazungumzo wiki chache zinazokuja. Na
kwa sasa najaribu kuzoea kile ambacho kinatakiwa na ko-
cha mpya, Antonio Conte. Kwani bado kuna presha kubwa.”

Lloris na mabingwa watetezi wa Kombe la Dunia Ufaran-
sa wameshafuzu kucheza Kombe la Dunia mwaka ncini Qa-
| tar baada ya kuwafunga mabao 8-0 Kazakhstan Jumamosi,
ambapo Kylian Mbappe alifunga manne, na leo Jumanne
watacheza na Finland kwenye mchezo wao wa mwisho wa
kundi.

KUWEKA PESA:

- PIGA *150*87#,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.
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EZYPESA

BARCELONA, Hispania

KOCHA Mkuu wa Barce-
lona, Xavi Hernandez, ana-
taka kukijenga upya kikosi
chake baada ya kuchukua
mikoba ya Ronald Koeman,
huku jicho lake akilielekeza
kwa nyota wa Chelsea, kwa
mujibu wa ripoti.

Dirisha dogo la usajili la
Januari litakuwa bize kwa
Xavi na Barcelona wakirip-
otiwa kuhitaji huduma za
wachezaji wa Chelsea, Ha-
kim Ziyech, Christian Pulis-
ic na Callum Hudson-Odoi.

Kwa mujibu wa Diario
Sport, Barcelona inatarajia
kuwasajili wachezaji hao
watatu ambao wameku-
wa wakipambana kupata
muda wa kucheza chini ya
kocha, Thomas Tuchel na

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

*150*87#

eer.02as HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588,0677115588
0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

=68

wanaonekana  watakuwa
wazuri katika eneo la ush-
ambuliaji kwenye kikosi
cha Xavi.

Xavi tayari amemleta
mchezaji mwenzake wa
zamani, Dani Alves katika
kikosi chake pia amehu-
sishwa kumleta Camp Nou
mchezaji wa zamani wa
Barca na sasa Liverpool,
Thiago Alcantara.

Ripoti hiyo imesema
kwamba, Rais wa Barce-
lona, Joan Laporta yupo ta-
yari kumpa kitita chochote
atakachokitaka ili kukamili-
sha zoezi hilo la kuimarisha
timu.

Hata hivyo, Barca wanak-
abiliwa na ukata wa kifedha
na usaiji wa Januari utaku-
wa ule wa kuwachukua wa-
chezaji kwa mkopo.

e BN A0 | 20 - LN\
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LONDON, England

SHAMBULIAJI wa AS Roma, Tammy
Abraham, ameelezea siri ya kuwa
imara uwanjani aliyofundishwa na
kocha wake wa sasa, Jose Mourinho.

Abraham amebainisha kwamba, Mourinho
amemjengea ujasiri na kumrudisha Kkatika
makali yake hali iliyomfanya aitwe tena kikosi
cha Timu ya Taifa ya England.

Nyota huyo ambaye alianzia maisha yake
ya soka kwenye akademi ya Chelsea hadi ali-
popandishwa timu ya wakubwa na baada ya
kutokupata nafasi ya kucheza mara kwa mara
akapelekwa kwa mkopo kwenda klabu za Bris-
tol City, Swansea City, Aston Villa na kurudi
tena Stamford Bridge kabla ya kuuzwa kwenda
Roma.

Alipoulizwa ni kwa kiasi gani Mourinho
amemsaidia, alijibu ni, “kuwa mnyama kweli”,
nafikiria kitu kimoja alichoniambia, nilikuwa
laini laini na nahitaji kuwa mtu wa nguvu kama
mshambuliaji.”

“Si suala la kuwa laini kwenye uwanja, unahi-
taji kuwa mtu wa nguvu, ili uwapo wako uwaog-
opeshe mabeki, nadhani hicho ndicho nilichoji-
funza na naendelea kukifanyia kazi,” aliongezea
Abraham.

Abraham kwa sasa ameitwa tena kwenye
kikosi cha England katika michuano ya kufuzu
Kombe la Dunia nchini Qatar 2022.

Alisajiliwa Roma akitokea Chelsea kwa ada ya
pauni milioni 34 na kusaini mkataba wa miaka
mitano, huku pia kukiwa na kipengele cha Chel-
sea kuweza kumnunua tena kwa kiasi cha pauni
milioni 68, lakini lazima awe amecheza misimu
miwili.

JACKPOT
MECHI WIKI HIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X

1.2011.21
2.201.21
3.20.1.21

4.20.11.21
5.201.21
6.20.11.21
7.20.11.21
8.20.1.21
9.20.1.21
10. 21.11.21

1. 21.11.21
12.2111.21
13.21.11.21

Burnley vs Crystal Palace
Aston Villa vs Brighton
Newcastle vs Brentford
Wolverhampton vs West Ham
Hull City vs Birmingham
Reading vs Nottingham

Lazio vs Juventus

Sparta Rotterdam vs Twente

Fiorentina vs AC Milan

Brest vs Lens

Salernitana vs Sampdoria
Troyes vs St Etienne
Metz vs Bordeaux

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.
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NYUMBANI  SARE  UGENINI
TAREHE GAMEID MICHEZO 1 X

Vietnam vs Saudi Arabia

Lebanon vs United Arab Emirates

Egypt vs Gabon

Mozambique vs Malawi

Libya vs Angola

Liechtenstein U21 vs Belarus U21

Greece U21 vs Iceland U21

Iraq vs South Korea

China vs Australia

Liberia vs Central African Republic

Azerbaijan U21 vs Norway U21

Syrian Arab Republic vs Iran

Wales U21 vs Switzerland U21

Ukraine U21 vs Serbia U21

Nigeria vs Cape Verde

Bosnia and Herzegovina U21 vs Montenegro U21

Oman vs Japan

Algeria vs Burkina Faso
Lithuania U21 vs Slovakia U21
Bulgaria U21 vs Moldova U21
Poland U21 vs Latvia U21
Slovenia U21vs Czech Republic U21
Turkey U21 vs Denmark U21
Russia U21 vs Spain U21
Macedonia U21 vs France U21

Israel U21 vs Hungary U21
Kosovo U21 vs Albania U21

Morocco vs Guinea

Ireland U21 vs Sweden U21

Mauritania vs Equatorial Guinea

Cameroon vs Ivory Coast
Scotland U21 vs Belgium U21

Portugal U21 vs Cyprus U21
Northern Ireland U21 vs Malta U21
Austria U21 vs Croatia U21

PARIS, Ufaransa

GOLIKIPA namba mbili wa
Klabu ya Paris Saint-Germain,
Gianluigi Donnarumma amewe-
ka wazi kwamba, hajazoea hali ya
kushindania namba na mchezaji
mwingine.

Donnarumma alijiunga na PSG
akitokea AC Milan kama mche-
zaji huru baada ya mkataba wake
na klabu hiyo kumalizika mwis-
honi mwa msimu wa 2020/2021
na kuamua kutafuta changamoto
mpya.

Kipa huyo ameshindwa kuchu-

kua nafasi ya Keylor Navas am-
baye amekuwa kipa namba moja
wa PSG tangu ajiunge na miamba
hiyo ya Ufaransa akitokea Real
Madrid.

“Haiathiri kiwango changu,
lakini inanisumbua,” Donnarum-
ma alilambia TNT Sport katika
mahojiano kuhusu upinzani wa
namba dhidi ya Navas.

“Si rahisi, kwa sababu siku zote
nimezoea kuwa namba moja na
muda mwingine inauma kukaa
benchi.

“Lakini nina hakika jambo hili
litamalizwa,” aliongeza.

Czech Republic vs Estonia

Bosnia and Herzegovina vs Ukraine

Finland vs France

Cambridge Utd vs Northampton

Oldham vs Ipswich

Notts County vs Rochdale

Wales vs Belgium

Stevenage vs MK Dons

Montenegro vs Turkey

Plymouth vs Sheffield Wed

Gibraltar vs Latvia

Netherlands vs Norway

Carrick Rangers vs Crusaders Belfast

Exeter vs Bradford City

Bolivia vs Uruguay

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Timu ya mpira wa Kikapu ya Wanawake Mkoa wa Dar es Salaam, wakifurahia kuibuka mabingwa baada ya kukabidhiwa
kombe na mfano wa hundi yenye thamani ya Sh. milioni 65 kwa kuibuka mabingwa wa mashindano ya CRDB Bank Taifa

Cup 2021 valiyofikia kilele chake mwishoni mwa wiki j

PICHA: MPIGAPICHA WETU

ijini Dodoma katika viwanja vya Chinangali Park.

PABLO, NABI MAPEMA
TUMOTO SIMBA, YANGA

® ® ®Wawahisha vikosi kambini kuzitafutia kwan-
za kasi Ruvu Shooting na Namungo kabla ya...

Na Saada Akida

AKOCHA wa vigogo vya soka

nchini, Simba na Yanga wame-

washa moto mapema kila mmo-

ja akitaka kuhakikisha hapotezi
alama tatu kuelekea mechi zao za Ligi Kuu
Bara wiki hii, wakati watakapoziongoza
timu zao kwenye viwanja tofauti [jumaa na
Jumamosi.

Simba ambayo inashika nafasi ya pili
kwenye msimamo wa Ligi Kuu, Ijumaa
itashuka katika Uwanja wa CCM Kirumba
vinara wa ligi hiyo, Yanga wenyewe wakiwa
na shughuli pevu Jumamosi katika Uwanja
wa Ilulu mkoani Lindi dhidi ya wenyeji
wao, Namungo FC.

Kuelekea mechi hizo, tayari makocha
wa vigogo hivyo vya soka nchini, Mhispa-
nia Pablo Franco wa Simba na Mtunisia
Nasreddine Nabi wa Yanga, wamevitaka
vikosi vyao kuingia kambini mara moja
kuanza maandalizi ya kusaka alama hizo
tatu muhimu.

Hii itakuwa mara ya kwanza kwa Kocha
Mkuu wa Simba, Pablo kuiongoza timu
hiyo kwenye mechi ya Ligi Kuu na tayari
tangu jana jioni kikosi cha timu hiyo kime-
ingia kambini kujiwinda na mchezo huo.

“Kikosi chetu kitaingia kambini leo
baada ya mazoezi ya jioni kujiandaa na
mchezo wa Ligi Kuu ya NBC dhidi ya Ruvu
Shootlng utakaopigwa Novemba 19, katika

“Wachezaji waliokuwa katika kikosi cha
timu ya Taifa ya Tanzania (Taifa Stars) kili-
chocheza jana (juzi) dhidi ya Madagascar
nao ni miongoni mwa watakaoingia kam-
bini,” ilieleza taarifa ya Simba.

Aidha, taarifa hiyo imeeleza kuwa nyota
watatu; Mzambia Rally Bwalya na Wama-
lawi Duncan Nyoni na Peter Banda wao
hawatakuwa sehemu ya wachezaji wali-
otarajiwa kuingia kambini jana kutokana
na majukumu yao ya timu zao za taifa na
watatua nchini baada michezo hiyo itakay-
opigwa leo. Bwalya leo anatarajiwa kuwa
sehemu ya kikosi cha Zambia kitakacho-
shuka dimbani ugenini dhidi ya Tunisia
kwenye mechi ya kuwania kufuzu Kombe
la Dunia mwakani nchini Qatar, wakati
Nyoni na Banda nao wakiwa na jukumu
kama hilo ugenini dhidi ya Msumbiji.

Kwa upande wa Yanga, uongozi wa kla-
bu hiyo umesema leo kikosi chao kitaingia
kambini rasmi kwa ajili ya maandalizi ya
mchezo wao wa Jumamosi dhidi ya Na-
mungo.

Yanga waliweka kambi ya siku saba

visiwani Zanzibar kwa wachezaji ambao
hawako katika timu za taifa na kucheza
mechi mbili za kirafiki dhidi ya Mlandege
na KMKM, ikiwa ni maandalizi ya michezo
iliyopo mbele yao.

Akizungumza jijini jana, Nabi alisema
baada ya Jumamosi kurejea wachezaji wal-
ipewa mapumziko ya siku mbili na kesho
(leo), wanarudi kambini wachezaji wote
kuhakikisha wanajipanga vizuri kuelekea
mchezo dhidi ya Namungo.

“Tulikuwa na wakati mzuri Zanzibar,
tumepata nafasi ya kupanga mambo yetu,
licha ya ushindi tuliopata visiwani humo
katika michezo yetu miwili, lakini kuna
mambo mengi tumeweza kuyaboresha
pamoja na kuwa na wachezaji wachache.

“Hatuna mechi iliyokuwa rahisi kwetu,
tumewaona Namungo FC wanavyocheza
tumeanza kufanyia kazi mapungufu yetu
na ubora wa Namungo FC, kuhakikisha
tunaendelea kupata matokeo chanya na
kufikia malengo yanayotarajiwa ya kutwaa
ubingwa,” alisema Nabi.

Nyota wa Yanga ambao wako katika timu
za taifa ni Khalid Aucho (Uganda), kipa Dji-
gui Diarra (Mali), Ramadhan Kabwili, Kib-
wana Shomari, Dickson Job, Bakari Mwam-
nyeto, Zawadi Mauya, Feisal Salum (wote
Tanzania) na Djuma Shaban (DR Congo).

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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Samatta na simulizi ya

wanajeshi kumvamia

Na Adam Funhgamwango

WAKATI nahodha wa Tanzania,
Taifa Stars, Mbwana Samatta ak-
isema kuwa kuzuiwa kwao ofisini
na wanajeshi wa Madagascar
ilikuwa ni figisu na wala si kweli
kama walikuwa na maambukizo
ya Virusi vya corona, Simon
Msuva amesema iwapo timu hiyo
itakuwa na wachezaji 10 tu wa-
naocheza soka la kulipwa nje, basi
itafika mbali.

Wakizungumza baada ya kutoka
sare ya bao 1-1 dhidi ya Madagas-
alisema ni kweli yeye na wenzake
Aishi Manula na Bakari Mwam-
nyeto waliambiwa kuwa wana
maambukizi ya Virusi vya corona,
lakini anashangaa kuona wakati
wa kuondoka waliruhusiwa kuon-
doka.

“Walisema tuna corona, lakini
ninavyojua mtu anayepata maam-
bukizi hayo haruhusiwi kutoka
ndani ya nchi aliyokuwapo, lakini
sisi tuliruhusiwa kuondoka, sijui
kwa nini, lakini wengi wanasema
waliamua tu kufanya mchezo
mchafu,” alisema nahodha huyo
huku akifafanua kuwa kwenye
soka la Afrika, hivyo ni viti vya
kawaida na wala si vigeni.

“Vitu hivi kwenye soka la Afrika
ni vya kawaida, vinajulikana na
Vipo, ila tu kwetu inaweza kuwa
fundisho pia,” alisema.

Kwa upande wa Msuva aliyewe-
ka rekodi ya kuzifunga timu zote
kwenye Kundi J, kusaka tiketi ya
kufuzu kucheza Kombe la Dunia
nchini Qatar mwakani, amesema
kama Tanzania itapata wachezaji
10 ambao wanacheza nje ya
nchi, itakuwa timu bora na yenye
uwezo wa kufika mbali kwenye
michuano yoyote Afrika.

“Kuwakosa wachezaji wenzetu
muhimu ilituathiri sana kwa saba-
bu ni tegemeo, lakini kocha akao-
na ana wachezaji wengi, akawapa
nafasi wengine na wameonyesha
kitu, ila kwa hili lililotokea kuna
kitu cha kujifunza kwa sisi Wa-
tanzania. Pia ninachoona karibuni
kila mechi wachezaji wa Tanza-
nia tunabadilika na kuwa wazuri
zaidi, ila tusiishie hapa, naomba tu
tusiwe sisi tu ndiyo wachezaji wa
kutoka nje ya nchi, naomba kuwe
na wachezaji 10 wa nje ya nchi,
nina uhakika tutafika mbali sana,”

alisema Msuva.
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