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Mkopo wa ha raka e I-'. ;
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» Mbunge adokeza 65 wamejiua kwa
kujinyonga na kunywa sumu katika mikoa
minane nchini... Endelea ukurasa 4

UKURASA WA 3 UKURASA WA 3

Mkopow aharaka 3

Tzs 50 000 Tzs 1,155

ukwomh araka ‘

Kiai cha mikopo humia v mialife

TZS 500,000

UKURASA WA 19

GACHAGUA AMTUPIA [ (&

DK. MPANGO ALIA UBIA WA TEKNOLOJIA !
NA ‘MASHANGAZI’, CHINA NA TANZANIA LAWAMA RAIS RUTO, | = !
ATAKA UTAFITI KUPAFANYA NCHINI AKILALAMIKA L\
SOKO LA AJIRA KUWE KITOVU CHA UHAI WAKE

KWA VIJANA

HABARI MTANDAONI UKO SHAKANI

A

Polisi
hakikisheni
usalama wa

Uchaguzi
wa Serikali
za Mitaa

UKURASA 2 taasisi hiyo jana. Kushoto ni Mkurugenzi Mtendaji wa ESRF, Prof. Fortunata Makene. PICHA: OMR

“* Polisi afunguka kisa na mkasa
/ukuwashikilia makada CHADEMA

m GAMONDI AIHOFIA JKT, FADLU ATAKA VAR UK. 24
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Rais wa Zanzibar,
DK. Hussein Ali
Mwinyi, akizun-
gumza na Ujumbe
wa Umoja wa
Mabalozi mbalimbali
wa nchi za Bara la
Afrika, ukiongozwa
na Mwenyekiti wake,
Balozi wa Comoro
nchini, Dk. Ahamada
El Badaoui Moham-
med (kulia kwa Rais),

jana. PICHA: IKULU

Polisi yafunguka kisa na mkasa
kuwashikilia makada CHADEMA

Na Waandishi Wetu

JESHI la Polisi limeeleza sababu
ya kuwashilikia makada wawili
wa Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), kuwa
ni madai ya kuvamia vituo vya

kuandikisha wananchi katika
Daftari la Wakazi na kufanya
fujo.

Taarifailiyotolewa juzi na Mse-
maji wa Jeshi la Polisi, DCP David
Masime, ilieleza kuwa Mwe-
nyekiti wa Jimbo la Iringa, Frank

Magari yatakayouzwa.

SINCRO SITEWATCH LIMITED

DARES SALAAM TANZANIA

MNADA WA HADHARA:

UNIVERSAL AUCTION CENTRE Kwa idhini waliyopewa na Sincro
Sitewatch Limited watauza kwa mnada wa hadhara Magari 13 tarehe
26 Octoba, 2024 Jumamosi kuanzia saa 5:00 asubuhi. Mnada
utafanyika Ofisi za SINCRO iliyopo kwenye Kitalu 1337 Mtaa wa Msonge
Mikocheni A nyuma ya Mgahawa wa Golden Fork uliopo Mikocheni

Idadi Aina Model Mwaka | Ushuru
1 | Toyota Land Cruiser Pick Up | HZ Petrol Engine 2000 Umelipwa
1| Toyota Hilux Double Cabin | 2KD Diesel Engine 2006 Umelipwa
2 | Nissan Pick Up Single Cabin | ZD30 Diesel Engine 2013 Umelipwa
1| ToyotaLand Cruiser Prado | 1KZ Diesel Engine 1994 Umelipwa
S. Wagon
4 | Toyota RAV4 Station Wagon 35,1AZ,12Z,Petrol Engine 1995,2000, | Umelipwa
2002,2005
1 | Ford Ranger Double Cabin | AF Diesel Engine 2007 | Umelipwa
1| Toyota Grande Mark Il 16 Petrol Engine Umelipwa
2001
Saloon
1| Suzuki Carry Pick Up F6 Petrol Engine 1998 Umelipwa
1 | Bedford Truck TM 4X4(Four SKF Diesel Engine 1997 | Umelipwa
Wheel Drive)

MASHARTI YA MNADA.

S o

getini.

CELL NO: 0754 284 926
Insta: universalauctioncentre

Magari yote yataweza kukaguliwa kwenye offisi za Sincro Sitewatch
Limited, zilizopo litalu 1337, Mtaa wa Msonge Mikocheni A nyuma ya
Mgahawa wa Golden Fork Mikocheni kuanzia tarehe 23 mpaka 25
Octoba 2024, kuanzia saa 4:00 asubuhi mpaka saa 10:00 jioni.

1. Mnunuzi atatakiwa kulipa 25% pale pale na salio lilipwe ndani ya
siku 5 za kazi mwisho wa kulipa tarehe 1Novemba, 2024 Saa 10:00
jioni. Ukishindwa kulipa kwa muda huo Gari litauzwa kwa mshindi
mwingine aliyefata na dhamana haitarudishwa.

Malipo kwa njia ya VISA na Master cards za CRDB yanakubalika.
Magari yote yatauzwa kama yalivyo bila dhamana.

Mnunuzi atawajibika kulipa kodi zote za kuhamisha umiliki.

Magari yote yaliyouzwa yataondolewa baada ya kuhamisha umiliki.
Kila mtu atatakiwa lazima kuwa na bid namba itakayopatikana

UNIVERSAL AUCTION CENTRE DAR ES SALAAM
PLOT NO: 5“E" LION STREET SINZA
E-mail: universalauction@hotmail.com

Nyalusi alikamatwa Oktoba
20, 2024 huko Iringa baada ya
kutembelea vituo vya kuandik-
isha wananchi katika Daftari la
Wakazi na kulazimisha apewe
madaftari hayo.

Kupitia taarifa hiyo, DCP Mi-
sime alisema kuwa kabla ya
kukamatwa, alipigiwa simu na
Jeshi la Polisi ili ajisalimishe
kituoni, lakini alikaidi ndipo
ikawalazimu askari  polisi
kwenda kumkamata.

Alisema taarifa zilizosamba-
zwa katika mitandao ya kijamii
kuwa kiongozi huyo alipigwa
na polisi baada ya kukamatwa
si za kweli na kuwataka watan-

zania kuzipuuza.
“Jeshi la Polisi lingependa
kusema suala la kupigwa

halipo na aliyeandika hivyo ni
kutaka kutia chumvi, ili apate
wafuasi wa kushabikia uongo
wake,” alidai DCP Masime.

Alisema jeshi hilo pia lilim-
kamata Mwenyekiti wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) Mkoa wa Katavi,
Rhoda Kunchela na wenzake
Oktoba 19 mwaka huu baada
ya kupokea taarifa kuwa wal-
imvamia karani wa uandik-
ishaji wapigakura katika ki-
jiji cha Songambele, wilayani
Mlele, mkoani Katavi, kum-
fanyia fujo na kumnyang’anya
daftari alilokuwa anaandikisha
wapigakura.

DCP Misime alisema kuwa
baada ya kupata taarifa hizo,
polisi walianza uchunguzi kwa
kupata maelezo ya aliyefanyi-
wa uhalifu huo na mashahidi
wengine, kisha waliwafuatilia
na kuwakuta wamejifungia
katika nyumba na kufanikiwa
kuwakamata na kuwafikisha
kituoni kwa hatua zingine za
kisheria.

Aliwataja  wengine  wal-
iokamatwa kuwa ni Festo
Mgombele, Juma Masoud, Mel-
kio Melkiades, Mwenyekiti wa
CHADEMA Jimbo la Katavi, Me-
shack Konja na Nsajigwa John.

Alisema Jeshi la Polisi linatoa
onyo kwa watu ambao wanafi-
ka vituo vya uandikishaji wa-
pigakura kwa nia ya kufanya
uhalifu kwa kuwa watakamat-
wa na hatua za kisheria zi-
tafuatwa, ikiwamo kufikishwa

mahakamani.

LHRC YALAANI

Kukiwa na angalizo hilo la
polisi, Kituo cha Sheria na
Haki za Binadamu (LHRC)
kimelaani vikali kutekwa, kud-
halilishwa na kupigwa kwa
Katibu Mwenezi wa Baraza la
Wanawake CHADEMA (BAWA-
CHA) Taifa, Aisha Machano,
kikisisitiza kuwa ni kinyume
na mikataba ya kimataifa
ambayo Tanzania ni mwana-
chama.

Akizungumza na vyombo
vya habari jijini Dar es Salaam
jana, Mkurugenzi Mtendaji wa
Kituo hicho, Dk. Anna Henga
alisema wanalaani vikali vi-
tendo hivyo ambavyo vinaen-
delea katika kipindi hiki cha
mchakato wa uchaguzi.

Dk. Anna alisema LHRC in-
avitaka vyombo vya dola ku-
wasaka watuhumiwa popote
walipo, kuwatia mbaroni na
kuwafikisha kwenye vyombo
vya sheria ili hatua stahiki zi-
chukuliwe.

“Tunataka vyombo vinavyo-
husika kufuata sheria pindi
vinapomkamata mhusika au
wahusika wa uhalifu, afik-
ishwe mahakamani ndani ya
muda husika uliotolewa kishe-
ria,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema
kuwa hivi karibuni kumeku-
wa na matukio yanayojirudia
yanayokwenda kinyume cha
haki za binadamu katika mae-
neo tofauti nchini, jambo am-
balo alisisitiza hawatalifumbia
macho.

Alisema kuwa jana Oktoba
21 ni Siku ya Haki za Binadamu
Afrika na inasikitisha kuona
Tanzania inaadhimisha siku
hiyo kukiwa na matukio men-
gi ya viashiria vya uvunjifu
wa haki za binadamu, yakiju-
muisha kukamatwa baadhi ya
viongozi wa vyama vya siasa.

“Vitendo vya kunyanyasa na
kuumiza wanawake, hususani
wanaojihusisha na siasa ka-
tika kipindi hiki cha uchagu-
zi, hakikubaliki hata kidogo
kwani ni kinyume cha sheria
na haki za binadamu,” alionya.

*Imeandikwa na Jenifer
Gilla na Pilly Kigome

Waziri: Polisi
hakikisheni
usalama Kkatika
Uchaguzi Mitaa

Na Waandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais -
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), Mohamed
Mchengerwa, amevitaka vyombo
vya dola nchini, likiwamo Jeshi
la Polisi, kuhakikisha vinaima-
risha usalama, ili Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa uwe wa huru na
haki.

Ameelekeza umewekwa utara-
tibu maalumu wa kuzuia udang-
anyifu katika uchaguzi, ikiwamo
mpigakura mmoja kupiga zaidi
ya mara moja katika vituo tofau-
ti, akisisitiza watatumia mifumo
va kiusalama kubaini.

Mchengerwa aliagiza hayo
funga uandikishaji wapigakura
katika Daftari la Makazi, zoezi
lililoendeshwa kwa siku 10 ku-
fikia juzi.

Alisema kuwa baada ya ku-
maliza hatua hiyo, kuanzia jana
mpaka Oktoba 27 mwaka huu,
orodha ya wapigakura itabandik-
wa katika sehemu za matangazo
ya uchaguzi ili kuwawezesha
wananchi wahakiki majina yao.

Waziri huyo alisema hatua
hiyo itawapa fursa wananchi
ama kurekebisha majina yao,
kubadili taarifa au kufuta jina
iwapo aliyeorodheshwa amefari-
ki dunia huku akiwataka walioji-
andikisha kufika kuhakiki.

Pia aliwataka wananchi we-
nye sifa za kuchaguliwa kuwa
viongozi, wajitokeze kuanzia
Oktoba 26 mpaka Novemba Mosi
kutimiza haki yao ya kikatiba
kugombea nafasi za uongozi.

Mchengerwa alibainisha kuwa
jumla ya wapigakura 31,282,331
wamejiandikisha sawa na asil-
imia 94.83 ya lengo la kuandiki-
sha watu 32,897,8579. Kati yao,
wananume ni 15,236,772 sawa
na asilimia 48.71 na wanawake
ni 16,045,559 sawa na asilimia
51.29.

Baadhi ya maeneo mkoani
Mwanza, ikiwamo mitaa ya
Iseni, Hospitali pamoja na
Aman, yote ya kata ya Butimba,
wilayani Nyamagana, majina
yalichanwa asubuhi kabla ya
uhakiki kuanza.

Katibu wa CHADEMA, Kata
va Butimba, Athelius Audax,
alisema licha ya majina hayo ku-
chanwa katika maeneo mengine,
ukiwamo mtaa wa Kanyerere,
wamebaini ongezeko la majina
tofauti na yale yaliyoshuhudiwa
na mawakala wao juzi jioni.

Imeandikwa na Halfani Chusi
(DAR) na Vitus Audax (MWANZA)

ll_:s:s_maoni: +255 677 020 701

il:
omerrelations@guardian.co.tz
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HABARI KITAIFA

Mpango ataka utafiti zaidi soko la ajira

Na Faustine Feliciane

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip
Mpango, ameitaka Taasisi ya
Utafiti wa Kiuchumi na Kijamii
(ESRF) kujikita kwenye utafiti
wa maeneo ya soko la ajira na
namna vijana wanavyoweza kue-
ndana na soko hilo.
Akizungumza jijini Dar es Sa-
laam jana wakati wa kongamano
la kitaifa ya kuadhimisha miaka
30 tangu kuanzishwa kwa ESRF,
alisema Tanzania kama zilivyo
nchi nyingine za Kusini mwa
Jangwa la Sahara, haijafanikiwa

msimu mpya
wa mamalishe

Na Mwandishi Wetu

kufikia matunda ya ongezeko la
watu wanaofanya kazi.

Alisema wahitimu wa vyuo
vikuu na vyuo vya ufundi wa-
naoweza kufanya kazi ni kati ya
800,000 hadi 1,000,000.

“Hata hivyo, kwa wastani na-

hauendani na ujuzi unaohitajika
katika soko rasmi la ajira,” alise-
ma Dk. Mpango.

Alisema kwa sasa kumekuwa
na tamaduni mbaya kwa baa-

I
EATV wazindua

KITUO cha East Africa Television
(EATV) na East Africa Radio kimezin-
dua msimu wa tano wa shindano la
mamalishe unaolenga kuwaongezea

thamani na kuwainua katika biashara :

Zao.

Akizungumza wakati wa uzinduzi
huo mkoani Dar es Salaam jana,
Mwakilishi wa EATV, Yusta Msowoya
alisema shindano hilo linalofanyika

kwa mara ya tano, linawashindanisha
wafanyabiashara wadogo wa chakula :

Dar es Salaam na washindi wanapa-
tiwa zawadi mbalimbali kutoka kwa
wadhamini.

Aliwataja wadhamini wao kuwa ni
Kampuni ya Mawasiliano ya Simu ya
Airtel, Mwendapole Real Estate, Kili-

manjaro Institute of Technology Man-
agement, duka la vifaa vya umeme la :

Jaden na kampuni ya Eco Africa.
Alisema tangu kuanzishwa kwa

kampeni hiyo idadi ya mamalishe ili-

yowafikia imeongezeka kutoka saba

mwaka 2020 hadi 1,500 katika msimu

wa nne uliofanyika mwaka jana na
washindi walijipatia zawadi mbalim-
bali vikiwamo viwanja na mafunzo
ya kuongeza thamani biashara zao.

Alisema kuwa katika msimu wa
tano mwaka huu wanatarajia ku-
wafikia wafanyabiashara kati ya
3,000 na 5,000 ambapo mamalishe
10 kutoka wilaya zote za Mkoa wa
Dar es Salaam watachuana kwa
mapishi ya vifungua kinywa kama
vile maandazi, chapati, kalimati na
donati.

“Msimu huu utaanza Oktoba 30,
2024 katika wilaya ya Kinondoni
katika pishi la maandazi, kisha tu-
taelekea wilaya za Temeke, Ilala
na Ubungo kutafuta mamalishe 10
watakaoshindana katika fainali,”
alisema.

Meneja wa Mawasiliano wa Airtel
Tanzania, Jackson Mbando, alise-
ma wamevutiwa kushiriki katika
kampeni hiyo kwa sababu inagusa
moja kwa moja jamii ya watu wenye
kipato cha chini.

Alisema malengo yao ni kuhakiki-
sha kuwa kupitia kampeni hiyo
wanaboresha mazingira ya kazi
ya kundi hilo kwa kuwapatia laini za
Airtel na kuwaunganisha na huduma

ya lipa namba ambayo itawawezesha
kufanya malipo ya biashara zao bure. :

dhi ya vijana kujiingiza kwenye
makundi ya kushinda vijiweni
na wengine kwenye mahusiano
na watu wenye umri mkubwa.
“Vijana wa kiume katika
kutafuta wepesi wa mai-
sha wamekuwa waji-

‘mashangazi’ au
kujiingiza
kwenye
kucheza
kamali,”

fasi za kazi zinazopatikana ni  ingiza kwenye mahu- “Seri-  Kkali inatambua
kati ya 30,000 hadi 90,000 ka- siano na wanawake @ juhudi =za ESRF katika
tika sekta yaumma na binafsi, hii ~ waliowazidi ~ umri, ‘% kucho- = chea maendeleo na
inaonyesha ubora wa wahitimu maarufu  wanaitwa kukuza uchumi wa taifa

alisema Dk. Mpango.

Aidha, alisema serikali itaen-
delea kushirikiana na Taasisi ya
ESRF na nyingine katika kufanya
utafiti utakaolisaidia taifa katika
kukuza uchumi na kuleta maen-
deleo.

letu,” alisema Dk. Mpango.

Mkurugenzi Mtendaji
wa ESRF, Fortunata
Makene, alisema
wameyapokea

maagizo ya Makamu wa Rais ya
kufanya utafiti katika maeneo
sita likiwamo eneo la soko la
3jira na namna vijana wanavy-
onufaika nalo.

“Tutaendelea kushirikiana na
wadau wetu, serikali na vyuo vi-
kuu mbalimbali vya ndani na nje
ya nchi ili kusaidia kuwajengea
uwezo wataalamu wetu kwenye
kufanya utafiti wenye tija kwa
taifa,” alisema Fortunata.

Alisema taasisi hiyo inajivunia
katika ushiriki wake kwenye mi-
pango ya serikali ya maendeleo
na kukuza uchumi wa nchi.

Msajili wa Hazina, Nehemiah Mchechu (kulia), akiteta jambo na Askofu Dk. Fredrick Shoo, Mkuu wa Dayosisi ya

>3

i

Kaskazini ya Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania, wakati wa harambee ya ujenzi wa kanisa, Usharika wa Naibili,
Siha, Kilimanjaro. Tukio hilo lilifanyika Jumapili. PICHA: MPIGAPICHA WETU

China kuifanya Tanzania kuwa kitovu cha kidijiti

Na Maulid Mmbaga

CHINA inatarajia kuifanya
Tanzania kuwa kitovu cha
kidijitali katika mawasiliano
baada ya mataifa hayo mawili
kuingia mkataba wa ushiriki-
ano katika sekta hiyo.

Lengo ni kuchochea uchu-
mi na kuongeza ufanisi wa
teknolojia ya mawasiliano.

Jana Wizara ya Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia ya
Habari ilisaini mkataba wa
ushirikiano na Kampuni ya
Teknolojia ya Mawasiliano
ya China (CECIS) ukilenga
kuongeza ufanisi katika us-
alama wa mtandaoni nchini.

Akizungumza mkoani Dar
es Salaam wakati wa hafla ya
kusaini makubaliano hayo,
Naibu Waziri wa Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia ya
Habari, Maryprisca Mahundi,
alisema mkataba huo pia uta-
saidia kutoa mafunzo kwa
Watanzania kuhusu masuala
mbalimbali ya usalama wa
mtandaoni.

Alisema mkataba huo pia
utasaidia vijana wa Kitan-
zania kwa ujumla kuwa na
uwezo wa kufungua viwanda
vyao wenyewe vitakavyo-

tumika katika kutengeneza
vifaa mbalimbali vya kielek-
troniki vinavyotumika katika
mawasiliano kama mfano
WiFi.

“Haya yote ni matokeo ya
Rais Samia Suluhu Hassan
aliyoifanya nchini  China,
ambako moja ya kampuni
alizozifikia ni hii tunayoenda
kushirikiana nayo, sisi kama
wizara tunajivunia na wataal-
amu wetu kwa kuwa tume-
hakikisha tunafanya haraka
katika mawasiliano ili hawa
wenzetu waje kwa wakati.

“Lengo ni kuona kwamba
tunakwenda kuzikamata zile
fursa kwa haraka sana, na
tunajenga ‘habs’ vituo vya
TEHAMA nane katika nchi hii
tayari fedha zimetoka, kazi
zimeanza, na tunauhakika
ujuzi walionao hawa wen-
zetu utaenda kutumika katika
majengo hayo kuhakikisha
tunaendelea  kiteknolojia,”
alisema Maryprisca.

Aidha, aliongeza kuwa vi-
jana watanufaika moja kwa
moja kwa kupata elimu kuto-
ka kwa wabobezi wa masuala
ya usalama wa mtandaoni,

“Tunataka wafike mbali
zaidi kwa kutuletea viwanda

vinavyotengeneza vifaa ili
ifike wakati kusiwe na haja
tenda ya kuagiza vifaa vya
mawasiliano nje pale taifa
litakapokuwa na ubhitaji,” ali-
fafanua.

Aidha, alieleza kuwa wa-
natamani ifike mahali badala
ya kuagiza kompyuta, simu
na televisheni nje, wanahitaji
kuwe kunaletwa malighafi ili
vifaa hivyo viundiwe hapa
hapa nchini.

“Tunahitaji kuona pia tu-
nakuwa na wataalamu wetu
wa ndani, kwa hiyo pamoja na
kwenda kuwatumia wataala-
mu hawa kutoka China, lakini
pia tunawatengeneza vijana
wetu kubobea katika sekta
hiyo, na Rais Samia alipokuwa
kule walikubaliana maeneo
kumi ya kuja kuyashughulikia
mojawapo ni hili la TEHA-
MA,” alisema Maryprisca.

Mwenyekiti wa Kampuni
hiyo ya CECIS, Guo Zhaoping,
alisema anaimani kwa ush-
irikiano huo utasaidia kuleta
mafanikio katika pande zote
mbili, kuinua na kuongeza

ufanisi na kuwa na mafanikio
ya muda mrefu katika sekta
ya mawasiliano.

Alisema walifanya mazun-
gumzo na makatibu wa Rais
Samia jinsi ya kuimarisha
ushirikiano kati ya pande hizo
mbili. Na chini ya uungwaji
mkono kutoka kwa serikali ya
zote mbili, hatimaye wameli-
fikia makubaliano hayo.

“Ushirikiano wetu umejiki-
ta katika kuendeleza matumi-
zi ya teknolojia ya kidijitali ka-
tika uboreshaji wa mfumo wa
utawala wa kitaifa na uwezo
wake wa kisasa, hasa katika
kuunga mkono maendeleo ya
haraka ya uchumi wa kidiji-
tali, kampuni yatu itakuwa na
jukumu muhimu katika ush-
irikiano huu.

“Kuunda mradi wa kiele-
lezo katika uwanja wa ush-
irikiano unaotegemea ua-
minifu kutaweka kigezo cha
ushirikiano wa siku zijazo na
kusaidia kupanua matumizi
ya teknolojia za kidijitali, hasa
katika maeneo ya utawala na
uchumi,” alisema Zhaoping.

Kwa maoni: +255 677 020 701

Email: customerrelations@g

rdian.co.tz
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MIKOPO MTANDeC.)NI . . . .
Wakopaji wasimulia madhila ya kutisha

Na Mwandishi Wetu

Sehemu ya kwanza ya ripoti
hii jana iliangazia orodha

ya kasoro za utoaji mikopo

ya mtandaoni, huku Benki
Kuu ya Tanzania (BoT) ikitoa
mwongozo kuhusu uendeshaji
huo wiki kadhaa baada ya
mwandishi wa gazeti hili ku-
taka kupata ufafanuzi wake.

Vilevile, Wakala wa Usa-
jili wa Biashara na Leseni
(BRELA) ukaweka bayana
hauwatambui wakopeshaji
hao. Endelea na sehemu ya
pili yenye undani wa madhila
yaliyomo katika makubaliano
ya mikopo hiyo...

MMOJA wa waathirika wa
mikopo hiyo, Jackline Meena,
anasema alikopa Sh. 50,000 lak-
ini alilipa Sh. 250,000 na walien-
delea kumdai na alipogoma kuli-
pa waliunda kundi la WhatsApp
kisha wakaweka picha yake na
kuwaunga watu wote waliohifa-
dhiwa katika simu yake, wakim-
dhalilisha kuwa amewatapeli
fedha.

“Niliripoti polisi na nilitumia
mbinu zangu kuwapeleka polisi
hadi kwenye ofisi waliyokuwapo
ambayo haikuwa inajihusisha na
masuala ya mikopo. Polisi wa-
likamata wafanyakazi wote hadi
meneja rasilimali watu ambao
walibaini kuwa watu hao ni wa
Mkopo Fasta, App inayomilikiwa
na raia wa China.

“Watu wamefukuzwa kazi,
watu wameharibiwa ndoa zao
kisa mikopo. Unachukua mkopo
kwa njia ya mtandao labla Sh.
500,000 ndani ya siku saba.

“Siku mbili kabla ya kulipa
wameshaanza kukutumia ma-
tusi. Wanaunda kundi la What-
sApp, wanaweka picha yako ki-
sha wanaanza kuandika matusi,”
anasema askari polisi aliyeomba
hifadhi ya jina lake. Ni miongoni
mwa walioshiriki kumkamata
Meneja Rasilimali Watu wa App
ya Mkopo Fasta.

Anaendelea kueleza kuwa:
“Kuna mama mmoja walimsam-
baza mtandaoni wakiandika:
“Mimi Julian, ninauza..” halafu
wakaunga namba za simu za
watu walio katika simu yake.

“Wanaingia kwenye mawasi-
liano ya simu ya mkopaji kisha
wanatumia taarifa zake kum-
dhalilisha. Tumekagua hadi
BRELA hawatambuliki, ni kam-
puni za ujanjaujanja zinazoibia
wananchi.”

Askari polisi huyo anasema
ufuatiliaji wao ulibaini walikuwa
na ofisi Mwenge, wilayani Kinon-
doni, lakini baadaye walihamia
Mikocheni (Kinondoni).

“Baadhi ya walioshtaki polisi,
walirejeshewa fedha zao na fidia
ya usumbufu kisha wakaamua
kuachana na kesi,” anasema
askari huyo.

Mbunge wa Viti Maalumu
(CHADEMA), Felista Njau, anase-
ma amefanya utafiti tangu mwa-
ka 2020 na kukutana na kero

b

« Mbunge adokeza 65 wameji

Gavana wa Benki Kuu ya Tanzanial Emﬁanuel Tutuba.

hizo katika majimbo mbalimba-
li, wakopeshaji hao wanabadili
majina ya taasisi zao kila mara,
lakini lengo ni kutoa mikopo
yenye riba kubwa. Walengwa
wakuu ni wanawake.

“Wanawakopesha wanawake
zaidi kwa kuwavutia kwa ku-
waambia ni mikopo inatolewa
ndani ya muda mfupi na wa-
tarejesha kwa urahisi.

“Wanawadanganya riba ni
nafuu, wanawake wengi hawa-
jui asilimia 10 ya Sh. 200,000 ni
Sh. 20,000, hawawaambii ukwe-
li, nimekuta kuna mikopo yenye
riba kubwa mno.

“Kuna mama anakopa Sh.
50,000 lakini anarejesha hadi
inafika Sh. 175,000, wanawadan-
ganya kwa dhamana ndogo, wa-
nawake wanadhalilishwa na ku-
filisiwa na wengine wameachika
na kukimbilia mjini kwenda ma-
fichoni baada ya mali zao kama
friji, brenda na samani za nyum-
ba kuchukuliwa,” anasema.

Mbunge Felista anasema
kuwa katika utafiti wake, ame-
baini wanawake 65 wamefariki
dunia kwa kujinyonga au kuny-
wa sumu katika mikoa minane
nchini, huku wengine wakijid-
huru na kuachika kutokana na
madeni yasiyokwisha.

“Tumezalisha  ombaomba,
dadapoa (wanawake wanao-
fanya biashara ya ngono), wa-
najiuza ili wapate kuishi baada
ya mtaji wao kudhulumiwa na
wakopeshaji ambao wemeingia
mtandaoni kuibia watu.

“Hali ni mbaya. Hiyo mikopo
ya mitandaoni, wanaambiwa
andika majina ya watu wawili
unaowajua, akishatumiwa Sh.
50,000 ya mkopo baada ya siku
mbili wale alioweka namba zao
wanaanza kudaiwa. Akichele-
wa kulipa, picha inawekwa
mtandaoni ‘huyu ni mdaiwa
sugu, ni malaya anajiuza’ na

Kwa maoni: +255 677 020 701

Email: customerrelations@guardian.co.tz

udhalilishaji mwingine,” Felista
anasema.

Mbunge huyo anaitaka BoT
kuzifuatilia kwa karibu taasisi
ndogo za fedha (microfinance)
na kuchukua hatua kali kwa
kuwa sheria zipo na hatua zina-
paswa kuchukuliwa dhidi ya ud-
halilishaji unaoendelea hivi sasa.

Katika  uchunguzi  wake,
mwandishi wa habari hii ame-
baini ujumbe unaotumwa kwa
watu wa karibu na mkopaji ni
pamoja na unaosomeka, “Ndugu
wa karibu, jamaa, rafiki, jirani
wa... (jina la mkopaji na nam-
ba zake za simu) aliyechukua
mkopo kwa njia ya mtandao
kupitia App ya.. (wanataja jina
la mkopeshaji), unafahamish-
wa kuwa mtu huyu amekiuka
makubaliano kwa kutolipa deni
siku husika ya marejesho na ku-
topokea simu za ofisi, hivyo tut-
amchukulia hatua kwa kosa hilo.

“Unaombwa kumpigia simu
mhusika na kumjulisha kuwa
ana saa mbili za kulipa deni
kabla hatua kali hazijachuliwa
dhidi yake. Fanya hivyo kuepuka
usumbufu.”

Ni ujumbe unaotumwa kwa
watu wa karibu na mkopaji uki-
wa na lengo la kuwataka wawe
sehemu ya kumshinikiza mdai-
wa kulipa deni lake.

Kitendo hicho ni ukiukwaji wa
Kanuni za Ukusanyaji Madeni
Toleo la Mwaka 2019 la Kanuni
za Huduma Ndogo za Fedha
(Ibara ya 56 (1) (c) na (d).

Kanuni zinakataza kumtisha
au kutumia nguvu au njia zisizo
halali kukusanya au kufuatilia
deni, pia kutotumia lugha inay-
ofedhehesha au isiyofaa.

Rashidi Mazengo Mkazi wa
Mbagala, anasema aliomba
mkopo mtandaoni, aliambiwa
anapaswa awe na namba ya ki-
tambulisho cha uraia.

“Pia  niliambiwa  niwape
namba za simu za watu wawili
ambao watanidhamini na kisha
baada ya kukamilisha utaratibu
huo ningewekewa fedha.

ua mikoa minane

™

“Walichukua namba za watu
wangu wa karibu, wakaanza
kuwatumia ujumbe mfupi kila
mtu mwenye namba yangu, hii
haijakaa sawa kwa sababu ni ku-
niaibisha,” analalama.

Mkopaji mwingine Neema
Mmegelwa, mkazi wa Mbagala
Zakiem, anasema alikopa Sh.
40,000 zilizogeuka shubiri, hata
akakimbia makazi yake.

“Kama ni ujumbe wa kukum-
bushwa kuwa ninadaiwa, nitu-
miwe mimi, siyo watu wenye
namba yangu. Iweje leo nianze
kutangazwa? Kwanini shida yake
iwe tabu kwa watu wengine?

“Niliwahi kufuatwa mpaka
nyumbani kwangu, ninaamka
asubuhi, ninakuta gari lipo
uwanjani wanataka fedha zao.
Vitisho vingi, kila siku unatumi-
wa meseji inasema ‘tunapeleka
taarifa zako kwa Jeshi la Polisi’,
mara ‘utajuta tutakachokufany-
ia’, anasema Neema.

Jackson Mwalongo, dereva
wa bodaboda mkoani Dar es Sa-
laam, anasema kuwa wakati ana-
kopa, hakujua kama wanatuma
ujumbe kwa watu pindi anapo-
chelewesha marejesho.

“Nimekopa Sh. 120,000, nil-
ilipa Sh. 50,000 nikapitiliza kuli-
pa. Wakawa wanapiga simu, kila
nikiwaelewesha hawanielewi,
mwisho nikaamua kutopokea
simu zao. Cha ajabu, ninapigi-
wa simu na watu tofauti kuwa
ninadaiwa, tena wananitukana,”
anasema Mwalongo.

Zuhura Ramadhani, mkazi wa
Magomeni, wilayani Kinondoni,
anaonya watu kutoingia katika
mifumo ya mikopo hiyo hata
kama wana shida kwa kuwa in-
afedhehesha hadi kwa watu am-
bao unawaheshimu.

“Sina hamu na mikopo ya
mitandao, wametuma ujumbe
hadi kwa wakwe zangu,
ninaonekana mdaiwa sugu na si-
jui namba za hao watu wametoa
wapi wakati sijawapa namba,”
analalama Zuhura.

Subira Malenda, mkazi wa

Mtongani, Dar es Salaam anasema
alipopigiwa simu ya kulipa deni,
aliwaambia kuwa atalipa ingawa
amepitiliza siku moja. Mrejesho
kutoka kwao ukawa “tutakuko-
mesha”. Wakatuma ujumbe kwa
ndugu na jamaa zake kwamba ni
mdaiwa sugu.

Latifa Mohamed anasema, “Nili-
chukua mkopo, nikalipa mara
nne, kiwango kikapanda hadi Sh.
260,000, kipanda hadi Sh. 320,000
na ya nne ikafika 376,000.

“Yaani ukichelewa hata siku moja
tu, wanakupigia simu unawaambia
‘nitalipa baada ya siku mbili na
riba’, wanakutukana. ‘Ulipokuja
kwetu ulikuwa mwembamba sasa
umenenepa, unaleta dharau’. Una-
pigiwa simu na zaidi ya watu 40,
unatukanwa matusi makubwa
makubwa.

“Wanaingilia hadi mawasiliano
yako, wanatuma ujumbe kuwa
‘huyu ni tapeli, amekopa kwenye
kampuni yetu, tunaomba ulipe,
maana wewe ni mdhamini wake,
tunaliambia Jeshi la Polisi limka-
mate’.

“Ndugu  wanachanganyikiwa,
wanafamilia, wakwe, mimi baba
yangu alinipigia, akiniambia ‘ume-
shaanza kuwa tapeli?”” anasema.

Latifa anasema aliamua kufunga
akaunti yake ya Google, akatupa
laini ya simu aliyotumia kukopa,
hawakumpata tena kwa simu.

“Kabla ya hapo, waliunda kundi
la WhatsApp, wakaweka kitambu-
lisho changu cha NIDA, picha yan-
gu, wakaungisha namba za simu
zilizokuwa kwenye ‘phone book’
yangu kisha wakatangaza kuwa
‘huyu ni tapeli’.

“Riba yao ni kubwa, umekopa Sh.
200,000 unalipa hadi Sh. 320,000.
Kuna shida nyingine, Kwa mfano,
kampuni ya Pesa X nilikopa Sh.
250,000, wakanipa 80,000 ya zia-
da na baada ya siku tatu wakanipi-
gia ‘ukirudisha unapata mara mbili
ndani ya saa 24, nikalipa wakanipa
mara mbili, baada ya kuchelewa
siku mbili, niliwaomba wanipe
muda zaidi, ndipo matusi yalian-
za,” anasimulia.

Mjumbe wa Serikali ya Mtaa wa
Maji Matitu C, Mbagala, Dar es Sa-
laam, Rashidi Matimbwa anasema
aliwahi kushughulisha migogoro
miwili ya watu waliokopa mtandao-
ni, akiwa na ushuhuda wa baadhi
ya wananchi walioamua kuhama
eneo hilo kutokana na kero ya mad-
eni na udhalilishaji.

“Shida iliyopo ni kwamba
wengi wanaona ni rahisi kukopa
mtandaoni, lakini kudaiwa wa-
naona kero. Hii imechangiwa pia
na namna wao wanavyodai madeni
yao, kwa sababu hata jinsi wanavy-
odai inakuwa shida,” anasema.

Mjumbe mwingine wa Kata ya Ki-
bonde Mbagala, Veronica Mbunde
anasema si mgeni wa kinachowa-
sibu wanaokopa mtandaoni, akiwa
na ushuhuda wa jirani yake aliye-
kumbana na vitisho vya wakope-
shaji baada ya kukopa na kushind-
wa kurejesha kwa wakati.

Anasema wakopaji wengi wa
mtandaoni hawana elimu ya kuto-
sha kufahamu madhara ya mikopo
na nini wafanyie fedha hizo, aki-
sisitiza jambo hilo ni hatari kwa
wakopaji.
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604 wapimwa, 83 wabainika
kuwa na maradhi ya moyo

Na Christina Mwakangale

WAGONJWA 83, wakiwamo
watoto 21, kati ya watu
604 waliofanyiwa uchun-
guzi wa moyo mkoani Aru-
sha, wamekutwa na mata-
tizo ya moyo na kupatiwa
rufani.

Wagonjwa hao wapewa
rufani kwenda kutibiwa
katika Taasisi ya Moyo
ya Jakaya Kikwete (JKCI)
baada ya kubainika kuwa
na matatizo hayo wakati
wa kambi ya siku tano ili-
yofanywa kwa kushirikiana
na Arusha Lutheran Medi-
cal Centre (ALMC).

Mkurugenzi Mtendaji wa
JKCI, Dk. Peter Kisenge,
alisema asilimia kubwa ya
watu waliowaona walikuwa
na tatizo la shinikizo la juu
la damu, yaani presha.

Dk. Kisenge ambaye ni
bingwa wa magonjwa ya
moyo, alisema wako ambao
waliwakuta na shida ya
mfumo wa umeme wa
moyo, Misuli ya moyo
kushindwa kufanya kazi,
huku watoto wakiwa na
matatizo ya valvu na ma-
tundu.

“Katika kambi hii, watu
wote 604 tuliowaona
tuliwafanyia vipimo vya

kuangalia jinsi moyo una-
vyofanya kazi, mfumo wa
umeme wa moyo na Vipimo
vya maabara.

Mkurugenzi wa Ma-
gonjwa ya Moyo kutoka
taasisi hiyo, Dk. Tatizo
Waane alisema miundombi-
nu iliyoko ALMC, iko vizuri
na yote inalenga kuboresha
afya ya Watanzania na
wananchi wa Arusha.

Dk. Waane ambaye ni
bingwa wa magonjwa ya
moyo, alisema kliniki ya
matibabu ya moyo itaku-
wapo Kila siku ALMC na
wananchi watapimwa
Vipimo vyote vya moyo
pamoja na kupewa dawa
na watakaogundulika kuwa
na shida, watapewa rufani
va kwenda kutibiwa JKCI.

Mkurugenzi Mtendaji
ALMC, Dk. Godwill Kivuyo
alishukuru serikali kwa
kuwatuma wataalamu
kutoka JKCI kufanya kambi
ya upimaji na matibabu ya
moyo kwa wananchi wa
mkoani humo.

“Kambi hii ya matibabu
imefanyika kwa muda wa
siku tano na mwitikio ume-
kuwa mkubwa, watu wengi
wana shida, wanahitaji ku-
pata huduma za matibabu
ya moyo.

Taharuki yazuka
wanafunzi wakianguka
ovyo darasani

Na Thobias Mwanakatwe,

SINGIDA

TAHARUKI imezuka katika ki-
jiji cha Ghalunyangu, Kata ya
Makuro, Halmashauri ya Wilaya
ya Singida, baada ya mwanafun-
zi wa Shule ya Msingi Ghalun-
yangu kudaiwa anarusha dawa
za kienyeji kwenye madarasa
na kusababisha wanafunzi wen-
zake kuanguka ovyo madarasani
na kuzirai.

Wananchi walikusanyika na
kuazimia serikali ifunge shule
hiyo haraka ili kunusuru wa-
nafunzi ambao wanaanguka na
kuhatarisha maisha yao.

Diwani wa Makuro, Ju-
manne Salum, akizungumza na
mwandishi wa gazeti hili jana
kwa njia ya simu, alisema wa-
nafunzi kuanguka ovyo wan-
apokuwa shuleni huko kulianza
kujitokeza mwanzoni mwa wiki
iliyopita.

Alisema kuwa kutokana na
mfululizo wa matukio ya wa-
nafunzi kuanguka ovyo, ili-
bainika kuwa kuna mwanafunzi
alikuwa anatembea na dawa za
kienyeji na alikuwa akiwaeleza
wenzake kwamba akiwapaka,

watageuka kuwa nguruwe au
mbuzi.

Salum alisema mwanafunzi
huyo alipoulizwa kuhusu dawa
hizo anazotembea nazo, alidai
alipewa na mama yake ambaye
naye alizipata kwa mganga wa
kienyeji aitwaye Kamba Kasubi
ambaye mwezi Septemba mwa-
ka huu alikamatwa na Jeshi la
Polisi.

Mganga huyo alikamatwa
akituhumiwa kuua watu 10 na
kuwazika kwenye makazi yake

robanguma, wilayani Nchemba,
mkoani Dodoma kwa nyakati
tofauti.

Diwani huyo alisema kuto-
kana na tukio la wanafunzi wa
shule hiyo kuanguka ovyo na
kumbukumbu ya tukio la maua-
ji yanayodaiwa kufanywa na
mganga huyo, kulizuka taharuki
cha Ghalunyangu.

Mkuu wa Wilaya ya Singida,
Godwin Gondwe, Jumamosi ili-

Mama wa  mwanafunzi
alikamatwa na Jeshi la Polisi na
kuchukuliwa kwa ajili ya maho-
jiano.

Gondwe, akizungumza na

walikuwa takribani 300, alisema
serikali haiwezi kukubali kuona
shule hiyo inafungwa kutokana
na “vjinga unaofanywa na mtu
mmoja”.

“Anataka tufunge shule ili
afurahie. Sasa sisi hatufungi,
maana tukifunga atakuwa ame-
fanikiwa ajenda yake, tusikubali
ajenda yake ifanikiwe kwani
yeye siyo Mungu,” alionya.

Katika kuhakikisha suala hilo
linakomeshwa, Mkuu wa Wilaya
jana alishiriki ibada na sala ili-
yofanyika shuleni huko ikiongo-
zwa na viongozi wa dini zote na

Gondwe aliwaomba wananchi
kuendelea kufanya ibada na
maombi katika shule hiyo ili
kukemea vitendo hivyo vya
kishirikina ambavyo vinaweza
kuzorotesha maendeleo ya
elimu katika shule hiyo.

“Yaani hataki watoto wetu
wasisome elimu ambayo sasa ni
bure, haina malipo kwa sababu
zake, yeye ni Mungu?” alihoji.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji Ndg. Simon Berege anawatangazla wananchi wote
wa Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji kuwa, Serikali inakusudia kupandisha hadhi Halmashauri ya Wilaya ya
Ruflji kuwa Halmashauri ya Mji Rufiji

Notisi ya kusudio imetolewa katika Gazeti la Serikali Namba 818 la mwaka 2024 la tarehe 20 Septemba 2024
Mwananchi mwenye pingamizi juu ya kusudio hili afikishe pingamizi lake kwa Mkurugenzi Mtendaji wa

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA RAIS

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA
HALMASHAURI YA WILAYA YA RUFIJI

Tarehe: 22/10/2024

TANGAZO LA KUSUDIO

Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji ndani ya siku 60
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MWANGA WA JAMIT

Wananchi sasa ni
wakati wa kuhakiki
majina waliojiandikisha

UANDIKISHAJI wa Daftari la Wapigakura la Wakaazi, ume-
kamilika mwishoni mwa wiki, kwa ajili ya kujiandaa na uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa, unaotarajiwa kufanyika Novemba
27, mwaka huu.

Umuhimu wa kujiandikisha kwenye daftari hilo ni kutoa
haki kwa wananchi wote wanaostahili kupiga kura kucha-
gua viongozi wao wa mtaa wanao ona wanaweza kutatua
kero zao. Uchaguzi huu ni muhimu kwa kuwa kero zote za
mitaa zinapaswa kushughulikiwa kuanzia ngazi za mitaa kwa
sababu viongozi watakaochaguliwa ndio wako karibu na wa-
nanchi na ni rahisi kuwafikia kwenye mitaa yao.

Kupitia uandikishaji uliofanyika, jukumu la kila kituo ni
kubandika majina yote ya watu waliojiandikisha na kisha wa-
nanchi wanapaswa kuyahakiki ili kuona yako sahihi na kama
kuna watu ambao wamejiandikisha, lakini hawastahili kwa
kukosa sifa, itolewe taarifa ili ifanyiwe kazi kuondoa malala-
miko.

Moja ya kigezo cha kukosa sifa ya kujiandikisha kwenye
daftari hilo ni kama aliyejiandikisha, hajafikisha umri wa
miaka 18 na sio raia wa Tanzania na mkazi wa mtaa husika.

Watu wengi wamekuwa wakijiuliza mbona wakati wa
kujiandikisha mtu alikuwa akiulizwa majina yake na mtaa
anaoishi tu bila uthibitisho mwingine. Ufafanuzi uliotolewa ni
watu kwenda kwenye vituo na kuhakiki majina yao na wale
wanaoonekana kama hawastahili wawekewe pingamizi kwa
uthibitisho. Imeelezwa kuwa kwenye uandikishaji ilihakikish-
wa kuwa kuna mawakala wa vyama ambao walipewa fursa ya
kuhakikisha wanaojiandikisha ni wakazi halali wa mitaa hiyo.

Hivyo, imefafanuliwa kuwa wasiwasi kwamba kunaweza
kukatokea udanganyifu wa watu wasiokuwa na sifa ya kuji-
andikisha wanaweza kujipenyeza uondolewe. Kwa muda
huu ambao majina yatabandikwa vituoni ni vyema wananchi
wakatumia fursa hiyo kujitokeza kwenda kuhakiki majina ili
kuondoa usumbufu wakati wa kupiga kura unapowadia. Ni
jukumu pia la wahusika kwenye mitaa na viongozi kutoa ush-
irikiano katika hili ili kuondoa malalamiko na sintofahamu
wakati wa uchanguzi.

Uchaguzi wa serikali za mitaa ni muhimu sana kwa wa-
nanchi kwa sababu kero nyingi huanza kutatuliwa kwenye
mitaa na zinaposhindika ndio huenda kwenye ngazi za juu.

Viongozi wanaochaguliwa ni lazima watimize wajibu wao
kwa kushirikiana na wananchi wanaowachagua na kusikiliza
kero kwa kuzitatua au kutoa taarifa kwa wananchi wao pale
kunapojitokeza changamoto ya aina yoyote ile.

Mara nyingi wananchi wamezoea kuona viongozi wan-
apochaguliwa wanabweteka kwa kutotoa ushirikiano hata
wanapofikishiwa kero mbalimbali zikiwamo za miundom-
binu mibovu ya barabara kwenye mitaa, tatizo la ulinzi na
usalama hali inayosababisha wananchi hao kupoteza imani
kwao. Viongozi wengine wanapoona wananchi wanachukua
uamuzi wa kutatua kero hizo kwa kuamua kujichangisha na
kutengeneza barabara au kuweka ulinzi, wanadhani kuwa
wanataka kunyanganywa nyadhifa zao.

Wengine hata kuitisha mikutano na wananchi wao ili kujua
kero zao wanashindwa na badala yake wanasubiri unapokar-
ibia uchaguzi ndio wanaitisha kikao tena ni cha kutoa lawama
badala ya kujibu kero wanazopelekewa.

Wananchi wanapokwambia kiongozi kwamba kwenye
mtaa wetu kuna kikundi cha vijana wanaofanya uhalifu,
fuatilia na chukua hatua tena kwa kuwashirikisha wananchi
wako. Ukifanya hivyo hata kazi yako itakuwa rahisi na wa-
nanchi watakupenda kwa sababu umeonesha kuwajali, ku-
wasikiliza na kutatua kero zao. Miundombinu ya barabara
inapoharibika, kiongozi unapaswa kuwashirikisha wananchi
wako ili uweze kusaidiwa na kufanya kazi yao iwe rahisi.
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Mwakangale

Wajasiriamali sokoni hebu kuweni wasafi

USAFI ni jambo jema kwa vile kwenye
taka kuna wadudu kuanzia wanaotambaa
hadi wanaoruka lakini pia kuna harufu.

Lakini inashangaza mfanyabiashara
yuko pembeni anauza bila kujali kuwa an-
apouzia ni pachafu na ni kero kwake na
wale anaowahudumia.

Katika maeneo yenye mikusanyiko ya
watu, ndiko kuliko na fursa. Utakubali-
ana nami unaposhuhudia idadi kubwa
ya watu hususan maeneo yenye shughuli
muhimu. Ni kwenye masoko, vituo vya
daladala na mabasi ya masafa, viwanja
vya michezo na karibu na shule.

Maeneo haya wajasiriamali wengi huy-
atumia kama vyanzo vya mauzo kwa
kuwa katika idadi hii kila mmoja atakuwa
na mabhitaji yake.

Wafanyabiashara hawa ambao wengi
wao wapo katika kundi la wajasiriamali
wadogo, utakutana na wauza vyakula,
vinywaji, bidhaa za majumbani, vifaa
vya kielektroniki, nguo, viatu na mahi-
taji ya shuleni. Pamoja na serikali kutoa
vibali na baadhi ya wajasiriamali hawa
kupatiwa vitambulisho kufanya biashara
maeneo haya, kuna changamoto ya usafi
na utunzaji wa mazingira yanayozunguka
maeneo haya.

Ukifika vituo vya daladala, mfano Ka-
riakoo, Makumbusho, Gongo la Mboto vy-
ote vya Dar es Salaam utashuhudia tatizo
hilo kwani wengi kwenye biashara zao
hawajali usafi cha muhimu pesa kwanza.
Pia maeneo ya soko Tandika, Kariakoo,
Manzese, Urafiki, Tandale na Buguruni
Dar es Salaam, unakutana na uchafu usio-
pendeza machoni.

Jamani kumbukeni mtu ni afya, kuzi-
tunza afya za wateja na unayeuza bidhaa
ni kitu muhimu. Wachuuza wanapoanza
biashara asubuhi, hawafanyi usafi utad-
hani ufagio ni adui.

Wamekaa pembeni ya rundo la taka za
matikititi, machungwa, maganda ya mahi-
ndi, ndizi, vifungashio, maboksi na majini
mabichi yanayofungia bidhaa.

Ingekuwa ni bora fursa iendane na wa-
jibu, sababu fursa wamepewa wajasiri-
amali hawa ambao kundi kubwa ni vijana,
siku hizi mjini wanasema ‘kujiongeza’.

Mbona
katika
Vyo0o0 vya
kulipia
utalipia
gharama
ya Sh.
300 hadi
500 lakini
baada ya
kutumia
choo

iwe haja
ndogo au
kubwa,
utaacha
umemwa-
gia maji au
kusafi.

Wafanyabiashara mjiongeze ka-
tika maeneo yenu ya biashara kwa kila
mmoja kuwa na chombo cha kuhifadhi
taka yaani vikapu, ndoo au beseni ku-
tunza taka zenu, si sawa hata kidogo
uzalishe uchafu tena kila dakika usubi-
ri waje wakufagilie.

Kuna ambao watasema tunalipa
ushuru. Ni sawa ushuru unalipwa, la-
kini akija mfanya usafi akute pa kuan-
zia, labda taka zimetunzwa mahali fu-
lani atazikusanya na kumalizia kufagia.
Ni sawa na kusema ukilipia ushuru,
uache eneo chafu au mazingira macha-
fu. Mbona katika vyoo vya kulipia utali-
pia gharama ya Sh. 300 hadi 500 lakini
baada ya kutumia choo iwe haja ndogo
au kubwa, utaacha umemwagia maji
au kusafi.

Ni wachache wasio na uelewa
wakaacha choo kichafu na kumfanya
anayeingia baada yako arudi nyuma
kama ameona chatu chooni.

Jamani hata wanaokuja kufanya
usafi katika maeneo yenu ya biashara
iwe soko au vituo vya daladala ni watu
kama wengine, ambao wanabhitaji ku-
kuta utaratibu uliowekwa na wewe
mzalisha uchafu kisha zikabebwa na
gari taka hadi Pugu dampo.

Kituo kipya cha Mwenge, Dar es Sa-
laam, ni kizuri na usafi pia upo, kitaka-
poshamiri kwa kutoa huduma je, usafi
utaimarika?.

Wajasiriamali, wafanyabiashara ku-
weni rafiki wa mazingira kwa kuwa
wasafi na muwe na vyombo vya kuhi-
fadhia taka ngumu, na si kutupa taka
barabarani. Hii inawachanganya hata
wafagizi wa barabara ambao yeye huja
na toroli, mfagio na koleo ili aweze
kuzoa mchanga akishafagia, huchang-
anyikiwa anakutana na maganda ya
miwa, ndizi au makopo akijiuliza azoe
mchanga au taka ngumu.

Wafanyabiashara hiyo ndio ajira
ambayo isiyo rasmi lakini inatambu-
lika kwa kuziwezesha familia zenu ku-
pata mahitaji na ni maendeleo pia kwa
nchi, lakini kumbukeni mtu ni afya na
maofisa afya wachukue hatua.
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Bil. 14/- zatengwa
kupata wataalamu
matibabu kibingwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI kupitia Mpango wa Ufadhili wa
Masomo ujilikanao Samia Health Speciali-
zation Scholarship Program, imetenga Sh.
bilioni 14 ili kufanikisha azma ya kuwa
na wataalamu wa kutosha wa matibabu
ya kibingwa na ubingwa bobezi ndani ya
nchi.

Jitthada hizo zimelenga kuimarisha
upatikanaji wa huduma bora za afya, ku-
punguza rufani za matibabu nje ya nchi na
kupunguza gharama kwa serikali na wa-
nanchi pamoja na kuvutia tiba utalii.

Waziri wa Afya, Jenista Mhagama, ali-
bainisha hayo jana jijini hapa, alipokuwa
akizungumza na waandishi wa habari
kuhusu mpango huo wa serikali kusome-
sha wataalamu bingwa na wabobezi wa-
siopungua 300 kwa kila mwaka wa fedha.

“Katika kufanikisha azma ya kuwa na
wataalamu wenye ujuzi wa kutosha wa ku-
toa huduma bora za matibabu hapa nchi-
ni, Wizara ya Afya ilijiwekea lengo la miaka
mitano (2020-2025) la kusomesha wataal-
amu bingwa na wabobezi wasiopungua
300 kwa kila mwaka wa fedha. Kupitia
Mpango wa Ufadhili wa Masomo wa Seri-
kali unaojulikana kama Samia Health Spe-
cialization Scholarship Program,” alisema
Mhagama.

Alisema kwa mwaka wa fedha
2024/2025, serikali kupitia Wizara ya Afya
imetenga jumla ya Sh. bilioni 14, ikiwa ni
ongezeko la Sh. bilioni 3.05 sawa na asilim-
ia 28 zaidi ya bajeti iliyotengwa kwa mwa-
ka wa fedha 2023/2024 ya Sh. bilioni 10.95.

“Fedha hizi zilizotengwa kwa mwaka wa
fedha 2024/2025 zitatumika kugharamia
mafunzo kwa wataalamu wapya 544 kwa
mafunzo ya Ubingwa na Ubingwa bobezi
pamoja na wataalamu wengine 47 kwa
utaratibu wa seti,” alisema.

Kadhalika, alisema wataalamu 829 wa-
naoendelea na masomo ya ubingwa na

ubobezi katika vyuo mbalimbali ndani na
nje ya nchi wataendelea kupewa ufadhili
kupitia fedha hizo.

Alisema kwa mwaka huu wa fedha wiz-
ara ilipokea jumla ya maombi ya ufadhili
948 nchi nzima, kati ya hao waombaji wa
jinsia ya kike ni 353 sawa na asilimia 37 na
ya kiume ni 595 sawa na asilimia 63.

“Kati ya hao, waombaji 771 walikidhi vi-
gezo vya kufadhiliwa na waliochaguliwa
kwa ajili ya ufadhili ni 544 sawa na asil-
imia 71 ya waombaji waliokidhi vigezo,”
alisema.

Mhagama, alisema kati ya watumishi
544 waliochaguliwa kupata ufadhili, jinsi
ya kiume ni 338 sawa na asilimia 62 na ya
kike ni 206 sawa na asilimia 38.

Alisema, watumishi waliochaguliwa ku-
pata ufadhili katika vyuo vya ndani ya nchi
ni 517 sawa na asilimia 95 na nje ya nchi 27
sawa na asilimia tano.

“Kwa takwimu hizi, kumekuwa na
ongezeko la kufadhili watumishi wa-
naoomba kusomeshwa na serikali kutoka
asilimia 56 mwaka 2022/2023 hadi 71
mwaka 2024/2025.

“Serikali ya awamu ya sita kwa kuona
umuhimu wa uwekezaji katika sekta ya
afya imeshatumia jumla ya shilingi bilioni
30.95 katika kuendeleza wataalamu bing-
wa na bobezi katika sekta ya afya nchini,”
alisema.

Alisema, wizara imezingatia vipaum-
bele muhimu vya kisekta kama ubobezi
katika ngazi mbalimbali za huduma pamo-
ja vipaumbele kama vilivyoainishwa kwe-
nye Mpango Mkakati wa tano wa Sekta ya
Afya pamoja na bajeti ya wizara ya mwaka
2024/25.

Alisema vipaumbele hivyo ni pamoja
na taaluma za watoto wachanga, afya ya
akili, magonjwa yasiyoambukiza kama
magonjwa ya moyo, matibabu ya ubongo
na mishipa ya fahamu, huduma za utenga-
mao na tiba shufaa.

.|
Wadau usafirishaji, utalii :
watakiwa kutunza mazingira

Na Jenifer Gilla

WADAU wa usafirishaji na utalii
nchini wamekumbushwa kuhakik-
isha kuwa maendeleo ya sekta
hizo hayasababishi uharibifu wa
mazingira nchini.

Naibu Waziri wa Uchukuzi, Da-
vid Kihenzile, alisema hayo waka-
ti akifungua Mkutano Mkuu wa
Usafirishaji na Mkutano Mkuu wa
mwaka wa Chama cha Mawakala
wa Usaﬂri Tanzania (TASOTA),

Tukio hilo la siku mbili [in-
awaweka pamoja wadau wakuu
kutoka sekta za usafiri na utalii
kwa ajili ya majadiliano ya kina
na kubadilishana mawazo namna
ya kuendeleza sekta ya utalii
nchini.

Kihenzile alisema usafiri na
utalii ni miongoni mwa sekta
muhimu nchini na zina wajibu wa
kuhakikisha ukuaji wake ni endel-
evu usioathiri mazingira.

“Ukuaji wa sekta ya usafiri na
utalii lazima uendane na uendel-
evu. Ni wakati ambapo masuala
ya mazingira si ya pili tena, lakini :
yanachukuliwa kama sehemu ya
msingi ya mikakati ya biashara,”
alisema.

Aidha, aliwaelekeza wadau wa
sekta hiyo kuonesha mfano kwa
kuwekeza kwenye utalii endel-
evu na unaowajibika kama vile
kujenga mazoea endelevu ya :
kuanzisha mipango ya kupunguza :
utoaji wa hewa. ]

“Uwezo wa utalii wa Tanzania
ni mkubwa, na tuna kila fursa ya
kujiweka katika jukwaa la ki- ]
mataifa kwa kukumbatia mada hii :
ya uvumbuzi, ukuaji na uendel- ]
evu,” alisema.

Alisema ni matumaini
yvake kwamba, mijadala katika
kongamano hilo itaweka msingi
wa mikakati ambayo pia itahakik- :
isha ukuaji huo unakuwa jumuishi :
endelevu na kibunifu. ]
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TANGAZO LA KAZI

Taasisiya Utafiti wa Afya Zanzibar (ZAHRI)imeanzishwa kwa Sheria namba 5 ya mwaka 2020.
Taasisi hii ni miongoni mwa Taasisi muhimu za Serikali ya Mapinduzi Zanzibar. Taasisi ya
Utafiti wa Afya ina jukumu la kufanya tafitina kusimamia upatikanaji wa taarifa za kisayansi
kwa ajili ya kuendeleza na kuimarisha njia mbalimbali za tiba na udhibiti wa magonjwa ya
binadamu nchini.

<
Lure “‘

Taasisi ya Utafiti wa Afya Zanzibar (ZAHRI) inatangaza nafasi ya kazi kwa mkataba wa miaka
mitatu (3) kama ifuatavyo: -

Mtafiti Mkuu (Senior Resercher) nafasi moja (1)

Sifa za Muombaji

i. Awe raia wa Tanzania au nchi yoyote nje ya Tanzania.

ii. Awe mwenye kiwango cha elimu ngazi ya Uzamivu (PhD).

iii. Awe amefanya kazi katika taasisi za Tafiti na mwenye uzoefu wa kazi za tafiti usiopungua
miaka kumi(10)

iv. Awe ameandika miradi ya tafiti na kushinda angalau miradi mitatu (3)

v. Awe amechapisha angalau machapisho matano (5) katika jarida la Sayansi linalotambu-
likana “Scientific Conference Proceedings”.

Majukumu:

i.  Kufanya Utafiti wa Afya uliothibitishwa kwa mujibu wa fani husika kwa kukusanya
taarifa, kuchambua na kuandika ripoti;

ii.  Kuandaa mapendekezo ya Tafiti bora za Afya (Research Proposals) zitakazowavutia
wafadhili;

iii.  Kuhakikisha uwasilishwaji wa mapendekezo ya Tafiti katika “Institutional Review Board”
(IRB) kwa ajili ya kuthibitishwa;

iv.  Kutoa mafunzo kwa Watafiti wasaidizi katika kuandaa mapendekezo ya Utafiti;

v.  Kusambaza matokeo ya Tafiti katika maeneo tofauti ikiwemo kuchapisha kwenye
majarida ya kisayansi pamoja na mikutano ya Kisayansi;

vi.  Kushiriki katika Mikutano ya Kisayansi kwa ajili ya kubadilishana taarifa za Kitafiti;

vii. Kupanga, kutekeleza na kuendeleza kazi za Utafiti kwa mujibu wa miongozo ya Taasisi;

viii. Kuboni njia bora za Tafiti kibiashara kwa ajili ya kuimarisha afya ya binaadamu;

ix. Kutafuta fursa kwa ajili ya ushauri elekezi kwa lengo la kutekeleza mikataba ya Kitafiti
iliyozawadiwa;

x.  Kushiriki katika kutengeneza na kutoka mafunzo katika fani husika;

xi.  Kushiriki katika kupitia na kutengeneza mpango mkakati, Bajeti na vipaombele vya
Tafiti za Afya;

xii.  Kushiriki katika maswala ya Tafiti za Afya baina ya Taasisi za Umma na Binafsi kwa lengo
la kuimarisha na kukuza Afya ya Binadamu;

xiii. Kufanya kazi nyenginezinazolingana na majukumu yake kama atakavyopangiwa na
Mkuu wake.

Vigezo na masharti kwa muombaji.

1. Muombaji awe Mtanzania au kutoka nje ya Tanzania.

2. Muombaji aambatanishe vivuli vya maelezo binafsi yanayojitosheleza ( Detail CV), vyeti
vya kumalizia masomo, cheti cha kuzaliwa na kitambulisho cha Mkaazi (ID) au nakala ya
hati ya kusafiria (Pasport).

3. Atakaewasilisha Statement of Result au Progressive Report maombi yake hayatazingati-
wa. Maombi yatumwe kwa mfumo wa barua pepe: info@zahri.go.tz na yaelekezwe kwa
Mkurugenzi Mkuu, Taasisi ya Utafiti wa Afya, Binguni Zanzibar.

4. Muda wa mwisho wa kutuma maombi haya ni tarehe 31/10/2024 ndani ya muda wa kazi.

5. Taarifa zaidi zinapatikana katika website ya www.zahri.go.tz

Angalizo.
Waombaji wote mnasisitizwa kuwa makini mnapowasilisha maombi yenu kwa kuhakikisha masharti
na vigezo yanazingatiwa ikiwa ni pamoja na kuambatanishwa nyaraka zote zinazohitajika.

Limetolewa na:
Bernad P. Mtuta.
Mkurugenzi Rasilimali Watu na Utawala,
Taasisi ya Utafiti wa Afya
Binguni - Zanzibar
210ctober, 2024.
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Radi yaua mama, aacha kichanga

Na Samson Chacha, TARIME

MKAZI wa Kitongoji cha

Kata ya Pemba, Tarime mkoani
Mara, Koreda Maryoba (34), ame-
fariki dunia baada ya kupigwa na
radi akiwa ndani ya nyumba.
Akisimulia tukio hilo mume wa
marehemu, Saiya Maryoba, alise-

ma alifikwa na umauti siku ya Iju-
maa jioni wakati mvua ikiendelea
kunyesha baada ya kupigwa na
radi na kufariki papo hapo.
“Nimepata pigo kubwa kwa
kumpoteza mke wangu, ame-
niachia hawa watoto wadogo
wanne na kichanga ninamwom-
ba Mwenyezi Mungu anitie ngu-
vu niwalee vyema watoto alio-

waacha nawashukuru wananchi
mliofika hapa kunihani Mungu
awe nanyi,” alisema Maryoba
kwa masikitiko huku akitokwa
machozi.

Akizungumza  wakati wa
maziko, Diwani wa kata hiyo,
Seronga Wangwe, aliwataka
wananchi kuchukua tahadhari
wakati wa mvua ambayo im-

eanza kunyesha wilayani hapo ili
kuepuka majanga kama hayo.
“Kifo cha mama huyu kimea-
cha pigo kubwa kwa familia
kwani alikuwa ni nguvu kazi ka-
tika kuchangia kuleta maende-
leo ninawaasa na kuwahimiza
wananchi kuchukua tahadhari
wakati wa mvua inaponyesha,”

alisema.

Alitaja namna ya kukabiliana
na hali hiyo kuwa ni pamoja na
kuepuka kukaa chini ya miti
wakati wa mvua, kutoongea
na simu, watoto kutocheza nje
wakati mvua ikiendelea kunye-
sha na kukaa mahala salama ili
kuepuka madhara yanayoweza
kujitokeza wakati mvua.

Meneja Uhusiano wa Airtel, Jackson Mbando (k
kuhusu kuzindua msimu wa tano wa mashindano ya mamalishe, yatakayoanza Oktoba 30, mwaka huu katika viwanja
vya Mwijuma Mwananyamala. Kulia ni Mkuu wa Lipa kwa Simu Airtel Money, Victory Makere na Mtangazaji wa East
Africa TV na Radio, Yusta Msowoya. PICHA: MIRAJI MSALA

Mwekezaji kulima miti ya mianzi Pwani

Na Beatrice Moses

WAZIRI wa Mipango na
Uwekezaji, Profesa Kitila
Mkumbo, amesema miti ya
mianzi itaanza kulimwa kwa
wingi nchini na wawekezaji
kutoka nchini Uswisi.

Aidha, amesema lengo ni
kulikamata soko la dunia, kwa
kuwa ni mali ghafi imara na
nafuu kwenye matumizi ya
ujenzi wa majengo.

Aliyasema hayo mwishoni
mwa wiki wakati wa uzinduzi
wa mradi wa upangaji wa miti
hiyo unaotarajiwa kuanzia
Kibaha, mkoani Pwani utaka-
ogharimu Sh. bilioni 280.

Alisema serikali inaunga
mkono juhudi za uwekezaji
huo, kwa kuwa una manufaa
kwa wananchi na nchi kwa
ujumla, na kuwa mmoja wapo
ya kuboresha ujenzi wa nyum-
ba kwa gharama nafuu.

“Serikali inaendelea ku-
wathamini wawekezaji wote

ndiyo maana uwekezaji
unakwenda vizuri unavutia
wawekezaji kutokana na sera
nzuri, wawekezaji wote ni
muhimu, wa ndani ni wazawa
ndiyo wenye nchi, wageni
wanatuletea fedha za kigeni,”
alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa Shi-
kana Group, Amne Kageshi,
ambayo ni washauri wa
wawekezaji wa mradi huo,
Silver Terra, alisema katika
awamu ya kwanza ya mradi
wamekusudia kuwekeza
kwenye kilimo hicho Dola za
Marekani milioni 50 na vijana
takribani 5,000 watapata ajira
za mikataba.

“Tunatarajia  kuwekeza
kilimo hiki kwenye hekta g
25,000 ni eneo kubwa,
tutaanzia na hekta
8500 Kibaha,
mianzi  ni
mmea am-
bao un-
aweza

kuotesha sehemu yoyote
haihitaji mambo mengi bali
maji tu,” alisema Kageshi.

Kwa sasa unafanyika upem-
buzi yakinifu, mwakani ndiyo
wataanza kupanda mimea
hiyo, zao hili kuwa la biashara
ni kitu kipya, lakini linajulika-
na kwenye soko la dunia, ina-
tumika hadi kwenye ndege na
baadhi ya maeneo.

Mkurugenzi wa Silver Ter-
ra Carl-Lambert Liesenberg
alisema nia yao ni kuungaisha
shughuli za kiuandisi ujenzi
wa Uswizi na Tanzania, iki-
maanisha kwamba wanaweza
kuendeleza ujenzi wa
majengo kwa miti ya
mianzi kwa ujuzi

wao wa Uswizi.
= Aidha, alise-
ma ni malighafi
nafuu inayoweza
kutumika
kwenye
ujenzi wa
kisasa, pia

ni rafiki wa mazingira hasa
katika kipindi hiki ambacho
ulimwengu unaangaika ku-
pambana na mabadiliko ya
tabia nchi, tumefanya utafiti
na tumejiridhisha kuwa ma-
lighafi ina gharama nafuu la-
kini ni imara pia.

Meya wa Manispaa ya Kiba-
ha, Mussa Ndomba, alisema
mradi huo ni neema hasa
kwa vijana kwa kuwa itatoa
fursa ya kupata ajira, na kuji-
funza kilimo hicho hivyo nao
wanaweza kulima kwenye
maeneo hayo hasa wakiwa na
uhakika na soko, lakini uta-
saidia kutunza mazingira.

“Kibaha ni eneo la kiu-
wekezaji kimsingi nafikiri li-
naongoza iwe katika kilimo
au viwanda Tanzania yote ni
eneo la kimkakati, kila una-
chokusudia kukifanya kuhusu
uwekezaji kinawezekana, kwa
hiyo tunaendelea kukaribisha
wawekezaji,” alisema Meya
Ndomba.

]
Mchechu
achangisha mil.
117.8/- ujenzi
wa Kanisa

Na Mwadishi Wetu

MSAJILI wa Hazina, Nehemiah
Mchechu, ameendesha haram-
bee iliyowezesha kuchangisha
Sh. milioni 117.8 kwa ajili ya
kuendeleza ujenzi wa Kanisa

[a Kiinjili la Kilutheri Tanzania
(KKKT), Usharika wa Naibili, Siha,
Kilimanjaro.

Kati ya fedha hizo Sh. milioni
50.2 ni taslimu, Sh. milioni 66.5
ni ahadi na Sh. milioni 1.1 zilipati-
kana kwa njia ya mnada.

Mchechu ambaye anayejulika-
na kwa mchango wake mkubwa
katika sekta ya nyumba, benki na
biashara, katika harambe hiyo ili-
yofanyika Jumapili iliyopita, pia
ilipatikana mifuko 118 ya saruji.

Fedha na saruji ni kwa ajili ya
upanuzi wa jengo hilo la ibada
na kazi ya plasta, kwa mujibu wa
Askofu Dk. Fredrick Shoo, Mkuu
wa Dayosisi ya Kaskazini ya
KKKT. Kazi hizo mbili za upauzi
na plasta, zinatarajiwa kugharimu
Sh. milioni 150.

Akizungumza na viongozi wa
dini, serikali, kijamii na waumini
wa Naibili, Mchechu alisema haja
va kuendelea kuwa na moyo wa
kutoa na kushirikiana mpaka
ujenzi wa nyumba hiyo ya ibada
utakapokamilika.

“Tunapoendelea na ujenzi huu,
nataka niwaombe ninyi wap-
endwa msiishie hapa. Tuendelee
kufanya kazi kwa pamoja mpaka
ujenzi utakapokamilika,” alisema.

“Kanisa bado linahitaji michan-
g0 yenu, maombi yenu, na uta-
yari wenu wa kujitoa. Kila mmoja
wetu anaweza kutoa Kitu, iwe
ni fedha, muda, au huduma kwa
namna yoyote ile.”

Alisema ikiwa watatoa kwa
moyo wa upendo, Mungu atarudi-
sha zaidi na vikombe vyao
vitafurika.

Alisisitiza kwa kunukuu Biblia
katika Luka 6:38: “Wapeni watu,
nanyi mtapewa; kipimo cha
kujaa, cha kusukwasukwa, na
kushindiliwa, na kufurika, ndicho
watu watakachowapa vifuani
mwenu.”
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Ukatili kiuchumi mwiba zaidi kwa wanawake

Na Godfrey Mushi, MOSH|

KATILI wa kiuchumi,
unatajwa kuwa mwiba
zaidi kwa wanawake
wanaotoka Kata ya Mwi-
ka Kaskazini, Wilaya ya Moshi,
mkoani Kilimanjaro kumiliki.
Aidha, suala la jinsia, hasa haki
ya kuchagua na kuchaguliwa, lik-
iendelea kuathiriwa na mfumo
dume.
Kutokana na hali ilivyo, vikundi
mbalimbali vya wanawake wa

unaotarajiwa kufanylka Novemba
27, mwaka huu, ili kusukuma
ajenda ya wanawake kuingia ka-
tika nafasi za maamuzi kushughu-
likia changamoto za ukatili wa
kingono na kiuchumi.

Wananchi
Muheza
wafurahia

kambi matibabu
va Rais Samia

Na Steven William, MUHEZA

Changamoto hiyo ya kuendelea
kushamiri kwa ukatili huo, iliibu-
liwa jana na wanawake wa Lole,
wakati wa kikao kazi cha wadau
wa Mradi wa Sauti ya Haki, un-
aotekelezwa na Shirika la kiraia
la KWIECO, linalofadhiliwa na
Women Fund Tanzania Trust
(WFT).

Akizungumzia ukatili huo, Lo-
veness Shao alisema bado wa-
naume wa Marangu, hawaamini
kama mwanamke anaweza
kurithi mali, hivyo wanatamani
kuutumia Uchaguzi wa Serikali za
Mitaa na Uchaguzi Mkuu 2025 ku-
wapata wanawake watakaokuwa
na sauti katika meza ya maamuzi.

Mary Mremi alisema ili ku-
kabiliana na ukatili wa kiuchumi
na kingono dhidi ya wanawake
na watoto, ni vizuri kupata wa-
nawake jasiri na imara katika uch-

KAMBI va siku sita ya matibabu

ya kibingwa, inayotumiwa na Rais
Samia Suluhu Hassan, kupunguza
gharama za wananchi kusafiri umbali
mrefu kwenda hospitali za kanda na
kitaifa, kufuata huduma za uchun-
guzi na tiba, imetua katika Wilaya ya

Muheza, mKoani Tanga.

l\/labmgyva hao wanatajwa kuwa
mwarobaini dhidi ya rufani za tiba
zinazotolewa katika ngazi ya Hospi-

tali za Wilaya ya Mikoa.

Akizungumzia ujio wa madak-
tari hao maarufu kama ‘Madaktari
Bingwa wa Mama' Mkuu wa Wilaya
hiyo, Zainab Abdallah, jana alisema
kuwa watatoa huduma za uchunguzi
kwa watoto na watoto wachanga
pamoja na huduma za afya ya uzazi,
wajawazito na magonjwa ya wa-

nawake.

Alisema uchunguzi huo wa kib-
ingwa, utafanyika kuanzia jana hadi
Oktoba 26 mwaka huu, katika eneo
la Lusanga, |I|pOJengvva Hospitali ya

Wilaya hiyo.

Mbali na uchunguzi huo, kambi
hiyo hujenga uwezo kwa madak-
tari wenyeji waliopo kwenye vituo
kwenye maeneo mbalimbali ya kutoa

huduma.

“Kwa sisi wananchi wa Muheza,
hii ni fursa adhimu, tunatambua
kabisa kuwa huduma mlizoletewa
na wataalamu wetu wa afya, zinao-
nyesha ni kwa kiasi gani Rais Samia,
ana mapenzi mema na wananchi wa

Muheza,” Zainab.

Awa||, Mganga Mkuu wa Wilaya
hiyo (DMQ), Dk. Fani Mussa, alisema
mabingwa hao wanatoa huduma ya
uchunguzi na tiba kwa magonjwa
ya shinikizo la damu na kisukari,
huduma za upasuji, ganzi na usingizi
na magonjwa ya Kinywa na meno.

aguzi wa serikali za mitaa wataka-
ozuia na kubadili fikra, mitazamo
na tabia.

Wakati, Lilian Mringo alisisitiza
wanawake wakijumuishwa katika
nafasi za uongozi, watakuwa cha-
chu ya kushughulikia ufumbuzi
wa tatizo linapotokea, pamoja na
kuimarisha mifumo ya utoaji haki
na mbinu zinazozingatia kuponya
majeraha ya waathirika wa uka-
tili.

Katika kikao kazi hicho, Ofisa
Ufuatiliaji, Tathmini na Taarifa wa
KWIECO, Peter Mashingia, alise-
ma ukatili dhidi ya wanawake
upo, na ukatili dhidi ya vijana
wa kike upo, kwa kuwa takwimu
zinaeleza katika hatua tatu, wa-
nawake watatu au vijana watatu
wa kike, mmoja wao lazima ame-
fanyiwa ukatili.

“Na katika huyo mmoja aliye-

fanyiwa ukatili, unaweza kukuta
ni mara chache sana katika kundi
la wanawake 10 wakapeleka taar-
ifa hiyo katika vyombo husika.
Kwa mfano katika wanawake 10
waliofanyiwa ukatili wa aina yey-
ote ile unakuta labda ni wawili tu
au watatu watatoa taarifaTafsiri
yake ni kwamba mambo mengi
sana yanaishia chini na taarifa ny-
ingi hazitolewi.”

Mratibu wa Mradi wa Sau-
ti ya Haki, unaolengakuendeleza
majukwaa ya wanawake kwa
ajili ya haki za uongozi kuelekea
uchaguzi wa serikali za mitaa,
Veronica Ollomi, alisema mra-
di huo utashughulikia pamojana
mambo mengine ajenda ya ku-
maliza masuala ya unyanyasa-
ji wa kingono, unyonyaji wa ki-
uchumi na kukuza wanawake
katika nafasi za uongozi.

“Tutaongeza uelewa wa jamii
kuhusiana na masuala ya sheria,
masuala ya ukatili wa Kkijin-
sia na mbinu za kuzuia ukatili
dhidi ya wanawake na watoto
katika maeneo ambayo tutaya-
fanyia kazi.

“Tunajua katika mchakato
kama wuchaguzi kuna rush-
wa ya ngono na rushwa tofauti.
Je, yeye kama mwanambke anayet-
amani kuwa kiongozi akabiliane
vipi na hizo changamoto amba-
7o zinaweza zikajitokeza katika
mchakato mzima wa kugombea
hizo nafasi za uongozi.”

Kwa mujibu wa Veronica,
Kata zinazoguswa na mradi huo
ni Pasua na Ngangamfumuni
(Manispaa ya Moshi), na Mabogi-
ni, Mwika Kusini, Mwika Kaska-
zini na Kirua Vunjo (Halmashau-
ri ya Wilaya ya Moshi).

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Balozi Dk. Batilda Burian (wa nne kushoto) akikata utepe kwa ajili ya kuzindua magari
yatakayotumiwa katika mpango wa huduma za afya zitakazotolewa kwa wiki moja na madaktari bingwa wa Rais
Samia kwenye halmashauri 11 za mkoa huo, jana. PICHA: HAMIDA KAMCHALLA

Namna ongezeko la tindikali
linavyoathiri ardhi ya kilimo

Na Jaliwason Jasson, BABATI

ARDHI mahususi kwa ajili
ya shughuli za kilimo katika
Mkoa wa Manyara, inatishiwa
na ongezeko la tindikali kwe-
nye udongo kwa zaidi ya asil-
imia 55.

Kemikali hiyo inatishia ku-
fifisha uzalishaji na kuathiri
mazao, kuanzia kwenye miz-
izi.

Kwa mujibu wa Mratibu wa
Utafiti wa Udongo Tanzania
kutoka Taasisi ya Utafiti wa
Kilimo Tanzania (TARI), Dk.
Sibaway Mwango, eneo la
udongo lililoathiriwa ni hekta
300,000 zinazolimwa zao
la mpunga, ambako chumvi
na magadi vimetanda juu ya
udongo.

“Udongo ukiwa na athari
ya chumvi chumvi, maga-
di na tindikali, uzalishaji
unakuwa chini sana kwa
wakulima na kuwasababishia
hasara,”alifafanua Dk. Mwan-
g0.

Aidha, alisema kwanini
uzalishaji unakuwa chini ni
kwasababu kiwango kikubwa
cha mbolea kinapotea kwe-
nye udongo.

“Tindikali ikiwa hali ya juu
mbolea inapotea mpaka asil-
imia 70 kwenye udongo na
kiwango kinachobakia ni asil-
imia 30,"alieleza.

Mtafiti  huyo  alisema
wakulima unakuta wanal-
alamika eti mbolea ni feki
kumbe siyo feki ni matumizi
ya tindikali kwenye udongo.

Pia alieleza kuwa mimea
nayo inaathirika mpaka una-
kuta mizizi inakuwa kama
ina ukoma na inashindwa ku-
chukua virutubisho kwenye
udongo.

Dk. Mwango alisema ka-
tika ~mashamba ambayo
yameathirika na tindika-
li wakulima wanawashauri
watumie chokaa kilimo.

“Ili tindikali iweze kushuka
na ipungue mbolea iweze ku-
fanya kazi kwa ufanisi mkuli-
ma ni vyema kupima afya ya
udongo ili ajue,” alisema.

Vilevile, alisema kwa mu-
jibu wa utafiti walioufanya
mkoani Geita, wameonyesha
mkulima anaweza akaweka
chokaa kilimo tani moja kwe-
nye hekta 2.5.

Wakati, chokaa ni bei rahisi
sana kwa bei ya kiwandani
ni Sh. 7000 mfuko wa kilo-
gramu 50 ila ikikutwa dukani
ni Sh. 12,000 kwa mfuko
huo hivyo mifuko 20 am-
bayo inaweza kugharimu Sh.
240,000 inatosha kwa hekta
2.5,

Naye Meneja wa Chama Ki-
kuu cha Ushirika cha mkoani
Manyara cha Rift Valley Coop-
erative Union (RIVACU), Pen-
dael Valentine, alisema kwa
sasa RIVACU inahamasisha
wanachama wake kupima
afya ya udongo ndio waweze
kujua mbolea ya kutumia.

Meneja huyo alisema
kilimo ni biashara mkulima
asipofuata kanuni za kilimo
atapata hasara.
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Milolongo yatajwa kukwamisha
upatikanaji mikopo asilimia 10

Na Remmy Moka, MWANZA

ANUFAIKA wa

mikopo ya asil-

imia kumi inayo-

tolewa na serikali
kupitia mapato ya ndani ya
halmashauri kutoka Kata ya
Mkolani, Nyamagana mkoani
Mwanza, wameiomba serikali
kuweka wepesi wa upatikanaji
wa mikopo hiyo tofauti na milo-
longo mirefu inayokwamisha
baadhi ya wahitaji wanaokuwa
na uhitaji katika shughuli za
uzalishaji.

Walibainisha hayo juzi wakati
wakipatiwa elimu ya matumizi
sahihi ya mikopo hiyo inayo-
tolewa na serikali kwa vikundi
vya vijana, wanawake na watu
wenye ulemavu ili itumike kwa
lengo husika.

s

Wakazi wa Kata ya Charambe,

Mmoja wa wanufaika hao,
Marry Robert alisema upati-
kanaji wa mikopo hiyo una-
chukua muda mrefu tofauti na
mikopo mingine kwani milo-
longo imekuwa mirefu hadi
wanafaika kupata mikopo wal-
ioomba.

Alisema katika mabadiliko
yaliyofanyika ni vyema pia seri-
kali ikaweka mazingira rafiki
ya upatikanaji wa mikopo kwa
urahisi, kwani wakopaji wengi
wamekuwa wakikata tamaa ya
ukopaji kwasababu ya uwepo
wa mizunguko mingi hadi
mkopaji huyo kupata mkopo
aliomba.

Aidha, mnufaika mwingine
Mkazi wa Nyanzobe, Nibizi Fabi-
an, alisema licha ya kuchelewa
kwa fedha hizo bado kuna baa-
dhi ya wanufaika wa mikopo

:/"‘,- ; -y i
Dar es Salaam, wakihakiki

hiyo hawana elimu ya kutosha
ya matumizi sahihi ya ukopaji
na utumiaji wa mikopo hiyo
jambo linalopelekea mikopo
hiyo kutotumika ipasavyo
kwani vijana wengi hawapendi
kujiunga na vikundi kwa saba-
bu ya ukosefu wa elimu stahiki
huku baadhi yao wakituhumu
uwepo wa mifumo mibovu ya
utolewaji wa mikopo.
Aliongeza kuwa ni vyema
serikali isikazie tu katika utoaji
mikopo kwenye vikundi pe-
kee ni muhimu pia ikatamaza
utoaji mikopo kwa mjasiriamali
mmoja mmoja kwani baadhi
yao wanao uwezo wa kumudu
marejesho ya mikopo hiyo.
Ofisa Maendeleo ya Jamii wa
Kata ya Mkolani, Glory Mbise,
alisema baadhi ya wakopaji
wamekuwa wakihitaji mikopo,

majina yao walioandikisha katika Daftari la Mkaazi ambayo ya-

lakini hawafuataji taratibu za
ukopaji na matokeo yake wana-
baki kulalamikia suala la uko-
sevu wa mikopo hiyo.

Aidha, aliwataka kufuata
taratibu za upatikanaji wa
cheti cha mkopo, sheria na
kanuni zote zinazohitajika ku-
fuatwa na mkopaji, ili kusaidia
kuondoa malalamiko.

Diwani wa Kata ya Mkolani
Dioniz, James Swalala, alisema
malengo ya serikali ni kuhakiki-
sha inakuza uchumi wa mtu
mmoja mmoja na Taifa kwa
ujumla hivyo aliwataka wanu-
faika wa mikopo hiyo kutumia
kwa makusudio lengwa ya
serikali kwani itasaidia kukuza
uchumi kuanzia ngazi ya famil-
ia hadi taifa.

Wosia watajwa
chanzo migogoro
ya familia,
watoto mitaani

Na Shaban Njia, KAHAMA

TABIA ya wananchi kutokuan-
dika wosia mapema imetajwa
kuwa chanzo cha ongezeko la
migogoro ya kifamilia pamoja na
watoto wa mitaani kutokana na
kutokutambuliwa na ndugu wa-
naopewa usimamizi wa mirathi.

Hayo yamebainishwa na Kaimu
Katibu Mkuu wa Shirika lisilo la
kisherikali la Kutetea Haki za
Binadamu (SHIHABI), Onesmo
Daudi, wakati akizungumza na
Nipashe ofisini kwake na kueleza
kuwa wanaonyanyasika zaidi ni
watoto pamoja na wajane.

Aidha, aliwataka wakazi wa
wilayani Kahama, kuhakikisha
wanaandika wosia wa mali
wanazomiliki, ili kuweka maz-
ingira mazuri wanaobaki na
kuepusha migogoro katika jamii
inayowakosesha haki wanawake
na watoto na wakati mwingine
kukimbilia mitaani.

Aidha, Daudi alisema, wameku-
wa wakitoa msaada wa kisheria
kwa wanaohitaji kusaidiwa juu
ya masuala yote ya unyan-
yasaji ikiwamo mirathi na ukatili
wa Kijinsia na miongoni mwa
kesi nyingi ambazo zimekuwa
zikijitokeza mara kwa mara ni
wanawake kutaka kuvunja ndoa
na kugawana mali walizochuma
ili kuepuka kunyang'anywa zote.

Hata hivyo, alisema un-
apoandika wosia unatakiwa
kwenda kuuhifadhi katika
nyumba za ibada, taasisi za
kifedha, Ofisi ya Wakala wa
Usajili wa Vizazi na Vifo (RITA)
au Mahakamani na wamekuwa
wakitoa elimu mara kwa mara
kwa wananchi kwa kushirikiana
na watoa huduma ngazi za jamii
na wengi wamekuwa wakitokeza
kuomba msaada wa kisheria juu
ya ndoa na mirathi.

Mkazi wa Busoka, Winfrida
Natalisi alisema watu wengi
hawana elimu ya kuandika wosia
na kwenye jamii anayotoka ya
kisukumu mwanaume anapokufa
anarithiwa na mdogo wake, ili
kuendelea mali nasio kuridhi-
ana na hata akikataa anatakiwa
kuondoka na kuacha kila kitu
wakiwemo watoto aliowazaa.

mebandikwa kwenye ukuta wa ofisi ya mtendaji wa kata hiyo, jana. PICHA: SABATO KASIKA

TARI, wakulima kushirikiana kuwezesha usalama wa chakula

Na Restuta Damian, KAGERA

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo
nchini (TARI) Kituo cha Maruku
imesema iko haja ya kushirikiana
kwa karibu zaidi na wakulima, ili
kuwawezesha namna sahihi ya
upatikanaji wa chakula bora na
salama na kuongeza usalama wa
chakula nchini.

Hayo yamebainishwa jana na
Meneja wa kituo hicho, Dk. Mpoki
Shing'wera, wakati akizungumza
na Nipashe katika maonesho ya
Siku ya Chakula Duniani iliyo-

hitaji kufahamu ushirikishwaji wa
wakulima katika uandaaji na upa-
tikanaji wa usalama wa chakula.

“Tunakuwa na uzalishaji wa
mbegu na tunatoa nafasi kwa
mkulima na hii ni kumwakikishia
kwamba anapokuwa akifanya
uzalishaji wake shambani anajua
iko tija shambani kwake na hata
sokoni anakopeleka mazao yake,”
alisema Dk. Shing'wera.

Alisema miaka ya nyuma
watafiti walifafanua tafiti zao na
kupeleka mbegu kwa mkulima,
ili aweze kutumia shambani bila

kujua hitaji hata pendekezo la tija
ya mkulima mwenyewe tofauti na
ilivyo kwa sasa.

Mtafiti kutoka kituoni hapo ki-
tendo cha uhaulishaji wa migom-
ba, Gabriel Luposi alisema baada
ya kubaini tatizo la magonjwa ka-
tika mimea ililazimu kuingia ka-
tika teknolojia na kufanya utafiti
wa zao hilo ambao utakinzana na
kumpa radha ya asili mkulima.

“Kawaida wakulima wa migom-
ba wanapenda asili ya ndizi isipo-
tee na kwa kuona hizo tunapokea
maoni yao na kuingia maabara

kufanyia tafiti ya uboreshaji kwa
kuunganisha aina zaidi ya moja
na kupata chotara ambayo inaba-
kia kwenye hali ya asili,” alisema
Lupaso.

Mkurugenzi wa Maendeleo ya
Mazao nchini, Nyasebwa Chim-
agu, alisema kwa kuhakikisha
kwamba sekta ya kilimo inakuwa
kwa asilimia 10 ifikapo mwaka
2030, lazima kufanya mageuzi
kwenye sekta ya kilimo kwa
kuongeza jitihada mbalimbali.

Alisema matumizi ya pembejeo
bora yanayokabiliana na upotevu

wa chakula kabla na baada ya ma-
vuno kwa kujihakikishia kuwa vi-
sumbufu vyote vinadhibitiwa na
kuwa Mkoa wa Kagera umefani-
kiwa katika uzalishaji wa mazao
yasiyo ya nafaka kwa kuwa na
tani zaidi ya 700,000 huku ukiwa
na asilimia 22 ya nafaka.

Hata hivyo, alisema uzalishaji
wa chakula nchini kwa mwaka
2022 ulikuwa tani milioni 18
na msimu wa 2023 ulikaribia
tani milioni 22 katika utoshel-
evu wa chakula kabla ya mwaka
2023/2024 ulikuwa asilimia 96.
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Ubongo wa inzi unavyofanikisha
kujifunza akili ya binadamu

NA DK. FELICIAN B. KILAHAMA

TEKNOLOJIA - ELIMU - SAYANSI

F
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Sekondari Jokate inavyoakisi
azma ‘tokomeza ziro' Kisarawe

Athari za mfumo wa elimu kwa
maendeleo ya akili ya watoto

INADAMU wote ni sawa
lakini akili zinajengwa na
kuimarishwa  kulingana
na mahali wanapoishi na
mazingira yanayowazunguka.

Mathalani, mtoto anayezaliwa
katika taifa lenye maendeleo
makubwa, ni tofauti na anayezaliwa
kwenye maendeleo kidogo, ukuaji
na uendelezaji akili zao, kwa kiasi
utatofautiana.

Tunajiuliza, iweje tutofautiane
kiakili kadri tunavyoendelea kukua
hadi kuwa watu wazima? Ni kweli
kuna kutofautiana katika kukua na
kuendeleza akili kutegemeana na
mambo kadhaa kama chakula na
uhalisia wa mazingira tuliyomo.

Vilevile, jinsi tunavyolelewa
pamoja na maneno tunayotamkiwa
na wazazi au walezi na jamii akili za
watoto zinaathirika.

Tunatafakari unapofika umri
wa kuanza shule mtoto anakuwa
yupo vipi akilini? Anakwenda
shuleni akibeba masuala gani
akilini mwake? Walimu wanaom-
pokea kiakili na kimaadili wakoje,
wamepikwa kulingana na mahitaji
ya jamii na taifa?

Ni nini matarajio ya wazazi na
walezi na taifa kwa watoto wan-
apokuwa shuleni kujifunza ? Je,
katika mifumo ya maisha ya usasa
tunatarajia elimu au mafunzo
shuleni yatawawezesha kuwa bora
kimaisha katika jamii?

Watakuwa wakulima, wafugaji
na wafanyakazi werevu wanaotoa
huduma bora au ni borahuduma?
Sayansi ya jamii inaonyesha kuwa
mazingira yanayomzunguka mtu
humuunda kiakili na kitabia.

Iwapo wanazaliwa na kukulia
katika mazingira yenye ulevi
uliokithiri, fujo na uovu mwingi,
itakuwa vigumu kujengeka kiakili
na kuwa wenye tabia nzuri. Kiuhali-
sia wakilelewa kwenye mazingira
yaliyosheheni sauti zenye maneno
na vitendo viovu watakengeuka.

Kwa wupande mwingine,
tunapokuwa kwenye mifumo
rasmi ya elimu; ndiyo wakati
muafaka wa kujijengea msingi
bora na imara kwa maisha ya utu
uzima ili tusichanganyike kwani ni
binadamu wenye karama tofauti.

Wakati wa uhuru 1961, taifa lili-
tumia mfumo ya elimu wa Wain-
gereza, baadaye liliweka mifumo
iliyojengeka yenye maudhui tofauti.

Mathalani, kwa kuzingatia

\ 0
Mazingira rafiki ya kUJIfUI’]ZIa ni ufunguo wa wasomi mahiri. PICHA: MTANDAO

miongozo: uhuru na kazi, ujamaa
na kujitegema, binadamu wote ni
sawa na Afrika ni moja. Vilevile,
kwa dhana ya binadamu ni utu
hivyo, thamani kubwa ya binad-
amu ni kuuheshimu utu wake.

Kutokana na mitazamo hiyo
na masuala mengineyo kama
nitasema kweli daima, fitina
kwangu mwiko au sitapokea wala
kutoa rushwa. Maudhui hayo yali-
jengeka kwa msingi kwamba haki
ya mtu haiuzwi wala kununuliwa
kwa chochote.

Kwa kuyazingatia hayo taifa
likajijengea mifumo ya elimu inay-
oendana na mazingira halisi, hata
hivyo, ukafika wakati darasa la
nane likafutwa, na ilipofika 1967
ukaanzishwa mfumo wa elimu ya

msingi mwisho darasa la saba.

Juhudi za kupanua elimu ya juu
ziliendelea kiasi cha kufikia hatua
yakuona vyuo vilivyokuwa vinatoa
mafunzo kwa ngazi za cheti (asta-
shahada) na stashahada (diploma)
kuwa vyuo vikuu.

Vyuo vilikuwa vinatoa mafundi
stadi mahiri kutokana na mafunzo
au ujuzi alioupata mhitimu katika
fani au mafunzo husika. Mathalani,
mafundi umeme, mitambo, uashi
na uhunzi.

Sidhani kama kuwapo VETA
sasa ni toshelezi bado kuna haja
kubwa kuwapo vyuo vya kati katika
mifumo ya elimu na kuwajengea
uwezo Watanzania.

Serikali imedhamiria
kuondoa elimu ya msingi kuishia

Ukurasa 14

sumwagiliaji

kwa matone;

darasa la saba ili na mfumo wa
darasa la sita. Inawezekana pia
ukafika wakati tukaamua kuwa
elimu ya msingi imalizikie darasa
la nne na kuendelea na sekondari
hadi vyuo vikuu.

Kwa mageuzi kielimu
ili kuwezesha vijana wengi kuy-
amudu maisha, kujiajiri au kua-
jiriwa wengine wanahitaji msingi
imara. Hivyo, hatunabudi kuzinga-
tia umuhimu na uwepo wa vyuo
vya kati mahiri kwa vijana kupata
mafunzo ya stadi za kazi, ngazi ya
astashahada au stashahada kum-
wezesha mtaalamu kumudu kazi
zenye kuhitaji maarifa fulani.

Mathalani, kusimamia na kue-
ndeleza shughuli mbalimbali
kwenye vyama vya wakulima na
ushirika vijijini pia mijini.

Kadhalika, tunapotaka tushughu-
like na kilimo na ufugaji kibiashara
na kuzingatia matumizi bora ya
ardhi iliyotengwa kwa kilimo
na ufugaji ni vyema wakulima
na washauri elekezi wapatiwe
mafunzo kikamilifu.

Uzoefu unaonyesha kuwapo
ongezeko kubwa la wanafunzi
tangu shule za msingi hadi vyuo
vikuu, huku Watanzania wakizidi
kuongezeka lakini kwa upande
mwingine taifa likoje kuuhalisia,
kuhusu miundombinu kutoa elimu
inayoikusudiwa?

Hali katika shule na vyuo si rafiki
kwa mtoto au vijana wengi kupata
elimu bora. Pamoja idadi yao
kuendelea kuongezeka mikakati
endelevu kuhakikisha miundom-
binu inaambatana na ongezeko
la wanafunzi na wanavyuo, hai-
jazingatiwa ipasavyo. Kwa utoaji
elimu iliyo bora miundombinu
inamaanisha madarasa, kumbi za
mihadhara, vyumba vya maabara,
ofisi za walimu na wahadhiri,
vyoo toshelezi, majiko, mabwalo,
kumbi za mikutano, stoo, nyumba
za walimu na watumishi wengine,
viwanja vya michezo na mafunzo
kivitendo.

Wazazi na walezi tunawajibika
kutembelea shule kuona mazingira

INAENDELEA UK. 12
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ELIMU

NA MWANDISHI WETU

Ubongo wa inzi unavyofanikisha
kujifunza akili ya binadamu

MEWAHI kumfikiria
mdudu mfano mende
na akili yake, unadhani
hana akili, ukweli ni
kwamba anazo tena sana.

Mathalani, kama kuna mwanga
haonekani, lakini usiku taa ziki-
zimwa wanajaa jikoni au popote
penye chakula. Ikitokea ukiingia
ghafla na kuwasha taa wanafa-
hamu pa kukimbilia na kujificha
usiwaue kwa urahisi. Hiyo ni akili
nyingi kwa mdudu.

Mdudu nzi, naye ana akili,
mfano kutembea juu ya kitu ana-
choona kinalika, kuelea juu na
pia madume kuimba nyimbo za
kuwavuta majike yote hayo yana-
fanywa na ubongo mdogo kuliko
kichwa cha pini ya ofisini (office
pin) wa inzi.

Tkumbukwe nzi huishi siku 15
hadi 30 na inategemea hali ya joto
na maisha inayopitia. Ubongo
mdogo lakini kazi kubwa na za
kushangaza.

Wanasayansi  wanaotafiti
ubongo wa nzi wamegundua
ulipo, umbo na mwingiliano wa
kila seli moja kati ya seli 130,000
zinazouunda na viunganishi vyake
milioni 50.

Mtaalamu mbobezi wa ubongo
asiyehusika na utafiti huo mpya
anaeleza kuwa haya ni mafanikio
makubwa katika kuelewa ubongo
wa binadamu au mtu kujifahamu
mwenyewe.

Dk. Gregory Jefferis wa Maabara
ya Utafiti wa Kimatibabu (LMB),
katika Chuo Kikuu cha Cambridge,
anasema kwa sasa watu hawajui
jinsi mtandao wa seli za ubongo
katika vichwa vyao unavyoingili-

ana na kila moja.

“Kuna mwingiliano gani? Ni
kwa namna gani mawimbi hut-
iririka kupitia mfumo unaoweza
kuturuhusu kuchakata taarifa ili
kutambua uso wa mtu, au kusikia
sauti na kugeuza maneno na kuwa
mawimbi ya umeme?

“Uchoraji wa ramani ya ubongo
wa inzi utafanikisha kuelewa jinsi
akili zetu wenyewe zinavyofanya
kazi.”

Anasema kuna chembechembe
za nyuro milioni kwa milioni
kwenye ubongo, zaidi ya zile za
nzi aliyefanyiwa utafiti. Kwa hivyo
mchoro wa ubongo wa wadudu
unawezaje kusaidia wanasayansi
kujifunza zaidi?

Picha ambazo wanasayansi
wametoa zilichapishwa katika
jarida la Nature, zinaonyesha nyuzi
nyuzi mithili ya wavu.

Muundo wake ndiyo unaoshi-
kilia ufunguo wa kuelewa jinsi
kiungo hicho kidogo kinavyoweza
kutekeleza kazi nyingi zenye
kubwa na za kimahesabu.

Kutengeneza kompyuta ya
ukubwa wa mbegu ya nafaka
yenye uwezo wa kazi kama ubongo
wa nzi ni uwezo ambao sayansi ya
sasa haijafikia.

Dk. Mala Murthy, mshiriki
mwingine katika mradi huo,
kutoka Chuo Kikuu cha Princeton,
anasema picha hizo mpya zitaleta
mabadiliko kwa wanasayansi wa

mishipa ya fahamu-neva.

“Itasaidia watafiti wanaojaribu
kuelewa jinsi ubongo wenye afya
unavyofanya kazi. Katika siku
zijazo tunatumai itawezekana
kuelewa kile kinachotokea katika
akili zetu.”

Hayo ni maoni yanayoungwa
mkono na Dk. Lucia Prieto Godino,
kiongozi wa timu ya utafiti wa
ubongo katika Taasisi ya Francis
Crick ya London, ambaye hayuko
katika timu ya watafiti wa ubongo
wa nzi.

“Watafiti wamegundua mfumo
wa seli wa mnyoo mwenye nyuzi
nyuzi 300 na funza ambaye ana
3,000, lakini kuelewa muunganiko
wa seli za mdudu mwenye nyuzi

nyuzi 130,000.

Ni kazi ya kiufundi ya kush-
angaza ambayo inafungua njia ya
kuuelewa ubongo mkubwa kama
vile wa panya na labda katika
miongo kadhaa ubongo wetu
wenyewe.”

ILIVYOFANYIKA

Utafiti huo ulifanywa kwa kukata
vipande vipande ubongo wa nzi
na kuvipiga picha kila kimoja -
vipande 7,000.

Kisha timu ya Princeton ika-
tumia akili bandia kutoa maumbo
na miunganisho ya nyuroni zote.
Lakini akili bandia haikukamili-
sha kazi hiyo na watafiti wakilazi-
mika kurekebisha makosa zaidi ya
3,000,000 kwa mkono.

Hii yenyewe ilikuwa safari ya kiu-
fundi, lakini kazi ilikuwa nusu tu.

Ramani yenyewe haikuwa na
maana isipokuwa kuwe na maelezo
ya kazi ya kila nyuzi ya ubongo
huo, anasema Dk. Philipp Schlegel,
ambaye anatoka katika Maabara ya
Utafiti wa Kimatibabu.

“Kuelezea nyuroni ni kama
kuweka majina ya mitaa na miji, saa
za kufungua namuda wa kufunga
biashara, nambari za simu na
maoni kwenye ramani ya google.”

Dk. Schlegel anaamini ulim-
wengu wa sayansi ya neva utaona
mfululizo wa uvumbuzi katika
miaka michache ijayo kutokana na
ramani hii mpya.”

Ubongo wa mwanadamu ni
mkubwa zaidi kuliko wa nzi, na
bado hakuna teknolojia ya kunasa
taarifa zote kuhusu nyaya zake.

Lakini watafiti wanaamini katika
miaka 30 ijaya watawezekana
kuuelewa ubongo wa binadamu
wote.”

Ubongo wa nzi, wanasema, ni
mwanzo wa ufahamu mpya, wa
kina wa jinsi akili zetu wenyewe
zinavyofanya kazi.

Utafiti huo umefanywa kwa ush-
irikiano mkubwa wa wanasayansi
wa kimataifa, na umepewa jina la
FlyWire Consortium.

BBC
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yalivyo ili kubaini kama yanakidhi,
wanafunzi wanapata elimu bora.
Watoto wanabanana kwenye mad-
awati kukaa chini hadi kwenye
miguu ya walimu, yaani kila
mahali panajaa kiasi cha mwalimu
kutowafikia wanafunzi nyuma ya
darasa.

Je, ni sahihi? Siyo lakini hii ndiyo
hali ilivyo kwenye shule zetu
maana watoto wameongezeka
wakati hakuna miundombinu ya
kutosheleza. Iwapo hali iko hivyo
kuna hatari ya kuwaona watoto
wengi shuleni lakini hawafundishwi
ipasavyo.

Tanzania, inahitaji
mifumo ya elimu mizuri kuweze-
sha vijana wote wapate elimu sahihi
tangu msingi hadi vyuo vikuu. Ni
jambo jema, lakini tumejiandaa vya

kutosha na uhalisia wake ukoje?

Karibu vyuo vingi nchini
vinadahili wanafunzi wengi na
wanazuoni wanalazimika kufundi-
sha watahiniwa 200 hadi 300
sehemu moja. Vilevile, hali halisi
ilivyo kwa madarasa mengi shule za
msingi namba ya walioandikishwa
kuanza darasa la kwanza kwenye
chumba kimoja chenye uwezo wa
kutumiwa wanafunzi 45-50.

Namba hiyo humwezesha
mwalimu kuimudu kazi yake bara-
bara ikiwa ni pamoja na kutambua
uwezo wa kila mwanafunzi kiasi
cha kuwasaidia wenye uelewa
hafifu ipasavyo.

Kwenye mijadiliano na
baadhi ya wahadhiri inaonekana
ni vigumu kutoa mhadhara kwa
watahiniwa waliojazana sehemu
moja wakaelewa .

Isitoshe baadhi ya wali-

osajiliwa kusomea shahada hawaki-
dhi vigezo vinavyotakiwa hivyo
hali hiyo inabaki kuwa kitendawili.
Ukihoji mhadhiri kwamba unapo-
toa kazi ya kufanya kwa wanafunzi
200 hadi 300, unawezaje kusahi-
hisha majibu yote kwa ufasaha na
kwa kutenda haki?

Majibu yanaonyesha kuwa ni
vigumu kuyapitia kwa ufasaha
inavyotakiwa. Wahadhiri kadhaa
wanakiri kuwa hilo linawezekana
kwa wahusika kati ya 50 mpaka
70 tu zaidi ni changamoto kubwa.
Hata hivyo wengi wanakiri kuwa
namba muafaka ni wanafunzi 50
zaidi ya hapo ni kwenda kinyume
na misingi kitaaluma. Inaelekea
mmoja au wachache wakikamili-
sha kazi wenzake hupata majibu
mitandaoni hivyo majibu karibu
yanayofanana.

Nakumbuka nikisomea

shahada ya kwanza miaka ya 1970s
idadi ya watahiniwa ilikuwa rafiki
kwa wahadhiri kumudu majukumu
kikamilifu. Somo la taaluma za
maendeleo (development studies)
linalohusu wanafunzi karibu wote,
lilichukua wanachuo kutoka fani
mbalimbali, idadi ikawa kubwa ikis-
hangaza wahadhiri.

Mmoja wa wahadhiri aliwahi
kusema “namba yenu ni tishio
hivyo ili niweze kukabiliana na
changamoto hii, nalazimika
kunywa angalau bia moja kujiweka
sawa kabla ya mhadhara”.

Pengine nia ya serikali ni kupata
wataalamu wengi zaidi; wakati tuki-
fanya hivyo tuwe makiniili viwango
visiwe chini kutokana na kutofauti-
ana na mifumo vyuo vikuu. Vilevile,
miundombinu kwenye vyuo iwe
rafiki kuwezesha wanafunzi wengi
wenye sifa zinazokubalika kusomea

shahada.

Kwa sasa halihalisi ya miundom-
binu si rafiki kutokana kumbi za
mihadhara kuwa chache kuliko
mabhitaji. Kadhalika, maabara hazi-
toshelezi pia wakurufunzi na waha-
dhiri ni wachache.

Zipo dalili zinazoashiria kuwa
baadhi ya wahitimu vyuo vikuu,
uwezo wa kumudu kazi au fani
walizosomea ni wa chini kiasi cha
kulazimika kupewa mafunzo kazini
naau ‘kutemwa’ na mifumo iliyopo.

Waajiri wanapenda
wachapakazi mabhiri siyo zaidi,
hivyo nashauri ifanyike tath-
mini ya kina kuhusu mlundi-
kano wanafunzi kwenye shuleni
na vyuoni. Je, ni sahihi kuwepo
mlundikano vyuo vikuu hususani
tukizingatia mifumo na kanuni
zilizowekwa ili kutoa elimu bora
na siyo bora elimu.
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ELIMU

NA JULIETH MKIRERI, KISARAWE

Sekondari Jokate inavyoakKisi

azma ‘tokomeza ziro’
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Mkuu wa Shule ya Jokate Mwegelo, Mariam Mpunga, akitoa neno wakati wa mahafali ya kidato cha nne 2024. PICHA: JULIETH

MKIRERI

ILAYA ya Kisarawe

inayopatikana mkoa

wa Pwani ni maarufu

kwa mengi, kwan-
za ni kudumisha mila kuanzia
kucheza ngoma hadi kula vyakula
vya asili kama kasamvu kina-
chochanganywa na kunde pamoja
ugali wa muhogo.

Pia, wakazi hawako nyuma
kwenye uzalishaji mashambani
ni wakulima mahiri wa mihogo,
mbaazi na karibu kila nyumba ina
minazi matunda yake mahsusi
kuunga vyakula.

WanaKisarawe ni wapenzi wa
ngoma ya unyago, wanayochezwa
mabinti wakishafikia miaka 10, mila
hiyo inayowagusa watoto wadogo
kwa miaka mingi ilikuwa chanzo
cha wasichana kukwama kielimu,
hasa baada ya kupata mimba.

Mafunzo wanayopatiwa wakati
wa ngoma hizo yanaelezwa kusaba-
bisha wengi wao wajiingize kwenye
ngono na kupata ujauzito wakiwa
bado wadogo na kulazimika kukati-
sha masomo.

Tkumbukwe zama hizo hakukuwa
na mpango wa kurejea shuleni kue-

ndelea na masomo yaliyokatishwa
kwa sababu mbalimbali ukiwamo
ujauzito.

Leo, mambo yamebadilika kuto-
kana na kampeni zinazofanywa
na serikali na mashirika ya kiraia
kupinga mila zilizopitwa na wakati
kama kuwacheza watoto unyago,
zimeanza kuleta mabadiliko.

Jitihada zinaanza na aliyekuwa
Mkuu wa Wilaya ya Kisarawe
Jokate Mwegelo, kwa kushiriki-
ana na Mbunge Dk. Selemani Jafo
Waziri wa Viwanda na Biashara na
viongozi wa wengine wanaandaa
mkakati wa kujenga sekondari ya
wasichana.

Inaanza kwa moto kauli mbiu
‘tokomeza zero Kisarawe”. Baada ya
kujengwa Sekondari ya Wasichana
ya Jokate Mwegelo, ikawa chachu
ya wasichana wengi kupambana na
kujiendeleza kimasomo.

Kuwapo kwa shule hiyo ambayo
inachukua wanafunzi wa kidato
cha kwanza hadi cha sita kutoka
maeneo mbalimbali kumeiamsha
jamii inayowazunguka kuwapa
kipaumbele watoto wao na kuanza
kuzipa mgongo mila na tamaduni

zilizopitwa na wakati.

Kwasasa wazazi wengi wameanza
kubadilisha utaratibu wa
kuwacheza watoto wao kwa kusub-
iri wakihitimu elimu ya sekondari
ndipo na wao wanatumia nafasi
hiyo kutekeleza utamaduni huo.

Sekondari ya Jokate Mwegelo
yenye wanafunzi 930 kutoka waan-
zilishi 86 mwaka 2021 imeendeleza
kauli mbiu yake ya tokomeza zero
kutokana na matokeo ya kidato cha
pili, cha nne na cha sita.

Mkuu wa shule hiyo, Mariam
Mpunga, anaishukuru serikali
kuondoa vikwazo katika shule
hiyo na kuwawezesha wanafunzi
kutumia muda mwingi kwenye
masomo huku wakiongeza ufaulu
kwenye mitihani yao.

“Shule yetu inafanya vizuri kitaal-
uma katika mitihani ya kidato cha
pili na cha sita kwa miaka mitatu
mfululizo kuanzia mwaka 2022,
2023 na 2024 katika mitihani ya
kitaifa imefaulisha kwa asilimia
100 na hakuna daraja sifuri. Ni
jambo linaloonyesha kaulimbiu ya
tokomoza zero kwa vitendo ikidhi-
hirika,” anasema.

Mariam anasema tangu kuan-
zishwa imekuwa na ongezeko
la miundombinu na leo yako
mabweni 10, vyumba vya madarasa
28, maktaba moja, maabara mbili,
nyumba za walimu mbili jengo la
utawala moja pamoja na matundu
ya vyoo 30.

Anasema wanafunzi waanzili-
shi wa kidato cha kwanza mwaka
huu watahitimu kidato cha nne,
wakijiandaa kwa mtihani wa taifa
utakaofanyika mwezi ujao kuonye-
sha walichovuna kwa kipindi cha
miaka minne.

Mpunga anaeleza kwamba
licha na kuwapo kwa jitihada za
kutokomeza zero kama ilivyo lengo
la kuanzishwa kwa shule hiyo bado
haijapata chanzo cha uhakika cha
maji ya kutosha ikilinganishwa na
ongezeko la wanafunzi.

Aidha, anaeleza kikwazo kingine
katika shule hiyo mbali ya maji
kuwa kukosa ni uzio kwa ajili ya
usalama wa wanafunzi hasa kwa
vile mazingira yake ni mapori.

Nyumba bora za walimu,
maabara kulingana na ongezeko la
wanafunzi pamoja na gari la shule

la kuhudumia na kubeba wanafunzi
na wafanyakazi yanapotokea mata-
tizo mfano ugonjwa.

“Vikwazo hivi vinavyoone-
kana sasa vilikuwa vikubwa zaidi,
namshukuru Mbunge wa Jimbo la
Kisarawe Selemani Jafo, ambaye
amekuwa bega kwa bega na sisi
kuvitafutia mwarobaini tunaen-
delea kumwomba afanikishe kui-
marisha mazingira ya kufundi-
sha na kufundishia ili ufaulu
unaongezeka.” Anasisitiza.

Khalfan Sika ni Mwenyekiti wa
CCM Wilaya ya Kisarawe, ndiye
mgeni rasmi wa kwanza katika
mahafali ya kidato cha nne katika
shule hiyo akimwakilisha mwasisi
Jokate Katibu Mkuu wa Jumuiya ya
Wanawake Taifa (UWT).

Akizungumza na wabhitimu,
wazazi na walezi wa wanafunzi
anasema serikali itatatua vikwazo
katika sekta ya elimu na kwamba
tayari imetoa Sh. milioni 900
kumalizia bwalo, na milioni 30
kupanua maabara za shule hiyo.

Sika pia anamwelekeza Mkuru-
genzi wa Halmashauri ya Kisarawe
kutenga bajeti kwa ajili ya kumaliza
vikwazo vilivyoko shuleni hapo.

Ofisa Elimu Sekondari ya
Kisarawe Edita Fue, anawakumbu-
sha wazazi kuzingatia malezi bora
kwa wanafunzi wahitimu elimu ya
sekondari dhidi ya ukatili kijinsia na
vishawishi hatarishi.

Diwani wa Halmashauri ya
Kisarawe Hamis Dikupatile, ali-
yekuwa Mwenyekiti wa Hal-
mashauri wakati Jokate Mwegelo
ikianzishwa anasema vikwazo
vilivyoelezwa na mkuu wa shule
hiyo vitatafutiwa ufumbuzi kwa
kutengewa bajeti.

Dikupatile anasema hal-
mashauri itapambana kuviondoa
kwa kutenga bajeti ili wanafunzi
wanaochaguliwa kusoma Kkatika
shule hiyo wajikite kwenye masomo
zaidi na kuongeza ufaulu katika
jambo analoliita la motisha kwa
wasichana.

Mwanafunzi wa kidato cha nne
Hadija Mrisho, anasema katika
mwaka wao wa kwanza kutoa
kidato cha nne kwa shule hiyo
wanakwenda kuandika historia
kwenye kufaulu na kudhihirisha
kauli mbilu ya uanzishwaji wa
shule hiyo kutokana na maandalizi
mazuri waliyopata.

Mbali ya kufundishwa kwa bidii
wanafunzi wa shule hiyo pia wame-
kuwa wakiletewa wahadhiri wa
vyuo vikuu wanawake ili kuwapa
uzoefu na motisha wa kufanya
vizuri kwenye masomo yao na
kuwaaminisha kwamba mwan-
amke anaweza kuwa kiongozi na
kushika nafasi mbalimbali akiji-
amini na kusimamia malengo yake.

Kadhalika wanafanya ziara
kwenye vyuo vikuu hususani cha
Dar es Salaam lengo likiwa kuji-
funza na kujionea wanawake wana-
vyosoma vyuoni na waliofanikiwa
kupitia elimu na namna walivyojik-
wamua kutoka kwenye vikwazo vya
kuharibu malengo yao.
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TEKNOLOJIA

NA MAULID MMBAGA

Kilimo cha umwagiliaji kwa matone
kinavyvowapeleka mbele wakulima

«Kinadhibiti upotevu wa maji, ni mizizi pekee inayofikishiwa

EKNOLOJIA ya umwagiliaji

wa matone inayohusisha

kutoboa bomba matundu

madogo kulingana na
mimea inayohusika ili kuimwagilia
maji, ni mbinu ya kisasa zaidi ya
kulinda upotevu wa maji zama hizi
za mabadiliko ya tabianchi.

Ni teknolojia inayotunza maji
kwa sababu inadondosha maji
kwenye shina pekee na hivyo
kuokoa kiasi kikubwa cha maji
kisifikie maeneo yasiyo na mazao.

Mabadiliko ya tabianchi ni
ajenda ya kidunia, kwa sababu
ya kuathiri jamii na uchumi
ikiwamo uzalishaji kwenye kilimo,
kuongezeka ukame na uhaba wa
maji vyote vikitatiza mazao na uoto
wa asili.

Mradi wa maono ya mabadiliko
kwenye mazao na udongo (VACS),
unaoendeshwa katika mikoa ya
Manyara, Arusha, Kilimanjaro na
Dodoma ni moja ya shughuli zina-
zowafunza wakulima teknolojia ya
umwagiliaji wa matone.

Taasisi ya kuendesha mifumo ya
masoko ya kilimo (AMDT), inayoe-
limisha na kuhamasisha wakulima
na wafugaji kuzalisha kisasa, ndiyo
inayosimamia mradi wa VACS.

Mratibu wa tathmini na ufuatil-
iaji matokeo wa AMDT, Delta Shila,
akizungumza na Nipashe mkoani
Manyara hivi karibuni, anasema
wakulima wa Kilimanjaro, Arusha,
Manyara na Dodoma wanawae-
limisha na kuwahamasisha
kutumia umwagiliaji wa matone
na mbegu bora.

Anafafanua kuwa juhudi hizo
ni kukabiliana na mabadiliko ya
tabianchi, wakiendeleza kilimo cha
mbaazi, khoroko na kunde.

“Kuanzia Juni hadi Septemba
mwaka huu, tumewafikia wakulima
zaidi ya 600 wa mikoa hii, kip-
aumbele ni wakulima watumea
teknolojia ya umwagiliaji wa
matone kukabiliana na athari
za mabadiliko ya tabianchi,”
anasema Shila.

Anaongeza:”Tunasisitiza
matumizi ya mbegu bora ili
kuongeza tija katika uzalishaji na
kupata manufaa ya kile wana-
chokifanya.”

Anaeleza kuwa wanahama-
sishwa kumwagilia kwa matone
ili waendelee kuzalisha hata kama
Siyo msimu wa mvua.

MAFANIKIO
Wakulima waliofikiwa na mradi
huo katika mikoa hiyo minne

ya kuzingatia anapolima kisasa. PICHA: MAULID MMBAGA

wanaelezea mafanikio ya elimu
hiyo kwenye kuzalisha mazao
mbalimbali, kwa mfano;

cha Gedamar mkoani Manyara,
anazalisha magunia matano ya
mikunde kwenye ekari badala ya
moja alilokuwa anavuna kabla ya
mafunzo ya VACS.

Pia, anasema mavuno anay-
oyapata yanamsaidia kuinua
uchumi wake hali inayomwez-
esha kuongeza wigo katika kilimo
na kumudu gharama mbalimbali
za uendeshaji wa maisha kama
kusomesha watoto na kuboresha
makazi yake.

Matambo anasema: “Awali
lakini sasa njaa naisikilizia kwa
majirani, hiki kilimo kina manufaa
kwasababu unavuna awamu nne
mpaka tano kwa mwaka tofauti
na ukulima waliokuwa wanafanya
zamani.”

Changamoto ya ukame ili-
sababisha kuvuna mara moja
lakini umwagiliaji unawezesha
kuvuna zaidi, anasema Matambo,

anayetoa wito kwa wakulima
wengine kuacha kuhofia gharama
badala yake waachane na kilimo
cha mazoea na watumie teknolojia
ya umwagiliaji, mbegu za kisasa na
kufuata maelekezo ya kitaalamu.

Fatuma Iddi, ni mnufaika
kutoka Gedamar, ambaye kupitia
mradi wa VACS, anayajua masuala
muhimu ya kuzingatia kufanikisha
kilimo chenye tija na kuvuna kwa
uhakika.

Ozinieli Benego, kutoka kikundi
cha wakulima wa umwagiliaji,
Mkoka mkoani Dodoma, anasema
kutokana na uhaba wa maji awali
walikuwa wanalima sehemu ndogo
kuzalisha mazao yasiyotosheleza
familia wala ziada ya kuuza.

Anasema baada ya kukutana
na AMDT wamepatiwa elimu ya
namna ya kuendesha kilimo cha
kisasa kinachokabiliana na mab-
adiliko ya tabianchi, kuchimbiwa
visima pamoja na kuwekewa miun-
dombinu ya sola, hatua ambayo
imebadilisha mifumo ya kilimo
kwa wananchi.

“Awali tulianza kulima ekari

moja mpaka tano lakini mwaka
jana baada ya kupata miundom-
binu tunalima hadi 25, na mwaka
huu kutokana na kupata mifumo
ya umwagiliaji kwa matone
tumeongeza eneo zaidi hadi kufikia
ekari 41 kwa kuwa teknolojia hiyo
inatusaidia kwenye matumizi bora
ya maji,” anasema Benego.

Anabainisha kuwa baada ya
kupatiwa mafunzo na kufuata
kanuni zote za uzalishaji sasa hivi
wanapata mazao kuanzia kunia
tano hadi nane kwa ekari, tofauti na
awali kilimo cha mazoea ambako
wakipata sana hazizidi gunia mbili.

Anawashauri wakulima
wengine kushiriki kilimo cha
umwagiliaji kwa vile ni cha uhakika
kwasababu hatua zote ikiwamo
kulima, kupalilia, na mmea kupata
maji zinafanyika kwa wakati na
kwa usahihi.

“Kulima kwa kutegemea mvua
kuna changamoto mbili mvua
kuwa kubwa na kuzidi kiwango
lakini pia kupungua tofauti na
kiasi kinachohitaji, unalima kwa
kubahatisha.

“Lakini kilimo cha umwagiliaji
kinakupa uhakika mmea ukitaka
maji unapata hata kama kuna jua
kalitena kwa wakati, hata ukaguzi
wake unakuwa ni rahisi, pia ratiba
ya kupalilia inakuwa ni maalum,”
anasema Benego.
cha Mikongani, mkoa wa Arusha,
anasema amepata manufaa zaidi
ya kujua kuzalisha mbegu ya
choroko na kwamba awali wali-
kuwa hawajua kuwa zinachukua
muda gani hadi kukomaa.

Anasema baada ya kupatiwa
elimu ya kulima kisasa kwa
mfumo wa umwagiliaji ndani ya
siku 60 au miezi miwili wanaweza
kuvuna, akieleza kuwa zao hilo ni
mahususi kwa chakula na biashara.

“Hizi mbegu walizotuletea ni
bora na za kitaalamu tofauti na zile
tulizokuwa tunavuna zilisababisha
kuwa na uzao mdogo,” anasema
Mashoke na kuongeza kuwa,

Elimu waliyopatiwa kupitia
mradi wa VACS imeinua uzalishaji
kwa kufuata kanuni bora za kuote-
sha kitaalamu, kupalilia na kumwa-
gilia wakiongeza uzalishaji kutoka
gunia moja na nusu mpaka sita
kwa ekari.

SULUHU YA KUDUMU
Katika hatua nyingine, Ofisa
Laizer Sulle, anasema wanaufura-
hia mradi wa VACS kwasababu
unatoa suluhu ya changamoto
zinazosababishwa na mabadiliko
ya tabianchi kama ukame na mvua

kutokunyesha kwa wakati.

Anasema kilimo cha umwagil-
iaji kwa matone kinawahakikishia
wakulima usalama wa chakula, na
kwamba vyakula ambavyo vilikuwa
vinapatikana kwa msimu sasa vipo
wakati wote kwasababu teknolojia
inayotumika ni tofauti na ya kilimo
cha mazoea.

“Mfumo huu wa umwagiliaji
kwa matone ukishauweka sham-
bani unaendelea na mambo
mengine, utakachotakiwa kufanya
ni kufunga au kufungua maji, huku
ukijua kwamba baada ya muda
fulani mimea imeshapata maji ya
kutosha.” Anasema Sulle.

Mkurugenzi wa AMDT, Charles
Ogutu, anasema teknolojia hiyo
ya umwagiliaji itaendeleza kilimo
nchini, akisisitiza kuwa sekta ya
kilimo itabaki kuwa mama na
kwamba inahitaji wataalamu na
wadau wengi kuiendeleza.



HABARI DODOMA

Serikali yaahidi
kukabili
mabadiliko
tabianchi

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imesema itaendelea ku-
weka misingi mizuri ya kukabiliana
na athari za mabadiliko ya tabianchi
katika maeneo mbalimbali hapa
nchini.

Mkurugenzi Msaidizi, Sekta ya
Uchumi na Uzalishaji Kutoka Ofisi
va Rais, Tawala za Mikoa na Serikali
7a Mitaa (TAMISEMI), Enock Nyanda,
alitoa kauli hiyo alipokuwa akifunga
kongamano la mwaka la wadau wa
mazingira lililoandaliwa na Forum
CCC kwa kushirikiana na wadau ku-
toka mashirika yasiyo ya kiserikali.

Nyanda alisema athari za mabadi-
liko ya tabianchi ni kubwa, hivyo
zinahitajika juhudi za pamoja katika
kukabiliana na hali hiyo.

Alieleza kuwa TAMISEMI kama
wadau wamekuwa wakiratibu idara
za kisekta, taasisi za serikali, kilimo,
mifugo, maji ili kukabiliana na mab-
adiliko hayo.

Aidha, aliwataka wadau hao ku-
unga mkono jitihada za serikali za
kuitaka jamii kutumia nishati safi za
kupikia kwa sababu inaokoa uharibu
wa mazingira na kuimarisha afya za
watu.

Alisema kuna umuhimu kwa seri-
kali, wadau wa maendeleo kuangalia
namna ya kufadhili mashirika na
vikundi vinavyotoa elimu, ili jamii
nyingi athari za mabadiliko ya tabia
nchi na kuchukua hatua.

Naye Mshiriki wa kongamano hilo,
Marietha Mnazo kutoka Shirika la
Wanawake na Watoto la Ifakara,
alisema waathirika wakubwa wa
athari za mabadiliko ya tabia nchi ni
wanawake na elimu zaidi inatakiwa
kutolewa ili kujua mbinu za kuka-
biliana na hali hiyo.

TAMISEMI kama wadau
wamekuwa wakiratibu

~
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Polisi wachunguza
jinai kifo mkazi Bahi

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

ESHI la Polisi kwa kush-

irikiana na wataalamu

wengine limeanza ku-

chunguza kama kuna
jinai kwenye kifo cha Mkazi
wa Chipanga A, Wilaya ya
Bahi mkoani Dodoma, Lucia
Iramba.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa juzi na Msemaji wa
Jeshi hilo, David Misime, jeshi
hilo lilipokea maelekezo yali-
yotolewa na Mkuu wa Wilaya
ya Bahi, Rebeca Nsema, Ok-
toba 15, mwaka huu juu ya kifo

N N

hicho kilichotokea Septemba
25, mwaka huu kwa kujinyon-
ga.

Alisema ili kupata ukweli
wa taarifa zilizotolewa baada
ya uchunguzi wa awali, jeshi
hilo ambalo lina jukumu la
kufanya upelelezi wa matukio
ya kujinyonga litashirikiana
na wataalamu wengine wa ku-
chunguza matukio ya vifo.

“Uchunguzi huu ni wa kuo-
na kama kuna jambo la jinai
ambalo uchunguzi wa awali
haukuweza kulibaini,” alisema.

Alitoa wito kwa mwananchi
mwenye ukweli wa jambo

lolote linalohusu tukio hilo
kujitokeza, ili kupata ukweli
na kwamba jeshi hilo halitasita
kuchukua hatua kulingana na
sheria za nchi.

Hivi karibuni, katika ziara
yake ya kusikiliza kero za
wananchi, Mkuu wa Wilaya
hiyo alionesha kuchukizwa
na utendaji kazi wa baadhi ya
watumishi wa serikali kwenye
nanchi kuonesha kuwapo kwa
utata wa kifo hicho.

Mkuu huyo alisema kuna
watumishi (Polisi Kata na
Mganga wa Kituo ch Afya) wa-

nadaiwa kuficha ushahidi wa
kifo hicho.

Akizungumza na wananchi
hao, Mkuu wa Wilaya Nsema
alisema “Wananchi wanalala-
mika wana mashaka na kifo,
lakini vyombo vinavyohusika
wataalamu wako hawakupi
taarifa kwa wakati na kuhoji
alikaguaje mwili bila kuwa na
fomu husika? Nani alimruhusu
kwenda kuchunguza? Niliuliza
ulithibitishaje amejinyonga?”

Nsema alidai kuwa kwa mu-
jibu wa wananchi mkazi huyo
alikuwa na ugomvi na hawara
wa mume wake.

idara za kisekta, taasisi za
serikali, Kilimo, mifugo,

majiili kukablllana na mab-

adiliko hayo.

Waziri wa Madini ambaye ni Mbunge wa Jimbo la Dodoma, Anthony Mavunde (kushoto), akipokea tuzo ya utumishi uli-
otukuka wa kutatua kero za wananchi wakiwamo wachimbaji wadogo wa madini, kutoka kwa Askofu Mkuu wa Kanisa
la Karmeli Assemblies of God, Dk. Evance Chande (kulia) na Askofu Mkuu wa Kanisa la Harvest Gospel Mission, Benja-
min Mwinula (wa pili kulia), baada ya kuzungumza na waumini mbalimbali waliohudhuria mkutano wa Neno la Mungu
uliofanyika Ipagala Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVILA

Serikali kuongeza afua za kutokomeza malaria

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Bunge na Masu-
ala ya Ukimwi imeshauri serikali
kuongeza afua za kutokomeza
ugonjwa wa malaria katika mikoa
inayoongoza kwa maambukizi ya
ugonjwa huo ikiwamo Tabora.

Mwenyekiti wa kikao cha
kamati hiyo, Bernadeta Mush-
ashu alitoa rai hiyo jana kwenye
kikao cha kupokea taarifa ya
Wizara ya Afya kuhusu ugonjwa
huo.

Alisema pamoja na jitihada zi-
lizofanywa na serikali na kuone-

sha mafanikio kwenye mikoa
mbalimbali, ni vyema afua zaidi
ziongezwe kwa mikoa ya Tabora
ambao unaoongoza kwa asil-
imia 23.4, Mtwara kwa asilimia
20, Kagera asilimia 18, Shinyanga
asilimia 16 na Mara asilimia 15.
“Tunaipongeza serikali kwa
juhudi na malengo ya kuendelea
kutekeleza afua za kutokomeza
malaria pamoja na kufanikiwa
kupunguza mpaka chini ya asil-
imia katika mikoa ya Arusha,
Kilimanjaro, Manyara, Dodoma,
Singida, Iringa, Songwe, Dar es
Salaam na Mwanza,” alisema.

Alitoa rai kwa wananchi kue-
ndelea kutekeleza ushauri wa
madaktari kuhusu matumizi
sahihi ya vyandarua pamoja na
kuweka mazingira yanayowa-
zunguka safi na salama ili kuzuia
mazalia ya viluilui vya mbu.

Awali, Naibu Waziri wa Afya,
Dk. Godwin Mollel, alisema jiti-
hadi zinazochukuliwa na Wiz-
ara kupitia Mpango wa Taifa wa
Kudhibiti Malaria (NMCP), kwa
kushirikiana na OR-TAMISEMI na
wadau wa sekta ya afya zimewez-
esha kiwango cha maambukizi ya
ugonjwa huo kupungua kutoka

asilimia 14.8 ya mwaka 2015 hadi
kufikia asilimia 8.1 mwaka 2022.

Alitaja jitihada hizo amba-
zo zimefanywa ni pamoja na
kutekeleza mikakati ya udhibiti
wa mbu wa malaria kwa njia ya
utengamano.

Pia alisema ugunduzi, matiba-
bu na tiba kinga dhidi ya malaria
imewezesha mafanikio hayo kwa
takribani miaka nane na kupun-
guza wagonjwa wa malaria wa-
naotibiwa kama wagonjwa wa
nje (OPD) kwa asilimia 55.

“Serikali imetekeleza afua
mbalimbali kwa takribani miaka

minane na kufanikiwa kupun-
guza kiwango cha malaria kwa
asilimia 45 kutoka 14.8 hadi 8.1
pamoja na kupunguza wagonjwa
wa nje kwa asilimia 55 ambapo
awali walikuwa ni milioni 7.7
hadi milioni 3.5 kwa mwaka
2023,7alisema.

Dk. Mollel alisema kuwa kwa
sasa mpango wa taifa wa ku-
dhibiti malaria unatekeleza
mpango mkakati wa sita wa
mwaka 2021 mpaka 2025, wenye
lengo la kupunguza kiwango cha
chini kutoka asilimia 7.5 hadi 3.5
ifikapo 2025.
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Moto wateketeza madarasa, ofisi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

OTO ambao chanzo

chake bado hakijafa-

hamika, umeteketeza

vyumba vitatu vya
madarasa na ofisi ya mwalimu
katika Shule ya Msingi Jitege-
mee iliyoko katika Mamlaka ya
Mji Mdogo wa Mbalizi mkoani
Mbeya.

Moto huo ulizuka juzi asubuhi
wakati wananchi wakijiandaa
kwenda kanisani huku wengine
wakielekea kwenye vituo vya ku-
jiandikisha kwa ajili ya Uchaguzi
wa Serikali za Mitaa.

Ofisa Mtendaji wa Mtaa wa
Mlima Reli iliko shule hiyo, Ma-
longo Sumuni alisema alikuwa
anashirikiana na mabalozi na
viongozi wengine kuhamasisha
wananchi kwenda kujiandiki-
sha ndipo akapigiwa simu kuwa
shule inaungua.

Alisema alipofika shuleni hapo
alikuta moshi umetanda madara-

sa yote matatu na Ofisi ya Mwal-
imu Mkuu ndipo wakaanza kush-
irikiana na wananchi kuukabili
kwa kuchota maji na kumwagilia
hali ambayo ilisaidia kuupun-
guza kasi.

Alisema mbali na kuuzima
moto huo pia baadhi ya wa-
nanchi walivunja madirisha ya
vyumba vya madarasa vilivyoko
jirani na kuanza kutoa madawati
na samani zingine zilizokuwamo
ili visiungue endapo moto ungeli-
fikia.

Alisema wakati wanaendelea
kukabiliana na moto huo wali-
wasiliana na Jeshi la Zima Moto
na Uokoaji na Polisi kwa ajili ya
kuomba msaada wa kuuzima
moto huo.

“Tunawashukuru Jeshi la Polisi
na Zimamoto wameitika wito
haraka na kuja kutusaidia, wame-
leta magari mawili ya maji am-
bayo ndiyo yaliyosaidia kuuzima
kabisa moto huu, lakini madar-
asa yameungua na vyote vilivy-

okuwamo,” alisema Sumuni.

Balozi wa Mtaa huo, Zaka-
ria Kayoko alisema alikuwa yuko
mtaani kuhamasisha wananchi
kwenda kujiandikisha kwa saba-
bu ilikuwa ndiyo siku ya mwisho
na ndipo akaambiwa na mwa-
nanchi mmoja kwamba shule
inaungua.

Alisema baada ya kufika shu-
leni alikuta kweli moto unawaka
ndipo akatumia kipaza sauti
alichokuwa anakitumia kuhama-
sisha wananchi akaanza kuwa-
tangazia kuhusu dharura hiyo na
ndipo wananchi wakakusanyika
na kuanza kuuzima.

Mwalimu Mkuu wa Shule hiyo,
Justine Kessy, alisema vyumba vi-
wili vya madarasa na ofisi yake vi-
liteketea pamoja na mali zote zi-
lizokuwamo isipokuwa chumba
kimoja samani zake zilipona kiasi
baada ya moto huo kudhibitiwa.

Alisema kwenye ofisi yake
nyaraka mbalimbali za serikali
zilizokuwamo zimeteketea viki-

wamo vyeti vya wanafunzi, barua
na nyaraka zingine muhimu zina-
zoihusu shule hiyo.

“Kwenye ofisi yangu hakija-
okolewa chochote, mali zote zi-
lizokuwamo zimeteketea na kwa
sasa hatuwezi kujua thamani hal-
isi ya mali hizo mpaka nitakapo-
tuliza kichwa na kuanza kukum-
buka kimoja kimoja,” alisema
Mwalimu Kessy.

Diwani wa Kata ya Utengule-
Usongwe, Yona Ntunjilwa, ali-
washukuru wananchi wa mtaa
huo kwa mwitikio waliouonye-
sha kwenye tukio hilo akidai
kuwa wasingewahi huenda ma-
darasa yote yangeteketea.

Aidha, aliwashukuru pia
maofisa wa Jeshi la Zimamoto
na Uokoaji na wa Jeshi la Polisi
kwa kuitikia wito wa wananchi

wa eneo hilo akidai kuwa
wasingewahi hali  ingekuwa
mbaya zaidi.

“Ni kweli moto huu umesaba-
bisha hasara lakini tunaweza

kusema ni bora umetokea leo
(juzi) jumapili wakati watoto
wakiwa nyumbani, ungezuka
siku ya shule huenda tungekuwa
tunazungumza jambo lingine,”
alisema Ntunjilwa.

Kamanda wa Jeshi la Zi-
mamoto na uokoaji Mkoa wa
Mbeya, Malumbo Ngata alisema
walipokea simu kutoka kwa
mmoja wa wananchi akieleza
kuwa kuna ajali ya moto shuleni
hapo na wanaomba msaada wa
kuukabili.

Alisema waliondoka haraka
ofsini kwenda kuuzima moto
huo wakiwa na magari mawili
ambayo mojawapo linafanya
kazi kwenye Uwanja wa Ndege
wa Kimataifa wa Songwe (SIA)
na kwamba walipofika walianza
kuukabili moto huo na wakafani-
kiwa kuudhibiti.

Aidha, alisema chanzo cha
moto huo bado hakijabainika la-
kini wanahisi inaweza ikawa ni
hitilafu ya umeme.
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Maofisa wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji na Jeshi la Polisi Mkoa wa Mbeya, wakisikiliza
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maelezo kutoka kwa mmoja
wa wananchi wa Mtaa wa Mlima Reli katika Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mbalizi kuhusu ajali ya moto iliyoteketeza vy-
umba vitatu na ofisi ya mwalimu mkuu katika Shule ya Msingi Jitegemee. PICHA: NEBART MSOKWA

Asilimia 46 watumia njia zisizo rasmi kutunza fedha

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ASILIMIA 46 ya Watanzania
wanadaiwa kuwa wanatumia
njia zisizokuwa rasmi kutunza
fedha zao hali ambayo inak-
wamisha maendeleo ya nchi
pamoja na kuhatarisha usala-
ma wa fedha zao pamoja na
maisha.

Kamishna wa Idara ya Uen-
delezaji wa Sekta ya Fedha wa
Hazina, Janeth Hiza aliyasema
hayo juzi jijini Mbeya alipozun-
gumza na waandishi wa habari
kuhusu maandalizi ya maa-
dhimisho ya wiki ya huduma
za fedha ambayo kitaifa yana-
fanyika mkoani humo.

Alisema utafiti huo wa
Fin Scope Survey ulifanyika
mwaka 2023 na kwamba hali

hiyo ndiyo iliyoilazimu serikali
kuandaa maadhimisho hayo,
ambayo yatatumika kutoa
elimu kwa wananchi kuhusu
umuhimu wa kutumia hudu-
ma hizo.

Alisema maadhimisho hayo
yanatarajiwa kuzinduliwa ras-
mi leo na Naibu Waziri Mkuu,
Dotto Biteko na kuendelea kwa
muda wa wiki nzima ambapo
wadau mbalimbali wa huduma
za fedha watakuwa wanatoa
nelimu kwa wananchi.

“Kuna baadhi ya watu wa-
naamini kwamba tunapozun-
gumzia huduma za kifedha
basi ni kuhifadhi fedha pekee,
hata kujua namna sahihi ya
kutunza fedha zako, matumizi
na namna ya kuweka akiba,”
alisema Janeth.

Aliwataka Watanzania kuwa
na utamaduni wa kutumia nia
rasmi za kifedha kufanya shu-
ghuli zao, ili kuimarisha us-
alama wa fedha zao na kuima-
risha usalama wa maisha yao.

Aidha, alisema katika mao-
nyesho hayo zitakuwapo
taasisi mbalimbali za kifedha
kwa ajili ya kutoa elimu, kam-
puni za bima kwa ajili ya ku-
toa elimu ya bima mbalimbali
zikiwemo za nyumba vyombo
vya moto fedha pamoja na
bima za maisha.

Alisema lengo lao ni ku-
hakikisha kwamba mpaka ku-
fikia mwaka 2025 Watanzania
wanaotumia huduma hizo
rasmi wawe wamefikia asilimia
80.

Baadhi ya wadau wa hu-

duma za fedha wanaoshiriki
maadhimisho hayo, walisema
utaratibu huo utawasaidia Wa-
tanzania wengi kupata elimu
na kuboresha hali ya matumizi
ya huduma hizo.

Meneja Uhusiano na Mawasi-
liano wa Mamlaka ya masoko,
mitaji na dhamana (CMSA),
Stela Anastaz, alisema wataya-
tumia maadhimisho hayo ku-
toa elimu kwa wananchi jinsi
ya kuwekeza kwenye masoko
mbalimbali yakiwamo ya hisa.

Alisema watanzania wanao-
tunza fedha zao ndani ama
kwa nji zingine zisizokuwa
rasmi huwa hawawezi kupata
maendeleo kutokana na fedha
zao kutozaa na hivyo akawa-
taka wananchi kutumia njia
rasmi ili wajipatie maendeleo.

Tume yaanza
kupima ardhi
mipaka vijiji 14

Na Nebati Msokwa, RUNGWE

TUME ya Taifa ya Mipango ya
Matumizi ya Ardhi imeanza
katika kata nne za Halmashauri
yva Wilaya ya Busokelo wilayani
Rungwe, kwa lengo la kutatua
migogoro ya ardhi baina ya wa-
ya Taifa ya Kitulo.

Meneja wa Tume ya Taifa ya
Mipango na Matumizi ya Ardhi
Kanda ya Kusini, Pili Msati, alise-
ma Kkazi hiyo ya upimani wa ardhi
kupitia Mradi wa Uboreshaji na
Usalama wa Miliki ambao unalen-
ga kuwasaidia wananchi kuwa na
matumizi bora ya ardhi.

Alisema wananchi wataka-
onufaika na mradi huo wilayani
Rungwe watasaidiwa kupanga
matumizi ya ardhi yao pamoja na
kuainisha mipaka ya maeneo yao,
ili kumaliza migogoro ya ardhi
waliyonayo.

Mwela na Kilasi vilivyoko Kata
za Kandete na Luteba walisema
zoezi hilo litakuwa na manufaa
makubwa kwa wananchi, ambao
sasa wataanza kutumia ardhi yao
kwa kuzingatia shughuli zao za
kiuchumi.

Mwela, Pendo Mwasajile, alisema
mradhi huo ukikamilika utawa-
saidia wananchi kujua maeneo
valiyotengwa kwa shughuli za
kilimo, ufugaji na hata biashara
hali ambayo itaondoa migogoro
miongoni Mwao.



Mbunge:

Wanaotamani

Muungano
uvunjike
watathmini
hasara vake

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR
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BAADHI ya wanasiasa wenye fikra
ya kutaka Muungano wa Tanganyika
na Zanzibar uvunjike wametakiwa
kwanza wapime na kujua gharama

za jambo hilo.
Mbunge wa Viti Maalum (CCM)

Wanawake, Khadija Hassan Aboud,
aliyasema hayo visiwani Zanzibar,

wakati akizungumza na waandishi

wa habari, kuhusu masuala ya siasa

na Muungano.

Alisema isiwe rahisi mtu kutamka

Muungano uvunjike bila kujua

viwango vya madhara na hasara zi-

takazoikumba jamii.

Khadija alisema ni vyema pande

mbili kwa nchi wanachama zien-
deleze utashi wa kuzumgumzia
kuondoa changamoto zilizoko
zinazolalamikiwa na wananchi na
kuzipatia ufumbuzi wa kudumu.
Alisema si vyema kwa viongozi
wa kisiasa bila kupima wakafikia

uamuzi wa kutoa matamshi yanay-

ojenga hofu kwa wananchi.

Aidha alisema viongozi dha-
mana wa serikali mbili si vy-
ema wakawa wanakutana katika
majadiliano mezani wakijajadili
changamoto hizo kila wakati bila
kufikia tamati. .

“Uamuzi wa kuvunja muungano
ni kubwa kuliko inavyofikiriwa na
baadhi ya wanasiasa na vyama
vyao. Wanaotaka kuvunja muun-

gano Wamep|ma na kujua faida na

athari zake ?" alisema Khadija.
Aidha, alisema kuvunja muun-

gano wenye umri mkubwa kama wa

Tanganyika na Zanzibar, si jambo

jepesi na yanaweza kutokea mambo

[ -

Waziri wa Utalii na Mambo ya Kale Mudnk Ramadhan Soraga (kul|a) akiwahudumia watalii katika maonesho ya

chakula cha asili kinachotokana na kilimo hai katika shamba la kilimo hai la Msonge huko Shakani Mkoa wa Mjini
Magharibi Unguja. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Kilimo cha mseto
chaongeza mavuno

Na Rahma Suleiman aliyekuwa

MUHEZA

ILIMO mseto kimewasaidia
wakulima wa Tarafa ya

Hivi sasa

Alisema kupitia mradi wa US-
AID Tuhifadhi Maliasili wame-
pewa elimu jinsi ya njia za wany-
ama na kujua kanuni za ushoroba
na kutokata miti ovyo ambapo
kumewaimarishia thamani ya

doka na tumekuwa tukipata
mvua za wastani na hali ya kilimo
imeimarika,” alisema Mwenyekiti
huyo.

Hata hivyo, alisema yeye ni
mnufaika mkubwa wa kilimo

makubwa yasiotazamiwa na jamii. Amani, Wilaya ya Muheza, haliya misitu. mseto hasa kwa mazao ya viungo
“Muungano huu umeleta manufaa mkoani Tanga kuimarisha hewa ni Alisema pia wamefundishwa ikiwemo karafuu ambapo kime-
makubwa kuliko hasara na changa- mimea shambani na kupata mavuno  pzuri. ile kilimo mseto ambacho kimesaid- muwezesha kujenga nyumba ya
mot% zgnazozurr]]g umzi W,? Muulngano zaidi hasa kwa zao la karafuu. hali ya ia kurutubisha uoto wa ardhi na  makazi kutokana na zao hilo.
ggevﬁega%aclﬁu%}/ﬁawrgslfl|mgl: ek Hayo yalisemwa na wananchi wa ykame kunufaika na kilimo hicho kwa Naye Ofisa Mtendaji wa Kata
haa.” alieleza mbunge huyo. tarafa hiyo wakati wakizungumza jmeanza kupata mazao ya chakula na bi- ya Kwezitu, Esther David Kiliwa,
Pia alisema m awazo ya kuvunja na waandishi wa habari wa Chama kyondoka ashara ikiwamo zao la karafuu, alisema mradi huo umeleta mab-
mMuuNgano pamoja na kwamba cha Waandishi wa Habari za Mazin- pa tumeky- mdalasini, pilipili manga, hiliki, adiliko makubwa katika vijiji vili-
hayakubaliki chini ya sera ya CCM, gira Tanzania (JET) waliofika katika yyq tukipata maharage na mahindi. vyoko kwenye ushoroba wa Am-
viongozi hawajakata tamaa kutafu- wilaya hiyo kwa ajili ya ziara maal- Alisema awali kabla ya mradi ani-Niro na vijana wamenuafaika
ta ufumbuzi wa kurekebisha yote umu ya kimafunzo katika kuangalia ‘,"J;’:taarz: huo, mazingira na vyanzo vya na kilimo baada ya ardhi kuwa na
yanayolalamikiwa. : maendeleo yaliyopatikana baada ya pa hali ya maji havikuwa salama, lakini ~matumizibora.
Wanasiasa tusichezee maisha ya ujio wa utekelezaji wa mradi wa US-  kilimo imei- Wamewekewa vibao elekezi am- Alisema mradi wa kilimo hai
watu. Kutamka maneno ya kutaka AID Tuhifadhi Maliasili. marika. bavyo vinatoa ujumbe sahihi wa kupitia Shirika la GFP Organics

kiongozi ushangiliwe kuna gharama
yake. Lazima tutafakari pamoja na

kufikia tamati kwa njia za kujenga
kuliko kubomoa,” alisema Khadija.

Wanasiasa tusichezee maisha
ya watu. Kutamka maneno ya
kutaka kiongozi ushangiliwe

kuna gharama yake. Lazima

tutafakari pamoja na kufikia

tamati kwa njia za kujenga
kuliko kubomoa.

Nipael Sabuni ni miongoni mwa
Tarafa ya Amani, alisema kilimo hi-
cho kimesaidia utunzaji wa mazingira
na hata wale wanyama ambao wal-
itoweka hivi sasa wameanza kurejea

“Jinsi ya kutunza mazingira yetu
itasaidia sana watoto wetu kunufaika
baadaye kwa sababu kuna wanyama
ni kwetu, lakini nimewaona hivi sasa
baada ya kutunza mazingira yetu na
kumwona mnyama anayeitwa mbe-
ga,” alisema.

uhifadhi mazingira na sasa vyan-
70 Vya maji vipo vizuri pamoja na

zita, William Hiza alisema elimu
waliyopatiwa kuhusu uhifadhi
wa mazingira imesaidia kureje-
hivi sasa wananchi wanaelimu ya
kuandaa mashamba ikiwemo ku-
weka mifereji ya makinga maji ili
kuzuia mmomonyoko wa udongo.

“Hivi sasa hali ya hewa ni nzuri,
ile hali ya ukame imeanza kuon-

wamewasaidia wananchi waki-
wamo vijana kupata fursa ya
kutengeneza miche ya miti mbal-
imbali na sasa wanawahamasisha
wananchi kulima kilimo hai na
kilimo mseto ambacho kinaman-
ufaa makubwa.

Ofisa Maliasili na Uhifadhi wa
Mazingira, Halmashauri ya Wilaya
ya Muheza, Issa Msumari, alisema
wameunda kamati za matumizi
bora ya ardhi katika halmashauri
hiyo, ili kuweka uhifadhi wa maz-
ingira na kukabiliana na athari za
mabadiliko ya tabianchi.
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Mfanyabiashara mdogo katika soko la Mbagala Charambe, Dar es Salaam, ali-
yejitambulisha kwa jina la Fatuma Mwinyi, akielezea madhara ya rushwa ya
ngono, wakati Shirika la Wanawake Katika Jitihada za Kimaendeleo (WAJIKI),
lilipofika sokoni hapo jana, kuendesha kampeni ya kupiga vita rushwa va
ngono iitwayo ‘Safari Salama Bila Rushwa ya Ngono Inawezakana'. PICHA:

SABATO KASIKA

SATARIBALAMA |
T RN A SAFARL SALAN
VENELRERISITIVA YA NGONO _

o A

WA YA NGONO |
SHIN
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%ﬁ :

Na Jenifer Gilla

kwa siku wanazalisha tani 1,320

mitaani.

OVYO mitaani.

TAASISI  zinazotekeleza mi-
radi ya taka sifuri zimesisitizwa
kupeleka miradi hiyo katika nga-
zi ya mitaa, ili kupunguza idadi
ya taka zinazopelekwa dampo
ambazo nyingi hutupwa ovyo

Mkuu wa Kitengo cha Uhifa-
dhi wa Taka na Usafi wa Maz-
ingira cha Jiji la Dar es Salaam,
Philipo Beno, aliyasema hayo
mwishoni mwa wiki wakati ak-
izindua mradi wa taka sifuri ka-
tika Shule ya Sekondari ya Wasi-
chana Jangwani unaosimamiwa
na Shirika la Mazingira Plus.

Alisema kwa sasa Jiji la Dar es
Salaam tani 1320 kwa siku, kati
ya hizo ni asilimia 6.5 pekee ndio
zinarejeshwa, na kuwa na idadi
kubwa ya taka zinazopelekwa
dampo na nyingine hutupwa

Aidha, alisema miradi hiyo
ikipelekwa kwa wananchi wa
kawaida katika ngazi ya mitaa
itakuwa msaada mkubwa wa-
dhibiti taka nyingi kupelekwa
kwenye madampo ambayo nayo
yamezidiwa na wingi wa taka.

“Halmashauri ya Jiji la Ilala

taka chache,” alisema Beno.

kuanza kutenganisha taka.

alisema Beno.

za taka hiyo ni kwa siku, taka hizi
zote zinatakiwa zitolewe na ku-
pelekwa dampo, tukikaa vizuri
na taka sifuri suala hili likashuka
chini kwa jamii tukafanya uta-
ratibu wa kutenganisha taka am-
bapo kufanya hivyo litachukua

Alisema Halmashauri ya Ila-
la imefanikiwa kwa kiasi kikub-
wa kutenganisha taka hatarishi
za hospitalini na nguvu kama
hiyo pia inahitajika katika uten-
ganishwaji wa taka za nyumbani.

Alisema mradi wa taka sifuri
shuleni utasaidia wanafunzi na
walimu kwa kuwa elimu hiyo
wataipeleka katika jamii na

“Mradi huu wa taka sifuri
shuleni unasaidia kutengeneza
jamii ya vijana itakayoleta map-
induzi katika utunzaji wa taka,
pia kupitia taka hizi tutafaidika
kwa kupata mbolea mbalimbali,”

Naye Mkuu wa Kitengo cha
Mazingira katika Taasisi ya Maz-
ingira Plus, Ramadhani Mwakae,
alisema shule hiyo ni ya pili ku-
kabidhiwa mradi wa taka sifuri
na kuitaja shule ya kwanza kui-

kabidhi ni Sekondari ya Kibasila
iliyoko Wilaya ya Temeke.

Alisema watakabidhi mra-
di kama huo katika Shule ya Se-
kondari ya Dar es Salaam iliyoko
wilaya ya Ilala na matarajio yao
ni kukabidhi miradi hiyo kwa
shule zote za sekondari na msin-
gi nchini.

“Dhumuni la mradi huu ni
kupambana na mabadiliko ya
tabia nchi hususani kudhibi-
ti uchafuzi wa taka shuleni la-
kini, pia malengo ya mradi huu
ni kufanya uchechemuzi wa sera
na kuishauri serikali kusimamia
utekelezaji wa sera,” alisema.

Alisema takwimu zinaonyesha
tatizo la mabadiliko ya tabia nchi
ni la kimazingira hasa plastiki na
taka ozo na kuyasihi mashirika
yasiyo ya kiserikali yaungane
nao katika kampeni hiyo ili
iflkapo 2030 jamii itengen-
eze mtandao wa taka sifuri.

Mwakilishi wa Taasisi ya Ki-
mataifa ya Nagu, iliyofadhili
mradi huo, Dorothee Braun,
aliipongeza Mazingira Plus kwa
kubuni mradi huo utakaoleta
mabadiliko makubwa katika uhi-
fadhi wa mazingira.

Mavunde aagiza kufungwa GPS magari ya maofisa madini

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Madini, Anthony
Mavunde, ameagiza kufungwa
mfumo wa GPS kufuatilia magari
mapya 25 yaliyotolewa kwa maofi-
sa madini wa mkoa ili yafanye kazi
iliyokusudiwa na kusaidia kufikia
lengo la makusanyo ya Sh. trilioni
moja kwa mwaka 2024/25.
wakati wa hafla ya kugawa magari
hayo ambayo ni kati ya magari 89
yaliyoagizwa na Tume ya Madini,
Mavunde alisema vitendea kazi
hivyo vinapaswa kutumika kura-
hisisha utendaji kazi wa maofisa

hao, kuimarisha  ukusanyaji
maduhuli na kuziba mianya ya
upotevu wa mapato.

“Tuna malengo yetu tumeji-
wekea ya kuingiza katika Mfuko
Mkuu wa Serikali fedha za kutosha
katika sekta hii ya madini. Mwaka
2015/16 sekta ya madini iliingiza
katika mfuko huo Sh. bilioni 161

na mwaka 2024/25 tumewekewa
lengo kuingiza makusanyo ya Sh.
trilioni moja,” alisema.

Waziri Mavunde alisema maku-
sanyo ya siku 90 (Julai-Septemba)
yanadhihirisha malengo hayo yat-
atimia ambapo waliweka malengo
ya kukusanya Sh. bilioni 249 na
hadi sasa wamekusanya zaidi ya
Sh. bilioni 287 na kuvuka lengo
kwa asilimia 106.

“Hivyo, kwa vitendea kazi hivi
maana yake vinakwenda kuima-
risha zoezi zima la kazi za kila
siku za Tume ya Madini kusaidia
kwenye ufuatiliaji na kuongeza
makusanyo yetu na kuziba mi-
anya inayosababisha kukosekana
kwa mapato,” alisema.

Aliongeza kuwa maofisa ma-
dini hao walikuwa wanafanya kazi
kwenye mazingira yasiyo rafiki
na kwa sasa kwa kupatikana kwa
magari hayo hawatakuwa na kis-
ingizio.

“Magari haya yakatumike kwa

kazi iliyokusudiwa nimeshatoa
maelekezo kwa Katibu Mkuu,
tunayafunga magari yote GPS,
ili kuwa na uwezo wa kuyaona
tukiwa Makao Makuu na kazi
yanayofanya kwa maana ya mi-
zunguko, niwaambie mapema
kabisa ndugu zangu Maofisa Ma-
dini wa Mikoa ni magari ambayo
tutaangalia na kazi yanayofanya
hatutegemei yaende kukaa au ku-
tumika kwenye shughuli ambayo
si ya msingi ya wizara,” alisema.

Waziri huyo alisema magari
hayo yanakwenda kuimarisha
sekta ya madini na kuwataka
maofisa na watumishi wa ku-
hakikisha inatoa mchango chanya
katika ustawi wa uchumi wa Tan-
zania.

“Mwaka 2017 baada ya ku-
fanyika marekebisho ya sheria
yalipeleka kuundwa kwa Tume ya
Madini na ilipewa jukumu la kusi-
mamia ukusanyaji wa maduhuli
ya serikali kupitia sekta ya madini

kwa kipindi cha muda mrefu Wa-
tanzania imekuwa ni shauku yao
kuona sekta inachangia ukuaji wa
uchumi wa nchi,”alisema.

Alieleza kuwa sekta hiyo ni
miongoni mwa sekta chache am-
bazo zinaangaliwa katika kukuza
na kuimarisha uchumi wa nchi.

“Rais Samia ameendelea kui-
boresha na kuiimarisha Wiz-
ara ya Madini kupitia ongezeko
kubwa la bajeti ambalo limetu-
fanya kwa sasa tuwe na urahisi wa
kutekeleza majukumu yetu, bajeti
ya Wizara ya Madini imeongezeka
kutoka Sh.bilioni 89 kwa mwaka
2023/24 hadi Sh.bilioni 231 kwa
mwaka 2024/25,”alisema.

Awali Kaimu Katibu Mtendaji
wa Tume ya Madini, Ramadhani
Lwamo, alisema Sh. bilioni 18 zim-
etengwa kwa ajili ya ununuzi wa
magari 89 na pikipiki 140.

“Magari haya 25 yanayokabi-
dhiwa leo ni awamu ya kwanza
kati ya 89 ambayo Tume itayapata

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

Annania Zachalia Miligo
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
za usajili T 624 DSV yenye
jinala China Road and
Bridge Corporation(T) Ltd.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi:
Taarifa ya polisi:
PHOQ/SHI/KAH/9819/2024.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

Annania Zachalia Miligo
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
za usajili T 624 DSV yenye
jinala China Road and
Bridge Corporation(T) Ltd.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi:
Taarifa ya polisi:
PHO/SHI/KAH/9819/2024.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

EDITH DANFORD MACKENZIE
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari yenye namba za usajili
T946 DNA - TOYOTA TOWN
ACE. Chassis namba
KM700012123. Engine namba
7K0561575. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifaya
polisi:
DAR/URA/RB/24846/2023.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

JACOB MASHARUBU
anatangaza kupotea kwa
kadi ya Pikipiki yenye
namba za usajili
MC 165 DPR-TVS.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
PHO/DAR/KIN/218638/2024.

kwa ajili ya ukusanyaji wa maduhuli,
ni matunda ya jitihada za wizara ku-
hakikisha wizara inakuwa na viten-
dea kazi vya kutosha ili kutekeleza
majukumu yake,” alisema.

I
SONGEA LILILOKO SONGEA
MAOMBI NAMBA 89/2024
SWALEHE KASANDA .........coovmsernnnnned MLETA MAOMBI

AMINA MILANZI ....oucreerernrnnnecnennensenssd MJIBU MAOMBI
WITO/ KUITWA SHAURINI

Mjibu  maombi unataarifiva kuwa muombaji
amefungua shauri la mgogoro wa ardhi dhidi yako.
Hivyo basi unatakiwa kufika shaurini bila kukosa
binafsi au wakili wako, au wote kwa pamoja siku ya
tarehe 04/11/2024 saa 6:00 mchana. Shauri linakuja
kwa ajili ya kutajwa.

Kumbuka pia kushindwa kwako kufika shaurini
kutapelekea baraza hili kusikiliza shauri bila kujali
uwepo wako.

Imetolewa leo name na muhuri wa baraza hili leo
tarehe 17/09/2024.

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W)
SONGEA

) Wluvn'
—

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

SAIDI ALLY MSOMOKA
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari yenye namba za usajili

T620BEV ainaya Toyota
CRESTA, Chassis No.
JZX1006095365, Engine No.
1JZ1083574. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya Polisi:
PHO/DOD/DOD/47244/2024
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Gachagua amtupia lawama Ruto "

NAIROBI, Kenya

MAKAMU wa Rais wa Kenya, Rigathi
Gachagua, amemshutumu Rais William
Ruto kwa ukatili baada ya kuondolewa
madarakani na seneti, akieleza kuwa ul-
inzi wake umeondolewa na maisha yake
yanaweza kuwa hatarini.

Akizungumza jana jijini Nairobi baada
ya kuruhusiwa kutoka hospitali ambako
alikuwa akipatiwa matibabu kwa maumivu
makali ya kifua. Naibu Rais huyo aliyeon-
dolewa madarakani, alimshutumu vikali
bosi wake Rais Ruto, akimtuhumu kwa uka-
tili mkubwa, huku akisisitiza juu ya usalama
wake.

Gachagua aliondolewa madarakani
na seneti kwa mashtaka matano kati ya
11 yaliyowasilishwa dhidi yake siku chache
zilizopita, lakini la agizo la mahakama li-
mesitisha mchakato wa kumteua mrithi
wake, ambaye tayari Rais Ruto ame-
shampendekeza.

“Nimeshtushwa na jinsi mtu niliyem-
saidia kuwa rais niliyekuwa na imani naye,
na niliyeteswa kwa kumsaidia, alivyoweza

kuwa na ukatili mkubwa dhidi yangu,”
alisema Gachagua.

Aliongeza kuwa, licha ya ulinzi wake
kuondolewa, lakini pia na wafanyakazi
wake wote wamepewa likizo ya lazima.

“Ikitokea chochote kwangu au kwa fa-
milia yangu, Rais William Ruto lazima awa-
jibishwe,” alisema, akidai kuwa kumekuwa
na majaribio ya awali ya kumuua.

Gachagua aliugua Alhamisi, takriban saa
moja kabla ya kutoa ushahidi katika kesi ya
kihistoria ya siku mbili ya kumng‘oa ma-
darakani. Licha ya kwamba baraza la juu la
bunge liliendelea na upigaji kura wa kum-
wondoa ofisini baada ya mawakili wake
kushindwa kuahirisha kikao hicho.

Alipatikana na hatia kwa mashtaka ikiwa
ni pamoja na kutishia majaji na kueneza
siasa za mgawanyiko wa kikabila, lakini
alisafishwa kwenye mashtaka ya ufisadi na
utakatishaji fedha.

Katika sakata hilo la kisiasa linalobadilika
kwa kasi, Ruto alimteua mara moja Waziri
wa Mambo ya Ndani, Kithure Kindiki, ku-
chukua nafasi ya Gachagua.

Hata hivyo, Mahakama Kuu ilisitisha

mchakato wa uteuzi huo dakika chache
baada ya bunge kupiga kura kwa wingi
kumwidhinisha Kindiki, msomi mwenye
umri wa miaka 52 aliyebadilika na kuwa
kiongozi mashuhuri wa Kkisiasa,

huku jopo la majaji watatu likisubiri
kusikiliza kesi hiyo leo.

“Rais kwa kukiuka kabisa agizo la ma-
hakama, ameondoa ulinzi wangu kwa uka-
tili, licha ya bado kuwa makamu wa rais.
Sielewi ukatili wa aina hii... wakati mtu aki-
wa kwenye hali ya chini kabisa maishani na
akijitahidi kwa kila hali kuendelea kuishi,
unamfanyia ukatili mkubwa kama huo,”
alisema Gachagua.

Wakati hayo yakiendelea ilielezwa kuwa
Rais Ruto bado hajatoa tamko lolote had-
harani kuhusu kumwondoa Naibu wake
Gachagua madarakani.

Gachagua ni makamu wa rais wa kwanza
kuondolewa madarakani kwa njia hii tangu
kuanzishwa kwa sheria ya kumwondoa ma-
darakani katika katiba mpya ya Kenya ya
mwaka 2010.

DW

Mgombea wa kiti cha urais nchini Marekani, Donald Trump, akizungumza katika mkutano huko Pennsylvania jana, alisema
anafikiria wagombea wote wa urais wanapaswa kupewa mtihani wa uelewa, huku akisisitiza kwamba yuko sawa kiafya ya akili
na mwafaka wa kuingia madarakani. PICHA: MTANDAO

Marekani kuchunguza mpango

wa Israel kuishambulia Iran

WASHINGTON, Marekani

SPIKA wa Baraza la Wawakilishi, Mike
Johnson, amesema Marekani inachunguza
uvujaji wa nyaraka za siri zinazoelezea tath-
mini ya Marekani kuhusu mipango ya Israel
kuishambulia Iran.

Ilielezwa kuwa nyaraka hizo zilidaiwa
kuchapishwa mtandaoni wiki iliyopita na
zinasemekana kuelezea picha za satelaiti
zinazoonyesha Israel ikihamisha zana za
kijeshi kwa ajili ya kujiandaa kukabiliana na
shambulio la kombora la Iran la Oktoba 1,
mwaka huu.

Pia ilielezwa kuwa nyaraka hizo, ambazo
ni siri kuu, zinaweza kusambazwa ndani ya
muungano wa mashirika ya kijasusi wa ‘Five
Eyes’ wa Marekani, Uingereza, Kanada, New
Zealand na Australia.

Kwa wiki kadhaa Israel imekuwa ikiamua
jinsi na wakati wa kujibu shambulio la hivi
punde la kombora la Iran. Huku Waziri wa

Ulinzi wa Israel akihadharisha kuwa litaku-
wa kali, sahihi na la kushangaza.

Nyaraka hizo mbili zinaripotiwa kuhu-
sishwa na Shirika la Kitaifa la Ujasusi la
Geospatial la Marekani na Shirika la Usala-
ma wa Taifa (NSA), zilichapishwa kwenye
akaunti ya Telegram inayofungamana na
Iran siku ya [jumaa.

Johnson, mwanachama wa ngazi ya juu
zaidi wa Congress, aliiambia CNN Jumapili
kwamba uvujaji huo unatia wasi wasi “Kuna
madai mazito yanayotolewa, uchunguzi
unaendelea, na nitapata maelezo mafupi
juu ya hilo baada ya saa chache,” mjumbe
huyo wa Republican wa Louisiana alisema.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa Pentagon il-
ithibitisha katika taarifa yake kwamba ina-
fahamu ripoti kuhusu hati hizo, lakini hai-
kutoa maoni zaidi.

Vile vile, mashirika ya Marekani yanayo-
husika, pamoja na serikali ya Israel, hazi-
jatoa maoni yao hadharani kuhusu uvujaji

huo, na kwamba CNN na Axios ziliripoti
uvujaji huo, ambao unathibitisha kwa mara
nyingine tena kuwa Marekani inamchun-
guza mshirika wake wa karibu Israel.

Hati moja inarejelea uwezo wa nyuk-
lia wa Israel, ambayo Marekani na Israel
kamwe hawajakiri rasmi na kufuatilia mbali
matumizi ya chaguo kama hilo katika sham-
bulio lolote lililopangwa.

Ofisa mmoja wa zamani wa ujasusi wa
Marekani aliiambia BBC kuwa kutolewa
bila kibali kwa hati hizo pengine ni jaribio
la kufichua ukubwa wa ulipizaji kisasi uli-
opangwa, kwa lengo la kuuvuruga.

Maofisa waliambia Associated Press (AP)
kwamba Marekani inachunguza iwapo
taarifa hizo zilifichuliwa kimakusudi na
ajenti wa Marekani, au iwapo ziliibwa, pen-
gine kwa njia ya udukuzi. Nyaraka hizo
mbili zinaonekana kutegemea taarifa za
satelaiti zilizopatikana kuanzia Oktoba 15
na 16, mwaka huu. BBC

Ugonjwa wa
malaria
watokomezwa
Misri

CAIRO, Misri

SHIRIKA la Afya Duniani
(WHO) limesema taifa la Misri
l[imefanikiwa kutokomeza kabisa
ugonjwa wa malaria unaoene-
zwa na kimelea cha plasmodium
kinachotokana na mbu jike aina
ya Anofelesi.

Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa na Mkurugenzi wa
WHO, Tedros Ghebreyesus juzi,
matokeo hayo ya kihistoria, ni
kilele cha karne ya juhudi za ku-
tokomeza malaria, ugonjwa ha-
tari unaoweza kuua binadamu.

Ghebreyesus alisema malar-
ia ni ugonjwa wa zamani nchini
Misri, lakini kwa sasa umekuwa
ni ugonjwa wa kihistoria na sio
mustakabali wa taifa hilo tena.

“Kuidhinishwa kwa Misri kama
nchi isiyo na malaria ni tukio la
Kihistoria kweli na inaonyesha
dhamira ya watu wa Misri na
serikali ya kujikwamua na janga
hili la kale,” alisema Ghebreye-
SUS.

[lielezwa kuwa uthibitisho
wa kutokomeza malaria una-
tolewa na WHO wakati nchi hiyo
imethibitisha kwamba mlolongo
wa maambukizi ya ugonjwa huo
na mbu umekatizwa katika ngazi
va kitaifa kwa angalau miaka
mitatu iliyopita. Na kwamba ul-
imwenguni, nchi 44 zimethibit-
ishwa kuwa hazina malaria.

Kwa mujibu wa WHO, malaria
inaua zaidi ya watu 600,000 Kila
mwaka, na asilimia 95 kati yao
wakiwa barani Afrika.

Hata hivyo, ikiwa bara lin-
achangia asilimia 94 ya visa
Vya ugonjwa huo, nchi tano za
Afrika zinaonekana kwenye
orodha hiyo ikiwamo Alge-
ria, Cape Verde, Lesotho, Mauri-
tius na Ushelisheli.

Kwa upande mwingine, asilim-
ia 70 ya mzigo wa malaria duni-
ani unaangukia nchi 11 za Afrika
ikiwamo Burkina Faso, Came-
roon, Ghana, Mali, Msumbiji, Ni-
ger, Nigeria, Uganda, Jamhuri
va Kidemokrasia ya Kongo, Su-
dani na Tanzania.

RFI

“Kuidhinishwa kwa Misri
kama nchi isiyo na malaria
ni tukio la kihistoria kweli
na inaonyesha dhamira ya
watu wa Misri na serikali
ya kujikwamua na janga
hili la kale,” alisema Ghe-
breyesus.
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Zimamoto yaifungua

mdomo Uhamiaji FC

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

USHINDI wa mabao 2-1, ili-
youpata Uhamiaji FC juzi dhidi
ya Zimamoto FC kwenye mch-
ez0 wao wa Ligi Kuu Zanzibar,
umeipa nafasi ya kutamba kwa
kudai kwamba siri ya ma-
fanikio hayo ni maboresho yao
waliyoyafanya.

Katika mchezo huo wa raundi
va saba uliopigwa Uwanja wa
New Amaan Complex juzi na
Uhamiaji kuibuka na ushindi,
unaifanya timu hiyo kufikisha
alama 13 na kujiweka nafasi
ya sita katika msimamo wa
Ligi Kuu wakati Zimamoto SC
wakisalia nafasi ya 11 na alama
Z30 nane.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Kocha Msaidizi wa timu
hiyo, Abdul-saleh Abdallah,
alisema miongoni mwa ma-
boresho waliyofanya ni katika
safu ya ulinzi ambayo haikuwa
vizuri na kuruhusu mashambu-
lizi ya mara kwa mara kwenye
mechi zilizopita.

Alisema safu yake ya ulinzi
mara kwa mara inakatika na
kusababisha hata wanapopata
bao hurudishwa muda mch-
ache.

“Kupitia mchezo huo benchi Ia
ufundi kwa ujumla tumeona
mabadiliko kwa wachezaji wa
safu hiyo, wamecheza vizuri
ingawa kuna wakati walikuwa
wakipoteana tulipokuwa tuna-
shambuliwa,” alisema.

Wavu Taifa Cup

kupigwa Dodoma

Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya Taifa Cup ya
mchezo wa wavu, yanatarajiwa
kutimua vumbi jijini Dodoma
kuanzia Desemba 2-8, mwaka
huu, imethibitishwa.
Akizungumza na Nipashe jana,
Naibu Katibu Mkuu wa Chama
cha Wavu Tanzania (TAVA),
Shukuru Ally, alisema mashinda-
no hayo yatashirikisha timu
kutoka mikoa ya Tanzania Bara
pamoja na visiwani Zanzibar.
Alisema lengo la mashindano
hayo ni kuwapa fursa vijana
kuonesha vipaji vyao pamoja na
kuuinua mchezo huo mikoani.
“Viongozi wa mikoa wajita-

hidi kuhimiza viongozi wa timu
wathibitishe kushiriki mashinda-
no hayo kwani timu inaposhiriki
inautangaza mkoa husika,”
alisema Ally.

Katibu huyo alisema maandalizi
kuelekea kwenye mashindano
hayo yanaendelea vema kwani
na kwamba kwa upande wa
visiwani Zanzibar tayari wame-
tumiwa barua ili kuthibitisha
ushiriki wao.

TABORA UNITED YATIMUA
KOCHA WA SITA LIGI KUU

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Tabora United imemtimua
kocha wake mkuu, Frances Kimanzi raia
wa Kenya, siku chake baada ya kupokea
kipigo cha mabao 4-2 kutoka kwa JKT Tan-
zania.

Taarifa iliyotolewa jana mchana na
klabu hiyo, imesema imeamua kufikia
makubaliano ya kuachana na kusitisha
mkataba naye kwa makubaliano ya pande
mbili.

“Uongozi wa Tabora United unap-
enda kuutaarifu umma kuwa imefikia
makubaliano ya pande mbili kusitisha
makubaliano baina ya yaliyekuwa Kocha
Mkuu, Francis Kimanzo pamoja na msaid-

izi wake, Yusuph Chippo kuanzia leo Ok-
toba 21.

“Sababu za kusitisha makubaliano ni
kutokana na mwenendo usioridhisha na
matokeo ambayo timu imekuwa ikiyapata.

Uongozi unawashukuru kwa kipindi
chote walichokuwa nasi katika utumishi
wao na tunawatakiwa kila la heri kwenye
maisha yao nje ya Tabora United,” ilieleza
taarifa hiyo iliyotolewa na Ofisa Habari wa
klabu hiyo kwa niaba ya mtendaji mkuu.

[jumaa iliyopita, Tabora United ilichap-
wa mabao 3-2 dhidi ya JKT Tanzania, mch-
ezo uliochezwa, Uwanja wa Meja Jenerali,
Isamuhyo uliopo Mbweni, Dar es Salaam,
ukiibakisha timu hiyo kwenye nafasi ya 11
na pointi nane.

Kocha huyo ameiongoza Tabora United
michezo minane, ikishinda mawili, sare
mbili na kupoteza minne.

Kabla hata dirisha dogo la usajili hali-
jafika, tayari jumla ya makocha sita kati
ya 16 hawapo kwenye timu zao kutokana
na kufanya vibaya, watano wakiwa ni wa
kigeni.

Kocha wa kwanza alikuwa ni David
Ouma wa Coastal Union, raia wa Kenya,
ambaye alitimuliwa kabla hata ligi hai-
jaanza kwa Kkile kilichodaiwa kufanya
vibaya kwenye Kombe la Shirikisho Af-
rika, Msenegal Youssouph Dabo wa Azam
FC, Fikiri Elias wa KenGold, Mserbia,
Goran Copunovic wa Pamba Jiji na Paul
Nkata wa Kagera Sugar, raia wa Uganda.
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Vijana wakicheza mpira katika uwanja wa mchanga wa Kituo cha Michezo c

ha Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam jana huku
anayepiga mpira akifananishwa na mshambuliaji wa Manchester United ya England, Marcus Rashford. PICHA: JUMANNE
JUMA

Zahera naye alia Namungo kunyimwa penalti

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Namungo,
Mwinyi Zahera, amemlalamikia
mwamuzi, Aboubakar Mturo
kutoka Mtwara, kuwanyima
penalti dhahiri na kuwapa wap-
inzani wao Singida Black Stars,
kitu ambacho kimesababisha
kupoteza mechi kwa mabao
2-0 juzi kwenye Uwanja wa Liti
mkoani Singida.

Zahera, raia wa Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo, amese-
ma ameshangaa aina ya penalti
aliyowapa Singida, wakati hata
wao mchezaji wao aliwekwa
mguu ndani ya eneo la hatari.

Lawama hizi zimekuja siku

chache tu baada ya mchezo wa
dabi, Simba na Yanga ulioche-
zwa Jumamosi iliyopita, Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam, ambapo mwamuzi Rama-
dhani Kayoko, alishindwa kutoa
japo tuta moja wakati winga,
Kibu Denis alipofanyiwa mad-
hambi mara mbili na wachezaji
wa Yanga ndani ya eneo la ha-
tari.

“Kipindi cha kwanza wali-
tushambulia sana na kusababi-
sha tuwe tunashuka chini, kip-
indi cha pili tulifunguka, lakini
wenzetu walipata nafasi ya ku-
funga, tulinyimwa penalti dha-
hiri, lakini kwao ikawa penalti,
inashangaza sana,” alilalamika

kocha huyo.

“Mchezaji Antony Mlingo al-
ionekana kuwekewa mguu na
mchezaji mmoja wa Singida, la-
kini mwamuzi alipeta, baadaye
Abdoulaye Yonta Camara, alian-
gushwa ndani ya eneo la hatari
na Khamis Khalifa na mwamuzi
akaamuru penalti iliyowekwa
nyavuni na Marouf Tchakei ali-
yepachika mabao yote mawili
kwenye mchezo huo.

Kocha Mkuu wa Singida, Pat-
rick Aussems, aliwashangaa Na-
mungo kwa jinsi wanavyocheza
haifanani na nafasi waliopo.

“Nafikiri walikuja hapa ku-
chukua pointi moja, walicheza
zaidi nyuma ya mpira, tukapata

shida sana kuwafungua kwa
sababu tulikuwa hatushambu-
lii tukiwa na idadi kubwa ya
watu eneo la mpinzani, kipindi
cha pili tukabadili mfumo, tu-
kawafungua kwa kushambulia
pembeni na pasi mpenyezo, tu-
kafunga mabao mawili, ingeku-
wa zaidi ya hayo kwani tulipata
nafasi nyingi, Namungo ni timu
nzuri, nafasi waliyonayo kwe-
nye msimamo haifanani na wa-
nachokitoa uwanjani,” alisema.

Singida bado imeendelea
kungang’ania kileleni ikiwa
na pointi 19 kwa michezo saba
iliyocheza, ikishinda sita na sare
moja, huku Namungo ikiwa na-
fasi ya 13 na pointi zake sita.
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CHUKWUEZE NA EVERTON

KLABU ya Everton inapanga kumsajili winga wa AC Mi-
lan kutoka Nigeria, Samuel Chukwueze mwenye umri wa
miaka 25, katika dirisha la uhamisho la Januari. (Football
Insider)

DAVIES KUSHAWISHIWA

KLABU ya Manchester United inalenga kumshawishi
beki wa pembeni wa Bayern Munich, Alphonso Davies,
23. (Fichaje)

VLAHOVIC ATAKIWA ARSENAL

KLABU ya Arsenal inaweza kumpata Mserbia Dusan
Vlahovic mwenye umri wa miaka 24, baada ya kumsaka
kwa muda mrefu kwa bei nafuu kwa sababu mazun-
gumzo ya mshambuliaji huyo wa Juventus na klabu yake
kuhusu mkataba mpya hayaendelei vizuri. (Caught Off-
side)

TUCHEL AMTENGA LOW

KOCHA mpya wa England, Thomas Tuchel ametenga-
na na mshirika wake wa muda mrefu wa ukufunzi Zsolt
Low. (Sun)

MBEUMO AWINDWA VILLA

KLABU ya Aston Villa imeingia kwenye kinyang‘anyiro
cha kumsajili mshambuliaji wa Cameroon, Bryan Mbeu-
mo mwenye umri wa miaka 25, kutoka Brentford. (TBR
Football)

ZIRKZEE KUACHIWA

KLABU ya Manchester United huenda ikamwachilia
kwa mkopo mshambuliaji wa Uholanzi, Joshua Zirkzee
mwenye umri wa miaka 23, kwa Juventus ikiwa watam-
sajili mshambuliaji wa RB Leipzig na Slovenia Benjamin
Sesko mwenye miaka 21, msimu ujao. (Tuttomercato)

MORO AGOMBEWA

KLABU za Manchester City, Liverpool na Tottenham
Hotspur, zimeelekeza macho yao kwa winga wa Real Val-
ladolid, Mhispania Raul Moro, 21. (Fichajes)

JAMIE KWA SPURS, ARSENAL

NYOTA wa England, Jamie Bynoe-Gitten mwenye mia-
ka 20, amezivutia Arsenal, Tottenham, Crystal Palace na
Nottingham Forest - ingawa klabu hiyo ya Ujerumani ina-
taka zaidi ya pauni milioni 50 kwa mchezaji huyo kabla
ya kufikiria kumuuza. (Caught Offside)

PAZ ANYATIWA JUVE

KLABU za Arsenal, Juventus, AC Milan na Napoli ni
miongoni mwa zinazomtazama kiungo wa kati wa Como
na Argentina, Nico Paz, 20. (Nicolo Schira on X)

MARMOUSH AWANIWA LIVER

LIVERPOOL inavutiwa na mshambuliaji wa Eintacht
Frankfurt na Misri, Omar Marmoush mwenye umri wa
miaka 25. Nottingham Forest na Aston Villa zilitaka kum-
sajili msimu uliopita. (Sky Germany)

BEI YA KUDUS

KLABU ya West Ham inatarajiwa kutoa bei ya kiungo
wao wa kati kutoka Ghana Mohammed Kudus mwenye
umri wa miaka 24. Liverpool, Arsenal, Manchester City
na Chelsea zimeonesha nia ya kutaka kumsajili. (Foot-
ball Insider)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

N

MESSI APIGA HAT-TRICK
NDANI YA DAKIKAT1ITU

@ ® ®Aingia katika mbio za kuwania kiatu cha
dhahabu pamoja na Suarez na Benteke wa...

MIAMI, Marekani

LIONEL Messi alifunga hat-trick ya
kushangaza ndani ya dakika 11 kui-
saidia Inter Miami kuvunja rekodi ya
kuwa na alama nyingi katika msimu
mmoja, baada ya kuishinda New Eng-
land mabao 6-2 kwenye Uwanja wa
Chase huko Fort Lauderdale, Florida.

Miami alihitimisha msimu wa Ligi

Kuu ya Soka ya Marekani (MLS), na
alama 74 katika michezo 34.

Luis Suarez alianza kwa kufunga
mabao mawili kabla ya Messi ambaye
ni mshindi mara nane wa Ballon d‘Or
kufunga hat-trick.

Miami pia ilikuwa timu ya kwan-
za katika historia ya MLS kuwa na
wachezaji wengi wenye angalau ma-
bao 20 kwa msimu.

Kwa mabao 20, Messi na Suarez
wanawania kiatu cha dhahabu
pamoja na Christian Benteke wa DC
United.

“Nahodha wetu ametuongoza,
wachezaji wametuongoza katika
nyakati ambazo ilikuwa ngumu,”
alisema mmiliki mwenza wa Miami,
David Beckham.
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Slot atoa la moyoni
kuhusu waamuzi

LIVERPOOL, England

ARNE Slot amesema mwa-
muzi John Brooks, alitaka
kuthibitisha kwamba hat-
ishwi na umati wa Anfield
wakati Liverpool iliposhinda
mabao 2-1 dhidi ya Chelsea.
Mchezo wa Jumapili ulione-
sha ukaguzi kadhaa wa VAR
ikiwa ni pamoja na tukio la
dakika ya sita ambapo Tosin
Adarabioyo alioneshwa kadi
ya njano kwa kumvuta Diogo
Jota.

Liverpool walipata bao la
vongozi kupitia Mohamed
Salah aliyefunga kwa mk-
waju wa penalti dakika ya
29, iliyotolewa baada ya
Levi Colwill kumgonga Curtis
Jones.

Nicolas Jackson aliisawa-
zishia Chelsea dakika ya 48
- bao ambalo lilichukuliwa
kuwa la kuotea uwanjani,
lakini likapinduliwa baada va
ukaguzi wa VAR - kabla ya
Salah kufunga bao la ushindi
dakika ya 51.

Liverpool walisubiri kupata
ushindi ambao uliwarejesha
kileleni mwa msimamo wa
Ligi Kuu England, lakini Slot
alipendekeza wangefura-
hia alasiri ya starehe ikiwa
maafisa wangechukua mbinu
tofauti.

Alipoulizwa kuhusu hali

Guardiola:
City haijazoea
kushinda ‘jioni’

MANCHESTER, England

BAO la ushindi la dakika za
mwisho la Manchester City
dhidi ya Wolves kwenye Ligi
Kuu England Jumapili liliam-
uliwa kwa usahihi na lilista-

. hili zawadi kwa uvumilivu wa

wachezaji wake, kocha Pep
Guardiola alisema.

Huku City wakionekana
kuelekea kwenye sare ya 1-1
licha ya kumiliki mpira kwa
kiasi kikubwa, John Stones
alifunga kwa kichwa dakika
va 95.

Kiungo wa kati wa City Ber-
nardo Silva alikuwa karibu na
Sa, lakini Mwamuzi Msaidizi
wa Video (VAR), aliona kuwa
hakuzuia mtazamo na Ka-
vanagh akabatilisha uamuzi
wake.

“Bernardo hasumbui nafasi ...
Sa alikuwa na maono mazuri.
Mfungaji kutoka kwa Phil
[Foden] na mpira wa kichwa
ulikuwa mzuri,” alisema Guar-

ya Anfield, bosi huyo wa
zamani wa Feyenoord
alisema: “Mashabiki waliku-
wa muhimu sana kwetu. Sijui
kama hili ni jambo ambalo
watu wanasema Uingereza,
lakini walisema katika klabu
yangu ya zamani, ambayo
pia ilikuwa uwanja wa kuvu-
tia, kwamba ‘ndiyo, waamuzi
wanavutiwa kidogo na umati
na ndiyo maana unapata
maamuzi rahisi kwa niaba
yako.'

“Lakini leo (juzi) ilionesha
haijalishi mashabiki wali-
kuwa na kelele kiasi gani,
mwamuzi alitaka tu kuone-
sha kuwa hawezi kutoa
maamuzi aliyopaswa kufan-
va. Kwa hiyo haikutusaidia
kwa mwamuzi, lakini hakika
iliwasaidia wachezaji wetu
kwa sababu wao ilibidi ku-
fanya kazi kwa bidii sana.
“Ikiwa kila wakati wanashan-
gilia sana kwa ajili yako iki-
wa unapiga mpira wa kuzuia,
au Darwin Nunez akarudi
nyuma, au dakika hizi zote,
hakika inakusaidia kiakili.
Walikuwa muhimu sana kwa
wachezaji, lakini kwa bahati
mbaya, haikuwa hivyo.

Slot alielezea ushindi wa Ju-
mapili dhidi ya Chelsea kama
mgumu zaidi katika kipindi
chake hadi sasa.

diola, ambaye alisherehekea
ushindi wa mabao 2-1 ambao
uliiweka City kileleni kwa
muda mfupi hadi Liverpool
walipopata ushindi kama huo
dhidi ya Chelsea.
“Hatujazoea kushinda mechi
mwishoni, kama (kocha wa
zamani), Jurgen Klopp akiwa
Liverpool ambapo ilifanyika
mara nyingi. Ni ladha nzuri
kwetu,” Guardiola aliongeza.
City walikuwa na asilimia 78
ya kumiliki mpira dhidi ya
timu ya Wolves inayopigania
maisha yao chini kabisa ya
jedwali.

“Kukiwa na wachezaji 11
kwenye nafasi ya penalti,

ni ngumu sana,” Guardiola
alisema, akikumbuka kwamba
timu yake ilipoteza huko Mo-
lineux msimu uliopita. “Lakini
tulikuwa na subira ... Sisi ni
nani na hiyo ni nzuri sana.”
Hata hivyo, alikuwa na hu-
ruma kwa wapinzani wake.
“Tumekuwa katika nafasi
hiyo, unapopoteza mwisho.
Lakini huu ndio mchezo.
“Tulicheza jinsi tunavyotaka
kucheza na ni furaha kuwa
hapa, kufunga katika sekunde
50 za mwisho na kwenda
kileleni mwa ligi."

BARCELONA, Hispania

KOCHA wa Barcelona, Hansi
Flick, amesema mapokezi ali-
yopewa Gavi yalimshtua baada
ya kiungo huyo kurejea kutoka
chumba cha majeruhi ambapo
alikuwa nje ya dimba kwa
miezi 11 na kurudi wakati wa
ushindi wa 5-1 dhidi ya Sevilla
Jumapili kwenye Laliga.

Gavi hakucheza tangu al-
ipoumia misuli ya paja al-
ipokuwa akiichezea Hispania
Novemba mwaka jana, lakini
aliingia akitokea benchi kwa
dakika 10 za mwisho dhidi ya
Sevilla kwenye Uwanja wa
Olympic.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 20, alichukua nafasi
ya Pedri, akichukua kitambaa
cha unahodha na alishangiliwa
sana alipoingia uwanjani na
mashabiki wa Barca.
“Nimefurahia matokeo haya na
haswa kwa Gavi,” alisema Flick
katika mkutano na waandishi
wa habari.

“Inashangaza sana unapoona
hali ya hewa uwanjani na
mashabiki. llikuwa na napenda
hii.”

Mashaka yoyote kuhusu iwapo
uchezaji mkali wa Gavi un-
geathiriwa na jeraha lake vyal-
iondolewa haraka alipokuwa

akiingia kwenye changamoto
hiyo.

“Nguvu aliyotoa kwenye mechi
alipoingia ilikuwa nzuri,” al-
jongeza Flick.

“Lakini ni kawaida, ni njia yake
ya kucheza. Wakati mwing-
ine ni sawa kuwa mtulivu
zaidi, lakini si mtindo wake wa
uchezaji.”

Gavi alisema amefurahi kure-
jea, aliwashukuru wachezaji
wenzake na mashabiki kwa
sapoti yao na kusema muda
wake nje umemsaidia kufa-
hamu jinsi alivyo na bahati.
“Nimekuwa nikiota juu ya hili
kwa miezi mingi na ninashuk-
uru kwa wachezaji wen-
zangu ambao walinirahisishia
mchakato.

“Kitu kigumu zaidi si kucheza,
kutazama kutoka nje. Inakati-
sha tamaa, ni ngumu. La-
zima ufurahie kila wakati na
[muda wa kuisha] hukuruhusu
kuthamini vitu ulivyo navyo.
Najihisi mwenye bahati kure-
jea.

“Nilikosa kucheza mpira zaidi,
haya ni maisha yangu, ndivyo
nimekuwa nikifanya. Wakati
mashabiki wote na wachezaji
wenzako wanakupenda na
kukupa mapokezi hayo, una-
jisikia bahati sana.”
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HABARI MICHEZO

TUZO ZA TFF ZAWAPA

KIBURI FOUNTAIN GATE

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kutangazwa kuwa Kocha
Bora wa Septemba, Mohamed Muya
wa Fountain Gate, ameibuka na kuse-
ma ataendeleza ubora wake ili kui-
fanya timu anayoifundisha kuwa bora
zaidi na tishio kwa ajili ya kupata tuzo
nyingi zaidi, huku timu yake ikiibuka
na ushindi wa mabao 3-1 dhidi ya KMC
jana kwenye Uwanja wa Tanzanite
Kwaraa, Babati mkoani Manyara.

Akizungumza kutoka mkoani humo,
Muya ambaye alitangazwa hivi ma-
juzi kuwa kocha bora wa mwezi huo,
akiwashinda Rachid Taoussi wa Azam
FC na Denis Kitambi wa Singida Black
Stars, amesema anajisikia faraja huku
akisema si tuzo yake pekee bali ni
ya klabu nzima, akimpongeza pia
mchezaji wake, Selemani Mwalimu
kuwa mchezaji bora wa mwezi huo.

JUMANNE JUMA

“Ni jambo kubwa sana kwangu
mimi na klabu yetu, tuzo nimepata
mimi, lakini kazi imefanywa na watu
wengi, ndiyo maana utaona hata kile
nilichokuwa naelekeza wachezaji
kimesababisha straika wangu, Selem-
ani Mwalimu naye kupata tuzo, nam-
pongeza sana, nadhani hii imetupa
chachu ya kuendelea kujituma zaidi
na zaidi ili tuweze kupata mafanikio,
tutapambana ili kuendelea kuzoa tuzo
nyingi zaidi zitakazoifanya pia timu
yetu izidi kuwa tishio kwenye Ligi
Kuu,” alisema kocha huyo.

Naye Ofisa Habari wa klabu hiyo, Issa
Mbuzi, amesema tuzo tatu walizozipa-
ta zinaonesha kabisa kuwa Fountain
Gate ni moja kati ya timu tishio nchi-
ni, akizionya timu zingine za Ligi Kuu
kuwa msimu huu wana lao jambo.

“Hapo ndipo timu zijue kuwa tuna
kikosi cha aina gani, tuna mchezaji

bora, kocha bora wa mwezi na mcheza-
ji ambaye aliingia fainali na itacheza
kwenye uwanja ambao meneja wake
naye ametwaa tuzo,” alitamba Ofisa
Habari huyo.

Mwalimu alitangazwa kuwa mcheza-
ji bora wa mwezi baada ya kuwashinda
Feisal Salum wa Azam FC na mchezaji
Edgar William pia wa Fountain Gate
ambao waliingia nao fainali katika
mchakato huo, huku Kamati ya Tuzo
ya TFF ikimtangaza Meneja wa uwanja
huo, Godwin Israel kuwa meneja bora
wa mwezi huo.

Katika mchezo wa jana, straika huyo
aliongeza bao lingine, akifikisha ma-
bao sita akizidi kuwa juu ya kilele cha
ufungaji bora, huku Edgar akifikisha
bao la nne, lingine likifungwa na Dick-
son Ambundo ambaye sasa ana mawi-
li, huku la kufutia machozi kwa KMC
likifungwa na Andr

Mpole afungua akaunti ya mabao

Na Adam Fungamwango

MSHINDI wa Kiatu cha Dhahabu
Tanzania Bara msimu wa 2021/22,
George Mpole, amefungua akaunti
yake ya mabao msimu huu, akifunga
bao la kwanza akiwa na timu yake ya
Pamba Jiji FC ambayo imeendelea ku-
sotea ushindi wa kwanza wa Ligi Kuu
hadi kufikia mchezo wa nane.

Mpole, aliyefunga mabao 17 msimu
wa 2021/22, akimzidi bao moja aliyeku-
wa mshambuliaji wa Yanga, Fiston
Mayele, na baada ya hapo akatimkia St
Eloi Lupopo ya Jamhuri ya Kidemokra-
si ya Congo, juzi alifunga bao la ku-
sawazisha dakika ya 75, Uwanja wa

CCM Kirumba, Mwanza, akiinusuru
timu yake kwa kipigo kutoka kwa Kag-
era Sugar.

Kabla ya kufunga bao hilo, Peter
Lwasa alikuwa ameifungia bao Kagera
Sugar dakika ya 44, na dakika 90 zikai-
sha timu hizo zikiwa sare ya bao 1-1.

Sare hiyo, inaendelea kuifanya Pam-
ba Jiji kuwa timu pekee ya Ligi Kuu
ambayo haijashinda mchezo wowote
msimu huu, ikiwa imefikisha michezo
minane. Timu hiyo ambayo imecheza
michezo minane, imetoka sare tano na
kupoteza michezo mitatu ikiwa nafasi
ya 15, ikikusanya pointi tano tu mpaka
sasa.

Pamba Jiji ni miongoni kwa timu

tano ambazo zimefukuza makocha
wao mpaka sasa, baada ya kumfuta
kazi Goran Copunovic, na hivi kar-
ibuni imemtangaza kocha Fred Felix
Minziro ambaye ni mchezo wake wa
kwanza baada ya kuwa kocha akianza
na sare.

Wakati huo huo, Klabu ya Kagera
Sugar imemtangaza kocha Melis Medo
kuwa Kocha Mkuu, akiisimamia timu
hiyo kwa mara ya kwanza, akitokea
Mtibwa Sugar.

Hivi majuzi alitangazwa kuwa kocha
bora wa Septemba, akiwa na kikosi
hicho kinachopambana kwenye Ligi
ya Championship ili kurejea Ligi Kuu
Tanzania Bara msimu ujao.

Gamondi aihofia JKT,
Fadlu sasa ataka VAR

INATOKA UK. 24

fanyika sahihi.

“Tulinyimwa penalti mbili na mcheza-
ji mmoja wa Yanga alipaswa kupewa
kadi nyekundu kwenye mchezo uliopi-
ta, Ligi ya Tanzania kubwa kama hii sasa
inahitaji VAR, itafanya mpira wa nchini
kukua kwani kutakuwa na maamuzi
sahihi na kila mmoja atapata anachos-
tahili, kama si mechi zote hata kwenye
michezo mikubwa, nchi nyingi za Afrika
sasa zinatumia na imeleta athari chan-
ya,” alisema kocha huyo.

Nahodha wa timu hiyo, Mohamed
Hussein ,Tshabalala’, amesema wana-
tambua kuwa huwa wanapata tabu sana
wanapocheza dhidi ya Prisons kwenye
uwanja huo, lakini safari hii watahakiki-
sha hawaruhusu bao.

Msimu uliopita, Simba ililala mabao
2-1 katika mchezo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara kwenye uwanja huo.

“Tumekuwa na matokeo magumu
sana tukiwa hapa Mbeya, hilo tunalijua
na tumekuja kupambana na jukumu
la kwanza ni kuhakikisha haturuhusu
bao,” alisema.

Mbwana Makata, Kocha Mkuu wa
Prisons, alikubali muziki wa Simba, ak-
isema waliiona ikicheza dhidi ya Yanga,
hivyo wataingia kwa tahadhari.

“Maandalizi ni mzuri, tunawaheshimu
ni moja ya timu nzuri na hata mchezo
dhidi ya Yanga walicheza vizuri mno,
walikuwa wanacheza na kubadilika,
wana wachezaji wenye uzoefu kwa hilo
tunawaheshimu, kwa maana hiyo tu-
metengeneza mpango mkakati mbele
ya timu iliyokuwa bora,” alisema.

Simba ina pointi 13, ikiwa kwenye na-
fasi ya nne ya msimamo wa Ligi Kuu,
ikicheza michezo sita, Prisons ikishika
nafasi ya 12, ikikusanya pointi saba kwa
mechi saba ambazo imecheza mpaka
sasa.

TFF yazishukKia
Simba, Yanga

wa TFF.

Mfungaji wa bao la kwanza, Mashaka
alisema alicheza mchezo huo akiwa
majeruhi, lakini alikubali kuingia dim-
bani kwa sababu ya uzalendo.
“Nilicheza nikiwa na majeraha, ilikuwa
nisicheze, lakini nikaona hii ni mechi
yangu kwa majeraha haya niliyokuwa
nayo bado naweza kuingia uwanjani
kulipambania taifa, ndiyo maana uliona
nilicheza nikapambana nikafunga bao,
pale nilipozidiwa nilitolewa na akaingia
mtu mwingine,” alisema.

Naye Shekhan, alisema amefurahi ku-
funga bao la pili na la ushindi, akisema
awali walianza vibaya michuano hiyo
kwa sababu hawakuwa wanaelewana
kutokana na kila mchezaji kutoka kwe-
nye timu tofauti.

Tanzania na Kenya, zote zimefuzu
kucheza fainali za AFCON chini ya
miaka 20 zitakazofanyika mwakani
kwenye nchi ambayo itatangazwa
baadaye.



Mic

Jumanne Oktoba 22, 2024

Nipashe

GAMONDI AIHOFIA JKT,

Messi apiga hat-trick ndani ya daki

Mshambuliaji wa
Chelsea, Nicolas
Jackson, akip-

1 ambana kuwania
' mpira katikati ya
‘ msitu wa mabeki
wa Liverpool kwe-
nye mechi ya Ligi
Kuu England iliyo-
pigwa juzi usiku
‘ katika Uwanja wa
Anfield na Liver-

- pool kuibuka na

ushindi wa ma-

bao 2-1. PICHA:
MTANI)A()r

FADLU SASA ATAKA VAR

® ® ®Asema wamekuwa waathirika kwa waamuzi, ni
wakati Simba, Yanga zikishuka tena uwanjani leo kusaka...

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kumaliza dabi yao Juma-
mosi iliyopita, Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam, vigogo wa soka
nchini, Simba na Yanga leo watashuka
tena dimbani kucheza mechi zao za
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Hata hivyo, wakati Kocha Mkuu wa
Yanga, Miguel Gamondi akisema haoni
kama timu yake inaweza kushinda idadi
kubwa ya mabao leo itakapocheza
dhidi ya JKT Tanzania saa 1:00 usiku,
Uwanja wa Azam Complex, Chamazi,
Dar es Salaam, wa Simba Fadlu Davids,
amesema wamekwenda Mbeya kusa-
ka pointi tatu ili kukaa kwenye reli ya
kusaka ubingwa, ambapo watashuka,
Uwanja wa Sokoine, saa 10:00 jioni
kucheza dhidi ya Prisons, akiwatahad-
harisha waamuzi kuchezesha kwa haki,
akitaka pia VAR itumike kwenye mich-
ezo ya ligi.

“Nafikiri hatuwezi kushinda mabao
mengi katika mchezo huu, ikumbukwe
hawa msimu uliopita tulitoka nao sare.

“Nimeiangalia timu hii, ina uwiano
mzuri wa kushinda ikicheza nyumbani,

imepoteza mchezo mmoja tu, ikione-
kana ni ngumu kufungika na mabeki
wake wako vizuri, hivyo tumelifanyia
kazi, tunahitaji kupambana ili kushinda
tena mchezo, nafikiri itakuwa mechi
ngumu inabidi tuwe makini, hawa
jamaa mashambulizi yao wanaanzia
nyuma na wanapenda kushambulia
pembeni na pasi ndefu pia,“ alisema
Gamondi.

JKT Tanzania inashika nafasi ya sita
kwenye msimamo wa ligi, ikicheza
michezo saba, ikishinda miwili, sare
nne, ikipoteza mchezo mmoja.

Yanga ambayo itaingia uwanjani
ikiwa na kumbukumbu ya kuwachapa
watani zao wa jadi bao 1-O Jumamosi
iliyopita, itacheza mchezo wake wa sita
wa ligi, ikiwa nafasi ya pili, imeshinda
mechi zote tano, ikiwa ni timu pekee
ambayo wavu wake haujaguswa mpaka
sasa.

Kocha Mkuu wa JKT Tanzania, Ah-
mad Ally, amekiri kuwa anakwenda
kucheza mchezo mgumu dhidi ya Yan-
ga.

“Ni timu bora kwa sasa hapa nchini,
na inaleta ugumu hata kwa baadhi ya

timu nje ya nchi, ukiangalia hata mch-
ezo uliopita dhidi ya Simba, aliwatoa
kina Pacome Zouzoua, Prince Dube,
na Stephane Aziz Ki, lakini aliingiza
wachezaji ambao walikwenda kubadili
mchezo, hivyo kazi yetu kubwa itaku-
wa kwenye kuuzuia na kupambana na
ubora wao, kwa bahati nzuri ninao aina
ya wachezaji hao,” alisema kocha huyo.

Fadlu, Kocha Mkuu wa Simba amese-
ma timu yake imejipanga vema, licha ya
kucheza mechi ngumu dhidi ya Yanga
kwenye uwanja uliokuwa unateleza ku-
tokana na mvua, lakini haijalishi badala
yake wamekwenda kuchukua pointi
tatu, huku akiiomba mamlaka ya soka
nchini kuwa na VAR kwenye Ligi Kuu
kwani wamekuwa waathirika wa ma-
kosa ya waamuzi.

“Tulicheza mchezo mgumu dhidi
ya Yanga, tumepumzika siku mbili tu
pamoja na kusafiri, tuna kazi ya ku-
fanya, tunaiheshimu Prisons lakini
tumekuja Mbeya kuchukua pointi tatu,
hili litawezekana kama maamuzi yata-
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GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P

UKURASA 21

TFF yazishukKia
Simba, Yanga

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Shirikisho la Mpira wa Miguu
nchini (TFF), Wallace Karia, amezitaka
timu za Ligi Kuu zenye wachezaji
walio chini ya miaka 20 na hawapati
nafasi za kucheza dakika nyingi,
watolewe kwa mkopo kwenye timu
zingine zenye mahitaji.

Rais huyo alisema hayo baada ya
kumalizika kwa michuano ya Afrika
Mashariki na Kati, Ukanda wa CE-
CAFA, ikishuhudiwa Timu ya Taifa ya
Tanzania, Ngorongoro Heroes, ikitwaa
ubingwa kwa kuifunga Kenya mabao
2-1, katika mchezo wa fainali ulioche-
zwa juzi, Uwanja wa KMC, Mwenge,
Dar es Salaam.

Mabao ya washindi yalifungwa na
Valentino Mashaka ambaye ni straika
wa Simba, na Shekhan Khamisi
anayeitumikia Yanga katika nafasi ya
kiungo, wote wakiwa hawapati nafasi
mara kwa mara katika vikosi vya
kwanza vya timu hizo.

Karia alisema wachezaji hao vijana
wanapaswa Kupata dakika nyingi

za kucheza ili wawe bora, wainue
Viwango vyao na kuwa na utayari
Kimwili.

“Tunaendelea kuzitunza timu zote

za taifa chini ya miaka 17 na 20, na
wale wachezaji ambao wapo kwenye
timu mbalimbali za Ligi Kuu ambao
hawapati nafasi kwenye vikosi vyao,
klabu ziwapeleke kwa mkopo kwani
Zipo ambazo zinahitaji wachezaji, Ligi
Kuu na hata Championship,” alisema
Karia.

Akizungumzia mashindano hayo
alisema yalikuwa mazuri na magumu,
huku akisifu maandalizi yaliyofanyi-
ka.

“llikuwa ni michezo mizuri, lakini
migumu, Watanzania wamepata
burudani pia malengo ya CECAFA
yvamefikiwa kwa kuandaa na kumaliza
salama washindi wakipatikana, sisi
kama Watanzania tujipongeze kwa
timu yetu kupata nafasi ya kucheza
fainali za AFCON kwa vijana 2024/25
na pia kuwa mabingwa, tumerudia
historia miaka minne iliyopita nchini
Uganda, tulipowafunga Kenya bao
1-0 tukawa mabingwa, nakumbuka
wakati huo nahodha alikuwa Dickson
Job, Novatus Dismas, Abdul Selemani
Sopu na wengineo,” alisema rais huyo
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