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Rais Samia Suluhu Hassan akipokea hati ya utambulisho kutoka kwa Balozi wa Jamhuri ya Slovak hapa
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HABARI KITAIFA

Nape awataka
wanahabari
kuacha hofu

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia ya
Habari, Nape Nnauye, ame-
wataka waandishi wa habari
kuwa jicho la Rais Samia Su-
luhu Hassan ili kusaidia kufi-
chua madudu yaliyoko ndani
ya taasisi za serikali na kufanya
ukosoaji wenye kujenga badala
ya kukomoa.

Sambamba na hayo, amewa-
taka wanahabari kuandika kwa
uhuru bila woga habari ambazo
zitajenga taswira ya nchi.

Nape aliyasema hayo jana
mkoani Dar es Salaam baada
ya kufanya ziara ya kutembelea
vyombo vya habari vya IPP na
kushuhudia namna vinavyo-
fanya kazi.

Alisema katika salamu zake,
Rais amewaomba waandishi wa
habari kushiriki kwa kuwa jicho
lake lingine, kusaidia kufichua
kasoro na changamoto zilizopo
kwa  sababu anajua hawezi
kuwa kila mahali.

“Mkitusaidia kufichua ma-
pungufu (upungufu) yaliyopo
(uliopo). Tunajua si lugha ili-
yozoeleka. Ukificha maradhi
mauti itakukuta. Tungetamani
tuyaseme maradhi kwamba
kuna mkono unauma mahali
tuseme, kuna jicho linauma ma-
hali tuseme.

“Tofauti kubwa ambayo
inakuwapo ni staha ya usemaji

kwamba ninyi (IPP) mmeku-
wa vizuri mnafanya vizuri sana
tunaona taarifa zenu namna
mnavyozipeleka unaona hawa
wana lengo. Kuna kukosoa kwa
lengo la kutibu kuna kukosoa
kwa lengo la kukomoa, ni vitu
viwili tofauti,” alisema.

Nape alivieleza vyombo vya
habari vya IPP kuwa amefika
hapo kuwathibitishia kwamba
serikali inawaunga mkono na
kuomba waendelee kutoa taar-
ifa na kusaidia.

“Nchi ni ya kwetu sote kwa
pamoja tukishikamana pamoja
inawezekana, tuondoe ubaridi,
tuondoe hofu, zama za hofu
zimekwisha,” alisema.

“Tunatamani kuona ile mi-
jadala ya moto, twendeni huko
ni rahisi kukumbuka viboko,
basi usikumbuke viboko kum-
buka hii nia njema ya serikali ya
kutaka twende huo,” alisisitiza.

Waziri huyo alitumia fursa
hiyo kuvipongeza vyombo vya
habari vya IPP kwa kufanya kazi
vizuri na kueleza kuwa sio kati
ya vyombo wanavyokimbizana
navyo.

“Kesi nyingi hatuzisikii, toka
nimeingia sijasikia kesi kutoka
kwenu. Pia tumejitahidi sisi
wenyewe vyombo vinavyosi-
mamia sekta ya habari viwe wa-
zazi zaidi kuliko kuwa polisi na
kuchapana viboko. Tunaweza
kuambiana, kushauriana lengo
letu wote ni kujenga,” alisema.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

Interfreight Ltd itasafirisha Mzigo
Es- Salaam Port kuelekea Mzenga,
DSO0TGP / NRB 23609

2. Garihiyo ina vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita 35.50
Upana - mita 7.50
Kimo - mita 4.60

Morogoro Road Gari itasafirimuda

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI
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1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu umma
kuwa siku ya ljumaa tarehe 03-03-2023 kampuni ya Spedag

3. Njia itakayotumika: Bandari ya Dar-Es-Salaam hadi Mzenga kupitia

mpaka saa 11:00 Alfajiri) Kutoka Dar- Es- Salaam Port mpaka Mlandizi
Kutoka Mlandizi kwenda Mzenga gari itasafiri muda wa mchana
(kuanzia 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Mtaa wa Mtumba,
S.L.P. 2888,
DODOMA,
01.03.2023

wenye vipimo vikubwa kutoka Dar-
gari hiyo ina namba ya usajili:

wa usiku (Kuanzia saa 08:00 Usiku

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.
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Aidha, aliviomba
vyombo vya habari :

kushiriki kutoa maoni :
kwenye muswada wa :
marekebisho ya Sheria :
ya Huduma za Habariya :
mwaka 2016 iliyopele- :

kwa bungeni.

Pia alitaka washiriki :
kutoa maoni yao kupitia :
ya kuangalia :
hali ya uchumi wa vy- :
ombo vya habari, ili seri-  :
kali ione namna bora :
ya kusaidia kupunguza :
madhara yanayotokana :
na msukosuko tuliopitia :
baada ya UVIKO -19 na :

kamati

vita vya Ukraine.

“Uchumi wa vyombo :
vya habari umeyumba :
na gharama za uende- :
shaji kukua kutokanana :
ugonjwa wa UVIKO-19 :

na vita vya Ukraine,
wenzenu wa magazeti

wameteseka zaidi, Rais :
tuangalie :
namna ya kushughulika :

ametuagiza

nalo.

“Serikali imeshughu- :
lika na sekta nyingine :
kama ya utalii zilitafut- :
wa fedha za kufidia :
madhara, elimu kuna :
madarasa kwa sasa ya- :
naitwa UVIKO-19 na :

kwenye afya pia.
“Kwenye

ka lakini

kupunguza

suluhisho yenyewe,

tukaunda timu na Mku- :
Mtendaji wa :
ITV/Radio One, Joyce :
Mhavile ni mjumbe,” ali- :

rugenzi

sisitiza.
Alisema

vyombo vya habari.

tasnia ya :
habari nao wameathiri- :
hatujaona :
namna bora ya kusaidia :
madhara :
yanayotokana na msu- :
kosuko tuliopitia, tu- :
kafikiri serikali isije na :

wanaamini :
timu hiyo itakuja na :
mawazo ya namna bora :
ya kusaidia uchumi wa :

Lema kutua bila mke na watoto

Na Godfrey Mushi, ARUSHA

CHAMA cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA),
Kanda ya Kaskazini kimesema
kimekamilisha utaratibu wa
kumpokea Mjumbe wa Kamati
Kuu na aliyekuwa Mbunge wa
Arusha Mjini, Godbless lema.

Aidha, kimesema atapokele-
wa na viongozi wa CHADEMA
Taifa na baadaye atapumzika
kwa wiki mbili kwa ajili ya
masuala ya kifamilia. Lema
anatarajiwa kuingia nchini
huku mke na watoto wakiwa
bado uhamishoni. .

Lema anatarajiwa kuwasili
nchini leo majira saa 6:30
mchana kwa Ndege ya Shirika
la Ethiopia kupitia Uwanja
wa Ndege wa Kimataifa wa
Kilimanjaro (KIA) baada ya
kukaa nje ya nchini kwa miaka
miwili. )

Kiongozi huyo alikuwa
Mbunge wa Arusha Mjini kwa
miaka 10 mfululizo kuanzia
2010. Aliondoka na familia
yvake na kwenda nchini Kenya
Novemba 8, 2020 ambako
alikaa kwa mwezi mmoja, kab-
la ya kuondoka nchini humo
Desemba 8, mwaka huo huo
kwenda Canada, alikopata hi-
fadhi ya kisiasa kwa madai ya
kuwapo kwa tishio la kuuawa
yeye na familia yake.

Mwanasiasa huyo Kkijana,
aliyekuwa mkosoaji mkubwa
wa serikali ya Hayati Rais
Dk. John Magufuli, anakuwa
kiongozi wa pili wa CHADEMA
kurejea nchini akitokea uham-
ishoni, baada ya Januari 25,
mwaka huu, Makamu Mwe-
nyekiti wa chama hicho, Tundu
Lissu, naye kurejea akitokea
uhamishoni Ubelgiji. _

Akizungumzia mapokezi ya
Lema, Katibu wa CHADEMA
Kanda ya Kaskazini, Amani
Golugwa, alisema chama kime-
andaa mapokezi makubwa
ya kiongozi huyo, ambaye ni
mwenyekiti wa chama hicho,
Kanda ya Kaskazini.

“‘Mheshimiwa Lema _
atapokewa na viongozi wengi
akiwamo Mwenyekiti wa Taifa,
Freeman Mbowe. Watakuwapo
wajumbe wengine wa kamati
kuu, viongozi mbalimbali ku-
toka mikoa yote kutoka kanda
10 za Tanganyika na Zanzibar.

“Atakuwapo pia mwanashe-
ria wake, aliyekuwa mgom-
bea urais nchini Kenya, Prof.
George Wajakoya, wanachama
na wakazi wa mikoa ya Kili-
manjaro na Arusha.

“Unajua Lema amekuwa
Mbunge wa Arusha kwa kipin-
di cha miaka 10, kwa hiyo tu-
natarajia atapata mapokezi ya
makubwa na atakapopokewa,
atakuwa na msafara mrefu
sana kutoka KIA kwenda
Arusha kwenye mkutano wa
hadhara utakaofanyika uwanja
wa relini siku hiyo hiyo (leo).
Mkutano huo unatarajiwa
kuanza majira ya alasiri,”
alisema.

Alipoulizwa kama Lema
anarejea nchini na familia
yake, Golugwa alisema: “Hap-
ana! haji na familia yake. Mke

wake (Anna Tarimo) na watoto
wake watatu kwa kipindi hiki
hawatakuja. Kwa hiyo ataku-
wa mwenyewe.”

“Pale uwanjani atapokewa
na wazazi wake, baba yake na
mama yake lakini pia na wa-
dogo zake. Atatumia barabara
va Mianzini kupitia barabara
ya Maji kwenda moja kwa
moja uwanja wa Relini."

MAPUMZIKO WIKI MBILI

Kuhusu ushiriki wake katika
uzinduzi wa mikutano mikoa-
ni, Katibu huyo wa Kanda
alisema kwa kuwa Lema ni
Mwenyekiti wa CHADEMA
Kanda ya Kaskazini, atakuwa
na kazi nyingi za Kanda ya
Kaskazini.

“Mheshimiwa Lema haku-
wapo nchini kwa takribani
miaka miwili sasa. Kwa hivyo
tulishauriana naye kama
chama, na tukampa wiki mbili
za kupumzika na kwenda ny-
umbani (Machame) kukaa na
familia.

“Baada ya hapo, atakuwa
na vikao vya kiutendaji ngazi
ya kanda, atashiriki siku ya
wanawake duniani Machi 8
mwaka huu, ambayo kichama
na kitaifa inafanyika Mkoa wa
Kilimanjaro.

“Baadaye atashiriki ziara am-
bazo tumezipanga za mikuta-
no va hadhara kwenye kanda.
Ataweka nguvu kubwa kwanza
kwenye kanda ya kaskazini
kama tulivyopanga ratiba, na
baadaye tutamruhusu angalau
kwenda kwenye mikutano ya
ziara za Kitaifa,” alisema.

“Lakini tumempa kazi kubwa
zaidi ya kufanya kwenye
mikoa ya kanda ya kaska-
zini na hasa Jimbo la Arusha,
kwanza! Atafanya kazi hiyo ya
mikutano ya hadhara kwenye
kata 25 za Jimbo la Arusha
na baadaye kwenye kanda
nzima,” aliongeza.

PROF. WAJACKOYAH AFUN-
GUKA

Akizungumza na waandishi
wa habari kuhusu mapokezi
hayo, Mwanasheria wa Lema,
Prof. Wajackoyah, alisema
Lema ana ukomavu wa Kisiasa.

“Nilipambana kumsaidia
Godbless Lema kutokana na
maisha yake kuwa hatarini
kisiasa na nikafanikisha ku-
wasiliana na mashirika mbal-
imbali ya haki za binadamu
hasa Amnesty International
(Shirika la Kimataifa la Kutetea
Haki za Binadamu) na men-
gineyo ili kuhakikisha Lema
anapata hifadhi.

“Nia yangu ilikuwa ni kumtoa
mikononi mwa Polisi wa Ken-
va, waliotaka kumrejesha
nchini Tanzania,” alibainisha.

Alisema alimshukuru Rais Dk.
Samia Suluhu kuruhusu miku-
tano ya siasa na kuita kuwa
hiyo ndio demokrasia ya
kweli. )

Kwa mujibu wa Wajackoya,
amekuja kushuhudia ujio wa
Lema ambaye amekuwa Cana-
da kwa zaidi ya miaka miwili
sasa na kwamba alifurahishwa
na uamuzi wa kuruhusiwa kwa
mikutano ya hadhara nchini.
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Rais wa Zanzibar, DK. Ali Hussein Mwinyi (katikati), akishuhudia utiaji saini wa mka-
taba wenye thamani ya Euro milioni 540 sawa na (Sh. trilioni 1.3) kati ya Benki ya
Uwekezaji ya Ulaya (EIB) na benki tatu za Tanzania ikiwamo KCB Tanzania wenye

Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. Kushoto ni Makamu wa Rais wa EIB, Thomas
Ostros, Mkurugenzi wa Kamisheni ya Fedha, Uwekezaji na Ajira, Antii Kurhunen na
(kulia) ni Kaimu Mkurugenzi wa Biashara wa Kanda wa KCB Group na Mkurugenzi

Mtendaji wa KCB Bank Tanzania, Cosmas Kimario na wakuu wa benki nyingine.

PICHA: MPIGA PICHA WETU

Kanisa lililovunjwa
altare lafungwa

Na Mwandishi Wetu

KANISA Kuu la Kiaskofu la Jimbo Kato-
liki la Geita, limefungwa kwa muda maal-
um kutoa huduma zote za kiibada kuanzia
Februari 27 hadi Machi 18, mwaka huu,
kupisha ukarabati na kuweka upya wakfu
wa nyumba hiyo ya ibada.

Kwa mujibu wa taarifa kwa umma iliyo-
tolewa jana na Askofu wa Kanisa Katoliki
Jimbo la Geita, Flavian Kassala, kuanzia
juzi kanisa hilo halitatoa huduma za ki-
ibada na kisakramenti kutokana na tukio
la kufuru kubwa ya sakramenti takatifu
na unajisi utakatifu wa jengo uliofanyika
ndani ya kanisa.

“Kwa dikrii hii, mimi Flavian Kassala,
ambaye kwa neema ya Mungu na mam-
laka ya kiti cha kitume na Askofu wa
Jimbo Katoliki la Geita na kwa mamlaka
niliyopewa na Sheria Kanuni ya Kanisa na
kwa maelekezo ya Mamlaka ya Kiaskofu
natamka kuwa uharibifu uliofanyika Feb-
ruari 26, mwaka huu, umeivunjia sakra-
menti ya ekaristi takatifu heshima yake
kwa kiasi kikubwa,” alisema.

Alisema tukio hilo ni kufuru kubwa kwa
sakramenti na limelinajisi kanisa katika
utakatifu wake uliowekwa wakati wa kuta-
barikiwa na kwamba umeiathiri kwa kiasi
kikubwa hadhi na muumini Mkatoliki na
jamii yetu kwa ujumla.

“Kutokana na matukio hayo, kanisa
hili limepoteza kwa kiasi kikubwa baraka
yake na jamii ya waamini imeumizwa
sana kutokana na kashfa, kufuru na una-
jisi uliofanyika kwa imani yetu. Na hivyo
ninaagiza kwamba: Kanisa Kuu la Kiaskofu
la Jimbo Katoliki la Geita halistahili kwa
maadhimisho ya Sakramenti ya Ekaristi,
wala ya Sakramenti yoyote, wala kwa iba-
da yoyote.

“Kufuatia hali hii, Kanisa Kuu la Kiaskofu
la Geita litabaki limefungwa kwa huduma
zote za kiibada kuanzia Februari, 2023
hadi Machi 18, 2023, ili kusubiri Utakaso
wake,” alisema.

Askofu Kassala alisema kwa kipindi
hicho cha kufungwa kwa Kanisa, familia
nzima ya Mungu Jimboni Geita inaingia
katika kipindi cha siku 20 za kuelekea
adhimisho la toba ya malipizi kwa siku
zote linapofungwa.

Aidha, alisema kwa kipindi chote cha

kuelekea toba mapadre waandae na ku-
waandaa waamini katika Jimbo kwa iba-
da za upatanisho, mahubiri ya toba, na
mafundisho juu ya utakatifu wa kanisa na
kuyatoa daima kwa waamini wao ndani ya
maadhimisho mbalimbali.

“Kwa kipindi chote cha kuelekea toba ya
malipizi waamini wote wakatoliki wanaa-
likwa kusali, kufunga, kutubu, kupokea
sakramenti ya upatanisho na kuomba
huruma ya Mungu. Katika matendo yote
haya tuombe Mungu atujalie wongofu wa
ndani,” alisema.

Alisema kanisa hilo litafunguliwa machi
18, kwa ibada ya Misa Takatifu kuanzia saa
4:00 asubuhi itakayohusu pia maadhim-
isho ya toba ya malipizi, baraka, kutakati-
fuza kanisa kuu na kurudisha ekaristi
takatifu ndani ya kanisa na kwamba wote
wenye mapenzi mema wanaalikwa kush-
iriki.

Wakati huo huo, Askofu Mkuu wa Jimbo
la Dar es Salaam, Yada Thadeus Ruwaichi,
alisema kitendo hicho ni makwazo kwa
kanisa na kwamba sio matendo yanayo-
paswa kushabikiwa, kuvumiliwa au kuig-
wa na yeyote.

“Kushabikia, kuiga au kutekeleza vi-
tendo vya kufuru kama vilivyofanyika
ni sawa na kujilaani mwenyewe, Kkili-
chofanyika ni kunajisi kanisa, ninatoa
pole kwa Askofu, Mapadri, watawa na
waumini wa Geita, tupo pamoja nanyi ku-
waombea baraka za Mungu mnapokabili
mambo haya magumu,” alisema. “Naom-
ba nitoe onyo, kulingana na imani zetu
kanisa ni mahali wakfu, ni mahali palip-
owekwa rasmi kwa ajili ya Mungu, kwa ajili
ya maadhimisho matakatifu na kwa ajili ya
utakatifuzo wa watu, sio mahali ambako
mtu anaweza kwenda na kufanya vurumai
zake atakavyo,” alifafanua.

Kwa mujibu wa Askofu Ruwaichi,
kanisa linapopatwa na jambo kama hilo
kinachopaswa kufanyika, ili huduma zien-
delee ni “Kwa kaiwada kanisa likinajisiwa
kama hilo lilivyofanyiwa, litahitaji kufany-
iwa ukarabati, yaliyoharibiwa yarudishwe
yawekwe sawa na baadaye liwekwe wakfu
upya.”

“Naamini waumini wetu wa Geita wataji-
kusanya na kukarabati yaliyovurugwa na
kuharibiwa na baadaye kanisa litawekwa
wakfu upya,”alisema.

PR

MAMLAKA YA VITAMBULISHO VYA TAIFA

TAARIFA KWA UMMA

Kuondolewa kwa Ukomo wa Matumizi

ya Vitambulisho vya Taifa

Dar es Salaam; Machi 01, 2023
Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA)
inapenda kuwafahamisha wananchi wote
wenye Vitambulisho vya Taifa ambavyo vina
tarehe ya ukomo wa matumizi kwa mujibu wa
Kanuni ya 7 (2) (v) ya Kanuni za Usagjili na
Utambuzi wa Watu za Mwaka 2014 kwamba,
Serikali kupitia Waziri wa Mambo ya Ndani ya
Nchi, imeondoa ukomo wa matumizi vya
Vitambulisho kwa mujibu wa Tangazo la
Serikali(GN) Na. 96 la tarehe 17 Februari, 2023.

Hivyo basi, watoa huduma wote nchini
wanaotumia Vitambulisho vya Taifa katika
kuwahudumia wananchi wazingatie maelekezo
ya Serikali ya kuendelea kuvitambua na
kuvitumia Vitambulisho vya Taifaambavyo vina
tarehe ya muda wa ukomo uliopita kwa kuwa
Vitambulisho hivyo havitakuwa na ukomo wa
matumizi.

Marekebisho haya hayahusishi Vitambulisho
vya Wageni Wakaazi na Wakimbizi na hivyo
muda wa Vitambulisho hivyo uzingatiwe pale
vinapotakiwa kuhuishwa.

Imetolewa na;
Kitengo cha Mawasiliano na Hifadhi Hati,
Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA)




4 Nipashe

Jumatano Machi 1, 2023

HABARI KITAIFA

Mwinyi ajibu hoja zilizoibuliwa na ACT

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, amesema hoja zote
zilizotolewa na viongozi wa Cha-
ma cha ACT-Wazalendo mwis-
honi mwa wiki katika mkutano
wa hadhara wa chama hicho
dhidi ya serikali ni za upotoshaji
na hazina nia ya kujenga nchi.

Aliyasema hayo jana wakati
akizungumza na waandishi wa
habari Ikulu, Zanzibar ukiwa
ni utaratibu wake wa kukutana
na waandishi wa habari kila
mwisho wa mwezi.

Dk. Mwinyi alisema demokra-
sia inahitaji mambo ya kujenga
na si kuzusha mambo yasiyo
na uhalisia ili kuwapotosha wa-
nanchi.

“Nashurukku mikutano ya
hadhara imeanza na ni jambo
la kidemokrasia na nashukuru
mikutano imefanyika kwa am-
ani na utulivu lakini ni bahati
mbaya tu wazungumzaji sijawa-
jisikia wakihimiza amani, utu-
livu, mshikamano na maridhi-
ano. Sisi Chama Cha Mapinduzi
tutaendelea kuwa hiyo ni ajenda
yetu namba moja,” alisema.

Akijibu hoja za ACT-Wazalen-

do kuhusu Bandari ya Malindi,
alisema hakuna asiyejua kuwa
bandari hiyo ina changamoto
na sababu kuu ya kuwa na gati
moja na kusababisha uchelew-
eshaji wa ushushaji wa meli za
mizigo.

Meli ya mizigo, alisema hu-
chukua wastani wa siku saba
kwa meli moja kushusha mzigo,
hivyo kuna uhitaji wa bandari
kubwa na ndio mipango ya
serikali yake.

Alisema ujenzi wa bandari ya
Mangapwani utasaidia kuondoa
tatizo hilo na chama hicho kue-
ndelea kulaumu kwa jambo am-

balo lipo muda mrefu kabla ya
utawala wake si jambo sahihi.

Dk. Mwinyi alisema serikali
yake imechukua hatua na kuin-
giza zana mpya katika bandari
hiyo lengo ni kuongeza kasi ya
upakiaji na ushushaji wa mizigo
bandarini hapo.

Alisema si kwamba hatambui
changamoto zilizoko bandarini,
hivyo ni vyema ACT ikashauri
kuliko kulaumu kwa sababu wa-
naongoza serikali pamoja katika
mfumo wa Serikali ya Umoja wa
Kitaifa na kwamba lawama wal-
izozitoa hazina uhalisia bali zina
lengo la kupotosha umma.

Kuhusu kampuni ya Dnata kutoka
Dubai inayotoa huduma katika jengo
la tatu la abiria katika Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa wa Abeid Amani
Karume, Dk. Mwinyi alisema serikali
imeamua kutoa tenda kwa kampuni
hiyo kwa sababu kampuni za wazawa
zilizokuwapo zimekaa zaidi ya miaka
25 na serikali haikuwa ikipata faida.

Alisema wakati serikali ya awamu
ya nane inaingia madarakani ilikuwa
ikipata hasara na hulazimika kutoa
fedha kutoka hazina kupeleka mam-
laka ya viwanja vya ndege kwa ajili ya
kulipa mishahara ya wafanyakazi.

“Katika maegesho ya magari katika
viwanja hivyo kampuni imekusanya

Spika wa Bunge, Dk.
Tulia Ackson (kulia),
akizungumza na uon-
gozi mkuu wa Bolt ki-
mataifa uliomtembelea
ofisini kwake, jijini Dar
es Salaam mwishoni
mwa wiki. Wengine
(kutoka kushoto) ni Me-
neja Mwandamizi wa
Sera za Umma Afrika
Mashariki na Kusini,
Andrew |hsaan, MKUU
Mwandamizi wa Sera
ya Umma Afrika, Ken-
neth Anye na Makamu
wa Rais Sera na
Udhibiti, Eirini Zafeira-
tou. PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Sh. milioni 139 kwa mwezi mmoja
uliopita wakati kampuni ya wazawa
iiliyokuwa ikisimamia maegesho hayo
ilikuwa ikipata Sh. milioni mbili.

“Haya mbona hawayasemi? Hao
wanaowataka wao wana maslahi
gani? Upo uhusiano kati ya hizo kam-
puni za wazawa na viongozi mbona
hawasemi? Kwa hiyo hapa hawatetei
serikali na nchi wanatetea maslahi bi-
nafsi kwa sababu hizo kampuni zinali-
pa asilimia tano serikalini lakini Dnata
inalipa asilimia 32 nani anayetetea ma-
slahi ya umma,” alisema.

Akijibu tuhuma kuhusu miradi ya
wajasiriamali iliyotokana na fedha
za ahueni za UVIKO-19 kwamba vi-
kundi vilivyopatiwa fedha hizo ni ku-
toka CCM na Sh. bilioni 31 zimetumika
vibaya hakuna ukweli katika hilo.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA NISHATI
MAMLAKA YA UDHIBITI WA
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI é‘\ £
(EWURA)

Na Mary Geofrey

SIKU tano baada ya basi la mwendokasi
kupata ajali eneo la Kisutu, Dar es Salaam
na kumgonga mtembea kwa miguu,
Osam Milanzi, ndugu zake wamejitokeza
na kumtambua wakati hali yake ikiende-
lea kuimarika.

Milanzi ambaye alihesabika kama mtu
asiyejulika, alilazwa Taasisi ya Tiba ya
Mifupa na Mishipa ya Fahamu Muhimbili

MWITO WA MAONI YA WADAU KUHUSU MAOMBI YA MAREKEBISHO YA BEI YALIYOWASILISHWA NA MAMLAKA
YA MAJISAFI NA USAFI WA MAZINGIRA SUMBAWANGA

Mnamo tarehe 30 Disemba 2022 Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA)ilipokea maombi ya marekebisho ya bei za huduma za maji safi
na usafi wa mazingira kutoka Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Sumbawanga. Majedwali Namba 1 hadi 5 yanaonesha viwango vya bei
vinavyopendekezwa na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Sumbawanga.

Jedwali Na. 1: Bei za Maji za Sasa na Zinazopendekezwa Jedwali Na.4: Tozo za Sasa na Zi Uondoaji wa Majitak Tripu) N N

Kundila Kipimo Beiya Sasa Bei Kundi la Ada ya Sasa Ada Zinazopendekezwa (MOI), aklendelea na matlbabu baada ya

Wateja ’ 2021/22 | 2022/23 | 2023/24 | 2024/25 | Wateja 2021722 2022123 2023124 2021122 : . .
Majumb 05 1,000 603 | 1768 85 [Majumbant 50,000 0,000 700,000 720,000 kUJeruhlwa Vlbaya.

ajumbant Zaidiya s 1245 | 1995 | 2,001 301 Taasisi 90,000 120,000 730,000 750,000 I
Taasisi sh/me 1280 | 2,052 | 2263 37 Biashara 120,000 120,000 130,000 750,000 MOI llltangaza kutafuta ndugu wa
Biashara 1,280 052 263 37 Viwanda 750,000 750,000 760,000 770,000 . . . e e A
Viwands Va0 | 2en | 260 | 27 Milanzi hadi hapo walipojitokeza juzi na
Magati Sh/L.20 20 30 40 50 " N M
Jedwali Na. 5: Tozo za Sasana K Mab

kumtambua mgonjwa wao ambaye awali
alilazwa chumba cha wagonjwa walio ka-

Jedwali Na. 2: Ada za Sasa na Zinazopendekezwa za Kurejeshewa Huduma

it > ya Sumbawanga WSSA (Shilingi kwa Tripu)
(Shlingi kwa Maunganisho)

. . Adaya Sasa Ada
KundilaWateja | T | e Tz Kundila w.ateja 202122 2022/23 2023/24 2021/22 tika uangalizi maalum (ICU).
Majumbani ,000 ,000 ,000 ,000 Majumbani 20,000 20,000 20,000 25,000 . e . .
Tassis 000 00 00 00 Teasisi 2,000 25,000 2,000 55,000 Taarifa iliyotolewa jana na Meneja Uhu-
Vivends 000 000 000 000 —— S0 S0 B0 000 siano wa MOI, Patrick Mvungi, ilieleza

kuwa ndugu waliojitokeza ni mke wake,
Isha Mohamed na mdogo wake, Shaban
Milanzi.

Alisema Milanzi ni mkazi wa Manz-
ese Midizini, Dar es Salaam na alila-
zwa hospitalini hapo baada ya kupata
ajali iliyojeruhi zaidi ya watu 30 ambao
wengine wote walitambuliwa na ndugu
na kuruhusiwa baada ya afya zao kuima-
rika.

Mvungi alisema Milanzi alikuwa kama
mgonjwa asiyetambulika (unknown) na
juzi ndugu zake walijitokeza kumtambua
na kumkuta afya yake ikiwa tayari imei-
marika tofauti na alivyofikishwa hospital-
ini hapo.

“Afya ya ndugu Milanzi imeimarika
sana kutokana na kazi kubwa ambayo
imefanywa na madaktari, wauguzi na

Jedwali Na. 3: Ada ya Sasa na Inayopendekezwa ya Kuunganishiwa Huduma

(Shilingi kwa Maunganisho)
‘Ada Zinazopendekezwa
2022/23 _nzs/zt- 2024725
Kama ilivyoelekezwa kwenye Sheria

ya Maji na Usafi wa Mazingira Na.5 ya
Mwaka 2019

Adaya Sasa
2021/22

Asilimia 20% ya gharama za

Kundi la Wateja

Majumbant
Taasisi
Biashara

katike Kanuni ya 26 ya Kanuni za Maji

Viwanda za Mwaka 2019

Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Sumbawanga WSSA ilieleza kuwa bei, ada, na tozo zinazopendekezwa zitaiwezesha mamlaka kukidhi ongekezo la
gharama za uendeshaji na uwekezaji ili kutoa huduma bora na endelevu kwa wakazi wa mji wa Sumbawanga.

Tangazo hili limetolewa kwa mujibu wa Kifungu cha 19(4) cha Sheria ya EWURA Sura ya 414, kinachoitaka EWURA kutoa tangazo la taftishi ili kukusanya
maoni kutoka kwa wadai ikiwa ni pamoja na Baraza la Ushauri la Serikali (EWURA GCC), Baraza Ushauri la Watumiaji wa Huduma Zinazodhibitiwa na EWURA
(EWURA CCC), Wateja wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Sumbawanga na Umma kwa ujumla kuhusu bei zinazopendekezwa. Kama sehemu ya
taftishi, kutakuwa na mkutano wa kusikiliza maoni ya wadau utakaofanyika siku ya Alhamisi, tarehe 9 Machi 2023 katika Ukumbi wa Libori uliopo katika
Manispaa ya Sumbawanga kuanzia saa nne asubuhi.

Wadau wanaombwa kuwasilisha maoni ya maandishi kwa Mkurugenzi Mkuu wa EWURA kupitia anuani iliyotajwa hapo juu wakati wowote hadi tarehe 15
Machi 2023. Maelezo zaidi kuhusu maombi ya Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Sumbawanga yanaweza kupatikana kwenye ofisi za Makao Makuu ya
EWURA zinazopatika katika Jengo la EWURA, Medeli Magharibi, Dodoma au Ofisi za EWURA Kanda ya Nyanda za Juu Kusini zilizopo Ghorofa ya Sita, Jengo
la NHIF, Mtaa wa Karume, Mbeya Mjini au kwenye ofisi za Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Sumbawanga.

Mkurugenzi Mkuu
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
Jengo la EWURA, Kiwanja Na 3, Kitalu AD, Medeli Magharibi, S. L. P 2857, Dodoma.
Simu: +255-26 2329003-3; Nukushi: +255-26 2329005; Namba ya Bure 0800110030;
Barua pepe: info@ewura.go.tz Tovuti: http.//www.ewura.go.tz

Imetolewa na:
Mkurugenzi Mkuu
EWURA

: Ndugu aliyegongwa ajali mwendokasi
. Wajitokeza, wamtambua na kutoa neno

watumishi wengine wa MOIL,” alisema
Mvungi.

Akizungumza jana, mke wa Milanzi
alisema hakupata taarifa kwa wakati kwa
sababu siku anaenda kazini Jumatano,
alifikiri amesafiri kwa sababu aliaga an-
gesafiri kwenda kwenye shughuli zake za
uvuvi.

“Jana (juzi) nilipata taarifa kwa shemeji
yangu baada ya kunionyesha ‘clip’ am-
bayo nilivyoiona nilimbaini kwa asilimia
90 ni mume wangu kupitia shati alilovaa
siku anaondoka,” alisema Isha.

Alieleza kuwa, walitoka nyumbani
juzi kuelekea MOI ambako walimkuta
mgonjwa akiwa anaendelea vizuri.

“Kwa jinsi nilivyoona ‘clip’ hali aliyoku-
wa nayo kutokana na ajali ile, nimemkuta
anaongea, amenifahamu, Namshukuru
Mungu sana, kiukweli niishukuru MOI
kwa kupambania afya yake na mitandao
ya kijamii,” alisema Isha.

Naye mdogo wa Milanzi, alisema hali ya
mgonjwa ni nzuri kulinganisha na namna
alivyopata ajali hawakutarajia kama
wangemkuta na hali hiyo.

“Tunawashukuru wasamaria wema,
madaktari wanavyopambania afya yake
kama ndugu yao na hali tuliyomkuta
nayo Mungu awabariki sana. Tumefurahi
kumwona ndugu yetu akiwa hai,” alisema
Shaban.

Jumatano iliyopita, basi la mwendokasi
liligongwa na gari dogo eneo la Kisutu,
wakati likitokea Posta na kumgonga
mtembea kwa miguu Milanzi, ambaye
alitambulika kupitia video fupi ya CCT-
Camera iliyokuwa ikisambaa kwenye
mitandao ya kijamii.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Mawaziri wazingatie
kauli ya Rais kuhusu
utendaji kazi wao

RAIS Samia Suluhu Hassan juzi aliwaapisha viongozi wapya aliowa-
teua na wengine aliowabadilisha nafasi za uongozi katika sherehe
zilizofanyika Ikulu, Chamwino jijini Dodoma.

Tangu aingie madarakani takriban miaka miwili iliyopita, Rais Sa-
mia amefanya mabadiliko makubwa manne katika Baraza la Mawa-
ziri pamoja na kufanya uteuzi wa ngazi mbalimbali mara kwa mara
anapoona kuna umuhimu wa kufanya hivyo. Mabadiliko ya sasa ni
mwendelezo wa kuisika serikali yake ili kutimiza lengo la kuwaletea
wananchi maendeleo katika sekta mbalimbali.

Uteuzi huo wa mara kwa mara ulianza baada ya kuchukua madara-
ka ya urais Machi 19, 2021 baada ya aliyekuwa akishika nafasi hiyo,
Dk. John Magufuli, kufariki dunia.

Mara kwa mara amekuwa akiweka bayana kwamba kuna baadhi ya
watu hawaendani na kasi anayoitaka katika kuleta mabadiliko kwe-
nye miradi ya maendeleo ili kuleta maendeleo ya wananchi katika
ngazi mbalimbali.

Kwa maana hiyo, Rais amekuwa halidhishwi na baadhi ya wateule
wake kuanzia ngazi ya wilaya na halmashauri ndiyo maana amekuwa
akitoa mikeka ya mabadiliko, ukiwamo wa Jumapili ambao baadhi ya
watu uteuzi wao umetenguliwa.

Hali hiyo inasadifu kauli aliyoitoa wakati akifunga Mkutano Mkuu
wa Taifa wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) kwamba anaomba rai
kuisuka serikali yake kutokana na aliyoyaona kwa baadhi ya wateule
wake kusuasua kwenye utendaji wao.

Pamoja na kueleza hayo mara kwa mara, juzi Rais Samia alitoa ya
moyoni juu ya yale yanayoendelea katika wizara mbalimbali, pale
aliposema amechoka kuendekeza ugomvi wa baadhi ya mawaziri na
manaibu wao.

Kwa hakika, kauli hiyo ya Rais ni nzito na imeonyesha kuwa hali
si shwari katika wizara kadhaa na kwamba baadhi ya mawaziri na
manaibu wao pamoja na makatibu wakuu na manaibu wao hawa-
zungumzi na wengine wamekuwa wakigombana kila uchao.

Ni dhahiri kwamba kauli hiyo ya Rais Samia si ngeni licha ya
kwamba imewekwa hadharani. Kumekuwa na malalamiko ya muda
mrefu kutoka kwa baadhi ya manaibu mawaziri kwamba wakuu wao
(mawaziri) hawawapangii majukumu na kwamba kazi zote wame-
kuwa wakizifanya wao na kwamba hata zinapotokea safari mawaziri
pekee ndio wanaokwenda na si manaibu wao.

Wateule wa Rais katika wizara, kwa maana ya mawaziri na naibu
mawaziri, wanapaswa kutambua kwamba nafasi walizopewa ni
dhamana na wanachotakiwa kufanya ni kutekeleza masuala ya
kisekta yanayoangukia wizara zao kwa nia ya kumsaidia Rais katika
utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya CCM ambayo ndio mkataba kati
ya chama tawala na wananchi kupitia serikali iliyowekwa madara-
kani.

Kuna msemo kwamba nyumba inayojengwa ni moja sasa kwa nini
kunyang’anyana fito? Ni vyema mawaziri, naibu mawaziri, makatibu
wakuu na naibu makatibu wakuu wanapaswa kuacha tofauti zao
pembeni na kufanya kazi kwa ushirikiano ili kuleta maendeleo yali-
yokusudiwa badala ya kuendekeza ugomvi, chuki na visasi.

Rais Samia, kama alivyosema kwamba amechoka hadithi hizo zi-
nazoonekana kutokuwa na mwisho kama hazitakemewa, kama al-
ivyofanya, akiwa kiongozi mkuu wa nchi, asiwavumilie bali achukue
hatua za kuwaondoa wote badala ya kuwahamisha au kumwondoa
mmoja na mwingine kubaki. Watanzania hawataki hadithi za aina
hiyo ambazo zimepitwa na wakati bali maendeleo.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Mwandishi

Karibu Lema utetee

taifa lako, CHADEMA

SHIRIKA la Kuhudumia Wakim-
bizi la Umoja wa Mataifa (UN-
HCR) linasema dunia ya leo
inakabiliwa na viwango vikub-
wa vya watu waliokimbia maka-
zi yao kuliko ambavyo imewahi
kutokea katika historia.

UNHCR inasema wapo watu
milioni 65.3 waliolazimika kuya-
hama makazi yao kutokana na
vita, migogoro ya ndani hasa ya
kisiasa, ukame au hali duni ya
kiuchumi.

Suala la kukimbia ili kuji-
nusuru na kuokoa maisha ni
jambo linaloshuhudiwa Tanza-
nia baada ya wanasiasa kadhaa
hasa wa upinzani kukimbia kwa
maelezo kuwa wanasalimisha
maisha yao.

Wanaoshuhudiwa  wakiishi
ughaibuni ni Makamu Mwe-
nyekiti wa CHADEMA, Tundu
Lissu, aliyehifadhiwa Ubelgiji
baada ya kupigwa risasi zaidi
ya 20 kutokana na kile anach-
oeleza kuwa ni kunyamazishwa
asiendelee na harakati za ki-
siasa.

Mwingine ni mbunge wa
zamani wa Arusha Mjini Godb-
less Lema. Aliyekimbilia nchini
Canada, leo anarejea, akiwa
miongoni mwa ‘wakimbizi’ wa-
naolalamika kukimbilia ughai-
buni kutokana na sintofahamu
za kisiasa.

Lissu amerejea na anaende-
leza harakati za kisasa na sasa
CHADEMA wanamsubiri Lema.
Ujio wa wanasiasa hawa ni ma-
tokeo ya sera za usuluhishi na
maridhiano zinazotekelezwa na
Serikali ya Rais Samia Suluhu
Hassan.

Ujio wa Lema ni chachu kwe-
nye harakati za kuendeleza

demokrasia kwa kuwa zinapo-
taja siasa za Tanzania na hata za
nchi jirani hasa Kenya huwezi
kukosa jina la Godbless Lema.

Umachachari, ujana na mi-
simamo yake katika kusima-
mia hoja ndani na nje ya bunge
pamoja na kushiriki harakati za
kujenga upinzani imara na ku-
taka Tanzania yenye demokra-
sia, maridhiano na inayokubali
mchango wa vyama vya up-
inzani, ni kati ya haiba zina-
zomweka mwanasiasa huyo
kwenye orodha ya wapinzani
mahiri.

Mashabiki, wapenzi wake na
wanaofuatilia masuala ya kisia-
sa, wanamwelezea Lema kwam-
ba sifa hizo ndizo zilimfanya
aondoke nchini baada ya uch-
aguzi mkuu wa mwaka 2020
kuelekea ughaibuni kwa kile kil-
ichoelezwa ni ‘kujinusuru’ kuto-
kana na kile anachodai kuwa ni
vitisho vya maisha yake.

Mwanasiasa huyo anawasili
nchini leo huku akipokelewa na
viongozi wote waandamizi wa
CHADEMA, watakaoongozwa
na Mwenyekiti wake, Freeman
Mbowe.

Lema ni kinara tena shujaa
kuwa mstari wa mbele kuon-
goza maandamano na hoja
za kupinga baadhi ya mambo
yanayofanywa na Chama Cha
Mapinduzi na harakati zake
zimekiwezesha chama chake
kuongoza Halmashauri ya Jiji la
Arusha mwaka 2015-2020.

Misimamo yake imemweka
matatani ikiwamo kukamatwa
na polisi, kuwekwa maha-
busu na kufunguliwa kesi za
uchochezi mara kwa mara na
wakati mwingine kuwa mtu

anayesakwa na polisi.

Hata kuondoka kwake nchini
kuelekea Canada, ilikuwa kama
sinema kutokana na namna
anavyosimulia hatari iliyokuwa
inamkabili na familia yake na
jinsi watu walivyosimama naye
hasa wanasiasa wa nchi jirani ya
Kenya.

Lema anarejea  kwenye
harakati za siasa za upinzani na
kuendeleza demokrasia kukiwa
na mambo mengi yaliyotokea
ikiwamo kufunguliwa kwa mi-
kutano ya hadhara na madai ya
katiba mpya ambayo imekuwa
agenda ya wengi.

Juhudi za kuweka mambo
sawa na kuhakikisha Tanza-
nia inakuwa na maridhiano ni
mambo ambayo Rais Samia
anayasimamia.

Anapenda kila mmoja ashiriki
kuijenga Tanzania lakini wap-
inzani kama ambavyo wako
kikatiba washiriki kwenye kazi
ya kuisimamia, kuikosoa na
kuishauri serikali na kuonyesha
njia ili kufikia juhudi za kuijenga
nchi imara.

Leman na Lissu wanaporejea
tena kwenye majukwaa ya ki-
siasa la muhimu kujifunza na
kudumisha ni kudumisha mari-
dhiano na kukumbuka kuwa
siasa si uadui, mawazo mbadala
na kutofautiana ni jambo lil-
ilokuwapo tangu kuanza dunia.

Tena kuna ukweli kuwa hai-
jawahi kutokea watu wote
wakawaza pamoja, wakanuia
moja, wakatenda na kufanana
kwa kila hali, hii inamaanisha
kuwa upinzani upo na mawazo
mbadala hayaepukiki na huo
ndiyo upinzani wa fikra na miti-
zamo.
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JAMHURI YA MUUNGANDO WA TANZANIA
WIZARA YA NISHATI
MAMLAKA YA UDHIBITI WA
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI X € VA
(EWURA)

TAARIFA KWA UMMA

JAMHURI YA MUUNGANDO WA TANZANIA
WIZARA YA NISHATI
MAMLAKA YA UDHIBITI WA
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI Q ~ =
(EWURA) '

TAARIFA KWA UMMA

(Imetolewa chini ya Kifungu na 19(2) (a) cha Sheria ya
EWURA, Suraya 414)

TAARIFA inatolewa kwa umma kuwa Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA)imepokea maombi ya leseni
kutoka kwa Mamlaka za Maji na Usafi wa Mazingira kwa ajili ya kutoa huduma za maji na usafi wa mazingira. Maelezo ya

MWITO WA MAONI YA WADAU KUHUSU MAOMBI YA MAREKEBISHO YA BEI YALIYOWASILISHWA NA
MAMLAKA YA MAJISAFI NA USAFI WA MAZINGIRA LOLIONDO (LOLIONDO WSSA)

Mnamo tarehe 30 Desemba 2022 Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA)ilipokea maombi ya marekebisho ya bei za maji kutoka
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Loliondo (Loliondo WSSA). Majedwali Na 1 hadi 3 yanaonesha viwango vya bei vinavyopendekezwa na
Loliondo WSSA.

Jedwali 1: Bei za Maji za Sasa na Zinazopendekezwa (Shilingi kwa Mita ya Ujazo)

Waombaji ni kama yalivyotolewa hapa chini:- Kundila Wateja BelyaSasa Beizinazopendekezwa
2021/22 2022/23 2023/24 2024/25
Majumbani 2,500 2,500 2,500 2,500
- - — - — - Taasisi 2,500 2,500 2,500 2,500
S/No| Mwombaji Anwani Chanzo cha Maji | | I yalLeseni Biashara 2,500 2,500 2,500 2,500
1. [Mamlaka ya Majisafi na S|P 275, Chemchemya Matenkiya maji 12 | Leseni ya kutoa huduma Magati 2,500 2,500 2500 2,500
Usafi wa Mazingira [Tunduru Nanjoka, visima | yenye jumlaya mita| za Majisafi na Usafi wa Jedwali 2: Ada za Sasa na Zi za Huduma (Shlingi kwa Maunganisho)
Tunduru RUVUMA virefu saba na za ujazo 650. Mazingira katika Mji wa Kundila Wateja Adaya Sasa Ada Zinazopendekezwa
baruapepe:mdtun | 1, s Miingoti | Mtandao wa Tunduru. 2021/22 2022/23 [ 2025/24 [ 2024/25
duru@maji.go.tz majisafi wenye Wateja Wote 15,000 15,000 [ 15,000 [ 15,000
urefu wa kilomita Jedwali 3: Ada ya Sasana yaKi Huduma (Shilingi kwa Maunganisho)
73km na vilula 6. . q Adaya Sasa Ada Zinazopendekezwa
_ _ _ _ LIRS 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25
2. [Mamlaka ya Majisafina [S.L.P127, Visima virefu 7, Matenki ya maji 10 Majumbani
Usafi Mazingi Tunduma- il N | ital L . Kkutoa hud Taasisi Asilimia 20% ya gharama za maunganisho kama Asilimia 20% ya gharama za maunganisho kama
satl wa Mazingira vilivyopo maeneo | yenyejumlayamita| Leseniya kutoa huduma B'a:sslgra il katika Kanuni ya 26 ya Kanuni za Maji za ilivyoelekezwa katika Kanuni ya 26 ya Kanuni za Maji za
Tunduma SONGWE ya lkulu, Sogea, za ujazo 699. za Majisafi na Usafi wa Vilwanda Mwaka 2019 Mwaka 2019
Tazara, Mamboleo, [ Mtandao wa Mazingira katika Mji wa
Maporomoko,Maka| majisafi wenye Tunduma Kwa mujibu wa Mamlaka ya Maji Loliondo, bei na ada zinazopendekezwa zitawezesha mamlaka kutekeleza shughuli zilizoainishwa katika mpango kazi
bini £ Kil . wake kwa kipindi cha kuanzia 2022/23 hadi 2024/2025 na hivyo kuhakikisha uendelevu katika utoaji wa huduma za majisafi na usafi wa mazingira.
mbini na urefu wa kilomita Hasa, ushuru na ada zinazopendekezwa zitawezesha kuongezeka kwa huduma, kupunguza maji yasiyo ya mapato, kuongezeka kwa uzalishaji wa maji
Mahakama. 49km navilula 19 na kuboresha uwezo wa kitaasisi wa shirika.

Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi dhidi ya maombi tajwa hapo juu, awasilishe kwa maandishi EWURA kwa anwani
iliyotajwa hapa chini ndani ya siku ishirini na moja (21) kuanzia siku ya kuchapishwa kwa tangazo hili. Nyaraka za maombi ya
leseni zinaweza kuoneshwa kwa mtu yeyote kwa maombi maalum ya maandishi.

Mkurugenzi Mkuu
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
Jengo la EWURA, Kiwanja Na 3, Kitalu AD, Medeli Magharibi
S. L. P 2857 Dodoma.
Simu: +255-26 2329003-3; Nukushi: +255-26 2329005;
Namba ya Bure 0800110030;
Barua pepe: info@ewura.go.tz Tovuti: http.//www.ewura.go.tz

Imetolewa na:
Mkurugenzi Mkuu
EWURA

Kwa mujibu wa kifungu Na. 19(2)(b) cha Sheria Na. 414, kutakuwa na Mkutano wa Taftishi siku ya Alhamisi, tarehe 9 March 2023, katika Ukumbi wa
Halmashauri ya Wilaya ya Ngorongoro, Loliondo Mjini kuanzia saa 4:00 asubuhi kwa ajili ya kupata maoni ya wadau ikiwa ni pamoja na Baraza la
Ushauri la Serikali, Baraza la Ushauri la Watumia Huduma Zinazodhibitiwa na EWURA (EWURA CCC) na wananchi wote kwa ujumla, kuhusu uhalali wa
bei zinazopendekezwa.

Wadau wanaombwa kuwasilisha maoni ya maandishi kwa Mkurugenzi Mkuu wa EWURA kupitia anuani iliyotajwa hapo chini wakati wowote hadi tarehe
16 Machi 2023. Maelezo zaidi kuhusu maombi ya Loliondo WSSA yanaweza kupatikana kwenye ofisi za Makao Makuu ya EWURA zinazopatika katika
Jengo la EWURA, Medeli Magharibi, Dodoma au Ofisi za EWURA Kanda ya Kaskazini zilizopo Ghorofa ya Pili, Jengo la PSSSF, Jirani na Kibo Palace
Hotel, Arusha Mjini au kwenye Ofisi za Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Loliondo zilizopo Loliondo Mjini.

Mkurugenzi Mkuu
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
Jengo la EWURA, Kiwanja Na 3, Kitalu AD, Medeli Magharibi
S. L. P 2857, Dodoma.
Simu: +255-26 2329003-3; Nukushi: +255-26 2329005;
Namba ya Bure 0800110030;
Barua pepe: info@ewura.go.tz Tovuti: http.//www.ewura.go.tz

Imetolewa na:
Mkurugenzi Mkuu
EWURA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZAMNIA
WIZARA YA NISHATI
MAMLAKA YA UDHIBITI WA )
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI ’Q‘ SV
(EWURA)

TAARIFA KWA UMMA

MWITO WA MAONI YA WADAU KUHUSU MAOMBI YA MAREKEBISHO YA BEI YALIYOWASILISHWA NA
MAMLAKA YA MAJISAFI NA USAFI WA MAZINGIRA MOMBO

Mnamo tarehe 02 Januari 2023, Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA)ilipokea maombi ya marekebisho ya bei za huduma za maji
safi na usafi wa mazingira kutoka Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mombo. Majedwali Namba 1 hadi 4 yanaonesha viwango vya bei
vinavyopendekezwa na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mombo.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA NISHATI
MAMLAKA YA UDHIBITI WA
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI Q
(EWURA) '

TAARIFA KWA UMMA

MWITO WA MAONI YA WADAU KUHUSU MAOMBI YA MAREKEBISHO YA BEI YALIYOWASILISHWA NA MAMLAKA
YA MAJISAFI NA USAFI WA MAZINGIRA DODOMA (DODOMA WSSA)

Mnamo tarehe 26 Januari 2023, Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA)ilipokea maombi ya marekebisho ya bei za maji kutoka Mamlaka

ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dodoma (Dodoma WSSA). Majedwali na. 1hadi 6 yanaonesha viwango vya bei vinavyopendekezwa na Dodoma WSSA.

JedwaliNa. 3: Adaya Sasana . PP Jedwali Na. 1: Bei za Maji za Sasa na Zinazopendekezwa (Shilingi kwa Mita ya Ujazo) Jadwali 4: Ada ya Sasa Hud
N1 R M . . . ) 3 a gi
Jedwali Na. 1: Bei za Maji za Sasa na Zinazopendekezwa (Shilingi kwa Mita ya Ujazo) e . ¥ - ; — s S— T — TLATETD o I,
Kundila Wateja BeizaSasa Bei Zi 75 T 57 5T 557 2022/23 2023/24 _ 2025/26
2021122 022023 202324] 202125 Kundila Wateja Ada ya Sasa 2021/22 :ﬁ:zozz /2‘;‘3 "';‘2"3'2’["""‘";';24/25 Hojombani —r— 50 190 220 2405 S sl 20% y gharara 2o sl 20% ya gharama za
[ 202324 | SIITE
Majumbani 3% 1,000 1100 1200 n " Taasist 7850 2210 2495 Biashara Katika Kanuni ya 26 ya Kanuni za Maji za | katika Kanuni ya 26 ya Kanuni za Maji za
Teasisi 30 1,000 1100 1200 w Asilimia 20 ya Gharamaza Vifaana |  Asilimia 20 ya Gharama za Vifaa na o o0 i St Viwanda Muaka 2019 Muwaka 2019
Biashara 400 1100 1100 1200 g‘a:;L?T Nguvukazi kamailivyoainiswa katika | Nguvukazi kamailivyoainiswa katika s R i) L)
Viwanda 500 1290 1400 1500 " .
Magati 500 1300 1,400 1500 Viwanda Sehemu ya 24 ya Kanuniza Maji 2013 | Sehemu ya 26y Kanuniza i 2019 Jedwali 2: Tozo ya Majitaka ya Sasa na Inayopendekezwa (Shilingi kwa Mwezi) Jedwali 5: Tozo za Sasa na Zi Uondoaji wa Majitaka (Shilingi kwa Tripu)
Kundila Wateja | TozoyaSasa Tozo Inayopendekezwa Kundila Wateja AdayaSasa AdaZinazopendekezwa
Jedwali Na 2: Bei za Maji za Sasa na Zinazopendekezwa kwa Wateja Wasio na Dira JedwaliNa. 4: Adaza Sasa na Zil j (Shlingi kwa 2l 2073726 | 2ozarzs | 2028728 2022/23 2023124 2024/25 2022/23
(Shilingikwa Hwezi) Maunganisho) wogae | om240%0 | imiasoye | Asiimiasoya | Asiimiasoye | | [MELmban 50,000 20000 | Tsoo | 00w
Kundila Wateja BeizaSasa Bei Zinazopendekezwa Kundila Watei Bei zaSasa Bei Zinazopendekezwa maiji gharamayamaji | gharamayamaji | gharamaya maji Wengine 75,000 125,000 [ 140,000 155,000
202122 W02/ | 202324 | 2004025 ndateeR ™ aoum 2022173 2003124 2024125 Jedwali3: Adaza SasanaZi (Shinal kv ) ) )
Majumbani 4,500 6,000 7,500 8,000 Majumbani 5,500 15,000 15,000 15,000 . Jedwali 6: Tozo a §a§a na lenazopendekezwa za Kumwaga Majitaka kwenye Mabwawa ya
Taasisi 16,500 17,000 17,500 18,000 Taasisi 5,500 15,000 15,000 15,000 Kundila Wateja | AdayaSasa Ada Zinazopendekezwa Dodoma WSSA (Shilingi kwa Tripu)
Biosiora 950 00| 0| wow| | [Beshars 5500 15,000 15,000 5,000 o S et  rion i KundilaWateja |_TotoyaSasa Tozo Zinazopendekezwa
Viwanda 10,000 12,000 13,000 14,000 Viwanda 5500 15,000 15,000 15,000 Taasisi 000 50,000 55,000 ,000
L e 000 0000 2500 00 2022/23 2023/24 [ 2024/25 ] 2025/26
Magati 12,000 13,000 14,000 15,000 Viwanda 00 50,000 55.000 000 l ‘
o o s —— . Wateja Wote 1000 2,000 2500 3,000

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mombo imeeleza kuwa bei zilizopendekezwa zitaiwezesha mamlaka kuboresha ufanisi katika utoaji huduma
endelevu. Bei zinazopendekezwa zimezingatia mabadiliko ya kiuchumi yananayoathiri sekta ya maji, mabadiliko ya mahitaji ya udhibiti na utekelezaji wa
mpango wa biashara wa Mamlaka ya Maji Mombo.

Kwa mujibu wa Mamlaka ya Maji Dodoma, bei na ada zinazopendekezwa zitawezesha mamlaka kukidhi ongezeko la gharama za uendeshaji na matengenezo
na uwekezaji. Zaidiya hayo, Mamlaka imeeleza kuwa mapendekezo ya marekebisho ya bei yatawezesha utekelezaji wa shughuli zilizowekwa katika Mpango
Biashara wa Mwaka 2023/24 - 2025/26, na hivyo kuhakikisha uendelevu katika utoaji wa huduma za majisafi na usafi wa mazingira.

Tangazo hili limetolewa kwa mujibu wa Kifungu cha 19(4) cha Sheria ya EWURA Sura ya 414, kinachoitaka EWURA kutoa tangazo la taftishi ili kukusanya
maoni kutoka kwa wadai ikiwa ni pamoja na Baraza la Ushauri la Serikali (EWURA GCC), Baraza Ushauri la Watumiaji wa Huduma Zinazodhibitiwa na
EWURA (EWURA CCC), Wateja wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mombo na Umma kwa ujumla kuhusu bei zinazopendekezwa. Kama
sehemu ya taftishi, kutakuwa na mkutano wa kusikiliza maoni ya wadau utakaofanyika siku ya Alhamisi, tarehe 9 Machi 2023 katika Ukumbi wa Bugati
Mombo kuanzia saa nne asubuhi.

Kwa mujibu wa kifungu Na. 19(2)(b) cha Sheria Na. 414, kutakuwa na Mkutano wa Taftishi siku ya Alhamisi, tarehe 6 Aprili 2023, katika Ukumbi wa Mikutano
wa Jakaya Kikwete, Dodoma Mjini kuanzia saa 4:00 asubuhi kwa ajili ya kupata maoni ya wadau ikiwa ni pamoja na Baraza la Ushauri la Serikali, Baraza la
Ushauri la Watumia Huduma Zinazodhibitiwa na EWURA (EWURA CCC) na wananchi wote kwa ujumla, kuhusu uhalali wa bei zinazopendekezwa.

Wadau wanaombwa kuwasilisha maoni ya maandishi kwa Mkurugenzi Mkuu wa EWURA kupitia anuani iliyotajwa hapo juu wakati wowote hadi tarehe 9 Aprili
2023. Maelezo zaidi kuhusu maombi ya Dodoma WSSA yanaweza kupatikana kwenye ofisi za Makao Makuu ya EWURA zinazopatika katika Jengo la EWURA,

Wadau wanaombwa kuwasilisha maoni ya maandishi kwa Mkurugenzi Mkuu wa EWURA kupitia anuani iliyotajwa hapo juu wakati wowote hadi tarehe 13 Medeli Magharibi, Dodoma au kwenye Ofisi za Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dodoma zilizopo Dodoma Mjini

Machi 2023. Maelezo zaidi kuhusu maombi ya Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mombo; yanaweza kupatikana kwenye ofisi za Makao Makuu ya

EWURA zinazopatika katika Jengo la EWURA, Medeli Magharibi, Dodoma au Ofisi za EWURA Kanda ya Kaskazini zilizopo Ghorofa ya Pili, Jengo la PSSSF

Plaza, Karibu na Kibo Place Hotel, Arusha Mjini au kwenye ofisi za Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mombo.

Mkurugenzi Mkuu
Mkurugenzi Mkuu

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
Jengo la EWURA, Kiwanja Na 3, Kitalu AD, Medeli Magharibi Jengo la EWURA, Kiwanja Na 3, Kitalu AD, Medeli Magharibi,
S.L.P 2857 Dodoma. S. L. P 2857 Dodoma.
Simu: +255-26 2329003-3; Nukushi: +256-26 2329005; Simu: +255-26 2329003-3; Nukushi: +265-26 2328005;
Namba ya Bure 0800110030; Namba ya Bure 0800110030;
Barua pepe: info@ewura.go.tz Tovuti: http.//www.ewura.go.tz Barua pepe: info@ewura.go.tz Tovuti: http.//www.ewura.go.tz

Imetolewa na:
Mkurugenzi Mkuu Imetolewa na:
EWURA Mkurugenzi Mkuu
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HABARI KITAIFA

Katibu mkuu ataja mbinu ufanisi ukusanyaji kodi ya pango la ardhi

Na Anthony Ishengoma,
DODOMA

KATIBU Mkuu wa Wizara ya Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makazi,
Mhandisi Anthony Sanga, ameahidi
kufanya mabadiliko makubwa ya
mfumo wa ukusanyaji mapato yato-
kanayo na pango la ardhi kama ilivyo
mifumo ya kisasa inayotumiwa na
mamlaka za majisafi na usafi wa maz-
ingira nchini.

Sanga alisema hayo jana wakati
wa hafla fupi ya makabidhiano ya
ofisi kati yake na mtangulizi wake,
Dk. Alla Kijazi, baada ya kuteuliwa na
Rais Samia Suluhu Hassan kuongoza
wizara hiyo.

“Tli kuwa na mafanikio makubwa
ni lazima tujue idadi ya wamiliki wa
ardhi nchini kwa kuwaingiza kwenye
mifumo ili kujua kiwango cha mapa-
to yatokanayo na kodi ya ardhi hapa
nchini,” alisisitiza Sanga.

Akitoa uzoefu wake katika mifumo
ya ukusanyaji mapato kupitia Wizara
ya Maji na mamlaka zake, Mhandisi
Sanga alisema walifanikiwa kuwa na
mifumo imara baada ya kuachana
na mifumo kutoka nje ya nchi na ku-
waamini wataalamu wa ndani. Alise-
ma wataalamu wa ndani wameten-
geneza mifumo imara ya ukusanyaji
wa maduhuli ya maji katika mamlaka
Za maji.

Kwa muktadha huo, Sanga ali-

MAMILAKA YA MAPATO TANZANIA

Imethibitishwa na ISO 9001: 2015

TAARIFA KWA UMMA

Kusudio la Kufuta Usajili wa Kodi ya Ongezeko la Thamani

(VAT) kwa Wafanyabiashara Wasio na Sifa za Kuendelea
Kusajiliwa katika VAT

usajili wa VAT.

Tovuti:

Namba ya Bure:
WhatsApp:
Barua Pepe:

Kwa mujibu wa Kifungu 28 na 29 cha Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani, Sura 148
(Rekebisho la Mwaka 2019), wafanyabiashara waliotimiza vigezo vya kusajiliwa katika Kodi ya
Ongezeko la Thamani (VAT), wanatakiwa kuomba usaijili huo kwa Kamishna Mkuu. Moja ya vigezo vya
kusajiliwa katika VAT ni kuwa na mauzo kwa mwaka, yanayozidi kiwango cha chini kilichowekwa na
Kanuni ya 14 ya Kanuni za VAT za mwaka 2015 cha Shilingi Milioni Mia Moja.

Tathmini iliyofanyika kupitia kumbukumbu zetu za usajili wa VAT imebainisha kuwa, baadhi ya
walipakodi waliosajiliwa katika VAT, wamepoteza sifa za kuendelea kuwa katika usajili ikiwa ni pamoja
na biashara zao kutofikisha mauzo ya milioni mia moja kwa mwaka. Ili kuimarisha usimamizi mzuri
katika VAT, Kamishna Mkuu anakusudia kutumia mamlaka aliyokasimiwa chini ya Kifungu cha 41 cha
Sheria ya VAT, kuwafutia usajili walipakodi wote wenye mauzo chini ya kiwango tajwa, pamoja na
wale waliopoteza sifa zilizoainishwa chini ya Kifungu cha 29 cha Sheria ya VAT. Hata hivyo,
kusudio hili halilengi kumuondolea mlipakodi wajibu wake wa kulipa kodi au kuwasilisha ritani
za kodi za kipindi cha nyuma kwa walipakodi wanaotarajiwa kufutiwa usajili wa VAT.

Kutokana na ufafanuzi huu, tunawajulisha kuwa orodha kamili ya majina ya walipakodi
wanaotarajiwa kufutiwa usajili wa VAT imewekwa kwenye tovuti ya TRA (www.tra.go.tz).
Mlipakodi yeyote mwenye pingamizi juu ya maamuzi ya Kamishna Mkuu, anatakiwa kuwasilisha
pingamizi lake, akielezea sababu za kwanini asifutiwe usajiliwa VAT. Pingamizi ziwasilishwe katika
Ofisi za TRA kwa Meneja wa Mkoa husika na ziwasilishwe ndani ya siku thelathini (30) kuanzia
tarehe ya notisi hii. Baada ya siku 30 zilizowekwa kupita, Mamlaka itaendelea na zoezi la kufuta

Kwa taarifa zaidi, tembelea ofisi za TRA zilizo karibu nawe au tumia mawasiliano yafuatayo
www.tra.go.tz

0800 750 075 au 0800 780 078

0744 23 33 33

huduma@tra.go.tz au services@tra.go.tz

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”
A.J. Kidata
Kamishna Mkuu

himiza kutumia wataalamu wa
mifumo ya ndani na kuamini
watendaji wengine wa sekta
ya ardhi kwa kuwapa nafasi ili
kuonesha uwezo wao huku ak-
ibainisha kuwa yeye ana tabia
ya kuamini watu anaofanya nao
kazi.

Naye Katibu Mkuu anayemal-
iza muda wake, Dk. Allan Kijazi,
aliwataka watendaji wa Wizara
ya Ardhi kuendelea kufanya
kazi kwa karibu na kiongozi
huyo mpya ili kuendeleza kazi
kubwa ambayo yeye na wen-
zake wamekuwa wakiendelea
nayo hadi sasa wakati anamali-
za muda wake.

Dk. Allan Kijazi aliwataka
wajumbe wa menejimenti ya
wizara kusaidia viongozi wapya
wizarani ili kukabiliana na
changamoto zilizoko hususani
migogoro ya ardhi kwa kuwap-
itisha katika yale ambayo wame-
shayafanyia kazi na yale ambayo
wataendelea kuyafanyia kazi na
hatimaye kupata suluhisho la
kudumu katika juhudi za ku-

tokomeza migogoro hiyo.

Kijazi aliongeza kuwa tayari
wizara imeshaanza kufanyia
kazi migogoro ya ardhi na kwa
kuanzia ilianzia katika mikoa
yenye migogoro sugu na tayari
kazi hiyo imekamilika katika
mikoa ya Dar es Salaam na Do-
doma na litaendelea kwa mikoa
ya Mwanza na Arusha.

Kuhusu makusanyo ya kodi
ya pango la ardhi, Dk. Kijazi
alisema mpaka sasa wastani
wa ukusanyaji mapato ya ar-
dhi ni kwa asilimia 60 tu, hivyo
kumtaka Sanga  kuboresha
namna ya kuingiza wamiliki wa
ardhi katika mifumo ili kulipa
kodi ya serikali kama inavyo-
takiwa.

Pamoja na Naibu Katibu
Mkuu wake, Lucy Kabyem-
ela, mapema jana asubuhi wali-
wasili makao makuu ya wizara
eneo la Mtumba na kupokewa
kwa shangwe na watumishi wa
wizara tayari kwa kuanza kazi
baada ya uteuzi wao na Rais Sa-
mia hivi karibuni.

Serikali yamwaga pesa
uboreshaji barabara

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imefanya maboresho
makubwa kwenye miundombinu
ya barabara nchini kwa kuongeza
fedha za kugharamia ujenzi na
matengenezo ya barabara, imeele-
Zwa.

Meneja wa Mfuko wa Barabara
Tanzania, Eliud Nyauhenga, ali-
yasema hayo mwishoni mwa wiki
wakati akizungumza na ujumbe
kutoka Mfuko wa Barabara Zanzi-
bar uliomtembelea ofisini kwake
mtaa wa Ammar, jijini Dodoma.

“Kuanzia mwaka wa fedha
2021/22, serikali imekuwa ikitenga
zaidi ya Sh. bilioni 440 kila mwaka
mahususi kwa ajili ya kuboresha
miundombinu ya barabara za mi-
bisha kuimarika kwa kiwango ki-
kubwa kwa mtandao wa barabara

“Hii ni pamoja na kufungua
barabara nyingi ambazo zilikuwa
hazipitiki hapo awali. Maboresha
haya yanawawezesha wananchi
kufikia na kunufaika na huduma
za kijamii na kiuchumi zinazopati-
kana kutokana na miradi mbalim-
bali inayotekelezwa na serikali,”
alisema.

Nyauhenga aliuambia ujumbe
huo kuwa makusanyo ya fedha
za kugharamia matengenezo ya
barabara yameongezeka kwa asil-
imia 27 kutoka Sh. bilioni 806.7
mwaka wa fedha 2019/20 hadi
Sh. bilioni 1,027 mwaka wa fedha
2021/22.

Pia alisema kwa miaka yote mi-
tatu iliyopita, serikali imekuwa
ikitoa fedha zote za kugharamia
matengenezo ya barabara kama
zinavyoidhinishwa na Bunge

na kwamba hatua hiyo imewez-
esha kutekeleza kazi nyingi za
matengenezo ya barabara, hivyo
kulinda thamani ya uwekezaji wa
serikali kwenye miundombinu na
kuwawezesha watumiaji wengi wa
barabara kupata huduma nzuri za
usafiri na usafirishaji.

Alisema serikali ilianzisha Mfu-
ko wa Barabara Tanzania mwaka
2000 kupitia Sheria ya Ushuru wa
Barabara na Mafuta Sura ya 220 ili
kugharamia kikamilifu matengen-
ezo ya barabara zote za Tanzania
Bara.

Kwa mujibu wa Nyauhenga,
chanzo kikuu cha mapato ya
mfuko huo ni tozo za mafuta am-
bazo ni Sh. 363 kwa kila lita ya
dizeli na petroli, tozo kwa magari
ya kigeni yanayotumia barabara
nchini pamoja na faini zinazoto-
zwa kutokana na uzidishaji uzito
wa magari.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kuan-
daa Mwongozo wa Utumiaji Bara-
bara Zanzibar, CPA Bakari Rashid,
alisema Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar imeunda kamati hiyo ili
kuboresha matumizi ya barabara
za Zanzibar na kwamba kamati
yake tayari imetembelea barabara
zote za Unguja na Pemba kabla ya
kuamua kutembelea Mfuko wa
Barabara Tanzania.

Naye Omar Makame, Mwenyeki-
ti wa Kamati ya Mapitio ya Mpan-
go Mkakati wa Mfuko wa Barabara
Zanzibar, alimshukuru Nyauhenga
kwa kukutana nao kuwa kamati
zao zimejifunza mambo mengi
kuhusu uendeshaji wa mfuko wa
barabara na kwamba Mfuko wa
Barabara Zanzibar utaendeleza
ushirikiano madhubuti uliopo
baina ya mifuko hii miwili nchini.
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HABARI KANDA KASKAZINI .

T P

TGC yasaidia kupunguza kiwango
cha usafirishaji wa madini nje

Na Allan Isack, ARUSHA

ERIKALI imesema
kuwapo kwa Kituo
cha Jemolojia Tan-
zania (TGC), kume-
saidia kupunguza kiwango
cha usafirishaji wa madini
ghafi nje ya nchi na kimezali-
sha wataalamu wabobezi
wa uongezaji thamani na
uthaminishaji.

Kutokana na kuwapo kwa
wataalamu hao wameisaidia
serikali kukusanya kodi inay-
otokana na thamani halisi ya
bei ya madini duniani.

TGC ni kituo pekee katika
ukanda wa Afrika Mashari-
ki kinachotoa mafunzo ya
uongezaji thamani madini ka-
tika nchi za ukanda huo.

Akizungumza jana na
waandishi wa habari, Kaimu
Mratibu wa TGC, Daniel
Kidesheni, alisema kituo hi-
cho kimezisaidia nchi mbal-
imbali za Afrika kuwapatia
mafunzo vijana ambayo
yamewasaidia kuongeza
thamani ya madini katika
nchi zao.

Alisema kituo hicho ki-
napokea wanafunzi kutoka
nchi za Kenya, Uganda, Ufar-

ansa na nchi nyingine am-
bazo wanakwenda kupata
mafunzo ya utambuzi wa
aina za madini katika kituo
hicho.

Alisema hapa nchini kituo
hicho kimewanufaisha vijana
wengi kwa kujiajiri kupitia
kazi za usonara na kujikwa-
mua kiuchumi wao wenyewe
na familia zao.

“TGC kina  manufaa
makubwa kwa Tanzania kwa
kuwa vijana wengi wanapata
mafunzo ya namna ya uto-
fautishaji wa madini,”alisema
Kidesheni.

Alisema  kutokana na
umuhimu wa kituo hicho
sasa hivi wananchi wengi
wanajua rasilimali za nchi
ikiwamo kufahamu namna
ya kuongeza thamani bid-
haa zitokanazo na madini
tofauti na kama ilivyokuwa
awali.

Mmoja wa wakufunzi wa
TGC, Erick Mpesa, alisema
mafunzo hayo yanawasaidia
wachimbaji kutambua aina
mbalimbali za madini kabla
hayajaingia sokoni.

Alisema  uzalishaji wa
wataalamu katika kituo hicho
kumewasaidia  wachimbaji

DC awaomba viongozi
kukemea matukio ukatili

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

MKUU wa Wilaya ya
Arumeru, Emmanuela Ka-
ganda, amewaomba vion-
gozi wa mila wa jamii ya
Wamasai (Malaigwanani),
kukemea matukio ya
ukatili yanayoibuka hivi
sasa.

Kaganda alitoa ombi
alipokutana na vion-
gozi wa mila katika
eneo la Chuo cha Ufundi
Arusha(ATC), ambalo
jamii ya Wamasai
hulitumia kwa ajili ya
kufanya mambo ya mila
ikiwamo kupata baraka.

Alisema endapo vion-
gozi wa mila watatoa
elimu ya ukatili wa Ki-
jinsia kwa wanawake,
watoto na makundi men-
gine matukio ya ukatili
yatapungua.

“Sijisikii vizuri kusikia
matukio mbalimbali ya
ukatili yanatokea katika
wilaya yangu, naomba
Vviongozi wa mila tush-
irikiane katika hili, lakini
nawapongeza kwani ka-
bila la Wamasai ukweli
ni kabila lenye kudumi-

sha mila na tamaduni,”
alisema.

Aidha, aliwaomba pia
kushirikiana na serikali
kuhakikisha utandawazi
kupitia teknolojia ya
simu za viganjani uwa-
saidie vijana kupata
maendeleo.

Pamoja na maombi
hayo, Kaganda alitoa
zawadi ya viti zaidi ya
20 vitakavyowawez-
esha viongozi hao kukaa
wakati wanapofanya
mikutano yao pamoja na
mablanketi kwa ajili ya
viongozi hao kujifunika
wakati wa baridi.

Katibu wa Malaigwana-
ni, Amani Lukumay, alim-
shukuru Mkuu wa Wilaya
kwa kufika katika eneo
hilo kwa ajili ya kujadili
matatizo yao.

Kuhusu suala la
utandawazi unaoharibu
maadili kwa jamii alise-
ma watashirikiana na
serikali ili kudhibiti hilo
kwa ustawi wa taifa.

Tamasha hilo limelenga
kutangaza utalii wa kita-
maduni nchini kwa ajili
va kumuunga mkono Rais
Samia Suluhu Hassan,
katika kukuza sekta ya
utalii.

kujua aina ya madini na thamani
yake yanapochimbwa tofauti na
ilivyokuwa mwanzoni.

“Kituo hiki kimesaidia wachim-
baji pamoja na wafanyabiashara
kujua aina za madini, kwa kuwa
mwanzo wachimbaji walikuwa

wanaweza kuuza madini kwa bei
ya hasara kutokana na kutoku-
jua thamani na aina ya madini
hayo,”alisema Mpesa.

Naye Carren Laswai, mwanafun-
zi anayesoma kituo hapo, alisema
kituo hicho kimewasaidia vijana

kujiajiri wenyewe baadaa ya kuhit-
imu mafunzo yao.

Licha ya kuzungumza hayo
ameiomba serikali kutatua baadhi
ya matatizo ya kituo na mabadiliko
ya teknolojia kwenye tasnia hiyo.
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Matukio mauaji yarlpotlwa
Kagera, Muleba Kinara

Na Waandishi Wetu,
KAGERA

ATUKIO 190 ya
mauaji yametokea
mkoani Kagera
kwa mwaka 2022,
huku Wilaya ya Muleba ikita-
jwa kuwa ni kinara wa matukio
hayo.

Pia imetajwa kuwa kati ya
matukio hayo wivu wa mapenzi
ndiyo chanzo cha mauaji hayo.

Kamishna Msaidizi wa Polisi
mkoani Kagera, Maketi Msangi,
aliyasema hayo wakati akion-
gea na viongozi mbalimbali
wakiwamo wazee, watendaji
wa kata pamoja na viongozi wa
Kamati ya Ulinzi na Usalama ya
Wilaya ya Bukoba.

“Mkoa wetu ndiyo unaongoza
kwa mauaji ambapo kwa tak-

wimu Wilaya ya Muleba ndiyo
inayoongoza kwa vitendo hivi.
Yameripotiwa matukio 190 kwa
mwaka 2022, Wilaya ya Muleba
ina matukio 40, Ngara matukio
36 na Bukoba matukio 30.”
Kamishna wa Polisi Jamii
Jeshi la Polisi Tanzania, Faus-
tine Shingile, alisema kuwa
matukio ya mauaji yamekuwa
yakipanda na katika kipindi cha
Januari mwaka huu yametokea
matukio 35. “Kidogo mkoa
wetu ulichafuka sana baada ya
matukio ya mauaji kupanda,
mwaka jana tulikuwa hapa ila
tunaona mauaji bado yanazidi
kupanda ukiangalia kwa mwaka
huu. Januari tu yameishatokea
matukio 35,” alisema.
Aliongeza kuwa uchunguzi
unapofanyika kwa asilimia kub-
wa chanzo kimebainika kuwa

&

wivu wa mapenzi, hivyo kua-
mua kuanzia katika mkoa huo
kwa kukutana na viongozi wa
mbalimbali ili kujua chanzo na
kudhibiti vitendo hivyo.

Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi wa Polisi Mstaafu, Engel-
bert Kiondo, aliwasihi viongozi
wa dini kuzidisha mahubiri
yenye ubunifu yanayokemea vi-
tendo hivyo.

“Taasisi hizi za kidini zinatak-
iwa kuangalia upya njia mpya
za utoaji wa mafundisho ya-
nayokemea vitendo hivyo, mna-
takiwa muwafuate hata waumi-
ni wenu majumbani kukemea
vitendo hivyo kwani unakuta
wakati wengine mnaowapatia
elimu kila siku wale wale, wen-
gine hawaji kanisani wala msiki-
tini sasa,” alisema.

Mmoja wa wazee aliyeku-

wapo katika mkutano huo,
Mzamidu Hassan alipendekeza
viongozi za usalama kufanya
semina za mara kwa mara na
ziwe shirikishi kwa wananchi.

Mwakilishi wa Kanisa la Kiin-
jili 1a Kilutheri Tanzania (KKKT)
wilayani Bukoba, Naomi Kajuni,
alisema endapo jamii ikikubali
kubadili mtazamo na kujifunza
jinsi mikoa mingine ilivyofaniki-
wa kukabili matukio ya mauaji
itasaidia kupunguza matukio
hayo.

Alisema migogoro mingi ina-
tokea kwenye ndoa kwa kukosa
maadili na kusababisha ukatili,
kwamba hakuna muda wa ku-
walea watoto katika misingi ya
kumwamini Mungu.

Imeandaliwa na Titus
Mwombeki na Restuta Da-
mian

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Shinyanga, Janeth Magomi, akionyesha madumu ya mafuta ya dizeli lita 780 yaliyoibwa
kwenye mradi wa reli ya kisasa SGR baada ya kuyakamata wilayani Kahama juzi. PICHA: MARCO MADUHU

- TASAF

- yagawa
mbuzi Kwa
kaya 106
Mwanza

Na Neema Emmanuel,
MWANZA

MFUKO wa Maendeleo
ya Jamii (TASAF) kupitia
Mpango wa Kuinua Kaya
Maskini wilayani llemela
umetoa mbuzi 424 wenye
thamani ya Sh. milioni
36.04 kwa kaya 106 kwa
lengo la kuzinusuru kaya
hizo na umaskini.

Kaya hizo ni kutoka Kata
ya Nyamh'ongolo na San-
gabuye zilizopo wilayani
[lemela ambazo ni wanu-
faika wa mradi unaofadhili-
wa na Muungano wa Nchi
Wasafirishaji wa Mafuta ya
Petroli (OPEC) huku waki-
takiwa kuhakikisha wana-
tunza mifugo hiyo ili iweze
kuzaliana na kuwasaidia
kiuchumi.

Akizungumza wakati wa
kuwakabidhi mbuzi hao,
Mratibu wa TASAF Wilaya
va llemela, Leonard Robert,
alisema wanayo matarajio
kuwa uchumi wa kaya hizo
unaenda kuimarika kupitia
mradi huo.

Aliwataka walengwa wa
TASAF wanawatunza mbuzi
hao ili waweze kuzaliana
na baadaye waje kuwa-
saidia katika utatuzi wa
changamoto za kiuchumi
katika kaya zao ikiwa ndio
lengo la mradi huo.

“Uchumi wa kaya unaenda
kuimarika na changamoto
zinaenda kupungua am-
bapo kila kaya itakuwa na
jukumu la kuwatunza na
kuwalinda,"alieleza Leon-
ard.

Mmoja wa wanufaika wa
mradi huo, Leah Mabula,
aliishukuru serikali kwa
kutoa fedha hizo na kua-
hidi kuwatunza mbuzi hao
ili waweze kuzaliana ili fa-
milia yake iweze kujikom-
boa kiuchumi.

Diwani wa Kata ya
Nyamh'ongolo, Andrea
Nginila, alieleza kuwa mra-
di huo utaenda kuleta tija
kwa wananchi wake kwa

kuwaondolea umaskini.

Mratibu Elimu afariki dunia kwa kugonéwa na gari

Elizabert Seleman,
SENGEREMA

MRATIBU Elimu Kata ya
Kasungamile wilayani Sengerema
mkoani Mwanza, Isack Sayi, ame-
fariki dunia baada ya kugongwa
na gariaina ya lori.

Gari hilo ambalo hakikufa-
hamika namba zake za usajili lil-

imgonga mratibu huyo ambaye
alikuwa akiendesha pikipiki na
kufariki dunia papo hapo.
Wakizungumzia ajali  hiyo,
mashuhuda wa waliokuwapo (ha-
wakutaja majina yao) walisema
Mwanza kuelekea mkoani Geita.
Walisema marehemu alikuwa
akitokea Sengerema kwenda

nyumbani kwake Kata ya Nyam-
pande na akiwa barabara alihama
upande wake na kuingia upande
wa derevawa gari hilo.

Baadhi ya watumishi walio-
wahi kufanya kazi na marehemu
walisikitishwa kutokea kwa tukio
hilo wakisema kuwa marehemu
ameacha pengo.

Ndugu wa marehemu wal-

isema msiba huo ni pengo kwa
familia kwani alikuwa tegemeo
lao katika kupata mabhitaji
muhimu.

Akizungumzia tukio hilo, Mkuu
wa Wilaya ya Sengerema, Senyi
Ngaga, alithibitisha kutokea kwa
ajali hiyo na kusema watu ambao
wanatumia vyombo vya moto
wanatakiwa kuwa makini muda

wote wanapokuwa barabarani.

Ngaga alisema tayari dereva wa
gari hilo linalodaiwa kusababisha
ajali hiyo anashikiliwa na Jeshi la
Polisi wilayani Sengerema.

Ngaga alisema msiba huo
umeacha pengo kwa serikali kwa
kuwa marehemu alikuwa tege-
meo, kwamba marehemu alizik-
wajuzi nyumbani.
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WANAHABARI WATAKA SMZ IWAPE RAHA

Ni kuwaondolea Sheria ya Usajili wa

Wakala wa Habari, Magazeti na Vitabu
B Inaongeza hofu, kuwapa polisi kazi za ‘kubinya media’

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ICHA ya Zanzibar kuridhia mika-

taba mbalimbali ya kimataifa ya

haki za binadamu na uhuru wa

kutoa maoni na kupata habari,
wanahabari wanadai sheria kandamizi
visiwani ni mwiba unaoongeza hofu na
woga kwa waandishi.

Aidha, pamoja na katiba ya mwaka
1984 ambayo ibara ya 18 inaeleza uwe-
po wa uhuru wa kupata habari, sheria
zinazobinya uhuru huo zinakwamisha
wananchi kupata na kufurahia haki
hiyo.

Pamoja na katiba kueleza kuwa uhu-
ru wa kujieleza na kupata habari ni haki
ya msingi, sheria namba tano ya Wakala
wa Habari, Magazeti na Vitabu ya 1988
ina baadhi ya vifungu vinavyokwami-
sha uhuru huo, wanaeleza wadau.

Kifungu cha 18 (1) cha katiba ya Zan-
zibar, kinaeleza kuwa: “bila ya kuathiri
sheria za nchi, kila mtu yuko huru kuwa
na maoni yoyote na kutoa mawazo yake
na kutafuta, kupokea na kutoa habari
kupitia chombo chochote, bila ya ku-
jali mipaka ya nchi na pia ana uhuru wa
mawasiliano yake kutoingiliwa.”

Kadhalika, kifungu cha 2 cha katiba
kinasema “Kila raia anayo haki ya kupe-
wa taarifa wakati wote kuhusu matukio
mbalimbali nchini na duniani kote am-
bayo ni muhimu kwa maisha na shu-
ghuli za wananchi na kuhusu masuala
muhimu kwa jamii.

Kutokana na sheria hiyo ya Usajili
wa Wakala wa Habari, Magazeti na Vi-
tabu ya mwaka 1988 kuathiri uhuru wa
habari na haki ya kujieleza wadau na
waandishi wa habari Visiwani, wanata-
ka ifanyiwe marekebisho ili kwenda na
wakati uliopo.

Jabir Idrissa, mwandishi wa habari
mwandamizi anasema kifungu cha
27(1),(2) cha sheria hiyo kinampa
mamlaka polisi kukamata magazeti
na kupekua majengo, jambo ambalo
linaweza kutafsirika kama ni kuingilia

uhuru wa habari.

Aidha, anasema kifungu kidogo (2)
cha sheria hiyo kinaeleza kuwa hakimu
yeyote anaweza kwa hati, kumruhusu
ofisa yeyote wa polisi wa cheo cha mk-
aguzi au cha juu zaidi akiwa na msaada
au bila ya msaada, kuingia na kupekua
sehemu yeyote ambayo kwa maoni
yake anadhani kwamba kuna gazeti lil-
ilochapwa kinyume na sheria hiyo.

Idrissa anasema kutokana na kasoro
hizo katika sheria hiyo, inahitaji ku-
fanyiwa marekebisho ili waandishi wa
habari wafanye kazi zao kwa weledi bila
ya kuingiliwa.

Shifaa Said, Ofisa Mwandamizi wa
Baraza la Habari Tanzania (MCT) anase-
ma, kuna baadhi ya vifungu katika she-
ria ya hiyo siyo rafiki kwa wanahabari,
hali inayosababisha baadhi yao kufanya
kazi kwa woga na hofu.

“Chama cha Waandishi wa Habari
Wanawake (TAMWA Zanzibar) kwa
kushirikiana na Shirika la Internews,
wanakutana na wadau mbalimbali wa
habari kujadili kasoro zilizomo ndani
ya sheria hiyo na kutoa maoni yao, ili
maoni hayo yawasilishwe serikalini ku-
fanyiwa maboresho ili kuwa na sheria
rafiki kwa waandishi,” anasema Shifaa.

Zaina Abdallah Mzee, Mratibu wa
Mradi wa Boresha Habari unaotekele-
zwa na Internews Tanzania kwa
kushirikiana na TAMWA, anasema
wameamua kuungana kupaza sauti ili
kuwa na sheria bora ambazo haziathiri
uhuru wa habari na ule wa kujieleza.

Anaeleza kuwa licha ya kasoro zilizo-
po katika sheria hiyo lakini zipo sheria
nyingine ambazo zinakandamiza uhuru
wa habari.

Aidha, anawataka waandishi wa
habari na wadau wa habari visiwani
Zanzibar kuibua sheria zote kandamizi
dhidi ya habari na huru wa kujieleza
na kupeleka maoni yao serikali ili zi-
fanyiwe marekebisho, kama ambavyo
serikali iliahidi.

“Suala la kupata, kusambaza habari

Waziri wa Habari, Vijana, Utamadum na Michezo, Tabia
Maulid Mwita, akiwa kwenye mkutano na wadau wa
habari. PICHA: MWANDISHI WETU

ma cha Waandishi wa Habari
za Maendeleo Zanzibar (WA-
HAMAZA), anasema kifungu
hicho kinapaswa kufanyiwa
marekebisho ya haraka, kwa
sababu kinampa mamlaka
makubwa polisi, wakati zipo

lipo kikatiba zaidi, sasa kama
sheria ~ imetungwa inakin-
zana na haki hiyo, haina na-
fasi kwa sasa hivyo inahitaji
kufanyiwa marekebisho mara
moja,”anasema.

Salma Said, Katibu wa Cha-
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taasisi za kihabari zinazopaswa
kusimamia jambo hilo.

Anaongeza kuwa kuwepo kwa
mamlaka hayo kutawawezesha
wanahabari, wauzaji, wasamba-
zaji na kampuni kupata hofu kwa
kuhofia kukamatwa na wengine
kufikishwa mbele ya vyombo vya
sheria.

“Kama kuna mamlaka inahisi
gazeti limeaandika vibaya au lime-
kwenda kinyume na sheria za
habari, ni vizuri kufuata taratibu
za kisheria na sio kuwakamata
moja kwa moja au kuwavamia,”
anasema.

Dokta Mzuri Issa, Mkurugenzi
wa TAMWA Zanzibar, anasema
mamlaka ya polisi inawajibika
kulinda raia na mali zao na amani
ya nchi, hivyo majukumu yaliyo-
mo katika kifungu 27(1)(2) yana-
paswa kufanyiwa maboresho.

Shadida Ali, Mratibbu wa
Mtandao wa Watetezi wa Haki za
Binadamu Tanzania (THRDC) ofisi
ya Zanzibar, anasema, kifungu hi-
cho hakipo sawa na kinahitaji ku-
fanyiwa marekebisho.

Anasema sheria  inayompa
nguvu ofisa wa polisi uwezo wa
kukamata na kufanya upekuzi, ni
kipimo kikubwa cha ukiukaji wa
uhuru wa habari nchini.

Hata hivyo, Waziri wa Habari,
Vijana, Utamaduni na Michezo,
Tabia Maulid Mwita, anawahakik-
ishia waandishi na wadau wa
habari azma ya serikali ya kuifany-
ia marekebisho sheria hiyo kwa
ujumla wake.

“Najua mna hamu ya kuona
muswada wa sheria ya habari una-
wasilishwa Baraza la Wawakilishi
lakini niwaambie kwamba hatupo
kimya, tunaendelea kuufanyia kazi
na hivi karibuni utawasilishwa,”
anasema.

Anasema muswada huo ume-
jumuisha mapendekezo yote ya
wadau yenye maslahi kwa jamii
ya Wazanzibari na Watanzania na
kuwaomba, kuwa na subira kwani
hawatasita kurudi kwao wakiona
kuna haja ya kufanya hivyo.

“Sheria ina pande mbili inatoa
fursa na pia inatoa wajibu, tunayo
haki ya kukosoa lakini nadhani
tungejikita katika kujenga hoja ku-
liko kukosoa zaidi serikali,” anase-
ma Tabia.
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Baadhi ya viongozi wa CCM wakiwa kwenye kikao kilichohutubiwa na Mwenyekiti Mkoa, Twaiba Mpako. PICHA ZOTE: MPIGAPICHA

WETU

UVCCM vaanza mwaka kwa kishindo,
vaanzisha mpango wa Kurejea darasani

*Kila mmoja kufunzwa uongozi, uadi

Na Sabato Kasika

VIONGOZI wa Umoja wa Vija-
nawa CCM (UVCCM), wamekum-
bushwa kutekeleza kwa vitendo
ahadi ya chama inayowaagiza
‘kujielimisha kwa kadri ya uw-
ezo wangu na kuitumia elimu
yangu kwa faida ya wote.

Ni Mwenyekiti wa Umoja wa
Vijana wa Chama Cha Mapin-
duzi Mkoa wa Lindi, Twaiba
Mpako, anayeagiza viongozi wa
vijana wa chama hicho kwenda
darasani kusoma elimu ya uon-
g07i.

Ni Februari 17, 2023, anatoa
maagizo hayo, katika kikao cha
Baraza la UVCCM, mkoa wa Lin-
di, kilichofanyika mjini Liwale,
ajenda kuu ikiwa ni kukamilisha
safu ya uongozi wa UVCCM ngazi
ya mkoa.

Ukamilishaji huo wa safu ya
uongozi, unahusisha uchaguzi
wa wajumbe wa Kamati ya
Utekelezaji Mkoa na kumthibi-
sha Katibu Hamasa na Chipukizi

wa Mkoa wa Lindi, ndipo anapo-
toa maelekezo hayo.

Twaiba anaanza kwa kusema,
viongozi wa UVCCM, hawatakiwi
kuingiliana katika majukumu
na kwamba kila mmoja wao ni
vyema aheshimu majukumu ya
mwezake, ili kuepusha migogoro
ndani ya jumuiya hiyo.

“Hivyo, ninaagiza viongozi wa
kata zote mhudhurie madarasa
ya elimu ya uongozi, ambayo
yatapangwa kwenye kila wilaya,
ili mjue kazi zenu ndani ya ju-
muiya na chama kwa ujumla,”
anasema Twaiba

Aidha, Mwenyekiti wa UVCCM
mkoa, anawataka viongozi hao
kuwa na kanuni za umoja huo,
kuzisoma na kuelewa zaidi ma-
jukumu yao ikiwa ni njia mo-
jawapo na kuendelea kuima-
risha umoja ndani ya jumuiya
hiyo.

“Kila kiongozi akitambua ma-
jukumu yake na kuheshimu ya
mwezake, tutaepusha migogoro,
tutafanya kazi kwa ufanisi na
umakini zaidi kuitumikia CCM,

“Tutatoa ush-
irikiano na
ushauri, ili
Umoja wa Vijana
Mkoa wa Lindi,
uzidi kuimarika,
ila madarasa
mengi ya uon-
gozi yatafanyika,
tunataka Lindi
iwe mfano kati-
ka uongozi nda-
ni ya UVCCM,”

anasema Matola.

IfuU

hivyo hudhurieni madarasa ya
elimu ya uongozi,” anasema.

Mwenyekiti huyo anasema
umoja na mshikamano ndani
ya jumuiya hiyo ni jambo la
muhimu ambalo linaleta ngu-
vu katika kuitumikia CCM na
kwamba hivyo vyote vinapati-
kana kupitia madarasa hayo ya
elimu ya uongozi.

Twaiba anafafanua kuwa
mkoa huo una wilaya sita ikiwa-
mo Liwale yenye kata 20, Nach-
ingwea kata 36, Ruangwa kata
22, Kilwa kata 23, Lindi Mjini

Anasema viongozi wa umoja
huo wa ngazi ya kata watapas-
wa kuhudhuria madarasa ya
elimu ya uongozi, kisha na wao
wataishusha kwa viongozi wa
ngazi ya matawi hadi mashina.

AMEBAINI NINI?

Mwenyekiti huyo anasema
bado wapo baadhi ya viongozi
wa jumuiya hiyo ambao hawajui
wajibu wao, kitendo ambacho
kama hawataingizwa katika ma-

darasa ya elimu ya uongozi wa-
naweza kukwama kuongoza.

“Kwa mfano unakuta mwe-
nyekiti anafanya kazi za katibu
au katibu anafanya kazi za mwe-
nyekiti, lakini wapo baadhi ya
waliogombea uongozi hawaja-
vunja makundi, hivyo ni vyema
tuwekane sawa,” anasema.

Anafafanua kuwa mwenyekiti
ni msimamizi, katibu ni mtendaji,
kila mmoja ana jukumu lake, ha-
wapaswi kuingiliana, kwamba
wapo wasiojua mipaka ya maju-
kumu yao hadi wanafikia kuin-
giliana katika majukumu.

“Hayo na mengine mengi
yanaweza kuisha iwapo wata-
hudhuria katika madarasa ya
elimu ya uongozi, nami nifuatilia
kwa karibu ili kuhakikisha kila
kiongozi anahudhuria madarasa
hayo,” anasema.

Anasema suala la mafunzo
katika uongozi ni la muhimu na
kwamba ndio maana huwa kuna
semina elekezi au madarasa ya
elimu ya uongozi ni muhimu kwa
manufaa ya jumuiya na chama
kwa ujumla.

Mjumbe wa Baraza Kuu la UVC-
CM kupitia Mkoa wa Lindi, Rama-
dhan Matola, anapigilia msumari
kuwa ni lazima madarasa elimu
ya uongozi yafanyike kwa vion-
gozi wa kata zote kwa kila wilaya.

viongozi wa mkoa watatoa ush-
irikiano na ushauri ili jumuiya
ya umoja wa Vijana Mkoa wa
Lindi kuzidi kuimarika zaidi pia
aliwapa taarifa kuwa madarasa
mengine ya uongozi yatafanyika
kwenye wilaya zingine kwa vion-
gozi wa UVCCM wa kata zote kwa
kila wilaya.

“Tutatoa ushirikiano na ushau-
ri, ili Umoja wa Vijana Mkoa wa
Lindi, uzidi kuimarika, ila madar-
asa mengi ya uongozi yatafanyi-
ka, tunataka Lindi iwe mfano
katika uongozi ndani ya UVCCM,”
anasema Matola.

SEMINA ELEKEZI

Kabla ya kikao hicho kilicho-
hudhuriwa na makada mbalim-
bali wa CCM akiwamo Katibu wa
Chama wa Mkoa wa Lindi, Barn-
aba Essau, Katibu wa UVCCM
wa mkoa huo, Pius Pukapuka na
Mjumbe wa Baraka Kuu la UVC-
CM Taifa, Ramadhani Matola, li-
natolewa semina elekezi.

Semina inatolewa na Pukapuka
ambaye anawataka viongozi wa
umoja huo, ambaye anasisitiza
kuzingatia kanuni za umoja huo
na kutoingiliana katika majuku-
mu yao ili kuimarisha UVCCM.

Katibu wa chama mkoa, Essau
anasisitiza umuhimu wa viongozi
hao kuzingatia majukumu yao
kama yalivyoelekezwa kwenye
kanuni ya UVCCM ili kutengeneza
umoja imara ndani ya jumuiya.

“Kikubwa ni kuhakikisha Cha-
ma Cha Mapinduzi kinaendelea
kuwa imara daima na pia nyie
viongozi wa umoja wa vijana
wafikieni vijana wengine walioko
kwenye shule za msingi na se-
kondari ili kuongeza idadi ya vi-
jana wa chipukizi na vijana wen-
gine ndani ya UVCCM,” anasema
Essau.

Essau anasema ni jukumu la
viongozi wa vijana kufuatilia hali
ya kisiasa ya CCM na vyama vya
upinzani kwenye maeneo yao,
ili kuchukua hatua za kuiimari-
sha CCM pale wanapoona kuna
tatizo.

“Kumbukeni kuwa Mwenyekiti
wa CCM Taifa, Rais Samia Suluhu
Hassan ameruhusu mkutano ya
hadhara, hivyo UVCCM ni jukum
lenu kujibu hoja mara tu chama
chetu kinapokosolewa,” anase-
ma.
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Congo inavyozidi kutumbukia
Kwenye balaa la mauaji, vasi

Mbele ya vikosi vya majeshi raia wachinjwa kama kuku

Na Gaudensia Mngumi

INACHOENDELEA nchini

DRC ni kitendawili, swali

kubwa likibaki hivi itaku-

waje mbona ni kama maji
yameuzidi unga?

Kuna vikosi vya serikali pamoja
na vya nchi majirani vilivyookari-
bishwa ili kuongeza nguvu ya ku-
maliza uasi na kuleta amani lakini
raia wanauawa na kujeruhiwa
mbele yao?

Ni hoja zinazoibuka kwasababu
hali imezidi kuwa mbaya zaidi
nchini DRC licha ya kusikika wa-
dau mbalimbali wakipaza sauti
kusaka amani akiwamo Kiongozi
wa Kanisa Katoliki Duniani Papa
Francis, anayezuru Congo mwezi
uliopita.

Lakini, Umoja wa Afrika (AU)
nao ukitoa msimamo na kutaka
mgogoro wa Congo sasa uwe
historia, maagizo yanayotolewa
karibuni baada ya mkutano wa
wakuu wa nchi na viongozi wa
serikali uliomalizika Addis Ababa,
karibuni.

Mashambulizi na mauaji ya-
mezidi licha ya Wakuu wa Ju-
muiya ya Afrika Mashariki (EAC)
kupeleka vikosi kukabiliana na
machafu nchini Congo yanay-
ochochewa na M23 na vikundi
kadhaa vya waasi.

Wiki au mwezi Februari una-
malizika kwa takriban raia 20
kuuliwa katika shambulizi linalo-
fanywa eneo la kaskazini mashari-
ki linaripoti shirika la habari la
Reuters

Linasema shambulio hilo lil-
mapili jioni, taarifa zikitolewa na
Odette Zawadi, Rais wa Shirika la
Wanaharakati wa Kikura.

Anasema waasi wanashambu-
vamia raia na kuwapiga mapanga
na kuchoma nyumba lawama
zikielekezwa kwa ADF- Allied
Democratic Forces.

Shambulio la hivi karibuni lin-
akuja miezi kadhaa baada ya wa-
najeshi wa DRC na Uganda kuan-
zisha operesheni ya pamoja dhidi
ya ADF, ambayo imeua maelfu ya
raia katika eneo hilo tangu 2013.

Tangu operesheni hiyo ilipoan-
za mwishoni mwa Novemba mwa-
ka jana, kundi hilo limeendelea
kuwashambulia na kuwaua raia.

Desemba, takriban watu 16 wa-
linvawa katika shambulio linalo-
daiwa lilifanywa na kundi la ADF

Mangina.

HAKUNA IMANI

Wakazi wa maeneo hayo wame-
kosa matumaini na imani na shu-
ghuli zinazoelezwa kuwa zina-
fanywa na vikosi vya pamoja vya
EAC, wakihoji unawezaje kueleza
kuwa watu 20 wanauawa mbele
ya vikosi hivi viwili? Zawadi ana-
liambia Shirika la Reuters

Katika shambulio hilo miili 20
ilibainika kwenye mauaji yanay-
ofanyika wakati wananchi wali-
fikiria kuwa vikosi vya muungano
wa majeshi ya Kongo na Uganda
vingesaidia, lakini ~wamebaki

vinywa wazi na kuzidi kusikitika.

Wakati vilio vinakolea Mashari-
ki mwa DRC kwenye mapambano
na M23, mashambulio kutoka
kwa vikosi vya ADF iliyoanzishwa
nchini Uganda mwaka 1995 nayo
yanaanza kukolea sehemu ny-
ingine za nchi hiyo.

Baada ya kuundwa Uganda ADF
ilihamia DRC na sasa ni miongoni
mwa makundi mengi yenye silaha
yanayotafuta udhibiti wa mae-
neo na rasilimali za hasa madini
mashariki mwa nchi hiyo.

Awali kulikuwa na madai kuwa
ina ukaribu na kundi la Kiislamu

=eH

la ISIL au ISIS taarifa zilizoibuka
2019, hata hivyo watafiti wa Umo-
ja wa Mataifa (UN) wanaeleza
kuwa hawajapata ushahidi wow-
ote kwamba kikundi hicho cha
ISIS kina udhibiti wa ADF.

TAMBO ZA VIKOSI

Vikosi vya Uganda vimekuwa
vikieleza kuwa vimeanzisha
mashambulizi ya anga na mizinga
nchini DRC tangu kuanza kwa
operesheni hiyo ya pamoja na
kuahidi kuendeleza harakati za
kutokomeza uasi katika nchi hiyo
jirani kwa muda mrefu iwezeka-

.
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Ndivyo Congo ilivyojaa waasi, majeshi na silaha. PICHA: THE DEFENSE POST

navyo ili kuwadhibiti na kuwafu-
rumusha ADF.

Msemaji wa Jeshi la DRC, An-
tony Mwalushayi, anaiambia
Reuters kwamba wanajeshi ka-
tika eneo hilo wanachelewa kujua
kuhusu shambulio la hivi karibu-
ni kwa sababu wavamizi hawaku-
tumia silaha badala yake walik-
wenda na mapanga, marungu na
kuchoma moto.

Anaeleza kuwa kubadilisha
mbinu za kivita ni tatizo na kwam-
ba hawatakata tamaa, licha ya ku-
wapo kwa matukio hayo.

“Hatuwezi kuvunjika moyo kwa

sababu lengo la adui ni kutuvunja
moyo, kutugombanisha na kutu-
vurugia uhusiano wetu na watu,”
anasema Mwalushayi.

HALI MBAYA

Mwezi uliopita Msaidizi wa Ka-
tibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa
wa Haki za Binadamu, Ilze Brands
Kehris, alizuru DRC ikitembelea
mji mkuu wa Kinshasa na miji ya
mashariki ya Goma na Bunia na
kueleza hali ya wasiwasi anayoku-
tana nayo.

Ilze anaelezea kusikitishwa na
kuzorota kwa hali ya usalama
mashariki mwa nchi, ambapo
mamia ya vikosi vya kiasi kuanzia
M23, ADF na CODECO vinavyoen-
delea na harakati za kuua raia.

Miongoni mwa taarifa za ukiu-
kaji na ukiukwaji wa haki za bi-
nadamu zilizorekodiwa DRC ni
pamoja na mauaji ya watu wengi,
kukata watu mapanga, unyan-
yasaji wa kingono, mateso kwa
raia, kuongeza kiwewe na kusaba-
bisha watu wengi kuhama makazi
yao na kuwa wakimbizi wa ndani
na nje ya mipaka.

“Ninalaani vikali mashambu-
lio ya kutisha katika Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo na naun-
gana na Katibu Mkuu wa UN anay-
etoa wito wa kuwapo ‘hatua kwa
ajili ya amani ya Afrika™.

Anasema  vurugu  lazima
zikome. Pia anahimiza sana wa-
dau kuanzia vikosi vya EAC na
mamlaka nyingine kuzidisha
juhudi za kukabiliana na uhasama
na chuki inayoongezeka nchini
Congo, akizitaka pande zinazo-
husika kutekeleza mipango inay-
olengwa ili kukuza na kuongeza
mshikamano wa ndani na kati ya
jamii inayolizunguka taifa hilo.
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JUKWAA LA UONGOZI

SHAMIM KHAN

Mbunge, waziri aliveacha nyayo kuinua
wanawake kwenye uchumi na biashara
Mwasisi wa mabanda ya kinamama Sabasaba

Na Christina Mwakangale

ATI ya wanawake wana-

siasa walioshika nyadhifa

mbalimbali za uongozi

serikalini, jina la Shamim
Khan limo kwenye orodha.

Anaanza na uwakilishi, tangu
mwaka 1985 hadi 1995 anawawak-
ilisha wapigakura wa Jimbo la Mo-
rogoro Mjini, wakati wa awamu ya

ili.

Kadhalika, mwaka 1995 hadi
2005, anakuwa mbunge viti
maalumu, wakati huo Rais Ben-
jamin Mkapa akishika usukani,
anamteua kuwa Naibu Waziri wa
Viwanda na Biashara mwaka 1995.

Shamim, anasema kitaaluma ni
mwalimu, mambo anayoyaeleza
kwenye mahojiano na Nipashe
hivi karibuni. Anazungumzia safa-
ri ya maisha yake kisiasa akisema
alipoamua kuchukua fomu na ku-
gombea nafasi ya ubunge Moro-
goro Mjini, anatimizi kiu ya kuwa
kiongozi.

Anasema ni baada ya kutamani
kuwa mwanasiasa na kiongozi wa
wananchi mwenye kuja na ajenda
za wanawake, kuzipigania na kuz-
itetea.

“Zamani nako masuala ya us-
awa wa kijinsia yalikuwapo na
kuna wakati wanawake wachache
walijitokeza kugombea uongozi.
Siku naenda kuchukua fomu, ni-
kakuta wanaotoa fomu wote ni
wanaume. Wakasema nawe unag-
ombea.” Anakumbuka.

Anaongeza kuwa walimu waka-
ti huo ndiyo walitegemewa sana
kwenye sekta nyingi za umma
akitoa mfano kuwa walichukuliwa
kusimamia na kuhesabu kura.

“Nilitamani kugombea, nikise-
ma kwa nini kila uchaguzi nim-
hesabie kura mwingine tena ni
mwanaume? Nami naweza. Mfu-
mo dume ulitamalaki katika siasa,
nikaenda kuchukua fomu na nika-
pitishwa kugombea,” anasema.

Mwalimu Shamim anaeleza
kuwa mwaka 1984 mwishoni,
aliyekuwa mbunge wa Morogoro
Mjini, anatangaza kuachia uon-
gozi naye akapata fursa akaingia
kwenye uchaguzi kwa sababu kiti
chake kilikuwa hakina mtu.

“Nilipofika nyumbani nikam-
weleza mume wangu akasema
unaweza kuingia na cha ajabu nili-
pata mchango mkubwa wa familia
yangu kwa ukubwa mno na wakati
huo mzee, baba yangu Khan aliku-
wa hai.”

“Nilikwenda kuchukua fomu na
siku ya mwisho, ajabu lakini nika-
kuta wamekaa wanaume na wa-
kaniita Mwalimu Khan, vipi ume-
kuja kuchakua fomu? Wakanipa
fomu ya Viti Maalumu. Nikasema
nataka fomu ya kuwa mbunge ni-
pambane mwenyewe wakati huo
walitaka apite mwanaume kama
unavyojua wanawake hatuaminiki
kila sekta,” anaeleza Shamim.

Anasema ulipofika wakati wa
mkutano na wagombea wakiwa
zaidi ya 30 na kuchujwa, kwenye
mchujo akawa wa pili wa kwanza
alikuwa mwanaume na kwamba
majina yalipopelekwa CCM Makao
Makuu, likarudisha jina lake.
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Shamim Khan, akizungumza kwenye kongamano la kuadhimisha miaka 15 ya Mfuko wa Udhamini wa Wanawake Tanzania (WFT-T), Dar es

Salaam. PICHA: MWANDISHI WETU

NI BEIJING, DAR

Shamim, anakumbuka miaka ya
1990 wakati wa vuguvugu la map-
induzi ya uongozi wa wanawake
duniani, ukiwamo pia Mkutano
wa Dunia wa Wanawake wa Bei-
jing, akisema lilisaidia kujenga
ujasiri kwa mwanamama anayeta-
rajia kuwa kiongozi.

“Mheshimiwa Mkapa
akawapokea waliotoka Beijing
kina Mama Getrude Mongela.
Nakumbuka magazeti yaliandika
‘Beijing comes home’. Sasa mimi
kama Naibu Waziri wa Viwanda
mwanamke tutawasaidiaje wa-
nawake wenzetu kufikia malengo
yao ya biashara? Nikawaita wafan-
yakazi wa Wizara ya Viwanda na
Biashara, akiwamo Naibu Katibu
Mkuu wangu Hanifa Mohamed
Karamagi.”

Anasema wakaazimia kuwa
wao ni wanawake lazima wafanye
jambo zuri kuwasaidia wanawake
wakawa na wazo kwenye Maonye-
sho ya Biashara Sabasaba waka-
panga kuanzisha vibanda vya bi-
ashara vya wanawake.

Anaeleza kuwa mwanamke
anapopata fursa ya kuongoza
wengine, kuwapo kwa ajenda
maalum za kuikwamua jamii hu-
susan mwanamama ni muhimu na
kwamba hadi sasa alama yake ipo,
akiwa mtoa wazo la wanawake
kushiriki maonyesho ya biashara
Sabasaba.

Anaongeza kuwa akiwa Naibu
Waziri, mara kadhaa anafika

kwenye mikoa mbalimbali na ku-
waona kinamama na bidhaa zao
nawake wengi wana bidhaa nzuri
na bora, wengine hawajui hata ku-
panga bei zake.

Anakumbusha kuwa wanunuzi
wao walikuwa wenye magari na
kwamba mpaka magari yawafikie
kununua lakini hata bei yao hai-
kuwa nzuri ni ile waliyoitaka, siyo
yenye tija kwa wazalishaji.

KUUNGANISHA WANAWAKE

Shamim anasema alipata wazo
la kuwakusanya wanawake hao
kutoka mikoa kadhaa ikiwamo
visiwa vya Zanzibar na kuanza ku-
waleta pamoja kwenye mikutano
na matamasha, kisha kuwaungani-
sha na maofisa wa umma.

“Tukaanza kuhangaikia namna
ya kuwaleta wanawake kwenye
biashara tukaongea na maofisa
biashara wa mikoa mbalimbali
wawalete na pia tukawatumia
mofisa wa Wizara ya Maendeleo
ya Jamii na Watoto.

“Maofisa hao wanajua wa-
nawake wa maeneo  gani,
wawalete wanne kwa kila mkoa
na pia tukawaambia wajitegemee
kila kitu kwa sababu ni mara ya
kwanza.”

Anasema hakukuwa na chocho-
te kuwawezesha, wengine walilala
hotelini kwa wenye uwezo kiasi,
walilala kwenye mabanda Saba-
saba kulikokuwa na usalama na
ulinzi.

Anawapongeza kinamama
kuwa hawakukata tamaa licha ya
wanawake wengine kutoka Zanzi-
bar na mikoa mbali zaidi.

Anasema zilikuwa bidhaa zili-
zoletwa kutoka mikoa tofauti, ny-
ingine zilikuwa na hali mbaya na
baadhi zilikuwa bora.

“Changamoto nyingine wengi
wao hawakujua kupangilia bei
mfano kuna mama alileta jamvi
dogo akasema nauza 200,000
nikakaa naye na kumuuliza ulitu-
mia muda gani kutengeneza, ali-
pata wapi ukindu? Kwa ujumla ha-
wakuwa na maarifa ya namna ya
kupanga bei,” anasema Shamim.

Anasema mwaka uliofuata,
walioteuliwa katika mikoa yao
waliitwa mapema wakishirikiana
na Mama Anna Mkapa akiwa na
Taasisi ya Fursa Sawa kwa Wote
(EOTF) walitafuta wafadhili, ili ku-
toa mafunzo ya uwezeshaji mbinu
za kujikwamua na kuinuka kibi-
ashara kwa wanawake hao.

Baada ya mafunzo, Shamim
anasema aliyaona mabadiliko in-
gawa vilikuwapo vikwazo kadhaa
kama kinamama hao kutakiwa
kulipia fedha kwa wadhibiti ubora
na viwango TBS, huku wakilalami-
ka kuwa bado hawajainuka.

“Namshukuru sana Mama Mka-
pa tukaanza semina ya siku tatu,
tunawaelimisha namna ya kupan-
ga bidhaa bora. Nikapata taarifa
kwa baadhi ya wafanyabiashara
wanawake hao, kuwa wanapok-
wenda TBS wanaambiwa walipe

pesa na hawana hela.”

“Nikaongea na TBS nikawaam-
bia kwa sababu hawa kinamama
wanaanza tuwape muda kidogo
hakuna haja ya kuwalipisha na tu-
kaafikiana hivyo.” Anaeleza.

Anasema mabadiliko yakaja,
wakaanza kupata soko la ndani na
nje, huku wajasiriamali wa madini
wakitambulika nje pia na kwamba
waliwaambia watengeneze bid-
haa ndogo ndogo, ili mtu wa nje
akija aondoke na bidhaa nyingi
akawauzie wengine.

mashine za kusaga na kukoboa
tano na ni nzuri lakini hakuna wa-
teja hadi mashine ya tano nikaku-
ta watu wamejaa mno na kugun-
dua yule mfanyabiashara alikuwa
mbunifu, aliweka televisheni ku-
wavutia watu.”

Kadhalika alikutana na wafan-
yabiashara wa viazi waliokuwa
wanauza bila viroba, akawapa
elimu kuwa wanunue viroba
wawauzie wateja na watapata
pesa zaidi.

“Baadhi ya viazi havikoshwi ina-
bidi uwaambie wavioshe na wali-
kuwa wanaosha tulikwenda hatua
kwa hatua na sasa tumefanikiwa,”
anasema Shamim na kuongeza;

“Tumetokea mbali nashukuru
tumeacha alama kubwa huko
nyuma. Kila nikienda Sabasaba
najisikia na kusema kwamba hapa
kuna mkono wangu,” anaeleza.
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TaCRI
yaweka
mikakati
kuondoa
uhaba wa
miche ya
kahawa

Na Valentine Oforo, DODOMA

TAASISI ya Utafiti wa Kahawa
Tanzania (TaCRI) imeweka mi-
kakati ya kuziba uhaba wa ma-
hitaji na upatikanaji wa miche
ya zao hilo miongoni mwa
wakulima wa ndani.

Mahitaji ya miche ya kahawa
nchini kwa sasa ni kati ya milio-

Ni 50 hadi 60 kwa mwaka, lakini :

uwezo wa TaCRI ni kuzalisha
miche milioni 20 kwa mwaka.

Akiongea wakati wa mahojiano :
maalumu na Nipashe Mkurugen- :

Zi Mtendaji wa TaCRI, Dk. Deus-

dedit Kilambo, alisema upungufu :
huo unawafanya wakulima wen- :

gi wa kahawa wasifikie uwezo
wao kamili wa uzalishaji.
“Tumedhamiria sana kuzalisha

miche ya kutosha ili kukidhi ma-

hitaji ya wakulima katika mikoa
yote ambayo zao hilo linastawi,
[akini kwa bahati mbaya kwa

muda mrefu sasa tumekuwa tuk- :

ishindwa kuzalisha miche mingi
kutokana na sababu mbalim-
bali zilizo nje ya uwezo wetu,”
alisema.

Sambamba na hilo alisema
taasisi hiyo yenye makao yake
makuu mkoani Moshi hadi sasa

imefanya utafiti na uzalishaji wa :

aina zisizopungua 19 ya kahawa
aina ya arabika pamoja na aina
nne za robusta.

Aidha, alifafanua zaidi kwamba :

aina hizo zina uwezo wa kutoa
kati ya tani mbili hadi sita kwa
hekta moja ya kahawa safi (ma-
harage ya kijani kibichi).
Alisema kuwa kahawa ya Tan-

zania haikabiliwi na changamoto §
yoyote bora katika soko la dunia :

kwa sababu aina inayozalishwa
na TaCRI ni miongoni mwa aina
bora zaidi duniani.

Dira za maji zatajwa suluhisho
‘wananchi kubambikiwa bili

Na Paul Mabeja, DODOMA

ATUMIZI ya dira

za maji za malipo

ya kabla zimetajwa

kuwa suluhisho
la malalamiko ya wananchi
kubambikiwa ankara na mam-
laka za majisafi na usafi wa
mazingira nchini.

Mkurugenzi wa Mamlaka
ya Maji na Usafi wa Mazingira
Iringa (IRUWASA), Mhandisi
DaVid Palangyo alibainisha
akizungumza na waandlshl wa
habari kuhusu utekelezaji wa
shughuli mbalimbali za mam-
laka hiyo.

Alisema hadi sasa mamlaka

hiyo imefunga dira za malipo ya
maji kabla kwa wateja na taasisi
mbalimbali zaidi ya 6,700 am-
bazo zimesaidia kupunguza
malalamiko kwa wateja.

“Toka kuanza kufunga mita
hizi za maji mwaka 2015 kume-
kuwa na mafanikio makubwa
sana tumefanikiwa kupunguza
malalamiko ya wateja kubam-
bikiziwa ankara za malipo ya
maji pia tumepunguza mal-
imbikizo ya madeni kwa wa-
teja wetu wakiwamo wadaiwa
sugu,”alisema.

Aidha, alisema hadi sasa
mamlaka hiyo inadai zaidi ya
Sh. bilioni mbili kwa wateja wa-
dogo ikiwa ni sehemu ya deni
lililokuwapo kabla ya kufung-

wa kwa dira za malipo ya maji
kabla.

“Taasisi zote za serikali tume-
wafungia dira hizi hivyo kusaid-
ia kuondokana na changamoto
za kudai madeni ya malipo ya
ankara kama ambavyo mae-
neo mengine wamekuwa na

changamoto hizo,”alisema
Palangyo.
Kadhalika, alisema lengo

la mamlaka hiyo ni kuwafun-
gia dira hizo wateja wote am-
bao wanatumia huduma ya
mamlaka hiyo ili kupunguza
malalamiko na kuongeza ma-
pato.

Vile vile, alisema hadi sasa
huduma ya maji safi katika
Mkoa wa Iringa imewafikia wa-

nanchi kwa zaidi ya asilimia 97
na mikakati ya kuwafikia wa-
nanchi wote inaendelea.

“Tunaishukuru sana serikali
yetu kwa kutupatia fedha am-
bapo hivi sasa tunatekeleza mi-
radi ya maji inayogharimu zaidi
ya Sh. bilioni 220, alisema.

Alisema pamoja na mafanikio
hayo mamlaka hiyo bado inaka-
biliwa na vikwazo mbalimbali
ikiwamo uharibifu wa mazin-
gira unaosababisha ukame na
kupungua kina cha maji.

Hata hivyo alisema mam-
laka hiyo inaendelea ni jitihada
mbalimbali za kuongeza hudu-
ma ya uondoshaji majitaka am-
bapo hivi sasa imewafikia watu
kwa asilimia 6.8.

jana wakati akitoa taarifa kuhusu hatima yao ya kuondolewa na Halmashauri va Jiji hilo. PICHA: PETER MKWAVILA

Waislamu wapewa angalizo uwapo wa taasisi za Kitapeli

Na Peter Mkwavila,

Alisema kuwa BAKWATA Mkoa

Akizungumza

na viongozi

nye nafasi za uongozi.

DODOMA

SHEKHE wa Mkoa wa Dodo-
ma, Mustaph Rajabu, amewaon-
ya viongozi wa dini ya kiislamu
kujiepusha na taasisi za kitapeli
za mfukoni ambazo hazitambu-
liwi na serikali wala Baraza la
Waislamu Tanzania (BAKWATA).

Alitoa tahadhari hiyo wakati
akizungumza na viongozi wa
BAKWATA Wilaya ya Dodoma
kwenye mkutano mkuu.

Aliwataka kujiepusha na uan-
zishaji wa taasisi ambazo hazi-
tambuliwi na serikali, BAKWATA
hata na jamii inayowazunguka.

wa Dodoma haliko tayari ku-
wafumbia macho wale wote wa-
takaojihusisha kuwa na taasisi za
mfukoni za kitapeli.

Alisema kuwa taasisi hizo hazi-
tafumbiwa macho kwa sababu
zimekuwa zikiwanufaisha wao
wenyewe bila kutambua kuwa
kwa kufanya hivyo pia ni dhambi
kutokana na kutowafikia waleng-
wa.

“BAKWATA kamwe haitakuba-
li kuona wezi hao wanaoibia
serikali kupata kodi yake waki-
achwa kupiga hela, huku waki-
jifanya ni waumini wazuri wakati
ni matapeli,” alisema.

hao kutoka ngazi ya mashekhe,
maimamu na walimu, pia aliwa-
taka kujitambua kwenye nafasi
zao ili waweze kuitumikia BAK-
WATA.

Alisema kuwa bado kuna kero
kwa baadhi ya viongozi wa BAK-
WATA ambao wana taasisi lakini
hazijasajiliwa na kutambuliwa na
serikali, akisema kazi yao kujimi-
likisha mali kwa faida yao.

Shekhe Rajabu aliwataka
viongozi hao wa BAKWATA
wilaya ambao hawajitambui
kwenye nafasi zao wabadilike
na waache kufanya kazi kwa ma-
zoea vinginevyo wajiondoe kwe-

“Bado kuna tatizo miongoni
mwa viongozi wa BAKWATA ha-
wajiamini kwenye nafasi zao na
walio wengi wanafanya kazi kwa
mazoea na kushindwa kubadili-
ka hapa niwatake sasa mbadilike
na mwondokane na tabia ya ma-
zoea ambayo hayana tija ndani
ya uisilamu,” alisema.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Baraza Kuu la Waislamu Tan-
zania Wilaya ya Dodoma, Bashi-
ru Hussen, amewataka viongozi
kuwa wabunifu katika utendaji
wao wa kazi ili waweze kusaidia
uislamu na kwa waumini wao
wanaowaongoza.

Alisema baadhi ya viongozi
hawana mabadiliko kwenye na-
fasi zao hali ambayo imekuwa
ikiudumaza uislamu na waumini
Wwao.

Pia aliwataka viongozi kuende-
lea kudumisha amani na umoja
huku wakifanya kazi kwa kush-
irikiana na kukemea maovu yote
yanayojitokeza.

Alisema: “Nyinyi ndiyo maba-
lozi wetu kwa waumini ambao
mnaowaongoza huko kwenye
misikiti yenu, hivyo niwatake
sasa mkajisimamie wenyewe
katika nafasi za kushirikiana ku-
pendana kudumisha amani na
umoja na sivyo vinginevyo.”
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Wakulima wa tumbaku walia
ucheleweshaji wa mbolea

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

AKULIMA wa
tumbaku Wilaya
ya Chunya mkoani
Mbeya (CHUTCU)
wameishauri serikali kufanya
maandalizi mapema ya upati-
kanaji wa mbolea zinatotumika
kwenye zao hilo.

Wamesema kufanyika kwa
maandalizi hayo mapema kuta-
saidia kuondokana na tatizo
la kuchelewa kwa mbolea hizo
ambazo zimekuwa ikiwasaba-
bishia hasara wakulima kwa
kupata mavuno kidogo.

Walitoa ushauri huo juzi
kwenye  mkutano  mkuu
wa 23 wa tumbaku  wilay-
ani humo na kueleza kuwa
ucheleweshaji wa mbolea un-
aweza kusababisha upatikanaji
wa tumbaku isiyokuwa na ub-

ora.

Hivyo waliiomba serikali
kuingilia kati madeni yao wa-
nayodai kwa wanunuzi wa tum-
baku.

Mmoja wa wakulima hao,
Anna Jeremiah, alisema katika
msimu huu wakulima wame-
panda mbegu tangu Desemba
mwaka jana na kwamba mpaka
sasa hawajapata mbolea hali
ambayo inawapa hofu ya ku-
pata mavuno hafifu.

“Tunakabiliwa na tatizo
la kuchelewa kwa pembejeo
hasa mbolea na lingine ni kush-
uka kwa mabhitaji ya tumbaku
hivyo kusababisha kampuni
nyingi kujitokeza kununua
tumbaku ambayo yalikua siyo
ya uhakika yamepelekea vyama
kutolipwa fedha hadi sasa,”
alisema Anna.

Mkulima mwingine, Rich-
ard Kilongozi, alisema ili zao

hilo listawi vizuri linapaswa
kuwekewa mbolea kwa wakati
na kwamba kwa msimu huu
wa kilimo wamepanda zao hilo
kwa wakati lakini kuchelewa
kufika kwa mbolea kutasa-
babisha washindwe kuvu-
na mazao bora.

“Kwa kweli mbolea zimeanza
kufika lakini hazijafika kwa
wakati muafaka na saizi kuna
tatizo kubwa juu ya mbolea ya
CAN na UREA, tumepanda kwa
muda muafaka lakini mpaka
sasa zao hili halijapata viru-
tubisho vya mbolea na hiyo sasa
itasababisha zao hilo kutokua
na ubora hali itakayosababisha
soko liwe chini ya kiwango,”
alisema Kilongozi.

Mrajisi Msaidizi Mkoa wa
Mbeya, Rechard Zengo, aliwa-
taka wakulima kushirikiana na
chama kinachowasimamia ili
kudai madeni hayo huku akiagi-

za vyama vya ushirika kusikiliza
kero za wakulima na kuzitafutia
ufumbuzi kwa wakati.

Mwenyekiti wa mradi wa
pamoja wa Vyama Vikuu vya
Tumbaku(TSJE) , John Nten-
zilyo, alisema watahakikisha
wanapitia mikataba yote baina
ya kampuni za ununuzi wa
tumbaku na wakulima ili ku-
hakikisha wakulima wanalipwa
madeni yote na kutatua tatizo la
mbolea.

“Ni kweli kumekuwa na tatizo
la  ucheleweshaji wa mbolea
na hii ni kutokana na mahitaji
makubwa ya mbolea hii na
sio Chunya tu hata maeneo
mengine wanakolima zao hili
kumetokea tatizo hili lakini
maelekezo ya serikali ni ku-

hakikisha  vikwazo  hivyo
vinatatuliwa na mbolea
zinawafikia ~wakulima kwa

wakati,” alisema Ntenzilyo.

_

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Mbeya jana, kuhusu maadhimisho ya Siku ya
Wanawake Duniani yanayotarajiwa kufanyika kimkoa wilayani Rungwe Machi 8, mwaka huu. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Wanaopinga ukatili waomba
ushirikiano ngazi ya familia

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

WADAU wa masuala ya uka-
tili wa kijinsia katika Mkoa wa
Mbeya wameomba ushirikiano
kuanzia ngazi ya familia ili ku-
kabiliana na vitendo vya ukatili.

Akizungumza juzi na Ni-
pashe, Mratibu wa Dawati
la Jinsia na Watoto Mkoa wa
Mbeya, Loveness Mtemi, alise-
ma kuwalengo lampango huo
ni kutokomeza vitendo hivyo

ambavyo ni vya ubakaji, ulawiti
na vipigo.

Alisema licha ya wanawake
na watoto kuwa waathirika
wa matukio hayo kuna tatizo
la watu hao kutotoa taarifa
wanapofanyiwa vitendo vya ki-
katili.

“Kuna tatizo kubwa la viten-
do vya ukatili wa kingono kwa
wanawake na watoto mbaya
zaidi hawatoi ushirikiano kwa
Jeshi la Polisi wanawakumba-
tia watuhumiwa kutokana na

mahusiano waliyonayo kwenye
familia zao naomba tubadilike,”
alisema Mtemi.

Ofisa Ustawi wa Jamii ku-
toka Hospitali ya Rufani ya
Kanda Mbeya, Anna Gereta,
alisema hospitali hiyo im-
ekuwa ikipokea watoto wengi
ambao wanafanyiwa vitendo
vya kikatili. Alisema miongoni
mwa vitendo vinavyoripotiwa
ni ulawiti kwa watoto wakiume
na wakike na kwamba wanapo-
hitaji ushirikiano kutoka kwa

wazazi wanakosa.

Alisema licha ya hospitali
hiyo kupokea watoto wanao-
fanyiwa vitendo vya ukatili, al-
idai mpango mkakati huo wal-
iokubaliana katika kikao hicho
utaleta tija kwani wataendelea
kutoa elimu kwa kuwashiriki-
sha wazazi na walezi.

Alisema kuwa wanaende-
lea na jitihada za kutoa elimu
kwa wananchi ili kujenga uele-
wa wa namna ya kuepukana
na vitendo hivyo.

]
. M/Kiti CCM

“akemea chuki,
- visasi na

. majungu kwa
- Wwanachama

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MWENYEKITI wa Chama Cha

¢ Mapinduzi (CCM), Mkoa wa

¢ Mbeya, Dk. Steven Mwaka-

¢ jumilo, amewataka wanachama
* wa chama hicho kuachana na

* chuki, visasi na majungu am-

: bayo yanasababisha migogoro
: na kutoa nafasi kwa vyama

! vya upinzani kuwasema kwe-

¢ nye majukwaa ya kisiasa.

Alitoa kauli hiyo wilayani

i Kyela alipozungumza na wa-
: nachama wa chama hicho
: kuhusu uzalendo.

“Mbeya tunapakana matope

¢ sana, Mbeya tuna chuki mno,
¢ ni wachache sana wanao-

: wasemea mazuri wenzao,

: huwa tunazuia ridhiki ya

: mtu mwingine kwa sababu

¢ ya chuki, niwasihii tubadilike
* tuwe wamoja tuache maneno
: tutimize wajibu wetu, anapa-
: tajwa mwenzio kwa mazuri

: muunge mkono na kama

¢ kuna matatizo mshauri na

: mwonyeshe njia, alisema Dk.
: Mwakajumilo.

Alisema wasomi pamoja na

: vijana wengi mkoani Mbeya,

¢ wanatumia mitandao ya ki-

: jamii kama fimbo ya kuwapigia
: wengine badala ya kuelimisha
: jamil.

Hivyo aliwataka Jumuiya ya

¢ Umoja wa Vijana wa Chama

: Cha Mapinduzi (UVCCM) kue-
: pukana na makundi hayo na

¢ badala yake watumie nafasi

: hiyo kusahihisha makosa na
+ kutafuta fursa mbalimbali za
. kimaendeleo.

Aliwaagiza madiwani wote

¢ kuhakikisha wanasoma lIlani

¢ ya chama hicho wanapokutana
: na wananchi wao katika miku-

¢ tano na miradi inayotekelezwa
: katika maeneo yao, huku aki-

: wataka viongozi kutumia lugha
: za staha wanapokuwa katika

: majukwaa.

M|rad| mingi inayotekele-

¢ zwa wananchi hawajui

. hivyo tuwaeleze na viongozi

: mnapofanya ziara tembeleeni
* makundi mbalimbali ongeeni

* nao mtajua changamoto zao

ili uwe na uhakika na unacho-

jibu, lakini hata kama serikali

italeta fedha kama hakuna

¢ maelewano miradi itakwama
¢ kutekelezwa mwaombe tuon-
¢ dokane na migogoro,"alisema
¢ Dk. Mwakajumilo.

Katibu wa UVCCM Mkoa wa

: Mbeya, Yusuph Mabena, alise-
: ma mbio hizo za bendera ya

: miaka 46 ya CCM zitakimbizwa
: wilaya zote saba za Mkoa wa

: Mbeya kwa lengo la kupeleka
: ujumbe kwa wanachama,

: kuyavunja makundi, kuima-

¢ risha umoja na mshikamano,

¢ kubuni miradi ya kimaende-

leo na kuongeza wanachama

© wapya.
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Serikali
kuimarisha
mabonde sita
kujitosheleza
na chakula

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imese-
ma inakusudia kutekeleza
mpango mkuu wa Kuji-
tosheleza kwa chakula kwa
kuimarisha mabonde sita
yenye hekta 1,053.

Hayo yalisemwa jana na
Waziri wa Kilimo, Umwasil-
iaji, Maji, Maliasili na Mifugo,
Shamata Shaame Khamis,
wakati akijibu swali la mwak-
ilishi wa Mwanakwerekwe,
Ameir Ali Ameir, aliyetaka
kujua mipango ya wizara ya
kujitosheleza kwa chakula
katika kilimo cha
umwagiliaji umefikia hatua
gani.

Aliyataja mabonde hayo ni
Cheju lenye ukubwa wa hekta
314 ambalo limekamilika kwa
asilimia mia katika vjenzi wa
miundombinu yake.

Aidha, alilitaja bonde lingine
la Kmyasm| lenye ukubwa wa
hekta 184 ambapo ujenzi wa
miundombinu yake ya kupiti-
sha maji umekamilika na
tayari wakulima wameanza
kulitumia kwa ajili ya uzal-
ishaji wa kilimo cha umwagil-
iaji maji cha mpunga.

Alisema zaidi ya wakulima
2,500 wamepatiwa maeneo
hayo tayari kwa ajili ya
kuendesha shughuli za
kilimo cha umwagiliaji maji
mashambani baada ya kuka-
milisha ujenzi wa miundom-
binu yake.

“Mheshimiwa Naibu Spika
niwaambie wajumbe wa
Baraza la Wawakilishi
kwamba mchakato wa ujenzi
wa miundombinu ya usam-
bazaji maji katika mabonde
ya mpunga umekamilika na
wakulima tayari wameanza
shughuli za kilimo huku
matarajio ya wizara ni ku-
patikana kwa mafanikio
makubwa,"alisema.

Akifafanua zaidi alisema
kazi kubwa inayofanywa na
maofisa wa kilimo ikiwamo
mabibi shamba na mabwana
shamba ni kutoa elimu pamo-
ja na kuwafikia wakulima
wa mpunga kwa kuwapatia
mbinu bora za kulima kwa
mafanikio makubwa.

Alizitaja changamoto zi-
nazowakabili wakulima wa
kilimo cha mpunga ni kulima
kwa mazoea na kushindwa
kutumia utaalamu ikiwamo
mbolea kwa ajili ya kupata
kipato kikubwa.

Alisema: "Hizo ndiyo
changamoto zinazowaka-
bili wakulima wa mpunga
Unguja na Pemba kiasi cha
kushindwa kuyafikia malengo
ikiwamo kulima mpunga na
kuuza kibiashara...bado wa-
natumia mbinu zilizopitwa na
wakati zmazotokana na urithi
wa wazazi wao".

' SMZ yatoa ufafanuzi ucheleweshaji
majibu Hospitali ya Mnazi Mmoja

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

IZARA ya Afya

Zanzibar imese-

ma uchelewaji wa

upatikanaji ~ wa
majibu ya vipimo katika Hos-
pitali ya Mnazi Mmoja ni kuto-
kana na aina ya kipimo husika
na mchakato wake, kwamba
baadhi ya vipimo huchukua
zaidi ya saa tatu.

Naibu Waziri wa wizara
hiyo, Hassan Khamis Hafidh,
aliyasema hayo jana katika ki-
kao cha Baraza la Wawakilishi

wakati akijibu swali aliloulizwa
na Mwakilishi wa Viti Maalum,
Salma Mussa Bilali, aliyetaka
kufahamu utatuzi wa changa-
moto ya vifaa tiba katika hospi-
tali hiyo.

Alisema miongoni mwa vifaa
hivyo ni kipimo cha Blood Cul-
ture ambacho ni cha tezi dume
mchakato wake unachukua
siku saba ili kupata majibu.

“Napenda niwajulishe wa-
jumbe kwamba kuchelewa
kwa majibu ya vipimo kuna-
sababishwa na aina ya kipimo
na utaratibu wa kuchakata vi-
pimo ili kutoa majibu,” alisema

Naibu Waziri huyo.

Aidha, alisema ili kuhakiki-
sha upatikanaji wa vifaa tiba
vya kisasa na vitendanishi
vyake kwa lengo la kuboresha
huduma za uchunguzi, Serikali
ya Zanzibar kupitia Wizara ya
Afya imeamua kuwapa wakala
huduma za uchunguzi katika
Hospitali ya Mnazi Mmoja.

Alisema miongoni mwa vi-
faa hivyo, huduma za maabara
kwa ‘lancet’ na rediolojia kwa
NSK, lengo ni kuhakikisha upa-
tikanaji wa vipimo kulingana
na mahitaji halisi ya wananchi.

Naibu waziri huyo alisema

katika kuhakikisha wananchi
wanapata huduma bora za
uchunguzi kwa wakati, Wizara
ya Afya imefikia maamuzi ya
kutoa huduma za uchunguzi
kupitia wakala.

Alisema tayari taratibu za
kufunga mkataba wa makabi-
dhiano zimekamilika kuanzia
Febuari 1 mwaka huu na hu-
duma za rediolojia zimeanza
kutolewa.

Hata hivyo alisema juhudi
zinachukuliwa  kukamilisha
taratibu za makabidhiano na
‘lancet’ kwa ajili ya kuanza
kutoa huduma za maabara.
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Naibu Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Ali Gulamu, akizungumza katika kikao cha Baraza la Wawal-
ilishi, Chukwani Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Wizara ya Elimu yaKiri upungufu wa walimu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Elimu na Mafunzo
ya Amali Zanzibar imesema su-
ala la upungufu wa walimu kwa
shule nyingi ni changamoto kwa
wizara hiyo.

Naibu Waziri wa wizara hiyo,
Ali Gullam, aliyasema hayo ka-
tika kikao cha Baraza la Wawak-
ilishi wakati akijibu swali la

mwakilishi wa Mtabwe, Habib
Ali Muhammed.

Mwakilishi huyo alihoji tati-
zo hilo la uhaba wa walimu
hasa kwa Shule ya Makongeni
Mtambwe Pemba ambayo ina
walimu wawili wanaolazimika
kufundisha madarasa kuanzia
kidato cha kwanza hadi cha
nne. Akitolea ufafanuzi wa hoja
hiyo, alisema Wizara ya Elimu
na Mafunzo ya Amali Zanzibar

inaendelea kulifanyia kazi suala
hilo kwa kushirikiana na Ofisi ya
Rais, Katiba, Sheria, Utumishi na
Utawala Bora.

Alisema kabla ya kumalizika
kwa mwaka wa fedha 2022/2023
Wizara inategemea kuajiri wal-
imu 1,328 kati ya hao walimu 250
ni wa sekondari, 590 msingi na
488 maandalizi.

Aidha, alisema walimu hao
watapelekwa katika shule zenye

mahitaji makubwa visiwani Un-
guja na Pemba.

Alisema wizara tayari ime-
shapeleka walimu wawili katika
Shule ya Makongeni kupunguza
changamoto ya walimu katika
shule hiyo.

Hata hivyo alisema wizara
pia inategemea kuongeza wal-
imu katika shule hiyo baada ya
kupatikana kwa walimu katika
mchakato wa ajira unaoendelea.
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MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

TANGAZO LA KUHAMISHA

UMILIKI WA KIWANJA

Taarifa inatolewa kwamba
MARY ANITA NGOWI mmiliki
aliyeandikishwa KIWANJA NA.
17 KITALU ‘17 KIBADA
anakusudia kuhamisha umiliki
wa eneo hilo kwenda kwa
WALTER CLINT TENGA iwapo
hakuna pingamizi
litakalotolewa kwa muda siku
30 tangu tarehe ya taarifa hii.

AFISA ARDHI MTEULE
MANISPAA YA TEMEKE

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED THE REPUBLIC OF

TANZANIA
(IN THE DISTRICT REGISTRY OF KIGOMA)

AT KIGOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 3 OF 2023

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE FR.MSGR

LIBERATUS NYAMGUMA
AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR GRANT OF PROBATE
BY

FR. FRANK JOHN GILAGIZA.......PETITIONER

GENERAL CITATION
All person claiming to have any interest in the estate of the
above -named deceased who died intestate, are hereby
cited to come and see the proceeding if they think fit before
the grant of the probate (or letters of administration)is made
to the above-named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 09th
day of March, 2023.
The Will of the deceased, (if any), is deposited and open for
inspection at the court.
Dated at KIGOMA this 13*" day of February, 2023.

e

DEPUTY REGISTRAR

DEPUTY REGISTRY

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED THE REPUBLIC OF
TANZANIA
(IN THE SUB REGISTRY OF KIGOMA)
ATKIGOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 10F 2023
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE FR. EZEKIEL
BUTHOKE
AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR GRANT OF PROBATE
BY
FR. FRANK JOHN GILAGIZA.........PETITIONER

GENERAL CITATION
All person claiming to have any interest in the estate of the
above -named deceased who died intestate, are hereby
cited to come and see the proceeding if they think fit before
the grant of the probate (or letters of administration)is made
to the above-named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 09th
day of March, 2023.
The Wil of the deceased, (if any), is deposited and open for
inspection at the court.
Dated at KIGOMA this 13th day of ngrqa;y, 2023.
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IN THE HIGH COURT OF THE UNITED THE REPUBLIC OF
TANZANIA
(IN THE DISTRICT REGISTRY OF KIGOMA)
AT KIGOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 3 OF 2023
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
FR.VEDASTUS NYAMURUNDWA
AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR GRANT OF PROBATE
BY
FR. FRANK JOHN GILAGIZA.........PETITIONER

GENERAL CITATION
All person claiming to have any interest in the estate of the
above -named deceased who died intestate, are hereby
cited to come and see the proceeding if they think fit before
the grant of the probate (or letters of administration)is made
to the above-named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 09th
day of March, 2023.
The Will of the deceased, (if any), is deposited and open for
inspection at the court.
Dated at KIGOMA this 13th day of February, 2023.
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GASPAR DAMAS MASHINGIA anatangaza kupotea kwa
cheti cha kidato cha sita chenye index namba
$0175/0511 kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia SALESIANS OF DON BOSCO-DODOMA mwaka
1994 na cheti cha kidato cha nne chenye majina GASPER
DAMAS MASHINGIA chenye index namba: $0165/0013
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa kupitia URU
SEMINARY SCHOOL mwaka 1991. Kwa yeyote
atakaeviona atoe taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: DAR/URA/RB/74655/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA,
MAHAKAMA YA TANZANIA.

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya Korogwe,
Kituo cha Manundu, Mkoa wa Tanga.
Shauri la madai Na. 11/2023.

.. Kelvin Deus Buriti
Hossein Said Mkufya.

KUITWA SHAURINI MDAIWA

Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu madai katika
Mahakama ya Mwanzo kwa Afisa Mtendaji Habitati

Jinala mdai
Jina lamdaiwa

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake ya pesa sh.
3,500,000, kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika
Mahakama hii 1/3/2023 saa 2.30 asubuhi kwa mujibu wa
madai hayo, na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa
shauri hili, ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na
vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya
kujitetea.

Angalizo: kama hautohudhuria siku uliyotajwa hapo juu,

na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,

Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.
d

HAKINU MKAZI
JAHAKANA YA MWANZO
MAHUNRY - KOROGWE

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya MPWAPWA
Kituo cha MPWAPWA MJINI Mkoa DODOMA
Shauri laMadai /Ndoa Na5.............c........ 2023
Jina la Mdai MONICA % MWACHA
Jina laMdaiwa JORAM % MBEDEGARO

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai Katika
Mahakama za Mwanzo)

Kwa JORAM %MBEDEGARO ..
MJINI
Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake kwamba (Eleza hapa habari za
Madai) MDAIWA ANADAIWA NA MDAI MAGUNIA 320 YA ALIZETI
YENYE THAMANI YA TSHS 20,280,000/
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii tarehe
13 Mwezi 3 Mwaka 2023 Saa 2:30 asubuhi kwa mujibu wa madai hayo
na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima
kuleta Shahidi/Mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu
shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo tarehe
28Mwezi 2 Mwaka 2023 st 3
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MWAMBA MILLENIUM COMPANY LIMITED
CHIMWAGA DODOMA
MNADA WA HADHARA
SHAURI LA NDOA NO. 10/2022

KWA AMRI YA MAHAKAMA YA MWANZO MAKOLE WILAYA YA
DODOMA MJINI TUTAENDESHA MNADA WA HADHARA WA
KUUZA NYUMBA ILIYOPO KISASA KIWANJA NO.43 KITALU L,
NA KIWANJA NO 32 KITALU 0 KILICHOPO NKUHUNGU MALI
YA WANANDOA, MARIAM GAU NA ABDULKARIM NDWATA
NDANI YA SIKU 30 MGAWANYO WA TALAKA.MNADA
UTAFANYIKA TAREHE 30/3/2023 SIKU YA ALHAMISI SAA
TANO KAMILI ASUBUHI (05:00) NA SAA SABA KAMILI (7:00)
HUU MNADA UTAFANYIKA KISASA NA NKUHUNGU

MASHARTI YA MNADA: -

« UKAGUZIUNARUHUSIWA KUANZIA TAREHE YA
TANGAZO HILI.

« MALIPO 25% BEIITAYOWEKWA KWENYE MNADA NA
75% ATAMALIZIA NDANI YA SIKU 14
ENDAPO MNUNUZ| ATASHINDWA KULIPA SALIO KWA
MUDA ULIOWEKWA ATAKUWA AMEPOTEZA HAKI YAKE.
KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA KWA SIMU NAMBA
0712245977, 0784155866,0684364501,0767245977

WOTE MNAKARIBISHWA.

LAND DISPUTE COURTS (THE DISTRICT LAND AND
HOUSING TRIBUNAL)
GN NO. 174
FORMNO. 28
BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA TUNDURU
MAHALI: TUNDURU
MAOMBINO. 13/2022

OMARI SAIDI MOHAMEDIL................ MUOMBAJI
DHIDI YA
TUMAINI AFWILILE MWAYOLE............. MJIBU MAOMBI
WITO/KUITWA SHAURINI

KWA: TUMAINI AFWILILE MWAYOLE WA TUNDURU - MJINI

Fahamu kwamba shauri hili limepangwa kusikilizwa
tarehe 20 Mwezi Machi, Mwaka 2023 saa mbili na nusu
mbele ya Mheshimiwa I. J. AYO Mwenyekiti wa Baraza.
Hivyo unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo
bila kukosa. Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na
muhuri wa Baraza hili leo tarehe 19 Mwezi Januari Mwaka
2023.
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BARATA L ARDHI NA MYUMEA {w}
TUNDURY.

KUPOTELEWA NA CHETI

OREST KAZIMOTO anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha nne chenye index
number $159/021 kilichotolewa na Baraza
la Mitihani la Taifa kupitia UJIJI SEMINARY
mwaka 1990. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
KIGC/RB/6203/016.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

PASCHAL TEMAUNGA
MNYIFUNA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari aina
ya TOYOTA NOAH yenye
namba za usajili T 864 BYO,
CHASSIS NAMBA:
JT711SR4000182437 na
ENGINE NAMBA:
3SFE87875454.Kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa polisi
Taarifa ya polisi RB. Namba
IRI/IRI/RB/78854/202

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA YA HANDENI
LILIPO HANDENI

MADAI YA GHARAMA NA. 01 MWAKA 2023
RAJABU SENDEU. MSHINDA TUZO

DHIDI YA

TAMASHA MOHAMEDI...
HASSANI MOHAMEDI

MSHINDWA TUNZO NA.1
.MSHINDWA TUZO NA.2

Hassani Mohamedi popote ulipo Rajabu Sendeu amefungua
shauri mbele ya baraza la ardhi na nyumba wilaya ya handeni dhidi
yako lenye namba 01/2023. Shauri husika limepangwa kutajwa
tarehe 13/03/2023 saa 3.00 asubuhi.

Hivyo basi unatakiwa kufika baraza siku hiyo na kuleta pingamizi
au utetezi wako.vielezo vyote vya kesi vinapatikana katika
masjala ya wazi ya baraza la ardhi nanyumba wilaya ya handeni.
Endapo hautatekeleza amri hapo juu. Shauri hili litasikilizwa
upande mmoja dhidi yako na uamuzi kutolewa.

Ofisi za baraza zipo wazi karibu na jingo la mkuu wa wilaya
handeni. (BOMANI)

AMRI hii imetolewa na kutiwa Saini na mhuri/lakiri ya baraza hili
leo tarehe 23/02/2023.
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K. C. NGBN'YANII
MWENXEKITI

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
Probate and Administration Cause No.14 of 2023
In the matter of the Estate of the late of the late
ESTER DOTTO MSAMBAZI
Of Kikuyu within Dodoma City
And
In the matter of application for letters of administration by
RICHARD MADEJE and
JOHNMBEYELA.

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 1963)

All PERSONS claiming to have any interest in the estate of the
above named deceased are hereby cited to come and see the
proceedings if they think fit before the grant of letters of
Administration is made to the above named Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the

30" Day of MARCH, 2023

Dated at Dodoma this 28TH day of FEBRUARY, 2023
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KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA DODOMA

LILILOKO DODOMA
MAOMBINA. 60 YA MWAKA 2023
SALIMA YUSUFU KABAKAKI .
VERSUS
AMOSI CHILUNGA ....oooonmeerrmmasensensssnnssensd MDAIWA1
MGUNDOIMUNDO .....coooruurrnnrnsennasssinnnnes MDAIWA 2

KWA: MGUNDOI MUNDO
POPOTE ULIPO.
YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo
yake yameelezwa katika Nakala ya maombi ambayo inapatikana
katika Baraza hili.
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili wewe binafsi,
Wakili au Mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa kisheria tarehe
07.03. 2023 saa 3:00 asubuhi. Kwa mujibu wa maombi hayo
unatakiwa kuleta utetezi wako kwa maandishi.
ANGALIZO: kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu,
Baraza likithibitisha kuwa umepokea hati ya Wito, Baraza
linaweza kutoa Hukumu dhidi yako.
Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na lakiri /Muhuri wa Baraza hili
leo tarehe 13 ya mwezi wa FEBRUARI, 2023.
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KUPOTEA KWA VYETI

SHABAN IDDI SHABANI anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha nne chenye index
number S.1247/0221 kilichotolewa na Baraza la
Mitihani la Taifa kupitia ST. MARK'S
SEKONDARY mwaka 2015. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
DAR/URA/RB/78376/2023.

KUPOTEA KWA VYETI

VERONICA PATRICK MCHELE anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha sita chenye
index number S0454/0538 kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia NGARENARO
SEKONDARI mwaka 1999. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
DAR/CEN/RB/78627/2023.

OFISI ZA MATANGAZO
Mikocheni Industial Area, Po.Box 31042,
Dar es Salaam. Mobile: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz,
Website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI PICHA

ZIARA YA WAZIRI WA HABARI, MAWASILIANO
NA TEKNOLOJIA YA HABARI NAPE NNAUYE
KATIKA VYOMBO VYA HABARI VYA IPP

Waziri Nape Nnauye (wa nne kushoto), akiwa pamoja viongozi mbalimbali
Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye, wa Kampuni ya The Guardian Ltd (TGL). Mkurugenzi wa TGL, Joyce Luhanga
akisoma gazeti la The Guardian alipotembelea vyombo vya habari vya IPP  (wa tatu kushoto), Kaimu Meneja Mkuu, Srinivas Chintaluri (wa nne kulia),
Mikocheni, Dar es Salaam jana. Wengine ni Mhariri Mtendaji wa gazeti hilo, Kaimu Mhariri Mtendaji wa Nipashe, Epson Luhwago (wa pili kushoto), Me-
Wallace Mauggo (kulia), Mkurugenzi wa Kampuni va The Guardian Ltd (TGL), neja Uzalishaji, Balasubramaniyan Venkadachalam (kulia), Mhariri Mtendaji
Joyce Luhanga (wa pili kushoto), Kaimu Mhariri Mtendaji wa Nipashe, Epson wa The Guardian, Wallace Mauggo (wa pili kulia), Meneja wa Fedha, Sam-
Luhwago (wa nne kulia) na viongozi wengine. PICHA ZOTE: MIRAJIMSALA  weli Orgeness na Mkurugenzi wa Biashara, Ajay Goyal.

Waziri Nape Nnauye, akipata maelezo kuhusu uchapishaji wa magazeti ku-  Waziri Nape Nnauye akihojiwa na mtangazaji wa kipindi cha michezo cha
tollgakk}(va) Meneja Uzalishaji wa TGL, Balasubramaniyan Venkadachalam (wa Kipenga, Said Msumi, alipotembelea studio za East Africa Radio.
pili kulia).

| Waziri Nape Nnauye akizungumza na waandishi wa habari wa vyombo
vya IPP baada ya kumaliza ziara. Wengine ni Mkurugenzi Mtendaji wa
- : : East Africa Radio/Televisheni, Regina Mengi (wa pili kushoto), Mkurugenzi
Waziri Nape Nnauye akimsikiliza Mkurugenzi wa Radio One, Deogratius Rw- Mtendaji wa ITV/Redio One, Joyce Mhavile (kushoto) na Mkurugenzi wa
eyunga, alipotembelea studio za redio hiyo. TGL, Joyce Luhanga.
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HABARI MICHEZO

DODOMA J1JI SASA YATAJA
KINACHOITAFUNA LIGI KUU

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Dodoma Jiji ambayo inashi-
ka nafasi ya 12 kwenye msimamo wa Ligi
Kuu Tanzania Bara ikiwa na pointi 24, na
kuwa moja ya timu zinazopigana kufa
kupona kusalia ligi hiyo, imesema tatizo
ni wachezaji wake kutotumia nafasi nyin-
gi wanazozipata kuweka mpira nyavuni.

Kocha Msaidizi wa timu hiyo Hassan
Liogope, amekiri kuwa timu iko kwenye
hali mbaya kimsimamo baada ya ku-
poteza mechi iliyopita dhidi ya Ihefu, la-
kini kwa sasa wapo kwenye mazoezi wa-
kirekebisha hali hiyo ambapo anaamini
wakifanya hilo kwa kushirikiana na uon-
gozi pamoja na wachezaji watasalia Ligi

Kuu.

“Kweli hatupo kwenye nafasi nzuri na
hasa baada ya kupoteza mechi iliyopita
dhidi ya Thefu, tatizo letu kubwa ni ku-
tomalizia nafasi tunazozipata, tumeli-
fanyia kazi hilo na tunaendelea kulifany-
ia kazi kwa ajili ya kulitilia mkazo mechi
zetu zilizobaki.

“Mechi ijayo tunakwenda kucheza na
Polisi Tanzania, itakuwa ngumu kwa
sababu nayo imetoka kupoteza dhidi ya
Mbeya City, tunajua kucheza na timu am-
bazo zipo chini si rahisi, lakini sisi tunafa-
hamu jinsi gani ya kucheza nazo, hata sisi
kwenye mzunguko wa kwanza tulikaa
sana huko chini,” alisema Liogope.

Hilo limeungwa mkono na mcheza-

ji Mbwana Hamisi ‘Kibacha’ ambaye
amesema anaamini wao kama wachezaji
wakipambana, Dodoma Jiji itabaki Ligi
Kuu.

“Naamini kama wachezaji tukipam-
bana tutabaki, kwa sababu hata kwenye
mechi tunazopoteza tunacheza vizuri na
nafasi nyingi zinapatikana, kinachokose-
kana kwetu wakati mwingine ni bahati
tu,” alisema.

Huu ni msimu wa tatu kwa Dodoma Jiji
kucheza Ligi Kuu Tanzania Bara, lakini
imekuwa kwenye hali mbaya, ikicheza
mechi 24, kushinda saba, sare tatu na
kupoteza 14, ikisalia na michezo sita tu ili
kujua hatima yake ya kubaki, kushuka au
kwenda kucheza mechi za mchujo.

Msemaji Mkuu wa Serikali, Gerson Msigwa (kushoto), akikabidhidi Sh. milioni tano kwa rais wa Yanga, Injinia Hersi Said,
ikiwa ni utekelezaji wa ahadi ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, aliyoitoa ya kununua kila goli timu hiyo
itakayofunga kwenye Kombe la Shirikisho Afrika. Jumapili iliyopita Yanga ilitoka sare ya bao 1-1 ugenini dhidi ya Real

Bamako ya Mali. MPIGAPICHA WETU

Geita Gold
FC hesabu
FA Cup

Na Saada Akida

KOCHA Msaidizi wa Geita
Gold FC, Mathias Wandiba,
amesema nguvu na akili
zao wanazielekeza katika
mchezo wa hatua ya 16
bora wa Kombe la Shirik-
isho la Azam (ASFC) maaru-
fu FA Cup dhidi ya Green
Warriors ljumaa wiki hii.

Mechi hiyo itapigwa
uwanja wao wa nyum-
bani wa Nyakumbo, uliopo
mkoani humo, wakiwakari-
bisha ‘Wajeda’ hao wa Ligi
ya Championships, ambao
maskani yao ni Dar es Sa-
laam.

Akizungumza na gazeti
hili jana, Wandiba alisema
wamerejea nyumbani
wakitokea Ruangwa baada
va kukubali kichapo cha
mabao 2-1 ugenini katika
mchezo wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara dhidi ya Namungo
FC.

Alisema wanaendelea na
maandalizi kwa kufanyia
kazi madhaifu yaliyoji-
tokeza katika mechi iliyo-
pita na kujiimarisha kwa
mchezo ujao wa Kombe la
Shirikisho la Azam.

“Maandalizi yanaendelea
vizuri kwani ni mchezo
uko kwenye ratiba kama
ilivyo mechi zingine za ligi
na wachezaji watakaokose-
kana kwa sasa hadi tupate
ripoti ya daktari wa timu,”
alisema Wandiba.

Alisema hawana mpango
wa kufanya mabadiliko ya
kikosi katika mchezo huo
na kwamba hilo linaweza
kutokea endapo tu watapa-
ta ripoti ya daktari wa timu
hiyo kutokana na kugundu-
lika watawakosa baadhi ya
wachezaji kwa sababu ya
majeraha.

Jang’ombe yatafuta pointi 21 kubaki Ligi Kuu

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Taifa Jang'ombe imesema ina-
hitaji kushinda michezo saba iliyobaki ili
angalau kujipa matumaini ya kubaki Ligi
Kuu Zanzibar msimu ujao.

Taifa Jang'ombe inaburuza mkia katika
msimamo wa Ligi Kuu Zanzibar ikiwa na
alama 10 huku ikiwa imebakisha michezo
saba pekee kabla ya msimu huu kumal-
izika.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha

Mkuu wa tiku hiyo, Omar Khamis ‘Matu,
alisema bado hajakata tamaa kuhusu kui-
ibakisha timu hiyo Ligi Kuu licha ya kwam-
ba mashabiki wengi wa soka la Zanzibar
wanawahesabu kama tayari wameshuka
daraja.

Alisema matumaini yake makubwa
ni kuhakikisha anapata alama 21 katika
michezo saba iliyobaki ili kupata nafasi ya
kuinusuru timu hiyo kushuka daraja huku
akiwaombea wapinzani wake ambao
wapo katika nafasi ya hatari katika msi-

mamo wa ligi hiyo wapoteze michezo yao.

Alisema anajua katika michezo saba
iliyobaki ni migumu kwa kuwa timu zote
zilizo katika mstari hatari wa kushuka
daraja zinapiga mahesabu kama wanayo-
piga ya kushinda katika michezo yao ya
mwisho.

“Mchezo wetu wa 23 ndio utakaotupa
mwanga, aidha tunabaki Ligi Kuu au tu-
nashuka daraja, lakini itategemea na ma-
tokeo ya timu tatu ambazo zipo katika
mstari hatari wa kushuka, tupo katika na-

fasi mbaya sana maana hata hiyo michezo
saba iwapo tutashinda basi itategemea na
matokeo yaliyopatikana kwa timu ambazo
tupo nazo chini,” alisema.

Hata hivyo, alisema licha ya mashabiki
kupoteza matumaini kwa timu yao kubaki
Ligi Kuu Zanzibar, lakini bado wananafasi
kubwa ya kuifuatilia timu yao katika mich-
ezo yote iliyobaki.

Taifa Jangombe itashuka tena dimbani
Jumamosi wiki hii kupepetana na vinara
wa ligi hiyo, KMKM.
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HABARI MICHEZO

ABRAHAM KUREJESHWA CHELSEA

CHELSEA wanafikiria kumrejesha Tammy Abraham
katika klabu hiyo kutoka AS Roma msimu huu wa ma-
jira ya joto kwani mshambuliaji huyo wa England mwe-
nye umri wa miaka 25, atakuwa chaguo rahisi kuliko
mshambuliaji wa Napoli na Nigeria, Victor Osimhen, 24.
(Football Insider)

LUKAKU KURUDI DARAJANI

MTENDAJI Mkuu wa Inter Milan, Giuseppe Marotta,
amesema mshambuliaji wa Ubelgiji, Romelu Lukaku,
atarejea Chelsea mwishoni mwa msimu wake wa
mkopo wa muda mrefu, huku klabu hiyo ya Italia ikiwa
bado haijaamua kama wanataka kufanya mazungumzo
ya kumnunua moja kwa moja mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 29. (Sky Sports Italia)

STERLING ATAKIWA ARSENAL

ARSENAL itamsajili mshambuliaji wa Chelsea, Ra-
heem Sterling, ikiwa mshambuliaji huyo wa England
atapatikana msimu wa majira ya joto, ingawa mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 28, hataki kuondoka ‘The
Blues'. (90 Min)

RICE KUSHAWISHIWA UNITED

MANCHESTER United inaamini kuwa inaweza kum-
shawishi Declan Rice wa West Ham kujiunga nao msimu
wa majira ya joto, licha ya kiungo huyo wa kati wa Eng-
land mwenye umri wa miaka 24, kutaka kusalia London.
(Football Insider)

SALAH HAONDOKI LIVERPOOL

WAKALA wa mshambuliaji wa Liverpool, Mohamed
Salah, amepuuzilia mbali uvumi kwamba mchezaji
huyo wa kimataifa wa Misri mwenye umri wa miaka
30, anaweza kuwahama ‘Wekundu’ hao msimu wa ma-
jira ya joto ikiwa hawatafuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya.
(Goal)

HJULMAND AFUATILIWA LEICESTER

WASAKA vipaji wa Leicester City wanafuatilia hali ya
kiungo wa kati wa Lecce raia wa Denmark, Morten Hju-
Imand, mwenye umri wa miaka 23, baada ya Southamp-
ton kutoa ofa ya euro milioni 11 iliyokataliwa Januari
mwaka jana. (Nicolo Schira)

ALVAREZ KUFUNGWA CITY

KLABU ya Manchester City imewasilisha ombi la
kuongeza mkataba wa mshambuliaji wa Argentina, Ju-
lian Alvarez mwenye umri wa miaka 23, hadi mwaka
2028. (Fabrizio Romano)

BARCA YAMTAKA ALVAREZ

BARCELONA ni moja ya klabu zinazotathmini kama
Julian Alvarez atakuwa tayari kuondoka Manchester
City kwa mkopo msimu wa majira ya joto. (Mundo De-
portivo)

LIVERPOOL YAMFUATILIA KANTE

LIVERPOOL inafuatilia kwa karibu mazungumzo ya
Chelsea na kiungo wa kati wa Ufaransa, N'Golo Kante,
mwenye umri wa miaka 31, kuhusu kuongeza mkataba
wake wa sasa, ambao unaisha msimu wa majira ya joto
unaokuja. (Football Insider)

MBAPPE MWAKA MMOJA

KLABU ya Paris St-Germain inajaribu kumshawishi,
Kylian Mbappe, mwenye umri wa miaka 24, kuongeza
mkataba wake kwa mwaka mwingine hadi 2025.
(LEquipe, via Sport).

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA‘

MESSI AWASHUKURU WACHEZAJI
TUZO YA MCHEZAJI BORA WA FIFA

® ® ®Martinez naye ang’ara huku Scaloni akimshinda
Guardiola na kutangazwa kocha bora...

PARIS, Ufaransa

MSHAMBULIAJI wa Argentina
na Paris St-Germain, Lionel Messi,
amewashukuru wachezaji wenzake
kwa mwaka wa “ndoto yake kutim-
ia” baada ya kuchaguliwa kuwa
mchezaji bora wa mwaka wa wa-
naume kwenye Tuzo za Shirikisho
la Soka la Kimataifa, Fifa 2022.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 35, aliwashinda washambu-
liaji wa Ufaransa, Kylian Mbappe na
Karim Benzema.

Messi alikuwa nahodha wa Argen-
tina na ambayo ilitwaa ubingwa wa
Kombe la Dunia nchini Qatar, na ali-
funga mabao 27 katika michezo 49
kwa klabu na nchi yake kwa msimu
wa 2021-22.

Messi, ambaye alishinda tuzo
hiyo kwa mara ya pili, alisema: “Ina-
shangaza. Umekuwa mwaka mzuri
sana na ni heshima kwangu kuwa

hapa na kushinda tuzo hii,” alisema.

“Bila wachezaji wenzangu nis-
ingekuwa hapa. Nilifanikisha ndoto
niliyokuwa nikitarajia kwa muda
mrefu. Watu wachache sana wa-
naweza kufikia hilo na nimekuwa
na bahati kufanya hivyo.”

Katika sherehe hizo mjini Paris,
Kocha Lionel Scaloni, ambaye ali-
iongoza Argentina kutwaa taji lao la
tatu la Kombe la Dunia, alitawazwa
kuwa kocha bora wa mwaka wa wa-
naume.

Scaloni aliwashinda Pep Guardi-
ola ambaye aliiongoza Manchester
City kunyakua taji la sita la Ligi Kuu
England na kocha wa Real Madrid
aliyeshinda Ligi ya Mabingwa Ulaya,
Carlo Ancelotti.

Mlinda mlango wa Aston Villa na
Argentina, Emiliano Martinez, ali-
tambuliwa kuwa kipa bora wa wa-
naume.

Martinez mwenye umri wa miaka

30, aliisaidia nchi yake kushinda
Kombe la Dunia, akiokoa penalti
nne ikiwa ni pamoja na ushindi wa
mikwaju ya penalti dhidi ya Ufar-
ansa kwenye fainali.

Kocha wa England, Sarina Wieg-
man, alitawazwa kuwa kocha bora
wa mwaka wa wanawake baada ya
kukiongoza kikosi cha England kut-
waa ubingwa wa Ulaya katika ardhi
ya nyumbani mwaka jana, likiwa ni
taji la kwanza kuu kwa timu hiyo.

Mary Earps, anayechezea Man-
chester United katika Ligi Kuu ya
Wanawake England, alianza mechi
zote sita za England kwenye Euro
2022 huku wakishinda michuano
hiyo.

Alexia Putellas wa Barcelona ali-
chaguliwa kuwa mchezaji bora wa
mwaka wa wanawake, huku Earps
akishinda tuzo ya golikipa bora wa
wanawake.
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MANCHESTER, England

AMA Manchester United bado hawajar-
ejea tayari kwenye ubora wao, watafanya
hivyo “haraka au baadaye”, kwa mujibu
wa Kocha wa Manchester City, Pep Guar-
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diola.

United iliishinda Newcastle United mabao 2-0
katika fainali ya Kombe la EFL Jumapili na kushin-
da taji lao la kwanza katika kipindi cha miaka sita.

Ushindi huo walioupata pale Wembley, ulileta
zawadi kubwa kwa msimu wa kwanza wa kuvutia
chini ya Erik ten Hag, ambaye timu yake ipo nafasi
ya tatu kwenye msimamo wa Ligi Kuu England na
bado kwenye Ligi ya Europa na Kombe la FA.

United walikuwa kwenye wakati mgumu tangu
kuondoka kwa Alex Ferguson, lakini Guardiola,
alipoulizwa kama sasa “wamerudi”, alijibu hivi:
“Kwanza kabisa, pongezi kwa United kwa Kombe
la Carabao, mchezo ulikuwa wa burudani.”

“Ndiyo, mapema au baadaye, inapaswa kutokea,
sivyo? Haikuweza? Inapaswa kutokea. Karibu.”

Akitathmini kikosi cha Ten Hag, Guardiola
aliongeza: “Ni kawaida, wako katika nafasi am-
bayo kawaida wanapaswa kuwa.

“Lakini ukweli, kwa timu hizo, haswa Liver-
pool na Manchester United, katika miaka ya hivi
karibuni tulichofanya ni cha kushangaza. Siku
zote nilipotua hapa, nilifikiri United siku zote
wangekuwapo kwa ajili ya historia, kwa kila kitu.

“Kwa hiyo, Erik anafanya kazi nzuri sana. Wa-
chezaji, unaona jinsi wanavyojituma, jinsi wote
kwa pamoja wanajaribu kufanya.

“Unapokuwa na miaka mingi, mitano, sita bila
kushinda taji moja, unapokuwa na changamoto
hiyo..nakumbuka tuliposhinda Kombe la kwanza
la Carabao, tuliposafiri kushinda Kombe la Cara-
bao na kila mtu alifurahi sana.”

KUWEKA PESA:

-PIGA *150*87#,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

. ~ = [6)

2 airtel

BARCELONA,

GUARDIOLA: MAN UNITED SASA
WANARUDI KWENYE UBORA\WAO

bao 1-0 na Almeria Jumapili.

SportPesa Lewandowski kuikosa Real Madrid

ROBERT Lewandowski atakosa me-

S po RT p E S A_ CO .TZ chi ya nusu fainali ya kwanza ya Copa

de Rey ya Barcelona dhidi ya Real Ma-

PIG A * * drid Alhamisi kutokana na jeraha la
7 misuli ya paja.
1 5 0 8 # Barca Jumatatu ilifichua kuwa Le-
wandowski amepata mkazo wa msuli
wa paja lake la kushoto.

Viongozi hao wa LaLiga walisema
mshambuliaji huyo mahiri “hayupo

na kupona kwake kutaamua kupati-
erozas HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588 kana kwake” siku tatu kabla ya mch-

uano mwingine wa Clasico kule San-

0685115588 tiago Bernabeu.

s . e =~ Jeraha la Lewandowski ni pigo
W il I i Otzsportpese lingine kwa Xavi baada ya kufungwa

Hicho kilikuwa ni kipigo cha pili
tu cha LaLiga msimu huu kwa wa-
babe hao wa Katalunya, ambao wapo
mbele ya Madrid kwa pointi saba
kileleni.

Barca pia walipata pigo la kutupwa
nje ya Ligi ya Europa na Manchester
United wiki iliyopita na kupoteza
mchezo wa marudiano pale Old Traf-
ford kwa mabao 2-1 baada ya Lewan-
dowski kufunga bao la 25 msimu huu.

Kikosi cha Xavi kitamenyana na
‘Los Blancos’ pale Camp Nou kwenye
LaLiga Machi 19, mwaka huu, baada
ya kumenyana na Valencia na Athletic
Bilbao. Mechi ya pili ya nusu fainali ya
Copa itafanyika Aprili 5, mwaka huu.



o2 NIPASHIE 23

HABARI MICHEZO

26,057/-

MTIBWA YAKIRI MAJI MAREFU

SINGIDA BS, YAIONYA SIMBA

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kufungwa mabao 2-0 juzi
kwenye Uwanja wa Liti, Singida, dhidi
ya Singida Big Stars, Kocha Msaidizi wa
Mtibwa Sugar, Awadh Juma (pichani),
amesema wamepoteza mechi hiyo ki-
halali kwa sababu wamezidiwa mbinu
na wapinzani wao, lakini akaionya Sim-
ba kuwa hawatopata tena bahati kama
hiyo watakapokutana nao Februari 11,
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam.

Akizungumza baada ya mechi hiyo
ya Ligi Kuu Tanzania Bara, Awadh,
ambaye alishawahi kuichezea Simba,
alisema wamefungwa dhidi ya Singida
Big Stars kwa makosa ya timu nzima
na si ya mchezaji mmoja mmoja, hivyo
wana kazi ya kwenda kurekebisha kab-
la ya mechi zao mbili zinazofuata dhidi
ya KMC, Kombe la FA na Simba, mechi
ya Ligi Kuu.

“Mimi nafikiri tumejitahidi sana,
lakini mechi hii haikuwa ya kwetu, ni-
wapongeze Singida, nafikiri magoli tu-
liyofungwa yalikuwa ni ya timu na wala
si ya mchezaji mmoja mmoja, tumefan-
ya makosa yametuhukumu, mwisho
wa siku tumepoteza pointi tatu, bahati
nzuri ni kwamba ligi ni kama mara-
thon, mbio bado zinaendelea, tukitoka
hapa tunakwenda kucheza na KMC
tarehe nne, halafu tarehe 11 tunacheza
dhidi ya Simba mechi ya Ligi Kuu, haya
makosa hayatofanyika tena,” alisema

s

kocha msaidizi huyo na kuongeza
kuwa timu hizo ambazo wanakwenda
kucheza nazo zisidhani zitapata mter-
emko kama ambao Singida Big Stars
wameupata.

Kocha Mkuu wa washindi, Hans Van
Pluijm, aliwasifu wachezaji wake kwa

kutumia vizuri nafasi walizozipata,
kwani walikuwa na tatizo la kushindwa
kuweka mipira ndani ya wavu, ingawa
ilikuwa ni mechi waliostahili kufunga
mabao mengi.

“Mzunguko wa pili kila timu inajik-
akamua ili kupata pointi kwa ajili ya
kutaka kupata pointi za uhakika na
kusalia, zingine kukimbia janga la kush-
uka daraja na hata kusaka nafasi nne
za juu. Na kwa sasa kila timu ikicheza
na Singida Big Stars ni lazima ijitutu-
mue, leo nimefurahi tumefunga ma-
bao mawili, lakini tungeweza kufunga
mabao mengi zaidi, mpinzani alikuwa
akijaribu kucheza zaidi mipira mirefu,
lakini sisi tuna wachezaji wazoefu sana
kama Meddie Kagere na wenzake,”
alisema kocha huyo wa zamani wa Yan-
gana Azam FC.

Matokeo hayo yanaifanya Singida
Big Stars kuwa kwenye nafasi ya nne
kwa pointi 47, sawa na Azam FC iliyopo
nafasi ya tatu, lakini yenyewe iko chini
kwa kufunga mabao 28 dhidi ya 39 ya
‘Wanalambalmba’ hao.

Timu hizo mbili zikiwa sasa kwe-
nye vita kali ya kuwania nafasi ya tatu
ambayo moja kwa moja ina uwakilishi
wa michuano ya kimataifa, Kombe la
Shirikisho barani Afrika, huku ya nne
ikitegemea na timu gani itakayotwaa
Kombe la FA, ambapo likitwaliwa na
timu ambayo haina uwakilishi wowote
kwa kutoshika nafasi tatu za juu kwe-
nye Ligi Kuu, haina maana yoyote.

YANGA YASHUSHA PONGEZI SIMBA
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Aidha, Kikosi cha Yanga ambacho
kiliwasili nchini jana mchana kikitokea
Mali kupitia Ethiopita, na kukabidhiwa
kitita chao cha Sh. milioni tano kilicho-
ahidiwa na Rais Samia, kimesema sasa
malengo yao ni kucheza robo fainali ya
michuano hiyo msimu huu.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, Ali Kam-
we, alisema pamoja na sare waliyoi-
pata, haijawafanya kukata tamaa kwani
kimahesabu timu yao ina nafasi kubwa
ya kusonga mbele kwenye Kundi D la
michuano hiyo.

“Tunamshukuru Mungu tuliondoka
Dar es Salaam salama na leo kwa map-
enzi yake Mwenyezi Mungu tumerejea
nyumbani salama. Tumetoka Dar tuki-
wa na pointi tatu, tunarudi tukiwa na
pointi nne kwenye kundi letu, maana
yake kama klabu tumefanikiwa kuvuna
pointi moja ugenini kwa hiyo hesabu

zetu kwenye kundi letu bado zipo vi-
zuri, niwaambie tu Yanga malengo
yake ya kwanza makubwa mwaka huu
ni kucheza robo fainali ya Kombe la
Shirikisho na kwa jinsi hesabu zilivyo
kila kitu kipo sawa,” alisema Kamwe.

Naye Msemaji Mkuu wa Serikali, Ger-
son Msigwa, kwa niaba ya Rais Samia,
aliipongeza Yanga, huku akizitaka timu
za Tanzania kuendelea kufanya vema
kwenye michuano ya kimataifa na aha-
di iko palepale.

“Kwanza kabisa kwa niaba ya Rais
wa Jamhuri wa Muugano wa Tanza-
nia, Dk. Samia Suluhu Hassan, nap-
enda kuwapongeza Yanga kwa ushindi
mlioupata kwenye mechi dhidi ya
TP Mazembe wa mabao 3-1, lakini ni-
wapongeze kwa sare ya bao 1-1 ugenini
nchini Mali dhidi ya Real Bamako.

“Timu mliyocheza nayo si ndogo
na wala si ya kubeza, lakini kama
mmeweza kupata sare nyumbani kwao,

nadhani hapa kwa Mpaka hawatoki,
tunawapongeza sana na tunawatakia
kila la kheri kwenye mechi yenu ya tare-
he nane, najua mnacheza tena na Real
Bamako hapa nyumbani Uwanja wa
Benjamin Mkapa, nawapongeza sana,
rais Injinia Hersi Said hongera sana.

“Hapa nimekuja na ule mzigo,
mheshimiwa Rais Samia amenituma
nije niwasilishe ahadi yake aliyoitoa
ya kutoa Sh. milioni tano kwa kila goli
ambalo Yanga watalifunga kwenye mi-
chuano yao ya Kombe la Shirikisho na
Simba watalifunga kwenye michuano
wanayoicheza ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika,” alisema msemaji huyo.

Yanga ambayo sasa inajiandaa na
mechi ya Kombe la FA T[jumaa wiki hii
dhidi ya Prisons, ipo kwenye nafasi ya
pili ya msimamo wa michuano hiyo
ikiwa na pointi nne, kundi linaloongo-
zwa na US Monastir ya Morocco, yenye
pointi saba.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

TAREHE

01.04/03/23

MUDA

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO
20:30 |Southampton FC vs Leicester City

1

X

02.04/03/23

20:30| Tenerife CD vs SD Eibar

03.04/03/23

20:45 | FC Volendam vs FC Emmen

04.04/03/23

22:45 | ACF Fiorentina vs AC Milan

05.04/03/23

22:45 | Standard Liege vs KVC Westerlo

06.04/03/23

23:00| CD Mirandes vs Real Oviedo

07.05/03/23

14:30 | Spezia Calcio vs Hellas Verona

08.05/03/23

15:30 |Hansa Rostock vs Karlsruher SC

09. 05/03/23

16:00 Real Valladolid vs Espanyol Barcelona

10. 05/03/23

17:00 |Nottingham Forest vs Everton FC

1.05/03/23

19:30 Liverpool FC vs Manchester United

12.05/03/23

19:30 VfL Wolfsburg vs Eintracht Frankfurt

13.05/03/23

20:30 | Rayo Vallecano vs Athletic Bilbao

14.05/03/23

21:00 | Santa Clara Azores vs Vitoria SC Guimaraes

15.05/03/23

22:00 SC Cambuur vs Go Ahead Eagles

16.05/03/23

22:45 AS Roma vs Juventus Turin

17.05/03/23

22:45

Stade Rennes vs Olympique Marseille

MECHI ZA USHINDI

“1”NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

GAME ID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MICHEZO

Bhayangkara Surabaya Utd vs Psis Semarang

1

SARE

X

JUMATANO - 01/03/2023

NYUMBANI

UGENINI

2

Pyunik Yerevan vs Shirak Gyumri

Bsk Bijelo Brdo vs HNK Sibenik

Kuala Lumpur vs Johor Darul Takzim

Kedah vs Terengganu

Penang vs Negeri Sembilan

Saint George FC vs Dire Dawa Kenema FC

FK Mladost Gat vs FK Napredak

Hungry Lion vs Cape Town All Stars

Minerva FC vs Churchill Brothers

Baroka FC vs Ajax Cape Town

Urartu vs Van Yerevan

FK Trajal vs OFK Vrsac

Dinamo Zagreb vs Lokomotiva Zagreb

CS Mioveni vs Voluntari

Spartak Subotica vs Novi Pazar

Manama Club vs Riffa Club

Al Hidd Club vs Sitra Club

Ceske Budejovice vs Zbrojovka Brno

Universitatea Craiova vs Argesul Pitesti

Bahir Dar Kenema FC vs Welayta Dicha FC

Farco FC vs Arab Contractors

Slovacko vs Bohemians

Lamia vs PAOK

Macva Sabac vs FK Radnicki Sremska Mitrovica

Slovan Liberec vs Sparta Prague

Budafoki Mte vs Kisvarda FC

KKS 1925 Kalisz vs Slask Wroclaw

Dinamo Moscow vs Kryliya Sovetov

NK Osijek vs Hajduk Split

Mladost Lucani vs Cukaricki St

Slavia Prague vs Vyskov

Nantes vs Lens

Toulouse vs Rodez Aveyron

Olympiakos vs AEK Athens

Botosani vs Rapid Bucuresti

Copenhagen vs Vejle BK

Heerenveen vs Feyenoord

Paksi FC vs Vasas SC

Southampton vs Grimsby

St. Gallen vs FC Basel

FC Sion vs FC Lugano

Burnley vs Fleetwood Town

LKP Motor Lublin vs Rakow Czestochowa

Arsenal vs Everton

Manchester Utd vs West Ham

Sheffield Utd vs Tottenham

Osasuna vs Athletic Bilbao

Marseille vs Annecy FC

Liverpool vs Wolverhampton

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Guardiola: Man United sasa wanarudi

Mshambuliaji wa Argentina na Paris Saint-Germain, Lionel Messi (kushoto), akipokea Tuzo ya Mchezaji Bora
wa Mwaka wa Fifa 2022 kwa Wanaume kutoka kwa Rais wa Fifa, Gianni Infantino, kwenye sherehe za utoaji

YANGA YASHUSHA

PONGEZI SIMBA SC

® ® ONi kwa ilichokifanya Uganda, yamwahidi Rais
Samia Real Bamako hawatatoka kwa Mkapa na...

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga imewapongeza wata-
ni zao wa jadi Simba kwa kushinda mechi
yao ya Ligi ya Mabingwa Afrika ugenini
dhidi ya Vipers Jumamosi iliyopita, huku
nayo ikiahidi kutinga hatua ya robo fain-
ali ya Kombe la Shirikisho Afrika msimu
huu.

Akizungumza baada ya kutua Uwanja
wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyere-
re jana, Rais wa klabu hiyo, Injinia Hersi
Said, alisema ilikuwa ni wiki ambayo
timu zote za Tanzania zilielekea kupata
ushindi ugenini, lakini kwa bahati mbaya
kwao haikuwa hivyo, na kwamba anaahi-
di kuwa watashinda na kupata pointi tatu
kwenye mechi ya Machi 8, mwaka huu

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

(Jumatano ijayo), itakayochezwa Uwanja
wa Benjamin Mkapa dhidi ya Real Bama-
ko ya Mali.

“Kwanza napenda kumpongeza Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
Dk. Samia Suluhu Hassan, kwa mzigo
huu wa pesa ambao ni kama zawadi ya
kuleta hamasa kwenye klabu zetu za
Simba na Yanga ambazo zinashiriki mi-
chuano ya kimataifa na tunawapongeza
Simba kwa ushindi wao wa ugenini, lakini
tunawapongeza wachezaji wetu wa Yan-
ga na klabu nzima kwa sare ya ugenini
ambayo naweza kusema, wote tulikuwa
tunaelekea kupata pointi tatu, lakini ni
mipango ya Mungu haikuwezekana.

“Nawapongeza wachezaji wetu kwa
sababu huko ugenini hali haikuwa nzuri

sana, hali ya hewa na mazingira ya
ugenini, lakini tumeonyesha ni jinsi gani
tuna kikosi imara ambacho kinaweza
kupata matokeo sehemu yoyote na kwa
hamasa hii namuahidi mheshimiwa siku
ya tarehe nane tutakaporudiana na Real
Bamakao, sisi tutaendelea kupata matokeo
mazuri,” alisema Injinia.

Jumamosi iliyopita, Simba iliichapa Vi-
pers bao 1-0 kwenye Uwanja wa St Mary’s
Chitende, Entebbe nchini Uganda, na siku
ya pili, Yanga ikiwa kwenye Uwanja wa 26
Mars, Bamako nchini Mali, ilitoka sare ya
bao 1-1 dhidi ya Real Bamako, Kombe la
Shirikisho barani Afrika.

INAENDELEA UK. 23

Mo aanika sababu
kumteua Try Again

Na Saada Akida

Rais wa Heshima na Mwekezaji wa
Klabu ya Simba, Mohamed ‘Mo’ Dewji,
amemteua kwa mara nyingine Salim
Abdallah Try Again’, kuendelea kuwa
Mwenvyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya
Wekundu wa Msimbazi hao.

Dewji amefanya uteuzi huo katika
hafla fupi ya kuwaaga wajumbe wali-
omaliza muda wao akiwamo Kassim
Dewji, Mwina Kaduguda na Hussein Kita.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mo-
hamed Dewji, alisema kuwa anaimani na
Try Again' ndio maana amempa nafasi
nyingine na anaamini ataendelea kuion-
goza Simba kufikia mafanikio makubwa
barani Afrika.

“Umefanya kazi nzuri ninaimani na
wewe, nategemea utaifiki-
sha Simba kwenye
mafanikio makubwa ya
soka barani Afrika na
duniani kwa ujumla, “
alisema Mo Dewji.

Kwa upande wa
Try Again, alisema
anafurahi kuwa
sehemu ya uon-
gozi katika bodi
hiyo na kwamba
atahakikisha
anaendelea kui-
tendea haki nafasi
aliyopewa kwa mara nyingine kuifanya
Simba kuwa imara.

“Asante sana ndugu Mo Dewji kwa
imani yako juu yangu, nakuahidi utenda-
ji bora kwenye nafasi hii ili kwa pamoja
tunaweza kuifikisha Simba kwenye
mafanikio makubwa ambayo inastahili,”
alisema Try Again.

Mo Dewji alitumia hafla hiyo kuwapa
vyeti wajumbe watatu ambao ni Mur-
taza Mangungu, Haroub Seleman na
Asha Baraka ambao bado wako katika
bodi hiyo wakipita kwa upande wa
wanachama baada ya kuchaguliwa hivi
karibuni.

Mo Dewji alimteua Try Again ku-
chukua nafasi yake Septemba mwaka
2021, baada ya kubanwa na shughuli
zake za biashara ambapo amefanya kazi
nzuri kabla ya kumteua tena kuongoza
bodi hiyo.

Wakati huo huo kikosi cha Simba
kimeingia kambini kwa ajili ya kujiandaa
na mchezo wa hatua ya 16-bora va
Kombe la Shirikisho la Azam (FA Cup)
dhidi ya African Sports kutoka Tanga.

Mchezo huo utakaopigwa kesho
(Alhamisi) katika Uwanja wa Uhuru saa
10:00 alasiri, awali ulitangazwa unge-
pigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa saa
1:00 usiku.




	Page 1n
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7b
	Page 8
	Page 9b
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20a
	Page 21
	Page 22
	Page 23a
	Page 24a

