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HABARI KITAIFA

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE DISTRICT REGISTRY OF ARUSHA
AT ARUSHA

EXECUTION/CASE NO. 12 OF 2023

GIPSON EMERALD OSIMA………..APPELLANT/PLAINTIFF

VERSUS

BENEZETH MICHAEL & 2 OTHERS………..DEFENDANT/RESPONDENT

NOTICE OF HEARING/MENTION

TO: BENEZETH MICHAEL MAGANJA
P.O. Box 14183, ARUSHA

TAKE NOTICE that the above case has been fixed for 
mention/hearing in the high court at Arusha on the 30 day of 
November, 2023 at 12:00 o’clock in the forenoon, before Hon. 
J.J. KAMALA, DR.
You may appear in person or by advocate or agent duly 
authorized to appear on your behalf and you are directed to 
produce on that day all documents upon which you intend to rely 
in support of your case.
TAKE FURTHER NOTICE THAT in default of you appearance on 
that day and time before mention or hearing the court may 
proceed in your absence.
A copy of the bill of costs/chamber summons/affidavit/petition 
of appeal/judgment and decree is attached here to.
GIVEN under my HAND and the SEAL of the COURT this 26 day of 
OCTOBER, 2023.

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE DISTRICT REGISTRY OF ARUSHA
AT ARUSHA

EXECUTION/CASE NO. 12 OF 2023

GIPSON EMERALD OSIMA………..APPELLANT/PLAINTIFF

VERSUS

BENEZETH MICHAEL & 2 OTHERS………..DEFENDANT/RESPONDENT

NOTICE OF HEARING/MENTION

TO: PREMIUM REAL ESTATE & PROPERTIES LTD
P.O. Box 14183, ARUSHA

TAKE NOTICE
mention/hearing in the high court at Arusha on the 30 day of 
November, 2023 at 12:00 o’clock in the forenoon, before Hon. 
J.J. KAMALA, DR.
You may appear in person or by advocate or agent duly 
authorized to appear on your behalf and you are directed to 
produce on that day all documents upon which you intend to rely 
in support of your case.
TAKE FURTHER NOTICE THAT in default of you appearance on 
that day and time before mention or hearing the court may 
proceed in your absence.

of appeal/judgment and decree is attached here to.
GIVEN under my HAND and the SEAL of the COURT this 26 day of 
OCTOBER, 2023.

KUPOTEA KWA HATI 
YA KUSAFIRIA

NATHANIEL NALOGWA MALUILA naomba 

kutangaza kupotelewa na hati yangu ya kusafiria 

namba TAE014624 iliyotolewa na Idara ya Uhamiaji 

makao makuu tarehe 12/03/2018. Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa kituo chochote cha polisi. 

Taarifa ya polisi: MBE/KYE/RB/254799/2023.

KUPOTEA KWA KADI 
ZA PIKIPIKI

RAMADANI SALIMU MNDEME 
anatangaza kupotea kwa kadi za 

pikipiki aina ya SKY GO zenye 
usajili namba T 186 BSP na T 135 

BYN, CHASSIS NAMBA: 
LF3PCJ706BB001955 na 

LF3PCJ700CB000916 na ENGINE 
NAMBA: 156FMI2B5039248  na 
156FMI2C5028004. Kwa yeyote 
atakaeziona atoe taarifa kituo 

chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: 

PHQ/ARU/ARU/6758/20233.

KUPOTEA
KWA CHETI

VAILET A SIMBOWE, Anatangaza kupotea kwa 
cheti cha kidato cha Nne chenye Index no 
S2066-0032 kilichotolewa na Baraza la Mitihani la 
Taifa kupitia Shule ya IPUNGA SEKONDARI 
Mwaka 2015 Yeyote atakaekiona atoe taarifa 
kituo chochote cha Polisi.
TAARIFA YA POLISI: CONTROL NO 9910839157038

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA WATOTO YA DAR ES SALAAM

KISUTU
SHAURI LA MAOMBI YA MADAI/KINAI NO. 424 YA MWAKA 

2023
ROBI SIMON MAGAIGWA………MDAI

DHIDI YA
ATHUMANI YUSUFU KIONE………MDAIWA

KUITWA SHAURINI
Kwa kuwa Mdai ameleta maombi yake ambayo maelezo ya Mdai
Yameelezwa katika nakala ya maombi ambayo yanaweza 
kupatikana katika Mahakama hii, kwa hiyo inakuhitaji 
kuhudhuria katika Mahakama hii binafsi au wakili au mwakilishi 
wako ambaye anaruhusiwa, siku ya tarehe 21/11/2023 saa 2:00 
Asubuhi
ANGALIA:
Kama hutahudhuria siku iliyotajwa hapo juu, mahakama 
ikithibitisha kama umepokea kuitwa shaurini, utaweza kusikiliza 
maombi hayo na kutoa hukumu.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu  na chapa ya mahakama hii 
leo tarehe 2 Mwezi 11, 2023

KUPOTELEWA  NA 
KADI YA GARI
AMINI MOHAMED AMIN 

anatangaza kupotea kwa kadi ya 
gari aina ya TOYOTA ECHO  yenye 

usajili namba: T 870 CRF, 
CHASSIS NAMBA: 

JTDKW123603016299 na ENGINE 
NAMBA: 1JT20FE307. Kwa yeyote 

atakaeiona atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: 
PHQ/ARU/ARU/6100/2023

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maluum, Dk. Dorothy 
Gwajima (katikati), akimkabidhi tuzo Balozi, Getrude Mongella (kulia), iliyotolewa na Tapo 
la Umajumui wa Wanawake wa Kiafrika (PAWO),ikiwa ni kutambua mchango wake katika 
kukuza ajenda ya mwanamke na ukombozi  nchini, jana, jijini Dar es Salaam. PICHA: 
CHRISTINA MWAKANGALE

Mvua yakwamisha ndoa kufungwa
Na Steven William, MUHEZA

MVUA inayoendelea kunye-
sha mkoani Tanga, imesababi-
sha ndoa mbili zilizopangwa 
kufungwa wikiendi hii, kush-
indwa kufanyika. 

Hiyo imetokana na mabwana 
harusi wawili waliokuwa waki-
toka Segera na Tanga mjini 
kwenda kuoa katika Tarafa ya 
Amani wilayani Muheza, kush-
indwa kuendelea na safari baa-
da ya daraja la Mto Msangazi 
kufurika maji.

Hali hiyo ilisababishwa na 
mvua     kubwa iliyonyesha 
usiku wa      kuamkia    juzi na 
kufanya  zaidi   ya abiria 200 
ambao walikuwa wakitumia 
usafiri wa         mabasi, malori na     

pikipiki       kukwama    eneo 
hilo.

Mwandishi wa Habari hii 
alifika eneo la tukio na ku-
kuta abiria waliokuwa kwenye 
vyombo hivyo vya usafiri waki-
wa wamekwama.

Mkuu wa Polisi Wilaya ya 
Muheza, Hadija Sokolo,    ali-
fika eneo la tukio na kushuhu-
dia hali hiyo huku akiwaonya 
vijana wenye tabia ya kuvusha 
watu kwani ni hatari. Mmoja 
wa maderava hao wa usafiri wa 
pikipiki, maarufu kama boda-
boda, alikamatwa kwa madai 
ya kukaidi amri.

Kutokana na kuwapo kwa 
tatizo hilo, Katibu Tawala Wila-
ya ya Muheza, Mohamed Mfaki, 
alitoa tahadhari kwa wananchi 

kuwa waangalifu kipindi hiki 
cha mvua kubwa zilizochangia 
mito kujaa. 

Daraja hilo limekuwa liki-
jaa maji na kusababisha athari 
kubwa kwa watumiaji ambao 
hutoka Muheza mjini na mae-
neo mengine  kwenda Tarafa 
ya Amani.

Mvua zinazoendelea wilay-
ani hapa zimesababisha pia 
nyumba kadhaa kuzingirwa 
na maji baada ya kutokea ma-
furiko katika Mto Amtico, Mtaa 
wa Genge Kwamtiga juzi na 
jana.

Aidha, mvua hizo zimesa-
babisha mawasiliano kukatika 
kwa wakazi wa Soko la Majani 
Mapana kwenda Kituo cha 
Polisi cha Mang’enya.

Vivutio 
Zanzibar 
vyamkuna 
Rais Romania
 Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

RAIS wa Romania, Klaus Io-
hannis, amesema Zanzibar ni 
sehemu nzuri kwa uwekezaji na 
nchi yake itaendeleza ushiriki-
ano katika kuwekeza visiwani 
humo.

Amesema licha ya uzuri wa 
uwekezaji, amevutiwa na uta-
maduni na ukarimu wa wanan-
chi wa visiwa hivyo.

Akizungumza na Rais wa Zan-
zibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi 
Ikulu Zanzibar, baada ya ku-
wasili jana visiwani humo, alise-
ma kuna uwezekano mkubwa 
wa kuendeleza ushirikiano ka-
tika sekta ya utalii.

Rais Iohannis alisema ni 
muhimu Romania na Zanzibar 
kubadilishana uyamaduni kwa 
kuzingatia ulinzi na usimamizi 
wa urithi wa kiutamaduni ili ku-
kuza uchumi.

Kiongozi huyo alieleza kufu-
rahishwa na dira ya maendeleo 
ya Zanzibar ya mwaka 2050 na 
mwelekeo wake wa mawazo 
mazuri kuhusu siku zijazo kwa 
maendeleo ya nchi hiyo.  

Rais Mwinyi aliiomba serikali 
ya Romania kuwekeza Zanzi-
bar katika sekta za uchumi wa 
bluu, utalii na sekta zingine ili 
nchi iendelee kupiga hatua za 
kimaendeleo.

Alisema ukuaji wa nchi na 
ustawi wa baadaye unategemea 
uwekezaji na biashara katika 
uchumi wa bluu na utalii.

Dk. Mwinyi alisema ujio wa 
Rais huyo umewapa fursa ya 
kutafakari kuhusu uhusiano na 
mikakati ya ushirikiano zaidi 
kwa nchi hizo ili kuendelea ku-
piga hatua za kimaendeleo.

Rais Mwinyi alipongeza uta-
yari wa kufanya kazi na Zan-
zibar katika ukuaji wa ustawi 
huo na hatua kubwa iliyofikiwa 
na nchi hizo mbili kutokana na 
historia kubwa ya kidemokra-
sia iliyowekwa.

Dk. Mwinyi alimthibitishia 
Rais wa Romania kuwa Seri-
kali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
itaendelea kufanya kazi na 
watu wa nchi hiyo kwa faida ya 
pande zote mbili.

Alipongeza ujio huo kukaa 
kwa furaha na kutembelea 
maeneo ya kihistoria ikiwamo 
Mji Mkongwe ili kuona mand-
hari ya Zanzibar na vivutio vya 
kitalii vilivyokuwapo.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais 
Ikulu, Jamal Kassim Ali, alisema 
ujio wa Rais huyo Zanzibar ni 
fursa ya kupata wawekezaji ku-
toka nchini Romania kwenda 
kuwekeza Zanzibar.
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Rais atunuku kamisheni 
maofisa wapya wa JWTZ
Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

RAIS Samia Suluhu Hassan, amewatu-
nuku kamisheni  maofisa wanafunzi  575 
wa   kundi la nne la mwaka 2020, Sha-
hada ya Sayansi ya Kijeshi (BMS) pamoja 
na kundi la 70 la kawaida la mwaka 2022  
cheo cha Luteni Usu.

Maofisa hao waliotunukiwa kamisheni 
na Rais Samia jana katika Chuo cha Ma-
funzo ya Kijeshi (TMA) Monduli. Kati yao 
wanaume ni 482 na wanawake ni 93.

Baada ya Rais Samia kutunuku kamish-
eni alitoa zawadi kwa maofisa wanafunzi 
waliofanya vizuri zaidi kwa makundi 
yote mawili na kumvisha bawa ofisa 
mwanafunzi, Rubani Amour Mohamed 
kwa niaba ya marubani wenzake.

“Naamini mafunzo haya yatawa-
ongezea weledi wanafunzi wote na hon-
gereni sana wote,” alisema Rais Samia.

Katika kundi la nne la mwaka 2020 la 
shahada ya sayansi ya kijeshi, mshindi wa 
jumla kwa fani zote ni ofisa mwanafunzi  
Mihinzo Jafari, Maria Jafari (mshindi ka-
tika taaluma), Saria Mkwele (medani) na 
mshindi wa jumla wa kundi la wanawake 
ni Grace Ng’ondya.

Pia katika kundi la 70 la mwaka 2022 
wa kawaida (regular)   mshindi wa jum-
la   ni ofisa mwanafunzi Fickson Ngenje 
huku Shabani Adam Shaban akiibuka 
mshindi wa taaluma  Shukuru Saria 
(medani) na mshindi wa jumla kwa wa-
nawake ni Nuru Ngabo.

Mkuu wa Chuo   Cha   Mafunzo ya 
Kijeshi TMA, Bregedia Jenerali Jackson 
Mwaseba, alisema maofisa wanafunzi 
hao wamekuwa maofisa wa Jeshi la Ulinzi 
la Wanachi wa Tanzania ( JWTZ)  na 
maafisa wapya wa kundi la nne la mwaka 
2020 62 wamepata mafunzo katika chuo 
cha TMA kwa muda wa miaka mitatu na 
kuhitimu shahada ya sayansi ya kijeshi.

Pia alisema kundi la 70 la mwaka 2022 
(regular) lenye maofisa 447 wamepata 
mafunzo hayo kwa muda wa mwaka 
mmoja miongoni mwao maofisa 66 
wamepata mafunzo nje ya nchi marafiki.

“Miongoni mwao wako maafisa wa-
nafunzi Watanzania 66 waliopata ma-
funzo yao kutoka nchi rafiki Afrika 
Kusini (watatu),Bangladeshi (mmoja), 
China (tisa), Kenya (wanane), Malawi 
(mmoja),Misri (sita), Sri Lanka (wawili ) 
na Russia 30,” alisema.

Alisema wanafunzi 88 wa makundi 
yote mawili wameachishwa mafunzo ku-
tokana na sababu mbalimbali zikiwamo 
kukosa utimamu wa mwili, tabia isiyori-
dhisha, kutofikia viwango kitaaluma, ku-
kosa uaminifu na ugonjwa.

Jenerali Mwaseba alisema chuo kina-
ona fahari kubwa kwani hiyo ni mara ya 
kwanza kuwezesha mafunzo ya shahada 
hiyo kwa kujisimamia pasipo na ushiriki-
ano wa kimafunzo na Chuo cha Uhasibu 
Arusha (IAA).

Sherehe hizo zimehudhuriwa na vi-
ongozi mbalimbali wakiwamo Spika 
wa Bunge, Dk. Tulia Ackson, Mkuu wa 
Majeshi, Jenerali Jacob Mkunda, Waziri 
wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof.
Adolf Mkenda, Katibu Mkuu Wizara ya 
Ulinzi Jeshi la Kujenga Taifa,   Dk. Faraji 
Mnyepe na Waziri wa Mambo ya Ndani 
ya Nchi, Mhandisi Hamad Yussu Masau-
ni.

Waliopata  ujauzito, kujifungua wafanya mitihani kidato cha nne
Beatrice Shayo

WANAFUNZI wawili wa ki-
dato cha nne ambao walikati-
sha masomo kwa ujauzito, 
baada ya kujifungua, wa-
naendelea kufanya mitihani 
ya kitaifa.

 Kati yao yuko ambaye ali-
bakwa akiwa njiani akienda 
nyumbani ambaye mtoto 
wake jana amefikisha umri 
wa siku tisa jijini Dar es Sa-
laam. Kuendelea huko na 
masomo kwa wasichana hao 
ni utekelezaji wa agizo la Rais 
Samia Suluhu Hassan 

Hayo   yalibainishwa jana 
na Katibu Mkuu wa Umoja wa 
Wanawake Tanzania (UWT), 
Jokate Mweglo, alipotembe-
lea wanafunzi hao ambao 
walipata ujauzito na kuende-
lea na masomo na sasa wa-
naendelea kufanya mitahani 
ya kidato cha nne.

  Mwegelo alisema amefu-
rahishwa na ujasiri wao wa 
kuchangamkia fursa ya Rais 
Samia ya kuruhusu waliopata 
ujauzito kuendelea na ma-
funzo.   “Nimefika katika 
familia hizi mbili Mbagala 
Kisewe na Chamanzi ikiwa 
ni sehemu ya majukumu 

yangu UWT na kuzungumza 
na wanafunzi kujua changa-
moto zao. Niliposikia   kuna 
hao wanafunzi walikuwa 
wajawazito wamejifungua 
na wanaendelea na mitihani, 
nikasema nije kuwaona hao 
mabinti jasiri waliochangam-
kia fursa ya Rais Samilia ili 
wafikie ndoto zao,” alisema.

  Mwegelo alisema uamuzi 
wa Rais Samia aliyoyafanya 
ya wanafunzi kupata ujauzito 
na kuendelea na masomo ni 
jambo sahihi la kuwakomboa 
vijana hususani watoto wa 
kike kufikia ndoto zao.

 Pia alisema watoto wengi 
unakuta wanaingia kwenye 
changamoto sio kwamba 
wametaka ila kuna mam-
bo mbalimbali yanaweza 
kuchangia ikiwemo ku-
rubuniwa, kukosa malezi sa-
hihi kwa wazazi na changa-
moto za kiuchumi. 

 “Ndio maana nimesisitiza 
sisi kama wazazi tujue na-
fasi zetu. Wazazi wa kike 
na kiume, migogoro ndani 
ya nyumba isiwe sababu ya 
watoto kushindwa kupata 
upendo na malezi kwani huo 
ndio msingi wa kuwajenga 
watoto wao kwenye kesho 

yao kwa kuzingatia wanaku-
wa na maadili mema,” alise-
ma Mwegelo.

  Alisema changamoto 
kubwa katika familia hizo 
mbili amebaini ni migogoro 
na maisha magumu yaliyosa-
babishia watoto hao kuingia 
katika mazingira magumu, 
hivyo wazazi wa pande mbili 
ni jukumu lao kuwalea wato-
to wao. Mwegelo alisema ata-
kutana Wizara nne ambazo 
ni Wizara za Afya; Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wanawake 
na Makundi Maalum; Ofisi 
ya Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI) 
na Wizara ya Fedha ambazo 
moja kwa moja zinagusa 
maslahi ya wananchi.

 Alisema serikali ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) in-
aendelea kupunguza vikwa-
zo vya wazazi kushindwa 
kuwapeleka watoto shule na 
ndio maana imeanzisha uta-
ratibu wa elimu bila malipo 
na bado wana nafasi ya ku-
fanya zaidi hususani ya ku-
wezesha jamii kiuchumi ili 
wananchi wanufaike.

 Asha Khalifan, ambaye ni 
mzazi wa mwanafunzi mwe-
nye mtoto wa miezi miwili, 

alisema amejikuta anawalea 
watoto wake katika maz-
ingira magumu kutoka na 
kutekelezwa na mume wake 
baada ya kujikuta anajifun-
gua watoto kike.

  Alisema hali hiyo 
imechangia kushindwa ku-
wafuatilia watoto wake kwa 
umakini kwani hata nyumba 
anayoisha ambayo haina ma-
bati amefadhiliwa na msa-
maria mwema.

  Mzazi wa mwanafuzi wa 
pili ambaye anaishi Mbande 
Kisewe, alisema mtoto wake 
alibakwa akiwa anatoka 
shule na mpaka sasa wahusi-
ka hawajapatikana.

  Alisema kuna wakati 
aliondoka na kumuacha 
binti yake akiwa amejipangia 
chumba katika kipindi cha 
mwaka mmoja huku akiwa 
anatafuta maisha kwani ali-
kuwa kwenye wakati mgumu 
baada ya mume wake kum-
kimbia wakiwa wanadaiwa 
kodi ya nyumba.

Alisema baada ya baba yao 
kuwakimbia, walifukuzwa 
katika nyumba na mwana-
funzi huyo kuishi maisha 
yankujitegemea bila mzazi 
yoyote kumfuatilia.

EWURA yaanika kikwazo gesi magari
Na Vitus Audax, MWANZA

MAMLAKA ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na Maji 
(EWURA) imesema kwa sasa 
mikoa ya Kanda ya Ziwa ku-
pata huduma ya Nishati ya 
Gesi asilia kwa ajili ya magari 
(CNG) si jambo rahisi kutoka-
na na umbali uliopo na mae-
neo inapozalishwa nishati 
hiyo.

Mfumo huo unaoelezwa 
kupunguza gharama kwa 
asilimia 40 kulinganisha ma-
tumizi ya petroli na dizeli 
ambazo zimekuwa zikien-
delea kupanda kila uchao, 
umekuwa kimbilio la wami-

liki wa magari wengi mkoani 
Dar es Salaam ambako ta-
yari wawekezaji mbalimbali 
wamejitosa kutoa huduma 
hiyo.

Akizungumza na Nipashe 
juzi, Meneja wa EWURA Kan-
da ya Ziwa, Mhandisi George 
Mhina, alisema suala la upa-
tikanaji wa nishati hiyo kwa 
magari katika mikoa ya Kan-
da ya Ziwa hususani Mwanza 
bado ni gumu. 

Hali hiyo alisema inato-
kana na asili yake kuhitaji 
kusafirishwa kwa njia ya ma-
bomba ambayo bado haya-
jafika.

Pia alisema endapo itasa-

firishwa kwa njia ya magari 
umbali usizidi kilomita 
500,   itasababisha gharama 
kuwa juu na kuondoa maana 
ya kutumia mfumo unaota-
jwa kuwa nafuu zaidi.

“Ni sahihi kuwa kwa sasa 
kuna uhitaji mkubwa wa 
mfumo huu. Mikoa yetu hu-
susani kwa jiji kama Mwanza 
ambapo tumekuwa tukiona 
unaendelea kutumiwa na 
watu wengi katika mikoa 
Dar es Salaam kutokana na 
ukaribu wake na eneo la 
uzalishaji,”alisema Mhandisi 
Mhina

Mhandisi Mhina alisema 
lengo kubwa la kutumia mfu-

mo wa gesi asilia kwa magari 
ni kurahisisha gharama kuto-
kana na mfumko wa bei kwa 
mafuta pamoja na kudhibiti 
uchafuzi wa mazingira hivyo 
kusafirishwa umbali mrefu 
pia kunaweza kuongeza 
gharama za huduma hiyo 
kinyume cha uhitaji.

“Kwanza asili ya gesi iki-
safirishwa umbali mrefu 
inaharibika na kupunguza 
ubora wake wa awali, hivyo 
kwa mikoa yetu ya mbali in-
aweza ikachua muda mrefu 
labda serikali iwekeza kwe-
nye mtandao wa mabomba 
ya kusafirisha nishati hiyo 
kwa mikoa yetu,”alisema.

Rais, Samia 
Suluhu Has-
san, akika-
gua gwar-
ide wakati 
alipo tunuku 
Kamisheni 
kwa Maofisa 
wanafunzi 
Kundi la 
04/20-shaha-
da ya Sayansi 
ya Kijeshi 
na Kundi la 
70/22 (Regu-
lar) Mon-
duli Mkoani 
Arusha jana. 
PICHA: IKULU
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Matapeli mtandaoni walivyobadili gia angani 
Na Waandishi Wetu

“
TAFADHALI tuma pesa 
kwa namba hii.” Huu 
ni ujumbe mfupi wa 
maandishi ambao ume-

kuwa ukiwafikia wateja wengi 
wa simu za mkononi kutoka 
kwa matapeli huku wengine 
wakipigiwa simu kuwa watoto 
wao walioko shule za bweni wa-
naumwa hivyo watume fedha 
za matibabu. 

Utapeli huu wa mtandaoni 
umeshika kasi nchini huku wa-
nanchi kutoka mikoa mbalim-
bali wakifunguka namna 
walivyolizwa kwa kuibiwa 
fedha zao na mbinu za mata-
peli hao zikibadilika mara kwa 
mara.

Mbinu wanazotumia ni baa-
dhi kujitambulisha kama wa-
tumishi katika kampuni za 
simu au watu wa karibu wa wa-
naowatapeli, wengine hujifan-
ya kuwa na wagonjwa mahututi 
na walio wengi wakilizwa ku-
pitia ujumbe usemao, ‘Ile hela 
nitumie kwa namba hii’.

WAATHIRIKA WASIMULIA
Msaidizi wa ndani aliyejit-

ambulisha kwa jina la Mwamini 
(la pili linahifadhiwa) mkazi wa 
Dar es Salaam, alisema Novem-
ba 6, mwaka huu, akiwa nyum-
bani kwa bosi wake asubuhi, 
alipokea ujumbe wa fedha wa 
Sh. 580,000 katika simu yake.

“Nilipopata huu ujumbe ni-
kaona nimepata mtaji huwezi 
amini nilimfuata bosi wangu ni-
kamwambia ninaomba kuacha 
kazi, naye akashangaa mbona 
ghafla. Nikamdanganya  ninahi-
tajika nyumbani na tayari nili-
kuwa nimeshawapanga wazazi 
endapo angewapigia,” alisema.

Baada ya dakika kadhaa, 
anasema alipigiwa simu ku-
toka kwa mwanamume akiji-
tambulisha kama mfanyakazi 
wa kampuni ya simu ( jina lina-
hifadhiwa) akimtaka azirejeshe 
fedha alizopokea.

Alisema mtu huyo alimwam-
bia kuwa fedha zilikuwa zi-
natumwa kwa mtu mwingine 
hospitalini Temeke mwenye 
mgonjwa aliyeko chumba cha 
wagonjwa walio katika uangal-
izi maalum (ICU), lakini wakala 
akakosea namba.

“Akanitaka niende kwa 
wakala haraka kutuma na 
alinipa masharti nisimwambie 
mtu yeyote hata wakala nisim-
wonyeshe huu ujumbe wa fed-
ha      zaidi nikifika nimwambie 
atume hizo fedha. Wakati wote 
huo nilikuwa sijaangalia salio.

“Nikaenda kwa wakala in-
gawa aligoma kutuma akataka 
fedha taslimu wakati sikuwa 
nazo. Huyu tapeli alikuwa ana-
nipigia simu kila mara. Nili-
pomwambia wakala amekataa, 
akaniambia nikachukue zangu, 
kweli nikarudi nyumbani.

“Kutokana na simu zake 

kuwa nyingi njiani, niliamua 
kumshirikisha bosi wangu, ndi-
po aliponifungua kuwa huyo 
ni tapeli, akaniambia niangalie 
salio langu, nilikuta Sh. 234.25 
tu. Bosi wangu alipoongea na 
huyo mtu, aliambulia matusi 
ya nguoni, ndiyo ikawa salama 
yangu,” alisema.

Mkazi wa Kilimanjaro am-
baye hakutaka jina lake litajwe, 
alisema alipokea simu ya mtu 
aliyejitambulisha kama mpan-
gaji wa zamani nyumbani kwao 
akiomba msaada wa mtu wa 
bodaboda ampelekee chakula.

“Nilimtafuta mtu wa boda-
boda ninayemfahamu ambaye 
pia anamjua huyo mpangaji wa 
zamani nyumbani kwetu. Ni-
kampa simu wakaongea naye 
akamwelekeza alipo, nikarudi 
nyumbani kuendelea na shu-
ghuli zangu.

“Baada ya muda kidogo ni-
kapigiwa simu na bodaboda 
kuwa yule hakuwa mpangaji 
bali ni tapeli ambaye njiani 
aliendelea kuwasiliana naye 
akampa maelekezo mengine.

“Akamtaka bodaboda atafute 
wakala anayemwamini ili amtu-
mie Sh. 200,000 alafu akisham-
pelekea chakula atampa taslimu 
ili ampitishie wakala naye aka-
fanya hivyo na alipofika eneo 
alilotakiwa kupeleka chakula, 
alipoipiga ile namba ikawa 
haipatikani.

“Alipokwenda kazini kwa 
mpangaji, mpangaji alishangaa 
kwa kuwa siku hiyo alikuwa 
hajafanya mawasiliano na mtu 
yeyote,” alisimulia huku akise-
ma kitendo hicho kimesababi-
sha aingie katika madeni ya ku-
lipa fedha hizo baada ya suala 
hilo  kufikishwa polisi.

Mkazi wa Mtaa wa Chuda jijini 
Tanga, Fatma Mfaume, alisema: 
“Nilipigiwa simu kuambiwa 
mtoto wangu anaumwa shuleni. 
Bila  kujifikiria mara mbili, nika-

Dodoma, Martine Otieno, ali-
ahidi kutoa takwimu za mkoa 
kesho huku akibainisha kuwa 
wanaotapeliwa, wengi ni wa-
naoishi vijijini huku akitaka 
elimu iendelee kutolewa.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Tanga, Almachius Mchunguzi, 
alikiri kuwapo kwa kesi nyingi 
za wizi wa mitandaoni mkoani 
humo na wako waliokamatwa 
na kufikishwa mahakamani.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Shinyanga, Janeth Magomi, 
alisema: “Tunacho kitengo cha 
ufuatiliaji kimtandao, hivyo 
tukipokea taarifa tunafuatilia.”

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Kilimanjaro, Simon  Maigwa, 
alisema, “Andika barua ya 
kuomba hizo takwimu,  ili na 
sisi tuanze kuzitafuta, lakini 
hatuna kwa sasa,” alisema Ka-
manda Maigwa.

TCRA YATAJA NAMBA 
Meneja wa Mamlaka ya Ma-

wasilino Tanzania (TCRA), Kan-
da ya Ziwa, Mhandisi Francis 
Mihayo, alisema kabla ya usajili 
wa alama za vidole kufanyika 
walikuwa wakipokea kwa siku 
simu tano za malalamiko sasa 
wanakaa muda.

Alisema kwa kiasi kikubwa 
wamefanikiwa kudhibiti ma-
tukio hayo kwa kutoa elimu kwa 
jamii huku wakitoa namba ya 
huduma ya usaidizi 100 ambayo 
inatumiwa na kampuni za simu 
au kutuma ujumbe wa utapeli 
kwa namba 15040 kwa kutuma 
namba yake.

 “Tukipata ujumbe huo nam-
ba husika tunazifungia huduma 
na zinakuwa haziwezi tena kue-
ndelea kufanya utapeli wa aina 
hiyo. Wananchi waepuke sana 
vijana wanaosajili laini hovyo 
mitaani hasa wanaotumia 
kigezo cha kusajili laini za chuo 
wakati wewe (unayesajiliwa) 
unaishi eneo ambalo hakuna 
chuo.

“Ukiona hivyo piga namba 
100 kuwasiliana na kampuni 
ambayo anataka kukusajilia 
laini ili kujiridhisha kama wa-
namtambua?” alisema Mihayo.

Oktoba 25, mwaka huu, Mku-
rugenzi Mkuu wa TCRA, Dk. 
Jabir Bakari, akiwa jijini Arusha, 
alitoa takwimu za kufungiwa 
namba za simu 34,848 zilizori-
potiwa kupotea, kuibiwa na 
kuhusika katika matukio ya 
uhalifu katika kipindi cha Julai 
hadi Septemba mwaka huu.

Pia alisema TCRA imezifung-
ia laini 23,328 za simu zilizo-
bainika kuhusika na viashiria 
vya ulaghai kuanzia  kipindi 
hicho  ikilinganishwa na 23,234 
kati ya Aprili hadi Juni mwaka 
huu.

Dk. Bakari alisema kufungiwa 
kwa simu hizo, pia kumeweze-
sha kupunguza matukio ya wizi 
na   kusaidia upatikanaji wa 
vifaa vya mawasiliano vyenye 
ubora.

jikuta nimetuma fedha.”
Mkazi wa Daraja Mbili, ji-

jini Arusha, Ezekiel Kivuyo, 
anasimulia alivyotapeliwa Sh. 
200,000 baada ya kupokea 
simu ya mtu akijitambulisha 
kama mwimbaji wa nyimbo za 
injili ( jina linahifadhiwa).

John Kasikia, mkazi wa Gin-
nery Manispaa ya Singida, 
alisema alitapeliwa Sh. 600,000 
baada ya kupigiwa simu na mtu 
akijitambulisha kwa jina sahihi 
la mkuu wa shule ambayo mtoto 
wake anasoma Shule ya Seko-
dari Mbeya pamoja na namba.

Mkazi wa Kahama, Colletha 
Kapongwa, anasimulia alivyo-
tapeliwa Sh. 500,000 baada ya 
kupokea simu ya mtu akimtaja 
kwa majina yake kamili akidai 
anafanya biashara za kusafiri-
sha mizigo, hivyo amekwama 
nauli Sh. 900,000 na alipotuma 
mtu huyo alizima simu.

Janeth Magomi

Jabir Bakari.

Sophia Josia, mkazi wa 
Dodoma mjini, alisema utapeli 
huo umeongezeka kwa watu 
kuambiwa kuna kiasi cha fedha 
kimeingia katika simu na kutaki-
wa kukirejesha wakati si kweli.

MAWAKALA WALIZWA
Wakala anayetoa huduma 

katika Manispaa ya Bukoba 
mkoani Kagera, Loyce Bernard, 
anasimulia alivyotapeliwa Sh. 
700,000 baada ya matapeli 
kumtumia ujumbe ukionyesha 
umetoka kwenye namba ya bosi 
wake.

Wakala Yukunda Anthony 
mkazi wa Moshi, Kilimanjaro, 
alisema  kwa Oktoba pekee 
yake, amenusurika kutapeliwa 
kwa mbinu mbalimbali zaidi 
ya mara 23 na ameokoa wateja 
waliotaka kuwatumia fedha 
matapeli 16.

Tatu Jumanne, ambaye ni 
wakala katika Kituo Kikuu cha 
Mabasi yaendayo mikoani cha 
Moshi, alisema alitapeliwa Sh. 
700,000 na kwamba licha ya ku-
toa taarifa Kituo Kikuu cha Polisi 
Moshi Mjini, hadi sasa ni mwaka 
na hakuna kilichofanyika zaidi 
ya kupigwa kalenda na mpele-
lezi aliyekabidhiwa.

MAKAMANDA WAFUNGUKA
Kamanda wa Polisi Mkoa wa 

Kagera, Blasius Chatanda, ali-
kiri kuwapo kwa matukio hayo 
mkoani mwake na mengine 
yakihusisha laini zaidi ya moja, 
hivyo polisi huhitaji muda ku-
wabaini wahalifu hao.

 “Hawa matapeli ni wengi na 
wana majina tofauti unaweza 
kushughulika na jina la Mussa 
kumbe ni Isaya na yuko hata 
mkoa mwingine. Tunachokifan-
ya ni kufanya mawasiliano na 
kampuni ya simu kwanza ndipo 
tunaanza kufuatilia,” alisema 
Kamanda Chatanda.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
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Wanafunzi 3,000 kunufaika elimu uhasibu, fedha
Na Joseph Mwendapole

KATIKA jitihada za kuandaa 
wahitimu wanaoendana na soko 
la ajira duniani, Chuo cha Elimu 
ya Biashara (CBE), kimeingia 
kwenye ushirikiano na kampuni 
ya RSM Eastern Africa kuwajen-
gea uwezo wanafunzi wake ka-
tika uhasibu na elimu ya fedha.

Kupitia ushirikiano huo, RSM 
itatoa mafunzo  kwa wanafunzi 
wa chuo hicho katika maeneo 
matatu ambayo ni ukaguzi wa 
hesabu, elimu ya kodi na ushau-
ri wa kitaalamu.

Akifungua mafunzo hayo jana 
chuoni hapo, Kaimu Mkuu wa 
Chuo hicho, anayeshughulikia 
Mipango, Fedha na Utawala, 
Prof. Emmanuel Munishi, alise-
ma   mafunzo hayo yatatolewa 
pia kwa wanafunzi wa vyuo ving-
ine. “CBE itakuwa   kituo tu au 
Hub (kitovu) ya mafunzo hayo 
kwa taasisi zote za elimu ya juu 
Tanzania na kwenye program 
hii, tunatarajia kuwanufaisha 
wanafunzi  3,000 wanaosomea 
shahada za uhasibu, uhasibu na 
fedha, na taaluma ya benki na 
fedha,”alisema.

Prof. Munisi alisema mafunzo 
hayo ambayo yataendeshwa 
na maafisa waandamizi kutoka 
RSM Eastern Africa wenye uzoe-
fu wa kimataifa yatasaidia ajen-
da ya maendeleo ya kimataifa.

Pia alisema mafunzo hayo 

yatasaidia kwenye kufikia  lengo 
la nne la Maendeleo Endelevu la 
Umoja wa Mataifa kuhusu elimu 
bora na hasa elimu ya ufundi na 
elimu ya fedha ambayo inatole-
wa na chuo cha CBE.

Alisema mafunzo hayo ya-
tahitimishwa na mashindano 
a washiriki ambapo washindi 
watapewa nafasi za masomo   
kwa vitendo yaani internship na 
yatasaidia jitihada za chuo ku-
waandaa wahitimu kwaajili ya 
soko la ajira.

Prof. Munishi alisema RSM im-
ekuwa ikifanya kaguzi za hesabu 
za fedha CBE kwa miaka sita ili-
yopiyta na kwa miaka yote hiyo 
chuo kimekuwa ikipata   hati 
safi na hoja ambazo wame-
kuwa wakiziibua CBE imekuwa 
ikizifanyia kazi. “Mafunzo haya 
ni muhimu sana kwa wanafunzi 
wetu wa CBE na yatatolewa na 
watu waliobobea kwenye masu-
ala ya ukaguzi hivyo naona wa-
nafunzi mtakaoshiriki kwenye 
program hii mnabahati kubwa 
sana na yatasaidia ajenda ya 
maendeleo ya kimataifa,” alise-
ma.

Prof. Munishi alisema serikali 
imefanya maboresho makubwa 
kwenye mitaala ya elimu na 
moja ya eneo ambalo imesisitiza 
ni wanafunzi kusoma kwa viten-
do na kwamba elimu ya fedha 
na biashara ipewe umuhimu wa 
kipekee.

“Kwa hiyo nyinyi wanafunzi 
ambao mnasomea uhasibu, fed-
ha, benki na biashara mko katika 
mazingira mazuri ya kuajiriwa 
na kujiajiri mtakapomaliza mas-
omo kwa sababu kila kitu duni-
ani kwa sasa kinatoa umuhimu 
kwa fani hizo,” alisema.  

Naye Jovin Bhoke, ambaye ni 
Meneja wa Kodi wa Kampuni ya 
RSM, alisema kila mwaka huwa 
wanaadhimisha siku ya huduma 
kwa wateja kwa kufanya shu-
ghuli mbalimbali za kusaidia 
jamii.

Alisema katika shughuli hizo 
huwa wanaangalia ajenda za 
serikali na zile za kidunia am-
bapo kwa sasa wameangalia 
ajenda namba nne ya UN inay-
ojihusisha na utoaji wa elimu 
bora. “Tumechagua kuja CBE 
kwa sababu ni chuo kikongwe 
kwenye kutoa elimu ya biasha-
ra, kodi na elimu ya fedha na 
tutawashirikisha kile tunachoki-
fanya ili wanafunzi wawe wana-
soma kwa kwa vitendo masu-
ala yanayohusu elimu ya fedha,” 
alisema Bhoke. 

Alisema RSM ni taasisi ya ki-
mataifa inayojihusisha na masu-
ala ya ukaguzi wa hesabu za fed-
ha, elimu ya kodi, kutoa ushauri 
wa kitaalamu na ina uzoefu wa 
kimataifa wa kufanyakazi katika 
zaidi ya nchi 120 duniani katika 
mabara ya Afrika, Asia, Ulaya na 
Amerika.    

Wajasiriamali vijana wataja 
mbinu kufanikiwa kimaisha 

Na Restuta James

WAJASIRIAMALI vijana wa-
naotekeleza mawazo bunifu 
wametoa mbinu kwa   vijana 
kufanikiwa katika biashara wak-
ibainisha kuwa uvumilivu na ku-
tobadili maono ni zana muhimu 
kujenga taasisi za kibunifu. 

Vijana hao waliyasema hayo 
jana jijini Dar es Salaam kwenye 
mjadala wa Wiki ya Kimataifa 
ya Ujasiriamali ulioandaliwa 
na Ubalozi wa Marekani nchini 
na kuwakutanisha wanafunzi 
wa Chuo cha Elimu ya Biashara 
(CBE).

 Ofisa Mtendaji Mkuu wa Tan-
zania Startup Association (TSA), 
inayosaidia kampuni changa na 
mawazo bunifu, Zahoro Muhaji, 
alisema ujasiriamali unahitaji 
watu jasiri wenye nia ya kuleta 
mabadiliko chanya kwa kutatua 
changamoto zinazoikabili jamii 
na dunia. 

“Ujasiriamali si kwa ajili ya 
kila mtu na mimi sitamshauri ki-
jana aingie kwa sababu amekosa 
ajira. Ili  uufanye kwa ufanisi, ni 
lazima uupende, uwe tayari ku-
jihatarisha maana   kuna wakati 
unaweza kupoteza hela yako 
yote, utavunjika    moyo lakini 
ukiwa na maono ya kile unacho-
fanya utavumilia njia unayopita,” 
alisema.

“Kama unataka kuwa mjasiria-
mali na hauna ajira, anza biasha-
ra ndogo itakayokupa fedha zi-
takazokupa nguvu ya kutekeleza 
wazo lako kwa sababu ujasiri-
amali unahitaji muda kukua,” 
alifafanua.

  Mkurugenzi na mwanzilishi 
wa taasisi ya Accelerate inayotoa 
ushauri wa kitaalamu kwa waja-
siriamali na waajiri, Bernice Fer-
nandes, alisema Tanzania kuna 
fursa nyingi za kufanikiwa ku-
tokana na kuwapo kwa changa-
moto nyingi zinazowakabili wa-
nanchi.

Hata hivyo, alishauri kuwa vi-
jana wanapopata nafasi ya kua-
jiriwa wanapaswa kufanyakazi 
kwa bidii.

  “Kufanikiwa kunakuhitaji 
hata ukiajiriwa ufanye kazi za 
ziada ili mwenye ofisi akuone 
kama mtu mwenye nafasi ya 
kushirikiana naye zaidi. Usiishie 
tu kufanyakazi yako uliyoajiriwa 
nayo, fanya za ziada ambazo ziko 
ofisini kwako, tafuta pia kujua 
kama unafanyakazi kwa tija, hii 
itakusaidia kupata mbinu mpya 
zitakazokufaa kwenye safari 
yako ya ujasiriamali,” alisema.

  Bernice aliongeza kuwa: 
“Mtandao umeongeza nafasi ya 
kujifunza ubunifu na utendaji, ni 
vyema kutumia njia hizi kupata 
ujuzi mpya.” 

    TANGAZO/ NOTISI YA MNADA WA HADHARA
LEHALEL GROUP OF COMPANY LTD; TWINS AUCTION MART COMPANY LIMITED; MANGWEMBE 2011 COMPANY LTD na MBUZAX AUCTION MART & COMPANY LIMITED, kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na MWANGA 
HAKIKA BANK LIMITED, tutauza kwa njia ya Mnada wa hadhara mali/dhamana za wadaiwa wake kama ilivyo onyeshwa kwenye jedwali hapo chini. Mnada utafanyika mahali dhamana zilipo baada ya Siku Kumi na nne (14) na 
Siku Saba (7) kama rudio la tangazo kuanzia tarehe ya Notisi /Tangazo hili endapo hawatalipa madeni yao.

MASHARTI YA MNADA
1. Ukaguzi wa dhamana unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.
2. Mali/dhamana itauzwa katika hali ilivyo na mahali ilipo.
3. Mshindii wa mnada atalazimika kulipa malipo yasiyopungua 25% ya bei iliyofikiwa siku yamnada, na 75% iliyosalia ilipwe ndani ya siku kumi na nne (14) toka tarehe ya mnada.
4. Gharama zozote ikiwemo kubadilisha hati miliki (transfer of ownership), na kumtoa mtu kwenye nyumba/eneo lililouzwa na bank (eviction) ni za mnunuzi. 
5. Mnunuzi akishindwa kutimiza sharti moja wapo hapo juu malipo ya awali hayatarejeshwa na mnada utarudiwa.

Kwa maelezo zaidi wasiliana na:  
LEHALEL GROUP OF COMPANY LTD 
P.O.Box 68172 
Dar es Salaam, Tanzania

 Tel: 0620 848 565/ 0714 598 559

 
Email: lehalelglc@gmail.com

TWINS AUCTION MART COMPANY LIMITED 
P.O.BOX 1305

 Songea, Ruvuma

 

  

Tel: 0757 940 064/ 0716 070 298 / 0784 718 734

 

Email: twinscoltd5@gmail.com  

MANGWEMBE 2011 COMPANY LTD  
P.O.Box 12943

 Arusha, Tanzania

 
Tel: 0752 632 033/  0628512033

 

Email: mangwembe@gmail.com

MBUZAX AUCTION MART & COMPANY LIMITED 
P. O. Box 62070

 Dar es Salaam

 
Tel: 0755506970,  0716763571

 

NA JINA LA MDAIWA 
JINA LA 

MDHAMINI 
AINA YA DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO 

TAREHE NA SAA YA 
MNADA 

KAMPUNI/DALALI 
HUSIKA 

1 
PETER DANIEL 
NYIKA 

PETER DANIEL 
NYIKA 

NYUMBA YENYE LESENI YA 
MAKAZI NA.TMK 011077, ARDHI 
NA.TMK/MBGL/KGG34/217 

KINGUGI, MBAGALA 
MANISPAA YA TEMEKE, 
DAR ES SALAAM 

04/12/2023, SAA 04:OO 
ASUBUHI NA KUENDELEA 

LEHALEL GROUP OF 
COMPANY LTD 

2 
SALUM OMARI 
AMIRI 

SALUM OMARI 
AMIRI 

NYUMBA YENYE HATI YA 
MAUZIANO SERIKALI YA MTAA 

MWANDEGE, VIKINDU 
KATA YA MKURANGA 

04/12/2023, SAA 04:OO 
ASUBUHI NA KUENDELEA 

LEHALEL GROUP OF 
COMPANY LTD 

3 
CHESCO K. 
MWALONGO 

CHESCO K. 
MWALONGO 

NYUMBA YENYE HATI YA 
MAUZIANO SERIKALI YA MTAA 

ULONGONI, GONGO LA 
MBOTO, MANISPAA YA 
ILALA 

06/12/2023, SAA 04:OO 
ASUBUHI NA KUENDELEA 

LEHALEL GROUP OF 
COMPANY LTD 

4 ERICA M. PAULO 
ERICA MKUMBI 
PAULO 

NYUMBA YENYE HATI YA 
MAUZIANO SERIKALI YA MTAA 

KILUNGULE ‘A’, KIMARA, 
MANISPAA YA KINONDONI 

10/12/2023, SAA 04:OO 
ASUBUHI NA KUENDELEA 

LEHALEL GROUP OF 
COMPANY LTD 

5 
YUDA THADEUS 
LYIMO 

YUDA THADEUS 
LYIMO 

NYUMBA YENYE LESENI YA 
MAKAZI NA. TMK020871, ARDHI 
NA.TMK/YBV/BMW28/57 

BARABARA YA MWINYI, 
YOMBO VITUKA, MANISPAA 
YA TEMEKE  

11/12/2023,  SAA 04:OO 
ASUBUHI NA KUENDELEA 

LEHALEL GROUP OF 
COMPANY LTD 

6 
YAHAYA YUSUPH 
KASEKE 

YAHAYA YUSUPH 
KASEKE 

NYUMBA YENYE LESENI YA 
MAKAZI NA.TMK044735, ARDHI 
NA.TMK/KEK/MWGB9/147 

KEKO, KEKO MWANGA B, 
MANISPAA YA TEMEKE 

13/12/2023, SAA 04:OO 
ASUBUHI NA KUENDELEA 

LEHALEL GROUP OF 
COMPANY LTD 

7 
JACOB 
MELICHON 
MWAJOMBE 

JACOB MELICHON 
MWAJOMBE 

NYUMBA YENYE HATI YA 
MAUZIANO 

MBONDE, KIBAHA, WILAYA 
YA PWANI. 

15/12/2023, SAA 04:OO 
ASUBUHI NA KUENDELEA 

LEHALEL GROUP OF 
COMPANY LTD 

8 
DOTTO PETER 
MADUKWA 

LEYLA KHALIDY 
AHMED SHEBE 

NYUMBA YENYE HATI MILIKI 
NA.161600, PLOT NA.209, BLOCK ‘A’ 

MBANDE, MANISPA YA 
TEMEKE 

18/12/2023, SAA 04:OO 
ASUBUHI NA KUENDELEA 

LEHALEL GROUP OF 
COMPANY LTD 

9 
AKIDA 
RAMADHANI 
MWAIMU 

AKIDA RAMADHANI 
MWAIMU 

NYUMBA YENYE LESENI YA 
MAKAZI NA.KND024459, ARDHI 
NA.KND/KWE/MGJ15/98 

MAKONGO JUU, KAWE 
MANISPAA YA KINONDONI 

20/12/2023, SAA 04:OO 
ASUBUHI NA KUENDELEA 

LEHALEL GROUP OF 
COMPANY LTD 

10 MANASA MANDITI 
MANASA OMARI 
MANDITI 

NYUMBA YENYE LESENI YA 
MAKAZI NA.028511, ARDHI 

UKWAMANI, KAWE           
MANISPAA YA KINONDONI 

21/12/2023, SAA 04:OO 
ASUBUHI NA KUENDELEA 

LEHALEL GROUP OF 
COMPANY LTD 

11 
JOYCE 
GWALUGANO 
MWASABWITE 

GWALUGANO 
OBASI 
MWASABWITE 

NYUMBA YENYE HATI MILIKI 

NA.34098, PLOT NA.304, BLOCK ‘G’  

MBAGALA, MANISPAA YA 
TEMEKE  

05/12/2023, SAA 04:OO  
ASUBUHI NA KUENDELEA 

TWINS AUCTION MART 
COMPANY LIMITED 

12 
CAPEVIEW 
COMPANY 
LIMITED 

MUSSA SIMBA 
KALIMANZILA 

NYUMBA YENYE LESENI YA 
MAKAZI NA.TMK042322, ARDHI 
NA.TMK/MBGK/KJC7/129 

MTONI KIJICHI, MBAGALA 
KUU, MANISPAA YA 
TEMEKE 

05/12/2023, SAA 04:OO  
ASUBUHI NA KUENDELEA 

TWINS AUCTION MART 
COMPANY LIMITED 

13 
PAUL JULIAS 
WANGUBO 

PAUL JULIAS 
WANGUBO 

NYUMBA YENYE LESENI YA 
MAKAZI NA.ILA029742, ARDHI 
NA.ILA/KTD/KPNB18/88 

KIPUNGUNI B, KITUNDA, 
MANISPAA YA ILALA 

08/12/2023, SAA 04:00 
ASUBUHI NA KUENDELEA 

TWINS AUCTION MART 
COMPANY LIMITED 

14 
PASTORI CLAUD 
MODU 

PASTORI CLAUD 
MODU 

NYUMBA YENYE HATI YA 
MAUZIANO SERIKALI YA MTAA 

SABASABA UKONGA, 

MANISPAA YA ILALA 

16/12/2023, SAA 04:00 
ASUBUHI NA KUENDELEA 

TWINS AUCTION MART 
COMPANY LIMITED 

15 
DONATI ANDREA 
MATENTELE 

EMMANUEL 
MARTIN SIMBA 

NYUMBA YENYE HATI MILIKI 
NA.69175, PLOT NA.196, BLOCK 
NA.1 

MWANAGATI, MANISPAA 
YA ILALA 

14/12/2023, SAA 04:00 
ASUBUHI NA KUENDELEA 

TWINS AUCTION MART 
COMPANY LIMITE 

16 
DONATI ANDREA 
MATENTELE 

DONATI ANDREA 
MATENTELE 

NYUMBA YENYE HATI YA 
MAUZIANO SERIKALI YA MTAA 

MBONDOLE, MSONGOLA 
MANISPAA YA ILALA 

14/12/2023, SAA 08:00 
MCHANA NA KUENDELEA 

TWINS AUCTION MART 
COMPANY LIMITED 

17 
VINCENT SELINA 
MATONYA 

VINCENT SELINA 
MATONYA 

NYUMBA YENYE LESENI YA 
MAKAZI NA.ILA018278, ARDHI 
NA.ILA/UKG/MDF14/37, 

MWEMBE MADAFU, 
KONGA, MANISPAA YA 
ILALA 

22/12/2023, SAA 04:00 
ASUBUHI NA KUENDELEA 

TWINS AUCTION MART 
COMPANY LIMITED 

18 

SIMON YASINTO 
MILANZI 

 

SIMON YASINTO 
MILANZI 

 

NYUMBA YENYE LESENI YA 
MAKAZI NA.TMK002779, ARDHI 
NA.TMK/MBGK/MTT8/39A, 

MWANAMTOTI, MBAGALA 
KUU, MANISPAA YA 
TEMEKE 

21/12/2023, SAA 04:00 
ASUBUHI NA KUENDELEA 

TWINS AUCTION MART 
COMPANY LIMITED 

19 

ABDALLAH 
HASSANI JUMA 

 

ABDALLAH 
HASSANI JUMA 

 

NYUMBA YENYE LESENI YA 
MAKAZI NA.TMK045156, ARDHI 
NA.TMK/CHB/RTT35/300A 

RANGI TATU, CHARAMBE 
MANISPAA YA TEMEKE 

23/12/2023, SAA 04:00 
ASUBUHI NA KUENDELEA 

TWINS AUCTION MART 
COMPANY LIMITED 

20 

ABDALLAH 
HASSANI JUMA 

 

ABDALLAH 
HASSANI JUMA 

 

NYUMBA YENYE LESENI YA 
MAKAZI NA.TMK045157, ARDHI 
NA.TMK/CHB/RTT35/300 

RANGI TATU, CHARAMBE 
MANISPAA YA TEMEKE 

23/12/2023, SAA 04:00 
ASUBUHI NA KUENDELEA 

TWINS AUCTION MART 
COMPANY LIMITED 

21 
JAMILA 
MOHAMED 
YAHAYA 

JAMILA MOHAMED 
YAHAYA 

NYUMBA YENYE LESENI YA 
MAKAZI NA.TMK015576, ARDHI 
NA.TMK/MKW/BUZ8/38 

BUZA, MAKANGARAWE 
MANISPAA YA TEMEKE 

20/12/2023, SAA 04:00 
ASUBUHI NA KUENDELEA 

TWINS AUCTION MART 
COMPANY LIMITED 

22 
HUSNA 
RAMADHANI 
MAULID 

DELVIS J. 
WASEDA, HUSNA 
MAULID & MIRAN 
WASEDA 

KIWANJA CHENYE HATI YA 
MAUZIANO 

MGEULE JUU, BUYUNI 
MANISPAA YA ILALA 

06/12/2023, SAA 04:00 
ASUBUHI NA KUENDELEA 

MBUZAX AUCTION 
MART & COMPANY 
LIMITED 

23 
PATRICIA 
ANURUPHUS 
MPANJU 

ANURUPHUS 
MPANJU 

NYUMBA YENYE HATI YA 
MAUZIANO SERIKALI YA MTAA 

MADALE, WAZO MANISPAA 
YA KINONDONI 

27/11/2023 , SAA 04:00 
ASUBUHI NA KUENDELEA 

MANGWEMBE 2011 
COMPANY LTD 
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MAONI & UCHAMBUZI

MVUA kubwa inaendelea kunyesha 
mkoani Dar es Salaam na maeneo men-
gine ya nchi na kusababisha maafa, huku 
baadhi ya watu wakipoteza mali baada 
ya maji kuingia ndani ya nyumba zao.

Wengine nyumba zao zimebomoka 
na kuwaacha hawana makazi, hivyo 
kujikuta wakiwa katika sintofahamu, 
huku pia wakikabiliwa na tatizo la kiafya 
hasa kutokana na maji kujaa katika 
nyumba zao.

Kwa mazingira kama hayo, ni wazi 
afya zao ziko hatari, hasa baada ya maji 
kujaa katika nyumba, maana yake ni 
kwamba hata vyoo vimefurika maji hayo 
na kusambaa mitaani na kutishia afya 
zao.

Lakini maji yakiwa yamejaa kwenye 
vyoo na kufurika, lakini pia wakati 
wa mvua kama huu, huwa ni fursa 
kwa baadhi ya watu ambao hutapisha 
vyoo vyao ili majitaka yachangamane 
na ya mvua. Ninadhani wakati huu 
mvua zinapoendelea kunyesha, ni 
vyema kuchukua tahadhari ili wasipate 
madhara ya kiafya, vinginevyo inaweza 
kuwa rahisi kuvamiwa na magonjwa ya 
mlipuko kama kipindupindu.

Yaani waliozoea kutapisha vyoo, 
waache mtindo huo, lakini pia wale 
ambao nyumba na vyoo vitajaa maji ya 
mvua, watoe taarifa kwa wataalam wa 
afya ili wasaidiwe jinsi ya kujinga na hali 
hiyo.

Kwa mujibu wa wataalam wa 
afya, mvua za aina hiyo husababisha 
utapiamlo, kipindupindu na magonjwa 
mengine ya kuhara, homa ya matumbo, 
homa ya ini na malaria.

Ingekuwa  ni vyema kama wakazi hasa 
wa Dar es Salaam, ambao wamekuwa na 
mtindo wa kutiririsha majitaka wakati 
wa mvua, waache mtindo huo, ili kulinda 
afya zao na wengine.

Lakini pia kuna haja ya kujiuliza kwa 
nini mafuriko yanatokea kila mwaka. 
“Kwa nini, watu hawajifunzi kutokana na 
uzoefu na kuchukua hatua mapema za 

kuepusha janga hilo?
Kimsingi, mafuriko ni moja ya 

majanga ya asili, lakini wakati mwingine 
ipo haja kuangalia ujengaji wa nyumba, 
kwani wapo baadhi ya watu wamejenga 
kwenye maeneo ambayo maji ya mvua 
yanapita.

Wakati huu ambao baadhi ya nyumba 
zimekumbwa na mafuriko, ni muhimu 
kuchukua tahadhari, kwa ajili ya kuokoa 
maisha, watu wasijenge katika mikondo 
ya maji na wasitiririshe majitaka.

Katika mkoa wa Dar es Salaam baadhi 
ya maeneo ambayo kila mara huathiriwa 
na mafuriko ni Jangwani, Tandale, 
Msasani Bonde la Mpunga, Buguruni 
kwa Mnyamani na Bonde la Mto Kigogo.

Maeneo mengine ni Boko Basihaya na 
mengine mengi ambayo ni vyema mtu 
kuuliza kwanza kabla ya kuhamia, kwani 
hujaa maji ya mvua na kusababisha 
watu kuhangaika huku na kule kuokoa 
maisha yao.

Kama nilivyoeleza awali, mafuriko ni 
moja ya majanga ya asili, lakini ujengaji 
wa nyumba katika njia za maji ya mvua 
na msongamano mkubwa wa makazi 
ya watu imekuwa ni vigumu kwa maji 
kupita kwenye njia yake na kusababisha 
mafuriko.

Ukweli ni kwamba kuna athari kubwa 
za kuzuia njia ya maji, kwani yakifurika 
huwa hayachagui mahali pa kupita, ndio 
maana nikaeleza kuwa husababisha 
mafuriko ambayo wakati mwingine 
yanaua.

Mvua zikiwa kubwa mito hutapika 
kwenye kingo zake na kusambaa 
maeneo ya karibu yake ambayo kwa 
kiasi kikubwa yamevamiwa na makazi 
ya watu hivyo ni rahisi kuingia katika 
makazi.

Mafuriko hayo yanapotokea, huzoa 
taka za aina, zikiwamo za chooni ambazo 
ni hatari kwa afya za watu, hivyo suala 
la kuchukua tahadhari kuanzia ujenzi 
na hata kutotiririsha majitaka ni jambo 
muhimu.

Tuwe makini na athari za 
kiafya za mafuriko ya mvua

 Muungwana Lazima Nilonge

Maoni ya wadau miswada sheria 
yazingatiwe na kufanyiwa kazi

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

SERIKALI katika Mkutano wa 13 wa Bunge uliomalizika wiki iliyopita, ili-
wasilisha miswada ya sheria ya uchaguzi, vyama vya siasa na tume ya uch-
aguzi ambayo ilisomwa kwa mara ya kwanza. Miswada hiyo inatarajiwa 
kusomwa kwa mara ya pili na ya tatu na hatimaye kujadiliwa na kupit-
ishwa kabla ya kutiwa saini na Rais kuwa sheria.

Kutokana na kuwasilishwa huko, serikali imetoa rai kwa wadau, kama 
ilivyo ada, kutoa maoni yao yatakayowezesha kuboreshwa kwa miswada 
hiyo. Aidha, kwa kufanya hivyo, wananchi watakuwa wameshirikishwa 
kueleza wanayoona yanafaa kwa manufaa na maslahi mapana ya  taifa. 
Wananchi wamepewa miezi mitatu kutoa maoni yao kabla ya Mkutano 
wa 14 wa Bunge utakaofanyika Februari, mwakani miswada hiyo itakapo-
jadiliwa na kupitishwa. 

Kwa ujumla, miswada hiyo ina lengo la kuwapo kwa tume huru ya uch-
aguzi ambayo itakuwa na wajumbe watakaopatikana kwa njia ya usaili 
badala ya mfumo uliopo ambao unatoa mamlaka kwa Rais kuwateua jam-
bo ambalo lilikuwa linalalamikiwa na baadhi ya wadau wa siasa kwamba 
linaifanya isiwe huru. Kwa maneno mengine tume ya sasa ilibatizwa jina 
la Tume ya CCM na inaamua kwa kufuata maelekezo ya chama tawala na 
walioko madarakani.   

Katika msingi wa hoja zao, wadau wengi wanaegemea katika uchaguzi 
mkuu uliopita wa mwaka 2020 na ule wa serikali za mitaa wa mwaka 2019 
kuwa haukuwa huru na wa haki kutokana na hali iliyokuwa huku baadhi 
ya wasimamizi wakitishiwa na mamlaka za juu za serikali kwamba iwapo 
wapinzani watashinda, watambue kwamba hawana kazi. 

Kwa desturi na kwa muda mrefu, wakurugenzi wa mamlaka za serikali 
za mitaa wamekuwa wasimamizi wa uchaguzi katika majimbo, hivyo kwa 
mujibu wa wadau, kuwapo kwao na kuendelea na jukumu hilo, kunatoa 
nafasi ya upendeleo kwa chama tawala kwa kuwa wao ni watumishi wa 
serikali iliyoko madarakani na hawana uhuru kamili wa kutoa uamuzi. 

Wiki hii, kulikuwa na mjadala wa kitaifa kuhusu miswada hiyo na watu 
mbalimbali, wakiwamo viongozi wa vyama vya siasa, walitoa maduku-
duku yao huku baadhi wakipongeza hatua anazozichukua Rais Samia 
Suluhu Hassan za kuimarishwa kwa demokrasia na utawala bora tangu 
alipoingia madarakani mwaka 2021. 

Mbali na viongozi wa vyama vya siasa, wengine waliojitokeza ni asasi za 
kiraia (AZAKI) na taasisi za sheria na haki za binadamu zikiongozwa na 
Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu. 

Kwa mujibu wa wadau hao, Rais anakusudia kuitoa Tanzania katika 
wingu lililokuwa limetanda ambalo lilikuwa likikandamiza demokrasia 
na uhuru wa watu kutoa mawazo. Walieleza kwa kinagaubaga kwamba ni 
vigumu kwa Rais aliyeko madarakani kufanya mambo kama hayo ambayo 
yanaweza kusababisha wakati mwingine yeye na chama chake kilichoko 
madarakani kushindwa.  

Miongoni mwa mambo yaliyopendekezwa ni mgombea asitangazwe 
kupita bila kupingwa na wajumbe wa tume ya uchaguzi wapatikane kwa 
njia ya wazi kwa kufanyiwa usaili. Muswada pia unapendekeza kuwa 
badala ya kupita bila kupingwa, apigiwe kura za ndiyo au hapana na kuwe 
na asilimia ya kura za ndiyo zitakazomthibitisha mshindi. 

Sambamba na kupongeza hatua hiyo, wadau waliojitokeza walishauri 
pia Sheria ya Jeshi la Polisi hususan katika Muswada wa Vyama vya Siasa, 
ifanyiwe marekebisho kwa kuwa imekuwa kikwazo katika masuala ya 
kidemokrasia hasa kwenye utoaji wa vibali vya mikutano na suala zima 
la ulinzi na usalama.   

Kwa ujumla, miswada hiyo inakidhi na kujibu baadhi ya mambo yali-
yokuwa yakilalamikiwa na wanasiasa kuhusu kukosekana kwa demokra-
sia hususan uchaguzi huru na wa haki. 

Vi vyema wananchi, hususani wapenda demokrasia, wakatumia muda 
uliotolewa kutoa maoni yao, ama kwa kushiriki midahalo itakayoandali-
wa na wadau mbalimbali au kwa maandishi. 

Pamoja na hayo, ni faraja kubwa kuwa maoni yatazingatiwa baada ya 
Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson, aliyekuwapo katika mjadala huo kuse-
ma maoni ya wadau yatazingatiwa. Kwa mantiki hiyo, ni vyema serikali 
ikazingatia maoni hayo ili kupata sheria zilizo bora kwa maslahi ya Watan-
zania na kudumisha umoja, amani na mshikamano.

Na Sabato 
Kasika
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Muswada sheria uchaguzi sawa na mabadiliko ya Katiba bado muhimuFIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

Halahala Chifu Manyama jembe lisikatike mpini

K
AMA kawaida leo nime-
pata fursa kuwaletea 
makala elimishi ya 
uchambuzi wangu wa 

muswada wa Sheria ya Uchagu-
zi wa Rais, Wabunge na Madi-
wani wa mwaka 2023.   Kwa 
muhtasari wa sura zote 10 za 
muswada huu, kuwaelimisha 
elimu ya uraia na elimu ya she-
ria na haki ili Watanzania tui-
tumie kikamilifu miezi mitatu 
iliyotolewa kwa kutoa maoni na 
mapendekezo kwa ajili ya ma-
boresho ya sheria hii. 

Muswada huu unatunga 
Sheria ya Uchaguzi wa Rais, 
Wabunge na Madiwani ya mwa-
ka 2023. Kwa ujumla, sheria hii 
inaunganisha Sheria ya Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 
343 na Sheria ya Uchaguzi ya 
Serikali za Mitaa, Sura ya 292. 
Masharti ya uchaguzi wa Rais 
na Wabunge na Madiwani ni 
sheria moja  na kutekelezwa na 
mamlaka moja ambayo ni Tume 
Huru ya Taifa ya Uchaguzi. 

 Binafsi, ninapendekeza uch-

aguzi wote, kwa maana ya uch-
aguzi mkuu na ule wa serikali 
za mitaa ufanyike siku moja na 
kusimamiwa na Tume Huru ya 
Uchaguzi.   

Muswada huu umegawanyi-
ka katika sura 10 na nimeamua 
kufanya uchambuzi wangu wa 
sura kwa sura na maoni yangu.  

Sura ya Kwanza ya Muswada 
inahusu masharti ya utangulizi 
yanayojumuisha jina la sheria 
inayopendekezwa, mawanda 
ya matumizi, utaratibu wa 
kuanza kutumika pamoja na 
tafsiri ya misamiati mbalimba-
likwa kadri ilivyotumika ndani 
ya Sheria inayopendekezwa. 
Kwa mujibu wa masharti ya 
sehemu hii, sheria inayopende-
kezwa itatumika Tanzania Bara 
na Tanzania Zanzibar kwa uch-
aguzi wa Rais na Wabunge na 
kwa Tanzania Bara kwa uch-
aguzi wa Madiwani. 

Sura hii inajumuisha pia 
masharti kuhusu ugawaji wa 
maeneo ya uchaguzi na uteuzi 
wa watendaji mbalimbali wa 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
ambao husaidia kufanikisha 
shughuli mbalimbali za Tume 
kama vile uandikishaji wa wap-
igakura, usimamizi wa uchagu-
zi na uratibu wa taarifa, upati-
kanaji wa vifaa, rasilimali na 
masuala mengine muhimu kwa 
ajili ya kuendesha uchaguzi. 

Miongoni mwa malalamiko, 
wasimamizi wa uchaguzi ni 
makada wa Chama Cha Mapin-

duzi (CCM), wakurugenzi, mka-
tibu tawala wa mikoa na maka-
tibu tawala wa wilaya ambao 
ndio wasimamizi. 

Hawa   walikataliwa na ma-
hakama kwenye kesi ya Bob 
Chacha Wangwe lakini wasi-
mamizi bado ni haohao. Na-
shauri wawekwe watu ambao 
hawafungamani na upande 
wowote au hawana harufu ya 
ukada.                     

Sura ya Pili ya Muswada  in-
aweka masharti kuhusu uan-
dikishaji wa wapigakura. Sura 
hii imegawanyika katika sehe-
mu nne, ya kwanza inaainisha 
sifa za mtu kuandikishwa au 
kukosa sifa za kuandikishwa 
kuwa mpigakura huku ya pili   
inahusu Daftari la Awali na Daf-
tari la Kudumu la Wapigakura. 
Miongoni mwa sifa muhimu za 
kuandikishwa kuwa mpigakura 
zilizoainishwa katika Sheria ya 
Uchaguzi wa Rais, Wabunge na 
Madiwani Mwaka 2023.   Sifa 
kuu ni kuwa raia wa Tanzania 
na kutimiza umri wa miaka 18. 

  Sehemu ya Pili inaweka 
masharti ya uandikishaji am-
bayo yanajumuisha muda wa 
uandikishaji, wakala wa uan-
dikishaji, kadi ya mpigakura, 
utaratibu baada ya mtu kubadi-
li makazi, namna ya kupata 
kadi mpya endapo ya awali 
imepotea, imefutika au imehar-
ibika na utaratibu wa ubore-
shaji wa Daftari la kudumu la 
Wapiga Kura ambao unapende-

kezwa ufanyike mara mbili kati 
ya uchaguzi mkuu mmoja na 
uchaguzi mkuu unaofuata. 

 Sehemu ya Tatu ya Sura hii 
inaainisha masharti kuhusu 
utaratibu wa kuweka pingam-
izi dhidi ya mtu kuandikishwa 
au dhidi ya jina la mtu kuen-
delea kubaki katika daftari. 
Pingamizi dhidi ya uandikish-
waji litawasilishwa kwa ofisa 
mwandikishaji. Sehemu ya Nne 
inajumuisha masharti kuhusu 
rufani dhidi ya pingamizi la 
kuongezwa au kufutwa katika 
daftari na rufani dhidi ya ua-
muzi wa ofisa mwandikishaji zi-
tawasilishwa katika Mahakama 
ya Wilaya.

  Kwa moni yangu, kwa vile 
sifa kuu ni kuwa raia wa Tanza-
nia na kutimiza umri wa miaka 
18, bila shurti lingine lolote, hii 
ndiyo haki kuu ya msingi ya 
uchaguzi. Ni   haki ya kucha-
gua kwa kupiga kura bila sharti 
lolote, haki ya kuchaguliwa pia 
iwe bila shurti la kudhaminiwa 
na chama cha siasa. 

Sura ya Tatu ya Muswada 
inaweka masharti mbalimbali 
kuhusu uchaguzi wa Rais na 
imegawanyika katika sehemu 
tatu. 

Sehemu ya Kwanza, inaju-
muisha masharti ya uteuzi wa 
wagombea wa kiti cha Rais na 
Makamu wa Rais, idadi ya wad-
hamini wanaopaswa kuwa nao 
na utaratibuwa uchukuaji na 
urejeshaji wa fomu za uteuzi.   

Sehemu hii pia inaweka uta-
ratibu wa namna ya kuweka 
pingamizi dhidi ya mgombea 
wa kiti cha Urais na Makamu 
wa Rais.  

Sehemu ya pili ya sura hii 
inaweka masharti mbalimbali 
yanayohusiana na taratibu za 
uchaguzi wa urais ikijumui-
shasiku ya uchaguzi wa Rais, 
watu wanaostahili kupiga kura 
katika uchaguzi wa Rais, sifa za 
mgombea katika uchaguzi wa 
Rais, majumuisho ya kura kati-
ka uchaguzi wa Rais, mazingira 
yanayoweza kusababisha upi-
gaji kura kurudiwa na masharti 
ya kutambulika kwa uchaguzi 
wa Rais kuwa uchaguzi wa 
Makamu wa Rais. 

 Ili kuepuka kurudia mashar-
ti kuhusu taratibu za upigaji 
kura ambazo hufanana kwa 
uchaguzi wa mgombea wa kiti 
cha urais, ubunge na udiwani, 
Sehemu hii inaweka sharti la 
matumizi ya Sura ya Sita am-
bayo inaainisha utaratibu wa 
upigaji kura.

  Sura ya Nne ya Muswada 
inaweka masharti yanayosima-
mia uchaguzi wa Wabunge na 
imegawanyika katika sehemu 
mbili. Sehemu ya Kwanza ina-
husu sifa za wagombea katika 
uchaguzi wa ubunge. 

 Wiki ijayo tunaendelea na 
sura zinazofuata na sehemu 
kuhusu muswada huu. 

Mungu ibariki Tanzania 
Paskali

W
ASWAHILI wali-
achiwa na wa-
henga wao semi 
nyingi na zote 

zikilenga kutoa mafunzo na 
maonyo kwa jamii. Lengo ni 
kuhakikisha jamii zinaishi 
kwa amani na utulivu.

Miongoni mwa semi hizo 
ni kama vile “We ukiona cha 
nini, wenzio wanajiuliza wa-
takipata lini” au “Jiwe walilo-
likataa waashi limekuwa jiwe 
kuu la pembeni” yaani bora 
na la kuheshimiwa na wen-
gine.”

Naweza kuwa sijazipatia 
kama ilivyo, lakini zinaelewe-
ka na zina maana fulani 
kwa jamii kwamba unaweza 

ukawa na kitu ukakiona haki-
kufai na ukakiponda lakini 
mwishowe kitakuja kuwa na 
faida kwa mwingine.

Hiyo hutokea hata katika 
ndoa ambako watu wanam-
wona mke wa fulani hafai ak-
iwa naye, lakini kwa wengine 
anakuja kuwa mke mzuri na 
mwema pale anapokuwa amea-
chika.

Siku za karibuni, tumeshuhu-
dia na tunashuhudia kijana 
fulani hivi aliyetamba huko 
nyuma akiwa nyuma ya watu 
wakubwa, akifanya mambo 
yaliyowashangaza wengi na 
hata kutuhumiwa kwa ubaya 
na kupondwa lakini sasa kai-
buka upyaaaaa! (Kwa sauti ya 
Bwege).

Kijana huyo aliyepewa ma-
daraka makubwa, kuna nyakati 
akajisahau na kufanya yasiyo-
fanywa, tena kwa jeuri na kuji-
kuta akiingia lawamani, ingawa 
akitenda kulingana na kazi 
yake na majukumu aliyopewa 
kwa baraka za mkuu wake.

Si mwingine, bali ni Chifu 
Manyama, aliyeongoza mkoa 
mkubwa kwa umaarufu, akaja 
kujikuta katika lawama za kuva-
mia kituo cha luninga usiku wa 
manane na kutaka kulazimisha 
kichezwe kipindi alichotaka.

Lakini alipotafitiwa na wa-
nahabari fulani hivi, ikabainika 
alifanya makosa, hivyo kiranja 

mmoja akasimamia kuanikwa 
kilichopatikana kwenye utafiti 
ule.   Aliyemteua   akasema 
achana na porojo chapa mzigo.

Na matokeo yake hata kiran-
ja naye hakukaa sana kwenye 
ukiranja wake, akatupwa pem-
beni na kujikuta akichapa lapa 
mtaani, mpaka alipokuja Chifu 
Hangaya kumwokoa na kum-
rejesha kwenye ufalme wake 
ule ule. Wakati hayo yakifanyika 
ya kurejeshwa kiranja ukiranja-
ni, ndipo Chifu Manyama naye 
akaibuka na kufanya yake. Ana-
zunguka mkoani huyo kama 
aliyepagawa, akionekana kui-
penda na kuiringia kazi yake 
mpya ya u-MC wa chama.

Kijana hatulii, hakai sehemu 
moja! Leo   hapa kesho pale. 
Kila   kukicha akihanikiza na 
viranja wa nchi hii akiwaita 
kila aliko kuhakikisha kero za 
wananchi zinasikilizwa na ku-
chukuliwa hatua ya kuzitatua. 
Kongole lake Chifu Manyama.

Chifu Manyama hivi sasa ana 
msafara wa kuua mtu akiwa 
mkoa fulani utajua tu mkoa 
umepatwa. Ana   maagizo na 
maelekezo kedekede ya chama, 
mengine hatukuwahi kuyasikia 
walipokuwapo waliokuwa na 
madaraka kama yake.

Kinachonikosha ni jinsi ana-
vyoingia maeneo, leo atapanda 
bajaji, kesho utamwona kwe-
nye bodaboda na keshokutwa 

farasi. Bila  shaka iko siku kama 
hatapanda punda basi fisi nao 
wakae chonjo. Hakika maua 
yanamhusu.

Hana nia mbaya Chifu Many-
ama ila anachotaka ni kusikika 
kuwa kafika na yupo kwa ajili 
ya maslahi mapana ya wa-
nanchi wanaoteseka vijijini na 
mijini kwa kukosa huduma na 
mambo mengine ya msingi. 
Nani basi kama si Chifu Many-
ama?

Amekwenda mahali ambako 
kuna wafiwa wamezuiliwa 
mwili wa mpendwa wao hospi-
talini kwa sababu tu ya kukosa 
fedha. Sina   shaka waliofanya 
hivyo, hawakuwahi kumsikia 
kiranja Ummy akiwaambia “toa 
maiti malipo baadaye.”

Chifu Manyama alilijua hilo 
fika na kwa kuwa viranja wote 
hivi sasa akiwamo kiranja 
mkuu, wako chini yake kwa 
maagizo ya chama na kwa kuwa 
ana mapenzi na watu, akatoa 
agizo la wafiwa kuchukua gari 
lake na kwenda hospitalini ku-
chukua mwili wakazike men-
gine yafuate. Nani kama yeye?

Hakuishia hapo, yakam-
fikia malalamiko ya maofisa 
usafirishaji wenye pikipiki zao 
lupango ya Polisi, wakataka 
Chifu Manyama afanye aweza-
vyo kuhakikisha bodaboda zao 
zinaachwa huru ili zikasafirishe 
wateja.

Chifu huwa hacheleweshi 
mambo, kama alivyoagizwa na 
chama, akatoa amri kwa Polisi 
kuhakikisha bodaboda zote 
zinazotumikia vifungo maha-
busu za nje za Polisi, ziwe huru 
mara moja na zirejee mkononi 
mwa maofisa usafirishaji.

Na hiyo ni bila kujali ziko 
hapo kutoaka na makosa ya 
ajali, mauaji, wizi au ujambazi, 
la hasha zitoke na kila ofisa 
atumie kujipatia kipato, kwa 
sababu ndilo lengo la chama na 
Ilani yake kwamba asiyefanya 
kazi na asile. Polisi sasa hawala-
li kuzitambua zipi za mauaji, za 
wizi, ujambazi na makosa men-
gine.

Hii kasi ya Chifu Manyama, 
naona kama itakuja kuingia 
mpaka Magereza ambako ita-
toka amri kwa maelekezo ya 
chama, wafungwa watolewe 
ili wakale maisha uraiani kwa 
sababu wamekaa sana ndani 
na huku nje mambo yananoga 
mtaani.

Sitashangaa kusikia kauli ya 
watoke ili wakashiriki uchaguzi 
mwakani na mwaka unaofuata 
kwa sababu ni wapigakura 
halali na kufanya hivyo ndiko 
kutakipa chama fursa nzuri ya 
kushinda. 

Chifu Manyama hoyeee! Na-
dhani Chifu Hangaya katuletea 
jembe ila liangalie lisikatike 
mpini tu!
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HABARI KITAIFA

TAKUKURU yabaini 
kasoro miradi ya
bil. 4.5/- Ruvuma 

Na Gideon Mwakanosya,            
SONGEA

TAASISI ya Kuzuia na kupam-
bana na Rushwa Mkoa wa Ruvuma 
(TAKUKURU) imefanya ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa miradi 19 ya maende-
leo yenye thamani ya  bilioni 4.5 na 
kubaini kasoro ambazo zimetolewa 
mapendekezo namna ya kuzibore-
sha.

Akitoa taarifa kwa kipindi cha 
Julai hadi Septemba, mwaka huu, 
Kaimu Mkuu wa TAKUKURU Mkoa 
wa Ruvuma,   Janeth Haule, alisema 
tayari miradi  iliyokuwa imebainika 
kuwa na upungufu ilishaanza ku-
fanyiwa kazi na hatua mbalimbali 
zilichukuliwa.

  Haule aliitaja miradi iliyofua-
tiliwa kuwa ni elimu hasa ujenzi wa 
madarasa, jengo la utawala na vyoo 
katika shule nne wilayani Tunduru 
yenye thamani ya Sh. 911,428,792.16 
na Namtumbo ni ujenzi wa madar-
asa, jengo la utawala na vyoo katika 
shule nne, yote ikiwa na thamani ya 
Sh. 849,216,795.42.

  Katika Wilaya ya Nyasa, alisema 
walifuatilia ujenzi wa madarasa, 
jengo la utawala na vyoo katika 
shule nne yenye thamani ya Sh. 
602,500,000 huku wilayani Songea 
ikiwa ni ujenzi wa madarasa, jengo 
la utawala, vyoo pamoja na mab-
walo katika shule saba yote ikiwa na 
thamani ya zaidi ya Sh. Bilioni 2.2. 

Aidha, Haule alisema katika kip-
indi cha miezi mitatu, TAKUKURU 
Mkoa ilipokea   taarifa 38 kutoka 
kwa wananchi kupitia vyanzo mbal-
imbali na malalamiko yote yalifanyi-
wa kazi. Alisema kati ya malalamiko 
hayo, 27 yalihusu rushwa na matatu 
yameshafikishwa mahakamani na 
kesi zinaendelea. 

Na Frank Monyo

SERIKALI kupitia Wizara 
ya Maji imetia saini mkataba 
wa Sh. bilioni 42 na kampuni 
ya SINOHYDRO kutoka China 
kutekeleza mradi mkubwa wa 
maji Dar es Salaam Kusini, 
maarufu mradi wa Bangulo.

Mradi huo utakaosimamiwa 
na Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Dar es Sa-
laam (DAWASA) unatekelezwa 
kwa kipindi cha miaka miwili 
na unatarajiwa kuwanufaisha 
zaidi ya wakazi 400,000 kuto-
ka wilaya za Ubungo, Temeke 
na Ilala.

Akizungumza baada ya 
kushuhudia utiaji saini jana, 
Waziri wa Maji, Jumaa Aweso, 
alisema mradi huo utajibu 
changamoto ya muda mrefu 
ya upatikanaji maji katika 
maeneo hayo pamoja na ma-
jimbo ya Ukonga, Segerea, 
Ubungo, Kibamba na Ilala.

Waziri Aweso aliagiza DA-
WASA kuongeza nguvu ya 
kuunganisha huduma ya maji 
kwa wateja wapya kwa mkopo 
ili baadaye wakatwe kidogo 

kidogo.
“Maji hayana mbadala. Maji   

si kama wali ukikosa utapata 
ugali. Mtu   anayekosa maji 
madhara yake ni makubwa, 
hivyo   niwaombe DAWASA 
kuna watu wanaweza kulipa 
moja kwa moja kuunganishi-
wa maji lakini vipato tunato-
fautiana. Kwa   kuwa serikali 
imetoa fedha kwa ajili ya mi-
radi mikubwa, anayeshindwa 
kulipa muunganishieni na 
mkateni kidogo kidogo,” alise-
ma.

Alisema wakati wa bunge la 
bajeti, wabunge wa maeneo 
hayo yanayopita mradi huo 
waliweka msimamo wakisema 
bajeti haipiti bila kuingizwa 
mradi huo kwa ajili ya wa-
nanchi wa maeneo yao.

DAWASA inafanya kazi 
kubwa ikipata mafua nchi 
nzima inapata chafya, wizara 
haitakuwa kikwazo katika ku-
hakikisha Wakazi wa Dar es 
Salaam wanapata maji safi na 
salama,” alisema.

lisema wananchi hao wame-
pata changamoto ya maji kwa 
muda mrefu hivyo mkandar-

asi wa mradi huo anapaswa 
kutekelezwa kwa wakati na 
kuacha visingizio kwani fedha 
zipo.

“Jukumu alilo nalo ni ku-
weka nguvu kazi, kazi ifanyike 
na ukamilike kwa muda uli-
pangwa na wasimamizi wa 
mradi msicheze, msimamieni 
mkandarasi kwa uaminifu na 
weledi mkubwa ukamilike na 
wananchi wapate maji,” alise-
ma.

Aweso alimtaka mkandarasi 
anayetekeleza mradi huo ku-
fanyakazi na kukabidhi mradi 
kwa wakati.

  “Wananchi Hawa wame-
teseka sana. Mkandarasi  huyu 
asimamiwe kwa uadilifu, ha-
tutaki kuja kisikia mkandarasi 
huyu amepewa miezi 12 halafu 
anakuja kuongezewa muda. 
Mimi ni dogo lakini ni dogo 
janja. Ukinizingua ninakuzin-
gua,” alisema.

Waziri alisema awamu ya 
kwanza ya mradi huo itanu-
faisha wananchi wa Kata za 
Kwembe, Kitunda, Pugu Stesh-
eni, Kipunguni na Mzinga nay 
a pili itanufaisha wananchi 

wa kata ya Kivule, Kinyerezi, 
Zingiziwa, Majohe, Charambe, 
Kwembe, Buza, Msongola, Msi-
gani na Mbezi.

Mbunge wa Kibamba, Issa 
Mtemvu, alisema wakati ana-
chukua nafasi hiyo upatikanaji 
wa huduma ya maji ulikuwa 
chini ya asilimia 40 na kwa 
muda mrefu amekuwa akiom-
ba huduma hiyo.

Kaimu Mtendaji Mkuu wa 
DAWASA, Kiula Kingu, alisema 
wana miradi mingine midogo 
kama Kibamba ni eneo lenye 
miinuko mingi wametenga Sh. 
milioni 500  kwa ajili ya usam-
bazaji wa huduma hiyo.

“Maeneo mengine ni 
Machimbo, Mpigi Magohe, 
Mbezi Makabe na Ukonga tu-
metenga Sh. milioni 200 kuhu-
dumia maeneo ya Bomba Bm-
bili, Bivule na Pugu Stesheni 
na sehemu zingine,” alisema.

Kingu alisema katika jimbo 
la Segerea, DAWASA imeten-
ga Sh. milioni 300 milioni ili 
kujenga vituo vya kusukuma 
maji kwenye baadhi ya mae-
neo kama vile  Vingunguti na   
Stakishari.

Bil. 42/- kutatua kero ya maji Dar es Salaam

Watakiwa kuchangamkia fursa kituo kipya biashara kimataifa 
Na Joseph Mwendapole

WAFANYABIASHARA wam-
etakiwa kuchangamkia fursa ya 
vizimba kwenye Kituo cha Ki-
mataifa cha Biashara cha East 
Africa Commercial & Logistics 
Center (EACLC) kinachojengwa 
na Ubungo, Dar es Salaam.

Kituo hicho cha kwanza na 
cha aina yake kujengwa Afrika 
Mashariki, kitakuwa na zaidi ya 
maduka 2,500 na tayari baadhi 
ya wafanyabiashara wameanza 
kuvichukua wakisubiri kuanza 
biashara Juni, mwakani.

Wito huo ulitolewa juzi Dar es 
Salaam na Mwenyekiti wa Jumui-
ya ya Wafanyabiashara Kariakoo, 
Martin Mbwana, wakati akizun-
gumza kwenye mkutano na wa-
fanyabaishara ulioandaliwa na 
kituo hicho.

Mbwana alisema kujengwa 
kwa maduka hayo ni fursa kub-
wa kwa wafanyabiashara wa 
Tanzania kwani yatawasaidia ku-
pata bidhaa nyingi kutoka Chi-

na na kuziuza kwenye masoko 
mbalimbali ya nchi za Afrika 
Mashariki.

Alisema yeye ni balozi wa 
mradi huo na amekuwa akitumia 
muda wake mwingi kuwaeleza 
wafanyabiashara wa Tanzania 
jinsi watakavyonufaika na mradi 
huo.

”Lazima wafanyabiashara wa 
Tanzania tujue kuwa hiki ni chuo 
kikuu kipya cha biashara nchini 
mimi niko Kariakoo nimebaha-
tika kuishi China na nimeona 
masoko makubwa yaliyoko kule 
sasa masoko yale yanakuja nchi-
ni tutumie fursa hiyo,” alisema.

“Inachofanya serikali ya 
China ni kupunguza watu ku-
toka mataifa mbalimbali kwenda 
kwao wanataka Wachina waje 
hapa nchini na wamefanikiwa 
kwa hiyo na sisi tunapaswa kua-
mka na kuchangamka,” alisema.

Alisema Wachina wame-
chukua maghala mbalimbali 
nchini ambayo watayatumia 
kusambazia bidhaa kwenye 
maduka ambayo yatakuwa kwe-

nye kituo cha EACLC.
Alisema maduka hayo yataku-

wa yakiweka bidhaa kama sam-
puli na mfanyabiashara ataka-
pozihitaji zitatolewa kwenye 
maghala hayo ndani ya muda 
mfupi kumfikia mteja.

“EACLC ina uhusiano mzuri 
na viwanda vya nchini mwao. 
Kwa   hiyo ukishalipia duka 
hapo kwenye kituo cha Ubungo 
wanakusafirisha bure kwenda 
China wanakutembeza kwenye 
viwanda vyao unatembelea vile 
viwanda kwa gharama zao un-
atengeneza mtandao,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa EA-
CLC, Cath Wang, alishukuru 
namna Watanzania ambavyo 
wamekuwa wakishirikiana na 
kampuni yake kwenye ujenzi wa 
mradi huo tangu waanze kuu-
jenga mwaka huu. Alisema kam-
puni hiyo imesajiliwa Tanzania 
na ni muhimu katika kudumisha 
uhusiano baina ya Tanzania na 
China huku akisema kuwa wa-
natarajia mradi kukamilika Juni 
mwakani na kuanza kufanya bi-

ashara. Mbali  na maduka hayo, 
alisema EACLC itatoa pia hu-
duma za usafirishaji wa mizigo 
kwenye mikoa mbalimbali nchi-
ni na hata kwenye nchi jirani.

Meneja wa Kituo cha Uwekeza-
ji (TIC)   Kanda ya Mashariki, 
Fidelis Obanga, alisema ujenzi 
wa kituo hicho utasaidia sana 
kupunguza matumizi ya Dola za 
Marekani katika kuagiza bidhaa 
nje ya nchi kwani zitakuwa zina-
patikana nchini.

Alisema Rais Samia Suluhu 
Hassan amepunguza gharama 
inayohitajika kwa mwekezaji 
mzalendo kusajili uwekezaji 
wake kutoka Dola za Marekani 
100,000 hadi Dola 50,000.

“Tunapoongelea gharama za 
kusajili biashara haina maana 
kwamba fedha hizo ndizo 
mwekezaji anapaswa kutoa ili 
asajiliwe. Hapo tunaongelea 
gharama nzima za mradi yaani 
unapotaka kuwekeza angalau 
uwe na thamani hiyo kuanzia 
ardhi na vifaa ulivyo navyo, “ 
alisema

Alisema kuna faida nyingi 
kwa wawekezaji kusajili miradi 
yao TIC ikiwemo kupata vivu-
tio mbalimbali vya uwekezaji 
vitakavyomsaidia kuanza 
uwekezaji. Mary Mwakyosi am-
baye ni Mkuu wa Idara ya Viwan-
da Manispaa ya Ubungo, alisema 
serikali ilifanya uamuzi mzuri 
wa kuwapokea wafanyabiashara 
hao wa China na kuwapa eneo 
la ujenzi wa mradi wao kwani 
utakuwa na manufaa makubwa.

Alisema watu wenye makazi 
maeneo hayo watapata manufaa 
makubwa kutokana na ukweli 
kwamba watakuwa wakipokea 
wageni wengi kutoka mataifa 
mbalimbali wanaoleta mizigo na 
wanaokuja kununua.

“Hii ni fursa kubwa kwa wa-
fanyabiashara wa Tanzania na 
kwa kweli mnapaswa kujiandaa 
ili mradi huu utakapoanza 
mchangamkie fursa hizi ku-
chukua mzigo na kupeleka kwe-
nye mikoa mbalimbali na hata 
nje ya nchi kwenye masoko men-
gine,” alisema Mary

Mkuu wa usam-
bazaji huduma 
wa Tigo Pesa, 
Innocent Mosha 
(kulia), akimka-
bidhi wakala wa 
tigo pesa, Twisila 
Hillard, mfano 
wa hundi  baada 
ya kuibuka 
mshindi wa ‘Tigo 
Pesa wakala 
push Promo’. 
PICHA: FAUS-
TINE FELICIANE
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J
AMAA mmoja ambaye ni mara ya kwanza 
kutembelea mjini, aliwaacha watu hoi kwa 
kicheko baada ya kupelekwa katika kibanda 

cha kununulia koni.
Mama: Ebu nipatie koni mbili ya kwangu na huyu 

ndugu yangu
Jamaa: Duu, chakula gani hiki mbona kama ko-

nokono wa kule shambani, ila huyu ana rangi nzuri
Mama: Hapana hii ni koni
Jamaa: Tafadhali mama siwezi kula, bora uni-

nunulie togwa
Mama: Sema taratibu unanitia aibu.

SWALI
Tabia za binadamu zinakaribiana na mnyama 

gani wa porini?
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

wArAkA wA NDANI

k
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendelee kuelim-
ishana kuhusu maisha 
yetu yalivyo kila uchao. 

Wiki kadhaa sasa nimeelezea roho 
ya pombe na jinsi inavyotesa watu 
wengi na hasa vijana katika jamii 
yetu.

Nikaelezea madhara na vipi 
wataalamu wanajaribu kulitupia 
jicho tatizo la unywaji wa pombe 
kupita kiasi. Pia niliijadili roho 
hii ya ulevi na jinsi inavyotumika 
kama silaha ya ibilisi na mawakala 
wake kuangamiza na kupoteza ha-
tima za watu wengi.

Nilitaja vyanzo kadhaa vinavyo-
sababisha watu wengi kunaswa na 
roho hii. Uko ulevi wa kurithi hasa 
wa pombe unaotokana na maa-
gano yaliyowekwa na   mababu 
kwenye ukoo.

Chanzo kingine kuna uchawi 
wa ulevi wa pombe, bangi, sigara 
na kadhalika. Mtu anaweza ku-
wekewa uchawi kwenye pombe 
na kumfanya ashindwe kuacha 
pombe. Mtu wa aina hii hufikia 
hatua ya kutokuwa na akili tima-
mu.

Shetani siku zote amelenga 
kushusha mafanikio ya mwan-
adamu na kuharibu kabisa hatima 

yake. Anajua akimharibu baba 
ambaye ni kiongozi wa familia, 
ndoa itasambaratika. Kadhalika 
pia akifanya hivyo kwa mama ny-
umbani.

Roho ya pombe hasa unywaji wa 
kupindukia umeharibu maisha ya 
ndoa nyingi. Vijana wengi wameji-
tahidi sana kutengeneza uhusiano 
wa kuchipua ndoa bora lakini ibi-
lisi wa pombe hakuwapa nafasi ya 
kushamiri. Wanajikuta  ndoto zao 
hazitimii bali zinaishia njiani.

Wazazi wamejitahidi sana kwa 
upande wao kusomesha vijana 
katika ngazi mbalimbali za elimu 
kuanzia msingi hadi vyuo vikuu. 
Lakini wako wengi hivi leo wana 
maumiviu rohoni kuona vijana 
wao walivyoharibiwa na ulevi, 
hivyo kukatisha ndoto zao.

Hali hii inaweza kuwa imesaba-
bishwa na baadhi ya wazazi we-
nyewe ambao pia ni walevi wazuri 
wa kupindukia au kama nilivy-
oeleza awali kuwa asili za watu zi-
mechangia mvurugano huo.

Ni asili kwa sababu hata 
maandiko ya Mungu yanaonyesha 
kuwa, “Yaliyokuwako ndiyo ya-
takayokuwako, na yaliyotendeka 
ndiyo yatakayotendeka; wala jam-
bo jipya hakuna chini ya jua.

“Je! Kuna jambo lolote ambalo 
watu husema juu yake, Tazama, ni 
jambo jipya? Limekwisha kuwako 
tangu zamani za kale zilizokuwa 
kabla ya sisi”. 

Msomaji wangu, kumbe yanay-
otokea leo, yalishakuwako na ya-
taendelea kuwako. Wako vijana 
wengi wasomi hata kufanikiwa 
kupata ajira. 

Wanapangiwa nafasi nzuri ka-
zini lakini roho ya ulevi inawavaa, 
hivyo wanashindwa kuendelea.

Kijana amesoma vizuri, anaoa 
na kuanza kulea familia ya mtoto 
mmoja au wawili. Shetani anaji-
chomeka hapo, anatumia wakala 
wake kwenye maofisi. Wakala 
anaweza kuwa rafiki yako wa ka-
ribu au mfanyakazi mwenzako. 

Huyu anakuonea wivu pengine 
anaitaka nafasi yako. Anakuendea 
kwa mganga kuvuruga akili yako, 
anakurushia roho ya ulevi. Anaku-
sogeza karibu mnakunywa wote, 
kumbe ana jambo katumwa.

Kumbuka adui yako ni yule aliye 
karibu nawe; rafiki, ndugu, jirani 
na kadhalika. Siku zote shetani 
hamshambulii mtu mwanzoni. 
Husubiri katikati na mwishoni 
pale mtu anapopata upenyo wa 
jambo zuri ndipo huzuia.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Ulevi unavyodidimiza vijana kimaisha!

MAAFA  yanayotokana na mvua 
za El Nino zinazoendelea kunyesha 
hivi sasa katika maeneo mbalimbali 
nchini, yameacha vilio na simanzi 
kwa baadhi ya Watanzania.

Wako wenzetu waliopoteza mai-
sha, walioyahama makazi yao bila 
kupenda,   waliozingirwa na maji 
na wako waliopoteza mali na ny-
umba baada ya kuharibiwa vibaya 
na mvua hizo.

Hali si hali. Miundombinu ya 
barabara maeneo mengi imeharibi-
ka vibaya na kwingine mawasiliano 
yamekatika kabisa.

Hii maana yake nini? hatuna 
desturi ya kuamini ushauri wa 
wataalam wetu, hasa Mamlaka ya 
Hali ya Hewa Tanzania (TMA). Haya 
yanayojitokeza sasa ni matokeo ya 
Watanzania kupuuza mambo.

Mikoa iliyoathirika zaidi na mvua 
hizi ni Dar es Salaam na Tanga. Pia 
mikoa mingine kama Morogoro 
na Manyara, ambayo ina miun-
dombinu thabiti ya kukabiliana 
na mafuriko imekumbwa na adha 
hiyo.

Kila madhara tunayoyaona sasa 
ni somo kwetu. Tukiambiwa   ku-
hama mabondeni tuhame. Tu-
ache  kupuuza wataalam.

Watawala wamekuwa wapole 
kwenye hili la kuwaondoa wa-
nanchi mabondeni, kisa wanabem-
beleza kura. Wanaamini kwamba 
pindi watakapowahamisha, ukifika 
uchaguzi itakula kwao!

Hatuwezi kufika kwa stahili hii. 
Kama jambo lina maslahi kwa 
nchi sawa, kama linaongeza balaa 
tuchukue hatua na tusipepese ma-
cho.

Kuna tathmini ya athari za maz-
ingira (EIA) inayofanywa  kisheria 
na maofisa  wa  Baraza la Taifa 
la Usimamizi na Uhifadhi  wa   
Mazingira (NEMC), achilia mba-
li wananchi wa kawaida, hata  
taasisi na mashirika ya umma, yan-
apuuza.

Hawathamini na hawataki kujua 
kwamba EIA ni mchakato wa ku-
tathmini na kupunguza athari za 
biofizikia, kijamii na athari zingine 
zinazofaa za mapendekezo ya 

Tuache kupuuza wataalam, El Nino imetupa somo

Wana-
pangiwa 
nafasi 
nzuri 
kazini 
lakini 
roho ya 
ulevi in-
awavaa, 
hivyo wa-
nashind-
wa kuen-
delea.

maendeleo, kabla ya uamuzi ku-
chukuliwa.

Iko hivi, kwa wale ambao hatu-
jafuatilia mambo haya ni kwamba 
tathmini ya athari za kimazingira, 
hutumiwa mara kwa mara kwa 
kuwa ina manufaa zaidi katika taifa 
lolote lile duniani.

Nchi kama nchi, haiwezi kuwa na 
seti ya sheria na kanuni zilizoende-
lezwa vizuri, ambazo hazifafanui 
kwa uwazi au kulazimisha ni shu-
ghuli zipi na mambo yapi yanaweza 
kuruhusiwa.

Kama ndivyo! kuna hatua kadhaa 
muhimu ambazo kwa ujumla hu-
fuatwa katika mchakato  wa  tath-
mini ya athari za mazingira. Moja, 
kuna kitu hufanyika ambacho hu-
julikana kama ‘screening and scop-
ing’ (uchunguzi na upimaji).

Lakini pia kuna ‘assesment of en-
vironmental risk’ (tathmini ya hatari 
ya mazingira) na kuna kitu kinaitwa 
‘mitigation’  (ushiriki  wa  wadau) 
ambao nao hufanywa. Na jambo 
la mwisho ambalo huzingatiwa na 
wataalam ni ‘monitoring’ (udhibi-

ti  wa  mpango) na ‘decision mak-
ing’ (kufanya uamuzi).

Ni makosa makubwa kutotazam-
wa  hatari za ujenzi wa makazi 
katika maeneo yanayoonekana ni 
mkondo wa maji.

Kifungu  cha  81 (2)  cha  She-
ria  ya  Usimamizi  wa  Mazin-
gira, Sura ya 191, kinataka utafi-
ti  wa  tathmini ya  athari za 
mazingira ufanyike kabla ya kuanza 
au mradi au kutekelezwa.

Huko Tanga, mpaka Kituo cha 
Afya cha Ngamiani kimejaa maji. 
Huo ni mfano mmoja wa wazi 
kuhusu umuhimu wa kuzingatia 
ushauri wa kitaalam. Ni vyema 
tukabadilika kifikra na kiakili na 
kufuata na kuheshimu maoni ya 
wataalam wetu badala ya kuona ni 
hadithi au hekaya za abunuwasi. 
Mzaha mzaha hutumbuka usaha.   

•              Godfrey Mushi ni 
Mwandishi Mwandamizi  wa  Ni-
pashe, Kanda ya Kaskazini.  Ana-
patikana kwa simu namba 0715 
545 490 au barua pepe:  ghand-
some79@gmail.com

Nimejaribu kuwa-
hoji vijana kadhaa 
hasa waendesha boda-
boda, nikitaka kujua 
kwa nini wanakunywa 
pombe na muda mfupi 
baadaye wanapakia 
abiria. 

Wengi wanaonye-
sha kuwa ni kazi in-
ayowaingizia fedha 
haraka kuliko kazi za 
ajira kwenye ufundi 
katika gereji za magari, 
kushona viatu, vibanda 
vya chipsi na kadhalika. 
Pengine kwa tathmini 
yao ni kweli.

Lakini tatizo langu 
liko kwenye ulevi waka-
ti wanapoifanya kazi 
hiyo. Jirani na ninapoi-
shi liko duka moja 
vijana wa kituo cha 
kuegesha bodaboda na 
bajaji huchimbia hapo 
kunywa pombe.

Si kwamba baada 
ya hapo hawatakwen-
da kusaka abiria, la 
hasa. Watatoka hapo 
na kurudi kituoni ku-
subiri abiria. Je, kijana 

mwenye hali hiyo, 
akipata abiria wakati 
pombe ndio iko kwe-
nye mzunguko wa 
damu, kuna usalama 
hapo? Hawa ndio wale 
utawaona barabarani 
wakijichomeka mbele 
ya magari wakiwa na 
abiria, eti wanawahi!

Mmoja kwa jina la 
Naftali, akasema; mimi 
mama sinywi pombe 
nayajua madhara yake. 
Lakini wenzangu hapa 
kituoni ni wanywaji, 
wengine walevi ka-
bisa. Aina ya pombe 
wanayokunywa sana 
ni zile kali. Huwaambii 
kitu!

Bodaboda Dulla 
anasema: “Lazima 
ninywe, hela inaingia. 
Nilikaa sana kijiweni ni-
kawa kibaka. Nilishavu-
ta bangi sana na pombe 
mbaya. Nilishazoea ku-
nywa. Tena sasa napata 
hela ndiyo zaidi”.

Msomaji, una 
maoni? Ujumbe 
0715268581.

Hii maana 
yake nini? 
hatuna 
desturi ya 
kuamini 
ushauri wa 
wataalam 
wetu, hasa 
Mamlaka ya 
Hali ya Hewa 
Tanzania 
(TMA). Haya 
yanayoji-
tokeza sasa 
ni matokeo 
ya Watanza-
nia kupuuza 
mambo.
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Aprili 10, mwaka 
huu ilitawaliwa 
shangwe na 
nderemo kwa 
familia ya 
Ramadhan Mashaka 
Mhando baada ya 
kufunga ndoa na 
Wardathy Rajabu 
nyumbani kwao 
Mwananyamala, 
kisha kufuatiwa 
na sherehe ya 
kuwapongeza 
katika ukumbi wa 
Kabakabana jijini 
Dar es Salaam.

HARUSI
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Katibu Mkuu wa Shirikisho la Mpira 
wa Miguu Tanzania (TFF) Baraka 

Kizuguto na mkewe Milkah Kahema 
wakiwa na furaha wakati wakifunga 
ndoa katika kanisa la Mtakatifu Al-
ban, Upanga Novemba 11, mwaka 

huu na sherehe ilifanyika kwe-
nye ukumbi wa Masiani, Mbezi ya 

Chini, Dar es Salaam.
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WENGI wamezoea ku-
waona wachezaji wa timu za 
taifa za nchi za Ulaya waki-
ingia kambini katika hali ya 
kipekee na kuibua hisia kwa 
wananchi wao.

Moja ya kitu cha kufura-
hisha ni pale tasnia ya ma-

vazi inapohusishwa katika 
mchezo wa soka na hasa 
katika kambi za timu zao za 
taifa.

Kwa mara ya kwanza 
wachezaji wa tanzania 
wamejikuta wakipamba 
vyombo vya habari nchini 

mara walipoingia kambini 
kwa kuangaziwa aina ya ma-
vazi waliyotupia.

Hakika inapendeza baada 
ya mitazamo ya kale ambayo 
ilikuwa ikichukuliwa ni sawa 
kwa mchezaji kuvaa hovyo 
na kuripoti kambini. Sasa 

hilo halitawezekana kwani 
suala la mavazi limekuwa ki-
paumbele zaidi.

Siku zinazokuja wabunifu 
wa mavazi watapigana vi-
kumbo kuhakikisha wa-
nawavisha wachezaji wa 
Taifa Star ili kukuza biashara 

zao na hivyo kuwaongezea 
kipato wachezaji wetu.

Utakubaliana na hili kwa 
kuangalia baadhi ya picha 
ni za wachezaji wa timu ya 
Taifa Stars waliporipoti kam-
bini na mitupio tofauti ya 
mavazi.

‘TAIFA STARS RISING WEAR’ 
  (mitupio ya Taifa Stars)
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

Utamu wa choroko na wali
CHOROKO ni mboga 

ambayo inatumika kupik-
wa yenyewe au kuchang-
anya na vyakula vingine 
kama mchele, ndizi na 
viazi.

Choroko zinawahi kuiva 
tofauti na maharage au 
nafaka nyingine, lakini pia 
zinavimba.

Leo tutaelekezana nam-
na ya kuzipika choroko 
kwa kuunga na nazi na 
ukala na wali au chakula 
kingine utakachopende-
lea.

Mahitaji
Choroko kikombe ki-

moja na nusu, nazi kopo 
moja, kitunguu maji ki-
moja kikubwa, nyanya 1/2 
kopo na kitunguu swaum 
kimoja cha chai.

Mahitaji mengine 
ni  Curry powder kijiko 
cha chai   chumvi kiasi,   
olive oil na pilipili nzima

Namna ya kuandaa 
Loweka choroko usiku 

kucha kisha zichemshe 
mpaka ziive na ziweke 
pembeni. 

Baada ya hapo saga 
nyanya, kitunguu maji na 
swaum kisha vipike mpa-
ka maji yote yakauke.

Baada ya hapo tia mafu-
ta na curry powder, pika 
mpaka nyanya zitoe mafu-
ta kisha tia choroko, tui la 
nazi, maji nusu kikombe, 
pilipili na chumvi.

Anza kukoroga taratibu 
na uache ichemke. Pika 
mpaka tui la nazi litaka-
poiva na rojo ibakie kido-
go, kisha ipua na mboga 
yako itakuwa tayari kwa 
kuliwa. 

P
ENGINE watu wa-
naamini kutengen-
eza ngozi nzuri lazi-
ma utumie vipodozi 

vyenye kemikali vinavyou-
zwa gharama kubwa, lakini 
hilo sio sawa na ni kinyume 
na mtazamo wa urembo.

Unatakiwa kubadili 
mtazamo huo ambao una-
poteza pesa na muda kwa 
vipodozi ambavyo havikupi 
matokeo sahihi, bali tumia 
vyakula vya asili ambavyo vi-
takusaidia kuwa na mwone-
kano mzuri kwa gharama 
nafuu.

Maajabu ya nazi na  
urembo

Tumezoea kutumia nazi 
jikoni kwenye mapishi, lakini 
nazi pia inaweza ikatumika 
kama scrub kwa ngozi yako

Fuata hatua hizi ili kufanya 
ngozi ya uso wako iwe laini, 
nyororo na kufanya uso wako 
kuwa na muonekano mzuri.

Scrub hii unaweza pia kui-
tumia kwa mwili mzima, lak-
ini kwa leo nitaelezea namna 
ya kuitumia kwa uso wako.

Wengine huwa wa-
nachanganya nazi pamoja na 
asali, limao, tangawizi, nk.

Hii ninayoielezea hapa hai-
jachanganywa na kitu cho-
chote kile. Ni nazi pekee

Jinsi ya kutumia
Andaa nazi yako kwa kui-

kuna vizuri. Ili upate ma-
tokeo mazuri jitahidi kuiku-
na taratibu ili itoke laini.

Safisha uso wako kwa maji 
safi na sabuni ya kawaida.

Kausha uso wako kwa tau-
lo safi na baada ya kukauka, 
chukua ile nazi yako uliyoku-
na tayari, taratibu anza kusu-
gua usoni kwa dadika kama 
tatu mpaka tano

Ukishamaliza hapo, utakaa 
hivyo bila kuuosha uso wako 
kwa muda wa dakika 15 mpa-
ka 20.

Baada ya muda huo, utao-
sha uso wako kwa sabuni ya 
kawaida.

Kausha uso wako kwa 
taulo safi, kisha paka losheni 
yako unayotumia siku zote.

Ili kupata matokeo mazuri 
fanya hivi kwa muda wa siku 
tano mfululizo bila kuacha, 
yani mara moja   kwa siku.   
Utapata matokeo mazuri.

UREMBO
Na Mary Geofrey

FURAHIA UREMBO 
WA ASILI

MAISHA
SEPTEMBA, 27. 201514 JUMAPILI noveMbA 19, 2023
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

K
ILA kona ya  chumba iliyo 
tupu ni fursa yako kubuni 
namna ya kuipendezesha.

Wakati unaipendezesha 
una fursa ya kuitumia pia hata kama 
awali ilikuwa inaonekana haiwezi 
kufaa kwa matumizi.

Ziko njia  nyingi za namna ya 
kubuni kutengeneza kona yako ika-
pendeza na hata kupendezesha ny-
umba yako pia.

Njia  mojawapo unaweza kuamua 
ukaitumia kama shubaka la kuhifa-
dhia vitabu vyako kwa kuitengeneza 
kufuatisha muundo wa kona.

Hii ni moja ya njia nzuri kufanya 
kona  isiyokuwa na kitu itumike na 
shubaka linaweza   kutengenezwa 
kwenda juu karibu na dari kulingana 
na mahitaji na ukubwa wa kona ya 
nyumba yako.

Mbali na shubaka la vitabu, 
pia   unaweza kutengeneza 
kona  yako kwa ajili ya  kuweka 
mapambo madogo madogo. Pia 
kona  inatumika kutengeneza se-
hemu ya kufanyia shughuli mbalim-
bali za kiofisi au kusomea.

Kumbuka sehemu ya kona ikiten-
genezwa vizuri, ni nzuri zaidi na 
hutuliza akili hususani kwa wanao-
soma.

Pia unaweza ukaitumia 
kona  kama sehemu ya  kutundika 
picha za  familia. Huhitaji ukuta 

Yajue matumizi bora  
Ya Kona Ya nYumba 

  tumia glasi kubadili 
mwonekano wa 

nyumba yako
na restuta james

WIKI iliyopita nilikukumbusha mam-
bo ya kuzingatia ili uweze kubadili 
mwonekano wa nyumba au madhari ya 
nyumbani mwako katika kipindi hiki cha 
sikukuu za mwisho wa mwaka.

Msomaji wangu aliyejitambulisha kwa 
jina la Regina Joshua, alinipigia simu na 
kunipa mbinu nyingi zaidi za namna ya 
kupamba nyumba hata baada ya sikukuu 
za mwisho wa mwaka.

Anasema glasi za mvinyo ni pambo zuri 
katika kubadili mwonekano kwa kutumia 
kufunika aina fulani za pambo ili kunoge-
sha meza au korido.

Anasema kwa wakati huu wa sikukuu, 
aina hiyo ya glasi inaweza kutumiwa ku-
funika vimipira vilivyozoeleka kupamba 
mti wa Krismasi na kuongeza mvuto.

Regina anasema juu ya glasi iliyofu-
nikwa (kama inavyoonekana pichani), 
unaweza kuweka mshumaa mkubwa 
unaotosha kwenye mzunguko huo.

“Mshumaa unatakiwa uenee juu ya glasi. 
Unaweza kuweka mshumaa mweupe usio 
na manukato au ukaweka wenye harufu 
nzuri kadiri utakavyoona inafaa,” anas-
ema.

Anasema glasi zinaweza kufunikwa juu 
ya ‘table mats’ au kwenye trei nzuri na 
inapendeza zikiwekwa kwenye meza ya 
console au kwenye shelfu ya kuwekea 
picha koridoni.

Anashauri kuwa ukubwa wa glasi ndio 
utakaoamua aina ya mapambo na kwam-
ba kwenye trei unaweza kuweka pambo 
lingine kadiri unavyoona inafaa.

“Glasi zisiwe nyingi wala isiwe moja. 
Nne ni standard kabisa lakini hata tatu zi-
nakaa vizuri. Si lazima ununue mapambo 
ya gharama kuifanya nyumba yako clas-
sic. Glasi ulizonazo ukizitumia vizuri una-
okoa gharama na unaonekana wa kisasa,” 
anaongeza Regina.

Tuwasiliane kupitia 0753 333 330 au  
restutajames@gmail.com.

mkubwa kwa ajili ya kusambaza 
picha za  familia yako badala yake 
tumia kona  hiyo kuongeza mvuto 
na pia usiweke nyingi zikakuharibia 
mvuto.

Pia kuweka ua la mmea wa 
kuoteshwa endapo hutataka kuweka 
shelfu au sanaa zozote na itasaidia 
kuingiza uoto asili ndani ya nyum-
ba  kwa sababu matawi yake yatato-
sha   kuijaza kona yenyewe.

Kwenye chumba, kona  hiyo un-
aweza kuitengeneza vizuri kama 
sehemu ya  kutundikia  nguo  hasa 
kwenye chumba cha kunyooshea au 
kinachotumika kwa ajili ya kulala.

Hata katika chumba cha wageni 
ambacho mara nyingi huwa si ki-
kubwa, unaweza kuitumia kupachika 

hata ubao mwembamba unaoweza 
kukutanisha pande zote mbili za kuta 
na hapo ukatundika  nguo  zako na 
zikakaa katika mwonekano mzuri.

 Na kwa wenye sebule au vyumba 
vyenye nafasi ndogo, kona inafaa pia 
kuweka sofa hasa  ya  duara yenye 
vipande viwili ambavyo vinaungani-
ka.

Pia unaweza kupendezesha 
kona  yako kwa kuweka vinyago 
ambavyo navyo lazima uweke juu 
ya  meza ndogo au ukapatengen-
ezea  kabati  au meza ya  miguu mi-
tatu.

Ni vizuri zaidi ukimtumia fundi 
kukufanyia dizaini ya namna ya ku-
tumia kona  yako kulingana na kitu 
utakachoona kitaipendezesha zaidi.
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HABARI KIMATAIFA

MANILA, Ufilipino
IDADI ya watu waliofariki kutokana 

na tetemeko la ardhi lenye nguvu kui-
piga kusini mwa Ufilipino imeongeze-
ka na kufikia saba.

Juhudi za uokoaji zinaendelea ku-
watafuta watu wawili wanaohofiwa 
kufukiwa kufuatia maporomoko ya 
ardhi. 

Tetemeko hilo lenye ukubwa wa 6.7 
lililikumba eneo la Mindanao mchana 
wa juzi na kusababisha sehemu ya 
paa la duka moja kuporomoka, kuka-
tika kwa umeme na watu kukimbilia 
mitaani. 

Kulingana na polisi, vifusi vya duka 
hilo katika mji wa General Santos vil-
ipelekea kifo cha mwanamke mmoja. 
Waokoaji walisema tetemeko hilo lili-
sababisha uharibifu wa nyumba 60 
katika mikoa minne pamoja na bara-
bara na madaraja 32 katika eneo hilo.

Jumapili  Novemba 19,  2023

Rais George Weah akubali kushindwa
MONROVIA, Liberia
MATOKEO ya uchaguzi wa Li-

beria duru ya pili imemthibitisha 
mgombea wa upinzani Joseph 
Boakai ameshinda kwa kupata 
asilimia 50.89 na kumuangusha 
Rais George Weah.

Rais Weah amempigia simu 
Boakai kumpongeza kwa kupata 
ushindi huo. Katika hotuba yake 
kwa taifa Rais Weah alisema 
watu wa Liberia wamezungumza 
na wamesikia sauti yao.

Boakai anaongoza kwa kura 
28,000 wakati kura zote zikiwa 

zimehesabiwa.
Nyota wa zamani wa kandan-

da, Rais Weah amekuwa madara-
kani tangu 2018 na atamaliza 
muda wake Januari mwakani.

Alipoingia madarakani aliku-
wa akiungwa mkono na vijana 
na kumshinda mpinzani wake 
Boakai kwa tofauti kubwa ya 
kura.

Hata hivyo, analalamikiwa 
kwa kushindwa kukabiliana na 
ufisadi, kupanda kwa gharama 
ya maisha na kuendelea kwa ma-
tatizo ya kiuchumi na kuharibu 

sifa yake. 
Rais Weah alikubali kwa hek-

ima kuwa ameshindwa, wakati 
akianza hotuba yake ya dakika 
tano na kueleza anaheshimu 
sana mchakato wa kidemokrasia 
ambao umelifafanua taifa hilo.

Aliongeza kwamba alizun-
gumza na Boakai ambaye alim-
wita rais mteule.

Hapo awali tume ya uchaguzi 
ilitangaza kuwa Boakai, ambaye 
ni mkongwe wa kisiasa mwenye 
umri wa miaka 78 alikuwa na 
asilimia 50.89 ya kura, huku Rais 

Weah akiwa na 49.11.
Rais alifafanua kwamba ukari-

bu wa kura katika kinyang’anyiro 
hicho unafichua mgawanyiko 
ndani ya nchi na kutoa wito kwa 
Waliberia kushirikiana kutafuta 
muafaka na umoja ambacho ni 
muhimu kwa taifa hilo.

Wafuasi wa rais mteule Joseph 
Bokai wamepokea ushindi wa 
mgombea wao kwa shangwe. 

Hata kabla matokeo ya mwisho 
kutangazwa, tayari walishaanza 
kuingia katika mitaa ya jiji kuu la 
Monrovia na kushangilia.

Wafuasi wengi zaidi waliku-
sanyika katika makao makuu 
ya chama chao wakiimba kwa 
furaha na kumtaka Rais George 
Weah aliyeshindwa kwenye 
kinyang’anyiro hicho kukubali 
kubwaga manyanga.

Wengi wao walikuwa wakiim-
ba kuwa “tumemshinda mcheza 
densi la Buga” wakimaanisha 
Weah ambaye kampeni yake ili-
pambwa na kibao Buga kilicho-
imbwa na msanii Kizz Daniel 
kutoka Nigeria.

BBC

Tetemeko 
laua saba 
Ufilipino

TEL AVIV, Israel
ISRAEL  imetoa onyo jipya 

kwa raia wanaoishi Gaza kusi-
ni katika kitongoji cha Khan 
Younis kuondoka.

Onyo hilo limekuja siku 
tatu baada ya jeshi la nchi 
hiyo kuangusha vipeperushi 
vya kuwaonya watu kuondo-
ka eneo hilo.

Khan Younis ndio mji 
mkubwa zaidi kusini mwa 
Gaza ambao wanaishi maelfu 
ya watu waliokimbilia baada 
ya kuambiwa wahame kaska-
zini.

Huku mzozo wa kibinada-
mu ukizidi kuwa mbaya ka-
tika jiji hilo lililojaa watu wen-
gi, onyo la Israel lilidokeza 

kwamba operesheni za kijeshi 
ziko karibu.

Mark Regev, mshauri wa 
Waziri Mkuu wa Israel Ben-
jamin Netanyahu, aliviambia 
vyombo vya habari vya Mare-
kani kuna wakati wanajeshi 
wa Israel watalazimika ku-
ingia mjini humo kuharibu 
mahandaki ya Hamas, watu 
wa Khan Younis wanaweza 
kuhamia magharibi ambako 
kutakuwa na mahema na hos-
pitali.

“Nina hakika kwamba ha-
watalazimika kuhama tena” 
ikiwa watahamia magharibi, 
alisema.

Mamia ya maelfu ya watu 
wa Gaza walikimbia kaskazini 

kuelekea maeneo ya kusini 
ikiwa ni pamoja na Khan You-
nis baada ya kuamriwa kuon-
doka na Israel kwa usalama 
wao. 

Lakini eneo la kusini li-
meendelea kuwa chini ya 
mashambulizi ya Israel.

Katika hatua nyingine, Is-
rael ilisema itaruhusu malori 
mawili  ya kubeba mafuta 
kwa siku    kuingia Ukanda wa 
Gaza.

Ofisa wa Wizara ya Mambo 
ya Nje ya Marekani alisema 
takriban lita 140,000 za mafu-
ta zitaruhusiwa kuingia Gaza 
kila baada ya siku mbili.

Mafuta mengi yatatumiwa 
na lori ya Umoja wa Mataifa 

zinazopeleka misaada ya ku-
toa huduma za maji na usafi 
wa mazingira.

Mafuta mengine yatatumi-
ka katika kuendesha huduma 
za simu na mtandao, ambazo 
zimekatika kutokana na uko-
sefu wa mafuta.

Juzi kampuni inayotoa ma-
wasiliano ya Gaza ilisema 
kuwa huduma zake zilikuwa 
zikirejea baada ya kupokea 
mafuta kupitia shirika la 
Umoja wa Mataifa la wakim-
bizi wa Kipalestina.

Ofisa huyo wa Marekani 
alisema nchi yake ilitoa shini-
kizo kubwa kwa Israel kufikia 
makubaliano hayo.

BBC

Majeshi Sudan 
yalaumiana kwa 
kushambuliwa 
bwawa

KHARTOUM, Sudan
JESHI la Sudan na wanamgambo wa 

Rapid Support Forces (RSF) wame-
laumiana kutokana na shambulizi lil-
iloharibu daraja katika bwawa la Jebel 
Awlia kusini mwa Khartoum.

Ukubwa wa uharibifu uliofanywa ka-
tika bwawa hilo bado haujabainika ila 
uharibifu ni mkubwa ambao unatishia 
kusababisha mafuriko. 

Hivi karibuni mapigano yameongeze-
ka katika eneo la Jebel Awlia, ambayo ni 
wilaya ya kimaskini kusini mwa jimbo 
la Khartoum na kusababisha maelfu ya 
watu kuachwa bila makazi. 

Mapema mwezi huu RSF ilisema im-
eiteka kambi ya jeshi katika eneo hilo. 

Katika wiki za hivi karibuni, daraja 
moja katika Mji Mkuu wa Khartoum na 
hifadhi muhimu ya mafuta viliharibiwa 
kwa mashambulizi na pande hizo mbili.

DW

Uharibifu uliofanywa katika ukanda wa Gaza baada ya mashambulizi ya ndege ya Israel. PICHA: AP

Israel yawataka Wapalestina wanaoishi kusini kuhama



Jumapili Novemba 19,  202318

 MAKALA
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Muuza chips aliyehamishwa kitongoji
kwa tabia ya kurubuni wake za watu

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

BIMA YA AFYA TUSIKAMATANE UCHAWI

P
AMEKUWEPO na mwen-
delezo wa mjadala kuhu-
su bima ya afya kwa wote. 
Baadhi ya wananchi wak-

ionyesha kukubalina na wengine 
kutokukubaliana na bima hiyo ya 
serikali. 

Ni kweli kwamba bima ya afya 
ni muhimu kutokana na udharura 
wa kuugua kwa maana kwamba 
ugonjwa si sherehe ambayo mara 
nyingi watu hujiandaa kwa muda 
mrefu, wenyewe haupigi hodi 
ni wakati wowote unatokea kwa 
maana hiyo, lazima pawapo na 
maandalizi pia ya wakati wowote 
kukabiliana na changamoto hiyo.

Ukisikiliza maoni ya baadhi ya 
viongozi kuhusu mtazamo wao 
juu ya bima ya afya kwa wote, ni 
kama wanawashangaa wananchi 
kushindwa kukubaliana mara moja 
na jambo hilo. Ukisikiliza upande 
wa wananchi pia, yako malalamiko 
ambayo kimsingi ndiyo yanayoibua 
mjadala wa ama wakubaliane au 
wasikubaliane na mpango huo wa 
serikali. Lakini ukitazama picha 
kubwa ya jambo hili nia na kusudio 
laweza kuwa jema, mashaka ya wa-
nanchi ni juu ya utekelezaji wake 
na hasa eneo la huduma yenyewe.

Hakuna mtu asiyetaka kupa-
ta huduma ambazo hazitokani 
moja kwa moja na fedha yake. 
Kila  Mwananchi angependa kupa-
ta huduma ambayo inazidi kiwan-
go cha matumizi ya fedha yake kwa 
maana kwamba kama kila mmoja 
atakuwa mwanachama katika bima 

ya afya kwa wote. Wako wataka-
onufaika na mpango huo zaidi ya 
kiwango watakachochangia jambo 
ambalo ni zuri lenye kusaidiana. 
Lakini   utafiti mdogo niliyofanya 
kwa kufanya mazungumzo na baa-
dhi ya wanufaika wa bima zilizopo 
sasa, ikiwa ni pamoja na Mfuko 
wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) 
hasa   kwa watumishi wa umma, 
wengi wanalalamikia huduma zisi-
zoridhisha na utaratibu uliotumika 
katika kupanga wategemezi kuto-
kana na mabadiliko ya Sheria ya 
Mfuko wa Bima ya Afya, Sura 395 
ya mwaka 2015 na kanuni zake za 
mwaka 2002.

Mapendekezo ya muswada huu 
wa bima ya afya kwa wote umeku-
wa na utaratibu ule ule wa mfuko 
wa bima ya afya ya sasa kumch-
agulia mchangiaji wategemezi am-
bao wametamkwa moja kwa moja, 
badala ya kumwachia mchangiaji 
uhuru wa kupendekeza mtegemezi 
kutokana na uhitaji. Maana yangu 
ni kwamba, iwapo wategemezi 
waliotamkwa kwenye sheria ha-
wapo basi mchangiaji aweke wali-
opo badala ya kukatwa michango 
yake na huku akilazimika kuingia 
mfukoni kutoa fedha za kuwalipia 
ambao wangeweza kuingizwa kwe-
nye mfuko. 

Mfano, sheria inataka mtegemezi 
awe wazazi, watoto, mwenza au 
wazazi wa mwenza kama mchangi-
aji hana wazazi labda wamesha-
tangulia au hakulelewa kabisa na 
wazazi pengine alilelewa na bibi, 

basi awe na uwezo wa kumwingiza 
bibi kwenye mfuko wa bima kama 
mtegemezi halali. Kwa hiyo, ku-
unda mfuko wa bima kwa kutumia 
taratibu zile zile za mifuko ya sasa 
ambayo haijaondoa malalamiko ya 
wananchi ni kuandaa malalamiko 
mengine makubwa zaidi huko 
mbele.

Eneo la pili ni huduma yenyewe. 
Pamekuwapo na malalamiko ya 
waziwazi kuhusu namna wanu-
faika wa bima ya afya wanavyo-
tazamwa na kuchukuliwa wawapo 
kwenye vituo vya kutolea huduma 
ya afya kama hospitali au vituo vya 
afya. Wamekuwa   wakionekana 
kama watu wasiothaminiwa kuliko 
wale wanaotoa pesa taslimu. 

Wakati   mwingine kuna baadhi 
ya huduma hazitolewi kutokana 
na aina ya bima walizo nazo, jambo 
ambalo si rahisi kueleweka kwa 
haraka maana anachojua mchangi-
aji ni kwamba anakatwa fedha kila 
mwezi, lakini haumwi kila mwezi 
na bado ataambiwa aina fulani ya 
huduma haistahili kutokana na 
aina ya bima anayotumia.

Wako baadhi ya viongozi wa-
nasema watu wapewe elimu 
kuhusu bima ya afya kwa wote ili 
wajiunge. Jambo hilo ni sawa lakini 
naona wanaotakiwa kupata elimu 
zaidi ni watoa huduma ili wakiweza 
kuwathamini na kutoa huduma 
nzuri kwa wanufaika,  hilo  pekee 
litakuwa kivutio kwa watu wengi 
kujiunga bila shida. Hata   miga-
hawa inayijaza watu wengi mijini 

ni ile inayohudimia vizuri kuanzia 
kwenye kauli za wahudumu wao.

Ushauri wagu kwa serikali ni 
kwamba kuna kila sababu ya ku-
chukua hatua kali za waziwazi kwa 
watoa huduma, wanaowahudumia 
wanufaika wa bima ya afya na 
ikiwezekana kila kituo cha afya na 
hospitali pawapo namba za simu 
ambazo wananchi wanaweza ku-
toa taarifa moja kwa moja sehemu 
husika, badala ya kutumia masan-
duku ya maoni ambayo wenye fun-
guo ndio wanaolalamikiwa.

 Pamoja  na hatua kali kuchuku-
liwa pia wanapaswa kupewa elimu 
ili kujua kwamba mishahara mi-
nono wanayolipwa inatokana na 
michango ya wanachama. Kwa 
hiyo hawatakiwi kuwafokea au ku-
wadharau mabosi wao waliowaajiri 
kupitia michango kwenye mfuko.

Naamini kwamba changamoto 
zilizopo sasa NHIF zikipata ma-
jawabu na si majibu, basi yatasaidia 
kuboresha mfuko mpya wa bima 
kwa wote na kila mtu atasikia fa-
hari kuwa miongoni mwa wanufai-
ka bila kulazimishwa au kutishwa 
wala kuzuiwa kwa baadhi ya hu-
duma kama kadi za NIDA, leseni za 
magari na kadhalika. Wananchi ha-
wana tatizo iwapo watahakikishiwa 
huduma bora. hivyo hakutakuwa 
na mchawi zaidi ya sisi wenyewe 
katika jambo hili.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
Dar-es salaam-Tanzania

K
UNA watu wakitaka 
kukutafutia zengwe 
bwana hawashindwi. 
Na usiombe kama 

jamaa wenyewe wana uwezo wa 
kifedha, yaani wanajiweza.

Kwa mwenye pesa lolote lin-
awezekana kwa sababu hata 
mwanamuziki Marijani Rajab, ali-
imba kuwa pesa inaweza kuvunja 
mabonde na milima kwenye wim-
bo wake wa ‘Pesa Sabuni ya Roho.’ 
Anamaanisha kwamba mwenye 
pesa anaweza kuuondoa mlima, 
akalipa watu pesa na makatapila 
yao wakauvinjilia kwa mbali.

Maana halisi hapo ni kwamba 
yeyote mwenye pesa anaweza 
kufanya lolote, wakati mwingine 
hata kuvunja sheria na iwe ngu-

Wako baadhi ya 
viongozi wanasema 
watu wapewe elimu 
kuhusu bima ya 
afya kwa wote ili 
wajiunge. Jambo 
hilo ni sawa lakini 
naona wanaotakiwa 
kupata elimu zaidi 
ni watoa huduma 
ili wakiweza ku-
wathamini na 
kutoa huduma nzuri 
kwa wanufaika,  
hilo  pekee litakuwa 
kivutio kwa watu 
wengi kujiunga bila 
shida. Hata  migaha-
wa inayijaza watu 
wengi mijini ni ile 
inayohudimia vizuri 
kuanzia kwenye 
kauli za wahudumu 
wao.

mu sana kumkamata. Hata   aki-
kamatwa kutiwa hatiani inakuwa 
na ugumu wake. Anaweza kutumia 
uwezo wake wa kifedha hata ku-
waweka mfukoni baadhi ya watu 
waliopewa wajibu wa kusimamia 
sheria, taratibu na kanuni. 

Mwanamuziki Patrick Balisidya 
naye aliimba kwenye wimbo wake 
aliouita ‘Pesa’, akisema binadamu 
anasumbuka na kitu kinaitwa 
pesa ili aheshimike na imeua watu 
wengi sana kwa sababu wengine 
wanaitafuta kwa njia haramu.

Mwanamuziki mwingine Lovy 
Longomba katika wimbo wake wa 
‘Pesa’ akiwa na Super Lovy, aliku-
wa anamuuliza pesa ameumbwa 
na nani? Mbona anasumbua akili 
za watu. Akamalizia kushangaa 
kuwa binadamu akipata pesa shi-
da, akiikosa taabu.

Hata Kalala Mbwembwe akiwa 
na Orchestra Super Sound kupitia 
wimbo wa ‘Fanta’, alizungumzia 
namna pesa inavyoweza kumfan-
ya asiye na fedha akanyanyaswa. 
Anaelezea mpenzi wake Fanta al-
ivyomkimbia kwa sababu hakuwa 
na fedha na kwamba mwenye fed-
ha katumia ‘uchawi wa kizungu’ 
kumpoka mrembo huyo.

Wakati mwingine pesa inaweza 
kumfanya mtu kuwa limbukeni 

baada ya kuzipata. Ndiyo maana 
baadhi ya watu baada ya kupata tu 
fedha, wanaanza kufanya mambo 
ya ajabu hata wengine kuwasaba-
bishia kifo. Hamza Kalala katika 
wimbo ‘Pesa’ alioimba na kundi na 
The Bantu Group anasema “Pesa 
zinanipeleka mbio”. Anahoji una 
mke na watoto kimada wa kazi 
gani?

Mwanzoni mwa miaka ya 1990, 
maeneo ya Mwananyamala, vi-
bopa au mashefa wakati huo we-
nye pesa wakiitwa, kwa sasa mape-
deshee au wafadhili, kwa kutumia 
pesa zao waliungana kumhamisha 
kijana mmoja muuza chipsi.

Kwa hali ya kawaida, hakuna 
mtu yoyote hapa Bongo au sheria 
inayompa mamlaka ya kumfuku-
za, kumtoa au kumhamisha mtu 
kutoka sehemu moja kwenda ny-
ingine.

Sheria ya nchi ni kwamba Mtan-
zania yeyote atakaa popote ili 
mradi tu havunji sheria za nchi na 
si kwa matakwa wa watu binafsi.

Lakini pesa ilisababisha kupin-
dishwa kwa vitu vyote hivyo, hata 
mamlaka za kiulinzi na serikali 
yaa mtaa zikapindisha na kubariki 
kutimuliwa kwa kijana yule muuza 
chipsi. Kisa ni nini?

Mitaa ya Mwananyamala A kuli-

kuwa na kijana aliyekuwa anapika 
na kuuza chipsi.

Zilipendwa na watu wengi, hasa 
kinadada na kinamama, ambao 
walimiminika kuanzia jioni hadi 
usiku kununua chipsi zake.

Kilichotokea ni kwamba wa-
nawake walioonewa wakanoge-
wa na chipsi hizo kiasi kwamba 
wakawa hawataki kupika majum-
bani mwao. Wao chakula chao 
ni chipsi tu, tena kijana alikuwa 
anauza bei poa.

Wanaume wengi hakawa ha-
wapikiwi chakula hasa usiku. Sasa 
wale wanaume wenye uwezo wa 
kipesa wakakutana ili kupanga 
mikakati wa kufanya. Wamfanyeje 
muuza chipsi? Wamuue? Haiweze-
kani!

Kikao kikafanyika ukumbini ka-
bisa kama cha harusi vile. Kilicho-
amuliwa ni kumtimua aondoke na 
asifanye biashara Mwananyamala 
yote. Wengine wakasema kama 
atauzia Kinondoni au Tandale, 
wake zao watakwenda kwa sababu 
ni karibu.

Basi likapikwa zengwe na kwa 
kutumia pesa. Pesa   ni mwana-
haramu siku zote, watu wa mam-
laka wakapenyezewa rupia, kama 
Marijani Rajabu alivyosema penye 
udhia penyeza rupia, wakamtimua 

kijana yule. Si kuhamishwa Mwan-
yamala tu, hata Kinondoni asifike 
kabisa, kisa eti ni kurubuni wake 
za watu.

Likapachikwa kosa la kurubuni 
wake za watu ili liwe zito, yaani 
anatembea nao kimapenzi, maana 
wakisema wanawake wananunua 
sana na hawawapikii waume zao 
litaonekana halina nguvu.

Ndivyo muuza chipsi alivyo-
fukuzwa Mwanyamala. Wa kum-
lalamikia hakuna. Siku moja aka-
kutana na mwanamuziki wa Bicco 
Stars, marehemu Ramadhani Kin-
guti, akamsimulia kisa.

Kinguti kwa kumsaidia kufikisha 
ujumbe akakitungia wimbo kikait-
wa ‘Muuza Chipsi’. Ngoja nikupe 
mashairi machache ya wimbo huo 
ambao ulikuwa maarufu.

“Mimi sisemi tena, yaliyonisibu 
ni makubwa, mimi sisemi tena. Ni-
mekaliwa kikao cha kuhamishwa 
Mwananyamala, hata Kinondoni 
nisifike kabisa, kisa ninarubuni 
wake za watu.”

Hiki ndicho kisa cha muuza 
chipsi ambacho kilisababisha ben-
di ya Bicco Stars chini ya Kinguti.
System ikafyatua kibao hicho kili-
chotikisa mno miaka hiyo.

Tuma meseji 0716 350534 
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HADITHI

“Ni kweli nafahamu hilo.”
“Enhee, sasa mbona unajitia 

uhayawani!”
“Siku zote mapenzi na pesa ni vitu 

tofauti. Mapenzi yanatakiwa kwanza 
yaanze halafu pesa inarutubisha, 
lakini pesa haiwezi kuanzisha map-
enzi...”

“Naona siku hizi we bwana ume-
kuwa mtunzi mzuri wa nyimbo, tafu-
ta mfadhili au mdhamini akupeleke 
studio, utatoka rafiki yangu ili uon-
dokane na hali uliyonayo.”

“Narudia vil vile kukwambia Carry 
kuwa nakupenda.”

“Koma wee usiniletee uchuro 
hapa. Kwanza ishakuwa mkosi, na 
safari yangu niliyoipanga kwenda 
siendi tena, naweza kupata majanga 
makubwa kuliko haya, ngoja nirudi 
zangu tu nyumbani.”

“Poa, kwaheri Carry.”
Ni moja kati ya mazungumzo ali-

yoyakumbuka miaka zaidi ya miaka 
miwili na nusu iliyopita yaliyomk-
waza kutoka kwa Carry.

Jinsi Carry alivyokuwa akijiliza, 
ndivyo James alivyozidi kukumbuka 
madhila. 

Akakumbuka jinsi alivyopigwa 
na ugonjwa wa malaria na UTI na 
kushindwa kufanya kazi yoyote kwa 
zaidi ya mwezi mmoja, lakini akafa-
dhiliwa matibabu na chakula na Cat-
ty kwenye nyumba ile ambayo leo 
yumo. Akakumbuka pia jinsi Carry 
alivyoendelea kumsimanga alipoku-

wa akija kula chakula.
“Unafikiri sijui, unaumwa, hela 

huna, huna pesa ya matibabu, huna 
pesa ya kula, kwa hiyo hapa ndiyo 
umeona sehemu ya kuja kuugulia. 
Yaani hapa ndiyo wodini, hotelini, 
halafu ndiyo unanitaka mimi.”

“Sasa si ningekuwa na mzigo tu 
hapa, mtu anaumwa hata pesa ya 
matibabu inakushinda.”

Unataka uwe unakuja hapa kula 
huku unaumwa halafu ukizidiwa 
utufie tupate kazi ya kusaka ndugu 
zako ambao hatuwafahamu. Kafie 
kwenu.” James akazidi kukumbuka 
na neno la mwisho  la ‘Kafie Kwenu’, 
lilimkera zaidi.

Akakumbuka pia alivyokaa na 
Catty ambaye alimpa ushauri wa 
kuachana na Carry na sababu haku-
penda jinsi anavyomdhalilisha.

“Usihangaike na mtu asiyeku-
penda siku zote. Carry ni sistaduu, 
hawezi kuwa na mwanaume kama 
wewe, anataka wa hadhi ya juu kama 
mwenyewe alivyo. Na siyo yeye tu, 
wasichana wengi wa kisasa ndivyo 
walivyo. 

Tafuta wa saizi yako. Usipende 
kudhalilishwa na kila mwanamke 
unayekutana naye barabarani. Kuna 
wengine watakukataa kistaarabu la-
kini wengine watakudhalilisha kama 
anavyokufanya dada yangu.

“Endelea kumtafuta utampata tu 
na wala hutotumia nguvu kubwa 
sana kumpata, ndege wa rangi moja 

***************************************

U
LINIKATAA sawa, lakini 
kwa kunibeza, kunidharau, 
kunidhalilisha na kunin-
yanyasa. Kwa hili siwezi 

kwa sababu hata nikikubali na kukaa 
na wewe sitoweza kusahau. Litaen-
delea kukaa kichwani kwangu milele 
hata tukiwa mke na mume.” Akajibu 
James huku Carry akiangua kilio.

“Nisamehe sana Carry kwa hilo, 
huna haja ya kulia, mimi nilikusame-
he kitambo tu, kuwa na amani mimi 
si mtu wa visasi. Nitaendelea kuon-
gea na wewe na kusalimiana, ku-
piga stori popote tutakapoonana, 
na kukusaidia kwa chochote utaka-
chohitaji, hata kama utataka kazi 
kwenye makampuni ya baba yangu 
aliyoyaacha, ila ambacho sitoweza 
ni kuwa tena mke au mpenzi wako.”

“Jamani James binadamu tumeum-
biwa makosa, nisamehe nimekosa 
mwenzio.”

“Nimekwambia nimekusamehe 
kwa kila kitu, lakini siyo kuwa mpen-
zi wako wala mumeo kwa sababu 
tayari yupo ninayempenda.”

  Jibu hilo lilionekana kumtia waz-
imu Carry na akagaragara chini huku 
akiendelea kulia. James alimwanga-
lia Carry kwa huruma iliyochang-
anyikana na kiburi kidogo.

“Kusema kweli nilivyokuona 
kwa mara ya kwanza ulijaa moyoni 
mwangu, lakini kila siku zilivyozidi 
kwenda mbele, mambo ulionifanyia 
mapenzi juu yako yalikuwa yana-
pungua taratibu hadi yakaisha ka-
bisa ila wewe ulikuwa hujui, uliende-
lea kuniona mpuuzi.”

Carry aliona sasa hawezi kum-
shawishi James kwa lolote kwa saba-
bu ametumia mbinu zote za kuomba 
radhi lakini ilishindikana.

James alizidi kutazama, mawazo 
yakamrudisha mbali sana, enzi zile 
alizokuwa akiishi kwenye kijumba 
kidogo kule chini.

“Hivi kama nikikukubalia ki-
karagosi wewe, utanipa nini? Hivi 
unavyojiona.Umeniona mimi nili-
vyo? Hivi unaweza kunihudumia 
ikiwa wewe mwenyewe tu huwezi 
kujihudumia hapo ulipo.” Akakum-
buka moja ya kejeli zake huko nyu-
ma. Bado akaendelea kukumbuka 
alivyonyanyaswa huko nyuma.

“Ngoja nikwambie kitu, wewe ni 
mwanamke mrembo sasa, naamini 
ni wanaume wengi wanakupenda na 
wenye uwezo kuliko mimi...

“Wenye pesa zao na mali zao, 
ongezea hilo.” Akamkatisha.

“Kwa mapishi 
yale. Wali sa-
maki mbichi, 
bamia, nyan-
ya chungu, 
sijui na nini, 
weee.”
 James 
alisababisha 
Catty kucheka 
hadi machozi 
yakamtoka. 
Baada ya 
kutulia, 
James akiwa 
ametulia, 
akamwambia 
Catty.

Kafie Kwenu-20

HADITHI
CAROLINA, binti mrembo, aliyeumbwa akaumbika, mwenyewe anajiita Carry. 
Akifahamu fika jinsi alivyo mzuri na kubabaisha kila mwanaume anayekutana naye 
barabarani, anageuka kuwa mtu mwenye kiburi, jeuri, dharau na majivuno kwa watu. 
Atamsalimia yule tu aliyempenda kumsalimia. Ataongea na mtu atakayemchagua na si 
kila mtu. Anaweza kuziba hata pua akipita mtu ambaye yeye anaona si wa hadhi yake. 
Si mwanaume wala mwanamke. Jirani na anapoishi, kuna kijana mgeni asiyepungua 
miaka 25 hivi aliyehamia hivi karibu eneo la Kinondoni Moscow. Anaitwa James. 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

Alikuwa kijana anayeishi maisha ya hali ya chini, akipanga chumba kimoja.  
Jicho lake naye liliona urembo wa Carry.  Akaamua kujaribu. Kilichompata 
hatosahau maishani mwake.  Fuatilia hadithi hii ya kusikitisha, 
kuhuzunisha, kufurahisha, kuburudisha na kufundisha kwa wakati mmoja. 

huruka pamoja.” Akaukumbusha 
ushauri ambao aliupigilia msumari 
na akaanza kushusha taratibu up-
endo kwa Carry mwanaume aliy-
empenda, lakini akawa hapendeki. 
Kisa ni fukara.”

Baada ya kurudisha kumbukum-
bu nyuma, alizirejesha tena kwa 
Carry. Akaufurahia uamuzi wake.

Geti likafunguliwa, haraka hara-
ka, Carry alinyanyuka na kurudi 
chumbani alipokuwa. Hakutaka 
mdogo wake kuona jinsi gani ana-
vyojiliza mbele ya James, mwa-
naume ambaye huko nyuma alim-
ponda na kumdhalilisha.

*************************************
Kama alivyolelewa, James ali-

kuwa na nidhamu, hakumwambia 
Catty chochote kilichotokea baina 
yake ya Carry.

Baada ya kula chakula cha usi-
ku ambacho walikuwa wawili tu 
mezani wakizungumza mambo 
mengi na kukumbushiana yaliyo-
jitokea huko nyuma, Carry yeye 
alikula chakula chake chumbani 
akiwa amejifungia.

Hakutaka kabisa kumuangalia 
James usoni. Dhamira ilimsuta. 
Hakukuwa na wa kumsaidia. Si 
James au Catty.

“Nadhani sasa nikuache Catty. ila 
nakuahidi nitarudi hapa Jumapili.”

“Eee jamani uje, basi umlete 
hata huyo wifi yetu tuje kumuona.” 
James alicheka, halafu akamjibu.

“Nimekwambia ninaye ninay-
etaka kumuoa. Ila siwezi kuja naye 
hapa hadi nimuoe.” Catty akaan-
gua kicheko.

James akazama mfukoni, akatoa 
noti nne za shilingi 10,000 akam-
kabidhi Catty.

“Hizi ni za maandalizi ya chakula 
Jumapili, najua wewe ni mtaalam 
wa kupika, nipikie chakula kizuri 
kama aulichokuwa unanipikia 
kipindi kile nilipokuwa naumwa.” 
Wote waliangua kicheko na kugon-
eana mikono.

“Na wewe husahau tu!”
“Kwa mapishi yale. Wali samaki 

mbichi, bamia, nyanya chungu, si-
jui na nini, weee.”

 James alisababisha Catty kuche-
ka hadi machozi yakamtoka. Baada 
ya kutulia, James akiwa ametulia, 
akamwambia Catty.

“Nikija Jumapili nakuahidi kwa 
yote uliuwahi kunifanyia, ni-
kakuletea zawadi kubwa ambayo 
hutoweza kuisahau.”

“Waooo!!! Haki ya Mungu wala 
sitolala usingizi, naisubiri hiyo 
zawadi inafananaje.”
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W
ASWAHILI wanasema palipo 
udhia mwaga rupia, ndivyo 
msanii wa muziki wa R&B, 
Casandra Ventura, maarufu 

kama Cassie alivyotumia kwa mpenzi 
wake wa zamani na rapa mkongwe Sean 
Diddy Combs ili kupata anachotaka.

Unaambiwa Cessie alikuwa akifanya kazi 
na Diddy, kisha wakaingia katika mapenzi 
mazito lakini hali haikuwa shwari muda 
wote na kujikuta anaishi kama mtumwa 
wa mapenzi.

Baada ya kuachana muda mrefu, 
misuguano kati yao ilikuwa ikitawala na 
ndipo mrembo huyo alipomwaga siri 
hadharani na kufungua mashtaka kwamba 
Diddy alimbaka na kumtumikisha katika 

biashara ya ngono wakati wakiwa wapenzi.
Alisema vitendo hivyo vilimuathiri 

kisaikolojia na kupelekea kurudi nyuma 
katika majukumu yake ya kimuziki.

 Diddy baada ya kuona Cessie hatanii 
haraka aliamua kuinua mikono juu 
na kutaka kumalizana kabla mambo 
hayajakuwa makubwa. 

Taarifa ya pamoja ya wawili hao imesema 
walifikia makubaliano ya kusuluhisha 
suala hilo kwa amani siku ya Ijumaa, bila 
kutoa maelezo ya kina.

Cessie alifungua mashtaka Novemba 
16, 2023, akidai Diddy alimpiga, kumbaka, 
kumuingiza katika matumizi ya vileo, dawa 
za kulevya na biashara ya ngono kwa zaidi 
ya Miaka 10.

Meek Mill afikiria 
kuacha bangi

Rapa wa Marekani Meek Mill 
amesema amepanga kuhamia jiji la 
Dubai, katika Falme za Kiarabu, kwa 
nia ya kuacha kuvuta bangi.

Meek Mill amesema aligundulika 
kuwa na matatizo ya  emphysema, 
na alishauriwa na daktari wake 
kuacha kuvuta sigara na bangi ili 
kuepuka kukatisha maisha yake.

Kwenye ukurasa wake wa X, 
Mill aliandika, “Ninaenda Dubai 

na kuacha kabisa kuvuta sigara. 
Namfuata Snoop, daktari wangu 
alisema nilipata ugonjwa wa 
emphysema ikiwa sitaacha kuvuta 
sigara nitapunguza nusu ya maisha 
yangu.” 

Ameongeza “Nilikuwa mraibu 
wa nikotini na bangi ililikuwa na 
kemikali nyingi na hatari sana 
kucheza na akili yangu!”

KASHTUKA 
MAPEMA
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DONDOO Za SOKa 
MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa 

K
YLIAN Mbappe amesisitiza 
kwamba, Lionel Messi alis-
tahili kutwaa tuzo ya Ballon 
d’Or iliyoongeza rekodi kwa 

mara ya nane baada ya kushinda 
Kombe la Dunia msimu wa baridi 
uliopita nchini Qatar.
Nahodha huyo wa Argen

tina alijinyakulia sifa
 hiyo katika hafla iliyo

fanyika jijini Paris mwezi 
uliopita, huku Mbappe na 

Erling Haaland wa Man
chester City wakifuatia

 nafasi ya pili na tatu.
Messi alichaguliwa kuwa mchezaji 

bora wa mashindano nchini Qatar 
baada ya kufunga mabao saba akiwa 
njiani kunyanyua taji hilo, akifunga 
mabao mawili katika ushindi wa 
mwisho dhidi ya Ufaransa.

Mbappe alifunga hat-trick katika 
mechi hiyo na alimaliza akiwa na 
mabao 41 katika mechi 43 katika 
mashindano yote akiwa na Paris 

   Amesisitiza nahodha huyo 
wa Argentina alistahili kutwaa 
tuzo hiyo kati ya....

habari micheZO
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Mbappe azunguMzia 
ballon d’or ya Messi

ZiSiKupite

Saint-Germain msimu uliopita 
- lakini bado anaamini kuwa 
mchezaji mwenzake wa zamani wa 
klabu hiyo, Messi alikuwa anastahili 
tuzo ya Ballon d’Or.

Akizungumza kabla ya mechi ya 
kesho ya kufuzu kwa Euro 2024 
dhidi ya Gibraltar, nahodha huyo 
wa Ufaransa alisema: “Messi ilibidi 
ashinde. Alishinda Kombe la Dunia, 
ni mmoja wa wachezaji bora zaidi 
katika historia, kama sio bora 
kwangu.

“Haaland alikuwa na msimu 
mzuri, mimi pia, lakini karibu na 
kushinda Kombe la dunia uzani 
wake ni mkubwa.

“Usiku wa Desemba 18 nilijua 
kwamba nilikuwa nimepoteza 
Kombe la Dunia na Ballon d’Or pia. 
Leo alistahili.”

Mbappe pia alizungumzia 
mchezaji mwingine ambaye 

anaweza kuwania tuzo ya Ballon 
d’Or katika miaka ijayo kuwa ni 
mchezaji mwenzake katikaklabu ya 
PSG, Warren Zaire-Emery.

Mchezaji huyo wa PSG mwenye 
umri wa miaka 17 ni sehemu ya 
kikosi cha Kocha wa timu ya taifa 
ya Ufaransa Didier Deschamps, 
baada ya kufunga mabao mawili 
na kusaidia mengine matano 
katika mechi 15 za Ligue 1 na Ligi ya 
Mabingwa Ulaya msimu huu.

Mbappe aliongeza: “Anavutia. 
Amekomaa sana, anacheza kwa utu 
mwingi, haogopi kuchukua mpira, 
kuleta timu yake kama viungo wa 
kisasa.

“Sina ushauri wa kumpa, yeye ni 
mwanzilishi wa PSG akiwa na miaka 
17. Hata kama atafanya makosa, 
atajifunza haraka sana na peke 
yake.”

partey ataKiwa Juve
KLABU ya Juventus imefanya mazungumzo 

na kiungo wa kati wa Arsenal na Ghana, 
Thomas Partey mwenye umri wa miaka 30, 
kuhusu uwezekano wa kumnunua. (Foot Mer-
cato)

SpurS yaachaNa Na tONey 
KLABU ya Tottenham Hotspur imeachana 

na nia yao ya kutaka kumnunua mshambuliaji 
wa Brentford na England, Ivan Toney mwenye 
umri wa miaka 27 ili kujikita katika mipango 
ya kutaka kumnunua winga wa Barcelona na 
Brazil, Raphinha mwenye umri wa miaka 26 
katika dirisha la usajili la Januari. (Football 
Transfers)

tONey aNa DeNi
IVAN Toney anahisi kuwa ana “deni la 

kulipa” kwa Brentford na kuondoka katika 
klabu hiyo Januari ni jambo linalo mtatiza 
licha ya Arsenal na Chelsea kuonyesha nia ya 
kumtaka pia. (Sun)

NeveS awiNDwa
KLABU ya Newcastle United iko tayari 

kumsajili kiungo wa kati wa Al-Hilal na Ureno, 
Ruben Neves mwenye umri wa miaka 26 kwa 
mkataba wa kudumu Januari iwapo watazui-
wa kumpata kwa mkopo. (90min)

mOuriNhO ataKa waliNZi
KOCHA wa AS Roma, Jose Mourinho ana-

taka kuivamia moja ya klabu zake za zamani, 
Chelsea na kuwasjili mabeki Trevoh Chalobah 
mwenye umri wa miaka 24 raia wa England 
na Malang Sarr mwenye umri wa miaka 24 
raia wa Ufaransa. (Calciomercato, via Metro)

DrOguSiN awiNDwa
KLABU za Arsenal, Tottenham Hotspur na 

Newcastle United zinavutiwa na mlinzi wa 
Genoa na Romania mwenye miaka 21 ambaye 
thamani yake ni pauni milioni 26, Radu Dra-
gusin. (Tuttomercato)

Fati aNataKa KureJea
MSHAMBULIAJI wa Hispania, Ansu Fati 

mwenye umri wa miaka 21 anataka kurejea 
Barcelona licha ya kiwango chake kizuri cha 
uchezaji anachokionesha kwa sasa akiwa kwa 
mkopo katika klabu ya Brighton. (Sport)

mKataba mpya Kwa aNcelOtti
KLABU ya Real Madrid inatarajia kuongeza 

mkataba wa kocha, Carlo Ancelotti katika kla-
bu hiyo, huku mkataba wa sasa wa Muitaliano 
huyo mwenye umri wa miaka 64 ukikamilika 
mwishoni mwa msimu huu. (Relevo)

FreeDmaN amwagiwa SiFa
MWENYEKITI wa Crystal Palace, Steve Par-

ish amemwagia sifa kemkem mkurugenzi wa 
michezo, Dougie Freedman, lakini amesema 
hakujawa na mazungumzo na Manchester 
United kuhusu uwezekano wa kuondoka. 
(Mail)

cONgertON awiNDwa
MKUU wa idara ya ajira wa klabu Atalanta, 

Lee Congerton ni mojawapo ya majina ya-
nayozingatiwa na Sir Jim Ratcliffe kuchukua 
nafasi ya Mkurugenzi wa michezo Manchester 
United. (Mirror)

NuSa ataKiwa Fulham
KLABU ya Fulham inapanga kumnunua 

mshambuliaji kinda wa Club Bruges na Nor-
way Antonio Nusa mwenye umri wa miaka 18 
Januari. (Football Insider)



habari michezo
22 Jumapili Novemba 19, 2023

Everton yanyang’anywa pointi 10
LONDON, England 

KLABU ya Everton imekatwa 
pointi kumi baada ya kubainika 
kukiuka Kanuni za Fedha za faida 
na uendelevu za Ligi Kuu ya Eng-
land (PSR) kwa msimu unaoisha 
2021-2022, ligi hiyo imesema.

Adhabu hiyo ni kubwa zaidi ya 
kimichezo katika historia ya Ligi 
Kuu England, EPL, na imeihusisha 
Everton hadi nafasi ya 19 kwenye 
msimamo wa ligi ikiwa na pointi 
nne.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa muda wa 
Everton, Colin Chong amesema kla-
bu imeshtushwa na kusikitishwa na 
uamuzi usio wa uwiano na haki na 
kwamba inakusudia kukata rufani 

kupinga uamuzi huo.
“Ukali wa adhabu iliyotolewa sio 

wa haki wala haulingani na ushahi-
di uliowasilishwa,” amesema Chong

Machi mwaka huu Ligi Kuu Eng-
land iliipeleka Everton katika Tume 
Huru lakini haikufichua vipengele 
vilivyokiukwa na klabu hiyo.

Katika kipindi hicho Everton 
ilitangaza hasara ya fedha kwa 
mwaka wa tano mfululizo baada ya 
kuripoti upungufu wa pauni milioni 
44.7 kwa mwaka 2021-22.

Klabu za Ligi Kuu England zina-
ruhusiwa kupoteza pauni milioni 
105 kwa kipindi cha miaka mitatu 
na Everton ilikiri kukiuka kanuni 
hizo za fedha kwa kipindi kina-
choishia 2021-22.

MADRID, Hispania

K
IUNGO wa kati wa Real 
Madrid, Eduardo Cama-
vinga alipasuka mshipa 
wa goti alipokuwa kwe-

nye majukumu ya kimataifa na 
Ufaransa wiki hii, klabu hiyo ime-
thibitisha.

Camavinga mwenye umri wa 
miaka 21 alikuwa akishiriki katika 
mazoezi na timu ya taifa siku ya 
Jumatano alipopata jeraha hilo.

Alirejea Madrid kwa ajili ya 
vipimo, na alifanyiwa uchunguzi 
zaidi siku ya Ijumaa ili kubaini 
ukubwa wa tatizo hilo.

“Kufuatia vipimo vilivyofany-
wa kwa mchezaji wetu Eduardo 
Camavinga na huduma ya mati-
babu ya Real Madrid, imegundu-
lika kuwa amepasua mshipa wa 
goti lake la kulia,” ilisema taarifa 
ya Real Madrid. “Maendeleo zaidi 
yanasubiriwa.”

Camavinga alijiunga na Ma-
drid akitokea Rennes Agosti 2021 
na amekuwa kiungo muhimu wa 
kikosi cha kwanza.

Ameshiriki katika mechi zote 
13 za Real Madrid za LaLiga 
msimu huu, akianza tisa na nne 
akitokea benchi.

Kikosi cha Madrid kimekumb-
wa na mfululizo wa majeruhi 
katika siku za hivi karibuni, hasa 
katika safu ya kiungo.

Jude Bellingham kwa sasa ha-
yupo akiwa na tatizo la bega, Au-
rélien Tchouaméni amevunjika 
mfupa wa mguu wake, kipa Kepa 
Arrizabalaga hayupo kutokana 
na jeraha la paja na fowadi Viní-
cius Júnior aliumia wakati Brazil 
ikifungwa na Colombia Ijumaa.

Thibaut Courtois na Éder 
Militão wote hawakuwepo kwa 
muda mrefu huku wakitokwa na 
machozi ya ACL.

Camavinga  
aipa pigo 
Real madRid BARCELONA, Hispania 

BARCELONA itamenyana na 
wababe wa Mexico, Club América 
katika mechi ya kirafiki kwenye 
Uwanja wa Cotton Bowl wa Dal-
las mnamo Desemba 21, klabu 
hiyo ya LaLiga ilitangaza Ijumaa.

Mchezo huo utakuwa wa 
mwisho kwa Barcelona kabla ya 
mapumziko yao ya msimu wa 
baridi na umepangwa siku moja 
tu baada ya kupangwa kuwakari-
bisha Almería katika mchezo wa 
LaLiga.

Itakuwa ni mara ya pili kwa 
Barcelona kucheza mechi ya 
kirafiki wakati wa dirisha la 
Disemba. 

Mnamo Desemba 14, 2021, 
klabu ilisafiri hadi Saudi Arabia 
kucheza na Boca Juniors kama 
kumbukumbu ya kifo kwa Diego 
Maradona.

Vyanzo viliiambia ESPN mwezi 
uliopita kwamba mechi ya kirafi-
ki iliyopendekezwa nchini Mare-
kani ilikuwa chini ya tathmini na 
wafanyakazi wa makocha kwa 
aidha Desemba 21 au 22. 

Kocha Xavi Hernandez alikuba-
lika na tarehe hizo kwa kuwa 
anafahamu hitaji la klabu kuleta 
mapato, vyanzo vilisema.

Mechi hiyo itakuwa ziara ya 
pili kwa Barcelona katika uwanja 
huo wa Cotton Bowl wenye uw-
ezo wa kuchukua watu 90,000. 
Walicheza na Juventus katika 
mechi ya kirafiki huko msimu wa 
joto wa 2022.

Barcelona ilisema mapato kuto-
kana na mchezo huo yatatumika 
kuchangisha fedha kwa ajili ya 
wahanga wa kimbunga Otis kili-
chopiga Acapulco mwezi uliopita 
na kuua takriban watu 48.

Barcelona, 
América 
mjini Dallas
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Simba QueenS yaShuSha 
maShine nyingine uSajili 

Kaimu Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi cha Muhimbili (MUHAS), Profesa Appolinary Kamu-
habwa (wapili kulia), akikabidhi zawadi kwa mshindi wa kwanza katika mbio za urefu wa kilomita tano, Dk Elisha Osati, 
aliyeshiriki mbio hizo jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA . 

Timu zilizoshuka Ligi Kuu 
zachakazwa ‘Championship’

Na Adam Fungamwango

B
AADA ya kumsajili win-
ga kutoka Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Con-
go, Isabelle Diakiese, 

timu ya soka ya wanawake ya 
Simba Queens imefanya usajili 
wa mchezaji mwingine Riticia 
Nabbosa raia wa Uganda kutoka 
katika klabu ya Fountain Gate 
Princess.

Kocha wa timu hiyo, Mussa 
Hassan ‘Mgosi’ amesema usajili 
wanaoufanya sasa ni kwa ajili ya 
kurejesha makali ambayo timu 
hiyo ilikuwa nayo misimu miwili 

iliyopita na kupelekea kutwaa 
ubingwa wa Tanzania Bara, Ub-
ingwa wa mashindano ya Afrika 
Mashariki na Kati yanayoandali-
wa na baraza la Michezo katika 
ukanda huo (CECAFA) pamoja 
na kucheza hatua ya nusu  
fainali ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika msimu uliopita nchini Mo-
rocco.

“Tunasajili kwa ajili ya kuziba 
zile nafasi ambazo zilionekana 
kuwa na mapungufu lakini 
msimu huu tunataka kurejesha 
heshima yetu kwa sababu tuna 
malengo makubwa hasa kwe-
nye mechi za kimataifa,” alise-

ma Mgosi.
Nabbosa ambaye anayeiche-

zea pia timu ya taifa ya Ugan-
da, na pia kuwahi kuichezea 
Lady Doves ana muda sana  
kucheza nafasi ya kiungo 
mshambuliaji.

“Wachezaji wetu bado wana 
majonzi kwa kile walichokiko-
sa msimu uliopita, nikiwa na 
maana Ubingwa wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara, wameonekana 
kuumia na hawajaridhika na 
kile kilichotokea, kwa hiyo 
na wao wanaonekana kuwa 
na uchungu ambao unawa-
fanya kufanya mazoezi kwa 

bidii, ukichanganya na hawa 
wapya ambao tunaendelea  
kuwaongeza, tutakuwa na 
kikosi bora na kufanya vizuri,” 
alisema Mgosi.

Kikosi hicho ambacho kwa 
sasa kiko kambini kwa kiasi cha 
wiki mbili kwa ajili ya kujian-
daa na msimu mpya wa mash-
indano, kimetamba kuwa kiko 
tayari na kimeiva kuwakabili 
Mabingwa wa Tanzania Bara, 
JKT Queens na Yanga Princess  
na Fountain Gate katika mechi 
za Ngao ya Jamii zinazotarajiwa 
kuanza Desemba 8, kabla ya Ligi 
Kuu kuanza Desemba 15 au 16.

Na Adam Fungamwango

TIMU za Ruvu Shooting na 
Polisi Tanzania ambazo zilishu-
ka daraja msimu uliopita kutoka 
Ligi Kuu Tanzania Bara, juzi zi-
likiona cha moto zilipotandikwa 
mabao 3-0 kila moja katika me-
chi zao za Ligi ya Champoinship 
inayondelea kutimua vumbi vi-
wanja mbalimbali nchini.

Ruvu Shooting yenye mas-
kani yake mkoani Pwani, 
ilikung’utwa mabao 3-0 dhidi 

ya Stand United katika mchezo 
uliochezwa uwanja wa Mwadui 
Complex, Shinyanga katika me-
chi ya raundi ya 11 ya ligi hiyo.

Mabao ya washindi yali
fungwa na Emmanuel
 Mtambuka dakika ya

 nane, Maulid Fadhili aki
pachika la pili dakika ya
 29, kabla ya Said Zanda 
kufunga la tatu sekunde 

chache kabla ya ma
pumziko.

Polisi Tanzania nayo ikiwa 

ugenini, Uwanja wa Black Rhi-
no, Karatu, Arusha, ilijikuta iki-
ambulia kipigo cha mabao 3-0 
kutoka kwa Mbuni FC.

Mbuni ilipata mabao yake 
kupitia kwa mshambuliaji 
wa zamani wa Mwadui FC na 
KMC, Salim Aiyee aliyepachika 
mawili, kabla ya beki wa kati wa 
zamani wa Simba, Paul Bukaba, 
kuweka la tatu.

Matokeo hayo yanaifanya 
Polisi Tanzania kubaki nafasi ya 
sita ikiwa na pointi 17 kwa mi-

chezo 11 iliyocheza, huku Ruvu 
Shooting ikiburuza mkia kwa 
kuambulia pointi moja tu katika 
ya mechi 11 iliyocheza ikiwa ndi-
yo timu pekee ambayo haijash-
inda mechi yoyote mpaka sasa, 
ikipoteza michezo 10 na kutoa 
sare moja.

Kwa ushindi iliuoupata Stand 
United, imefikisha pointi 15 iki-
wa nafasi ya nane, Mbuni ikik-
wea hadi nafasi ya nne ya msi-
mamo kwa pointi 21 ilizonazo.

Taifa Stars 
yaanza vizuri 

inatoka  Uk. 24

Simba yasaka makali 
bila kocha mkuu

inatoka  Uk. 24

wa  Simba, kwa upande wake, 
Kocha wa Yanga,  Miguel  
Gamondi amesema ameanza 
programu maalum ya ku-
waongezea kasi na maarifa 
wachezaji wake kuweza ku-
tumia  vyema kila nafasi wa-
takayoipata kwenye michuano 
hiyo ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika.

Miguel, alisema anawafanyi-
sha wachezaji wake 

mazoezi ya kufunga mabao 
ndani ya eneo la hatari kwa 
pasi mpenyezo zinazopigwa 
kutoka pembeni .

“Nataka kuona kila mchezaji 
anatumia nafasi vizuri ya 
kufunga kila anapopata na-
fasi ya kufanya hivyo, kwenye 
mashindano haya hatupaswi 
kuwa tunapoteza nafasi yingi 
za kufunga kama ilivyo sasa,” 
alisema Gamondi na kuongeza,

“Tunajaribu kila mbinu, kila 
mfumo kwa sababu tunak-
wenda kucheza mechi ngumu. 
Tumezoeleka mabao yetu 
mengi yanapatikana kupitia 
pembeni, hivyo natengen-
eza mifumo mingine ambayo 
tunaweza kubadili pale mmoja 
unaposhindikana,” alisema 
Gamondi.

Yanga inajiandaa na mchezo 
wake wa kwanza hatua ya 
makundi ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika dhidi ya CR Belouizdad 
ya Algeria utakaochezwa No-
vemba 24  ugenini.

oni mwa kipa huyo aliyeidakia timu 
ya taifa kwa mara ya kwanza baada ya 
kutoka majeruhi.

Mkwaju wa faulo wa nahodha Sa-
matta uligonga mwamba wa juu daki-
ka ya 36 na kuikosesha  Taifa Stars bao.

Samatta ambaye yeye mwenyewe 
ndiye aliyeangushwa ndani ya eneo la 
hatari, alipiga faulo hiyo kwa mkwaju 
wa juu ambao uliwapita vichwani ma-
beki wa Niger, lakini kwa bahati mbaya 
ukaenda kugonga mwamba wa juu 
kulia kwa kipa Mahamadou Tanja am-
baye alikuwa amesimama upande wa 
kushoto akiuangalia mpira huo.

Kwa matokeo hayo, Stars inakwenda 
hadi nafasi ya pili katika msimamo wa 
Kundi E ikiwa na pointi tatu na bao 
moja, huku kinara wa kundi hilo akiwa 
Zambia ambayo juzi iliifunga Congo 
Brazaville mabao 4-2 katika mechi 
iliyochezwa Uwanja wa Levy Mwana-
wasa, Ndola, Zambia.

Stars inatarajia kurejea nchini leo 
kwa ndege ya Serikali iliyotolewa na 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dk. Samia Suluhu Hassan, 
kwa ajili ya kuiwahi mechi ya Jumanne 
dhidi ya Morocco katika uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.
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MAKALA MAALUM

Winga wa Taifa Stars, 
Charles M’Mombwa 
(katikati) akishangilia na 
nahodha wa timu hiyo 
Mbwana Samatta na Simon 
Msuva bao alilofunga jana 
kwenye mchezo wa kufuzu 
fainali za Kombe la Dunia 
2026 dhidi ya Niger kwe-
nye uwanja wa Marrakech 
nchini Morocco. PICHA: 
MTANDAO

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

Adam Fungamwango  
na Saada Akida

WAKATI Meneja Habari na 
Mawasiliano wa Klabu ya Simba, 
Ahmed Ally akipita kwenye 
matawi mbalimbali nchini 
kuhamasisha mashabiki kujaza 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam Jumamosi ijayo 
itakapocheza dhidi ya Asec Mi-
mosas ya Ivory Coast mechi ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika hatua 
ya makundi, timu hiyo bado 
inaendelea kunolewa na Kaimu 
Kocha Mkuu, Daniel Cadena aki-
saidiwa na Suleimani Matola na 
huenda ndiyo watakaoisimamia 
timu hiyo kwenye mchezo dhidi 
ya Waivory  coast hao.

Jana, Meneja Habari na Ma-
wasiliano, Ahmed Ally alikuwa 
jijini Arusha na kutembelea 
matawi yote makubwa na kuha-
masishana kwa ajili ya mchezo 
wao wa Novemba 25.

Ahmed alitembelea matawi ya 
Simba Duniani, Simba Raha Aru-
sha, Arusha Terminal na Simba 
Burudani.

“Familia ya wanasimba Arusha 
tumemaliza kujadili hamasa ya 
mchezo wetu wa Novemba 25 
dhidi ya Asec Mimosas.

Viongozi wa matawi yote 
Arusha wamenihakikishia kuwa 
watakuja uwanjani na wata-
hamasisha wengine,” alisema 
Ahmed.

Ahmed kwa sasa anatumia 
nguvu ya ushawishi wake 
kwenda moja kwa moja kwa 
mashabiki na matawi yao 
makubwa nchini kwa ajili ya 
kurejesha imani kwa wana-
chama na mashabiki walioi-
poteza kwa timu hasa baada ya 
kupokea kipigo cha mabao 5-1 
kutoka kwa Yanga.

Baadhi ya mashabiki wamese-
ma kuwa watakwenda uwanjani 
kuisapoti timu yao na kusahau 
yaliyopita, hata hivyo wengine 
wameonekana kuwa na wasi-
wasi kutokana na kutokuwa na 
Kocha Mkuu. 

Wakati hayo yakijiri upande 

Simba yasaka 
makali bila kocha
mkuu, Yanga ina 
mfumo mwingine

Jumapili Novemba 19, 2023

Camavinga aipa pigo Real Madrid

UKUrasa  22

inaendelea  UK. 23

inaendelea  UK. 23

Na Adam Fungamwango

T
IMU ya soka ya taifa ya Tanzania 
‘Taifa Stars’ jana ilianza vyema 
kampeni yake ya kusaka tiketi ya 
kucheza Kombe la Dunia mwaka 

2026, kwa kuibuka na ushindi wa bao 1-0 
dhidi ya Niger katika mchezo uliochezwa 
kwenye uwanja wa Marrakech nchini Mo-
rocco.

Niger walichagua kucheza mchezo huo 
nchini humo kutokana na viwanja vyao 
kutokidhi vigezo vya Shirikishola Soka 
Afrika (CAF).

Bao pekee la Stars lilifungwa dakika ya 
56 na winga wa kushoto anayecheza soka 
la kulipwa katika klabu ya Macarthur FC 
nchini Australia, Charles M’Mombwa.

Bao hilo lilianzia nyuma kwa Bakari 
Mwamnyeto ambaye alipiga mpira mre-
fu uliotua katikati ya wachezaji wa timu 
mbili na katika kunyang’anyana, nahodha 
Mbwana Samatta aliudhibiti mpira na ku-

upeleka kwenye wingi ya kulia, ukamkuta 
mfungaji ambaye aliingia nao kwenye 
eneo la hatari la Niger na kuachia shuti la 
mguu wa kushoto lililombabatiza beki wa 
timu hiyo na kujaa wavuni.

Bao hilo pekee linakuwa la kwanza kwa 
mchezaji huyo mzaliwa na Kigoma, aki-
ichezea kwa mara ya kwanza Taifa Stars.

Baada ya bao hilo, Stars ilionekana 
kucheza kwa tahadhari na kuulinda 
ushindi wake wa ugenini ambapo kocha 
Adel Amrouche alifanya mabadiliko kwa 
kuwaingiza Kibu Denis, Mourice Abra-
ham na Himid Mao kwa ajili ya kuongeza 
nguvu eneo la kiungo.

Stars ilitumia sekunde 20 tu baada ya 
kuanza mpira kufika kwenye lango na 
Niger kwa kuanza na pasi ndefu kuelekea 
winga ya kulia kwa Simon Msuva, lakini 
mpira ukaokolewa na mabeki na kuwa 
kona ambayo nayo hata hivyo haikuza 
matunda.

Msuva kwa mara nyingine tena alipiga 

kichwa kuunganisha kona iliyopigwa 
na Novatus Dismas, lakini mpira huo ul-
iokolewa na mabeki wa Niger.

Niger ilijibu shambulizi hilo dakika ya 
tano kwa Rahim Alhassane alipoupata 
mpira akiwa nje kidogo ya eneo la hatari 
akapiga shuti lililotoka nje kidogo ya lan-
go, huku kipa Aishi Manula akiwa ameru-
ka kuhakikisha.

Ilikuwa ni dakika ya 10, Stars ilipofanya 
mashambulizi matatu mfululizo ya hatari 
na la mwisho baada ya makosa ya mabeki 
wa Niger katika kuokoa mpira ulimkuta, 
Sospeter Bajana ambaye aliachia shuti 
kali lililopaa juu  ya lango.

Kairou Amoustapha nusura aipatiea Ni-
ger bao dakika ya 26, baada ya mabeki wa 
Stars kuuchezea mpira na kunyang’anywa 
na Abdoul Moumouni, ambaye alimpe-
nyezea Kairou aliyekuwa amebaki na 
Manula, lakini shuti lake lilienda mikon-

Taifa Stars yaanza vizuri 
safari Kombe la Dunia

    Sasa kuikabili Morocco Jumanne 
katika mchezo wake wa pili kuwania....
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