vya Mwanza SRS v Shinyanga

Namnailivyo tatizo lamama
> .

anapokosa hedhi kwa wakati

MWANGA WA JAMII

ISSN 0856 « Na. 0580439
L7 u nipasheTZ 0745 700710

. Alhamisi Desemba 24, 2020 - Tanzania 1,000/- Kenya 100/- I
u The Guardian digital | ipas
DK. MPANGO ataka
mashirika kujieleza
kwa mapato kiduchu

‘DAY CARE' nyingi
Dar hatarishi kwa
usalama wa watoto

UKURASA 3

Ajali za bodaboda
zinavyoangamiza
maelfu Watanzania

UKURASA 2
o : ¥ 5 A » ' ..I "";l_ ”]{

| Mbaroni
tuhuma

Trafiki Dar wakusanya egsd
faini bil. 17/- miezi 11 e

UKURASA 4
[0127) MSHAMBULIAJI LUPOPO ASAJILIWA RASMI AZAM UK. 23




2 Nipashe oz
HABARI KITAIFA

Ajaliza
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Mkurugenzi Mkuu wa Benki ya | & M, Baseer Mohammed (kushoto) na Mkuu wa Kitengo cha Wateja wa Rejareja, Lilian Mtali (wa nne kulia)
pamoja na baadhi ya wateja wa benki hiyo, wakizindua huduma mpya ya Rafiki ChatBanking ambayo inawawezesha wateja kupata huduma
za kibenki kwa urahisi zaidi kwa njia ya WhatsApp kwenye simu ya mkononi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Polisi Dar wakusanya bil. 17/- faini

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kanda Maalum ya
Dar es Salaam kupitia Kikosi chake
cha Usalama Barabarani, limekusan-
ya Sh. bilioni 17.2 katika kipindi cha
miezi 11 iliyopita kutokana na faini za
makosa ya barabarani.

Kamanda wa Polisi wa kanda hiyo,
Lazaro Mambosasa, aliyasema hayo
gumza na waandishi wa habari kuhu-
su matukio yaliyojitokeza ndani
ya kipindi hicho mkoani mwake.

Alibainisha kuwa katika kipindi hi-
cho cha miezi 11 kuanzia Januari hadi
Novemba mwaka huu, jumla ya ajali

za barabarani 537 ziliripotiwa kulin-
ganishwa na ajali 1,169 zilizoripotiwa
kwa kipindi kama hicho kwa mwaka
jana, zikiwa zimepungua ajali 632.

“Ajali za vifo mwaka huu zilizo-
tokea ni 58 wakati mwaka 2019 zi-
likuwa ni 77 ikiwa ni upungufu wa
ajali 19, sawa na asilimia 25. Walioje-
ruhiwa kwa ajali mwaka huu ni 521
na waliofariki dunia kutokana na
majeraha ya ajali ni 73.

“Mwaka jana katika kipindi kama
hicho waliojeruhiwa walikuwa ni
1,072 ikiwa ni upungufu wa majeruhi
551, sawa na asilimia 51 na waliofariki
dunia walikuwa 87, sawa na asilimia
16,” alisema.

. FATMA ABDALLAH SALUM
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FATMA ABDALLAH SALUM
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DAR ES SALAAM
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MUNDHIR MOHAMMED NASSOR
P. 0. BOX 5424
DAR ES SALAAM

FORM 84

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA AT DAR ES SALAAM
(DAR ES SALAAM DISTRICT REGISTRY)
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 71 OF 2020
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE MOHAMMED NASSOR ALI AL-ALAWY
DECEASED
AND
IN THE APPLICATION FOR LETTERS OF ADMINISTRATION BY

(Made under Rule 111 on the Probate and Admini

ADMINISTRATORS AND
ADMINISTRATRIX

ation of E

Act, CAP 352 R.E.

NOTICE is hereby given that all persons claiming debts or liabilities affecting the estate
of the above-named MOHAMMED NASSOR ALI AL-ALAWY deceased, who died at TMJ
Hospital in Dar es Salaam on the 04th day of August 2020 and probate of whose letters of
administration of whose estate were granted to us FATMA ABDALLAH SALUM, NASSOR
MOHAMMED NASSOR, ABDALLAH NASSOR ALLY AND MUNDHIR MOHAMMED
NASSOR all residing at Plot No. 8/1 Oyster Bay, Tumbawe Street
5424 Dar es Salaam, by the High Court of Tanzania at Dar es Salaam on the 14th day of
December, 2020, before Honourable A. K. Rwizile, J. are hereby required to send their claim
to us at the following address within two month from the date of publication of this notice at
the expiration of which time we shall proceed to hand over the assets to the persons entitled
thereto having regard only to the claims of which we then shall have had notice.

of P. O. Box

NASSOR MOHAMMED NASSOR
P. 0. BOX 5424

DAR ES SALAAM g

ABDALLAH NASSOR ALLY
P. 0. BOX 5424
DAR ES SALAAM

Kamanda Mambosasa alise-
ma kwa mwaka huu, jumla ya
magari yaliyokamatwa yaliku-
wa ni 422,932, pikipiki 5,604,
daladala 160,977, magari bi-
nafsi na malori 261,955 na
bodaboda waliofikishwa ma-
hakamani kwa makosa ya ku-
tovaa kofia ngumu na kupakia
mishikaki ni 142.

“Jumla ya makosa yali-
yokamatwa ni 563,909,
magari yaliyokamatwa kupita
kwenye barabara za mwen-
dokasi ni 176, waliofikishwa
mahakamani ni 34, majalada
yaliyoko kwa mwanasheria ni
54 na yaliyoko chini ya upele-
lezi ni 88,” alisema.

Kamanda Mambosasa ali-
yataja baadhi ya matukio ya
uhalifu  yaliyotokea kuwa
ni pamoja na lile la wizi wa
fedha Sh. bilioni 1.2, Dola za
Marekani 402,000 na Euro
277700 za Benki ya NBC lililo-
daiwa kufanywa na walioku-
wa wafanyakazi wa kampuni
ya ulinzi G4S.

Alitaja tukio lingine ni la
wizi wa fedha Sh. bilioni 2.08
za Benki ya NMB zilizodaiwa
kuibwa na waliokuwa wal-
inzi wa SGA, jumla ya watuhu-
miwa 32 walikamatwa wak-
ituhumiwa kuhusika na wizi
huo.

Alisema makosa ya jinai
yaliyoripotiwa mwaka huu ni
128,064 wakati kwa mwaka
jana yalikuwa ni 138,024,
ikiwa ni sawa na upungufu
wa makosa 9960 (asilimia
saba).

“Jumla ya matukio makub-
wa 9,915 yaliripotiwa katika
vituo vya polisi wakati kipindi

kama hicho mwaka 2019 yali-
kuwa 11,066 ikiwa ni upungu-
fu wa matukio 1,151 (asilimia
10),” alisema.

Kamanda Mambosasa
alisema makosa ya wizi wa
silaha yalikuwa mawili wakati
mwaka jana yalikuwa manne,
unyang’anyi wa kutumia sila-
ha yalitokea 79 huku mwaka
jana yalikuwa ni 82.

“Unyanganyi wa kutumia
nguvu yalitokea matukio 333
wakati mwaka jana yalikuwa
202, uvunjaji yalikuwa 3,600
na mwaka jana yalikuwa ni
3,624, wizi wa magari jumla
ya matukio 126 wakati mwa-
ka jana 69, wizi wa pikipiki
matukio 1,450 wakati mwaka
jana yalitokea 1,662, wizi wa
mifugo matukio 79 wakati
mwaka jana yalikuwa 88,
mauaji yalitokea 218 wakati
mwaka jana yalikuwa ni 155,”
alisema.

Alisema matukio ya ubakaji
yalikuwa ni 1,004 wakati
mwaka jana yalikuwa ni 820,
kulawiti matukio 364 na mwa-
ka jana yalitokea 293.

“Wizi wa watoto kulikuwa
na matukio 10 wakati mwaka
jana yalikuwa ni 20 ikiwa
ni ongezeko la matukio 10,
alisema.

Alisema waliwakamata
watuhumiwa wa  ujam-
bazi sugu 333 waliodaiwa
kujihusisha na makosa ya
unyanganyi wa kutumia si-
laha, unyanganyi wa kutumia
nguvu na wizi wa magari.

Kamanda Mambosasa
alisema katika ukamataji huo,
walipata silaha tisa na risasi
108.
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Kuwa
tishio

Na Christina Mwakangale

AJALI za bodaboda zimeendelea
kugharimu maisha ya watu baada
ya taarifa kutoka Taasisi ya Mifupa
Muhimbili (MOI) kuonyesha kuwa kwa
mwaka 2008 hadi 2019, nusu ya maje-
ruhi walitokana na vyombo hivyo vya
usafiri. Katika kipindi hicho, majeruhi
110,679 walipokewa MOI kati yao maje-
ruhi waliotokana na ajali za bodaboda
ni 59,671, magari 21,711 na ajali zingine
ni 29,297.

Joshua Ngahyoma, Ofisa Takwimu
wa taasisi hiyo, aliiambia NIPASHE jana
zinaonyesha waathirika wa ajali hizo
ni pamoja na madereva, abiria na wa-
tembea kwa miguu. Ngahyoma alisema
asilimia 70 ya wagonjwa wanaopokewa
MOI kutokana na ajali hulazwa wodini,
huku asilimia 10 hadi 15 wakifanyiwa
uchunguzi.

“Makundi ya aina tatu kutokana
na pikipiki, magari na ajali nyingine.
Makundi ya ajali nyingine ni ambazo
mtu alifika MOI kutokana na kuanguka,
kipigo au walipigana, waliteleza,” alise-
ma Ngahyoma.

Alisema kuhusu takwimu za wali-
opokewa MOI, alisema mwaka 2018
ajali zilizosababishwa na bodaboda zili-
wafikisha katika taasisi hiyo madereva
majeruhi 1,863, wakiwamo abiria 1,154
na watembea kwa miguu 976, huku
ajali zingine wakiwa 1,805.

Ofisa huyo aliongeza kuwa mwaka
2019 walipokewa madereva 2,920,
abiria 1,607 na watembea kwa miguu
1,203 ambao chanzo cha ajali kikiwa ni
bodaboda huku ajali zingine wakiwa
2,670. Pia alisema kipindi kama hicho
cha mwaka 2018, ajali za gari zilisababi-
sha madereva majeruhi 754, abiria 903
na watembea kwa miguu 829.

Ngahyoma alisema mwaka 2019
majeruhi wa ajali za gari walikuwa ma-
dereva 720, abiria 1,056 na watembea
kwa miguu 768.

Katika taarifa iliyotolewa kwa
waandishi wa habari wiki hii na Jeshi la
Polisi na kuorodhesha matukio yaliyo-
tikisa mwaka 2020 na kukabiliana nayo
ni pamoja na ajali.

Kamishna wa Operesheni na Mafun-
zo wa Jeshi la Polisi, Libaratus Sabas,
katika taarifa yake kwa vyombo vya
habari, alisema ajali za barabarani
zimepungua kwa mwaka huu.

Alisema mwaka jana kulitokea ajali
za barabarani 2,722 na kusababisha
vifo 1,117 na majeruhi 2,717, lakini kwa
mwaka huu hadi Novemba, ajali ziliku-
wa 1,800 na waliofariki dunia 1,158 na
majeruhi 2,089.
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'Day Care' nyingi Dar majanga

Na Christina Mwakangale

HALI ya vituo vya malezi kwa watoto,
maarufu kama ‘day care’, vilivyoko kwe-
nye maeneo tofauti ya makazi ya watu
Wilaya ya Ilala ikivifungia vituo 19.

Pia imebainika waanzishaji wa vituo
hivyo, huvianzisha bila kufuata vigezo
vilivyowekwa kwenye Sheria ya Mtoto ya
Mwaka 2009 iliyofanyiwa marekebisho.

Ofisa Ustawi wa Jamii wa Manispaa ya
Temeke, Theresia Nkwanga, aliyasema
hayo hivi karibuni akizungumza katika
kituo kimoja cha redio nchini kuhusu vi-
tuo hivyo.

Nkwanga alisema manispaa imek-
wishatoa tangazo kwa wananchi hasa we-
nye vituo hivyo na ambao hawajavisajili,
wachukue uamuzi wa kuvifunga kabla ya
sheria kuchukua mkondo wake.

“Adhabu ya sheria hiyo, vituo vikikiuka
taratibu, mmiliki atatakiwa kulipia faini
ya Sh. 100,000 kila siku, kwa kipindi am-
bacho alipewa tangazo la kufunga kituo
na kukaidi.”

Alisema kituo kinatakiwa kuwa na
usalama wa kutosha, kuwapo kwa uzio,
madirisha yenye kupitisha hewa na
chumba kimoja kisizidi watoto 25.

Suzana Thomas, Ofisa Ustawi wa Jamii
Manispaa ya Ilala, alisema tayari wamevi-
fungia vituo 19 kutokana na kukiuka utar-
atibu na kukutwa na makosa mbalimbali
katika wilaya hiyo.

“Mtoto aliye chini ya miaka mitano

kisheria inabidi awe katika kituo cha
kulelea watoto, lakini anawekwa katika
eneo linaloridhisha?” Aliongeza.

Kadhalika, alibainisha kuwa sheria
hiyo ilianzishwa kutokana na sababu
mbalimbali na changamoto za maju-
kumu ya malezi na kwamba hivi sasa
wazazi wengi kutowapatia malezi watoto
hao muda wote.

Alisema vituo hivyo hupaswa kutoa
huduma kama ambavyo mtoto yoy-
ote huzipata pamoja na kumwongezea
uchangamshi wa awali ili aweze kujitege-
mea.

Thomas alisema lengo la sheria hii ya
uanzishwaji vituo hivi ni kumpa mzazi,
mlezi kufanya shughuli za uzalishaji mali
kwa amani, na kwamba kundi la watoto
wanaolelewa ni walio katika umri wa
chini ya miaka mitano,

“Vituo vitaanzishwa katika makazi ya
watu, lakini wengi wanachanganya hawa-
jui tofauti ya nursery school na ‘day care’,
vituo vinatakiwa ulinzi na usalama kwa
watoto na ipatikane lishe bora,” alisema.

Novemba 18, mwaka huu, saa 3:00
asubuhi kabla ya masomo kuanza, ukuta
wa shule ya watoto wadogo Joy Unit Day
Care, iliyoko mtaa wa Kisiwani, Kata ya
Bonyokwa,
laam, ulianguka na kusababisha vifo vya
watoto watatu na sita kujeruhiwa.

Mmliki wa shule hiyo, Atuganile Mbo-
solelo, alishikiliwa kwa siku kadhaa na
Jeshi la Polisi Mkoa wa Ilala, akituhumiwa
kumiliki shule bila kibali.

- 00000 ]
. DKk. Mpango ataka mashirika
- kujieleza kwa mapato kiduchu

Na Benny Mwaipaja, DODOMA

WAZIRI wa Fedha na Mipango, Dk. Philip
Mpango, ametoa siku tisa kwa wakuu wa taasisi
na mashirika ya umma kujieleza kwa nini hawa-
jachangia mapato kiduchu kwenye mfuko mkuu
wa serikali. Pia amewataka kujieleza kuwa nini
wameshindwa kuchangia huduma za kijamii
pamoja na kutozingatia ukomo wa matumizi ya
asilimia 60 ya mapato ghafi ya taasisi na mashiri-
ka yao kwa mujibu wa sheria.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana na
Msemaji wa Wizara hiyo, agizo hilo linaanza
kutekelezwa kuanzia Desemba 22 hadi 31, mwa-
Dodoma juzi, alipokutana na wakuu wa taasisi
za serikali na mashirika ya umma 236, ikiwa
ni mwendelezo wa mikutano yake ya kikazi na
taasisi mbalimbali za serikali, ili kutoa mwelekeo
mpya wa utendaji wa taasisi hizo hususan kui-
marisha na kuongeza mapato ya serikali.

Hivyo, Dk. Mapango alimwagiza Msajili wa
Hazina, Athumani Mbuttuka, kuhakikisha taari-
fa hiyo ya maandishi kutoka kwa wakuu hao wa
taasisi inamfikia Desemba 31, na kutangaza kufu-
ta likizo za sikukuu za Krismasi na Mwaka Mpya
kwa viongozi hao ili watekeleze maelekezo yake.

Alifafanua kuwa Kifungu cha 47 cha Sheria
ya Fedha ya Mwaka 2015 na kifungu cha 8 cha
Sheria ya Msajili wa Hazina Sura 370 iliyorekebi-
shwa mwaka 2015, kinazitaka Taasisi na Mashiri-
ka ya Umma kuchangia asilimia 15 ya mapato
ghafi kwenye Mfuko Mkuu wa Serikali, lakini
bado kuna taasisi ambazo zinachangia chini ya

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAJI
MAMLAKA YA UDHIBITI WA

kiwango kilichowekwa kisheria, zingine kuto-
kutoa kabisa.

Dk. Mpango alisema kuwa Kifungu cha 46 (1)
cha Sheria ya Fedha ya Mwaka 2015 na Kifungu
cha 10A cha Sheria ya Msajili wa Hazina iliyor-
ekebishwa mwaka 2015, kinaweka ukomo wa
gharama za uendeshaji kwa taasisi na mashirika
ya umma yasiyo ya kibiashara kutozidi asilimia
60 ya mapato ya ghafi, lakini bado kuna taasisi
na mashirika ya umma zinavunja sheria hiyo.

Aidha, Dk. Mpango aliwaagiza wakuu hao
wa taasisi kuhakikisha kuwa wanapunguza
matumizi yasiyo na tija na yasiyo ya lazima, iki-
wamo misafara mikubwa ya watendaji na wa-
jumbe wa bodi kutembelea miradi.

Alisema idara zote zinazokusanya maduhuli,
na halmashauri zote lazima zifanye jitihada zaidi
kuongeza ukusanyaji wa mapato ya kodi na
yasiyo ya kodi ili kuwezesha kutekeleza miradi
hiyo kwa kutumia fedha za ndani kwa kiwango
kikubwa, kwamba mambo hayo yatafanikiwa
endapo watendaji hao wataacha kufanyakazi
kwa mazoea.

Pia Mpango alimpongeza Msajili wa Hazina,
Athumani Mbuttuka kwa kusimamia na kuwez-
esha urejeshwaji wa mali za serikali, kupitia
Kamati Maalum ya Uhakiki wa Mali za Serikali,
ambazo zilikuwa zinamilikiwa na watu binafsi
bila kufuata sheria na taratibu.

Alisema mali hizo za serikali zilikuwa zinami-
likiwa na baadhi ya watu wasio waaminifu bila
kuwa na hofu na kwamba zoezi la kutambua na
kurejesha mali za serikali zilizoko kwenye miko-
no isiyohusika ni endelevu.

Xxewura

HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI
(EWURA)

TAARIFA KWA UMMA

(Imetolewa chini ya kifungu Na.19 cha sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa
Huduma za Nishati na Maji (EWURA), Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania na Kanuni Na.
17 (4) ya Kanuni za Petroleum (Wholesale, Storage, Retail and Consumer Installation

Operations), Gazeti la Serikali Toleo Na. 380 la 2018)

PASS

PRIVATE AGRICULTURAL SECTOR SUPPORT

PUBLIC NOTES

Date: 21/12/2020
To: All Tanzanian Local Fundis/Building Contractors

On 21st October 2020, PASS Trust posted an advertisement
of Request for Proposal with the heading “PROPOSED

TAARIFA inatolewa kwa umma kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA)
imepokea ombi la kubadili umiliki wa leseni na jina la kituo cha mafuta kama ifuatavyo:-

Jina la awali la kituo: Efficient Freighters (T) Ltd - Tunduma

Nambari ya Leseni: PRL-2020-271 CONSTRUCTION OF OFFICE BUILDING FOR PASS AIC SUA
Mabhali Kituo kilipo: Plot. No. 15 Block F- Mpamba Tunduma Mjini -~ MOROGORO”. the advert was posted on PASS website and
Jina linalcfigekeziva: - Efica Ol Lud on newspaper wi’;h a submission deadline of 17th November
Mmiliki wa awali: Efficient Freighters (T) Ltd- Tunduma

Mmiliki mpya: Effica Oils Ltd 2020

We regret to inform our bidders that we have experienced

some Technical challenges with the submitted proposals, so we
request all bidder who had submitted their proposals through our
website to resubmit them by email to procurement@pass.or.tz
by 31st December 2020.

Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi dhidi ya mabadiliko ya umiliki na majina ya leseni tajwa hapo
juu, afanye hivyo kwa maandishi na kuwasilisha EWURA kwa anwani iliyotajwa hapa chini ndani ya siku
kumi na nne (14) toka tarehe ya tangazo hili.

Imetolewa na
Mkurugenzi Mkuu,

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji - EWURA . .
Managing Director,

PASS Trust, Dar es Salaam,

Jengo la EWURA, Kiwanja Na 3, Kitalu AD, Medeli Magharibi, 5.L.P, 2857, Dodoma, Simu: +255 26 2329003-3, Nukushi: +255 26 2329005

Barua Pepe: info@ewura.go.tz  + Towuti: hitp:/fwww.ewura.go tz
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Jaji Mwangesi
Kamishna
Maadili

Na Mwandishi Wetu

RAIS Dk. John Magufuli am-
emteua Sivangilwa Mwangesi
(Jaji wa Mahakama ya Rufani)
kuwa Kamishna wa Maadili.

Taarifa iliyotolewa na
Mkurugenzi wa Mawasiliano
va Rais Ikulu, Gerson Msigwa
jana, ilisema Mwangesi am-
eteuliwa kushika wadhifa huo
baada ya Jaji wa Mahakama
ya Rufani mstaafu Harold
Nsekela, kufariki dunia.

Taarifa hiyo ilisema uteuzi
wa Jaji Mwangesi umeanza
jana na ataapishwa leo saa
4:00 asubuhi, Ikulu Chamwino
mkoani Dodoma.

Maganga
ateuliwa
Mkurugenzi
REA

Na Mwandishi Wetu

BODI ya Wakala wa Nishati
Amos Maganga kuwa Mkurugenzi
Mkuu wa Wakala huo kuanzia
Desemba 16, mwaka huu.

Akizungumza katika kikao hi-
cho kilichofanyika katika ukumbi
wa mikutano wa jengo la PSSSF,
Mwenyekiti wa Bodi hiyo, Wakili
Julius Kalolo, alisema uteuzi
huo umefanyika kwa mujibu wa
sheria.

“Kwa mamlaka Bodi iliyopewa
kwa mujibu wa kifungu cha 25(1)
cha Sheria Namba 8 ya Nishati
teua Mhandisi Amos Maganga
kuwa Mkurugenzi Mkuu wa
Wakala,” alisema.

Wakili Kalolo alisema majuku-
mu makubwa ambayo wanamka-
bidhi Mkurugenzi Mkuu wa REA
vyote ambavyo havina umeme
vinapelekewa nishati hiyo kabla
va Desemba, 2022 na kusambaza
umeme katika vitongoji ambavyo
havina umeme.

Kabla ya uteuzi huo, Mhandisi
Maganga alikuwa Kaimu MKkuru-
genzi Mkuu wa REA.

Mhandisi Maganga ana uzoefu
wa zaidi ya miaka 20 katika
sekta ya nishati na ameshika
nyadhifa mbalimbali tangu al-
ipokuwa ameajiriwa na Shirika la
Umeme Tanzania (TANESCO).

Alisema bodi inaomba ushiriki-
ano kutoka kwa wadau wote ili
kumwezesha Mhandisi Maganga
kufanikisha utekelezaji wa maju-
kumu ya wakala.

" &

hatua ya kupauliwa. Shule hiyo inatarajiwa kupokea wanafunzi wa kidato cha kwanza mwaka ujao. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

WATU wanne ambao ni abiria
waliokuwa wakisafiri na basi la
Frester lenye namba za usajili
T.915 CGU kutoka wilayani Kaha-
ma mkoani Shinyanga kwenda
Jeshi la Polisi mkoani Shinyanga
kwa tuhuma za kumshambu-
lia dereva wa lori, Emmanuel
Nobert wakidai kutaka kuwasa-
babishia ajali.

Kamanda wa Polisi mkoani
Shinyanga, Debora Magiligimba,
alibainisha hayo jana alipozun-

gumza na waandishi wa habari
kuhusu salamu za sikukuu za
mwisho wa mwaka na mwaka
mpya kwa wananchi wa mkoa
huo. Alisema katika tukio lil-
itokea Desemba 21 mwaka
wilayani Shinyanga na kuzagaa
mitandaoni likionyesha abiria
wa basi wakimshambulia dereva
wa lori kwa tuhuma za kutaka
kuwasababishia ajali. Aliwataja
watuhumiwa hao kuwa ni Joyce
Charles, Athumani Mussa, Chris-
tophe Rangati na Mwita Chagu-
che ambaye ni dereva wa basi la
Frester, wote wakishikiliwa kwa

tuhuma za kumshambulia na
kumpiga dereva wa lori, Emma-
nuel Nobert. “Chanzo cha mkasa
huo ni dereva wa basi la Frester
kumfanyia vurugu dereva wa lori
hilo kwa kuanza kumbana uba-
vuni ili ampishe awahi kupimwa
uzito kwenye mizani ya Tinde, la-
kini dereva huyo wa lori aligoma
na kisha kupimwa gari lake uzito
na kuanza kuondoka kwenda
alisema Magiligimba.

“Lakini lori hilo lilipokuwa nji-
ani kuelekea Mwanza, dereva wa
basi la Frester baada ya kumaliza
kupimwa uzito, alilikuta lori hilo

Wanne mbaroni tuhuma
Kumpiga dereva wa lori

njiani na kisha kulibana upande
wa kushoto, na kumwonyeshea
dharau kuwa licha ya kumnyima
kuwahi kupimiwa uzito kwenye
mizani, sasa amemkuta njiani
ndipo dereva wa lori aliposima-
ma,” alisimulia.

Alisema kuwa baada ya dereva
huyo wa lori kusimama, ndipo
dereva wa basi, akisaidiwa na
abiria hao, wakaanza kumsham-
bulia dereva huyo wa lori kwa
kumpiga ngumi na mateke.

Alisema watuhumiwa wote
watafikishwa mahakamani
baada ya upelelezi wa tukio hilo
kukamilika.

Udanganyifu mitihani wamwibua Ndalichako

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Joyce Ndalicha-
ko, amesema mwalimu yeyote
atakayebainika kujihusisha na
udanganyifu wa mitihani adha-
bu yake ni kufukuzwa.

Prof. Ndalichako, aliyasema
hayo juzi jijini hapa wakati aki-
funga mkutano mkuu wa mwaka
wa Wakuu wa Shule za Sekond-
ari Tanzania (TAHOSSA).

Alisema suala la udanganyifu
kwenye mitihani hivi sasa lin-
aonekana kurudi kwa kasi, hivyo
mwalimu yeyote atakaye-
bainika kushiriki, hakuna adha-
bu nyingine zaidi ya kufukuzwa
kazi.

“Suala la udanganyifu wa
mitihani katika shule haliwezi
kufanikiwa kama mkuu wa
shule hajahusika. Sasa niwaonye
wakuu wote kuwa atakayehusika
nitahakikisha nakula naye sa-

hani moja na adhabu yake ni ku-
fukuzwa kazi na si vinginevyo,”
alisema.

Pia alisema ni aibu kwa mkuu
wa shule kushirikiana na wa-
nafunzi kufanya vitendo vya
udanganyifu wa mitihani.

“Unakuta baadhi ya shule dar-
asa zima limefanya udanganyifu.
Hii haiwezi kutokea bila mkuu
wa shule kushiriki, hivyo niwao-
nye wakuu wangu kuacha tabia
hii ili kama mwanafunzi mwe-
nyewe kaamua kufanya udang-
anyifu afanye hivyo.

Wako wengine wanajichora
majibu hadi kwenye mapaja ata-
jua mwenyewe atakavyojitetea
maana yake mwizi ni yule ata-
kayekutwa na kidhibiti,” alisema.

Alisema udanganyifu wa miti-
hani umekuwa ukilitia aibu taifa
na wakuu wa shule wanao-
husika katika kufanikisha uovu
huo.

“Unakuta mkuu wa shule ana-

fanya maswali ya wanafunzi na
kutuma kwa njia ya simu na wen-
gine wanaingia hadi kwenye vy-
umba vya madarasa ya mitihani
kwa njia za wizi na wasimamizi
wakija wanaruka kwenye madi-
risha.

Sasa huyo ni mkuu wa shule
au mhalifu? Alihoji Ndalichako.

Alisema ni jambo la kusikitisha
kwa wakuu wa shule ambao wa-
nashiriki katika udanganyifu kwa
kuwa ni kuihujumu serikali am-
bayo imewekeza kiasi kikubwa
cha fedha kugharamia mpango
wa elimu bila malipo.

Ili kuondokana na tabia hiyo,
alisema walimu wanatakiwa kui-
marisha ufundishaji na ujifunzaji
kwa wanafunzi wakati wote wan-
apokuwa shuleni kwa kuwa hiyo
ndiyo njia sahihi ya kuongeza
ufaulu.

Kadhalika Ndalichako, alisema
suala la udanganyifu wa mitihani
kama halitachukuliwa hatua za

haraka, litakuwa na madhara
makubwa kwa taifa.

“Hivi sasa hadi vyuo vya
(mafunzo ya ufundi stadi)
VETA wameanza kujihusisha
na udanganifu wa mitihani. Ni-
wapongeze sana (Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa)
TAKUKURU ambao waliwakama-
ta walimu na wanafunzi kwa
kushiriki kufanya udanganyifu,”
alisema.

Kutokana na hali hiyo, am-
emwagiza Mwenyekiti wa Bodi
ya VETA, kuwafukuza kazi wote
walioshiriki kwenye udanganyi-
fu wa mitihani kwa kuwa hawafai
tena kuwa watumishi.

Pia aliiomba Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI) kuacha kufanya
uamuzi wa haraka ya kuwavua
madaraka wakuu wa shule zi-
nazofanya vibaya kitaaluma bali
wafanye uchuguzi kwanza ili
kubaini tatizo.
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TANGAZO

QNET

QONET ANAZUNGUMZA NA BIASHARA
YAKE NCHINI TANZANIA

ivi karibuni QNET imekuwa chini
ya uchunguzi wa vyombo vya
habari juu ya biashara na shughuli
zake nchini Tanzania. Tunachukua
fursa hii kufafanua msimamo wetu. Tunaahidi
na kurudia kujitolea kwetu kwa wateja wetu
nchini Tanzania kuhusiana na kuendesha
biashara zetu kulingana na sheria za eneo.

Kuhusu QNET

QNET ni ya kimataifa ya biashara ya msingi
inayouza moja kwa moja kampuni iliyoko Hong
Kong. Kupitia bandari yetu ya e-commerce
www.gnet.net, tunauza bidhaa bora za hali ya
juu za afya, ustawi, na mtindo wa maisha kwa
wateja kote ulimwenguni tangu 1998. Mbali
na kutoa bidhaa nzuri, QNET pia inatoa fursa
ya kuuza moja kwa moja kwa wateja kwa
wateja ambao wanataka kuwa wasambazaji wa
bidhaa zetu na kupata tume wakati marejeleo
yao yanunua bidhaa kutoka QNET.

QNET inawataja wasambazaji hawa kama
Wawakilishi wa Huru (IRs).

Uuzaji wa moja kwa moja ni nini?

Uuzaji wa moja kwa moja ni njia ya uuzaji
na kuuza bidhaa na huduma moja kwa moja
kwa watumiaji, katika nyumba zao au mahali
pengine popote mbali na majengo ya rejareja
ya kudumu. Uuzaji kama huo unasababishwa
sana na uelekezaji wa neno-kwa-kinywa.
Bidhaa zinazouzwa na kampuni za kuuza
moja kwa moja zina huduma za kipekee, ni za
kipekee sana na hazipatikani katika maduka
makubwa au maduka ya idara.

Sekta ya kuuza moja kwa moja imekuwa
mfano mzuri wa uuzaji-msingi wa uhusiano na
mauzo kwa zaidi ya miaka 150. Takriban watu
milioni 100 ulimwenguni wanahusika katika
tasnia hii kwa uwezo wa muda wote na wa
wakati wote.

Mfano wa Biashara wa QNET
Biashara ya QNET inachanganya viwanda

viwili vikubwa pamoja, ambayo ni: e-commerce
na uuzaji wa moja kwa moja. Mtu yeyote, wa
umri halali, anaweza kununua bidhaa kutoka
QNET na kuchagua kuchukua fursa ya kuwa
IR. Wakati IR inapowasilisha bidhaa zetu kwa
wengine kwenye bandari yetu ya e-commerce
na kufanya uuzaji mzuri,wanapata kamisheni
kutoka QNET.

Kwa sababu ya fursa ya biashara isiyo na
mipaka na msaada mkubwa uliotolewa na
QNET kwa IR kwa suala la mafunzo, zana za
biashara, msaada wa wateja, na ofisi kamili
ya mkondoni kuwasaidia kufuatilia mauzo
na mapato yao, wafanyabiashara wengi
wanaotamani wanaona hii kuwa fursa ya
kuvutia kupata kipato cha nyongeza bila hitaji
la kuwekeza katika vichwa vya kazi.

Biashara ya QNET nchini Tanzania

Kama biashara ya kimataifa ya e-commerce,
QNET imekuwa ikisafirisha bidhaa kwa wateja
wa Tanzania kwa miaka kadhaa sasa. Walakini,
ni tangu tu mwishoni mwa 2017 ambapo wateja
wetu wengi wamekuwa IR ya bidhaa zetu.

Mara tu QNET ilipoanza kupokea usajili
thabiti kwenye bandari yetu ya e-commerce
kutoka kwa Wawakilishi wa Independent
(IRs) nchini Tanzania, tulishirikiana na shirika
la karibu huko Dar es Salam kutuwakilisha
kama wakala wetu wa ndani na kwa busara
kushughulikia uingizaji na forodha zote idhini
ya bidhaa, malipo ya ushuru unaofaa, na
usimamizi wa hesabu za hisa Mpangilio huu
uliendelea hadi Covidl9 ilipofikia viwango
vikali vya marehemu.

QNET kwa sasa inatafuta kuanzisha LLC ya
kibinafsi nchini Tanzania, hata hivyo mchakato
huu umecheleweshwa kwa sababu ya vizuizi
vya kusafiri vinavyoendelea kama matokeo ya
Covid-19.

Kujitolea kwa QNET kwa Tanzania
QNET inatambua kabisa umuhimu wa

Tanzania katika eneo la Afrika Mashariki na ina
nia ya kuimarisha uwepo wetu nchini wakati
ikionyesha kujitolea kwetu katika ukuaji na
maendeleo ya uchumi wa ndani.

Sambamba na hili, hivi karibuni tumezindua
laini mpya ya vito chini ya kitengo cha
bidhaa za kifahari kwa kutumia vito vya vito
vya Tanzanite kutoka Tanzania ambavyo
vinauzwa ulimwenguni kupitia jukwaa letu la
e-commerce.

Kwa karibu miaka miwili sasa, mkono wa
CSR wa QNET, RYTHM Foundation imekuwa
ikiunga mkono shirika lisilo la faida la kujenga
visima vya maji katika mkoa wa Iringa ambavyo
vinatoa ufikiaji wa maji safi ya kunywa kwa
kuanzisha shamba la ekari 50 ambapo karanga
za macadamia na parachichi hupandwa, na
kisasa ambazo huwapatia riziki. Mapato kutoka
kwa uuzaji wa mazao hurudi kwa jamii kusaidia
kutunza visima vya maji katika mkoa huo.

Kwa kuongezea hii, QNET imekuwa
ikijishughulisha mara kwa mara na jamii ya
karibu kupitia mipango kadhaa ya ardhini.
Tumeandaa maonyesho ya bidhaa kuonyesha
bidhaana huduma zetu, tumefanya majadiliano
ya meza ya media ili kuwasilisha kampuni
na modeli yetu ya biashara, tumechangia
kikamilifu kwa idadi kadhaa ya misaada wakati
wa mwezi wa Ramadhani kwa miaka kadhaa
iliyopita.

Tunachukua fursa hii kuwahakikishia wateja
wetu na mamlaka kwamba QNET imejitolea
kuendelea na kufanya biashara zetu kwa kufuata
sheria na kanuni za Tanzania. Daima tunabaki
kupatikana kushughulikia maswali yoyote
yanayotokea na tunaweza kuwasiliana kupitia
habari ya mawasiliano kwenye wavuti yetu.

ASANTE, TANZANIA! TUPO HAPA
KUKUTUMIKIA.
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

Likizo isitumike
kukeketa, unyago

NI mwisho wa mwaka ambao mabinti wa darasa la saba na wale
wa sekondari wamehitimu masomo yao, wengine wakitarajiwa ku-
jiunga na elimu zaidi.

Uwepo wa watoto au wanafunzi hao wakati huu wa likizo una-
washawishi wazazi na walezi kuwacheza ngoma na wengine hata
kuwakeketa.

Lakini, zama hizi ambazo kila mmoja amejua umuhimu wa
elimu na serikali ikigharamia elimu msingi ni vyema mabinti
wakaachwa wakasoma, ili kupata elimu na maisha bora.

Hivyo, tunaona kuwa kuna kila sababu ya wazazi na walezi
kuachana na utamaduni na mila zinazowaponza wasichana hasa
hizo za kuwacheza ngoma za unyago na hata kuwakeketa.

Tunatoa tahadhari wakati huu wa likizo kwa sababu wasichana
hao wanaweza kuwa wanakaribia au wameshapevuka au kufikia
umri wa kuvunja ungo.

Tunaona kuwa kubadilika na kuachana na mila hizo ni jambo la
msingi kwa sababu mabinti hao ni wadogo na wengi wako shuleni
na wanasoma na kila mmoja anatazamia kufanikiwa kupitia elimu
si kukeketwa, kuozwa au kupata mimba utotoni au kuanza kush-
iriki matendo yasiyo na maadili akiwa na umri mdogo.

Tunaona kuwa kuwacheza ngoma wakiwa bado masomoni
kunawaathiri kisaikolojia na na mihemko ya kimwili na huenda
kwa kiasi kikubwa kukasababisha washindwe kuendelea na shule.

Ni vyema tutunze afya za watoto wetu na kuachana na masuala
yanayowaharibia maisha yao.

Tunawahimiza na kuwataka wazazi na walezi kuachana na mila
hizo potofu za kuwacheza ngoma watoto wa kike wakiwa bado wa-
nasoma kwa masuala yasiyo na tija.

Kimsingi kwa makabila mengi na hasa ya pwani msichana ak-
ichezwa ngoma anaandaliwa kuolewa. Vivyo hivyo akikeketwa
hilo ndilo lengo kuwa awe mwali anayesubiri kufunga ndoa, hivyo
wadau wa elimu na viongozi wa serikali washiriki kikamilifu kup-
inga mila hizo potofu.

Ili kuwalinda watoto wa kike ili wasome tunaona kuwa kuna
umuhimu wa kufanya jitihada za kupeleka mapendekezo ya ku-
tunga sheria ndogo zitakazopiga marufuku mabinti wanaosoma
kuchezwa ngoma.

Wazazi na walezi na jamii isubiri hadi wanapomaliza masomo
tena kwa kuwauliza iwapo wako tayari kufundwa na hata ikibidi
walimu, wazazi, serikali, walezi na wadau kushirikiana kupinga
masuala ya mila zisizo na tija na kuhimiza kutoa elimu bora kwa
watoto. Tunashauri wakati wa likizo uwe muda wa kutafakari njia
bora za kuongeza ufaulu kwa watoto wakike ili unapande zaidi
na wawe na nidhamu na kuepuka masuala ya udanganyifu hasa
wakiwa shuleni.

Wakati serikali ikitekeleza majukumu ya kuhakikisha kunaku-
wapo na walimu kulingana na mabhitaji ya shule na kushughulikia
maslahi ya walimu kwa wakati, kuwapa motisha mbalimbali kwa
mujibu wa miongozo ya utumishi wa umma, wazazi, walezi, wa-
dau na mabinti watafute masuala yenye tija badala ya ngoma za
unyago na kutafuta kukeketwa.

Tunaamini kuwa wadau mbalimbali wataunga mkono juhudi za
kuondokana na mila potofu zinazokwamisha elimu ya wasichana
na kuwahamasisha wazazi na walezi ili wawe chachu ya mafanikio
katika kuinua kiwango cha ufaulu cha wasichana kwa kushirikiana
na walimu ili kuijenga nidhamu ya watoto wao.

Kwa hiyo tunawasihi wazazi kuachana na utamaduni na mila
ambazo zinawakwaza watoto kusoma na wawe mstari wa mbele
kuwalinda na kuwatunza mabinti wakati wote wa likizo waki-
wafundisha kujitambua ili waweze kujua mema na mabaya.
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~ Tushikamane kuwaibua yatima na
wajane shimoni, wana mchango

Nalrene
Philemon

KWANZA nianze neno la kutakiana heri
kwa siku hii maalum ya kiimani, kihisto-
ria na kijamii kwa ujumla.

Hapa naamua kuwasilisha mtazamo
usio mbali na maudhui ya jumla ya siku
hii, lakini ndani ya maisha ya jamii yetu.
Nianze kwa kuhoji msamiati wenyewe
mkuu, je, yatima ni nani?

Huyu ni mtu aliyekosa wazazi wote
wawili na anaweza kuangukia umri
wowote. Katika uhalisia wa binadamu,
hakuna anayependa ama kubeba hadhi
hiyo au au hata kuitwa hivyo katika mai-
sha yake ya kila siku. Huwa analazimika
kuangukia hapo.

Mjane je? Huyo ni mwanamke aliye-
fiwa na mume. Kwa ujumla, wote kwa
pamoja na yatima, ni watu wenye mahi-
taji binafsi tofauti.

Je, wanayapata yote katika maisha
yao ya kila siku? Kuna wengine kati yao
wana matatizo wasioweza kuyakidhi,
ikiwamo ya masomo.

Hawa ndio tunaowaangalia kiujumla
kama wanapata elimu, kwa namna gani
na nani atakayewafikisha huko? Tuna-
hitaji kuwasaidia kwa sabau hakuna wa
kuwaelekeza pasipo mimi na wewe.

Sasa hapo ndipo tunapowajibika
kuwaangalia kama ni yatima wasio na
msaada. Sisi ndio wa kuwapeleka ma-
hali husika wanakoweza kupata mahi-
taji ya msingi na kupiga hatua badaaye
katika maisha yake.

Tuwasaidie kwa jumla wanaohitaji
msaada, pia wote wasioweza kupata ma-
hitaji yao. Msaada kwao una sura pana,
kwani hata tukiwasogeza wanyonge hao
panapopatikana cha kuwasaidia, tayari
kunazaa maana kwao.

Wanajamii tunaoishi nao kwa karibu
ndio wa kwanza katika utoaji msaada
ndani ya sura kuu, kwamba sisi ndio
tunaoishi nao. Pia, ndio tunaojua kwa
namna moja au nyingine wanavyoam-
ka, kuvusha siku hata kufikia kulala.

Sasa ni jukumu letu pamoja kuwasa-
dia waishi katika mazingira mazuri na
waweze kupata hayo ya msingi. Na-
jaribu tena kuhoji katika maoni yangu,

Kuwasaidia
yatima ku-
pata elimu,
ndio
kuwasaidia
katika hatua
zaidi ya
kimaendeleo
ndani ya
maisha yao
ya baadaye,
kwani taifa
linawahitaji
wasomi

na nguvu
kazi katika
maendeleo
yataifala
baadaye.
Hiyo ni
katika
kujibu swali
la maju-
kumu kitaifa
baadaye,
hata panapo-
zungumziwa
nafasi kuu
mfano hai

ni fursa za
urais.

nafasi ya kiserikali inawasaidiaje hawa
wajane na yatima?

Wote hao wawili wanahitaji mchan-
go mkubwa wa kushikwa mkono ku-
toka serikalini, kwani kuna maeneo
muhimu iwe Kkisera, kisheria, kibajeti
au uamuzi wa namna fulani.

Ni wazi inawezekana isiwe msaada
wa fedha, hata kuwapo faraja ya ki-
serikali yenye nafasi kubwa ya kuleta
mageuzi makubwa kwao, pale wana-
gundua ya kujiona hawajasahaulika
kitaifa.

Kwa kufanya hivyo, kuna hilo lin-
alojisikia wanyonge wanapogundua
hawajasahaulika kutoka mamlaka za
umma na kitaifa, hapana shaka inazaa
fukara kubwa kwao.

Kwa kufanya hivyo, ni jambo lin-
alounda dhana chanya kwamba watu
hawa watajivunia serikali yao licha ya
majukumu mengi iliyo nayo, bado hai-
japoteza nafasi ya kuwaona kada kama
yatima na wajane, kuwa nao pamoja.

Serikali inapochukua nafasi kuhu-
dumia makundo hayo, inabeba maana
kwamba ni fursa ya kufungua milango
hata walio katika kada hizo hawakupa-
ta fursa ya kusoma wakaelimike.

Kuwasaidia yatima kupata elimu,
ndio kuwasaidia katika hatua zaidi ya
kimaendeleo ndani ya maisha yao ya
baadaye, kwani taifa linawahitaji waso-
mi na nguvu kazi katika maendeleo ya
taifa la baadaye.

Hiyo ni katika kujibu swali la maju-
kumu kitaifa baadaye, hata panapo-
zungumziwa nafasi kuu mfano hai ni
fursa za urais.

Niseme katika upande wa pili wa
shilingi, wajane hao wanapewa darasa
la mafunzo kujua nao wana nafasi ya
kujenga taifa na hata kuwa na tija kwa
manufaa ya umma.

Ushauri wangu serikalini, daima isi-
wasahau wanyonge hao tajwa katika
umuhimu mojawapo nililosisitiza wa
elimu. Tusisite kuwasaidia watu hawa,
kwani kwa pamoja tunaweza kuwa-
saidia yatima na wajane.
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Waziri atangaza msako walimu wa Kigeni

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Profesa Joyce Ndali-
chako, amesema kuwa serikali
itafanya uhakiki katika shule
zote za msingi, sekondari vyuo
vya kati na vyuo vikuu, kubaini
walimu wanaofanya kazi bila
kuwa na vibali.

Uhakiki huo, amesema uta-
fanywa na Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia kwa kush-
irikiana na Ofisi ya Waziri Mkuu,
Kazi Ajira na Vijana ambao ndio
wanaohusika katika utoaji wa
vibali vya kazi kwa raia wa ki-
geni.

Prof. Ndalichako, alibainisha
hayo juzi alipokuwa akifunga
mkutano mkuu wa mwaka wa
Wakuu wa Shule za Sekondari
Tanzania (TAHOSSA).

Alisema uhakiki huo unakuja
kutokana na sekta ya elimu kue-
ndelea kuwa kichaka cha kufi-
cha raia wa kigeni wanaofanya

kazi nchini bila kuwa na vibali

vya kazi.
“Nimeshaongea na Waziri
(Jenista) Mhagama (anayes-

hughulikia Kazi na Ajira), tuta-
fanya uhakiki wa kila shule na
vyuo vyote, ili kubaini hawa
ambao wanajificha na kuende-

lea kufanya kazi kinyume cha
Naomba mnapotoka :
hapa mwende mkafyeke hivyo :
vichaka wanavyojificha maana
tunakuja na hatutakuwa na hu- :

sheria.

ruma nao,” alisema.

Prof. Ndalichako aliwataka :
wakuu wa shule hao kusima- :
mia sheria za nchi na pindi :
wanapoona wamiliki wa shule :
wanaleta walimu kutoka nje ya :

nchi bila kufuata utaratibu.

“Wakuu wa shule tunaomba :
mtoe taarifa za waajiri wenu :
ambao wamekuwa wakikiuka :
sheria za nchi na kuleta walimu
nchini kuja kufundisha bila ya :
kufuata sheria za nchi,” alisema. :

Ndalichako alisema katika :

TANESCO yaagizwa
kuunganishia Wateja
wote waliolipa

Na Restuta Damian,
BUKOBA

NAIBU Waziri Wizara ya Ni-
shati, Stephen Byabato, ameli-
agiza Shirika la Umeme Nchini
(TANESCO), mkoani Kagera
kuwaunganishia umeme wa-
teja wote waliolipia gharama za
kuunganisha kufikia Januari 31,
mwakani.

Alitoa agizo hilo jana baada
ya kusikiliza matatizo na
malalamiko kutoka kwa wateja
wa shirika hilo katika maeneo
ya Muleba, Missenyi, Karagwe
na Bukoba mjini.

Alisema nguzo za umeme
Zipo, mita na nyaya zipo za
kutosha  zinazidi  mabhitaji,
huku akitoa onyo kwa watako-
chelewesha huduma hiyo kwa
wateja wao kuchukuliwa hatua.

Aliwataka watendaji wa TA-
NESCO wananchi 887 wa Mkoa
wa Kagera waliokamilisha tara-
tibu zote za kuunganishiwa
umeme kupata huduma hiyo
ndani ya muda aliotoa.

Alitoa pongezi kwa watendaji
wa shirika hilo kwa kazi wali-
yoifanya mkoani Kagera kwa
kuﬁkisha umeme wa REA, ka-

Alisema REA awamu ya tatu
inayotarajiwa kuanza mwezi
Februari 2021, itaenda katika

Allsema lengo la serikali ni
kupeleka huduma bora kwa
wananchi na kufikiwa na hu-
duma hiyo kwa wakati.

Alisema kwa sasa Tanzania
inazalisha umeme megawati
1,602, huku matumizi yakiwa
1,177 na ziada.

Alisema miradi ya umeme
inayoendelea kutekelezwa uki-
wamo wa Mwalimu Nyerere
ambao ukikamilika utazalisha
megawati 2,115 na mradi wa Ru-
sumo ambao utazalisha mega-
wati 80 na Tanzania kupata
megawati 27.

Msimamizi wa miradi ya
REA, Kanda ya Ziwa, Ernest
Makale, alisema mradi huo ul-
ianza mwaka 2008, lengo lili-
kuwa kupeleka umeme makao
makuu ya wilaya na maeneo
ambayo yalipitiwa na miun-
dombinu.

Makale alisema awamu ya
pili ilikuwa kupeleka umeme
kila kata, lakini kata nyingine
hazikupata nishati hiyo kuto-
kana na tatizo la bajeti kwenye
awamu ya tatu ambayo kila ki-
jiji kilitakiwa kuwa nao.

Alisema kutokana na hali
hiyo waliamua kuanza mzun-
guko wa kwanza ambao unaka-
milika Desemba 31, mwaka huu.

uongozi wake hataruhusu vitendo
hivyo kuendelea bali atahakikisha
vinakomeshwa kwa mujibu wa she-
ria za nchi na wahusika kuchukuliwa
hatua kali.

Sambamba na hilo, alizitaka shule
binafsi kuahakikisha kuwa zinafuata
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Serikali kutoa kipaumbele ajira walimu

Na Elizabeth John,
NJOMBE

SERIKALI imesema ina-
tambua tatizo la upungufu
wa walimu shuleni ni la ki-
taifa na hatua mbalimbali
zinachukuliwa kwa awamu
kutatua kila fursa ya ajira ina-
potolewa.

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Rais Tawala za Mikoa Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI), Dk.
Festo Dugange, alisema hayo
wakati akipokea taarifa kwa
Mkuu wa Mkoa wa Njombe,
katika ziara ya siku tatu
mkoani humo na kwamba
asilimia 65 wanaonyesha zai-
di matunda mazuri ya ufaulu
kwa watoto.

“Kwa sababu tunafahamu
changamoto ya mwalimu ni
ya kitaifa na hatua zinaende-
lea kuchukuliwa kwa awamu,
sisi tutaendelea kufuatilia na
kulifanyia kazi hilo kwa kila

fursa inapotokea za ajira basi
nasi kama mkoa au nchi kwa
ujumla tutaendelea kubore-
sha,” alisema Dugange.

Alimwagiza Mkuu wa
Mkoa wa Njombe kupitia
kamati yake kufanya tath-
mini sababu ya kushuka kwa
ufaulu mtihani wa darasa la
saba mwaka huu ikilingan-
ishwa na miaka ya nyuma.

Dk. Dugange alisema tath-
mini hiyo inapaswa kujumui-
sha mazingira ambayo yame-
kuwa kikwazo cha kutofanya
vizuri na njia mbadala kipi
kifanyike ili kuboresha sekta
ya elimu na mwakani waanze
vizuri na kupandisha ufaulu.

Alisema Mkoa wa Njombe
ni miongoni mwa iliyokuwa
inafanya vizuri kwenye sekta
ya elimu kwa miaka mingi,
hivyo tathmini ikifanyika
vizuri itawezesha kuinua
kiwango cha elimu mkoani
hapo.

UNFPA yatoa msaada
mashine ultra sound

Na Happy Severine,
BARIADI

SHIRIKA la Umoja wa
Mataifa linaloshughulikia
Idadi ya Watu (UNFPA),
limetoa msaada wa mashine
ya kupima magonjwa ya nda-
ni ya mwili (Ultra sound) kwa
hospitali ya mji wa Bariadi,
mkoani Simiyu (Somanda),
ikiwa ni mwaka mmoja tangu
kifaa hicho kuibiwa katika
hospitali hiyo.

Mashine hiyo yenye ghara-
ma ya zaidi ya Sh. milioni
30, imepokewa na mkuu wa
wilaya hiyo na kukabidhiwa
jana kwa uongozi wa hospitali
hiyo kwa ajili ya wajawazito.

Agosti 5, 2019, mashine
hiyo iliibwa katika hospitali
ya wilaya kwenye wodi ya wa-
jawazito na tangu ilipoibwa
haijapatikana.

Akizungumza baada ya
kupokea mashine hiyo, Mkuu
wa Wilaya, Festo Kiswaga,
alisema huduma za upimaji
kwa wajawazito zimerejea
hospitalini hapo baada ya
mashine kupatikana na kuwa-
taka watumishi wa hospitali
hiyo kutunza vifaa tiba vina-
vyotolewa na serikali na wa-
dau wa maendeleo.

“Tunawashukuru  UNFPA
kwa huruma yenu, mwaka
mmoja uliopita iliibiwa Ultra
sound hapa, lakini leo mme-
leta nyingine tunawashukuru
sana..lakini nina imani ili-
yoibiwa itarudi na hii ikipotea

tutachukua hatua kali zaidi ya
mwanzo,” alisema Kiswaga.

Mratibu wa UNFPA Mkoa
wa Simiyu, Dk. Amiri Batenga,
alisema, tangu kupotea kwa
mashine hiyo wanaopata shi-
da ni wajawazito na wametoa
mashine hiyo ili huduma za
upimaji katika jengo hilo zien-
delee.

Alisema hawaungi mkono
upotevu na hawasitishi hatua
zilizochukuliwa, lakini wanak-
abidhi tena mashine hiyo ili
kusaidia wajawazito kubaini
tatizo tumboni.

Mganga Mfawidhi wa Hal-
mashauri ya Mji wa Bariadi,
Dk. Judith Ringiya, aliishuk-
uru UNFPA kwa msaada wa
majengo pamoja na vifaa tiba
vinavyotolewa katika hal-
mashauri hiyo.

“UNFPA wamejenga wodi
za wazazi tano za kisasa, jen-
go la upasuaji kituo cha afya
Ngulyati na katika Hospitali
ya Somanda tumekabidhiwa
wodi ya wazazi pamoja na vi-
faa tiba vyote tunawashukuru
sana..tunawaahidi  mashine
hii tutaitunza sana ili isai-
die kinamama kuwafanyia
uchunguzi,” alisema Dk. Ring-
iya.
Alisema, baada ya mashine
kupotea waliendelea kutumia
nyingine ambayo ni ya kizam-
ani iliyokuwapo hospitalini
hapo na kwamba sasa wata-
rahisisha upimaji wa wajawa-
zito na huduma zitakuwa na
ufanisi.

dia simu ya Samsung Note 20 yenye thamani ya Sh. milioni 2.4. Kulia ni Ofisa Mkaguzi Kutoka Bodi ya Michezo
va kubahatisha, Pendo Mfuru na katikati ni Meneja wa Benki ya NMB Kitengo cha Kadi, Sophia Mwamwitu. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Polisi yatahadharisha uvunjifu
amani Krismasi, Mwaka Mpya

Romana Mallyana Ndalike
Sonda

JESHI la Polisi Kanda Maalum ya
Dar es Salaam, limewataka wananchi
kusherehekea Sikukuu za Krismasi na
Mwaka Mpya kwa utulivu na kuwa-
taka wajiepushe na vitendo vya uvun-
jifu wa amani.

Kamanda wa Kanda hiyo, Lazaro
Dar es Salaam, wakati akizungumza
na waandishi wa habari kuhusu si-
kukuu hizo. Kamanda Mambosasa
alisema jeshi hilo limejipanga ku-
hakikisha wakati wote wa sikukuu
ulinzi unakuwa imara.

“Tumejipanga kuimarisha doria
maeneo yote muhimu zikiwamo ny-
umba za ibada, fukwe za Bahari ya

Hindi na tunawatadharisha watem-
bea kwa miguu na madereva wa vy-
ombo vya moto kuendelea kufuata
sheria za usalama barabarani,” alise-
ma.

Pia aliwataka wazazi na walezi
kuwa makini kwa kuwalinda watoto,
ili kuepuka ajali zisizo za lazima kama
kuzama majini.

Mkoani Simiyu, Jeshi la polisi lime-
wataka wananchi watakaokwenda
kwenye ibada ya mkesha wa Sikukuu
ya Krismasi na Mwaka Mpya kuacha
walinzi wa nyumba zao kuimarisha
ulinzi kwenye makazi yao.

Kamanda wa Polisi mkoani Simiyu,
Richard Abwao, akizungumza na Ni-
pashe, alisema si vizuri kutoka wote
nyumbani kwenda kanisani usiku na
kuacha nyumba bila ulinzi.

Alisema jukumu la ulinzi siyo la
Jeshi la Polisi pekee bali ni ni la kila
mmoja na kwamba ni vyema kutoa
ushirikiano kufanya ulinzi na ku-
waonya wananchi wanaopanga kuji-
husisha na uhalifu kuwa watachuku-
liwa hatua kali za kisheria.

“Nitumie nafasi hii kuwaomba wa-
nanchi wanaokwenda kwenye ibada
ya mkesha wa Krismasi na Mwaka
Mpya waache mtu nyumbani,” alise-
ma Kamanda Abwao.

Aliwataka wananchi kuwa tayari
kutoa ushahidi wa watuhumiwa wa
uhalifu watakapofikishwa mahakam-
ani ili sheria ichukue mkondo wake
huku akiwaonya madereva wa vy-
ombo vya moto kutotumia kilevi
kama wataendesha vyombo vyao vya
moto.

Mbunge ashtukia udanganyifu miradi ya maji

Na Rose Jacob, MWANZA

MBUNGE wa Jimbo la Sengerema,
Hamis Mwagao (CCM), ameshtukia
udanganyifu katika miradi ya maji
jimboni kwake mkoani Mwanza na
kuomba Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG), kukagua
mahesabu ya matumizi ya Sh. bilioni
26.05.

Mwagao alisema wananchi wame-
kuwa na maswali mengi ya matumizi
ya fedha hizo baada ya miradi ya maji
kukamilika na huduma kuendelea
kuwa tatizo.

Akizungumza katika kikao cha
kwanza cha Bodi ya Barabara ya
Mkoa wa Mwanza kwa mwaka wa
fedha 2020/2021, alisema miradi ya
maji bado ina ubabaishaji kwenye
jimbo lake.

Alitoa mfano wa mradi wa Buyagu
ambao alisema ulianza mwaka 2014
na kugharimu Sh. bilioni 1.7, lakini
hakuna matokeo mazuri ya upati-
kanaji wa huduma hiyo.

Mradi mwingine ni wa Katunguru
ulioanza mwaka 2019 na kugharimu
Sh. milioni 730 na Nyamazugo uli-
ochukua Sh. bilioni 23 ambayo hadi
sasa haujakamilika.

Kuhusu mradi wa Nyampande ul-
ioanza mwezi Machi mwaka 2019 na
kutakiwa kukamilika Oktoba mwaka
huu, haujakamilika na umetumia Sh.
bilioni 1.35.

“Miradi ya maji iliyopo Sengerema
ni ya ujambazi tumezungumza na
CAG na watu wake na leo hii nime-
zungumza kwenye kikao hiki tume-
kubaliana na SUWASA, MWAUWASA
na RUWASA tunataka tuirudie kui-

kagua kwani inatesa wananchi wak-
isikia Sh. bilioni 1.3 na Sh. bilioni 1.6
halafu hakuna maji wanaumia sana,”
alisema.

Vile vile, alisema kama wangekuwa
wamechimba visima na wakaachana
na miradi hiyo iliyokwisha, wananchi
wangekuwa hawana shida ya maji.
Alisema miradi ya mabomba inge-
pelekwa maeneo ya mjini, lakini vi-
visima ambavyo havina gharama vi-
sivyozidi Sh. milioni 30.

“Nafikiri hili tutamshauri Rais
Magufuli kwani tunaona watu wa-
naendesha magari kwa pesa zetu za
maji hadi roho inauma, mradi wa
maji Nyamazugo, Sengerema wa Sh.
bilioni 23, unadaiwa una miaka mi-
tatu umeshindwa kulipa deni la
TANESCO la Sh. milioni 300,” alisema.
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Mkuu wa Masoko
wa Benki ya
Stanbic, Desideria
Mwegelo (kulia),
akikabidhi mfano
wa hundi yenye
thamani ya Sh.
milioni 10 kwa
Mkuu wa Masoko
wa Projekt
Inspire, Ronnie
Godfrey (kati-
kati) pamoja na
Meneja wa Projekt
Inspire, 1ssa
Ipiana (kushoto),
{ kama msaada wa
A kuwezesha kambi
va Vvijana ya STEM
\ inayoandaliwa

na kampuni hiyo.
Mchango huo ni
moja ya harakati
za benki kusaidia
maendeleo ya vi-
jana katika jamii.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU
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Miaka 30 jela, viboko 6 kwa
kumpa mimba mwanafunzi

Na Joctan Ngelly, GEITA

AHAKAMA ya
Wilaya ya Geita im-
emhukumu mkazi

nyenze, Innocent Mataba (32),

kifungo cha miaka 30 jela na

viboko sita kwa makosa mawili
ya kubaka na kumpa ujauzito
mwanafunzi wa darasa la tano

mwenye umri wa miaka 16.

Hukumu hiyo ilitolewa jana
na Hakimu Mkazi wa Mahakama
hiyo, Sosthenes Kiiza, baada ya
upande wa mashtaka kuthibiti-
sha makosa hayo pasipokuacha
shaka yoyote.

Hakimu Kiiza alisema ma-
hakama hiyo inatoa adhabu
kali kwa mshtakiwa huyo ili iwe
fundisho kwake na vijana wen-

gine wenye tabia za kubaka wa-
nafunzi.

Alisema upande wa mashtaka
ukiongozwa na Wakili wa Seri-
kali, James Pallangyo, ulipeleka
mahakamani mashahidi watatu
na vielelezo vitatu ambavyo
vilithibitisha kuwa mshtakiwa
huyo alitenda makosa hayo.

Aidha, hakimu alisema
mshtakiwa alimshawishi kwa
kumrubuni mwanafunzi huyo
kuwa atamuoa na kwenda kui-
shi Katoro kama mke na mume.

Alisema baada ya mwa-
nafunzi huyo kugundua kuwa ni
mjamzito alimweleza mshtaki-
wa, lakini aliukana ujauzito huo
kwa madai kuwa siyo wake.

Alisema, mwanafunzi alirudi
nyumbani kwao na kuendelea
na masomo na wakati akiwa shu-

leni mwalimu alimbaini kuwa
ana ujauzito na kumchukua hadi
hospitali kwa vipimo na daktari
alipomfanyia uchunguzi alibaini
kuwa ana ujauzito wa miezi
mitano. Hakimu Kiiza alisema
mwanafunzi huyo alifukuzwa
shule na taarifa zilipelekwa kwa
wazazi wake ambao walimpele-
ka mtoto wao Kituo cha Polisi
Geita na alipohojiwa aliyempa
ujauzito huo alimtaja.Alisema
mshtakiwa alikamatwa na ka-
tika mahojiano alikiri kufanya
mapenzi na mwanafunzi huyo.

Hakimu Kiiza alisema
ameangalia ushahidi wa pande
zote na kugundua upande wa
mashtaka umethibitisha ma-
kosa hayo pasipokuacha shaka
yoyote.

“Mshtakiwa mahakama hii

inakutia hatiani kwa makosa
uliyoshtakiwa nayo, pia ma-
hakama hii inakutaka ujitetee ili
iweze kukupunguzia adhabu,”
alisema hakimu.

Mshtakiwa huyo alinyamaza
kwa muda na baadaye alian-
gua kilio. Hakimu Kiiza alisema
mshtakiwa utakwenda jela
miaka 30 na viboko sita ili iwe
fundisho kwa jamii kwamba
wanafunzi wapo kwa ajili ya ku-
soma na siyo kuingizwa kwenye
masuala ya mapenzi.

Awali, akisoma hati ya mash-
taka, Wakili wa Serikali, James
Pallangyo, alidai kuwa tarehe na
muda tofauti mwezi Februari,
Wilaya ya Chato, Mkoa wa Geita
mshtakiwa alimbaka na kumpa
ujauzito mwanafunzi huyo.

'Walimu wanaofanya vizuri wateuliwe wakuu wa shule’

Na Tiganya Vincent,
TABORA

MKUU wa Mkoa wa Tabora,
Dk. Philemon Sengati, ameagiza
walimu wa shule zinazofanya
vizuri katika mitihani ya kitaifa
wawe wanateuliwa kuwa wakuu
wa shule na maofisa elimu kata.

Alitoa kauli jana, baada ya ku-
kagua ujenzi wa miundombinu
ya Shule ya Msingi Mbirani na
Shule ya Sekondari ya Kamagi,
ikiwa ni ziara yake ya kuhama-
sisha ukamilishaji wa upungufu
wa vyumba vya madarasa. Dk.
Sengati alisema atamwagiza
Katibu Tawala mkoa ili wanapo-

tafuta walimu wakuu wa shule
za msingi na wakuu wa shule za
sekondari na maofisa elimu kata
wachukue miongoni mwa wal-
imu wanaotoka shule zinafanya
vizuri.

Alisema lengo ni kutaka kuwa
na viongozi wa shule na kata wa-
naofanyakazi kwa bidii na kwa
uzalendo na walio tayari kujitoa,
ili kuhakikisha shule wanazosi-
mamia zinafanya vizuri.

Katika hatua nyingine Dk.
Sengati aliwataka viongozi wa
wilaya na Halmashauri ya Wilaya
ya Sikonge, kufanyakazi usiku na
mchana ili kuhakikisha wana-
maliza upungufu wa madarasa

na samani ili ifikapo Februari 28,
mwakani wanafunzi wote wali-
ochaguliwa kujiunga na kidato
cha kwanza wawe darasani.
Awali, Mkuu wa Wilaya ya
Sikonge, Peres Magiri, alisema
wanakabiliwa na upungufu wa
vyumba 10 kwa ajili ya wanafun-
zi wanaotakiwa kuanza kidato
cha kwanza, mwakani. Alisema
katika kukabiliana na tatizo
hilo wameamua kuwa shule zote
zenye upungufu wa vyumba vya
madarasa zitatumia vyumba
vya maabara na mabwalo kwa
ajili ya wanafunzi wa kidato cha
kwanza kusomea.
Magiri alisema, lengo ni wa-

nafunzi wote waliochaguliwa
kujiunga na kidato cha kwanza
waanze masomo ifikapo Januari
mwakani.

Alisema katika mkakati wa
muda mrefu, halmashauri imet-
enga Sh. milioni 30 kutoka ma-
pato ya ndani kwa ajili ya kujen-
ga vyumba vitatu katika shule za
Usunga, Tutuo na Igigwa.

Vile vile, alisema kupitia
mpango wa lipa kulingana ma-
tokeo (EP4R), wametenga Sh.
milioni 200 kwa ajili ya ujenzi
wa vyumba sita vya madar-
asa na matundu 10 ya vyoo
katika shule mbalimbali za se-
kondari.

Faini wazidisha mizigo
 kuongezeka Januari

Na Julieth MKireri, CHALINZE

NAIBU Waziri Ujenzi na Uchukuzi,
Godfrey Kasekenya, amesema
kuanzia Januari mwakani, faini za
wasafirishaji wa mizigo zitakuwa
kubwa kudhibiti wanaozidisha
uzito.

Alisema wasafirishaji wanatakiwa
kuzingatia sheria na kanuni za
barabarani kwa kupakia mizigo
inayoendana na uzito wa gari hali
inayochangia uharibifu wa bara-
bara.

Kasekenya aliyasema hayo jana,
baada ya ziara yake va kikazi ya
siku moja yenye lengo la kutem-
belea upanuzi mradi wa ujenzi wa
barabara katika eneo la Vigwaza.

Alisema wasafirishaji wanatakiwa
kupakia mizigo inayoendana na uz-
ito wa magari yao na watakaokiuka
watakumbana na faini zitakazoanza
kutumika mwezi Januari mwakani.

Meneja wa Wakala wa Barabara
Mkoa wa Pwani (TANROAD), Yudas
Msangi, alisema mradi huo ulioanza
kutekelezwa Septemba, 2019 hadi
kukamilika unatarajia kutumia zaidi
va Sh. bilioni 17.

Madaba wapeleka
kilio cha umeme
TANESCO

Na Neema Hussein, MADABA

WAKATI Wizara ya Nishati ikijivu-
nia kusambaza umeme kwa asilimia
zaidi ya 80 katika maeneo mbal-
imbali nchini, hali ni tofauti kwa
la Madaba na wameliomba Shirika
la Ugavi Umeme nchini (TANESCO)
kufikisha nishati hiyo mtaa wanaoi-
shi, ili waweze kutumia kwa ajili ya
miradi ya maendeleo inayolenga
kuwainua kiuchumi.

Wakitoa kilio chao mbele ya
Mbunge wa Jimbo la Madaba,
Joseph Mhagama, walisema katika
utekelezaji wa mradi wa umeme
pili, baadhi ya wananchi wamer-
ukwa kwa kutounganishwa licha
va kulipa gharama zote na kufanya
maandalizi muhimu yanayohitaji
huduma hiyo.

Akizungumza kwa niaba ya wen-
zake Lusitika Wella na Alex Mlelwa,
umefika, lakini katika mtaa wa
Msekenalo na ofisini hakuna nguzo
hata moja, hali inayowakatisha
tamaa ya kupata umeme siku za
karibuni. Aliiomba wizara husika
kuingilia kati suala hilo kwa kuwa
linakwamisha juhudi za Rais Dk.
John Magufuli ya kuunganisha
umeme kwa Kila mwananchi.
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CRDB yajumuisha
Watanzania
huduma rasmi

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya CRDB imesema im-
elenga kuwajumuisha Watanzania
100,000 katika huduma rasmi za
benki kupitia kampeni maalumu
ya “Tupo Mtaani Kwako” ambayo
ili kuhamasisha matumizi ya njia
mbadala za utoaji huduma iki-
wamo CRDB Wakala, SimBanking,
Internet Banking na TemboCard.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam, Mkuu
wa Kitengo cha CRDB Wakala,
Ericky Willy, alisema kampeni ya
“Tupo Mtaani Kwako” imelenga
kuwafikia zaidi ambao hawajafiki-
wa na huduma rasmi za benki, ili
kuwawezesha kujumuishwa katika
mfumo rasmi wa huduma za benki
kutokana na takwimu kuonyesha
asilimia 20 pekee ya Watanzania
wanatumia huduma rasmi za benki.

Kampeni hiyo imefanyika katika
mikoa 27 ya Tanzania Bara na Visi-
wani. Baadhi ya mikoa hiyo ni Dar
es Salaam, Mtwara, Lindi, Masasi,
Ruvuma, Songea, Njombe, Songwe,
Iringa, Dodoma, Pwani, Tanga,
Moshi, Arusha, Babati, Singida,
Tabora, Shinyanga, Mwanza, Mu-
soma, Simiyu, Kagera na Unguja.

Wananchi
wapongeza
ujenzi daraja
Ulongoni

Dar es Salaam, wameipongeza seri-
kali kwa jitihada za kukamilisha
ujenzi wa daraja ambalo ujenzi
wake umekuwa wa kusuasua.

Daraja hilo linalounganisha Kiny-
erezi na Kata ya Gongo la Mboto,
yvenye wakazi 57,321 kwa mujibu
wa sensa ya mwaka 2012, ujenzi
wake umekuwa ukisuasua kuto-
kana na maji ya mvua valiyokuwa
vakijaa eneo hilo na kusababisha
shughuli za ujenzi kusimama na
kuleta tafrani kwa watumiaji wa
barabara hiyo hasa watumiaji wa
vyombo vya moto.

Akizungumza na Nipashe, Omary
Sudi, mmoja wa madereva bajaji,
alisema tangu daraja hilo lisombwe
na maji wanapata shida kupita
eneo hilo kutokana na miundom-
binu kuwa mibovu.

Alisema baada ya Mkuu wa
Mkoa wa Dar es Salaam, Abuba-
kar Kunenge, kufanya ziara ya
kukagua ujenzi wa daraja hilo
siku chache zilizopita, sasa lina-
tia matumaini na kasi ya ujenzi
inaridhisha.

Wakazi wa Wilaya ya Kasulu mkoani Kigoma wakisikiliza kampeni ya Tupo Mtaani Kwako inayoendeshwa na Benki ya CRDB ikiwa na
lengo la kutoa elimu ya huduma va kifedha. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanmiliki vyombo usafiri watakiwa Kulinda abiria

Na Stevie Chindiye, TUN-
DURU

AMILIKI wa
magari na pikipiki
zinazotumika
kusafirisha abiria
wilayani Tunduru kwenda nda-
ni na nje ya wilaya mkoani wa
Ruvuma, wametakiwa kufanya
matengenezo ya vyombo vyao ili
kuwanusuru abiria na ajali.
Wajumbe wa Kamati ya Us-
alama Barabarani Wilaya ya Tun-
duru, walitoa ushauri huo ka-
tika kikao cha kujadili mipango
mkakati wa kukabiliana na ajali
za barabarani kilichofanyika juzi
na kutahadharisha kuwa kama
wataachiliwa waendelee kufan-
yabiashara zao kwa mazoea,
abiria wataendelea kupoteza

maisha na kupata vilema vya
maisha.

Kamati hiyo pia imeridhia
utekelezwaji wa mikakati mbal-
imbali iliyowekwa na Jeshi la
Polisi, Kikosi cha Usalama Bara-
barani ya kufanya ukaguzi wa vy-
ombo vya moto mara kwa mara,
operesheni za barabarani, kusi-
mamia sheria kwa kuchukua hat-
ua bila kuwabambikizia makosa,
kuandika faini kwa makosa hata-
rishi kuwakamata, kuwapiga pin-
gu na kuwafikisha mahakamani
madereva wote watakaobainika
kuvunja sheria.

Wakichangia maoni kwa
nyakati tofauti, baadhi ya wa-
jumbe wa kamati hiyo, Mganga
Mkuu wa Wilaya, Dk. Wendi
Robert, mwakilishi wa madereva
bodaboda, Aley Chilakwechi,

walisema katika utekelezaji wa
mpango mkakati, askari hao wa-
toe elimu mara kwa mara kwa
madereva na kufanya makon-
gamano ya kudhibiti makosa
hatarishi ikiwamo ulevi kwa
madereva, kutoa adhabu kwa
abiria aliyezidi kwenye gari na
aliyekaidi maelekezo ya kufunga
mkanda pamoja na adhabu kwa
abiria wa pikipiki asiyevaa kofia
ngumu.

Awali, akitoa taarifa ya
matukio ya ajali katika kipindi
cha miezi ya Septemba hadi De-
semba, mwaka huu, Katibu wa
Kamati hiyo, Mkuu wa Kikosi
cha Usalama Barabarani Wilaya
ya Tunduru na Mkaguzi Msaid-
izi wa Jeshi la Polisi, Anosisye
Mwaipopo, alisema jumla ya
wananchi tisa wameripotiwa

kufariki dunia katika matukio
ya ajali zaidiya15  zilizotokea
wilayani humo na kusababisha
majeruhi kadhaa ambao wame-
pata ulemavu wa maisha.

Alisema katika uchunguzi uli-
ofanywa na maofisa wa kitengo
cha usalama barabarani, katika
matukio ya ajali hizo walibaini
kuwa chanzo chake ni ubovu
wa vyombo vya moto pamoja na
ukiukaji wa sheria za uendeshaji
wa vyombo vya moto.

“Ajali ni kati ya maisha na kifo
au ulemavu ambao umekuwa
ukisababishwa na uendeshaji
usiozingatia usalama wa abiria
au ubovu wa vyombo vya moto,”
alisisitiza Mwaipopo.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
Athumani Nkinde, alisema usi-
mamizi wa sheria kwa kutoa

Wawekezaji viwanda wakaribishwa Sikonge

Na Tiganya Vincent,
TABORA

MKUU wa Mkoa wa Tabora,
Dk. Philemon Sengati, amewaka-
ribisha wawekezaji wa ndani na
nje ya Tanzania kwenda wilayani
Sikonge kujenga viwanda vya
aina mbalimbali.

Alitoa kauli hiyo, jana na baada
ya kukagua ujenzi wa kiwanda
cha kati cha kuchakata na kufun-
gasha mazao ya nyuki wilayani

Sikonge.
Dk. Sengati alisema, Wilayaya
Sikonge imeonyesha utayari

wa kupokea wawekezaji kwa
kupima eneo la awali ukubwa wa
hekta 8.8 kwa gjili ya ujenzi wa
viwanda vya kati.

Alisema eneo lililopimwa lipo
kando ya barabara na kumfanya
mwekezaji kutopata shida wakati
wa kusafirisha mali za ujenzi wa
kiwanda na kitakapoanza kuzali-
sha na pia umeme upo karibu.

Kuhusu ujenzi wa kiwanda
cha kuchakata na kufungasha
mazao ya nyuki, Dk. Sengati al-
itoa wito kwa wataalamu wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Sikonge
kutoa elimu kwa wafugaji nyuki,
ili waweze kuzalisha asali nyingi
na iliyobora.

Aliwataka wakazi wa Sikonge
na Mkoa wa Tabora kuchangam-
kia fursa hiyo kwa kujishughuli-
sha na ufugaji nyuki kwa ajili ya
maendeleo yao na taifa.

Alisema ili kuwa na maeneo

ya kutoa kwa wafugaji nyuki ata-
wasiliana na Wakala wa Misitu
Tanzania (TFS) na mamlaka ny-
ingine za uhifadhi ili waweze
kuwa na mahali pa kuweka maz-
ingira bila kubughuziwa.

Awali, Mkuu wa Wilaya ya
Sikonge, Peres Magiri, alisema
katika awamu ya kwanza wame-
pima na kutenga hekta nane kwa
ajili ya viwanda vya kati na wako
mbioni kupima 200 kwa ajili ya
viwanda vikubwa katika awamu
ya pili.

Alisema lengo lao ni kutaka
kuweka mazingira mazuri ya
wawekezaji kwa ajili ya ujenzi
wa viwanda kulingana na uwezo
wao na kuwa na maeneo ambayo
hayana migogoro.

Awali, Mtakwimu wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Sikonge,
Gadi Mwatebela, alisema wali-
kubaliana na Mfuko wa Misitu
Tanzania kutoa fedha kwa ajili
ya ujenzi wa kiwanda ambacho
kingegharimu Sh. milioni 719.7
na halmashauri kuchangia Sh.
milioni 37.8.

Alisema kati ya fedha hizo,
Halmashauri ya Wilaya ya
Sikonge imeshapokea awamu
ya kwanza Sh. milioni 462.5 kwa
ajili ya kujenga kiwanda cha kati
cha kuchakata na kufungasha
mazao ya nyuki.

Mwatebela alisema ujenzi wa
kiwanda hicho uko katika usawa
wa lenta na kinatarajiwa kukami-
lika mwakani.
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anapokosa hedhi kwa wakati

Na Jackson Paulo

ALI ya kukosa hedhi ki-

taalamu inaitwa ‘Amen-

orrhea’. Hiyo inahesa-

bika pale mwanamke
anapokosa walau vipindi vitatu
mfululizo vya hedhi au binti ha-
jaanza, angalau tayari ana umri wa
miaka 15.

Kwa kawaida hedhi huwa mara
moja kila mwezi, sababu ya kawai-
da inayochangia kukosekana hedhi
ni ujauzito. Dalili kuu ya shida hiyo
ni pamoja na mtu kupata dalili ny-
inginezo zinazoambatana na ku-
kosa vipindi vya hedhi, ambazo ni
pamoja na; utoaji maziwa kwenye
chuchu, maumivu ya kichwa, ku-
poteza kuona vizuri, maumivu ya
nyonga, na kutokwa chunusi.

Zipo sababu nyingine zina-
zochangia kuwa, ni pamoja na tati-
zo katika mfumo wa uzazi au katika
tezi zinazosaidia kudhibiti viwango
vya homoni mwilini.

UNAMUONAJE DAKTARI?

Mgonjwa anaweza kumuona dak-
tari, kama hajapata angalau vipindi
vitatu mfululizo vya hedhi au ha-
jawahi kupata hedhi na tayari ume-
shafikisha umri wa miaka 15.

Kukosa hedhi kunaweza ku-
changiwa na sababu mbalimbali.
Baadhi ni za kawaida katika maisha
ya mwanamke na kuna wakati in-
aweza kuwa ni kutokana na athari
ya dawa au kiashiria cha tatizo
jingine la kiafya. Hapo, sababu
zinazochagia kukosekana hedhi na

Mwanamke akiwa amelala, akisumbuliwa na tumbo. PICHA: MTANDAO.

kuna sababnu kadhaa.

Mwanzo, unaanzia katika maisha
ya kawaida ya mama, zipo sababu za
asili na kawaida zaidi, zinamfanya
akose hedhi. Ni pamoja na ujauzito
wa mwili, kunyonyesha na ukomo
wa hedhi wa asili uitwao kitaalamu
‘menopause’.

Pia, katika matazamo wa uzazi wa
mpango matumizi ya dawa za uzazi
zinaweza kuchangia kukosekana
hedhi kwa baadhi ya wanawake.

Hata baada ya kusitisha matumizi
ya dawa hizo, bado kuna uwezeka-
no wa kuchukua muda kidogo kwa
mzunguko wa hedhi kurejea katika
hali ya kawaida.

Tatu, ni matumizi ya baadhi ya
dawa zinazomsababisha mwan-
amke akose vipindi vya hedhi. Kuna

baadhi ya dawa zinafanya hedhi
kuwa tatizo.

Kuna dawa za magonjwa ya akili,
matibabu ya saratani (chemothera-
py), dawa za kuzuia mfadhaiko (an-
tidepresants), dawa za kutibu shini-
kizo la damu, pia za mzio ‘allergy’.

Nne, kuna suala la mtindo bin-
afsi wa maisha, kuna wakati hum-
changia mtu kupata tatizo la he-
dhi, mathalan uzito wa mwili ulio
mdogo kupitiliza huathiri ufanyaji
kazi wa homoni, hivyo kusababisha
kushindwa kuachiliwa kwa ‘yai’ ku-
toka kwenye ovari.

Ni hali ambayo kitalaamu inawa-
fanya kinamama kutopata hedhi.
Kinamama ambao wana tatizo la
kula, hushindwa kupata vipindi vya
hedhi, kwa sababu ya mabadiliko ya

homoni yasiyo ya kawaida.

Pia, kuna ufanyaji mazoezi ulio-
pitiliza kwa wanawake wanaoshiriki
mafunzo na uwezekano mwingine
uko katika msongo wa mawazo, un-
aoleta mabadiliko kwenye sehemu
ya ubongo.

Hata hivyo, vipindi vya kawaida
vya hedhi huanza kurejea tena kadri
msongo huo unavyopungua.

Lingine ni kuwapo uwiano usio
sawa mwilini na unapaswa kuwapo.
Ikiwa mwili una tatizo, ni hali inay-
oweza kuchangia kukosekana hedhi
kwa mwanamke. Uwiano wa homo-
ni mwilini unasimamiwa na mengi,
ikiwa ni pamoja na kuathirika kwa
ufanyaji kazi wa tezi ya kooni na
ukomaji mapema wa hedhi ya asili.

Eneo lingine lenye mchango wa

athari ni maumbile ya viungo vya
uzazi, ambavyo kuna wakati vin-
achangia mtu kutopata hedhi. Hapo
inajumuisha kuwapo kovu katika
mji wa kinababa na mwanamama.

Ni hali inayotokea, kuegemea
sababu kadhaa kama vile oparesh-
eni wakati wa kujifungua (cesarean
section) na matibabu ya tatizo la
uvimbe kwenye mji wa mimba.

Pia, inawezekana mwanamke
anatokea kukosa viungo vya uzazi.
Mwanamama anaweza akazaliwa
na tatizo la kukosa mfumo wa uzazi
kama vile mji wa mimba, kizazi au
uke. Iwapo mfumo wa uzazi haupo,
ni kawaida hali hiyo kumtokea.

Kunaweza kuwapo nyama nyepe-
si sehemu ya uke, inayozuia utokaji
damu kutoka kwenye mji wa uzazi
kuelekea nje.

HATARI & MADHARA

Hapo inaingia historia ya familia
yake, iwapo kuna watangulizi wal-
ishapata tatizo la kukosa hedhi,
nawanamrithisha.

Tatizo la mlo; ikijumuisha ul-
afi kupita kiasi au kinyume chake,
kula kidogo na kufanya mazoezi
magumu. Madhara yanayoweza kui-
kabili muathirika huyo ni matatizo
ya ugumba, kwani mama asiyepata
hedhi, hapati ujauzito.

Pia, kuna hatari kiafya ya udhaifu
wa mifupa, inayotokana na kiwango
kidogo cha homoni aina ya estro-
jeni, inayosababisha kudhoofika
mifupa.

« Baruapepe: jacpole@gmail.
com
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Maisha ya ngono na mimba
za ajabu visiwa vvya Mwanza

- Watatu kwa mama, baba tofauti;

Maisha halisi ya makazi ya mwaloni llemela na malezi ya watoto waishio huko. PICHA ZOTE: NEEMA EMMANUEL

Na Neema Emmanuel, MWANZA

ALEZI na makuzi bora

ya mtoto yanatoka kwa

baba na mama, hata

akakua katika maadili na
kutimiza ndoto sahihi.

Lakini hali ni tofauti katika baadhi
ya visiwa, pia katika mialo ya kuvua
samaki ya Ziwa Victoria. Kuna wimbi
kubwa la watoto wasiowajua baba zao
na hawana malezi sahihi.

Inaelezwa mimba nyingi katika
ukanda huo zinatumika kushawishi
kuolewa, kuimarisha mapenzi na ku-
pata fedha, ambazo kuna sehemu zi-
naangukia kiza kinene.

Ni simulizi za kinamama kuteleke-
zwa, kutenganishwa na shule, watoto
kugeuka vitega uchumi, biashara za
ngono, uvuvi, ushushaji samaki na
kubebeshwa mimba.

KWANINI HIVYO?

Nipashe ilifika hapo na kubaini
asilimia kubwa ya wakazi Mwalo wa
Butuja wilayani Ilemela, uelewa wao
kuhusu uzazi wa mpango ni butu mno.

Ally Mkama, Mjumbe wa Serikali
ya Mtaa wa Butuja, anasema maeneo
mengi waliko wavuvi kuna watu we-
nye vipato vya chini na vipaumbele
vyao maishani ni pombe na ngono,
hali inayokaribisha mimba zisizota-
rajiwa.

Mkama anahimiza upekee wa
kukemesha hayo kwamba: “Jambo
muhimu ni kujikita katika utoaji elimu
ya afya ya uzazi, hasa kwa wananchi
wa kipato cha chini, kwani ndiko kuna
mimba zisizotarajiwa.

“Katika maeneo haya, kuna wakazi
wengi na kila siku watu wapya wanain-
gia, hivyo wengi wanapata ujauzito
wakiwa na imani ushawishi wa kuole-
wa, anafikiria akimzalia mwanae, ndio
atampenda lakini mwisho wa siku wa-

Elimu ya
afya vya
Uzazi wa
mpango
nimeipata
mara baada
ya mwa-
nangu wa
pili kuumwa
na Kupewa
rufaa ya
kumpeleka
Hospitali ya
Bugando,
ndipo nil-
ishauriwa
kutumia njia
ya uzazi wa
mpango ni-
kijifungua.

nakosa mwelekeo.”

Pia, kuna shuhuda kutoka serikali
hiyo ya mtaa, kwamba maeneo mengi
yaliyo na mzunguko wa fedha ni wana-
kopatikana wavuvi, hivyo wanawake
na wasichana fukara anarubuniwa
kirahisi

“Kuanzia saa 10 jioni hadi 11, utakuta
mitumbwi imejazana hapa, utakuta
watu wengi wakati mwingine unaji-
uliza hivi na huyu anafanya biashara
ya samaki? “ anaeleza Mkama kwa
ufafanuzi:

“Ukichunguza unakuta ana jambo
lake. Kama jana nilikuwa namwanga-
lia dada mmoja , alikuwa na mtoto
mdogo sana ananyonyesha, lakini sasa
hivi ana mimba tena ya kujifungua.”

Katibu wa Ulinzi wa Rasilimali za
Uvuvi wa Mwambao mwa Ziwa (BMU)
ya Mwalo wa Butuja, Emmanuel Nyag-
wesi, anasema ongezeko la watoto ku-
jifungua kwenye mialo yote na migodi
ya dhahabu iko juu.

Anasema, mazingira waliko wavuvi
kuna ngono isiyotumia kinga na zi-
naishia mimba zisizotarajiwa, akiwa
na ufafanuzi: “Tunaomba taasisi zi-
nazohusika na masuala ya afya waje
watoe elimu kwa jamii hiyo, ili waweze
kujua ni namna gani wajikinge na ku-
zuia mimba zisizotarajiwa.”

MTAALAMU WA AFYA

Bertha Yohana, Mratibu wa Afya
ya Uzazi na Mtoto jijini Mwanza,
analalamika penye kundi kubwa la vi-
jana, ndio penye ngono zisizo salama,
mimba zisizotarajiwa, utoaji mimba
na hata matumizi ya dawa za kulevya.

Mtaalamu huyo wa afya, anaeleza
takwimu zinaonyesha wasichana wen-
gi huanza kujihusisha na ngono katika
umri wa miaka 18, sawa na asilimia 59
na wavulana miaka 20, sawa na asil-
imia 45.

“Takwimu zinaendelea kueleza wa-

hawamjui ndugu zaidi ya mama
. . .

sichana kati ya umri wa miaka 15 hadi
24 , asilimia 13 waneshajamiiana kwe-
nye umri wa miaka 15 ukilinganisha na
asilimia saba kwa wavulana,” anaeleza

WENYE MKASA

Esther (jina la pili tunalo), mama wa
miaka 21, mjamzito mwenye watoto
wawili; wa kwanza miaka mitatu, wa
pili mwaka mmoja, analalamika anael-
emewa na kushindwa kuwapatia wa-
toto malezi bora.

Simulizi kuhusu kinachombkabili ni
kwamba:

“Nina mimba ambayo karibu nitaji-
fungua, hivyo tabu ninayoipata katika
kuwahudumia hawa watoto ni kubwa
na huyu wa pili anaumwa mara kwa
mara.

“Elimu ya afya ya uzazi wa mpango
nimeipata mara baada ya mwanangu
wa pili kuumwa na kupewa rufaa ya
kumpeleka Hospitali ya Bugando, ndi-
po nilishauriwa kutumia njia ya uzazi
wa mpango nikijifungua.”

Rhoda (jina la pili tunalo) , mama
anayetetea chanzo kikuu cha maisha
hayo yasiyofaa ni shinikizo la dhiki,
hata wanafikia kushawishiwa kubeba
ujauzito, anasimulia: “Unabeba mimba
ukijua huyu atanioa, lakini mwisho wa
siku ukimwambia anaikana mimba.

“Anakuambia hiyo ni ya mtu
mwingine siyo yake na anaondoka na
kuhamia kisiwa kingine, akija mwing-
ine unahisi atakuwa mwema, kumbe
ndio ‘walewale’ hivyo unaamua kuzaa
unawapeleka nyumbani au kuwaacha
hapa hapa na kuhamia kisiwa king-
ine.”

Japheti Mleka, anayejitambulisha
ni mfanyabiashara wa eneo hilo kwa
miaka 10 sasa, anaelekeza tatizo kwa
wazazi, kwa kuchochea vishawishi
watoto kujiingiza kwenye biashara ya
ngono.

“Huku wana msemo ‘kamoja’ ka-

naitwa ‘maelekezo.” Hapa hawatumii
mipira ni (kinga), huku ndipo ma-
gonjwa yalipo. Pia, ukija muda wa asu-
buhi au jioni kuna wimbi watoto uta-
wakuta wanaoga ziwani,” anasema.

MABINTI WALIOFIKWA
Stella (jina la pili tunalo) ana umri
miaka 16 na wa kwanza katika familia
kati ya watatu, anasema alikatisha
masomo akiwa darasa la tano, baada
ya mama yake kumtaka akafanye
kazi kuwapikia wavuvi kisiwa cha
Goziba.

Anasema ndiko wavuvi walim-
fanyia uharamia naye kujihusisha na
ngono ikiwamo biashara, kubakwa
na alipata mimba aliyoitoa kutumia
mitishamba.

“Mwaka huu tu nimetoa mimba,
niliumwa sana tumbo na mama ali-
jua. Nilipopona, alinipatia nauli ndio
nikaja kwenye mwalo huu. Kwa sasa
naishi mwenyewe bila ya mzazi,
kwani yeye bado yupo hukohuko.

“Mie simjui baba yangu wala ndugu
wa mama yangu na huwa hataki ku-
nipeleka kwao, hivyo leo hii asipoku-
wapo mama, tutabaki sisi pasipo
kumjua ndugu yeyote,” anasema na
kuongeza uzazi wao watatu wa baba
tofauti, wamezaliwa baba tofauti na
hakuna anayemfahamu aliyemzaa.

“Bado naendelea kujihusisha na
mahusiano, kwa sababu sina kazi
yoyote ninayoifanya kuhusu elimu,
ningesoma moja kwa moja, ningeku-
wa kidato cha tatu. Tatizo mama, kila
nikifika darasa la tano ananihamisha
shule, narudia darasa la kwanza.

“Huwezi amini mwaka huu nili-
kuwa nasoma darasa la tano kipindi
cha corona, ndipo mama alinichukua
kwenda Kisiwa cha Goziba, ndipo
nilianza kujihusisha na uhusiano na
wavuvi,” anaeleza.

Dotto (jina la pili tunalo), mwenye
miaka 14, baada ya kuhitimu darasa la
saba, alianzisha biashara kupika wali
na maharage jioni na wateja wake
wakuu wavuvi.

“Mimi nina kijiwe changu mtaji
alinipatia mama wa Sh. 4000,
nimezalisha sasa nina Sh. 25000.
Vishawishi ninavyokutana navyo ni
vingi, lakini amna namna ninavumilia
wakati mwingine mama anakuwapo,
ananisaidia kupakua, mie ninahu-
dumia wanaume.

“Ni wasumbufu sana, tena hawa
unajua kabisa huyu ana uhusiano na
mtu tena sio mmoja, bado anakutaka
na wewe, wote hawana malengo zaidi
ya kuwachezea mabinti, lakini basi tu
huku hamna watoa ushauri na elimu
ya kujikinga, “ ni kauli ya ulalamishi
kutoka kwa Dotto.

Binti huyo anaeleza malengo yake
ni kuifikia taaluma ya ukunga, aki-
ichukua uhalisia huo ni sehemu ya
mapambano.

. Makala hii ni kwa mujibu wa
uchunguzi wa Nipashe.



Alhamisi Desemba 24, 2020 ama 13

Operesheni tohara inavyosambaratisha
Ukimwi uvlioshika kasi mkoani Shinyanga

« Miaka 9 mambo wameshawagusa, 40%, dira kuu 90% :Halmashauri Ushetu ‘usipime’

Na Shaban Njia, KAHAMA

KOA wa Shinyanga uko

juu katika ushamiri

wa maambukizi ya Vi-

rusi vya Ukimwi (VVU),
ukivuka kiwango cha Taifa cha asil-
imia 5.1, kwani takwimu za mwaka
2011/2012 zilionyesha kuwa na asil-
imia 74.

Hivi sasa kiwango cha kitaifa kiko
katika asilimia 4.7 na Shinyanga
wastani wake ni juu asilimia 5.9 kwa
mujibu wa takwimu za mwaka 2017.

Nini kifanyike? Hadi sasa kunata-
jwa kuwapo hatua zinazoendelea
kukabili kwa wananchi kupima afya
kwa makundi maalumu, matunzo
na tohara kwa wanaume, huku ina-
hakikishwa kondomu zinapatikana.

Katika kutekeleza mkakati uit-
wao ‘95, 95, 95" mkoa unaelekezwa
kujipanga kuhakikisha asilimia 95
ya wanaoishi na VVU wanatambua
hali zao, kiwango kama pia kinafiki-
wa kutumia dawa za kufubaza VVU
na asilimia 95 zingine wanakuwa na
idadi ya virusi vya chini kabisa.

Idadi ya vituo vya kupimaji
VVU na ushauri nasaha hadi sasa,
vimeongezeka kutoka 137 mwaka
2014 hadi 246 Septemba mwaka
huu, huku kwa miezi 11 iloyopita
kuna wateja wapya 170,168 wali-
ohudumiwa na kati yao asilimia 4.9
au jumla ya 8452 walionekana na
maambukizi ya VVU.

HUDUMA ILIVYO

Tohara imo katika suluhisho la
kuengua vijana kuanzia miaka 10
hadi 20 kukabili Ukimwi na kuna
mafanikio ya kupungua maam-
bukizi ya VVU kwa zaidi ya asil-
imia 5.9 katika halmashauri sita za
mkoa, Shinyanga, kuanzia mwaka
2010/2011.

Pia, ni hatua inayowanusuru
vijana na maambukizi ya VVU na
kuwakinga wanawake walioko kwe-
nye ndoa na saratani ya shingo ya
mlango wa uzazi kwa kutoa tohara
kwa wanaume zao.

Mratibu wa Kudhibiti Ukimwi
mkoani, Dk. Peter Mllacha, anadai
Halmashauri ya Msalala, inaongoza
kwa kutoa huduma ya tohara baada
ya vijana na watu wazima 110,007
kujitokeza kupata huduma hiyo.

Katika Halmashauri ya Kahama
Mjini walijitokeza 85,940; Kishapu
48,837; Shinyanga Vijijini 69,820;
Manispaa Shinyanga, 39,431; na Hal-
mashauri ya Ushetu 106,332. Kwa
ujumla, vijana na watu wazima wali-
fanyiwa tohara ni 460,367.

MRATIBU UKIMWI

Dk. Peter Mllacha, Mratibu wa Ku-
dhibiti Ukimwi Mkoa wa Shinyanga,
anasema huduma ya tohara kwa vi-
jana wenye umri kuanzia miaka 10,
ndio kioo cha kufanikisha kupun-
gua Ukimwi hadi asilimia 5.9 kutoka

" >

Unapofany-
iwa tohara
unajikinga
na VVU kwa
asilimia 60
na unakuwa
unamkinga
mwenza
wako na
saratani ya
shingo ya
mlango wa
uzazi.

zaidi ya asilimia saba za awali.
Anasema, kwa miaka tisa wali-
oendesha huduma hiyo kwa mafan-
ikio kufikia asilimia 40 ya vijana na
watu wazima mkoani, dira iliyoko
ni kuifikia asilimia 90 ya kundi hilo
na utafiti wa kimkoa unaonyesha
VVU imepungua kwa asilimia 60.
Dk. Mllacha anasema, kundi hilo
linatajwa ndilo kwa kiasi kikubwa
limejitokeza kwa hamasa kufany-
iwa tohara, wakilinganisha na we-
nye umri mkubwa zaidi, kazi iliyo-
fanyika kupitia Ofisi za Watendaji
wa Kata, zilizofanyiwa maboresho.
“Unapofanyiwa tohara unajik-
inga na VVU kwa asilimia 60 na

unakuwa unamkinga mwenza
wako na saratani ya shingo ya mlan-
g0 wa uzazi.

“Hivyo, vijana na watu wazima
ambao bado hawajafanyiwa hu-
duma hii, wajitokeze kwenye vituo
vilivyopo jirani yao na kupata hu-
duma,” anasema Dk. Mllacha.

SHIDA KUU ZILIZOPO

Anasema juhudi za mkoa kupam-
bana na kuenea Ukimwi, wapo wa-
naotambulika kuwa na maambuki-
zi ya VVU wanaoacha kuchukua
dawa za kufubaza au wanahama,
pasipo kutoa taarifa za mahali wa-
likoenda.

Pia, analalamika kwamba idadi
ya Vituo vya Huduma na Matunzo
(CTC) havitoshi, ikilinganishwa na
wananchi waliopo na kwa mujibu
wa mratibu huyo, kuna vituo 85 tu
vinavyotoa huduma hiyo, kati ya
246 zilivyopo sawa na asilimia 34.5
ya mabhitaji halisi.

Dk. Mllacha anawalalamikia wa-
naume kuwa na ushiriki mdogo wa
wanaume katika kuzuia maambuki-
zi kutoka kwa mama kwenda kwa
mtoto, huku kukiwapo wanaoan-

Ushetu, katika maadhimisho Siku ya Ukimwi Duniani, katika kata hiyo mwaka huu. PICHA: SHABAN NJIA

zishwa dawa za kufubaza VVU au
ARV, wanaacha kiholela.

Kwa mujibu wa Mratibu Ukimwi,
kuna wagonjwa 4,516 waliokuwa
wanatumia ARV walitoweka, ila
juhudi zilifanyika na kuwarejesha
3,016 walioendelea nazo.

MRATIBU WA TOHARA

Haji Sued, ni Mratibu wa Hu-
duma za Tohara katika Hospitali
ya Halmashauri ya Mji wa Kahama,
anasema wamefanikisha kupungu-
za wimbi la maambukizi kwa asil-
imia 5.3 kutoka asilimia 6.4 za awali.

Pia, anataja pia ushindi katika
kupunguza ugonjwa wa saratani
ya shingo ya uzazi kwa kinamama
kwenye ndoa na wajawazito wa-
naelimishwa kliniki, umuhimu wa
tohara kwa wenza.

“Kumeibuka wuzushi mitaani
kwamba tohara inapunguza nguvu
za kiume jambo ambalo halina
ukweli kabisa..tohara haipunguzi
nguvu za kiume na haiongezi nguvu
za kiume wala kuongeza ladha ya
mapenzi au kupunguza, ila inamk-
inga mtu kutopata maambukizi ya
Ukimwi,” anasema Sued.

Msimamizi wa Kitengo cha Toha-
ra katika Hospitali ya Halmashauri
ya Mji wa Kahama, Damson Sam-
weli, anasema mwaka huu na ujao,
wanatarajia kutoa huduma hiyo
kwa vijana wa miaka 15 na kuende-
lea zaidi ya 14,000 wa Kahama.

Anasema, kati ya Oktoba ya jana
na mwaka huu, walitarajia ku-
wafikia zaidi ya vijana 6,755 kwa
huduma ya tohara.

VIONGOZI SERIKALINI

Mganga Mkuu wa Halmashauri
ya Ushetu (DMO) Dk. Senguo Nic-
odemus, anasema tohara imewa-
punguzia Ushetu, maambukizi ya

VVU kwa asilimia tatu nao wanaen-
delea kutoa elimu kwa makundi ya
vijana wajitokeze kwa hiari.

Anatoa takwimu ya Januari hadi
Novemba mwaka huu walipima
virusi VVU kwa zaidi ya wananchi
32,000 na waliokutwa na athari
wote waliandikishwa na kuan-
zishiwa dawa mara moja kwenye
vituo jirani yao na rai yake, mke na
mwenza kupima afya kwa, pindi
wanapopata huduma hospitalini.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri Ushetu, Michael Mato-
mora, anasema wananchi wa kata
hiyo wanapata changamoto ya ku-
kosa kituo cha tiba na matunzo kwa
wanaoishi na VVU, hata kusababi-
sha kutembea umbali wa kilomita
nane hadi 10 kwenda Kituo cha
Afya Ukune. Pia, anataja zahanati za
Busenda, Uyogo na Chambo.

Katika maadhimisho ya Siku ya
Ukimwi Duniani Mkoa wa Shin-
yanga yaliyofanyika katika Kata
ya Mapamba, katika Halmashauri
ya Ushetu wilayani Kahama, kuli-
bainika huduma ipatikanayo katikia
Kituo cha Tiba na Matunzo kwa Wa-
naoishi na VVU, kuna changamoto
kubwa.

Ni hali iliyosababisha kuchuku-
liwe hatua ya papo kwa hapo, ku-
changwa jumla Sh. milioni 6.8, ku-
saidia kujengwa kituo hicho.

Katibu Tawala wa Wilaya ya Ka-
hama, Timoth Ndanya, aliyemwak-
ilisha Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,
Zainab Telack, katika maadhimisho
hayo, anasema lengo la kujenga
kituo hicho ni kusogeza huduma
karibu na wananchi.

Mwananchi, Abel Maziku, anase-
ma licha ya kata kuwa na zahan-
ati bado wananchi wanalazimika
kutembea umbali huo wa kilomita
nane hadi 10 kusaka tiba.
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EWURA YAANIKA..

Mamlaka Maji zamudu kusambaza,
ila mijini yanayopotea njiani tishio

« ZInazopotea 40%; Kitaifa wafikiwa nusu » Mbivu na mbichi za ripoti mpya mbioni

#

Rais John Magufuli, alipozindua mradi wa maji mkoani Arusha. PICHA: MTANDAO

Na Augusta Njoji, DODOMA

ATATIZO makubwa na
kuibuka mahitaji ya
maji kwa umma, seri-
kali imekuwa ikivalia
njuga hitaji hilo, kuhakikisha hu-
duma yake inaboreshwa zaidi.

Hiyo inajumuisha kuongezwa
bajeti, kuanzishwa na kuimarishwa
mamlaka za majisafi na usafi wa
mazingira ili kuboredha huduma
hiyo muhimu.

Mwanzoni mwa miaka ya 2000
serikali ilianzisha Mamlaka ya
Udhibiti wa Huduma za Nishati na
Maji (EWURA), lengo ni kuhakiki-
sha huduma husika inatolewa kwa
ubora na viwango vya juu.

Licha ya juhudi hizo, hali ya
utoaji wa huduma za maji ilikuwa
haikuwa ya kuridhisha sana katika
baadhi ya maeneo, ikiwamo miji
mikuu ya mikoa na wilaya, ambako
kuna mamlaka hizo za maji.

NINI KINAFANYIKA?

Hivi sasa EWURA inaandaa
Ripoti ya Mapitio ya Utendaji wa
Huduma za Maji kwa wilaya na miji
kwa mwaka 2019/20, inayotarajiwa
kuwa na uchambuzi linganishi wa
kiwango cha utendaji wa huduma
za maji za wilaya na miji 94, mikoa
26 na miradi ya kitaifa.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
EWURA, Mhandisi Godfrey Chibu-
lunje, anasema kupitia vielelezi vya
mkutano wao, itaandaliwa ripoti
kutathmini utendaji wa kila shirika
la maji viwango vyao vya huduma
za maji safi na usafi wa mazingira.

Mwanzoni
mwa miaka
ya 2000
serikali il-
lanzisha
Mamlaka va
Udhibiti wa
Huduma za
Nishati na
Maji (EWU-
RA), lengo
ni kuhakiki-
sha huduma
husika ina-
tolewa kwa
ubora na
viwango vya
juu.

Anasema Sheria ya Usambazaji
na Usafi wa Mazingira ya mwaka
2019, mamlaka ya maji ina jukumu
la kutoa huduma za maji na usafi
wa mazingira, licha ya umakini
kuelekezwa zaidi katika huduma
7a maji zaidi.

Chibulunje anasema: “Kwa hiyo,
mamlaka hizo zinahitajika ku-
hakikisha kuwa zinakusanya na
kuwasilisha taarifa na habari juu
ya hali ya usafi wa mazingira katika
maeneo yao ya huduma kama ili-
vyokuwa ikiwasilishwa na EWURA
hapo awali.

“Matokeo yatakayoainishwa
katika ripoti hii yatakuwa kumbu-
kumbu kuu kwa Bodi za Wakuru-
genzi na Usimamizi wa Huduma za
Maji za Wilaya na Miji, ili kubore-
sha huduma ya maji na huduma za
usafi wa mazingira katika maeneo
yao ya huduma.”

Kaimu Mkurugenzi huyo anase-
ma, ripoti hiyo itakuwa nyenzo
muhimu kutathmini maendeleo
kuelekea kufikia Malengo ya Kitaifa
na Kimataifa ya utoaji Huduma za
Maji na Usafi wa Mazingira.

Chibulunje anawataka wadau
hao wa mamlaka za maji kuhakiki-
sha wanatoa taarifa sahihi na
habari kwa ajili ya kuandaa ripoti,
akiwakumbusha mahitaji ya kuri-
poti kama ilivyoainishwa katika
Leseni ya Usambazaji Maji na Usafi
wa Mazingira 2020 (Leseni naUbo-
ra wa Sheria za Huduma).

RIPOTI ILIYOPITA
Katika Ripoti za Utendaji wa
Mamlaka za Majisafi na Usafi wa

b

Mazingira nchini mwaka 2017/18
iliyotolewa na EWURA, ilichambua
utendaji wa mamlaka 82 zinazoju-
muishwa na 68 za miji mikuu ya
wilaya na 14 za miji midogo.

Hapo ilionyesha jumla ya mam-
laka 15 hazikufanyiwa tathmini ku-
tokana na kutowasilisha taarifa za
utendaji na mamlaka 13, zilikuwa
hazijaanza kutoa huduma kwa
kuwa hazikuwa na menejimenti na
bodi ya wakurugenzi.

Aidha, tathmini ya utendaji wa
Mamlaka zinazohudumia miji mi-
kuu ya mikoa na miradi ya kitaifa,
inaonyesha utendaji wa mamlaka
umeimarika katika nyanja mbal-
imbali.

Hapo kunatajwa kuongezeka
kwa kiwango cha maji kinachozal-
ishwa na wanaoafikiwa na hudu-
ma, ubora wa maji, wateja wake na
wa mtandao wa majitaka.

Pia, ripoti inataja wastani wa
muda wa upatikanaji maji kwa
siku, kuimarika uwiano wa wafan-
yakazi na idadi ya wateja, maku-
sanyo yatokanayo na malipo na
idadi ya mamlaka za maji za mikoa
zinazofanya vizuri, kwa mujibu wa
vigezo vya EWURA.

Vilevile, ripoti inaonyesha utend-
aji wa mamlaka zinazohudumia
miji ya makao makuu ya wilaya na
miji midogo, umeimarika.

Hata hivyo, ripoti inadokeza na
sura ya pili katika hatua hiyo ya
maendeleo, kuwapo vikwazo vingi
vinavyohitaji ufumbuzi mpana.

MIRADI KITAIFA
Maji yanayozalishwa na miradi

ya kitaifa yanatajwa yamepun-
gua kwa asilimia tatu na kwamba
inatokana miradi minne ya kitaifa
ambayo ni Maswa: Makonde, Mu-
gango Kiabakari na Manawasa.

Kiwango kilichozalishwa nusu
ya mabhitaji, yaani asilimia 51.2 ka-
tika maeneo yanayohudumiwa
na miradi ya kitaifa kwa mwaka
2017/18 na muda wa upatikanaji
wa maji hayo umekuwa wastani
wa saa 14 kwa siku.

Vilevile, katika kipindi cha mwa-
ka wa fedha 2017/18, mamlaka za
majisafi na usafi wa mazingira za
miji ya makao makuu ya mikoa
zilikuwa na ongezeko la asilimia
9.2 na kiwango cha ufungaji dira
za maji za wateja kiliongezeka kwa
hatua kubwa.

Pia, ufanisi wa kukusanya ma-
pato ya maii huko mikoani imefika
hadi asilimia 93.6 kwa mwaka wa
fedha 2017/18 na miradi ya kitaifa
ikivuka lengo hadi asilimial02.5
kwa mwaka huo wa fedha, kutoka
asilimia 75.6 mwaka uliotangulia.

Ripoti hiyo inaainisha mamlaka
zinapaswa kuongeza jitihada za ku-
hakikisha wateja wote wanafungi-
wa mita za maji, ili kudhibiti upote-
vu wa maji na kuongeza mapato ya
mamlaka zao.

UPOTEVU WAKE

Mafanikio hayo katika utoaji
huduma za maji nchini, yanaka-
zwa na kiwango kikubwa cha maji
kinachopotea njiani kwa mamlaka
za maji za miji mikuu na mikoa,
kimeongezeka toka asilimia 38.4
mwaka wa fedha 2016/17 hadi asil-
imia 40.5 kwa mwaka wa fedha
2017/18.

Hata hivyo ni kinyume chake
kwa mamlaka za maji za miradi
ya kitaifa, kwani katika kipindi hi-
cho kiwango cha upotevu wa maji
kimepungua kutoka asilimia 33.1
hadi asilimia 26.8.

Aidha, inaelezwa, uzalishaji
maji ni wastani wa asilimia 67.9 tu
ya mabhitaji katika miji ya makao
makuu ya mikoa na mtandao wa
usambazaji majisafi unakidhi asil-
imia 74 kwenye miji ya makao
makuu ya mikoa na asilimia 55 mi-
radi ya kitaifa.

Akizindua ripoti hiyo, aliyeku-
wa Waziri wa Maji Prof. Makame
Mbarawa, aliitaka EWURA kuz-
ilea na kusimamia mamlaka za maji
zidhibiti upotevu wa maji uliopan-
da hadi kufikia asilimia 40.5 kutoka
asilimia 38.4.

Agizo lake ni kwamba EWURA
izilee na kuzisimamia mam-
laka hizo, ziweze kuzalisha maji
na kuhakikisha mahitaji hayo
yanawafikia wananchi walengwa.
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Aweso aipa kibarua Bodi RUWASA

Na Renatha Msungu,
DODOMA

AZIRT wa Maji, Ju-

maa Aweso, amei-

taka Bodi ya Wakala
WASA) na menejimenti yake ku-
hakikisha ifikapo Machi, mwakani,
iwe imekamilisha miradi ya maji
yenye matatizo.

Kwa mujibu wa taarifa iliitole-
wa na Kitengo cha Mawasiliano
cha Wizara ya Maji, Aweso aliiagi-
za RUWASA kuainisha miradi yote
ya maji vijijini yenye matatizo, ziki-
wamo gharama zake nanamnaya
kuzitatua.

Maagizo hayo aliyatoa katika
kikao kazi na wajumbe wa Bodi
ya RUWASA na menejimenti, kili-
la kuimarisha sekta ya maji ita-
kayosaidia wananchi kupata maji

yanayojitosheleza.
Waziri Aweso alisema hadi
Machi, mwakani, miradi yote

inapaswa kuwa imekamilika na
kuanza kutoa huduma kwa wa-
nanchi katika maeneo mbalim-
bali nchini.

ushirikiano katika utekelezaji
wa majukumu yake, ili kuhakiki-
sha wananchi wanapata majisafi,
salama na yanayojitosheleza ka-
tika maeneo husika.

“Hakikisheni mnafanya kazi

kwa ushirikiano na timu moja ya
wizara, ili kutimiza lengo letu la
kuwahudumia wananchi na kuwa-
patia majisafi na ya kutosheleza,”
alisema Aweso.

Pia alisema RUWASA inapaswa
kuimarisha ushirikiano na Chuo
cha Maji kwa kuwatumia wataala-
mu wanaotoka katika chuo hicho
kwenye usimamizi wa miradi in-
ayotekelezwa jambo ambalo lita-
saidia kuongeza nguvu ya utendaji
kazi.

Waziri huyo alisisitiza RUWASA
kubainisha miradi yote iliyokami-
lika kwa kutumia wataalamu wa
ndani ‘force account’ na miradi
hiyo inapaswa kuwa endelevu kwa
kuunda vyombo vya watumia maji

wenye uwezo wa kusimamia na
kuendesha miradi hiyo kikamilifu.

Mkurugenzi Mkuu wa RUWA-
SA, Mhandisi Clement Kivegalo,
alisema moja ya changamoto in-
ayowakabili ni rasilimali watu na
bado wanabhitaji wataalamu ili ku-
jiimarisha zaidi kiutendaji.

Mwenyekiti wa Bodi ya RUWA-
SA, Prof. Idrissa Mshoro, aliishuku-
ru serikali kwa kuwawezesha ka-
tika kutekeleza majukumu yake ya
inakamilika.

Prof. Mshoro alisema bodi hiyo
imeielekeza RUWASA kutekeleza
majukumu yake ipasavyo, ili ku-
hakikisha wananchi wanapata
maji ipasavyo.

mti uliuzwa kwa Sh. 3,000 hadi Sh. 2,500. PICHA PETER MKWAVILA

Waziri wa Kilimo aomba ushirikiano

Na Renatha Msungu,
DODOMA

WAZIRI wa Kilimo, Prof. Adolf
Mkenda, amewataka watumishi
wa wizara hiyo kutoa ushirikiano
katika utendaji kazi, ili kuongeza
tija kwenye mazao.

Prof. Mkenda ambaye alifuatana
na Naibu Waziri wake, Hussein
Bashe, walipokewa rasmi juzi na
menejimenti ya wizara katika ofisi
zilizoko Mji wa Serikali Mtumba,

Katika mazungumzo yake na
menejimenti ya wizara pamoja na

wakuu wa taasisi, Prof. Mkenda
alisema ili kuongeza tija kwenye
sekta ya kilimo, mazao hususan
ngano na mengine ya biashara
ushirikiano unahitajika.

Katika hafla hiyo ya mapokezi,
wote kwa pamoja walipata nafasi
ya kuzungumza, huku Mkenda
akisisitiza kuwa wizara ina ju-
kumu kubwa la kuhakikisha taifa
linaendelea kujitosheleza kwa
chakula na kufanya sekta ya kilimo
kuchangia maradufu katika pato
la taifa. Waziri Mkenda aliongeza
kuwa tija kwenye kilimo bado iko
chini na mazao yanachangia asil-

imia 18 ya pato la taifa wakati sekta
ya kilimo kwa ujumla inachangia
takribani asilimia 28.2 ya pato la
taifa, asilimia 58 ya ajira na asilimia
65.5 ya malighafi inayotumika ka-
tika viwanda, asilimia 28.2 ya pato
la taifa na asilimia 30 ya mapato ya
fedha za kigeni.

“Ukitazama zaidi ya asilimia
65 ya Watanzania wameajiriwa
kwenye sekta ya kilimo. Jambo
hili ni lazima tulifanyie kazi kwa
ukaribu na kuleta mapinduzi ya
kweli,” alisema. “Nchi zilizoende-
lea unakuta asilimia tano tu ndiyo
wamegjiriwa maana yake ni kuwa

tija iko chini. Unatakiwa kuwa na
idadi ndogo na wengine wajikite
kwenye sekta zingine,” alisema.

Naibu Waziri Bashe alisema ili
wizara ifikie malengo yalikusudi-
wa ni vyema viongozi na watumi-
shi wote wa wizara wakabadili
fikra. Alisema kwa kufanya hivyo,
kila kitu kitabadilika ikiwamo
utendaji kazi wa kila siku.

Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo,
Gerald Kusaya, kwa niaba ya wa-
tumishi wa wizara, aliahidi kutoa
ushirikiano kwa viongozi hao
wakuu wa wizara ili watekeleze
majukumu yao.

I
Ummy ataka
miti mil. 1.5
Kila mwaka

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Rais, Muungano
na Mazingira, Ummy Mwal-
imu, ameziagiza halmashauri
zote nchini kupanda miti
1,500,000 kila mwaka ili
kuhifadhi mazingira kwa
Vizazi vijavyo.

Agizo hilo alilitoa wakati
wa uzinduzi wa jiwe la utam-
bulisho wa eneo la mfano
wa msitu lililoko Medeli,
alipokuwa akizungumza na
wananchi na wadau wa
upandaji miti na utunzaji wa

Waziri Ummy alisema
halmashauri zote nchini
zinawajibika kupanda idadi
hiyo ambayo itasaidia ku-
punguza ongezeko la joto.

“Agizo langu kwenu ninyi
maofisa misitu wa hal-
mashauri zote hapa nchini,
mhakikishe mnapanda hiyo
idadi ya miti kila mwaka
ambayo itakuwa faida kwa
Vvizazi vijavyo na pia kupun-
guza joto,” alisisitiza.

Mtaalamu wa Mazingira
kutoka Shirika la Kimataifa
la Uhifadhi wa Mazingira na
Wanyamapori (WWF), Dk.
Severin Kalonga, alisema
miche 40,000 imepandwa
katika eneo la msitu wa Me-
deli na asilimia 90 ya miche
hiyo imepona.

“Hapa tulipo waziri sisi
kwa kushirikiana na wadau
mbalimbali tumepanda zaidi
ya miche 40,000 na kwa
asilimia kubwa miti yote
imestawi kama unavyoiona
kwenye eneo hili la mfano,”
alisema.

Naye Zureikha Kachwamba,
Ofisa Misitu kutoka Wakala
wa Huduma za Misitu Tan-
zania (TFS) alibainisha kuwa
miti 1,400,000 imepandwa
katika Jiji la Dodoma na
miche 500,000 iko katika
bustani na inatarajiwa ku-
pandwa.

Katika hatua nyingine,
Ofisa Mazingira Mkoa wa Do-
doma, Salvatory Mashamba,
aliomba jamii inapopanda
miti kuhakikisha inakuwa
kwa kuzingatia sheria ya jiji
ya upandaji wa miti mitano
kwa kila familia.

Mradi wa kukijanisha
Dodoma unasimamiwa na
Vodacom Foundation kwa
kushirikiana na serikali, WWF
na TFS.
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Wataka elimu
ya Kilimo hai

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKULIMA wa mikoa ya Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini, wameiomba
serikali kupitia maofisa Kilimo ku-
peleka elimu ya kilimo hai maeneo ya
vijijini, ili kuepuka matumizi ya mbinu
za Kilimo zinazochangia uharibifu wa
mazingira.

Walitoa ombi hilo juzi, wakati wa
mafunzo ya kilimo hai kwenye Chuo
yalitolewa kwa ushirikiano na Taasisi ya
Kilimo Hai (SAT) ya mkoani Morogoro.

Mmoja wa wakulima hao, Mosea
Ndaga wilayani Rungwe, alisema baada
va kupata mafunzo hayo, walibaini
mbinu hizo walizofundishwa ni nzuri
na zinafaa kufundishwa kwa wakulima
wengi.

Alisema maeneo mengi ya mikoa ya
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini ardhi
yake imechoka kutokana na matumizi
ya mbinu za kilimo ambazo zimekuwa
zikichangia uharibifu huo wa mazingira.

“Tumeambiwa kwamba mbinu hizi
za kilimo hai zinasaidia kutunza rutuba
kwenye udongo pamoja na kuepusha
mmomonyoko wa udongo, sasa ukianga-
lia kwenye maeneo yetu mengi tumesha-
haribu udongo,” alisema Mwaigomole.

Naye Prisca John, alisema kwa mujibu
wa elimu waliyoipata kuhusu kilimo
hicho ni kwamba kinasaidia kupunguza
gharama za uzalishaji kutokana na
kwamba mbolea za kisasa hazitumiki
kwa kiasi kikubwa. Alisema endapo
wakulima wengi zaidi watahamasika
kuzitumia mbinu hizo kuna uwezekano
hata uzalishaji ukaongezeka katika
mikoa hiyo pamoja na kulinda afya ya
udongo.

Mwezeshaji kutoka SAT, Hugo Kun-
guruy, alisema lengo la mafunzo hayo ni
kuwasaidia wakulima kuongeza uzal-
ishaji bila kuharibu rutuba ya udongo
kwenye mashamba yao.

Alisema mikoa ya Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini inaongoza kwa uzalishaji wa
mazao ya chakula, lakini hata kiwango
cha uharibifu wa afya ya udongo kipo
juu.

KUU wa Mkoa

wa Mbeya, Albert

Chalamila, amelita-

ka Jeshi la Mgereza
mkoani hapo, kuanzisha kiwan-
da cha kuchakata mazao ya na-
faka hasa mahindi ili kuongeza
thamani ya mazao yanayozal-
ishwa.

Chalamila alitoa ushauri huo
juzi, alipofanya ziara katika Ger-
eza la Kilimo la Songwe mkoani
hapa kwa lengo la kuangalia
utekelezaji wa agizo la Rais
John Magufuli la kuhakikisha
jeshi hilo linaongeza uzalishaji
wa mazao na kujitosheleza kwa
chakula.

Alisema moja kati ya viwanda
ambavyo jeshi hilo linatakiwa
kufikiria ni kiwanda cha kuzali-
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AC ataka Magereza Kuanzisha iwanda cha kuchakata mazao

Na Nebart Msokwa, MBEYA

sha unga na vyakula vya mifu-
go vinavyotokana na mahindi
ambayo linazalisha lenyewe ili
badala ya kusafirisha mahi-
ndi ghafi lisafirishe bidhaa zi-
lizochakatwa.

Lengo kuu la serikali, kwa mu-
jibu wa Chalamila, ni kuhakiki-
sha Magereza inajitosheleza kwa
chakula cha wafungwa badala
ya kutegemea bajeti kutoka seri-
kali kuu, ili fedha hizo zitumike
kwa ajili ya shughuli zingine za
maendeleo.

“Mkifanya hivyo mtakuwa
mmeongeza ufanisi  katika
uendeshaji wa magereza yetu.
Wafungwa watakula vizuri kwa
sababu chakula kipo maana
hawa ndio wanaofanya hii kazi
ya uzalishaji. Lakini mtapata
fedha kwa kuuza baadhi ya
vitu mnavyozalisha,” alisema

Chalamila.

Alisema gereza hilo ni moja
ya magereza ambayo yanat-
egemewa nchini kwa uzalishaji
wa chakula. Alisema hivi kar-
ibuni zaidi ya tani 200 za mahi-
ndi zilisafirishwa kwenda katika
mikoa ya Dar es Salaam na Mo-
rogoro kutoka kwenye gereza
hilo.

Katika ziara hiyo, Chalamila
alizungumza na wafungwa wa
gereza hilo na kuwataka ku-
fanya kazi kwa bidii kwa kuwa
kazi wanazofanya ni sehemu
ya mafunzo ya kuwabadili tabia
ambazo walishindwa kuzifanya
uraiani.

Alisema lengo la serikali ku-
waweka wahalifu gerezani si ku-
watesa bali ni moja ya maeneo
ya usalama wao kwa kuwa kuna
uwezekano wangekuwa uraiani

wangekuwa walishauawa na wa-
nanchi wenye hasira kutokana
na matukio yao.

“Ninyi ~ mnatakiwa  kuji-
tosheleza kwa chakula. Fanyeni
kazi kwa bidii, endapo chakula
kitakosekana, ninyi —mtakufa
kwa njaa, sasa kuletwa ger-
ezani haimaanishi ufe,” alisema
Chalamila.

Mkuu wa Magereza wa Mkoa
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi
(ACP) Mathias Mkama, alisema
wameongeza maeneo ya kulima
kwa kuongeza ekari 500 amba-
zo wamelima mahindi ya kum-

wagilia.
Alisema wanawatumia
wafungwa kufanya shughuli

hizo na baadhi ya maeneo wa-
nayolima wanatumia matrekta
ambayo walipatiwa na serikali
kwa ajili ya kufanyia kazi.

L

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila (mbele), akitoa maelekezo kwa maofisa wa Jeshi la Magereza alipotembelea mashamba ya
Gereza la Kilimo la Songwe juzi, ili kuangalia utekelezaji wa maelekezo ya serikali. PICHA: NEBART MSOKWA

Marufuku disko toto Krismasi, Mwaka Mpya

Na Nebart Msokwa, MBEYA

KUELEKEA Sikukuu za Krismasi
na Mwaka Mpya, Jeshi la Polisi
mkoani Mbeya, limepiga marufuku
kumbi za starehe kuandaa mziki
kwa ajili ya watoto, maarufu kwa
jina la ‘Disco Toto’ kwa kuwa maz-
ingira hayo siyo salama kwa kundi
hilo.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa
Mbeya, Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi (SACP) Ulrich Matei, alipiga
marufuku hiyo juzi alipokuwa aki-
zungumza na waandishi wa habari
ofisini kwake kuhusu jeshi hilo, lili-
vyojipanga kulinda usalama wa raia
na mali zao.

Aliwataka wazazi, walezi na jamii
kwa ujumla kuendelea kuzingatia
ulinzi wa mtoto kwa kuwaepusha na
mazingira yasiyo salama kwao iki-
wamo kumbi za starehe na matem-
bezi yasiyo ya lazima.

“Lakini pia tunawataka wazazi
na walezi kuwaepusha watoto na
matembezi au safari na mikusanyiko
isiyokuwa ya lazima, ili kuepuka wa-
toto kupotea katika msimu huu wa
sikukuu,” alisema Kamanda Matei.

Aliwataka wananchi kuhakikisha
wanaimarisha ulinzi na usalama
kwenye makazi yao ikiwamo kua-
cha mtu angalau mmoja nyumbani
wanapokwenda makanisani au
kwenye mikesha ya aina yoyote ili

kuepuka wezi kuitumia nafasi hiyo
kuiba.

Pia aliwataka viongozi wa seri-
kushirikiana na Polisi Kata walioko
kwenye maeneo yao ili kuimarisha
ulinzi na usalama.

Alisema jeshi hilo litahakikisha
sherehe zote za mwisho wa mwaka
na zingine zitakazofanyika mwakani
zinafanyika kwa amani na utulivu
katika maeneo yote.

Aliwasisitiza viongozi wa makani-
sa mbalimbali kuweka utaratibu
mzuri wa ulinzi kwa kutumia Kama-
ti za Ulinzi na Usalama zilizopo, ili
kuhakikisha hali ya utulivu inaku-
wapo nje na ndani ya nyumba za

ibada.

Matei alisema jeshi hilo litahakiki-
sha linaimarisha ulinzi kwenye
mpaka wa Kasumulu wilayani Kyela,
ili kuzuia uingizwaji wa bidhaa za
magendo kupitia njia za panya hasa
kutoka katika nchi jirani ya Malawi.

“Tumejipanga vyema kuhakiki-
sha watumiaji wa vyombo vya moto
na watumiaji wengine wa barabara
wanatii sheria za usalama baraba-
rani katika maeneo yote ya mkoa
huu. Yeyote atakayekamatwa kwa
kukiuka sheria atashughulikiwa ip-
asavyo,” alisema Kamanda Matei.

Alisema moja ya vitu ambavyo
watahakikisha ~ wanadhibiti  ni
pamoja na madereva wa vyombo

vya moto kuendesha, huku wakiwa
wamelewa au kwa mwendo kasi am-
bao utahatarisha maisha yao na ya
watumiaji wengine wa barabara.

Jeshi hilo, alisema litaendelea
kusimamia utaratibu wa magari
ya abiria na ya mizigo kupita kwa
awamu katika maeneo ya miter-
emko mikali ukiwamo wa Iwambi,
Mwansekwa, Mlima Nyoka na Ig-
awilo na eneo la Uwanja wa Ndege
wilayani Rungwe.

Alisisitiza kuwa jeshi litaimari-
sha ulinzi katika maeneo muhimu
ikiwamo katika Uwanja wa Ndege
wa Kimataifa wa Songwe (SIA) na
katika fukwe za Ziwa Nyasa wilayani
Kyela.
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Meli ya Mv Mbeya ikiwa imetia nanga katika Bandari ya Mbamba Bay wakati wa tamasha la utalii lililofanyika hivi karibuni mkoani
Ruvuma. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waziri atangazia Kibano walioficha mafuta ya kula

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

IZARA ya Biashara
na Maendeleo ya
Viwanda imetoa
mwezi mmoja
kwa wafanyabiashara ambao
wameficha mafuta ya kupikia
kuyatoa na kuyauza kwa wa-
nanchi kwa bei ya kawaida.

Kaimu Waziri wa Wizara hiyo,
Mudrik Ramadhan Soraga, al-
itoa agizo hilo jana alipokuwa
akizungumza na waandishi wa
habari Mwanakwerekwe, kuto-
kana na kuongezeka kwa bei
ya mafuta hayo ambayo sasa
yanauzwa Sh. 58,000 kwa
dumu la lita 20 badala ya Sh.
48,000.

Alisema kumekuwapo na wa-
fanyabiashara wakiwa wanate-
gea kwa makusudi na kuyaficha
mafuta hayo, ili wakiona yame-
tetereka wanayatoa na kuyauza
kwa bei ya juu.

Mudrik alisema atahakikisha
akiba ambayo wanayo ya mafu-
ta inatoka na kuingia sokoni na
kwamba iwapo agizo hilo hali-
totekelezwa, serikali itatoa bei
elekezi.

Awali, alisema kulijitokeza
changamoto ya kupanda kwa
mafuta hayo, lakini hivi sasa
mafuta yapo ya kutosha na ku-
wataka wananchi wasiwe na
wasiwasi juu ya bidhaa hiyo.

“Tamko la wizara kwamba
wafanyabiashara ambayo mafu-
ta wanayo na kama walinunua

kwa bei ya zamani wasiyauze
kwa bei ambayo ipo sasa hivi,”
alisema.

“Hivi karibuni tulipokea
changamoto ya soko la mafuta
ya kupikia kutoka kwa wananchi
na kwa baadhi ya vyombo vya
habari kwamba bei ya mafuta
imeongezeka kutoka Sh. 48,000
hadi Sh. 58,000, aliongeza.

Waziri alisema hali ya soko la
mafuta kwa Zanzibar kwa sasa
ni nzuri na kwamba kuna akiba
ya zaidi ya tani 2,430 na wastani
wao wa matumizi kwa mwezi
ni tani 418, hivyo wana akiba ya
zaidi ya miezi sita.

Hata hivyo, alisema sababu
kubwa ambayo ilifanya mafuta
hayo kuongezeka kwa bei ni ku-
tokana na kupanda kwa bei ka-

tika soko la dunia ambako dumu
la lita 20 linauzwa kati ya dola
20 na 25 na uingizaji wa ndani ni
Sh. 55,000 mpaka Sh. 58,0000.

Aliitaja sababu nyingine ya
kuongezeka kwa bei kubadilika
kwa soko la dunia, lakini kuna
mahitaji makubwa ya mafuta
nchini China ambao wanabhitaji
tani milioni 1.7 mpaka kufikia
mwaka 2023 na hali iliyosaba-
baisha meli nyingi kusafirisha
mafuta huko.

Hata hivyo, alisema kuna
matarajio makubwa ya kupun-
gua kwa mafuta katika kipindi
cha miezi michache ijayo huku
idara ya biashara ikifuatilia kwa
karibu taarifa ya ziada ili kuingia
katika mfumo sahihi na kupata
bei zinazostahili.

Wakurugenzi mabaraza miji watumbuliwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Idara Maal-
um za SMZ, Masoud Ali Moham-
med, amewatumbua wakuru-
genzi wawili wa mabaraza ya mji
Zanzibar.

Wakurugenzi hao ni wa Man-
ispaa ya Mjini, Said Juma Ahma-
da, na wa Baraza la Manispaa
Magharibi A, Amour Ali Mussa,
kutokana na tuhuma mbalimba-
li zinazowakabili ikiwamo uba-

dhirifu wa fedha za umma.

Pamoja na kuwatumbua,
waziri huyo ameagiza kuanza
kufanyika kwa uchunguzi wa
tuhuma zinazowakabili waku-
rugenzi hao na nafasi zako ku-
kaimiwa na watu wengine kwa
mujibu wa sheria.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari ofisi kwake, Vuga
mjini Unguja, waziri huyo alise-
ma uamuzi huo umekuja baada
ya kukamilika kwa ziara yake ka-
tika taasisi mbalimbali zilikuwa
chini ya wizara yake.

Alisema katika ziara hiyo,
amebaini uwapo wa ubadhirifu
wa mali za umma, urasimu,
rushwa na kutowajibika kwa
baadhi ya watendaji wa manis-
paa, halmashauri na mabaraza
ya miji.

Pia waziri huyo alimwagiza
Mkuu wa Jeshi la Kujenga Uchu-
mi (JKU) kuivunja bodi ya zabu-
ni ya JKU, ili kupisha uchunguzi
na hatua mbalimbali za kisheria
kuchukuliwa.

Pia aliagiza wakuu wote wa
idara maalum za SMZ kufanya

uhakiki wa watumishi wote
kuagiza kuanzia mwakani,
mishahara ya watumishi wa
idara hiyo ilipwe taslimu badala
ya benki kutokana na uwapo
kwa viashiria vya watendaji
hewa.

Katika hatua nyingine, Ma-
soud aliwaagiza wakuu wa
mikoa ya Unguja na Pemba ku-
tathmini upya uwezo wa utend-
aji kazi wa masheha wote na
kamati zao za shehia na endapo
watabaini kuna udhaifu wa aina
yoyote watengue uteuzi wao.

]
Makamu wa Rais
akunjua makucha

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zanzi-
bar, Hemed Suleiman Abdulla, amem-
wagiza Katibu Mkuu Wizara ya Afya,
Ustawi wa Jamii, Jinsia na Watoto,
kumsimamisha kazi mara moja ofisa wa
Idara ya Ustawi wa Jamii anayehusika
na utoaji wa kibali kwa ajili ya uende-
shaji wa huduma za watoto yatima kwa
kudharau wito.

Hemed alitoa agizo hilo jana, alipo-
fanya ziara fupi ya kukagua mradi wa
ujenzi wa majengo ya watoto yatima
katika mtaa wa Jumbi, Wilaya ya Kati
Unguja na kutokukuta ofisa yoyote wa
idara hiyo katika eneo hilo licha ya
kupewa taarifa ya ziara hiyo.

Alisema hicho ni kitendo cha dharau
kilichoonyeshwa na mtumishi huyo
wa idara ya ustawi wa jamii kwa vile
hadi inamalizika ziara hiyo, hakuna
sababu zozote zilizowasilishwa kwa
kutokuwapo kwake katika wito huo wa
mtendaji mkuu huyo wa shughuli za
serikali.

Hemed alisema haiwezekani kuona
baadhi ya watu, hasa watumishi wa
umma, wanaendelea kwenda katika
mfumo wa mazoea wakati taasisi,
jumuiya na hata baadhi ya mashirika
va kiraia zimeshajitolea kusaidia nguvu
katika uwezeshaji wa hifadhi ya watoto
walioondokewa na wazazi wao.

Makamu wa Pili huyo alimwagiza
Mkuu wa Mkoa wa Kusini Unguja
kufuatilia suala la ucheleweshwaji
wa upatikanaji wa kibali kwa ajili ya
uendeshaji wa huduma za yatima ka-
tika majengo hayo.

Pamoja na kuagiza kufuatiliwa,
alisema lazima Kipatikane mara moja
ili huduma hizo zianze kwa wakati.

Akizungumza na wasimamizi wa mra-
di wa ujenzi huo baada ya kuutembe-
lea, Hemed alisema watumishi wataka-
opewa jumuku la kuwahudumia watoto
yatima lazima wawe makini na kuwa
macho kwa kuwaepusha watoto hao na
wimbi la vitendo vya udhalilishaji.

Hemed alisema watoto yatima wa-
nahitaji matunzo mazuri na uangalizi
mkubwa utakaowapa faraja ya kujihisi
kama wenzao mfumo utakaohitaji
kwenda sambamba na haki zao zote
katika mazingira ya kimaisha.

Alisisitiza umuhimu wa kuzinga-
tia mazingira bora ya usafi ndani ya
majengo hayo ili watoto wote waend-
elee kuishi kwa amani, afya na upendo
miongoni mwao na walezi wao.

Naye Msimamizi wa Mradi wa Ujenzi
wa Majengo hayo, Mohammed Man-
sour, alisema makazi hayo yatahu-
dumia watoto yatima 15.

Alisema ujenzi huo umezingatia zaidi
suala la upatikanaji wa huduma za maji
safi na salama zilizopelekea kuchimbwa
kwa kisima maalum katika eneo hilo,

ili kuondoa usumbufu wa huduma hiyo
muhimu kwa jamii.

Naye Zainab Ali Kutoka ubalozi wa
Kuwait, alisema uongozi wa kituo hicho
umezingatia kwa kina watu wataka-
oajiriwa katika kazi hiyo tayari wana
uzoefu wa kina katika huduma za
usimamizi wa malezi.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NAFASI ZA SHULE

Keland Nursery and Primary
School iliyopo Salasala Rtd
inatangaza Nafasi Za Awali
Na Msingi. Mawasiliano :
0713327613.

OFISI ZA MATANGAZO

Mikocheni Industial Area,
Po.Box 31042, Dar es Salaam. Mob: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

KUPOTEA KWA VYETI

&Ll
FATUMA MUSSA KAMKUMBA anatangaza
kupotelewa na vyeti vifuatavyo,cha kidato
cha nne chenye index namba 5$0831/008
kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia
shule ya secondary NANGWANDA GIRLS
mwaka 2014 na cheti cha chuo index
namba NA/24615/M3 mwaka 2016,yeyote
atakayeviona atoe taarifa kituo chochote cha

JAMHURI YA MUUNGANO WATANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo:
MJINI MOROGORO.
Usimamizi wa mirathi No; 376/2020
Ombi la STEPHEN AMBROSE MKOBA,
Kuteuliwa ~ msimamizi  wa  mirathi
marehemu AMBROSE E.MKOBA.
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini
mnamo tarehe 20/01/2021 kabla ya
muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
katika Mahakama ya Mwanzo DODOMA MJINI
Wilaya DODOMA
MADAI NAMBARI 247/2020
MDAI KEPHAS SHABAN
MDAIWA JUMA FARIJALA JUMA
CHINANGALI
Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake kwamba
MADAI YA Tsh. 17,714,000.
Hivyo unahitajika kuhudhuria binafsi ~katika
Mahakama hii siku ya tarehe 30/12 mwaka2020
saa 2:30 asubuhi kwa kujibu madai na kwa kuwa
siku hiyo ya kuitwa shauri hilo ni lazima kuleta
mashahidi wako/wenu na hati zote zinazohusu
shauri hilo kwa ajili ya kujitetea katika shauri hilo.
Na kama haukuhudhuria siku iliyotajwa hapo
juu, Mahakama itadhibitisha kama umepokea
kuitwa shaurini, hii itaweza kutoa hukumu kuwa
umeshindwa.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya

KUPOTELEWA NA

KADI YA BAJAJ

MOSES R  MSYETA
anatangaza  kupotelewa
na kadi ya Bajaj aina ya
VS king yenye namba
za usajili MC 728 CAS.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi

kilicho karibu.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISIYARAISI
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MTAA
HALMASHAURI YA JIJI LA MBEYA
SHERIAYAUSAJILI WA ARDHI (SURA 334)
KUPOTEA KWA BARUA YATOLEO PAMOJA NA STAKABADHI
ZAMALIPO YA KIWANJA
Barua ya toleo (letter of offer) ya kiwanja pamoja na stakabadhi za
malipo ya kiwanja
(New offer charges & land Rent receipt ). Kiwanja Na .101 kitalu 'Y
Mwakibete jiji la Mbeya
Mmiliki aliyeandikishwa :RUKIA HAMZA TAGALILE wa S.L.P.821 Mbeya
Waombaji MOHAMEDALLY SHABANI na RAMADHAN ALLY SHABANI wa
S.LP 187 RUKWA
Ardhi: kiwanja na. 101 kitalu "Y' MWAKIBETE , JIJI LA MBEYA
Taarifa imetolewa kwamba barua ya toleo (letter of offer) ya kiwanja
pamoja na stakabadhi za malipoya kodi ya kiwanja ya kumiliki
ardhi (New offer charges & Land Rent receipts) vilivyotajwa hapo juu
vimepotea na ninakusudiakutoa nakala halisi ya Barua ya Toleo (letter of
offer)ya kiwanja pamoja na stakabadhi zote za malipoya kodi ya kiwanja
badala yake hakuna kipi izi chochote kitakachojitok jani
ya muda ya mwezi mmoja tokea tarehe ya taarifa hii
Baruaya toleo (letter of offer)yakiwanja pamojana stakabadhi za malipo
ya kodiya kiwanja (new offer and land rent receipt ) halisi vikionekana
virudishwe Halmashauri ya jiji la Mbeya S.L.P 149 Mbeya

MARUDIO YA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na BANK OF AFRICA, Mdaiwa afuatae anatakiwa alipe deni lake lote ndani ya siku kumi na nne

kutokea tarehe ya kutoka kwa hili tangazo. Kushindwa kufanya hivyo kutapelekea kuuzwa kwa mali zake alizoziweka kama dhamana.

JINA LAMDAIWA | MAELEZO KUHUSU DHAMANA | USAJILI WA DHAMANA TAREHE & MUDA
GOZA FOOD & NYUMBA ZA KUISHI C.TNO.134047 & 134061, LO NO.483729, KIWANJA NAMBA | 05/1/2021
PACKAGING 3003 & 3004, KITALU ‘B’. MALI INAYO MILIKIWA NANDUGU | Saa 04:00 asubuhi
ZAMDA AMRAN MDEMU ILIYOPO PUGU MWAKANGA
MANISPAA YA ILALA
GOZA FOOD & NYUMBA YA KUISHI LESENI YA MAKAZI KND/TNDFKC11/78 PAKACHA, KATA YA | 05/1/2021
PACKAGING TANDALE MANISPAA YA KINONDONI MALI INAYOMILIKIWA | Saa 04:00 asubuhi
NA NDUGU GODFREY ZACHARIA NSERERE

MASHARTI YA MNADA
1.

. Ukaguzi wa mnada utafanyika siku ya mnada.

2
3
4. Dhamana itauzwa kama ilivyo.
5.
6

Mnunuzi atatakiwa kulipa asilimia 25% ya bei iliyofikiwa kwenye mnada na asiimia 75% atatakiwa kumaliza ndani ya siku kumi na nne
endapo atashindwa kulipa kwa muda huo uliowekwa ,pesa aliyolipa haitarudishwa na mnada utarudiwa.

. Gharama za kuhamisha mali au kumtoa mtu ndani pamoja na_kubadilisha umiliki ni za mnunuzi mwenyewe.

. Endapo yeyote atajitokeza kuharibu mnada hatua kali za kisheria zitachukuliwa dhidi yake na kulazimika kulipa gharama za mnada.
. Dalali wa mnada ni Nkaya Company Limited ndio wenye mamiaka na maamuzi ya mwisho ya kumtangaza mshindi.

MAWASILIANO NKAYA: 0753 000 825/ 0626 180 070

Nipa.

Uza,

polisi. mahakamani waweza kukaquliwa tarehe [ | Mahakama hii leo 21112/2020. Taarifa ya polisi meoleware, A
Polisi taarifa 1611212020 425 & ‘ : MBE/MBE/RB/877189/2020. ST
MTW/NEW/RB/866181/2020 HALMASHAURI YA JIJI LA MBEYA
NKAYA COMPANY LIMITED

Chenye Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

he

MWANGA WA JAMII

Tupigie

OWASPWASICISWAS

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Polisi yadaiwa kumkamata
mwanaharakati Opiyo

I
Maandamano

makali

Kampala, UGANDA

POLISI nchini Uganda imemkamata
mwanaharakati wa kutetea haki za binad-
amu, Nicholas Opiyo ambaye ni mkosoaji
wa serikali.

Hata hivyo polisi wamewaruhusu
mawakili wa mwanaharakati huyo
maarufu, kuzungumza naye.

Hiyo ni baada ya muda wa saa 18 tangu
kukamatwa kwake juzi, huku wanaha-
rakati wakikosoa kuwa ni ukiukwaji wa
haki za binadamu.

ljapokuwa awali, polisi walikanusha
kumkamata, baadaye walikubali kwamba
wanamshikilia kwa tuhuma za uhalifu wa
kutakatisha fedha.

Kulingana na wanaharakati wa haki
za binadamu pamoja na jumuiya ya wa-
nasheria, kukamatwa kwa Opiyo hakuja-
washangaza sana.

Wanaelezea kuwa sababu za kum-
kamata ni za kisiasa zinazolenga kuwa-

vunja moyo na ari ya kufuatilia mchakato
wa uchaguzi, pia azma yake ya kuchun-
guza vyanzo vya vifo vya watu 54 mwezi
uliopita.

Wanasema kuwa mchakato wote wa
kumkamata ni kuwafedhehesha wa-
nasheria kwa kuwa, alitekwa nyara na
maofisa waliovalia nguo za kiraia katika
mtaa wa Kamwokya na kumlazimisha ku-
ingia katika gari lisilo rasmi la serikali.

Baada ya Opiyo kukamatwa, habari
hizo zilisambaa kwenye mitandao ya ki-
jamii ikidaiwa kuwa ametekwa nyara na
watu wasiojulikana.

Awali polisi ilikanusha kuwa wao ndiyo
wamemkamata na pia kudai kuwa hawa-
jui aliko.

Lakini saa mbili usiku, polisi ilithibiti-
sha kukamatwa kwake na kuelezea kuwa
ni kuhusiana na uhalifu wa utakatishaji
fedha na vitendo vya uchochezi.

Baada ya polisi kuthibitisha kuwa Opi-
yo alikuwa amezuiliwa katika kitengo cha

uchunguzi maalum SIU, wanaharakati,
mawakili na jamaa zake waliofika kituo
hicho, walizuiwa kumwona.

Hatimaye baada ya saa mbili za ma-
bishano kwenye lango la kituo hicho,
mawakili wake akiwamo rais wa jumui-
ya ya wanasheria, Pheona Wall Nabasa
wamekubaliwa kuingia kumwona.

Kulingana na wanaharakati hatua hiyo,
ilitokana na shinikizo la kimataifa kwa
serikali ya Uganda.

Awali, balozi wa Marekani nchini Ugan-
da, alitoa taarifa ya kukosoa kukamatwa
kwa mwanaharakati huyo ikiitaka serikali
kuhakikisha usalama wake.

Opiyo ni mshindi wa tuzo ya Ujerumani
kwa mpigania haki za binadamu barani
Afrika, aliikosoa serikali wiki mbili zilizo-
pita kwa kuzifungia akaunti za mashirika
kadhaa yasiyo ya serikali, yaliyokuwa
yakijiandaa kutoa elimu ya kiraia kuhusu
ushiriki wao katika uchaguzi.

DW

B D

-

Malori yakiwa kwenye foleni katika mpaka wa Dover, kufuatia marufuku ya safari iliyowekwa dhidi ya Uingereza ikiwa ni
juhudi za kukabiliana na kuenea kwa kirusi kipya cha corona, wakati maofisa wa WHO wakitazamiwa kulijadili suala hilo, tayari
mataifa kadhaa ya Ulaya yamelegeza masharti. PICHA/DW

Abiy aanzisha operesheni mpya dhidi ya magaidi

Addis Ababa, ETHIOPIA

WAKATI Jeshi la Ethiopia limekuwa liki-
pambana na chama kilichoasi cha TPLF
Jimbo la Tigray kwa zaidi ya mwezi mmoja
na nusu, pia Jeshi la Ethiopia linakabiliana
na Jeshi la Sudan kwenye mpaka wa nchi
hizo mbili.

Waziri Mkuu wa Ethiopia, Abiy Ahmed,
aliamua kuanzisha operesheni mpya ya
kijeshi katika Jimbo la Benishandul Gu-
muz, Magharibi mwa nchi.

Lengo likiwa kuyatimua makundi ya
kigaidi, ingawa operesheni hiyo imezua
hofu ya kutokea kwa vita kati ya Ethiopia

na Sudan.

Benishandul Gumuz, jimbo lenye waka-
zi zaidi ya milioni moja kutoka makabila
tofauti, limeendelea kushuhudia visa vingi
vya unyanyasaji na mauaji katika miezi ya
hivi karibuni.

Jamii ya walio wachache ya Amhara wa-
naoishi katika mkoa huo ni miongoni mwa
makabila yanayolengwa na mauaji hayo.

Serikali ya Addis Ababa, inashtumu
makundi mawili, TPLF na Oromo (OLF)

kuchochea machafuko ambayo ya-
mechochewa na makundi anayosema ni
ya kigaidi.

Mapema wiki hii, Abiy alizuru Jimbo la

Benishandul Gumuz na kutangaza mkaka-
ti maalum wa kudhibiti jimbo hilo bila
kutoa maelezo zaidi.

Waziri mkuu huyo, alikuwa ameanda-
mana na mkuu wa jeshi, na kampeni za
nyumba kwa nyumba tayari zimeanza.

Inahofiwa kwamba operesheni hiyo
itakuwa na mwelekeo mkubwa wa kika-
bila kwa kuzingatia mizozo iliyopo kati ya
Jjamii.

Ikumbukwe kwamba jimbo hili ni la
kimkakati kwa Addis Ababa kwa sababu
huko ndiko kuna bwawa kubwa kwenye
Mto Nile, ambalo ni bwawa kubwa zaidi
barani Afrika. RFI

@

vashuhudiwa
Armenia

Yerevan, ARMENIA

MAELFU ya waandamanaji juzi, walikusanyi-
ka kwenye mji mkuu wa Armenia wa Yerevan,
wakiongozwa na upinzani kwenye kampeni
ya kushinikiza Waziri Mkuu Nikol Pashinyan,
ajiuzulu.

Wanaeleza ajiuzulu kutokana na mkataba
wa mwezi Novemba na Azerbaijan, ili kusitisha
mapigano.

Waandamanaji hao waliokuwa kwenye
bustani kuu mjini humo, walisikika wakisema
kuwa Nikol ni msaliti wakati maofisa wa us-
alama wakishika doria kwenye ofisi za kiongozi
huyo zilizoko karibu.

Kundi lingine linasemekana kuingia kwenye
majengo ya serikali na kuzua vurugu, huku
wengine wakisemekana kufunga barabara kuu.

Kiongozi wa muungano wa upinzani wenye
vyama zaidi ya 12, aliapa kuitisha maandamano
ya kila siku hadi Pashinyan atakapokubali ku-
kabidhi madaraka, kwa serikali ya mpito ita-
kayoitisha uchaguzi wa bunge, ndani ya kipindi
cha mwaka mmoja.

Vazgen Manukian, ambaye ameidhinishwa
na muungano huo kwa jina National Salva-
tion Movement, kuongoza serikali ya mpito,
aliomba Jeshi la Armenia pamoja na polisi ku-
kaidi amri za Pashinyan na kujiunga na watu
wengine.

Awali Pashinyan aliweka wazi kuwa hakuwa
na nia ya kuondoka madarakani.

Serikali

va Kosovo
vavunjwa kwa
Kura moja

Kosovo, PRISTINA

KURA moja ya mbunge, imesababisha serikali
ya nchini Kosovo, kuvunjwa.

Serikali ya Avdullah Hoti, iliundwa, Juni, im-
evunjwa baada ya kupoteza kura ya imani iliyo-
pigwa bungeni.

Kufuatia hali hiyo, uchaguzi utarudiwa tena
nchini humo.

Kura ya moja ya mbunge ambayo haikuhesa-
biwa kutokana na hukumu yake ya kifungo cha
miezi 15 gerezani, ilisababisha kukosa kura ya
imani kwa ajili ya kuunda serikali.

Kwa uamuzi huo wa Mahakama ya Katiba, seri-
kali iliyokuwa imeundwa Juni kwa ushindi wa to-
fauti wa kura moja katika kura ya imani bungeni,
ililazimika kuvunjwa.

Uchaguzi unatarajiwa kuandaliwa tena nchini
humo, ndani ya siku 40.

Kufuatia kujiuzulu kwa rais wa zamani wa Ko-
sovo, Hashim Thaji, mnamo Novemba 5 mwaka
huu, Spika wa Bunge, Vjosa Osmani, alikabidhiwa
jukumu la kuhudumu kama rais.

Osmani, atakutana na viongozi wa vyama vya
siasa kuamua tarehe ya uchaguzi.

TRT
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GUARDIOLA AJITOSA
KUMTETEA ARTETA

LONDON, England

PEP Guardiola amemwelezea, Mikel Arteta kama “kocha mwenye
uwezo” baada ya timu yake ya Manchester City kuifunga Arsenal 4-1
na kufuzu nusu fainali ya Kombe la EFL.

Arteta aliondoka kwenye nafasi yake ya kocha msaidizi wa Guar-
diola mwaka mmoja uliopita kuchukua nafasi ya kuinoa Arsenal,
lakini amekalia kuti kavu baada ya kuanza vibaya msimu huu, am-
bapo umewaacha washikabunduki hao katika nafasi ya 15 kwenye
msimamo wa Ligi Kuu England.

Kwenye mchezo huo wa Jumanne, mabao ya Riyad Mahrez, Phil
Foden na Aymeric Laporte yaliiwezesha City kushinda mechi 18
mfululizo kwenye mashindano hayo baada ya Alexandre Lacazette
kusawazisha lile la ufunguzi la Gabriel Jesus.

Nafasi ya Arteta ipo kwenye shaka kubwa baada ya Arsenal ku-
ruhusu mabao manne nyumbani kwenye michuano ya EFL kwa
mara ya kwanza tangu walipofungwa 5-O na Chelsea Novemba,
1998, lakini Guardiola hana shaka na uwezo wa Mhispania mwen-
zake huyo.

“Nini ninachoweza kusema, kila mmoja anajua kwamba tunahu-
kumiwa na matokeo. Anaweza kujitetea yeye mwenyewe vizuri tu,”
alisema akiiambia Sky Sports.

“Nimefanya nae kazi, tulikuwa na mafanikio pamoja na yeye. Ni
kocha mwenye uwezo. Najua nini atafanya. Ana uwezo wa kubadili-
sha mambo.”

Ushindi huo una maana kwamba, City imekuwa timu ya kwan-
za kushinda mechi nne mfululizo ugenini dhidi ya Arsenal katika
mashindano yote tangu Chelsea kati ya mwaka 1960 na 1965.

FIFA YAANZISHA ZENGWE
JINGINE KWA BLATTER

NYON, Uswisi

SHIRIKISHO la Soka la Kimataifa (FIFA), limeibua madai ya tuhu-
ma mpya juu ya matumizi mabaya ya ofisi katika sekta ya fedha kwa
Rais wa zamani, Sepp Blatter.

FIFA imesema tuhuma hiyo mpya kwa Blatter imejikita katika
ujenzi wa nyumba ya kutunzia kumbukumbu (makumbusho) ili-
kuhusika bado haimilikiwi na Fifa wenyewe.

Tuhuma hiyo imewagusa pia na baadhi ya waliokuwa maofisa ka-
tika uongozi wa Blatter kwenye mpango wa ujenzi wa nyumba hiyo,
ingawa rais mwenyewe alitangaza kujiuzulu mwaka 2015 baada ya
kukumbwa na kashfa ya rushwa.

Blatter mwenye umri wa miaka 84 mara zote amekuwa akikana
kuhusika na matumizi mabaya ya ofisi.

Bodi ya usimamizi ndani ya FIFA imesema uongozi uliopita wa
Blatter ulilisababishia shirikisho hilo hasara ya pauni milioni 420 ka-
tika ujenzi wa makumbusho hiyo.

Mpango wa makumbusho hiyo ulianza mwaka 2013, miaka miwili
kabla ya Blatter kutangaza kumwaga manyanga, ambaye alikuwa
rais wa shirikisho hilo kwa muda wa miaka 17.

Katika kujibu tuhuma hizo, mwanasheria wa Blatter, Lorenz
Erni amesema malalamiko ya FIFA yana mapungufu na yamejikita
upande mmoja.

Blatter hivi sasa anaendelea kutumikia adhabu ya miaka sita kwa
kutojihusisha na shughuli zozote za kisoka.

ALIA NA MOLARI YA WACHEZAJI JUVENTUS

ANDREA Pirlo amekataa kumlaumu, Juan
Cuadrado kwa kutolewa nje wakati Juventus
ikichezea kichapo kikali kutoka kwa Fiorentina
na badala yake alihoji molari ya wachezaji wake
kabla ya mchezo huo. ===y <y

Juve ilikumbana na kipigo chake cha kwanza
kwenye Ligi Kuu Italia, Serie A, chini ya Pirlo kwe-
nye mechi yake ya 13 tangu achukue mikoba, na
pia kuchapwa mabao hayo 3-0 kilikuwa kipigo
kikubwa zaidi walichokipata kwenye dimba lao la
nyumbani la Allianz tangu mwaka 2011.

Cuadrado alimchezea faulo Gaetano Castrovilli
na alionyeshwa kadi nyekundu ya moja kwa moja

- -

TURIN, Italia

katika mchezo wake wa 200 kwa miamba hao wa
Turin.

Dusan Vlahovic aliipa bao la kuongoza Fioren-
tina kabla ya Alex Sandro kujifunga na Martin Cac-
eres akafunga la tatu. we==

“Kilichotokea kwenye kadi nyekundu sio jam-
bo la kujadili,” alisema Pirlo akiiambia Sky Sport
Italia. “Matokeo hayakuwa kwa sababu ya ari ya
Fiorentina, lakini ni kutokana na sisi kutokuwa na
molari.

“Ukiwa kwenye hali kama hiyo, unakutana na
matokeo kama haya. Ni mechi za kukaribia si-
kukuu ya Krismas inaweza kutokea hivyo, kwa
sababu mawazo ya wote yapo kwenye likizo.
Hatukuwa mchezoni na ndio maana tumepoteza.
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SOLSKJAER:

POGBA ANACHOTAKA NI MATAJITU
MANCH;STER, Envgl;;d\rkmmamekataa tena kumshutumu

. kuwa kwenye kiwango chake ' mchezaji huyo. ~ —sagmm—y
bora. Alipoulizwa kuhusu nyota

Msimu bora zaidi wa Pogba ' huyo wa Ufaransa, alisema ni
ulikuwa ni ule wa 2018-19 wakati | wakati sasa wa United kushinda
alipofunga mabao 13 na kutoa ' mataji ili kuwafanya wachezaji
pasi za mwisho tisa katika mechi |

KOCHA Ole Gunnar Solskjaer
amerudia kusema tena hana
hofu na mtazamo wa Paul Pog-
ba, ingawa anakubali “malengo”
ya kiungo huyo wa Manchester
United ni kutaka kucheza kwe-
nye timu inayoshinda mataji.
Tangu amerudi pale Old Traf-
ford kutoka Juventus kwa ada
iliyoweka rekodi kwenye usajili ;

wao kuwa na furaha. ~e——e——«
35, na msimu uliopita alifunga ‘- “Mara zote hapa Manchester
mara moja na kutengeneza | United kunahitajika kushinda
matatu katika mechi 16. mataji,” alisema Solskjaer aki-

Msimu huu amefunga bao = iambia ESPN. w—~—v o=~
moja katika mechi 10 - saba kati “Na unavyodizi kushinda
wa mwaka 2016, Pogba ame- , yao akiwa ameanza na kuende- , mataji, wachezaji wengi zaidi
kuwa akihusishwa mara kwa ' lea kuwa katika msimu mwing- , watataka kucheza hapa, hivyo
mara na mpango wa kuondoka ' ine mbaya zaidi na hivyo uvumi ' jambo pekee kwa sasa ni kushin-
" United. unaendelea kuvuma kuhusu ' damataji.” »— s
~ % Juventus na Real Madrid majaliwa yake. “Paul amekuwa hapa kwa
zimekuwa  zikihusishwa na F Ingawa wakala wake, Mino =~ muda sasa, bila shaka anataka
* mpango wa kutaka kumsajili ' Raiola alibainisha kwamba, ¢ kushinda mataji. Ana mtazamo
* nyota huyo, huku mshindi huyo ' Pogba amefikia mwisho wake ' mzuri sana kwenye mazoezi na
4 wa Kombe la Dunia amekuwa ' pale United, lakini Solskjaer | kuchezasoka.”

KAULI YA KOEMAN YAMKERA ZIDANE

MADRID, Hispania

adhabu na wala hakwenda ku-
uangalia kwenye VAR na Koe-

ZINEDINE Zidane ameka-
sirishwa na lawama za Ronald
Koeman kuhusu maamuzi ya
waamuzi kwa kuipendelea
Real Madrid, akisisitiza kamwe
hataingia kwenye mjadala huo.

Kocha huyo wa Barcelona,
Koeman alisema Jumatatu
kwamba alishindwa kuelewa
kwanini Eibar walishindwa ku-
pewa penalti wakati wakifung-
wa 3-1 na Madrid.

Wakati Eibar wakiwa nyuma
kwa bao moja, mpira ulioneka-
na kumgonga mkononi mlinzi,
Sergio Ramos katika eneo la
penalti.

Lakini

mwamuzi hakutoa

SIMEONE A

man alidai kwamba, kikosi hi-
cho kilichomaliza na wachezaji
10 uwanjani kilionewa.

Kauli hiyo ikamwibua Zidane
Jumanne ambapo alijibu kwa
kusema: “Ni jambo linalokasiri-
sha kwa sababu sijawahi kuwa-
Zunguimzia waamuzi.

“Nafikiri waamuzi wapo kwe-
nye mchezo na wanafanya kazi
nzuri. Kama kila mmoja wetu
hao akijaribu kufanya kazi yake
vizuri. Sijihusishi nao. Ni kazi
ngumu sanaile.

“Kile anachozungumza Koe-
man siwezi kujikita nacho.
Tunachotakiwa ni kuangalia
mechi zilizopo mbele yetu.”

FIKISHA MECHI 300 ZA USHINDI ATLETICO

indi i kinoa
Ushindi huo unamaana kwamba, Simeone ambaye anakino

kikosi hicho tangu mwaka 2011, amebakisha ~me§h1. nane kufikia
rekodi ya kocha Luis Aragones aliyekiongoza kikosi hicho kushinda

hi 308 katika mashindano yote. L o
m?\ICa Simeone akatambua kufikia rekodi hiyo ni jambo la kujivunia

MADRID, Hispania

KOCHA wa Atletico Madrid, Diego Simeone, ame-
zungumzia mtazamo wake baada ya kufikisha mechi
300 za ushindi akiwa na klabu hiyo na kuelezea ni

j kwake. zaidi kwake. . ) ) o
Jar/iltlljeotilg(r)1 }{ﬁ(gll?/ggﬁa}mklbv‘aﬁlsg%ngha kuvutia Jumanne “Inamaana kubwa sana kwangu,” alisema akiwaambia waandishi
wakati kikiibuka na ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya  wa habari.

“Nilikuja kwenye klabu hii nikiwa sina wazo la kuiongoza Atletico

kia idadi hii ya mechi za ushindi. )
ku‘leai;ashukur}lfl sana Miguel (Angel Gil, Ofisa Mtendgijl Mkuu wa
Atletico) na Enrique (Cerezo, rais wa Klabu) kwa kunileta klabuni

hapa.”

Real Sociedad pale kwenye dimba la San Sgt()igsﬁan na
kupaa kileleni mwa LaLiga kwa pointi tatu zaidl.

Illﬁcuwa ni mechi yao ya tisa kucheza bila k}lruhusu bao

kwenye mechi 13 za ligi msimu huu, tangu msimu wa 1995-
96 waliporuhusu mabao machache ya kufungwa (manne)

katika hatua hii.
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MESSI AVUNJA

A

REKODI YA PELE

® ® ®N\i baada ya nahodha huyo wa Barca kufunga
mabao mengi zaidi ya mkongwe huyo wa Brazil...

BARCELONA, Hispania

LIONEL Messi alifunga bao lake la
644 wakati Barcelona ikipata ushindi
wa magoli 3-0 dhidi ya Real Vallado-
lid na kuvunja rekodi ya Pele ya kuwa
mchezaji aliyefunga mabao mengi zai-
di katika klabu moja.

Mshambuliaji huyo wa Argentina
mwenye umri wa miaka 33, alifunga
bao la tatu kwa Barcelona kwa kump-
iga chenga mlinda mlango, Jordi Masip
kwenye mchezo wa Ligi Kuu Hispania,

LaLiga, juzi Jumanne.

Messi aliifikia rekodi ya Pele ya ku-
funga mabao 643 kwenye mchezo uli-
opita na kuwa sawa na gwiji wa Brazil
mmoja wa wachezaji bora wa wakati
wote ambaye aliichezea Santos kwa
miaka 18.

Mshindi huyo mara sita wa Ballon
d’Or aliifikia rekodi hiyo kwa kufunga
dhidi ya Valencia Jumamosi iliyopita
na juzi Jumanne akaipiku rekodi ya
Pele. Akiwa ametengeneza bao la ufun-
guzi lililofungwa na Clement Lenglet

na akiwa amefanya kazi ya ziada kwe-
nye bao la pili la Barca dhidi ya Real
Valladolid, Messi alifunga la tatu kwa
pasi ya mwisho ya Pedri dakika ya 65
na kufanya matokeo kuwa 3-0.

Pamoja na kuvunja rekodi ya Pele,
pia Messi alifikisha mabao 451 kwenye
Ligi Kuu Hispania maarufu LaLiga.

Jitihada zake Messi kwenye mch-
ezo dhidi ya Valencia zilimfanya kuwa
mchezaji wa kwanza kufikisha mabao
450 kwenye klabu moja katika ligi kub-
wa tano za Ulaya.

DONDOO ZA SOKA T N—
MAGAZETI YA ULAYA

GREALISH AGOMBEWA

LIVERPOOL wamejiunga na Manchester Unit-
ed na Manchester City katika mbio za kuwania
saini ya Jack Grealish, mwenye umri wa miaka 25,
huku Aston Villa wakitaka dau kubwa zaidi kwa
kiungo huyo wa kati wa Timu ya Taifa ya Eng-
land. (Mirror)

ALABA AKARIBIA UNITED

MANCHESTER United wana matumaini ya
kuzipiku timu kama Real Madrid na Barcelona
katika kuipata saini ya mlinzi wa Austria, David
Alaba mwenye umri wa miaka 28, ambaye mkata-
ba wake kule Bayern Munich unamalizika mwis-
honi mwa msimu huu. (Mirror)

LIVERPOOL, CHELSEA VITANI

LIVERPOOL na Chelsea nazo zimeingia kwe-
nye mbio moja za kutaka kumsajili, David Alaba
mwenye umri wa miaka 28, mara tu mkataba
wake utakapomalizika mwishoni mwa msimu
huu kule Bayern Munich. (Sun)

KABAK ASHUKA THAMANI

TIMU za Manchester United na Liverpool ni
miongoni mwa klabu kadhaa ambazo tayari
zimekwisha onyesha nia yao ya kutaka kumsajili
mlinzi wa klabu ya Schalke, Ozan Kabak (20),
huku klabu hiyo ya Bundesliga ikishusha bei yake
na sasa ikitaka ilipwe pauni milioni 25 badala
ya milioni 40 kwa ajili ya mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Uturuki. (Mail)

ARSENAL YAMTAKA ERIKSEN

ARSENAL wanaangalia uwezekano wa kum-
wania kiungo wa kati wa Inter Milan na Den-
mark, Christian Eriksen mwenye umri wa miaka
28, wakati wa dirisha dogo la usajili la Januari.
(Gazzetta dello Sport via Sport Witness)

TARKOWSI SOKONI

WEST Ham, Leicester City na klabu nyingine
za Ligi Kuu England zinawania kumsajili mlinzi
wa Burnley na England, James Tarkowski mwe-
nye umri wa miaka 29, wakati wa dirisha dogo la
Januari. (Eurosport)

SALAH KUONGEZWA MSHAHARA

LIVERPOOL wanataka kumwongezea msha-
hara mshambuliaji wao kutoka Misri, Mohamed
Salah mwenye umri wa miaka 28, ili kuzima ndo-
to za Real Madrid, Barcelona na Paris St-Germain
zinazomwania. Salah kwa sasa analipwa masha-
hara wa pauni 200,000 kwa wiki. (Goal)

LEVERKUSEN, UNITED KUTETA

KLABU ya Bayer Leverkusen imezungumza na
Manchester United juu ya kutaka kumpa mkata-
ba wa kudumu, Brandon Williams mwenye umri
wa miaka 20 ambaye anacheza hapo kwa mkopo.
(Sky Germany via Sky Sports)

LEEDS YAMTAKA TRAORE

KLABU ya Leeds United wanamtaka winga wa
Timu ya Taifa ya Hispania, Adama Traore (24),
huku kukiwa hakuna uhakika kuhusu majaliwa
yake ya baadaye katika klabu yake ya Wolves ku-
tompa muda wa kutosha wa kucheza uwanjani.
(90 min)

RASHFORD ATAJWA BARCA

MGOMBEA urais wa Barcelona, Jordi Farre,
anasema klabu hiyo inahitaji kuimarisha safu
yake ya ushambuliaji na amemtaja nyota wa
Manchester United na England, Marcus Rashford
mwenye umri wa miaka 23, kuwa miongoni mwa
wachezaji anaowahusudu. Farre (45), pia amea-
hidi kumsajili tena Neymar. (90 min)

ARSENAL MAMBO MAGUMU
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HABARI MICHEZO

MSHAMBULIAJI LUPOPO
ASAJILIWA RASMI AZAM

Na Saada Akida

BAADA ya uongozi wa Azam FC kufani-
kiwa kumsajili mshambuliaji wa FC Lupopo,
Mpiana Moziz, sasa mabosi wa klabu hiyo
wako katika mchakato wa kusaka kipa mpya
kutoka nje ya nchini kwa ajili ya kuimarisha
kikosi chao.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es
Salaam jana, Ofisa Mtendaji Mkuu wa Azam
FC, Abdulkarim Amin ‘Popat’, alisema baada
ya Mpiana amesaini mkataba wa mwaka
mmoja na wanaamini ataisaidia timu yao
kupata matokeo mazuri.

Popat alisema baada ya kumaliza mechi
dhidi ya Ruvu Shooting, walikutana na Ko-
cha Mkuu, George Lwandamina ambaye ali-
pendekeza kusajiliwa kwa Mpiana pamoja

na kipa mwingine.

Alisema tayari wameanza kufanyia kazi
mapendekezo hayo ya Lwandamina ili
kurejesha makali ya kikosi chao.

“Katika mechi zetu tano za mwisho hatuk-
ufanya vizuri, tukianzia mchezo dhidi ya
Yanga tumefungwa, pia kuambulia pointi
nne katika mechi nne, huku mbili tukicheza
ugenini na mbili tukilazimishwa sare nyum-
bani.”

“Tumegundua shida ya timu yetu, baada
ya kuondoka kwa Thiery Akono ambaye
tumemuuza kwenda nchini Malaysia kwe-
nye Klabu ya Negeri Sembilan, tumemleta
Mpiana, sasa kocha anahitaji kipa kutoka
nje, hilo linafanyiwa kazi,” alisema Popat.

Wakati huo huo, taarifa za uhakika zi-
lizofikia gazeti hili zinasema Azam FC inaen-

Rekodi mpinzani
wa Class zinatisha

Na Mwandishi Wetu

BONDIA wa Tanzania, Ibrahim Class anatakiwa
kufanya kazi ya ziada kwa ajili ya kuhakikisha ana-
fanya vyema dhidi ya mpinzani wake kutoka Ma-
lawi, Dennis Mwale kutokana na rekodi zake kuwa
Za juu.

Class anatarajiwa kumkaribisha Mwale katika
pambano la uzito mwepesi linalotambuliwa na
Shirikisho la Ngumi la Kimataifa la WBF litakalo-
fanyika Januari 29, mwakani kwenye ukumbi wa
Next Door Arena.

Pambano hilo limeandaliwa na Kampuni ya Jack-
son Group Sports chini ya Mwasisi na Ofisa Mtend-
aji Mkuu, Kelvin Twissa na kudhaminiwa na Aza.

Rekodi zinaonyesha tangu bondia huyo amean-
za kupigana mwaka 2017, amefanikiwa kushinda
mapambano nane ambapo kati ya hayo, matatu
ameshinda  kwa
TKO na matano
ameshinda  kwa
pointi.

Rekodi zinaonye-
sha mabondia wali-
opigwa kwa TKO
na Mwale hawa-
javuka raundi ya
tano ambapo pam-
bano la mwisho
kushinda kwa staili
hiyo ya ushindi
ilikuwa Agosti 31,
mwaka jana dhidi
ya Khaya Busakwe
katika ~ pambano
lililofanyika kwenye Ukumbi wa Turfonyein Rase

Mbali ya pambano hilo, siku hiyo kutakuwa na
mapambano mengine makali ya utangulizi ambapo
bondia wa kike Mtanzania, Stumai Muki, atazichapa
na Revai Madondo wa Zimbabwe katika uzito wa
fly wa raundi sita wakati Mkenya Rayton Okwiri
atapambana na Jimmy Mabundji wa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo, huku Shaaban Jongo atazi-
piga na Shawn Miller raia wa Marekani katika uzito
wa Cruiserweight la raundi 10.

Pia kutakuwa na pambano kali kati ya bondia
Nasibu Ramadhan dhidi ya Nkosinathi Biyana wa
Afrika Kusini katika uzito wa feather raundi 10.

delea na mchakato wa kusajili mlinda mlan-
go kutoka nje ya Tanzania, lakini ikilazimika
kumwacha nyota mmoja wa kigeni ili kufikia
idadi ya wachezaji 10 wanaoruhusiwa kwa
mujibu wa kanuni.

Nyota wa kigeni walioko katika kikosi cha
Azam ni pamoja na Daniel Amoah, Obrey
Chirwa, Prince Dube, Ally Niyonzima, Nich-
olas Wadada, Bruce Kangwa, Richard Dijdo,
Never Tegere, Yakubu Mohammed na Mpi-
ana.

Mpiana amesajiliwa baada ya kufuzu vi-
pimo vya afya na utimamu wa mwili na tara-
tibu za vibali zitakapokamilika ataanza kui-
tumikia timu hiyo kwenye mechi za Ligi Kuu
Tanzania Bara na mashindano ya Kombe la
FA na Kombe la Mapinduzi.
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Mshambuliaji mpya wa Azam FC, Mpiana Moziz (kulia), kutoka FC Lupopo ya
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DR-Congo) akiwasili nchini juzi. Mpiana
tayari ameshasaini mkataba wa mwaka mmoja. PICHA: MTANDAO

Panga lanukia
Dodoma Jiji FC

Na Saada Akida

UONGOZI wa Dodoma Jiji FC umesema
tayari umepokea ripoti ya kiufundi kuto-
ka kwa Kocha Mkuu wa timu hiyo, Mbwa-
na Makata yenye tathmini ya mzunguko
wa kwanza wa Ligi Kuu Tanzania Bara,
imefahamika.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ka-
tibu Mkuu wa Dodoma Jiji, Fortunatus
Johnson, alisema baada ya kupokea ri-
poti hiyo, Kamati ya Utendaji ya klabu
hiyo inatarajia kukutana leo kwa lengo la
kuijadili na kuifanyia kazi.

Johnson alisema katika ripoti hiyo
watajua madhaifu ya kikosi chao, nyo-
ta wanaoachwa, watakaotolewa kwa
mkopo pamoja na wachezaji wapya wali-
opendekezwa kusajiliwa kwenye kipindi
cha dirisha dogo.

“Tayari ripoti nimeshakabidhiwa ila
Kamati ya Utendaji hatujapata muda wa
kukaa, kesho (leo), jioni tutakaporudi Do-
doma kutakutana na kuipitia na kuona
madhaifu yetu, tutajua wachezaji wapi
ambao tutawaongeza kipindi hichi cha
dirisha dogo,” alisema kiongozi huyo.

Aliongeza wanatarajia [jumaa watawe-
ka wazi majina ya wachezaji wanaotem-
wa na ingizo jipya watasajiliwa kwa ajili
ya kuongeza nguvu ndani ya kikosi cha
timu hiyo.

“Huu ni muda wa kufanyia kazi up-
ungufu wa kikosi, ligi ni ngumu sana na
kipindi cha usajili tutahakikisha tunaleta
wachezaji ambao watatusaidia katika
mechi zetu za mzunguko wa pili,” al-
iongeza.

JKT yazichunia
Simba, Yanga

Na Saada Akida

LICHA ya kuhitaji kuimarisha kiko-
si chake, uongozi wa JKT Tanzania
umesema hauna mpango wa kusajili
wachezaji kutoka katika klabu kongwe
hapa nchini za Simba na Yanga katika
kipindi cha dirisha dogo ambalo lime-
shafunguliwa.

Katibu Mkuu wa JKT Tanzania,
Abdul Nyumba, alisema timu yake
haitasajili nyota yoyote kwa mkopo ku-
toka timu hizo na badala yake itaangalia
wachezaji waliong’ara kwenye klabu za
madaraja ya chini.

Nyumba alisema tayari wamepokea
mapendekezo ya kusajili wachezaji ka-
tika nafasi tatu ikiwamo beki wa kati,
beki wa pembeni pamoja na mshambu-
liaji na utekelezaji wa kusaka nyota hao
umeshaanza.

Aliongeza watahakikisha wanapita
katika matakwa ya mapendekezo wali-
yopewa na Kocha Mkuu wa timu yao,
Mohammed Abdallah ‘Bares’ kwa ajili
ya kuimarisha kikosi cha timu hiyo na si
vinginevyo.

JKT Tanzania inashika nafasi ya 15
ikiwa imeshinda michezo mitatu, sare
tano na kupoteza mechi nane baada ya
kushuka dimbani mara 16.
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SIMBA YAJIWEKA
MTEGONI AFRIKA

® ® ®Yapoteza ugenini Zimbabwe kwa bao 1-0,
huku Namungo ikitakata...

Adam Fungamwango na Saada Akida

WAWAKILISHI wa Tanzania kwenye mashindano ya
Ligi ya Mabingwa Afrika, Simba wamekubali kichapo cha
bao 1-0 kutoka kwa FC Platinum katika mechi ya kwanza
ya hatua ya kwanza iliyochezwa mjini Harare, Zimbabwe
jana.

Kosa lililofanywa na beki wa kati ya Simba, Paschal
Wawa kushindwa kuokoa mpira na kumzuia straika
machachari wa Platinum, Perfect Chikwende, lilimfanya
mchezaji huyo kumtoka kwa kasi na kupiga shuti kali
lililojaa wavuni baada ya kumshinda kipa wa mabingwa
watetezi wa Ligi Kuu Bara, Aishi Manula kudaka dakika
yal7.

Kwa matokeo hayo, Simba italazimika kupata ushindi
wa kuanzia mabao 2-0 katika mechi ya marudiano itakay-
ochezwa Januari 6, mwakani kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa jijini, Dar es Salaam ili isonge mbele kwenye
michuano hiyo.

Mechi ilianza kwa timu kucheza zaidi katikati ya uwan-
ja badala ya mashambulizi, kila timu ikionekana kusoma
mchezo wa mwenzake.

Nusura Simba isawazishe dakika mbili baadaye, baada
ya Luis Miquissone kupiga shuti kali lililotoka pembeni
kidogo mwa lango, kufuatia krosi iliyopigwa na Hassan
Dilunga.

Miquissone aliikosesha Simba bao dakika ya 39, baada
ya kuambaa na mpira kwenye wingi ya kushoto, lakini
alikuwa mchoyo, badala ya kuwapa wenzake, Clatous
Chama na Meddie Kagere waliokuwa ndani ya eneo la
hatari kwa kupiga shuti ambalo liliambaa mbele ya lango
na kutoka nje.

Kagere alishindwa kuunganisha mpira wa kichwa
dakika ya 39, baada ya krosi iliyochongwa kwenye wingi
ya kulia na Dilunga na kuifanya Simba ipoteze nafasi ny-
ingine ya kupata bao la kusawazisha katika mchezo huo.

Kipindi cha pili, Simba iliwatoa Kagere, Erasto Nyoni
na Hassan Dilunga na nafasi zao kuchukuliwa na Miraji
Athumani, Mzamiru Yassin na Rally Bwalya.

Kuingia kwa Bwalya kwa kiasi kikubwa kuliibadilisha
Simba ambayo baadhi ya wachezaji wake tegemeo ha-
wakuwa kwenye kiwango bora kama Chama, Miquissone
na Kagere.

Baada ya Bwalya kuingia, alisababisha FC Platinum
warudi nyuma na kuanza kucheza kwa kuzuia na kush-
ambulia kwa kushtukiza tofauti na walivyocheza dakika
45 za kwanza.

Dakika chache baada ya kipindi cha pili, Manula al-
iokoa kombora kali la juu lililopigwa na Gift Mbweti na
kuwa kona ambayo haikuzaa matunda.

Dakika ya 68, Bwalya alibaki yeye na kipa Petros Mhari
ambaye alipangua shuti lake na kuwa kona ambayo nu-
sura izae bao kama kichwa na Joash Onyango kisingetoka
nje kidogo ya lango, huku Simba ilifanikiwa kuukwami-

sha mpira wavuni kupitia kwa Mugalu,
lakini mwamuzi msaidizi alikataa kwa
madai mfungaji alikuwa ameotea ikiwa ni
dakika ya 75.

Dakika za mwisho Simba ilikosa mabao
mawili ya wazi, moja likikoswa na Chama
aliyepiga shuti lililowababatiza mabeki wa
FC Platinum na Mugalu ambaye alipiga
kichwa cha kudundisha, lakini mpira uka-
paa langoni kwenye dakika za nyongeza.

Katika mchezo huo, Simba ilimkosa
nahodha wake, John Bocco anayeon-
goza kwa kupachika mabao kwenye Ligi
Kuu Bara huku wapinzani wao wakifani-
kiwa kuwabana Chama na Miquissone na

hivyo kuwafanya washindwe kuonyesha
makali yao.

Wakati huo huo wawakilishi wengine
wa Tanzania Bara, Namungo wameen-
delea kufanya vyema katika michuano ya
kimataifa ya Kombe la Shirikisho Afrika
baada ya kuwafunga wapinzani wao, El
Hilal Elobied ya Sudan mabao 2-0 katika
mchezo uliofanyika kwenye Uwanja wa

Mabao ya Namungo inayofundishwa
na Mzanzibar Hemed Suleiman ‘Morocco’
katika mechi hiyo yalifungwa na Sixtus Is-
abilo dakika ya 13 na Steven Sey akifunga
la pili dakika ya 30.

Mbeya jana. Yanga ilishinda mabao 3-0. PICHA: MTANDAO

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

YANGA HABARI
NYINGINE BARA

Na Adam Fungamwango

YANGA imeendelea kujiimarisha
kileleni baada ya kupata ushindi
mnono wa mabao 3-0 dhidi ya Ihefu
FC katika mechi ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara iliyochezwa jana kwenye

Kwa ushindi huo, Yanga |mef|k|sha
pointi 43 na kuweka rekodi ya kuwa
timu pekee iliyomaliza mzunguko wa
kwanza bila kufungwa mechi hata
moja, huku wenyeji Ihefu wakisalia
na pointi 13.

Shambulio la kwanza Yanga kwe-
nye lango la Ihefu lilizaa goli, baada
va kiungo chake mpya iliyomsajili
katika kipindi cha dirisha dogo, Saido
Ntibazonkiza alipowalamba chenga
mabeki kadhaa wa Ihefu na kum-
megea pasi safi, Deus Kaseke aliyeu-
weka wavuni dakika ya 12 ya mchezo
huo.

Lilikuwa ni bao la nne kwa Kaseke
msimu huu wa 2020/21 ambao
unaonekana kuwa mzuri kwa winga
huo.

Dakika ya 50, Yacouba Songne,
aliifungia Yanga bao la pili wakati
Feisal Salum alimalizia karamu hiyo
ya magoli kwa kufunga goli la tatu
dakika ya 60.

Golikipa, Deogratius Munishi ‘Dida’
ambaye alisajiliwa na Ihefu kipindi
cha dirisha dogo ndiye aliyekuwa
shujaa kutokana na kuiokoa timu
hiyo kufungwa mabao mengi kipindi
cha kwanza ambapo dakika ya 21 na
32 alizuia mashambulizi makali ya
wachezaji wa Yanga, yakiongozwa na
Yacouba.

Mapema tu dakika ya nane, lhefu
ilikosa bao la wazi, baada ya Juma
Mahadhi kupiga shuti kali lililotemwa
na kipa, Metacha Mnata na kum-
kuta nahodha wa timu hiyo Joseph
Kinyozi ambaye badala ya kuuweka
mpira wavuni, alimpasia mikononi
kipa Metacha ambaye alikuwa
amelala chini.

Katika mechi ya mapema jana
iliyochezwa kwenye Uwanja wa
Jamhuri jijini Dodoma wenyeji JKT
Tanzania ilifanikiwa kupata ushindi
wa mabao 2-0 dhidi ya KMC FC ku-

Shukram kwa mshambuhaji, Danny
Lyanga ambaye alifunga mabao yote
mawili katika mchezo huo na kuifan-
ya timu yake ifikishe pointi 17, lakini
ikibakia kwenye nafasi ya 15 katika

msimamo wa ligi hiyo.
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