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Wa-
ziri Mkuu,
Kassim
Majaliwa
akitazama
vito katika
maonyesho
ya madi-
ni kabla ya
kufungua
kongamano
la wachim-
baji madini
na mkutano
mKkuu wa
Shirikisho la
Vyama vya
Wachimbaji
Madini Tan-
zania (FE-
Mwanza
jana. Kush-
oto ni Fari-
da Peter
na Khadija
Ashibaye
(wapili
kushoto)
wote wak-
iwa ni -
wachimbaji
madini
wanawake.
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Sheria zote zinazohusu uchaguzi kupitiwa upya

Waandishi Wetu

SERIKALI imesema kuwa
inatarajia kuwasilisha bungeni
muswada wa mabadiliko ya
sheria zote zinazohusu uch-
aguzi ikiwa ni maandalizi ya
mchakato wa Katiba mpya kab-
la ya mwaka wa fedha 2022/23
kwisha.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Sera, Bunge na Urati-
bu, Jenista Mhagama, aliyasema
hayo jana bungeni alipokuwa
akijibu swali la nyongeza la
Mbunge wa Viti Maalum, Sophia
Mwakagenda aliyetaka kujua
lini serikali itapeleka sheria ya
vyama vya siasa, ili mchakato
wa Katiba ujulikane utaanza na
itatumia mbinu gani kuhakiki-
sha Katiba inashirikisha watu
wote.

Akijibu swali hilo, Waziri
Mhagama, alisema Rais Samia
Suluhu Hassan amekubali map-
endekezo ya kikosi cha Baraza
la Vyama vya Siasa na wadau
wengi kuhakikisha mchakato
wa Katiba mpya unaanza na
kuhuisha na kutungwa kwa she-
ria zinazohusu uchaguzi nchini.

Alilihakikishia Bunge kwa
kuzingatia maelekezo ya Rais
Samia tayari baraza hilo Ii-
nashirikiana na wadau kuweka
mpango kazi kupitia Ofisi ya
Waziri Mkuu na ofisi nyingine
zinazohusika, ili kuhakikisha
kabla mwaka huu, sheria zote
zinazohusu uchaguzi Bunge li-
pate nafasi ya kuzipitia, kuzitun-
ga na kuzifanyia marekebisho
kama italazimika kufanya hivyo.

“Niwahakikishie serikali im-
ezingatia maoni hayo na tayari
imejipanga kwa utekelezaji

wa mbadiliko ya sheria
hizo, alisema.
Awali, katika swali la

nyongeza, Mbunge wa Chum-
bani (CCM) Ussi Salum Pondeza

alihoji serikali imejipanga kutoa
elimu kuhusu Katiba mpya na
endapo itaanza upya mchaka-
to wa Katiba au itaendelea na
rasimu ya Katiba iliyokuwepo
katika mchakato wa awali wa
Katiba mpya.

Akijibu swali hilo, Naibu Wa-
ziri wa Katiba na Sheria Pauline
Gekul alisema tayari serikali im-
eweka bajeti kwa ajili ya kutoa
elimu kuhusu Katiba ya sasa ya
mwaka 1977 pamoja na Katiba
ya Zanzibar.

Aidha, alisema wananchi
wote waliotimiza umri wa
miaka 18 na kuendelea wata-
shiriki katika kutoa maoni yao
ya mchakato huu mpya wa Kat-
iba, ili ambao hawakutoa maoni
awali kwa kigezo cha umri nao
wapate fursa ya kufanya hivyo.

Katika swali la msingi,
Mbunge Pondeza alitaka ku-
jua ni lini hatua iliyobaki ka-
tika mchakato wa kupata Katiba
mpya itakamilishwa baada ya
kupitishwa.

Akijibu swali hilo, Naibu Wa-
ziri huyo alisema Rais Samia
kwa kutambua umuhimu wa
mchakato huo aliunda kikosi
kazi kilichoongozwa na Prof.
Rwekaza Mukandara ambacho
pamoja na na mambo mengine
ilikuwa ni kuhuisha mchakato
wa Katiba mpya.

“Katika hilo, kimetoa map-
endekezo ya hatua sita za ku-
fanywa katika kukamilisha
mchakato huu kuwa ni

kuwepo kwa mjadala wa Ki-
taifa wa kupata muafaka wa
masuala ya msingi, kuhuisha
sheria ya mabdiliko ya Katiba,
kuundwa kwa jopo la waataal-
amu wa kuandaa rasimu ya
Katiba, rasimu ya Katiba kupit-
ishwa na Bunge, kutoa elimu
ya uraia na Katiba kupigiwa
kura,”alisema.

Mwishoni mwa wiki, Rais Sa-

mia alikutana na viongozi wa
serikali wanaoratibu mchakato
wa Katiba mpya, na kumwagiza
Msajili wa Vyama vya Siasa, Jaji
Francis Mutungi, kuitisha kikao
maalum cha Baraza la Vyama
vya Siasa, ili kuwashirikisha
wadau kufanya tathimini ya
utekelezaji wa mapendekezo ya
Kikosi Kazi kilichoratibu maoni
ya watu kuhusu demokrasia ya
vyama vingi nchini.

‘WADAU WAFUNGUKA

Mchambuzi wa Masuala ya
Siasa, Deus Kimbamba, amem-
pongeza Rais Samia Suluhu Has-
san, kwa kwa kuona umuhimu
wa kurejea katika mchakato wa
Katiba mpya ili kuukamilisha.

“Kuna watu wana msimamo,
tuanze upya. Ili ujue tunaanzia
wapi lazima ujue tuliishia wapi,
tulikoishia kisheria, tuliishia
kwenye Katiba Inayopende-
kezwa, iliyotokana na Bunge
Maalum la Katiba, chini ya Ue-
nyekiti wa marehemu Samuel
Sitta (aliyekuwa Spika wa Bunge
wa Mstaafu).

“Kama unazungumza tu
kisheria, tunaweza kusema basi
tuchukue, ile Katiba iliyotokana
na Bunge ikapigiwa kura ya ndio
au hapa ili izaliwe Katiba mpya.

“Lakini ukiacha mambo ya
kisheria, kuna suala la uhalali.
Ili kitu kiwe halali hakihitaji tu
kiwe kimepitia mchakato wa
sheria. Lazima kiwe na uku-
balifu. Ukichukua Katiba inay-
opendekezwa, haina ukubalifu
wa watanzania,” alisema Kibam-
ba ambaye pia ni Mjumbe wa
Taasisi ya Jukwaa la Katiba Tan-

zania (JUKATA).
Kibamba alisema maoni
yaliyotolewa na  wananchi

wamesema hawaikubali Katiba
inayotokana na Bunge Maalum
la Katiba na wanayoikubali ni
Rasimu iliyotokana na Tume ya

Mabadiliko ya Katiba iliyoongo-
Zwa na Jaji Joseph Warioba.

Alisema hata wakati wa seri-
kali ya awamu ya sita ikiwa
madarakani ambayo Katiba hai-
kuwa kipaumbele, wadau wali-
kuwa wakisema, kama ikitokea
mchakato wake ukaanzishwa,
pa kuanzia lazima pasiwe ile
Katiba Inayopendekezwa kwa
kuwa wananchi wengi hawai-
kubali.

“Wala kisheria huwezi kuan-
zia kwenye Rasimu ya Jaji War-
ioba kwa sababu ilishamaliza
muda wake, kwa kuwa ilitakiwa
ikiingia kwenye Bunge Maalum
na likizalisha Rasimu nyingine
iitwe Katiba pendekezwa basi
kisheria ile ya Jaji Warioba in-
gekuwa imemaliza muda wake,”
alisema.

Alisema mapendekezo yao
kama wadau wa asasi zisizo
za kiserikali ni Rais Samia at-
eue timu ya wataalam kuhusu
Katiba ili wakae na Katiba Pen-
dekezwa na Rasimu ya Jaji War-
ioba, kuona mapungufu yake na
kuyaondoa.

LISSU

Makamu Mwenyekiti wa
Chama Cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), Tundu
Lissu alisema kinachoendelea
kwenye mchakato wa Katiba
mpya ni maneno tu na hakuna
vitendo.

Alisema ili wao CHADEMA
wamwamini Rais Samia wanah-
itaji kuona matendo zaidi kuliko
maneno katika mchakato huo
wa Katiba mpya.

“Suala la Mchakato wa Katiba
mpya bado ni ‘bra bra’ tunacho
hitaji kuona hivi sasa ni vitendo
siyo maneno na vikao vina-
vyoendelea kila siku,”alisema
Lissu.

Imeandikwa: Augusta Njoji
na Paul Mabeja (DODOMA) na
Romana Mallya

]
Lissu atinga polisi,
akagua gari lake
lenye matundu

30 va risasi

Na Waandishi Wetu

BAADA ya miaka sita tangu Makamu
Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA) Tundu Lissu,
kushambuliwa kwa risasi na watu wa-
siojulikana Septemba 7, 2017, jana kwa
mara ya kwanza alifika Kituo Kikuu
cha Polisi Dodoma kuliona gari lake
alilokuwamo ndani wakati akishambu-

liwa.

Lissu alifika kituoni hapo kwa ajili
va kuliona gari hilo ikiwa ni sehemu
ya mchakato wa kuanza taratibu za
kuliondoa.

_.A_kizungumza na waandishi wa habari
h|Io limeegeshwa, alisema kwa mara
va kwanza tangu aliposhambuliwa
ameliona gari lake, huku akiliomba
Jeshi la Polisi kuendelea kumsaka ali-
yehusika na shambulio dhidi yake ili
ashughulikiwe kwa mujibu wa sheria.

“Nilifanya mawa5|l|ano na UoONgozi
wa Jeshi la Polisi Dodoma. Nashukuru
wameniwezesha kuliona nimehesabu
matundu va risasi yako 30. Imenifikiri-
sha sana kwamba risasi zile zilieleke-
Zwa kwa mtu mmoja na ni unyama wa
hali ya juu,"alisema huku akionyesha
kusikitika.

Aidha, Lissu alisema baada ya kuka-
milisha kuwasilisha nyaraka muhimu,
atalichukua gari hilo ili maisha men-
gine yaendelee.

Kuhusu uvumi kuwa Polisi walilizuia
gari hilo, Lissu alisema ni uongo na
|hakkuna siku amekatazwa kuliona gari
ake.

“Kuchukua hii gari si kwamba naon-
doa au nafuta kesi. Kulingana na
sheria za Tanzania, kesi za aina hii zi-
nahesabika kama jinai. Kesi hizi huwa
mali ya Jamhuri, m|m| sina uwezo wa
kuamua kesi |fany|ke au isifanyike.
Mimi natumika kama shahidi tu,” ali-
sisitiza.

Kadhalika, mwanasiasa huyo
machachali nchini alikanusha tuhuma
za kukataa kutoa ushirikiano kwa Jeshi
la Polisi kuhusu kushambuliwa kwake
ambapo amedai kuwa hajawahi kufan-
va hivyo kwani anaelewa hilo ni kosa
la jinai na halikubaliki kisheria.

“Puuzeni maneno vya kijingajinga siku
zote nimekuwa nikitoa ushirikiano kwa
polisi na hadi sasa natamani huyo ali-
yenipiga risasi zote hizo atafutwe na
ashughulikiwe kisheria,"alisema.

Kuhusu kuingia na kutoka nchini mara
kwa mara, alisema ni kawaida yake na
kuwa hali h|yo isichukuliwe kama ni
hofu ya usalama wake.

“Nafanya kazi na mashirika ya ki-
mataifa. Safari zangu zipo vilevile
kama ilivyokuwa mwanzo. Jumamaosi
iliyopita nilitoka Ulaya na mwezi ujao
nitaenda mara mbili Ulaya. Hiyo m
kawaida na isichukuliwe tofauti,” ali-
fafanua.

Alipoulizwa mahali aliko dereva am-
baye alikuwa naye wakati anasham-
buliwa, Lissu alisema yuko Ubeligiji
ambako alipelekwa huko kutokana na
sababu za usalama wake kuwa kwenye
shaka.

“Dereva wangu nilienda naye Ubelig-
iji, amesomeshwa huko na kujua lugha
mpaka ananishinda mimi. Maneno ya
kusema amekimbia nchi yake ni ya
kijinga muda wowote akitaka atarudi
hapa ni kwao,"alisema Lissu.

Imeandlkwa na Paul Mabeja (DODO-
MA) na Christina Mwakangale (Dar)
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Mkutano usalama SADC watoa
msimamo mapigano ya Congo

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan,
amehudhuria mkutano wa
dharura wa kujadili hali ya us-
alama wa Mashariki mwa nchi
ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRC), uliotoa wito kwa
vikundi vyenye silaha kusiti-
sha uhasama na kujiondoa bila
masharti.

Kwa mujibu taarifa iliyo-
tolewa na Mkurugenzi wa Ma-
wasiliano ya Rais ITkulu, Zuhura
Yunus, mkutano huo umefanyi-
ka jana mjini Windhoek, nchini
Namibia na kuhudhuriwa na

viongozi mbalimbali.

Yunus alisema umehusisha
wakuu wa nchi na serikali za
Jumuiya ya Maendeleo Kusini
mwa Afrika (SADC), Troika na
nchi zinazochangia Vikosi vya
Jeshi vya Force Intervention Bri-
gade (FIB).

“Mkutano huu umetoa tena
wito kwa vikundi vyenye silaha
kusitisha uhasama na kujiondoa
bila masharti katika maeneo wa-
nayoyashikilia nchini humo.

“Umewasihi wanachama wa
SADC kuunga mkono serikali
ya DRC na kushughulikia hali ya
usalama ya Mashariki mwa nchi

hiyo kabla ya Uchaguzi Mkuu
unaotarajiwa kufanyika mwezi
Desemba, mwaka huu,” alisema.

Alisema umesisitiza uung-
waji mkono wa DRC katika ma-
pambano dhidi ya makundi ya
kijeshi Mashariki mwa nchi hiyo
ili kuleta amani endelevu, usala-
ma na ustawi kwa wananchi wa
Congo na Jumuiya ya SADC kwa
ujumla.

Alisema mkutano huo umei-
dhinisha kupeleka kikosi cha
Jeshi la SADC kutoka katika
Kikosi cha Kudumu cha Jumuiya
hiyo ili kuiunga mkono DRC
iweze kurejesha amani na us-

alama.

Pia mkutano huo, umehud-
huriwa na viongozi mbalimbali
wakiwamo Rais wa Namibia,
Dk. Hage Geingo; Rais wa Af-
rika Kusini, Cyril Ramaphosa
na Rais

wa DRC, Fé lix Antoine Tsh-
isekedi.

Wengine ni Waziri wa Ma-
husiano ya Mambo ya Nje
wa Jamhuri ya Angola, Balozi
Téte Antonio; Waziri wa Ulinzi
wa Jamhuri ya Malawi, Harry
Mkandawire; pamoja na Balozi
wa Zambia nchini Namibia, Ste-
phen Katuka.

L E

£ KOREA KUIL

ony

Mkuu wa Jeshi la Polisi, IGP Camillius Wambura, akibadilishana nyaraka na Mwakilishi wa Koica Tanzania, Manshik Shin jijini
Dar es Salaam jana, baada ya kutiliana saini mikataba ya askari wa Tanzania na askari wa Korea kushirikiana kwenye mafunzo
va miaka mitatu ya kujijengea uwezo wa kipelelezi. PICHA: MIRAJI MSALA

Sirro kuagwa leo

baada ya kustaafu

 NaRomana Mallya

JESHI la Polisi Nchini linatarajia
leo kumuaga rasmi aliyekuwa
MKkuu wa Jeshi la Polisi, Inspekta

Jenerali (IGP) Simon Sirro, ambaye

kwa sasa ni Balozi wa Tanzania
nchini Zimbabwe.

Kwa mujibu wa taarifa ya jeshi
hilo iliyotolewa jana, kupitia kwa
msemaji wa jeshi hilo, Kamishna
Msaidizi Mwandamizi (SACP) David
Misime, Sirro amestaafu utumishi
ndani ya Jeshi la Polisi kwa mujibu
wa sheria Machi, mwaka huu.

Misime alisema sehere hizo zi-

tafanyika katika Chuo cha Taalum
: cha Polisi Dar es Salaam (DPA)

Kurasini kwa gwaride maalum la
kumuaga ikiwa ni utaratibu wa

: jeshi hilo kuaga viongozi waliofikia
i cheo cha Kamishna na Inspekta
¢ Jenerali wa Polisi.

“IGP mstaafu Balozi Sirro amelitu-
mikia Jeshi la Polisi kwa miaka 30

© tangu Februari mwaka 1993, alipo-
: jiunga rasmi hadi kustaafu Machi,

mwaka 2023.

“Ni Mkuu wa Jeshi la Polisi wa 10
kuliongoza jeshi hili tangu Uhuru
na ameliongoza kuanzia Mei 28,
2017 hadi Julai 20, 2022 na ku-
pata mafanikio makubwa kwenye
mapambano dhidi ya uhalifu na
wahalifu ikiwamo kukomesha

vitendo vya mauaji yaliyokuwa
: yakitokea wilaya ya Kibiti, mkoani

Pwani na maeneo mengine pamoja
na kupunguza uhalifu,” alisema
Misime.

Aliwataja wakuu wa Jeshi la Poli-

s vvaliomtangulia na miaka wali-
! yoongoza kwenye mabado kuwa

ni; Elangwa Shaidi (1964-1970),
Hamza Azizi (1970-1973), Samweli
Pundugu (1973-1975) na Philemon
Mgaya (1975-1980),

Wengine ni Solomon Liani (1980-
1984), Harun Mahundi (1984-1996),
Omari Mahita (1996-2006), Said
Mwema (2006-2013) na Ernest
: Mangu (2023-2017).

Asasi yakoleza moto mchakato Katiba Mpya

Na Mary Geofrey

SHIRIKA lisilo la kiserikali la
Foundation for Civil Society (FCS),
limeanza rasmi mbio za mchakato
wa Katiba Mpya kwa kuziwezesha
asasi za kiraia kufikia sauti za wa-
nanchi moja kwa moja.

Mkurugenzi Mtendaji wa FCS,
Francis Kiwanga, alisema hayo
wakati wa kutia saini hati ya
makubaliano ya ushirikiano ya
Sh. bilioni 4.9 na Jukwaa la Katiba
Tanzania (JUKATA), Chama cha
Wanasheria Tanganyika (TLS) na
Umoja wa Asasi za Kiraia (TANGO)
uliofadhiliwa na Umoja wa Ulaya
(EU) kwa lengo la kuongeza wigo
wa wananchi kushiriki katika uta-
wala bora.

Alisema awali mchakato huo wa
katiba ulikwama kwa sababu ya
wanasiasa kuubeba na kuacha sau-
ti za wananchi, hivyo watahakiki-
sha wanachukua mawazo, fikra na
maoni yao yanaonekana kwenye
katiba mpya.

“Suala la Katiba si la mara moja,

fahamu kabisa kuna kuelimisha
wananchi ambalo tunaanza nalo
hatutaki kufanya makosa tuliyo-
fanya pamoja na mkwamo tuli-
opata nyuma moja ni kuchukuliwa
na wanasiasa moja kwa moja. Wa-
nanchi walioshiriki hawakuwa na
nguvu, hivyo tunataka nguvu ya
wananchi ionekane kuanza sasa,”
alisema.

Kiwanga alisema katiba hiyo ni
kwa ajili ya Watanzania ambao
wana matamanio makubwa ya
namna gani taifa liendeshwe, hivyo
mawazo na fikra na maono yao
kuhusu mama Tanzania yataone-
kana kupitia katiba.

Alisema kuna masuala ya
uwajibikaji, tunu za taifa na uta-
wala bora ambayo yamebebwa na
katiba mpya.

“Kuna masuala yanatutatiza
sasa hivi hivyo yanatakiwa kupa-
tia ufumbuzi kupitia katiba mpya
ili kufahamu haki zao na ni mradi
mkubwa sana wa miaka mitatu am-
bao hata kama tutajitahidi tupate
katiba ndani ya mwaka mmoja,

kazi kubwa bado itaendelea ya
kuelimisha wananchi,” alisema.

Mchakato huo, alisema unaanza
wakati ambao mchakato ulifanyika
bila kuwa na mafanikio ambao ul-
ianza na Tume ya Mabadiliko ya
Katiba, maarufu kama Tume ya
Warioba na Bunge la Katiba lakini
mwafaka haukufikiwa.

“Tunashukuru kwa sasa uongozi
uliopo chini ya Rais Samia Suluhu
Hassan kuwa na utashi wa kisiasa
kuona kuna mambo mengi hayapo
sawa na inabidi yarekebishwe
kupitia katiba mpya,” alisema.

Alisema kiasi cha fedha walizo-
pata kitaanza kutekeleza mpango
huo na wanashirikiana na taasisi
hizo katika mikoa yote nchini na
wanatarajia kutia saini mkataba na
taasisi zingine 12. Alisema lengo ku-
fikia wananchi wote vijijini ili kush-
iriki moja kwa moja mchakato wa
katiba mpya.

Naye Mwakilishi wa TLS, Mack-
phason Mshana, alielezea kufura-
hishwa na mpango huo na kwam-
ba kazi kubwa iliyo mbele yao ni

kuangalia sheria zote zinazohusu
mchakato wa katiba na chaguzi
zinazokuja, kuzijengea uwezo asasi
kushirikiana na serikali na wadau
mbalimbali.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa
JUKATA, Bob Wangwe, alisema
wamejikita kushirikisha asasi za
kiraia na wananchi kushiriki moja
kwa moja kwenye mabadiliko ya
katiba.

Alisema ziko sheria zinazotakiwa
kufanyiwa marekebisho ambazo ni
ile ya uchaguzi hivyo katika kip-
indi hicho watakuwa wanafanya
kazi hiyo ili kuwapo na mabadiliko
chanya.

Mkurugenzi Mtendaji wa TAN-
GO, Adamson Nsimba, alisema wa-
tahakikisha Azaki zinakuwa mstari
wa mbele kuwa na mahusiano
mazuri na serikali ili sauti za wengi
ziweze kufika.

Jumamosi Mei 6, mwaka huu,
Rais Samia alikutana na viongozi
mbalimbali wa serikali kujadili-
ana namna ya kuwashirikisha wa-
nanchi katika mchakato wa Katiba

mpya pamoja na marekebisho ya
sheria mbalimbali zinazohusu uch-
aguzi.

Hatua hiyo ya Rais Samia ilikuwa
siku chache tangu Waziri wa Katiba
na Sheria, Dk. Damas Ndumbaro,
kutangaza kuanza mchakato wa
Katiba Mpya uliokwama.

Rais Samia alimwagiza Msajili
wa Vyama vya Siasa, Jaji Francis
Mutungi kuitisha kikao cha Baraza
la Vyama vya Siasa.

Lengo la kuitishwa kwa baraza
hilo linaloshirikisha vyama vyote
vya siasa vyenye usajili wa kudu-
mu ni kutathimini utekelezaji wa
mapendekezo ya kikosi kazi kili-
chokuwa kikiratibu maoni ya watu
mbalimbali kuhusu demokrasia ya
vyama vingi vya siasa nchini.

Kikosi kazi hicho kilichokuwa
kikiongozwa na Mwenyekiti Prof.
Rwekaza Mukandala pamoja na
mambo mengine, kilipendekeza
mchakato wa katiba mpya uliok-
wama mwaka 2014 kwa hatua ya
katiba pendekezwa kufufuliwa.
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Wavuvi wafa
maji kwa
kuzama ziwani

Na Alphonce Kabilondo, GEITA

WAVUVI watatu wame-
fariki dunia huku watatu
wakinusurika kifo baada va
mtumbwi kuzama majini ka—

cha Nungwe wilayani Gelta
mkoani hapa.

Tukio hilo lilitokea Mei 7,
mwaka huu, majira ya saa
12:00 jioni baada ya maji ku-
ingia katika mtumbwi huo na
kuzama.

Akisimulia tukio hilo, Dickson
Alphonce ambaye ni manusra
katika ajali hiyo, alisema
ndani ya mtumbwi huo wali-
kuwamo watu sita, baada ya
mtumbwi huo kuanza kuzama,
waliamua kujirusha majini
kwa lengo la kujiokoa kila

mmoja. Alisema yeye na wen- : anj hapo kuhusu maadhimisho

¢ ya Siku ya Kimataiafa ya Fa-
: milia yatakayofanyika Mei 15,

zake wawili waliokolewa na
wavuvi waliokuwa karibu na
watatu walifariki dunia.

Akithibitisha kutokea kwa
ajali hiyo, Mkaguzi wa Jeshi la
Zimamoto na Uokoaji Wilaya
va Geita, Wambura Fidel,
alisema kutokana na kasi va
maji yaliyokuwa yanaingia
kwenye mtumbwi baada ya
chombo chao kutoboka, yali-
washinda hivyo kusababisha
mtumbwi kuzama.

Fidel aliwataja walipoteza
maisha kuwa ni David Mali-
yatabu (25), Kamuli Mhoja
EZO) na Faustine Cleophace

Mkuu wa Wilaya ya Gei-
ta, Cornel Magembe, alifika
eneo la tukio na kutoa pole
kwa wafiwa na kuwataka wa-
vuvi kuvaa vifaa vya uokozi
pindi wanapokuwa ziwani

kwenye shughuli zao za uvuvi. :

“Hata kama unajua kuo-
gelea kiasia gani lazima
uingie majini ukiwa na vifaa
kinga. Hii itawasaidia ku-
jiokoa mnapokuwa majini
muda mwingine inawasaidia
kuokolewa kutokana na vifaa
hivyo kusaidia kuelea kwa
muda mrefu,” alisema.

: Jamii,
: Makundi Maalum, Dk. Dorothy
: Gwajima,
: vya ndoa za jinsia moja kama
¢ vitafumbiwa macho vitaathiri
: nguvu kazi na ukuaji wa uchu-
: miwa taifa.

‘Waziri: Ushoga utaathiri
‘ukuaji wa uchumi wa nchi

eAsema Nl albu mwanamume kuwa mke

Na Paul Mabeja, BAHI

WAZIRI wa Maendeleo ya
Jinsia, Wanawake na

amesema vitendo

Kunusuru baa hilo, amewata-

: ka Watanzania kuvunja ukimya
: na kukemea vitendo hivyo na
: kuwalinda watoto wao ambao
: wapo katika hatari kubwa ya
¢ kufanyiwa ukatili huo.

Dk. Dorothy alitoa kauli hiyo

¢ juzi alipozungumza na wakazi

mwaka huu.

Alisema ni aibu kuona wa-
naume ambao ndiyo wanatege-
mewa kuzalisha watoto, ndiyo
wanakubali kuwa wanawake.

“Hatutakiwi kukubali
kupokea matendo ya aibu
kama haya. Ni kuhatarisha vi-
zazi vyetu. Hawa watoto am-
bao tunawaona leo tumezaa
madume ya mbegu lakini watu
wengine haya madume ya
mbegu wanayageuza kuwa kitu
kingine. Hivyo, tuchunge wa-
toto wetu kama ambavyo tuna-
chunga mifugo yetu,” alionya.

Dk. Dorothy alisema utafiti
wa ukatili dhidi ya watoto un-
aonyesha unafanyika zaidi
nyumbani kwa asilimia 60 na
wanaofanya ni ndugu na jamaa
wa karibu na nje ya familia iki-

wamo shuleni.

Alisema tatizo kubwa la vi-
tendo vya ukatili dhidi ya wa-
toto ni ukimya na kumalizana
miongoni mwa familia na ma-
tokeo yake taarifa hazifikishwi
katika vyombo vya sheria.

Alisema sababu kuu za
ukimya ni kuepuka hatua za
kisheria dhidi ya mkosaji, mila
na desturi, kuwapo imanai
potofu zenye madhara zina-
zotekelezwa katika baadhi ya
familia, uelewa mdogo kuhusu
malezi chanya na mawasiliano
duni miongoni mwa familia.

“Kipato duni au umaskini
miongoni mwa familia ki-
napelekea wazai na walezi
wengi kutotimiza majukumu
yao ya msingi ya malezi na ku-
towatimizia watoto mahitaji

ya msingi, hivyo kuyatafuta
sehemu nyingine na kujikuta
wakifanyiwa ukatili.

Alisema kuwa kwa mujibu
wa taarifa ya makosa ya ukatili
wa kijinsia na unyanyasaji ku-
toka Jeshi la Polisi, kwa Januari
hadi Desemba 2022, jumla ya
matukio ya ukatili kwa watoto
yalikuwa 12,163. Kati yake, wa-
vulana ni 2,201 na wasichana
ni 9,962.

“Ninapenda kutoa rai kwa
wanafamilia na jamii kwa
ujumla kutoficha taarifa za uka-
tili bila kujali aliyefanya kwa
kuwa kufanya hivyo kunasam-
baza tabia hiyo kwenye jamii
na aliyeficha naye kuwa kwe-
nye hatari ya kufanyiwa hivyo,”
alisisitiza waziri huyo.

Meya wa
Jiji la Dar
es Salaam,

bilamoto,
akizun-
gumza
wakati wa
mafunzo
maalum
ya namna
ya kuripo-
ti habari
za chanjo,
kupitia
Wizara ya
Afya na
Mpango
wa Taifa
wa Chanjo
jana.
PICHA:
IMANI
NATHAN-
IEL

Serikali yajivunia Kufikisha elimu kikokotoo kwa umma

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

BUNGE limeelezwa kuwa hadi
kufikia Februari 28, 2023 wana-
chama wa mifuko ya pensheni
71,836 na waajiri 2,927 wamefiki-
wa na elimu ya kanuni mpya ya
mafao ya pensheni (kikokotoo).

Elimu hiyo imetolewa na Mfu-
ko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii
(NSSF), Mfuko wa Hifadhi ya
Jamii kwa Watumishi wa Umma
(PSSSF) kwa kushirikiana na
Shirikisho la Vyama vya Wafan-
yakazi Tanzania (TUCTA).

Naibu Waziri Ofisi ya Waziri
Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na We-

nye Ulemavu, Patrobas Katambi,
aliyasema hayo jana alipokuwa
akijibu swali la msingi la Mbunge
wa Iringa Mjini (CCM), Jesca
Msambatavangu.

Mbunge huyo alihoji seri-
kali imejipangaje kushughulikia
malalamiko kuhusu kikokotoo.

Katambi alisema serikali ili-
tangaza matumizi ya kanuni hizo
kuanzia Julai mosi, 2022 kupi-
tia Gazeti la Serikali namba 357
toleo la Mei 20, 2022 na kanuni
hiyo iliandaliwa kwa kuzinga-
tia haja ya kuboresha, kuwiani-
sha mafao ya wanachama na
kuifanya mifuko hiyo kuwa en-
delevu.

“Kwa kutambua wajibu wa
kuwaelimisha wananchi husu-
sani waajiri na wanachama wa
mifuko pensheni kuhusu kanuni
mpya ya mafao ya pensheni,
elimu imeendelea kutolewa
na mifuko ya pensheni kwa
kushirikiana na TUCTA,” alise-
ma.

Alibainisha kuwa mifuko hiyo
imetoa elimu kwa waajiri hao
ambao 318 ni wanaochangia
PSSSF na NSSF ni 2,609, huku
wanachama 19,656 wa PSSSF
na NSSF ni 52,180 na kusisitiza
elimu hiyo itaendelea kutolewa
kwa kuwa ni sehemu ya maju-
kumu yao ya kila siku.

Katika swali la nyongeza,
Mbunge huyo alisema suala la
kikokotoo  kinacholalamikiwa
sio elimu ni asilimia inayotolewa
kwenye kikokotoo hicho.

“Lini serikali itafanya ujumui-
shi kutokana na wastaafu ku-
sumbuka wapo waliokuwa NSSF
walihamishiwa PSSSF na wana-
potaka mafao wanalipwa tofauti
tofauti na kusababisha usumbu-
fu, serikali inawasaidiaje,” alihoji.

Pia, alihoji kikokotoo hicho
kinaonekana kutohusu majeshi
mengine.

Akitoa majibu ya maswali
hayo, Katambi alisema kwa wa-
tumishi ambao awali walikuwa

wakichangia kwa asilimia 25 wa-
likuwa wanapata Sh. milioni 44
na pensheni ya kila mwezi aliku-
wa analipwa Sh. 800,000 na kwa
mabadiliko ya sasa yaliyoridhiwa
na wadau wote katika asilimia
33 mkupuo umeongezeka kwa
mtumishi huyo sasa analipwa Sh.
milioni 58.

“Kwa pensheni ya kila mwezi
analipwa zaidi ya Sh.700,000
unaona jinsi ilivyo na faida na
asilimia 81 wananufaika na
mpango huu,” alisema.

Alisema faida za mpango huo
ni nyingi kuliko hasara na asilim-
ia 81 wananufaika katika kupata
mafao ya mkupuo.
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MWANGA WA JAMII

Ushoga ni janga,
inahitajika nguvu ya ziada

VITA ya kupambana na vitendo vya ushoga inahitaji ushirikiano
mkubwa kutoka kwenye jamii, taasisi na serikali ili kukomesha vi-
tendo hivyo.

Pamoja na kukemewa, lakini kuna baadhi ya wanaojihusisha kufan-
ya vitendo hivyo, huamua kujitangaza kupitia mitandano ya kijamii
na wengine kujionyesha waziwazi.

Inasikitisha kuona vijana wanaotegemewa kuwa viongozi wa
baadaye kujiingiza katika janga hilo ambalo hata kwenye vitabu vi-
takatifu limekemewa.

Hivi sasa kwenye mikutano ya siasa, kwenye nyumba za ibada, mi-
kutano ya shule, suala kubwa linalojadiliwa ni vitendo hivyo viovu
vilivyoshamiri nchini.

Badala ya Taifa kuzingatia mambo muhimu ya maendeleo, inabi-
di ichukue sehemu ya muda kuzungumzia vitendo hivyo ambavyo
vinaharibu tunu ya nchi.

Viongozi wa kisiasa na dini wote sasa wameweka nguvu zao kuke-
mea suala hilo ili vijana wa Kitanzania wasiendelee kuangamia.

Kama vitendo hivyo vikiachwa viendelee kushamiri basi hapo
baadaye kutakuwa na taifa la hovyo na hata ile dhana ya vitabu vi-
takatifu vya kuwataka wanadamu wakazaane haitakuwa imetimi-
Zwa.

Inasikitisha kuona vijana wa kiume wenye nguvu eti wanatembea
barabarani wakiwa wamelegeza mikono na macho.

Hii dhambi aliyeileta nchini anastahili adhabu kubwa, kama sio du-
niani basi ahera kwa kusababisha ukiukwaji wa uumbaji wa Mungu.

Sasa hivi ukienda maeneo ya ufukweni unaweza kutoa machozi,
kwa sababu utashangaa wanaume wanavyokumbatiana ni kama mtu
na mke wake au mchumba wake.

Wengi wa vijana wanaharibikiwa kwa sababu ya tamaa ya kuwa
na vitu anavyomuona navyo rafiki yake, bila kujua kuwa mwenzake
amevipata kwa kufanya kazi kwa bidii.

Akiona kijana mwenzake anaendesha gari zuri au ana nyumba
nzuri na ana pesa ya kumwezesha kuishi bila tatizo, na yeye anataka
kumuiga kwa kutafuta njia ya mkato.

Ndiyo maana hata kwenye vitabu vitakatifu kuna zile amri kuu
kumi na moja wapo inakataza kutamani kitu chochote alichonacho
mwenzako.

Amri zile zinatoa mafundisho makubwa na kama waumini wan-
geyazingatia, haya yanayotokea sasa yasingekuwapo.

Vita hii ina hitaji nguvu ya pamoja kuanzia kwa wazazi nyumbani,
jamii inayowazunguka, viongozi wa dini na kimila pamoja na serikali
ili kuhakikisha vitendo hivi vinakomeshwa kabisa nchini.

Watoto wanaharibika wakiwa bado wadogo na baadhi yao wazazi
wao wanakuja kugundua tayari wakiwa wamekwisha haribika.

Kinachouma zaidi ni kuona baadhi ya watoto hao wanaharibiwa na
ndugu wa karibu wanaoaminiwa na wazazi.

Kuna jamii ambayo hata ikiona vitendo hivyo vinatendeka wanany-
amaza kwa kuogopa kuonekana wabaya. Lakini wakumbuke kuwa
leo wanapoona watoto wa wenzao wanaharibiwa, kesho watakuwa
wa kwao na watakuja kujuta kwa kutotoa ushirikiano kwa wenzao.

Pia, kuna watu wanaoaminiwa kuwa watoto wakipelekwa kwao
watakuwa salama, wamekuwa ndio chanzo cha kuharibu watoto
hao.

Imekuwa ngumu sasa kuamini hata ndugu wa karibu kuwa na mto-
to wako na ile heshima na kumpa mgeni kulala na watoto chumba
kimoja imeanza kuondoka kwa kuogopa vitendo hivyo kufanyika.

Vitisho vya watenda makosa hayo, vinasababisha watoto kuogopa
kusema ukweli kwa wazazi wao na kubaki wakiharibiwa.

Nguvu ya ziada inahitajika kukomesha vitendo hivi visiendelee ku-
tendeka na kuharibu nguvu kazi ya taifa.
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B Muungwana Lazima Nilonge

Kuibuka mchakato Katiba mpya,
Rais Samia unaupiga mwingi

SASA ni wazi kilio cha wadau hasa
wanasiasa waliokuwa wakitamani
kufufuliwa kwa mchakato wa katiba
mpya kimesikika, hiyo ni kutokana
na hatua mbalimbali zinazochuku-
liwa na Rais Samia Suluhu Hassan.

Miongoni mwa hatua hizo ni kum-
wagiza Msajili wa Vyama vya Siasa,
Jaji Francis Mutungi, kuitisha kikao
maalum cha Baraza la Vyama vya
Siasa, ili kushirikisha wadau kufanya
tathmini ya utekelezaji wa mapende-
kezo ya Kikosi Kazi.

Kikosi Kazi hicho ni kile alichounda
na kukipa majukumu ya kuratibu
maoni ya watu kuhusu demokra-
sia ya vyama vingi nchini, baada ya
kilio cha muda mrefu cha wadau cha
kuomba katiba mpya.

Mchakato wa kutaka kuwapo kwa
katiba mpya, umepitia hatua mbal-
imbali ambapo sasa utahusisha pia
kushughulikia marekebisho ya sheria
mbalimbali zinazohusiana na uch-
aguzi.

Sheria zinazotajwa ni ya Tume ya
Taifa ya Uchaguzi na ya Sheria ya
Vyama vya Siasa, ingawa sheria hizo
hazikutajwa sura na vifungu vyake,
kuna pia vipaumbele katika mchaka-
to huo vikiwa ni maboresho ya sheria
za uchaguzi kuelekea uchaguzi ujao
mwaka 2024 na wa mwaka 2025.

Binafsi ninachukulia uvamuzi huo
wa Rais kama njia ya kutelekeza ngu-
7o nne ambazo ameshaweka wazi
kwamba katika uongozi wake atazisi-
mamia kwa ajili ya ustawi wa taifa hili
na watu wake.

Nguzo hizo ambazo amewahi kuzi-
taja ni maridhiano, ustahimilivu,
mageuzi na kujenga upya Tanzania,
na kwamba hizo ndizo zinazoweza
kuunganisha Watanzania bila kujali
tofauti zao za kisiasa.

Baada ya kuchukua nafasi hiyo ya
juu katika nchi, ameendelea

kusimamia nguzo hizo, kwa ajili
ya kuijenga Tanzania mpya inayojali
uhuru wa watu, demokrasia, usawa
na haki za binadamu.

Baada ya
kuchukua
nafasi
hiyo ya
juu ka-
tika nchi,
ameende-
lea

Kupitia njia hiyo, amefanikiwa ku-
waleta Watanzania pamoja bila kujali
tofauti zao za kisiasa na kuhakikisha
utawala wa sheria, usawa, kutobaguli-
wa, fursa sawa kwa wote.

Sasa ameruhusu mchakato wa kati-
ba mpya, ili kuhakikisha katika utawa-
la wake, kila mtu anafurahia haki zake
za msingi na kutekeleza majukumu
yake kwa uhuru kwa mujibu wa sheria
bila kubughudhiwa.

Hiyo ni kutokana na kwamba wa-
nanchi wamekuwa wakitaka katiba
mpya ambayo itakuwa imewekwa
haki zao zote za msingi na jinsi ya kuz-
ilinda ili wafurahie matunda ya uhuru
wa nchi yao.

Kwa kuwa tangu alipoingia ma-
darakani kilio cha kwanza cha wana-
siasa kwake kilikuwa ni katiba mpya
hadi akaamua kuunda Kikosi Kazi,
ninaamini kwa mchakato unaoende-
lea watakuwa nyuma yake.

Iwapo watajitokeza wengine kupin-
ga mchakato unaoendelea, ni wazi wa-
naweza kusababisha ukakwama kama
ilivyotokea baada ya Bunge Maalum la
Katiba mwaka 2014.

Nimeelezea hayo kutokana na ukwe-
li kwamba, vipo baadhi ya vyama vya
siasa ambavyo havikubaliani na jinsi
baraza hilo linavyoendeshwa, ambalo
msajili ameelezwa kukutana nalo, kwa
ajili ya mchakato huo.

Lakini kwa kuwa lengo la wadau
wakiwamo hata CCM ni kuwapo kat-
iba mpya, basi ingekuwa ni vyema
wote watakuwa na lengo moja la ku-
hakikisha katiba hiyo inapatikana,
kwa maslahi mapana ya umma.

Kimsingi, mageuzi yanayofanywa na
Rais Samia, katika nyanja mbalimbali,
yanalenga kuimarisha juhudi za kuele-
kea kuwa na jamii yenye haki, ustawi
wa demokrasia na uchumi unaokuwa
kwa faida ya Watanzania wote, hivyo
haina budi kuungwa mkono na Wa-
tanzania kuanza kutekeleza na kush-
iriki kila hatua lile serikali inalopende-
keza ili kufanikisha uwepo wa katiba
mpya na kudumisha demokrasia.
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Vijana 3,000 kunufaika :
mafunzo ya kibiashara :

Na Elizabeth Zaya

ZAIDI ya vijana 3,000 wanatarajia kunu-
faika na programu ya mafunzo ya kujiende- :
leza kibiashara na mbinu za kufikia masoko :
wilayani Temeke.

Mafunzo hayo yanatarajiwa kutolewa na
Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya Temeke kwa :
kushirikiana na Kampuni ya TAMAMU kuan- :
zia Mei 20 hadi 24, mwaka huu kupitia ta-
masha la ‘janjaruka’.

Mkuu wa Wilaya ya Temeke, Mwanahamis
Mkunda, alisema lengo la tamasha hilo ni
kuhamasisha wafanyabiashara na vijana
kujiunganisha na fursa mbalimbali za kibi-
ashara zinazopatikana katika wilaya hiyo.

“Ninaamini kwamba kupitia tamasha hili Ia
kibiashara, vijana wa Temeke watafahamu
fursa mbalimbali za kiuchumi zinazopati-
kana katika wilaya hii, watapata pia urahisi
wa upatikanaji leseni za biashara, wata-
jengewa uwezo na mbinu za kukabiliana na
masoko,” alisema Mkunda.

“Watapanua wigo wa biashara hasa ikiz-
ingatiwa kuwa halmashauri imekuwa
ikitenga asilimia 10 ya mapato yake ku-
wezesha vikundi vya maendeleo hususani
wanawake, vijana na wenye ulemavu lakini
hata hivyo wanufaika wengi wamekuwa
na biashara za kujirudia na mazoea, kwa
hiyo ushiriki wa wazalishaji utasaidia sana
kuwaonyesha fursa nyingine ambazo vijana :
watazitumia.” :

Mwakilishi wa TAMAMU, James Mgeni,
alisema maandalizi ya tamasha hilo yapo
katika hatua nzuri na kwamba zaidi ya fursa :
za kibiashara 800 zitapatikana. :

“Kwa hiyo niwakaribishe kwamba tuta- .
hakikisha malengo ya kila mdau yanafikiwa, :
tunawaalika wadau wote wa biashara ]
wenye fursa mbalimbali kwa vijana wetu
walitumie vyema tamasha hilo la Janjaruka
ili kuongeza na kupanua wigo wa biashara
ﬁo katika halmashauri ya Temeke,” alisema :

geni. :

Naibu Ka-
tibu Mkuu
wa Jumuiya
ya Wazazi ya
CCM Zanzi-
bar, Othman
Ally Maulid
(kushoto),
akizungumza
kwenye
maadhimisho
ya Wiki ya
Jumuiya ya
Wazazi kati-
ka Mji Mdogo
wa Mirerani,
wilayani
Simanjiro
mkoani
Manyara juzi.
PICHA: GIFT
THADEY

Taasisi bunifu Marekani zafurahia uzuri Tanzania

Na Mwandishi Wetu

WAWAKILISHI wa taasisi
mbalimbali za nchini Mare-
kani hususani wa jiji lenye
makao makuu ya taasisi ny-
ingi za ubunifu na teknolo-
jia la Seattle katika jimbo
la Washington, wamefura-
hishwa na uzuri wa Tanza-
nia baada ya kupata fursa ya
kutazama sehemu ya filamu
ya “Tanzania; The Royal
Tour.”

Wawakilishi hao wakion-
gozwa na mmiliki wa klabu
ya Ligi Kuu ya Mpira wa
Miguu ya Marekani na ma-
bingwa wa Mabara, Seattle
Sounders, Adrian Hanauer,

ambaye pia ni mwanahisa
katika kampuni kubwa ya
Amazon, walionekana wak-
ishangilia na kupiga makofi
katika sehemu mbalimbali
za filamu hiyo, huku wengi
wakiahidi kuwa Julai, mwa-
ka huu, watatembelea Tan-
zania.

“Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan, ambaye ni mwan-
amke wa kwanza katika his-
toria ya nchi yetu kushika
wadhifa huo, amejitoa kuwa
kama mwongoza watalii na
kuionesha nchi yetu kazika
filamu hii ya Royal Tour kati-
ka namna ambayo haijawahi
kutokea. Karibuni sana Tan-
zania mje kujionea vivutio

mbalimbali,” alisema Katibu
Mkuu-Maliasili, Dk. Hassan
Abbas, aliyeko katika ziara
ya kikazi mjini humo akiam-
batana na Damas Mfugale,
Mtendaji Mkuu wa Bodi ya
Utalii Tanzania (TTB).
Pamoja na Hanauer,
mmiliki wa klabu ya Seattle
Sounders, baadhi ya wawak-
ilishi wa taasisi nyingine
kubwa na za kimkakati
waliohudhuria hafla hiyo na
kuitazama filamu ya Royal
Tour, ambayo pia ilioneshwa
kupitia ‘screen’ kubwa za
Uwanja wa Lumen (moja
ya viwanja vitakavyotumika
pia kwa fainali za Kombe la
Dunia 2026) ni David Young,

Ofisa Mwendeshaji Mkuu wa
Klabu ya Seattle Seahawks,
Andrea Bailey kutoka klabu
ya NBA ya Portland Trail
Blazers.

Wengine ni  Michael
Woody, kutoka kampeni ya
Visit Seattle, Anbessie Yit-
barek, Makamu wa Rais wa
Masuala ya Biashara Ukanda
wa Afrika kutoka kampuni
ya Boeing, Reed Forrester
Meneja wa Shirika la Ndege
la Delta, AJ Jones II, Ofisa

Mwandamizi wa Ma-
wasiliano, kampuni ya
Starbucks na Sarah Gavin,
kutoka makao makuu ya
Google.

Kesi ya Makonda yaondolewa kortini

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu,
Dar es Salaam imeliondoa shauri la ma-
dai namba 234/2022 lililofunguliwa na
mfanyabiashara Patrick Kamwelwe dhidi
aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Paul Makonda na William Malece-
la, maarufu ‘Lemutuz’, kwa kuwa mdai
ameshindwa kufika mahakamani mara
nne mfululizo.

Kutokana na utata wa uraia wa mdai
(Kamwelwe) Februari Mosi, 2023, Wakili
wa Malecela, Ruben Simwanza, aliiomba
mahakama wamtangaze mdai kwenye
vyombo vya habari na mitandao ya ki-
jamii kwa kuwa wameshindwa kumpata.

Mahakama ilifikia uamuzi huo jana
baada ya Mawakili wa Makonda, Gift
Joshua na Simon Mawala, kuwasilisha
ombi la kuliondoa shauri hilo mbele ya
Hakimu Mkazi Mkuu, Richard Kabate wa
mahakama hiyo.

Mawakili hao waliiomba mahakama
kuliondoa shauri hilo kwa kuwa mdai ha-
jafika mahakamani mara nne mfululizo
na pia hata jana mawakili wa mlalamikaji
hawakuwapo mahakamani.

Baada ya kusikiliza ombi hilo, Hakimu
Ngimilanga alikubali ombi hilo la mawak-
ili wa wajibu maombi na kulifuta shauri
hilo namba 234,2022.

Awali, Makonda na Malecela ambaye

ni mmiliki wa Blogu ya Lemutuz, walifun-
gua maombi madogo baada ya kuwa na
shaka na uraia wa Kamwelwe kwa kutoku-
wa na mali zinazohamishika nchini, kwa
kuwa kisheria anatakiwa kulipa gharama
za uendeshaji wa shauri hilo.

Simwanza alidai wameshindwa kumpata
mfanyabiashara Kamwelwe. Hivyo, wa-
naiomba mahakama hiyo watangaze katika
vyombo vya habari na kwenye mitandao ya
kijamii kwa sababu jitihada zao zimegonga
mwamba.

Alidai kuwa, kesi ilivyoitwa Desemba
8,2022 kwa mara ya mwisho wakili anay-
emwakilisha Kamwelwe, Wabeha Kunge,

alijiondoa kwenye kesi ya msingi na kesi
ndogo waliyofungua madai yetu.

Kamwelwe anayeishi jijini New York,
Marekani, alifungua kesi ya madai dhidi ya
Makonda na Malecela, akiwataka wamlipe
fidia ya Sh. milioni 247.2 kwa madai kuwa
wamemdhulumu gari lake aina ya Range
Rover Sport.

Kamwelwe aliiomba mahakama imwa-
muru Makonda na Malecela kumlipa kiasi
hicho cha fedha kama fidia anayodai kuwa
imetokana na hatua ya wadaiwa hao kumd-
hulumu gari lake jeusi aina ya Toyota Rand
Rover/Range Rover Ronge Sport, lenye
namba 20153.

Mdai huyo (Kamwelwe) katika hati yake
ya madai, alitaka Makonda na Malecela,
walimpe dola za Marekani 11,250, kama
gharama ya kodi ya kuliingiza gari hilo, dola
za Marekani 50,000 za fidia ya kulichukua
gari hilo pamoja na dola 45,000, ambayo ni
thamani ya gari hilo.

Kamwelwe pia alidai Makonda ameen-
delea kulitumia gari hilo hata baada ya
kuondolewa madarakani licha ya kwamba
si mali yake halali.

Katika hati yake ya madai, Kamwelwe
anadai mwaka 2017 alifuatwa na Malecela
na kumweleza kuwa Makonda anaomba
amwazime gari aina ya Range Rover.

KABWELA FADHILI MOHAMED

KABWELA KIPI
KINAKUFANYA UJIAMINI KUTEMBEA
USIKU MWINGT NAMNA HIT!?

NIKISHAONJA TUNAKUWAGA

NI POMBE...MIMI1

KABWELA AROBAINI.
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Wasira ateuliwa msimamizi

mazishi ya Nimrod Mkono

Na Sabato Kasika

FAMILIA ya mbunge wa zamani
marehemu Nimrod Mkono, 1rne
unda kamati maalum inayoratibu
utaratibu wa kusafirisha mwili
wake kutoka Marekani kuja Tan-
zania.

Kamati hiyo inaongozwa na
mwanasiasa mkongwe Stephen
Wasira, akisaidiwa na Balozi James
Nzagi.

Mwenyekiti wa kamati hiyo Wa-

Salaam jana kuwa tangu kutokea

msiba huo, kumekuwapo na taar-
ifa nyingi zisizo na ukweli zina-
zosambazwa kwenye mitandao ya
kijamii.

“Taarifa hizo zimezusha sintofa-
hamu kwenye familia ya mare-
hemu na hata kwa watu wengi
wanaompenda, kumheshimu na
kumuenzi. Ukweli ni kwamba
taratibu za kusafirisha mwili zi-
naendelea vizuri kwa kushirikiana
na familia na ubalozi wa Tanzania
jijini Washington DC,” alisema Wa-
sira.

Bila kufafanua, alisema kamati
hiyo inauhakikishia umma kuwa

hakuna mgogoro wowote wa kifa-
milia kuhusu msiba huo na kwam-
ba familia imepanga mwili uzikwe
nyumbani kwa marehemu, Ki-
gori Busegwe, Wilaya ya Butiama,
mkoani Mara.

“Tarehe ya kuletwa mwili ita-
tangazwa. Baada ya hapo, ratiba
kamili itatolewa ili kuwawez-
esha ndugu, jamaa na marafiki
walio ndani na nje ya nchi kush-
iriki kikamilifu katika maziko,”
alisema.

Wakili Mkono alifariki dunia
Aprili 18, mwaka huu, nchini Mare-
kani alikokuwa akitibiwa.

Mwanafunzi wa Shule ya Kimataifa ya Feza, Haris Magesa (katikati), akizungumza na waandi-
shi wa habari jijini Dar es Salaam juzi, baada ya kuibuka mshindi wa tatu wa mashindano ya
Hisabati ya Afrika Mashariki na kukishukuru Chama cha Hisabati (MAT/CHAHITA) Kkilichopo
Idara ya Hisabati ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kinachosimamia mashindano hayo nchini.
Kushoto ni Baba wa Haris, Phares Magesa na mama vake, Haika Lawere. PICHA: MIRAJI MSALA

Barua makuballano
kesi ya JATU utata

Na Grace Gurisha

UPANDE wa Jamhuri katika kesi
ya uhujumu uchumi inayomkabili,
Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni
ya JATU Public Ltd, Peter Gasaya
(32), anayetuhumiwa kujipatia Sh.
bilioni 5.1 kwa njia ya udanganyifu
umeieleza mahakama kuwa hauja-
pata barua ya makubaliano ‘plea
bargaining’ ya mshtakiwa.

Hayo yalidaiwa jana na Wakili
wa Serikali, Agness Mtungunja,
mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu,
Pamela Mazengo, wa Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu, Dar es
Salaam, wakati kesi hiyo ilipoitwa
kwa ajili ya kutajwa.

Mtungunja alidai kuwa hawaja-
pata barua plea bargaining, kwa
hiyo wanaomba muda wafua-

tilie kwa Mkurugenzi wa Mash-
taka nchini (DPP) kama barua
hiyo imefika. Hata hivyo, Wakili
wa mshtakiwa, Kunge Wabeya,
alisisitiza barua hiyo ya kuingia
makubaliano ya kumaliza kesi
hiyo alishaipeleka kwa DPP.

Baada ya wakili kudai hayo,
Hakimu Mazengo aliahirisha kesi
hiyo ambayo ilikuwa ikiendeshwa
kwa njia ya mtandao ‘Video Con-
ference’ hadi Mei 22 kwa kutajwa.

Tlidaiwa katika shtaka la kwanza
mshtakiwa anatuhumiwa kati ya
Januari Mosi, 2020 na Desemba
31, 2021 jijini Dar es Salaam, akiwa
Mkurugenzi Mkuu wa kampuni
hiyo kwa njia ya udanganyifu aliji-
patia Sh. 5,139,865,733 kutoka Sac-
cos ya JATU.

Gasaya anadaiwa kujipatia fed-

ha hizo kwa njia ya udanganyifu :
kutoka Saccos ya JATU kwa kuji- :
pambanua kwamba fedha hiyo :
ataipanda kwenye kilimo cha :
mazao, jambo ambalo alijjua kuwa :

sio kweli.

Katika shtaka la pili la kutakati- :
tarehe hiyo akiwa :
mtendaji mkuu na mwanzilishi :
wa JATU Saccos, alijihusisha na :
muamala wa Sh. 5,139,865,733 :
kutoka katika akaunti ya Saccos :
hiyo iliyopo benki ya NMB tawi la :
Temeke kwenda katika akaunti ya :
JATU PLC iliyopo katika benki ya :

sha fedha,

NMB tawi la Temeke.

Mshtakiwa anatuhumiwa kuwa :
alifanya hivyo wakati akijua fedha :
hizo zinatokana na kosa tangulizi :
la kujipatia fedha kwa njia ya :

udanganyifu.

Maeneo yote yaliyokumbwa
mafuriko yafanyiwa tathmini

Na Augusta Njoji, DODOMA

OFISI ya Makamu wa
Rais, Muungano na
Mazmglra imejipanga
kufanya tathmini ya
kina katika maeneo
yote yanayokumbwa na
mafuriko nchini ikiwamo
Jimbo la Mwera.

Naibu Waziri wa Ofisi
hiyo, Hamza Khamis
Chilo, alitoa kauli hiyo
bungeni jana alipokuwa
akijibu swali la Mbunge
wa Mwera (CCM), Zahor
Mohamed Haji.

Mbunge huyo alihoji
mkakati gani wa ku-
dhibiti mafuriko ambayo
husababisha uchafuzi wa
mazingira na kuongeza
umaskini katika Jimbo la
Mwera.

Naibu waziri alisema
kwa mwaka wa fedha
2023/24, Serikali ya
Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania kwa kush-
irikiana na Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar,
kupitia Ofisi ya Makamu
wa Rais itaendelea ku-
fanya tathmini hiyo.

Aidha, alisema katika
kudhibiti mafuriko katika
maeneo mbalimbali ya
Wilaya ya Magharibi”

A" yakiwamo maeneo
ya Jimbo la Mwera,
hatua zilizochukuliwa
na Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar ni pamoja
na kuunda Kamati va
Kukabiliana na Maafa
ya Wilaya ya Magharibi

‘A" yenye jukumu kuu la
kuratibu utekelezaji wa
Mpango wa wilaya wa
kukabiliana na maafa ya
mwaka 2022 sambamba
na kuwaelimisha wa-
nanchi.

“Pia kuandaa mpango
wa wilaya wa kuka-
biliana na maafa ambao
umeainisha wadau maju-
kumu yao na mpango wa
utekelezaji,” alisema.

Katika swali la
nyongeza, mbunge alihoji
kwa muda mrefu wa-
nazungumzia adha ya
mafuriko kwenye eneo
hilo na kutaka kujua kauli
va serikali lini itashughu-
likia tatizo hilo.

Chilo alimhakikishia
mbunge huwa serikali
inatambua tatizo hilo na
kupitia Serikali ya Map-
induzi Zanzibar hatua
mbalimbali zimeendelea
kuchukuliwa ili kukabili-
ana nayo.

Madereva wa BOLT waonywa

Na Romana Mallya

KAMPUNI ya Usa-
firi kwa njia ya Taxi-
Mtandao (BOLT) imewa-
tahadharisha madereva
wake kutofanya shu-
ghuli au kujihusisha na
mawakala ambao hawa-
jaidhinishwa, wanaodai
kuwakilisha BOLT.

Pia, imesema kuanzia
sasa itafungia dereva
yeyote mwenye Vvia-
shiria au anayetumia
programu haramu.

Meneja MKkazi wa kam-
puni hiyo, Charles Ma-
tondane, katika taarifa
yake kwa vyombo vya
habari alisema kutokana
na hali hiyo, BOLT ina-
fanya kazi kwa ukaribu
na Mamlaka ya Udhibiti
Usafiri Ardhini (LATRA),
ili kuboresha usalama na
viwango katika soko la
taxi-mtandao.

“Tunashukuru kwa hizi
hatua kwani zitaboresha
usafiri wa taxi-mtandao
kote nchini, na pia kutat-
ua masuala yanayoathiri
madereva na jumuiya ya
abiria,” alisema.

Matondane alisema
wana ofisi moja il-
iyosajiliwa Dar es Sa-
laam na kushauri umma
kutofanya shughuli
yoyote rasmi na watu
wasioidhinishwa.

Pia, alisema wameripoti
maeneo mawili katika
Vvituo vya polisi vikuu ji-

jini Dar es Salaam ili ku-
wachukulia hatua watu
hao wasio halali.

Alisema kampuni ina-
fanya kazi na mamlaka
husika kuchukua hatua
za kisheria dhidi ya
watu wanaodai kuwa
mawakala walioidhin-
ishwa kuwasaidia usajili
madereva kwenye tovuti
au programu ya kam-
puni.

“Tungependa pia ku-
sisitiza kwamba BOLT
haiwatozi kiasi chochote
madereva kufanya us-
ajili kwenye tovuti au
programu ya kampuni,
kwa hivyo, madereva
hawapaswi kumlipa mtu
yeyote ili kupata hu-
duma va usajili katika
tovuti au programu ya
kampuni kwani kampuni
haitawajibishwa kwa
m|ama|a yoyote kama
hiyo,” alisema.

“BOLT imetoa taarifa
za madereva hao wali-
ofanya makosa hayo LA-
TRA na Kituo cha Palisi
Kati kwa hatua zaidi
kuchukuliwa dhidi ya
madereva hao.

“Tumekuwa tukifanya
kazi na kampuni za
mifumo ili kuhakikisha
programu hizi haramu
na udukuzi wa simu
janja unapunguzwa ili
kuhakikisha takwimu
na taarifa zao za GPS
hazitarekebishwa ili
kupandisha bei ya sa-
fari,” alisema.
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IS Ndalichako ataja kikwazo wanaokwenda
 kufanya kazi ughaibuni bila utaratibu

CRB yakemea

rushwa katika

utoaji zabuni

Na Tumaini Mafie, ARUSHA

BODI ya Usajili ya Makandarasi
(CRB), imeonya kuhusu rushwa
wakati wa ufunguzi wa zabuni
na wanapotekeleza miradi
mbalimbali kwa kuwa hali hiyo
ikiachwa inadhoofisha haki na
ufanisi katika kazi wanazopewa
wakandarasi. }

Mwenyekiti wa Bodi ya CRB,
Joseph Nyamuhanga, alionya
vitendo hivyo wakati akifun-
ga mkutano wa mashauriano,
baina ya wadau wa ujenzi mkoa-
ni Arusha. o

“Mkandarasi anayejihusisha na
vitendo vya rushwa, wakati wa
kuomba au kugawa zabuni ni
dhahiri kuwa siyo mzalendo.

“Makandarasi waepuke vitendo
vya rushwa wakati wa ufunguaji
zabuni na wakati wauetekelezaji
wa miradi, lakini pia waungane
na wabia katika utekelezaji wa
miradi ya ndani,” alisema.

Pia aliwashauri kuhakikisha
wanawatumia wataalamu katika
zabuni wanazopewa ili kuen-
deleza uaminifu na kuendeleza
kutunza weledi wao.

Awali, Msajili wa Bodi hiyo,
Rhoben Nkori, alisema mkutano
huo umewakutanisha washiriki
270 wakiwamo makandarasi 150
na washiriki wengine ni 100.

“Tatizo ni kuongezeka kwa
utitiri wa kodi na mirabaha in-
ayomwongezea mzigo mkandar-
asi wakati wa utekelezaji wa
miradi. Azimio lake ni sheria
husika zinazoelekeza utozaji wa
kodi uwekwe wazi na viwango
\,(lsl/(ake viwekwe wazi,” alisema

ori.

“Mkandarasi
anayejihusisha
na vitendo vya
rushwa, wakati
wa kuomba

au kugawa
zabuni ni dha-
hiri kuwa siyo
mzalendo.

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

AZIRT wa Nchi,

Ofisi ya Waziri

Mkuu, Kazi, Vi-

jana, Ajira na
Watu wenye Ulemavu, Prof.
Joyce Ndalichako, amesema
uhamaji wa nguvu kazi nchini
kwenda nje ya nchi, ndicho
chanzo kikuu cha ukiukwaji
wa haki za binadamu.

Amesema uhamaji huo usi-
ofuata taratibu rasmi, unaha-
ribu taswira ya nchi kwa kuwa
hawazingatii itifaki za Umoja
wa Mataifa.

Akizungumza jana jijini
hapa katika kikao cha siku
tano cha kujadili masuala ya
uhamaji wa nguvu kazi kwen-
da nje ya nchi, Prof. Ndali-

chako alisema kuna haja ya
wadau wanaoshiriki kikao hi-
cho kujadili na kuishauri seri-
kali namna bora itakayotatua
matatizo yanayotokana na
uhamaji wa nguvu kazi.

Prof. Ndalichako alisema vi-
jana ambao ndio nguvu kazi
ya taifa, wamekuwa na mawa-
zo ya kwenda ughaibuni kwa
lengo la kutafuta fedha, lakini
hali hugeuka na kuwa tofauti.

“Mambo yanapokuwa to-
fauti wanajikuta wakikimbilia
balozi zetu huko waliko na
lazima kuwasaidia sababu
serikali ndiyo baba na mama.
Huwezi kuacha watoto wako
wakihangaika,” alisema.

Kutokana na tatizo hilo,
alisema serikali imeona ni
vyema kupitia upya mpango
utakaowezesha  Watanzania

kufuata utaratibu rasmi wa
kwenda ughaibuni kutafuta ki-
pato ili kuwaepusha na mata-
tizo wanayokumbana nayo.

“Lakini nashauri katika ki-
kao hiki tutoke na namna bora
ya kuishauri serikali jinsi ya
kuziba mianya ya njia zisizo
rasmi zinazotumika ili kila
mmoja anayeenda ughaibuni
atumie njia rasmi zinazotam-
bulika ili akipata shida iwe ra-
hisi kusaidiwa,”alisema.

Ndalichako alisema wageni
wanaokuja nchini wanafaha-
mika na rahisi kuwaratibu kwa
sababu wanaingia kwa kuzin-
gatia mfumo rasmi.

Mshauri Mkuu wa Ufundi
wa Mradi wa Usimamizi wa
Uhamiaji katika nchi za Kusini
mwa Afrika, anayefanya kazi
na Shirika la Kazi Duniani (

ILO), Gloria Morenyo, alise-
ma lengo la kikao kazi hicho ni
kujenga ujuzi wa namna bora
ya kukabiliana na matatizo
yanayowakuta nguvu kazi nje
ya nchi wanapoenda kufanya
kazi.

Aidha, Mwakilishi  Ofisi
ya Rais, Kazi, Uchumi na
Uwekezaji Zanzibar, Ameir Ali
Ameir, alisema ni muhimu
kufahamu mikataba yao wa-
napoenda kufanya kazi nje
ya nchi na haki zao za msingi
kule wanakokwenda kufanya
kazi ili wakipata madhila wa-
saidiwe kwa urahisi.

Pia alishauri wanaokuja
nchini muhimu  kuwajua
wangapi na wameingia vipi
na kubwa kulinda usalama wa
nchi, ambao ndio jambo kub-
wa kuliko chochote.

Kaimu Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Tanga Bombo, Dk. Juma Ramadhani, akitoa zawadi kwa
mmoja ya wagonjwa waliolazwa kwenye hospitali hiyo juzi ikiwa ni kusherehekea maadhimisho ya Siku ya Wauguzi
Duniani. PICHA: OSCAR ASSENGA

Kilindi ya

Na Dege Masoli, KILINDI

WILAYA ya Kilindi mkoani
Tanga, inakabiliwa na upungufu
wa walimu 724, sawa na asilimia
43 ya mabhitaji, hali ambayo im-
ekuwa ikichangia ufaulu mdogo
wa wanafunzi.

Taarifa ya upungufu huo ili-
wekwa wazi juzi na Mkurugenzi

Mtendaji wa Halmashauri hiyo,
Gracian Makota.

Makota alisema hayo alipoku-
wa akijibu hoja ya Diwani wa Viti
Maalum (CCM), Hamida Kidun-
da, aliyetaka kujua halmashauri
imechukua hatua gani kuka-
biliana na upungufu wa walimu
wilayani hapa.

Hamida aliibua hoja hiyo

kwenye kikao cha kawaida cha
Baraza la Madiwani la Wilaya
hiyo. Wakati anahitimisha hoja
yake, Hamida aliishauri hal-
mashauri kupeleka ombi maal-
um Ofisi ya Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI) kupata
upendeleo wa mgawo wa ajira
mpya za walimu.

Akijibu hoja hiyo, Makota,
alieleza kuwa upungufu wa wal-
imu katika Halmashauri hiyo ni
mkubwa, kwa kuwa uhitaji ni
walimu 1,652. Kati yao walimu
waliopo ni 928 na idadi ya wal-
imu wa kike walioko ni 348.

“Upungufu wa walimu wa kike
ni mkubwa lakini uko mpango
wa kukabiliana nao hususani

kabiliwa upungufu walimu 724

kipindi hiki cha ajira mpya za
walimu.

“Kwa upande wa shule shikizi,
kuna shule 42 zilizopo katika Hal-
mashauri yetu na 15 pekee, ndizo
ambazo zimeombewa usajili wa
kudumu, baada ya kufanyiwa uk-
aguzi mdhibiti ubora, kwamba
zinakidhi vigezo vya kuwa shule
za msingi,” alisema.
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Walimu 1,140 wahitajika Maswa

Na Alex Sayi, MASWA

ALIMU 1,148 wana-
hitajika katika Hal-
mashauri ya Wilaya
ya Maswa kutokana
na ongezeko kubwa la wanafunzi
wanaoendelea kudahiliwa kuan-
za darasa la kwanza kutokana na
mpango wa elimu bila malipo.

Katika halmashauri hiyo wa-
nafunzi ngazi ya awali na msingi
wameongezeka kutoka 15,174
kwa mwaka 2021/22 mpaka
15,946 kwa mwaka wa masomo
2022/23.

Akizungumza na Nipashe ofisi-
ni kwake kuhusu hali ya elimu

visheni ya Elimu Msingi wilayani
Maswa, Dk. Lucy Kurogwa, alise-
ma halmashauri kwa sasa ina up-
ungufu mkubwa wa walimu ku-
tokana na ongezeko la wanafunzi
wanaoandikishwa sambamba na
wale wanaofaulu kuendelea na
kidato cha kwanza.

“Tuna jumla ya shule za msin-
gi 135 kati ya hizo, 132 ni za seri-
kali na tatu ni binafsi. Licha ya
ongezeko la uandikishaji wa wa-
nafunzi, ufaulu wa darasa la saba
umeongezeka kwa asilimia 95
ikilinganishwa na 84 hapo awali.
Hali hii pia imesabibisha upun-
gufu wa walimu 1,148 kati ya wal-
imu 1,109 waliopo kwa sasa huku

alisema Kurogwa. Kuhusu hali ya
miundombinu, alisema elimu ya
msingi inakabiliwa na upungufu
wa madarasa 930 sawa na asil-
imia 41 kati ya madarasa 1,327
yaliyopo kwa sasa, upungufu
nyumba za walimu 649 sawa na
asilimia 58 kati ya nyumba 460.
Upungufu matundu ya vyoo ni
3,411 sawa na asilimia 74 kati ya
matundu 1,182 yaliyopo kwa sasa
na upungufu wa madawati ni
10,980 sawa na asilimia 32 kati ya
madawati 22,855.

Naye Fidericy Apolinary, Mkuu
wa Divission Elimu Sekondari,
alisema kwa sasa kuna ongezeko
la shule za sekondari toka shule

ongezeko la wanafunzi kwa asil-
imia tisa toka wanafunzi 15,673
hadi 17,540, huku ufaulu kidato
cha nne ukiongezeka kwa asil-
imia tatu toka asilimia 92 hadi 95.
“Elimu  Sekondari inaende-
lea vizuri, tunapambana ku-
tokomeza zero kwa ufaulu wa
kidato cha nne na tunapambana
kukomesha utoro. Hili litaweze-
kana kwa kuwa hali ya miun-
dombinu kwa sasa iko vizuri na
tuna madarasa 504 sawa na
ongezeko la asilimia 40 ikilingan-
ishwa na madarasa 352 mwaka
2020,” alisema Aporinary.
Akizungumza na wananchi na
wafanyakazi hivi karibuni mjini

Simiyu, Mkuu wa Mkoa wa Simi-
yu, Dk. Yahya Nawanda, alisema
katika sekta ya elimu kumekuwa
na kero mbalimbali ambazo kwa
sasa zimeanza kutatuliwa.

Alisema fedha ambazo wame-
kuwa wakipokea kutoka serikali
kuu kwa lengo la kuboresha sek-
ta hiyo, zimekuwa zikifika kwa
wakati.

“Mbali na Sh. bilioni 126 tulizo-
pokea ndani ya miaka miwili ya
Rais Samia Suluhu Hassan, hivi
karibuni tumepokea zaidi ya Sh.
bilioni tisa kwa ajili ya ujenzi wa
matundu 100 ya vyoo, ujenzi wa
nyumba za walimu na vyumba
vya madarasa,” alisema Dk.

ya swali na msingi. Mkuu wa Di-

mahitaji yakiwa ni walimu 2,257,”

40 hadi

45, ijkiambatana na

Mkurugenzi wa Masoko na Mauzo wa Kampuni ya GF Trucks & Equipment’s Ltd, Salman Karmal (wa nne
kulia), pamoja na wachimbaji wadogo wa madini mkoa wa Geita, wakikata utepe kufungua ofisi ya kampuni
hiyo ya uuzaji na ukod|shaJ| wa mitambo kwa ajili ya shughuli za migodini katika eneo la soko la dhaha-
bu mkoani humo juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ahukumiwa kunyongwa hadi kufa

Na Halima Ikunji, TABORA

MAHAKAMA Kuu Kanda ya Tabora
imemhukumu Kamuga Bujije kunyong-
wa hadi kufa baada ya kukutwa na hatia
ya kuua kwa kukusudia kwa kosa alilo-
tenda Juni 27, 2021.

Wakati Bujije akihukumiwa kunyong-
wa hadi kufa, wenzake watano wame-
hukumiwa kifungo cha miaka minane
jela na wawili kifungo cha miaka 10 jela
kwa kutekeleza mauaji kwa nyakati to-
fauti bila kukusudia.

Bujije alikutwa na hatia kwa kumuua
Mosafa Mpongwa kwa kumkata mapan-
ga kwa wivu wa mapenzi na kuhukumi-
wa adhabu hiyo ya kunyongwa mpaka
kufa kinyume cha sheria Na. 196 na 197
ya Makosa ya Jinai.

Akitoa hukumu hiyo ya kesi ya jinai
ilitolewa kwa kukasimiwa madaraka

(Extended Jurisdiction) na Hakimu
Mkazi Mkoa wa Tabora, Jovit Kato, kuto-
kana na ushahidi wa pande zote, ulimtia
hatiani Bujije kunyongwa mpaka kufa
kwa kufanya mauaji kwa kukusudia.

Alifanya kosa hilo katika I(itongoji cha
ko miongoni mwa mauaji yallyofanylka
kwa nyakati tofauti katika wilaya za
Urambo na Kaliua mkoani Tabora.

Waliohukumiwa miaka minane jela
kila mmoja kwa kutekeleza mauaji bila
kukusudia yaliyotendeka katika Ki-
tongoji cha Wachawaseme  wilayani
Kaliua ni Devotha Matwiga, Aman An-
drew, Bosco Issa, Paulo Hassan na Peter
Dundu. Wote kwa pamoja wamehuku-
miwa kwa kumuua Ezekia David, Juni
29, 2020.

Wengine ni Luja Clement aliyekutwa
na hatia ya kumuua bila kukusudia Flo-

ra Musa Mei9, 2020 aliyehukumiwa
miaka 10 na Hosea Albert pia alihuku-
miwa miaka 10 baada ya kuthibitika ma-
hakamani pasipo shaka kuwa alimuua
baba yake mzazi Aprili 23, 2020.

Upande wa Jamhuri, kesi hizo zilisi-
mamiwa na Wakili wa Serikali Veron-
ica Moshi huku upande wa utetezi kila
mtuhumiwa aliweka wakili wake kwa
qjili ya kuwatetea. Kabla ya hukumu,
walipotakiwa kujitetea, waliomba ma-
hakama kuwapunguzia adhabu kwa
madai kuwa wana familia, wanasome-
sha na wanategemewa.

Hata hivyo, mahakama haikusikiliza
utetezi huo na kutoa onyo kali juu ya
watu wanaojichukulia sheria mkononi
na kuwataka kupitia hukumu hiyo,
kuwa fundisho kwa yeyote anayeji-
chukulia sheria mkononi bali kuwataka
kufuata taratibu zote za kisheria.

Lamadi wilayani Busega mkoani

Nawanda.

I
Utitiri wa
michango
wamchefua
Katambi

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

NAIBU Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu
anayeshughulikia Kazi, Vijana, Ajira
na Watu Wenye Ulemavu, Katambi,
amewaagiza maofisa elimu wa shule
za msingi na sekondari katika Manis-
paa ya Shinyanga, kufanya ufuatiliaji
JUU va malalamiko kutoka kwa wazazi
ya kukithiri kwa michango ya wa-
nafunzi.

Katambi ambaye ni Mbunge wa
Shinyanga Mjini, alitoa agizo hilo juzi
wakati aklfungua mafunzo ya utend-
aji kazi kwa wajumbe wa Baraza la
Umoja wa Wanawake Tanzania (UWT)
Wilaya ya Shinyanga Mjini.

Alisema amekuwa akipata malala-
miko mengi kutoka kwa wazazi kuwa
michango ya wanafunzi imekithiri
shuleni na kumwomba alifanyie kazi
kutokana na kuwa kero kwao wakati
serikali inatoa fedha ya kughalamikia
elimu bila malipo.

“Nawaagiza maofisi elimu ngazi
zote hapa Shinyanga mfuatilie haya
malalamiko ya wazazi juu ya kukithiri
kwa michango shuleni ili mjiridhishe
na kubaini kama kweli michango
ambayo wanatumwa wanafunzi kwa
WazaZ| wao ipo kisheria kama hakuna
zuieni,” alisema Katambi.

Aliongeza kuwa serikali imekuwa
ikitoa fedha nyingi kwa ajili ya
kugharamia elimu bila malipo, na
kuwataka walimu waache tabia ya
kuchangisha wazazi michango mingi
ambayo inatoa maana ya elimu bure.

Mwenyekiti wa UWT Mkoa wa Shin-
yanga, Grace Samweli, aliwataka
viongozi wa jumuiya h|yo kila mmoja
asimame kwenye nafasi yake na ku-
jua majukumu yake ili wasiingiliane
na kuleta migongano. Pia aliwataka
wafanye kazi kwa kushirikiana na
kuendelea kukijenga chama.

Naye Mwenyekiti wa UWT Wilaya
ya Shinyanga Mjini, Rehema Nha-
manilo, aliwasihi viongozi wote wa
umoja huo kuyazingatia mafunzo
Wa||yopevva ambayo yatawasaidia
katika utekelezaji wa majukumu yao
ndani ya umoja huo.




Ukurasa 12
T

DK. Mwinyi sasa n|
mguu Kwa mguu
kuanza mijadala 2
wanaCCM kila W|Iaya _

JUMATANO MEI 10, 2023

Nipashe

2023 ENZI MPYA VITA AFRIKA
Sudan rasmi ni uwanja wa
mapigano wamo ‘Janjaweed’
Vs Jeshi la Taifa

HABARI BORA NA KAMILIFU

MCHWA RIPOTI CAG

Chanzo kubeza maslahi ya umma
kubeba ‘uzalendo wa kiubinafsi’

« Kichocheo V|ong02| ser|kal| umma kufanya biashara

Na Dk. Felician B. Kilahama

ANZANIA yaweza kuwa
I ‘pepo ya dunia’ ni kwa

sababu ina kila jambo la

kuvutia na kufurahisha.
Zikitajwa mbuga za wanyama
zipo zaidi ya 20 tena zenye
mvuto wa kipekee aidha, yapo
mapori ya akiba takribani 30.

Chini ya ardhi kuna aina mbal-
imbali za madini ukifikiria tan-
zanite imejaa Mererani. Kuna
dhahabu, almasi, chokaa, ulanga,
chuma, makaa ya mawe, bati,
urani inapatikana kwa wingi pia
ipo ‘graphite na rubies’.

Nchi imo ndani ya maziwa
makuu likiwamo Ziwa Victoria,
Tanganyika na Nyasa pamoja
na kumiliki ukanda wa bahari
takribani kilometa zaidi ya 800.
Vilevile, kuna mito mikubwa
mfano, Ruaha Mkuu, Ruaha Ndo-
go, Kagera, Kilombero, Kihansi,
Malagalasi/Moyowosi, Mara,
Rufiji, Pangani, Ruvuma, Ruvu,
Wami, Zigi na chemicheni nyingi
nchi nzima.

Isitoshe, taifa limesheheni ra-
silimali misitu, nyuki kwa kiwan-
go cha kutosha pamoja na watu
ambao kulingana na matokeo ya
sensa ya watu na makazi ya 2022
sasa ni zaidi ya milioni 60.

Ndani ya maji na katika wany-
amapori na misitu/nyuki kuna
rasilimali nyingi zenye thamani
kubwa kwa taifa zikiwamo fursa
nyingi za utalii na biashara.

Vitu vyote pamoja na thamani
ya ardhi na mamilioni ya watu,
hakika Tanzania ni taifa tajiri ku-
liko watu wake wanavyodhani.

Baba wa Taifa Mwalimu Julius
Nyerere, wakati wa uongozi wake
alisema maendeleo endelevu
yanahitaji vitu vinne ardhi, watu,
siasa safi na uongozi bora. Vy-
ote kimsingi vipo, lakini ukiyat-
azama na kulinganisha na hatua

-Asimulia allchoshuhudla
< lgerezani wanaosubiri
adhabu ya kunyongwa

l\/IOJa ya nyumba Za vva||mu katlka Shule ya Msmg| Kiboriani vv|Iayan| Mpvvapwa Fedha ZI|IZO-
tajwa na CAG kufujwa zingetumika kuboresha miundombinu ya shule za msingi nchini, ikiwamo
shule hii. PICHA: NIPASHE

iliyofikia kwa miaka 60 ya uhuru
hupati picha kama nchi imefanya
vizuri.

Miongo sita ya uhuru taifa
limegubikwa na changamoto
lukuki kwenye huduma karibu
zote kuanzia afya, elimu, maji,
kilimo, uvuvi, ufugajji, mazingira,
uhifadhi, nishati, miundombinu,
mawasiliano, ustawi naaendeleo
ya jamii.

Kila mwenye kufuatilia ana-
jiuliza kikwazo ni nini? Lakini,
ukitupia jicho kipindi kifupi cha
kuanzia 2015 hadi sasa ukiangalia

yaliyofanyika unasema ‘kumbe
inawezekana kujikwamua’ na ku-
punguza changamoto kikubwa
ndani ya kipindi kifupi.

Pamoja na rasilimali ardhi,
watu na siasa na uongozii bora,
kuna udhaifu katika kusimamia
matumizi ya rasilimali zilizoko ili
zilete maendeleo.

Bado dhamira ya ‘maisha bora
kwa kila Mtanzania® inabaki ki-
nadharia zaidi kuliko uhalisia
kwa vitendo.

Tumekuwa na dira na malengo
ya kifaifa kwa miaka mitano na

bajeti kupitishwa na bunge ili
serikali itekeleze mipangokazi
ipasavyo. Pamoja na hayo yote,
kumekuwepo na hali isiyori-
dhisha kuhusu matumizi ya
fedha na vifaa ili kutekeleza
malengo.

Kila mwaka Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa hesabu za serikali
(CAG) amekuwa akitoa taarifa
kuhusu utekelezaji na matumizi
ya rasilimali zikiwemo fedha,
nguvukazi na muda.

Muda wote ‘maCAG wanao-
nyesha udhaifu mwingi katika

usimamizi na matumizi ya rasili-
mali fedha, mfano mwaka huu ri-
poti ya ukaguzi wa mahesabu ya
serikali, ilipokabidhiwa kwa Rais
Samia Suluhu Hassan, vyombo
vya habari vilihabarisha.

Mfano ilikuwa ni taarifa:“Ripoti
ya CAG nchi inatafunwa” ikifafan-
ua kuhusu matumizi ya serikali
na mashirika na kuonyesha uki-
ukwaji mkubwa wa taratibu na
kanuni za matumizi ye fedha za
umma.

Vilevile, imedhihirika kuwa
hata ripoti za Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU), hubaini madudu
mengi yanayofanywa na watend-
aji na watumishi serikalini na
taasisi zake. Kimsingi juhudi za
TAKUKURU zimekuwa zikisaidia
kubaini fedha za umma zilizo
hatarini kuingia mifukoni mwa
‘wajanja’ wachache pia kuibua
kwamba ubadhirifu wa fedha na
mali za Watanzania kuonekana
kama ni suala la kawaida.

Kadhalika, ripoti ya CAG ya
2023 inabainisha ‘madudu’ kati-
ka maeneo mengi serikalini kwa
kuonyesha kuwa kuna ‘upigaji’
wa kutisha kwenye mikataba,
matumizi ya fedha zinazotolewa
na serikali kutekeleza miradi
mbalimbali ya maendeleo.

VISABABISHI

Kwa ujumla visababishi vya
hayo yote ni ‘nafsi za kupenda
kutoa na kupokea rushwa, ku-
dorora maadili na kukosekana
usimamizi na uwajibikaji wa ku-
tosheleza. Wakati huohuo, kume-
kuwepo na utaratibu wa viongozi
watendaji wakuu kuapa kwa utii
na kuzingatia maadili.

INAENDELEA UK. 14
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Makamu Mwenyekiti wa CCM Zanzibar, Dk Hussein Ali Mwinyi akizungumza na wanachama wa katika moja ya ziara. PICHA:

RAHMA SULEIMAN

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WA mara ya kwanza
Makamu  Mwenyekiti
wa CCM Zanzibar Rais

Hussein Ali  Mwinyi,
ameanza ziara za mguu kwa
mguu kuzungumza na wana-
chama kila wilaya. Ni baada ya
kuchaguliwa kushika wadhifa
huo mwishoni mwa mwaka
jana. Anaahidi kuwa katika mi-
kutano yake anataka kukijenga
chama kiuchumi kwa kuimari-
sha miundombinu wezeshi ya
utendaji kwa watendaji wake ili
kupata ufanisi endelevu.

Akiwa katika ziara hiyo in-
ayoanzia wilaya ya Magharib
B, Unguja, anasema ili chama
kifanye kazi kwa ufanisi ni la-
zima kiwe na vifaa vikiwemo vy-
ombo vya usafiri na vya ofisini
tena vya kisasa vyenye hadhi
inayolingana na umri wa chama
hicho, akiahidi:“Tutafanya kila
linalowezekana kukijenga cha-
ma kiuchumi.”

Aidha, Dk. Mwinyi anaahidi
kutendea CCM makubwa zaidi
wakati huu wa uongozi wake
ikiwemo  kujenga  ukumbi
mkubwa wa kisasa wa miku-
tano ambao chama Kkitajivunia
kuwa na kitu bora kwa nchi
nzima na kusisitiza kuwa maen-
deleo makubwa yaliyofikiwa
Zanzibar ni utekelezaji wa ilani
ya chama ambayo kwasasa im-
efikia nusu ya utekelezaji wa
ahadi zake na kwamba sehemu
ndogo iliyobaki itakamilishwa
kwa wakati.

Anakumbusha kuwa CCM ina
rasilimali nyingi ambazo baa-
dhi bado hazijatendewa haki na

Wakati wa
chaguzi zote
huibuka
makundi
mbalim-

bali yenye
dhamira na
maslahi to-
fauti hivyo,
ni wakati wa
wanaCCM
kurejesha
Uumoja na
mshikamano
mara baada
ya uchaguzi
kukamilika.

kutumiwa kuleta maendeleo ya
chama na taifa na hilo atalifany-
ia kazi kwa ajili ya kuwa na cha-
ma imara kinachojitegemea.

Katika hatua nyingine, Rais
Dk. Mwinyi, anaagiza chama
kuwapa mafunzo ya uongozi
watendaji wa ngazi zote wali-
oshinda kwenye uchaguzi ulio-
fanyika mwishoni mwa mwaka
jana pamoja na kujipanga tena
kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa
mwaka 2025.

Anaweka bayana dhamira ya
kuzihuisha mali zinazomilikiwa
na CCM kwa lengo la kukien-
deleza chama hicho akieleza
kwenye ziara yake hiyo ya
kutembelea majimbo mbalim-
bali ya chama, anaangalia fursa
zilizopo sehemu hizo na kuona
jinsi ya kuwekeza kibiashara ili
kukiinua chama kiuchumi.

Makamu MwenyeKkiti
Mwinyo, anaeleza kuwa ndani
ya kipindi kifupi cha uongozi
wake, anatarajia kukiona cha-
ma kinawekeza kwa vitendo
miradi mbalimbali ya uwekeza-
jiili ikiimarishe na kuleta mab-
adiliko.

Pia, anawataka wanachama
wa CCM kuiendeleza miradi
iliyopo wakati mingine inayota-
rajiwa kuanza hivi karibuni kwa
nia ya kuimarisha nguvu chama
kimkakati na uchumi pamoja
na kuziboresha ofisi za chama
hicho kuendelea kuwa na hadhi
ya Chama.

AONYA MAKUNDI

Akizungumzia suala la umoja
na mshikamo ndani ya chama
hicho, Makamu Mwenyekiti
huyo, anaonya mafarakano na

mgawanyiko ndani ya CCM na
kuwaasa wanachama wawe
kitu kimoja ili kuongeza nguvu
ya chama chao.

Anasema wakati wa chaguzi
zote huibuka makundi mbal-
imbali yenye dhamira na ma-
slahi tofauti hivyo, ni wakati
wa wanaCCM kurejesha umoja
na mshikamano mara baada ya
uchaguzi kukamilika.

Aidha, anaonya endapo
ikitokea hali ya mgawanyiko
wa makundi ndani ya chama
hicho, ameziagiza kamati za
maadili kuchukua hatua kali za
nidhamu na kuhakikisha nid-
hamu na mshikamano ndani ya
chama unarejea.

Akizungumzia suala la uhai
wa chama, Makamu Mwe-
nyekiti, anawataka viongozi
wenye dhamana kwa mujibu
wa nafasi zao ndani ya chama
hicho, kutekekeza jukumu na
kuongeza wanachama wepya
ili kuendelea kukipa uhai cha-
ma hicho kiendelea kushika
dola.

“Mtaji wa chama chetu
ni kuongezeka wanachama
wepya, kadi ziwepo za kuto-
sha” anasisitiza Makamu Mwe-
nyekiti na kuhimiza wana CCM
kulipa michango kwa wakati
badala ya kusubiri hadi vipindi
vya uchaguzi vikaribie.

Naibu Katibu Mkuu CCM,
Zanzibar Dk. Muhamed Said
Dimwa, anasema CCM haitaji-
bu maneno wanayorushiwa na
wapinzani badala yake wataen-
delea kuitekeleza ilani ya cha-
ma chao kwa kuboresha maen-
deleo ya nchi na watu wake na
kuahidi kutowafumbia macho

la wilaya

wenye dhamira ya kukwamisha
ilani ya chama hicho.

Mjumbe wa Kamati ya Siasa,
na Mkuu wa Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi, Idrissa Kitwana Musta-
fa, anawaasa wanachama CCM
kuwachagua viongozi wenye
sifa na weledi wa kuwatumikia
wananchi na sio kuwanunua
viongozi wakati wa chaguzi za
chama hicho.

Makamu Mwenyekiti wa
Umoja wa Wanawake Tan-
zania (UWT), Zainab Khamis
Shomari, anaeleza ahadi ya
wanawake Tanzania bado ipo
palepale ya kurejesha ushindi
wa kishindo kwenye uchaguzi
mkuu wa 2025, aidha anaishuk-
uru Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar kwa kuendelea kuwa-
jengea heshima wanawake kwa
kuwapa fursa ya uongozi kwe-
nye sekta mbalimbali.

Akizungmza kwa nyakati
tofauti wakati akiorodhesha
mali za chama hicho, Katibu
wa Kamati Maalum NEC, Idara
ya Uchumi na Fedha kutoka
ofisi Kuu ya cha CCM Kisiwan-
dui, Afadhali Taibu Afadhali,
anayataja maeneo ya kimkakati
yanayomilikiwa na chama hi-
cho ikiwamo eneo latawi la
CCM Mbweni, ukumbi wa CCM
Maisara, nyumba ya kumbu-
kumbu ya Afro - Shiraz iliyopo
Posta ya Kijangwani pamoja
na kituo cha mafuta Kinazini.

Baadhi ya wanachama wa
chama hicho, wanaeleza ku-
furahishwa na hatua ya kion-
gozi huyo katika kukijenga
chama kiuchumi kwa kuimari-
sha miundombinu wezeshi ya
utendaji kwa watendaji wake
ili kuboresha wufanisi ndani
yaCCM.
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2023 ENZI MPYA VITA AFRIKA

Sudan rasmi hi uwanja wa mapigano
wamo ‘Janjaweed’ Vs Jeshi la Taifa

Na Ani Jozeni

ITIHADA za kuikwamua
'Sudan katika janga la vita

zinaendelea washirika

wakiwamo Saudia Arabia
wanakutana na majeshi yote
mawili la serikali na la Rapid
Support Forces (RSF) au ‘Janja-
weed’ kutafuta usuluhishi.

Hivi karibuni, Sudan Kusini
ambayo ni mtoto wa Sudan in-
ayopigana, imewakutanisha
wakuu wa pande mbili za jeshi
la nchi hiyo zilizo vitani.

Kuacha mapigano bado ni
mfupa mgumu kwani pande
mbili za jeshi zinajitahidi ku-
kamata maeneo na kujipanga ki-
kamilifu kuendelea na mapam-
bano, au kufanya majadiliano
katika hali ya usawa kwenye
uwanja wa vita. Zaidi ni vikosi
maalum (Rapid Support Forc-
es) vinavyohitaji kujiimarisha,
kwani jeshi la nchi lina uhalali
wa kisiasa wakati vikosi hivyo
vipo na havitishiki.

Wakati hakuna dhamira ya
kuelekea katika muafaka wa
aina yoyote kwani hitaji la ku-
jipanga katika uwanja wa vita
bado ndilo linalotawala katika
suala hilo. Kimsingi jeshi linata-
ka utawala wa kiraia ukubaliwe,
na siyo kuwapiga waandamanaji
kila uchao, kuvuruga amani ya
nchi na kuyaachia makundi ya
maharamia (likiwamo jeshi la
ziada la vikosi vya RSF kuingia
katika biashara ya dhahabu na
kuiuza kwa maslahi yao. Liki-
amini kuwa mparaganyiko huo
hulea uharamia.

Msuguano kati ya Jeshi la Su-
dan na vikosi maalum unaanzia
miaka zaidi ya wiki kadhaa sasa
ambako sera za ukandamizaji za
Rais Omari el-Bashir kuruhusu
tabaka la mamwinyi wanaohi-
taji ardhi ya kupanua maeneo ya
mifugo kutenda watakavyo hasa
eneo la Darfur, magharibi ya
nchi hiyo.

Kadhia hiyo ilikuwa ya mae-
neo mengi ila kwa sababu za
kiuchumi (kulengwa zaidi eneo
hilo na makundi ya Janjaweed au
askari wanaokimbia au kuchan-
ja-mbuga wakipanda ngamia
kuenea kote, eneo hilo lilifaha-
mika zaidi. Tkabidi utawala wa
kijeshi wa Sudan ukubali vikosi
vya Umoja wa Mataifa (UN)
vilinde amani, ikwepe vikwazo
au hata kushtakiwa kwa mauaji
ya watu wengi ya kudhamiria.

Hali hiyo iliingia katika hatua
nyingine wakati wa mapinduzi
nchi za Kiarabu mwaka wa 2011
ambako tawala kadhaa ziliangu-
ka, hivyo Sudan nayo ikaingia ka-
tika mvutano. Ule uhusiano mtu-
livu kiasi kati ya jeshi, makundi
ya kiraia tabaka la mamwinyi,
uelekeo wao wa kutaka sheria
(yaani utawala wa jadi wa vion-
gozi wa kidini na siyo sheria za
nchi zinazosikilizwa mahakam-
ani zilizoachwa na utawala wa
Uingereza, mwaka 1956), ukaan-
za kuingia mashakani.

Tabaka la mamwinyi linataka
utawala mkali wa kijeshi, na
siyo ‘weledi’ wa jeshi la Sudan
kuafikiana na Kamati ya Madak-
tari wa Sudan ili kuelekea katika
serikali halisi ya mpito, ilivyo-

Mohamed Hamadan Dagolo, kamanda wa zamani wa Janja-
weed, anayebeba hatima ya Sudan akiviongoza vikosi vya
RSF vinavyoazimia kutwaa uongozi. PICHA ZOTE: REUTERS

tangazwa na Jenerali al-Burhan
akiwa anaona ulazima wa Su-
dan kutengemaa, kuwa hali ya
kawaida.

JESHI LAZIDIWA

Kwa maana hiyo RSF ni
tegemeo la tabaka la mamwinyi,
ila hawajisifii kwa umwinyi na
hujitambulisha kwa uwazi zaidi
kama maimamu. Ukiangalia hali
ya uwanja wa mapambano una-
pata picha kuwa jeshi ni kama
limezidiwa na hali ilivyokuwa
inaenda jeshi lilikuwa linazidi
kusukumwa pembani.

RSF ina nguvu katika sehemu
kubwa zaidi ya jiji la Khartoum
mji mkuu, ila kwa maeneo kad-
haa kama ikulu na nchi hiyo,
kambi kuu ya kijeshi, radio na
televisheni za serikali na karibu-
ni RSP iliteka gereza kuu la Khar-
toum na kufungulia wafungwa
na mara kadhaa wanaonekana
kuzingira ikulu anakokaa al-
Burhan.

Miongoni mwa nchi za Ghu-
ba ikiwamo Saudia inaelekea
wameweka msimamo wa kuita-
ka RSP ichukua madaraka, kiasi
kwamba kulikuwa hata na ma-
hojiano maalum ya kushangaza
katika televisheni ya Al Jazeera
inayomilikiwa na Qatar, rafiki wa
Iran. Ilikuwa ni kuonyesha wazi
kumtakia Meja Jenerali Moham-
ad Hamdan Hemedti ‘Dagalo
‘mkuu wa RSF na mtesaji mkuu
wa Darfur miaka iliyopita.

Nchi hizo zinamtegemea

apeleke dhahabu ya Sudan kwao
kwa bei poa, na siyo irudi hali ya
kawaida maeneo hayo yatolewe
kwa wawekezaji kutoka nchi za
Magharibi. Isitoshe wana uhusi-
ano wa karibu na matabaka ya
jadi ya Sudan, kwani kama wase-
mavyo Waswahili, ‘Waarabu wa
Pemba hujuana kwa vilemba.’

Siyo rahisi kusema upepo
wa vita unaelekea upande gani
hasa, kwani wenye uchu zaidi
wa vita ni RSF na hakuna uhaki-
ka kuwa Jeshi la Sudan kwa jum-
la liko nyuma ya Al-Burhan kuta-
ka kurudisha utawala wa mpito
kuelekea uchaguzi halisi. Ila RSP
na wenzao wa Ghuba hawana
uwezo wa kukabiliana na janga
la kibinadamu linalotokana na
pande hizo mbili za majeshi ya
Sudan kuingia rasmi vitani.

Si rahisi kusema ni sehemu
gani ya watu wa Sudan ambao
haihitaji chakula cha msaada
kutoka nje, wakati zaidi ya nusu,
au theluthi mbili, za hospitali
za Khartoum zimefungwa, kua-
shiria kuwa taabu za wananchi
wa Sudan zinafikia kilele cha
kutisha, kuogofya na hata kut-
ishia maisha.

Ziko nchi kama Syria, Libya au
Yemen zimekuwa katika vita vya
aina hiyo, majeshi yanayolin-
gana nguvu yakipambana kui-
dhibiti nchi. Tofauti ni kuwa wa-
likuwa wanapigania nje ya miji
mkuu au kwa upande mwingine
mji mkuu unakuwa na uwezo
wa kumudu hali ya kawaida kwa
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Licha ya
kuwa Sudan
Ina mali am-
bazo Yemen
haina, na
tabaka tawa-
la (kijamii)
limepania
kuidhibiti
nchi kwa
kutumia RSF,
haitakuwa
rahisi kwa
jeshi la Su-
dan kujisal-
Imisha kwa
vikosi hivyo.

Jenerali Abdel Fattah al-Burhan, kiongozi wa kijeshi wa Sudan,
ambaye ni rais na mkuu wa majeshi, anayetishiwa na RSF.

kiasi fulani.

Kwa msingi huo walioko
madarakani wanawaaminisha
watu kuwa inawezekana kufau-
lu, hivyo waendelee kujitahidi
na kama ni wanaotaka kuteka
nchi, hawaaibiki sana kwa jan-
ga la kibinadamu linalotokana
na vita hivyo kama ilivyokuwa
Yemen.

Imefikia mahali hivi karibuni
China ikazikutanisha Iran na
Saudia, ila si rahisi kusema nani
alitoa wazo hilo na kukubalika.
Inawezekana ni Iran, kupanua
wigo wa kukubalika katika eneo
hilo, kwani janga la kibinadamu
la Yemen, hasa vifo vya watoto
wadogo kwa kukosa chakula,
lishe na dawa, lilifikia ngazi
ya kutisha, kuusuta mpangilio
mzima wa kiitikadi wa mgogoro
huo.

Licha ya kuwa Sudan ina mali
ambazo Yemen haina, na tabaka
tawala (kijamii) limepania kui-
dhibiti nchi kwa kutumia RSF,
haitakuwa rahisi kwa jeshi la
Sudan kujisalimisha kwa vikosi
hivyo na nchi iingie kwenye uta-
wala wa kiimla na kijadi.

Na kabla haijafikia hapo, upo
uwezekano wa RSF kukosa
msingi wa kijamii kuendesha
mapigano, endapo hata taba-
ka la mamwinyi linapokuwa
mashakani nchi nzima ikiwa
taabani, wanaendelea kujazana
mipakani na waliobaki hawajui
waishije, nchi haina dawa, maji,
umeme wala uongozi.
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JUKWAA LA VIONGOZI
WAKILI GEORGE MLAWA,;

Asimulia alichoshuhudia gerezani
wanaosubiri adhabu ya kunyongwa

Na Christina Mwakangale

UNIANI kila binadamu
Danafahamu kuwa iko siku

ataondoka au kufa, japo

hajui lini kifo kitatokea
na kuagana na hii dunia ambayo
wengi wanaipenda na wasinget-
amani kusikia kuwa kuna wakati
wataiacha.

Ukiwaangalia waliohukumiwa
adhabu ya kifo, wakitamkiwa
na hakimu kuwa watanyongwa
hadi kufa, miongoni mwao wengi
hupata msongo wa mawazo na
kufadhaiki wakati wa kusubiri ku-
uawa au kunyongwa wakiwa ma-
gerezani kama ambavyo maele-
kezo ya mahakama au hukumu
yalivyoagiza.

George Mlawa, wakili, aliyewa-
hi kuwa Kamishna wa Tume ya
Haki za Binadamu na Utawala
Bora, lakini na Katibu wa Bunge,
anasema ametembelea baadhi ya
magereza yenye wafungwa wali-
tamkiwa kuwa watanyongwa hadi
kufa na kueleza kuwa wahusika
hao hupitia wakati mgumu mno
kwenye maisha yao.

Akizungumza mwishoni mwa
wiki na gazeti hili jijini Dar es Sa-
laam, baada ya kutoa maoni kwe-
nye Tume ya Kuangalia Namna ya
Kuboresha Mifumo ya Haki Jinai,
iliyoundwa na Rais Samia Suluhu
Hassan, anasema waliohukumiwa
kufa kuna baadhi wamepoteza
fahamu baada ya hukumu hiyo
na wengi wao wakifika gerezani
huwa watu wema, wakiabudu
tena muda mwingi wakisoma Bib-
lia na Quran.

Anatoa maoni katika tume hiyo
inayoongozwa na Mwenyekiti Jaji
Mkuu Mstaafu, Othman Chande
na Makamu Mwenyekiti ni Balozi
Ombeni Sefue; wajumbe wengine
ni pamoja Jaji Dk. Eliezer Feleshi,
Mwanasheria Mkuu wa Serikali;
Prof. Edward Hosea; Said Mwema;
Balozi Ernest Magu; Dk. Laurean
Ndumbaro na Omary Issa.

“Adhabu ya kunyongwa mpaka

kufa. Hilo neno mpaka kufa lin-
aainisha, hata mnyongwaji apo-
nyoke, adhabu ni kunyongwa
mpaka afe, tamko hilo linasababi-
sha wengine kupoteza fahamu. Ili-
kuwa ni kitu cha kuhitaji moyo na
kuwa na moyo mgumu,” anasema
na kuongeza kuwa alitembelea
baadhi ya magereza mwaka 20009.
“Nilitembelea Gereza la Ru-
anda Mbeya huko niliwakuta pale
watu ambao wamehukumiwa
kunyongwa na walikuwa zaidi ya
20 na walikuwa hawajanyongwa,”
anakumbusha Mlawa, ambaye
amekuwa Katibu wa Bunge.
Kwenye mahojiano na baadhi
yao, anasema walimpa simulizi
tofauti na kuongeza kuwa walikaa
eneo lao maalumu na wakam-
wambia kuwa wengine wamekaa
zaidi ya miaka 10 hawajanyong-
wa. Hakuna kitu kinachoumiza na
kilichowaumiza wanasema zaidi

ya kusubiri kifo.
“Mara nyingi unakuja kujua
kuwa unatakiwa kunyongwa

usiku wa kuamkia siku yenyewe
ya kunyongwa, labda alfajiri saa
10 na anakuja ofisa wa magereza,
kukwambia saa moja asubuhi
utanyongwa. Kama ni Muislamu
au Mkristo anaitwa mtu maalu-
mu kwa ajili ya kufanya sala saa
chache na kweli saa moja kamili
asubuhi mfungwa unanyongwa,”
anasimulia.

Anasema kwenye kipindi cha
awamu ya tatu cha Rais Benjamin
Mkapa hakunyongwa mfungwa,
Mkapa alikuwa hataki kusaini vifo
na pia hakusaini watu kunyongwa
kwa miaka yote ya uongozi wake,
rais katika utawala wake anaweza
kusaini kunyongwa au kutoku-
nyongwa na badala yake kikiwa
kifungo cha maisha,” anasema.

“Walisema magereza haijape-
wa ruhusa na rais ndiyo maana
wako wengi gerezani kutokana na
hilo, wote waliokuwa majambazi
wamekuwa wacha Mungu sana
kutokana na kuhofia kunyongwa
muda wowote. “Hiyo tuliona ni

Vv

Aliyewahi kuwa Katibu wa Bunge, Kamishna wa Tume va
Haki za Binadamu na Utawala Bora, George Mlawa. PICHA:
MTANDAO

mateso kwa hiyo mimi nilivy-
orudi na wengine waliokwenda
kutembelea magereza mengine
na kuonana na wafungwa wali-
ohukumiwa kunyongwa nikatoa
taarifa hiyo kwa hakimu,” anase-
ma Mlawa.

Anasema wakati huo, hukumu
hiyo ilipingwa duniani na badala
yake ikashauriwa adhabu iwe ki-
fungo cha maisha. “Presha’ kwa
nchi zingine ilikuwa ni kupun-
guza adhabu ya kifo na badala

yake waweke kifungo kama cha
maisha jela.

ADHABU KIFO IBAKI

Ana maoni kwamba adhabu ya
kifo isifutwe ingawa utekelezaji
wake unaweza usifanyike, ili ku-
weka fundisho kwa watenda ma-
kosa yenye kuhitaji adhabu hiyo
na kuongeza kuwa unahitajika
uchunguzi, ili taifa lipate maoni
ya wananchi kujua wanasemaje
na alipata ya mkoa wa Mbeya na

wenzake wakaenda magereza
mengine wakaona kunyongwa sio
ustaarabu.

“Tulikutana na mapokeo ya
kupinga kufuta adhabu ya Kkifo,
wananchi wakatuambia watu wa
serikali sio nyie mnaouawa bali
ni sisi ninyi mmekaa huko katika
ustaarabu wenu ..Sisi tunaone-
kana hamtujali na tutafanya basi
lolote kama sisi,” anasema kauli
za watoa maoni ziliporejeshwa
tume hiyo, zikitoka mikoa tofauti
ziliwaweka njiapanda, iwapo ad-
habu ifutwe au ibaki.

UONGOZI SERIKALINI

Anasema kwa uzoefu wake, ak-
iwa Mwanasheria wa Serikali kwa
miaka mingi, akiendesha kesi za
mauaji na nyingine na wale wali-
ohukumiwa na kutiwa hatiani, ali-
kuwa kama mshauri wa serikali.
Amepitia chuo ni kuhusu ushauri
wa kisheria na hilo lilimfanya awe
imara, kisha amekaa miaka mi-
tano huko chuoni akipata ujuzi
huo na baadaye Rais Ali Hassan
Mwinyi, alivyopendekeza tume ya
katiba ya mfumo wa vyama vingi
iliyoongozwa na Jaji Nyalali, akiwa
kiongozi wa washauri na kwamba
baada ya hapo, aliteuliwa kuwa
Katibu wa Bunge na mshauri wa
Spika.

“Nilipata nafasi ya kujifunza
mitaala ya mabunge yenye vyama
vingi duniani kama Canada, Mare-
kani, India na Australia na mwaka
1995 likaanza bunge la vyama
vingi na nimekuwa, Katibu wa
Bunge mpaka mwaka 2000 kwa
muda wa miaka tisa na hakuna
aliyekaa kwa muda mrefu kama
huo.” Anasema.

Anasema  baadaye akawa
mbunge wa Kalenga, Iringa na
baadaye akaja kuwa Kamish-
na wa Tume ya Haki na Utawala
Bora na kule ndiko alipokwenda
kupata mambo na kuja kutoa
maoni yake kwenye Tume ya
Kuangalia namna ya Kuboresha
Mifumo ya Haki Jinai.

Chanzo kubeza maslahi ya umma kubeba ‘uzalendo wa kiubinafsi’

INATOKA UK. 11

~ Swali linakuja kwamba
inakuwaje walioapa wa-
napochukua madaraka
au kutekeleza majukumu
wahusike katika ubadhirifu
na kuwasimamia ipasavyo
waliochini yao? Kimsingi,
kinachosababisha hayo
yote ni maslahi binafsi
ndicho chanzo cha kud-
hoofisha shughuli za umma
na kuendelea na uduni
klmaendeleo

Kabla ya ‘kufuta’ kanuni
yva kuwazuia viongozi au
watendaji wakuu serika-
lini pamoja na mashirika
na taasisi zake, walikuwa
hawaruhusiwi, kwa manma
yeyote ile, kUthUS|Sha na
shughuli Zozote za bi-
ashara.

Yeye aliye madarakani
pamoja na jamaa zake,
kanuni hiyo ililenga ku-

hakikisha watunga sera au
wafanya maamuzi wanasi-
mamia shughuli za serikali
na kufanya maamuzi sahihi
bila upendeleo wa aina
yoyote. '
Lakini baada ya kuion-
doa kanuni hiyo, kila mtu
akawa huru kufanya au
kujihusisha na shughuli za
biashara. Hapa ndipo ma-
slahi binafsi yaliposhamiri
na kuzitawala nafsi za
wengi wenye madaraka.
Mathalani, tunaangalia
masuala mawili muhimu
umma na sekta binafsi,
wafanya biashara pengine
wawekezaji. Wanasiasa
watunga sera, wasimamizi
utekelezaji sheria hususani
wanaofanya maamuzi nini
kifanyike au kisifanyike
maslahi binafsi yatazin-
gatiwa. )
Wanapofunguliwa
‘mlango’ wa kushiriki katika

shughuli za kibiashara im-
ekuwa changamoto kubwa
hasa kwa mataifa ya-
nayoinukia kiuchumi kama
Tanzania.

Kwa hiyo nchi imepoteza
dira au dhamira thabiti ya
‘kuujenga umoja wa kitaifa'
maana kunakuwepo na
fursa ya mhusika serikalini
kufanya maamuzi yatakay-
olenga yeye anufaike zaidi
kuliko taifa kwa kuwa ubi-
nafsi unakumbatiwa zaidi.

Hata kama tunapitisha
mipango kwa madhumini
va kujenga taifa letu wakati
huohuo, watekelezaji wa
mipango husika ndiyo hao-
hao wenye ‘mikono yao’
katika biashara tusitarajie
miujiza.

Watafanya maamuzi yat-
ayoegemea zaidi ‘maslahi
binafsi’ kuliko umma, na
kuzidi kuchangia kukose-
kana kwa maisha bora kwa

kila Mtanzania.

Tukichunguza kwa
undani tunaweza kuona
kwamba ubadhilifu serika-
lini haufanyi mtu mmoja
pekee. Kunakuwepo na
‘mnyororo wa aina yake
kuwezesha watu kadhaa
kunufaika.

Waliomo kwenye sekta
ya umma na binafsi pia
hawa ndiyo TAKUKURU
inawaita ‘wajanja’ wa
kuchepua fedha za
kutekeleza shughuli za
umma zikaingia mifukoni
mwa

Mathalam kufanya
mashine za kielekroni za
kukusanya mapato badala
va kuingiza fedha katika
akaunti sahihi, zinaingia
kwenye akaunti binafsi na
inakuwa vigumu kugundua
haraka maana pia usimam-
izi unakuwa unalegalega
(kwa kuwepo mianya ya

kujinufaisha).

Nilibahatika kutembelea
karibu mikoa na wilaya
zote nchini wakati wa
utumishi serikalini. Mwaka
2010 nilitembelea wilaya
kadhaa lakini nilifika mkoa
mmoja nikakuta wilaya
ambayo ofisi ya Mkuu wa
Wilaya inapendeza kuto-
kana na ukaratabi uliokuwa
umefanyika. Hivyo, nilitaka
kujua imekuwaje ofisi yake
inang'ara wakati sehemu
nyingi nilizopita Ofisi za
Wakuu wa Wilaya zilikuwa
hazitamatiki kwa kutofany-
iwa matengezezo ya muda
mrefu.

Alicheka kidogo, lakini
akajibu kwamba ameamua
aifanyie matengezo kwa
kutumia kiasi kidogo cha

fedha anazopata kutoka

serikali kuu lakini hakupen-
da kuzungumzia suala hilo
zaidi ya hapo.
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IS Kinamama 142, watoto 1,968
wafariki Singida miaka mitatu

Serikali
yatangaza

ajira milioni 3
katika Kkilimo

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

WAZIRI wa Kilimo, Hussein Bashe
amesema wizara yake inatarajia

kutengeneza ajira mpya milioni tatu

kwa wanawake na vijana ifikapo
mwaka 2030.

Pia inatarajia kuongeza thamani
ya mauzo ya mazao nje ya nchi
kutoka dola za Marekani bilioni

1.388 (Sh.trilioni 3.2) mwaka 2023

hadi hadi Dola za Marekani bil-
ioni 1.457(sSh. trilioni 3.4) mwaka
2023/2024.

Alitaja mikakati hiyo juzi bungeni

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

ANAWAKE 142 na watoto
wachanga 1968 wame-
fariki dunia mkoani Sin-
gida katika kipindi cha
miaka mitatu kuanzia mwaka 2020
kutokana na matatizo ya uzazi.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Singida,
Dk. Victorina Ludovick, alibainisha
hayo juzi alipofunga kikao kazi kili-
chofanyika Halmashauri ya Itigi cha
kujadili vifo vya kinamama na watoto
vitokanavyo na uzazi kwa lengo la
kupanga mikakati ya kupunguza vifo
hivyo.

Dk. Ludovick alitoa mchanganuo
kuwa mwaka 2020 vilitokea vifo 46
vya kinamama na 747 vya watoto

Mwaka
2021 vifo
44 Kwa
kinamama
na 681 kwa
watoto na
mwaka
2022 vifo
52 kwa
kinamama
na 540
kwa
watoto
wachanga.

mkoani Dodoma wakati akiwasilisha
makadirio ya mapato na matumizi
kwa wizara yake, huku akiliomba
Bunge kuidhinisha Sh. bilioni 970 ili
kutekeleza mikakati na vipaumbele

ilivyopanga.
Bashe alisema mpango na bajeti
va Wizara ya Kilimo kwa mwaka

2023/2024 umelenga kujenga sekta

ya kilimo endelevu itakayowapa

fursa vijana na wanawake kushiriki

kwenye kilimo biashara.
_Alisema lengo ni kutoa fursa za
ajira zenye staha na kipato cha

uhakika ili kufikia lengo la ukuaji wa
sekta ya Kkilimo kwa asilimia 10 ifi-
kapo mwaka 2030 na kuondoa watu

kwenye umasikini.

Bashe alisema maeneo makubwa

ya uwekezaji ni ujenzi wa miun-

dombinu ya umwagiliaji, miundom-

binu ya uhifadhi, uan2|shvvaj| wa
mashamba makubwa ya pamoja,

upatikanaji wa pembejeo, utafiti na

huduma za ugani.

Alisema utekelezaji wa mi-
radi hiyo utaimarisha usalama wa
chakula wakati wote na kukuza

uchumi shirikishi ambao utaboresha
maisha ya mkulima na kuleta utajiri

kwa taifa.

Bashe alisma uwekezaji huo
utachangia upatikanaji wa ajira kwa
Vvijana na wanawake kama ilivyoe-
lekezwa kwenye llani ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM) ya Mwaka 2020
ambayo imeelekeza kutengeneza
ajira milioni nane kwenye sekta zote

wengi. PICHA: OFISI YA BUNGE

TAWA yaandaa mpango shirikishi
miaka 3 Pori la Akiba Kilombero

Na Augusta Njoji, DODOMA

MAMLAKA ya Usimamizi wa
Wanyamapori Tanzania (TAWA),
imeandaa mpango shirikishi wa
miaka mitatu (2023 - 2025) wa
usimamizi wa Pori la Akiba Kil-
ombero.

Akiuwasilisha jana kwa Kama-
ti ya Bunge ya Uwekezaji wa
Mitaji ya Umma, Kamishna wa
Uhifadhi wa Kanda ya Nyanda
za Juu Kusini, Joas Makwati,
alisema mpango huo unalenga
kufanikisha masuala ya ulinzi,
uhifadhi na matumizi endelevu
ya rasilimali ya maji na wany-
amapori.

Alisema pori hilo lina
umuhimu mkubwa kwa taifa ku-
tokana na kuchangia asilimia 65
ya maji kwenye Bwawa la Mwal-
imu Nyerere ambalo linatarajia

kuzalisha MW 2,115 za umeme.

“Pori hili ni chachu ya kufun-
gua fursa za utalii ikiwamo shu-
ghuli za uwindaji wa kitalii am-
bazo zinaongeza fedha nyingi za
kigeni, ikizingatiwa kuwa mpaka
sasa pori hilo lina vitalu vinne
vya uwindaji wa kitalii,” alisema.

Makwati alisema katika kip-
indi cha mwaka 2016/17 hadi
2020/21, TAWA ilitoa Sh. milioni
425 kwa Halmashauri za Wilaya
ya Kilombero, Ulanga na Malinyi
kama gawio la asilimia 25 ya ma-
pato yatokanayo na shughuli za
utalii katika pori hilo.

Makwati alisema TAWA ime-
toa fursa kwa wananchi kufanya
shughuli za uvuvi kwa utaratibu
maalum katika pori hilo, jambo
ambalo limewanufaisha wakazi
wa Kilombero.

Pamoja na hayo, alisema

TAWA imeboresha miundom-
binu kwa kuweka alama za
mpaka, vigingi 301 kati ya 1,686
vimewekwa, ujenzi wa kambi
mbili za doria, kutoa elimu ya
uhifadhi kwa wananchi 9, 861 wa
ero, Malinyi na Ulanga.

Naibu Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Maliasili na Utalii, An-
derson Mutatebwa, alifafanua
suala la kisera kuhusu tathmini
inayofanywa na serikali kwa
na vitongoji vilivyopendekezwa
kuondolewa nje ya hifadhi.

Mwenyekiti wa kikao hicho
cha kamati, Augustino Vuma, ali-
ipongeza TAWA, akisema kamati
inatambua jitihada zao katika
kulinda mazingira na rasilimali
zilizopo ndani ya hifadhi hiyo
kwa manufaa ya taifa.

wachanga. Mwaka 2021 vifo 44 kwa
kinamama na 681 kwa watoto na
mwaka 2022 vifo 52 kwa kinamama
na 540 kwa watoto wachanga.

Alisema kuongezeka kwa vifo hivyo
kunatokana na sababu mbalimbali
ikiwa ni pamoja na wazazi kutohud-
huria kliniki au kituo cha kutolea hu-
duma kwa wakati.

Dk. Ludovick alisema sababu ny-
ingine ni ubovu wa miundombinu ya
barabara katika maeneo mengi, hasa
katika v1tu0 vya kutolea huduma na
watoa huduma kushindwa kufanya
uamuzi sahihi wa kutoa rufani kwa
wakati.

Muuguzi Mkuu wa Mkoa wa Sin-
gida, Hyasinta Alute, alishauri jamii

ielimishwe kuhusu umuhimu wa ki-
namama kuanza kliniki mapema ili
wapate huduma muhimu kwa wakati
na kuongeza kuwa idara ya afya mkoa
imeendelea kushirikiana vizuri na
mfumo wa M-MAMA ili kuokoa vifo
vya kinamama na watoto wachanga.

Kiongozi wa Timu ya Huduma
Mkoba kutoka Shirika la Marrie
Stopes, Flora Shirima, alisema yapo
maeneo yanahitaji kupewa kipaum-
bele na kuahidi kufanyia kazi ombi la
kusaidia timu ya dharura ili kuokoa
maisha ya makundi hayo mawili.

Meneja wa Damu Salama Kanda
ya Kati, Dk. Kitura Mthias, alisema
Mkoa wa Singida umefanya vizuri ka-
tika ukusanyaji wa damu kwa asilimia
135.87.

Wanaotupa taka katika
mifereji sasa kukamatwa

Na Peter Mkwavila, DODOMA

i OFISA Mazingira wa Jiji la

+ Dodoma, Dickson Kimaro

. amewaagiza watendaji wa

i kata na mitaa kuwakamata

¢+ watu wanaotupa taka katika
+ mifereji ya maji.

| Akizungumza juzi na

. wakazi wa Kata za Miyuji na
¢ Mnadani jijini hapa baada ya
+kufanya usafi wa mazingira,

' Kimaro alisema watendaji

i hao wanapaswa kutekeleza

i wajibu wao kwa kuwakamata
' wanaochafua na kuharibu
' mazingira ya mifereji ya maji
i taka.

i+ Alisema usafi unatakiwa

' kuwa sehemu ya tabia ya

i mtu, hivyo uanzie majumbani
i kwa kufanya usafi na kutun-
1 Za mazingira.

! “Hivyo, wale wote ambao

hawafanyi usafi na kuchafua
mazingira kwa makusudi wa-
sionewe aibu, bali wakamat-
we na kupewa adhabu kwa
mujibu wa shera bila kuone-
ana huruma,”aliagiza.

“Ufanyaji wa usafi wa
uhakika unapunguza ma-
gonjwa kwa asilimia 75,yaki-
wamo ya milipuko kama
vile kipindupindu ambayo
huigharimu serikali mabilioni
ya shilingi pindi yanapoji-
tokeza,” alisema.

Mvvenyeklt| wa Mtaa wa
Karume, Matwiga Kyatya,
aliwahimiza wananchi wa
kata hiyo kuimarisha ulinzi
na usalama kwenye maeneo
yao na kuwataja bila kuwao-
nea aibu wanaojihusisha na
wanaonekana kuwa tishio
kwa amani na usalama katika
kata hiyo.
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HABARI MBEYA

Mwalimu, mlinzi kizimbani

kesi ya kujeruhi mwanafunzi

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WALIMU wa Shule ya

Sekondari Rohila, Kata

ya Utengule Usongwe,

Halmashauri ya Wilaya
ya Mbeya, Emmanuel Kamili (29),
na mlinzi wa shule hiyo, Haruni
Kerupe (30), wamefikishwa ma-
hakamani wakikabiliwa na mash-
taka ya kumpiga na kumjeruhi
mwanafunzi.

Akisoma hati ya mashtaka jana
mahakamani mbele ya Hakimu
Mkazi Mkuu wa Mahakama ya
Hakimu Mkazi Mbeya, Paul Ntumo,
Mwendesha Mashtaka wa Serikali,
Emelda Aluko alidai washtakiwa

walitenda kosa hilo Februari 12
mwaka huu.

Alidai kuwa siku ya tukio, Mwal-
imu Kamili na Mlinzi Kerupe,
wote wakazi wa Lwala mjini Mbal-
izi, walishirikiana kumpiga mwa-
nafunzi wa kidato cha nne, Laur-
ance Mwangake, wakimtuhumu
kudokoa maandazi katika duka la
shule.

Alidai kuwa kipigo hicho kilim-
sababishia maumivu makali na ki-
tendo hicho ni kinyume cha kifun-
gu namba 225 cha Sheria ya Kanuni
za Adhabu Sura ya 16.

Mshtakiwa wa kwanza, Kamili
alikana kutenda kosa hilo, lakini
akakiri kumkaba mwanafunzi huo

huku mshtakiwa wa pili, Kerupe,
akiwakilishwa mdhamini wake.
Mshtakiwa huyo hakuwapo ma-
hakamani.

Mwendesha Mashtaka, Emelda
Aluko, alidai upelelezi wa shauri
hilo umekamilika, akiahidi ku-
wasilisha ushahidi mahakamani
ili kuthibitisha tuhuma dhidi ya
wawili hao kumpiga na kumjeruhi
mwanafunzi huyo.

Hakimu Mkazi Mkuu Ntumo
aliahirisha kesi hiyo kwa ajili ya
uchambuzi hoja za awali kisha
kuanza kusikiliza shauri hilo la ji-
nai. Mshtakiwa wa kwanza aliachi-
wa kwa dhamana.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera (katikati), akionyesha namna wadau wa elimu wanavyoweza
kuchangia kwa simu ujenzi wa hosteli za wanafunzi wa kike katika Chuo Kikuu cha Mzumbe Ndaki ya
Mbeya, ili kuwasaidia kusoma kwa utulivu. Kulia ni Kaimu Mkuu wa Chuo hicho, Prof. William Mwe-
goha na Mkuu wa Ndaki ya Mbeya, Prof. Henry Molel. PICHA: GRACE MWAKALINGA

DC aagiza upandaji wa miti
kukabili mabadiliko tabianchi

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MKUU wa Wilaya ya Mbeya ame-
wataka wakazi wa Jiji la Mbeya ku-
panda miti kwa wingi ili kufyonza
hewa ukaa na kukabiliana na mab-
adiliko ya tabianchi.

Beno Malisa pia amesema miti
hiyo baadaye wataiuza na kupata
fedha kwa ajili ya shughuli za maen-
deleo, ikiwamo kuendeleza miun-
dombinu ya elimu na barabara za
jiji hilo.

Alitoa rai hiyo juzi alipozindua
upandaji miti ndani ya Halmashauri
yaJijila Mbeya, akisema “...tunapan-
da miti ili kuhakikisha tunatunza

mazingira. Miti hii ni biashara kub-
wa ya hewa ya ukaa.

“Tunazo halmashauri ambazo
zinavuna kiwango kikubwa cha
fedha na kuwekeza kwenye elimu
na barabara kwa kuvuna hewa ya
ukaa kutokana na miti iliyooteshwa.
Hivyo, lazima na sisi Mbeya tuige
huo mfano kwa maana ya faida zote
mbili.” Akizungumza kwa niaba ya
Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji
la Mbeya, Mganga Mkuu wa Jiji la
Mbeya, Dk. Jonas Lulandala alisema
wamejipanga kupanda miti katika
maeneo mbalimbali ya jiji hilo na
tayari wamefanya uhamasishaji
kwa watumishi na wananchi wen-

gine ili kufanikisha mkakati huo.

Mkuu wa Shule ya Sekondari
Magufuli, Obadia Kabuje alisema
shule hiyo imekuwa na jitihada za
kupanda miti ya matunda na kivuli
kwa lengo la kutunza mazingira na
wanatarajia kuendelea kuelimisha
wanafunzi ili kujenga uelewa kuhu-
su umuhimu wa upandaji miti kwa
kizazi cha sasa na baadaye.

Baadhi ya wadau wa mazingira
katika Halmashauri ya Jiji la Mbeya
walisema ili kufanikisha upandaji
miti, lazima kuwapo na ushirikiano
baina ya serikali, wananchi na sekta
mbalimbali ili kila mmoja atimize
wajibu wake.

TCRA yawataka
wasafirishaji wa vipeto,
vifurushi kusajiliwa rasmi

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

MENEJA wa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA) Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, Asajile John,
amewataka wasafirishaji wote wa vifurushi na vipeto
wanaofanya kazi katika kanda hiyo, kurasimisha hu-
duma zao za usafirishaji kwa kuchukua leseni kutoka
mamlaka hiyo.

Akizungumza kwenye mkutano wa wadau wa hudu-
ma za posta jana mjini hapa, Asajile alisema umiliki wa
leseni ya TCRA unaongeza mapato kwa watoa huduma
kwa kuwa wateja wengi wanavutiwa zaidi kutuma mzi-
go kwa watoa huduma walio rasmi.

Alisema kuongezeka kwa wateja pia kunaongeza
mapato ya watoa huduma na hivyo eneo hilo kuwa na
mchango mkubwa katika Pato la Taifa.

Asajile aliongeza kuwa ili kufanikisha hilo, TCRA im-
eanzisha mfumo wa utoaji leseni mtandaoni ilioupa jina
la Tanzanite, ambao mtoa huduma anaweza kuomba
kupata leseni kwa njia ya mtandao, jambo ambalo lin-
arahisisha utendaji na kuepusha gharama.

Alisema kuwa iwapo waombaji hao wa leseni waki-
kumbana na vikwazo katika kuomba leseni, wawasiliane
na TCRA kupitia namba ya dawati la huduma ambayo ni
0800008272 au kufika katika ofisi yoyote ya mamlaka
kwa msaada zaidi.

Mkutano huo ni sehemu ya kampeni ya kuhamasisha
wananchi kutumia huduma za watoa huduma wa kusa-
firisha vifurushi waliosajiliwa.

Waitaka serikali kukarabati

miundombinu Chuo cha Afya
Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

WANAFUNZI na walimu wa Chuo cha Afya Songea,
wameiomba serikali kufanya ukarabati wa miundom-
binu ya Chuo cha Afya na Sayansi Shirikishi cha Songea
kwa kuwa sasa iko katika hali mbaya ya uchakavu.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti, baadhi ya wa-
nafunzi wa chuo hicho walioomba hifadhi ya majina,
walisema majengo ya chuo yako katika hali mbaya. Ya-
mechakaa. Hayajafanyiwa ukarabati kwa muda mrefu.

Walidai mabweni wanayotumia yamekuwa na mata-
tizo mengi yanayosababisha chumba kimoja kutumiwa
na wanafunzi wengi kutokana na uhaba uliopo.

Pia walidai madarasa yaliyopo hayakidhi mahitaji ya
wanachuo waliopo. Baadhi yao wamelazimika kusomea
kwenye bwalo la chakula. Ni kero kwao. Wanaiomba
serikali kusaidia kuyakarabati na kuongeza madarasa
mapya ili kuondokana na adha iliyopo.

Walidai chuo hicho kilichojengwa mwaka 1973, yaani
miaka 50 iliyopita, kimekuwa kikidhalilisha wataalamu
wengi sana wa afya hapa nchini lakini hakina uzio jam-
bo ambalo linahatarisha usalama wa wanachuo na mali
za chuo hicho.

“Tunaomba serikali kupitia Wizara ya Afya ikipe
kipaumbele chuo kwenye masuala ya ukarabati na
kuongeza kujenga madarasa kwani elimu bure imeku-
wa chachu kwa wazazi wengi kupeleka watoto shule
na wengi wanapomaliza masomo yao ya sekondari wa-
nakuwa hawana uwezo wa kuwapeleka vyuo vya binafsi
ambavyo vina ada kubwa ambayo wazazi wetu wengi
hawana uwezo wa kumudu gharama,” alisema.

Mkuu wa chuo hicho, Dk. Godfrey Mdede alikiri ku-
wapo kero zinazolalamikiwa na wanachuo. Amewasili-
sha kero hizo wizarani na anaamini bajeti ya mwaka
ujao wa fedha itakuwa na fungu kwa ajili ya kuboresha
miundombinu ya chuo hicho.

Alisema kuwa baadhi ya kero zimekuwa zinatatuliwa
kwa kutumia mapato yao ya ndani yanayotokana na
ada za wanachuo kama kulipia maji, umeme, ukarabati
mdogo na uendeshaji wa shughuli za kila siku.

Alibainisha kuwa chuo hicho kina uwezo wa ku-
chukua wanachuo zaidi ya 300 lakini kwa sasa kutokana
na ubovu wa baadhi ya majengo na uchache wa vyumba
vya madarasa, wanachukua wanafunzi 250.
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Anayetuhumiwa :
kuua bila
kukusudia
apewa

dhamana

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Masi-
jala ya Mtwara, imekubali
kumpa dhamana kwa
masharti, Frank Chonjo,
anayeshtakiwa kwa kuua
bila kukusudia.

Uamuzi huo ulitolewa
juzi mbele ya Jaji Eliamani
Laltaika baada ya Ma-
hakama kusikiliza maombi
ya Chonjo.

AllvvaS|I|sha maombi
akiambatanisha na hati
va kiapo alichoapa Machi
28, mwaka huu akiomba
mahakama imwachie kwa
dhamana.

Katika hati ya mashtaka
inadaiwa Oktoba m05|

Chmgulungulu W|Iayan|
Masasi, Mkoa wa Mtwara,
mleta maombi alisababi-
sha kifo cha Michael Sam-
son.

Upande wa Jamhuri
uliwasilisha kiapo kinzani
kilichoapwa na Wakili wa
Serikali, Florence Anyu-
sisye, lakini wakati wa
usikilizwaji wakili aliyeku-
wa akiiwakilisha Jamhuri,
Melchior Hurubano aliom-
ba kuiondoa hati ya kiapo
kinzani na mahakama
ilikubali.

Upande wa Jamhuri uli-
omba mahakama izingatie
hoja walizowasilisha Aprili
5, mwaka huu.

Upande huo ulidai haku-
na ubishi kwamba mwom-
baji anashtakiwa kwa kuua
bila kukusudia na kosa hilo
lina dhamana.

“Ni jukumu la mahakama
kuhakikisha kwamba
mwombaji akiwa nje kwa
dhamana hataingilia upele-
lezi wa kesi,” alidai.

Mahakama baada ya
kusikiliza mawasilisho
ilisema kwamba, mwom-
baji ataonekana ni mtu
safi hadi pale atakapotiwa
hatiani na mahakama ili-
kubali maombi yake.

Jaji Laltaika alitoa
masharti kwa mwombaji
awe na wadhamini wawili,
kila madhamini atasaini
dhamana ya maandishi ya
Shilingi milioni tano, wawe
na vitambulisho vinavy-
otambulika na mwombaji
anatakiwa asifanye kosa
lolote akiwa nje kwa dha-
mana.

Uamuzi huo ulitole-
wa juzi mbele ya
Jaji Eliamani Lal-
taika baada ya Ma-
hakama kusikiliza
maombi ya Chonjo.

: 2023

Zanzibar varipoti ongezeko
‘mfumuko wa bei za bidhaa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

FUMUKO wa bei
wa mwezi Aprili
2023 umeongezeka
na kufikia asilimia
1.85 kulinganishwa na asilimia
0.09 iliyoripotiwa mwezi Machi

Mkuu wa Kitengo cha Tak-

¢ wimu za Bei katika Ofisi ya Mtak-
¢ wimu Mkuu wa Serikali Zanzi-
: bar, Salma Saleh Ali, alibainisha
: hayo jana alipowasilisha tak-
¢ wimu za mwezi Aprili huko ofisi-
: ni kwake Mazizini, Unguja.

Alisema mfumko wa bei wa

: bidhaa za chakula na vinywaji
: visivyo na kilevi kwa mwezi

[l

Katibu Mkuu Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto Zanzibar, Abeda Rashid (katikati),
wakati akifungua mafunzo ya walimu wa somo la Usalama kwanza kwa askari po||5| jana, watakaokuvva na jukumu la
kutoa elimu ya udhalilishaji shuleni. Kulia ni Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mjini Maghar|b| ACP Richard Mchomvu na
Mratibu wa Programu ya Malezi Mbadala kutoka SOS, Nyenzuma Simai Issa. PICHA: RAHMA SULEIMAN

wa Apirili 2023 umeongezeka
na kufikia asilimia 3.38 kul-
inganishwa na asilimia 0.67
iliyorekodiwa mwezi Machi
2023.

Alisema faharisi ya bei za
jumla zimeongezeka na kufikia
asilimia 106.24 kwa mwezi Aprili
2023 kulinganishwa na asilimia
98.84 iliyoripotiwa katika mwezi
wa Aprili 2022.

Alitaja bidhaa zilizosababisha
ongezeko la mfumuko huo ni
pamoja na mchele wa mapem-
be (Rice Thailand) asilimia 3.6,
mchele wa Mbeya asilimia 14,
samaki asilimia 12.8, sukari asil-
imia 11, ndizi za mkono mmoja
asilimia 33.2 na ndizi za mtwike
asilimia 36.5.

'.i l,f i

Akizungumzia mfumuko wa
bei wa bidhaa za chakula, Salma
alisema kuwa kwa mwezi Aprili
2023, ulifikia asilimia 11.52 kul-
inganishwa na asilimia 10.26
mwezi Machi 2023.

Ofisa huyo alisema faharisi za
bei za bidhaa za chakula kwa
mwezi Aprili 2023 zimeongeze-
ka kufikia asilimia 111.81 ku-
toka asilimia 100.26 Aprili
2023, bidhaa zisizo za chakula
zimeongezeka na kufikia asilim-
ia 102.44 kwa mwezi Aprili 2023
kulinganishwa na asilimia 97.79
katika mwezi Aprili 2022.

Alisema mfumuko wa bei za
bidhaa zisizo za chakula kwa
mwaka umeshuka na kufikia
asilimia 4.75 kwa mwezi Aprili

1

———

2023 kulinganishwa na asilimia
4.49 mwezi Machi 2023.

Mchumi kutoka Benki kuu ya
Tanzania (BOT), Ulrick Mum-
buri, alisema Tanzania ipo vizuri
katika mzunguko wa fedha na
masuala ya bei kulinganishwa
na nchi nyingine za Afrika.

Alisema kuwa kipindi cha
mwezi wa Ramadhani, bei za
bidhaa zilikuwa juu, jambo am-
balo limesaidia uchumi na ku-
pata mwelekeo mzuri wa bajeti
ya mwaka.

Akitolea mfano wa nchi za
Afrika, alisema mwezi Machi
2023, Kenya ulifikia asilimia 8.2
kutoka asilimia 7. 8 na Tanzania
Bara ulifikia asilimia 4.8 kutoka
asilimia 4.7.

W‘//ﬂ Akl a0l

), akizungumza

ACT-Wazalendo yaona upungufu bajeti kilimo

. NaElizabeth Zaya

CHAMA cha ACT-Wazalendo

. kimesema hakiridhishwi na
: usimamizi wa sekta ya kilimo
¢ na kumtaka Waziri wa Kilimo,
: Hussein Bashe, kuweka wazi mi-
¢ kakati ya kuinua sekta hiyo ku-
: tokana na hotuba yake bungeni
¢ juzi kutoweka bayana mipango
¢ hiyo.

Akizungumza na waandishi

¢ wa habari jana Dar es Salaam,
: Waziri Kivuli wa Sekta ya Kilimo,
: Mendeleo ya Mifugo na Uvuvi
¢ wa chama hicho, Mtutura Abdal-
. lah, alisema ukuaji wa sekta hiyo
* bado ni mdogo katika kusukuma
: maendeleo ya eneo hilo.

“ACT-Wazalendo hakiridhish-

wi na usimamizi wa sekta ya
kilimo katika kuelekea kufikia
malengo ambayo imejiwekea
yenyewe ikitaka ukuaji wa asil-
imia 10 ifikapo mwaka 2030.

“Hotuba ya Waziri Bashe jana
(juzi) huoni mtiririko wa ma-
badiliko katika lengo hilo. Kwa
mfano mwaka 2021 kasi ya uku-
aji wake ilikuwa asilimia 3.9. Wa-
ziri hajaiambia nchi mwaka huu
wanatarajia kasi ya ukuaji wa ku-
fikia asilimia ngapi. Hakulieleza
Bunge tunafikaje asilimia 10 ifi-
kapo mwaka 2030.

“Chama chetu kinakiweka
kilimo katika vita ya kupam-
bana na umaskini. Tanzania
haiwezi kuondoa umaskini kwa
kaulimbiu tu, bali kwa kuwa na

muono wa wazi katika mipango
ya kilimo. Sura ya umaskini wa
watu ni kwa mkulima, tunahitaji
kuongeza pato la mtu mmoja
mmoja.”

Kadhalika, chama hicho kili-
itaka serikali kununua chakula
cha kutosha miezi mitatu.

“Katika hotuba ya Waziri
Bashe alieleza nia ya serikali
ya kuongeza uwezo wa Wakala
wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula
(NFRA) wa kununua chakula
kutoka kwa wakulima kiasi cha
tani 500,000 kama akiba.

“Hatua hii bado haitoshi kuji-
andaa na baa la njaa au kusaidia
kukabiliana na mfumuko wa bei.
Tunasisitiza serikali inunue na
kuhifadhi chakula cha kutosha

angalau cha miezi mitatu kutoka
kwenye chakula kitakachovun-
wa mwaka huu ili kujilinda na
upungufu wa chakula.

“Ukweli uko dhahiri kwamba
maeneo mengi ya nchi uzal-
ishaji wake unaweza kuwa sio
mzuri kwa mwaka huu. Kwa
hiyo kufanya hivyo kutasaidia
NFRA kununua tani milioni 1.5
za mahindi, laki tano za mpunga
na maharage tani milioni moja
badala ya laki tano pekee.”

Alisema changamoto iliyo-
jitokeza katika usambazaji wa
pembejeo na mbolea ya ru-
zuku mwaka 2022/2023 im-
echangia kwa kiasi kikubwa
kupaa kwa bei ya vyakula kuto-
kana na gharama za uzalishaji.



18 Nipashe ... .

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA

KADI YA BAJAJI

JORDAN JOSEPH
MWAKIPESILE anatangaza
kupotea kwa kadi ya bajaji

ainaya TVS KING yenye
usajilinamba: MC525DCOQ na

CHASSIS NAMBA:
MD6M14PATM4H10596. Kwa

yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:

MBE/MBE/RB/110038/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya DODOMA MJINI
Kituo cha CHAMWINO MJINI  Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na. 31/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU MOHAMEDI ALLY wa Dodoma

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA JAWA HUSSEIN HASSAN

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu,
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 19 Mwezi 05
Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo Tarehe 08 Mwe2z7i\05 Mwaka 2023.
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AN
ABDUKARIM RAJABU KANJI MTAJWA HAPO
JUU AMEPOTELEWA NA HATI YA KUSAFIRIA
MAENEO YA TEMEKE - DAR ES SALAAM
YENYE NO:TAE 094916 ILIYOTOLEWA MAKAO
MAKUU UHAMIAJI DAR ES SALAAM MWAKA:
2019 TAARIFA YA UPOTEVU ILITOLEWA KATIKA
KITUO CHA POLISI CHA OYSTERBAY NA
KUPEWA RB NO : DAR/OST/RB/157583/2023

KUPOTEA KWA
PASSPORT

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 09/2023

In the Matter of the Estate of the ALLAN SAFARI
KATONDO

And

In the Matter of the Application for Later of
Administration by AINEA YOSIA KATONDO

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 of 1963)

ALL PERSON claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think
fit before the grand of letters of Administration is
made to the above named petitioner.

Objections to the grant should be field on or
before 31 day of May, 2023.

Dated at Korogwe this 02 day of April, 2023.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
MWALIMU RAMADHANI SUDI
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 693 BJR - TOYOTA
RAV 4. Chassis namba
SXA1171585513. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DAR/URA/RB/156220/2023.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

BASHARI RAMADHANI
LEKULE anatangaza kupotea
kwa kadi ya gari yenye namba
za usajili T 435 BPH Chassis
No. TRJ1205016484. ENGINE

No. 2TR157454 T435BPH
TOYOTA LANDCRUISER
PRADO. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo chochote
cha polisi. Taarifa ya polisi:
ARU/ARU/RB/158971/2023.

ASHA KIBIRA HANGO
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye namba

za usajili T 499 CMD
TOYOTA -RAV 4. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifaya
Polisi:
DAR/MAG/RB/33146/2023

'kADI YA GARI
KADI YA GARI YA UCHIMBAJI WA MADINI

OMARI BARIADI MAPESA
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA LESENI YA UCHIMBAUJI
MADINI YENYE NAMBA PML
0753 MBY.YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE TAARIFA
KITUO POLISIKILICHO
KARIBU.TAARIFA YA POLISI
MBE/CHU/RB/149890/2023

FOMU MIRATHI - 2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa Mirathi Na. 680 /2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU ALLY
MOHAMED KIDUME WA TANDIKA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOTOLEWA NA MWEMA ALLY MOHAMED
TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za usimamizi wa mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 05 Mwezi 06 Mwaka 2023 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kama yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 08 Mwezi wa 05 Mwaka 2023.
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KUPOTELEWA

NA KADI YA GARI

Ndugu ALLY HUSSEIN
MADIKAH anatangaza
kupotelewa na kadi yake ya
gari aina ya (MITSUBISHI),
CHASSIS NO. N23W5318013,
yenye namba za usajili
T 684 AAA. Ametoa taarifa
polisi na kupewa namba
MOR/MOR/RB/157015/2023
Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi kilicho karibu naye.

KUPOTEA KWA
KADI ZA MAGARI
Gaki Transport Co.LTD

Anatangaza kupotelewa na
kadi mbili za gari aina ya
Semi Trailer zenye namba
za usajili
T.754 CFS na T.821CFS.
Kwa yeyote atakaeziona
atoe taarifa kituo cha
Polisi kilichopo karibu au
awasiliane na kampuniya
Gaki Transport kwa simu
namba 0762-980232.
Taarifaya
Polisi.SHI/SHI/RB/158716,
158717/2023.

Kwa Habari
Motomoto
usikose Gazeti

lako la
Nipashe kila
siku Piga Simu
0677020701

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA YA
DODOMA, LILILOKO DODOMA

MAOMBI MADOGO NA. 98 YA mwaka 2023
BENJAMIN F. OLEMOITA, .....MDAI
VERSUS

MUSSA DAVID MALOGO.
GRACE TENDEGA,

KWA: GRACE TENDEGA
POPOTE ULIPO

YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo
yake yameelezwa katika Nakala ya maombi ambayo
inapatikana katika Baraza hili.

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili wewe

binafsi, Wakili au Mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa
kisheria tarehe 12/05/2023 saa3:00 asubuhi.Kwa mujibu wa
maombi hayo unatakiwa kuleta utetezi wako kwa maandishi.
ANGALIZO: kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu,
Baraza likithibitisha kuwa umepokea hati ya Wito, Baraza
linaweza kutoa Hukumu dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na lakiri/Muhuri wa Baraza
hili leo tarehe 14 ya mwezi wa AER\L mwaka 2023.

FOMU MIRATHI -2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI

Mkoa DARES SALAAM
Usimamizi wa mirathi Na 690/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU BHUPENDRA J.BATAVIA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA MAHASHWETA NARESH BATAVIA

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wnaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 23 mwezi 05 mwaka 2023 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu anaweza
kuuleta mahakamani kukaguliwa

+ Wosia wa marehemu huyo upo mahakaani na waweza kukaguliwa.
+ Marehemu hakuacha wosia

« Futaisiyohusika

Imetolewa leo tarehe 09 mwezi 05 mwaka 2023

(i

LAND DISPUTE COURTS (THE DISTRICT LAND AND HOUSING
TRIBUNAL)

BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA YA TUNDURU
MAHALI: TUNDURU
MAOMBI NO. 02/2021
FATUMA SELEMANIKIUTILA............. MUOMBAJI
DHIDI YA
CRDB BANK PLC
NEEMA KASILINYALAGWINDA
MOSES ELIAS SHIREKA
MEM AUCTIONEERS AND GENERAL BROKERS LTD......MJIBUMAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI
KWA: NEEMA KASILI NYALAGWINDA NA MOSES ELIAS SHIREKA

Fahamu kwamba shauri hili limepangwa hukumu tarehe 26
mwezi Mei Mwaka 2023 saa mbili na nusu asubuhi mbele ya
Mheshimiwa |.J. AYO Mwenyekiti wa Baraza.

Hivyo unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila
kukosa. Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na muhuri wa
Baraza hili leo tarehe 28 Mwezi April mwaka 2023.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

NDUGU ELIAS GRATION MUHIGI
anatangaza kupotelewa na kadi
ya pikipiki yenye jina la
MOHAMED ENTERPRISES (T)
LTD aina ya BOXER BM 150
yenye namba za usajili MC
505CFA. Engine No.
PFZWKM83344, Chasis No.
MD2A21BYXKWM88195. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/104624/2023.

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0677020701

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

I Kesi

Putin azitupia
lawama nchi
za magharibi

MOSCOW, Russia

RAIS wa Russia, Vladmiri Putin

(pichani), amesema nchi za ma-
gharibi zina hila ya kuhakikisha
nchi yake inaangamia.

Katika hotuba yake, kuadhimisha
ushindi wa vita vya pili vya dunia
dhidi ya Wanazi alisema lengo
la nchi hizo sio kingine ila kuona
kuporomoka kwa taifa lao.

Alisema kumbukumbu ya wale
waliotetea nchi yao ni takatifu,
huku akieleza kuwa vita vya kweli
vinapigwa dhidi ya nchi yetu.

Putin, alisema Russia inataka
siku zijazo zenye amani, huku
akiwashutumu viongozi wa nchi za
Magharibi kwa kupanda mbegu za
chuki dhidi ya taifa lake.

Pia alisema anajivunia wanajeshi
ambao wanashiriki katika kile
anachokiita operesheni maalum ya
kijeshi ya Russia nchini Ukraine.

Anasema hali ya Urusi na mus-

takabali wake inat-
W egemea watu hao
TR na kwamba kila mtu
i ameungana kuunga
3 ' mkono mashujaa
wao.

Putin mara kwa
mara anaifananisha
serikali ya Ukraine
iliyochaguliwa
kidemokrasia na
Wanazi walioshindwa katika Vita
vya Pili vya Dunia.

Inaelezwa kuwa Putin ana-
washutumu viongozi wa Ukraine
kama Wanazi mamboleo na
kusema kuhusu vita vya kweli
vinavyoendeshwa dhidi ya nchi ya
Russia.

“Ni Russia pekee iliyosalia kweli
kwa mafanikio ya Vita vya pili vya
Dunia wakati nchi za Magharibi
zimesahau ni nani aliyewashinda
Wanazi,” alisema.

Inabainishwa kuwa Warusi
wamewahi kuambiwa kwamba
walishinda Vita vya Pili vya Dunia,
kwa hivyo haishangazi kwamba
hajataja vita vya washirika am-
bavyo vilikomboa Ulaya ya Kusini
na Magharibi dhidi ya Unazi. BBC

ya kupinga uchaguzi

Nigeria yaanza Kkusikilizwa

ABUJA, Nigeria

JOPO la majaji watano nchini Ni-
geria wamekaa kikao cha kwanza
kusikiliza kesi inayowahusisha
viongozi wa upinzani walioshiriki
uchaguzi mkuu wa rais wa mwezi
Februari ambao chama tawala kil-
ishinda.

Tangu Nigeria irejee kwenye
demokrasia mwaka 1999 miongo
mitatu baada ya utawala wa kijeshi,
uchaguzi umekuwa ukiishia ma-
hakamani, ingawa hakuna pingam-
izi lililowahi kutengua matokeo.

Malalamiko ya kupinga ushindi
wa Rais mteule Bola Tinubu yali-
wasilishwa mwezi Machi pamoja
na wagombea kadhaa wa urais aki-

Katika
ombi lake,
Obi,
ambaye
aliungwa
mkono
kwa kiasi
kikubwa
na vijana
wa Nigeria,
pia alidai
kushinda
uchaguzi
huo.

wamo kiongozi mkuu wa upinzani
Atiku Abubakar aliyeshika nafasi
ya pili na mtu wa nje Peter Obi ali-
yeshika nafasi ya tatu.

Pia inaelezwa kuwa mahakama
ina siku 180 za kutoa hukumu
tangu maombi yalipowasilishwa,
na pia ina uwezo wa kukata rufani
katika mahakama ya juu zaidi.

Abubakar, ambaye alikuwa ka-
tika azma yake ya sita ya kuwania
urais, alidai katika ombi lake
kwamba alishinda uchaguzi huo
uliofanyika Februari 25, mwaka
huu.

Wote Abubakar na Obi walidai
kuwa matokeo yaliyotangazwa na
Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi
(INEC) kuwa ni batili kutokana na

madai ya kutofuata sheria za uch-
aguzi na vitendo vya rushwa.

Abubakar, anayejulikana nchini
Nigeria kama Atiku, pia alidai kati-
ka ombi lake la kurasa 223 kwamba
Tinubu alishindwa kupata kizingiti
cha kisheria cha asilimia 25 ya kura
kutoka makao makuu ya nchi hiyo.

Katika ombi lake, Obi, ambaye
aliungwa mkono kwa kiasi kikub-
wa na vijana wa Nigeria, pia alidai
kushinda uchaguzi huo.

Hata hivyo mapambano yanay-
oendelea mahakamani hayawezi
kuzuia kuapishwa kwa Tinubu Mei
29. Tinubu ni mrithi wa aliyekuwa
Rais wa Nigeria, Muhammadu Bu-
hari aliyekuwa madarakani kwa
mihula miwili. VOA

Waziri Mkuu wa zamani wa Burundi, Alain Bunyoni, anayedaiwa kuzuiliwa jela kwa tuhuma za kuhatarisha usalama
wa taifa hilo. PICHA: MTANDAO

Mashambulizi ya anga yvatikisa nchini Sudan

KHARTOUM, Sudan

MASHAMBULIZI ya anga yameu-
tikisa tena mji mkuu wa Sudan
Khartoum katika kipindi mazun-
gumzo ya Jeddah, Saudi Arabia
yakionekana kama kutokuwa na
matokeo yoyote muhimu.

Serikali ya Saudi Arabia ilise-
ma pande zote mbili katika mzo-
zo huo zinajiona kuwa zinaweza
kushinda vita hivyo.

Sudan ilitumbukia katika
machafuko mabaya baada ya ku-
zuka mapigano Aprili 15, mwaka
huu, kati ya vikosi vya mkuu wa
jeshi Abdel Fattah al-Burhan na
naibu wake aliyegeuka mpin-
zani Mohamed Hamdan Daglo,
anayeongoza Kikosi cha Msaada

wa Dharura (RSF).

Inaelezwa kuwa mapigano ya-
meua mamia, kujeruhi maelfu
na kusababisha wengine wengi
kuyakimbia makazi yao, hatua
ambayo pia imezusha hofu yaku-
zorota kwa usalama hata nje ya
mipaka ya Sudan.

Majenerali hao wanaopigana
wametuma wawakilishi nchini
Saudi Arabia kwa mazungumzo
ya kuanzisha mapatano ya kibin-
adamu katika juhudi zinazoung-
wa mkono pia na Marekani. Na
kwamba hadi juzi, majadiliano
hayo yalionekana kutokuwa na
matokeo yoyote.

Mwanadiplomasia mmoja
aliyezungumza na Shirika la
Habari la Ufaransa kwa masharti

ya kutotajwa jina lake alisema
“hakuna maendeleo makubwa,
usitishaji vita wa kudumu hauko
mezani. Kila upande unaamini
kuwa unaweza kushinda vita.”
Pia mapigano hayo yamesaba-
bisha wageni na hata Wasudan
kulikimbia taifa hilo kwa Kki-
wango kikubwa kwa kutumia
usafiri wa nchi kavu, angani na
hata baharini. Rawaa Hamad am-
baye alifanikiwa kuondoka nchi-
ni Sudan kwa usafiri wa ndege
hadi Qatar alisikika akisema “ni
hatari sana kila mahali.”
Inaelezwa kuwa alikuwa mion-
goni mwa abiria 71 aliyefika Qa-
tar, ambako alisema raia nchini
humo wanakabiliwa na matatizo
ya ukosefu wa vingi muhimu vi-

kiwamo maji, mafuta, dawa, hos-
pitali na hata madaktari.

Mapigano katika mji mkuu
na maeneo mengine ya nchi ya-
meua zaidi ya watu 750 na kuje-
ruhi zaidi ya 5,000.

Aidha, taarifa mpya ya Ju-
muiya ya Madaktari wa Sudan
iliyojikita katika jimbo la Darfur
ilibainisha kuwa mapigano hayo
yamesababisha vifo vya watu
takriban 100, huku ikieleza kuwa
kumekuwa na shida ya huduma
katika vituo vya tiba katika miji
mkuu wa jimbo hilo Genena.

Pia kutokana na vurugu hizo
inaelezwa kuwa kumekuwa na
shida ya kupata takwimu za wal-
iojeruhiwa hadi sasa.

Idadi ya vifo vya chama hicho

inatolewa katika kipindi hiki
ambacho kumekuwapo na ma-
zungumzo yakiendelea kati ya
pande zinazopingana katika mji
wa Jeddah nchini Saudi Arabia.

Taarifa iliyotolewa na Wizara
ya Mambo ya Nje ya Saudi Arabia
ilisema mazungumzo hayo yali-
yoanza juzi yanayohusisha jeshi
kwa upande mmoja na mwing-
ine kwa wanamgambo wenye
nguvu yanatarajiwa kuendelea
kwa siku kadhaa.

Inaelezwa kuwa tangu kupan-
ga mapinduzi ya Oktoba 2021
ambayo yalisimamisha serikali
ya mpito ya utawala wa Kkiraia,
Burhan na Daglo walianguka ka-
tika vita vya kuwania madaraka.
DW
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HABARI MICHEZO

WABUNGE, DIMBANI

MATIBABU

Na Restuta James huu. “Saratani

ABUNGE na

machifu wanat-

egemea kuwa na

mechi ya mpira
wa miguu ya ‘kukata na sho-
ka’ itakayopigwa Uwanja wa
Jamhuri jijini Dodoma Mei
27, mwaka huu, ikiwa na len-
go la kukusanya Sh. milioni
300 kwa ajili ya kuchangisha
matibabu ya wagonjwa 100,
wanaougua ugonjwa wa sara-
tani.

Kabla ya mchezo huo wa-
nanchi watapata fursa ya ku-
fanya uchunguzi wa awali wa
magonjwa yasiyoambukiza,
ukiwamo wa saratani kuanzia
Mei 25 hadi Mei 28, mwaka

Mwenyekiti wa Machifu
Tanzania, Antonia Tomisiza,

jana kuwa nia ya mechi hiyo
ni kusaidia juhudi za serikali
katika kuwahudumia wag-
onjwa wa saratani.
Alisema: “Tunaomba
wananchi, mashirika,
kampuni na sekta bi-
nafsi kushiriki katika
kuchangia matibabu
kwa kuwa wagonjwa
wengi hawana uw-
ezo.”
Kwa upande wa Mkurugen-
zi Mkuu wa Taasisi ya Sara-
tani Ocean Road, DKk. Julius
Mwaiselage,  akizungumza

na waandishi wa habari jijini
Dar es Salaam jana, alisema
ugonjwa huo bado ni tatizo
nchini huku takwimu za
hivi karibuni zikieleza kuwa
Tanzania inapata wagonjwa
wapya 42,046 kila mwaka.

Alisema saratani ya shingo
ya kizazi inaongoza mion-
goni mwa saratani 10 zina-
zowashambulia watu nchini
ikifuatiwa na saratani ya ma-
titi.

Dk. Mwaiselage alitaja sara-
tani nyingine nane zinazo-
washambulia watu nchini ni
ya njia ya chakula kooni, sara-
tani ya kichwani na shingo,
kaposi sarcoma, tezi dume,
thyroid, utumbo mpana, lym-
phoma na saratani ya damu.

ya matiti im-
eongezeka sana, ilikuwa
namba nne, lakini sasa ndiyo
inaongoza. Saratani ya tezi
dume nayo haikuwamo kwe-
nye hizi 10, lakini sasa ni ya
sita,” alisema.

Alisema serikali ndiyo ina-
beba gharama za matibabu
ya saratani kwa asilimia kub-
wa na kwamba uchunguzi
hadi tiba ya mgonjwa mmoja
ni Sh. milioni tatu.

Dk. Mwaiselage, aliitaka
jamii kuchangia matibabu ya
wagonjwa katika programu
ya Chifu na Huduma Jamii,
kupitia akaunti ya Taasisi ya
Saratani Ocean Road namba
20101100166 iliyopo Benki ya
NMB.
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Mwanariadha wa Tanzania, Omari Maulidi ‘Pengo’ (kushoto) na Florian Zittel kutoka nchini Ujerumani, wakifanya ma-
zoezi ya kukimbia katika Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

=

Diarra kinara wa ‘clean sheets’ 2022/23

Na Adam Fungamwango

KIUNGO mshambuliaji wa
Klabu ya Yanga, Stephane
Aziz Ki, amechaguliwa kuwa
mchezaji bora wa mwezi Apri-
li wa Ligi Kuu huku kipa wa
timu hiyo, raia wa Mali, Djigui
Diarra, akiwa ndiye kinara wa
kucheza mechi nyingi bila ku-
ruhusu bao ‘clean sheets’ kwa
msimu wa 2022/23.

Licha ya msimu huu wa
2023, kubakisha mechi tatu
kwa kila timu kabla ya kumal-
izika, Kipa huyo wa Yanga, Di-

arra, ndiye kinara wa kucheza
mechi nyingi bila kuruhusu
bao kutokana na kuwa na
‘clean sheets’ 16 ambazo hazi-
wezi kufikiwa na kipa yeyote
yule.

Kwa mujibu wa rekodi za
Ligi Kuu, kipa wa Simba, Ai-
shi Manula anayefuata kwa
karibu ana clean sheets 12, na
ameripotiwa kuwa hatocheza
mechi zilizosalia za msimu
huu na hata kama angecheza
na kutoruhusu bao angeishia
na 15.

Katika

hatua nyingine,

taarifa iliyotolewa na Idara
ya Habari na Mawasiliano ya
Bodi ya Ligi imesema Azizi
Ki ndiye mchezaji bora wa
Ligi Kuu kwa mwezi Aprili na
kwamba uchaguzi huo ume-
tokana na kikao cha Kamati
ya Tuzo za Shirikisho la Mpira
wa Miguu nchini (TFF), kili-
Jumamosi ya Mei 6, mwaka
huu, pia kikimchagua Kocha
Mkuu wa Prisons, Abdallah
Mohamed ‘Bares’, kuwa ko-
cha bora wa mwezi huo.
Kiungo huyo mshambu-

liaji raia wa Burkina Faso ali-
washinda straika Mkongom-
ani wa Simba, Jean Baleke na
Ayoub Lyanga wa Azam FC
ambao aliingia nao fainali.

Katika mechi zake mbili
alizocheza, Aziz Ki alitumia
dakika 135, akifunga mabao
matatu na pasi ya mwisho
moja.

Kwa upande wa Bares,
aliwashinda Kocha Mkuu
wa Simba, Roberto Oliveira
na Daniel Cadena wa Azam
ambao waliishia hatua ya
fainali.

]
Simba, Yanga
Veterani
wataka mechi
kila mkoa

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kumalizika kwa mechi
vao iliyofana kati ya wachezaji
wa zamani wa timu za Simba

na Yanga kwenye Uwanja wa
Jumamosi iliyopita, baadhi yao
wametaka ikiwezekana kipute
kama hicho kipelekwe kila mkoa
Tanzania Bara na Visiwani kwa
ajili ya kuwapa nafasi mashabiki
ambao hawakuwahi kuwaona, sasa
kuwashuhudia mubashara badala
yake kuwasikia tu redioni.

Straika wa zamani wa Klabu
ya Simba, Joseph Kaniki ‘Golota’,
aliisifu Kampuni ya Maji va Kili-
manjaro, ITV/Redio One na Smart
Gin kwa kudhamini na kufanikisha
mechi hiyo iliyovutia si mashabiki
tu waliojazana Uwanja wa Sheik
wachezaji, hivyo kuomba kama
inawezekana baada ya Arusha,
wakacheze kwenye mkoa mwing-
ine, na iendelee ikiwezekana hadi
kumalizika kwa mikoa yote.

“Binafsi, nilijisikia raha sana kwa
sababu nimekutana na watu ambao
mara ya mwisho nilionana nao
miaka 10 iliyopita, kwa hiyo tu-
naomba mechi kama hizi kama vipi
ziwe zinachezwa mara kwa mara
kwenye mikoa tofauti ili kuwapele-
kea mashabiki uhondo na baadhi
va watu wakawaone wachezaji
wa zamani ambao Kipindi hicho
walikuwa wadogo na kuwasikia tu
kwenye redio.

“Na hata sisi wenyewe tuweze
kukutana na kubadilishana mawa-
Z0, ikizingatiwa baadhi yao kwa
sasa ni makocha tunaweza kusaidi-
ana hili na lile,” alisema straika
huyo aliyesifika kuwa na nguvu na
mashuti makali.

Winga machachari wa zamani wa
Yanga, Edibilly Lunyamila, alisema
kwenye mechi za Simba na Yanga
huwa hakuna dogo kwani hata
waliocheza, ilipata baraka kutoka
viongozi wa klabu hizo.

“Simba na Yanga huwa hazipotei
na hazipotezi ushindani, watu
walishuhudia uwanjani, wanakami-
ana kama kawaida, mambo mengi,
lakini tukishamaliza tunakuwa
marafiki,” alisema.

George Masatu, beki wa kati wa
zamani wa Simba, mbali na kuom-
ba kipigwe tena, alishangaa kuona
mechi hiyo ikiwa na upinzani mkali
kuliko alivyotegemea.

“Nimekumbuka miaka yetu
tulipokuwa tunakutana na hawa
mabwana, mimi mwanzo nilid-
hani mechi itakuwa ya kawaida
tu, kumbe haikuwa ya kitoto ni
mechi kweli kama vile tulivyokuwa
tumecheza Simba na Yanga za enzi
zile, ilikuwa kama ndiyo tunacheza
Ligi Kuu ya msimu huu halafu
tumekutana wenyewe,” alisema
Masatu aliyekuwa akisifika kwa
kuokoa mipira iliyokuwa inakwen-
da kutinga wavuni.
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MESSI, AL HILAL BADO

MSHAMBULIAJI wa Argentina, Lionel Messi, 35, am-
baye mkataba wake na PSG unamalizika majira ya joto,
bado hajafikia makubaliano ya kujiunga na klabu ya Al
Hilal ya Saudi Arabia na mchezaji huyo hatarajiwi ku-
fanya uamuzi kuhusu mustakabali wake hadi mwisho
mwa msimu. (Mundo Deportivo)

MOURINHO ATAKIWA PSG

MSHAURI wa Paris St-Germain, Luis Campos,
amezungumza na wakala wa Jose Mourinho kuhusu
uwezekano wa kocha huyo wa AS Roma kujiunga na
klabu hiyo ya Ufaransa msimu huu wa majira ya joto.
(RMC Sport)

OSIMHEN AWANIWA CHELSEA

CHELSEA inatazamia kumtoa mshambuliaji wa
Marekani, Christian Pulisic, 24, mwishoni mwa msimu
huu na wanaweza kumtumia kama chambo cha
kuwashawishi mabingwa wa Italia Napoli kuwauzia
mshambuliaji wa Nigeria, Victor Osimhen, 24. (Mail)

RAPHINHA EURO MIL. 80

KLABU ya Barcelona imeweka bei inayotakiwa ya
euro milioni 80 kwa winga wa Brazil, Raphinha, 26,
huku Newcastle United na Chelsea zikitaka kumrejesha
mchezaji huyo wa zamani wa Leeds United kwenye Ligi
ya England. (Sport)

XHAKA ANYATIWA LIVERKUSEN

KLABU ya Ujerumani Bayer Leverkusen imefufua nia
yake ya kumnunua kiungo wa kati wa Arsenal, Granit
Xhaka, 30, baada ya kujaribu kumsajili kiungo huyo wa
Uswisi msimu uliopita. (Mirror)

RICE BADO HAKIELEWEKI

WEST Ham haijavutiwa na mchezaji anayetumika
kama sehemu ya ofa yoyote kwa kumpata kiungo
wa kati wa England, Declan Rice, 24, bali wanataka
thamani yao ya pauni milioni 100 kufikiwa ikiwa
watamruhusu mchezaji huyo kuondoka msimu huu wa
majira ya joto. (Football Insider)

GUENDOUZI NA WEST HAM

KIUNGO wa kati wa Marseille na Ufaransa, Matteo
Guendouzi, 24, ananyatiwa na West Ham kwani wan-
amwona mchezaji huyo wa zamani wa Arsenal kama
mbadala wa nahodha wao, Declan Rice. (Athletic)

MUANI BEI JUU SOKONI

MSHAMBULIAJI wa Ufaransa, Randal Kolo Muani,
atagharimu angalau euro milioni 90 kwa klabu yoyote
inayotaka kumsajili mchezaji huyo kwa mujibu wa
Mtendaji Mkuu wa Eintracht Frankfurt, Axel Hellmann,
24. (90 Min)

PALACE YAMTAKA OLISE

WINGA wa Crystal Palace, Michael Olise, 21, anawa-
vutia wababe wa Ligue 1, Paris St-Germain, ambao
wako tayari kuwasilisha ofa ya kumnunua mchezaji
huyo wa Kimataifa wa Ufaransa chini ya umri wa miaka
21 msimu huu wa majira ya joto. (Mail)

DEMBELE AWINDWA EPL

KLABU za Aston Villa, Leeds United na West Ham
zimehusishwa na mshambuliaji wa Lyon, Mfaransa
Moussa Dembele, 26, ambaye aliwahi kuzichezea Ful-
ham na Celtic. (Birmingham Mail)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

NEYMAR

PARIS, Ufaransa

EYMAR yuko tayari kuon-

doka Paris Saint-Germain

msimu huu wa majira ya

joto licha ya kuwa bado

ana miaka minne kwenye mkataba

wake, vyanzo vimeiambia ESPN, na

klabu hiyo imeridhia kumwachia
ikiwa ofa sahihi itapatikana.

Mabingwa hao wa Ligue

1 walijaribu kumtafu-

tia klabu msimu uliopita

wa majira ya joto, lakini

hawakuweza kupata ofa

yoyote ya maana kwa

namba 10 huyo.

Nyota huyo, ambaye alitimiza
umri wa miaka 31 Februari na ana-
pata nafuu kutokana na upasuaji wa
kifundo cha mguu, hakutaka kuon-
doka katika mji mkuu wa Ufaransa
wakati huo, lakini vyanzo vimesema
amebadilisha mawazo yake katika
wiki za hivi karibuni na amefungua
mlango wa uwezekano wa kuon-
doka.

KUONDOKA
® ® ® Takriban mashabiki 50

wa klabu hiyo wamekwenda
nyumbani kwake wakitaka...

Takriban mashabiki 50 wa PSG
walikwenda nyumbani kwa Neymar
wiki iliyopita wakitaka aondoke ka-
tika klabu hiyo.

Vyanzo vya habari vilisema Ney-
mar alikuwa na mabadiliko moyoni
kama anataka kusalia Paris au la,
huku vikiongeza kuwa hajisikii ku-
karibishwa tena na anafikiria kuwa
itakuwa bora kucheza mahali pen-
gine msimu ujao.

Aidha, vyanzo hivyo vya habari
vilisema kwamba mchezaji huyo
wa kimataifa wa Brazil angepende-
lea kuhamia Ligi Kuu England, ny-
umbani kwa timu chache ambazo
zinaweza kumudu kulipa mshahara
wa Neymar wa Euro milioni 40 kwa
mwaka na kugharamia kile amba-
cho kinaweza kuwa ada kubwa ya
uhamisho.

PSG iliilipa Barcelona kiasi cha
euro milioni 222 katika msimu wa
majira ya joto wa 2017 ili kumpata
Neymar.

Mwenyekiti wa PSG, Nasser al
Khelaifi alikutana na mmiliki mpya
wa Chelsea, Todd Boehly, Februari
mwaka huu kujadili uwezekano wa
kumnunua Neymar.

Wawili hao wamezungumza
kuhusu Neymar, kulingana na vyan-
7o, ambavyo viliongeza kuwa Boe-
hly ni shabiki mkubwa wa Neymar
na angependa kumuona Stamford
Bridge.

Neymar hatafikiria kurejea kwao
Brazil kwa wakati huu na hayuko
tayari kuchezea klabu yoyote nchini
Hispania isipokuwa Barcelona, am-
bayo haina mpango wa kumsajili
nyota wao huyo wa zamani.
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SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

JACKPOT
MECHI WIKI HIl

TAREHE: 10,11 NA 12 MEI 2023
BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X 2

SUPA

JACKPOT

e 1,112, 41

GREENWOOD
KUTUA JUVE
KWA MKOPO

TURIN, Italia

TAREHE

01.10/05/23
02.11/05/23
03.11/05/23
04.11/05/23
05.11/05/23
06.11/05/23
07.11/05/23
08.11/05/23
09.12/05/23
10.12/05/23
11.12/05/23

12.12/05/23

13.12/05/23

MUDA

AC Milan vs Inter

Coquimbo vs Univ de Chile

Rangers vs San Luis Quillota
FC Cincinnati vs New York City

Cruzeiro vs Fluminense

LA Galaxy vs Seattle Sounders LABU ya Juventus inaripoti-

wa kuwa tayari kutoa ofa ya
kumsajili kwa mkopo Mason
Greenwood kutoka Manches-

ter United.
Mustakabali

Pontedera vs AC Siena

Sonderjyske vs Vejle BK

Coritiba vs Vasco da Gama

Botafogo RJ vs Corinthians

wa mchezaji huyo

Univ de Concepcion vs Antofagasta

FC Tokyo vs Kawasaki Frontale

mwenye umri wa miaka 22, bado hau- (

julikani na tetesi zinaendelea kuza-

gaa kuhusu ofa kutoka nje ya nchi. 4
Anaendelea kufungiwa na kla-

Slaven Belupo vs Lokomotiva Zagreb

bu huku wakifanya uchunguzi
wa ndani kuhusu tuhuma za .
ubakaji zinazomkabili.

Greenwood alikamatwa
Januari 2022 baada ya tuhu- 4
ma za kujaribu kubaka &&=
na kushambulia, lakini
mashtaka dhidi yake yali-
tupiliwa mbali Februari |
2023. "

Bado hajarejea kufanya
mazoezi na klabu hiyo na
inadhaniwa kuwa anaweza kufan-
ya hivyo mwanzoni mwa msimu ujao.

Gazeti la The Sun limeripoti kuwa
Juventus wamepiga hatua kwenye
kambi ya Greenwood juu ya uweze-
kano wa kumsajili kwa mkopo wa
muda mrefu.

Mchezaji mwenzake wa zamani,
Paul Pogba, yumo kwenye kikosi hicho
na inatumainiwa kuwa anaweza kub-
adili mambo kwa upande wa Serie A.
Pia AC Milan na Roma wanadaiwa ku-

KUWEKA PESA:
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- WEKA PESA.

ticopesa 6 ‘ &
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hal@pEse 2 airtel
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Kopa azawadiwa

miaka mitano Burnley

LONDON, England

KLABU ya  Burnley
imemzawadia Kocha wao,
Vincent Kompany, mkata-
ba mpya wa miaka mitano
baada ya kuipandisha
timu hiyo kutoka Ligi ya
Championship hadi Ligi
Kuu England, EPL.

Beki huyo wa zamani
wa Manchester City alii-
pandisha timu hiyo hadi
EPL katika msimu wake
wa kwanza wa kuwa ko-
cha kwenye dimba la pale
Turf Moor.

Amekuwa akihusishwa

na nafasi nyingi za ligi kuu
zikiwamo Chelsea na Tot-
tenham Hotspur, lakini
sasa ameweka mustakab-
ali wake kwa Clarets hao
hadi mwaka 2028.

Mbelgiji huyo alisema:
“Burnley walijisikia vizuri
tangu mwanzo kwa hiyo
ninahisi sawa kusaini mi-
aka mitano ijayo.

“Pamoja na mashabiki
tumeufanya Uwanja wa
Turf Moor kuwa ngome
tena na tunaendelea kuta-
zamia siku zijazo na kazi
ya kuifanya Burnley kuwa
bora kwa kila hatua.”

Kompany alichukua n
fasi ya Sean Dyche maji
ya joto yaliyopita baa
ya klabu hiyo kushuka d
raja.

Mwenyekiti Alan Pa
aliongeza: “Tuna fural
kwamba Vincent am
saini mkataba mpya. Ye
ndiye anayefaa kabi
kwa jinsi sote tunao:
Burnley ikisonga mbele.

“Kiongozi wa ajab
anayeweka viwango Vv
juu zaidi na kuipelel
klabu yetu katika viwan;
ambavyo sote tunatal
kufikia.”
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SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X 2

TAREHE MUDA

AZAM:

Na Faustine Feliciane

mkoani Mtwara mwishoni

UBINGWA FA

umewapa mzuka zaidi wa

nye mchezo dhidi ya Simba

01.13/05/23

Aston Villa vs Tottenham Hotspur

02.13/05/23

Southampton FC vs Fulham FC

03.13/05/23

FC Vizela vs FC Famalicao

04.13/05/23

Cercle Brugge vs KAA Gent

05.13/05/23

Sunderland AFC vs Luton Town

06.13/05/23

Villarreal CF vs Athletic Bilbao

mwa wiki iliyopita. kujipanga kuhakikisha ha- na kuwafanya kusonga 07.13/05/23 FC Volendam vs Sparta Rotterdam
ONGOZI wa Kla- AKizungumaza jijini Dar watoki kapa msimu huu mbele. 08.13/05/23 Chlndependinte vl s CATie
bu ya Azam FC, es Salaam jana, Aﬁsa kama ilivyokuwa msimu “Sio kazi ndogo kuitoa 09.14/05/23 CA Banfield vs CA San Lorenzo de Almagro
umeweka wazi Mtendaji Mkuu wa uliopita. kwenye mashindano timu 10.14/05/23 Hellas Verona vs Torino FC
kuwa unauhi- klabu hiyo, Abdulka- “Kombe la Shirikisho la kama Simba, walikuwa 1.14/05/23 Coventry City vs Middlesbrough FC

taji ubingwa wa Kombe la
Shirikisho la Soka nchini,
maarufu FA Cup, na wa-
taelekeza nguvu kwenye

rim Amin ‘Popat’,
alisema sababu
kubwa ya kuutaka
ubingwa huo ni kuto-

Azam ndio pekee ambalo
tunaweza  kugombania,
tunasubiri nusu fainali
ya pili kati ya Yanga na

kwenye mashindano ya
kimataifa na wana kikosi
kizuri, Azam tumeonesha
ukomavu na ubora wa kiko-

12.14/05/23

RC Celta de Vigo vs Valencia CF

13.14/05/23

VfB Stuttgart vs Bayer Leverkusen

14.14/05/23

Rio Ave FC vs Vitoria SC Guimaraes

15.14/05/23

AS Monaco vs Lille OSC

mchezo wao wa fainali. s Singida Big Stars ili tujue si chetu, tunawapongeza LORIE/05/28 EalognalEaISIR o
Azam wametinga fainali kana na ukweli kuwa tutagkutanzjg na nani kajma wachezaji wetu,” palis%ma JI71/0572 S 120:00 MMefoea st cals Etidinizs e Lablt [12:2611(2:6 5112901
; ; hawana nafasi ya kut- ; ’
ya michuano hiyo baada d °+"  Azam FC tuna malengo ya Popat.
va kuitupa nje Simba kuto- ~ Waa Ubingwa wa Ligi  yytwaa ubingwa huu,” ali- Aidha, alisema wapo M ECHI ZA US H I N DI

kana na ushindi wa mabao
2-1 walioupata katika Uwan-
ja wa Nangwanda Sijaona

Kuu msimu huu.

Alisema ushindi

ioupata dhidi ya Simba

seama Popat.
wal-

Alisema wachezaji wake
walifanya kazi kubwa kwe-

tayari kukutana na timu
yoyote kati ya Yanga ama
Singida Big Stars.

Mwenyekiti wa UVCCM Mkoa wa Tanga, Ramadhani Omari (watatu kushoto), akimkabidhi mpira kwa mchezaji
wa Timu ya Damuni FC, wakati akifungua Tawi la Wakereketwa la Vijana wa UVCCM juzi, katika mtaa wa Masu-
guru, Muheza ambapo pia alifungua tawi jingine mtaa wa“Shauri Moyo Mdote Kata ya Majengo huku akiwataka

vijana kupambana katika kupiga vita ushoga na ndoa za jinsia moja. Wa kwanza kulia ni Mwenyekiti wa UVCCM
wilayani Muheza Aziza Mshakangoto na Watatu ni Katibu wa UVCCM Mkoa wa Tanga, Theresia Makyao. PICHA:

STEVEN WILLIAM

Nabi aonya

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X" NI TIMU KUTOKA SARE

GAME ID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATANO -10/05/2023

NYUMBANI  SARE

MICHEZO

Suwon Samsung vs Jeonbuk Hyundai

UGENINI

1 X

Jeju Utd vs Incheon Utd

Urawa Red Diamonds vs Sagan Tosu

Daejeon Citizen vs Suwon City

Nantong Zhiyun vs Hangzhou NG

Changchun Yatai vs Meizhou Kejia

Shanghai SIPG vs Qingdao Hainiu

Beijing Guoan vs Tianjin Teda

Chengdu Qianbao vs Shandong Luneng

Maktaaral vs Astana

FC Samtredia vs Dinamo Batumi

Merani Martvili vs Loko Tbilisi

AL Ain vs AL Hazm

AS Oued Ellil vs Avenir S Marsa

Stade Gabesien vs SS Sfaxien

SC Moknine vs EGS Gafsa

Avenir Sportif Gabesien vs CO Mednine

AS Djerba vs Club S Hammam-Lif

Township Rollers vs Eleven Angels

EM Mahdia vs Js Omrane

ES Jerba Midoun vs CS Korba

Young Africans vs Marumo Gallants FC

Police XI vs Orapa United

Galaxy FC vs Nico United

Shahrdari Astara vs Fajr Sepasi

Saipa Karadj vs Khosheh Talaei

Vanpars vs Arman Gohar Sirjan

Chador Malu Yazd vs Chooka Talesh FC

FC Telavi vs Shukura

FK Tikves Kavadarci vs FK Skopje

Shkupi Skopje vs Makedonija GjP

Q Q O Shkendija vs FC Struga Trim Lum
RO be rt I n h 0 aa n I ka m aj em be INATOKA UKURASA 24 Ararat Afmerﬂva Vs Alashkeit Martuni
|NATOKA UK 23 ya |'<||a MV\/_anaS|mba, |'<\/\/an| .mafan|_|'.<|(;) Brega\m@ Stip vs Akadem\Aja PAandev
kikubwa ni kuan- ya mpira unajikita asipigiwe kelele kwa sababu hii Sileks vs Rabotnicki Sk
a- wa usajili utaanza galia msimu huu katika usajili na hilo mechi si rahisi kama wanavy- AL Sahel SC vs Najran SC
ra mapema na utakuwa na kujipanga kwa limewafanya msimu ofikiri, tutapambana na kupata AL Baten vs AL Tai
1a wa Kishindo kutokana  msimu ujao, kukosa huu kushindwa ku- matokeo mazuri,” alisema Nabi. Ida-Virumaa FC Allance vs FC Elva
a- na jinsi msimu huu ubingwa mfululizo si fikia malengo yao. Mwakilishi wa wachezaji wa Karlovy Vary vs Loko Vitavin
ullivyokuwa mbaya la kuogopesha, kuna “Tulipofeli na Yanga, Metacha Mnata, alisema Aol ve AL Ittihad Bhr
ce kwetu, tumemaliza timu nyingine nje kuanguka ni pale tu- maandalizi yamekamilika na Dreok ve Kratoy Duar
1a msimu salama licha ambazo zilikuwa na liposajili watu ambao wanajiandaa kuhakikisha wa- N —
. A . s . . . aisaly (KSA) vs Al Qadisiyah
e- ya kuwapo kwa mechi  mafanikio, kwetu ni tulitegemea wata- naweka historia kwa Tanzania
e tatu na tutashiriki somo kwa Wanasim-  fanya vizuri, hati- kuvuka hatua ya nusu na kuwa AL Khlood vs AL Akhdood
sa vema na kumaliza ba kujipanga kwa maye haikuwa hivyo sehemu ya historia ya kucheza ASEC Mimosas vs USM Alger
1a msimu vizuri kwa ajili ya msimu ujao na tunaelekea katika fainali. Orleans vs Le Mans
heshima. na kuboresha kikosi,”  usajili na viongozi “Hii ni mechi ngumu na tuna- Chelsea W vs Leicester City FC W
u, “Kila shabiki alisema Ahmed. wanatakiwa kuwa takiwa kupata matokeo mazuri Brighton and Hove Albion W s Arsenal W
ya anaumizwa na Aliongeza anaun- makini kwenye usajili na tunahitaji kupata matokeo AC Milan vs Inter
ca matokeo ya Simba gana na mashabiki kwa kuboresha kikosi mazuri uwanja wa nyumbani Santiago Wanderers vs San Marcos
30 msimu huu, tuna- wanaotaka viongozi kwa msimu ujao,” ili mechi ijayo ya marudiano America ve Guayaauil SC
Ka heshimu maumivu kufanya usajili bora,  alisema Ahmed. tusicheze kwa presha kubwa,” CHEZA KWA WASIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
alisema Metacha.
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Kocha wa Yanga, Nasreddine Nabi, (kushoto), akizungumza na waandishi wa habari, Dar es Salaam jana kuhusu
mchezo wao wa mkondo wa kwanza wa nusu fainali ya Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya Marumo Gallants ya
Afrika Kusini utakaopigwa katika Uwanja wa Benjamin Mkapa leo, kulia ni kipa wa timu hiyo, Metacha Mnata.

PICHA: JUMANNE JUMA

Nabi aonya, Marumo
ikiapa kula na Mayele

® ® ® Ataja mbinu za kushambulia huku
Kocha Kerr akisema wamefuata...

Na Saada Akida

AKATI Kocha
Mkuu wa Yanga,
\; \/ Nasreddine Nabi,
akiionya timu

yake kwa kutoa tahadhari ya
namna ya kuimaliza mechi ya
mkondo wa kwanza ya nusu
fainali ya Kombe la Shirik-
isho Afrika dhidi ya Marumo
Galants leo, wapinzani wao
hao wamewataja nyota wa
kuchungwa wakianza na

mshambuliaji Fiston Mayele.
Yanga itashuka katika
Uwanja wa Benjamin
Mkapa leo saa 10:00
alasiri kuikaribisha
Marumo Gallants,
ikidhamiria kupata
ushindi mnono ny-
umbani kabla ya timu
hizo kurudiana wiki
ijayo nchini Afrika
Kusini.

Hata hivyo, wakati nguzo
kuu ya Yanga katika safu ya
ushambuliaji ikiwa ni Mayele,
Kocha Mkuu wa Marumo
Gallants FC, Dylan Kerr, am-
ekiri ubora wao katika safu ya
ushambuliaji na kueleza wa-
tahakikisha wanawachunga

nyota wote hatari wa wapin-
zani wao akiwamo mshambu-
liaji huyo, Stephane Aziz Ki na
wengine.

Kwa upande wa Kocha
Msaidizi wa Marumo Gallants
FC, Raymond Mdaka, alisema
wamefanya maandalizi kulin-
gana na mechi iliyopo mbele
yao leo na kwamba wameji-
andaa na wako tayari kwa ku-
wakabili Yanga.

“Hatuwezi kuwaongelea
sana wapinzani wetu kwa
sababu unaweza kusahau, ila
tumefanya maandalizi mazuri
dhidi ya Yanga kupata ma-
tokeo mazuri ugenini,” alise-
ma kocha huyo.

Nahodha wa Marumo Gal-
lants FC, Washington Arubi,
alisema wamejiandaa na wa-
nafahamu Yanga ni timu kub-
wa na watacheza kwa tahad-
hari kubwa.

“Hatutaangalia ~ mchezaji
mmoja Mayele (Fiston), bali
tumekuja kucheza na Yanga,
tumekuja kucheza mpira na
si kuangalia au kuwachunga
baadhi ya wachezaji bali tuna-

hitaji kufanya vizuri, ugenini,”
alisema Arubi.

Kocha Mkuu wa Yanga,
Nabi alisema maandalizi ya-
meenda, kama walivyopanga
na wamewasoma wapinzani
wao baada ya kuona baadhi
ya michezo waliyocheza ya ligi
yao na mechi za kimataifa.

Alisema wachezaji wako na
ari kubwa ya kwenda kupam-
bana na kuwa tayari kwa ajili
ya kutafuta ushindi mkubwa
dhidi ya wapinzani wao hao.

“Niwapongeze Marumo
Gallants, ni timu nzuri licha
ya kwamba katika ligi yao ha-
wafanyi vizuri, lakini kwenye
mashindano haya wamefanya
vizuri na wamezitoa timu kub-
wa hapa Afrika ikiwamo Pyra-
mids ya Misri.

“Hadi kufika hapa Marumo
Gallants, si kwa bahati mbaya,
moja ya timu ambayo tuna-
takiwa kucheza nayo kwa
umakini mkubwa kutokana na
matokeo yao ya mechi za ki-
mataifa, kila mechi wamefani-
kiwa kufunga,” alisema Nabi.

Aliongeza kuwa mechi hiyo

itakuwa ngumu kwa sababu
wanacheza dhidi ya timu bora,
na hawataibeza kwamba wa-
naweza kuifunga kwa urahisi.

“Hii timu unatakiwa kucheza
nayo kwa akili ya hali ya juu
na si mechi ya kushambulia
shambulia tu kwa sababu hu-
wezi kujua mpinzani wako
anaingia kwa mfumo gani au
mbinu ipi,” alisema Nabi.

Kuhusu kikosi chake, Nabi
alisema Shaban Djuma haku-
fanya mazoezi na timu kwa
sababu ya kuungua mafua, la-
kini wengine wote waliobaki
wako vizuri kwa ajili ya mch-
ezo huo.

Aidha, Nabi aliwashukuru
mashabiki wa Yanga kwa sapo-
ti yao na kuwaomba mechi ya
leo kuwa pamoja katika dakika
zote 90 iwe mpira unakuwa
kwao ama kwa wapinzania
Wao.

“Mashabiki wanatakiwa
kuinga mbele, hata kama
mchezaji wetu akipoteza basi
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Robertinho
aanza kuanika
majembe yake

Na Saada Akida

KUFANYA vibaya kwa kikosi

cha Simba msimu huu, kimeiam-
sha mapema klabu hiyo katika
suala zima la usajili baada ya
Kocha Mkuu Robertinho Oliveira,
kuanza harakati za usajili huku
akipendekeza katika kitabu
chake jina la winga wa Vipers
United, Mganda Milton Karisa,
kuelekea msimu ujao.

Simba msimu huu imeshindwa
kuchukua kombe lolote baada
ya kutolewa kwenye robo fainali
va Ligi ya Mabingwa Afrika
kabla ya kutupwa nje pia katika
hatua ya nusu fainali ya Kombe
FA huku matumaini ya ubingwa
wa Ligi Kuu Bara yakitoweka
kutokana na kuzidiwa pointi
saba na watani wao wa jadi,
Yanga wakati huu zikiwa zime-
salia raundi tatu kabla ya msimu
kumalizika.

Taarifa za uhakika kutoka
ndani ya uongozi wa Simba, zi-
meeleza kuwa tayari Robertinho
ameshawasilisha kwa uongozi
majina ya wachezaji anaowataka
akiwamo Karisa ambaye amewa-
hi kufanya naye kazi pale Vipers
United.

“Robertinho ameshamaliza
awamu ya kwanza ya majina ya
wachezaji ambao anawataka kwa
ajili ya msimu ujao na amefanya
haraka kutokana presha kubwa
ambayo ipo ndani ya timu baada
ya kufanya vibaya.

“Miongoni mwa majina am-
bayo amekabidhi kwa uon-
g0zi yupo yule mshambuliaji wa
Vipers ya Uganda kwa sababu
moja ya maeneo anayotaka ku-
weka sawa ni la ushambuliaji na
ikizingatiwa uwapo wa michuano
mikubwa ambayo ipo mbele
yetu,” kilisema chanzo chetu
ndani ya klabu hiyo.

Alipoulizwa Meneja Habari na
Mawasiliano Simba, Ahmed Ally,
kuhusu mpango huo wa usajili,
alisema bado hafahamu majina
ya wachezaji watakaosajiliwa,
lakini akasisitiza usajili wa-
takaofanya utakuwa wa kishindo
kutokana na kufanya vibaya
kwenye michuano yote msimu
huu.

“Bado sijapewa taarifa za
majina ingawa ni kweli mchakato
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