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I
Mauaji
mengine
ya askari

Dar

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kanda Maalum
ya Dar es Salaam, linamshikilia
Mohamed Jumaa (37), maarufu
kama Lardh JM, mkazi wa Kari-
akoo, kwa tuhuma za mauaji ya
walinzi wawili na kujeruhi wen-
gine sita.

Kamanda wa Kanda hiyo, Muliro
Jumanne, aliwataja waliouwawa
kuwa ni mlinzi wa kampuni ya
ulinzi ya Lock Fort, Eliakimu Moro
na Sanko Bakari ambaye ni mlinzi
binafsi, mkazi wa Buguruni.

Alisema tukio hilo lilitokea juzi
jioni saa 12:00 maeneo va Tungi
wilayani Kigamboni katika kituo
cha mafuta cha JM.

“Mtuhumiwa aliwaua walinzi
hao kwa kuwagonga kwa maku-
sudi na gari lenye namba T 176
CVP aina ya Leyland

DAF lori, lililokuwa na tela am-
balo

halina namba za usajili,” alise-
ma.

Muliro alisema mtuhumiwa
huyo alifika katika kituo hicho
cha mafuta alichokuwa anakimi-
liki, kwa ajili ya kuhamisha mali
zake, lakini alichukua gari lake na
kutoka nje ya kituo.

Alisema ghafla alirudi nalo kwa
kasi huku likiwa halina tela na
kuwagonga walinzi hao walioku-
wa getini na kufariki dunia papo
hapo na kujeruhi watu wengine
sita.

“Mohamed alikwenda eneo lile
ambalo tayari alikuwa ameshaka-
bidhiwa na benki na baadae aliin-
gia mtuhumiwa akadai anachukua
lori lake, alipochukua alitoka nalo
nje. Baada ya muda, lori lilirudi
kwa kasi wakati walinzi wakiwa
wamefunga mlango wa geti na ku-
ingia ndani kwa nguvu na kusaba-
bisha vifo vya walinzi hao.”

“Mtuhumiwa huyu alikuwa na
kesi ya madai Mahakama Kuu
yenye namba 118/2018 iliyofun-
guliwa na benki ya Access baada
va kushindwa kulipa mkopo kwa
muda mwafaka aliochukua katika
benki hiyo.

Alisema aliyeshinda zabuni hiyo
alikuwa Fahad Mohamed am-
baye ndiye aliyetoa taarifa polisi
baada ya tukio hilo kutokea eneo
hilo.

Kamanda alisema mtuhumiwa
huyo alishindwa mahakamani
licha ya kukata rufani mara
kadhaa na hatimaye mahakama
ilitoa amri ya kuuzwa kwa kituo
hicho.

Kamanda Muliro alisema wa-
naendelea na uchunguzi kuhusi-
ana na tukio hilo.

Hnn

MIRAJI MSALA

icy forum
SR for People i in Tanz
\, jde

policy forum

’r

IGP atoa kauli kali miili polisi ikiagwa

Na Romana Mallya

MKUU wa Jeshi la Polisi, IGP
Simon Sirro, amesema mauaji
dhidi ya askari wanne yaliyo-
tano, yanapaswa kuwa funzo kwa
askari wa jeshi hilo kutocheza na
mtu wa ovyo na wasimwamini
kila wanayemwona.

IGP Sirro alitoa kauli hiyo jana
mkoani Dar es Salaam wakati
wa mazishi ya askari hao wanne
yaliyofanyika Viwanja vya Polisi
Kilwa.

“Matukio kama haya yanapo-
tokea askari wana kitu cha kuji-
funza, wananchi wana kitu cha
kujifunza, wafiwa wana kitu cha
kujifunza.

“Watanzania ukishakuwa na
mtoto mhalifu, mtoto mwizi,
mtoto gaidi, mwenye tabia mbaya
mbaya, usiposhirikiana na vyom-
bo vya ulinzi na usalama maana
yake kuna mawili, moja; anaweza
kuleta madhara kwa Watanzania.
La pili; anaweza mwenyewe uhai
wake akaupoteza,” alionya.

IGP Sirro alisema Hamza (ki-
jana aliyetekeleza mauaji hayo),

kama ndugu zake wangewajibika
vizuri, wasingekuwa huko kuaga
miili ya askari hao.

“Tungetegemea  Watanzania
uzae mtoto kesho anakuwa wa-
ziri, IGP, mwalimu, lakini ukizaa
mtoto akawa mwizi, karuanja ni
tatizo kwako na kwa Watanza-
nia,” alisema.

Alifafanua kuwa wafiwa kupitia
tukio hilo, lipo la kujifunza kuwa
askari hao hawakuwa magaidi,
wezi, majambazi, lakini wameku-
fa wakiwalinda, hivyo vifo vyao ni
heshima kwao.

“Tusipate huzuni sana, tu-
waombee kwa sababu walichoku-
wa wanafanya ni kuwatetea
Watanzania. Kwa ofisa polisi na
viongozi wa upande wa vyombo
vya ulinzi na usalama, kuna kitu
cha kujifunza kwa kuwa askari
wetu kufa kwa risasi kwa kupig-
wa risasi kichwani.

“Huwa ninawaambia siku zote,
usicheze na mtu wa ovyo ovyo,
usimwamini kila mtu, hii yote ni
kwa sababu ya imani walipom-
wona huyu mtu wa ovyo ovyo
Hamza anawasogelea, walijua ni
Mtanzania wa kawaida, kumbe

alikuwa na pistol akafanya alicho-
fanya,” alisema.

IGP Sirro aliwaonya askari
kuwa wakizubaa wasililaumu
Jeshi la Polisi wala serikali kwa
sababu wana mafunzo ya kuto-
sha.

“Ni kipindi kigumu kwamba
tuna changamoto siyo kila mtu
ni rafiki, kama jeshi tumepoteza
vijana wadogo sana, sisi tuna-
okaribia kustaafu tulitegemea
wangeendesha jeshi lakini kwa
sababu ni sehemu ya maisha yetu
ninaamini wale mliobaki mnaji-
funza sasa.

“Siyo kila mtu anapenda askari
polisi, siyo kila mtu anapenda vy-
ombo vya dola, wakati mwingine
tunaambiwa tunatumia nguvu
au hatutendi haki lakini yana-
potokea haya huwa hatusikii
watu wakizungumzia haki ya
polisi.

“Maana yake nini? Tusiwe na
‘double standard’, kazi hii ni ngu-
mu sana, mtu akiona hivi anaona
ni kazi rahisi, lakini kupambana
na mhalifu siyo jambo dogo,” ali-
sisitiza.

IGP Sirro aliwahakikishia wafi-

wa kuwa Jeshi la Polisi litahakiki-
sha vijana hao waliofariki dunia
wanapata haki zao.

Waziri wa Mambo ya Ndani
ya Nchi, George Simbachawene,
alisema vijana hao wamekufa
kishujaa.

Alitoa salamu za Rais Samia
Suluhu Hassan, Rais wa Zan-
zibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi,
Makamu wa Rais, Dk. Philip
Mpango, na Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa.

Simbachawene alisema msiba
huo una mambo ya kujifunza
kwamba unapokuwa askari la-
zima uwe tayari wakati wote.

“Ninadhani  IGP  tukubali
tumeumia na tumeumizwa lakini
na sisi tunapochukua hatua za
awali za kupambana na uhalifu,
tusipambane kizamani ili tuokoe
watu wengi,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es
Salaam, Amos Makalla, akizun-
gumza kwa niaba ya Kamati
ya Ulinzi na Usalama ya Mkoa,
alikabidhi kwa IGP Sirro Sh. mil-
ioni sita kama rambirambi ili
zigawiwe kwa ndugu wa mare-
hemu hao.
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erry Silaa asalimika
Kupigwa pingu

Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Ukonga (CCM), Jerry Silaa,
amejipeleka mbele ya Kamati ya Haki,
Maadili na Madaraka ya Bunge baada ya
juzi kutotii wito wa kuhojiwa kwa mara
ya pili.

Kutokana na kushindwa kufika kuho-
jiwa tena, kamati iliagiza akamatwe na
kufikishwa jana saa 4:00 asubuhi.

Silaa alitinga jana katika viwanja vya
bunge mapema kabla ya muda uliokuwa
umepangwa na Kamati hiyo na kupitia
geti la Waziri Mkuu tofauti na geti kubwa
la kuingilia wabunge, akiwa amebeba
begi dogo la mkononi na chupa ya maji.

Baada ya kuingia kwenye viwanja
vya bunge, Silaa aliendelea na shughuli
zingine ndani ya jengo la utawala na ku-
ingia ukumbini ilipofika saa 3:50 asubuhi
kabla ya Mwenyekiti wa Kamati, Emma-
nuel Mwakasaka, na wajumbe wake kuin-
gia saa 4:00 asububhi.

Hata hivyo, baada ya mwenyekiti huyo
kuingia na wajumbe, mbunge huyo alitak-
iwa kupisha kwanza kamati na baadaye
kuitwa saa 5:00 asubuhi.

Mwenyekiti Mwakasaka aliwaambia
waandishi kuwa Silaa amefika kwa ajili ya

kuendelea na shauri lake na kamati hiyo
ilikamilisha kumhoji saa 5:37 asubuhi.

Akizungumza na waandishi wa habari
baada ya kukamilisha mahojiano hayo,
Mwakasaka alisema kamati ilikuwa inaka-
milisha shauri la pili la Silaa na amefika
kufanya mahojiano.

“Tumekamilisha mashauri yote mawili
kwa ukamilifu la Silaa na Askofu Josephat
Gwajima,” alisema.

Alipoulizwa kuhusu sababu za kutofika
mbele ya kamati juzi na kuagiza akamat-
we, Mwakasaka alisema: “Sisi nia yetu
ilikuwa yeye kufika mbele ya kamati na
amefika leo (jana). Sasa yale ambayo
amejibu kwa nini hakufika jana ni moja
ya vitu ambavyo kamati inaendelea kuvi-
fanyia kazi.”

“Hata unapoahirisha kesi mahakam-
ani hupewi tena barua ya wito. Kama
ulipewa leo kesi ikaahirishwa hata ma-
hakama za kawaida ikaahirishwa kesi
hadi kesho, hautolewi wito tena. Kwa
hiyo yeye alikuwa na taarifa. Kamati si
kazi yake kumtafuta mtu bali anapaswa
kufika kwa mujibu wa sheria na kanuni
zilizopo,”aliongeza.

Awali, Silaa alipoulizwa sababu za
kutofika alisema: “Mimi nilihojiwa Ju-

manne na kuwasilisha utetezi wangu na
kila nyaraka iliyopaswa kuwasilishwa.
Siku hiyo nilikuwa nimefiwa kama ninge-
omba udhuru sidhani kama ningekubali-
wa. “Kwa picha ninayoiona hapa sidhani
kama wangenielewa. Kwa hiyo jana nili-
kuwa na matatizo ya kiafya na nilikuwa
najiandaa kwenda mazikoni Arusha la-
kini kama watu wengine nikaona kwenye
mitandao lakini sikutafutwa na polisi.
Niliamua kufika mwenyewe hapa na Ni-
pashe ni mashahidi.”

Pia alisema hakufika kutokana na ku-
topewa barua ya wito.

Juzi, kamati hiyo ilimwomba Spika wa
Bunge, Job Ndugai, kutoa kibali cha ku-
kamatwa mbunge huyo na kumfikisha
mbele ya kamati jana saa 4:00 asububhi.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo, alisema
shahidi huyo alipaswa kufika mbele ya
kamati hiyo tena juzi saa tano asubuhi la-
kini hakufika na hakutoa taarifa yoyote ya
sababu za kutofanya hivyo.

Agosti 23, mwaka huu, Silaa aliitwa kwa
mara ya kwanza mbele ya kamati hiyo ku-
tokana na wito wa Spika wa Bunge kuto-
kana na tuhuma mbalimbali zinazomka-
bili ikiwamo madai ya kusema uongo na
kushusha hadhi na heshima ya bunge.

Waziri

Mkuu, Kas-
sim Majaliwa,
akizungumza
na wakuu wa
mikoa ya Tab-
ora, Dk. Batilda
Burian (kulia)
na Katavi,
Mwananvua
Mrindoko (ka-
tikati) baada ya
kuwasili kw-
eye daraja la
Koga linaloten-
ganisha mikoa
hiyo kuka-

gua daraja hilo
ambalo ujenzi
wake umeka-
milika, jana.
PICHA: OFISI
YA WAZIRI
MKUU.

Hospitali ya Mnazi Mmoja Zanzibar yazidiwa corona

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

HOSPITAL ya Mnazi mmoja Zanzibar,
inakabiliwa na upungufu wa gesi ya Oksijeni
kutokana na kuelemewa na wagonjwa wa
corona wanaohitaji kuwekewa gesi hiyo ili
kuwasaidia kupumua.

Akizungumza na Nipashe jana, Katibu
wa Hospital hiyo, Hassan Makame, alisema
hali sio shwari hospitalini huko kutokana
na kuwa na wagonjwa wengi wa corona na
kuna upungufu mkubwa wa mitungi ya Ok-
sijeni.

“Tumetuma watu wetu Dar es Saalam
kwenda kuchukua gesi, kuna baadhi ya wag-
onjwa wanatumia zaidi ya mitungi miwili
kwa siku,” alisema.

Kiongozi huyo alisema wanabhitaji zaidi ya
mitungi 300 kwa siku tano, hivyo wanahitaji
mitungi ya akiba kwa ajili ya kutoa huduma
kwa wagonjwa hospitalini huko.

Alisema kwa muda aliokuwa anazun-
gumza na waandishi wa habari jana, wa-
likuwa na mitungi 180, ambayo ni kidogo
kulinganishwa na kiwango cha wagonjwa
wanaohitaji mitungi ya gesi kuokoa uhai
Wao.

“Kuna baadhi ya wagonjwa wa corona ha-
wawezi kuishi bila ya kupata Oksijeni, nina-
washauri wananchi wachukue tahadhari
corona na kufuata miongozo ya wataalamu
wa afya kwa sababu corona ipo na inaathiri
sana,” alihadharisha.

Alisema wagonjwa hao wametengewa
wodi maalum hospitalini huko ili kuepusha
maambukizi kwa wagonjwa wengine wali-
opo.

Akizungumzia kuhusu maiti za watu
waliofariki dunia kwa corona, katibu huyo
alisema zinakabidhiwa jamaa zao kwa ajili
ya mazishi lakini hupewa utaratibu wa ku-
chukua tahadhari ya kujikinga na ugonjwa

huo. Nipashe ilimtafuta Waziri wa Afya, Usta-
wi wa Jamii, Wazee, Jinsia na Watoto, Nassor
Ahmed Mazrui, ambaye alikiri kuwapo kwa
uhaba wa gesi hospitalini huko na kusema
kuwa wanafanya jitihada kuagiza gesi.

Alisema wagonjwa walioko hospitalini
huko ni 36 na tayari watu 40 wameshafariki
dunia kutokana na corona.

Waziri huyo alisema wanatarajia kufun-
gua kambi maalum ya wagonjwa wa corona
katika Kituo cha Afya Fuoni Kibondeni en-
dapo idadi ya wagonjwa itaongezeka.

Aliwataka wananchi kuchanja chanjo ya
corona kwa sababu waliopata ugonjwa huo,
hakuna aliyepata chanjo.

Kwa mujibu wa taarifa ya waziri huyo ya
Agosti 12, mwaka huu, Zanzibar ilikuwa na
wagonjwa wa corona 390 na vifo 15.

Waziri Mazrui alisema kati ya hao 390
waliopata corona, Watanzania walikuwa 112
na wageni 278.

Mahakama yaridhia
kifungo cha maisha
baba kubaka mtoto

NA KULWA MZEE

MAHAKAMA vya Rufani Tanza-
nia imebariki Simon Emmanuel
kuendelea kutumikia Kifungo
cha maisha jela kwa kumbaka
mtoto wa kambo baada ya kuona
sababu alizotoa kupinga adhabu
hazina msingi.

Hukumu hiyo ilitolewa jana
mbele ya jopo la majaji watatu,
Stella Mugasha, Ignas Kitusi na
Lilian Mashaka baada ya kupitia
hoja za pande zote mbili.

Mlalamikaji alitiwa hatiani na
Mahakama ya Wilaya ya Kahama
kwa kosa la kumbaka binti wa
miaka minane na kuhukumiwa
kifungo cha maisha jela.

Tukio linadaiwa kutokea
cha Nyandekwa saa kumi jioni.
Mlalamikaji anadaiwa ali-
rudi nyumbani 10:00 akamtuma
binti akafuate karatasi kitandani
kwake ili afungie tumbaku.

Mtoto alifuata makaratasi
lakini hakuyaona na mlalami-
kaji aliingia chumbani akam-
laza kitandani huku akimbana
miguu na kumbaka. Kutokana
na kitwendo hicho, mtoto alilia
kuomba msaada lakini hakukuwa
na watu wa kumsaidia.

Inadaiwa mama wa mtoto
alikwenda kwenye biashara,
aliporudi saa 12:00 jioni alim-
kuta binti yake akilia na alikuwa
akitokwa damu na nguo zilikuwa
zimechafuka kwa damu.

Mama ambaye ni shahidi wa
pili, anadaiwa alimwuliza binti
yake akamfahamisha tukio lote
na kubaini mlalamikaji alimbaka
mtoto ndipo alipokwenda kuri-
poti Polisi.

Mlalamikaji alikana kufanya
tukio hilo lakini alikubali kuwa
shahidi wa pili ni mkewe na sha-
hidi wa kwanza ni mtoto wake
wa kambo.

Katika rufani, mlalamikaji aliji-
wakilisha mwenyewe na upande
wa Jamhuri uliwakilishwa na
Wampumbulya Shani.

Mlalamikaji alitoa sababu
mbalimbali kupinga adhabu ya
kifungo cha maisha, alidai Jaji
wa Mahakama Kuu Shinyanga
alikosea kuitupa rufani yake ya
kupinga hukumu ya Mahakama
ya Wilaya Kahama kwa kuangalia
ushahidi wa familia. Pia aidai
kuwa ushahidi uliokuwapo kwe-
nye kumbukumbu za mahakama
ni dhaifu.

Akijibu hoja hizo, Wakili Shani
alidai sababu za kupinga adhabu
alizotoa mlalamikaji ni mpya na
hakuzitoa Mahakama Kuu.

Jamhuri iliomba rufani itupwe
kwa kuwa walithibitisha shtaka
dhidi ya mshtakiwa bila kuacha
shaka yoyote.

Katika uamuzi wao, majaji hao
walikubaliana na hoja za Jam-
huri kwamba shahidi wa kwanza
ambaye ni mtoto na shahidi wa
pili ambaye ni mama, ushahidi
wao umethibitisha kosa dhidi ya
mlalamikaji.
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MAHOJIANO MAALUM
Msimamo CHADEMA tozo za miamala ya simu

Na Waandishi Wetu

AKATI tozo za

miamala ya

simu zikiendelea

kuibua mjadala
wa kitaifa, Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA),
kimetoa msimamo wake kuhu-
su suala hilo.

Tozo hizo zilizoripotiwa kui-
ingizia serikali mapato ya Sh. bil-
ioni 48 katika mwezi wa kwanza
tangu kuanza kutozwa kwake,
zimekuwa zikilalamikiwa na
wadau mbalimbali wakiwamo
wananchi wa kawaida.

Spika wa Bunge, Job Ndugai,
ni miongoni mwa viongozi
wakuu waliojitokeza hadha-
rani kuzungumzia tozo hizo,
msimamo wake ukiwa ‘Bunge
lilikuwa na nia njema kupitisha
sheria ya kuanzisha tozo hizo,
ili kupata fedha zitakazotumika
kutekeleza miradi ya maende-
leo.

Katika mazungumzo mahu-
susi na Nipashe mkoani Dar es
Salaam juzi, Katibu Mkuu wa
Baraza la Wanawake CHADEMA
(BAWACHA), Catherine Ruge,
alisema chama hicho hakiungi
mkono tozo hizo.

Alisema ufuatiliaji wa chama
hicho kuhusu tozo hizo, ume-
baini zimekuwa chungu kwa
ni ambao kwa kiwango kikubwa
wanategemea miamala ya simu
katika kuendesha shughuli zao
za kiuchumi, vikiwamo vikundi
vyao vya kuweka akiba (vikoba).

Catherine alisema BAWACHA
ikipata fursa ya kukutana na
kuzungumza na Rais Samia Su-
luhu Hassan, itamshauri azifute
tozo hizo.

Mbali na tozo za miamala ya
simu, Catherine katika mazun-
gumzo na Nipashe, pia alizun-
gumzia chanjo ya corona inay-
oendelea kutolewa nchini, hali
ya kisiasa nchini na maendeleo
ya BAWACHA katika kipindi
hiki ambacho CHADEMA im-
ekuwa na mvutano na uongozi
wa Bunge kuhusu uteuzi wa
wabunge wa viti maalum kupi-
tia chama hicho.

Ifuatayo ni sehemu ya mazun-
gumzo hayo ya Nipashe na kion-
gozi huyo wa CHADEMA:

SWALI: Kuna kilio kinasiki-
ka dhidi ya tozo za miamala
ya simu. Ni upi msimamo wa
BAWACHA kuhusu suala hili?

CATHERINE: Bawacha im-
epokea jambo hili kwa masiki-
tiko kwani ni jambo ambalo
linawaumiza sana wanawake na

Catherine Ruge, PICHA: MAKTABA

Miamala ya simu ilikuwa im-
ewezesha vikundi vya kinama-
ma, yaani vikoba, kukusanya na
kutuma michango yao kwa njia
ya mtandao, hivyo kuwafanya
kuwe na usalama zaidi wa fedha
Zao.

Kwa sasa hawawezi kufanya
hivyo kwani tozo hizo ni kubwa
na zinakatwa kwa anayetuma
na anayepokea.
bao walikuwa wanategemea
kupokea fedha kutoka kwa wa-
toto au ndugu walioko mbali,
wanashindwa kupokea hizo
fedha na hivyo kufanya jitihada
za kupambana na umaskini ku-
rudi nyuma sana hasa huko viji-
jini na hata mijini.

Leo tozo hizi hata ukituma
mchango wa matibabu au ram-
birambi unakatwa fedha nyingi,
wanawake wajasiriamali wa-
naendelea kuumizwa na tozo
hizi.

SWALI: CHADEMA kupitia
kwa Mwenyekiti wake, Free-
man Mbowe, imeshaweka
wazi msimamo wake wa ku-
unga mkono kutolewa kwa
chanjo ya corona nchini. Je,
BAWACHA mnashiriki vipi
kuhamasisha wananchi ku-
chanja?

CATHERINE: Baraza linaun-
ga mkono suala la chanjo na
hata mimi binafsi nimeshapata

chanjo na ninawahimiza wa-
nawake wote nchini kujitokeza
kwa hiari yao kwenda kupata
chanjo, kwa ajili ya kulinda uhai
Wwao na watoto wao.

SWALI: Uongozi wa chama
umewafuta uanachama baa-
dhi ya viongozi, akiwamo
aliyekuwa Mwenyekiti wenu,
Halima Mdee. Uamuzi huu
umeliathiri vipi baraza?

CATHERINE: Baraza liko
imara sana na linaendelea na
ajenda yake kuu, kwa sasa ya
kudai Tume huru ya Uchaguzi,
ili kutoa fursa kwa wanawake
wengi kushiriki uchaguzi ulio
huru na haki.

Tunaendelea kuwaunganisha
wanawake wote nchini kuhakik-
isha kuwa viongozi watakaoch-
aguliwa wanakuwa wamepati-
kana kwa njia za kidemokrasia
na watakuwa watetezi wa kweli
wa wananchi na hawataenda
kutunga sheria za kuwaumiza
kama hizi tozo na mengineyo.

SWALI: Ukipata dakika
moja leo kuteta na Rais Sa-
mia, utamwambia nini kwa
manufaa ya taifa?

CATHERINEI: Kwanza;
BAWACHA tutampongeza kwa
kuweka historia katika nchi
yetu kwa kuwa Rais wa kwanza
mwanamke.

Pili; tutamweleza matatizo
ambayo yanaikabili nchi yetu
na hasa yanayotokana na ku-
kosekana kwa Katiba nzuri na
ambayo imezaa sheria mbaya
zinazokandamiza haki, uhuru
na hususani haki za wanawake.

Tutamweleza pia kuhusu
sheria mbaya na kandamizi iki-
wamo Sheria ya Ndoa ya Mwaka
1971, wanawake wenye watoto
wanapokuwa gerezani na wa-
toto wao wanakosa fursa za ku-
pata malezi bora na elimu.

Mama akifungwa akiwa na
mtoto, huyo mtoto naye anaku-
wa mfungwa. Ni jambo linalohi-
taji kufanyiwa marekebisho, ili
watoto wetu wasihukumiwe bila
kutenda makosa yoyote na mai-
sha yao yanaanza kuharibika.

Tutamweleza kuhusu watoto
wa kike ambao wananyimwa
fursa ya kwenda shule, kwa
sababu za ujauzito na haki ya
watoto wa kike kupata taulo
za kike kwa bei nafuu na hii in-
awezekana kwa kuondoa kodi
na tozo kwenye taulo hizo.

Nikikutana na Rais Samia, ni-
tamweleza pia kuhusu changa-
moto za wanawake nchini ka-
tika masuala ya uchumi, afya,
elimu na maji.

Nitamweleza Rais kuhusu
kinachoendelea  dhidi ya
Mwenyekiti wetu, Freeman
Mbowe, na kumshauri atumie
mamlaka yake amtake DPP
(Mkurugenzi wa Mashtaka)
afute kesi hiyo kwa kuzingatia
Sheria ya Uhujumu Uchumi
Sura ya 200 kifungu cha 29 (6)
kulifuta shauri hilo.

SWALL: Unaizungumziaje
hali ya kisiasa iliyopo nchini
kwa sasa?

CATHERINE: Hali ni mbaya
kwa sababu watu wananyimwa
uhuru wa kukusanyika, kutoa
maoni, kushiriki shughuli za
siasa, kufanya makongamano ya
kisiasa na kadhalika.

Polisi wanawanyanyasa wa-
nawake wanaojihusisha na
shughuli za kisiasa kwani wa-
nawakamata na kuwadhalilisha
na mfano ni mimi mwenyewe.

Niliwekwa ndani polisi na ku-
nyimwa hata haki ya kubadili-
sha nguo, kupata sanitary pads
(taulo za kike) kwa zaidi ya
siku tano. Huu sio tu kwamba
ni udhalilishaji, bali ni ukatili
uliopitiliza dhidi ya wanawake.
Wanawake wataendelea kudai
Katiba Mpya na Tume huru ya
Uchaguzi nchini.

B Imeandaliwa na Haika
Christopher (SJMC), Leyla
Joho (TUDARCo) na Sechel-
lah Nakamba (SJMC).

I
PASS yadhamini

bilioni 13.5/- kwa
usindikaji Korosho

Na Mwandishi Wetu,
MTWARA
TAASISI ya Uwezeshaji

Sekta ya Kilimo (PASS Trust)
imedhamini mikopo ya zaidi
ya Sh. bilioni 13.5 kwa wasindi-
kaji wadogo, wanunuzi wa ko-
rosho na waagizaji wa pembe-
jeo kwa mwaka huu pekee.

Mkurugenzi Mtendaji wa
PASS Trust, Yohane Kaduma,
alibainisha hayo jana mjini
Mtwara alipozungumza kwe-
nye kongamano la wadau wa
korosho.

Alisema katika kipindi hi-
cho, taasisi hiyo imedhamini
Sh. milioni 231 kwa wasindi-
kaji wadogo wa korosho, Sh.
bilioni 2.3 kwa wanunuzi wa
korosho na bilioni 10.97, kwa
waagizaji wa pembejeo.

“Na mchakato unaendelea
kwa maombi ya Sh. bilioni
23.5, kwa ajili ya waagizaji wa
pembejeo na vifungashio vya
korosho,” alisema Kaduma na
kuongeza:

“Katika kuhakikisha tunad-
hamini mnyororo mzima wa
zao la korosho kwa msimu
wa mwaka huu tumeji-
wekea malengo ya kuwafikia
wanunuzi na wasindikaji wa-
patao 70, ambapo kiasi cha
zaidi ya Sh. bilioni 27 zitad-
haminiwa.

“PASS Trust imekuwa ikifan-
ya kazi na taasisi za fedha ziki-
wamo benki za CRDB, BOA,
Equity, NMB, NBC na TADB
ambazo tumefanya kazi kwa
ukaribu katika kuhakikisha
wakulima na wadau wa Kkili-
mo katika kanda hii ya kusini
wanapata mikopo kupitia ud-
hamini wa PASS.”

Alisema vikwazo vya mi-
taji miongoni mwa wakulima
bado vipo na vitazidi kuwapo,
hivyo ipo haja ya kuomba
taasisi zingine zaidi za fedha
kuangalia jinsi ya kuongeza ki-
wango cha fedha zinazoteng-
wa, kwa gajili ya mikopo ya
kilimo.

“Niwasihi wenzetu wa taasi-
si za fedha kupuuzia dhana
kwamba kilimo ‘hakibenkiki’
ili tuungane katika kuinua na
kuboresha maisha ya Watan-
zania kupitia upatikanaji wa
mikopo ya kilimo,” alisema.

Kaduma aliwataka wakuli-
ma kuhakikisha  mikopo
inarejeshwa, ili watoaji wa
mikopo hiyo waendelee ku-
wawezesha na kuwainua
wakulima wengine wadogo
wasio na uwezo wa kupata
fedha.



Jumamosi Agosti 28, 2021 NipaShe 5

1> TANGAZO

BASHIRI KATIKA EPL ILI
KUSHINDA TOYOTA RAV4

betPawa inatoa nafasi kwa wateja wote kuanza msimu
mpya wa Ligi kuu ya Uingereza wakiwa na gari mpya.

Mtanzania mmoja atabahatika kujishindia Toyota RAV4
mpya kabisa. Watano watajishindia PS5 na CD ya Fifa 21, na
wawili watapata shilingi laki 5 kila mmoja kwa ajili ya
shopping Shoppers supermarket.

Tumia nafasi yako kushinda kikubwa ZAIDI, bashiri mechi
yoyote ya ligi kuu Uingereza kupitia betPawa na uingie
katika droo.

Una nafasi hadi Jumapili ya tarehe 29 Agosti kushiriki na

Tukutane sheli na betPawal!

Ingia betpawa.co.tz/epl-launch-giveaway

washindi 8 watapatikana katika droo siku ya Jumatatu
tarehe 30 Agosti.

Wataalikwa Dar es Salaam katika shindano la upigaji penalti
mwezi Septemba.

Mshindi ataondoka na Toyota RAV4, na hakuna mtu
ataondoka bila zawadi.

Je utakua mshindi? Unaweza kushiriki kwa kubashiri kwa
kiwango kidogo cha TSH 1 tu.

betPawa

Cheza kiasi. 18+. betPawa imesajiliwa chini ya bodi ya michezo ya kubashiri ya Tanzania. Leseni #SBI000000026.

216428702
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MWANCA WA JAM

Klabu, wachezaji umakini
unahitajika dirisha la usajili

KLABU za Ligi Kuu Tanzania Bara, Ligi Daraja la Kwanza
na la Pili, bado zipo mawindoni, kwa ajili ya kuimarisha
vikosi vyao kuelekea msimu mpya wa 2021/22, unaotarajiwa
kuanza mapema mwishoni wa mwezi ujao.

Hata hivyo, kwa mujibu wa Shirikisho la Soka nchini (TFF),
dirisha la usajili msimu huu litafungwa rasmi Jumanne ijao,
Agosti 31, saa sita usiku tayari kwa msimu mpya unaotarajiwa
kuanza Septemba 26, mwaka huu kwa upande wa Ligi Kuu
Bara.

Kuelekea kufungwa kwa dirisha hilo, tunazipongeza
klabu, ambazo tayari zimetangaza mapema wachezaji
isiyowahitaji kwa msimu mpya, hivyo kuwapa nafasi ya
kutafuta timu nyingine kabla ya dirisha hilo kufungwa
mwishoni mwa mwezi huu.

Hata hivyo, wakati huu klabu zikiendelea kufanya
usajili, hazina budi kuzingatia kanuni, huku wachezaji nao
wakiongeza umakini kwa kuzingatia kwenda kulinda vipaji
vyao kwa timu zinazowasajili.

Hatutarajii kuona baada ya kufungwa kwa dirisha la
usajili, kunaibuka mvutano kwa klabu moja kukata rufaa
ya kupinga mchezaji wao kusajiliwa na klabu kinyume
cha taratibu wakati akiwa na mkataba na mwajiri wake wa
mwanzo.

Tunatoa tahadhari hiyo mapema kutokana na kutambua
kwamba tayari kumeanza mvutano wa chini kwa chini
kwa Klabu ya Kagera Sugar kueleza kutotambua usajili wa
mshambuliaji wao, Yusuph Mhilu kwenda Simba kwa kwa
kile inachodai taratibu hatokufuatwa.

Tunatambua huenda haitakuwa kwa Kagera Sugar na
Simba pekee, kwani huenda baada ya dirisha la usajili
kufungwa kukaibuka madudu mengi kama hayo na hivyo
klabu kukatiana rufaa zikipinga wachezaji wao kusajiliwa
kinyume cha taratibu.

Hivyo, wakati huu zikiwa zimebaki siku nne kabla ya
dirisha hilo kufungwa, tunataka kuona kasoro ambazo
zinaweza kufanyiwa kazi mapema kwa klabu na wachezaji
kufuata taratibu, kutekelezwa mapema, ili kuepuka baadaye
kupoteza muda na gharama za kukata rufaa.

Katika hilo pia, wachezaji hawana budi kuheshimu
mikataba yao na kama ni suala la kuhama, kufuata taratibu
husika, ili kutoleta mvutano dirisha la usajili litakapofungwa.

Pia, wachezaji wanaohama kutoka klabu moja kwenda
nyingine pamoja na kuzingatia maslahi yao, hawana budi
kumulika zaidi kujiunga na timu watakazokwenda kupata
nafasi ya kucheza na si kusugua benchi.

Tumeshuhudia kwa misimu kadhaa iliyopita, wachezaji
wengi wakikimbilia kusajiliwa na klabu kubwa nchini za
Simba, Yanga na Azam FC kutokana na maslahi makubwa
wanayolipwa, lakini wakaenda kuishia kusugua benchi
hadi msimu unamalizika na baadaye kutolewa kwa mkopo,
jambo ambalo linaua vipaji vyao.

Hivyo, kwa kuwa soka ndiyo kazi yao, haina maana yoyote
ya kukimbilia kusajiliwa na timu kubwa na kwenda kuishia
benchi, lakini katika hilo pia kama wapo wachezaji ambao
tayari wamejiunga na klabu hizo kubwa, wanapaswa kulewa
sasa natakiwa kupambania namba na si kubweteka tu na
mishahara pamoja na posho kubwa wanazolipwa huku
vipaji vyao vikiteketea.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Na Barnabas
Maro

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0782253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

epaper.ippmedia.com

@MSAMBA

Mwenye moyo wa kuonywa huonywa

ANAYESIKILIZA na kufuata mashauri anay-
opewa hufaidika. Methali hii hutumiwa kutu-
funza tuwe na tabia ya kuyasikiliza na kuyafanya
mashauri tunayopewa na wanaotuzidi ujuzi au
maarifa tusije fikwa na maafa au majuto baadaye.

Leo nimeamua kuwaonya mashabiki (watu
wenye mapenzi na hamasa) wa Simba na Yanga
wamesema maneno mabaya dhidi ya upande
mwingine ilhali timu zao zipo eneo la Kariakoo
zishwa humu nchini.

Wahenga walitahadharisha kuwa “Mwenye
moyo wa kuonywa huonywa.” Maana yake
anayesikia na kuyafuata mashauri anayopewa hu-
faidika. Twafunzwa tuwe na tabia ya kuyasikiliza
na kuyafuata mashauri tunayopewa na wanao-
tuzidi ujuzi au maarifa tusijefikwa na maafa au
majuto baadaye.

“Ni lipi lisilo nduguje na mwamu wake?” Yaani
ni jambo au tukio lipi ambalo halina, linalohusi-
ana nalo au jenzake (ndugu au mwamu?) Meth-
ali hii hutumiwa kumkumbusha mtu kwamba
awafanyiapo wenzake mabaya lazima hata yeye
ataishia kufanyiwa mabaya. Tuwafanyiayo wen-
zetu watatufanyia hayo nasi. Pia hutukumbusha
kuwa kila jambo lina jingine linalohusiana nalo.

Kwa hali hiyo husemwa: “Nia njema tabibu, nia
mbaya huaribu.” Yaani lengo zuri au azimio zuri
ni kama dawa ilhali baya ni uharibifu. Methali hii
hutumika kuwakumbusha watu umuhimu wa
kuwa na nia njema au kuazimia kutenda mambo
mema ambayo huwafaidia watu.

Husemwa: “Painamapo ndio painukapo”
maana yake panapoinama huweza kuinuka siku
moja au baadaye. Methali hii yaweza kutumiwa
kumfariji mtu aliyekumbwa na shida na kum-
himiza asikate tamaa kwa kuwa huenda akaishia
kufanikiwa. Shida na matatizo huwa sehemu ya
maisha ya binadamu. Mashabiki wa Yanga na
Simba mpo?

“Penye nia pana njia” kwa mujibu wa wahenga.
Ikiwa mtu ana dhamira ya kulifanya jambo fulani
hawezi kuikosa njia. Methali hii hutumika kutu-
kumbusha kwamba tuwapo na nia ya kulifanya
jambo fulani lazima tutafanikiwa.

Kwa mashabiki wa Simba nawaambia: “Ukid-
hani umesimama uangalie usianguke.” Maana
yake udhaniapo umesimama unapaswa kuanga-
lia usianguke. Hii ni methali ya kutumiwa kwa
mtu anayejitapa kutokana na hali nzuri aliyo
nayo, mathalani ya kiuchumi. Apaswa kukum-
buka kwamba hali hiyo yaweza kuwaondokea na

kubaki kama mwanzoni.

Kwa mashabiki wa Yanga nao nawaambia:
“Ukikosa shukuru, kupata kuna Mungu.” Ukosapo
kitu mshukuru Mungu tu kwani ndiye mwenye
uwezo wa kutoa. Hii ni methali ya kutumia ku-
wasihi watu wasiwe na tabia ya kulalamikalala-
mika kwani Mungu ndiye mwenye uwezo wa kila
kitu.

Narudi tena kwa mashabiki wa Simba: “Usione
kwenda mbele, kurudi nyuma si kazi.” Maana
yake usijivune kwa kwenda mbele, unaweza ku-
rudi nyuma wakati wowote. Methali hii hutumiwa
kumkanya na kumshauri mtu aliyepata cheo au
mali kisha akajawa na kiburi na kuanza kuwadha-
rau watu wengine, bila kujua inawezekana akafil-
isika na kuishia kuwa mtu duni.

Sasa nipo kwa mashabiki wa Yanga: “Walio
chini ya munga (aina ya mti) sasa wako madarini.”
Maana yake waliokuwa wakiishi au wakikaa chini
ya mti wa munga sasa wanakaa majumbani. Ni
methali inayofaa kutumiwa kutukumbusha kuwa
maisha ya watu hubadilika sana. Waliokuwa na
hali nzuri na ya kujivunia huenda ikawaondokea
na waliokuwa wanyonge wakafanikiwa. Yanga
kumbukeni mlivyowananga Simba miaka ya nyu-
ma! Kutesa kwa zamu.

Kwa pamoja nawazungumzia mashabiki wa
Simba na Yanga, ila msinirushie mawe kwani
mashabiki hawana simile wala subira; “Ulim-
wengu ni dhaifu siuoneni sheshe.” ‘Sheshe’ ni ki-
vumishi chenye maana ya kizuri kama vile ‘nguo
sheshe’ ni nguo nzuri maana yake dunia au ulim-
wengu ni kitu dhaifu tusivutwe na sura yake ya
uzuri.

Methali hii hutumiwa kumtahadharisha mtu
anayejisifu na kujigamba kutokana na uwezo au
nguvu alizo nazo ajue kwamba, ulimwengu un-
aweza kumwangamiza.

Bado nipo na mashabiki wa Simba na Yanga
nikiwakumbusha walivyosema wahenga kuwa:
“Mchimba kisima huingia mwenyewe.” Maana
yake mtu anayemchimbia mwingine shimo kwa
dhamira mbaya huishia kuingia yeye mwenyewe.
Hii ni methali inayoweza kutumiwa kumshauri
mtu anayekusudia kumfanyia ubaya mwenzake
kuwa huenda ubaya huo ukamrudia yeye.

Kilichompata ngwena (mamba) na kiboko ni
hicho.” Hatari inayoweza kumfika mamba lazima
itamfika kiboko, kwa sababu wanaishi katika maz-
ingira mamoja.

marobarnabas@yahoo.com
0784334096
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CHAKUA yajitosa
chanjo ya corona

Na Sabato Kasika

CHAMA cha Kutetea Abiria
Tanzania (CHAKUA), kimewataka
viongozi wake wa ngazi zote, wa-
nachama na abiria kujitokeza ku-
pata chanjo ya corona ili kujikinga
na ugonjwa huo.

Msemaji wa ofisi ya Mwenyekiti
wa CHAKUA Taifa, Solomon Nkiggi,
alisema chama hicho kimetoa wito
huo kwa lengo la kuokoa maisha
ya wanachama wake na abiria kwa
ujumla.

“CHAKUA inatetea abiria juu ya
haki zao mbalimbali na sasa imeji-
tosa kuwaelimisha juu ya kujikinga
na ugonjwa huo kwa kuchukua ta-
hadhari zote zinazoelekezwa na
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto lakini pia
kuchanjwa,” alisema NKkiggi.

Alisema suala la chanjo ni la
muhimu na kwamba wakiwa wa-
dau wa usafiri, wameona washiriki
kukamilifu kuelimisha abiria na
kuhimiza chanjo kwa viongozi, wa-
nachama na wasafiri wa ndani na
nje ya nchi.

“Mwenyekiti wa CHAKUA, Has-
san Mchanjama, ametoa wito kwa
viongozi wa chama ngazi zote, wa-
nachama na abiria kujitokeza ku-
pata chanjo ya corona ili kujikinga
na ugonjwa huo,” alisema.

Alisema usalama wa abiria un-
aanzia kwenye afya yake na pia kue-
puka ajali za barabarani na kwamba
chama hicho kinahimiza hayo yote
ili kila abiria awe makini tangu
mwanzo wa safari hadi mwisho.

Kuhusu utetezi wa haki za abiria,
Nkiggi alisema chama hicho huwa
kinawaelekeza kujua kuwa wana-
paswa kulipwa fidia kwa aliyepata
madhara katika ajali, kutotozwa
nauli kubwa bali iliyoidhinishwa na
mamlaka husika.

“Tumekuwa pia tukitetea abiria
wasikubali kukatiwa tiketi wakati
gari husika halipo, wakatiwe tiketi
inayoonyesha nauli halali wanayoli-
pa, kuandikwa majina yao, kucha-
gua mabasi analotaka,” alisema.

Pia alisema chama hicho hush-
irikisha wasafirishaji na kuwaele-
keza kuzingatia wajibu wao wawapo
safarini  ikiwamo kutoendesha
mwendo usioruhusiwa, na kwam-
ba abiria wana haki ya kutoa taarifa
polisi.

sambamba na hilo, alisema cha-
ma huwawakilisha abiria katika vi-
kao vya wadau vya kupanga nauli
na vingine vinavyohusu maslahi
yao na huwatetea ili wapate haki
kwa kuwajulisha polisi, Mamlaka
ya Udhibiti Usafiri wa Ardhini (LA-
TRA), hata kwenda mahakamani
kwa ajili ya hatua zaidi za kisheria
inapoonekana haki zao zimekiuk-
wa. kwa washiriki wa mtandaoni
kutoka nje ya nchi.

Vito wajawazito, watoto vyashtua madiwani

Na Gurian Adolf, NKASI

ARAZA la Madiwani la Hal-

mashauri ya Wilaya ya Nkasi

mkoani Rukwa, limeshtushwa na

ongezeko la vifo vya wajawazito
na watoto na kutaka kujua sababu ya tatizo
hilo.

Hatua hiyo inatokana na taarifa iliyowasil-
ishwa na kuonyesha kuwa kati ya Januari na
Agosti, mwaka huu, wajawazito 15 na watoto
50, wamepoteza maisha.

Akiwasilisha taarifa ya vifo hivyo katika
kikao cha Baraza la Madiwani kilichofanyi-
ka jana, Mratibu wa Afya ya Mama na Mtoto
wilayani hapa, Josepha Joseph, alisema vifo
hivyo vimetokana na sababu mbalimbali iki-
wamo wajawazito kuchelewa kufika katika
vituo vya kutolea huduma za uzazi salama.

Joseph alisema kuwa sababu nyingine ni
kuvuja damu nyingi wakati wa kujifungua,
kuchanika mfuko wa uzazi na kondo la ny-

uma, matumizi ya dawa za jadi kwa ajili ya
kuongeza uchungu pamoja na kutohudhu-
ria kliniki.

Mratibu huyo alisema vifo 11 vya wajawa-
zito vilitokea katika vituo vya kutolea hudu-
ma za uzazi salama, huku wawili walifariki
dunia ndani ya gari la wagonjwa wakiwa
wanasafirishwa kutoka katika zahanati ku-
pelekwa kwenye vituo vya afya vinavyotoa
huduma za upasuaji.

Kuhusu watoto waliofariki muda mfupi
baada ya kuzaliwa, alisema sababu ni wa-
jawazito kuchelewa kufika hospitalini,
hivyo kuchelewa kupata huduma.

Kutokana na hali hiyo, alisema hal-
mashauri imeweka mikakati mbalimbali
ya kukabiliana na vifo hivyo ikiwamo kupa-
tikana kwa dawa muhimu katika vituo vya
kutolea huduma za afya.

Mkakati mwingine ni kuwa na watoa
huduma wenye ujuzi, kuimarisha huduma
za rufani ikiwamo upatikaniaji wa gari la

wagonjwa kwa wakati na elimu kwa jamii ya
kuwawahisha wajawazito katika vituo vya
kutolea huduma.

Katika kikao hicho, Diwani wa Kirando,
Anastazia Kasago, aliishauri idara ya afya ka-
tika halmashauri kuwakumbusha wahudu-
mu wa afya kutambua kuwa kazi ya kuwa-
hudumia wajawazito ni yao, hivyo waifanye
kwa moyo wa upendo.

Naye Mbunge wa Nkasi Kaskazini, Aida
Khenan, aliishauri idara ya afya kufanya
utafiti, ili ibaini ni kwa nini baadhi ya wa-
jawazito wamekuwa wakigoma kwenda ku-
jifungulia hospitalini na badala yake wame-
kuwa wakikimbilia kwa wakunga wa jadi.

Pia aliwasihi baadhi ya wahudumu wa
afya hasa wanawake waache tabia ya ku-
wanyanyasa wajawazito pindi wanapok-
wenda kujifungua katika vituo vya hudu-
ma kwa kuwa vitendo hivyo vinachochea
ongezeko la vifo vya wajawazito na watoto
katika halmashauri hiyo.

Mratibu wa Mwitikio wa Viongozi wa Dini wa Baraza la Taifa la Watu Wanaoishi na VVU (NACOPHA), Jovin Riziki akizungumza wakati
wa semina ya viongozi wa dini na watu wanaoishi na VVU wakijadilia kuhusu unyanyapaa na ubaguzi kama kikwazo kwa watu
wanaoishi na VVU, iliyoandaliwa na Mtandao wa Kimataifa wa viongozi wa dini inayojisisha na watu wanaoishi na VVU (TANERELA),

Marekebisho mawasiliano ya habari yaja

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imeleta rasimu ya marekebi-
sho ya kanuni nne za Sheria ya Mawasiliano
ya Kielektroniki na Posta (EPOCA).

Kuletwa kwa rasimu hiyo kunatarajiwa
kusaidia kutenganisha watoa huduma za
maudhui mtandaoni kama chombo cha
habari na wale wanaotoa maudhui ambayo
hayahusiani na chombo cha habari.

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA) imewakutanisha wadau wa Sekta ya
Mawasiliano na Habari Jijini hapa, kujadili
na kutoa maoni kuhusu kanuni hizo am-
bazo ni kanuni za leseni, kanuni za maud-
hui mtandaoni, kanuni za miundombinu ya
utangazaji kidijitali na kanuni za maudhui
yaredio na runinga.

Wadau waliotoa maoni kuhusu rasimu
hiyo ni pamoja na Umoja wa Haki ya Kupata
Taarifa (CORI), Baraza la Habari Tanzania

(MCT), MISA Tanzania, Umoja wa Kampuni
za Simu Tanzania (TAMNOA), Wamiliki wa
Vyombo vya Habari (MOAT), wamiliki wa
ving'amuzi na Jukwaa la Wahariri Tanzania.

Akizungumza juzi wakati wa ukusanyaji
wa maoni, Mkuu wa Kitengo cha Ufuatiliaji
wa TCRA, Dk. Philip Filikunjombe, alisema
maboresho ambayo wadau wanatolea mao-
ni yataleta mabadiliko katika sekta ya ma-
wasiliano na habari.

Alisema maoni hayo yatasaidia kuten-
ganisha kati ya watoa huduma za maudhui
mtandaoni kama chombo cha habari na
wale wanaotoa maudhui ambayo hayahu-
siani na vyombo vya habari.

Dk. Filikunjombe pia alisema maboresho
hayo yatatatua sintofahamu ya nani ana-
takiwa kupatiwa leseni ya kuweka maud-
hui mtandaoni pamoja na kushusha ada ya
leseni hizo.

Alisema maombi ya leseni kwenye

rasimu hiyo imeshuka kutoka Sh.100, 000
hadi Sh.50,000 naada yaleseni kwa mwa-
ka imeshuka kutoka Sh. milioni moja hadi
Sh. 500,000 kwa mwaka.

Pia alisema kanuni zilizopo kwa sasa zina-
wataka watoa huduma wa redio na runinga
kuomba leseni ya kutaka maudhui yaleyale
kuonekana mtandaoni lakini kutokana na
rasimu hiyo hawatatakiwa kuomba leseni
tena ili vipindi vyao kuonekana kupitia
mtandao.

Dk. Filikunjombe alisema maboresho ya
kanuni hizo kuwa yanaenda kupunguza ada
vya leseni ya kurusha matangazo ya redio na
runinga kwa asilimia 30 na kuruhusu vituo
vya redio na runinga kujiunga na vituo ving-
ine kurusha maudhui yao bila kupata kibali
kutoka TCRA.

Alisema watakachotakiwa kufanya ni ku-
peleka mpangilio wa vipindi unaoonyesha
kuwa atajiunga na kituo kingine.
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HABARI KITAIFA

Waziri ataka kutengwa
maeneo va uwekezaji

Na Neema Sawaka, KAHAMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), Ummy Mwal-
imu, amewataka wakuu wa
mikoa na makatibu tawala nchi-
ni kutenga maeneo maalum, kwa
ajili ya uwekezaji.

Alisema hayo jana katika ziara
ya viongozi hao wa mikoa 26,
wilayni hapa kwa ajili ya kuji-
funza namna wilaya hiyo, ilivyo-
fanikiwa kutumia fedha za ndani
katika miradi ya maendeleo na
kutenga sehemu maalum kwa

Wazazi
wachangishana
500/- kuwalipa

wawekezaji.

Wakuu hao wa mikoa, jana
walitembelea eneo la uwekezaji
wa viwanda vinane, lenye uku-
bwa wa ekari 600 na sehemu
maalum, kwa ajili ya wajasiri-
amali yenye ukubwa wa ekari
500 wilayani hapa.

Waziri Ummy alisema Manis-
paa ya Kahama, ambayo imeon-
goza kwenye ukusanyaji mapato,
ilipanga kukusanya Sh. bilioni 8.8,
lakini ilivuka lengo kwa kukusan-
ya Sh bilioni 9.6 sawa na asilimia
109.

Alisema manispaa hiyo ilipan-

ga kupeleka Sh. bilioni 4.7 ka-
tika miradi ya maendeleo, lakini
wamefanikiwa kupeleka Sh Bil-
ioni 5.1

“Ni Manispaa ambayo imefan-
ikiwa kuanzisha ‘business park’
kituambacho maeneo mengine
wanatakiwa kujifunza nakwen-
da kuanzisha kwenye maeneo
yao,” alisema Waziri Ummy.

Aliwataka viongozi hao kuten-
ga maeneo ya uwekezaji kama
ilivyofanya Manispaa ya Kahama
nakwamba yasiwe porini na am-
bayo hayapitiki.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,

Dk. Philemon Sengati, alisema
mwekezaji mzawa, Mhoja Nde-
gesera, amewekeza Sh. bilioni
250 kwenye viwanda vinane na
serikali ya mkoa itaendelea ku-
muunga mkono.

Mkurugenzi wa Manispaa
ya Kahama, Anderson Msumba,

alisema wametenga eneo la
uwekezaji la Chapulwa lenye
ukubwa wa ekari 600, kwa ajili

ya viwanda na mwekezaji wa
kampuni ya Kom Company Ltd,
Ndegesera, alipatiwa ekari 90
bure na kwa mwaka mmoja wa-
merudisha Sh. milioni 140.

walimu

Na Happy Severine, BARIADI

WAZAZI wa wanafunzi wa
Shule ya Sekondari Kidinda ili-
yopo mjini hapa, wamekubali-
ana kuchanga Sh. 500 kila
mwezi ili kuwalipa walimu wa
sayansi ambao si waajiriwa wa
serikali ili wafundishe watoto.

Uamuzi huo unatokana na
uhaba walimu wa masomo ya
sayansi shuleni hapo, hali am-
bayo husababisha wanafunzi
kutofanya vizuri katika maso-

mo hayo.

Hayo valibainishwa jana na
Mkuu wa Shule hiyo, Mhinga
Malongeta, wakati akipokea
vifaa kwa ajili ya maabara ya
teknolojia ya habari na ma-
wasiliano vilivyotolewa na
Mfuko wa Mawasiliano kwa
Wote (UCAF).

Malongeta alisema shule
hiyo inakabiliwa na uhaba wa
walimu wa masomo ya sayansi
kwa kipindi kirefu na kusababi-
sha wanafunzi kutofundishwa
vipindi vilivyopangwa katika
ratiba.

Alisema shule hiyo ina mwal-
imu mmoja wa masomo ya
sayansi aliyeajiriwa na seri-
kali na inakuwa vigumu kwake
kufundisha wanafunzi wote wa
madarasa ya sayansi kuanzia
kidato cha kwanza hadi cha
nne.

Kwa mujibu wa mkuu huyo,
shule hiyo ina wanafunzi
1,075 na mwalimu wa masomo
ya sayansi yupo mmoja kwa
kila somo hali inayomfanya
ashindwe kumudu kufundisha
wanafunzi wote.

Alisema kutokana na hali
hiyo uongozi wa shule kwa
kushirikiana na wazazi wali-
kubaliana kuajiri walimu wa
muda kwa kuwalipa kiasi kido-
go ili wanafunzi hao wasikose
masomo.

DC ahimiza ushirikishwaji wananchi kubuni, kuibua miradi ya maendeleo

Na Julieth MKireri, KIBAHA

Jr/'_h’

Alisema hakuna miradi am- huduma zitolewe kwenye mazingira

mazuri. Pia aliwaelekeza wananchi

darasa kwenye shule zilizoko ka- doa baadhi ya mikanganyiko kwe-

MKUU wa Wilaya ya Kibaha, Sara
Msafiri, amewataka madiwani ku-
washirikisha wananchi kuibua mi-
radi kwenye maeneo yao badala ya
kusubiri serikali kwenda kutekeleza
miradi ambayo inawezekana si ya
kipaumbele kwao.

Msafiri aliyasema hayo jana kwe-
nye kikao cha Halmashauri Kuu
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM)
Wilaya ya Kibaha Mjini huku aki-
sisitiza kwamba ushirikishwaji ni
muhimu kwa jamii.

bayo serikali inaweza kutekeleza
yenyewe bila kuibuliwa na wa-
nanchi.

“Madiwani kupitia vikao vya kata
wawashirikishe wananchi kuibua
miradi ya maendeleo ambayo itaku-
wa na faida kwao kuliko kuiachia
serikali ambayo haitakuwa na ma-
jibu ya kipaumbele chao kwenye
maeneo wanayoishi,” alisema.

Mkuu huyo wa Wilaya alisema
kuna masoko yameanzishwa na
wananchi na serikali inayaendeleza
kwa kuboresha miundombinu ili

kwenye maeneo yanayotoa hudu-
ma za kijamii kama shule na vituo
vya afya ambayo vina upungufu na
uchakavu waanze kujenga maboma
na serikali itamalizia.

Msafiri alisema ziko baadhi
ya shule miundombinu yake im-
echakaa, hivyo  wananchi wa-

naposhirikishwa wanachangia
nguvu kazi na serikali inamalizia
walipoishia.

Naye Diwani wa Kongowe, Hamis
Shomari, alisema vyumba vya ma-

tika kata hiyo wananchi wamekuwa
wakihamasishwa kuchangia nguvu
kazi na serikali imekamilisha hali
inayopunguza mlundikano wa wa-
nafunzi katika chumba kimoja.

Shomari alisema maelekezo
yaliyotolewa na mkuu wa wilaya
yataendelea kufanyiwa kazi ili kuon-
doa vikwazo vya maendeleo katika
maeneo yao

Katika kikao hicho wajumbe wa
halmashauri kuu walifikia maazi-
mio ya wataalamu wa afya kutoa
elimu ya chanjo ya corona ili kuon-

nye jamii ambayo inaleta hofu.

Wajumbe hao walisema wataen-
delea na uhamasishaji kwenye
maeneo yao kumuunga mkono Rais
Samia Suluhu Hassan kupata chanjo
ya corona.

Saimon Mbelwa, Mwenyekiti
CCM Kata ya Kongowe, alisema
wataalamu wanapaswa

kufika kwa wananchi waelezee
faida za kuchanja na kuwatoa hofu
ili Rais aone mapokeo chanya ku-
toka kwa wananchi wakichanja kwa
wingi.
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Bunge lataka watoto
mitaani wakusanywe

Na Paul Mabeja, DODOMA

AMATI ya Kudumu ya

Bunge ya Huduma na

Maendeleo ya Jamii

imeiagiza serikali ku-
wakusanya watoto wa mitaani wal-
ioko katika maeneo mbalimbali
nchinina kuwaweka katika vituoili
kuwapatia mabhitaji yaoya msin-
gi.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
Stanslaus Nyongo, alitoa agizo hilo
juzi wakati wa ziara ya kamati hiyo
kutembelea na kukagua Makao ya

Taifa ya Watoto yaliyoko Kikombo,
nje kidogo ya Jiji la Dodoma.

Nyongo alisema tatizo la watoto
wa mitaani nchini ni kubwa na
wengi bado wanabhitaji kupata hu-
duma zinazotolewa na vituo vya
kulelea watoto.

“Niendelee kuwasihi Wizara
ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto kuendelea
kuwaleta watoto wa mitaani ka-
tika vituo kama hivi ili waje wa-
pate huduma zinazotolewa kwani
tatizo hili bado kubwa sana huko
mtaani,” aliagiza.

Nyongo alisema kuwa kutokana
na kituo hicho kuwa cha kipee,
serikali inatakiwa kuweka nguvu
kwenye maslahi ya watumishi wa-
naohudumia watoto.

“Kituo hiki ni cha kipekee, hivyo
watumishi waliopo hapa mnatak-
iwa kuwaangalia sana hasa katika
maslahi yao. Kama yatakuwa na
wasiwasi basi hata watoto hawa
watakuwa katika malezi yasiyo-
faa,” alisema.

Pia alisema kutokana na kituo
hicho kuwa na uwezo wa kuhu-
dumia watoto zaidi ya 250, jitthada

za kuwakusanya na kuwaleta wa-
toto kutoka maeneo mbalimbali
zinatakiwa kufanyika.

“Taarifa yenu inadai kuwa hadi
sasa kuna watoto 54 lakini kituo
hiki kinao uwezo wa kuhudumia
watoto zaidi ya 250, hivyo kamati
inaagiza kuleta wengine ikiwamo
wale kutoka Kituo cha Kurasini,
Dar es Saalam waje hapa na waon-
dolewe kule ambako mazingira sio
mazuri,” aliagiza.

Mjumbe wa Kamati hiyo na
Mbunge wa Viti Maalum (CHAD

T\l |
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Kushoto ni Mwenyekiti vva Kamati hiyo Mhe. Stanslaus Nyongo. PICHA: WAMJW

Shule 700 kunufaika mradi elimu ya awali

Na Renatha Msungu,

DODOMA

SHIRIKA linalojihusisha na mas-
uala ya malezi, makuzi na maen-
deleo ya awali ya mtoto la Chil-
dren in Crossfire (CIC) limepanga
kuzifikia shule za
msingi 700, mkoani
Dodoma, katika utekelezaji wa
Mradi wa Watoto Wetu Tunu Yetu.

Mradi huo unalenga kuboresha
elimu ya awali kwa kushirikiana
na serikali na wadau katika mikoa
husika.

Meneja wa Mradi huo kutoka
CIC, Frank Samson, alisema hayo
juzi jijini hapa alipozungumzia
shughuli zinazofanywa na shirika
hilo katika kikao kilichowakutani-

sha wadau wanaotoa huduma ya
elimu msingi.

Kikao hicho kiliandaliwa na
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI).

Alisema shirika hilo linatekeleza
mradi huo katika mikoa mitatu
kwa kushirikiana na mashirika
wenyeji, Mwanza (TAHEA), Moro-
goro (CDO) na Dodoma (Maarifa ni
Ufunguo).

“Kwa Mkoa wa Dodoma ni
Wilaya za Kongwa na Chamwino,
tulianza mradi na shule za mfano
58 mwaka 2020 na kwa mwaka
2021, tumeweza kuzifikia shule
zote 232 katika wilaya hizo,” alise-
ma.

Frank alisema kwa mwaka huu
mradi huo umezifikia shule 92 ka-
tika Mikoa ya Morogoro na Mwan-

za, lakini lengo lao ni kuzifikia
shule zote za mikoa hiyo.

Alisema shughuli zinazofanywa
katika mradi huo ni pamoja na
kutoa mafunzo kwa walimu wa
elimu ya awali, kuboresha mazin-
gira ya kujifunzia, kutoa mafunzo
ya uongozi wa elimu kwa ngazi
mbalimbali, kuboresha miundom-
binu kwa kujenga vyumba vya ma-
darasa na vyoo.

Alisema kwa kipindi cha miaka
mitatu iliyopita jumla ya vyumba
30 vya madarasa vimekamilika na
vingine 50 viko kwenye mpango.

Frank alisema jumla ya vyumba
324 vya madarasa ya elimu ya
awali vimekarabatiwa ndani ya
mwaka 2020/21.

Alisema mradi umeshirikiana
na jamii kuweka mifumo ya maji

shuleni, ili kuhamasisha watoto
kunawa mikono kwa maji tiririka
na sabuni.

Vilevile, alisema mradi huo
umeimarisha ushirikiano wa shule
na wazazi, ambao umechangia
upatikanaji wa lishe kwa baadhi
ya shule, ufuatiliaji wa ujifunzaji
wa watoto shuleni na nyumbani,
elimu ya jinsia pamoja na ulinzi
wa mtoto.

“Mafunzo ya walimu wa awali
yanalenga kupata walimu bora wa
elimu ya awali, kuongeza umahiri
wa ufundishaji, kutengeneza na
kuendeleza mazingira ya kuji-
funza kwa kutumia vifaa vilivyopo
kwenye mazingira, ili kuchochea
utoaji wa elimu bora ya awali kwa
watoto,” alisema.

- Bil. 310/-
kutumika

- Dodoma

- mwaka huu

: Na Paul Mabeja, DODOMA

MKOA wa Dodoma umeidhinishiwa

: zaidi ya Sh. bilioni 314 katika mwaka wa
: fedha 2020/21 ambapo kwa kipindi cha
: miezi sita kuanzia Januari, shughuli za
¢ serikali zimeendelea katika kila sekta
: kwa mafanikio makubwa.

Sekta hizo ni pamoja na ukusanyaji

: wa mapato ya serikali, uwezeshaji wa
¢ wananchi kiuchumi, sekta za kilimo na
¢ vyama vya ushirika, mifugo na uvuvi,
¢ elimuy, afya, miundombinu, maji, ardhi
na makazi na usambazaji wa umeme.

Akiwasilisha juzi jijini Dodoma taarifa

: ya utekelezaji wa ilani ya uchaguzi ya
: Chama Cha Mapinduzi (CCM) kwa kip-
: indi cha miezi sita kuanzia Januari hadi
¢ Juni mwaka huu, Mkuu wa Mkoa wa Do-
: doma, Anthony Mtaka, alisema katika
: mwaka huu wa fedha, mkoa uliidhinishi-
: wa zaidi ya Sh. bilioni 314.

Alisema kati ya fedha hizo, zaidi ya Sh.

¢ bilioni 109 zilikuwa ni fedha za maende-
. leo zikihusisha fedha za ndani zaidi ya
: Sh. bilioni 68 na fedha za nje zaidi ya Sh.
: bilioni 41.

Mtaka alisema katika kipindi cha Janu-

. ari hadi Juni mwaka huu, mkoa ulipokea
¢ zaidi ya Sh. bilioni 109 kutoka Wizara ya
: Fedha na Mipango ambapo kiasi hicho ni
: sawa na asilimia 35 ya bajeti na fedha ya
¢ miradi ya maendeleo zaidi ya Sh. bilioni
L 24,

Alisema fedha za mishahara ni zaidi ya

¢ Sh. bilioni 79 na za matumizi mengine ni
¢ zaidi ya Sh. bilioni tano, akifafanua kuwa
¢ fedha za maendeleo zinajumuisha za
¢ ndani Sh. bilioni 18 na za nje Sh. bilioni
: sita.

Kiongozi huyo wa mkoa alisema

: makadirio ya makusanyo ya ndani kwa
: mwaka huu ni zaidi ya Sh. bilioni 61 na
kwamba hadi Juni, mwaka huu, maku-
¢ sanyo yalikuwa ni zaidi ya Sh. bilioni 49,
: sawa na asilimia 81.22 ya lengo.

Mtaka alisema mkoa umeendelea

¢ kutenga fedha kutokana na mapato
¢ ya ndani ya halmashauri kwa ajili ya
. kutekeleza miradi ya maendeleo am-
: bapo alidai halmashauri saba hupaswa
¢ kutenga asilimia 40 na Halmashauri ya
. Jijila Dodoma inatakiwa kutenga asilimia
: 60 ya mapato yake ya ndani.

Alisema katika mwaka huu wa fedha,

: zaidi ya Sh. bilioni 27 zilitengwa kwa
ajili ya kutekeleza miradi ya maendeleo
¢ kwenye halmashauri saba za Mkoa wa
¢ Dodoma.

“Kutokana na fedha zilizotengwa,

: mkoa umetekeleza miradi mingi katika
: sekta za afya na elimu,” alisema.

Vilevile, alisema mkoa umeendelea

: kuwezesha wananchi kiuchumi kwa ku-
toa mafunzo pamoja na mikopo isiyo na
. riba kwa vikundi vya wanawake, vijana
* nawatu wenye ulemavu.

Alibainisha kuwa mwaka huu mkoa

¢ ulipanga kusajili vikundi 584 vya waja-
: siriamali wadogo na kuvipatia mafunzo
: ambapo vilivyosajiliwa ni 563 ikiwa ni
: sawa na asilimia 96 vikijumuisha vikundi
: 298 vya wanawake, 149 vya vijana na 51
' vya watu wenye ulemavu.
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HABARI ZANZIBAR

Makamu wa
Rais aahidi
mageuzi

makazi, ardhi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Kwanza wa Rais wa Zanzi- :
bar, Othman Masoud Othman, amesema :
serikali imedhamiria kuleta mageuzi katika :
maendeleo ya makazi, biashara na uende- :
lezaji ardhi ili kiwe kichocheo cha ukuajiwa :

uchumi Zanzibar.

Othman aliyasema hayo jana alipofungua :
kongamano na mkutano wa pili wa taasisi :
ya wataalamu wa milki kuu Tanzania huko :
katika Hoteli ya Verde iliyoko Mtoni, Zanzi- :

bar.

Alisema migogoro ya ardhi iliyopo bado :
ni tatizo kubwa linalohitaji juhudi za maku- :
sudi kupatiwa ufumbuzi wa haraka na :
kwamba wataalamu wanaweza kuwa na :
mchango mkubwa katika kupatikana su- :

luhisho sahihi la tatizo hilo.

Alisema kongamano hilo linalowakutani- :
sha wataalamu mbalimbali wa masuala ya :
ardhi, uwekezaji, wathamini wa majengona :
maofisa ardhi, litasaidia kujadili na kutafuta
njia mwafaka za matatizo ya ardhi ili kui- :
fikisha Tanzania katika uchumi bora kupitia :

tasnia hiyo.

Makamu wa Rais alisema suluhisho la :
migogoro ya ardhi likipatikana, wananchi :
watatekeleza ipasavyo majukumu yao ya :
kilimo, ufugaji na ujenzi kwa tija zaidi kuliko :

ilivyo sasa.

Alisema Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar imefanya mabadiliko katika sheria ya :
kukuza na kuendeleza uwekezaji Zanzibar, :
yakilenga kufungua fursa zaidi za uwekezaji :
kwa upande wa Kisiwa cha Pemba kwa nia :
ya kukuza uchumi na maendeleo ya Zanzi- :

bar.

Aliongeza kuwa mabadiliko hayo ya :
kisheria pia yamelenga kuongeza fursa na
vivutio vipya vya uwekezaji wa biashara ya :
majengo pamoja na wanunuzi wa nyumba :
zilizoko katika miradi ya uwekezaji Unguja

na Pemba.

Aliwakumbusha wataalamu wa mipango
miji kuelewa kwamba nchi imevurugika :
kwenye eneo hilo na ipo mitaa mingi am- :
bayo maeneo yake yengekuwa ya kuvutia
na yenye haiba na thamani kubwa lakini ku- :
kosekana na kutosimamiwa mipango miji :
ipasavyo, kumefanya mitaa hiyo kuwa duni :

na isiyo na thamani.

‘Ninaamini mipango miji na usimamizi
wake ni moja ya mambo muhimu sana ka- :
tika kubadili, sio tu haiba bali pia thamani :

ya ardhi na majengo.

“Mipango miji na usimamizi wenye ufani-
si ungefanya mabaraza yetu ya miji kuwa :
na mapato ya kutosha kutekeleza kazi zao,” :

alifafanua.

Rais wa Taasisi ya Wataalamu wa Milki :
Kuu Tanzania, Andru Katto, alisema Tanza- :
nia inashuhudia ongezeko kubwa la biasha- :
ra ya majengo ambapo usimamizi wake :
husimamiwa na watu wasiokuwa wataala- :

mu wa sekta hiyo.

Alisema jambo hilo ni kinyume kulin- :
ganishwa na nchi nyingi ambazo uuzwaji :
wa nyumba hufanywa na mawakala wali-
osomea na kujisajili chini ya sheria maalum :

zinazokuwapo.

Aliwataka wataalamu na washiriki wa :
kongamano hilo kushirikiana na serikali :
katika kuyatafutia ufumbuzi matatizo ya
ardhi ikiwa ni pamoja usimamizi holela wa :

biashara ya majengo.
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Katibu Mtendaji wa Jumuiya ya Udhibiti wa Nishati Afrika Mashariki, Dk. Geoffrey Mabea (kushoto), akimkabidhi Makamu wa Pili wa Rais
Zanzibar, Hemed Suleiman Abdulla, andiko la mradi kwa ajili ya ujenzi wa Taasisi ya Mafunzo ya Udhibiti wa Nishati Afrika Mashariki
ambayo inatarajiwa kujengwa nchini Tanzania, alipofika ofisini kwake Vuga mjini Zanzibar jana kujitambulisha. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Rais Samia kushiriki
tamasha la Kizimkazi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS  Samia  Suluhu
Hassan, leo anatara-
jiwa kuwa mgeni rasmi

atika kilele cha tama-
sha la Kizimkazi (Kizimkazi Fes-
tival).

Kilele cha tamasha hilo lil-
iloanza Agosti 23, kinatarajiwa
kufanyika katika Uwanja wa Ki-
zimkadi Dimbani ambako pia
kutakuwa na uchomaji wa chan-
jo ya corona kwa mwananchi
anayehitaji chanjo hiyo.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana, Mkuu wa Mkoa
wa Kusini Unguja, Rashid Hadid

Rashid, aliwataka wananchi wa
Mkoa wa Kusini Unguja na mikoa
mingine kujitokeza kwa wingi
katika tamasha hilo na kuchanja
chanjo ya corona.

“Mimi na familia yangu yote
kesho (leo) tutakuja kuchanja
chanjo ya corona katika tamasha
la Kizimkazi,” alisema kiongozi
huyo alipozungumza na waandi-
shi wa habari.

Alisema katika tamasha hilo,
Rais Samia atazindua miradi
mbalimbali ya maendeleo iliyo-

tokea.
Katibu wa Kamati ya Kuratibu
Tamasha hilo, Hamid Abdulha-

mid Khamis, alisema maandal-
izi yanaendelea vizuri ambapo
sherehe hiyo inatarajiwa kuanza
majira ya mchana.

Alisema katika kilele hicho,
viongozi mbalimbali watahud-
huria wakiwamo wageni kutoka
nje ya nchi, viongozi wa Seri-
kali ya Jamuhuri ya Muungano
wa Tanzania na viongozi wa
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar.

Mratibu huyo alisema tamasha
hilo kwa kiasi kikubwa limed-
haminiwa na CRDB na kume-
kuwa na utoaji wa zawadi kwa
wanafunzi ikiwa ni sehemu ya
shamrashamra ya tamasha hilo,
ambapo wanafunzi bora katika

shule tatu wamepatiwa zawadi
kupitia benki hiyo.

“Tokea tulipoanza tamasha
hili, viongozi mbalimbali wal-
ishiriki katika michezo tuli-
yokuwa nayo, ambapo tamasha
lilifunguliwa na Mke wa Rais wa
Zanzibar, Mama Maryam Mwinyi,
mawaziri wa SMZ na Mkuu wa
Mkoa na Wilaya yetu ya Kusini
walishiriki kwa kiasi kikubwa
sana, hivyo tunawashukuru sana
kwa kutuunga mkono,” alisifu.

Aliwataka wananchi kufika
kwa wingi katika tamasha hilo na
kwamba kutakuwa na burudani
mbalimbali ikiwamo ngoma za
asili.

Wadhibiti wa nishati waiangukKia serikali

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

JUMUIYA ya Wadhibiti wa
Huduma ya Nishati ya Afrika
Mashariki, wameiomba Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar ku-
unga mkono jitihada za ujenzi wa
Taasisi ya Mafunzo ya Udhibti wa
Nishati Afrika Mashariki ambayo
inatarajiwa kujengwa nchini.

Katibu Mtendaji wa Jumuiya ya
Wadhibiti wa Huduma za Nishati
Afrika Mashariki, Dk. Geoffrey
Mabea, alitoa rai hiyo alipozun-
gumza na kujitambulisha kwa
Makamu wa Pili wa Rais wa Zan-
zibar ofisini kwake Vuga, Zanzi-

bar.

Alisema jumuiya hiyo imepan-
ga kujenga taasisi itakayotoa
mafunzo kwa watu wake nchini
kwa lengo la kuwajengea uwezo
wa kitaalamu watendaji kutoka
nchi wananchama.

Dk. Geoffrey alisema hatua
hiyo itasaidia kuitangaza Tan-

zania na Afrika Mashariki
kwa kuwaanda  wataalamu
wengi ambao watasaidia

Afrikanadunia kwa ujumlakatika
masuala ya hudumaza nishati.
Alisema jumuiya hiyo ambayo
Arusha, tayari imekwishatayari-
sha masuala ya msingi kwa ajili

ya utekelezaji wa azma hiyo am-
bapo viongozi wa jumuiya hiyo
wanaendelea kutafuta eneo
mahususi kwa ajili ya ujenzi wa
taasisi hiyo ya mafunzo.

Makamu wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Hemed Suleiman Ab-
dulla, aliwapongeza viongozi
wa jumuiya hiyo kutokana na
juhudi wanazozichukua katika
kuimarisha udhibiti wa huduma
za nishati kwa Afrika Mashariki
na aliahidi Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar itaendelea kutoa ush-
irikiano.

Hemed alisema ipo haja kwa
jumuiya hiyo kuangalia namna
bora ya utoaji wa huduma zi-

nazoendana na mabadiliko ya
teknolojia duniani ili kurahisisha
zaidi gharama za uendeshaji wa
huduma hizo.

Makamu wa Pili pia aliwaomba
viongozi wenye dhamana ya usi-
mamizi wa jumuiya hiyo kuanga-
lia namna bora ya kuimarisha vi-
wango vya nishati kwa kujifunza
zaidi kutoka mataifa yalioende-
lea kwa lengo la kutumia mbinu
mpya za kiuendeshaji.

Nchi zote ambazo ni wana-
chama wa jumuiya ya Afrika
Mashariki kwa kauli moja zime-
shakubaliana taasisi hiyo ya
mafunzo ya udhibiti wa nishati
kujengwa nchini.
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SHINDI wa Miss Tan-
zania mwaka 2006,
Nancy Sumari, ame-
zungumzia kudorora
kwa shindano hilo akisema ku-
nahitajika muda kurejea katika
hali yake ya mwanzo kutokana
na uongozi uliopo kuwa mpya.
Akiendelea na mahojiano na

gazeti hili yaliyoanza ku-
tolewa wiki iliyopita, Sumari
amesema uongozi wa sasa
unahitaji muda wa kuzoea na
kubuni mbinu za kurudisha
heshima kama ilivyokuwa
zamani.

Amesema kuna nchi
nyingine zina mikakati ya

kitaifa kuhusiana na masuala
ya urembo, hivyo kustawisha
na kurudisha mapenzi ya wa-
dau wote kukaa na kutafuta
suluhisho.

Aidha, ameeleza hivi sasa
soko la urembo limebadilika
kutokana na watu kutumia

mitandao ya kijamii kujinadi
kama wanamitindo.

“Urembo sio kama vile
wakati wetu, kwani sasa
imebadilika sana unaweza
kujisimamia mwenyewe kwa
kuweka picha mtandaoni,
imekuwa rahisi,” amesema.

Mlimbwende huyo amese-
ma ushindi wake wa Miss
Tanzania, umesaidia kutoa
maoni yake kila shindano hilo
linapofanyika.

“Nina kawaida ya ku-
waeleza wasichana wana-
oshiriki pale ambapo nilian-
guka, ili wao waweze kutumia
fursa katika kushinda,”
amesema Sumari.

UREMBO UMEMPA HES-
HIMA

Hata hivyo, Sumari amese-
ma anajivunia kushiriki Miss
Tanzania, kwa sababu kama
lisingekuwa shindano hilo
asingepata heshima aliyo-
nayo.

“Wakati mwingine watu
wanauliza mbona mashinda-
no ya urembo yameshuka,
ni kwa vile yalikuwa yana
umhimu, kwangu mimi naona
yamenipa heshima na siwezi
kusahau,” ameongeza.
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Jose Chameleon
azidi kuimarika

HALI ya mwanamuziki wa Uganda, Jose Chameleon, yaele-
zwa inazidi kuimarika baada ya kulazwa hospitalini tangu

wiki iliyopita akiwa mahututi.

Chameleon ametoa ujumbe wake wa kwanza kwa mama
yvake mzazi, akimshukuru kwa kumpambania maisha yake na
kumuonyesha upendo katika kipindi kigumu.

“Ahsante Mama, upendo wako uko dhahiri, hujawahi kukata
tamaa juu va ukweli, nitakua na nguvu ya kujifunza kutoka
kwako. Mungu akujalie uzima zaidi” ameandika kupitia uku-

rasa wake wa Instagram.

Ebitoke ameanza
kutoka mate

kama Ali Kiba.

Kupitia page yake ya Instagram Ebitoke ameweka video
ya Alikiba akiimba wimbo wake mpya wa ‘Songi Songi’
ambao ameurudia kutoka kwa msanii Maud Elka.

“King ni mmoja tu wa Bongofleva wengine endeleeni
kuimba Amapiano zenu, huyu ndio mfalme anayetulindia

Bongofleva yetu” ameandika.

MCHEKESHAJI maarufu, Ebitoke, amesema h‘akuna msa-
nii mwenye maadili na kuulinda muziki wa Bongo Fleva

BAADHI ya mashabiki wa muziki
wamemponda mwanamuziki
nyota wa singeli Manfongo,
ambaye hivi karibuni alisema
gari lake limemuongezea chuki

kwa watu.

Maﬁfon

Mashabiki hao wamesema
mwanamuziki huyo anaone-
kana kutoficha tabia yake halisi,
kwani gari ni jambo la kawaida
kwa sasa na hakuna mtu

20 huo

sasa Ushamba

kwa kuwa na chombo hicho.
Manfongo alikaririwa akisema ndoa.
mtu asiyvemiliki gari anakuwa
na makasiriko zaidi kuliko yule
ambaye ana miliki gari yake.

anayeweza kumjengea chuki

(] o - - - Nipashe 13

Kimyaldmya?

Kulingana na watu wake wa karibu,
Darassa anapanga kufanya harusi hiyo
kuwa ya kifamilia zaidi na maandalizi
yanafanyika kwa kasi.

IMEELEZWA harusi kati ya rapa
maarufu nchini, Darassa na mpenzi
wake wa siku nyingi ipo mbioni na
wakati wowote wawili hao watafunga

Wiki iliyopita Darassa alimvisha pete
va uchumba mpenzi wake huyo, huku
baadhi ya wasanii maarufu wak-

23

“Wakati wowote tunaweza kumuona

ishuhudia tukio hilo.

Akwegwe Mkwe: Mkwe Kkichefuchefu

Na Adam Fungamwango
DUNIA ina maajabu sana.
Kuna mambo yanaweza
kutokea yakakushangaza na
kujiuliza ni kwa nini yame-
tokea. Lakini ndiyo dunia.
Baadhi ya mambo unaweza
kuyaona kwenye filamu hii
va ‘Akwege Mkwe'. Ni filamu
inayomzungumzia, mama
mmoja aliyesababisha ku-
tokea mambo ya aibu kwa

Halafu yeye anajiona kama
yuko sawa, ila wenzake
ndiyo wamekosea.

Imechezwa na Bi Zuki,
Mariamo Bilal, Zuweta,
Wakutengwa, Salulo Hamisi,
Rajim Materu, Mariam Kidoti
na na wengineo.

Bi Zuki ana kijana wake
anaitwa Wakutengwa. Wa-
kutengwa ana mke anaitwa
Stamili. Historia inaonyesha
kuwa mama huyo alimu-

okota Stamili akiwa na miaka
miwili. Akamlea. Akakua.
Akamuozesha kwa kijana
wake Wakutengwa, ambaye
mwanzo alidhania kuwa ni
dada yake.

Bi Zuki ni mama mwenye
tamaa. Wakati kijana wake
akiwa safarini kikazi akawa
anataka kumkuwadia mke
wa mtoto wake wanaume
na pesa achukue yeye. Binti
anakataa. Ugomvi ukaanza.

Akaanza kumwambia ki-
jana wake kuwa aachane na
mwanamke huyo kwa sababu
anapokwenda safari kikazi
anaingiza mabwana. Kijana
haamini.

Mama mkwe anafanya hila
kwa kutia pilipili maji am-
bayo yaliandaliwa na Stamili
il mumewe akaoge.

Inamuingia machoni na
kulia. Hiyo inampa fursa
mama kumlazimisha kijana

wake amfukuze. Anafanya
hivyo.

Stamili hata ndugu. Ana-
kokwenda hakujulikani. Ana-

kutana na rafiki ya mumewe,

Salulo ambaye anaamua
kumpeleka kwake. Kesho
yake anaenda kwa rafiki
yake kumuombea msamama
inashindikana.
Sakulo naye alikuwa am-

etengana na mkewe Zuweta.
Wakati Sakulo anakaa na

Darassa amefunga ndoa, maandalizi
yanafanyika kwa familia zote mbili,”
Kilisema chanzo hicho.

shemeji yake, Wakutengwa
yeye ananzisha mahusiano
na Zuweta mke wa rafiki
yake. Mwisho wa siku ki-

jiji kinakuja kubaini kuwa
Zuweta ana ujauzito wa
Wakutengwa na Stamili ana
ujauzito wa Sakulo. Marafiki
wamebadilishana wanawake.
Kisa ni mama mkwe. Baadaye
anakuja kuligundua hilo
wanaombana msamaha. Kila
mmoja anamchukua mkewe,
akiwa na mimba na mwen-
zake. Hakuna aliyekuwa na
kinyogo, kiroho safi, lakini
wakimlaumu mama mkwe
kichefuchefu aliyesababisha
yote hayo.

Hidaya ya Pepe
Kale hadi Leila

Na Adam Fungamwango

NYIMBO za zamani zili-
kuwa na mambo mengi sana
ambayo wengi walikuwa
hawajafahamu. Mara nyingi
zilikuwa na historia ya kweli
na watu walioimbwa wali-
kuwa wapo vile vile. Wakati
mwingine hata visa vili-
vyokuwa vikiimbwa vilikuwa
vya kweli kabisa.

Mfano leo nitawaletea ny-
imbo za watu ambao wame-
sababisha kuwapo na familia
moja hivi, pamoja na matukio
kadhaa yaliyoikumba.

Atikapo-Kalombo Mwanza
Wimbo huu ulitungwa
mwanzoni mwa miaka ya
1980. Mtunzi ni mwanamuzi-
ki George Lalombo Mwanza.
Ni mwanamuziki Mkon-
gomani aliyekuwa akifanya
shughuli zake nchini Kenya.
Alianzisha makundi mbal-
imbali nchini Kenya kama
Orchestra Bwambe Bwambe
na baadaye Super Bwambe.
Ni bendi iliyotunga na
kuimba nyimbo nyingi, chini
ya uongozi wake.
Mwanamuziki huyu alizaa
mtoto na mwanamke mmoja
wa Kitanzania aitwaye
Hidaya Khamisi Mtumwa.
Mtoto huyo alikuwa ni wa
kike, akapewa jina la Leila.

Bishada-Skassy Kasambula

Akiwa Super Matimila,
Skassy, mwimbaji na mtunzi
mahiri, mwanzoni kabisa
mwa miaka ya 1980, alitunga
wimbo uitwao ‘Bishada’.
Wimbo huu alimtungia
mkewe ambaye alifanikiwa
kupata naye mtoto wa kiume
aitwaye Belly.

Kuna kipande kimoja cha
wimbo huo kinaimbwa hivi
“Tupendane kwa roho moja,
nia yangu mama tuiachane,
nisije nikanywa sumu, Kip-
enda roho Bishada thamani.
Nikitoka ofisini, unipokee
kwa furaha, kioo cha nyumba

yangu, mama Belly.”

Christina Moshi-Skassy
Kasambula

Ni wimbo uliopigwa na
Orchestra Safari Sound (0SS),
wakati huo ikiwa kwenye
mtindo wa Ndekule.

Kasambula ni mwanamuzi-
ki wa Kikongomani ambaye
alipitia nchini, kwenye miaka
yva 1980 hadi mwanzoni mwa
miaka ya 1990, alipohamishia
makazi yake nchini Kenya.
Mtoto wake Belly, baadaye
alimuoa Leila. Ni yule binti
wa mwanamuziki Kalombo
Mwanza, aliyezaa na Hidaya.
Hao wawili baadaye wakaen-
da kuweka makazi yao nchini
Uingereza.

Hidaya-Pepe Kalle

Mwishoni mwa miaka
ya 1980, Hidaya Mtumwa,
mama yake Leila, baada ya
Kalombo kufariki, alikutana
na mwanamuziki mwingine
wa Kikongomani, Kabasele
Yampanya, maarufu kama
Empire Bakuba ilipozuru
Tanzania kufanya maonye-
sho. Alipoondoka Pepe Kalle
alimtungia wimbo maarufu
ulioitwa ‘Shikamoo Seye’,
maarufu kama Hidaya. Pepe
Kalle alifariki mwaka 1998,
na Hidaya alifariki Julai
mwaka huu.

Leila-Twanga Pepeta.

[likuwa ni mwanzoni mwa
miaka ya 2000, bendi ya
African Stars ilipopiga ny-
imbo mbili ‘Busu la Mwaka
2000’ na ‘Busu la kufungwa
Mwaka.". Leila aliyeimbwa
kwenye nyimbo zote mbili
ni binti wa Hidaya wa Pepe
Kalle, aliyeolewa na Belly
mtoto wa Skassy.

Kwa bahati mbaya sana
Leila alifariki nchini Uin-
gereza mwaka 2018, kwa Kile
kilichodaiwa kuwa aliuawa

Na Mumewe.




RAPA maarufu Kanye  kuwatania mashabiki

West, amewapa wakati

wake katika kuwatam-

mgumu mashabiki wake bulisha Albam yake
baada va kueleza kuwa  mpya ‘Donda’ inay-

yupo mbioni kubadili

jina lake hilo kisheria.
Kanye West, hata-

julikana kwa jina lake

otarajiwa kutoka hivi
karibuni.

Hata hivyo, sasa
inaonekana kuacha

hilo, badala yake atafa- mambo hayo huku ak-
hamika kwa maneno ya ionekana kuweka nguvu
herufi mbili pekee ‘Ye'.
Mwanamuziki huyo
amekuwa na tabia ya

Destiny
mshukuru
Mungu

MWIGIZAJI kutoka Nolly-
wood, Destiny Etiko, amenu-
surika kifo katika ajali mbaya
va gari wakati akirudi katika
mazishi ya rafiki yake Stanley
Okoro.

Nyota huyo wa filamu, ali-
kuwa katika gari hilo pamoja
na rafiki yake mwingine Kevin
Ovo, akiwa kama abiria ndipo
gari hilo lilipata ajali na kum-
jeruhi.

Kulingana na taarifa zilizo-
patikana gari la wasanii hao
liligongana uso kwa uso na
basi lililokuwa linakwenda kwa
kasi.

katika utambulisho wa
jina lake jipya, ambalo
anataka kuitwa rasmi.

Sadiya
ukitoka huko
utasimulia

MWIGIZAJI wa Nigeria,
Sadiya Haruna, amehukumiwa
kwenda katika mafunzo ya
Sheria baada ya kupatikana na
hatia ya kupotosha watu katika
mitandao yake ya kijamii.

Hukumu hiyo imetolewa na
mahakama moja ya Kiislamu
katika jimbo la Kano, baada
va kuthibitisha amefanya kosa
hilo na kumpatia nafasi ya
kwenda kusoma Sheria katika
kipindi hicho, ili aelewe vyema.

Amedaiwa kuwa mara kwa
mara alichapisha video zisizo
na adabu, za uongo na kutoa
maoni yake ya kijinsia kwenye
akaunti zake za mitandao.

Mwigizaji huyo alikiri mash-
taka ya unyanyasaji na tendo
lisilofaa, ambalo linapingana na
kifungu cha 355 cha Sheria ya
Kanuni za Adhabu 2000.

yameisha,
sasa kazi tu

RAPA Khaligraph Jones ku-
toka Kenya na Blag Bonez wa
Nigeria, hatimaye wamefungua
ukurasa mpya baada ya kuzika
tofauti zao.

Ugomvi kati ya wasanii hao
wawili ulianza mwaka jana
baada ya Khaligraph kushinda
tuzo ya MVP huko Nigeria.

Maadui hao wameonekana
studio wakiwa pamoja waki-
hisiwa wako mbioni kupika
ngoma yao mpya, huku Bien Sol
wa Sauti Sol wakihusika kuwa-
patanisha.

Maria, Nini
wafanya
umbea
BBNaija

WIKI hii shindano la Big
Brother Nigeria (BBNaija),
limetawaliwa na mjadala mkali
kuhusu washiriki wawili Maria
na Nini, ambao walionekana
kuwateta wapenzi wao walio-
waacha nje ya nyumba hiyo.

Washiriki hao kila mmoja
alisema jinsi wapenzi wao
wanavyowaamini na endapo
itatokea jambo lolote wata-
vunjika moyo na inawezekana
hawatasamehewa.

Maria kwa upande wake
amesema mpenzi wake anaone-
kana kutokuwa na mapenzi ya
dhati, lakini hapendi kumuudhi.
Nini alimwambia yeye ana-
muamini sana mpenzi wake na
japo wakati mwingine anakuwa
kimya kwa kila kitu anachoki-
fanya yeye.
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MIAKA 24 TAYOA

® Yafanikiwa mapambano dhidi ya UKIMWI
®Serikali yamwagia sifa kuwanusuru vijana

Na Joseph Mwendapole

HIRIKA la Vijana la Tanzania
(TAYOA), limekuwa kwe-
nye mapambano dhidi ya
ugonjwa wa UKIMWI kwa
miaka 24, likiwa limepata mafanikio
makubwa kwa kuelimisha vijana na
watu wa rika mbalimbali kujitam-
bua na kuchukua hatua za namna
ya kujikinga na maambukizi ya VVU.

Miaka mingi ya safari ya mapam-
bano dhidi ya UKIMWI, tena bila
kupoteza mwelekeo, imelifanya
shirika hilo kupongezwa na serikali
kwa jitihada zake zilizoonekana wa-
Ziwazi.

Kipindi chote shirika hilo lime-
kuwa likibuni mbinu kadha wa
kadha za kuwafikia watu wa rika
mbalimbali, kuanzia njia ya simu
za bure, kuwatembelea waliko na
kuwahamasisha kuchukua hatua za
kujilinda.

Mkurugenzi wa shirika hilo, Peter
Masika, amekuwa mfano wa kuigwa
kwa ubunifu ambao amekuwa akio-
nyesha ili kuwafikia vijana kwa ura-
hisi na kuwapa elimu ya UKIMWI.

Mara kadhaa amekuwa aki-
washauri vijana kuachana na masu-
ala ya ngono kabla ya muda ama
wakishindwa kabisa watumie mi-
pira kujilinda.

Wakati wa uzinduzi wa makasha
ya kondom hivi karibuni mkoani
Dodoma , Waziri wa Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Ummy Mwalimu, alipongeza
na kuelezea umahiri wa shirika
hili katika kupambana na janga
la UKIMWI kwa miaka yote tangu
kuanzishwa kwake mwaka 1997.

Ummy anasema kwa miaka yote
tangu kuanzishwa kwake shirika
hilo limejikita kwenye mapambano
dhidi ya ugonjwa wa UKIMWI bila
kupoteza mwelekeo kama wengine
hivyo kuchangia kikamilifu jitihada
za serikali katika mapambano dhidi
ya ugonjwa huo.

“Kwa miaka yote ambayo ni-
melijua shirika hili na kuwa nalo
karibu limekuwa mstari wa mbele
kupambana na UKIMWI, na kwa mi-
aka yote hiyo hawajawahi kupoteza
mwelekeo, kazi yao imekuwa moja
tu, kupambana kuzuia maambulizi
mapya ya VVU kwa vijana na watu
wa rika zote na wamekuwa msaada
mkubwa,” alisema

“Na miaka hii wote macho yetu
tumeelekezea kwenye mapambano
dhidi ya COVID 19 lakini wenzetu
TAYOA wameendelea kupambana
na janga la UKIMWI wanatukumbu-
sha kwamba wakati mnapambana
na ugonjwa huo na UKIMWI bado
upo hongereni sana kwa msimamo
wenu,” anaongeza Ummy.

Anasema shirika hilo mbali na
kupambana na janga la UKIMWI im-
ekuwa mstari wa mbele kutoa elimu

Mkurugenzi Mkuu wa TAYOA, Peter Masika (kushoto) akizungumza jambo na Waziri wa Tamisemi, Ummy Mwalimu katika moja ya shughuli zilizo-
fanywa na shirika lake. PICHA: MTANDAO

sahihi kuhusu afya ya uzazi kwa ku-
wazuia vijana kuingia kwenye ngono
wakiwa na umri mdogo hali ambayo
mbali ya kuwahatarisha kupata VVU
pia kupata ujauzito wa mapema.

“Pater amesema hapa kwamba
hata wazazi tukisema kwamba
hawafanyi tunajidanganya kwa-
sababu wanafanya kwa hiyo njia
bora ni kuwaelimisha namna ya
kuepuka kupata VVU na mimba za
utotoni, tusipofanya hivyo sisi kwa
watoto wetu basi tutambue kuwa
watafundishwa na mitandao,” ana-
sisitiza

Waziri Ummy, anaeleza kwamba
jamii inapaswa kuachana na dhana
kwamba wasichana na wanawake
wanapokwenda kununua kondom
huonekana kama malaya hali am-
bayo imewafanya kuwa waoga ku-
nunua kwaajili ya kujikinga.

Aidha, amepongeza ubunifu
wa TAYOA wa kutengeneza ATM za
kondom, kwani utaondoa hali hiyo
na sasa wanawake na wasichana
wataweza kununua zana hizo kwa
usiri na kwenda kuzitumia kujilinda
na magonjwa na mimba zisizo tara-
jiwa.

“Ningependa kuona ATM hizi na
makasha ya kondom yanasambaa
nchi nzima kwenye halmashauri
zote 184 ili mtu ajihudumie mwe-
nyewe kwa usiri nawaomba watumi-
shi kwenye halmashauri zote TAYOA
watakapokuja muwape ushirikiano
wafanye kazi zao vizuri,” Waziri
Ummy anazidi kusema.

Mkurugenzi wa TAYOA, Peter
Masika, anasema tangu taasisi hiyo
ilipoanzishwa mwaka 1997 imekuwa
ikiwahamasisha watu wajilinde dhi-
di ya umaskini, ujinga na maradhi na
limefanikiwa kuwafikia mamilioni
ya Watanzania hasa vijana ambapo
mbali na elimu ya Ukimwi wanape-
wa elimu ya ujasiriamali.

“Mwaka 2023 TAYOA tunaadhimi-
sha Jubelei ya miaka 25 ya kuwa-
tumikia Watanzania hasa vijana,
imeanzisha familia ya kampuni ya
kijamii ya Vijanatz Industries am-
bayo itatumia mbinu za kibiashara
kutatua changamoto za vijana ka-
tika safari yao ya maisha,” anasema

Anasema kwa kutambua ukubwa
wake na kwa uzoefu wake katika
kazi za vijana kwa kushirikiana na
vijana asasi hiyo imekuwa ikifikiria

sana juu ya safari ya maisha ya vi-
jana.

TAYOA ina historia ya kutoa
mafunzo ya mabadiliko ya tabia
pamoja na zana zake (kondom) kati-
ka kutekeleza mbinu za kupambana
na maadui watatu ambao ni ujinga,
maradhi na umaskini.

Masika anasema hali hiyo ndiyo
iliwafanya wajikite katika kuangalia
kwa undani tatizo la maambukizi
mapya ya VVU kwa vijana ambapo
wasichana wanaongoza kwa asil-
imia kubwa pamoja na juhudi zote
za kuelimisha wakagundua kuwa
waanakosa zana za kujilinda.

“Hivyo kwa kushirikiana na vi-
jana wenyewe tukabuni aina hizi za
makasha ya kusambaza kondom za
bure na kusaidia kupeleka kondom
karibu na watumiaji wanapohitaji.
Pia tukaona ni bora kuingiza kon-
dom zenye ubora zilizotengenezwa
kwa teknolojia ya kisasa kabisa
na kuziuza kwa bei nafuu kupitia
kampuni ya Vijanatz Industries,”
anaeleza

Masika anasema kwa sasa Tayoa
inashirikiana na AMREF kutekeleza
mradi wa GLOBAL FUND unaow-

alenga wasichana waliokatika umri
balehe na wanawake vijana katika
mikoa ya Dodoma, Morogoro, Tan-
ga, Singida na Geita.

Alisema kundi hilo liko katika ha-
tari zaidi ya kupata maambukizi ya
VVU magonjwa ya ngono na mimba
zisizotarajiwa na kwamba TAYOA
imekuwa ikishirikiana na kampuni
zote zinazotoa huduma za mawasi-
liano Tanzania kutoa huduma za
ushauri nasaha na mabadiliko ya
tabia kupitia huduma za simu bila
malipo kwa namba 117  vijanahel-
pline.

Masika anasema tayari zaidi ya
vijana milioni tano wameshafikiwa
na washauri wa TAYOA akiongeza
kuwa pamoja na kundi hilo kuwa
katika hatari zaidi ndilo kundi am-
balo linapata changamoto nyingi
kweli katika kupata na kutumia kon-
dom.

“Hata kwenye jamii yetu tunamoi-
shi mwanamke akiwa na kondom
anaonekana Malaya wakati hali
haiku hivyo kwa wanaume jamii
lazima itambue kuwa mwanamke
naye anahaki ya kujilinda,” alisema
Peter Masika
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BONDE LA PANJSHIR

B Eneo dogo linaloogopwa nchini Afghanistan
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Bonde la Panjshir

Na Mwandishi Wetu

AMOJA na kundi la Tali-

ban kudhibiti nchi yote ya

Afghanistan, lakini kuna

eneo moja dogo hawa-
jaweza kuligusa na itawachukua
muda mrefu kulitwaa kwenye
mikono yao.

Eneo la bonde la Panjshir, limeku-
wa la kushangaza kutokana na ugu-
mu wake wa kuingia na kulitawala
kiasi ambacho majeshi ya Urusi na
Marekani iliwachukua miaka kad-
haa kulidhibiti.

Kila kundi lililofanikiwa kuweka
ngome yake katika bonde hilo, ili-
kuwa vigumu kuwakabili kutokana
na eneo hilo kuwa na vizuizi vya
milima na kuwa kielelezo cha misu-
kosuko ya kihistoria nchini Afghani-
stan.

Kutokana na unyeti wake, miaka
ya 1980 likuwa ngome muhimu kwa
vikosi vya jeshi la Wasoviet na kuan-
zia 1990 walikuwa Taliban.

Hata hivyo, kwa sasa eneo hilo
linadhibitiwa na kundi National Re-
sistance Front of Afghanistan (NRF),
ambalo linahasimiana na Taliban.

“Jeshi la serikali na washirika
wake walishindwa kulidhibiti na
Taliban kwa miaka 25 iliyopita, wali-
jaribu kulichukua lakini walishind-
wa, walikutana na kipigo kibaya,”
anasema Ali Nazary, kiongozi wa
NRF wa masuala ya mahusiano ya
kimataifa wakati akizungumza na
BBC.

Bonde hilo lenye kina kirefu na
lenye kutawaliwa na vumbi la udon-
g0, liko maili 75 kama kilometa 120,
kusini magharibi mwa mji mkuu wa
Afghanistan, Kabul.

Bonde hilo linazungukwa na mil-
ima mirefu yenye urefu wa mpaka
futi 9,800 kama kilometa 3 kutoka
usawa wa bonde lenyewe.

Milima hii inatumika kama vikwa-
70 vinavyowasaidia watu wanaoishi
hapo wasiweze kufikiwa kirahisi.

Kuna barabara nyembamba ya
kuingia kwenye eneo la bonde hilo
ambayo hupita katikati ya miamba
mikubwa ya mawe na mto Panjshir.

“Hili sio bonde moja, ukiingia
ndani utakutana na mabonde ma-
dogo karibu 21 yaliyounganika,”
anasema Shakib Sharifi, aliyewahi
kuishi hapo wakati wa utoto wake,
lakini aliondoka Afghanistan baada
ya Taliban kushika hatamu.

“Kihistoria bonde hili la Panjshir
linafahamika pia kwa uchimbaji wa
madini,” anasema Elisabeth Leake,
profesa kutoka chuo kikuu cha
Leeds, Uingereza.

Maelfu ya wanapiganaji wa-
naolipinga kundi la Taliban nchini
Afghanistan, wanaripotiwa kuka-
biliana na kundi hilo wakiwa wame-
jificha kwenye bonde lililo ndani,
lenye njia jembamba la kuingilia
kama maili 30 kutoka mji mkuu,
Kabul.

Bonde hili lina mabwawa yanay-
ofua umeme. Marekani ilisaidia
ujenzi wa barabara za eneo hilo na
kuweka mkongo wa radio ambao
unapokea mawasiliano kutoka Ka-
bul.

Kambi ya wanajeshi wa anga wa
Marekani, ambayo awali ilijengwa
na Warusi miaka ya 1950, pia iko
karibu tu na mlango wa bonde hilo.

‘Watu wenye akili’

Inakadiriwa kati ya watu 150,000
na 200,000 wanaishi katika bonde
hilo. Wengi wakizungumza lugha
ya kabila la Dari , moja ya lugha kuu
nchini humo.

Kabila hilo ni kama robo moja
ya watu wote milioni 38 wa nchi
hiyo ,lakini watu wanaoishi kwenye
bonde Panjshir wana utambulisho
Wwao.

Sharifi ambaye alikuwa mkuru-
genzi mkuu wa mipango kwenye
wizara ya kilimo ya Afghanistan,
anasema watu wa eneo hilo wana
akili sana.

Anasema watu hao hawapatani
na Taliban na wanasifa ya ugomvi,
lakini ugomvi wao ni wa namna
nzuri. Ushindi wa kihistoria dhidi
ya Waingereza, Warusi na Taliban,
ulizidi kuwatia moyo zaidi watu wa
eneo hilo.

Baada ya Taliban kushindwa na
kuondolewa madarakani mwaka
2001, bonde hilo likapandishwa ha-
dhi kutoka wilaya na kuwa jimbo.
Moja ya majimbo madogo nchini
Afghanistan.

Hata hivyo uamuzi wa kuipandi-
sha hadhi na kuwa jimbo ulikuwa
wenye utata.

Inafahamika  wapiganaji wa
Panjshiri walikuwa na nguvu sana
katika miaka ya 2000, walisaidia
kuirejesha serikali na kuwa mshiri-
ka namba moja.

Katika kuwapa asante, vion-
gozi wa Panjshiri walipewa nafasi
maarufu kwenye serikali na jeshi.

Bonde hilo likawa huru na likawa
bonde pekee nchini Afghanistan lil-
iloogozwa na magavana wenye asili
ya hapo, na sio kutoka nje ya eneo
hilo.

“Kawaida gavana anatakiwa kuwa
mtiifu kwa serikali kuliko watu
anaowaongoza, kwa Punshir, iliku-
wa tofauti,” anasema Dkt. Giustozzi.

BONDE LA MIKAKATI

Kulingana na Dk. Giustozzi, kuna
uwezekano kuwa yapo mabonde
mengi yanayofanana na hilo nchini
Afghanistan. Lakini ukaribu na
barabara kuu kaskazini mwa Kabul
unaipa umuhimu mkubwa wa kuwa
la kimkakati.

Sharifi anasema umuhimu wa

B Taliban wahofia kulitwaa, wengi wameangamia
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bonde la Panjshir ni muunganiko
wa sababu nyingi.

“Maofisa wa serikali ya Afghan
wenye mahusiano na Panjshir wal-
ipeleka silaha nyingi kwenye bonde
hilo kwa sababu walikuwa na hofu
kuhusu marais Karzai na Ghani, la-
kini mwishowe ni Taliban ndio wal-
iokuwa na hofu zaidi.” Anaongeza
kusema.

Hata hivyo, mtu anayeongoza
wapiganaji wa Panjshir wanaopin-
gana na Taliban ni kijana wa miaka
32 pekee ambaye anaitwa Ahmad
Massoud.

Massoud ni mtoto wa aliyekuwa
kiongozi hapo kati ya miaka ya 1980
na 90 Ahmad Shah Massoud.

Baba yake aliyejulikana kwa jina
la utani kama “Simba wa Panjshir”,
alikuwa kamanda wa Mujahidina
aliyeongoza kuwafurushwa Warusi
na Taliban waliotaka kuvamia
bonde hilo.

Massoud aliwahi kusema kwam-
ba wapiganaji wake wanapata

msaada wa kijeshi kutoka kwa baa-

dhi ya maofisa wa jeshi la Afghani-
stan na jeshi maalumu la taifa hilo.

BONDE LILILOSHINDIKANA

Kati ya mwaka 1980 na 1985,
warusi walianzisha mashambu-
lizi ya ardhi na anga. Wapiganaji wa
Urusi waliokuwa na uzoefu mdo-
go na eneo hilo, walishambuliwa
vibaya.

Maelfu ya wanajeshi wa Kirusi
walijeruhiwa kutoka kila upande wa
milima.

Dk. Giustozzi anasema vikosi vya
urusi vilifanikiwa kuliteka bonde
hilo, lakini kwa muda mfupi.

“Warusi hawakuona maana ya
kukaa pale na kuwaweka wanajeshi
wake pale ilikuwa changamoto kub-
wa,” anasema.

“Walitaka kulinda barabara kuu
ya kaskazini kusini, lakini mapigano
yalizuka katika maeneo mengine ya
karibu.” Anaongeza kusema.

Unapofika eneo hilo utaziona si-
laha, vifaru na ndege ziliachwa na
wanajeshi zikiota kutu kama kum-
bukumbu ya kushindwa wanajeshi
wa Urusi.

Dk. Giustozzi anasema katika kip-
indi hicho, Massoud alikuwa tofauti
na viongozi wengine wa waasi.

“Alikuwa msomi, anayeweza ku-
zungumza kifaransa, anaongea tara-
tibu na alikuwa mcheshi.

Hata hivyo Mzee Massoud aliuawa
mwaka 2001 na kundi la al-Qaeda,
siku mbili kabla ya mashambulizi ya
Septemba 11, 2001, yaliyofanywa na
kundi hilo.

NINI KITATOKEA?

Ahmad Massoud aliyekuwa na
miaka 12, wakati baba yake anafariki
amechukua uongozi akiwa msomi
aliyesoma Uingereza.

“Ana haiba ya baba yake, lakini
hajapata majaribu ya kuongoza
vita,” anasema Dk. Giustozzi.

“Pia anahitaji ujuzi wa kufanya
mazungumzo na kujadiliana kuhu-
su mgawanyo wa madaraka kitaifa.
Kwa sababu hiyo ni mgeni na hana
cha kupoteza.” Prof Leake anasema

Aidha anaongeza “Lakini kwa
sasa mambo ni tofauti. Talibani wa-
mechukua udhibiti wa karibu majiji
yote makubwa na miji iliyo karibu
na bonde hilo,hivyo uingizwaji wa
bidhaa na silaha umekuwa mkub-
wa. Hili linaleta utofauti.”

Massoud mwenyewe ameshaom-
ba msaada kama wababe wa vita
wa Taliban, ni wazi wataanzisha
mashambulizi.

BBC

Mabaki ya helkopta ya Urusi, iliyotumika wakati wa uvamizi wa nchini
Afghanistan mwaka 1979 katika bonde la Panjshir
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Rais Hichilema ‘amtwisha’mzigo

wa uchumi waziri mpya wa fedha

Lusaka, ZAMBIA

AIS Hakainde Hichil-

ema amemteua Situ-

mbeko Musokotwan

uwa Waziri mpya wa

fedha Zambia, huku akiwa na

jukumu la kuimarisha uchumi
nchini humo.

Jina la Musokotwan limeta-
jwajana. Waziri huyo ni mbobe-
zi katika masuala ya uchumi
kimataifa ambaye aliwahi ku-
shika wadhifa wa naibu gavana
wa Benki Kuu.

Musokotwan aliwahi kushika
wadhifa wa uwaziri huo mwaka
2008 hadi 2011.

Rais Hichilema alichaguliwa

kuwa rais mwanzoni mwa
mwezi huu baada ya kumshin-
da mpinzani wake aliyekuwa
rais wa taifa hilo Edgar Lungu,
kwa mamilioni ya kura.

Rais huyo amehaidi raia wa
Zambia kuboresha uchumi am-
bao ulikuwa umeshuka.

Hichilema alisema katika ho-
tuba yake ya kuapishwa kwam-
ba serikali yake itahakikisha
kuwa raia wa nchi hiyo wana-
pata milo mitatu kwa siku.

“Hakuna Mzambia anayepas-
wa kwenda kitandani akiwa na
njaa,” Hichilema aliwaambia
raia wa nchi hiyo waliokuwa
wamefurika uwanjani katika
mji mkuu, Lusaka.

Pia alisema serikali yake
italenga kufufua uchumi na
kubuni ajira kwa vijana wasio
na gjira.

Rais Hichilema alimshinda
kiongozi aliyekuwa mamlakani,
Lungu kwa ushiindi wa kishin-
do siku 12 zilizopita.

Ilikuwa ni mara ya sita kwa
mfanyabiashara huyo wa zam-
ani kugombea urais.

Ushindi wa Hichilema mwe-
nye umri wa miaka 59 umeleta
matumaini kwa viongozi wen-
zake wa upinzani katika mataifa
mengine ya Afrika kwamba
wao pia wanaweza kushinda
ukandamizaji wa taifa na siku
moja wanaweza kupanda na

kuwa mamlakani.

Katika hotuba yake Hichil-
ema amemshukuru mtangulizi
wake kwa kuwezesha kuwapo
kwa makabidhiano rahisi ya
mamlaka, aliongeza kuwa
haikuwa kuhamisha mamlaka
bali ilikuwa ni kuhamisha uon-
gOZi.

Aliongeza kuwa nchi inaka-
biliwa na changamoto nyingi
lakini serikali itafufua uchumi,
ambao amesema umekuwa
ukizidiwa na ulipaji wa mad-
eni, kulipa fidia na matumizi na
hivyo kusababisha kuwapo kwa
fursa ndogo ya uwekezaji kwa
ajili ya ukuaji.

BBC

Waafghanistan wakipakia jeneza la mwenzao nje ya hospitali, aliyefariki kwa shambulizi la bomu kwenye uwanja wa ndege Kabul,
Afghanistan, jana. Watu wawili walijitoa mhanga na kushambulia umati wa watu eneo hilo na kuua takribani watu 100 wakiwamo wa-
najeshi wa Marekani 13, juzi. PICHA: AP

Biden kulipiza Kisasi vifo Wamarekani i3 Afghanistan

kwa karibu.

Mamia ya
wanafunzi
waliotekwa
waachiwa
huru Nigeria
kwa fidia

Lagos, NIGERIA

MAKUMI ya wanafunzi kutoka chuo
cha Kiislamu Magharibi mwa Nigeria,
waliotekwa nyara karibu miezi mitatu
iliyopita na sita kati yao waliofariki
dunia wakiwa mikononi mwa watekaji
nyara, wameachiliwa, mkuu wa shule
hiyo ametangaza.

Mei 30, karibu watu 200 wenye si-
laha za kivita walivamia mji wa Tegina,
Jimbo la Nigeria, Magharibi mwa Nige-
ria na kuwateka nyara wanafunzi 136
kutoka shule ya kibinafsi ya Waislamu
Salihu Tanko.

Desemba, Nigeria imekumbwa na
mfululizo wa visa vya utekaji nyara ka-
tika shule na vyuo vikuu.

Wanafunzi sita wa Tegina walifariki
wakiwa mikononi mwa watekaji nyara
na wengine kumi na tano waliweza
kutoroka, Juni, mwaka huu kwa mujibu
wa uongozi wa shule.

“Wanafunzi wote wameachiliwa.
Tunawapeleka nyumbani,” mkuu wa
shule ya Salihu Tanko, Abubakar Alhas-
san ameliambia shirika la habari la
AFP.

“Siwezi kutoa idadi kamili kwa sasa.
Itabidi tuwaangalie mara tu tutakapofi-
ka nyumbani. Lakini hakuna mwanafun-
zi yeyote aliye mikononi mwa watekaji
nyara.”

Hakutoa maelezo kuhusiana na
kuachiliwa kwa wanafunzi hao au
kusema ikiwa walilipa fidia kabla ya
kuachiliwa.

Maeneo ya Kaskazini Magharibi na
katikati mwa Nigeria yanakabiliwa na
ongezeko la mashambulio, uporaji na
utekaji nyara, vitendo vinavyoendesh-
wa na magenge ya wahalifu wanaoju-

Mwaka huu, magenge hayo valianza
kulenga wanafunzi kwa kutarajia fidia.

RFI

Kabul, AFGHANISTAN

RAIS wa Marekani Joe Biden,
ametoa onyo kali kwa magaidi wali-
ohusika na mashambulizi karibu na
uwanja wa ndege wa Kabul na kua-
hidi kulipiza kisasi akisema kwam-
ba atawawinda popote walipo na
kuwaadhibu.

Akizunguza katika hotuba ali-
yoitoa akiwa White House majira
ya jioni, juzi, Biden alisema kundi
la Islamic State tawi la Afghanistan
liitwalo ISIS K ndilo lilihusika na
mashambulizi ambayo yaliuwa wa-

najeshi 13 wa Marekani na dazeni za
raia wa Afghanistan.

Biden aliyasema hayo huku ikith-
ibitishwa kwamba pamoja na raia
hao wa Marekani, zaidi ya Waaf-
ghanitan 60 walipoteza maisha yao
kwenye mashambulizi hayo.

“Hatutawasamehe na hatutasa-
hau,” Biden alisema wakati wa ho-
tuba yake kabla ya kujibu maswali
kutoka kwa waandishi wa habari.

Alisema hakuna ushahidi kwam-
ba washambuliaji walikula njama na
Taliban ambao wanaidhibiti nchi.

Karibu Wamarekani 1,000 na

Waafghanistan wengi wameshind-
wa namna ya kuondoka mjini Kabul.
Zaidi ya watu 100,000 wamekwisha
ondolewa Afghanistan kufikia sasa.
Mapema Alhamisi, milipuko mi-
wili karibu na uwanja wa ndege wa
Kabul, iliwaua wanajeshi wa Mare-
kani na Waafghanistan waliokuwa
wamekusanyika eneo hilo, wakijar-
ibu kuondoka Afghanistan.
Kamanda wa Wanajeshi wa Mare-
kani Afghanistan Jenerali Frank
McKenzie, alisema katika mkutano
wa waandishi wa habari kwamba,
wanafuatilia matukio mjini Kabul

Kundi la kigaidi la Islamic State
limedai kuhusika na shambulio hilo.

McKenzie alisema, wataendelea
kutekeleza jukumu yao makuu, am-
bayo ni kuwandoa Wamarekani na
raia wengine nchini Afghanistan.

Alisema ISIS haitawazuia kufani-
kisha kazi yao.

Akizungumzia  kuhusu  mli-
puko wa kwanza, Ofisa wa Tali-
ban ameiambia Sauti ya Amerika
kwamba, mshambuliaji wa kujitoa
muhanga amejilipua katika eneo
kulikokuwa kumekusanyika watu

wengi, wakiwemo wanawake.

Milipuko hiyo ilitokea saa kadhaa
baada ya serikali za Magharibi kutoa
onyo juu ya tishio la shambulio la ki-
gaidi kwenye uwanja wa ndege na
kuwaomba watu waliokuwa wame-
kusanyika eneo hilo wakisubiri
kuondolewa Afghanistan, kujiele-
keza kwenye eneo salama.

Kufuatia milipuko hiyo, ubalozi
wa Marekani mjini Kabul, umewata-
ka raia wa Marekani kutoenda kwe-
nye uwanja wa ndege na kuepuka
milango ya uwanja huo.

VOA
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

PATA MKOPO

PATA MKOPO WA HARAKA KWA
MASHARTI NAFUU KUTOKA
ENTEPRISES FINANCE LIMITED (EFL).
KWA MAWASILIANO ZAIDI

TUPIGIE: 0677 111 333

AU 0758 112 332

OFISIFZAYMATANGAZ ONMIIKO@CIHIENI
INBDUSIIAITAR EATS R OB O@XE3 110427
DARIESFSAIFAAMTMOB:
H2558- 101782253 616

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA MWANZO KAWE
(S.S. 1984 NYONGEZA)

YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo KAWE
Usimamizi wa mirathi 212 ya 2021

Ombi la CAROLINA NAIMAN PALANJO
kuteuliwa msimamizi wa mirathi ya marehemu
EMMANUEL ELIRINGIA MACHANGE

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu huyo
wanaalikwa kuja kuhudhuria kesi wakitaka
mnamo tarehe 23/9/2021 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo

EMMANUEL ELIRINGIA MACHANGE

Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe

Mahakama ya mwanzo

Kinondoni, Kimara, Sinza, llala, Temeke,
Mbagala, Ukonga, Kigamboni, Buguruni o
2. S

I

g

2
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ANATAFUTWA

MARK BASIL SALLA
anatangaza kupotelewa na
kadi za gari aina ya TOYOTA
HILUX yenye namba za usajili
T 272 CLN chasis namba
RZN1470005702 engine
namba IRZ1637371 na kadi
yangari ya TOYOTA HARRIER
yenye namba za usajili
T 260 DKJ chasis namba
SXU100032815 engine namba
581017337, yeyote
atakayeziokota atoe taarifa

kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa
KW/IR/3292/2020

116427402

116427502

Hemed Salum (Msimamizi wa
mirathi ya marehemu Salum Seif
Lwambo), anamtafuta Mohamed
Selemani , kuweka sahihi nyalaka
za kiwanja no 129, kitalu 2 Mwana-
nyamala Dar es salaam

Taarifa ya polisi OB/RB/7637/2021

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ALI MLEKWA ALI anatan-
gaza kupotelewa na kadi
ya gari aina ya TOYOTA
CRESTA yenye namba za
usajili T 291 AWB.Yeyote
atakae iona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa
ya polisi MBZ/R-
B/1073/2021.

116427802

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO.79 OF 2021
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF
THE LATE LEVINUS LEONARD
MAPENZI

AND
IN THE MATTER OF AN APPLICATION
FOR LETTERS OF ADMINISTRATION
BY MARIA MASUMBUKO
GENERAL CITATION

ALL PERSONS claiming to have any interest in the Estate
of the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the grant
of letters of Administration is made to the above named
Petitioner.

Objections to the grant should be filled on or before 10
Day of 09 /2021

Dated at Dodoma this 10TH day of August 2021

L

116427902

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

SUSANA ADAM JOSEPH
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki SINORAY
yenye namba za usajili MC
764 CBH chasis namba
LZSHCMZW1J8004794
engine namba
163FMLP8J700069, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

Ndugu KELVIN STANLAUS
MOSHI anatangaza kupotele-
wa kwa kadi yake ya pikipiki

aliyo uziwa na kampuni ya

GS GROUP LIMITED yenye
usajili Namba. MC 522 CNY

Chasis Namba.LC6PC-
JK21L0009395
Engine

Namba.156FM15AD2F74907

Kwa yeyote atakae ona au

kuokota atoe taarifa kituo

chochote cha polisi
Rb Namba.

116428102

116428002

MUH/RB/2120/2021

MOR/MOR/RB/419403/2021.

Nipa

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

ANAMTAFUTA
NDUGU YAKE

MIMI ENGINEER WILFRED D. DUNGAMU
NAMTAFUTA NDUGU YANGU MWENYE PICHA
HAPO JUU ANAYEJULIKANA KWA MAJINA
RAYMUND CHINYAMA ALIYEKUWA AKIISHI
TEGETA JIJINI DAR ES SALAAM,TUMEPO-

TEZANA TANGIA MWAKA 2007,

KWA MAWASILIANO ZAIDI:
0754 368274
AU 0658 368274

116428602

MUHIDINI MOHAMEDI

MPINGA anatangaza
kupotelewa na kadi za gari
aina ya TOYOTA NOAH yenye
namba za usajili T 370 DFK na
kadi ya gari aina ya TOYOTA

COROLLA/CERES yenye
namba za usajili T 903 BCF,
yeyote atakayeziokota atoe

taarifa kituo chochote cha
polisi
Polisi taarifa DAR/CEN/
RB/419918/2021

116428502

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI ZA GARI KADI YA GARI

REHEMA SALUM NGWALE
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya TOYOTA
HIACE yenye namba za usajili
T990 DDK
Lenye chases namba RZH
1830003169
injini namba 2RZ3042564
Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa polisi
Taarifa ya polisi
RB. Namba
IRI/IRI/RB/420424/2021

usikose Gazeti lako

|la Nipashe kila siku

he

m MWANGA WA JAMIT

Tupigie

ONASYASICISWAS

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

di bado alikuwa kwenye
mshangao. “Hivi wewe Tom
una wazimu? Yaani unaniruhu-
su nikatembee na Sam. Tena

mtu ambaye anatembea na mkeo?
Kwa hiyo atuchanganye wote wawili
uone raha ee. Hivi wewe ni mwa-
naume gani? Mwanaume wa wapi?”
Tedi aliongea kwa ukali na hapo akan-
yanyuka ili avae nguo zake.

Tom alimkamata kwa nguvu. Al-
imrudisha tena kitandani. Alijua ma-
neno aliyosema ni kama kumdhalili-
sha. Kumtuma aende kwa mwanaume
mwingine ni kumfanya kama ni mwa-
namke asiye na thamani.

“Tulia Tedi. Naomba tuelewane.
Maana yangu siyo hivyo unavyod-
hani. Usidhani mimi ni mjinga kiasi
hicho. Nitachotaka hapa ni msaada tu
kwako kwa sababu tayari huyo Sam
alikuwa na nia ya wewe. Nachotaka ni
kwenda naye. Yeye akiwa na hamu na
wewe, lakini unakwenda kwenye kazi
maalum. Utakwenda huko nikiwa ni-
mechukua hatua zote zitakazofanya
asifanye chochote na wewe. Utakuwa
ukifanya kila kitu kwa maelekezo
yangu na kama ukiyafuata, hatoku-
fanya chochote. Hatokugusa na wewe
utapata ulichokifuata.” Tom aliongea
kwa msisitizo. Ni sauti ya mamlaka
ambayo Tedi hakuwahi kuisikia kabla.
Ilimfanya atue tuli.

“Siwezi kukupeleka kwa mwanaume
mwingine. Kuanzia leo utakuwa chini
yangu hadi hapo nitakapoupata uk-
weli wote kuhusu mke wangu Farida.”

Ni maneno yaliyomshusha presha
Tedi “Sawa, ila mi nitaweza kweli
mimi. Naweza kuzuia kunifanyia un-
yama wowote, lakini kumlaghai na
hayo maswali hadi tukapata ukweli,
nitaweza?”

“Utaweza. Hakuna ninachoshindi-
kana chini ya jua. Ili mradi tu ufuate
maelekezo yangu. Nitakupa nyen-
70 zote na mbinu zote za kufanya,
utaweza tu.”

“Nikiweza utanipa nini?”

“Nitakupa zawadi nzuri sana am-
bayo hujawahi kupata kabla.”

“Ipi?”

“Na sitokuacha.”

Jibu hilo lilimfanya Tedi kuangua
kicheko kikali cha kike.

“Unataka kunifanya mke wa pili
ee...”

“Juhudi yako tu mama, unaweza
ukawa mke wa kwanza.”

Sasa vicheko vilikuwa pande zote

kwa rafiki na wenzake wote waliofanya hivyo.
Siku zote ndoa ni masikilizano, maelewano, na anayeoa hupata furaha na heshima. Kinyume
chake, kwake imekuwa ni misukosuko, mikosi na balaa. Badala ya kuwa ndoa yenye furaha,
akajiingiza kwenye mtego hatari ambao hata baada ya kuufahamu, hakuweza kuutegua tena.

TOM alipooa alidhani kuwa ataishi kwa amani, furaha na kupata utulivu kama inavyokuwa

Alichelewa. Ukawa ni mwanzo ni vilio, maafa na mtiririko wa mambo ya kushangaza.

Hebu pata kila nakala ya gazeti hili kufuatilia kisa hiki cha kushangaza na kusikitisha.

Namsaka mke wangu-9

“Ya nini ni-
wahi kutem-
bea wakati
nilikuwa
nabebwa na
mama. Nili-
kuwa naweza
kutembea,
lakini siku-
taka kwa
sababu nilijua
nikitembea
tu, sitabebwa
tena, nikaji-
fanya siwezi,
hadi miaka
miwili, ni-
megoma tu.”
Wakati ak-
iongea hayo,
Tedi alikuwa
kakauka kwa
kucheka.

nayo?”

mbili.

“

Wewe kumbe una vituko ee, sasa
umeshaoa, halafu mimi niwe mke wa
kwanza tena.”

“Si kuna watu wanapanda vyeo.
Unaweza ukawa mmoja wao.” Ali-
jibu Tom huku wakiendelea kucheka, :
wakakumbatiana kwa furaha kila:
mmoja akina na hamu na mwenzake. !

Ulikuwa ni usiku murua. Usiku ulio- |
sahaulika kwa wote wawili. Walikuwa !
kama wanasafiri kwenye nchi fulani :
wasioijua jina na kuvinjari huko kwa !

raha zao. '

Walikuwa kama wanapaa angani, ;
chini kukiwa na bahari, lakini miili !
yao haianguki chini.

Ghafla usingizi mzito uliwajia.

Ni Tedi ndiyo aliyemuamsha mwen-
zake. “Inuka upate supu.” Alimuam-
sha kwa upendo na madaha.

“Tom alifumbua macho. Uchovu
bado ulimkabili. Lakini mikono laini
ya mwanamama Tedi ilimfariji.

“Yaani umeamka, mapema hadi
umekwenda kununua supu?”

“Unashangaa hilo. Kwani kati ya'!
mume na mke, nani huwa anaamka :
alfajiri kufanya usafi, au kumtayar- |
ishia mume maji ya kuoga na kifungua :
kinywa ili aende kazini?”

“Eeeh, basi mama umeshinda.” Ali-
jibu huku akikaa vizuri kwenye kiti.

“Wewe umekunywa?”

“Mimi nimekunywa chai, na chapati
mbili.”

“Kwa nini hujakunywa supu?”

“Leo tu sikuwa na hamu nayo.”

“Ila mimi ndiyo ukaona nina hamu

@MSAMBA
. 06567122770

“He he, we mwanaume hujui ku-
unalalamika tu. Au una wasiwasi nime-
kuwekea limbwata?”
bakuli ukaongeze tena.” Alisema na ku-

ya kuangua kicheko.
“Inavyoonekana wewe ulichelewa

shida sana asingekuzaa.”

“Ya nini niwahi kutembea wakati ni-
sababu nilijua nikitembea tu, sitabeb-
miwili, nimegoma tu.” Wakati akiongea
hayo, Tedi alikuwa kakauka kwa kuche-
ka.

Mwenzake, muda huo alikuwa akika-

tumboni.

ya Mwenda. Sam atakuja na mke wan-

kulala wageni. Iwe nyumbani kwake.
ushahidi ambao unaweza kutufanya,

Farida amefanya kitendo kile.”

“Mhh, kazi ngumu, lakini mimi ni-
tatafutaje ushahidi wakati tuko wote
ndani. Na ataniachia vipi hivi hivi ni-
toke bila ya kunigusa?”

Aliingiza mfukoni na kutoa vidonge

i vinne vya rangi ya kahawia.

“Si anakunywa yule? Mtilie kidonge

i kimoja kwenye kinywaji chake. Mla-
i zimishe anywe au mnyweshe kima-
i haba. Atazimika. Yaani atazirahi. Ha-
i tokufa. Ila akijitahidi sana atazinduka
! baada ya masaa 12.” Alisema, lakini
i akiona kabisa sura kwenye hofu uso-
i ni mwa Tedi.

“We siyo askari kweli. Mbona mipa-

i ngo yako kama askari, maana naona
! unajua mengi. Halafu akizinduka si
i atajua kuwa ni mimi?”

“Wakati akijua hilo, sisi huenda

tuko kilometa nyingi kutoka Moro-
i goro.”

Maneno hayo yalionekana kumpa

i kidogo nguvu Tedi. Picha ilimjia
i kuwa akifanikiwa kutekeleza mpango
i huo mgumu, Tom atamchukua na
i kwenda naye Dar es Salaam. Alianza
i kupata matumaini ya kuwa pamoja
i na Tom kwa muda mrefu. Alianza ku-
! pata faraja kuwa ataachana na kazi
i aiyoipenda ya ubaamedi
pendwa. Yaani nimekuletea supu, bado |
! hivyo kilichomsumbua ni kutoingia
! kwenye moyo ya Tom.

“Kwa wewe kama ni limbwata weka |
tu, kama umeweka kidogo, basi chukua |
i lakini akimaliza atatoroka, na huenda
sababisha Tedi kutikisa kichwa, kabla |
! Farida. Pamoja na yote aliamua ku-
! jaribu bahati yake.
kutembea. Na mama yako angepata !
! na mimi nitatoroka na kurudi kwetu
! Manyoni.” Alijiambia.
likuwa nabebwa na mama. Nilikuwa |
naweza kutembea, lakini sikutaka kwa !
{ ambavyo vinaweza kunisaidia mimi
wa tena, nikajifanya siwezi, hadi miaka |
! wa ndiyo salama ya kutokukugusa.
! Nadhani nimeshakwambia kila kitu.
! Kilakinachonihusu na mke wangu
! unakijua. Tena nimekumbuka, hata
ta vipande vya nyama na kuviteketeza |
| baadaye.”
“Ni hivi. Jioni twende kwenye baa |

ambayo
unaifanya kwa asjili ya shida tu. Hata

Alikuwa hajaelewa kuwa ni kweli
Tom ataondoka naye, au anamtumia,

akamdhuru Sam na kumrudia mkewe
“Kama ikishindikana akinitoroka
“Kumbuka, ukimuwekea hiyo

dawa, usichukue kila kitu. Tafuta vitu

kupata ninachokihitaji. Na hiyo itaku-

simu yake chukua, halafu tutajua

“He baba, sawa, ila umenipa mzigo

! mzito, maana mimi umenifanya sasa
gu, au vyovyote vile. Akija heba fanya !
uchokozi wowote kwake. Uchokozi wa |
kike sina haja ya kukuambia. Mvutie |
ili akufuate. Halafu mpe ahadi. Lakini
mwambie isiwe kwenye nyumba za !
nie nguo nzuri za gharama. Halafu
Ninachotaka huko ni wewe kutafuta
i wewe ukisuka unakupendeza sana.
au kunifanya nijue kwa nini mke wangu
i Akikuona atababaika. Ila la muhimu.
i Akisema twende nyumba ya wageni,
i kataa kwa sabbu huko hatutopata
i kitu tunachobhitaji, hata kama utamu-
i wekea dawa.”

kama polisi mpelelezi.”
“Ndiyo utaanza karatibu kujifunza.”
“Enhee, kitu gani cha kwanza kina-
takiwa?”
“Twende mjini kwanza. Nikakunu-

tupitia saluni, usuke mtindo ambao

Yaani leo jioni uwe kama malaika.

ITAENDELEA JUMAMOSI



20 Nipashe ..o

HABARI MICHEZO

MEGHIKAN]

MANCHESTER CITY

1.31 [5.50] 9.16
ARSENAL

WEKA PESA.

-pica *150*874#, O | g 2airtel
cHacua 4 - WEKA PESA. roseem meese

- FUNGUA MENYU YA
HALOPESA

- CHAGUA LIPA/LIPIA BILI

- WEKA NAMBA YA
KAMPUNI 150888,
KUMBUKUMBU 888.

- KISHA WEKA 500
AU ZAIDI.

hal@fEss

WEKA BET.

CHEZA USHINDE

JAGKPOT

5450

KIVUMBI LIGI YA MABINGWA ULAYA

MANCHESTER, England

INGWA wa Ligi Kuu England, Manchester City,

amepangwa kundi moja na Paris St-Germain,

RB Leipzig na Club Bruges katika hatua ya

makundi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya kwenye
Kundi A.

Mabingwa watetezi wa michuano hiyo, Chelsea wata-
kutana na wakali wa Serie A, Juventus, Zenit St Peters-
burg ya Urusi na Malmo kutoka Sweden kwenye Kundi
H.

Manchester United wao, wamepangwa kuvaana na
Villarreal, ambao ni mabingwa wa Ligi ya Europa walio-
wafunga kwenye fainali ya msimu uliopita, pia wapo At-
alanta ya Italia na Young Boys ya Uswisi katika Kundi F.

Liverpool kwa upande wao wako kwenye Kundi B,
ambalo linaonekana kama la kifo likiwa na timu za At-
letico Madrid, Porto na AC Milan.

Fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu huu itapig-

wa katika Uwanja wa St Petersburg huko Urusi Juma-
mosi ya Mei 28, 2022.

Droo kamili ya Makundi:
Kundi A: Manchester City, Paris St-Germain,

RB Leipzig, Club Bruges

Atletico Madrid, Liverpool, Porto,

AC Milan

Sporting Lisbon, Borussia Dortmund,
Ajax, Besiktas

Inter Milan, Real Madrid, Shakhtar
Donetsk, Sheriff Tiraspol

Kundi B:
Kundi C:

Kundi D:

Kundi E: Bayern Munich, Barcelona, Benfica,
Dynamo Kyiv

Kundi F: Villarreal, Manchester United, Atalanta,
Young Boys

Kundi G: Lille, Sevilla, FC Salzburg, Wolfsburg

Kundi H: Chelsea, Juventus, Zenit St Petersburg,

Malmo

-nca * 150*87#

Ronaldo, Juventus
wajadili kuachana

SportPesa

TURIN, Italia

SPORTPESA.C0.TZ
"190"87#

carozas HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:
0764115588, 0677115588
0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ

TAARIFA kutoka Kka-
tika vyanzo vilivyothibi-
tishwa, mshambuliaji wa
Juventus, Cristiano Ron-
aldo ameomba kuacha-
na na klabu hiyo huku
akitaka kuuzwa katika
majira haya ya joto.

Juventus wanasubiri
ofa rasmi kutoka katika
klabu ya Manchester
City, huku ikitarajiwa ku-

@tzsportpesa

fika saa chache zijazo na
wataafikia makubaliano
haraka iwezekanavyo.

Taarifa pia zinaeleza,
wakala wa Ronaldo,
Jorge Mendes anafanya
kazi moja kwa moja na
bodi ya Man City kuka-
milisha makubaliano ya
sheria na mkataba bin-
afsi wa Ronaldo.

Man City pia inataka
kuuza baadhi ya wa-
chezaji, ili kupata ada

ya kumsajili Ronaldo na
Juventus wanataka euro
milioni 28 hadi 30.

Raheem Sterling
anaweza kuondoka Man
City ikiwa dau wanaloli-
taka likifikiwa.

Mshambuliaji, Gabriel
Jesus atabaki Man City
kutokana na kocha Pep
Guardiola anataka ku-
salia na mshambuliaji
huyo katika msimu huu
wa joto.
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GUARDIOLA

AITAMANI

MIKOBA TIMU
VA TAIFA

MANCHESTER, England

TAREHE MUDA MICHEZO
01.28/08/21 Brighton vs Everton
02.28/08/21 Newcastle vs Southampton
03.28/08/21 Huddersfield vs Reading
04.28/08/21 Preston vs Swansea
05.28/08/21 Luton Town vs Sheffield Utd
06.28/08/21 Celta Vigo vs Athletic Bilbao
07.28/08/21 Liverpool vs Chelsea
08.28/08/21 Real Oviedo vs Tenerife
09.29/08/21 Burnley vs Leeds
10.29/08/21 Angers vs Rennes
1.29/08/21 Union Berlin vs Monchengladbach
12.29/08/21 Cadiz CF vs Osasuna
13.29/08/21 Rayo Vallecano vs Granada

MECHI ZA USHINDI

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X™ NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI - 28 - AGOSTI 2021

NYUMBANI  SARE  UGENINI
TAREHE  GAMEID MICHEZO 1 X 2

EP Guardiola ametangaza nia yake ya ku-

ondoka Manchester City na kutafuta fursa

katika kiwango cha kimataifa pindi mka-

taba wake utakapomalizika mwishoni mwa
msimu huu.

Guardiola sasa yuko katika mwaka wake wa
mwisho wa makubaliano yake, pale kwenye Uwan-
ja wa Etihad, ambapo amekuwa akisimamia tangu
Julai 2016.

Baada ya kuchukua nafasi ya Manuel Pellegrini,
bosi huyo wa zamani wa Barcelona ameshinda
mataji matatu ya Ligi Kuu England, makombe
manne ya EFL na Kombe la FA wakati wa enzi yake
na City.

Kocha huyo mwenye umri wa miaka 50, ame-
sema hana mpango wa kuongeza muda wa kukaa
na klabu hiyo, na kwamba analenga fursa na timu
ya taifa.

“Baada ya miaka saba katika timu hii, nadhani
itabidi nisimame,” alisema akiwaambia waandishi
wa habari.

“Nitalazimika kupumzika, angalia kile tumefan-
ya, inavutia.

“Na katika mchakato huu, ningependa kufundi-
sha timu ya taifa, Amerika Kusini au Ulaya, nataka
kuwa na uzoefu huo.”

Derby vs Nottingham
Cardiff vs Bristol City

Manchester City vs Arsenal

Arminia Bielefeld vs Eintracht Frankfurt]

Augsburg vs Bayer Leverkusen

Mainz vs Greuther Furth

Stuttgart vs SC Freiburg
FC Koln vs VfL Bochum

Fulham vs Stoke City

Hull City vs Bournemouth

Middlesbrough vs Blackburn

Barnsley vs Birmingham

Dundee Utd vs Hearts

QPR vs Coventry

Preston vs Swansea

Newcastle vs Southampton

West Ham vs Crystal Palace

Luton Town vs Sheffield Utd

Brighton vs Everton

Norwich City vs Leicester

Millwall vs Blackpool

Huddersfield vs Reading

Aston Villa vs Brentford

FC Vizela vs Boavista

Nice vs Bordeaux

Celta Vigo vs Athletic Bilbao
St. Gallen vs FC Zurich

Basaksehir vs Kayserispor

Yeni Malatyaspor vs Gaziantep BB

Deschamps apuuzia =
usajili wa Mbappe

PARIS, Ufaransa euro milioni 180, kwa ajili ya kum-
sajili mchezaji huyo wa kimataifa

Lazio vs Spezia

Eupen vs RFC Seraing

Bayern Munchen vs Hertha BSC

Liverpool vs Chelsea

Atalanta vs Bologna

Cambuur vs Twente

KOCHA Mkuu wa timu ya Taifa
ya Ufaransa, Didier Deschamps
amesema sakata la usajili wa Kyl-
ian Mbappe “sio dili” wakati ‘Les
Bleus’ hao wakijiandaa kwenye
mechi za kufuzu michuano ya
Kombe la Dunia.

Mbappe anataka kuondoka Par-
is Saint-Germain na Real Madrid
wameripotiwa kujaribu kufikia
makubaliano na miamba hao wa
Ligue 1.

Licha ya kwamba Mbappe, mka-
taba wake wa sasa unamalizika
mwishoni mwa msimu huu, Ma-
drid wanaaminika wametoa ofa ya

wa Ufaransa.

Wakati mabingwa hao wa dunia
wakijiandaa kwenye mechi za ku-
fuzu dhidi ya Bosnia-Herzegovina,
(Septemba 1), Ukraine (Septemba
4) na Finland (Septemba 7) kue-
lekezea Qatar 2022, Deschamps
aliulizwa kuhusu Madrid wanavyo-
mtaka Mbappe.

“Siwezi kumjibia (Kylian
Mbappe),” alisema Deschamps aki-
waambia waandishi wa habari. “Ni
bora ukamuuliza yeye Swali hilo
kuhusu majaliwa yake.

“Jambo pekee la msingi ni
kwamba, soko la usajili linafungwa

Elche vs Sevilla FC

Real Sociedad vs Levante

GO Ahead Eagles vs Sparta Rotterdam

PSV Eindhoven vs Groningen

FC Sion vs FC Lugano

Besiktas vs Fatih Karagumrul

Juventus vs Empoli

Fiorentina vs Torino

Union Saint Gilloise vs Standard Liege

Hatayspor vs Alanyaspor

Marseille vs St Etienne

Willem Il Tilburg vs PEC Zwolle

Peterborough vs West Bromwich|

Famalicao vs Sporting Lisbon

Betis vs Real Madrid
CHEZA KWA WAJIBU. KINANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

JORGINHO, NYOTA CHELSEA
WATAWALA TUZO ZA UEFA

® ® ® Kocha Tuchel naye abeba yake,
huku Haaland akichomoza kuwa msham-
buliaji bora kwa...

NYON, UFARANSA

YOTA Jorginho ametwaa

tuzo ya mchezaji bora wa

mwaka wa kiume wa Shirik-

isho la Soka Ulaya (Uefa),

baada ya kuisaidia Chelsea kutwaa

ubingwa wa Ligi ya Mabingwa Ul-

aya na Italia kwenye mashindano ya
Euro 2020.

Kocha wake, Thomas Tuchel,

ameshinda tuzo ya kocha bora wa

mwaka, huku Edouard Mendy akit-
waa tuzo ya golikipa bora na N'golo
Kante kiungo bora.

Tuzo ya mshambuliaji bora imek-
wenda kwa Erling Haaland wa Dort-
mund na Norway, huku beki bora
akichukua Ruben Dias wa Manches-
ter City.

Kwa upande wa wanawake, Alexia
Putellas wa Barcelona na Hispania
ametwaa tuzo ya mchezaji bora wa
mwaka, huku Lluis Cortes wa Barce-

lona akitwaa tuzo ya kocha bora.

Tuzo ya kipa bora ya wanawake
imechukuliwa na Sandra Panos wa
Barcelona na Hispania, huku na-
fasi ya mlinzi bora imekwenda kwa
Irene Paredes wa Barcelona na His-
pania.

Kiungo bora wanawake ime-
chukuliwa na Alexia Putellas wa Bar-
celona na Hispania na mshambuliaji
bora ikienda kwa Jennifer Hermoso
wa Barcelona na Hispania.

RONALDO SAFI MAN CITY

MANCHESTER City na Juventus zimekubaliana
kuhusu uhamisho wa mshambuliaji Cristiano Ronaldo
mwenye umri wa miaka 36. (AS)

JESUS ATAKIWA JUVENTUS

JUVENTUS bado wana nia ya kumsajili mshambuliaji
wa Manchester City, Gabriel Jesus mwenye umri wa
miaka 24, kama mbadala wa Cristiano Ronaldo. (Sky
Sports)

AUBAMEYANG HAONDOKI ARSENAL

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta ametupilia mbali
uwezekano wa nahodha na mshambuliaji wa Gabon,
Pierre-Emerick Aubameyang kuondoka klabuni hapo.
(ESPN)

SPURS YAKWAMA KWA TRAORE

KLABU ya Wolverhampton Wanderers imekataa ofa
ya mkopo kwa ajili ya winga wake raia wa Hispania,
Adama Traore mwenye umri wa miaka 25 kutoka Tot-
tenham Hotspur, wakitaka kumbakiza. (Telegraph)

WEST HAM YAMTAKA VLASIC

WEST Ham United inamnyemelea mshambuliaji wa
CSKA Moscow na Croatia, Nikola Vlasic, mwenye umri
wa miaka 23, wakiendelea kutafuta mbadala wa kiungo
mshambuliaji wa Manchester United na England, Jesse
Lingard. (Sky Sports)

SISSOKO AWINDWA WATFORD

KLABU ya Watford imeanza mazungumzo na Totten-
ham Hotspur kuhusu uwezekano wa kumsajili kiungo
wa Ufaransa, Moussa Sissoko mwenye umri wa miaka 32.
(Fabrizio Romano)

PSG BADO YAMTAKA POGBA

KLABU ya Paris St-Germain inaendelea kusaka
wachezaji akiwamo kiungo wa Manchester United na
Ufaransa, Paul Pogba mwenye umri wa miaka, 28, na
mshambuliaji wa Borussia Dortmund na Norway, Erling
Braut Haaland mwenye umri wa 21, wakati huu wakiji-
andaa kumkosa Kylian Mbappe. (LEquipe, via Mail)

MADRID HAIPOI KWA MBAPPE

REAL Madrid imeongeza dau lake kufikia pauni
milioni 145 kwa ajili ya mshambuliaji wa Ufaransa na
PSG, Kylian Mbappe, mwenye umri wa miaka 22, baada
ya dau lake la awali la pauni milioni 137 kukataliwa. (Sky
Sports)

MADUEKE AONGEZA MKATABA

MANCHESTER United imemkosa winga wa timu ya
Taifa ya England chini ya miaka 21, Noni Madueke mwe-
nye umri wa miaka 19, baada ya nyota huyo kusaini mka-
taba mpya na klabu yake ya PSV Eindhoven. (Mirror)

KANE MSHAHARA JUU SPURS

NAHODHA wa Tottenham Hotspur na England, Harry
Kane, yuko kwenye mazungumzo kuhusu kuboresha
mkataba wake. Mshambuliaji huyo mwenye umri wa
miaka 28, anatarajia kulipwa mshahara utakaofikia
pauni 400,000 kwa wiki. (Times)

KOUNDE AKARIBIA CHELSEA

CHELSEA inakaribia kumsajili mlinzi wa Sevilla na
Ufaransa, Jules Kounde mwenye umri wa miaka 22,
katika uhamisho utakaogharimu pauni milioni 42. (Sky
Italia, via Star)
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Chirwa, Makame
watua Namungo

Na Adam Fungamwango

WACHEZAJI wawili wa zamani wa
klabu ya Yanga, Obrey Chirwa na
Abdulaziz Makame, wamejiunga na
Namungo FC kwa ajili ya msimu ujao
wa Ligi Kuu na michuano mingine.
Akizungumza na Nipashe jana, Katibu
Mkuu wa klabu hiyo, Omary Kaaya,
alisema wachezaji hao wamejiunga
na Namungo baada ya kumaliza mi-
kataba kwenye klabu walizotoka.

“Ni kweli tumewasajili wachezaji hao
kama mlivyoona kwenye mitandao
va kijamii, na tumewasajili baada

ya kumaliza mikataba kwenye

klabu zao. Hivi ninavyoongea wapo
mazoezini kwenye kambi ya msimu
mpya wa ligi,” alisema Kaaya.
Straika huyo, Chirwa, ambaye pia
ana uwezo wa kucheza kama winga,
amejiunga na klabu hiyo akitokea
Azam FC, timu ambayo alijiunga nayo
mwaka 2018, akitokea klabu ya Na-
goon FC ya Misri baada ya kuachana
na Yanga aliyoichezea kuanzia
mwaka 2016, akitokea FC Platinum
va Zimbabwe.

Kwa upande wa Makame, amejiunga
na Namungo FC akitokea klabu ya
Polisi Tanzania ambayo alikuwa aki-
ichezea kwa mkopo kutoka Yanga.

Ruvu Shooting sasa
kujichimbia Mbweni

Na Donald Lukele, TUDARCo

KOCHA Mkuu wa Ruvu Shoot-

ing, Boniface Mkwasa, amesema
kikosi chake kitaingia kambini rasmi
ljumaa ijayo, tayari kwa ajili ya ku-
jiwinda na msimu mpya wa Ligi Kuu
Tanzania Bara unaotarajiwa kuanza
Septemba 29, mwaka huu.
Akizungumza na Nipashe jana,
Mkwasa alisema wamekuwa kimya
kwa muda mrefu kutokana na kue-
ndelea na usajili kwanza, lakini sasa
suala hilo litakamilika wiki hii kabla
va ljumaa ijayo kuingia kambini
Mbweni, Dar es Salaam.

Kuhusu usajili mpya uliofanywa na
timu hiyo, Nipashe lilimtafuta Ofisa
Habari wa timu hiyo, Masau Bwire,
ambaye alisema kila kitu kimekwen-
da vizuri na wanatarajia kutanganza
nyota wao watakaunda kikosi hicho
kabla ya kuingia kambini.

“Tayari tumeshapata mbadala wa
vijana waliondoka, mashabiki wetu
wawe na amani kwa sababu Ruvu
Shooting haitoshikika msimu ujao,”
alisema Bwire huku akifafanua
kuwa hawakuridhishwa na ku-
maliza nafasi ya 11 msimu uliopita
na kwamba sasa malengo yao ni
kuhakikisha wanapata nafasi ya
kuiwakilisha nchi kwenye Kombe la
Shirikisho barani Afrika msimu ujao.
Kuelekea msimu mpya, Ruvu Shoot-
ing imewapoteza wachezaji wake
muhimu akiwamo Edward Many-
ama aliyehamia Azam FC, David
Olomi aliyetimki Biashara United na
Mohamed Banka ‘Mo Banka' am-
baye amejiunga na Namungo FC.

SIMBA QUEENS YATAMBA
KUTIKISA MBIO TIKETI YA CAF

Na Somoe Ng'itu, NAIROBI

ABINGWA wa Ligi Kuu ya
Wanawake Tanzania, Simba
Queens, wametamba wataanza
vizuri kusaka tiketi ya kushiriki
fainali za Ligi ya Mabingwa Afrika wataka-
powakabili PVP FC kutoka Burundi katika
mechiya Kundi A, itakayochezwa leo kwe-

Akizungumza na Nipashe jana, Kocha
Mkuu wa Simba Queens, Hababuu Ali,
alisema kikosi chake kimejipanga vema
kusaka ushindi kuelekea mchezo huo na
hana majeruhi hata mmoja.

Hababuu alisema wanaingia uwan-
jani wakiwaheshimu wapinzani wao kwa
sababu wote ni mabingwa, hivyo hawata-
wabeza au kuwadharau.

Kocha huyo alisema wamejiandaa ku-
kutana na ushindani kwa sababu kila timu
imejiandaa kuonyesha kiwango kizuri na
hatimaye kutumia malengo ya kupata

tiketi ya kwenda kushiriki fainali za Af-
rika zitakazofanyika baadaye mwaka huu
nchini Misri.

“Haya ni mashindano ya Mabingwa
wa kila nchi, na sisi ni mabingwa, hatut-
adharau mechi hata moja, hivyo tuta-
pambana kuhakikisha tunapata tiketi ya
kwenda Misri, kuipa heshima Simba na
Tanzania, lakini pia kuweka rekodi,” alise-
ma Hababuu.

Kocha huyo alisema hali ya hewa ni
nzuri na anaamini wachezaji wake waki-
fuata vema maelekezo waliyowapatia
mazoezini, wataanza vizuri kampeni ya
kusaka ubingwa wa michuano hiyo inayo-
dhaminiwa na Shirikisho la Soka Afrika
(CAF).

Nahodha wa Simba Queens, Violeth
Nicholas, alisema wachezaji wote wako
tayari kwa ajili ya kupeperusha vema
bendera ya Tanzania na anafahamu hapa
wamekuja kusaka ubingwa wa michuano
hii.

“Kwetu kila mechi ni fainali, tumekuja
vitani kupambana, tunaomba Mungu atu-
saidie kutimiza malengo yetu,” alisema
mchezaji huyo wa nafasi ya ulinzi.

Naye Mkuu wa Msafara wa timu hiyo,
Asha Baraka alisema wamekuja Kenya ku-
chukua ubingwa ili kuendeleza desturi ya
klabu yao katika kubeba mataji.

“Tumejipanga kufanya vizuri Kkatika
mashindano haya kwa sababu tunataka
kumfurahisha na kumpa heshima Mama
Samia Suluhu Hassan (Rais wa Tanzania,”
alisema Asha.

Bingwa wa michuano hii atauwakili-
sha Ukanda wa Afrika Mashariki na Kati
(CECAFA), katika fainali zitakazofanyika
baadaye mwaka huu nchini Misri.

Mechi nyingine ya mapema ya Kundi A
itakayochezwa kuanzia saa 8:00 itakuwa
ni kati ya Mabingwa wa Ligi Kuu ya Wa-
nawake Uganda, Lady Doves FC dhidi ya
FAD kutoka Djibouti.

Wachezaji
wa Simba
Queens,
wakifanya
mazoezi
kwenye
Uwanja wa
Gymkhana
Nairobi,
Kenya kwa
ajili ya ku-
jiandaa na
mechi dhidi
yva PVP FC
ya Burundi
itakayoche-
zwa Katika
Dimba la
Nyayo leo.
PICHA:
SOMOE
NG'ITU

Mtibwa itanirudisha Simba kwa kishindo - Ame

Na Tunu Hassan, TUDARCo

LICHA ya kutua Mtibwa Sugar kwa
mkopo, beki wa kati wa Simba, Ibrahim
Ame, amesema kujiunga kwake na timu
hiyo haina maana kwamba hana uwezo,
bali hiyo ni fursa kwake kwenda kuonye-
sha kitu kingine tofauti kabla ya kurejea
katika klabu yake kwa kishindo msimu
ujao.

Akizumgumza na gazeti hili jana, Ame
alisema anapenda kuipa thamani sehemu
anayotoka, hivyo kutokana na uwezo al-
iokuwa nao ndani ya klabu ya Simba anak-
wenda kuudhihirisha.

“Naamini nitarudi Simba kutokana na
uwezo nilionao, katika mechi zote ni-
lizocheza nikiwa na klabu hiyo, naamini ni
fundisho kwa watu wengine kwamba un-
aweza kucheza vizuri lakini bado ukawap-
isha watu wengine.

“Ninaweza kusema kwamba narudi
Simba kwa sababu nitaenda kupata muda
sana wa kucheza Mtibwa na nitaonyesha
zaidi mimi ni nani na sikuwa Simba kwa
kubahatisha tu, ila ni kwa sababu ya uw-
ezo wangu,”alisema Ame.

Kuhusu suala zima la changamoto ya
yeye kutolewa kwa kwa mkopo kwenda
Mtibwa Sugar, Ame alisema suala hilo
halikuwapo kabisa ila ni kwa mipango ya
viongozi na yeye pia baada ya kuona hapa-
ti nafasi ya kucheza mara kwa mara akao-
na ni sawa kwake kuondoka kwa sasa.

“Unajua mnaweza kuwa wanne, lakini
nafasi yangu ikawa duni, ila nilipokuwa
napata nafasi nilikuwa naonyesha mimi ni
Ame, Ame yule yule ambaye mmemzoea
kumuona uwanjani akicheza mfululizo.
Hiyo nikaona kila siku kukaa nje na uwezo
nao unapungua kama mchezaji,” alisema
Ame

Nipashe lilipomuuliza haoni kwamba
na yeye ni miongoni mwa wachezaji wa-
zawa ambao wanaposajiliwa na timu
kubwa huishia kuridhika na mishahara
mikubwa pamoja na posho badala ya ku-
ingia katika vita ya kupigania namba na
nyota wakigeni na wengine, Ame alijiweka
kando kwa kueleza yeye ni mpambanaji
ila pengine ni mfumo tu wa kocha umem-
kataa.

“Hapana mpira siku zote ni kupata na-
fasi na tukirudi nyuma baada ya mimi
kusajiliwa Simba nilikuwa nacheza chini
ya Kocha Sven (Vandenbroeck), naamini
watu wote waliona Ame ni nani, lakini
mambo yakabadilika alipokuja kocha
mpya (Didier Gomes) na mipango yake,
tukaiheshimu akaamini watu wake, basi
ndiyo ikawa hivyo. Hata ukiangalia mechi
kama dhidi ya Namungo, Azam na Coastal
Union, Ame ni yule Ame kweli,” alisema.
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UKUBWA WET ¢

® ® ® Mukoko aongoza nyota
waliobaki Morocco kurejea,
uongozi wasema kila kitu

sasa kinaenda...

Na Faustine Feliciane

UELEKEA Siku ya kilele
cha Mwanachi, uongozi
wa Klabu ya Yanga ume-
wataka mashabiki na
wanachama wao kufika kwa wingi
Uwanja wa Benjamin Mkapa kesho
kujionea wenyewe maana halisi ya
ukubwa wa klabu hiyo kwa kile wa-
takachokionyesha.

Yanga kesho wanahitimisha Wiki
ya Mwananchi kwa tamasha kubwa
litakalofanyika uwanjani hapo li-
takaloambatana na kukata kiu ya
mashabiki kwa utambulisho wa
wachezaji wao kuelekea msimu
mpya wa 2021/22 pamoja na mch-
ezo wa kirafiki dhidi ya Zanzco FCya
Zambia.
laam, Mkurugenzi wa Uwekezaji wa
Kampuni ya GSM wanaodhamini
timu hiyo, ambaye pia ni Makamu
Mwenyekiti wa Kamati ya Usajili,
Mhandisi Hersi Said, alisema kwa
namna walivyofanya maandalizi ta-
masha hili litakuwa bora mara tatu
ya lile lililofanyika mwaka jana.

Alisema licha ya uwapo
wa msemaji wao mpya,
Haji Manara, bado na
maandalizi waliyoya-
fanya yatachangia ta-
masha hilo kuwa kubwa
zaidi.

“Tumeanzia pale tulipoishia mwa-
ka jana, kuna maboresho tumeya-
fanya na kuongeza burudani kwa
ajili ya mashabiki na wanachama wa

klabu yetu, lakini kikubwa ni namna
tutakavyowatambulisha wachezaji

YANGA: NJOONI

UNAWASILI...

ne b
\ g

wetu pamoja na ‘sapraizi’ ny-
ingine,” alisema Hersi.

Aidha, alisema kuwa mchezo
wao wa kirafiki dhidi ya Zanaco
utakuwa muhimu kwa kocha
wao Nabi kuanza kukijaribu
kikosi chake.

“Niwaambie tu Wanayanga,
msimu huu tumekuja kivingine
kuanzia kwenye tamasha letu la
Wiki ya Mwananchi mpaka kwe-
nye michuano ya Ligi Kuu, tuna-
taka kuonyesha kweli ukubwa wa
klabu yetu,” aliongezea kusema
Hersi. '

Kilele hicho cha wiki ya Mwa-
nanchi kitapambwa kwa bu-
rudani mbalimbali kutoka kwa |
wasanii wa ndani huku pia
mashabiki wakitarajia buruda-
ni kutoka kwa gwiji muziki
wa dansi kutoka Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo, Koffi i
Olomide.

Baadhi ya wachezaji wa
kikosi cha Yanga walikuwa
wamebaki nchini Morocco,
akiwamo kiungo ‘kisiki’
Mukoko Tonombe, walita-
rajiwa kuwasili leo tayari
kwa tamasha hilo na kisha
kuendelea na mazoezi
katika kambi ya timu
hiyo Kigamboni, Dar es
Salaam.

Yanga ambayo inaji-
andaa na msimu mpya
wa Ligi Kuu Bara na
Ligi ya Mabingwa Af-
rika, imefanya usajili
mkubwa msimu huu

T
s .

ambapo kikosi chake ; e Pl
kwa sasa kinaundwa Kiungo wa Yanga, Mukoko Tonombe, muda mfupi kabla ya kukwea
na nyota watano pipa kurejea nchini akitokea Morocco. PICHA: YANGA.
kutoka DR Congo.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Sababu Onyango
Kuachwa Harambee

Na Somoe Ng'itu, NAIROBI

KOCHA Mkuu wa timu ya Taifa
yva Kenya ( Harambee Stars), Jacob
Mulee ‘Ghost’, amefunguka sababu
va kumwacha beki wa Mabingwa
wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Joash
Onyango katika kikosi chake.

Septemba 2, mwaka huu Haram-
bee Stars itawakaribisha Uganda
(The Cranes), katika mechi ya
kusaka tiketi ya kushiriki fainali
Zijazo za Kombe la Dunia wakati
siku hiyo Tanzania (Taifa Stars),
itakuwa ugenini dhidi ya Jamhuri
yva Kidemokrasia ya Congo (DRC).

Akizungumza na gazeti hili jijini
hapa jana, Ghost alisema alimwacha
beki huyo kwa sababu ni mgonjwa
na atamhitaji katika mechi nyingine
zinazofuata.

Ghost alisema Onyango bado ana
kiwango cha juu na anamtegemea
sana katika kuongoza safu ya ulinzi
katika timu yake ambayo Septemba
7, mwaka huu itakuwa ugenini
Kigali kuvaana na wenyeji, Rwanda
(Amavubi).

“Onyango ni majeruhi, hata huko
Morocco ambapo Simba imeenda
kuweka kambi ya ‘Pre Season’
hajafanya mazoezi ipasavyo, nili-
wasiliana naye binafsi na kukubali-
ana nimpe muda wa kuona anapona
kabisa,” alisema kocha huyo wa
zamani wa APR ya Rwanda na
Tusker ya Kenya.

Aliongeza amefurahia kuona beki
wake ametoa mchango mkubwa
kwa Simba kwenye mashindano
va Ligi ya Mabingwa Afrika msimu
uliopita na anaamini wataendelea
kuiwakilisha vema Afrika Mashariki
kwenye michuano hiyo ya ki-
mataifa.

“Wamewekeza na wameanza Ku-
jua umuhimu wa kusajili wachezaji
wakubwa, mpira hauhitaji maneno,
wachezaji wazuri wanaipa timu
matokeo mazuri, ninawatakia heri
katika mashindano ya msimu huu
pia,” aliongeza kocha huyo ambaye
Yanga iliwahi kufanya naye mazun-
gumzo ya kuinoa, lakini hakufani-

Kiwa.

7708567541002%>
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