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Mhadhiri akiri kortini
kuomba rushwa ngono

TRA
yakusanya
tril. 58.3/-
miaka
minne ya
Magufuli

Na Romana Mallya

gia makubaliano na Mkurugenzi wa Mashtaka
Nchini (DPP).

Hukumu hiyo ilisomwa jana na Hakimu Mka-
zi Mkuu Huruma Shaidi, baada ya mshtakiwa
kuandika barua ya kukiri kosa kwa DPP dhidi
ya kesi ya uhujumu uchumi namba 80/2019.

Hakimu alisema tabia ya rushwa ya ngono
imekithiri na ni gumzo katika vyuo nchini na
kwamba inapaswa kukemewa.

“Kuonyesha majibu ya mtihani watoto tu-

napata wataalamu wasiokuwa na viwango
vinavyostahili. Njia sahihi watu kama wewe
mshtakiwa ni kukomesha vitendo kama hivyo
kwa kuwafikisha mahakamani na kuwapatia
adhabu chungu. Utalipa faini ya Sh.milioni
tano au kwenda jela miaka mitatu,” alisema
Hakimu Shaidi wakati akisoma hukumu hiyo.
Hakimu alisema kitendo alichofanya ni cha

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu, Dar
es Salaam, imemhukumu mhadhiri wa Chuo
cha Taifa cha Usafirishaji (NIT), Samson Ma-
himbo (69), kulipa faini ya Sh. milioni tano
au kwenda jela miaka mitatu baada ya kukiri
kuomba rushwa ya ngono.

Hata hivyo, Mahimbo ameshalipa faini ya
Sh, milioni mbili kati ya tano baada ya kuin-

MAMLAKA ya Mapato

INAENDELEAUK 8

Naibu Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Msafiri Mbibo, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana,
kuhusu mafanikio ya mamlaka hiyo, katika kipindi cha miaka minne ya uongozi wa serikali ya awamu ya tano. PICHA: MIRAJI MSALA

Wapinzani wacharuka nembo
kutumika uchaguzi wa mitaa
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KUPOTEA KWA KADI

ZA MAGARI

SUPER STAR FORWARDERS CO. LIMITED
inatangaza kupotelewa na kadi za magari zenye
namba za usajili T 534 BCP SCANIA TRUCK
yenye Chassis No. 9BSP6X20003615601. Engine
namba 8096790 iliyoripotiwa kwa RB No.
DAR/BUG/RB/494221/2019. T 566 BCP
SCANIA TRUCK yenye Chassis No. 3613621.
Engine No. 8094761 iliyoripotiwa kwa RB No.
DAR/BUG/RB/494234/2019. T 695 AGF DOLL
TRAILER yenye Chassis No. 9996 iliyoripotiwa
kwa RB No. DAR/BUG/RB/494230/2019.

T 937 AEC DOLL TRAILER yenye Chassis No.
1063 iliyoripotiwa kwa RB No.
DAR/BUG/RB/494227/2019.

Yeyote atakayeziona atoe taarifa kituo

chochote cha polisi.

Na Waandishi Wetu

VYAMA vitatu vya upinzani
vilivyojitoa katika Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa, vimeeleza
kukerwa na kutumika kwa nem-
bo zake kwenye karatasi za ku-
pigia kura.

Vimedai hatua hiyo ni ukiu-
kaji wa uamuzi wake wa kujitoa
kushiriki katika uchaguzi huo
na kulazimisha ushiriki wake.

Vyama hivyo ni Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(Chadema), Chama cha Wa-
nanchi (CUF) na ACT-Wazalen-
do.

Matokeo yaliyotangazwa jana
kwenye maeneo mbalimbali,
yalionyesha CUF kushinda kwe-
huku kikipata viongozi katika vi-
tongoji vitano.

Akizungumza na Nipashe
jana, Mkurugenzi wa Habari
na Mawasiliano wa CUF, Abdul
Kambaya, alidai kuna ujanja
mwingi uliofanywa na Chama
Cha Mapinduzi (CCM) kuonye-
sha kuwa uchaguzi huo ulihusi-

sha vyama vya upinzani.

Alidai baadhi ya mbinu hizo
ni majina ya wagombea wa
upinzani kubakishwa kwenye
karatasi kwa nguvu baada ya
ofisi za watendaji waliopaswa
kupokea barua zao za kujitoa
kufungwa.

Alidai eneo la Rubondo, cha-
ma chao hicho kimeshinda kwe-
ya kujitoa, wananchi walimpigia
kura mgombea wa chama hicho
na kuibuka mshindi kwa kura
620 dhidi ya 400 za mgombea
wa CCM.

“Msimamo wa CUF uko pa-
lepale, kuwa tulijiondoa kwe-
nye uchaguzi huo, hatukuwa na
wagombea, kwa aliyeshinda na
uchaguzi wa wananchi ni ma-
tokeo ya wananchi na waliyem-
chagua, hatuwezi kumfukuza
maana aliandika kujitoa na wa-
nanchi walimchagua,” alisema.

Katibu Mwenezi wa ACT-Wa-
zalendo, Ado Shahibu, alisema
msimamo wa chama hicho
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Tanzania (TRA) katika
kipindi cha miaka minne
imeongeza mapato yake na
kufikia Sh. trilioni 58.3.

Naibu Kamishna Mkuu
wa TRA, Msafiri Mbibo,
aliyasema hayo jana wakati
akizungumzia mafanikio
va miaka minne tangu Rais
John Magufuli aingie ma-
darakani, na kueleza kuwa
katika kipindi cha miaka
minne kabla ya hapo, TRA

ilikusanya Sh. trilioni
34.97.

“Mwaka 2015/16 mapato
valikuwa Sh. trilioni 12.5,
2016/17 yaliongezeka na
kufikia Sh. trilioni 14.4,
mwaka 2017/18 yalikuwa
Sh. trilioni 15.5 na mwaka
2018/19 yaliongezeka zaidi
na kufikia Sh. trilioni 15.9
hivyo kufanya mapato kwa
miaka minne kufikia Sh.
trilioni 58.3," alisema.

Akilinganisha na miaka
minne kabla ya utawala
la Rais Magufuli, Mbibo
alisema mwaka 2011/12
TRA ilikusanya Sh. trilioni
6.76, mwaka 2012/13 zili-
kusanywa Sh. trilioni 7.88,
mwaka 2013/14 Sh. trilioni
9.52 na mwaka 2014/15 ili-
kusanywa Sh. trilioni 10.81.

“Kwa miaka minne, TRA
imekusanya wastani wa Sh.
trilioni 1.3 ikilinganishwa
na wastani wa Sh. bilioni
850 kabla ya awamu ya
tano. Kuanzia Julai hadi
Oktoba 2019/20 wastani
wa makusanyo umepanda
hadi kufikia Sh. trilioni 1.45
kwa mwezi,” alisema.

Alisema ongezeko hilo
linatokana na sababu
mbalimbali ikiwamo
kuimarishwa matumizi
ya mashine za kieletro-
niki za kutokea risiti (EFD),
kuongezeka kwa mizigo ku-
toka nje ya nchi inayopitia
bandari ya Dar es Salaam
na udhibiti wa makusanyo
va bidhaa zinazopaswa
kulipa kodi.

Mbibo alisema wamefani-
kiwa kuanzisha mfumo wa
stempu za kodi za kiele-
ktroniki (ETS) ambazo ni
mbadala wa za karatasi.

Alisema utekelezaji wa
mfumo huo kwenye eneo
la pombe kali na mvinyo
katika kipindi cha mwezi
Februari hadi Oktoba
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JPM atangazia neema askari JWTZ

Na Elizabeth Zaya

RAIS John Magufuli ameiagiza Wizara ya
Fedha na Mipango, kufuta deni la zaidi ya Sh.
trilioni moja za pango wanazodaiwa Jeshi la
Wananchi wa Tanzania (JWTZ) katika zaidi
ya nyumba 6,000 wanazoishi wanajeshi nchi
nzima.

Pia amemwagiza kuwalipa fidia wananchi

doma wakati akiweka jiwe la msingi la ujenzi
wa makao makuu ya Jeshi la Ulinzi la Wa-
nanchi Tanzania (JWTZ) katika eneo hilo lil-
iloko kata ya Kikombo.

Alisema deni hilo litalipwa na serikali na si
wanajeshi tena, huku akiagiza nyumba zote
wanazoishi kutolipiwa kodi hiyo tena. Alisema
serikali ilifanya makosa kutia saini mkataba wa
kuwakata pesa wanajeshi katika nyumba za
serikali na kusisitiza halitajirudia.

“Ni kweli kabisa serikali tulitia saini mka-
taba huo. Kwa wakati ule nafikiri ni mwaka
2012/13, ilikuwa kwamba nyumba zikijengwa,
wanajeshi wanakatwa. Nimeshazungumza na
Waziri na leo (jana) CDF (Mkuu wa Majeshi
ya Ulinzi) naye amezungumza hapa. Huwezi
kumchukua askari ambaye anakaa kwe-
nye maeneo ya kiaskari ambayo ni kama ma-
hanga halafu uanze kumtoza pesa,” alisema.

“Nafahamu deni hilo ni fedha nyingi sana
lakini nataka kukuhakikishia CDF kwamba
katika nyumba zote zilizojengwa nchi nzima
ambazo mkataba wake ulisema wanajeshi

wakatwe, hakuna kukatwa askari yeyote. Hilo
deni litabebwa na serikali.

“Kabla sijaja hapa nimeshamwelekeza Wa-
ziri wa Fedha (na Mipango) na Katibu Mkuu,
nafikiri  kesho (leo) au keshokutwa (kesho)
deni hilo litaanza kulipwa kwa kuanza kulipa
Dola milioni 25. Siwezi nikawaweka askari
wangu kwenye utumwa wa nyumba za kulala.

“Badala ya kulala anaota namna ya kupiga
risasi, anaanza kuota namna ya kulipa deni la
nyumba. Kwa wakati wangu hilo hapana, mka-
taba ni kweli ulikosewa lakini siwezi kukubali
makosa ya namna hiyo yakaanza kufanyika
katika kipindi changu,” alisisitiza.

Akifafanua suala hilo, Mkuu wa Majeshi ya
Ulinzi, Jenerali Venance Mabeyo, alisema aska-
ri hao walikuwa wakikatwa kupitia mfumo wa
‘Ngome Allowance’ jambo ambalo hakubaliani
nalo.

KASI UJENZI

Rais Magufuli aliahidi kutoa Sh. bilioni 10
kwa jeshi hilo kwa ajili ya kuanza mara moja
ujenzi wa baadhi ya majengo yenye umuhimu
katika mradi huo wa ujenzi wa jengo la makao
makuu hayo ya ulinzi wakati wanasubiri pesa
nyingine.

“Wakati tukijiandaa kujenga makao makuu,
hatuwezi kusubiri watu kutujengea makao,
mimi nitatoa Sh.bilioni 10 ili muanze kujenga
na kushughulikia maeneo mengine mnay-

oona mtaanza nayo,” alisema.

Rais aliagiza Wakala wa Barabara (Tan-
roads) kufikia wiki ijayo iwe imeanza ujenzi wa
barabara ya kutoka njiapanda ya Chamwino

Rais John Magufuli akiwa na Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa (JKT), Dk. Hussein
Mwinyi (wa tatu kulia) na Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi, Jenerali Venance Mabeyo, wakipata

jana. PICHA: IKULU

200 waambukizwa VVU kila siku

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

ZAIDI ya Watanzania 200 wanaambukizwa
Virusi vya Ukimwi (VVU) kila siku, hivyo ku-
fanya idadi ya maambukizo kuwa watu 72,000
kwa mwaka.

Hayo yalielezwa juzi jijini Dodoma na Mku-
rugenzi Mtendaji wa Tume ya Kudhibiti Ukim-
wi (Tacaids), Leonard Makobo, alipozungumza
na waandishi wa habari kuhusu maadhimisho
ya Siku ya Ukimwi Duniani.

Maadhimisho hayo mwaka huu yamepang-

Alibainisha kuwa takwimu zinaonyesha vija-
na wenye umri wa kati ya miaka 14 na 24 ndiyo
wanaongoza kwa maambukizo, wakichukua
asilimia 40 ya maambukizo mapya.

“Kwa kuzingatia kwamba takriban watu 200
wanaambukizwa VVU Kkila siku, 80 ni kutoka
kundi hilo la vijana,” alisema.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu(Sera,
Bunge, Kazi, Ajira, Vijana, na Watu Wenye Ul-
emavu), Jenista Mhagama, alisisitiza kuguswa
na suala hilo, akieleza kuwa ni lazima hatua
zichukuliwe kukabiliana na kasi hiyo ya maam-
bukizo kwa vijana.

Alisema Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, anat-
arajiwa kuwa mgeni rasmi katika maadhimisho
ya Siku ya Ukimwi Desemba Mosi, mwaka huu
kwenye Viwanja vya Furahisha jijini Mwanza.

Alisema kuwa katika kuadhimisha siku
hiyo, jitthada zitawekwa katika kutoa elimu na
kampeni ya kujitambua kwa vijana, ikiwa ni
sehemu ya mikakati ya maambukizo mapya
dhidi ya kundi hilo.

Alisema kuelekea siku hiyo, kutakuwa na
shughuli mbalimbali, zikiwamo za upimaji wa
hiari wa VVU na utoaji wa huduma za ushauri
nasaha.

hadi yanapojengwa makao makuu ya jeshi
yenye kilomita 18 kwa kiwango cha lami.
“Hapa ni makao makuu, lazima pawe na

sura ya makao makuu. Huwezi kuwa unakuja
makao makuu halafu barabara ni ya changa-
rawe tu, haiwezekani. Kama Amiri Mkuu wa
Majeshi ya Ulinzi na Usalama, natoa amri kwa
Meneja wa Tanroads na namna ukamweleze
waziri, wiki kesho mtangaze rasmi tenda ya
ujenzi wa kilomita zote 18 kwa kiwango cha
lami, tena utangaze tenda wiki kesho,” alisema.

Jenerali Mabeyo pia alisema serikali ya Chi-
na imekubali kusaidia pia katika ujenzi wa
makao makuu ya jeshi hilo na kwamba China
ilituma timu ya wataalamu kwa ajili ya kufanya
upembuzi yakinifu na kwamba kwa sasa wa-
nafanya usanifu.

Alisema kukamilika kwa ujenzi wa makao
makuu hayo kutaweka mazingira bora ya kazi
kwa jeshi hilo.

NEEMA CHOLOLO

Rais Magufuli pia alimwagiza Mkurugenzi
wa Jiji la Dodoma, kuanza kuwalipa fidia wa-
sha ujenzi wa makao hayo makuu ya jeshi.

Awali, Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga
Taifa, Dk. Hussein Mwinyi, alisema Sh. bilioni
3.399 zinahitajika kwa ajili ya kulipa fidia hiyo
kwa wananchi 1,509.

Pia alishauri kuangalia uwezekano wa ku-
wapimia wananchi hao walioondolewa viwan-
ja vya bei nafuu kwa ajili ya kujenga nyumba
pia kuangalia uwezekano wa kuwapimia mae-
neo mengine ikiwezekana kwa bei nafuu.

Dk. Mwinyi alisema tayari fedha hizo zilisha-
tengwa na kusainiwa kwa ajili ya malipo ya
fidia hiyo.

Pamoja na kuagiza walipwe fidia, Rais
Magufuli aliwatahadharisha wananchi hao
wenye sifa ya kulipwa fidia kuacha tabia ya
kubadilisha fidia zao pamoja na kurubuniwa
na wenyeviti na watu wanaojiita watetezi wao.

“Nataka nitoe wito kwa wananchi wanaos-
tahili kulipwa fidia, wasianze kubadilisha fidia,
kuna baadhi ya watu wanapita kwenye mae-
neo yenu na wengine wanajiita wenyeviti kwa
ajili ya kuwatetea, ni matapeli achaneni nao.
Mtetezi wenu ni Jamhuri tu, kila eneo la ardhi
katika nchi hii lina thamani yake,” alisema.

“Thamani ya ardhi ya hapa huwezi kuilin-
ganisha na ya Osterbay au katikati ya mji wa
Dodoma, Mzakwe au Milembe na sehemu
nyinginezo, msidanganywe. Kila sehemu ina
thamani yake, msidanganywe na matapeli.”

Rais Magufuli aliwataka wananchi ku-
changamkia fidia hizo pindi tu zitakapoanza
kutolewa na kwamba yeyote atakayechelewa
kuchukua katika kipindi hicho asilalamike.

FURSA MAKANDARASI

Akizindua jengo la makao makuu ya Bodi
ya Usajili wa Makandarasi (CRB), Rais Magu-
fuli aliwataka kuchangamkia fursa mbalimbali
ambao zinatangazwa na serikali.

“Ninawaomba myjitahidi kuchangamkia
tenda, hiki ndiyo kipindi cha kufanya kazi kwa
sAbabu ni nyingi. Mkishindwa katika kipindi
hiki hamtazipata tena, hili nawahakikishia,”
alisema.

' TANGAZO

MKURUGENZI WA MJI WA BABATI, ANAWATANGAZIA
WALIOPEWA  VIWANJA
HALMASHAURI YA MJI| WA BABATI, KUWA WANATAKIWA
KUKAMILISHA MALIPO YA VIWANJA NDANIYA KIPINDI CHA
MWEZI MMOJA (SIKU 30) KUANZIA SIKU YA TANGAZO HILI.
VIWAN]JA HIVYO NIVILE AMBAVYO HAVIJAENDELEZWA NA
PIA- HAVIJALIPIWA KABISA, AU VIMELIPIWA NUSU KATIKA

WANANCHI  WOTE

KIPINDI CHA MIAKA MITATU.

HALMASHAURI

HALMASHAURI YA MJI WA BABATI

IMEDHAMIRIA
VIWANJA WATU WOTE AMBAO HAWATATEKELEZA AGIZO
HILI KATIKA KIPINDI KILICHOPANGWA. FEDHA KIDOGO
AMBAZO ZILISHALIPWA HAZITAREJESHWA.

ORODHA YA MAJINA YA WATU WANAODAIWA IKO
KWENYE TOVUTI YA HALMASHAURI YA M)l WA BABATI:

www.babatitc.go.tz

TANGAZO HILI LIMETOLEWA NA
MKURUGENZI WA M]1 WA BABATI.
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RIPOTI MAALUM

Ongezeko la watu linavyoiweka
sekta uhifadhi, utalii njia panda

m Makazi yawekwa shoroba kongwe
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Mchoro unaoonesha ongezeko la watu nchini. Chanzo: Takwimu za NBS

Na Sanula Athanas

KATIKA sehemu ya kwanza ya ri-
poti hii jana, ilielezwa hali halisi ya
ongezeko la watu nchini, uamuzi wa
vyomo ndaniya hifadhi na mtazamo
wa Rais mstaafu Benjamin Mkapa
kuhusu kasi ya ongezeko la watu
nchini. Endelea kufuatilia sehemu
ya pili ya ripoti hii:

INGAWA wingi wa watu kwa upande
mmoja ni mtaji wa nguvu kazi na wigo
wa soko katika jamii, upande wa pili
una mtazamo hasi kwamba una mad-
hara kwa baadhi ya sekta, ikiwamo
utalii na uhifadhi.

Wizara ya Maliasili na Utalii inabaini-
sha kwamba sekta hiyo inachangia asil-
imia 17.5 ya Pato la Taifa, ikiipatia nchi
asilimia 25 ya fedha zote za kigeni na
kutoa ajira za moja kwa moja 600,000
na nyinginezo zaidi ya milioni mbili.

Sekta ya Utalii na Uhifadhi inajumui-
sha hifadhi za taifa 22 zilizo chini ya
Shirika la Hifadhi za Taifa (Tanapa) lil-
iloanzishwa kisheria mwaka 1959.

Maeneo yake mengine ni Mam-
laka ya Hifadhi ya Ngorongoro, yenye
ukubwa wa kilomita za mraba 8,292,
mapori ya akiba 28, yenye kilomita za
mraba 114,782.47 na mapori tengefu 42,
yenye ukubwa wa kilomita za mraba
58,565.02.

Tanzania pia ina hifadhi zenye ha-
dhi ya kimataifa zilizowekwa kwenye
orodha ya Urithi wa Dunia, ambazo ni:
Pori la Akiba Selous; Hifadhi ya Taifa
Serengeti; Hifadhi ya Taifa Kiliman-
jaro (Kinapa); Mamlaka ya Hifadhi ya
Ngorongoro na Hifadhi ya Taifa ya Ziwa
Manyara.

Licha ya umuhimu wake, ikiwamo
kuliingiza taifa fedha nyingi za kigeni,
maeneo mengi ya hifadhi kwa sasa ya-

1978

v v v
1988 2002 2012

mevamiwa na watu wanaotafuta ardhi
ya makazi na shughuli za uchumi, sam-
bamba na uharibifu wa njia za wany-
amapori, maarufu shoroba.

Miaka minane iliyopita, Michael Gra-
ham, mtaalamu wa sayansi, alieleza
kuwa ongezeko la watu duniani ni
tatizo kwa shoroba nyingi kwa sababu
linaongeza shughuli za kibinadamu
kwenye maeneo hayo muhimu kwa
wanyamapori.

Alisema shoroba na maeneo ya mta-
wanyiko husaidia kupata kizazi imara
cha wanyama. Maoni ya mtaalamu
huyo ni kwamba, wanyama wanapo-
fungiwa sehemu moja, huzaana ndugu,
hali inayojenga urahisi wa kushambu-
liwa na magonjwa yanayowazunguka.

Graham alifafanua umuhimu wa
wanyama kuhama kutoka hifadhi moja
kwenda nyingine kuwa ni nyenzo ya
kuhamisha vinasaba vinavyotengeneza
makuzi bora na endelevu. Pia, kunaon-
doa uwezekano wa wanyama kuzaana
ndugu.

Kwa mujibu wa mtaalamu huyo,
duniani kuna shoroba za asili na za
kutengenezwa, zikilenga kuruhusu
wanyamapori waendelee kuwapo na
kukamilisha ikolojia ya maeneo yaliyo-
hifadhiwa.

Aliainisha kwamba viumbe hulazi-
mika kutembea umbali mrefu kupata
mahitaji lishe kama vile madini, jambo
linaloendeleza utetezi wa kuwapo
shoroba za viumbe hivyo.

Licha ya mtazamo huo wa kitaalamu,
Nipashe imebaini kuwapo shughuli za
maendeleo ya umma kwenye shoroba
zinazokinzana na kanuni za maende-
leo na usimamizi wa utalii na wany-
amapori.

Imegundulika maeneo mengi ya
shoroba yamejengwa makazi ya watu
yakienda sambamba na shughuli za
kilimo na ufugaji.

=#—Tanzania Bara

Tanzania Zanzi

Vilevile, imebainika hata usajili wa
laka za kiserikali katika baadhi ya mae-
neo, umekiuka taratibu na mwongozo
unaolinda na kuhifadhi shoroba za
wanyamapori na mengine muhimu ya-
nayoathiri utalii na uhifadhi.

Mfano hai wa ushuhuda wa Nipashe,
ni katika ushoroba wa Simanjiro mkoa-
vilivyosajiliwa huku vikiingilia mpaka
wa Hifadhi ya Taifa ya Tarangire.

WANACHOKIONA WATAALAMU

Mkurugenzi wa Mamlaka ya Usi-
mamizi wa Wanyamapori (Tawa),
Dk. James Wakibara, anakiri kuwapo
uvamizi wa shoroba, ambao pia seri-
kali ina mkono wake katika ujenzi wa
miundombinu yake.

Dk. Wakibara anafafanua kwamba,
kuna majengo makubwa katika baadhi
ya maeneo ya shoroba, yanayohusu
utoaji wa huduma za kijamii kama vile
shule, vyuo, vituo vya afya, hospitali na
miundombinu ya barabara, umeme na
maji, mmiliki wake mkuu ni serikali.

Anatoa mifano ya Halmashauri za
Mvomero na Rombo zilizojenga ofisi
kwenye mapito ya wanyamapori.
Anasema ni sababu ya wanyama kama
tembo kuonekana kila mara kwenye
maeneo hayo.

Pia, kwa kurejea mnamo Mei 2017,
tembo wanne walionekana katika
mandhari ya Chuo Kikuu cha Dodoma
(Udom).

Wataalamu wa sekta hiyo walitolea
ufafanuzi kwamba, walikuwa katika
mapito yao kwa kuwa wanyama hao
hukumbuka njia walizopita hata kwa
miaka 100.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Utafiti
wa Wanyamapori (Tawiri), Dk. Em-
manuel Lyimo, anaeleza kwamba, bila
kuhifadhi na kutunza maeneo ya mta-

wanyiko wa wanyama, ha-
tari iliyoko mbele ya safari
ni taifa kubakiwa na hifadhi
mbili tu kufikia mwaka 2050,
anazozitaja kuwa ni Pori la
Akiba Selous na Hifadhi ya
Taifa Ruaha.

Anatoa ufafanuzi wa hoja
yake kwamba, kinachozi-
ponya ni kuzungukwa na
maporomoko ya maji na
Mamlaka ya Kihifadhi za
Jamii (WMAs), ambazo shu-
ghuli za utunzaji wa maeneo
husika hufanywa kisheria,
hivyo kunusuru maeneo
ya mtawanyiko wa wany-
amapori.

Dk. Lyimo anatahadhari-
sha kuendelea kuvamiwa
na kuendelezwa kwa mae-
neo hayo ya mtawanyiko,
kiuchumi mapato yatoka-
nayo na utalii yatapungua
maradufu kwa kuwa wa-
geni watakosa wanyama wa
kuangalia.

Asasi ya Kibunge Inayoji-
husisha na Idadi ya Watu
na Maendeleo (TPAPD), ina
maoni kwamba, bila hatua
madhubuti kuchukuliwa
kuikabili hali iliyopo, idadi
ya watu nchini itafika milio-
ni 130 mwaka 2050, ikiwa ni
zaidi ya mara mbili ya idadi
ya sasa.

Katika tamko lake la
Machi 8, 2017 jijini Dar es
Salaam kwenye maadhim-
isho ya Siku ya Kimataifa ya
Wanawake, kiongozi wake,
Mary Mwanjelwa, alihimiza
umuhimu wa kipaumbele
katika uzazi wa mpango ili
kukabiliana na ongezeko la
watu, ambalo sasa ni asilimia
2.7 kwa mwaka.

“Uzazi wa mpango una-
hitajika katika kuiwezesha
nchi kukabiliana na kasi ya
ongezeko la idadi ya watu
inayochangiwa na uzazi wa
kiwango cha wastani wa wa-
toto watano kwa kila mwa-
namke aliye katika umri wa
uzazi.

“Hali hii huchangia utege-
mezi pamoja na umaskini
na pia hudumaza juhudi za
taifa za kufikia malengo ya
maendeleo,” kiongozi huyo
alisema.

Mhadhiri Msaidizi katika
Chuo cha Ustawi wa Jamii,
Zainab Rashid, anataja mad-
hara ya ongezeko la watu
nchini yanajumuisha uhar-
ibifu wa mazingira na uvam-
izi wa maeneo yaliyotengwa
kwa ajili ya hifadhi za misitu
na wanyamapori.

Zainab anataja madhara
hayo, ni tofauti na yaliyozo-
eleka ya kutotosheleza kwa
huduma muhimu za kijamii
kama vile maji, elimu na
afya.

“Kwa kadri idadi ya watu
inavyoongezeka, ndivyo
mahitaji ya ardhi yana-
vyoongezeka. Kwa hiyo,

umaskini huja kwa kasi kwa
sababu rasilimali zinakuwa
hazitoshelezi kukidhi mahi-
taji hayo na mwisho wa siku,
huishia katika uharibifu wa
mazingira na kuvamia mae-
neo yaliyohifadhiwa.

“Elimu kuhusu uzazi wa
mpango itolewe, ili jamii
iachane na imani potofu.
Mfano, mtu anataka apate
watoto wa kiume tu! Watu
waridhike na watoto walio
nao, kwa sababu watoto
wote ni sawa,” anashauri.

Ni kauli inayoungwa mko-
no na Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Huduma na Maen-
deleo ya Jamii, inayoeleza
haja ya serikali kuwekeza ka-
tika elimu ya uzazi wa mpan-
g0, kama njia ya kukabili kasi
ya ongezeko la watu nchini.

Mwenyekiti wake, Peter
Serukamba, anadokeza
kamati yake imebaini kwam-
ba, baada ya miaka 81 ijayo,
Tanzania itakuwa nchi ya
saba duniani na ya pili ba-
rani Afrika kwa idadi kubwa
ya watu.

Serukamba anaeleza ku-
wapo ongezeko la takrib-
ani watu milioni moja kila
mwaka nchini, akilitafsiri ni
wastani wa watoto watano
kwa kila mwanamke aliye
katika umri wa uzazi.

“Kamati inatoa rai kwa
viongozi wote wa nchi, waki-
wamo wa kisiasa, kidini na
hata kimila, kulizungumzia
suala hili kwa nia njema ka-
bisa ili kuwa na taifa imara
na bora na lenye idadi ya
watu inayoendana na rasili-
mali zilizopo,” anashauri.

Mkurugenzi wa Sensa ya
Watu na Takwimu za Jamii
wa NBS, Ephraim Kwesi-
gabo, anataja pande mbili za
manufaa na hasara zinazo-
tokana na ongezeko la watu
nchini.

Angalizo lake ni nchini
Tanzania, kwamba kasi ya
ukuaji wa uchumi haiwiani
na ongezeko kubwa la watu,
hivyo upatikanaji wa hudu-
ma za kijamii unakuwa duni.

Mkurugenzi  anatahad-
harisha: “La sivyo, huduma
kama za afya, shule, ardhi na
huduma nyingine haziwezi
kutosheleza mahitaji. Watu
lazima wanyang’anyane.

“Hili linawezekana zaidi
katika nchi ambazo uchumi
wake ni mara mbili au mara
tatu ya Tanzania, lakini kwe-
nye nchi kama hizi zetu, si
rahisi kuendana na kasi hiyo.

“Watu wanaongezeka na
matumizi  yanaongezeka,
lakini ardhi haiongezeki.
Zipo athari nyingi sana za
kijamii ~ zinazosababishwa
na ongezeko la watu; kuko-
sekana kwa ajira, ongezeko
kubwa la watu mijini na ku-
zalisha ombaomba.”

*ITAENDELEA KESHO
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Mafundi wakiendelea na ujenzi wa machinjio ya Kisasa ya Vingunguti, jijini
Dar es Salaam jana. Kwa mujibu wa mkandarasi anayesimamia ujenzi huo,

Wakala wa Nyumba (TBA), hadi kufikia mwezi Desemba mwaka huu, wataku-

wa wameezeka paa la machinjio hayo. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

TFS yatoa gawio
bil. 25 kwa serikali

Na Mwandishi Wetu

WAKALA wa Huduma za
Misitu Tanzania (TFS) umetoa
gawio la Sh. bilioni 24.891 kwa
serikali kutokana na makusan-
yo yake kwa mwaka 2018/2019.

Akizungumza jijini Dodoma
jana, baada ya makabidhiano
ya hundi ya gawio hilo, Kam-
ishna Mhifadhi wa Misitu, Prof.
Dos Santos Silayo, alisema
Mwenyekiti wa Bodi ya Ushauri
TFS, Brigedia Jenerali Mkere-
my, alikabidhi mfano wa hundi
kwa Rais John Magufuli wakati
wa hafla ya upokeaji gawio,
michango na ziada kutoka ma-
shirika na taasisi za umma ili-
yofanyika Ikulu, Chamwino.

Prof. Silayo alisema mchango
huu unatokana na makusanyo
ya TFS kwa mwaka 2018/19, ak-
ibainisha kuwa wakala ulipan-
ga kuchangia Sh. bilioni 18.39
kwa mujibu wa Sheria ya Fedha
za Umma Na. 6 ya Mwaka 2001,
lakini umefanikiwa kuchangia
Sh. bilioni 24.891, ikiwa ni ziada
ya Sh. bilioni 6.5.

“Tumetoa gawio la Sh. bilioni
24.891 mwaka huu, gawio hili

limeifanya TFS kuwa miongoni
mwa taasisi sita bora kati ya 79
zilizochangia na kutunukiwa
cheti cha uchangiaji bora kwe-
nye Mfuko Mkuu wa Serikali,”
Prof. Silayo alisema.

Aliwashukuru wafanyakazi
wote wa TFS, uongozi wa Wiz-
ara ya Maliasili na Utalii chini
ya Waziri Hamis Kigwangalla,
Bodi ya Ushauri ya TFS na wa-
jumbe wote kwa uchapakazi
na uongozi thabiti uliowezesha
TFS kukusanya na hatimaye
kuwasilisha sehemu ya mapato
yake kwa serikali.

“Niwatake wafanyakazi wote
kuendelea kufanya kazi kwa
bidii ili wakala uendelee kuwa
kielelezo bora katika usimam-
izi endelevu wa rasilimali za
kitaifa za misitu na nyuki ili
kuchangia mahitaji ya kijamii,
kiuchumi, kiikolojia na kiu-
tamaduni kwa kizazi cha sasa
na kijacho,” alisema.

Hiyo ni mara ya pili kwa TFS
kutoa gawio kwa serikali. Ka-
tika mwaka wa 2017/18, wakala
huo ulichangia Sh. bilioni 22.41
kwa serikali kama gawio.

“Niwatake
wafan-
yakazi wote
kuendelea
kufanya kazi
kwa bidii ili
wakala uen-
delee kuwa
kielelezo
bora katika
usimamizi
endelevu wa
rasilimali

za Kitaifa

za misitu

na nyuki ili
kuchangia
mahitaji

ya kijamii,
Kiuchumi,
kiikolojia na
kiutamaduni
kwa kizazi
chasasana
kijacho,”
alisema.

NMB yapewa
mchongowa_
biashara madini

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

BENKI ya NMB imeshauriwa
kutumia fursa za kibiashara ziliz-
opo katika sekta ya madini zina-
zowalenga wachimbaji wadogo
na wa kati ikiwamo kujifunza bi-
ashara ya madini inavyofanyika.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Ma-
dini, Prof. Simon Msanjila, alitoa
rai hiyo wakati wa kikao baina
yake na ujumbe wa wataalamu
kutoka benki hiyo ulioongozwa
na Mkuu wa Idara ya Uhusiano
na Serikali ya Benki hiyo, Vicky
Bishubo. Kikao hicho kimefanyi-

Prof. Msanjila alitoa ushauri
huo kwa benki hiyo kutokana na
juhudi za serikali kupitia Wizara
ya Madini zinazolenga kuwapa-
tia elimu wachimbaji ikiwamo
kutunza kumbukumbu za uzal-
ishaji, kufanya utafiti ili kujua ki-
asi cha mashapo kupitia Wakala
wa Jiolojia Tanzania (GST) na
Shirika la Madini la Taifa (Sta-
mico) yanayolenga kuwawezesha
wachimbaji  kukopesheka na
taasisi za fedha.

Pia Prof. Msanjila aliitaka benki
hiyo kutumia fursa zilizopo ka-
tika masoko ya madini yaliyoan-

“Sekta ya
madini
haijatumiwa
vizuri na
benki,
ninawa-
karibisha
kwenye
sekta hii.
Pale Arusha
ndipo mji
pekee wa
ukataji ma-
dini ya vito.
Mwende
mkaliangalie
hili,” alisisiti-
za.

zishwa katika mikoa mbalimbali ili
kurahisisha biashara ya madini na
kutolea mfano wa soko la madini
Arusha kwamba benki hiyo haina
huduma katika soko hilo, huku bi-
ashara ya madini sokoni hapo iki-
fanyika kwa kiasi kikubwa.

Prof. Msanjila aliitoa wasiwasi
benki hiyo kuwa hivi sasa biashara
za madini zinafanyika katika mfu-
mo wa wazi tofauti na ilivyokuwa
awali na kuongeza kwamba: “Kuna
biashara nyingi kwenye sekta ya
madini. Niwaambie hivi karibuni
serikali ya Qatar itaanza kununua
dhahabu moja kwa moja kutoka
Geita.”

“Sekta ya madini haijatumiwa
vizuri na benki, ninawakaribisha
kwenye sekta hii. Pale Arusha ndi-
po mji pekee wa ukataji madini ya
vito. Mwende mbkaliangalie hili,”
alisisitiza.

Naye Bishubo alimshukuru Prof.
Msanjila kwa kueleza fursa zilizoko
katika sekta husika na kueleza
kwamba benki hiyo imeyachukua
kwa uzito mkubwa yote yaliyoele-
zwa na iko tayari kuyafanyia kazi.

“Tumejifunza sekta ya madini
inavyofanya kazi. Kuna uweze-
kano wa sisi kuandaa mfumo wa
kuwasaidia wachimbaji wadogo,”
alisema.

i Cint' i

KDOF maniaro e
MKUTANO MKUU WA MWAKA WA WANACHAMA

Wanachama wa KDF wanatangaziwa kwamba kutakuwa na mkutano mkuu wa mwaka
wa wanachama wote utakaofanyika tarehe 21, Desemba, 2019 katika ukumbi wa ofisi

ya Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Manispaa ya Moshi.

Agenda:

I.  Kupokea taarifa ya maendeleo ya KDF;

Kupokea na kupitia taarifa ya fedha ya KDF;
Kuchagua maafisa wa KDF na wajumbe wa bodi ya uongozi;
Kuteua wakaguzi na wadhamini au kuwathibitisha wanaoendelea;
Kupanga michango/ada za mwaka unaofuata, na
Kupitia na kupitisha marekebisho ya katiba.

Uchaguzi wa viongozi katika nafasi zifuatazo;

2.

3.

4.

5.

6.

I. Mwenyekiti
Makamu Mwenyekiti
Katibu
Naibu Katibu

Mweka Hazina
Mweka Hazina Msaidizi

ocLUnhwp

Maombi ya kugombea nafasi hizi yatumwe kwa anwani zifuatazo:

Dr. Jonas Kipokola,
Katibu (KDF),

S.L.P 8448, Moshi au barua pepe

info@kilimanjarodevelopmentforum.org au piga simu 0754386003

Tarehe ya mwisho ya kupokea maombi ya kugombea ni tarehe 7

Desemba, 2019.

Mkutano Mkuu utafuatiwa na sherehe ya Kilimanjaro Day itakayofanyika siku hiyo hiyo.

Umoja wetu ndiyo nguvu ya mafanikio yetu, karibuni sana

Katibu, Kilimanjaro Development Forum

Imetolewa na:
Dr. Jonas Kipokola

o
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Gawio ni mapato
muhimu serikalini

RAIS John Magufuli ametoa miezi miwili kwa viongozi wa ma-
shirika, taasisi na kampuni za umma 187 kutoa gawio kwa serikali
na endapo wakishindwa, waondoke wenyewe kwenye nafasi zao.

Kwa utendaji wa Rais Magufuli, ni wazi kwamba kauli yake hai-
tarudi bure. Hapo ndiyo itakapodhihirika kuwa cheo ni dhamana,
kwani ni shinikizo la kiutawala litakalowazindua kutoka usin-
gizini, baadhi ya viongozi waliolala.

Tunatambua kuwa pia imewasababishia matumbo joto wale
waliokuwa wamejisahau kuwajibika kuhakikisha wanaongoza
vyema na kuwezesha taasisi au kampuni hizo zinajiendesha kwa
tija na faida.
ma, alipokea gawio, michango na ziada kwa mashirika, kampuni
na taasisi mbalimbali ambazo serikali ina hisa au inazimiliki.

Hiyo si mara ya kwanza kwa Rais Magufuli kupokea gawio,
kwani kampuni za simu za TTCL na Airtel. Kampuni zingine ni
Puma Energy Tanzania na benki ya CRDB kwa nyakati tofauti zi-
likabidhi gawio kwa serikali.

Rais Magufuli alieleza kuwa serikali hadi sasa imeshawekeza
mtaji wa Sh. trilioni 59.6 kwa mashirika na taasisi 266, ingawa
anakiri kuna maeneo ya uwekezaji huo, unakabiliwa na changa-
moto ya usimamizi na utendaji duni. Alitoa mfano kuwa mwaka
2014/15, serikali ilikusanya Sh. bilioni 130 kutoka mashirika 24 na
mwaka 2015/16 zilikusanywa Sh. bilioni 249.3 kutoka taasisi na
mashirika 25.

Kutokana na kauli ya Rais Magufuli, tunaamini kuwa kuna
ukimya kutoka kwa viongozi wa taasisi hizo, hali ambayo ina-
jenga taswira ya kulegalega kwenda na kazi anayoitaka mkuu % -
huyo wa nchi, ishara mojawapo inayojionyesha kupitia gawio. Na Sabato

Rais alisema tangu aingie madarakani serikali yake imechukua Kasika

<) Kambi za kitaaluma
ni ufunguo kufaulu

hatua kadhaa ili kuongeza ukusanyaji wa mapato, akitaja mifa-
no: Mwaka 2016/17 zilikusanywa Sh. bilioni 677 kutoka taasisi 38;
2017/18 zilikusanywa Sh. bilioni 842.13 kutoka mashirika na taasisi
40; na mwaka 2018/19 Sh. trilioni 1.05 kutoka taasisi na mashirika
79.

Mapato ya gawio la taasisi, mashirika na kampuni yameongeze-
ka na kufikia Sh. trilioni 1.05. Mashirika na kampuni 81 yaliyotajwa
kuwa ni ya kibiashara, kati yao 40 yameshindwa kutoa gawio ku-
tokana na madai ya kujiendesha kwa hasara.

Nasi tunajiuliza maswali kuwa wakati viongozi wa mashirika
hayo 266 yaliyochangia ni 79 na serikali imeshawekeza mtaji wa
Sh. trilioni 59.6 mengine yanafanya nini? Kwa haya mashirika 187
yaliyobaki, kuna nini wanapowaona wenzao wanawasilisha gawio
lao wanawaza nini?

Kwa mujibu wa Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Philip Mpan-
go, asilimia 70 ya bajeti ya serikali inategemea makusanyo ya
ndani, na nusu ya makusanyo yasiyo ya kodi yanatokana na gawio
na michango kutoka kwa kampuni, taasisi, wakala na mashirika
ya umma.

Kwa maelezo hayo, tunaweza kutambua jinsi gani gawio ni
miongoni mwa vyanzo muhimu vya mapato kwa serikali, am-
bayo inawajibika kuhakikisha inaboresha upatikanaji wa huduma
muhimu kwa wananchi kama maji, elimu, afya, barabara na
zingine.

Tunapenda kuwakumbusha kuwa kila zama na nyakati zake,
hivyo viongozi wenye dhamana waache kuishi kwa mazoea,
badala yake wajitume kuhakikisha wanatumikia majukumu yao
ipasavyo, ikiwamo taasisi wanazoziongoza zinatoa gawio kwa
serikali kwa wakati mwafaka.

Michango na gawio kwa serikali kama vitatolewa wakati mwa-
faka, kuna uwezekano wa serikali kujiendesha na kutekeleza
miradi mbalimbali badala ya kusubiri washirika wa maendeleo,
ambao mara nyingi huchelewa kutekeleza ahadi za kusaidia na
wakati mwingine kutotekeleza kabisa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

KAMBI za kitaaluma zime-
kuwa na mchango mkubwa
kwa wanafunzi katika kufikia
maendeleo ya juu ya elimu kwa
kuwawezesha kufanya vizuri
kwenye mitihani yao na hivyo
kuwa na uhakika wa kusonga
mbele kitaaluma.

Wanafunzi ambao huwekwa
katika kambi hizo maalum kwe-
nye baadhi ya mikoa ni wale wa
shule za msingi na sekondari,
lengo likiwa ni kuwafundisha
zaidi ili wafaulu.

Kwa kuzingatia hilo, kambi
hizo za kitaaluma zinaandaliwa
kwa ushirikiano kati ya shule
na wadau mbalimbali wa elimu
wakiwamo wazazi na walezi,
ambao huchangia chakula na
fedha.

Michango hiyo inawafanya
wawe wadau muhimu kwenye
maendeleo ya elimu kwa vile
vyakula wanavyochangia na
fedha wanazotoa vinatumiwa
na watoto wao kambini wan-
apokuwa wanafundishwa.

Wanafunzi wanaowekwa
kambini hupata muda mwingi
wa kujifunza na kujisomea,
kuchimba na kujiweka kwenye
mazingira halisi ya kufanya
mitihani.

Hali ambayo kwa namna
moja au nyingine inasaidia
kuongeza ari ya kupenda elimu
na kufaulu.

Mkoa wa Simiyu ni moja ya
mikoa iliyobuni kambi hizi kwa
kushirikisha wadau mbalimbali
na kufanikiwa kuongeza ufaulu
kwa wanafunzi wa sekondari
mkoani humo na kushika nafasi
ya 10 kitaifa.

Nafasi hiyo ni katika matokeo
ya mtihani wa taifa wa kidato
cha sita mwaka 2018, kutoka
nafasi ya 26 mwaka 2017 hadi

kufikia ya 10 kwa mwaka jana.

Aidha, mkoa huo unaendelea
kuziimarisha kambi hizo. Yapo
maeneo mengine ambayo ya-
meiga mfumo huo wa kambi za
kitaaluma, lakini ninadhani ipo
haja kwa nchi nzima kuutumia
mpango huo ili kuwasaidia
wanafunzi kupata muda wa
kutosha kujiandaa kwa ajili ya
mitihani.

Ikumbukwe kuwa katika maz-
ingira ya Tanzania ni wanafunzi
wachache ambao hupata nafasi
ya kujisomea wanaporudi ny-
umbani au siku za mwisho wa
wiki na wengi hawaipati.

Kutokana na hali hiyo, ipo
haja kwa wanafunzi wengine
wengi kuwawezesha kuwa na
muda wa kutosha kujiandaa na
mitihani badala ya kushughu-
lika na majukumu mengine ya
nyumbani na kukosa muda wa
kujisomea.

Njia ambayo imeonyesha
matokeo mazuri ni kuwa na
kambi za kitaaluma kwani wa-
nafunzi hukusanywa pamoja na
kuwa huko kwa miezi kadhaa
hadi siku za mitihani na wana-
toka wakiwa wamenolewa kika-
milifu.

Siyo vibaya mikoa mingine
kuiga  kile  kinachofanywa
na Simiyu chini ya Mkuu wa
Mkoa, Anthony Mtaka, ambaye
kwa kushirikiana na wadau wa
elimu wa mkoa huo, walibuni
kambi hizo za kitaaluma.

Najua kuna baadhi ya mae-
neo hapa nchini ambayo ya-
meanza kuiga mfano huo, lakini
ingependeza iwapo nchi nzima
ingeiga mfano huo, kwani lengo
ni kusaidia kuongeza uelewa na
hata ufaulu kwa wanafunzi.

Kama nilivyosema, hali ya
maisha inasababisha baadhi

ya watoto wasipate nafasi ya
kujisomea wawapo nyumbani,
na inawezekana hiyo ndiyo ili-
kuwa sababu ya kuanzisha kwa
kambi hizo mkoani Simiyu.

Inaweza kutokea siku za
mwisho wa wiki, mwanafunzi
anakwenda kuchunga ngombe,
kulima na shughuli nyingine za
nyumbani, hizo zote ni muhimu
lakini pia anatakiwa awe na
muda wa kujisomea.

Njia bora ambayo imebuni-
wa na Mkoa wa Simiyu ni hiyo
ya kuweka kambi za kitaalu-
ma, ambayo kimsingi ni nzuri,
kutokana na ukweli kwamba
imekuja na matokeo mazuri,
ndiyo maana nikasema mfano
huo uigwe.

Hivyo, itapendeza iwapo
kambi za kitaaluma zitaenea
nchi nzima, jambo la muhimu
ni kuwashirikisha wadau hasa
wazazi ili wawe tayari kuchanga
chochote kwa ajili ya kufaniki-
sha kambi hizo.

Ninaamini kwamba mzazi au
mlezi anayejua umuhimu wa
elimu atakuwa tayari kuchang-
ia kwa ajili ya kusaidia kuinua
kiwango cha elimu cha mtoto
wake ili aweze kusonga mbele
katika masomo ya juu.

Elimu ni ufunguo wa mai-
sha, ni mali, akiba na ina haina
mwisho, kwa kuona jinsi ilivyo
ya muhimu kwa mwanadamu
ndiyo maana wale wanaowak-
wamisha wanafunzi masomo
huchulikuwa hatua za kisheria.

Hivyo, mikoa ambayo bado
haijaamua kuandaa kambi za
kitaaluma, itafakari na kuanza
kuwawezesha wanafunzi kwa
kuandaa kambi hizo, ili waweze
kunolewa kakamilifu na hati-
maye ufaulu wao uongezeke.
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MHARIRI

HABARI za Dar es Salaam?

Nimehamia Dar es Salaam nikitokea
Mvomero baada ya kufika mjini nime-
amua kulima hapa nyumbani Kibaha
Maili moja.

Hata hivyo, naomba niombe serikali
itusaidie kumaliza suala la wadudu
waharibifu wa mazao kwa kutupatia
wataalamu.

Licha ya kupanda mahindi karibu
heka 4.5 nimeanza kuteseka na tatizo
la wadudu wanakula majani ya ma-
hindi.

Sehemu kubwa ya majani yameto-
bolewa na tatizo ni kubwa si kama
nilivpokuwa nadhani.

Kwa bahati mbaya huku Dar es
Salaam hakuna maofisa ugani wa
kunishauri.

Ndiyo maana naomba serikali itu-
kumbuke wakulima wa Dar es Salaam.

Itusaidie kwa kuwaajiri wakuli-
ma watakaotuhudumia maana
tunachangamoto zinazohitaji maelezo
yao.

Hamphrey Temu

Tanesco Kisarawe

Pwani

H/shauri
mjikwamue
kwa sheria

Mhariri,

KUNA baadhi ya halmashauri nchini
kutokana na matatizo mbalimbali wal-
ionayo, zimekuwa zikichukua hatua ya
kutunga sheria ndogo kukabili baadhi
ya matendo na mila zinazowakwami-
sha kitabia na kimaendeleo.

Nakumbuka mwaka 2006, Rais
Jakaya Kikwete alizuru wilayani Tun-
duru, mkoani Ruvuma kukagua miradi
ya maendeleo, zikiwamo barabara.

Huko alikutana na lililomkera hasa
suala la mimba za shuleni zilizokithiri
kupita kiasi. Aliuagiza uongozi wilaya
kuchukua hatua na baada ya muda
mfupi, zilichukuliwa hatua nyingi,
ikiwamo kudhibiti sherehe za mila kwa
kutunga sheria zake ndogo.

Baada ya miaka kadhaa mafanikio
yalifikiwa, kasi ya mimba kupungua
maradufu. Ushauri wangu ni kwamba,
halmashauri zote zitumie sheria zake
ndogo kukabili baadhi shida zao za
kijamii.

Eshi Shaban,

Mbesa , Tunduru

WASILIANA NASI:

TUNAKARIBISHA BARUA NA
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU
mhariri@nipashe.co.tz

Bila kujali misitu taifa lisubiri kilio

Na Christina Haule, MOROGORO

MVUA zinazonyesha bila mpangilio,
wakati mwingine kutokea ukame au
jua kali na joto ni matokeo ya uharibifu
wa mazingira unaotokana na shughuli
mbalimbali zinazoharibu mazingira.

Shughuli hizo ni kama kukata miti,
kuchoma mkaa na kulima bila kufuata
utaratibu wa kisheria, miongozo na sera.

Juhudi mbalimbali za wadau wa misitu
zinaendelea kufanywa ili kunusuru msitu
na kuimarisha kwa lengo la kusaidia jamii
katika kufanikisha mambo mengi ikiwamo
kupatikana kwa ajira kwa vijana na kufikia
lengo la serikali la kuwa na uchumi wa
viwanda.

Ni wazi kuwa kwa kutumia mali asili
misitu vijana wanaweza kuanzisha viwanda
na kuajiri wenzao na hivyo kuleta manufaa
kwao na taifa kwa ujumla.

Moja ya wadau wa misitu ni Shirika la
Kuhifadhi Misitu Asili Tanzania (TFCG)
ambalo linatekeleza mradi wa kuleta
mageuzi katika sekta ya mkaa Tanzania
(TTCS) katika wilaya za Morogoro, Kilosa na
Mvomero.

Wahifadhi hawa wanahimiza uvunaji
misitu unaofanywa kwa mujibu wa sheria
na taratibu utumike ili kunusuru uharibifu
wa misitu uliopo na  unaosababisha
upotevu wa hekta zaidi ya 469,000 kila
mwaka kutokana na ufyekaji ovyo misitu
unaotokana na mahitaji makubwa ya ardhi

ya kilimo.
Mkurugenzi Msaidizi wa
TFCG  Emmanuel Lyimo, anasema,

uandaaji mashamba kwa ajili ya shughuli
za kilimo cha kuhamahama na uwepo wa
mahitaji makubwa ya ardhi kutokana na
matumizi ya teknolojia hafifu za kilimo
unachangia kwa kiasi kikubwa upotevu wa
misitu nchini.

Lyimo anasema, mara kadhaa serikali
kupitia sera mbalimbali imekuwa ikikemea
matumizi ya mkaa kama nishati nyumbani
na kwamba ndiyo chanzo cha uharibifu na
upotevu wa misitu.

Alisema jambo hilo si kweli kutokana na
utafiti uliofanywa na TFCG mwaka 2010-
2017 kupitia ufadhili wa mfuko wa Critical
Ecosystem Partnership Fund.

Anasema, kuendelea kutoa elimu ya
uvunaji mazao ya misitu kwa njia endelevu
ambayo inapaswa kufuatwa ili kulinda
misitu, ni jambo jema litakalosaidia
kunusuru kupotea kwa misitu ambayo
ndio njia sahihi ya kuhifadhi mvua na
kuepukana na mabadiliko ya tabia nchi
kama yanayotokea kwa kipindi hiki.

Lyimo anasema, ikiwa wakulima
watalima kwa kutumia teknolojia sahihi
wanaweza kutumia eneo dogo kuzalisha
mazao mengi na kuachana na kuongeza
maeneo kitendo ambacho huharibu na
kupoteza misitu.

Hata hivyo, anasema serikali inapaswa
kushirikiana na wadau kuendelea kutoa
elimu ya mkaa endelevu na kusambazwa
Tanzania nzima na kufanya kilimo hifadhi
kuendelea kutumiwa na kupunguza au
kuondoa uharibifu a mazingira na upotevu
wa misitu.

Anasema, hatua zisipochukuliwa kwa
uharibifu huo wa misitu na mazingira
kwa ujumla unaofanywa mapema ni wazi
kwamba vizazi vijavyo vitakosa maeneo
kwa ajili ya shughuli mbalimbali.

Emmanuel Msofe ni Ofisa Misitu
Mwandamizi kutoka Wizara ya Maliasili
na Utalii, anauzungumzia msitu kama
sehemu yenye thamani ikiwa watumiaji
wake watatumia vyema elimu ya kuongeza
mnyororo wa thamani katika mazao ya
misitu nchini.

Msofe ambaye pia ni Mratibu wa Kitaifa

Moto kama huu ni Kitisho cha misitu nchini na ndiyo
mwanzo wa ardhi kuwa jangwa. PICHA: MTANDAO

Programu ya Kuendekeza
Mnyororo wa  Thamani
kwenye Mazao ya Misitu
(Forvac) anasema, matumizi
yaelimuya Forvac yanapaswa
kuzingatiwa si tu kwa wakazi
wa maeneo yenye programu
bali kwa wakazi wote wa
maeneo jirani na msitu ili
kuleta manufaa kwao na taifa.

Anasema lengo la Forvac
ni kufanya jamii kuona faida
ya mazao ya misitu badala ya
kutumia misitu kujinufaisha
ambapo wakitumia mazao

ya misitu kwa kuzingatia
mnyororo ~wa  thamani
wanaweza kunufaika na
kuacha kuharibu mazingira
kwa kuvuna msitu bila
kufuata utaratibu.

Msofe anasema, upanuzi
wa mashamba hasa kwenye
maeneo yenye msitu wa
mataji wazi (msitu wenye
miti jamii ya miombo)
umeendelea kuharibu misitu
kufuatia wakulima kuchoma
mkaa miti yote wanayovuna
badala ya mingine kuikata

mbao na kuandaa magome
ambavyo vyote wataviuza
na kuongeza kipato ambao
ndiyo mnyororo wa thamani.

Anasema baadhi ya misitu

ya hifadhi imeendeelea
kuvamiwa na watu
mbalimbali hasa wakulima
na wafugaji na kwamba

mmojawapo ni msitu
wa Ukiredo ambao watu
walikaa ndani yake kwa
muda mrefu na kutaka eneo
hilo kurasimishwa kuwa

""" bila kujali madhara
ya uharibifu wa mazingira
yanayosababisha mabadiliko
ya tabia nchi yanayoendelea
kutokea.

Programu ya  Forvac
inatekelezwa katika
halmashaui 10 nchini ambazo
zimetengwa katika kongani
(clusters) tatu zilizopo katika
mikoa ya Tanga kwenye

Halmashauri za  Kilindi,
Handeni na  Mpwapwa
ambayo imeongezewa

ikitokea Mkoani Dodoma.

Kongano nyingine ni ya
Lindi Halmashauri za Liwale,
Nachingwea na Ruangwa na
pia Ruvuma kuna Songea,
Namtumbo, Mbinga na Nyasa
Programu ambayo ilianza
mwaka 2018 na inatarajiwa
kuisha mwaka 2022.
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Mhadhiri akiri kortini
kuomba rushwa ngono

INATOKA UK 2

aibu kwa umri wake na mtu wa taaluma ya
mshtakiwa alipaswa kuwa mfano wa kuig-
wa lakini akaamua kujiingiza katika mapen-
zi na watoto wadogo ambao si hadhi yake.

Awali, Wakili wa Serikali Mkuu, Zakaria
Ndasco, alidai kuwa Jamhuri haina kumbu-
kumbu ya makosa ya zamani na tayari ame-
shalipa fidia ya Sh. milioni mbili.

Kabla ya hukumu hiyo, Wakili wa Utete-
zi, Claudia Msando, alidai kuwa mshtakiwa
ana umri mkubwa na kwamba ameshaan-
za kupata maradhi ya uzee ikiwamo ku-

tokusikia na kuona vizuri, ni mstaafu na
ana familia inamtegemea.

Katika kesi ya msingi, mshtakiwa ana-
daiwa kuomba rushwa kwa mwanafunzi
aliyekuwa anasoma katika chuo hicho.

Ilidaiwa kuwa mshtakiwa ambaye ali-
kuwa akifundisha wanafunzi wa mwaka
wa kwanza mwaka wa masomo 2015/16, ali-
omba rushwa hiyo kutoka kwa mwanafunzi
Victoria Faustine.

Mwendesha Mashtaka wa Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa (Takukutu),
Vera Ndeoya, alidai kuwa Januari 12, 2017
katika nyumba ya kulala wageni iitwayo

laam, mshtakiwa aliomba rushwa ya ngono.

Ilidaiwa kuwa mshtakiwa huyo akiwa
mwajiriwa wa NIT katika kozi ya Usimam-
izi wa Barabara na Usafirishaji namba LTU
07101 kwa kutumia mamlaka yake alimlazi-
misha mwanafunzi huyo kutoa rushwa ya
ngono.

Ilidaiwa kuwa aliomba rushwa hiyo ili
kumfaulisha katika mtihani  wake wa
marudio katika kozi ya Usimamizi wa Bara-
bara na Usafirishaji anayosomea ya Januari
5, 2017.

Mkuu wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), Rais mstaafu wa Awamu ya Nne, Dk. Jakaya Kikwete, akiwa na Mkuu wa Chuo Kikuu
Kishiriki cha Elimu Mkwawa (MUCE), Prof. Esther Dungumaro (kushoto) na Mkuu wa Wilaya ya Kilolo, Asia Abdallah, wakati wa mahafali ya
11 ya MUCE mkoani Iringa wikiendi. PICHA: FRIDAY SIMBAYA

Wapinzani wacharuka nembo
kutumika uchaguzi wa mitaa

INATOKA UK 2

haujabadilika na wamesikitishwa na wasi-
mamizi kuendelea kutumia nembo na
majina ya wagombea wao waliojitoa.

“Hili halikutushangaza kwa sababu seri-
kali ilishasema kuwa watatumia nembo ya
chama na majina yatatokea kama walivy-
osema,” alisema.

Alisema timu ya uchaguzi wa ACT- Wa-
zalendo inafanya uchambuzi wa kina kwa
maeneo yote ambayo nembo ilitumika
isipokuwa mtaa mmoja wa Manispaa ya
Moshi ambao mgombea aligoma kujitoa,
akajitosa kwenye uchaguzi ikiwamo ku-
fanya kampeni.

Alisema hadi sasa, hawajapokea taarifa
yoyote ya ushindi kwa wote ambao majina
yalijitokeza kwenye fomu hizo.

Mkurugenzi wa Itikadi, Uenezi na Mam-

bo ya Nje wa Chadema, John Mrema, alise-
ma: “Tunakusanya vielelezo na tutatoa
ushahidi kwa halmashauri zilizokiuka ag-
izo la chama.”

JAFO ATANGAZA MATOKEO

Jafo atangaza ushindi wa CCM

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi),
Selemani Jafo, jana alitangaza matokeo
ya uchaguzi huo uliofanyika juzi, akieleza
asilimia 99.9.

Jafo pia alisema CCM imeshinda katika
mitaa 4,263, sawa na asilimia 100 katika
matokeo ya jumla, huku Chadema na CUF

Alisema katika nafasi ya mwenyeviti,
CCM kimeshinda vitongoji 63,970, sawa na
asilimia 99.4 na chama cha ACT - Wazal-

endo kikishinda kitongoji kimoja.

Akielezea mchakato wa uchaguzi huo,
Jafo alisema jumla ya nafasi zilizogomban-
iwa ni 332,160, zote zilihusisha katika uch-
goji 63,992, wajumbe kundi la wanawake
106,622 na wajumbe kundi la mchang-
anyiko 145,021.

Alisema Chadema katika nafasi ya we-
wenyeviti wa vitongoji (19), kundi la wa-
nawake (39), wajumbe kundi la mchang-
anyiko (71).

Alsiema CUF imepata nafasi moja ya ki-
jiji, vitongoji viwili, wajumbe kundi la wa-
nawake nafasi tatu na wajumbe kundi la
mchanganyiko nafasi 14.

*Imeandikwa na Salome Kitomari (DAR),
Marco Maduhu (SHINYANGA), Paul Mabeja
(DODOMA) na Mary Mosha (MOSHI)

TRA
vakusanya
tril. 58.3/-
miaka
minne ya
Magufuli

mwaka huu, TRA imekusanya
ushuru wa bidhaa Sh. bilioni
77.8 na kodi ya ongezeko la
thamani (VAT) Sh. bilioni 23.5.

Alisema katika eneo la viny-
waji laini matumizi ya ETS
yvalianza Agosti mwaka huu
ambapo Septemba na Oktoba
walikusanya Sh. bilioni 10 huku
VAT ikiwa na Sh. bilioni 14.1.

Pia alisema serikali iliyafanyia
kazi malalamiko ya wafanya-
biashara ikiwamo makadirio
makubwa ya viwango vya Kkodi
ambapo yamefanyika mabadi-
liko ya sheria mbalimbali na
kupunguza viwango vya kodi na
kufuta tozo takriban 54.

“Tumepunguza Viwango vya
kodi vya wafanyabiashara
wadogo kutoka Sh. 150,000 hadi
kufikia Sh. 100,000 hawa ni
kwa wale wenye mzunguko wa
mauzo yanayozidi Sh. milioni
nne,” alisema.

Pia alisema wafanyabiashara
wenye mauzo kati ya Sh. milioni
7 hadi Sh. milioni 11 viwango
vya kodi vimepungua na kufikia
Sh. 250,000 kutoka Sh. 318,000.

Mbibo alisema wenye mauzo
kati ya Sh. milioni 11 hadi Sh.
Milioni 14 viwango vimepungua
hadi Sh. 450,000 kutoka Sh.
456,000.

Alisema wanaopaswa kuten-
geneza hesabu za mizania,
viwango vimebadilika kutoka
mauzo ghafi ya Sh. milioni 20
hadi kufikia Sh. milioni 100 kwa
mwaka.

Alisema kutokana na mab-
adiliko hayo, wafanyabiashara
wapya watakaosajiliwa TRA na
kupewa Namba ya Utambukisho
wa Mlipakodi (TIN) watapaswa
kulipa kodi baada ya miezi sita.

“Tumeongeza idadi ya walipa
kodi kutoka milioni 2.2 mwaka
2015/16 hadi milioni 3.0 hadi
kufikia mwezi Oktoba, “ alisema.

Mbibo alisema mamlaka
ilitangaza msamaha maalum wa
riba na adhabu kwenye malim-
bikizo ya madeni ya kodi kwa
asilimia 100 tofauti na asilimia
50 iliyokuwapo awali.

Mbibo alisema serikali il-
iongeza muda hadi Desemba 31
na kuwataka wale wote wal-
ioomba msamaha na kukubaliwa
walipe.

Kuhusu changamoto, alizitaja
kuwa ni ukwepaji kodi wa
makusudi, biashara za ma-
gendo kutokana na kuwapo kwa
ukanda mrefu wa Pwani, mipaka
mingi na rushwa.

Pia alisema changamoto
nyingine ni utunzaji dhaifu wa
kumbukumbu na baadhi ya
wafanyabiashara wenye nia
mbaya kutokutumia EFD.
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‘Elimu magonjwa vasivoambukKiza
itolewe kuanzia shule za msingl’

DUCE, shule
Dar zapigwa
jeki

Na Mwandishi Wetu

SHULE za msingi na sekond-
ari za mazoezi (Chang'ombe,
Temeke), zilizo chini ya Chuo
Kikuu Kishiriki cha Elimu
cha Dar es Salaam (DUCE),
pamoja na Shule ya Sekondari
Mbezi Inn wilayani Ubungo
zimewezeshwa kwa kupatiwa
vifaa mbalimbali.

Uwezeshaji huo umefanywa
na Benki ya NMB, ambapo
hafla za makabidhiano hayo
zilifanyika kwa nyakati tofau-
ti katika shule hizo, ambako
Meneja wa NMB Kanda ya Dar
es Salaam, Badru Idd, aliikabi-
dhi na kupokelewa na MKku-
rugenzi wa Halmashauri ya
Ubundo, Beatrice Dominick na
Mkuu wa Wilaya ya Temeke,
Felix Lyaniva.

Akipokea msaada wa mbao
843 zenye thamani ya Sh.
milioni 5 kwa ajili ya ujenzi
wa vyumba viwili vya ma-
darasa na ofisi moja ya Shule
ya Sekondari Mbezi Inn -
vilivyoteketea kwa moto
Aprili 1, mwaka huu, Beatrice
alisema msaada huo umekuja
kwa wakati sahihi, kuelekea
mwaka mpya wa masomo wa
2020.

Alisema, licha ya serikali
kutenga kiasi cha Sh. milioni
50 kwa ajili ya ujenzi wa vy-
umba vya madarasa na ofisi
za Shule ya Sekondari Mbezi
Inn, nguvu zaidi kutoka kwa
wadau wa sekta ya elimu ina-
hitajika, hivyo kutaka kilicho-
fanywa na NMB kiwe mfano
wa kuigwa.

“Wito wangu kwa wadau
wengine kuiga utamaduni
huu wa NMB, kwa sababu
unakuwa ni sehemu ya kuunga
mkono harakati za Serikali
katika kutatua changamoto
zinazokwaza ustawi wa elimu
nchini. Sasa nina uhakika
Januari shule zikifunguliwa,
hapa patakuwa pamekami-
lika,” alisema Beatrice.

Mkuu wa Shule hiyo, Noah
Ballige, kwa niaba ya wazazi,
walimu na wanafunzi wa
Mezi Inn, aliishukuru benki
hiyo kwa msaada huo, huku
akiahidi sio tu kutunza miun-
dombinu ya shule itakapoka-
milika, bali watahakikisha
wanawawajibisha wanafunzi
watakaohusika na uharibifu.

Katika hafla iliyofanyika
DUCE, Badru alikabidhi
msaada wa viti na meza 100
kwa ajili ya shule za misingi
na sekondari zilizo chini ya
chuo hicho, msaada uli-
opokelewa na DC, Lyaniva.

Lyaniva aliitaka benki hiyo
kudumisha utaratibu huo,
huku akiiomba kwenda mbali
zaidi kwa kuchakata fursa ya
kusaidia wanafunzi wa vyuo
wasiojiweza kuwalipia ada za
masomo Yyao.

Kwa upande wake, Badru
alisema misaada hiyo ya juzi
inaifanya NMB kufikisha zaidi
ya Sh. milioni 850 za misaada
mbalimbali kwa jamii kati ya
Sh. bilioni 1 iliyotengwa na
benki hiyo kupitia Programu
yva Uwajibikaji kwa Jamii
(CSR) kwa mwaka 2019.

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imeshauriwa kutoa elimu
kuhusu magonjwa yasiyoambukiza
kama kisukari na shinikizo la damu
kuanzia shule za msingi na sekondari
kwa sababu ndiyo yanayoongoza kwa
sasa kuwa na vifo vingi duniani.

Ushauri huo ulitolewa mwishoni
mwa wiki jijini Dar es Salaam na Mkuu
wa Idara ya Magonjwa ya Sukari ka-
tika Hospitali ya Regency, Emmanuel
Maganga, wakati wa kambi ya kupima
sukari bure iliyoandaliwa na hospitali
hiyo kwa kushirikiana na Jumuiya ya
Baps Charities.

Alisema nguvu kazi kubwa ya taifa
ambayo ni vijana kuanzia miaka 30
mpaka 45 ndiyo wanaosumbuliwa
zaidi na ugonjwa huo hivyo kuna haja
ya kutoa elimu kuanzia ngazi za chini
kuhusu namna bora ya kuuepuka.

Alisema mtindo wa maisha hasa
kwa vijana ambao wanapendelea zaidi
kula vyakula vyenye mafuta mengi na
kushindwa kufanya mazoezi kume-
sababisha rika hilo kuathirika zaidi na
sukari.

“Ubaya wa sukari ni kwamba ukii-
pata tu ujue figo iko hatarini, shinikizo
la damu nalo litakuandama na mwisho
wa siku utapata pia matatizo ya macho

kwa hiyo mimi nadhani tunapaswa
kuwapa watu elimu ya kuepukana na
maradhi haya,” alisema Dk. Maganga.

“Watu waelimishwe namna ya kula
vyakula vyenye msaada mwilini kama
mboga, kwamba kula mboga siyo umas-
kini na wala kula chipsi na vyakula vy-
enye mafuta mengi si ufahari..Watu wa
zamani hawakuwa wanakula vyakula
vyenye mafuta na ndiyo sababu wali-
ishi miaka mingi sana,” alisema.

Dk. Maganga alisema vijana wengi
wanashinda ofisini na wakitoka wana-
tumia magari hivyo kutotembea kwa
muda mrefu hali ambayo imesababi-
sha wengi kuugua ugonjwa huo.

MIRAJI MSALA

TIC, Uholanzi wakubaliana

Na Mwandishi Wetu

KITUO cha Uwekezaji Tan-
zania (TIC), kimetiliana saini
makubaliano ya ushirikiano wa
kujenga mifumo ya biashara na
Baraza la Biashara la Uholanzi-
Afrika (NABC).

Makubaliano hayo yamesaini-
wa na Mkurugenzi Mtendaji wa
TIC, Geoffrey Mwambe na Mku-
rugenzi Mkuu wa NABC, Peter
Ruiter, yanayolenga kujenga
mfumo wa pamoja wa kufaniki-
sha biashara na uwekezaji zaidi
baina ya Tanzania na Uholanzi.

Kwa mujibu wa taarifa kwa
vyombo vya habari iliyotolewa
na TIC, makubaliano hayo ni
matokeo ya mkutano uliofanyi-
ka kati ya TIC na NABC nchini
Uholanzi, Februari, mwaka huu.

“NABC ina kampuni wana-
chama zaidi ya 300 ambazo

zimewekeza katika sekta mbal-
imbali nchini Uholanzi. Sekta
hizo ni pamoja na kilimo na
kuongeza thamani, viwanda
(nguo, maziwa), afya nishati,
bandari na ujenzi, mifugo,” il-
isema taarifa hiyo.

Akizungumza baada ya
kutia saini Mwambe alisema
makubaliano hayo yana tija
kwa kuwa sasa Tanzania ita-
tangazwa nje ya nchi kupitia
mitandao ya NABC na mingine
nchini Uholanzi.

Kwa mujibu wa Mwambe,
itasaidia kuongeza imani kwa
wafanyabiashara na wawekezaji
wanachama wa NABC na Ulaya
kuwa Tanzania ni nchi nzuri
ya kuwekeza pamoja na kush-
awishika kuja kuwekeza kwe-
nye sekta mbalimbali.

Alisema makubaliano hayo
pia yatawezesha kufanyika

makongamano ya biashara na
uwekezaji kati ya Tanzania na
Uholanzi kwa lengo la kufani-
kisha uwekezaji wa ubia, ajira,
upatikanaji wa mitaji, teknolo-
jia, utaalam na masoko.

Mkurugenzi huyo alisema
Serikali inasimamia sera na
Sheria za Uwekezaji ili kuweka
mazingira mazuri ya uwekezaji
hatua ambayo inazidi kuimari-
sha na kuiweka nchini kuwa se-
hemu nzuri ya uwekezaji.

“Haya mnayoyaona yanato-
kana na usimamizi madhubuti
wa Sera na Sheria za uwekezaji
ambazo Tanzania imejiwekea,
tunafanya hivi ili kuwa na
uwekezaji wenye tija,” alisema
Mwambe.

Naye Ruiter alisema kupitia
makubaliano waliyoingia na
TIC, Tanzania itakuwa na nafasi
nzuri ya kujitangaza Uholanzi

na Ulaya kwa ujumla kwa
sababu NABC itahamasisha na
kushawishi wanachama wake
kuchangamkia fursa zilizoko
Tanzania kwa maendeleo ya
nchi zote.

Alisema Uholanzi ni nchi ya
kibiashara na uwekezaji hatua
ambayo imewezesha kujenga
uchumi wake.

“Huwezi kufanya uwekezaji
kwenye nchi ambayo haijatulia,
mazingira yake hayapo sawa
na uchumi wake haulindwi,
Tanzania ni nchi nzuri sana
na tunaweza kuwekeza hapa,”
alisema Ruiter.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi
Mkuu wa Baraza hilo, uwekezaji
Tanzania una manufaa makub-
wa kutokana na kuwa na uchu-
mi usioyumba, mapambano
dhidi ya rushwa na usimamizi
mzuri wa rasilimali za nchi.
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Watumishi wa serikali
wanusurika Kifo

]
Wadau
kujadili
kKilimohai

Na Faustine Feliciane

WADAU wa Kilimo nchini
kutoka sekta binafsi na seri-
kalini watakutana kwa siku
mbili jijini Dodoma kujadili-
ana maendeleo ya kilimohai
nchini.

Mkutano huo ulioandaliwa
kwa pamoja kati ya Taasisi ya
Kuendeleza Kilimohai nchini
(TOAM), Wizara ya Kilimo
na mashirika ya kimataifa
utafunguliwa na Waziri wa
Kilimo, Japhet Hasunga.

Mkutano huo utakaoanza
leo utawakutanisha wadau
wote wa kilimo wakiwamo
pia watunga sera taasisi za
serikali na zisizo za serikali
na utajadili kwa kina ulinzi na
usalama wa chakula pamoja
na mabadiliko ya tabianchi.

Mshauri wa mawasiliano wa
TOAM wanaoratibu mkutano
huo, Costantine Akitanda,
alisema ni muhimu kwa maen-
deleo ya kilimohai Tanzania.

Alisema kwa ushirikiano wa
Shirika la Chakula na Kilimo
la Umoja wa Mataifa (FAQ) na
Ubalozi wa Ufaransa nchini,
wamechukua jukumu la ku-
hakikisha kilimohai kinaen-
delezwa kwa mustakabali wa
baadaye.

Umuhimu
wa sheria,
sera misitu
watajwa

Na Christina Haule, ali-
yekuwa TANGA

SHERIA na sera za misitu
zikiwekwa vizuri, zitasaidia
kuondoa uharibifu wa misitu
ulipo sasa nchini.

Kauli hiyo ilisemwa na Mra-
tibu wa Programu ya Kuende-
leza Mnyororo wa Thamani wa
Mazao ya Misitu (FORVAC) Ki-
taifa, Emmanuel Msofe, wakati
akizungumza kwenye mafunzo
ya waandishi wa habari kutoka
mikoa mbalimbali ya Tanzania

Msofe ambaye ni Ofisa Misi-
tu Mwandamizi kutoka Wizara
ya Maliasili na Utalii, alisema
kwa sasa sheria na sera za
misitu zilizopo ni za muda
mrefu, na kwamba zinaende-
lea kufanyiwa marekebisho ili
ziendane na hali halisi iliyopo.

Alitolea mfano sera ya misitu
va mwaka 1953 ambayo ni ya
kwanza na ilifanyiwa mareke-
bisho mwaka 1998, lakini
haijakidhi mahitaji ya misitu
kwa jamii, hivyo inaendelea
kurekebishwa na kuletwa tena
kwa ajili ya maendeleo kwa
wananchi.

Naye Mratibu wa FORVAC
ro Masorwa, alisema lengo kuu
la FORVAC ni kuongeza faida

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

WAFANYAKAZI 11 wa wizara mbali
mbali za serikali wamenusurika kufa,
baada ya gari walilokuwa wakisafiria
kupinduka wakati dereva alipokuwa
akimkwepa mtu mmoja aliyekuwa ak-
iendesha baiskeli.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kaskazini
Pemba, Mohamed Shehan Mohamed,
alieleza kuwa ajali hiyo ilitokea Penjew-
ani Wilaya ya Wete majira ya jioni.

Kamanda Shehan alisema gari hilo
aina ya Toyota Double Cabin lilikuwa lik-
iendeshwa na Rashid Hassan Hamad am-
balo likitokea Chakechake kwenda Wete.

“Gari hilo lilikuwa likitokea Chake-
chake na lilipofika maeneo ya Penjewani
dereva alimkwepa mpanda baiskeli, am-
bae hakujuilikana na dereva kushindwa
kurudi barabarani, hivyo gari hilo kupin-
duka,” alisema.

Kamanda Sheikhan, aliwataka walio-
nusurika kufa ni Omar Mjaka mkazi wa
Mkwajuni Wete, Khamis Rashid Sulei-
man wa Bubujiko Wete, Omar Said Omar
wa Bopwe Wete na Amour Juma Moham-
med wa Limbani Wete.

Wamo pia Saleh Khamis Salum wa Ki-
fumbikai, Farid Juma wa Bopwe na Faki
Bakar Faki wa Kizimbani Wete ambao
walifikishwa katika Hospitali ya Wete
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kwa matibabu.

Kadhalika, Omar Khamis Kaimu wa
Gando ambaye ni askari wa JKU Wawi
na Mohammed Massoud Abdalla wa Ki-
zimbani wao walifikishwa Hospitali ya
Vitongoji, huku Ali Omar Ali akifikishwa
Hospitali ya Abdalla Mzee.

Hata hivyo, Kamanda Sheikhan
alieleza hali za majeruhi hao zinaende-
lea vizuri wengine wakiruhusiwa kurudi
nyumbani.

Kuanzia Januari hadi Oktoba mwaka
huu, jumla ta ajali 19 zimetokea katika
Mkoa wa Kaskazini Pemba, ambapo watu
saba wamefariki na wengine 44 kujeruhi-
wa.

Mkuu wa Bidhaa wa Tigopesa, James Sumari, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, katika uzinduzi
wa kampeni mpya ya ‘Kishindo cha Funga Mwaka', ambapo wateja wa Tigopesa watajishindia zawadi za thamani ya zaidi ya
Sh. milioni 500 katika kipindi cha kuelekea sikukuu za mwisho wa mwaka. Kushoto ni Meneja Wateja Maalum wa Tigopesa, Mary Rutta.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Udumavu wa watoto

wapungua Kijijini

Na Elizabeth Zaya, aliyekuwa MA-
KETE

MPANGO wa kunusuru kaya maskini
unaosimamiwa na Mfuko wa Maendeleo
ya Jamii (Tasaf), umesaidia kupunguza
kilichopo katika Kata ya Ukange wilayani
Makete.

Akizungumza mbele ya maofisa wa
Tasaf waliotembelea mradi wa kilimo
cha viazi wa walengwa wa mfuko huo,

afya kwa watoto wa walengwa haikuwa

ya kuridhisha.

Alisema tatizo la udumavu kwa watoto
ukosefu wa chakula cha uhakika na bora.

“Mimi ninafanya kazi kwa karibu na
hiyo nimekuwa nikizungumza na kutem-
belea familia mara kwa mara... tatizo la
udumavu kwa watoto lilikuwa kubwa mi-
aka zaidi ya sita iliyopita, lakini kwa sasa
halipo kabisa,” alisema Kalimba.

Aliongeza: “Kabla ya kuingizwa kwe-
nye mpango wa Tasaf, chakula pekee
ambacho angalau walikuwa wanakipata
ni makande ambayo nayo ilikuwa ni kwa
shida sana, lakini sasa hakuna changa-

moto kama hiyo. Wanalima viazi, mboga
za majani za aina tofauti na wanafuga,
kwa hiyo wanakula chakula wanachoki-
taka na siyo cha aina moja, tunaishukuru
serikali kwa mpango wake huo.”
Evaristo Ndelwa, alisema baada ya kuin-
gizwa katika mpango huo wa kunusuru
kaya maskini, walipewa elimu ya namna
ya kutumia pesa wanayopewa ikiwamo
kuhakikisha familia inapata chakula
bora.

Alisema jambo jingine ambalo wamen-
ufaika kutoka Tasaf ni kupewa elimu ya
namna ya kujiwekea akiba na kuazisha
miradi mbalimbali ya kujiongezea kipato.
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JPM apongezwa
kwa elimu bure

Na Cynthia Mwilolezi, MAN-
YARA

Wafanyabiashara madini
watii agizo la serikali

Na Allan Isack, ARUSHA

TAASISI ya Agape Mission
Tanzania, imemshukuru Rais John
Magufuli, kwa kutoa elimu bure
kidato cha kwanza hadi cha nne,
kwani wanafunzi wengi na wazazi
wenye kipato duni wametumia
fursa hiyo kupiga hatua kielimu.

Mkurugenzi wa Agape Mis-
sion Tanzania, Mchungaji Canon
Kedmon Mlemeta, aliyasema
hayo kwenye mahafali ya tano
ya Shule ya Sekondari Mgutwa
wilayani Simanjiro, mkoani Man-
yara.

Mchungaji Canon Mlemeta
alisema dhana ya elimu bure
ya Rais Magufuli ina manufaa
makubwa kwa jamii kwani Taifa
litakuwa na wasomi wazuri na
nchi itainuka kupitia taaluma
mbalimbali.

“Wengine watakuwa maprofe-
sa, madaktari, walimu, wahandisi,
wataalamu wa mifugo, kilimo,
ujenzi, uashi na taaluma mbalim-
bali, hiyo yote ni kupitia dhana
ya elimu bure ya Rais Magufuli,”
alisema.

Mgeni rasmi wa mahafali hayo,
Ofisa Tarafa ya Moipo, Joseph
Mtataiko aliipongeza Shule ya
Mgutwa kwa kutunza mazingira
kutokana na kugawa miche kwe-
nye taasisi mbalimbali.

“Mmegawa miche kwenye
shule na pia kule kwenye uwanja
wa wazi wa soko na mnada wa
Songambele Kata ya Mirerani miti
mingi mliipanda na sasa imekuwa
mikubwa,” alisema Mtataiko.

Mkurugenzi wa Shule ya
Sekondari Mgutwa, Shadrack
Mlemeta, alisema shule hiyo
iliyonzishwa mwaka 2012, im-
epiga hatua kwani imeanzisha
kidato cha tano ambao wataanza
masomo mwakani.

Alisema wametoa upendeleo
kwa wanafunzi 23 waliohitimu
kidato cha nne kusoma kozi ya
kompyuta itakayoanza Januari
mwakani.

Mmoja kati ya wahitimu, Mary
Mndolwa, akisoma risala alisema
walianza kidato cha kwanza
mwaka 2016 wakiwa wanafunzi
48 ila wamehitimu wanafunzi 23
pekee.

Alisema wanafunzi wote wa-
nawashukuru walimu na uongozi
wa shule hiyo kwa kuwasimamia
kitaaluma na nidhamu, kwa ku-
walea kimwili na kiroho.

Katika mahafali hayo il-
iendeshwa harambee ya ghafla
ya umaliziaji wa jengo la maabara
va wanafunzi wa shule hiyo na
kupatikana Sh. 600,000.

“Wengine wa-
takuwa maprofesa,
madaktari, walimu,
wahandisi, wataala-
mu wa mifugo, Kili-
mo, ujenzi, uashi na
taaluma mbalimbali,
hiyo yote ni kupitia
dhana ya elimu bure
ya Rais Magufuli,”
alisema.

WAFANYABIASHA wa madini zaidi ya
1,000, wakiwamo wakubwa, wakati na
wadogo katika soko la madini jijini Aru-
sha, wameitikia wito wa serikali wa kuha-
mia katika soko hilo.

Licha ya kuitikia wito huo, wameiom-
ba serikali kuboresha miundombinu, iki-
wamo huduma ya vyoo ambayo hairidhi-
shi na inaweza kusababisha magonjwa ya
mlipuko.

Mwenyekiti Taifa wa Chama cha Wa-
fanyabiashara wa Madini (Tamida),
Sammy Mollel, alisema mwitikio wa wa-
fanyabiashara hao umesababisha eneo la
madini kufurika na kusababisha foleni ya
magari.

Alisema hatua hiyo, imetokana na
ufinyu wa eneo na kuwapo kwa tatizo
la huduma ya vyoo, kitendo ambacho

wanahofu kinaweza kusababisha maam-
bukizi ya magonjwa.

Mollel alisema tangu kuzinduliwa
kwa soko hilo Juni 15 mwaka huu, wafan-
yabiashara wapatao 40 wamepata ofisi
za kudumu na wengine 57 hawajapata.

Alisema baada ya kuanzishwa kwa
soko hilo, limewawezesha kupata faida
kubwa na kodi ya ongezeko la thamani
(VAT) kwa biashara ya madini kwenye
masoko yote yaliyoanzishwa na serikali
nchini.

“Mwitikio kwa wafanyabiashara wa
madini katika soko la madini ni kubwa
na kunafaida nyingi sana kwa wafanyabi-
ashara wa madini katika soko la pamoja
ikiwamo huduma ya kibenki ambayo
itakuwapo, ulinzi wa polisi na kukutana
na wafanyabiashara wa kimataifa wa-
takaofika kununua madini hapa,” alise-
ma Mollel.
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Katika hatua nyingine, mwenyekiti
huyo ameiomba serikali kuwaondolea
tozo ya asilimia moja inayotozwa na
serikali kama tozo za ukaguzi wa mizigo
ya madini yanayosafirishwa kwenda nje.

Hata hivyo, alisema tozo hizo
zinawaumiza wafanyabiashara hao,
kwani zimekuwa zikiwapatia usumbufu
na kuchelewesha kupata kibali cha kusa-
firisha madini.

Alisema hadi kupata kibali cha kusa-
firisha madini inayochukua zaidi ya siku
mbili hadi tatu.

“Tuna tatizo la ushuru unaoitwa
Tasac, hii ni kodi mpya iliyokuja kiving-
ine na kodi hii inaleta urasimu katika bi-
ashara ya madini kwa lengo la kuwaumi-
za wafanyabiashara hao,” alisema.

Ameiomba serikali kuondoa urasimu
huo, wenye lengo la kuwabughudhi wa-
fanyabiashara hao.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji la Arusha, Dk. Maulid Madeni (kulia), akiongozana na aliyekuwa Mstahiki Meya wa jiji hilo, Calist La-
zaro, baada ya kuwasili viwanja vya halmashauri hiyo jana, kwa ajili ya kuaga watumishi na kukabidhi ofisi. PICHA: CYNTHIA MWILOLEZI

‘Utandawazi dawa ya umaskini Afrika’

Na Daniel Sabuni, ARUSHA

WASOMI wa Afrika wenye ujuzi wa ku-
fanya biashara katika dunia ya utandawa-
zi wametakiwa kutumia teknolojia hiyo,
kupunguza umaskini kwa wananchi wa
Afrika.

Akizungumza katika mahafali ya 18
ya Chuo Kikuu cha Uongozi, Utawala na
Biashara cha Kusini Mashariki mwa Af-
rika (ESAMI), Mkurugenzi wa Kitengo
cha Chuo hicho, Peter Kiuluku, dunia
inapoelekea Waafrika wataweza kufanya
biashara kisasa na kwa viwango vya ki-
mataifa.

Alisema chuo hicho kimeandaa mtaala
ambao unatoa mafunzo halisi yatakayom-
komboa Mwafrika kwa ajili ya kupunguza
wimbi la umaskini.

“Tunahitaji wasomi waliobobea kwe-

nye biashara na wenye mbinu zina-
zoendana na mwendo wa teknolojia
mpya za kibiashara ili kumudu soko la
ajira na mahitaji yanayotakiwa ili kupun-
guza matatizo yanayokabili wananchi wa
bara letu,” alisema Kiuluku.

Alisema chuo hicho mpango wake ni
kuwajengea uwezo wasomi wa Afrika
ili waweze kusaidia nchi zao kupata ma-
fanikio kwa kutumia utandawazi.

Kiuluku alisema, katika mahafali ya
chuo hicho, jumla ya wanafunzi 100, ku-
toka nchi 21 za Afrika walihitimu shahada
ya uzamivu na uzamili katika fani za sera
za biashara, sheria na biashara.

“Kila mtu anajua sasa chuo chetu sio
tu cha Kusini Mashariki mwa Afrika, bali
Afrika nzima tayari tumesaini mkataba
mpya wa kuunganisha Afrika nzima kuwa
kitu kimoja.

Alisema  wahitimu hao watasaidia
nchi zao kufanya makubaliano ya kibi-
ashara kati ya nchi moja na nyingine
kwa kubadilishana bidhaa.

Alisema endapo nchi hizo zitafanya
biashara kwa pamoja, watakuza uchumi
wa nchi zao na kwa mwananchi mmoja
mmoja.

Alieleza kwamba nchi za Afrika zi-
lizokua kiuchumi na ambazo hazijakua
pia zitapata fursa ya kunufaika.

Alimpongeza Hayati Baba wa Taifa,
Mwalimu Julius Nyerere, ambaye ndiye
aliyebuni wazo la kuanzishwa kwa chuo
hicho mwaka 1974.

“Chuo hiki kilianzishwa kwa malengo
ya Afrika Mashariki, baadaye mwaka 1982,
kilifika Kusini Mashariki na 1997 kilifika
nchi zote za Afrika,” alisema.
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CCM
yashinda
Vijiji, mitaa
Vunjo,
Mwanga

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM)
kimeibuka kidedea katika
uchaguzi wa serikali za mitaa uli-
vilivyofanya uchaguzi katika
mkoa wa Kilimanjaro pamoja na
vitongoji 10 katika majimbo ya
Mwanga na Vunjo.

Kwa mujibu wa Ofisa Usimam-
izi wa Uchaguzi katika Jimbo la
Mwanga, Erick Kaaya.

Katika jimbo hilo lilikuwa lina-
ambavyo Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (Chadema), na
Chama Cha Mapinduzi (CCM),
vilisimamisha wagombea.
choko kata ya Lembeni Gongoni
Kata ya Toloha, Vuchama
Mdambwe Kata ya Shighatini na
Sofe Kata ya Kilomeni na Kilara-
cha Jimbo la Vunjo.

Mvungi aliibuka kidedea kwa
kupata kura 300, huku mgom-
bea wa Chadema, Leon Mvungi
akipata kura tisa.

Gongoni, alisema mgombea wa
CCM, Yassin Msangi, alipata kura
95 huku akimbwaga mpinzani
wake wa Chadema, Mshangama
cha Vuchama Ndambwe, Ismail
Mmbughu wa CCM, alipata kura
308, huku mgombea wa Chade-
ma, Akilimali Leghela, akipata
kura39.

wa CCM, Daudi Msofe, aliibuka
kidedea kwa kupata kura 481
huku Mwaluma Joseph wa
Chadema akipata kura 25.

Katika jimbo hilo pia kuli-
fanyika uchaguzi wa wenyeviti
wa vitongoji 10 na CCM ilibuka
na ushindi kwa kunyakua viti
vyote huku Chadema ikiambulia
patupu.

Katika Jimbo la Vunjo, kuliku-
Kilaracha ambako ni nyumbani
kwa MwenyekKiti wa TLP Taifa,
Agustino Liatonga Mrema.

Kwa mujibu wa msimamizi wa
uchaguzi katika jimbo hilo, Juma
Tukosa, waliojitokeza kujiandiki-
sha katika daftari la wapigakura
ni 912, huku waliojitokeza kupiga
kura wakiwa 619.
kupitia CCM, Thomas Mrema
aliibuka kidedea kwa kupata
kura 518, huku mgombea wa TLP,
Andrea Lekule, akipata kura 101.

CCM, William Mvungi ali-
ibuka kidedea kwa kupata
kura 300, huku mgombea
wa Chadema, Leon Mvungi
akipata kura tisa.

Mapambano ujangili

sasa kid

Na Mary Mosha, MOSHI

TATIZOlaujangili katika hifadhi mbal-
imbali nchini limepata ufumbuzi baada
ya Shirika la Misaada ya Maendeleo ya
Kimataifa la Marekani (USAID) kutoa
kompyuta 30 kwa Chuo cha Usimamazi
wa  Wanyamapori Mweka zenye pro-
gramu maalumu kwa gajili ya kutazama
maeneo walipo wanyama.

Kompyuta hizo mbali na kufungwa
mtandao maalumu wa kijiografia utaka-
owasaidia wanafunzi kupata mafunzo ya
kisasa, zitawasaidia katika kukabiliana na
ujangili ndani na nje ya nchi.

Akipokea kompyuta hizo jana, Waziri
wa Maliasili na Utali, Dk. Hamis Kigwanga-
la, alisema ujio wa vifaa hivyo utasaidia
kuleta mabadiliko ya kisayansi katika ku-
kabiliana na ujangili.

“Wanafunzi watakaohitimu katika
chuo hiki watakuwa tayari kukabiliana
na changamoto za ujangili zilizokithiri

nchini kutokana na masomo wanayope-
wa ni ya kisasa na yatakayoleta mabadi-
liko katika sekta ya maliasili na utalii.

“Tunatambua umuhimu wa serikali ya
Marekani kwani wameanza kutusaidia
kwanzia miaka 60 iliyopita katika chuo
hiki kwa kujenga mabweni ambayo hadi
leo yanatumika. Tunaomba muangalie
sera yenu kama inaruhusu kutusaidia ka-
tika ujenzi wa miundombinu mbalimbali
hapa chuoni ikiwamo ukumbi,” alisema.

Mkuu wa Chuo hicho, Prof. Jafari Kide-
gesho, alisema kompyuta hizo zitasaidia
kuleta mabadiliko katika sektaya utalii
ikiwa ni pamoja na kukidhi mahitaji ya
ulimwengu wa sayansi na teknolojia ka-
tika kukabiliana na matukio ya kihalifu na
kuwalinda wanyama.

“Mwanzoni tulikuwa tunakabiliwa na
uhaba wa kompyuta na mtandao kuto-
kana na jiografia ya hapa pia idadi ndogo
ya kompyuta iliyowafanya wanafunzi
washindwe kupata mawasiliano ya kisasa

kulingana na vitu wanavyovisoma. Lakini
kwa ujio wa kompyuta hizi kutawasaidia
wanafunzi kujisomea kupitia mtandao
na kujiongezea ujuzi,” alisema Prof. Kide-
gesho.

Mkurugenzi wa Usaid, David Thom-
son, alisema wataendelea kushirikiana
naserikali yaTanzania katika kusaidia
maendeleo na kuzalisha vijana bora zaidi
watakaouzika katika soko la dunia.

Joseph Mramba, Mkuu wa Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (Tahama) Mweka,
alisema kompyuta hizo zitasaidia wa-
nafunzi kujisomea kwa urahisi kutokana
na mifumo iliyowekwa ya kumkutanisha
mwalimu na mwanafunzi (E- learning).

“Mfumo huu wa mawasiliano na ku-
soma kwa njia ya Tehama, utatusaidia
kupata ujuzi zaidi na kufahamu wenzetu
duniani wanafanya nini na pia kupungu-
za gharama za kutafuta  vitabu kwa ajili
ya kujisomea,” alisema Jacqueline Julius,
mwanafunzi wa chuo hicho.

il

Spika wa Bunge, Job Ndugai (kulia), akipata maelezo kutoka kwa mwanafunzi wa mwaka wa pili Shahada ya Utawala na Wanyamapori,
Boaz Loya, kuhusu tabia za ndege mbalimbali alipokuwa akikagua maonyesho yaliyoandaliwa na chuo hicho, mkoani Kilimanjaro jana.
Wa pili kulia ni Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Khamis Kigwangala. PICHA: BUNGE

Waziri aagiza mashine zilizouzwa kurejeshwa

Na Mary Mosha, SAME

mgogoro kwa wakazi wa eneo

hadhara, waliiomba serikali

dhika na uwamuzi alioutoa

NAIBU Waziri wa Kilimo,
Omari Mgumba, ameagiza
kurejeshwa kwa vifaa vyote
vya mradi wa umwagiliaji wa
Ndungu wilayani Same am-
bavyo vilipigwa mnada Juni
Mosi, mwaka huu.

Mgumba alitoa maagizo
hayo jana alipotembelea
wakulima hao na kukutana na
changamoto ambayo imeibua

hilo kutokana na halmashauri
kupiga mnada mashine za
wakulima hao.

Alisema ni marufuku vifaa
vilivyoko kwenye eneo hilo
la umwagiliaji kuchukuliwa
na vyote vilivyopigwa mnada
virejeshwe hadi serikali itaka-
pojiridhisha na mnada huo.

Awali, wakulima Yohana Ka-
rani na Cyphod Gomera, waki-
zungumeza katika mkutano wa

kupitia Wizara ya Kilimo ku-
tatua changamoto zinazowak-
abili kwa kuwa zimedumaza
uzalishaji katika eneo hilo.

Naye Mwenyekiti wa Mradi
huo, Juma Kapongo alimwam-
bia Naibu Waziri kuwa vifaa
hivyo viliuzwa pasipo wakuli-
ma kushirikishwa na pia wali-
zuiwa kununua kitu chochote
katika mnada huo.

Kapongo alisema wameri-

Naibu Waziri kwa kuwa vifaa
hivyo havikuwa chakavu kama
ambavyo Wakala wa Ufundi na
Umeme (Temesa) waliishau-
ri Halmashauri ya Wilaya ya
Same, hivyo kuamua kuviuza.

Mkuu wa Wilaya ya Same,
Rosemary Senyamule, amekiri
kupokea maelekezo ya Naibu
Waziri na kuahidi kufanyia
kazi na kutoa mrejesho kamili.
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ELIMU KUTOKA POLIS
IFAHAMU AFRIPOL

FRIPOL linaweza kuwa neno geni

masikio mwa baadhi ya Watanza-

nia, lakini naomba unitegee sikio

ili nitumie fursa hii kukujuza AF-
RIPOL ni nini na umuhimu wake katika Jeshi
la Polisi na Tanzania kwa ujumla.

Kimsingi, AFRIPOL ni Shirikisho la Majeshi
ya Polisi ya Bara la Afrika na ni taasisi ya
kitaalamu iliyoanzishwa na Umoja wa Afrika
(AU) kwa ajili ya ushirikiano wa nchi wana-
chama wa Umoja wa Afrika chini ya Idara ya
Ulinzi na Usalama kupitia itifaki ya Baraza
la Amani na Usalama ya Umoja wa Afrika
katika kupambana na wahalifu na uhalifu wa
kupanga na kuvuka mipaka.

AFRIPOL ilianzishwa na Wakuu wa Nchi na
Serikali kwenye Mkutano wa 28 wa Umoja wa
Afrika uliofanyika huko Addis Ababa nchini
Ethiopia mnamo mwaka 2017. Makao Makuu
ya AFRIPOL kwa sasa yapo katika jiji la
Algiers nchini Algeria likiwa na wanachama
54 ambazo ni nchi zote zinazounda AU.

Aidha, Tanzania ilijiunga na Shirikisho la
Majeshi ya Polisi katika Bara la Afrika mwaka
2017 na ofisi yake ipo katika makao makuu ya
upelelezi wa makosa ya jinai na kusimamiwa
na Mratibu Mkuu wa shirikisho hilo Inspekta
Damas Nyungula.

Akizungumza na Nipashe Nyungula
alisema kuwa lengo kuu la AFRIPOL ni
kuimarisha ushirikiano wa majeshi ya
polisi ndani na nje ya Afrika katika kuzuia
na kupambana na uhalifu wa kupanga na
kuvuka mipaka ikiwamo ugaidi, uhalifu wa
kimtandao na kushughulikia changamoto za
kiusalama zinazokabili bara la Afrika.

“Sambamba na kupambana na uhalifu
unaovuka mipaka, AFRIPOL pia inafanya
kazi ya kuunganisha majeshi ya polisi Afrika
kupitia mfumo maalum wa mawasiliano uju-
likanao kama AFSECOM, jukumu jingine ni
kuratibu mafunzo kwa wataalam wa Kiaf-
rika katika vyuo vya nchi wanachama na
kufanya upelelezi na operesheni za pamoja
ikiwa ni pamoja kubadilishana na kupeana
taarifa kiintelejensia za uhalifu na wahalifu.”
Alisema Mratibu Mkuu wa AFRIPOL.

Jeshi la polisi nchini na Tanzania inan-

ufaika kuwa mwanachama wa AFRIPOL

kwa kuunganisha nguvu za pamoja na
nchi nyingine za Afrika katika kupambana
na makosa ya kupanga na kuvuka mipaka
ikiwamo ugaidi na uhalifu wa kimtandao
hasa ukizingatia ukubwa na uwazi wa mipaka
ya Tanzania na Afrika kwa ujumla.

Vilevile wananchi wananufaika na
AFRIPOL kwa kupata huduma za kuchun-
guza magari yaliyoibwa kabla ya kununua
au kuingiza nchini ikiwa ni pamoja na kupata
usaidizi wa karibu na rahisi wanapotendewa
uhalifu wa kimtandao ambao unashamiri
kwa kasi Afrika.

Uongozi wa AFRIPOL unaundwa na kamati
tendaji chini ya uenyekiti wa nchi ya Algeria
ikisaidiwa na Makamu Wenyeviti ambapo
Makamu wa Kwanza ni Uganda, wa Pili ni
Nigeria, wa tatu ni Afrika ya Kati pamoja na
Kamishna wa Amani na Usalama wa Umoja
wa Afrika.

Pia Kamati tendaji inaundwa na mashirik-
isho mengine ya Majeshi ya Polisi Barani
Afrika ambayo ni Shirikisho la Wakuu wa
Polisi Afrika ya Kati(CAPCCO) ambalo
mwenyekiti wake ni nchi ya Niger, Shirik-
isho la Wakuu wa Polisi Mashariki mwa
Afrika(EAPCCO) ambayo Tanzania ni Mwe-
nyekiti, Shirikisho la Wakuu wa Polisi Kusini
mwa Afrika (SARPCCO) chini ya Zimbabwe
ambaye ndiye mwenyekiti.

Shirikisho la Wakuu wa Polisi Magharibi
mwa Afrika (WAPCCO) chini ya Nigeria
pamoja na Ushirikiano wa Majeshi ya Ulinzi
na Usalama Kaskazini mwa Afrika(NARC)
ambayo mwenyekiti wake ni Libya.

Aidha, Sekretarieti ya AFRIPOL inaongo-
zwa na Mkurugenzi Mtendaji wa AFRIPOL
ambapo inashirikiana na mashirikisho ya
Polisi ya Kimataifa ya INTERPOL, EUROPOL,
AMERIPOL, ASEANAPOL na FRONTEX katika
kukabiliana na uhalifu wa kimataifa na kui-
fanya dunia kuwa mahali salama pa kuishi.
IMETOLEWA NA
OFISI YA UHUSIANO
POLISI MAKAO MAKUU
DAR ES SALAAM
habari.phq@tpf.go.tz autamimu.adam@

tpfgo.tz

: TUJIFUNZE
KISWAHILI
BARNABAS MARO

marobarnabas@yahoo.com

Chombo hakiendi ikiwa..

AHENGA wetu wal-

ituachia utajiri wa

methali zenye maana

na mafunzo. Kwa
mfano, “Chombo hakiendi ikiwa
Kila mtu anajipigia kasia.”

‘Kasia’ ni ubao wa kuendeshea
chombo cha bahari kama vile
mashua. Ni vigumu chombo cha
majini kwenda, kama kila mtu
anajipigia upondo (ujiti/mti mrefu
au ufito) unaotumika kuendeshea
na kuelekeza chombo majini kama
vile mtumbwi.

Aidha ni ufito mrefu unaotumika
katika shindano la kurukia juu;
kuruka kwa upondo; wenzo.

“Bora kujenga madaraja ku-
liko kujenga kuta.” Maana yake
ni afadhali kujenga madaraja ya
kuwaunganishia watu kuliko kuta
za kuwatenga.

Methali hii hutumiwa kuwaonya
watu wasiwe na tabia ya kusaba-
bisha utengano au kutoelewana
baina ya wenzao. Ni heri kuwaun-
ganisha watu kuliko kuwatengani-
sha.

Kwa mujibu wa Kamusi la Kiswa-
hili Fasaha la Baraza la Kiswahili
Zanzibar (BAKIZA), Ni kawaida
Mswahili anapozungumza na wen-
zake kuipamba lugha yake kwa
kutumia tamathali mbali mbali za
usemi kama vile tashbihi, tashihisi,
istiara, jazanda, methali, misemo
au nahau ambazo humjengea uw-
ezo wa kuwa fasaha wa matumizi
va lugha katika mawasiliano yake.

‘Tashbihi’ ni usemi unaofanani-
sha kitu kimoja na kingine kwa
kutumia maneno kama vile kama,
mithili au sawa.

‘Istiara’ ni matumizi ya neno kwa
maana ile isiyokuwa ya msingi;
tamathali ya semi inayofananisha
viumbe viwili kwa kutumia sifa
wanayoweza kuwa nayo.

‘Jazanda’ ni taswira (picha
ya jambo inayomjia mtu akilini
mwake anaposoma au anaposiki-
liza maelezo; umbo linalofanana
na kiumbe kingine kilichochongwa,
lililochongwa au lililofinyangwa.)

‘Methali” au ‘mithali’ ni maneno
va kiufundi yaliyorithiwa tangu
zama za dahari zilizopita katika
jamii, na yanasadikiwa kuwa na
ukweli, na hutumika kutolea mfano
au kufumbia.

Maneno haya yanabeba ujumbe
mpana zaidi kimaana kuliko
maneno yenyewe vyalivyo. Usemi
unaowasilisha dhana mbili wenye
dhima ya kufunza maadili.

‘Misemo’ ni kundi la maneno am-
balo watu katika jamii huyatumia
kwa namna mahsusi ili kupata
mafunzo mema. ‘Nahau' ni maneno
yanayotumiwa na jamii, ambayo
maana zake hazitokani na maana
ya msingi ya maneno hayo.

Sasa tuone maneno yatumiwayo
na waandishi wa magazeti, na
watangazaji wa redio na runinga:
“Mwisho wa siku.” Neno ‘mwisho’
ni hali ya kumalizika; ukomo wa

jambo; kikomo, hitimisho.

‘Siku’ ni muda wa saa 24 kuan-
Zia saa moja asubuhi mpaka saa
sita usiku. Baada ya muda huo ni
siku ingine. Kwa mfano kusema:
“Mwaka jana nilijitahidi sana
kulima lakini ‘mwisho wa siku’
sikufanikiwa,” si sahihi.

Tatizo lingine ni matumizi sahihi
ya neno ‘kwa'. Magazeti na hata
wazungumzaji hutumia neno hilo
tofauti na maudhui* yake.

*Maudhui ni neno lenye maana
mbili tofauti. Kwanza ni wazo kuu
linaloelezwa katika kazi ya fasihi.
Kwa muktadha huu, maana ya
pili ni wazo linaloelezwa katika
maandishi au katika kusema.

‘Kwa’ ni neno lenye maana
nyingi, tofauti na jinsi litumiwavyo
siku hizi. Gazeti liliandika hivi:
“Hatua ya kuondoka kwa Aussems
huku nyuma ndani ya Simba ina-
taka kutumika kama kumpiga teke
chura ..”

Inapoandikwa “.. kuondoka kwa
Aussems .." maana yake ni mtu ali-
yeondoka nyumbani kwa Aussems.
Hata hivyo sentensi haikuandikwa
ipasavyo. Ingeandikwa:

“Kutokana na Aussems kuon-
doka, Simba itatumia mwanya huo
kumpata m-badala wake na ku-
fanya mabadiliko kwenye benchi
la ufundi.”

Sentensi ingine ikaandikwa pia
kwa kutumia neno ‘kwa’ kimakosa:
“Meneja wa Simba, Patrick Rwey-
emamu alipoulizwa juu ya kuon-
doka kwa Ausems alisema Kkikosi
kitakuwa chini ya Kitambi na Abel
Zrane ."

Ingeandikwa: “Meneja wa Simba,
Patrick Rweyemamu alipoulizwa
kuhusu Aussems kuondoka, alise-
ma timu itakuwa chini ya Kitambi
na Abel Zrane ..”

‘Kwa' ni neno linalounganisha
sentensi mbili. Neno linalotumika
kuhusisha tendo na kifaa kitaka-
chotumika kutendea: “Amelima
kwa jembe,” “alikula kwa kijiko; ali-
kula kwa mkono.” Ni kosa kusema
“alikula ‘na’ kijiko" au alikula ‘na’
mkono” kwani maana yake ni
kwamba “alikula na kijiko pamoja”
au “alikula pamoja na mkono
wake!”

Vilevile ‘kwa’' ni neno linalotumi-
ka kuunganisha vitu viwili katika
kulinganisha; neno linaloungani-
sha kitu kimoja na kingine katika
utendaji.

Waandishi hushindwa kuandika
sentensi kwa mtiririko mzuri: “Bodi
ya Simba na hata wanachama na
mashabiki wao hawaridhiki na
Kiwango cha soka kinachopigwa
sasa katika timu hiyo na tayari
mpango kamili wa kubadilisha
sehemu kubwa ya benchi la ufundi
hilo inafanyika kwa siri katika ku-
kamilisha kuborwesha timu hiyo.”
(Maneno 40 katika sentensi moja
isiyoelewekal)

marobarnabas@yahoo.com

0784 334 096
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Kwa jitihada hizi wasichana
mshmdwe wenyewe Kusoma

WA mwaka 2015/2016

takribani asilimia 40 ya

wanawake wenye miaka

kati ya 15-49 walifanyiwa
ukatili wa kingono na kwamba
5,902 walibakwa.

Taarifa hizo ni kwa mujibu wa
Ofisi ya Taifa ya Takwimu. Jeshi
la Polisi nalo katika takwimu zake
linadokeza kuwa mwaka 2016/2017
watoto 2,571 wa kike na kiume wali-
bakwa na kulawitiwa.

Hizo si habari njema masikioni
mwa wazazi, walezi na serikali
ambayo inagharamia mabilioni ya
Shilingi na Dola kuwekeza na kuwez-
esha miundombinu na wataalamu
wa elimu kusomesha watoto.

Lakini, nini kinafanyika kuwa-
saidia watoto wasome na kuwae-
pusha na unyanyasaji unaokatisha
masomo na kuwalazimisha kuwa
wazazi na walezi wenye umri mdogo
tena mafukara?

Katika kuzitambua jitihada zina-
zofanywa na serikali na wadau kum-
saidia mtoto hasa binti, mapema
mwezi Novemba, Nipashe iliitem-
belea Wilaya ya Mafia, ambacho
ni kisiwa katika Mkoa wa Pwani
wakati wa ziara ya wanahabari ili-
yoandaliwa na shirika la kimataifa
la ActionAid Tanzania linalohama-
sisha maendeleo ya eneo hilo.

Mafia kwa mujibu wa Kaimu Ofisa
Maendeleo ya Jamii wa Wilayani,
Yohana Lwende, mambo si shwari
kwa mabinti, kwani kiwango cha
watoto wanaobakwa, kulawitiwa na
kupata mimba katika umri mdogo
ni kikubwa.

Anasema wilayani Mafia kuanzia
mwaka 2015 hadi 2019 kupitia taarifa
za waratibu wa elimu wa kata nane
za wilaya hiyo, wanafunzi 21 wali-
pata mimba, watatu walilawitiwa,
wane walibakwa wakati mabinti 19
wanatumikishwa kingono.

“Wanatumiwa na wanaume
kingono licha ya kwenda shule
na wengine walitoroshwa nje ya
Mafia na wananyanyaswa kingono,”
anasema.

Si hivyo tu anaongeza kuwa kati ya
mwaka 2018 na 2019 jumla ya makosa
22 ya ukatili wa kingono yaliripotiwa
polisi na watuhumiwa 16 walikamatwa
huku sita wakiingia mitini.

“Kati ya hayo 13 yalikuwa ubakaji,
moja kujaribu kubaka, matano
ulawiti na matatu ni kuwapa mimba
wanafunzi,” anaeleza Lwenda.

MASANDUKU YA MAONI

Yohana anazitaja juhudi zinazo-
fanyika ikiwamo shirika la Action-
aid kushirikiana na Halmashauri ya
Mafia kunusuru mabinti kwa kuan-
zisha mikakati ukiwamo masan-
duku ya maoni shuleni.

“Masanduka ya maoni yalian-
zishwa katika shule 40 za Wilaya ya
Mafia kwa kushirikiana na asasi ya
Sauti ya Wanawake Mafia (Sawama),

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Kilindoni ya Mafia, wakiwa kwenye mabunge ya wanafunzi, moja ya mbinu inayotumiwa na SVAGs kulinda
mabinti dhidi ya unyanyasaji. PICHA: GAUDENSIA MNGUMI

Wanatumi-
Wwa na wa-
naume King-
ono licha
va kwenda
shule na
wengine
walitor-
oshwa nje
va Mafia na
wananyan-
vaswa King-
ono.

tulitembelea shule hizo na kupata
maoni kwa maandishi kuhusu
unyanyasaji,” anasema.

Anaeleza kuwa watoto walitaja
kuwa wanafanyajiwa ukatili na
baba walezi, wajomba, jamaa wa
karibu wanaowatishia kuwa iwapo
watawataja watawadhuru.

MABINTI WANUSURIKA

Akizungumzia maelezo ya ulinzi
wa mabinti, Mratibu wa ActionAid
Mafia, Samwel Mesiaki, anasema
shirika limewekeza katika kutetea
wasichana kupitia mradi wa kuha-
masisha usalama wa wasichana
shuleni (Stop Violence Against Girls
in Schools- SVAGs).

Aidha, Mafia ni miongoni mwa
wilaya ambako wanafunzi wa kike
wanakabiliwa na vikwazo vingi
katika kufikia ndoto za elimu na kwa
mujibu wa utafiti walioufanya kwa
wastani wasichana 10 au asilimia
(0.2) hukatisha masomo kila mwaka
kutokana na mimba za utotoni na
unyanyasaji na ukatili wanaokutana
nao nyumbani.

“Mmoja kati ya kila wasichana
wanne, hukutana na unyanyasaji wa
kihisia kutoka kwa jamaa au ndugu
wa karibu na kusababisha kupun-
guza kujithamini na kujiamini, hivyo
kupunguza msukumo wa elimu na
kusababisha elimu kwa watoto hawa
kuonekana kama ni kupoteza rasili-
mali ,”anaeleza Mesiaki.

Changamoto ni nyingi anasema
na mojawapo ni wasichana mmaoja
katika kila 10 kuripoti kunyan-
yaswa kingono, wakati zaidi ya
nusu wanaripoti kunyanyaswa na
walimu.

“Kwa kushirikiana na Sawama
ActionAid inatekeleza mradi wa
Kutokomeza Vitendo vya Unyan-

yansaji dhidi ya Wasichana Shuleni.
Tumefikia wanafunzi 9 552, l<atika
sekondarl Kati ya wanafunzi 9,552,
wasichana ni asilimia 52” anaeleza
Mesiaki.

NDOA ZAPUNGUZA

Jambo la kujivunia analotaja
Mesiaki ni pamoja na kupunguza
ndoa za utotoni kwa kiwango
kikubwa. Ni kwasababu tume-
kubaliana na tunatekeleza hakuna
ndoa inayofungwa bila sheikh wala
mchunguji au padri kupata cheti cha
ndoa na kuthibitisha umri.

“Kwa mwaka 2015 kesi tisa zina-
zohusiana na ndoa za utotoni zil-
iripotiwa. Mwaka 2016 zikawa
saba, mwaka 2017 zilikuwa tatu
wakati 2018 zilikuwa mbili. Tumezi-
punguza ni mafanikio,” anasema
Mesiaki.

MAHUDHURIO JUU

Aidha, mauhudhurio ya wasi-
chana shuleni yameongezeka na
sasa yamefikia asilimia 99.8 jambo
linaloashiria kuwa wazazi wana
uelewa wa umuhimu wa kusomesha
wasichana baada ya kupata elimu ya
uhamasishaji.

“Kuongezeka kwa utogji taarifa
kutoka kesi tano mwaka 2016 hadi
kufikia kesi 17 mwaka 2017 na kesi 19
mwaka 2018 ni uhalisia wa uelewa
wa jamii kuhusu kuripoti taarifa za
unyanyasaji ndani ya jamii.”

Mratibu wa ActionAid Mafia,
anasema hayo yamefanyika kupitia
kuunda mifumo na mitandao ya
kijamii ya ulinzi wa wasichana.

MCHANGO WA KINAMAMA
Sauti ya Wanawake Mafia
(Sawama) ambaye ni mdau wa

kutetea haki za wasichana kupitia
miduara ya kinamana imewaelimi-
sha wanawake na mabinti katika
maeneo yote wilayani humu
kuhusu ulinzi wa watoto na kuri-
poti matukio ya unyanyasaji.
Mwezeshaji wa Sawama, Fatuma
Mohamed, anasema wanawake,
wanaishukuru ActionAid kwa
kuwaanzishia miduara hiyo
ambayo imewaamsha, kuibua,
kujadiliana na kumaliza changa-
moto za matatizo yao kwa pamoja.
Kwa kutumia miduara wanafua-
tilia ulinzi wa mabinti, wanafiki-
sha kesi mbele ya vyombo vya
dola, na pia wanawaelimisha
wenzao kuhusu athari za unyan-
yasaji watoto katika mikusanyiko
ya kijamii kama kwenye harusi na
mikutano ya kiserikali, anasema
Mwanaimani Abdallah.

UFUMBUZI

Pamoja na kuwapo sheria ya
kifungo cha miaka 30 jela kina-
chotolewa na Kanuni ya Adhabu,
wanawake hawa wanataka kuwe
halmashauri kuogopesha watu wasi-
wanyanyase watoto.

Wanashauri kila anayebaka alipe

aliowaumiza. Sawama wanataka
sheria ndogo zimbane anayetele-
keza familia kulipa Sh 1,000,000 na
mali zake kuwekwa mikononi mwa
serikali ya kijiji ili zihudumie familia.

Kwa wazazi na walezi wanashauri
sheria hizo ziwabane washitakiwe
na kuadhibiwa iwapo watoto wao
watabakwa, kupata ujauzito lakini
wakawaficha na kuwalinda watuhu-
miwa.
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Ofisa Elimu llala afunguka mzizi
wao kunga'ra darasa saba Kitaif

« Walishikamana kuunda kikosi ushindi « Mitihani majaribio
IlIkuwa Kkila kukicha

KOA wa Dar es Sa-

laam, ndiyo ulioibuka

kinara kwa miaka

mitatu mfululizo, ali-
yepata matokeo mazuri kwenye
Mtihani wa Taifa wa Darasa la
Saba, unaondaliwa na Baraza la
Mitihani Tanzania (Necta). Hiyo ni
tangu mwaka 2017.

Mafaniko hayo ya kimkoa, ni
wazi yamechangiwa na bora wa
viongozi wa sekta ya elimu ka-
tika ngazi mbalimbali, ikiwamo
wilaya. Hapo ndipo inapoibuka
Halmashauri ya Wilaya ya Ilala,
iliyoshika nafasi ya tano kitaifa,
katika orodha ya 10 bora.

Ofisa Elimu Taaluma wa Wilaya
ya Ilala, Rehema Msologonhe,
anaeleza mafanikio yanayotoka-
na na kufanya kazi katika sura ya
timu moja.

Ni mapambano yanayoongo-
zwa na kikosi kazi kilichoongozwa
chini ya Ofisa Elimu wa Wilaya
Ilala, Elizabeth Thomas, akiunga
mkono na maofisa wengine wa
elimu ya msingi, walimu, wa-
nafunzi, wazazi, walezi, kamati
za shule na wadau kwa ujumla.

“Kila mmoja alishika nafasi
yake kwa kadri alivyoweza au
alivyoelekezwa. Jambo la kufura-
hisha, tumefanikiwa. Kipekee tu-
nashukuru Mungu na ushirikiano
mzuri wa walimu wetu,” anasema.

Elizabeth anabainisha kuwa
walikuwa na jumla ya watahiniwa
25628 waliosajiliwa kufanya mti-
hani kati yao 23956 walifaulu.

Alifafanua kuwa kati ya wali-
ofaulu wasichana ni 12431 wavu-
lana ni 11425, sasa wanasubiri
kupangiwa shule za sekondari ili
kuendelea na masomo.

Elizabeth anasema, katika orod-
ha kuna wanafunzi 284 ambao ha-
wakufanya mtihani, kati uwiano
wavulana 180 na wasichana 104,
katika jumla ya shule za msingi
212 wilayani.

Anasema katika orodha hiyo,
kuna 96 ni zilizoko katika mfumo
wa Kiingereza, mbili kati yake zu-
namilkiwa na serikali, ambazo ni:
Diamond na Olympio na zilzobaki
14 ni za mfumo wa Kiswahili, zote
zinamilikiwa na serikali.

SIRI MAFANIKIO

Ofisa Elimu huyo anaeleza, wa-
nafunzi walikuwa wakipewa miti-
hani ya majiribio kila mara na
baadhi yake ni ya miaka iliyopita
walioifanya kwa kushindanishwa
kwa ngazi mbalimbali zilizowek-
wa.

Elizabeth anaeleza cha ku-
wafurahisha wanafunzi walikuwa
na ari kubwa ya kushiriki kuto-
kana na hamasa waliyopewa na
walimu wao.
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Aliyekuwa Waziri wa Elimu, Sayansi, Teknolojia na Ufundi, Mhandisi Stella Manyanya, alipowatembelea darasani wanafunzi wa Shule ya Msingi
Olympio, Upanga, Dar es Salaam. PICHA: TOVUTI YA WIZARA.

Kamatl va
shule 1m-
ejipanga
kuibua vy-
anzo kad-
nhaa vya
fedha za
mradi wa
ujenzi huo,
ambavyo
aliahidi
atavitaja
baadave.

1

“Mashindano yao ya mitihani
ya kujipima ilianzia katika ngazi
ya kata, wilaya hadi mkoa, wa-
nafunzi bora kutoka shule moja
walishindanishwa na shule ny-
ingine. Hii ilifanywa kwa shule za
serikali na binafsi zilikuwa na mi-
kakati yao,” anasema.

Kwa kawaida, shule binafsi
kupitia umoja wao uitwao Ngop-

so, hufanya mikakati yao uki-
wamo mitihani ya kuwanoa, ku-
wapa umahiri wanafunzi wao.
Ofisa Elimu - Ilala, Elizabeth,
anasema washindani waligawany-
wa katika maeneo manne, am-
bayo ni Gerezani, Chanika, Ukon-
ga na Kimanga, na mwanafunzi
akipita kwenye mtihani wa kata
ndiyo anakwenda kufanya katika

Watahiniwa
walipokuwa
katika chumba
cha mtihani wa
darasa la saba.
Ofisa Elimu
wa Wilaya ya
Ilala, Eliza-
beth Thomas.
PICHA ZOTE:
MTANDAO.

« Pekee Kiingereza serikalini ‘haijambo’

ngazi hiyo ya juu.

Anaeleza matokeo ya mitihani
hiyo yalitoa mwelekeo mzuri,
hata kwenye mtihani wa majari-
buo ya mkoa (mock) ilionyesha
dalili njema kwa wanafunzi wali-
opo .

“Japo hawakufikia lengo letu ka-
tika mtihani huu wa taifa, kwani
tuliamini miongoni mwao kuin-
gia kwenye 10 ya taifa, lakini tu-
nafurahi wengi wamepata ufaulu
mzuri, tunaendelea kujiandaa
vizuri kwa mitihani mingine,”
anasema.

KAMATI ZA SHULE

Ofisa Elimu huyo anasema,
kuwa wazazi wengi walio makini
wamekuwa wakifuatilia kwa ka-
ribu maendeleo ya watoto wao,
hata kufika shuleni kuwasiliana
na walimu wao.

“Ukweli ni kwamba, wazazi
wengi wamekuwa wakifuatilia
kwa karibu zaidi watoto wao kwe-
nye madarasa ya mitihani. Wame-
onyesha ushirikiano mzuri ambao
nao kwa namna moja umefaniki-
sha ufaulu huu, ” anasema.

Ofisa huyo anatoa ari wazazi
na walezi kuendelea na umakini
kwenye malezi ya watoto hao , iki-
wamo kufuatilia nyendo zao, ku-
hakikisha wanakua katika maadili
mazuri kwa maendeleo ya taifa.

“Kuna vitendo vya kikatili am-
bavyo baadhi ya watoto wame-
kumbana navyo vimewaathiri.
Hata hivyo, inaonyesha kuna
baadhi ya wazazi hawapo makini
katika kufuatilia watoto wawapo
nyumbani, badala yake walimu
ndiyo wamekuwa wakigundua
wanapoona mtoto hana furaha au
utulivu kwenye masomo,” anase-
ma.

Anapongeza kamati za shule
kwamba zimesaidia kuratibu,
kusimamia na kudhibiti rasilimali
zake, hivyo kuwezesha ufanisi ka-
tika utekelezaji mpango wa jumla
wa maendeleo ya shule.

SHULE OLYMPIO
es Salaam, ni ya mchepuo wa
Kingereza na ndiyo iliyoongoza
kuwa na idadi klubwa ya watahi-
niwa darasa la saba wilayani Ilala.

Kwa mujibu wa  matokeo
yaliyotangazwa na Baraza Ila
Mtihani(Necta ), shule hiyo ilian-
zishwa mwaka 1956. Wanafunzi
wake waliofanya mtihani mwaka
huu, walikuwa 431; wasichana
220 na wavulana 211. Wote wame-

faulu mtihani huo.

Ni matokeo yanayoonyesha
wanafunzi 243 walipata alama ‘A’
kati yao wasichana 69 na wavu-
lana 174 na waliopata alama ‘B’
walikuwa 179, kati yao wasichana
142 na wavulana 37. Wengine tisa
ambao wote ni wasichana, wali-
pata alama ‘C’.

Mwenyekiti wa Kamati ya Shule,
Amiry Rajab, anawapongeza wal-
imu wa shule hiyo chini ya uon-
gozi wa Mwalimu, Mkuu, Salim
Mgamba, kwa kushika nafasi ya
saba, kati ya shule 90 za wilaya
hiyo.

Pia, kimkoa imeshika nafasi ya
34 kati ya 459 kimkoa. Rajaba ana-
fafanua: “Wanajituma vyema ka-
tika kati yao, matokeo yanathibiti-
sha hilo, kwani licha ya kukabiliwa
na changamoto ya idadi kubwa ya
wanafunzi wameweza kuwajen-
gea uwezo wanafunzi wote ku-
fanya vyema mtihani huo.”

Anaeleza imani yake, matokeo
yatawatia moyo wazazi kushiriki
kuikwamua shule kwenye mata-
tizo mbalimbali yanayoangukia
katika wajibu wao wa msingi shu-
leni hapo.

“Kamati imeiona changamoto
ya idadi kubwa ya wanafunzi,
tuna mpango wa kujenga jengo
jipya litakalokuwa na madarasa
kadhaa, maktaba na shule ya awa-
li,” anasema.

Anasema, kamati ya shule im-
ejipanga kuibua vyanzo kadhaa
vya fedha za mradi wa ujenzi
huo, ambavyo aliahidi atavitaja
baadaye.

Rajab anasema, jengo jipya li-
takalokamilika litawapa nafasi
walimu kufundisha kwa uhuru
zaidi, wakiwa na imani kuwa
chanzo cha hatua zaidi ya ufaulu
kwa wanafunzi.

Olympio ina wasifu mwingine
wa kuwahi kutunukiwa cheti cha
pongezi kutoka Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), kwa kushika nafasi
ya tatu kati ya shule 20 bora za
serikali zilizofanya vizuri Mtihani
wa Taifa Mwaka 2018.

Shule nyingine zilizokuwa na
watahiniwa wengi ni pamoja na
Kivule (417) iliyoko Kitunda, Mi-
nazi Mirefu (415) ya Ukonga.

WANAFUNZI WACHACHE

Shule ya Msingi Amana iliyoko
Ilala, ndio ilikuwa na wahitimu
wachache zaidi, ikilinganishwa na
nyingine za wilayani Ilala, ambao
ni 24.

Katika shule hiyo, hapakuwapo
mwanafunzi aliyepata alama ‘A;
18 walipata alama ‘B’ kati yao wa-
sichana 10 na wavulana 8 na wa-
tahiniwa sita walipata alama ‘C’
inayojumuisha msichana mmoja
wavulana watano.

HAKI, UWAJIBIKAJI & VITA YA RUSHWA
Ubia wake na ushirikishaji

X

wilayani Kiteto. PICHA: TOVUTI WILAYA YA KITETO

Na Niko Kasera

UHUSISHWAUJI ni dhana
muhimu katika tasnia ya
Utawala Bora na imeen-
delea kushika kasi kwa
namna mbalimbali.

Serikali imeshaweka
wazi umuhimu wa kuwa-
husisha wananchi moja
Kkwa moja kwenye miradi
ya maendeleo.

Msingi wa uhusishwaji
Unaanza na ngazi ya
utambuzi wa wadau wote
kwenye utekelezaji mi-
radi ya maendeleo. Pasipo
utambuzi wa wadau hawa,
ni bayana miradi itakosa
nyenzo mojawapo muhimu
ambayo ni umiliki wake

Nitoe mfano mmoja wa
lililotokea hapa mkoani
Morogoro, katika chuo
Kikuu kimojwapo katika
miaka kadhaa iliyopita,
fuata huduma ya maji safi
na salama chuoni hapo.

[li kuwapunguzia adha
ya kuhangaikia maji, uon-
gozi wa chuo uliamua ku-

maji jirani na makazi yao.
Kwa maana hiyo, chuo
Kilitoa mabomba ambayo
idadi yake ingetosha
kusambaza maji kutoka

walihusishwa na hilo na

wakaombwa wachangie
nguvu kazi kwa kuchimba
mitaro ili yatumike kulaza
mabomba.

Ajabu ni kwamba, wa-
mchango wao, huku baadhi
wakihoji kwa kauli:"lweje
mfadhili aanze kutuomba
sisi tuchangie nguvu kazi
bila malipo. Waombaji
wananufaika na ardhi yetu,
wafadhili aina gani hawa?”

Pamoja na nia njema hiyo
na kuhusishwa kwenye
mradi, matokeo yake hauk-
ufanikiwa wakati huo, hadi
hivi karibuni serikali tena
ilipojitolea kuwashirikisha
wale.

Tunachojifunza na sim-
ulizi hiyo ni kwamba kazi
bado tunayo. Katika jamii
wapo wengi bado ni waumi-
ni wa dhana ya misaada na
wafadhili na hawajapokea
mageuzi ya kuwa washiriki.
Hilo linaangukia kauli ya
Rais Dk John Magufuli, am-
baye kila kukicha anatoa rai
kuhusu haja ya uwajibikaji
kwa Watanzania.

Bila kupokea na kuzinga-
tia uwajibikaji, itajenga viz-
ingiti vya taifa kufikia dira
na malengo yake, ikiwamo
safari ya kuipata Tanzania
va Viwanda na Uchumi wa
Kati, ifikapo mwaka 2025.

Dhana ya uwajibikaji ndio

inabeba msingi wa kujituma,
haki, weledi na utawala
bora.

Asasi za Kiraia ambazo ni
wabia wakubwa wa maen-
deleo zinaisaidia serikali
kwenye dhana nzima ya
maendeleo kwa namna am-
bazo zimeajiri na zinalipa
kodi na tozo mbalimbali.

Ni dhahiri kwamba,
zinatoa ushirikiano kwe-
nye sekta zote nchini, iwe
Za umma au binafsi. Kuna
ufanisi wa hali ya juu un-
aopigiwa debe, ubabaishaji
unapigwa vita na kuke-
mewa.

Taratibu, utamaduni wa
kitaifa wa kuwekeza kwe-
nye tunu za thamani kama
vile uchapaji kazi, uadilifu,
uwajibikaji kujitolea na
kadhalika, hujengeka.

Daima nchi ya namna
hiyo watu wake hutem-
bea wakijiamini, kuelekea
mustakabali wao huku
wakiamini kuna siku njema
mbele ya safari.

Viongozi wa nchi zilizoen-
delea au zilizo katika njia ya
kuelekea kwenye maende-
leo, hawategemewi kuwa
na mengi mapya tofauti
kila kukicha, maana dira na
malengo inajulikana kwa
kila mmoja wao.

Mwandishi anapatikana
kupitia baruva pepe: sama-
watiarts@yahoo.com



18 I ESA Jumanne Novemba 26, 2019

JE, WAJUA?

NA REUBENI
LUMBAGALA

Uking’ara kitaaluma

L= ey

nixlazima utaibuliwa

Katibu Mtendaji wa Necta, Dk Msonde akimpa zawadi mwanafunzi bora wa Sekondari ya lhsan,
Rahma Ngaja hivi karibuni. PICHA: MIRAJI MSALA

OTISHA ni kichocheo
katika kuchagiza ufanisi
na utendaji kazi mahiri
na wenye kutoa matokeo
chanya. Ni hatua ya kuthamini kazi
nzuri iliyofanywa na mtu mwingine
katika kuleta mabadiliko ambayo ni
chachu ya mwendelezo wa mambo
bora zaidi ya sasa na baadaye.

Hivi karibuni, Waziri wa Nchi Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (Tamisemi), Suleiman Jafo,
amekuwa shuhuda wa utoaji Tuzo za
Elimu kwa wanafunzi na walimu na
shule zilizofanya vizuri kwenye ma-
tokeo ya mitihani ya kidato cha sita
na darasa la saba kwa mwaka 2019,
na kusema kuwa ni chachu ya kuen-
deleza kazi za kutukuka.

Katika hafla hiyo, Waziri Jafo anatoa
fursa kwa wanafunzi waliofanya vy-
ema katika mitihani ya darasa la saba
kuchagua shule za sekondari wana-
zozipenda ili kuendelea na masomo
yao.

Anasema kwa wa kidato cha sita
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, iliachiwa wanafunzi wa kidato
cha sita ili iweze kuwasaidia kujiunga
na vyuo vikuu wavipendavyo. Wa-
ziri anasema “Yule kijana Tanzania
One nilimsikia anasema anatamani
kwenda Shule ya Sekondari Ilboru
nitashangaa sana kama hatakwenda
huko, hawa ni vijana spesho waam-
bieni wachague shule wanazotaka
waende kusoma.

“Naomba niwahakikishie, Rais John
Magufuli na serikali anawapenda
sana, mtachagua shule zile mnazo-
taka ninyi kwenda kusoma, Katibu
Mkuu shughulikia hilo”.

Uhuru waliopewa wanafunzi kuch-
agua shule na vyuo wanavyovitaka ni
motisha kubwa kwani wakati mwing-
ine lichaya kufanya vizuri wanasoma
katika shule ambazo hazikuwa mata-
rajio yao na hilo huenda linawavunja
moyo kwa sehemu.

Tuzo na zawadi hizo zilizotolewa
kwa walimu na wanafunzi zita-
chechemua kwa kiasi kikubwa uku-
aji wa taaluma mashuleni. Wanafunzi
na walimu, kila mmoja ataongeza ari
katika usomaji na ufundishaji ili kue-
ndelea kupata tuzo na zawadi hizo
mara nyingi zaidi.

Ni vyema tuzo hizi zikawa ni jam-
bo endelevu ili kuendelea kujenga
shauku kwa walimu na wanafunzi ku-
jituma zaidi. Motisha ni eneo muhimu
linalohitaji uwekezaji ili kuongeza tija
ya kazi.

Katika sehemu mbalimbali kama
maeneo ya kazi, taasisi za elimu, kam-
puni za umma na binafsi na katika
familia utoaji wa motisha ni jambo
jema ambalo linahamasisha matokeo
chanya na utendaji kazi wenye kasi na
viwango. Ndiyo maana katika katika
kuziangazia nafasi za tuzo na zawadi
katika kuchochea ukuaji wa taaluma
kwa shule za msingi na sekondari
nchini ni jambo muhimu.

Sekta ya elimu ni muhimu kwa
maendeleo ya kila nyanja kama vile
kijamii, kiuchumi na hata kisiasa. Ku-
tokana na umuhimu wa elimu, kume-
kuwa na mikakati ya kuifanya itoe
matokeo chanya hasa kwa wanafunzi
ambao wapo shuleni kwa ajili ya kusa-
ka maarifa, ujuzi na stadi mbalimbali.
Mkakati mmojawapo wa kuchagiza
ukuaji wa taaluma ni pamoja na utoaji
wa tuzo kwa wanafunzi na walimu
kama njia ya kuwahamasisha kujifun-
za na kufundisha kwa bidii, nidhamu
na weledi ili matunda ya elimu hiyo
yaweze kuonekana kwa wahusika.

Pamoja na kuwa mwanafunzi
anao wajibu wa msingi wa kusoma
kwa bidii, kujifunza bila kuchoka na
kujituma katika masomo, lakini upo
umuhimu wa kuthamini kazi nzuri ili-
yofanywa na wanafunzi hadi kufanya
vizuri katika masomo yao kwa kutoa
tuzo na zawadi kwa wahitimu wetu.

Halikadhalika, walimu nao wanao

wajibu wa msingi wa kufundisha kwa
bidii, kujituma katika majukumu yao,
aidha, ipo haja ya kuthamini kazi za
walimu kwa kutoa tuzo na zawadi
kwa wale ambao masomo yao yame-
fanya vizuri katika mitihani ya taifa.

Katika hafla hiyo ya utoaji tuzo
iliyoratibiwa na Taasisi ya Elimu ya
Global Education Link kwa kush-
irikiana na Baraza Mitihani Tanza-
nia (Necta) na kufanyika jijini Dar
es Salaam, Jafo anasema tuzo hizi
ni chachu ya ukuaji wa taaluma na
kuongeza ufaulu kwa wanafunzi.

“Hizi ni tuzo za kwanza kutolewa
na serikali kwani vijana na walimu
waliofanya vizuri kwenye mtihani
hiyo wanastahili pongezi ili waen-
delee kufanya vizuri. Tunaamini
itaongeza ubora zaidi kwa shule zetu
kuendelea kufanya vizuri” anasisitiza
Jafo.

Jambo la kipekee katika tuzo hizi ni
kwamba wanafunzi na walimu kwa
pamoja wanathaminiwa kwani hawa
wawili wanategemeana katika kufikia
mafaniko ya kitaaluma. Kama walimu
watajituma kufundisha kikamilifu
na kwa mujibu wa mitaala, huku wa-
nafunzi wakishindwa kujisomea kwa
bidii, juhudi za walimu hazitazaa ma-
tunda yanayotarajiwa.

Vivyo hivyo kwa wanafunzi ambao
wanapenda kusoma huku wakikosa
walimu wa kuwafundisha watashind-
wa kufikia malengo yao ya kufaulu
masomoni kwa viwango vya juu. Kwa-
hiyo, ni vyema matokeo mazuri yana-
potokea, kila mmoja yaani mwalimu
na mwanafunzi kutambuliwa mchan-
go wake katika mafanikio hayo kwani
kwa pamoja watakuwa wameweze-
sha kufikia mafanikio hayo.

Tafakari.

Reubeni Lumbagala ni Mwal-
imu wa Shule ya Sekondari Mlali
iliyoko wilaya ya Kongwa mkoani
Dodoma.

Maoni: (+255) 764 666349.

RIPOTI

Ukarimu unasaidia
kuishi muda mrefu

UKARIMU gani unaweza kuufanya? Ni sawa mtu
kuonyesha hisia zake?

Inawezekana kuna ukweli, wanasayansi na was-
omi katika kituo cha utafiti wanasema kuwa mtu
anaweza kufanya mambo mengi zaidi ya ukarimu
na kuongeza muda wa kuishi.

Wafanyakazi wa taasisi ya ukarimu ya Bedari ya
Chuo Kikuu cha California, huko Los Angeles (UCLA)
wako tayari kwa ajili ya utani.

“Tukiangalia upande wa kisayansi . Ni kama tuko
kwenye mzunguko, hapa tunazungumzia upande wa
Kisaikolojia na kibaiolojia,” Daniel Fessler, mkuru-
genzi wa taasisi anaeleza.

Anasema suala la mtu kuwa mkarimu limechukua
vichwa vya habari hivi karibuni.

Rais wa zamani wa Marekani Barack Obama
anasema kuwa:"Kuwa jasiri ni ukarimu. Hakuna
ubaya kwa mtu kuwa dhaifu au kuwa na huruma.”

“Mtu kuwajali watu wengine si udhaifu. Ni jambo
jema, tunapaswa kujali wengine kwa kuwa na
vadilifu na kuwajali wengine kwa heshima.”

Ellen DeGeneres aliwahi kuzungumzia ukarimu
wakati akizungumzia urafiki wake na George W
Bush:

“Ninaposema kuwa mkarimu, ‘Unapaswa kuwa
mkarimu kwa wengine, simaanishi kama watu
wanafikiria sawa na vile wanavyotenda. Nina-
chomaanisha ni kwamba uwe mkarimu kwa kila
mtu bila kujali.”

Leo ikiwa siku ya ukarimu duniani (Novemba 13)
Tunaangazia ukarimu una maana gani na kujiuliza
Kkwa nini ni muhimu?

Hilo ndilo jambo ambalo wataalamu wanataka
kufanyia utafiti.

Je, wako makini , je ni suala ambalo linazingatia
uhai na vifo vya watu. Kazi ya Fessler ilikuwa ni
kuangalia namna ambavyo watu wanaweza kush-
awishika kufanya vitendo vya ukarimu, kwa kush-
uhudia fadhila na kueneza ukarimu.

“Nadhani ni sawa kusema kuwa tunaishi katika
umri ambao sio rafiki,” alisema.

“Duniani kote, kile tunachokiona ni ongezeko la
migogoro baina ya watu ambao wana maoni tofauti
katika masuala ya kisiasa au tofauti za kiimani.”

Ukarimu, anasema kuwa ni “fikra, hisia na imani
ambayo ina uhusiano na hatua ambazo zinaweza
kuwanufaisha wengine, Kuwanufaisha wengine
haimaanishi kuwa ndio mwisho.”

Na kutokuwa mkarimu kwa upande mwingine ni
jambo a lisilovumilika kutokana na watu kupun-
guza thamani kwa wengine. Fessler anasema kuwa
MSONgO Wa mawazo ni miongoni mwa changamoto.

Kuishi na watu wanaokutendea vizuri ni bora,
kuliko kuishi kwa hofu na mbaya zaidi kunafupi-
sha maisha yako. Kuishi na watu kwa ukarimu , na
kuonyesha namna mtu anaweza kuwa mkarimu wa
wengine kunasaidia mtu kutopata tatizo la shinikizo
la damu.

Kuna faida za kukabiliana na msongo wa mawazo

na wasiwasi. BBC
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Mnapotaka tusema ‘kuonesha’
na si ‘kuonyesha’ mnakanganya

AADHI ya wataalamu

wa Kiswahili, kutokana

na mazoea, wameanza

kusanifisha kutumika
kama Kiswabhili sahihi siyo ‘sanifu’
kwani kusanifu ni kutunga, kurem-
ba na siyo usahihi wa kina neno
‘kuonesha’ wakisema linatokana
na’kuona.’

Wanadai kuwa neno ‘kuonye-
sha’ linatokana na ‘kuonya’ jambo
ambalo siyo sahihi kabisa na kwa
maana hiyo neno halisi ni ‘kuone-
sha’ wakati neno hilo lilizuka miaka
ya 1990 hadi 2000 kutokana na
udhaifu tu wa matamshi na watu
wengine wakaiga, wakazoea.

Siyo jambo la ajabu kwani yako
maneno kadhaa yanayotokana na
matamshi, ishindikane kurekebi-
sha.

Neno lingine ambalo wataalamu
hao wamekuwa wakilitangaza
kuwa ni sahihi wakati kinyume
chake hakina matatizo yoyote kati-
ka lugha ni dawa kutumika kila ma-
hali, na ‘madawa’ siyo sahihi kokote
pale, jambo ambalo linashangaza.
Hapo pia walianza kutumia watu
fulani dhana ya ‘dawa za kulevya’
katika vyombo vya habari zaidi ya
miaka 10 iliyopita na hatua kwa
hatua ikaanza kuonekana kuwa ni
matumizi sahihi wakati ni kupen-
delea tu kusema hivyo, bila uhakika
wa usahihi wake.

Kwani ‘dawa’ ni ishara ya kitu
chema, wakati ‘madawa’ ni aina
kadhaa za vitu vinavyodhuru vina-
vyofanana na ‘dawa,” kwa umbile.

Dhana ya ‘madawa ya kulevya’
ina chembe ya kuchukia ‘dawa’ hizo
zinazodhuru mwili, wakati dhana
ya ‘dawa za kulevya’ inatoa ishara
kuwa anayetumia anadhani ana-
chukua dawa, kujisitiri au kupun-
guza makali ya ugonjwa fulani, iwe
ni ‘kulevya’ kama ilivyo malaria, au
mwingine. Huwezi kusema neno
‘dawa za kulevya’ ni sahihi au halip-
ingiki bila kuonyesha dhamira ya
‘dawa’ katika usemi huo, kwa mfano
mtu akisema ‘dawa ya panya’ ni sa-
hihi kwa sababu ni dawa kwa bin-
adamu ambaye anahangaika nabaa
la panya nyumbani kwake.

Ukweli halisi ni kuwa ni ‘sumu
ya panya’ ila ni ‘dawa’ kwa hitaji
la kuondoa tatizo hilo jambo am-
balo halipo katika ‘dawa za kulevya’
kwani hazitibu chochote, ni har-
ibifu.

Yako maneno kadhaa yanay-
otokana na matamshi, na mara
nyingine kwa sababu ya mchang-
anyiko wa jamii zenye mikondo
tofauti ya lugha, hivyo anaweza
kutamka neno mhadhiri eneo fu-
lani asiyeweza kusema ‘kupapasa,’
kwani lugha ya Kiarabu kwa mfa-
no ina tatizo kubwa na herufi ‘p’
inapenda kubadili iwe ‘b.” Hivyo
aliyekuwa Katibu Mkuu wa Umoja
wa Mataifa Boutros Boutros-Ghali
angeandika jina lake kwa Kiyu-

nani (Kigiriki) lingesomeka Petros
Petros-Ghali lakini kwa Kiarabu li-
nakuwa Boutros, kwani wana shida
kubwa na herufi ‘p.’

Sasa anatokea mhadhiri hawezi
kusema ‘imani ya kupapasa’ anase-
ma ‘b’ halafu wanaomsikiliza wana-
sanifu neno ‘imani ya kibubusa,’ na
inatumika hivyo hadi sasa.

Kuna tofauti kiasi fulani kati ya
‘kupapasa’ na ‘kibubusa’ kwa mtu
anayesikiliza, na la kushangaza
ni kuwa hilo neno lililosanifiwa
linatosheleza haja ya kihisia kama
lile la kwanza, kwani ‘kupapasa’ ni
kutojua usahihi wa kitu uko wapi.
‘Kibubusa’ kinaashiria u-bubu wa
jambo fulani, kigugumizi, yaani
mkwamo wa kihisia au kufafanua
kiini cha jambo fulani, hali
inayomaanisha au kuashiria hali
kama ile ya ‘kupapasa’ ambako
ishara inakuja kutokana na
kushindwa kujieleza.

Ni kupapasa kwa mdomo au akili
badala ya kupapasa kwa mkono,
au ‘kupapasa’ kwa kutafuta nukuu
mahali kuthibitisha usemi, uikose...

Cha kushangaza katika maelezo
ya wataalamu wa Baraza la Kiswa-
hili la Taifa (Bakita ) ni dai kuwa
neno onyesha linatokana na ‘kuon-
ya’ kwa hakika ni uwongo mtupu.

Ni hali ambayo mtaalamu anao-
na lugha hiyo ni mali ya Bakita ,
wanafanyia maamuzi wanayotaka,
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hata kutunga sababu isiyo sahihi
ya neno ‘kuonyesha.” Kuonyesha
ni neno linalojitegemea, kusisitiza
kuona na kuliwezesha hilo kwa
mwingine.

Ukisikiliza kutamka ‘kuonesha’
bila kuwa na sababu ya usanifu wa
neno hilo kutoka kwa mtaalamu
wa Bakita au Taasisi ya Taaluma za
Kiswahili (Tataki) wenzao wa Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam, unapata
picha ya ulegevu ule ule wa matam-
shi kama ‘kibubusa.’ Ni tatizo la
kutamka maneno linalotokana na
lugha ya asili ya mzungumzaji, kwa
mfano yako maeneo nchini amba-
ko kutamka kwa usahihi ‘lira’ na
‘rila’ itamchukua takriban mwezi
ajifunze hilo, na kama wangekuwa
ndiyo wako maeneo ya pwani wam-
etawala lugha ya Kiswabhili, si ajabu
usanifu ungekubali mchanganyiko
huo.

Ipo michanganyiko ya ki-pwani
waliyoisanifu kitambo, mojawapo
ya michanganyiko hiyo ya matam-
shi ambayo wataalamu wenye
kuzingatia matamshi ya eneo la
pwani au mikusanyiko ya aina hiyo
ni kuharibu matumizi ya herufi t
ambayo ni matamshi ya awali na
kuingiza herufi‘d’.

Awali tulijifunza neno ‘kutarizi,’
lakini haikupita miaka mingi likaan-
za kupenyeza neno ‘kudarizi,’ na si
ajabu ukiangalia huko katika kamu-
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NI hulka ili-
yotokana na
miaka mingi
va kujenga
uhusiano
kwanza dhidi
va ukoloni na
halafu ‘maba-
ki va ukolont’
baada va Azi-
mio la Aru-
sha.

If;;-r-

si za wana-pwani utakuta Kiswahili
Sanifu ni ‘kudarizi.’

Ni mazingira ya ‘kesi ya nguruwe
unampelekea ngiri’ pale Kiwahili ki-
napovurugwa na matamshi mazito
ya pwani, halafu waseme ‘..naam!’

Hata ukiangalia tofauti ya neno
‘kuonyesha’ na ‘kuonesha’ unakuta
ni uvivu tu wa matamshi na kutafu-
ta njia rahisi ya kukubali neno hilo
kutowaumbua wazee wa ki-pwani
ambao kwa jadi ni ‘wasafiri wenza’
wa wataalamu wa Kiswabhili.

Ni hulka iliyotokana na miaka
mingi ya kujenga mahusiano kwan-
za dhidi ya ukoloni na halafu ‘ma-
baki ya ukoloni’ baada ya Azimio
la Arusha.

Ingekuwa kweli wanatafuta vy-
anzo, neno ‘kuonyesha’ halikaribi-
ani na ‘kuonya’ kwani ni vitu viwili
tofauti, ila linaweza kukaribiana na
‘kunyesha’ kwani ina chimbuko lin-
alofanana.

Aliyesema neno ‘kuonyesha’
msingi wake ni ‘kuonya’ anaashiria
kuwa huwezi kuwa na neno kama
hilo nje ya haja ya ‘kuonya’ ijengewe
humo, kitu ambacho siyo sahihi.
Maneno yenye ‘ny..’ na ziada ya a.e,
i, 0, u ni mengi tu, iwe ni ‘nyama’ au
‘nyesha’ hivyo ‘kuonyesha’ haihitaji
‘kuonya,” kwani kuonya inaashiria
hitaji la maadili, wakati kinachotak-
iwa hapa ni kuona tu, kwa mfano
‘kuonyesha’ mvua ilivyo-nyesha...
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WADAU
SABATO
KASIKA

auti za
wadau

Elimu ni moja ya
haki za mtoto, la-
kini wapo baadhi
ya wazazi, ambao
kwa sababu wana-
z0Ziljua wenyewe,
hawawapeleki wa-
toto shule, na ku-
sababisha wakose
haki hiyo. Wadau
wanasemaje?

JONATHAN MANGA (MKAZI WA BUNDA,
MARA)

SUALA la mtoto kupata elimu halina mjadala,
kwani hiyo ni haki yake ya msingi. Sasa wan-
apokuwapo wazazi na walezi wasiosomesha
watoto wao, ni dalili kwamba bado tuko nyuma,
hatujawa na mwamko wa kutosha katika elimu,
ni bora tusaidiwe ilii tubadilike.

Inawezekana wazazi kama hao ndiyo wale
ambao watoto wakisomeshwa na watu wengine
kisha wakawa na maisha mazuri, wanajisogeza
ili kusaidiwa, wanahasau kwamba elimu ambayo
walikuwa wakikataa kuwapa ndiyo imewafikisha
watoto hapo walipo.

Katika mfumo wa maisha yetu, kila mzazi
anatakiwa kumpeleka mtoto wake shule ili naye
baadaye ale matunda ya kusomesha ingawa
siyo lazima. lwapo wazazi wana maisha duni, ni
vyema hali hiyo ijulikane kuliko kunyamaza tu
wakati watoto wanakosa elimu.

Ninajua suala hili lina upana wake na unaweza
kukuta wazazi wote wawili wana matatizo
ikiwamo kuzaa watoto wengi na kushindwa ku-
wahudumia na kuwapa haki zao za msingi.

Katika hilo, kuna umuhimu wa kulingana
na uwezo wa kumudu kuwahudumia ili wote
wapate elimu bila kikwazo chochote, ambacho
kinaweza kusababisha waishie madarasa ya
chini au wasisome kabisa. Kwa sisi wakristo
kuna maandiko katika Biblia yanayotuagiza
kumshika sana elimu kwa kuwa ndiye uhai wetu.
Hivyo kila mzazi kwa mzazi atambue kwamba
elimu ni muhimu kwa mtoto wake.

JUMA HAMIS (MKAZI WA JIJINI DARES
SALAAM)

KUMNYIMA mtoto elimu ni ukatili, na wanao-
fanya hivyo wajue kuwa huwawezi kuwanyima
watoto haki ya kupata elimu wakabaki salama,
waweza kujikuta katika maisha duni.

Serikali yetu imekuwa ikituhimiza kusomesha
watoto na kuwaeleza umuhimu wa elimu, lakini
inasikitisha kusikia bado wapo baadhi ya watu
hawaelewi hilo.

Kwa sasa serikali inatoa elimu bure kuanzia
shule ya msingi hadi kidato cha nne. Kwanini
tusitumie fursa hii kusomesha watoto wetu kwa
ajili ya maendeleo yao ya baadaye?

Kimsingi elimu ni moja ya haki muhimu za
mtoto awe wa kiume au wa kike, ingawa kuna
baadhi ya jamii zinamuona mtoto wa kike
kama hafai kupata elimu na badala yake kuwa
kitegauchumi cha familia.

Naomba nitoe wito kwa wazazi wenzangu
kwamba vyema kutenda mema kwa watoto
ikiwa ni pamoja na kuwapa elimu ambayo
ndiyo urithi muhimu katika maisha yao.

Yaani wazazi tuwekeze elimu kwa watoto ili
baadaye waavune walichopanda, lakini kama
wataendelea kuwapo wale wasiowapeleka
watoto wao shule, wajue kuwa mtindo huo ni
sawa na kuendelea kumkumbatia adui ujinga
ambaye alitangaziwa vita mara tu baada ya
nchi hii kupata uhuru mwaka 1961.

Tuendelee kuunga mkono juhudi za serikali za
kIE]Jtclja elimu bure kwa kuwapeleka watoto wetu
shule.

Nafasi hii ya kusoma bure kuanzia shule ya
msingi hadi kidato cha nne siyo ya kupita tu
bali ni ya kuchangamkiwa na kila mzazi, awe
mwenye uwezo kifedha na hata asiyekuwa na
uwezo huo.

ZAINABU MSALAMA (MKAZI WA JUJINI
DARES SALAAM)

MTU anapozaa ana haki ya kuitwa baba au
mama, Na pia anawajibika kuhakikisha watoto
wake wanapata elimu.

Lakini inapotokea anashindwa kuwasome-
sha kwa makusudi, mzazi kama huyo achuku-
liwe hatua za kisheria kwasababu anachangia
kukwamisha maendeleo ya baadaye ya mtoto
wake.

Katika jamii yetu, wapo wazazi, ambao
hawajui kabisa umuhimu wa elimu ingawa uw-
ez0 wa kiuchumi wanao, wapo wenye UWezo
kiuchumi na wanajua umuhimu wa elimu, lakini
pia hawataki tu kuwasomesha watoto wao.

Vilevile wapo wanaijua umuhimu wa elimu,
lakini bahati mbaya hawakujaliwa kuwa na
maisha bora, hivyo ni vyema kundi hili lika-
saidiwa.

Yaani wasio na uwezo kiuchumi wasaidiwe
kusomeshewa watoto wao na hao wengine
waelimishwe kutambua umuhimu wa elimu
kwa watoto, kwa ajili ya maisha yao ya
baadaye kwa elimu ni haki ya msingi ya kila
mtoto.

Mzazi au wazazi wasiosomesha watoto wao
wanaikwamisha serikali. watafakari na kisha
wachukue hatua sahihi za kuhakikisha watoto
wao wanapata elimu kadri inavyowezekana.

Wawajibike kuwapeleka watoto shule wapate
elimu, ambayo itawawezesha kuendesha mai-
sha yao vizuri na hata kuwasaidia wazazi wao
waliochangia kuwafanya wawe na maisha bora.

JOHN SAMBU (MKAZI WA JUINI DAR ES
SALAAM)

ELIMU ni kati ya haki msingi za kibinadamu. Ni
kutokana na umuhimu wa elimu katika jamii,
Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, Desemba
2018 likaazimia kuanzishwa kwa Siku ya Elimu
Duniani, itakayokuwa inasherehekewa Januari
24 ya kila mwaka.

Lengo ni kuwezesha kila mtu kusoma, kuji-
funza na kuhakikisha kwamba, binadamu wote
wanafikia vipawa vyao kikamilifu. Nimejaribu
kugusia hapo kidogo, lakini kwa ujumla ni
kwamba ninajua wapo baadhi ya wazazi,
ambao kwa kweli hawana nyuma ama mbele
wanahitaji kusaidiwa kwa kila hali, ili watoto
wao wasome, hawa siwezi kuwalaumu ila wale,
ambao kwa makusudi hawataki kusomesha wa-
toto wao huku wakiwa na uwezo wa kiuchumi,
ni vizuri watakambua kuwa wanawanyima
watoto haki ya msingi.

Ni wajibu wa mzazi au mlezi kumpa mtoto
elimu. Mtindo huu wa kutopeleka watoto shule
inaendekezwa na baadhi ya wazazi na walezi,
ambao mimi ninawaona kama hawafai kuitwa
wazazi kwa kushindwa kuwajibika ipasavyo
kama wazazi.

Ni ajabu kuona au kusikia katika dunia ya leo
kuna wazazi na walezi hawataki kuwasomesha
watoto wao.

Ninadhani ipo haja ya kurudi kwenye mfumo
wa zamani wa kuwa na wajumbe wa nyumba
kumi ambao pamoja na mambo mengine
watakuwa na kazi ya kufuatilia katika maeneo
hayo ili kujua kama kuna watoto hawapelekwi
shule na kwa sababu gani, ili iwe rahisi kuwa-
baini wazazi na walezi wasiopeleka watoto
ihuhle kwa makusudi na kuwachukulia hatua za

isheria.

MAIKA MAPUNDA (MKAZI WA JUINI
DAR ES SALAAM)

SIDHANI kama bado kuna mzazi wa aina hiyo
kipindi hiki ambacho elimu inatolewa bure.
Huyo atakuwa miongoni mwa wale wasiojua
maana va elimu.

Mzazi wa aina hiyo anatakiwa kufuatiliwa
na kujua kiundani matatizo yake ili ijulikane
kwenye jamii inayomzunguka kama kweli
alishindwa kumsomesha mtoto wake kwa
kutokuwa na uwezo kifedha, lakini kama
ni mzazi anayelewa na kusahau familia
yake, basi ashurutishwe, na yule ambaye ni
maskini, anasaidiwe kuhakikisha mtoto wake
au watoto wanasoma, vinginevyo familia
inl_avveza kuendelea kuwa maskini kwa kukosa
elimu.

Ninajua kwamba nchi hii wapo watu ambao
hawana uwezo kabisa, ndiyo maana serikali
ikiweka elimu bure na inawezekana bado
wapo ambao hawan uwezo hata wa ku-
wanunulia watoto wao vifaa vya shule, watu
wa aina hiyo ni muhimu watambuliwe na
kusaidia.

Lakini wale ambao kwa sababu wanazozi-
jua wenyewe hawataki kusomesha watoto
wao, hao siyo wa kuachwa, washughulikiwe
ili washiriki kikamilifu katika vita ya kupam-
bana na maadui watatu.

Watu wasiojua maana va elimu, katika
karne hii ya 21 wasaidiwe kutambua na
kuithamini elimu, kwani ndio pekee inay-
oweza kumfanya mtu akawa na maendeleo.



HABARI MBEYA
T

Waishukuru
serikali
ujenzi Kituo
cha afya

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WANANCHI wa Kata ya Ikukwa
katika Halmashauri ya Wilaya ya
Mbeya, wameishukuru serikali
kwa kuwajengea kituo cha afya,
wakieleza kuwa kitawasaidia
kuondokana na adha ya kutembea
umbali mrefu kufuata huduma
katika Mji wa Mbalizi.

Wananchi hao wamedai kuwa
kabla ya kujengwa kwa kituo
hicho, walikuwa wanalazimika
kwenda katika Hospitali Teule ya
wilaya hiyo iliyoko Ifisi, takriban
kilomita 80 kutoka katika kata yao
ama kwenda Hospitali ya Mwam-
bani wilayani Songwe.

Mmoja wa wananchi hao, Jescar
Shombe, alidai wanawake ndiyo
waliokuwa wanapata shida zaidi
kutokana na tatizo hilo, akieleza
kuwa wajawazito walikuwa wa-
nalazimika kusafiri kwa pikipiki,
hivyo kuhatarisha maisha ya
mama na mtoto.

Alisema baadhi yao walikuwa
wanajifungulia njiani kutokana na
miundombinu ya barabara kuwa
mibovu, hasa kipindi cha mvua.

“Tunaishukuru serikali kwa
kutusogezea hospitali hii, tuli-
Kkuwa tunapata shida sana, hasa
wanawake. Kwa sasa, tutakuwa
tunajifungua hapahapa badala
va kusafiri kwenda Ifisi ambako
gharama za usafiri ni kubwa,”
alisema.

Moses Kuyamba, mkazi wa kata
hiyo, aliiomba serikali kuwasaidia
kuboresha miundombinu ya bara-
bara ili kuwarahisisha wananchi
kukifikia kituo hicho na Hospitali
yva Wilaya.

Alisema barabara nyingi za eneo
hilo ni mbovu na baadhi hazipi-
tiki kipindi cha mvua kutokana na
madaraja yake kuwa mabovu.

Hivi karibuni, Mwenyekiti wa
Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya,
Mwalingo Kisemba, alisema
kutokana na adha wanayopata
wananchi hao, wameamua kujenga
barabara ya kupitia Mlima Mbeya
kwenda kutokea Mbeya mjini am-
bayo ni fupi kuliko waliyozoea.

Alisema barabara hiyo inajeng-
wa na Wakala wa Barabara za Mi-

ikikamilika, itasaidia kuwapungu-
zia gharama za usafiri.
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JUuKkwaa la alizeti laanzishwa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WADAU wa alizeti mkoani Mbeya
wamezindua jukwaa maalum kwa lengo
la kushughulikia matatizo yanayolikabili
zao hilo.

Vilevile, katika kuunga mkono jitihada
hizo, serikali imewaagiza wazalishaji wa
mbegu, kuzalisha kwa wingi kuendana
na mabhitaji ya wakulima.

Jukwaa hilo liliundwa Julai mwaka huu
chini ya ufadhili wa Shirika la Maendeleo
la Uholanzi (SNV) kupitia mradi wake wa
uboreshaji wa mifumo ya masoko katika
maziwa na alizeti (Tam), likiwashirikisha
wadau mbalimbali, wakiwamo wakuli-
ma. Akizungumza wakati wa uzinduzi
wa jukwaa hilo mwishoni mwa wiki,
Mshauri wa Masuala ya Sera wa Tam,
Renatus Mbamilo, alisema waliamua
kushirikiana na wadau wa zao hilo ku-
unda jukwaa baada ya kubaini matatizo
yanayolikabili.

Alisema wanalenga kulifanya zao hilo
kuwa la biashara badala ya watu kuen-
delea kulima kwa mazoea na kwamba
wanatekeleza mradi huo chini ya ufa-

dhili wa Shirika la Maendeleo la nchini
Uingereza (UKAID).

“Lengo la jukwaa ni kuwaunganisha
wadau ili wajadiliane matatizo yanayoli-
kumba zao hili pamoja na kuyatafutia su-
luhu, kupitia jukwaa hili pia tutajadiliana
sera mbalimbali za nchi na kurekebisha
upungufu unaobainika,” alisema.

Aliongeza kuwa Mkoa wa Mbeya ndiyo
wa kwanza nchini kuzindua jukwaa la al-
izeti kwa maelezo, akieleza kuwa Mkoa
wa Kilimanjaro ulikuwa wa kwanza kwa
kuunda jukwaa la maziwa alilodai lina-
fanya vizuri.

Mbamilo pia alisema mradi huo kwa
mikoa ya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini
unatekelezwa katika mikoa minne ya
Mbeya, Songwe, Rukwa na Katavi.

Aliwataja wadau wengine wanaohusi-
ka kwenye jukwaa hilo mbali na wakuli-
ma kuwa ni wasindikaji wa mafuta ya al-
izeti, wasafirishaji wa alizeti, wataalamu
wa masuala ya biashara na wafanyabi-
ashara wa zao hilo.

Mwenyekiti wa Kamati ya Uandaaji
wa jukwaa hilo, Stanley Kibakaya, am-
baye pia ni Ofisa Biashara kutoka Ofisi

ya Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, alisema al-
izeti ni miongoni mwa mazao yenye tija
kubwa mkoani humo.

Alisema mafuta ya alizeti ni miongoni
mwa bidhaa zenye soko kubwa katika
mkoa huo na kwa taifa zima kutokana
na maelezo ya wataalamu kuwa mafuta
hayo ni salama zaidi kwa afya za watu
kuliko aina zingine.

“Mafuta ya kupikia yanayozalishwa
nchini kwa sasa ni asilimia 30 pekee
na asilimia 70 tunaagiza kutoka nje ya
nchi, sasa tunaamini jukwaa hili lita-
saidia kuongeza uzalishaji wa alizeti
ili tuongeze kiwango cha uzalishaji wa
mafuta na kuepuka uagizaji,” alisema.

Akizindua jukwaa hilo, Mkuu wa
Wilaya ya Mbeya, Paul Ntinika, alisema
serikali ipo tayari kushirikiana na wadau
hao kutatua vikwazo vinavyowakabili
wadau wa zao hilo ili kuongeza tija.

Alisema serikali itasaidiana na wa-
dau hao kuwatafutia wakulima maeneo
ya kuuzia, kusimamia upatikanaji wa
mbegu bora za alizeti na kuhakikisha ku-
nakuwa na tozo sawa katika wilaya zote
za mkoa huo.

mwishoni mwa wiki. PICHA: NEBART MSOKWA
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Kituo alichochanga JPM chaanza kutoa huduma

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

KITUO cha Afya cha Kata ya Isongole
katika Halmashauri ya Wilaya ya Rung-
we mkoani Mbeya, kimefunguliwa na
kuanza kutoa huduma.

Kituo hicho kimeanza kutoa huduma
ikiwa ni miezi michache baada ya Rais
John Magufuli kutoa Sh. milioni 30 ili
kikamilike haraka na kuahidi kupeleka
watumishi.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert
Chalamila, alitembelea kituo hicho
mwishoni mwa wiki ili kukagua maen-
deleo yake na alishuhudia kikiwa tayari
kimeanza kutoa huduma.

Alisema kituo hicho kilichojengwa
kwa nguvu za wananchi wa kata hiyo, ni
miongoni mwa vichache vilivyojengwa

kwa utaratibu huo, akieleza kuwa Rais
asingepata nguvu ya kutoa kiasi hicho
cha fedha ikiwa wananchi wangebaki
nyuma.

Alisema baada ya kukabidhi fedha zi-
lizotolewa na Rais, Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (Tamisemi), Seleman Jafo, aliagiza
kikamilishwe haraka ili kifunguliwe na
wananchi hao waanze kupata huduma.

“Nimeridhishwa na utekelezaji wa
maagizo yote yaliyokuwa yametolewa,
kituo kiko vizuri na sisi kama serikali tu-
nafurahi tunapoona wananchi wanabu-
ni miradi, maana huu mradi ulianza na
wananchi wenyewe,” alisema.

Alimpongeza Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri ya Wilaya ya Rungwe
na wasaidizi wake kwa kusimamia vizuri

mradi huo, akieleza kuwa unaendana na
gharama halisi ya fedha iliyotolewa.

Chalamila alisema Mkoa wa Mbeya ni
miongoni mwa iliyo na vituo vya afya
vingi nchini, akibainisha kuwa tangu
serikali ya awamu ya tano iingie madara-
kani Novemba 5, 2015, mkoa huo ume-
fanikiwa kujenga vituo vipya zaidi ya 10.

Mkurugenzi wa wilaya ya hiyo, Loema
Peter, alisema mpaka sasa, kituo hicho
kimejengwa kwa zaidi ya Sh. milioni 170
zilizochangwa na wananchi, halmashau-
ri na Rais Magufuli.

Alisema halmashauri yake iliwaunga
mkono wananchi hao kwa kuchangia Sh.
milioni 20 zilitokana na mapato ya ndani
ya halmashauri.

“Tunaendelea na usimamizi wa vituo
vyote vinavyojengwa ndani ya wilaya

yetu, hiki ni kituo cha tatu maana awali
tulikuwa navyo viwili, yaani cha Ikuti na
Masukulu, lakini kwa nguvu za wananchi
tumepata hiki,” alisema.

Diwani wa Kata ya Isongole, Laurence
Mtawango, alimshukuru Rais Magufuli
kwa kuwachangia fedha zilizosaidia ku-
malizia ujenzi wa kituo chao.

Alisema wananchi wa kata hiyo wali-
hamasika baada ya kuona wanapata
shida ya kutembea umbali mrefu ku-
fuata huduma katika miji ya Tukuyu na
Mbeya.

Aliwaomba wadau mbalimbali wa
maendeleo nchini kuendelea kujitolea
kuchangia miradi ya maendeleo inay-
oibuliwa na wananchi wa kata hiyo ili
kuwatia moyo.
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Ndugai
ashangaa
wabunge
upinzani

Na Renatha Msungu, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai,
amesema wabunge wa upinzani
wanaopinga bajeti ya serikali
ni ‘upuuzi’ kwa sababu katika
bajeti hiyo mishahara yao imo,
ikiwamo ya watendaji walio ka-
tika majimbo wanayo yaongoza.

Aidha, aliwataka wabunge wa
Bunge la Vijana ambao wako
upande wa upinzani kutoiga kila
kitu, badala yake wachuje vitu
vinavyopaswa kupingwa.

Spika Ndugai aliyasema hayo
wakati akifunga Bunge la Sita

kwa takribani wiki moja kwa
lengo la vijana wa vyuo vya
elimu ya juu kujifunza shughuli
zinazoendeshwa bungeni.

Akizungumza na Bunge hilo,
alisema ukiwa mbunge wa
upande wa upinzani sio kila kitu
kinachofanywa au kusemwa na
serikali unakipinga hata kama
kuna manufaa na maslahi kwa
jamii inayokuzunguka unapaswa
kuangalia kipi hakifai na Kipi
kinafaa kukataliwa.

“Wakati wa kupitisha bajeti
ya serikali au kuwasilisha hoja
za msingi bungeni unakuta
hoja ni maana, lakini mpinzani
anapinga eti kwa vile anatokea
upinzani,” alisema.

“Naomba niwaambie wanangu
maana hapa kuna upinzani na
wabunge wa chama tawala.. en-
dapo siku moja mtapata nafasi
hizo mnapaswa kuchuja vitu vya
kupinga,” alisema Ndugai.

Ndugai alisema mapendekezo
ya Bunge la Vijana atayafanyia
kazi na kuona jinsi gani ya
kuwaongezea muda ili wapate
kujifunza zaidi.

Moja ya mapendekezo
waliotoa Bunge la vijana ni
kuongezewa muda wa Bunge ili
wapate kujifunza zaidi mambo
mbalimbali yanayofanyika.

Aidha, Ndugai aliwashauri
vijana hao wabunge wapangie
Bunge lao ratiba iende sam-
bamba na Bunge la Jamuhuri
ya Muungano ili wajifunze kazi
zinazofanywa na mhimili huo.

“Siku hizi bungeni hatutumii
makaratasi ni mwendo wa
mtandao, nyie ni wasomi Bunge
lijalo mje na vitendea kazi,”
alisema Ndugai.

Naye Spika wa Bunge la Vi-
jana, Ramadhan Singa, alisema
mafunzo ya shughuli za Bunge
yanawapa uwelewa mkub-
wa juu ya muhimili huo wa
serikali unavyofanya kazi.

“Naomba niwaam-

bie wanangu maana
hapa kuna upinzani na
wabunge wa chama
tawala... endapo siku
moja mtapata nafasi
hizo mnapaswa kuchu-
ja vitu vya kupinga,”
alisema Ndugai.
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CBE yaomba Kibali

ajira za wahadhiri

Na Renatha Msungu, DODOMA

CHUO cha Elimu ya Biashara nchini
(CBE) tawi la Dodoma, kimeiomba serikali
kuwapa kibali cha kuajiri wahadhiri ili ku-
kabiliana na wingi wa wanachuo ikiwamo
ongezeko la programu.

Ombi hilo lilitolewa na Makamu Mkuu
wa chuo hiko, Prof. Emanuel Mjema, katika
mahafali ya 54 ya chuo hicho yaliyofanyika
shahada mbalimbali.

Prof. Mjema alisema wanaiomba seri-
kali itoe kipaumbele katika nafasi za kuajiri
wahadhiri katika chuo hicho na kwamba
kila siku idadi ya wanafunzi inaongezeka
tofauti na ilivyo kwa idadi ya wahadhiri.

“Tunaomba serikali iliangalie kwa ka-
ribu suala la kuongeza wahadhiri chuo
chetu kinakua kila uchao na wanafunzi
wanaongezeka, hivyo tunahitaji wahadhiri

nao waongezwe ili kupunguza uhaba uli-
opo,” alisema Prof. Mjema.

Alisema lengo ni kuona idadi ya wa-
hadhiri inaongezeka chuoni hapo, jambo
ambalo litaleta ufanisi zaidi katika utendaji
wa kazi.

Akizungumza suala la upanuzi wa chuo,
alisema wanakabiliwa na changamoto
ya hosteli za wanafunzi ambapo hivi sasa
wana hosteli zenye uwezo wa kuchukua
wanafunzi 260, ambapo wa kike ni 164 na
wa kiume 96, huku wengine wakiishi nje
ya chuo.

Alisema ili kukabilina na changamoto
hiyo, wanahitaji kuanza ujenzi katika mae-
neo ambayo wanamiliki ardhi ili kuhakiki-
sha wanafunzi wanaosoma katika chuo
hicho wanaishi katika mazingira mazuri
ambayo yatawawezesha kupata elimu
bora.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya CBE, Prof.

George Shumbusho, alisema serikali iende-
lee kuwekeza katika chuo hiko kwa sababu
kinatoa wataalamu ambao ni muhimu ka-
tika sekta ya biashara ambayo ni muhimu
nchini.

Alisema bodi imekuwa ikikutana na
changamoto nyingi ambazo zinahitaji utat-
uzi wa haraka ili chuo kizidi kupiga hatua
moja mbele ikiwamo kuzalisha wataalamu
wenye weledi ambao watasaidia kutatua
changamoto zilizopo katika sekta ya vi-
wanda.

Aliishukuru serikali kutokana na jiti-
hada inazofanya katika sekta ya elimu na
kuiomba iendelee kutupia macho elimu ya
juu, ambayo inatengeneza wataalamu kwa
ajili ya taifa pale wanapohitimu masomo.

“Elimu ya juu ina umuhimu sana kwa
sababu wahitimu huenda kujiunga katika
maeneo mbalimbali ya kazi kwa ajili ya
ujenzi wa taifa,” alisema Prof. Shumbusho.
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Rais John Magufuli, akipokea gawio la Sh. bilioni 1.15 kwa serikali kutoka kwa Meneja Uhusiano wa Kampuni ya Kuhifadhi Mafuta
TIPER, Emmanuel Kondi, na Mjumbe wa Bodi ya kampuni hiyo, Jamuhuri Ngilime (kushoto) ikiwa ni sehemu ya faida ya kampuni hiyo

Pinda ashauri vyuo mifumo kidigitali

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI Mkuu mstaafu, Mizengo Pinda,
amevitaka vyuo vikuu nchini kutumia
mifumo ya kidijitali katika kurahisi-
sha ufundishaji, huku akitahadharisha
matumizi hayo yawe katika malengo yali-
yokusudiwa, vinginevyo inaweza kuwa
hatari kwao.
kongamano la wanataaluma wa Chuo Ki-
kuu cha St. John’s likiwa na mada kuu ya
‘udijirishaji kwa elimu ya juu kwa vyuo bin-
afsi kiungo bora kwa uchumi wa viwanda'.

“Lazima kuwe na hekima katika ku-
tumia teknolojia maana ukiitumia vibaya
inaweza kuwaumiza wahusika pamoja
na watu wengine, lakini ukiitumia vyema
inakusaidia kusonga mbele katika masu-
ala mbalimbali ya kimaendeleo,” alisema
Pinda na kuongeza:

“Hivyo hata katika kuelekea uchumi wa

kati wa viwanda, lazima kila mtu atumie
vizuri teklonojia ili tufikie malengo yale
ambayo tumeyakusudia,” alisema.

Alisemma matumizi ya teknolojia yanatak-
iwa kutumika katika kuboresha ufundis-
haji pamoja kusaidia kuimarisha dhana ya
uchumi wa viwanda kama anavyosisitiza
Rais John Magufuli kwamba Tanzania ni ya
viwanda.

“Viwanda bila teknolojia huwezi kuson-
ga mbele na unapozungumzia teknolojia
maana yake ni pamoja na miundom-
binu mbalimbali ukiwamo umeme, ma-
wasiliano na vitu vingine ambavyo vyote
vitaleta uchumi wa kati kwa wananchi,”
alisema.

Naye Mwenyekiti wa kongamamo hilo,
Askofu Philipo Baji, alisema chuo hicho
kina lengo la kuhakikisha wanatumia
teknolojia.

Alisema chuo kinalenga kuachana
na mtindo wa zamani wa kutumia ma-

karatasi, kwa kuanza kutumia teknolojia
kuwafundisha wananchuo ili kurahisisha
ufanyaji kazi wao pamoja na kuwafikia
wengi kwa urahisi.

Hata hivyo, aliwataka wanachuo kujifun-
za zaidi masuala hayo kwani ulimwengu
wa sasa ni wa sayansi na teknolojia pamoja
na kutumia maarifa waliyoyapata kulisaid-
ia Taifa kusonga mbele.

Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha St. John's,
Dk. Alfred Sebahene, alisema zipo changa-
moto mbalimbali ambazo wanatakiwa
kuzitatua zinazowakabili katika kuingia
kwenye mfumo wa kidigitali.

Alisema miongoni mwa mambo ya-
natakiwa kuyaangalia kwa ukaribu ni
umuhimu wa kuboresha vifaa na kuwa na
ujuzi wa teknolojia, sera, mikakati ya kuli-
fanya suala la kidigitali katika kutoa elimu
linakuwa na mafanikio, pamoja na changa-
moto ya lugha.
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Watanzania waelimishwa
kuchangamkia fursa EAC

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amese-
ma serikali imeandaa mkakati wa kutoa
elimu kwa umma ili kuhakikisha waja-
siriamali wanachangamkia fursa za kibi-
ashara zitokanazo na Jumuiya ya Afrika
Mashariki (EAC).

Aliyasema hayo jana wakati akifunga
maonyesho ya maadhimisho ya miaka 20
tangu kuanzishwa kwa EAC katika viwan-
ja vya Fumba, Zanzibar.

Majaliwa alisema mkakati huo unahu-
sisha utafiti wa uelewa kwa Watanzania
kuhusu EAC na matokeo ya utafiti huo
yatatumika katika kutoa elimu kwa umma
kutokana na mahitaji.

Alisema Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar (SMZ) imeanzisha mfuko wa uwez-
eshaji wananchi kiuchumi kwa lengo la
kutoa mitaji na huduma za kifedha zenye

masharti nafuu kwa wananchi wa Unguja
na Pemba.

Kwa mujibu wa Waziri Mkuu, mfuko
huo unalenga wananchi wenye kipato
kidogo kuzalisha mali kwa kujiajiri na ku-
punguza umaskini na hadi Juni, mwaka
huu, mikopo yenye thamani ya Sh. bilioni
3.5 imetolewa na kuzifikia shehia 346.

Waziri Mkuu aliwataka wajasiriamali
kujitathmini ili kuona wametimiza malen-
go ya kuanzishwa kwa EAC kwa kubore-
sha uzalishaji wa bidhaa zao ili zishindane
katika soko la ndani na nje ya Tanzania.

Aliwataka wajasiriamali kutumia fursa
za maonyesho kama hayo kwa lengo la
kutangaza bidhaa zao na kuhamasisha
wananchi kutumia bidhaa zinazozalishwa
nyumbani.

Pia aliishauri Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar kupitia Baraza la Wawakilishi
kutunga sheria ambayo itatoa mwongozo
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kwa kila halmashauri kutenga fedha kwa
ajili ya wajasiriamali ili kujiendeleza kwa
kuinua vipato vyao.

Naye Waziri wa Biashara na Viwanda
Zanzibar, Balozi Amina Salum Ali, alisema
dhamira ya maonyesho hayo ni kuwapa-
tia fursa wajasiriamali kutangaza biashara
zao ndani na nje ya nchi na kuonyesha
ubora na kubadilishana teknolojia na
kwenda na wakati.

Aidha, aliwataka wananchi kutumia
bidhaa ambazo zinazalishwa na waja-
siriamali wa ndani ya nchi  kwa kukuza
uchumi wa nchi.

Mwenyekiti wa Wajasiriamali wa EAC,
Josephat Rweyemamu, alisema pamoja na
serikali kutatua changamoto mbalimbali,
bado kuna vikwazo ikiwamo mikopo inay-
otolewa na manispaa kutotoka kwa waka-
ti, benki zisizo rafiki kwa wajasiriamali na
masharti magumu ya mikopo.

Makamu wa Pili wa Rais Zanzibar, Balozi Seif Ali I1dd, akipata maelezo kutoka kwa wajasiriamali alipotembelea mabanda mbalimbali

kwenye maonyesho ya maadhimisho ya Miaka 20 ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, huko Fumba, nje ya mji wa Zanzibar wikiendi.

PICHA: RAHMA SULEIMAN

Mahakama
va Rufani
yaanza
kikao
Z'bar

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

KIKAO cha Mahakama ya
Rufani kilianza rasmi jana Vuga
mjini Zanzibar kwa ajili ya
kusikiliza kesi mbalimbali za
madai na jinai zilizowasilishwa
mahakamani hapo.

Naibu Mrajisi wa Mahakama
Kuu ya Tanzania, Amir Khamis,
aliwaambia waandishi wa
habari jana kuwa mahakama
hiyo itasikiliza mashauri 29
yakiwamo 11 ya madai 11 na
matatu ya jinai.

Alisema mashauri hayo yat-
asikilizwa na majaji watatu wa
Mahakama ya Rufani Tanzania
wakiongozwa na mwenyekiti
wa jopo hilo, Augustine Mwari-
ja. Wengine ni Gerald Ndika na
Rehema Kerefu.

Alieleza mashauri men-
gine ambayo yatasikilizwa ni
maombi ya madai ya malala-
miko mbalimbali kutoka kwa
wahusika.

“Mahakama hii itasikiliza
mashauri ya makosa ya jinai
na kutoa uamuzi unaostahili ili
kuhakikisha haki inatendeka,”
alisema.

Alisema katika mashauri
hayo, inaonyesha maombi ya
madai yako mengi ambayo
wahusika wake walikata rufani
baada ya kutoridhishwa na
uamuzi wa Mahakama Kuu.

Kikao hicho cha mahakama
va rufani, kwa mujibu wa
Naibu Msajili, kinaratajiwa
kumalizika Desemba 11, mwaka
huu.

“Mahakama

hii itasikiliza
mashauri ya ma-
kosa ya jinai na
kutoa vamuzi
unaostahili ili
kuhakikisha haki
inatendeka,”
alisema.

Maswali 96 kuulizwa Baraza Wawakilishi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKUTANO wa 16 wa Baraza la Wawak-
ilishi Zanzibar unatarajiwa kuanza kesho
na maswali 96 yataulizwa na kujibiwa.

Akizungumza na waandishi wa habari
jana, Katibu wa Baraza la Wawakilishi,
Raya Mselem, alisema katika kikao hicho
pia miswada ya sheria iliyowasillishwa

na kusomwa kwa mara ya kwanza katika
mkutano uliopita, itasomwa kwa mara ya
pili na kujadiliwa.

Raya aliitaja miswada hiyo kuwa
ni  Muswada wa Sheria ya Kuanzishwa
Wakala wa Serikali Mtandao, kazi zake na
mambo mengine yanayohusiana na hayo.

Muswada mwingine, kwa mujibu wa
katibu huyo, ni wa Sheria ya Marekebisho

ya Sheria ya Kuanzisha Ofisi ya Mufti Na. 9
ya mwaka 2001.

“Pia katika kikao hicho kutawasilishwa
Muswada wa Sheria ya Marekebisho ya
Sheria Mbalimbali na kuweka masharti
bora ndani yake,” alisema.

Alisema muswada mwingine utakao-
wasilishwa ni wa Sheria ya Marekebisho
ya Sheria ya Usafiri Barabarani Na. 7 ya

mwaka 2003 na Muswada wa Sheria wa
Kuanzisha Wakala wa Barabara Zanzibar
na mambo mengine yanayohusiana na
hayo.

Katibu huyo alisema katika kikao hi-
cho, pia wanatarajia kupokea muswada
kwa hati ya dharura wa Kuanzisha Chuo
cha Mafunzo ya Sheria kwa Vitendo (Law
School).
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Watumiaji
mashine
wapigwa
msasa

Na Enock Charles

MANTRAC Tanzania imewa-
zawadia wateja wake wanaotumia
mashine za aina ya CAT kwa
kuwapa mafunzo ya kidijitali ili
kuwaongezea ujuzi na maarifa ya
namna ya kutumia mashine hizo.

Akizungumza wakati wa mafun-
z0o hayo, Mkurugenzi Mtendaji wa
Mantrac Tanzania, Medhat Adly,
alisema mafunzo hayo yaliandal-
iwa ili kuwawezesha wateja wao
wafanye biashara kwa ufanisi
zaidi katika maeneo yao va kazi,
huku pia kupunguza ajali na ku-
hakikisha wafanyakazi wanakuwa
salama muda wote.

Alisema mwaka huu Mantrac
imeboresha mikataba ya tham-
ani kwa wateja ili wateja wao
waweze kuchagua kile wana-
chokihitaji.

Mafunzo hayo yalihudhuriwa
na mainjinia, mameneja miradi
na mafundi ambao kwa mujibu
wa Meneja Bidhaa, Mohamed
El Demerdash, wateja hao pia
walipata fursa ya kukutana na
kubadilishana mawazo na wataal-
amu wa Kkidijitali wa caterpillar
na kujifunza kuhusu caterpillar na
uwezo wake katika utendaji wa
kila siku.

Alisema pamoja na mambo
mengine, mafunzo hayo yatasaid-
ia kuongeza ufanisi, kupunguza
gharama za uendeshaji, kupun-
guza ajali na kuhakikisha mashine
zinakuwa katika hali ya ubora
muda wote.

Mengine ni kuhakikisha us-
alama, ununuzi wa vipuri kwa
wakati, uzingatiaji wa maten-
genezo na kuwa na uwezo wa
kuwasiliana na Mantrac haraka
kwa kubonyeza tu sehemu.

Moja va bidhaa zilizooneshwa
katika mafunzo hayo ni ‘Vision
Link’ ambayo ni moja ya vifa
vya kidijitali vyenye umuhimu
mkubwa katika usimamizi wa
mashine.

Mashine hizo pia zina teknolo-
jia kama ya simu ambayo inawa-
saidia wateja katika usimamizi
wa mashine zao na kuwasiliana
na wauzaji wa caterpillar kote
duniani, huku pia teknolojia hii
ikiwa na uwezo wa kuwakumbu-
sha wateja uhusu matengenezo
yanayotakiwa kwa muda ambao
uzalishaji.

Mmoja wa waliohudhuria
mafunzo hayo, Geoffrey Mtim-
bange kutoka Twiga Cement,
alisema teknolojia hiyo mpya
itawasaidia kupunguza gharama
za uendeshaji na kujua maeneo
va kuboresha.

Naye Pradeep Sinha, kutoka
Mtibwa Sugar, alisema wamekuwa
wakitumia mashine za Mantrac
kwa muda sasa na kupata ma-
tokeo mazuri na hata sasa hivi
wana mradi unaoendelea katika
kiwanda chao ambapo wanatumia
mashine za Caterpillar.

Na Rahma Suleiman, aliyekuwa
DODOMA

Chang'ombe wilayani Kiteto Mkoa wa
Manyara ni wakulima wa kilimo cha al-
izeti, lakini wamekua wakinunua mafu-
ta ya alizeti kutoka maeneo mengine.

kutokuwa na mashine za kuchakata
alizeti.

Wakizungumza na timu ya waandi-
shi wa habari waliopatiwa mafunzo
ya matumizi ya nishati jadidifu, wa-
nanchi hao walisema kuwa kutokuwa
na kiwanda cha uchakatishaji wa al-
izeti kunatokana na gharama kubwa
hapo.

Jane Chamaisi ni miongoni mwa
alisema huzalisha zaidi ya gunia nane
kwa mwaka za alizeti, lakini bado
mafuta ya kula anaagiza kutoka mjini.

Jane ni miongoni mwa wakazi 5,000

HABARI KITAIFA

Umeme wakwaza
wakulima wa alizeti

hicho wakazi wake wanatumia umeme
wa jua unaozalishwa na kusambazwa
na kampuni ya Power Gen.

“Huu umeme umekua na gharama
wamekua wakiutumia kwa ajili ya taa
tu kuweza kupata mwanga,” alisema.

Jane aliiomba serikali kuwapelekea
umeme wa Tanesco ambao wanaamini
kuwa hauna gharama kubwa ukilingan-
ishwa na umeme wa jua wanaotumia.
ni nyumba 200 pekee zenye nishati
ya umeme wa jua yakiwamo makazi
ya watu, taasisi na maduka ambapo
umeme huo bado hautumiki sana kati-
ka shughuli za uzalishaji mali kutokana
na gharama kubwa za kuulipia.
hicho ambaye anamaliki mashine ya
kukoboa na kusaga mahindi ambayo
inatumia mafuta ya diseli, alisema
ana uwezo wa kusimika mtambo wa
kuchakata alizeti ikiwa gharama za
umeme zingekuwa nafuu.

“Tunashindwa kutumia umeme wa
jua kwa shughuli za uzalishaji mali kwa
sababu gharama zake ni kubwa, hivyo
tunaiomba serikali ituletee umeme wa
Tanesco ili tuweze kuendelea na shu-

ghuli za uzalishaji mali na kujikomboa
kiuchumi,” alisema.
Naye wakala wa usambazaji umeme

kuwa wakiulalamikia na baadhi yao
kushindwa kuitumia kwa shughuli za
uzalishaji.

Alisema Watt moja ya umeme huo
inauzwa kwa shilingi tatu kwa saa moja
nyakati za mchana na shilingi sita kwa
saa moja nyakati za usiku.

Mtendaji Kata ya Dongo, Izac Devid
Andrew, aliishauri kampuni ya Power
Gen inayotoa huduma ya umeme wa

ipunguze gharama za umeme, na kui-
omba serikali iwafikishie umeme wa
REA.

Naye mhandisi wa Mamlaka ya
Udhibiti wa Nishati na Maji (EWURA),
Victor Labaa, alieleza mamlaka in-
aandaa mfumo ambao utatumika ku-
panga bei ya umeme kwa wazalishaji
wadogo wa umeme jadidifu ili kupun-
guza malalamiko ya wananchi.

Meneja Bidhaa wa Mantrac Tanzania, Mohamed El Demerdash, akitoa maelezo kwa wateja waliohudhuria mafunzo ya siku
moja ya Kkidijitali ili kuwaongezea ujuzi na maarifa ya namna ya kutumia mashine za caterpillar. MPIGAPICHA WETU

Matatani tuhuma za kunajisi mtoto

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

KIJANA Andrew Joseph Frank (20)
mkaazi wa Kiungoni, anashikiliwa
na Jeshi la Polisi Mkoa wa Kaskazini
Pemba kwa tuhuma za kunajisi mto-
to wa kike (4) huko Kiungoni Wilaya
ya Wete Pemba.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa huo,
Mohamed Shehan Mohamed alisema
kuwa tukio hilo lilitokea Novemba 11,
mwaka huu saa 11:00 jioni.

Alisema kuwa mtuhumiwa huyo
alimchukua mtoto huyo na kwenda
nae kwenye mabwawa ya chumvi
yaliyopo Kiungoni na kumnajisi huko
huko.

“Mtuhumiwa huyu alimchukua
mtoto huyu na kwenda kumna-
jisi, kwa kweli alimwathiri sana kwa

sababu bado ni mdogo, jambo hilo
limesababisha mtoto huyo kupata
maumivu makali katika sehemu zake
za siri,” alieleza kamanda huyo.

Alisema kuwa upelelezi wa kesi
hiyo umeshakamilika, na kuwa
mtuhumiwa atafikishwa mahakama-
ni taratibu zitakapokamilika.

Katika tukio lingine, kamanda
huyo alisema kuwa lilitokea Makan-
gale Wilaya ya Micheweni Pemba,
Juma M. Juma mwenye umri wa mi-
aka 25 anatuhumiwa kumbaka mtoto
wa miaka 17 ambaye ana ulemavu wa
akili na miguu.

“Mtoto huyo alikwenda kum-
chukua na kwenda kumbaka katika
shamba la mipira lililopo Makangale
Wilaya ya Micheweni Pemba,” alise-
ma.

Kamanda alieleza kuwa mtuhu-
miwa huyo amekamatwa na Jeshi la
Polisi linaendelea kumuhoji, na kuwa
watampeleka mahakamani baada ya
upelelezi kukamilika.

Aliwataka wananchi kuwaripoti
wabhalifu wa matendo hayo, na kutoa
ushahidi wanapohitajika kwenda
kutoa ushahidi.

“Hakuna kesi za udhalilishaji am-
bazo tunazifuta hapa Polisi, tunafan-
ya upelelezi wa kutosha na ushahidi
unapokuwa madhubuti ndipo kesi
tunaifikisha mahakamani,” alisema
kamanda huyo.

Kubaka ni kosa kwa mujibu wa
sheria kifungu cha 113 (1) (a) cha She-
ria ya Adhabu, Sheria namba 6 ya
mwaka 2018 Sheria ya Zanzibar.



oroens s 00 NTPASHIE 25

HABARI KIMATAIFA

Waliokufa mafuriko Kenya wafikia 56

NAIROBI, Kenya

IDADI ya watu waliofariki katika mkasa
wa maporomoko ya ardhi yaliyosaba-
bishwa na mvua kubwa inayonyesha ka-
tika eneo la Pokot Magharibi mwa Kenya
imeongezeka na kufikia 56, amesema
ofisa wa serikali katika eneo hilo.

Idadi ya miili ambayo haijapatikana ni
22, baada ya mkasa huo kuyakumba mae-
neo ya Parua, Nyarkulian and Muino, kwa
mujibu wa Gavana wa jimbo hilo, Prof.
John Lonyangapuo.

Prof. Lonyangapuo alisema jana kuwa
shughuli ya kusaka na kuokoa miili inaen-
delea. Juhudi za kuipata na kuivuta miili
kutoka kwenye matope zimekwamishwa
na usafiri, baada ya barabara zinazok-
wenda katika maeneo hayo kuharibika.

Alisema nyumba 22,000 zimeharibiwa

Ki-

jiji kizima
kimesomb-
wa ha maji
nchi Sudan
Kusini,
huku
matukio ya
mafuriko
yakiri-
potiwa
Tanzania,
Ethiopia na
Somalia.

na maporomoko ya ardhi, na kati ya
watu 80,000 na 120,000 wamekosa
kazi.

Waziri wa Mambo ya Ndani, Fred
Matiang’i. Katika ujumbe wake wa Twit-
ter, ameeleza kuwa amelazimika kutua
kwa ndege katika uwanja wa ndege
wa Kimataifa wa Eldoret alipokuwa
akielekea katika maeneo ya mkasa wa
mafuriko kutokana na hali mbaya ya
hewa alipokuwa akijaribu kuelekea
huko kuangalia shughuli za uokoaji:

Maofisa wanasema kuwa barabara
tokana na mafuriko katika barabara na
takriban daraja moja limeripotiwa ku-
sombwa na maji.

Prof. Lonyangapuo ametoa wito wa
dharura kwa Waziri Matiangi akimu-
omba usaidizi wa helikopta kwa ajili za

uokoaji katika maeneo yaliyoathiriwa na
mafuriko..

Jumamosi rais wa Kenya, Uhuru Ken-
yatta, alituma salamu za rambirambi
kwa familia zilizoathiriwa na mkasa huo.

“Nimepokea kwa masikitiko makub-
wa taarifa ya mkasa huu, kwa wale
waliojeruhiwa na ambao wanaende-
lea kupokea matibabu katika hospitali
mbali mbali, nawaombea uponyaji wa
haraka,” alisema Rais Kenyatta.

Aidha, Rais aliagiza ndege ya kijeshi
kupelekwa katika eneo hilo kusaidia
katika shughuli ya uokozi na kutoa wito
kwa mamlaka katika eneo hilo kush-
irikiana na asasi za usalama kufanikisha
oparesheni ya uokozi.

Chifu wa Nyarkulia, Joel Bulal, amen-
ukuliwa na vyombo vya habari akisema
shughuli za uokozi zinaendelea, kwa

kuwatafuta ambao hawajulikani waliko.

Kamishena wa jimbo hilo, Apollo Oke-
lo, alisema watu wengi huenda wame-
kwama chini ya matope na kuongeza
kuwa shughuli ya kuwaokoa zinaathiri-
wa na hali mbaya ya hewa. Kume-
shuhudiwa mvua nyingi katika eneo la
Afrika Mashariki na upembe wa Afrika
kwa wiki kadhaa sasa.
nchi Sudan Kusini, huku matukio ya
mafuriko yakiripotiwa Tanzania, Ethio-
pia na Somalia.

Wanasayansi wanasema hali mbaya
ya hewa inatarajiwa kukumba baadhi
ya nchi katika kanda hiyo kwa sababu
viwango vya joto katika Bahari ya Hindi
vinatarajiwa kupanda kupita kiasi cha
kawaida, hali ambayo huenda ikasababi-
sha mvua kubwa. BBC

Bloomberg ajitosa
urais wa Marekani

NEW YORK, Marekani

MFANYABIASHARA tajiri na meya
wa zamani wa mji wa New York,
Michael Bloomberg, amezindua
rasmi kampeni yake ya kuwania
kuteuliwa kuwa mgombea wa urais
wa Marekani kwa tiketi ya chama
cha Democratic.

Akihitimisha wiki kadhaa za uvu-
mi, mwanachama huyo wa zamani
wa chama cha Republican mwenye
umri wa miaka 77, alitangaza ku-
wania urais kupitia taarifa iliyochap-
ishwa kwenye tovuti yake akijisifu
kuwa kwenye nafasi madhubuti ya
kumshinda Rais Donald Trump.

Bloomberg amesema, Marekani
haiwezi kuvumilia miaka minne
zaidi ya utawala wa Rais Trump
alioutaja kujaa vitendo vya kijinga
na vilivyokosa maadili.

Kujiunga kwa Bloomberg kwenye
kinyang'anyiro hicho kunatokea wiki
kumi kabla ya kufanyika kura za
mchujo, hatua inayoashiria wasiwasi
uliopo ndani ya chama cha Demo-
cratic juu ya wagombea waliopo hivi
sasa. DW

Juhudi za kuipata na kuivuta miili kutoka kwenye matope yaliyosababishwa na mafuriko nchini Kenya, zimekwam-
ishwa na usafiri baada ya barabara zinazokwenda katika maeneo hayo kuharibika. PICHA: BBC

Rwanda vazindua magari ya umeme

KIGALI, Rwanda

RWANDA ikishirikiana na Kampuni ya
Volkswagen na Siemens, imezindua magari
ya kwanza ya umeme nchini humo yata-
kayokuwa rafiki kwa mazingira.

Mradi huo ulioanza na magari 50 am-
bayo yametengenezwa kwa ajili ya majar-

ibio yatakuwa yakitumiwa kama magari ya
ineko nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa Volkswagen
Group ya Afrika Kusini, Thomas Schéfer,
amebainisha kuwa magari haya bado yapo
katika majaribio na kwamba yametengene-
zwa 40 aina ya e.Golf. na kwamba malengo

Uchaguzi Hong Kong wakamilika

HONG KONG, China

UCHAGUZI wa mabaraza ya
wilaya kwenye mji wa Hong
Kong ulikamilika jana huku
kiongozi wake Carrie Lam
akikiri kuwa ushindi wa kishindo
kwa makundi yanayopigania
demokrasia umeonyesha jinsi
raia wasivyoridhishwa na uta-
wala wa mji huo.

Lam amesema kwenye taarifa
aliyoitoa jana, kwamba uchaguzi
huo umeakisi manung'uniko yva
umma juu ya hali iliyopo sasa
mjini Hong Kong pamoja na

matatizo ya msingi ndani ya
jamii. Amesema serikali yake ita-
heshimu na kufanyia kazi sauti
ya watu wa Hong Kong katika
uchaguzi uliofanyika jana, ambao
umeshuhudia vyama vinavyoun-
ga mkono demokrasia vikishinda
wingi wa Vviti kwenye mabaraza
yote 18 ya wilaya.

Ingawa mabaraza ya wilaya
yana wajibu zaidi wa kushu-
ghulikia masuala ya jamii,
huwakilishwa pia katika kundi la
wajumbe 1,200 ambao watam-
chagua kiongozi mpya wa Hong
Kong mwaka 2022. DW

kwanza si kuuzwa na ni ghali, ingawa bei
bado kutangazwa.

“Magari haya hayana mpango kuuzwa
kwa wateja kwa sasa. Tunalenga kwanza
kuyafanyia majaribio na kujua yanafanya
kazi vipi na ndipo tutakapowajulisha
iwapo zitauzwa au la. Magari haya ni ghali
ikilinganishwa na yale ya kawaida, kuto-
kana na betri yake kwani betri peke yake
ina gharimu kiasi cha dola 8000 za Kima-
rekani, lakini umeme ukilinganishwa na
mafuta ni bei nafuu,” alisema na kuongeza:

Lakini iwapo serikali ikiwasaidia kwa ku-
weka sera mfano, kwa kupata faida nafuu,
yamkini hali inaweza kuwa nzuri zaidi.
Angalia China, serikali iliazimia kwamba
asilimia magari 25 ya magari yanayouzwa
yawe yanayotumia umeme.”

Kampuni imeeleza kuwa inalenga ku-
panua wigo wa kazi zake katika mataifa
mengi ya Afrika. Baada ya Rwanda, Gha-
na ndiyo inatarajia kufuata na hatimaye
kwingineko.

Wakati mataifa ya Ulaya yanalenga ku-
fikia mwaka 2030 kuwa yameshaachana
na magari yanayotumia mafuta, Afrika
ndiyo imeanza safari ambayo hatima
yake haijawa wazi ila waliozungumza na
BBC wameelezea kuwa hatimaye wao pia
watafika. BBC
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Mkuu wa Wilaya ya Mkalama, mkoani Singida, Mhandisi Jackson Masaka, akikagua gwaride la vijana 119 wa Kata ya Ibaga,
wilayani humo, waliohitimu mafunzo ya jeshi la akiba juzi. PICHA: ELISANTE JOHN

Taasisi zatii agizo la Magufuli

Na Renatha Msungu, DODOMA

SIKU moja baada ya Rais John
Magufuli kutoa siku 60 kwa
taasisi, kampuni na mashirika ya
umma kutoa gawio, taasisi nne
zimetekeleza agizo hilo kwa kutoa
Sh. bilioni 2.75.

Taasisi hizo ni Self Microfi-
nance ambayo imetoa Sh. milioni
200, Shirika la Posta (TPC) Sh. mil
350, Shirika la Reli (TRC) Sh. bil-
ioni moja na Kituo cha Uwekezaji
(TIC) Sh. bilioni 1.2.

Baada ya kutoa gawio hilo jana
jijini Dodoma, Waziri wa Fedha na
Mipango, Dk. Philip Mpango, alise-
ma hatakuwa na huruma na taasi-

si, kampuni au shirika la umma
litakaloshindwa kutekeleza agizo
hilo la Rais.

“Kama mnakumbuka jana
(juzi), Rais alinipa kazi ya kuhakik-
isha taasisi hizo zinatoa gawio,
kinyume chake mwenyekiti wa
bodi, wajumbe wake na wakuu
wa taasisi wajue wamejitoa, na
alisema damu yao iwe juu ya wiz-
ara husika.

“Nitahakikisha nasimamia maa-
gizo ya Rais, kwa atakayekaidi,
nitashusha rungu bila huruma
wala woga na bila kupepesa ma-
cho kwa yoyote yule,” Dk. Mpango
alisema.

Aliongeza

kuwa  zinazoku-

sanywa si za Rais Magufuli wala
Dk. Mpango, bali ni fedha za wa-
nanchi ambazo zimewekezwa
huko, na kutoa gawio ni ushahidi
kuwa wahusika wanazifanyia kazi.

Dk. Mpango aliwataka wenyevi-
ti wa bodi na wakuu wa taasisi
ambazo bado hazijatoa gawio, ku-
tumia siku 59 zilizobaki kufanya
hivyo ili kukwepa mkono wake.

Alisema ni vema kila taasisi,
kampuni na shirika kufanya hivyo
ili kujiweka salama katika utendaji
wao wa kila siku.

Msajili wa Hazina, Athumani
Mbuttuka, alisema kuwa baada
ya kupewa agizo hilo na Rais, siku
hiyo hiyo aliziandikia taasisi, ma-

shirika na kampuni ambazo hazi-
kuwa zimetoa gawio, kuhakikisha
zinatekeleza agizo hilo.

Alibainisha kuwa taasisi nne
zilizojitokeza jana, zilifanya idadi
ya zilizotoa gawio kuwa 83 kati ya
266 zilizopo.

Mbali na taasisi nne zilizotoa
gawio jana, taasisi zingine zili-
zotoa ni pamoja na Mamlaka ya
Usimamizi wa Bandari (TPA),
Mamlaka ya Udhibiti wa Ma-
wasiliano (TCRA), Shirika la Hifa-
dhi za Taifa (Tanapa), Mamlaka
ya Hifadhi ya Ngorongoro, Wakala
wa Huduma za Misitu, Taasisi ya
Uhasibu na Chuo cha Usimamizi
wa Fedha IFM.

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
SUMMONS FOR FILING WRITTEN STATEMENT OF
DEFENCE
(OrderV Rule | (b) CPC)

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF
MTWARA
AT MTWARA
CIVIL CASE NO. 21 OF 2019
BAHATI SUGILE.... :PLAINTIFF

VE
ADILI HATIBU & ANOTHER.........DEFENDANT

TO: KHAMISI ALLY ABDALAH

Whereas the above named Plaintiff (s) has have instituted a suit
against you upon the claim, the particulars of which are set out
in the annexed copy of the plaint.

YOU ARE HEREBY NOTIFIED that you must file your
WRITTEN STATEMENT OF DEFENCE in duplicate within
twenty one days of service of this notice upon you. If there are
more than one Plaintiffs, additional copies of your written
statement of defence must be filed sufficient for service on each
of the Plaintiffs. If there are more Defendants than one and the
defence is not a joint defence, there must be filled sufficient
copies for service on each of the other Defendants.

TAKE NOTICE that the case also has been fixed for mention on
the 26 of November, 2019 at 8:30 o'clock in the forenoon.

AND TAKE FURTHER NOTICE that if you default in filing of
the written statement of Defence within the time specified the
court may pronounce judgment against you.

GIVEN HND , MY HAND AND THE SEAL OF THE COURT
this 7 daﬁr:).m mber, 2019.
oy,

115531302

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
SUMMONS FOR FILING WRITTEN STATEMENT OF
DEFENCE
(OrderV Rule | (b) CPC)

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF
MTWARA
AT MTWARA
CIVIL CASE NO. 21 OF 2019
BAHATI SUGILE... PLAINTIFF

Vi
ADILI HATIBU & ANOTHER..................DEFEN-
DANT

TO: ADILI HATIBU

Whereas the above named Plaintiff (s) has have instituted a suit
against you upon the claim, the particulars of which are set out
in the annexed copy of the plaint.

YOU ARE HEREBY NOTIFIED that you must file your
WRITTEN STATEMENT OF DEFENCE in duplicate within
twenty one days of service of this notice upon you. If there are
more than one Plaintiffs, additional copies of your written
statement of defence must be filed sufficient for service on
each of the Plaintiffs. If there are more Defendants than one
and the defence is not a joint defence, there must be filled
sufficient copies for service on each of the other Defendants.

TAKE NOTICE that the case also has been fixed for mention
on the 26 of November, 2019 at 8:30 o'clock in the forenoon.
AND TAKE FURTHER NOTICE that if you default in filing of
the written statement of Defence within the time specified the
court may pronounce judgment against you.

GIVEN UNDER MY HAND AND THE SEAL OF THE COURT
this 7 dgy Iajﬂl_ur,ember, 209,
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455 Mtaa wa Moshi,
Fax.  +255262323233 iﬁ S.LP 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.iz 40470 DODOMA,

Tovuti:

TANGAZO

. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa kati ya
tarehe 26/11/2019 mpaka tarehe 29/11/2019
kampuni ya BONITE BOTTLERS LTD itasafirisha
Mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka HOLILI
BORDER  kuelekea ~ SHIRI ~ MATUNDA
INDUSTRIAL AREA kupitia  MOSHI MJINI gari
hilo lenye namba za usaji:

www.mwic.go.tz

Truck KBZ 903A
Trailer ZD 4287

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita 52
Upana - mita 31
Kimo - mita 22

w

. Njia itakayotumika: HOLILI hadi SHIRI MATUNDA
INDUSTRIAL AREA kupitia MOSHI MJINI,

Gari zitasafii muda wa mchana tu (kuanzia saa
12:30 Asubuhi mpaka saa 12.00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu:  +255 26 2324455 Mtaa wa Moshi,
Fax 4255262323233 m SL.P 2888,

Barua Pepe: ps@mow.go.tz 40470 DODOMA,
Tovuti: www.mwtc.go.tz Tarehe 1810412019

TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya
ALHAMIS| tarehe 28/11/2019 kampuni ya
FAMARI INVESTMENT itasafirisha Mzigo wake
wenye vipimo vikubwa kutoka TUNDUMA
kuelekea DAR ES SALAAM, gari hilo lenye
namba za usajili:

215532102

T 366 DLQ/ T 944 DPF

N

Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 21

Upana - mita 3.00

Kimo - mita 46

Njia itakayotumika: TUNDUMA hadi DAR ES
SALAAM kupitia VIGWAZA.

w

Gari zitasafiri muda wa mchana tu (kuanzia saa
12:30 Asubuhi mpaka saa 12.00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Vigogo Jiji
Arusha
wasima-
mishwa
kazi

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MKURUGENZI wa Halmashau-
ri ya Jiji la Arusha, Dk. Maulid
Madeni, amewasimamisha
kazi maofisa waandamizi wawili
ili kupisha uchunguzi wa eneo la
ujenzi stendi ya mabasi lililoko
eneo la Bondeni City ekari 30.

Waliosimamishwa kazi kwa
tuhuma hizo Mkuu wa Idara ya
Mipango Miji na Ardhi, Dickley
Nyato, na Ofisa Mipango Tak-
wimu na Ufuatiliaji (Mchumi),
Anna Mwambene.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari ofisini kwake, Dk.
Madeni alisema baada ya hal-
mashauri kubaini ubadhirifu wa
Sh. bilioni 1.9 wa ununuzi wa
eneo la ekari 29.5 lililoko Mtaa
wa Oloresho, Kata ya Olasiti na
kukataa kulipa fidia wananchi,
waliamua kutafuta ekari 30 za
bure eneo la Bondeni City.

“Eneo hili lilifanyiwa tathmini
huko nyuma na muhtasari ul-
iandikwa Februari 24, 2017 uki-
tutaka tulipe fidia Sh. bilioni 1.1,
lakini mwaka huo huo Machi 6
ukaandikwa muhtasari mwing-
ine ukitaka tulipe Sh. bilioni 1.9
sasa mimi nikakataa,” alisema.

Alisema kutokana na mvu-
tano huo, alifanya uchunguzi na
kuwataka wakuu hao wa idara
kumwandikia barua za kujieleza
juu ya mamlaka ya kubadilisha
uamuzi wa baraza walikopata na
kuongeza kiasi hicho cha fedha.

Kwa mujibu wa Dk. Mad-
eni, waliandika barua zao na
kumpelekea Novemba 19, mwaka
huu, lakini baada ya kuzisoma
hakuridhika na sababu zao na
kuwasimamisha kazi kupisha
uchunguzi zaidi dhidi yao.

Alisema watumishi hao na
yeye waliitwa Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (Tamisemi)
jijini Dar es Salaam, lakini cha
kushangaza walidanganya kikao
hicho kuwa eneo la Bondeni City
halina hati kwa madai kuwa ili-
yopo imeshaisha muda wake ku-
tokana na kutolewa Aprili 6, 1956
na ukomo wake ulikuwa Oktoba
30, 1982 na kushauri halmashau-
ri kutonunua.

“Kwa makusudi kabisa wakati
wakijua eneo hili bado lina hati
iliyotolewa mwaka 1949 ya
miaka 96 ambayo itaisha
mwaka 2048, walifanya hili ili
kuhalalisha  ubadhirifu =~ wao
wa halmashauri inunue eneo
walilokataa la Sh. bilioni 1.9
walizoongeza kinyemela.

Kutokana na wuamuzi huo,
alisema ofisi ya Nyato itashikili-
wa na Saruni Lukumay na Idara
ya Mipango, Takwimu na Ufuatil-
iaji ya Mwambene itashikiliwa na
Mathias Sindika.

Alimwamuru Mwambene kuri-
poti ofisi za mwajiri wake mara
mbili kwa wiki na hataruhusiwa
kutoka nje ya mji wa Arusha.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA
Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz,
au piga simu: 0767 223311

MATANGAZO MCHANGANYIKO

2 ACRE YARD FOR RENT
Facing New Julius Nyerere
International Airport. Call:
+255 754 375 967. Email:

gold@goldtz.net

Kwa Habari
Motomoto
usikose Gazeti
lako la
Nipashe kila siku

JAMUHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA
DODOMA
USIMAMIZI WA MIRATHI NA. 87 OF 2019

TANGAZO

)mbi la ANNA PETER MHANDO NA ABINEL
ETER MHANDO kuteuliwa msimamizi wa
iirathi ya marehemu PETER ABINEL MHANDO
‘atu wote wanaodai kuwa na mahusiano wowote
1 mirathi ya marehemu huyo na wana nia ya
apinga au kuthibitisha uteuzi wa mwombaji
-anaalikwa kufika mahakamani kuhudhuria kesi
nano Tarehe  06-12-2019 ili  kuwasilisha
1apingamizi yao au la kabla ya huyo muombaiji
ajateuliwa kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo.

1ETOLEWATAREHE 15/11/2019

115531702

ROYAL RUNNER’S AND
GENERAL SUPPLIES T. LTD
&COURT BROKER

MNADA WA HADHARA

KWA AMRI TULIYOPEWA NA
BARAZA LA ARDHI NA
NYUMBA DODOMA MJINI
TUTAUZA KIWANJA
KILICHOPO IPAGALA PLOT
NO. 3 BLOCK D IPAGALA
EAST.TAREHE 03/01/2020
SAA 4:00 ASUBUHI

KWA MAWASILIANO
ZAIDI. 0713913150.

115531702

KUPOTELEWA NA KADI
MBILI ZA PIKIPIKI
SEBASTIAN KABANDIZE SIMON.
Anatangaza kupotelewa na kadi mbili za
MC635CBD, chasis No.
LKIPCKLI6H1051433,Engine No.
162FMJ470515712 na Na. Namba. MC267CAS
Chasis No: LKIPCKLI6H1063002, Engine No:
162FMJ470515027. Kadi ziliibiwa, na aliripoti
kituo cha polisi cha Bukoba tarehe
2/11/2019 na kupewa No:
KAG/BUK/RB/489082/2019. Na
KAG/BUK/RB/498843/2019.

Kwa yeyote atakayeiona haipeleke kituo cha
polisi kilichoko karibu naye.
Au awasiliane naye. No: 0787460563.

I~
S
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-
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JOB VACANCY

F & B PHARMACY
Looking for Registered
Pharmacist urgently in

Dar es salaam.

Send your credentials

and applications to
info.fandbpharmacy@gmail.com.

115531202

Requirements, Bachelor of

Pharmacy and a registered

member of the Pharmacy
Council of Tanzania.

ZA BAJA)
WEMAELY ELIAZA
MBWAMBO anatangaza
kupotelewa na kadi za
Bajaj zenye namba za usajili

MC 463 APN na MC 504
APW (BAJA] TVS).

Yeyote atakayeziona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Control No.
991088742989.

J 115532002

KADI YA GUTA
IMEPOTEA
ALAN ADRIAN
MPIHIGWA anatangaza
kupotelewa na kadi ya guta
yenye namba za usajili MC
252 AUN model KAPOR.
Yenye chasis namba:
LAPHDM708F0005302.

Yeyote atakaeiona anaombwa
atoe taarifa kituo
cha polisi,

215532502

Taarifa ya Polisi:
MOR/MOR/RB/498914/2019.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(5.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo

CHAMWINO MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;72/2019

Ombi la HAMIDA HAJI MSANGI Kuteuliwa msimamizi
wa mirathi marehemu HANIFA MSANGI HAJI

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 11/12/2019 kabla ya

muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani waweza

kukaguliwa tarehe 25/11/2019

&

115532402

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.95 OF
2019
In the matter of the Estate of the LATE CHARLE
MCHANDE CHEJELE OF DODOMA CITY

And
In the matter of the Application for letters of Probate
and Administration of estate by MELINA MCHANDE
CHEJELE

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules)

All persons claiming to have any interest in the Estate of the
above named deceased are hereby cited to come and see the
proceedings if they think fit before the grant of probate (or
letters ) is made to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before 26th day
of Nove 2019.

Presented for filling this 21 day of November, 2019
"

Sre

115532202

L L LU TR
s wareaL

KUPOTEA KWA CHETI

ZAHARA SAIDI ADAMU anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye
index namba CS 16000252523 kilichotolewa na

Baraza la Mitihani la Taifa kupitia SHULE YA
SEKONDARI MSAJE mwaka 2016.

Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
MS/RB/8202/2019.

115531802

KUPOTEA KWA CHETI

KASSIMU ALLY JONGO anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba $2348/0022
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia SHULE YA SEKONDARI ILALA
ISLAMIC mwaka 2008.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
DAR/MSI/RB/500037/2019.

115531902

Nipashe

MWANGA WA JAMIT

usikose Gazeti

lako

la Nipashe kila siku

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yalivochapishwa katika gazeti hili.



2 8 NipaShe Jumanne Novemba 26, 2019

HABARI MICHEZO

GUARDIOL'A

ASEMA\C

U\

HATTAKATAR st

TAMAA '

J
¥

MANCHESTER, England

EP Guardiola amesisitiza Manches-

ter City wamethibitisha kwamba

kamwe hawatakata tamaa kwenye

mbio zao za kuwania ubingwa wa
Ligi Kuu dhidi ya Liverpool licha ya
kupitwa pointi tisa.

City, ambao wamepitwa pointi
moja na Leicester waliopo nafasi
ya pili, waliifunga Chelsea mabao ﬂ-
2-1 Jumamosi na kujivuta nafasi ya (i
tatu, wakati Liverpool waliende-
leza rekodi ya kutofungwa msimu
huu kwa ushindi dhidi ya Crystal
Palace.

Guardiola ana imani kwamba,
kikosi chake hakitapoteza ima-
ni, hasa baada ya kuwa klabu ya
kwanza kwa kipindi cha muon-
go mmoja kuweza kutetea taji
lao msimu uliopita baada ya
kuongozwa na Liverpool kwa
tofauti ya pointi saba, kabla
ya kuwafikia na kuwapiku
msimu uliopita.

“Presha pekee tutakayoku-
wa nayo ni pale tutakapo-
poteza mchezo wa Ligi Kuu.
Si mara ya kwanza kwa Man-
chester City katika kipindi cha
miaka 125 katika historia kwam-
ba pengine wanaweza kupoteza kwenye
Ligi Kuu,” alisema Guardiola.

“Kama tutapoteza taji la Ligi Kuu tutak-
wenda kujaribu msimu ujao, hatukukata
tamaa msimu uliopita na ndio sababu tu-
lishinda tena. Pengine tunakwenda ku-
poteza, lakini timu hii kamwe haitakata
tamaa. Timu hii inajaribu na ndio maana
tuliifunga Chelsea.

“Kama una shaka, basi msimu uliopita
tusingeweza kufanya kile tulichokifanya na
kutwaa taji. Baada ya kushinda pointi 100,
kushinda mataji manne, hilo halijawahi ku-
tokea hapo kabla.”

i,
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Solskjaer alia
na uzoefu
Man United

MANCHESTER, England

OLE Gunnar Solskjaer amesema kukosa
uzoefu kwa wachezaji wake vijana na
kutokujua namna gani ya kushinda
kwenye hali fulani, baada ya kuishuhu-
dia Manchester United ikitoka nyuma
kwa mabao mawili na kupata sare ya
3-3 dhidi ya Sheffield United juzi, kuli-
wagharimu.

Mabao kutoka kwa kinda wa miaka
19, Brandon Williams, Mason Green-
wood mwenye umri wa miaka 18 na
Marcus Rashford mwenye miaka 22,
walibadilisha upepo kwenye dimba la
Bramall Lane wakati United ilipoongoza
kwa muda, lakini hilo halikumzuia Sol-
skjaer kulaumu kiwango walichoonye-
sha kipindi cha kwanza.

Kufungwa kungeongeza presha kwa
Solskjaer, ambaye amepata ushindi
mara mbili tu kwa United katika mechi
nane za Ligi Kuu zilizopita na msham-
buliaji huyo wa zamani wa United
alielezea kukosekana kwa kujiamini
kwa wachezaji hao.

“Katika soka, unatakiwa na kushinda
mchezo na hatukuwa na uwezo wa
kushinda baada ya dakika 70,” alisema
Solskjaer akiwaambia waandishi wa
habari.

“Vijana ni chipukizi na si kwamba
wanakosa uwezo; pengine ni kuto-
jiamini. Andreas (Pereira) na Fred
kwenye safu ya kiungo hawakuweza
kucheza pamoja hapo kabla, lakini kwa
jinsi walivyokuja baada ya (Sheffield
United) kufunga la pili, hakika ilikuwa
na hamasa kubwa.

Aubameyang agomea

mkataba mpya Arsenal

LONDON, England

MSHAMBULIAJI wa Arsenal, Pierre-
Emerick Aubameyang ameripotiwa
kwamba, amegoma kuongeza mka-
taba mpya pale kwenye dimba la
Emirates, kwa mujibu wa ESPN.
Huku taarifa nyingine zikisema
kwamba, ananyatiwa na miamba
wa Ligi Kuu ya Hispania, Barcelona.
Nyota huyo wa kimataifa wa Ga-
bon ana mkataba na Arsenal mpaka
mwaka 2021, lakini hana mpango
wa kuongeza mkataba mpya na Ar-
senal inaweza kulazimika kumuuza

mwishoni mwa msimu huu kama
hataongeza mkataba.

Aubameyang anaona Arsenal
haina mwelekeo wa kushiriki Ligi
ya Mabingwa Ulaya na yeye ni
mmoja kati ya wachezaji wanaoibe-
ba klabu hiyo kwa kufunga mabao
mengi.

Inadaiwa Barcelona inamuona
Aubameyang mwenye umri wa
miaka 30, kama mshambuliaji wa
kutoa upinzani kwa Luis Suarez
ambaye anaweza kuondoka mwis-
honi mwa msimu huu baada ya
kuanza kupungua kwa makali yake.
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Kane:
Mourinho
ataipa taji
Tottenham

LONDON, England

HARRY Kane anaamini Jose Mourinho
anaweza kutengeneza tofauti kwa
Tottenham na kuweza kuwasaidia
kumaliza ukame wa miaka 11 bila taji.
Katikati ya wiki iliyopita, Spurs

ilimtimua Mauricio Pochettino na ndani

va saa 12 nafasi yake ikachukuliwa na
Mourinho.

Mourinho, alirudi kwenye benchi la
ukocha miezi 11 baada ya kuwa nje, na
akaiongoza timu hiyo kupata ushindi
wa mabao 3-2 dhidi ya West Ham

Jumamosi, ukiwa ni mchezo wa kwanza

kwa Spurs kushinda ugenini kwenye
Ligi Kuu tangu Januari 20.

Pamoja na kazi nzuri aliyoifanya
Pochettino kuiwezesha Spurs kuwa
moja ya timu bora nchini England,
miaka yake mitano na nusu aliyokaa

hapo hakuweza kutwaa taji lolote, licha
va kucheza fainali mbili na nusu fainali

mara tatu.
‘Kane hajawahi kukaa kimya kuhusu
nia yake ya kutwaa taji pale Spurs na

sasa ana matumaini kwamba, Mourinho
ndio mtu anayeweza kumsaidia kufikia

mafanikio hayo.

“Anataka kushinda. Amejithibitishia
kuwa ni mshindi. Nimeshaweka wazi
kwamba nipo kwenye hatua katika
maisha yangu ya soko ambapo nataka
kushinda mataji,” alisema Kane.

“Nimeshaweka wazi nataka kushinda
kitu hapa na ni mwaka mkubwa kwangu

mimi na wachezaji wenzangu.”

b

TURIN, Italia

AURIZIO Sarri amesisitiza
hakuna tatizo lolote baada ya
kumpumzisha Cristiano Ron-
aldo wakati Juventus ikimen-
yana na Atalanta kwenye mchezo wa Ligi
Kuu ya Italia, Serie A, licha ya ‘Bianconeri’
hao kutokuwa na kiwango cha kuvutia.

Ronaldo hakuchezeshwa Jumamosi
huku akiendelea kujitazama tatizo lake
la goti, na kutokuwapo kwake kulizua
hisia kwa mashabiki wengi, hadi Gonzalo
Higuain alipofunga mara mbili na Paulo
Dybala kufunga moja na kuiwezesha ku-
toka nyuma na kupata ushindi wa 3-1.

Sarri, ambaye alipamba vichwa vya
habari wakati alimpomtoa nje Ronaldo
kwenye mchezo dhidi ya AC Milan kue-
lekea kwenye mapumziko ya mechi za ki-
mataifa, anatumaini kumtumia mchezaji
huyo wa zamani wa Real Madrid katika
mchezo dhidi ya Atletico Madrid kwenye
Ligi ya Mabingwa Ulaya, kesho Jumanne.

Hata hivyo, alielezea kwamba hakuku-
wa na tatizo lolote kwa kumuacha
mshambuliaji huyo nje kwenye mchezo
dhidi ya Atalanta.

“Natumaini atarudi kwenye mchezo wa
Ligi ya Mabingwa Ulaya Jumanne (leo).
Ana matatizo kidogo ambayo yalionekana
wakati wa mazoezi,” alisema Sarri akiiam-
bia Sky Sport Italia.

“Mengi yatategemea na jinsi atakavyo-
jihisi, kuchoka na anahitaji muda wa ku-
pumzika. Alijihisi na alikubali, lilikuwa
jambo zuri kwa sasa kumpumzisha ili ap-
ate muda zaidi wa kujisikilizia goti lake.

“Nilikuwa na furaha kumpumzisha, na
hilo lilikuwa jambo muhimu zaidi kwetu
kuhakikisha kwamba anapata wakati
mzuri wa kupumzika na kujisikilizia.”

.

Kante afunguka alivyoikataa PSG

LONDON, England

MCHEZAJI N°'Golo Kante amesema
kwamba alikataa ofa kutoka kwa
Klabu ya Paris Saint-Germain kwa
sababu ana furaha pale Chelsea.
Mabingwa hao wa Ligi Kuu ya
Ufaransa, Ligue 1, PSG kwa muda
mrefu wamekuwa wakihusishwa
na kutaka kumsajili Mfaransa
huyo na iliripotiwa kwamba wali-
jaribu kumsajili baada ya kuwa
na kiwango cha kuvutia kwenye
Kombe la Dunia mwaka 2018.
Usajili wake ulishindikana na
Kante, ambaye anachukuliwa

kama mmoja wa viungo bora kwe-
nye Ligi Kuu ya England, kwa sasa
yupo kwenye msimu wake wa nne
pale Stamford Bridge.

Alisaini mkataba mpya wa mia-
ka minne na klabu hiyo Novemba
mwaka 2018 na hana mpango wa
kuondoka kwa sasa.

“Kuna wakati hujui kwa uhakika
wapi unapotaka kwenda, lakini
unajua kile ambacho tayari una-
cho,” alisema Kante akiiambia
Canal+ wakati alipoulizwa kuhusu
mpango wake wa kutakiwa PSG.

“Nilijua nipo Chelsea na nilijihisi
vizuri hapa Chelsea. Juu ya hilo,

yalikuwa maamuzi ya soka.

“Nilijihisi vizuri jijini London
na nilijihisi furaha kwa mradi un-
aoendelea hapa na kwa hiyo nina
furaha kukaa hapa.”

Kante alijiunga na Chelsea mwa-
ka 2016 baada ya msimu mmoja
na Leicester City, ambako alishin-
da taji lake moja la Ligi Kuu kati ya
mataji yake mawili.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 28, alifunga bao lake la tatu
msimu huu kwa Blues hao wakati
wakichapwa 2-1 na Manchester
City juzi, Jumamosi.

%%%% %% %
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

SANCHO KUITOSA UNITED

MANCHESTER United inamuwinda Jadon Sancho, 19, lak-
ini amesisitiza hatazami uwezekano wa kuondoka Borussia
Dortmund na badala yake winga huyo wa England anasubiri
kuendelea kubaki hapo Ujerumani licha ya kujihisi kama
“mbuzi wa kafara” kwa kiwango kibovu kinachoonyeshwa
na timu hiyo. (Athletic via Metro)

BENITEZ ATAJWA WEST HAM

CHRIS Hughton na Rafael Benitez wapo katika mstari
wa kwenda kuinoa West Ham kama kocha Manuel Pel-
legrini atatimuliwa, wakati huu klabu hiyo ikiwa im-
epoteza mechi saba. (Guardian)

ALLEGRI KUMRITHI EMERY

KOCHA mwingine aliyepo katika presha kubwa ya
kutimuliwa kwa sasa ni wa Arsenal, Unai Emery, ambaye
nafasi yake inatajwa kwamba inaweza kurithiwa na kocha
wa zamani wa Juventus, Max Allegri pamoja na kocha
msaidizi wa Manchester City, Mikel Arteta. (Mail)

KLOPP KWA VAN DLIK,
MBAPPE KWA MESSI

® @ ® Ni kuhusu nani anastahili Ballon d’Or
mwezi ujao, kila mmoja atoa sababu huku...

LIVERPOOL, England

AKATI Kocha wa Liver-

pool, Mjerumani Jurgen

Klopp akisema Virgil

van Dijk anapaswa

kumpiku Lionel Messi na kutwaa tuzo

ya Mchezaji Bora wa Mwaka [‘Ballon

d’Or’] mwezi ujao, mshambuliaji wa

Paris Saint-Germain, Kylian Mbappe

amesema kwake anayestahili mwaka
huu ni straika huyo wa Barcelona.

Beki wa kimataifa wa

Uholanzi, Van Dijk ame-

kuwa na mwaka mzuri na

Liverpool, akiwasaidia

‘Wekundu’ hao kutwaa

Kombe la Ligi ya Mabingwa

Ulaya Juni mwaka huu.

Na ilibaki kidogo watwae ubingwa
wa Ligi Kuu England msimu uliopi-
ta, lakini kwa sasa wanaongoza ka-
tika mbio hizo baada ya kutopoteza
mechi yoyote hadi sasa msimu huu.

Klopp anaweza kuona ni kwa nini

nyota huyo wa Barcelona, Messi
ataweza kuwa chaguo maarufu katika
tuzo hiyo binafsi, kwa sababu ya ma-
fanikio yake kikazi.

Lakini badala ya kumpa Messi
tuzo ya Ballon d'Or kwa mara ya
sita, Klopp anaamini kuna sababu ya
msingi kwa beki wa Liverpool kuon-
Desemba 2, mwaka huu. Kiungo wa
Real Madrid, Mcroatia Luka Modric
alikuwa mshindi wa tuzo hiyo mwaka
jana, ambayo hutolewa kwa mwaka
naJarida la Soka la Ufaransa.

Klopp alisema: “Kama utampa Bal-
lon d’Or mchezaji bora wa kizazi hiki,
basi utakuwa ukimpa mara zote Li-
onel Messi, hivyo ndivyo ilivyo.

“Lakini kama utampa mchezaji
bora wa msimu, basi alikuwa ni Virgil
van Dijk. “Hivyo, sijui sahihi itafanyaje
kazi, lakini hivyo ndivyo ninavyoona.

“Kama ni kwa ajili ya mchezaji bora
wa wote, basi ni Lionel. Mchezaji bora
wa msimu, ni Virgil. Tutaona.”

Lakini kwa upande wa nyota wa

kimataifa wa Ufaransa, Mbappe am-
baye alimaliza nafasi ya nne kwenye
kinyang’anyiro cha Ballon d’Or 2018,
na kisha kutwaa tuzo ya Kopa Trophy,
inayotolewa kwa mchezaji bora mwe-
nye umri chini ya miaka 21.

Hiyo ikiwa ni baada ya kufunga ma-
bao 33 katikia mechi 29 za Ligue 1 al-
izowachezea mabingwa hao wa Ufar-
ansa katika msimu wa 2018-19, wakati
huu akiwa ameanza mechi tano tu
msimu huu na kufunga mabao ma-
tano, Mbappe anaona anayestahili
Ballon d’Or ni Messi.

“Kwa msimu binafsi ni [Messi]
alikuwa bora mwaka huu. Mara ny-
ingine ninahofu,” Mbappe aliendelea.
“Ni muoga, kama utashindwa kama
mchezaji, unakuwa na hofu, na waka-
ti unapopoteza katika mechi kubwa,
swali ni, huu ndiyo mwisho wake?
Ilikuwa vizuri, lakini sasa imekwisha!

“Lakini haidumu muda mrefu, kwa
sababu kitu kizuri kuhusu soka ni
kwamba hauna muda mrefu wa ku-
fikiri.”

ANCELOTTI KAMTOA MOURINHO

KOCHA wa Napoli, Carlo Ancelotti alikuwa katika
orodha ya kurithi mikoba ya Mauricio Pochettino pale

Tottenham, lakini alikuwa “ghali sana” na ndipo Spurs
ikaamua kumgeukia Jose Mourinho badala yake. (Mail)

AZIANIKA LIVERPOOL, ARSENAL

WINGA wa Bournemouth, Ryan Fraser amekuwa akihu-
sishwa na Everton, Liverpool na Arsenal wakati mkataba
wake utakapomalizika majira ya joto yajayo, lakini winga
huyo mwenye umri wa miaka 25, hajakaribia kufanya
uamuzi juu ya mustakabali wake wa baadaye. (Mirror)

BALOTELLI ASHUKIWA BRESCIA

MSHAMBULIAJI wa Brescia, Mario Balotelli, 29, ame-
kuwa akiambiwa aonyeshe “shahuku” zaidi kama anataka
kupata nafasi ya kucheza. (Mail)

ENRIQUE KUMTEUA CASAS

KOCHA aliyerejea kuinoa Hispania, Luis Enrique, atam-
teua Jesus Casas kama msaidizi wake. (Marca - in Spanish)

SANCHEZ KUPELEKWA SOKONI

WEST Ham inajiandaa kumuuza kiungo Mcolombia
Carlos Sanchez, 33, katika dirisha la Januari, wakati huu
mchezaji huyo akijiandaa kuwa mchezaji huru majira ya

joto yajayo. (Sun)

AKE AMULIKWA TOTTENHAM

TOTTENHAM imeelekeza macho yake kwa beki wa
Bournemouth, Nathan Ake, 24, lengo likiwa Mholanzi
huyo kumrithi Jan Vertonghen, ambaye mkataba wake un-
amalizika majira ya joto yajayo 2020. (Football Insider)

ARSENAL KUMKOSA UMTITI

ARSENAL inaweza kumkosa beki wa Barcelona, Sam-
uel Umtiti, 26, kutokana na Mfaransa huyo kupendelea
zaidi kurudi klabu yake ya zamani, Lyon kama ataamua
kuondoka Nou Camp. (LEquipe - in French)

YAMTAZAMA BADIASHILE

NEWCASTLE United inamfuatilia beki wa Monaco,
Benoit Badiashile baada ya mashushu wake kumtazama
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 18 akiichezea
klabu yake dhidi ya Bordeaux. (Newcastle Chronicle)
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MSIMAMO LIGI KUU BARA

19. Ndanda 10

P W D L F A PTS
1. Simba 0 8 1 1 9 3 25
2. Kagera Sugar n 7 2 2 6 9 23
3.1Z Prisons 2 4 8 0 14 9 20
4. Lipuli n 5 3 3 9 12 18
5. Alliance MmN 4 5 2 10 8 17
6. Azam 8 5 1 2 8 4 16
7. Palisi Tanzania 0 5 1 4 1110 16
8. Mtibwa Sugar 12 4 4 4 10 11 16
9. Namungo m 5 1 5 0 11 16
10. Ruvu Shooting 12 4 3 5 9 1315
11. Coastal Union n 4 2 5 1M1 10 14
12. Mbao 12 3 5 4 9 10 14
13.Yanga 6 4 1 1 9 6 13
14. JKT Tanzania 0 3 3 4 8 10 12
15. Mwadui 12 2 6 4 8 n__12
16. Biashara Utd M 2 3 6 6 i 9
17.KMC 9 2 2 5 6 10
18. Mbeya City m 1 5 5 7
1 4 5 6
1 4 7 5

20. Singida Utd 12

Kocha Prisons
alia na o
washambuliaji

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa timu ya Tanzania
Prisons, Adolf Richard, amesema tatizo
la safu yake ya ushambuliaji kushindwa
kutumia nafasi wanazozitengeneza
ndilo linalomuumiza kichwa kwa sasa.

Akizungumza na Nipashe, kocha huyo
alisema atahakikisha anafanyia kazi
tatizo hilo, ili kuiepusha timu hiyo na
janga la kushuka daraja.

“Safu yangu ya umaliziaji imekuwa
tatizo kwa sababu mara nyingi tu-
napokuwa uwanjani wachezaji wangu
wanapata nafasi za wazi, lakini wa-
nashindwa kuzitumia,” alisema kocha
huyo.

Alisema itamlazimu kufanya kila njia

ili tatizo hilo limalizike katika timu yake

ambayo ana lengo la kuifikisha mbali
zaidi.

“Lengo ni kuifikisha mbali timu yangu
kwa kutatua matatizo yote ili iendelee
kuwapo kwenye Ligi Kuu,” alisema.

Aliwaomba mashabiki wao waendelee

kuisapoti timu hiyo ambayo ipo nafasi
va tatu kwenye msimamo wa Ligi Kuu
ikiwa na alama 20 baada ya kushuka

dimbani mara 12 ikiwa ni michezo mi-

wili mbele dhidi ya vinara Simba wenye

pointi 25, huku Kagera Sugar yenye
alama 23 ipo nafasi ya pili baada ya
kushuka dimbani mara 11 msimu huu.

WANAWAKE CECAFA WATAKA
KLABU BINGWA WANAWAKE

Na Somoe Ng'itu

AADA ya kumalizika kwa
mashindano ya Kombe la Cha-
lenji jana, viongozi wanawake
kutoka nchi za Afrika Mashariki
na Kati wameomba mabosi wao kuanzi-
sha michuano ya ngazi za klabu kama
ilivyo kwa wenzao wanaume ambayo
maarufu huitwa Kombe la Kagame.
Akizungumza kwa niaba ya wenzake,
Makamu Mwenyekiti wa Chama cha
Soka Kenya (FKF) na Mkuu wa msafara
wa timu ya nchi hiyo, Doris Petra, alise-
ma wanaamini michuano hiyo itaende-
lea kuwapa nafasi ya kuwaimarisha zaidi
wachezaji wanawake.

Petra alisema pia itakuwa ni
programu nyingine ya kuwa-
jenga wachezaji wanawake
ambao kwa sasa wameanza
kuonyesha ushindani ndani
ya ukanda huu wa Afrika
Mashariki na Kati.

“Tunasema sasa wanawake tuko
tayari kushindana katika ngazi ya klabu,
tunacheza ligi na tungependa kuona
klabu za wanawake zinashindana, kama
tunavyoona Gor Mahia watapambana
na Yanga, Simba au APR,” alisema Petra.

Aliongeza kuwa wanashukuru kuona
kwa mara ya kwanza mwaka huu ndani
ya Cecafa wanaendesha mashindano

mawili ya wanawake na hii ni dalili
njema kwamba viwango vya wachezaji
vitaimarika na kuongeza hamasa kwa
nyota chipukizi.

“Leo (jana), tumemaliza mashindano
ya wakubwa, mwezi ujao tutakutana
Uganda katika mashindano mengine ya
umri chini ya miaka 17, hii ni njia nzuri
ya kukuza soka la wanawake, njia sahihi
ya kuendeleza vipaji, naamini tutafika
mbali siku si nyingi,” Petra aliongeza.

Mashindano ya Kombe la Chalenji
kwa wasichana wa umri chini ya miaka
17, yanatarajiwa kushirikisha nchi saba
ambazo ni Uganda, Burundi, Tanzania
Bara, Djibouti, Zanzibar, Eritrea na Ethi-
opia.

Mchezaji wa Kilimanjaro Queens, Happynes Mwaipaja, akiwatoka wachezaji wa Kenya katika mechi ya fainali
Kombe la Cecafa kwa Wanawake iliyopigwa Uwanja wa Chamazi jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Uganda waishukuru TFF
ikimaliza ya tatu Cecafa

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya Taifa ya Wanawake Uganda,
imeshika nafasi ya tatu kwenye michua-
no ya Afrika Mashariki na Kati (Cecafa
Challenge Cup) kwa Wanawake baada ya
kuifumua Burundi kwa mabao 2-0.

Katika mchezo huo uliokuwa na
ushindani mkali, hadi kipindi cha kwan-
za kinamalizika timu zote zilitoka bila
kufungana.

Mabadiliko yaliyofanywa na Uganda
katika kipindi cha pili kwa kumtoa Tk-
waputa Fazila na kumuingiza Nababi
Amina, yalionekana kuinufaisha kufua-
tia kupata bao la kuongoza katika dakika

ya 60 kupitia kwa Nababi Amina.

Mchezo uliendelea kuwa mkali huku
Burundi ikitaka kusawazisha, lakini
mambo yazidi kuwaendea kombo baada
ya Uganda kuandika bao la pili dakika ya
81 kupitia kwa Nalujja Shamira.

Baada ya mchezo huo kumalizika
Kocha Mkuu wa timu ya Uganda, Fari-
dah Bulega mbali na kuwapongeza
wachezaji wake, alisema mechi hiyo ili-
kuwa na upinzani mkali.

Aidha, alilishukuru Shirikisho la
Soka Tanzania (TFF), kwa kuhakikisha
mashindano hayo yanafanyika kwa am-
ani na utulivu wa hali ya juu.

“Mchezo wa leo ulikuwa mzuri na

wenye ushindani mkubwa, nashukuru
tumepata nafasi ya tatu,”’alisema Fari-
dah huku akifafanua kuwa alitamani
kuona wanacheza fainali, lakini mambo
yalikwenda tofauti jambo ambalo alia-
hidi kulifanyia kazi kwenye mashindano
yajayo.

Kwa upande wa Kocha Msaidizi wa
Burundi, Ininahhazwe Belyse, alisema
mchezo ulikuwa mzuri na kwamba licha
ya kufungwa wachezaji wake walicheza
vizuri.

“Tunashukuru kwa hatua tuliyofika,
tangu mwanzo tulitarajia kushika hata
nafasi ya tatu, lakini bahati haikuwa
upande wetu,” alisema Belyse.
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Kenya yawanyima
Kili Queens rekodi

Na Adam Fungamwango

TIMU ya soka ya Wanawake ya Tanzania Bara,
Kilimanjaro Queens, imeshindwa kuweka re-
kodi ya kulitwaa jumla Kombe la Chalenji kwa
Wanawake wa Ukanda wa Afrika Mashariki
na Kati (Cecafa) baada ya kukubali kipigo cha
mabao 2-0 kwenye mechi ya fainali iliyoche-
zwa Uwanja wa Azam Complex, Chamazi jijini
Dar es Salaam jana.

Umati uliofurika kwenye uwanja huo,
haukutosha kuifanya timu hiyo kutimiza
azma yake ya kutwaa kombe hilo kwa mara
nyingine tena kama ilivyolibeba mara mbili
wakati michuano hiyo ilipofanyika nchini za
Uganda na Rwanda.

Mwiba kwa Kili Queens alikuwa ni straika
mtokea benchi, Jentrix Shikangwa aliyeibuka
mfungaji bora kwa kufunga jumla ya mabao
10, ambaye aliingia kipindi cha pili na kufunga
mabao yote mawili dakika ya 70 kwa penalti
na kisha dakika ya 87 kwa mkwaju mkali
kutoka wingi ya kulia.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu (kulia), akimkabidhi Kombe
la Cecafa kwa Wanawake, nahodha wa Kenya, Dorcas Nixon, baada ya kuutwaa ubingwa huo kwa kuifunga
Kiliman'aro Queens va Tanzania Bara mabao 2-0 kvvenye mechi ya fainali iliyopigvva Uwanja wa Chamazi

Na Somoe Ng'itu

AKATI mbivu na mbichi kuhu-

su nafasi ya Kocha Mkuu wa

Simba, Mbelgiji Patrick Aus-

sems, kuendelea kuwafundisha

mabingwa hao Watetezi wa Ligi Kuu Tanza-

es Salaam, kumezuka mjadala mzito kutoka

kwa wadau wa soka wengi wakiwa wa klabu

hiyo wakitaka tofauti zilizopo zimalizwe na
kocha huyo aendelee kuinoa timu hiyo.

Aussems anatarajia kuho-

jiwa na Kamati ya Maadili

ya Klabu ya Simba kutokana

na kudaiwa kuondoka nchini

na kwenda Afrika Kusini ku-

fanya mazungumzo na timu

nyingine hali ya kuwa kanuni

za mkataba wake bado zi-

nambana kufanya hivyo.

Kocha huyo aliondoka nchini kwa muda

wa siku tatu na kudai anakwenda kwao ku-

tokana na kukabiliwa na matatizo ya kifa-

milia, baada ya kuujulisha uongozi wa klabu

kwa barua pepe, huku akiahidi kurejea tena

kwenye majukumu yake ya kila siku.

Kenya inaondoka na kombe huku ikiwa si
tu kwamba haijapoteza mechi, lakini pia bila
kuruhusu bao lolote kwenye michuano hiyo
wakati Kilimanjaro Queens nayo pia hayo
ni mabao yake ya kwanza kuruhusu tangu
kuanza kwa michuano hiyo msimu huu.

AUSSEMS KUTIMULIWA
MJADALA MZITO SIMBA

® ® ® Kuwekwa kitimoto leo, makocha wa zamani
wa klabu hlyo wapinga asitimuliwe, wasema...

zinasema
kuwa Simba ilichukizwa na kitendo hicho na
kueleza kwamba kilichofanywa ni utovu wa
nidhamu.

“Tuliamua kumuacha ili kuweka nguvu
katika mechi dhidi ya Ruvu Shooting am-
bayo ilikuwa mbele yetu na kuamua kuli-
weka suala lake kiporo, kila kitu kitajulika-
na Jumanne atakapokutana na Kamati ya
Maadili,” kilisema chanzo chetu.

Hata hivyo, baada ya mechi dhidi ya Ruvu
Shooting ambayo Simba ilishinda 3-0, Aus-
sems, alilazimika kupewa ulinzi mkali na
askari kufuatia kuzongwa na mashabiki wa
klabu hiyo wakitaka kupiga naye picha huku
wengi wakieleza asitimuliwe.

Lakini alipoulizwa jana kuhusu mustakab-
ali wa kocha huyo, Mtendaji Mkuu wa Simba,
Senzo Mazingiza alisema yote yanayosemwa
kuhusu Aussems kwamba anaondoka Simba
ni uvumi tu.

“Aussems bado ni kocha wa Simba, yote
yanayosemwa ni uvumi kama kuna taarifa
itatolewa rasmi, kinachoendelea nasema ni

uvumi tu,” Mazingiza alisema

Lakini wakizungumza kwa nyakati tofauti
jana, aliyekuwa mchezaji na kocha wa zama-
ni wa klabu hiyo, Abdallah “King” Kibadeni,
yeye alisema: “Kiufundi bado sijaona tatizo,
labda kama ni nje ya hapo na kama kuna
mengine tofauti na hapo inabidi watueleze
na sisi tuyajue ndiyo tunaweza kusema kwa
kuwa timu inaongoza ligi na inacheza vi-
zuri.”

Kwa upande wake mchezaji na Kocha wa
zamani wa Simba, Jamhuri Kihwelu ulio’,
yeye alisema makocha kweli wanaajiriwa ili
wafukuzwe, lakini kwa sasa haoni sababu ya
timu hiyo kumfukuza Aussems.

“Ninachoweza kusema mimi ndani ya
Simba kuna baadhi ya watu si wa mpira
hapo ndipo tatizo lilipo, suala la kumfukuza
Aussems huenda tayari kuna watu wana-
taka kutumia mwanya huo kufanya mambo
yao, lakini itakuwa ni tatizo kubwa kwa
timu kumfukuza kwa sasa maana kuajiri ko-
cha mwingine kwa sasa kutawachanganya
wachezaji.
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“Timu inafanya vizuri, kocha mwingine
akija atakuja na falsafa zake, hivyo unaweza
kujikuta unawavuruga wachezaji kabisa,”
alisema Julio.

Naye mwanasoka nguli wa zamani, Kenny
Mwaisabula, yeye alisema: “Labda kama
kuna mambo mengi madogomadogo basi
wayarekebishe timu isonge mbele, lakini
kwa upande wa kocha sioni tatizo maana
kama ni kucheza vizuri inacheza na inaon-
goza msimamo wa ligi, sijui wanataka nini
kwa sasa.”

Habari zaidi zinaeleza kuwa makocha ku-
toka sehemu mbalimbali duniani wanaen-
delea kutuma maombi kwa ajili ya kutaka
kuchukua mikoba ya kocha huyo ambaye
msimu uliopita aliifikisha Simba kwenye
hatua ya robo fainali ya mashindano ya ki-
mataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

“Kinachoangaliwa zaidi ni kanuni za mka-
taba wake, amefanya kinyume na vipengele
vilivyopo, ametuvunjia heshima, kwa kifupi
tayari mchakato wa kupata kocha mpya
umefikia asilimia 70,” kilieleza chanzo chetu.
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