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Yaliyojificha mlipuko wa mauaji 
Na Grace Mwakalinga

SIKU 33 kuanzia Septemba 1 hadi Ok-
toba 3, mwaka huu, kumekuwapo na 
mauaji kadhaa ambayo yalitokana na 
wivu wa mapenzi, imani za kishirikina 
na visasi.

Katika kipindi hicho, watu 16 waliri-
potiwa kuuawa katika katika mikoa ya 
Dodoma, Tanga, Arusha, Mara, Mwan-
za na Dar es Salaam, hivyo kuonesha 
kuongezeka kwa vitendo vya ukatili.

Nipashe imefanya tathmini ya 
matukio kwa kipindi hicho yakihusi-
sha visa vya watoto sita, wanawake 
watano na wanaume watano kuuawa 
kwa kuchomwa, kuchinjwa na wen-
gine mazingira ya kutatanisha.

Katika mkoa wa Dodoma, mauaji 
ya kutisha yalihusisha watoto watatu 
wenye umri kati ya miaka 12 na 16 aki-
wamo Milcah Robert (12), mhitimu wa 
darasa la saba katika Shule ya Msingi 
Chilohoni. 

Wengine ni Makiwa Abdalah (16) 
na Salma Ramadhan (13) ambao wali-
chomwa moto baada ya kuuawa. Pia 
wamo Mwamvita Mwakibasi (33) na 
Fatuma Mohamed (20), walipoteza 
maisha kwa vitendo vya ukatili, wak-
ichomwa moto baada ya kuuawa.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Do-
doma, George Katabazi, alitaja vyanzo 
vya mauaji hayo kuwa ni visasi, imani 
za ushirikina, na wivu wa mapenzi. 
Alisema kutokana na mauaji hayo, 
watu wanane walikamatwa na wen-
gine watatu walifikishwa mahakamani.

WATANO TANGA
Mkoani Tanga, watu watatu walikut-

wa wamechomwa moto katika msitu 
wa Hifadhi ya Korogwe Fuel. Watu hao 
ni Jonais Shao (46), mwanawe Dedan 
Shao (8) na Salha Hassan (18) na wali-
uawa baada ya kuvamiwa na watu wa-
siojulikana.

Mchungaji Jesse Shao, mwanafamilia 
wa Jonais, alisema walivamiwa nyum-
bani kwao na kisha walikamatwa na 
kupelekwa msituni ambako walichom-
wa moto.

Pia Saumu Ngome (19), mkazi wa 
kijiji cha Perani, aliuawa kikatili na 
mumewe, Sarah Nzuga, kwa kukatwa 
kichwa kwa kisu, Kamanda Mchunguzi 
alithibitisha kuwa chanzo cha mauaji 

haya ni wivu wa kimapenzi.

WAWILI WAUAWA ARUSHA
Katika Jiji la Arusha, Johnson Jose-

phat (39), mfanyabiashara wa vyuma 
chakavu, alifariki dunia akipatiwa mat-
ibabu Hospitali ya Rufani ya Mount 
Meru. Mke wa marehemu, Nasra Baka-
ri, alisema mwanawe alishuhudia baba 
yake akipigwa na watu wanaodhaniwa 
kuwa ni maofisa wa polisi.

Pia David Mollel, mfanyabiashara 
wa madini ya ujenzi, alikutwa akiwa 
amening’inia kwenye mti. Mwili wa Mol-
lel uligundulika ukiwa umening’inizwa 
juu ya mti kwa kutumia mkanda wa 
suruali huku uso wake ukifunikwa na 
kitambaa chekundu jirani na Mlima 
Oldonyowas.

Rausa Mohamed (36) mkazi wa 
Nyamhongolo, Mwanza, aliuawa na 
mume wake, Dervinus Nkabatina (46), 
kwa kumsukuma na kuanguka kwenye 
sakafu kisha kuchomwa na kitu chenye 
ncha kali shingoni.

Aidha, Phares Buberwa, mwanafun-
zi wa shule ya msingi mkoani Mara, 
aliuawa na mwalimu wake, Adrian 
Tinchwa, kwa tuhuma za kuiba simu.

KIONGOZI WA CHADEMA
Kifo cha Ally Kibao, aliyekuwa 

mjumbe wa Sekretariati ya CHADE-
MA, mwili wake ulipatikana eneo la 
Ununio, Dar es Salaam, Jeshi la Polisi 
kupitia msemaji wake, David Misime, 
liliahidi kufanya uchunguzi wa kina 
kubaini waliohusika na mauaji hayo. 

MAONI YA WANAHARAKATI 
Kutokana na mauaji hayo, mashiri-

ka mbalimbali ya haki za binadamu 
nchini,  yameelezea wasiwasi kuhusu 
ongezeko la mauaji hayo. Ripoti ya Kit-
uo cha Sheria na Haki za Binaadamu 
(LHRC) ya mwaka 2023, inayoonesha 
wastani wa wanawake wanaouawa kila 
mwezi imeongezeka hadi kufikia 53 ku-
toka 43 kwa kipindi cha miaka mitano 
iliyopita.

Ripoti hiyo iliyozinduliwa mjini 
Arusha pia imeonesha kuwa   mauaji 
mengi ya wanawake yanafanywa na 
ndugu wa karibu kutokana na imani za 
kishirikina na wivu wa kimapenzi. 

Utafiti wa ripoti hiyo uliofanyika kati-
ka mikoa ya Geita, Shinyanga, Mwanza, 

Dar es Salaam na Kilimanjaro, pamoja 
na mambo mengine, ulikuwa na lengo 
la kutathmini kwa ujumla  matokeo ya 
visa hivyo.

Ofisa Mwandamizi wa Masuala ya 
Jinsia, Wanawake, Watoto na Watu 
wenye Ulemavu wa LHRC, Getrude 
Abene, pamoja na kusisitiza kuwapo 
sheria zinazolinda wanawake, anaom-
ba  ushirikiano kutoka kwa mashirika 
yote yanayotetea haki za wanawake.  

Taarifa inaonesha kuwa hadi 
Septemba,  2022 wanawake 2,438 
wameuawa ikiwa  ni sawa na wastani 
wa wanawake 492 kila mwaka na 
wastani wa wanawake 53  wanaouawa 
kila mwezi. 

Jumuiya mbalimbali za kimataifa 
zimepitisha sheria za kupinga vitendo 
hivyo, azimio la Vienna la kupinga 
mauaji ya wanawake na wasichana, 
pamoja na azimio la kimataifa la 
Baraza la Haki za Binadamu linazitaka 
nchi wanachama Tanzania ikiwamo, 
kufanya juhudi za kutokomeza mauaji 
ya wanawake.

Mwanaharakati wa haki za wa-
nawake nchini, Judith Singibara, anase-
ma katika kutokomeza mauaji dhidi ya 
wanawake, kuna haja ya kuwashiriki-
sha wanaume katika kampeni za kup-
inga ukatili wa kijinsia.

“Mapambano ya kuwalinda wa-
nawake na aina zote za unyanyasaji 
yamekuwa yakisikika, wanaharakati 
wa haki za wanawake wanasema bado 
kuna maeneo mengi yanahitaji kureke-
bishwa, ili kumlinda mwanamke na 
kuna haja ya kuwashirikisha wanaume 
na wavulana katika kampeni za kup-
inga ukatili,” anasema.

Kwa mujibu wa   Ripoti ya   Jeshi 
la Polisi inayohusu   Makosa   ya   Ji-
nai   dhidi ya binadamu mwaka 2022 
watu  2,464 waliuawa na mwaka 2023 
ilikuwa ni 2,303 sawa na asilimia 6.5 ya 
visa hivyo.

  Naye Mwanaharakati wa Haki za 
Binadamu, Dk. Hellen Kijo-Bisimba, 
anasema: “Ni dhahiri kwamba kuna 
ongezeko la mauaji nchini na ni 
muhimu serikali kuchukua hatua za 
haraka ili kulinda haki za raia. Tuna-
hitaji kuwa na mfumo wa sheria un-
aotekelezeka ili kuzuia vitendo vya 
ukatili na kuhamasisha jamii kutoa 
taarifa kwa polisi.”

Wakazi wa Majohe jijini Dar es Salaam, wakipita kwenye daraja lililojengwa kwa nguvu za wananchi jana, 
baada ya lililokuwapo kusombwa na maji ya mvua. PICHA: SABATO KASIKA

Sababu mbili 
zapaisha nauli za 
boti Dar-Z’bar
Na Waandishi Wetu

NAULI za usafiri wa majini Dar es Salaam-
Zanzibar zimepanda. Wananchi wanal-
alama ugumu wa maisha umeongezeka.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya 
Usafiri Baharini Zanzibar, Mtumwa Said 
amesema kuongezeka kwa bei ya mafuta 
ya meli kumesababisha kupanda kwa bei 
ya nauli ya boti kutoka Sh. 30,000 ya 
awali hadi Sh. 35,000 sawa na ongezeko 
la Sh. 5,000 (asilimia 16.7).

Mtumwa alisema jana visiwani Zanzi-
bar kuwa ongezeko hilo la bei ya mafuta 
limesababisha gharama za uendeshaji 
kuongezeka kwa asilimia 21.

Mkurugenzi Mtumwa alisema kupanda 
kwa bei ya dola sokoni kumechangia 
ongezeko la nauli kwa kuwa kampuni za 
usafirishaji majini (boti) zinapolipa kodi, 
kununua vifaa na kufanya matengenezo 
ya vyombo vyao, hulipa kwa dola.

Alisema kuwa mwaka 2022, dola ya 
Marekani iliuzwa kwa wastani wa Sh. 
2,330, lakini mwaka huu, inauzwa kwa 
wastani wa Sh. 2,850 katika soko la 
kawaida, hivyo kufanya kuwapo ongeze-
ko la gharama za uendeshaji.

Mkurugenzi huyo alisema serikali imeri-
dhia kampuni za uwekezaji zinazotoa hu-
duma za usafiri wa baharini kuongeza bei 
za nauli za usafiri kati ya Dar es Salaam 
na Unguja kwa daraja la chini kutoka Sh. 
30,000 hadi 35,000. Nauli mpya zilianza 
kutumika rasmi Oktoba 7, mwaka huu.

Alifafanua kuwa nauli ya Sh. 30,000 
kwa daraja la chini ilitangazwa mwaka 
2022, kipindi ambacho bei ya mafuta 
ilikuwa Sh. 2,500 kwa lita kulinganishwa 
na mwaka huu ambapo bei ya mafuta 
ni Sh. 3,020. Sababu nyingine, Mtumwa 
alisema ni gharama za matengenezo na 
utawala, kampuni zikilalamika kuongeze-
ka gharama za utawala na matengenezo 
ya vyombo kipindi hiki ambacho dola 
imepanda.

“Bei iliyopendekezwa awali ilikuwa 
zaidi ya Sh. 35,000 iliyokubaliwa. Seri-
kali kwa kuzingatia hali za maisha ya 
wananchi wake, hasa wa daraja la chini, 
katika mazungumzo yaliyofanyika, tu-
liwaomba sana wawekezaji, kampuni 
hizi kukubali ombi la serikali kufikia Sh. 
35,000 kwa daraja la chini na kampuni 
zilitukubalia,” alisema.

Mtumwa aliwataka wadau wote wa 
usafirishaji baharini kuzingatia bei ili-
yoidhinishwa na serikali. Atakayekiuka, 
atachukuliwa hatua kali za kisheria.

Hata hivyo, nauli ya boti kutoka Unguja 
kwenda Pemba haijapanda, imeendelea 
kuwa Sh. 20,000 kwa daraja la chini.

Baadhi ya wananchi waliozungumza 
na Nipashe jana, walisema nauli mpya 
zitaongeza ukali wa maisha, wakiomba 
serikali kuangalia uwezekano wa kuweka 
ruzuku ili kuwasaidia wananchi wa kipato 
duni. Said Ali Abdalla, Salma Juma Khal-
fan na Rahma Abadalla Mussa, wakiwa 
eneo la kukata tiketi za boti, jijini Dar es 
Saalam jana, walisema wamesikitishwa na 
ongezeko hilo la nauli kwa kuwa wa-
nanchi wengi hali zao ni duni.

Imeandikwa na Rahma Suleiman (ZAN-
ZIBAR) na Halfani Chusi (DAR)
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DAR RAPID TRANSIT AGENCY
 

Request for Expression of Interest to Invest in 
Transit-Oriented Development (TOD) at Gerezani 

BRT Terminal in Dar es Salaam. 

The Dar Rapid Transit (DART) Agency is a governmental entity established by Government 
Notice (GN) No. 120 of 25th May 2007 under the Executive Agencies Act No. 30 of 1997. The 
Agency's mandate is to plan, develop, and manage an efficient public transport system in Dar es 
Salaam to reduce traffic congestion, promote sustainability, and improve urban mobility.

1. The Agency owns a parcel of land in a prime area located at Gerezani, Ilala District in Dar es 
Salaam, measuring approximately a total of 19,000m2, which is planned for accommodating 
TRANSIT-ORIENTED DEVELOPMENT(TOD). The area is divided into two lots:

a) Lot One: 8,000 square meters
b) Lot Two: 11,000 square meters

2. Developers may express interest in developing either one or both lots. Each lot must be 
submitted separately but under the same conditions and address.

3. The objective is to transform the Gerezani BRT Terminal into a more appealing 
customer-oriented hub to complement the transport services with them, but not limited to: -

i. Supermarkets
ii. Retail Shops/Stores
iii. Malls
iv. Residential and 
v. Small Traders (Machinga)
vi. Parkings

4. To foster BRT services, the Agency plans to develop the referred piece of land under a Joint 
Venture model in a form to be agreed upon by both parties (investors).

 Therefore, the Agency seeks an eligible, reputable, competent investor(s) who powerfully 
demonstrates the appropriate muscles, experience, and expertise in designing and investing 
in the referred TOD at Gerezani BRT Terminal.

5. The developer may express interest in a Joint Venture (JV), but the JV must still meet all legal 
and technical requirements, with defined roles and responsibilities for each member.

6. This advert serves to invite sealed submission of the Expression of Interest from eligible and 
reputable investors to formally express their interest in investing in the referred TOD at 
Gerezani BRT Terminal under the Joint Venture or Design, Build, Finance, Operate/Maintain 
and Transfer (DBFOMT) Arrangements.

7. Those who are interested and find themselves to be eligible for investing in the referred TOD 
MUST avail the Agency with the following paper qualifications: -

i. Expression of Interest letter
ii. Company Profile
iii. Document establishing the company (certified copies)
iv. Pre-proposal design
v. Feasibility study/business plan
vi. Proposed financing model
vii. Cost estimates
viii. Audited Financial Statement for the past three (3) years
ix. Profit-Sharing Proposal
x. Proof of experience investing in a similar large-scale project for at least Seven (7) years 

worth at least Tsh 100 billion.
8. Expression of Interest MUST be accompanied by a proof of availability of funds for the 

proposed TOD project in either form from the reputable financing institution(s)
9. NOTE: This is not an invitation to tender
10. Interested investors who may wish to visit the area for the proposed TOD are humbly 

encouraged to do so and should contact the responsible Officer via Mobile No. +255 
784632208 effectively from 16th October, 2024 to 30th October 2024.

11. A request for clarification MUST be in writing and reach the office of the undersigned at the 
latest five (5) days before the deadline for submission of the expression of interest.

12. The Agency has the mandate to accept or reject any submission and, if necessary, may annul 
the entire expression of interest process at any time without consideration for the interested 
investors.

13. Expression of interest in a sealed envelope marked “EXPRESSION OF INTEREST FOR TRANSIT 
ORIENTED DEVELOPMENT (TOD) AT GEREZANI BRT TERMINAL must be submitted on or 
before 30th October 2024 and should be either physically or electronically delivered to the 
address below:

Chief Executive
Dar Rapid Transit Agency,

Ubungo Maji, Morogoro Road,
P.O. Box 724,

DAR ES SALAAM, Tanzania.
Email: ce@dart.go.tz

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADE-
MA), kimetaja kasoro 18 
mbalimbali zilizoko kwe-
nye uandikishaji wa wa-
pigakura kwenye Daftari la 
Wakazi ulioanza Oktoba 11, 
mwaka huu.

Awali, Oktoba 13, mwaka 
huu, Katibu Mkuu wa ACT 
Wazalendo, Ado Shaibu, 
alitaja kasoro tano ambazo 
zimetajwa pia na CHADE-
MA ikiwamo kuandik-
ishwa kwa watoto ambao 
hawajatimiza miaka 18.

Wakati malalamiko hayo 
yakitolewa, jana Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), Mohamed 
Mchengerwa, alijibu hoja 
hizo kwamba kila Mtanza-
nia mwenye umri wa mia-
ka 18 anaandikishwa bila 
kujali ni mwanafunzi au la.

Mkurugenzi wa Itifaki, 
Mawasiliano na Mambo 
ya Nje wa CHADEMA, John 
Mrema, alizungumza na 
waandishi wa habari jijini 
Dar es Salaam na kutaja 
kasoro 18 ambazo wamezi-
baini katika uandikishaji.

Alitaja kasoro ya kwanza 
kuwa vituo vya uandikish-
waji kuwekwa kwenye ma-
jengo au nyumbani kwa 
viongozi wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), akise-
ma jambo hilo limetokea 
katika maeneo mbalim-
bali kama Korin Kusini, 
Kitongoji cha Rau Jimbo la 
Moshi Vijijini.

Kasoro  ya pili ni 
waandikishaji kuruka 
namba kwenye madaf-
tari ya kuandikisha wa-
pigakura, wakiamini kuwa 
lengo la kufanya hivyo ni 
baadaye kuja kuingiza ma-
jina feki. Alitaja kasoro ya 
tatu kuwa ni kuandikishwa 
kwa wanafunzi ambao ha-
wajafikisha miaka 18 na 
kuendelea.

Mrema alitaja kasoro 
ya nne kuwa ni baadhi ya 
waandikishaji kuwa wana-
chama wa CCM na tano ni 
wenyeviti wa mitaa, vijiji 
na vitongoji ambao wako 
madarakani kuwa sehemu 
ya mawakala. 

Kasoro ya sita ni vion-
gozi na wanachama wa 
CCM kupeleka majina ya 
waandikishwaji.

Alitaja jambo la saba 
kuwa ni vituo vya uandik-
ishwaji kuwekwa kwenye 
kambi ya vyombo vya ul-
inzi na usalama, nane ni 
uandikishaji kuanza kabla 
ya muda uliowekwa kwa 

mujibu wa kanuni za uch-
aguzi na tisa ni baadhi ya 
wakuu wa wilaya kuingilia 
shughuli ya uandikishaji.

Jambo la 10, kwa mujibu 
wa Mrema, ni waandik-
ishaji kuacha vituo na 
kwenda kuandikisha 
mitaani na kasoro ya 11 
ni  mawakala wa CHADE-
MA kutoruhusiwa kuingia 
kwenye vituo vya uandik-
ishaji. Pia alisema kuna 
uandikishaji wa majina 
hewa na  waandikishaji 
kuongeza majina ya watu 
ambao hawakufika kwe-
nye kituo na pia  mawakala 
kuzuiwa kuondoka na 
idadi ya watu walioandik-
ishwa.

Jambo la 15, alisema ni 
watu kuandikishwa nje ya 
kituo na 16 ni kukamatwa 
kwa wanachama na vion-
gozi wa CHADEMA na 
Jeshi la Polisi.

Mwenyekiti wa CHADE-
MA Mkoa wa Songwe, Isak-
wisa Lupembe, alisema 
katika Jimbo la Tunduma, 
watoto wanachukuliwa 
shuleni kwenda kuandik-
ishwa, hoja iliyopingwa 
na Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Mji Tundu-
ma, Mariam Chaurembo, 
ambaye ni msimamizi wa 
uchaguzi katika jimbo hilo.

Waziri Mchengerwa, aki-
zungumza na waandishi 
wa habari jijini Mwanza, 
alisema pamoja na mam-
bo mengine, wizara hiyo 
imehakikisha inatoa elimu 
kwanza kuondoa mkan-
ganyiko wa wananchi 
kuchanganya kati ya uan-
dikishwaji katika Daftari la 
Kudumu la Mpigakura na 
Daftari la Wakazi la Seri-
kali za Mitaa.

“Tukiri kuwa suala hili 
bado linahitaji kutolewa 
elimu kwani mchakato 
wa uchaguzi ni wa mwaka 
mzima na haufanywi tu 
kwenye wizara hiyo bali 
ni wa kila Mtanzania ali-
yefikisha umri wa miaka 
18 pamoja na vyama vyote 
vya kisiasa,” alisema.

Pia alisema jukumu hilo 
linavihusu pia vyama vya 
kisiasa, hivyo si vyema 
kulalamika kuwa elimu 
haijapelekwa bali na wao 
wanatakiwa kuhakikisha 
wanatoa elimu kwa wana-
chama wao.

Alisema elimu inaen-
delea kutolewa kupitia 
wakuu wa mikoa, wilaya, 
vyombo vya habari pamo-
ja na wakurugenzi katika 
halmashauri kupitia ha-
masa na ufafanuzi wa hoja 
mbalimbali zinazoibuka 

pamoja na taasisi zaidi ya 
83 zilizoomba kutoa elimu 
hiyo katika maeneo yote 
nchini.

“Tumesikia kuwa kuna 
uandikishwaji wa watoto 
ambao hawajakidhi vigezo 
bado hatujapata uthibiti-
sho wa masuala hayo la-
kini nitoe maelekezo kwa 
wasimamizi na wasimam-
izi wasaidizi wa uchaguzi 
kuhakikisha wanafuata 
sheria, taratibu na kanuni 
zilizotolewa,” alisema 
Mchengerwa.

Kuhusu wasimamizi wa 
vituo kukataa kutoa tak-
wimu, alisema suala hilo 
lipo kwa mujibu wa sheria 
za uchaguzi na kuwa juku-
mu lao ni kuhakikisha wa-
naandika kila mwananchi 
mwenye vigezo huku 
mawakala wakiwa na ju-
kumu la kuwatambua wal-
iokwenda kujiandikisha ili 
kujua kama ni halali.

Alisema baada ya hatua 
hiyo, kitakachofuata ni ku-
waorodhesha wote walio-
jiandikisha na kubandika 
katika maeneo husika, ili 
kubaini kasoro na kuzi-
fanyiwa marekebisho.

Waziri alisema kanuni 
hizo zimeandaliwa na 
kupitishwa kwa ushiriki-
ano na vyama vyote 19, 
hivyo viongozi wa vyama 
wanatakiwa kutambua 
ni namna gani ya kushu-
ghulika na mazingira 
wanayobaini kuwa yana 
kasoro.

Kuhusu vituo bandia, 
alisema hakuna suala 
kama hilo na kuwa vituo 
vyote vinavyotumika vipo 
kisheria ambavyo ni 80,812 
kati ya mitaa, vijiji na vi-
tongoji 68,543.

Alisema pamoja na 
mambo mengine ipo 
mikoa iliyofanya vyema 
kwa kipindi hicho cha siku 
nne kwa kuvuka asilimia 
54.2 ikiwa ni pamoja na 
Mkoa wa Tanga, Ruvuma, 
Njombe, Songwe, Lindi na 
Iringa.

Kadhalika alitaja mikoa 
ambayo bado ipo nyuma 
kuwa ni pamoja na Katavi, 
Kilimanjaro, Geita, Kigoma 
na Manyara huku mikoa 
yenye watu wengi ambayo 
bado iko chini ya asilimia 
40 kama zilivyoainishwa 
kwenye mabano Dar es Sa-
laam (35.3), Mwanza (34.2), 
Morogoro (37.9), Dodoma 
(38.5), Tabora (27.7) na 
Kagera (34.8).

Imeandikwa na Vitus 
Audax (MWANZA), Jeni-
pher Gilla (DAR) na Mo-
ses Ng’wat (TUNDUMA)

UCHAGUZI MITAA:

CHADEMA yalia wanafunzi
kuandikishwa, waziri ajibu

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations@guardian.co.tz
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Mkasa alipotuhumiwa anataka kununua u-IGP
Na Romana Mallya

Jana katika ufafanuzi wake 
alipozungumza na Nipashe, 
Kamanda mstaafu Abdal-
lah Mssika alieleza safari ya 
maisha yake, akianzia kwenye 
ufundi gereji hadi kushika 
nafasi mbalimbali ndani ya 
Jeshi la Polisi, ikiwamo kuwa 
Msaidizi wa Inspekta Jenerali 
wa Polisi (IGP). Endelea...

KAMANDA Mssika anasimulia 
matukio binafsi ambayo hawezi 
kuyasahau maishani mwake kwa 
miaka 40 aliyotumikia Jeshi la 
Polisi kuwa ni pamoja kutuhu-
miwa kutaka kununua ateuliwe 
kushika nafasi ya IGP mwezi Janu-
ari 2006.

Anaeleza kwa kina matukio 
manne akikumbuka pia, sham-
bulio la bomu katika Ubalozi wa 
Marekani nchini.

“Nikiwa Kamanda wa Polisi 
Shinyanga, matapeli kutoka 
Dar es Salaam waliwasiliana na 
mimi kwa njia ya simu kwa kuni-
pongeza kuwa ni miongoni mwa 
baadhi ya makamanda waliomo 
katika orodha ya kuteuliwa na 
Rais Jakaya Kikwete katika nafasi 
ya IGP kwa vile IGP aliyekuwapo 
kwa wakati ule alikuwa anastaa-
fu,” anasimulia.

Kamanda Mssika anasema 
mwakilishi wa matapeli hao 
aliyekuwa anawasiliana naye, 
alimjulisha kwamba wao ndio 
walikuwa katika kamati maalum 
ya kuteua na kwamba kati ya 
makamanda waliokuwamo katika 
orodha ya mwisho, yeye (Mssika) 
alikuwa anaongoza kwa sifa za 
juu.

“Hakuishia hapo, akaniambia 
kwa vile kamati yao imetakiwa 
kuwasilisha jina langu kwa 
Mheshimiwa Rais mara tu ataka-
pomaliza kuzungumza na baraza 
lake la mawaziri aliokwisha-
wateua na mhasibu wa Ikulu 
yuko pamoja katika msafara wa 
Mheshimiwa Rais, hivyo, akani-
taka nitume fedha za kujikimu 
haraka ili wakamilishe kazi yangu. 

“Nilitambua mara moja ni 
matapeli, nikikumbuka tukio la 
matapeli kutaka kumtapeli Mkuu 
wa Wilaya ya Lindi (wakati huo) 
Fatuma Mikidadi, nikiwa Kaman-
da wa Polisi Mkoa wa Lindi mwa-
ka 2003,” anasimulia.

Kamanda Mssika anasema 
kuwa katika tukio la mkuu wa 
wilaya huyo, walimlaghai na kum-
tisha kwamba alikuwa ni mmoja 
wa wakuu wa wilaya waliokuwa 
katika orodha ya wenye sifa ya ku-
teuliwa na Rais Benjamin Mkapa 
kuwa wakuu wa mikoa.

“Walimtisha kuwa kinachom-
wangusha ni ‘kiongozi aliyejilim-
bikizia mali isivyo halali’ na kama-
ti yao iliyoundwa kumshauri Rais 
watapendekeza afukuzwe kazi na 
kukabidhiwa Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (TAKUK-

Mbali na medali na nishani Ka-
manda Mssika aliaminika hadi 
kuwa mwalimu wa Chuo cha Poli-
si Kurasini (Dar es Salaam) kuan-
zia mwaka 1990-1996, akifundisha 
makachero masomo ya Upepelezi 
wa Makosa ya Jinai, yakijumuish-
wa pia matukio ya makosa ya wizi 
wa kalamu/kughushi.

“Ualimu ambao mafunzo yangu 
ya kuwa CID nilipata Uingereza 
katika Chuo cha Detective Train-
ing School kilichoko mji wa Wake-
field, West Yorkshire England kwa 
ufadhili wa British Council. Tuli-
kuwa na wenzangu 10 na ilikuwa 
mwaka 1990.

“Lengo la mafunzo haya ni 
baada ya serikali kupanga ku-
jenga chuo kikuu cha makachero 
kimataifa CID  Ukanda wa Kusini 
mwa Afrika ambacho kingekuwa 
Dodoma.

“Baada ya mafunzo, nikapele-
kwa Chuo cha Polisi Kurasini 
kufundisha walimu wa walimu 
ambao ni timu ya awali. Nilikaa 
chuoni miaka sita na baadaye ku-
pelekwa Makao Makuu ya Jeshi la 
Polisi kuwa Msaidizi Aid de Camp 
(ADC) wa IGP Omar Mahita.

AJALI YA HELIKOPTA
“Tukio lingine ninalokumbuka 

ni ajali ya helikopta iliyotokea 
Nachingwea, tukiwa na IGP aki-
zunguka kukagua maeneo yale. 
Kamanda wa Polisi Mkoa wa Lindi 
alifariki dunia. Hili ni tukio la ku-
kumbuka,” anasema.

SHAMBULIZI UBALOZINI
Kamanda Mssika anasimulia 

tukio lingine ambalo hatosahau 
ni baada ya kutolewa kwa IGP na 
kupelekwa Kituo cha Polisi Oys-
terbay kuwa OCD.

Katika utekelezaji majukumu 
hayo mapya, anasema kulitokea 
shambulizi la bomu katika Uba-
lozi wa Marekani nchini.

“Dakika 20 au 30 wakati tukio 
linatokea siku hiyo ilikuwa ni 
paredi ya OCD ambapo huwa 
na mkusanyiko wa askari wengi. 
Wakati linatokea tulikuwa tume-
maliza ukaguzi wa paredi, askari 
wanaingia katika magari kwenda 
doria.

“Awali tulidhani mlipuko huo 
ulitokea bandarini, lakini kupitia 
askari waliokuwa pointi ya Keny-
atta wakati huo, walitujulisha 
kupitia radio call kuwa ni uba-
lozini.

“Tulitoka moja kwa moja kwen-
da eneo la tukio, tukadhibiti eneo 
vizuri. Msaada tuliotoa uliweze-
sha vielelezo muhimu kupatikana 
kwa haraka,” anasema.

Kamanda Mssika anataja 
matukio mengine yaliyokuwa 
yanatokea wakati huo ni migo-
mo ya wanafunzi wa chuo kikuu 
ambayo walikuwa wanayashu-
ghulikia kwa utaratibu anaotaja 
“mzuri ambao ulifanikisha kureje-
sha utulivu”.

*ITAENDELEA KESHO 

Kamanda Abdallah Mssika akiwa katika ofisi za gazeti Nipashe, Mikocheni, Dar es Salaam. 

KAMANDA MSSIKAKAMANDA MSSIKA

URU) kwa hatua zaidi.
“Wakamtaka awatumie haraka 

Sh. milioni tatu kwa njia ya hudu-
ma ya Posta Western Union, hu-
duma ambayo hata hivyo wakati 
huo ilikuwa haijafika Lindi. Wa-
likamatwa wote,” anasimulia.

Kutokana na tukio hilo, Kaman-
da Mssika anasema alipopigiwa 
simu kwamba yumo katika orod-
ha ya wanaopendekezwa kwa na-
fasi ya IGP, alibaini haraka “hizo ni 
mbinu za matapeli” kutokana na 
uzoefu wake kazini.

“Yaani kamanda nitoe fedha 
kuhonga wasaidizi wa Rais na 
Amir Jeshi Mkuu wa Majeshi ya Ul-
inzi na Usalama ili niteuliwe kuwa 
IGP!” Kamanda Mssika anamtaka 
kwa msisitizo na hisia.

Anasema kitendo cha watu 
kujiamini mpaka kufikia kujenga 
ujasiri wa kuwafuata makamanda 
kadhaa wa polisi, yeye akiwa ni 
miongoni mwao ili kuwatapeli, al-
iona ni uhalifu mkubwa na wana 
uwezo wa kufanya chochote, 
ikiwa ni pamoja na udhalilishaji 
taasisi nyeti kama Jeshi la Polisi.

“Nikiwa Shinyanga, matapeli 
waliowasiliana na mimi, ni-
kawaaminisha wanachofanya ni 
sahihi, lengo waamini kwamba 
wamenipata na kuwaamini-
sha wanachofanya ni sahihi na 
msaada wao utakuwa na faida 
kwangu.

“Ndipo nilipowasiliana na Ofisi 
ya Mkuu wa Upelelezi Kanda ya 
Dar es Salaam (ZCO) na kum-
weleza picha kamili na hatua 
nilizochukua kuhakikisha wa-
nakamatwa Dar es Salaam waliko.

Kamanda Mssika anasema wa-
likubaliana makachero wawapo 
uwanja wa ndege ili atakapo-
tua wawakamate kwa mbinu 
waliyokubaliana. Anasema kuwa 
baada ya kutua na kutoka nje ya 
uwanja wa ndege, upande wa 
abiria wanaowasili, awali hakuona 
mtu yeyote akimfuata; si matapeli 

wala kachero.
Anasema kuwa baadaye wakati 

anaangaza macho huku na huko, 
alimwona kachero mwandamizi 
(bila kumtaja jina) aliyekuwa 
anaongoza timu ya makachero 
katika ukamataji huo ambaye al-
imweleza kwamba tayari wame-
shawakamata matapeli hao.

“Akaniambia ‘Afande Mssika, 
pole kwa safari, wale matapeli 
tumeshawakamata’. Nilihoji mme-
wakamataje? Akanijibu ‘hapana, 
mazingira ya mipango ya awali 
yalibadilika baada ya matapeli 
wale kuonekana wakiwa airport 
(uwanja wa ndege)’.

“Hivyo, ofisa kiongozi wa timu 
ya ukamataji akanifafanulia 
kwamba, ‘tulivyowaona tu afande, 
tuliwatambua mara moja kuwa 
ndio timu yenyewe ya utapeli 
wa aina hiyo’, tukajua bila shaka 
kwamba ndio wenyewe’.

“Akaniambia wamekamatwa 
watuhumiwa wanne na tayari wa-
likuwa wamepelekwa Kituo Kikuu 
cha Polisi Dar kwa mahojiano na 
uchunguzi zaidi, lakini washirika 
wenzao wengine walitoroka kabla 
hawajakamatwa,” anasimulia.

Kamanda Mssika anasema 
wakati wa harakati za kuwakama-
ta matapeli hao, alikuwa ame-
hamishwa kutoka Kamanda wa 
Polisi Mkoa wa Shinyanga kwenda 
kuwa Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Arusha na amri ilikuwa imesha-
tolewa.

“Wakati nikisubiri asubuhi 
kukuche ili niende kwa ZCO na 
baadaye Makao Makuu ya Polisi, 
asubuhi magazeti yakawa yame-
andika ‘RPC atapeliwa kwa ahadi 
ya kuwa IGP, aliambiwa mipango 
imeiva naye akaingia, akatoa Sh. 
milioni 2.5’.

“Sijakwenda kwa ZCO wala 
kuandika maelezo yangu, tayari 
mambo yamekwenda mbali. Hata 
kwenda Makao Makuu ya Polisi 
kumwona IGP kumweleza niko 

safarini kuelekea Arusha, safari 
haikuwapo kwa sababu uhamisho 
ukawa umefutwa siku hiyo hiyo.

“Ninachofikiria mpaka sasa na 
ndicho ninachoamini, kilichofua-
ta baada ya hapo ni mimi badala 
ya kwenda Arusha nikapelekwa 
kuwa Mkuu wa Utawala na Fedha 
Kanda Maalum ya Dar es Salaam 
nikiwa chini ya Kamishna Alfred 
Tibaigana baada ya (kitengo hi-
cho) kuundwa kwa mara ya kwan-
za na Rais Kikwete,” anasimulia.

Kamanda Mssika anasema 
hakukaa muda katika kitengo hi-
cho, akapelekwa kuwa Kamanda 
Polisi Mkoa wa Kagera kuchukua 
nafasi ya Kamanda (Venance) Tos-
si aliyehamishiwa Makao Makuu 
kwa kazi nyingine na baadaye 
akateuliwa kuwa Msemaji wa 
Jeshi la Polisi nchini.

“Kamanda mwenye tamaa ya 
kuwa IGP kwa kuhonga, inaweze-
kanaje huyo huyo kupewa ma-
jukumu hayo kuanzisha Kanda 
Maalum Dar es Salaam, Tibaigana 
akiwa hayupo anakaimu majuku-
mu hayo na kwenda Kagera kuwa 
kamanda na hatimaye kuwakili-
sha Jeshi la Polisi kama msemaji?” 
anahoji.

Kamanda Mssika anasema 
taasisi mbalimbali zilizomhoji na 
kwa maelezo aliyotoa, yalione-
kana na mamlaka za kiuchunguzi 
ndio sahihi kuliko yale ya awali 
yaliyosambazwa na vyombo vya 
habari.

“Sikupata mrejesho kama mael-
ezo yangu ndio sahihi isipokuwa 
kwa vitendo kwa kuwajibika 
kupewa nafasi mpaka hatimaye 
kustaafu, nikatunukiwa medali 
nyingine na nishani ya utumishi 
uliotukuka.

“Mpaka sasa sifahamu wali-
ofanya hivyo ni nani, zaidi ya wal-
iokamatwa. Siwezi kujua ni nani? 
Namna gani au wapi ilifanyika? 
Lakini hatimaye nilikuja kuamini-
ka,” anasema.



Wakulima 
wafurahia 
kupanda bei 
ya korosho

Mkuu wa chuo kikaangoni 
kwenye Baraza la Maadili
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

BARAZA  la  Maadili  leo li-
natarajia kufanya kikao cha 
uchunguzi wa kina kuhusu 
malalamiko ya ukiukwaji 
wa  maadili  yanayomkabili 
Mkuu wa Chuo cha Uhasibu 
Arusha (IAA), Prof. Eliamini 
Sedoyeka.

  Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa jana na Kamishna 
wa  Maadili, Jaji Mstaafu Si-
vangilwa Mwangesi, baraza 

hilo lina jukumu hilo kwa 
mujibu wa kanuni ya 11 ya Ka-
nuni za Maadili ya Viongozi 
wa Umma za mwaka 2017.

Jaji Mwangesi alibainisha 
kuwa uchunguzi huo utaku-
wa wa wazi na utafanyika 
leo na kesho jijini hapa kwa 
mujibu wa kifungu cha 25(5) 
na 29(6) cha Sheria ya Maadi-
li ya Viongozi wa Umma, Sura 
398.

“Kikao hicho cha uchun-
guzi kitafanyika Oktoba 16 

hadi 17 mwaka huu, jijini Do-
doma,” alisema.

Awali alibainisha kuwa 
Sekretarieti ya  Maadili  ya 
Viongozi wa Umma ina juku-
mu  la  kuchunguza tabia na 
mwenendo wa kiongozi wa 
umma yeyote kwa madhu-
muni ya kuhakikisha mashar-
ti ya Sheria ya  Maadili  ya 
Viongozi wa Umma yanazin-
gatiwa.

“Hivyo, sekretarieti im-
epeleka malalamiko kwe-

nye  Baraza  la  Maadi-
li  kuhusu tuhuma za 
ukiukwaji wa  maadili  kwa 
viongozi hawa wa umma 
wawili,” alisema.

Alisema sekretarieti hiyo ni 
taasisi inayojitegemea chini 
ya Ofisi ya Rais iliyoanzish-
wa kwa mujibu wa Ibara ya 
132 ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya 
Mwaka 1977 kutekeleza She-
ria ya Maadili ya Viongozi wa 
Umma Na. 13 ya Mwaka 1995.

Wakili alalama kesi ya ‘afande’ kuendelea bila mhusika kuwapo
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Na Hamisi Nasri, MASASI 

WAKULIMA wa korosho Wilaya ya 
Masasi, Mtwara na Nanyumbu wa 
Chama Kikuu cha Ushirika (MAMCU) 
wamejikuta wakibubujika na macho-
zi ya furaha baada ya kuuza korosho 
zaidi ya tani 18, 000 kwa bei ya 
juu ya Sh. 4,195 na bei ya chini Sh. 
3,440. 

Mnada wa kwanza wa korosho 
msimu wa 2024/2025 wa chama 
hicho uliofanyika katika kijiji cha 
Nakachindu, Halmashauri ya Wilaya 
ya Masasi, tani zaidi ya 18,000 za 
korosho ziliuzwa kwa njia ya mfumo 
wa soko la bidhaa (TMX).

Wakizungumza katika mnada huo 
baadhi ya wakulima walisema kuwa 
bei hizo hazijawahi kutokea katika 
misimu ya hivi karibuni kwenye zao 
la korosho.

Feith Milanzi, mkulima wa kijiji 
cha Nakachindu alisema kuwa bei ya 
Sh. 4,195 kwa bei ya juu na Sh.3,440 
bei ya chini zinaleta matarajio 
makubwa katika maisha yao.

Alisema matunda hayo ya bei 
nzuri katika mazao ya biashara hasa 
korosho yanatokana na uongozi bora 
wa Rais Dk. Samia Suluhu Hassan.

Naye Faraja Hassani, mkulima 
kutoka wilaya ya Nanyumbu alisema 
takribani miaka saba hadi kumi ili-
yopita bei ya zao la korosho ilikuwa 
chini na kuwakatisha tamaa.

“Tunampongeza Rais Samia Suluhu 
kwa kusikiliza kilio chetu wakulima 
cha kutaka bei za mazao hasa koro-
sho kuwa bora kwa wakulima na leo 
tunaona bei zimekuwa juu sana na 
kila mkulima ameridhika,” alisema. 

Mkurugenzi wa Bodi ya Korosho 
Tanzania, Francis Alfred, alisema bei 
za mazao zitaendelea kuwa nzuri na 
wakulima watafaidika.

Na Paul Mabeja, DODOMA 

MAHAKAMA ya Wilaya ya Do-
doma leo inatarajiwa kuanza 
kusikiliza shauri linalomka-
bili Fatma Kigondo, maarufu 
Afande, anayeshtakiwa kwa ma-
dai ya  kuwatuma vijana kum-
baka kwa kundi na kumwingilia 
kinyume cha maumbile binti 
mkazi wa Yombo Dovya, Dar es 
Saalam.

Kogondo anakabiliwa na shta-
ka la kubaka kwa kundi kinyume 
cha kifungu cha sheria namba 
131 A kifungu kidogo cha pili 
ambacho kinasema anayewa-
saidia wahalifu kutenda kosa la 
ubakaji na yeye anahusika kwe-
nye ubakaji wa kundi.

Hakimu Mkazi Mwandamizi, 
Nyamburi Tungaraja, alisema 
mahakamani hapo jana kuwa 
shauri hilo litaanza kusikilizwa 
leo bila kujali kama mshtakiwa 
atakuwapo au la. 

“Shauri hili litaanza kusikili-
zwa kesho (leo) bila kujali kama 

mshtakiwa atakuwapo au ha-
takuwapo. Kwa hiyo tukutane 
kesho saa 3:00 asubuhi,” alise-
ma Hakimu Tungaraja.

Kuhusu maombi ya wakili wa 
mlalamikaji, Peter Madeleka, 
ya kukamatwa na kuwekwa ru-
mande mshtakiwa kwa sababu 
za usalama wake, Tungaraja 
alisema hawezi kutoa amri ya 
kumkamata mtu kwa kushindwa 
kufika mahakamani mara moja.

“Siwezi kutoa amri ya ku-
kamatwa kwa mshatakiwa kwa 
kushindwa kuja mara moja ma-
hakamani. Lakini pia ugonjwa 
ni sababu ambayo ipo kisheria, 
hivyo kesi hii itaendelea tu hata 
kama hatakuwapo ama ataku-
wapo kesho (leo) mahakamani 
lakini pia dhamana ni haki ya 
mshtakiwa,” alisema.

Akizungumza na waandishi 
wa habari nje ya mahakama, 
Wakili Madeleka alisema ha-
wakubaliani na mwenendo wa 
shauri hilo linavyoendeshwa na 
hakimu huyo na wanajiandaa 

kulihamishia mahakama kuu.
“Mshtakiwa siku ya kwanza 

hakuja na leo ( jana) pia hajafika 
lakini leo ( jana)  ilikuwa siku am-
bayo mahakama hii inakwenda 
kutoa uamuzi kuhusu maombi 
yangu mawili, likiwamo la ku-
kamatwa na kuwekwa rumande 
kwa mshtakiwa  kwa sababu 
za kiusalama kama ilivyo kuwa 
kwa watuhumiwa wengine kina 
Nyundo na wenzake. Pia ombi 
la pili lilikuwa mahakama ku-
toa adhabu kwa mshtakiwa ya 
kukiuka amri ya mahakama na 
kushindwa kufika wakati wa 
shauri.

“Lakini tunashangaa leo hii 
hakimu anasema yeye hawe-
zi kutoa amri ya mahakama 
kukamatwa na kuwekwa ru-
mande kwa mtuhumiwa huyo 
kwa madai kuwa dhamana ni 
haki ya mshtakiwa kwani wale 
kina Nyundo walikuwa hawana 
haki ya dhamana. Tunafahamu 
kuwa makosa kama haya ya 
ulawiti mahakama huwa inaon-

doa dhamana kwa washtakiwa 
na kuwaweka rumande kwa 
sababu za kiusalama,” alisisitiza 
Madeleka.

Shauri hilo ambalo lilipang-
wa kusikilizwa Oktoba 7, 2024 
liliahirishwa hadi jana baada ya 
mshtakiwa kutofika mahakama-
ni kwa madai kuwa ni mgonjwa. 
Siku hiyo  Wakili Madeleka ali-
iomba mahakama kutoa amri 
ya kukamatwa kwa Kigondo 
na kumwekwa rumande katika 
Gereza la Isanga jijini hapa.

Wakili Madeleka alisema 
anaiomba mahakama hiyo ku-
toa amri hiyo ili mshtakiwa huyo 
akamatwe mara moja na kuny-
imwa dhamana kama ilivyoku-
wa kwa washtakiwa wengine.

“Mheshimiwa hakimu tu-
naomba mahakama yako tukufu 
itoe amri ya mshtakiwa ku-
kamatwa na kuwekwa rumande 
na kuondolewa dhamana kwa 
sababu ya usalama wake kama 
ambavyo mahakama imekuwa 
ikitoa amri hizi kwa washtakiwa 

wengine.
“Lakini pia kutokana na 

mshtakiwa kutofika mahakam-
ani hapa amevunja amri ya 
mahakama ambayo inamtaka 
kufika kila tarehe ya shauri lake, 
hivyo tunaomba mahakama 
itoe adhabu kali mara moja kwa 
mshtakiwa kuvunja amri ya ma-
hakama ya kumtaka kufika kila 
shauri linapoendeshwa kwani 
kukosekana kwake hapa leo kesi 
hii haiwezi kuendelea,” alise-
ma Madeleka.

“Kama anaumwa lazima 
wangeleta ushahidi wa daktari 
kama ambavyo wanatakiwa ku-
fanya kwa mujibu wa sheria laki-
ni hii kusema tuu mtu anaumwa 
siyo kazi ya mahakama kubaini 
kama mtu anaumwa kweli au 
haumwi walipaswa kuleta usha-
hidi wa kimatibabu hapa siyo 
kuzungumza tu,” alihoji wakili 
Madeleka.

Hakimu Tungaraja aliahirisha 
shauri hilo hadi leo na hoja hizo 
zinatarajiwa kutolewa uamuzi.

Wahitimu wa darasa la saba na baadhi ya walimu wa Shule ya Msingi Blue Tanzanite, Kata ya Endiamtu, mji mdogo 
wa Mirerani, wilayani Simanjiro, mkoani Manyara, wakicheza muziki wakati wa mahafali yao, shuleni hapo juzi. 
PICHA: GIFT THADEY
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KAZI ya kujiandikisha kwa ajili ya uchaguzi wa serikali za 
mitaa inaendelea sehemu mbalimbali nchini. Wakati hilo 
likiendelea, viongozi wakuu kitaifa wamekuwa wakiwa-
himiza wananchi kushiriki mchakato huo ili kuwa na sifa za 
kuwachagua viongozi wanaofaa. 

Viongozi hao si tu wanafanya hivyo kinadharia bali kwa 
vitendo kwa sababu wameshuhudiwa wakijiandikisha kati-
ka maeneo yao ili nao washiriki kuwachagua watu watakao-
simamia shughuli za maendeleo na kuwaongoza wananchi 
kutatua changamoto zilizoko kwenye sehemu husika. 

Katika kufanya hivyo, wakati wa kufunguliwa kwa pazia 
la kujiandikisha, Rais Samia Suluhu Hassan alifanya hivyo 
Chamwino mkoani Dodoma huku Makamu wa Rais, Dk. 
Philip Mpango akijiandikisha nyumbani kwao, Buhigwe 
mkoani Kigoma. Mbali na Rais na makamu wake, viongozi 
wengine kama vile mawaziri na wakuu wa mikoa wameji-
andikisha huku wakiwataka wananchi waige mfano huo. 

Viongozi hao wametoa kauli mbalimbali kuelezea 
umuhimu wa kushiriki uchanguzi huo na kuonya kuwa asi-
wapo mtu yeyote wa kufanya hujuma katika mchakato mzi-
ma. Rais Samia, kwa mfano, ameonya mara kadhaa kuhusu 
dosari zozote zitakazojitokeza huku akitaka uchaguzi huo 
usilitie doa taifa.   

Uchaguzi wa Serikali za Mitaa uliopangwa kufanyika No-
vemba 27, mwaka huu, ni wa muhimu na wananchi wana-
paswa kushiriki kikamilifu katika kuchagua viongozi bora 
watakaosukuma gurudumu la maendeleo katika maeneo 
husika. Viongozi na wananchi hao ndio wanaojua kwa un-
dani matatizo yanayowakabili, hivyo kuchagua viongozi 
bora ni hatua mojawapo ya kuyatatua. 

Kwa mantiki hiyo, jambo la muhimu ni wananchi kuji-
andikisha na kufanya mchakato katika kura za kuchagua 
wagombea wenye sifa katika ngazi ya chama. Uchaguzi huu 
ndilo chimbuko rasmi la demokrasia na utawala bora, kwa 
hiyo ni muhimu kila mwananchi mwenye sifa za kushiriki 
asikose. 

Kupitia serikali za mitaa, wananchi kwa kushirikiana na 
viongozi wao, wana uwezo wa kuainisha kero zinazowaka-
bili na kutafuta mbinu za kuzishughulikia pamoja na kuji-
letea maendeleo endelevu. 

Kero kama vile maji, barabara, kilimo, mifugo, afya na 
elimu katika maeneo husika, watatuzi wa kwanza ni wa-
nanchi wenyewe. Kupita  uchaguzi wa serikali za mitaa, 
kwa kuchagua viongozi bora ndilo suluhisho katika kutatua 
kero hizo.  

Kama wahenga wasemavyo kwamba majuto ni mjukuu, 
wananchi wajitokeze kujiandikisha kwa ajili ya kushiriki 
uchaguzi huo muhimu kwa mustakabali wao na kinyume 
cha hapo watajikuta hawapigi hatua kutoka walipo sasa 
kwa sabau ya kutokushiriki. Kawaida, baadhi ya wananchi 
wamekuwa wazito katika kushiriki uchaguzi na matokeo 
yake wanapopatikana viongozi wabovu au wasiofaa, huji-
kuta wakilaumu bila kujua kosa limeanzia kwao. 

Kama alivyosema Rais Samia juzi kwamba uchaguzi wa 
serikali za mitaa ni muhimu kwa sababu utasaidia unaone-
sha ushiriki wao katika masuala ya maendeleo sambamba 
kubuni, kupanga na kutekeleza mipango yao, Watanzania 
kamwe wasikose kushiriki kwenye mchakato huo kwa man-
ufaa yao. 

Ni vyema wananchi wakatumia muda uliopangwa kuji-
tokeza kwa wingi kujiandikisha katika daftari la wakazi ili 
kuwa na sifa za kupiga kura. Viongozi katika mitaa na vy-
ama vya siasa ni muhimu wakaendelea kuwahimiza wa-
nanchi kujiandikisha ili kupata nafasi ya kupiga kura siku ya 
uchaguzi itakapowadia.

Na Sabato 
Kasika

UCHAGUZI wa  serikali za mitaa una-
fanyika  wiki ya mwisho ya mwezi ujao, 
ni Jumatano Novemba 27, ukihusisha vijiji 
12,333, mitaa 4,269 pamoja na vitongoji 
64,274.

Kabla ya kufanyika uchaguzi, Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa, Mohamed Mchengerwa ana-
tangaza rasmi majina ya mipaka ya mitaa, 
vijiji na vitongoji.

Lakini   uzoefu unaonyesha kuwa 
kumekuwapo na  sintofahamu ya kutozin-
gatia mipaka wakati wa kubandika majina 
ya wapigakura kwenye vituo vya kupigia 
kura katika maeneo mbalimbali.

Kwa mfano, katika uchaguzi wa serikali 
za mitaa uliopita, baadhi ya watu walik-
wenda katika vituo vya kupigia kura na 
kukuta majina yao hayapo, wakaambiwa 
si wa mtaa huo waliouendea, kwa saba-
bu ya mipaka. Walipokwenda wa jirani 
wakaambiwa huko nako hawapo, kwam-
ba huo si mtaa wao. Vilevile, wengine 
majina yao yalibandikwa kwenye vituo 
ambayo si vya  mitaa wanayoishi.

Hivyo, wakati huu ambao serikali ime-
tangaza mipaka, ingekuwa ni vyema suala 
la kubandika majina ya wapigakura nalo 
likazingatia mipaka hiyo ili kuwapungu-
zia usumbufu wananchi na kuona kama 
kuna figisu. Nadhani si vyema kama mtu 
anaishi mtaa A anafika kituoni anakosa 
jina lake,  anaambiwa akaangalie mtaa B 
ambako nako  halipo au hata kama lipo, 
atachagua viongozi ambao si wa mtaa 
wake na hakuwaazimia tangu mwanzo.

Kwa hiyo ingekuwa ni vyema TAMISEMI 
ikahakikisha kero kama hiyo haitokei tena 
katika uchaguzi unaokuja ili kila mwenye 
sifa za kupigakura aweze kushiriki katika 
uchaguzi huo bila kikwazo.

Sintofahamu hiyo imo ndani ya uwezo 
wa ofisi hiyo  hivyo, ijitahidi kuchapisha 
majina ya wapigakura kulingana na mi-
paka ya sasa, ili kila mmoja atambue 
eneo atakalokwenda kupigakura. Vingi-
nevyo, yanaweza kujirudia yale ambayo 
yamewahi kujitokeza katika uchaguzi uli-
opita na kusababisha baadhi ya watu ku-

Majina ya mipaka vijiji, vitongoji ni 
muhimu uchaguzi huu Serikali za mitaa

Wananchi watumie muda 
uliowekwa kujiandikisha 
uchaguzi Serikali za Mitaa

 Muungwana Lazima Nilonge

Rais 
huyo wa 
kwanza 
wa Tanza-
nia, kwa 
kutumia 
falsafa 
yake hiyo 
ya kilimo, 
aliwaagiza 
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gozi wa 
serikali na 
wananchi 
kushiriki, 
shabaha 
yake kuu 
ikiwa ni 
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uchumi wa 
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kuboresha 
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wananchi.
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kata tamaa baada ya kuhangika huku 
na kule kutafuta majina yao kwenye 
vituo.

Serikali ijitahidi kuwafahamisha wa-
nanchi majina ya maeneo na mipaka 
itakayohusika kujiandikisha na upigaji 
wa kura, ili wajue maeneo yao. Kikub-
wa ni kuwa majina yasibandikwe vituo 
vingine. Lakini si vibaya wapigakura 
wakapewa elimu ya kutosha kuhusu 
mipaka ya maeneo yao kwani inaweze-
kana wapo wasioijua ili siku ikifika 
wajue watakwenda kituo gani kupiga 
kura, lakini wakute majina yao.

Inaweza kukatisha tamaa kama mtu 
anaishi mtaa A halafu anakwenda kwe-
nye kituo chake anakuta jina halipo 
limebandika kituo cha mtaa mwing-
ine. Mtindo huo unaweza kusababi-
sha  usumbufu usio wa lazima.

Mipaka ina umuhimu wake, kwani 
inaondoa mkanganyiko wa kijiografia 
ambao unaweza kujitokeza na kusaba-
bisha wapigakura kwenda vituo ving-
ine badala ya kule wanakoishi.

Kwa maana hiyo, wananchi kutam-
bua mipaka ya maeneo yao ni jambo 
la msingi, lakini pia kubandikwa ma-
jina kwenye vituo ambavyo wanapi-
gia kura ni jambo lingine muhimu ili 
wasisumbuke. Ikumbukwe kuwa kila 
unapofanyika uchaguzi wa serikali za 
mitaa, kuna kero ambayo wapigakura 
hukumbana nayo, ambayo ni kukosa 
majina yao katika vituo vya kupigia 
kura kutokana na mipaka mipya ya mi-
taa inayowekwa na serikali kila mwaka 
wa uchaguzi wa serikali za mitaa.

Mipaka huwekwa kulingana na jinsi 
mtaa unavyozidi kupanuka. Lakini 
tatizo huwa linajitokeza ni kukosekana 
kwa majina ya baadhi ya wapigakura 
katika vituo vyao kuchagua viongozi.

Hivyo, yale ambayo yamekuwa yaki-
jirudia kila mwaka wa uchaguzi wa 
serikali za mitaa wakati wa kuweka 
mipaka, yangeishia mwaka 2019 ili 
mwaka huu kila kitu kiende sawa bila 
usumbufu.



Bajeti dawa 
za saratani 
kuongezwa 
kila mwaka
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Na Joseph Mwendapole

WAZIRI wa Afya, Jenista Mhagama, 
amesema serikali itaendelea 
kuongeza bajeti ya dawa za 
saratani kila mwaka kutokana na 
ongezeko kubwa la wagonjwa wa 
saratani.

Aliyasema hayo mwishoni mwa 
wiki wakati akizindua Kituo cha 
Tiba na Utafiti wa Saratani cha 
Shifaa Kinondoni jijini Dar es 
Salaam. Alisema wakati idadi ya 
wagonjwa ikiongezeka wagonjwa 
wengi wanaougua ugonjwa huo 
hawana uwezo wa kugharamia 
matibabu na wanahitaji kusaidiwa.

Alisema kwa mwaka huu wa 
fedha pekee serikali imetenga Sh. 
bilioni 10 kwa ajili ya kununua 
dawa za saratani na kila bajeti 
mpya kiasi hicho kitakuwa 
kikiongezeka.

Alisema kituo hicho kitaongeza 
upatikanaji wa huduma muhimu 
za kiuchunguzi na kitabibu kwa 
matatizo yanayohusu ugonjwa wa 
saratani nchini.

Alisema saratani imekuwa 
ikiongezeka mwaka hadi mwaka 
na takwimu za kila mwaka 
zinaonyesha kuwa na ongezeko na 
mwaka 2022 wagonjwa wapya wa 
saratani walikuwa 45,000.

“Wagonjwa wa saratani 
wasipowahi kupata matibabu 
inawasababishia vifo kwa hiyo 
unapokuwa na wagonjwa 45,000 
nchi lazima iweke mipango ili 
kuokoa uhai wa wananchi hao kwa 
kupata tiba mapema,” alisema.

Alitaja saratani zinazoongoza 
kuwa ni ya mlango wa kizazi 
(24.2%), tezi dume (10.7%), matiti 
(10%), koo (7.9%), utumbo mpana 
(4.9) ya aina zote za saratani nchini.

Waziri Mhagama alisema saratani 
zote hizo zinachukua asilimia 
42 ya idadi ya wagonjwa wote 
wanaougua nchini na zinazoathiri 
zaidi wanawake nchini ni ya mlango 
wa kizazi na matiti.

“Ndiyo maana serikali imeamua 
kuchukua jitihada za kukinga 
wananchi wake dhidi ya saratani 
na pale ambapo mtu anapata 
saratani apate matibabu na leo 
Shifaa wanapounga mkono juhudi 
za serikali kuokoa wagonjwa wa 
saratani na kuwarejeshea furaha 
tunawashukuru sana,” alisema 
Mhagama.

Alisema serikali imeendelea 
kutoa elimu na kufanya kampeni 
maalum za uchunguzi na utambuzi 
wa mapema wa maradhi ya saratani 
na kupanua huduma za uchunguzi 
kwenye mikoa mbalimbali nchini.

Alisema lengo ni kuhakikisha 
kunakuwa na vituo vingi vya utoaji 
wa huduma hizo na hasa kwa 
wanawake na serikali imeimarisha 
huduma za uchunguzi wa kimaabara 
na huduma za radiolojia kwa 
kuhakikisha inakuwa na mashine 85 
za CT-SCAN za kutosha na MRI.

KABWELA Na Fadhil Mohammed

Serikali yasisitiza matumizi
akili mnemba, roboti
Na Romana Mallya 

SERIKALI imesema matumizi 
ya akili mnemba na roboti 
katika sekta mbalimbali ni 
muhimu, kwa kuwa ina uw-
ezo wa kuboresha huduma 
za kijamii na kukuza uchumi 
kwa njia ambazo zilikuwa 
hazifikiriki miaka michache 
iliyopita. 

Waziri wa Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia ya 
Habari, Jerry Silaa, aliyasema 
hayo jana jijini Dar es Salaam, 
wakati akifungua kongamano 
la nane la mwaka la Teknolo-
jia ya Habari na Mawasiliano 
(TEHAMA).

Kongamano hilo ambalo 
linafanyika kwa siku tano lil-
ianza Jumapili na kushiriki-
sha wadau mbalimbali wa 
TEHAMA kutoka ndani na nje 
ya nchi ambao wameshiriki 
katika utoaji mada mbalim-
bali zinazohusu wanawake na 
vijana.

Waziri Silaa alisema, 
matumizi ya akili mnemba 
na roboti katika sekta ya 
afya, yanaweza kusaidia ku-
toa utambuzi wa haraka wa 
magonjwa na kuboresha hu-
duma za afya za msingi.

“Katika kilimo, zinaweza 
kuboresha tija kwa wakulima 
kwa kusaidia katika usimami-
zi bora wa uzalishaji na utafiti 
wa hali ya hewa. 

“Teknolojia hizi zinaweza 
kubadilisha kabisa namna  
tunavyoendesha biashara na 
utengenezaji wa bidhaa, kwa 
kuboresha mifumo ya usam-
bazaji na kuongeza ufanisi,” 
alisema.

Waziri Silaa alisema kwa 
kutumia teknolojia hizo, vi-
wanda vinaweza kuongeza 
uzalishaji na kuwa na 
ushindani mkubwa kwenye 
soko la kimataifa. 

Pia, alisema zinaweza kui-
marisha mifumo ya elimu 
kwa kusaidia upatikanaji wa 
elimu bora kwa kila mwa-
nafunzi, bila kujali eneo au 
hali yake ya kiuchumi. 

“Kwa njia hii, tunaweza ku-
hakikisha kuwa kila Mtanza-
nia anapata fursa ya kujifunza 
na kuchangia katika maende-
leo ya taifa letu. 

“Nimatumaini yangu kuwa 
kongamano hili litawezesha 
kujifunza zaidi na kupata 
uzoefu kuhusu matumizi 
sahihi ya Akili Mnemba na 
Roboti, ili kuboresha utend-

aji kazi na utoaji huduma,” 
alisema.

Alisema, Tanzania kama ili-
vyo kwa nchi nyingi zinazoen-
delea, inakabiliwa na changa-
moto hasa kwenye jamii 
ambazo zinahitaji suluhisho 
la haraka na endelevu. 

Alisema kwa kutumia 
teknolojia hizo, zitasaidia 
kuzitatua kwa kuongeza 
ufanisi, kupunguza gharama 
na kuleta ubunifu katika sekta 
mbalimbali.

Kongamano hilo ni fursa ya 
kutafakari na kujadili hatua 
za kuchukua ili kuhakikisha 
kuwa teknolojia hizo zina-
tumiwa vyema kwa manufaa 
ya taifa bila kuathiri masu-
ala ya kiuchumi, kiusalama na 
tamaduni.

Alisema anaamini baada ya 
kongamano, watapata taarifa 
inayojumuisha maono kuhu-
su maendeleo ya TEHAMA, 
pamoja na mapendekezo ya 
namna ya kuboresha Sera na 
Sheria za kisekta, ili kucho-
chea ukuaji na matumizi ka-
tika kuchangia Pato la Taifa 
na kutoa huduma kwa wa-
nanchi. 

Alisisitiza serikali imeende-
lea kuwekeza kwa kasi kubwa 

katika TEHAMA ambayo ndio 
nguzo kuu ya kufikia uchumi 
wa kidijitali.

Kongamano hilo limebeb-
wa na kaulimbiu: “Kutumia 
Uwezo wa Akili Mnemba na 
Robotiki kwa Mapinduzi ya 
Kiuchumi na Kijamii.” 

Waziri Silaa alisema kaulim-
biu hiyo inafungua mjadala 
muhimu kwa wakati huu am-
bao dunia nzima inashuhudia 
mapinduzi ya kidijitali, na 
kama nchi ina nafasi ya kuzi-
tumia kuboresha ustawi wa 
wananchi na kuongeza tija.

Katibu Mkuu wa Wizara 
hiyo, Mohammed Khamis 
Abdulla, alisema kesho (Al-
hamis) katika kongamano 
hilo kutatolewa tuzo za ki-
mataifa ambazo Tanzania 
imekuwa nchi ya kwanza 
mwenyeji wa mashindano 
yaliyoandaliwa na Umoja wa 
Afrika, kuhusu masuala ya 
akili mnemba na roboti.

Mkurugenzi Mkuu wa 
Tume ya TEHAMA, Dk. 
Nkundwe Mwasaga, alisema 
kongamano hilo lilitanguliwa 
na mkutano wa wanawake na 
TEHAMA pamoja na vijana na 
TEHAMA, ambapo masuala 
mbalimbali yalijadiliwa.

Wafanyabiashara wadogo, wakiwa wamepanga bidhaa zao chini, wakisubiri wateja katika eneo la Kariakoo, jijini 
Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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MWITO WA KUTOA MAONI KUHUSU MAOMBI YA VIBALI VYA UJENZI 
NA LESENI KUTOKA EWURA   

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), ni taasisi ya udhibiti wa huduma za sekta nne mchanganyiko inayojitegemea, iliyoundwa kwa Sheria ya 
EWURA Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania. Shughuli kuu za Mamlaka ni pamoja na kudhibiti kiufundi na kiuchumi sekta za Nishati na Maji kwa Tanzania Bara. EWURA ina 
wajibu wa kudhibiti shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ndogo ya Mafuta na Gesi Asili. 

Sheria ya Mafuta Na. 21 ya mwaka 2015 inaipa nguvu EWURA, kusimamia shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ya mafuta ya petroli. Kifungu cha 126 (1) cha sheria hiyo kinamtaka mtu yoyote anayetaka 
kujenga miundombinu ya mafuta kuomba kibali cha ujenzi kutoka EWURA. Aidha, Kifungu cha 131 (1) cha sheria hiyo kinawataka wote wanaojihusisha na sekta tajwa kuwa na leseni iliyotolewa na EWURA.

EWURA imepokea maombi ya vibali vya ujenzi na leseni kutoka kwa waombaji walioorodheshwa hapa chini. Kutokana na kifungu cha 19(4) cha Sheria ya EWURA, Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania, taarifa inatolewa kwa 
umma kwamba, wafuatao wameomba vibali vya ujenzi ili wajenge miundombinu ya mafuta na leseni kwa ajili ya kujihusisha na biashara/shughuli katika mkondo wa kati na chini wa sekta ya mafuta ya petroli.

S/N Jina la Mwombaji Eneo
Jina la 

Mkurugenzi/Uraia
Aina ya Ombi la
Leseni/Kibali cha Ujenzi

Front Oil Fuel 
Service Station,

Fredy Simoni Upiro

S.L.P 360, (Mtanzania)
Shinyanga.
Maganzo (Mfs) 
Energy,
S.L.P. 68217,
Dar es Salaam.

Freddy Simon Upiro 
T/A Front Oil Fuel 
Service Station,

S.L.P 360, 
Kahama.
Mek One Industries 
Ltd, 

Mohamed Eidha Awadh 

S.L.P 5055, (Mtanzania)
Dar es Salaam.

Luftwafee Holdings 
Limited,

S.L.P 1477,
Dar es Salaam.
Oilcom (T) Ltd - 
Msasani CCBRT,
S.L.P 20831,
Dar es Salaam.

George Filling 
Station,

S.L.P 246,
Mtwara.

Matemba Fuel 
Petrol Station,

S.L.P 141, 
Morogoro. 

Kigwe Filling 
Station,

Elidy S Rutuma

S.L.P 2993, (Mtanzania)
Dodoma.
Ruaha Milling 
Company Limited 
Fuel Service 
Station,

Athanas Paul Kipeto

S.L.P 2145, (Mtanzania)
Iringa.
Gobsan Company 
Limited,

Ibrahim Mohamed 
Bashe 

S.L.P 32164, (Mtanzania)
Dar es Salaam.
Richard Kasubi 
Mfungi,

Richard Kasubi Mfungi 

S.L.P 645, (Mtanzania)
Geita.

11.  
Kiwanja Na. 143, Kitalu “L” 
Eneo la Mpomvu, Geita.

Kibali cha Ujenzi wa Kituo
cha Mafuta

12.  
Kiwanja Na. 4, Kitalu “K”, 
Eneo la Mpovu, Geita.

Kibali cha Ujenzi wa Kituo
cha Mafuta

9.  
Eneo la Kigwe, Bahi, 
Dodoma.

Kibali cha Ujenzi wa Kituo
cha Mafuta

10.  
Kiwanja Na. 47, Kitalu “A”, 
Eneo la Ndiuka, Iringa.

Kibali cha Ujenzi wa Kituo
cha Mafuta

7.  

Kiwanja Na. 4, Kitalu “A”, 
Eneo la Mangaka, 
Nanyumbu, Mtwara.

George Raphael Binali 
(Mtanzania)

Kibali cha Ujenzi wa Kituo
cha Mafuta

8.  

Kiwanja Na. 12, Kitalu Na. 
23, Eneo la Magubike, 
Kilosa, Morogoro.

Dickson Naftal Matemba 
(Mtanzania)

Kibali cha Ujenzi wa Kituo
cha Mafuta

5.  

Kiwanja Na. 237, Kitalu 
“D”, Eneo la Kunduchi, 
Kinondoni, Dar es Salaam.

Innocent Kilenga 
(Mtanzania)

Kibali cha Ujenzi wa Kituo
cha Mafuta

6.  

Kiwanja Na. 1008, Kitalu 
“G”, Eneo la Msasani, 
Kinondoni, Dar es Salaam.

Ameir Munif Abdallah 
Nahdi (Mtanzania)

Kibali cha Ujenzi wa Kituo
cha Mafuta

3.  

Kiwanja Na. 5, Kitalu “G”, 
Eneo la Msolwa, Chalinze, 
Pwani.

Freddy Simon Upiro 
(Mtanzania)

Kibali cha Ujenzi wa Kituo
cha Mafuta

4.  
Eneo Mbezi Luis Ubungo, 
Dar es Salaam.

Kibali cha Ujenzi wa Kituo
cha Mafuta

1.  

Kiwanja Na. 5, Kitalu “J”, 
Eneo la Bwiligu, Chalinze, 
Pwani.

Kibali cha Ujenzi wa Kituo
cha Mafuta

2.  

Kiwanja Na. 129, Kitalu 
“VV”, Eneo la Limele, 
Bagamoyo, Pwani.

Charels Pius Tungu 
(Mtanzania)

Kibali cha Ujenzi wa Kituo
cha Mafuta

Chibole Petrol 
Station,
S.L.P 8049,
Mwanza.

Renatus Chikata 
Pima T/A PIMAZ,

Renatus Chikata Pima 

S. L. P 18076, (Mtanzania)
Nkwenda.
Yuda Yakobo 
Bucheyeki Fuel 
Filling Station, 
S.L.P 113, 
Shinyanga.
Samora2020 Oil & 
General Supply Co. 
Ltd - Chunya,
S. L. P 35, 
Chunya.
Tairo Oil Limited - 
Rujewa Petrol 
Station,

Mangera Machera 
Marwa 

S.L.P 222, (Mtanzania)
Rujewa.

Saatatu Investment 
Limited, Yona Saatatu Chaula

S.L.P 14, (Mtanzania)
Mbozi.
Ndonyalo Energies - 
Njoomlole Petrol 
Station,
S.L.P 59103,
Njombe.
Msigwa Logistic 
and Timber 
Suppliers Limited,

Furahisha Franci 
Msigwa

S.L.P 497, (Mtanzania)
Mafinga
Afroil Investment 
Ltd - Kahama Petrol 
Station,
S.L.P 38383, 
Dar es Salaam.
Samo Christopher 
Roche Filling 
Station,
S. L. P 872,
Musoma.
Africa Energy Ltd,
S.L.P 22786,
Dar es Salaam.
Gapco Tanzania 
Limited – Meru 
Gapco Service 
Station, 
S.L.P 9103,
Dar es Salaam.
Total Tanzania 
Limited – Kibo 
Service Station,
S.L.P 1503,
Dar es salaam.

Amlate Petrol 
Station,

S.L.P 60,
Karatu.
EDCO Investment, Daudi Godwin Makuri 
S.L.P 3175, (Mtanzania)
Morogoro.

Ahmed Abdallah 
Bakhamis T/A 
Happy Oil Mvomero,

S.L.P 20, 
Kilosa.

27.  

Kiwanja Na. 25, Kitalu “A”, 
Eneo la Mji Mpya, 
Morogoro.

Leseni ya Jumla ya Vilainishi
(Lubricant)

28.  

Kiwanja Na. 1, Kitalu “A”, 
Eneo la Kisaki, Kilosa, 
Morogoro.

Ahmed Abdallah 
Bakhamis (Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha Mafuta  

25.  
Barabara ya Mahakamani, 
Eneo la Philips, Arusha.

Mamadou Ngom (Raia 
wa Senegali) Leseni ya Kituo cha Mafuta  

26.  

Shamba Na. 725/1, Kijiji 
cha Ngorbob - Kisongo, 
Arumeru, Arusha.

Agnes Joseph Mushy 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha Mafuta  

23.  

Kiwanja Na. 4, Kitalu “U”, 
Eneo la Nyasubi, Kahama, 
Shinyanga.

Edha Nahdi (Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta  

24.  
Barabara ya Sokoine, 
Eneo la Posta, Arusha.

Ellon Kanyingi Kamau 
(Raia wa Kenya)

Leseni ya Kituo cha Mafuta  

21.  

Kiwanja Na. 290, Kitalu 
“U”, Eneo la Nyasubi, 
Kahama, Shinyanga.

Hilmi Ahmed Mbaraka 
(Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta  

22.  
Kijiji cha Mambali, Nzega, 
Tabora.

Samo Christopher 
Roche (Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta  

19.  
Eneo la Njoomlole, 
Uwemba, Njombe

Beno Paulo Ndonyalo 
(Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta  

20.  

Kiwanja Na.223, Kitalu “A”, 
Jogoo, Makambako, 
Njombe.

Leseni ya Kituo cha Mafuta

17.  

Kiwanja Na. 230, Kitalu 
“U”, Eneo la Rujewa, 
Mbarali, Mbeya.

Leseni ya Kituo cha Mafuta  

18.  

Kiwanja Na. 70 & 71, Kitalu 
“B”, Lubele - Ibanda, 
Kyela, Mbeya.

Leseni ya Kituo cha Mafuta

15.  

Kiwanja Na. 24, Kitalu “A”, 
Eneo la Salawe, 
Shinyanga.

Yuda Yakobo Bucheyeki 
(Mtanzania)

Kibali cha Ujenzi wa Kituo
cha Mafuta

16.  

Kiwanja Na. 15, Kitalu “D”, 
Eneo la Kibaoni, Chunya, 
Mbeya. 

Samora Mussa 
Muyombe (Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta  

13.  

Kiwanja Na. 1524, Kitalu 
“A”, Eneo la Iwelyashinga, 
Ilemela, Mwanza.

Mjaya Lawi Chibole 
(Mtanzania)

Kibali cha Ujenzi wa Kituo
cha Mafuta

14.  
Eneo la Mabira, Kijiji cha 
Kakanja, Kyerwa, Kagera.

Kibali cha Ujenzi wa Kituo
cha Mafuta

Yunus Hassan 
Mfalla T/A Iyumbu 
Filling Station,

Yunus Hassan Mfalla

S.L.P 502, (Mtanzania)
Dodoma.

29.  
Kiwanja Na. 5, Kitalu “AJ”, 
Eneo la Iyumbu, Dodoma.

Leseni ya Kituo cha Mafuta  
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Mtu yeyote au kikundi cha watu wenye pingamizi kwa mwombaji yeyote aliyetajwa hapo juu kwamba asipewe leseni au Kibali cha ujenzi, anatakiwa kuwasilisha pingamizi 
hilo kwa EWURA ndani ya siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya tangazo hili kupitia anwani tajwa hapa chini.

Imetolewa na 

Mkurugenzi Mkuu, 
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji 

Admire Oil Limited,
S.L.P 7494, 
Dodoma.

Job Bosco Fuime 
Petrol Station,

Jobu Bosco Fuime

S.L.P 200, (Mtanzania)
Mpwapwa.

Olympic 
Petroleum(T) Ltd-
Singida,

Ally M. Adon

S.L.P 391, (Mtanzania)
Singida.

Lubevo Co. Limited, Ayman Hijaz 

S.L.P 13989, (Raia wa Uingereza)
Dar es Salaam.

Alharthy Logistic 
Company Ltd,

S.L.P 5559,
Dar es Salaam.
United Energy 
Limited,
S.L.P 7494,
Dar es Salaam.

Premier Energies 
Limited,

S.L.P 15816,
Dar es Salaam.
Skeu Investment 
Company Limited,
S.L.P 6678,
Dar es Salaam.

Suncom Oil Limited,

S.L.P 104,
Dar es Salaam.

Lake Gas Limited,

S.L.P 5055,
Dar es Salaam.
Johari Rotana,
S.L.P 14909,
Dar es Salaam.
Stecol Corporation, Zeng Yun 
S.L.P 76182, (Raia wa China)
Dar es Salaam.
Harbours Asset 
Rental Limited,
S.L.P 13412,
Dar es Salaam.
Herera Supplies 
Limited,

Honest Anselim Temba

S.L.P 33448, (Mtanzania)
Dar es Salaam.
Kazingawe 
Investment 
Company Limited,
S.L.P 310,
Dar es Salaam.

Alharthy Logistics 
Company Limited, 
S.L.P 5559,

Dar es Salaam.

Offshore Partners 
Tanzania,

S.L.P 23201,
Dar es Salaam.
Top Oil Petroleum 
Co. (T) Ltd – DMB 
Petrol Station,
S.L.P 42445, 
Dar es Salaam.
Victoria Service 
Station Limited,

Harold Elisamehe 
Matemba

S.L.P 75467, (Mtanzania)
Dar es Salaam.

47.  

Kiwanja Na. 144/1, Kitalu 
“B”, Eneo la Buyuni, Ilala, 
Dar es Salaam

Dahir Mbarak Salim 
(Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta  

48.  

Kiwanja Na. 2096, Kitalu 
“E”, Eneo la Boko, 
Kinondoni, Dar es Salaam.

Leseni ya Kituo cha Mafuta  

45.  

Kiwanja Na. 138 Kitalu “G”, 
Eneo la Boko Magengeni, 
Kinondoni, Dar es Salaam.

Mussa issa Abdallah 
(Mtanzania)

Leseni ya Usambazaji wa
Vilainishi (Lubricant)

46.  

Kiwanja Na. 423, Kitalu 
“D”, Eneo la Msasani, 
Kinondoni, Dar es Salaam.

Michael Kimei 
(Mtanzania)

Leseni ya Condensate 
Dealership

43.  

Kiwanja Na. 238 Eneo la 
Ufipa, Kinondoni, Dar es 
Salaam.

Leseni ya Usambazaji wa
Gesi ya Kupikia (LPG)

44.  
Eneo la Mtoni Kijichi, 
Temeke, Dar es Salaam.

John Nangawe 
(Mtanzania)

Leseni ya Usambazaji wa
Gesi ya Kupikia (LPG)

41.  

Kiwanja Na. 370, Eneo la 
Upanga, Ilala, Dar es 
Salaam.

Leseni ya Kituo cha Mafuta
kwa Matumizi Binafsi

42.  
Eneo la Yombo Vituka, 
Temeke, Dar es Salaam.

Emir Karamagi 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha Mafuta
kwa Matumizi Binafsi

39.  

Kiwanja Na. 46, Kitalu “E”, 
Eneo la Vijibweni, 
Kigamboni, Dar es 
Salaam.

Stephen Mtemi 
(Mtanzania)

Leseni ya Jumla ya Gesi ya
Kupikia (LPG)

40.  
Eneo la Kisutu, Ilala, Dar 
es Salaam.

Evancs Chimwenjo 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha Mafuta
kwa Matumizi Binafsi

37.  

Kiwanja Na. 2048, Kitalu 
“E”, Eneo la Ukonga, Ilala, 
Dar es Salaam.

Stellah Kabaka Melkiony 
(Mtanzania)

Leseni ya Jumla ya Mafuta

38.  
PSSSF twin Tower, 31st 
Floor, Ilala, Dar es Salaam.

Sunday Severine 
Mohubuta (Mtanzania)

Leseni ya Jumla ya Mafuta

35.  
Eneo la Mbagala Kizuiani, 
Temeke, Dar es Salaam.

Mohamed Said Ismail 
(Raia wa Kenya)

Leseni ya Jumla ya Mafuta

36.  

Msasani Peninsula, 1040, 
Haillasie road, Kinondoni, 
Dar es Salaam.

Khadija A Mohamed 
(Mtanzania) Leseni ya Jumla ya Mafuta

33.  
Eneo la Tabata, Ilala, Dar 
es Salaam.

Leseni ya Jumla ya Vilainishi
(Lubricant)

34.  

Kiwanja Na. 138 Kitalu “G”, 
Eneo la Boko Magengeni, 
Kinondoni, Dar es Salaam.

Mussa Issa Abdallah 
(Mtanzania)

Leseni ya Jumla ya Vilainishi
(Lubricant)

31.  

Kiwanja Na. 61 & 62, Kitalu 
‘D’, Eneo la Pwaga, 
Mpwapwa, Dodoma.

Leseni ya Kituo cha Mafuta  

32.  

Kiwanja Na. 322 & 323, 
Kitalu “HH”, Eneo la 
Mwenge, Singida.

Leseni ya Kituo cha Mafuta  

30.  
Kiwanja Na. 10, Kitalu “G”, 
Eneo la Makulu, Dodoma.

Said Mire Artan 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha Mafuta  

Victoria Service 
Station Limited,

Harold Elisamehe 
Matemba

S.L.P 75467, (Mtanzania)
Dar es Salaam.

Simba Oil Kilungule 
Service Station.

Farid Salim Mbarak 
Nahdi 

S.L.P 40451, (Mtanzania)
Dar es Salaam.

Mansoor Industries 
Limited,

Shanif Mansoor Jamal 

S.L.P 80218, (Mtanzania)
Dar es Salaam.
Vivo Energy 
Tanzania Limited,
S.L.P 78470,
Dar es Salaam.
M&P Exploration 
Production (T) Ltd,
S.L.P 80460,
Dar es Salaam. 
.
Edith Kibali Miaka 
Elfu Moja,
S.L.P 92,
Mtwara.

GF Vehicle 
Assemblers Limited

S.L.P 22692,
Dar es Salaam.

Hass Petroleum (T) 
Ltd – Kibaha,

Abdulkadir Ahmed 
Hussein

S.L.P 78341, (Mtanzania)
Dar es Salaam.
Calvary Filling 
Station,

Bildard Rogathe Lema 

S.L.P 30153, (Mtanzania)
Pwani.
Fountain Petroleum 
Limited,
S.L.P 826,
Mtwara.

Olasiti Investment 
Co Ltd, Vicent Innocent Amani 

S. L. P 10275, (Mtanzania)
Arusha.
Ndinga Filling 
Station, 
S.L.P 36,

Misungwi – Mwanza.

River Oil Petroleum 
(T) Limited,

Gabriel Mugini Kenene 

S.L.P 10415, 
Mwanza. (Mtanzania)

Ashico Petrol 
Station,

S.L.P 149,
Magu.

Ephraim Stanley Fimbo 

(Mtanzania)

Karantini Fuel 
Filling Station, 
S.L.P 497,
Tarime.

Kiagata Filling 
Station,

Chacha Mashauri 
Chirare 

S.L.P 1418, (Mtanzania)
Musoma.
Karagwe Oils 
Company Limited 
S.L.P 484,
Karagwe.
NGS Petroleum Ltd-
Geita Mbugani,
S. L. P 20,
Simiyu.

Nekemia Phillimon 
Tiigwera,

S.L.P 61,
Karagwe.

67.  
Kiwanja Na. 1, Kitalu “S”, 
Eneo la Mbugani, Geita.

Njalu D. Silanga 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha Mafuta.

68.  

Kiwanja Na. 3, Kitalu “C”, 
Eneo la Kihanga, 
Karagwe, Kagera.

Nekemia Phillimon 
Tiigwera (Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha Mafuta                

65.  

Eneo la Nkyankoma, 
Nyamimange, Butiama, 
Mara.

Leseni ya Kituo cha Mafuta.

66.  
Kiwanja Na. 21, Kitalu “A” 
Bukombe, Geita.

Seleman Zahoro 
Mansoor (Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha Mafuta  

63.  

Blue Wave 
Emporium Limited, 
S.L.P. 11624, 
Mwanza

Kiwanja Na. 1733, Kitalu 
“B”, Eneo la Igombe, 
Ilemela, Mwanza.

Leseni ya Kituo cha Mafuta  

64.  
Kiwanja Na. 1 Kitalu “C”, 
Tarime Mara.

William Nchagwa 
Karantini (Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha Mafuta  

61.  

Kiwanja Na. 12, Kitalu “A”, 
Eneo la Bugolora, 
Ukerewe, Mwanza.

Leseni ya Kituo cha Mafuta  

62.  

Kiwanja Na. 11, Kitalu “T”, 
Eneo la Isandula, Magu, 
Mwanza.

Arbogsti O. Shirima 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha Mafuta.

59.  

Kiwanja Na. 2211, Kitalu 
“E”, Eneo la Buhongwa, 
Nyamagana, Mwanza.

Leseni ya Kituo cha Mafuta.

60.  
Kiwanja Na. 14, Kitalu “D”, 
Eneo Misungwi, Mwanza. Deo Mayalla (Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta  

57.  
Eneo la Boko Mnemela, 
Kibaha, Pwani.

Leseni ya Kituo cha Mafuta  

58.  Eneo la Mtama, Lindi. Mehboob Osman 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha Mafuta  

55.  

Kiwanja Na. 673, Kitalu 
“A”, Eneo la Viwanda la 
TAMCO, Kibaha, Pwani.

Imran Mehboob Karmali 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha Mafuta
kwa Matumizi Binafsi

56.  
Kiwanja Na. 22, Eneo la 
Kongowe, Kibaha, Pwani.

Leseni ya Kituo cha Mafuta  

53.  Eneo la Madimba, Mtwara.
Nicolas Engel 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha Mafuta
kwa Matumizi Binafsi

54.  
Eneo la Chikongola, 
Mtwara.

Amon Sengati (Mtwara) Leseni ya Usambazaji wa
Gesi ya Kupikia (LPG)

51.  

Kiwanja Na. 64 & 65, Eneo 
la Vijibweni, Kigamboni, 
Dar es Salaam.

Leseni ya Kituo cha Mafuta  

52.  

Kiwanja Na. 263, Kitalu 
“D”, Eneo la Kurasini, 
Temeke, Dar es Salaam.

Mohamed Bougriba 
(Raia wa Tunisia)

Leseni ya Kituo cha Mafuta  

49.  

Kiwanja Na. 35, Kitalu Na. 
1861, Eneo la Victoria, 
Kinondoni, Dar es Salaam.

Leseni ya Kituo cha Mafuta  

50.  

Kiwanja Na. P16158, Eneo 
la Mbagala Kilungule, 
Temeke, Dar es Salaam.

Leseni ya Kituo cha Mafuta  
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Wananchi, mifugo watumia 
maji ya bwawa Itilima
Na Shaban Njia, KISHAPU

W
AKAZI wa Kijiji cha 
Itilima Halmashau-
ri ya Wilaya ya 
Kishapu mkoani 

Shinyanga wamedai kukumb-
wa na magonjwa ya kuhara na 
kutapika kwa kutumia maji  ya 
bwawa kwa ajili ya kunyweshea 
mifugo yao.

Madai hayo yalitolewa na 
Consolata Msonge wakati aki-
zungumza na Nipashe kwa 
niaba ya wakazi hao na kuhusu 
madhara wanayopata kwa 
kutumia maji hayo ambayo si 
salama kwa afya zao, licha ya ki-

jiji chao kuwa jirani na Kijiji cha 
Mwagala Halmashauri ya Manis-
paa ya Shinyanga ambako kuna 
mradi wa majisafi na salama ya 
Ziwa Victoria.

Consolata, alisema wanalazi-
mika kutembea umbali wa kilo-
mita hadi 10 kwenda kuchota 
maji na kukosa muda wa ku-
fanya shughuli zao za kiuchumi.

 Alisema wakati mwingine 
wanalazimika kutumia maji ya 
kwenye bwawa hilo na kuhatari-
sha maisha yao kwa kusham-
buliwa na fisi majira ya alfajiri, 
wanyama ambao nao huenda 
kunywa maji hayo.

Esther Daniel, alisema wan-

adamka alfajiri kwenda kuchota 
maji kwenye bwawa hilo kabla 
hayajatibuliwa na wanyama na 
kurejea majumbani mchana. 

Mwenyekiti wa kijiji hicho, 
Makwaiya Mwandu, alithibiti-
sha kukosekana kwa maji safi na 
salama kijijini kwao.

Mwandu, alisema hali hiyo 
imekuwa ikiwalazimika ku-
tumia maji ya kwenye bwawa  
hilo kwa ajili ya kunywa, kupikia 
na usafi.

Meneja wa Mamlaka ya Maji 
na Usafi wa Mazingira Shinyan-
ga (RUWASA) Mkoa wa Shinyan-
ga, Julieth Payovela, alisema  wa-
natarajia kupeleka kijijini hapo 

kutoka Ziwa Victoria ambao uta-
gharimu zaidi ya Sh.milioni 381.

Julieth, alisema mradi huo 
unaendelea kutekelezwa ka-
tika Kata ya Itilima baada ya 
kukamilika awamu ya kwanza  
utahudumia vijijini vya Ipeja, 
Ikonokelo na Ikome na Itilima 
kitapata maji awamu ya pili.

Alisema kazi zisizo za ujuzi 
kipaumbele kinatolewa kupewa 
vijana wanaoishi vijiji ambako 
mradi huo unapita na kuwataka 
wananchi kuwa wavumilivu 
wakati serikali ikiendelea ku-
tatua tatizo la ukosefu wa maji 
vijijini ili kila kimoja kipate hu-
duma hiyo.

Mbunge wa Jimbo la Kishapu, Boniphace Butondo (kushoto), akiwa na mke wake, Eva Ndamo katika hafla ya kusimikwa 
kuwa Mtemi wa Buduhe, wilayani Kishapu, mkoani Shinyanga juzi, ambaye atakuwa Nyangindu wa tatu. PICHA: MARCO 
MADUHU

Wafanyabiashara 
wataka
uwezeshwaji 
kiuchumi
Na Restuta Damian, KAGERA

BAADHI ya wafanyabiashara 
mkoani hapa wameiomba seri-
kali kukuza mitaji kwa ajili ya 
wanawake, vijana na wenye 
uhitaji ili  kukuza uchumi.

Walisema hatua hiyo ita-
wasaidia kutunza faida wa-
nayopata katika biashara zao 
badala ya kukuza mitaji na 
kujikuta wakishindwa kuende-
leza biashara zao.

Wakizungumza juzi kwa 
nyakati tofauti Nipashe baada 
ya kushiriki Programu ya Ui-
malishaji wa Uchumi na Mama 
Samia, kupitia Baraza la Taifa 
la Uwezeshaji wa Wananchi 
Kiuchumi (NEEC), mjasiriamali 
kutoka Kisiwa cha Goziba, 
Advera Raulent, alisema ma-
tarajio yao ni wanawake kuwa 
na mitaji ili kupanua biashara 
zao.

Advera, alisema ukosefu wa 
mitaji unasababisha warudi 
nyuma kwa maendeleo wakati 
walikuwa  wamefika hatua ya 
kutambuliwa na wateja.

“Tayari wanawake weme-
onesha nia ya kujituma, 
wamebuni biashara na kupata 
soko, kinachokwamisha ni 
mtaji kufikia wateja maradu-
fu,” alisema.

Mfanyabiashara wa nafaka 
katika Soko la Bukoba, Prospa 
Clement, alisema tatizo la 
ukosefu wa mitaji na maarifa 
ya biashara, yanawakumba 
wengi wao kwa kukosa elimu 
ya ujasiriamali.

Alishauri mikopo inapo-
tolewa iambatane na elimu  
hiyo ili kuboresha biashara 
baada ya kuelimishwa jinsi ya 
kukuza mitaji.

Mratibu Jukwaa hilo, Mkoa 
wa Kagera, Issa Mulimi, 
alisema mkoa huo una fursa za 
kilimo kwa mazao ya nafaka 
na mizizi.

Kwa mujibu wa Mulimi, 
jukwaa hilo limesajili vikundi 
3,492 vya wanawake, vijana 
na wenye uhitaji kupitia ngazi 
ya vitongoji, vijiji, kata na 
halmashauri.

“Mkoa umepanga kutoa kiasi 
cha Sh. bilioni 5.9 zitakazoga-
wanywa kwenye  halmashauri 
nane ili kutoa mikopo kwa 
makundi haya,” alisema.

 Alisema kwa Halmashauri 
ya Wilaya ya Biharamulo 
zitatolewa zaidi ya Sh.milioni 
700, Karagwe Sh.milioni 300, 
Ngara Sh.milioni 400, Bukoba 
Sh. milioni 500, Muleba 
Sh.bilioni 1.8, Manispaa Sh. 
milioni 600, Missenyi Sh. 
bilioni moja na Kyerwa Sh. 
milioni 400.

Katibu Mtendaji NEEC, Beng’i 
Issa,  alitaja moja ya maju-
kumu ya programu hiyo ni 
kufanya vipimo vya mafanikio 
ya wananchi kutokana na wen-
gi kukosa ufahamu wa fursa 
zinazopatikana serikalini.

Raia wa nje marufuku daftari la wakazi
Na Waandishi Wetu

VIONGOZI wa mikoa na wilaya 
mkoani Shinganya na Mwanza 
wameongoza wananchi ku-
jiandikisha katika daftari la 
wakazi  kwa ajili ya uchaguzi 
wa serikali za mitaa na kupiga 
marufuku raia wa nje kushiriki 
kwani ni kinyume cha sheria.

Miongoni mwao ni Mkuu wa 
Mkoa wa Shinyanga, Anamringi 
Macha  ambaye juzi baada ya 
kujiandikisha katika viwanja 
vya Ikulu Manispaa ya Shin-
yanga, akiwa ameambatana na 
Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, 
Julius Mtatiro alisisitiza kuwa 

ni marufuku raia hao wa nje 
kujiandikisha katika daftari hilo 
kwa ajili ya kushiriki katika uch-
aguzi huo utakaofanyika nchini 
mwezi ujao.

“Naagiza kamati ya ulinzi 
na usalama, maofisa uandik-
ishaji  na wa Idara ya Uhamiaji 
kuhakikisha wanafanya ufua-
tiliaji wa kina ili kutoandikisha 
kwenye daftari la wakazi watu 
ambao siyo raia wa Tanzania,” 
alisema Macha.

Aliwataka wakazi mkoani 
hapa, wakiwamo wanawake 
na vijana wenye sifa kujitokeza 
kwa wingi kuwania uongozi ka-
tika uchaguzi huo wa serikali 

za mitaa, vijiji na vitongoji kwa 
kuwa ni haki yao ya msingi ki-
katiba.

 Alisema zaidi ya watu milioni 
1.1, wanatarajiwa kuandikisha 
katika vituo 2,941 mkoani hapa 
kwa ajili ya kuchagua viongozi 
wao.

Katika hatua nyingine; Mkuu 
wa Wilaya ya Sengerema mkoa-
ni Mwanza, Senyi Ngaga akizun-
gumza baada ya kujiandikisha 
katika daftari hilo, alitoa wito 
kwa wakazi wilayani humo 
kujitokeza kuchagua viongozi 
bora katika uchaguzi huo ili 
wawaletee maendeleo kwenye 
maeneo yao.

Wakala wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Said Kibuya, alise-
ma uandikishaji katika daftari 
hilo unaendelea vizuri, huku 
akisisitiza hamasa iongezwe 
zaidi ili wananchi waendelee 
kujitokeza kwa wingi.

Baadhi ya wakazi  wilayani 
humo waliahidi kwenda kuji-
andikisha kwani ni haki yao ya 
msingi kuchagua viongozi wa-
naowataka.

Imeandaliwa na Marco 
Maduhu (SHINYANGA), 
Elizabeth Seleman (SENGER-
EMA)

 



Na Gaudensia Mngumi

RAIS Samia Suluhu Hassan, 
ametangaza kuwa Benki Kuu 
ya Tanzania (BoT) imetenga 
Shilingi trilioni moja kwa ajili ya 
kununua dhahabu kwa lengo la 
kuwa na akiba kubwa zaidi am-
bayo ni dhamana ya utajiri wa 
taifa kwa miaka ijayo.

Ni tangazo analolitoa kwenye 
maadhimisho ya kumbukumbu 
ya miaka 25 ya kifo cha Baba wa 
Taifa Hayati Mwalimu Julius Ny-
erere mkoani Mwanza wiki hii.

Dhahabu tangu mwanzo ni 
utajiri na mali muhimu kwa 
karne nyingi na kwa hivyo, akiba 
ya dhahabu hutumika kama kia-
shiria cha utajiri ulio ndani ya 
taifa. Kwanza ni njia ya kudhibiti 
na kuimarisha thamani ya sara-
fu ya nchi wakati wa kuyumba 
kwa soko, na hivyo kuuhakik-
ishia uchumi utulivu na uthabiti.

Uamuzi wa serikali wa kuan-
zisha hifadhi ya dhahabu Benki 
Kuu kama inavyosisitizwa na 
Rais Samia ni hatua muhimu ya 
kupongezwa na inayotazama 
mbele kuelekea uwezeshaji na 
uimarisha wa uchumi wa nchi, 
anasema Dk. Peter Kafumu, 
Kamishna wa Madini mstaafu.

Anaeleza katika mahojiano na 
Nipashe kuwa kuanzishwa kwa 
hifadhi ya dhahabu ya Tanzania 
kutakuwa nguzo msingi kulinda 
fedha za ndani.

Aidha, kuweka utulivu wa 
sarafu, kufanya malipo, kuvutia 
fedha za kigeni, kuimarisha pia 
imani ya wawekezaji na kutoa 
kinga kwa sekta ya fedha dhidi 
ya mabadiliko ya kiuchumi du-
niani.” Anafafanua Dk. Kafumu 
ambaye amewahi kuwa mbunge 
wa Igunga na kuzungumzia 
umuhimu wa kuwa na akiba 
hiyo.

Dk. Kafumu mtaalamu wa 

jiolojia na madini, anasema 
Tanzania yenye akiba kubwa ya 
dhahabu, itaimarisha imani ya 
kimataifa katika uthabiti wake 
wa kiuchumi na uwezo wake 
wa kukopeshwa na kuvutia 
uwekezaji zaidi kutoka nje (DFI) 
ambao nao utavutia fedha nyin-
gi za kigeni kuingia nchini.

Anasema hifadhi hiyo huvu-
tia pesa nyingi za kigeni, aidha 
inaimarisha thamani ya Shilingi 
na pale nchi inapouza bidhaa 
nyingi nje zaidi kuzidi inavyoag-
iza, kwa kawaida hupokea fedha 
za kigeni, ambazo zinaimarisha 
sarafu yake ya ndani. 
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Taifa linajihakikishia utulivu
na uthabiti wa sarafu
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Anafafanua kuwa hatua iliyo-
chukuliwa na BoT ya kununua 
dhahabu zaidi na kuongeza aki-
ba ni wazi inatambua umuhimu 
na nguvu ya dhahabu katika 
maendeleo ya nchi.

Hata hivyo, anasema ili uta-
ratibu huo uweze kuwa ma-
tokeo mazuri, ni muhimu seri-
kali kudhibiti masoko holela 
ya dhahabu ambayo yanaweza 
kukwamisha kile ambacho BoT 
inakusudia.

“Nikumbushe kuwa si mara ya 
kwanza BoT kutunza dhahabu 
ya ziada, iliwahi kufanya, hivyo 
kisha ikaachana na utaratibu 
baada ya kubaini kuwa kulikuwa 
na kasoro.

“Kama safari hii serikali imeji-
panga ni vyema kudhibiti dha-
habu inayonunuliwa ili iwe hali-
si na kusiwe na upungufu ili taifa 
liwe kama mataifa makubwa 
kwa kuimarisha uchumi, kuto-
kana na ukweli kwamba soko la 
dhahabu haliyumbi,” anasema.

Mtandao wa GlobalData, 
unaeleza kuwa Tanzania ni nchi 
ya 18 kwa uzalishaji wa dha-
habu duniani kwa mwaka jana, 
wakati mchimbaji mkuu Afrika 
ni Ghana, ikifuatiwa na Afrika 
Kusini, Sudan, Mali na Tanzania 
pia ni mdau mkuu katika sekta 
ya  dhahabu ukanda wa Afrika 
Mashariki.

Mitandao inaeleza kuwa akiba 
hiyo inayotunzwa na benki kuu 
ya nchi ni utajiri wa taifa, un-
aoohifadhiwa kwa namna ya 
matofali (ingots) ya dhahabu, 
ambayo hata serikali ‘ikichacha 
‘kufilisika’ dhahabu huuzwa 
na kupata fedha za kuendesha 
uchumi.

Akiba hiyo inahifadhiwa na 
benki kuu kwa lengo la kuwa 
kama dhamana ya kusimama 
iwapo kuna madeni lakini pia 
kulipa inapohitajika kufanya 
hivyo. Kwa ujumla Tanzania 
inachokusudia kufanya ni kama 
kuwa ghala la ‘thamani’ la ku-
saidia kuongeza nguvu thamani 
ya sarafu ya taifa ambayo ni 
Shilingi ya Tanzania. Ni kuipa 
nguvu zaidi na kuiwezesha kusi-
mama kidete.

Kinyume chake, ikiwa inaa-
giza zaidi bidhaa kutoka nje in-
amaanisha fedha za kigeni hu-
pungua na kuishusha thamani. 
Katika suala hilo, akiba yenye 
nguvu ya dhahabu inatoa kinga 
dhidi ya nakisi ya kibiashara na 
misukosuko ya kiuchumi ndani 
ya nchi. 

Akizungumzia hatua hiyo, 
mtaalamu wa masuala ya uchu-
mi ( jina linahifadhiwa) anasema 
utaratibu wa kuwa na akiba ya 
dhahabu ni muhimu kiuchumi, 
kwa maelezo kwamba nchi in-
apokosa fedha za kigeni, inain-
giza dhahabu sokoni na kupata 

fedha hizo kuendesha miradi ya 
maendeleo.

Anafafanua kuwa mara ny-
ingi soko la dhahabu haliyumbi 
kama ilivyo kwenye bidhaa ny-
ingine, ndiyo maana mataifa 
kama Marekani, Ujerumani Af-
rika Kusini, Urusi, Uingereza na 
India zinatunza madini hayo ili 
kusimamia sarafu za kuuza pale 
upungufu unapotokea.

“Nchi yenye dhahabu ni tajiri, 
ndiyo maana wenzetu hao wa 
mataifa makubwa wanatunza 
dhahabu ya kutosha kwani zina-
jua umuhimu wake,” anaongeza.

MTOTO WA KIKE DUNIANI
Wadau wanapoibua ya muhimu 
kumwandaa binti kuwa kiongozi 

Ukurasa 13

Gavana wa Benki Kuu, Dk. Emmanuel Tutuba. PICHA MTANDAO

Naibu Rais Kenya
 hatima yabaki 

‘kwa maseneta’ 

AKIBA YA DHAHABU BOTAKIBA YA DHAHABU BOT
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Na Christina Mwakangale

MGOMBEA Daniel Chapo, 
wa chama kikongwe cha sia-
sa Msumbiji cha  FRELIMO, 
ameshinda kiti cha urais katika 
majimbo mengi makubwa ya 
nchi hiyo pamoja na mji mkuu 
Maputo.

Baada ya kutawala Msum-
biji tangu uhuru mwaka 1975, 
kimetawala miaka 50, kiliele-
zwa kuzoa  asilimia 53.68 ya 
kura zilizopigwa Maputo. 
Mwingine ni Venâncio Mond-
lane mtoto wa mpigania uhuru 
Edward  Monndlane, akipata 
asilimia 33.84, akifuatiwa na 
Ossufo Momade wa RENAMO, 
aliyepata takriban asilimia tisa 
wakati Lutero Simango wa cha-
ma cha MDM akiwa na asilimia 
tatu.

Itakumbukwa kuwa Eduardo  
Mondlane alikuwa mwanamap-
induzi  na mwanaharakati wa 
ukombozi wa Msumbiji, am-
baye ni mwanzilishi wa Chama 
cha Ukombozi cha Msumbiji 
FRELIMO. Alikuwa kiongozi wa 
kwanza wa FRELIMO hadi alip-
ouawa mwaka 1969 nchini Tan-
zania na wapinga ukombozi wa 
Afrika.

FRELIMO ni miongoni mwa 
vyama vikongwe barani Afrika 
na kimedumu mamlakani kwa 
takribani nusu karne.

Upinzani umepinga matokeo 
hayo katika maeneo yalikotan-
gazwa hasa majimbo makubwa 
baada ya uchaguzi mkuu ulio-
fanyika wiki iliyopita Oktoba 9.

Nickson Katembo, mcham-
buzi wa kisiasa akiwa nchini 
humo anasema wananchi walio 
wengi hawakutarajia matokeo 
hayo.  Chapo kupitia FRELIMO 
katika uchaguzi huu, amegom-
bea akimrithi Rais anayemaliza 
muda wake, Filipe Nyusi.

Mpinzani wake mkuu ni Os-
suo Momade, kutoka RENAMO, 
wengine walikuwa ni Lutero 
Simango wa MDC na mgombea 
binafsi Venâncio Mondlane.

Kwa mujibu wa Tume ya 
Uchaguzi ya Taifa (CNE), zaidi 
ya watu milioni 17 walijiandiki-
sha kupiga kura, wakiwamo 
333,839 wanaoishi nje ya nchi.

FRELIMO, ilishinda kwa kura 
nyingi katika uchaguzi mkuu 
wa urais wa mwaka 2019 baada 
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TAIFA LINAJIHAKIKISHIA UTULIVU NA UTHABITI WA SARAFU

Licha ya Tanzania kuzalisha 
dhahabu, ujio wa hifadhi hiyo 
ni kitu hicho hakijawahi ku-
wapo na kwa sasa kujengwa 
akiba ya madini hayo BoT ni 
historia ambayo taifa litaandika 
sasa.

HIFADHI KUBWA DUNIANI
Mitandao inaonyesha kwam-

ba Benki Kuu ya Marekani ndio 
ya kwanza duniani kwa kuweka 
hazina kubwa zaidi ya dhahabu 
inatunza  tani 8,133.46. Kadha-
lika, Benki ya Bundesbank au 

Benki Kuu ya Ujerumani, imehi-
fadhi tani  3,352.65 za dhahabu, 
ambayo ni pungufu ya kiwango 
kilichoko kwenye benki kuu ya 
Marekani.

Shirika la Fedha la Kimataifa 
(IMF) nalo linamiliki akiba 
kubwa ya dhahabu lina  tani  
3,102.01. Nchi nyingine ni Italia, 
ambayo ilianza kukusanya dha-
habu miaka zaidi ya miaka 131 
iliyopita ikimaanisha kuwa ju-
kumu hilo lilianza mwaka 1893 
na leo ina tani 2,452

Taifa jingine ni Ufaransa 
yenye tani 2,437, Urusi 2,336, 
China 2,264, Uswizi 1,040 , Ja-
pan 846, India 831 na Uholanzi 

612.
Kwa vile dhahabu ni kitu 

halisi, ni chanzo cha kuwa na 
uhakika na uaminifu kifedha 
katika nchi, na katika mazingira 
yote ya kiuchumi na kuifanya 
kuwa mojawapo ya rasilimali 
muhimu zaidi za hifadhi ya ki-
akiba ya fedha duniani kote.

Kwa kulinganisha Dola ya 
Marekani na dhahabu dola ina-
poshuka thamani, dhahabu ina-
panda hivyo kuwezesha benki 
kuu kulinda akiba zake wakati 
wa misukosuko na kuyumba 
kwa soko na hata thamani za 
fedha. 

Kwa Afrika mataifa wazal-

ishaji wakubwa wa dhahabu 
kama Ghana wana akiba ya ma-
dini hayo na taarifa za mitandao 
zinaonyesha kuwa taifa lenye 
kiwango kikubwa cha akiba ya 
dhahabu kinapatikana Algeria 
yenye tani 174, inafuatiwa na 
Libya 147, Misri 127, Afrika Kusi-
ni 125, Morroco 22, Nigeria 21, 
Mauritus 12, Ghana 8.7, Tunisia 
6.84, Msumbiji 3.9, Malawi 0.4,  
Burundi 0.08 na Kenya 0.02.

Hatua hiyo ya kutangaza kui-
marishwa hifadhi ya dhahabu 
BoT ni ya kijasiri na inaweza 
kukabiliana na mashaka ya kuy-
umba kwa thamani ya sarafu.

ya kupata asilimia 73 ya kura 
zilizopigwa, japo  RENAMO, 
ilitupilia mbali ushindi huo 
kwa madai ya kukosa imani na 
mchakato wote.

Kwa mujibu wa Radio DW, 
bado hakuna matokeo ras-
mi, lakini inadhihirika wazi 
kuwa FRELIMO, chama kili-
chokuwa madarakani tangu 
uhuru mgombea wake, Chapo, 
atashinda.

Katika kinyang’anyiro cha 
urais, Mondlane, mmoja wa 
wagombea watatu wa upin-
zani aliondoka RENAMO na 
kuwania kama mgombea bin-
afsi, dhidi ya mwenyekiti wa 
RENAMO, Ossufo Momade.

Mondlane anadai ni 
mwathirika wa udanganyifu 
mkubwa katika uchaguzi: 
“Tunachokiona hapa ni wizi 
wa hali ya juu kabisa wa uch-
aguzi,” anaiambia DW na 
kuongeza: “Hili si jambo jipya, 
tumeona hili chaguzi zilizo-
pita.”

Katika eneo lenye utulivu la 
kaskazini mashariki la Cabo 
Delgado, ambalo limevumilia 
vita vya umwagaji damu vya 
wanajihadi tangu 2017, Chapo 
pia alishinda rasmi, kwa 
takriban asilimia 66 ya kura, 
akifuatiwa na Mondlane asil-
imia 22.64.

Momade alishika nafasi ya 
tatu kwa asilimia 7.56 na Lute-
ro Simango alimalizia mwisho, 
kwa chini ya asilimia nne.

“PODEMO, chama amba-
cho bado hakijawakilishwa 
bungeni ambacho kilimuunga 
mkono Mondlane kuwania 
urais, kitachukua nafasi ya RE-
NAMO,” mchambuzi wa Msum-
biji Jaime Guiliche aliiambia 
DW.

“Nadhani tutaona hali am-
bayo Renamo si tena nguvu ya 
pili kwa ukubwa wa kisiasa na 
itaanguka hadi nafasi ya tatu. 
Hiyo ingekuwa mabadiliko 
makubwa katika mazingira ya 
kisiasa ya nchi yetu,” Guiliche 
anasema.

Uchaguzi mkuu wa Juma-
tano ulijumuisha uchaguzi wa 
saba wa kiti cha urais kwa nchi 
hiyo, Rais Filipe Nyusi, ame-
fikia kikomo cha kikatiba cha 
mihula miwili, hajashiriki.

Kwa mujibu wa sheria ya 
uchaguzi, matokeo ya majimbo 
yanapaswa kuhesabiwa hadi 
mwisho wa leo, huku hesabu 
katika wilaya zote 154 za nchi 
ikiwa imekamilika mwishoni 
mwa wiki.

Kwa matokeo hayo ambako 
tayari yametangzwa, hakuna 
duru ya pili, huchukua hadi 
siku 15 (kuhesabiwa tangu ku-
fungwa kwa kura), kabla ya 
kupitishwa kuthibitishwa na 
Baraza la Katiba, ambalo haku-
na tarehe ya mwisho ya ku-
tangaza matokeo rasmi baada 
ya kuchanganua rufani zina-
zowezekana.

Kura hiyo ilijumuisha uch-
aguzi wa wabunge wa bunge 
la kitaifa (manaibu 250) na wa 
mabunge ya majimbo na maga-
vana wao husika na viti 794 
vitagawanywa.

Club of Mozambique

FRELIMO yaibuka kidedea RENAMO,FRELIMO yaibuka kidedea RENAMO,
wapinzani wenza  watupwa mbaliwapinzani wenza  watupwa mbali

Mshindi wa urais Msumbiji Daniel Chappo wa FRELIMO (kushoto) na mgombea huru asi-
yefungamana na chama chochote kwenye urais huo, Venancio Mondlane. PICHA ZOTE: 
MTANDAO  
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NA SABATO KASIKA

M
AADHIMISHO ya Siku 
ya Kimataifa ya Mto-
to wa Kike Duniani 
mwaka huu, yamefikia 

kilele wiki iliyopita Oktoba 11, 
yakiwa na kaulimbiu ‘mtoto wa 
kike na uongozi, tumshirikishe 
wakati ni sasa’. Ili kufanikisha 
kaulimbiu hiyo, Mtandao wa Jin-
sia Tanzania (TGNP), unakuja na 
hoja tano ambazo unaamini ziki-
fanyiwa kazi zinaweza kusaidia 
kumwandaa mtoto wa kike kuwa 
kiongozi wa baadaye.

Akiwasilisha salamu za TGNP 
katika maadhimisho hayo yali-
yofanyika kwenye viwanja vya 
Shule ya Msingi Mji Mpya jijini 
Dar es Salaam, msimamizi wa 
klabu za kupinga ukatili shu-
leni kutoka Kituo cha Taarifa na 
Maarifa Majohe ambacho kiko 
chini ya mtandao huo, Halima 
Masoud, anataja hoja ya kwanza 
kuwa ni elimu.

Anasema elimu ni msingi 
wa kumjenga mtoto wa kike ili 
awe kiongozi bora wa kesho, na 
kwamba anapopewa elimu bora 
anakuwa na fursa nyingi za ku-
changia maendeleo ya kijamii na 
kiuchumi.

“Elimu humfanya mtoto wa 
kike awe na uwezo wa kufanya 
maamuzi ya busara na kuwa 
sauti ya mabadiliko katika eneo 
lake,” anasema Halima kwa niaba 
ya uongozi wa TGNP.

Msimamizi huyo wa klabu za 
jinsia anataja hoja ya pili kuwa ni 
kujadili jinsi ya kuondoa vikwazo 
vya kijinsia vinavyomzuia mtoto 
wa kike kupata fursa za uongozi, 
hasa jinsi ya kupambana na mila 
potofu na mitazamo ya kijamii 
inayombagua mtoto wa kike.

“Hoja ya tatu ni kwamba, tu-
napaswa kumfundisha mtoto 
wa kike jinsi ya kujitambua, ku-
jisimamia na kuwa na ujasiri wa 
kuongoza. Uongozi unataka kuji-
amini, ni jukumu letu kuhakiki-
sha watoto wa kike wanapata 
mazingira yanayowasaidia kuku-
za sifa hizi,” anasema.

Akizungumzia hoja ya nne, 
anasema inahusu mitandao ya ki-
jamii, kwamba inaweza kutumika 
kama chombo cha kuwaongezea 
watoto wa kike uelewa kwa kuwa 
ina vitu vingi vya kujifunza kuhu-
su uongozi na kuleta mabadiliko.

“Watoto wa kike pia wana-
takiwa kufundishwa kutumia 
majukwaa hayo kuhamasisha na 
kushirikiana na wengine katika 
masuala mbalimbali ya kijamii,” 
anasema.

Katika hoja ya tano, Halima 
anasema watoto wa kike wana-
takiwa kupewa fursa kwa viten-
do, kwa kuwajengea mazingira 
yanayowawezesha kujifunza uju-
zi wa uongozi kwa vitendo.

“Hii inamaanisha kuwashiriki-
sha katika shughuli za shule, ki-
jamii na hata taasisi ili waweze 
kujifunza kwa vitendo na kupata 
uzoefu mapema wangali wado-
go,” anasema.

MAJUKUMU YA KLABU
Halima anasema kwa kush-

irikiana na uongozi wa msingi 

na sekondari katika kata hiyo, 
wamefanikiwa kuanzisha klabu 
za jinsia shuleni ili kusaidiana 
wanafunzi wa kike kupata fursa 
ya kuzungumza masuala yanay-
owahusu na kujieleza bila woga.

Anasema wameanzisha klabu 
za jinsia katika shule za msin-
gi tano za Viwege, Mji Mpya, 
Kichangani, Majohe na Uamuzi, 
na kwamba kila shule imejipan-
gia siku ya wanafunzi kukutana 
katika klabu hizo ili kujadili 
mambo yanayowahusu na kuwe-
ka mikakati ya kuyatatua.

Mfano, watoto wa kike wanak-
abiliwa na changamoto nyingi za 
ukatili ukiwamo wa kukeketwa 
na kubakwa, hivyo kupitia klabu 
zao wanakuwa huru kueleza 
tatizo hilo kwa mwalimu wao wa 
klabu,” anasema.

Mwalimu wa klabu ya jinsia wa 
Shule ya Msingi Mji Mpya, Mary 
Kwingwa, anasema kila Jumata-
no wanafunzi wa klabu hiyo hu-
kutana na kueleza changamoto 
zao.

“Huwa wanafunguka mambo 
mengi ambayo nasi huyachukua 
na kuyafanyia kazi yale ambayo 
yako ndani ya uwezo wetu, kama 
ni makubwa, tunayafikisha kwa 
wazazi, walezi au kwa viongozi 
wa serikali ngazi ya mtaa,” anase-
ma Mary.

Mary anafafanua kuwa kupi-
tia klabu ya jinsia shuleni hapo, 
kumekuwa na mwamko mkubwa 
wa wanafunzi wa kike kujieleza 
bila woga na kwamba hiyo ni 
njia mmojawapo ya kuandaa 
mtoto wa kike kuwa kiongozi wa 
baadaye.

Anasema awali kulikuwa na 
matukio mengi ya ukatili wa ki-
jinsia kwa wanafunzi, uliokuwa 
ukifanywa na baadhi ya watu wa 
mitaani huku taarifa zikifichwa, 
na kwamba sasa umepungua.

“Tumewafundisha watoto jinsi 
ya kutoa taarifa za matukio hayo 
kwa kushirikiana na Kituo cha 
Taarifa na Maarifa Majohe, sasa 
kukiwa na viashiria vya vitendo, 
wanatoa taarifa kwetu,” anase-
ma.

Mmoja wa wanafunzi hao, 
Mwajuma Ally anayesoma dar-
asa la tano, anasema klabu hiyo 
inaweka mazingira ambayo yan-
ampa fursa mtoto wa kike kuji-
funza uongozi kwa vitendo.

“Miongoni mwa fursa hiyo ni 
kutushirikisha katika shughuli 
za shule, kwani tunajifunza 
kujitambua, kujisimamia na 

kuwa na   ujasiri wa kuongoza. 
Ninaipenda klabu yetu ya jinsia,” 
anasema Mwajuma.

Mwalimu mkuu wa shule 
hiyo, Abubakar Shauri, anasema 
shule hiyo ilikuwa na wanafunzi 
3,131, lakini sasa wamebaki 2,497 
baada ya wengine wa darasa la 
saba kufanya mtihani wa taifa.

“Penye wingi wa wanafunzi 
kama hao kuna mambo mengi, 
hivyo kuanzishwa kwa klabu 
kumesaidia kwenye baadhi 
ya mambo ambayo tulikuwa 
hatuyajui, lakini sasa tunayajua,” 
anasema Shauri.

Anataja baadhi ya mambo 

Wadau wanapoibua ya muhimu 
kumwandaa binti kuwa kiongozi  

Halima Masoud akizungumza na wanafunzi wa Shule ya Msingi Mji Mpya. PICHA: SABATO KASIKA

hayo kuwa ni baadhi ya watoto 
kutoroka shule wakati wa maso-
mo kutokana na kwamba shule 
haina uzio, na kuongeza kuwa 
klabu imesaidia kuwaumbua we-
nye mtindo huo.

“Tatizo limepungua kwa saba-
bu kupitia klabu yao, wanasaidia 
kuwabaini wanaotoroka na ku-
fikisha majina yao kwa walimu, 
kwa ajili ya hatua zaidi za kinid-
hamu,” anasema.

Aidha, mwalimu mkuu huyo 
anasema sasa anaendelea na mi-
kakati kutafuta wadau ili kupata 
fedha za kuweka uzio ili kuzuia 
vijana wa kihuni kupita katika 
mazingira ya shule.

MTOTO WA KIKE DUNIANIMTOTO WA KIKE DUNIANI

Mwalimu wa klabu ya jinsia wa shule hiyo, Mary Kwingwa, akisoma taarifa kuhusu maadhim-
isho hayo mbele ya wanafunzi, huku Mwalimu Mkuu Abubakar Shauri akishuhudia. PICHA: 
SABATO KASIKA
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JUKWAA LA VIONGOZI

•Wako 57, ikitokea 45 wakamkataa ametumbuliwa

Waziri Mkuu Profesa Najla Bouden baada ya kutumbuliwa. 
PICHA: MTANDAO.

Na Christina Mwakangale 

N
AIBU Rais wa Kenya, 
Rigathi Gachagua (hu-
somwa Gashagwa), 
baada ya kuzunguka 

Kenya nzima akimpinga mgom-
bea aliyeandaliwa na Uhuru 
Kenyatta-Raila Odinga, na 
kufanikisha ushindi wa Wil-
liam Ruto, sasa anavuna ali-
chopanda. Ni sawa na kusema 
anapokea shukurani ya punda 
ambayo ni mateke.

Anapata asante hiyo kwa vile 
uhusiano wake na Rais Ruto 
umetibuka na sasa amekali kuti 
kavu akiondolewa kwenye na-
fasi hiyo.

 Matumaini ya kusalia katika 
uongozi yako mikononi mwa 
jopo la majaji watatu. Ingawa 
msimamo wake ni kwamba,  
kosa lililoonekana kwake linam-
husu pia Ruto, akieleza walich-
aguliwa kwa pamoja.

Jaji Mkuu Martha Koome, Ju-
matatu wiki hii ameteua jopo la 
majaji watatu, ili waamue kesi 
sita ambazo ziliwasilishwa kup-
inga mchakato wa kumwondoa  
Gachagua.

Tangu aondolewe na Bunge 
la Kitaifa wiki iliyopita, ame-
zungumza kwa mara ya kwan-
za hadharani, mbunge huyo wa 
zamani wa Mathira akielezea 
kuwa mahakama itashughulikia 
suala lake.

Awali alilitaka Bunge la Ki-
taifa, kuheshimu chaguo la wa-
nanchi akisema walichaguliwa 
kwa tiketi moja na Rais Ruto na 
hivyo haifai  alengwe kutumbu-
liwa.

Jaji Koome amewateua ma-
jaji Eric Ogola, Anthony Mrima 
na Dk. Freda Mugambi kusiki-
liza kesi hizo sita, ikiwamo moja 
ambayo iliwasilishwa na Gacha-
gua mwenyewe.

Katika uamuzi wake Iju-
maa iliyopita, Mahakama Kuu 
ilikubaliana na mawakili wa 
Gachagua wakiongozwa na Paul 
Muite, kuwa masuala sita am-
bayo yaliibuliwa, yaliyokuwa na 
uzito yalikuwa ya kikatiba.

“Ikizingatiwa kuwa kesi hizo 
zinafuatiliwa sana na umma 
kwa sababu naibu rais wa nchi 
ameondolewa mamlakani, ni 
uamuzi wangu kuwe na jopo 
litakaloangazia mchakato uli-
ofuatwa iwapo unawiana na 
katiba au la,” akaamua Jaji 
Mugambi.

Kati ya masuala ambayo yat-
azingatiwa ni kanuni za Bunge 
la Kitaifa, ambazo zilitumiwa 
kumtimua Gachagua. Naibu 
Rais alisema kanuni hizo zili-
weka siku 12 pekee kukamilisha 
mchakato wa kumtimua, siku 
ambazo ni chache zaidi.

Gachagua pia anadai kutole-
wa kwa siku hizo chache kuli-
sababisha mikutano ya ushirik-
ishaji wa umma kuharakishwa 
na raia kutoshirikishwa vilivyo 
jinsi katiba imeamrisha.

Muite pia alisema Bunge la Ki-
taifa liliegemea upande mmoja 
katika mchakato huo wa kum-
timua naibu rais.   Bunge lili-

jitetea likisema naibu rais alipe-
wa muda wa saa mbili kujitetea 
mbele ya wabunge.

Jaji huyo alisema kuwa ni 
haki kwa raia kufahamu iwapo 
sheria za sasa zinawapa muda 
mwafaka wa kushiriki vyema 
mchakato wa kumwondoa Nai-
bu Rais.

Jumanne ( jana asubuhi), Jaji 
Chacha Mwita ametoa uamuzi 
iwapo mahakama itazuia Bunge 
la Seneti kujadili na kuipigia 
kura hoja ya kumtimua Gacha-
gua ambayo ilipitishwa na 
Bunge la Kitaifa.

HATIMA YAKE
Naibu Rais Gachagua, sasa 

anategemea Mahakama imwok-
oe maseneta wanapoanza ku-
chambua hoja ya kumwondoa 
ofisini.

Gachagua ambaye amekuwa 
akisimama kidete wakati huu 
ambako kuna dhoruba ya ki-
siasa ikimkabili, mwishoni mwa 
wiki, alielezea kuwa matakwa 
ya wananchi hayawezi kuba-
tilishwa na mawakilishi wach-
ache.

Akiongea hadharani tangu 
wabunge walipopitisha hoja 
ya kumbandua, alilitaka bunge 
kuheshimu chaguo la wananchi 
akisema alichaguliwa kwa tiketi 
moja na Rais Ruto.

Akipongeza Idara ya Ma-
hakama kwa kuzingatia haki 
wakati wa kufanya maamuzi 
yake, Gachagua anasema mhi-

mili huo utaheshimu matakwa 
ya wananchi akiongeza kuwa: 
“Nchi nzuri huendeshwa kwa 
misingi ya heshima kwa utawa-
la wa kisheria.”

“Naheshimu uhuru wa Idara 
ya Mahakama. Nina uhakika 
kuwa mahakama zitadumisha 
uhuru wake, kulinda katiba na 
matakwa ya wananchi,” anase-
ma Gachagua.

“Mahakama zetu hufanya 
kazi vizuri. Majaji hulinda Kati-
ba, utawala wa sheria na daima 
huhakikisha matakwa ya wa-
nanchi yanaheshimiwa. Nina 
uhakika kuwa utawala wa she-
ria utazingatiwa na matakwa ya 
wananchi kudumishwa,” aka-
ongeza.

Gachagua alikuwa akiongea 
katika Ibada ya Jumapili katika 
Kanisa la Kianglikana (ACK), 
Dayosisi ya Embu, wakati wa 
maadhimisho ya miaka 34 tan-
gu kuanzishwa kwa dayosisi 
hiyo.

Huku akiwasifu wabunge 
44 waliopiga kura ya kupinga 
hoja hiyo iliyodhaminiwa na 
Mbunge wa Kibwezi Magharibi, 
Mwengi Mutuse, Naibu Rais 
aliwahimiza viongozi kusikiliza 
matakwa ya raia.

Aliwasihi Wakenya wam-
wombee na taifa pia wakati am-
bao joto la kisiasa limepanda, 
baada ya wabunge kupitisha 
hoja ya kumtimua wiki jana.

Vile vile, aliwataka Wakenya 
kusalia watulivu pasina kujadili 

matokeo ya uamuzi wa Seneti 
kuhusu hoja hiyo.

Gachagua ambaye alikuwa 
ameambatana na mkewe Dor-
cas Rigathi, hata hivyo alisema 
yuko tayari kwa uamuzi wow-
ote kutoka kwa Seneti.

Pia, aliongozana na viongozi 
kadhaa akiwamo Mbunge wa 
eneo hilo (eneo bunge la Many-
atta) Gitonga Mukunji, Mbunge 
Mwakilishi wa Embu Pamela 
Njoki Njeru, almaarufu Doubl N.

Wengine ni Onesmus Ngo-
goyo (Kajiado Kaskazini), James 
Gakuya (Embakasi Kaskazini), 
George Koimburi ( Juja), Seneta 
wa Kirinyaga Kamau Murango, 
aliyekuwa Mbunge Mwakilishi 
wa Laikipia Cate Waruguru na 
madiwani.

Jumatano (leo), Bunge la 
Kitaifa, likiongozwa na Mu-
tuse (Mbunge wa Kibwezi Ma-
gharibi), litawasilisha kesi yake 
mbele ya Seneti majira ya ad-
huhuri.

Bunge hilo litawasilisha usha-
hidi wake na mashahidi hadi 
saa kumi na nusu joni. Kisha 
mawakili wa Gachagua wata-
wahoji mashahidi hao kwa saa 
mbili hadi saa kumi na mbili na 
nusu jioni.

Baadaye, Maseneta watapewa 
muda wa saa moja kuwauliza 
maswali na kusaka ufafanuzi 
kabla ya shughuli za siku hiyo 
ya kwanza kutamatishwa.

Mutuse na Bunge la Kitaifa 
watawatumia Gavana wa Nairo-

bi Johnson Sakaja, Katibu katika 
Baraza la Mawaziri Mercy Wan-
jau na aliyekuwa Kaimu Ofisa 
Mkuu Mtendaji wa KEMSA, An-
drew Mulwa kama mashahidi 
wao.

Gachagua atawakilishwa na 
jopo la mawakili wakiongozwa 
na Wakili Mkuu, Paul Muite.

Wengine ni pamoja na Vic-
tor Swanya, George Wandati, 
Faith Waigwa, Elisha Ongoya, 
Ndegwa Njiru, George Sakimpa, 
Murigi Kamande, Amos Kisilu, 
Tom Macharia na Julia Omwam-
ba.

Kwa upande mwingine Bunge 
la Kitaifa pia limekodi huduma 
za jopo la mawakili likiongozwa 
na Wakili Mkuu, Paul Nyamodi.

Nyamodi atasaidiana na aki-
na Eric Gumbo, Kipkogei Mo-
ses Kipkemboi, Muthomi Thi-
ankolu, Peter Wanyama, Melly 
Kennedy Kipkoech, Joan Jeruto, 
Muriuki Eric Mwirigi, Mwereru 
Boniface Mawira na Ondago 
Kevine Otieno.

Gachagua anakabiliwa na 
mashtaka 11 ikiwamo kukaidi 
uamuzi uliopitishwa katika 
baraza la mawaziri la kuwafu-
rusha watu waliojenga makazi 
ndani ya eneo la mita 30 kutoka 
kingo za mito katika kaunti ya 
Nairobi.

Kwa kufanya hivyo, Naibu 
Rais alikiuka kanuni ya uwajibi-
kaji wa pamoja wa wanachama 
wa Baraza la Mawaziri.

Pia anakabiliwa na tuhuma ya 
kuingilia mipango ya serikali ya 
kaunti ya Nairobi ya kuwahami-
sha wafanyabiashara kutoka 
soko la wakulima hadi soko 
jipya lililoko katika Barabara 
ya Kangundo, eneo la bunge la 
Embakasi Mashariki.

Kesho Alhamisi, asubuhi 
itakuwa zamu kwa Naibu Rais 
kujitetea dhidi ya mashtaka 
yote yaliyoelekezwa dhidi yake 
na Bunge la Kitaifa.

Katika wasilisho litakaloanza 
saa 3:00 asubuhi, Gachagua 
atawasilisha ushahidi, hati ya 
kiapo na mashahidi hadi saa 
7:00 mchana.

Inasemekana kuwa Naibu 
Rais atawasilisha mashahidi 
kadhaa lakini mawakili wake 
wamegoma kufichua majina na 
idadi yao.

Saa moja itatengwa ya kuho-
jiwa kwa mashahidi wa Gacha-
gua, shughuli itakayoendelea 
hadi saa tisa na nusu alasiri.

Baada ya hapo Maseneta 
watapewa muda wa saa moja 
kuuliza maswali na kupata 
ufafanuzi.

Saa mbili zitatengewa taarifa 
za mwisho kutoka pande mbili 
kabla ya mjadala kamili kuanza 
kuanza saa 12:30  jioni.

Gachagua atakuwa ameon-
dolewa ofisini rasmi, ikiwa 
angalau Maseneta 45 kati ya 
57 watapiga kura kuidhinisha 
mojawapo kati ya mashtaka 11 
dhidi yake, ambayo awali ndiyo 
sababu ya kilichomwondoa 
kupitia Bunge la Kitaifa.

Naibu Rais Kenya hatima 
yabaki ‘kwa maseneta’ 

Ni kitimoto kati ya Rais William Ruto (kulia) na Naibu Rigathi Gachagua. PICHA: MTANDAO
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HABARI DODOMA

Na Peter Mkwavila, CHEMBA

WAZAZI na walezi wa Kijiji cha 
Mondo wilayani hapa Mkoa wa 
wametakiwa kushirikiana na 
serikali kutatua vikwazo vilivy-
oko sekta ya elimu ili watoto wao 
wafanye vizuri kwenye masomo 
yao.

Mkuu wa Idara ya Mipango ya 
Mazingira wa Chuo cha Mipa-
ngo na Maendeleo Vijijini, Prof. 

Fadhil Mgumia, alitoa rai hiyo 
mwishoni mwa wiki iliyopita 
kwenye Mahafali ya Kidato cha 
Nne Shule ya Sekondari Mondo 
baada ya kupokea risala ya  wa-
nafunzi wakiomba kujengewa 
uzio wa shule hiyo ili kuondo-
kana na mwingiliano wa watu na 
mifugo. 

Mgumia, alisema ili kuondo-
kana na tatizo hilo ni muhimu 
wazazi na walezi kushirikiana na 

serikali kutatua na kuweka utu-
livu wa watoto wao kusoma.

“Pamoja na serikali na wadau 
wa maendeleo ya elimu kuwa na 
wajibu mkubwa wa kuhakikisha 
na wao wachangia na kutatua 
changamoto zinazotokea 
kwenye shule,  niwaombe wazazi 
na walezi msichukie bali mtoe 
ushirikiano wa kuzitatua kero 
hizo ili watoto wetu waweze 
kusoma kwa usalama zaidi,” 

alisema.
Awali akisoma risala hiyo,  

mwanafunzi Maria Zeno, alisema 
kumekuwapo na mwingiliano wa 
watu na mifugo hali na kusaba-
bisha kukosa utulivu na kuomba 
kujengewa uzio.

 Mkuu wa shule hiyo, Alwino 
Luwungo, alisema mwingiliano 
wa mifugo kwenye eneo la shule 
hiyo unachangia uharibifu wa 
mazingira kutokana na ukataji 

miti  iliyopandwa ili kutunza 
mazingira.

“Tulipanda miti 3,750 kwenye 
eneo hili, lakini kumekuwa na 
uharibifu kutokana na mifugo 
kupitishwa na kusababisha 
hasara,” alisema.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Nchemba, Said Sam-
bala, aliahidi kushirikiana na wa-
dau wa maendeleo ya elimu ku-
tatua kero hiyo.

Mavunde ataja mipango 
kudhibiti utoroshaji madini‘Wanafunzi 

jiepusheni dawa 
za kulevya’
Na Renatha Msungu, DODOMA

WANAFUNZI mkoani hapa, wam-
etakiwa kujiepusha na matumizi ya 
dawa hizo ili kutimiza ndoto zao 
kwa kupata elimu na kuwa wataala-
mu kwa siku zijazo.

Kamishna Msaidizi wa Mamlaka 
ya Dawa ya Kulevya Kanda ya Kati, 
Mzee Kasui, atoa wito huo jana jijini 
hapa kwenye mdahalo wa shule za 
msingi ulioandaliwa

na Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana  na Rushwa (TAKUKURU) 
Mkoa wa Dodoma wenye lengo la 
kutoa elimu ya kupinga rushwa na 
matumizi ya dawa za kulevya kwa 
vijana.

Aliwahimiza wanafunzi hao kuji-
unga na klabu za kupinga rushwa ili 
kuepuka vitendo vya kuomba, kutoa 
na kupokea rushwa kwa kuwa vina 
athari kubwa kwa taifa.

Alisema matumizi ya dawa hizo 
ni tatizo kubwa kwa vijana, hivyo 
midahalo hiyo itasaidia wanafunzi, 
kuzijua athari zake na kuepuka.

“Athari za matumizi ya dawa za 
kulevya ni vijana kukatiza masomo 
yao, kupata  changamoto ya afya 
ya akili na kupelekea kushindwa 
kutimiza ndoto zao kwa kushindwa 
kuhitimu masomo yao,” alisema.

Aliwasisitiza washiriki wa mda-
halo huo kuwa mabalozi wazuri 
kuhusu madhara ya matumizi ya 
dawa hizo shuleni na maeneo wana-
koishi. 

Ofisa wa taasisi hiyo, Fransisco 
Magoha, alitaja lengo la mdahalo 
huo ni  kuwafundisha wanafunzi 
athari za kutoa rushwa katika jamii 
na i kuwajengea msingi mzuri  
wakiwa wadogo na kuwa viongozi 
na mabalozi wazuri katika jamii 
inayowazunguka.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya 
Msingi Dodoma Mlimani, Jeniffer 
Mhavile, alisema midahalo hiyo ni 
muhimu  kwa wanafunzi  kwa ku-
saidia kuwajengea tabia ya kupinga 
rushwa na matumizi ya dawa za 
kulevya.

Mkunga Mkuu wa Hospitali ya Rufani ya Mkoa Mwananyamala, Florence Uledi, akipokea msaada wa vifaa tiba vya 
uzazi vyenye thamani ya Sh. milioni 19 kutoka kwa Mkurugenzi wa Wateja Binafsi wa Benki ya Stanbic Tanzania, 
Omari Mtiga (kushoto), kwa ajili ya wodi ya wazazi katika hospitali hiyo, Dar es Salaam, mwishoni mwa wiki. PICHA: 
JUMANNE JUMA

Wazazi, serikali watakiwa kushirikiana kutatua vikwazo

Na Augusta Njoji, DODOMA

W
AZIRI wa Madini, 
Anthony Ma-
vunde, ametaja 
mipango ya seri-

kali kudhibiti utoroshaji ma-
dini baada ya kuvuka lengo la 
ukusanyaji madini katika sekta 
hiyo nchini hadi kufikia Sh. bil-
ioni 287 kwa kipindi cha miezi 
mitatu mwaka huu wa fedha 
wa 2024/25. 

Akizungumza jana kwenye 
mjadala uliofanyika kwa njia 
ya mtandao  kuhusu mafanikio 
ya serikali ya awamu ya sita ka-
tika uboreshaji wa sekta hiyo, 
Mavunde, alisema kwa robo 
ya kwanza ya Mwaka huu wa 
fedha wa 2024/25 kuanzia Ju-
lai-Septemba, makusanyo hayo 
yamevuka lengo kwa asilimia 
106 kutoka Sh. bilioni 247  hadi 
kufikia  Sh.bilioni 287.

“Tunaimarisha mifumo ya 
ukusanyaji wa mapato na ku-
dhibiti utoroshaji wa madini ili 
nchi inufaike na mapato yato-
kanayo na kodi, tozo na ushu-

ru. Uanzishwaji wa masoko na 
vituo vya ununuzi wa madini 
umechangia kuleta ongezeko 
kubwa la mapato,” alisema.

Alisema mafanikio hayo 
yanatokana na mabadiliko ya 
sheria za madini iliyoanzisha 
vituo hivyo na kwamba kwa 
mwaka 2015/16 fedha iliyoku-
sanywa kwenye maduhuli ya 
serikali Sh. bilioni 161 ziliingi-
zwa mfuko mkuu wa serikali.

Alisema  baada ya kuan-
zishwa kwa masoko ya ma-
dini na kudhibiti utoroshaji 
wa rasilimali hizo,  kwa mwaka 
uliopita wa fedha wa 2023/24, 
sekta hiyo imeingiza zaidi ya 
Sh.bilioni 753 na kwa mwaka 
huu wa fedha za 2024/25, ina-
tarajiwa kukusanya Sh.trilioni 
moja.

Kuhusu kuchangia pato la 
taifa, Mavunde, alisema mwaka 
2021/22 sekta hiyo ilichangia 
kwa asilimia 7.2 na 2023/24 
imekua na kuchangia zaidi ya 
asilimia tisa.

“Ili sekta iendelee kukua 
tumepanga kuhakikisha tuna-

fanya utafiti wa kina wa kupima 
nchi nzima ili kubaini viashiria 
vya madini na kwenda kwenye 
mazoezi mengine ikiwamo ku-
jua kiwango cha madini kili-
choko,” alisema.

Alisema kwa sasa eneo am-
balo limefanyiwa utafiti wa 
kina ni asilimia 16 na sekta hiyo 
kuendelea kuwa na mchango 
mkubwa nchini.

Waziri huyo, alisema mwaka 
2022/23, sekta hiyo imeongoza 
kwa upatikanaji wa fedha za ki-
geni kwa asilimia 56 kwa kuuza 
bidhaa za madini nje ya nchi  
zenye thamani ya Dola za Mare-
kani bilioni 3.5.

Vilevile, alisema kwa mwa-
ka huo sekta hiyo ilichangia 
kwa asilimia 15 ya mapato 
yote ya kodi ya ndani sawa na 
Sh.trilioni 2.1.

“Sekta ya Madini katika mwa-
ka huo wa fedha ilichangia zaidi 
ya Sh. bilioni 648 kuingiza kwe-
nye mfuko mkuu wa serikali 
kama maduhuli na Sh.Trilioni 
1.7 zilizunguka katika mzungu-
ko wa masoko yetu 43 na vituo 

vya ununuzi 102,” alisema.
Alisema mafanikio hayo 

yanatokana na eneo lililofany-
iwa utafiti la asilimia 16, hali 
ambayo kwa sasa imeisukuma 
wizara hiyo kuja na mikakati 
zaidi ikiwamo dira ya mwaka 
2030 ya madini ni maisha na 
utajiri.

“Lengo ni kuhakiki ifikapo 
mwaka 2030 tuwe tumefanya 
utafiti eneo kubwa kwa asilim-
ia 50 ya eneo letu la Tanzania, 
kwa hiyo huo ni mkakati wetu 
wa kwanza mkubwa wa ku-
fanya utafiti wa kina ili kulifikia 
eneo kubwa zaidi la nchi yetu,” 
alisema.

Mavunde, alisema wananchi  
wamehamasishana na kushiri-
ki kwenye sekta hiyo ikiwamo 
kwenye upatikanaji wa ajira za 
moja kwa moja, utoaji huduma 
na uuzaji bidhaa migodini.

“Ilikuwa ni nadra sana vi-
jana wa Kitanzania kuongoza 
kampuni za madini nchini na 
ni sehemu ya mkakati wetu wa 
kuhakikisha kunakuwa na ush-
iriki wa Watanzania,” alisema.

Matumizi ya dawa hizo ni 
tatizo kubwa kwa vijana, 
hivyo midahalo hiyo ita-
saidia wanafunzi, kuzijua 
athari zake na kuepuka.



Vijana wakiswaga punda kuwapeleka malishoni jijini Mbeya jana.  PICHA: NEBART MSOKWA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

M
KUU wa Mkoa 
wa Mbeya, Juma 
Homera, ameia-
muru Halmashauri 

ya Wilaya ya Mbeya kufungua 
Shule Shikizi ya Soweto iliyoko 
Kata ya Santilia ili kuwaondolea 
adha watoto na wazazi wao 
kutembea umbali mrefu hadi 
shule mama kupata elimu.

Homera alitoa amri hiyo juzi 
wakati akijibu ombi la wakazi 
wa kata hiyo kwa serikali ku-
warejesha watoto shule shikizi 
ya Soweto baada ya kufungwa 
kwa kukosa vigezo  vya usajili, 
hivyo kuwalazimu kuhamishia 
watoto wao shule za jirani zi-
lizoko vijiji vingine.

Alisema  shule hiyo inatakiwa 

H/shauri yaamriwa kufungua shule 
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Wananchi 
watakiwa 
kupima afya
Na Elizabeth John, NJOMBE

WAKAZI mkoani hapa wam-
etakiwa kujenga utamaduni wa 
kuchunguza afya zao ili kuepu-
kana na vifo vya ghafla.

Rai hiyo ilitolewa jana na 
Mkuu wa Mkoa wa Njombe, 
Anthony Mtaka 

kwenye uzinduzi wa kliniki 
ya kibingwa inayoendeshwa 
na serikali kwa kushirikiana na 
ubalozi wa China nchini katika 
viwanja vya stendi ya zamani 
mjini hapa.

Mtaka, alisema ni vema 
wakazi hao wakajenga utama-
duni huo ili kujua hali za afya 
zao na kupata matibabu kwa 
wakati sahihi.

“Hapa tupo na madaktari 
bingwa, madaktari bobezi 
na vifaa, kwa hiyo kama una 
mgonjwa nyumbani ni vizuri 
mtumie hii fursa,” alisema na 
kuongeza kuwa:  “Huduma hii 
ni bure hakuna bima, hakuna 
gharama ni miguu yako tu, njoo 
ufanyiwe vipimo kwa sababu 
madawa yapo pale ambapo 
kuna rufani utapata rufani.” 

Mganga Mkuu wa Mkoa huo, 
Dk.  Juma Mfanga, alisema uba-
lozi huo umeleta matibabu ya 
kibingwa bure ikiwamo ya ma-
gonjwa moyo na njia ya mkojo.

Balozi wa China nchini, Chen 
Mingjian, alisema uhusiano 
wa kihistoria kati ya Tanzania 
na nchi yake unafanya nchi 
hizo kushirikiana katika miradi 
ya maendeleo kama ya sekta 
ya afya kwa kuleta timu ya 
madaktari wa bingwa 27 kutoa 
huduma za kibingwa kwa 
wananchi.

Kilio kusitishwa mikopo ya mbolea, pembejeo
Na Nebart Msokwa, TUKUYU

WIZARA ya Kilimo imeombwa 
kurejeshea mfumo wa ku-
kopesha mbolea na pembejeo 
nyingine za kilimo wakulima 
wa chai wa Wilaya ya Rungwe 
mkoani Mbeya ili kuongeza 
uzalishaji wa zao hilo na kuku-
za kipato.

Wakulima hao walitoa ombi 
hilo mwishoni mwa wiki iliyo-
pita wakati wakizungumza na 
Nipashe wakidai   kilimo cha 
zao hilo kimeanza kushuka 
wilayani humo kutokana na 
kukosa pembejeo.

Walisema  awali walikuwa 
wanakopeshwa pembejeo 
hizo na kulipa wakati wa mau-
zo ya zao hilo, lakini mfumo 
huo uliondolewa na kutakiwa 

kununua pembejeo hizo kwa 
fedha taslimu.

Mmoja wa wakulima hao, 
Tusajigwa Mwakatobe,  alise-
ma miaka ya nyuma walikuwa 
wakikopeshwa pembejeo hizo 
na kukatwa wakati wa mauzo 
na wengi wao kuhamasika ku-
ingia kwenye kilimo hicho.

“Tunaiomba Wizara ya 
Kilimo iturudishie ule mfumo 
wa zamani, iwe inatukopesha 
pembejeo na kutukata wakati 
wa mauzo, huu utaratibu wa 
sasa ni mgumu kwa sababu 
tunatakiwa tuuze chai ndio tu-
nunue mbolea wakati mwing-
ine tunashindwa kuendana 
na msimu wa kilimo,” alisema 
Tusajigwa.

 Samwel Mwapagata, alise-
ma miaka ya nyuma pia  wa-

likuwa wanapatiwa vifaa vya 
kuchumia zao hilo, kwa sasa 
hawapatiwi hali ambayo ina-
sababisha kushindwa kuhu-
dumia vizuri mashamba yao.

Alisema kwa sasa kilimo cha 
zao hilo kimeanza kuzorota 
kutokana na baadhi ya wakuli-
ma wasio na uwezo kuanza 
kukimbilia mazao mengine, 
yakiwamo maparachichi na 
ndizi.

Alisema chai ni miongoni 
mwa mazao ya biashara miaka 
ya nyuma yaliipa Wilaya ya 
Rungwe sifa, lakini kwa sasa 
linafifia kutokana na wakulima 
kunyimwa mikopo ya pembe-
jeo.

Mratibu wa Kitengo cha Uga-
ni wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Rungwe, Richard Mlelwa, 

alithibitisha utaratibu wa 
wakulima wa zao hilo kukope-
shwa pembejeo kuondolewa 
na kwamba hawajapata pem-
bejeo hizo kwa misimu miwili 
mfululizo.

Mlelwa, alisema kutokana 
na hali hiyo, wamelazimika 
kuanza kutoa elimu kwa 
wakulima namna ya ku-
jitegemea kupata pembejeo 
hizo na wengi wameelewa na 
kuendelea kununua na kuhu-
dumia mashamba  na mazao 
yao.

Alisema wanaendelea na 
juhudi kuhakikisha chai inaen-
delea kustawi na kuwa moja 
ya mazao yanayoiingizia hal-
mashauri mapato na kukuza 
uchumi wa wakulima na wa-
nanchi.

HABARI MBEYA

ifunguliwe na wanafunzi 
waendelee kusoma huku 
halmashauri hiyo ikiende-
lea na taratibu za kuisajili na 
wazazi kujenga miundom-
binu inayohitajika.

“Wazazi wamejitahidi 
kujenga majengo, walimu 
hawapo, lakini watoto wa-
natakiwa wasome halafu 
kuna watu wanazungumza 
mambo ya vigezo, sasa tuki-
chukua hatua mnaanza ku-
tuona wabaya, naagiza shule 
ifunguliwe watoto waen-
delee kusoma,” alisisitiza 
Homera baada ya kupokea 
malamiko ya wakazi hao 
wakati akiwa katika ziara ya 
kukagua miradi ya maende-
leo kwenye kata hiyo.

Alisema lengo la seri-

kali kuanzisha mfumo wa 
shule shikizi ni kuwasaidia 
watoto wadogo ambao ha-
wawezi kuifikia kirahisi, 
hivyo haitakiwi kuwekewa 
masharti magumu.

Mmoja wa wakazi hao, 
Ndawila Sheyo, alisema 
shule hiyo ilijengwa kwa 
lengo la kuwasaidia watoto 
wadogo ambao walikuwa 
hawana uwezo wa kwen-
da kusoma kwenye shule 
mama.

Sheyo, alisema kwa sasa 
wazazi wanalazimika ku-
wasindikiza watoto wao 
kwenye shule mama kila 
siku na kwenda kuwachukua 
na kukwamisha maendeleo.

“Kwa sasa ile shule im-
efungwa na watoto wame-

kosa pa kusomea tumelazi-
mika kuwarejesha kwenye 
shule mama mbali sana 
kutoka hapa kijijini kwetu, 
tunaomba irejeshwe ili wa-
toto waendelee kusoma,” 
alisema.

Juma Oman, alisema wa-
zazi ndio waliokuwa wan-
amlipa mwalimu aliyekuwa 
anafundisha watoto wao na 
wakifika darasa la tatu wa-
likuwa wanapelekwa  shule 
mama kuendelea na maso-
mo.

Alisema waliambiwa 
kuwa shule hiyo haina vige-
zo vya kusajiliwa, hivyo inas-
tahili kufungwa jambo am-
balo limeanza kuwarudisha 
nyuma wazazi  walionyesha 
mwamko wa kuwapeleka 

watoto wao shule.
Alisema wakati shule hiyo 

inafungwa wanafunzi wal-
iokuwa wanasoma walikuwa 
200 na madarasa yaliyopo 
ni matatu ambayo yalikuwa 
yanatosheleza mahitaji ya 
idadi ya wanafunzi.

Mwakilishi wa Ofisa 
Elimu Awali na Msingi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbeya, Mwalimu Daniel 
Mwala, alisema ili shule isa-
jiliwe inatakiwa kuwa na 
angalau madarasa sita na 
matundu sita ya vyoo.

Alisema shule hiyo hai-
kusajiliwa kwa sababu ya ku-
kosa vigezo na kuwashauri 
wananchi hao kuendelea 
kujenga miundombinu min-
gine muhimu ili  isajiliwe.

Shule hiyo 
haikusa-
jiliwa kwa 
sababu ya 
kukosa 
vigezo na 
kuwashauri 
wananchi 
hao kue-
ndelea 
kujenga mi-
undombinu 
mingine 
muhimu ili  
isajiliwe.
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HABARI ZANZIBAR

Vifo madereva vijana bodaboda 
kuteka kongamano maafa Z’bar
Na Mwandishi Wetu

A
JALI za barabarani 
zitakuwa ajenda 
maalum katika 
kongamano la 

kuadhimisha Siku ya Maafa 
Duniani mwaka huu litaka-
lofanyika visiwani hapa leo 
kutokana na kuua idadi 
kubwa ya vijana madereva 
wa bodaboda visiwani 
hapa.

Mkurugenzi Mtendaji 
wa Kamisheni ya kuka-
biliana na maafa Zanzibar, 
Makame Khatib Makame, 
alisema maadhimisho hayo 
kwa mwaka huu yatajikita 
zaidi kujenga muhimili kwa 
kizazi kijacho ili kuwawez-
esha vijana kukabiliana na 
majanga.

Makame, alisema ku-
tokana na kuingiliana na 
matukio mengine ya kitaifa, 
ikiwamo Kumbukizi ya Kifo 
cha Mwalimu Julius Nyere-
re, Zanzibar juzi, siku hiyo 
imesogezwa hadi leo.

Akizungumza na 
waandishi wa habari ofisini 
kwake jana kuhusu siku hiyo 
inayoadhimishwa Oktoba 
13 kila mwaka, Makame, 
alisema kongamano hilo 
limepangwa kufanyika 

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Utalii na Mambo ya 
Kale, Mudrik Ramadhani Soraga, 
amesema sekta ya utalii ni nguzo 
kuu ya uchumi na kuwataka wa-
nanchi kulinda na kukuza uchumi 
visiwani hapa. 

 Soraga alitoa kauli hiyo jana 
wakati akizinduwa Maonesho ya 
Utalii wa Madili  visiwani hapa.

 Alisema kila mwananchi ana 
wajibu  wa kuhakikisha analinda na 
kudumisha utalii wa Zanzibar kwa 
kuwa una manufaa kiuchumi na 
kuheshimu misingi ya dini na jamii.

 Alisema utalii wa halali ni ule 
unaozingatia maadili ya dini, 
ustaarabu na ustawi wa jamii, hivyo 
kuna kila sababu ya wananchi ku-
unga mkono kwa sasa ili kuendelea 
kukuza uchumi wa Zanzibar.

Waziri huyo, alisema kuanzishwa 
kwa utamaduni unaoheshimu na 
kufuata taratibu zinazokubalika 
kiimani ni sehemu kubwa ya jamii 
ya visiwa vya Zanzibar.

“Hii ni fursa kubwa ya kutanua 
soko letu la utalii na kufikia wageni 
wengi zaidi hususan kutoka nchi za 
Kiislamu,” alisema Soraga.

Alisema  soko la utalii limekuwa 
likikabiliwa na changamoto mbalim-
bali, ikiwamo kushuka kwa kiwango 
cha wageni wakati wa matukio 
yasiyotarajiwa kama vile janga la 
COVID-19.

 Alisema juhudi za kuimarisha 
utalii wa halali, zinaweza kuvutia 
watalii wapya ambao wanaamini na 
kuthamini safari zao kufanyika kwa 
kuzingatia maadili na imani zao.

Hata hivyo, Waziri huyo, alisema 
kwa upande wa Zanzibar idadi ya 
wageni inaongezeka siku hadi siku 
ukilinganishwa na wakati wa janga 
hilo.  Alisema utalii huo unaweka 
misingi ya biashara na huduma 
zinazokubalika kidini, kuhimiza 
utunzaji wa mazingira, heshima kwa 
jamii ya wenyeji na kukuza utama-
duni wa amani na utangamano.

 “ Zanzibar sio tu kuvutia watalii 
wengi zaidi, bali pia kujijenga kama 
kisiwa kinachofuata maadili mema 
na kuheshimu imani ya kila mtu,” 
alisema Soraga.

 Alisema Serikali ya Zanzibar 
inatambua nafasi kubwa ya sekta 
hiyo kuongeza ajira kwa vijana, 
kuimarisha uchumi wa familia, na 
maendeleo nchi.

“Ndiyo maana tunaendelea kuwe-
ka sera nzuri zinazolenga kubore-
sha sekta hii muhimu, pamoja na 
kukuza aina hii ya utalii wa halali 
unaoendana na malengo yetu ya 
kuendeleza uchumi wa buluu,” 
alisema.

Soraga, alisema utalii huo umepa-
ta umaarufu katika nchi mbalimbali 
duniani ikiwamo Malaysia, Indo-
nesia, Umoja wa Falme za Uarabu 
(UAE) na Uturuki.

 “Nchi hizi zimeweza kuvutia 
idadi kubwa ya watalii kutoka 
mataifa ya kiislamu na yasiyo ya 
kiislamu wakiwa na uhakika wa 
kupata huduma zinazozingatia 
viwango,” alisema Soraga.

Wananchi 
watakiwa 
kulinda utalii

Kamisheni 
hiyo im-
eandaa mada 
tatu zitaka-
zojadiliwa 
katika 
kongamano 
hilo, ikiwamo 
umuhimu 
wa vijana 
kupunguza 
ajali za bara-
barani’.

leo (Oktoba 16) katika 
Kampasi ya Utalii Chuo 
Kikuu cha Taifa Zanzibar 
(SUZA) Maruhubi, Waziri 
wa Utalii na Mambo ya 
Kale, Mudrik Ramadhan 
Soraga, anatarajiwa 
kuwa mgeni rasmi.

Mkurugenzi huyo, 
alisema kwa mwaka 
huu, Umoja wa Mataifa 
(UN) umetoa kauli mbiu 
ya maadhimisho hayo 
isemayo; ‘Kujenga uhi-
mili kwa kizazi kijacho 
katika kukabiliana na 
maafa.

Alifafanua kuwa kauli 
mbiu hiyo,  imelenga 
kuwaelimisha vijana 
umuhimu wa kunusuru 
dunia na wao na ma-
janga hasa yanayoweza 
kuzuilika.

Alisema kamisheni 
hiyo imeandaa mada 
tatu zitakazojadiliwa 
katika kongamano hilo, 
ikiwamo umuhimu wa 
vijana kupunguza ajali 
za barabarani’.

Nyingine ni ‘hali halisi 
ya majanga na maafa 
Zanzibar na namna ya 
kuyakabili na umuhimu 
wa vijana kukabiliana na 
majanga ya moto.

Alisema licha ya seri-
kali kuruhusu huduma 
ya usafiri wa bodaboda 
kibiashara ili kuwasaidia 
vijana kujiingizia kipato 
na kumudu maisha, 
wengi wao wanazitumia 
vibaya na kusababisha 
ajali kwa uzembe, mi-
hemko rika,  mwendo 
kasi na upakiaji hatarishi 
wa abiria.

Alisema takwimu zi-
naonesha kuwa ajali 
1,72 za barabarani zili-
zotokea mwaka 2022 
kwa vyombo vya moto 
na kusababisha vifo vi-
jana hao 115 wa kiume 
wenye umri mdogo am-
bao wangekuwa nguvu 
kazi ya taifa kwa siku za 
baadaye.  

Akizungumza hat-
ua zinazochukuliwa, 
Makame, alisema kam-
isheni kwa kushirikiana 
na Kikosi cha Usalama 
Barabarani cha Jeshi la 
Polisi, wametoa elimu 
kwa waendesha boda-
boda katika wilaya sita 
za Unguja ya ubaya wa 
ajali na gharama zake 
kwa familia na serikali.  

Mbali na kongamano 
hilo, alisema kutakuwa 

na matukio mengine, 
ikiwemo kutoa elimu juu 
ya matumizi sahihi ya 
miundombinu, vifaa vya 
uokozi wa ajali za moto, 
baharini na matetemeko 
ya ardhi.

Mkurugenzi Idara ya 
Maendeleo ya Vijana, 
Shaib Ibrahim Moham-
med, alisema kauli mbiu 
hiyo imekuja wakati 
mwafaka ikizingatiwa 
miongoni mwa changa-
moto nyingi za majanga 
hasa ajali za barabarani 
zinawahusu vijana.

Mohammed, alisema 
serikali iliruhusu usa-
firi wa bajaj na bodabo-
da  kibiashara  kwa vi-
jana kwa kutoa vyombo 
hivyo, lakini baadhi yao 
wanageuza neema hiyo 
kwa kupuuza sheria za 
barabarani, kusababi-
sha ajali, vifo, majeruhi 
na ulemavu, gharama 
za matibabu na ku-
pandikizwa viungo vya 
bandia.

Alisema hali hiyo 
inatokana na vijana hao 
kukosa elimu ya uende-
shaji salama wa vyombo  
hivyo wawapo baraba-
rani.

Mkuu wa Idara ya KCB Sahl Banking, Amour Muro, akipokea tuzo ya kutambua juhudi za Benki ya KCB Tanzania 
katika kuimarisha ushirikiano wa kijamii, kutoka kwa Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, katika Kongamano 
la ‘Light Upon Light,’jijini Zanzibar mwishoni mwa wiki. PICHA: KCB
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TANGAZO

Kwa Habari  Motomoto 

usikose Gazeti  

lako la Nipashe  kila siku  

Piga Simu 0677020701
TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Uza, Chenye  
Thamani  

Kubwa Kwa 
Kutangaza 

Nasi Kwa  Bei 
Poa  Tupigie  

0677020701

KUPOTEA KWA 
RESULT SLIP

LOYCE CHRISTOPHER EDWARD anatangaza 
kupotea kwa Result Slip yenye index namba 
S.0332/0875 kilichotolewa na Baraza la 
Mitihani la Taifa kupitia MOROGORO 
SECONDARY SCHOOL mwaka 2024. Yeyote 
atakayekiona atoe taarifa kituo cha polisi. 
Taarifa ya polisi: PHQ/DAR/TEM/213655/2024.

FOMU MIRATHI - 2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya TEMEKE

Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM
Shauri la Mirathi Na. 1650/2024
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU RAMADHANI MUSSA LODI
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

YALIYOLETWA  NA ADAM R. LODI

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, 
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo 
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 5 mwezi 11 mwaka 
2024 saa 2:00 asubuhi  kabla huyo mwombaji 
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu 
anaweza kuuleta mahakamani kukaguliwa.
Imetokewa leo tarehe 10 mwezi 10 mwaka 2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

Hosian John Mwambiipile 
anatangaza kupotelewa na 
kadi ya gari aina ya toyota 
land cruiser yenye jina la 

Bulyhulu Gold Mine Ltd yenye 
usajili namba T 780 BHT. Kwa 

yeyote atakaeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha 

polisi. POLISI TAARIFA 
PHQ/SHI/KAH/9605/2024.

KUPOTEA KWA 
RESULT SLIP

LOYCE CHRISTOPHER EDWARD anatangaza 
kupotea kwa Result Slip yenye index namba 
S.0332/0875 kilichotolewa na Baraza la 
Mitihani la Taifa kupitia MOROGORO 
SECONDARY SCHOOL mwaka 2024. Yeyote 
atakayekiona atoe taarifa kituo cha polisi. 
Taarifa ya polisi: PHQ/DAR/TEM/213655/2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO MJINI

ILIYOPO MOROGORO
TANGAZO LA KUITWA SHAURINI

SHAURI LA MADAI/TALAKA NAMBA 28….2024
MDAI/MUOMBAJI LILIAN KOKUGONZA HENERICO

MDAIWA CLEONCE CLEOPHACE TABALO

Kwa: CLEONCE CLEOPHACE TABALO
Wa DAR ES SALAAM
OMBI LA MDAI/MUOMBAJI/MSIMAMIZI
MATUNZO YA WATOTO NA MGAWANYO WA MALI
MADAI YA TALAKA 28/2024

Unatakiwa kuhudhuria hapa mahakamani katika shauri 
tajwa hapo juu bila ya kukosa . Shauri limepangwa 
kusikilizwa mnamo tarehe 18 mwezi 10 mwaka 2024 saa 
8:30 asubuhi /alasiri
Angalia kama hukuhudhuria/hamkuhudhuria siku 
iliyotajwa hapo juu. 
Mahakama ikithibitisha kama umepokea/mmepokea 
kuitwa shaurini, hili itaweza kutoa hukumu kuwa 
umeshindwa/ mmeshindwa
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya 
Mahakama hi leo tarehe 9 mwezi 10…2024

KUPOTEA KWA 
KADI ZA PIKIPIKI

Ndugu HAMISI ABDALLAH HUSSEINI 
anatangaza kupotea kadi za pikipiki aina 
ya Huoniao yenye Namba 

MC 543 CBZ chassis Na.
G7EPCJL02JA014473.
Na Fekon yenye Namba 
MC 761 CAF chassis Na.
LDAPAJ0B7JGB01412

Kwa yeyote atakayeziona anaombwa atoe 
taarifa kituo cha Polisi kilicho karibu.
Amefika Polisi na amepewa Loss Report.
Taarifa Polisi:
PHQ/TAN/TAN/7168/2024.

KUPOTEA 
KWA CHETI

SILLA MICHAEL MSULA anatangaza kupotea 
kwa cheti kidato cha nne chenye index namba
S2703/0036 kilichotolewa na Baraza la Mitihani 
la Taifa kupitia Kilolo Secondary School mwaka 
2013. Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo 
cha polisi. Taarifa ya polisi: 
PHQ/MBE/KYE/19440/2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

MAYALA FAIDA MCHONGA 
anatangaza kupotea kwa kadi 

ya pikipiki yenye namba za 

usajiri MC 4740 DCL.Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi. 

Taarifa ya Polisi 

PHQ/SIN/MAN/5373/2024

KUPOTEA KWA 
RESULT SLIP

LOYCE CHRISTOPHER EDWARD anatangaza 
kupotea kwa Result Slip yenye index namba 
S.0332/0875 kilichotolewa na Baraza la 
Mitihani la Taifa kupitia MOROGORO 
SECONDARY SCHOOL mwaka 2024. Yeyote 
atakayekiona atoe taarifa kituo cha polisi. 
Taarifa ya polisi: PHQ/DAR/TEM/213655/2024.

KUPOTEA KWA 
KADI ZA PIKIPIKI

Ndugu HAMISI ABDALLAH HUSSEINI 
anatangaza kupotea kadi za pikipiki aina 
za Huoniao zenye namba zifuatazo:
MC 953 BWA chassis Na.
G7EPC00HA005202 
MC 951 BWA chassis Na.
G7EPCJL06HA005186 
MC 730 BGZ chassis Na.
LJPCJL04BA404773  
Kwa yeyote atakayeziona anaombwa atoe 
taarifa kituo cha Polisi kilicho karibu.
Amefika Polisi na amepewa Loss Report.
Taarifa Polisi: PHQ/TAN/TAN/7168/2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

GEOFFREY GENNAR 
MWAIJANDE anatangaza 

kupotelewa na kadi ya gari 
yenye namba za usajili T.836 
BYC. Kwa yeyote atakaeiona 
atoe taarifa kituo cha polisi 

kilichopo karibu.
Taarifa ya polisi: 

PHQ/SHI/KIS/9771/2024.

KUPOTEA KWA 
RESULT SLIP

LOYCE CHRISTOPHER EDWARD anatangaza 
kupotea kwa Result Slip yenye index namba 
S.0332/0875 kilichotolewa na Baraza la 
Mitihani la Taifa kupitia MOROGORO 
SECONDARY SCHOOL mwaka 2024. Yeyote 
atakayekiona atoe taarifa kituo cha polisi. 
Taarifa ya polisi: PHQ/DAR/TEM/213655/2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU DODOMA

SHAURI LA RUFAA YA ARDHI NA.18956 YA 2024                                                                                                         
MARTHA JUMA MTOGO……………………MUOMBA RUFAA

DHIDI YA
1. FRANK BANDAGAMA YOHANA………) WAJIBU RUFAA
2. ALBERT MSHANAGA………….) WAJIBU RUFAA

KWA: 1.FRANK BANDAGAMA YOHANA)
             2. ALBERT MSHANAGA)
POPOTE PALE WALIPO
YAH: TAARIFA YA KUTAJWA KWA SHAURI LA RUFAA YA 
ARDHI NA.18956 YA 2024 MAHAKAMA KUU YA TANZANIA 
DODOMA
UNAFAHAMISHWA KWAMBA; Shauri tajwa hapo juu litatajwa 
Mahakama Kuu ya Tanzania Dodoma mbele ya 
MHE.E.E.KAKOLAKI,JAJI wa Mahakama Kuu ya Tanzania 
Dodoma,saa tatu (3:00) asubuhi siku ya Jumatano tarehe 
16/10/2024.
HIVYO:Unatakiwa ufike wewe mwenyewe au Wakili wako siku 
hiyo iliyotajwa bila kukosa
NA ENDAPO:Hutafika wewe au Wakili wako siku hiyo 
uliyotajwa inatosha kumaanisha kwamba shauri hili 
litashughulikiwa na Mahakama kama itakavyoamua pasipo 
wewe au Wakili wako kuwepo.
IMETOLEWA : Kwa mkono wangu na Mhuri wa Mahakama leo 
hii tarehe 11/9/2024.                                                        

……………………………………………
NAIBU MSAJILI

DODOMA

KUPOTEA KWA 
KADI ZA PIKIPIKI

Ndugu HAMISI ABDALLAH HUSSEINI 
anatangaza kupotea kadi za pikipiki aina 
za Huoniao zenye namba zifuatazo:
MC 541 CBZ chassis Na. 
G7EPCJL07JA014436 
MC 542 CBZ chassis Na. 
G7EPCJL03JA014465 
MC 950 BWA chassis Na. 
G7EPCJL07HA005195  
Kwa yeyote atakayeziona anaombwa atoe 
taarifa kituo cha Polisi kilicho karibu.
Amefika Polisi na amepewa Loss Report. 
Taarifa Polisi: PHQ/TAN/TAN/7168/2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA BAJAJI
ABAS SAIDI OMARI anatangaza 

kupotea kwa kadi ya bajaji yenye 
namba za usajili 

MC 735 DAJ – BOXER yenye 
Chassis namba 

MD2B15BX9MWD91520. Engine 
namba JVXWMD50532. Yeyote 
atakayeiona atoe taarifa kituo 

cha polisi. Taarifa ya polisi: 
PHQ/DAR/KIN/209898/2024.

  IN THE DISTRICT COURT OF MASWA
AT MASWA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO:25406 OF 
2024

In the matter of Estate of the late HATUNGIMANA 
MABEREKERA MELCHIOR of 

UWANJA WA NDEGE,MASWA,SIMIYU
AND

In the matter of an application for Letters of 
administration by AURELIA MELCHIOR 

HATUNGIMANA,SARAH SAMSON KUNJI AND FILBERT 
NYAMUGENDA MELCHIOR.

                  
GENERAL CITATION

{RULE 75 OF PROBATE RULES GN 369 OF 1963)
ALL PERSONS claiming to have any interest in the state 
of the above named deceased are hereby cited to come 
and see the proceedings if they think fit before the grant 
of the letters of administration is made to the   above 
named  petitioners.
Objections to the grant should field on or before the 
.....Day of .......2024.
Dated at Maswa this 08th Day of October 2024.
.............................. ....................................
1st PETITIONER            2nd  PETITIONER    3rd  PETITIONER
Presented for  filling this 10th day of October 2024

 ....................................
RESIDENT MAGISTRATE
DRAWN AND FIELD BY:

PETITIONERS
P.O BOX 170,

MASWA DISTRICT

KUPOTEA KWA 
KADI ZA PIKIPIKI

Ndugu HAMISI ABDALLAH HUSSEINI 
anatangaza kupotea kadi za pikipiki aina 
ya Huoniao yenye Namba 

MC 543 CBZ chassis Na.
G7EPCJL02JA014473.
Na Fekon yenye Namba 
MC 761 CAF chassis Na.
LDAPAJ0B7JGB01412

Kwa yeyote atakayeziona anaombwa atoe 
taarifa kituo cha Polisi kilicho karibu.
Amefika Polisi na amepewa Loss Report.
Taarifa Polisi:
PHQ/TAN/TAN/7168/2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

Hosian John Mwambiipile 
anatangaza kupotelewa na 
kadi ya gari aina ya toyota 
land cruiser yenye jina la 

Bulyhulu Gold Mine Ltd yenye 
usajili namba T 800 BVD. Kwa 

yeyote atakaeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha 

polisi. POLISI TAARIFA 
PHQ/SHI/KAH/9609/2024.
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Mahakama haiwezi kuzuia seneti 
kujadili kuondolewa Gachagua

KINSHASA, DRC

MWENDESHA Mashtaka Mkuu 
wa Mahakama ya Uhalifu ya 
Kimataifa (ICC) Karim Khan, 
amesema anaanzisha upya 
uchunguzi nchini Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo (DRC) 
unaolenga madai ya uhalifu 
unaofanywa katika eneo lenye 
migogoro la Kivu Kaskazini 
tangu mwaka 2022.

Katika taarifa iliyotolewa jana 
na Khan alisema ghasia za hivi 
karibuni jimboni Kivu Kaskazini 
zinahusishwa na matukio ya 
vurugu na uhasama ambayo 
yamekumba eneo hilo tangu 
katikati mwa mwaka 2002.

Alisema kutokana na hilo, 
tuhuma za hivi karibuni zaidi 
zinaangukia kwenye uchunguzi 
unaoendelea, akieleza kuwa 
uchunguzi wa Kivu Kaskazini 
hautakuwa wa upendeleo.

Khan alisema uchunguzi wake 
huko Kivu Kaskazini hautahusi-
sha vyama ama wanachama wa 
makundi maalumu lakini badala 
yake, ofisi yake itachunguza 
kiujumla, kwa njia huru, na bila 
upendeleo kwa wahusika wote 
wanaodaiwa kufanya uhalifu 
ndani ya mamlaka ya mahakama 
hiyo.

Uamuzi huo pia unafuatia 
rufani ya pili kutoka kwa serikali 
ya Kongo Mei 2023, ambayo 
iliomba uchunguzi katika kile 
ambacho nchi hiyo iliutaja kuwa 
uporaji wa kimfumo wa rasili-
mali zake asili mashariki mwa 
DRC kutoka kwa Jeshi la Ulinzi la 
Rwanda (RDF) na kundi la waasi 
la M23.

Aidha, ilielezwa kuwa awali 
mahakama hiyo ya ICC iliwatia 
hatiani waasi watatu kwa uhalifu 
katika mkoa wa Ituri, kaskazini 
mwa Kongo ikiwa ni pamoja na 
mbabe maarufu wa vita  Bosco 
Ntaganda, anayejulikana kama 
‘The Terminator’ ambaye alipa-
tikana na hatia ya uhalifu ikiwa 
ni pamoja na mauaji, ubakaji na 
utumwa wa ngono.

DW

ICC kuchunguza 
madai ya 
uhalifu DRCNAIROBI, Kenya

WAKATI Bunge la Seneti likitarajia leo 
kujadili hoja za kumwondoa madarakani 
Naibu Rais Rigathi Gachagua, spika wa 
bunge hilo, Amason Kingi amesema amri za 
mahakama haziwezi kuzuia seneti kufanya 
shughuli zake.

Kauli ya spika huyo inakuja wakati Gach-
agua akisubiri matokeo ya kesi aliyowasili-
sha katika Mahakama Kuu ya Nairobi aki-
taka kuamriwa kusitisha kesi ya kumshtaki 
katika bunge la seneti. 

Kutokana na msimamo huo wa Kingi, il-
ielezwa kuwa hatua ya Naibu wa Rais Gach-
agua kuzuia Bunge la Seneti kujadili hoja 
iliyopendekezwa ya kuondolewa kwake 
madarakani imepata pigo kubwa.

Alipokuwa akitoa uamuzi kuhusu suala 
kama hilo lililoibuliwa na Gavana wa Keri-

cho Eric Mutai, Spika Kingi alithibitisha 
kwamba hakuna amri ya mahakama inay-
oweza kusimamisha kesi mbele ya Seneti.

“Suala la athari ya amri zozote za ma-
hakama zinazoamuru seneti isifanye bi-
ashara yoyote limetatuliwa vyema. Katika 
suala hili, azimio ni sawa bila kujali msima-
mo uliotolewa na Bunge la Kaunti.

“Iwe ulikuwapo au laa, amri ya mahaka-
ma katika suala hili haijalishi hakuna kin-
achogeuzwa kuwa matokeo ni yale yale, 
ambayo ni kwamba Bunge haliwezi kuzui-
wa kutekeleza majukumu yake ya kikatiba 
kwa amri ya mahakama,” alisema Kingi.

Maagizo hayo ya Kingi yanaashiria kuwa 
uamuzi ambao Jaji wa Mahakama ya Juu 
Chacha Mwita, hautakuwa na athari yoyote 
katika kesi ya kuondolewa mashitaka dhidi 
ya Gachagua.

Wakati huo huo, Jaji Mkuu Martha Koome 

aliteua majaji watatu kwa ajili ya kusikiliza 
na kuamua ombi lililowasilishwa na Gacha-
gua kupinga kuondolewa kwake mashtaka.

Koome aliwateua Majaji Eric Ogola, An-
thony Mrima, na Frida Mugambi kusikiliza 
ombi lililowasilishwa na naibu rais anayek-
abiliwa na mzozo.

Katika agizo lake alilotoa katika Kitengo 
cha Kikatiba na Haki za Kibinadamu cha 
Mahakama Kuu jijini Nairobi chini ya Ombi 
Na. E522 la 2024, Koome alifuata maagizo 
yaliyotolewa na Jaji Lawrence Mugambi.

Ilielezwa kuwa Jaji Ogola ataongoza 
benchi iliyoteuliwa na Jaji Mkuu, na kwam-
ba hatua za Koome zinakuja wakati hatima 
ya kuondolewa kwa Gachagua inatazamiwa 
kujadiliwa na kuamuliwa mbele ya kikao 
cha seneti leo.

KTN

Ripoti yaibua mapya 
kwenye magereza Rwanda

KIGALI, Rwanda

SHIRIKA la Kimataifa la Haki za Binada-
mu (HRW) limesema vitendo vya mateso 
katika magereza mawili na kituo kimoja 
nchini Rwanda ni masuala ya kawaida ku-
fanyika kwa wafungwa.

Kwa mujibu wa ripoti iliyochapishwa na 
HRW jana, ukiukaji mkubwa wa haki za 
binadamu, ikiwa ni pamoja na mateso, ni 
jambo la kawaida katika vituo vingi wana-
kozuiliwa watu nchini Rwanda.  

Aidha, ilielezwa kuwa Aprili mwaka jana, 
Innocent Kayumba, aliyekuwa Mkurugenzi 
wa Magereza ya Rubavu na Nyarugenge, 
alihukumiwa kifungo cha miaka 15 jela kwa 
kosa la kushambulia na kumuua mfungwa 
katika Gereza la Rubavu mwaka 2019.

Shirika hilo lilisema limebaini hayo kwa 
ushahidi wa watu kadhaa waliofariki baada 
ya kufanyiwa mateso wakiwa wamezuiliwa 
gerezani.

Ilieleza kuwa ilizungumza na wafungwa 
kadhaa wa zamani kutoka kwenye gereza 
la Gacinya, kituo kisicho rasmi wanakozuil-
iwa watu kilicho mjini Kigali. Na kwamba ni 

kituo cha kwanza ambako watuhumiwa wa-
nafikishwa baada ya kukamatwa, ikielezwa 
kuwa wafungwa wanalazimishwa kukiri 
uhalifu.

“Watu kuuawa kwa dhihaka, kupigwa na 
kuteswa hutumiwa na wasimamizi wa kituo 
kuwalazimisha kukiri makosa,” ilisema se-
hemu ya ripoti hiyo.

Iliongeza kuwa wafungwa wa zamani wa-
nadai kufungiwa ndani ya vyumba vidogo 
vyenye ukubwa wa takriban mita moja kwa 
mbili, sehemu ambazo, kulingana nao, zin-
afanana na majeneza.

Januari 2020, mwanasiasa wa upinzani 
Venant Abayisenga alisimulia dhuluma 
iliyotendwa katika kituo hicho na kudai 
kwamba watu waliuawa katika eneo hilo. 
Na kwamba mwanamume huyo alitoweka 
miezi mitano baadaye katika mazingira ya 
kutatanisha.

Ripoti hiyo pia inaandika kesi za unyan-
yasaji katika gereza la Nyarugenge. Ikieleza 
kuwa wafungwa wametoa ushahidi wao 
katika kesi mbalimbali kuwa waliwekwa 
kwa nguvu kwenye kontena lililokuwa na 
maji ambako walipigwa na askari magereza 

na wafungwa walioamrishwa kwa amri ya 
maofisa wa kituo hicho.

Ripoti ilibainisha kuwa mateso mengine 
yaliyofanywa katika gereza hilo ni pamoja 
na watu kunyimwa usingizi kwa kuwekwa 
eneo kunakopigwa muziki mwepesi na wa 
sauti kubwa ambao unasikika muda wote.

Hata hivyo, ripoti hiyo ilieleza kuwa ka-
tika gereza la Rubavu, wafungwa wa zam-
ani waliripoti kupigwa mara kwa mara na 
Innocent Kayumba, mkurugenzi wa gereza 
wakati huo, kitendo ambacho kilisababi-
sha, kulingana na shuhuda kadhaa, vifo vya 
wafungwa 11, na kwamba shirika hilo lime-
hifadhi majina ya waathiriwa.

Katika ripoti hiyo, HRW inalaani „makosa 
makubwa sio tu ndani ya huduma za ure-
kebishaji za Rwanda, lakini pia ndani ya 
mfumo wa mahakama na taasisi ya kitaifa 
ya ulinzi wa haki za binadamu“.

Shirika hilo pia linatoa wito kwa serikali 
ya Rwanda kukomesha vitendo vyote vya 
utesaji na unyanyasaji unaofanywa kwa 
wafungwa.

RFI

Alisema kutokana 
na hilo, tuhuma za 
hivi karibuni zaidi 
zinaangukia kwenye 
uchunguzi unaoen-
delea, akieleza kuwa 
uchunguzi wa Kivu 
Kaskazini hautakuwa 
wa upendeleo.

Naibu Rais 
Rigathi 
Gachagua 
(kushoto) 
na Spika 
wa Seneti, 
Amason 
Kingi. 
PICHA: 
MTANDAO
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Na Adam Fungamwango

LICHA ya ushindi wa mabao 3-1 dhidi 
ya Fountain Gate Princess kwenye mch-
ezo uliochezwa juzi kwenye uwanja wa 
KMC Complex, Mwenge, Dar es Salaam, 
Kocha Mkuu wa Simba Queens, Yussif 
Basigi, amesema kikosi chake kina tatizo 
la umaliziaji, kwani licha ya kutengeneza 
nafasi nyingi lakini wanashindwa kuzitu-
mia.

Akizungumza baada ya mchezo huo 
wa Ligi Kuu ya Wanawake, Kocha huyo 
ambaye ni mechi yake ya pili kuisima-
mia timu hiyo, akichukua nafasi ya Juma 
Mgunda aliyemaliza mkataba wake, alise-
ma kama timu yake itapata mshambuliaji 
mzuri zaidi dirisha dogo sawa, na kama 
itakuwa ni kuwanoa hawa hawa waliopo, 
basi hilo litakuwa jukumu lake.

„Tunahitaji mmaliziaji mzuri, huwezi 
kufika langoni na kupata nafasi kila 
muda, hivyo unapopata nafasi unatakiwa 
kuitumia vizuri, tunatengeneza sana na-
fasi, sasa kama tukipata wamaliziaji wa-
zuri mbele ya safari, au tuwatengeneze na 
kuwanoa hawa hawa, tutafunga mabao 
mengi sana,“ alisema kocha huyo raia wa 
Ghana aliyekuwa akiifundisha klabu ya 
Hasaacas Ladies ya nchini humo.

Akiizungumzia mechi hiyo, alisema 
kipindi cha kwanza walitawala lakini 
walipoteza nafasi nyingi, kipindi cha pili 
wapinzani wao walipopata bao moja 
mpira ukabadilika ukawa na presha zaidi, 
hadi pale walipopata bao la tatu.

„Kipindi cha kwanza tulitawala mpira, 
ila tulipoteza nafasi nyingi, hicho nataka 
kukifanyia kazi, ukifunga mabao mach-
ache unampa mpinzani wako kujituma 

kurudisha, angalia tumefunga mawili, 
walipopata bao moja walitushambulia 
sana ili kurudisha, kwa bahati tukapata 
bao la tatu lililomaliza mchezo,“ alisema.

Yalikuwa ni mabao ya Elizabeth Wam-
bui, Precious Christoper na Jentrix Shi-
kangwa yaliyoipa ushindi Simba Queen 
na kufikisha pointi sita, baada ya mchezo 
wa kwanza kuifunga Mlandizi Queens 
mabao 3-0, mechi iliyochezwa TFF Cen-
tre, Kigamboni, Dar es Salaam.

Wakati Simba Queens ikipata ushindi 
mara mbili mfululizo, Yanga Princess ilila-
zimishwa suluhu dhidi ya Alliance Girls, 
Uwanja wa Nyamagana, Mwanza.

Ni sare ya pili kwenye Ligi Kuu, baada 
ya mchezo wa kwanza kufungana bao 1-1 
dhidi ya Bunda Queens, mechi iliyoche-
zwa Uwanja wa Karume, Musoma, Mara.

KOCHA SIMBA QUEENS 
ALIA NA UMALIZIAJI

Zimamoto ‘yafufuka’ Zanzibar

Kikapu 
taifa 
kuanza 
kutimua 
vumbi

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Zimamoto SC imefanikiwa ku-
pata ushindi wake wa pili katika michezo 
sita aliyocheza mpaka sasa kwenye Ligi 
Kuu ya Zanzibar.

Ushindi huo wa pili wameupata baada 
ya juzi kuwafunga wanajeshi wa Kipanga 
FC mabao 2-1 katika mwendelezo wa Ligi 
Kuu ya Zanzibar, mchezo huo ulioche-
zwa kwenye uwanja wa nje wa Amaan 

‘Annex B’.
Akizungumza na gazeti hili Kocha 

Mkuu wa Zimamoto SC, Mohamed Hilali 
alisema licha ya kupata ushindi huo am-
ekiri kuwa mchezo ulikuwa mgumu.

Alisema kikubwa walichofanikiwa 
katika ushindi huo ni wachezaji wake 
kutokata tamaa hata walipotanguliwa 
kufungwa bao moja na wapinzani wao 
katika kipindi cha kwanza.

Alisema walicheza kwa matumaini 

na malengo ili kuhakikisha hawapotezi 
mchezo ambao muhimu kwa kila mzun-
guko.

Aidha, aliweka wazi kuwa kikosi chake 
hakijapata mrithi wa nafasi ya usham-
buliaji baada ya kumuuza mshambuliaji 
wao, Ibrahim Hilika aliyetimkia Tanzania 
bara.

Alisema kutopata watu sahihi katika 
nafasi hiyo ya ushambuliaji ndio inawa-
fanya kushindwa kupata mabao licha ya 

kutengeneza nafasi nyingi.
“Tumeshinda lakini bado hatupo vi-

zuri katika safu ya ushambuliaji, tuna-
kosa magoli mengi ya wazi, tumekuwa 
tukipoteza nafasi nyingi ambazo tuna-
zitengeneza kwa bidii,” alisema.

Timu ya Zimamoto SC imepanda 
mpaka nafasi ya tisa ikitokea nafasi ya 
11 baada ya kufikisha pointi nane wakati 
wapinzani wao Kipanga FC wakibakia na-
fasi ya 12 na pointi zao nne.

Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya Kimataifa ya 
mpira wa kikapu yanatarajiwa 
kuanza kutimua vumbi leo mpa-
ka Oktoba 20 kwenye viwanja 
vya Filbert Bayi, Kibaha mkoani 
Pwani. 
Akizungumza na Nipashe jana, 
Ofisa Habari wa Shirikisho 
la Mpira wa Kikapu Tanzania 
(TBF), Mary Arthur, alisema 
mashindano hayo yatashirikisha 
klabu mbalimbali kutoka nje ya 
nchi ambapo kwa upande wa 
Tanzania itawakilishwa na timu 
ya JKT. 
“Maandalizi yanaendelea vizuri 
kuelekea kwenye mashindano 
hayo ambayo yatakuwa na 
mvuto kutokana na nchi zitaka-
zoshiriki, alisema Arthur.
Alisema baadhi ya timu zitaan-
za kuwasili jijini Dar es Salaam 
wiki hii kwa ajili ya kushiriki 
mashindano hayo yatakayo-
husisha timu kutoka Kenya, 
Uganda, Rwanda, Burundi na 
wenyeji Tanzania. 
Alisema mashindano hayo yata-
saidia kuimarisha viwango vya 
wachezaji na kuwataka Wa-
tanzania wajitokeze kwa wingi 
kuangalia vipaji vitakavyokuwa 
vikionyeshwa na wachezaji hao. 
Alisema kwa sasa mchezo huo 
unazidi kushika kasi tofauti na 
ulivyokuwa miaka iliyopita kwa 
vijana wengi kuonekana kuu-
penda na kuuelewa. 
“Tunashukuru kwa sasa mchezo 
huu unazidi kukua na kushika 
kasi tofauti na ulivyokuwa 
miaka iliyopita kwani watu 
wengi wanaupenda mchezo wa 
kikapu,“ alisema.

Katibu Tawala Wilaya ya Kinondoni, Warda Abdallah, akikabidhi kombe la mshindi wa jumla kwa Nahodha wa Timu 
ya Maendeleo, Isaac Acton, baada ya kuibuka mabingwa kwenye bonanza la kuadhimisha ya miaka 40 ya SGA. PICHA: 
JUMANNE JUMA

===

===

===
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

   Beki huyo amelalamika kocha wa 
zamani hakumtendea haki mpaka kufikia... 

DEST AMVAA KOCHA 
WA ZAMANI, XAVI 

MAN KUMPIGA BEI MAGUIRE
KLABU ya Manchester United inajiandaa kumuuza 

mlinzi wa England, Harry Maguire mwenye umri wa mia-
ka 31 katika dirisha dogo la Januari. (Star)

MUSTAKABILI WA HAALAND MAN
MSHAMBULIAJI wa Norway, Erling Haaland mwenye 

umri wa miaka 24 ameamua kuhusu mustakabali wake 
mbali na Manchester City, lakini hatajiunga na Paris St-
Germain. (El Nacional)

EDERSON ATAFUTIWA MRITHI
MANCHESTER City ina nia ya kumsajili mlinda mlango 

wa Ureno, Diogo Costa mwenye umri wa miaka 25 kutoka 
Porto kama mbadala wa muda mrefu wa Mbrazil Eder-
son mwenye umri wa miaka 31. (Football Insider)

FERNANDEZ AWINDWA LALIGA
REAL Madrid na Barcelona zinavutiwa na Mhispania 

mwenye umri wa miaka 21 wa Benfica na beki wa zamani 
wa Manchester United, Alvaro Fernandez Carreras. (O 
Jogo)

CHELSEA YAMTAKA GITTENS
CHELSEA, Tottenham Hotspur na Liverpool zimetuma 

maskauti kumtazama winga wa Borussia Dortmund na 
timu ya taifa ya England kwa vijana chini ya umri wa 
miaka 21, Jamie Gittens katika wiki za hivi karibuni. (Bild)

MAINOO NA MKATABA MPYA 
KIUNGO wa kati wa England, Kobbie Mainoo mwe-

nye umri wa miaka 19, anasalia kwenye mjadala kuhusu 
mkataba mpya na Manchester United lakini hakuna 
makubaliano yaliyofikiwa.(Fabrizio Romano)

OMORODION NA REAL MADRID
MSHAMBULIAJI wa Porto na Hispania, Samu Omorodi-

on mwenye umri wa miaka 20 amesema Mungu ndiye 
aliyemfanya kushindwa kuhama kutoka Atletico Madrid 
kwenda Chelsea msimu wa majira ya joto uliopita. (Met-
ro)

BAYERN HAINA MPANGO NA BECKER
KLABU ya Bayern Munich haivutiwi na mlinda lango 

wa Liverpool na Brazil, Alisson Becker mwenye umri wa 
miaka 32, licha ya mashaka kuhusu mustakabali wa Ma-
nuel Neuer katika klabu hiyo. (ESPN)

JAMES NI BARCA AU BENFICA
MLINZI wa kulia wa Chelsea na England, Reece James 

mwenye umri wa miaka 24, anatazama kupitia wawakili-
shi wake uwezekano wa kujiunga na Barcelona au Ben-
fica. (Football Transfers)

KERKEZ ATAKIWA ARSENAL
ARSENAL inapanga kuwasilisha dau la kumnunua beki 

wa kushoto wa Bournemouth na Hungary, Milos Kerkez 
mwenye umri wa miaka 20, na winga Antoine Semenyo 
mwenye umri wa miaka 24, mchezaji wa kimataifa wa 
Ghana. (CaughtOffside)

HOWE KUBAKI NA NEWCASTLE 
KOCHA wa Newcastle United, Eddie Howe mwenye 

umri wa miaka 46, hana mpango wa kuondoka katika 
klabu hiyo licha ya kuwa miongoni mwa watu walioorod-
heshwa kwa ajili ya kazi ya kuinoa England. (Telegraph)

ZISIKUPITE

ASMTERDAM, Uholanzi

BEKI Sergiño Dest amesema ko-
cha wa zamani wa Barcelona, Xavi 
Hernández hakumtendea haki baada 
ya kuondoka katika klabu hiyo na 
kwenda PSV Eindhoven kwa mkataba 
wa kudumu mapema mwaka huu.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 23 alijiunga na Barca kutoka 
Ajax mwaka 2020 wakati Ronald 
Koeman bado alikuwa kocha, lakini 
alipata nafasi ngumu katika kikosi 
cha kwanza baada ya Xavi kuteuliwa 
kuwa kocha Mkuu mwaka mmoja 
baadaye.

Beki huyo wa pembeni wa Mareka-
ni alisema Xavi hakumpa nafasi za ku-
tosha kujidhihirisha, alizuia uchezaji 
wake na kutotimiza ahadi alizompa.

“Ningesema majuto, kwa sababu 
jinsi yalivyoisha haikutegemea, lakini 
sijisikii nilikuwa na nafasi muhimu 
nikiwa na Xavi,“ alisema Dest akiiam-

bia Diario Sport kuhusu miaka yake 
minne kama mchezaji wa Barca.

“Nilihisi kama lazima nicheze kwa 
mipaka kwamba siwezi kuwa mimi 
mwenyewe. Nataka kujiunga na 
mashambulizi ambayo ndiyo nguvu 
yangu kubwa, lakini aliniomba ni-
siende mbele.

“Sidhani pia alikuwa mkweli kwan-
gu. Tulifanya mazungumzo kadhaa 
ambapo aliniambia jambo moja lakini 
baadaye nilikuwa na mashaka kama 
aliniambia ukweli.

“Katika majira ya joto ya 2023, 
kabla ya kwenda likizo, aliniambia: 
‚Ninakutegemea, usisome magazeti.‘ 
Na mara niliporudi, aliniambia: ‚La-
zima uende‘ akimaanisha niondoke 
kwenye kikosi hicho‘.

Dest alitumia msimu wa 2022-23 
kwa mkopo katika klabu ya AC Mi-
lan ya Italia na mwaka jana huko PSV 
kabla ya kujiunga tena na klabu hiyo 
ya Uholanzi msimu uliopita wa ma-

jira ya joto, lakini hapo awali alikuwa 
ameanza maisha kwa matumaini 
huko Barca.Chini ya Koeman, aliku-
wa mchezaji wa kikosi kilichoshinda 
Copa del Rey mwaka wa 2021, lakini 
aliishia kupoteza imani chini ya Xavi.

“Nilikuwa nikisafiri kwa ndege 
nilipofika,“ aliongeza. Mambo yalik-
wenda vizuri kwa mtu binafsi. La-
kini mwishowe, nilikuwa mpya hapa, 
wachezaji wenzangu hawakunijua.

“Mtindo wangu ni kujihatarisha na 
mpira lakini niliombwa kucheza to-
fauti. Hilo lilinifanya nipoteze imani 
katika maamuzi yangu, una shaka 
kuwa wewe mwenyewe au kubadili-
sha mtindo wako. Mashaka hayo yan-
aharibu uchezaji wako.“

Dest kwa sasa yuko nje ya uwanja 
kutokana na jeraha la goti na anatara-
jiwa kurejea uwanjani mwaka mpya, 
lakini ana mwelekeo wa kurejea kwe-
nye ligi moja kubwa barani Ulaya siku 
zijazo.
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MANCHESTER, England

BEKI wa zamani wa Manchester 
City, Benjamin Mendy amesema 
alikopeshwa fedha na wachezaji 
wenzake, Raheem Sterling, 
Bernardo Silva na Riyad Mahrez 
wakati klabu hiyo ilipoacha kum-
lipa mshahara baada ya kushtak-
iwa kwa ubakaji na unyanyasaji 
wa kingono, aliiambia mahakama 
ya ajira.
Beki huyo wa Ufaransa anadai 
mshahara wa pauni milioni 11.5 
(zaidi ya shilingi bilioni 390) am-
bao hakulipwa tangu aliposhtaki-
wa Agosti 2021 na kusimamishwa 
bila malipo na Man City.
Mendy mwenye umri wa miaka 
30, alifutiwa mashtaka mwaka 
2023.
Klabu hiyo iliendelea kumlipa 
Mendy baada ya kukamatwa kwa 
mara ya kwanza Novemba 2020, 
lakini walidai kuwa hawakula-

zimika kufanya hivyo baada ya 
kushtakiwa kwa kuwa masharti 
yake ya dhamana, moja wapo 
yalimzuia kwenda karibu na 
uwanja wa klabu au uwanja wa 
mazoezi na shirikisho la soka lili-
maanisha kuwa kwa kusimamish-
wa kwake asingeweza kutekeleza 
majukumu yake ya kimkataba.
Nyaraka za mahakama zilisema 
Mendy „aliishiwa fedha haraka 
sana“ na ilimbidi kuuza jumba 
lake la kifahari la Cheshire ili 
kulipia ada za kisheria za kesi, 
malipo ya matumizi na matunzo 
ya watoto baada ya kuzuiliwa 
kwa mshahara wake.
“Raheem Sterling, Bernardo 
Silva na Riyad Mahrez wote wa-
linikopesha fedha ili kunisaidia 
kujaribu kulipa ada yangu ya 
kesi na kusaidia familia yangu,“ 
alisema Mendy katika taarifa 
yake ya ushahidi.
Novemba 2022, Mendy alituma 
ujumbe wa Whatsapp kwa Omar 
Berrada, ambaye alikuwa ofisa 
mkuu wa uendeshaji wa soka wa 
Man City kuanzia Septemba 2020 
hadi Julai 2024, kuuliza ni lini 
atapokea mishahara yake isi-
yolipwa lakini hakujibiwa.

TRIPOLI, Libya

NIGERIA imejiondoa katika mechi yao 
ya kufuzu kwa Kombe la Mataifa ya 
Afrika dhidi ya Libya kwa mujibu wa 
nahodha wao William Troost-Ekong 
na Shirikisho la Soka la Nigeria (NFF), 
ikipinga kutelekezwa uwanja wa 
ndege kwa saa 16.
Super Eagles walipaswa kucheza na 
wenyeji Libya katika jiji la Beng-
hazi ambako walitarajia kutinga 
kinyang’anyiro cha kufuzu kwa 
fainali hizo zitakazofanyika Morocco 
mwishoni mwa mwaka ujao.
Lakini baada ya kukwama kwa zaidi 
ya saa 16 kwenye uwanja wa ndege 
ulio umbali wa kilomita 250 kutoka 
walikokusudia, wachezaji wa Nigeria 
walisema hawatatimiza ratiba na NFF 
ilitoa taarifa.
“Wajumbe wa Nigeria kwenye mechi 
ya Jumanne ya kufuzu AFCON 2025 
dhidi ya Libya bado walisalia kwenye 
Uwanja wa Ndege wa Al Abraq saa 
12 baada ya kutua Libya,“ ilisema 
taarifa hiyo.
„Ndege iliyokodishwa ya ValueJet, 
kwa njia ya ajabu na ya hatari, 
ilielekezwa kwenye uwanja mdogo 
wa ndege mbali na Benghazi wakati 
rubani alipokuwa akikamilisha safari 
yake kuelekea Uwanja wa Ndege wa 
Benghazi.
“Wachezaji na maofisa waliochoka 
wamesalia bila furaha kwani mwe-

nyeji Shirikisho la Soka la Libya 
lilishindwa kutuma timu yoyote ya 
mapokezi au hata magari kuwa-
chukua wajumbe kutoka uwanja 
wa ndege hadi hoteli yao, ambayo 
inasemekana kuwa umbali wa saa 3 
huko Benghazi.
„Wachezaji wameamua kutocheza 
mechi tena kwani maofisa wa NFF 
wanapanga mipango ya kurudisha 
timu nyumbani.“
Troost-Ekong alisema kwenye X: 
“Kama nahodha, pamoja na timu, 
tumeamua kwamba hatutacheza 
mchezo huu. Inaonekana ndege 
yetu inaongezewa mafuta tunapo-
zungumza na tunapaswa kuondoka 
kwenda Nigeria hivi karibuni.“
CAF ilisema katika taarifa yake kuwa 
wamewasiliana na mashirikisho ya 
soka ya nchi zote mbili na kwamba 
“suala hilo limepelekwa kwenye Bodi 
ya Nidhamu ya CAF kwa uchunguzi 
na hatua stahiki zitachukuliwa kwa 
wale waliokiuka Sheria na Kanuni za 
CAF.“
Shirikisho la Soka la Libya limesema 
tukio hilo halikuwa la makusudi na 
limeitaka Nigeria kuwa na uelewa.
„Tuna heshima kubwa kwa wenzetu 
wa Nigeria na tunataka kuwahakik-
ishia kwamba kukengeushwa kwa 
safari yao ya ndege haikuwa kwa 
makusudi,“ ilisema, na kuongeza 
kuwa usumbufu unaweza kutokea 
kutokana na itifaki za kawaida za 
trafiki ya anga, ukaguzi wa usalama 
au changamoto zingine za vifaa.
„Tunakataa kwa uthabiti madai 
yoyote yanayopendekeza mchezo 
mchafu au hujuma katika hali hii. 
Tunatumaini kwamba kutoelewana 
huku kunaweza kutatuliwa kwa 
maelewano na nia njema.“

RIYADH, Saudi Arabia

MSHAMBULIAJI wa Brazil 
Neymar ameimarika haraka 
katika kupona goti lake na 
anaweza kurejea uwanjani 
Oktoba 21, vyanzo viliiambia 
ESPN Brasil.
Nyota huyo wa Al Hilal 
amekuwa nje ya uwanja kwa 
mwaka mmoja tangu apate 
majeraha katika goti lake la 
kushoto alipokuwa kwenye 
majukumu ya kimataifa na 
Brazil.
Neymar mwenye umri wa 
miaka 32, alirejea kufanya 
mazoezi na Al Hilal Septemba 
29. 
Watu wanaofuatilia kwa 
karibu maendeleo ya Neymar 
wanaamini kuwa mchezaji 
huyo anaweza kurejea 
kucheza kwa wakati kwa ajili 
ya mchezo wa Al Hilal wa Ligi 
ya Mabingwa Asia Uwanja wa 
Al Ain Oktoba 21.
Kocha wa Al Hilal, Jorge 
Jesus ndiye atakuwa na sauti 

ya mwisho kuhusu Neymar 
atarejea lini kwenye mechi za 
ushindani.
Hata hivyo, atahitaji kwanza 
idhini ya daktari wa timu 
ya Brazil Rodrigo Lasmar, 
ambaye alimfanyia upasuaji 
Neymar.
Lasmar anatarajiwa kusafiri 
hadi Saudi Arabia siku zijazo 
kutathmini utimamu wa 
mchezaji huyo.
Neymar, ambaye ni mfun-
gaji bora wa muda wote wa 
Brazil, alijiunga na timu ya 
Saudi Pro League Agosti 2023 
kutoka Paris Saint-Germain 
lakini alicheza mechi tano tu 
kabla ya kuumia.
Shirikisho la Soka la Brazil 
linafuatilia kwa karibu hali 
hiyo na linatumaini kuwa 
Neymar atapatikana kwa 
wakati kwa mechi za kuwania 
kufuzu kwa Kombe la Dunia 
Novemba dhidi ya Venezuela 
na Uruguay.

NEYMAR TAYARI NEYMAR TAYARI 
KUREJEA DIMBANIKUREJEA DIMBANI

Mendy aidai 
Man City 
bilioni 390

Nigeria 
yasusia 
mechi dhidi 
ya Libya 
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BACCA, RUPIA, VINARA 
MABAO YA VICHWA LIGI KUU

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

Stars yanyong’onyesha 
mashabiki nyumbani

Na Mwandishi Wetu

BEKI wa kati wa Yanga, Ibrahim Ham-
ad ‚Bacca‘, mshambuliaji wa Singida 
Black Stars, Elvis Rupia na John Makwa-
ta wa Coastal Union, wanaongoza kwa 
kufunga mabao ya vichwa mpaka sasa 
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara.

Hadi kufikia kwenye michezo ya raun-
di ya saba, wachezaji hao wamepachika 
mabao mawili kwa kutumia kichwa, ki-
ungo ambacho kinaruhusiwa kutumika 
kwenye mchezo wa mpira wa miguu.

Kwa mujibu wa takwimu za dawati la 
michezo la Nipashe, jumla ya mabao 18 
yamefungwa kwa vichwa mpaka sasa, 
huku vinara wa kufunga mengi wakiwa 
ni wachezaji hao.

Rekodi zinaonyesha kuwa Bacca ali-

funga bao lake la kwanza, Septemba 25, 
Uwanja wa Sokoine Mbeya, akiiwezesha 
Yanga kushinda bao 1-0 dhidi ya Ken-
Gold, akarudia tena kufunga kwa kich-
wa Oktoba 3, Uwanja wa Azam Com-
plex, katika mchezo ambao timu yake 
ilishinda mabao 4-0 dhidi ya Pamba Jiji 
FC.

Rupia, raia wa Kenya, alipachika bao 
kwa kichwa, Agosti 17, mwaka huu, 
Uwanja wa Sokoine, Mbeya akiiongoza 
timu yake kushinda mabao 3-1 dhidi ya 
KenGold, akarudia tena Septemba 12, 
Uwanja wa Liti, Singida, wakati timu 
yake iliposhinda mabao 2-1 dhidi ya 
KMC.

Mbali na hao, straika mwingine ni 
Makwata wa Coastal Union, ambaye 
anakamilisha wachezaji watatu wali-

opachika mabao mengi kwa kichwa 
kwenye Ligi Kuu.

Alifunga bao la kufutia machozi, Sep-
temba 21, mwaka huu, Coastal ikipoteza 
mabao 2-1 dhidi ya JKT Tanzania na Sep-
temba 28, ilipoifunga Pamba Jiji mabao 
2-0.

Wachezaji waliofunga bao moja moja 
na kukamilisha idadi ya mabao 18 ya 
vichwa mpaka sasa ni Mohamed Dama-
ro wa Singida Black Stars, Che Fondoh 
Malone, Valentino Mashaka na Edwin 
Balua, wote wa Simba, Peter Lwasa na 
Obrey Chirwa, wote wa Kagera Sugar, 
Andy Bikoko wa Tabora United, Wilson 
Nangu wa JKT Tanzania, Jacob Massawe 
wa Namungo, Abalkassim Khamis wa 
Fountain Gate, na Lusajo Mwaikenda 
wa Azam FC.

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Geita Gold imepata ushindi 
wake wa pili kwenye Ligi ya Champi-
onship, ikiwa ni azma yake ya kutaka 
kurejea Ligi Kuu Tanzania Bara, ilipoi-
funga Kiluvya FC bao 1-0 katika mch-
ezo uliochezwa juzi kwenye Uwanja 
wa Jamhuri Morogoro.

Baada ya ushindi huo, Geita Gold 
iliyoshuka daraja msimu uliopita, 
imepanda hadi nafasi ya tano katika 
msimamo wa ligi hiyo, ambayo inasa-
ka timu tatu zitakazopanda Ligi Kuu 
msimu ujao.

Bao pekee la washindi lilifungwa 
na winga wa zamani wa Kagera Sugar, 

Yanga na Simba, Yusuph Mhilu, ali-
yeunganisha kwa kichwa mpira ulio-
rushwa na beki wa pembeni, Adeyum 
Salehe.

Geita Gold imecheza mechi nne 
mpaka sasa ikishinda mbili na sare 
mbili, ikikusanya pointi nane mpaka.

Kwa kipigo hicho, Kiluvya FC inaen-
delea kushika mkia, ikiwa haina pointi 
wala bao kwenye ligi hiyo mpaka sasa 
ikicheza michezo minne.

Kabla ya mechi hiyo majira saa nane 
mchana kwenye uwanja huo huo, 
kulikuwa na mchezo kati ya Transit 
Camp, dhidi ya Polisi Tanzania ulioi-
sha kwa suluhu.

Matokeo hayo yanaifanya Polisi 

Tanzania kushika nafasi ya 11 ikiwa na 
pointi nne, huku Transit Camp ikiwa 
nafasi ya 15 na pointi yake moja.

Mechi nyingine ilikuwa kwenye 
Uwanja wa Ilulu, Lindi, Bigman iki-
pata ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya 
Cosmopolitan.

Shaaban Kinawa alianza kuiandikia 
Bigman bao la kwanza, Sadick Said 
aliisawazishia Cosmopolitan kipindi 
cha pili, kabla ya beki wa zamani wa 
Stand United, Ihefu, KMC na Yanga, 
Ally Ally, kufunga bao la pili.

Bigman imefikisha pointi saba ikiwa 
nafasi ya nane, huku Cosmo ikiwa na-
fasi ya 14 na pointi moja.

Geita Gold yajitutumua Championship

Mchezaji wa Timu ya Soka ya International All Stars (IAS) wenye umri chini ya miaka 11, Michael Salota (kulia), akijaribu 
kuruka juu ya wachezaji wa Timu ya Soka ya Dar Thunders (DTFC) kwenye mchezo wa ufunguzi wa mashindano ya 
vijana ya ‚Dar Youth Cup 2024‘ yanayofanyika Uwanja wa TPDC Mikocheni, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI 
MSALA 

Michuano CHAN kuathiri 
ratiba ya Ligi Kuu Bara

viongozi wa Stars tu, bali hata wachezaji 
kwani hawakuonekana tena kufanya 
juhudi kama mwanzo.

Wachezaji wa DR Congo walipasiana 
mpira winga ya kulia bila kusumbuliwa 
na baadaye mpira ulimkuta Fiston Mayele 
aliyeingia kipindi cha pili kuchukua na-
fasi ya Simon Banza, akampenyezea tena 
Elia ambaye alionekana ni hatari an-
apokuwa kwenye eneo mpinzani, aliwa-
hadaa mabeki wa Stars na kupiga shuti la 
kiufundi lililokwama wavuni kuiandikia 
Congo bao la pili na kuipeleka timu yake 
kwenye fainali hizo za Morocco.

Matokeo hayo yanaifanya DR Congo 
kushinda mechi zake zote nne na kufiki-
sha pointi 12 ikiongoza kundi.

Stars sasa itakuwa na kazi ya kugom-
bea nafasi moja iliyobaki na Ethiopia 
pamoja na Guinea.

Dakika za mwanzo tu za mchezo, Stars 
ilifanya shambulizi kali baada ya krosi 
ya Clement Mzize iliyokuwa ikienda ku-
tua kwenye vichwa vya wachezaji, Feisal 
Salum na nahodha Mbwana Samatta, la-
kini kipa Dimitry Bertaud anayecheza 
katika klabu ya Montpellier ya Ufaransa, 
aliruka juu ya kuugusa mpira huo na 
kuokoa hatari golini kwao.

Samatta alikosa bao la wazi dakika ya 
12, alipobaki na golikipa Bertaud, baada 
ya kupenyezewa pasi murua na Mu-
dathir Yahaya, lakini shuti lake lilipaa juu 
ya lango huku kocha Suleiman Hemed 
‚Morocco‘, akiwa tayari amesimama akiji-
andaa kushangilia.

Dakia sita baadaye, DR Congo ilijibu 
shambulio hilo pale Eddo Kayembe, ali-
popiga shuti la mbali la kushtukiza lakini 
mpira ukaishia mikononi mwa Ally Salim.

Kibu alikaribia kufunga bao dakika ya 
38 baada ya kuunganisha kwa kichwa 
mpira wa krosi kutoka kwa Samatta, laki-
ni ukatoka sentimeta chache na kugonga 
nyavu za nje.

Kipindi cha kwanza, Stars ilionekana 
kufanya mashambulizi mengi huku kwa 
kiasi kikubwa wapinzani wao walikaa 
nyuma ya mpira na kushambulia kwa 
kushtukiza.

Kipindi cha pili Congo walibadilika ki-
uchezaji kwa kuanza kulishambulia lan-
go la Stars mfululizo na kuonekana kuwa 
hatari zaidi wakiwa na mpira.

Timu zote zilifanya mabadiliko am-
bapo Stars iliwatoa Lusajo Mwaikenda, 
Mudathir na Mzize nafasi zao zikichukuli-
wa na Bakari Mwamnyeto, Himid Mao na 
Selemani Mwalimu mabadiliko ambayo 
hata hivyo hayakuisaidia kuepuka kipigo 
hicho cha pili kwenye kundi lao.

ipo na klabu zipo zinaweza kulise-
mea, ila kwetu sisi tutalazimika 
kufanya marekebisho ya ratiba 
kutokana na kalenda hiyo ya CAF, 
kupisha CHAN na mechi za ki-
mataifa,“ alisema Kasongo.
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  Yakubali kipigo kwa Congo, matumaini 
kufuzu Afcon 2024 yamebaki kwa...

STARS YANYONG’ONYESHA 
MASHABIKI NYUMBANI

Na Adam Fungamwango

UWEPO wa Fainali za Mataifa ya Af-
rika kwa Wachezaji wanaocheza Ligi 
za Ndani (CHAN), kumetajwa kuwa 
kutaathiri moja kwa moja ratiba ya 
Ligi Kuu Tanzania Bara.
Akizungumza jijini Dar es Salaam 
jana, Ofisa Mtendaji Mkuu wa Bodi 
ya Ligi, Almasi Kasongo, alisema 
mabadiliko ya ratiba za Shirikisho la 
Mpira wa Miguu Afrika (CAF) kwenye 
michuano ya CHAN na Ligi ya Ma-
bingwa Afrika na Kombe la Shirikisho, 
moja kwa moja yataathiri ratiba hiyo, 
hivyo watakaa na kufanya mareke-
bisho.
“Tunaendela kufanya marekebisho 
na maboresho ya ratiba baada ya 
Kamati ya Utendaji ya CHAN kukaa 
na kufanya marekebisho ya ratiba 
zao.
Fainali ya CHAN zimepangwa ku-
fanyika hapa Tanzania, Kenya na 
Uganda kuanzia Februari Mosi mpaka 
28, lakini pia kuna mechi za ‚play 
off‘ za kwenda kucheza hizo fainali 
ambazo zitaanza Oktoba 25 hadi 
27, maana yake wamekuja kuathiri 
ratiba yetu moja kwa moja,“ alisema 
Kasongo.
Alisema pia kutokana na hayo, ni la-
zima wafanye marekebisho ya ratiba 
ya Ligi Kuu ili kuruhusu wachezaji 
watumikie timu yao ya taifa.
Mbali na hilo, Kasongo pia alisema 
CAF imebadilisha pia ratiba za Ligi ya 
Mabingwa Afrika na Kombe la Shirik-
isho ambalo kwa kawaida lilitakiwa 
lichezwe mwezi Oktoba, sasa linara-
rajiwa kuanza Novemba hadi Januari 
hivyo kuathiri pia Kombe la Mapin-
duzi ambalo hufanyika Januari Mosi 
hadi 13 mwakani.
“Januari kuna Kombe la Mapinduzi, 
lakini kwenye ratiba ya CAF kutaku-
wa na michezo ya Ligi ya Mabingwa 
na Kombe la Shirikisho timu za Simba 
na Yanga zikiwapo.
Ikumbukwe Simba na Yanga kushiriki 
michuano ya Kombe la Mapinduzi, la-
kini kipindi hicho watakuwa kwenye 
mechi za makundi, ingawa kwa hili 
sitaki sana kuelezea, kamati yenyewe 

Na Mwandishi Wetu

WINGA Meshack Elia anayeichezea kla-
bu ya Young Boys ya Uswizi, jana aliifun-
gia mabao yote mawili timu yake ya Jam-
huri ya Kidemokrasi ya Congo na kuwa ya 
kwanza kufuzu kucheza fainali ya Mataifa 
ya Afrika (AFCON) kutoka Kundi H na kui-
weka kwenye wakati mgumu Taifa Stars.

Stars ikicheza kwenye uwanja wa ny-
umbani iliwanyong‘onyesha mashabiki 
wake kwa kukubali kipigo hicho amba-
cho sasa kimeiweka Tanzania njia panda 
katika kufuzu fainali za Afrika za mwakani 
zitakazofanyika nchini Morocco.

Mashabiki wengi walikuwa na matu-
maini ya Stars kufanya vizuri kwenye 
mchezo baada ya kuonyesha uwezo 
mkubwa kwenye mchezo wa kwanza 
uliochezwa Kinshasa wiki iliyopita ambao 

pia Stars ililala kwa bao 1-0.
Matokeo hayo yameifanya Stars kusalia 

na pointi zake nne baada ya kucheza 
michezo minne na sasa imebakisha mich-
ezo miwili dhidi ya Guinea na Ethiopia 
ambayo ni lazima washinde yote ili ku-
fuzu kwa mara ya nne fainali hizo.

Kuendelea kushika nafasi ya pili kwe-
nye kundi lake itategemea na matokeo 
ya mchezo wa jana usiku kati ya Ethiopia 
watakaocheza na Guinea kwenye mch-
ezo wa marudiano baada ya mchezo wa 
kwanza Guinea kuibuka na ushindi wa 
mabao 4-1 na kufikisha pointi tatu, pointi 
moja nyuma ya Stars.

Endapo Guinea itapata ushindi kwenye 
mchezo huo itapanda mpaka nafasi ya 
pili kwa kufikisha pointi sita na kuiweka 
Stars kwenye wakati mgumu zaidi.

Katika mchezo wa jana ulioanza saa 

10:00 jioni, Elia aliingia uwanjani kip-
indi cha pili kuchukua nafasi ya Mvupa 
Katompa na kuwashangaza Watanzania 
kwa mabao hayo mawili ya kipindi cha 
pili.

Alikuwa Masuaku Kamwela aliyeam-
baa na mpira kwenye winga wa kulia, 
alipotanguliziwa mpira na Gedeon Kalulu 
aliyemnyang‘anya Kibu Denis mpira na 
kupiga krosi ambayo ilionekana kama 
haina madhara, lakini iliunganishwa kwa 
mguu wa kushoto na Elia.

Mpira huo ulidunda nchini na kum-
poteza golikipa Ally Salim aliyeuangalia 
mpira ukijaa wavuni.

Bao hilo lilionekana 
kuwanyong‘onyesha si mashabiki na 

Michuano 
CHAN kuathiri 
ratiba ya Ligi 
Kuu Bara

Dest amvaa kocha wa zamani, Xavi 

INAENDELEA UK. 23
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Mshambuliaji na Nahodha wa Taifa Stars, Mbwana 
Samatta (kulia), akimtoka beki wa Congo, Nathaniel 
Mbuku katika mchezo wa Kundi H wa kufuzu fainali 
za Afrika ‚Afcon 2024‘ jana kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa. PICHA: MPIGAPICHA WETU


