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Rais aon
a s a ya Rais Samia Suluhu Hassan akifungua pazia kuzindua mradi wa maji wa Mlandizi-Chalinze-Mboga, Chalinze, mkoani

- S Pwani jana. Wengine ni Waziri wa Maji, Jumaa Aweso (wa nne kushoto), Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na
upan Is all Maendeleo ya Makazi, Ridhiwani Kikwete (wa tatu kushoto), Ofisa Mtendaji Mkuu wa DAWASA, Mhandisi Cyprian
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Mkurugenzi
- Mtendaji wa
Kituo cha
Sheria na Haki
za Binadamu
(LHRQ), Anna
Henga, aki-
zungumza na
waandishi
wa habari,
mkoani Dar es
Salaam jana,
kuhusu map-
endekezo ya
kituo hicho,
kwa Kkikosi
kazi cha ku-
ratibu maoni
| ya wadau wa
demokrasia
ya vyama
vingi nchini.
Kulia ni Ofisa
Programu,
Wanawake
- na Watoto wa
kituo hicho,
Getrude Dya-
bene. PICHA:
SABATO
-« KASIKA

| [[FITES

LHRC, wadau wapendekeza
mambo 12 vyama vya siasa

Na Waandishi Wetu

WADAU wa siasa wametoa
maoni kuhusu uamuzi wa
Rais Samia Suluhu Hassan
kuridhia pendekezo la kikosi
kazi cha kuratibu demokrasia
ya vyama vingi vya siasa.

Miongoni mwa mambo
hayo ni matokeo ya urais kup-
ingwa mahakamani.

Wadau hao ni Kituo cha
Sheria na Haki za Binadamu
(LHRC) ambacho kimetoa
mapendekezo 12 ikiwamo
kuruhusu matokeo ya urais
kupingwa mahakamani
iwapo kutakuwa na malala-
miko ya msingi na kuruhusu
mgombea binafsi, kwa ajili ya
kuimarisha demokrasia ya vy-

ama vya siasa nchini.
Mapendekezo hayo,
yalitolewa  Dar es Salaam

jana na Mkurugenzi Mtendaji
wa kituo hicho, Anna Henga,
alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu
mambo ya kipaumbele ya
LHRC.

Alisema, wamefuatilia
uwasilishwaji wa ripoti ya
Kikosi Kazi hicho kwa Rais
Samia Suluhu Hassan, na
kuamua kutoa mapendekezo
ambayo kikosi hicho ni vyema
kikayazingatia wakati wa uku-
sanyaji wa maoni kutoka kwa
wadau.

“Tunapendekeza kuruhusu
matokeo ya kiti cha urais
kupingwa mahakamani ikiwa
kuna malalamiko ya msingi,
kwani tunachukulia kama
ilivyoamuliwa na Mahakama
ya Haki za Binadamu na Watu
katika kesi ya Jebra Kambole
dhidi ya Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania Na. 018/2018,”
alisema Henga.

Alifafanua kuwa, mahaka-
ma hiyo iliamua kuwa Ibara

ya 41 (7) ya kutopinga ma-
tokeo ya urais ni kinyume cha
Mkataba wa Afrika wa Haki za
Binadamu na Watu wa mwaka
1981.

Kuhusu suala la mgombea
binafsi, alisema hatua hiyo
itakwenda sawa na uamuzi wa
Mahakama ya Afrika ya Haki
za Binadamu ya Watu, katika
kesi ya Mchungaji Christo-
pher Mtikila dhidi ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania
Na. 011/2011L

“Hatua hiyo ya kuwapo kwa
mgombea binafsi, itasaidia ku-
punguza urasimu wa vyama
vya siasa ambavyo hutumia
sifa za uanachama dhidi ya
wagombea, ikitokea kutoele-
wana kati ya pande mbili,”
alisema.

Alisema, LHRC pia inap-
endekeza kuwapo mfumo wa
50+1 kuwa kigezo cha ushindi
wa uchaguzi mkuu, na kuwe
na uwakilishi sawa wa jinsia
wa 50/50 kwa kuweka kip-
engele mahsusi kitakachowe-
ka sharti kwa sera au sheria
yoyote kuzingatia usawa wa
kijinsia.

Mapendekezo mengine
ni Jeshi la Polisi kutoingilia
shughuli za vyama vya siasa
wakati, kabla na baada ya
kampeni kinyume cha sheria,
na kushauri tume ya uchaguzi
kuwa na watumishi wake, ili
wakurugenzi wa halmashaau-
ri wasiwe wasimamizi wa
uchaguzi katika ngazi ya jim-
bo.

“Lakini pia mkurugenzi
wa uchaguzi, mwenyekiti wa
tume ya uchaguzi na makam-
ishna wapatikane kwa kuom-
ba kazi ambazo zinatangazwa
hadharani na uteuzi wa wa-
jumbe wa tume ya uchaguzi
uzingatie uwakilishi wa vy-
ama vikubwa vya siasa, asasi

za kiraia, taasisi za kidini na
wanataaluma,” alisema.

Henga alisema, LHRC ina-
shauri kigezo cha kupita bila
kupingwa kiondolewe, hata
kama mtu atapita bila kup-
ingwa kuwe na kura ya ndiyo
au hapana, na pia kuwe na
mfumo wa kielektroniki wa
kupiga kura.

Aidha, kuwe na takwa la
kisheria kwa vyama vya siasa
kuzingatia usawa wa kijin-
sia na watu wenye ulemavu
wakati wa mchakato wa uteu-
Zi.

“Mikutano ya hadhara
ya vyama vya siasa ifanyike
kwa usawa kwa vyama vy-
ote, na pia nafasi ya Msajili
wa Vyama vya Siasa iwe ya
kutangazwa hadharani kwa
vigezo vitakavyoanishwa na
kamati maalum ya
kuajiri,”alisema.

Pia, Sheria ya Vyama vya
Siasa ifanyiwe marekebisho
na kuondoa yale yaliyofanyika
mwaka 2019 ambayo kwa kia-
si kikubwa yalirudisha nyuma
ustawi wa demokrasia ya vy-
ama vingi.

WADAU WENGINE

Mhadhiri wa Chuo Kikuu
Huria, Dk. Albert Memba,
alisema uamuzi wa Rais Samia
kuridhia pendekezo la kikosi
kazi cha kuratibu demokrasia
ya vyama vingi vya siasa la ku-
taka kuwapo kwa tume huru
ya uchaguzi

unaonyesha kuwa seri-
kali inakusudia kujenga jamii
yenye haki na usawa wa ush-
iriki kwenye vyombo vya ua-
muzi na vyama vya siasa.
“Hakuna ubaya wowote
kwenye kutengeneza tume
huru au katiba mpya, isipoku-
wa tu anaangalia ikae katika

mpango wa sasa, wa kati au
wa muda mrefu, lakini pia
kipi kipewe kipaumbele, kwa
hiyo hatua aliyoichukua ni ya
mtu mwenye maono mapana
kuhusu mwelekeo wa nchi
yetu,” alisema.

Dk. Memba alisema anaim-
ani pia timu iliyoundwa
kufanya kazi ya kukusanya
mapendekezo ikiongozwa na
Prof. Rwekaza Mukandala ita-
fanya kazi nzuri kwa sababu
ni watu wabobezi waliofanya
kazi katika taasisi za ucham-
buzi na utafiti wa masuala
ya kidemokrasia kwa muda
mrefu.

Mchambuzi wa masuala
ya siasa, Prof. Ernest Mallya,
alisema tume huru inatak-
iwa iendane na uadilifu na
teknolojia inayoweza kuzuia
ubadhirifu unaofanyika katika
mchakato wa uchaguzi.

Naye Mhadhiri kutoka Chuo
cha Uhusiano wa Kimataifa
na Diplomasia Dar es Salaam,
Godwin Gonde, alisema Wa-
tanzania wanapaswa kuwa na
subira, kwa kuwa kila upande
umepewa ahadi.

Gonde alisema mchakato
wa katiba mpya una gharama
kubwa, ikiwamo fedha, si jam-
bo la kuharakisha, kwamba
inawezekana kikosi kazi hicho
kiliangalia yote na kutoa map-
endekezo.

Mwenyekiti wa Chama cha
NCCR-Mageuzi, James Mbatia,
alisema kutangulia kwa katiba
mpya ndilo jambo la msingi,
kwa kuwa ndiyo mama wa
tume huru ya Uchaguzi na
ndiyo yenye uwezo wa kutat-
ua changamoto za kiuchumi,
kijamii na kisiasa zinazolika-
bili Taifa.

Imeandikwa na Sabato
Kasika na Jenifer Gilla

Operesheni
‘Sakasaka’

‘wasio

na vibali
uhamiaji

-yaja rasmi

© Naldda Mushi, MOROGORO

KAMISHNA Jenerali wa Jeshi la
Uhamiaji, Dk. Anna Makakala, am-

¢ etangaza wiki moja ya operesheni

maalumu nchi nzima ya kuwasaka

watu walioingia nchini bila kibali.

~ Amesema operesheni hiyo
iliyopewa jina la ‘Sakasaka’ pia
italenga kukagua uhalali wa

: wageni waliopo nchini ili kujiri-
¢ dhisha kama wamekidhi vigezo

na masharti.

Aliyasema hayo jana baada ya
kuwasili mkoani Morogoro na ku-
kagua karakana ya uhamiaji mkoa
na kupata taarifa namna walivyo-

. jipanga kutekeleza operesheni

hiyo maalumu ya siku saba.
Dk. Makakala pia alionya tabia

ya baadhi ya Watanzania kuen-
: delea kutumia wahamiaji haramu

kama sehemu ya kujipatia kipato,
kwa kuwa wamekuwa ndiyo

chanzo cha raia wa kigeni kuingia

nchini bila kibali.
Kadhalika, Dk. Makakala ali-
bainisha chanzo cha ongezeko la

© wahamiaji haramu kuwa ni baadhi
i ya wananchi wasio wazalendo.

Hata hivyo, alisema wameende-
lea kufanya kazi kwa kushirikiana
na wananchi na vyombo vingine

: vya usalama na kuwatahad-

harisha wanaotaka kujihusisha na
biashara ya usafirishaji haramu
kuacha mara moja ili kuepukana
na adhabu zinazotolewa.
Kadhalika, Dk. Makakala alizun-

: gumzia mwaka mmoja wa Rais
: Samia Suluhu Hassan madarakani

hasa kwa kuangazia jeshi hilo

: kwa kuongeza askari.

“Morogoro inafanya vizuri kwa
kuongoza kukamata wahamiaji
haramu wanaoingia nchini ndiyo
maana hata katika kuongeza
nguvu, tutaiangalia Morogoro Kip-

: ekee,” alisema Dk. Makakala.

Alisema wamepata ajira za

: vijana takribani 820 ambao wa-
g takwenda kuongeza nguvu katika

mikoa yote hasa ambayo waha-
miaji haramu wamekuwa waki-
kamatwa mara kwa mara ikiwamo
Morogoro.

“Katika kudhibiti wahamiaji
hawa haramu kutoka Ethiopia am-
bao wamekuwa wakikwama kuen-

: delea na safari zao na wengine

kuishia katika vifungo magereza-
ni, tumekuja na mfumo wa Viza
rejea ambao utatoa uelekeo wa
namna ya kupambana na usum-
bufu unaojitokeza wa matumizi

: ya njia za panya,” alisema.

Vile vile, alisema Jeshi la Uha-
miaji limekuwa na mchango kati-
ka ukuaji wa uchumi kutokana na

3 wawekezaji na wafanyabiashara
: wa kigeni kuendelea kuongezeka

nchini. )
Aidha, alisema taratibu za upa-

tikanaji wa vibali vya uwekezaji

na biashara sasa huchukua siku

chache kukamilika.
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EU yaipatia Tanzania bil. 469/-

Na Gwamaka Alipipi

UMOJA wa Ulaya (EU)
umeipatia Tanzania
msaada wa Euro mil-
joni 180 (Sh. bilioni 469)
kwa ajili ya ufadhili wa
miradi mitatu, ukiwamo
wa kuboresha masuala
va Kijinsia.

Hafla ya utiaji saini
mikataba hiyo ilifanyika
jana jijini Dar es Salaam
kati ya Katibu Mkuu wa
Wizara ya Fedha na Mi-
pango, Emmanuel Tutuba
na Balozi wa EU Tanza-
nia, Manifredo Fanti.

Akizungumza baada
ya hafla hiyo, Tutuba
alisema mikataba hiyo ni
sehemu ya Euro milioni
703 ambazo EU imetenga
kuisaidia Tanzania chini
ya mpango wa miaka
saba wa ushirikiano
kuanzia mwaka 2021
hadi 2027. “Mradi wa
kwanza ni wa kuboresha
masuala ya kijinsia we-
nye thamani ya Euro mil-
ioni 70, wa pili ni mradi
wa kuwa na miji ya kijani
wenye thamani ya Euro
milioni 75. Mradi wa
tatu ni wa kidijitali wa
serikali mtandao wenye
thamani ya Euro milioni
35," alisema Tutuba.

Alisema mradi wa
kuboresha masuala ya
Kijinsia utafanikisha
kuimarisha uhuru na
kuondoa aina zote za
ukatili wa Kkijinsia katika
maeneo ya umma na bi-
nafsi, shuleni, mahali pa
kazi na mitandaoni kwa
wanawake, wanaume,
wasichana na wavulana.

Pia alisema mradi huo
utawawezesha wa-
nawake kiuchumi, ikiju-

muisha na fursa endelevu
za teknolojia ya habari
na mawasiliano (TEHA-
MA), pamoja na kuimari-
sha usawa katika uongozi
na maamuzi, ikijumuisha
masuala ya haki, amani
na usalama. Alisema
mradi wa kuwa na miji
ya kijani na janja utaima-
risha mazingira wezeshi
maeneo ya mijini na
kuimarisha upatikanaji
wa mapato ya ndani na
maendeleo jJumuishi ya
uchumi katika maeneo ya
mijini. Tutuba alisema pia
itaimarisha huduma za
umma kwa jamii maskini
maeneo ya mijini, hasa
katika makazi ya majiji
ya Mwanza na Tanga na
kisiwa cha Pemba pamoja
na kuchochea uchumi
endelevu katika miji ili-
yochaguliwa, kwa kuten-
geneza fursa za kiuchumi
hasa kwa wanawake na
vijana. Kuhusu mradi
wa kidijitali wa serikali
mtandao, Tutuba alisema
utawezesha uboreshaji
wa uchumi wa TEHAMA
na huduma za mitandao
serikalini, kuongeza
huduma za mitandao ya
mawasiliano zinazofikika
kwa usawa katika mae-
ezoni mwa miji, hususani
kwenye huduma za
Kijamii pamoja na kuen-
deleza sekta ya Teknolo-
jia ya huduma za kifedha
na uvumbuzi nchini na
kikanda.

Balozi Fanti alisema
ushirikiano kati ya EU
na Tanzania ni wa zaidi
va miaka 46, kwamba
umekuwa kvvenye sekta
mbalimbali ikiwamo
barabara, afya, elimu,
tafiti.

Rais Samia aonya upandaji
 holela bei za vifaa vya maji

Na Waandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan,
ameonya upandaji holela wa
bei za vifaa vya maji hatua am-
bayo inasababisha miradi mingi
kukwama na kuwakosesha wa-
nanchi huduma hiyo muhimu.

Akizungumza wakati wa
kilele cha Wiki ya Maji, Dar es
Salaam jana, Rais Samia alise-
ma anashangaa kuona vifaa vi-
navyotoka nje bei zake ni nafuu
kulinganisha na vile vinavyoten-
genezwa nchini.

“Baada ya kuona hali hiyo,
tumefanya uchunguzi kinacho-
sababisha hali hiyo na tukagun-
dua kuwa mainjinia (wahandisi)
wanawake ongezeko la asilimia
10. Naomba tabia hii iachwe
mara moja,” alisema.

Pamoja na kuonya tabia hiyo,
Rais alielezea kuridhishwa na
kasi ya utekelezaji wa miradi ya
maji maeneo mbalimbali nchini
huku akibainisha kwam kwa sasa
hali ya upatikanaji wa maji mijini
ni wastani wa asilimia 86 na viji-
jini ni asilimia 72.3. alisema hatua
hiyo inatia moyo na inaonyesha
mwelekeo mzuri.

Rais alisema siri ya yote hayo
ni utendaji mzuri katika wizara
na taasisi zake zikiwamo mam-
laka za majisafi na usafi wa maz-
ingira na Wakala wa Majisafi na
Usafi wa Mazingira Vijijini (RU-
WASA).

“Ndiyo maana hata katika
mageuzi ya Januari (mabadiliko
katika Baraza la Mawaziri) Wiz-
ara ya Maji sikuigusa kabisa kwa
sababu ya utendaji wao. Hata
huyu (Juma) Aweso (Waziri wa
Maji) hajanizingua ndiyo maana

hatujazinguana,” alisema.

Rais Samia pia alizindua mifu-
mo miwili ya teknolojia ya habari
na mawasiliano (TEHAMA) inay-
owezesha ufuatiliaji wa miradi
ya maji pamoja na ulipaji wa bili
za maji. Mifumo hiyo, alisema
itasaidia kuongeza ufanisi wa
shughuli za wizara hiyo na ufua-
tiliaji wa kina wa miradi ya maji
pamoja na kuwa mwarobaini wa
malalamiko ya wananchi kubam-
bikiwa bili za maji.

Akielezea mifumo hiyo jana
mbele ya Rais, Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Maji, Mhandisi Antony
Sanga, alisema wameianzisha ili
kuongeza ufuatiliaji wa miradi na

Maji App ambayo itaonyesha
miradi yote nchini.

“Katika mkoa anaweza kuwa
mkuu wa mkoa au wilaya au
mwananchi wa kawaida ata-
jisajili na kujua katika mkoa
wake au wilaya aliopo ni mradi

gani unatekelezwa,” alisema
Sanga.
BWAWA LA KIDUNDA

Rais Samia Suluhu Hassan,
amesema serikali itaendelea na
ujenzi wa Bwawa la Maji la Ki-
dunda na Rufiji licha ya kwam-
ba gharama zake ni kubwa na
utachukua miaka mitatu.

Alisema bwawa hilo litatu-
mika kwa matumizi ya shu-
ghuli za binadamu na kusaidia
kumaliza changamoto ya kuko-
sekana kwa maji mkoani Dar es
Salaam.

Pia alisema mradi wa miji 28,

itatekelezwa kikamilifu kama
ilivyopangwa na kwamba miradi
24 itatekelezwa kwa fedha za ud-
hamini na minne kwa fedha za
ndani.

“Maji hayana mbadala ni
rasilimali inaweza kuisha en-
dapo haitahifadhiwa, hivyo Wa-
tanzania watunze mazingira ili
kupunguza kumaliza vyanzo vya
maji nchini,” alisema Rais Sa-
mia.

Kuhusu kasi ya usambazaji
maji, Rais Samia alisema, bado
haijafika kwa wananchi hivyo
mamlaka za maji ziendele
kusambaza huduma hiyo kwa
sababu ndilo lengo la wizara hiyo
na watapata fedha na kuendelea

Mrema ataja sababu za Kuoa tena

Na Mwandishi Wetu

MWENYEKITI wa Chama cha
Tanzania Labour Party (TLP),
Agustino Mrema, ameeleza saba-
bu iliyomsukuma kuoa kuwa
ni kuishi maisha matakatifu na
kuondokana na matamanio na
kuzini kwa maChO
kwao Kiraracha, Moshi mkoani
Kilimanjaro wakati akizungumza
na waandishi wa habari kuhusu
ndoa yake baada ya kuwapo
kwa taarifa mbalimbali katika
mitandao ya kijamii kuhusu yeye
kuoa.

“Ukiangalia afya yangu si
kwamba sina vijana wa kazi.
Wapo wawili lakini kuna nafasi
ya mwanamke. Amri ya tisa in-
asema usitamani mwanamke
asiye mke wako. Huwezi kuwa
na mwanamke anakusafisha,
anakuogesha, anafua nguo zako,
kwa matamanio ya kibinadamu
utamtamani.

“Ni kosa na ni dhambi, kuliko
kumtamani kwa macho afadhali
umchukue kihalali. Nimefuata

taratibu zote za kanisa ninataka
nikifa nizikwe vizuri nisizikwe
kama mbwa, labda baada ya mke
kufa alikuwa mzinzi, changudoa.

“Ninataka kuishi maisha ma-
takatifu ndiyo maana nikaenda
kwa wazazi wake na wakaridhika,
tukaenda kwa Paroko wa kwake
akakubali na kwa Paroko wangu
nikakubaliwa, ninaendelea na
mafundisho, tutafunga ndoa
tarehe 24 (Machi mwaka huu),”
alisema.

Mrema alifafanua kuwa uzee ni
namba na si sababu ya mtu kuishi
maisha ya upweke.

“Unaweza ukawa na wafan-
yakazi wakakufanyia kila kitu la-
kini mke ana nafasi yake. Kwenye
mtandao wameandika ‘Mrema
anapingwa na watoto, watoto
hawataki aoe’. Wanawasingizia
watoto wangu, nina baraka zao
zote,” alisema.

Alibainisha kuwa watoto wa-
naweza kupeleka chakula la-
kini huduma zingine hawawezi
kumpelekea.

“Kusema napingwa, sioni mto-
to aliyenipinga. Watoto wangu

wanaishi vizuri, sina mpinzani,
wala waumini ninaosali nao.
Ndoa imetangazwa wiki tatu
kanisani kama sheria inavyotaka.

Alisema alikuwa na mke am- :
baye alimtunza vizuri lakini Mun- :
gu akamchukua, hivyo hawezi :

kukaa peke yake.

“Hakutakuwa na matarumbeta :
ya kushangilia, washangilie nini? :
Lionekane ni tukio la kawaida. Ni :
bahati mbaya nimelazimika kuwa :
na mwenza baada ya mwenzangu :

kufariki (dunia). Nimekuwa mp-

weke, ninahitaji mtu wa kunitun- :

za, kunihudumia,” alisema.

Mrema alisema kichwa cha
habari ndicho kilichowapeleka :
waandishi wa habari nyumbani :

kwake kumhoji.

“Kuona Mrema anaoa dogodo- :
go, mwanamke mweupe, kuoa ni :
takwa la Biblia. Kama ulioa mke :
wako amekufa, sheria za kanisa :
zinaruhusu kama una uwezo na :
unajisikia. Kuoa si dhambi na si :
kosa. Unatafuta mwenza ambaye :
atakufanyia tathmini akiridhika :
na wewe anatumikia maisha yake :

kukusaidia,” alibainisha.

utoaji wa huduma za maji. kupanua huduma hizo.
Sanga alisema kuwa wataal- Imeandikwa na Frank Mo-
amu wa ndani wametengenza nyo na Mary Geofrey
<Z EAGLE RECOVERIES LIMITED

f ‘,Sft

ULIOTOLEWA DHAMANA YAKE ITAUZWA

TANGAZO LA NOTISI/MNADA

KWA NIABA YA NCBA BANK TANZANIA LIMITED WA S.L.P 20268, DAR ES
SALAAM.TUNATOA NOTISI YA SIKU KUMI NA NNE (14) KUANZIA TAREHE YA
TANGAZO HILI KWA MDAIWA ALIYETAJWA HAPO CHINI ALIPE DENI LAKE
ANALODAIWA KWA MUDA MREFU , ENDAPO ATASHINDWA KULIPA KWA MUDA

KWA RATIBA IFUATAYO.

NA. JINA LA MDAIWA | MALI

INAYOUZWA

MAHALI ILIPO
MALI INAYOUZWA

TAREHE YA MNADA

01 | NG'OSHANDIMU
ENTERPRISES. LIMITED/
DOTTO KILEKA NG'WANGU

NYUMBA  YENYE
HATI  CT.37565,
KIWANJA NA.194,
KITALU NA.” T”
YENYE UKUBWA
WA SQM 525

ENEO LA ISANDULA,
WILAYA YA MAGU,
MWANZA (NYUMBA
HIT INAPAKANA NA
KISALE LODGE NA NI
MITA CHACHE
KUTOKA NGUDU
ROAD,

JUMATANO
06/04/2022 KUANZIA
SAA 5 ASUBUHI

MASHARTI YA MNADA:

2. Mnada utafanyika sehemu ilipo dhamana.

nyingine ni juu ya mnunuzi.

MKURUGENZI MTENDAJI,

EAGLE RECOVERIES LIMITED,

S.LP 34462,

DAR ES SALAAM,

SIMU NA.0753 351 588/ 07683 152 822
/0743448888

EMAIL: eaglerecoveries2017@gmail.com

1. Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.

3. Mnunuzi atakayefika bei ya juu atalazimika kulipa asilimia ishirini na tano (25%) ya bei
iliyofikiwa papo hapo na asilimia sabini na tano (75%) atalazimika kulipa ndani ya siku
kumi na nne (14) baada ya tarehe ya mnada

4. Endapo mteja atashindwa kumaliza 75% ndani ya siku 14 kiasi kilichotolewa awali 25%
hakitarudishwa na mnada utarudiwa tena.

5. Gharama za kubadilisha hati miliki (Transfer of ownsership) pamoja na gharama

Wote mnakaribishwa.

MKURUGENZI MTENDAJI,

NCBA BANK TANZANIA LIMITED,
SS.LP 20268,

AMANI PLACE,OHIO STREET

DAR ES SALAAM.

SIMU NA. +255 22 2125710

EMAIL: info@ncba.co.tz

WEB: www.ncbagroup.co.tz
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Meli kubwa ya uvuvi kuleta fursa

Na Moshi Lusonzo

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi,
Mashimba Ndaki, amesema Tan-
zania itanufaika kwa kuingiza
shilingi bilioni moja kila mwaka
na tani 300 za samaki, baada ya
meli kubwa ya uvuvi wa bahari
kuu kuanza kufanya kazi.

Akizungumza wakati  aki-

ipokea meli hiyo inayoitwa Pa-
cific Star inayomilikiwa na kam-
puni ya Al Bacora Group, katika
Bandari ya Dar es Salaam, Waziri

Ndaki alisema faida hiyo inatoka-
na na serikali kuamua kufungua
milango kwa wawekezeji wakub-
wa katika sekta ya uvuvi.
Alisema katika makubaliano
hayo, kampuni hiyo inayomiliki-
wa na raia wa Hispania, itapewa
leseni ya uvuvi na kupeperusha
bendera ya Tanzania, itatoa
mafunzo ya uvuvi kwa Watanza-
nia watano na kujenga kiwanda
cha kuchakata samaki nchini.
Waziri huyo alisema meli
hiyo ya kisasa yenye uwezo wa

kubeba tani 2,000 za samaki kwa
mkupuo mmoja, itashughulika
na uvuvi wa samaki wa aina ya
Jodari katika Bahari Kuu ya Tan-
zania, Mauritias na Comoro.
“Tunamshukuru Rais Samia
Suluhu Hassan, kwa kuamua ku-
fungua milango kwa wawekezaji
wakubwa wa uvuvi kufanya kazi
nchini kwetu, meli hii itatupa-
tia faida kubwa za kiuchumi
na hapa tumeanza kwani meli
zingine zinakuja,” alisema.
Alisema katika mgawanyo wa

mazao ya samaki, kampuni hiyo
itatoa tani 200 za samaki aina
ya Jodari na aina 100 zingine
kila baada ya miezi minne, hivyo
itapunguza pengo la ukosefu wa
samaki. Waziri wa Uchumi wa
Buluu na Uvuvi Zanzibar, Sulei-
man Masoud Makame, alisema
serikali zote mbili zina matu-
maini chanya na meli hiyo kwa
sababu italeta mapinduzi mapya
ya uvuvi baharini.

“Natarajia kila kitu kilichomo
kwenye makubaliano kitatekele-

zwa kwa ukamilifu ili kila upande
unufaike na rasilimali ya bahari,
serikali zote mbili zinataka sekta
ya uvuvi iwe uti wa mgogo wa
uchumi wetu,” alisema.

Mwenyekiti wa Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Kilimo, Mifu-
g0 na Maji, Dk.Christina Ishengo-
ma, aliipongeza serikali kupitia
Taasisi yake ya Bahari Kuu, kui-
patia leseni kampuni hiyo kuvua
samaki kwani itasaidia wananchi
kupata chakula hicho kwa bei
nafuu.

Msajili wa Hazina, Mgonya Benedicto (katikati),

akijadiliana jambo na Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko wa Fidia kwa

Wafanyakazi (WCF), Dk. John Mduma (kushoto), na Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumi-
shi wa Umma (PSSSF), Hoseah Kashimba, kabla ya makabidhiano ya kiwanda cha chai Mponde, kilichokuwa kime-

Serikali

vakabidhi kiwanda cha

chai Mponde kwa WCF, PSSSF

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA
BAADA ya kushindwa

kufanya kazi kwa takribani
miaka 10 kutokana na sababu
mbalimbali, hatimaye seri-
kali kupitia Ofisi ya Msajili wa
Hazina imekabidhi Kiwanda
cha Chai Mponde kwa Kam-
puni ya Mponde Holding
inayomilikiwa na Mifuko ya
Hifadhi ya Jamii ya WCF na
PSSSF iliyoomba kufanya
uwekezaji na kukiendeleza.

Mifuko hiyo inamiliki hisa
asilimia 84, kila mmoja ukiwa
na asilimia 42 wakati asilimia
zingine 16 zinamilikiwa na
serikali kupitia Ofisi ya Msajili
wa Hazina.

Makabidhiano ya kiwanda
ikiwa ni pamoja na hati, mali
na nyaraka mbalimbali yali-
fanyika jana jijini Dodoma

kati ya Msajili wa Hazina,
Mgonya Benedicto kwa niaba
ya serikali na mwakilishi wa
Mponde Holding Company
ambaye pia ni Mkurugenzi wa
Bodi ya Kampuni hiyo, Paul
Kijazi. Mkurugenzi Mkuu wa
PSSSF, Hoseah Kashimba na
mwenzake wa WCF, Dk. John
Mduma wa PSSSF, walikuwa
miongoni mwa walioshuhu-
dia makabidhiano hayo.

Akizungumza wakati wa
makabidhiano hayo, Mgonya
alisema serikali imeona vy-
ema mali na nyaraka zikaka-
bidhiwa kwa uongozi wa
Kampuni ili kuruhusu baadhi
ya mambo muhimu yaliyohi-
taji nyaraka hizo kuendelea
ili hatimaye shughuli za uzal-
ishaji ziweze kuanza mara
moja.

“Ofisi yangu inatoa shuk-
rani za dhati kwa Bodi ya

Mponde Holding pamoja na
uongozi wa mifuko ya PSSSF
na WCF kwa ushirikiano na
jitihada kubwa mnazofanya
katika kuhakikisha kiwanda
cha Mponde kinarejea Kka-
tika kuzalisha na hatimaye
wananchi wapate ajira tena
baada ya muda mrefu kupita.
“Ofisi yangu itaendelea
kutoa ushirikiano stahiki kila
itakapohitajika kwa lengo
la kuhakikisha madhumuni
yaliyokusudiwa katika ku-
fufua kiwanda cha Mponde
yanafikiwa,” alisema.
Kiwanda hicho kilifungwa
tangu mwaka 2013, baada ya
mwekezaji katika Kiwanda
cha Chai cha Mponde - Umo-
ja wa Wakulima wa Chai Us-
ambara (UTEGA) kukiuka
masharti ya ubinafsishaji na
serikali kujiridhisha pasipo
shaka kwamba mwekezaji

huyo hakuwa na mpango
wala nia ya dhati ya kukien-
deleza kiwanda hicho.

Kutokana na hali hiyo,
serikali iliamua kukirejesha
kiwanda kama Mkataba una-
vyoelekeza. Urejeshaji wa ki-
wanda hicho ulifanyika Janu-
ari, 2016.

Mbali na hati na nyaraka,
Msajili wa Hazina pia ameka-
bidhi magari matatu mali ya
kiwanda hicho.

Akizungumza baada ya
kukabidhiwa kiwanda, mali
na nyaraka hizo, Kijazi ali-
ishukuru serikali kwa uamu-
zi huo huku akiahidi kufanya
kila linalowezekana kufikia
malengo katika uwekezaji
wao unaotarajiwa kuleta
manufaa mbalimbali ikiwa ni
pamoja na ajira, kuendeleza
zao la chai na pia kuchangia
katika ukuaji wa pato la taifa.

Mhasibu

aliyeshtakiwa

kuiba mil. 102/-

aachiwa huru

Na Kulwa Mzee

ALIYEKUWA Mhasibu Kampuni
ya SCI Tanzania Ltd, Monica Bwa-
hama, ameachiwa huru baada
ya Mahakama kuona upande wa
Jamhuri umeshindwa kuthibitisha
mashtaka 15 likiwamo la wizi wa
Sh. milioni 102. o

Mshtakiwa huyo aliachiwa huru

jana na Mahakama ya Hakimu

Mkazi Kisutu mbele ya Hakimu
Mkazi Mwandamizi Yusto Luboro-
ga, baada ya kupitia ushahidi wa
pande zote mbili.

Akisoma hukumu hiyo, alisema
upande wa mashtaka ulikuwa na
mashahidi 10 na mshtakiwa ali-

jitetea mwenyewe.

Hakimu Luboroga alisema katika
ushahidi uliotolewa na mashahidi
hao, hakuna ushahidi ulioweza
kumtia hatiani mshtakiwa, Mhasibu
alipotoa ushahidi wake mahakama-
ni alikana kuiba fedha hizo.

Mshtakiwa katika utetezi wake
alidai kutoiba fedha hizo kwa
kuwa yeye sio mweka saini na
hakuwa na uwezo wa kuchukua
fedha hizo, pia katika kipindi hicho
hapakuwa na huduma ya fedha
katika simu yaani simbanking.

Hakimu alisema mhasibu huyo
pia alisema miamala yote ili-
yokuwa ikifanyika ilikuwa ikitu-
mwa katika mfumo wa malipo na
ilikuwa ikionekana na mahakama
ilihitaji kuona nakala za miamala
hiyo, lakini upande wa mashtaka
ulishindwa kuwasilisha.

“Hakuna ushahidi ulioonesha
kwamba fedha zilipotea bali im-
eonekana mshtakiwa alichanganya
miamala badala ya kuingiza kwa X
ameingiza kwa Y, hivyo mahakama
inaona mshtakiwa hakuiba,” alise-

ma.

Alisema kutokana na hali hiyo
mahakama imeona upande wa
mashtaka umeshindwa kuthibitisha
mashtaka dhidi ya mshtakiwa na
inamwachia huru.

Katika kesi hiyo mshtakiwa ali-
kuwa akikabiliwa na mashtaka 15,
14 kati hayo yakiwa ya kughushi
miamala ya fedha na moja la wizi
wa kiasi hicho cha fedha.

Katika shtaka la wizi ilidaiwa
kwamba kati ya Januari hadi Sep-
temba mwaka 2013 katika Kam-
puni ya SCI Tanzania Ltd, Upanga,
Monica aliiba Sh. milioni 102 mali
va Kampuni hiyo zilizofika kwake
kutokana na nafasi yake ya kuajiri-
wa.
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Tanzania, Qatar Kui-
marisha ushirikiano

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa ame-
kutana na kufanya mazungumzo na
Waziri Mkuu wa Qatar, Sheikh Khalid
bin Khalifa bin Abdulaziz Al Thani,
kukubaliana kuimarisha ushirikiano
katika sekta mbalimbali ikiwamo bi-
ashara ili kukuza uchumi.

Mazungumzo kati ya viongozi hao
yalifanyika jana katika ofisi ya Al-Tha-
ni iliyoko Doha, Qatar.

“Ninamwakilisha Rais Samia Suluhu
Hassan katika vikao vyenye lengo la
kuimarisha uhusiano kati ya Tanzania
na Qatar na tumepata fursa ya kuku-
tana na viongozi mbalimbali ikiwa ni
mwendelezo wa ushirikiano kati ya
nchi ya Tanzania na Qatar,” alisema
Waziri Mkuu jana baada ya mazun-
gumzo hayo.

Alisema moja ya mambo waliyo-
jadiliana ni uimarishwaji wa Tume ya
Pamoja ya Ushirikiano ili kuongeza
wigo wa maeneo mengi zaidi ya ush-
irikiano baina ya mataifa hayo, hivyo
kutumia vyema fursa ya kuwa na ush-
irikiano mzuri wa kidiplomasia kwa
miaka mingi.

Waziri Mkuu alisema kuwa kati ya
mambo waliyoyawekea msisitizo ni
pamoja na kuimarisha biashara kupi-
tia Taasisi ya Sekta Binafsi Tanzania
(TPSF) na Chemba ya Biashara ya
Tanzania kupitia ushirikiano na wen-
zao wa Qatar na kwamba shughuli
hizo zitaratibiwa na wizara husika
ili kuhakikisha makubaliano hayo

yanatekelezwa.

Alisema hivi karibuni kutakuwa na !
kikao cha pamoja cha wafanyabiasha- :
ra wa Qatar ambao wameonesha nia !
ya kuja nchini Tanzania na kwamba !
itawasimamia na kuwaku- :
tanisha na timu ya wafanyabiashara :
wa Tanzania kupitia TPSF ili wapate '

serikali

nafasi ya kujadiliana maeneo mengi
ya uwekezaji. Majaliwa amesema
mbali na kuimarisha uhusiano katika
maeneo ya kibiashara na kisiasa pia
viongozi hao wamekubaliana kubadil-
ishana uzoefu kwenye sekta ya elimu
ambapo wanafunzi wa Tanzania wata-
pata fursa ya kwenda kusoma Qatar
na wa Qatar kusoma nchini.

“Tunaendelea kuweka msisitizo wa
ushirikiano kwenye maeneo ambayo
yatatukuzia uchumi zaidi likiwemo
eneo la utalii ambapo tunapata watalii
wengi kutoka Qatar kupitia shirika la
ndege la Qatar ambalo linaleta watalii
wengi wanaopenda kuja kuona hifa-
dhi ya Ngorongoro, Serengeti, Mlima
Kilimanjaro pamoja na visiwa vya Zan-
zibar,” alisema Majaliwa.

Maeneo mengine yaliyowekewa
msisitizo katika mazungumzo hayo,
kwa mujibu wa Majaliwa ni madini
na kilimo ili kuhakikisha yanapata
wawekezaji wengi.

“Pia Tanzania ni nchi ya pili yenye
mifugo mingi Afrika, hivyo tumewaa-
lika Wa-Qatar waje wawekeze kwe-

nye viwanda vya kuchakata mazao ya
mifugo ili tupate soko la bidhaa hizo,” |

aliongeza.

Kaimu Meneja wa
Mamlaka ya Usafiri
wa Anga Tanzania
(TCAA), Kituo cha Ir-
inga, Bryson Kamnde
(kulia), akizungumza
na waandishi wa
habari kuhusu
shughuli mbalimbali
zinavyofanywa na
mamlaka hiyo, wali-
potembelea katika
ofisi za mamlaka
hiyo, mkoani humo
jana. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Wawili mbaroni madai uporaji fedha benki

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kanda Maalum Dar es Sa-
laam linawashikilia watuhumiwa wawili
wa ujambazi wanaodaiwa kujihusisha na
vitendo vya kuwafuatilia na kuwapora
fedha wateja wa benki.

Kamanda wa kanda hiyo, Jumanne Mu-
laam wakati akizungumzia operesheni ya
siku tano iliyoanza Machi 16, mwaka huu,
mkoani humo inayoongozwa na taarifa
fiche.

Alisema Jeshi la Polisi katika maho-
jiano na watu hao wamekiri kutumia
pikipiki wanapowafuatilia watu benki na
kwenye matukio mengine ya kihalifu wa-
nayoyafanya.

“Watu hawa ambao ni Mussa Abdul-
rashid (28), mkazi wa Vikindu na Er-
ick Mfuko (32) mkazi wa Kibamba, wa-
natuhumiwa kufanya vitendo vya kihalifu
vya unyang’anyi wa kutumia silaha na
wamekamatwa na bunduki mbili ambazo
ni Browning yenye namba za usajili TZ-

+ CAR113805 ikiwa na risasi tatu na Glock

15 yenye nambaTZCAR9611 ikiwa na risa-
si tatu kwenye magazine zake,” alisema.

Vile vile, alisema silaha aina ya Glock
15 ina uwezo wa kuchukua risasi 15 na
Browning risasi nane.

Pia wamekutwa na pikipiki yenye nam-
ba za usajili MC 123 DAL ambayo huitu-
mia kwenye uhalifu huo.

Watuhumiwa hao wamekiri kuhusika
kwenye matukio ya unyanganyi kwa
watu wanaotoka benki zikiwamo CRDB
tawi la Kibada, Pugu Road na Temeke na
NMB Banana na Airport.

Wamekiri kuwahi kumnyang’anya fed-
ha Sh. milioni 30 mtumishi wa kampuni
ya ASAS ambaye alikuwa ametoka kuzi-
chukua benki.

Alisema mmoja wa watuhumiwa hao
mwaka 2018 aliwahi kukamatwa na ku-
pelekwa gerezani kwa unyang’anyi na
baada ya miaka miwili kwa sababu za
kisheria alitoka.

Kamanda Muliro alionya wanaojihusi-
sha na vitendo hivyo mkoani humo kuwa
Jeshi la Polisi likiwabaini hatua kali za
kisheria zitachukuliwa dhidi yao.

JAMHURI YA MUUNGAMO WA TANZANIA

OFISI YA RAIS TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA

OFISI YA MKUU WA MKOA IRINGA

Saiaimu za Pongez:

Simu ; +255 262 702 715, Barua Pepe; ras@iringa.go.tz,Pawaga Road, Iringa

KAZI IENDELEE...

Mkuu wa Mkoa, Katibu Tawala Mkoa, Wakurugenzi na
watumishi wa Ofisi ya Mkuu wa mkoa na wananchi wote
wa mkoa wa Iringa inayo furaha kuungana na Watanzania
wote kumpongeza Rais Samia Suluhu Hassan kwa
kuadhimisha Mwaka mmoja madarakani.

H.E. Samia Suluhu Hassan
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
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MWANGA WA JAMII

Tahadhari muhimu
udhibiti wa kirusi
kipya UVIKO-19

WIZARA ya Afya imetangaza kuwa inafuatilia uwapo wa aina mpya
ya kirusi cha UVIKO-19 kilichothibitishwa na Shirika la Afya Duniani
(WHO), na imeelekeza wataalamu wa afya kuangalia kama kimeshain-
gia nchini.

Hatua hizo zinachukuliwa kutokana na kwamba, kirusi hicho, kina-
jumuisha kirusi cha Delta na Omicron, ambacho kimejiunda na kuwa
kirusi kipya cha Omicron BA.1, kimeshathibitishwa kuingia kwenye
baadhi ya nchi. Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu, ndiye aliyetoa mael-
ezo hayo kuwa, WHO inafanya utafiti wa kufahamu ukali wa kirusi hi-
cho kipya, huku wizara yake nayo ikiendelea ufanya utafiti wa kuwapo
kwa kirusi hicho nchini.

Pamoja na maelezo hayo, Waziri anawasihi Watanzania kujitokeza
kupata chanjo ya UVIKO-19 ili kujikinga na kirusi hicho, kwa kuwa
watu wengi wakipata chanjo watasaidia kupunguza madhara ya
ugonjwa huo utakapothibitika kuwapo nchini.

Sisi tunaungana na serikali katika harakati za kukabiliana na
ugonjwa huo, ikiwamo kuchukua tahadhari zaidi ikiwamo kuhimiza
watu kuchanja, kwani ni kweli kama anavyosema waziri kuwa hali ya
uchanjaji bado ipo chini.

Kwani anasema, asilimia 66 ya wanaougua UVIKO-19 waliolazwa
hospitalini hawajapata chanjo, hivyo tunaamini kuwa hali hiyo ni ha-
tari kwa nchi, hivyo ingekuwa vyema kama wote tungeungana na seri-
kali kukabili ugonjwa huo. Tunakumbusha kuwa Tanzania siyo kisiwa
ambacho hakiwezi kufikika, bali ina mwingiliano wa watu kutoka mae-
neo mbalimbali nchini na hata nje ya nchi, hivyo suala la kujikinga na
ujio wa kirusi hicho tunaona ni muhimu. Tkumbukwe kwamba Tanza-
nia pia inapakana na nchi zaidi ya nane.

Kwa kuwa waziri anasema baadhi ya nchi zimeshatangaza kukumb-
wa na kirusi hicho, ni vyema na nchi yetu tukachukua tahadhari zote
zinazoelekezwa na wizara husika kudhibiti mwingiliano wa watu ku-
toka mataifa mbalimbali.

Lakini tukumbushe msemo wa Kiswahili kwamba; ‘ukimwona
mwenzio ananyolewa, na wewe tia maji’, hivyo Watanzania hatuna
budi kuchukua hatua zote za kutuweka salama, ikiwamo kuchanja.

Njia nyingine ambayo tunadhani ni muhimu kuchukuliwa, ni
kuangalia maeneo yote ambayo yanatumiwa na watu kuingia nchini,
kuanzia mipakani, viwanja vya ndege, bandarini na hata vituo vya ma-
basi.

Tunadhani kwamba, kuna haja ya kuhakikisha watu wote wanao-
ingia nchini kupitia maeneo hayo wakapimwa ili kujiridhisha ikiwa ni
njia mojawapo ya kudhibiti kirusi hicho kuingia Tanzania.

Kama tulivyoeleza kuwa Tanzania siyo kisiwa ambacho hakifikiki, ni
wazi suala la Mtanzania kuchukua zote zinazoelekezwa na Wizara ya
Afya kwa ajili ya usalama wa afya Watanzania, tunaona ni la msingi, si
la kupuuza.

Hivyo, kwa kuwa serikali imekuwa ikisisitiza suala la chanjo na
kuzingatia mwongozo wa Wizara ya Afya, basi tunashauri hatua hizo
zichukuliwe na ikiwezekana serikali ifuatilie kwa karibu utekelezaji
wake.

Tunajua kuwa suala la chanjo ni hiari, lakini kufuata mwongozo si
hiari bali kinachotakiwa ni utekelezaji tu, kuanzia kunawa maji tiririka,
kutumia vitakasa mikono, kuvaa barakoa na pia kuepuka mikusanyiko
isiyo ya lazima.

Iwapo jamii itazingatia mwongozo huo, huku kukiwa na udhibiti
maeneo yote yanayotumiwa na wageni kuingia nchini, tunaamini ki-
rusi hicho kipya kinaweza kudhibitiwa na kisipate nafasi.

Hivyo, tunashauri udhibiti huo pia uguse ‘njia za panya’ zinazotumi-
wa na baadhi ya watu wanaoingia nchini kinyemela ili kuhakikisha
wote wanajulikana wasichangie kuingiza kirusi hicho kwa njia hizo
bila wao kujulikana.
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Fungamwango

7! Rais ameshaagiza, sasa

kazi kwenu kutekeleza

KILIO cha watu wengi ki-
mesikika, baada ya Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Samia Suluhu Has-
san kuagiza kikosi kazi cha
kuratibu maoni ya wadau
kuhusu muundo wa tume
huru ya uchaguzi.

Alitoa agizo hilo ITkulu, ji-
jini Dar es Salaam juzi wakati
akipokea taarifa ya kikosi
kazi chenye wajumbe 25,

kilichoongozwa na Mwe-
nyekiti wake, Rwekaza Mu-
kandala.

Rais alisema kuwa wa-
jumbe hao  wanatakiwa
kuangalia maeneo kadhaa,
ikiwamo maana na tume
huru, iweje, pia kuangalia mi-
fano ya waliokuwa na tume
hizo kama wana migogoro au
hawana, pia jinsi wanavyoz-
iendesha.

Pia Rais Samia akaagiza
kuboreshwa uhusiano baina
ya vyama vya siasa na vy-
ombo vya habari, ili kuwa na
uhusiano wa karibu muda
wote badala ya kuwaandika
ifikapo kipindi cha uchaguzi
pekee, lakini miaka minne
inayobaki wanakuwa hawana
uhusiano wa karibu kama ule
wa mwaka wa mwisho wa
uchaguzi unapokuja.

Kwanza, nimpongeza Rais
Samia kwa kuruhusu kikosi
kazi hicho kuanza kuratibu
maoni kuhusu muundo wa
tume huru.

Ni kitu ambacho kimekuja
kwa muda mfupi mno na hai-
kutarajiwa. Baadhi waliona ni
kama hakitowezekana, au ki-
takuja baada ya muda mrefu

baadaye.

Rais ameshatoa agizo na
amemaliza kazi yake, sasa
kilichobaki ni waliopewa ju-
kumu hilo kutulia na kuanza
kuratibu na kukusanya mao-
ni taratibu ili yakirudi yawe
si ya wanasiasa peke yake,
bali ni ya wananchi wote,
wenye faida kwa watu wote
nchini na utamaduni wa Ki-
tanzania.

Wafanye haraka haraka ili
wamalize upesi kwa saba-
bu fursa iliyosubiriwa kwa
muda mrefu imepatikana, la
hasha, ila watulie na warud-
ishe maoni ambayo yakianza
kufanya kazi yafanye kwa
muda mrefu bila tena kuanza
manunguniko na mlalamiko,
kuwa kuna mapungufu.

Kama alivyosema Rais,
ni kwanza kabisa waanze
kuangalia maana ya hiyo
tume itakayoundwa, baadaye
waangalie iweje, yaani muun-
do wake na waangalie mi-
fano ya waliokuwa na tume
hizo na jinsi wanavyoziende-
sha.

Kikosi kazi hicho sasa
kinachotakiwa kuwa makini
ni pale kwenye migogoro.
Kama wana migogoro ali-
yobainisha Rais, wao wata-
chotakiwa kuangalia hapo
inasababishwa na nini, kwa
sababu gani na hata kuaini-
sha au kuangalia jinsi gani
tume itakavyojiepusha na
migogoro ambayo wenzetu
wanayo.

Ni vizuri kwamba, wamean-
7za na sisi tunaangalia wale
ambao wameshapitia huko,

hivyo tuna uwezekano wa
kuwa na tume huru ya uch-
aguzi nzuri zaidi kwa sababu
tutaona na kurekebisha ma-
pungufu ambayo wenzetu
wanayo.

Hii ndiyo fursa adhimu am-
bayo Rais ameitoa na haipas-
wi kufanyiwa masihara hata
kidogo. Ni nadra sana kupa-
tikana.

Kikosi kazi hicho sasa ki-
natakiwa kuangalie kwenye
maeneo yote, na kisiegemee
kwa wanasiasa pekee am-
bao ndiyo walioonekana
au wanaoonekana kuhitaji
zaidi tume hiyo kuliko kada
zingine.

Ndiyo, wanasiasa wana
upande wao kwenye hili, la-
kini iangaliwe pia, sehemu
ya wapigakura ambao nao
wanadamka asubuhi kwenda
kushinda vituoni na kupiga
kura kumchagua kiongozi
anayempenda.

Kwenye hili pia mpigakura
naye aangaliwe kwa jicho la
pekee, ili kuwapa hamasa au
hamu wananchi kwenda ku-
piga kura, kwani inaonekana
kama kila miaka inavyozidi
kusonga mbele wapigakura
wanaanza kupungua.

Kikosi hicho kije na map-
endekezo ambayo yanaweza
kumfanya mpigakura hasa
vijana ambao ndiyo kada in-
ayodaiwa bado haijahamasi-
ka sana kupiga kura, kujiona
wana umuhimu kwenda
kumchagua kiongozi anay-
empenda, na si kuwaachia
wazee tu.
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Kesi mauaji ya
mfanyabiashara
madini
yaahirishwa
hadi Aprili 5

Na Abdallah Khamis, MTWARA

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Mkoa wa Mtwara, imeahirisha kesi ya
tuhuma ya mauaji ya mfanyabiashara
wa madini, Musa Hamis Hamisi (25),
inayowakabili maofisa saba wa Jeshi
la Polisi hadi Aprili 5, mwaka huu.

Kesi hiyo iliahirishwa jana baada
ya upande wa mashtaka ukiongozwa
na Wakili wa Serikali Gideon Magesa,
kuieleza mahakama kuwa upelelezi
wa kesi hiyo haujakamilika, hivyo
kuomba tarehe nyingine kwa ajili ya
kutajwa.

Akiahirisha kesi hiyo, Hakimu Mkazi
Mfawidhi wa Mahakama ya Mkoa wa
Mtwara, Lugano Kasebele, alisema
shauri hilo litarejea mahakamani hapo
Aprili 5.

Watuhumiwa katika kesi hiyo ni
Mrakibu wa Polisi ambaye alikuwa
Mkuu wa Upelelezi Wilaya ya Mtwara,
Gilbert Kalanje na Mrakibu Msaidizi
wa Polisi, aliyekuwa mkuu wa Kituo
cha Poalisi Mtwara, Charles Onyango.

Wengine ni Mrakibu wa Polisi,
aliyekuwa Mkuu wa Intelijensia Mkoa
wa Mtwara, Nicholaus Kisinza, Mk-
aguzi wa Polisi, John Msuya, Mkaguzi
Msaidizi wa Polisi, Marco Mbuta,
Mkaguzi wa Polisi, Shirazi Mkupa na
Koplo Salum Mbalu.

Kwa pamoja, washtakiwa hao wa-
nadaiwa kula njama na kisha kumuua
mfanyabiashara wa madini Hamis
Januari 5, mwaka huu, na kwenda

Hiari, wilaya ya Mtwara.

Kwa mara ya kwanza, watuhumiwa
hao walifikishwa mahakamani Januari
25, mwaka huu, baada ya kukamatwa
na kuhojiwa katika vituo mbalimbali
vya polisi kati ya Januari 22 na 24.

Musa anadaiwa kukumbana na
kadhia hiyo ya mauaji wakati akidai
zaidi ya Sh. milioni 33.7 zinazodaiwa
kuchukuliwa na maofisa hao baada ya
kumkamata Oktoba 20, mwaka jana,
akiwa katika nyumba ya kulala wageni
ya Sadina mkoani Mtwara.

Bil. 58/- zilizoibwa
ushirika zarejeshwa

Na Thobias Mwanakatwe,
ARUSHA

MALI zenye thamani
ya Sh. bilioni 58 ambazo
ziliuzwa kinyume cha
utaratibu katika vyama
vikubwa vya ushirika,
zimerejeshwa  kutokana
na operesheni iliyofanywa
na Ofisi ya Waziri Mkuu
kwa kushirikiana na Tume
ya Maendeleo ya Ushirika
Tanzania (TCDC).

Mrajis wa Vyama vya
Ushirika na ambaye pia
ni Mtendaji Mkuu wa
TCDC, Dk. Benson Ndiege,
alisema hayo juzi katika
kipindi cha dakika 45
kinachorushwa na luninga
ya ITV kila siku ya Jumata-
tu.

Alisema mali hizo zili-
uzwa katika miaka ya
1990 na 2000 ambapo

kulikuwa na tatizo kubwa
la wizi kwenye vyama vya
ushirika hali iliyosababi-
sha baadhi ya vyama kufa,
hivyo kufanya utafiti na
kutoa baadhi ya mapend-
ezo ikiwamo kuvihamisha
vyama hivyo kwenye Wiz-
ara ya Ushirika na Masoko
wakati huo.

Dk. Ndiege alisema
kuanzia 2010 hadi sasa,
vyama vya ushirika vina-
fanya kazi vizuri kutokana
na serikali kuweka msu-
kumo wa kuviimarisha na
kwamba kwa sasa hakuna
mali za ushirika zinazou-
zwa kinyume cha utara-
tibu.

Alisema miaka ya nyu-
ma kulikuwa na tatizo la
vyama vya ushirika ku-
kopa fedha kwenye benki
na taasisi za kifedha na
kushindwa kuzirejesha la-

kini hivi sasa umewekwa
utaratibu kabla ya chama
kuingia kwenye biashara
yoyote, lazima kipate rid-
haa kutoka kwa mrajis wa
vyama vya ushirika.

Dk. Diege alisema TCDC
imekuwa ikifanya tathi-
mini mfano kama nyumba
ya chama cha ushirika ili-
uzwa kinyemela ili kubaini
makosa yalikuwa wapi na
aliyehusika  anawajibika
kulipa kisheria na wale
wanaostahili ~ kunufaika
na mali hiyo wanalipwa
haki yao kwa mujibu wa
sheria.

“Mfano kama kuna watu
ambao waliibiwa kwe-
nye SACCOS (Chama cha
Kuweka na Kukopa) kwa
kuweka pesa zao pale na
viongozi wawili au wata-
tu wakazitumia vibaya,
ukweli ukibainika wana-

banwa kisheria na wana-
zirejesha benki hatimaye
wanufaika wanapewa haki
zao,” alisema.

Aliongeza kuwa katika
kipindi cha 2020 hadi
2021 TCDC kwa kushiriki-
ana na Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) na Jeshi la
Polisi, ilikusanya fedha ny-
ingi ambazo ziliibwa kwe-
nye SACCOS na vyama vya
ushirika.

Kutokana na hali hiyo,
amewaondoa hofu wa-
nanchi na kuwataka waen-
delee kujiunga na vyama
vya ushirika na kuhakiki-
sha wanawajibika kwa
kushiriki kwenye vikao
kwa kuwa wao ndio wal-
inzi wakuu wa vyama vyao
na serikali kwa upande
wake itaendelea kuvisima-
mia.

Baadhi ya vijana wa Kanisa la Waadventista Wasabato la Mbezi Luis, mkoani Dar es Salaam, wakichangia
damu katika Hospitali ya Taifa Muhimbili-Mloganzila, wakati wa kilele cha maadhimisho ya Wiki ya Matendo
ya Huruma ya kanisa hilo, juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

UDSM kuanza

Na Christina Mwakangale

WIZARA ya Mifugo na Uvuvi
imewekeana saini na Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam (UDSM)
utekelezaji wa ujenzi na
uendeshaji wa Kituo cha Taifa
cha Rasilimali za Ukuzaji Vi-
umbe Maji Bahari (NMRC), un-
aoanza kwa awamu ya kwanza
kwa gharama ya Sh. Bil 1.59.

Kituo hicho kinatarajia ku-
zalisha samaki, kamba miti,
kaa, majongoo bahari, chaza
kwa tani zipatazo milioni moja
hadi 2.5.

Katibu Mkuu Wizara ya
Mifugo na Uvuvi, Dk. Rashid
Tamatamah, aliyasema hayo
jana katika mradi huo unao-
jengwa kwenye kampasi ya
Kunduchi Shule ya Sayansi ya
Viumbe vya kwenye maji na

Teknolojia ya Uvuvi (SOAF)
kupitia Mradi wa Usimamizi
Shirikishi wa Rasilimali za
Uvuvi Kusini Magharibi mwa
Bahari ya Hindi (SWIOFish) na
Benki ya Dunia (WB).

Alisema yapo mabhitaji
makubwa nchini ya vifaranga
vya samaki pamoja na chakula
chao na kwamba uzalishaji
hauendani na mahitaji, ak-
isema mwaka 2020/21 jumla
ya vitotoleshi 33 vilitotolesha
vifaranga milioni 22 huku hali
halisi ya mahitaji ni milioni 115.

“Kituo hiki na vingine ni
muhimu kwenye huduma za
ukuzaji ugani, viumbe hai ba-
harini kuunda na kutengeneza
boti, kushona nyavu, kuzali-
sha vifaranga na vyakula vya
samaki, kutengeneza vizimba
na biashara ya samaki. Samaki

huchangia takriban asilimia 30
ya protini inayotokana na wan-
yama,” alisema Dk. Tamata-
mah.

Alisema wizara hiyo ina
wajibu wa kuhamasisha, kue-
ndeleza na kusimamia ukuzaji
viumbe maji ili kuleta maende-
leo ya kiuchumi ya mwananchi
mmoja mmoja na taifa kupitia
rasilimali maji inayotoa fursa
kushiriki na kunufaika na
uchumi wa buluu.

“Azma ya serikali ni kuona
fursa za uchumi wa bluu zina-
tumika ipasavyo, kuleta usta-
wi kwa wananchi na kukuza
uchumi. Mwaka 2020, sekta
hiyo imetoa ajira za moja kwa
moja kwa wavuvi wapatao
195,435 na wakuzaji viumbe
maji 30,064 wakati watu zaidi
ya milioni 4.5 wanajipatia ki-

pato kutokana na shughuli
mbalimbali katika minyor-
oro ya thamani,” alisema Dk.
Tamatamah.

Aidha, Dk. Tamatamah alise-
ma wafugaji wengi hasa wa-
dogo wanalazimika kutumia
mazalia ya kwenye mabwawa
yao kama mbegu, hali ambayo
haileti tija kutokana na vifar-
anga hivyo kukosa ubora.

“Kwenye chakula cha sa-
maki, tulikuwa na viwanda 11
vilivyozalisha takribani tani
1,000 lakini mahitaji ni tani
27,000. Hapa pia, wafugaji hu-
susani wale wadogo wanaishia
kutegemea chakula cha asili
cha kwenye mabwawa na pia
kujitengenezea vyakula vyao
na hivyo kuathiri tija,” alisema
Dk. Tamatamah.

Makamu Mkuu wa chuo hi-

uzalishaji wa vifaranga

cho, Prof. William Anangisye,
alisema wakati nchi ikitarajia
kukuza uchumi kupitia uchu-
mi wa buluu, ni wakati wa
kutatua changamoto za upati-
kanaji wa chakula cha viumbe
hai, vifaranga ili kuwapo ufu-
gaji wenye tija.

Mbunifu wa Majengo kutoka
Wakala wa Majengo Tanazania
(TBA), Paschal Kamata alisema
mradi huo awamu ya kwanza
utakamilika kwa miezi mitano
ambao utakuwa na sehemu ya
kutotolea na kukuzia vifaranga
milioni 2.5 vya samaki wenye
mapezi.

Pia, alisema mradi huo
utakuwa na sehemu ya kuan-
gulia mayai ya majongoo baha-
ri na kukuzia vifaranga milioni
moja pamoja na vifaranga vya
kaa milioni moja.
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Mabaraza yaonywa uwekaji mazuio

kuhusu uuzaji nyumba wadaiwa benki

Na Munir Shemweta,
SENGEREMA

SERIKALI imewataka
wenyeviti wa mabaraza
ya ardhi na nyumba ya
wilaya kujiepusha na tabia
ya uwekaji mazuio yasiyo
na tija dhidi ya uuzaji wa
nyumba za wadaiwa wa
benki.

Akizungumza wakati wa
kuzindua Baraza la Ardhi
na Nyumba la Wilaya ya
Sengerema juzi jijini hapo,
Waziri wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Maka-
zi, Dk. Angeline Mabula,
alisema baadhi ya mazuio
huwekwa na kisha shau-
ri hupangiwa tarehe ya
mbali bila sababu ya
msingi.

“Jambo hili halikubaliki
hata kidogo kwani lin-

arudisha nyuma shughuli
za kimaendeleo na kukuza
uchumi wa nchi,” alisema
Dk. Mabula.

Alisema serikali inaen-
delea kutoa kipaumbele
katika kuyawezesha Ma-
baraza ya Ardhi kufanya
kazi vizuri na tayari im-
eanza kufanya mabore-
sho ya muundo wa wizara
utakaowezesha kila mkoa
kuwa na msajili msaidizi
wa mabaraza kwa ajili ya
usimamizi wa karibu wa
utendaji kazi wa vyombo
hivyo.

Kwa mujibu wa Dk. Ma-
bula, serikali imeendelea
kuchukua hatua mbalim-
bali na katika kuboresha
mazingira ya utendaji kazi,
imefanya mabadiliko ya
sheria ili kuiwawezesha we-
nyeviti wa mabaraza kuwa

na ajira za kudumu.

Aliwakumbusha watum-
ishi wote wa mabaraza ya
ardhi na nyumba ya wilaya
nchini kutimiza majuku-
mu yao kwa weledi na kwa
kuzingatia sheria, kanuni,
taratibu na miongozo ili-
yoko na ile itakayokuwa
ikitolewa ili kuboresha
utoaji huduma za utatuzi
wa migogoro itokanayo na
matumizi ya ardhi.

Pia Waziri Mabula ali-
wataka wenyeviti hao ku-

wafuata wananchi kwa
kutembelea mabaraza
mapya ili kusikiliza

mashauri kwenye wilaya
husika wakati wizara ik-
iendelea kukamilisha tara-
tibu za ajira za wenyeviti
wa mabaraza hayo.

Msajili wa Mabaraza
ya Ardhi na Nyumba ya

Wilaya, Stella Tullo, alise-
ma ofisi yake imejipanga
na kuhakikisha migogoro
ya ardhi inapofika kwenye
mabaraza inasikilizwa kwa
haki na kwa haraka na ku-
sisitiza kuwa hawatopenda
kuchelewesha  mashauri
bila sababu za msingi.

“Tunataka shauri lin-
apofika kwenye baraza li-
anze kusikilizwa mapema
baada ya taratibu za awali
za kisheria kukamilika ili
kukamilisha kwa wakati,”
aslisema.

Uzinduzi wa Baraza la
Ardhi la Wilaya ya Sen-
gerema uliwakilisha pia

uzinduzi wa mabaraza
mengine mapya katika
wilaya za Nachingwea,

Ruangwa, Liwale, Kilwa,
Serengeti, Kongwa, Kisha-
pu na Mlele.
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Wafanyakazi wa kiwanda cha bia cha Tanzania (TBL), tawi la Mwanza, wakisafisha mazingira kandokando ya
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Ziwa Victoria, eneo la lloganzala, jijini Mwanza jana, ikiwa ni sehemu ya kuadhimisha Siku ya Maji Duniani.
TBL ni mdau mkubwa katika utunzaji wa vyanzo vya maji na inaendelea kuwekeza katika miradi ya upati-

kanaji wa majisafi na salama. PICHA: MPIGAPICHA WETU

]
Operesheni za
kushtukiza
kuwa endelevu

Na Joseph Mwendapole

SHIRIKA la Viwango Tanzania (TBS),
limetangaza kufanya operesheni za
kushtukiza kutafuta bidhaa hafifu za
chakula na vipodozi zinazopatikana
katika masoko mbalimbali.

Hayo yalisemwa jana na Kaimu Me-
neja wa Shirika hilo Kanda ya Magharibi,
Rodney Alanga, wakati akizungumza
kuhusu operesheni ya ukaguzi wa bid-
haa za chakula na vipodozi

Alisema kwenye operesheni hiyo
watashirikiana na vyombo vingine vya
serikali kama vile Jeshi la Polisi, Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA), uongozi
wa mikoa, wilaya na wakurugenzi wa
halmashauri.

TBS, ilisema itafanya operesheni hizo
za kushtukiza katika maeneo ya masoko
mijini, vijijini, mipakani, bandarini na
kuwabaini wakiukaji na kuchukua hatua
za kisheria ili kulinda afya ya watanza-
nia, biashara na mazingira.

Hivi karibuni, alisema TBS Kanda ya
Magharibi ilikamata bidhaa za chakula
na vipodozi zenye uzito wa tani 32.2
zikiwa na thamani ya Sh. 97,706, 200
katika operesheni maalumu iliyofanywa
katika halmashauri 11 za mikoa ya
Katavi, Rukwa na Kigoma.

Alisema ilifanyika kwenye maghala,
maduka makubwa ya jumla na rejareja,
mipakani na bandarini.

Alanga alisema lengo la operesheni
hiyo ilikuwa kuondoa bidhaa hafifu
zinazopatikana katika masoko ya mikoa
va kanda ya magharibi ili kuwalinda
walaji wa bidhaa hizo na madhara ya-
nayoweza kujitokeza.

Alisema kwa sasa inatarajia kufanya
uteketezaji wa bidhaa hizo baada ya
taratibu zote za kisheria kufuatwa.

“TBS imechukua hatua za awali kwa
kuzuia bidhaa zote zilizoonekana kuwa
na makosa ambazo utekelezaji na ufua-
tiliaji wake utaendelea ndani ya siku 14
kwa mujibu wa notisi ya kuzuia bidhaa,”
alisema Alanga.

Kwa mujibu wa Alanga, oparesheni
hiyo ilibaini makosa yanayofanywa na
wafanyabiashara kwa kuuza bidhaa
za chakula na vipodozi ambazo zimek-
wisha muda wa matumizi, zisizosajiliwa
na TBS na vuzwaji wa vipodozi vilivyo-
pigwa marufuku kutumika.

Alisema katika operesheni hiyo
changamoto kubwa iliyobainika ni wa-
fanyabiashara wengi kupitisha bidhaa
kwa njia za panya, kutokagua bidhaa
katika maduka yao kuhakiki muda wa
mwisho wa matumizi, kutotunza kumbu-
kumbu za manunuzi na mauzo.

Walalamikia mikopo kiduchu halmashauri

Na Marco Maduhu,

chuo kikuu.

kukamilisha mipango yetu,”

wamo

kusomesha watoto

Manispaa ya Shinyanga, John

SHINYANGA

KIKUNDI cha watu wenye
ulemavu kinachojishughulisha
na ufugaji wa nguruwe Kitan-
gili Manispaa ya Shinyanga,
kimeomba kiwango halisi cha

fedha zinazoombwa katika
halmashauri badala ya kupewa
pungufu.

Mtunza Hazina wa kikundi
hicho, Janet Limbe, alisema
hayo juzi wakati akizungumza
na mwandishi wa habari hii
katika mahojiano maalum
namna fedha za mikopo ya
halmashauri  zilivyomsaidia
kusomesha watoto wake hadi

Alisema anaishukuru seri-
kali kwa utoaji wa mikopo hiyo
ya asilimia 10 ambayo ni asil-
imia nne kwa vijana, nne kwa
wanawake na mbili kwa watu
wenye ulemavu, hivyo kutoa
rai kwa serikali iwe inatoa fed-
ha hizo kama zinavyoombwa
na vikundi kwa kuwa zinaku-
wa zimeombwa kulingana na
bajeti na malengo.

“Sisi katika kikundi chetu
cha watu wenye ulemavu
hapa Kitangili ambao tunafu-
ga nguruwe, tuliomba mkopo
wa Sh. milioni tano lakini
tukapewa Sh. milioni tatu,
fedha ambazo tulishindwa

alisema Limbe.

Alisema mpaka sasa kikundi
chao kina nguruwe 28 wenye
watoto saba na walianza ufu-
gaji huo mwaka 2018, baada
ya kupata mkopo wa Sh. mil-
ioni mbili kutoka Halmashauri
na kununua nguruwe wawili
ambao walizaliana na mwaka
jana ndipo wakapata mkopo
mwingine Sh, milioni tatu na
kuendelea kuboresha ufugaji
huo.

Limbe alisema nguruwe wa-
napokuwa wengi huwa wanau-
za na kisha kugawana fedha
ambazo wanazitumia kukidhi
mahitaji yao ya nyumbani iki-

kwa kuwatimizia mahitaji yao
ya shule kwa wale wa sekond-
ari na mwingine kumlipia ada
ambaye anasoma ngazi ya
stashahada katika Chuo Kikuu
cha Ushirika Moshi.

Mmoja wa watoto wa mwa-
namke huyo mwenye ulemavu
wa macho, Ndiganya Michael,
ambaye anasoma chuo kikuu
na sasa yupo Shinyanga kwa
ajili ya mafunzo kwa vitendo,
alisema anaishukuru serikali
kwa utoaji wa mikopo hiyo
ambayo itatimiza ndoto zake
na kuwasaidia wazazi wake na
wadogo zake.

Ofisa Maendeleo ya Jamii

Tesha, alisema kwa mwaka
jana kuanzia Julai hadi Desem-
ba, walitoa mikopo ya asilimia
10 kwa wanawake, vijana na
watu wenye ulemavu yenye
jumla ya Sh. milioni 175.

Hivi karibuni, Naibu Waziri
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Dk. Festo Dugange, aki-
wa mkoani Shinyanga, aliagiza
wakurugenzi katika mikopo
kwa makundi maalum, wawe
wanatoa fedha nyingi kwa vi-
kundi vichache, kuliko kutoa
fedha kidogo kwa vikundi vin-
gi ambazo hazikidhi mabhitaji
yao.
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Mabula aonya wanaodanganya Kulipwa fidia

Na Munir Shemweta,
SENGEREMA

AZIRT wa Ardhi,

Nyumba na Maen-

deleo ya Makazi,

Dk. Angeline Ma-

bula, amewaonya wananchi

wanaojenga au kupanda mazao

kwenye maeneo yanayopangwa

kutwaliwa na serikali kwa shu-

ghuli mbalimbali zikiwamo za

uwekezaji maarufu kama ‘tege-

sha’ baada ya kutangazwa tarehe

ya ukomo ya kufanya maendel-
€z0.

Alitoa onyo hilo wilayani Sen-

gerema mkoani Mwanza wakati

wa uzinduzi wa Baraza la Ardhi
na Nyumba la Wilaya ya Senger-
ema.

Alisema, kumekuwa na tabia
kwa baadhi ya wananchi ku-
nunua maeneo yaliyopangwa
kutwaliwa na serikali kwa ajili ya
shughuli mbalimbali na kuanza
kufanya maendelezo ya kujenga
ama kupanda mazao ili kupata
fidia wakati wa zoezi la uthamini,
huku maeneo hayo yakiwa yam-
etangazwa tarehe ya ukomo ya
kufanya maendelezo.

Kwa mujibu wa Dk. Mabula,
serikali haitavumilia tabia hiyo
kwa kuwa jambo hilo linaiingi-
zia hasara serikali na kusisitiza

kuwa, wananchi watakaobainika
kufanya vitendo vya tegesha
basi watachukuliwa hatua kali
ikiwamo kufikishwa kwenye vy-
ombo vya sharia.

“Mtu anapanda mualovela mli-
mani na inaonekana wenyewe
umechomekwa, nisisitize kuwa,
kama kuna kitu kilichoongezeka
baada ya kuchukuliwa picha ya
anga na kutangazwa kwa tarehe
ya ukomo ya maendelezo basi
hakitalipwa na serikali italipa
kile kinachoonekana kwenye pi-
cha ya anga,” alisema.

Dk. Mabula alitolea mfano kwa
eneo la Mlima Nyanzaga wilaya-
ni Sengerema kuwa kuna baadhi

ya wananchi wamenunua eneo
la mlima na kuanza kusafirisha
migomba nyakati za usiku ili
kutegesha kwa lengo la kupata
fidia baada ya kusikia serikali
inataka kulitwaa eneo hilo.

Alisema, hali hiyo haiwezi ku-
vumiliwa na serikali italipa fedha
kwa yale maeneo yaliyoonekana
katika picha za anga ambazo
Wizara ya Ardhi ilizichukua
mapema kwa lengo la kuondoa
mgongano wakati wa kulipa
fidia.

Kuhusu uzinduzi wa Baraza
la Ardhi na Nyumba la Wilaya
ya Sengerema, Waziri Mabula
alisema uzinduzi wa baraza hilo

umelenga kusogeza huduma
kwa wananchi wa wilaya hiyo
ya Sengerema ambao awali
walikuwa wakiifuata wilayani
Geita.

Aliwataka wakuu wa wilaya
na wakurugenzi kwenye wilaya
ambazo Mabaraza ya Ardhi na
Nyumba ya Wilaya hayajaanza
kutoa huduma, kutoa kipaum-
bele kwa shughuli za mabaraza
kwa kutenga maeneo ya ofisi
kuwezesha mabaraza kuanza
kutoa huduma ili kuwaondolea
wananchi usumbufu wa kwenda
kupata huduma katika wilaya
nyingine.

Maelfu kunufaika
na mradi wa maji

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAKAZI 12,488 wa kata nne za
Halmashauri ya Msalala mkoani Shin-
yanga wanatarajia kunufaika na mradi
wa maji wa Ziwa Victoria unaotekele-
zwa na Wakala wa Usambazaji Maji na

vya Mwakuzuka Kata ya Mwanase,
Kabondo Kata ya Kashishi, Izuga kata

kitajengewa tenki la maji lenye ujazo
wa lita 90 na kuuziwa maji kwa bei
nafuu.

Kabondo na Mwakuzuka wanaende-
lea kunufaika na majisafi na salama
kutoka Ziwa Victoria baada ya ku-
jengewa matangi mawaili ya maji kwa
thamani ya Sh. milioni 821.

Kaimu Meneja wa RUWASA wilayani
Kahama, Paschal Mnyeti, aliyabainisha
hayo jana mbele ya Mkuu wa Wilaya
ya Kahama, Festo Kiswaga, wakati
akitoa taarifa ya utekelezaji wa mradi
Kabondo.

Alisema utekelezaji wa miradi hiyo
umeanza tangu Machi, mwaka 2018
na unatarajia kukamilika ndani ya
miezi 12.

Alisema, mradi huo utakapokami-
lika unatarajia kuwanufaisha zaidi ya
na kwamba kwa sasa wanaendelea
kujenga matangi maji yenye ujazo wa
lita 90,000.

Diwani wa Mwanase, Samson
Masanja, aliomba miradi hiyo kuka-
milika kwa wakati na kuanza kutoa
huduma kwa sababu wananchi wana-
tumia maji ya visima walivyochimba
kwa kuchangia na mifugo yao hali
ambayo inaweza kusababisha kutokea
kwa magonjwa ya mlipuko ikiwamo
kuhara damu.

DC Kiswaga aliwataka wasimamizi
wa mradi hiyo kuhakikisha inakamili-
ka kwa wakati na kuanza kutoa hu-
duma kwa wananchi ili kuwaondolea
wananchi shida ya kutembea umbali
mrefu kutafuta huduma ya majisafi na
salama.

Alisema wananchi wengi ndoa zao
zimeingia shakani kutokana na wa-
nawake wengi kuamka alfajiri kwa ajili
va kusaka maji na kuacha wanaume
wamelala jambo ambalo linaweza
kuondoa uaminifu.
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LAAC yabaini stendi Njombe inavyokosesha mapato

Na Elizabeth John,
NJOMBE

MWENYEKITI wa Kamati
ya Kudumu ya Bunge Hesa-
bu za Serikali (LAAC), Grace
Tendega, amewaagiza vion-
gozi mkoani Njombe kuku-
baliana kutotumia stendi ya
mabasi ya mjini ambayo ina-
hatarisha usalama wa abiria
kutokana na kuwa kwenye
hifadhi ya barabara katikati
ya mji.

Agizo hilo limetolewa
baada ya kutembelea mi-
radi ya mabasi pamoja na
soko mjini hapa na kuwa
licha ya changamoto hiyo
pia uwapo wa stendi hiyo
unaikosesha mapato hal-
mashauri.

“Halmashauri mhakik-
ishe katika maeneo yenye
kasoro za ujenzi zikiwamo
nyufa kwenye barabara za
magari makubwa stendi kuu
na sakafu katika jengo la
mama ntilie zinarekebishwa
kufikia mwezi Juni,” alisema
Grace.

Awali akiwasilisha taarifa
za utekelezaji wa mradi wa
stendi na soko, Ofisa Mi-
pango wa Halmashauri ya
Mji, Shigela Ganja, alisema
imefanikisha utekelezaji
wa ujenzi wa stendi na
soko kupitia Programu ya
Uimarishaji na Uboreshaji
Miji (ULGSP) na kufanikiwa
kupata Sh. bilioni 20 kwa
ajili ya utekelezaji wa miradi
hiyo.

Ganja alisema, licha ya
mradi wa stendi na soko
kubabadili mandhari ya
mji na kuwezesha mazin-
gira bora ya kutolea hu-
duma, bado changamoto
ya utekelezaji wa mradi
umeshindwa kuzaa matun-
da yaliyokusudiwa kutokana
na kuwapo na stendi katikati
ya mji na kusababisha abiria
wengi kuishia mjini.

Kamati hiyo imekagua na
kutembelea katika stendi ya
mabasi Njombe na soko kuu
kujiridhisha na utekelezaji
wa matumizi ya fedha zili-
zotengwa kwenye miradi
hiyo.

Changamoto hiyo ya
ufanisi wa stendi uliwaibua
wajumbe wa kamati hiyo

akiwamo Twaha Mpem-
benwe, aliyesema idadi
ya mabasi ni ndogo na wa-
nanchi wanaotumia stendi
hiyo na vibanda kushindwa
kukodishwa.

Katika hatua nyingine
Katibu wa CCM Mkoa wa
Njombe, Ally Mwinyi, alise-
ma chama hakipo tayari
kuona mwananchi akione-
wa na halmashauri ikipoteza
mapato kwa kuwa serikali
imetoa fedha nyingi kwa ajili
ya ujenzi wa stendi mpya, na
kuelekeza matumizi ya sten-
di yaendelee kama ilivyoku-
wa wakati ikiwa inaanza kwa
kufuta kituo cha msaada
cha sasa kilichoko stendi ya
zamani.
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Kemikali 3 marufuku
uzalishaji vipodozi

Na Mwandishi Wetu

HIRIKA la Viwango

Tanzania (TBS) limepi-

ga marufuku matumizi

ya kemikali za aina
tatu kwenye uzalishaji wa vi-
podozi kwa sababu ya kuhu-
sishwa na kuathiri mifumo ya
uzazi pamoja na kuhusishwa
na saratani. Marufuku hiyo
ilitangazwa na Msimamizi wa
Dawati la Usajili wa Majengo
ya Bidhaa za Vyakula na Vi-
podozi wa TBS, Moses Mbam-
be, wakati akizungumza na
waandishi wa habari kuhusi-
ana na usimamizi wa bidhaa
hizo unavyofanyika.

Mbambe alitaja kemikali zi-
lizopigwa marufuku kwenye
uzalishaji wa vipodozi kuwa ni
Pyrithione Zinc (anti-dandruf
agent) na Butylphenyl methyl-
propional (lilial) ambazo zina-

husishwa na kuathiri mifumo
ya uzazi, huku kemikali aina
ya Sodium Hydroxymethylgly-
cinate ikihusishwa na saratani.

“Kwa hiyo kuanzia Machi 1,
mwaka huu tumeanza kuzuia.
Zipo bidhaa nyingi za Perfume
(manukato) zina kemikali
hiyo zikifika tunazizuia usajili
wake,” alisema Mbambe.

Kwa upande wa vipodozi,
Mbambe alisema wanaanga-
lia vitu ambavyo haviruhusiwi
kutumika katika kuzalisha vi-
podozi. Aidha, alisema kuna
vitu vingine haviruhusiwi
kutumika kwenye uzalishaji
wa vipodozi na vile vinavyor-
uhusiwa kwa kiwango fulani
wanaangalia kama wazalishaji
wamekidhi kutumia kiwango
kile ambacho wazalishaji wa-
nahitaji.

“Pale ambapo vipodozi vi-
takidhi basi vitasajiliwa na TBS

na vitaruhusiwa kuingizwa
nchini kwa ajili ya matumizi ya
binadamu lengo likiwa ni ku-
walinda watumiaji wa bidhaa
ili wasitumie bidhaa ambazo
kesho na kesho kutwa zitakuja
kuathiri afya zao,” alisema.

Kuhusu usajili wa bidhaa za
vyakula na vipodozi kutoka
nje ya nchi, Mbambe alitoa
mfano kwamba wamekuwa
wakikataza au kusajili vipo-
dozi ambavyo vinaingizwa
nchini vikiwa na viambata vya
sumu.

“Vipodozi hivi haviruhusiwi
kutumika katika soko la hapa
nchini. Vipodozi hivi tunaku-
tana navyo sana, zipo kemikali
ambazo haziruhusiwi kutu-
mika katika vipodozi, lakini
utakuta zinatumika,” alisema.

Mbambe alisema usajili
wa majengo pamoja na bid-
haa za vyakula na vipodozi ni

takwa la kisheria kwa mujibu
wa sheria ya viwango Sura Na:
130, ambapo kwa utaratibu wa
ndani wa shirika, wameele-
keza kwamba bidhaa zote za
chakula na vipodozi ambazo
zinaingizwa nchini lazima zi-
tafanyiwa usajili.

Kwa upande wa zile bidhaa
vyakula na vipodozi ambazo
zinazalishwa ndani ya nchi,
alisema zinafanyiwa ithibati
ya ubora, na kwamba usajili
huo unafanyika lengo likiwa ni
kuhakikisha ubora na usalama
wa hizo bidhaa.

“Bidhaa zote zinazoingizwa
nchini mwagizaji anapaswa
kujisajili kama mwagizaji wa
bidhaa za chakula na vipodozi,
kusajili ghala ambalo atakuwa
anatumia kwa shughuli za uhi-
fadhi bidhaa za chakula na vi-
podozi, lakini vile vile kusajili
bidhaa za chakula,” alisema.

Mkurugenzi wa Taasisi
ya Vodacom Tanzania
Foundation, Rosalynn

| Mworia (kulia), akimsiki-

liza mkunga wa mkoani
Shinyanga, Flora Kajum-
la, baada ya kumkabidhi
tuzo ya Mwanamke

wa Shoka katika sekta
ya afya kwenye tuzo

za ‘Kitchen Party Gala
2022/, zilizoandaliwa
na EFM, jijini Dar es
Salaam juzi. Taasisi hiyo
kupitia mradi wake wa
M-Mama inawasaidia
wanawake wajawazito
mkoani humo kutumia
simu zao za mkononi ku-

£ unganishwa na huduma
| va dharura ili kuokoa

maisha yao na ya mtoto

¢ kwa kupatiwa usafiri
| pindi wanapopatwa na

uchungu pingamizi. PI-
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Wakulima korosho wadaiwa mamilioni

Na Hamisi Nasri, MASASI

WAKULIMA wa Chama
cha Ushirika wa Mazao na
Masoko Mkundi Amani (AM-
COS) wilayani Masasi mkoani
Mtwara wanadaiwa madeni
ya fedha za mkopo wa pembe-
jeo za kilimo walizokopeshwa
msimu uliopita wa zao la koro-
sho wa mwaka 2021/2022 zai-
di ya Sh. milioni 97 na taasisi
mbalimbali za kifedha.

Fedha hizo ni kutoka katika
taasisi mbalimbali za kifedha
ikiwamo benki, ambapo taasi-
si hizo zilichukua dhamana ya
kuwakopesha wakulima hao
kabla ya msimu huo kuanza
lengo likiwa ni kuwasaidia
wakulima kupata pembejeo
za kilimo kwa wakati.

Hayo yamebainishwa jana
na katibu wa chama hicho, Fa-
dhili Hassani, alipokuwa aki-

soma taarifa ya utendaji kazi
ya chama hicho kwa msimu
wa zao la korosho wa mwaka,
2021/2022 katika mkutano
mkuu wa 14.

Fadhili alisema chama hicho
kwa sasa kimekuwa na mzigo
mkubwa wa madeni katika
taasisi za kifedha yanayotoka-
na na baadhi ya wakulima am-
bao walikopeshwa pembejeo
za kilimo na taasisi hizo katika
msimu wa ununuzi wa zao la
korosho wa mwaka,2021/2022
ambapo hadi sasa fedha hizo
hazijalipwa.

Alisema miongoni mwa
taasisi hizo ambazo zinawa-
dai baadhi ya wakulima wa
chama hicho ni Benki ya
CRDB ambayo inadai Sh. mil-
ioni 70, YETU BENKI inadai
zaidi ya Sh. milioni 13 pamoja
na Chama Kikuu cha Ush-
irika wa Wakulima Masasi-

Mtwara(MAMCU) kinachodai
Sh. milioni 14.5.

“Wakulima kwa sasa hawe-
zi kukopesheka tena kwa
sababu walio wengi bado
wanadaiwa mikopo ya pem-
bejeo ya msimu uliopita wa
mwaka 2021/2022 fedha
ambazo wakulima wetu wa-
nadaiwa ni jumla ya Sh. mil-
ioni 97.3, na hii inatoa picha
mbaya kwa chama chetu cha
ushirika,”alisema Hassani.

Fadhili alisema baadhi ya
wakulima wamekuwa wagu-
mu kulipa madeni yao ya
pembejeo za kilimo ambazo
walikopa kwa hiari yao, hivyo
kusababisha chama kuwa
katika nafasi mbaya ya ku-
tokukopesheka na taasisi hizo
hivyo kukosa fursa ya kupata
misaada mbalimbali ikiwamo
pembejeo za kilimo.

Aliwataka wakulima wote

ambao bado wanadaiwa
fedha za mikopo kuanza
kulipa madeni yao haraka ili
katika kuelekea msimu ujao
chama kisipoteza fursa ya ku-
kopesheka kwa mara nyingine
kwa wakulima ambao hawana
madeni.

Ofisa Ushirika Halmashauri
ya Wilaya ya Masasi, Shaibu
Mvita, alisema mzigo huo wa
madeni kwa chama hicho ni
mkubwa na wanachama am-
bao wanadaiwa wanapaswa
kulipa mikopo yao ili kuki-
fanya chama kiepuke kuwa na
mzigo wa madeni.

Mvita alivitaka vyama vya
ushirika ambavyo wanacha-
ma wake wanadaiwa mikopo
ya pembejeo za kilimo kulipa
madeni yao ili kuwa na fursa
ya kukopa tena msimu ujao
wa 2022/2023.

Vodacom yaeleza
_Inavyorahisisha
. malipo ya maji

Na Jenifer Gilla

KATIKA kuadhimisha Wiki ya Maji

¢ Duniani, kampuni ya mtandao wa

¢ simu ya Vodacom Tanzania Plc im-

' eeleza jinsi inavyosaidiana na seri-

¢ kali kurahisisha upatikanaji wa maji
: nchini kwa njia ya kidigitali.

Imetoa maelezo hayo katika kilele

* cha Wiki ya Maji ikiwa ni sehemu ya
: maadhimisho ya Siku ya Maji Duni-
¢ ani, chini ya kauli mbiu ‘Maji Chini

: ya Ardhi, Hazina isiyoonekana kwa

: Maendeleo Endelevu’.

Mkurugenzi wa M-Pesa, Vodacom

: Tanzania, Epimack Mbeteni, alisema,
¢ inaungana na serikali katika ku-

: hakikisha kuwa malipo yanafanyika
¢ kidigitali.

“Kama sote tunavyofahamu, serikali

¢ yetu imeweka dhumuni la kuhakiki-

: sha Tanzania inakuwa ya Kidijitali

: hasa kwenye malipo ya Ankara mbal-
: imbali zikiwamo za serikali,” alisema
: Epimack.

Alisema Vodacom inaamini kupi-

¢ tia huduma ya M-Pesa, mwananchi
: atafanya malipo yatakayowezesha
¢ upatikanaji wa maji kwa huduma

: endelevu ikiwamo kulipia huduma
: mbalimbali za serikali

“M-Pesa inawezesha watumiaji zai-

¢ di ya milioni 1.6 nchini kulipa ankara
: zao za maji kidijitali kwenda kwa

¢ taasisi 23 za maji katika mikoa yote
* nchini na kufikisha malipo ya Sh.

: bilioni 36 kwa mwaka,” alisema.

Alisema huduma hiyo inaokoa

¢ muda kwa mtumiaji na kuzipa taasisi
: husika nafasi ya kufanya shughuli

¢ zingine. “Tunataka kuona wateja

: wetu na Watanzania kwa ujumla

: wakiokoa muda, hakuna sababu ya

* wao kupanga foleni kulipia ankara

: za maji ilhali anaweza kulipia kupitia
: simu yake ya mkononi, M-Pesa tupo

: hapa kuboresha maisha ya Watanza-
: nia wote,” aliongeza Mbeteni.

. Ajitosa uhamasishaji
- chanjo ya UVIKO-19

: NaSabato Kasika

MWEZESHAJI wa mafunzo ya ujasiri-

: amali kwa vijana nchini, Aman Matun-
¢ gullu, amejitosa katika uhamasishaji

¢ wa chanjo ya UVIKO-19 kwa vijana

: anaowapa elimu ili kuwanusuru dhidi
' ya ugonjwa huo.

Akizungumza na gazeti hili jana,

: Matungullu alisema, amekuwa akisa-

: firi katika mikoa mbalimbali nchini

: kutoa mafunzo ya ujasiriamali, lakini

* ndani ya mafunzo hayo anahamasi-

¢ sha chanjo. “Nimeona kampuni yangu

: litwayo Matungullu's Production Ltd ya

: mafunzo ya ujasiriamali, itumike pia
i kuhamasisha vijana kuhusua suala la
: chanjo ya corona,” alisema.

Alisema yeye kama kijana ameona

: kuna haja ya kufanya sehemu yake

: kwenye suala la kujikinga na ugonjwa
¢ huu, kwa kuwakumbushia vijana wake
: kuchukua hatua za chanjo.

“"Jukwaa langu la kuhamasisha

' vijana wenzangu ni kuchanja ni kupitia
: mafunzo ya ujasiriamali ambayo nime-
¢ kuwa nikiyatoa kwao katika maeneo

: mbalimbali nchini,” alisema.
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Na Peter Orwa

ISTORIA ya dunia kwa
H muda mrefu, iligawanyi-

ka kisiasa katika kambi
kuu mbili, mkondo wa
kushoto ambako ndiko penye
Ujamaa na kulia ndio mfumo

huria au ubepari.
Katika ngazi ya juu penye
mamlaka zilizoshika dunia,

mkondo wa kulia uliongozwa na
Umoja wa Kujihami wa NATO,
hali kadhalika Mashariki, ni ili-
yokuwa Warsaw Pact, wadau wa
Ulaya Mashariki.

Ingawa kumekuwapo na mi-
jadala ya kudadisi tafsiri kamili,
kambi na itikadi; kinachoju-
likana kambi ya Magharibi ilijik-
ita kwenye mfumo huria katika
uchumi, hata siasa na itikadi,
ambao kwa kiasi kikubwa unan-
ufaika na kodi, vingine vikibaki
katika mikono binafsi.

Hapo serikali inabaki kuwa
mratibu mkuu wa mifumo huria
na kushika maeneo machache
ambayo ama yanagusa au yana
manufaa ya moja kwa moja kwa
umma, mathalan penye elimu
na afya.

Hali kadhalika, inaangukia mi-
radi yenye maslahi na tafsiri ya
moja kwa moja kwenye maisha
ya umma, mathalan mifumo ya
usafiri kama reli, barabara na
anga. Lakini kwa kiasi kikubwa
serikali inanufaika na kupata
pato la kujiendesha kupitia kodi.

Kinyume chake, mfumo hodhi
wenye mlengo wa kushoto au
wa kijamaa umekuwa na sura
ya serikali kujihusisha moja kwa
moja na maisha ya umma, kuan-
zia umiliki wa rasilimali, uende-
shaji wake, hata itikadi zao za
kijamii.

Sura nyingine inayotoa tofau-
ti, kati ya makundi hayo mawili
ni kwamba, wakati mfumo hu-
ria au wa kibepari uliojulikana
wakati huo, umeegemea kutoza
kodi kidogo, lakini katika kila
kitu ambayo Wamarekani wana
msemo :hakuna cha bure Mare-
kani.”

Mfumo hodhi kijamii- wa ki-
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Kinamama wasomeshwa
Mbozi wakaelewa, sasa
waongoza mitaa

HABARI BORA NA KAMILIFU

Ukurasa 13

Mwalimu Julius Nyerere. PICHA: MTANDAO

jamaa, wenyewe unatoza kodi
kubwa, huku serikali ikiwajibika
moja kwa moja kuhudumia watu
wake, hasa huduma muhimu
kama elimu, afya na mabhitaji
muhimu ya kijamii.

Hata hivyo, wakati ulipofika
kukaanguka kambi ya Mashari-
ki hasa ngome ya Warsaw Pact

mwanzoni mwa miaka ya 1990,
kuna mchango katika kudidimi-
za dhana ya Ujamaa na itikadi
yake duniani.

Kukashuhudiwa hata baadhi
ya nchi, kama Checkslovakia
kuanguka kisiasa na kugawanyi-
ka sehemu mbili.

Katika siasa hii itakumbukwa

Ukurasa 14

Rais, profesa na babu
aliyeachiwa huru kutoka
Kifungo cha hadi 2032

Je, Ujamaa upo au umetoweka?

hata kabla ya hapo, Tanzania
ikawa miongoni mwao, nchi
nyingi zilizopata uhuru zilijiele-
keza katika mkondo huo, ziki-
amini kuna sehemu kubwa ya
wananchi wake wanahitaji ku-
kombolewa kiutawala, kisiasa
na kiuchumi.

UKWELI ULIKOFIKIA

Maana ya msamiati huo,
ujamaa na hoja yake ni swali
lenye utata nchini na hata ki-
mataifa, hasa baada ya kuzama
ngome hiyo kuu ya Warsaw Pact.

Kuna wakati lilijitokeza ka-
tika kada ya wanasheria nchini
walipohojiwa na iliyokuwa Tume
ya Jaji Kisanga, kupata maoni
yao, chini ya aliyekuwa kiongozi
wakati huo, Bob Makani, wakap-
endekeza kufutwa kwa kipengele
cha Ujamaa kwenye katiba.

Hata hivyo, kabla ya kupokea
hoja yao, meza kuu ya wana -
tume hiyo, wakawahoji “kwani
Ujamaa una maana gani?” Ni swa-
li waliloshindwa kujibu wajumbe
wote, kwenye kikao kilichofanyi-
ka kwenye ukumbi, jijini Dar es
Salaam.

Hata swali aliporejeshewa
mzee wao Bob Makani, naye alik-
wama kutoa ufafanuzi hata hoja
hiyo ikafa na wakusanya maoni
wakisema hawatochukua hoja
ambayo wakati wenyewe ha-
wakujua maana yake.

Hiyo ikiangaliwa kwa kina,
hakuna tafsiri ya pamoja inayo-
tolewa kuhusu dhana ujamaa.
Hata hivyo, kinachokubalika kwa
wakati mmoja, ni kwamba “jamii
inapoishi katika matazamio ya
kundi linaloshirikiana na kujali-
ana, kwa manufaa ya pamoja,
baadhi kufika hatua hata rasili-
mali zao nyingi wanazimiliki kwa
pamoja.”

Ndani ya mtazamo huo,
utekelezaji wa dhana hiyo ya
kisiasa na kiitikadi unatajwa
kuwa na sura kuu tatu, ambayo
walikuwa nayo wanazuoni wa
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
na waumini wake wakubwa; wote
sasa marehemu; maprofesa kama
Haroub Othman, Mwesiga Bar-
egu, Wamba dia Wamba, na Sethy
Chachage, waliuhubiri sana.

Profesa Othman, aliuhubiri
Ujamaa wa Kiafrika, Tanzania
ikiwa na msingi wa tafsiri kutoka
kwa Mwalimu Nyerere, kwamba
‘watu wanakaa pamoja, wanafan-
ya kazi, kwa faida ya wote.’

INAENDELEA UK. 14
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MAPENDEKEZO YA KIKOSI KAZI

Wadau wadali sheria zifumuliwe,
katiba mpya isisubiri mwaka 2025

atiba Mp

vako
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Mkurugenzi wa LHRC, Anna Henga, akizungumzia mapendekezo ya kituo hicho kwa kikosi kazi. Kulia ni Ofisa Programu Wa-
nawake na Watoto wa kituo hicho, Getrude Dyabene. PICHA: SABATO KASIKA

Na Sabato Kasika

IKOSI kazi kilichoundwa
na Msajili wa Vyama vya
Siasa kuratibu mapende-

kezo ya wadau wa vyama
vya siasa nchini, na imeyakabidhi
kwa Rais Samia Suluhu huku iki-
taka mchakato wa katiba mpya
uanze baada ya uchaguzi mkuu
wa mwaka 2025.

Sababu ya kutaka mchakato
wa katiba mpya uanze baada
ya uchaguzi huo, inaelezwa na
Mwenyekiti wa Kikosi Kazi hicho,
Prof. Rwekaza Mukandala, kuwa,
muda huo ni mwafaka hautaathi-
ri uchaguzi mkuu ujao, ikipende-
keza kufanyiwa maboresho kwe-
nye sheria na kanuni za uchaguzi
nchini.

KUTOKA LHRC

Nipashe imezungumza na wa-
dau wa demokrasia ya vyama
vya siasa, ikiwamo Kituo cha She-
ria na Haki za Binadamu (LHRC),
ambacho Mkurugenzi Mtend-
aji wake Anna Henga anasema
wamefanya mchakato  kwa
maana ya kuja na maoni kadhaa
ikiwamo kuruhusiwa matokeo ya
kiti ya urais kupingwa mahakam-
ani ikiwa kuna malalamiko ya
msingi, kuwapo mgombea bin-
afsi na mfumo wa mshindi awe
na kuanzia asilimia 51.

“Tunachukulia kama ilivyoam-
uliwa na Mahakama ya Haki za
Binadamu na Watu katika kesi ya
Jebra Kambole dhidi ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania Na.
018/2018,” anasema Henga.

Mkurugenzi huyo anasema,
kutopinga matokeo ya urais ni
kinyume na Mkataba wa Afrika
wa Haki za Binadamu na Watu

Katika mku-
tano huo wa
Baraza la
Vyama vya
Siasa sisi
wadau ndiyo
tulioshau-

ri msajili
aunde Kikosi
Kazi hicho
baada ya su-
ala la katiba
mpya, hivyo
tulitakiwa
kwanza
tuyaone
mapendek-
ezo hayo.

wa mwaka 1981.

Kuhusu mgombea binafsi,
anasema ni hatua inayoendana
na uamuzi wa Mahakama ya
Afrika ya Haki za Binadamu ya
Watu, katika kesi iliyofunguliwa
na Mchungaji Mtikila.

“Mahakama hiyo iliruhusu
mgombea binafsi, nasi tunatam-
bua kuwa kuwapo utaratibu huo,
kutasaidia kupunguza urasimu
wa vyama vya siasa ambavyo hu-
tumia sifa za uanachama dhidi
ya wagombea, inapotokea ku-
toelewana kati ya pande mbili,”
anasema.

Anaendelea: “Jeshi la Polisi
lisiingilie shughuli za vyama vya
siasa wakati, kabla na baada ya
kampeni kinyume na sheria.
Kuwe na watumishi wa tume
ya uchaguzi, wakurugenzi wa
halmashauri wasisimamie uch-
aguzi.”

Anataja mapendekezo men-
gine kuwapo mikutano ya hadha-
ra ya vyama vya siasa kufanyika
kwa usawa, pia nafasi ya Msajili
wa Vyama vya Siasa iwe ya ku-
tangazwa hadharani kwa vig-
ezo vitakavyoainishwa na kamati
maalum ya kuajiri.

“LHRC, pia inapendekeza
mkurugenzi wa uchaguzi, mwe-
nyekiiti wa tume ya uchaguzi na
makamishna wapatikane kwa
kuomba kazi ambazo zinatanga-
zwa hadharani.

“Uteuzi wa wajumbe wa tume
ya uchaguzi uzingatie uwakilishi
wa vyama vikubwa vya siasa,
asasi za kiraia, taasisi za kidini na
wanataaluma. Kigezo cha kupita
bila kupingwa kiondolewe...,”
anasema, akitaja pia haja ya ku-
wapo mfumo wa Kkielektroniki
kupiga kura.

Mkurugenzi Mtendaji huyo
anasema kituo chake Kkinap-
endekeza umuhimu wa takwa
la kisheria kwa vyama vya siasa
kuzingatia usawa wa kijinsia na
watu wenye ulemavu wakati wa
mchakato wa uteuzi.

MTAZAMO WA CUF

Magdalena, Naibu Katibu Mkuu
(Bara wa chama CUF, anasema
anashangaa kuona suala la upa-
tikanaji katiba mpya linasogezwa
mbele, badala ya kuharakisha ip-
atikane kabla ya uchaguzi mkuu
wa mwaka 2025.

Anafafanua kikosi kazi kili-
choundwa na Msajili wa Vyama
vya Siasa, kilitakiwa kwanza ku-
peleka mapendekezo kwenye
Baraza la Vyama vya Siasa kabla
ya kufikishwa kwa Rais.

“Katika mkutano huo wa
Baraza la Vyama vya Siasa sisi
wadau ndiyo tulioshauri msajili
aunde Kikosi Kazi hicho baada ya
suala la katiba mpya, hivyo tu-
litakiwa kwanza tuyaone map-
endekezo hayo,” anasisitiza.

Mwanasiasa huyo anasema
katika mkutano wa msajili na
baraza hilo Desemba mwaka jana
jijini Dodoma, kuliibuka hoja
kama ya katiba mpya na kusaba-
bisha kuundwa kwa kikosi kazi
hicho.

“Kilikuwa na jukumu la kupitia
hoja zilizojitokeza katika mku-
tano huo na kuandaa mapendek-
ezo kwa ajili ya kuwasilisha kwe-
nye Baraza la Vyama vya Siasa
ambalo lingeyapitia na kuyawasil-
isha serikalini,” anasema.

“Hali hiyo ndiyo ilisababisha
sisi kutangaza kususia uchaguzi
wowote hadi pale katiba mpya
itakapopatikana na huo ndiyo

msimamo wetu na tulitegemea
kikosi kazi kije na jibu la kukata
kiu ya wadau,” analalamika.
Naibu Katibu Mkuu huyo
anasema, CUF itaitisha vikao ku-
jadili mapendekezo hayo hasa
suala la katiba mpya, kwa madai
kwamba ikiwekwa pembeni hadi
baada ya uchaguzi mkuu ujao, si
matakwa ya wadau. Hata hivyo
hakufafanua kikao kipi.

MAONI YA JUKATA

Mkurugenzi wa Jukwaa la
Katiba, Bob Wangwe, anasema
kwa mtazamo wa Jukwaa la Kat-
iba Tanzania (JUKATA), anapinga
mapendekezo hayo, akitamka:

“Katiba mpya inasaidia kupata
tume huru uchaguzi, hivyo hat-
uoni sababu za msingi za kuahiri-
sha mchakato huo wakati katiba
inayopendekezwa ipo.”

Wangwe anasema, Watanza-
nia wanataka katiba mpya na
kwamba hilo ndilo hitaji la wengi
ambalo lilipaswa kufanyiwa kazi
haraka kwa kumalizia mchakato
ulioshia njiani baada ya Bunge
Maalum la Katiba.

Mkurugenzi huyo anasema, JU-
KATA itaendelea kutoa wito wa
kuwapo kwa katiba mpya, kwa
madai kwamba siyo hitaji ya ki-
kundi cha watu wachache bali ni
matakwa ya Watanzania.

“Suala la kuwapo kwa katiba
mpya halitakiwi kucheleweshwa,
hivyo nitoe wito kwamba, tuen-
delee kupigania katiba mpya na
huo ndiyo msimamo wa Jukwaa
la Katiba Tanzania,” anasema.

KUVUTA SUBIRA

Mhadhiri wa Chuo cha Diplo-
masia Kurasini Dar es Salaam,
Godwin Gonde, anasema kilicho-
baki sasa kwa hatia iliyofikiwa ni
Watanzania kuwa na subira, kwa
madai kwamba kila upande ume-
pewa ahadi.

“Wanaotaka katiba mpya
wameahidiwa kuwa mchakato
utafanyika baada ya uchaguzi
mkuu wa mwaka 2025 na wale
wanaotaka uchaguzi upite nao
wameabhidia, hivyo kilichobaki ni
subira tu,”anasema Gonde.

Anafafanua, mchakato wa
katiba mpya una gharama kubwa
ikiwamo fedha, si jambo la kuha-
rakisha na kwamba inawezekana
kikosi kazi hicho kiliangalia yote
na kutoa mapendekezo.

“Hata kama hoja itakuwa ni
kwamba, tayari katiba inay-
opendekezwa ipo, ni lazima
tutambue kuwa wakati mwing-
ine baadhi ya mapendekezo
yanaweza kuwa yamepitwa na
wakati au inahitajika kuongeza
mengine,” anasema.

Anasema mwaka 2014 hadi
sasa ni miaka mingine imepita na
kuna mabadiliko makubwa am-
bayo yanaweza kusababisha hata
katiba inayopendekezwa ikaf-
anyiwa mabadiliko, na kwamba
hatua hiyo inahitaji muda wa
kutosha.

“Kwa hiyo ushauri wangu ni
kwamba, muda ambao ume-
pendekezwa na kikosi kazi hi-
cho, ni bora ukaheshimiwa kwa
kuacha mihemko ya kisiasa ili
wakati ukifika, mchakato wa kati-
ba mpya ufanyike,” anasema.
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KAZI INAVYOENDELEA

Kinamama wasomeshwa Mbozi
wakaelewa, sasa waongoza mitaa

Na Beatrice Philemon, ali-

yekuwa MBOZI

AIS Samia Suluhu Has-
san, tangu aingie ma-
darakani amekuwa

kidumisha usemi unao-
beba utashi wa kinamama, jinsia
yao inapopewa usukani kuende-
sha umma, mara zote wanufaika
ni jamii nzima kwani ‘umama’
hujitokeza dhabhiri.

Kwa kutathmini yaliyojitokeza
kwa mwaka mmoja uliopita na
kusherehekewa Jumamosi iliyo-
pita, pana kidokezo cha ushahi-
di wahitaji wote wa elimu ya juu
wamehakikishiwa mkopo tena
katika mazingira nafuu zaidi.

Simulizi hiyo inajiashiria,
pia kwa uongozi wa kinamama
ngazi ya chini kupitia ushahidi
wilayani Mbozi, mkoa wa Song-
we katika kata za Hasamba na
Itaka, kura za udiwani na baa-

yako wazi waplgakura wako
‘meno nje’.

Ziara ya Nipashe ya wilayani
Mbozi hivi karibuni imebaini
namna mama madiwani na wen-
zao wajumbe wa halmashauri ya
vijijini wanawahakikisha ‘kazi
iendelee.

DIWANI AFUNGUKA

Costina Kibona, ni mama mwe-
nye watoto watatu kutoka kata
ya Hasamba. Ni kati ya wanaki-
jiji walionufaika na mradi uitwao
“Kuimarisha Uwajibikaji Jamii na
Usimamizi katika Sekta za Afya
(VVU/Elimu ya Uzazi) na Kilimo
(Usalama wa Chakula) Kusini
mwa Afrika.”

Ni mradi wa miaka mitano un-
aotekelezwa na Shirika la MIICO
na_Action A1d Tanzania katika
Hasamba na Idiwili kwa ufadhili
wa Shirika la Maendeleo la Usw-
isi (SDC).

Baada ya kupata mafunzo ya
uongozi, haki za mwanamke,
watoto, jinsia, kilimo na ikolojia,
mwaka katika Uchaguzi Mkuu
wa mwaka 2020, Costina alijitosa
kuwania udiwani na akafanikiwa
kwa kishindo.

Mama huyo ambaye sasa
ni Makamu Mwenyekiti, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbozi,
anajigamba kuleta maendeleo
kwa kata, pia wanawake wote.

Anajivuna kuwafungua fikra za
wapigakura wake, umuhimu wa
kushiriki mikutano ya hadhara,
kwa sababu ni haki yao kujua
kinachoendelea katika jamii yao.

Costina anasema, ana mchan-
go kufanikisha kujengwa zahan-
ati katia Kata ya Hasamba, pia ku-
wezesha huduma za kinamama
kujifungua, tofauti na ilivyokuwa
nyuma.

Anasema wahitaji walitembeea
umbali kilomita nane hadi 10
kwenda kujifungua kwenye Hos-
pitali ya Wilaya Mbozi, wengi wal-
isafiri kwa bodaboda kwenda na
kurudi Sh. 4,000 na wasiokuwa
nazo walijifungua majumbani.

“Niliamua kusaidia upatikanaji
wa huduma hii kwa sababu,
najua machungu ya mama kuji-
fungua yalivyo, athari ya usafiri

Jukwaa la Wanawake Mbozi wakijadiliana masuala ya uongozi katika mradi wa usimamizi wa
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uwajibikaji jamii katika masuala ya ugani. PICHA ZOTE: BEATRICE PHILEMON

na kipato cha wananchi kilivyo
kidogo katika kata yangu,” anase-
ma.

Katika elimu, anadokeza baada
ya kuona kuna mrundikano
mkubwa wa wanafunzi katika
shule zilizoko katika eneo lake,
anasema Diwani Costina baada
ya kuingia madarakani, akaanza
kufanya kazi na wananchi ku-
jenga madarasa 17 ya shule za
msingi, pia sekondari.

Hapo anaorodhesha ujenzi
wa madarasa sita katika Shule
ya Sekondari Ndugu, matatu
shule ya Namile, matano shuleni
Muungano na matatu Shule ya
Msingi Ilyika, huku kukiwapo mi-
radi mingine katika hatua tofauti.
Hapo, anadokeza akaiomba Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbozi ku-
saidia hatua za kumalizia ujenzi,
nguvu zao zilipogota.

“Nashukuru serikali kuu imeni-
letea shilingi milioni 40 ambazo
zimesaidia kukarabati vyumba
vitatu vya madarasa katika
Shule ya Sekondari Ndugu kwa
kushirikiana na nguvu za wa-
nanchi,” anafafanua.

“Wakati wa Mbio za Mwenge,
viongozi walikuja kukagua na
wakaridhika na vimezinduliwa
na Kiongozi wa Mbio za Mwenge,
Josephine Mwambashe,” anase-
ma.

Pia, anataja kuwapo miradi
aina hiyo inayoendelezwa katika
ujenzi wa majengo ya shule za
msingi, ikiwamo mabati mapya
zaidi ya 300 kutoka vyanzio
mbaliombali vya kiserikali na
fedha taslimu Sh. milioni 12.5.

KUHAMASISHA KINAMA-
MA

Pia anasema kupitia elimu ali-
yoipata kutoka Shirika la Action-
Aid Tanzania na MIICO, ameha-
masisha vikundi vya wanawake
na vijana kupitia mikutano ya

Makamu Mwenyekiti wa
Baraza la Madiwani Mbozi,
Costina Kibona.

goji wajiunge kwenye vikundi
vya ujasiriamali, ili waweze ku-
pata mikopo kutoka kwenye hal-
mashauri .

“Nashukuru hadi sasa vikundi
viwili vya kinamama kutoka ki-
tongoji cha Hazelu A na Kamshi-
keni, vimepata mkopo,” anataja
baadhi, pia vingine vikijumuisha
vijana.

MJUMBE HALMASHAURI
KIJIJI

Esther Ngao, ni mzazi mwe-
nye watoto wanne, anasema ka-
tika katika uchaguzi uliopita wa
Serikali za Mitaa Mwaka 2019,
alichaguliwa kuwa Mjumbe wa

Anasema wako 25 waliopenya
kutoka orodha ya wagombea
86, kati yao wako kimamama 10
wanaoongoza vitongoji: Itaka,
Masewe, Lunyego na Shiha.

Nini amefanya kazini?
Anaifafanulia Nipashe kwamba:

<¢

Tunajivu-
nia kuona
nafasi ya
mwanamke
kuweza
kusema
changamoto
Zao kwa
viongozi bila
woga tofauti
na miaka vya
nyuma kabla
va kupata
mafunzo na
kujua haki
Zao.

“Toka nichaguliwe nimesaidia
kuboreshewa soko ili kufanya
biashara katika mazingira ma-
zuri.”

Pia anasema amefikisha hoja
ya viwanja vya makazi na hadi
sasa Halmashauri ya Wilaya ya
viwanja 100 vya makazi kwa vi-
jana na taratibu zake za ramani
zimeshafanyiwa kazi.

“Nashukuru Shirika la MIICO
na ActionAid Tanzania kutu-
patia elimu hii, kwa sababu ki-
namama hivi sasa wanajua haki
zao, wanaweza kugombea nafasi
mbalimbali za uongozi.

“Wanaweza kusimama na
kuhoji kuhusu fedha zilizoteng-
wa na serikali kwa ajili ya maen-
kama zimetumika vizuri au la,”
anasema.
delea: “Nina ujasiri wa kusima-
ma na kuongea hoja, naweza
kuuliza bajeti zilizoko katika ki-
jiji chetu kama zinatekelezwa au
hazitekelezwi tofauti na miaka
ya nyuma, nilikuwa naogopa
kusimama na kuuliza.”

Anaeleza wana ujasiri wa kie-
limu, kujiamini, kujua haki na
kugombea nafasi za uongozi
kwenye nafasi za ubalozi au
uenyekiti unaoptokeza kwenye

hapo.

WALIOWAWEZESHA

Mkurugenzi Mtendaji wa
Shirika la MIICO, Catherine Mul-
aga, anaorodhesha matunda yao
kwamba katika ngazi ya uongozi
walipatikana madiwani wawili
kupitia Uchaguzi Mkuu wa Mwa-
ka 2020, kata za Hasamba na
Itaka kukiwapo wajumbe 12 wa

“Tunajivunia kuona nafasi
ya mwanamke kuweza kusema
changamoto zao kwa viongozi
bila woga tofauti na miaka ya
nyuma kabla ya kupata mafunzo
na kujua haki zao.

“Miaka ya nyuma kinamama
wengi  walikuwa  hawawezi
kusimama mbele ya viongozi
na kutoa changamoto zao zina-
zowakabili,” anaeleza Catherine
ambaye pia ni mwanamama.

“Hivi sasa chochote kinacho-
pangwa kuhusiana na maende-
washirikishwe na ongezeko
limeongezeka kutoka asilimia 10
hadi 70 ya mahudhurio,” anase-
ma.

Anafafanua kuwa, kabla ya
mafunzo kinamama wengi ha-
wakujua haki zao, hawakudhu-
ria mikutano na waliohudhuria
wachache sana, hawakuongea,
lakini sasa hali imebadilika
wanashiriki na kutoa hoja, pia
wanagombea nafasi za uongozi
zinazojitokeza.

“Sasa hivi serikali imeweza
kusogeza huduma za mikopo
vijijini tofauti na zamani, Kki-
namama walijua kuwa shughuli
za kilimo hazikopesheki, lakini
sasa hivi baada ya mafunzo wa-
nafanya shughuli za mikono
wanaweza kutumia fedha hizo,”
anasema.
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JUKWAA LA VIONGOZI
MJUE ALBERTO FUJIMORI

Rais, profesa na babu aliyeachiwa
huru kutoka hukumu hadi 2032

« Mwaka 2017 aliachiwa, akarejeshwa gerezani
« Amestaafu uamishoni na akanaswa huko huko
« Bintiye kawania urais ‘nikipita, namtoa baba’

Na Christina Mwakangale

IKI iliyopita kul-
ishuhudiwa kuachi-
wa kutoka gerezani
kwa aliyekuwa Rais

wa taifa la Peru na msomi profe-
sa wa uhandisi, Alberto Fujimori
Inomoto, aliachiwa kutoka ger-
ezani akiwa babu wa miaka 83.

Hiyo ni historia nyingine, aki-
toka katika maisha ya kutaabika
na kudhalilika, ilhali kati ya
mwaka 1990 hadi 2000, alikuwa
mkuu wa nchi kwa cheo cha
urais.

Kiongozi huyo wiki hii ali-
achiwa kutoka kifungoni baada
ya mahakama ya juu ya kikatiba
kutoa agizo hilo, huku hisia ziki-
wa tofauti miongoni mwa jamii,
rais wa sasa Pedro Castillo, anay-
etaka mahakama ya kimataifa
iingilie suala hilo.

Uamuzi huo unawakumbusha
Waperu msamaha wa kibinada-
mu uliotolewa kwa Fujimori ka-
tika Mkesha wa Krismasi mwaka
2017, kutoka kwa Rais wa wakati
huo, Pablo Kuczynski.

Wakati alipopewa msamaha
hapo awali, aliyekuwa rais mia-
ka ya 2027, Kuczynski, akasema
Fujimori amestahili msamaha
kutokana na hali yake kiafya iki-
wamo matatizo ya moyo.

Fujimori, alihukumiwa kifun-
go gerezani kutokana na shtaka
la kukiuka haki za binadamu na
rushwa, pia iwapo angetumikia
kifungo chote angekuwa huru
mwaka 2032; sasa mahakama

hiyo imemwondolea adhabu
hiyo.
Fujimori, siku ya Alhamisi

wiki iliyopita ilikuwa ya kipekee
kwake baada ya kuachiwa huru,
katika hukumu iliyoendana na
majaji walipopiga kura kutoa
uamuzi huo, ingawa haikuwa
wazi lini Fujimori angeondoka
gerezani.

Rais Fujimori, ambaye kitaalu-
ma anajulikana kuwa mbobevu
katika hisabati, umaarufu wake
ulianza mwaka 1990 alipowania
urais na kumshinda katika uch-
aguzi mtangulizi wake, Mario
Vargas Losa, ambaye kitaaluma

Lengo la Rais
Fujimori wakati
huo, lilikuwa
kugombea urais
wa Peru tena
mwaka 2006,
badala yake
aliangukia kwe-
nye kesi na hata
kuhukumiwa

gerezani.
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Alberto Fujimori. PICHA: MTANDAO

ni mwanahabari.

Alipoingia tu katika mamlaka
nchiji Peru, kukashuhudiwa ku-
pigwa hatua kwenye uchumi wa
nchi, akiegemea zaidi sera huria
kwa kuzibinafsisha kampuni na
viwanda.

Hata hivyo, urais wake ul-
iangushwa muda muda mfupi
baada ya kuingia katika zama za
awamu ya tatu, baadaye mwaka
2000, ikaonekana video yake
ikionyesha Ofisa Usalama Mkuu
wake, Vladimiro Montesinos,
akiwahonga wanasheria.

Wakati huo Rais Fujimori
akiwa mapumzikoni nchini Ja-
pan ambako ndiko kwenye asili
ya wazazi wake, akatuma barua
pepe kwa faksi kuelezea kujiu-
zulu kwake baada ya tukio hilo.

Miaka mitano baadaye, ali-
washangaza wafuasi na maadui
wake kisiasa, aliposafiri kwa
ndege hadi nchi jirani ya
Chile ambako alikamatwa na
kurejeshwa nchini Peru.

Lengo la Rais Fujimori wakati
huo, lilikuwa kugombea urais wa
Peru tena mwaka 2006, lakini
badala yake aliangukia kwenye
kesi na hata kuhukumiwa ger-
ezani. Binti yake, Keiko Fujimori,
aliwania urais mwaka jana huku
akitoa wito baba yake kuachiwa
huru na akasema iwapo an-
geshinda, angemtoa baba yake
kifungoni, hata hivyo alishindwa
na Pedro Castillo.

Kwenye mashtaka yaliyom-
sibu, Fujimori ametuhumiwa
na mashtaka yanayotokana na

jukumu lake katika programu
ya serikali ya miaka ya 1990,
ambayo wanawake wengi we-
nye asili kutoka jamii maskini,
walisema walilazimishwa kuzaa
watoto.

Tuhuma nyinginezo zikahusu
mauaji ya wakulima sita, yaliyo-
daiwa kufanywa na wanajeshi,
katika zama za utawala wake.

Fujimori ni mzaliwa wa Julai
28, 1938 mjini Lima, Peru ame-
hudumu urais tangu Julai 28,
mwaka 1990 hadi Novemba 19,
mwaka 2000.

Asili yake ni Japan, akitoka
katika familia ya mhamiaji
nchini Peru, ambako amesoma
na kupata elimu shahada ya
kwanza katika Chuo cha Agrar-
ian, mwaka 1961, kisha akapiga
hatua zaidi na kung’ara ngazi ya
uprofesa.

ALIVYOINGIA KATIKA
SIASA

Amejiunga na siasa kwa mara
ya kwanza mwaka 1989, akiwa
mkuu wa chama kipya wakati
huo kilichoitwa Cambio 90 (kwa
maana ya ‘Mabadiliko 90’).

Ushindi wake katika urais uli-
kuwa wa kushangaza, mwaka
1990 na mwaka 1992. Kashfa ya
mwaka 2000 baada ya uchaguzi
mwaka huo, ikimhusisha ofisa
wake, imesababisha kukimbia
uhamishoni nchini Japan.

Mwaka 2005  Fujimori,
ameenda nchini Chile, ambako
alikamatwa na kuwekwa chini
ya ulinzi kwa ombi la taifa la
Peru.

Miaka miwili baadaye akiwa
bado gerezani, aligombea Kkiti
katika bunge la Japan bila ya
mafanikio. Baada ya mvutano
wa muda mrefu kisheria, aka-
hamishiwa nchini Peru mwaka
2007.

Miaka miwili baadaye, akaf-
ikishwa mahakamani alikoka-
biliwa na mashtaka manne to-
fauti, hata akaangukia hatia ya
kutumia vibaya mamlaka yake,
hali kadhalika dai la rushwa.

Baada ya hapo, Fujimori, am-
baye ni baba wa watoto watano,
akahukumumiwa kifungo cha
miaka 44 na miezi mitano.

Je, Ujamaa bado upo au umetoweka?
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Pia, msomi Haroub Oth-
man, anataja aina ya pili ni
Ukomunlstl huo ni ujamaa
unaj |tokeza katika sura
iliyopiga hatua zaidi katika
mfumo wa pamoja.

Hapo inagusa miliki za
mali na uchumi, itikadi uki-
simamiwa kwa kina mifumo
ya kisheria, ambayo ilipati-
kana zaidi ndani ya ngome
yva Warsaw Pact katika
Ulaya Mashariki na maraiki
za0 kama vile China, Cuba.

Sura ya tatu, Prof. Oth-
man, anaeleza katika nam-
na serikali katika mfumo
huria, inajiegemeza zaidi na
kuvvaJ|b|ka moja moja klwa

m;pja na maslahi ya umma,
mtazamo unaofafanuliwa
na mwanazuoni Dk. Alfred
Loku i akitumia mifano:

Ser|kal| inadumu kuwa
sehemu ya jamii na mara
zote haijabaki nyuma ka-
tika kuwakamua na shida
zao dhidi ya matesi kutoka
nguvu ya soko huria.”

Mfano hai, uko katika vy-
ama vyama Vvya siasa vya
Labour nchini Uingereza an
Democrat, ambao sehemu
kubwa ya sera zao ni katika
setrikali kuwajibikia mopja
kwa moja shoda za umam
inabopibi. Kwa lugha ny-
ingine, zinajisogeza kwenye
mlengo wa kushoto kitikadi.

ltakumbukwa, hata chan-

z0 cha chama cha Labour
cha Uingereza, haitofautia-
nii sana na mzizi wa saiasd
za Afrika, vyama vyau siasa
V|||poanza kwani kundi la
wafanyaka25| walioteswa
naa mapinduzi wa viwanda,
walitaka utetezi.

Hapo ndipo, kukajitokeza
jamii iitayo ‘Fabian Society’
ambao walikikuwa waumini
waa maoni na fikra za
wafanyakazi, wakawaunga
mkono hata kuzaliwa
chama hicho, pia sheria za
kazi zinazotawala dunian
kote sasa.

Vivyo watetezi hjao wa
wati wa chini kutaka wajali-
ww na serikali ndi kilichoko
kwa chama cha Democrat,

haa kukishuhiwa na Rais
Barack akitumia hoja ya
kuhuishwa bima ya afya
kuwanusuru watu wa chini.

Nchini Tanzania, ikire-
jewa tiokadi ya waas-
sisi wea nyendo za chama
TANU kuanzia TAA, kama
fami,ia ya Sykes, hawakuto-
fautiana sana an Fabian
Societu kabal vaya kuimbna
ubia wa kina Mwalimu
Nyerere, kisha akapata ubia
wa wafanyakazi, ambako
Rashid Kawawa, aliku3a
Katibnu Mkuu w3a chjama
chao.

Kuna ushuhuda wa sera
mbalimbali nchini baada
ya uhuri, ndani ya mfumo
huria uliorejeshwa mwaka

1992, baada ya kufutwa
mwaka 1964, marais wa
karibuni Hayatl John Magu-
fuli na Samia Suluhu Has-
san, wakiwa na mfano wa
maboresho.

Mathalan ni katika elimu
bure jadi kufikia kidato
cha nne, huku elimu ya juu
kufungulikwa fursa zaidia
za mikopo rafiki kwa elimu
ya juu.

Vyote hivyo ni viashria
tofauti vya Ujamaa katika
ulingo tofauti, serikali iki-
jiegemeza kuelekea mlengo
wa kushoto, kama anavyo-
tafsiri DK. Loku “Serikali
ijabaki kiuwa sehyemu nja
kuachia ielemewe na nguvu
ya soko (huria)..”
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BE Waomba Rais Samia kuunda tume
kufuatilia mgogoro wa wawekezaji

TACAIDS yataka
usimamizi
kufundisha VVU

Na Augusta Njoji, DODOMA

KATIKA kukabiliana na maam-
bukizi mapya ya Virusi vya
Ukimwi (VVU) kwa vijana wenye
umri wa miaka 14 hadi 24, Tume
ya Kudhibiti Ukimwi Tanzania
(TACAIDS), imewataka Maofisa
Elimu na Wakaguzi wa Elimu
kusimamia walimu kufundisha
masuala ya VVU na Ukimwi,
Afya ya Uzazi, Stadi za Maisha
na Uviko-19.

Mkurugenzi Mtendaji wa
TACAIDS, Dk. Leonard Maboko,
alitoa kauli hiyo jana alipokuwa
akifungua mafunzo ya elimu ya
VVU na Ukimwi, afya ya uzazi
na stadi za ma|sha UVIKO-19
kwa walimu wa shule za
msingi na sekondari wa
Wilaya ya Chamwino mkoani
hapa. o

Mafunzo hayo ni moja va afua
zinazotekelezwa katika mradi
wa ‘Timiza Malengo’ ambao un-
alenga kupunguza maambukizi
ya VVU kwa wasichana balehe
na wanawake vijana wenye
umri wa miaka 10 hadi 24 walio
shule na nje na unatekelezwa
kwa ufadhili wa Mfuko wa
Dunia wa Kifua Kikuu, Ma-
laria na VVU na Ukimwi Global
Fund.

Dk. Maboko alisema mafunzo
hayo yanalenga kuwawezesha
walimu kutumia miongozo ya
kufundisha elimu hizo
kwa shule za msingi na sekond-
ari.

Alisema hadi sasa halmashauri
14 zimefikiwa na walimu wa
shule za msingi 1,961 na sekond-
ar| 3,923 wamepewa mafunzo.

“Sasa maambukizi mapya
nchini yanatokea kama watu
68,000 kwa mwaka, yaani watu
186 kwa siku, bahati mbaya
sana ya vijana wanaopata
maambukizi mapya ya VVU ni
wa Kike. Ukipiga mahesabu Kkati
ya vijana 100 walioambukizwa
VVU hapa nchini, 80 ni wa kike,"
alisema.

Alisema takwimu hizo ziliwa-
fanya kuumiza kichwa wafanye
nini kuhusiana na vijana katika
maambukizi mapya na ndipo
walipoamua kuja na mradi huo.

Dk. Maboko alisema akianga-
lia takwimu za umri wa kuanza
vitendo vya ngono zinamtisha
na baadhi zinaonyesha kuwa
wanaanza vitendo hivyo waki-
wa na miaka nane.

“Kwasababu watoto wana-
wasikiliza sana walimu na hivyo
tukaona vvawafund|she elimu ya
VVU na Ukimwi,"” alisema.

Kwa upande vvake Mwakilishi
wa Wizara ya EI|mu Sayansi na
Teknolojia, Dk. Gladness Kirei,
alisema watoto wamekuwa na
wa sasa wapo katika wakati
mgumu kwa kuona mambo men-
gi kwenye televisheni.

Naye Mratibu wa Mafunzo
hayo kutoka Mamlaka ya Elimu
Nchini (TET), Beatus Mapunda,
alisema mamlaka hiyo ilipopata
taarifa kutoka kwa TACAIDS
waliandaa mwongozo wa
mafunzo kwa kuwashiriki-
sha wadau ikiwamo Shirika la
Kimataifa la Elimu, Sayansi na
Utamaduni (UNESCO).

Na Renatha Msungu,
DODOMA

AIS Samia Suluhu
Hassan ameombwa
kuunda tume ya ku-
uatilia mgogoro uli-
odumu kwa muda mrefu wa
wawekezaji na wananchi ka-
tika kitalu namba 10 cha Kago-
ma Complex kilichoko Muleba
mkoani Kagera ambacho kipo
chini ya Shirika la Ranchi la
Taifa (NARCO).
Akizungumza jana na
waandishi wa habari jijini

hapo, mmiliki wa kitalu hicho,
Hashimu Luholera, alisema
mgogoro huo ulianza tangu
2008 hadi sasa bado hauja-
patiwa ufumbuzi na umezidi
kuwa mkubwa hali inayosaba-
bisha uharibifu wa mali ndani
ya kitalu.

“Hali ya uwekezaji ni mbaya
katika vitalu tunahatarisha us-
alama wetu na mazingira ya
wawekezaji, tunaomba Rais
uunde tume ambayo itafuatilia
mgogoro huo, tunahitaji kuo-
na unakwisha ili wawekezaji
waweze kutimiza majukumu

yao kirahisi bila bugudha yoy-
ote na kujiinua kiuchumi,”
alisema Luhorela.

Alisema pamoja na Kama-
ti ya Kudumu ya Bunge ya
Kilimo Mifugo na Maji kufika
katika eneo la vitalu zaidi ya
mara tatu kufuatilia mgogoro
huo na kukabidhiwa nyaraka
zote zinazohusu tatizo hilo,
lakini hakuna utatuzi uli-
ofanyika.

“Wawekezaji tuomba suala
hili serikali iingilie kati na kuli-
maliza kabisa ili kuepuka kule-
ta athari ya maisha ya raia wa-

naoishi katika maeneo hayo,”
alisema Luhorela.

Alisema wamiliki wa vitalu,
wanatambua juhudi zinazo-
fanywa na Rais Samia na wa-
naomba mgogoro huo, utatu-
liwe ili watekeleze majukumu
yao na kujiinua kiuchumi.

Alisema wamiliki wa vi-
talu vya NARCO wanatambua
juhudi zinazofanywa na seri-
kali hasa katika kuwalinda
wawekezaji wa ndani na nje ili
kutekeleza majukumu yao kwa
mujibu wa sheria, taratibu, ka-
nuni na miongozo ya nchi.

Pkl

Meneja wa Mpango wa Taifa wa Damu Salama Kanda ya Kati, Dk. Katura Mathias (kulia), akizungumza na waandishi wa
habari, jijini Dodoma jana, akiwataka kuhamasisha Watanzania kujitokeza kuchangia damu. Wengine ni maofisa uhama-
sishaji wa damu salama, Edith Senga (kushoto) na Bernadino Medaa. PICHA: PETER MKWAVILA

NGO zatakiwa kushirikiana na
serikali kuondoa sheria kandamizi

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SHIRIKA la Kutetea Haki za
Ardhi nchini (LANDESA) lim-
eyaasa mashirika yasiyo ya
kiserikali kushirikiana pamoja
na serikali kuhakikisha wa-
naondoa sheria kandamizi
zinazochangia  kumrudisha
nyuma mwanamke.

Mkurugenzi wa Shirika hilo,
Dk. Monica Mhoja, aliyasema
hayo juzi kwenye mkutano wa
66 wa kimataifa wa kuangalia
kamisheni ya hali wanawake
hususani katika masuala ya
umiliki wa ardhi (CSW 66), uli-
fanyika kwa njia ya mtandao
na kuongozwa na Balozi wa

Tanzania nchini Marekani,
Prof. Gaston Kennedy.

Mkutano huo umeratibiwa
na Shirika lisilo la kiserikali la
Landesa, Oxfam kwa kushiriki-
ana na serikali na ulishirikisha
mashirika 25.

“Serikali imeziweka sheria
hizi vizuri tu, lakini kuna baa-
dhi ya maeneo ipo mifumo
dume ambayo inawakandam-
iza wanawake ambayo tuna-
paswa kuikemea,” alisema Dk.
Mhoja.

Alisema mashirika yakiun-
gana kupiga vita unyanyasaji,
yatafanikisha kuondoa sheria
kandamizi kwa wanawake hu-
susani wa maeneo ya vijijini.

Alisema LANDESA wanaen-

delea na kampeni ya ‘Linda Ar-
dhi ya Mwanamke’ ili kuondoa
vikwazo vilivyoko katika umi-
liki wa ardhi ikiwamo mfumo
dume. Alisisitiza kuwa LANDE-
SA itaendelea kushirikiana na
serikali ili kuhakikisha jamii
za Kkitanzania zinatambua
umuhimu wa kumiliki na ku-
tumia ardhi kwa kufuata she-
ria na taratibu, ikiwamo kutoa
elimu kwa jamii ili kuendana
na kasi ya mabadiliko ya tabia
ya nchi.

Naye Mkurugenzi wa Juk-
waa la vyanzo asilia Tanzania
(TNRF), Zacharia Faustine,
alisema katika suala la ardhi
kuna vikwazo mbalimbali iki-
wamo mabadiliko ya tabia ya

nchi na kwa kutumia teknolo-
jia wanajaribu kuzitatua kero
hizo.

Alisema kwa kushirikiana
na serikali na taasisi nyingine
zisizo za kiserikali, watahakiki-
sha wanaondoa kero zina-
zowakandamiza wanawake na
jamii kwa ujumla.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi wa Chama cha Wanashe-
ria Wanawake Tanzania (TAW-
LA), Tike Mwambipile, alisema
ili kuhakikisha wanawake wa-
najua haki yao ya kumiliki ar-
dhi, wamejikita kumtazama
mwanamke, kufuatilia sera,
kutoa elimu na kuhakikisha
wanawake wanapata haki zao
za msingi katika jamii.
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TMDA vasaidia dawa
vituo vva huduma

Na Grace Mwakalinga,
SONGWE

AMLAKA ya

Dawa na Vifaa

Tiba (TMDA),

Kanda ya Nyan-
da za Juu Kusini, imekabi-
dhi dawa zenye thamani ya
shilingi 20,859,400 katika Ofisi
ya Mkuu wa Mkoa wa Song-
we na Ofisi ya Halmashauri ya
Wilaya ya Mbeya kutumika ka-
tika vituo vya afya na zahanati
za mikoa hiyo.

Dawa zilizokabidhiwa ni
ambazo zilikamatwa zikiu-
zwa kinyume cha sheria
katika maduka ya dawa
muhimu nchini (DLDM).
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Akikabidhi dawa hizo kwa
niaba ya Meneja wa Kanda,
Mkaguzi Msaidizi, Seleman
Mayala, alisema kuwa dawa
hizo zilikamatwa kwenye uk-
aguzi ambao ulifanyika mikoa
ya Mbeya na Songwe katika
kipindi cha mwezi Julai hadi
Desemba mwaka 2021.

Mayala alisema  kuwa
mgawanyo wa dawa hizo uli-
kuwa, Ofisi ya Mkuu wa Mkoa
wa Songwe walipokea dawa
zenye thamani ya Sh. milioni
11,359400 na Halmashauri
ya Wilaya ya Mbeya ikiwa ni
Sh. milioni 9.5. Akipokea dawa
hizo kwa niaba ya Mkurugenzi
wa Halmashauri Dk. Yahaya
Msuya aliipongeza TMDA

4

kwa kazi kubwa ya kudhibiti
bidhaa za dawa, vifaa tiba na
vitendanishi iliyopelekea ku-
kamatwa kwa dawa hizo.

Hata hivyo Dk. Msuya ali-
iomba TMDA kuongeza kasi
katika kuimarisha ukaguzi
kwenye vituo binafsi vya ku-
tolea huduma za afya kwa
mikoa ya Mbeya na Songwe
kwa madai kuwa ni maeneo
yanayopakana na nchi mbal-
imbali.

“Vituo binafsi hasa maduka
ya dawa muhimu kwa sasa
ndio mahali pa kwanza am-
bapo jamii inakimbilia kupata
huduma, kuna vitu vya ovyo
sana vinafanyika katika vituo
hivyo, kuna bidhaa ambazo

zimeisha muda wake wa
matumizi  zisizosajiliwa na
duni,” alisema Dk. Msuya.

Aidha aliiomba mamlaka
hiyo, kuongeza kiwango cha
faini kitakacho sababisha watu
wasirudie kufanya makosa
kwa kuwa kiwango kinacho-
tozwa kwa sasa kinasababisha
watu warudie makosa wakijua
watumudu kilipa,” aliongeza
Dk. Msuya.

Naye Kaimu Mganga Mkuu
wa Mkoa wa Songwe, Sidney
Mdoe, aliishukuru TMDA kwa
kuwakumbuka katika mgawo
wa dawa hizo zitakazosaidia
katika vituo vya kutolea hu-
duma za afya vilivyo mkoani
Songwe.

Mganga Mkuu

wa Wilaya va
Mbeya, DK.
Yahaya Msuya
(kushoto),
akipokea dawa
na vifaa tiba
vyenye thamani
ya Sh. milioni
20.8, kutoka kwa
Mkaguzi Msaidizi
wa Mamlaka va
Dawa na Vifaa
Tiba (TMDA)
Kanda ya Nyanda
za Juu Kusini,
Seleman Mavyala,
zilizotolewa na
mamlaka hiyo
juzi, baada ya ku-
kamatwa zikiu-
zwa kinyume na
sheria ya maduka
ya dawa muhimu.
PICHA: GRACE
MWAKALINGA

Serikali, wadau waombwa viwanda vya parachichi

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

WAZALISHAJI wa miche
ya parachichi mkoani Mbeya,
wamewaomba wadau na seri-
kali kujenga viwanda vya
kuongezea thamani zao la para-
chichi ili kuwasaidia kupata
soko la uhakika kwa wakulima
wanapozalisha.

Ombi hilo lilitolewa jana na
wanakikundi cha parachichi
ambacho kinajishughulisha na
uzalishaji miche ya zao hilo.

Mmoja wa wakulima, Janeth
Mwamlima, alisema shughuli
hiyo imewasaidia kumudu
gharama za maisha kwa kila
mmoja wao, hivyo uwapo wa
viwanda kama vile vya kuten-
geneza mafuta ya kupakaa yato-
kanayo na parachichi utasaidia
kuongeza mahitaji ya zao hilo
sokoni hivyo wazalishaji nao
watafaidika.

Alisema kuongezeka kwa
mnyororo wa thamani wa zao
hilo kwao itakuwa na manufaa
makubwa kwa sababu mahitaji

ya miche yatakuwa makubwa
hivyo wataongeza kiwango cha
kuzalisha.

James Pilla, alisema kuwa
licha ya kuanzisha Kikundi
cha Parachichi Kwanza mwa-
ka 2021 na kutambuliwa na
serikali ya Mkoa wa Mbeya,
wameanza kupata zabuni mbal-
imbali kutoka kwa kampuni na
wakulima wakihitaji miche ya
kupanda.

Alisema licha ya kuanzisha
kikundi hicho, lakini hawana
maarifa ya kutosha kuhusu
uzalishaji wa miche ya parachi-
chi hivyo waliwaomba Taasisi
ya Utafiti wa Kilimo Tanzania
(TARI), Kituo cha Uyole kuwapa-
tia elimu ya kuzalisha kwa kuz-
ingatia ubora.

“Baada ya kuanzisha kikundi
chetu cha kuzalisha miche bado
tulikuwa tunashindwa kuzali-
sha katika ubora unaotakiwa
hivyo sisi waoteshaji tuliwaom-
ba wataalamu wa kilimo kutoka
TARI Uyole watupatie elimu
ya kuandaa vitalu na kuotesha
miche kwa kuzingatia kanuni za
kilimo bora,” alisema Pilla.

“Tuliamua kutembelea TARI,
Uyole kwa lengo la kujifunza
njia za kisasa za kuzalisha miche
bora ya parachichi ukizingatia
zao hili ni la kimkakati tume-
fundishwa mambo mengi am-
bayo yatasaidia kuzalisha kwa
tija,” aliongeza Pilla.

Alisema kuwa zao la para-
chichi limekuwa ni fursa kwa
sababu limetoa ajira kuan-
zia wazalishaji wa miche na
wakulima shambani pamoja
na wanunuzi, wazalishaji, na
kwamba wamejipanga vizuri
kuongeza ujuzi wa namna bora
ya kuzalisha miche ambayo
itatoa matunda mazuri yatakay-
oweza kukidhi mahitaji ya soko
la ndani na nje ya nchi.

“Ni fursa kwa Mkoa wa Mbeya
na nje ya nchi kulima zao la
parachichi ambalo kwa sasa
limekuwa dhahabu ya shamba-
ni sisi waoteshaji wa vitalu vya
miche tunaendelea kuongeza
maarifa ya namna bora ya ku-
zalisha miche ambayo itazalisha
matunda yanayohitajika katika
soko la kimataifa,” alisema Pilla.

Alisema soko la miche linazidi

kukua kila siku, na kwamba kab-
la ya kujiunga kwenye Kikundi
cha Parachichi Kwanza alikuwa
na uwezo wa kuzalisha miche
5000 hadi 7000 kulingana na
mahitaji ya soko la dunia.

Alisema kikundi chao wanat-
arajia kuandaa kitalu na  kuan-
daa miche kati ya 20,000 hadi
30,000 kwamwaka 2022/2023.

Mtafiti wa zao la parachichi
kutoka TARI Uyole, Daud Mbon-
g0, alisema waliamua kukisaidia
kikundi cha Parachichi Kwanza
kuwapatia elimu ya uzalishaji
bora wa miche ili waweze ku-
zalisha wa tija na kupata soko la
ndani na nje ya nchi.

Alisema walifikia uamuzi
wa kukisaidia kikundi hicho
baada ya kubaini mapungufu
katika uzalishaji wa miche hiyo
hivyo walianzisha darasa ya ku-
wafundisha mbinu mbalimbali
za kuwawezesha kuzalisha kwa
kuzingatia ubora unaotakiwa.

Mkurugenzi wa TARI Uyole,
Dk. Tulole Bucheyeki, alisema
kituo hicho kinafanya utafiti wa
mazao mbalimbali ikiwamo na
matunda kama vile parachichi.

WanakKijiji
waliomba Bunge
kupata zahanati

Na Grace Mwakalinga, SONGWE

Kata ya Nanyala, Wilaya ya Mbozi
mkoani Songwe wameomba Kamati
ya Kudumu ya Bunge ya Nishati

na Madini kuwasaidia kupata za-
hanati ili waondokane na adha ya
kutembea umbali mrefu kufuata
huduma za matibabu.

Waliyasema hayo juzi mbele ya
hakina eneo la kutolea huduma za
afya pamoja na shule ya msingi
hivyo kusababisha adha ya kutumia
umbali mrefu kwa watoto kwenda
shule za mbali na wagonjwa ku-
fuata huduma za matatibu maeneo
mengine.

Alisema mara kadhaa hasa nyaka-
ti za masika watoto wamekuwa
wakihangaika kuvuka mito na ku-
hatarisha usalama wao ili kwenda

wa wakazi hao, Juma Mbwama,
alisema ujio wa kamati kunaweza
kusaidia kutatuliwa kwa vikwazo
na kuiomba kamati, hivyo kuwata-
kwa jicho la huruma.

“Licha ya uwapo wa shughuli za
uvendelezaji wa Jotoardhi yaani
majimoto katika eneo hili wananchi
tunahitaji kuona huduma mbalim-
bali za kijamii zikisogezwa karibu
yetu mfano uwepo wa zahanati,
shule za msingi na sekondari pamo-
ja na kuboreshewa barabara kutoa
eneo la mradi hadi kufika barabara
kuu ya Tanzania na Zambia (TAN-
ZAM) yenye urefu kilomita 10,”
alisema Mbwama.

Alisema licha ya vikwazo vina-
vyowakabili lakini uendelezaji wa
eneo hilo la chanzo cha majimoto
umewapa faraja kutokana na up-
ekee na historia ya eneo kwani
tunza na kufanya matambiko hali
iliyosaidia eneo hilo kutoharibiwa.

Naye Flora Baton alisema uwapo
wa mradi umenufaisha vijana
wa eneo hilo kwani baadhi yao
wameweza kuajiriwa kwenye mradi
huo kama walinzi, watunza mazin-
gira na shughuli nyingine zinazoen-
delea kwenye mradi huo.

Mwenyekiti wa kamati hiyo,
Dastan Kitandula, aliwasihi wa-
nanchi kuendelea kutunza mazingi-
ra ya eneo hilo la majimoto ili uoto
huo uliopo uendelee kuwapo.

Kitandula alisema vikwazo vyote
walivyovitoa kamati imevipokea
na kwamba watazifanyia kazi kwa
kuhakikisha mamlaka zinazohusika
zinawafikia wananchi na kero hizo
kutatuliwa.

Akizungumzia mradi huo, Mkuru-
genzi na Meneja mradi, Mhandisi
Kato Kabaka, alisema eneo la
majimoto lilipo Kata ya Nanyala
wilayani Mbozi katika Mkoa wa
Songwe, wamekiteua kuwa kituo
cha umahiri cha uendelezaji jotoar-
dhi nchini.

Na alisema hadi sasa
wameweza kutotolesha vifaranga
kwa kutumia joto linalopatikana
kwenye chanzo hicho cha maji-
moto.



HABARI ZANZIBAR =’

B SV Z

Watakiwa umakini
matumizi ya vifaa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

VIKUNDI vya wajasiriamali wa
rasilimali za bahari za uvuvi,
mwani, majongoo bahari wanao-
patiwa mafunzo na Wizara ya
Uchumi wa Bluu na Uvuvi, kutumia
kwa utaratibu mzuri vifaa wa-
takavyopewa ili viwe endelevu na
kuleta tija kwao na vizazi vijavyo.

Waziri wa Wizara hiyo, Suleiman
Masoud Makame, alitoa agizo hilo
juzi wakati akizindua mafunzo kwa
wajasiriamali hao yaliyofanyika
Mkokotoni, mkoa wa Kaskazini Un-
guja.

fedha nyingi kwa ajili ya ununuzi

wa vifaa vya kisasa vya kuwasaidia :

wajasiriamali hao kufanya kazi ili
kuinua kipato chao na uchumi.

Alisema serikali imetenga zaidi ya
Sh. bilioni 36 kwa ajili ya kuviwez-
esha vikundi vya wajasiriamali hali
itakayosaidia kupunguza ukosefu
wa ajira ndani ya jamii.

Suleiman aliesema vifaa hivyo
vinajumuisha boti za uvuvi, boti za
ukulima wa mwani, ufugaji wa sa-
maki, majongoo bahari na kasa na

vifaa vyake kwa kiasi kikubwa vita- :
wafanya wajasiriamali kufanya kazi 1

zao kwa ufanisi na kwa kiwango

cha juu, hivyo kuwainua Kiuchumi.
Kwa mantiki hiyo, alisema waja-

siriamali hao hawana budi kuvitu-

mia ipasavyo ili viwe endelevu kwa :

manufaa yao na vizazi vijavyo.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Kaska-
zini Unguja, Ayoub Mohamed
Mahmoud, alisema mafunzo hayo
Ni Moja ya hatua za serikali za
kuwawezesha wananchi kiuchumi
kwa kuitumia vyema rasilimali
ya uchumi wa bluu kwa vile bado
haijatumika ipasavyo. Takribani
vikundi 436 vitafaidika na mikopo
isiyo na riba ndani ya mkoa wa
Kaskazini Unguja.

Naye Shabaan Hassan Ramadhani
kutoka Wizara ya Uchumi wa Bluu
na Uvuvi, aliwataka washiriki wa
mafunzo hayo kuachana na uvuvi
haramu jambo ambalo husababisha
kuathirika kwa mazingira ya bahari
na rasilimali zake.

Suleiman alisema serikali imetenga :

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ERIKALI ya Mapinduzi

ya Zanzibar (SMZ) kwa

kushirikiana na wadau,

imepanga  kuzipatia
ufumbuzi kero zilizoko katika
sekta ya elimu ili jamii ipata
huduma bora.

Makamu wa Kwanza wa
Rais wa Zanzibar, Othman Ma-
soud Othman, aliyasema hayo
jana kwenye ziara yake ya
kutembelea sekta ya elimu ka-
tika maeneo ya mkoa wa Mjini
Magharib zikiwamo shule za
Mtopepo, Mwanakwerekwe
na Bweleo katika wilaya ya
Magharibi B.

Alisema kwamba uhaba wa
madarasa ya kusomea, mada-
wati, maabara na uwiano wa
walimu na wanafunzi pamoja
na nyenzo zingine za kujifun-
zia ni mambo ambayo serikali
inafanya jitihada maalum ku-
hakikisha yanapatiwa ufum-
buzi hatua kwa hatua.

Othman alisema Kkupitia
miradi ya  kupambana na
UVIKO - 19, elimu ni miongoni
mwa sekta zilizopatiwa fedha
nyingi kuendeleza miradi ya
ujenzi wa shule mpya pamoja
na masuala muhimu yanayo-
husu miundombinu.

Pamoja na fedha hizo, alise-
ma serikali itajitahidi kush-
irikiana na wadau mbalimbali
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katika kuhakikisha kunakuwa
na matokeo chanya katika jiti-
hada za kuimarisha utoaji wa
huduma bora za elimu Zanzi-
bar kwa vile ni sekta kiongozi
katika jitihada za kuleta maen-
deleo. Pia aliishauri Wizara ya
Elimu na Mafunzo ya Amali
kushirikiana na sekta mbalim-
bali zinazohusika na usimami-
ziwa ardhi kuwa na mipango
endelevu ya kutenga ardhi
kwa ajili ya miradi ya maende-
leo ya elimu.

Waziri wa Elimu na Mafun-
zo ya Amali, Lela Mohamed
Mussa, alisema wizara hiyo
inaendelea na utekelezaji wa
programu na mipango katika
kuhakikisha sekta ya elimu in-

yvavalia njuga Kero za elimu

aimarika.

Alisema miradi hiyo inaju-
muisha mapitio ya mitaala,
ujenzi wa shule mpya zenye
maabara za kisasa, ununuzi
wa vifaa sambamba na kuzin-
gatia uwiano wa wanafunzi na
walimu darasani ili kuhakiki-
sha huduma bora za elimu zi-
natolewa.

Naye Mwalimu Mkuu wa
Shule ya Mtopepo ‘B, Bisi-
haba Hassan Chum, alisema
shule hiyo ina matatizo kad-
haa yakiwamo idadi kubwa
ya wanafunzi darasani, uhaba
wa vyoo, walimu pamoja na
maabara mambo ambayo yan-
ahitaji kupatiwa ufumbuzi wa
haraka.

Mkurugenzi Mtendaji wa Chemba ya Biashara ya Zanzibar (ZNCC), Hamad Hamad (kushoto) na Mkurugenzi Mkuu

,:;.5‘!7

-

wa Peak Performance International Tanzania, (PPIT), Philemoni Kisamo, wakisaini makubaliano ya kushirikiana
kuendesha mafunzo va aina mbalimbali ya kuendesha na kuleta mafanikio kwa wafanyakazi na wanachama

PICHA: MIRAJI MSALA

Rais Mwinyi asisitiza kasi upatikanaji wa maji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, amesema lazima seri-
kali iongeze kasi ya upatikanaji
wa maji kwa wananchi kutokana
na umuhimu wa huduma hiyo.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo juzi
katika hafla ya uwekaji wa jiwe la
msingi la mradi mkubwa wa uhu-
ishaji na uimarishaji wa mfumo
wa majisafi na salama, Kwarara
Kidutani, Wilaya ya Magharibi ‘B,
sambamba na maadhimisho ya
Wiki ya Maji.

Alisema utekelezaji wa mradi
huo uliowekwa jiwe la msingi ni
katika kuyafikia malengo huku
akisisitiza kwamba hatua hiyo ni
ndani ya miaka miwili tu na hana

shaka ndani ya miaka mitano
ijayo tatizo la maji litamalizika.

Kwa mujibu wa Dk. Mwinyi,
takwimu zinaonyesha kwamba
hali ya upatikanaji wa maji kwa
Zanzibar hivi sasa ni wastani wa
asilimia 55 hadi kufikia mwaka
huu na kwamba kukamilika kwa
mradi huo, upatikanaji wa maji
utafikia asilimia 76.

Rais Mwinyi alitoa wito kwa
wizara husika na Mamlaka ya
Maji Zanzibar (ZAWA) kufanya
kazi na kuwa wepesi wa kutatua
changamoto za huduma hiyo zi-
nazowakumba wananchi.

Alisisitiza kwamba jukumu la
ulinzi la miundombinu ya maji
ni la watu wote na kwamba wa-
nanchi wana jukumu la kuilinda
miundombinu hiyo na wasi-

waruhusu watu wachache kui-
haribu.

Aidha, Dk. Mwinyi alisema upa-
tikanaji wa huduma za majisafi
na salama katika maeneo yote
ya Unguja na Pemba ni miongoni
mwa vipaumbele vya Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar.

Alisema jitihada zinazoende-
lea kuchukuliwa na serikali ka-
tika upatikanaji wa huduma za
majisafi na salama ni utekelezaji
wa Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya
mwaka 2020-2025, mipango
mikuu ya maendeleo na ahadi
zilizotolewa katika kipindi cha
kampeni.

“Leo (juzi) tupo hapa Kwa-
rara mkoa wa Mjini Magharibi
kufungua ukurasa mwingine wa
maendeleo ya sekta ya maji kwa

kuweka jiwe la msingi la mradi
mkubwa wa kuimarisha upati-
kanaji wa huduma za maji ka-
tika maeneo mbalimbali ambapo
huduma hii haipatikani kabisa”,
alisema.

Rais Mwinyi alisema mradi
huo utanufaisha zaidi maeneo
ambayo kwa sasa yanaonekana
kukua kwa haraka kutokana na
wananchi wengi kujenga makazi
yao mapya na kuhamia maeneo
hayo ya Wilaya ya Magharibi
‘A na Magharibi ‘B* pamoja na
maeneo ya mpakani mwa Mkoa
wa Mjini Magharibi na Mkoa wa
Kusini Unguja yakiwamo Tun-
guu, Jumbi na Ubago.

Alisema maadhinisho hayo
ambayo yanakwenda na kaulim-
biu “Rasilimali za Maji Chini ya

Ardhi ni Nyenzo ya Kukabiliana
na Mabadiliko ya Tabianchi”
na kusisitiza kuwa na mipango
mbadala na mikakati itakayowez-
esha kukabiliana na changamoto
za tabianchi.

Dk. Mwinyi alisema mabadiliko
ya tabianchi ndiyo yanayosababi-
sha uwezo wa uzalishaji wa maji
katika vyanzo vilivyoko kupun-
gua kama inavyoshuhudiwa ka-
tika vyanzo vya Mwanyanya na
Mtopepo.

Alisisitiza kwamba katika hali
kama hiyo ni lazima wananchi
waendelee kupewa elimu ya ku-
vilinda na kuvitunza vyanzo vya
maji kwa kuepuka ujenzi karibu
na vyanzo hivyo na kuacha tabia
ya ukataji wa miti na misitu pale
vilipo.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

TEGEMEZA AUCTION MART LIMITED

Kesi nambari 150/2021/kesi namba
07/2021 MM 118/2022

Tangazo la Mnada wa Hadhara

Kwa Mamlaka tuliyopewa na
Hakimu Mfawidhi Mahakama ya
Mwanzo Kawe kutakuwa na Mnada
wa Hadhara wa uuzaji wa spea za

magari aina mbalimbali kama
ifuatavyo:
Ainaya Spea | Tarehe ya | Eneo mnada

Mnada utakapofanyika

- Taa za magari | 23/4/2022 | Mbezi Beach Saa 4 asubuhi —
. Tangi Bovu Kituo

- oili injini

- Spea za
magari ambazo

ni mpya

Kwa mawasiliano zaidi piga
Simu namba 0719 187 677

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

DELINA GENERAL
INTERPRISES LTD anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari yenye

namba za usajili
T551CUP - TOYOTA VITZ.
Chassis namba SCP13-0038075.
Engine 28Z-FE1297. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi:
ARU/ARU/RB/111807/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA
HALMASHAURI YA MANISPAA MOROGORO
Unapojibu tafadhali taja:
Kumb.Na: MMC/LD/26860/30
Tarehe: 21.03.2022

YAH: MILIKI YA KIWANJA NA. 67 KITALU"C*
KIHONDA LAND OFFICE NAMBA

Mkurugenzi wa Manispaa ya Morogoro anapenda kutoa taarifa
juu ya Kiwanja Na.67 Kitalu ‘C’ kihonda hapo awali kilitolewa
kwa ndugu Alex A. Kigoda kupitia barua ya toleo yenye
Kumb.Na. MG/L/10064 iliyotolewa muda wa miaka 33 kuanzia
tarehe 1/7/1993 kwa matumizi ya makazi.
Mnamo tarehe 23/7/1996 Ndugu Alex A. Kigoda alirejesha
miliki hiyo serikalini na ndipo kiwanja hicho kikamilikishwa kwa
ndugu Abdallah Mwambange ambaye ameendeleza kwa
kujenga nyumba ya makazi toka alipomilikishwa mwaka 1996.
Aidha tunakusudia kumilikisha kiwanja hicho kwa Ndg

Abdalah ambaye ni msil izi wa
mirathi ya ndugu Abdalah Mwambange
Hivyo mtu yeyote mwenye pingamizi au maslahi juu ya kiwanja
hiki anatakiwa kutoa taarifa kwa Kamishna wa Ardhi Msaidizi
Mkoa wa Morogoro S.LP 587 Morogoro ndani ya siku kumi na
nne (14) toka tarehe ya barua hii.
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UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MINISTRY OF HOME AFFAIRS
IMMIGRATION DEPARTMENT

APPLICATION FOR CITIZENSHIP

THE REGIONAL

Telegrams:
TELEFAX: +255 28 2542104
TELEPHONE +255 28 2500585

PO.BOX 1711
MWANZA

DATE: 15/03/2022
NOTICE IS HEREBY GIVEN

JAMES EDWARD TODD
P.O.BOX 1462.
MWANZA

Whose photograph appears above, is applying for Tanzania

citizenship to the Hon. Minister of Home Affairs. His current

nationality is British and he is from England (Great Britain)

His current occupation is a Researcher and his address is PO.BOX

1462, Mwanza. He is living in Tanzania since 2011.

Any person who know/has any reasons as to why citizenship

should not be granted to him should send us a written and signed
of fact to the c issi General of igrati

services, PO.BOX 1181-DODOMA.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

ANANIAS MICHAEL MWANGA
anatangaza kupotelewa kwa
kadi ya gari aina ya TOYOTA

LANDCRUISER yenye USAJILI
NAMBA T956 AUY, CHASSIS
NAMBA KZJ780018328. Kwa

yeyote atakaeiona atoe taarifa

kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
DAR/TAB/RB/94569/2022

SHERIA YA 10 MIRATHI G.N 1963 R.E 2019
Mirathi imefunguliwa katika Mahakama ya
wilaya ya Shinyanga
Usimamizi Madhubuti wa Mali Namba 3 ya 2021
TIMOTH JOSEPH.......ccosuiuinirennnned Muombaji

kusimamia Mirathi ya
JOSEPH MABULA............ ambaye ni Marehemu

Kwa ambao inaweza kumhusu

Mwombaji aliyetajwa hapo juu ameteuliwa kusimamia
mirathi ya marehemu Joseph Mabula Shauri.

Mtu yeyote mwenye Maslahi au Pingamizi
anafahamishwa kuwa shauri hilo litasikilizwa
tarehe 25/03/2022, hivyo anaombwa kuwasilisha
hoja yake kabla ya tarehe hiyo vinginevyo shauri
litaendelea kusikilizwa bila ya kuwepo pingamizi.

Astaerol
,.g‘ )
RESIDENT MAGKTRATE
SHINYANGA

™, RESIDENT MR iyt
2anin SHINYANGA REGION

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

STEPHEN SOKOITEI SISYA
anatangaza kupotelewa kwa
kadi ya gariainaya TOYOTAIST
YENYE USAJILINAMBA T763
DKS, CHASSIS NAMBA
NCP605004341 na ENGINE
NAMBA 2NZ4455354. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
ARU/ARU/RB/115783/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya Morogoro

Kituo cha CHAMWINO
Mkoa Wa MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na 10....2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU IDDI AHMAD
NG'OMBE WA MOROGORO-KASANGA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA ZENA BAKARI CHITANDA

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote

na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa kuja na

kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo

mnamo tahehe 31/03 /2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa

kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

« Endapo kuna yoyote mwenye wosia na marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

+ Wosia ya narehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa.

+ Marehemu hakuacha wosia

« Futaisiyohusika.

Imetolewa Tarehe 21/03/2022

e

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya
DODOMA MJINIL.

Kituo cha CHAMWINO Mkoa DODOMA.
Usimamizi wa mirathi Na 16 /2021.
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU YASSINI
A.FERUZIWA DODOMA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA MOHAMED YASSINI
AZIZI

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote/maslahi

yoyote na Mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa

kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya

hivyo mnamo tarehe 04 mwezi 04 mwaka 2022 kabla huyo
ji haj: iwa kuwa msi izi wa Mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo tarehe 20 mwezi 03 mwaka 2022.

HAKIMU

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI MBEYA
SHAURI LA MADAI NA.41/2018

JOSEPH CHIVILE NA WENZAKE 7.......ccce0uvenneed WADAI
DHIDI YA
MAJALIWA MWAMAKULA... MJIBU MAOMBI 1

LUMONCONS COMPANY LTD...

KWA: MAJALIWA MWAMAKULA
POPOTE ULIPO

YAH : WITO
(Amri) ya 21,35 (1) sura ya 33 iliyofanyiwa marekebisho mwaka 2019.

....MJIBU MAOMBI 2

Kwa kuwa Joseph Chivile na wenzake 7 wamefungua
maombi ya kukaza hukumu kwa mfumo wa kukukama-
ta kama mfungwa wa kimadai.
Hivyo unatakiwa kufika Mahakama ya Hakimu Mkazi
Mbeya mnamo tarehe 24/03/2022 saa 02:30 asubuhi
bila kukosa ili uoneshe sababu kwanini ukazaji huo wa
hukumu usitekelezwe kama ilivyoombwa.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu,pamoja na muhuri
wa Mahakama hii leo tarehe 18/03/2022.
e @&
HAKIH MKAZE

AMAKAMAYAHAMUMKAZL,
MBEYA. e

NJOO UTANGAZE
BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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SIKU 27 I\/lASHAI\/IBULIZI. RUSSIA - UKRAINE;. .. .
Russia yadai kuteka kitongoji Makariv

.

Kyiv, UKRAINE

UMOJA wa Mataifa (UN), umese-
ma takribani wakimbizi milioni
3.5 wengi wao wakiwa watoto
wamekimbia nchini Ukraine,
tangu Russia ilipoanza masham-
bulizi nchini humo, Februari 24.

Wizara ya Ulinzi ya Ukraine,
imesema vikosi vyake vimedhibi-
ti tena kitongoji muhimu cha
Kyiv cha Makariv.

Mazungumzo ya upatanishi ya
wajumbe wa Russia na Ukraine
Jumatatu, wiki hii, yalidumu kwa
saa moja na nusu, baada ya hapo
majadiliano yaliendelea katika
muundo wa kujigawa kwenye
makundi, anasema mjumbe wa
Ukraine na kiongozi wa wabunge
wa cha chama tawala cha
Ukraine Servant of the People,
David Arahamiya.

Mazungumzo yalianza Feb-
ruari 28, ilikuwa siku ya tano ya
uvamizi wa majeshi ya Russia
nchini Ukraine, wakati wawak-
ilishi wa pande hizo mbili zina-
zozozana walikutana kwa mara
ya kwanza huko Belarus, katika
mkoa wa Gomel, kwenye mpaka
wa Ukraine karibu na Mto Pripy-
at.

Ujumbe wa Russia, uliongo-
Zwa na mmoja wa wasaidizi wa
karibu wa Rais Vladimir Putin,
Vladimir Medinsky, Waziri wa
zamani wa Utamaduni na Mwe-
nyekiti wa Jumuiya ya Historia ya
Kijeshi ya Urusi.

Upande wa Ukraine uliongo-
zwa na Waziri wa Ulinzi wa nchi
hiyo Oleksiy Reznikov na mshau-
ri mkuu wa ofisi ya rais Mykhailo
Podolyak.

Awamu ya kwanza ya mazun-
gumzo haikuzaa matunda yoy-
ote. Na ilipofika Machi 1, Rais
wa Ukraine Volodymyr Zelensky
alisema yuko tayari kuzungumza
moja kwa moja na Vladimir Pu-
tin. Lakini hakukuwa na hatua
kubwa iliyopigwa.

MALENGO YA MKUTANO

Siku ya Jumatatu, Machi 21,
mwaka huu, Ukraine na Russia,
zilibadilishana tena taarifa juu ya
mazungumzo ya ngazi ya juu.

Rais Zelensky amesema fursa
pekee ya Rais Putin ya kuepuka
maafa kwa Urusi ni kufanya ma-
ZUngumzo ya amani.

Msemaji wa Kremlin, Peskov
aliweka wazi kwamba ni mape-
ma mno kuzungumzia uwezeka-
no wa mkutano kati ya Putin na
Zelensky, kwa sababu hawataku-
wa na chochote cha kurekebisha,
bado hakuna makubaliano.

Tangu kuanza kwa vita na
tangu mwanzo wa mazungumzo
ya kwanza, mambo mengi yame-
badilika kwa pande zote kwa
Ukraine na Russia. Mashambu-
lizi ya mara kwa mara ya ma-
kombora na silaha yaliyofanywa
na wanajeshi wa Russia, ikiwa ni
pamoja na kuwalenga raia yali-
sababisha kuwapo kwa mamil-
ioni kadhaa ya wakimbizi na raia
wengi kujeruhiwa.

Licha ya wukweli kwamba
mchakato wa mazungumzo,
kulingana na wawakilishi wa
Ukraine, ni mgumu, na kwa taar-
ifa za kuvuja mara kwa mara za
mazungumzo kutoka pande zote
mbili kuna taarifa za matumaini,
kwamba kuna fursa ya kufikia
maelewano na baadhi ya mambo
muhimu ya mkataba wa baadaye
yanakaribia kukubaliwa.

jana. PICHA: AP

Russia, ili-
kuwa imevi-
ambia vikosi
vvya Ukraine
viondoke
kwenye

mji huo wa
Pwani, ku-
fikia saa 11
Alfajiri, siku
yva Jumatatu
wiki hil, saa
za Moscow,
lakini Kiev
imesema
hilo hali-
wezekani.

Volodymyr Zelenskyy katika
moja ya mikutano ya waandishi
wa habari alisema kuwa mazun-
gumzo yalijjaa maudhui kwam-
ba: Wawakilishi wa Ukraine na
Urusi wanajadili masuala fulani,
walianza kuzungumza juu ya
kitu fulani, na sio kutupa mahitaji

ya ukomo.
Vladimir Putin, akimpokea
Alexander Lukashenko huko

TIkulu ya Kremlin, anasema kuwa
mazungumzo hayo sasa yana-
fanyika karibu kila siku na kuna
mabadiliko fulani mazuri.

PANDE MBILI ZINAHITAJI
NINI?

Russia inataka Ukraine kuku-
bali kwamba inapaswa ku-
toegemea upande wowote na
haipaswi kuomba kujiunga na
Nato. Rais wa Ukraine Volody-
?%/r Zelensky tayari amekubali

ilo.

Madai mengine ni kwamba
Ukraine italazimika  kupitia
mchakato wa kuondoa silaha
(mipakani) ili kuhakikisha kuwa
si tishio kwa Russia. Lazima
kulindwa kwa lugha ya Kirussia
nchini Ukraine. Na kuna kitu kin-
achoitwa de-Nazification.

Mshauri na msemaji mkuu wa
Rais wa Uturuki, Recep Tayyip
Erdogan, Ibrahim Kalin akirejea
mazungumzo yaliyosimamiwa
na nchi yake alisema kwamba
madai mengine ya Russia, yana-
husisha hali ya Donbas, Mashari-
ki mwa Ukraine, sehemu ambazo
tayari zimejitenga na Ukraine na
kusisitiza ni sehemu ya Russia, na
hali ya Crimea.

Ingawa Kalin hakufafanua kwa
undani zaidi, ila maelezo yake
yanaleta dhana kwamba Rus-
sia itaitaka serikali ya Ukraine
kuachia eneo mashariki

Ukraine yenyewe inataka
kuwa huru, ijilamulie inavyotaka
ikiwemo uwezekano wa kujiunga

Raia wa Ukraine waliokimbia makazi yao wakiaga katika treni inayoelekea Poland, wakiwa mjini Lviv, Magharibi mwa Ukraine

na Umoja wa Ulaya (EU).

Machi 16, Mwaka huu, Msemaji
wa Vladimir Putin, Dmitry Pesk-
ov alithibitisha kuwa mazun-
gumzo ya kusitisha mapigano
kati ya Russia na Ukraine yaligu-
sia kuhusu kuwa na Ukraine isi-
yoegemea upande wowote.

Hata hivyo, Katibu Mkuu wa
NATO Jens Stoltenberg katika
mahojiano na NBC, ingawa ali-
ishukuru Uturuki kwa juhudi
zake za kuunga mkono mazun-
gumzo ya Ukraine na Russia, la-
kini alibainisha: Ni mapema mno
kusema kama mazungumzo
haya yataleta matokeo yoyote
thabiti.”

Zelensky katika mahojiano na
kituo cha televisheni cha Mare-
kani CNN siku ya Jumapili anase-
ma: “Nadhani tunahitaji kutumia
njia yoyote, nafasi yoyote, ili
kuwe na fursa ya mazungumzo,
fursa ya kuzungumza na Putin.
Lakini ikiwa majaribio haya yat-
ashindwa, itamaanisha mwanzo
wa Vita Kuu ya Tatu ya Dunia.”

HADI SASA:

Ukraine imekataa agizo Ia
Russia, kuwa vikosi vyake vijis-
alimishe na kuweka silaha chini
kwenye mji wa Mariupol am-
bao umeendelea kushuhduia
mashambulizi mazito.

Russia, ilikuwa imeviambia
vikosi vya Ukraine viondoke kwe-
nye mji huo wa Pwani, kufikia saa
11 Alfajiri, siku ya Jumatatu wiki
hii, saa za Moscow, lakini Kiev
imesema hilo haliwezekani.

Wizara ya Ulinzi ya Russia, il-
idokeza kuwa, iwapo wanajeshi
wa Ukraine wangejisalimisha,
mipango ingewekwa ili ku-
waruhusu watu kuondoka katika
mji huo ambao kwa wiki kadhaa
sasa umegeuka kuwa uwanja wa
mapambano.

Wakati hayo yakijiri, Meya wa
mji wa Chernigiv, Kaskazini mwa

Ukraine ,amesema raia kadhaa
wamepoteza maisha baada ya
vikosi vya Russia, kushambulia
hospitali moja.

Rais Zelensky akiwahutubia
wabunge wa Israel ameendeleza
wito wake wa mazungumzo na
Russia ili kusitisha vita vinavy-
oendelea huku akisema mji wa
Jerusalem, ni eneo sahihi la kuan-
daa mazungumzo hayo.

Wanajeshi wa Russia bado wa-
najaribu kuizingira Kyiv ambapo
shambulio la bomu liliua takrib-
an watu wanane usiku wa Ju-
mapili hadi kuamkia Jumatatu.

Rais Zelensky amesema kuwa
Ukraine haitakubali uamuzi
wowote kutoka kwa Russia na
kwamba maelewano yoyote
yatabidi kwanza yakubaliwe na
Waukraine kupitia kura ya mao-
ni.

Baada ya mkutano wa Mawa-
ziri wa Mambo ya Nje na Ulinzi
wa Umoja wa Ulaya, Mkuu wa
Sera ya Mambo ya Nje wa Umoja
wa Ulaya, ametangaza kuhusu
mkakati wa ulinzi wa umoja huo.

Hasa, ameelezea matakwa ya
wanachama Ishirini na saba wa
EU wa kuunda kikosi cha haraka
cha kupeleka askari 5,000 au
kuongeza sehemu ya matumizi
ya kijeshi hadi asilimia mbili ya
Pato la Taifa. Vikwazo vipya dhidi
ya Russsia pia vimetangazwa.

Kulingana na msemaji wa Wiz-
ara ya Ulinzi ya Russia, jeshi lake
liko katikati mwa jiji la Mariupol
ambapo lilipendekeza kwa mam-
laka ya Ukraine kuweka chini si-
laha zao, bila mafanikio.

Russia, inadai kuwa imetumia
makombora ya  hypersonic
tangu [jumaa. Makombora haya
yanaweza kuruka kwa Kkaribu
kilomita 12,000 kwa saa.

Imeandaliwa na Christina
Mwakangale kwa masaada
wa mtandao.
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

LIGI Kuu ya Wanawake Zanzi-
bar itaendelea leo katika viwanja
vitatu tofauti ikiwa ni mzunguko
wa nane wa ligi hiyo inayoshiriki-
sha timulO visiwani hapa.

Katika Uwanja wa Ziwani,
vinara wa ligi hiyo, Warriors
Queens wenye alama 21, wata-

WANAWAKE

KUENDELEA TENA

kutokea Kisiwani Pemba, Mkoa-
ni ipo nafasi ya tano katika
msimamo wa ligi ikiwa na alama
12.

Katika Uwanja wa Ngome timu
ya Green Queens iliyopo nafasi
ya nne kwenye msimamo wa ligi
hiyo ikiwa na pointi 12, itaikaribi-
sha timu ya Bungi Sisters kutoka
Mkoa wa Kusini Unguja, inay-

zake tisa.

Mechi nyingine hii leo itapig-
wa Uwanja wa Bungi ambapo
New Generation inayoshika
nafasi ya pili ikiwa na alama 15
kwenye msimamo wa ligi hiyo,
watavaana na vibonde, Dunga
Queens wanaoburuza mkia kwa
pointi zao mbili.

Akizungumza na gazeti hili
wa

Kamati ya Soka la Wanawake
ZFF, Ali Ussi, alisema tangu
kuanza kwa ligi hiyo, im-
eendeshwa kwa umakini kwani
hawajapokea malalamiko yoyote
rasmi hadi sasa licha ya kuwapo
changamoto ndogo wakati huu
ikiwa mzunguko wa nane.
Alisema kumekuwapo na
changamoto kadhaa zinazoji-

walalamikia waamuzi kutochez-
esha vizuri na kwamba Kamati
ya Waamuzi imeanza kuifanyia
kazi.

Ussi alisema ligi hiyo inataraji-
wa kumaliza mzunguko wake wa
kwanza mapema Machi 29, kwa
kila timu kucheza michezo tisa
na kwamba utaanza mapema
Mei baada ya kumalizika Mwezi
Mtukufu wa Ramadhani.

wakaribisha timu ya Mkoani oshika nafasi ya sita na alama jana, Kaimu Mwenyekiti tokeza ikiwamo wachezaji ku-

Namungo
yafuata
makali ya
Ligi Zambia

michezo iliyobakia ya Ligi Kuu
Tanzania Bara hususan unaofuta

KWISHINEL...

Pierre-Emerick Aubameyang (kushoto), akishangilia na kupongezwa na wachezaji wenzake wa Barcelona
baada ya kuifungia bao la nne wakati ikishinda 4-0 dhidi ya Real Madrid kwenye mechi ya LaLiga iliyopigwa
Uwanja wa Santiago Bernabeu mwishoni mwa wiki. PICHA: MTANDAO

Gofu Europe Tour kurindima Manyara

Saada Akida na Shuffa
Lyimo

CHAMA cha Mchezo wa
Gofu Tanzania (TGU) kwa
ushirikiano na serikali, ki-
natarajia kuwa wenyeji wa
mashindano ya Gofu Europe
Tour yatakayofanyika Juni 7
hadi 10, mwaka huu katika vi-
wanja vya Kilimanjaro Gofu
State, Manyara.

Mashindano  hayo ni
maalum kwa ajili ya kuunga
mkono juhudi za serikali
inayoongozwa na Rais wa

Jamhuri ya Muungano Tan-
zania, Samia Suluhu Hassan
katika kuendeleza utalii wa
Tanzania. Akizungumza na
gazeti hili jana, Mwenyekiti
wa TGU, Chris Martin, alise-
ma kwa Tanzania ni mara ya
kwanza kuandaa mashinda-
no hayo makubwa ambayo
yatashirikisha mataifa mbal-
imbali.

Alisema wachezaji 136
wamethibitisha kushiriki
mashindano hayo ambapo
Tanzania imetoa wachezaji
10 huku nchi za Kenya, Ugan-

da, Rwanda na Malawi kila
moja ikitoa wachezaji wawili.

“Kwa ukanda wetu ni jum-
la ya wachezaji 10 na 126 ni
kutoka bara la Ulaya, Asia na
mataifa mengine, nina imani
mashindano haya yatatoa
fursa kwa kutangaza utalii
wa Tanzania,” alisema Mwe-
nyekiti huyo.

Alisema TGU imeomba
Tanzania kuandaa mashinda-
no hayo ambayo mwaka jana
yalifanyika Kenya na tu-
natarajia kwamba baada ya
mwaka huu na mwakani, tut-

aanda kwa mara ya pili kuwa
tena wenyeji.

Kwa upande wa Mkuru-
genzi wa Idara ya Habari
na Maendeleo ya Michezo
nchini, Yusuph Singo, alise-
ma ni jambo nzuri lakini seri-
kali itakutana na Chama cha
TGU.

“Kwa sasa hatuwezi ku-
zungumza lolote kwa sababu
serikali tutapanga kukutana
na kuzungumza na chama
husika na baada ya hapo
tutatoa tamko kuhusu uwe-
nyeji wa mashindano hayo,”

dhidi ya KMC FC baada ya Kalenda
va Fifa kumalizika mwishoni mwa
wiki hii.

Namungo FC ambayo ipo nafasi
va nne ikiwa na pointi 25, itaka-
porejea nchini, itakuwa ugenini
Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam
kuvaana na KMC FC Aprili 3,
mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mtendaji Mkuu wa Namungo FC,
Omary Kaaya, alisema kambi
waliyoiweka nchini Zambia ni ya
kimazoezi na wenyeji wao, Klabu
va Lusaka Dynamos.

Alisema programu am
bayo walipewa na benchi
la ufundi linaloongozwa
na Honor Janza, kambi
hiyo itakuwa ya wiki
moja kwa ajili ya maan
dalizi ya michezo yao ili

yobakia ya Ligi Kuu.

“Kuhusu michezo va kirafiki,
hatujawa na ratiba hiyo kwa saba-
bu tuna wasikiliza wenyeji wetu
Lusaka Dynamos, kama itakuwapo
tutaweka wazi,” Kaaya alisema na
kuongeza:

“Hiyo Kambi ni sehemu yetu ya
maandalizi ya michezo iliyobaki
ya mzunguko wa pili wa Ligi Kuu,
kuhakikisha tunafanya vizuri kati-
ka mechi zetu na kufikia malengo.”

Alisema malengo ya kambi hiyo
ni kupata sehemu tulivu kwa Kip-
indi hiki cha Kalenda ya Fifa kwa
ajili ya maandalizi yao hayo ili
kuweza kufikia malengo tarajiwa.

L
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DYBALA KUONDOKA JUVE

JUVENTUS imethibitisha kuwa Paulo Dybala
ataondoka klabuni hapo msimu huu wa majira
va joto. Mshambulizi huyo wa Argentina mwe-
nye umri wa miaka 28, aliwahi kutafutwa na
Manchester United na Tottenham Hotspur. (Fab-
rizio Romano)

OSIMHEN ATAKIWA NEWCASTLE

NEWCASTLE itarejea tena kampeni ya kum-
saka mshambuliaji wa Napoli, Victor Osimhen,
licha ya klabu hiyo ya Italia kukataa ofa yake ya
euro milioni 100 ya kumnunua mchezaji huyo
wa kimataifa wa Nigeria Januari wakati dirisha
la uhamisho lilipokuwa wazi. (Express)

WANNE WATAJWA UNITED

MAURICIO Pochettino, Erik ten Hag, Julen
Lopetegui na Luis Enrigueni ni miongoni mwa
watu wanne wanaopigiwa upatu kuchukua usu-
kani Manchester United huku klabu hiyo ikien-
delea kumtafuta kocha atakayechukua nafasi ya
Ralf Rangnick kwa mkataba wa kudumu msimu
huu wa majira ya joto. (Sky Sports)

MELO AWINDWA ARSENAL

ARSENAL wanajiandaa kumsajili Arthur Melo
mwenye umri wa miaka 25, kutoka Juventus
msimu huu wa majira ya joto baada ya kushind-
wa kufikia mkataba na kiungo huyo wa kati wa
Brazil Januari. (Calciomercato)

UNITED KWA RICHARLISON

MANCHESTER United wanamtaka mshambu-
liaji wa Everton na Brazil, Richarlison. Mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 24, pia amekuwa
akihusishwa na Real Madrid, inayosimamiwa na
kocha wa zamani wa Toffees hao, Carlo Ance-
lotti. (Goal.com)

GAKPO AGOMBEWA ULAYA

KLABU za Ligi Kuu England, Arsenal na Liv-
erpool wanamnyatia winga mahiri wa Uholanzi
na PSV Eindhoven, Cody Gakpo mwenye umri
wa miaka 22, lakini wanakabiliwa na ushindani
mkali kutoka kwa Barcelona na Bayern Munich.
(Express via The Athletic)

POROZO AWANIWA CITY

MANCHESTER City wanajiandaa kuwasilisha
dau la kumnunua mlinzi wa kati wa Boavista
na Ecuador mwenye umri wa miaka 21, Jackson
Porozo. (Ojogo)

SAKA NA MKATABA ARSENAL

ARSENAL wana nia ya kumsainisha Bukayo
Saka mwenye umri wa miaka 20, mkataba
mwingine wa muda mrefu. (The Athletic)

LEEDS JICHO KWA CAKIR

KLABU ya Leeds United inamtaka golikipa wa
Trabzonspor na Uturuki, Ugurcan Cakir mwe-
nye umri wa miaka 25, na watamtazama katika
mechi ya Alhamisi ya kufuzu Kombe la Dunia
dhidi ya Ureno. (Fanatik)

ADAMU LULU LEICESTER

KLABU vya Leicester City imejiunga na orodha
va klabu zinazotaka kumnunua mshambuliaji
wa Salzburg na Austria, Chukwubuike Adamu
mwenye umri wa miaka 20. (Mail)

BARKAS ATAKA KUONDOKA

GOLIKIPA wa Celtic, Vasilis Barkas ameiambia
klabu hiyo kwamba anataka kuhama msimu huu
wa majira ya joto baada ya mchezaji huyo wa
kimataifa wa Ugiriki mwenye umri wa miaka
27, kuwa kipa chaguo la tatu (Daily Record, via
Onlarissa)

DONDOO 7A SOKA
MAGAZE" gma

CAVANI

LABU ya Inter Milan im-
evutiwa na mshambuliaji
wa Klabu ya Manches-

ter United, Edinson Ca-
vani, ambaye mkataba wake na
‘Mashetani Wekundu’ hao unamal-
iza Juni mwaka huu kama mbadala
wa Alexis Sanchez.Inter wanatafuta
mashambuliaji ambaye anaweza
kuongeza hamasa ya safu ya usham-

buliaji kwenye timu hiyo, kwa saba-
bu Sanchez anaweza kuruhusiwa
kuondoka mwishoni mwa msimu.
Cavani amefunga mabao
mawili tu kwenye michezo
17 aliyoicheza Klabu ya
Man United msimu huu.

Majeraha yamekuwa kikwazo
kwake msimu huu, huku msimu
uliopita akifunga mabao 17 kwenye
michezo 39 aliyocheza akiwa na jezi

KUVAA
VYA SANCHEZ

® ® ® Barca nao wamehusishwa na taarifa za kuhi-
taji huduma ya straika huyo wa United, mwenye
umri wa miaka...

MILAN, ITALIA

ya Mashetani Wekundu hao.

Barcelona nao wamehusishwa
na taarifa za kuhitaji huduma ya
mshambuliaji huyo mwenye umri
wa miaka 35, huku wakiwa na matu-
maini kuwa wanaweza kumshawi-
shi kuweza kumwaga wino kwenye
klabu hiyo.

Wachezaji wengine ambao wana-
husishwa na klabu ya Inter ni Luis
Suarez wa Atletico Madrid na Dries
Mertens wa Napoli.
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CHEZA USHINDE

JACKPOT

' RICHARLISON
AWINDWA
MAN UNITED

MANCHESTER, England

ANCHESTER United wa-
nataka kuimarisha eneo
la ushambuliaji na wa-
navutiwa zaidi kumsajili
mchezaji wa Brazil, Richarlson.

‘Mashetani Wekundu’ hao wame-
kuwa na uhaba wa mabao mengi
msimu huu, ingawa wana wache-
zaji kama Jadon Sancho, lakini tatizo
limekuwa eneo la mbele.

Richarlson ambaye anaichezea
Everton ambao wanapambana kue-
puka kushuka daraja msimu huu,
ameifungia klabu hiyo mabao 42
kwenye Ligi Kuu England tangu ali-
posajiliwa mwaka 2018 kwa pauni
milioni 35 akitokea Watford.

Kocha wa muda wa Man United,
Ralf Rangnick anajiandaa kuachia
nafasi hiyo mwishoni mwa msimu
huu.

Na aliwahi kusema kwamba, klabu
hiyo inahitaji kupata mshambuliaji
mwingine kwa sababu mkataba wa
Edinson Cavani unaelekea mwisho
na Cristiano Ronaldo anaelekea
ukingoni mwa kipindi chake cha
uchezaji.

Carlo Ancelotti kocha wa Real Ma-
drid pia aliwahi kuhusishwa kuitaka
huduma ya Mbrazil huyo ambaye
aliwahi kufanya naye kazi wakati
akiinoa Everton kabla ya kuajiriwa
na ‘Los Blancos’ hao.

Chelsea na vita ya tiket

LONDON, England

MASHABIKI wa Chelsea
hawapaswi  kuadhibiwa
na vikwazo vya mmiliki
wa klabu hiyo na wana-
takiwa kuruhusiwa ku-
nunua tiketi za mchezo
wa nusu fainali ya Kombe
la FA dhidi ya Crystal
Palace mwezi ujao, kwa
mujibu wa Mbunge wa
Bunge la Uingereza, Julian
Knight.

Chelsea inaendeshwa
kwa vibali maalum kuto-
kana na Serikali ya Uin-
gereza kuiwekea vikwazo
klabu hiyo na mali zote
ambazo zinamilikiwa na
bilionea Roman Abramov-

ich ambaye anahusishwa
kuwa na uhusiano wa
moja kwa moja na Rais wa
Urusi, Vladimir Putin.

Kibali kilichotolewa na
serikali hiyo kinairuhu-
su klabu hiyo kumal-
izia michezo yake na
kulipa  mishahara ya
waajiriwa wake, lakini
kinazuia kuuza tiketi na
kufanya biashara yoyote,
tiketi zinaweza kuuzwa
ikiwa kibali chao kuta-
fanyiwa marekebisho.

“Ni ajabu sana kutarajia
kuona nusu uwanja kwe-
nye Uwanja wa Wembley
kwenye mchezo wa nusu
fainali ya FA kati ya Chel-
sea na Palace,” alisema

Knight, ambaye ni Mv
nyekiti wa Kamati ya |
chezo, Sanaa na Hab
wa Bunge la Uingereza.

“The Blues ni zaidi
mmiliki, ni taasisi inay
shi ikiwa na umuhir
mkubwa kwa mashab
na jamii, ilieleweka kwa
ba ni notisi ya muda m
pi, mchezo wa mwis
dhidi ya Middlesbrou
ulichezwa bila mashab
wa Chelsea.

“Lakini kwa notisi |
FA hawana cha kujitet
inabidi waruhusu kuuz
kwa tiketi kwa mashab
wa Chelsea ilimradi fed
zitakwenda kwa watu
Ukraine.”
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JACKPOT

MECHI WIKI HIlI

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI
TAREHE MUDA MICHEZO 1 X

01.26/03/2022 AFC Wimbledon vs Cambridge Utd

Na Cheji Bakari, Tanga

CHAKATO wa Klabu ya

Coastal Union kuipata

huduma ya Mkenya Ber-

nard Mwalala kama ko-
cha mkuu wa timu hiyo, umekwama
na sasa kamati tatu zilizokuwa zi-
nashughulikia suala hilo, zinakuna
kichwa kupata mwalimu mwingine,
imeelezwa.

Juhudi za kamati hizo, zimegon-
ga ukuta kutokana na viongozi wa
Klabu ya Kakamega Homeboyz ya
Kenya, anayoinoa Mwalala kukataa
kuvunja mkataba na kocha huyo
kwa sasa huku ikimtaka asubiri hadi
mwishoni mwa msimu.

Coastal Union ilikuwa ikimsaka
Mwalala, ambaye aliwahi kuichezea
timu hiyo pamoja na Yanga kwa
nyakati tofauti, ili kuja kuchukua
mikoba ya Melis Medo, aliyeachia
ngazi hivi karibuni na kuiachia timu
hiyo ikiwa chini ya msaidizi wake,
Joseph Lazaro.

Mwenyekiti wa Kamati ya Hama-
sa Coastal Union, Salim Bawazir,
akizungumza na mwandishi wetu
kuhusu mchakato wao wa kumtaka
Mwalala kuwa kocha mkuu, alisema
suala hilo limeshindikana na sasa
wanaangalia kwingineko.

“Ni kweli tulikuwa na mpango
wa kumchukua Ben Mwalala kuwa
kocha mkuu wa Coastal Union, ili
asaidiane na Joseph Lazaro, na yeye

S

o

BAADA ya kutimuliwa kazi kwenye kikosi
cha Dodoma Jiji mwishoni mwa mwezi ulio-
pita, Mbwana Makata ameibukia Klabu ya
Mbeya Kwanza, akikabidhiwa kushika miko-
ba ya timu hiyo badala ya Maka Mwalwisi
ambaye amerejeshwa kwenye kazi yake ya
awali ya Ukurugenzi wa Ufundi.

Meneja wa timu hiyo, Davis Naftari ame-
sema tayari Makata ametua ndani ya timu
hiyo na alikuwa na mkutano na wachezaji,
kabla ya kuanza kazi rasmi.

“Ni kweli Kocha Mbwana Makata tunaye,
na kuna taarifa zinaenezwa kuwa Kocha
Maka Mwalwisi amefukuzwa, hilo si kweli,
ila yeye alikuwa anakaimu nafasi ya ukocha
baada ya makocha kutimuliwa, kwa hiyo
sasa tumepata kocha, yeye amerudi kwenye
nafasi yake ya awali,” alisema meneja huyo

1 Makata aibukia Mbeya Kwanza

Na Adam Fungamwago

ambaye ni beki wa zamani wa Simba.

Alisema ujio wa kocha huyo unaweza
kuwa mkombozi kwa timu hiyo kwa sababu
morali ya wachezaji ilishuka.

“Wachezaji walipoteza kujiamini, wali-
kuwa hawana morali, kusema kweli hai-
kuwa kwenye mazingira mazuri, nashukuru
alivyokuja amekaa kikao na wachezaji na
wameonyesha kuwa sasa wana ari, ninaami-
ni mechi ijayo au zinazofuata tutapata ush-
indi,” alisema meneja huyo.

Kwa sasa Mbeya Kwanza ambayo ime-
hamishia mechi zake za mzunguko wa pili
wa Ligi Kuu Tanzania Bara kwenye Uwanja
wa Majimaji Songea, iko kwenye nafasi ya
15, ikiwa na pointi 14 kwa michezo 18 iliyo-
cheza.

Makata alitimuliwa Dodoma Jiji FC, mwis-
honi mwa Februari, baada ya timu hiyo ku-
tofanya vema kwenye mechi za Ligi Kuu.

02.26/03/2022 Airdrieonians vs Cove Rangers

03.26/03/2022 Elgin City vs Edinburgh City

04.26/03/2022 Peterhead vs Falkirk FC

05.26/03/2022 Leyton Orient vs Barrow

06.26/03/2022 Carlisle vs Bristol Rovers

07.26/03/2022 Colchester vs Tranmere

08.26/03/2022 Bradford City vs Newport

09.26/03/2022 Den Bosch vs VVV Venlo

10.26/03/2022 Finland vs Iceland

1.27/03/2022 Mirandes vs Ponferradina

12.27/03/2022 Burgos vs Tenerife

13.27/03/2022 Malaga vs Huesca

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATANO -23/03/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE GAMEID MICHEZO 1 X 2

Alshoulla vs Al Khaleej Club

Prison Leopards vs Indeni FC

Green Eagles vs Zesco United

Konkola Blades vs Kansanshi Dynamos

Levadiakos vs Kallithea FC

Power Dynamos vs Red Arrows

Bisha FC vs Jeddah Club

CR Belouizdad vs MC Alger

Avellino vs Catania

FK Zeleznicar Pancevo vs FK Loznica

FK Buducnost Dobanovci vs FC Rad

FK Zlatibor vs Macva Sabac

Potenza SC vs Paganese

FK Imt Novi Beograd vs Indjija

FK Kabel Novi Sad vs FK Radnicki Sremska Mitrovical

FK Timok 1919 Zajecar vs FK Zarkovo

Tenisca vs UD Gran Tarajal

CD Union Sur Yaiza vs CD Atletico Paso

AL Adalh vs Hajer Club

CD La Cuadra vs Lanzarote

CD Marino vs Arucas CF

Union Viera CF vs CD Santa Ursula

Juventus Women vs Lyon W

Vera Cruz PE vs Ibis PE

Club Almagro vs Defensores Belgrano

FC Gutersloh vs SG Wattenscheid

Ratingen SV vs 1.fc Monheim

Wacker Innsbruck Il vs Telfs

TSG Sprockhovel vs SPVGG Vreden 1921

Nova Iguacu RJ vs Audax Rio EC RJ

ROT Weiss Ahlen vs RW Essen

Deportivo Madryn vs Guillermo Brown

Serc MS vs Aquidauanense MS

SC Union Nettetal vs 1 FC Kleve

Manchester City W vs Everton W

Club Cortulua vs Envigado FC

De Treffers vs VV Noordwijk

Koninklijke Hfc vs Excelsior Maassluis

Atletico Alvarado vs Brown Adrogue

Deportivo Riestra vs Gimnasia Mendoza

Deportivo Maipu vs Tristan Suarez

SpVgg Sterkrade-Nord vs SF Niederwenigern

Olivenza CF vs CD Don Alvaro

CSD Arzua vs Silva SD

Ourense CF vs SD Sofan

Chelsea W vs Tottenham W

Kingstonian vs Bowers Pitsea

Truro City vs Yate Town

Arsenal W vs Wolfsburg W

Nueva Chicago vs San Martin Tucuman

() CHEZA KWA WAJBU| KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIV.
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Wachezaji wa Taifa Stars, Feisal Salum ‘Fei Toto' (kulia) na Dickson Job wakiwa mazoezini juzi
kujiandaa na mechi ya kimataifa ya kirafiki dhidi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati itakayopigwa

leo katika Uwanja wa Benjamin Mkapa. PICHA: TFF

Na Saada Akida

Stars, Afrika ya Kati
vitani kwa MKkapa

WAKATI timu ya Taifa
va Tanzania, Taifa Stars
ikishuka dimbani leo
kukabiliana na Jamhuri
va Afrika ya Kati katika
mchezo wa Kirafiki uliopo
kwenye Kalenda ya Fifa,
utakaopigwa Uwanja wa
Dar es Salaam kuanzia
saa 1:00 usiku, Kocha
Mkuu wa kikosi hicho,
Kim Poulsen amewaita
mashabiki kushuhudia
burudani.

Taifa Stars itautumia
mchezo huo kama se-
hemu ya maandalizi ya
kujiandaa na michuano ya
kuwania kufuzu Fainali za
Mataifa ya Afrika zijazo
(Afcon), inayotarajiwa
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wanaocheza soka la
kulipwa ambao tayari
wameingia kambini kuwa
ni Haji Mnoga (Weymouth
- England) na Ben Starkie
(Spalding United - Eng-
land), Novatues Dismas
(Beitar Tel Aviv Bat Yam -
Israel) na Ibrahim Joshua
(Tusker - Kenya).

“Kuhusu Mbwana Sa-
matta na Kevin John (wa-
naocheza soka la kulipwa
Ubelgeji) na wachezaji wa
Simba wanaingia mchana
wa leo (jana) na kuun-
gana na wenzake kambini
tayari kwa ajili ya mchezo
huo.

“Hizi mechi ni muhimu
sana kwetu kwa sababu
zinatusaidia katika maan-
dalizi ya timu kuelekea

kambini.

Aliwataja wachezaji

kuanza Julai, mwaka huu.
Akizungumza na gazeti
hili jana katika Makao
Makuu ya Shirikisho la
Soka Tanzania (TFF),
Poulsen, alisema maan-
dalizi yameenda vizuri
na wachezaji wanaocheza
soka la kulipwa tayari
wameungana na wenzao

michuano ya AFCON na
CHAN. Afrika ya Kati
ni timu nzuri na ina
wachezaji wazoefu na
michuano mikubwa.”
“Hii ni timu ya Watan-
zania, wote tunapigania
taifa hakuna kuangalia
timu, tuungane wote
kusapoti Taifa Stars, sio
kwa ajili ya timu fulani,”
alisema Kocha Poulsen.

Simba: Subirini mtafurahi tu

® ® ® Wachezaji waangukia mashabiki, watoa ahadi
nzito wakiitupia jicho Gendarmerie, wasema...

Na Mwandishi Wetu

UKU wakiomba radhi kwa ku-
poteza mechi yao ya tano ya
Kundi D ya Kombe la Shirikisho

Afrika na kushindwa kuweka re-
kodi ya kufuzu wakiwa ugenini, wawakili-
shi pekee wa Tanzania kwenye michuano
ya kimataifa kwa ngazi ya klabu, Simba,
wamewatuliza mashabiki wao kwa kua-
hidi kuwafurahisha nyumbani dhidi ya US
Gendarmerie.

Simba imetua nchini jana iki-
tokea Benin ambapo ilipoteza
kwa mabao 3-0 dhidi ya Asec
Mimosas ya Ivory Coast, hivyo
kujikuta ikishika nafasi ya tatu
ikiwa na pointi saba sawa na

RS Berkane ya Morocco huku
Waivory Coast hao wakikaa
kileleni mwa msimamo wa Kun-
di D wakiwa na alama zao tisa
wakati US Gendarmerie yenye
pointi tano ikiburuza mkia.
Akizungumza na mwandishi wetu
baada ya kikosi hicho kutua Uwanja wa
Ndege wa Julius Nyerere, Dar es Salaam

jana, Nahodha wa Simba, Jonh Bocco,
alisema wao kama wachezaji wana kila
sababu ya kuomba radhi kwa viongozi na
mashabiki wa timu hiyo kutokana na ma-
tokeo hayo ambayo hawakuyategemea.

Alisema hali kama hiyo hutokea na
wakati mwingine timu bora uwanjani hu-
poteza mechi kitu ambacho watakahiki-
sha hakijirudii katika mchezo ujao.

“Nichukue fursa hii kuwaomba radhi
mashabiki, viongozi na Wanasimba wote
kwa matokeo mabaya tuliyopata, sasa
tunajipanga kwa mechi yetu ya mwisho
nyumbani, ninaamini tutawapa furaha,
kwani lengo letu ni kuingia robo fainali.

“Matokeo haya yametuumiza pia sisi
wachezaji, lakini tumeyasahau na tunaji-
panga kwa mchezo wa mwisho dhidi ya
US Gendarmerie,” alisema Bocco.

Simba itaikaribisha US Gendarmerie
katika mchezo wao wa mwisho wa Kundi
D utakaopigwa Aprili 3, mwaka huu katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa na ushindi

wowote kwenye mechi hiyo, utaiwezesha
kufuzu hatua ya robo fainali.

Mechi nyingine ya Kundi D siku hiyo,
itawakutanisha vinara wa kundi hilo, Asec
Mimosas watakaokuwa ugenini nchini
Morocco dhidi ya RS Berkane, ambao wa-
tahitaji kushinda ili kusonga mbele huku
wageni zao sare yoyote ikiwapa tiketi ya
robo fainali.

Kwa upande wa Meneja Habari na Ma-
wasiliano wa Klabu ya Simba, Ahmed Ally,
alisema waliondoka nchini kwenda Benin
wakiwa na lengo la kuweka rekodi ya ku-
fuzu ugenini, lakini hilo limeshindikana
ila watatumia vema uwanja wa nyumbani
wa Benjamin Mkapa kufuzu.

Alisema wanahitaji ushindi wowote
katika mechi hiyo ya mwisho ili kufuzu
bila kutegemea matokeo ya timu nyingine
kwenye kundi hilo, hivyo hawatafanya
makosa katika mchezo huo dhidi ya US
Gendarmerie.

“Tumepoteza mchezo lakini hatuja-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

poteza lengo letu la kutinga robo fainali,
tulipanga kufuzu tukiwa ugenini ili ku-
weka historia, lakini imeshindikana, tu-
merudi nyumbani kujipanga kwa mchezo
wa mwisho.

“Tiketi yetu ya kuingia robo fainali tu-
nayo wenyewe, tunahitaji kushinda tu
mchezo wetu bila kuangalia matokeo
mengine ndiyo maana nasisitiza mashabi-
ki kujitokeza kwa wingi Aprili 3 kwa Mka-
pa kuisapoti timu,” alisema.

Baada ya kuwasili wachezaji wa Simba
walioitwa timu zao za taifa wameruhusi-
wa kwenda kujiunga nazo na wale ambao
hakuitwa wamepewa mapumziko mafupi
kabla ya wote kurejea kambini Jumapili
wiki hii, kujiandaa na mechi dhidi ya US
Gendarmerie.
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