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Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya 
Rais Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala 
Bora, George Simbachawene, 
amesema moja kati ya mae-
neo yanayoongoza kwa ku-
lalamikiwa kwenye utumishi 
wa umma ni ardhi na yeye ak-
iwa mmoja wa waliovamiwa 

MAFURIKO 
JANGWANI
Baadhi ya wakazi wa 
Dar es Salaam waki-
tumia mkokoteni ku-
vushwa kwenye maji 
yaliojaa katika eneo 
la Jangwani, kutokana 
na mvua kubwa iliyo-
nyesha jana. PICHA: 
JUMANNE JUMA

UKURASA  2

DCP David Misime

Samia 
atoa 

ndege 
msiba

wa RAS 
K’njaro

MAUAJI MWENYE UALBINO



Alhamisi Juni 20, 20242

HABARI KITAIFA

Mwili wa 
mtoto 
huyo 
ambao 
ulikutwa 
baadhi 
ya vi-
ungo 
vikiwa 
vime-
nyofole-
wa huku 
ukiwa 
kwenye 
mfuko 
wa 
sandaru-
si, uli-
opolewa 
Jumata-
tu katika 
karavati 
linalopit-
isha maji 
katika 
barabara 
iliyoko 
Luhanga 
kwenda 
Kijiji cha 
Makon-
gora, 
mkoani 
Kagera.

MAUAJI MWENYE UALBINO

Rais Samia atoa ndege 
kusafirisha mwili wa RAS
Na Waandishi Wetu, 
MOSHI 

RAIS Samia Suluhu 
Hassan, ametoa 
ndege maalum ita-
kayoubeba mwili wa 
aliyekuwa Katibu 
Tawala wa Mkoa wa 
Kilimanjaro (RAS), Dk. 
Tixon Nzunda (56), 
kwenda nyumbani 
kwake Goba, jijini Dar 
es Salaam leo kwa 
ajili ya mazishi. 
Aidha, Makamu wa 

Rais, Dk. Philip Mpan-
go, amemwelezea 
marehemu Dk. Nzun-
da, alikuwa kiongozi 
wa umma mwadilifu 
katika kuwatumikia 
wananchi na kila 
mara alikuwa na hofu 
ya kuwatanguliza 
wananchi.
Dk. Nzunda na dere-

va wake, Alphonce 
Edson (54), wali-
poteza maisha Juni 
18, mwaka huu, saa 
8:30 mchana katika 
eneo la Mjohoroni 
(Palestina), Kata ya 
KIA, Wilaya ya Hai, 
baada ya gari lake 
aina ya Toyota Land 
Cruiser VXR, kugon-
gana uso kwa uso na 
lori la kubeba nishati 
ya gesi safi, mali ya 
Kampuni ya Orange 
Gas.
Lori hilo lenye nam-

ba za usajili T 655 
ABY, aina ya Scania 
lilikuwa likitokea Aru-
sha kwenda Moshi.
Jana Dk. Mpango 

akiwa katika makazi 
ya viongozi wa seri-
kali eneo la Shanty 
Town katika Mji 
wa Moshi, alikok-
wenda kutoa salamu 
za rambirambi na 
kumfariji mjane wa 
Dk. Nzunda, alisema 
anamkumbuka vizuri 
marehemu, kwa kuwa 
alipokuwa Waziri 
wa Fedha, alikuwa 
anakaa naye.
“Nilishtuka kidogo 

maana jana (juzi), 
niliondoka nyum-
bani saa tisa alasiri, 
na sikuwa nimepata 
habari yoyote. 
Nilipofika kwenye 
Uwanja wa Ndege wa 
Dodoma, ndipo nilipo 
arifiwa kwamba 
mwenzetu ametan-
gulia kupitia ajali 
mbaya pale karibu 
na KIA; na alikuwa 
anakuja kunipokea. 
Ni jambo gumu, lakini 
tumuombee mwen-
zetu.
…Nimemwomba 

Mkuu wa Mkoa wa 
Kilimanjaro, anifik-
ishie salamu za pole 
kwa familia ya 
dereva wake, ambaye 
alifariki katika ajali 

ile. Natamani sana 
ningefika, lakini Mkuu 
wa Mkoa ataenda 
kutuwakilisha.”
“Nilikuwa nakaa 

naye sana mare-
hemu (Dk. Nzunda), 
akiwa Ofisi ya Waziri 
Mkuu, kwenye vikao 
vyetu vya utatu na 
wafanyakazi; ambapo 
alikuwa mtu makini 
sana na mpole.
“Kwa upande wa 

serikali tukio hili 
limetuumiza sana. 
Kwa niaba ya serikali 
na mimi mwenyewe, 
Rais yupo safarini, 
tunasema poleni sana 
na niwashukuru kwa 
moyo wenu toka 
tukio hili litokee; 
mmekuwa pamoja na 
familia na huu ndio 
Utanzania ninaoufa-
hamu.”
Mkuu wa Mkoa wa 

Kilimanjaro, Nurdin 
Babu, alisema Juni 
21 saa 4:00 asubuhi 
mwili wa Dk. Nzunda, 
utapelekwa nyum-
bani kwake Shanty 
Town na kufanyiwa 
ibada fupi, wananchi 
wa Mkoa wa Kiliman-
jaro watapata fursa 
ya kuuaga.
“Baadaye saa 10:00 

jioni, mwili huo utas-
afirishwa kwa ndege 
maalum kuelekea ny-
umbani kwake jijini 
Dar es Salaam (Goba), 
kupitia Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa 
wa Kilimanjaro (KIA). 
Utakapofikishwa Dar 
es Salaam mwili huo 
utalala nyumbani 
hapo, ukimsubiria 
mtoto wake aliyeko 
nchini India, anayeta-
rajiwa kufika Ijumaa 
saa 3:00 asubuhi,” 
alisema maziko yata-
fanyika Juni 22.
Aidha, alisema mwili 

wa dereva wake, 
Alphonce Edson (54) 
unatarajiwa kuzikwa 
Julai 24, nyum-
bani kwake Mabogini 
Chekereni. 

RAIS SAMIA AM-
TUMIA POLE RC
Rais Samia Suluhu 

Hassan amemtumia 
salamu za rambiram-
bi Mkuu wa Mkoa wa 
Kilimanjaro, Nurdin 
Babu, kutokana na 
kifo hicho.
Taarifa ya Ikulu 

iliyotolewa na 
Kaimu Mkurugenzi 
wa Mawasiliano ya 
Rais-Ikulu, Sharifa 
Nyanga, ilisema Rais 
Samia ametoa pole 
kwa ndugu, jamaa na 
marafiki wa mare-
hemu.

Imeandikwa na God-
frey Mushi na Mary 
Mosha

Paroko, mganga, 
baba wakamatwa 
Na Romana Mallya

WATU tisa wanashikiliwa 
na Jeshi la Polisi wakidaiwa 
kukutwa na viungo vinavyo-
dhaniwa vya mwenye ual-
bino mkoani Kagera wakiwa 
wamevihifadhi katika vifun-
gashio vya plastiki wakitafuta 
mteja.

Kati yao, wamo Paroko 
Msaidizi wa Bugandika, Eli-
pidius Rwegoshora, mganga 
wa jadi, Desideli Evalist, 
mkazi wa Nyakahama na 
Novart Venant, ambaye ni 
baba mzazi wa mtoto Asimwe 
Novath (2), aliyechukuliwa 
mikononi mwa mama yake 
Mei 30 mwaka huu na watu 
wasiojulikana na mwili wake 
kugundulika baada ya siku 19, 
akiwa ameuawa.

Mwili wa mtoto huyo am-
bao ulikutwa baadhi ya vi-
ungo vikiwa vimenyofolewa 
huku ukiwa kwenye mfuko 
wa sandarusi, uliopolewa Ju-
matatu katika karavati linalo-
pitisha maji katika barabara 
iliyoko Luhanga kwenda Kijiji 
cha Makongora, mkoani Kag-
era.

Katika taarifa Jeshi la Polisi 
iliyotolewa jana na msemaji 
wa jeshi hilo nchini, Naibu 
Kamishna wa Polisi (DCP) Da-
vid Misime, ilibainisha kuwa 
baada ya tukio hilo, jeshi kwa 
kushirikiana na raia wema, 
lilifanya msako mkali kuanzia 
Mei 31 mwaka huu hadi usiku 
wa kuamkia jana na kukama-

ta watuhumiwa tisa.
Misime alisema katika taar-

ifa yake hiyo kuwa watuhu-
miwa hao wamekamatwa 
wakiwa na viungo vinavyod-
haniwa ni vya mtoto Asimwe, 
wakiwa wamevihifadhi ka-
tika vifungashio vya plastiki 
wakitafuta mteja.

“Watuhumiwa waliokamat-
wa ambao walieleza jinsi 
walivyoshiriki katika tukio ni 
baba mzazi wa mtoto, mgan-
ga wa jadi na Paroko Msaidizi 
wa Parokia ya Rugandika, 
Rwegoshora, ambaye anadai-
wa kumfuata na kumshawi-
shi baba mzazi wa mtoto ili 
wafanye biashara ya viungo 
vya binadamu.

“Pia anatuhumiwa kuwa 
ndiye aliyemtafuta mganga 
wa jadi na kumlipia gharama 
zote za uganga. Watuhumiwa 
wengine ni Dastan Kaiza, 
mkazi wa Bushagara na Fas-
wiru Athuman, mkazi wa 
Nyakahama (wote wilayani 
Muleba).

“Wengine ni Gozibert Alika-
di, mkazi Nyakahama Kama-
chumu, Rwenyagira Burkadi, 
mkazi wa Nyakahama Kama-
chumu, Ramadhani Seles-
tine, mkazi wa Kamachumu 
na Nurduni Hamada, mkazi 
wa Kamachumu,” alisema.

Misime alisema Jeshi la 
Polisi linatoa onyo kwa watu 
wanaoendekeza imani za 
kishirikina ikiwamo kupiga 
ramli chonganishi wakiamin-
ishana kwamba wanaweza 

Meneja Miradi wa Umoja wa Ulaya (EU) anayeshughulikia Miundombinu na Uwekezaji, Alessan-
dro Trevisan (kushoto), akiwasilisha mada jijini Dar es Salaam jana, wakati wa mkutano wa EU na 
wadau wa fedha uliojadili fursa na upatikanaji wa pesa za kusaidia miradi ya wanawake na vijana 
wajasiriamali wadogo na wa kati. PICHA: JOHN BADI  

kupata utajiri kwa njia za kishiriki-
na kuacha tabia hiyo.

“Waache kudanganya kwamba 
kuna utajiri unaopatikana kwa 
kumiliki viungo vya binadamu 
mwenye ualbino, kwani si kweli 
kwa kuwa kama ingekuwa hivyo, 
familia zenye watoto au ndugu 
wenye ualbino wangekuwa na uta-
jiri mkubwa, badala yake tunaona 
wakiishi maisha ya kawaida kama 
sisi wengine,” alisema.

Misime aliongeza kuwa wanao-
fanya vitendo hivyo wanapaswa 
kutambua ni uhalifu uliopitiliza ka-
tika karne hii ya maendeleo ya say-
ansi na teknolojia kutenda ukatili 
huo, kwa kuwa yeyote anayefanya 
na anayeshiriki katika uhalifu wa 
aina hiyo, lazima atakamatwa kwa 
kuwa vitendo hivyo havina baraka 
za Mwenyezi Mungu wala sheria za 
nchi.

“Ni vitendo vya aibu kwa anaye-
fanya na kwa familia yake pia, wa-
nalifedhehesha taifa. Watu wenye 
mawazo hayo waachane nayo, 
wafanye kazi halali, watoke jasho 
na ndiyo siri ya kufanikiwa katika 
maisha na si kuendeleza ushiriki-
na na kupiga ramli chonganishi,” 
alisema.

Juzi Rais Samia Suluhu Hassan 
alisema kuwa kifo cha mtoto mwe-
nye ualbino kimemgusa, huku 
akitaka washiriki wa Kongamano 
la Maendeleo ya Sekta ya Habari, 
alilokuwa analifungua, kusimama 
kwa muda na kuomba kwa ajili ya 
kundi hilo.

*SOMA TAARIFA ZAIDI KUHU-
SU SUALA HILI UKURASA WA 5 
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Simbachawene kula sahani na wavamizi ardhi
Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, George 
Simbachawene, amesema moja 
kati ya eneo linaloongoza kwa 
kulalamikiwa kwenye utumishi 
wa umma ni ardhi na yeye akiwa 
mmoja wa waliovamiwa pamoja 
na kuwa na hatimiliki.

Simbachawene alibanisha 
hayo jana jijini hapa, wakati aki-
fungua maadhimisho ya Wiki ya 
Utumishi wa Umma inayotara-
jiwa kufika kilele chake Juni 23, 
mwaka huu.

Alisema hivi sasa kwenye 
utumishi wa umma sekta in-
ayoongoza kwa malalamiko ni 
ardhi hali ambayo inahitaji seri-
kali kuwekeza nguvu kubwa ku-
komesha hali hiyo.

“Hivi sasa eneo ambalo lin-
alalamikiwa sana nchini katika 
utumishi wa umma ni ardhi kila 
mtu ana malalamiko hadi maka-
tibu wakuu, wakurugenzi leo hii 
ukisema wenye malalamiko ya 
ardhi watoke mbele na wao wa-
tatoka.

“Inabidi tuunganishe nguvu 
kukomesha suala hili kwani 
hali ni mbaya katika sekta ya 

ardhi mimi mwenyewe hapa ni-
nayo hatimiliki ya ardhi, lakini 
bado eneo langu limevamiwa 
sasa kama hatutachukua hatua 
ipo siku tutasikia na hati ya 
mheshimiwa Rais imevamiwa,” 
alisema Simbachawene.

Alisema, ipo haja kwa serikali 
kuona namna mbadala ya kushu-
ghulikia migogoro ya ardhi kwa 
kuwashitaki kwa makosa ya ji-
nani badala ya madai watumishi 
wa umma ambao wamekuwa 
wakihusika kuchochea hali hiyo.

“Hawa watumishi ambao 
wamekuwa wakihusika kuzali-
sha migogoro hii inabidi tuwa-
chukulie hatua kwa makosa ya 
jinai ili wafungwe badala ya kuen-
delea kuwafungulia madai hii in-
awafanya kila siku wahalifu hawa 
kuonekana wao ndio washindi 
na wanaendelea kutucheka sisi,” 
alisisitiza Simbachawene.

Alisema moja kati sababu zina-
zochangia Wizara ya Ardhi kuwa 
na migogoro mingi ni pamoja na 
watumishi wake kukiuka sheria, 
kugushi nyaraka na pia uhaba wa 
watumishi kwa kuwa wengi wao 
ni wa mkataba.

“Mimi waziri sioni kama ni afya 
kila mtu kufanya kazi moja ya ku-
tatua migogoro ya ardhi, yaani 

unakuta diwani anatatua mgogo 
wa ardhi, mkuu wa mkoa, wa-
ziri hata viongozi wakuu wa nchi 
wanatatua mgogoro wa ardhi, 
ipo haja kwa wale wanaovunja 
sheria kuwachukulia hatua kali,” 
alisema.

Aidha, alitoa maagizo matano 
ambayo yatasaidia kuboresha 
utumishi wa umma ikiwamo wa-
tendaji wote ambao bado hawa-
jajisajili kwenye mfumo 
wa kupima utendaji 
kazi kufanya hivyo 
mara moja.

“Watendaji na 
watumishi wa 
umma pia wa-
tumie mifumo 
ya Teknolijia ya 
Habari na Mawa-
sailiano (TEHA-
MA) am-
b a y o 
i m -
ean-

zishwa na serikali kuwawa-
hudumia wananchi ambao 
wamekuwa wakilalamika kukosa 
huduma, pia kuwasilisha tath-
mini ya maadhimisho hayo na 
kutoa mrejesho,” alisema.

Simbachawene, pia alitoa 
tahadhari kwa watumishi wa 
umma ambao wameshindwa 
kwenda na kasi ya serikali ya 
awamu ya sita kujitathmini ili 

waweze kutekeleza maagizo 
yanayotolewa na Rais Samia 

Suluhu Hassan.
Awali, Naibu Waziri wa 

Nchi Ofisi ya Rais Mene-
jimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, 
Ridhiwan Kikwete, alise-
ma lengo la maadhimisho 
hayo ni pamoja na ku-

tumia wiki hiyo kutoa 
huduma moja 

k w a 
moja 

kwa jamii.
Alisema, lengo jingine ni kutoa 

elimu kwa umma kuhusu mam-
bo mbalimbali yanayofaywa na 
wizara mbalimbali pamoja na 
kuonyesha ubunifu na kupokea 
maoni kutoka kwa jamii kuhusu 
utoaji huduma.

Nao baadhi ya washiriki katika 
maonesho hayo akiwamo Ofisa 
wa kitengo cha huduma kwa 
wateja, Fatma Bororo, TANE-
SCO makao makuu, alisema wa-
naendelea kutekeleza maagizo 
ya serikali ya kutumia mifumo 
kuhudumia wananchi.

Alisema hivi sasa wamean-
zisha namba ya kutoa  
huduma kwa wateja ambao wak-
itumia simu zao watapata majibu 
ya kero mbalimbali zinazowaka-
bili.

“Lakini pia hivi sasa tupo ka-
tika maboreshoa ya mita za 
LUKU ambapo mteja akinunua 
umeme atapata makundi ma-
tatu ya tokeni na kuingiza kundi 
moja moja hadi mwisho atakuwa 
tayari amekamirisha maboresho 
hayo, zoezi hili tumeanza na kan-
da ya ziwa, badaye nyanda za juu 
kusini na tunataraji ifikapo No-
vemba mwaka huu kukamilisha 
nchi nzima,” alisema Bororo.

1. Utafungua tovuti ya 
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“Ili kuboresha 
michakato ya un-
unuzi wa umma ni 
muhimu kuhakiki-
sha kunakuwapo 
thamani ya fedha 
katika ununuzi wa 
umma na kuwapo 
ukuzaji uwajibikaji 
wa kifedha katika 
sekta ya umma,” 
alisema.

Na Mwandishi Wetu

MDHIBITI na Mkaguzi wa 
Hesabu za Serikali (CAG) 
wa zamani, Ludovick Utouh 
amesema uchelewaji malipo 
kwa wazabuni unachangia 
serikali kununua bidhaa au 
huduma kwa bei kubwa kul-
inganisha na iliyoko sokoni.

Amesema wazabuni hula-
zimika kuweka bei kubwa 
kuliko ya bei ya sokoni wa-
napoomba zabuni serikalini 
kwa kuwa serikali hailipi kwa 
wakati.

Utouh aliyekuwa CAG 
nchini kwa miaka minane 
kuanzia 2006 hadi 2014, 
aliyasema hayo jana mkoani 
Dar es Salaam, wakati Taasisi 
ya WAJIBU anayoiongoza, il-
ipozungumzia Mkutano wa 

Kimataifa wa Uwazi na Uwa-
jibikaji (ITAC 2024) uliopang-
wa kufanyika jijini Arusha 
Agosti 6 na 7 mwaka huu.

Alisema, “Haijalishi hata 
ikikaa kwa miaka mitano, 
serikali haikulipi kwa riba, 
inakulipa kilekile. Tunajua 
thamani ya fedha ya mwaka 
juzi si sawa na  mwaka huu, 
pia ya mwaka huu si sawa na 
miaka itakayokuja. Kwahiyo, 
tenda zote waombaji wana-
taja dau kubwa kwa kuwa 
hawana uhakika wa kulipwa 
kwa wakati.”

Utouh aliongeza, “Kama 
wamekufanyia kazi, lipa leo, 
lakini mtu anakufanyia kazi 
leo unakuja kulipa mwaka 
keshokutwa... bidhaa ya Sh. 
3,000 kibiashara, nitalazimi-
ka mimi mzabuni niweke bei 

UZINDUZI WA UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA 
WAPIGA KURA KATIKA MKOA WA KIGOMA.

Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi inawatangazia wananchi wote kuwa Uzinduzi wa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la 
Wapiga Kura Awamu ya Kwanza utafanyika Mkoa wa Kigoma tarehe 01 Julai, 2024. Mgeni Rasmi katika uzinduzi huo 
atakuwa Waziri Mkuu Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa (MB). Mara baada ya uzinduzi, zoezi la uboreshaji wa Daftari 
litaendelea Mkoani Kigoma hadi tarehe 07 Julai, 2024. 

Uboreshaji utahusisha: - 
1. Kuandikisha Wapiga Kura wapya ambao ni raia wa Tanzania waliotimiza umri wa Miaka 18 na zaidi na hawakuwahi 

kuandikishwa hapo awali.
2. Kuandikisha Wapiga kura ambao watakuwa wametimiza umri wa miaka 18 siku ya tarehe ya Uchaguzi Mkuu wa 

Mwaka 2025.
3. Kuboresha taarifa za wapiga kura waliohama kutoka eneo moja kwenda eneo lingine la kiuchaguzi 
4. Kutoa kadi mpya kwa wapiga kura ambao kadi zao zimepotea au kuharibika.
5. Kuboresha au kurekebisha taarifa za wapiga kura. 
6. Aidha,Wapiga kura wanaotaka kuboresha taarifa zao na wanaohama kituo cha kupigia kura au vyote viwili 

wanaweza kuanzisha mchakato wa kuboresha kwa kujaza fomu maalum kwa njia ya mtandao kupitia tovuti ya 
Tume www.inec.go.tz au anuwani ya ovrs.inec.go.tz kwa kujaza namba ya kitambulisho cha Taifa, namba ya kadi 
ya mpiga kura, namba ya simu ya mpiga kura na jina la kata kisha watapokea ujumbe wenye namba ya 
utambulisho (token number) ambayo wataenda nayo kituo cha kujiandikisha  ili kukamilisha taratibu na kupata 
kadi ya mpiga kura. 

MAMBO YA KUZINGATIA
• Mwananchi anatakiwa kupanga mstari akiwa kituoni na kusubiri hadi zamu yake ya kuandikishwa itakapowadia. 

Watu wenye mahitaji maalumu kama vile wazee, wagonjwa, watu wenye ulemavu, wajawazito na akina mama 
wenye watoto wachanga watakaokwenda nao kituoni watapewa kipaumbele.

• Mwananchi atakapofika kituo cha kujiandikisha atachukuliwa alama za vidole vyote kumi vya mikono na kupigwa 
picha na kisha kupewa kadi yake mpya hapo hapo kituoni 

• Ni muhimu kujiandikisha sasa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura ili uweze kupiga kura katika Uchaguzi 
Mkuu wa Mwaka 2025 na chaguzi zijazo

• Zoezi hili halitawahusu wapiga kura ambao waliandikishwa awali, hawajahama maeneo yao ya kiuchaguzi na 
wana kadi zao za mpiga kura.

KUJIANDISHA KUWA MPIGA KURA NI MSINGI WA UCHAGUZI BORA

Limetolewa leo tarehe 01/06/2024 na:

Kailima, R. K.
MKURUGENZI WA UCHAGUZI

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI

Nchi 8 zakutana 
kutatua changamoto
watoto wanaolelewa 
nje ya familia zao
Na Christina Mwakangale

NCHI nane kutoka barani Af-
rika, ikiwamo Tanzania zime-
kutana jijini Dar es Salaam, 
kubadilishana uzoefu na mbinu 
za kukabiliana na changamoto 
kwa watoto waliolelewa nje ya 
familia zao kibaolojia.
Mratibu wa Vijana Taifa kuto-

ka Vijiji vya Watoto SOS nchini, 
Samson Anthony, aliyasema 
hayo mwishoni mwa wiki kwe-
nye mkutano uliozikutanisha 
nchi hizo.
Alisema watoto wanaolelewa 

na kukulia kwenye makao kama 
vile vijiji hivyo, hukumbana na 
changamoto kwa kushindwa 
kuendana na mazingira kwenye 
jamii, siku chache baada kutoka 
maeneo ya malezi.
“Mara nyingi wanapotoka huku 

kwetu tulikowalea (vijiji/makao) 
ambako si katika familia za 
kibaolojia au kiasili, watoto 
huwa wanarudi tena kwetu ku-
taka msaada kwenye shirika.
“Sasa tulipobaini hilo, tume-

kutana ili kuja na mikakati 
kuwasaidia vijana pindi wana-
potoka kwetu, wawe sawia na 
jamii, kuanzia kwenye familia 
na jamii kwa ujumla. Lengo la 
taasisi ni kuanzisha mtandao 
utakaokusanya vijana waliolele-
wa kwetu, tujue wako wapi, wa-
nafanya nini,” alisema Samson.
Alisema washiriki hao kutoka 

nchi hizo wanatoka katika 
SOS nchini mwao, watakuja na 
mbinu ikiwamo kuwaungani-
sha vijana waliowalea, kuwapa 
fursa za kiuchumi, kutokana na 
wengi wao kuwa ni wahitimu 
wa ngazi tofauti ya elimu kama 
chuo kikuu.
“Zimbabwe wamefanikiwa 

wana mtandao wenye nguvu 
na wanaweza kusukuma ajenda 
zao katika serikali kuleta ma-
badiliko kwa vijana. Tanzania 
na sisi mwaka jana, tuliunda 
mtandao, si wa SOS pekee bali 
na wengine waliolea vijana 
makao mengine, kufahamu kitu 
kipi cha kuwaunga mkono,” 
alisema.
Alizitaja nchi zinazokutana 

kwa siku tano nchini kuwa ni 
Zimbabwe, Kenya, Rwanda, 
Zambia, Ghana, Afrika Kusini, 
Somalia na Tanzania.
Ofisa Uwezeshaji Vijana ku-

toka SOS Zanzibar, Eveline 
Baruti, alisema watoto wa-
naolelewa kwenye vituo kati ya 
changamoto zinazowakumba ni 
kushindwa kuchangamana na 
jamii.
“Tumewekeza katika ujasiri-

amali, makuzi na vipaji, hasa 
mafunzo stadi za kazi, ili wa-
jiajiri. Zaidi tumefungua vituo 
vya Tehama na vijana wengi 
wananufaika, tunashirikiana 
na Baraza la Vijana Zanzibar,” 
alisema Eveline.
Alisema watoto 57 wameun-

ganishwa na familia zao, baada 
ya kuwalea huku mradi wa kui-
marisha familia unaotekelezwa 
Unguja na Pemba, umewafikia 
zaidi ya watoto 5,000 pamoja 
na familia zipatazo 3,000 ku-
wawezesha kiuchumi.

kubwa zaidi kwa sabahu haitalipwa kwa 
wakati, ninakwenda mbele na hili ndilo 
tatizo kubwa, halitaisha kwa sababu ya 
ile thamani ya fedha inakosekana kwa 
mwenendo huu wa serikali.”

ITAC 2024 
Kuhusu ITAC 2024, Meneja Programu 

za Utafiti na Miradi wa Taasisi ya WA-
JIBU, Moses Kimaro, alisema jana kuwa 
mkutano wa mwaka huu una dhima ya 
kuchochea mifumo bora ya ununuzi wa 
umma kwa maendeleo endelevu Afrika.

Alisema kuwa mwaka huu wamejikita 
katika ununuzi wa umma ambao una-
chukua sehemu kubwa ya matumizi ya 
serikali zote barani Afrika, zaidi ya asil-
imia 70 ya bajeti zake.

Kimaro alisema kuwa taarifa za wak-
aguzi wa nchi mbalimbali barani zi-
naonesha kuwa kupitia mifumo ya un-
unuzi wa umma, kumekuwa na dosari 
za vitendo vya rushwa na ubadhirifu wa 
fedha za umma ambavyo vinachangia 
kuzipunguzia serikali uwezo wa kifedha 
kuletea wananchi maendeleo.

“Ili kuboresha michakato ya ununuzi 
wa umma ni muhimu kuhakikisha ku-
nakuwapo thamani ya fedha katika 
ununuzi wa umma na kuwapo ukuzaji 
uwajibikaji wa kifedha katika sekta ya 
umma,” alisema.

Kimaro alisema taasisi yao imeandaa 
mada mbalimbali zitakazowasilishwa 
na watoa mada mahiri wa ndani na nje 
ya nchi.

Alitoa wito kwa wadau mbalimbali 
wakiwamo maofisa masuuli wa taasisi 
za serikali pamoja na wataalamu wa 
ununuzi wa umma, asasi za kiraia na 
wananchi kushiriki kwa wingi katika 
mkutano huo, unaotarajiwa kuwa na 
washiriki 300 (baadhi yao watashiriki 
kwa njia ya mtandao).

“Makundi haya hawapaswi kukosa 
fursa hii; wenye fani za ununuzi, uha-
sibu, uchumi, sheria, utabibu, waandi-
shi wa habari, makandarasi na maofisa 
maendeleo ya jamii.

“Mkutano huu ni muhimu sana kwao 
kwa kuwa mada zitakazojadiliwa zina-
husu moja kwa moja utendaji wa kazi 
zao,” alisema Kimaro na kusisitiza kuwa 
washiriki ni sharti wajisajili kabla ya Ju-
lai 31 mwaka huu kupitia tovuti rasmi ya 
taasisi hiyo.

Utouh ataja siri 
serikali kununua 
bidhaa kwa bei  
zaidi ya soko 
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LHRC, THRDC wataka bajeti kuwalinda mwenye ualbino

Mgambo wanusurika 
kuuawa na wafugaji 
Na Gideon Mwakanosya, 
NAMTUMBO

ASKARI watano wa Jeshi la 
Akiba (Mgambo) wa Kijiji cha 
Njomlole, wilayani Namtum-
bo, mkoani Ruvuma, wamen-
usurika kifo baada ya jamii ya 
wafugaji kutaka kuwasham-
bulia kwa kutumia silaha za 
jadi wakati wakiondoa mifugo 
katika eneo lililotengwa kwa 
ajili ya kilimo.

Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Njomlole, Joseph Tembo 
alisema jana kuwa mgambo 
hao waliotumwa na ofisi yake 
kwenda kukamata mifugo 
iliyoingizwa katika skimu ya 
umwagiliaji kijijini huko wa-
linusirika kuuawa na wafugaji 
waliokuwa na mikuki, mapan-
ga, marungu na mishale.

Tembo alisema ofisi yake 
ilipewa taarifa na viongozi wa 
skimu ya umwagiliaji kuwa 
mazao yaliyoko katika skimu 
hiyo yanaliwa na mifugo iliyo-
ingizwa na wafugaji.

Baada ya kupata taarifa 
hiyo na kuombwa kusaidia 
kukamata mifugo hiyo, Tem-
bo alisema ofisi yake ilituma 
mgambo watano kufika eneo 
la kibanio walikokuta watoto 
wa jamii ya wafugaji wakilisha 
mifugo katika skimu ya um-
wagiliaji.

Tembo alidai mgambo 
hao walifanikiwa kukamata 
mifugo hiyo na kuanza kuon-
doka nayo. Watoto wa jamii ya 
wafugaji walikimbilia kwenye 
makazi yao kutoa taarifa.

Ni taarifa ambazo Tembo 
alisema zilisababisha vijana 
wa jamii hiyo, wakiwa na 
marungu, mapanga, mikuki 
na mishale, kuwakimbilia 
mgambo waliokuwa wak-
iswaga mifugo kwenda ofisini, 
wakitaka kuwadhuru.

Alisema kuwa mgambo hao 
baada ya kuona wanafuatwa 
na kundi kubwa la vijana, 
waliamua kuiacha mifugo 
na kukimbia, lakini baadhi  
yao walizingirwa kwa mbele 
na vijana hao wenye silaha za 
jadi.

Tembo alisema waliwaona 
mgambo wakitokea porini 
wakiwa wanahema na ndipo 
walipoeleza kilichotokea na 

hatari ambayo ilikuwa mbioni 
kuwatokea kama wangeende-
lea kuswaga mifugo.

Katibu wa Kamati ya Ul-
inzi wa Kijiji cha Njomlole, 
Edwin Mpepo alisema 
kuwa kama mgambo wa ki-
jiji wangeng’ang’ania kuswaga 
ile mifugo, wangeshuhudia 
mauaji.

Mpepo alisema walipokea 
simu kutoka kwa mkulima, al-
iyemtaja kwa jina la Chrisant 
Ngailo, anayelima kwenye 
skimu ya umwagiliaji  pamo-
ja na mwenyekiti wa skimu 
ya umwagiliaji kulalamikia 
mifugo kuchungwa katika 
mashamba ya wakulima.

Mkulima Ngailo aliyeshuhu-
dia tukio hilo akiwa kwenye 
skimu ya umwagiliaji, alisema 
aliona vijana wa jamii ya kifu-
gaji wakiwa na silaha za jadi, 
ikampa ishara ya mapam-
bano.

Alisema aliingiwa na hofu 
na kuamua kutoa taarifa kwa 
uongozi baada ya kuona vija-
na wa kifugaji wakikimbia ku-
wafuata mgambo waliokuwa 
wamekamata mifugo yao.

Winfridi Ngonyani, Ofi-
sa Mtendaji wa Kijiji cha 
Njomlole, alisema ameshatoa 
taarifa katika mamlaka za juu 
yake kuhusu kinachoendelea 
katika skimu hiyo.

Pia alithibitisha kuwa na 
taarifa za tukio hilo la mgam-
bo kukimbizwa na wafugaji 
pamoja na kundi hilo kulishia 
mifugo katika skimu ya um-
wagiliaji mara kwa mara .

Alisema timu ya kata itakay-
oongozwa na Ofisa Mtendaji 
wa Kata, Ofisa Kilimo wa Kata 
na mgambo wa kata watatem-
belea maeneo hayo ili kuona 
namna ya kuwadhibiti wafu-
gaji hao kutoendelea kuingiza 
mifugo katika skimu hiyo ya 
umwagiliaji.

Kijiji cha Njomlole kiko 
Kata ya Ligera, wilayani Nam-
tumbo. Kimejengewa skimu 
ya umwagiliaji na serikali la-
kini skimu hiyo inakabiliwa 
na changamoto ya wafugaji 
wanaoigeuza kuwa eneo la 
malisho ya mifugo yao na kuk-
wamisha malengo tarajiwa ya 
serikali ya kuwafanya wakuli-
ma kulima kisasa.

Na Christina Mwakangale

KITUO cha Sheria na Haki 
za Binadamu (LHRC) pamoja 
na Mtandao wa Watetezi wa 
Haki za Binadamu (THRDC) 
wamelaani tukio la mauaji ya 
mtoto Asimwe Novath, wak-
ishauri Bunge liitake serikali 
itenge bajeti ya ulinzi wa watu 
wenye ualbino.

Watetezi hao waliyasema 

hayo jana wakati wa mku-
tano na waandishi wa habari, 
mkoani Dar es Salaam, waki-
laani kitendo cha utekwaji na 
mauaji yaliyotendwa dhidi ya 
mtoto huyo, huku mwili wake 
ukiopolewa siku 19 baadaye 
katika karavati baada ku-
chukuliwa kwa nguvu kutoka 
kwa mama yake.

Meneja Mipango wa 
THRDC, Remmy Lema, alise-

ma wito wao kwa serikali ni Ofisi 
ya Waziri Mkuu (Kazi, Ajira, Vijana 
na Watu Wenye Ulemavu), kuweka 
mikakati kama vile kutambua watu 
wote wenye ualbino nchini kwa 
lengo la kukuza ustawi wao.

“Jeshi la Polisi lifanye uchunguzi 
wa kina juu ya tukio hili na ku-
hakikisha kuwa wahusika wote, iki-
wamo walioratibu utekelezaj, uuaji 
na watumiaji viungo vya watu hao 
wanakamatwa na kufikishwa kwe-

nye vyombo vya sheria haraka,” 
alisema Lema.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji 
LHRC, Fulgence Massawe, alitaka 
jamii iachane na imani potofu 
kuhusu matumizi ya viungo we-
nye ualbino kwa kuhusisha na  
kujipatia utajiri au shughuli za ki-
siasa.

Mtoto huyo (2), mkazi wa Ki-
jiji cha Bulamuala, Kitongoji cha 
Mbale, Kata ya Kamachumu wilay-

ani Muleba, mkoani Kagera, ali-
ibwa na watu wasiojulikana Mei 30 
mwaka huu baada kumvamia na 
kumkaba mama yake mzazi.

Siku 19 baadaye, mwili wake uli-
kutwa umetelekezwa katika kara-
vati lenye maji barabarani eneo 
la Makongora, Kijiji cha Malelel, 
kwa mujibu wa Katibu Tawala  
Wilaya ya Muleba, Benjamin 
Mwkasege.
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MAONI & UCHAMBUZI

UZINDUZI wa majengo pacha ya ubalozi nchini Kenya yatakayotu-
mika kama Ofisi ya Ubalozi wa Tanzania umeeleza kuwa ni kitega 
uchumi kwa ajili ya kuongeza fedha za kigeni nchini.

Ofisi nyingi za balozi za Tanzania nchi za nje ni za kupangisha am-
bazo pia zinatengewa bajeti ili ziweze kujiendesha.

Kwa sasa imeelezwa kuwa Tanzania inatumia Sh. bilioni 29 kwa 
mwaka kulipia kodi kwa ajili ya balozi na makazi ya watumishi wake 
wanaofanya kazi nje ya nchi.

Kwa hiyo kwa ujenzi huo wa majengo pacha ni mkakati wa Seri-
kali ya Rais Samia Suluhu Hassan kutumia viwanja na majengo yake 
kuongeza mapato ya nchi.

Kwa mujibu wa Waziri wa Mambo ya Nchi za Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki, majengo hayo ambayo ujenzi wake utaghara-
miwa na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii wa NSSF, yataipa Tanzania fursa 
ya kutumia majengo hayo kupangisha kwa makazi na ofisi ili kupata 
fedha.

Eneo litakalojengwa majengo hayo limitolewa bure na Serikali ya 
Kenya ikiwa ni kujibu ukarimu wa namna hiyo uliofanywa na Tan-
zania kwa kuipa Kenya bure eneo iliyojenga ofisi za ubalozi wake, 
Oysterbay, jijini Dar es Salaam. 

Ushirikiano wa nchi hizi mbili ni wa muda mrefu kuanzia kwa 
watu wenyewe, kibiashara na kidiplomasia.

Eneo ambalo Tanzania imepewa kujenga ubalozi wake ni mo-
jawapo ya maeneo ya kimkakati jijini Nairobi, kukiwa na ofisi nyingi 
za serikali. 

Kwa mujibu wa Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Ajira, 
Vijana na Walemavu), Deo Ndejembi, uamuzi wa kujenga majengo 
hayo ulizingatia upembuzi yakinifu uliofanywa na wataalamu na 
kuona namna mradi utakavyoingiza mapato kwa serikali.

 NSSF ina Kamati ya Uwekezaji ambayo kwa kushirikiana na Bodi 
ya Wakurugenzi na wataalamu wa masuala ya uwekezaji waliutaza-
ma mradi huo na kuona utakuwa na faida kwa Tanzania. Kwa sasa, 
mwelekeo ni kutazama miradi yenye faida na maslahi kwa taifa.

Miradi kama hii ya majengo ni uwekezaji mzuri na kwa NSSF, ita-
wasaidia kutunisha mfuko wake ili wastaafu wafaidike na michango 
yao kwa kupata pensheni kwa wakati.

Kuwekeza kwenye miradi inayoleta faida inaleta matumaini hata 
kwa wafanyakazi wanaochangia kwenye mifuko ya jamii kwa kue-
lewa kuwa fedha zao zinakwenda kufanya uzalishaji.

Wakati uzinduzi wa majengo hayo ukifanyika, Waziri Mkuu na Wa-
ziri wa Mambo ya Nje wa Kenya, Musalia Mudavadi, ameipongeza 
hatua ya Tanzania kujenga jengo hilo akisema litakuwa mojawapo 
ya alama za kudumu za uhusiano wa kirafiki baina ya nchi hizo mbili. 

Amesifia ubunifu wa majengo pacha kwa sababu utakuwa kielel-
ezo na kumbukumbu kwamba Tanzania na Kenya ni pacha kwenye 
uhusiano.

Kwa ubunifu huo pia serikali ya Kenya imejifunza kitu kuhusu nam-
na ya kutumia fedha za taasisi kama NSSF kwa kufanya uwekezaji ili 
zizalishe.

Tanzania ina jumla ya majengo 109 na viwanja 11 duniani. Pia ina 
jumla ya balozi 45 na Konseli Kuu tano duniani na kwa mujibu wa 
mkakati mpya uliopitishwa na Wizara ya Mambo ya Nje hivi karibu-
ni, lengo la serikali ni kutaka kuona inatumia mali zake hizo kuingi-
zia nchi mapato.

Aina hii ya uzembe wetu katika taka,
tujue tunakaribisha maradhi wenyewe 

 Muungwana Lazima Nilonge

Uwekezaji majengo  
ya ubalozi nje  
utapunguza 

gharama
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NI jambo la kawaida 
sana kwa jamii     inayotu-
zunguka kutupa taka sehemu 
ambazo wala sio sahihi math-
alani kwenye mitaro  inay-
otumika kusafirisha maji. Ni-
seme, jambo hili haliko sawa.

Watu wengi wanapokuwa 
barabarani au majumbani 
mwao, imekuwa ni kawaida 
yao kutupa taka pasikofaa, 
wakikwepa gharama za kuli-
pia taka, hivyo, inawalazimu 
watupe kwenye mitaro jirani. 

Kuna baadhi yao, wanaona 
shida kutembea  na taka   
aliyoizalisha, kama baada ya 
kunywa soda, kula matunda, 
kunywa maji. Hivyo, anaona 
ni bora atupe kwenye mta-
ro, wakisahau kuwa wakati 
mwingine, taka zina mbadala 
wa kumnufaisha, ikitumika 
kwa busara.

Kwa taka zinazotupwa kwe-
nye mitaro majumbani, watu 
wanaokaa karibu na wanaku-
wa hatarini na maradhi kama 
ya tumbo na kipindupindu.

Uchafu unaotupwa, un-
achangia maji kukwama na 
ndio unakuwa mwanzo wa 
simulizi za mlipuko wa mara-
dhi.

Mbu wakienea, tayari wa-
najamii mnakuwa jirani na 
maradhi kama matende na 
malaria, hivyo watu wanaoi-
shi jirani, wanabaki kuishi 
kwa hofu na mtu akigua, shu-
ghuli za maendeleo husita au 
kusuasua, kila kona na hata 
kuna baadhi wanaweza ku-
poteza uhai.

Tusisahau pia, ku-
napokuwapo mvua kubwa, 
kunaweza kuwapo mafuriko. 
Je, tumewahi kujiuliza na sisi 
wenyewe ni wapi tunapoko-
sea? 

Kuna baadhi ya sehemu 
zinazotiririsha maji zinahi-
taji marekebisho. Kama, wa-

nanchi tutaendekeza utupaji 
taka mitaroni, inachangia 
maji yasiende na mvua in-
apokuwa kubwa, maji hujaa 
mitaroni au  ikafurika, ikiha-
mia kwenye makazi ya watu.

Halmashauri ya Jiji la Dar 
es Salaam, sasa inatambua 
ongezeko la aina tofauti za 
taka ngumu, zikiwamo taka 
za majumbani, viwandani na 
taka za hospitalini zinatupwa 
maeneo mbalimbali, hivyo 
kuweza kusababisha uchafu-
zi wa mazingira (hewa, maji 
na ardhi).

Dar es Salaam linakadi-
riwa kuzalisha zaidi ya tani 
4,600 za taka kwa siku. Kati 
ya hizo, asilimia 45 hadi 50 
tu zinazopokelewa katika 
dampo, sawa na tani 2,070 
hadi 2,300, kwenye maeneo 
ya wazi, mitaro ya maji, bara-
bara na makazi.

Usafi wa Dar es Salaam, hu-
susani udhibiti taka ngumu, 
ni tatizo la muda mrefu na 
lenye changamoto nyingi. 

Tabia iliyozoeleka mion-
goni mwa jamii kutupa ovyo 
taka katika maeneo yasiyos-
tahili, imechangia uchafu wa 
Dar es Salaam.

Kuzagaa taka kunaweza 
kuwa kichocheo cha milipu-
ko ya magonjwa, kama vile 
kipindupindu ya kuhara na 
kutapika. 

Uchafu wa Dar es Salaam, 
unachangiwa pia na elimu 
ndogo kuhusu usafi wa maz-
ingira na kutotii sheria zilizo-
po kwa upande wa wananchi 
na usimamizi hafifu wa she-
ria za usafi wa mazingira.

Ili kupunguza uchafuzi wa 
mazingira, Halmashauri ya 
Jiji la Dar es Salaam, imean-
daa sera ya kurejeleza taka 
ngumu, itakayokuwa msingi 
kwa taasisi za nchini kutam-
bua na kurasimisha sekta ya 

urejelezaji taka, ambao awali 
iliendeshwa na taasisi bin-
afsi, pia vikundi visivyokuwa 
rasmi.

Katika kuhakikisha hilo li-
nafanyika, Halmashauri ya 
Jiji la Dar Es Salaam inalenga 
kufanya mambo kadhaa:

Kwanza, inabuni miradi 
ndani ya jiji itakayohusi-
sha wadau kurejeleza taka, 
pamoja na kupatikana 
masoko ya uhakika kwa bid-
haa zitakazozalishwa kupitia 
uchakataji huo.

Ingependeza, jamii ika-
hamasishwa umuhimu wa 
kurejeleza taka, ikishirikiana 
na halmashauri za manis-
paa kuhakikisha utengan-
ishaji taka ufanyike kuanzia 
ngazi za uzalishaji (sorting at 
source).

Lingine linatajwa ni ku-
watambua na kuwaungani-
sha wadau wanaojihusisha 
na teknolojia za urejelezaji 
taka ndani ya Dar es Salaam, 
kukitengwa maeneo. 

Hapo ndani yake kuna su-
ala la kuwezesha wananchi 
wa maisha ya chini, waki-
wamo vijana na wanawake, 
wakashiriki katika ubunifu 
na utumiaji teknolojia za ure-
jelezaji taka, hatimaye kufikia 
suala la usafi.

Urejelezaji huo wa taka 
una faida nyingi kama vile; 
kuongeza thamani ya taka 
na kipato katika jamii, ku-
punguza marundo ya taka 
katika mitaa na maeneo ya 
jamii, kupunguza gharama 
za uendeshaji wa dampo, ku-
punguza gharama za udhibiti 
taka. 

Hivyo, kama wanajamii 
kwa pamoja tukemee utu-
paji taka kwenye mitaro, 
kwani mvua ikinyesha, maji  
yanasimama na kuko-
sa mwelekeo.

Na Tuntule 
Swebe
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Naibu Wa-
ziri wa Kilimo, 
David Silinde, 
alisema hayo 
jana bungeni 
wakati aki-
jibu swali la 
Mbunge wa 
Viti Maalum 
Sylvia Sigula, 
aliyetaka kujua 
serikali ina-
wasaidia vipi 
wakulima am-
bao mazao yao 
yameharibiwa 
na mafuriko.

Serikali yataka 
chombo ithibati 
sekta ya afya

KABWELA FADHILI MOHAMED

Tathmini: Zaidi ekari 75,000 za 
mazao zimeathiriwa mafuriko
Na Paul Mabeja, 
DODOMA

SERIKALI imesema 
kuwa tathmini ya awali 
inaonyesha kuwa takrib-
ani ekari 75,594 za mazao 
nchini ziliharibiwa ka-
tika mikoa iliyoathirika na 
mafuriko, wakati wa mvua 
ya El-nino, mwaka huu.

Naibu Waziri wa Kilimo, 
David Silinde, alisema 
hayo jana bungeni wakati 
akijibu swali la Mbunge wa 
Viti Maalum Sylvia Sigula, 
aliyetaka kujua serikali ina-
wasaidia vipi wakulima 
ambao mazao yao yame-
haribiwa na mafuriko.

Akijibu swali hilo Silinde 
alisema tathmini ya awali 
inaonesha ekari 75,594 
za mazao ziliharibiwa ka-

tika mikoa iliyoathirika na 
mafuriko.

Alisema ili kuwezesha 
wakulima katika maeneo 
hayo kuendelea na shu-
ghuli za kilimo, serikali 
kwa kushirikiana na wa-
dau imetoa msaada wa 
pembejeo ikijumuisha tani 
70 za mbolea, tani 5.6 za 
mbegu bora za mahindi, 
maharage, ngano na al-
izeti.

Alisema maandalizi ya 
kusambaza mbegu za ma-
hindi tani 748.4 na mpunga 
tani 449 yanaendelea kwa 
ajili ya Halmashauri za 
Wilaya ya Kibiti na Rufiji 
kwa msimu wa 2024/2025.

Alisema serikali itaende-
lea kufuatilia hali ya uzal-
ishaji wa mazao ya kilimo 
na usalama wa chakula 

Na Joseph Mwendapole

WIZARA ya Afya imesema kuna 
umuhimu wa kuwa na chombo huru ki-
takachokuwa na jukumu la kutoa ithibati 
na kudhibiti ubora wa huduma za afya 
zinazotolewa nchini ili kukidhi viwango 
vya kitaifa na kimataifa na kukuza utalii 
tiba nchini.
Hayo yalisemwa jana na Naibu Katibu 

Mkuu wa Wizara ya Afya, Dk. Grace Ma-
gembe, wakati wa ufunguzi wa konga-
mano la siku moja la wataalamu wa afya 
wa Tanzania na Uingereza linaloendelea 
jijini Dar es Salaam.
“Nawapongeza sana Taasisi ya Watan-

zania wanaoishi nchini Uingereza (Dias-
pora) ambao wanashirikiana na taasisi 
zetu za afya hapa nchini katika mafunzo, 
utafiti na ubunifu ikiwamo matumizi ya 
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 
katika tiba (TEHAMA),” alisema.
Aidha, alisema ushirikiano huo ni 

muhimu kwa kuwa  unasaidia kupeleka 
huduma za kibingwa na bobezi kuwa 
bora na hivyo kuwezesha nchi kuwa 
kitovu cha tiba utalii kwa nchi za Afrika 
Mashariki na Kati.
“Niwaombe sana wataalamu hawa 

pamoja na maeneo hayo ambayo 
tumeanza kushirikiana, tushirikiane 
nao pia katika kuandaa miongozo na 
hatimaye chombo ambacho kitakuwa 
na jukumu la kutoa ithibati ya utoaji 
wa huduma za afya kwa lengo la ku-
dhibiti ubora wa huduma za afya nchini 
kama wanavyofanya nchini Uingereza,” 
alisema.
“Nimesikiliza mada ya mtaalamu kutoka 

Uingereza ambaye ameeleza namna 
mfumo wa ithibati na udhibiti ubora wa 
huduma za tiba unavyofanyika na nam-
na wanavyochukua hatua stahiki huko 
nikaona na sisi tunaweza kufanya hivyo 
na ikatusaidia,” alisema Maghembe.
Alisema tayari zipo taasisi na mabaraza 

ambayo yanafanya kazi hiyo, lakini 
bado kuna maboresho yanayotakiwa 
kufanyika kwa lengo la kujiweka katika 
nafasi ya juu zaidi kwa kufuata vigezo 
vya kitaifa na kimataifa.
“Tunahitaji kuwa na chombo huru ki-

takachotuambia hapa tunafanya vizuri 
na hapa hatufanyi vizuri, kwa lengo la 
kuboresha huduma zetu zaidi na zaidi,” 
alisema.
Naye Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali 

ya Benjamin Mkapa ya jijini Dodoma, 
Prof. Abel Makubi, alisema kongamano 
hilo la kitaaluma lina lengo la kubadilis-
hana uzoefu katika masuala mbalimbali 
ya matibabu.
Naye Mwekahazina wa Jumuiya ya 

Watanzania wanaoishi Uingereza wanao-
jihusisha na masula ya afya (TUHEDA), 
Prof. Gideon Mlawa, alisema ushirikiano 
baina ya jumuiya hiyo na Tanzania uta-
jikita zaidi katika kubadilishana wataal-
amu, mafunzo na utafiti kwa lengo la 
kuboresha huduma.
“Katika ushirikiano huu sisi Watanzania 

tunaoishi Uingereza tunarudisha nyum-
bani kile tulichokipata ikiwa ni pamoja 
na utaalamu, lakini tutarudi kujenga vi-
wanda vya dawa na vifaa tiba ili kuinua 
sekta ya afya nchini,” alisema.
Wataalamu wa afya kutoka Hospitali 

ya Taifa, Rufani Kanda na mikoa nchini 
wamekutana na wenzao kutoka Hospitali 
Queen-Elizabeth ya Uingereza chini ya 
uratibu wa TUHEDA ili kujadiliana mbinu 
mbalimbali za uboreshaji wa tiba na hu-
duma za afya nchini.

Wananchi wakipishana na magari, baada ya eneo la waenda kwa miguu kujaa maji kando ya Barabara ya Bagamoyo, 
eneo la Mwenge, kutokana na mvua kubwa iliyonyesha Dar es Salaam jana. PICHA: JOHN BADI

katika maeneo yote na kuchukua 
hatua stahiki.

“Serikali inapenda kuwa-
pa pole waathirika wote wa 
mafuriko yaliyotokana na mvua 
ya El-nino iliyonyesha katika 
msimu wa mwaka 2023/2024 
katika maeneo mbalimbali 
hapa nchini ikiwamo mikoa ya 
Manyara, Morogoro, Pwani na 
Mbeya,” alisema.

Alisema kutokana na athari 
hizo, serikali imechukua hatua 
za haraka na za muda mfupi 
kwa kushirikiana na wadau  
mbalimbali kusaidia waathirika 
kwa kuwapatia msaada wa ki-
binadamu ikiwa ni pamoja na 
chakula.

“Hadi kufikia mwezi Aprili, 
2024 serikali ilisambaza jumla 
ya tani 1,043.34 za mahindi ya 
chakula katika maeneo hayo,” 
alisema Silinde.
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Na Elizabeth Zaya

KATIBU Mkuu wa Chama 
cha Alliance for Democracy 
Change (ADC), Doyo Has-
san Doyo, amejitosa kutia 
nia ya kugombea uenyekiti 
wa chama hicho kumrithi 
Hamad Rashid Mohamed, 
ambaye amemaliza muda 
wake.

Hamad na Doyo ni mion-
goni mwa waliokihama 
Chama cha Wananchi(CUF), 
na kuanzisha Chama cha 
ADC baada ya kuibuka kwa 
mgogoro.

Kabla ya kushika nafasi 
hiyo ya uenyekiti, Hamad 
alikuwa anakilea na mwan-
zoni mwa mwaka 2016 
baada ya kufanyika uch-
aguzi alichaguliwa rasmi 
kukiongoza katika nafasi 
hiyo huku Doyo akich-
aguliwa kuwa Katibu Mkuu 
na mpaka sasa wawili hao 
wametumikia katika nafasi 
zao kwa miaka 10.

Tayari Hamad Rashid, 
alishatangaza kung’atuka 
katika nafasi hiyo ili kupisha 
kuchaguliwa mrithi wake 
kama Katiba wa chama 

Doyo ajitosa kugombea uenyekiti ADC

Watatu wahukumiwa 
kunyongwa hadi kufa
Na Halima Ikunji, 
TABORA 

MAHAKAMA Kuu ya 
Tanzania Kanda ya Tab-
ora, imewahukumu ku-
nyongwa hadi kufa watu 
watatu waliokuwa wanak-
abiliwa na kesi mbili to-
fauti baada ya kuwatia ha-
tiani kwa kutenda makosa 
ya mauaji, huku wengine 
wawili wakipewa adhabu 
ya kifungo nje ya gereza 
miezi 12.

Adhabu hizo zimetole-
wa na Hakimu Mkazi wa 
Mahakama ya Mkoa wa  
Tabora, Jovity Katto, 
aliyekasimiwa mam-
laka ya ziada kusikiliza  
mashauri ya Mahakama 
Kuu.

Waliohukumiwa ku-
nyongwa hadi kufa ni 
pamoja na Seleman Haru-
na, ambaye alisababisha 
kifo cha Nyamizi Ally, 
mwanafunzi wa darasa 
la nne ambaye alikuwa ni 

mtoto wa mkewe, baada 
ya kumpa kinywaji chenye 
sumu ya kuulia wadudu 
waharibifu.

Akitoa adhabu ya kesi 
hiyo hakimu Katto, alise-
ma Mahakama imeridhika 
pasiposhaka na ushahidi 
wa upande wa mashtaka, 
kwamba ulitenda kosa 
hilo kwa makusudi hivyo 
haiwezi kumwonea hu-
ruma, hivyo atanyongwa 
hadi kufa.

Awali upande wa Jam-
huri, ukiongozwa na wak-
ili Nurdin Mmari, ulidai 
kuwa mshtakiwa Haruna 
alitenda kosa hilo Aprili 
28, 2019 huko Kaliua kwa 
kumpa juisi yenye sumu 
mtoto huyo. 

Wengine waliohuku-
miwa kunyongwa hadi 
kufa ni Pesa Making’ombe 
na Juma Pana ambao 
kwa pamoja wakiwa na 
wenzao ambao bado ha-
wajakamatwa walimuua, 
Charles Mbojo, kwa kum-

katakata sehemu mbal-
imbali za mwili wake kwa 
mapanga.

Washtakiwa walitenda 
kosa hilo, Julai 7, 2020 
usiku, huko Ulyankulu 
baada ya kuvamia nyum-
bani kwa marehemu na 
kuvunja mlango na kisha 
kutoweka kijijini hapo 
na kukamatwa baada ya 
miezi 11.

Shahidi katika kesi 
hiyo Kuligwa Masiligani, 
ambaye ni mke wa mare-
hemu, aliiambia ma-
hakama kuwa aliwatam-
bua washtakiwa kupitia 
mwanga wa taa ya sola, 
baada ya kuingia ndani 
walimkuta yeye na kum-
fungia katika chumba 
walichokuwa wakitumia 
kama jiko.

Waliopewa adhabu ya 
kifungo cha nje ya gereza 
miezi 12 ni Lucia Maria na 
Joseph Kapingu, aliyekuwa  
akikabiliwa na shtaka la 
kujaribu kuua.

Mgombea nafasi ya uenyekiti Taifa wa Chama cha Alliance for Democratic Change-ADC, Doyo Hassan (kushoto) na mgombea 
nafasi ya Makamu Mwenyekiti wa chama hicho, Scola Deonatus (kulia), wakiwa katika maandamano wakati wa kurudisha fomu 
makao makuu ya chama hicho, Buguruni jijini Dar es Salaam jana.  PICHA: IMANI NATHANIEL  

hicho inavyotaka katika 
uchaguzi unaotarajiwa ku-
fanyika Juni 29, mwaka 
huu.

Jana Doyo alirejesha 
fomu ya kuwania nafasi 
hiyo mbele ya Kamati ya 

uchaguzi ya chama hicho.
Mbali na Doyo, mwingine 

aliyerejesha fomu hiyo jana 
ni mgombea wa nafasi ya 
Makamu Mwenyekiti Bara, 
Scola Kahana, ambaye ali-
gombea ubunge Jimbo la 

Kibaha Mjini mwaka 2020 
kupitia ADC.

Akipokea fomu hizo, Ka-
tibu wa Kamati ya Uchagu-
zi ADC, Innocent Siriwa, 
aliwataka wagombea wote 
kufuata taratibu na kanuni 
za uchaguzi ili kulinda 
amani.

“Hatua hii inaonyesha 
ukomavu wa kisiasa hasa 
pale ambapo viongozi 
wanapokubali kuachia 
madaraka kwa mujibu wa 
kanuni na sheria za katiba 
bila kulazimishwa.

“Natoa wito kwa wag-

ombea kuzingatia taratibu 
zote zilizopo ili itakapofika 
tarehe 29, mwaka huu 
twende kwenye uchaguzi 
ambao tuna imani utaku-
wa huru na haki,” alisema 
Siriwa.

Akizungumza wakati 
akirejesha fomu hiyo, 
Doyo alisema ameona 
anatosha kugombea nafasi 
hiyo na endapo atafani-
kiwa atapambana ili kuen-
delea kukiimarisha chama 
hicho kufikia viwango vya 
juu kwa kuzingatia kulinda 
amani na utulivu wa nchi.

“Kutokana na uzoefu wa 
miaka 10 nilioupata kuto-
ka kwa mwenyekiti aliye-
maliza muda wake naahidi 
kuyaendeleza mazuri yote 
hususan kuilinda katiba ya 
chama chetu.

Doyo alisema endapo 
atafanikiwa kushinda na-
fasi hiyo atakisaidia cha-
ma kusukuma ajenda za  
upatikanaji wa ajira, 
elimu bora, na kupata 
wabunge wawakilishi wa-
takaowakilisha wananchi  
katika changamoto zao 
bungeni.
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Madawati ya jinsia 297 yaanzishwa vyuo vikuu, kati

Na Jaliwason Jasson,  
MANYARA

ASKOFU Mkuu wa Kanisa la 
Elimu Pentecoste Tanzania 
(KEPT), Peter Konki, ameisihi 
jamii na hasa watoto wanao-
toka katika familia masikini 
kutokubali kukatisha ndoto 
zao. 
Badala yake amewataka 

kukubali changamoto na ku-
tumia vipaji au talanta zao 
kusonga mbele kufikia maen-
deleo ya kijamii na kiuchumi.
Alitoa rai hiyo wakati aki-

zungumza katika Shule ya 
Sekondari Singe ya Babati, 
kuhusu ulinzi na usalama wa 
watoto waliojitokeza kush-
iriki uzinduzi wa tamasha 
la kuibua vipaji kwa watoto 
‘kipaji changu maisha yangu’, 
lililoandaliwa na shirika la 
Compassion International 
Tanzania.
“Wako watu wanakatisha 

wenzao tamaa kuhusu mai-
sha. Hebu Watanzania tuache 
kuwakatisha tamaa wananchi 
kwa kuwaita masikini, hali 
inayosababisha washindwe 
kuchangia na kushiriki kika-
milifu katika miradi na shu-
ghuli za maendeleo, hususani 
miradi ambayo ina ufadhili 
kidogo wa serikali na wa-
hisani,” alisema.
Akizungumzia mradi huo, 

Kaimu Meneja wa Ush-
irika Wenza wa Kanda ya 
Ngorongoro, inayoundwa 
na klasta 11 za Compassion 
Intenational, Erasto Malila, 
alisema ili kuwaondoa Wa-
tanzania katika hali hiyo, 
zaidi ya watoto na vijana 400 
wanashiriki tamasha hilo.
Aidha, alisema vigezo vili-

vyotumika kuwapa nafasi ya 
kushiriki ni baada ya watoto 
400 kuwahi kubainika wana 
vipaji kutoka kwenye ma-
kanisa yao.
Alisema mkakati walionao 

ni kuibua mahitaji halisi ya 
watoto na kuyaweka kwenye 
mpango wa kanisa, ambapo 
kutakuwepo na bajeti ya ma-
kanisa ili yaweze kuwasaidia 
watoto.
Malila alisema bajeti itaku-

wa inapitishwa na wawez-
eshaji na kufanya ufuatiliaji 
kila baada ya miezi mitatu na 
kila mwezi kutakuwepo na 
ukaguzi, hivyo hakuna ufujaji 
wa fedha za kuibua vipaji 
vya watoto.
Awali, Mwenyekiti wa Klasta 

ya Babati, Jonathan Mbesere, 
alisema washiriki wa tamasha 
hilo ni kuanzia miaka 15 hadi 
22, ambapo tamasha lilianza 
Juni 17 na litaisha Juni 21 
mwaka huu.
Kwa upande wake, Mkuu 

wa Wilaya ya Babati, Lazaro 
Twange, alisema serikali ipo 
tayari kupokea vipaji vyao ila 
waheshimu jambo lililowaku-
tanisha na kuheshimu kanuni 
na taratibu.

Askofu  
awapa ujumbe 
watoto kuhusu 
mafanikio

Na Godfrey Mushi, MOSHI

M
AKACHERO wa 
Jeshi la Polisi mkoa-
ni Kilimanjaro 
wanamsaka God-

listen Kileo, dereva wa lori la 
kusafirisha nishati safi ya gesi, 
aliyesababisha ajali iliyoua watu 
wawili, akiwamo Katibu Tawala 
wa Mkoa wa Kilimanjaro (RAS), 
Dk. Tixon Nzunda (56).

Kileo, aliyekuwa akiendesha 
lori aina ya scania, lenye namba 
za usajili T 655 ABY alitoroka 
Juni 18 mwaka huu, baada ya ku-
sababisha ajali hiyo katika eneo 

la  Mjohoroni-Palestina, Kata 
ya KIA, Wilaya ya Hai, wakati 
kiongozi huyo akiwahi msafara 
wa Makamu wa Rais, Dk. Philip 
Mpango na ujumbe wake.

Kwa mujibu wa Kamanda wa 
Polisi, mkoani humo, Kamishna 
Mwandamizi Msaidizi (SACP), 
Simon Maigwa, licha ya chanzo 
cha ajali hiyo kuendelea ku-
chunguzwa, polisi imeanzisha 
msako wa kutamfuta dereva 
huyo aliyetoroka baada ya ajali.

Alisema chanzo cha ajali 
ni uzembe wa dereva wa gari 
namba T 655 ABY aina ya sca-
nia, mali ya kampuni ya Orange 

Gas, kushindwa kulimudu gari 
lake na kwenda kugonga gari 
lingine.

Ajali hiyo iliyohusisha lori 
aina ya scania na toyota land-
cruiser V8 (GXR), lenye namba 
za usajili STM 7476, ilisababisha 
vifo viwili, cha Dk. Nzunda na 
dereva wake, Alphonce Edson 
(54).

Marehemu Dk. Nzunda, aliku-
wa akielekea Uwanja wa Ndege 
wa Kimataifa wa Kilimanjaro 
(KIA), kumpokea  Makamu 
wa Rais, Dk. Philip Mpango na 
ujumbe wake.

Mkuu wa Mkoa wa Kiliman-

jaro, Nurdin Babu, akitangaza 
taarifa za kifo cha Dk. Nzunda, 
alisema Dk. Nzunda na dereva 
wake walipoteza maisha, majira 
ya saa 8:30 mchana katika eneo 
la Mjohoroni (Palestina), Wilaya 
ya Hai.

Dk. Nzunda wakati wa uhai 
wake, aliteuliwa na Rais Samia 
Suluhu Hassan  kuwa Katibu 
Tawala wa Mkoa wa Kiliman-
jaro, Machi 16, 2023.

Vilevile, Februari 28, 2021, 
Hayati Dk. John Magufuli 
aliyekuwa Rais, alimteua Dk. 
Nzunda kuwa Naibu Katibu 
Mkuu-TAMISEMI.

Aliyesababisha ajali ya Katibu 
Tawala Kilimanjaro asakwa

Meneja wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA), Mkoa wa Manyara, Mhandisi Walter Kirita 
(wa pili kulia), akitoa ufafanuzi kuhusu utekelezaji wa mradi mkubwa wa maji wa Dambia – Haydom, wilayani Mbulu 
utakaogharimu Sh. bilioni 41 na kunufaisha vijiji 20, kwa wajumbe wa kamati ya siasa ya CCM ya mkoa huo, ilipotem-
belea mradi huo, juzi. PICHA: GIFT THADEY

Na Godfrey Mushi, MOSHI

NAIBU Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum, Felister Mdemu, 
amesema hadi kufikia sasa kuna 
madawati 297 pekee yaliyoan-
zishwa nchini kati ya 612 ya-
nayotakiwa kuanzishwa katika 
Taasisi za Elimu ya Juu na Vyuo 
vya Kati Tanzania Bara.

Amesema pamoja na juhudi 
kubwa zinazofanywa na seri-
kali kwa kushirikiana na wadau 
katika kutokomeza vitendo vya 
ukatili wa kijinsia, bado kuna 
viashiria na matukio hayo vina-
vyoendelea kuripotiwa kwenye 
vyuo vikuu, huku madhara yake 
yakiwa makubwa.

Alitoa takwimu hizo juzi 
wakati akizungumza katika 

Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi 
(MoCU), na wakuu wa vyuo na 
waratibu wa madawati ya jinsia 
katika taasisi za elimu ya juu na 
kati, Mdemu.

Alisema waathirika wa uka-
tili, hasa rushwa ya ngono, 
wamekuwa wakipata madhara 
mbalimbali, yakiwemo matati-
zo ya kisaikolojia, baadhi ya wa-
nafunzi kushindwa kuendelea 
na masomo na maambukizi ya 
magonjwa kama Ukimwi.

Aidha, Naibu Katibu Mkuu 
huyo, alisema madhara men-
gine ni kuzalisha wahitimu wa-
siokuwa na sifa stahiki, ambao 
hawawezi kutoa matokeo tara-
jiwa.

Kutokana na hali hiyo, aliagi-
za wakuu wa vyuo vyote nchini 
kutenga bajeti ya shughuli za 
uendeshaji wa dawati, ili ku-

hakikisha kuwa madawati hayo 
yanafunguliwa na kuleta tija, 
kwa kuwa msaada katika jamii.

“Madawati haya ni nyenzo 
muhimu ya kuweka ulinzi 
na mfumo wa kushughulikia 
matukio ya ukatili na unyan-
yasaji wa kijinsia katika vyuo vi-
kuu, ikiwemo rushwa ya ngono, 
kwani vitendo hivyo havikuba-
liki kwa kuwa madhara yake 
makubwa,”alisema Mdemu.

Mwaka 2021, wakati wa uz-
induzi wa siku 16 za kupinga 
ukatili wa kijinsia, Waziri Mkuu 
Kassim Majaliwa, alielekeza 
vyuo vyote nchini kuanzisha 
madawati hayo.

Awali, Mkurugenzi Msaid-
izi wa Wizara ya Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wanawake 
na Makundi Maalum, Irene 
Gondwe, alisema mafunzo 

kuhusu namna bora ya uan-
zishaji wa madawati hayo, yana-
lenga kujengeana uelewa.

Uanzishaji wa dawati la jinsia 
katika taasisi za elimu ya juu 
na elimu ya kati ni sehemu ya 
utekelezaji wa Sera ya Maen-
deleo ya Wanawake na Jinsia 
(2000), ambayo imefanyiwa 
mapitio; na sasa inaitwa Sera ya 
Taifa ya Jinsia na Maendeleo ya 
Wanawake ya Mwaka 2023.

Mkakati huo unachagizwa 
pia na Mpango Kazi wa Taifa 
wa Kutokomeza Ukatili dhidi ya 
Wanawake na Watoto (MTAKU-
WWA 2024/25-2829).

Kwa mujibu wa Godwe, juku-
mu hilo linahusisha uratibu na 
ufuatiliaji wa juhudi za kuzuia 
na kutokomeza vitendo vya 
ukatili na unyanyasaji kijinsia 
katika ngazi mbalimbali.
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MAKALA MAALUM

Na Elizabeth Selemani, 
SENGEREMA 

MKUU wa Mkoa wa 
Mwanza, Said Mtanda 
amewataka wadau wal-
iotoa ahadi za fedha 
katika harambee ya 
kuchangia ukamilishaji 
wa ujenzi wa Shule ya 
Msingi Pambalu, wa-
timize ndani ya wiki 
tatu. 
Alitoa agizo hilo 

wilayani Sengerema 
mkoani hapa wakati 
akizungumza na wa-
nanchi wa maeneo 
hayo.
Mtanda alisema ma-

darasa yanatakiwa 
kukamilika lakini fedha 
hazijatolewa, hivyo ku-
wataka wadau waliotoa 
ahadi hizo wakamilishe 
ndani ya wiki tatu. 
Aidha, alimtaka 

Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri ya 
Sengerema, Binuru 
Shekidele, kuhakikisha 
anawafuatilia waliotoa 
ahadi hizo, ikiwamo 

ofisi yake, ya DC (Mkuu 
wa Wilaya) na ya Mkuu 
wa Mkoa huo ndani ya 
siku 21 wawe wamaliza 
michango yao. 
Mkurugenzi wa 

Halmashauri hiyo, 
Binuru Shekidele, 
alisema amepokea ag-
izo hilo, huku akiahidi 
kulitekeleza ndani ya 
muda uliopangwa. 
Makamu Mwenyekiti 

wa Halmashauri hiyo, 
Makoye Sengerema, 
alisema ofisi ya mwe-
nyekiti iliahidi fedha 
za ujenzi wa madarasa 
ya shule tajwa hapo 
juu, hivyo itatekeleza 
haraka.
Akiongea kwa niaba 

ya wazazi wa Shule 
ya Msingi Pambalu, 
Fransisco Shilinde, 
alisema tangu mwaka 
2022 walifanya ha-
rambee hiyo, lakini  
hadi leo hakuna mtu 
ambaye ameweza 
kutimiza ahadi, hivyo 
alimshukuru Mkuu wa 
Mkoa kwa kutoa maele-
kezo hayo.

Na Rose Jacob, 
MAGU

MKUU wa Mkoa wa 
Mwanza, Said Mtanda, 
amezindua mradi wa 
maji wa Sh.milioni 
215 katika Kijiji cha 
Kabila wilayani Magu 
mkoani hapa.
Akizindua mradi huo 

uliofadhiliwa na Kam-
puni ya Bia Serengeti 
na shirika lisilo la 
kiserikali la African 
Community Advance-
ment Initiative (AF-
RIcai), juzi 
Mtanda alisema 

mradi huo utasaidia 
kuondoa adha ya 
upatikanaji wa maji il-
iyokuwapo kwa muda 
mrefu kwa wakazi 
zaidi ya 12,000 wa 
eneo hilo.
“Mashirika haya 

binafsi yamekuwa 
mstari wa mbele ka-
tika kukuza miradi 
ya maendeleo nchini 
ambayo inawezesha 
kuwapo kwa jamii 
iliyo na uzalishaji 
na afya bora kadha-
lika ushirikiano kati 
ya SBL na AFRIcai 
unathibitisha dhamira 
ya sekta binafsi kwa 
uwajibikaji wa kijamii 
na maendeleo endel-
evu,” alisema Mtanda. 
Aidha, alisema 

mradi huo unahusisha 
ufungaji wa pampu 
ya kuzamisha ndani 
ya kisima, ujenzi wa 
nyumba ya pampu, 
tangi la kuhifadhi 
maji, mtandao wa 

mabomba ya maji na 
vituo vipya vya maji 
13 vyenye uwezo wa 
kutoa mita za ujazo 
87,000 za maji kwa 
mwaka.
Akizungumza wakati 

wa uzinduzi huo, 
Mkurugenzi Mtendaji 
wa SBL, Obinna An-
yalebechi, alisema 
mradi huo ambao 
unajulikana, kama 
‘maji kwa ajili ya uhai’ 
ni miongoni mwa mi-
kakati ambayo kam-
puni hiyo inaendesha 
katika mikoa ya Irin-
ga, Arusha, Manyara, 
Kilimanjaro, Mwanza, 
Singida, Mara, Tanga, 
Ruvuma, Dar es Sa-
laam, Pwani na Do-
doma ikiwa imewanu-
faisha zaidi ya watu 
milioni mbili kwa 
majisafi na salama.
Meneja wa Mawasi-

liano na Uendelevu 
wa SBL, Rispa Hatibu 
alisema: “Mradi wa 
kabila siyo tu kwam-
ba utaboresha afya za 
wakazi wa eneo hilo 
bali utaongeza tija 
kiuchumi hususani 
kwa watoto wa kike 
na wanawake ambao 
hawatahitaji kutumia 
saa nyingi kutafuta 
majisafi na salama 
sehemu nyingine.”
Mkurugenzi Mtendaji 

wa AFRIcai, Bonus 
Caesar, alisema sera 
zao zinajikita katika 
ustawi wa jamii ka-
tika maeneo ya maji, 
afya, elimu na uwez-
eshaji. 

Na Mwandishi Wetu, 
TABORA

M
AHAKAMA Kuu 
ya Tanzania 
Kanda ya Tab-
ora, imemhu-

kumu kunyongwa hadi kufa 
mkazi wa Wilaya ya Kaliua, 
Raphael Nestory pamoja 
na kutoa adhabu ya kifun-
go cha miaka minne hadi 

10 jela washtakiwa wiwili, 
baada ya kukutwa na hatia 
ya kuua bila kukusudia. 

Akisoma hukumu hiyo, 
Hakimu wa Mahakama ya 
Mkoa wa Tabora, Jovith 
Katto, aliyekasimishwa 
mamlaka ya ziada ya kusiki-
liza mashauri ya Mahaka-
ma Kuu, alisema Nestory, 
alishirikiana na wenzake 
kumuua mjomba wake, 

Elikana Lugaka, kisha kum-
fukia. 

Katika shauri hilo, ma-
hakama hiyo ilimwachilia 
huru mshtakiwa wa kwan-
za, Mwendapole Mayala 
baada ya kukosekana usha-
hidi wa kumtia hatiani. 

Upande wa mashtaka ka-
tika kesi hiyo, ulieleza kuwa 
mshtakiwa (Nestory), akiwa 
na wenzake wawili ambao 

Ahukumiwa kunyongwa hadi 
kufa kwa kumuua mjomba 

RC atoa siku 21 walioahidi fedha
ujenzi wa shule kutimiza

Mil.200/- kumaliza 
kero ya maji Magu

Mkuu wa Mkoa 
wa Shinyanga, 
Anamringi 
Macha, aki-
zungumza na 
wananchi wali-
ofika  kupima 
afya zao 
katika Kambi 
ya Madaktari 
Bingwa wa 
Rais Samia 
Suluhu Has-
san, katika 
Hospitali ya 
Manispaa ya 
Shinyanga juzi. 
PICHA: MARCO 
MADUHU

HABARI KANDA YA ZIWA
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ni watoto wa marehemu 
Lugiko, walitenda kosa hilo 
Juni 4, 2020 kwa madai  ya 
marehemu huyo alikataa 
kuwapatia urithi wa mali 
ikiwamo ng’ombe alizokuwa 
akimiliki.

Ulieleza kuwa watuhu-
miwa hao walipanga jinsi 
ya kumuua baba yao, wali-
potimiza adhima hiyo wal-
imfukia ndani ya shimo, 
kisha kutokomea kusikoju-
likana.

Katika hatua nyingine, 
mahakama hiyo kwa ku-
tumia Kifungu Namba 300 
cha Sheria ya Mwenendo wa 
Makosa ya Jinai, imebadili-
sha hati ya mashtaka na 
kumtia hatiani kwenda jela 
miaka minne kwa kosa dogo 
la kuua bila kukusudia, Twa-
ha Shaban, aliyekuwa akika-
biliwa na kesi ya mauaji.

Baada ya kusikiliza mael-
ezo ya pande zote mbili, 
Hakimu Katto, alisema kwa 
kutumia mamlaka aliyope-
wa na kwa kutumia Kifungu 
Kidogo cha Kwanza Namba 
300 anabadilisha shtaka la 
mauaji kuwa kosa dogo la 
kuua bila kukusudia. 

Alisema kifungu hicho 
cha Sheria ya Makosa ya Ji-
nai kinaeleza kuwa, wakati 
mtu anashtakiwa na kosa 
na maelezo yanathibitisha 
kwa kupunguza kosa na 
kuwa dogo, anaweza kutiwa 
hatiani kwa kosa hilo dogo 
japokuwa hakushtakiwa na 
kosa hilo. 

Twaha Shaban, alikuwa 
anashtakiwa kwa kosa la ku-
muua mke wa mtoto wake, 
kisha kumfukia ndani ya shi-
mo, tukio ambalo linadaiwa 
kutokea Januari 4 mwaka 
2023 katika Kijiji cha Malan-
ga Wilaya ya Kaliua mkoani 
Tabora. 

Vilevile, mahakama hiyo 
imemhukumu, Juma Rama-
dhan kwenda jela miaka 10 
baada ya kumkuta na hatia 
kwa kosa la kumuua mkewe 
bila kukusudia.



Na Mwandishi Wetu 

W
AKATI kilio cha 
kuzuka maradhi 
ya Uviko 19 duni-
ani mwaka mmoja 

kabla ya Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan kuingia madarakani, utata 
ulizingira wa ama kuwapo au ku-
tokuwapo maradhi hayo nchini. 
Baadaye ikawa rasmi kwamba 
upo.

Lakini, kupita mwaka mmoja 
akiwa madarakani, Rais Dk. Sa-
mia, ambaye alishatumikia miezi 
kadhaa kupokea nafasi ya mtan-
gulizi wake, marehemu, Dk. John 
Magufuli, akatoa ufafanuzi wa 
kuukabili.

Akaanza na wito kwa wananchi 
wote “kila mmoja kwa nafasi yake 
kulinda afya, kwani ulinzi huo un-
aanza na mtu mwenyewe.”

Ni kauli yake akiwa Bungeni ji-
jini Dodoma, katika hotuba yake 
wakati akielezea hali ya afya na 
hatua ambazoTanzania imezi-
chukua kukabiliana na ugonjwa 
wa Korona 19. 

Rais Dk. Samia akafafanua: 
“Ugonjwa huu umeathiri dunia 
nzima na mbaya zaidi ni kwamba 
janga hili linapungua na kurudi 
katika mifumo tofauti tofauti.

‘Mpaka sasa bado hakujawa na 
dalili za kupatikana kwa tiba ya 
maradhi haya. Njia pekee iliyopo 
ni kujikinga na kuchukua hatua 
mbalimbali za tahadhari.”

Akaendelea: “Hapa nchini 
tumekuwa tukifuata miongozo 
kadhaa ya kinga inayotolewa na 
wataalamu na kwa kutumia njia 
zetu za tiba asilia tumeweza kwa 
kiasi kikubwa kushusha kiwango 

cha maambukizi.
“Hapa nchini tumeamua ku-

unda Kamati ya Wataalamu am-
bao kwa kushirikiana na taasisi za 
Afya Duniani na zile za kikanda za 
EAC ( Jumuiya ya Afrika Mashariki) 
na SADC, wataliangalia suala hili 
kwa undani, kufanya uchambuzi 
wa kina na kutoa mapendekezo 
ya hatua za kuchukua na jinsi ya 
kuendelea kupambana na mara-
dhi hayo.”

Hadi sasa hatua zilizochukuliwa 
ni mbinu za kimataifa zikiwamo 
watu kuchanjwa mara ya kwanza 
na sasa iko awamu ya pili, watu 
kuwa na uhakika wa kinga za miili 
yao. 

Ufafanuzi wa kitaalamu wa 
mwanzo, ulijumuisha mhusika 

mkuu, Wizara ya Afya kupitia kwa 
Dk Leonard Subi, Mkurugenzi 
wa Kinga, aliyewataka wananchi 
kuvaa barakoa, kutumia vitakasa 
mikono na kunawa mikono kwa 
kutumia sabuni, ikiwa ni kanuni 
ya kinga, akidokeza kugundulika 
virusi vyake kutoka nchi jirani.

"Maambukizi yanaongezeka 
maradufu kuliko ilivyokuwa wim-
bi la pili," akafafanua.

HATUA KUBWA 2022
Mnamo Machi mwaka, 2022 

Rais Dk. Samia kwa mara ny-
ingine akazungumzia hali ya 
maradhi Uviko 19, akisema seri-
kali kwa kushirikiana na wadau 
wa maendeleo, mashirika yasiyo 
ya kiserikali, taasisi za dini na wa-

nataaluma wa afya, imeendelea 
kutekeleza mikakati mbalimbali 
ya kukabiliana na ugonjwa huo.

Hatua zake akazitaja zimezin-
gatia mazingira na hali ya jamii, 
ikiwamo kuruhusu wananchi 
kuendelea kujitafutia kipato chao, 
yaani kutokuwapo vikwazo kama 
nchi nyinginezo.

Hiyo inatajwa hadi kufika Machi 
2022, jumla ya watu 33,789 wal-
ishathibitika kuwa na maambukizi 
ya UVIKO - 19 na kati yao 803 wali-
poteza maisha nchini.

Hatua zilizochukuliliwa na seri-
kali ni pamoja na kuwaondoa hofu 
wananchi mlipuko wa ugonjwa 
huu, kufunga shule, vyuo na taasi-
si za elimu ya juu.

Hiyo akaitaja inaendana na ku-

toa elimu kwa jamii namna ya ku-
jikinga na kuhimiza jamii kusitisha 
mikusanyiko isiyokuwa ya lazima.

Vilevile akasema, kuimarishwa 
ukaguzi na uchunguzi wa afya kwa 
wasafiri katika viwanja vya ndege, 
bandarini na mipaka ya nchi kavu, 
kuzuia kuingizwa maambukizi 
mapya, huku kukiimarishwa 
mchango wa tiba asili. 

Hayo yalikuwa yanafanyika ka-
tika Maabara ya Taifa ya Afya ya 
Jamii na Maabara katika Hospitali 
za Kanda za Bugando, Mbeya na 
Hospitali za Rufani za mikoa ya 
Dodoma, Arusha, Kigoma, na kati-
ka Hifadhi ya Taifa ya Ngorongoro.

Hiyo ikaendana na kusimikwa 
mitambo 15 ya hewa tiba ya Ok-
sijeni katika hospitali mbalimbali 
nchini. Pia, serikali imeendelea 
kuikinga jamii kuwezesha upati-
kanaji wa chanjo.

Waziri akafafanua miaka mwili 
iliyopita; “Wananchi, narudia 
kusisitiza kuwa UVIKO-19 bado 
upo na hutokea kwa mtindo wa 
mawimbi yanayoambatana na ma-
badiliko mbalimbali. Kila mmoja 
wetu anao wajibu wa kushiriki ka-
tika mapambano dhidi ya ugonjwa 
huu.

“Nitumie fursa hii kuwashukuru 
sekta mbalimbali ndani ya seri-
kali, wadau wa maendeleo, vion-
gozi wa dini, viongozi wa kijamii 
na makundi mbalimbali ya kijamii 
kwa kutuunga mkono katika ma-
pambano dhidi ya ugonjwa huu. 

“Afya (Wizara) itaendelea kush-
irikiana na wote katika kuhakiki-
sha tunaudhibiti ugonjwa huu. 
Hata hivyo, badala ya kupam-
bana na ugonjwa huu peke yake, 
mwelekeo wetu sasa ni kuendelea 
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Ukurasa 12

KUKITHIRI SHIDA 
AFYA AKILI...

Bajeti tiba juu, 
Hospitali Mirembe
yaboreshwa; kozi 

mpya zimeanza

KUFANIKISHA CHANJO UVIKO - 19… 

BAADA NIPASHE KUANIKA...
Zahanati iliyokwama miaka 14, 
hatimaye inajengwa kwa kasi

Ukurasa  13

Awamu ya Sita ilivyopokea ‘hodi’ 
UVIKO 19, hadi hatua ya ‘baibai’

Inaendelea Uk. 12

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, alipozindua kampeni ya kitaifa kukabili maradhi ya UVIKO 19. PI-
CHA: MTANDAO.

• Fedha za ugonjwa zilivyovusha maendeleo
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KUKITHIRI SHIDA AFYA AKILI...
AFYA

Na Yasmine Protace

S
HIDA ya afya ya akili ni 
ugonjwa unaotajwa kuenea 
kwa kasi kwa jamii, huku 
baadhi ya wanajamii hao 

hawana elimu inayohusu maradhi 
hayo.

Ni kawaida baadhi ya wana-
jamii wamekuwa wakihusishwa na 
matumizi ya dawa za kulevya ziki-
wamo bangi, hivyo wanaokumbwa 
wanachelewa kupata matibabu, 
sababu kuu ni wao kutojua sababu 
za ugonjwa huo na mawanda yake.

Hata hivyo, wataalamu wa afya 
ya akili wana ufafanuzi kwamba, ni 
ugonjwa unaoweza kumpata mtu 
yeyote, wakiwamo wasiotumia 
dawa za kulevya.

Shida ya afya ya akili zinatajwa 
inaweza kugundulika kwa mtu yey-
ote, hata wao bila ya kujijua kuwa 
anao.

Hapo inafafanuliwa kwamba, 
wapo wanaofika katika vituo vya 
afya wakiwa wanasumbuliwa na 
shida nyinginezo, lakini daktari 
anapompima vipimo mbalimbali, 
anagundua mgonjwa anakabiliwa 
na shida afya ya akili.

Inatajwa, wengi wanapogun-
dulika na shida hiyo, ni wagumu 
kuamini kinachowasibu kiafya, 
wakidhani tatizo la afya ya akili ni 
kwa wanaotumia dawa za kulevya.

Hata katika mwonekano wao ki-
maumbile, huwa ni wa kawaida na 
watanashati, hata kuondoa imani 
kama wanasumbuliwa na shida ya 
afya ya akili.

Hilo linatoa mwelekeo kwa jamii 
kwamba, kunatakiwa kueleweka 
kwamba afya ya akili ni ugonjwa 
unaompata yoyote, sio lazima awe 
anatumia dawa za kulevya.

Hivi karibuni, serikali kupitia 
Wizara ya Afya imetenga kiasi cha 
mapato na matumizi katika bajeti 
ya mwaka 2024/25, kujenga chuo 
kikubwa na cha kisasa cha Afya - 
Mirembe cha uuguzi na ukunga.

Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, anasema serikali hadi sasa im-
ejitosheleza kwa vifaa vya kisasa na 

Bajeti tiba juu, Hospitali Mirembe
yaboreshwa; kozi mpya zimeanza

wataalamu katika eneo hilo la afya. 
Waziri Ummy anasema hayo, al-

ipofanya ziara katika Chuo cha Afya 
– Mirembe, kukagua hali ya chuo hi-
cho na kuzungumza na wanafunzi 

chuoni hapo. 
"Serikali imeona ipo haja ya 

kuongeza idadi ya wataalamu wa 
afya ya akili nchini Tanzania kwa 
kujenga hospitali kubwa na kuanzi-

sha kozi ya mafunzo ya diploma ya 
juu ya uuguzi, ya utabibu wa afya ya 
akili.

Ni namna ya kuboresha upa-
tikanaji wa wataalamu wa afya 

• 

Isrey Ayoub

Awamu ya Sita ilivyopokea ‘hodi’ UVIKO 19, hadi hatua ya 'baibai'

Chuo cha Tiba Mirembe, Dodoma, kunakoanzishwa masomo tiba afya ya akili, kama ilivyo Chuo Kikuu 
cha Afya na Sayansi Shirikishi cha Muhimbili (MUHAS), Dar es Salaam. PICHA: MTANDAO.

nchini, hata watakaosoma kozi hiyo 
kunufaika na mikopo kutoka Bodi ya 
Mikopo ya Elimu ya Juu Tanzania.

"Lengo letu ni kuhakikisha tunaz-
alisha wataalamu wa afya ikiwamo 
wauguzi na wakunga wenye sifa, 
pamoja na ujuzi waliopikwa na wa-
naozingatia maadili ya kazi," anase-
ma.

Anasema, lengo la serikali kupitia 
Wizara ya Afya ni kuanzisha diploma 
ya juu kwenye masuala ya saikolojia 
tiba, ili kusaidia watu wenye changa-
moto za afya ya akili, kutokana na 
ongezeko la idadi ya wenye changa-
moto hizo. 

"Tunaona ongezeko la idadi ya 
watu wenye changamoto za afya 
ya akili, ambao takwimu za Shirika 
la Afya Duniani (WHO), zinaonye-
sha kila watu nane mtu mmoja ana 
changamoto za afya ya akili," anase-
ma.

Ufafanuzi wa WHO, ni kwamba 
afya ya akili mantiki yake ni dhana 
tofauti na ‘uchizi’, ikiangukia tafsiri 
pana katika changamoto hiyo.

Nchini Tanzania, takwimu za ki-
serikali zinarejea kuwapo wastani 
watu milioni 1.5 wanaousumbuliwa 
na afya ya akili, ikirejewa na shida 
ya maradhi sonona inayoongoza, 
ikifuatiwa na matumizi ya dawa za 
kulevya. 

Aidha, Waziri Ummy anasema 
mwaka 2023 katika kukabili hali 
hiyo, Wizara ya Afya ilibuni mkondo 
wa masomo ya sayansi ya saikolojia 
tiba (Clinical Psychology). 

"Nitumie fursa hii kuhimiza vijana 
kuomba kozi hii ambayo mwaka 
huu wa 2024/25 inaanza rasmi ka-
tika Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi 
Shirikishi cha Muhimbili (MUHAS) 
katika ngazi ya shahada (Degree)." 
anafafanua.

Anasema, dhamira ya serikali 
kupitia Wizara ya Afya, ni kuanzisha 
diploma ya juu, kwenye masuala ya 
saikolojia tiba katika Chuo cha Afya 
Mirembe, Dodoma, ili kuwasaidia 
wenye changamoto za afya ya akili, 
kutokana na ongezeko la wenye 
changamoto hizo. 

kutoa huduma za kudhibiti Uviko 
-19 kupitia huduma nyingine jumui-
shi,” anasema.

Hapo Waziri Ummy, anazifafanua 
kwa mifano ya tiba Kifua Kikuu, 
Huduma za Mama na Mtoto, hu-
duma za VVU/UKIMWI, Malaria 
magonjwa yasiyoambukiza

Lakini hatua iliyofikiwa sasa ni 
kwamba, huduma hizo zinapatika-
na kila mahali, ikiwamo katika nga-
zi ya vituo vya afya takriban vyote, 
binafsi na vya serikali msingi wa 
hoja kama alivyotambulisha Rais 
Dk. Samia, ni ushiriki wa pamoja 
na uwezeshaji kufikisha huduma 

tajwa.
Hiyo katika sura ya pili inaun-

dwa katika Sera ya Afya nchini, in-
ayotokelezwa kwa karibu sana na 
Mpango wa Maendeleo ya Afya ya 
Msingi (MMAM), iliyobuniwa mwa-
ka 2007 na kuanza kazi mwaka uli-
ofuata.

MPANGO& PESA UVIKO
Kimsingi, dalili zake maradhi 

Uviko 19: -Homa kali; mgonjwa ana-
jihisi kuchoka; anakohoa; anapata 
shida ya kupumua; vilevile kujihisi 
misuli imechoka.

Tanzania ilishawajibika na kunu-
faika na mradi wa miezi tisa, ili-
potekeleza Mpango wa Serikali wa 

Kuinua Uchumi na Kukabiliana na 
Janga la Korona, uliopangiwa bajeti 
shilingi trilioni 3.62. Ulizinduliwa 
na Rais Dk. Samia, jijini Dodoma 
Oktoba, 2021.

Hapo Rais akaitaka Wizara ya 
Fedha na Mipango, pamoja na 
taasisi nyinginezo zitakazonufaika 
na fedha za mkopo wa shilingi tril-
ioni 1.3 kutoka Shirika la Fedha Du-
niani (IMF), kuhakikisha zinatumi-
ka kwa malengo yaliyokusudiwa.

Aidha, akaitaka sekta binafsi 
kutumia fursa hiyo, kwa kuzali-
sha bidhaa zitakazotumika katika 
utekelezaji wa miradi hiyo, mfano 
uzalishaji wa saruji, mabati na non-
do, kusiwapo sababu ya kuchelewa 

kutumia fedha hizo.
Akaagiza miradi hiyo itekelezwe 

na makandarasi wazawa, ili fedha 
hizo ziendelee kubaki na kuzungu-
ka katika uchumi wa nchi, huku ak-
iwaelekeza makandarasi wazawa 
kuwajibika kwa tija.

Katika mpango huo, akataka ku-
punguzwa urasimu katika ununuzi 
wa vifaa vya miradi hiyo, agizo il-
ilomfikia pia, Waziri wa Fedha na 
Mipango Dk. Mwigulu Nchemba 
kusimamia na kuondoa urasimu 
wa misamaha ya kodi katika vifaa 
na bidhaa zitakazotoka nje.

Vilevile, akamuagiza Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG) pamoja na Mkaguzi wa 

Hesabu za ndani, kufuatilia kwa 
karibu matumizi ya fedha hizo ili 
malengo na thamani halisi iweze 
kuonekana.

Pia, Dk. Samia akazitaka Kamati 
za Bunge, kuisimamia kikamilifu 
miradi hiyo wakati wa kuitem-
belea, agizo linalowashukia nao 
wakurugenzi wa halmashauri zote 
nchini, pamoja na timu zao za kazi, 
kuhakikisha wanasimamia vizuri 
fedha hizo zilete tija katika miradi 
hiyo.

Zao la yote hayo, ndio sasa linai-
bua ufafanuzi wa kuwapo matokeo 
na huduma zinazobeba jina ‘Mira-
di ya fedha za korona.’

INATOKA UK. 11
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BAADA YA NIPASHE KUANIKA...

AFYA

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

N
I hadithi iliyochukua mia-
ka 14 kusuasua ujenzi wa 
zahanati kijijini Mwama-
gunguli, Kata ya Kolan-

doto Manispaa ya Shinyanga, tangu 
mwaka 2010.

Baada ya Nipashe kuwasilisha 
mkasa wa kilio tajwa cha kukwama 
ujenzi miezi kadhaa kupita, ghafla 
hadithi imehamia kujengwa. 

Ni simulizi inayoegemea Sera ya 
Afya ya Mwaka 1990, iliyorekebi-
shwa mwaka 2007, ambao kisheria 
kukapitishwa Mpango wa Maende-
leo ya Afya ya Msingi (MMAM), ul-
ioanza kutekelezwa mwaka 2008, 
ukihamasisha kushirikisha wa-
nanchi kuimarisha huduma za afya 
ngazi zote.

Sura iliyoko kimuundo, kila kijiji 
au mtaa nchini kinahitajika kuwa 
na zahanati na kituo cha afya kwa 
kila kata, huku wilaya ni hospitali.

Vivyo hivyo, mkoa na kanda 
kuwa na hospitali za rufani na 
kunakuwapo hospitali za kitaifa 
kama Hospitali ya Taifa Muhimbili 
(MNH), Taasisis ys Mifupa na Mi-
shipa ya Fahamu (MOI), Taasisi ya 
Moyo Jakaya Kikwete zote za Dar es 
Salaam, vilevile Benjamin Mkapa 
ya jijni Dodoma.  

Sera MMAM inafafanua kwam-
ba, wananchi washiriki kuanzisha 
ujenzi wa boma hadi hatua ‘renta’ 
za zahanati na kituo afya, serikali 
ikimalizia ujenzi.

Ndicho kilichojitokeza kiji-
jini Mwamagunguli walijenga hadi 
‘renta’ ya zahanati, lakini serikali 
imekwama ndani ya miaka 14 kuka-
milisha ujenzi kama wanavyoongo-
zwa kisera.

SERIKALI KIJIJINI
Mwenyekiti wa Kijiji cha 

Mwamagunguli, Makoye Shindayi, 
anasema, sasa wamepokea shilingi 
milioni 50 kutoka Manispaa ya 
Shinyanga, Aprili mwaka huu, 
kumalizia ujenzi wa zahanati kiji-
jini humo, kazi ya ujenzi ikiendelea 
sasa.

“Kwanza kabisa nakupongeza 
Mwandishi wa habari kwa kufika 
hapa kijijini mwezi wa tatu na ku-
tuhoji juu ya boma hili la zahanati 
yetu kuchukua miaka 14 kushind-
wa kukamilika.

”Bila wewe kuirusha taarifa hii, 
huenda hata ujenzi usingeanza, 
lakini serikali imesikia kilio chetu 
kupitia wewe na ikatoa pesa (shilin-
gi) milioni 50 na sasa kama unavy-
oona ujenzi unaendelea,” anaeleza 
Mwenyekiti Shindayi.

Mkazi wao, Salome Ndaki, anase-
ma kukamilika ujenzi wa zahanati 
hiyo na kuanza kutoa huduma, 
kutawasaidia kupata huduma um-
bali karibu, hasa kwa wajawazito 
wanaotaabika kutembea umbali 

Zahanati iliyokwama miaka 14, 
hatimaye inajengwa kwa kasi

mrefu kwenda kujifungua katika 
Hospitali ya Kanisa la AICT Kolan-
doto, akiamini sasa shida hiyo itaon-
dokao.

Anatoa mfano, mjamzito anap-
opata uchungu usiku, inakuwa shida 
kumpeleka hadi Hospitali ya Kolan-
doto umbali mrefu, sasa anafaurahia 
mbadaa umepatikana.

“Tunaishukuru Serikali kwa kuan-
za kutukamilishia zahanati yetu hapa 
kijijini na itakuwa msaada mkubwa 
kwetu, hasa sisi wanawake ambao 
ndiyo huwa tunauhitaji mkubwa wa 
huduma za afya,” anasema Salome.

 Mwananchi, Hollo Jidula, anase-
ma kukamilika zahanati hiyo inaku-
wa faraja kwao  kiafya, ikiwamo 
kupata elimu ya afya ya uzazi Jirani 
na huduma ambazo hakuwazipata 
kirahisi, nje ya hospitali za kiserikali.

WAHUDUMU AFYA
 Mhudumu wa Afya ngazi ya Jamii 

Kijijini humo. Ester Emmanuel, 
anasema kukamilika zahanati kuna-
baki kuwa mkombozi kwa wajawa-
zito wakiondokana na adha ya kuji-
fungua njiani na kuhatarisha maisha 
yao na mtoto.

Mganga Mkuu wa Manispaa ya 
Shinyanga Dk. Elisha Robert, anase-
ma zahanati hiyo ya Mwamagun-
guli, itasaidia kuboresha upatikanaji 
huduma za afya kwa wananchi wa 
eneo hilo. 

Anasema ujenzi wake uko katika 
hatua ya mwisho na tayari wame-
shapokea fedha za vifaa tiba kwa 
halmashauri, shilingi milioni 100, 
zikiwamo za zahanati Mwagala, in-
ayoweza kufungfuliwa kati ya mwezi 
ujao na Agosti, kuanza matibabu.

“Tutakachokifanya ni kuhami-
sha watumishi wachache waende 

kwenye zahanati (Mwagala),” ili hu-
duma zianze kutolewa,”anasema 
Dk.Elisha.

Diwani wa Kolandoto, Mussa An-
drew, anaishukuru serikali kukamili-
sha kazo hiyo, akiamini ni msaada 
mkubwa kwa wananchi kijijini ku-
pata huduma za matibabu karibu.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
Manispaa ya Shinyanga, Alexius Ka-
gunze, anasema kwa mwaka unaoi-
sha 2023/2024, serikali kuu imesha-
toa shilingi milioni 50 ili kukamilisha 
ujenzi wa Zahanati Mwamagunguli, 
fedha hizo zilishapelekwa  sehemu 
husika kuendeleza ujenzi.

Zahanati ya Mwamagunguli, Manispaa ya Shinyanga, ilivyokuwa awali. PICHA ZOTE: MARCO MADUHU.

Zahanati ya Kijiji cha Mwamagunguli Manispaa ya Shinyanga, ujenzi unaendelea.
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Mkuu wa Mkoa wa Katavi, Mwanamvua Mrindoko, akizungumza 
na wakazi wa Kamsisi, wilayani Mlele, Katavi. PICHA ZOTE: 
NEEMA HUSSEIN.

AFYA

Na Mwandishi Wetu

K
UANZIA kauli ya Mkuu wa 
Taasisi ya Utafiti na Uen-
delezaji Mbegu za Mboga 
na Matunda Asili Bara la 

Afrika la World Veg, Dk. Gabriel Ru-
galema, anawahimiza   wazalishaji 
mbegu za mboga na matunda kuz-
ingatia ubora na matakwa ya soko, 
ili kuepuka hasara na wananchi 
kupata lishe bora na kutokomeza 
utapiamlo nchini unaosabishwa na 
lishe duni.

Dk. Rugalema ameyasema hayo, 
wakati akifungua mafunzo ya wa-
zalishaji wa mbegu za pilipili na 
nyanya kutoka nchi za Afrika, ka-
tika makao makuu ya taasisi hiyo   
eneo la Tengeru wilayani Arumeru 
Mkoa wa Arusha.

Anasema mafunzo hayo kuhusu 
utafiti wa masoko ya mazao ya 
mboga na matunda akiwataka 
wazalishaji mbegu za mboga  na 
matunda kuzalisha mbegu bora 
zinazoendana na mahitaji na ma-
takwa ya soko, ili kuepuka hasara 
za masoko ya mazao yake.

“Soko ndio mfalme, mnapaswa 
kufahamu kuwa mahitaji ya wazal-
ishaji wa mboga ndio msingi ili ku-
wawezesha kufikia malengo ya kibi-
ashara na faida, mzingatie vigezo 
vya wateja wenu kama maumbo ya 
nyanya na pilipili wanayoyapenda 
ili kuwavutia walaji kukuza mnyor-
oro wake wa thamani na kupata 
tija,” anasema.

Kwa mujibu wa Dk. Rugalema, 
mbinu hizo ni muhimu kwa wazal-
ishaji mbegu za nyanya na pilipili 
kuzifahamu, hasa Tanzania kuto-
kana na soko lake kubadilika kwa 
kuwa inazalisha kwa ajili ya soko la 
ndani na nje.

Anasema utafiti ni kitu endelevu 
kibiashara na anatoa mfano katika 
miaka ya 1990, wao World Veg 
walizalisha mbegu bora za nyanya 
zilizovuma na kupendwa sehemu 
mbalimbali duniani.

Anazitaja baadhi ya nyanya hizo 
kuwa ni aina ya Tanya, Boko na 
Tengeru na kwa sasa zimepitwa na 
wakati, kutokana na walaji kutaka 
uzalishaji wa aina nyingine, ndipo 
wakazalisha Tengeru 97 hivi kar-
ibuni.

Anasema, taasisi yake inaende-
lea na utafiti wa ugonjwa wa mn-
yauko wa zao la nyanya, ili kuingiza 
mbegu mpya zitakazopambana na 
ugonjwa huo katika maeneo mengi 
ya Afrika.

Mkurugenzi huyo anasema 
takribani miaka mitatu, taasisi hiyo 
haijazalisha mbegu mpya ya nyan-
ya na badala yake zilitumika mbegu 
mama kuzalisha aina nyingine ya 
kiungo hicho.

Anafafanua, mpango wa taasisi 
hiyo ni kutengeneza mbegu zina-

Benki ya kuhifadhi mbegu za mboga
miaka 100, ikinuwia aina 25,000

zomudu magonjwa, mabadiliko 
tabia nchi na changamoto za 
udongo.

Mkurugenzi Msaidizi wa Mazao 
wa Wizara ya Kilimo, Beatrice Ban-
zi, anasema World Veg ni mdau 
wao muhimu katika kuendeleza 
mazao ya bustani.

Beatrice, anasema mazao hayo 
yana umuhimu katika kuboresha 
programu za lishe nchini, kuto-
kana na uhakika wa vitamini na 
madini baada ya kuzalishwa na ku-
tunza kwa mbegu kwa ubora.

“Wenzetu hawa wanatushika 
mkono hapa nchini kwenye masu-
ala ya utafiti na kuendeleza lishe 
bora,” anaeleza, Mkurugenzi huyo, 
anayefafanua mafunzo hayo ni 
tunu ya taifa kutokana na kuhimi-
za wazalishaji wa mbegu waki-
fanya tafiti za masoko kutambua 
mahitaji ya wakati, kwa kiwango 
na penye mahiaji.

WATAFITI MBOGA
Mtafiti wa Pilipili Duniani, ku-

toka World Veg, Derek Barchenger, 
ana maelezo: 

“Tunahakikisha pilipili tunazo-
zalisha, zina uwezo wa kupam-
bana na magonjwa lakini pia haz-
ishambuliwi na wadudu.”

Anasema, watumiaji pilipili 
wanapenda zenye ladha, harufu 
nzuri na muonekano wa kuvutia, 
hivyo anatoa jukumu la tafiti za 
kina kukidhi vigezo hivyo. 

Bwanashamba Kiongozi wa 
asasi ya Kilele ya Sekta binafsi 
Tanzania, inayohusika na kuende-
leza tasnia ya mboga na matunda,  
Gilian Daniel, anasema taasisi yake 
inatoa miongozo na mafunzo ya 
masoko na taarifa sahihi za kuwez-
esha kufahamu wakati wa kilimo 
ili kupata soko la uhakika.

Daniel anasema, taasisi ya Kili-
mo cha Mbogamboga na Matunda 
Nchini (TAHA) kwa kushirikiana 
na wadau wamelenga mafunzo 
hayo kuwa yatatosha kueneza 
taarifa kwa wakulima ili waondo-
kane na kilimo cha mazoea.

“Wataalamu hawa zaidi ya 40 
watakapotoka hapa, watafikisha 
taaluma hii kwa wakulima wengi 
zaidi na wao kujifunza namna 

nzuri ya kulima mazao kulingana 
na hali ya hewa na mahitaji men-
gine.” anasema.

 
BENKI YA MBEGU
Nayo, Taasisi ya Utafiti wa vina-

saba na Undelezaji Mbegu za Asili 
za mboga na matunda, imezin-
dua benki maalumu ya kuhifadhi 
mbegu za mboga na matunda kwa 
miaka 100.

Ni benki inayotajwa kujengwa 
kwa gharama ya zaidi ya shilingi 
bilioni 1.2 ikifadhiliwa na China. 
pia Uholanzi, kijijini

 Tengeru, wilaya ya Arumeru, 
mkoani Arusha na itatumika kuhi-
fadhi mbegu na kusambaza kwa 
wakulima na kampuni za mbegu 
barani Afrika.

Aina za mbegu za mboga na 
matunda zilizohifadhiwa na kuhi-
fadhiwa ni mchicha lishe, bamia, 
ngongwe (nyanya chungu), mnafu, 
nyanya na vitunguu.

Akizindua benki hiyo, Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Kilimo, Ger-
ald Mweri ameonya isitumike 
kama makumbusho ya Taifa na 

TAA KIJANI VITA UTAPIAMLO...

kufungia mbegu na kutaka mbe-
gu zilizotafitiwa na zenye ubora 
zisambazwe, ili kusaidia lishe bora 
kwa watu na tija kwa wakulima na 
maduka ya mbegu.

Mweri anasema, mbegu zina-
potafitiwa na kuhifadhiwa vizuri, 
huvumilia ukame, kupambana na 
magonjwa na kupata mazao mengi.

Anasema moja ya changamoto 
ya dunia kwa sasa, ni kushindwa 
kuhifadhi mbegu zikiwa na ubora 
ule wa vitamini na  madini, hivyo 
kusababisha utapiamlo kwa baa-
dhi ya wananchi hususani watoto 
wadogo.

Mweri anasema benki hiyo im-
ehifadhi aina 5,700 za mbegu na 
mpaka kufikia mwishoni mwa 
mwaka huu itakuwa imehifadhi 
11,000. Anasema lengo ni kuhifadhi 
aina 25,000 hadi kufikia mwaka 
2025/26.

  “Kuwapo Tanzania kwa benki 
hii bahati ya pekee kabisa, itasaidia 
vijana na wanawake kujiajiri kwe-
nye mashamba ya bustani na ha-
timaye kujipatia vipato na kupun-
guza umaskini,” anasema .

Mweri akaahidi kwamba, serikali 
itafanya tathmini ya kutoa eneo 
la ardhi ya kutosha wilayani Aru-
meru ilipo benki hiyo, ili kusaidia 
kupanua huduma zake kwa kitaifa 
na dunia.

“Nakubaliana na nyinyi, kituo 
hiki kinapanuka, shamba lililopo 
ekari 14 kwa ajili ya utafiti lilitolewa 
na serikali kwa World Veg  miaka 
zaidi ya 31 iliyopita, halitoshi, tuta-
toa eneo kubwa litakalokidhi ma-
hitaji lililopo karibu ili kupunguza 
gharama za kusafiri, ”anasema.

Mkurugenzi Mkuu World Veg 
Afrika,Dk Rugalema, anasema kuz-
induliwa benki hiyo kutapanua 
wigo wa uhamasishaji wanasay-
ansi wa dunia, kutafiti zaidi na 
kupata ubora mkubwa zaidi na 
mbegu nyingine. Anasema, kituo 
hicho kimeipa heshima Tanzania 
kimataifa, kutokana na umuhimu 
wake kwa Afrika na Dunia.

Anasema mbegu zilizohifadhi-
wa, pia zinatumika kufundishia 
vikundi vya wanawake, vijana na 
wakulima katika mikoa mbalimbali 
nchini ili kuongeza fursa za ajira na 
kipato cha kaya.

Anataja aina ya nyanya inayofa-
hamika kwa kina la Tengeru 97, 
iliyotafitiwa na kuhifadhiwa na 
World Veg. ambayo ndiyo inayotu-
mika kwa mkoa wa Arusha na maji-
rani kuwa inamudu kupambana na 
magonjwa, hali ya hewa na kuzaa 
mavuno mengi na bora.

“Tengeru 97 ni miongoni mwa 
mbegu zetu zinazotesa! Wakulima 
wengi na makampuni ya mbegu 
wanaitumia sana, sokoni inadumu 
muda mrefu bila kuharibika, ina 
ganda gumu na hayo ndio matokeo 
mazuri ya utafiti na utunzaji bora,” 
anasema.

Kilimo cha mboga mchicha kikiendelea shambani. PICHA: MTANDAO.

•Pilipili nayo yavuma sokoni kivyake
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MAKALA MAALUMHABAHABARI DODOMA

Na Thobias Mwanakatwe, 
MANYONI 

W
ANANCHI wa Ki-
jiji cha London 
wilayani Manyoni 
mkoani Singida 

wameiomba serikali kuwajen-
gea kituo cha afya kutokana 
na zahanati iliyopo kuzidiwa na 
idadi ya wagonjwa.

Walitoa ombi hilo juzi  kwa 
Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wa-
nawake (UWT) mkoani Singida, 
Martha Kayaga wakati akiwa ka-
tika ziara ya kamati ya utekeleza-
ji ya jumuiya hiyo mkoa ya 
kuimarisha na kuandikisha wa-
nachama wapya.

Walisema kwa sasa zahanati 
ya London ina chumba kimoja 
tu ambacho kinatumika kwa 
wagongwa wote wanaofika 

hapo kupata matibabu.
Waliongeza kuwa wakati 

mwingine inawalazimu kufuta 
huduma za afya umbali mrefu 
hali inayosababisha madhara 
makubwa kwa kinamama na 
watoto ambapo wengine hu-
poteza maisha kabla hawajafika 
kwenye Kituo cha Afya Kata ya 
Makuru.

Mmoja wa wakazi wa Kijiji 
hicho, Asia Seif alikiri kujifun-
gulia njiani na kupoteza maisha 
ya mtoto wake akiwa anaenda 
kituo cha afya ambacho kipo 
umbali wa zaidi ya kilomita 10 
kutoka kijijini kwake.

Alisema iwapo serikali ita-
jenga kituo cha afya katika kijiji 
hicho kutawaondolea adha wa-
nanchi ya kulazimika kutembea 
umbali mrefu kufuata huduma 
katika Kituo cha Afya Makuru.

Wananchi hao pia waliiom-
ba serikali kuongeza idadi ya 
watumishi kwani waliopo ni 
wachache na wakati mwingine 
wagonjwa wakiwa wengi inalaz-
imu mgonjwa mwingine asubiri 
mpaka amalize, hali ambayo ni 
hatari endapo kuna mgonjwa 
anatakiwa kupata huduma kwa 
haraka.

Diwani wa Viti Maalum kutoka 
Kata ya Kilimatinde, wilayani 
Manyoni, Magreth Richard aliki-
ri kuwepo kwa changamoto hiyo 
katika kijiji hicho kuhudumia vi-
jiji vinne na hivyo kuzidiwa idadi 
ya wagonjwa.

Alisema kuna wakati chumba 
hicho kimoja kilichopo kinawa-
laza kinamama na kinababa kwa 
wakati mmoja, huku wengine 
wakiwa wamelala chini, jambo 
ambalo sio zuri la kuwalaza 

watu wa jinsia mbili tofauti ka-
tika chumba kimoja. 

Akijibu maombi hayo,  Mwe-
nyekiti wa Jumuiya ya Wanawake 
UWT Mkoa wa Singida, Kayaga 
aliwataka wananchi hao kuwa 
wavumilivu kwamba serikali 
inaendelea kutekeleza miradi 
mbalimbali ikiwemo kujenga vi-
tuo vya afya ili kuondoa changa-
moto zinazowakabili wananchi.

Alisema changamoto hiyo 
anazichukua na kuzifikisha 
mahala husika ili waje kuona 
namna ya kujenga kituo hicho 
cha afya.

Aidha, aliwataka wananchi 
hao kutenga eneo mapema ili 
serikali itakapoamua kujenga 
kituo hicho cha afya kusiwe na 
kisingizio na liwe na hati miliki 
ili kuondoa migogoro wakati wa 
ujenzi.

Wananchi London waomba 
kujengewa kituo cha afya

Naibu Waziri Katiba na Sheria, Jumanne Sagini (kulia), akijadiliana jambo na Naibu Waziri Ofisi ya Rais, Mipango na 
Uwekezaji, Stanslaus Nyongo (kushoto) na Mbunge wa Jimbo la Mbagala, Abdallah Chaurembo, bungeni jijini Do-
doma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Na Peter Mkwavila, DODOMA

BARAZA la Mashirika yasiyo 
ya Kiserikali (NaCoNGO), li-
natarajia kufanya uchaguzi 
mkuu Juni 25, mwaka huu, 
huku likiwataka wanachama 
kujitokeza kuchukua fomu 
na kurejesha kwa ajili ya ku-
gombea nafasi mbalimbali za 
uongozi.
Mwenyekiti wa kamati ya 

mpito ya kuratibu uchaguzi 
wa baraza hilo, Christina 
Ruhinda, alisema hayo juzi 
wakati akizungumza na 
waandishi wa haabri kuhusu 
mchakato wa uchaguzi.
Ruhinda alisema kuwa ka-

tika mchakato huo tayari wa-
jumbe 30 wa ngazi ya mkoa 
wamechaguliwa katika uch-
aguzi uliofanyika mwezi huu.
Alisema kati ya idadi hiyo 

wajumbe 26 ni washindi ku-
toka ngazi ya mkoa na wanne 
ni washindi kutoka makundi 
maalum ya wawakilishi wa 
mashirika yasiyo ya kiserikali 
ya watoto vijana na watu 
wenye ulemavu na kimataifa.
Alisema kuhusu uchaguzi 

wa ngazi ya taifa mwisho wa 
kuchukua fomu na kurudisha 
tayari umeanza na utafanyika 
kwa siku mbili na kamati 
itafanya kazi ya kuchambua 
fomu na kupitisha wagombea 
wasiozidi watatu katika kila 
nafasi.
Ruhinda alitaja nafasi am-

bazo zinawaniwa ni mwe-
nyekiti, katibu mkuu, mu-
weka hazina na wenyeviti wa 
kamati ndogo nne ambazo ni 
kamati za maadili, fedha na 
utawala maendeleo na uwezo 
na mawasiliano.
Nafasi zingine nne za uwak-

ilishi wa baraza kwenye bodi 
ya uratibu wa mashirika 
yasiyo ya kiserikali ambapo 
katibu mkuu wa baraza  
hilo anaingia kwa nafasi 
yake.
Alisema kwa wagombea 

wote wanaotaka kuomba 
nafasi hizo wanapaswa ku-
jaza fomu na kuambatanisha 
nakala ya kiapo cha kion-
gozi katika ngazi ya mkoa 
na makundi maalumu na ma-
shirika ya kitaifa.

NaCoNGO kupata 
viongozi wapya 
wiki ijayo

Wamiliki vituo vya afya watakiwa kuzingatia kanuni
Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

MAMLAKA  ya Dawa na Vifaa 
Tiba (TMDA) imewataka wamiliki 
wa taasisi na maeneo ya kutolea 
huduma za afya kuzingatia kanu-
ni za vibali vyao, ikiwa ni pamoja 
na kutumia wataalamu wenye 
sifa na waliosajiliwa ili kulinda 
afya ya wananchi.

Pia, imewataka wamiliki wa 
maduka ya dawa nchini kufuata 
masharti ya leseni zao za kufanya 
biashara ili wasihatarishe afya za 
wananchi.

Rai hiyo ilitolewa na Meneja 

wa TMDA Kanda ya Kati, Sonia 
Mkumbwa wakati akitoa msaada 
wa dawa, vifaa tiba na vitendani-
shi vyenye thamani ya Sh. mil-
ioni 24 kwa Gereza Kuu la Isanga 
mkoani hapa.

Mkumbwa alisema kuwa dawa 
hizo zimepatikana kwenye msa-
ko unaofanywa na mamlaka hiyo 
kwenye maduka ya dawa na vi-
tendanishi, ambavyo vimekuwa 
vikihifadhiwa maeneo ambayo 
siyo sahihi.

Alisema zipo taratibu na 
masharti ya kuhifadhi dawa hizo, 
hivyo ni lazima wanaotoa hu-
duma za dawa za binadamu kuzi-

fuata ili ziendelee kuwa katika 
hali nzuri bila kuleta madhara 
kwa binadamu.

“Kawaida kila dawa ina mazin-
gira yake ya kuhifadhiwa na dawa 
nyingi zinatakiwa kuhifadhiwa 
kwenye joto lisilozidi nyuzi 30 
na nyingine zinatakiwa kuhifa-
dhiwa kwenye majokofu, lakini 
dawa hizo zilikutwa zimehifa-
dhiwa kwenye mazingira ambayo 
siyo salama na kama zingeachwa 
zingeleta madhara kwa mtumia-
ji,” alisema.

Alitaja dawa ambazo zimepele-
kwa kwenye gereza hilo kuwa ni 
za kupunguza maumivu, antibio-

tiki, shinikizo la damu na zingine 
za vidonda.

Alisema dawa hizo bado zipo 
kwenye hali nzuri kwa ajili ya 
matumizi ya binadamu na hivyo 
zinaweza kutumika bila shida 
yoyote.

Mkuu wa Gereza hilo, Zefania 
Neligwa, alisema msaada huo wa 
dawa umekuja kwa wakati ku-
tokana na kupokea watu wenye 
matatizo mbalimbali ya kiafya, 
huku wengine wakija na majer-
aha makubwa yanayohitaji mat-
ibabu.

Neligwa alisema kuwa ger-
eza hilo lina wafungwa 1,147 na 

askari magereza 343  ambao 
wote wanategemea huduma za 
matibabu kutoka kwenye zahan-
ati iliyopo kwenye gereza hilo, 
hivyo msaaada huo umekuja kwa 
wakati.

Daktari wa zahanati iliyopo 
kwenye gereza hilo, Pantaleo 
Maumba alisema dawa hizo ni 
msaada mkubwa kwani wanahu-
dumia idadi kubwa ya mahabusu 
na wafungwa.

Alisema msaada huo utatu-
mika kama ulivyokusudiwa na 
kuiomba TMDA kuendelea kutoa 
msaada wa vifaa tiba na dawa 
kwani mahitaji bado ni makubwa.
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Mbaroni tuhuma mauaji mama mzazi, dada

Na Elizabeth John,  
MAKETE

WANANCHI wilay-
ani Makete mkoani 
Njombe, wameiomba 
serikali kuchukua hatua 
kali kwa watu wanao-
choma moto misitu na 
kusababisha uharibifu 
wa mazingira.
Walitoa ombi hilo kwa 

kiongozi wa mbio za 
Mwenge wa Uhuru ki-
taifa, Godfrey Mnzava.
Walisema athari za 

moto kichaa ni kubwa 
kwa sababu zinadhoofi-
sha uchumi wa mwa-
nanchi mmoja mmoja 
kutokana kuunguza se-
hemu kubwa ya ardhi.
Getord Msigwa mkazi 

wa Kijiji cha Ndulamo 
alisema wanaiomba 
serikali kuwasaidia 
kudhibiti tatizo la 
uchomaji moto misitu 
kiholela kwa sababu 
linawapa hasara.
 Yohana Chengula 

mkazi wa Kijiji cha 
Mang’oto alisema wan-
aharibu mazingira kupi-
tia kuchoma moto ovyo 
katika misitu yao.
Kiongozi wa mbio za 

Mwenge wa Uhuru ki-
taifa, Godfrey Mnzava 
aliwaagiza wataalam 
wa idara ya maliasili 
na mazingira wilayani 
Makete kuwasilisha 
taarifa juu ya hatua 
walizochukua dhidi ya 
matukio ya uchomaji 
moto kiholela.
“Kwanini wanaendelea 

kuchoma moto miti, 
kwanini wanaende-
lea kuchoma misitu? 
naomba taarifa ya 
kuona kwamba mna-
pambanaje. Pia naomba 
taarifa ya watu wal-
iokamatwa kwa kuhusi-
ka kuchoma moto na 
hatua zilizochukuliwa 
wanapoharibu mazin-
gira,” alihoji Mnzava.
Ofisa Maliasili na Maz-

ingira Halmashauri ya 
Wilaya ya Makete,
Upendo Mgaya alise-

ma wilaya hiyo wa-
nakabiliwa na tatizo la 
uchomaji moto misitu.
Alisema: “Ili ku-

kabiliana na tatizo la 
uchomaji moto tume-
kuwa tukitoa elimu 
kupitia mikutano ya 
hadhara, hivyo tunaen-
delea kutoa elimu ya 
uchomaji moto katika 
makundi mbalimbali”
Mkuu wa Wilaya ya 

Makete, Juma Sweda 
akipokea Mwenge wa 
Uhuru wilayani hapa 
alisema Mwenge huo 
utakimbizwa kwenye 
miradi nane yenye 
thamani ya Sh. bilioni 
1.4.

Na Elizabeth John,  
WANGING’OMBE

W
ANANCHI zaidi ya 
1,300 kutoka viton-
goji vya Nyamaga-
na na Itulahumba 

wilayani Wanging’ombe mkoani 
Njombe wamesema hawaoni 
sababu ya kushiriki Uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa mwaka huu, 
kutokana na vitongoji vyao ku-
tokuwa na umeme.

Wakizungumza na Nipashe 
wananchi hao walisema licha ya 
uwepo wa mpango wa usamba-
zaji wa umeme vijijini lakini ka-
tika kata yao bado vitongoji vyao 
havijafikiwa na umeme, licha ya 
vitongoji vya vijiji vingine jirani 

kufikiwa na huduma hiyo.
Walisema hawaoni umuhimu 

wa kushiriki Uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa mwaka huu kwa 
sababu viongozi hawawapi ush-
irikiano.

Wananchi hao akiwemo, Alex 
Mhagama alisema hivi sasa wa-
toto wao wanakosa masomo ya 
jioni kutokana na kukosekana 
kwa umeme.

“Kizazi cha sasa kinategemea 
sana elimu, kwa hiyo kama kion-
gozi anahitaji kuchaguliwa basi 
asimame na sisi kwa sababu 
tunahitaji umeme,” alisema 
Mhagama.

Wema Mfilinge alisema ku-
kosekana kwa umeme katika 
maeneo yao kunasababisha 

wakose huduma za msingi  
ikiwemo viwanda na kusababi-
sha kutokukuwa kwa uchumi 
wao.

“Hata kwenye kusaga unga 
tunakwenda mashine za mbali 
sana. Wengine wana cherehani 
zinatumia umeme lakini wa-
nashindwa kuzitumia kwa saba-
bu hakuna umeme,” alisema 
Mfilinge.

Diwani wa Kata ya Itulahum-
ba, Thobias Mkane alisema ni 
kweli vitongoji hivyo havijafiki-
wa na mpango huo na kueleza 
kuwa jitihada zinaendelea ili  
kuhakikisha vinafikiwa na 
umeme.

“Mpaka sasa hivi kuna viton-
goji havijafikiwa na umeme kabi-

sa ni vitano lakini vingine vime-
fikiwa katika kata yangu, nina 
vitongoji 15, mpaka sasa hivi 
tumeshapeleka umeme kwenye 
vitongoji 11 kwa hiyo tumebakiza 
vitongoji hivi vinne ama vitano 
kwa ajili ya kuhakikisha tuna-
maliza,” alisema Mkane.

Naye Mratibu wa Miradi ya 
Usambazaji wa Umeme Vijijini 
(REA) Wilaya ya Wanging’ombe, 
Justine Dickson alisema kwa 
awamu ya pili B vitongoji 75 am-
bavyo vimepitiwa na laini kubwa 
ya umeme vitafikiwa na hu-
duma ya umeme jazilizi na kue-
leza kuwa mpango wa serikali 
ni kuhakikisha wananchi wote 
wanafikiwa na umeme katika 
awamu ya pili C.

Watishia kushiriki uchaguzi 
kisa ukosefu wa umeme

Wapendekeza 
wanaochoma 
misitu wapewe 
adhabu kali

Mkurugenzi 
wa Jukwaa la 
Wapigapicha 
za Mnato na 
Video Tanzania, 
Rajab Mchatta 
akizungumza 
na waandishi 
wa habari, jijini 
Dar es Salaam 
juzi, kuhusu 
kongamano 
la mwaka la 
jukwaa hilo, 
linalotarajiwa 
kufanyika Juni 
25 mwaka huu 
Mbezi Garden. 
Kulia ni mmoja 
wa wadhamini 
wa kongamano 
hilo, Msimamizi 
wa Masoko wa 
Chenga ED, 
Tumaini Ka-
berege.  PICHA: 
JOHN BADI

Na Elizabeth John, NJOMBE

JESHI la Polisi Mkoa wa 
Njombe linamshikilia, Simon 
Mtitu (29) mkazi wa Lugarawa 
wilayani Ludewa kwa tuhuma 
za mauaji ya mama yake mzazi 
pamoja na dada yake.

Hayo yalisemwa na Kamanda 
wa Polisi Mkoa wa Njombe, Ma-
hamoud Banga wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari 
mkoani hapa.

Alisema mtuhumiwa huyo ali-
fanya mauaji hayo kwa kumpiga 
mama yake na dada yake kwa 
vitu vizito kichwani likiwemo 
jembe alilokutwa nalo siku ya 
mazishi.

Kamanda Banga alisema 
chanzo cha mauaji hayo ni kuwa 
mtuhumiwa huyo ana matatizo 
ya afya ya akili ambapo siku za 
nyuma aliwahi pia kushtakiwa 
kwa kosa la ubakaji lakini haku-

patikana na hatia.
Alisema mtuhumiwa huyo 

baada ya kurejea nyumbani 
alihamishia matukio hayo ya 
ubakaji kwa dada yake kwa ku-
muingilia pale anapokuwa na 
matamanio ya haja zake za kim-
wili.

Alibainisha kwamba kitendo 
hicho kilimlazimu mama yake 
mzazi kumzuia ndipo mtuhu-
miwa huyo akatekeleza mauaji 
hayo.

“Kwahiyo mtuhumiwa tume-
kamilisha upelelezi wake na 
atafikishwa mahakamani muda 
wowote kuanzia sasa,” alisema 
Banga.

Wakati huo huo, Kamanda 
Banga alisema Jeshi la Polisi 
linamshikilia Albert Mtewele 
(58) mkazi wa Kijiji cha Mlevela 
wilayani Wanging’ombe kwa ku-
kutwa na pikipiki nne za wizi.

Alisema kukamatwa kwa 

mtuhumiwa huyo ni baada 
ya kufanyika kwa operesheni 
iliyofanikisha kukamatwa kwa 
pikipiki zingine mbili mkoani 
Morogoro ambazo zilihusika ka-
tika mauaji ya madereva boda-
boda wawili huko Makambako 
mkoani Njombe.

Alisema watuhumiwa wawili 
wamekiri kutenda makosa hayo 
likiwemo tukio la kuuawa kwa 
mlinzi kwenye minara ya kam-
puni za simu eneo la Makam-
bako.

Alisema katika tukio lingine, 
Jeshi la Polisi linamshikilia Jim-
son Godfrey (32) kwa tuhuma za 
kuunganisha nyaya za umeme 
wa Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO) bila ya kufuata uta-
ratibu.

“Huyu mtu ni kishoka ana-
tafuta wateja na akipata anaen-
da kuwaunganishia umeme na 
anamuwekea mita ya luku ya 

zamani ambayo mwisho wa 
siku umeme unapita moja kwa 
moja,” alisema 

Kadhalika, alitoa wito kwa 
wananchi mkoani Njombe kua-
cha tabia ya kujichukulia sheria 
mkononi na elimu hiyo itaende-
lea kutolewa kupitia vikao vya 
polisi jamii.

Baadhi ya wakazi Njombe 
wakitoa maoni yao akiwemo 
Godfrey Msigwa alisema 
changamoto kubwa ya kukikith-
iri kwa mauaji mkoani Njombe 
kunasababishwa na uwepo wa 
imani za kishirikina na kukose-
kana kwa elimu miongoni mwa 
wanajamii.

Alisema: “Sababu kubwa ni 
imani za kishirikina ambayo 
inatokana na watu kukosa elimu 
ambapo watu wanakwenda 
kwa waganga kwa kuaminishwa 
ukiua unapata utajiri jambo am-
balo siyo kweli”.
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Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

V
IONGOZI wa Kamati wa 
Umoja wa Mabunge Du-
niani wamekutana visi-
wani Zanzibar kujadili 

mambo mbalimbali ambayo yan-
ahitaji kufanyiwa maamuzi.

Akizungumza na waandishi wa 
habari eneo la Kizimkazi visiwani 
Zanzibar kabla ya kuanza kwa 
vikao vyao, Rais wa Umoja wa 
Mabunge Dunia (IPU), Dk. Tulia 
Ackson alisema viongozi lazima 
wakutane kabla ya kuanza kwa 
mkutano wa IPU ambao unata-
rajiwa kufanyika Oktoba mwaka 
huu jijini Geniva.

Alisema mambo watakayojadi-
li ni maandalizi ya mkutano huo 
pamoja na masuala yanayopaswa 
kufanyiwa maamuzi ikiwemo 

taratibu mbalimbali ambazo zi-
nahitaji kurekebishwa ndani ya 
bunge hilo hususani masuala ya-
nayosumbua Afrika.

Alisema moja ya mambo ya-
nayosumbua kwa Afrika ni kuto-
jadiliwa kwa hoja zao kutokana 
na kukosa nguvu ya kura, hivyo 
kikao hicho kitajadili suala hilo 
ili maamuzi yachukuliwe na ku-
fanyiwa mabadiliko.

“Mkutano wa Umoja wa Ma-
bunge Duniani huwa unawaku-
tanisha wabunge zaidi ya 2000 
kwa wakati mmoja. Hivyo tu-
napokuwa na kundi kubwa la 
namna hiyo wakati mwingine wa-
tumishi wa Bunge huwa wanapa-
ta changamoto ya kijinsia kutoka 
kwa wabunge au wakati mwing-
ine wabunge kwa wabunge hu-
pata athari” alisema Dk. Tulia.

Aidha, alisema viongozi 

wameona suala hilo ni jambo 
mojawapo la kutilia mkazo ili 
kutoogopa kuhudhuria mkutano 
kwa sababu ya usumbufu wa ki-
jinsia.

Dk. Tulia alisema pia watajadili 
mkutano mkubwa wa maspika 
wa dunia nzima wa mabunge 
wa umoja duniani ambao hu-
fanyika mara moja kwa muda wa 
miaka mitano, hivyo aliwataka 
Watanzania kuendelea kutoa 
maoni mambo gani wangependa  
maspika wa dunia nzima 
kuyajadili.

Alisema mojawapo ya msuala 
ya kujadili ni hoja ya umasikini 
ambapo nchi zingine zinaende-
lea vizuri lakini nyingine zipo 
kwenye wimbi la umasikini na 
mojawapo ya visababishi ni vita 
vinavyoendelea.

“Wote tunafahamu kuwa 

baraza letu linachangamoto 
ya vita katika nchi mbalimbali 
ikiwemo DRC, Sudan, nchi za Af-
rika Magharibi na mambo kama 
hayo tungependa kujadiliwa na 
maspika wa mabunge ya dunia 
nzima”alisema.

Dk. Tulia alisema kwa sasa nchi 
180 zipo katika IPU na sasa wana-
hitaji nchi za Umoja wa Mataifa 
(UN) nazo kuingia katika umoja 
wa mabunge duniani, hivyo kupi-
tia kikao hicho watapata fursa ya 
kujadili nchi zingine kuwa nazo 
kwenye umoja huo.

Alisema zipo baadhi ya nchi 
zinashindwa kulipa kiingilio 
cha Umoja wa Madola Duniani, 
hivyo watajadili namna bora ya 
kushirikiana nao ili kutowaacha 
nyuma kwa sababu kila nchi ina 
bunge na wanatamani kushiriki 
kwenye umoja huo.

Viongozi wa mabunge duniani kukutana Z’bar

Mwakilishi wa Jimbo la Mtambwe, Dk. Mohammed Ali Suleiman, akichangia mada katika kikao cha Baraza la Wawakilishi, Chukwani 
Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

MATUKIO ya ajali za 
barabarani Zanzibar ya-
meongezeka kwa asilimia 
11.1 katika kipindi cha Mei 
mwaka huu na kufikia 20, 
kulinganisha na ajali 18 kwa 
kipindi cha Aprili mwaka 
huu.
Mtakwimu kutoka Ofisi 

ya Mtakwimu Mkuu wa 
Serikali, Ahmada Suleiman 
aliyasema hayo jana wakati 
akizungumza na waandishi 
wa habari na kueleza kuwa 
Wilaya ya Kaskazini A im-
eripotiwa kuwa na ajali ny-
ingi zaidi.
Alisema kuwa ukilingani-

sha na ajali za barabarani 
kwa mwaka 2023 na Mei 
mwaka huu, idadi hiyo im-
eongezeka kwa asilimia 66.7 
na kufikia ajali 20 kwa Mei 
mwaka 2024 kutoka ajali 12 
kwa kipindi cha Aprili 2023 
mwaka jana.
Alisema kuwa jumla ya 

waathirika 25 waliripotiwa 
kwa kipindi cha Mei mwaka 
huu ambapo waathirika 20 
ni wanaume na waathirika 
watano ni wanawake.
Alisema kuwa katika ajali 

hizo waliofariki kwa kipindi 
cha Mei mwaka huu wal-
iongezeka kwa asilimia 7.7 
kufikia 14 kwa mwezi huo 
kutoka waathirika 13 wali-
ofariki katika kipindi cha 
Aprili 2024.
Alisema kuwa walioje-

ruhiwa katika ajali hizo kwa 
mwezi uliopita walipungua 
kwa asilimia 56.0 na kufikia 
waathirika 11, waliojeruhi-
wa kwa Mei 2024 kutoka 
waathirika 25 kwa kipindi 
cha Aprili 2024.
Alieleza kuwa waathirika 

waliofariki kwa Mei 2024 
wameongezeka hadi kufikia 
14 kwa kipindi cha Mei 
2024 kutoka waathirika sita 
kwa kipindi cha Aprili 2024 
mwaka huu.
Alisema kuwa walioje-

ruhiwa kwa kipindi cha Mei 
mwaka huu wamepungua 
kwa asilimia 50.0 na kufikia 
waathirika 22 waliojeruhiwa 
kipindi cha Mei mwaka jana.
Alisema chanzo cha ajali 

hizo ni mwendo kasi wa ma-
dereva pamoja na uzembe, 
makosa 3,464 yameripotiwa 
kwa kipindi cha Mei mwaka 
huu, kwamba makosa 3,453 
yaliripotiwa kwa wanaume 
na makosa 11 kwa wa-
nawake.
Sajenti Ali Abdallah kutoka 

makao makuu ya Jeshi la 
Polisi Zanzibar alisema bado 
kuna changamoto kubwa 
kwa wananchi kutofahamu 
sheria za usalama barabara-
ni hasa waenda kwa miguu.
Alisema lazima jamii 

ikubali kutoa mchango hasa 
wazazi kutowanunulia wa-
toto wao vyombo vya moto 
wakati hawana leseni.

Matukio ajali 
barabarani 
yashika kasi 
Zanzibar

Zaidi ya watu 35 waugua ugonjwa wa ngozi
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imese-
ma inatambua uwepo wa 
ugonjwa wa maradhi ya ngozi 
visiwani hapa, kwamba mpaka 
sasa kuna wagonjwa 35 wanaou-
gua, kati ya hao 12 wapo Unguja 
na 23 Pemba ambao wanaende-
lea na matibabu.

Hayo yalisemwa jana na Naibu 
Waziri wa Afya, Hassan Khamis 
Hafidh katika kikao cha Baraza 
la Wawakilishi, wakati akijibu 
swali aliloulizwa na mwakilishi 
wa Mtambwe, Dk. Mohammed 
Ali Suleiman.

Mwakilishi huyo alitaka kujua, 
Je? Serikali inatambua uwepo 
wa ugonjwa huo, na takwimu 
zipo vipi kuhusu wagonjwa wa 

ugonjwa huu hadi sasa.
Akijibu swali hilo, Naibu Wa-

ziri huyo alisema ugojwa huo 
ni wa kurithi na husababishwa 
na shida inayotokana na vina-
saba ambapo ngozi ya mgonjwa 
hushindwa kurekebisha athari 
zitokanazo na jua.

Alisema ugonjwa huo huleta 
athari katika ngozi yake na kuwa 
na mabaka na hata kupelekea 
saratani ya ngozi wakiwa na 
umri mdogo.

Alisema serikali inaendelea 
kuwahudumia watoto hao kupi-
tia wataalamu wa magonjwa ya 
ngozi na kuhakikisha familia 
zinapatiwa elimu juu ya mara-
dhi hayo, vifaa tiba kama dawa 
za mionzi ya jua na kupunguza 
saratani.

Vile vile, alisema changamoto 

kubwa wanayopata watoto hao 
ni uangalizi maalumu kutoka 
kwa wataalamu wa ngozi mara 
kwa mara, hata hivyo serikali 
imejipanga kuwatumia madak-
tari bingwa wa ngozi ili waweze 
kuwafanyia uchunguzi watoto 
hao mara kwa mara.

“Mheshimiwa Spika, seri-
kali imejipanga kushirikiana 
na wataalamu wa ngozi kutoka 
Hospitali ya Mnazi Mmoja na 
KCMC ya Moshi kufanya kambi 
za maradhi ya ngozi kwa watoto 
hawa kila baada miezi mitatu ili 
kuwapunguzia gharama za usa-
firi na shida zitokanazo na mara-
dhi hayo” alisema.

Katika hatua nyingine akijibu 
swali la mwakilishi wa Mwanak-
werekwe, Ameir Abdallah aliye-
taka kujua tathmini ikoje juu ya 

ongezeko la tatizo la saratani ya 
shingo ya kizazi, Naibu Waziri 
huyo alisema tathmini inaonye-
sha kuwa tatizo la saratani ya 
shingo ya kizazi linaongezeka 
visiwani Zanzibar.

Alisema kinamama 69 
wamegundulika kuwa na sara-
tani ya shingo ya kizazi mwaka 
2022/2023 na kufikia kinamama 
105 wenye tatizo hilo mwaka 
2023/2024.

Alisema mwanamme ndiye 
msafirishaji mkubwa wa kime-
lea cha saratani ya shingo ya ki-
zazi kutokana na kuwa na tabia 
ya kuwa na wenza wengi anao-
fanya nao mapenzi, hivyo ni 
rahisi kuchukua kimelea hicho 
kwa mtu mmoja na kupeleka 
kwa mwengine.
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Ramaphosa aapishwa 
kwa muhula wa pili
PRETORIA, Afrika Kusini

RAIS wa Afrika Kusini, Cyril 
Ramaphosa, ameapishwa mjini 
Pretoria kuhudumu katika wa-
dhifa huo kwa muhula wa pili.

Hatua inayokuja baada ya 
Chama chake cha African Na-
tional Congress (ANC), kuafiki-
ana na vyama vya upinzani ku-
unda serikali.

Hafla hiyo imeongozwa na 
Jaji Mkuu kwenye taifa hilo, Ray-
mond Zondo, maofisa wengine 
wa serikali pamoja na viongozi 
wa kidini na kitamaduni pia 
wamehudhuria kuapishwa kwa 
Ramaphosa.

Ramaphosa, aliingia madara-
kani kwa mara ya kwanza mwa-
ka wa 2018 baada ya mtangulizi 
wake Jacob Zuma, kulazimika 
kusitisha muhula wake kutoka-
na na tuhuma za ufisadi.

Alichaguliwa tena kuongoza 
Afrika Kusini kwa muhula wa 
miaka mitano mwaka wa 2019.

Nchini Afrika Kusini, wa-
pigakura wanawachagua 
wabunge ambao baadaye hu-
piga kura kumchagua rais.

Kwa mara ya kwanza tangu 
kuanza kwa demokrasia nchini 
Afrika Kusini mwaka wa 1994, 
Chama cha ANC kilipoteza win-
gi wake katika bunge la kitaifa.

Wabunge wiki iliyopita wali-
piga kura kumchagua tena 
kiongozi huyo mwenye umri wa 
miaka 71 baada ya uchaguzi wa 
Mei 29, mwaka huu, kukosa ku-
toa mshindi wa moja kwa moja.

Viongozi mbalimbali kutoka 
mataifa ya Afrika akiwamo Rais 
wa Nigeria, Bola Ahmed Tinu-
bu, Joao Lourenco wa Angola, 
Denis Sassou Nguesso kutoka 
Congo Brazzaville na mfalme 
wa Eswatini Mswati III na Wa-
ziri Mkuu wa zamani wa Kenya 
Raila Odinga, wamehudhuria 
hafla hiyo. 

Hii imekuwa mara ya tatu 
kwa Ramaphosa kuapishwa.

Wabunge walimchagua tena 
kusalia kama rais wiki iliyopita 
kufuatia makubaliano ya kuun-
da serikali ya mseto kati ya ANC, 
mpinzani wake wa muda mrefu 
wa Democratic Alliance (DA) na 
vyama vingine.

Sherehe hizo, katika siku am-
bayo ofisi ya rais inasema ni siku 
ya kawaida ya kazi, itajumuisha 
maonyesho ya muziki na kisa-
nii, salamu ya bunduki 21, ndege 
za kijeshi na maandamano yali-
yopita na vikosi vya ulinzi vya 
nchi hiyo.

Chama cha uMkhonto weSi-
zwe (MK), kilichoundwa miezi 
sita iliyopita na Rais wa zamani 
Jacob Zuma, kimesema maofisa 
wake hawatashiriki katika hafla 
ya kifahari.

Chama hicho, ambacho kili-
pata asilimia 15 ya kura na kupa-
ta viti 58 vya ubunge, pia kilisu-
sia kikao cha kwanza cha bunge 
Ijumaa iliyopita.

Ramaphosa amesalia na kiti 

cha urais ingawa ANC ilipoteza 
asilimia 17 ya kura na viti 70 
bungeni.

ANC ilipata asilimia 40 ya 
kura, huku DA ikishika nafasi ya 
pili kwa kupata asilimia 22.

Muungano huo ni kuelekea 
kwenye kituo cha kisiasa, kwa 
sababu vyama vya mrengo wa 
kushoto vya ANC na vyama vili-
vyojitenga na wafuasi wengi vi-
likataa mwaliko wa kujiunga na 
serikali ya umoja wa kitaifa.

Ramaphosa anatarajiwa ku-
teua baraza la mawaziri punde 
tu baada ya kuapishwa, ambalo 
litajumuisha washirika wake 
wapya wa muungano - DA na 
vyama vingine vitatu vidogo. 

Kwa pamoja, muungano huo 
unachukua asilimia 68 ya viti 
bungeni.

Rais pia anatarajiwa kutan-
gaza ajenda ya kuokoa uchumi 
unaodorora.

RFI

Kim Jong Un: Uhusiano wetu umefika viwango vya juu
PYONGYANG, Korea Kaska-
zini

RAIS wa Korea Kaskazini, Kim 
Jong Un, amesema uhusiano kati 
ya nchi yake na Russia, umefika 
viwango vya juu na kwamba nchi 
yake inalenga kuuimarisha zaidi.

Matamshi ya Rais Kim Jong, 
yamekuja wakati huu mwenzake 
Vladimir Putin, amezuru nchini 
Korea Kaskazini.

Rais Putin yupo nchini Korea 

Kaskazini, kuimarisha ushirikiano 
kati ya mataifa hayo mawili yenye 
silaha za nyuklia, ziara inayokuja 
wakati huu Moscow ikiendelea 
kuivamia Ukraine.

Uhusiano wa Moscow na 
Pyongyang, umezua wasiwasi 
kutoka kwa mataifa ya Magharibi 
ambayo yanaamini kwamba, Rus-
sia imekuwa ikitumia silaha ku-
toka Korea Kaskazini kutekeleza 
mashambulio nchini Ukraine.

Chini ya utawala wake, ukuaji 

wa kiuchumi umeendelea kudor-
ora, huku kukiwa na kukatwa kwa 
umeme, kuongezeka kwa uhalifu 
na ukosefu wa ajira.

Rais Putin amekaribishwa ras-
mi nchini Korea Kaskazini baada 
ya kuwasili Pyongyang usiku wa 
manane.

Alilakiwa katika uwanja wa 
ndege na kiongozi huyo.

Vyombo vya habari nchini 
humo, vinaripoti kuwa viongozi 
hao wawili walijadili namna ya 

kuimarisha mahusiano na kile 
wanachokitaja kubadilishana 
mawazo. Hii ni ziara ya kwanza ya 
Rais wa Urusi nchini Korea Kaska-
zini kwa kipindi cha miaka 25.

Russia, inapokea silaha nzito 
ikiwamo makombora ya masafa 
marefu kutoka kwa Korea Kaska-
zini, nayo ikiipa chakula, nishati, 
teknolojia miongoni mwa vingine.

Kulingana na utabiri wa hali ya 
hewa wa BBC kutakuwa na jua 
huko Pyongyang katika saa zijazo 

kwa hivyo hakuna uwezekano wa 
mvua kunyesha - hali nzuri kwa 
mapokezi ya serikali.

Hayo yatafuatiwa na mazun-
gumzo ya kidiplomasia, pamoja 
na kutembelea kanisa la Ortho-
dox miongoni mwa mambo men-
gine.

Pia inatarajiwa kuwa wawili 
hao watatia saini makubaliano 
mbalimbali, kuanzia uchumi hadi 
usalama.

BBC

NAIROBI, Kenya

ZAIDI ya waandamanaji 200 
wamekamatwa katika mji mkuu 
wa Kenya, Nairobi, katika maanda-
mano yanayoendelea ya kupinga 
mapendekezo ya kuongeza kodi.

Muswada wa sheria ya fedha 
unatarajiwa kuwasilishwa bungeni.

Mashirika ya kiraia yalisema 
maandamano hayo na mpango 
wa waandamanaji kukaa nje ya 
majengo ya bunge, utaendelea licha 
ya kukamatwa kwa waandamanaji 
210.

Kamanda wa Polisi wa Nairobi, 
Adamson Bungei, alisema hakuna 
kundi lolote lililopewa kibali cha 
kufanya maandamano katika mji 
mkuu huo.

Wakenya wamehakikishiwa haki 
ya kuandamana kwa amani katika 
katiba.

Bungei alisema waandaaji wa 
maandamano wanatakiwa kuwaari-
fu polisi mapema, kitu ambacho 
hawakufanya.

Polisi walitumia mabomu ya ku-
toa machozi kuwasambaza mamia 
ya waandamanaji siku ya Jumanne, 
Juni 18, mwaka huu, hali iliyowala-
zimisha wafanyabiashara kufunga 
biashara zao kwa muda kwa kuho-
fia mali zao kuporwa.

Baadhi ya mapendekezo ya 
kuongeza ushuru katika muswada 
huo, yalitupiliwa mbali siku ya 
Jumanne, baada ya wabunge wa 
chama tawala kufanya mkutano na 
Rais William Ruto.

BBC

Watu 200 
wakamatwa 
kupinga 
ongezeko 
la kodi 

Rais Cyril Ramaphosa (kulia), akiapa kushika wadhifa huo kwa muhula wa pili, akiongozwa na Jaji Mkuu Raymond Zondo, 
mjini Pretoria, nchini Afrika Kusini jana. PICHA: SABC

Bungei alisema 
waandaaji wa maan-
damano wanatakiwa 
kuwaarifu polisi 
mapema, kitu amba-
cho hawakufanya.
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Winga wa Ureno, Francisco Conceicao, akishangilia baada ya kuifungia timu yake bao la 
kuongoza wakati ikishinda 2-1 dhidi ya Czechia kwenye mechi ya michuano ya Euro 2024 
iliyopigwa Uwanja wa Red Bull Arena Leipzig, Ujerumani juzi usiku. PICHA: MTANDAO

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Klabu ya Dodoma Jiji 
umemtangaza aliyekuwa Kocha Mkuu 
wa timu ya Singida Black Stars, Mecky 
Mexime, kuwa kocha wao mkuu kuele-
kea msimu ujao wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara msimu wa 2024/25.

Akizungumza na Nipashe jana, Katibu 
Mkuu wa klabu hiyo, Johnson Fortnatus, 
alisema wameingia mkataba wa miaka 
miwili na kocha huyo kukinoa kikosi 
chao. 

„Ni kweli leo ( jana)  tumemtangaza 
rasmi Mexime kuwa kocha wetu mkuu 

kwa ajili ya kuboresha benchi letu la 
ufundi kuelekea msimu wa 2024/25,“ 
alisema Fortnatus. 

Katibu huyo alisema kocha huyo ali-
saini mkataba huo tangu Juni 10, mwaka 
huu na kudai ameahidi kuipa mafanikio 
makubwa kuelekea msimu ujao. 

Alisema kwa sasa Mexime tayari ame-
pokea ripoti iliyoachwa na aliyekuwa Ko-
cha Mkuu wa timu hiyo, Francis Baraza, 
ili ajue ni wachezaji gani anaowaacha na 
watakaowasajili. 

Alifafanua kuwa wameamua kum-
chukua kocha huyo baada ya kuridhish-
wa na utendaji wake wa kazi pamoja na 

uzoefu mkubwa aliokuwa nao kwenye 
kazi ya mpira. 

„Baada ya kumalizana naye tumem-
pa mikakati yetu ambayo ameahidi 
kuitekeleza lengo likiwa ni kuiweka ma-
hali pazuri timu yetu,“ alisema. 

Kwa upande wa Mexime alisema wata-
hakikisha timu hiyo inashika nafasi ya juu 
kwenye msimamo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara msimu ujao. 

„Malengo yangu ni kuhakikisha nina-
pambania timu yangu ishike nafasi ya juu 
kwenye msimamo wa Ligi Kuu msimu 
ujao, ninaomba mashabiki wangu wanipe 
ushirikiano,“ alisema Mexime.

MEXIME APEWA MIKOBA 
YA BARAZA DODOMA JIJI FC

JKU YANUKIA UBINGWA LIGI KUU Z‘BAR

Singida 
yageukia 
madeni ili 
kusajili

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

VINARA wa Ligi Kuu Zanzibar, JKU SC, 
wametanguliza mguu mmoja mbele kuu-
karibia ubingwa wa ligi hiyo baada ya juzi 
kuibuka na ushindi wa bao 1-0 dhidi ya 
KMKM SC.

JKU imejiweka katika nafasi hiyo nzuri 
baada ya mpinzani wake wa karibu Zima-
moto SC kutoka sare ya bao 1-1 dhidi ya 
Mlandege FC katika mchezo wao Ligi Kuu 
mzunguko wa 29.

Kwa matokeo hayo JKU sasa imefikisha 
alama 65 wakati Zimamoto ikifikisha pointi 
62 huku kila moja imebakiza mchezo 
mmoja kufika tamati ya ligi hiyo.

JKU sasa inahitaji sare yoyote ili kutwaa 

ubingwa katika mchezo wake wa mwisho 
ambao itashuka uwanjani dhidi ya Kipanga 
FC leo katika Uwanja wa  Amaan B.

Kwa upande wa Zimamoto ili kuupata 
ubingwa huo kwanza inatakiwa ashinde 
mchezo wake wa mwisho leo, lakini pia 
iwaombee wapinzani wao, JKU kupoteza 
mechi yao dhidi ya Kipanga.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha 
Mkuu wa Zimamoto, Mohmed Hilali, alise-
ma mchezo wa mwisho wa Ligi Kuu Zanzi-
bar ndio utakaoamua bingwa wa ligi hiyo.

Alisema bado wana nafasi moja ya 
mwisho ambayo katika soka lolote linaweza 
kutokea uwanjani, na kwamba kutoka sare 
katika mchezo wao muhimu hakujamvunja 
moyo wa ubingwa.

“Tunaendelea kupambana mpaka mch-
ezo wa 30, hatupaswi kukata tamaa uwan-
jani kwa kuwa bado tupo katika njia ya ub-
ingwa,” alisema.

Upande wa timu moja ya kushuka daraja 
itakayoungana  na timu tatu ambazo zime-
shuka daraja tayar,i bado hali imezidi kuwa 
ngumu kutokana na  Malindi SC kujiweka 
katika nafasi nzuri baada ya kutoka sare ya 
bila kufungana dhidi ya New City FC

Kwa matokeo hayo timu moja ambayo 
itaungana na timu tatu kushuka daraja bado 
haijajulikana kwani New City FC ina alama 
34 na tayari imeicheza michezo 29, Kun-
demba FC yenye alama 29 imecheza mich-
ezo 28 na Hard Rock FC yenye pointi 30  im-
echeza michezo 28.

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Singida Fountain Gate, 
imekiri kuwa inadaiwa kama ilivy-
oeleza taarifa ya Shirikisho la Mpira 
wa Miguu nchini (TFF), iliyotoka jana, 
ikaahidi kulipa madeni yote ndani ya 
wakati ili ipate ruhusa ya kusajili.
Rais wa klabu hiyo, Japhet Makau, 
amesema hayo siku moja tu baada 
ya TFF kutoa taarifa ya kuzizuia 
klabu tano ikiwamo timu yake kusajili 
mpaka itakapowalipa wachezaji wa-
naozidai.
“Ni kweli tunajua tuna madeni hayo 
na tunatakiwa kuyalipa, tatizo 
lilianzia msimu uliopita, tulikuwa 
na wachezaji wengi na tulikuwa na 
matatizo katika kuwalipa, tukaanza 
kufanya mabadiliko ya kuwapunguza, 
lengo lilikuwa ni hilo kupunguza 
matumizi makubwa na kukabiliana 
na hayo madeni, kwa hiyo tunayat-
ambua na tumetengeneza mikakati 
ya kuyamaliza kwa muda mfupi ili 
tuweze kusajili wachezaji wapya,“ 
alisema.
Alisema kwa sasa wanaendelea ku-
ingia mikataba na wachezaji wapya 
mbalimbali ambao wataitumikia 
timu kwa msimu ujao, lakini haiwezi 
kuwaingiza kwenye mfumo hadi hapo 
itakapomaliza kuwalipa wachezaji 
wanaodai,

“Hivi sasa tumeshaanza ku
ingia mikataba na baadhi ya 
wachezaji, lakini suala la ku

ingiza kwenye mfumo litakuja 
muda si mrefu kwa sababu kwa
 sasa hatuwezi, wametuzuia, ila

 tuna miezi miwili mbele, kila
 kitu kitakaa sawa na kwa hili 
ilitokea msimu uliopita, tume

jifunza, nadhani baada ya hapa
 hakutatokea tena jambo hilo,“ 

aliahidi.
Taarifa iliyotolewa juzi na (TFF), 
ilieleza shirikisho hilo pamoja na 
Shirikisho la Kimataifa la Mpira wa 
Miguu (FIFA), limezizuia timu tano 
kusajili, hivyo haziwezi kuingiza 
mchezaji yeyote kwenye mfumo wa 
usajili wa kimataifa.
Klabu hizo ni Yanga, Singida Fountain 
Gate, Tabora United, Biashara United 
na FGA Talents.
“Klabu ambayo itawalipa wahusika, 
itaondolewa mara moja adhabu ya 
kufungiwa kusajili,“ ilieleza sehemu 
ya taarifa hiyo.
Katika taarifa yake hiyo, TFF il-
isema mpaka juzi asubuhi, hakuna 
klabu yoyote kati ya hizo iliyowalipa 
wahusika, ikiwakumbusha kufanya 
hivyo, vinginevyo hawatoweza ku-
fanya usajili.
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MUNICH, Ujerumani

CRISTIANO Ronaldo amekuwa 
mchezaji wa kwanza kushiriki mi-
chuano sita ya Ulaya wakati Ureno 
ilipoanza kampeni ya Euro 2024 
kwa ushindi wa mabao 2-1 dhidi 
ya Jamhuri ya Czechia.

Mshambuliaji huyo alikuwa na 
mechi saba pekee kuelekea mi-
chuano yake ya kwanza ya Euro 
2004, lakini aliingia katika mi-
chuano ya msimu huu wa majira 
ya joto akiwa na mechi zisizopun-
gua 207 kwa nchi yake.

Hata hivyo, Ronaldo hakuweza 
kufunga bao katika mechi yake 
hiyo ya 208, huku Ureno walimi-
liki mpira kwa kiasi kikubwa.

Hii ilikuwa mara ya kwanza 
kwenye Euro 2024 kwa mchezo 
kutoka suluhu hadi mapumziko.

Francisco Conceicao aliyetokea 
benchi alifunga dakika za lala 
salama na kuipa timu ya Roberto 
Martinez ushindi.

Ronaldo alikuwa katikati ya 
mashambulizi mengi ya Ureno, ak-
ipita nafasi yao nzuri zaidi ya kip-
indi cha kwanza wakati alipochez-
eshwa na Bruno Fernandes na 
kuzimwa na kipa Jindrich Stanek 
aliyejitandaza kwa ustadi kuzima 
juhudi za mshambuliaji huyo.

Ronaldo alipiga shuti lingine 
kwa Stanek kabla ya mapumziko 
na mpira wa kichwa ukapanguli-
wa muda mfupi baada ya kuanza 
tena.

Akiwa kwa mara ya kwanza 
kwenye kikosi cha Ureno mwaka 
2004, Ronaldo alicheza mechi 
yake ya kwanza ya Euro kwenye 
ardhi ya nyumbani, akifunga bao 
lake la kwanza katika michuano 
hiyo dhidi ya Czechia. 

Sasa, miaka 20 baadaye, Ureno 
ilikabiliana na timu ileile katika 
mechi yao ya ufunguzi ya michua-
no ya sita ya Ronaldo.

“Leo inaanza sura nyingine 
katika historia yetu. Naikumbu-

ka vema siku yangu ya kwanza 
na timu ya taifa, safari iliyojaa 
changamoto na ushindi. Sasa, 
nina heshima ya kuwa pamoja 
na timu ya mabingwa, iliyojaa 
vipaji na dhamira,“ aliandika Ron-
aldo katika chapisho lake kwenye 
mtandao wa X.

“Kwa nguvu na uungwaji mko-
no wa kila mtu, tunageuza ndoto 
kuwa ukweli. Hebu, pamoja, tupi-
ganie ushindi mwingine.“

Tangu alipocheza kwa mara ya 
kwanza 2004, Ronaldo amesh-
iriki katika kila timu ya Ureno 
iliyofuata - 2008, 2012, 2016, 2020 
(iliyochezwa 2021 kwa sababu ya 
COVID-19) na sasa 2024.

Akiwa na mabao 14 ya Euro, 
Ronaldo anashikilia rekodi ya 
kuwa mchezaji aliyefunga mabao 
mengi zaidi katika historia ya 
mashindano hayo, huku rekodi 
yake binafsi ikiwa ni mabao ma-
tano katika kampeni moja katika 
mwaka 2020.

   Ni wakati akiendelea kushikilia ile ya kufunga 
mabao mengi, sasa awa...

RONALDO AWEKA REKODI 
MPYA MICHUANO EURO

SIMONS AGOMBEWA
KLABU za Manchester United , Arsenal , Manches-

ter City na Bayern Munich zote zimeonesha nia ya 
kutaka kumnunua mshambuliaji wa Uholanzi na Par-
is St-Germain, Xavi Simons mwenye umri wa miaka 
21. (Mail)

OFA YA YORO YAKATALIWA
OFA ya Liverpool ya euro miloni 50 kumnunua 

mlinzi wa Lille, Leny Yoro mwenye umri wa miaka 
18, imekataliwa. (Mundo Deportivo)

COLWILL HAKAMATIKI
JITIHADA za Bayern Munich kumnasa mlinzi wa 

Chelsea na England, Levi Colwill mwenye umri wa 
miaka 21, zimegonga mwamba, huku timu hiyo ya 
Ujerumani ikizingatia ada yoyote ya uhamisho wa 
nyota huyo kuwa juu sana. (Sky Sports Ujerumani)

IHEANACHO AFUATILIWA
KLABU ya Aston Villa inamfuatilia mshambuliaji 

wa Leicester City, Kelechi Iheanacho mwenye umri 
wa miaka 27, anapojiandaa kuondoka msimu huu wa 
majira ya joto kwa uhamisho wa bila malipo. (Foot-
ball Insider)

MAATSE ANYATIWA
ASTON Villa pia inawasiliana kila siku na Chelsea 

kuhusu kutaka kumnunua beki wao wa pembeni, 
Ian Maatse mwenye umri wa miaka 22, ambaye yuko 
kwenye kikosi cha Uholanzi cha Euro 2024. (Foot-
ball Insider)

CANCELO BEI JUU
MANCHESTER City hawatakubali dau la chini ya 

pauni milioni 25 kwa mlinzi wa Ureno, Joao Cancelo 
mwenye umri wa miaka 30, huku Barcelona wakiwa 
na nia ya kumsaini kwa mkataba wa kudumu baada 
ya muda wa mkopo. (Sun)

GREAVES KUMRITHI BRANTHWAITE
KLABU ya Everton inamtazama mlinzi wa Hull 

City, Jacob Greaves mwenye umri wa miaka 23, kama 
anayeweza kuziba nafasi ya beki wao wa kati, Jarrad 
Branthwaite mwenye umri wa miaka 21, ikiwa ataon-
doka msimu huu wa majira ya joto. (Hull Daily Mail)

DAVIES BADO BAYERN
KLABU ya Bayern Munich haijafanikiwa kukubali-

ana mkataba mpya na beki wa kushoto wa Canada, 
Alphonso Davies, ambaye amekuwa akihusishwa na 
Real Madrid, lakini hawana mpango wa kumuuza 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 23 na kum-
ruhusu kuingia mwaka wa mwisho wa mkataba 
wake. (Sky Sports Ujerumani)

RODIN LULU SOKONI
KLABU za Ipswich , Southampton , Leicester na 

Leeds United ni miongoni mwa zinazotaka kumsa-
jili mlinzi wa Wales na Tottenham Hotspur mwenye 
umri wa miaka 26, Joe Rodon. (Soka.London)

MATS AMULIKWA ROMA
AS Roma inalenga kumnunua beki wa Ujerumani, 

Mats Hummels mwenye umri wa miaka 35, ambaye 
kuondoka kwake Borussia Dortmund kumethibit-
ishwa. (Calciomercato)

CALAFIORI ATAKIWA SPURS
KLABU ya Tottenham Hotspur ni miongoni mwa 

zilizofanya mazungumzo ya awali kuhusu kumsajili 
beki wa Italia na Bologna, Riccardo Calafiori mwenye 
umri wa miaka 22. (CaughtOffside).

ZISIKUPITE
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MIAMI, Marekani

LIONEL Messi amesema Sergio Ramos 
ndiye alikuwa mpinzani wake mkubwa 
wakati wote wawili walipocheza El Cla-
sico nchini Hispania.

Wawili hao walikuwa na vita nyingi 
wakati Messi alipoichezea Barcelona na 
Ramos akiongoza safu ya ulinzi ya Real 
Madrid.

Ushindani huo ulitulia wakati wawili 
hao bila kutarajia walipokuwa wachezaji 

wa Paris Saint-Germain mnamo 2021.
Akizungumza kwenye kipindi cha 

YouTube kuhusu ni mchezaji gani am-
baye aligombana naye zaidi wakati wa 
uchezaji wake, Messi alisema: “Tulipi-
gana sana na Sergio Ramos. Baadaye tu-
kawa wachezaji wa timu moja, lakini kab-
la katika Clasicos, kila mara tulishikana, 
ilikuwa kali.”

Hapo awali Ramos alimtaja Messi kama 
“mchezaji bora zaidi kuwahi kutokea.”

Jumanne, kuondoka kwa Ramos ku-

toka Sevilla kulitangazwa na klabu hiyo 
ya Hispania.

Nahodha huyo wa zamani wa Hispa-
nia alirejea katika klabu yake ya utotoni 
msimu uliopita wa majira ya joto baada 
ya misimu miwili PSG na kufunga mabao 
saba katika mechi 37 alizochezea Sevilla.

Beki huyo mkongwe alikataa chaguo la 
kuongeza muda wake wa pili wa kusalia 
katika klabu hiyo, lakini akakanusha 
kuwa anafikiria kustaafu soka.

LONDON, England

MANCHESTER City itaanza 
kwa kuwa wageni wa Chelsea ka-
tika wiki ya kwanza ya msimu wa 
2024/25 wa Ligi Kuu England.

Kwa upande wa Ipswich Town, 
ambayo ni miongoni mwa timu 
tatu mpya zinazojiunga na ligi 
hiyo, wataanza kwa kuwakaribi-
sha Liverpool.

Hii ni mara ya kwanza kwa Ip-
swich kucheza Ligi Kuu baada 
ya miaka 22, ikitarajiwa kushuka 
uwanjani mnamo Agosti 17, 2024.

Lakini msimu huo utaanza na 
ufunguzi wa pazia la shindano 
hilo kwa mechi kati ya Manchester 
United na Fulham katika Uwanja 
wa Old Trafford Ijumaa ya Agosti 
16.

Arsenal, waliomaliza katika na-
fasi ya pili kwenye ligi, watawa-
karibisha Wolverhampton katika 
Uwanja wa Emirates siku ya Ju-
mamosi, huku Aston Villa wak-
isafiri kuelekea West Ham.

Southampton, ambao walire-
jea kucheza Ligi Kuu baada ya 
msimu mmoja kwenye Ligi ya 
Championship, watamenyana 
na Newcastle katika Uwanja 
wa St James’ Park.

Everton watakuwa wenyeji 
wa Brighton huku Notting-
ham Forest na Bournemouth 
zikichuana siku ya Jumamosi.

Mechi zitakazochezwa Ju-
mapili ya wiki ya kwanza ni 
pamoja na ile ya Brentford na 

Crystal Palace na mshindi wa Ligi 
ya Championship, Leicester City 
ambao watakuwa wenyeji wa Tot-
tenham Hotspur Jumatatu ya Ago-
sti 19.

Mara ya mwisho kwa Ipswich 
kushiriki Ligi Kuu ilichapwa ma-
bao 5-0 na Liverpool kwenye 
Uwanja wa Anfield siku ya mwisho 
ya msimu wa 2001/02.

Mei mwaka huu, Manchester 
City ilitwaa ubingwa wa Ligi Kuu 
kwa mara ya nne mfululizo, baada 
ya kumaliza msimu uliopita ikiwa 
na pengo la pointi mbili kati yake 
na Arsenal waliokuwa wa pili ka-
tika jedwali.

Mbappe 
kuikosa 
Uholanzi

Man City 
kufungua 
EPL na 
Chelsea 
msimu wa 
2024/25.

MUNICH, Ujerumani

KYLIAN Mbappe ataukosa 
mchezo unaofuata wa Ufar-
ansa kwenye Euro 2024 baada 
ya kuvunjika pua kwenye 
mechi yao ya ufunguzi ya mi-
chuano hiyo dhidi ya Austria, 
vyanzo viliiambia ESPN.
Shirikisho la Soka la Ufaransa 
lilithibitisha kuwa mshambu-
liaji huyo alikwepa kuhitaji 
kufanyiwa upasuaji, jambo 
ambalo lingemfanya kuwa nje 
ya mashindano hayo. Badala 
yake atavaa mask maalum.
Vyanzo viliiambia ESPN 
kwamba atakuwa nje ya uwan-
ja kwa ajili ya mchezo wao 
unaofuata - uliopangwa dhidi 
ya Uholanzi Ijumaa - licha 
ya awali Mbappe alitarajiwa 
kucheza.
“Kutakuwa na majaribio zaidi 
kuona jinsi mambo yanavy-
oendelea. Ni wazi ulikuwa 
mgongano mkubwa,” alisema 
Kocha wa Ufaransa, Didier 
Deschamps.”
Ufaransa haitaki kuchukua 
hatari yoyote kwa Mbappe 
ikizingatiwa atahitajika kwa 
muda wote wa mchuano huo, 
lakini anaweza kurejea dhidi 
ya Poland Juni 25 ikiwa itahi-
tajika, ikiwa pua yake itahisi 
vizuri.
Ufaransa ilipata ushindi wa 
bao 1-0 dhidi ya wapinzani wa 
Kundi D Austria Jumatatu, na 
kuashiria mwanzo mzuri kwa 
kikosi cha Didier Deschamps 
huku kikifukuzia taji Hilo.
Mbappe, ambaye alipelekwa 
hospitalini huko Dusseldorf, 
Ujerumani, baada ya mechi, 
alichapisha kwenye mtandao 
wa kijamii: “Mawazo yoyote 
ya barakoa?”
Rais wa Soka Ufaransa (FFF), 
Philippe Diallo, aliuambia 
mkutano wa wanahabari 
Jumanne kwamba ana matu-
maini Mbappe atarejea haraka 
kwenye michuano hiyo 
“Uliona, alikuwa na jeraha hili 
kwenye pua yake, habari hiyo 
inatia moyo,” Diallo alisema. 
“Hakutakuwa na upasuaji 
katika muda mfupi. Kuhusu 
kurejea kwake, ni mapema leo 
kutoa ratiba; tutasubiri taarifa 
kutoka kwa daktari.”
Kevin Danso, beki wa Austria 
ambaye aligongana na Mbap-
pe, alituma ujumbe wa pole 
kwa fowadi huyo wa Ufaransa 
Jumanne.
“Namtakia ahueni njema na 
ninatumaini atarejea uwanjani 
haraka,” aliandika Danso kwe-
nye mtandao wa kijamii.

MESSI AMTAJA RAMOS 
MPINZANI MKALI ZAIDI

%%%%%
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Yanga: Tumewalipa 
waliotuburuza FIFA Na Adam Fungamwango

KLABU ya Singida Black Stars, imese-
ma kuwa imepata ofa nyingi kutoka 
timu mbalimbali nchini zikiwahitaji 
wachezaji wake, straika Elvis Rupia, raia 
wa Kenya na kiungo mshambuliaji wa 
Togo, Marouf Tchakei.

Mkurugenzi wa Ufundi wa klabu hiyo, 
ambayo zamani ikiitwa Ihefu, Muhibu 
Kanu, amesema, mbali na wachezaji 
hao, pia kuna kiungo mkabaji, Yusuph 
Kagoma ambaye kuna timu inamhitaji.

“Kuna ofa nyingi mezani, nimeiona 
ya Rupia kuna watu wametuma barua 
ya kuleta ofa, zipo mezani kwangu ni-
meziona kuna wanaomhitaji Tchakei 

kuna timu inamtaka Yusuph Kagoma, 
yaani klabu zinataka wachezaji wetu to-
fauti tofauti,“ alisema Kanu.

Mkurugenzi huyo amesema hakuna 
mchezaji asiyeuzwa na klabu yoyote ita-
kayofuata utaratibu, basi hawana mata-
tizo, kwani na wao watakwenda kusaka 
wachezaji wengine bora zaidi.

“Kama ni kuondoka sawa, kwa sababu 
hakuna mchezaji asiyeuzwa, kinacho-
takiwa ni makubaliano ya timu mbili, 
tutauza wanaohitajika na klabu zingine 
na kupata dau nono, tutazuia wale am-
bao kocha atasema anawahitaji, na pia 
na sisi tutasajili kutoka klabu zingine,“ 
alisema.

Taarifa za ndani kutoka klabu hiyo 

zinaeleza Simba inawahitaji wachezaji 
wawili, ambao ni Kagoma ambaye 
tayari wameshamalizana na Wekundu 
wa Msimbazi, na sasa kinachosubiriwa 
ni dau kwenye klabu yake, na Tchakei 
ambaye ilimkosa kipindi cha dirisha 
dogo la usajili msimu uliomalizika.

Wakati huo huo, kikosi cha Singida 
Black Stars, kinatarajiwa kuanza maan-
dalizi ya msimu mpya (pre season), Julai 
3, mwaka huu.

Kanu, alisema uongozi umeshaweka 
malengo yake, ukitaka maandalizi ya 
msimu yaanze mwanzoni mwa mwezi 
ujao, huku ukimuachia kocha wake 
mpya, Patrick Aussems, kuchagua se-
hemu anayotaka kuweka kambi hiyo.

Winga wa Real Madrid, Arda Guler (jezi namba 8), akipongezwa na wachezaji wenzake wa Timu ya Taifa ya Uturuki 
baada ya kuifungia bao la pili wakati ikiibuka na ushindi wa mabao 3-1 dhidi ya Georgia, kwenye mechi ya mi-
chuano ya Euro 2024 iliyopigwa Uwanja wa Signal Iduna Park, Ujerumani juzi usiku. PICHA: MTANDAO

Na Shufaa Lyimo

HATIMAYE beki wa timu ya  Yanga, 
Dickson Job, amemuomba radhi Ko-
cha wa  Timu ya Taifa ya Tanzania 
(Taifa Stars), Hemed Morocco, kuto-
kana na utovu wa nidhamu aliouo-
nyesha katika kikosi hicho jambo lil-
ilomsababisha kutoitwa kuitumikia 
kwenye mechi za kuwania kufuzu 
fainali za Kombe la Dunia 2026.

Job anadaiwa alionyesha utovu 
wa nidhamu kwa kugomea kucheza 
mechi katika michuano ya Afcon 
2023 nchini Ivory Coast, kwa kile 
kinachoelezwa kuwa alifikia uamuzi 
huo kutokana na kupangwa nafasi 
ambayo hakuitaka.

Beki huyo kupitia pindi cha Kip-
enga Extra cha East Africa Redio na 
East Africa TV kwa mara ya kwanza 
amekanusha madai hayo yaliyofanya 

aonekane si mzalendo. 
Amesema  hajawahi kugomea mch-

ezo wowote aliopangwa kucheza na 
kocha huyo, na kuhusishwa na kwam-
ba taarifa hizo si za kweli.

Aidha, alitumia nafasi hiyo kumu-
omba radhi kocha wake Morocco 
pamoja na Watanzania ambao wa-
likwazika kwa namna moja ama ny-
ingine baada ya kusikia uvumi wa 
yeye kutokuwa  mzalendo.

Job amwangukia Morocco 

Jobe kwa mkopo, 
Chilunda apewa
‘Thank You’ Simba

wahusika, na zuio hilo litaondolewa mara 
moja.

Kamwe, alikiri kuwa awali klabu hiyo 
ilikuwa imefungiwa kusajili kutokana na 
kutomalizana na wachezaji wao wa ki-
mataifa, lakini si kwa sababu hawakuwa 
na pesa, au makusudi, ila walikuwa na ki-
paumbele kingine kwanza.

“Ni kweli katikati ya msimu huu tuli-
fungiwa mara mbili, ya kwanza ilimhusu 
Mamadou Doumbia, ya pili Lazarous Kam-
bole, wote walikuwa ni wachezaji wetu 
na kwa sababu za kimpira, tulishindwa 
kuendelea nao, ikatulazimu kuvunja nao 
mikataba, ni lazima uwalipe kwa mujibu 
mlivyokubaliana, baada ya hapo tukaweka 
kipindi cha kulipana, baadaye wakaenda 
FIFA na tukapangiwa kulipa madeni, tukaf-
ungiwa.

Wakati huo tulikuwa katikati ya 
mashindano, kama klabu kwa raslimali 
iliyokuwa nazo, tukaangalia vipaumbele 
muhimu kwanza, tunatakiwa kusajili au 
kutwaa makombe? Muda wa usajili bado, 
uongozi ukaona kipaumbele ni kupata ma-
kombe,“ alisema.

Pia, imekanusha taarifa za kudaiwa na 
Augustine Okra ikidai si sahihi na kwamba 
bado yupo kwenye kikosi hadi hapo taarifa 
zitakapotolewa baadaye.

Akizungumzia usajili, alisema inafanya 
usajili wa kishindo ambapo itaanza kuwa-
pa mkono wa kwaheri wachezaji isiyowa-
hitaji kuanzia Julai Mosi.

“Tumechelewa kutangaza tunaowaacha 
kwa sababu kuna klabu tumechukua 
wachezaji wao, lakini zinachelewa kuwapa 
barua za kuwaruhusu kuondoka, huwezi 
kutangaza kuwaacha watu bado huna 
uhakika wa kupata wengine, tunatarajia 
Julai Mosi tutaanza kutangaza ‚thank you‘, 
alisema Ofisa Habari huyo.

Ahmed alisema wanafanya mabadi-
liko makubwa kwa sababu wanataka 
kujenga Simba bora itakayotikisa 
msimu ujao.
“Bado sana, tunataka kutengeneza 
Simba bora zaidi, kwa hiyo tunaacha-
na na wachezaji bora tuliokuwa nao, 
tunasajili bora zaidi ili twende tukaf-
anye vizuri kwenye malengo ambayo 
tumejiwekea, hiyo ni asilimia mbili 
tu, safari hii panga ni kubwa mno, 
kuna wengine wanafuata mbele 
na kila utakayoona, mbadala wake 
atakuwa ni mchezaji wa kiwango cha 
juu. 
“Fikiria kama unaweza kumuacha 
mchezaji kama Saido Ntibazonkiza 
ambaye hakuwa mchezaji wa benchi, 
alikuwa ndiye mfungaji bora wa 
klabu misimu miwili mfululizo,  
tafsiri yake ni kwamba maboresho 
yanayofanyika ni makubwa mno 
ndiyo maana klabu inapata uthubutu 
wa kuachana naye, safari hii hatutaki 
mchezo,“ alisema Meneja habari 
huyo.

CHA PILI HICHO...
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Adam Fungamwango na Faustine 
Feliciane

KLABU ya Yanga imesema imeshamali-
zana na wachezaji wote wanaoidai, hivyo 
wako huru kusajili, ikitangaza kuwa Julai 
Mosi, mwaka huu, itaanza kuwapa mkono 
wa kwaheri wote ambao haiwahitaji kuele-
kea msimu ujao.

Akizungumza jijini Dar es Salaam jana, 
Ofisa Habari wa klabu hiyo, Ali Kamwe, 
alisema siku moja tu kabla ya dirisha 
la usajili kufunguliwa, walimalizana na 
wachezaji wao Mamadou Doumbia na La-
zarous Kambole na kupokea barua pepe 

kutoka Shirikisho la Kimataifa la Mpira 
wa Miguu Duniani (FIFA) wakithibitisha 
kupokea vithibitisho vyote vya malipo.

“Dirisha lilifunguliwa Juni 15, lakini siku 
moja kabla ya kufunguliwa tulikuwa tume-
shamaliza kulipa kila kitu, kwa maana ya 
madeni yote ya wachezaji hao, juzi tume-
pokea barua pepe kutoka FIFA, wakithibit-
isha kuwa tayari wamepokea vithibitisho 
na viambatisho vya malipo, ilikuwa ina-
wasiliana na wachezaji, wamewasiliana na 
Doumbia ila bado Kambole hawajampata 
na wametoa siku tano.

“Kama hawajawasiliana naye, basi watat-
uruhusu, kusajili, hivi ninavyozungumza 

hatuna kesi yoyote FIFA mpaka sasa inayo-
husu Klabu ya Yanga, tumshamaliza kila 
kitu,“ alisema Kamwe.

Alikuwa akitoa ufafanuzi, baada ya 
Shirikisho la Mpira wa Miguu nchini (TFF), 
kutoa taarifa ya kufungiwa kwa timu hiyo, 
pamoja na zingine nne, ambazo ni Singida 
Fountain Gate, Tabora United, Biashara 
United na FGA Talents, hadi pale zitaka-
powalipa wachezaji wanaozidai.

TFF ilidai kuzizuia klabu hizo ikishiriki-
ana na FIFA, hadi pale zitakapowalipa 
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Na Adam Fungamwango

WAKATI ikimpa mkono wa kwaheri 
mchezaji, Shaaban Chilunda, Klabu ya 
Simba inatarajiwa kumtoa kwa mkopo 
straika wake, Pa Omari Jobe, raia wa 
Gabon aliyesajiliwa katikati ya dirisha 
dogo la usajili msimu uliomalizika, 
baada ya kiwango chake kutowari-
dhisha wanachama na mashabiki wa 
klabu hiyo.
Taarifa kutoka ndani ya klabu ya 
Simba zinaeleza kwa sasa juhudi zina-
fanyika kumtoa kwa mkopo mchezaji 
huyo kwenda timu yoyote ile, ndani au 
nje ya nchi, ili nafasi yake ichukuliwe 
na mchezaji ambaye atakuwa na tija 
ndani ya kikosi.
Habari zinadai, Simba imeshindwa 
kuvunja mkataba na mchezaji huyo 
iliyomsajili kwa mwaka mmoja na nusu 
kwani itapaswa kumlipa kiasi cha Sh. 
milioni 200 za Kitanzania, kitu am-
bacho kimewawia vigumu mabosi wa 
klabu hiyo.
“Jamaa aliingia mkataba wa mwaka 
mmoja na nusu, ufanisi wake hauja-
waridhisha, viongozi walitaka kuvunja 
mkataba, lakini pesa ni nyingi anazo-
takiwa kulipwa, na haiwezekani kuba-
ki, sidhani kama kuna mwanachama au 
shabiki wa Simba anaweza kuwaelewa 
viongozi Jobe akibaki.
“Kwa hiyo anatafutiwa timu aende kwa 
mkopo ili ipatikane nafasi ya kusajili 
straika mwingine, na kwa bahati nzuri 
klabu mbalimbali ndani na nje ya nchi 
zinamhitaji, hivyo itakuwa rahisi tu,“ 
kilisema chanzo hicho.
Wakati hayo yakiendelea, klabu hiyo 
imetangaza kuachana na straika, 
Shaaban Chilunda, ambaye alikuwa 
anacheza kwa mkopo katika Klabu ya 
KMC.
Katika kampeni yake ya kutangaza 
wachezaji inayowaacha kila siku 
mchana, Simba imeachana na Chilunda 
aliyesajiliwa mwanzoni mwa msimu 
akiwa hana timu, ingawa awali alikuwa 
akikipiga katika Klabu ya Azam FC.
Baada ya kutoonyesha kiwango cha 
kuridhisha, klabu hiyo ilimpeleka KMC 
kwa mkopo ambako amecheza mpaka 
mwisho wa msimu uliomalizika.
Meneja Habari na Mawasiliano wa 
klabu hiyo, Ahmed Ally, amesema bado 
kuna wachezaji wengi sana wataachwa 
ikiwa ni kampeni ya kutengeneza 
Simba mpya.
Akizungumza jijini Dar es Salaam, 

Jobe kwa mkopo, 
Chilunda apewa
‘Thank You’ Simba

     Yasema haidaiwi tena, yatangaza kuanza kutoa 
‘Thank You’ Julai Mosi huku ikimtaja Okrah...

Mshambuliaji wa Ureno, Cristiano Ronaldo, katika harakati za kuipambania timu yake kupata ushindi dhidi ya 
Czechia kwenye mechi ya michuano ya Euro 2024 iliyopigwa juzi usiku katika Uwanja wa Red Bull Arena Leipzig 
nchini Ujerumani na timu yake kuibuka na ushindi wa mabao 2-1. PICHA: MTANDAO

YANGA: TUMEWALIPA 
WALIOTUBURUZA FIFA 

UKURASA    21

Ronaldo aweka rekodi mpya michuano Euro
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EURO 2024...
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