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Timu ya uchunguz1
yawekewa vigingi

Na Mary Mosha, MOSHI

TIMU iliyoundwa na serikali
kuchunguza vitendo vya uka-
tili wa kingono na udhalilishaji
wanaofanyiwa baadhi ya wa-
nafunzi nchini imedai kuzuiwa
kuingia kwenye baadhi ya shule
binafsi kutekeleza majukumu
yake.

Shule hizo ambazo hazitaja-
jwa majina, zimedaiwa kuizuia
timu hiyo kufanya kazi yake kwa
madai kuwa sera za shule hizo
haziruhusu watu wa nje kuingia
shuleni hapo. Timu hiyo imean-
zia Mkoa wa Kilimanjaro kufan-
ya uchunguzi wa suala hilo.

Vilevile, shule hizo zimedai
kuwa ni lazima wazazi wa wa-
nafunzi wahusishwe kwanza na
waridhie watoto wao kushiriki
kwenye uchunguzi huo.

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Dk. Francis Michael, alibainisha
hayo wakati wa kikao na Maofi-
sa Elimu Msingi na Sekondari
pamoja na wadhibiti ubora wa
mkoani Kilimanjaro kilicho-
fanyika mjini hapa juzi.

“Leo (juzi) asubuhi, nime-
pokea simu kutoka kwa Kam-
ishna wa Elimu akidai kuna
taasisi (shule) zimewagomea
kufanya uchunguzi, zimewaam-
bia haziwezi kuwaruhusu ku-
ingia shuleni mpaka kila mzazi
wa mtoto aliyepo kwenye shule
hizo aruhusu mtoto kuhojiwa,
huku wakiongeza kuwa sera zao
haziruhusu ‘watu back’ (watu
wa nje) kuingia shuleni.

“Hapo ninashangaa ‘mtu
back’ ni nani? Aliyekwenda ni
Kamishna wa Elimu mwenyewe,
mwenye mamlaka ya kusajili
na kutoa vibali vya shule, ndiye
anayeitwa ‘mtu back’. Hii im-
etufikirisha sana,” Katibu Mkuu

alisema.

Timu hiyo iliundwa na Waziri
wa Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Prof. Adolf Mkenda, baada
ya Nipashe kuchapisha habari
ya uchunguzi kuhusu wanafun-
zi kufundishwa kulawitiana
shuleni wakiahidiwa kupewa
zawadi zilizoambana na ofa ya
kupewa nafasi ya kuongea kwa
simu na wazazi wao.

Ikumbukwe kuwa taratibu
za shuleni nchini zinazuia wa-
nafunzi kutumia simu shuleni na
wazazi hawaruhusiwi kuongea
kwa simu na watoto wao wan-
apokuwa shuleni isipokuwa kwa
utaratibu maalum kunapoku-
wa na dharura, na katika hilo
simu ya uongozi wa shule hutu-
mika.

Katibu Mkuu allisema wizara
imepata shaka kubwa kwa baa-
dhi ya shule, hasa binafsi kwa
kitendo cha kuzuia maofisa wa
serikali kutekeleza wajibu wao.

“Kusema ni kwa nini wana-
gomea timu kufanya uchunguzi,
siwezi kujua maana wao ndiyo
wanajua wenyewe, pia kwa sasa
siwezi kuzitaja taasisi (shule)
kwa kuwa timu iliyotumwa
mkoani Kilimanjaro inaandaa
ripoti itakayoonyesha ni shule
zipi zilizokataa ili Watanzania
wazijue,” alisema.

Aliagiza shule zilizosajiliwa
nchini na zimepewa vibali vya
kufanya kazi ya utoaji wa elimu
chini ya sheria, kuacha kuwa-
zuia watendaji wa serikali wan-
apokwenda kufanya kazi mbal-
imbali, ukiwamo ukaguzi.

“Endapo taasisi (shule) zi-
tafanya  vinginevyo, wizara
itafikiria tofauti na hatua kali zi-
tachukuliwa ili kukomesha jam-
bo hilo,” Dk. Michael alionya.

Katibu Mkuu alibainisha kuwa
timu ya ukaguzi iliyoko mkoani

Kilimanjaro, tayari imepita kwe-
nye baadhi ya shule, akielekeza
kuwa ni wajibu wa maofisa elimu
msingi na sekondari pamoja na
wadhibiti ubora kushirikiana na
maofisa ustawi wa jamii nyakati
za ukaguzi ili wafanye kazi hiyo
kwa ufanisi zaidi.

Mkoa wa Kilimanjaro una
shule za awali 961 (za serikali
869 na binafsi 92); za msingi 992
(za serikali 872 na binafsi 120) na
za sekondari ni 352 (binafsi 127
na za serikali 225, huku 71 zikiwa
za kidato cha tano na sita).

Timu hiyo inayopita kuchun-
guza ukubwa wa tatizo la vi-
tendo vya ukatili wa kingono na
udhalilishaji mkoani Kiliman-
jaro inajumuisha Kamishna wa
Elimu, Mkurugenzi wa Udhibiti
Ubora wa Elimu na Mwanashe-
ria wa Wizara.

VITABU TATIZO

Katibu Mkuu pia aliweka wazi
wamepokea taarifa za kuwapo
machapisho na vitabu mbalim-
bali visivyo na maadili, vinatu-
mika kwenye baadhi ya shule
nchini.

Alisema wizara imeanza kuzi-
fanyia kazi taarifa hizo ili kum-
shauri waziri mwenye dhamana
hatua za kuchukua.

“Yawezekana kuna mahali
serikali ilizembea na baadhi ya
machapisho na vitabu visivyo
na maadili ya kitanzania vikain-
gia nchini.

“Ni wakati wa kufanya uchun-
guzi katika shule na maktaba
mbalimbali ili kujionea ukubwa
wa tatizo. Kwa mujibu wa sheria,
waziri wenye dhamana ana haki
na mamlaka ya kupiga maru-
fuku machapisho na vitabu
hivyo kutumika shuleni,” Katibu
Mkuu alihitimisha ufafanuzi
wake.

]
Polisi kuimarisha
ulinzi ujio wa Lissu

: NaRestuta James

WAKATI macho na masikio

© ya wafuasi na wanachama
: wa Chama cha Demokrasia

na Maendeleo (CHADEMA),

© yakielekezwa Dar es Salaam
: anakowasili Makamu Mwe-

nyekiti wa chama hicho,

© Tundu Lissu, Jeshi Ia Polisi

l[imewahakikishia ulinzi na

¢ usalama likieleza ‘tumeji-

panga kuona usalama un-

¢ aimarika.’

Lissu ambaye aligombea

: urais kwa tiketi ya CHADE-

MA mwaka 2020, anawasili
nchini akitokea nchini Ubel-

: giji ambako ameishi kwa

¢ takribani miaka minne

¢ akifanyiwa matibabu baada
¢ ya watu wasiojulikana

kumshambulia kwa risasi
mwaka 2017.
Akizungumza na NIPASHE

. jana, Kamanda wa Polisi,

Kanda Maalum ya Dar es

: Salaam, Jumanne Muliro,
: alisema askari wake wame-
: jipanga vizuri kuhakikisha

kiongozi huyo na wafuasi

: wake wanaongozwa na

kulindwa kwa mujibu wa

: sheria.

Alisema, Jeshi la Polisi
Kanda Maalum limejipanga
kuuongoza msafara wa
kiongozi huyo kwa namna

: ambayo haitaathiri ujenzi )
* wa barabara na ule wa reli
: vya kisasa unaoendelea bara-

bara ya Nyerere inayotokea
Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Julius Nyerere
UNIA).

“Tutampitisha kwenye
barabara ambazo ujenzi
hauendelei kwa sababu ule
ni mradi mkubwa wa Ki-

taifa..tutampitisha kwenye

barabara ambazo hazi-

¢ taathiri masuala ya ujenzi,”
¢ alisema.

Kuhusu usalama Kamanda
Muliro alisema: “Polisi

© tumejipanga kama kawaida..
: tutaendelea na shughuli

kuona usalama unaimarika.”
Alisema jeshi hilo litazin-

gatia mifumo yake kuhakik-

isha wafuasi, wanachama
na viongozi wa chama hicho

wanapata ulinzi stahiki.

“Na yeye (Lissu), kama
Mtanzania atakuwa sehemu

. ya Watanzania wengine
: ambao wanapata usalama

huu huu,” alisema.
Mwenyekiti wa kamati
maalum inayoratibu
mapokezi ya Lissu, Peter
Msigwa, alilambia NIPASHE

© jana kwamba viongozi wote
: waandamizi wa chama

hicho wakiongozwa na
Mwenyekiti wake, Freeman
Mbowe, watakuwapo uwan-

: ja wa ndege kumpokea.

Alisema kiongozi huyo

ambaye atawasili saa 7:30

mchana ataelekea moja kwa
moja viwanja vya Bulyaga

vilivyoko Temeke mwisho

kuhutubia wananchi.
Alisema baada ya mku-

tano wa leo, chama hicho
kitakuwa na vikao vya fara-
gha kwa siku mbili kuanzia

Kamati ya Msigwa |I|yope—
wa J|na la ‘Lissu Home Com-
ing’ imewaomba wafuasi
wa chama hicho pamoja
na wakazi wa jiji la Dar
es Salaam, kujitokeza kwa
wingi kumpokea kiongozi
wao huyo.

“Niwakaribishe wakazi
wa Dar es Salaam tukam-
pokee shujaa wetu uwanja
wa ndege na kisha twende
Temeke tukamsikilize Lissu
maana anafundisha, anae-
limisha na tutapata mambo
mengi kutoka kwake,” alise-
ma Msigwa juzi.

Lissu aliondoka nchini Sep-
temba 7, 2017 kwenda Nai-
robi, Kenya kwa matibabu
baada ya kushambuliwa
kwa risasi katika makazi
yake ‘Area D' jijini Dodoma,
muda mchache baada ya
kutoka bungeni na hivyo
kukimbizwa hospitalini
mkoani hapo hata hivyo,
ilibidi asafirishwe kwa mat-
ibabu zaidi nchini Kenya.

Nairobi alipatiwa matibabu
kwa muda mfupi na kusa-
firishwa hadi nchini Ubelgiji
ambako alipatiwa matibabu
yote hadi aliporejea nchini
Tanzania kwa mara ya
kwanza Julai 27, 2020 kwa
ajili ya kushiriki uchaguzi
mkuu akiwania nafasi ya
urais kwa tiketi ya chama
chake.

Novemba 10, 2020, Lissu
aliondoka kurudi Ubelgiji
baada ya kumalizika kwa
uchaguzi mkuu, akidai
kwamba usalama wa maisha
yake ulikuwa hatarini.

Akitoa salamu za mwaka
mpya, Januari 13, mwaka
huy, alieleza kusudio lake
|2a5kurejea Tanzania Januari

Akizungumza na waandi-
shi wa habari hivi karibuni,
Mkurugenzi wa Itikadi, Ma-
wasiliano na Mambo ya Nje,
John Mrema, alisema tayari
maandalizi ya kurejea kwa
viongozi wote wa chama
hicho ambao ni wakimbizi
wa Kisiasa yanafanyika kwa
hatua mbalimbali.

Alitaja viongozi wengine
wanaojiandaa kurejea
nchini mbali na Lissu, pamo-
ja Godbless Lema ambaye
alikuwa mbunge wa Arusha
Mjini.

“Na kuhusu viongozi
wengine wa chama chetu
kurejea nchini akiwamo
Lema, wanaendelea kufanya
maandalizi na watakapoka-
milisha taratibu zao watase-
ma wanarejea lini, lakini
maandalizi yanaendelea
huko waliko na yako hatua
mbalimbali, kwa hiyo waki-
kamilisha, watatoa taarifa
rasmi,” alisema Mrema hivi
karibuni katika mkutano na
waandishi wa habari.
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Mwili wa Mtanzania aliyefariki vitani
Ukraine wawasili, serikali yatoa onyo

Na Elizabeth Zaya

KAMATI maalumu inay-
oratibu mapokezi ya Makamu
Mwenyekiti wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Tundu Lissu,
iliyopewa jina la ‘Lissu Home
Coming’, imewaomba wafuasi
wa chama hicho na wakazi wa
Jiji 1a Dar es Salaam kujitokeza
kwa wingi kesho kumpokea
kiongozi huyo.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti
wa Kamati hiyo, Mch. Peter
Msigwa, Lissu atawasili kesho
saa 7:30 mchana kwenye Uwan-
ja wa Ndege wa Kimataifa wa
Julius Nyerere(JNIA).

Mch. Msigwa alisema kuwa
baada ya kuwasili, Lissu atak-
wenda moja kwa moja kwenye
viwanja wa Mwembe Yanga,
Temeke kufanya mkutano wa
hadhara kuzungumza na Wa-
tanzania.

“Mimi ni mwenyekiti wa
kamati ndogo inayotokana
na Kamati Kuu ya chama,
maarufu Lissu Home Coming,
na ndio maana niliondoka
Mwanza kuja hapa kwa sababu

hiyo ya kushughulikia mapoke-
zi yake kwa kushirikiana
na CHADEMA Kanda ya Pwani.

“Na baadhi waliopo katika
kamati hii ni pamoja na Mwe-
nyekiti wa CHADEMA Kanda
ya Pwani, Baraka Mwago, Grace
Kiwelu na mwingine wa Zanzi-
bar. “Kwa hiyo, niwakaribishe
wakazi wa Dar es Salaam tu-
kampokee shujaa wetu uwanja
wa ndege na kisha twende
Temeke tukamsikilize Lissu
maana anafundisha, anaelimi-
sha na tutapata mambo mengi
kutoka kwake,” Mch. Msigwa
alisema.

Lissu aliondoka nchini Sep-
temba 2017 kwenda Nairobi,
Kenya kwa matibabu baada ya
kushambuliwa kwa risasi kwe-
nye makazi yake Area D jijini
Dodoma muda mfupi baada ya
kutoka bungeni.

Baada ya shambulio, alikim-
bizwa Hospitali ya Rufani ya
Mkoa wa Dodoma kwa mat-
ibabu na baadaye alisafirishwa
kwenda Nairobi, Kenya kwa
matibabu kisha kusafirishwa
kwenda Ubelgiji ambako alien-
delea na matibabu hadi alipore-

CCM yatangaza kiama viongozi
walalamishi wasiochukua hatua

Na Augusta Njoji, DODOMA

KATIBU Mkuu wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Daniel
Chongolo, ametangaza kibano
kwa viongozi wa serikali waki-
wamo mawaziri wanaoshindwa
kutimiza wajibu wao na kugeu-
ka kuwa walalamikaji.

Amesema chama kitaanza
ziara ya kukagua utekelezaji
wa ilani, utendaji wa viongozi,
namna wananchi wanavyohu-
dumiwa na kuwashughulikia
watakaobainika kutotimiza
wajibu wao.

Akizungumza jana kwenye
hafla ya mapokezi ya sekretari-
eti ya CCM Taifa Makao Makuu,
Dodoma, Chongolo, alisema
chama hicho hakitamchekea
mtu aliyepewa dhamana seri-
kalini na kushindwa kutimiza
wajibu wake wa kuwatumikia
wananchi. “Ukiwa waziri ume-
pewa dhamana ya kusimamia
eneo lako wewe ndiyo msi-
mamizi wa kanuni, sheria na
zimekupa mamlaka ya kufanya
maamuzi na pale inapohitajika
kufanyika mawasiliano ya ziada
na ya juu yako umepewa dha-
mana ya kufanya hivyo.”

Alisema baada ya CCM kupe-
wa dhamana liliundwa Baraza
la Mawaziri, waliteuliwa wakuu
wa mikoa, wilaya, Makatibu
Tawala wa Wilaya na Mikoa,
Wakurugenzi hadi watendaji
dhi kutojua dhamana walizo-
pewa.

“Sasa hivi kumeibuka tabia
ya kiongozi anapewa eneo naye
analalamika, unamkuta waziri
badala ya kufanya maamuzi ili
mambo yatokee yeye anabaki
analalamika, Katibu Mkuu ana-
pewa wizara badala ya kutimiza
majukumu yake anabaki anal-
alamika...hatupo kwenye waka-
ti wa kusubiri malalamiko ya
watu waliopewa dhamana,” al-
ionya. Chongolo alisema wapo
kwenye wakati wa kutenda na
kuwataka viongozi hao watam-
bue wana dhamana wamepewa
eneo la kulitumikia.

Alisema Watanzania wana-
taka huduma, barabara, maji,
elimu na miundombinu mizuri,
hawataki maneno.

Kadhalika, alisema waki-
waona watu wanapata neno la
kuwanyoshea kidole watambue
kuwa hawajakaa sawa sawa na
hawatimizi wajibu wao.

“Niwaambie mimi naitwa
Chongolo lakini nikiwa Katibu
Mkuu ni Katibu Mkuu, hatut-
acheka na mtu yeyote tunacho-
taka ni kuona tija na matokeo ya
kile tulichojipangia,” alisema.

Aidha, alishukuru kwa kua-
miniwa kuendelea kutumikia
nafasi hiyo na kuahidi kuen-
delea kuhakikisha dhamira ya
CCM inatimia.

Awali, Mwenyekiti wa CCM
Mkoa wa Dodoma, Alhaj Adam
Kimbisa, alisema CCM inam-
pongeza Chongolo kwa kua-
miniwa na kuteuliwa tena kuwa
Katibu Mkuu wa CCM.

jea nchini kwa mara ya kwanza Julai
mwaka 2020, akashiriki Uchaguzi
Mkuu akiwania nafasi ya urais kwa

tiketi ya CHADEMA.

Novemba 10, 2020, Lissu alion-
akisindikizwa
hadi uwanja wa ndege na Balozi wa
Ujerumani kwenda Ubelgiji baada
ya kumalizika kwa uchaguzi mkuu,

doka tena nchini,

akidai usalama wa maisha yake uli-
kuwa shakani.

Januari 13, mwaka huu, Lissu ali-
zungumza na Watanzania kupitia
mitandao ya kijamii na kueleza ku-
sudio lake la kurudi nchini Januari
25. Wiki iliyopita, Mkurugenzi wa Iti-
kadi, Mawasiliano na Mambo ya Nje
wa CHADEMA, John Mrema, alisema

maandalizi ya kurejea kwa viongozi
wote wa chama hicho ambao ni
wakimbizi wa kisiasa, yanafanyika
kwa hatua mbalimbali.

Alitaja viongozi wengine wanaoji-
andaa kurejea nchini mbali na Lissu
kuwa ni pamoja na Godbless Lema
ambaye alikuwa Mbunge wa Arusha
Mijini.

<4A Canara Bank (Tanzania) L1d

’

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014
WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 DESEMBA 2022. TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
KWA ROBO MWAKA INAYOISHI REHE 31 DESEMBA 202
(Kiasi kwa shilingi milion) (Kiasi kwa shilingi milioni)
Robo Mwaka ya sasa Robo Mwaka liopita I
2 30 Septemba 2022 inganin
A |mau sasa Owaka lopita)
1 Fedna Taslimu 595.79 1,035.91
2 Salo katika Benki kuu ya Tanzania 4,942.86 5,700.62 31 Desomba 2022 | 30 Septomba 2022 | 31 Desomba2022 | 31 Desemba 2021
3 Uwekezaji katika Amana za serikali 43,769.98 43,397.06 | Wtiririko wa fedha kutokana na shughuli za uendeshaji:
4 Salio katika Benki nyingine na Taasisi za Fedha 504.40 1,872.40 MapatiHasara) Halsi (43845) 226 65645 2645
Marekebisho kwa ajil ya: - - - -
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 0.04 44.68 Hasara katika mal 9728 o776 (21.86) 40248
6 Miamala Baina ya Matawi - - -Badiliko halisi katika Mikopo (2.420.84) (282.33)| 1,070.36 (2,681.41)]
R, FadalMasara kvenye mauzo ya Mal o - o -
Mabadilio halisi katka Amana (708.44)] (1594150 (29,765.88)| 11.776.98
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika - - Mabadilio halisi katika Amana za muda Miupi Ziizoafikiva - - - -
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 4,179.14 5,333.24 Mabadiohals: katkachima nygine (15225) % 86662 704
10 Unekersi Katika Amana Nyingine . . Mabadiko Hals Kt mal njinine 40365 215060 a08.45
Kot i 5000 11406 (697.40) (116500
M Mikopo Halis liyopo 50,045.03 47,624.19 Vengiapabariste) (=) (11409) eer40) (650
12 Mali Nyingine 1,152.49 1,499.65
13 Uwekezaji wa Hisa - - (3,269.05) (13,528.27)| (27,561.25)| 1247054
14 Akaunti za udhamini - - 11 Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za uwekezaj: -
Gawio llopokewa - - - -
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 429.07 532.62 Ununuzi v Ml za kudumu 627 (16.18) 31016 609)
105,618.80 107,040.38 Mapato kutokana na mauzo ya mali za kudumu . . - N
16 JUMLAYAMALI Ununuz wa Amana zilzoshughuliiva na Mawakala 084 265194 (699996) (200573)
B |DHIMA
17 Amana za Benki nyingine na Tassisi za Fedha 9,984.60 11,595.00 Mapalo kulokana na mauzo ya Amr zizoshuguikiva na Mavikala
18 Amana za Wateja 53,334.13 52,432.17 Mengineyo(aiisha)
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - -
7691 263876 (6,680.80), (2011.76)|
20 Amana Maalumu 1l Wiririko wa fedha kutokana na shughuli za kifedha:
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha Uipaj wa Madeni ya Muda Mrefu
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - Mapato kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu
Mapalo kulokana a o va M wa Hisa . :
23 Limbiko fa Kodi na Gharama Zitakazolipwa Eceic2 1,851.67 Gawio Lillolipwa kwa Fedha taslimu (49245)| (492.45)|
24 Dhima a Tozo kwa Al ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mieja - ey ariNengre T o) o) i)
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi
2 Mool s K Kiach na Tozs Moo ) . Fedha Ha Kifedha (1279) (3.49) (298) (25419
24558 620.20 IV Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha taslimu
27 Dhima Nyingine - - OngezekoPunguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali (2.564.90) (11,455.94)) (35,015.03)| 10,204.63
28 Madeni . . Zinazofanana na Fedha Taslimu
. ,199.04 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni 14,651.03 26,106.96 4740131 36,896.83
29 JUMLA YA DHIMA 65,215.93 66,199.0. mwa Robo mwaka/mwaka
30 MALU(DHIMA) HALIS! (16 kutoa 29 40,402.87 40,841.33 Fedha na Mal Zinazofanana na Fedha Tasiimu Mwishoni mwa Robo
c FEDHA ZA WANAHISA mwakalmwaka 12,086.13 14,651.03 12,086.28 47,101.46
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 32,830.00 32,830.00
32 Akiba ya Miaji 308.15 1,367.28
33 Mapato Yaliyobakizwa 6,608.27 5549.14 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 DESEMBA 2023
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 656.45 1,094.81 (Kiasi kwa shilingi milioni)
35 Akaunti Nyingine za Mji - -
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache - - i Malipoju | Wapato | /. Tengola |,
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 40,402.87 40,841.33 H;;:‘“ yabeiya | Yaliyobakiz klwashae "Y: Ziada ya 1;%2:: Jumla
38 Dhima Zisizo Dhanir 6,606.15 5476.54 hisa wa jumla
39 Mikopo Chechefu 336.27 1,707.74
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 80.81 441.08 Mwaka wa sasa 31/12/2022
41 Mali Nyingine Chechefu - - Salio la mwanzo wa mwaka 283000 612050 | 121937 4023887
D|BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Faida | (Hasara) Haisi Baada ya Kodi ya Mapato . 656.45 . 65645
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 38.25% 38.16% Mapato mengine yaliyojumuishwa - -
(i) Uwiano wa Mikopo Chechef na Jumia ya Mikopo Ghafi 0.67% 3.55%|  |Mamalana wanatisa - -
(ili)  Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumia ya Amana 79.15% 75.05%|  |Gawioliliolipwa (42.45) - (492.45),
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumia ya Mali Halisi 47.38% 44.49%|  |ZiadayaKisheria 22| (@1122) -
(v)  Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumia ya Mal 93.26% 91.77% Lee""gg"“lz yzo‘ada yadumla - -
i -1.11% -19.93% - ¥ y y
"(‘"_ X Z::ZZ::Z :: ’;’;‘f"a Ao 13055 | |52l famuisho wa Robo muaka wa sasa 32,830.00 726472 30845 40,4087
wil) Ongez i =i -13.
Mwaka Uliopita 3171212021
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI Salio la mwanzo wa mwaka Uliopita 3283000 4542t M35 3762556
Faida | (Hasara) Halsi Baada ya Kodi ya Mapato . 261331 . 261331
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 31 DESEMBA 2022 Mapato mengie yalysjumusivea . .
(Kiasi kwa shilingi milioni) ~ [!iamaaravanahisa
RoboMwkayasasa | g [sea nganish Zada ya Kisheria (123802)| 123802
(mwaka uloia) Mk uiopt) Tengo a Ziada ya Jumia . -
Mengineyo - - - -
S1Desemba2022 | 31Desemba202t | 3\Desemba2iz2 | 31Desemba202t | [Saliolamwisho wa mwaka Uliopita 3283000 612050 | 127937 4023887
1 Mapato ya Riba 2,039.64 2,434.39 8,707.52 9,635.81
2 Gh Rib 72279 805.96 3,258.97 3,237.67
B 130685 162843  5M854|  630815| [wieioMCELo
3 Mapato Halis ya Riba (fkutoa 2) ol 028 i 39815 | A ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 Desemba 2022
4 Madeni Viza Yaliyofutwa 951.18 - 951.18 -
5 PunguzolOngezeko la tengo katka Mikopo 312 (4.82) 6.27 8290 | |Katika kuandaa taaria za hizi za fedha,sera za uandaai ni ziezie zilzotumika wakati wa uandazii wa Taarfa za Fedha zZiizokaguiia za)
6 Mapato Yasiyo ya Riba 238.90 379,58 702.49 955,34 | |mwaka uliopita(kama kulikua na mabadiiiko katika sera za uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka yalmwakal
Isasa,mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8)
6.1 Faida(Hasara) Ziokanazo - nia Miamala ya 5530 5475 196.93 15273
Fedha za Kigeni : : :
6.2Ada na Kamisheni 183.60 324.83 505.56 802.60 Jina Cheo Sahihi Tarehe
63 Gawio - - - -
64 Mapato Mengine - . . . TRBALAJIRAO OFISAMTENDAJI MKUU (Imesainiwa) 2301-203
7 Gharama Zisizo 22 Riba: 989.92 102557 383974 3481.01 | [FADHILIPETRO SANGA MKUU WAFEDHA (Imesainiva) 20102
| ,025. ,839. 481,
74 Mishaharana Mo 0437 W20 163382 137629 | [FREDRICKHPPOLITE |MKAGUZI MKUU WA NDANI (Imesainiwa) 2301-203
7.2 Ada na Kamisheni 12.78 1249 34.07 33.92
7.3 Gharama Nyingine 58278 671.06 2,171.85 2,070.80 |Sisi tuliotajwa hapo chini wajumbe wa bodi ya wakurugenzi tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu,tunatamka kwamba
8 Faida(Hasara) ya Uendeshaji (388.46) 987.26 1,353.84 3,789.57 |  [tumezitathmini taarifa hizi na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji
9 Tengo a Kodiya Mapato 50,00 355.00 697.40 1,165.00 \wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006 na zinaonesha hali halisi..
10 e Hasaa) s aade Kotlya (438.46) 632.26 656.45 262457
11 Idadi ya Wajiiwa 26 25 26 25
12 Mapato kwa Hisa (13) 19 2 80 . -
15 Vapalo aHisa (13) 19 2 80 ding Cheo Sehhi Torehe
14 Idadiya Watawi 1 1 1 T\ oReomweLown ‘MKURUGENZI ‘ (Imesainiwa) ‘ 23.01-2023
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
) e ma v MIANAIDI ATHUMAN MTANDA ‘MKURUGENZI ‘ (Imesainiv) ‘ 23012023
jwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mal
! B 169% 192% 074% 240%
e ey o s 429% 631% 2:14% 673% Canara Bank (T) Ltd
(1) Uniano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Head Office Dar Es Salaam Branch
Mapato Ghafi 63.63% 51.07% 6242% 47.34% Elia Complex P.O. Box 491, Dar Es Salaam, Tanzania
(V) Uniano wa Mapato Heisiya Riba na . y . § E:mail ctbl@canarabank.co.tz, T +255 222112530 (D) +255 222112532
Wastani wa Maii Znazozalisha 5.58% 540% 6.73% 5.62% www.canarabank.co.tz
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HABARI KITAIFA

Mwili wa aliyekuwa mfanyakazi
wa TBS wazikwa chini ya ulinzi

Na Elizabeth Zaya

ALIYEKUWA mfan-
yakazi wa Shirika la Vi-
wango Tanzania (TBS),
Henry Massawe, jana al-
izikwa chini ya usimamizi
wa Jeshi la Polisi Pwani

katika eneo alikokuwa
akiishi Kiharaka, Kata ya
Mapinga mkoani Pwani.
Polisi ililazimika kusi-
mamia mazishi hayo
baada ya Mahakama ya
Wilaya ya Bagamoyo kua-
muru mwili huo kuzikwa

katika nyumba yake ali-
yokuwa akiishi.

Mwili huo umezikwa
bila mke wa marehemu,
Janeth Tkuyumba, kushiri-
ki na mama mkwe, mtoto
wake na msaidizi wa ny-
umbani wakiwa wameji-

fungia kwa ndani.
Mfanyakazi huyo
wa TBS alifariki Janu-
ari 16, mwaka huu, la-
kini hakuzikwa baada ya
kuibuka kwa mgogoro
kati ya ndugu zake mare-
hemu na mke wake.

Tangu kampuni ya Barrick ilipoingia ubia na Serikali ya Tanzania,
mwaka 2019, ilijikita katika kufufua na kukuza uzalishaji katika migodi ya

North Mara, Bulyanhulu na Buzwagi.

Kwa hakika, jitihada hizo zilizaa

matunda. Kwani, hadi leo, kampuni ya Barrick iliweza kulipa wanahisa

gawio la Dola za kimarekani milioni 311.

Aidha, kampuni ya Barrick

kwa ujumla imewekeza zaidi ya Dola za kimarekani Bilioni 2.4 katika
uchumi wa nchi na kutumia kiasi cha Dola za kimarekani milioni 10.1

katika masuala mbalimbali ya kijamii.

Kwa upande wa rasilimali watu,

Barrick, imetengeneza ajira mpya 1,842, Hatua hii imefanya asilimia 96 ya
wafanyakazi wote migodini kuwa ni Watanzania.

Migodi ya North Mara na Bulyanhulu ipo kwenye njia sahihi kufikia hatua
ya daraja la kwanza kweye uzalishaji wa dhahabu (*Tier T Gold Complex),

LLS9 VAP

ikitokea kwenye udumavu wakati Barrick ikichukua migodi hii na kuelekea

kwenye kilele cha sekta hii ya madini.

BARRICK

Tunajenga Mustakabali

www.barrick.com | NYSE : GOLD - TSX : ABX

* Mgodi wa daraja la juu (Tier One Gold Asset), ni mgodi wenye uwezo wa kuzalisha wakia 500,000 za dhahabu kwa
mwaka kwa gharama iliyo chini ya wastani wa gharama za uzalishaji katika sekta ya madini ya dhahabu kwa kipindi cha
wa uhai wa mgodi huo ambao ni angalau miaka kumi.

¢ azikwe
: mke alikimbilia mahakamani
: kwenda kuweka zuio.

. iliyotolewa jana na Mku- §
: rugenzi wa Mawasiliano |

: ya Rais, Ikulu, Zuhura
¢ Yunus,
¢ dolewa kwenye
* nafasi
¢ Mkurugenzi
: Mtendaji  wa
¢ Halmashauri

: ya Wilaya ya

i Musoma, Msongela Palela.

: Mtendaji wa
¢ ya Wilaya ya Iramba, Mi-
¢ chael Matomora, Mkurugenzi

Ndugu walisema kabla ya
umauti kumfika, kijana wao
alitaka azikwe nyumbani
kwake Kiharaka alipokuwa
akiishi, lakini mke wake al-
idai mumewe alitaka azikwe
nyumbani kwao alikozaliwa,
Moshi mkoani Kilimanjaro.

Ndugu walipomshinikiza
nyumbani  kwake,

Mwenyekiti wa Mtaa wa Ki-

haraka, Simoni Kilian, alisema
: uamuzi wa mahakama wa
: kuzikwa marehemu huyo
. ulitolewa jana asubuhi na
: kuomba ulinzi wa polisi ku-
¢ fanikisha mazishi hayo kwa
 amani.

“Huyu kijana alikuwa ni

: mkazi mzuri na mwema kwe-
 nye huu mtaa na hata sisi tulis-
 hangaa kwa nini hili lilitokea,
¢ lakini cha kushukuru limei-
: sha, tumezika kwa amani.
¢ Mke wake hakushiriki na hata
: mama yake mzazi walijifungia
¢ ndani na mtoto wa marehe-
: mu ambaye mi mdogo kama
¢ miaka miwili au mitatu hivi
! na msichana wa kazi, nafikiri
¢ walifanya hivyo kwa hofu.”

“Lakini mimi niliwahakik-

. ishia kwamba hakuna lolote
: baya litakalowapata na kuna
: amani ya kutosha.”

Kiliani alisema kabla ya

¢ kuingiza mwili ndani waliala-
¢ zimika kuvunja mlango kwa
: sababu ulikiwa umefungwa
¢ kwa ndani na baada ya kumal-
¢ iza shughuli ya mazishi waliu-
¢ funga kama walivyoukuta.

Mmoja wa kijana aliyekuwa

akifanya kazi na merehemu
: ambaye hakupenda jina lake

litajwe, alisema Henry ameu-
gua kama wiki tatu na mara ya
Dodoma kwenye mkutano wa
kikazi wa Shirika lao katikati
ya mwezi Desemba, mwaka
jana.

“Tulikuwa  tukiwasiliana
anasema kwamba anaumwa
ndiyo maana haji ofisini kwa
siku chache hizo, lakini tuka-
juassio serious kihivyo.”

“Nilichojifunza ni kwamba
kuna umuhimu wa kuandika
wosia pale tu unapokuwa
na familia au kuwa na mali
zako. Vijana wengi hatufanyi
hivyo tunafikiri ni mpaka uwe
mzee ndiyo uandike, hili ni
funzo.”

Alisema wamebaini Henry
na mkewe walikuwa na ugom-
vi wa muda mrefu.

“Tumekibaini kwamba
hawa watu walikuwa na
ugomvi wa muda mrefu yeye
na mke wake, walifunga ndoa
mwaka 2018, lakini inavy-
osemekena tayari ndoa yao
ilikiwa na mgogoro mkubwa,”
alisema.

“Cha kushangaza Henry
hakuwahi kutuambia, yaani ni
bora kama angetuambia lab-
da tungejua namna ya kum-
saidia. Alikuwa ni mshikaji
sana, anacheka sana na watu,
mchapakazi.”

Mmoja wa majirani, Lucas
Mwakapeje, alisema majirani
ndio walioshiriki kwa kiwango
kikubwa kufanikisha mazishi
hayo wakishirikiana na polisi
kuvunja mlango wa geti na
kuingiza mwili, kuhakikisha
umezikwa na kila kitu kime-
kaa sawa.

RAIS Samia Suluhu Hassan

¢ ametengua uteuzi wa Mkuu
: wa Wilaya ya Mbarali, Reuben
: Mfune na wakurugenzi wa-
¢ tendaji halmashauri nne
* nchini kuanzia Januari
¢ 22, mwaka huu.

Kwa mujibu wa taarifa

walioon-

7Zao ni

Mwingine ni Mkurugenzi

Halmashauri

Panga la Samia lafyeka
- wakurugenzi wanne, DC

Na Mwandishi Wetu

Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Ushetu, Linno Mwa-
geni.

Taarifa hiyo ilisema pia Rais

ametengua uteuzi wa Mku-
rugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya
ya Ludewa, Sunday
Ndori.
Aidha, taarifa
hiyo haikueleza
sababu za
. kuondole-
wa kwa
viongozi
hao,
huku
ikiwa ni
mwen-
del -
ezo wa kauli ya kiongozi huyo
kuwa atafanya mabadiliko ya
watendaji wa serikali ambao
hawaendani na kasi yake.
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M MWALIMU COMMERCIAL BANK PLC

Mwalimu Commercial Bank Plc

UONESHAIJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

Robo Mwak: Robo Mwakaya | Robo Mwaka Limbikizola | Limpikizola
WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 DISEMBA 2022 obo Mwaka ya TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA ULIOISHIA 31 DISEMBA 2022 V 0 1 Mwaka

(Kiasi kwa sh oni) sasa pi (Kiasi kwa shilingi milioni) sasa iliyopita Mwaka wasasa | | ;oanichi

31-Dis-2022 31-Dis-2022 30-Sep-2022 31-Dis-2022 e

A. MALI: I. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
1. Fedha Taslimu 316 735 Mapato (Hasara) Halisi 67 26 % (1,362)
2. Salio katika Benki Kuu ya Tanzania 9,056 5,033 isho kwa Ajili ya: - - - -
3. Uwekezaiji katika Amana za Serikali - - ~Hasara katika Mali 313 313 1,244 1,329
4. Salio katika Benki nyingine na Taasisi za fedha 18 30 - Badiliko Halisi Katika Mikopo (2,342) (15,394) (23,944) (18,276)
5. Hundi na Miamala ya Kushughulikiva 41 8 - Mabadiliko Halisi Katika Amana 122 14,289 21,459 19,686
6. M.l'arn.a.la B.a|r|a ya Matawi - 1,402 - liko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zili i - - - -
;‘ g'r':im': o W'a"z’;a Siara - - 5 lio Halisi Katika Dhima Nyingine 4,867 (1,793) 3,670 357
9. Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 5,266 9,795 :x:;alﬁ:g‘i’p::hs' Katika Vali Nyingine Bﬁ_ (1'17?) (221) 1(‘?;)
10. U\_/vekezaji I.(a.tilfa Amana Nyingine - - - - (160) (156) (300) (333)
11. Mikopo Halisi lliyopo 64,356 57,485
12. Mali Nyingine 3,219 4,299 Fedha Halisi zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 3,678 (3,890), 2,004 1,522
13. Uwekezaji wa Hisa Z - Il.  Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za ji
14. Akaunti za udhamini - - - Gawio Lili - - - -
15. Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 842 893 - Ununuzi wa Mali za Kudumu 5 (15) (229) (218)
16. JUMLA YA MALI 83,114 79,680 - Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - - - -
B. DHIMA: - Ununuzi wa Amana Zisi iwa na - - - -
17. Amana za Benki nyingine na Taasisi za fedha 3,500 - - Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisi iwa na Mawakal - - - -
18. Amana za Wateja 60,179 60,057 - Mengineyo - - -
19. Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - Fedha Halisi Zili: ili ika) kwa Shughuli za Uwekezaji 5 (15) (229); (218)
20. Amana Maalumu - - Il Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
21. Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - - Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
22. Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - - Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
23. Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 951 1,606 - Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - - - -
24. Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - - Gawio Lililolipwa kwa Fedha taslimu - - - -
25. Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 1,265 260 - iliko Halisi Katika Madeni Mengine - - - -
26. Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo nyingine Zitakazolipwa Baadae - 92 - ry - - - 262
27. Dhima Nyingine 1,406 1,702 Fedha Halisi Zili il ika) kwa shughuli za Kifedha - - - 262
28. Madeni - - = o ™
IV. Fedha Taslimu na Mali na Fedha Taslimu:
29. JUMLA YA DHIMA 67,301 63,717 - Ongezeko / Punguzo Halisi katika Fedha Taslimu na Mali zi na Fedha Taslimu 3,683 (3,905), 1,775 1,566
30. MALI/(DHIMA) HALISI 15,813 15,963 - Fedha na Mali Zi na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo 4,134 8,039 6,051 4,485
C. FEDHA ZA WANAHISA: - Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 7817 4134 7,826 6,051
31. Mtaji wa Hisa Uliolipwa 30,912 30,912
32. Akiba ya Mtaji - -
33. Mapato Yaliyobakizwa (20,180) (19,975) BAADHI YA MAELEZO
34. Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 81 26 KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 DECEMBA 2022
35 Akaunti Nyingine za Mtaji (Mtaji tangulizi) 5,000 5,000
36. Stahiki ya Wenyehisa Chache - - Katika kuandaa taarifa hizi za fedha za robo, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANATISA 15,813 15,963 wakati wa uandaaji wa taarifa za fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita
38. DHIMA ZIS1ZO DHAHIRI Jina na Cheo
39. Mikopo Chechefu 581 581 . .
40. Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu (427) (382) Richard L. Makungwa 24 Januari 2023
41 Mali Nyingine Chechefu B B (Ofisa Mtendaji Mkuu)
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
- Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 19.0% 20.0% Selemani Kijori 24 Januari 2023
- Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 0.9% 1.0% (Mkuu wa Fedha)
- Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 100.4% 95.1%
. : o - P S, 5
—iane i Mikope Hate e dumi y2 sl et S mi |eawoksasnana 24 sanuan 2025
(Mkaguzi Mkuu wa Ndani)
- Ongezeko la Amana 6.0% 8.2%
- Ongezeko la Mali 4.3% 5.4%

isha
usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na
kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya
Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya sheria ya benki na

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 | RoPoyaMwaka | Roboyamwaka | = Limbikizola | Limbikizo la Mwaka Taasisl za Fedha ya mwaka 2006, na zinacnesha hall hallsi.
DISEMBA 2022 (Kiasi kwa shilingi milioni) sasa ploaniEl Bekalacass puaanisyl
31-Dis-2022 31-Dis-2021 31-Dis-2022 31-Dis-2021
1. Mapato ya Riba 2,538 1,781 8,641 5,674 1/ Francis Ramadhani
2. Gharama za Riba 879 576 3,192 1,783 (Mwenyekiti) 24 Januari 2023
3. Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 1,659 1,205 5,449 3,891
4. Madeni Viza Yali - - - - 2/ Enna V. Mwakipesile
5. Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 45 71 45 51 (Mkurugenzi) 24 Januari 2023
6. Mapata Yasiyo ya Riba: 480 579 1,996 1,359
6.1 Faida (Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za kigeni - (1) 5 1
6.2 Ada na Kamisheni 367 541 1,771 1,301
6.3 Gawio - _ . . MINIM DISCLOSURE OF CHARGES AND FEES MADE UNDER REGULATION 11
6.4 Mapato Mengine 113 39 220 57 -1/ —— ITEM/TRANSACTION CHARGE/FEE
7. Gharama Zisizo za Riba 2,027 1,767 7,304 6,561 R T T BoImnC  tommer typey TELORY
7.1 Mi na Mafao 755 742 3,113 2,874 [ e T e S g es s
7.2 Ada na Kamisheni - - - - < elhes
7.3 Gharama Nyingine 1272 1,025 4,191 3,687 B ST
8. Faida (Hasara) ya Uendeshaji 67 (54) 96 (1,362) S Srenarticmranese TES oo
9. Tengo la Kodi ya Mapato 15 23 15 25 EE) gg':}fg;%g;;isame . IZZSS‘::}}",;’D
10. Faida (Hasara) Halisi Baada ya kodi ya Mapato 52 (77) 81 (1,387) O RANTGAS LA Y ecance TZS 10.000
1. MapsloWengne Yabyoumihua - A e g o e e
12. Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 52 (@) 81 (1,387) & Urarangta Guohrar - T2 ES % 00
13. 1dadi ya Waajiriwa 58 55| 58 55| @, i Paymente threuah ATM 5
14.Mapato kwa Hisa 1 A 2 2 e e P sesene wases —
15. Idadi ya Matawi 2 2 2 2 o T2S 1iace
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI TEs =e.000
- Uwiano wa Faida kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.1% 0.1%) 0.1% -2.4%) .
- Uwiano wa Faida baada ya kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 0.3%: -0.5% 0.5% -8.7% s
- Uwiano wa Matumizi Yasiyo na Riba na Mapato Ghafi 94.8% 99.0% 98.1% 127.6% everne e
- Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 2.4%: 2.6%: 7.8% 7.9%) 323

Mapato
Yaliyobakizw
a

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA | Mtaji wa

Mtaji
31 DISEMBA 2022 (Kiasi kwa shilingi milioni) Hisa tangulizi I

Depos=it Rates

e

Mwaka wa sasa s

Salio la mwanzo wa mwaka 30,912 (19,895) 5,000 | 16,017 =

Faida (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 81 - 81 e paia My

Mengineyo - (285) - (285)

Salio la sho wa mwaka 30, (20,099) >

Mwaka Uliopita . S s

Salio la mwanzo wa mwaka 30,912 (18,508) 5,000 | 17,404 S ———— — e ————— S —
Faida (Hasara) Halisi Baada ya Kodi "f*“é;;:zf': 'k"‘:r:fa““" gﬁ?.?;:‘,:f - e E;:jrm .:20; —

Mkopo wa haraka kwa
BETTER ajili ya ada ya shule kwa

TOGETHER waajiriwa wanaotaka kujiendeleza
C h a p C h a p kielimu au kwa ajili ya kulipa

mmercial Bank Plc ada za wategemezi wao
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Elimu, kujitoa
uhifadhi shoroba
ni muhimu kwa
maendeleo ya jamii

SHIRIKA la Marekani la Maendeleo ya Kimataifa (USAID) katika
mradi wa Tuhifadhi Maliasili imetenga dola za kimarekani milioni
37.5 kwa ajili ya kutekeleza miradi ya uhifadhi wa mapitio ya wany-
ama (shoroba) ili kuwapo kwa uhifadhi endelevu.

Mradi huo una lengo la kutoa elimu kwa jamii kuhusu umuhimu
wa kuhifadhi shoroba hizo kwa wanyama na wakazi wa maeneo
husika ili nao wawe sehemu ya kulinda maeneo hayo ili waweze
kuyatumia kwa muda mrefu na kurithisha vizazi vyao.

Kupitia mradi huo taasisi zinazojihusisha na uhifadhi zitapata
fedha ya kuendesha miradi kuanzia Dola 200,000 (takribani
Sh. bilioni 4.6) kwa mwaka na kama zikifanya vizuri zinaweza
kuongezewa mkataba hadi miaka mitatu lengo likiwa ni kuz-
ishirikisha katika uhifadhi huo.

Tunaamini juhudi zinazofanywa kupitia mradi huo, pamoja
na juhudi za serikali, jamii na wadau wote wa uhifadhi zitaleta
manufaa makubwa kwa serikali, wananchi na wazawa wanaoishi
kwenye maeneo yenye shoroba hizo ambazo huchangia kukuza
uchumi wao.

Baadhi ya faida wanazopata wakazi wanaoishi maeneo yenye
shoroba hizo ni shughuli za utalii kutokana na wanyama wanaopi-
ta maeneo hayo, kilimo, pamoja na upatikanaji wa matunda, dawa
na maua kutoka kwenye miti iliyoko katika hifadhi hizo.

Ni muhimu pia kuwapo na mipango shirikishi na wazawa katika
kutafuta suluhu ya kutunza shoroba hizo ili kuwapo na suluhisho
rafiki kwa pande zote mbili na jamii iwe sehemu ya kutunza mali-
asili hizo kwa kuwa vyanzo vikuu vya kutoweka kwake ni shu-
ghuli za kibinadamu na athari za mabadiliko ya tabianchi.

Shughuli za binadamu kama vile kilimo, ujenzi wa nyumba za
makazi katika mapitio hayo zinakuleta usumbufu kwa wanyama
hao na kusababisha kuvamia makazi na huku kundi kubwa la
binadamu likipata madhara na wanyama kutoweka.

Aidha, uamuzi wa kujikita pia kwenye kuboresha sera na mion-
gozo ya uhifadhi na kutengeneza sera mpya nzuri kwenye mae-
neo ambayo hayana sera ni wa muhimu kwa sababu utachangia
kuwapo na usimamizi mzuri katika maeneo hayo.

Katika ripoti ya Ofisi ya Makamu wa Rais ya Mpango Kabambe
wa Taifa wa Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira mwaka 2022-
2032 inaonyesha takribani spishi 2,100 zipo hatarini kupotea
ikiwamo mimea 895, wanyama 841 kama hakutokuwa na usi-
mamizi mzuri katika hifadhi zetu na kusababisha baadhi kutowe-
ka ikiwamo shoroba za wanyamapori.

Ripoti hiyo imetaja baaadhi ya shoroba zilizohatarini kuharibiwa
na kuwa ni Wami-Mbiki (Hifadhi za Taifa za Saadani, Mikumi na
Selous), Kwakuchinja-Mbugwe (Hifadhi ya Taifa ya Tarangire),
Mayoka-Magara-Mwada-Vilimavitatu (Hifadhi ya Taifa ya Taran-
gire), Jangwani (Eneo la Pori la Mto wa Mbu) Kitete- Lositete ya Juu
(Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro) na Laja (Hifadhi ya Ngorongoro
na Msitu wa Marang).

Pamoja na kazi nzuri inayofanywa kupitia mradi huo, kama jamii
iishio maeneo husika, serikali na wadau wa uhifadhi hawatokuwa
na moyo wa kujitoa kusimama katika kuboresha hifadhi hizo
itakuwa ni kutwanga maji kwenye kinu kwa kuwa hali ya shoroba
itaendelea kuwa mbaya na hatimaye kupotea kabisa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Na Sabato
Kasika

MWEMBE
YANGA

DA'SLAM

B Muungwana Lazima Nilonge

Karibu Lissu leo Mwembe Yanga

MACHO na masikio ya wa-
nachama na wapenzi wa
CHADEMA wa Dar es Salaam
na vitongoji vyake, leo yat-
akuwa yameelekezwa katika
Uwanja wa Mwembe Yanga
Temeke, kumsikiliza Tundu
Lissu, baada ya kurejea ny-
umbani.

Katika uwanja huo, kuta-
fanyika mkutano wa hadhara
utakaohutubiwa na Makamu
Mwenyekiti wa CHADEMA
Bara, Lissu, ambaye anata-
rajiwa kurejea nchini saa 7:35
mchana wa leo.

Lissu ambaye ni mwa-
nasheria, alipata hifadhi ya
kisiasa nchini Ubelgiji baada
ya kunusurika kifo tangu
mwaka 2017 na sasa anarudi
nyumbani kutokana na kile
anachoeleza kuwa ni kuwapo
kwa mazingira mazuri ya
kuendesha siasa.

Mazingira hayo yanatajwa
kuwekwa na serikali ya awa-
mu ya sita kwa lengo la ku-
jenga taifa lenye maridhiano,
ustahimilivu, mabadiliko na
ukuaji wa demokrasia, am-
bapo katika eneo la maridhi-
ano ya kisiasa, ndipo suala la
mikutano ya vyama vya upin-
zani linapoingia.

Ratiba ya ujio wake inao-
nyesha kuwa baada ya kutua
Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Mwalimu Nyerere
Dar, atakwenda Mwembe
Yanga Temeke kuhutubia
mkutano huo wa hadhara.

Wakati wanachama na
wafuasi wa CHADEMA wak-
isubiri kwa hamu ujio wa
kiongozi wao huyo, si vibaya
kukumbushana mambo kad-
haa yenye lengo la kusaidia
kuendesha siasa zenye manu-

faa kwa umma.

Kiongozi huyo ni mwa-
naharakati, lakini ni vyema
asije akayumbishwa na wana-
chama wanaotamani kusikia
siasa za uanaharakati am-
bazo hufikia ‘kuwashambulia’
wengine kwa maneno.

Kwa kutumia ushawishi
wake wa kisiasa, awasaidie
wanachama wenye mihem-
ko ya kisiasa kubadilika ili
wajielekeze katika siasa za
kistaarabu zinazosaidia ku-
waunganisha Watanzania.

Wakati mwingine siasa za
aina hiyo hugeuka kuwa za
majitaka, hasa kutokana na
kuwatukana wanasiasa wen-
gine au kurushia wengine
maneno makali, jambo am-
balo linaweza kuleta sintofa-
hamu katika siasa za sasa.

Ikumbukwe kuwa maru-
fuku ya mikutano ya hadhara
ya Kkisiasa imeondolewa, na
sasa Watanzania wanatamani
kusikia hoja zenye majibu ya
kutatua changamoto zina-
zowakabili badala ya kulala-
mika tu.

Tayari Mwenyekiti wa Taifa
wa CHADEMA, Freeman
Mbowe ameshaonyesha njia
katika uzinduzi wa mikutano
ya hadhara kwa kujikita ka-
tika hoja badala ya masham-
bulizi kwa wengine.

Hivyo, wanasiasa wengine
akiwamo Lissu ni vyema
wakaiga mfano huo, ili mi-
kutano ya vyama vya siasa
iweze kujaa watu wengi wa-
naosikiliza hoja za viongozi
wa vyama hivyo na si ku-
wakatisha tamaa.

Kwa kuwa Lissu naye anas-
ubiriwa kwa hamu kuhutubia
mkutano wa hadhara katika

viwanja vya Mwembe Yanga,
ni vyema akafuata nyayo za
mwenyekiti wake, kwa kujiki-
ta zaidi katika hoja za chama
hicho.

Mwanasiasa huyo ni mion-
goni mwa wana CHADEMA
wenye uwezo mkubwa wa
kujenga hoja, ninaamini kwa
njia hiyo ataweza kuteka
watu wengi na kuondoa dha-
na kuwa viongozi wa chama
hicho wamezoea kutukana.

Ameitikia wito wa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan na kunao-
nyesha utayari kurudi nyum-
bani kuendeleza siasa na pia
kushiriki katika mchakato
wa katiba mpya, ni muhimu
hayo yakafanyika na kuleta
matokeo chanya.

Tangu awali wakati anain-
gia madarakani, Rais ameo-
nyesha utayari wa kukutana
na viongozi karibu wote wa
vyama vya upinzani na kutoa
ruhusa ya mikutano ya had-
hara, ilikuwa mojawapo ya
mambo aliyoshauriwa kufan-
ya na wadau mbalimbali wa
siasa akakubaliana nao.

Kilichobaki sasa ni wa-
nasiasa wenyewe akiwamo
Lissu, kutumia nafasi hiyo
kunadi sera za chama chake
kwa umma wa Watanzania
na kufanya maandalizi ya
kushiriki katika uchaguzi wa
serikali za mitaa.

Hata Rais anasubiri kuona
kile ambacho anatamani
kukisikia nacho ni kutamala-
ki kwa siasa za kistaarabu,
huku wanasiasa wakitumia
nafasi hiyo kujadili masu-
ala muhimu pasipo kufanya
mambo yatakayoharibu
amani, utulivu na maadili ya
Watanzania.
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Wanafunzi
24,000 Rukwa
hawajui KKK

Na Devota Mwachang’a, NKAS|

Katekista kortini tuhuma
kubaka mwanafunzi

Na Elizabeth John, NJOMBE

ZAIDI ya wanafunzi 24,000 kati ya
300,000 wa darasa la kwanza mpaka la
saba wa shule za msingi mkoani Rukwa
hawajui kusoma, kuandika na kuhesabu
(KKK).

Ofisa Elimu Mkoa wa Rukwa, Samson
Hango, alisema hayo wakati wa kikao
kilichoandaliwa na Cambridge Educa-
tion Tanzania kwa waandishi wa habari,
maofisa habari wa halmashauri na vion-
gozi wa radio za kijamii mkoani humo,
kilichofanyika Namanyere wilayani Nka-
Si.

Alisema takwimu hizo zilikusanywa
Desemba mwaka jana, kupitia mradi
huo ambao ni mpango wa serikali unao-
fadhiliwa na UK Aid kwenye mikoa tisa
Tanzania Bara ili kupunguza idadi ya
wanafunzi wanaomaliza elimu ya msingi
bila kumudu KKK.

“Tunaishukuru serikali kwa kuanzi-
sha Mradi wa Shule Bora, natamani sana
mradi huu pamoja na kutekeleza afua
nyingine, hii ya kuwezesha wanafunzi
kumudu KKK tuimalize, tumepewa maa-
gizo na wizara ya TAMISEMI ya kuondoa
tatizo hilo, tunapambana kulimaliza ili
tuweze pia kupata tuzo za serikali,” alise-
ma Hango.

Katibu Tawala mkoa huo, Rashid
Mchatta, alisema; “Kimsingi mkoa
wetu bado haufanyi vizuri katika elimu
kwa ngazi zote kuanzia elimu ya awali,
msingi na sekondari, haki hii inachang-
iwa na mwamko mdogo katika kuunga
mkono sekta ya elimu na sababu mbal-
imbali.”

Mchatta alisema juhudi zinahitajika
kwa vyombo vya habari vya umma
na binafsi kuutangaza mradi ufaha-
mike kwa jamii kwa kuwa umekuwa ni
mkombozi mkubwa wa kuimarisha taal-
uma katika shule za msingi na kuinua
elimu.

Mratibu wa Mradi kutoka Cambridge
Education Tanzania, John Shindika,
alisema wataalamu wa mradi huo na
serikali walishirikiana, kupitia na kubaini
afua 10 ambazo zilikubaliwa kutekelezwa
kwa pamoja.

“Mradi umeiwezesha Ofisi ya Rais,
TAMISEMI kuratibu mafunzo endel-
evu kazini kwa walimu yanayozingatia
mwongozo wa mpango endelevu wa wal-
imu kazini - MEWAKA, ambayo yatafanyi-
ka kwa awamu tatu katika Halmashauri
za Nkasi na Sumbawanga Manispaa,”
alisema.

Shindika alifafanua mafunzo yatahusi-
sha maofisa elimu kata 47, walimu wakuu
169, walimu wa taaluma 169, walimu ma-
hiri waelimishaji rika 338 na maofisa
udhibiti ubora wa shule (2), maofisa taal-
uma msingi (2) na katibu tume ya utumi-
shi wa walimu (2).

Mradi huo unatekelezwa kwa mia-
ka sita kuanzia Aprili 2021 hadi 2027
katika mikoa ya Tanga, Pwani, Mara,
Simiyu, Singida, Dodoma Kigoma,
Rukwa na Katavi kwa ushauri wa Ki-
taalum kutoka Cambridge Education
ikishirikiana na Action for Disability and
Development (ADD) In-
ternational, International
Rescue Committee na Plan International.

KATEKISTA wa Kanisa Kato-
liki, Parokia ya Mlangali wilay-
ani Ludewa, Simon Njavike
(43), amepandishwa kizimbani
katika mahakama ya wilaya
hiyo kwa kosa la kumbaka
mwanafunzi wa kidato cha
tatu (17).

Akisomewa shtaka hilo na
Mwendesha Mashtaka, Angelo

Marco, mbele ya Hakimu Mka-
zi Mfawidhi wa Mahakama ya
Wilaya Ludewa, Isaac Ayengo,
imedaiwa mshtakiwa huyo ni
mwalimu wa watoto wa kipai-
mara na binti huyo ni mmoja
wa wanafunzi wake aliyekuwa
akifanya vizuri katika mafun-
7o hayo. Imedaiwa Katekista
huyo alimpa Sh. 10,000 kama
zawadi ya kufanya vizuri kwe-
nye mafunzo hayo.

Mahakama hiyo ilielezwa
kuwa baada ya siku kadhaa
mshtakiwa huyo alianza kum-
taka kimapenzi, lakini binti
huyo alikataa, ndipo akaanza
kudai kurudishiwa Sh. 10,000
aliyokuwa amempa, lakini bin-
ti alishindwa kuirudisha kwa
kuwa hakuwa nayo.

Alidai kuwa baada ya siku
kadhaa mshtakiwa huyo al-
imwita binti nyuma ya kanisa

ambako kuna kichaka majira
ya mchana na binti alipofi-
ka alimkamata kwa nguvu
kutimiza lengo lake hilo na ku-
tokomea kusiko julikana.

Polisi  ilimtia  mbaroni
baada siku kadhaa za kuto-
roka. Mshtakiwa huyo ame-
kana shtaka hilo na kesi hiyo
imahirishwa hadi Februari
9, mwaka huu, itakapotajwa
tena.

Mme i
Ik ercials

1

NZapia

Meneja wa Benki ya Biashara Tanzania tawi la Mbagala, Edward Mwoleka (wa tatu kulia), akikabidhi sehemu ya
msaada wa mifuko 150 ya simenti kwa Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi Kilamba, Leah Masaba, iliyotolewa
na benki hiyo, mkoani Dar es Salaam hivi karibuni. Kutoka (kulia) ni Meneja wa Mawasiliano na Uhusiano TCB,
Gloria Mutta, Diwani wa Kata ya Charambe, Twahil Shaban na Kaimu Mkuu wa Wilaya ya Temeke, Betha Minga.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wawili mbaroni tuhuma kuvua
samaki kwa baruti kilo 980

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kikosi cha Wa-
namaji jijini Dar es Salaam lina-
washikilia watuhumiwa wawili
wanaodaiwa kukutwa na sa-
maki kilo 980 wanaosadikika

kuvuliwa kwa baruti. Kamanda
wa kikosi hicho, Moshi Sokoro,
alisema jana kuwa samaki hao
wamekamatwa wakiwa kwe-
nye boti ya uvuvi yenye namba
za usajili Z 103585 MV Maedra.
Alisema wamekamatwa Jan-

KABWELA

uari 12, maeneo ya Soko la Sa-
maki Feri baada ya operesheni
kufanyika kwa kushirikiana na
Wizara ya Uvuvi na Mifugo.
Kamanda Sokoro aliwashuk-
uru wananchi wanaochukia
uhalifu na kuwaomba waende-

lee kutoa taarifa ili hatua stahiki
zichukuliwe.

Alisema Jeshi la Polisi lita-
chukua hatua kwa yeyote ata-
kayehusika na uvuvi haramu
pamoja na makosa mengine ya
Jjinai.

FADHILI MOHAMED

UKISHAANZA KUONGEA
KIINGEREZA NAJUA UMELEWA,LEO
MBONA UNAONGEA KIKWENU?

KUNA KIKAO CHA FAMILIA
KIMENIVURUGA.
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Baadhi ya watoto wenye mahitaji maalum wanaotunzwa na Baba Oreste Foundation, wakipata chakula cha
mchana wakati Kampuni ya Dough Works Limited, ilipofungua rasmi mgahawa wa KFC & Pizza Hut, eneo
la Mbezi Beach kwa Zena, Manispaa ya Kinondoni, mkoani Dar es Salaam juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Bilioni 86.2/- kuboresha
mapitio wanyamapori

Na Jenifer Gilla

ZAIDI ya Dola za Marekani
milioni 375 sawa na (Sh. bil
86.25) zimetengwa kwa ajili ya
kuboresha mapitio ya wany-
ama (shoroba), pamoja na
kutoa mafunzo kwa waandishi
wa habari kwa ajili ya kuwa na
uhifadhi endelevu kwa manu-
faa ya binadamu na wany-
amapori.

Hayo yameelezwa hivi ka-
ribuni wilayani Bagamoyo
mkoani Pwani na Meneja
Ufuatiliaji na Tathmini wa
Shirika la Marekani la Maen-
deleo ya Kimataifa (USAID)
katika mradi wa Tuhifadhi Ma-
liasili, John Noronha, wakati
wa mafunzo kwa waandishi
wa habari za mazingira yaliyo-
tolewa na Chama cha Waandi-
shi wa Mazingira (JET) kupitia
mradi huo.

Akiutambulisha mradi huo
John alisema ni wa miaka mi-
tano unaofadhiliwa na mradi
wa USAID Tuhifadhi Mazin-
gira, ukilenga uhifadhi wany-
amapori ambapo mwaka huu
umejikita kuangalia changa-
moto zilizoko katika shoroba
hizo kuzitatua kwa ajili ya
uhifadhi endelevu wa maliasili
hususani wanyama pori.

Aidha, alisema katika fedha
hizo Dola milioni saba (Sh. bil
16.1), zitatumika kutoa fedha
za kutekeleza miradi ya uhi-
fadhi wanyamapori, taasisi
itakayoshinda zabuni itapewa
kuanzia Dola 200,000i (Sh.bil
4.6) kwa mwaka na akifanya
vizuri anaweza kuongezewa
mkataba wa miaka mitatu.

“Ulianza Julai, 2021 na mpa-
ka sasa upo katika mwaka wa
pili, na una malengo makuu
matatu ikiwamo kujengea

uwezo wadau, taasisi za ki-
serikali, binafsi na vyuo kwa
kuwapa elimu fedha na vi-
tendea kazi kama kompyuta
ili kutekeleza miradi ihusuyo
uhifadhi,” alisema.

Alisema lengo la pili ni kuzi-
husisha taasisi binafsi zina-
zohusika katika uhifadhi wa
wanyamapori zikiwano kam-
puni za utalii ili wawe sehemu
ya utunzaji wa hifadhi kwa
kawa zimekuwa zikiachwa
nyuma.

Meneja Ushirikishwaji wa
Sekta Binafsi wa mradi huo,
Dk. Elikana Kalumanga, alise-
ma elimu ya uhifadhi wany-
amapori inawafikia makundi
yote muhimu na wameungana
na JET kutoa mafunzo kwa
waandishi wa habari.

“Kwenye haya maeneo yote
tumejitahidi sana kushirikisha
wadau wengi ikiwamo JET,

ili kuwapa waandishi habari
mafunzo kwa sababu kuna
baadhi ya maeneo hatuna
utaalamu nayo kwa hiyo tut-
aajiri kampuni za kutusaidia
kutoa mafunzo,” alisema.

Mkurugenzi wa JET, John
Chikomo, alisema kupitia
mradi huo waandishi wa
habari watafundishwa mada
mbalimbali zihusuzo uhifadhi
wa mapitio ya wanyama na
kuandika habari za kuelimisha
jamii umuhimu wa kuhifadhi
shoroba.

“Baada ya mafunzo haya,
waandishi watatembe-
lea shoroba saba ikiwamo
Kwakuchinja inayounganisha
Tarangire na Manyara, Amani
-Niru, iliyopo Muheza, Nyerere
-Selou na Odungwa, Ruaha-
Rungwa-Inyonga na Ruaha-
Rungwa-Katavi,”  alibainisha
John.

Adaiwa kujinyonga kisa msongo wa mawazo

Na Said Hamdani, LINDI

MKAZI wa Wilaya ya Masa-
si, mkoani Mtwara, Juma
Mohamedi (52), amedaiwa
kujinyonga kwa kamba kuto-
kana na msongo wa mawazo
baada ya kifo cha dada yake.

Taarifa zinadai Mohamed
alichukua uamuzi huo baada
ya kifo cha dada yake, Nuru
Ahmadi (60), aliyeugua kwa
muda mfupi.

Akizungumza na Nipashe,
Namayuni wilayani Kilwa,
Ally Mtumbuka, alisema
Mohamedi alifika  kijijini

hapo Januari 16, mwaka huu
baada ya kupata maelezo ya
kifo cha dada yake na ku-
pelekwa makaburini kuona
kaburi.

Alisema baada ya kuona
kaburi, alimwombea dua
dada yake huku akiwa analia.

“Wakati anaomba dua ali-
kuwa akitokwa na machozi
na baadaye alisema ame-
ondokewa na mshauri na
mtegemezi wake mkubwa
aliyekuwa akisaidiana naye
katika majukumu mbalim-
bali ya kimaisha,” alisema
Mtumbuka.

Kadhalika, alisema kuto-

kana na hali hiyo siku zote
alikuwa kwenye msongo wa
mawazo.

Alisema Januari 18 aliaga
wenzake kuwa anakwenda
kulala nyumbani kwa mjom-
ba wake.

“Baada ya kupiga simu
kwa mjomba wake ku-
ulizia kama Juma ame-
fika, majibu yalikuwa bado
hawajamwona,”alisema
Mtumbuka.

Alisema ndugu na maji-
rani walianza kumtafuta na
saa 7:00 usiku walimkuta
akining’inia juu ya dari la

banda la nyumba kubwa la
marehemu dada yake, akiwa
amejinyonga kwa kamba.

Mtumbuka alisema, wal-
itoa taarifa Polisi na Mganga
nest Sanka, ambaye ahufany
ia uchunguzi mwili na kutoa
ruhusa ya ndugu na jamaa
kuzika.

Dk. Sanka alisema kifo
chake kilichangiwa na mson-
£0 Wa mawazo.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Lindi, Pili Mande, alith-
ibitisha kutokea kwa tukio
hilo na wanaendelea na
upelelezi.

Aliyepata ajali
awaomba
Watanzania
kumsaidia mtaji

Na Romana Mallya

NI mtihani baada ya kijana Ramadhan
Misego (41) mwenyeji wa Kibungo, Kung-
we mkoani Morogoro (pichani), aliyekuwa
mfanyabiashara wa soko la Buguruni,
ndoto yake kuzima ghafla baada ya ajali
iliyomsababishia majeraha makubwa
kichwani.

Kijana huyo aliyefika jana ofisi za Ni-
pashe, Mikocheni mkoani Dar es Salaam,
amewaomba wasamaria kumchangia Sh.
300,000 za mtaji wa kuuza nguo za wa-
nawake aina ya vijora.

Alisema alipata ajali eneo la Buguruni
miaka mitatu iliyopita wakati akivuka
barabara.

Ajali hiyo ilisababisha afanyiwe op-
eresheni ya kufumuliwa kichwa katika
Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH) na
kwa sasa anakwenda kliniki kuchukua
dawa za mwezi au miezi miwili.

Alisema baada ya matibabu hayo ame-
kuwa akiishi katika mazingira magumu
kutokana na kutegemewa na mke na wa-
toto wake wawili ambao kwa sasa wapo

“Ajali ilitokea mwezi Machi mwaka 2021
eneo la Buguruni Sokoni, gari iliyonigonga
eneo la tukio baada ya watu kupiga kelele
kuwa, ‘umeua’ dereva wakati akikimbia
alinigonga tena mguu wa kushoto na
kuondoka.

“Hivyo, nilipata mama mmoja msamaria
ambaye ndiye aliyenisaidia gharama za
matibabu yangu hospitali ya Muhim-
bili. Baada ya maisha kunipiga mwaka
jana mwezi Mei niliamua kuuza simu yan-
gu kwa gharama ya Sh. 40,000 nikapata
mtaji wa biashara ya vijora.”

Alisema ilipofika mwezi Septemba
akiwa ameongeza mtaji wake na kufikia
Sh. 95,000, kwa bahati mbaya alipoteza
fedha hizo alizokuwa ameweka kwenye
E"nfu_ko wa suruali wakati akitoa simu mfu-

oni.

“Nimekuja hapa kuwaomba Watanzania
wenzangu wanisaidie Sh. 300,000 kwa
ajili ya kuendelea na biashara yangu ya
vijora au kwa wanaoweza kumana Vijo-
ra kama mtaji, nitashukuru sana,” alisema.

Kijana huyo alisema amekuwa akua Dar
es Salaam kila baada ya mwezi au miezi
miwili kwa ajili ya kliniki yake.

“Dar es Salaam huwa ninafikia kwenye
baa ya mama mmoja anayeishi maeneo
va Tandale, kutokana na ugumu wa mai-
sha mama huyu amekuwa akinilipisha Sh.
2,000 kwa ajili ya maIaZ| huwa ninalala
ndani va baa yake," alisema.

Kwa yeyote aliyeguswa na kijana huyo
anaweza kumsaidia kwa namba yake ya
simu 0622 052282 au 0694694479 jina
ni Ramadhan Juma Misego.
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Madiwani
wapitisha rasimu
mpango wa
bajeti bil. 30/-

Na Allan Isack, SIMANJIRO

BARAZA |la Madiwani katika
Halmashauri ya Wilaya ya Siman-
jiro, mkoani Manyara, limepitisha
rasimu ya mpango wa bajeti ya Sh.
bilioni 30 kwa mwaka wa fedha wa
2023/2024.

Rasimu ya bajeti Sh. bilioni 30 im-
eongezeka kwa Kiasi cha Sh. bilioni
1.159 sawa na asilimia 4.1 ya bajeti

bilioni 28.8.

Ofisa Mipango wa Halmashauri
ya Simanjiro, Happiness Masatu,
aliwasilisha jana rasimu ya bajeti
hiyo mbele ya Baraza la Madiwani
jana kwenye makao makuu ya

wa Orkesumet.

Alitaja baadhi ya miradi ya
wananchi itakayonufaika na bajeti
hiyo ni kuwezesha Sh.milioni 99
kwa vikundi vya vijana, wanawake
na watu wenye ulemavu kupitia
asilimia 10 ya mapato ya ndani.

Alitaja miradi mingine ni kujenga
bweni katika Shule ya Msingi San-
iniu Laizer kwa Sh. milioni 60, za-
hanati ya Olchoronyori, Sh. milioni
10 na Shilingi milioni sita kwa shule
shikizi ya Songoyo Loiborsoit.

Alisema Shilingi milioni nne
zitatumika kukamilisha vyoo Shule
ya Sekondari Tanzanite, Sh. milioni
10 kukamilisha ujenzi wa nyumba
Shule ya Msingi Naisinyai na Sh.
milioni 10 kukarabati vyumba vya
bmadarasa Shule ya Msingi Songam-

ele.

“Pia Sh. milioni 40 zitakuwa za vi-

tambaa vya mifugo kuzuia mbung'o,
Sh. milioni 10 kwenye ujenzi wa
choo Sekondari ya Loiborsiret na
ukamilikaji wa maabara ya Shule ya

Sekondari Mirerani B.W. Mkapa kwa

Sh.milioni 8.5 milioni,” alisema.

Hata hivyo, alisema Sh. milioni 10
zimetengwa kwa ajili ya Shule ya
Sekondari Eng'eno, Sh. milioni 10
ukamilikaji wa nyumba ya walimu
shule shikizi ya Irkinen Gunge na
Sh. milioni 10 sekondari Langai.

Sh. milioni 10 zimetengwa kwa
ajili ya ukamilikaji wa nyumba ya
walimu wa Shule ya Msingi Ormot,
ukamilikaji wa madarasa Shule ya
Msingi Losinyai.

“Kadhalika Shilingi milioni tano
zimetengwa kwa ajili ya ukami-
likaji wa madarasa shule ya msingi
Ngii iliyoko Kata ya Kilombero na
Sh.milioni 10 zitakuwa za ujenzi wa
jiko Shule ya Sekondari Nyumba ya
Mungu,” alisema.

Mwenyekiti wa Halmashauri
va Wilaya ya Simanjiro, Baraka
Kanunga, aliwasisitiza madiwani
kubuni vyanzo vipya vya mapato
ili kuongeza tija kwenye miradi ya
maendeleo.

Naye Diwani wa Kata ya Orkesu-
met, Sendeu Laizer, aliomba baraza
hilo kubadili matumizi ya Sh.
milioni 15 za ujenzi wa vyoo Shule
va Sekondari Simanjiro ili kujengea
uzio wa shule hiyo.

‘Bima ya Afya kwa Wote
'kudhibiti wizi, udanganyifu

Na Jaliwason Jasson, BABATI

ERIKALI imesema
kuwa Bima ya Afya kwa
Wote itadhibiti wizi na
udanganyifu kwa kuwa

¢ kutafungwa mifumo ya kisasa ili
¢ kubaini zahanati, vituo vya afya
* na hospitali zitakazofanya hu-
¢ juma.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali

¢ ya Rufani ya Mkoa wa Manyara,
ya mwaka 2022/2023 iliyokuwa Sh. :
: hayo wakati akitoa taarifa kwa
;' Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Ma-
¢ kongoro Nyerere, wadau wa afya
: naviongozi wa dini.

Dk. Catherine Magali, alisema

Dk. Magali alisema, Wizara ya

Afya imejipanga kuongeza vifaa
wilaya hiyo, Mamlaka ya Mji mdogo :
© wagonjwa.

tiba ili kuboresha huduma kwa

Kitakachofanyika mtu ak-

: ichangia kwa siku hiyo, aanze

kupata huduma pamoja na wat-
egemezi wake.

Alisema wananchi wasiokuwa
na uwezo watawezeshwa kupata
huduma kupitia Mfumo wa Bima
ya Afya au kwa utaratibu wa msa-
maha baada ya kutambuliwa.

“Kwa kuanza asilimia 30
watasajiliwa na Mfuko wa Taifa
wa Bima ya Afya (NHIF), kwa
kugharamiwa na serikali na asil-
imia 70 watapatiwa vitambulisho
vitakavyowawezesha kupata hu-
duma zitakazofungamanishwa,”
alisema Dk. Magali.

Aliyataja mambo muhimu yata-
kayozingatiwa kwenye muswada
huo, kuwa ni kitita cha mafao ya
huduma muhimu ambacho kila
skimu ya bima ya afya italazimika
kukitoa na kitakuwa haki ya kila
mwanachama.

Alisema kitita hicho kitakuwa

na ada ya uandikishaji, kum-
wona daktari, gharama za vipi-
mo, dawa za aina zote muhimu,
dawa muhimu, upasuaji mdogo
na mkubwa, kulazwa, huduma
ya afya ya kinywa na meno,
matibabu ya macho, vifaa
saidizi na huduma za mazoezi ya
viungo.

Alitaja mambo mengine ni
mifumo ya Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano (TEHAMA), kwa
kuwa itaimarishwa na kuwezesha
usimamizi, serikali kutenga fedha
na kuziweka kwenye akaunti
maalumu kwa ajili ya kugharamia
wananchi wasiokuwa na uwezo
na makundi maalumu. “Kaya za
watu sita zitaundwa na mwana-
chama na mchangiaji, mwenza
na wategemezi wanne,” alisema.

Vile vile, alisema bima hiyo,
itampa Mamlaka Waziri mwe-

nye dhamana ya masuala ya afya
kuboresha mifuko ya Bima ya
Afya ya umma.

Mifuko hiyo itampa mamlaka
Waziri wa Afya kutoa kwa kam-
puni binafsi za bima kufanya tath-
mini ya uhai na uendelevu kila
baada ya miaka mitatu na kufuat-
wa kwa Sheria ya Mfuko wa Afya
ya Jamii (CHF) na Mfuko wa Bima
ya Afya iliyoboreshwa (iCHF) kwa
kuanzisha kitita cha mafao ya hu-
duma za msingi za jamii.

Katibu Tawala wa Mkoa wa
Manyara, Caroline Mthapula,
alisema ni wajibu kwa viongozi
kutoa elimu kwa umma juu ya
muswada wa Bima ya Afya kwa
Wote.

Mkuu wa Wilaya ya Babati, La-
zaro Twange, alisema watakuwa
mstari wa mbele kuhamasisha
bima ya afya kwa wote.

|

Mkuu wa
Wilaya va
Simanjiro,
mkoani
Manyara,

Dk. Sulei-
man Serera
(kushoto),
akizungumza
kwenye kikao
cha Baraza la
Madiwani wa
Halmashauri
va Wilaya
hiyo, baada
ya kupitisha
rasimu ya
mpango wa
bajeti ya Sh.
bilioni 30
kwa mwaka
wa fedha wa
2023/2024,
juzi. PICHA:
GIFT THADEY

H’'mashauri yavifutia usajili

Na Mary Mosha, MOSHI

HALMASHAURI ya Wilaya ya
Hai, mkoani Kilimanjaro, imese-
ma imevifutia usajili vituo 19 vya
kulea watoto kati ya 22 vilivyoko
wilayani humo.

Kufutwa kwa vituo hivyo ku-
metokana na utafiti uliofanywa
na kubaini kuwa vilianzishwa
bila kufuata sheria, kanuni
na utaratibu na vingine kuan-
zishwa kwa maslahi binafsi.

Ofisa Ustawi wa Jamii Wilaya
ya Hai, Helga Simon, alitangaza
hatua hiyo jana wakati wa uzin-
duzi wa kituo cha watoto yatima
cha Kao la Amani kilichojumui-
sha watoto 32.

Alisema kufungwa kwa vituo
hivyo ni kufuatia operesheni
maalumu iliyofanywa kwa lengo
la kukagua na ilibainika kuwapo
kwa vituo ambavyo havikufuata

sheria utaratibu na kanuni za
nchi wakati wa uanzishwaji.

“Vituo vilivyofutiwa usajili
havikuwa na sifa ya uendeshaji,
vingine vilikuwa vinaendeshwa
kwa maslahi binafsi na wengine
kuchukua watoto wa ndugu
jamaa na marafiki na kuwahifa-
dhi kwenye nyumba hizo, huku
wengine wakiwa na nyumba
nyingi ambazo walishindwa
kuzisajili kama vituo vya kulea
watoto.”

Alisema serikali inaamini vi-
tuo vya watoto ni sehemu ya
mwisho ya kuwalea ikiwa wa-
takosa eneo jingine la kuishi
japokuwa wamekuwa waki-
sisitiza watoto kulelewa nyum-
bani ili kupata furaha na

amani.

Askofu wa Kanisa la EAGT
Kanda ya Kaskazini, Barnabas
Rashid, akihubiri katika ibada,

vituo 19 vya kulea watoto

amewataka watu wenye uwezo,
kujitokeza kuwasaidia wabhitaji
wakiwamo yatima ili kuhakiki-
sha wanapata elimu bora na
kuondokana na utegemezi.

Akisoma risala ya kituo hicho,
Esther Tukai, alisema kwa sasa
kituo hicho kina watoto 32 am-
bao wamepokewa kutoka mae-
neo mbalimbali na hupatiwa
huduma mbalimbali ikiwamo
haki ya msingi ya kupata elimu
bora na malazi.

Alisema kituo mpaka sasa
kimeshawahudumia watoto 150
na kina maeneo makuu mawili
ya kuhudumia wasiojua ndugu
Zao.

Mkurugenzi wa Kituo hicho,
Cletus Tukai, alisema lengo la
kuanzisha kituo hicho ni kui-
saidia jamii ya watoto wanaoka-
biliwa na matatizo mbalimbali
katika familia zao na wasiofa-

hamu ndugu zao.

“Utafiti unaonyesha kwe-
nye jamii kuna watoto wengi
wenye ndoto za kufika mbali,
lakini inashindikana kutokana
na kukosa malezi bora ya wa-
zazi au matatizo ya kifamilia na
tunakabiliana na matukio ya
ukatili kwa kuwaelimisha wa-
toto na walezi wao, tunafanya
ukaguzi wa mara kwa mara na
kuwaombea ili kusanyiko lao
liwe kwa ajili ya faida na kufikia
malengo,” alisema Tukai.

Akizindua Kituo cha Kao
la Amani, Mkuu wa Wilaya
ya Hai, Juma Irando, alisema
sasa kumekuwa na ongezeko
la matukio ya ubakaji na ula-
witi katika jamii na ili kumaliza
tatizo hilo, wazazi wanapaswa
kuwafundisha watoto maadili
mema na kuwajengea hofu ya
Mungu.
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Mbowe atambulisha makomandoo wake

Na Richard Makore, M\WANZA

WENYEKITI wa Cha-

ma cha Demokra-

sia.  na Maendeleo

(CHADEMA), Free-
man Mbowe, amewatambulisha
hadharani makomandoo wake
wanaomlinda ambao walikuwa
wanajeshi wa Jeshi la Wananchi
wa Tanzania (JWTZ), katika mku-
tano wa hadhara wa chama hicho
uliofanyika juzi jioni mjini Tarime
mkoani Mara.

Mbowe alisema makomando
hao waliaminiwa JWTZ, lakini alip-
owachukua na kuwa walinzi wake
walipewa kesi ya ugaidi.

“Njooni hapa wawaone, hawa

ni makomandoo wa jeshi, ambao
tulipewa nao kesi ya ugaidi na
kulazimika kukaa wote gerezani,”
alisema Mbowe.

Alitoa utambulisho huo juzi jioni
katika mkutano wa hadhara wilay-
ani Tarime, mkoani Mara alipo-
hutubia wananchi huku akibaini-
sha kazi ya kujenga demokrasia
haijawahi kuwa rahisi.

Alisema katika safari yake ya ku-
jenga demokrasia pamoja na siasa
amepitia milima na mabonde
mpaka kufikia sasa.

“Nataka niwatambulishe kwenu
makomandoo wa Jeshi la Wa-
nanchi wa Tanzania (JWTZ), am-
bao walisingiziwa kesi ya ugaidi na
wakakaa gerezani bila hatia,” alise-

ma. Baada ya utambulisho huo,
wananchi walilipuka kwa shang-
we katika mkutano uliofanyika
Jjuzi mjini Tarime.

Alisema kazi ya kujenga
demokrasia imepitia safari ndefu
na ameendelea kupitia milima na
mabonde tangu alipoianza.

“Ni safari ya milima na mabonde
katika kujenga demokrasia hapa
nchini, kwa miaka saba tulikuwa
gizani, hatukuweza kukutana
kama hivi, bali labda kukutana
misikitini, kwenye makongamano
ya dini, lakini sasa tunakutana
kama hivi,” alisema.

Alisema Watanzania wanahitaji
Katiba ambayo itamdhibiti Rais
kwa kuwa na yeye ni binadamu ili

akikosea aambiwe amekosea.

Aliwataka wananchi kuendelea
kujenga umoja na mshikamano
bila kulipiza kisasi kwa wenzao wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM).

Kuhusu viongozi mbalimbali
wastaafu, alisema Katiba inazuia
kushtakiwa huku akisema jambo
hilo halikubaliki na kwa kuwa
kiongozi aliyefanya makosa lazima
ashtakiwe.

Alitaka Katiba mpya ambayo ita-
wathibiti viongozi hao, kulingana
na makosa watakayokuwa wame-
fanya wakiwa madarakani.

Mbowe alisisitiza CHADEMA sio
chama cha visasi na kutaka wana-
chama wao waendelee kuheshimu
askari wa Jeshi la Polisi.

Kuhusu mapokezi ya Makamu
wa Mwenyekiti wa CHADEMA,
Tindu Lissu, Mbowe alisema

Wakati huo huo, Mbowe ali-
waomba radhi wanawake kwa
kuwaita mademu katika miku-
tano yake na kwamba haoni aibu
kuomba msamaha.

“Naombeni mama  zangu
mnisamehe kama niliwakwaza
katika kauli yangu niliyotumia
kwa kuwa chama hiki hakioni aibu
kuomba radhi,” alisema.

Mbowe aliongoza mikutano ka-
tika aeneo mbalimbali Kanda ya
Ziwa, ikiwamo Mwanza, Lamadi,
Bunda, Kiabakari, Musoma mjini
na Tarime mjini.

Waumini wa Kanisa la Waadventista Wasabato Shinyanga Mjini, wakiwa kwenye kuhitimisha siku 10 za maombi ya
kurejea madhabahuni pamoja na kuliombea Taifa amani na Watanzania kumrudia mwenyezi Mungu na kuacha kutenda
maovu ikiwamo kuuana kikatili, juzi. PICHA: MARCO MADUHU

Mtumishi chuo cha serikali jela kwa wizi

Na Halima Ikunji, TABORA

ALIYEKUWA mtumishi wa Chuo cha
Maendeleo ya Jamii wilayani Kaliua mkoa-
ni Tabora, Mdaki Adam, amehukumiwa
kwenda jela miaka minne baada ya kutiwa
hatiani kwa wizi wa zaidi ya Sh. milioni 19.

Adhabu hiyo ilitolewa juzi na Hakimu
Mkazi wa Mahakama ya Mkoa wa Tabora,
Jovitty Katto, baada ya kuridhika na usha-
hidi wa mashahidi wanane wa Jamhuri
pamoja na kamera za CCTV za benki ya
NMB.

Akitoa hukumu hiyo, Hakimu Katto
alisema, mahakama imemuona mshtaki-
wa ana hatia kutokana na ushahidi mbal-
imbali uliotolewa dhidi yake.

“Ulitumia uaminifu wako vibaya kwa
kuendelea kutumia fedha za chuo baada

ya mtu aliyekuwa amekabidhiwa kumiliki
kadi ya akaunti ya benki ya chuo kufariki,”
alisema Hakimu Katto.

Alisema vitendo vya uhalifu wa aina hiyo
vinatia uchungu kwa mtu aliyekuamini na
unapomdhihaki ili aonekane ni mbaya ka-
tika jamii baada ya kupata umauti.

Alibainisha kuwa kitendo kilichofanywa
na mshtakiwa ni kibaya kwa kuwa kilisaba-
bisha chuo kupata mwanguko wa kiuchu-
mi hadi kushindwa kulipa mishahara ya
watumishi na chakula cha wanafunzi.

Awali, Wakili wa Serikali, Joseph
Mwambwalulu, aliiambia mahakama hiyo
kuwa mshtakiwa alitenda kosa hilo kwa
nyakati tofauti kati ya Machi 28, mwaka
2021 hadi Mei 26, mwaka 2021.

Mwambwalulu alidai kuwa kwa nia ovu
mshtakiwa aliiba Sh. milioni 19 kwa ku-

tumia kadi ya benki kutoka kwenye akaun-
ti namba 90110000683 ya chuo hicho Kkili-
choko wilayani Kaliua mkoani Tabora.

Alidai mshtakiwa kutenda kosa hilo ku-
toka matawi mbalimbali ya benki ya NMB
katika maeneo tofauti ya Mwanza, Tabora,
Geita, Rorya mkoani Mara na Manyoni
mkoani Singida.

Ilidaiwa mahakamani hapo kuwa
mshtakiwa alipewa kadi ya benki na nam-
ba ya siri ili awe anamsaidia kutoa fedha
mkurugenzi wa chuo ambaye kwa sasa ni
marehemu walipokuwa safarini kwa ajili
ya matibabu.

Katika utetezi wake ili apunguziwe adha-
bu, mshtakiwa aliomba aonewe huruma
ikiwa ni pamoja na kumpa kifungo cha nje
ili aweze kuihudumia familia yake yenye
watu zaidi ya wanane wanaomtegemea.

Wanafunzi
watoa Kilio taulo
za kujistiri

Na Vitus Audax, MWANZA

BAADHI ya wanafunzi wa kike
mkoani hapa wameiomba serikali
kuweka utaratibu mzuri wa kuwa-
patia taulo za kike katika kipindi cha
wiki moja ya hedhi ili kuwasaidia
kuendelea na masomo yao kutokana
na baadhi yao kukatisha masomo
kutokana na tatizo hilo.

Wakieleza tatizo hilo la upati-
kanaji wa taulo hizo juzi, baadhi
va wanafunzi wilayani Kwimba,
mkoani Mwanza, walisema kutokana
na ukosefu wa fedha kwa familia
za wanafunzi hao wanashindwa
kuendelea na masomo katika kipindi
wanachokuwa kwenye hedhi.

“Taulo zilizoko shuleni ni chache
kulinganisha na idadi ya wanafunzi
wenye uhitaji wa taulo hizo hali
inayosababisha kukosa masomo
katika kipindi hiki muda mwingine
lazima uende kwa mwalimu mlezi ili
upatiwe taulo hizo kila siku,” alisema
Saraphina Elias mwanafunzi wa
kidato cha nne

Shamimu Salumoni, mwanafunzi
wa kidato cha tatu alisema kwa wa-
nafunzi wenye uhitaji wanatakiwa
kupatiwa taulo zao kulingana na
muda wa hedhi ambao mara nyingi
unakuwa siku saba.

Zakiah Shakiru, alisema wanafunzi
hao wakiwa katika kipindi cha hedhi
hukosa raha wakati wa masomo hali
inayosababisha kushindwa kuende-
lea na masomo mpaka muda
wa siku saba kama hawana taulo za
kike.

Awali, akisoma mpango wa kuwa-
sitiri wanafunzi kwa taulo za kike,
Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Wilaya ya Kwimba, mkoani Mwanza,
Happiness Msange, alisema wam-
etenga Shilingi milioni nane kwa
mwaka kwa ajili ya taulo hizo.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza,
Adam Malima, alizitaka halmashauri
kutenga kiasi cha Sh. milioni 30 hadi
Sh. milioni 50 kwa ajili ya kutoa
kununulia taulo hizo na kuzigawa
katika shule mbalimbali.
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Dimwa awapa raha wana CCM,
ahadi ya 90% ushindi 2025

HABARI BORA NA KAMILIFU

SAMIA KUONGOZA AFRIKA DAVOS

Ni ishara kukubalika Kkitaifa, kimataifa,
maridhiano, usawa Kijinsia vyvampaisha

Na Nimi Mweta

ILA shaka wachambuzi
Bwa masuala ya uongozi

na siasa za kiuchumi

barani Afrika na kwing-
ineko, wanakubali kuwa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, amestahili
kuongoza ujumbe wa pamoja wa
Afrika wa kongamano la jukwaa
la biashara na uchumi duniani
(WEF) la kila mwaka, huko Davos
Uswisi.

Kongamano limefanyika wiki
iliyopita ambako awali ilitazami-
wa ujumbe huo wa pamoja
ungeongozwa na Rais Cyril
Ramaphosa wa Afrika Kusini aki-
saidiwa na Rais Samia.

Hata hivyo, migogoro nchini
Afrika  Kusini  ilimkwamisha
Ramaphosa kusafiri, akabaki
nyumbani kushughulikia tatizo
la umeme, badala ya kuwaachia
wasaidizi wake, kama Waswahili
wasemavyo anayevaa kiatu ana-
jua kinabana wapi, hivyo ilikuwa
vyema kubaki nyumbani.

Kadhalika, amekuwa na wakati
mgumu kuhusiana na upotevu
wa mamilioni ya dola shambani
mwake siku za nyuma na kura
ya kutokuwa na imani naye ku-
tokana na kanuni za nidhamu za
chama tawala cha ANC ilimhusu.

Kuwapo kwa utulivu katika sia-
sa nchini na kuanza kutekelezwa
kwa mpango wa maridhiano un-
aofungua mlango wa mikutano
ya vyama vya upinzani iliyozuil-
iwa kwa miaka saba kumpa Rais
nafasi zaidi anga za kimataifa.

Aidha, ikiwa ni nyongeza
muhimu ya sera za uwazi, kuon-
doa vizuizi vya biashara Jumuiya
ya Afrika Mashariki na kukubali
Soko Huria la Afrika, ni vielelezo
kadhaa vya sifa za Rais Samia
kuongoza ujumbe wa AU.

Tangu alipoingia madarakani
ametembelea zaidi Afrika akifika
Uganda, Kenya, Rwanda, Malawi,
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Rais Samia Suluhu Hassan akizungumza katika mkutano wa masuala ya nishati, Davos, nchini

Uswizi. PICHA: IKULU

Msumbiji, Misri, Ghana. Amezu-
ru Marekani, Qatar na Uingereza,
China na Oman.

Yako maeneo mawili ambako
uamuzi wa kumwomba Rais awe
kiongozi mwenza wa ujumbe wa
pamoja wa Afrika inawezekana
yalifanyika, mosi ni mkutano wa
wakuu wa nchi wanaokutana Ad-
dis Ababa makao makuu ya UA

au katika mikutano ya mara kwa
mara ya mabalozi wa Afrika ka-
tika Umoja wa Mataifa.

Huenda, wanakuwa na vikao
vya kujiweka au kuwekana sawa
kwa mazungumzo katika kamati
za idara na mashirika tofauti
ya UN iwe ni kupata mwakilishi
kwa mfano kubadilisha walioko
Baraza la Usalama na mengine

ambako wawakilishi wa kanda
hubalishana mawazo.

Hapo pia wangeweza kufikia
uamuzi kuhusu mkutano wa Da-
vos endapo suala hilo lingeangal-
iwa kama la Umoja wa Mataifa,
tofauti na AU yenyewe.

Hata suala la kuwa na kiongozi
wa pamoja au washirika wawili
kuwa viongozi wa pamoja ka-

Ikimwelemea

tika mkutano huo kwa upande
mwingine halikuwa suala la kiu-
taratibu tu ila pia la kisiasa.

Ingebidi apatikane kiongozi au
viongozi wa kuwakilisha msima-
mo ambao wajumbe wa Afrika
katika taasisi tofauti za kibiashara
na uchumi za UN wasingekuwa
na tofauti na misimamo ambayo
wangechukua.

Ni suala moja kuona umuhimu
wa uwakilishi au uwepo wa
ujumbe wa pamoja na ni jambo
jingine kukubaliana hoja hiyo,
kwani inabidi kwanza apatikane
kiongozi ambaye wengine ha-
wamtilii shaka, anayekubalika na
mwenye vigezo stahiki, ashiriki-
ane na mwingine.

Sura tofauti za Afrika ziwe
zimewakilishwa, kwa mfano kati-
ka kujadili uwekezaji, tabia nchi,
usawa wa jinsia au demokrasia
huko Davos, Rais Ramaphosa
alipewa kijiti kwani nchi yake ni
kubwa kiuchumi na kidemokra-
sia ila yako maeneo wakaona ni
Rais Samia atayasimamia vyema.
Ni usawa wa kijinsia, moyo wa
maridhiano, haki na uhimilivu
wa kisiasa.

Inatosha kusema kuwa yapo
maeneo ambayo kama si yeye,
Afrika haitaonekana katika uhali-
sia wake na hapa kuna masuala
ya uwezo wa wanawake kuon-
goza, ikiwa inafahamika kuwa ni
nadra kwa Afrika na hata kwing-
ineko ila baadhi ya mataifa Ulaya
Kaskazini na Australia au ukanda
wa Pacificc kuwa na kiongozi
mkuu mwanamama.

Hilo lilimpa nafasi Rais Sa-
mia ila si haba kuwa anafahamu
masuala ya taasisi za fedha za
kimataifa na amefanya kazi nazo
kwa miaka kadhaa, halafu ana
historia ya utetezi wa haki za bi-
nadamu hasa akiwa kijana.
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Ujio mikutano ya vyama

- UVCCM yatangaza kufanya makubwa kuibua ilani
upvya, si kujibu mawe ya wapinzani

Na Victoria Mwanziva

EMOKRASIA kwa tafsiri
inayoeleweka na wengi
ni mchakato ambao

hutoa mwangaza na
mwongozo wa namna ya uende-
shaji wa mambo katika nchi kue-
ndana na matakwa ya wananchi
kisiasa, kiuchumi, kijamii lakini
kwa kufuata mila na desturi za
nchi na yote hayo yanahusisha
ushirikishwaji wa wananchi.

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan,
ameonyesha nia na dhamira
yake ya kuihuisha demokrasia
ya Tanzania katika njia ya mari-
dhiano, hivyo sisi vijana wa CCM
inatupasa kuunga mkono juhudi
hizi kwa ukamilifu kwa kueleza
mambo makubwa yanayofany-
wa na awamu ya sita kupitia II-
ani ya Uchaguzi.

Nichukue fursa hii ku-
wapongeza Rais Samia Suluhu
Hassan na Rais wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza la Map-
induzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi,
kwa kazi kubwa wanayoifanya
ya kuwahudumia Watanzania na
Utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi
2020-2025.

Lakini pia  kipekee ni
wapongeze Mwenyekiti wa Ju-
muiya ya Umoja wa Vijana wa
CCM, Mohamed Kawaida na
Makamu Rehema Omari pamoja
na Katibu Mkuu Kenani Kihon-
gosi kwa namna wanavyochapa
kazi.

Serikali ya Chama Cha Mapin-
duzi ipo katika hatua mbalimba-
li za kutanua wigo wa ushirikish-
waji wananchi kwa kuzingatia
mazingira ya taifa letu, huku
tukiongozwa na moyo wa mari-
dhiano yaliyoasisiwa na Rais Dk.
Samia yanayotujengea usawa,
mshikamano na umoja kama
taifa huru lililojengwa Kkatika
misingi ya demokrasia.

Rais hivi karibuni katika
kutekeleza azma ya maridhiano
aliyoyaanzisha ili kuvipa vyama
vya siasa kutimiza haki yao ya
kikatiba ameruhusu mikutano
ya hadhara. CCM ni miongoni
mwao vyama hivyo vya siasa
ambavyo vimeruhusiwa kufanya
mikutano ya hadhara jambo am-
balo ni la kawaida kwa CCM.

Dhamira ya Rais Samia ni
kujenga Tanzania katika mis-
ingi ya demokrasia usawa na
kuheshimu haki za binadamu
akiamini huu ndio msingi wa
utawala bora, wakati anazun-
gumza na wanasheria katika
Jukwaa la Wanasheria wa Ju-

muiya ya Afrika Mashariki
anawaambia:
“Sisi Tanzania tumeamua

kuizingatia misingi ya haki na
nataka niwahakikishie kwamba
tutajitahidi kuijenga iwe ya haki,
demokrasia, usawa na mafani-
kio. Na ndio maana katika kipin-

Katibu wa Idara ya Uhamasishaji na Chipukizi UVCCM Taifa, Victoria Mwanziva.

Ushauri wangu
kwa vijana
wenzangu wa
CCM mtaji huu
wa ukubwa na
uwepo Kkila kona
ya nchi hii usitu-
fanye tubweteke
tutafuteni taarifa
sahihi tusome il-
ani na utekeleza-
ji wake.

di hiki nataka nisisitize kwamba
kutenda haki na kuheshimu
utawala bora ni misingi ambayo
serikali yoyote inayotokana na
watu hainabudi kuifuata bila
shinikizo lolote kutoka nje.
Kama serikali ni ya watu haina
budi hiyo kufuata misingi hiyo.”

UVCCM TUANZE

Mikutano hiyo ya hadhara
ni fursa kwetu vijana wa CCM
kwenda majukwaani kujenga
hoja zenye mashiko kwa wa-
nanchi na kuwaeleza nini seri-
kali yao inafanya chini ya Rais
Dk. Samia, twendeni tukaten-
geneze ajenda za kujenga hima
tusisubiri kujibu hoja au ajenda
za wapinzani wetu.

Dunia kwa sasa imepiga
hatua kubwa sana katika masu-
ala ya teknolojia, matumizi ya
mitandao ya kijamii imekuwa
kwa kiasi kikubwa sana, katika

ulingo wa siasa na uendeshaji wa
serikali na upashaji wa habari
huwezi kuikwepa mitandao ya
kijamii. Wananchi wa kileo wen-
gi wao wana uelewa mkubwa
wa nini kinachofanyika katika
nchi yao, vijana wengi ni waso-
mi wana ujuzi na matumizi ya
mitandao ya kijamii.
Nawashauri twendeni kwe-
nye mikutano ya hadhara tuki-
jua hatuendi kuzungumza na
Watanzania wa miaka 10 hadi
20 iliyopita, tujue tunaenda
kuzungumza na kundi lenye
taarifa ambazo zinaweza kuwa
sahihi au sio sahihi. Hatuwezi
kama vijana wa CCM kwenda
kupambana majukwaani na vy-
ama wapinzani wetu. Sisi mtaji
wetu ni ilani ya uchaguzi 2020-
2025 tuisome na tutafute taarifa
sahihi za utekelezaji wake ili tu-
pate hoja zenye mashiko na ze-
nye ushawishi kwa wapiga kura

wetu. Si kujibizana.

CCM imeandaa vizuri vijana
na anaendelea kuwaandaa vi-
jana wake katika siasa za hoja
na ushindani katika demokrasia
ya kweli. CCM ni chama chenye
mfumo mzuri wa kupika vijana
wenye uwezo wa kujenga hoja
na kuyajua mambo mengi ya-
naenyoendelea katika taifa lao
kwa undani, Chama Cha Map-
induzi kinaamini vijana ndiyo
askari wa kukilinda chama,
serikli na taifa ndani na nje.

HATUJIBU WENZETU

Vijana lazima tusiwe watu wa
kufukia mashimo yanayochimb-
wa na wapinzani bali tuwe
wachimbaji na wao washindwe
kuyafukia, lazima tuwe wasema-
ji wa kazi kubwa inayofanywa na
Rais Samia na Dk. Mwinyi katika
taifa hilo. Ukubwa wa CCM siyo
wa kujibu hoja za wapinzani
bali ni kutenda, kuitekeleza ilani
yake, kuwahudumia wananchi
wake, jukumu la kuzungumza
kukisemea chama na Rais wetu
kwa wananchi ni kazi yetu vi-
jana wa CCM.

CCM ipo kila mahali katika
nchi hii ni chama kikubwa, ni
taasisi iliyo imara yenye nguvu,
ushawishi na ushupavu wa ki-
uongozi inayojitosheleza kila
idara, mizizi ya CCM ni mirefu
mikubwa na iliyokwenda mbali
sana, ndani ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania hakuna ma-
hali hutaikuta CCM kwani inaon-
goza kwa kuwa na wanachama
wengi katika taifa hili.

Tunao mtaji wa kutosha wa
hoja kwani serikali ya CCM chini
ya Dk. Samia imefanya mambo
mengi awamu kwa awamu na
hatua kwa hatua, kila eneo ma-
takwa na mabhitaji ya wananchi
yanafanyiwa kazi na machache
ambayo hayajafanyiwa kazi basi
yapo kwenye mchakato waku-
fanyiwa kazi kwani serikali ya
Rais Samia ni serikali sikivu.

Huu ni mtaji tosha wa vijana
kwenda kujipambanua na ku-
zungumza yote yaliyofanyika,
yanayofanyika na yanayotara-
jiwa kufanyika, hii itakuwa ni
njia nzuri ya kuwapa wananchi
taarifa sahihi na kufuta upoto-
shaji unaweza kuwafikia kupitia
wanasiasa.

Ushauri wangu kwa vijana
wenzangu wa CCM mtaji huu
wa ukubwa na uwepo kila kona
ya nchi hii usitufanye tubweteke
tutafuteni taarifa sahihi tusome
ilani na utekelezaji wake, tujue
serikali yetu imetekeza nini ku-
waeleza wananchi ukweli.

Ni ishara kukubalika kitaifa, kimataifa, maridhiano, usawa kijinsia vyampaisha
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Kwa maana hiyo takriban
Davos yote ni nyumbani
kwake, iwe ni kwa wakuu wa
nchi na serikali ambao wengi
tu amefika kwao na wanam-
fahamu na hivyo wangem-
sikiliza au kwa wanaharakati
na watetezi wa wanyonge,

wanaotazamia apaze sauti.
Yako pia maeneo kadhaa
ya uongozi wa Rais Samia
au kufaulu kwake katika
sehemu zinazoendana na
mkutano wa Davos, kwa
mfano matumizi ya fedha
zinazotokana na jitihada za
kusaidia Afrika kutatua mik-
wamo iliyotokana na wimbi

la UVIKO-19 likafuatiwa na
vita vya Urusi na Ukraine.
Hatua zilizochukuliwa
ziliendana na jitihada zili-
zotangulia awali kwa mfano
kuhakikisha kuwa mtoto wa
kike anapata elimu kama
wa kiume bila ubaguzi, na
juhudi za kuinua kipato cha
wanawake maskini na watu

wenye mahitaji maalumu.

Aidha, alikuwa kiongozi
wa kwanza wa Afrika ku-
karibishwa China baada ya
mkutano mkuu wa chama
tawala cha kikomunisti
uliomthibitisha madarakani
Rais Xi Jinping.

Ni wazi kuwa anakubalika
kwa mataifa makubwa na

anaendana na hisia za nchi
nyingi za Afrika kuhusu
China, Russia, uhusiano

na Ulaya na Marekani, Dk.
Samia anapatikana katika
mwelekeo wake na kuku-
balika mambo mengi na ya
aina tofauti ambayo si rahisi
kuyakusanya kwa kiongozi
mwingine.
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Dimwa awapa raha wana CCM,

ahadi ya 90% ushindi 2025

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AFASI ya Naibu Katibu
N Mkuu wa CCM Zanzibar,

imeshashikiliwa na wa-

nachama saba wa chama
hicho tangu kuanza kwa mfumo
wa vyama vingi vya siasa mwaka
1992.

Kwa mara ya kwanza nafasi
hiyo ilishikiliwa na Ali Ameir
Muhammed, kuanzia mwaka
1992 hadi 1997. Na hivi karibu
Halmashauri Kuu ya CCM, ikion-
gozwa na Mwenyekiti Taifa, Dk.
Samia Suluhu Hassan, inamteua
Dk. Said Muhammed Said au
Dimwa, kushika jukumu hilo.

Dimwa anakuwa Naibu Ka-
tibu mkuu wa saba tangu mwaka
1992, akitanguliwa na wanacha-
ma sita waliobeba jukumu hilo,
ambapo katika chaguzi zote kuu
za nchi watangulizi wake hao
walisimama kidete kuhakikisha
chama hicho kinashika dola.

Mwaka 1998 hadi mwaka 2000
nafasi hiyo ilishikiliwa na Hassan
Mussa Takrima na kijiti hicho
kukabidhiwa Balozi Seif Ali Iddi
hadi mwaka 2002 na yeye kum-
wachia Saleh Ramadhan Feruzi
hadi ilipotimia 2011.

Vuai Ali Vuai, anaushika usuka-
ni kutoka kwa Feruzi mwaka 2011
hadi 2017 na yeye kumwachia
Dk. Abdallah Juma Saadala, am-
baye aliendesha garila CCM hadi
mwaka huu wa 2023.

Dk. Said Muhammed Said au
Dimwa ni kiongozi kijana ali-
yezaliwa kabla ya mapinduzi ya
Zanzibar ya mwaka 1964 ikilin-
ganishwa na watangulizi wake
na ndiye sasa mtendaji mkuu wa
CCM visiwani hapa.

Matarajio ya wanachama wa
CCM baada ya kupata kiongozi
mpya huyo wa nafasi hiyo ya
Naibu Katibu Mkuu ni kuen-
deleza umoja na mshikamano,
demokrasia na kusogeza guru-
dumu mbele la maendeleo ili
uchaguzi mkuu wa mwaka 2025
chama hicho kiendelea kushika
dola na kudumisha demokrasia.

Wana CCM wamempokea kwa
furaha, shangwe na nderemo
kiongozi huyo ambaye imani yao
anaendana na kasi ya Mwenyekiti
wa CCM, Makamu Mwenyekiti na
Katibu Mkuu katika kuhakikisha
chama hicho kinasonga mbele.

Bahati Issa mwana CCM na
Mkoa wa Kusini Unguja, anase-
ma anatarajia kiongozi huyo
mpya atatekeleza ilani ya CCM na
chama hicho kupata ushindi wa
kishindo katika uchaguzi mkuu
wa mwaka 2025.

Kwa kuwa kiongozi huyo ni ki-
jana atakuwa na kasi ya kukiletea
mabadiliko makubwa chama hi-
cho na kuongeza idadi ya wana-
chama hodari na majasiri.

“Vijana ni nguvu kazi ya taifa
hivyo sina mashaka katika
utendaji wake wa kazi nina imani
kuwa atalivusha salama jahazi la
CCM Zanzibar kwa kushirikiana
na viongozi wenzake akiwamo
Makamu Mwenyekiti wa CCM,
Dk. Hussein Ali Mwinyi, kulivu-
sha salama jahazi hilo katika uch-
aguzi mkuu,” anasema Bahati.

Simai Muhammed Said Mwak-
ilishi wa Jimbo la Tunguu pia ni
Waziri wa Utalii anasema Dim-

Namfahamu
vizuri tuli-
kuwa naye
barazani

ni kiongozi
mwenye sifa
na vigezo
vinavyok-
wenda na
wakati wa
mabadiliko
ya mahitaji
ya siasa na
demokrasia
kwa sasa.

wa amefanya kazi naye katika
Baraza la Wawakilishi na wakiwa
wajumbe wa Kamati ya Bajeti,
akiwa mwenyekiti wao.

Anasema ni mchambuzi ma-
hiri wa kuangalia hesabu na
anayependa maoni kutoka kwa
wajumbe wa kamati, na ilikuwa
kamati yenye nguvu hasa pale
wanapoibana serikali  kutoa
maelezo kuhusu matumizi ya
fedha.

Anamsifia kuwa ni kiongozi
mtaratibu, msikivu na hodari ka-
tika kusikiliza matatizo na kero
za wananchi hivyo nafasi hiyo
aliyoipata atakuwa karibu katika
kukiongoza chama ili kushika
hatamu.

“Dimwa ana uzoefu mzuri
katika nafasi ya uongozi maana
ameshashika nyadhifa mbal-
imbali ikiwamo uwakilishi wa
Jimbo la Mpendae, Naibu Waziri
wa Mifugo na Uvuvi wa Serikali
ya Zanzibar, lakini ameshakuwa
mbunge wa Bunge la Jamhuri ya
Muungano kupitia nafasi tano za
wabunge Baraza la Wawakilishi,
hivyo si mgeni katika masuala ya
uongozi,” anasema.

Mwakilishi wa Jimbo la Mfen-
esini, Machano Othman Said,
anaeleza anavyomfahamu vizuri
Dk. Dimwa kutokana na uwezo
wake wa kujenga hoja katika
mambo yenye maslahi kwa wa-
nanchi na kutaka serikali kuyasi-
mamia haraka.

“Nilikuwa naye “bekbencha”
ambapo ilikuwa tunajenga hoja
zenye maslahi ya wananchi
na kuitaka serikali kuzifanyia
kazi haraka kwa maslahi ya wa-
nanchi wetu ambao ndiyo wali-

yotufikisha ndani ya Baraza la
Wawakilishi,”anakumbusha.

Aidha, mwakilishi wa jimbo la
Bumbwini, Mtumwa Peya Yussuf,
anasema anamfahamu mwakili-
shi Dimwa ambaye alipoingia ka-
tika barazani, alimsaidia kuibua
hoja zinazowagusa wapiga kura
katika jimbo langu na kuziwasili-
sha serikalini.

Mwakilishi wa kuteuliwa na
Rais, Juma Ali Khatib anasema
anamfahamu Dk. Dimwa ambaye
anaamini ni chaguo sahihi kwa
wakati muafaka katika kukion-
goza chama cha mapinduzi kue-
lekea uchaguzi mkuu.

“Namfahamu vizuri tulikuwa
naye barazani ni kiongozi mwe-
nye sifa na vigezo vinavyokwen-
da na wakati wa mabadiliko ya
mahitaji ya siasa na demokrasia
kwa sasa,” alisema.

Mwenyekiti wa Baraza la Wa-
zee wa CCM, Khadija Jabir, anam-
taka Naibu Dimwa asitoe mwan-
ya wa kukaribisha majungu
ambayo madhara yake makubwa
ni kukigawa chama na wanacha-
ma wenyewe.

Aidha wanamwahidi kumpa
ushirikiano mkubwa ambao ndi-
yo utakaofanikisha ushindi wa
CCM kuelekea katika uchaguzi
mkuu wa 2025.

“Sisi Baraza la Wazee wa CCM
tunakupa baraka zote na tu-
nakuahidi ushirikiano mkubwa
ambao utakiwezesha chama
kushinda katika uchaguzi mkuu
ujao kwa kishindo kikubwa na
ndiyo siri ya chama,”anasema.

Wenyeviti wa CCM katika
mikoa sita ya kichama Zanzibar
wanaahidi kufanya kazi kwa kari-

Naibu Katibu Mkuu wa CCM Zanzibar, Dk. Muhammed Said Dimwa, akiwasalimia wanachama, waliokuwa pembezoni mwa
barabara eneo la Michezani Mjini Unguja wakati wa mapokezi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

bu na Naibu Katibu Mkuu Dimwa
kutekeleza majukumu yake ya
kukiongoza chama.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa
wa Kaskazini Pemba, Mberwa
Hamad Mberwa, anasema wata-
hakikisha wanampa kila aina ya
ushirikiano Naibu Katibu Mkuu
mpya katika kuona chama ki-
nafikia malengo ya ushindi na
ujenzi wa demokrasia kama ina-
vyoeleza ilani ya uchaguzi.

Akizungumza na wana CCM
baada ya kupokelewa kwa shang-
we visiwani Zanzibar kufuatia
uteuzi huo, Naibu Katibu Mkuu
Dimwa, anaahidi mengi ukiwa-
mo ushindi wa kwa asilimia zaidi
ya 90 katika uchaguzi mkuu wa
2025.

“Hakuna mkate mgumu
mbele ya supu wenzangu ali-
yenitangulia amefanya Kkazi
kubwa sana na CCM tukapata
ushindi wa asilimia 76 mwaka
2020 lakini uchaguzi ujao tuna-
taka kuvuka kiwango hicho ku-
hakikisha tunapata ushindi wa
zaidi ya asilimia 90. Nia tunayo
na malengo tunayo,” anasema
Dimwa na kuibua shangwe kwa
wana CCM.

Anasema chini ya uongozi
wake wanaandaa mpango kazi
kuanzia ngazi za matawi, shina,
jimbo, wilaya mpaka mkoa kwa
kuweka mikakati ya kisiasa ku-
hakikisha CCM inasonga mbele.

Anakumbusha kuwa jambo
la msingi kwa wanachama wa
CCM ni kujenga umoja na mshi-
kamano hasa kipindi hiki cha
utekelezaji wa ilani ya chama
huku akijiandaa na matayarisho
ya uchaguzi mkuu wa 2025.
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JUKWAA LA VIONGOZI
URUSI VS UKRAINE

Putin amebakia kuwatumbua
makamanda, vita |k|mwelemea

Na Mwandishi Wetu

NAPOKARIBIA mwaka
mmoja wa vita vya Urusi
dhidi ya Ukraine, ma-
pambano yanaendelea
tena yakiongeza hali ngumu kiu-
chumi duniani, kuanzia chakula,
nishati na bidhaa za viwandani.

Kwa kifupi ni kama mambo ya
mvamizi Urusi ni mabaya na sa-
fari hii Rais Vladimir Putin, anab-
adilisha tena viongozi wa vita
akimteua Ofisa Mkuu wa Kijeshi,
Valery Gerasimov kuwa msi-
mamizi wa uvamizi wa nchi hiyo
dhidi ya majirani zake Ukraine.

Ni katika kutumbua kuliko-
fanyika karibuni tangu kuanza
kwa vita. Amiri jeshi mkuu an-
amteua Gerasimov Mnadhimu
Mkuu wa Jeshi kuimarisha vita vi-
navyodaiwa na nchi za Magharibi
kuwa Urusi imeshindwa.

Miezi mitatu tu baada ya ku-
fanya mabadiliko ya mara ya
mwisho, Putin amemteua ka-
manda mwingine wa kuongoza
kampeni ya Urusi nchini Ukraine,
akionyesha kutoridhishwa kwa
Kremlin na mwenendo wa kile
kinachoitwa “operesheni maal-
um ya kijeshi” iliyozinduliwa
Februari 24 mwaka jana.

Ofisa Mnadhimu Mkuu wa
Jeshi, au mkuu wa wafanyakazi
jeshini, amefanyakazi hiyo kwa
muongo mmoja uliopita, katika
mabadiliko yaliyomshusha cheo
mtangulizi na bosi wake Sergei
Surovikin, aliyetumbuliwa baada
ya siku 95 za kufanyakazi ya
kuongoza majeshi ya Urusi kui-
piga Ukraine.

Mabadiliko hayo yanamaani-
sha kuwa sasa ni juu ya “mtu wa
tatu muhimu zaidi katika uon-
gozi wa kijeshi wa Urusi - baada
ya Putin na Waziri wa Ulinzi
Sergei Shoigu, kurekebisha hali
ya Ukraine,” anasema Jeff Hawn,
mtaalamu wa jeshi la Urusi na
mshauri wa Marekani katika
kituo cha utafiti wa kijiografia na
kisiasa cha New Lines.

Wanaomfuatilia nyendo zake
wanasema ni mtu wa wastani ku-
liko Jenerali Armageddon’

Valery Gerasimov (67), sio tu
ofisa wa cheo cha juu zaidi katika
jeshi; yeye pia ni aina tofauti sana
ya kamanda kutoka kwa Sergei
Surovikin, ambaye aliitwa “Jener-
ali Har-Magedoni” kwa sababu ya
ukatili na ubakaji.

Akiwa mkuu wa muda mrefu
zaidi wa wafanyakazi au Mna-
dhimu Mkuu tangu nyakati za
Soviet, Gerasimov, anaweza
kujivunia mafanikio yakiwamo
ya zamani huko Chechnya na
Crimea. “Pia anaonekana kama
ana ushawishi wa kudhibiti
mambo kuhusu vita na ni mtu
ambaye Washington inaweza ku-
fanya kazi naye,” anasema Hawn.

“Yeye si ‘Jenerali Har-Magedo-
ni’ kama Surovikin aliyetumbuli-
wa, kwa hakika, lakini haijulikani
wazi ni kiasi gani cha matokeo
anayoweza kuleta kwenye vita na
hasa wakati huu wa mapigano,”
aonya Stephen Hall, mtaalamu
wa Urusi katika Chuo Kikuu cha
Bath.

Rais wa Uru5| Vlad|m|r Putm akiwa na generali ahyemtumbua Ukraine, Sergey Surovikin. Pl-

CHA ZOTE: REUTERS

Valery Ger-
asimov (67),
sio tu ofisa
wa cheo cha
Juu zaidi ka-
tika jeshi;
yevye pia

ni aina to-
fauti sana

yva kaman-
da kutoka
kwa Sergei
Surovikin,
ambaye ali-
itwa ‘Jenerali
Har-Magedo-
ni' kwa saba-
bu ya ukatili
na ubakaji.

Generah Valery Gerasimov, kamanda mpya wa vita vya
Ukraine.

Anaongeza kwa hakika, “hata
kama angetaka kurekebisha
mfumo wa uendeshaji wa jeshi
la Urusi, hatakuwa na vifaa, wala
njia, wala wafanyakazi wa ku-
fanya hivyo wala mbinu mpya,”
anaongeza Hawn.

Kwa mtazamo wa kijeshi, ma-
badiliko au kutumbua huko ni
“uthibitisho kuwa ulihitajika na
kwamba kutakuwa na mambo
mabaya siku zijazo na kwamba
hata Putin anatambua kuwa
uratibu mbaya wa shughuli za
kivita umekuwa tatizo na ndilo
suala lililochangia kuboronga,”
mchambuzi wa usalama wa Uru-
si Mark Galeotti, anaandika kwe-
nye mtandao wa twita.

Kwa hivyo mambo haya yan-
amaanisha nini? Mosi ni uthibiti-
sho, ikiwa tuliuhitaji muongozo
mwingine au kwamba kutakuwa
na mambo makubwa mabaya

yanayokuja na kwamba hata Pu-
tin anatambua kwamba uratibu
mbaya wa mambo umekuwa
chanzo cha kuchemka huko
Ukraine. Ingawa hata Gerasimov
anapoingia sasa anaweza kuam-
risha vikosi vya jeshi na kundi la
mamluki kuwaamrisha mamluki
Wagner na jeshi la Kadyrovtsy,
kweli? Ndiyo ujumbe wa twita.
Katika taarifa iliyotangaza
kuteuliwa kwa Gerasimov, iki-
tolewa na Wizara ya Ulinzi ya
Urusi inasema lengo ni “kuandaa
uratibu na kufanyakazi kwa ka-
ribu kati ya matawi ya jeshi”. Ma-
jukumu yake hayo pacha kama
Mnadhimu wa Jeshi na Kamanda
Mkuu nchini Ukraine yanamaan-
isha kuwa ana zana zote mkono-
ni za kutekeleza jukumu hilo na
anatarajiwa kuwa ataweza Kku-
wasilisha mbinu mpya angalau
kwa kuandika kwenye karatasi.

Kumtoa Gerasimov kafara au
kudhoofisha maluki ya Wagner?
Ni swali ambalo wachambuzi wa-
nahoji? Umuhimu wa kutumbua
hata hivyo, unaweza kuwa wa ki-
siasa, ukifika wakati wa mabadi-
liko katika vita vya kiushawishi
kati ya jeshi la Urusi na kikundi
cha mamluki cha Wagner kina-
choongozwa na mfanyabiashara
bilionea Yevgeny Prigozhin.

Hali ya Jeshi la Urusi imeone-
kana kuwa taabani, na uthabiti
na uwezo wake umeporomoka
vibaya baada ya msururu wa
vikwazo nchini Ukraine lakini
shambulio baya la mwaka mpya
la makombora mazito kwenye
kambi ya Warusi huko Makiivka,
ambalo lilibainisha uzembe na
kukosekana weledi wa viongozi
wakuu wa kijeshi.

Cha kushangaza wakati kambi
ikilipuliwa bilionea Prigozhin
na mamluki wake wa Wagner
wamekuwa wakitunishiana mi-
suli kuzungumpzia vita vikali huko
Soledar, vikipiganwa mapema
mwaka huu wakidai waliwashin-
da walishinda na kuuteka mji wa
Donbas wa Ukraine pekee. Wak-
iwa wamekasirishwa na maneno
ya Wagner, Jeshi la Urusi liliwahi
kuelezea kwamba mapigano
bado yalikuwa yanaendelea na
kwamba askari wake wa miavuli
walihusika sana katika vita hivyo
vya Donbas.

Wakati matokeo ya umwagaji
damu huko Soledar bado haya-
julikani, Kundi la Wagner tayari
limeshinda vita vya kujigamba
na kujiimarisha maoni huko
Moscow kwamba wanamgambo
wa hao mamluki wa Prigozhin
wako mstari wa mbele katika vita
vya Urusi katika miezi kadhaa.
Hivyo kupewa ‘sapoti’ zaidi na
wakosoaji wa kitaifa wa kijeshi na
kumruhusu bilionea Prigozhin
anayewasimamia mamluki hao
kupata sifa zaidi ya mpinzani
wake huko Kremlin, Waziri wa
Ulinzi Shoigu.

Kwa kuzingatia mabadiliko
hayo uteuzi wa Gerasimov ni
“kuona kama onyo lililotolewa na
Putin kwa Prigozhin wa kundi la
Wagner, kwa hivyo hafikirii kuwa
anaweza kufanya chochote ana-
chopenda”, anasema Hall.

Akiwa mmoja wa washirika
wa karibu wa Waziri wa Ulinzi
Shoigu, kamanda mkuu mpya
inamaanisha uwezekano wa
kulinyima uhuru kundi la Wag-
ner au kulipa uhuru kidogo zaidi
kuliko mtangulizi wake Suro-
vikin, ambaye anachukuliwa
kuwa karibu kiitikadi na bilionea
Frligozhin hivyo kuwabeba mam-
uki.

Hata hivyo kuanzia sasa na kue-
ndelea, Kamanda Mkuu Valery
Gerasimov, yuko kwenye mstari
wa kutumbuliwa na hawezi tena
kuwalaumu wengine iwapo hali
itazidi kuzorota nchini Ukraine
inaonekana kama amewekwa
katika hali ya kukwama, ambayo
itampa Putin kisingizio cha kum-
wondoa jeshini kwa ulaini iwapo
hali itaendelea kuzorota zaidi
kwenye vita vya Ukraine.

CHANZO FRANCE 24
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‘Wadau wanaoendesha
mashauri ya

watoto wanahitaji
mafunzo endelevy’

Na Renatha Msungu, DODOMA

CHUO cha Uongozi wa
Mahakama Lushoto kimefanya
utafiti na kubaini kuwa wadau
wanaoendesha mashauri ya
watoto wanahitaji kupata
fursa za mafunzo endelevu
ili kwenda na wakati katika
kufanya uamuzi wa mashauri
hayo.
katika maadhimisho ya WiKi
va Sheria nchini, Mhadhiri
Msaidizi wa Chuo hicho, Rog-
gea Ndyanabo, alisema baada
va utafiti huo chuo Kilitoa
fursa ya kozi endelevu kwa
wanaohusika katika mashauri
hayo.

Alisema waendesha
mashauri hao wanahitaji elimu
endelevu ili kuhakikisha wa-
natoa haki kwa watoto.

“Utafiti wetu ulibaini
waendesha mashtaka ya
watoto wanahitaji elimu hivyo
serikali inapaswa kuwaende-
leza,” alisema Ndyanabo.

Aidha, alisema, wamefanya
utafiti wa migogoro ya ardhi
na kuangalia namna ya Kui-
suluhisha nje ya mahakama
suala ambalo alisema lita-
okoa gharama na muda wa
wananchi na kuwawezesha
kufanya shughuli za maende-
leo badala ya kutumia muda
mwingi mahakamani kufuatilia
kesi za migogoro hiyo.

Alisema migogoro ya ardhi,
masuala ya mirathi yamekuwa
changamoto katika jamii na
yanapaswa kufanyiwa kazi.

Kadhalika, chuo hicho
kinatoa mafunzo kwa ngazi
mbalimbali zikiwamo kozi fupi
na ndefu.

“Kozi ndefu tunatoa astasha-
hada ya sheria na stahahada
va sheria na kozi fupi tunatoa
kwa watumishi wa mahakama
kwa ujumla.

Ndyanabo aliwaasa wa-
nanchi watembelee banda
lao ili kujifunza zaidi shughuli
zinazofanywa na chuo hicho.

Alisema watapata elimu
kuhusu chuo hicho kazi ina-
zofanya pamoja na msaada
wa kisheria katika mambo
mbalimbali nchini.

' Vijana kuendelea kujengewa
uwezo kujikwamua Kiuchumi

Na Augusta Njoji, DODOMA

AIBU Waziri, Ofisi ya
Waziri Mkuu anayes-
hughulikia Kazi, Vijana,
Ajira na Watu wenye
Ulemavu, Patrobas Katambi,
amesema serikali itaendelea
kutoa kipaumbele na kuweka
mikakati mbalimbali ya kuwajen-
gea vijana mazingira wezeshi ili
kujikwamua kiuchumi.
Katarnbi aliyasema hayo juzi
karibisha wanafunzi wapya wa
Chuo cha Mipango ya Maendeleo

kuwapatia vijana elimu bora na
thabiti inayoendana na mazingi-
ra yao na kuhakikisha elimu hiyo
inawasaidia katika kuhudumia
taifa na kuwapatia maarifa ili ku-
jiongoza.

“Vijana ndiyo nguvu kazi ya
taifa na serikali ina matarajio
makubwa na kundi hilo kwa
kuwa ndio watakaoleta mapin-
duzi ya ukuaji wa uchumi wa
nchi,” alisema.

Alisema serikali imeendelea
kuweka mikakati endelevu yenye
malengo ya kuwezesha vijana iki-
wamo kuwapatia mikopo yenye

2022/23.

Alisema dhamira ya serikali ni

riba nafuu ambayo hutolewa na
Mfuko wa Maendeleo ya Vijana
unaoratibiwa na Ofisi ya Waziri

Mkuu.

Vilevile, mikopo inayotolewa
na halmashauri mbalimbali zi-
lizoko nchini kupitia mapato
ya ndani ambayo imewezesha
vijana kuanzisha na kuendeleza
miradi mbalimbali inayowaingi-
zia kipato.

Alitaja jitthada nyingine zi-
lizofanyika ni pamoja na kuwez-
esha vijana kupitia Programu ya
Taifa ya Kukuza Ujuzi na kupitia
mafunzo tarajari (Internship) ya-
nayoratibiwa na Ofisi ya Waziri
Mkuu kupitia Kitengo cha Hudu-
ma za Ajira (TaESA) imewezesha
wahitimu wa ngazi mbalimbali
za elimu kushiriki mafunzo ya
uzoefu wa kazi na baadhi ya vi-

jana wameajiriwa na kampuni
mbalimbali.

Pia kitengo hicho kimewaun-
ganisha vijana na fursa za ajira
nje ya nchi ikiwamo wakati wa
kombe la dunia na miradi ya kim-
kakati inayoendelea kutekelezwa
nchini.

Aliwataka vijana hao kutam-
bua wajibu walionao na kuwa
na tabia njema ili kufanikiwa na
kutimiza malengo yao.

Naye Mkuu wa Chuo Cha Mipa-
Hosen Mayaya, ahshukuru ser1
kali kwa kuendelea kuwezesha
sekta ya elimu nchini ambayo
imekuwa na mchango mkubwa
katika kukomboa taifa.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Angellah Kairuki (kulia), akikabidhi hati ya
utunzaji mazingira ya bustani iliyoko eneo la Medeli jijini Dodoma kwa Meneja Mauzo wa Vodacom Mkoa wa Dodoma,
Balikulije Mchome, wakati wa mkutano wa kuutangazia umma mafanikio ya mkoa humo na serikali. Vodacom iliomba ku-
pewa na kuligeuza eneo la Medeli kuwa bustani kupitia kampeni yake ya Kijanisha Dodoma. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TAMISEMI kuipa nguvu Bodi ya Mikopo

Na Augusta Njoji, DODOMA

OFISI ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
imeanza kufanya marekebisho na
maboresho ya muundo wa Bodi
ya Mikopo ya Serikali za Mitaa ili
kuipa nguvu na uwezo wa kutoa
mikopo yenye tija na kufuatilia
marejesho.

Naibu Waziri wa ofisi hiyo, Dk.
Festo Dugange, aliyasema hayo

jana kwenye kikao cha Kamati ya
Bunge ya Utawala na Serikali za
Mitaa iliyokuwa ikipokea na ku-
jadili taarifa ya utendaji wa bodi
hiyo na taarifa ya utendaji wa
Shirika la Masoko ya Kariakoo kwa
mwaka wa fedha 2022/23.

“Ni kweli Bodi ya Mikopo im-
ekuwa na sheria za zamani, kwa
hiyo tunaboresha sheria na kanuni
kwa kuweka miongozo itakayosa-
idia Bodi ya Mikopo kuwa na uw-

ezo wa kutoa mikopo na kufuatilia
marejesho,” alieleza.

Dk. Dugange alisema bodi hiyo
itaongezewa nguvu ili kutekeleza
majukumu yake ipasavyo na ku-
saidia halmashauri kunufaika na
mikopo.

Alisema moja ya jukumu la
msingi la bodi hiyo ni kuzikopesha
Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa
madhumuni ya kutekeleza miradi
iliyolenga kuziongezea mapato,

kuchochea shughuli za kiuchumi,
kuongeza ajira na kuboresha
utoaji wa huduma.

Kuhusu utendaji wa Shirika la
Masoko ya Kariakoo, Dk. Dudange
alisema TAMISEMI imetoa maele-
kezo kwa Makatibu Tawala Mikoa
kuhusu utaratibu na viwango
vya kufuata wakati wa kujenga
masoko ili kuepuka na kupamba-
na na majanga ya moto.

Pia alisema ili kuimarisha usafi

katika masoko, serikali ipo mbioni
kuanza utaratibu wa kubadilisha
taka ngumu kuwa nishati mbadala
na mpango huo unaendelea ku-
fanyiwa utafiti.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
Jaffari Chaurembo, alisema ma-
boresho ya muundo wa bodi hiyo
yatasaidia halmashauri kunufaika
na kuipa uwezo kufuatilia mareje-
sho.
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Maofisa kilimo kuwa na mavazi
maalumu va kuwatambulisha

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ERIKALI imesema
itawaandalia  mavazi
maalumu maofisa
kilimo wote wa ngazi

watambulishe kwa wakulima

mahali popote watakapokuwa
wanapita kuwahudumia.

Aidha, imesema itawaanda-
lia maofisa hao pikipiki maal-
umu watakazozitumia kwen-
da kuwahudumia wakulima
mashambani na kufika kwa
wakati kuwafundisha mbinu
za kilimo bora cha mazao
mbalimbali.

Naibu Waziri wa Kilimo,
Anthony Mavunde, aliyasema
hayo wilayani Mbarali, ali-
potembelea miradi mbalim-
bali ya umwagiliaji likiwamo
bwawa la Rwanyo ambalo
ujenzi wake unatarajiwa kuan-
za upya baada ya kukwama
kwa zaidi ya miaka 10.

Mavunde alisema lengo la
kuwaandalia vifaa hivyo ni ku-

watambulisha kwa wakulima
na kuhakikisha wanafika kwe-
nye maeneo yao ya kazi kwa
wakati ili kuongeza uzalishaji
wa mazao yanayozalishwa
kwenye maeneo yao.

Alisema wakulima wakim-
wona ofisa huyo mahali pop-
ote akiwa amevaa mavazi hayo
watakuwa huru kuwaita na
kuwaeleza kero zinazowaka-
bili kwenye mashamba yao ili
waende wakawasaidie.

“Lakini pikipiki watakazope-
wa tutazifunga mfumo maalu-
mu ambao utakuwa unasaidia
kuhakikisha wanazitumia kwa
kazi iliyokusudiwa, akitoka
eneo lake la kazi pikipiki itazi-
mika mara moja mpaka atoe
maelezo ya kujitosheleza,”
alisema Mavunde.

Alisema lengo la serikali
ni kuhakikisha uzalishaji wa
mazao mbalimbali unaongeze-
ka kwa kiwango kikubwa ili
taifa lijitosheleze kwa chakula
na ziada iuzwe nje ya nchi na
kuliongezea taifa pato.

Aliwataka maofisa kilimo
wa wilaya zote nchini kuwasi-
mamia vizuri maofisa hao ili
kuongeza tija kwenye uzal-
ishaji na kufikia malengo mbal-
imbali ya serikali ikiwamo
Agenda 2030 ambayo inalenga
sekta ya kilimo kuwa miongoni
mwa zinazochangia ukuaji wa
pato la taifa.

Baadhi ya wakulima wa
Wilaya ya Mbarali walisema
utaratibu huo unaotarajiwa
kuanzishwa na serikali, utawa-
saidia kuongeza tija kwenye
uzalishaji wa mazao yao.

Mmoja wa wakulima hao,
Jeremiah Sanga, alisema katika
wilaya hiyo ni maeneo mach-
ache maofisa kilimo wanaone-
kana mengine wanazalisha
kwa kutumia mbinu zao za
asili ambazo hazina tija.

Alisema Wilaya ya Mbarali
wananchi walizalisha zaidi
mpunga kuliko mazao men-
gine, lakini wakulima wengi
wanalima kilimo cha mazoea
ambacho ni kwa ajili ya kupata

chakula.
“Maofisa kilimo wapo kwe-
nye mashamba makubwa

ya wawekezaji, ndiyo maana
uzalishaji wa kampuni na sisi
wakulima wadogo hauendani,
wenzetu ambao wapo jirani
na mashamba ya wawekezaji
wanazalisha vizuri maana
wao wananufaika na mbinu za
kwenye kampuni,” alisema
Sanga.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali,
Reuben Mfune, alisema uchu-
mi wa wilaya hiyo unategemea
zaidi kilimo cha mpunga am-
balo ndilo zao linalozalishwa
kwa wingi zaidi ikilinganishwa
na mazao mengine.

Alisema msimu uliopita
wilaya hiyo ilizalisha tani
460,000 za mpunga, lakini
mahitaji ya chakula ni tani
120,000 pekee, kiasi kilicho-
baki ni kwa ajili ya biashara.

Vilevile, alisema asilimia
kubwa ya viwanda vilivyoko
katika wilaya hiyo ni vya
kuchakata mpunga.

]
Miche 900,000

‘ya vanilla
yasambazwa

kuhamasisha

. NaNebart Msokwa, RUNGWE

HALMASHAURI ya Wilaya ya
Rungwe, mkoani Mbeya, imesambaza

zaidi ya miche 900,000 ya vanila

kwa wakulima 1,200 wa maeneo

mbalimbali ya wilaya hiyo kuhamasi-
: sha kilimo cha mkataba cha zao hilo
: ambalo lina soko kubwa duniani.

Ofisa Kilimo wa Wilaya ya Rungwe,

: Juma Mzara, aliyasema hayo jana
: alipozungumza na Nipashe kuhusu
: maendeleo ya kilimo cha zao hilo na

kusambaza miche hiyo kwenye kata

: zote zinazozalisha zao hilo.

Alisema zao hilo ni miongoni mwa

: yasiyoathirika kwa kiasi kikubwa na
* mabadiliko ya tabianchi na halihitaji
© maji mengi kama ilivyo mengine.

Alisema miche hiyo imezalishwa na

§ vvadau mbalimbali wa zao hilo ambao
¢ waliwezesha uandaaji wa mitalu vya

kuzalishia miche hiyo kitaalamu na
kuzisambaza kwa wakulima.
“Miche hiyo iliyosambazwa kwa

: wakulima kwa sasa baadhi imeanza

kutoa matunda na wanatarajia kuanza
kuvuna mwakani, wapo ambao wali-

wahi kuingia kwenye kilimo hiki sasa

hivi matunda yapo,” alisema Mzara.
Alisema kwa sasa wanakabiliwa na

tatizo la elimu ndogo kwa wakulima

kuhusu kilimo cha vanila na akawata-
ka maofisa kilimo wa maeneo yote ya

wilaya hiyo kuwaelimisha wananchi.

Baadhi ya wakulima walioanza

¢ uzalishaji wa zao hilo wameishukuru
+ serikali kwa kuweka mazingira rafiki
¢ ya wakulima kuzalisha mazao ya

: tofauti ili kuimarisha uchumi.

Mmoja wa wakulima hao, Mboka
Mwakatumbula, alisema kuwa ujio wa
kilimo cha vanilla umeongeza idadi

ya mazao ya biashara katika wilaya

hiyo tofauti na yale yaliyokuwa

§ yanazalishwa awali.

Hivi karibuni Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Juma Homera, alihamasi-

¢ sha wananchi hususan wakulima

kuongeza tija uzalishaji wa mazao

ya kimkakati ambayo yanastahimili
: ukame ili kuimarisha kipato kwa wa-
: nanchi.

Wakazi Ikombe wafurahia neema nishati ya umeme

Na Nebart Msokwa, KYELA

Kata ya Matema kwenye mwam-
bao wa Ziwa Nyasa wilayani Kyela,
wameanza kunufaika na nishati
ya umeme kwa kuitumia kuhi-
fadhi samaki kabla ya kupeleka
sokoni kuuza.
hiyo juzi ikiwa ni mara ya kwanza
tangu nchi ilipopata uhuru jambo
ambalo lilikuwa linasababisha
washindwe kuhifadhi baadhi ya
vitu vyao kwa muda mrefu waki-
wamo samaki.

Umeme huo uliwashwa na
maofisa wa Wakala wa Usam-

baada ya mradi wa ujazilizi wa ni-
hicho.

Diwani wa Kata ya Matema,
Anthony Mwamgunda, alisema
wa umeme, wananchi watanunua
majokofu kwa ajili ya kuhifadhi
samaki wanaovuliwa ziwani ili wa-
kae muda mrefu bila kuharibika.

Alisema hali hiyo itasaidia
kuboresha soko la samaki na
kuongeza pato la wananchi mmo-
ja mmoja, halmashauri ya Kyela
pamoja na taifa kwa ujumla kwa
kukusanya fedha zitokanazo na
ushuru.

“Fedha hizo ndizo zitaletwa
tena kwa wananchi wangu kuja

kujenga barabara, vituo vya afya,
shule na miundombinu mingine
muhimu, kwahiyo tunaishukuru
serikali kwa kutuletea nishati hii
muhimu,” alisema Mwamgunda.
Christina Konala, mkazi wa ki-
jiji hicho, alisema utaratibu wa

bilia maeneo ya mjini ambako
huduma zote muhimu zinapati-
kana.

Alisema umeme utawafanya
vijana kuanzisha shughuli mbal-
imbali za uzalishaji zinazohitaji
nishati hiyo ikiwamo uchomeleaji,
vinyozi na hata maduka ya viny-
waji baridi.

“Watu watakuwa wanahifadhi
vitu kwenye mafriji ili vikae muda
mrefu kama wenzetu wa mijini
wanavyoishi, tutapata maendeleo
kama ilivyo maeneo mengine,”
alisema Christina.

Meneja wa Mradi wa Usam-

wilaya hiyo ambavyo vilikuwa
havijaunganishiwa nishati hiyo
vilikuwa 35, lakini baada ya mradi
huo kukamilika vitapungua.
Alisema kwa sasa mradi huo
umetekelezwa katika vijiji 16
ambavyo kabla vilikuwa havina
umeme huku akieleza kuwa
wamefunga transfoma 10 zitaka-

Alisema katika maeneo yali-
yobaki wanaendelea na upembu-
zi ili wakamilishe kabla ya kuha-
kwenye mpango.

Mkuu wa Wilaya ya Kyela, Kam-
ishna Msaidizi Mwandamizi wa
Jeshi la Magereza, Ismail Mlawa,
aliwataka  wananchi  kulinda
miundombinu ya umeme inay-
ojengwa kwenye maeneo yao ili
idumu.

Alisema  serikali  inatumia
fedha nyingi kujenga miundom-
binu hiyo na mwananchi lazima
wailinde kutokana na fedha zina-
zotumika zinatokana na kodi zao
wenyewe.
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Maeneo sita
yaainishwa
kujengwa myji
wa serikali

Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu Wizara ya Ardhi na Maen-
deleo ya Makazi Zanzibar, Dk. Mngereza
Mzee Miraji, amesema wizara hiyo ime-
shakamilisha ramani ya mji wa serikali kiu-
tendaji kwa awamu ya Kwanza na maeneo
sita yameshaainishwa kwa ajili ya kujenga
mji huo.

Akizungumza baada ya kumaliza kikao
baina ya wizara hiyo na Taasisi ya Rais
Ufuatiliaji na Usimamizi wa Utendaji Seri-
kalini (PDB), kilichofanyika mwisho wa wiki
Kiembesamaki Unguja, alisema ramani ya
Mji wa Serikali imekamilika na muda mfupi
serikali itaamua wapi ujengwe mji huo.

Dk. Mngereza aliyataja baadhi ya maeneo
valiyopendekezwa kuwa ni Fumba, Kisaka-
saka, Dunga na Tunguu na yameonekana
yanafaa kutokana na vigezo vinavyohitajika
katika Mji wa Serikali.

“Ni kweli mwezi mmoja uliopita tuliwaita
watendaji wa wizara zote za serikali wizara-
ni watupe maoni yao ya mwisho ili tukaf-
anye marekebisho katika dizaini (design) ya
Mji wa Serikali iliyokuwapo, lakini leo mae-
neo valiyoainishwa ni Fumba, Kisakasaka,
Dunga na Tunguu,” alisema Dk. Mngereza.

Alisema chanzo cha fedha za ujenzi wa
mji huo hakijafahamika, lakini serikali
ikishaamua kujenga sehemu bila shaka
kutakuwa na chanzo cha fedha na bajeti
vake.

Pia alisema kupitia kikao hicho wame-
kubaliana majukumu baina Wizara ya Ardhi
na Taasisi ya PDB kukamilika kwa Kipindi
cha muda wa wiki moja.

Mkurungenzi Mkuu wa Shirika la Nyumba
(ZHCO), Mwanaisha Ali Said, alisema kikao hi-
cho ni muhimu kwa sababu ZHC ina changa-
moto ya kiutendaji ikiwamo fedha, jinsi ya
kupata na kuandika maandiko ya kuzipata
na vipaumbele mbalimbali.

“PDB ni taasisi muhimu kwa ZHC kwa ku-
tumia utaalamu wao katika sekta ya nyum-
ba na ya uendeshaji miradi, wametusaidia
kutuongoza kwa kuwa vipaumbele vya
mheshimiwa Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi ni vingi hata vipaumbele vya
Shirika la Nyumba Zanzibar pia ni vingi,”
alisema Mwanaisha.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasilino na
Habari kutoka Taasisi ya PDB, Dk. Mohamed
Mansour Nassor, alisema taasisi yake inajua
Shirika la Nyumba Zanzibar namna gani
linavyofanya kazi, mikakati yake, mafanikio
pamoja na changamoto.

Wenye ulemavu hatarini
'kukosa haki za msingi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ANAHARAKATI wa kutetea

haki za wanawake na wa-

toto wamesema kuwa

makundi yalio pembezoni
yakiwamo ya watu wenye ulemavu yapo
katika tishio la kukosa haki za msingi iki-
wamo elimu na kukabiliwa na matukio ya
udhalilishaji wa kijinsia.

Akizungumza jana katika mafunzo ya
kuwajengea uwezo waandishi wa habari
jinsi ya kuibua changamoto zinazowaka-
bili makundi hayo ya pembezoni, Mwa-
naharakati Asha Aboud Talib, alisema wa-
nawake na watoto ni waathirika wakubwa
wanaokoseshwa haki zao za msingi na
wanakabiliwa na wimbi kubwa la ukatili
na udhalilishaji.

Mwanaharakati huyo aliwataka waandi-
shi wa habari kuziibua changamoto wa-
zokabiliana nazo makundi hayo ikiwamo
watu wenye ulemavu na kurudisha nyu-
ma juhudi zao za maendeleo.

Alisema watu wenye ulemavu wanaka-
biliwa na changamoto mbalimbali zina-
zokwamisha juhudi zao za kupata maen-
deleo ikiwamo ukosefu wa kupata mitaji
ya fedha kwa ajili ya kuendesha biashara
kwa sababu wengi wao hawakopesheki
kutokana na uwezo mdogo walionao.

Alisema zipo taasisi za fedha ambazo
zinatoa fedha za mikopo kwa makundi
mbalimbali kuendesha shughuli za ujasiri-
amali, lakini kwa makundi ya watu wenye
ulemavu hadi sasa hayajafikiwa vizuri.

Kwa upande wa sekta ya elimu, alisema
bado hakuna miundombinu rafiki inay-

owawezesha watu wenye ulemavu kupata
fursa ya elimu kama wenzao ikiwamo
ukosefu wa vifaa vya kufundishia na ma-
jengo ya shule sio rafiki.

“Wizara ya Elimu hadi sasa wanajenga
majengo ya shule ikiwamo ya ghorofa,
lakini kwa bahati mbaya hakuna miun-
dombinu rafiki itakayowawezesha kundi
hilo kupata haki na fursa za elimu sawa,”
alisema.

Mhadhiri Mwandamizi wa Chuo Kikuu
cha Taifa (SUZA), Dk. Sikujuwa Hamdani,
aliwataka waandishi wa habari kuzifa-
hamu baadhi ya sheria ambazo bado zi-
nakabiliwa na changamoto mbalimbali na
kurudisha nyuma juhudi za maendeleo
kwa kundi la wanawake na watoto kiasi
ya kuongezeka kwa matukio ya ukatili wa
kijinsia.

Alizitaja baadhi ya sheria zinazohitaji
kufanyiwa marekebisho ikiwamo Sheria
ya Mahakama ya Kadhi Zanzibar ambayo
licha ya kufanyiwa marekebisho mara
mbili katika kipindi cha mwaka mmoja,
baadhi ya kasoro ni kikwazo katika kui-
marisha ustawi wa wanawake na watoto
kuyafikia malengo yao.

Alisema sheria hiyo inamkosesha mwa-
nambke kupata haki zake baada ya kuacha-
na na mwenza wake kwa kushindwa ku-
pata stahiki zake ikiwamo mgawo wa mali
walizochuma pamoja katika kipindi cha
ndoa yao.

“Suala la mgawo wa mali waliochuma
wanandoa baada ya kuachana katika
sheria ya mahakama ya kadhi bado ni
changamoto kubwa na ndiyo maana upo
umuhimu mkubwa kwa kuwapo kwa she-

ria moja itakayoshughulikia mambo yote
ya Waislamu,” alisema.

Baadhi ya waandishi wa habari wali-
oshiriki mafunzo hayo walisema wakati
umefika kuwapo kwa sheria moja itakay-
oshughulikia moja kwa moja masuala yote
yanayowahusu Waislamu katika masuala
yanayowahusu tofauti na sasa kuna sheria
nyingi zinazohusu jamii hiyo, lakini hazi-
jakamilika.

“Wakati umefika tukawa na sheria moja
inayohusu mambo ya Waislamu ikiwamo
talaka, mgawanyo wa mali pamoja na ma-
tunzo ya watoto na mirathi tofauti na sasa
zipo sheria nyingi ambazo hazijakami-
lika,” alisema Said Salim Said, mwandishi
wa habari mwandamizi.

Alisema wanawake ndiyo waathirika
wakubwa katika Sheria ya Mahakama ya
Kadhi ambayo kwa kiasi kikubwa katika
mfumo wa muundo wake inaendeshwa
na wanaume pekee kuanzia majaji hadi
mahakimu wake pamoja na Baraza la
Maulama kiasi cha wanawake kupoteza
imani kwa mahakama hiyo katika kupata
haki zao.

Akifungua mafunzo hayo, Mkurugenzi
wa Chama cha Waandishi wa Habari Wa-
nawake Tanzania (TAMWA), ofisi ya Zan-
zibar, Dk. Mzuri Issa, alisema elimu inahi-
tajika kwa jamii kutokomeza vitendo vya
udhalilishaji wa kijinsia ambavyo kwa sasa
vimeshamiri visiwani humo.

Aliwataka waandishi wa habari kupaza
sauti zao kupitia taaluma yao kupambana
na vitendo hivyo kwa sababu matukio ya-
nayoripotiwa ni mengi, lakini hukumu ni
chache.

Mkurugenzi

wa Chama cha
Waandishi wa
Habari Wa-
nawake Tanzania
(TAMWA) Zan-
zibar, DK. Mzuri
Issa (katikati),
akizungumza na
waandishi wa
habari wakati
akifungua mafun-
Z0 ya kuwajengea
uwezo kuhusu
masuala ya
udhalilishaji yali-
ofanyika katika
ofisi za TAMWA
Zanzibar jana.
PICHA: RAHMA
SULEIMAN

Madaktari wanyama watakiwa kuepusha vifo vya mifugo

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MADAKTARI wa Idara ya Mifu-
go wametakiwa kuongeza jitihada
katika kazi zao ili kuepusha vifo
vya wanyama wanapopata mara-
dhi na kuongeza ufanisi kwenye
sekta ya mifugo.

Akizungumza jana baada ya
kukabidhi vifaa vya maabara ya
uchunguzi wa wanyama katika
ofisi ya maabara hiyo Maruhubi
Zanzibar, Waziri wa Kilimo, Um-
wagiliaji Maliasili na Mifugo,

Shamata Shaame Khamis, alisema
vifaa hivyo vitumike kwa lengo lil-
ilokusudiwa ili kuleta ufanisi ka-
tika kutambua mashambulizi ya
magonjwa hatari yanayowapata
wanyama.

Shamata alisema itafurahisha
kuona vifaa hivyo vinatumika
kwa uangalifu na kuwasaidia
madaktari kuchunguza wanyama
waliokufa na kubaini chanzo cha
vifo vyao.

Katibu Mkuu wa wizara hiyo,
Seif Shaaban Mwinyi, aliwataka
madaktari hao kuvitunza vifaa

hivyo ili kudumu sambamba na
kulinda afya ya binadamu na
wanyama kuepusha maradhi ya-
nayotokana na wanyama.

“Kuna wakati vyanzo vya vifo
vya binadamu hutokana na
mifugo hivyo niwaombe madak-
tari mjitahidi kuweka usalama
wa mifugo ili wawe na afya nzuri
na kuepukana na maradhi,” alise-
ma.

Akizungumza kwa niaba ya
watendaji wenzake, Mkurugenzi
Idara ya Maendeleo ya Mifugo,
Asha Mohamed Zahran, alisema

vifaa hivyo vitawezesha kufua-
tilia kwa karibu afya za mifugo na
kuchunguza sababu ya vifo ili ku-
dhibiti maradhi nchini.

Aidha, vifaa hivyo vitaon-
doa changamoto zinazoikabili
maabara hiyo na kuwaomba
wafugaji kuacha kutumia dawa
kiholela kwa kufuata taratibu wa-
nazopangiwa na madaktari wa
mifugo.

Mtaalamu wa maabara wa wiz-
ara hiyo, Fatma Waziri, aliishuk-
uru wizara kwa kuwapatia vifaa
hivyo vitakavyosaidia kuondoa

changamoto za wafugaji na ku-
wahamasisha madaktari walioko
wilayani kupeleka sampuli katika
maabara kwa ajili ya uchunguzi
wa maradhi yanayowakabili mifu-
£0.

Vifaa hivyo vya uchunguzi wa
magonjwa ya mifugo vya maabara
na vifaa vya uchunguzi wa awali
vya kuchunguza wanyama wal-
iokufa vilivyokabidhiwa vina
thamani ya shilingi milioni 194 na
vimetolewa na wizara hiyo kwa
ufadhili wa Shirika la Chakula Du-
niani (FAO).
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MATANGAZO

MATANGAZO MCH

ANGANYIKO

FORM 58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 1135
OF 2022
In the Matter of the Estate of the Late
JOHN BUSHIA NKINGWA
and
In the Matter of Application for Letters of
Administration by
JOSEPHAT JOHN NKINGWA

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above-named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate (or letters of administration) is
made to the above-named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
07 day of February, 2023.

Dated at DAR ES SALAAM this 08 day of December,
2022.

Sanior Resident Magistrin

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya TEMEKE

Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM

Usimamizi wa mirathi Na. 81/ 2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU ADAM BAKARI MTAKA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA

MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA
BAKARI ADAM BAKARI

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)
Watu  wote wanaodai kuwa na  uhusiano

wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 15
Mwezi 02 mwaka 2023 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu
anaweza kuuleta mahakamani kukaguliwa

Imetolewa leo tarehe 19 mwezi 01 mwaka 2023

WA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
WILAYA YA MOROGORO
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na......11/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: ALLY IBRAHIMU SULEMAN WA BUNDI
STREET
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA USIMAMIZI WA
MIRATHI YALIYOLETWA NA SHAZMA ALLY IBRAHIM

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/masla-
hi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo
juu,wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili
endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tahehe 27
Mwezi 01 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
« Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na
waweza kukaguliwa
« Marehemu hakuacha wosia wowote.
Imetolewa leo tarehe 24 mwezi 01 mwaka 2023

(==ATH

HAKIMU MFAWIDHI

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

TEMAELY BRAYSON
MSENGI anatangaza
kupotea kwa kadi ya
pikipiki yenye usajilinamba
MC 203 BYD na CHASSIS
NAMBA:
KE7KEFPK034398.
Kwa yeyote atakaeiona
atoe taarifa kituo chochote
cha polisi.
POLISI TAARIFA:
ARU/ARU/RB/33516/2023

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

ASHA KIBIRA HANGO
anatangaza kupotea kwa

kadi ya gari yenye namba za
usajili
T 449 CMD TOYOTA - RAV 4.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya Polisi:

DAR/MAG/RB/33146/2023.

SIABA J. KAYANGE
anatangaza kupotea
kwa kadi ya Pikipiki
yenye namba za usajili
MC 624 DKC. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa
ya Polisi:
IR/IRI/RB/31560/2023.

MAHAKAMA YA TANZANIA
MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI
ILIYOPO SHINYANGA
SHAURI LA MAMLAKA YA ZIADA
SHAURI LA MAOMBI YA ARDHI NAMBA 6 YA 2022
« MAXIE SONDO......MDAI
« JOHN BUTONDO
+ BLANDINA GOGADI
DHIDI YA
« BARAKA MIGERA
« HAMPHLEIKIMARO......WADAIWA

KWA: HAMPHLEI KIMARO
POPOTE ULIPO

TANGAZO
UNAJULISHWA KUHUDHURIA KATIKA SHAURI HILI MNAMO
TAREHE 26/01/2023 SAA 3:00 ASUBUHI KATIKA MAHAKAMA
YA HAKIMU MKAZI SHINYANGA.
HIVYO UNAAMRIWA KUHUDHURIA SIKU HIYO BILA KUKOSA
NA KAMA HUTAHUDHURIA KESI HIYO ITASIKILIZWA NA
KUTOLEWA UAMUZI BILA WEWE KUWEPQ.
HATI HIl IMETOLEWA KWA AMRI YANGU NA MUHURI WA
MAj_/‘ll(_/iMA HII LEO TAREHE 12/12/2022

"':&.’f‘_‘j" IMU MKAZI MFAWIDHI
"""’?" " KAMA YA HAKIMU

;;:j ; —.j S%KIIANG

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MARLIN LEONCE KOMBA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Gari yenye namba za

usajili T239A0W aina ya
Toyota Camry yenye Chassis

No. SV400139331, Engine
No. 451427819. Kwa yeyote

atakayeiona atoe taarifa

kituo chochote cha Polisi.
Taarifa ya polisi
DOD/DOD/RB/473116/2022.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

CHRISTOPHER STEPHEN
HIZA anatangaza kupotelewa
na kadi ya Gari yenye namba
za usajili T739BAS aina ya
NADIA, yenye Chasis No.
SXN100048428. Kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.
Taarifaya polisi
DOD/DOD/RB/473120/2022.

BILO STAR DEBT COLLECTOR CO.LTD

'WE ARE DEALING GENERAL AUCTIONING, DEBT COLLECTION, EVICTION, INVESTIGATION
AND REPOSSESSION, STORAGE, COMMISSION AGENCY AND GENERAL BUSINESS.

described in the table below

NOTICE OF SALE AND INVITATION OF SEALED BIDS
FOR SALE OF PROPERTY

NOTICE IS HEREBY GIVEN THAT under the powers contained in the law and Mortgage Deed and other powers enabling us to do so, We BILO
STAR DEBT COLLECTOR CO. LTD of P.0.BOX 16095 , Dar es Salaam, duly appointed by BANK OF AFRICA (T) LTD to sell the mortgaged
property “as they are” by sealed bids. WE HEREBY INVITE BIDS FROM GENERAL PUBLIC for the outright purchase of the properties

Bids Submission deadline

no. 33 block M’

SN | PROPERTY DESCRIPTION LOCATION Property Registration Owner Date Bids Opening Date
On 08™ February

. .
1 :r(;wi?ly[]:er‘: :Z";;;Mgizv;“x MIOHBONI IN RINGA | EDDIE HANS POPPE.ZACHARIA HANS Esmfsﬂg;gmoi[:zm W3 belore
Y B wocpacty | popPE ANDCAESAR HANS POPPE ‘ 03004 hous at

address belo
" the address below

Property held under derivative
2| right on CT no. 8406, MBYLRplot
no. 68 & 69 block "M"

MIYOMBONI IN IRINGA
MUNICIPALITY

ZACHARIA HANS POPPE HARRY HANS | On- 08™ February 2023
POPPEEDDIE HANS POPPE,CAESAR | before 08;30AM hours at the
HANS POPPE AND ALDO HANS POPPE

On 08™ February
2023 before
09;00AM hours at

address below
the address below

Property held under derivative
3| right on House no. 10, Plot no. 1057
block'L"

MBEZI BEACH AREA
INDARES SALAAM

Z.H.POPPELTD

On 08" February
2023 before

09;00AM hours at
the address below

On 08" February 2023
before 08;30AM hours at the
address below

TERMS AND CONDITIONS:-

full address of the bidder.

1. Bid must submit in sealed envelope clearly marked “BID FOR THE PURCHASE ZACHARIA HANS POPPE AND Z. H POPPE LTD PROPERTIES, including

OFISI ZA MATANGAZO
Mikocheni Industial
Area, Po.Box 31042,
Dar es Salaam.
Mobile:
+255-745 700 710.
E-mail:
advertise@guardian.
co.tz,
Website:
www.ippmedia.com

Uza, Chenye
Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa

2. The successful Bidder shall be required to deposit 25% of the bid price within 7 days from the date of the award and balance 75% of the bid price
within 30 days from the date of the award or within such other time as we may prescribe; failure of which the offer shall be revoked forthwith and
the 25% down payment shall be forfeited and the next highest bidder who meets the conditions may be awarded, or cancel the sale process
altogether.

Bids must be submitted and shall be opened on the date and address described in the table above. Bidders are invited to attend opening ceremony
event if they 5o wish.

The property is being sold on “AS THEY ARE", the Bank and us shall have no further liability after the sale.

o

The interested parties will be allowed to inspect the property by prior appointment
Al the information contained in this advertisement is free from liability.

The successful bidder or otherwise shall be notified within a maximum of seven (7) working days after bid opening: either to his physical address
or his email address, which shall be sufficient communication,

The bank and we shall not be bound to accept the highest bid or any bid at all or reject any or all the bids without having to assign any reasons

Al costs regarding transfer of ownership shall be borne by the successful bidder.

Al bids shall be addressed to the address below;

Noo s

igie
0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

so®

For further i 2
Visit our office located at Mbezi Beach area
Contact us via Email: bilostarcompany@gmail.com;
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HABARI KIMATAIFA

e em— Wafuasi wanne wa Trump
afuasi wasifu
wataka kuipindua serikali

utawala wa

Rais Tshisekedi

KINSHASA, DRS

WAFUASI wa Rais wa Jamhuri va
Kidemokrasia ya Kongo (DRO),
Félix Tshisekedi (pichani chini),
wamesifu tathmini ya utawala wa
rais huyo wakati akitimiza miaka
minne madarakani tangu alipo-
chukua hatamu 2019.

Wafuasi hao walijivunia tathmini
ya Rais Tshisekedi ambayo wa-
naielezea kuwa chanya kwa kiasi
kikubwa, wakiamini kwamba anas-
tahili muhula wa pili, huku upin-
zani na mashirika ya kiraia wakim-
zungumzia Tshisekedi kushindwa
kwenye ngazi zote.

Naibu Katibu Mkuu wa Chama
cha PPRD, chama cha Rais wa
zamani Joseph Kabila, alisema Rais
Tshisekedi ameshindwa kabisa
kwani inaonekana wazi kuwa DRC
inarudi nyuma kila siku kutokana
na uongozi mbovu.

“Kwenye ngazi ya Kisiasa kwa
mfano, tume ya uchaguzi haijaku-
wapo wakati tayari tuko Januari
tukianza mwaka wa uchaguzi.
Kuhusu usalama hata tusizun-
gumzie kwani idadi kubwa ya wa-
nanchi wanatawaliwa na majeshi
ya kigeni na hatuoni mpango wa
serikali ili kuwaondoa kabla ya
uchaguzi,” alisema.

Baadhi ya mashirika ya kiraia pia
yanaunga mkono kauli hiyo, huku
wakimshutumu Rais huyo kwa
ahadi nyingi zisizotimizwa, iki-
wamo kutekwa nyara mchakato wa
uchaguzi pamoja na hali ya usala-
ma kuendelea kuzorota mashariki
mwa nchi hiyo.

“Rais wa DRC aliendelea ku-
waahidi Wakongo kama atabore-
sha hali ya maisha yao, ila baada
ya miaka minne hatujaona hali
hiyo kuboreshwa. Tulichokitam-
bua ni kwamba matendo ya rais
pamoja na serikali yake havijaam-
batana na ahadi hizo. Tuliona pia
akichukua hatua kiholela ambazo
ziliharibu hali ya usalama,” alise-
ma.

Chama cha UDPS cha Rais
Félix Tshisekedi pamoja na muun-
gano wa vyama vinavyomuunga
mkono kwa ujumla, vinajivunia
mafanikio yake vikiamini kwamba
tathmini yake inakidhi mahitaji
mengi ya Wakongo, kama alivy-
oeleza Ntumba Tshabola Bintu,
mbunge wa UDPS. DW

WASHINGTON, Marekani

WANACHAMA wanne wa kundi
la itikadi kali la mrengo wa kulia
nchini Marekani ‘Oath Keepers’

Wanne hao
pia wali-

dhidi ya wanachama wa kundi
hilo, ambao walikuwa miongoni
walioshambulia

mwa mamia
Bunge la Marekani katika
jaribio ambalo halikufan-

ta wanachama wa Oath Keepers
David Moerschel, Joseph Hackett,
Roberto Minuta na Edward Valle-
jo na hatia ya njama ya kuipin-

dua serikali.

wamepatikana na hatia ya njama g:t#;::? ikiwa la kulizuia Bunge = Wanne hao pia walipati-
ya kuipindua serikali kwa kuhusika ya Kulizuia kuidhinisha ushindi = » kana na hatia ya kulizuia
kwao katika shambulizi la Januari Bunge wa Joe Biden dhidi ya ‘,9. : Bunge kuidhinisha uch-
lGI%szl dhidiya Bufnge }a Mzgekani, kuidhinisha Trump, katzilégouchaguzi 't aguz}i1 V\l’a rais wa 2020 1}?
ililofanywa na wafuasi wa Rais wa < wa rais wa ) mashtaka mengine mawili
zamani, Donald Trump (pichani). \l:’:;‘?ag:;z\:va Wajumbe 12 wa jopo ya njama yanayohusi-

Uamuzi huo unaashiria mwisho 2020 la wasaidizi wa ma- ‘ ana na shambulio la
wa kesi ya pili kubwa ya uchochezi * hakama wamewapa- Bunge. VOA

Maofisa wa polisi wakifungua mlango wa
gari nje ya eneo la Torrance, California,
sehemu ambayo inatajwa kuwa mshukiwa
wa mauaji ya watu 10 amejificha. PICHA:
AFP

Saba wauawa
katika
mashambulio
California

WASHINGTON, Marekani

WATU saba wameuawa katika matukio
mawili ya kupigwa risasi katika shamba la
uyoga na kwenye kampuni ya lori katika
jamii ya pwani kusini mwa San Francisco.

Hayo yalibainishwa jana na vyanzo rasmi,
na kwamba mshukiwa mwenye umri wa mi-
aka 67, Zhao Chunli, amekamatwa.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti wa Bodi ya
Wasimamizi wa Kaunti ya San Mateo Dave
Pine, kulikuwa na mfanyakazi mwenye ha-
sira eneo tukio lilipotokea.

Pia alisema watu wanne wameuawa ka-
tika shamba hilo na wengine watatu katika
kampuni ya lori nje kidogo ya Half Moon Bay,
mji ulio umbali wa maili 30 kusini mwa San
Francisco, katika jimbo la California.

“Hakuna tishio linaloendelea kwa jamii
kwa wakati huu,” ofisi ya mkuu wa kaunti
hiyo ilisema.

Matukio hayo yanafuatia vifo vya watu 11
Jumamosi kwenye ukumbi wa densi katika
jimbo hilo la California. RFI

RAIS wa Ukraine, Volodymyr
Zelenskiy, amesema ana-
fanya mabadiliko ya maofisa
wake wa ngazi ya juu na chini
serikalini, kutokana na madai
makubwa ya ufisadi kuibuka
nchini humo tangu Russia ii-
vamie nchi hiyo Februari 2022.

Inaelezwa kuwa polisi wa
kukabiliana na ufisadi nchini
Ukraine walisema kwamba
wanamshikilia naibu waziri wa
miundo msingi kwa madai ya
kupokea rushwa ya dola laki
nne katika uagizaji wa jener-
eta kutoka nje ya nchi mwezi
Septemba 2022.

Utafiti mmoja wa gazeti pia
uliituhumu wizara ya ulinzi
kwa kulipa fedha kupita kiasi
kwa ajili ya chakula cha wa-
najeshi na kwamba Ukraine
ina historia ndefu ya ufisadi na
utawala usio thabiti.

Katika ujumbe wake wa
video anaoutoa Kila usiku,
Zelenskiy jana alisema “Tayari
kuna maamuzi binafsi, mengine
nitayatoa leo ‘jana, mengine
kesho ‘leo’ kuhusiana na

Ufisadi waikumba UKraine,
Ulaya ikizozana kuitumia vifaru

KYIV, Ukraine

maofisa wa ngazi tofauti katika
wizara na serikali kuu na hata
pia katika serikali za majimbo
na idara ya polisi”.

Vyombo kadhaa vya habari
nchini Ukraine vimeripoti
kwamba huenda mawaziri na
maofisa waandamizi serikalini
huenda wakaachishwa kazi
mara moja.

Sakata hilo la ufisadi linata-
jwa huenda litasababisha nchi
za Magharibi kufikiria mara
mbili kuhusiana na kuipele-
kea Ukraine misaada, wakati
kukiwa na vuta ni kuvute
miongoni mwa mataifa ya
Ulaya kuhusiana na kupeleka
nchini humo, vifaru vya kivita
kutoka Ujerumani.

Ukraine inasema inavihitaji
vifaru hivyo chapa Leopard
2 ili kukabiliana na jeshi la
Russia na kuyarudisha katika
himaya yake maeneo yali-
yotekwa.

Ujerumani ambayo ni lazima
itoe ridhaa ya vifaru hivyo ku-
pelekwa Ukraine, inaonekana
kusuasua kwa hofu ya kui-
chokoza Russia na kuvizidisha
vita hivyo. DW
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Na Adam Fungamwango

IONGOZI wa zamani wa Simba

na soka la Tanzania, Ismail Aden

Rage, amesema timu nyingi za

oka nchini zimekuwa zikitumia

muda mwingi kuuchezea mpira na ku-

pigiana pasi nyingi kuliko kushambulia
kwa ajili ya kutafuta mabao.

laam, Rage ameonyesha kush-

angazwa na hali hiyo, akisema

kwa sasa timu nyingi zime-

onekana kusaka zaidi pointi

nyingi za umiliki wa mpira

badala ya kutafuta mabao.

Aliongea maneno hayo muda mfupi tu

baada ya kutoka kutazama mechi kati ya

tep "

Yanga dhidi ya Ruvu Shooting.

Kwenye mechi hiyo Yanga iliibuka na
ushindi wa bao 1-0 lililowekwa wavuni
na Mpoki Mwakinyuke ambaye alijifunga
mwenyewe.

Rage alisema kwenye mechi hiyo, Yan-
ga ingeweza kupata mabao mengi zaidi,
lakini walitumia muda mrefu kuremba
mpira, akishangaa kuwa siku hizi imeku-
wa ni tabia ya timu nyingi za Ligi Kuu.

“Wamejitafutia wenyewe, wala Yanga
isingeshinda bao moja, wametumia
muda mwingi kuuchezea mpira badala
ya kushambulia moja kwa moja. Kama
wangeshambulia moja kwa moja na-
dhani wangepata na hiyo nimeona ni
udhaifu wa timu nyingi kwa sasa hapa
Tanzania, wamekuwa wakiiga mpira wa
kupasiana sana mpira kwa pasi ambazo

TIMU TPL

hazina sababu za msingi badala ya ku-
fanya mashambulizi, ili wapate pointi
nyingi kwenye kuumiliki mpira. Utaona
timu inakwenda mbele halafu ghafla
utaona wanarudisha tena mpira nyuma,
sasa huo siyo mpango mzuri hata kidogo
kama timu inataka ushindi,” alisema
Rage ambaye amewahi kuongoza soka
kwenye chama cha soka nchini (FAT),
ambapo kwa sasa ni Shirikisho la Soka
Nchini (TFF).

Alichokisema Rage ndicho ambacho
kinaonekana kutaka kubadilishwa na Ko-
cha Mkuu wa sasa wa Simba, Roberto Ol-
iveira, ambaye anaonekana kutaka kikosi
chake kucheza soka la kushambulia moja
kwa moja na kwa kasi, badala ya kukaa na
mpira muda mrefu wachezaji wake waki-
pasiana na kupiga pasi nyingi za nyuma.

4 #

Mchezaji wa Yanga, Fiston Mayele (kushoto), akiwatoka mabeki wa Ruvu Shooting wakati wa mchezo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara baina ya timu hizo uliopigwa juzi kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa Dar es Salaam. Yanga ilishinda

1-0. PICHA: YANGA

Singida Big Stars yaiwashia taa Azam

nakwenda

kucheza

kwa wapongeza wapinzani wao,

Uchaguzi Taswa
wasogezwa mbele

Na Shufaa Lyimo

Na Adam Fungamwango

BAADA ya ushindi wa bao 1-0
ilioupata juzi kwenye Uwan-
ja wa Liti, Singida dhidi ya
Azam FC, timu ya Singida Big
Stars ni kama sasa inaitaka
kwa udi na uvumba nafasi
ya tatu ambayo kwa muda
mrefu imekaliwa na Wanal-
ambalamba hao.

Bao la Bruno Gomes, akifik-
isha idadi ya mabao manane
kwenye orodha ya wafungaji
wa Ligi Kuu, liliifanya timu
hiyo kufikisha pointi 43 sawa
na Azam FC, ikiwa imedhidi-
wa mabao ya kufunga.

Azam FC iko juu kwa ma-
bao 36 ya kufunga, huku
Singida Big Stars ikiwa na
mabao 24, lakini zote zikiwa
zimecheza mechi 21.

Matokeo hayo hayakuwa
mazuri kwa Azam FC, kwani
yanaiweka kwenye hali ngu-
mu kuipata nafasi ya tatu am-
bayo ni ya mwisho kwa zile
zinazoipatia Tanzania mwak-
ilishi kwenye michuano ya
kimataifa.

“Nafikiri tumecheza
mechi nzuri mno, na hiki
ndicho ambacho makosa
tunakitaka, niliwaambia
wachezaji wangu kuwa tu-

kushambulia, ingawa tume-
pata bao moja lakini ni-
mefurahi,” alisema Kocha
Mkuu wa Singida Big Stars
Hans van der Pluijm.

Nahodha wa timu hiyo
Deus Kaseke alisema mechi
ilikuwa na upinzani mkub-
wa, lakini wanashukuru kwa
kupata ushindi.

“Mechi ilikuwa na upin-
zani mkubwa, tulitofautiana
pointi tatu, tumefuata mael-
ezo ya mwalimu tumepata
matokeo,” alisema.

Kocha Msaidizi wa Azam
FC, Aggrey Morris, ali-

akisema wao walifanya ma-
kosa yaliyosababisha kua-
dhibiwa.

“Tumefanya makosa, tu-
nakwenda kujipanga na
mechi inayokuja, timu kama
haijacheza vizuri inafungwa,
ila hawa ni binadamu, tuna-
sahau tunaangalia ya mbele,”
alisema nahodha huyo wa
zamani wa timu hiyo.

Bruce Kangwa, mchezaji
wa Azam FC, alisema hayo
ndiyo matokeo ya mchezaji
wa mpira wa miguu, walijita-
hidi kila njia lakini imeshindi-
kana, wakafungwa.

BARAZA la Michezo la Taifa Tan-
zania (BMT) limeusogeza mbele
uchaguzi wa Chama cha Waandishi
wa Habari za Michezo Tanzania
(Taswa) uliokuwa ufanyike Januari
28, mwaka huu na badala yake
umepangwa kufanyika Februari 2
kutokana na mwitikio mdogo.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana, Kaimu Mkuu wa
kitengo cha uhusiano na mawasi-
liano BMT, Najaha Bakari, alisema
wameamua kuusogeza mbele uch-
aguzi huo baada ya kuona mpaka
sasa wamejitokeza waandishi 8
kuchukua fomu hizo.

“Baraza linasikitika kuona mpaka
sasa waandishi wa habari za
michezo Tanzania wana suasua
kuchukua fomu za uongozi ndani
ya chama hicho tunasisitiza waje
kuchukua fomu ili waonyeshe
mfano kwenye vyama vingine,
alisema Bakari.

Kaimu huyo alisema waandishi
wanapaswa kuchukua fomu kwani
lengo ni kuona chama hicho kinasi-
mamia utawala bora.

Alisema sifa ya mgombea ana-
takiwa awe na cheti cha taaluma
ya uandishi wa habari kutoka kwe-
nye chuo kinachotambulika nchini.

Wakati huo huo alitangaza
uchaguzi wa Chama cha Tenesi
Tanzania( TTA) ambao utafanyika
Februari 25 mwaka huu.

Alisema nafasi ambazo zinawani-
wa katika chama hicho ni Rais,
Makamu wa Rais, Katibu Mkuu,
Katibu Mkuu Msaidizi pamoja
wajumbe.

Fainali BSS
Februari 4

Na Mwandishi Wetu

FAINALI ya tamasha la kusaka
vipaji Tanzania, Bongo Star Search
(BSS) itafanyika Februari 4, mwaka
huu katika ukumbi wa The Super
Dome Masaki jijini Dar es Salaam.

Akizungumza na waandishi
wa habari, Mkurugenzi wa Kam-
puni ya Benchmach ambayo ndio
waandaaji wa shindano hilo, Rita
Paulsen amesema msimu huu ume-
kuwa wa tofauti na misimu yote
kwa kuwa wamechukuwa washiriki
wa miaka yote wa kumi bora.

Alisema mshindi wa kwanza
atapa Sh. milioni 20, mshindi wa
pili milioni 3 na watatu milioni 1.

“Wamewekwa pamoja washindi
waliofika kumi bora na kutengen-
eza mastaa wapya kwenye msimu
huu wa kumi na tatu kwa malengo
ya kuwapatia mashabiki wa kipindi
chetu radha mpya tofauti na vi-
pindi vingine.”

“Kuwapatia wasanii wachanga
fursa ya kuonekana zaidi na jamii
yvetu, kuwawezesha kuwa mastaa
kwa nyimbo zao wenyewe hadi
sasa waliofika 8 bora wamepata
nafasi ya kurekodi na kufanya
video za nyimbo zao wenyewe
mpya.”
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CHELSEA YAKOMAA NA ENZO

KLABU ya Chelsea haijakata tamaa ya kumsajili
kiungo wa kati wa Benfica na Argentina, Enzo Fer-
nandez, mwenye umri wa miaka 22 katika dirisha
la uhamisho la Januari baada ya ofa yao ya mwan-
zoni mwa mwezi huu kukataliwa. (Record)

FIRMINO NA MKATABA

LIVERPOOL pia wapo kwenye mazungumzo na
Roberto Firmino mwenye miaka 31 juu ya mkataba
wa muda mfupi. (Fabrizio Romano)

CAMAVINGA AWINDWA

KLABU ya Arsenal inajipanga kumvuta kwa
mkopo kiungo wa Real Madrid na Timu ya Taifa ya
Ufaransa, Eduardo Camavinga mwenye miaka 20
kama sehemu ya kuimarisha kikosi chao ambacho
kinaongoza katika mbio za kuwania ubingwa wa
EPL.(Evening Standard)

REUS ATAKIWA

KLABU ya Manchester United inapiga hesabu za
kumsajili kwa mkopo kiungo wa klabu ya Borussia
Dortmund, Marco Reus mwenye miaka 33 baada
ya kocha, Erik ten Hag kukutana na wakala wa
mchezaji huyo. (Caught Offside)

TUCHEL HANA MPANGO

KOCHA wa Ujerumani, Thomas Tuchel
hatazamii kuchukua usukani wa kuifunza klabu ya
Tottenham Hotspur endapo nafasi hiyo itajitokeza
na badala yake ana mipango ya kujiunga na Barce-
lona au Real Madrid. (Florian Plettenber)

JUDE ATAKIWA KUKATAA

KOCHA wa Borussia Dortmund, Edin Terzic
amemtaka Jude Bellingham mwenye miaka 19, “ku-
vunja minong'ono” na kukataa ofa za usajili kutoka
Real Madrid na Liverpool. (Mirror)

LEICESTER YATUMA OFA

KLABU ya Leicester City imetuma ofa mpya kwa
klabu ya Stoke City ili kumnasa beki raia wa Aus-
tralia, Harry Souttar mwenye miaka 24, baada ya
dau la awali la pauni milioni 10 kukataliwa. (Mail)

CHAMBERS KUONDOLEWA

KOCHA wa Aston Villa, Unai Emery anatarajiwa
kumwondoa kwenye kikosi chake beki Calum
Chambers aondoke katika harakati za kukifumua
kikosi cha Villa - na hii itakuwa mara ya pili kwa
kocha huyo kumuacha beki huyo mwenye miaka
28 - mara ya kwanza alimwacha kwa sababu kama
za sasa walipokuwa Arsenal. (Mirror)

FRANCA AWANIWA

KLABU ya Newcastle United inaendelea na
mazungumzo na klabu ya Flamengo ili kuafikiana
juu ya makubaliano ya kumsajili mshambuliaji
kinda wa Brazil Matheus Franca mwenye miaka 18.
(90min)

MAN WALIMTAKA GRIEZMANN

KLABU ya Manchester United ilifanya mazun-
gumzo na mshambuliaji wa Atletico Madrid na
Ufaransa, Antoine Griezmann, 31 msimu uliopita
wa joto kabla ya kupata uhamisho wa kudumu
kwenye kikosi cha Diego Simeone. (Sky Sports)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

ARRY Kane anataka kum-
lipa Antonio Conte kwa
ushindi baada ya kufunga
kwenye ushindi wa 1-O dhi-

di ya Fulham.
Nahodha huyo wa England
aliifikia rekodi ya ufungaji
wa muda wote ya Jimmy
Greaves ya mabao 266 kwa
Spurs baada ya kufunga
bao la pekee na la ushindi
pale kwenye uwanja wa
Craven Cottage.

Ushindi uliwafanya vijana hao wa
Conte kubakiza pointi tatu kufika
kwenye nne bora ya Ligi Kuu ya
England, ingawa wamecheza mch-
ezo mmoja zaidi.

Baada ya kichapo cha 2-0 ku-

® ® ® Ni baada ya kuwafumua
Fulham na kusogea kwenye nne
bora ya Ligi Kuu England...

toka kwa Arsenal na kupoteza 4-2
kutoka kwa Manchester City, Kane
alifichua kuwa wachezaji wa Spurs
walifanya mazungumzo na Conte
siku ya Jumatatu.

Nyota huyo wa Tottenham ali-
iambia Sky Sports: “Conte amepitia
wakati mgumu nje ya soka na mai-
sha yake binafsi. Kuwa sehemu ya
timu si wachezaji pekee, ni kocha,
wafanyakazi na kuwa pamoja kwa
ajili ya kila mmoja.

“Tunataka kushinda kila mch-
ezo kwa ajili yake. Anaweka shauku

kubwa katika kila kipindi cha ma-
zoezi. Na tunataka kumlipa kwa
ushindi.

“Tulikuwa na mkutano mzuri
kati yetu na kocha katika wiki ili tu
kuzungumza na kurejea. Tutaende-
lea kupambana.

“Yeye ni kocha mwenye mapenzi
na inabidi tuendelee kumfanyia
kazi kwa bidii.”

Spurs kwa kiasi kikubwa wali-
kuwa fiti kipindi cha kwanza dhidi
ya Fulham, ambao walikosa nafasi
ya kuiruka Tottenham hadi nafasi
ya tano.
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SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

TAREHE: 25,26 NA 27 JANUARI 2023
BASHIRI KWA USAHIHIMECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X 2

SUPA

JACKPOT

KWAIOOO,-1,069, 1

GIROUDRS
ANAPANGAYY
KUENDELEA NA
UFARANSA NA
MILAN

MILAN, Italia

i«

TAREHE

01.25/01/23
02.25/01/23
03.25/01/23
04.25/01/23
05.25/01/23
06.26/01/23
07.26/01/23
08.26/01/23
09.26/01/23
10. 26/01/23
11.26/01/23

12.27/01/23

13.27/01/23

MUDA

Mainz vs Borussia Dortmund | 2.

Fortuna Sittard vs Heerenveen
SC Freiburg vs Eintracht Frankfurt | 2.

Augsburg vs Monchengladbach| 2.

Werder Bremen vs Union Berlin

Osasuna vs Sevilla FC
Santo Andre SP vs Botafogo SP
Melbourne Victory vs Sydney FC

Aizawl FC vs Mohammedan SC| 2.

Groningen vs Cambuur

LIVIER Giroud anapanga ku-
saini mkataba mpya na AC Mi-
lan na hayuko tayari kuahiri-
sha maisha yake ya kimataifa
na Ufaransa pia.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 36 mkataba wake na kikosi cha Se-
rie A ukimalizika Juni na amekabiliwa
na maswali kuhusu mustakabali wake
wa kimataifa kutokana na kushindwa
kwa Les Bleus katika fainali ya Kombe
la Dunia 2022 dhidi ya Argentina.

Ufaransa tayari imemuona nahodha
Hugo Lloris akitundika daruga kuitu-
mikia timu ya taifa, huku Karim Ben-
zema pia akistaafu.

Hata hivyo, Giroud, ambaye alikuwa
mfungaji bora wa muda wote wa Ufar-
ansa wakati wa michuano hiyo, hana
mpango wa kuiga mfano huo.

“Kwa sasa ninaendelea na timu ya
taifa. Nilishangazwa na ukweli kwam-
ba Hugo ameamua kuondoka, uhusia-
no wetu ni maalum,” aliiambia Canal
Football Club.

“Lolote linaweza kutokea, sijajion- g
doa kwenye jukwaa la kimataifa na :
kwa sababu hii bado ninaweza kuitwa.

“Lazima nielewe ikiwa bado nataka
kuvaa jezi ya bluu, ambayo ina maa-
na kubwa kwangu, nataka kuchukua
muda kabla ya kuamua.”

Valencia vs Athletic Bilbao

Club Atlas vs Santos Laguna| 2.

Newcastle Jets vs Brisbane Roar

KUWEKA PESA:

-PIGA*150*87#,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

ticopesayp (6)

vodacom ‘ m-pesa

2 airtel

Arteta amebadilisha kila kitw’

LONDON, England Arsenal wamefurahia adilika sana,”alisema aki-

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

"*190*87#

esr02a9 HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588
0685115588

, @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

NAHODHA wa zamani wa
Arsenal, Cesc Fabregas
anaamini kuwa klabu hiyo
imebadilika kila kitu chini
ya kocha, Mikel Arteta.
Eddie Nketiah alifunga
dakika za lala salama dhi-
di ya Manchester United
kwenye Uwanja wa Emir-
ates Jumapili na kuwapa
Arsenal ushindi wa 3-2, na
kuendeleza uongozi wa
pointi tano dhidi ya Man-
chester City kileleni mwa

Ligi Kuu ya England.

ufufuo wa ajabu chini ya
Arteta, ambaye amefanya
mabadiliko ya jumla katika
klabu hiyo.

Fabregas amefichua
kwamba safari ya hivi ma-
juzi ya London ilionyesha
“kila kitu kilikuwa kimeb-
adilika” tangu enzi zake
Arsenal.

“Nilikuwa na bahati ya
kuwa kwenye uwanja wa
mazoezi hivi majuzi na nili-
hisi kama sikuwahi kufika
hapo awali kwa sababu
kila kitu kilikuwa kimeb-

e, A

iambia Sky Sports.

“Meneja wa uwanja wa
mazoezi aliniambia kuwa
asilimia 95 ya mabadiliko
yalikuwa ya Mikel.

“Amebadilisha mtazamo
wa klabu, jumbe nyingi
chanya kwenye uwanja
wa mazoezi, vifaa vikubwa
zaidi, vifaa bora, viwanja ni
bora.

“Katika kiingilio wana al-
ama ya Ligi Kuu tupu. Arte-
ta anataka kutuma ujumbe
kwamba: ‘§jamani, tunahi-
taji kuweka kazi ndani’.

"l
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HABARI MICHEZO

D
KVZ

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

IMU ya KVZ imesema moto
waliouwasha katika mzungu-
ko huu wa kwanza hawatarajii
kuuzima mpaka wanatwaa ub-
ingwa wa Ligi Kuu ya Zanzibar.
KVZ juzi ilivuna pointi tatu na
kuwa vinara wa Ligi kuu ya
Zanzibar kwa kufikisha alama
37 baada ya kuwafunga Malin-
di FC waliokuwa wamefungana
pointi.

61,169/-

LIGI KUU

Akizungumza na gazeti hili kocha
msaidizi wa timu hiyo, Ali Khalid
alisema wanaendelea kuhakikisha
wanavuna alama tatu kila wana-
poshuka dimbani.

Alisema katika msimu wa dirisha
dogo timu hiyo ilifanya usajili wa
kuongeza wachezaji ambao wata-
timiza malengo yao ya ubingwa wa
Ligi Kuu ya Zanzibar.

Alisema licha ya kufanya vizuri
michezo yote miwili ya mzunguko
wa pili, lakini bado jitihada zaidi zi-

nahitajika ili kuhakikisha wanaen-
delea kufanya vizuri.

“Tumefanya vizuri michezo mi-
wili ya mwanzo na matarajio yetu
tufanye vizuri zaidi ili lengo la ku-
pata ubingwa litimie, tunacheza
kwa mipango na wachezaji wa-
nacheza kwa ari kubwa,” alisema.

Aidha, alisema kuwa katika mch-
ezo ujao dhidi ya KMKM utakao-
pigwa Januari 29, wamejipanga
kucheza kwa mikakati ya kupata
ushindi.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.28/01/23

MUDA
18:00

MICHEZO

Hull City vs Queens Park Rangers

1 X 2

02.28/01/23

18:00 | Blackburn Rovers vs Birmingham City

03.28/01/23

23:00 Getafe CF vs Real Betis Seville

04.29/01/23

14:15 FC Twente Enschede vs Feyenoord Rotterdam

05.29/01/23

15:00 OGC Nice vs Lille OSC

06.29/01/23

15:30 RSC Anderlecht vs Royal Antwerp FC

07.29/01/23

16:00 | Real Valladolid vs Valencia CF

08.29/01/23

16:30 |Brighton & Hove Albion vs Liverpool FC

09.29/01/23

17:00 AJ Auxerre vs Montpellier HSC

10.29/01/23

17:00 |Clermont Foot 63 vs FC Nantes

11.29/01/23

17:30 Schalke 04 vs 1. FC Cologne

12.29/01/23

18:00 | Cercle Brugge vs KAA Gent

13.29/01/23

18:15 CA Osasuna vs Atletico Madrid

14.29/01/23

18:45 SC Cambuur vs Fortuna Sittard

15.29/01/23

19:30 Bayer Leverkusen vs Borussia Dortmund

16.29/01/23

20:30 |RC Celta de Vigo vs Athletic Bilbao

17.29/01/23

21:00 Boavista Porto vs Portimonense SC

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Vijana wanaolelewa katika kituo cha michezo cha Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam wakifanya ma-

zoezi juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

matatu au manne,

Baleke aanza tambo
anaweza kuwa kwe-
nye mbio hizo.

Wakati huo huo, klabu ya Simba im-
esisitiza kuwa Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Roberto Oliveira, atarejea nchini Januari
31 kuendelea na majukumu yake tofauti na
upotoshaji unaocendelea kwenye baadhi ya
mitandao ya kijamii.

Meneja Habari na Mawasiliano wa klabu
hiyo, Ahmed Ally, amesema kuwa kocha
huyo aliondoka usiku wa juzi kwenda
nyumbani kwao nchini Brazil kushughulikia
mambo binafsi na ya kifamilia.

“Ameondoka kwa ajili ya kushughulikia
mambo binafsi na ya kifamilia na atarejea
Janauvari 31, muda mrefu alikuwa hapa
Afrika na hakupata fursa ya kwenda kwao
na imepatikana nafasi hii ya wiki moja
ambayo haina mechi za Ligi Kuu, ameenda
kwao kuweka mambo sawa, ataukosa mch-
ezo mmoja tu dhidi ya Coastal Union hiyo
hatuna shaka, Juma Mgunda atakiongoza
kikosi na mwenzake Quanane Sellami,”
alisema.

Fei Toto amuumiza
kichwa Nabi
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mfumo na kuona anaweza
kucheza  dakika  ngapi,
atacheza na nani na kwe-
nye mfumo atacheza wapi
pamoja na jinsi anavyosikili-
zana na wenzake uwanjani,”
alisema Nabi.

Alisema  kuhusu  ki-
wango kilichoonyeshwa
na wachezaji wake katika
mchezo wa Ruvu Shooting
haujaridhisha kwa sababu
ya kujaribu mfumo mpya,
kikubwa ni kupambana na
kupata pointi tatu muhimu.

Kocha huyo alisema ku-
jaribu mfumo mpya sio
mara ya kwanza kuna wakati
wachezaji hawapo ndio tu-
natafuta njia nyingine ya
kupata matokeo mazuri ya
idadi kubwa.

“Ruvu Shooting walicheza
kwa kuzuia sana na kulazi-
mika kutumia washambu-
liaji wawili kwa ajili ya ku-
wasukuma ili wafunguke na
kuweza kupata ushindi huo
wa bao 1-0 na kuondoka na
pointi tatu,” alisema Nabi.

Naye Kocha Mkuu wa Ruvu
Shooting, Mbwana Makata,
alisema mchezo ulikuwa
mgumu kwa sababu ya kila
mmoja wao kuhitaji kupata
matokeo mazuri pamoja na
wao kufeli mipango yao.

“Mipango yetu ni kupata
pointi moja hatukutaka ku-
funga katika mchezo huo,
tuliwaheshimu sana Yanga
lakini  tulifanya  makosa
kipindi cha kwanza na ku-
fungwa bao 1-0, kipindi cha
pili tumecheza vizuri na
kutoruhusu bao,” alisema
Makata.

JUMATANO - 25/01/2023

GAME ID

NYUMBANI

MICHEZO

Turan Tovuz vs Karabakh

SARE

1 X

UGENINI

Kenya Commercial Bank vs Posta Rangers

Ural Yekaterinburg vs Botev Plovdiv

Chador Malu Yazd vs Khosheh Talaei

Chooka Talesh FC vs Arman Gohar Sirjan

Kheybar Khorramabad FC vs Fajr Sepasi

Saipa Karadj vs Shahrdari Astara

Nairobi City Stars FC vs Wazito

Rans Nusantara vs Bali Utd Pusam

Nzoia United vs Vihiga Bullets FC

Kariobangi Sharks vs Bandari

AFC Leopards vs Kenya Police

Bidco United vs Mathare United

Tusker vs Ulinzi Stars

Zira vs FK Sumgayit

CS Sfaxien vs ES Sahel

Esperance Tunis vs Stade Tunisien

US Monastir vs ES Metlaoui

AS Slimane vs Africain

EO Sidi Bouzid vs Olympique de Beja

ES Hammam Sousse vs Club A Bizertin

US Tataouine vs CS Chebba

FAR Rabat vs Ittihad Tanger

Maghreb Tetouan vs Mouloudia Oujda

Malkiya Club vs ISA Town

Panserraikos vs AEK Athens

Qalali vs Al-Tadamun Buri

Busaiteen vs AL Ittihad Bhr

Aris Salonica vs Olympiakos

Mainz vs Borussia Dortmund

GO Ahead Eagles vs AZ Alkmaar

Vitesse Arnhem vs Twente

BSG Chemie Leipzig vs Erfurt

Berliner AK 07 vs Viktoria Berlin

Fortuna Sittard vs Heerenveen

SC Freiburg vs Eintracht Frankfurt

Bayer Leverkusen vs VfL Bochum

Halifax vs Scunthorpe

Augsburg vs Monchengladbach

Werder Bremen vs Union Berlin

Chesham Utd vs Merthyr Town

Porto vs Viseu

Woking vs Torquay

Eastleigh vs Barnet

Utrecht vs SBV Excelsior

Nottingham vs Manchester Utd

Feyenoord vs NEC Nijmegen

Barcelona vs Real Sociedad

Union Magdalena SM vs Atletico Huila

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nipashe

Fei Toto

amuumiza
kichwa Nabt

® ® ® Asema inampa wakati
mgumu wa kufanya mabadiliko

ya mfumo...

Na Saada Akida

ICHA ya kupata ushindi
I katika mechi za Ligi Kuu

Tanzania Bara, Kocha Mkuu
wa Yanga, Nasreddine Nabi
amesema kutokuwapo kwa baadhi
ya wachezaji akimtaja Feisal Salum
‘Fei Toto’ inampa wakati mgumu
wa kufanya mabadiliko ya mfumo
katika michezo yao.
Yanga juzi iliibuka na
ushindi wa bao 1-0
dhidi ya Ruvu Shooting
kwenye mchezo wa
Ligi Kuu Tanzania Bara
uliopigwa Uwanja wa
Benjamin Mkapa Dar es
Salaam, ambapo bao lili-
kuwa la kujifunga kupitia
mchezaji Mpoki Mwak-
inyuke dakika ya 35.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Nabi alisema mchezo huo hauku-
wa rahisi kwa sababu ya mfumo
mpya ambao wameujaribu kwa
wachezaji wapya baada ya kukose-
kana kwa baadhi ya nyota muhimu
akiwamo Fei Toto ambaye amego-
ma kurejea ndani ya kikosi cha
timu hiyo.

Alisema wanalazimika kutumia
wachezaji wengine na wale wapya

kubadili mfumo ambao utachuku-
wa muda mrefu kidogo kutengen-
eza muunganiko mzuri kama ilivy-
okuwa awali.

“Hii mechi haikuwa rahisi, tume-
pata muda mzuri wa kufanya ma-
zoezi ikiwamo kujenga mwili, la-
kini kuna kazi kubwa kwa benchi
la ufundi kubadilisha mfumo
kwendana na wachezaji wapya
kuingia katika mfumo na kupata
matokeo yenye idadi kubwa ya
mabao.

Kuna baadhi ya wachezaji am-
bao hawako katika kikosi, Fei Toto
na Khalid Aucho tumewakosa
na kuingia na mfumo mpya am-
bao tunaujaribu kidogo kidogo
kuhakikisha timu inarejea katika
ubora wao,” alisema Nabi.

Alisema kuhusu muunganiko wa
mshambuliaji wao mpya, Kennedy
Musonda bado anahitaji muda
wa kuzoeana na mfumo ndani ya
kikosi cha timu hiyo.

“Musonda bado hajaingia mfu-
mo na tunamwingiza taratibu,
mechi ya kwanza na Thefu FC
alicheza dakika 30 na hii ya leo na
Ruvu Shooting amecheza dakika
70 jumla ameitumikia dakika 90.

Kikubwa ni kumwingiza katika
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Fei Toto. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Adam Fungamwango

STRAIKA mpya wa Simba,
Jean Baleke, ameonyesha
furaha kubwa kwa kucheza
mechi ya kwanza akiwa na
timu yake mpya na kuipa-
tia bao la ushindi dhidi ya
Dodoma Jiji Jumapili ili-
yopita kwenye Uwanja wa
Jamhuri, Dodoma, lakini
akasisitiza kuwa yeye ku-
funga ni kitu cha kawaida
sana kwenye klabu zote
alizopitia kiasi cha ku-
tungiwa nyimbo nyingi na

mashabiki.

Akizungumza kwa mara
va kwanza tangu ajiunge
na klabu hiyo kipindi cha
dirisha dogo akitokea Ne-
jmeh ya Lebanon, Baleke
ambaye ni straika wa
zamani wa TP Mazembe ya
Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Congo amesema bao
alilofunga amelitoa maalum
kwa wachezaji, makocha,
viongozi, wanachama na
mashabiki wa Simba.

“Najisikia furaha kuku-
tana na marafiki hapa,

kuhusu kufunga bao,
kwanza mimi kufunga ni
kawaida yangu nimes-
hazoea, nasubiri mechi
zinazokuja ili kuonyesha.
Nilipoona kocha ameni-
panga kwenye kikosi cha
kwanza, nikajiweka tayari
kufanya kitu ambacho
kitaisaidia timu kupata
ushindi kwa kufunga au
kutoka pasi ya mwisho au
msaada wowote wa Kui-
wezesha timu kufanya vi-
zuri na ushindi ule ulikuwa
ni maalum kwa wachezaji,

makocha, viongozi, wana-
chama na mashabiki wa
Simba, lakini haya yamep-
ita ni muda wa kujiandaa
kufikiria mechi ijayo.

Kuhusu mashabiki na
wingi wake uwanjani nime-
shazoea, tangu nilikotoka
nimekuwa nikifunga sana
na nimekuwa kipenzi cha
mashabiki tangu niliko-
toka na hata kuna nyimbo
nyingi nimetungiwa na
mashabiki wa klabu nilizo-
toka,” alisema.

Alisema kwa sasa ana

GAZETI HIL HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Baleke sasa aanza tambo za kufunga zaidi Simba

bao moja, hatojiingiza sana
kwenye kinyang'anyiro cha
ufungaji bora, lakini kwa
mipango ya Mungu kama
kuna mechi akitupia mabao
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