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JKCI yaweka rekodi 
mpya upasuaji moyo

Madaktari Bingwa wa magonjwa ya moyo wa Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete 
(JKCI), Yona Gandye na Khuzeima Khanbai wakimwekea mgonjwa mwenye umri wa 
miaka 101, kifaa maalum cha kurekebisha mapigo ya moyo ili yawe sawa (Pace-
maker) katika taasisi hiyo, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JKCI

• Wamo pia watumishi 52, wadaiwa kujilipa mamilioni kwa vituo hewa 
vya uchaguzi, Ofisi ya Rais yasema... Endelea ukurasa 2

• Ni ya babu wa miaka 101, awekewa 
kifaa maalum… Endelea ukurasa 3

Udhibiti ugonjwa wa Ebola
kwenye mipaka waimarishwa  



Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE limewaweka katika wakati mgumu aliyeku-
wa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Hanang, 
Felix Mabula na watumishi 52 baada ya kuagiza 
washughulikiwe kutokana na kuisababishia serikali 
hasara ya Sh. bilioni 5.03 zikiwamo Sh. milioni 77.7 za 
Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015.

Agizo hilo lilitolewa jana na Makamu Mwenyekiti 
wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serika-
li za Mitaa (LAAC), Abdallah Chikota, wakati akisoma 
maazimio ya kamati hiyo baada ya kupitia ripoti ya 
ukaguzi maalum wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG) kwa halmashauri hiyo.

Baada ya kubaini hasara hiyo, kamati hiyo iliagiza 
hatua zichukuliwe dhidi yao kutokana na kuwapo na 
ubadhirifu katika maeneo mbalimbali.

Alisema kwa sababu msimamizi mkuu wa hal-
mashauri ni Mkurugenzi Mtendaji, mwaka 2013/14 
hadi 2015/2016 alikuwa Felix Mabula, achukuliwe 
hatua stahiki kwa kusababisha hasara hiyo.

Alisema kuna watumishi wengine 52 wameorod-
heshwa kwenye taarifa ya CAG ambao wanaonekana 
wamehusika kwa njia moja ama nyingine kwenye 
hasara hiyo, nao wachukuliwe hatua.

“Kamati inaagiza mamlaka husika kuwachukulia 
hatua za kiutumishi na sheria watumishi wa Hanang 
waliotajwa katika kipindi cha ukaguzi kuhusu usi-
mamizi usioridhisha wa halmashauri ikiwa ni pamoja 
na kurejesha fedha ambazo zimetumika nje ya tara-
tibu,” alisema.

Akifafanua zaidi kuhusu ubadhirifu huo, Chikota 
alisema kuna ubadhirifu wa Sh. milioni 77.7 katika 
fedha za Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015.

“Hapa tumeona ubadhirifu wa malipo kwa vituo 
hewa ambavyo havikuwa na wapigaji kura na magari 

ambayo hayakutumika katika shughuli za uchaguzi,” 
alisema.

Aliongeza kuwa kuna matumizi ya halmashauri 
yasiyozingatia sheria na mfumo dhaifu wa udhibiti 
wa ndani ambayo yamesababisha hasara ya Sh. mil-
ioni 879.4.

“Eneo lingine ni mianya katika mfumo wa ukusan-
yaji wa mapato ya ndani uliosababisha ubadhirifu wa 
Sh. bilioni 3.4,” alisema.

Chikota pia alisema kuna upotevu wa fedha za idia 
ya ardhi Sh. milioni 48.4 na malipo yenye ubadhirifu 
katika programu ya maendeleo ya sekta ya maji Sh. 
milioni 395.3.

Vilevile, alisema kuna ubadhirifu katika ukusanyaji 
wa tozo na kodi za ardhi takribani Sh. milioni 174.8 
na kuna kampuni na wazabuni ambao wakati CAG 
anafanya kazi katika halmashauri hiyo, aliwaita ili 
wapeleke vielelezo mbalimbali lakini hawakufanya 
hivyo.

Aliagiza Halmashauri ya Wilaya ya Hanang itoe 
taarifa kwa Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP), PPRA na 
Brela kuhusu kampuni nane zilizoshindwa kuwasili-
sha taarifa muhimu kikiwamo cheti cha mlipa kodi 
na usajili wa kampuni ili wachukuliwe hatua   zina-
zostahili.

“Hizi kampuni zilihusika kwa namna moja na uba-
dhirifu wa fedha katika halmashauri, wanatakiwa 
kupeleka nyaraka lakini hadi mkaguzi anaondoka, 
hawakupeleka taarifa hizo,”alisema.

Akizungumza mara baada ya kupewa maagizo 
hayo, Naibu Waziri wa Nchi, Oisi ya Rais, Tawala 
za Mitaa na Serikali ya Mitaa (Tamisemi), Josephat 
Kandege, alisema wamepokea maelekezo yao kama 
yalivyoelekezwa na Oisi ya CAG na watahakikisha 
wanasimamia utekelezaji wake.
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DED matatani 
kwa upotevu 
wa mabilioni

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Balozi Ramadhan Mwinyi 
(kushoto), na  Balozi wa Saudi Arabia hapa nchini, Mohamed Almalik (kulia), wakiwa wamewabeba watoto 
mapacha waliokuwa wameungana na kutenganishwa nchini Saudi Arabia, baada ya kuwasili  wakiwa salama, 
katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere, jijini Dar es Salaam jana. Katikati ni mama yao, Jon-
ehsia Jovitus. PICHA; MIRAJI MSALA

Mwandishi Kabendera 
augua gerezani
Na Hellen Mwango

UPANDE wa utetezi katika kesi ya 
uhujumu uchumi ikiwamo kuon-
goza genge la uhalifu na kutakatisha 
fedha zaidi ya Sh. milioni 100, inay-
omkabili mwandishi wa habari za 
uchunguzi, Erick Kabendera, umei-
omba mahakama kuliamuru Jeshi 
la Magereza kumpeleka mshtakiwa 
hospitali yoyote ya serikali kupim-
wa afya.

Wakili wa Utetezi, Jebra Kam-
bole, alidai jana mahakamani kuwa 
mshtakiwa anasumbuliwa na mara-
dhi yasiyojulikana na amekuwa ku-
poteza nguvu mwilini, kushindwa 
kupumua vizuri wakati wa usiku na 
kupoteza fahamu mara kwa mara.

Kambole alitoa madai hayo jana 
katika Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu jijini Dar es Salaam mbele ya 
Hakimu Mkazi Mwandamizi Janeth 
Mtega, baada ya Hakimu Mkazi 
Mwandamizi, Augustine Rwizile, ali-
yepangiwa,  kuwa na kazi nyingine.

Awali, Wakili wa Serikali Mwan-
damizi, Wankyo Simon, alidai kesi 
hiyo ilipangwa kwa ajili ya kutajwa, 
lakini kuna maeneo bado wanaen-
delea na uchunguzi, hivyo upelelezi 
wake bado haujakamilika.

Wakili wa utetezi, Kambole ali-
omba Jamhuri kuharakisha upele-
lezi kwa sababu mshtakiwa anaka-
biliwa na tuhuma ambazo hazina 
dhamana.

Alidai jambo la pili, mshtakiwa 
ana matatizo ya afya na kwamba 
tangu usiku wa kuamkia Agosti 21, 
mwaka huu, akiwa gerezani, alianza 
kuumwa na mpaka jana, hali yake 
ilikuwa haijaimarika na anapata 
shida kupumua nyakati za usiku.

“Mheshimiwa, mimi mwenyewe 
nilikwenda kumwona mshtakiwa, 
anashindwa kutembea, anaishiwa 
nguvu na wakati mwingine ana-
poteza fahamu, mpaka sasa ndugu 
zake hawafahamu kinachomsum-
bua ni nini,” wakili huyo alidai.

“Tunaomba mahakama itoe amri 
kwa Jeshi la Magereza kumpeleka 
mshtakiwa hospitali yoyote ya seri-
kali ikiwamo Muhimbili kwa ajili ya 

kupata vipimo vinavyostahili ili ap-
ate matibabu na ijulikane anaumwa 
nini, mshtakiwa ana haki ya kupata 
huduma bora.”

Akijibu hoja za utetezi,  Wankyo 
alidai kuwa ataikisha taarifa mahali 
husika kuhusu kuharakisha upele-
lezi.

Kuhusu matibabu, wakili huyo al-
idai Jeshi la Magereza lina utaratibu 
wake wa kutoa huduma za matiba-
bu kwa watuhumiwa.

“Si sahihi mahakama hii kutoa 
amri kulielekeza jeshi hilo kwamba 
apelekwe hospitali gani kwa sababu 
hajasema kama amekosa huduma 
hiyo gerezani.

“Tuhuma zinazomkabili mshtak-
iwa zinasikilizwa na Mahakama 
Kuu, kwa hiyo, mahakama hii haina 
mamlaka ya kusikiliza hoja na kutoa 
uamuzi,” Wankyo alidai.

Akifafanua zaidi, Wankyo alidai 
kama utetezi wana hoja, wawasil-
ishe mbele ya hakimu aliyepangiwa 
kesi hiyo.

Hakimu Mtega alisema amesiki-
liza hoja za pande zote mbili lakini 
anazihifadhi mpaka hakimu anaye-
husika na jalada hilo atakaporudi.

Mshtakiwa alirudishwa mahabu-
su mpaka Septemba 2, mwaka huu, 
kesi hiyo itakapotajwa tena.

Katika kesi ya msingi, Kabendera 
anadaiwa kuwa katika siku tofauti 
kati ya Januari 2015 na Julai 2019, 
katika maeneo tofauti jijini Dar es 
Salaam, alitoa msaada katika genge 
la uhalifu kwa nia ya kujipatia faida.

Pia anadaiwa bila kuwa na saba-
bu za msingi kisheria, alishindwa 
kulipa kodi ya Sh. 173,247,047.02 am-
bayo ilitakiwa ilipwe kwa Mamlaka 
ya Mapato (TRA).

Katika shtaka la tatu, inadaiwa 
mshtakiwa alijipatia Sh. milioni 
173.2 wakati akijua kuwa fedha hizo 
ni za kutakatisha na zao la makosa 
tangulizi ya kukwepa kodi na kuji-
husisha na genge la uhalifu.

Wakati akisomewa mashtaka 
hayo, mshtakiwa hakutakiwa kujibu 
chochote kwa kuwa mahakama 
hiyo haina mamlaka ya kusikiliza 
kesi hiyo.



Na Jovin Lamwel

JESHI la Polisi Kanda Maalum ya Dar 
es Salaam limewaua watu wanne 
kwa tuhuma za ujambazi jijini.

Limeeleza kuwa mmoja wa 
watuhumiwa hao alifariki dunia 
wakati akiendelea na matibabu Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili (MNH) aliko-
pelekwa baada ya kuzidiwa wakati 
likimhoji. Kamanda wa kanda hiyo, 
Lazaro Mambosasa, alidai majambazi 
hao waliuawa katika matukio tofauti 
yaliyotokea jijini.

Alidai katika tukio la kwanza, 
mtuhumiwa Elia Kituli (55), mkazi 
wa Kivule wilayani Ilala aliyekuwa 
anatafutwa, alikamatwa baada ya 
kukimbia kwenye tukio la ujambazi 
lililotokea mwanzoni mwa mwezi 
uliopita.

Katika tukio hilo, Kamanda Mam-
bosasa alidai majambazi wawili wali-
uawa na kukutwa na silaha mbili aina 
ya bastola huko Kitunda Machimbo.

“Kituli alikimbia lakini tulimka-
mata akiwa na silaha moja aina ya 
Rile yenye namba MK3-90893 ikiwa 
na risasi tatu ndani ya kasha na vifaa 

mbalimbali vilivyoporwa maeneo to-
fauti,” alidai.

Mambosasa alidai mtuhumiwa 
huyo alikutwa na Ipad mbili aina ya 
Samsung na Apple, simu janja nane 
aina ya Ininx, Samsung, Nokia, Hua-
wei, Techno na Iphone.

“Alikutwa na saa moja ya mkononi 
aina ya Seiko 5 rangi ya dhahabu, 
kisu, kamera ya kidigitali moja aina 
ya Sony, kompyuta mpakato moja 
aina ya Toshiba, kisikiliza sauti ‘ear-
phone’ moja na chaja mbalimbali za 
simu,” alidai.

Kamanda Mambosasa alidai 
mtuhumiwa huyo baada ya kukamat-
wa wakati akiendelea kuhojiwa Kituo 
cha Polisi, aliugua ghala na kupele-
kwa Muhimbili na baadaye alifariki 
dunia.

Katika tukio lingine, Kamanda 
Mambosasa alisema lilitokea Juma-
pili iliyopita usiku maeneo ya Pugu, 
ambapo Jeshi la Polisi liliwaua ma-
jambazi watatu na kukamata silaha 
mbili aina ya Shortgun na bastola.

Alisema walimkamata Omary 
Athuman (39), mkazi wa Mkuranga 
ambaye alikuwa anatafutwa kwa ku-

jihusisha na matukio ya unyang’anyi 
wa kutumia silaha.

Pia alisema katika mahojiano, 
mtuhumiwa alikiri kujihusisha na 
matukio mbalimbali na amewahi ku-
fungwa miaka 30 jela na alitoka kwa 
rufaa na kujiunga na kundi lingine la 
ujambazi.

“Katika mahojioano, alikiri kush-
irikiana na wenzake watatu ambao 
walipanga kwa pamoja kwenda ku-
pora fedha duka la M-Pesa lililoko 
maeneo ya Pugu shuleni na alikuwa 
tayari kuwapeleka askari eneo la 
tukio ili kuweka mtego,” alisema.

Kwa mujibu wa Kamanda, wakati 
askari wakiwa eneo la Pugu wakiwa 
wameweka mtego ili kuwakamata 
washirika wa mtuhumiwa huyo wa 
ujambazi, ghala majambazi hao 
waliwarushia risasi askari ndipo wali-
pojibu mapigo na kuwajeruhi watatu 
ambao ni Omary Athuman, Fullsaba 
na Babu Shobo ambao baadaye wali-
fariki dunia Hospitali ya Muhimbili.

Alidai watuhumiwa hao wa ujam-
bazi walikutwa na silaha mbili namba 
YA- 1547 aina ya Shortgun iliyokuwa 
imekatwa kitako, mtutu wenye risasi 

tatu, ganda moja la risasi na bastola 
moja iliyokuwa imefutwa namba iki-
wa na risasi mbili na maganda mawili 
ya risasi.

Kamanda Mambosasa alidai silaha 
hiyo aina ya Shortgun ilibainika kuwa 
iliporwa Aprili   13, mwaka huu na 
kesi yake ya unyang’anyi ilifunguliwa 
Kituo cha Polisi Ukonga na kampuni 
ya ulinzi ya Alarms Security.

Alidai silaha hiyo ilitumika ku-
pora Sh. milioni sita pamoja na simu 
tano za aina mbalimbali maeneo ya 
Markaz Gongo la Mboto kwa mfanya-
biashara Justine Chaula.

KUDAI NDEGE

Katika tukio lingine, kamanda   
Mambosasa alidai viongozi watatu 
waliodaiwa kuwa waratibu wa maan-
damano yaliyofanyika Jumatatu 
kwenda Ubalozi wa   Afrika Kusini 
nchini kushinikiza kuachiwa ndege 
ya serikali, wameachiwa kwa dha-
mana.

“Upelelezi wa tukio hili bado un-
aendelea na kama utapatikana, us-
haidi wa kutosha basi watapelekwa 
mahakamani,” alisema.

Waziri wa Ardhi, 
Nyumba na 
Maendeleo ya 
Makazi, Wil-
liam Lukuvi, 
akizungumza na 
wananchi wa 
Kijiji cha May-
omboni kilichopo 
Wilaya ya Mkinga 
mkoani Tanga, 
alipokwenda 
kutangaza uamuzi 
wa serikali kufuta 
Mashamba mata-
tu ya Mkomazi 
Plantantions Co 
Ltd maarufu kama 
MOA, jana. Wa 
kwanza kushoto 
ni Mbunge wa 
Jimbo la Mkinga 
mkoani Tanga, 
Dustan Kitandula. 
PICHA: WIZARA 

YA ARDHI
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Mzee wa miaka 101 apasuliwa moyo 
Na Joseph Mwendapole

KWA mara ya kwanza madaktari 
bingwa wa magonjwa ya moyo wa 
Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete 
( JKCI) wamemwekea mgonjwa 
mwenye umri wa miaka 101 kifaa 
maalum cha kurekebisha mapigo ya 
moyo ili yawe sawa (Pacemaker).

Kifaa hicho kisaidizi cha moyo 
huwekwa kwa wagonjwa ambao 
mapigo yao ya moyo yako chini ya 
asilimia 30 kwa dakika.

Akizungumza baada ya kumfanyia 
upasuaji mdogo na kumwekea mgon-
jwa huyo kifaa hicho, Daktari Bingwa 

wa Magonjwa ya Moyo wa JKCI, Dk. 
Yona Gandye, alisema mara nyingi 
wanawawekea kifaa hicho wagonjwa 
wenye umri wa miaka 80 kushuka 
chini, lakini jana iliandikwa rekodi 
mpya kwa taasisi hiyo kumwekea 
mgonjwa wa umri wa miaka 101.

“Kabla ya kufanya upasuaji, tu-
limfanyia mgonjwa uchunguzi wa 
kina na kugundua mfumo wake wa 
umeme wa moyo unahitilafu na 
mapigo ya moyo yapo chini ya asil-
imia 20, hivyo tumemwekea kifaa 
ambacho kitausaidia moyo kuon-
geza mapigo yake na mara baada ya 
kumwekea kifaa hiki mapigo yake 

ya moyo yako vizuri kati ya asilimia 
60 na 100 kwa dakika,” Dk. Gandye 
alisema.

Akizungumza kwa furaha mara 
baada ya baba yake kuwekewa kifaa 
hicho, Saimoni Maina, alisema  ma-
tatizo ya baba yake yalianza mwaka 
mmoja uliopita na kutibiwa katika 
hospitali mbalimbali mkoani Man-
yara na Arusha.

Alisema hospitali za mikoa hiyo 
ziligundua kuwa mapigo yake ya 
moyo yako chini, hivyo kumpa rufaa 
kwa ajili ya kutibiwa JKCI.

“Baba alikuwa akianguka na kupo-
teza fahamu mara kwa mara ndipo 

tukaamua kumpeleka hospitalini 
kwa ajili ya matibabu ili kufahamu 
anasumbuliwa na tatizo gani.

“Tunashukuru sana uwapo wa 
taasisi hii kwani baba yetu amefany-
iwa upasuaji na hali yake inaendelea 
vizuri kama mnavyomwona,” Maina 
alisema.

Kwa upande wake, Mzee Maina 
alisema kabla ya kufanyiwa upa-
suaji huo, alikuwa akipata maumivu 
makali sehemu za moyo, kuanguka, 
kupoteza fahamu na kushindwa 
kutembea, lakini baada ya kufany-
iwa upasuaji huo, hali yake imebadi-
lika na maumivu yamepungua.

Polisi waua wanne tuhuma ujambazi
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MAHOJIANO MAALUMU

Na Augusta Njoji, KAGERA

KUTOKANA na kuwapo kwa 
tishio la Ebola kwa nchi za maziwa 
makuu ikiwamo Tanzania, Wizara 
ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto imechukua 
tahadhari kubwa kwenye mipaka 
yake ili kudhibiti ugonjwa huo ku-
ingia nchini.

Miongoni wa tahadhari hizo 
ni pamoja na madereva na ma-
kondakta wa magari kutoa taarifa 
umbali wa kilomita 20 kabla ya ku-
ika mpaka husika kama kuna mtu 
anahisiwa kuwa na ugonjwa huo, 
kunawa mikono kwa maji yenye 
dawa, vifaa vya kupima joto ili 
kubaini mgonjwa na eneo maalum 
la kumweka mgonjwa anayehisiwa.

Nipashe ilishuhudia kuwapo kwa 
tahadhari hiyo katika mpaka wa 
Mtukula ambao Tanzania inapa-
kana na Uganda na Rusumo ambao 
inapakana na Rwanda ambayo iko 
mkoani Kagera.

Katika ziara ya waandishi kuanga-
lia uimarishwaji wa huduma za afya 
mipakani, Oisa Afya Mfawidhi wa 
Kituo cha Afya Mtukula, Mathew 
Godfrey, alisema juzi kuwa  serikali 
imetoa vitendea kazi ili kukabiliana 
na ugonjwa huo na kwamba im-
ejipanga vya kutosha kuhakikisha 
hauingii nchini.

“Tunafanya ‘sensation’ kwa 
abiria, madereva na watu wote wa-
naohusika kwenye magari yanayo-
pita kwenye mpaka wetu na pia 
jamii inayotuzunguka wakiwamo 
madereva wa bodaboda. Tume-
waeleza wakiona au kumhisi mtu 
mwenye dalili za kuwa na joto kali, 
kutapika, viungo kuuma na ku-
tokwa na damu sehemu za mwili, 
watoe taarifa kwenye oisi iliyoko 
mpakani, “alisema.

Godfrey alisema waendesha 
pikipiki wamepewa elimu ya utoaji 
taarifa wanapomhisi mgonjwa 
mwenye dalili hizo na ugonjwa huo 
unasambaa kwa kushikana.

“Kutokana na kusambaa pia 
kwa kushikana, tunatoa huduma 
hapa mpakani ya kunawa mikono 
ili kuchukua tahadhari kama wa-

napokuwa safarini wameshikana 
na mgonjwa wa Ebola. Ikitokea 
tumempata mhisiwa wa ugonjwa 
wa Ebola, kuna eneo maalum tu-
namhifadhi na kutoa taarifa kwa 
hospitali ya wilaya. Wanamchukua 
na kumpeleka sehemu husika,” 
alisema.

Aidha, Godfrey alisema ma-
kondakta au madereva wamekuwa 
wakitoa taarifa kabla ya kuika kilo-
meta 20 mpakani kama gari liko 
salama, hakuna mgonjwa au kama 
kuna mgonjwa wanayemhisi.

“Baada ya taarifa hiyo wan-
apoika mpakani tunakagua abiria 
mmoja mmoja kwa kupima joto na 
kuthibitisha kama kilichosemwa na 
abiria au dereva kipo salama. Joto la 
mtu mwenye dalili au anayehisiwa 
akikutwa na nyuzi joto 38 au zaidi, 
tunapima mmoja mmoja kwa ku-
tumia ‘hand scanner’ ambayo tu-
meletewa na wizara,” alisema.

Naye Oisa Afya Mpaka wa Rusu-
mo, Osward Kimasi, alisema wame-
jipanga kwa kiwango kikubwa ku-
dhibiti ugonjwa huo kuingia  nchini 
na pale inapotokea abiria anashuki-
wa kuwa na dalili za Ebola, wana-
chukua taarifa zake na kupelekwa 
hospitali ya wilaya na inapothibi-
tika kuwa si Ebola , anaruhusiwa 
kuendelea na safari.

“Pia tuna vikaratasi maalum tu-
navitoa kwa mtu ambaye tayari 
tumemfanyia ‘scanning’, hivyo an-
apokwenda kwa oisa uhamiaji au 
TRA (Mamlaka ya Mapato Tanza-
nia), anaonyesha kikaratasi hicho 
ndipo anaendelea kupewa huduma 
na kama hatapita kukaguliwa hapa 
kule akienda lazima arudishwe 
hapa kupimwa,” alisema.

Alisema ushirikiano uliopo ni wa 
kila siku kwa maoisa wote wa TRA, 
Uhamiaji, Polisi, walinzi na madere-
va wa pikipiki na magari.

“Watu wanaotoka Congo tume-
wawekea fomu maalum ili kuonye-
sha ataikia wapi akiwa Tanzania na 
siku atakazokaa na kurejea nchini 
kwake ili kufuatilia kwa karibu ku-
dhibiti ugonjwa huo,” alisema.

Ushauri watolewa
Oisa Mfawidhi Mamlaka ya 

Mapato (TRA) kwenye mpaka wa 

Mtukula, William Mkenda, alisema 
kutokana na kuwapo mwingiliano 
wa watu kwenye masoko ya mipa-
ka ya kuingilia Tanzania, ni vyema 
elimu ya kutosha kwa wananchi wa-
naozunguka mipaka hiyo ikatolewa 
ili kukabiliana na ugonjwa huo.

Alisema elimu hiyo itolewe pia 
kwa viongozi wa serikali za mitaa 
wa maeneo hayo kwa kuwa ni ra-
hisi kubaini kabla ya kuingia eneo 
la mpaka.

“Mtu anavyoambiwa mpakani 
anaweza kuikiri mpaka unatengan-
ishwa na ukuta au kizuizi watu wa 
jamii moja na wengine wasionane 
lakini si hivyo.  Ukiona uhalisia wa 
mpaka ni watu wanaoweza kuin-
giliana kwa namna fulani kubwa 
sana,”alisema.

Aliongeza kuwa: “Hapa ndani 
kwenye mpaka tumejipanga vizuri 

lakini inatakiwa elimu itolewe kwa 
hawa viongozi wa serikali za mitaa 
kwa kuwa kuna watu wanatoka 
sokoni upande mmoja kwenda 
mwingine ni rahisi wao kumuona 
mtu hatua za awali na kutoa taarifa 
kabila ya kukutana na mtu mwing-
ine.”

Alisema maoisa wa idara mbal-
imbali katika mpaka huo wame-
shapewa elimu mwaka jana mara 
baada ya ebola kuibuka nchini 
Congo hivyo kila mmoja anashiriki 
kuhakikisha ugonjwa huo hauingii 
nchini.

“Pia hivi karibuni nchini Uganda 
ambapo kuna watu walishukiwa 
kuwa na maambukizi ya Ebola ku-
likuwa na utayari hapa mpakani il-
iendeshwa na watu wa idara ya afya 
juu ya kumtambua mtu mwenye 
ugonjwa huo na kutoa taarifa na ku-

kabiliana na ugonjwa huo,” alisema.

MADEREVA WAFUNGUKA
Naye dereva wa lori kutoka 

Congo, Ally Mpame, alisema nchini 
kwao wamejipanga kwa kiwango 
kikubwa kudhibiti ugonjwa huo na 
kuwataka watu wasipende kushi-
kana mikono.

“Nawashauri madereva wenzan-
gu ambao tunaenda kwenye nchi 
hizo kuhakikisha kila tunapoingia 
na kutoka tunaangaliwa afya zetu ili 
tusiingize Ebola nchini Tanzania,” 
alisema.

Mwendesha pikipiki kutoka 
Rwanda, Damasent Twisent, 
alishauri katika mpaka wa Rusumo 
waendesha vyombo hivyo  wanao-
beba abiria, nao kupimwa kila wa-
napobeba abiria badala ya abiria 
pekee kupimwa.

UDHIBITI MKALI EBOLA MIPAKANI
Magari yatoa taarifa kilomita 20 kabla ya kufika mpakani, abiria wapimwa 
na kunawa mikono….

Ofisa Afya wa mpaka wa Rusumo, Osward Kimasi, akizungumza na waandishi wa habari kuhusu ugonjwa wa 
Ebola.

Raia wa kigeni wanaoingia mpaka wa Rusumo wakinawa mikono ikiwa njia mojawapo ya kukabiliana na Ebola. PICHA: AUGUSTA NJOJI. 
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Serikali yafuta miliki 
mashamba ya vigogo
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imefuta miliki ya mashamba mata-
tu ya Mkomazi Plantantions, maarufu MOA, 
yaliyoko Wilaya ya Mkinga mkoani Tanga ku-
tokana na kukiuka masharti ya uendelezaji.

Imeelezwa kuwa moja ya masharti yali-
yokiukwa ni mashamba hayo kutoendele-
zwa na hayajalipiwa kodi ya pango la ardhi.

Uamuzi huo ulitangazwa jana na Waziri 
wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, 
William Lukuvi, alipozungumza na wananchi 
wa Mayomboni wilayani Mkinga alipokwen-
da kutatua mgogoro wa muda mrefu katika 
eneo hilo.

Mashamba yaliyofutiwa ni yenye hati Na. 
9780   na ukubwa wa ekari 14,688, shamba 
Na. 4268 lenye ekari 804 na shamba lenye 
hati Na. 9781 lenye ekari 246.

Kutokana na uamuzi huo, jum-
la ya vijiji 10 vyenye kaya 3,236 
zenye wakazi 16,450 zitanufaika 
na uamuzi wa serikali kutokana 
na wananchi wake kuvamia 
mashamba hayo na kufanya 
maendelezo ya kujenga makazi, 
shule na kuendesha shughuli za 
kilimo cha mazao ya kudumu na 
ya muda mfupi.

Vijiji vilivyonufaika na ua-
muzi wa serikali ni Kilulu-Dunga, Zingibari, 
Mwaboza, Mwakikoya, Mhandakini, Nkany-
eni, Sigaya, Mayomboni, Ndumbani na Moa.

Akizugumza wakati wa kutangaza ua-
muzi huo, Waziri Lukuvi alisema uamuzi wa 
kufuta mashamba hayo matatu unafuatia 
maombi yaliyotumwa kwa Rais John Pombe 
Magufuli ya kutaka kufutwa mashamba hayo 
kutokana na kutoendelezwa na wamiliki 
wake kwa muda mrefu.

Alisema Rais ameridhia maombi hayo kwa 
kuwa serikali imekuwa ikisisitiza utekele-
zwaji wa Sheria ya Ardhi Na. 4 ya Mwaka 
1999 inayotaka uendelezaji wa mashamba 
ambayo yamemilikishwa katika maeneo 
mbalimbali nchini.

Waziri huyo pia aliagiza kufanyika upimaji 
katika vijiji vyote 10 na kuainishwa mipaka 
ya vijiji hivyo na kupatiwa hati ili wananchi 
wanaoishi kwenye vijiji hivyo wasibughu-
dhiwe.

Lukuvi (pichani) pia alitaka maeneo 
yaliyopangwa kwa ajili ya uwekezaji katika 
shamba yaliyofutwa kuachwa kwa ajili ya 
shughuli hiyo ikiwamo mwekezaji wa Katani, 
Azka International Tanzania mwenye ekari 
500 pamoja na maeneo ya viwanda.

Katika hatua nyingine, Waziri Lukuvi 
aliagiza kufanyika uhakiki wa mashamba 
mengine ya Kwa Mtili Estates Co. Ltd yali-
yoko Mkinga mkoani Tanga ambayo alibaini 
ekari 58 pekee ndiyo zilizoombwa kufutwa 
kwa Rais kutokana na kutoendelezwa huku 
mmiliki wake ikidaiwa kumiliki ekari  2,841.

Hatua hiyo inatokana na Mkuu wa Idara 
ya Ardhi na Maliasili katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mkinga, 
Obed Katonge, kueleza kuwa Kwa 
Mtili Estates Co Ltd inalo shamba 
lenye ukubwa wa ekari 2,841 tofau-
ti na inavyoonekana katika kum-
bukumbu za oisi ya Msajili wa Hati 
Kanda ya Kaskazini ambazo ni 58.

Lukuvi aliagiza wataalamu wa 
ardhi kutoka Kanda ya Kaskazini 
kufanya uhakiki huo katika kip-

indi cha mwezi mmoja na kumpa taarifa ya 
uhakiki huo mwisho wa mwezi ujao na pale 
itakapothibitika kuna ujanja uliofanyika wa 
kumwongeza mmiliki wa shamba hilo, hatua 
kali zitachukuliwa dhidi ya wahusika.

Mbunge wa Mkinga, Dustan Kitandula, 
aliishukuru serikali kwa kusikiliza kilio cha 
muda mrefu cha wananchi wanaoishi eneo 
la shamba lililofutwa la kutaka kurejeshewa 
ardhi yao waliyokuwa wakiitumia kwa shu-
ghuli mbalimbali.

Alisema mgogoro wa ardhi baina ya wa-
nanchi wa Mkinga na wamiliki wa masham-
ba ya Mkomazi Plantantions Co. Ltd ni wa 
muda mrefu na anaamini uamuzi wa serikali 
umepeleka furaha jimboni kwake.

Tanzania, UNHCR kutatua 
changamoto za wakimbizi
Na Mwandishi Wetu 

SERIKALI imesema itaende-
lea kushirikiana na Shirika la 
Kuhudumia Wakimbizi la Umoja 
wa Mataifa (UNHCR) kutatua 
changamoto zinazotokana na 
uwapo wa wakimbizi nchini. 

Katika kutatua changamoto 
hizo, serikali imesema miongoni 
mwa mambo ya kushughulikiwa 
ni pamoja na kutafuta suluhu 
ya kudumu kwenye nchi zao ili 
wakimbizi hao warejee kwao 
kuendelea na shughuli za maen-
deleo.

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa 
(pichani) alisema hayo jana 
katika mazungumzo yake na 
Kamishna Mkuu wa UNHCR, 
Filippo Grandi, kwenye Kituo 
cha Maonyesho cha Yokohama 
nchini Japan baada ya kuhiti-
mishwa kwa Mkutano wa 
Saba wa Kimataifa wa Tokyo 
kuhusu Maendeleo ya Afrika 
(TICAD 7).

Katika mazungumzo 
hayo, Waziri Mkuu alisisitiza 
umuhimu wa UNHCR kui-
saidia mikoa inayokaliwa 
na wakimbizi kutokana 

na kuharibiwa kwa mazingira.
“Hata hivyo, serikali ya Tan-

zania itaendelea kushirikiana 
na UNHCR kuimarisha ulinzi 
wa maeneo ya wakimbizi ili 
wananchi wa maeneo hayo 
waendelee kuishi kwa amani na 
utulivu,” alisema. 

Kwa upande wake, Grandi 
alisema amefurahishwa na 
utayari wa serikali ya Tanzania 
katika kupokea wakimbizi na 
usikivu wa Rais John Magufuli 
katika kushughulikia changa-
moto za wakimbizi.  

Waziri Mkuu yuko nchini Ja-
pan akimwakilisha Rais Magu-
fuli kwenye Mkutano wa TICAD 
7 uliomalizika jana. 

Katika mkutano huo, Waziri 
Mkuu ameambatana na Waziri 
wa Mambo ya Nje na Ushiriki-

a n o wa Afrika ya 
Mashariki, Prof. 
Palamagamba 

Kabudi  na viongozi 
mbalimbali kutoka 
Serikali ya Muungano 

wa Tanzania 
na Serikali ya 
Mapinduzi ya 
Zanzibar.

Wafanyakazi wa kampuni ya Gasco, wakitandaza mabomba kwaajili ya usambazaji 
wa gesi ya matumizi ya nyumbani katika nyumba 85 zikiwamo za mawaziri, katika 
eneo la Mikocheni, jijini Dar es Salaam mapema wiki hii. PICHA: JOHN BADI
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Na Barnabas 

Maro

‘USUBI’ ni wadudu wadogo 
wanaofanana na mbu. ‘Kapa’ 
ni sehemu ya pwani inayoota 
mikoko na ambayo huwa na 
tope na haikosi usubi. Maana 
yake hakuna msitu wa mikoko 
usiokuwa na usubi. 

Methali hii yatufunza kuwa 
hakuna kitu kisichokuwa na 
kasoro au hitilafu zake. Kila kitu 
kina faida na hasara zake.

Tangu Yusuf Manji alipojiu-
zulu Uenyekiti wa Yanga, klabu 
hiyo kongwe ni kama ilifiwa na 
mlezi wake kwani aliiacha ka-
tika ufukara mkubwa. Hali hiyo 
iliiweka Yanga kwenye mata-
tizo makubwa ya fedha hata 
kushindwa kulipa mishahara ya 
wachezaji na stahiki zao, kad-
halika watumishi wengine wa 
klabu.

Wanachama na mashabiki 
wa Yanga hawakukubaliana na 
Manji kujitoa kwenye uongozi 
lakini yeye alisimama kidete 
kutetea msimamo wake. Jambo 
hilo lilisababisha klabu ya Yanga 
ishindwe kujiendesha yenyewe 
hata kuitwa ‘ombaomba’ (hali 
duni inayohitaji msaada kutoka 
kwa wengine). 

Watani zetu (Simba) wakawa 
wanawatania kwa kuwaita 
‘Yanga bakuli’ yaani wanaopita 
na bakuli mitaani na viwanjani 
kuomba msaada. Hata Yanga 
ilipokuwa inapambana na timu 
zingine, wapiga picha za runin-
ga hawakukosa kuonesha picha 
za watu waliokuwa wakichangi-
sha fedha kwa ajili ya Yanga. 

Ilikuwa fedheha ya aina yake 
kwa klabu kongwe kuomba 
msaada viwanjani. Ni jambo lil-
ilokera wengi, lakini hakukuwa 
na jinsi ila kukubaliana na hali 
halisi.

Hata hivyo, wahenga walise-
ma: “Hakuna kubwa lisilo uko-
mo.” Maana yake kila jambo lina 
mwisho wake kwani hata mai-
sha ya binadamu hufikia kiko-
mo chake. Methali hii hutumiwa 
kumliwaza mtu anayepambana 
na hali ngumu au matatizo kuwa 
ajitahidi kuvumilia hatimaye 

yatafikia mwisho wake.
Hivi karibu, wanachama wa 

Yanga walifanya uchaguzi na 
kumchagua Dk. Mshindo Msol-
la kuwa Mwenyekiti wao kwa 
kumpa kura 1,276 huku mgom-
bea mwenzake wa nafasi hiyo, 
Dk. Jonas Tiboroha aliyepata 
kuwa Katibu Mkuu wa Yanga 
enzi za Mwenyekiti Yusuf Manji, 
akipata kura 60 tu.

Hata hivyo, ingawa Dk. Jonas 
Tiboroha alishindwa, alikubali 
matokeo ya uchaguzi huo na 
kumtaka Mwenyekiti mpya (Dk. 
Msolla) avunje makundi kama 
alivyoahidi wakati akijinadi. 
Akasema kwa roho nyeupe ame-
kubaliana na matokeo na kutoa 
rai kuwa kambi zote zivunjwe ili 
Yanga iwe moja chini ya Mwe-
nyekiti Dk. Mshindo Msolla.

 Aliyeshinda nafasi ya Maka-
mu Mwenyekiti ni Fredrick 
Mwakalebela aliyewashinda 
wagombea wengine watano kwa 
kupata kura 1,206. Mwakalebela 
alipata kuwa Katibu Mkuu wa 
TFF zamani. Walioshinda nafasi 
za ujumbe ni: Frank Kamugisha, 
Arafat Haji, Salum Rupia, Bahati 
Mwaseba, Saad Kimji, Rodgers 
Gumbo, Ahmad Islam na Domi-
nic Kata.

Viongozi hawa wameitwaa 
Yanga ikiwa na matatizo mengi 
yanayohitaji hekima, maarifa 
na juhudi kubwa kuirejesha 
pale ilipokuwa zamani. Kama 
kuna kiongozi aliyechaguliwa 
kwa lengo la kujinufaisha 
badala ya kuinufaisha Yanga, 
ni vema ajiondoe mapema na 
kuwaachia wenye uchungu na 
Yanga, wenye lengo la kuitoa 
kwenye umasikini uliokithiri.

Viongozi wapya wanapaswa 
kuzingatia mambo makubwa 
manne.  Wahakikishe wanapata 
hatimiliki (waraka wa kisheria 
unaompa mhusika haki ya ku-
miliki ardhi au mali nyingine) 
iliyo mikononi mwa mtu asiye-
taka kuipa klabu. Kama atakataa 
kuitoa kwa viongozi, ashitakiwe 
mahakamani ili haki itendeke ili 
hatimiliki irejeshwe klabuni.

Hatimiliki hiyo itumiwe na 
viongozi kama dhamana ya 
kupata mkopo wa Benki ita-
kayokubali kujenga ile nyumba 
iliyokuwa makao makuu ya Yan-
ga zamani kwenye makutano ya 
mitaa ya Mafia/Nyamwezi jijini 
Dar es Salaam. Jengo hilo laweza 
kuwa la ghorofa 10 au zaidi, 
maalum kwa biashara kama ho-
teli na maduka, likiwamo duka 
la klabu litakalouza jezi, skafu, 
vikombe vya chai, glasi na vifaa 
mbalimbali vya michezo vyenye 
nembo ya Yanga.

Pili lile ghorofa linalotumika 
sasa kule Jangwani, lifanyiwe 
ukarabati mkubwa ili liwe maal-
um kwa ofisi za viongozi wa 
klabu na pia malazi ya wachezaji 
wanapokuwa kambini badala ya 
kukodi hoteli za watu binafsi 
kama ilivyozoeleka. 

Ghorofa ya chini iwe mahsusi 
kwa wachezaji kupata chakula, 
vinywaji baridi na eneo maalum 
la kuwapa wachezaji mafunzo 
ya nadharia (maelezo ya kanuni 
na namna ya kufanya jambo 
fulani) kwa muktadha huu, kan-
danda.  

Tatu, viongozi wapya wafute 
kabisa mpango wa ujenzi wa 
uwanja wa mpira pale Jangwani 
kwani ni eneo linalofurika maji 
wakati wa mvua za masika na 
vuli. Ni eneo ambalo chini yake 
kuna bomba kubwa la maji ya-
nayokwenda kwenye Hospitali 
Kuu ya Rufani Muhimbili. Kwa 
ufupi wakubaliane na maelezo 
ya serikali kuwa eneo lile halifai 
kujengwa uwanja wa mpira.    

Kwa kuwa wakati wa mvua 
ndio mujarabu kujua eneo zuri 
la kujenga viwanja vya mpira, 
viongozi watembelee maeneo 
mbalimbali ya jiji la Dar es Sa-
laam na viunga vyake ili kujua 
maeneo yanayofaa kwa ujenzi 
wa viwanja vya michezo kwani 
hayatakuwa yamejaa au kuzun-
gukwa na maji ya mvua.

marobarnabas@yahoo.com
0784  334 096       

Yanga: Hakuna kapa 
isiyokuwa na usubi

 Muungwana Lazima Nilonge

HATIMAYE Tanzania Bara imebakiwa na timu mbili tu kwe-
nye michuano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa na Kombe la 
Shirikisho barani Afrika baada ya wawakilishi wawili, Simba na 
KMC FC kutolewa kwenye raundi ya awali.

Kwa sasa macho na masikio yote kwa Watanzania yameeleke-
zwa kwa Yanga inayoiwakilisha nchi kwenye Ligi ya Mabingwa na 
Azam FC inayopeperusha bendera ya Tanzania katika michuano 
ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Simba ambayo msimu uliopita ilifika robo fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa kwenye michuano hiyo inayoandaliwa na Shirikisho la 
Soka barani Afrika (Caf), imeyaaga mashindano hayo baada ya 
kutolewa kwa faida ya bao la ugenini na UD Songo ya Msumbiji 
kufuatia sare ya bao 1-1 ikiwa ni baada ya awali kutoka suluhu.

Kwa upande wa KMC FC ambayo hii ilikuwa ni mara ya kwanza 
kupanda Ligi Kuu Bara msimu uliopita na kufanikiwa kuipepe-
rusha bendera ya Tanzania kwenye Kombe la Shirikisho Afrika, 
yenyewe imetolewa na AS Kigali ya Rwanda kwa jumla ya mabao 
2-1 baada ya mechi ya awali ugenini kutoka suluhu.

Aidha, Yanga ambayo imeitoa Township Rollers ya Botswana 
kwa jumla ya mabao 2-1 kufuatia sare ya bao 1-1 Uwanja wa Taifa ji-
jini Dar es Salaam kabla ya kwenda kushinda kwa bao 1-0 ugenini, 
sasa itakabiliana na Zesco ya Zambia katika raundi ya kwanza ya 
michuano hiyo.

Hivyo, Yanga inahitaji maandalizi makubwa ili kuweza kuitoa 
Zesco ambayo iliitoa Green Mamba FC ya Eswatini kwa jumla ya 
mabao 3-0, wakati pia Azam FC iliyoitoa Fasil Kenema ya Ethiopia 
kwa mabao 3-2, inapaswa kufanya kazi ya ziada kuitupa nje Tri-
angle FC ya Zimbabwe iliyoiondosha Rukinzo FC ya Burundi kwa 
jumla ya mabao 5-0.

Hakika haitakuwa kazi rahisi kwa wawakilishi wetu hao walio-
salia kwenye michuano hiyo, ambayo tunatamani kuwaona waki-
songa mbele ili kuweza kuiongezea pointi Tanzania na kufanikiwa 
kuingiza tena timu nne kwenye michuano hiyo ya Caf msimu ujao.

Na wakati huu timu hizo zikijiandaa kuelekea mechi hizo, 
tungependa kuona viongozi wa klabu hizo wakizingatia zaidi 
progamu ya mazoezi ya makocha ili kuondoa lawama pindi timu 
zinapofanya vibaya.

Tumelazimika kukumbusha suala hilo, kutokana na ukweli 
kwamba, kabla ya Yanga kuelekea Botswana kwenye mechi ya 
marudiano dhidi ya Township Rollers, iliweka kambi mikoa ya 
Kaskazini, Kilimanjaro na baadaye Arusha na kisha kucheza mechi 
mbili za kirafiki dhidi ya Polisi Tanzania na AFC Leopards ya Ken-
ya. Hata hivyo, Kocha Mkuu wa Yanga, Mwinyi Zahera alilalamikia 
kambi hiyo akidai kwamba haikuwa na maslahi ya kuwasaidia 
wachezaji na badala yake uongozi ulilenga kujiingizia kipato zaidi 
badala ya kumulika kuiandaa timu kutokana na mechi ya Ligi ya 
Mabingwa dhidi ya Township Rollers iliyokuwa ikiwakabili.

Zahera alienda mbali zaidi kwa kueleza kuwa alishindwa ku-
wachezesha wachezaji wake muhimu katika mechi hizo za kirafi-
ki kutokana na viwanja vibovu jambo ambalo alihofia wanaweza 
kuumia na kumgharimu kuelekea mechi hiyo ya marudiano.

Ni wazi kabisa, kama Yanga ingepoteza mchezo huo Zahera 
tayari alishapata sababu ya kujitetea, jambo ambalo hata hivyo lil-
iepukika kutokana na timu hiyo kushinda na kufanikiwa kusonga 
mbele. Septemba 13, mwaka huu siku ambayo mechi ya kwanza 
kati ya Yanga na Zesco itapigwa Uwanja wa Taifa, si mbali, hivyo 
maandalizi ya kina yanahitajika na umoja kati ya uongozi wa kla-
bu hiyo na benchi la ufundi.

Hatutarajii tena kusikia kukiwapo na kutupiana lawama kati ya 
benchi la ufundi na uongozi wa Yanga, kwani lengo letu ni kuona 
Yanga na Azam zikifika mbali katika michuano hiyo ili Tanzania 
iweze kuingiza tena timu nne kwenye michuano hiyo msimu ujao.

Na hilo litawezekana tu kama kwa wiki hizi mbili maandalizi ya 
kina kwa kila timu yatafanyika na kwa upande wa Yanga ikimulika 
zaidi safu yake ya ushambuliaji ambayo imekuwa ikikosa mabao 
mengi katika mechi za kimashindano na za kirafiki ilizocheza hadi 
sasa.

Yanga, Zahera ushirikiano 
unahitajika kuitoa Zesco
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Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WANANCHI wa Kijiji cha Manyada, wilay-
ani Shinyanga, wamelalamika kutokami-
lika  ujenzi wa zahanati kwa miaka saba 
sasa, hivyo kukosa huduma ya afya kuwa 
karibu. 

Hatua hiyo wameeleza imechangia 
watu kutumia muda mwingi kufuata ma-
tibabu umbali mrefu na hata kupoteza 
maisha hasa kwa wajawazito.

Wananchi walipaza kilio hicho juzi 
mbele ya Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, 
Jasinta Mboneko, kwenye mkutano wa 
hadhara wa kusikiliza kero za wananachi 
na kuzitatua huku wakiomba ujenzi wa 
zahanati hiyo ukamilishwe na kuanza 
kufanya kazi ili kuokoa vifo hasa vitokan-

avyo na uzazi.
Kwa mujibu wa wananchi hao, wali-

jenga zahanati hiyo kwa nguvu zao  
tangu Mwaka 2012 na kufikisha hatua 
ya linta, hivyo kuiomba serikali kuka-
milisha boma hilo hadi kuanza kutoa 
huduma.

Mmoja wa wananchi hao, Theresia 
Bundala, ambaye pia ni muuguzi wa 
afya ngazi ya jamii, alisema kutokana 
na kukosa huduma ya afya kuwa karibu, 
kumesababisha wajawazito kupoteza 
maisha wakati wa kujifungua kutokana 
na baadhi kujifungulia   njiani na kum-
waga damu nyingi.

“Tunaomba serikali itusaidie kuka-
milisha ujenzi wa zahanati yetu hii hapa 
kijijini ili itusaidie kuondokana na chan-

gamoto ya kufuata matibabu umbali 
mrefu takribani kilomita tano pamoja na 
kupunguza vifo vitokanavyo na uzazi,” 
alisema. 

Kutokana na malalamiko hayo, 
Mboneko aliiagiza halmashauri hiyo 
ipange utaratibu wa kila robo ya mwaka 
iwe inatenga fedha kwa ajili ya kukamili-
sha ujenzi wa maboma ya zahanati, am-
bayo yamejengwa kwa nguvu za wanan-
chi ili kuwaondolea adha hiyo. 

Kaimu Mganga Mkuu wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Shinyanga, Dk. Joseph 
Ngowi, alisema ili kukamilika kwa ujenzi 
wa zahanati hiyo kunahitajika Sh. milioni 
40 ambazo si rahisi kupatikana lakini 
akaahidi kujenga vyumba vichache vya 
msingi ili ianze kufanya kazi. 

Walia ujenzi wa zahanati kusuasua

Meneja wa Benki ya Biashara ya Mkombozi tawi la Kariakoo, Bonphace Mahenge (kushoto), akimwangalia Fatuma Rashid 
(katikati), mke wa Salim Rashid (hayupo pichani), wakati akisaini fomu ili kufungua akaunti ya pamoja (Joint Akaunti), jijini 
Dar es Salaam juzi, baada ya benki hiyo kutoa msaada wa sh. milioni moja kwa mume wake anayesumbuliwa na saratani ili 
taasisi mbalimbali ziweze kumsaidia kwa matibabu yake. NA MPIGAPICHA WETU

Vijana wataka matatizo 
yageuzwe kuwa fursa
Na Beatrice Moses

BAADHI ya vijana waliokutana jijini 
Dar es Salaam kuhamasishana kuhusu 
uwekezaji, wamekubaliana kuyageuza 
matatizo yanayoikabili jamii kuwa fursa.

Wameyataja baadhi ya matatizo hayo 
kuwa ni upungufu wa damu kwa wajawa-
zito, ukosefu wa maji sai na salama, ucha-
fu wa mazingira na ukatili wa kijinsia.

Makubaliano ya kuzigeuza changa-
moto hizo kuwa fursa za ajira kwa vijana, 
yaliikiwa jana jijini Dar es Salaam baada 
ya vijana hao kupata semina elekezi ya 
wiki moja kuhusu ujasiriamali na hamasa 
katika uwekezaji iliyotolewa na Shirika 
la Action Aid, Global Platform.

George Bundi, mmoja wa washiriki wa 
semina hiyo, alisema wamebaini tabia ya 
kuchagua kazi za kufanya inawanyima 
fursa za kujipatia kipato, hivyo wameji-
panga kuhakikisha matatizo yanayoik-

abili jamii wanayatumia kujiajiri.
“Mfano uzoaji wa taka, baadhi ya vi-

jana tumekuwa tukiona kama vile kazi 
ya ovyo, lakini ni nzuri kwani licha ya ku-
weka mazingira yetu kuwa sai, pia kuna 
malipo ya fedha, hivyo tutapata kipato,” 
Bundi alisema.

Shauri Yombayomba, akizungumzia 
changamoto ya upungufu wa ukosefu 
wa damu ambayo imekuwa ikiwakumba 
baadhi ya wajawazito na kuhatarisha mai-
sha yao, alisema inaweza kugeuzwa kuwa 
fursa ya ajira kwa vijana.

“Nilishuhudia tatizo hilo kwa dada yan-
gu, ilishuka hadi kuikia tano na alishauri-
wa kunywa maji ya matunda fulani, ndani 
ya wiki moja tu akaikisha kiwango cha 
damu kilichotakiwa, naamini vijana tu-
naweza kulima zao hilo kwa wingi maana 
nimebaini kuwa mahitaji ni makubwa,” 
alisema.  

Meneja wa Programu wa shirika lisi-

lokuwa la kiserikali la  Youth Partnership 
Countrywide (YPC) la Kibaha lililoandaa 
semina hiyo, Janeth Mulungi, alisema 
imewasaidia vijana walioshiriki kubadili 
ikra zao na kuona fursa za uwekezaji 
kwenye matatizo yanayoikabili jamii.

“Kumekuwa na changamoto kadhaa 
zinazosumbua kwenye jamii, vijana 
wamefuzwa kuzitambua na kuzitumia 
kama fursa za ajira kwa kutokusubiri 
kuajiriwa au kushinda wakilalamika,” 
alisema.

Mwezeshaji Teresiah Warui wa Action 
Aid kutoka Kenya, alisema vijana wakib-
adili ikra, wanaweza kunufaika kupitia 
ujasiriamali na kujitegenezea kipato 
chenye uhakika.

“Wanapaswa kukaa pamoja na kuanga-
lia ufumbuzi wa matatizo yanayowakabili 
na jinsi gani wanaweza kuyatatua na ku-
jipatia kipato na kusaidia jamii husika,” 
alisema.

Askari polisi
wapata ajali

Mzee baraza 
anusurika kifungo 
kupokea rushwa

Na Steven William, Muheza

ASKARI wawili wa kituo kikuu cha 
Polisi wilayani Muheza, mkoani 
Tanga, wamepata ajali mbaya baada 
ya kugongwa na gari ndogo na kula-
zwa hospitalini. 

Tukio hilo lilitokea juzi jioni katika 
eneo la Kwavangirisasi wilayani hapa 
baada ya pikipiki waliyokuwa wame-
panda kugongwa na gari hilo. 

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Tanga, 
Edward Bukombe, alisema askari hao, 
Konstebo Faraji na Konstabo Jafari, 
walikuwa katika pikipiki hiyo katika 
barabara kuu ya  lami ya kutoka 
Muheza mjini kwenda  Tanga mjini.

Alisema askari hao waligongwa na 
gari hilo na kuumia vibaya na

kupoteza fahamu. Alisema kwa 
sasa askari hao wamelazwa katika 
Hospitali ya Rufani ya Mkoa ya 
Bombo kwa matibabu na kwamba 
hali zao zinaendelea vizuri.

Bukombe alisema uchunguzi wa 
awali umebaini kuwa askari hao 
wameumia sehemu mbalimbali za 
mwili ikiwamo kuvunjika mifupa na 
kwamba dereva wa gari lililosababi-
sha ajali hiyo amekamatwa na yuko 
chini ya ulinzi wa jeshi hilo. 

Kutokana na hali hiyo, Mkuu wa 
Polisi wa Wilaya ya Muheza, Cosmas 
Maziwa, Mkuu wa Upelelezi

Wilaya ya Muheza, Jonas  Sira, na 
Mkuu wa Upelelezi Wilaya ya Tanga,

Oscar Joshua, walifika kwenye 
eneo la tukio na kusimamia kuhakiki-
sha Faraji na Jafari wanafikishwa 
hospitalini kwa huduma za matibabu. 

Na Paul William, Moshi

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Mkoa-
ni Kilimanjaro imemhukumu kifungo 
cha miaka mitatu jela au kulipa faini 
ya Sh. Milioni moja aliyekuwa mzee 
mshauri wa mahakama ya Mwanzo 
Marangu, Godfrey Nyaki, baada ya 
kupatikana na hatia ya kuomba na 
kupokea rushwa ya Sh. 120,000.

Kesi hiyo iliyokuwa ikisikilizwa 
mbele ya Hakimu Mfawidhi Ben-
ezitha Maziku, mshtakiwa alidaiwa 
kuomba na kupokea rushwa kinyume 
na kifungu cha 15 cha Sheria ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa Na. 11 
ya mwaka 2007.

Mshitakiwa huyo alikana makosa 
yake na mahakama ilipanga kesi hiyo 
kutajwa juzi na mshitakiwa aliomba 
kukumbushiwa mashtaka yanayom-
kabili, ndipo Mwendesha Mashitaka 
wa Takukuru, Samuel Gabriel, alipo-
fanya hivyo.

Baada ya kukumbushwa makosa 
yake, mshtakiwa huyo alikiri kuomba 
na kupokea rushwa hiyo ili kumsaidia 
mshtakiwa wa kesi ya jinai iliyokuwa 
ikisikilizwa katika mahakama ya 
Mwanzo Marangu.

Baada ya kukiri kosa hilo,  Hakimu 
Maziku alimhukumu kutumikia ki-
fungo cha miaka mitatu jela au kulipa 
faini ya Sh. 500,000 kwa kila kosa 
na hatimaye kulipa faini hiyo, hivyo 
kuepuka kwenda jela. 
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Serikali yaandaa 
mkakati haki jinai 

Mapacha walioungana watenganishwa 
Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imesema inaandaa mkaka-
ti wa miaka mitano utakaotekelezwa 
na Wizara ya Katiba na Sheria na taasisi 
mbalimbali katika maeneo yanayohitaji 
mfumo wa kuboresha haki jinai.

Waziri wa Katiba na Sheria, Balozi 
Dk. Augustine Mahiga, alisema hayo 
jana wakati akifungua kikao cha mawa-
ziri, makatibu wakuu wa wizara na 
wakuu wa taasisi zinazounda jukwaa la 
haki jinai.

Mkutano huo unafanyika kujadili hit-
imisho la mchakato wa sekta ndogo ya 
mfumo wa haki za jinai, ulioanza Julai, 
mwaka huu.

Balozi Mahiga alisema mara ya 
mwisho kupitia mfumo huo na kuu-
fanyia uboreshaji  ni takribani miaka 
20 iliyopita, hivyo ni muhimu kupitia ili 
kuendana na wakati uliopo sasa.

Alisema baada ya mapitio ya mfumo 
huo, yatapitishwa na kujadili maeneo 
yaliyopendekezwa kuboreshwa ili ku-
fanya mfumo huo kuwa rafiki kwa wa-
dau wote wa haki jinai.

“Katika kipindi cha miezi miwili sasa 
wataalamu kutoka wizara na taasisi za 
serikali na asasi za kiraia wamekuwa 
wakichambua na kujadili masuala 
mbalimbali katika mfumo wa haki jinai 
ambayo wamekuwa kikwazo katika 
kushughulikia na kusimamia masuala 
ya jinai nchini,” alisema Dk. Mahiga.

Alisema mfumo huo unahusisha 
mnyororo wa hatua mbalimbali zi-
nazotolewa wakati wa kushughulikia 
uhalifu wa kuanzia katika ngazi ya ku-
zuia uhalifu, kutambua unapotokea 
ikiwamo kukamata wale wanaofanya 
uhalifu kutekeleza vitendo vya kihalifu, 
kushtakiwa mahakamani, kutoa ad-
habu kurekebisha tabia za wahalifu na 
kufuatilia mienendo wanapomaliza ku-
tumikia adhabu.

Katika mnyonyoro huo, alisema 
mambo mbalimbali yamewekwa kishe-
ria ya namna ya kushughulika na wa-
halifu na vyombo au taasisi mbalimbali 
za jukwaa la haki jinai, hivyo ni lazima 
kuboreshwa.

Naye Katibu wa Wizara ya Katiba na 
Sheria, Prof. Sifuni Mchome, alisema ki-
kao hicho ni muhimu kwa sababu kina 
lenga kufanya majadiliano ya hitimisho 
la mchakato wa kuboresha sekta ndogo 
za mfumo wa haki jinai.

Kutokana na hali hiyo, alisema ni 
vyema wataalamu waliopo wakatumia 
nafasi hiyo kujadili mabadiliko hayo ili 
yalete tija na jamii kwa ujumla.

Ooo

Malaria yaitesa Kigoma
Na Magreth Magosso Kigoma 

KIGOMA imetajwa kuwa miongoni mwa 
mikoa vinara kwa maambukizo ya malaria 
nchini, asilimia 24.4 ya watoto walio katika 
umri wa chini ya miaka mitano wakiwa ni 
waathirika wa ugonjwa huo.

Imeelezwa kuwa hali hiyo inatokana na 
elimu duni ya matumizi ya chandarua na 
dhana potofu ya kuishiwa nguvu za kiume 
kwa wanaotumia vyandarua vyenye dawa za 
kuua mbu.

Mratibu wa Malaria katika Hospitali ya Ru-
faa ya Maweni Kigoma, Dk. Godfrey Smart, 
alisema sehemu kubwa ya jamii inaugua 
ugonjwa huo mkoani humo.

Alibainisha kuwa 2017/18, kupitia huduma 

ya upimaji shuleni, ilibainika kuwa asilimia 
38.14 ya wanafunzi, walikuwa na maam-
bukizo ya malaria.

“Elimu inatolewa lakini maralia Kigoma ni 
shida. Kati ya watu 1,000, watu 260 huugua 
ugonjwa wa malaria na asilimia 30 ni wag-
onjwa kutoka katika kambi mtambuka tatu 
za kuhifadhi wakimbizi.

“Katika kipindi cha Januari hadi Machi 
mwaka huu, jumla ya watu 238,828 walikut-
wa na maambukizo na watu 72,850 ni wag-
onjwa kutoka kambi za wakimbizi,” mratibu 
huyo alibainisha.

Alisema serikali kwa kushirikiana na wa-
dau, ina mkakati wa kuangamiza mazalia ya 
mbu katika kambi za wakimbizi kwa nyumba 
zenye sifa ya kupuliziwa viuatilifu vya kuua 

mazalia ya mbu na zaidi ya kaya 200,000 zi-
natarajiwa kupuliziwa.

Alisema tayari wameanza kuandaa maz-
ingira ya upuliziaji katika wilaya hatarishi 
za Kasulu, Kibondo na Kakonko na ugawaji 
wa vyandarua unafanyika kupitia shule za 
msingi na vituo vya kutolea huduma kwa wa-
jawazito.

Alisema kila halmashauri itazindua upuli-
ziaji ifikapo Oktoba mwaka huu ili kupungu-
za vifo vitokanavyo na ugonjwa huo.

Hata hivyo, alisema idadi ya vifo vitokana-
vyo na maambukizo ya malaria imeshuka, 
akibainisha kuwa mwaka 2016 vilikuwa 432, 
mwaka 2017 vifo 388, mwaka 2018 vifo 189  na 
katika kipindi cha Januari hadi Machi mwaka 
huu, kulikuwa na vifo 110 mkoani Kigoma. 

Na Mary Geofrey

WATOTO mapacha Asnisia na Melnes Be-
nard, waliokuwa wameunga maeneo ya ki-
fuani hadi kwenye nyonga,  wamefanikiwa 
kutenganishwa Saudi Arabia na kurejea 
nchini salama.

Watoto hao waliorejea nchini jana, wali-
fanyiwa upasuaji wa kuwatenganisha kwa 
saa 14, ukihusisha madaktari bingwa 35 ka-
tika Hospitali ya King Abdallah, Saudi Arabia.

Daktari Bingwa wa Upasuaji aliyesafiri 
na watoto hao, Dk. Zainab Bokhary, akizun-
gumza na waandishi wa habari muda mfupi 
baada ya kutua katika Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Julius Nyerere jijini Dar es Sa-

laam, alisema walienda Saudi Arabia Julai 8, 
mwaka jana.

Alisema watoto hao ambao walizaliwa Bu-
koba, walianza kufanyiwa vipimo na uchun-
guzi na madaktari bingwa wa mifupa, plastiki 
na kibofu kwa sababu walikuwa wanatumia 
njia moja ya mkojo.

Alisema upasuaji wao ulifanyika kwa ma-
fanikio makubwa na wanaendelea vizuri 
wakati wakisubiri kurudi tena Saudi Arabia 
kwa ajili ya uchunguzi zaidi.

Katibu Mkuu Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano Afrika Mashariki, Balozi Ramad-
hani Mwinyi, alisema mafanikio ya matibabu 
ya watoto hao yanatokana na ushirikiano uli-
opo baina ya Tanzania na Saudi Arabia.

“Saudi Arabia imekuwa ikishirikiana kwa 
karibu na Hospitali ya Taifa Muhimbili kwani 
wamekuwa wakitupa msaada wa mambo 
mbalimbali kuhusiana na matibabu hasa vi-
faa vya tiba,” Balozi Mwinyi alisema.

Balozi wa Saudi Arabia nchini, Mohammed 
Almalik, alisema wamefurahi kuona watoto 
hao wametibiwa na kuwa na afya njema.

“Sisi kwa upande wetu tunashukuru kuona 
watoto wamerudi na afya njema kwa sababu 
inatia matumaini na uaminifu,” Almalika 
alisema.

Watoto hao pia walipokewa na Naibu Kati-
bu Mkuu Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Elias Kwesi.

Kamishna Jenerali wa Magereza nchini, Phaustine Kasike, akiteta jambo na Kamishna Jenerali Mstaafu wa Magereza, John Casmir Minja, baada 
ya gwaride maalum la kuwaaga Makamishna wastaafu wa Jeshi hilo ambao wamestaafu utumishi wao jeshini kwa mujibu wa sheria, katika hafla 
iliyofanyika katika Viwanja vya Chuo cha Taaluma ya Urekebishaji Tanzania, Ukonga jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MAGEREZA



Na Cynthia Mwilolezi, MANYARA

M
KOA wa kimadini Simanjiro 
umelenga kukusanya kodi 
ya serikali Sh. bilioni sita 
kupitia mrabaha wa madini 

mbalimbali yanayochimbwa kwenye 
eneo hilo kwa mwaka huu wa fedha.

Kaimu Ofisa Madini Mkazi wa Mkoa 
huo, Castro Maduwa, aliyasema jana ka-
tika mji mdogo wa Orkesumet wakati wa 
ufunguzi wa soko la madini ya vito ulio-
fanywa na Mkuu wa Wilaya ya Simanjiro, 
Zephania Chaula. 

Maduwa alisema kuwa baada ya seri-
kali kuwapangia kukusanya kiasi hicho, 
wamejipanga ipasavyo kuhakikisha 
wanafanikisha hilo kupitia madini ya 
Tanzanite, rubi, green momarine, green 
gainet na mengineyo. 

Alisema kwa mwaka wa fedha wa 
2019/2020, watafanikisha kupatikana 
kwa kiasi hicho kupitia masoko mawili 
ya madini ya Orkesumet lililofunguliwa 

Wajipanga kukusanya 
bil. 6/- sekta ya madini

Kwa 
mwaka 
jana, wali-
pangiwa 
kukusanya 
Sh. bilioni 
1.5, lakini 
walivuka 
lengo kwa 
kukusanya 
Sh. bilioni 
2.8. 

na la Mirerani linalotarajiwa kufun-
guliwa hivi karibuni. 

Alisema kwa mwaka jana, wali-
pangiwa kukusanya Sh. bilioni 1.5, 
lakini walivuka lengo kwa kukusanya 
Sh. bilioni 2.8. 

“Tunaendelea kuwapa elimu wa-
nanchi kuwa kodi ya mrabaha siyo 
nyingi, ni asilimia saba ya madini 
uliyonayo, mfano Sh. 100,000 unalipa 
Sh. 7,000, hiyo Sh. 93,000 iliyobaki ni 
yako,” Maduwa alisema. 

Mkuu wa Wilaya ya Simanjiro 
(Chaula), akizungumza wakati ak-
izindua soko hilo, aliwataka wafan-
yabiashara na wachimbaji wa madini 
kutumia soko hilo kuuza madini na 
kulipa kodi ya serikali. 

“Hauwezi kuulizwa umeyatoa wapi 
madini uliyonayo kwa kuwa unafany-
iwa tathmini na kukadiriwa bei kisha 
unauza na kulipa kodi ya serikali bila 
tatizo lolote na kufanya maendeleo 
yako binafsi,” Chaula alisema. 

Mwenyekiti wa Chama cha Wachim-
baji Madini Mkoa wa Manyara (Mare-
ma), Justin Nyari, alimpongeza mkuu 
huyo wa wilaya na ofisi ya madini kwa 
kuhakikisha soko hilo linaanzishwa. 

“Hongera sana kiongozi kwani ume-
fanikiwa kutekeleza maagizo ya Rais 
John Magufuli ya kujenga masoko ya 
madini kila mahali ambako kunapati-
kana madini, mpe salamu zetu Mkuu 
wa Mkoa, Alexander Mnyeti na Rais 
Magufuli kwa kujali sekta ya madini,” 
Nyari alisema. 

Mchimbaji wa madini ya ruby kwe-
nye machimbo ya Kitwai, Raphael 
Mollel, alisema wanashukuru kwa ku-
pata soko hilo.

“Tunatamani mazingira mazuri 
huku Simanjiro kwa wanunuzi kwani 
wengi wao wana ofisi jijini Arusha na 
pia wanaofanya tathmini wawe wengi 
ili kupunguza muda wa siku saba wa 
kusubiri tathmini ifanyike,” Mollel 
alisema. 
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Wakoshwa 
uwekezaji 
katika sekta 
ya utalii
Na Cynthia Mwilolezi, MANYARA

MIRADI yenye thamani ya zaidi ya 
Sh. milioni 100 imetekelezwa ka-
tika Kijiji cha Vilima Vitatu wilayani 
Babati mkoani Manyara kutokana na 
mchango wa sekta ya utalii.

Kijiji hicho ambacho kiko katika 
eneo la Hifadhi ya Jamii ya Wany-
amapori ya Burunge, kimenufaika na 
misaada toka mwekezaji wa Kampuni 
ya Chemchem ambayo imewekeza 
katika utalii wa picha na hoteli.

Mwenyekiti wa kijiji hicho, Erasto 
Balela na Ofisa Mtendaji wa Seri-
kali ya kijiji hicho, Husna Shaban, 
alisema misaada ambayo wameipata, 
imesaidia sekta ya elimu, afya, ajira 
na mikopo kwa vikundi vya wajasiri-
amali. 

Balela alisema mwekezaji huyo na 
jumuiya wamesaidia ukarabati na 
ujenzi Shule ya Msingi Vilima Vitatu 
na Shule ya Msingi Mdori uliogharimu 
zaidi ya Sh. milioni 60.

“Mwekezaji amekuwa na mchango 
mkubwa katika maendeleo ya jamii 
ya vilima vitatu,” alisema.

Ofisa Mtendaji wa kijiji hicho 
(Husna) alisema mwaka huu, jumuiya 
hiyo pia ametoa fedha kwa vikundi 
vitano vya kina mama.

“Mbali na misaada yote hiyo, pia 
wametoa basi kwa ajili ya kubeba 
wanafunzi wa sekondari ambao wa-
likuwa wakitembea zaidi ya kilomita 
10 kwenda shule,” alisema.

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa 
Chemchem, Walter Pallangyo, alisema 
mwekezaji huyo pia ametoa mada-
wati 100 kwa shule za msingi na 
sekondari.

Pallangyo alisema pia wanaendelea 
na mpango wa kuwasomesha wa-
nafunzi kutoka kaya maskini katika 
vijiji 10.

Mkuu wa Wilaya ya Simanjiro, mkoani Manyara, Mhandisi Zephania Chaula, akizungumza na wadau wa maendeleo wa wilayani 
humo, juzi. PICHA: GIFT THADEY

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WAKAZI wa kata za Mbulu, Kara-
tu na Endabash wilayani Karatu 
mkoani Arusha wameiomba seri-
kali kuongeza jitihada za kuajiri 
watumishi wa afya wakiwamo 
madaktari na wauguzi ili vituo vya 
afya vilivyokamilika vitoe huduma 
kwa ufanisi.

Ombi hilo lilitolewa jana wilay-
ani Karatu na wananchi hao ka-

tika ziara ya siku tano ya Mkuu wa 
Mkoa wa Arusha, Mrisho Gambo, 
anayekagua miradi ya sekta ya 
afya, miundombinu na umeme.

Mmoja kati ya wananchi hao, Lu-
cas John, alisema vituo vipya vya 
afya na vingine vikipata wataala-
mu wa afya, vitaweza kutoa hudu-
ma bora za afya na kuleta ufanisi 
zaidi.

Alisema hivi sasa, serikali ime-
sogeza huduma bora za afya kwao, 

lakini ni muhimu vifaa na upati-
kanaji wa dawa ukaimarika zaidi.

Mganga Mkuu wa Mkoa, Dk. 
Wedson Sichalwe, alisema kwa 
sasa, Mkoa wa Arusha umeshaan-
za kuchukua hatua za kukabiliana 
na upungufu wa wataalamu wa 
afya ili kutoa huduma bora za afya 
kwa wananchi kwenye maeneo 
mbalimbali.

Awali, Mkuu wa Mkoa wa Aru-
sha, Gambo, alibaini uwapo wa 

vifaa vingi vipya ambavyo bado 
havijaanza kutumika kutokana na 
kutokamilika kwa mifumo yake 
na kuagiza Bohari ya Dawa (MSD) 
kuhakikisha mifumo hiyo inaanza 
kufanya kazi mapema ili wananchi 
wapate huduma bora.

Mkuu wa Wilaya ya Karatu, 
Theresia Mahongo, alisema bado 
kuna mahitaji ya fedha kuendeleza 
ujenzi wa vituo hivyo vya afya.

Mwenyekiti wa Bodi ya Mam-

laka ya Hifadhi ya Ngorongoro, 
Prof. Abiud Kaswamila, alisema 
kwa mwaka huu, mamlaka hiyo 
imetenga Sh. milioni 100 kwa ajili 
kuboresha sekta ya afya.

“Lengo letu ni kuona wananchi 
wa maeneo haya wanapata hu-
duma bora za afya na jirani na 
maeneo yao wanaoishi ili kuepuka 
matumizi makubwa ya nauli ku-
fuata huduma hizo mbali na wana-
koishi,” alisema.

Waitaka serikali kupeleka watumishi sekta ya afya

Mbali na misaada yote 
hiyo, pia wametoa basi 
kwa ajili ya kubeba wa-
nafunzi wa sekondari 
ambao walikuwa wak-
itembea zaidi ya kilomita 
10 kwenda shule.
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HABARI KILIMANJARO

Na Paul William, MOSHI

HOSPITALI ya Rufani ya Mkoa 
wa Kilimanjaro, Mawenzi, iko 
katika mpango wa kuwaelimisha 
wananchi kuruhusu pindi wa-
napofiwa na ndugu zao, mare-
hemu hao watolewe baadhi ya 
viungo ili kuwekewa wagonjwa 
wenye uhitaji.

Hayo yalibainishwa na Mganga 
Mfawidhi wa Hospitali hiyo, Dk. 
Japhet Boniface, wakati wa ziara 
ya Kamati ya Siasa ya Chama Cha 
Mapindizi (CCM) ilipotembelea 
hospitali hiyo kukagua ujenzi wa 
jengo la mama na mtoto ikiwa ni 
utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi.

Dk. Boniface alisema mpango 
huo utakapoanza, utasaidia wa-
nanchi kuepuka kwenda nje ya 
nchi kuwekewa baadhi ya viungo 
kama figo kwa kuwa zitakuwa 
zikiwekwa katika hospitali nchini.

“Tunataka kuanzisha mpango 
maalum wa kuwaelimisha wa-
nanchi kuruhusu pindi ndugu 
zao wanapofariki dunia, tutoe 
baadhi ya viungo kwa ajili ya 
kuwawekea watu wengine wenye 
uhitaji wa viungo hivyo,” alisema 
Dk. Boniface.

Akizungumzia suala la ujenzi 
wa jengo hilo la mama na mtoto, 
Dk. Boniface alisema  jengo 
hilo la ghorofa tatu linatarajiwa 
kuigharimu serikali Sh. bilioni 12 
hadi kukamilika pamoja na vifaa 
vyake.

Alisema mpaka sasa Sh. bilioni 
4.7 zimeshatumika katika ujenzi 
na kwamba fedha hizo ni ruzuku 
ya serikali huku pia akibainisha 
kuwa hospitali hiyo ambayo ni 
pekee Kanda ya Kaskazini in-
ayohudumia wagonjwa wa akili, 
inakabiliwa na ukosefu wa dak-
tari bingwa wa magonjwa hayo.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa 
wa Kilimanjaro, Patrick Boisafi, 
alishangazwa na kitendo cha 
kusimamishwa kwa ujenzi wa 
jengo hilo la mama na mtoto 
huku fedha za kuendelea na kazi 
hiyo zikiwa zimeshatolewa na 
serikali.

“Tukiwa wasimamizi wa ilani, 
haturidhishwi kuona fedha za 
kuendeleza ujenzi huu zime-
shatolewa na serikali lakini 
ujenzi umesimama hivyo niiombe 
Wizara ya Afya kwa kushirikiana 
na mkandarasi wa ujenzi huu 
ambaye na Wakala wa Majengo 
(TBA) kuhakikisha ujenzi huu 
unaendelea ili kuwanufaisha 
wananchi” alisema Boisafi.

Mwenyekiti huyo alisema 
kukamilika kwa jengo hilo 
kutapunguza idadi ya wagonjwa 
wanaopelekwa katika Hospitali 
ya Rufani ya Kanda ya KCMC 
kutokana na baadhi ya huduma 
muhimu za mama na mtoto 
kutolewa katika hospitali ya 
Mawenzi.

Aidha Boisafi aliutaka uongozi 
wa hospitali hiyo kubuni mi-
choro ya kujenga majengo yake 
kwenda juu kutokana na eneo 
la hospitali hiyo kuwa dogo na 
kuwataka kuanza na jengo la 
dharura ambapo serikali ime-
shatoa fedha kwa ajili ya jengo 
hilo.

Mawenzi kutoa 
elimu ya afya 

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kilimanjaro, Hamisi Issah, akionyesha juzi, moja ya magari ya wizi yaliyoibwa nchini Kenya na kukamatwa 
mkoani humo. Jeshi hilo limekamata magari 20 ya aina tofauti yaliyoibwa kutoka nchini Kenya na kuingizwa nchini katika kipindi cha 
mwaka 2018/19, katika maeneo ya mpakani hasa mpaka wa Tarakea wilayani Rombo na kuwekwa namba bandia za usajili. PICHA: 

JAMES LANKA

Wataka wataalamu kilimo ili kuongeza tija  

Mary Mosha na Paul William, ROMBO

MAMLAKA ya Mapato Tanzania (TRA) 
Mkoa wa Kilimanjaro, imefanya operesheni 
maalum ya siku sita  katika eneo la Tarakea 
wilayani Rombo kwa lengo la kuwatembelea 
walipakodi kwenye maeneo yao ya biashara 
na kusikiliza changamoto zao katika ulipaji 
kodi.

 Meneja wa TRA Mkoa wa Kilimanjaro, Ga-
briel Mwangosi, alisema hayo  alipozungumza 
na waandishi wa habari oisini kwake kwam-
ba operesheni hiyo maalum iliyopewa jina 
la ‘mtaa kwa mtaa’, ilikuwa na lengo la kutoa 
elimu kwa walipakodi.

  Mwangosi alisema operesheni hiyo il-
ianza kwa kuwakusanya wafanyabiasha wote 
wilayani Rombo na kutoa semina na kisha 
kufuatiwa na ziara katika maeneo ya wafan-
yabiashara. 

 Alisema maoisa hao wa TRA walitembe-
lea maduka ya jumla na rejareja, hoteli, vi-
wanda vya kupasua mbao na baa na kubaini 

uwapo wa pombe zinazouzwa ambazo hazi-
na stika ya TRA.

  “Vipo baadhi ya vinywaji ambavyo ni 
pombe zimekuwa zikiuzwa kwa wateja lakini 
hazina stika ya TRA. Tumevikamata na tu-
naendelea kuwasiliana na TRA Mkoa wa Ilala 
ili msambazaji na mmiliki wa vinywaji hivyo 
achukuliwe hatua za kisheria kutokana na 
kusambaza vinywaji visivyo na stika,” alisema 
Mwangosi.

  Meneja huyo alisema changamoto ny-
ingine waliyoibaini ni walipakodi kutumia 
udanganyifu katika matumizi ya risiti za 
mashine (EFD) na wale wote waliobainika 
kufanya hivyo walichukuliwa hatua ikiwamo 
kulipa faini.

 Katika operesheni hiyo, pia alisema wali-
baini uwapo wa wateja waliojisajili katika kodi 
ongezeko la thamani (VAT) lakini wamekuwa 
hawalipi na kwamba baada ya kuwabaini wa-
naendelea kukokotoa ili wateja hao walipe 
kodi halali.

 Pia alisema waliwabaini wateja wapya na 

kuwasajili katika VAT na kudai kuwa operesh-
eni hiyo itakuwa na mwendelezo ili kuhakiki-
sha wafanyabiashara wote wanalipa kodi sta-
hiki ya serikali bila kuonewa.

Mmoja wa wafanyabiashara katika wilaya 
ya Rombo, Elisante Mrema,  alisema uwapo 
wa operesheni hiyo utasaidia kubaini baadhi 
ya    wafanyabiashara wasio waadilifu am-
bao  wanakwepa kodi.

 “Tunaomba opereshani hii iwe endelevu 
na ipite mtaa kwa mtaa    kwani wako wa-
naokwepa kodi    kwa makusudi na baadhi 
yao  hawana elimu ya kutosha juu ya ulipaji 
wa kodi na viwango  wanavyopaswa kulipa 
kwa kila mtu kulingana na mtaji wake,” alise-
ma Mrema.

  Erieti Kimario, kwa upande wake,     ali-
wataka maoisa kutoka TRA kupita mtaa kwa 
mtaa kutoa elimu juu ya namna ambavyo wa-
fanyabiashara wanapaswa kulipa mapato kwa 
hiari na    kueleza umuhimu wa ulipaji huo 
kwa wakati  kwa manufaa yao na  taifa.

Operesheni TRA yaibua madudu

Na Mary Mosha, HAI

WAKULIMA wa skimu ya    Mtamba, 
wilayani Hai, wameiomba serikali kupeleka 
wataalamu wa udongo    ili kuwawezesha 
kulima  kwa tija  badala ya kuendelea ku-
fanya shughuli hiyo kwa mazoea. 

Kufahamu udongo huo kunaweza ku-
saidia  kufahamu  ni aina gani ya chakula 
wanayoweza kuipanda na kutumia mbolea 
kiasi gani  na aina gani ili kuzalisha mazao 
yenye tija.

  Wakizungunza na Nipashe kwa nyakati 
tofauti,    wananchi wa vijiji vitatu    vili-
vyoko ndani ya skimu hiyo,      Noel Mwal-
imu    na Fatma Ali,    walisema  licha ya 

kuwapo kwa vyanzo vya maji vya kutosha, 
bado  wakulima hawawezi kulima kwa tija 
kutokana na    kutojua    udongo tunaou-
fanyia kazi unahitaji rutuba gani.

  “Kwa sasa tunalima kwa mazoea bila 
kufahamu ni mbolea gani iweko na badala 
yake tunaongeza mazao  mbolea bila utaal-
amu wowote. Lakini ikiwa tutapewa elimu 
ya aina ya udongo na virutubisho ambavyo 
tunaweza kutumia,  upatikanaji wa bidhaa 
unaweza kuongezeka na kuleta faida kwa 
mkulima mmoja mmoja  na taifa kwa ujum-
la,” alisema Fatma.

Naye Oisa Kilimo na Umwagiliaji, John 
Chuwa,  alisema halmashauri watalichuku-
wa na kushirikiana na mamlaka zingine za 

serikali katika kuhakikisha    udongo huo 
umepimwa    na wakulima wameshauriwa 
kitaalamu.  

 Kutokana na ombi hilo,  Mhandisi  Um-
wagiliaji Kanda ya Kilimanjaro, Saidi Ibra-
him,   alisema ni jukumu la umwagiliaji 
kufanya utaiti wa udongo katika skimu 
mbalimbali ili kuwasaidia wakulima wanao-
fanya  kilimo  maeneo hao.

“Tumepokea kilio chao, Tume ya Umwa-
giliaji Kanda ya Kilimanjaro, itatuma wataal-
amu wa udongo kuika katika eneo hilo na 
kuchukukua sampuli. Wataleta  majibu 
mapema iwezekanavyo bila kukwamisha 
kilimo msimu unaofuata,” alisema Mhandisi 
Ibrahim.
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HABARI DODOMA

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

MRADI wa Elimu Jumuishi 
jijini Dodoma, umepanga 
kufikia watoto wanaoishi na  
ulemavu 1,000 hadi ifikapo 
2021 katika shule zilizopo 
wilaya za Dodoma na Cham-
wino.

Hayo yalielezwa juzi na 
Meneja Mradi wa Elimu Ju-
muishi jijini Dodoma kutoka 
Tanzania Foundation Chesh-
ire, Menance Mhombwe, 
wakati wa semina ya kujadili 
jinsi ya uendeshaji elimu 
hiyo hapa nchini.

Mhombwe alisema moja 
ya lengo waliojiwekea katika 
mradi huo, ni kuhakikisha 
wanawafikia watoto hao 
ambao nao wanahitaji kupata 
huduma ya elimu kama ilivyo 
jamii nyingine.

Alisema hivi sasa ambao 
wanapata elimu hiyo kupi-
tia mradi huo ni 625 kutoka 
shule 20 zilizopo katika 
Wilaya hizo mbili za jijini 
hapa.

“Tumejipanga kuhakikisha 
ifikapo 2021 tunafikia idadi 
hiyo katika utoaji wa hudu-
ma ya elimu jumuishi lengo 
ni kuona kila mmoja mwenye 
ulemavu anafikiwa na idadi 
hiyo,” alisema Mhombwe.§

 Alieleza kuwa elimu 
jumuishi kwa watoto wenye 
uhitaji huo ni muhimu kwa 
sababu itawasaidia kujua 
vitu vingi ikiwamo kupata 
msaada wakiwa pamoja na 
wanafunzi wenzao.

Alifafanua zaidi ya kuwa 
lengo lao ni kuona kila mtoto 
anapata haki ya msingi ya 
elimu inayokusudiwa kutole-
wa kwa jamii ujumla.

 Mwenyekiti wa Bodi wa 
TCF, Steven Masangia, alise-
ma elimu hiyo ni muhimu 
kwa vijana hawa ambao ni 
taifa la leo katika ujenzi wa 
uchumi wa viwanda.

Alisema elimu hiyo jumui-
shi ni muhimu na kuwataka 
wazazi kuacha kuwaficha 
watoto na badala yake watoe 
taarifa ili waweze kufikiwa 
na elimu hiyo ambayo ita-
wasaidia kuendesha maisha 
yao.

“Hakuna sababu ya ku-
waachicha watoto majumbani 
mnatakiwa kutoa ushirikiano 
pale wanapokuwa wanahitaji 
idadi,” alisema Masangia.

Aliwaeleza kuwa watoto 
hao ni sawa na wengine kwa 
hiyo kupata elimu ni haki 
yao ya msingi.

Elimu 
jumuishi
kufikia 
1,000

Na Peter Mkwavila, 
CHAMWINO

M
KUU wa Wilaya 
ya Chamwino 
mkoani Do-
doma, Vumilia 

Nyamoga, amewataka wa-
tendaji wa wilaya hiyo ku-
washawishi wananchi kuji-
unga na Mfuko wa Afya ya 
Jamii (CHF) iliyoboreshwa.

Aliyasema hayo juzi waka-
ti akizungumza kwenye ki-
kao cha baraza la madiwani 
cha utekelezaji wa kipindi 
cha robo ya nne ya mwaka 

wa fedha 2018/2019.
Alisema wakihakikisha 

elimu hiyo inatolewa na 
kuandikisha wananchi  
wengi ambao watapata 
huduma na kuiikia nchi 
nzima.

Aidha, alisema kuwa 
malalamiko yatakayotolewa 
yatapatiwa majibu mahali 
popote.

“Wakishiriki kikamilifu 
itaondoa kingungumizi 
cha malalamiko kutoka 
kwa wananchi ya kutopata 
huduma hiyo ya mfuko 
wa afya ya jamii (CHF) 

Aagiza uhamasishaji
watu kujiunga  CHF

Na Renatha Msungu,  
MPWAPWA

NAIBU Balozi na Mkuu wa 
Ushirikiano wa Maendeleo ku-
toka Ubalozi wa Ireland nchini, 
Broggh Carr, amehoji sababu za 
vitendo vya ukatili wa kijinsia  
kuendelea nchini. 

Alisema hayo akizungumza na 
wadau wakati wa ziara ya asasi ya 
kiraia, utawala wa sheria nchini 
Ireland. Ziara hiyo ilifanywa kwa 
kutembelea Shirika la Jukwaa 
la Utu wa Mtoto (CDF) lililopo 
Wilaya ya Mpwapwa mkoani Do-
doma ili kujionea shughuli ina-
zozifanya sanjari na kufahamu 
mipango yake.

Naibu Balozi   huyo alisema 
kuna haja ya kuendeleza mikaka-
ti iliyowekwa katika kutokomeza 
ukatili wa kijinsia nchini.

Hata hivyo, alishangazwa na 
vitendo vya ukatili wa kijinsia 
vikiendelea siku hadi siku na 
kuhoji sababu za kutotokome-
zwa  ukatili huo.

Pamoja na kushangazwa ali-
hoji nini kinafanyika   kwa wale 

wanaotendewa ukatili huo.
“Kuna mambo ya kujiuliza nini 

sababu ya kuendelea kwa uka-
tili wa kijinsia nchini wakati kuna 
mikakati mingi ambayo imewek-
wa ili kuzuia ukatili? Na nini kina-
fanyika kwa wale wanaotendewa 
uovu huo  kwa kuwa masuala ya 
ukatili yanaathiri jamii.

Alitaka kuwe na  mikakati 
madhubuti ili kukabiliana na hali 
hiyo ambayo huenda inazidi kuo-
ta mizizi, alisema Carr.

Lengo la ziara hiyo katika 
halmashauri ya wilaya ya Mp-
wapwa ni pamoja na kuanga-
lia utekelezaji wa kukabiliana 
na ukatili dhidi ya wanawake 
na watoto kama sehemu ya 
utekelezaji wa Mpango Mkakati 
wa Kitaifa wa Kukabiliana na 
Ukatili Dhidi ya Wanawake na 
Watoto(Mtakuwwa).

Mkuu wa Wilaya ya Mpwapwa, 
Jabir Shekimweri, alisema wilaya 
hiyo yenye kata 33 na vijiji 113 
imekuwa na matukio ya unyan-
yasaji wa kijinsia kwa wanawake 
na watoto ambapo takwimu zi-
naonyesha kati ya Januari hadi 

Juni 2018 jumla ya kesi 275 za 
ukatili ziliripotiwa katika dawati 
la kijinsia.

Alisema mwaka 2018 wa-
nafunzi wa sekondari  566 kati 
ya 10,224 waliacha shule huku 44 
kati yao wakiwa na ujauzito.

Shekimweri alisema   kati ya 
Aprili hadi Juni 2019 kesi 193 za 
ukatili dhidi ya wanawake na 
watoto ziliripotiwa kwenye vituo 
vya huduma za afya.

Mkuu huyo wa wilaya alisema 
kumekuwa na changamoto 
ya baadhi ya familia kutaka 
mashauri ya ukatili yasipelekwe 
mahakamani bali yamalizwe ki-
familia jambo ambalo linapele-
kea matukio hayo kuendelea 
kuwapo. Aidha, alibainisha kuwa 
kuna mkakati wa kuanzisha vit-
uo vya ‘one stop center’ ili kushu-
ghulikia waathirika wa matendo 
ya ukatili ikiwamo ubakaji.

Kwa upande wake Mkuu 
wa Utekelezaji Miradi wa CDF, 
Evance Rwamuhuru, alisema 
shirika hilo lilianza kazi wilayani 
humo mwaka 2017, ambapo wa-
nafanya kazi katika Kata nne za 

Mpwapwa mjini, Kibakwe, Be-
rege na Pwaga.

Alisema wamefanikiwa ku-
wajengea uwezo wasichana 324 
walio shuleni na walio nje ya 
shule na kuongeza kuwa wana 
mradi wa kushirikisha wanaume 
na wavulana kuacha ukatili dhidi 
ya wanawake na watoto ili ku-
tokomeza mimba za utotoni.

Alifafanua zaidi kuwa kunaku-
wa na ugumu kutokana na wa-
zazi na walezi kutotoa ushiriki-
ano kwa vyombo vya sheria na 
badala yake huamua kumalizana 
na waliowapa mimba watoto 
wao na kuendelea kuwapa kiburi 
wahusika.

Ujumbe uliotembelea uli-
jumuisha Jaji Aillen Donelley 
wa Mahakama kuu ya Ireland, 
Mary Rose Gearty, mwende-
sha mashtaka nchini Ireland na 
Kate Mulkerrins, Mkuu wa Idara 
ya sheria katika Jeshi la Polisi 
Ireland,ambao waliambatana na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Chama 
cha Wanawake katika Sheria na 
Maendeleo  Afrika tawi la Tanza-
nia (WiLDAF), Anna Kulaya.

Balozi ahoji sababu za unyanyasaji kutokomeshwa

Madiwani wa Halmashauri ya Wilaya ya Chamwino, Mkoa wa Dodoma, wakimsikiliza Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri hiyo, Athumani 
Masasi (hayuko pichani), alipokuwa akijibu hoja mbalimbali kwenye kikao cha robo mwaka wa fedha 2018/19 kilichofanyika,  jana. PICHA: 
PETER MKWAVILA

“Ninawaomba 
madiwani 
pamoja na 
watendaji 
hakikisheni 
mnasima-
mia miradi ili 
halmashauri 
yetu mapato 
yake yaweze 
kuongezeka 
kwa kupitia vy-
anzo hivyo vya 
miradi”alisema.

iliyoboreshwa”alisema.
Kwa upande wake Mku-

rugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Chamwino, 
Athumani Masasi, aliwataka 
madiwani  kusimamia vy-
anzo vya mapato ikiwamo 
miradi ili pato liongezeke.

Alisema ili halmashauri 
hiyo iweze kupanda kiuchu-
mi watendaji wanatakiwa 
kusimamia na kukamilisha  
miradi yote ili ihudumie 
wananchi kwa ajili ya maen-
deleo.

“Ninawaomba madiwani 
pamoja na watendaji hakik-

isheni mnasimamia miradi 
ili halmashauri yetu mapato 
yake yaweze kuongezeka 
kwa kupitia vyanzo hivyo 
vya miradi”alisema.

 Mwenyekiti wa hal-
mashauri hiyo, Samweli 
Kaweya, amewataka wa-
tumishi kuwa na ushirikiano 
ili waweze kutatua changa-
moto zinazowakabili wa-
nanchi kwa ajili ya maende-
leo yao. Alisema ushirikiano 
huo ukiwapo halmashauri 
itakuwa imefanikiwa kwe-
nye maendeleo yake ya kiu-
chumi.
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HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SHIRIKA la Kazi Duniani (ILO) 
limeeleza kufurahishwa na 
utekelezaji  wa programu ya 
mafunzo kazi (apprenticeship) yali-
yotolewa  kwa vijana wa Zanzibar.

Mafunzo hayo kwa vijana wa 
Zanzibar yalikuwa kwenye ajira 
za hotelini na sekta ya utalii kwa 
ujumla.

 Msimamizi Mkuu wa mradi wa 
mafunzo kazi kutoka shirika hilo 
Kanda ya Mashariki na Kusini 
mwa Afrika Laura Brewer, alieleza 
kuwa mafanikio hayo ni kielelezo 
kwamba serikali imedhamiria kwa 
dhati kulipatia ufumbuzi tatizo la 
uhaba wa ajira.

Aliahidi ILO itaendelea kushiriki-
ana na serikali kwa kutoa mafunzo 
na misaada mingine inayohitajika 
ili vijana waweze kukubalika katika 
soko la ajira kwenye sekta ya utalii 
na nyinginezo.

 Akizungumza na uongozi wa 
Wizara ya Kazi, Uwezeshaji, Wazee, 
Wanawake na Watoto huko Mwa-
nakwerekwe, Brewer aliyekuja 
nchini kuona namna Zanzibar 
ilivyofanya vizuri kulinganisha na 
nchi nyingine kutokana na progra-
mu hiyo iliyoanza Agosti 2017.

Alisema ILO imetiwa moyo na 
ushirikiano ulioonyeshwa na wami-
liki wa hoteli za kitalii kwa kukubali 
kuwapa mazoezi vijana wanaoshiri-
ki mafunzo hayo. 

Alimhakikishia Katibu Mkuu wa 
wizara hiyo Fatma Gharib Bilal, 
kuwa ILO inaunga mkono fikra ya 
serikali kuunda sera itakayorasi-
misha programu ya mafunzo kwa 
vijana, na kuongeza kuwa iko tayari 
kutoa msaada utakaohitajika kwa 
ajili hiyo.

 Akitoa shukrani za serikali kwa 
ILO,  Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Kazi, Uwezeshaji, Wazee, Wa-
nawake na Watoto, Fatma Gharib 
Bilal, alisema angalau mradi huo 
umepunguza malalamiko kwamba 
ajira nyingi za sekta ya utalii zina-
hodhiwa na wageni kwa kile kina-
chodaiwa kuwa Wazanzibari wengi 
wanakosa elimu ya kutosha.

 Alieleza kuwa, awamu ya kwanza 
iliyoanza mwezi Agosti 2017, 
ilishirikisha vijana 75 waliopita 
katika usaili, 52 kati yao walimal-
iza kwa mafanikio makubwa, na 
wengine 36 tayari wameajiriwa 
kwenye hoteli mbalimbali zikiwamo 
walizofanyia mafunzo kwa vitendo, 
huku baadhi wakiamua kujiende-
leza katika ngazi za juu na wengine 
kujiajiri wenyewe.

Aidha, alisema, baada ya Zanzibar 
kufanya vizuri katika awamu hiyo 
ya majaribio, ILO imevutiwa na kua-
mua mkupuo wa pili unaoendelea 
sasa kutoa nafasi 120 badala ya 100 
za awali kabla ya kufanyiwa usaili 
na mchujo.

 Katibu Mkuu alieleza kuwa, wa-
miliki wa hoteli zilizochukua vijana 
hao wameonesha kufurashiwa kwa 
kuwa wamevuna nguvu kazi mpya 
kutokana na uwezo wa kujifunza 
uliooneshwa na wahitimu  na 
kwa hivyo katika awamu ya pili 
wameamua kupokea vijana wengi  
zaidi.

 

ILO yakunwa
na mafanikio

Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

R
AIS wa Zanzibar, Ali 
Muhamed Shein, 
keshokutwa Ju-
matatu, anataraji-

wa kufungua mkutano wa 
50  wa Chama cha Mabunge 
wa Jumuiya ya Madola Kan-
da ya Afrika (CPA)  utakao-
fanyika mjini Zanzibar.

  Akizungumza na wa-
nahabari kuhusu maandal-
izi ya mkutano huo, Spika 
wa Baraza la Wawakilishi, 
Zubeir Ali Maulid, alisema 
kufanyika kwa mkutano huo 
Zanzibar ni fursa nzuri kwa 
Wazanzibari na Tanzania 
kujitangaza katika maeneo 
mbalimbali ya kiuchumi na 
kiuwekezaji.

Alisema, maeneo hayo ni 
pamoja na utalii, biashara, 
diplomasia na  uwekezaji, 
ambazo ni sehemu muhimu 
za kiuchumi.

Alisema, fursa hiyo ina-
tokana na ugeni huo wa 
mataifa zaidi ya 18 ambao 
wana ushawishi mkubwa 
katika masuala hayo ya kiu-
wekezaji, biashara na utalii 
katika nchi zao.

“Kuwapo kwa siku tano 
nchini kwetu ni wakati 
adhimu kwa ugeni huu 
kuona mandhari nzuri ya 
Zanzibar na Tanzania kwa 
ujumla kwani tuna vivutio 
mbalimbali vya utalii vilivy-
opo nchini na sera na vivutio 
vya biashara na uwekezaji,” 
alisema Maulid.

Spika huyo alieleza kuwa, 

Mkutano wabunge Madola 
kuanza Jumatatu  Z’bar 

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

TAASISI ya Elimu ya Zanzibar, 
imezionya baadhi ya shule zisizo-
fuata mtaala ulio idhinishwa na 
serikali hali inayopelekea kuko-
sekana usawa na mfanano katika 
utoaji elimu.

 Akiwasilisha taarifa ya taasisi 
hiyo katika mkutano wa Kamati 
ya Ustawi wa Jamii ya Baraza la 
Wawakilishi, Mkurugenzi wake, 
Suleiman Yahya Ame, alisema 

kufanya hivyo ni kinyume na 
maelekezo ya Sera ya Elimu 
ya mwaka 2006.   Alisema ka-
tika kipindi cha robo ya kwanza 
wamefuatilia matumizi ya vitabu 
na mitaala kwa elimu ya maan-
dalizi na msingi kwa shule za 
serikali na binafsi ambapo shule 
80 ziliikiwa.

 Alisema kati ya shule hizo 44 
ni za serikali na 36 za binafsi na 
ilibainika kuwa katika shule bin-
afsi baadhi ya walimu wakuu ha-
waandiki maombi kwa Wizara ya 

Elimu Zanzibar kuomba vitabu 
hata kama shule husika ina up-
ungufu wa vitabu.

  Aidha, alieleza kuwa taasisi 
katika kipindi hiki inaendelea 
kudurusu mtaala wa elimu ya 
maandalizi na msingi   kwa 
kushirikiana na washauri elekezi 
pamoja   na wadau mbalimbali 
ambapo  mtaala huo pia utazin-
gatia mahitaji ya wenye mahitaji 
maalum   ili kujenga taifa bora. 

Wakati huo huo kamati 
hiyo   ya Ustawi wa Jamii ya 

Baraza la Wawakilishi limepokea 
ripoti ya Oisi ya Mrajisi wa Elimu 
Zanzibar, iliyosomwa na Mra-
jis   Siajabu Suleiman Pandu, 
ilielezea kuwa kuna  mafanikio 
makubwa.

Alisema wamesajili shule za 
umma, binafsi na vyuo pamoja 
na   kukusanya fedha nyingi ku-
tokana na usajili huo.

 Alisema lakini bado wanaka-
biliwa na matatizo mbalimbali 
yakiwamo   uinyu wa nafasi ya 
oisi na usairi.

Serikali yaonya kupuuza mitaala  

Spika wa Bunge la Lesotho, Sephiri Enoch Motanyane (kulia), akiwasili katika Uwanja wa Ndege wa Zanzibar jana, na kupokewa na Maofisa 
Itifaki wa Bunge la Tanzania, kwa ajili ya kushiriki Mkutano wa 50 wa Mabunge ya Nchi za Jumuiya ya Madola (CPA), Kanda ya Afrika 
utakaofanyika tarehe 30 Agosti hadi tarehe 5 Septemba mwaka huu katika Hoteli ya Madinat Al Bahr Business and Spa. PICHA: BUNGE

“Kuwapo 
kwa siku tano 
nchini kwetu 
ni wakati 
adhimu kwa 
ugeni huu 
kuona mand-
hari nzuri ya 
Zanzibar na 
Tanzania kwa 
ujumla kwani 
tuna vivutio 
mbalimbali 
vya utalii vili-
vyopo nchini 
na sera na 
vivutio vya 
biashara na 
uwekezaji,” 
alisema 
Maulid.

wageni hao watakuwa maba-
lozi wazuri katika kutangaza 
utalii na kupeleka sifa ya 
visiwa vya Zanzibar ikiwemo 
mandhari mazuri.

Alisema kuwa, mkutano 
huo ni muhimu kwani uta-
waweka pamoja Maspika, 
Naibu Spika na wabunge 
zaidi ya 400 kutoka nchi 
mbalimbali za Afrika. 

Mwenyekiti wa kamati 
tendaji wa wabunge wa 
Jumuiya ya Madola (CPA) 
kutoka Zanzibar, Simai Mo-
hamed Said, alisema mku-
tano huo ni fursa nyingine 
ya kuitangaza Jamhuri ya 
Muungano pamoja na Zanzi-
bar katika sekta ya utalii na 
uwekezaji.

‘’Hii ni fursa nyingine ya 

kupokea idadi kubwa ya 
wageni ambapo safari hii 
watatembelea Zanzibar na 
kujionea vivutio vilivyopo 
pamoja na ukarimu wa wa-
nanchi wetu’’alisema.

Katika mkutano huo Tan-
zania ambayo ndiyo makao 
makuu ya (CPA) kanda ya 
Afrika itatumia fursa hiyo 
kuwashawishi wajumbe 
kuridhia kuwa sehemu ya 
kuwekeza katika ujenzi wa 
hoteli ya nyota tano katika 
makao makuu ya mji huko 
Dodoma.

Baadhi ya nchi zitakazos-
hiriki mkutano huo ni Zam-
bia, Ghana, Malawi, Nigeria, 
Cameroon, Afrika Kusini, 
Uganda pamoja na wenyeji 
Tanzania.
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Watakaomtafuta 
Dudubaya Mungu 

anawaona

Kumbe mashabiki 
wanawabadilisha 

wasanii

Jitahidi sana 

usimuumize mtu 

kwa makusudi 

kwasababu kile 

unachomtendea 

kuna siku kitaku-

rudia-Nyamayao.

Sichagui kam-

bi bia yoyote 

nakanyaga-

Pierre Liquid.

JUMAMOSI AGOSTI 31, 2019

MENEJA wa kundi la muziki la The Mafic, Ruk-
sana, amesema pamoja na kumpoteza mwana-
muziki wake Mbalamwezi, kazi ya kukuza muziki 
itabaki palepale.
Amesema wakati bado hujafika kuamua kama 
nafasi aliyoacha mwanamuziki huyo katika kifo 
chenye utata itazibwa au hapana kutokana na 

tukio hilo kiwasumbua vichwa.
“Pamoja na kupata msiba mzito, lakini kila kitu 
kitabaki paleplae na kazi zitaendelea. Kuhusu 
nani ataziba nafasi ya Mbalamwezi bado ni muda 
mfupi sana na sisi kama tuliokuwa tunafanya kazi 
naye tuna kumbukumbu nyingi kichwani, mapema 
sana kufanya jambo hilo,” amesema Ruksana.

MSANII nguli wa Bongo Fleva, Godfrey Tumaini, 
maarufu kama Dudubaya, amesema  tukio la 
kuokoka kwake limemfanya kusahau mambo 
mengi mabaya na kwamba atasimamia haki ka-
tika kuendeleza kipaji chake.
Dudu baya ambaye hivi karibuni alijisalimisha 
kwa Mchungaji Boniface Mwamposya na kuokoka, 
ameeleza kwamba hadi kufikia hatua hiyo ame-
kuwa na safari ndefu katika muziki wa Bongo 
Fleva na 
yeye ndiye alikuwa mmoja wa waanzilishi wake.
“Uamuzi wa kuokoka nimeufanya baada ya 
kutafakari katika maisha yangu yote, mimi ndiye 
niliweka ramani ya bongo fleva wakati ule studio 
zote zilikuwa na teknolojia duni lakini mafanikio 
yake yamekuwa machache. Nimeona nijisalimishe 
kwa Mungu ili niwe na msamaha na kuanza upya 
maisha yangu,” amesema Dudubaya.

RAPA Nikki Wa Pili amesema wasanii wanaweka 
taarifa za bandia kutokana na kutaka kukuza 
biashara zao na kulenga mashabiki wa kumuunga 
mkono.
Akizungumza sababu ya baadhi ya mastaa kuon-
gopa umri wao, amesema suala hilo linatokana 
na wengi kutumia mitandao ya kijamii na idadi 
kubwa ya watumiaji ni rika la kati na kushuka 
chini.
“Watu wanaangalia nani unawasiana naye na 
umri gani, nadhani hiyo ni sababu tosha kwa baa-
dhi ya wasanii kudanganya ili kukuza soko lake 
na kutaka kukubalika na jamii inayomtazama kwa 
muda huo,” amesema Nikki Wa Pili.

THE MAFIC HAKUNA KULALA
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Ukipanda 

uovu uta-

vuna uovu, ukipanda 

mema juwa utavuna 

mema. Huwezi ku-

panda mchicha uvune 

dagaa. Tukumbuke 

kutenda mema dunia 

sio ya kwetu-Jenifer 

Kyaka Odama.

Nafanya vile akili 

inanituma ili mradi 

nisivunje sheria-

Mheshimiwa Temba.

Hatulalagi njaa ila 

tunachelewa tu 

kula-Shetta. 

@burudanitele

Tuffolow/ Tu-tag

@burudanitele

UNASEMAAA...

>>> Usikose Jarida 
hili la Burudani Tele 
(BT) ndani ya Gazeti 
lako la Nipashe kila 
Jumamosi, pia  lipo 
kwenye mtandao wa 
kijamii Twitter, tu’ 
follow

Wakazi kweli hata ukivaa 

ngozi unapata mkwanja?
MWANAMUZIKI wa HipHop Wakazi, ameeleza 
kwamba unadhifu wa mavazi sio sababu ya 
msanii kuwa kutengeneza pesa.
Akizungumza kupitia EATV na EA Radio, 
amesema kana unatengeneza kazi nzuri in-
ayokubalika na watu wengi hata ukivaa nguo 
za ngozi kazi zao zitauzika na kukupa kipato 
kizuri.
“Mionekano ipo ya aina mbalimbali, kumbuka 
hata Mrisho Mpoto kuwa pekupeku ndiyo 
kuna muingizia pesa, kuna muda tusilazimishe 
kwamba muonekano ndiyo unakuingizia pesa 
kwa sababu kama Mwana HipHop unaweza 
kijitengenezea njia zako zingine na bado uka-
pata pesa”, amesema.

WANAMUZIKI wa kundi la Sauti Soul kutoka Kenya, 
wamesema kuvumiliana na kujitambua  ni vigezo 
vyao vya kubaki kuwa imara kwa miaka mingi.
Wakiongea hivi Karibuni wasanii hao wamesema 
kwamba ndani ya kundi hilo kila mtu yupo sawa 
na mwingine na pale kunapotokea kutofautiana 

wanakaa chini kutafuta ufumbuzi.
“Kila mtu anajitambua, anamvumilia mwenziye 
kwani wote ni watu wazima tunajua umuhimu wa 
kuwa pamoja na ndio maana tunasema ukitaka 
kwenda haraka kuwa peke yako, lakini ukitaka 
mafanikio ya muda mrefu tembea na mwenzako,” 
amesema msanii mmoja.

wao kama kumbikumbi
SAUTI SOUL 
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Kuumbe!
WANAMUZIKI WALIOFARIKI NA KUZIKWA KENYAMILIONI 100

PROFESA JAY KABIPU, P FUNK KAMPIGIA

Na Adam Fungamwango

H
ISTORIA ya muziki wa Tanzania 
inaonyesha kuwa mwanamuziki 
maarufu nchini Tanzania, Mbaraka 
Mwinsheshe aliyekuwa akipigia 

bendi ya Moro Jazz na baadaye kuanzisha 
bendi ya Super Volcano, alifariki dunia 
nchini Kenya Januari 12 1979.

Huyu anaingia kwenye orodha ya wa-
namuziki wa Kitanzania waliofariki dunia 
nchini humo.

Hata hivyo, Mbaraka alirejeshwa nchini 
Tanzania na kuzikwa kijiji cha Mzenga, 
mkoani Pwani, ingawa kwa asilimia kubwa 
makazi yake yalikuwa mkoani Morogoro.

Leo tunawazungumzia wanamuziki wa 
Kitanzania waliokwenda nchini Kenya 
kutafuta maisha, lakini kwa bahati mbaya 
umauti uliwafika huko na mbaya zaidi 
hawakupata bahati ya kurejeshwa kwenye 
ardhi ya baba na babu zao, badala yake 
kuzikwa huko huko ughaibuni kwa sababu 
mbalimbali.

George Peter Kinyonga
Ni mwimbaji, mtunzi, na mpiga magitaa 

yote ya solo, rhythm na bass. George na 
kaka yake Willson Peter Kinyonga wali-
ibukia Hale mkoani Tanga kwenye bendi ya 
Jamhuri Jazz Band mwishoni mwa miaka 
ya ‘60 na mwanzoni mwa miaka ha ‘70. 
Walijiengua na kwenda kuunda Arusha Jazz 
Band iliyoingia nchini Kenya na kubadilisha 
jina kujiita Simba Wanyika.

George, alitunga na kuimba nyimbo 
nyingi na kaka yake zilizokuwa 
maarufu sana kama ‘Naepuka’, 

‘Njoo Tushirikiane’, ‘Dunia Haina Wema’ na 
nyingine nyingi.

Aina ya uimbaji wa George ndiyo uli-
omuathiri TX Moshi William ambaye kwa 
kiasi kikubwa aliiga uimbaji wake. Alifariki 
dunia mwaka 1992 na kuzikwa nchini 
Kenya.

Willson Peter Kinyonga
Ni mtunzi, mwimbaji, mpiga gitaa la solo 

na kiongozi wa bendi ya Simba Wanyika. 
Ustaa wake ulianza kwenye bendi ya Jam-
huri Jazz band ya Tanga, kabla ya kuunda 
Arusha Jazz Band na wenzake wakaingia 
nchini Kenya. 

Akiwa na ndugu yake George wali-
iletea heshima kubwa Tanzania kutokana 
na nyimbo zao zilizopendwa na kuvuma 
Afrika Mashariki yote. Nyimbo kama ‘Sofia’, 
‘Pamela’, ‘Polepole’, ‘Halima’ na nyingine 
nyingi ziliifanya bendi hiyo kupendwa 
na wengi. Alifariki dunia mwaka 1995 na 
kuzikwa nchini Kenya.

John Ngereza
Wimbo wa ‘Afro’, ni maarufu sana hapa 

nchini, ukipigwa na bendi nyingi kwenye 
kumbi na baa mbalimbali. Lakini wengi 
hawajui mtunzi wa wimbo huu.

John Ngereza, ndiye mtunzi wa wimbo 
huu akiwa na Les Wanyika. Ni mmoja wa 
Watanzania waliokwenda nchini Kenya 
kutafuta maisha na alifanikiwa kujiunga 
na bendi hiyo akiwa na kina Issa Juma, 
Profesa Omari na wengine.

Ni mwanamuziki maarufu sana nchini 
Kenya akiwa pia amepitia bendi mbalimbali 
za huko.

Alifariki dunia mwaka 2002 na kuzikwa 

nchini Kenya.
Profesa Omari Shaaban
Ukizisikiliza nyimbo za Simba Wanyika 

na Les Wanyika, kuna wakati gita la 
‘rhythm’ linaachiwa na linasikika peke yake, 
likisindikizwa na drums, huku kuna sauti 
ikisikika ‘Profesaaa Omari’.

Mtu huyo alikuwa mpira gita hilo la kati 
na kuufanya muziki wa Simba Wanyika na 
Les Wanyika kukubalika sana nchini Kenya.

Pamoja na kwamba alifundishwa muziki 
na kina Willson na George mjini Tanga na 
kwenda naye Kenya, lakini huyu ndiye 
alikuwa kinara wa kushawishi baadhi ya 
wanamuziki wa Simba Wanyika kujiungua 
na kwenda kuunda Les Wanyika, waki-
waacha ndugu hao na bendi yao.

Alifariki mwaka 1998 na kuzikwa nchini 
Kenya.

Twahir Mohamed
Inasemekana Tanzania haijapata mpuliza 

saxaphone kama Twahir Mohamed Twa-
hir. Huyu alikuwa na uwezo na pumzi ya 
kupiga chombo hicho kuanzia mwanzo wa 
wimbo hadi mwisho.

Ukitaka kuthibitisha hilo sikiliza wimbo 
wa ‘Mimi Msafiri’ wa Orchestra Safari 
Sound ya mtindo wa Masantula.

Alipigia bendi mbalimbali nchini Tanza-
nia, lakini alikwenda nchini Kenya kwenye 
bendi ya Simba Wanyika kuziba pengo la 
Liza Elias, Mtanzania aliyeamua kurejea 
nchini na kujiunga na Mwenge Jazz Band 
wakati huo.

Alipigia bendi mbalimbali nchini Kenya 
ikiwemo Virunga ya Samba Mapangala, 
kabla ya kufariki dunia 2004 nchini Kenya 
na kuzikwa kwenye makaburi ya Kibera

W
IKI hii imekumbwa na 
joto kali baada ya wa-
kongwe wawili katika 
tasnia ya muziki ku-

jikuta wakiwagawa mashabiki wao 
baada ya wawili hao kutupiana 
maneno makali katika mitandao 
ya kijamii.

Wakongwe hao, Profesa Jay 
ambaye pia ni Mbunge wa Mi-
kumi na mtayarishaji wa muzi-
ki P Funk ‘Majani’ wapo katika 
mgogoro mzito kutokana na 
tuhuma ya malipo ya pesa 
ya mrahaba wa muziki ku-
toka nchini Uganda.

Mgogoro ambao uliibuka 
baada ya serikali kutangaza 
ilimsaidia Profesa Jay 
kupata kiasi cha Sh. milioni 
100 kutoka Uganda baada ya 
wimbo wake kutumiwa na 
msanii mmoja.

Baada ya tangazo 
hilo, Profesa Jay ali-
ibuka na kusema Co-
sata haikusema ukweli 
kwani mtu aliyelipwa 
ni P Funk na si yeye.

Mbunge huyo alik-
wenda mtandaoni na 
kuandika ujumbe ulione-
kana kujaa mihemuko na 
kuhitimishwa mchafuko 
ambao unazidi kupamba 
moto.

 “COSOTA Mmekuja 
kwenye kikao cha kamati 
ya Bunge na kusema 
uwongo kwamba mmeni-
simamia mimi PROFESSOR 
JAY nikalipwa sh.Milioni 100 
kutoka UGANDA,  ukweli ni 
kwamba sijalipwa hata senti 
tano na pesa zote amelipwa P 
Funk chini ya usimamizi wenu. 
Wekeni vizuri hiyo kumbu-
kumbu yenu”

Ujumbe huo umeonekana 
kumkerasa sana P Funk na hapo 
ndipo naye alikwenda katika 
ukurasa wake wa Instagram na 
kumjibu kwa ukali.

Pamoja na kukiri 
kupokea kiasi hichi cha 
fedha, P Funk amejikuta 
akizungumza maneno yake 
ya akiba na kueleza hata 
heshima kwake im-
efikia tamati.

Ujumbe wa P 
Funk ulikuwa ukisema 
“Hizi ni siasa Profesa Jay 
au? Mbunge kweli roho inakuuma ni-
kipewa haki yangu?

Prodyuza huyo alianza kwa kuuliza maswali na 
kasha aliendelea “Kazi nibuni mimi, kesi nibebe mimi 

John Ngereza

bila msaada wowote , msongo wa 
mawazo nibebe mimi kwa miaka mi-
tatu, hakuna ubunifu wala sauti yako 
iliyotumika. Unataka nini kama sio 
ulafi? Au leo hii wewe ndiye P Funk 
uliotengeza muziki? Punguza tamaa 
kaka kwani kwa miaka 19 umeweza 
kufaidika kutokana na muziki wangu.

Hata hivyo, mtayarishaji huyo 
anayeheshimiwa na wasanii wengi 
alihitimisha kwa kusema kwamba 
Mungu atampa haki zake zote am-
bazo aliwanufaisha wanamuziki na 
kwamba alipowafikisha panatosha.

“Nilipowafikisha panatosha kabisa, 
heshima yangu kwako imefia hapa 
leo,” alimalizia P Funk.

Jumbe zote mbili zilizoandikwa na 
majemedari hao wa muziki zimeleta 
hisia hasi kwa mashabiki wao na 
wengi wao wanaona  ugomvi huo 
unaweza kusambaa zaidi kama hatua 
ya kuwakutanisha haitafanyika.
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Vijimambo
1.  Hii ndio inaitwa ‘nikinywa maji, nakuona kwenye
  glasi’ -  Agatha Mbale, Moro Town.
 2.  Ai weeewe, naoomba - Ebby Mbwambo, Tanga.
 3.  Hahahaaa, endelea kuomba tu mzee baba, atakupa tu -
  Maunda Alawi, 
 4.  Duuh, kweli utoto kazi! Kidume kinategemea kabisa
  kimegewe mkate! - Beneali Moussa, Zenji.
5.  Naomba, ukinipa na mie nikinunuliwa soda nakupa - Mau-

wa Minde, Kibada Kigamboni DSM.
 6.  Lazima huyo dogo atakua wa Bush Stars, anaiomba picha
  mkate! - Sultani Ubwa, Kibada DSM.
 7.  Endelea tu kuomba, huyo siyo mchoyo atakumegea tu -
  Moussa Beneali, Migombani Zenji.
 8.  Kama ulikuwa hujui tafsiri halisi ya neno
 ‘zwazwa’, basi ndio hiyo - Beneali Moussa, Migombani
  Zenji.
9.  Naenda kukusemea kwa mama yako umeomba mkate kwa 

watu ->Julius Anthony, Usagara Tanga.
10.  Acha uchoyo wewe, mwenzio anakuomba ndio unaingiza 

wote mdomo! - Mama Nah, Manzese DSM.
11.  Mwache na uchoyo wake, na wewe ukinunua vitu vyako
  usimpe - Rehema Bwahoja, Buguruni DSM.
12.  Dogo utachubuka ‘makongoro’ kwa kupiga magoti,
  hiyo picha tuu - Subira Bwahoja, DSM.
 13. Jamani, si mngemuambia kama hiyo ni picha tu sio mtu
  kweli. Ona sasa anavyotia huruma - Dule DSM.
 14.  Yes, hiyo ndio dawa ya ombaomba. Kesho leteni roli lenye
  picha ya hela - Kijusi, Magomeni Mapipa DSM.
 15.  Daaah, mjukuu wa ‘Matonya’ anadhalilika hivi
  hivi kwa picha tu - Kijusi, Magomeni Mapipa DSM.
 16.  Huyo naye kubwa zima hajajua tu picha na mtu wa uk-

weli? Muacha achune magoti - Kole, Msata Pwani.
17.  Hapo atalifuata gari mpaka wapi kwa kupiga magoti hivyo
  Magdalena Kachenja, Mabwepande DSM.  
 18.  Tatizo dogo hajafunguka, anataka mkate au anataka
  uchumba - Alli Shaaban Mpanjira, Mbagala Kuu DSM.
 19.  Kweli walimu wanakazi. Huyo mpaka aje kujua hiyo ni 

picha tu si atakua Chuo Kikuu! - Pili Mpanjira DSM.
20.  Mmmh, mie mgeni hapa, acha nipite tu! - Abass Ngulunga, 

Msasani Macho, DSM.
21.  We mtoto utagongwa na magari buree. Huyo sio mtu 

kweli ni picha tu - Bernad Isuja, Makore Dodoma. 

SMS Bomba ya Leo:

  Tatizo dogo hajafunguka, anataka mkate au anataka 
uchumba -Alli Shaaban Mpanjira, Mbagala Kuu DSM.

Na Adam Fungamwango

HII filamu inaitwa ‘Mama Mkwe’. Inazun-
gumzia matatizo  yanayojitokeza kwenye 
jamii, hasa za Kiafrika.

Mara nyingi familia za Kiafrika zina 
utamaduni wa kuishi kijamaa.

Mume na mke wanaweza kuishi na ndugu 
za pande zote mbili  nyumbani kwao, wakati 
mwingine hata wazazi wao.

Hii ina uzuri wake. Lakini pia upande wa 
pili kunaweza kutokea  tatizo, kama mmoja 
wa watu hao au baadhi yao wataamua kwa 
makusudi kutengeneza mazingira ya wen-
gine kuonekana wabaya.

Hili limejitokeza ndani ya filamu hii na 
kuzua matatizo  makubwa.

Imechezwa na waimbaji wa muziki wa In-
jili, kina Jennifer Mgendi  na Bahati Bukuku.

Wengine ni Senga, Mussa Banzi, Godliver 
Minangi, Christina Matai  na wengine wengi.

Banzi ameoa mke ambaye ni Jennifer 
aliyecheza kama Amisa kwenye filamu hiyo.

Hapo nyumbani kwake pia anaishi na 
mama yake mzazi, Bi Esta na  dada yake 
Stella.

Amisa ni mke mwenye huruma, upendo, 
mnyenyekevu, akiwa pia ni  mcha Mungu.

Hata hivyo mkwewe Bi Esta na wifi yake 
Stella si watu wazuri.

Hawampendi na wanapanga njama za 
kumtengenezea uongo ili  kuivunja ndoa 
hiyo.

Kitendo cha Banzi kuacha kuwapa pesa 
za matumizi mama na dada  yake kama 
ilivyokuwa awali kabla ya kuoa, kimewafan-
ya  kumchukia dada wa watu pasipo sababu 
ya maana.

Sababu nyingine ni kwamba tangu aolewe, 
hajamzalia mumewe  mtoto.

Wanaweka hirizi chini ya kitanda cha 
Banzi na mkewe na wakati anaingia tu, an-
apokewa na maneno kutoka kwa mama yake 
kuwa  huenda mkewe amemuwekea kitu 
kisicho cha kawaida ndani.

Na ushahidi wa hilo ameupata kwa 
mganga wake aliyemwambia kuwa kijana 
wake amewekewa na mkewe kitu kisicho 
cha kawaida ndani ambacho kinafanana na 
uchawi, na lengo ni kumdhuru.

Baada ya kusaka kila kona, anakutana na 
hirizi chini ya kitanda.

Banzi anaanza kuondoa uaminifu kwa 
mkewe. Pamoja na kujitetea, lakini haisaidii 
kitu.

Stella, dada yake Banzi anamlipa ki-
jana mmoja pesa kwa kazi moja tu. Kijana 

huyo  anafika nyumbani hapo mbele ya 
Banzi, mkewe, mama na dada  yake na kudai 
kuwa amemfuata mpenzi wake Amisa.

Akadai Amisa ni mpenzi wake tangu zam-
ani na wamekuwa na  uhusiano hata baada 
ya kuolewa. Hilo lilitosha kabisa mke  kufun-
gashiwa virago.

Ikawa ni sherehe kwa mkwewe na wifi 
yake Amisa. Banzi anapata  mwanamke 
mwingine. Anaitwa Lady. Huyu ni tofauti 
kabisa na  Amisa. Ni mtoto wa mjini. Wakati 
wakidhania mambo yataenda  kama wal-
ivyopanga, ikawa kinyume chake. Lady 
hafanyi kazi  yoyote nyumbani. Kutwa kuji-
podoa. Mama mkwe ndiyo akageuka  kuwa 
‘hausigeli’. Kitendo hiki kilionekana kumche-
fua Stella.

Kibaya zaidi akajisingizia ujauzito asioku-
wa nao. Jaribio lake la  kutaka kumhonga 
nesi pesa ili amuibie mtoto hospitalini  lin-
ashindikana. Kwa bahati mbaya sana wakati 
anaondoka, Stella  naye anaingia kwenye 
hospitalini hiyo na nesi huyo anamha-
dithia  kilichotokea, bila kutambua kuwa 
anayetoka ni wifi yake.

Siri inafichuka. Ugomvi mkubwa unazuka 
nyumbani wakati Banzi  yupo safarini. Lady 
anatumia kutumia mwaya huo kumpigia 
simu  kuwa mimba imeharibika baada ya 
kupigwa na wifi yake Stella.

Nyumba sasa haikaliki. Stella na mama 
yake wanaonekana  vikaragosi mbele ya 
Lady. Wanaamua kwenda kwa mganga 
kwa  lengo moja tu, kumdhuru mwanamke 
huyo. Wakati huo huo, Lady  naye anak-
wenda kwa mganga huyo huyo kwa lengo 
hilo hilo.

Wakiwa nyumbani, Lady na mama mkwe 
wake, wanaanguka chini  kwa kupigwa na 
kitu kinachodhaniwa kuwa ni jini la mganga.

Lady anafariki, mama yupo hoi. Stella 
ikabidi amuelezee kaka yake  yote yaliyo-
fichika. Ukweli unajulikana. Banzi na familia 
yake  wanakwenda kwa Amisa kumuomba 
msamaha. Mama anapona  baada ya 
kuombewa na mchungaji waliyemkuta uk-
weni. Lakini pia  walimkuta Amisa akiwa na 
mtoto, kumbe alipofukuzwa, tayari alikuwa 
mjamzito.

Kasoro ndogo kwenye filamu hii ni eneo la 
kijana aliyekodiwa  kwenda nyumbani kwa 
watu kudai ni mpenzi wa mke wa mtu.

Hapa uhalisia unakosekana, kwa sababu si 
jambo la kawaida  kwenye mazingira halisi.

Mtunzi ingebidi atafute njia nyingine 
ya Banzi kudanganywa na  kuamini kuwa 
mkewe si mwaminifu. 

PICHA MPYA

TUMA MESEJI - 0773 477311

Mama Mkwe
Waruka jivu, wakanyaga moto
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A
NAOGELEA kwe-
nye fedha! Ndivyo 
maneno rahisi 
unavyoweza kum-

zungumzia mwanamuziki 
Taylor Swft baada ya 
kutangazwa kuwa ndiye 
msanii wa kike mwenye 
mkwanja mrefu duniani 
kwa mwaka 2019.

Kwa mujibu wa orodha 
mpya iliyotolewa na 
jarida maarufu la Forbes, 
msanii huyo amewatupa 
kwa mbali mwanamuziki 
mwenzake.

Taylor anakadiriwa kuwa 

na ukwasi wa fedha kiasi 
cha dola za Kimarekani 
Milioni 185 sawa na zaidi 
bilioni 400 za Kitanzania.

Utajiri huo umetajwa 
kuwa unatokana na ziara 
yake ya muziki ‘Reputation 
Tour’ ambayo ilimuingizia 
kiasi cha zaidi ya bilioni 
600

Mwaka jana nafasi hiyo 
ilichukuliwa na mwim-
baji Katy Perry ambaye 
alitajwa kuwa na kiasi cha 
bilioni 100.

Taylor ambaye hivi 
karibuni alikuwa na kashfa 
ya kuiba nyimbo, pengine 

kutajwa huko na jarida hilo 
kutampa afueni.

Wasanii waliomfuatia 
kwa utajiri ni Beyonce am-
baye ni mke wa rapa Jay Z 
ambaye amefikia zaidi ya 
dola milioni 81 na Rihana 
dola milioni 62,

Mastaa wengine wali-
otajwa kuwa ni  Katy 
Perry (dola milini 57), Pink  
(milioni 57), Ariana Grande 
(milioni 48),

7. Jennifer Lopez (nuil-
ioni 43), Lady Gaga (milioni 
39, Celine Dion (milioni 37) 
na Shakira  amejikuusanyia 
milioni 35.

HASHIKIKI
TAYLOR SWIFT AOGELEA NOTI
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MAPENZI kati ya washiriki wa 
shindano la Big Brother Nigeria, 
Rodd na Esther, yanazidi kush-
amiri na kusababisha mashabiki wao 
kupandwa na joto la kutaka kujua 
hatma yao.

Wiki hii Rodd ameonekana kupa-
gawa zaidi pale Esther alipoamua 
kumpa busu la kimahaba na kuhiti-
misha urafiki wao ambao umeone-
kana kukua kila siku.

Esther ameonekana kumganda 
zaidi kijana huyo, huku Rodd naye 
akiwa katika ya kuzidiwa na hisia 
kali za kimahaba kiasi ambacho 
ilimbidi kumwambia Biggie kwamba 
anahisi kuzidiwa mapenzi.

NYOTA wa muziki wa Mare-
kani,  Miley Cyrus amesema 
uvumi unaosambaa kwamba 
ameachana na mume wake 
Liam Hemsworth hauna ukweli 
wowote. 

Awali ilitaarifiwa kwamba 
Miley Cyrus anatarajiwa kupewa 
talaka baada ya tuhuma ya ku-
toka kimapenzi na mwanamume 
mwingine.

Akitumia ukurasa wake wa 
Twitter, mrembo huyo amesema 
yeye na mume wake wapo poa 
na kwamba maneno yanayosa-
mbaa hayana ukweli na wao 
hawana muda wa kuyafuatilia.

Mapenzi kwenda mbele 
BBNaija

Miley kweli 
kang’ang’ana

BAADA miezi 14 kupita tangu 
mtoto wake wa kiume kufariki, 
mwanamuziki wa Nigeria, Ola-
dapo Daniel Oyebanjo maarufu 
kama D’banj, ametangaza ujio 
wa mtoto mwingine.

Kulingana na mahojiano 
aliyofanya nchini uingereza  
D’Banj, amesema hivi karibuni 
atakuwa baba tena baada ya 
mke wake kubeba ujauzito. 

Mkali huyo amewashukuru 
mashabiki wake kwa kusi-
mama upande wake na familia 
pale alipopata msiba huo mzi-
to, lakini kwa sasa anatumaini 
kwa uwezo wa Mungu wanata-
rajia kumpokea mtoto huyo.

JUMAMOSI AGOSTI 31, 2019

D’Banj muombe Mungu 
akufute chozi

MKALI wa muziki aliyeku-
wa mwimbaji wa kundi la Ps-
quare, Paul Okoye, amewajia 
juu askari polisi wa nchi hiyo 
kwa kuwaita wajinga.

Katika ujumbe alioweka 
katika akaunti yake ya 
Instagram, amesema polisi 
wanailetea nchi hiyo aibu 
wakati wananchi wanahijita-
hidi kujivunia.

“Wanamuziki, wanamich-
ezo, wanawake na vijana wa-
jasiriamali wanaitangaza nchi 
yao duniani kote, lakini polisi 
wanaibomoea na kufanya 
mambo ya kijinga,” amesema.

Hee! Okoye huogopi 

polisi wewe?

MWANAMUZIKI Seun Kuti, amejitokeza na kuwakemea 
wanasiasa na kuahidi kula sahani moja kwa kitendo chao 
cha kumfanya kuishi kama mgeni katika nchi yake ya Nige-
ria.

Seun Kuti amesema ana matumaini siku moja wananchi 
wa nchi hiyo wataamka na kulinda maslahi yao.

Kulingana na mahojiano aliyofanya na Object TV anaumia 
kuona viongozi mbalimbali wanavyowaongoza wananchi 
kwa mkono wa chuma, hivyo naamini kuna siku hayo yat-
akwisha.

Seun Kuti mdomo 
utakuponza



Na John Juma
0716217615

M
SAMIATI wa kurasimisha    
biashara si neno geni 
zama hizi. Ni mambo 
yanayozungumzwa kila 

wakati. Kikubwa kinachoweza kuku-
letea tija iwapo utarasimisha kiwan-
ja, nyumba na biashara ni wepesi wa 
kukopesheka.

  Njia mojawapo ya kurasimisha ni 
pamoja na  kufungua  kampuni   am-
bayo ni  moja  ya namna  ya  kurasi-
misha  biashara unazofanya. Kusajili  
jina  la  biashara  nayo  ni namna 
nyingine  ya  kuirasimisha biashara. 
Safu hii leo inazungumzia  zaidi njia 
ya pili  ya  kusajili  jina  la  biashara 
kama utaratibu wa kuifanya kuwa 
rasmi. Na  hii ni  kwasababu   uta-
ratibu mwepesi, wa haraka, na wa 
gharama  ndogo  sana.

Mfano  wa jina  la biashara  ni 
kama, Muheza Bazaar, King-David 
Investment, Michael-Kijaji Traders, 
Mzalendo Socio-Economic Activist 
Group (MSEAG), Kazi na Sala Group  
na  Mkulima General Traders.

JINA  
Jina la biashara msingi wake ni 

nini? Jina  la  biashara  ni  lile  jina 
linalotumiwa  na  mtu  kama   utam-

bulisho  wa  biashara  yake inay-
ofanywa  katika  mfumo  ambao  si 
kampuni.  Kampuni  zina  majina la-
kini  majina  hayo  hayawezi  kuitwa  
ya  biashara  bali  ni   majina  ya kam-
puni.

Jina  la  biashara  ni  kwa  yule  am-
baye biashara yake  imesajiliwa   la-
kini  sio kampuni. 

Aidha, mwenye  biashara  ambayo 
haijasajiliwa  lakini analo  jina  fu-
lani analotumia kisheria  huyo  hana  
jina  la biashara. Hilo  jina  si  lake  na  
mtu mwingine  anaweza  kulisajili na 
akamtaka  huyu  ambaye  hajalisajili 
kuacha mara  moja  kulitumia .

Ili  sheria  ikutambue  kuwa  una  
jina  la  biashara   ni  pale  tu  un-
apokuwa  umesajili   jina  hilo. 

MAMLAKA 
Usajili wa jina  la biashara hu-

fanyika kwa  Wakala wa Msajili  wa  
Biashara  na  Kampuni-Brela. ukiika   
hapo  utawaeleza kuwa  unataka  
kusajili  jina  la biashara watakupa  
fomu  maalum  utaijaza. 

Lakini  kabla  ya  hapo  utatakiwa  
utume  maombi  maalum  hapohapo 
Brela ukitaka  kujua  iwapo  jina ul-
ilochagua  kuwa  la  biashara   yupo 

mtu  mwingine  analitumia au  la.
Hii ni kwasababu jina  ni  moja 

Tanzania   nzima.  Hakuwezi  kuwa  
na majina  mawili  au  zaidi   yanay-
ofanana huku  yote  yakiwa   yame-
sajiliwa.

ADA  YA  USAJILI
Unaweza kujiuliza ada ni kiasi 

gani, Jibu ni kwamba   usajili  wa  jina  
si gharama   kubwa.

 Mara  ya  mwisho   mwaka  2015  
ilikuwa  Sh. 6,000, kwa hiyo  ni  kiasi 
kinachopatikana sana na  hata  kama 
kimepanda  bila  shaka  hakiwezi  
kuzidi 20,000.

TIN
Kuwapo kwa namba ya  mlipa ya 

kodi au Tin Number (TN) katika kur-
asimisha  biashara   kupata namba  
ya  malipa  kodi  Tin Number  ni 
hatua  ya  muhimu   sana.  Karibia 
kila oisi  ya  TRA pote  hata  mikoani  
hutoa namba  hizi.

Wanazo  taratibu  ikiwa  ni pamo-
ja na  kuleta barua  kutoka  serikali 
za  mitaa  kwa  anayehitaji  kupata 
namba  hiyo. Kwahiyo  ni  lazima  pia 
upate  namba  hii.

LESENI 
Ukiwa  tayari  umesajili  jina  na 

umepata   nambari  ya  mlipa  kodi  
basi hatua  inayofuata  ni  kutafuta  
leseni  ya biashara.  Leseni  hizi  hu-
patikana manispaa.  Kila manispaa  
ina  utaratibu  wa  kutoa  leseni . Vi-
ambatanisho  utakavyotakiwa  kuwa 
navyo  ni pamoja  na  ushahidi  kuwa 
unayo  namba  ya  mlipa  kodi.

FAIDA ZA KURASIMISHA.
Jambo hili lina faida mojawapo  ni  

kuwa  na sifa za kukopesheka katika  
taasisi  za fedha. Lakini pia   hata zile  
zinazotolewa  na  serikali kwenye  
halmashauri  kwa  ajili  ya wajasiria-
mali unaweza  kuomba na ukapewa. 
Si rahisi kupata fedha hizi kama  

haujarasimisha  biashara  kisheria.
Pili  ni kinga ya  biashara  zako 

kwa kuwa   unaweza  kupata  bima 
ya majanga  kama  moto na mafuriko 
unapokuwa  umerasimisha unaweza 
kuidiwa lakini si  rahisi kupata  bima  
ya  biashara ikiwa hujarasimisha.

Tatu  unaondoka  katika  kufanya 
biashara  kienyeji   na  kuanza  kufan-
ya biashara  kisasa na  katika  mfumo 
rasmi bila kujali udogo wa  biashara 
zako.  

 MIONZI YA SHERIA Ukirasimisha biashara 
ni rahisi kukopesheka

Na Reubeni 
Lumbagala

  KALAMU YA MWALIMU Tunapohitimisha msimu 
wa maombi elimu ya juu

S
IKU ya 15 Julai iliyopita, 
Tume ya Vyuo Vikuu 
Tanzania (TCU) ilifun-
gua pazia kwa waom-

baji kuomba nafasi mbalimbali 
katika vyuo vilivyopo nchini ili 
kuweza kujiunga kusomea kozi 
wazipendazo, ili kutimiza ndoto 
na malengo waliyojiwekea.

Kazi ya uombaji huo wa nafasi 
za vyuo vikuu linaendelea hadi 
Agosti 10, 2019 litakapohitim-
ishwa kwa awamu ya kwanza. 
Hii ni fursa adhimu kwa vi-
jana waliohitimu kidato ch sita 
mwezi Mei mwaka huu na wale 
wanaopenda kujiunga na elimu 
ya juu kuchangamkia fursa hiyo 
haraka.

Kutokana na unyeti wa kozi 
zinazotolewa na vyuo vikuu, ni 
muhimu kwa waombaji wa kozi 
hizo kufanya tafakuri pana kab-
la ya kuingia katika mfumo na 
kuanza kuomba kozi kwani kozi 
hizo ni safari ya kutimiza hatima 
zao kupitia elimu watakayoipata 
vyuoni. 

Waombaji wa kozi za elimu 
ya juu wanapaswa kuzingatia 
yafuatayo kwa umakini mkub-
wa. Mosi, mwombaji atambue 
aina ya kazi anayopenda kufan-
ya baada ya kuhitimu masomo 
yake. 

Kwa kutambua aina ya kazi 
anayopenda kuifanya baada ya 
kuhitimu elimu ya juu, utakuwa 
mwongozo wake wa kutambua 
aina ya kozi ya kusomea. 

Mathalani, ikiwa mwombaji 
anapenda kufanya kazi ya uha-

sibu. Kozi zitakazomfaa hapo 
mwombaji anajumuisha maen-
deleo kama shahada ya uhasibu, 
usimamizi wa fedha na biashara. 

Pili, mwombaji aliunganishe 
kiwango cha ufaulu wake na sifa 
za kozi anayotaka kuomba kama 
zinaendana. 

Ni vyema mwombaji aka-
fahamu kiwango cha ufaulu 
kinachohitajika kwa waombaji 
wa kozi husika, ili alinganishe 
ufaulu wake kama unakidhi sifa 
zilizoainishwa.  Ikiwa mwom-
baji atakuwa na ufaulu ambao 
ni chini na kiwango kinacho-
hitajika katika kozi anayopen-
da kuomba, anapaswa kuacha 
kuchagua kozi hiyo na kuchagua 
nyingine inayoendana na ufaulu 
wake, ili apate sifa stahiki za 
kuchaguliwa.

 Kwa mfano, kozi ya shahada 
ya kilimo, ikihitaji mwombaji 
aliye na ufaulu wa daraja la 
kwanza au la pili. Mwombaji 
mwenye ufaulu wa daraja la 
tatu, hapaswi kuomba kozi hiyo, 
kwani anakuwa amekosa sifa za 
kuchaguliwa kwa kutokukidhi 
kiwango cha ufaulu husika.

 Ili kuepuka kukosa kabisa 
nafasi ya chuo, mwombaji mwe-
nye daraja la tatu, anashauriwa 
kuomba kozi zinazohitaji ufaulu 
wa daraja la tatu ili kuchaguliwa 
na si kukosa kabisa nafasi ya 
chuo.

Tatu, mwombaji aombe kozi 
zenye uhusiano na mchepuo 
(combination) aliyosomea. 
Vyuoni zipo kozi nyingi zina-

zoendana na tahasusi za sayan-
si, sanaa, biashara na kilimo. 

Tahasusi hizi zote zina kozi 
zinazoendana nazo kwa waom-
baji wa vyuo vikuu. Mathalani, 
mwombaji aliyesomea masomo 
ya sanaa, anaweza kusomea kozi 
kama vile, ualimu wa masomo 
ya sanaa; uandishi wa habari, 
sheria, utawala, maendeleo ya 
jamii, uhusiano wa kimataifa, 
sayansi ya siasa, au mazingira.

Aliyesomea sayansi anaweza 
kusomea kozi za uhandisi, fa-
masia, udaktari, kilimo, mifugo, 
mimea. Kozi zinazoendana na 
masomo ya biashara, ni pamoja 
na uhasibu, masoko, uchumi na 
huduma za fedha.

 Hivyo basi, itakuwa ajabu kwa 
mwanafunzi aliyesomea sayansi 
kuomba kozi za uandishi wa 
habari, maendeleo ya jamii, she-
ria nk, kwani kwa kufanya hivyo 
atakuwa amejikosesha nafasi 
yeye mwenyewe kwani mwom-
baji huyo alipaswa kuomba kozi 
zinazoendana na elimu ya say-
ansi aliyosomea kidato cha tano 
na sita au katika ngazi ya stasha-
hada.

Nne, mwombaji aombe chuo 
chenye aina ya kozi aitakayo. 
Hili ni jambo la msingi sana 
kuzingatiwa na waombaji wote. 
Kabla mwombaji hajaomba na-
fasi ya kujiunga na elimu ya juu, 
ni vizuri afanye utafiti wa vyuo 
vinavyofundisha kozi azipenda-
zo, ili atakapoingia mtandaoni 
kuomba nafasi za kujiunga ka-
tika vyuo mbalimbali, azingatie 

kuomba vyuo vyenye kutoa kozi 
zinazoendana na matakwa yake. 

Kwa kushindwa kufanya 
hivyo, mwombaji anaweza ku-
poteza nafasi kwa kudhani kozi 
zake hazipatikani katika vyuo 
na hivyo  kughairi kufanya 
maombi.

Tano, mwombaji anapaswa 
azingatie kupangilia kozi anazo-
penda kuzisoma kwa mtiririko 
mzuri. Katika kuomba kozi, 
mwombaji aanze na kozi anay-
oipenda zaidi kwa kuiweka 
namba moja ndipo kozi ny-
ingine zifuate kwa mujibu wa 
matakwa yake. 

Endapo mwombaji ataomba 
kozi bila kupangilia mtiririko, 
atajikuta akichaguliwa kozi am-
bayo si chague lake namba moja 
na hivyo kujikuta akisoma kozi 
ambayo si kipaumbele chake. 

Kama mwombaji anapen-
delea kusomea kozi ya sheria 
au utawala, ahakikishe kozi ya 
sheria anaiweka namba moja 
ikifuatiwa na kozi ya utawala. 
Ikiwa mwombaji ana sifa zote 
za kukidhi kuchaguliwa kozi ali-
yoiweka namba moja, basi moja 
kwa moja yuko katika nafasi 
nzuiri ya atachaguliwa kusomea 
kozi hiyo.

 Kwa haya machache, 
yanaweza kuwasaidia waombaji 
wa kozi mbalimbali za elimu ya 
juu. Uombaji wa vyuo unaende-
lea. Nawasihi waombaji waitum-
ie fursa hiyo kabla ya tarehe 10, 
mwezi ujao litakapofungwa kwa 
awamu ya kwanza. Tafakari.  
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ACCESS NJIA 

ILIYONUSURU 

MAELFU KUWA 

MBUMBUMBU

Na Mwandishi Wetu

K
AMA kusingekuwa na 
shule za wananchi  au 
vituo vya kujifunzia 
kwenye  vijiji visivyoku-

wa na shule, takribani watoto 
5,268 wangekuwa mbumbumbu 
wasijua kusoma, kuandika wala 
kuhesabu.

Aidha, pengine mabinti 
wangepata mimba na kuole-
wa utotoni na huenda baadhi 
wangepoteza maisha kutokana 
na kuzaa katika umri mdogo na 
wengine kuambukizwa VVU na 
Ukimwi.

Takwimu hizo ni kwa mujibu 
wa Shirika la ActionAid Tanza-
nia, zinazozungumzia  mradi wa 
ACCESS uliovihudumia baadhi 
ya vijiji vya mikoa ya Mtwara na 
Kigoma ambavyo havikuwa  na 
shule wala namna ya kuwasaidia 
waliofikia umri wa kwenda shule 
kupata elimu.

Mratibu wa Shirika la Action-
Aid, anayesimamia Wilaya za 
Tandahimba na Newala mkoani 
Mtwara, Dinno Celestine, aki-
zungumza wakati wa ziara za 
kutembelea miradi ya elimu 
inayosimamiwa na shirika hilo 

katika wilaya hizo anasema pro-
gram ya kujenga vituo vya kuji-
somea au shule za wananchi zi-
lizoitwa ‘ACCESS’ ulifanyika kati 
ya 2002 na 2010.

“Tatizo la ukosefu wa shule 
vijijini, umbali mrefu kati ya 
shule na makazi ya wanavijiji, 
wanyama wakali  vilikwamisha 
watoto wengi kusoma. Ikabidi 
kushirikiana na wananchi ku-
jenga vituo  Tandahimba na 
Newala,”anasema Celestine.

 KILICHOFANYIKA

Celestine akiwa Shule ya Msin-
gi Namedi wilayani Tandahimba, 
moja ya wanufaika wa mradi wa 
kuzisaidia jamii zisizokuwa na 
shule kupata elimu, anasema 
vilijengwa vituo vya kujisomea 
au shule za wananchi –ACCESS 
zilizosomesha watoto maskini.

ACCESS ni kifupi cha maneno 
‘Cost Effective Centres for Edu-
cation’ kwa mujibu wa maelezo 
yake ambao ni mradi wa kujenga 
vituo vya gharama nafuu vya ku-
tolea elimu ambavyo vilihusisha 
wananchi  na ActionAid.

Anasema katika mwaka 2005 
vilikuwapo  vituo vya ACCESS  
50 ambavyo vilikuwa vime-

sajili wanafunzi 5,268 na zaidi ya 
asilimia  51 walikuwa mabinti   na 
mwaka 2005 vituo  23 vilisajiliwa  
rasmi kuwa shule za msingi za 
serikali. Katika mkakati huo pia 
zilijengwa sekondari tatu.

 “Anafafanua kuwa ACCESS 
ni mfumo uliokuwa unasaidia 
kuwapa elimu lakini si elimu 
mbadala, lengo ni kuweka vituo 
vya kusomea kwenye maeneo 
yasiyo na shule kabisa ili watoto 
wasome,”anasema Celestine.

Anabainisha kuwa tofauti 
na utaratibu rasmi, watoto ha-
wakulazimika kuvaa sare, wala 
kuwa na darasa rasmi wala ban-
da wakati mwingine la nyasi, la-
kini ni  kituo cha kuwasomesha 
mambo muhimu kama kusoma, 
kuandika, kuhesabu kwa miaka 
minne na walielimika.

“Vituo vilikuwa ndani ya vijiji 
ili kuwafikia wanafamilia maski-
ni wenye umri kati ya miaka 7 
hadi 14. Tulitaka  wasome bila 
gharama. Mabinti waende shule. 
Iliwezekana na watu waliamini 
wasichana wako salama na wa-
nasoma kwenye kituo cha wa-
nanchi kilichoko kijijini kwenye 
makazi yao,”anasema Celestine.

SHULE WANUFAIKA

Miongoni mwa shule zilizo-
faidika ni Namedi iliyoko wilaya-
ni Tandahimba, Mwalimu Mkuu 
Joseph John, anasema mwanzo 
wa Namedi ni shule ya ACCESS 
iliyojengwa mwaka 2002 na Ac-
tion Aid na wanakijiji cha Na-
medi.

Anasema ilianza kama banda 
la nyasi na wanafunzi 40 wasi-
chana 17 na wanaume 23 na kwa 
kuiimarisha mwaka 2006 Ac-
tion Aid na wanavijiji walijenga 
madarasa mawili na ikasajiliwa 
rasmi kuwa katika mfumo wa 
shule za serikali na kuitwa Shule 
ya Msingi Namedi.

“Leo tuna wanafunzi 119 wa-
sichana 56 na waliobakia ni 
wanaume. Tunafanya vizuri na 
mwaka 2017, tumekuwa shule ya 
tano katika ya 126 za wilaya ya 
Tandahimba wakati mwaka 2018 
tumekuwa  wa saba kati ya shule 
126,” anasema Mwalimu John.

Anaeleza kuwa shule za msin-
gi zilikuwa chache na mbali na 
idadi kubwa ya watoto hawaku-
weza kutembea zaidi ya kilometa 
10 (kwenda na kurudi) kwa siku.

Munaida ni shule nyingine 
ambayo awali ilikuwa kituo 
cha ACCESS, Mwalimu Mkuu 
Muhibu Muba Bakari, anasema 
ilianza mwaka 2002, wakati huo 
hakukuwa na shule hata moja.

“ActionAid walijenga kituo 
au shule ya wananchi baadaye 
wakaongeza madarasa mawili 
wakaendelea kuongeza jingine.

Anasema kijiji cha Mnaida 
hakikuwa na shule. Wanyama 
wakali hasa chui, simba na fisi 
walikuwa wamezagaa kwenye 
pori jirani na kijiji hicho.

Anasema program ya ACCESS 
ilikuwa mkombozi kwani watoto 
wadogo hawakuweza kwenda 
shule za vijiji jirani mfano Mivan-
ga au Nambahu kusoma.

“Kuna umbali mrefu kuzifikia, 
hakukuwa na miundo mbinu 
, kulijaa mapori na wanyama 
wakali walitishia maisha.” Kwa 
mujibu wa Bakari na kwamba 
kwa ujumla maeneo mengi ya 
Tandahimba vijana wengi wali-
ozaliwa kuanzia 1980 hadi 2000 
wengi wanatatizwa na kusoma, 
kuandika na kuhesabu kutokana 
uhaba wa shule uliovikumba vi-
jiji vingi.

Anasema, kwa mfano kutoka 
kijiji cha Namedi hadi kufikia 
shule iliyoko kijiji jirani cha 
Mivanga mwanafunzi angetem-
bea kilometa takribani nane 
kwenda na kurudi.

  Shule nyingine za ACCESS 
ambazo sasa ni shule rasmi za 
msingi zinazotambuliwa na 
serikali  ni  Mbeya iliyoko katika 
kijiji cha Mbedede, nyingine ni 
Chilinde pamoja na Tumaini zote 
zilizoko Newala mkoni Mtwara.

Akizungumzia habari za AC-
CESS Mwalimu Sysnatus Mnali 
wa Shule ya Tumaini anasema 
hadi machi 2008 Kijiji cha Nan-
gudiane hakukuwa na shule na 
watoto wengi hawakusoma.

Kadhalika Mwalimu Ahmed 
Chilumba wa Shule ya Chilende 
iliyoko kijijini Chilinde huko 
Newala anaongeza kuwa hadi 
2010 kijiji hakikuwa na shule. 

Anafafanua kuuwa matatizo 
ya umbali mrefu hadi shuleni, 
maporini, wanyama wa kali yali-
kuwa kikwazo lakini Action Aid 

ilipojenga madarasa au vituo vya 
ACCCES ilisaidia kuboresha hali 
ya elimu katika vijiji ving.

MAFANIKIO

Shule zote za ACCESS zilirasi-
mishwa na serikali na kuingizwa 
katika mfumo rasmi wa  elimu 
wa taifa na kutambulika rasmi 
uwa shule za msingi na kuzien-
deleza kwa kujenga madarasa, 
kuleta walimu, kuongeza hudu-
ma zilizopungua mfano visima 
vya maji na vyoo, anasema Ce-
lestine mratibu wa shirika hilo 
Tandahimba na Newala.

Kujenga madarasa vijijini 
kusikokuwa na shule yoyote 
hapo awali.Baada ya miaka miwi-
li watoto wengi wa kaya masikini 
walimudu kusoma, kuandika na 
kuhesabu.

“ACCESS ilileta tofauti katika 
maisha ya wakazi wengi vijijini 
na maisha watoto yalibadilika 
wakapenda kusoma kwa vile 
shule ilifika nyumbani kwao na 
kuwapunguzia safari ndefu za 
kutembea na kuhofia kuumizwa 
na wanyama”.

“Hata  wasichana  walielimika 
na wengi kuepushwa na mimba 
za utotoni,” anakumbusha Mwal-
imu Sofia Mtangashari wa Na-
medi.

“Watoto wanaomaliza maso-
mo yao katika  vituo vya ACCESS 
waliendelea na kidato cha  kwan-
za hadi cha nne na wengi wame-
fanya vizuri,” anasema  Khamisi 
Cheusi mnufaika wa ACCESS 
aliyesoma Namedi mwaka 2004 
na kusoma hadi kidato cha nne 
katika Sekondari ya Ngongolo ili-
yoko wilayani Tandahimba.

CHANGAMOTO

Kwa mujibu wa walimu na 
wajumbe wa kamati za shule 
changamoto kubwa ni uhaba wa 
walimu mathalani zote kuanzia 
Mnaida, Tumaini, Mbeya na Chil-
ende hazina walimu.

Zote zina walimu wanne wan-
aohudumia wanafunzi takribani 
200 kuanzia darasa la kwanza 
hadi la saba.

Hali hiyo inaonyesha kuwa 
walimu wote wakiingia darasani 
wanafunzi wa madarasa manne 
watakuwa bado hawana wa ku-
wafundisha, anasema Mwalimu 
Gama wa Shule ya Mbeya.

Uchache au ukosefu wa vyum-
ba vya madarasa, vyoo, nyumba 
za walimu, ukosefu wa chakula 
shuleni ni mambo yanayolala-
mikiwa.

Kwa sababu wazazi na walezi 
wengi hawajasoma mwitikio wa 
elimu ni mdogo na mara nyingi 
kuna ubishi mkubwa katika ku-
changia elimu, mfano kughara-
mia chakula. Wanasema walimu 
Chilumba wa Shule ya Chilende 
na Mnali wa Tumaini.

MAPENDEKEZO

Viongozi hawa wanashauri 
watu wengi kuwekeza kusaidia 
elimu, wajenge madarasa, vyoo, 
visima vya maji.

Jukumu hili lihusishe watu bi-
nafsi, kampuni, viwanda , azaki 
ili kubadili hali ya elimu katika 
ukanda wa kusini, anasema 
Mwalimu Mnali.

“Watu wajitokeze ina maana 
kama si ActionAid kijiji na watu 
wasingekuwa na shule?” anahoji 
Mnali.   

Mwenyekiti wa Kamati ya Shule ya Chilende Omari Mpilipili, (kulia), Abeid Mussa  (katikati)  shuhuda aliyeshiriki 

kuanzisha shule hiyo chini ya program ya ACCESS na Muhibu Bendara (kushoto) mjumbe wa kamati ya shule hiyo, 

wakizungumza na wanahabari (hawapo pichani) . Nyuma ni majengo ya Shule ya Chilende, ambayo awali ilikwa 

kituo cha ACCESS.
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Na Theodatus Muchunguzi

S
ABABU mbalimbali zime-
bainishwa kuwa zin-
achangia kuongezeka kasi 
ya matukio ya ukatili wa 

kijinsia na kukwamisha mashtaka  
na kesi hizo mahakamani.

Mshikamano wa kijamii (mu-
hali) na rushwa ni miongoni mwa 
sababu zinazotajwa sana na wadau 
kuwa kikwazo cha kuchelewesha 
au kukwamisha mashauri hayo ku-
tomalizika mahakamani.

Pamoja na wadau mbalimbali 
kulalamikia muhali na aina nyingi 
za rushwa, utaiti uliofanyika hivi 
karibuni Zanzibar, umebainisha 
sababu nyingine nyingi zikiwamo 
na hizo.

Chama cha Wanahabari Wa-
nawake Tanzania (Tamwa) Zanzi-
bar kikitumia  waandishi wa habari 
wachanga ambao ni maraiki 
(young media fellows-YMF), wali-
fanya utaiti kwa kutathmini  hali 
ya ukatili wa kijinsia Zanzibar kati-
ka wilaya mbili Kaskazini ‘A’ (Ungu-
ja) na Wilaya ya Mkoani (Pemba).

 Lengo la utaiti huo lilikuwa ni 
kufanya ushawishi    kwa vyombo 
vya habari kudhihirisha mchango 
wake muhimu wa kutokomeza 
udhalilishaji wa kijinsia kupitia 
mkakati wa utetezi na kuingilia 
kati kwa ajili ya kuboresha yali-
yomo pamoja na kujielekeza  ka-
tika mambo kadhaa kuhusiana na 
udhalilishaji wa kijinsia pamoja 
na kuwahimiza wadau wengine 
serikalini  na asasi binafsi kushiriki 
kwa dhati katika utokomezaji wa 
ukatili wa kijinsia kupitia vyombo 
vya habari.

Mshauri wa masuala ya habari, 
Ali Sultan, aliwasilisha ripoti hiyo 
hivi karibuni mjini Zanzibar, anase-
ma    kesi za matukio mengi ya 
udhalilishaji kijinsia zinamalizikia 
ngazi ya familia au kuvurugwa kwa 
njia za rushwa kwa kushirikiana na 
polisi au mawakala wengine wa vy-
ombo vya kusimamia sheria.

Kwa mujibu wa Sultan, lengo 
la njama hizo ni kuzilainisha kesi 
hizo, hivyo kupunguza jitihada za 
wanaharakati    katika mapam-
bano.

Kwa mujibu wa ripori hiyo, 
matukio ya ubakaji yanayongoza 
katika  udhalilishaji wa kijinsia 
katika wilaya hizo za Mkoani na 
Kaskazini A, kwa asilimia 80 kati ya 
matukio yote yaliyoripotiwa katika 
Dawati la Jinsia  Polisi kwa mwaka 
2017/2018.

Ripoti hiyo pia inautaja ush-
irikina umekuwa matukio mapya 
yanayohusiana na    udhalilishaji 
wa kijinsia Zanzibar, huku Sultan 
akisema:

  “Katika baadhi ya matukio, 
utaiti umebainisha kuwa kuna 
uhusiano wa moja kwa moja kati 
ya wahusika na waganga wa jadi 
kupitia madai ambayo yanahitaji 
utaiti zaidi kwa ajili ya kupata tak-
wimu na uthibitisho wa suala hilo.”

Utaiti huo unapendekeza 
umuhimu wa kulishughulikia 
tatizo la udhalilishaji wa kijinsia 
Zanzibar kutokana na matukio 

hayo kuripotiwa zaidi katika mae-
neo yote ya visiwa vya Unguja na 
Pemba.

Utaiti huo ulienda sambamba 
na  Mpango wa Taifa wa Zanzibar 
wa kutokomeza vitendo vya udhal-
ilishaji wa Kijinsia    dhidi ya Wa-
nawake na Watoto    (NPA-VAWC), 
2017-2022, ambao  unataka uma-
kini katika kutokomeza vitendo 
hivyo.

Kwa mwaka 2018, jumla ya 
matukio 942 ya udhalilishaji wa 
kijinsia  yaliripotiwa  katika Da-
wati la Jinsia Polisi Police na Dawati 
la Watoto Zanzibar, jambo ambalo 
ni kupungua kwa kiasi kikubwa ku-
toka matukio 1,041 yaliyoripotiwa 
mwaka 2017.

Baadhi ya wadau waliochangia 
ripoti hiyo, walibainisha sababu 
zingine ambazo zinachelewesha 
au kukwamisha    kesi hizo  ma-
hakamani.

Inaelezwa kwamba,    kitendo 
cha baadhi ya watuhumiwa kesi 
za udhalilishaji kudanganya kuhu-
su    umri ili waonekane kuwa 
wapo chini ya umri wa miaka 18, ni 
moja ya vikwazo kwa kesi za udhal-
ilishaji wa kijinsia.

Hiyo ni kauli ya  Hakimu wa Ma-
hakama ya Mkoa wa Kaskazini Un-
guja, Makame Mshamba, ambaye 
anaeleza kuwa baadhi ya watuhu-
miwa wa kesi hizo wamekuwa 
wakighushi vyeti vya kuzaliwa 
na kudanganya umri kuwa hawa-
jaikia miaka 18, umri ili wasiweze 
kutiwa hatiani.

Kwa mujibu wa sheria ya Zanzi-
bar, umri wa kushtakiwa na kuhu-

kumiwa kwenda jela ni kuanzia 
miaka 18, ambao ni umri wa mtu 
mzima.

Aliyasema hayo katika kikao cha 
kujadili taarifa ya utaiti wa Tamwa 
kuhusu udhalilishaji wa kijinsia 
ulioandaliwa na chama hicho na 
kuwashirikisha wadau mbalimbali.

Hakimu huyo anasema    kwa 
mujibu wa sheria ya mtoto ya Zan-
zibar ya mwaka 2011, mtoto chini 
ya umri wa miaka 18 anakinzana 
na sheria, hivyo hapewi adhabu 
ya kifungo, badala yake hupelekwa 
katika kituo cha kurekebisha tabia 
(TAI).

Mshamba anasema kuwa 
watuhumiwa wa kesi za ud-
halilishaji wenye umri wa 
miaka 19 hadi 25 hutumia 
mwanya huo kwa kughushi 
vyeti vya kuzaliwa ili waone-
kane kuwa bado ni watoto.

  Aidha, anasema 
kuwa   kitendo cha baadhi 
ya madaktari kukataa kutoa 
ushahidi mahakamani ni 
moja ya vikwazo kwa kesi 
za udhalilishaji wa kijinsia 
kushindwa kusikilizwa kwa 
wakati.

Mshamba anasema 
madaktari wamekuwa 
wakisumbua, kutokana na 
kukataa kuika mahakam-
ani wanapoitwa kwa ajili 
ya  kutoa ushahidi kwa mtu 
alieathirika kwa matukio 
ya udhalilishaji wa kijinsia 
kususan kubakwa au kula-
witiwa.

 Kwa mujibu wa Msham-

ba, hilo ni kosa kwa mtu anapoit-
wa mahakamani na kukataa wito 
ule, hivyo inachukuliwa ni sawa na 
kukwamisha juhudi za mahakama 
katika utekelezaji wa majukumu 
yake.

“Madaktari wanatusumbuwa 
sana katika uendeshaji wa kesi zetu 
kwa sababu wao wamefanya kazi 
ya uchunguzi kwa muathirika…wa-
naitwa waje wathibitishe kazi yao, 
lakini hawataki,” anasema.

Alisema zipo baadhi ya kesi 
zimekwama kwa sababu ya 
kushindwa kupatikana ushahidi 

kutoka kwa madaktari wali-
ofanya kazi ya kupima mtu 

aliyedhalilishwa.
Kwa upande wake, Oi-

sa kutoka Oisi ya Mku-
rugenzi wa Mashtaka 
(DPP) Zanzibar, Rashida 
Ahmed, anaitetea oisi 
yake dhidi ya lawama 
nyingi kuwa inachangia 
kukwamisha mashauri 
ya ukatili wa kijinsia.

Anasema baadhi ya 
kesi zinazopelekwa  ku-
toka katika Jeshi la Polisi 
uchunguzi wake kwa 
kiasi kikubwa unakuwa 
haujakamilika, hivyo 
kuacha maswali mengi 
ya msingi yanayotakiwa 
kufanyiwa kazi.

“Tunapoletewa kesi 
za ukatili wa kijinsia 
kutoka Polisi baada ya 
kukamilika kwa uchun-
guzi wake… kwa kiasi ki-
kubwa huwa hazijakami-

lika na ndiyo maana tunazifuatilia 
zaidi kwa kutaka kujua mambo ya 
ziada,” anasema Rashida.

Rashida anaongeza kuwa    ipo 
haja ya kuihusisha oisi ya DPP ka-
tika kushughulikia kesi hizo kwa 
kuwa ndio mwavuli katika ufuatil-
iaji wa kesi, kuzipeleleza na kuz-
ipeleka mahakamani. Meneja wa 
Sera na Utetezi Tamwa-Zanzibar, 
Hawra Shamte, anataja sababu 
kadhaa zinazokwamisha kesi ma-
hakamani, akisema rushwa ya 
muhari ni kikwazo kwa kuwa in-
awafanya wanajamii kutokuwataja 
wahusika wa matukio ya ukatili 
kwa kuwa ni ndugu au jamaa zao, 
hivyo kuamua kuzimaliza kifa-
milia.

Anafafanua kuwa hali hiyo ina-
sababisha kuongezeka kwa ndoa 
za mkeka (wahusika kufungishwa 
ndoa za lazima na viongozi wa 
dini). “Mfano, mara nyingi wanao-
fanyiwa vitendo hivyo, wanakuwa 
wagumu kesi kutoa ushirikiano ili 
kesi zao kushughulikiwa kisheria 
kwa kusema huyu ni mpenzi wan-
gu, siwezi kumuacha,” anasema.

Anaongeza kuwa mamlaka husi-
ka za Polisi, Mahakama na Oisi 
ya DPP hazifanyi kazi kama timu 
moja, hivyo mara nyingi kuone-
kana kama zinagongana.

Kwa mujibu wa taarifa fupi ya 
uchunguzi wa vitendo vya uka-
tili na udhalilishaji wa kijinsia 
iliyofanywa na Tamwa imebaini 
kwamba matukio hayo yamekuwa 
yakiongezeka ikiwamo ubakaji na 
ulawiti kwa watoto wa kiume na 
wanawake.

za ukatili wa kijinsia kortini z’bar

sababu  zinazokwamisha kesi

 “Katika 
baadhi ya 
matukio, 
utafiti ume-
bainisha 
kuwa kuna 
uhusiano 
wa moja 
kwa moja 
kati ya wa-
husika na 
waganga 
wa jadi ku-
pitia madai 
ambayo 
yanahitaji 
utafiti zaidi 
kwa ajili 
ya kupata 
takwimu na 
uthibitisho 
wa suala 
hilo.”

 Wananchi wa shehia ya Utaani  iliyoko  Wete Pemba, wakiangalia igizo la kikundi cha Thesode kilichopo Chonga Wilaya ya Chake Chake wakati wa 

mkutano wa kutoa elimu ya udhalilishaji iliyoandaliwa na Wizara ya Kazi, Uwezeshaji, Wazee, Wanawake na Watoto Pemba. PICHA:  MWANDISHI 

PEMBA.



Watoto kufa, wamama kubakwa
ni adha ya uhaba wa maji Kisesa
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Na Elizabeth Faustine, MWANZA

W
ANANCHI wa kata ya Kis-
esa na Bujora zilizoko ka-
tika wilaya ya Magu mkoani 
Mwanza, wanasimulizi ny-

ingi za uhaba wa maji lakini kubwa wana-
cholalamikia ni vifo vya watoto vinavyo-
letwa na adha hiyo.

Japo hawana takwimu lakini wanase-
ma ni mambo yanayotokea. Kuna watoto 
wanaofariki dunia kwa vile mama zao 
wameamka usiku wa manane na ku-
waacha vitandani kwenda kusotea maji 
kata za jirani.

Ushuhuda huo anautoa Evaristina Ma-
hela anapozungumza na Nipashe kuhusu 
kero hiyo, akilalamikia vifo vya watoto, 
anasema:

“Wakati mwingine mama anapoamka 
usiku kwenda kutafuta maji huku aki-
waacha watoto na kibatari chumbani 
wengine huamka na kuanza kucheza 
matokeo yake mafuta na moto hukamata 
chandarua, godoro na mashuka na ny-
umba kulipuka.”

“Mama anaamka usiku wa manane 
kusotea maji akirudi mali, nyumba na  
watoto wameungua. Hatimaye ni kilio na  
maafa lakini  naye hayuko salama , njiani 
nako anabakwa, Kwa kweli hili naomba 
mliangalie, mabomba yameota kutu”, 
anasema Mahela huku akilia.

Anasema wanatamani siku moja shida 
ya kusaka  maji maporini tena kwa kilo-
meta saba wanazotembea kwa zaidi ya 
saa sita ingeuke kuwa ndoto.

Kinamama hao wengi huanza safari 
usiku wa manane kuziendea kata za jirani 
za Nyanguge na Bukandwe zenye nafuu 
kiduchu.

Wakizungumza na Nipashe wananchi 
hao wanaeleza namna wanavyokabiliana 
na changamoto kadha wa kadha katika  
safari kutafuta maji, mfano Tereza An-
drew anayesema, Kisesa maji yanatoka 
mara moja  kwa mwezi na ndoo wanai-
nunua kwa Sh. 500 hadi 1,000.

‘Mara ya mwisho kuona maji yakitoka 
katika bomba langu ilikuwa mwezi  Mei 
hivyo mpaka sasa ninachoona ni kutu.” 
Anasema.

“Malalamiko yetu makubwa ni maji, 
tunaamka usiku wa manane, kina mama 
tulisomesha watoto kwa bustani za 
mboga, lakini leo hawaendi shule ha-
tuna maji ya kilimo. Lakini pia wanakosa 
mahitaji hatuwezi kulima chochote tu-
nahangaikia ndoo mbili za kunywa na 
kupikia”anasema Tereza.

Sara Masalu anaunga mkono akisema 
suala la maji kwao imekuwa kero kwani 
wanalazimika kuamka kuanzia  saa 8:00 
usiku na wakati mwingine wanayakosa.

“Ninaamka saa 8:00 usiku kwenda 
kutafuta maji, huku mtaani ndoo tunauz-
iwa Sh. 1,000, kule tunanunua Sh 500. 
Nashangaa sisi watumiaji wa nyumbani  
tunayakosa lakini wauzaji mitaani wa-
nayapata, Labda niwaulize mamlaka ya 
maji , huko ziwani nako wanayanunua,” 
anahoji Sara anayeishi  Kisesa.

MAJIRANI WAKERWA 
Baadhi ya wananchi wa kata ya Bu-

kandwe mahali ambapo wakazi wa Kis-
esa na Bujora wanachukulia maji wa-
meeleza kero wanazopata kutokana na 
mwingiliano na foleni ya maji kisimani.

Rhode Rayson, anasema maji yaliyopo 
kwenye kisima wanapochota hayawa-
toshi wenyeji lakini wanapokuja hao wa 
mbali foleni inazidi kuwa ndefu na hu-
tumia muda mwingi kwenye maji.

Diwani wa kata ya Bukandwe Michael 
Minzi anasema alichimba kisima cha maji 
chenye uwezo kutoa lita 4,500 kwa saa 
kwa ajili ya kuwahudumia wananchi wa 
kata yake hivyo wanapoongezeka maji-
rani uhaba unazidi kuwa mkubwa.

Minzi anasema kauli ya kizuri kula na 
jirani inawaponza, hiyo shida ya maji 
inakuzwa na ushirikiano na majirani wa 
Kisesa na Bujora.

 VIPI MWAUWASA?
Chombo chenye jukumu la kuwapa 

maji wakazi wa Bujora na Kisesa, ni Mam-
laka ya Majisai na Usai wa Mazingira ji-
jiji Mwanza (Mwauwasa), na Mkurugenzi 
wake Antony Sanga, akizungumza katika 
mkutano baina ya mamlaka hiyo na wana-
habari mkoani Mwanza anasema tatizo ni 
gharama za uendeshaji.

Anapohojiwa katika mkutano ulioan-
daliwa na Klabu ya Waandishi wa Habari 
Mwanza, (MPC) anasema kinachokwami-
sha maji kuwaikia watumiaji ni gharama 
kubwa za uaendeshaji.

Anaeleza kuwa kuna baadhi ya maeneo 
yamekuwa na changamoto ya upatikanaji 
wa huduma ya maji, na wamekusudia 
kuboresha kwa kujenga miradi mipya 
yenye kuongeza mtandao wa usambazaji 
na kuyaikia maeneo hayo.

Anasema mamlaka hiyo inajiendesha 
kwa kutumia vyanzo vya ndani vya ma-
pato.

“Hatubadilishi bei ya maji kwa ajili ya 
maslahi ya watumishi, tumelenga kubore-
sha huduma na miundombinu ya maji 
pamoja na kutatua changamoto za upati-
kanaji wa maji kwenye maeneo mengi hu-
susani yale ya milimani na pembezoni,” 
anasema  Sanga.

 Anaeleza kuwa mara ya mwisho Mam-

laka ya Udhibithi wa Nishati na Maji (EWU-
RA) iliidhinisha mabadiliko ya bei za maji 
kwa  Mwauwasa takribani miaka minne 
iliyopita na kwa kipindi chote wameende-
lea kutumia bei zile zile licha ya kuwapo 
mabadiliko ya gharama za uendeshaji.

“Yote haya hufanya gharama kuwa kub-
wa zaidi hali iliyosababisha mamlaka yetu 
kushindwa kutekeleza mipango yake ya 
kuwaikishia huduma ya maji kikamilifu.” 
Anasema Sanga.

Anataja baadhi ya  viunga vinavyohu-
dumiwa kuwa ni  Kisesa, Bujora, Buhong-
wa, Kiseke na , Nyasaka Islamic, Nyasaka 
Riverside na Ibanda.

Anasema, Mwauwasa ndiyo inay-
owajibika kufanya matengenezo na ukara-
bati wa mabomba yale ya mamlaka hiyo 
pamoja na ya wateja yanayosababisha 
mivujo ya maji kabla ya mita ili kudhibithi 
upotevu wa maji bila kutozwa gharama.

‘MAJII’ KUWA SALAMU
Kwa namna ya kipekee wananchi wal-

itoa kilio chao kwa Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Maji Profesa Kitila Mkumbo, kwa 
kujibu salamu alizowapa kwa kuitikia 
majii.

Hayo yalitokea alipokuwa katika mku-
tano wa hadhara uliofanyika katika uwan-
ja wa Mkapa Kisesa jijini Mwanza hivi kar-
ibuni na hiki ndicho kilichojiri.

Profesa Kitila :”Raiki yangu mheshim-
iwa Kiswaga, mheshimiwa Mkuu wa 
Wilaya , waheshimiwa viongozi wote wa 
Magu, mabibi na mabwana habari za jioni.

“Majii” Ndivyo wananchi wakaitikia kwa 
sauti kubwa na Kitila akaendelea kusema  
Kisesa oyee akajibiwa ‘majii’.

Baada ya kusikia kilio hicho alitumia 
hadhara hiyo kueleza mikakati ya seri-
kali kunusuru hali hiyo ikiwamo kujenga 
miradi mitatu ya Sh, bilioni 16 katika miji 
mitatu kwa wilaya ya Magu, Misungwi, na 
Lamadi.

Aliwaambia kuwa katika taratibu za ki-
uongozi si jambo la kawaida Katibu Mkuu 

wa Wizara kuika katika mkutano wa 
hadhara lakini kwa sababu maji ni jambo 
nyeti , Katibu Mkuu wa CCM alipotembe-
lea Magu aliagiza mbele ya hadhara na 
vyombo vya habari aike hapo mara moja 
kutatua tatizo hilo.

Aliahidi  hatua kuchukuliwa ili kutatua 
changamoto ya maji Kisesa ni kuongeza 
mtandao wa maji utakaoendana na mahi-
taji ya sasa na miaka ijayo.

Profesa Kitila anakiri kuwa kero ya maji 
katika kata ya Kisesa na nyingine jirani ya 
Wilaya ya Magu ni kubwa na ndiyo maana 
serikali inatekeleza miradi mitatu ya Sh. 
bilioni 16 kwa Wilaya ya Magu, Misungwi 
na Lamadi

“Nyamohongolo nimepita nimeona 
wameanza kutandaza mabomba, hivyo 
nawaagiza Mwauwasa kuhakikisha mradi 
huu unakamilika kwa siku 90 kuanzia 
Agosti 15 hadi Novemba 15 mwaka huu, 
ili wananchi wa Kisesa na Bujora waweze 
kupata maji lakini pia wanawake waondo-
kane na adha walizokuwa wanazipata,” 
anasema Prof Mkumbo.

  “Ni kweli mnahitaji matangi kwa ajili 
ya kutunzia na kuteremsha maji hivyo pia 
nimeagiza mradi wa ujenzi  tangi kubwa 
uanze na  ukamilike ndani ya miezi sita, 
hivyo miradi yote ikikamilika wananchi 
wanatakiwa kuuziwa maji kwa Sh. 50 kwa 
ndoo, tukirudi hapa mwezi Novemba na 
Desemba wapige ngoma za kutushukuru”, 
anasema Profesa Mkumbo.

Aidha, anasema, suluhisho la kudumu 
la kumaliza changamoto ya maji ni mra-
di ambao unaogharamiwa na Benki ya 
Maendeleo ya Ulaya  na Ufaransa  kwa 
Sh  bilioni 70 na utatekelezwa katika 
maeneo manne ya jijini hapa ikiwemo 
Kisesa,Usagara, Buswelu na Buhongwa.

Sera ya maji ya mwaka 2012 inaeleza 
mtu yeyote kupata huduma ya maji ndani 
ya mita 400 anazoishi, kadhalika CCM 
imetangaza ndani ya ilani yake jukumu la 
‘kumtua mama ndoo kichwani’ ikiwa na 
maana kumfanya huru asisotee maji.

Teresa Andrew, mkazi wa Kisesa (aliyeshika kipaza sauti), akieleza changamoto wanazokabiliana nazo kutokana na ukosefu wa maji ka-

tika kata za Kisesa na Bujora, kwenye mkutano wa hadhara uliohudhuriwa na Katibu Mkuu wa Wizara ya Maji, Profesa Mkumbo. (hayupo 

pichani): PICHA: ELIZABETH FAUSTINE.
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KAMPALA, Uganda

MAOFISA wa afya nchini Uganda 
wametangaza kifo cha binti mwenye 
miaka 9 kutoka Congo aliyethibit-
ishwa kuwa na virusi vya ebola, ali-
yefariki Alhamisi wiki hii akipokea 
matibabu.

Walieleza kwamba alifariki wakati 
mazungumzo yakiendelea kuhusu 
kumrudisha Congo kwa matibabu 
zaidi. Mama wa msichana huyo ali-
yewasili na binti yake Uganda kupitia 
mpaka wa nchi hiyo na Congo wa 
Mponde - ametengwa na atarudisha 

Aliyejifungulia jela atinga mahakamani

Japan yaonya 
kuitwisha Afrika 
madeni kiholela

Wakimbizi Burundi
wakimbilia Congo

TOKYO, Japan

WAZIRI Mkuu wa Japan, Shinzo Abe, 
ameonya dhidi ya kuzibebesha madeni 
makubwa nchi za Afrika, katika hali am-
bayo inaonekana kuwa kidole kinaeleke-
zwa kwa China.

Waziri Mkuu wa Japan ameonya 
kwamba wawekezaji katika bara la Afrika 
hawanabudi kutahadhari kuzibebesha 
mzigo mkubwa wa madeni nchi za bara 
hilo.

Onyo hilo la Waziri Mkuu Shinzo 
Abe, limeonekana kuielekea zaidi China 
ambayo sera yake ya ujenzi wa miun-
dombinu ya reli na barabara imekuwa 
ikikosolewa kwamba inaziangamiza 
nchi masikini kwa kuzibebesha madeni 
makubwa.

 Akizungumza na waandishi habari 
baada ya kumalizika mkutano wenye 
dhamira ya kuendeleza ustawi wa Bara la 
Afrika nje ya mji wa Tokyo, Abe, ali-
sisitiza kwamba nchi za kundi la mataifa 
yenye uchumi kubwa za G20 ikiwamo 
China zimejitolea katika mpango wa 
kuyadhibiti madeni na kwa hivyo ili kuzi-
saidia nchi za Afrika suala la mzigo wa 
madeni hayo linapaswa kuzingatiwa na 
kudhibitiwa yasipite kiwango. DW

BUJUMBURA, Burundi

KATIKA  siku za hivi karibuni, inaelezwa 
kuwa kambi za muda za wakimbizi katika 
maeneo ya Sange na Kavimvira, mashariki 
mwa Congo  zimeendelea kupokea wakim-
bizi kutoka Burundi.

Zaidi ya watu 100 wanaripotiwa kuvuka 
mpaka kwa siku na kuorodheshwa katika 
kambi hizo. Hali hiyo ilianza wiki mbili zi-
lizopita, kwa mujibu wa Gazeti la Burundi 
la Iwacu. Wakati wanaendelea kusubiri 
msaada, wakimbizi hao wanaishi katika 
mazingira mabaya, baadhi wanaonekana 
mitaani wakiomba omba wasamaria 
wema.

Katika kambi ya muda ya wakimbizi 
ya Sange, iliyoko kilomita 15 kutoka Mto 
Rusizi, kwenye mpaka wa Burundi na 
DRC, watu wengi wamekuwa wakitoroka 
makazi yao upande wa wilaya ya Buganda 
katika Mkoa wa Cibitoke, magharibi mwa 
Burundi, wakijielekeza katika kambi hiyo, 
inayopatikana katika Jimbo la Uvira. FRI

Msichana 
huyo 
alitengwa 
na kuham-
ishwa katika 
kituo cha 
kuwashu-
ghulikia 
wagonjwa 
wa ebola.

DENVER, Marekani

MJAMZITO aliyejifungulia kwenye gereza 
huko Denver, Colorado nchini Marekani 
amemshitaki mkuu wa polisi wa mji huo 
baada ya kujifungua mwenyewe jela bila 
msaada wa wahudumu wa afya.

Diana Sanchez, anadai kuwa alilazi-
mishwa kujifungua mtoto wake mwaka 
jana katika benchi lililokuwa na ubaridi 
ambalo lilikuwa karibu na choo ndani ya 
jela hilo.

Mwanamke huyo alidai kuwa wahudu-
mu wa gereza hilo walijua kuwa alikuwa 
anakaribia kujifungua lakini hawakum-
tilia maanani.

Mkuu wa Idara ya Polisi ya Denver ali-
iambia BBC kuwa inafanya uchunguzi ili 
kubaini wafanyakazi waliokuwapo zamu 
siku hiyo na sababu ya kushindwa kutimi-
za wajibu wao. Sanchez mwenye umri wa 
miaka 26 alihukumiwa kwa kosa la wizi 
wa kitambulisho na mwanamke huyo 
alikuwa ameandikiwa siku ya kurudi ku-
jifungua kuwa Julai 4, 2018.

Na muda ulipowadia , Sanchez alitoa 
taarifa kwa ofisa wa afya kuhusu miadi 
yake ya hospitali wakati huo alikuwa na 
mimba ya zaidi ya miezi nane.

Mlalamikaji huyo alisema kwamba 
Julai 31, aliripoti kueleza tena juu ya hali 
yake na muda wa kujifungua kukaribia.

Aliombz kuzungumza na muuguzi  
pamoja na mlinzi wa zamu, zaidi ya mara 
nane asubuhi, “nilikwenda kutoa taarifa 
kuwa uchungu umeanza na hakuna ali-
yejali”.

Kesi hiyo inayodai kuwa mfungwa aliji-

nchini kwake kwa uchunguzi zaidi.
Mama na mwana huyo wanaripoti-

wa kuwa waliingia Uganda walikofika 
kutafuta matibabu.

Wizara ya Afya Uganda ilithibitisha 
kisa hicho kipya cha ugonjwa wa ebola 
katika mji wa magharibi wa Kasese.

Msichana huyo alipatikana akiwa na 
homa wakati wa ukaguzi wa ebola kwe-
nye Mpaka wa Mpondwe.

Sampuli ya damu iliyotumwa ku-
fanyiwa ukaguzi juzi ilithibitisha 
kwamba anaugua maradhi hayo.

Dalili za awali huenda ni pamoja na 
homa ya ghafla, kudhoofika haraka, 

maumivu ya misuli na kuumwa na koo.
Kiwango kinapozidi mtu anaweza 

kuanza kutapika, kuharisha na mara 
nyingine  kuvuja damu ndani na nje ya 
mwili.

Msichana huyo alitengwa na kuham-
ishwa katika kituo cha kuwashughu-
likia wagonjwa wa ebola.

Uganda imeidhinisha na kuende-
leza kwa ufanisi vituo vya ukaguzi 
katika mpaka wake na Jamhuri ya Kid-
meokrasi ya Congo katika jitihada ya 
kuuzuia mlipuko uliosababisha vifo 
vya karibu watu 2,000 katika mwaka 
uliopita. Mnamo Juni mwaka huu ku-

liripotiwa vifo vya watu wawili.
Mwanamume raia wa Uganda na 

mkewe wa Congo waliwapoteza wa-
toto wawili wa kiume baada ya ku-
rudi kutoka safari katika Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo walikokwenda 
kuwaona jamaa zao.

Ebola ni ugonjwa unaoambukizwa 
na virusi ambapo mwenye maam-
bukizi hupata dalili za homa, uchovu, 
maumivu ya viungo na koo.

Pia kutapika, kuharisha na kutoka 
damu sehemu zenye matundu nje na 
ndani. Huambukizwa kwa njia ya ku-
gusana, majimaji za mwili. BBC

fungua mwenyewe katika gereza kwa saa 
tano bila msaada wowote .

Alidai kuwa baadae nesi alikuja kumpi-
ma baada ya chupa kupasuka na kumpa-
tia pedi tu, hakufanya jambo lolote jingine 
na hata kuita gari ya  dharura .

“Siku ya kujifungua ilipaswa kuwa  
yenye furaha zaidi lakini ilibakia kuwa 
siku yenye hofu, maumivu na udhalil-
ishaji uliopelekea kupata kiwewe cha 
mimba”.

Msemaji wa kituo hicho cha polisi ali-
iambia BBC kuwa gereza lao lina huduma 
zote za afya na wanafanya kazi kitaaluma 
, kuna vifaa vyote vya huduma ya afya ka-

tika jela hiyo.
“Tunaelewa hali wanayopitia wajawa-

zito wote walioko jela pamoja na Sanchez 
mwenyewe, ndiyo maana tuna kitengo 
maalum cha afya ambacho kinafanya kazi 
kwa weledi,” alisema mhudumu huyo.

Lakini, kuhakikisha kuwa tukio kama 
hilo halijirudii, mkuu wa kitengo ame-
badilisha utaratibu kuwa mtu yeyote 
mwenye ujauzito gerezani akifikia muda 
wa kujifungua, atapelekwa hospitali 
badala ya kuhudumiwa hapo.

Madai hayo yamepelekea maofisa wali-
opelekea uzembe huo kutoka mwanzo 
kuwajibishwa. VOA

Diana Sanchez, akiwa kitandani peke yake muda mfupi kabla ya kujifun-
gua kwenye gereza la Colorado bila msaada, Agosti mwaka jana. PICHA: 

MTANDAO. 
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kumbuka hadithi za baadhi ya watu 
mitaani kuwa watu waliohokumiwa 
kunyongwa, kabla ya kuuawa, maisha 
huishi maisha kama wafalme. Wanakula 
vizuri na hawafanyishwi kazi ngumu. 

“Ina maana huu msosi mzuri ndiyo 
wamenipa kusudi baadaye waniue?” 
Kichwa chake kilizidi kumuuma kwa ku-
jiuliza maswali yasiyojibika.

**************************************
Ilikuwa kama anaangalia sinema isi-

yoeleweka. Sinema yenye sehemu za 
kutisha, kuhuzinisha, kushangaza na 
zingine zikiwa za kutia matumaini.

Sehemu ya chakula kidogo ilimtia 
matumaini. Lakini hii ya sasa ilim-
shangaza. Ni baada ya yule kijana aliyem-
toa selo na kumpeleka kwenye chumba 
cha chakula, kurejea tena kumchukua 
na kupeleka ndani kabisa ya jumba lile 
kubwa jekundu.

Alikuwa kwenye ukumbi mkubwa 
sana. Ulikuwa umenakshiwa vizuri kwa 
mapambo mbalimbali, kiasi cha akili ya 
harakaharaka kufikiria kuwa ukubwa 
wa ukumbi na mapambo yake huyaona 
kwenye picha na sinema za majumba ya 
wafalme, au kanisani.

Juu kulikuwa na mapambo yali-
yomeremeta yakininginia, sambamba 
na taa kubwa lilizokuwa zimewashwa 
na kung’aa kama mwezi na nyota angali. 
Feni za pangaboi zaidi ya tano nazo zili-
kuwa zinaning’inia kutoka juu, lakini pia 
zikifanya kazi ambayo ilitakiwa izifanye 
zikiwa hapo.

Ilionekana kana kwamba kuna kikao 
hivi kimeandaliwa, kutokana na jinsi viti 
vilivyopangwa.

Alipelekwa kukaa kwenye kiti kimoja, 
ambacho mita 30 hivi mkabala kulikuwa 
na kiti kimoja kikubwa ambacho ni kama 
vile ambavyo hukaliwa na wafalme. 
Kilinakshiwa mapambo na vito, kiasi cha 

kuonekana mtu atakayekuja kukaa hapo 
ni zaidi ya mgeni wa heshima.

Mbele ya kiti hicho cha enzi kulikuwa 
na meza kubwa iliyokuwa imetandikwa 
kitambaa kikubwa cha rangi ya bluu 
na nakshi nyingine pembeni kama vile 
maua ya rangi mbalimbali, kiasi cha ku-
pendezesha mandhari ya hapo.

Baada ya kuamriwa kukaa kwenye kiti 
hicho, kijana yule aliondoka na kwenda 
kwenye moja kati ya milango mingi ya 
nyumba hiyo, akatoweka.

Kadili alibaki peke yake akishangaa 
uzuri wa mandhari ya ukumbi huo, 
pamoja na jumba hilo jekundu.

Alikiri moyoni kubwa yoyote ata-
kayekuwa anamiliki jumba hilo atakuwa 
mmoja wa matajiri wakubwa nchini.

Mpaka wakati huo hakujua kusudio 
zima la watu wale. Ila alichogundua ni 
kwamba chanzo cha kuletwa pale kili-
kuwa ni mrembo Edina.

Ghalfa mlango mmoja ukafungiliwa. 
Walioingia ndani walikuwa ni mabausa 
watatu. Wawili kati yao ni wale waliok-
wenda kumchukua nyumbani kwake. 
Mmoja ni yule aliyekuwa akimpa ad-
habu na hata kumpiga na mkanda wa 
suruali mle selo.

Kama vile haitoshi, waliingia watu 
wengi watano, ambao Kadili hakuwahi 
kuwaona, wawili wakiwa ni wasichana.

Dakika 10 baadaye ukumbi ulikuwa 
na kiasi cha watu wapatao 15 hivi ambao 
wote wanaonekana wanaishi mle mle 
ndani au kufanya kazi.

Ilipita tena kama dakika tano hivi, 
sauti kali kama ya king’ora ikasikika. 
Wote wakasimama kasoro Kadili. Ni kwa 
sababu hakuelewa chochote kinachoen-
delea.

Aliyeingia ni mwanamke mwenye 
umri unaokadiriwa miaka 45 hivi. Aliku-
wa amevaa kama malkia halisi. Alitem-

Na Adam Fungamwango

“
Unajua wewe mbishi sana.” 
Ilikuwa ni kauli ya kwanza 
aliyoisikia kwa mtu mwingine 
aliyeingia kwenye selo hiyo 

kwa ajili ya kumtoa ndani, lakini 
haijulikani anapopelekwa.

Hakuwa yule baunsa aliyekuwa 
akimuuliza maswali na kupiga kwa 
mkanda wa suruali. Na wala si yule 
jamaa kibonge aliyemtembeza 
kwenye bustani na makaburi ndani 
ya jumba lile.

Kwanza huyu alikuwa kijana zai-
di kuliko wenzake. Lakini hakuwa 
na mwili mkubwa. Kadili alifua-
tana na kijana yule mpaka kwenye 
chumba kimoja ambacho ni kama 
stoo vile. Hata hivyo kulikuwa na 
viti viwili vya chuma.

“Kaa hapa, nakuja.” Ilikuwa ni 
kauli ya kijana yule aliyeonekana 
pia ni mpole na hakumchukulia 
Kadili kama mhalifu.

Dakika tano zilipita,  aliingia msi-
chana mmoja mwembamba mrefu 
aliyebeba sinia lililokuwa na chaku-
la. Hakikuwa kingi sana, lakini ki-
linukia kiasi cha kumfanya mate 
kumvuja Kadili, ukichukulia kuwa 
alikuwa na njaa kwa muda mrefu.

Chakula kiliwekwa kwenye kiti 
kingine. Hakuongea kitu chochote 
zaidi ya macho yake kumtazama 
sana Kadili na yalikuwa yakiongea 
kuwa ‘hiki ni chakula chako’.

Ulikuwa ni wali na nyama ili-
yopikwa vizuri. Pembeni kulikuwa 
na mboga za majani, matunda, 
maziwa na maji ya kunywa.

Kadili alianza kula kwa pupa 
kutokana na njaa aliyokuwa nayo 
bila hata kumuangalia msichana 
yule aliyekuwa akiondoka huku 
akimtazama Kadili kwa makini na 
mshangao.

Ndipo alipogundua kuwa haku-
wa amekula tangu jana yake mcha-
na. Muda huo ilikuwa ni jioni majira 
ya saa 10 hivi kwa jinsi alivyoliona 
jua alipotolewa selo na kijana yule.

Kitu pekee alichokumbuka ni 
kwamba wakati anachukuliwa 
nyumbani alikuwa anakula ugali 
na hata hivyo aliondoka akiwa na 
bado hajamaliza.

Alilazwa selo hadi asubuhi na 
tayari ilikuwa imefika jioni. Chaku-
la hakikuchua raundi kikawa kime-
kwisha. Licha ya kwamba alikula 
kwa pupa kutokana na njaa, lakini 
pia ni kitamu kilichopikwa na ku-
ungwa na mtu anayeijua vema kazi 
yake.

Shibe ilianza kumfanya aanze 
kuwaza.  Alishangaa kuona pamoja 
na mateso makali na vitisho vya 
kuuawa, lakini watu hawa wamem-
letea chakula cha kifalme. Chakula 
ambaye hata yeye mwenyewe ha-
kumbuki aliwahi kula wapi mara ya 
mwisho.

“Nia yao ni nini?” Alijiuliza. Ali-

Alivaa gauni 
mmoja fupi 
kiasi cha 
kuonyesha 
mapaja yake 
laini wazi. 
Alikuwa 
ameshikwa 
mkono na 
mmoja wa 
mabaunsa 
ambaye ali-
yeonekana 
kumtoa 
huko 
alikokuwa.

WASWAHILI wana msemo wao unaosema kuwa ufukara ni jereha la ulimwengu. Wakiwa 
na maana, mtu fukara mara nyingi hukutana na mitihani mikubwa duniani, ambayo mingi 
husababishwa na baadhi ya binadamu wengine wenye vipato kwa kuwaona hawana tha-
mani na hawahitajiki kuwa na kitu chochote cha thamani.

Kijana anayetoka kwenye familia duni Kadili, anatokea kupendwa na msichana mrembo 
anayetoka kwenye familia ya kitajiri, Edina. Lakini kitendo hicho kinamsababishia kijana 
huyo matatizo makubwa ambayo hajawahi kuyapata katika maisha yake, kiasi cha maisha 
yake kuwa hatarini. Fuatilia mkasa huu wa aina yake.

HADITHI

JUMBA JEKUNDU- 16 Mtunzi anapatikana (0716 350534)

bea kwa madaha na maringo, nyuma 
kukiwa na watu wawili wasio na miili 
mikubwa wakiwa wanamlinda.

Ingawa hawakuonekana kama maba-
unsa, lakini walionekana ni wakakamavu 
na wenye uwezo wa kufanya kitu cho-
chote kile kumlinda tajiri yao. Walikuwa 
wametinga suti za bluu.

Uso wake angavu ulionyesha kabisa 
kuwa ni mwanamke mwenye madaraka 
au pesa. Wala haihitaji elimu ya chuo ki-
kuu kujua kuwa ndiye mmiliki wa jumba 
na vitu vyote mle, au mke wa mwenye 
mali.

Kama ilivyotegemewa, alikaa kwenye 
kiti cha enzi na kuinamisha kichwa ki-
dogo kama kushukuru, akainua.

Akaangalia pembeni kushoto na kulia 
kama kuihabarisha hadhira kuwa tayari 
ameshachukua nafasi yake.

Akaangalia mbele na uso wake uka-
muelekezea moja kwa moja Kadili. Kwa 
aibu Kadili akaangalia chini.

Hadi wakati huo alikuwa hajabadilisha 
nguo. Ilishaloa na kukauka mara mbili. 
Kwa mbali alisikia harufu ya jasho lake 
na nguo zake mwenyewe kutokana na 
kukaa masaa zaidi ya 24 bila kubadilisha 
wala kuoga.

Akakunja sura na kutikisa kichwa kwa 
namna ya dharau. “Ndiyo haka kajitu ke-
nyewe kanakotusumbua?”

“Ndiyo mkuu.” Alijibu mmoja wa watu 
wake waliokuwa wanamsikiliza.

“Wewe kinyago, eti ndiyo unataka ku-
muoa Edina?” Swali hilo la dharau si tu 
lilimkwaza Kadili kutokana na kuangali-
wa kwa dharau na kila mtu humo ndani, 
lakini pia lilimshangaza kwa sababu ni 
jipya kichwani kwake.

Hakuwaza, wala kumwambia hata 
siku moja Edina kuwa anataka kumuoa. 
Hajawahi kuwa na hata uhusiano wa 
kimapenzi na msichana huyo zaidi ya 
kucheza naye muziki tu.

Kadili sasa alionekana kujutia kitendo 
chake cha kukubali kucheza muziki na 
msichana huyo, kwani yute wanayom-
kuta kwa sasa ni sababu hiyo tu.

“Hapana, si kweli.” Alijibu kama vile 
yuko mahakamani akikanusha tuhuma 
anazikabiliwa nazo.

“We Edina, njoo huku, mchumba ‘ako 
kaja kutoa barua ya uchumba, njoo ush-
uhudie tafrija bibi harusi mtarajiwa.”

Ilikuwa ni sauti ya mwanamke hiyo 
iliyojaa mzaha, kejeli, nyodo na dharau.

Mlango ulifunguliwa. Aliyetoka humo 
hakuna mgeni machoni mwa Kadili. Ni 
Edina. Hakuna amejipamba kama al-
ivyokuwa akikutana naye Bluu Star.

Alivaa gauni mmoja fupi kiasi cha kuo-
nyesha mapaja yake laini wazi. Alikuwa 
ameshikwa mkono na mmoja wa maba-
unsa ambaye aliyeonekana kumtoa huko 
alikokuwa.

Sura yake haikuwa na tabasamu. Naye 
kama ilivyo Kadili hakuwa akimuanga-
lia mtu yoyote ndani. Ni mtu pekee am-
baye hakutaka kukaa kwenye kitu, bali 
aliamua kukaa chini, huku akionekana 
amenuna kupita kiasi.

Itaendelelea Jumamosi
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MILAN, Italia

ALEXIS Sanchez alituma 
ujumbe kwa kuwatakia kila 
la heri wachezaji wenzake wa 
zamani wa Manchester United 
baada ya kukamilisha uham-
isho wa kutua Inter Milan.

Mshambuliaji huyo mwenye 
umri wa miaka 30, ambaye ali-
tumia misimu mitatu kwenye 
Ligi Kuu ya Italia, Serie A, akiwa 
na Udinese kuanzia mwaka 
2008 hadi 2011, alijiunga na 
Nerazzurri kwa mkopo.

Mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Chile alimaliza miezi yake 

18 aliyokaa kwenye dimba la 
Old Trafford ambako alifunga 
mabao matano katika mechi 45 
akitokea Arsenal.

Aliposti baadhi ya picha kwe-
nye ukurasa wake wa mtandao 
wa Instagram akiwa na 
wachezaji wenzake wa United, 
Sanchez aliandika: “Kila la heri 
kwa kipindi cha msimu ulioba-
kia.”

Sasa atacheza kwa pamoja 
na mshambuliaji mwenzake 
wa United, Romelu Lukaku am-
baye aliondoka klabuni hapo 
kipindi cha majira ya joto kwa 
pauni milioni 73.
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MONACO, Ufaransa 

C
RISTIANO Ronaldo alitania kwamba, ana 
matumaini siku moja anaweza kukaa 
chini na kula chakula cha usiku na mpin-
zani wake, Lionel Messi wakati wawili hao 

walipokaa pamoja kwenye droo ya upangaji wa 
makundi ya Ligi ya mabingwa Ulaya mjini Monaco, 
juzi Alhamisi. 

Ronaldo ametumia muda wake mwingi wa 
uchezaji soka akishindana na Messi kwa kuwania 
tuzo kubwa duniani, wakati raia huyo wa Ureno 
alipocheza kwa kipindi cha miaka tisa kwenye Ligi 
Kuu ya Hispania, La Liga. 

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 34 kwa 
sasa anacheza kule Juventus akiwa na nia ya kube-
ba taji la Ligi ya mabingwa Ulaya, lakini alibainisha 
mjini Monaco kwamba, ‘amemis’ kucheza nchini 
Hispania kwani Messi ‘alimsukuma’ kuwa bora.  

“Nilihamasika kwa sababu tumekuwa pamoja 
kwenye jukwaa hili kwa kipindi cha miaka 15 yeye 
na mimi,” alisema Ronaldo. 

“Sijui kama hilo limewahi kutokea kwenye soka 
kamwe, watu walewale wawili kuwa kwenye juk-
waa moja kwa miaka hiyo, siyo rahisi. 

Wachezaji wote wawili wameshinda tuzo ya Bal-
lon d’Or mara tano na wakajikuta tena wametajwa 
kuwania tuzo ya mchezaji bora wa mwaka wa Ul-
aya, na wakashindwa kwa beki wa Liverpool, Virgil 
van Dijk.

Messi ni mdogo kwa miaka miwili zaidi ya 
mchezaji huyo wa zamani wa Real Madrid, lakini 
wote wanaelekea mwishoni mwa uchezaji wao, 
huku Ronaldo anaamini kwamba, watabakia kwe-
nye vitabu vya historia kwa muda wa miaka mingi 
kwa kile walichokifanya kwenye soka.  

“Bila shaka ninamis kucheza Hispania, tulipam-
bana kwa miaka 15, kitu ambacho kilikuwa kizuri 
kwetu,” aliongeza kusema mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Ureno. 

HABARI MICHEZO

Kocha 
Enrique 
afiwa na 
binti yake
BARCELONA, Hispania 

BINTI wa miaka tisa wa kocha wa 
zamani wa Barcelona, Luis Enrique 
amefariki dunia baada ya miezi mitano 
tangu agundulike kuwa na saratani ya 
mifupa.

Enrique mwenye umri wa miaka 49, 
alitangaza kifo cha binti yake huyo, 
Xana baada ya kuposti ujumbe wa hu-
zuni kwenye ukurasa wake wa Twitter, 
akimuelezea binti hiyo kama ‘nyota 
atakayeilinda familia’.

Xana alipigania maisha yake baada 
ya kugundulika na saratani ya mifupa 
kwa kipindi cha miezi mitano, alieleza 
kocha huyo raia wa Hispania.   

Xana alikuwa mtoto mdogo zaidi 
kwa Enrique kati ya watoto wao 
watatu na mke wake, Elena Cullell. 

Wanandoa hao wana mtoto wa 
kwanza wa kiume mwenye umri wa 
miaka 19, Pacho na binti mwenye umri 
wa miaka 18 na Sira. 

Enrique, ambaye pia aliiwahi kuinoa 
timu ya taifa ya Hispania, aliwashuk-
uru wote waliomtumia ujumbe wa 
masikitiko kwa kufiwa na binti yake 
huyo. 

Katika ukurasa wake wa Twitter 
aliandika: “Binti yetu, Xana amefariki 
duniani mchana huu (juzi) akiwa na 
umri wa miaka 9, baada ya kupambana 
na ugonjwa wa saratani ya mifupa kwa 
miezi mitano.  Tunawashukuru wote 
kwa mchango wenu katika kipindi hiki 
kigumu.”

Sanchez: Asanteni 

Manchester United

RONALDO 

KULA 

CHAKULA 

CHA USIKU 

NA MESSI



LONDON, England

UNAI Emery amedokeza kwamba 
wachezaji zaidi wataondoka Arsenal 
kabla ya kufungwa kwa pazia la dirisha 
la usajili la Ulaya, lakini akaondoa 
uwezekano wa Mesut Ozil kuondoka.

Ozil amekuwa akisumbuliwa na 
majeruhi tangu Emery achukue mikoba 
ya Arsene Wenger mwaka jana, akianza 
katika mechi 20 kati ya 38 za Arsenal 
za Ligi Kuu msimu wa 2018-19.

Kiungo huyo hadi sasa bado 
hajacheza mchezo wowote msimu 
huu tangu alipokumbwa na mkasa 
wa kuvamiwa na genge la waharifu 
wakitaka kumpora gari akiwa na 
mchezaji mwenzake, Sead Kolasinac.

Hakuwapo kwenye mchezo wa 
wikendi iliyopita ambapo Arsenal 
walipokea kichapo cha mabao 3-1 
kutoka kwa Liverpool, licha ya kufanya 
mazoezi na kikosi hicho, lakini Emery 
amemfungulia mlango wa kurudi katika 
mchezo wa kesho Jumapili dhidi ya 
Tottenham.

“Wiki hii alifanya mazoezi vizuri 
na anaendelea vizuri,” alisema Emery 
Alhamisi katika mkutano wake na 
waandishi wa habari. 

“Anakaribia kurudi uwanjani kwa 
mchezo wa Jumapili, nafikiri hivyo.”

Timu nyingi nje ya England zina hadi 
Jumatatu kuweza kumakilisha usajili 
wa wachezaji na Ozil ni mmoja wa 
wachezaji wa Arsenal ambaye amekuwa 
akihusishwa na mpango wa kuondoka 
klabuni hapo.

Emery hafikirii kumuuza Ozil, lakini 
Nacho Monreal anaweza kwa njiani 
kuelekea Real Sociedad.

“Hatuwezi kusajili mchezaji mwingine, 
lakini kuna uwezekano wa mchezaji 
mmoja kuondoka ndani ya siku nne 
zijazo,” alisema. 

Emery: Ozil 
haondoki 
Arsenal

MONACO, Ufaransa 

JURGEN Klopp amemsifia mshindi wa 
tuzo ya mwanasoka bora wa kiume wa 
mwaka wa Ulaya, Virgil van Dijk na kwam-
ba ni zawadi kwa wachezaji wote wa Liv-
erpool.

Van Dijk alifurahia msimu mzuri wa 
2018-19, akiisaidia Liverpool kutwaa ub-
ingwa wa Ligi ya mabingwa Ulaya na 
kuwa nahodha wa Uholanzi aliyeifikisha 
fainali ya Ligi ya mataifa ya Uefa.

Beki huyo wa zamani wa Southampton 
aliwashinda wachezaji, Cristiano Ronaldo 

na Lionel Messi na kutwaa tuzo mjini Mo-
naco Alhamisi.

Klopp haraka akapaza sauti kwa ma-
fanikio binafsi ya Van Dijk na akasema 
asingeweza kutwaa tuzo hiyo bila ya kiko-
si cha Liverpool.

“Hongera kwake! Hakika ni kubwa. 
Nilitaka kumpigia simu haraka, lakini alik-
wenda jukwaani. Nina furaha kubwa juu 
yake,” alisema Klopp akiiambia tovuti ya 
Liverpool.

“Nina furaha kwa upande wetu pia kwa 
sababu anajua kwamba bila vijana wa-
naomzunguka, hangeweza kushinda tuzo 

hii.
“Ni zawadi kwetu sote  lakini tulimtuma 

mtu mkubwa kwenda kuichukua. Kwa 
hakika ni mara chache kwa beki. Ndio, 
wote tunapenda mabao, tunataka kufun-
ga kwa ajili yao na kuwaona wao, lakini 
watu wengi wamehamasika zaidi kuhusu 
nafasi yake ya beki.

“Virg ni beki wa aina yake, kwa asilimia 
100 yeye ni mmoja wa beki bora duniani, 
kwa uhakika kabisa anastahili tuzo hii.

“Kwa sasa tunafurahia matunda mazuri 
ya kutwaa ubingwa wa Ligi ya mabingwa 
Ulaya msimu uliopita.”

MILAN, Italia 

K
LABU za Inter Milan na Manchester 
United zimeafikiana kuhusu usajili 
wa mshambuliaji, Romelu Lukaku.

Inter sasa itatoa kitita cha pauni 
milioni 74, dau ambalo Man United walikuwa 
wakilitaka toka awali.

Barcelona, PSG wamalizana kwa Neymar
PARIS, Ufaransa
KLABU za Barcelona na Paris St-Germain 

“zimefikia makubaliano juu ya thamani ya 
Neymar”, amesema mwandishi wa BBC Ra-
dio 5 Live, Guillem Balague.

Klabu zote mbili zimekubaliana thamani ya 
mchezaji huyo wa kimataifa wa Brazil kuwa 
ni euro milioni 200, lakini pia Barca imetoa 
ofa ya kuwatoa beki wake, Jean-Clair Todibo 
na kiungo Ivan Rakitic, pamoja na msham-
buliaji, Ousmane Dembele ambaye atacheza 
pale kwa mkopo wa muda mrefu.

Ofa ya Barcelona ya kuwatoa wachezaji 
watatu imekuja ili waweze kulipa kwa mafun-
gu kiasi hicho cha fedha.

Hata hivyo, kwa wakati huu wachezaji wote 
watatu wamekataa uhamisho huo.

Maofisa wa Klabu hizo mbili walikutana Ju-
manne jijini Paris nchini Ufaransa kwa ajili ya 
kukamilisha dili hilo.

Mshambuliaji Neymar mwenye umri wa 
miaka 27, alijiunga na PSG kutoka Barcelona 
mwaka 2017 kwa ada iliyoweka rekodi ya 
euro milioni 222.

Katika mkutano na waandishi wa habari 
Alhamisi, kocha wa PSG, Thomas Tuchel 
alisema Neymar hatahusishwa katika mch-
ezo wa Ligue 1 dhidi ya Metz uliopigwa jana 
Ijumaa.

Baada ya klabu hizo kufikia makubaliano, 
sasa inaonekana wazi kwamba mchezaji 
huyo atatua pale Nou Camp kabla ya kufung-
wa kwa pazia la dirisha la usajili Jumatatu saa 
5:00 usiku.

Klopp: Tuzo ya Van Dijk ni ya wachezaji 

BARCA, PSG 
WAMALIZANA 
KWA NEYMAR
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POGBA HATAONGEZA MKATABA

KIUNGO wa Manchester United, Paul Pogba, 26, 
hataongeza mkataba mpya kutoka huu wa sasa na 
anataka kujiunga na Real Madrid haraka iwezekanavyo. 
(Marca - in Spanish)

ERIKSEN MBADALA WA NEYMAR

PARIS St-Germain inamtaka kiungo wa Tottenham, 
Mdenmark Christian Eriksen, 27, kama mbadala wa 
mshambuliaji wa kimataifa wa Brazil Neymar, ambaye 
anakaribia kurudi Barcelona. (Le Parisien - in French)

TUCHEL AMWANGUKIA DEMBELE

KOCHA wa Paris St-Germain, Thomas Tuchel, am-
empigia simu mshambuliaji wa Barcelona, Ousmane 
Dembele, 22, kumshawishi kujiunga na klabu hiyo kama 
mbadala wa dili la Neymar. (Le Parisien via Mirror)

VERTONGHEN AWINDWA

BAYER Leverkusen inataka kumsajili beki wa kati wa 
Tottenham, Mbelgiji Jan Vertonghen, 32, kabla ya dirisha 
la usajili Ulaya kufungwa Jumatatu. (Kicker in German)

DARMIAN ANUKIA KUTUA PARMA

BEKI wa pembeni wa Manchester United, Matteo Dar-
mian, anafanya mazungumzo kurudi Serie A kujiunga na 
Parma. (La Gazzetta dello Sport via Football Italia)

SMALLING AJIENDEA ROMA 

BEKI wa Manchester United, Chris Smalling, 29, ame-
safiri kuelekea Italia kukamilisha mkataba wa mkopo wa 
muda mrefu wa kujiunga na Roma, na klabu yake inaji-
andaa kupokea ada kiasi cha pauni milioni 2.7. (Mirror)

EMERY AMFUNGUKIA NACHO

KOCHA wa Arsenal, Unai Emery amesema beki wa 
pemebeni Mhispania Nacho Monreal, 33, ambaye ame-
kuwa akihusishwa na Real Sociedad, anaweza kuondoka 
kabla ya dirisha la usajili Ulaya kufungwa. (Mirror)

POCHETTINO AMPOTEZEA AURIE

BEKI wa Tottenham, Mauricio Pochettino, hajutii 
kutokuwa na beki Muivory Coast Serge Aurier, 26, katika 
mechi ya ‘dabi’ ya Kaskazini mwa London dhidi ya 
Arsenal wakati huu akiwa yupo tayari kuondoka kabla 
ya dirisha la usajili Ulaya kufungwa Jumatatu. (Evening 
Standard)

UNITED YAMWANIKA DYBAL

MANCHESTER United imekimbia dili la kuinasa saini 
ya mshambuliaji wa Juventus, Paulo Dybala, 25, majira 
haya ya joto kutokana na mshahara mkubwa aliohitaji 
Muagentina huyo ambaye alitaka kulipwa pauni milioni 
18 kwa mwaka. (Mail)

PIQUE: MAGUIRE ATAIBEBA UTD 

BEKI wa Barcelona, Gerard Pique, anatumai Harry 
Maguire anaweza kuisaidia klabu yake ya zamani, Man-
chester United kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu England. 
(Express)

SANCHEZ ATUMA SMS UNITED

MSHAMBULIAJI wa kimataifa wa Chile, Alexis 
Sanchez, 30, alituma ujumbe kwenye Instagram kwa 
wachezaji wenzake wa Manchester Utd kabla ya kutua 
Inter Milan kwa mkopo. (Manchester Evening News)

ZISIKUPITE

HABA

30

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

K
OCHA wa Arsenal, Unai Em-
ery amesema Pierre-Emer-
ick Aubameyang, Alexandre 
Lacazette na Nicolas Pepe 

atawachezesha pamoja dhidi ya Tot-
tenham katika mechi ya ‘dabi’ ya 
Kaskazini mwa London.

Watatu hao bado hawa-
jaanza pamoja kwenye

 mechi ya Ligi Kuu
 England tangu Arsenal
 ilipomsajili kwa dau la

 rekodi Pepe na kuwa
 mchezaji ghali namba 
tatu katika klabu hiyo,
 wakati mshambuliaji

 huyo wa kimataifa wa
 Ivory Coast alipotua hapo 

Emirates akitokea kwa 
miamba ya Ligue 1, Lille.
Lacazette amekuwa akisumbuliwa 

na kifundo cha mguu na aliachwa 
katika kikosi cha Ufaransa Alhamisi, 

lakini Aubameyang ameanza msimu 
mpya kwa kiwango cha juu akitupia 
mabao mawili katika mechi tatu al-
izocheza.

Safu ya ushambuliaji ya Arsenal 
kwa sasa inaelezwa kuwa imara 
kama zingine za Ligi Kuu England, na  
Emery sasa anataka kuzingatia kwa 
kuichagua mechi dhidi ya Spurs kwa 
kuwachezesha Aubameyang, Laca-
zette na Pepe kwa pamoja.

“Ndiyo lakini kuwa mpole,” Emery 
aliwaambia wanahabari, juzi Alhami-
si wakati alipoulizwa kama watatu 
hao watakuwa sehemu ya kikosi 
chake cha kwanza kitakachoanza. 
“Uamuzi wangu katika kila kipindi ni 
kufikiri kuhusu namna tulivyo.

“Kwa mfano na Lacazette, alikuwa 
na matatizo ya kifundo cha mguu. 
Wiki hii ni wiki bora kati ya tatu zi-
lizopita. Amekuwa bora na anajisikia 
vizuri na kifundo chake cha mguu, ni 
chanya kabisa.

“Na Pepe, alichelewa kuja hapa ku-
liko wengine, lakini anajisikia vizuri 
katika kila mechi. Aubameyang ni 
muhimu sana kwetu, alifunga mabao 

mawili katika mechi zake mbili za 
mwanzo, alijaribu vizuri mara mbili 
ama tatu dhidi ya Liverpool.

“Kitu muhimu sana kwangu ni ku-
pata nafasi na baada ya wachezaji 
kama Aubameyang, Lacazette, Pepe, 
Micki [Henrikh Mkhitaryan], Reiss 
[Nelson], [Dani] Ceballos na Mesut 
[Ozil] tunaweza kufunga na wachezaji 
tofauti.

“Nadhani wanaweza kuanza pamo-
ja na wanaweza kucheza pia wakati 
wa mechi kama wote watatu, itatege-
mea ni namna gani tutaamua mpan-
go wa mechi yetu. Bali nina matu-
maini makubwa na hali hiyo, lakini 
si hao wachezaji watatu, pia Nelson, 
Mkhitaryan, [ Joe] Willock, Ozil.

“Tunahitaji kuwa tayari kufan-
ya maamuzi mazuri, lakini juu ya 
yote kuwa na mbadala tofauti kwa 
wachezaji wetu.”

“Kwetu sisi kucheza mechi kama 
wiki iliyopita dhidi ya Liverpool na 
wiki hii dhidi ya Tottenham, timu 
mbili ambazo zimecheza fainali ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya ni kush-
angaza,” Emery.

    Nadhani wanaweza kuanza pamoja na 
wanaweza kucheza pia wakati wa mechi kama...

AUBA, LACAZETTE, PEPE 
KUANZA VS SPURS- EMERY

HABARI MICHEZO
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Na Mwandishi Wetu

STRAIKA wa zamani wa 
Simba SC na Napsa Stars 
ya Zambia, Mrundi Lau-
dit Mavugo, amejiunga na 
Klabu ya Difaa El Jadida 
ya Morocco anayocheza 
mshambuliaji Mtanzania 
Saimon Msuva.

Imeelezwa kuwa dili hilo 
tayari limekamika na Ma-
vugo sasa atakuwa sehemu 
ya kikosi cha wachezaji wa 
timu hiyo kwa msimu huu.

Mavugo ambaye ali-
ichezea Simba kwa misimu 

miwili 2016/17 na 2017/18, 
kabla ya kuondoka kuto-
kana na kuchoka kusugul-
ishwa benchi, amejiunga 
na Difaa El Jadida akitokea 
Napsa Stars ya Zambia.

Kwa misimu miwili ali-
yoichezea Simba aliifungia 
mabao 10, licha ya kusajil-
iwa kwa mbwembwe huku 
wengi wakiamini angetisha 
kwa kucheza na nyavu.

Msimu wa kwanza alii-
fungia Simba mabao manne 
kabla ya kuhitimisha na 
mabao sita msimu wa pili 
na kutupiwa virago vyake.

MONACO, Ufaransa

M
ANCHESTER United itaka-
biliwa na kusafiri umbali wa 
maili 6,000 kwenda Kazakh-
stan kucheza dhidi ya Astana 

kwenye mechi ya Europa League.

Washindi hao wa Europa
 League mwaka 2017, pia 

wataivaa Partizan Belgrade na 
AZ Alkmaar, wakati  Wolves 
itakayocheza Europa League
 kwa mara ya kwanza tangu 

mwaka 1980, ikikabiliana
 na Besiktas, Braga na Slovan

 Bratislava.
Arsenal, ambayo ilipoteza dhidi ya 

Chelsea katika fainali ya msimu uli-
opita, imepangwa kundi moja na Waje-
rumani Eintracht Frankfurt, Standard 
Liege na Vitoria.

Celtic itaivaa Lazio, wakati Rangers 
ikiwa katika kundi gumu na Porto.

Katika droo iliyopangwa jana; Kundi 
A linaundwa na Sevilla, Apoel Nicosia, 
Qarabag na F91 Dudelange wakati Kun-
di B likiwa na Dynamo Kiev, FC Copen-
hagen, Malmo na Lugano, kwa upande 
wa Kundi C zimo Basel, Krasnodar, 
Getafe na Trabzonspor.

Kundi D likijumuisha Sporting Lis-
bon, PSV Eindhoven, Rosenborg na 
Lask, huku Kundi E likiundwa na Lazio, 
Celtic, Rennes na Cluj, kwa upande wa 
Kundi F kuna Arsenal, Eintracht Frank-

furt, Standard Liege na Vitoria wakati 
Kundi G likiwa na Porto, Young Boys, 
Feyenoord na Rangers.

CSKA Moscow ipo Kundi H pamoja 
na Ludogorets, Espanyol na Ferencva-
ros huku Kundi I likiwa na  Wolsfburg, 
Gent, Saint-Etienne na Olexandriya, 
kwa upande wa Kundi J linaundwa na 
Roma, Borussia Monchengladbach, 
Istanbul Basaksehir na Wolfsberger 
AC

Kundi K kuna Besiktas, Braga, Slovan 
Bratislava na Wolves huku Kundi L 
ndipo walipo Manchester United, FC 
Astana, Partizan Belgrade na AJ Alk-
maar.

Fainali ya michuano itapigwa mjini 
Gdansk, Poland Mei 27, mwakani. 

ARSENAL KWA WAJERUMANI, 
UNITED MCHEKEA EUROPA

Mavugo amfuata Msuva 
Na Hawa Abdallah, ZANZI-

BAR 

MIAMBA ya soka visiwani 
Zanzibar KMKM na Malindi 
itashuka katika dimba la Amaan 
kuwania Ngao ya Jamii ambayo 
ni maalum kwa ajili ya kukari-
bisha msimu mpya wa Ligi Kuu 
visiwani hapa.

Mechi hiyo huwakutanisha 
mabingwa wa Ligi Kuu Zanzi-
bar, ambao ni KMKM na bingwa 
Kombe wa FA, Malindi.

Awali mechi hiyo ilipangwa 
kufanyika Agosti 24, mwaka 
huu kwa mujibu wa Kalenda 
ya Shirikisho la Soka Zanzibar 

(ZFF), lakini ikasogezwa mbele 
kutokana na timu hizo kuka-
biliwa na mechi za marudiano 
za Ligi ya Mabingwa kwa KMKM 
na Kombe la Shirikisho Afrika 
kwa timu ya Malindi. 

Akizungumza na waandishi 
wa habari, Mjumbe wa kamati 
ya Mashindano ya ZFF kwa 
niaba ya Katibu wa kamati hiyo, 
Hawa Abdallah, alisema mche-
zo huo wa Ngao ya Jamii unata-
rajiwa kupigwa katika dimba la 
Amaan majira ya saa kumi ala-
siri na kupambwa na burudani 
mbalimbali. 

Alisema mechi hiyo itatan-
guliwa na mchezo wa timu ndo-

go za chini ya umri wa miaka 
21 kwa timu hizo za KMKM na 
Malindi. 

Aidha, alisema katika mchezo 
huo, ZFF shirikisho la Soka Zan-
zibar imeona ipo haja ya kubuni 
ngao ambayo itaendana na 
uhalisia wa visiwa vya Zanzibar 
ikilinganishwa na ngao zilizoku-
wa zikitolewa miaka ya nyuma. 

Hata hivyo, ZFF imewaomba 
mashabiki wa Soka visiwani 
Zanzibar kujitokeza kwa wingi 
kushuhudia mechi hiyo ambayo 
imepangwa kuchezwa kwa 
sura tofauti ili iweze kuwavutia 
mashabiki wa timu hizo na hata 
wadau wa soka kwa ujumla.

KMKM, Malindi dimbani 
Ngao ya Jamii kesho 

Mshambuliaji wa Simba, Meddie Kagere (katikati), akipongezwa na wachezaji wenzake kwa kuifungia timu yake bao la pili wakati wakishinda 3-1 dhidi ya 
JKT Tanzania, kwenye mechi ya Ligi Kuu ya Vodacom iliyopigwa Uwanja wa Uhuru juzi. Kulia ni Clautos Chama akimpongeza Mzamiru Yassin aliyetoa pasi ya 
mwisho kwa mfungaji. PICHA: MIRAJI MSALA
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 P W D L F A PTS

1. Simba 1 1 0 0 3 1 3

2. Lipuli 1 1 0 0 3 1 3

3. Kagera Sugar 1 1 0 0 2 0 3

4. Namungo 1 1 0 0 2 1 3

5. Azam 1 1 0 0 1 0 3

6. Ruvu Shooting 1 1 0 0 1 0 3

7. Polisi Tanzania 1 1 0 0 1 0 3

8. Mwadui 1 1 0 0 1 0 3

9. Mbao 1 0 1 0 1 1 1

10. Alliance 1 0 1 0 1 1 1

11. Mbeya City 1 0 1 0 0 0 1

12. TZ Prisons 1 0 1 0 0 0 1

13. Ndanda 1 0 0 1 1 2 0

14. Yanga 1 0 0 1 0 1 0

15. Coastal Union 1 0 0 1 0 1 0

16. Singida United 1 0 0 1 0 1 0

17. Kinondoni MC 1 0 0 1 0 1 0

18. Mtibwa Sugar 1 0 0 1 1 3 0

19. JKT Tanzania 1 0 0 1 1 3 0

20. Biashara United 1 0 0 1 0 2 0

MSIMAMO LIGI KUU BARA



Na Mwandishi Wetu

B
AADA ya mashabiki kwa muda 
mrefu kumtaka Kocha Mkuu wa 
Simba, Mbelgiji Patrick Aussems 
kuwachezesha wachezaji wa 

Kibrazil waliosajiliwa na klabu hiyo msimu 
huu, huku watani zao Yanga wakiwatania 
kuwa wamesajili ‘magarasha’ hatimaye 
kocha huyo amekata kiu hiyo na kuwauliza 
“kuna swali tena?”.

Simba imesajili wachezaji wata-
tu kutoka Brazil, beki Tairone

 Santos da Silva aliyeanguka
 wino wa miaka miwili kuitu-

mikia klabu hiyo, mshambuliaji
 Wilker Henrique da Silva na ki-
ungo kiraka Gerson Fraga Viera.

Katika mechi ya juzi ya Ligi Kuu ya Vo-
dacom dhidi ya JKT Tanzania iliyopigwa 
Uwanja wa Uhuru, Da Silva alikuwa ma-
jeruhi, lakini Tairone na Fraga walianza 
na kuonyesha kiwango cha hali ya juu 
ambacho kilimkuna Aussems pamoja na 

   Akunwa na kiwango walichokionyesha 
Uhuru, mashabiki wasema Wawa atapotea, Kotei...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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‘Kuna swali kwa Wabrazil?’

MONACO, Ufaransa 

JURGEN Klopp amemsifia mshindi 
wa tuzo ya mwanasoka bora wa 
kiume wa mwaka wa Ulaya, Virgil 
van Dijk na kwamba ni zawadi kwa 
wachezaji wote wa Liverpool.

MONACO, Ufaransa 

CRISTIANO Ronaldo alitania 
kwamba, ana matumaini siku 
moja anaweza kukaa chini na kula 
chakula cha usiku na mpinzani 
wake, Lionel Messi wakati wawili 
hao walipokaa pamoja kwenye...

Klopp: Tuzo Van 
Dijk ya wote

Ronaldo, Messi 
kula chakula cha 
usiku pamoja

Kikosi cha Yanga

UKURASA  30Auba, Lacazette, Pepe kuanza vs Spurs- Emery

mashabiki wa Simba.
Akizungumza baada ya mechi hiyo, Aus-

sems alisema: “Kila mara nimekuwa nikuli-
zwa kuhusu Wabrazil, Wabrazil, Wabrazil... 
sasa mmewaona, kuna swali tena?”

Aussems alieleza kufurahishwa na kiwan-
go kilichoonyeshwa na wachezaji Tairone 
ambaye kama si umakini wa beki wa JKT 
Tanzania, Mohamed Fakhi kuokoa mpira 
wa kichwa uliounganishwa kimyani na 
Mbrazil huyo, angeiandikia Simba bao.

“Wamecheza vizuri na Tairone angeweza 
kufunga bao, ila kwa ujumla sikufurahishwa 
na namna timu nzima ya Simba ilivyocheza 
kwani ilicheza ‘kitoto’ na ingeweza kupata 
mabao hata matano.

“Unajua Simba ni timu kubwa sana hapa 
nchini, kiwango ilichokionyesha hakikuniri-
dhisha kabisa katika mchezo wa leo ( juzi),” 
alisema Mbelgiji huyo.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti uwan-
jani hapo, mashabiki wa Simba walionye-
sha kukunwa na uwezo wa Tairone huku 
wakimtaka Aussems kuendelea kutoa nafasi 
kwa mchezaji huyo ambaye wanaamini ni 
zaidi ya Pascal Wawa hata beki aliyeondoka, 
Juuko Murshid. 

Aidha, kwa upande wa Fraga walisema 
kwa namna anavyokaba na kutoa pasi za 
mwisho wana uhakika sasa wanaweza kum-
sahau kiungo wao kipenzi, James Kotei aliy-
emaliza mkataba na kukataa kuongeza.

“Huyu beki (Tairone) ni fundi sana wa 
‘kubloku’ na ametulia sana hana papara, la-
kini pia akipanda ana madhara sana kwa ma-
beki wa timu pinzani, kwanza anajua kuan-
zisha mashambulizi, ni aina ya beki mwenye 
sifa zote,” alisema shabiki aliyejitambulisha 
kwa jina la Benson Jackson.

Hamisi Athumani, shabiki mwingine ali-

yetoa tathimini yake kuhusu Wabrazil hao, 
alisema: “Tazama Simba ilikuwa na tatizo la 
mabeki wanaoruka kucheza mipira ya juu, 
na huyu Tairone amekidhi haja hiyo kwani 
anatumia vema urefu wake na anakaba na-
fasi.” Shabiki mwingine aliyejitambulisha 
kwa jina la John Kondo, alimwelezea Fraga 
kumudu vema ukabaji kwa nidhamu katika 
dimba la kati huku akisema ni muda tu una-
hitajika kuweza kuzoeana vema na wenzake 
kabla ya Simba kumsahau kabisa Kotei.

“Wanaowabeza Wabrazil hawa sasa 
watafunga midomo yao, hawa jamaa wana 
mpira mkubwa lazima hilo tulikubali, tuache 
utani usiokuwa na maana,” alisema.

Simba inatarajia kurudi tena dimbani 
mara baada ya mapumziko ya mechi za ki-
mataifa, ambapo itaikaribisha Mtibwa Sugar 
iliyotoka kupoteza mechi ya ufunguzi kwa 
mabao 3-1 dhidi ya Lipuli FC.

HABARI  UK 28

HABARI  UK 29

Beki wa Liverpool, Virgil van Dijk (kushoto), akiwa na tuzo yake ya Mchezaji Bora wa Mwaka wa Uefa sambamba na 
mlinda mlango wa timu hiyo, Mbrazil Alisson, aliyetwaa tuzo ya Kipa Bora wa Mwaka baada ya kutangazwa kushin-
da kinyang'anyiro hicho usiku wa kuamkia jana katika hafla iliyofanyika Monaco, Ufaransa. PICHA: MTANDAO 

MWAKA WETU...


