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OFA KATIKA TOLED MAALUM!!

Katika kuadhimisha Siku ya Muungano mwaka huu, tarehe 26 April 2024 Kampuni
ya The Guardian Ltd (TGL) inayochapisha magazeti ya Nipashe na The Guardian
Itatoa toleo maalum la Muungano, hivyo inawakaribisha kutoa salamu za

Kikokotoo, l‘ip()ti ya i, e ks ks stz )
CAG, Katiba kutawala T g,
maandamano CHADEMA | Giiardian Nipashe
» Kinana ataka majibu sahihi, Mbunge ataka
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Rais Samia Suluhu Hassan akitunukiwa Shahada ya Heshima ya Udaktari (Honoris Causa) va
Uchumi kutoka kwa Mkuu wa Chuo Kikuu cha Ankara nchini Uturuki, Prof. Necdet Unuvar
kwenye hafla iliyofanyika Chuoni hapo jana. PICHA: IKULU
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Wanawake wa Ki-
maasai kutoka jamii
cha Nanja, wilayani
Monduli, mkoani
Arusha wakimwaga
maziwa kama ishara
va ibada ya kuliom-
bea Bwawa la Asili la
Nanja jana, lililoanza
kutoweka baada

yva kumeguka kingo
zake na kusababisha
upotevu wa maji
yaliyohifadhiwa kwa
ajili ya matumizi ya
nyumbani na mifugo.
PICHA: GETRUDE
MPEZYA

Kemikali kilimo zachochea saratani

Na Restuta James

WANAHARAKATI wa haki za binada-
mu wamesema matumizi yasiyo sahihi
ya kemikali kwenye kilimo, yanachangia
ongezeko la magonjwa yasiyoambukiza
kama kisukari, saratani, figo na moyo.

Kutokana na hali hiyo, wanaharakati
hao wameanzisha utafiti ili kubaini ni
kwa kiwango gani viuatilifu hivyo vinaha-
tarisha afya za wananchi.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Taasisi ya Tan-
zania Relief Initiative (TRI), Wakili Ed-
es Salaam kuwa takwimu za kimataifa
zinaonyesha kuwa asilimia 70 ya vifo vina-
vyotokana na magonjwa yasiyoambukiza
vinawapata watu kabla ya wakati.

“Moja ya visababishi vikubwa vya NCD
ni ulaji usiofaa. Tumekuwa mara kwa
mara tukizungumzia matumizi ya sukari,
chumvi, mafuta, pombe na tumbaku
kama kichochezi lakini kuna tatizo kubwa
ambalo ni kemikali zitokanazo na viuatili-
fu katika kilimo cha kisasa.

“WHO (Shirika la Afya Duniani) inasema
hizi kemikali zinazotumika kwenye kilimo
zinasababisha asilimia 25 ya vifo vyote vi-
navyotokea duniani kila mwaka yanayoto-
kana na maradhi ya moyo, figo, saratani

na kisukari. Njia hatari zaidi ni kemikali
kuingia kwenye damu kwa kula vyakula
vilivyolimwa kwa viuatilifu hatarishi.

“Unaweza kusema mimi situmii chum-
vi, sukari, mafuta, sinywi pombe wala
sivuti sigara lakini utanunua nyama,
karoti, kitunguu, mchicha au embe am-
balo limelimwa kwa kemikali mbaya sana.
Wataalamu wanasisitiza tule mboga na
matunda na lishe bora lakini kwa sasa hii
ni hatari kuliko sukari,” alisema.

Alisema baadhi ya kemikali zilizoko
kwenye viuatilifu ni ‘carbosulfan’ inayotu-
mika kudhibiti visumbufu kama wadudu
wakiwamo mchwa, minyoo kwenye viazi,
mpunga, mahindi na baadhi ya matunda.

Alitaja kemikali nyingine kuwa ni ‘di-
azinon’ inayotumika kuua mende, mch-
wa na jamii ya nzi kwenye majengo. Ny-
ingine ni DDT ambayo ilipigwa marufuku
baada ya kutumika kwa miongo mingi
na kubainika kusababisha maradhi ya
saratani. DDT pia inatumika kuangamiza
mazalia ya mbu nchini.

Kemikali nyingine, alisema ni ‘endrin’
inayotumika kudhibiti visumbufu vya
mazao kama panya na ndege waharibifu.

“Utafiti wa kitaalamu unatuambia
kwamba kemikali hizi zinahusishwa ku-
sababisha magonjwa kama saratani ya

tezi dume, maini na damu, magonjwa ya
moyo, ya sukari, ugonjwa wa kutetemeka,
figo, kuzeeka na upumuaji.

“Haya ni matatizo makubwa sana am-
bayo yanasababishwa na matumizi ya ke-
mikali.” alisema.

MZIGO MKUBWA

Kwa mujibu wa Mugambila, Tanzania
inatumia zaidi ya Sh. bilioni 99 kila mwa-
ka kutibu magonjwa yasiyoambukiza na
kwamba asilimia 13.2 ya vifo nchini vina-
tokana na maradhi hayo.

Alisema hivi karibuni, Malaysia ili-
fanya utafiti na kubaini kwamba miaka
michache ijayo, asilimia 72 ya wakulima
waliokuwa wanatumia viuatilifu vyenye
kemikali hizo, watapata maradhi ya sara-
tani na moyo na kwamba matumizi ya ke-
mikali yana madhara makubwa kwa siku
Zijazo.

Pia alisema takwimu za kimataifa zinao-
nyesha kwamba kila mwaka watu milioni
moja hufariki dunia kwa magonjwa yasi-
yoambukiza duniani ambao asilimia 70
kati yao wanafariki kabla ya wakati.

“Asilimia 17.9 ya watu hufariki (dunia)
kwa magonjwa ya moyo kila mwaka, asil-
imia tisa kwa saratani, asilimia 3.9 ma-
gonjwa ya upumuaji na asilimia 1.6 kwa
kisukari,” alisema.

Kikokotoo, ripoti ya CAG, kutawala maandamano CHADEMA

Na Elizabeth Zaya

MWENYEKITI wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Freeman Mbowe
na Makamu Mwenyekiti wake,
Tundu Lissu, wamepanga
kutawanyika katika mikoa 14
kuendesha awamu nyingine
yamaandamano kuanzia Apri-
li 22 hadi 30, mwaka huu, huku
ajenda ya kikokotoo ikitawala
maandamano hayo.

Akizungumza na waandishi
wa habari Dar es Salaam jana,
Mkurugenzi wa Itifaki, Ma-
wasiliano na Mambo ya Nje wa
CHADEMA, John Mrema, alise-
ma mikoa ambayo viongozi
hao wataongoza maandama-
no hayo ni Kanda ya Serengeti
yenye mikoa ya Shinyanga,
Mara na Simiyu.

Mingine ni Kanda ya Vic-
toria yenye mikoa ya Kagera,
Geita na Mwanza na Kanda
ya Kaskazini yenye mikoa ya
Arusha, Tanga, Manyara na
Kilimanjaro. Pia alisema wa-
takwenda Kanda ya Kati yenye

mikoa ya Singida, Dodoma na

Morogoro.
Alitaja baadhi ya ajenda
zitakaongoza maandamano

hayo ni pamoja na Kikokotoo
cha mafao ya wastaafu, ripoti
ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali(CAG),
Katiba mpya na athari za
mvua.

“Kwa hiyo awamu ya kwanza
itakayoanza Aprili 22, tutaan-
zia kanda hizo nne na viongozi
wakuu wa chama wataongoza
maandamano hayo,” alisema
Mrema.

Alisema Aprili 22, Mbowe
ataongoza maandamano Bu-
koba na siku inayofuata atak-
wenda Kahama mkoa wa Shin-
yanga kisha Aprili 24 Geita
mjini na 25 Bariadi na baadaye
Musoma mjini Aprili 26.

Alisema Aprili 27 ataongoza
maandamano Mwanza wilaya
ya Sengerema, Aprili 29 ataon-
goza maandamano mkoa wa
Tanga na Aprili 30 mkoa wa
Kilimanjaro.

Kuhusu

Makamu Mwe-

nyekiti Lissu, alisema ataan-
zia Kanda ya Kaskazini Aprili
25 mkoani Arusha, Aprili 26
Manyara siku inayofuata 27
Singida mjini kisha Aprili 29
Dodoma mjini na kumalizia
Morogoro Aprili 30.

Kwa mujibu wa Mrema,
mbali na mikoa hiyo, huenda
wakagusa na mkoa wa Katavi
katika awamu hiyo kutokana
na maandalizi ambayo yame-
fanywa kwenye mkoa huo.

“Kwa hiyo tutakuwa na
misafara miwili na tumeshali-
julisha Jeshi la Polisi katika
maeneo hayo kutakakofanyika

maandamano,”alisema Mre-
ma.
Akizungumzia  msimamo

wa CHADEMA kuhusu kikoko-
too, Mrema alisema wanacho-
taka ni serikali kutumia uta-
ratibu wa zamani wa kuwalipa
wastaafu mafao yao yote na
kuachama na kanuni ya asil-
imi 33 wanayoitumia katika
kikokotoo kipya.

“Msimamo wetu kuhusu
kikokotoo ni kwamba, fomu-

la waliyotumia ya kuwalipa
wastaafu asilimia 33 ya ma-
fao yao ni mbaya kwa sababu
inawaumiza,”alisema Mrema.
“Wako wastaafu ambao tu-
nafahamu wanakaa kwenye
makambi na hawa ni askari
polisi, wanajeshi ambao una-
pompatia hiyo asilimia 33,
hajajenga hata kibanda kwake
na alitegemea mafao hayo
ndio akajenge, leo ukimpatia
hiyo hawezi kujenga na anaon-
dolewa kambini,” alisema.
Mrema alisema ni vyema
wastaafu wakapewa mafao
yao yote badala ya kuwapatia

kidogokidogo.
“Hizo ni fedha za mfan-
yakazi ambazo aliwekeza

kidogokidogo kwa kukatwa
kwenye mshahara wake, kwa
nini wakati wa kutumia seri-
kali impangie, eti inasema
ukiwapa zote zinaisha haraka,
kwani wamekuja kukulala-
mikia kwamba zimeisha, wap-
eni haki yao kama ilivyokuwa
kabla ya hiki kikokotoo kipya,”
alisema Mrema.

~Kinana ataka
majibu sahihi

Na Maulid Mmbaga

: MAKAMU Mwenyekiti wa Chama
¢ Cha Mapinduzi (CCM), Bara Abdul-
¢ rahman Kinana amesema kutokana
: na malalamiko dhidi ya kikokotoo
¢ kuendelea kuongezeka nchi nzima,
¢ wataenda kulijadili kwenye vikao vi-
¢ kuu vya chama na lazima watoke na
: majibu sahihi.

¢ Kinana aliyasema hayo jana wakati
¢ akijibu swali liloulizwa na Mwalimu
: wa Shule ya Msingi Silanga A, Wilaya
: ya Musoma Vijiji Nyakusanya
¢ Mkangara aliyetaka chama hicho
¢ kuishauri serikali ilegeze msimamo
: wake kwakuwa kikokotoo si rafiki na
: kinaenda kuwaumiza wastaafu.

¢ Alisema kama serikali haijapata su-
* luhu ya malalamiko yao basi kikoko-
: too hicho kianze kutumika kwa wal-
: imu walioanza kuajiriwa kuanzia
: mwaka 2018 ilipoanzishwa sheria hiyo
* na walimu wa nyuma ya mwaka huo
¢ waendelee kutumia sheria ya zamani.
:  Kutokana na kuwasilishwa hoja hiyo
¢ iliyoulizwa kwenye mkutano wa nda-
: ni, Kinana katika majibu yake alisema.
¢ “Suala la kikokotoo litafikishwa
: kwenye vikao vikubwa vya chama,
. litajadiliwa kwasababu limepigiwa
¢ kelele na hatuwezi kujidai hatujui,
¢ hatujasikia na hatuna habari, malala-
: miko yapo na yanaendelea kuongeze-
¢ ka, tutalijadili vizuri kuona njia nzuri
¢ inayofaa na lazima tuwe na majibu
: sahihi,” alisema Kinana mara baada ya
: kupokea malalamiko ya mwalimu na
: mbunge.

* Awali, Mwalimu Makaranga alisema
. amekuwa akipata simu nyingi kutoka
¢ kwa walimu wanaokaribia kustaafu
¢ na waliokwisha staafu wakilalamikia
. kikokotoo, wakieleza kwamba asilimia
¢ 33 ni fedha ambayo haiwatoshelezi ku-
¢ tokana na mahitaji yao.

: “Kwasababu fedha hiyo ni ndogo
¢ tunaomba angalau tupewe asilimia
: 50, au kiwakumbe wale walioanza ku-
: fundisha mwaka 2018, sisi tulioajiriwa
: miaka ya 70 kisituguse,” alisema na
. kuongeza:
: “Tunashauri kwasababu
: mpaka wanakuja kustaafu thamani
¢ ya shilingi itakuwa imepanda, hata
: wakipiga asilimia 33 watakuta hela iko
¢ nzuri, lakini kwetu tulioanza miaka ya
* nyuma thamani ya hela imeshashuka
: na mabhitaji ni mengi, inatuumiza,”
: alisema Mkangara.

¢ Aidha, alieleza kuwa asilimia hiyo ni
: ndogo ikilinganishwa na kiwango cha
: mahitaji yao huku akieleza kuna wa-
¢ naostaafu hawana nyumba na wame-
: kuwa wakisomesha watoto shule bin-
afsi.

*  Mbunge wa Musoma Mjini (CCM),
: Vedastus Matayo, alisema alipokea
: malalamiko ya walimu wakimuomba
¢ awasemee kwakuwa wanapostaafu
: wanaenda kujiandaa na maisha hivyo
: wanashauri wapatiwe asilimia 50 ya
. kuendesha maisha kwasababu hiyo ki-
¢ dogo kigodo inawafanya waelemewe
: na majukumu mengi.

: “Wakipatiwa hiyo kidogo kidogo
: mwingine ndani ya miaka mitano
: anapoteza maisha kwasababu ya
: msongo wa mawazo ‘stress’, kwahiyo
. nimelipokea na nadhani nitalifikisha
: kwa Rais Samia Suluhu Hassan, ili tati-
¢ zo hilo liishe,” alisema Matayo.

hivyo
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Sheria ya ukatili knfumuliwa J0eS08 & U0

Na Vitus Audax, DODOMA

SERIKALI imesema ipo tayari
kufanya mapitio ya sheria zina-
zohusiana na vitendo vya ukatili,
ukiwamo wa kijinsia, ambavyo vi-
meendelea kukithiri  nchini ili
wahusika wachukuliwe hatua kali
za kisheria na hatimaye kuvikome-
sha.

Akijibu maswali ya papo kwa
papo kutoka kwa wabunge jana,
alisema serikali inatambua kukith-
iri kwa vitendo hivyo, hususani
ukatili wa kijinsia, katika baadhi ya
maeneo nchini na kwamba suala
hilo liko chini ya wizara mbalim-
bali na hatua zimekuwa zikiende-
lea kuchukuliwa.

Akijibu swali la Mbunge wa
Viti Maalum (CHADEMA), Tunza
Malapo, aliyetaka kujua mkakati
wa serikali kudhibiti vitendo
hivyo, alisema: “Kwa kuwa nimeki-
ri kwamba tatizo hili lipo kwa baa-
dhi ya maeneo nchini na hatua kali
zinachukuliwa, lakini yanajirudia
kutokana na sheria zake kuwa si
kali sana, jambo hili ni mtambuka
na linagusa wizara nyingi na kila
wizara inaweka sheria yake katika
kukinga jambo hili.

“Kwahiyo tunapokea ushauri wa
kufanya mapitio kwa sheria hizi
malengo yetu yakiwa kuhakiki-
sha jamii inakuwa salama na wale
wote wanaoendelea kufanya ma-
tendo haya wanachukuliwa sheria
kali. Tunatamani tuone jambo hili

Kutoka Menejimenti ya The Guardian Limited

likikoma kwenye jamii.”

Aidha, Waziri Mkuu aliitaka
jamii kuzingatia mila na na desturi
njema ili kuepuka kutumbukia ka-
tika matendo kama hayo ya kikatili
kwa kuwa kila mmoja ana haki ya
kuishi.

“Kwanza tupunguze ulevi hole-
la unaosababisha watu kutenda
mambo kinyume cha akili zao, im-
ani namila potofu pamoja na male-
zi ambavyo vimekuwa chanzo cha
matukio hayo. Pale panapohitajika
mabadiliko ya sheria na kanuni,
tuko tayari kuileta hapa bungeniili
kuzibana zaidi,” alisisitiza.

Awali, Malapo alisema matukio
ya unyanyasaji wa kijinsia kwa wa-
toto, wanawake, makundi mengine
pamoja na wanyama, yamekithiri
nchini licha ya adhabu mbalimbali
kutolewa, hivyo kuitaka serikali
kuweka muswada mezani kwa ajili
ya kuongeza au kubadili adhabu
zinazotolewa ili zikidhi haja ya ku-
komesha matukio hayo.

LESENI ZA MADINI

Waziri Mkuu alisema serikali
ina nia ya kuyatwaa maeneo yote
makubwa ya madini yanayomi-
likiwa na wawekezaji, bila kufanya
kazi yoyote na kuyagawa kwa
wachimbaji wadogo ili kuwasaidia
kupata fursa ya kuchimba madini.

Alisema hayo wakati akijibu
swalila Mbunge wa Kishapu (CCM)
Boniface Butondo, aliyetaka kupa-
ta ufafanuzi kuhusu kauli ya seri-

Wapendwa Wateja wetu

kali kudhibiti ongezeko la leseni
zinazohodhi maeneo makubwa
bila kufanyiwa kazi na kuwanyima
fursa wachimbaji wadogo wanao-
hitaji maeneo hayo.

“Wako wanaomiliki maeneo
makubwa ya madini lakini hakuna
kazi yoyote inayofanyika kwenye
maeneo hayo na wengine hawa-
jalipia gharama za kutenda na
kutekeleza shughuli hizo. Lakini
waziri alishatoa maelekezo hapa
kwa wakuu wa mikoa kufanya
mapitio na kutwaa maeneo hayo,”
alisema Majaliwa.

Pia aliwaagiza makamishna wa
madini na mameneja wa mikoa
kukamilisha kazi hiyo kwa wakati
ili serikali ifute leseni hizo na
kuanza kuyagawa kwa wachimbaji
wadogo.

MICHANGO YA MAAFA

Katika hatua nyingine, Waziri
Mkuu aliwaagiza wakuu wa mikoa
na wilaya ambao pia ni wenyeviti
wa kamati za maafa katika mae-
neo husika kutekeleza wajibu wao
wa kutoa mrejesho wa michango
na misaada inayotolewa na wadau
mbalimbali katika kukabiliana na
maafa yanayotokea.

Alisema hatua hiyo itasaidia ku-
weka uwazi na imani kwa jamii na
wadau ili waendelee kuhamasika
kutoa michango zaidi, ili kuzisaid-
ia jamii  zinazopatwa na maafa
pamoja na urejeshaji wa miun-
dombinu.

Nipa

Biteko: Bwawa la umeme

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri Mkuu na

: Waziri wa Nishati, Dk. Doto
! Biteko, amesema licha ya
* mvua zinazoendelea kunye-
: sha nchini, Bwala la Umeme
¢ la Julius Nyerere (JNHPP)
¢ lipo salama kutokana na ku-
. jengwa kisayansi na kuende-
¢ lea kuzalisha umeme kupitia
: mtambo namba tisa huku mi-
: tambo mingine miwili ikiwa
. ukingoni kukamilika.

Alisema jana jijini Dodoma

: katika mahojiano kuhusu
¢ Maonesho ya Wiki ya Nishati
¢ 2024, yanayoendelea katika
* viwanja vya Bunge.

“Bwawa letu lipo salama

¢ kwani limejengwa kisayansi,
: ujazo wake wa maji ni mita
* za ujazo 183 na kwa takwimu
: za leo (jana) ni mita za ujazo
: 1834, huko nyuma maji yali-
: kuwa yakiingia mengi sana
: kwa kiasi cha mita za ujazo
¢ 8400 kwa sekunde hivyo
¢ yalipaswa
¢ ili kuendana na ujazo wa
¢ bwawa,” alisema Dk. Biteko.

kupunguzwa

Alisema, bila ya kuwapo

: kwa bwawa hilo athari za
: mvua zingeanza kuonekana
: tangu mwezi Oktoba, mwaka
* jana, lakini hali hiyo haiku-
¢ tokea mapema kwa sababu
¢ maji yalikuwa yakiijazwa ka-

he
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tika bwawa kwa ajili ya kuzali-
sha umeme.

Aidha, Wizara ya Nishati
na TANESCO ilishabaini
uongezekaji wa maji katika
Mto Rufiji, kuanzia mwezi
Februari, mwaka huu na
tahadhari ilianza kutolewa
kuhusu kasi hiyo ya maji ili
kuanza kuchukua hatua sta-
hiki. Dk. Biteko ameeleza
kusikitishwa na athari zilizo-
tokea kutokana na mafuriko
ambayo yamesababisha mai-
sha ya watu na mali zao na
kuwa serikali inafanya kila
jitihada kurejesha hali ya
kawaida kwa wananchi walio-
kumbwa na maafa hayo.

Kuhusu utekelezaji wa ajen-
da ya Nishati Safi ya Kupikia
nchini, Dk. Biteko amesema,
watu wengi bado wanatumia
nishati isiyo safi ya kupikia
kama mkaa na kuni na wa-
nanchi wachache wanatumia
gesi na umeme. Alisema len-
go la serikali ni kuhakikisha
kuwa ndani ya miaka 10, asil-
imia 80 ya Watanzania wana-
tumia nishati safi ya kupikia
na serikali imepitisha Mkaka-
ti wa Taifa wa Nishati Safi ya
Kupikia ikiwa ni moja ya njia
za utekelezaji wa ajenda hiyo
ambayo inanadiwa na Dk.
Samia Suluhu Hassan, Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania.

Gliardian

Tunayo furaha kutangaza hatua kubwa kuelekea upatikanaji wa magazeti yetu kidijitali. Kuanzia tarehe 13 Aprili 2024,
magazeti ya wikiendi ya Nipashe Jumamosi, Nipashe Jumapili na The Guardian on Saturday yanapatikana kwa njia ya
gazeti-mtandao kupitia epaper.ippmedia.com au www.ippmedia.com

Siku za wiki (Jumatatu hadi ljumaa) utaendelea kufurahia matoleo yote, kuchapishwa na Mtandaoni

Asante kwa usomaji wako, na kuendelea kuwa nasi katika mabadiliko haya.

Kwa mawasiliano zaidi Tupigie: 0677 020 701
Subscription: 0625 174 714
Barua pepe: customerrelations@guardian.co.tz
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Spika wa Bunge mstaafu na Mbunge wa jimbo la Kongwa, Job Ndugai (kushoto), akijadiliana jambo na
Mbunge wa Monduli, Fred Lowasa Bungeni jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Samia ajivunia ongezeko la

biashara Tanzania, Uturuki

Na Elizabeth Zaya

RAIS Samia Suluhu Has-
san, amesema Tanzania
na Uturuki, zimeshuhudia
ongezeko la biashara kwa
kipindi cha miaka 10 kuto-
ka dola za Marekani milioni
60 mwaka 2011/2012 hadi
dola za Marekani milioni
300 mwaka 2022/2023.

Alisema hayo jana nchini
Uturuki wakati akihutubia
wageni mbalimbali baada
ya kutunukiwa Shahada ya
Heshima ya Udaktari ka-
tika Uchumi kutoka Chuo
Kikuu cha Ankara, nchini
humo.

“Kama mwanachama wa
G20, tunatarajia msaada
wa Uturuki katika changa-

moto mbalimbali zinazoik-
abili Afrika yakiwamo mad-
eni, mageuzi ya usanifu wa
fedha duniani na kuhakiki-
sha fedha za maendeleo
endelevu ili kukabiliana na
mapambano ya kuleta haki
na usawa.

“Tumeendelea kuvutia
washirika wanaoheshimi-
ka kufanya miradi ya kuleta
mageuzi ya miundombinu
nchini Tanzania, tunayo
kampuni Yapi Merkezi
kutoka katika nchi hii ya
Uturuki, ambayo inashiriki-
ana nasi katika kufanikisha
mradi wetu wa treni ya
kisasa (SGR),” alisema.

Rais Samia alisema hadi
Desemba, mwaka jana, il-
isajiliwa miradi mipya 526

mikubwa ya uwekezaji
yenye thamani ya zaidi ya
dola za Kimarekani bilioni
5.6, ambayo ni ongezeko la
asilimia 58.

Kuhusu shahada aliyo-
tunukiwa na kukabidhiwa
na Mkuu wa Chuo Kikuu
cha Ankara, Prof. Necdet
Unuvat, kwenye hafla iliyo-
fanyika chuoni hapo, Rais
Samia alisema amepokea
kwa niaba ya wachapakazi
wote wa kike na wa kiume
wa Tanzania.

“Ninapokea heshima hii
kwa niaba ya wanaume na
wanawake  wachapakazi
nchini Tanzania. Mimi ni
kiongozi wao tu, na nina-
fanya yote ninayofanya
kwa niaba yao. Ninapotafa-

kari nyuma na kukumbuka
changamoto na bidii ya
watu wangu, ninajisikia un-
yenyekevu sana kukubali
shahada hii ya heshima ya
udaktari.

“Natoa shukrani zangu
kwa Seneti ya Chuo Kikuu
cha Ankara kwa uamuzi
wao wa kunipatia Shahada
ya Heshima ya Uzamivu
katika Uchumi. Ninany-
enyekea na kuheshimu ku-
tambuliwa katika elimu hii
ya kifahari ya chuo kikuu
ambayo kimataifa inawek-
wa katika daraja la juu,”
alisema.

Rais Samia pamoja na

viongozi wengine, wali-
wasili juzi nchini Uturuki
kwa ziara ya kikazi.

Ataka wabunge waonje joto la kikokotoo

Na Vitus Audax,
DODOMA

MBUNGE wa Viti Maal-
am, Kunti Majala, ameliom-
ba bunge kujadili kupitisha
kanuni mpya ya kikokotoo
cha mafao kwa wastaafu
ili ianze kutumika pia kwa
wabunge kama wanaona
kinafaa kuendelea kutu-
mika kwa watumishi wana-
ostaafu.

Kunti alitoa rai hiyo bun-
geni jijini hapa jana wakati
wa uchangiaji wa makadi-
rio ya mapato na matumizi
ya Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa
(OR-TAMISEMI) mwaka
2024/25.

Alisema kuna haja ya
serikali kuthamini mchan-

go wa watumishi wanaoli-
sadia taifa katika kada
tofauti kabla na baada ya
kustaafu.

“Kama kikokotoo tunak-
iona ni haki, hebu tuanze
sasa tena mwezi wa sita
kikokotoo kituhusu tuanze
nalo humu ndani mwakani
mwezi wa sita kituhusu.”

“Si tunaona haki na ni
sawa na hakina shida?
Tuanze na sisi wabunge
kutunziwa tupewe kidogo
kidogo maana kwa saba-
bu tunapokosa ubunge
pia tunakuwa na maisha
magumu zaidi hata ya hao
watumishi tunaosema tu-
watunzie fedha zao,” alise-
ma.

Mbunge huyo pia aliiom-
ba serikali kuona umuhimu

wa kutoa motisha kwa wal-
imu na watumishi mbalim-
bali wanaokwenda kufanya
kazi kwenye halmashauri
zenye miundombinu isiyo
rafiki kupewa motisha ya
posho kutokana na kuishi
katika mazingira magumu
na wakati mwingine kuom-
ba kuhama maeneo hayo.

“Suala lingine ni madai
ya watumishi. Watumishi
wana hali ngumu pamoja
na mambo mengine walio-
nayo kwanini hii stahiki yao
wanayodai hatutaki kuwali-
Pa, shida ni nini watu hawa
wanadai haki yao wala siyo
hisani na kama haiwezeka-
ni basi tuambie sameheni
mmetoa msaada kanisani
mesikitini,” alisema.

Naye Mbunge wa Tarime

Vijijini (CCM), Mwita Waita-
ra, alimtaka Waziri wa Nchi
OR-TAMISEMI, Mohamed
Mchengerwa, kutokufum-
bia macho suala la kikoko-
too bali aliwasilishe kwa
Rais Samia Suluhu Hassan
kwa kuwa watumishi wa
Tanzania zaidi ya asilimia
60 wanahitaji kusikia ma-
badiliko.

“Watumishi ~ wanahitaji
kupata majibu namna tu-
navyopeleka unafuu katika
kikokotoo, Wabunge tumei-
shasema lipokee kama hoja
ya bunge kwa niaba ya wa-
tumishi na wastaafu kwani
wanahitaji kuona linafanyi-
wa kazi na kabla ya bunge
hili kuisha wapate majibu
na kauli ya Rais,” alisema
Waitara.

Kanuni kuwabana
wazalishaji chupa za
plastiki, vifungashio

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa
Rais Muungano na Mazingira, Selemani Jafo,
amesema serikali imepanga kutunga kanuni
mpya za utunzaji wa mazingira kwa wazal-
ishaji wa vinywaji vinavyotumia chupa za plas-
tiki na vifungashio.

Miongoni mwa kanuni ni pamoja na wazal-
ishaji wa bidhaa hizo kukusanya chupa zilizo-
tumika kutoka mitaani ili kutunza mazingira.
akifungua kikao cha majadiliano na wazal-
ishaji wa bidhaa zinazofungashwa kwa plastiki
kilichohusu kupata ufumbuzi wa tatizo la ku-
zagaa kwa chupa za plastiki mitaani.

Alisema madhara ya uharibifu wa mazingira
kutokana na matumizi ya chupa za plastiki ya-
naathari nyingi kwa viumbe hai ikiwamo sam-
aki baharini. Pia alisema bidhaa za plastiki zina
madhara kwa mifugo na katika sekta ya utalii
zinachafua mazingira ya hifadhi.

“Kila kampuni ihakikishe kuwa chupa zake
hazipo mtaani baada ya matumizi. Na uamuzi
huu utaongeza fursa ya ajira kwa vijana na
wanawake watakaojiajiri kwa kuokota chupa
hizo,” alisema Jafo. “Marufuku hiyo inakwenda
kutekelezwa kwa kuunda kanuni ya kuhakiki-
sha ukusanyaji wa chupa za plastiki zilizotumi-
ka sio tena jambo la hiari,” alisema Jafo.

Alimwagiza Katibu Mkuu Wizara ya Mazin-
gira na taasisi zake kuhakikisha kanuni hizo zi-
nakuwa tayari kabla ya kukamilika kwa vikao
hapa.

Pia alilitaka Baraza la Taifa la Hofadhi na Usi-
mamizi wa Mazingira (NEMC) na Mkurugenzi
wa Mazingira Ofisi ya Makamu wa Rais kusima-
mia vyema kanuni za mazingira zilizopo.

Aliwataka wazalishaji hao kubuni vifun-
gashio vinavyoweza kuharibiwa au kuzalishwa
upya badala ya kuendelea na plastiki.

Alizipongeza kampuni zilizokamilisha tarat-
ibu za urejeshaji wa chupa za rangi na kuzitaka
ambazo bado zianze kufanya hivyo.

Jafo alisema inaleta taswira mbaya kwa
watalii wanaofika nchini na kutembelea fukwe
mbalimbali kuona chupa za plastiki zikizagaa.

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa
Rais, anayeshughulikia Mazingira, Christina
Mndeme, alisema ofisi yake inaendelea ku-
ratibu na kusimamia masuala ya uhifadhi wa
mazingira kuhakikisha kuwa yanatunzwa na
kuwa salama kwa afya na ustawi wa kizazi cha
sasa na kijacho. “Katika kuhakikisha kuwa
uchafuzi wa mazingira unadhibitiwa, Ofisi ya
Makamu wa Rais kwa kushirikiana na wadau
mbalimbali imekuwa ikichukua hatua mbal-
imbali zikiwemo kuandaa sharia, kanuni na
miongozo inayosimamia hifadhi ya mazingi-
ra,” alisema.

Alisema ofisi hiyo inaendelea kusimamia
katazo la matumizi ya mifuko ya plastikila Juni
Mosi, 2019 na kuwa la mafanikio makubwa li-
cha ya kuwapo changamoto ya taka za plastiki.

Mkurugenzi wa Uzingatiaji na Utekelezaji
wa NEMC, Dk. Thobias Richard, alisema licha
ya katazo hilo kuna baadhi ya viwanda na wa-
fanyabiashara wanafanya udanganyifu kwa
kuzalisha bidhaa za plastiki zisizo na viwango.

“NEMC tulizunguka kwenye viwanda 89
vinavyozalisha chupa na mifuko ya plastiki,
vipo 30 ambavyo tulikuta vina changamoto
tukachukua hatia ikiwamo kuwapa elimu ili
warudi kwenye utaratibu wa kisheria, tulienda
kwenye fukwe, masoko 20 tukachukua hatua
ka watu 89 walioshindwa kutekeleza agizo la
serikali,” alisema.
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Kesi matunzo ya watoto zaongezeka

Na Augusta Njoji, DODOMA

KATI ya mashauri 14,600 yaliyoshu-
ghulikiwa ya migogoro ya ndoa yaliyo-
husu masuala ya kifamilia na matunzo
ya watoto yanaongoza kwa asilimia 41.

Mashauri hayo yalipokewa kipindi
cha Julai, 2023 hadi Aprili, 2024 na yali-
yohusu masuala hayo ni 5,944 sawa na
asilimia 41, migogoro ya ndoa yalikuwa
5,306 sawa na asilimia 36 na matunzo ya
watoto waliozaliwa nje ya ndoa yalikuwa
3,350 sawa na asilimia 23.

Kutokana na hali hiyo, serikali im-
eelekeza mikoa na halmashauri kuan-
daa mijadala katika jamii kwa kutumia
wataalamu wa malezi chanya ya watoto,
familia, kuhusisha viongozi wa dini ili
kutafuta ufumbuzi tatizo la malezi duni
ya watoto na mmomonyoko wa maadili.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi Maalum, Dk.
Dorothy Gwajima akizungumza jana
kuhusu maadhimisho ya siku ya ki-
mataifa ya familia Mei 15, mwaka huu,
alisema mashauri hayo yalifikishwa kupi-
tia mabaraza ya kata na jumuiya na kwa
mashauri 3,411 yalifikishwa kwa maofisa
ustawi wa jamii 1,642 yalipatiwa ufum-
buzi na 443 yanaendelea kufanyiwa kazi.
Alisema mashauri 1,326 yalipewa rufaa
kwenda kwenye vyombo mbalimbali
vya usuluhishi ikiwamo mahakama (921)
na mabaraza ya kata na jumuiya (405).

Kadhalika, alisema taarifa ya utafiti
wa hali ya afya ya uzazi na mtoto na via-
shiria vya malaria nchini ya mwaka 2022,
inaonesha asilimia 27 ya wanawake wa
umri wa miaka 15 hadi 49 walifanyiwa
vitendo vya ukatili wa kimwili.

“Asilimia 12 ya wanawake wa umri huo
walifanyiwa ukatili wa kingono, asilimia

13 ya wanawake waliowahi kuwa na
mume au mtu mwenye mahusiano ka-
tika kipindi cha miezi 12 kabla ya utafiti
huo walifanyiwa vitendo vya ukatili wa
kimwili, kingono na kihisia,” alisema.

“Unyanyasaji wa kimwili, kingono, au
kihisia miongoni mwa wanawake wal-
ioolewa umepungua kutoka asilimia 50
mwaka 2015/16 hadi asilimia 39, mwaka
2022/23”

Alitaja moja ya vikwazo katika kuka-
biliana na migogoro ya familia ni kuko-
sekana kwa upendo, ustahimilivu na
kutokuwa na hofu ya Mungu miongoni
mwa wanafamilia.

Aidha, alisema mifumo kandamizi in-
ayoendelea katika jamii inayochochewa
na mila na desturi za baadhi ya makabila
nchini zimesababisha wanandoa hasa
wanawake kukaa kimya bila kujadili-
ana na kumaliza tofauti zao jambo lin-
aloweza kuwa na athari kubwa.

“Mara zote waathirika wakubwa huwa
ni watoto. Vikwazo vingine ni uelewa
mdogo kuhusu malezi chanya na ma-
wasiliano duni miongoni mwa wana-
familia pamoja na wazazi kutotimiza
majukumu yao ya msingi ya malezi.
Changamoto hizi zimechochea mmo-
monyoko wa maadili,” alisema.

Alisisitiza wizara imeendelea kuratibu
huduma za usuluhishi wa migogoro ya
ndoa na familia kupitia Baraza la Usu-
luhishi wa Ndoa la Kamishna wa Ustawi
wa Jamii lililopo Makao Makuu ya Wiz-
ara.

Dk. Gwajima alisema, katika kuadhimi-
sha siku hiyo aliwaomba viongozi wa
dini watumie nyumba za ibada kutoa
ujumbe kuhusu umuhimu wa malezi
bora ya watoto kujenga familia imara na
taifa imara.

Serikali yaweka ngumu uraia pacha

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imesema bado haiko tayari
kuwa na utaratibu wa kutoa uraia pacha
badala yake iko katika hatua za mwisho
kukamilisha utoaji wa hadhi maalum
kwa raia wa nchi nyingine wenye asili
ya Tanzania, ili kuwezesha kuchangia
maendeleo ya taifa.

Naibu Waziri wa Mambo ya Nje ya Ush-
irikiano wa Afrika Mashari, Balozi Mba-
rouk Nassor Mbarouk, alisema hayo jana
waandishi wa habari kuhusu mafaniko
ya wizara hiyo katika kipindi cha miaka
60 ya Muungano.

“Mchakato huo unatarajiwa kukami-
lika baada ya Bunge la Jamhuri ya Muun-
gano kukamilisha kufanya marekebisho
ya Sheria za Ardhi na Uhamiaji ndipo
hadhi maalum itaanza kutumika rasmi,”
alisema Balozi Mbarouk.

Aidha, alisema wizara imekamilisha
mfumo wa kidijitali wa kukusanya na ku-
tunza taarifa za diaspora unaofahamika
‘Diaspora Digital Hub'.

“Mpaka sasa diaspora wa Tanzania
wapatao 1,403 wamejiandikisha katika
mfumo huona  hivyo kuiwezesha
serikali ~ kupata  takwimu sahihi za
idadi, mahali walipo, ujuzi na uzoefu
walionao.

“Mfumo  pia utawezesha di-
aspora kupata taarifa kuhusu fursa na
huduma mbalimbali  zinazotolewa na
serikali na sekta binafsi nchini, lakini
pia mfumo huu unawasaidia  kuwa-
punguzia usumbufu  wa kwenda

kwenye balozi au kutuma barua kwa ajili
ya kujiandikisha,” alisema.

Kadhalika, alisema katika kipindi hiki
cha miaka 60 ya Muungano serikali im-
efanikiwa kuimarisha ushiriki wa Wa-
tanzania waishio nje ya nchi raia wa nchi
nyingine wenye asili ya Tanzania katika
maendeleo ya taifa.

Alisema miongoni mwa mafanikio
hayo ni serikali kuchukua hatua za kis-
era kwa kujumuisha masuala ya diaspo-
ra katika mapitio ya Sera ya Mambo ya
Nje ya mwaka 2001.

“Katika kipindi hiki, Tanzania inaji-
vunia mchango wake katika juhudi za
kulinda amani duniani kama hatua ya
utekelezaji wa malengo ya Sera Mpya ya
Mambo ya Nje na mojawapo ya malengo
mahsusi ya Umoja wa Mataifa (UN),”
alisema.

Alisema Tanzania imekuwa ikishiriki
katika kulinda amani kupitia Misheni
za Kikanda ikiwemo Jumuiya ya Afrika
Mashariki (EAC) na Jumuiya ya Maende-
leo Kusini mwa Afrika (SADC), Umoja wa
Afrika na Umoja wa Mataifa.

Alisema baadhi ya maeneo ambayo
Tanzania imechangia walinda amani ni
pamoja na Lebanon, Darfur, Abyei, Libe-
ria, Sudan Kusini, Sudan, DRC, Msumbiji
na Afrika ya Kati.

“Kwa upande mwingine, Tanza-
nia imeshiriki kikamilifu utatuzi wa
migogoro kwa njia ya mazungumzo na
diplomasia kwenye nchi na maeneo
mbalimbali ikiwamo, Darfur, Cambo-
dia, Sudan Kusini, Burundi na Kenya,”
alisema.

MJI WA SERIKALI-MTUMBA 1BARABARA YA ARDHI, S.L.P. 104, 40403 DODOMA.
info@planninginvestment.go.tz

SHINDANO LA KUBUNI NEMBO, JINA NA

KAULIMBIU YA TAASISI.

“Shiriki Mapinduzi ya Uwekezaji Tanzania”

Serikali ya Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania imeamua
kuunganisha Kituo cha Uwekezaji Tanzania(TIC) na Mamlaka ya
Eneo Maalumu la Uwekezaji na Mauzo Nje ya nchi (EPZA).
Kuunganisha huko kunapelekea kuzaliwa kwa taasisi mpya,
itakayobeba jukumu la kurahisisha na kukuza uwekezaji,
kuongoza kwa ustadi na kusimamia maendeleo ya maeneo
maalum ya kiuchumi na uzalishaji kwa ajili ya kuuza nje.

Kufuatia hatua hii; Mwaliko unatolewa kwa wabunifu binafsi na
taasisi kubuni na kusanifu Jina, Nembo na Kaulimbiu ya taasisi
(Mamlaka) hii mpya nchini.

Jina, Nembo na Kaulimbiu pendekezwa ziwe na sifa zifuatazo;

« Kujumuisha na kuakisi shughuli na majukumu ya TIC na
EPZA.

« Kuwa na mwonekano na mvuto wa kipekee.

« Kutamkwa na Kueleweka kirahisi.

« Kuwa na uwezo wa matumizi anuwai na mtambuka.

« Kutokuwa na mfanano au uhusiano na Jina, Nembo na
Kaulimbiu ya taasisi nyingine.

« Kuzingatia utamaduni na maadili ya kitanzania.

Shindano hili ni kwa Mtanzania yeyote mwenye umri wa miaka 18
au zaidi.

Zawadi:
« Mshindi wa Kwanza: Tsh. 3,000,000/-
« Mshindi wa Pili: Tsh. 2,000,000/-
« Mshindi wa Tatu: Tsh.1,000,000/-

MUHIMU: Tafadhali wasilisha ubunifu wako kwa mfumo wa pdf,
ukiambatanisha jina lako kamili na namba ya simu kwa:
tic.epza@tic.go.tz kabla ya tarehe 22 Aprili 2024 saa 09: 30 Alasiri.

Kwa maelezo zaidi kuhusu TIC na EPZA, tembelea tovuti zifuatazo:

www.tic.go.tz au www.epza.go.tz.
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Ulaji unaofaa utapunguza
magonjwa yasiyoambukiza

MAGONJWA yasiyoambukiza limekuwa tatizo kubwa kwa watanza-
nia wengi kwasababu ya kutozingatia kanuni za afya ikiwamo ulaji
unaofaa.

Kutokana na shughuli mbalimbali wanazojishughulisha, Watanza-
nia wengi wanajikuta wanakula vyakula vya ovyo vinavyopikwa mi-
taani na hata vinavyopikwa majumbani havizingatii kanuni.

Idadi ya watu wanaoongezeka miili kwa kutozingatia ulaji unaofaa
inasababisha kuibuka kwa magonjwa hayo yasiyoambukiza yakiwa-
mo ya shinikizo la damu, moyo, kisukari na mengine.

Imeelezwa kuwa Mtanzania mmoja katika watatu ana uzito ul-
iokithiri na watu wenye elimu na uhakika wa kipato wako kwenye
kundi la waathirika zaidi.

Mkurugenzi Msaidizi wa Idara ya Magonjwa yasiyoambukiza (NDC),
katika Wizara ya Afya, Dk. Omary Ubuguyu, anaeleza katika maeneo
machache ambayo Watanzania wanafanya vizuri ni kwenye mazoezi
kwa sababu kumekuwa na mwamko mkubwa wa watu kukimbia,
kutembea na mbio za marathoni nyingi.

Hata hivyo, inaelezwa katika masuala ya ulaji bado ni watu saba ka-
tika 100 ambao wanazingatia ulaji unaofaa.

Ukipita barabarani unaweza kukutana na mwanamke ukadhani ni
mjamzito, lakini kumbe ana kiribatumbo kinachosababishwa na ulaji
usiofaa au unywaji pombe uliopitiliza.

Inaelezwa kuwa suala la uzito na unene kupita kiasi hali imezidi
kuwa mbaya, zamani ilikuwa ni katika kila watu wanne, mmoja ana
uzito uliokithiri, sasa hivi ni mtu mmoja katika kila watu watatu ana
uzito au unene uliokithiri.

Watalaamu wa afya wanaeleza kuwa vijana wanaathirika zaidi
kuliko rika nyingine yoyote na wanawake wanaathirika zaidi kuliko
wanaume katika ulaji usiofaa na unywaji pombe. Yaani watu wenye
umri mdogo na wanawake ndio wako kwenye uhatarishi zaidi na in-
amaanisha kwamba jamii ipo katika hali ngumu sana.

Utafiti unaonesha magonjwa yasiyoambukiza kama saratani, kisu-
kari, figo na shinikizo la juu la damu, yanaathiri zaidi watu wenye ki-
pato cha chini, lakini ni kinyume chake katika baadhi ya nchi kama
Tanzania ambako waathirika wakubwa ni wasomi na wenye uhakika
wa kipato.

Wafanyakazi ndio wanaotumia vyakula vya viwandani zaidi, pombe
zaidi, ndio watu wenye fursa ya kununua soda na vitu vingine am-
bavyo vinaathiri afya.

Aidha, wafanyakazi wanaathirika zaidi kutokana na mtindo wa mai-
sha kwa kuwa hawana nafasi ya kupata chakula bora kutokana na
kununua vyakula wasivyojua namna vilivyoandaliwa na pia hawapati
nafasi ya kufanya mazoezi.

Hali hii inasababisha taifa kuwa na mzigo mkubwa wa magonjwa
yasiyoambukiza. Gharama katika matibabu kwa mfano Mfuko wa
Taifa wa Bima ya Afya (NHIF), vitu vikubwa vinavyoelemea taifa ni
kutibu magonjwa kama saratani, matatizo ya figo, shinikizo la juu la
damu, kiharusi na kisukari.

Njia ya kuondokana na tatizo hilo ni watu kujitahidi kufanya ma-
zoezi kila siku, kula vyakula vyenye virutubisho, kupima afya mara
kwa mara na kubadili mtindo wa maisha unaochochea magonjwa
yasiyoambukiza.

Pia, waajiri wanapaswa kuhakikisha usalama mahala pa kazi na afya
kuwa kipaumbele namba moja ili wafanyakazi waweze kufanya uzal-
ishaji unaokusudiwa.

Mlo kamili unaopaswa kuzingatiwa kila siku na aina yake kwenye
mabano ni wanga (ugali, wali au ndizi), mboga (kabichi, spinachi,
mchicha au figiri), protini (nyama, samaki, kunde, njegere na maha-
rage), matunda (embe, chungwa, papai au tikiti), vitamini (karanga au
korosho) na maji ya kutosha.
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Na Christina
Mwakangale

PUNDAMILIA au zebra ni eneo
linalotumika kwa ajili ya watem-
bea kwa miguu kuvuka kwenye
barabara.

Katika barabara yeyote ni la-
zima kuwepo na alama hizi am-
bazo zinawaongoza watembea
kwa miguu kufahamu pa ku-
vukia na si kuvuka kiholela.

Pia wenye vyombo vya moto
yaani magari, pikipiki, baiskeli
zinatakiwa kuyafahamu mae-
neo haya na kuzingatia au kuwa
makini zaidi wafikapo maeneo
haya.

Kwenye miji na majiji makub-
wa nchini kuna ongezeko kub-
wa la magari, huku baadhi ya
madereva baadhi yao wakione-
kana kupuuza alama za baraba-
rani hususan pundamilia.

Wanadhani alama hiyo hai-
wahusu kwa kuwa kwa waka-
ti huo wao wanatembelea
kwa miguu minne yaani kwa
kutumia gari, kuwasahau wa-
naotembea kwa miguu.

Baadhi yao madereva wanazi-
heshimu alama hizo, wakizinga-
tia yale mafunzo waliyoyapata
vyuoni kwamba alama za bara-
barani zina umuhimu kulingana
na mazingira.

Kupuuza alama za barabarani
kuna madhara kwani kunaweza
kusababisha ajali ambazo zin-
geepukika, iwapo dereva ataku-
wa makini.

Wapo baadhi yao ambao
wakiwa  barabarani, kwao
mtembea kwa miguu atajijua
mweyewe, kiasi kwamba hata
palipo na haki ya kuvuka kutoka
upande mmoja kwenda mwing-
ine, hupuuzwa.

Embu fikiria kuna watoto wa-
dogo wangapi ambao kila siku
wanazitumia barabara hizi, ala-
fu wakutane na dereva ambaye
hathubutu kuheshimu punda-
milia.!

Wanafunzi pia ni kundi
mojawapo kubwa zaidi am-
balo linatumia barabara
hizi, kwa kwenda shule na ku-

Baadhi yao
madereva
wanazi-
heshimu
alama
hizo,
wakizin-
gatia yale
mafunzo
wali-
yoyapata
vyuoni
kwamba
alama za
baraba-
rani zina
umuhimu
kulingana
na mazin-
gira.

Tahadhari ya pundamilia itutawale
sote madereva, hadi tunaotembea

rudi nyumbani kila siku, achil-
ia mbali wafanyakazi.

Kuna kundi la watu wanaoi-
shi na ulemavu, wazee ambao
wanahitaji kuvuka pia katika
barabara hizi na kwenda ku-
fanya shughuli zao za kujitafu-
tia kipato kila siku.

Kwa nchi zilizoendelea
maeneo haya huheshimiwa
na kamera hufungwa maeneo
haya ili kuwakamata watu
kama hawa ambao hudhani
kuwa mwenye haki ya ku-
tumia barabara ni yeye peke
yake.

Baadhi ya madereva pale
anapoiona alama ya punda-
milia mita chache kutoka pale
alipo anaongeza mwendo au
kama yupo katika foleni anasi-
simamisha gari juu ya punda-
milia bila hata ya wasiwasi.

Pundamilia zina umuhimu
mkubwa kwa watem-
bea kwa miguu, wanahi-
taji kuheshimiwa na dereva
aheshimu alama hizo.

Ustaarabu wa mtu huan-
zia na mtu mwenyewe kuwa
unapokuwa dereva jaribu
kuheshimu alama za punda-
milia kwa kuwapisha wa-
tembea kwa miguu kuvuka
kwani wao pia wanawabhi kati-
ka majukumu yao ya kila siku
na shughuli nyingine za ujenzi
wa taifa.

Alama hizi zinawekwa na
wataalamu wanaojenga hizi
barabara kwa kufahamu
kwamba, barabara hutumiwa
na wengi wakiwamo watem-
bea kwa miguu.

Ajali zinaweza kupungua
na kunusuru maisha ya watu
iwapo hatua kama hizi zita-
chukuliwa kwa madereva
kuwa makini katika maeneo
haya, kwa kuzingatia alama
za barabarani.

Kupuuza alama za baraba-
rani kwako dereva, kumbuka
unaondoa haki ya watumiaji
wengine wa barabara.
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CAG abaini kiini wafungwa Kurudia makosa

Na Romana Mallya

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG),
amebaini kiini cha wafungwa
wengi kurudia makosa wana-
potoka gerezani.

Anakitaja kiini hicho Kka-
tika ripoti yake ya ukaguzi wa
ufanisi kwa mwaka 2022/23,
iliyowasilishwa bungeni Juma-
tatu.

Ni ripoti inayotolewa kip-
indi ambacho kumekuwa
na matukio ya wafungwa,
wakiwamo wanaoachiwa kwa
msamaha wa Rais, kurudia
kufanya makosa wanaporejea
uraiani, hata kuibua maswali
“wanafundishwa nini gereza-
ni?”

Katika ukaguzi wake, CAG
Charles Kichere, amesema
serikali imefanya jitihada
mbalimbali za kuboresha
programu za urekebishaji
wafungwa kwa kuanzisha
Kitengo cha Huduma za Ure-
kebu wa Wafungwa chini ya
Jeshi la Magereza Tanzania.

Vilevile, Jeshi la Magereza
lilianzisha gereza la shule ya
ufundi, Ruanda - Mbeya na
gereza la vijana, Wami - Mo-
rogoro, na kuanzisha Stasha-
hada ya Sayansi ya Urekebu
kwa Maofisa Magereza katika
Chuo cha Mafunzo ya Ureke-
bu Tanzania.

CAG anataja maeneo yanay-
ohitaji maboresho zaidi kuwa
ni pamoja na kuongezeka kwa
kiwango cha wafungwa wa-
naorudia makosa kwa wastani
wa asilimia 1.5 kuanzia mwaka
2019 hadi 2023.

Anasema ukaguzi ulibaini
ongezeko la wafungwa wa-
naorudia makosa kwa wastani
wa asilimia 1.5 kuanzia mwaka
2019 hadi 2023, licha ya mipa-
ngo ya urekebu.

“Hali hii inaonesha kuwa
wafungwa zaidi wanarudi
kwenye kufanya uhalifu. Ki-
wango cha kurudia kufanya
makosa kilikuwa hakiendani
na muda wa wafungwa ger-
ezani. Wafungwa wengi zaidi
walio na hukumu fupi waliru-
dia makosa,” CAG anaeleza.

Kati ya mwaka 2019 na 2023,
hali ya wafungwa waliorudia
kufanya makosa ni asilimia
59.22, walikuwa wafungwa
waliohukumiwa kifungo cha
chini ya mwaka mmoja; asil-
imia 24.65 walikuwa waliohu-
kumiwa kifungo cha kuanzia
mwaka mmoja hadi miaka
mitatu.

“Asilimia 10.14 walikuwa
wafungwa  waliohukumiwa
kifungo cha kuanzia miaka
mitatu hadi mitano; na asil-
imia 3.09 walikuwa wafungwa
waliohukumiwa kifungo cha
kuanzia miaka mitano hadi
10,” alisema.

Aidha, asilimia 0.37 wali-
kuwa wafungwa waliohuku-
miwa kifungo cha kuanzia

miaka 10 hadi 15; asilimia 2.22
walikuwa wafungwa waliohu-
kumiwa kifungo cha kuanzia
miaka 15 hadi 20; asilimia 0.32
walikuwa wafungwa waliohu-
kumiwa kifungo cha kuanzia
miaka 20 hadi 30; na asilimia
0.01 walikuwa wafungwa wali-
ohukumiwa kifungo cha zaidi
ya miaka 30.

KIINI CHA TATIZO

CAG anasema hali hiyo
ilisababishwa na ukosefu wa
mitaala na miongozo ya ma-
gereza kwa ajili ya uendelezaji
rasmi wa mipango ya ureke-
bu; uainishaji na utengano wa
wafungwa kujikita kwenye jin-
sia na umri pekee; miundom-
binu isiyotosheleza ya uain-
ishaji; shughuli za msingi za
gereza kuamua uainishaji; na
ukosefu wa sera na miongozo
ya uainishaji wa wafungwa.

Pia, anataja kukosekana kwa
mipango rasmi ya kuungani-
sha wafungwa wanaotarajia
kukamilisha vifungo vyao.

CAG anafafanua kuwa uk-
aguzi wake ulibaini kuwa licha
ya kuwapo programu za ure-
kebu, hakukuwa na mpango
rasmi wa kuwaandaa wafung-
wa wanaokaribia kukamili-
sha muda wao wa kifungo ili
kuwaandaa kukabiliana na
jamii watakayoenda kuishi
ikiwemo changamoto kadhaa
zinazoweza kuwapata katika
kipindi hicho.

“Kukosekana kwa mfumo
huu maalum wa kuwaandaa
wafungwa,  kunasababisha
wafungwa kuachiwa Dbila
kuandaliwa, hivyo kuwapa
ugumu wa kupata huduma
za jamii na misaada mbalim-
bali na kuchangia ongezeko
la wafungwa wanaorudia ma-
kosa,” CAG anawasilisha hoja
yake.

Katika ripoti hiyo, CAG ana-
bainisha kuwa kwa mwaka
2023 pekee wafungwa 3,262,
walirudia makosa baada ya
kutoka gerezani, wengi wao
wakiwa ni walioachiwa huru
baada ya kutumikia vifungo
vifupi.

Pia, anaeleza, ukaguzi wake
ulibaini uainishaji wa wafung-
wa katika magereza saba
aliyotembelea unajikita zaidi
kwenye jinsia na umri pekee,
masuala mengine kama asili
ya kosa, historia ya uhalifu
na umuhimu wa urekebishaji
hayazingatiwi.

“Ukaguzi  pia  ulibaini
wafungwa na maabusu wali-
wapo katika magereza am-
bayo yalipangwa na kujengwa
kwa ajili ya maabusu pekee.

“Hali hii ilisababishwa na
miundombinu usiyotosheleza
ya kusaidia uainishaji wa
wafungwa na kutokuwapo
sera na miongozo ya uanin-
ishaji wafungwa,” CAG anase-
ma.

Mchuuzi wa mboga za majani akiziandaa wakati akisubiri wateja katika soko la Kinyerezi, jijini Dar es
Salaam jana. Fungu la mboga linauzwa kwa bei ya 500/- hadi 1,000/-. PICHA: SABATO KASIKA

Prof. Kitila Mkumbo ataja mambo
ya kujivunia miaka 60 ya Muungano

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Mipango na Uwekezaji, Prof. Ki-
tila Mkumbo ametaja mambo
ya kujivunia katika miaka 60 ya
Muungano, ikiwamo kuongezeka
wastani wa umri wa kuishi kwa
Watanzania kutoka miaka 32 hadi
66 huku wanawake wakionekana
kuishi miaka mingi kuliko wa-
naume.

Akizungumza juzi na waandi-
shi wa habari jijini hapa kuhusu
mafanikio ya Muungano wa Tang-
anyika na Zanzibar, Prof. Mkumbo
alisema, ustawi wa wananchi na
nchi umeimarika ndani ya miaka
60 ya Muungano na wastani
wa umri wa kuishi kwa Wa-
tanzania umeongezeka kutoka
wastani wa miaka 32 wakati wa
Muungano hadi kufikia miaka
66 mwaka 2022 kwa mujibu wa
Sensa ya Watu na Makazi iliyo-
fanyikamMwaka 2022 na ifikapo
mwaka 2025 inatarajiwa kufikia
miaka 68.

Alifafanua kuwa katika sensa
hiyo imeonesha wanawake wa-
naishi miaka mingi na umri wao
wa kuishi umefikia wastani wa
miaka 68 kuliko wanaume ambao
ni miaka 64.

Alisema kuwa kuongezeka kwa
umri huo kumetokana na nchi
kupiga hatua kuhakikisha Muun-

gano unakua hai na unadumu, iki-
wamo kulinda na kudumisha am-
ani, utulivu na mshimano ambao
ni msingi wa maendeleo huku
usalama wa chakula ukiongezeka
kutoka asilimia 60 ambao kwa
sasa ni asilimia 124 wakati lengo
likiwa ni kufikia asilimi 130 ifikapo
mwaka 2025.

Kadhalika, kuimarika ustawi wa
wananchi na nchi kumetokana na
serikali kuwekeza kwenye sekta
ya elimu kwa kuhakikisha elimu
msingi kuwa ya wote na uandik-
ishaji wa wanafunzi wa shule
ya msingi umefikia asilimia 105,
sekondari ni asilimia 70 wakati
lengo lilikuwa asilimia 48 ifikapo
mwaka 2025.

“Serikali imewekeza kwenye
sekta ya afya ambapo huduma
za afya ya mama kuimarika na
kupunguza vifo vya mama ku-
toka vifo zaidi ya 1,000 hadi vifo
104 kwa sasa kati ya vizazi hai
100,000 huku vifo vya watoto chi-
ni ya miaka mitano vimepungua
kutoka vifo 95 kati ya vizazi hai
1000 mwaka 2000 hadi kufikia
vifo 43 kwa sasa, huduma ya upa-
tikanaji maji vijijini imeongezeka
kutoka chini ya asilimia 50 kabla
ya Muungano hadi kufikia asilim-
ia 72 kwa sasa,” alisema.

Akizungumzia uchumi, Prof.
Kitila alisema, kwa miaka 20 iliyo-
pita wastani wa ukuaji wa uchumi

ulikuwa mzuri kati ya asilimia sita
hadi saba na hiyo inatokana na
kuimarika kwa miundombinu ya
barabara na mtandao wa Bara-
bara za lami na zege kuongezeka
kutoka kilomita 4,179 hadi 11,969
kwa mwaka 2022.

Pia, upatikanaji wa huduma za
nishati ya umeme umeongezea
kutoka kuwa kata 10 kati ya 100
zilizokuwa na umeme hadi ku-
fikia kaya 80 kati ya 100 kuwa na
nishati hiyo kwa sasa wakati lengo
lilikuwa ni kaya 90 ifikapo mwaka
2025.

“Tumefanikiwa katika Muun-
gano kwasababu tupo, pia tume-
fanikiwa kulinda amani, utulivu
na mshikamano, tumepiga hatua
kwenye ustawi wa jamii na uchu-
mi tunakwenda vizuri kwasababu
ni msingi wa maendeleo na vi-
sababishi vya uchumi vinakwen-
da vizuri.”

“Tuna mengi ya kujivunia katika
Muungano wetu kuliko ya kusikit-
ishwa, tumepitia changamoto na
zinaweza kutokea nyingi, lakini
kutokana  na uongozi wa Seri-
kali ya Chama cha Mapinduzi,
chini ya Rais  Samia uko
vizuri kujizatiti kupambana na
changamoto zitakazoweza ku-
jitokeza ambazo zinaweza kut-
ishia Muungano wetu, tunaamini
utadumu kwa miaka 60 mingine
ijayo,” alisema.

KABWELA

Na Fadhili Mohammed

LEO UMEWAHT,STJAWAHI
KUKUONA NYUMBANI TAARIFA
HABARI YA SAR MBILI USIKU!

NI KWELT ILA MPASHE
MGANGA WAKO KUWA HIZO NI

NGUVU ZA SODA.
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Miongozo taarifa binafsi hadharani

Na Zanura Moleli

TUME ya Ulinzi wa Taarifa
Binafsi (PDPC), imetoa mion-
gozo minne katika utekeleza-
ji wa majukumu yake.

Miongozo hiyo ni wa
usajili wa wakusanyaji na
wachakataji wa taarifa, kusi-
mamia  malalamiko, sera
yaulinzi wa taarifa bin-
afsi, na idhini ya mhusika wa
taarifa.

Kwa mujibu wa taarifa kwa
umma iliyotolewa na Mkuu
wa Kitengo cha Mawasilino
PDPC, Innecent Mungy,
muundo huo umekamilika
na kuidhinishwa na kwamba
majukumu  yatatekelezwa
Tanzania Bara na Zanzibar
katika masuala yanayohusu
Muungano.

Alisema mfumo wa kusajili
wakusanyaji na wachakataji
wa taarifa binafsi una uwezo
wa kufanya mambo mbalim-
bali, ikiwamo utambuzi na
usajili wa wakusanyaji taarifa
(data controller), wachakata-
ji taarifa (data processor) na
kutoa vyeti vya usajili (regis-
tration module).

Mungy alisema kanuni
mbili zimetungwa chini ya
Sheria ya Ulinzi wa Taarifa
Binafsi Na. 11 ya mwaka 2022
na zilikwisha kutangazwa
katika Gazeti la Serikali (GN

3049) Meil2,2023 ikiainisha
utaratibu wa mhusika wa
taarifa kupata haki katika
ukusanyaji na uchakataji wa
taarifa zinazomhusu.

“Utaratibu wa usafirishaji
wa taarifa binafsi nje ya nchi
unawataka wahusika bin-
afsi wa taarifa kuhakikisha
uwekaji wa viwango vya us-
alama wakati wa ukusanyaji
na uchakataji.

“Kanuni ya taratibu za
kushughulikia malalamiko
ya ukiukwaji wa misingi ya
ulinzi wa taarifa binafsi GN
350 Mei 12,2023 inafafanua
utaratibu wa kuwasilisha
malalamiko dhidi ya uki-
ukwaji huokwa kuzingatia
uchunguzi na usuluhishi
wa lalamiko lililowasilishwa
pamoja na taratibu za kusiki-
liza malalamiko, alisema.

Aidha, alisema tume hiyo
imeunda bodi yenye wa-
jumbe saba na majukumu
yake yamezingatia misingi
ambayo nchi zote duniani
zinatekeleza katika kuhakik-
isha taarifa binafsi za watu
zinalindwa.

Majukumu ya tume hiyo,
alisema ni pamoja na kusi-
mamia utekelezaji wa she-
ria, kusajili wakusanyaji na
wachakataji wa taarifa binaf-
si, kupokea, kuchunguza na
kushughulikia malalamiko

kuhusu madai ya ukiukwaji
wa ulinzi wa taarifa binafsi
na faragha za watu, kufanya
tafiti na kufuatailia maen-
deleo ya teknolojia kuhusi-
ana na uchakataji wa taarifa
pamoja na kuimarisha ma-
shirikiano na nchi zingine.

Pia alisema kukua kwa
teknolojia ya mawasiliano
duniani kunatajwa kuchang-
iwa usafirishaji wa taarifa
binafsi kutoka nchi moja
kwenda nyingine bila kuz-
ingatia taratibu za ulinzi wa
taarifa binafsi iliyokubalika
duniani.

“Tanzania ni mwachama
wa jumuiya mbalimbali
za kikanda na kimataifa
zikiwemo Jumuiya ya Afrika
Mashariki (EAC), Jumuiya ya
Maendeleo ya Nchi za Kusi-
ni mwa Afrika (SADC) na
Umoja wa Afrika (AU). Nchi
wanachama zimekubaliana
kuwa na sheria mahususi na
taasisi huru katika kukabili-
ana na changamoto hiyo,”
alisema.

Mungy alisema EAC il-
iandaa mwongozo wa us-
alama mtandaoni mwaka
2008, SADC iliandaa sheria
tatu za mfano za usalama
mtandaoni mwaka 2012 na
AU iliandaa mkataba wa
Umoja wa Afrika kuhusu us-
alama mtandaoni na ulinzi

wa taarifa binafsi (Malabo)
mwaka 2014. Mikataba hiyo
kwa ujumla inawataka nchi
wanachama kuwa na sheria
tatu za msingi za usalama wa
mtandao na taasisi huru.

Takwimu zinaonyesha
kati ya nchi 198 duniani, 162
zimetunga sheria ya ulinzi
wa taarifa binafsi, nchi 36
kati ya 54 za Afrika tayari
zimetunga sheria hiyo, 12
kati ya 16 za SADC zime-
shatunga na nchi nne kati
ya sita za EAC zimetunga
sheria hiyo huku Burundi na
Sudan Kusini zikiwa kwenye
mchakato wa utungaji wa
sheria.

Alisema Tanzania imeka-
milisha utungaji wa sheria
hizo za msingi ambazo ni
Sheria ya Makosa Mtandaoni
ya Mwaka 2015, Sheria ya
Miamala ya Kielektoniki ya
Mwaka 2015 na Sheria ya
Ulinzi wa Taarifa Binafsi ya
Mwaka 2022. Tume hiyo il-
izinduliwa na Rais Samia Su-
luhu Hassan, Aprili 3, mwaka
huu.

“Tume hii ni chombo
muhimu katika maendeleo
ya nchi kiuchumi hususani
katika kipindi hiki amba-
cho dira ya nchi ni uchumi
wa kidijitali ambapo taarifa
imekuwa bidhaa muhimu,”
alisema.

Sukari Kiibmb

Na Christina Haule,
KILOMBERO

KAMPUNI ya Sukari Kil-
ombero, mkoani Morogoro
imetoa msaada wa tani sita
za vyakula zenye thamani ya
Sh. milioni 14 kwa waathiri-
ka wa mafuriko wilayani Kil-
ombero.

Meneja wa Mawasiliano
na Mahusiano kutoka kam-
puni hiyo, Victor Gemelwa,
alitoa msaada huo mbele ya
Kamati ya Ulinzi na Usalama
wilayani humo wakati waki-
washika mkono waathirika
wa mafuriko katika kutimiza
wajibu wao wa kurejesha

N
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faida kwa jamii.

Vyakula hivyo kuwa ni
tani mbili za unga wa mahi-
ndi, tani mbili za maharage
na mbili za mchele ambazo
wamezifunga kwenye kilo
tano kwa kila mfuko zitaka-
zogawiwa kwa kila kaya
iliyoguswa kwa wananchi
500 waliopata athari za
mafuriko. Aidha, Gemelwa
aliishukuru  serikali  ina-
vyochukua hatua za haraka
ikiwamo kurejesha miun-
dombinu katika hali yake
ya kawaida huku wakiwaha-
mashisha wadau kuonesha
ushirikiano wa kutoa mis-
aada kwa waathirika hao.
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“Na sisi kwetu sera yetu
inahusisha maisha au jamii
tunayohudumia na leo
pia tupo katika kutekeleza
wajibu wetu wa moja kwa
moja na tutoe wito kwa wa-
dau wengine kuona haja ya
kujitoa kusaidia waathirika
hawa, na tunafahamu haya
yanatokana na athari za
mabadiliko ya tabianchi,”
alisema Gemelwa. Mkuu wa
Wilaya ya Kilombero, Das-
tun Kyobya, alikishukuru
kiwanda hicho kwa kutoa
msaada huo uliokuwa kwe-
nye mfumo kamili wa uga-
waji ambao utagawiwa kwa
wakazi wa maeneo ya Uten-
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Mkuu wa Wilaya va
Kilombero, Dustan
Kyobya (wa pili
kulia), akizungumza
kabla ya kupokea
msaada wa vyakula
vyenye thamani

ya Sh. milioni 14
kutoka kampuni

va Sukari Kilomb-
ero, wilayani humo,
mkoani Morogoro,
jana kwa ajili ya
waathirika wa
mafuriko. Kulia ni
Meneja Mawasiliano
wa kampuni hiyo,
Victor Gemelwa.

i7] PICHA: CHRISTINA
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ero wasika mkono waathirika mafuriko

gule na Masagati ambako
mawasiliano yamekatika na
kupelekewa chakula kwa
kutumia helikopta.

Aidha, alimshuruku Rais
Samia Suluhu Hassan kwa
kuwa nao bega kwa bega
tangu wamepata majanga
hayo ya mafuriko ikiwamo
ajali ya treni kwa watu 544.

Alisema  pia  alituma
helkopta kwa ajili ya ku-
peleka chakula kwenye
maeneo la Masagati na Uten-
gule huku akituma kamati
ya maafa ikiambatana na
mawaziri zaidi ya 10 na
makatibu wakuu na kujio-
nea hali ya mazingira.

Zaidi watoto mil. 1
kufikiwa mradi lishe

Na Adela Madyane, KIGOMA

WATOTO milioni 1.2 wenye umri wa chini ya
miaka mitano watafikiwa na mradi wa lishe ku-
kabiliana na tatizo la udumavu katika mikoa ya
Njombe, Songwe, Rukwa, Katavi na Kigoma.

Mkurugenzi wa mradi wa lishe, Joyceline Ka-
ganda, alisema hayo katika hafla ya uzinduzi
wa mradi huo uliofanyika mkoani hapa un-
aotekelezwa kwa miaka mitano kuanzia Oktoba
2023 hadi Septemba 2028.

Alisema mradi huo unaofadhiliwa na Shirika
la kimataifa la Maendeleo la Marekani (USAID),
unagharimu Dola za Kimarekani milioni 39,000
ambao unatarajiwa kuleta mabadiliko katika
afya za watoto na wanawake ambao mpaka sasa
wanakabiliwa na utapiamlo kwa asilimia 30.

Mradi unalenga kuangalia mambo mbalim-
bali ikiwamo ubora wa huduma za lishe kwe-
nye vituo vya afya, upatikanaji wa majisafi na
salama, ulaji wa chakula chenye virutubisho
na kuongeza uwezo wa halmashauri katika
matumizi ya takwimu.

“Mradi unatarajia pia kutoa elimu juu ya mab-
adiliko ya tabia ya namna ya uandaaji wa chaku-
la cha mtoto, elimu ambayo itakuwa inatolewa
wataelekezwa namna ya kuandaa chakula hi-
cho kwaajili ya kupata afya bora,” alisema Ka-
ganda.

Mkurugenzi Mkuu wa Idara ya Lishe kutoka
Shirika la Umoja wa Mataifa la Kuhudumia Wa-
toto (UNICEF), Patric Codjia, akiwawakilisha
wadau wa lishe nchini, alisema takwimu za
sensa za mwaka 2022, zinaonesha jitihada za
serikali za kupunguza udumavu licha ya ku-
wapo kwa changamoto ya matumizi mabaya
ya chakula ikiwa ni moja ya sababu kuu ya udu-
mavu katika mikoa hiyo.

“Wanawake wengi wanakabiliwa na changa-
moto ya ukosefu wa chakula bora, wengine wa-
napata chakula cha msimu, wengine hawana
ufahamu wa lishe bora ya utotoni na wengine
wanapata changamoto namna ya kufika ka-
tika kliniki zenye huduma ya lishe, yote haya
yanasababisha udumavu, tunaamini kupitia
mradi wa USAID Lishe tutafanya kazi kwa ush-
irikiano wa karibu na serikali za mitaa na sekta
binafsi kutatua changamoto hizo,” alisema Cod-
jia.

Eliuta Kivele, mwakilishi kutoka Ofisi ya Wazi-
ri Mkuu, alisema mradi huo ni muhimu kwaku-
wa unaandaa watu watakaokuwa tayari kush-
iriki katika maendeleo ya nchi na utachangia
utekelezaji wa mpango jumuishi wa utekelezaji
wa afya na lishe kwa kipindi cha miaka mitano
kuanzia 2021/2026.

Craig Hart, Mkurugenzi wa misheni kutoka
USAID amefurahishwa na matokea ya ufadhili
wanaoutoa kwa nchi ya Tanzania kwa kutoa
matokea chanya katika afya akitoa mfano
wa namna umri wa kuishi wa Watanzania ul-
ivyoongezeka kwa miaka 15 kuanzia mwaka
2000-2019 kupitia miradi ya afya yenye lengo la
kuokoa maisha.

“Kwa kipindi cha miaka 20 iliyopita, USAID
imetoa dola bilioni 7.5 katika sekta ya afya
nchini, tunajivunia kuona Serikali ya Marekani
inaendelea kuwa kinara katika kuhudumia
jamii kwa kubadili afya za Watanzania na zaidi
kulingana na matokeo chanya ya kuokoa mai-
sha ya watu,” amesema Hart.

Akizungumzia upande wa lishe, Hart amese-
ma kwa kipindi cha miaka 10, wamewekeza
jumla ya dola milioni 600 katika sekta ya lishe
na kuwataka viongozi wa mikoa wanaotekeleza
mradi wa lishe kujifunza namna Morogoro,
Iringa na Manyara walivyoweza kupunguza
changamoto ya udumavu kati ya asilimia 35-
49 ili nao wapate matokea tarajiwa kwaajili ya
mradi.



HABARI KASKAZINI

ljumaa Aprili 19, 2024

Nipashe 9

Shahidi kesi ya uporaji: Washtakiwa walikuwa na kesi nyingine ya mava

Na Godfrey Mushi, MOSH|I

HAHIDI muhimu wa
Jamhuri katika kesi ya
unyanganyi  wa  ku-
tumia silaha inayom-

kabili Eben Mwaipopo (27) na
Fredrick Mkwembe au ‘Samora
white, ameieleza Mahakama
ya Wilaya ya Moshi, kwamba
washtakiwa hao licha ya ku-
pora bastola ya mfanyabiashara
maarufu wa Moshi, Denis Swai,
walikuwa wakikabiliwa na kesi
nyingine ya mauaji mkoani Tanga.
Shahidi huyo wa upande wa
mashtaka, Mkaguzi Msaidizi wa
Polisi, Benedicto Petro kutoka
Tanga, alikuwa akitoa ushahidi
jana katika Mahakama ya Wilaya
ya Moshi, akiongozwa na Wakili

Mwandamizi wa Serikali, Kam-
barage Samson anayesaidiwa na
Imelda Mushi na Amina Mkayala.

Akiwa mbele ya Hakimu Mkuu
Mwandamizi wa Mahakama hiyo,
Ruth MKkisi anayesikiliza kesi hiyo
Namba 231 ya Mwaka 2022, alidai
kuwa washtakiwa hao walichuku-
liwa na maofisa wa polisi Kiliman-
jaro kutoka Tanga, Juni 6 mwaka
2022, ambako walikuwa wakika-
biliwa na kesi ya mauaji ya mlinzi
wa shamba la mkonge.

Mfanyabiashara Denis Swai,
aliibiwa silaha hiyo Juni 28 mwa-
ka 2017 katika eneo la Soweto,
Wilaya ya Moshi, Mkoa wa Kili-
manjaro.

Katika kosa la kwanza Ila
unyanganyi wa kutumia silaha,
ambalo ni kinyume na Kifungu

cha 287 (A) cha Sheria ya Kanuni
ya Adhabu, Sura ya 16 ya Mwaka
2019, washtakiwa hao wanadaiwa
kuiba bastola aina ya Norinco,
yenye thamani ya Sh.350, 000
ikiwa na risasi 27 zenye thamani
ya Sh.75, 600 na Paundi 30,000,
sawa na Sh. milioni 79, 650,000
na mashine ya kupima damu
yenye thamani ya Sh.100, 000.
Waliiba pia, televisheni moja
yenye thamani ya Sh.l, 200,000
mali ya Denis Elirehema Swai na
wakati huo huo kuwaweka chini
ya ulinzi, Idda Denis Swai na Dan-
iel Shayo na kuchukua mali hizo.
Wakati kosa la pili linalowaka-
bili ni kukutwa na mali inayo-
sadikika kuwa ya wizi ambayo ni
kinyume na Kifungu 312 (1) (b) cha
Sheria ya Kanuni ya Adhabu, Sura

SWaterAid

Mkurugenzi wa Shirika la WaterAid Tanzania, Anna Mzinga
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(kulia), akikabidhi nyaraka za makabidhi-
ano ya mradi wa maboresho ya chanzo cha maji cha Nangwa kwa Mkuu wa Wilaya ya Hanang, mkoani
Manyara, Almishi Issa, baada ya kukarabati miundombinu yake, katika hafla iliyofanyika wilayani
humo, juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wasichana 156,834 kupata
chanjo saratani mlango wa kizazi

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

WASICHANA 156,834 wenye
umri wa miaka tisa hadi 14 mkoa-
ni Manyara, wameingizwa rasmi
katika mpango mahususi wa kin-
ga dhidi ya saratani ya mlango
wa kizazi ili kuwakinga na vime-

lea vya ugojwa huo.
Jana, Mratibu wa Kudhibiti
UKIMWI mkoani hapa, Dk.

Charles Shija, aliyasema hayo
wakati akizungumza na Kamati
ya Afya ya Msingi juu ya namna
serikali ilivyojipanga kuendesha
kampeni hiyo.

Alisema chanjo hiyo itaanza
kutolewa Aprili 22 mpaka Aprili

28 mwaka huu.
Alisema: “Tayari dozi 173,600
zimeishapokelewa mkoani

pamoja na mabomba ya sindano
299,200 yanaendelea kusamba-
zwa. Chanjo hiyo ilikuwa inatole-
wa kwa watoto wa miaka 14 mara
mbili kila baada ya miezi sita, ila
kwa sasa imeonekana chanjo iki-
tolewa mara moja inatosha kum-
kinga mtoto”.

Vilevile, alisema kwa shule zi-
lizoko karibu na vituo vya afya,
watoto wataenda kuchanjwa, ila
ambao vituo vya afya viko mbali,
wataongozana na walimu kwen-
da vituo vya afya kuchanjwa.

Akizifafanua zaidi kuhusiana
na chanjo hiyo, Mganga Mkuu

wa Mkoa wa Manyara, Dk. Damas
Kayera, alisema chanjo hiyo il-
ianza kutolewa mwaka 2018 na
mwaka jana walitoa chanjo hiyo
kwa asilimia 100 kwa awamu zote
mbili.

Dk. Kayera, alisema kuwa chan-
jo hiyo imeboreshwa zaidi na
sasa inaanza kutolewa dozi moja
badala ya dozi mbili zilizokuwa
zinatolewa awali.

Katika kikao hicho, Mkuu wa
Wilaya ya Babati, Lazaro Twange,
alisema ili kufanikisha zoezi hilo
watatumia viongozi wa dini, vion-
gozi wa kimila na viongozi wa
na mikutano ya hadhara ili kutoa
ujumbe kwa wananchi.

ya 16 ya Mwaka 2019.

Katika ushahidi wake, mk-
aguzi huyo wa polisi, alidai kuwa
mshtakiwa wa kwanza (Mwai-
popo), alikamatwa na maofisa
wa polisi katika Kituo cha Mabasi
cha Bomang'ombe, Wilaya ya Hai,
Januari 25 mwaka 2018 akiwa na
silaha, aliwaeleza makachero wa
polisi kwamba iko Wilaya ya Aru-
meru mkoani Arusha.

Aliendelea kudai kuwa, Machi
Mosi mwaka 2018, walianza safari
kwenda kuitafuta iliko silaha hiyo
na waliikuta ikiwa kwenye begi la
mshtakiwa wa kwanza kwenye
chumba alichopewa na shemeji
yake, Ritha Godliving Makule.

Aidha alidai kuwa walipofanya
upekuzi waligundua kuwa bas-
tola hiyo yenye usajili 47012895,

yenye rangi nyeusi haikuwa na
magazine (kifaa kinachohifadhi
risasi).

Wakati mshtakiwa wa pili, Fre-
drick Mkwembe (Samora White),
yeye alikamatwa Januari 27 mwa-
ka 2018 akiwa katika shughuli
zake za bodaboda eneo la Bonite,
Moshi.

Baada ya kutoa ushahidi huo,
kuliibuka mabishano ya kishe-
ria kati ya Mwaipopo na shahidi,
huku Mwaipopo akitaka Mahaka-
ma iruhusu apewe maelezo ya
shahidi huyo ili ayatumie kum-
hoji.

Baada ya mvutano huo na
upande wa mashtaka kujibu map-
ingamizi hayo, Hakimu Mkuu
MKisi, aliahirisha kesi hiyo hadi
Mei 6 mwaka huu.

Elimu ya fedha
kufundishwa shule ya
msingi, vyuo Vikuu

Na Gwamaka Alipipi

BENKI Kuu ya Tanzania
(BoT) kwa kushirikiana na
Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia wanatarajia kutoa
elimu ya fedha kuanzia elimu
ya msingi hadi vyuo vikuu.

Lengo likiwa ni kuwawez-
esha vijana kuwa na nidhamu
ya matumizi ya fedha na kufa-
hamu namna ya kuzitunza.

Akizungumza jana jijini Dar
es salaam wakati akifungua
warsha kuhusu uchopekaji wa
elimu ya fedha katika mitaala
ya elimu ya juu, Naibu Waziri
wa Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Omary Kipanga alisema
serikali imedhamiria kujenga
uelewa wa masuala ya fed-
ha kwa jamii.

Alisema BoT itaendelea
kusimama na vyuo na taasisi
za elimu na Wizara ya Elimu
katika kuhakikisha dhana ya
elimu hiyo inakuwa endel-
evu na inafundishwa katika
ngazi za jamii.Aidha, aliviagi-
za vyuo vikuu kushirikiana
na BoT kufanya tathmini ya
utekelezaji wa mpango huo
ili kuboresha mbinu na nyen-
zo za kufikisha ujumbe huo
kwa jamii.

Naibu Gavana wa BoT, Sau-
da Msemo alisema elimu ya
fedha inakuwa ni sehemu ya
masomo itakayofundishwa
ngazi zote kuanzia elimu ya
msingi hadi vyuo vikuu.

Alisema: “Aprili mwaka jana
BoT iliwashirikisha wakuu wa
taasisi za elimu ya juu nchini,
kwa uwakilishi wa wakuu
wa vyuo vikuu pamoja na
TCU na NACTIVET kwa lengo
la kukubaliana juu ya azma
ya kufundisha somo la elimu
ya fedha ngazi ya elimu ya
juu nchini”.

Aliongeza: “Hadi sasa taasisi

tatu za elimu ya juu zime-
chukua hatua za kuingiza
somo la elimu ya fedha katika
mitaala yao, hivyo warsha hii
itachochea uwepo wa elimu
ya fedha kwa vyuo vingi
nchini kuendana na mabadi-
liko ya mageuzi ya kiuchumi
nchini”

Sauda alisema takwimu ya
Sensa ya Watu na Makazi ya
Mwaka 2022 inaonesha asil-
imia 34.5 ya Watanzania ni
vijana walio na umri kati ya
miaka 15-35.

Alisema ili kuleta tija na
ufanisi katika masuala ya
uchumi ujuzi na uzoefu wa
masuala ya fedha ni moja ya
sifai. muhimu kufikia azma
hiyo.

Alisema elimu ya fedha kwa
Watanzania itachochea maen-
deleo kwa kuongeza utumiaji
rasmi wa huduma za fedha
na kuwawezesha watu wengi
kuwa na uwezo wa kufanya
maamuzi sahihi ya kifedha na
kuendesha shughuli zao kwa
ufanisi na kukuza uchumi
kwa ujumla.

Sauda alisema elimu kwa
vijana wa vyuo vikuu itawa-
saidia kuweka akiba, kupanga
bajeti na kufanya uamuzi wa
masuala ya fedha kwa kuz-
ingatia viashiria hatarishi na
kuelewa taasisi mbalimbali
zinazotoa huduma za fedha
ili kufanya maamuzi sahihi ya
fedha ili waitawale.

Pia, alisema BoT kwa
kushirikiana na wadau wen-
gine wa Baraza la Huduma
Jumuishi za Fedha, imetoa
mwongozo na mtaala wa
elimu ya fedha kwa waku-
funzi ambao utatumika na
taasisi za elimu ya juu kwa
kuwafundisha watoa hu-
duma za elimu ya fedha ku-
wafikia wananchi.
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Monduli yakabiliwa uhaba madawati, vyoo

Na Gwamaka Alipipi

TONGOZI na wananchi
wa Wilaya ya Monduli,
mkoani Arusha wame-
omba ushirikiano zaidi
na Benki ya NMB kutokana na
mchango mkubwa wa taasisi
hiyo katika maendeleo yao na
ujenzi wa taifa kwa ujumla.

Azma ya ushirika huo ilibain-
ishwa jana katika Kata ya Mese-
rani wakati benki hiyo ilipokabi-
dhi madawati 130 yenye thamani
Sh. milioni 15 kwa ajili ya shule
tatu za msingi wilayani humo
ambazo ni Sokoine, Ngalash na
Olarash.

Wakizumgumza katika hafla
ya makabidhiano ya samani
hizo yaliyofanyika katika Shule
ya Msingi Sokoine, wakazi hao
walibainisha kuwa ushirikiano
wao wa muda mrefu na NMB
umekuwa wa tija na mafanikio
makubwa kimaendeleo.

“Benki ya NMB imekuwa ina-
jitoa sana kuisadia wilaya yetu,
tunaomba ushirikiano huu uen-
delee na kudumishwa,” Mgeni
Rasmi, Kaimu Katibu Tawala wa
Halmashauri ya Wilaya ya Mon-
duli, Anael Mbise, alisema katika
hotuba yake. “Shule zetu bado
zina uhitaji mkubwa wa vifaa
yakiwamo madawati. Tunashuk-
uru sana NMB kwa kuliona hilo
na kuchangia madawati haya 130
mnayoyakabidhi leo,” alisema
kiongozi huyo aliyemwakilisha
mkuu wa wilaya, Festo Kiswaga.

Diwani wa Meserani am-
baye pia anaongoza Kamati ya
Elimu ya Wilaya, Loth Tarakwa,
alisema kwa sasa Monduli nzima
inakabiliwa na upungufu wa
madawati 1,114. Changamoto
nyingine kubwa za elimu wilaya-
ni humo alizozitaja ni pamoja na
kupungukiwa nyumba za wal-
imu 282 na vyoo 887.

Meneja wa NMB Kanda ya

Kaskazini, Ladislaus Baraka,
alisema kwa miaka saba mfu-
lulizo benki hiyo imekuwa
ikitenga asilimia moja ya faida
baada ya kodi kwa ajili ya bajeti
za kuwajibika kwa jamii (CSR).

Alibainisha kuwa pamoja na
uwekezaji mkubwa inaoufanya
serikali kuboresha maisha wa
Watanzania, wao kama NMB
wana wajibu mkubwa wa ku-
saidia kutatua changamoto zina-
zokabili jamii.

Aliongeza kuwa ushirikish-
waji katika masuala ya maen-
deleo wanaoupata Monduli ni
mfano mzuri wa ushirikiano wa-
naopewa kote nchini unaoifanya
NMB kuongoza katika kujali na
kujihusisha na masuala mbalim-
bali ya kijamii.

Ladislaus alisema huku aki-
ipongeza serikali kwa juhudi
zake kubwa za kuiboresha sekta
hiyo.

Ni katika muktadha huo, ali-

fafanua Shule ya Msingi Sokoine
imepata ufadhili wa madawati
50 sawa na Ngarash wakati Olar

Walimu wakuu wa shule hizo
walisema mchango huo ume-
punguza uhaba wa madawati
kwa kiasi kikubwa na kuwasihi
wadau wengine kuinga mfano
wa NMB katika hilo.

Mwalimu Abdallah Hoza wa
Sokoine alisema kabla ya afua ya
NMB, walikuwa na upungufu wa
madawati 70 wakati Mwalimu
Philipo Kadeghe alisema kuwa
kwa Shule ya Msingi Olarash,
tatizo limetatuliwa kabisa.

Mbunge wa Monduli, Fred Lo-
wassa, alipongeza Benki ya NMB
si tu kwa kusaidia kuweka maz-
ingira rafiki ya kujifunzia na ku-
fundishia Monduli, bali pia kwa
ukaribu iliyonao na Watanzania
wote, akisema mipango yake ya
elimu ni endelevu hususani ufa-
dhili wa masomo ya vyuo vikuu
kupitia NMB Foundation.

h
-

W

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Mboni Mhita akikagua moja ya madarasa matano ya Shule ya Msingi lgwamanoni, kata ya Igwamanoni,
Halmashauri ya Ushetu jana, yaliyotitia na kuleta nyufa kutokana na mvua za masika zinazoendelea kunyesha. Nyuma (kushoto) ni
Mkurugenzi wa Halmashauri hiyo, Hadija Kabojela na viongozi mbalimbali wa wilaya. PICHA: SHABAN NJIA

[
Katibu
MKuu Ardhi
awafunda
watumishi
kuhusu
migogoro

Na Remmy Moka, SAUT

WATUMISHI wa sekta ya
ardhi wametakiwa kujiepusha
kuwa chanzo cha kusababisha
migogoro ya ardhi, bali wawe
chachu ya kuleta maendeleo
katika sekta hiyo.

Rai hiyo ilitolewa jana na
Katibu Mkuu wa Wizara ya Ar-
dhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makaz, Anthony Sanga wakati
akizungumza na watumishi hao

Alisema baadhi ya watumi-
shi wamekuwa chanzo cha
migogoro ya ardhi na kusababi-
sha vilio kwa wananchi.

Hivyo, aliwataka watumishi
hao kutenda haki wakati wa
utatuzi wa migogoro ya ardhi
na kutoitatua kwa kutazama
watu wenye vipato, wasiwape
haki ambayo hawakuistahili,
bali watoe kwa yule anayesta-
hili kupewa .

Aidha, aliwasisitiza kufuata
sheria na kanuni na taratibu
zilizowekwa katika utatuzi wa
migogoro hiyo kwa kuzingatia
hilo kutasaidia kuondoa mata-
tizo hayo kwa urahisi kulingani-
sha na hapo awali.

Kamishna wa Ardhi Msaid-
izi Mkoa wa Mwanza, Happi-
ness Mtutwa alisema katika
kipindi cha mwaka wa fedha
2023/2024 sekta ya ardhi katika
Mkoa wa Mwanza imekusanya
zaidi ya Sh. bilioni sita, huku
wakiwa wametatua matatizo
zaidi ya 5,000 zinazohusiana
na hati katika mkoa huo.

Alisema licha ya kuwa
na matatizo mbalimbali ka-
tika utekelezaji wa utatuzi wa
migogoro katika sekta ya ardhi
mkoani Mwanza, lakini wata-
tenda kazi kwa umoja ili ku-
hakikisha hali ya sekta ya ardhi
ndani ya mkoa inakuwa salama

Alisema baadhi ya migogoro
ya ardhi inasababishwa na wa-
nanchi kwa kutokuwa waamini-
fu katika utoaji wa taarifa kuhu-
siana na ardhi.

TFRA yahimiza matumizi ya mbolea, kilimo cha kisasa

Na Renatha Msungu, KAGERA

MWENYEKITI wa Bodi ya
Wakurugenzi ya Mamlaka ya
Udhibiti wa Mbolea Tanzania
(TFRA), Dk. Anthony Diallo ame-
wataka wakulima mkoani Kagera
kujikita kwenye kilimo cha kisasa
kwa kutumia mbolea, ili kuongeza

tija ya uzalishaji kwenye mazao
mbalimbali shambani. Alitoa wito
huo wakati wa ziara ya kusiki-
liza na kutatua kero za wakulima
na mawakala wa usambazaji wa
mbolea za ruzuku wilayani Nga-
ra. “Nia yetu kubwa ni kuwajen-
gea wezo wa kiuchumi wakulima
kwa kuongeza uzalishaji baada ya

kutumia mbolea zitakazosaidia
kuongeza tija kwenye uzalishaji”
alisema Dk. Diallo.

Mkurugenzi Mtendaji wa TFRA,
Joel Laurent aliwataka wakulima
kuwekeza zaidi kwenye kupima
afya ya udongo ili waweze ku-
tumia mbolea inayoendana
na uhitaji wa udongo. Alisema

matumizi sahihi ya mbolea yana-
leta tija kwenye uzalishaji, hivyo
aliwasihi wakulima kuendelea
kutumia mbolea sahihi kulingana
na uhitaji wa udongo wao baada
ya kuupima. Kaimu Meneja wa
chama cha wakulima Ngara, Fa-
dhili Damian Kamhanda alise-
ma Wilaya ya Ngara ilifanikiwa

kupokea tani 65 za mbolea sawa
na mifuko 1,300 iliyosambazwa
kwa wakulima kwa asilimia 98.

Alisema chama chao kiliingia
mkataba na kampuni za OCP na
Minjingu ili kusambaza mbolea
za ruzuku ambapo ni mara ya
kwanza kwa mbolea kufikishwa
wilayani humo.
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MKUU TIC AMWAGIA SIFA RAIS...

Sheria, sera mpya zimewawezesha
kuvunja rekodi miradi mipya

- Zlara na semina zinavyovuna wawekezaji
o l\/IltaJ| 1000 yaJa nj e Dola Bn 5nch|m 3. 5

Na Joseph Mwendapole

HADI sasa serikali ya Awamu ya
Sita ilipoingia madarakani mwa-
ka 2021, moja ya eneo la jitihada
zake ilikuwa kuvutia uwekezaji
wa nje na ndani, kwa kuandaa
mazingira mazuri yaliyovutia
wawekezaji wengi kumiminika
nchini.

Hilo limefanyika tangu mwa-
ka huo na mpaka sasa Kituo cha
Uwekezaji nchini (TIC), ndicho
kimepewa jukumu hilo, amba-
cho pia ni sehemu ya wajibu
wake tangu kuundwa.

Sasa, kinajivuna kwamba
‘kimeweka historia ya aina yake’
kwa maelezo tangu kuanzishwa
hakijapata kufikia rekodi tajwa,
kutokana na kusajili miradi min-
gi kwa kipindi kifupi cha miaka
mitatu jumla yake ni 1,188 yenye
thamani ya Sh. trilioni 38.3.

Mkurugenzi Mkuu wa TIC,
Gilead  Teri, anawaelezea
waandishi wa habari, namna ya
uwajibikaji wake unavyoitikia
usimamizi wa mkuu wa nchi ka-
tika miaka mitatu sasa wa Rais
Dk. Samia Suluhu Hassan.

Anafafanua kuwa, katika
eneo la uwekezaji ni kwamba
kuna mwitikio mkubwa kihis-
toria katika mfumo wa Kkisera
na miongozo ya Rais Dk. Samia,
sasa wawekezaji wanazidi ku-
miminika nchini, ikitajwa wa-
navutiwa na mazingira mazuri
aliyoyaweka.

Teri anasema, kati ya miradi
hiyo iliyosajiliwa asilimia 35
inamilikiwa na Watanzania, asil-
imia 41 na wageni na asilimia 24
ni ya ubia kati ya Watanzania na
wageni.

Anasema kuanzia Machi 2021

EMSAMBA

Wakuu mtumie yatokanayo kambi
mafuriko, staili ya MBWA kuwajibika

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

zso pamba, ikibeba
i wakulla kwa ubumfu

Rais DK. Samia Suluhu Hassan, akizindua mradi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

hadi mwaka huu, TIC imesa-
jili jumla ya miradi 1,188 sawa na
ongezeko la asilimia 63.19, ikilin-
ganishwa na miradi 728 iliyosa-
jiliwa katika kipindi kama hicho,
Machi 2018 hadi Machi 10, 2021.

AJIRA VS MIRADI

Teri anaeleza kuwa, katika
ajira zilizozalishwa kutokana na
usajili wa miradi, kumekuwapo
ongezeko la asilimia 231.63.

Anafafanua kwamba kuliku-
wapo ongezeko la ajira 104,172
zilizozalishwa katika kipindi cha
miaka mitatu, kati ya mwaka
2018 mpaka 2021.

Lakini kwa sasa, Teri anasema
kiwango kama hicho kinaongeze-

ka kufika ajira 345,464, kwa hesa-
bu inayotarajiwa kwa ajira mpya
kati ya Machi 2021 mpaka Machi
mwaka huu.

Anasema, pia kumekuwapo
ongezeko la usajili wa miradi ku-
toka nje linatokana na juhudi zi-
nazofanywa na Rais Samia katika
kuitangaza nchi na kuhamasisha
uwekezaji kupitia, Sera Maalum
ya Ushirikano kupitia diplomasia
ya kiuchumi.

Anasema ongezeko hilo la
miradi linatokana na ushiriki
wa Tanzania katika makonga-
mano mbalimbali nje ya nchi
na maboresho mbalimbali, ya-
nayofanywa na serikali kubore-
sha mazingira ya biashara na

uwekezaji kupitia Mpango wa
Kuboresha Mazingira ya Biasha-
ra na Uwekezaji Nchini

Teri anasema, tathmini inao-
nyesha idadi kubwa ya miradi
iliyosajiliwa ipo katika sekta za
kipaumbele ambazo; uzalishaji
viwandani miradi 538, usa-
firishaji miradi 225; utalii miradi
110; ujenzi wa majengo ya bi-
ashara miradi 106; na kilimo mi-
radi 106.

Pia, ansema Tanzania inaende-
lea kuwa kinara Afrika Mashariki
katika kupokea wawekezaji we-
nye nia ya kuwekeza nchini na
kwamba hiyo imetokana na ma-
badiliko yaliyofanywa kwa kuleta
sheria mpya na bora ya uwekeza-

ji ya Tanzania ya mwaka 2022.

Mkurugenzi huyo anasema,
Sheria za Uwekezaji zina nafasi
muhimu katika kuboresha maz-
ingira ya biashara na kuchagiza
wawekezaji. kwani imevutia
uwekezaji wa moja kwa moja
(FDI) zaidi nchini Tanzania.

Anasema, vivutio vya kodi na
sheria mpya za uwekezaji zina-
toa vivutio mbalimbali vya kodi
na visivyokuwa vya kodi, ili ku-
hamasisha uwekezaji wa ndani
na wa kigeni na kwamba vivutio
hivyo vinajumuisha vivutio vya
kodi kwa wawekezaji wa kawai-
da na wa kimkakati.

INAENDELEA UK.14
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UCHUMI BULUU, JINSIA NA BIDHAA DAGAA...

Kinanama wajasiriamali wa Fungu Refu
walivyoshikilia soko, wateja wakuu DRC

Naranmasuleman 202642 o K [\W@NAQ KIKO mbioni; uzalishaji visiwani wapaa 210%

LICHA ya Zanzibar kuwa na uta-
jiri mkubwa wa uvuvi, inatajwa
bahari yake inapotumiwa vi-
zuri, kuna maendeleo makubwa
yatapatikana, kwa kupitia fursa
zilizomo baharini na Ukanda wa
Pwani.

Uvuvi unatajwa kuwa muhimu
kwa maendeleo ya jamii katika
maeneo yanayopakana na maji.
Pia, ili sekta hizo kuleta tija,
inapaswa kutumia teknolojia za
kisasa na ushirikishwaji sekta bi-
nafsi.

Ni sababu ambazo visiwa hivo
sasa, vinasifika kwa biashara ya
usafirishaji dagaa kavu, penye
soko kubwa katika Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC).

Kuna eneo tajwa la Fungu
Refu, kisiwani Unguja maarufu
kwa shughuli za uvuvi, ukaushaji
na uanikaji dagaa, kabla ya kuin-
gia sokoni kuuzwa.

Hapo kuna wafanyabiashara
wengi watokao nchi jirani ya
DRC, wakifuatilia soko la dagaa
hao, Kaskazini mwa Unguja.

Eneo hilo limekusanya wajasir-
iamali zaidi ya 2000 wanaofanya
biashara hiyo ya dagaa kutoka
maeneo mbalimbali ya visiwa
vya Unguja, Pemba na baadhi ya
mikoa ya Tanzania Bara, ikiwa-
mo Tanga, asilimia 80 ya wana-
oshughulika ni kinamama.

MWENYEKITI GRACE

Grace Ngoti (39), ni miongoni
mwa wajasiriamali hao anayes-
ema eneo hilo ndilo tegemeo
kwake na kinamama wenzake
katika kukuza kipato chake na
kuendeleza familia kupata mahi-
taji muhimu, ikiwamo chakula na
kusomesha watoto wake.

Anasema, ni zaidi ya miaka 10
sasa anafanya biashara hiyo ya
kuanika dagaa, akinunua kutoka
kwa wavuvi, anapika na kulikau-
sha kwa jua kabla ya kuwauza.

Grace, mama wa watoto wata-
tu, yuko na kinamama wenzake
wengi akiwaongoza katika nafasi
yake ya Mwenyekiti wa Wajasiria-
mali Wanawake, katika eneo hilo.

Anasema, ili kukuza biashara
yao hiyo ambayo ni tegemeo
anashauri imefika wakati serikali
ikawajengea uwezo, kwa kuwa-
patia mtaji na kuacha kutegemea
matajiri wateja wa kigeni, ambao
‘huwalazia” katika kununua da-
gaa.

Anasema mjasiriamali anap-
opata mtaji mzuri, anafanya bi-
ashara vizuri, ikiwamo kununua
dagaa na kuwasafirisha nje ya
nchi, kwa sababu soko la uhakika

66

Kwa sasa ha-
tunamtaji
wa kutosha
wa kufanya
biashara hii
na matokeo
yake tu-
nategemea
matajiri ku-
toka Congo
(DRC) am-

bao ndiyo
wanaotu-
pangia bei

ya kununua
dagaa.

lipo.

WANAVYOLALIWA
SOKONI

Mwenyekiti huyo anasimulia,
wanachokifanya matajiri wao
kutoka DRC huwapa fedha na
kutafuta dagaa ambazo baadaye
hutaka wauziwe kwa bei wanay-
oitaka wao, bila ya kujali ghara-
ma na muda alioupoteza mjasiri-
amali.

“Kwa sasa hatuna mtaji wa
kutosha wa kufanya biashara hii
na matokeo yake tunategemea
matajiri kutoka Congo (DRC) am-
bao ndiyo wanaotupangia bei ya
kununua dagaa,”’anasema.

Mjasiriamali Fatma Haji Juma
(41), anasema kilio chao kikub-
wa ni serikali kuwezesha ujenzi
wa kiwanda cha kusarifu dagaa
katika eneo hilo, ambacho ki-
taongeza thamani ya bidhaa hiyo
kuwa na matumizi mengi zaidi.

Anasema ujenzi wa kiwanda,
ndiyo mkombozi kwao na kital-
eta mageuzi makubwa katika
biashara yao na serikali ikipata
kodi.

“Tunaamini biashara hii itaku-
wa mkombozi kwetu na kufika
wakati wa kuacha kutegemea
soko moja la Congo,” anasema.

Katibu wa Umoja wa Waanika
Dagaa katika eneo hilo la Fungu
Refu, Mkubwa Fundi Kombo,
anasema serikali inawafahamu
wafanyabiashara wa eneo hilo,
kwa sababu kupitia mamlaka
husika, hukusanya kodi kutoka
kwao.

“Biashara ya kuanika dagaa

;'

Mjasiriamali Grace Ngoti akizungumza na waandishi wa habari

waliofika katika eneo la Fungu Refu, Kaskazini Unguja eneo
ambalo ni maarufu Zanzibar kwa biashara ya dagaa.

katika eneo la Fungu Refu ni
maarufu. Hivi sasa asilimia 80
inafanywa na wanawake ambao
wameonyesha utayari katika ku-
jikomboa, pamoja na kushiriki
kikamilifu katika Uchumi wa Bu-
luu,” anasema.

Rai yake serikali anaitaka iwa-
jengee kituo kidogo cha polisi,
kwa sababu kuna mkusanyiko
mkubwa wa watu, hivyo hata pa-
kitokea uhalifu, inakuwa rahisi
kuwafikia, badala ya kutegemea
huduma ya mbali Mkokotoni.

WADAU WA KINAMAMA

Ofisa Mradi wa Wanawake na
Uongozi katika Siasa na Uchu-
mi, kutoka katika Chama cha
Waandishi wa habari Wanawake
Tanzania (TAMWA) - Zanzibar,
Mariyam Ame Chum, anasema
shughuli za kiuchumi zinazo-
fanywa na wanawake wa Fungu
Refu, zinahitaji kuungwa mkono,
ili wanawake wafikie malengo ya

kujitegemea kiuchumi.
Anaitaka Hamlashauri ya Mkoa
husika, kupaimarisha Fungu

Mjasiriamali,
Fatma Haji,
akianika
dagaa kabla
ya kwenda
sokoni katika
eneo la Fungu
Refu, Kaska-
zini Unguja.
PICHA ZOTE:
RAHMA
SULEIMAN

Refu, ikiwamo ulinzi na usalama
kwa wajasiriamali wanawake,
hatua inayowaongezea ufanisi
wa kufanyika kazi bila ya hofu.
“Mradi wa Wanawake na Uon-
gozi katika Siasa na Uchumi
(SWILL), ambao unafadhiliwa
na serikali ya Norway, umefura-
hishwa na juhudi zinazochuku-
liwa na wajasiriamali waliopo
Fungu Refu ambao kwa asilimia
80 ni wanawake, wanavyojituma
katika kujiimarisha kiuchumi na
kujitegemea” anatamka Maryam.

KIWANDA CHAJA

Wizara ya Uchumi wa Buluu
na Uvuvi, inatarajia kuingiza
mamilioni ya fedha, baada ya ku-
kamilika ujenzi wa Kiwanda cha
Kusarifu Dagaa kinachoendelea
kujengwa katika wilaya ya Ma-
gharib A, Unguja.

Matarajio yaliyopo yanata-
jwa kuwa kiwanda hicho kuwa
na uwezo wa kuzalisha tani 20
za dagaa kavu kwa siku, zenye
thamani ya zaidi ya Sh. milioni
200. Hadi sasa dagaa ni sehemu
ya mazao makuu ya kimkakati
visiwani humo, katika sekta ya
uvuvi na mazao ya baharini, sasa
mipango iliyoko ni kuliinua zao
hilo kupitia ushindani wa kisiasa
kwa ubora masokoni, ndani na
nje ya nchi.

HALI YA UZALISHAJI

Aliyekuwa Katibu Mkuu wa
Wizara ya Uchumi wa Buluu na
Uvuvi (sasa yuko Wizara ya Utalii
na Mambo ya Kale), Aboud Sulei-
man Jumbe, anasema Zanzibar
chini ya uongozi wa Rais Dk.
Hussein Mwinyi, uzalishaji dagaa
umeongezeka.

Jumbe anafafanua kuwa tak-
wimu inabadilika, kwa nyongeza
kutoka tani 2,405 zenye thamani
ya shilingi bilioni 10.33 hadi tani
21,827 zenye thamani ya shilingi
bilioni 89.31.

Anasema, pia usafirishaji wa
dagaa umeongezeka kutoka tani
3,579 zenye thamani ya shilingi
bilioni 12.31 mwaka 2020, hadi
kufikia wastani wa tani 9000
zenye thamani ya milioni 35 kwa
mwaka 2023.

Anataja mafanikio ya uzalishaji
dagaa, yamewezesha kutanuka
sekta ya uvuvi wa samaki kutoka
tani 38,107 mwaka 2020 hadi tani
80,085 zenye thamani ya shilingi
bilioni 569.08 kwa mwaka huu.
Ni ongzeko la asilimia 210.

“Ongezeko hilo ni ushihidi
mkubwa wa kihistoria na im-
ewezesha wavuvi kupata ajira na
kuinua hali zao za maisha.

“Takwimu za hivi karibuni zi-

naonyesha kuendelea kukua kwa
kasi kubwa kwa sekta ya uvuvi
nchini kwa kiwango cha asil-
imia tisa kwa mwaka,” anasema
Jumbe.

Pia, anafafanua mchango wa
sekta ya uvuvi katika Uchumi
wa Buluu umeongezeka kufika
wastani asilima 1740, matarajio
ya kuwapo kiwanda cha kukau-
sha dagaa, kitachochea ongezeko
la mapato yao, kutoka shilingi
435,300 za sasa, hadi shilingi
742,500 kwa mwezi.

Sensa ya mwisho ya uvuvi
mwaka 2020, inataja Zanzibar
kuwa na wavuvi 88,000, huku
asilimia sasa ikifafanuliwa kimai-
sha asilimia 21 ya Wazanzibari
wanatumikia Uchumi wa Buluu.

Mkurugenzi wa Kampuni ya
Uvuvi Zanzibar (ZAFICO) Amiri
Haidar Mshenga, anasema mra-
di huo wa kujenga miundom-
binu ya dagaa, ni miongoni mwa
utekelezaji wa ahadi zake Rais
Dk. Mwinyi, kwa wajasiriamali
wanaosarifu dagaa.

Mshenga anasema, Zanzibar
ina wastani wa wajasiriamali
16,000 wa dagaa, Unguja waki-
wapo 14,000 na 12,000 Pemba.

Vilevile, kuna jumla maeneo
matatu yametengwa kwa ajili ya
mradi wa usarifu wa dagaa, iki-
wamo Fungu Refu na Ndagoni.

Anasema, mradi huo unata-
rajiwa kujumuisha ujenzi wa vi-
wanda viwili vya kusarifu dagaa,
ujenzi wa majengo ya kuoshea
dagaa, majengo ya kuchemshia
dagaa, jengo la mtambo baridi
kwa ajili ya kuhifadhia dagaa na
mtambo wa kuzalisha barafu na
jengo la biashara.

“Hadi kukamilika kwa kiwanda
hiki, sisi ZAFICO tutaweka chanja
5000 za kuanikia dagaa na mra-
di huo kwa awamu ya kwanza
utakamilika mwaka huu na unat-
arajiwa kuajiri wajasiriamali zaidi
ya 10,000 wakiwamo wavuvi na
wafanyakazi wa sekta ya dagaa,”
anaeleza.

HIFADHI MAZAO BAHARI

Mkurugenzi wa Idara ya
Uhifadhi wa Mazao ya Baha-
rini, Dk.Makame Omar Makame,
anasema mikopo tayari imesha-
tolewa kwa awamu mbili tofauti,
kwa sasa wanasubiri kadri fedha
zitakazorejeshwa, ili kuwapatia
wengine.

Anasema, Idara ya Uvuvi na
Mazao ya Baharini, miongoni
mwa majukumu yake ni kuratibu
wajasiriamali wanaofanya kazi za
uzalishaji dagaa, wakiwamo wa
Fungu Refu Mkoa wa Kaskazini
Unguja, kuona namna wanavyo-
fanya shughuli zao kwa mafani-
kio makubwa.

Anasema, Kiwanda cha Kusari-
fu Dagaa, kwa kiasi kikubwa
kitawafanya wajasiriamali hao,
kufanya shughuli zao kitaalamu
zaidi kwa kutumia teknolojia ya
kisasa, ikianzia wanavyowaanika
dagaa.

TAFAKURI YA MLALAHOI |
Wakuu mtumie yatokanayo kambi
mafuriko, staili ya MBWA kuwajibika

MARA zote katika taaluma
na majukumu va kikazi,
inapotokea dharura ya ama
mazuri au mabaya, mhusika
mkuu huwa anakumbuka
wajibu wake wa msingi.

Mwanafunzi, hali kadha-
lika mwalimu wake ana-
posikia msamiati ‘mtihani’
daima wanabadilika ghafla
kujiweka tayari kukabili
kijacho. | .

Kanuni zote za kitaaluma
hurejeshwa haraka kumbu-
kumbu mahsusi kwa somo
tajwa na kujinoa kusikoi-
sha huchukua nafasi yake.
Maana hata Mjerumani
Dikteta Addolf Hitler, ali-

yeaminika haogopi chochote

duniani ikiwamo kifo, ina-
daiwa alipohojiwa akasema
anachokiogopa maishani
mwake ni mtihani pekee.

Dharura hiyo na mandalizi
ya staili hiyo ndio anayo
hata mkulima, mfanyabi-
ashara kwa soko jipya au
askari ambaye anarejea
kuwa ‘soja’ akiweka silaha
yake ‘haipoti’, inaanzia ka-
tika dharura ya usalama.

Baada ya hayo kupita,
kitaaluma hufanyika ma-
jumuisho au tathmini za
staili mbalimbali, lengo ni
kujifunza kulikopatiwa na
kulikosewa kwa ajili ya
waendako.

Kwa wanahabari na
wenzao wengi wanaangukia
majukumu ya kitaaluma,
huingia katika tahmmini
va kina pamoja baadaye
kuumiza vichwa, inayoitwa
‘postmortem’, kama ilivyo
kwa madaktari kutafakari
kazi zao.

Sasa ikiangaliwa kitaifa
kuna dharura ya mfuriko
tarkiban mikoa sita; kuanzia
na Rufiji mkoani Pwani, Kil-
ombero (Morogoro), Geita,
Arusha, Mbeya ma Mwanza
mvua imezalisha mafuriko
makubwa, hali kama hiyo
ikitokea hata nje ya mipaka
kama kwa majirani Beira
Msumbiji na huko Uarabuni.

NA PETER ORWA

Mara moja, uongozi wa
juu wa nchi umeagiza wakuu
wa Kiserikali, wakiongo-
ZWa na mawaziri kupiga
kambi kuwajibikia kusaidia
waathirika.

Ni sentesi kubwa na nzito
sana, kutoka kwa mkuu wa
nchi. Mosi, ni ishara ya wal-
ioko juu wanawawajibikiaje
walio chini. -

Lakini, kuna la pili hapo
kupitia ‘postmortem’ zao
wakubwa hao, hawatakiwi
kuwasahau waathirika baada
ya kuwawajibikia misaada
hiyo katika kipindi cha
dharura kilichoko.

Bado tunakumbuka marais
Dk. Samia Suluhu Hassan,
mtangulizi wake hayati Dk.
John Magufuli na watangulizi
wao, wamekuwa wakisisitiza
wajibu viongozi kwenda
waliko wananchi kutambua
shida zao na kuzifanyia kazi
wakiziona.

Ni hivi karibuni, Rais Dk.
Samia akawakumbusha
mawaziri, huku akitoa mfano
wa anayetumia staili hiyo na
kumpa kongole, Waziri wa
Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, Jerry Slaa,
anavyowezesha kumaliza
kero za ardhi papo kwa
hapo, kupitia ziara hizo.

Sasa mtambue mawaziri,
hilo la kuweka kambi linap-
swa kuwa staili ya kudumu

@VSAMBA

katika kufanikisha kilicho-
mo kwenye hadidu za rejea
Za majukumu yenu.

[le timu inayoweka
kambi naamini mtakuwa na
safari za kutosha kuifuatil-
ia huko kote penye majan-
ga, maana hata msimamizi
mkuu wa serikali, Waziri
Mkuu wiki hii tukamshuhu-
dia analitenda hilo akiwa
angani anakagua kwa
helikopta kinachojiri katika
mafuriko ya Morogoro.

Utendaji huo ni tiba,
unaopotekelezwa kwa usa-
faha na wasimamizi wakuu
wa ngazi mbalimbali, kama
vile wakuu wa mikoa na
wilaya una maana kubwa.

Ni uwajibikaji wa ma-
jukumu, pia kwa umma
ambao ndio mabosi wenu
wakuu, ikiwa sehemu ya
staili ya menejimenti na
utawala, ambao watafiti
tangu zama hizo walikuna
vichwa na kuja na nadharia
inayohubiri hilo.

Wenyewe wanaiita
nadharia ya MBWA, kwa
maana Yyake kizungu
‘Management By Walk-
ing Around’ akimaanisha
staili ya menjimenti, mkuu
akifanya usimamizi kujua
kinachoendelea katika
picha halisi huko huko
kunakohusika.

Ni wiki iliyopita katika
kumbukumbu ya kifo cha
aliyekuwa Waziri Mkuu
Edward Moringe Sokoine,
mengi valisimuliwa kifo
chake Kilitokea akiwa
safarini kutoka Dodoma
Kwenda Dar es Salaam,
akitumia fursa hiyo kuka-
gua hali halisi ya mande-
leo ya kilimo, badala ya
kutumia ndege. Kimsingi,
akiwa kiongozi alikuwa
anatekeleza nadharia ya
MBWA katika majukumu
yake.

« Mwandishi wa safu
hii wiki hii amekosekana
kwa sababu zisizozuilika.
Mhariri.
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Ushirika vaingilia soko pamba, ikibeba
wakulima kwa ubunifu ‘malipo ya pili’

« 'Yafunika’ vvanunu2| binafsi, uzalishaji ghafla wapaa

Na Shaban Njia, KAHAMA.

KATIKA Kanda ya Ziwa, zao la
pamba linashika nafasi kutetea
maisha yao kiuchumi, ikiwa ni
zao la biashara.

Walioko shambani ni wakulima
wadogo, ambao mchango wao
unategemewa zaidi kuleta ma-
geuzi, wakimiliki mashamba uku-
bwa kuanzia ekari moja, hadi 10.

Aidha, wakulima hao wanaka-
odiriwa kufikia 600,000 nchini
wametapakaa katika mikoa
takribani 17, katika Kanda mbili;
Magharibi na Mashariki. Wengi
wanalima mazao mchanganyiko
kujiongezea kipato na chakula
kifamilia.

Pamba inayolimwa Tanzania,
inategemea zaidi soko la nje kwa
asilimia 60 na asilimia 40 kwa
viwanda vya ndani. Inatajwa
sokoni inahitajiwa sana, kuliko ki-
wango cha uzalishaji uliopo, kwa
sasa unafika marobota 300,000
pekee.

KACU KWENYE USHINDANI

Chama Kikuu cha Ushirika
Kahama (KACU) kwa kuona
umuhimu huo, kimeingia kwenye
ushindani wa kununua pamba,
kuchakata na kuuza nyuzi zake
dhidi ya kampuni nyinginezo.

KACU ilianza hatua hizo kwa
mtindo wake kimasoko ‘malipo
ya kwanza na pili’. Mara ya kwan-
za msimu wa kilimo 2019/2020,
ambao kila kilo ililipa Sh.40 na
zaidi ya Sh. milioni 90 zilitumika
kwa malipo, hasa kutoka wilaya
za: Kahama na Kishapu mkoani

Shinyanga, pia Nyanghwale
mkoani Geita.
USHIRIKA KACU

Mwenyekiti wa Bodi ya KACU,
Tano Nsabi, anasema kuna zaidi
ya wakulima 1000 wanaolima
mazao mchanganyiko ya chaku-
la na biashara, ikiwamo pamba

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Christina Mndeme (katikati), akikabidhi mfano wa hundi ya

Sh. milioni 128.304 kwa Mwenyekiti wa AMCOS vya Isanjabadugu Jumanne Gwesa, kuwalipa
wakulima wa pamba wa Ushetu, Msalala na Manispaa ya Kahama, waliokiuzia pamba Chama
Kikuu cha Ushirika Kahama (KACU). PICHA: SHABAN NJIA

katika halmashahuri za Msalala,
Ushetu na Manispaa ya Kahama.

Pia, wanahakikisha mbolea na
pembejeo zinawafikia kwa waka-
ti kulingana na majira yake.

Anasema, ongezeko la
uzalishaji pamba umekuwa
ukitegemea. Hata hivyo anase-
ma, kunapokuwapo mvua nyin-
gi, zao hilo hushidwa kuchanua
kupata pamba za kutosha.

Nsabi anasema ni hatua in-
ayolenga kuwafanya kuweka
ushindani wa bei na kampuni
nyingine, pia, wakiwawezesha
wakulima kuzalishe zaidi.

Anasema fedha zinazotumika
kununua mazao, zinatokana na
mkopo kutoka Benki ya Maende-
leo ya Kilimo Tanzania (TADB).

Pia, anataja msimu wa kilimo
2023/2024, walikopa shilingi bil-
ioni tisa na kununua jumla ya kilo
milioni sita za pamba mbegu.

Hivyo, anasema baada ya
uchambuaji pamba kukamilika,
wamefanikiwa kuzalisha maro-
bota 10,608 za nyuzi zenye uzito
kilo 1,959,715 na kilo 2,891,260 za
mbegu.

Kwa maana hiyo, anasema
wamebakiza kilo 6,038 za pamba
mbegu ambazo hazijachambu-
liwa, kwa ajili ya majaribio ya mi-
tambo kwa msimu ujao.

MALIPO YA PILI

Nsabi anasema, malipo ya
pili yameanza kutolewa tangu
msimu wa kilimo wa 2020/2021
kwa kutolewa shilingi milioni
90.9 na faida iliyopatikana baada
ya kununua na kuuza pamba
nyuzi na mbegu, baada ya
kuichakata katika kiwanda chao,
mwaka huo walilipa shilingi 40
kwa kila kilo moja.

Anasema, msimu huo wa-

linufaika  wakulima  kutoka
Wilaya ya Kishapu, Msalala,
Ushetu, Manispaa ya Kahama
na Nyang’hwale wa moa jirani,
Geita. Kuna kilo milioni 2.2 zili-
nunuliwa na shilingi bilioni 2.049
zilitumika kununua pamba kwa
wakulima.

Aidha anasema, katika mil-
ioni 90 iliyotolewa wakulima wa
Kishapu walipata milioni 56.071
sawa na kilo Milioni 1.4, Msalala
milioni 3.2 sawa na kilo 82,045,
Ushetu milioni 23.9 sawa na kilo
598,435, Manispaa ya Kahama
milioni 1.003 sawa na kilo
25,091 na Nyanghwale Mkoani
Geita milioni 6.6 sawa na kilo
166,300.

Nsabi anasema, msimu huu
wa 2023/2024 wamelipa malipo
haya kwa wakulima waliokiuzia
chama kikuu cha ushirika(KACU)
pamba kiasi cha Sh.milioni

186,316,776  hali iliyosaidia
kuongeza uzalishaji na ushinda-
ni wa bei na makampuni men-
gine yanayonunua zao hilo

Aidha malipo hayo yame-
tolewa kwa wakulima wa Hal-
mashauri za Msalala, Ushetu,
Kishapu na Manispaa ya Kahama
na kulipwa Sh.36 kwa kila kilo
moja na wale waliouza pamba
yao kwenye makampuni men-
gine wanakosa nafasi hii.

Kadhalika, wakulima wa ushe-
tuwamelipwa milioni 113,843,016
sawa na kilo milioni 3,162,306,
Msalala kilo 241,760 sawa na
Sh.milioni 8,703,360, Manispaa
ya Kahama kilo 159,960 sawa
na Sh.milioni 5.758,560 huku
wakulima wa kishapu waki-
uza kilo milioni 1,611,440 sawa na
Sh.milioni 58,011,840.

Anasema wakulima walikiu-
zia chama pamba mbegu kilo
milioni 5,175,466 na baada ya
kuchakata na kuuza, wamewali-
pa sehemu ya faida shilingio.36
kwa kila kilo moja sawa na milio-
ni 186.3, watakaotumia kuandaa
msimu ujao 2024/2025.

USHINDANI BEI

Meneja wa pamba wa KACU,
Amiri Mwinyimkuu, anasema
kwa kipindi cha miaka minne
mfululizo, wamekuwa  na
ushindani mkubwa wa bei ya zao
hilo, dhidi ya kampuni nyingine.

Anafafanua, katika msimu
2019/2020, bei elekezi iliyoetole-
wa na serikali ilikuwa Sh. 8,010
kwa kilo, ila wao wakainunua
kwa Sh.9020.

Mwinyimkuu anasema, kwa
msimu uliofuata 2021/2022 wali-
nunua pamba kilo milioni 3.469
kwa bei shilingi 1,456, huku bei
elekezi ya serikali ikiwa shilingi
1,825.

Sheria, sera mpya zimewawezesha kuvunja rekodi miradi mipya

INATOKA UK.11

MATARAJIO YAJAYO

Teri anasema, matara-
jio ya TIC kwa mwaka wa
2024, ni kusajili miradi
1 OOO ya uwekezaji ka-
tika Kipindi cha msimu wa
2024 na kuweka malengo
va kuvutia mitaji ya kigeni
yenye thamani ya Dola za
Marekani bilioni tano na
kuvutia mitaji ya ndani ya
Dola za Marekani bilion 3.5.

Anasema TIC imejipanga
kuhakikisha asilimia 10 ya
miradi iliyosajiliwa, ikilenga

katika kuchangia juhudi za
kukabiliana na mabadiliko
ya tabianchi na kuonyesha
Jitihada za kituo hicho za
kusukuma mbele uwekezaji
wenye manufaa na endel-
evu. o

Pia, anasema serikali
imeweka kipaumbele katika
kuvutia miradi ya ujenzi
wa kongani za viwanda
(Industrial Parks) ili kurahi-
sisha na kuharakisha ujenzi
wa viwanda, sambamba
na kukabiliana na changa-
moto za ardhi kwa ajili ya
uwekezaji, yenye miun-
dombinu wezeshi.

Anasema TIC, imeweza
kuvutia miradi mikubwa
kama Sino Tan Industrial
Park, Kamaka - Kibaha,
Pwani, vyote vipo katika
hatua ya ujenzi, pia kituo
hicho kinaendelea kufaniki-
sha uwekezaji wa Elsewedy
kutoka Misri kuwekeza
maeneo ya Kikongo mkoa
wa Pwani.

Mkurugenzi huyo anase-
ma TIC, pa imefanikiwa
kuhamasisha na kuvutia
uwekezaji kwa kuandaa
makongamano ya uwekeza-
ji. kwa kushirikiana na
wadau mbalimbali, ikiandaa

na kushiriki makongamano
ndani na nje ya nchi.
Anasema, Tanzania
inaendelea kuwa kinara
Afrika Mashariki katika
kupokea wawekezaji we-
nye nia ya kuwekeza nchini
na kwamba ni hli inayoto-
kana na mabadiliko yaliyo-
fanywa, kwa kuleta sheria
mpya na bora ya uwekezaji
va Tanzania ya mwaka
2022, yakiweza kuvutia
uwekezaji zaidi nchini.
Anasema sheria za
uwekezaji zina nafasi
muhimu katika kubore-
sha mazingira ya biashara

na kuchagiza wawekezaji.
Hapa kuna sababu chache
kwa nini Sheria Uwekezaji
ya Tanzania, kuanzia mwa-
ka 2022 imeweza kuvutia
uwekezaji wa nje nchini
Tanzania.

Teri anasema Vvivutio vya
kikodi, sheria hiyp mpya za
Uwekezau Zinatoa vivutio
mbalimbali vya kikodi na
visivyokuwa vya kodi il
kuhamasisha uwekezaji
wa ndani na wa kigeni na
kwamba vivutio hivyo
vinajumuisha vivutio vya
kodi kwa wawekezaji wa
kawaida na wa kimkakati.
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Tumbaku yaiingizia serikali mapato ya tril.1/-

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

KURUGENZI Mkuu

wa Bodi ya Tumba-

ku Tanzania (TTB),

Stanley ~ Mnozya
amesema hadi Machi mwaka
huu tumbaku imeliingizia taifa
Dola za Marekani milioni 394
(Sh. trioni 1.018)

Amesema katika msimu wa
mwaka 2022/23 zao hilo lime-
shika nafasi ya kwanza katika
kuliingizia taifa mapato ya fed-
ha za kigeni.

Alitoa takwimu hizo
jana wakati wa mkutano wa
mwaka 2024 ambao unawa-
shirikisha washiriki kutoka
mikoa inayozalisha tumbaku
ambayo ni Iringa, Ruvuma, Kat-
avi, Tabora, Kigoma, Shinyan-
ga, Singida, Mara, Geita, Kagera,

Morogoro na Mbeya.

Alisema  tumbaku lina
mchango mkubwa  katika
maendeleo ya nchini am-
bapo kutokana umuhimu huo
mkubwa uliifanya serikali ku-
toa agizo la kuongezwa kwa
uzalishaji wa zao hilo hadi ku-
fikia kilo 200,000,000 ifikapo
mwaka 2025.

Mnozya alisema hivi sasa
mapato ya wakulima ya-
meongezeka kutoka Sh. milioni
121.58 mwaka 2021/22 hadi
kufikia Sh.milioni 401.5 mwaka
2022/23 sawa na ongezeko la
asilimia 230.

Alisema mafanikio mengine
yaliyopatikana ni kuongezeka
kwa makusanyo ya ushuru wa
halmashauri za wilaya kutoka
Sh. bilioni 7.5 mwaka 2021/2022
hadi kufikia Sh.bilioni 21.5
mwaka 2022/2023 sawa na

ongezeko la asilimia 186.6.

Alisema mapato ya fed-
ha za kigeni yameongezeka
kutoka Dola za Mareka-
ni  186,639,238.57 mwaka
2022/23 hadi kufikia Dola za
Marekani 394,452,618 15 mwa-
ka 2023/24 sawa na ongezeko
la asilimia 112.5 ambayo ni kul-
ingana na ripoti ya Benki Kuu
ya Tanzania (BoT) ya Machi
2024.

Mnozya alisema mafanikio
mengine yaliyopatikana kutoka
na tumbaku ni limechangia ma-
pato zaidi ya Dola za Marekani
696,599,513 kwenye uchumi
wa nchi kutokana na maku-
sanyo mbalimbali ya zao ku-
fikia Machi 2024 na ifikapo Juni
2024 litachangia mapato ya
Dola za Marekani milioni 762.

Pia, alisema uzalishaji wa
tumbaku umekuwa ukiongeze-

ka ambapo katika msimu wa
mwaka 2020/21 zilizalishwa
kilo 58,507,937, mwaka 2021/22
kilo 60,874,831, mwaka 2022/23
kilo 122,858,564 na mwaka
2023/24 kuna matarajio ya ku-
zalisha kilo 178,521,508.

Kuhusu bei ya tumbaku,
Mkurugenzi huyo alisema ime-
kuwa ikiongezeka mwaka hadi
mwaka akitolea mfano msimu
wa mwaka 2020/21 tumbaku ya
mvuke ilikuwa Dola za Mareka-
ni 1.62 hadi kufikia wastani wa
Dola ya Marekani 2.33 msimu
wa mwaka 2022/23, huku dara-
ja la kwanza likiwa na bei ya
Dola ya Marekani 3.2 kwa kilo
moja.

Mkuu wa Wilaya ya
Singida,Godwin Gondwe
alisema serikali inatambua
umuhimu wa zao hilo katika
kukuza pato la taifa.

Mkuu wa Kitengo cha Masoko wa Benki ya NBC, David Raymond (wa pili kushoto), akiwaonyesha wadau mbalimbali wakiwemo
waandishi wa habari, gari aina ya BMW x1 itakayotolewa kwa mshindi wa kampeni ya akiba “Shinda Mechi Zako Kinamna Yako”
va benki hiyo, wakati wa uzinduzi, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Majaliwa atoa maagizo 12 ukusanyaji maoni Dira ya Maendeleo

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI Mkuu Kassim Majal-
iwa ametoa maelekezo 12 kwa
wakuu wa mikoa kukusanya
maoni ya Dira ya Taifa ya Maen-
deleo ya Mwaka 2050, ambapo
hadi Aprili mwaka huu zaidi
ya Watanzania 623,914 wame-
shatia maoni yao kwa njia ya
mtandao ikiwamo simu.

Akifungua semina ya vion-
gozi hao iliyoratibiwa na Tume
ya Mipango, Majaliwa aliwataka
viongozi hao kutoa ushirikiano

wa kutosha kwa timu za wataal-
amu zitakazotembea kwenye
maeneo hayo, kukusanya
maoni kwa njia ya mahojiano
na wananchi. “Wakuu wote wa
mikoa zingatieni kuandaa vi-
kao na watendaji katika ngazi
zote za utawala na kuwapa
elimu ya Dira ya Taifa ya Maen-
deleo pamoja na umuhimu
wake, nendeni mkasimamie
na kuhakikisha zoezi la uha-
masishaji wananchi kushiriki
kutoa maoni linafanyika katika
kila halmashauri katika mikoa

yenu,”alisema. Kadhalika,
aliwasihi viongozi wa dini ku-
hamasisha waumini wao kush-
iriki utoaji maoni katika diara
hiyo, akiwaelekeza kuwasima-
mia watendaji walio chini yao
kuandaa mikutano ya kuha-
masisha wananchi kujitokeza
kutoa maoni.

Kadhalika, aliagiza Wizara
ya Mipango na Uwekezaji ku-
hakikisha makundi yote katika
jamii yanafikiwa.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Mipango na Uwekezaji, Prof.

Kitila Mkumbo, alisema Rais
Samia Suluhu Hassan ameri-
dhia dira hiyo kuidhinishwa
na Bunge kwa kuwa inayoisha
haikuidhinishwa na chombo
hicho. Alisema kati ya Watan-
zania 623,914 waliotoa maoni
kwa njia ya mtandao hadi juzi
asilimia 70 ni wanaume na
wanawake ni asilimia 30, huku
vijana wakiongoza kwa kutoa
maoni ambapo asilimia 80 ya
waliotoa maoni hadi sasa ni vi-
jana wenye umri kati ya miaka
15-35.

Jaji Mkuu:
Vyuo vikuu
kuzeni Kliniki
za sheria

Na Renatha Msungu, DODOMA

JAJI Mkuu, Prof. Ibrahim Hamis
Juma amesema vyuo vikuu vinavyo-
toa elimu ya sheria nchini vinapaswa
kukuza kliniki za sheria ili kupanua
wigo wa upatikanaji wa haki kwa wa-
nanchi.

Akizungumza juzi kwenye Siku ya
Sheria ya Chuo Kikuu cha Dodoma
(UDOM) iliyofanyika katika Shule Kuu
ya Sheria, alisema msaada wa sheria
ni huduma yenye umuhimu mkubwa,
hivyo watoe elimu pana ya kumwez-
esha mwananchi wa kawaida kupata
haki zake hata katika ofisi za umma.

Prof. Juma alisema kliniki za sheria
zina faida kubwa kwa wanafunzi wa-
naotoa huduma kwakuwa zinawapa
nafasi ya kujifunza.

Alisisitiza umuhimu wa elimu ya
sheria kwa umma katika maeneo
yenye shida hapa nchini ambayo ni
pamoja na elimu ya uraia, katiba,
uwajibikaji, unyanyasaji, ukatili wa
kijinsia.

Alitaja maeneo mengine ni haki
za mtoto na binadamu kwa ujumla,
haki ardhi, migogoro ya ardhi, haki
na ulinzi wa mlaji, mirathi, kuepuka
matumizi mabaya ya mapingamizi
mahakamani na matumizi ya saba-
bu za kiufundi kuchelewesha haki,
umuhimu wa kutumia njia za usu-
luhishi kutatua migogoro nje ya Ma-
hakama na kusimamia maadili ya
mawakili na watumishi wa umma.

Wazazi
watakiwa
kutowaficha
watoto wenye
ulemavu

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WAZAZI wanaoishi na watu wenye
ulemavu wameshauriwa kutowaficha
majumbani badala yake wawapeleke
kwenye vyuo vya ufundi, ili kujipatia
ujuzi utakaowasaidia kujitegemea na
kuachana na kuomba.

Mkurugenzi Mkuu wa karakana
ya utengenezaji wa vifaa saidizi kwa
watu wenye ulemavu mkoani Dodo-
ma, Mwita Marwa aliyasema hayo juzi
wakati akizungumza na waandishi
wa habari akisema kuwaacha majum-
bani ni kuwatumikisha kama walinzi.

Alisema wakipata ujuzi huo kwe-
nye vyuo hivyo vya ufundi pia uta-
wawezesha kuondokana na maisha
ya utegemezi wa kukaa barabarani na
mitaani kuombaomba.

Alisema hivi sasa serikali imeridhia
kutoa mikopo ya asilimia mbili kwa
watu wenye ulemavu ambayo haina
riba.
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[
Sababu watoto
kufanyiwa
Ukatili Njombe
Zatajwa |

Na Elizabeth
John, NJOMBE

MIGOGORO ya ndoa, im-
ani za kishirikina na wazazi
kutokuwa karibu na watoto
wao ni miongoni mwa sababu
zinazosababisha watoto ku-
fanyiwa vitendo vya ukatili
katika Halmashauri ya Mji wa
Makambako mkoani Njombe.

Hayo yalibainishwa na
Mwenyekiti wa Shujaa wa
Maendeleo na Ustawi wa
Jamii Tanzania (SMAUJATA)
Mkoa wa Njombe, Giveen Tw-
eve wakati akizungumza na
waandishi wa habari.

Alisema kitendo cha wazazi
kutengana kinasababisha wa-
toto kukosa malezi bora na
kushindwa kutoa taarifa pindi
wanapofanyiwa ukatili.

“Watu wengi wamekuwa na
elimu tofauti tofauti kwamba
anaamini akifanya hivi au vile
inakuwa hivi kwa hiyo kikub-
wa ni ukosefu wa elimu, suala
la uchumi na changamoto ny-
ingine ni suala la uhusiano na
ndoa,” alisema Tweve.

Katibu wa SMAUJATA, Athu-
man Chang’a alisema vitendo
vya ukatili vinazidi kuongeze-
ka hasa watoto wa kiume ku-
lawitiwa na kueleza kuwa iko
haja ya wazazi kuwa karibu na
watoto wao, huku viongozi wa
dini wakihimizwa kutoa elimu
ya dini ili kukabiliana na vi-
tendo hivyo.

Mwanasaikolojia ~ kutoka
Dawati la Jinsia na Watoto
Kituo cha Polisi Makambako,
Elpidius Mkandala alisema ili
kukabiliana na vitendo vya
ukatili katika jamii ni lazima
wazazi watimize wajibu wao
wa malezi na kuachana na
unywaji pombe ulopitiliza.

Kampuni za madini zaonywa kuajiri watoto migodini

Na Elizabeth John, NJOMBE

ERIKALI mkoani Njombe

imetoa onyo kwa kam-

puni za uchimbaji madini

mkoani hapa kuepuka
tabia ya kuwaajiri watoto.

Agizo hilo lilitolewa na Katibu
Tawala Mkoa wa Njombe, Judica
Omari wakati akifungua mafunzo
kwa wadau na wachimbaji wa
madini yaliyoandaliwa na Tume
ya Madini mkoani hapa.

“Tuangalie ajira tunazotoa
ziwe nzuri zenye manufaa na ze-
nye faida kwa wote, tusiende tu-
katumie ajira kwa watoto haitak-
iwi. Kuna baadhi ya stori kwenye
migodi baadhi inatumia watoto
wadogo,” alisema Omari.

Aidha, alitoa rai kwa wanawake
mkoani hapa kuchangamkia fur-
sa mbalimbali ambazo zinapati-
kana kwenye migodi sambamba
na kuingia ubia na kampuni am-
bazo zinavifaa vya kuchimbia.

Alisema sekta ya madini katika
pato la taifa linachangia asilimia
tisa kutoka asilimia nne kwa kip-
indi cha miaka ya nyuma.

Ofisa Madini Mkazi Mkoa wa
Njombe, Zabibu Napacho alisema
katika Mkoa wa Njombe yapo ma-
dini ya kimkakati kama dhahabu,
makaa ya mawe na shaba.

“Pamoja na shughuli za ma-
dini lakini Mkoa wa Njombe una
leseni 400 lakini leseni ambazo
zinafanya kazi ni 40 tu kwa hiyo

tunahitaji kuendelea kutoa elimu
na kuhamasisha ili kila mmiliki
ajue wajibu wake,” alisema Napa-
cho. Alisema kuwa katika mkoa
huo pia kuna ongezeko la maku-
sanyo kuanzia mwaka wa fedha
2017 ambao tume imeanza kazi
hadi mwaka 2024.

Alisema kwa mwaka wa fedha
ulioanza Julai lengo la makusan-
yo lilikuwa Sh. bilioni 3.85 am-
bapo hadi sasa wamekusanya Sh.
bilioni 3.5 sawa na asilimia 91.

Katibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Balozi Dk. Emmanuel Nchimbi, akikabidhi msaada wa fedha kiasi cha
Sh. milioni 10 kwa waathirika wa maporomoko ya tope yaliyotokea hivi karibuni katika Kata ya Itezi, mkoani Mbeya
na kufunika nyumba 20, alipowatembelea juzi. PICHA: HALFANI CHUSI

Serikali yagawa hekari 5,113 za Msitu wa Hifadhi ya Kuni

Na Christina Haule,
MOROGORO

SERIKALI wilayani Mvomero
mkoani Morogoro imezindua uga-
waji wa hekari 5,113 zilizoachiwa
na serikali kwa wananchi katika
Msitu wa Hifadhi ya Kuni eneo la
Makunganya.

Eneo hilo awali liliwekwa zuio
kwa muda wa mwaka mmoja ku-
toendelezwa baada ya kuvamiwa
maeneo bila kufuatwa taratibu.

Mkuu wa Wilaya ya Mvome-
ro, Judith Nguli aliyasema hayo
wakati wa kikao cha Kamati ya
Ulinzi na Usalama ya Wilaya na
wananchi wa eneo hilo.

Judith alisema kufuatia maele-
kezo ya Serikali kupitia kamati ya
mawaziri nane wa kisekta wali-

opita kwenye eneo hilo wakati wa
mgogoro huo Serikali imeamua
kutoa viwanja hivyo kati ya eneo
lililokuwa zaidi ya hekari 30,000
za msitu wa hifadhi unaomilikiwa
na Wakala wa Huduma za Misitu
Tanzania (TFS).

Nguli alisema upimaji wa vi-
wanja hivyo umefanywa tangu
mwaka jana ambapo tayari viwan-
ja 14,000 vimeshapimwa na zoezi
linaendelea kwa ajili ya kukamili-
sha viwanja 19,000 ambavyo vina-
paswa kutolewa kwa wananchi.

Alisema zoezi la ugawaji viwan-
ja hivyo litaanza baada ya wiki
mbili kutoka kikao hicho ambapo

wananchi watatakiwa kulipia
ndani ya miezi sita kulingana na
gharama zilizopangwa.

Aidha, aliwataka wananchi hao

kuona umuhimu wa kulipa malipo
ya viwanja hivyo kwa wakati bila
kuwa na maombi mengine.

Pia, aliwaomba wananchi hao
kulipa gharama kwenda sambam-
ba na muda sababu wasipolipa
kwenye muda watachukua hatua
kwa mujibu wa sheria na taratibu
zilizopo ikiwemo kiwanja kugawi-
wa kwa mtu mwingine.

Hata hivyo, aliwahakikishia wa-
nanchi hao kutoona shida kulipa
gharama za viwanja hivyo sababu
eneo hilo tayari limeshapewa ha-
dhi ya kuwa mji maarufu kwa ku-
pewa jina la Suluhu New City.

Alisema eneo hilo linatarajiwa
kuwekwa miundombinu yote
muhimu ikiwemo shule, hospitali,
soko, barabara na madaraja kati-
ka sehemu korofi na hivyo kupata

wawekezaji na kukua kiuchumi
kwa namna moja au nyingine.
Mtaalamu wa mipango na
mambo ya ardhi kutoka Wizara
ya Ardhi, Julius Mwakafwila alise-
ma viwanja hivyo vimegawiwa
katika kanda tatu. Alisema kanda
ya kwanza ni kuanzia Barabara
Kuu ya Morogoro -Dodoma hadi
kulipokuwa kunafanyika mkuta-
no awali ambako kutalipiwa mita
moja ya mraba kwa Sh. 3000.
Mwakafilwa alisema kanda ya
pili itakuwa kutoka walipokuwa
wakifanyia mkutano awali hadi
kwenye ghorofa ambao watalipa
mita moja ya mraba Sh. 2000 na
kutoka pale hadi mwisho watalipa
kila mita moja ya mraba Sh. 1000.
Alisema kwa wale wenye ny-
umba na mapagala watalipwa

Sh.2000 kwa mita moja ya mra-
ba kuanzia wale wa barabarani
hadi kwenye ghorofa, huku wale
wa kutoka kwenye ghorofa hadi
mwisho wakilipia Sh. 1000.

Baadhi ya wananchi wa mae-
neo hayo akiwemo Baraka Cas-
bert alimuomba Rais Samia Su-
luhu Hassan kuwaongezea muda
wa malipo na kupunguza ghara-
ma ya malipo kutoka Sh.2000
kwa mita moja ya mraba na kuwa
Sh. 1000 hasa wale wenye nyum-
ba kutokana na kuwa na kipato
kidogo.

Moses Mtinde alisema awali
walikumbwa na adha mbalim-
bali ikiwemo za kubomolewa
nyumba, kwamba walishindwa
hata kuzirekebisha baada ya ku-
wekewa zuio.



HABARI ZANZIBAR ﬁ
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Wakaguzi
Afrika
wavutiwa
na ubunifu
wa bidhaa
NMB

Na Mwandishi Wetu

WAKAGUZI wa ndani
kutoka nchi mbalimbali
Afrika  wamevutiwa na
ubunifu wa bidhaa bora
wa Benki ya NMB pamoja
na uwekezaji wenye tija.

Akizungumza  wakati
wa Mkutano wa Wakaguzi
wa Ndani wa Afrika (AFTIA
2024) uliofika tamati jana,
Meneja wa tawi la NMB
Clock Tower Arusha, Pray-
god Mphuru, alisema moja
ya vitu vinavyowavutia
wajumbe wanaowatembe-
lea ni bidhaa ya NMB Pesa
Akaunti kutokana na hasa
urahisi na wepesi wa kui-
fungua.

Alisema NMB inatumia
huduma hiyo, ambayo ni
moja ya mikakati ya ku-
fungua akaunti mpya za
wateja ili kutekeleza ajen-
da yake ya kuwajumuisha
Watanzania zaidi kifedha
na kupeleka huduma viji-
jini.

“Tunautumia pia mkuta-
no huu kwa ukubwa wake
kama fursa ya kuonyesha
umahili wetu wa kutoa
huduma bora, ubunifu
mkubwa wa bidhaa na jin-
si tunavyowekeza vilivyo
katika teknolojia mpya za
kisasa,” alisema Mphuru.

Alisema NMB pia inatoa
elimu kuhusu huduma
yake ya benki bima na bid-
haa zake nyingi ambayo
wajumbe wa AFIIA 2024
wameisifia kwa uharaka
wake wa kuchakata fidia
za wateja, vifurushi lukuki
shindani ilivyonavyo na
wepesi wa kuzilipia kinga
zinazokatwa.

Alisema bidhaa ny-
ingine kubwa kwenye
banda la NMB zilizoku-
wepo ni ile ya nyumba am-
bayo kupitia kwake mteja
anaweza kukopa hadi Sh.
bilioni moja na kutumia
nyumba anayomiliki ku-
pata mkopo.

Alisema: “Wajumbe
pia wamepata fursa ya
kuyajua maeneo mengine
ya huduma na bidhaa zetu
mahsusi kwa kada mbal-
imbali za wateja ambazo
ni pamoja na masuluhisho
ya malipo, ufadhili wa bi-
ashara na mambo ya fedha
za kigeni”.

AIS wa Zanzibar, Dk.

Hussein Ali  Mwinyi,

amesema fani muhimu

duniani ni ya uwalimu
kwa sababu nchi haiwezi kupata
wataalamu pasipo kuwa na wal-
imu.

Aliyasema hayo jana visiwani
Zanzibar wakati wa ufunguzi wa
Shule ya Msingi ya Hamid Ameir
iliyopo eneo la Donge, Mkoa wa
Kaskazini Unguja ikiwa ni sham-
rashamra za Maadhimisho ya
Miaka 60 ya Muungano wa Tan-
ganyika na Zanzibar.

Alisema licha ya umuhimu wa
walimu, lakini jambo la kusikiti-
sha ni kwamba bado maslahi ya
walimu ni duni ikilinganishwa na
wataalamu wengine.

Alisema duniani nchi zilizopi-
ga hatua katika elimu ni Norway

A i R

' Dk, Mwinyi aeleza umuhimy wa fani ya uwalim

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

kwa sababu hakuna fani wana-
zozipa kipaumbele zaidi kuliko
uwalimu.

Dk. Mwinyi alisema lengo la
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar ni kuboresha mazingira ya
elimu kwa kuweka sawa mazingi-
ra wezeshi ya sekta hiyo pamoja
na kuimarisha maslahi yao.

Pia, aliahidi kuongeza
uwekezaji mkubwa kwenye sekta
ya elimu kwa kuipa kipaumbele
bajeti ijayo ya sekta hiyo, ili kui-
marisha mazingira bora kutoka
ngazi ya maandalizi, msingi hadi
sekondari.

Alisema hatua hiyo inatarajiwa
kuzaa matunda bora ya matokeo
mazuri kwenye kuongeza kasi ya
ufaulu kwa wanafunzi.

Pia, aliiagiza Wizara ya Elimu
na Mafunzo ya Amali, kuen-

deleza fursa za kuajiri walimu
wengi zaidi wa fani zote ili kuon-
dosha changamoto ya uhaba wa
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walimu Zanzibar.

Akizungumzia kuhusu miaka
60 ya Muungano, Dk. Mwinyi
alisifu hatua za waasisi wa Muun-
gano huo na wote waliojitolea
kuutunza na kuuenzi.

Naibu Waziri wa Elimu na
Mafunzo ya Amali, Ali Abdul Gu-
lam Hussein alisifu jitihada za Dk.
Mwinyi kwa uwekezaji mkubwa
aliowekeza katika wizara hiyo.

Alisema wizara hiyo tayari im-
ekamilisha ujenzi wa madarasa
ya ghorofa 20 ndani ya kipindi
cha miaka mitatu ya uongozi wa
Dk. Mwinyi na kuahidi kumali-
zia ujenzi wa skuli za ghorofa
kwa majimbo yote ya Unguja na
Pemba.

Aidha, alieleza Wizara ya
Elimu na Mafuzo ya Amali tayari
imeingiza makontena 60 ya vifaa
vya skuli mpya zikiwemo meza,
komputa, projekta, mashine za
urudufishaji, vitanda kwa Mkoa

wa Kaskazini Unguja.

Waziri wa Ujenzi na Mawasi-
liano, Dk. Khalid Salum Mu-
hamed alimshukuru Dk. Mwinyi
kwa kufanikiwa kupeleka miradi
mingi jimboni kwake ikiwemo
ujezi wa Soko la Donge Mtam-
bile, Daraja la Donge Chechele.

Pia, alimpongeza kwa kubore—
na kuondosha msongamano wa
wanafunzi kwa ujenzi wa shule
za kisasa za ghorofa.

Mkuu wa Mkoa wa Kaskazini
Unguja, Rashid Hadid Rashid al-
impongeza Dk. Mwinyi kwa kuin-
ua sekta ya elimu Zanzibar.

Katibu wa Kamati Maalum ya
Halmashauri Kuu ya Taifa (NEC)
ya CCM, Idara ya Itikadi Uen-
ezi na Mafunzo Zanzibar, Khamis
Mbeto Khamis alisema, ilani ya
chama hicho ya mwaka 2020 -
2025 ndio mkataba baina ya Seri-
kali na wananchi.

Mwakilishi kutoka Chuo cha Utamaduni wa Urusi, Rifat Pateev (katikati), akizungumza na Katibu Mtendaji Baraza la Kiswahili Zanzibar
(BAKIZA), Dk. Mwanahija Ali Juma (kulia), alipotembelea Ofisi za Baraza hilo, Mwanakwerekwe Wilaya ya Magharibi B jana, kwa lengo
la kuimarisha ushirikiano. PICHA: MAELEZO

BAKIZA yapokea vitabu vya Kiswahili kutoka Urusi

Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Kiswahili Zanzibar
(BAKIZA) limepokea vitabu vya
Kiswahili vilivyochapishwa na
Chuo cha Utamaduni Urusi ili
kuikuza na kuiendeleza lugha
hiyo.

Akipokea vitabu hivyo, Ka-
tibu Mtendaji wa Baraza hilo,
Dk. Mwanabhija Ali Juma alisema
vitabu hivyo vitasaidia kuima-
risha lugha hiyo sambamba na
kujenga ushirikiano kati ya Urusi
na Zanzibar.

Aidha aliutaka ujumbe kutoka

Chuo cha Utamaduni Urusi kue-
ndeleza ushirikiano uliopo kati
yao ili kukieneza Kiswahili duni-
ani. “Sisi kama baraza tuna juku-
mu la kuwaendeleza waandishi
wachanga na kufanya mashinda-
no ya uwandishi wa tungo mbal-
imbali kwa waandishi wakubwa
na wadogo ili tuhakikishe lugha
yetu inautmika kwa usahihi na
ufasaha” alisema Dk. Mwanahija.

Alisema katika kuhakikisha
lugha hiyo inafika mbali zaidi
Baraza la Kiswahili Zanzibar li-
mechapisha kamusi na vitabu
mbalimbali pamoja na  ku-

fanya mashindano ya uandi-
shi wa makala kwa waandishi
wachanga na wanafunzi ili
kuiendeleza lugha hiyo.

Dk. Mwanahija alisema kuwa
baraza hilo ni taasisi iliyoanzish-
wa chini ya kifungu namba nne
kwa lengo la kusimamia Kiswa-
hili na kuhakikisha kinaenda
mbele na kutumika katika ma-
wasiliano duniani.

Mwakilishi wa chuo hicho,
Rifat Pateev, alisema Urusi ni ya
kwanza kuchapisha vitabu vya
Kiswahili ikiwemo kitabu cha
Shaaban Robert na Shafi Adam

Shafi na hivi karibuni wameanza
kuitumia lugha hiyo shuleni.

Aliongeza kuwa kwa sasa
wapo Zanzibar kwa ajili ya ku-
jifunza zaidi lugha ya Kiswahi-
li pamoja na kujenga uhusiano
na Wazanzibar ili kuiendeleza
lugha hiyo.

Miongoni mwa vitabu vilivy-
opokelewa ni pamoja na kitabu
cha ndege wa moto, bila ya
mahari, tembo, sudi ya mwan-
adamu na koti la karani ambavyo
vyote vimechapishwa kwa lugha
ya Kiswahili na vinatumika nchi-
ni kwao.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

S, oS
‘ D &

REHENI REHANI SAID anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha nne chenye index namba
S$0187-0037 kilichotolewa na Baraza la Mitihani
la Taifa kupitia AN-NOOR ISLAMIC BOYS
SEMINARY mwaka 2017. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo chochote cha polisi. Taarifa
ya polisi: PHO/MOR/IFA/8922/2024.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

IVONA AGUSTINO KALENZI
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari yenye majina BEATUS
ALKADO MALEMA namba za

usajili T 914 DPT ainaya

LANDCRUISER, Chassis No.
JTECB09J603018712, Engine

No. THZ0459745. Yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
cha polisi.
TAARIFA YA POLISI:

PHQ/DOD/D0OD/13333/2024

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
RAZAQ JUMA MMBAGA

anatangaza kupotelewa na

kadi ya gari yenye namba za
usaliji T198 BGW aina ya
SCANIA yenye Chassis
namba 04361528. Yeyote
atayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/DAR/ILA/63387/2024.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI
GOD ENOCK VAHAYE

anatangaza kupotelewa
na kadi ya gari yenye
namba za usajili T 365
AAQ. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo
chochote che polisi.
Taarifa ya polisi:
PHOQ/IRE/IRI/4750/2024

INTHE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO CAUSE No
6936 OF 2024

In the Matter of the Estate of the Late RODA DANIEL KIJO
And

In the Matter of for Letters of

by FESTO DANIEL KIJO

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN NO. 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased person are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before the
grant of letter of Administration is made to the above
named petitioner.

Objections to the grant should be filed on before the 21 day
of MAY 2024. 8:00am

Dated at DAR ES SALAAM this 9TH day of APRIL 2024.
i

’\\1{\‘-‘.“\4

esident Magistrate

FORMNO 58

INTHE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO CAUSE
No 6808 of 2024

In the Matter of the Estate of the Late DANIEL
MANASE KIJO

And

In the Matter of Application for Letters of
Administration by FESTO DANIEL KIJO

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN NO. 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased person are
hereby cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of letter of Administration is
made to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on before the
03rd day of MAY 2024.

Dated at DAR ES SALAAM this 12TH day of APRIL 2024

'*;igf,(‘l'(o L

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO BOMA
WILAYA YA MOROGORO
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na...20/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: RAJABU ABDUL KIHARA wa SULTAN AREA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA
NAALLY ABDUL KIHARA

TANGAZO

(kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote

na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na

kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo

mnamo Tarehe 23 Mwezi 04 Mwaka 2024 kabla huyo mwombaji

hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

« Endapo kuna yoyote mwenye wosia wa marehemu anaweza kuuleta
Mahakamani kukaguliwa.

« Wosia wa marehemu huyo upo

« Marehemu hakuacha wosia

Imetolewa leo tarehe 05 mwezi 04 mwaka 2024

ina waweza

Inetoleiy

TANGAZO LA NOTISI
WADAIWA

TUJIJENGE TANZANIA FINANCIAL SERVICE
LIMITED, Inatangaza notisi kwa wadaiwa waliokopa
mikopo na kushindwa kulipa madeni yao kama
ifuatavyo:-

PAMELA. E. SAIMON wa Dar Es Salaam notisi ya siku
kumi na nne (Siku 14) kutakiwa kulipa deni lako.

LYDIA JOSEPHAT MAGESSA wa Dar Es Salaam notisi
ya siku thelathini (Siku 30) kutakiwa kulipa deni lako.

EMMANUEL PANDA NGHWANI wa Mwanza Notisi ya
siku sitini (Siku 60) kutakiwa kulipa deni lako.

Mnatakiwa kulipa madeni yenu ya mikopo
mnayodaiwa na Tujijenge ndani ya muda husika
ulioainishwa mbele ya jina lako.

Hii ni baada ya mkopo kushindwa kulipwa kulingana
na masharti na makubaliano ya mkataba.

Notisi hii itatumika kuanzia tarehe ya Tangazo hili
gazetini. Hatua zaidi za Kisheria zitachukuliwa dhidi
yako endapo kama utashindwa kulipa deni la mkopo
ndani ya muda ulioainishwa/kutangazwa.

Ikiwa ni pamoja na kufuata taratibu nyingine za
kisheria au kuruhusu dalali kuuza mali zilizotumika

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA
Kituo cha MAKOLE Mkoa DODOMA

Shauri la MIRATHI Na 47/2012
JinalaMWOMBAJI:  ROSEMARY MAZENGO
JinalaMAREHEMU:  PETER MAZENGO

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za utaratibu Madai Mahakama za Mwanzo)

Kwa PAULO PETER MAZENGO
KISASA
SIMU NO 0625664009
Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/Wameleta madai yake/yao
kwamba (Eleza hapa habari za Madai)

WITO WA MAHAKAMA

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
tarehe 29 Mwezi 4 Mwaka 2024 Saa 08:30 asubuhi/Mchana kwa
mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku yakusikilizwa
shauri hili ni lazima kuleta shahidi/Mashahidi wako na vielelezo
vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikathibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 18 Mwezi 4 Mvj?rg‘:a.ZQZA.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO KIHONDA

WILAYA YA MOROGORO
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na...10/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU: SAIDA AHMAD
ATHUMANI WA M/SONGO - MOROGORO

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA AHMAD ATHUMANI NYANZA

TANGAZO
(kanuni ya 5 (2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote

na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na

kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo

mnamo Tarehe 22 Mwezi 04 Mwaka 2024 kabla huyo mwombaji

hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

+ Endapo kuna yoyote mwenye wosia wa marehemu anaweza kuuleta
Mahakamani kukaguliwa.

+ Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza kukaguliwa

+ Marehemu hakuacha wosia

Imetolewa leo tarehe 12 mwezi 04 mwaka 2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO KIHONDA
WILAYA YA MOROGORO
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na...11/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: OMARY ISMAIL MAGOMBA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA
NA AZIZA OMARY ISMAIL

TANGAZO
(kanuni ya 5 (2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo Tarehe 23 Mwezi 4 Mwaka 2024 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
« Endapo kuna yoyote mwenye wosia wa marehemu anaweza

kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
« Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza kukaguliwa
« Marehemu hakuacha wosia
Imetolewa leo tarehe 16 mwezi 04 mwaka 2024

\

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI

MOROGORO
SHAURI LA MIRATHINO......7018/2024
MWOMBAJI: ............ MARIA THOMAS ANTHONY
MAREHEMU.......THOMAS ANTHONY MALAMLA
TANGAZO

Watu wote wanaodai kuwa na haki katika mirathi
ya Marehemu aliyetajwa hapo juu wanafahamish-
wa kufika na kuangalia shauri hili katika jalada
kama wanaona inafaa kabla ya kutolewa kwa
uthibitisho wa barua za usimamizi wa Mirathi kwa
Mwombaji hapo juu.

Pingamizi lolote kuhusu ombi hili liwe limeandikwa
hapa mahakamani mnano au kabla ya tarehe
20/05/2024.

Imetolewa leo tarehe 05/04/2024

HAKIMU MKAZ)

MOROGORO
SENIOR RESIDENT MAGISTRATE 7
MOROGORO.

kudhamini mkopo uliochukuliwa.

Kwa Mawasiliano piga:
+255 222774742-3/0677088251/0718068335

Au Email: tujijengetanzania@tujijenge.or.tz

Uza, Chenye
Thamani Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi Kwa

Bei Poa
Tupigie, 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL
AREA,

P0O.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail:
advertise@guardian.co.tz,
website:
www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS,
KUPOTEA KWA CHETI, KUPOTEA KWA
KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA
MIRATHI. TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU
TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO,
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
P0.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KITAIFA

TAKUKURU

yabaini kasoro

miradi bil.9/-

Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU) Mkoa wa Dodo-
ma, imebaini upungufu katika miradi
10 yenye thamani ya Sh. bilioni 9.9

inayotekelezwa katika maeneo mbal-

imbali mkoani hapa ambayo wahusika

wamechukuliwa hatua za kisheria.

Aidha, TAKUKURU imebaini sekta ya :

elimu inaongoza kwa kulalamikiwa na
masuala ya rushwa kwa asilimia 14,
ikifuatiwa na Ofisi ya Rais tawala za

Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) :

kwa asilimia 13.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana, Mkuu wa TAKUKURU
Mkoa wa Dodoma, John Joseph,
alisema upungufu waliobaini ni
pamoja na utumiaji wa nondo zilizo
chini ya kiwango, matumizi ya mbao
hafifu katika utengenezaji milango na
ujenzi kutoendana na thamani halisi
ya fedha.

Kasoro zingine, alisema ni pamoja

na baadhi ya wazabuni kulipwa fedha :
kabla hawajawasilisha vifaa, suala lin- :

alochangia kuwasilisha vifaa pungufu
ambavyo havijafanyiwa ukaguzi.

“Tunaendelea kufuatilia miradi hiyo
tunahitaji kuona inatekelezwa kwa
thamani halisi uliotolewa na serikali
kwa wazabuni,"alisema Joseph.

Pia alisema upungufu huo ume-
sababisha kufunguliwa majalada ya
uchunguzi katika baadhi ya miradi
inayotekelezwa katika maeneo mbal-
imbali, huku akibainisha miradi 52
inayotekelezwa vizuri ambayo ni ya
elimu, ujenzi, afya, maji na utawala.

Kuhusu asilimia za viashiria vya
vitendo vya rushwa na asilimia kwe-
nye mabano, alisema ardhi inashika
nafasi ya tatu kwa kuwa na asilimia

12,ikifuatiwa na maji (9), fedha (nane),

kilimo (saba) huku taasisi nyingine
zikiwa na asilimia moja.
Pia alisema wanafanyia kazi ripoti

ya Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesabu za :

Serikali (CAG) na kuitumia kufuatilia
vitendo vya rushwa katika maeneo
mbalimbali.

Aidha, alisema TAKUKURU itaende-
lea kutoa elimu ya kupinga rushwa
mahali pa kazi, shuleni na vyuoni.

Ghorofa laporomoka, laua
na kujeruhi watu wanane

Na Romana Mallya

FUNDI ujenzi aliyefahamika
kwa jina la Omary, maarufu
kama Mwarabu, amefariki
dunia na wenzake wanane
kujeruhiwa baada ya jengo la
ghorofa mbili lililokuwa liki-
jengwa Kata ya Tungi, Mtaa
wa Magogoni, Kigamboni
mkoani Dar es Salaam, kupo-
romoka.

Ofisa Zimamoto na Uokoaji
Wilaya ya Kigamboni, Mkagu-
zi Innocent Ingbertus, alise-
ma tukio hilo lilitokea juzi
mchana na kumtaja mmiliki
wake kuwa ni Irfan Hassan na
mhandisi mjenzi ni Shabani
Kapinga, ambaye ni Mkuru-
genzi Mtendaji wa kampuni
ya ujenzi ya Azhar.

“Katika tukio hili amekufa
mtu mmoja na majeruhi wa-
nane walipelekwa Kituo cha
Afya Kigamboni. Chanzo cha
kuporomoka kwa ghorofa
hili ni ujenzi holela bila ku-

fuata taratibu za ujenzi,”
alisema.

Ingbertus alisema wakati
ghorofa hilo likiporomoka,
baadhi ya mafundi walikuwa
sehemu ya juu na wengine
chini.

“Siku hiyo (juzi) waliingia
mafundi 16 kwa ajili ya ujenzi
na katika tukio hili walioje-
ruhiwa ni wanane na mmoja
amefariki dunia. Katika tara-
tibu za ujenzi lazima wapate
kibali kutoka manispaa, la-
kini sheria na kanuni ya uk-
aguzi ya mwaka 2015 lazima
wawasiliane na Jeshi la Zima-
moto na Uokoaji.

“Kwa hiyo kuna tara-
tibu hazikufuatwa, kwa hiyo
tunaweza kusema ni ujenzi
holela haukufuata taratibu.
Mhusika wa jengo alifikishwa
polisi jana (juzi) kwa ajili ya
mahojiano,” alisema.

Kamanda wa Polisi Kanda
Maalum ya Dar es Salaam,
Kamishna Msaidizi Mwan-

damizi (SACP) Jumanne Mu-
liro, alisema Jeshi la Polisi
kwa kushirikiana na mam-
laka zingine za kiuchunguzi
zenye uhusiano na majengo,
wanaendelea  kuchunguza
kujua kwa kina nini kilisaba-
bisha ajali hiyo na kwamba,
watu mbalimbali watahojiwa.

Desemba 18, 2022 watu wa-
tano walifariki dunia na wen-
gine tisa kujeruhiwa baada
ya kuangukiwa na jengo la
cha Sembeti, Marangu, Moshi
mkoani Kilimanjaro, wakati
mafundi na vibarua wakien-
delea kumimina zege.

TAMKO LA SERIKALI

Waziri wa Ujenzi, Innocent
Bashungwa, katika taarifa
yake jana, alizielekeza bodi
za usajili wa wahandisi (ERB),
usajili wa makandarasi (CRB)
na ya wabunifu majengo na
wakadiriaji majenzi (AQRB)
kufika mara moja eneo la

tukio na kushirikiana na timu
za wataalam kutoka mamla-
ka zingine za serikali kupata
sababu kuanguka jengo hilo.

Bashungwa pia aliwataka
kuchukua hatua stahiki kwa
wale wote waliokiuka sheria
za kitaalamu katika ujenzi na
usimamizi wa jengo hilo.

Waziri pia alizitaka bodi
hizo kuhakikisha wanaen-
delea kusimamia miradi ya
ujenzi ikiwamo barabara,
madaraja na majengo na ku-
hakikisha wajenzi na wasi-
mamizi wa miradi wana-
fanya kazi kwa kuzingatia
miiko na maadili ya taaluma
Zao.

Aidha, alitoa pole kwa ma-
jeruhi na familia iliyopoteza
mpendwa wao na kutoa wito
kwa makandarasi, wahandisi
wa majengo kutumia wataal-
am waliosajiliwa na CRB,ERB
na AQRB ili kuepuka ku-
tokea madhara yanayoweza
kusababisha kifo au kujeruhi.

Mkaguzi Mkuu
wa Ndani wa
Benki ya NMB,
Benedicto
Baragomwa
(kushoto), aki-
Zungumza na
Mkurugenzi wa
Halmashauri
yva Wilaya va
Monduli, Hap-
piness Laizer
wakati wa
Mkutano wa
10 wa Shirik-
isho la Taasisi
za Wakaguzi

* wa Ndani Afri-
Arusha jana.
Katikati ni
Meneja Mahu-
siano Huduma
za Serikali wa
- NMB Kanda
ya Kaskazini,
Peter Masawe.
PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Mbunge atak

Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Mlalo (CCM), Ab-
dallah Shangazi, amesema vijana
wa kiume ni waathirika wa mich-
ezo ya kubashiri (kubet) hali in-
ayosababisha ukatili wa kingono,
kiuchumi na kujidhuru mwili.

Akiuliza maswali bungeni
jana, alisema hali hiyo inasaba-
bisha tatizo la afya ya akili na
kuhoji kama serikali ipo tayari
kupitia utoaji leseni wa kampuni
za kubashiri hasa za bonanza.

“Kwa kuwa michezo ya kuba-
shiri mitandaoni inafanya vizuri
na ipo chini ya Wizara ya Fedha,
je serikali ipo tayari kuihamisha
bodi ya michezo kutoka Wizara
ya Fedha na kupeleka Wizara ya
Michezo,” alisema.

Aidha, alihoji serikali inatam-
bua athari hasi kwa jamii ya
Watanzania zinazotokana na
ongezeko kubwa la michezo ya
kubahatisha.

Akijibu maswali hayo, Waziri
wa Fedha, Hamad Hassan Chan-

de, alisema pamoja na faida za ki-
uchumi na kijamii zinazotokana
na michezo ya kubahatisha, seri-
kali inatambua athari zake katika
jamii endapo haitaendeshwa
kwa weledi.

Alisema miongoni mwa athari
hasi zinazoweza kujitokeza ka-
tika jamii ni uraibu na kugeuza
michezo ya kubahatisha kuwa
mbadala wa ajira, ushiriki wa
watoto katika michezo ya kuba-
hatisha na michezo haramu am-
bayo haina usajili wa mamlaka

ya udhibiti.

Kwa mujibu wa Kifungu cha
7(2)@) cha Sheria ya Michezo ya
Kubahatisha, Sura 41, mamlaka
ya udhibiti ina jukumu la ku-
hakikisha kuwa jamii inalindwa
ipasavyo dhidi ya athari hasi za
michezo ya kubahatisha.

Katika kutekeleza jukumu
hilo, alisema Bodi ya Michezo
ya kubahatisha inatekeleza mi-
kakati mbalimbali ya kuzuia na
kudhibiti athari hasi zitokanazo
na michezo ya kubahatisha.

a Kupitiwa upyva leseni za kubeti

Alisema mikakati hiyo ni
pamoja na kuimarisha udhibiti
na uratibu wa sekta kwa kufanya
ukaguzi wa mara kwa mara na
matumizi ya mifumo ya Tehama.

Pia, kutoa elimu kwa jamii
kuhusu athari za michezo ya
kubahatisha, kufanya mapitio
ya mara kwa mara ya mifumo
ya usimamizi wa michezo ya
kubahatisha na kufanya kazi ya
udhibiti kwa kushirikisha wadau
na mamlaka nyingine kama Jeshi
la Polisi, TCRA na TRA.
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UHAMIAJI FC,

Na Hawa Abdallah, ZANZI-
BAR

IMU ya Uhamiaji ‘Wa-

najeshi wa Mipakani’

wamesema wanahitaji

kupata ushindi katika
mechi ya hatua ya 16 bora ya
mashindano ya Kombe la ZFF
(FA Cup) dhidi ya Black Sailor
(pichani) itakayochezwa leo
kwenye Uwanja wa Mau B ili
wafikie malengo yao.

Kauli hiyo ya Uhamiaji im-
etolewa baada ya kupoteza
matumaini ya kutwaa ub-
ingwa wa Ligi Kuu Zanzibar
msimu huu.

Kocha Mkuu wa Uhamiaji,
Abdul Saleh Mohammed, aki-
zungumza na gazeti hili jana
alisema amewaandaa vyema
wachezaji wake ili wasonge
mbele ingawa anakiri michua-
no hiyo ni migumu.

Kocha huyo alisema
wapinzani wao wana
kikosi imara huku
wakiwa na msimu
mzuri katika Ligi
Daraja la Kwanza.

Aliongeza licha ya kukabil-
iwa na mechi za Ligi Kuu Zan-
zibar, kwa sasa nguvu na akili
zao wamezielekeza zaidi katika
mashindano ya ZFF na anaami-

SAILOR

ni uwezo wa kushinda wanao.

“Tunashuka kucheza na
Black Sailor ambayo si timu ya
kubeza, nimekiandaa vyema
kikosi changu ili tushinde na
hatimaye kusonga mbele hat-
ua inayofuata,” alisema kocha
huyo.

Naye Kocha Mkuu wa Black
Sailor, Juma Awadh Khatib,
alisema yupo tayari kupamba-
na kusaka ushindi katika mch-

A

ezo huo muhimu.

Khatib alisema amekiandaa
vizuri kikosi chake na watain-
gia uwanjani wakiwaheshimu
wapinzani wao kutokana na
wachezaji wao kuwa na uzoe-
fu. Aliongeza wanaijua vyema
Uhamiaji kwa sababu wame-
shakutana nao mara nyingi la-
kini pamoja na yote dakika 90
za mechi hiyo ndio zitaamua
nani atakayesonga hatua inay-
ofuata.

Mechi nyingine ya
mashindano hayo itakuwa ni
kati ya Mlandege dhidi ya Inter
Zanzibar, itachezwa kwenye
Uwanja wa Mao Zedong A.

Bingwa wa mashindano
hayo atapata tiketi ya kuiwak-
ilisha Zanzibar katika michua-
no ya kimataifa ya Kombe la
Shirikisho ambayo huandaliwa
na Shirikisho la Soka Afrika
(CAF).

Mashujaa
yachekelea
sare

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Mashujaa FC
wameipongeza timu yao baada
ya kutoka sare ya bila kufun-
gana na Azam katika mechi
ya Ligi Kuu Tanzania Bara ili-
yochezwa kwenye Uwanja wa
Azam Complex, Dar es Salaam
juzi.

Mwenyekiti wa timu hiyo,
Meja Abdul Tika, aliliambia
gazeti hili jana wachezaji wao
walionyesha kiwango cha kuu
katika mchezo huo ambao uli-
kuwa na upinzani mkubwa.

Tika alisema siri kubwa ya
kugawana pointi ilitokana na
wachezaji wao kuwaheshimu
wapinzani na kujitoa katika
dakika zote 90 za mchezo huo.

“Ninawapongeza wachezaji
wetu kutokana na juhudi wal-
izozionyesha katika mchezo
huo na kufanikiwa kutoka sare
na timu ambayo ina wachezaji

wengi wazoefu na waki-
mataifa,” alisema Tika.
Alisema  wameshaondoka

Dar es Salaam na kuelekea
Mwanza kwa ajili ya kujiandaa
na mchezo dhidi ya Yanga
utakaopigwa Mei 8, mwaka
huu.

Aliongeza malengo yao ni
kuendelea kufanya vizuri na
kujiimarisha katika msimamo
wa Ligi Kuu Tanzania Bara
pamoja na kusonga mbele kwe-
nye michuano ya Kombe la FA
ambayo watachuana katika
hatua ya robo fainali.

Kiungo wa Azam FC, Feisal Salum ‘Fei Toto’ (kulia), akijiandaa kumtoka beki wa Mashu-
jaa katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara ilivochezwa kwenye Uwanja wa Azam
Complex, Dar es Salaam juzi usiku. Timu hizo zilitoka suluhu. PICHA: MTANDAO

Tabora United FC
hali tete Ligi Kuu

Na Adam Fungamwango

LICHA ya kubadilisha kocha, bado
hali ni mbaya kwa Tabora United
baada ya kukubali kichapo cha
mabao 3-0 dhidi ya Kagera Sugara
ikiwa nyumbani kwenye Uwanja wa

Ali Hassan Mwinyi mkoani, Tabora.

Baada ya kufanya vibaya, klabu
hiyo ilimwondoa Kocha, Goran
Copunovic na kumleta Mfaransa
Denis Goavec, ambaye mpaka sasa
bado hajashinda mechi yoyote ya
Ligi Kuu.

Tangu awasili katika timu hiyo,
Goavec ameiongoza Tabora United
katika mechi tatu, akishinda mchezo
wa Kombe la FA dhidi ya Singida
Big Stars lakini iliporudi nyumbani
ililazimishwa sare ya bao 1-1 dhidi
va JKT Tanzania.

Mabao ya Kagera Sugar katika
mechi ya juzi yaliwekwa wavuni
na Mubarack Amza, dakika ya 24,
Obrey Chirwa (dk ya 48) na Mbara-
ka Yusuph akifunga goli la tatu
dakika ya 72.

Timu hiyo zamani ikijulikana kwa

jina la Kitayosce ilipanda daraja

msimu ipo katika hatari nafasi
mbaya kwenye msimamo wa Ligi
Kuu Tanzania Bara, ikishika nafasi
va 15 baada ya kujikusanyia pointi
22, imecheza mechi 23, ikibakisha
saba tu kumaliza msimu.

ZFF na mipango

kuwanoa vijana

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SHIRIKISHO la Mpira wa Miguu
Zanzibar (ZFF), limesema litaandaa
mkakati maalum wa kuwaendeleza

vijana ambao wamefanya vizuri

katika programu ya kusaka vipaji
iliyosimamiwa na wakufunzi kutoka

Shirikisho la Soka la Kimataifa

(FIFA), imeelezwa.

Nyota 49 wamefaulu katika
programu hiyo iliyoshirikisha awali
wachezaji 500 na kati ya waliofaulu
kundi la kwanza lenye vijana 27

wana umri chini ya miaka 17 (U-17)

na waliobakia ni U-15.
Akizungumza na gazeti hili,
Mkurugenzi wa Ufundi wa ZFF,
Masoud Atai, alisema mpango huo
utakwenda sambamba na maagizo

yaliyotolewa na wakufunzi hao ili

kuhakikisha wanafanikiwa katika
kuwaendeleza vijana hao.
Atai alisema mkakati wa kwanza

wa ZFF ni kuchagua makocha

wenye sifa na vigezo vyote ili ku-

waongoza Vijana hao kisoka kama

inavyotakiwa.
“Wataalam waliokuja wametupa
moyo kama Zanzibar vipaji vipo

tena sana, changamoto iliyopo

ni kuwaendeleza hawa vijana
kiutaalam zaidi, hivyo mapema

tutayafanyia kazi maagizo yao ili

kuhakikisha tunafikia malengo,”Atai

alisema.
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OLMO ATAKIWA BARCA

BARCELONA na Manchester City zimefanya mazun-
gumzo na wawakilishi wa kiungo wa kati wa RB Leipzig
na Timu ya Taifa ya Hispania, Dani Olmo, mwenye umri
wa miaka 25, wiki iliyopita. (Mundo Deportivo)

DYBALA AREJEA SOKONI

CHELSEA na Barcelona ni miongoni mwa klabu kad-
haa za Ulaya zinazofikiria kumnunua mshambuliaji wa
AS Roma, mwenye umri wa miaka 30 kutoka Argentina,
Paulo Dybala. (Rudy Galetti)

MARQUEZ KUMRITHI XAVI

MLINZI wa zamani wa Mexico, Rafa Marquez, ni
mmoja wa wanaowania kurithi mikoba ya Xavi wakati
Mhispania huyo atakapojiuzulu kama kocha wa Barce-
lona mwishoni mwa msimu huu. (ESPN)

BRANTHWAITE AGEUKA LULU

KLABU za Bayern Munich na Tottenham Hotspur
zimeungana na Manchester United katika kufikiria
kumnunua beki wa Everton mwenye umri wa miaka 21,
Jarrad Branthwaite. (TeamTalks)

GUEYE ATAJWA SAUDIA

KLABU za Ligi Kuu Hispania (Saudi Pro League),
zinavutiwa na kiungo wa kati wa Senegal, Idrissa Gana
Gueye, mwenye umri wa miaka 34, ambaye huenda
asipewe ofa mpya na Everton mkataba wake utaka-
pokamilika mwishoni mwa msimu huu. (Football
Insider)

DIOMANDE ANUKIA LIVERPOOL

KLABU za Newcastle United na Liverpool zimeingia
katika kinyang’anyiro cha kumsajili beki wa Sporting
Lisbon mwenye umri wa miaka 20 kutoka Ivory Coast,
Ousmane Diomande, ambaye pia anasakwa na Chelsea.
(Football Transfers)

ZENON ANUKIA NEWCASTLE

NEWCASTLE United imetuma maskauti kuwatazama
kiungo wa Boca Juniors raia wa Argentina, Kevin Ze-
non, mwenye umri wa miaka 23 na mlinzi wa Argen-
tina, Nicolas Valentini (23). (HITC)

DYCHE KUBAKIA EVERTON

KAZI ya Sean Dyche kama kocha wa Everton haiko
hatarini licha ya matokeo mabaya ya klabu hiyo.
(News)

THAMANI MURILLO YATAJWA

KLABU ya Nottingham Forest inataka zaidi ya pauni
milioni 20 ili kumuuza beki wa kati wa Brazil, Murillo
mwenye umri wa miaka 21, huku Liverpool, Chelsea,
Manchester United na Paris St-Germain pia zikimnya-
tia. (Football Insider)

UTD KUMUUZA GREENWOOD

KLABU ya Manchester United inaweza kumuuza Ma-
son Greenwood kama sehemu ya mpango wa kumsajili
beki wa Brazil, Gleison Bremer, mwenye umri wa miaka
27, kutoka Juventus. (Gazzetta dello Sport)

GUARDIOLA:

MADRID, Hispania

EP Guardiola amesema “sita-
wahukumu” Real Madrid

kwa aina yao ya uchezaji

baada ya kuwaondoa Man-
chester City katika mashindano ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa penalti.
Manchester City walitawa-
la mchezo baada ya bao

la mapema la Rodrygo, la-
kini walisawazisha kupitia
kwa Kevin De Bruyne.

“Sihukumu,” alisema Guardiola,
alipoulizwa kama alishangazwa na
mfumo wa ulinzi wa Real Madrid.

“Tumegundua wapinzani wa aina
hiyo huko nyuma, timu zingine ziko
wazi zaidi, zingine zinacheza kwa
kukamia sana. Wanajua ni uwanja
mgumu kufika na wamejaribu. Tuli-
wasukuma sana, haswa kipindi cha
pili.

“Tulikuwa ukingoni katika eneo
la hatari na tukapiga mashuti men-

KIWANGO BORA

® ® ® Kocha huyo asema
hawakuwa na bahati, aipongeza

Madrid kwa...

gi kutoka nje ya eneo hilo, lakini
hatukufanikisha hilo. Tulifanya kila
tuliloweza lakini mwisho hatuku-
fanikiwa.”

City walipata nafasi katika muda
wa kawaida, lakini walishuhudia
mpira wa kichwa wa Erling Haaland
wa kipindi cha kwanza ukigonga
mwamba wa goli na De Bruyne
akiruka juu kutoka ndani ya eneo la
hatari na matokeo kuwa 1-1.

“Ningependelea kushinda, lakini
pongezi kwa Real Madrid,” aliongeza
Guardiola. “Tulifanya kila kitu, kwa
hivyo sijutii chochote tulichofanya.

“Tulicheza kwa kiwango cha ki-
pekee, lakini kwa bahati mbaya
hatukushinda kwa hivyo ndivyo
ilivyo. Nalazimika kusema asante

kwa wachezaji hawa kutoka ndani
ya moyo wangu kwa jinsi walivy-
ocheza. Lakini mpira ni kushinda
na hatukufanya hivyo kutosha bado
tulikuwa wa kipekee.

“Wakati mwingine unaweza
kushinda kwa penalti na wakati
mwingine huwezi. Lakini katika
mchezo hatukubadilisha nafasi am-
bazo tulipata.”

Baada ya dakika 120 za soka ze-
nye kuchosha na kukatishwa tamaa
kwa kushindwa kwenye mikwaju ya
penalti, Guardiola anakabiliwa na
kibarua kigumu kuwainua wacheza-
ji wake kwa ajili ya nusu fainali ya
Kombe la FA dhidi ya Chelsea utaka-
ochezwa kesho kwenye Uwanja wa
Wembley.
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MUNICH, Ujerumani

OCHA wa Bayern Munich, Thomas

Tuchel, aliwajia juu wakosoaji wake

baada ya kuiongoza timu hiyo ya

undesliga kutinga nusu fainali ya

Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa ushindi wa bao
1-0 dhidi ya Arsenal hapo juzi.

Bayern Munich hawatashinda taji lolote la
ndani msimu huu baada ya utawala wao wa
miaka 11 kama mabingwa wa Bundesliga ku-
komeshwa na Bayer Leverkusen na mwenen-
do wao mbaya ukasababisha wakubwa wa
klabu hiyo kuamua kuachana na Tuchel
mwishoni mwa msimu huu.

Alipoulizwa baada ya ushindi wa Jumata-
no kwenye Uwanja wa Allianz Arena kama
alijisikia kuridhika kutokana na jinsi msimu
wake ulivyokuwa na Bayern, Tuchel alisema:
“Lakini ukosoaji ulitoka wapi. Kutoka kwenu,
vyombo vya habari, na sasa mnaniuliza kama
ninahisi kuridhika.?”

“Ndivyo ilivyo. Nimejitoa tangu siku ya
kwanza na nitatoa yote hadi siku ya mwisho,”
alisema.

Bavaria hao walishinda kwa bao la kichwa
la Joshua Kimmich dakika ya 63 lililowapa
ushindi wa jumla wa 3-2 katika mechi zote
mbili, huku rais wa Bayern, Herbert Hainer
akiusifu ufundishaji wa Tuchel kama ‘ufundi
bora wa kimbinu.’

Matokeo ya Jumatano yanamaanisha
Tuchel amekuwa Mjerumani wa kwanza ku-
ongoza klabu kutoka nchi tatu tofauti hadi
angalau nusu fainali ya shindano hilo baada
ya kushinda taji na Chelsea mnamo 2021 na
kuiongoza Paris Saint-Germain hadi fainali
mnamo 2020.

“Nusu fainali ni hatua kubwa. Nne za
mwisho, hiyo ilikuwa ya kufurahisha. Furaha
kubwa na ahueni kubwa,” alisema Tuchel
akiwaambia waandishi wa habari.

“Hizi ni nyakati maalum. Tulishinda moja
ya klabu za juu za Ligi Kuu. Itabidi tuone
ushindi huu utafanya nini kwa klabu. Msimu

GHEL "AWAJIA fa
U whu(asoml ,

7))/

‘Wirtz hauzwi
kwa bei rahisi’

LEVERKUSEN, Ujerumani

KLABU ya Bayer Leverkusen
imeapa kutomuuza, Florian
Wirtz, kwa bei ya chini na ina-
taka kumfanya awe mchezaji wa
nne ghali zaidi wa muda wote.

Akiwa amefunga mabao 35
na kutoa pasi za magoli kad-
haa katika mechi 41 alizocheza
kwenye michuano yote, Wirtz
amekuwa msingi wa mafanikio
ya Leverkusen msimu huu, ikiwa
Nni pamoja na kunyakua taji la
kwanza kabisa la Bundesliga
mwishoni mwa juma baada ya
miaka 120.

Nyota wengi wa timu hiyo
wanavutia watu kutoka kote
Ulaya, huku Wirtz akiwa ndiye
kito katika taji hilo.

Manchester City kwa muda
mrefu wamekuwa wakimtaka
mshambuliaji huyo mwenye
umri wa miaka 20 lakini wanak-
abiliwa na ushindani kutoka kwa
Liverpool na Bayern Munich.

Pia Real Madrid wamekuwa
wakihusishwa katika siku za hivi
karibuni, huku kukiwa na tetesi
zinazoendelea kuhusu Barce-
lona, Arsenal, Chelsea na Man-
chester United.

Lakini Leverkusen wamechora
mstari thabiti kwenye mchanga
juu ya uthamini.

“Hakuna mtu asiyeweza kuu-
zwa, lakini Wirtz hataondoka
kwa chini ya euro milioni 150,”
alisema mtendaji mkuu wa Klabu
hiyo, Fernando Carro akiiambia
Radio Marca wiki hii.

Kiasi hicho, ambacho ni sawa
na pauni milioni 128 kitamaani-
sha Neymar, Kylian Mbappe na
Philippe Coutinho pekee ndio
wamewahi kugharimu bei kubwa
zaidi.

Wakizungumza Desemba,
babake Wirtz na wakala wali-
pendekeza mpango wa haraka
wa mchezaji huyo ni kubaki na
Leverkusen, ambapo ana mka-
taba hadi 2027.

bado haujaisha.”
- i 4 &
L | 4 ,-

!4-

szzgo hakijaharibu msimu wetu Arteta

MUNICH, Ujerumani

MIKEL Arteta amesema wa-
chezaji wake wa Arsenal wa-
nahisi uchungu wa kutolewa
kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya na Bayern Munich, la-
kini akasisitiza haitaharibu
msimu wao.

Washikabunduki hao
walitupwa nje katika hatua
ya robo fainali kwa bao la
Joshua Kimmich katika me-
chi ya mkondo wa pili na
kuwapa Bayern ushindi wa
jumla wa 3-2.

Arsenal wanakabiliwa na

mabadiliko ya haraka kwa
safari dhidi ya Wolves hapo
kesho huku wakilenga ku-
wafukuza vinara wa Ligi Kuu
England Manchester City
zikiwa zimesalia mechi sita.

Arteta alisema: “Maumivu
yapo, lakini ninaweza ku-
kuhakikishia kufikia kesho
tutakuwa tumezingatia ki-
kamilifu mchezo dhidi ya
Wolves na kila mtu ameinu-
liwa.

“Tunachotakiwa kucheza
bado ni kizuri, nilisema
kabla ya muda wa kuwa
karibu na hawa wachezaji

ni rahisi kuwa nyuma yao na ;

kuwasifu wachezaji na ku-

zungumza mambo mazuri :
tunaposhinda 10 mfululizo :
na sare moja, sasa ni wako :
nyuma yao na kuwa karibu :

nao.”

“Hatujacheza shindano
hili kwa miaka saba na hatu- :
jakaa katika hatua hii kwa :

miaka 14,” alisema Arteta.

“Kuna sababu yake. Tuna- :
taka kufanya kila kitu kwa :
kasi mbele, haraka sana ka- :
tika msimu mmoja. Nadhani :
tuna uwezo na ubora wa ku- :

ingia nusu fainali.”
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HABARI MICHEZO

IS VITA LG

Yanga
yamalizana
na Mzize
‘kibabe’

miwili na hivyo kumaliza ndoto
za matajiri hao wa Chamazi
kupata huduma yake kwa ajili ya
mSimu Ujao.

Azam ambayo iliweka mezani
ofa ya Sh. milioni 400 ili kum-
nunua Mzize ambaye anatajwa
pia kutakiwa na timu moja ya
England pia inataka kumsajili
kiungo mshambuliaji wa Simba,
Mzambia Clatous Chama.

Hata hivyo katika barua
va Azam, hakuna mahali
ilikoandika katika maombi ya
kumsajili Mzize, kutakuwa na
makubaliano ya kubadilishana
na mshambuliaji wake nyota,
Prince Dube, ambaye kwa sasa
yuko katika mgogoro na timu
hiyo. _
~ Akizungumza na Nipashe
jana, Ofisa Habari Msaidizi wa
Azam FC, Hashim Ibwe (picha-
ni), alikiri wamepeleka ofa
katika klabu hizo mbili (Yanga
na Simba), kwa ajili ya kuhitaji
kuwapata nyota wanne ambao
watakiongezea nguvu kikosi
chao.

Ibwe alisema mbali na ku-
weka dau kubwa kwa Mzize,
pia wameahidi watamlipa
mshahara kubwa endapo dili
ya kumnasa mshambuliaji huyo
litafanikiwa.

“Hatuishii kwa Yanga pekee
pia tutaenda kwa Simba, wiki
ljayo kuanzia Jumatatu tu-
napeleka ofa nyingine kwenye
moja va hizi klabu tukihitaji
huduma ya moja ya mchezaji
wao,” alisema Ibwe.

Ofisa huyo aliongeza mwaka
huu wamedhamiria kufanya
usajili ‘mkubwa’ kwa kuwanasa
wachezaji ‘muhimu’ kutoka
ndani ya klabu hizo mbili.

‘“Tumedhamiria na tuna
mpango wa kusajili wachezaji
wanne kutoka kwa Simba na
Yanga, wachezaji hao ni pamo-
ja na wazawa na wakigeni,
tumejipanga kweli kweli,”
alisema.

Aliongeza wameamua Ku-
fanya ‘kweli’ katika mchakato
huo ili kuhakikisha msimu ujao

wanakuwa na kikosi

imara na kitaka-
%\ chowapa matokeo
. rafiki katika

T | mashindano yote
SOEEE watakayoshiriki.
¥ " “Hatutaki masi-
" hara katika ofa
hizo hakuna sehemu
- ambayo tunahitaji
kubadilishana
wachezaji
bali,
L tumewe-
¢ ka ofa
mezani,”
aliongeza
Ibwe.

ibwe

Na Saada Akida

VIWANJA

kwenye Uwanja wa Nyamaga-

AUNDI ya 11 ya Ligi

Kuu ya Wanawake
Tanzania Bara itaen-

elea tena leo am-

bapo mabingwa watetezi, JKT
Queens watakuwa nyumbani
kuwakaribisha Geita Gold FC
huku Simba Queens ikiwavaa
wenyeji Baobab Queens kwe-
nye Uwanja wa Jamhuri Do-
Amani Queens watawaka-
ribisha Yanga Princess katika
dimba la Iulu mkoani, Lindi
huku Ceasiaa Queens ya Ir-
inga bado wako nyumbani
kucheza dhidi ya Fountain
Gate Princess na Alliance Girls
watawaalika Bunda Queens

K|I<05| cha mabmgvva wapya wa Ligi ya Mabingwa wa Mikoa, Gunners FC ya |

_
- Simba hatari vichwa,
- Yanga ndani ya boksi

Gunners

Ligi ya Mikoa

Na Adam Fungamwango

WENYEJI Gunners wamet-
waa ubingwa wa Ligi ya
Mabingwa Mikoa baada ya
kuifunga Hausung FC ya
Njombe bao 1-0 katika mechi
ya fainali iliyochezwa kwe-
nye Uwanja wa Jamhuri jijini,
Dodoma juzi.

Bao pekee katika mch-
ezo huo lilifungwa na Fa-
dhili Suleiman dakika ya 25,
hata hivyo timu hizo mbili
zilizocheza fainali zimepan-
da daraja na zitashiriki Ligi
Daraja la Pili 'First League'
msimu ujao.

Timu nyingine iliyofani-
kiwa kupanda daraja ni
Moro Kids ambayo iliiadhibu

na jijini, Mwanza.

Kocha Msaidizi wa
Simba Queens, Mussa
Hassan ‘Mgosi’, alise-

ma wamewasili salama
Dodoma na wachezaji
wake wapo tayari kwa
ajili ya mchezo huo
huku lengo lao kubwa
ni kutafuta pointi tatu.
Mgosi alisema ajenda yao ya
kwanza katika mzunguko wa
pili wameianza kwa mafanikio
ambapo walipata ushindi wa
bao 1-0 ugenini na sasa wana-
hitaji kutafuta alama tatu ny-
ingine watakapoivaa Baobab
Queens.
“Tangu msimu unaanza
ninasema tunahitaji kureje-

blngwa

Arusha City mabao 3-0 ka-
tika mechi ya awali kutafuta

sha heshima ya klabu, kufikia
malengo hayo lazima tushinde
mechi, hatuwadharau Bao-
bab Queens licha ya kupitia
changamoto nje ya uwanja,
tutacheza kwa tahadhari kub-
wa,” alisema Mgosi.

Kocha Mkuu waJKT Queens,
Esther Chabruma, alisema ku-
tokana na maandalizi waliyo-
fanya, anaimani kikosi chake
kitaendelea kubakiza pointi
tatu katika uwanja wao wa
Meja Jenerali Isamuhyo.

Chabruma alisema mechi
ya kwanza walifanikiwa ku-
vuna pointi tatu na sasa wa-
nahitaji ushindi kwa ajili ya
mipango yao ya kuhakikisha
wanatetea taji la ubingwa wa-
nalolishikilia.

WANAWAKE

“Bado hatujakata tamaa
katika mbio za ubingwa, ligi
inaendelea na tumejiandaa
vizuri na mchezo wetu dhidi
ya Geita Gold FC, kikubwa ni
kuvuna pointi tatu,” alisema
Chabruma.

Kocha wa Fountain Gate
Princess, Alex Alumirah, “ Ni
mechi ngumu,Ceasiaa Queens
ni timu nzuri ukiangalia katika
msimamo wako nafasi ya nne,
sisi tupo ya tano, tunahitaji ku-
panda juu lazima tushinde hii
mechi.

Nafurahi mechi ya kwanza
hatukuruhusu bao na wala
kufunga, tumefanyia kazi ma-
pungufu yetu na sasa tuko
tayari kwa mchezo huo wa
ugenini,” alisema Alumirah.

mshindi wa tatu.

Mabao ya washindi yali-
fungwa na Said Hamisi,
aliyepachika mabao mawili
dakika ya 38 na 90, na Mo-
hamed Salehe aliyefunga
goli dakika ya 59.

Mchezaji wa Gunners,
Costa Mwihoneke, alipata
tuzo mbili kwa kuwa mfun-
gaji bora wa ligi hiyo, pamoja
na mchezaji bora huku tuzo
ya kipa bora ilikwenda kwa
Mudhihir Jaffar wa Gunners
na kocha wa timu hiyo, Juma
Ikaba ambaye ni kiungo wa
zamani wa CDA ya Dodoma,
alichaguliwa kuwa kocha
bora.

Simba inaonekana ina
mabao mengi iliyofungwa
mguu wa kulia, ikifanya
hivyo mara 29 na kuizidi

Yanga bao moja, lakini

haina matumizi mazuri
na mguu wa kushoto kwa

: wachezaji wake, wamefun-
: ga mabao sita tU wakati
i wenzao wana mabao 20.

Simba inaonekana ni
hatari katika kutengeneza
penalti, imefunga mabao

© saba ya mikwaju hiyo

mpaka sasa, matano zaidi

: ya wapinzani wao, iki-
¢ funga mabao matano ya
¢ vichwa, ya kona matatu,

huku ikipata mabao saba
yaliyotokana na mipira ya
Krosi.

Yanga ambao ndio
vinara wamecheza mechi
21 wakiwa na pointi 55
kibindoni wakati Simba
yenye pointi 46 na iliyoko
katika nafasi ya tatu kwe-
nye msimamo imecheza
michezo 20 ya ligi hiyo ya
juu Tanzania Bara.

JKT Tanzania yenye
pointi 22 sawa na Mashu-
Jaa FC pamoja na Tabora
United, Mtibwa Sugar
yenye pointi 17, ndio timu
zilizoko mkiani katika msi-
mamo wa ligi hiyo yenye
timu 16.
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Chama

‘Wirtz havzwi.kwa beifrahisi

Mzize

Simba hatarivichwa,
Yanga ndani ya boksi

® ® ® Matokeo ya mechi ya kesho yatatoa
‘picha’ ya mbio za kuwania ubingwa...

Na Adam Fungamwango

AKATI mechi ya
watani wa jadi
nchini inatarajiwa
kuchezwa kesho

kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam, nguvu
ya Simba ipo katika mipira ya
kona na matumizi mazuri ya
vichwa huku Yanga ambao ni
wenyeji wa dabi hiyo inaone-
kana hatari zaidi ikiingia ndani
ya eneo la hatari.

Kwa mujibu wa tak-
wimu za dawati la Ni-
pashe zilizokusanywa

kabla ya mchezo huo
ambao huvuta hisia za
mashabiki wa soka wa
ndani na nje ya nchi,
timu zote mbili zina
maeneo ambayo ndiko
inategemea kutumia
kupata ushindi.

Takwimu zinaonyesha Sim-
ba ina mabao matatu yaliyoto-
kana na mipira ya kona, huku
Yanga ikiwa haina hata bao
moja lililotokana na njia hiyo.

Simba ina mabao matano
yaliyofungwa kwa vichwa,
wakati Yanga ikiwa imepa-
chika magoli manne kwa njia
hiyo, huku timu zote mbili
zikifanana kwa kila moja ku-
funga kwa mipira ya faulo
moja ya moja kwa moja, na
moja iliyosababishwa na mpi-
ra wa faulo.

Takwimu nyingine ambazo
timu hizo inafanana ni kila
upande umefunga mabao 14
kupitia upande wa kulia.

Kwa upande wa Yanga, tak-
wimu zinaonyesha imefunga

mabao 35 yaliyotoka na kuten-
genezwa na viungo kupitia
katikati ya uwanja ambapo
inaonekana eneo hilo ni ha-
tari zaidi, huku upande wa ku-
shoto ukizaliwa magoli matatu
pekee.

Yanga inaonekana hatari
wachezaji wake wakiingia
ndani ya boksi, kwa sababu
takwimu zinaonyesha mabao
yake 41 yamefungwa ndani ya
eneo hilo, huku mengine 11
yakifungwa nje ya boksi.

Takwimu pia zinaonyesha
mabingwa hao watetezi, Yanga
imefunga mabao 28 wachezaji
wake wakitumia mguu wa
kulia, na ya mguu wa kushoto
wakiwa ni magoli 20, manne
yakiwa ya vichwa.

Yanga inayofundishwa na
Kocha Mkuu Miguel Gamon-
di, haijafunga bao lolote kwa
kona, lakini imefunga magoli
mawili kwa penalti na mabao
manane yamepatikana kwa
njia ya krosi.

Kwa upande wa Wekundu
wa Msimbazi, mabao yaliyopi-
tia katikati ya uwanja, yakiten-
genezwa na viungo wake ni 22,
ikiwa ni pungufu kwa watani
zao, na kufunga mabao nanne
kupitia upande wa kushoto,
ikiizidi Yanga goli moja.

Imefunga mabao 35 ndani
ya boksi, matano nje ya boksi,
takwimu ambazo ni chini ya
zile za Yanga.
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Yanga
yamalizana
na Mzize
‘kibabe’

Na Saada Akida

WAKATI Azam FC ikiwasilisha
ofa ‘nona’ la kutaka huduma
ya mshambuliaji wa Yanga,
Clement Mzize, mabingwa hao
watetezi wa Ligi Kuu Tanzania
Bara wamemalizana na nyota
wake kwa kumpa mkataba
mpya, imefahamika.

Taarifa kutoka Yanga zinase-
ma mshambuliaji huyo ame-
saini mkataba mpya wa miaka
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