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Ole Sabaya
akaangwa
tena kortini

Aliyekuwa Mkuu wa Wilaya va Hal mkoani Kitimanjaro, Lengai Ol @ SRi@Ridil adai ni mtu hatari na dikteta, hukumu

Sabaya, akiwa amejipumzisha kizimbani, baada ya kuugua ghafla,

N A renaema va Hakdmu Mikazi Mkos we Arusha, jana. Pleia:— kegf uhujumu kujulikana Machi 31... Endelea Uk. 2

UKURASA WA 11 & 12

WATANZANIA ‘WANAVYOMISI’
HULKA, UPENDO WA MAGUFULI

LEO ni mwaka mmoja umetimia tangu Rais
wa Awamu ya Tano, Dk. John Magufuli...

UKURASA WA 19

WANAFUNZI AFRIKA WASIMULIA
ADHA FURSA ZA VITA UKRAINE

IKIWA ni wiki ya tatu tangu mashambulizi ya
Russia dhidi ya Ukraine yaibuke, baadhi...

UKURASA WA 19

SMZ SASA KUKUSANYA
MAPATO KIDUJITALI

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ),
kupitia Wakala wa Serikali Mtandao...

Samia ataja

® Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya NMB, Ruth Zaipuna na Mkurugenzi Mtendaji wa Serikali Mtandao Zanzibar, Said
Seif Said, wakibadilishana mikataba baada ya kutiliana saini ya makubaliano ya ushirikiano wa ukusanyaji mapato
na mal|po ya serikali kwa njia ya kidigitali, jijini Zanzibar. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Sharti kuingia nchini
cheti chanjo corona

Rais Samia Suluhu Hassan akipokea tuzo ya heshima kutoka Nuru Awadh, kwa niaba ya wanawake wenye ulemavu
Tanzania kabla ya kuzungumza na makundi mbalimbali ya watu wenye ulemavu, Sauti ya Wanawake wenye Ulemavu

(SWAUTA), Shirikisho la Jumuiya ya Watu wenye Ulemavu Zanzibar (SHIJUWAZA) na Shirikisho la Vyama vya Watu we-
nye Ulemavu SHIVYAWATA, Ikulu Chamwino, mkoani Dodoma jana. PICHA: IKULU

Shahidi adai Sabaya ni dikteta

Na Allan Isack, ARUSHA

SHAHIDI wa saba wa utetezi, Wat-
son Mwahomange, katika kesi ya uhu-
jumu uchumi inayomkabili aliyekuwa
Mkuu wa Wilaya ya Hai, Lenga Ole Sa-
baya, amedai kwamba kiongozi huyo
ni dikteta.

Mwahomange (27) amesema Sabaya
alikuwa na uwezo wa kumpiga mtu,
kumsweka rumande na kuzuia mtu
kupewa dhamana.

Shahidi huyo, ambaye ni mshtakiwa
wa tatu katika kesi hiyo, alitoa madai
hayo jana mbele ya Hakimu Mkazi
Dk. Patricia Kisinda wa Mahakama ya
Hakimu Mkazi Mkoa wa Arusha, waka-
ti akitoa ushahidi katika kesi Na. 27 ya
uhujumu uchumi inayomkabili Sabaya
na wenzake sita.

Alidai hayo alipoulizwa uhusiano
wake na Sabaya akidai kuwa hauku-
wa mzuri kwa kuwa alikuwa dikteta,
hakuwa na furaha kwa kuwa alikuwa
anamlazimisha kufanya vitu ambayo
hakupenda.

“Sabaya alikuwa anataka ufanye
kitu ambacho anataka yeye pia ali-
kuwa anataka uwapo kwa wakati na
eneo alipokuwa kwa muda mwafaka.
Ninaomba mahakama iniachie huru
kwa kuwa matendo yake aliyofanya
kwa Mroso ndio yamefanya mimi
kuwa hapa.

Pia wakati nikifanya naye nilikuwa
na hofu sana kwa kuwa muda wowote
hali inaweza kuharibika,” alidai.

Akihojiwa na Wakili wa Serikali,
Neema Mbwana, Mwahomange alidai
kwamba kwa muda wote aliokuwa

akiambatana na Sabaya, aliishi kama
mateka kwa kuwa alimlazimisha ku-
fuata matakwa yake.

“Sabaya usipofanya anachotaka,
anakupiga na kukuweka mahabusu na
huwezi kumkimbia kwa kuwa ni mtu
anayetembea sana na huwezi kum-
kwepa hata nilipojaribu kutoa taar-
ifa ya madhila yaliyonipata ikiwamo
kutoa taarifa kwenye ofisi ya Mkuu wa
Upelelezi Mkoa wa Arusha (RCO) na
Ofisi ya Usalama wa Taifa,” alidai.

Alidai kwamba aligundua Sabaya
ni mtu hatari mwaka 2020 kutokana
na alivyokuwa akimpiga, kumweka
rumande na kuzuia kupata dhamana
hasa alipomsweka katika vituo vya
polisi vikiwamo Sakina, Sekei, Hai na
Kituo Kikuu cha Polisi Arusha.

Naye Wakili wa Serikali Mwandam-
izi, Ofmedy Mtenga, akimhoji shahidi
huyo, alidai Sabaya akimtuma halafu
akakaidi kinachotokea ni kupata ki-
pigo au kupelekwa mahabusu.

Akithibitisha hilo katika ushahidi
wake, alidai kuwa kabla na baada ya
Januari 22, 2021 alipigwa zaidi ya mara
tano bila kuwa na kosa kwa kuwa ali-
taka afanye anachotaka.

Pia akihojiwa na Wakili wa Serikali
Mwandamizi, Tersila Gervas, shahidi
huyo alidai kwamba alipigiwa simu
na Sylvester Nyegu, akimweleza kuwa
mkuu ambaye ni Sabaya anamwita ka-
tika Hoteli ya Point Zone.

Alidai kwamba Nyegu alikuwa
msaidizi binafsi wa Sabaya na alipokea
mikoba hiyo kutoka kwa Lameck
baada ya kuacha kuwa msaidizi mwa-
ka 2020.

Mwahomange alidai kuwa alifung-
wa pingu na kuwekwa kwenye gari
kisha kupelekwa kwa mfanyabiashara
Francis Mroso bila yeye kuwaeleza.
Alidai kuwa wakati wanatoka Point
Zone kwenda kwa Mrosso, gari aina
ya VX Masai lilikuwa likiendeshwa na
dereva anayetambulika kwa jina la
Shukuru.

Ushahidi wa utetezi ulifungwa
rasmi jana baada ya shahidi wa nane
mshtakiwa wa saba, Nathan Msuya
(31), kutoa ushahidi wake huku akidai
kwamba hakuhusika kuunda genge la
uhalifu na kutakatisha fedha Sh. mil-
ioni 90 kama ilivyodaiwa mahakamani
mashahidi wa Jamhuri.

Akihojiwa na Wakili wa Utetezi, Ed-
mund Ngemela, alidai kwamba ana-
fanya shughuli ya ufugaji wa kuku na
nguruwe.

Baada ya kumalizika kutolewa kwa
ushahidi huo, Wakili wa Utetezi, Moss-
es Mahuna, aliomba mahakama ku-
funga ushahidi kwa upande wa utetezi
na kuomba mahakama kuwaruhusu
kufanya majumuisho ya mwisho kwa
pamoja ndani ya siku 14 kuanzia jana.

Wakili wa Serikali Mtenga, aliunga
mkono kwa kudai kuwa muda huo
unawatosha kufanya majumuisho
ya mwisho kwa njia ya maandishi
ambayo yataambatana na nyaraka
ambazo zitaisaidia mahakama kutoa
hukumu.

Hakimu Kisinda alisema mahakama
imekubali maombi hayo na kitaka ya-
wasilishwe Machi 31, mwaka na siku
hiyo mahakama itatangaza tarehe ya
hukumu.

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imelegeza masharti kwa wasafiri wanao-
toka nje ya nchi na kuanzia leo wataingia nchini bila
kuwa na cheti cha kupima maambukizo ya UVIKO-19
badala yake wataonyesha cheti cha chanjo inayotam-
bulika na Shirika la Afya Duniani (WHO).

Aidha, serikali imeruhusu wazazi ambao watahitaji
watoto walio chini ya miaka 18 kupatiwa chanjo ya
UVIKO-19, kuomba kibali kwa maandishi.

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu, alibainisha
hayo jana alipokuwa akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu miaka miwili ya mapambano dhidi ya
UVIKO-19.

“Mtakumbuka Machi 16, 2020 ndipo taifa letu lilipa-
ta kisa cha kwanza cha mgonjwa wa virusi vya corona
katika mkoa wa Arusha hadi leo hii ni miaka miwili ya
mapambano haya.

“Serikali inalegeza masharti kwa wasafiri wanao-
ingia nchini ambao wamekamilisha dozi ya chanjo ya
UVIKO-19 hivyo kuanzia kesho (leo) wanaondolewa
hitaji la kuwa na cheti cha kipimo cha kuthibitisha ku-
tokuwa na maambukizi (Negative RT - PCR certificate)
kilichokuwa kikihitajika hapo awali,” alisema Ummy.

Alisema masharti hayo na mengine yataainishwa
kwenye mwongozo wa wasafiri ambao utakuwa
ukibadilika kulingana na mwenendo wa maambukizi
ya ugonjwa huo nchini na duniani kwa ujumla.

“Pia huduma za kipimo cha haraka (COVID-19 Rap-
id Antigen Test) zitaanza kutolewa ndani ya wiki moja
katika vituo mbalimbali vya huduma za afya nchini,”
alisema.

Akizungumzia kuhusu kutoa chanjo kwa watu we-
nye umri chini ya miaka 18, alisema serikali imeamua
kutoa ruhusa kwa mzazi yeyote mwenye mtoto am-
baye atahitaji kupata chanjo kuomba kibali kwa njia
ya maandishi.

“Kwa mzazi yeyote ambaye ataona kuwa kuna
umuhimu wa mtoto wake kupata chanjo tunamruhu-
su kuandika kwa maandishi kuji - ‘commit’ ili mtoto
kupewa kibali cha kupata chanjo. Hivi sasa kume-
kuwa na malalamiko kwa baadhi ya wazazi ambao
watoto wao wanasoma bweni kuhitaji chanjo na hata
wale ambao wako katika shule za kimataifa,” alisema
Ummy.

Kuhusu hali ya ugonjwa huo nchini, alisema hadi
kufikia juzi watu 33,789 wamethibitika kuwa na
maambukizi ya UVIKO - 19 huku watu 803 wakip-
oteza maisha.

Kadhalika, alisema serikali imeendelea kuikin-
ga jamii kwa kuwezesha upatikanaji wa chanjo ya
UVIKO-19 nchini na hadi Machi 12, watu 2,820,545 we-
nye umri wa miaka 18 na kuendelea, wamepata chanjo
kamili dhidi ya ugonjwa huo.

Alisema idadi hiyo ni sawa na asilimia 9.17 ya Wa-
tanzania 30,740,928 wenye umri wa miaka 18 na kuen-
delea ambao wanakidhi vigezo vya kuchanja.

“Idadi hii bado hairidhishi kwa kuwa ili kufikia kin-
ga ya jamii tunapaswa kuchanja angalau asilimia 70 ya
watu wenye umri wa miaka 18 na kuendelea,” alisema.

Akizungumgzia hali ya UVIKO-19 katika wimbi la nne
nchini kwa sasa, waziri huyo alisema limepungua kwa
kiasi kikubwa tangu lilipoanza mwanzoni mwa mwezi
Desemba 2021. Alisema wakati huo watu 4,285 walith-
ibitika kuwa na maambukizi ya ugonjwa huo.

“Kwa Januari 2022 wagonjwa waliothibitika waliku-
wa 2,737 na kwa kipindi cha Februari 2022, wagonjwa
401 walithibitika kupata maambukizi ya ugonjwa huo.

“Kupungua kwa maambukizi mapya ya ugonjwa wa
COVID-19 kumeripotiwa pia katika baadhi ya nchi du-
niani huku kukiambatana na kulegezwa kwa masharti
ya kuzuia kusambaa kwa maambukizi,” alisema.

Hata hivyo, alisema ndani ya wiki hii kumeripotiwa
taarifa ambazo bado hazijathibitishwa na WHO kuhu-
su kuibuka kwa aina mpya ya kirusi cha UVIKO-19
China, Korea Kusini na Japan.

Alisema, Wizara ya Afya inaendelea kuwasiliana na
WHO kuhusu suala hilo sambamba na kuendelea kui-
marisha ukaguzi na ufuatiliaji wa wasafiri wanaoingia
nchini.
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Samia ataja sababu kasi unyanyasaji kijinsia

Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan amesema
tatizo la ukatili wa kijinsia kwa wanawake
na watoto ni kubwa nchini na linatokana na
kuporomoko kwa maadili huku akiwataka
wazazi kupaza sauti na kufichua wanaofanya
vitendo hivyo.

Pia, amesema serikali itahakikisha inashu-
ghulikia kero zinazowakabili watu wenye
ulemavu na kwamba suala la kuanzishwa
kwa mfuko kwa ajili yao lipo kwenye hatua
za mwisho.

Aliagiza kutambuliwa mapema watoto
wenye ulemavu wanapozaliwa na aina za ul-
emavu wao ili kuandaa afua zao.

Rais Samia aliyasema hayo jana alipokuwa
akizungumza na watu wenye ulemavu, Tkulu
ya Chamwino, mjini Dodoma.

“Tatizo la ukatili wa kijinsia ni kubwa sana
ndani ya nchi yetu na nilikuwa naongea na
viongozi wa dini hapa kuna maporomoko

Askari polisi adaiwa kujinyonga kwamkanda

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

ASKARI Polisi Novatus Kalambo anadai-
wa kufariki dunia baada ya kujinyonga kwa
mkanda wa suruali yake akiwa nyumbani
kwake.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mbeya, Kam-
ishna Msaidizi (SACP) Ulrich Matei, alisema
jana kuwa chanzo cha kifo chake bado haki-
jafahamika na kwamba Kalambo alikuwa
akisumbuliwa na maradhi ya moyo.

Alisema Kalambo alifariki dunia  juzi
majira yasaa Il jioni nyumbani kwake eneo
nyumbani na kujifungia chumbani kwake
bila familia yake kujua alichokuwa akiki-
fanya.

“Kalambo alikuwa askari ambaye ana-
fanya shughuli za kawaida katika Kituo Ki-
kuu cha Polisi Mbeya. Kutokana na tatizo
la moyo, alipata likizo ili akatibiwe. Huenda
ugonjwa ulimsababishia mawazo na ku-
chukua uvamuzi wa kujinyonga, “alisema
Kamanda Matei.

Kutokana na tukio hilo, Kamanda Matei

ya maadili kwamba watu wameishiwa hawa
maadili, lakini kubwa ni kutomtambua Mun-
gu.”

“Kama unamtambua Mungu na unam-
jua Mungu unajua ndiyo aliyekutengeneza
wewe amemtengeneza huyu huwezi kwen-
da na kufanya ukatili dhidi yake awe mzima
au mwenye ulemavu.”

“Ndugu zangu, viongozi wa dini tulifanyie
kazi hili la unyanyasaji wa wanawake na
watoto, jingine wakati nazungumza Rufiji
na wanawake, nikazungumza juzi Zanzibar
na wanawake, kama kweli hatulitaki hili
na linatuchukiza tutapaza sauti tuseme na
tutakuja na mipango tuiambie serikali yetu
kwamba hili linatukwaza,” alisema.

Aliwataka kupaza sauti kusema na kuwafi-
chua wanaofanya vitendo hivyo.

“Lakini cha ajabu likitokea mwanamke
uliyezaa huyo mtoto aliyefanya hivyo unafi-
cha, wa kwanza kwenda kunongona mstiri-
ane...ooh yaishe, matokeo yake huyo nunda

aliwashauri watumishi wa Jeshi la Polisi
kuwa pindi wanapopitia nyakati ngumu
katika maisha ni vyema kuwashirikisha
na kuomba ushauri kwa watu wao wa ka-
ribuau  watalaam wa saikolojia ili kupata
faraja.

Alisema mwili wa marehemu ulisa-
firishwa jana jioni kwenda mkoani Rukwa
kwa ajili ya mazishi na kwamba atazikwa
bila heshima za kijeshi kwa sababu ali-
jinyonga.

Diwani wa Mwambene, Lucas Mwampiki,
alisema Kalambo alikuwa likizo akipata
matibabu ya moyo na kwamba baada ya
afya yake kuimarika alikuwa na utaratibu
wa jioni kutembea kwa jamaa na marafiki.

Alisema Machi 15, majira ya saa 9:00 ala-
siri, alipita mtaani akirejea kutoka kwenye
matembezi yake na ndipo aliingia ndani na
kuchukua uamuzi wa kujinyonga.

Diwani Mwampiki alisema familia ilish-
tuka baada ya kugundua mlango wa chum-
ba chake umefungwa na baada ya kufanya
jithada ndipo wakagundua amejifunga
mkanda shingoni akiwa amelala.

NOTISI/TANGAZO

INTERNATIONAL  LTD,TAUSI

TAWI ALILOKOPA JINALAMTEJA AINA YA DHAMANA

JINALA MWENYE DHAMANA

MUDU COMPANY LTD, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS
CO.LTD,LEGENDS AUCTION MART LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,CHAMPION AUCTION
MART,MAKI RECOVERIES LTD,PSALM AUCTION MART,MALAPA AUCTION MART,HEDANE
ENTERPRISES LTD,KILICRAALS AUCTIONEER, DESTENI
AUCTION MARTMASETO AUCTIONEER AND DEBT
COLLECTORS,JY AUCTIONEERS CO.LTD, SMARKCORE GROUP LTD, WAUNGWANA
AUCTION MART LTD, BEST GROUP LTD, NGOMENI AUCTION MART,MOPEH COMPANY
LTD,KOTI BROTHERS LTD,MBUZAX AUCTION MART kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri
ya Muunganowa Tanzania, chini ya benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa
notisi ya kulipa madeni kwa wadaiwa wafuatao ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili,
Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

COMPANY LIMITED, MASE
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MWANZA [ABBAS HAMAD 1SSA NYUMBA

PETER NDULU MAHARAGE

MISUNGWI-MWANZA 31/03/2022 $AA04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA

KARIAKOO PENDO JEREMIAH HANGO NYUMBA

JEREMIAH EFRAIM

KIBADA 31/03/2022 SAAQ4:30 ASUBUHI NA KUENDELEA

KIJITONYAMA (GRACE ATILIO MBOKA NYUMBA

JOEL BUTA CHAULA

IKUNDUCH\-MTONGANI 510412022 $AAD4:30 ASUBUHI NA KUENDELEA

KIJITONYAMA ISUNNV KEWAL SINGH NYUMBA

BERNARD PATRICK MABINZA

IMBEZI MSAKUZI |6/04/2022 SAA04:30 ASUBUHI NAKUENDELEA

KIJITONYAMA IJOHN NYANGAKA MAKANG'A NYUMBA

JOHN NYANGAKA MAKANG'A

ITABATA 810412022 $AA04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA

KIJITONYAMA INEEMA DAVID MUSHI NYUMBA

ANTIDIUS MATHIAS KARUMUNA

IKIMARA MAVURUNZA 6/04/2022 SAAQ4:30 ASUBUHI NA KUENDELEA

KIJITONYAMA IERICK MPENDAEL MNDEME NYUMBA

ERICK MPENDAELI MNDEME

KWEMBE MPAKANI 1210412022 SAA04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA

KIJITONYAMA NIGANILE NELSONI MWAKAJOKA - |NYUMBA

NIGANILE NELSONI MWAKAJOKA

(GOBAKINZUDI 121042022 SAA04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA

UKONGA OMAR ISSANGALGAL NYUMBA

OMARY ISSANGALGAL

KIJITONYAMA NEEMAARON URIO NYUMBA

OMARI ATHUMAN MKINDI

J
VIWEGE- MAJOHE 130412022 SAA04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
KIGAMBONI VIJIBWENI 310312022 SAA04:30 ASUBUHI NA KUENDELEA

GARITOYOTASPACIO

HEAD OFFICE NO.T973 CKU

EVELYNE KASHUSHURA MHINA

EVELYNE KASHUSHURA MHINA

(CHANG OMBE TEMEKE 31/03/2022 SAAD4:30 ASUBUHI NA KUENDELEA

MASHARTI YA MNADA

1| Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba Kiwanja au Gari papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndan ya siku 14.

2| lkiwamnunuziatashindwakutimizashartilolote la mnada kuhusiana na malipo yaawali hatarudishiwapesayoyotealiyokwishailipa.
3| Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0752360133/0765999000/0715363537/0652691275

4| wapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba benki itarudisha kiasi cha fecha kilichowekwa na mnunuzi benki bila gharama yeyote.

anakwenda kufanya kwa mwingine na kwa
mwingine, kwa hiyo wanawake tupige moyo
konde.”

“Niliangalia clip moja kama sio Uingereza,
Marekani mtoto anaiba kwenye supermarket
akatolewa kwenye kamera wakasema ata-
kayemuona amlete basi kazurura huko siku
kadhaa karudi kwa mama yake alivyoingia
ndani mama kapiga simu polisi lile nunda
limekuja, njooni,” alisisitiza kwa mfano huo.

“Huyu mama anafuata sheria za nchi, anai-
shi kwa kufuata sheria sasa watoto wetu tu-
naona uchungu sana wakifanya makosa hata
wangu, wakifanya makosa naona uchungu
sana, natamani kosa lile ligeuzwe, kosa lile
asingefanya wako angefanya wa mwenzio
ungelibebaje? Mzazi mwenzio anajihisije?
Nadhani sisi wazazi tuanze sisi kuchangam-
ka.”

Rais Samia alisema wanaume wanatumia
silaha zao kuharibu watoto wengine wa ki-
ume, jamii inakwenda wapi, inaelekea wapi?
“Hili jambo kama linatuudhi badala ya kukaa
kwenye mikutano na mihadhara hivi tuanze
kufanyia kazi ndani ya familia, tukianza huko
suala la maadili likifika ngazi ya taifa litakuwa

¢ limefanyiwa kazi kwa kiasi kikubwa na ku-
© pungua, naomba hili litukere na tukalifanyie
¢ kazi huko.”

Kuhusu vikwazo vya watu wenye ulemavu,

: Rais Samia alisema serikali imekuwa ikitatua
: kupitia sera, sheria na mikataba mbalimbali
¢ yakimataifa.

“Kundi lenu ni muhimu sana ambalo lin-

¢ akadiriwa kuwa na asilimia 5.8 ya Watanza-
! nia wote wanaokadiriwa kuwa milioni 60,
: sote tunatambua kundi hili lina changamoto
¢ na mahitaji mahsusi ambayo yanatulazimu
¢ serikali na jamii kwa ujumla kuweka mipan-
: go mikakati mahsusi kwa ajili ya kukidhi ma-
. hitaji hayo,” alisema.

Alisema vikwazo vinavyowakabili watu

wenye ulemavu vipo kwenye makundi
mawili makubwa, zipo za kiumaumbile na
za kijamii namna inavyowatazama na upati-
kanaji wa huduma.

Alisema kutokuwapo kwa mifumo mahsu-
si ya uchambuzi wa mapema wa aina mbal-
imbali za ulemavu kunasababisha kutopata
huduma mapema.

“Nakumbuka ndugu zangu wakati mimi
naleta shangazi zenu, wajomba na ndugu
zenu ukishajifungua kuna daktari maalum
anapita kukagua mtoto anamkagua viungo
vyote na kama kuna tatizo anaanza kushu-
ghulikiwa mapema sasa sijui kama hili Ii-
naendelea? Hili lifanyiwe kazi kuwapo na
utambuzi wa mapema,” alisisitiza.

Kuhusu umaskini na utegemezi wa kiuchu-
mi, Rais Samia alisema serikali inalitambua
na inalifanyia kazi kwa kuchukua hatua kun-
yanyua maisha ya watu hao kupitia mipango
mbalimbali ili waishi kwa kupata mahitaji
yao ya msingi.

“Kuanzishwa kwa mfuko wa taifa wa watu
wenye ulemavu, upo hatua za mwisho lina-
letwa kwenye vikao mbalimbali vya serikali
ili lithibithishwe na kuanza kazi,” alisema.

MAMBO 15 SHIVYAWATA

Awali, akisoma risala ya watu wenye ul-
emavu nchini, Mwenyekiti wa Shirikisho la
Vyama vya Watu wenye Ulemavu (SHIVYA-
WATA), Ernest Kimaya, aliwasilisha mambo
15 kwa Rais wanayohitaji na yanayowakabili
ikiwamo ukatili wa kijinsia kwa wanawake na
watoto wenye ulemavu, uhaba wa vifaa tiba
bandika kwenye hospitali, visaidizi, ajira na
ushirikishaji mambo ya kijamii.

Aliomba kupatiwa majengo ya serikali
yatakayotumika kama Ofisi zao katika Jiji la
Dar es salaam, kutanua wigo wa uteuzi ili
kuongeza uwakilishi wa watu hao kwenye
ngazi za maamuzi.

HONGERA

BODI YA WAKURUGENZI NA WAFANYAKAZI WA

BINGWA LABORATORIES LTD WATENGENEZAJI WA
BIDHAA ZA EMINA TUNAKUPONGEZA MH. RAIS

SAMIA SULUHU HASSAN KWA KUTIMIZA MWAKA MMOJA
MADARAKANI NA KUIONGOZA NCHI YETU VIZURI,

MUNGU AKULINDE.... Kazi iendelee!

R +255 745 215 253 @&\ www.emina.co.tz

emina_east_africa
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HABARI KITAIFA

Serikali yashtukia uzalishaji vinywaji o . _
. Mpango ataka jitihada kupinga ukatili

bandia, yakosa tril. 1.2/- kila mwaka

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imeagiza wazal-
ishaji wa bidhaa mbalimbali
nchini kurasimisha bidhaa zao
na kutoa onyo kwa watakaoen-
delea kwenda kinyume cha ag-
izo hilo.

Naibu Waziri wa Viwanda na
Biashara, Exaud Kigahe, alitoa
agizo hilo jana alipozungumza
na waandishi wa habari mkoani
Dar es Salaam baada ya kumal-
izika kwa ziara ya Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Viwanda
na Biashara katika Kiwanda cha
Konyagi (TDL).

Alisema kuwa wazalishaji wa-
takaozalisha bidhaa zisizorasim-
ishwa, watachukuliwa hatua za
kisheria kwa kuwa wamekuwa
wakiikosesha serikali mapato.

“Sisi kama wizara tutahakiki-
sha wale ambao wanazalisha
nje ya utaratibu tutawasaidia
warasimishe lakini wale wa-
takaoendelea na uzalishaji wa
bidhaa bandia watachukuliwa
hatua za kisheria ikiwamo ku-
wakamata na kuharibu bidhaa
hizo zinazouzwa kwa njia ya
panya.

“Tuna utaratibu wa kusima-
mia wazalishaji ili wazalishe
kwa tija na wasaidie uchumi
wa nchi,” alisema Naibu Waziri
Kigahe. David Kihenzile, Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Kudumu

ya Bunge ya Viwanda na Biasha-
ra na Mbunge wa Mufindi Kusi-
ni , alisema kuwa kamati hiyo
ipo kwenye ziara ya kutembelea
viwanda na taasisi mbalimbali
zinazojihusisha na biashara na
mazingira na kwamba walizuru
kwenye kiwanda cha TDL kwa
ajili ya kuona wazalishaji na
kero zao.

Alisema kamati hiyo imesikia
kilio cha wazalishaji hao kuwa
bidhaa bandia zinazouzwa mi-
taani zimekuwa kikwazo kwe-
nye bidhaa zao. Alisema wame-
wasikia TDL wakidai kuwa
takribani asilimia 55 ya bidhaa
zinazouzwa mitaani ni bandia.

“Kama kweli hali ipo hivyo,
ni hatari na kwamba serikali
inakosa karibia Sh. trilioni 1.2 za
kodi kwa mwaka. Ukisikia hivyo
unawaza kiasi hicho kingejenga
barabara ngapi, vituo vya afya
vingapi, tungepata dawa kiasi
gani? Kwa hiyo unaona mad-
hara yake,” alisema Kihenzile.
Alibainisha kuwa kamati hiyo
imemwomba waziri alichukue
kwa uzito suala hilo na serikali
iwadhibiti wazalishaji wa bid-
haa bandia.

Mkurugenzi wa Mawasiliano
wa TDL, Mesiya Mwangoka,
aliomba serikali kutengeneza
adhabu kali zaidi ili wale wote
wanaohusika na kutengeneza
bidhaa bandia wasiendelee ku-
fanya biashara hiyo.

“Tunaomba serikali kutunga
adhabu kali zaidi kwani adhabu
za sasa hivi zinamwezesha yule
anayetengeneza bidhaa bandia
kuendelea na biashara yake,
faini zake ni ndogo sana, unaku-
ta mtu anazalisha bidhaa bandia
ya Sh. milioni mia mbili, faini
yake analipa Sh. milioni mbili,
lazima aendelee kuzalisha kwa
sababu haoni hasara kwa kuwa
adhabu anayopewa ni ndogo
sana na haimfanyi yeye kuvunja
ile biashara,” alifafanua Mwan-
goka. “Tumefanya utafiti mwaka
jana sisi kama TDL kupitia wak-
aguzi, inaonyesha serikali ina-
poteza kwa mwaka takribani Sh.
trilioni 1.2 kutokana na bidhaa
bandia zilizopo mtaani,” alise-
ma Meseia.

Lengo la kamati kuzuru TDL
ni kuangalia namna ya kutatua
tatizo la bidhaa bandia mitaani
na kujiridhisha kuhusu mikakati
ya serikali kusaidia wawekezaji
kwa kudhibiti bidhaa bandia .

Alisema kamati hiyo imesikia
kilio cha wazalishaji hao kuwa
bidhaa bandia zinazouzwa mi-
taani zimekuwa kikwazo kwe-
nye biashara zao.

Alisema kuwa TDL inajita-
hidi kupanua soko la uzalishaji
wa mvinyo na ina mpango wa
kuongeza nguvu kwenye kilimo
cha zabibu lakini kikwazo ki-
kubwa kimekuwa wazalishaji
wa bidhaa bandia.

Na Jaliwason Jasson, MANYARA

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip

Mpango, amewaagiza viongozi wa
¢ dini na serikali kuongeza jitihada
. katika kupiga vita ukatili wa kijinsia
: kwa watoto na wanawake, ili ku-
muunga mkono Rais Samia Suluhu
: Hassan ambaye amekubali kuwa ki-
: nara wa mapambano hayo.

cha Magara, Wilaya ya Babati baada
¢ ya kuzindua daraja la Magara lenye
. urefu wa mita 84.

“Mkuu wa Mkoa ukapaze sauti

: yako kwa kupinga ukatili kwa kuwa
: jambo hili linatutia aibu. Inaweze-
: kanaje miaka 60 ya uhuru kuende-
¢ lea kufanya ukeketaji?” Alihoji.

Makamu wa Rais alisema viongozi

: wa dini wakalikemee jambo hilo kwa
¢ kuwa mila zingine ni za kuachana
: nazo, ili watoto wasome na kuwa
: madaktari, wahandisi au walimu kwa
¢ ajili ya ustawi wa taifa.

Dk. Mpango alisema watoto wa

. kike wakinyanyasika toka utotoni wa-
: takuwa hawajiamini, watashindwa
: kuwa viongozi wakubwa kama Rais,
i Makamu wa Rais na Waziri Mkuu.

Pia Dk. Mpango alimwagiza Naibu

: Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, God-
: frey Kasekenya, kuhakikisha wizara
: inafanya utafiti wa kutosha ili ziki-
¢ jengwa barabara zidumu kwa muda
: mrefu kama ambavyo limejengwa
: kwa viwango daraja la Magara.

“Wabunge wawabane mawaziri

wawajengee barabara zinazodumu
: kwa miaka mingi hadi 200. Naona

daraja hili limejengwa kwa ubora.
Sitaki wananchi waje waseme nime-
wadanganya,” alisisitiza Dk. Mpango.

Makamu wa Rais alitumia fursa
hiyo kuwataka wananchi walitunze
daraja hilo ili na watoto wao waweze
kufaidi matunda yake.

Kiongozi huyo barabara ambayo
aliipigia chapuo ni kutoka daraja la
Magara lililoko Wilaya ya Babati hadi
Mbulu yenye urefu wa kilometa 50
na ile inayotoka Hydom/Mbulu hadi
Sibiti mkoani Simiyu yenye urefu wa
kilometa 461.

Akizungumzia ujenzi wa daraja la
Magara, Mtendaji Mkuu wa Wakala
wa Barabara Tanzania (TANROADS),
Rogatus Matibila, alisema lilianza ku-
tumika Februari, 2020 na kwamba
lilianza kujengwa Septemba 11, 2019
kwa gharama ya Sh. bilioni 11.2 na
kwamba zitajengwa kilomita 50 kwa
kiwango cha lami hadi Mbulu.

Kwa mujibu wa mtaalamu huyo,
daraja hilo lina urefu wa mita 84 na
kwamba kilometa 3.8 ni za lami na
kilometa 14 kiwango cha changa-
rawe, na kwamba linaweza kupitisha
magari yenye tani 56 na kudumu kwa
miaka 100.

Aidha, alisema adha walizozipata
watumiaji wa daraja hilo ni wakati
mvua zinanyesha magari yalizama,
na

Waziri wa Ofisi ya Makamu wa
Rais, Muungano na Mazingira, Sulei-
man Jafo, alipopewa nafasi mbele ya
Makamu wa Rais, alithibitisha gari
lake liliwahi kuzama kwenye mto
huo.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA WAZIRI MKUU

SERA, BUNGE, URATIBU, KAZI, VIJANA, AJIRA NA WENYE ULEMAVU

WAKALA WA USALAMA NA AFYA MAHALI PA KAZI (OSHA)

KUMBUKIZI YA MWAKA MMOJA YA KIFO CHA

DKT. JOHN POMBE MAGUFULI

Bodi ya Usimamizi, Menejimenti na Wafanyakazi wa Wakala wa Usalama na
Afya Mahala pa Kazi (OSHA), tunaungana na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan na Watanzania wote katika kumbukumbu
ya Mwaka Mmoja ya kifo cha Dkt John Pombe Magufuli Rais wa awamu ya tano

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kilichotokea Machi 17, 2021.

Tutaendelea kukuenzi kwa vitendo kwa kulinda nguvu kazi kwa maendeleo

“Usalama na Afya Mahali pa kazi huongeza tija” OSHA inasimamia hilo

ﬁ(){:cnpalinnal Safety and Health Authority
[@)osha_tanzania_official
W TanzaniaOsha
B8 Osha online TV

B =0800110091/2

endelevu ya Taifa

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA MAKAMU WA RAIS
MUUNGANO NA MAZINGIRA

1959 - 2021

KUMBUKIZI YA MWAKA MMOJA WA HAYATI
DKT. JOHN POMBE JOSEPH MAGUFULLI

Ofisi ya Makamu wa Rais inaungana na Watanzania wote katika kumkumbuka

aliyekuwa Rais wa Awamu ya Tano wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Hayati Dkt. John Pombe Joseph Magufuli. Ofisi inaenzi mchango wake katika

Mamlaka ya Lisalama na Afya Mahall pa Kazi (OSHA],
PO Box 519, DARES SALAAM
Simu Na: « 255 (0122 -2760548/276055

Nukushi Na: (022) 27605 Barua pepe: info@osha.gotz

kudumisha Muungano na Usimamizi wa Mazingira nchini.

Tunamuombea aendelee kupumzika kwa amani
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INDIVIDUAL CONSULTANT - Data Officer

Po: n Des

Position Number: N/A

Position Title: Data Officer - 1posts.
Grade and Step: NOB-01
Unit/Team: UHC - CND
Major Office: WCO Tanzania
Duty Station: Dar es Salaam
Organization: WHO

Nature of Position: SSA

Date Classified:

CCOG Code:

WHO IVD Focal Person
WHO Representative

First Level Supervisor:
Second Level Supervisor:

1. Rationale

Purpose of the Consultant:

The outbreak of wild poliovirus type 1 in Malawi genetically linked to WPV1 that was detected in Pakistan; Sindh province in October
2019 is a serious concern and underscores the importance of prioritizing polio immunization activities. Until polio is fully eradicated, all
countries remain at risk of importation and must maintain high vaccination coverage to protect all children from polio.

WHO and partners are supporting health authorities in Malawi and neighboring countries of Zambia, Mozambique, and Tanzania to
conduct a thorough assessment of the situation and begin urgent immunization activities in the subregion to mitigate any risk of
spread. Surveillance measures are also being expanded in all countries neighboring Malawi to detect any other potential undetected
transmission.

Data management for VPDs is very important in order to continue with routine immunization and strengthen vaccine-preventable
diseases surveillance. The data manager will support with planning, coordination, and implementation of data harmonization meetings
(IVD, laboratory, IDSR, DHIS), timely reporting of data to different levels of the organization, analysis, feedback to sub national level, and
preparations of mitigation plans. (Detailed ToR is available).

Scope and Methodology

Under the general guidance and supervision of the WHO IVD Focal Person, and overall supervision of the WHO Representative (WR), the
incumbent will provide technical support to the Ministry of Health, Immunization and Vaccine Development program for data
management, the incumbent will perform the following:

Summary of Assigned Duties:

1. To support the MoHCDGEC IVD program in developing annual plans for data management (collection, storage, analysis and
interpretation).

2. Support and ensure development of a comprehensive chronogram for implementation of immunization data improvement
activities.

3. Support MoHCDGEC IVD data manager to ensure coordination and implementation of data harmonization meetings (IVD,
laboratory, IDSR, DHIS).

4. Support MoHCDGEC IVD data manager to ensure the compilation of Risk assessment data for polio and measles at national level
and prepare mitigation plan.

5. Support a Support MoHCDGEC IVD data manager to ensure data management guidelines and data collection tools and other
materials have been developed, printed and distributed to lower level.

6. Support MoHCDGEC IVD data manager to Support and ensure data management training and supervision plans at sub national
level have been well conducted as per plan.

7. Support MoHCDGEC IVD data manager to Support and ensure quality implementation of sentinel surveillance sites data
management.

8. Support MoHCDGEC IVD data manager to Support and ensure quality monitoring of data quarterly (Data cleaning and
harmonization) and provide feedback to the sub-national level for correction.

9. Support MoHCDGEC IVD data manager to Compilation and merging of the databases received from the sub-national level and
report to WHO IST as per schedule

10.Support MoHCDGEC IVD data manager to Analyse data on a weekly/monthly and share with programme officers

11.Support MOoHCDGEC IVD data manager to monitor the completeness and timeliness of datasets

12.Support MOHCDGEC IVD data manager to collate and submit JRF before the end of March of each year

13.Support MoHCDGEC IVD data manager to provide weekly/monthly feedback to sub-national levels

14.Support MOHCDGEC IVD data manager to participate and provide data in all programme reviews and surveys

15.Perform any other duties assigned by the WHO representative.

Technical Supervision

Objectives of the Review

The mission of WHO's Health Emergencies Programme (The Programme) in responding to Polio Outbreak is to assist the country’s
response and, to coordinate international action, to promptly respond to Polio to stop the transmission and recover from PolioOutbreak.

2. Specific Requirements

LANGUAGE:
Essential: Excellent knowledge of English.
Desirable: Working knowledge of Swahili, Knowledge of French or other UN languages is an asset.

EDUCATION:
Essential: Bachelor's Degree or Advanced diploma in Computer Science, statistics or related field.

Desirable: Masters university degree in, IT or related field.

Experience:
Essential: A minimum of 3+ years' experience in data management or analysis
Desirable: Prior humanitarian working experience at field level in the management of disease outbreak or ant public health emergency

SKILLS AND COMPETENCIES

. Ability to decipher and organize large amounts of data.

. An analytical mindset with superb communication and problem-solving skills.
. Knowledge of Epi info and GIS will be an added advantage.

. Ability to work under pressure to make decisions, elaborate strategies, and organize priorities.
. Ability to coordinate activities and undertake multitasks.

. Strong analytical skills and good judgment.

Sense of prioritization and attention to detail.

. Ability to liaise with people at all levels and proactively search for information.
. Self-motivated, flexible, and able to innovate.

10.Professional commitment.

11.Ability to write in a clear and concise manner, and to present information.
12.Ability to work in a stressful context and under a tight deadline

13.Ability to work in an international and multi-cultural environment

CONOUTAWN =

WHO COMPETENCIES REQUIRED

. Producing results

. Knowing and managing yourself

Communication in a credible and effective way

Fostering integration and teamwork

. Building and promoting partnership

. Respecting and promoting individual and cultural differences

oA wWN =

Other Skills (e.g. IT):

Excellent knowledge of Microsoft Office applications.
1. Good knowledge in computer and Microsoft applications (Excel, Word, Power point)
2. Working knowledge of online data collection applications, statistical analysis packages (Stata, SPSS, etc).
3. Working knowledge of GIS mapping software (or similar) would be an asset

PLACE OF ASSIGNMENT
1. The Data officer will be stationed at Dar es Salaam Country Office, Tanzania.

3. TIMELINE AND REPORTING
Duration
1. The contract will be for (six (06) months
Salary
Grade: NOB /ICS 9 payable on monthly bases.

APPLICATION PROCEDURE
+ The interested candidates should address an application comprising of a detailed Curriculum Vitae, Application letter, copies of
certificates/diplomas/degrees and testimonials via the following link:
https://careers.who.int/careersection/ex/jol il.ftl?job=22022 Africa%2FNairobi
+  Deadline for submission of applications is Friday, 30th March 2022
+ Qualified Females and disabled peoples are highly encouraged to apply.

N.B. Only shortlisted candidates will be contacted.
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INDIVIDUAL CONSULTANT - TO ASSIST WITH RESPONSE TO POLIO OUTBREAK IN TANZANIA
FOLLOWING MALAWI WPV1 OUTBREAK AND ENSURE STRENGTHENING OF SURVEILLANCE.

Position Description:

Position Number: N/A

Position Title: Individual Consultant - 7posts.
Grade and Step: NOC-01

Unit/Team: UHC - CND

Major Office: WCO Tanzania

Duty Station: Dar es Salaam

Organization: WHO

Nature of Position: SSA

Date Classified:

CCOG Code:

WHO IVD Focal Person
WHO Representative

First Level Supervisor:
Second Level Supervisor:

Background:

Tanzania was certified as Polio- Free country by ARCC in November 2015 with the last Polio cases traced back to July 1996. The country
has achieved and maintained standard AFP surveillance performance indicators and ensured key performance indicators. Surveillance
performance varies slightly between regions (1st administrative level) but varies significantly among councils (2nd Administrative
level).

The outbreak of Wild poliovirus type 1 in Malawi genetically linked to WPV1 that was detected in Pakistan’s Sindh province in October
2019 is a serious concern and underscores the importance of prioritizing polio immunization activities. Until polio is fully eradicated, all
countries remain at risk of importation and must maintain high vaccination coverage to protect all children from polio.

WHO and partners are supporting health authorities in Malawi and neighbouring countries of Zambia, Mozambique and Tanzania to
conduct a thorough assessment of the situation and begin urgent immunization activities in the subregion to mitigate any risk of
spread. Surveillance measures are also being expanded in all countries neighboring Malawi to detect any other potential undetected
transmission.

Consequently, this ToR is put together for the consultant to support the intensification of surveillance, routine immunization and
supplementary immunization campaign.

1. Purpose of the Position

Consultants with experience in country support to assist countries at risk of polio outbreak from neighboring countries and to assist
with intensification of surveillance, routine immunization and immunization campaign. The consultants with experience in
strengthening AFP surveillance, routine immunization and conducting MR, IPV, OPV and integrated campaigns.

The consultant will assist with improving quality of immunization campaigns and surveillance for poliovirus for eradication of
poliomyelitis due to wild or vaccine related poliovirus in case it happens in Tanzania and to detect and interrupt any new outbreaks due
to wild or vaccine-derived polioviruses more rapidly.

m

2. Objectives of the Programme and of the i

Strategic Obj

+  To eradicate poliomyelitis due to wild or vaccine related poliovirus. Complete the interruption of wild poliovirus transmission
globally, and more rapidly detect and interrupt any new outbreaks due to wild or vaccine-derived polioviruses.

3. Organizational context

Under the direct supervision of the WHO Polio Team Leader, the incumbent will perform the required duties within the framework of
WHO program and policy documents.

Summary of Assigned Duties

1. Monitor progress and identify risks in regions and districts assigned.

2. Promote activities to enhance Acute Flaccid Paralysis (AFP) surveillance, including rapid surveillance assessments,
development of action plans to improve surveillance, evaluation of the impact of these plans, and training/orientation of
national and sub-national staff.

3. Develop and manage approaches in assigned regions that can achieve polio eradication while contributing to strengthening
routine immunization systems.

4. Assist with preparations for Polio immunization campaign readiness.

5. Provide technical guidance for coordination and planning of Supplementary Immunization Activities (SIA) planning in
outbreak-affected regions as well as SIA activities to reduce vulnerability in countries at high risk of outbreaks.

6. Evaluate and document outbreak response activities to ensure that all lessons learned are effectively incorporated into current
best practices.

7. Submit a weekly and monthly report.

8. Perform other duties, as may be requested by the supervisor.

Major output from consultant:

+  Produce a summary report with all surveillance indicators monthly and provide feedback to regions and districts.

+  Produce mission reports after each field surveillance visit and submit to IVD Team leader.

+  Provide a list of surveillance priority sites and a matrix for supportive supervision.

+  Produce report of regional review meetings and comprehensive report of performance quarterly to IVD Team leader.
+  Produce a report of the status of preparations for the Polio campaign and implementation.

Consultancy Requirements:

Education:
The consultant should normally have the following qualifications:
+  First degree in medical/health field, a degree in Public Health, Epidemiology, Health Services Management or related field.

Exprience:

+  Atleast 5 years working in the health sector in Tanzania.

Skills (e.g. IT)

+  Good knowledge in computer and Microsoft applications (Excel, Word, Power point)

+  Good understanding of the Tanzania health system;

+  Good understanding of immunization services ;

+  Experience in working as National STOP Polio team

+  Considerable experience in Vaccine-preventable diseases surveillance especially AFP and measles case-based surveillance.
«  Experience in working with multiple health sector stakeholders;

+  Excellent writing and presentation skills;

+  Indepeth understanding of the Expanded Program on Immunisation is a distinct advantage;

+  Demonstrated ability to motivate people of diverse background to resolving problems while promoting effective team work.

Duration of Support:

The duration of work for a consultant will be 3-4 months from signing of contract with monthly report submitted to IVD Team leader.

Fees and payment schedule:
The consultant will be paid as per NOC scale per month and allowances for travel will be provided including transport.

APPLICATION PROCEDURE
+  Theinterested candidates should address an application comprising of a detailed Curriculum Vitae, Application letter, copies
of certificates/diplomas/degrees and testimonials via the following link:
https://careers.who.int/careersection/ex/jobdetail.ft|?job=2202262&tz=GMT%2B03%3A00&tzname=Africa%2FNairobi

+  Deadline for submission of applications is Friday, 30th March 2022
*  Qualified Females and disabled peoples are highly encouraged to apply.

N.B. Only shortlisted candidates will be contacted.
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MAONI & UCHAMBUZI

Tumuenzi Hayati Magufuli kwa
kuendeleza matamanio mazuri

NI mwaka mmoja sasa tangu aliyekuwa Rais wa awamu ya tano Tanza-
nia, DK. John Magufuli, kufariki huku ikiwa ni mara ya kwanza kwa nchi
kukumbwa na msiba wa mkuu wa nchi akiwa madarakani, na kulazimu
utaratibu wa kikatiba kufuatwa kwa aliyekuwa makamu wake kuwa Rais.

Rais Magufuli aliacha alama kwenye sekta ya miundombinu kuanzia
ya barabara, usafiri wa majini na anga kwa kuhakikisha anafungua na
kuunganisha maeneo yote ya usafiri ili watu, bidhaa na mazao wafanye
majukumu yao bila kikwazo.

Pia, alihakikisha Tanzania inabaki na alama ya kuwa na Bwawa la
Mwalimu Nyerere ambalo litazalisha umeme zaidi ya Megawati 2,115 na
kuifanya nchi kujitosheleza kwa umeme, hata kuuza nje ya nchi na kuji-
patia fedha. Kwa sasa tuna daraja la Selander ambalo limeanza kutumi-
ka mwaka huu, limesaidia kupunguza foleni ya kuingia katikati ya Jiji la
Dar es Salaam, pia kuna daraja la Busisi, mkoani Mwanza ambalo ujenzi
wake unaendelea litakalowezesha wananchi kusafiri kwa barabara kwa
haraka badala ya kutegemea Ziwa Victoria.

Barabara kuu nyingi zilijengwa na kwenye mitaa mbalimbali, mfano
Dar es Salaam imekamilisha na nyingine zinaendelea kujengwa kwe-
nye mitaa, jambo litakalorahisisha usafiri kwa wananchi na kupunguza
foleni kwenye barabara kuu. Pia, alihakikisha ujenzi wa ‘interchange’
kwenye eneo la Ubungo, Tazara na Changombe unakamilika ikiwa ni
mkakati wa kupunguza foleni ndani ya jiji, lakini kuhakikisha watu ha-
wapotezi muda mwingi kwenye usafiri.

Alama nyingine ni kufufua Shirika la Ndege la Tanzania (ATCL), na sasa
lina ndege zinazofanya safari ndani nje ya nchi, kuendelea kuitangaza
Tanzania duniani, pia kununua ndege kwa fedha zetu bila mkopo, lakini
kuwa na uhakika wa usafiri wa anga kwa kutumia usafiri wetu.

Matamanio ya Rais Magufuli ambaye alitokea kwenye Wizara ya Mi-
undombinu ambayo aliimudu kiasi cha Rais wa Awamu ya Nne, Jakaya
Kikwete, kumuacha kwa miaka 10 kwenye wizara hiyo, aliyaendeleza
(TARURA), ili kuhakikisha zinajengwa kuwawezesha wakulima kusafiri-
sha mazao na bidhaa nyingine kuyafikia masoko ya ndani na nje ya
nchi.

Katika miradi hiyo ipo ambayo imekamilika, hatua mbalimbali na
mingine kwenye mipango, yote inapaswa kukamilika, ili kuendelea ku-
weka alama, inapaswa kuendelezwa ili matamanio yake yatimie.

Alikuwa kiongozi mwenye uthubutu bila kujali lolote, aliwajengea im-
ani Watanzania kuwa licha ya kuwa nchi yenye uchumi wa chini baadaye
uchumi wa kati, wanaweza kuwa taifa kubwa kutokana na rasilimali Tan-
zania iliyojaliwa na kutembea kifua mbele kama nchi ya kutoa misaada.

Moja ya matukio ya uthubutu ni alipoamua kubadili matumizi ya
Sherehe za Uhuru na kuzielekeza kwenye upanuzi wa barabara ya Mo-
rocco hadi Mwenge, ambayo ilikuwa na foleni kubwa nyakati za asubuhi
na jioni, na sasa kuna barabara nne mbili za kwenda mjini na mbili za
kwenda Mwenge. Mwaka mmoja wa Magufuli, tunawajibu wa kuen-
deleza mema yote aliyoyaanzisha kwa ajili ya Tanzania, kwa kuwa tu-
napokuwa na miundombinu tutayafikia masoko ya bidhaa na kwa ura-
hisi, watu watasafiri kwa haraka kutoka eneo moja kwenda jingine.

Kila Rais hujitahidi anapokuwa madarakani miaka mitano ya kwanza
ni kujenga nchi, mitano ya mwisho ni kuacha alama, lakini marehemu
Magufuli alijitahidi kuacha alama kubwa kwenye miundombinu tangu
alivyoingia madarakani, hakusita kuchukua hatua kwa haraka inapo-
tokea mtu ameharibu.

Lazima Watanzania tulinde kwa wivu mkubwa kwa kuwa hakuna ubi-
shi kuwa ujenzi wa miundombinu unatumia fedha nyingi, na wataalam
wanatueleza kuwa kilomita moja ya barabara inagharimu Shilingi bilioni
moja, hivyo unapoona zimejengwa kilomita kadhaa zote ni mabilioni ya
fedha ambazo ni mkopo au fedha za ndani.

Mikopo inayochukuliwa italipwa na Watanzania wote hata ambao ha-
wajazaliwa kwa kuwa inakopwa kwa ajili ya kufanya maendeleo, ndiyo
maana tunasema kama namna ya kumuenzi Magufuli tulinde miundom-
binu hiyo ili idumu kwa miaka mingi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Jenifer
Gilla

Yanayojadiliwa mkutano wa Hali
ya Wanawake yafanyiwe kazi

KIKAO cha 66 cha Kamisheni
ya Umoja wa Mataifa kuhusu
Hali ya Wanawake (CSW66)
kimeanza mkutano wake wa

wiki mbili Machi 14, mwaka
huu, ajenda kuu ni kufikia us-
awa wa kijinsia na uwezeshaji
wa wanawake na wasichana
wote katika muktadha wa mab-
adiliko ya hali ya hewa, sera na
programu za kupunguza hatari
za mazingira na majanga.”

Dhima kuu ya mkutano huo
mwaka huu, ni kuhakikisha wa-
nawake wanapata nafasi sawa
ya kushiriki katika ngazi za ua-
muzi katika mapambano dhidi
ya athari za mabadiliko ya tabi-
anchi duniani.

Akiongea katika mkutano
huo, Mkurugenzi Mtendaji wa
Shirika la Kutetea haki za Wa-
nawake Duniani (UNWomen),
Sima Bahous, anasema mkutano
unaweza kutoa matokeo ya
uthabiti na ufufuo wa ulim-
wengu ikiwa itaongozwa na
Malengo ya Maendeleo Endel-
evu ikiwamo kuungwa mkono
na usawa wa kijinsia na kujitolea
kwa pande nyingi, diplomasia,
amani na haki.

Ili kupata matokeo chanya
katika vita hivyo vya athari za
mabadiliko ya tabianchi, ni lazi-
ma kuwapo michango ya jinsia
zote kwa usawa, hivyo hatuna
budi kufuta dhana na mfumo
dume kuwa maamuzi makubwa
yanafanywa na wanaume pekee
na kuhakikisha kuwa ushiriki
wa wanawake katika mapam-
bano hayo unakuwa sawia na
wanaume.

Wanawake wana mawazo
muhimu sana katika  janga
hilo, kwa kuwa wana mchango
mkubwa katika uwapo wake,
hasa ukataji miti kwa ajili ya uhi-
taji wa nishati za kupika, suala
ambalo udhibiti wake umekuwa
mtihani, kwa sababu gharama

Ukiacha
hivyo, kun-
di hilo ndilo
waathirika
wakuu wa
matokeo ya
tabia nchi
kama ku-
tumia muda
mwingi
kusaka
maji, pale
ukame un-
apozidi hali
inayowa-
sababisha
kutoshiriki
ipasavyo
katika
shughuli za
maendeleo.

zake ni nafuu kuliko nishati ny-
inginezo.

Ukiacha hivyo, kundi hilo ndi-
lo waathirika wakuu wa matokeo
ya tabia nchi kama kutumia
muda mwingi kusaka maji, pale
ukame unapozidi hali inayowa-
sababisha kutoshiriki ipasavyo
katika shughuli za maendeleo.

Ukiacha kuchomwa na jua na
kumaliza nguvu kazi wakisaka
maji, pia wanaitia unyanyasaji
wa kijinsia na kingono ikiwamo
kubwakwa wakiwa njiani na
hata kuambulia vipigo kwa wen-
zi wao kwa kuchelewa kurudi
nyumbani na kufanya shughuli
nyingine.

Hivyo basi, kama waswabhili
wasemavyo, ‘siri ya kata aijuaye
mtungi’, ushiriki wa wanawake
katika vita hivyo utaleta ma-
tokeo chanya. Kwa kuwa uzoefu
wao katika tabu wanazopitia,
utatoa majibu  sahihi maswali
yanayohitajika katika mapam-
bano hayo.

Katika mkutano huo, Katibu
Mkuu wa Umoja wa Mataifa An-
tonio Guterres, amekumbushia
kuwa, ili kushughulikia upotevu
wa uharibifu wa ardhi na uchafu-
zi wa mazingira, ni muhimu
kwa kujenga maisha ya utu kwa
wote na sayari zenye afya, hivyo
ushiriki kamili na sawa wa wa-
nawake na uongozi ni muhimu.

Shukrani za pekee ziifikie
serikali kupitia Ofisi ya Rais
Muungano na Mazingira, kwa
kuandaa sera mpya inayoruhusu
ujumuishwaji wa wanawake kua-
mua yake ya kimazingira. Hiyo
inaonyesha kuwa serikali yetu
imeona umuhimu ushiriki wa
kundi hilo katika vita hiyo.

Itapendeza zaidi kama ush-
iriki huo ukianzia ngazi ya chini,
yaani utendaji hadi ngazi ya juu
ya uamuzi, ili kuleta matokeo
chanya kwa mazingira himilivu
katika nchi yetu.
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Waandishi wanawake watakiwa - Kunenge ataja sababu zinazochangia migogoro

kuandika habari zenye manufaa

Na Beatrice Shayo

WAANDISHI wa habari wa-
nawake wametakiwa kuhakikisha
wanaandika habari kwa umakini
na zenye tija kwa ajili ya kubadili-
sha mitazamo ya jamii na kuepuka
kuandika taarifa ambazo hazina
ukweli.
laam na Mkurugenzi Mtendaji wa
Chama cha Waandishi wa Habari
Wanawake Tanzania (TAMWA),
Dk. Rose Reuben, wakati akifun-
gua mafunzo kwa waandishi wa
habari yaliyofadhiliwa na Shirika
la Kimataifa la Msaada kwa Vyom-
bo vya Habari (IMS).

Alisema kumekuwa na taarifa
nyingi za uongo kwenye mitandao
ya kijamii kwa sasa na kwamba
kupitia kalamu za waandishi
zinaweza kusaidia kwa kiasi kikub-
wa kutoa habari sahihi na zenye
tija.

“Kuna taarifa nyingi za uongo
katika mitandao na wengi wa-
nakuwa na hofu kwamba vyombo
vya habari vinaweza kukujenga
asubuhi na kukubomoa jioni.
Mwanamke wa Tanzania mmoja
wa wale wamekuwa wahanga
wa kubomolewa na vyombo vya
habari na ni sehemu ya kujengwa
na vyombo vya habari,” alifafanua.

Waandishi mahiri, alisema ni
wale waliopata taarifa zenye chan-

zo cha habari na kukiwa na uhaki-
ka nacho, unaanza kuifanyia kazi
na si kuandika habari ya uongo.

Dk. Reuben alisema kutokana
na mila na desturi za kitanzania,
wanawake wa Tanzania na Afrika
kwa ujumla, hawako tayari ku-
zungumza na vyombo vya habari,
hivyo waandishi wa habari wa-
natakiwa kujifunza namna ya ku-
wawezesha ili wazungumze.

Pia alisema ni vyema mafunzo
hayo waliyopata kuyachukulia
kwa uzito kwa kuwa yanawezesha
waandishi wa habari kujifunza na
kuwajengea uwezo wa kuandika
habari zenye tija.

“Mafunzo haya yatawawezesha
kuwapa uwezo wa kutengeneza
majina yenu kama waandishi wa
habari jambo ambalo ni ndoto
kwa kila mmoja kuwa mwandishi
mahiri ndani ya nchi na nje ya
nchi,” alisema Reuben. “Imefika
wakati taarifa nyingi za mitandao-
ni ambazo ni za uongo zinatakiwa
sasa zijazwe na taarifa ambazo ni
za ukweli na mwenye jukumu hilo
ni wewe mwandishi kwani ni kazi
yako kuandika taarifa zenye tija,”
aliongeza.

Mkurugenzi huyo alisema len-
go la mradi huo ambao unafadhili-
wa na Umoja wa Ulaya (EU) kupi-
tia IMS ni kuwasaidia wanahabari
kuwa na uhuru wa kuzungumza
na uhuru wa habari.

.
.
.

Na Julieth Mkreri, KIBAHA

MKUU wa Mkoa wa Pwani,
Abubakar Kunenge, amesema
vikwazo katika mkoa huo hu-
susani migogoro ya wakulima
na wafugaji vinachangiwa na
baadhi ya viongozi na wananchi
kutoheshimu sheria na taratibu
zilizowekwa.

Kunenge aliyasema hayo jana
alipokuwa akifungua kongamano
la viongozi wa dini lililofanyika
mjini Kibaha kwa ajili ya kumu-
ombea Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Samia Suluhu
Hassan, katika kipindi chake cha
mwaka mmoja na kuombea nchi
iepukane na majanga yakiwamo
mauaji na unyanyasaji wa kijin-
sia.

Alisema hakuna sababu ya
kuendelea kuwa na migogoro
ya wakulima na wafugaji tatizo
lililopo ni uadilifu ambao un-
achangia kuwapo na hali hiyo.

“Mkoa wa Pwani baadhi yetu
hawaheshimu sheria baadhi ya
vikwazo ni kutoheshimu sheria
na taratibu tunapenda rushwa
tunakiuka maadili yetu, tunajita-
hidi katika serikali yetu kuufun-
gua Mkoa wa Pwani kupunguza
maumivu,” alisema.

Kunenge pia aliwaomba waza-
zi na walezi kuwasihi vijana wao
kuacha tabia ya kuchagua kazi
kwa madai ya kulipwa mishahara
midogo jambo ambalo linasaba-

bisha kuendelea kuwapo mitaani
bila kazi huku vijana kutoka nje
ya mkoa huo wakichangamkia
fursa.

“Hivi karibuni tunatarajia
kufungua eneo kubwa kuliko
yote Afrika la viwanda ambalo
litaenda kuimarisha uchumi na
kutoa fursa kwa wakazi wa Mkoa
wa Pwani kushiriki katika ma-
badiliko ya kiuchumi,” alisema.
Kunenge alisema ni vyema vion-
gozi wa dini, wazazi na walezi ku-
waeleza vijana wao wasichague
kazi wajitume na kufanya kwa
bidii.

Alisema uamuzi uliofanywa
na kamati ya amani kuandaa
kongamano hilo kumuombea
Rais katika mwaka mmoja wa
uongozi wake ni jambo sahihi
la kheri kwa taifa. “Uamuzi wa
kongamano hili sio wetu kama
serikali mmepanga wenyewe
kama viongozi wa dini na kutuka-
ribisha tunawapongeza kwa hili,
sisi tuwaambie tumedhamiria
kuufungua Mkoa wa Pwani tuna-
choomba ni msaada wenu katika
maombi,” alisema.

Alisema amani inatokana na
haki na kukiwa na haki upendo
na utulivu unakuwapo lakini
pia bila kuwa na uchumi imara
hapawezi kuwa na utulivu wala
amani, viongozi wa dini pia wa-
natakiwa kukemea yale wanay-
oona yana upotoshaji.

Mwenyekiti ~mwenza  wa

kamati ya amani Mkoa wa Pwani,
Hamis Mtupa, alisema konga-
mano hilo linalenga kumuombea
Rais, kuiombea nchi iepukane
na majanga, kupinga mauaji na
unyanyasaji wa kijinsia na kutoa
hamasa kwa ajili ya chanjo ya
UVIKO-19 na ushiriki wa sensa.

“Kamati ya amani imejipanga
kupiga vita, mauaji ndani ya
Mkoa wa Pwani tumepanga kup-
inga jambo hili kwenye nyumba
zetu za ibada na maombi yetu ya
leo yatakuwa endelevu kwenye
maeneo yetu,” alisema. Mtupa
pia alisema kamati za amani
zikishirikishwa zinaweza kusu-
luhisha migogoro ya wakulima
na wafugaji.

“Kamati za amani zikishirik-
ishwa kuanzia ngazi ya juu hata
kwa maombi zinaweza kuleta su-
luhu migogoro kwenye jamii na
kwamba ipo ambayo kamati hiyo
imefanikiwa kusuluhisha katika
mkoa huo,” alisema.

Mwenyekiti mwenza, Padri
Beno Kikudo, alisisitiza kuwa
suala la sensa si la serikali pekee,
lakini pia hata kwenye vitabu vya
dini limetajwa kuwa Yesu alishiri-
ki kuhesabiwa na wananchi wa-
natakiwa kushiriki muda utaka-
pofika.

Kongamano hilo liliwashiriki-
sha viongozi kutoka katika dini
ya Kikristo na Kiislamu, wazee
mashuhuri na wakuu wa Wilaya
wa Mkoa wa Pwani.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA AFYA

MAMLAKA YA DAWA NA VIFAA TIBA

TANGAZO KWA UMMA

TMDA®

Tanzania Medicines & Medical Devices Authority
[

16 Machi, 2022

KUANZA KUTUMIKA KWA KANUNI MPYA ZA ADA NA TOZ0O ZA MWAKA 2021

1. Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba(TMDA)inapenda kuwajulisha
wateja na wadau wote kuwa Kanuni mpya za Ada na Tozo za !
mwaka 2021 zimeidhinishwa na kutangazwa kupitia gazetila :
Serikali, Na. 686 la tarehe 24 Septemba, 2021 kwa ajili ya

utekelezaji.

2. Kufuatia hatua hiyo na kwa tangazo hili, viwango vipya vya :
Ada na Tozo kwa huduma zitolewazo na TMDA vitaanza
kutumika rasmi kuanzia tarehe 01 Aprili, 2022 kwa mujibu wa
Kanuni za Ada na Tozo za Mwaka 2021 na si vinginevyo.

3. Aidha, malipo yote ya huduma yataendelea kufanyika katika

Imetolewa na:

i 4. Wateja na wadau wote mnaombwa kuzingatia matakwa ya
Kanuni hizi za Ada na Tozo za mwaka 2021 zinazopatikana
kupitia tovuti ya TMDA ijulikanayo kama www.tmda.go.tz na/
au ofisi za Mamlaka zilizopo Dar es salaam, Mwanza, Arusha,

: Mbeya, Dodoma, Mtwara, Tabora pamoja na Geita kwa ajili ya
utekelezaji.

Mkurugenzi Mkuu
; Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA)

S.L.P 1253, Dodoma au S. L. P 77150, Dar Es Salaam

akaunti za Benki za Mamlaka kwa kutumia mfumo wa | Simu: +255 222450512/ 2450751/ 2452108
Simu bila Malipo: 0800110084

kielektroniki wa malipo ya Serikali (GePG) baada ya kupata

ankara kifani (profoma invoice) kutoka TMDA inayoonyesha
namba maalum ya malipo (Control Number).

Barua pepe: info@tmda.go.tz
Tovuti: www.tmda.go.tz
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Shirika labaini
kasoro miradi
ya maendeleo

NA Francis Godwin, IRINGA

SHIRIKA la Maendeleo ya Jamii na
Misitu Kanda ya Kitapilimwa (MJU-
MIKK), kupitia mradi wa ufuatiaji na
uhajibikaji wa jamii (SAM) Wilaya va Ir-
inga limebaini kasoro katika utekelezaji
wa miradi ya serikali na wadau.

Akizungumza jana wakati wa
mkutano wa mrejesho wa shughuli
za kamati ya SAM wilayani Iringa,
Katibu Mkuu wa MJUMIKK, Mashaka
kata za ||o|ompya Mlenge, Masaka
na Kiwere vina miradi mbalimbali va
kilimo inayotekelezwa hususani umwa-
giliaji, maghala na mashine za kukoboa
mpunga.

Alisema Kkatika ufuatiliaji kamati
imebaini mambo kadhaa ambayo
yanaweza kupunguza ufanisi au tija
Kwa wakulima ili kutokemeza umaskini
na njaa.

Kilanga alisema miongoni mwa
mambo hayo ni kama vile ukosefu wa
mashine ya kukoboa mpunga katika
ghala la Mlenge hali inayosababisha
wakulima kuongeza gharama za usa-
firishaji mazao yao kupeleka sehemu
éilizo na maghala na mashine za kuko-

0a.

Pia alisema kukosekana kwa miun-
dombinu rafiki ya kuanikia mpunga pia
unakwamisha ufanisi rafiki kwa ghala
la Mlenge na pia ukosefu wa ushirika
madhubuti unaweza kupunguza tija
kwa wakulima kuongeza ufanisi wa
ghala.

Kamati ya SAM Wilaya va Iringa
imejikita katika kufuatilia ufanisi wa
miradi tajwa kwa lengo la kuongeza
tija kwa wananchi, ambalo ni lengo kuu
Ia serikali kukuza uchumi wa wakulima
katika maeneo yao.

Diwani wa llolompya katika Tarafa
ya Pawaga, Fundi Mihayo, aliupongeza
mradi wa SAM kwa ufuatiliaji wa mira-
di inayotekelezwa katika maeneo yao,
lakini akatoa angalizo kwa kamati hiyo
kushirikisha wadau muhimu wakati wa
ufuatiliaji.

Alisema kabla SAM haijawasilisha
taarifa hiyo kwenye mkutano wa
mrejesho, ijitahidi kuwaona watu
wanahusika ili kuzifanya taarifa hizo
kuwa bora zaidi.

Ofisa Maendeleo ya Jamii katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Iringa, Dorah
Mlomo, alisema mradi wa SAM katika
masuala ya umwagiliaji na uboreshaji
wa mazingira unasaidia katika ku-
waletea maendeleo wananchi.

Alisema kuwa wananchi wamekuwa
na shughuli mbalimbali za kiuchumi
ambazo zinatakiwa kufuatiliwa ili shu-
ghuli zao zisiharibu mazingira.

| Gwajima: Tanzania inatambua ushiriki
wanawake kuleta matokeo chanya

Na Mwandishi Wetu,
NEW YORK

AZIRI wa
Maendeleo ya
Jamii, Jinsia,
Wanawake na
Makundi Maalum, Dk. Doro-
thy Gwajima, amesema Tan-
zania inatambua umuhimu
wa ushiriki wa wanawake
kuanzia ngazi ya chini ka-
tika jamii ili kuleta matokeo

chanya.
Hatua hiyo, amesema
itawezesha kutoa majibu

na tija kwa changamoto za
mabadiliko ya hali ya hewa,
mazingira na majanga kwa
kuzingatia usawa wa kijinsia.

Dk. Gwajima aliyasema
hayo juzi jijini hapo katika
mkutano wa mawaziri ndani
ya Mkutano wa 66 wa Hali

ya Wanawake Duniani.

Alisisitiza kuwa Tanzania
inashiriki kikamilifu kwenye
juhudi za kutunza mazin-
gira, kudhibiti mabadiliko
ya hali ya hewa na majanga.
Kutokana na hali hiyo, alise-
ma Tanzania imetia saini
makubaliano ~ mbalimbali
yakiwamo Azimio la Beijing,
Azimio la Umoja wa Mataifa
kuhusu Mabadiliko ya Hali
ya Hewa (UNFCC), Azimio la
Kyoto 1997, Ajenda 2030 na
CEDAW.

Katika hatua nyingine, Dk.
Gwajima alisema Rais Samia
Suluhu Hassan ameridhia
kuwa kinara wa utekelezaji
wa jukwaa la kizazi chenye
usawa kwenye eneo la uwez-
eshaji wa haki za kiuchumi,
eneo linalolenga kuwezesha
uhakika wa upatikanaji wa

chakula, uchumi na maisha
bora kwa ujumla.

Aliongeza kuwa Tanzania
na Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar kwa pamoja zi-
natekeleza Sera ya Maende-
leo ya Wanawake na Jinsia
na kwa pamoja zimeandaa
Sera ya Taifa ya Mazingira
inayotekelezwa kwa ush-
irikiano na wadau ili ku-
wezesha jamii zilizo kwenye
athari zaidi. Waziri Gwajima
alisema Tanzania itafanya
Sensa ya Watu na Makazi
Agosti, mwaka huu, ambayo
shabaha yake ni kutoa picha
ya wakati wa sasa kuhusu
hali ya hewa na mazingira
kwa ujumla wake.

Amesema baada ya ku-
tolewa taarifa hiyo, itasaidia
wadau mbalimbali kush-
irikiana na Tanzania katika

kufikia malengo ya kudhibiti
athari za mabadiliko ya hali
ya hewa na mazingira kwa
kutengeneza sera, mipango
na mikakati mizuri zaidi.

Dk. Gwajima ameongoza
ujumbe wa Tanzania jijini
New York kushiriki mkutano
wa 66 wa Hali ya Wanawake
Duniani uliojumuisha
Naibu Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makun-
di Maalum, Amon Mpanju.

Mkutano wa 66 wa Hali ya
Wanawake Duniani ulianza
Machi 14 na utaendelea hadi
Machi 24. Pamoja na mambo
mengine, utaangalia usawa
wa jinsia katika sera, mipan-
go na mikakati ya kupamba-
na na mabadiliko ya hali ya
hewa, mazingira na majanga
mbalimbali.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum, Dk. Dorothy Gwajima, akiwasilisha taarifa
ya nchi katika mkutano wa mawaziri ndani ya mkutano wa 66 wa hali ya wanawake duniani, jijini New York, nchini
Marekani. Kushoto ni Mkurugenzi wa Maendeleo ya Jinsia, Mwajuma Magwiza. PICHA: WMJJWM

TAWA yaagizwa kuchlmba visima katika vijiji vinavyozunguka mapori

Na Christina Haule,
MOROGORO

MWENYEKITI wa Bodi ya
Mamlaka ya Usimamizi wa
Wanyamapori Tanzania (TAWA),
Meja Jenerali (mstaafu) Hamisi
Semfuko, ameagiza kuchimbwa
visima kwenye mapori 21 ya
akiba.

Pia ameagiza kuchimbwa visi-
ozunguka mapori hayo, ili kuon
doa adha ya ukosefu wa huduma
hiyo kwa wanavijiji ikiwa njia ya
kudhibiti wananchi hao kutoin-
gia kwenye mapori kufuata maji.

Jenerali Semfuko juzi kuwa
kati ya Sh. bilioni 12.9 zilizoteng-
wa kutokana na fedha za mi-
radi ya maendeleo ya UVIKO- 19,
kuna kiasi kilichotengwa kwa
ajili ya ununuzi wa mashine
(gari) na uchimbaji visima kwe-
nye mapori ya akiba. Kutokana
na mpango huo, alisema itap-
endeza kama zikitumika pia

Alisema mapori ya akiba ya
mekuwa yakikumbwa na uko-
sefu wa maji na kwamba kupitia
fedha hizo, yatapata visima vya
kutosha na kuondoa usumbufu

nye mapori ya akiba.

Mwenyekiti huyo alisema
itapendeza kama wananchi hao
na kwa kufanya hivyo watakuwa
na imani na kuendelea kulinda
mapori.

“Mtakapochimba  visima
kwenye mapori yetu, mkum-
buke kuchimba na kwenye vi-
jiji vinavyozunguka mapori ili
kuwasaidia na wao kupata maji
sambamba na kukuza ujirani
mwema na kuboresha agizo la
Rais Samia Suluhu Hassan la
kumtua mama ndoo kichwani,”
alisema.

Pia alisema fedha hizo zime-
wasaidia kuinuka katika mambo
mbalimbali ambayo walikwama
kufanyika hasa kipindi cha mli-
puko wa ugonjwa wa UVIKO-19
kutokana na kushuka kwa ma-
pato. Alisema kabla ya ugonjwa
huo mwaka 2016, mapato yali-
kuwa Sh. milioni 350 na mpaka
bajeti ya mwisho mwaka 2019/20
yalipanda hadi kufikia Sh. bilioni
45 na walitarajia kupanda hadi
kufikia Sh. bilioni 100 jambo am-
balo halikuwezekana.

Kutokana na makusanyo ya
mapato hayo ya utalii, mwaka
2016/17 walinunua magari 77

kwa mpigo ambayo yanaendelea
kusaidia katika shughuli za usi-
mamizi wa wanyamapori, uhifa-
dhi na utalii kwenye mapori.

Naye Ofisa Mhifadhi Mkuu wa
TAWA, Gisela Kimario, alisema
kupitia fedha hizo, mamlaka
inatekeleza miradi 32 ya miun-
dombinu ambayo itagharimu Sh.
bilioni 9.2.

Awali, Naibu Kamishna wa
Uhifadhi wa Huduma za Shirika
wa TAWA, Prosper Kyissima,
alisema mamlaka imejipanga
kuhakikisha miradi yote inay-
ofanyika kukamilika kwa wakati
na ubora unaokusudiwa.
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Asilimia 60 wahitimu
Chuo CBE wanajiajiri

Na Joseph Mwendapole

HUO cha Elimu ya Biashara (CBE),

kimesema asilimia 60 ya wahitimu

wake wanajiajiri na kuajiri wen-

gine na kimeamua kujikita kwenye
mafunzo ya vitendo ili kutatua tatizo la
ajira.

Hayo yalisemwa jana na Naibu Makamu
Mkuu wa chuo hicho, (Taaluma, Utafiti na
Ushauri), Profesa Edda Lwoga, wakati wa
mkutano na Mameneja Rasilimali Watu
(HRO) na masoko kutoka kampuni mbal-
imbali.

Alisema mkutano huo unalenga kupata
mrejesho wa utendaji kazi wa vijana wa-
naohitimu kwenye chuo hicho na kuji-
weka sawa ili kutoa elimu inayoendana
na elimu ya biashara kwenye soko la ajira.

Alisema mwaka 2016 chuo hicho kili-
fanya utafiti na kubaini kuwa asilimia 60
ya wahitimu wake wamekuwa wakiji-
ajiri na kuajiri wenzao na ndiyo sababu
wakaamua kujikita kwenye mafunzo ya
vitendo.

“Tulifanya utafiti kwa kuwafuatilia wa-
hitimu waliomaliza kwenye chuo chetu
na kubaini kwamba asilimia 60 wame-

jiajiri na kuajiri wenzao na tulipata ma-
tokeo yaliyosababisha tufanye mabore-
sho kwenye mitaala yetu,” alisema.

Alisema kwa sasa wamekuja na mafun-
7o ya vitendo na mwanafunzi kwenye pro-
gramu yake anakuwa darasani kwa nusu
ya muda wake na muda mwingine anaku-
wa kwa mwajiri. Alisema wameamua ku-
fanya hivyo ili kunoa ujuzi wa mwanafun-
zi ili hatimaye aweze kuajiriwa au kujiajiri
mwenyewe anapomaliza masomo badala
ya kuhangaika kutafuta ajira ambazo ni
chache sana.

“Pia, tumeanzisha utaratibu ambapo
mwanafunzi mwenye wazo la biashara
anakuja nalo tunamtafutia mwalimu wa
kumfundisha ili aweze kuanzisha kam-
puni yake na kufanya biashara na kuajiri
wengine anapomaliza masomo yake
hapa,” alisema.

Naibu Mkuu wa chuo hicho, (Mipango
na Fedha), Dk. Emmanuel Munishi, alise-
ma kutokana na kuongezeka kwa mahi-
taji ya elimu ya biashara, chuo kimepanga
kujipanua kwenda Zanzibar, Lindi na Ir-
inga.

“Tumewaita nyie kwa sababu ndiyo
mnaamua watu wafanye kazi kwenu au

—

la kwa sababu nyinyi ndiyo mnahusika
na kuajiri sisi kazi yetu ni kufundisha,
nyinyi ni wadau muhimu sana kwa kuwa
mnatengeneza mipango ya kuajiri,” alise-
ma.

“Tumewaita muangalie namna tuna-
vyowaandaa hawa wafanyakazi wenu
watarajiwa na sehemu ambazo tuna-
tumia kuwaandaa mtushauri namna bora
ya kuendelea mbele, tunataka mtushauri
kwa sababu inawezekana bado tuna
mtazamo wa zamani tuambieni tuende-
je,” alisema.

Alisema programu za CBE zimebadilika
sana na wamefanikiwa kufanya mabore-
sho makubwa kwenye miaka ya karibuni
kutokana na mabhitaji ya soko kubadilika.

Alisema chuo hicho kimeanzisha pro-
gramu zaidi ya 26 na kwamba miaka
minne iliyopita walianza kufundisha sha-
hada mbili za Uzamili, lakini mpaka mwa-
ka huu zimefikia 10.

“Tunatoa kozi za Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano (Tehama) na Masoko
kwa ajili ya kuleta wataalamu wenu kuja
kuongeza elimu tumefundisha wataala-
mu wetu na sasa walimu 32 wamesoma
mpaka kiwango cha PhD,” alisema

IIW
Naibu Mkuu
wa Chuo cha
Elimu ya Bi-
ashara (CBE),
anayeshughu-
likia Mipango
na Biashara,
Dk. Emma-
nuel Munishi,
akizungumza
kwenye mku-
tano baina ya
chuo hicho na
maofisa rasil-
imali watu

na masoko
wa kampuni
mbalimbali,
chuoni hapo,

Salaam jana.
PICHA: JOSEPH
MWENDAPOLE

SHIVYAWATA yashukuru serikali kwa
kujenga miundombinu rafiki madarasa

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

SHIRIKISHO la vyama vya watu wenye
ulemavu Tanzania mkoani Shinyanga
(SHIVYAWATA), limeipongeza serikali ku-
jenga vyumba vya madarasa kwa kuzin-
gatia miundombinu rafiki ya watu wenye
ulemavu.

Mwenyekiti wa SHIVYAWATA mkoani
Shinyanga, Richard Mpongo, alibainisha
hayo juzi wakati akizungumza na Nipashe
ofisini kwake.

Alisema zamani ujenzi wa vyumba vya
madarasa ulikuwa hauzingatii miundom-
binu rafiki ya watu wenye ulemavu, lakini
sasa hali imebadilika na kuanza kujengwa
na kuipongeza serikali katika ujenzi huo
wa vyumba vya madarasa zitokanazo na
fedha za UVIKO-19 kwa shule za sekond-

ari na shikizi kuzingatia miundombinu
hiyo.

“SHIVYAWATA mkoani Shinyanga, tu-
naishukuru serikali chini ya uongozi wa
Rais Samia Suluhu Hassan, katika ujenzi
wa vyumba vya madarasa kwa shule za
sekondari na shikizi, kuzingatia miun-
dombinu rafiki ya watu wenye ulemavu,”
alisema Mpongo.

Pia, alitoa wito kwa taasisi zote za seri-
kali, mashirika binafsi na madhehebu ya
dini, wanapokuwa wanajenga majengo
yao wazingatie miundombinu rafiki ya
watu wenye ulemavu.

Naye Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi binafsi ya Brother’s, iliyopo ki-
tangili Manispaa ya Shinyanga, ambao
wanafundisha watoto wenye mtindio
wa ubongo, alisema na wao katika shule
yao wamezingatia miundombinu rafiki

ya watu wenye ulemavu na kufanyia
marekebisho madarasa ambayo yalikuwa
hayana miundombinu hiyo.

Kwa upande wake Mkuu wa Mkoa
wa Shinyanga, Sophia Mjema, alisema
walipokea fedha za mapambano ya
UVIKO-19, Sh. bilioni 174 kwa ajili ya
maendeleo na Sh. bilioni 9.1 zilitumika ku-
jenga vyumba vya madarasa 453, sekond-
ari vyumba 393, shikizi 60, na vyote im-
ezingatiwa miundombinu rafiki ya watu
wenye ulemavu.

Rais Samia Suluhu Hassan alipokea
fedha za mkopo Sh. trilion 1.3 kutoka
Shirika la Fedha Duniani (IMF) kwa ajili ya
mapambano ya UVIKO-19, na kuzielekeza
kwenye miradi mbalimbali ya maendeleo,
ikiwamo ujenzi wa vyumba vya madarasa
kwa nchi nzima, ili wanafunzi wasisome
kwa msongamano.

L ]
Mila potofu

kikwazo
.maendeleo ya
wanawake

© NaRose Jacob, BUNDA

MILA potofu na desturi kandamizi

bado ni tatizo kwa wanawake waish-

Mara kwa kushindwa kufanya
* mambo ya maendeleo kutokana na
¢ kukosa kipato.

Akizungumza katika semina ya

wajasiriamali, Mratibu wa Miradi wa
: Chuo cha Mipango ya Maendeleo

wameamua kujikita katika maeneo
: hayo na zaidi ya wanawake 700

: wamekosa matumaini ya kukua kiu-
: chumi kupitia ujasiriamali, chanzo ni
* mila kandamizi, kukosa wazo la kibi-
: ashara, kutokuwa na taarifa muhimu
: zilizomo katika mpango wa biashara,
: kutokana na kukosa elimu ya sekta

* hiyo na watu wengi wamekuwa wa-
: kiandika mpango kazi kwa gharama
¢ kubwa,” alisema Dk. Mbasa.

Alisema mafunzo waliyowapa-

: tia, ikiwamo kabla ya kuanzisha au

: kuboresha biashara zao, wanahitaji

¢ kukusanya taarifa muhimu na kufan-
: ya mipango inayo weza kuona iwapo
: biashara mpya itakuwa na manufaa

: ya kuchukua dhamana.

Akizungumza katika mafunzo hayo

kwa niaba ya wanawake hao, mshiri-
¢ ki wa warsha hiyo, Rose Onesimo,
¢ alikishukuru Chuo cha Mipango ya

la Maendeleo la Umoja wa Mataifa
: (UNDP), kwa kutambua umuhimu wa
: wanawake wajasiriamali waliopo

: kiukweli huwa tunajiona hatuwezi

: kufanya ujasiriamali ambao utatu-

* nyanyua kiuchumi na kimaendeleo,

¢ tumekuwa tukiwaona wenzetu wal-

: joko mjini wao ndiyo wanaweza, sasa
¢ tumeuona mwanga mzuri kupitia

: kwa watu wa Chuo cha Mipango na

: UNDP hivyo ni dhahiri tunakwenda

: kuondokana na umaskini wa kipato,”
¢ alisema Onesmo.

Vile vile, alisema hapo awali bi-

: ashara zao zimekuwa haziendelei ku-
: tokana na kufanya ilimradi na mtaji

: huo ndiyo unakuwa wa kujikimu

* kimaisha na familia, mila potofu ni

: tatizo kwao, wanaume wanaona

: mwanamke akiwa na kipato na yeye
¢ sichochote. Mwezeshaji wa mafunzo
: hayo, Charles Malunde alisema, wa-

: kutambua UJaS|r|amaI| siyo biashara

: pekee ya bidhaa zingine hata kilimo

: na ufugaji ni ujasiriamali unaoleta tija
¢ katika familia.

“Kumekuwapo na tabia ya watu

¢ kuwapatia mafunzo wanajamii, lakini
¢ wameshindwa kuja na utatuzi leo

* (jJana) tumeona wenzetu wa Chuo cha
: Mipango na UNDP wameleta warsha

: CRDB kwa ajili ya kuwapatia mikopo
© ya mitaji walengwa hao, hii inaleta

: maana kubwa ya kuonyesha tija kwa
¢ wananchi kupata ufumbuzi,”
: Malunde.

alisema
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MWAKA MMOJA KIFO CHA JPM

Umma ‘unavyomisi’ burudani zake
hulka, mbwembwe, hag upendo

Na Sabato Kasika

EO ni mwaka mmoja

umetimia tangu Rais wa

Awamu ya Tano, Dk. John

Magufuli afariki dunia,
Machi 17 mwaka jana na kuacha
taifa katika simanzi kubwa. Ni
uzoefu wa mara ya kwanza kwa
Watanzania kushuhudia kifo cha
Rais akiwa madarakani.

Mara baada ya kuingia ma-
darakani mwaka 2015, aliibuka
na kaulimbiu ya ‘Hapa kazi tu’ ili-
yolenga kuhamamisha Watanza-
nia hasa vijana kujishughulisha
kwa ajili ya kujiletea maende-
leo badala ya kukaa vijiweni au
kucheza mchezo wa ‘pool’.

Rais Dk. Magufuli, pia alikuwa
na hulka ya aina yake katika
utendaji kazi ambao ulikuwa ki-
vutio na kuwafanya watu wa
kada mbalimbali kuwa karibu na
vyombo vya habari wanaposikia
yuko kwenye ziara mahali fulani,
kila mmoja akidadisi ‘nini kina-
tokea’ kutokana na jinsi alivyoku-
wa akifanya maamuzi ya papo
kwa hapo, ili asiwacheleweshee
majibu Watanzania.

Hilo alilifanya ama kwa ma-
zuri au aliyoyaona yana ukakasi.
Hapo kuna ya kukumbukwa.
Mathalan, hata katika kuidhini-
sha Manispaa ya Dodoma kuwa
jiji, hakusubiri mchakato, bali
ushuhuda wake na kuridhika na
uhalisia akaufanya uamuzi mku-
tanoni.

Ndiyo aina ya uamuzi aliou-
fanya hata kwa Halmashauri ya
Kahama kuwa Manispaa. Pia ,
wakati fulani akiwa kwenye mku-
tano wa kisheria akawatangazia
wanazuoni hao alivyokuwa na
hukumu iliyoandikwa na Jaji wa
Mahakama Kuu, hata akatangaza
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Rais Dk. John Magufuli akionyesha umahiri wa ‘kucheza tumba’ katika muziki wa dansi, zama za uhai wake. PICHA: MAKTABA

kumpandisha hapo kwa hapo
mkutanoni kuwa Jaji wa Mahaka-
ma ya Rufani.

Vivyo hivyo, kwa yaliyom-
kera, akawa na uamuzi wa papo
kwa hapo kwa watendaji wali-

otuhumiwa kwenda kinyume
na utaratibu aliyaita kwa jina la
‘kutumbua’ au wakati mwingine
alisikiliza malalamiko ya watu
katika mikutano ya hadhara na
kuyatolea maamuzi.

Huyo ndiye JPM anayetimiza
mwaka mmoja tangu kufariki,
mrithi wake Rais Samia Suluhu
Hassan, naye akipita katika
nyayo hizo, wote wakiwa katika
historia ya kuwatumikia Watan-

zania kila mahali waliko.

Kwa wale ambao hawakubaha-
tika kufuatilia hulka za JPM katika
utendaji kazi, niwamegee kwa

INAENDELEA UK.12
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MWAKA MMOJA KIFO CHA JPM

Umma ‘unavyomisi’ burudani zake

INATOKA UK.11

uchache ili kuwakumbusha waka-
ti huu ambao anatimiza mwaka
mmoja tangu alipotangulia mbele
ya haki.

NYENDO ZAKE

Kupiga ‘pushapu’: Kwa wale wa-
naliokuwa wakifuatilia kampeni
zake katika uchaguzi mkuu wa
mwaka 2015, watakuwa wana-
kumbuka jinsi alivyokuwa aki-
piga ‘pushapu’ jukwaani kabla ya
kunadi sera za chama chake akia-
shiria kuwa yuko imara kuwatu-
mikia Watanzania.

‘Pushapu’ hizo hazikuishia
kwenye kampeni za uchaguzi
mkuu tu, pia alikuwa akikum-
bushia hata kwenye mikutano ya
hadhara katika ziara zake katika
mikoa mbalimbali nchini.

Utamu wa mbwembwe zake
kwa umma, ulikuwa ni pale kati-
ka ziara yake inapokuwapo bendi
ya muziki wa dansi, akimaliza
kuhutubia ni lazima ashuke juk-
waani na kujichanganya na wa-
namuziki akipiga kifaa tumba au
ngoma kwa umahiri wa kiuana-
muziki .

Ziara za ghafla: Katika utendaji
kazi wake alikuwa na kawaida ya
kufanya ziara za kushtukiza ka-
tika maeneo ikiwamo Wizara ya
Fedha, bandarini kwenye taasisi
mbalimbali na Ofisi Ndogo ya
CCM Makao Makuu katika Mtaa
wa Lumumba, Dar es Salaam,
hali iliyowafanya watendaji ku-
tarajia mgeni wake wakati wow-
ote kutoka kwenye ziara hizo za
ghafla.

Wakati mwingine, aliweza
kwenda ufukweni katika ‘kijiwe’
cha uvuvi feri, ambako ni jirani
na Ikulu Dar es Salaam, akazun-

e

Namna alivyokuwa, Dk. John Magufuli,
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‘Pushapu’
hizo hazi-
kuishia kwe-
nye kampeni
za uchaguzi
mkuu tu, pia
alikuwa aki-
kumbushia
hata kwenye
mikutano

va hadhara
katika ziara
zake katika
mikoa mbal-
imbali nchi-
ni.
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nyumbani kwao Chato akijumuika na jamii kwenye vijiwe. PICHA ZOTE: MAKTABA
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Sehemu va hulka yake, Marehemu Dk. John Magufuli, akifura-
hisha umma kwa kuonyesha uwezo wake wa mazoezi ya ‘push
-up’ kwenye mkusanyiko wa mkutano wake.

gumza na wachuuzi wa samaki
na kuna wakati, alitembea hadi
penye huduma za kibenki ATM’,
hali iliyoleta burudani kwa kila
mmoja, wengi wakimuona ‘huyu
ni Rais wa Watu.’

Nadharia ya kutumbua majipu:
Wale waliofanya kazi kinyume na
utaratibu, watakuwa wanamkum-
buka kwa jinsi alivyohakikisha
kila mmoja anarudishwa mstarini
kwa lazima na kutumika inavyo-
takiwa. Mtindo huo wa ‘kutum-
bua majipu’ ulijipatia umaarufu

mkubwa kitaifa na kimataifa.

Umabhiri wa lugha nyingi nchi-
ni: Inawezekana Rais Dk. Magu-
fuli, alikuwa miongoni mwa Wa-
tanzania wachache waliojaliwa
uwezo wa kuzungumza lugha za
makabila mengi nchini.

Hiyo inatokana na kwamba ali-
kuwa na kawaida ya kuzungumza
lugha hizo ikiwamo kikurya,
kichaga, kijita, kipare, kigogo, ki-
hehe, kihaya, kiha, kinyakyusa na
nyingine nyingi.

Mtindo wake wa kuzungumza

lugha za makabila mbalimbali
ulikuwa unamfanya avutie watu
wengi na kumshangilia, huku
wakati wote hakusahau masihara
na watani wake.

Dk. Magufuli katika kampeni
zake za kuwania kuwa mteule wa
Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020
kwa bendera ya chama chake
, aliibuka na mtindo tofauti wa
kufanya kampeni ya uteuzi pa-
sipo kushuhudia wapambe kama
ilivyokuwa imezoeleka kisiasa,
hata kuja wakati akiwa pekee na
dereva wake.

Anapania haikachi: Kawaida
yake ilikuwa kwamba, akipania
kufanya mradi, ‘piga ua; lazima
ahakikishe unakamilika. Kwa
mtindo huo, amefanikisha miradi
mbalimbali, baadhi inashuhudi-
wa sasa imekamilika na mingine
inaendelezwa na awamu iliyopo
ya uongozi.

Mojawapo inabaki kuwa alama
yake ni kuhamisha makao makuu
yva nchi kutoka Dar es Salaam
kwenda Dodoma, ambapo ujenzi
wa ITkulu unaendelea.

Mdau vijiwe kahawa: Anapoku-
wa na nafasi na hasa nyumbani
anapokuwa kwao Chato, daima
aliibuka kwenye vijiwe vya ka-
hawa kupata kinywji hicho na
kuzungumza mawili, matatu na
wauzaji pamoja na watu wengine
wanaokuwapo kwenye vijiwe
hivyo huku utani ukiwa mwingi
zaidi.

Baadhi ya maeneo ya vijiwe vya
kahawa ambavyo aliwahi kwenda
ni katika soko la Feri jijini Dar es
Salaam na nyumbani kwao Chato
mkoani Geita ambako pia ili-
kuwa ni kawaida yake kukatisha
mitaa ya mji wa Chato kusalimia
wananchi ambao awali alikuwa
mbunge wao, huku akielezea
‘kuwamisi’ tangu alipochaguliwa
kuwa Rais.

JPM na lugha: Mojawapo ya vitu
ambavyo alikuwa akishangaa, ni
baadhi ya watu kudai kwamba
hajui kuzungumza lugha ya Ki-
ingereza na kuweka wazi kuwa
huo ni uzushi ambao haukuwa
na maana yoyote, huku akihoji
alivyokuwa ughaibuni alikuwa
anazungumza lugha gani.

Pia, hili liliendana sana na kuwa
muumini wa Kiswahili, msisitizo
wake ulikuwa kuimarisha lugha
ya Kiswahili ili kutumika katika
mahakama zote huku sheria ziki-
wa zimetafsiriwa kwa lugha hiyo
ili iwe rahisi kwa Mtanzania wa
kawaida kuzielewa.

Tayari alishaanza juhudi kuta-
ka kutafsiriwa sheria kwa Kiswa-
hili kama ambavyo alielekeza, la-
kini pia alitamani lugha hiyo iwe
ya kufundishia kuanzia elimu ya
msingi hadi chuo kikuu, huku ak-
iwa na historia mikutano mikub-
wa kama wa Jumuiya ya Maen-
deleo Kusini mwa Afrika (SADC),
uliofanyika nchini ‘alishusha’ ho-
tuba kwa Kiswahili.

Itoshe kusema kuwa, ‘alipan-
galo Mungu binadamu hawezi
kulipangua’, ameamua kuchukua
kiumbe chake, hivyo nimalizie
kwa kurudia kwamba ‘tunazimi-
si’ hulka hizo za JPM.
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MSD rasmi katika vzalishaji dawa,
Makambako sehemu ya wanufaika

Na Mary Geofrey, aliyekuwa

Makambako

OHARI Kuu ya Dawa
(MSD), kwa sasa in-
atekeleza miradi minne
ya ujenzi wa viwanda vya
dawa na vifaa tiba nchini, ili kui-
punguzia serikali mzigo wa kuagi-
za dawa nje ya nchi kila mwaka.

Kukamilika ujenzi huo kutasaid-
ia kuokoa Sh.bilioni 33 kila mwaka
na kupunguza mahitaji ya kuagiza
dawa kutoka nje ya nchi, kutoka
asilimia 90 za sasa hadi asilimia 75
na 60.

Mradi wa ujenzi wa viwanda
hivyo ulianza rasmi Oktoba 4,
mwaka juzi ukigharimu Sh. bil-
ioni 167, ukilenga kuanzishwa
Kiwanda cha Mipira ya Mikono
(glovu).

Mkurugenzi wa Utawala na Ra-
silimali Watu wa Bohari ya Dawa
(MSD), Erick Mapunda, anayezun-
gumza kwa Niaba ya Mkurugenzi
Mkuu wa MSD, Meja Jenerali Gabri-
el Mhidze, anawaambia waandishi
wa habari kwamba, kukamilika
kwa ujenzi huo ndani ya miezi mi-
tatu ijayo, kutasaidia uzalishaji jozi
ya glovu 20,000 kwa saa.

Anasema, aina nyingine ya dawa
itakayozalishwa ni vidonge vya
rangimbili 330,000 zitakazozalish-
wa kwa saa na vidonge vya kawai-
da, ambavyo vitazalishwa 425,000
kwa saa moja.

“Dawa hizo ni Paracetamol,
Amoxycillin, Arythromycin, Am-
piclox ambazo zinahitajika kwa
wingi nchini,” anasema Mapunda
na kufafanua zaidi kuwa kiwanda
pia kitazalisha dawa za maji chu-
pa 180 kwa saa za kuhudumia
kikohozi, maumivu, cotrimoxa-
zole syrup na metronidazole syr-
up.

“Ujenzi wa kiwanda hiki umeka-
milika kwa asilimia 90 na uzalishaji
wa majaribio tayari umeshaanza
na kuonyesha mafanikio makub-
wa,” anafafanua Mapunda.

KIWANDA CHA GLOVU

Mapunda anasema ujenzi wa
kiwanda cha kuzalisha mipira
ya mikono ulianza rasmi Oktoba
mwaka 2020, ukijumuisha jengo la
kiwanda lenye ukubwa wa mita za
mraba 3120.

Anaeleza kuwa, ujenzi wa kiwan-
da hicho umekamilika kwa asilimia
90 na uzalishaji wa majaribio ume-
shaanza na kuonyesha mafanikio
makubwa.

Anasema, pia kuna ghala la kuhi-
fadhi malighafi linaloendelea ku-
jengwa lenye ukubwa wa mita za
mraba 1,000. Ulianza Septemba
mwaka jana na unatarajiwa kuka-
milika baadaye mwaka huu.

Mapunda sasa anasema, eneo
linalozungushiwa uzio lina uku-
bwa wa ekari 38, uzio husika una-
jengwa kwa zege na matofali ya ku-
choma, uzio una urefu wa mita 2.2
na urefu wenye jumla ya mzingo
wa mita, 680 ambayo ni sawa mita
za mraba 3,696.

“Mpaka sasa ujenzi wake ume-

Ndivyo ilivyo, kazi ikiendelea ya ujenzi wa miundombinu ya kiwanda cha dawa kilichoko Makam-

bako kinachomilikiwa na MSD. PICHA: MARY GEOFREY

fikia asilimia 90 na unatarajiwa
kukamilika katika robo ya tatu ya
mwaka 2022,” anasema.

MAJENGO YA VIWANDA

Ujenzi wa Majengo ya viwanda
vya dawa za vidonge, dawa za maji
na vidonge vya rangi mbili, unao-
husisha ujenzi wa majengo ma-
tatu yanayofanana kwa ukubwa
wenye mita za mraba 900.

Anasema mpaka sasa majengo
yote matatu yamekamilika kwa
asilimia 90 na yanatarajiwa ku-
kamilika baadaye mwaka huu na
kupokea mitambo ya kuzalisha
dawa vimiminika, rangi mbili na
dawa zingine.

“Hadi Desemba mwaka jana,
ufungaji wa mifumo ya maji na
mitambo pamoja na eneo la usafi
unaendelea,” anasema Mapun-

da.

Kwa sasa MSD imeshanunua
mitambo ya kutengeneza na ku-
fungasha dawa rojorojo ambayo
imeshawasili nchini katika eneo la
mradi, MSD makao makuu Keko
na makpio yake yamefanyika kwa
asilimia 60.

“Uzalishaji bidhaa za afya utaan-
za kwa kila kiwanda pindi ujenzi
wake utakapokamilika,” anaeleza
Mapunda kwamba usimamizi
wa mradi ujenzi wa viwanda un-
atekelezwa na kusimamiwa na
MSD, ikishirikiana na makandar-
asi waliotengeneza mitambo ya
viwanda hivyo kutoka China, MSD
ina watumishi 14.

AJIRA ZA WATANZANIA
Mradi unatajwa kutoa ajira za
moja kwa moja kwa wakazi 196

Pamoja

na juhudi
kubwa ina-
zofanya Wiz-
ara va Afya,
ni pamoja
na kujenga
viwanda
vya Kuzali-
sha dawa na
vifaa tiba
nchini ili
kuwekeza
sekta ya vi-
wanda, pia
kuipungu-
Zia mzigo
serikali wa
kuagiza
dawa nje ya
nchi.

Makambako, zikiwamo ajira zisizo
za moja kwa moja kama Mama-
lishe, wachimba kokoto wachimba
kifusi wapakiaji mchanga na koko-
to na kampuni za usafirishaji vifaa
na malighafi za ujenzi.

Mapunda anaeleza zaidi kuwa,
changamoto ni upatikanaji ma-
lighafi ya utomvu aina ya Latex,
anasema juhudi za kutafuta ma-
lighafi hiyo maeneo ya Tanzania
Bara zinaendelea.

“Jitihada zinaendelea kupatiwa
mashamba ya miti (aina ya rubber)
kutoka Serikali ya Mapinduzi Zan-
zibar. Mazungumzo yanaendelea
kwani upatikanaji wa malighafi hii
ndani ya nchi utapunguza ghara-
ma za kuagiza kutoka nje ya nchi,”
anaeleza Mapunda.

Kingine katika sababu nyingine
ni kuchelewa kufika wataalamu,
kutokana na janga la UVIKO
19:“Baadhi ya wataalamu wa ku-
funga mitambo kutoka China wal-
ichelewa kuwasili nchini, hivyo
kuathiri ukamilishaji wa ufungaji
mitambo.”

KAZI ILIYOBAKI

Mhandisi Mradi huo, Shiwa
Mushi, anaeleza zaidi kuwa kwa
sasa ufungaji wa eneo la usafi,
vyoo vya ndani ya kiwanda na
maeneo ya kubadilishia nguo
unaendelea.

“Ujenzi wa ghala hili ulian-
za rasmi Septemba 10, mwaka
jana na unatarajiwa kukamilika
katika robo ya tatu ya mwaka
2022,”anasema Mushi.

Kaimu Mkurugenzi Kitengo
cha Mawasiliano, Wizara ya Afya,
Catherine Sungura, anasema ka-
tika mafanikio ya serikali, hivi sasa
kiwanda kiko katika mafanikio
makubwa katika rekodi ya kiseri-
kali.

“Pamoja na juhudi kubwa ina-
zofanya Wizara ya Afya, ni pamoja
na kujenga viwanda vya kuzali-
sha dawa na vifaa tiba nchini ili
kuwekeza sekta ya viwanda, pia
kuipunguzia mzigo serikali wa
kuagiza dawa nje ya nchi,” anase-
ma Catherine.

WENYEJI MAKAZI

Mwenyekiti wa Mtaa wa Idofi,
Kata ya Mlowa, Junusi Muhelela,
anaishukuru serikali kwa ujio wa
kiwanda hicho kwa kujengwa
kwenye mtaa huo, kwani umewa-
saidia vijana kupata ajira na ku-
punguza changamoto za uhalifu,
ikiwamo wizi mitaani.

Ofisa Mtendaji wa Mtaa wa Idofi,
Emanuel Hauli, anasema kiwanda
hicho l(imesaidia kuongeza tham
Anafafanua; “Zamani tuhkuwa
tunanunua ardhi kwa thamani ya
chini lakini sasa tunaona thamani
imepanda lakini pia tumepata
wawekezaji mbalimbali wanaoku-
ja kutaka kuwekeza hapa.”

Anaiomba serikali kuwajengea
hospitali mahali hapo, ili iwahu-
dumie wananchi na wanufaike
moja kwa moja na huduma za
dawa na Vifaa tiba vinavyozalish-
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AFYA

Kipaumbele; katathmini mlipuko wa
Uviko, kisha kwenye chanjo rasmi

Na Mwandishi Wetu

ATIKA awamu ambayo

Rais Samia Suluhu Has-

san yupo madarakani

kwa wadhifa wa sasa,
kukashuhudiwa awamu nyingine
ya msukosuko wa maradhi ya
Uviko 19.

Pia, ni zama ambayo Rais Sa-
mia akafikia hatua ya kutaka
Watanzania kuanza kuchanjwa,
ilhali msingi wa uamuzi wa mtu
kuchanja hadi sasa ni hiari.

Katikati ya mwaka jana, taifa
lilipokea shehena za dawa aina ya
Johnson&Johnson kutoka nchini
Marekani, huku Rais Samia ak-
izindua kampeni maalum, hatua
iliyoendana na binafsi kushiriki
chanjo, akiambatana na maofisa
waandamizi wa kiserikali kwe-
nye tendo hilo.

Kupokewa msaada wa dawa
hizo, kuna sura ya pili kwa Tan-
zania katika diplomasia ya ki-
mataifa, Rais Samia akiwa katika
ishara ya kuendeleza mafanikio
hayo ndani ya uongozi wake.

Ingawaje kuna mjadala mkali
ambao umekuwa ukiendelea
kuhusu uhalali wa chanjo, Rais
Samia akatumia maelezo ya kina
katika uamuzi wake huo wenye
maslahi mapana kitaifa na ki-
mataifa

“Mimi niko tayari kuchanja
sasa hivi..” akatamka Rais Samia,
muda mfupi kabla ya kuchoma
chanjo,

Shirika la Afya Duniani (WHO),
ndio lililoidhinisha chanjo hizo
zinazotengenezwa kutoka nchi
zilizoendelea. Pia likaweka mion-
gozo yake na shehena ya kwanza
ya Chanjo Johnson, zilikuwa zaidi
ya milioni moja.

Wakati Rais Samia, akifafanua
kuwa chanjo ni imani, pia akaipa
jukumu iliyokuwa Wizara ay
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, jukumu la
kuelimisha umma, umuhimu wa
chanjo hiyo akitaja mikoa kadhaa
hali haikuwa nzuri katika wimbi
hilo la latu wakati huo.

Katika ufafanuzi wake, ali-
yekuwa Waziri wa Afya wakati
huo, Dorothy Gwajima, ambaye
kitaaluma ni daktari, akasema
hashangai hoja na mitazamo hasi
inayotolewa dhidi ya chanjo hizo,
ila wao wizara husika wako tayari
kujitolea kwa ufafanuzi.

Wakati huo inatangazwa, tak-
wimu zilizotangazwa Kitaifa zili-
gota katika wastani wa wagonjwa
100.

Hatua hizo za kupatikana
chanjo hizo, ni zao lalililotamkwa
na Rais Samia, kwamba tayari
nchi imeshajiunga na Mpango wa
Umoja wa Mataifa wa Kuchagiza
Upatikanaji wa Chanjo -COVAX
kwa nchi za kipato cha chini.

Miongoni mwa nchi za Afrika
ambako tayari COVAX imewasili-
sha chanjo zinatajwa ni pamoja
na Rwanda, Uganda, Kenya na
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Con-
20 (DRC).

Siku Rais Samia Suluhu Hassan, alipochoma chanjo dhidi ya Corona. PICHA: MTANDAO

Pamoja na.
mapende-
kezo haya,
Kamati Huru
va Kitaifa

yva Ushauri
wa Chanjo
(NITAG) na
Mamlaka

va Dawa na
Vifaa Tiba
(TMDA) zien-
delee kush-
irikishwa
katika kutoa
ushauri na
kudhibiti
chanjo hizo.

MIZIGO YA DOZI

Serikali ya Marekani imeipatia
Tanzania zaidi ya dozi milioni
nne za chanjo dhidi ya UVIKO 19,
ikianzia na wastani wa dozi mil-
ioni 1, Julai mwaka jana.

Pia, msaada wa zaidi ya dozi
milioni 3.5 za chanjo aina ya
Pfizer BioNTech zilizoletwa kwa
awamu tatu kati ya Novemba
mwaka jana na Januari mwaka
huu. Tanzania imo katika orodha
ya nchi lengwa katika Mpango
wa Serikali ya Marekani wa Kupa-
ta Chanjo Duniani (Global VAX),
unaolenga kuongeza chanjo za
kukabili maradhi UVIKO-19.

« SAsa huduma Ip0 Kila zahanat]

KUTOKA CHINA

Pia, hadi kufika Novemba hat-
ua zaidi ya chanjo kukabili Uviko
19, ikiwa itikadi ya afya kimataifa
kutoka kwa Rais Samia, juhudi za
Tanzania zikaungwa mkono na
China kwa kupewa dozi 500,000
dawa aina ya Sinopharm.

Aidha, Januari mwaka huu,
awamu nyingine ya dozi 800,
000 kutoka China zilipokewa ka-
tika Uwanja wa Ndege wa Julius
Nyerere, jijini Dar es Salaam.

Katika halfa hiyo, Waziri wa
Afya, Ummy Mwalimu, aliye-
pokea mzigo huo kutoka kwa
Balozi wa China, Chen Mingjian,

ambaye aliahidi kwamba wakati
kirusi kipya ‘Omicron’ kikivinjari
duniani, nao Wachina wako ima-
ra katika hatua ya kuhakikisha
wanatumia nguvu zote kukika-
bili kwa mafanikio .

Hadi sasa hatua iliyofikiwa ka-
tika usambazaji chanjo kukabili
virusi vya Covid 19, ni kwamba
serikali imewezesha kupatikana
huduma katika ngazi zote ziki-
wamo zahanati za umma na bin-
afsi nchini.

UAMUZI ULIVYOFIKIWA

Mnamo Mei mwaka jana,
akiwa na miezi kadhaa katika
nafasi yake, Rais Samia alipokea
ripoti ya kitaalamu kutoka kwa
Profesa Said Aboud, ambayo il-
imthibitishia * Chanjo ya Corona
ni salama na fanisi.’

Kamati maalum ya Corona
Tanzania iliyoundwa na Rais
Samia mwezi mmoja kabla,
ikamthibitishia usalama huo
pia kuonyesha ufanisi, hata
kuishauri serikali ~ kupitia
vyombo vyake, kulishughulikia
suala la chanjo kwa kujiunga
na Mpango wa Covax, chini ya
mwamvuli wa Gavi.

Mpango huo wa Covax un-
alenga kuhakikisha nchi masi-
kini zote duniani zinapata mgao
sawa wa chanjo, licha ya ufinyu
wa uwezo wao kiuchumi.

Pia, mwamvuli wa Gavi un-
aundwa na mashirika mbalim-
bali ikiwamo WHO na baadhi ya
serikali za nchi tajiri duniani.

“Kamati inashauri serikali kwa
kutumia vyombo vyake iendelee
na hatua kuelekea kuruhusu
matumizi huru ya chanjo dhidi
ya ugonjwa wa Covid -19, kwa
kutumia chanjo zilizoorodhesh-
wa na Shirika la Afya Duniani, ili
kuwapa fursa ya kinga wananchi
wake, kwa kuwa kupitia ucham-
buzi wa Kamati, chanjo hizo zina
ufanisi na usalama unaokuba-
lika kisayansi,” akaeleza Profesa
Aboud, kutoka Chuo Kikuu cha
Afya cha Muhimbili na Mwe-
nyekiti wa kamati hiyo.

“Pamoja na mapendekezo
haya, Kamati Huru ya Kitaifa ya
Ushauri wa Chanjo (NITAG) na
Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba
(TMDA) ziendelee kushirikishwa
katika kutoa ushauri na kudhibi-
ti chanjo hizo,” anaeleza mtaal-
uma na Mwenyekiti wa Kamati,
Profesa Aboud.

Kamati hiyo ikapendekeza
matumizi huru ya chanjo nchi-
ni Tanzania, ikimaanisha ha-
kutakuwapo mtu atakayeshurut-
ishwa kuchoma chanjo kinyume
na matakwa yake binafsi.

Hata hivyo, kamati ikawa na
pendekezo pale chanjo itakapo-
ingia Tanzania, kuwapo makun-
di maalumu kadhaa ambayo
yangepewa kipaumbele katika
utoaji wa chanjo, kama vile wa-
zee, lakini hatua iliyofikiwa sasa
huduma hiyo inapatikana kila
mahali na kuna utaratibu maal-
um kwa wanaosafiri nje ya nchi.
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Aomba wasanii
wapewe elimu
ya sensa
kufikisha
ujumbe

Na Paul Mabeja, DODOMA

IKIWA imesalia miezi mitano
kufanyika kwa Sensa ya Watu
na Makazi nchini, Mwimbaji
wa nyimbo za |nJ|I| Rose
Muhando, ameiomba seri-
kali kutoa elimu kwa wasanii
kuhusu umuhimu wa sensa ili
kurahisisha kufikisha ujumbe
kwa jamii.

~ Muhando, alibainisha hayo
akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu mafanikio ya
serikali ya awamu va sita ka-
tika kipindi cha mwaka mmoja
wa Rais Samia Suluhu Hassan.

Alisema sensa hiyo ni jambo
la kitaifa na kila Mtanzania
anatakiwa kushiriki kikamilifu
ili nchi ipate takwimu
sahihi kwa ajili ya maendeleo
va nchi.

“Serikali itenge muda wa
kuelimisha wasanii umuhimu
wa sensa kwa kuwa sensa sio
ya watu fulani hata Yesu alipo-
zaliwa kwenye holi la ng'ombe
alizaliwa katikati ya tukio la
kuhesabiwa, hivyo lazima
tujitokeze katika jambo hili la
kitaifa."alisema

“Na kwa Mungu kutohesa-
biwa ni dhambi kama ilivyo
kwenye kutopiga kura, huwezi
kutambulika katika taifa lako
kama hujahesabiwa hivyo
wasanii wenzangu tujitokeze
kushiriki katika zoezi hili
kuhesabiwa pamoja na ku-
hamasisha watu wajitokeze,”
alisema Mhando.

Akizungumzia mwaka mmoja
wa Rais Samia madarakani,
Muhando alipongeza kwa
namna ameiongoza nchi katika
Kipindi hicho.

*Mama Samia amepambana
sana katika kuhakikisha kuwa
miradi yote ambayo iliachwa
na mtangulizi wake Hayati
Magufuli inakamilika kama
ambavyo ilikuwa imepangwa
awali,” alisema Mhando.

Alisema pia katika kipindi
cha mwaka mmoja Rais
amejitahidi kuondoa matabaka
yaliyokuwapo na kuwafanya
Watanzania kuwa na umoja.

“Watanzania tumekuwa na
umoja wa Kitaifa, lakini pia
Rais Samia ameweza kulungan-
isha na mataifa mengine kuwa
na ushirikiano na
mataifa mengine duniani,”
alisema.

Alisema pia anampongeza
Rais kwa kuwezesha wasanii
kuanza kupata mirabaha ku-
tokana na kazi ambazo wame-
kuwa wanazifanya kwenye
tasnia hiyo.

“Mimi tangu nimeanza kazi
hii ya kuimba sikuwahi kupata
hata Sh. 30,000, lakini kwa
mara ya kwanza katika uta-
wala wa mama Samia nime-
pata zaidi ya Shilingi milioni
tano kwa hili nampongeza sana
inatujengea motisha wasanii
katika kazi zetu mbalimbali
nchini,” alisema.

- Serikali yatangaza neema
katika uwekezaji kilimo

Na Peter Mkwavila,
DODOMA
ERIKALI imetangaza

neema ya uwekezaji
katika kilimo nchini ili
kuongeza mnyororo
wa thamani wa mazao ya kil-
imo na kuongeza Pato la Taifa.
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Sera, Bunge na Ura-
tibu, Balozi Dk. Pindi Chana,
alitoa kauli hiyo jana alipo-
fanya mazungumzo na Mwak-
ilishi wa Shirika la Chakula
la Umoja wa Mataifa (WFP)
Tanzania, Sarah Gibson na
Mkurugenzi wa Shirika hilo
Kanda ya Kusini mwa Afrika,
Dk. Manghestab Haile, Ofisini
kwake jijini hapa.
Alisema Tanzania ni sehe-
mu salama kwa ajili ya kufan-

ya uwekezaji katika nyanja ya
kilimo, wawekezaji wanaka-
ribishwa kuchangamkia fursa
hiyo.

Pia, katika kikao hiko masu-
ala yaliyoafikiwa ni kuboresha
suala la lishe kwa wananchi
kwa kuwa licha ya kuwapo
uzalishaji mkubwa wa chaku-
la katika maeneo mbalimbali
bado kuna tatizo la utapiamlo.

“Tunaposhirikiana na WFP
chini ya Rais wetu mpendwa
Samia Suluhu Hassan Tan-
zania ni eneo sahihi kabisa
katika uzalishaji wa chakula
tumekuwa tukizalisha chaku-
la cha kutosha na tumekuwa
mfano nchi yetu ya Tanzania
na Jumuiya ya Afrika Mashari-
ki na Nchi za SADC na tume-
kuwa tukipeleka chakula nje
ya Nchi,” alisema.

Waziri Pindi alisema pia
wamekubaliana kushirikiana
katika masuala ya maafa pin-
di yanapojitokeza kwa kuwa
yamekuwa yakisababisha
maafa kwa raia.

Alibainisha kuwa wame-
kubaliana kuboresha suala la
kilimo kuendana na teknolo-
jia iliyopo sasa na matumizi
sahihi ya pembejeo sambam-
ba na ushirikishwaji wa vijana
katika uzalishaji wa chakula,
masoko na kuongeza mnyor-
oro wa thamani wa mazao ya
kilimo.

“Tumezungumzia suala la
matumizi ya vitendea Kkazi
vya kisasa, ushirikishwaji wa
vijana maana idadi kubwa
ya umri wa watu ni vijana
na sasa tunaelekea katika
sensa ya watu na makazi

mwaka huu kwa hiyo ni jinsi
gani tunahamasisha vijana
katika uzalishaji wa chakula
na kuongeza thamani yake,”
alieleza.Aliwahakikishia kuwa
katika bajeti ijayo serikali im-
eweka nguvu kubwa kwenye
sekta ya kilimo ili kuwa na tija.

Naye, Mwakilishi wa WFP,
aliipongeza Serikali ya Tan-
zania kwa kuwa mstari wa
mbele kuhakikisha taifa lin-
akuwa na chakula cha kuto-
sha na kusisitiza kuendeleza
uhusiano wao.

Kwa upande wake, Mku-
rugenzi wa WFP Kanda ya
Kusini mwa Afrika, Dk. Man-
ghestab Haile aliiahidi Seri-
kali ya Tanzania kuendelea
kushirikiana na sekta binafsi,
kuimarisha masoko na lishe
bora kwa raia wake.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge na Uratibu), Balozi Dk. Pindi Chana, akizungumza na wadau wa
chaneli ya utalii ya Tanzania Safari na manaibu mawaziri wa wizara hiyo (hawapo pichani), kuhusu mikakati ya
uboreshwaji wa chaneli hiyo, jijini Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVILA

Wanaoingiza mifugo vyanzo vya maji waonywa

Na Renatha Msungu,
DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodo-
ma, Anthony Mtaka, ameonya
wananchi wenye tabia ya ku-
ingiza mifugo na kuchoma
moto katika chanzo cha maji
Mzakwe jijini hapa huku aki-
agiza watakaobainika wa-
chukuliwe hatua ikiwamo
kutozwa faini ya kuanzia Sh.
50,000 hadi 300,000.

Aliagiza upandaji miti kati-
ka chanzo hicho ili kuhifadhi
eneo hilo ambalo linatege-
mewa kwa kiwango kikubwa
kwenye uzalishaji maji.

Mtaka alitoa maagizo hayo
jana alipotembelea kukagua
chanzo hiko.

Alitaka kutekelezwa sheria
ndogo za kulinda chanzo cha
maji Mzakwe ambayo ina ad-
habu kwa wanaoharibu eneo
hilo kwa kuingiza mifugo
pamoja na kuchoma moto.

Kadhalika, alitaka Wakala
wa Huduma za Misitu Tanza-
nia (TFS) pamoja na uongozi
wa Bonde la Maji la Wami-Ru-
vu kupanda na kutunza miti
kwenye eneo hilo.

Alisema hajaridhishwa
na hali ya upandaji wa miti
katika eneo hilo lenye zaidi

ya ekari 4,000, juhudi za
upandaji miti zinahitajika ili
kulinda chanzo hiko.
“Nawaomba TFS hakik-
isheni miti inapandwa ka-
tika eneo hilo, tunahitaji
kuona mazingira ya eneo hili
yanakuwa na miti na hali ya
kuridhisha,” alisema Mtaka.
Alisema suala la mazingira
ni muhimu kwa jamii, kila
mmoja anapaswa kuwajibika
kuhakikisha miti inapandwa
katika eneo hilo na kuwa
mlinzi wa mwenzake kwenye
utunzaji mazingira. Naye, Ka-
tibu Tawala wa Mkoa wa Do-
doma, Dk. Fatuma Mganga,

alisema kuna umuhimu wa
uratibu mzuri wa utunzaji
wa miti katika chanzo hicho,
jamii inapaswa kutunza eneo
hilo ili lisiharibiwe.

Kwa upande wake, Mstahiki
Meya Jiji la Dodoma Prof. Da-
vis Mwamfupe, alisema kuna
umuhimu wa ushirikishwaji
wa jamii kwenye eneo husika
ili kutunza chanzo hiko.

Mhifadhi Misitu Kanda ya
Kati, Alexanda Mboya, alise-
ma tatizo linalosababisha miti
iliyopandwa kutostawi katika
eneo hilo kuwa ni mifugo in-
ayochangia kuharibu mazin-
gira ya eneo hilo.
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HABARI MBEYA

Kamati ya Bunge vaomba
barabara kupandishwa hadhi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AMATI ya Kudumu

ya Bunge ya Utawala

na Serikali za Mitaa,

imeagiza barabara in-
ayounganisha Halmashauri ya
Jiji la Mbeya na Halmashauri
ya Wilaya ya Mbeya kupitia
katika daraja la Mwasanga ku-
pandishwa hadhi ili kuongeza
ufanisi wa usimamizi.

Kamati hiyo imeagiza bara-
bara hiyo kupandishwa hadhi
kutoka kusimamiwa na Wakala
(TARURA) kwenda Wakala wa
Barabara nchini (TANROADS)
kutokana na pia kuunganisha
mikoa ya Mbeya na Songwe
kupitia Wilaya ya Ileje.

Kamati hiyo ilitoa agizo hilo
juzi ilipofanya ziara ya kukagua
ujenzi wa Daraja la Mwasanga
ambalo linaunganisha kata
tatu za Mwasanga, Tembela na
Mwakibete katika Jiji la Mbeya
pamoja na baadhi ya Kata

za Halmashauri ya Wilaya ya
Mbeya.

Daraja hilo ni lile ambalo
lilibomoka mwaka 2019 na ku-
sababisha vifo vya watu watano
na kukata mawasiliano kwenye
maeneo hayo kwa zaidi ya mia-
ka mitatu.

Mwenyekiti wa Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Utawala na
Serikali za Mitaa, Abdalah Chau-
rembo, alisema wajumbe wa
kamati hiyo waliamua barabara
hiyo kupandishwa hadhi kuto-
kana na umuhimu wake katika
kusafirisha mazao ya wananchi.

Alisema Daraja la Mwasanga
linajengwa kwa kiwango cha
TANROADS kutokana na kuwa
na uwezo wa kuhimili magari
yenye uzito wa zaidi ya tani 20
wakati barabara za TARURA
madaraja yake mwisho tani 10.

Alisema daraja haliwezi kuwa
na viwango vya TANROADS
wakati barabara ina viwango
vya TARURA, akasema ni
muhimu kuipandisha hadhi ili

iwe na kiwango cha aina moja
katika maeneo yote.

“Barabara za TARURA vi-
wango vyake ni vya kupitisha
magari ya tani 10 na endapo
mwananchi atapitisha mzigo
mzito zaidi huwa anatozwa faini
kubwa kupita kiasi, sasa tunata-
ka barabara hii iwe na viwango
sawa na daraja ili kuwaepusha
wananchi na faini,” alisema
Chaurembo.

Akitoa taarifa ya mradi huo,
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), Innocent Bas-
hungwa alisema alifanya ziara
hivi karibuni katika daraja hilo
baada ya kusikia malalamiko ya
wananchi wa maeneo hayo na
kubaini shida iliyopo.

Alisema baada ya kujionea
serikali iliamua kutenga Sh.
bilioni 14 kwa ajili ya kuanza
ujenzi wa daraja hilo upya na
aliagiza lianze kujengwa Machi
mosi, lakini likaanza Machi 7.

Kutokaana na agizo la Kamati

ya Bunge aliamua kumuagi-
za Mkuu wa mkoa kuanza
michakato ya kuipandisha ha-
dhi ili kukidhi mahitaji ya wa-
nanchi pamoja na kutekeleza
agizo hilo.

“Mchakato wa kupandisha
barabara hadhi huanzia kwe-
nye Kamati ya Ushauri ya Mkoa
(RCC) ambayo mwenyekiti
wake ni Mkuu wa mkoa, kwa
kuwa yupo hapa natumia nafasi
hii kumuagiza aanze michakato
haraka,” alisema Bashungwa.

Kwa upande wake Mkuu wa
Mkoa wa Mbeya, Juma Homera,
alisema barabara hiyo ni mion-
goni mwa zinazokidhi vigezo
vya kupandishwa hadhi kuto-
kana na kuunganisha mikoa
miwili.

Homera alisema hivi karibuni
aliagiza watendaji wa TAN-
ROADS na TARURA, kutembe-
lea barabara zote na kuainisha
zinazostahili kupandishwa ha-
dhi ili wawasilishe taarifa kwe-
nye kikao cha RCC kijacho.

NN e

Wazm wa NChI Ofisi ya Ra|s Tavvala za Mikoa na Serlkall za Mitaa (TAMISEI\/II) Innocent Bashungwa akimjulia hali
Cecilia Maglasi, aliyefika .katn.(a Hospitali ya Wilaya ya Mbeya jana, kupata matibabu. Bashungwa alifanya ziara ya
kukagua maendeleo va ujenzi katika hospitali hiyo. PICHA: GRACE MWAKALINGA

. TARI
kuzalisha
mbegu
mpyva za
maharagwe

Na Nebart Msokwa, MBEYA

TAASISI ya Utafiti wa
Kilimo Nchini (TARI) kituo
kwa kushirikiana na wa-
dau mbalimbali wa kilimo,
wamezalisha mbegu mpya
za maharagwe ambazo zina
uwezo wa Kukabiliana na
mabadiliko ya tabia nchi.

Mbegu hizo zina uwezo wa
kuzaa kwa mwingi tofauti
na zile za asili na kuwainua
wakulima kiuchumi na ku-
wahakikishia usalama wa
chakula.

Mkurugenzi wa TARI Kituo
cha Uyole, Dk. Tulole Bu-
cheyeki, aliyasema hayo juzi
wakati wa kikao cha wadau
wa Kilimo cha maharagwe
kutoka katika mikoa minne
va Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini cha kutathmini
mbegu mpya.

Dk. Bucheyeki alisema
mbegu hizo zina uwezo wa
kuhimili magonjwa na hali
mbaya ya hewa ikiwamo
mvua nyingi na hata ukame
na kusisitiza kuwa uzalishaji
wake hauna gharama kubwa
ikilinganishwa na aina
zingine.

Alisema mbegu hizo zi-
naanza kufanyiwa majaribio
katika wilaya 10 za mikoa
minne ya Kanda ya Nyanda
za Juu Kusini kabla ya kuan-
za kusambazwa kwa wakuli-
ma wa mikoa mingine.

“Sasa hivi tunaenda kidiji-
tali zaidi, hizi mbegu tuna-
zifanyia tathmini kila mdau
kwa njia anazojua yeye,
lakini leo tunafanya tath-
mini ya pamoja ili tuwe na
uhakika wa kile tunachow-
apelekea wakulima,” alisema
DK. Bucheyeki.

Alisema kwa sasa kilimo
kinahitaji kuwa na teknolo-
jia za kisasa ili kiwe na tija
kutokana na mabadiliko ya
tabianchi ambayo kwa sasa
yanaitesa dunia.

Polisi yataka matukio ya uvunjifu amani kudhlbltlwa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya
limewataka viongozi wa kata na
kudhibiti matukio ya uvunjifu wa
amani ikiwamo mauaji ya watu
kwa kuzuia migogoro isiyokuwa
ya lazima kwenye jamii.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi wa Polisi, Ulrich
Matei alitoa ombi hilo juzi kwe-
nye mkutano maalumu na maofi-
sa watendaji wa kata wa Wilaya

ya Mbeya.

Kikao hicho kilikuwa na lengo
la kuwatambulisha wakaguzi
Kata wa Jeshi hilo waliopangwa
kwenye kata zao pamoja na kutoa
elimu ya kukabiliana na matukio
ya uhalifu kwenye jamii ikiwamo
kusuluhisha migogoro kwa haki.

Kamanda Matei alisema lengo
la kuwapanga maofisa hao kwe-
nye kata ni utekelezaji wa agizo
la Mkuu wa Jeshi la Polisi nchini
(IGP), Simon Sirro la kuongeza
nguvu ya kukabiliana na matukio
ya uhalifu kwenye jamii.

Alisema kazi ya maofisa hao wa
polisi kwenye kamati ni pamoja
na kushirikiana na vikundi vya
ulinzi  shirikishi (Sungusungu)
kulinda na kuwadhibiti wahalifu.

“Tunaomba tushirikiane ku-
kabiliana na matukio haya ya
uhalifu kwenye maeneo yetu,
mkisuluhisha migogoro kwa hali
mtasaidia kupunguza matukio
haya ya uhalifu kwenye maeneo
yenu, ukishindwa kuusuluhisha
mgogoro husika unaupeleka nga-
zi ya juu yako,” alisema Kamanda
Matei.

Alisema matukio ya uhalifu
yanapoongezeka kwenye jamii
yanasababisha kukwama kwa
shughuli za maendeleo na ku-
sababisha wananchi kuishi kwa
hofu. Akizungumza kwa niaba ya
Mkuu Wilaya ya Mbeya, Kaimu
Katibu Tawala wa wilaya hiyo,
Vincent Mbua, alilipongeza Jeshi
la Polisi kwa kuwapeleka wak-
aguzi kwenye kata huku akiahidi
serikali kushirikiana nao.

Aliwaagiza maofisa watendaji
wa kata zote za wilaya hiyo ku-
hakikisha wanawatafutia wak-

aguzi hao ofisi za kufanyia kazi ili
wafanye kazi kwa uhuru na kwa
weledi.

Wakati wa maadhimisho ya
siku ya wanawake duniani Machi
8, mwaka huu, Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Juma Homera, alilitaka
Jeshi la Polisi kuongeza ushiriki-
ano na wadau katika kukabiliana
na uhalifu kwenye jamii.

Aidha, aliwataka viongozi wa
dini zote kutoa mafundisho ya-
takayosaidia kukomesha uhalifu
hasa mauaji yanayosababishwa
na wivu wa mapenzi.
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TANGAZO

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

MAOMBI YA TAARIFA YA KUONESHA NIA:
UTOAJI WA HUDUMA ZA MSAADA WA AFYA

NA USALAMA KATIKA MRADI WA EACOP
KUMBUKUMBU NA. 0010007538

Kampuni ya EACOP LTD ya nchini Tanzania. Inakaribisha mashirika yenye uzoefu na yenye sifa
kuonesha nia yao ya UTOAJl WA HUDUMA ZA MSAADA WA AFYA NA USALAMA katika mradi
wa Bomba la Mafuta Ghafi Afrika Mashariki (EACOP).

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uendeshaji wa bomba la kusafirisha Mafuta lililofukiwa
chini ya ardhi  linalokatisha mipaka ya nchi mbili na litakalosafirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa
Albert nchini Uganda mpaka Pwani ya Mashariki ya Tanzania kwa ajili ya kusafirisha Mafuta katika
masoko ya kimataifa. Bomba litaanzia Kabaale katika Wilaya ya Hoima, nchini Uganda, mpaka
Chongoleani, Mkoa wa Tanga nchini Tanzania. Urefu wa bomba ni kilometa 1,443, kati yake
kilometa 1,147 zitakuwa nchini Tanzania.

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA

e Kutoa Meneja wa HSE aliyemwaminifu, aliyepo Dar es Salaam, mwenye uzoefu wa kutosha
wa masuala ya HSE ambaye ataisaidia fimu na kuwa kiungo kwa mawasiliano na Chumba
cha Udhibiti cha IVMS kilichopo katika Ofisi ya Dar es Salaam kwa lengo la kuhakikisha
kuwa timu iliyoko katika eneo la kazi inabaki katika hali ya usalama.

e Kutoa Madfisa kazi wa H&S wenye uwezo na uzoefu kwa kwa aiili ya huduma hizo, kwa
kuzingatia vigezo muhimu vya OSHA TZ- NOSHC I na ll, wenye uzoefu wa kazi usiopungua
miaka 4 katika mazingira yanayofanana na haya; majukumu yake yatakuwa:

e Kusaidia kafika utengenezaji wa Mipango ya Usimamizi wa Safari, kwa fimu iliyopangwa
kwenda eneo la kazi.

o Kuwos{ihono moja kwa moja na chumba cha Udhibiti cha IVMS kwa masuala yanayohusiana
na Satari.

¢ Kuendesha majadiliano ya ana kwa ana ya usalama kazini kila asubuhi, kuhakikisha kuwa
ukaguzi wote wa magari unafanywa na kushughulikia dosari zote zinabainika, kufanya kazi
kwa karibu na /\/\eneLimenﬂ ya mkandarasi wa HSE ili kuhakikisha taratibu na maadili ya
lEAkCOP yanafuatwa, kuripofi na kuchunguza matukio yote yanayoweza kutokea katika eneo
a kazi.

¢ Kuwapatia Maafisa Usalama wote Kom 6yuTo mpakato za kisasa kwa aijili ya kurekodi
Taarifa zote za HSE na Simu za upepo FeIeHiIe Telephone).

e Kumpatia kila Afisa wa HSE simu na muda wa maongezi wa kutosha kila mwezi.

® Kutoa Msimamizi wa HSE atakayesimamia data zote za HSE katika eneo la kazi pamoja
na kwenye kanzidata.

e Kufanya ufuatiliaji wa usalama wa malazi mahali pa makazi, Mafunzo ya ukaguzi wa elimu
usafi ya HSE é/\/\oe|ekezo na Mafunzo mengine ya H&S),

Kuandaa Mafunzo mahususi ya H&S, Tathmini ya viashiria vya Hatari, (Utambuzi wa JHA
NA HATARI), Utekelezaji wa Mpango wa Usimamizi wa Usalama, Upangaiji wa Msaada
wa Dharura, Kuandaa majaribio ya utekelezaiji wa usalama kwenye eneo la kazi.

® Ripofi ya kila mwezi, fomu ya utendaii kazi, Matukio na ajali pamoja na mipango Madhubuti
ya HSE, ikijumuisha hatari zilizobainishwa, mada za usalama n.k.

VIGEZO MUHIMU:

Makampuni/Mashirika yanayoonesha nia yanaalikwa kutuma maombi pamoja na kuambatanisha

nyaraka zifuatazo:

o Uthibitisho wa kusajiliwa kama kampuni ya Ushauri ya HSE kama inavyotakiwa chini ya Sheria
ya Tanzania.

e Uthibitisho wa kusajiliwa na Mamlaka ya Mapato Tanzania na Cheti cha Kulipa kodi ya mapato
kwa (TRA) cha hivi karibuni.

e leseni ya kufanya kazi kutoka Tume ya Udhibiti OSHA.

* Maelezo mafupi yanayoonesha uzoefu wa muda usiopungua miaka mitatu katika utoaji wa huduma
zinazofanana hizi.

® Uwezo wa kifedha wa kutoa huduma zinazohitajika ikiwa ni pamoja na kuwasilisha taarifa za
fedha ya mwaka.

* Wakati wa kuwasilisha majibu ya kuonesha nia, woombaiji wanasisitizwa sana kuhakikisha kuwa
wamejisaiili kwenye kanzidata ya EWURA (LSSP) ya Watoa Huduma wa Ndani.

J Ku(ljdhi vigezo na Kanuni za watoa huduma wa ndani za mwaka 2017 na fasili ya Kampuni ya
Ndani.

o Ushahidi wa taasisi kuhusu usimamizi wa mfumo na sera za HSE, utaratibu na mchakato kwa
kuzingatia viwango vya ndani na Viwandani vinavyotumika kwa kazi zinazofanana na hizi.

e leseni stahiki kutoka kwa mamlaka husika za ndani ya nchi kwa ijili ya utoaji wa huduma ikiwa
ni pamoja na leseni ya biashara, usajili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania na cheti cha hivi
karibuni cha mlipa kodi.

Makampuni yenye nia, uwezo na rasilimali za kutekeleza shughuli zilizotajwa hapo juu
yanatakiwa kutuma maombi ya kuonyesha nia yao pamoja na nyaraka zilizotajwa hapo juu
kupitia baruapepe ya eacop-tz.eoi.1000001 @totalenergies.com [ukubwa wa barua pepe
usizidi 20Mb) kabla ya saa 11 :00 jioni kwa saa za Afrika Mashariki [EAT). Mwisho wa
kutuma maombi ni farehe 29 Machi 2022. Kichwa cha Baruapepe kinapaswa kuwa Kichwa
cha Baruapepe kinapaswa kuwa ni 0010007538.

Muhimu: Kwa aijili ya kutengeneza orodha ya makampuni ya Awali yenye vigezo, Mradi wa
EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na makampuni yenye nia. Makampuni
ya awali yenye vigezo ndiyo yatakayopokea mrejesho. Mwaliko kwa Makampuni kutuma
maombi ya zabuni utatumwa kwa Makampuni ya Awali yenye vigezo baada ya makampuni
hayo kusaini Makubaliano ya Utunzaji wa Taarifa [NDA). Maombi yote ya kuonyesha nia
ni lazima yawasilishwe kwa lugha ya Kingereza .

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

MAOMBI YA TAARIFA YA KUONESHA NIA:
UTOAJI WA HUDUMA ZA MAFUTA KWA MAGARI
NA VIFAA VINGINE KWENYE MAENEO YA

MKUZA WA BOMBA LA MRADI WA EACOP.
KUMBUKUMBU Na. 0010007537

Kampuni ya EACOP LTD ya nchini Tanzania Inckaribisha mashirika yenye uzoefu na yenye
sifa kuonesha nia yao ya kutoa huduma ya mafuta kwa aiili ya magari na vifaa vingine katika
maeneo ya mkuza wa bomba la mafuta kafika Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika
Mashariki (EACOP).

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na vendeshaiji wa bomba la kusafirisha Mafuta
lililofukiwa chini ya ardhi linalokatisha mipaka ya nchi mbili na litakalosafirisha mafuta kutoka
eneo la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka Pwani ya Mashariki mwa Tanzania kwa ajili ya
kusafirisha Mafuta katika masoko ya kimataifa. Bomba litaanzia Kabaale katika Wilaya ya
Hoima, nchini Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoa wa Tanga nchini Tanzania. Urefu wa
bomba ni kilomita 1,443 kati yake kilomita 1,147 zitakuwa nchini Tanzania.

MAELEZO MAFUPI YA MRADI
* Mwombaji awe amekidhi vigezo vya Sheria ya OSHA ya Tanzania ya mwaka
2003, pamoja na kuambatanisha na Cheti cha OSHA.

® Kukidhi kiwango cha chini cha mahitaji ya kituo cha mafuta kwa mujibu wa Sheria
ya EWURA sura ya 414, na Sheria ya mafuta ya Petroli sura ya 392, ya mwaka
2015 au kama inavyofanyiwa marekebisho mara kwa mara.

® Kuzingatia utunzaji wa mazingira.

e Awe amethibitishwa na kukidhi vigezo vya udhibiti wa majanga ya moto.

® Kuzingatia viwango vya TBS TZS 672: 2012 - EAS 158:2012 ICS 75.160,20;
125 674: 2012 = EAS 177:2012 1CS 75.160.20: TZS 1076:2008 TZS 1115:
2009.

® Vituo vya mafuta viwe katika maeneo yafuatayo, Muheza, Handeni, Wilaya
Kilindi, Kibirashi, Kiteto (Kibaya), Hanang, Chemba, Igunga, Kagongwa,
Bukombe (Ushirombo), Chato, Muleba, Misenyi [Mutukula), Kyaka.

® Kituo cha mafuta au kampuni zinazoweza kufoa kwa wateja kadi za kununua
mafuta zenye miraba ya sumaku, au misimbo ya kufungulia na nambari ya
utambulisho ya siri au nambari ya usalamal) zitapewa kipaumbele.

VIGEZO MUHIMU:
Makampuni/Mashirika yanayoonyesha nia yanaalikwa kutuma maombi pamoja na
kuambatanisha nyaraka zifuatazo:

e Uthibitisho wa kusajiliwa kama muuzaji wa mafuta/ Kituo cha mafuta/Kampuni ya mafuta
kama inavyotakiwa kwa mujibu wa Sheria ya Tanzania.

o Uthibitisho wa kusajiliwa na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA] na Cheti cha mlipa kodi
cha mwaka wa hivi karibuni.

® leseni ya kufanya kazi kutoka Tume ya Kudhibiti Nishati.
* Maelezo mafupi ya uzoefu kafika huduma za kukedisha na matengenezo ya gari.
* Taarifa ya uzoefu inayoonyesha angalau shughuli tatu (3] zinazofanana hizi.

e Uwezo wa kifedha wa kutoa huduma zinazohitajika ikiwa ni pamoja na kuwasilisha taarifa
ya fedha ya mwaka.

* Wakati wa kuwasilisha majibu ya kuonesha nia, waombaiji wanasisitizwa sana kuhakikisha
kuwa wameiisajili kwenye kazidata ya EWURA (LSSP] ya Watoa Huduma za Ugavi wa
Ndani.

e Kukidhi vigezo na Kanuni za watoa huduma wa ndani za mwaka 2017 na fasili ya Kampuni
ya Ndani.

e Ushahidi wa taasisi kuhusu usimamizi wa mfumo na sera za HSE, utaratibu na mchakato
kwa kuzingatia viwango vya ndani na Viwandani vinavyotumika kwa kazi zinazofanana
na hizi.

® leseni stahiki kutoka kwa mamloka husika za ndani ya nchi kwa giili ya utoaji wa huduma.

* Orodha ya wateja watano [5) bora ikijumuisha huduma zitolewazo kwa wateja.

e Chefi cha Usaijili (ambatisha nakalal.

* Wasifu wa miu atakayehusika na mawasiliano na upande wa Mradi.

Makampuni yenye nia, uwezo na rasilimali za kutekeleza shughuli zilizotajwa hapo juu
yanatakiwa kutuma maombi ya kuonyesha nia yoo pamoja na nyaraka zilizotajwa hapo
juu kupitia barua pepe ya eacop-tz.eoi. 1000001 @totalenergies.com (ukubwa wa barua
pepe usizidi 20Mb) mnamo au kabla ya fare 29 machi 2022 saa 11 : 00 jioni soa za
Afrika Mashariki (EAT). Kichwa cha Baruapepe kinapaswa kuwa ni 0010007537.

Muhimu: Kwa aijili ya kutengeneza orodha ya makampuni ya Awali yenye vigezo,

Mradi wa EACOP ufapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na makampuni yenye nia.
Makampuni ya awali yenye vigezo ndiyo yatakayopokea mrejesho. Mwaliko kwa
Makampuni kutuma maombi ya zabuni utatumwa kwa Makampuni ya Awali yenye vigezo
baada ya makampuni hayo kusaini Makubaliano ya Utunzaji wa Taarifa (NDA]. Maombi
yote ya kuonyesha nia ni lozima yawasilishwe kwa lugha ya Kingereza .
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HABARI KITAIFA

"mmmmm— Wanafunzi Afrika wasimulia
adha fursa za vita Ukraine

Mabula ataka
ardhi kupewa
Kipaumbele

Na Munir Shemweta, SINGIDA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. Angeline
Mabula, amewataka wananchi kui-
pa kipaumbele sekta ya ardhi kwa
kuwa ikitumiwa vizuri itawezesha
kuchochea mapinduzi kiuchumi.

Pia amewataka wananchi na
taasisi zote zinazomiliki ardhi
nchini kuhakikisha zinatimiza
wajibu wa kulipa kodi ya pango la
ardhi kila mwaka kwa maendeleo
endelevu.

Dk. Mabula alisema hayo juzi
wakati wa utoaji hatimiliki za
kimila kwa wananchi wa wilaya ya
Ikungi. Zaidi ya hati 5,050 zimean-
daliwa kupitia mradi wa matumizi
ya ardhi uliotekelezwa kwa pamoja
na Shirika la Umoja wa Mataifa
[a Masuala ya Wanawake (UN
Women) na Shirika la Kimataifa la
Ushirikiano la Korea (KOICA).

“Mimi na wizara yangu tunaamini
kuwa ardhi ikitumiwa vyema kwa
maana ya kupangwa, kupimwa na
kumilikishwa, itawezesha kucho-
chea mapinduzi makubwa na ya
haraka ya kiuchumi kwa mwa-
nanchi mmoja mmoja kwenye
mikoa yetu na taifa kwa ujumla,”
alisema.

Waziri Mabula aliwaambia wa-
nanchi wa Ikungi waliopokea hati
katika hafla hiyo kuwa wamenufai-
ka kwa kupata nyaraka za kumiliki
ardhi alizozieleza kuwa zina faida
kukbwa katika maisha yao ya kila
siku.

Alitaja baadhi ya manufaa hayo
kuwa ni usalama wa miliki za
ardhi, uhakika wa milki, kupunguza
migogoro na kutumia hatimi-
liki kama dhamana katika taasisi
mbalimbali kama vile za fedha,
vyombo vya kisheria sambamba na
kupandisha thamani ya ardhi.

“Nitoe rai kwa wananchi wote
kuwa na tabia ya kutumia na
kuchangamkia fursa kama hizi
zinapotokea katika maeneo yetu
ili kupata manufaa kama haya”
alisema.

Na Waandishi Wetu

IKIWA ni wiki ya tatu tangu
mashambulizi ya Russia dhidi
ya Ukraine yaibuke, baadhi
ya wanafunzi kutoka nchi za
Afrika, ikiwamo Tanzania,
wamepata fursa ya kuendelea
na masomo yao kwenye nchi
za Umoja wa Ulaya (EU).

Licha ya kupata nafasi za
masomo, wanafunzi hao
bado wanakabiliwa na uhaba
wa fedha za kujikimu baada
ya kusitishwa huduma kutoka
kwa wafadhili wao kimataifa
na wazazi au walezi.

Rais wa Wanafunzi kutoka
nchi za Afrika nchini Russia,
Talo Harrison, alisema juzi
kuwa fedha ni kikwazo kwao
na kwamba yeye binafsi ame-
bakiza miezi minne ili kuhit-
imu masomo yake kisha are-
jee nchini kwao, Kenya.

“Ninasimamia wanafunzi
hapa Moscow, shida kubwa
waliyo nayo wanafunzi ni

hofu kwa kuwa wanafunzi ha-
wajui nini kitafanyika kesho
kwa sababu hawawezi kupata
fedha kutoka nyumbani na
wengine walikuwa wanafan-
ya kazi kutoka kampuni za
kimataifa, lakini sasa hakuna.

“Hawana pesa ya matumizi,
chakula, hawajui watapataje
pesa kutoka kwa wafadhili
au wazazi. Hofu yao ni hiyo
watapata wapi pesa za ku-
jikimu hali inakuwa ngumu.
Nina wasiwasi hata mimi
natamani kurudi nyumbani,
ila nikiondoka sasa hivi, kili-
chonileta huku ni kusoma
lazima nimalize ndipo niru-
di. Unakuta mtu amesomea
miaka mitano, ukisema urudi

nyumbani ni changamoto,
inabidi uvumilie,” alisema
Harrison.

Alisema baada ya kumal-
izika janga la Uviko-19 lil-
ilowaathiri wanafunzi Kkisai-
kolojia kutokana na sharti la
kukaa ndani, kuwapo kwa

vita hivi sasa kumewaongezea
tatizo la afya ya akili.

KUSOMA VYUO ULAYA
Wakati hali ikiwa hivyo,
nchi za EU zimetoa fursa kwa
wanafunzi waliotoka Ukraine
kwa sababu ya vita kuendelea
na masomo katika vyuo vili-
vyoko katika nchi hizo.
Mmoja wa wanafunzi wa
Kitanzania waliokuwa wana-
soma Ukraine na kukimbilia
mji wa Budapest, Hungary
kutokana na vita vinavyoen-
delea, amethibitisha hayo al-
ipokuwa akihojiwa na chom-
bo kimoja cha habari.
Alisema wako takribani wa-
nafunzi wa Kitanzania 100
katika mji wa Budapest, am-
bao wanatafuta vyuo kutoka-
na na kuruhusiwa kuendelea
na masomo katika nchi za EU.
“Tuko katika makundi to-
fauti. Kuna wale ambao wa-
nataka kuhama kwa sababu
tumepewa fursa ya kuende-

lea na masomo katika nchi za
Ulaya, kwa hiyo kuna wengine
wanakwenda Ujerumani, Ita-
lia na wengine wanabaki hapa
hapa Hungary,” alisema.

Pia alisema walifanikiwa
kuingia nchini humo kutoka
mji wa Sumy, hivyo kuishuk-
uru serikali kupitia ubalozi
wake nchini Ukraine kwa
msaada walioutoa kwao.

“Tulikuwa tunafanya ma-
wasiliano (ubalozi) nao kwa
muda wote tuliokuwa kwe-
nye matatizo na wali-play big
part’ kutusaidia ingawa njia
waliyokuwa wanaitumia ni ya
Russia kwa sababu tulikuwa
karibu na njia hiyo,” alisema.

Akizungumzia walivyofani-
kiwa kutoka Ukraine, mwa-
nafunzi huyo alisema mwan-
zoni ilikuwa vigumu kwa
sababu walikuwa wamezin-
girwa na majeshi ya Russia.

Imeandikwa na Christi-
na Mwakangale na Jenifer

Suppnrled by
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jana, ikiwa ni mwendelezo wa mkakati wa benki hiyo wa kutoa madawati 1,000 katika mikoa mbalimbali hapa

nchini, ili kuchangia utoaji wa elimu bora kupitia mpango wake wa uwajibikaji wa jamii, ujulikanao Exim Cares.
Kulia ni Katibu Tawala wa Mkoa huo, Angelina Lutambi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zan-
zibar (SMZ), kupitia Wakala wa
Serikali Mtandao (‘eGovernment
Zanzibar) na Benki ya NMB,
wamesaini makubaliano ya ush-
irikiano, yatakayowezesha mifu-
mo ya benki hiyo kuingiliana na
ZanMalipo na kuwezesha taasisi
za SMZ, kukusanya mapato kupi-
tia matawi na mifumo ya kidiji-
tali.

Hafla ya kusaini makubaliano
hayo imefanyika mjini hapo
jana na benki hiyo imesema im-
ejipanga kuimarisha ushirikiano
huo ambao utakuwa chachu ya
ukuaji wa uchumi visiwani humo
na kwamba inaamini utakuwa
wa karibu zaidi, endelevu na we-
nye manufaa kwa SMZ na taasisi

SMZ sasa ku

zake, utakaoleta maendeleo
chanya.

Akizungumza kabla ya kusaini
makubaliano hayo ya mwaka
mmoja yenye kipengele kinacho-
ruhusu mazungumzo na kuyare-
fusha, Ofisa Mtendaji Mkuu wa
NMB, Ruth Zaipuna, aliipongeza
SMZ chini ya Rais Dk. Hussein
Ali Mwinyi kwa mageuzi chanya
ya kiuchumi yanayochakatwa
na kusimamiwa na serikali yake
kwa ustawi wa taifa.

Zaipuna alisema makubaliano
hayo ni chachu kwa taasisi yake
kubuni suluhishi mbalimbali za
Wazanzibar na taifa na kwamba
maendeleo ya kidijitali kwa ul-
imwengu wa sasa hayaepukiki,
ushirikiano wao huo utakuwa
na mchango chanya katika kuha-
rakisha ukuzaji uchumi na kura-

hisisha utendaji wa serikali.

“Makubaliano haya ni kielel-
ezo tosha kuwa Serikali ya Zan-
zibar na NMB sasa tunaenda
kushirikiana kuboresha huduma
za ukusanyaji mapato na malipo,
sambamba na kuwezesha mi-
fumo yetu kuingiliana na ile ya
ZanMalipo, kuwezesha Taasisi za
SMZ kukusanya mapato kupitia
matawi ya NMB na mifumo ya
kidijitali ya benki yetu.

“Kupitia makubaliano haya,
NMB na eGovenment Zanzibar,
tunaenda kutengenezea Kituo
cha Pamoja cha Malipo Kidijitali
‘One Stop Center, cha Shirika
la Bandari Zanzibar, ambacho
kitampa mlipaji wa huduma
mbalimbali ‘control number’
moja kwa ajili ya kufanyia malipo
mbalimbali bandarini, badala ya

namba tofauti.

“Suluhisho hizi mbili zina-
zoambatana na makubaliano
haya, zinaenda kuboresha utoaji
huduma kwa wananchi, lakini
kuongeza ufanisi katika ukusan-
yaji mapato na kuondoa kero
ya muda mrefu wanaotumia
wananchi kufanya huduma
za malipo,” alisisitiza Zaipuna
mbele ya wanahabari katika
Ukumbi wa Wizara ya Katiba na
Sheria.

Alibainisha kuwa, SMZ kupitia
eGovenment na NMB, wanaenda
kujenga ushirikiano utakaokuwa
chachu ya ukuaji wa uchumi na
matarajio yao ni kuwa na ush-
irikiano endelevu wa karibu
zaidi, wenye manufaa kwa SMZ
na taasisi zake, utakaoleta maen-
deleo chanya ya serikali, taifa na

kusanya mapato kidijitali

wananchi kwa ujumla.

Kwaupande wake, Mkurugenzi
Mtendaji wa eGovernment Zan-
zibar, Said Seif Said, aliishukuru
NMB kwa kusaini makubaliano
ya ushirikiano huo, ambao
aliutaja kama mwarobaini wa
changamoto mbalimbali za ki-
malipo wanazokutana nazo wa-
nanchi wa Zanzibar, unaoenda
pia kudhibiti mianya ya upotevu
wa mapato ya serikali.

“Sisi eGovernment tunaamini
kwamba ushirikiano huu ni
chanya, utakaobeba tija kwa
serikali, hususani hiyo ‘One Stop
Center’ ambayo itajikita katika
kurahisisha mifumo ya malipo
bandarini ambako tutatumia
mifumo ya kidijitali kuongeza
ufanisi  kwenye  makusanyo
mbalimbali.
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BANDA NA

Na Mwandishi Wetu

INGA wa Simba, Peter Ban-

da atakuwa nchini Uturuki

kwa muda wa siku tano aki-

itumikia timu yao ya Taifa ya
Malawi chini ya miaka 23 kwenye michua-
no ya Antalya Cup.

Banda na nyota wawili wa Zambia Cla-
tous Chama na Rally Bwalya wameitwa
kuzitumikia timu zao za taifa katika kipin-
di hiki ligi mbalimbali duniani zikisimama
kupisha Kalenda ya Fifa.

Chama na Bwalya wameitwa kwenda
kuitumikia Zambia ‘Chipolopolo’ katika
mechi mbili za kirafiki dhidi ya Afrika

KUKIPIGA

Kusini na Guinea zitakazopigwa Machi 25
na 29, mwaka huu.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na
uongozi wa Klabu ya Simba, wachezaji
hao watajiunga na timu zao za taifa baada
ya mechi ya Kombe la Shirikisho Afrika
dhidi ya Asec Mimosas ya Ivory Coast ita-
kayopigwa Jumapili wiki hii nchini Benin.

Mechi hiyo inapigwa
Benin kutokana na vi
wanja nchini lvory
Coast kuwa katika
ukarabati mkubwa
kwa ajili ya fainali zi
jazo za Afcon.

, CHAMA NA

“Nyota wetu watatu wa Kimataifa
wameitwa katika timu zao za taifa wakati
ligi zikisimama kupisha mechi za Kalenda
ya Shirikisho la Soka Duniani (Fifa), nyota
hao ni Clatous Chama, Rally Bwalya na Pe-
ter Banda,” ilieleza taarifa hiyo.

Simba ambayo inaongoza Kundi D iki-
wa na pointi saba, inatarajia kuifuata Asec
Mimosas [jumaa wiki hii kwenye mechi
hiyo ambayo kama ikishinda itakuwa
imejihakikishia tiketi ya kutinga hatua
ya robo fainali ya michuano hiyo ya Af-
rika.

Katika kundi hilo ambalo kila timu im-
ebakiza michezo miwili, Asec Mimosas
na RS Berkane ya Morocco kila moja ina

pointi sita huku US Gendamarie ya Niger
ikiburuza mkia kwa alama zake nne.

Endapo Simba itashinda Jumapili
itafikisha pointi 10 ambazo zinaweza
kufikiwa na Berkane kama nayo itashin-
da Jumapili dhidi ya US Gendamarie
na kisha kushinda mchezo wake wa
mwisho ama kupata sare dhidi ya Asec
Mimosas.

Lakini US Gendamarie nayo inaweza
kumaliza na alama 10 kama ikishinda
dhidi ya RS Berkane Jumapili na kisha
kushinda mchezo wake wa mwisho
dhidi Simba katika Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam Aprili 3, mwaka
huu..

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA
Imethibitishwa na ISO 9001: 2015

KUMBUKIZI YA MWAKA MMOJA

WA KIFO CHA JPM 17 MACHI, 2022

Bodi ya wakurugenzi, menejimenti na watumishi wa
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), leo tunaadhimisha
mwaka mmoja tangu ututoke hapa duniani Rais wa awamu
ya tano ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, hayati
Mhe. Dkt. John Pombe Joseph Magufuli.

Pumzika
kwa amani!

John Pombe Magufuli 1959 - 2021

Kocha Biashara
apasua kichwa
kuibakisha Ligi Kuu

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Biashara
United, Vivier Bahati, amese-
ma anapambana kuisuka
timu yake kuwa imara na
kupata matokeo mazuri kwa
lengo la kujihakikishia msimu
ujao wanaendelea kuwapo
kwenye Ligi Kuu Tanzania.
Akizungumza na gazeti hili
jana, Vivier alisema ligi im-
ekuwa ngumu na ushindani
mkubwa, lakini atapambana
kuhakikisha wachezaji wake
wanakuwa makini uwanjani
ili kupata matokeo chanya.
Alisema kinachomuumiza
kichwa kwa sasa si lingine
zaidi kuona kila siku akipata
matokeo mazuri ili kufikia
malengo ambayo amekubali-
ana na uongozi wake ya
kuibakisha timu hiyo Ligi Kuu

Na Cheji Bakari, TANGA

msimu ujao.

“Nafurahi kuona mabadi-
liko makubwa kwa timu yan-
gu tofauti na nilipoikuta, sasa
hivi nina matarajio makubwa
ya kupata matokeo mazuri
katika kila mechi,” alisema
Vivier.

Alisema kwa sasa hafikirii
zaidi nafasi za juu sana zaidi
ya kuhitaji kuona timu yake
hiyo inafanikiwa kupata poin-
ti muhimu katika kila mechiili
kutimiza malengo yanay-
otarajiwa ya kubaki Ligi Kuu
msimu ujao.

Biashara United imesh-
acheza michezo 18 ikishinda
mitatu tu, sare 10 na kupoteza
mechi tano, hivyo kujiku-
sanyia pointi 19 zinazoiweka
katika nafasi ya 13, kwenye
msimamo wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara.

T
600 wajitokeza
Kushiriki Tanga
City Marathon

Tanga City

toka mikoa

Tanga, Adam Malima.

ZIKIWA zimebaki siku 10 tu, kabla ya mashinda-
no ya kimataifa ya mbio za Nusu Marathon ya

Marathon Season 6, kuanza kutimua vumbi jijini
hapa, tayari idadi ya washiriki 600 wameshaji-
andikisha kushiriki mbio hizo. )
Mwandaaji wa mbio hizo, Juma Mwajasho,
akizungumza na mwandishi wetu jana, alisema
kadri muda unavyosonga mbele ndivyo idadi ya
washiriki inaongezeka kwa kasi. o
“Idadi ya washiriki waliojiandikisha kushiriki
mbio hizi kwa wiki hii, imeongezeka kwa kasi
kubwa sana kutoka watu 150 hadi 600 na bado
wengine wanaendelea kuongezeka,” alisema.
Mashindano hayo ya mbio za kilometa 21, 10
na tano, ambayo yanashirikisha washiriki ku-

mbalimbali ya Tanzania pamoja na nchi jirani za
Afrika Mashariki, yanatarajiwa kutimua vumbi

rasmi akitarajiwa kuwa Mkuu wa Mkoa wa
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HAALAND NA MASHARTI

MSHAMBULIAJI wa Borussia Dortmund na Norway
Erling Braut Haaland mwenye umri wa miaka 21,
ataomba kiwekwe kipengele cha kumruhusu kuon-
doka kwenye mkataba wowote atakaoingia kama
atabadili klabu msimu ujao. (Sun)

SUAREZ MSIMU MMOJA

NYOTA wa Atletico Madrid, Luis Suarez mwenye
umri wa miaka 35, anataka kucheza angalau msimu
mwingine mmoja Ulaya kabla ya kutimkia Ligi Kuu ya
Matekani, MLS. (Mail)

CALLYER ATAKIWA UNITED

KLABU ya Manchester United imekubali kum-
sajili kiungo mwenye miaka 18, Toby Collyer kutoka
Brighton. (Mirror)

KESSIE, CHRISTENSEN MILAN

KIUNGO wa AC Milan kutoka Ivory Coast, Franck
Kessie mwenye umri wa miaka 25, atakuwa usajili wa
kwanza wa Barcelona katika dirisha la majira ya joto
litakapofunguliwa, huku beki wa kati wa Chelsea, An-
dreas Christensen mwenye miaka 25 akifuata. (ESPN)

KANE KUBAKI SPURS

MSHAMBULIAJT wa Tottenham Hotspur na
England, Harry Kane mwenye miaka 29, amesema
“anachagizwa kuwa bora zaidi” chini ya kocha,
Antonio Conte, licha ya tetesi za mpango wa kutimkia
Manchester United. (Sky Sports, via Mirror)

MADRID, ARSENAL KWA RUIZ

ARSENAL inakabiliana na upinzani mkali kutoka
Real Madrid na Barcelona kwa ajili ya kiungo wa
Napoli, Fabian Ruiz mwenye umri wa miaka 25. (Cor-
riere dello Sport, via Express).

NEVES AMULIKWA BARCA

KLABU ya Barcelona itamuwania kiungo wa
Wolves, Ruben Neves mwenye umri wa miaka 25,
kama mbadala wa nyota wake wa kimataifa wa
Hispania, Sergio Busquets mwenye miaka 33. (Mundo
Deportivo)

ARSENAL KUONGEZA DAU

KLABU ya Arsenal imeongeza akiba yake kwa
pauni milioni 20 kwa ajili ya kumsajili mshambuliaji
mpya baada ya kumuuza kiungo Matteo Guendouzi
mwenye umri wa miaka 22 kwenda Marseille, na
kiungo wa Uruguay, Lucas Torreira mwenye miaka 26
kwenda Fiorentina. (Mirror)

CESAR KUONDOKA CHELSEA

BARCELONA ina matumaini kwamba Chelsea
itamruhusu mlinzi wake Cesar Azpilicueta mwenye
miaka 32 kuondoka Stamford Bridge bure msimu
huu. (ESPN, via Express)

UNITED YATAKIWA KUSAJILI

MLINZI wa zamani wa Manchester United, Rio Fer-
dinand anaamini klabu hiyo ya Old Trafford inapaswa
kujaribu kumsajili mlinzi wa kati wa Paris St-German,
Marquinhos mwenye umri wa miaka 27. (MEN)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

MO SALAH

LIVERPOOL, ENGLAND

OHAMED Salah bila sha-

ka ndiye mchezaji bora

zaidi duniani kwa ki-

wango cha sasa, ingawa
Liverpool bado hawajamfunga kwe-
nye mkataba mpya.

Mazungumzo kuhusu masharti
mapya kwa mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 29, yamekuwa yak-
iendelea kwa muda, lakini hakuna
kinachokaribia kuafikiwa.

ANUKIA

® ® ® Hakuna maendeleo zaidi juu ya mazungumzo
ya mkataba mpya na hiyo inaweza kuchochea yeye...

Pamoja na mkataba wake
kuelekea kumalizika mwa
ka 2023, Salah anaweza
kuwa mmoja wa wachezaji
watakaoondoka bure mwis
honi mwa msimu huu.

Kwa mujibu wa mwandishi
mashuhuri wa habari za michezo
wa Italia, Fabrizio Romano, Salah
ana furaha tele ndani ya Liverpool
na hafikirii kuhama kwenda kwa

miamba ya Hispania, Real Madrid
au Barcelona.

Hata hivyo, kumekuwa hakuna
maendeleo zaidi juu ya mazun-
gumzo ya mkataba mpya na hiyo in-
aweza kuchochea yeye kuondoka.

Salah, ambaye tayari amefun-
ga mabao 28 msimu huu katika
mashindano yote, bado anaelekeza
nguvu zake zote kwa Liverpool,

lakini anaweza kuondoka bila
malipo mwishoni mwa msimu
ujao.
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JACKPOT

MECHI KALI
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2. Michezo zaidi
3. JACKPOT
4. Weka Pesa
S. Akaunti yangu
6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588

0685115588 GBT:0249

, @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

PARIS, Ufaransa

YLIAN Mbappe na Erling
Haaland hawataweza kub-
adilisha chochote ndani

ya Manchester United,
kwa mujibu wa gwiji wa zamani
wa ‘Mashetani Wekundu’ hao, Rio
Ferdinand.

United walilazwa na kuondole-
wa katika hatua ya 16-bora ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya juzi na Atletico
Madrid, ambao ushindi wao wa
bao 1-0 ugenini pale Old Trafford
uliifanya timu ya Diego Simeone
kushinda kwa jumla ya mabao 2-1,
juzi Jumanne.

Hiyo ilimaanisha kwamba Unit-
ed wameshindwa kufuzu fainali
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya tangu
2011, waliposhindwa na Barcelona
katika mchezo wa fainali uliopigwa
Wembley chini ya Alex Ferguson.

Hali ya kupoteza kwa Atleti ili-
leta mwelekeo mkali, lakini Ferdi-
nand anaamini mabadiliko zaidi ya
kimfumo katika klabu ni muhimu,
tofauti na uwekezaji wa kikosi. !

Ralf Rangnick atabakia Kkui- 1
fundisha United kwa muda hadi
mwishoni mwa msimu huu, na
Ferdinand anataka kuona kocha
akiletwa ambaye anaweza kuleta
mafanikio na kuwaondoa Mashet-
ani Wekundu katika kipindi kigu-
mu.

NYON, Uswisi

TIMU ya Taifa ya Ukraine ita-
kwenda kushiriki michuano
ya Kome la Dunia moja kwa
moja kama ilivyothibitishwa
na Chama cha Soka nchini
Wales kuwa mazungumzo
yamefanyika na Shirikisho la
Soka la Kimataifa, FIFA.
Scotland ilipaswa icheze
na Ukraine Machi 24, mwaka
huu, kwenye kuwania kufuzu
kucheza Kombe 1la Dunia

Ukraine yapewa tiketi ya
kushiriki Kombe la Dunia

nchini Qatar, lakini mchezo
uliahirishwa hadi Juni kutoka-
na na uvamizi wa Urusi, waka-
ti Wales na Austria mchezo
wao watacheza kama ulivyo-
pangwa.

Mkurugenzi wa Chama
cha Soka nchini Wales, Paul
Mooney, alisema “ilikuwa
wazo la Wales kama tungewe-
za kulifanya hili ingekuwa kitu
kizuri kufanya, ni jambo kama
binadamu ungesema sawa,
kama hawataweza kucheza

Juni inabidi wapewe nafasi
kuingia moja kwa moja.

“Kulikuwa na mwanya wa
mazungumzo haya, kusema
kungepatikana nafasi ya ziada
kwa Ukraine, kwa sababu ya
mambo ya kutisha yanayoen-
delea kwao, lakini tunamaani-
sha nafasi ya ziada kwenye
Kombe la Dunia, kama huku
zikibaki tatu, sisi wenyewe,
Scotland na Austria na kitu
kikubwa kwetu ni kushiriki
Kombe la Dunia.
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Na Shufaa Lyimo

MSHAMBULIAJI kinara wa Yanga Prin-
cess, Aisha Masaka, amelamba ‘dume’
baada ya kusajiliwa na Klabu ya BK
Hacken FF inayoshiriki Ligi Kuu ya Wa-
nawake Sweden.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na
Klabu ya Yanga, nyota huyo ambaye ni
mwiba mkali katika anga za kucheka
na nyavu, amesajiliwa kwa makubalia-
no maalum ambayo hata hivyo haikuy-
aweka wazi.

“Klabu ya Yanga inamtakia kila la
kheri mshambuliaji Aisha Masaka am-
baye amesajili na Klabu ya BK Hacken
FF inayoshiriki Ligi Kuu ya Wanawake
Sweden,” ilieleza taarifa hiyo.

BK Hacken FF ni Mabingwa wa Ligi
Kuu Wanawake Sweden msimu wa
2020 na wamekuwa wakishiriki Ligi
ya Mabingwa Ulaya kwa Wanawake na
mwaka huu wametolewa na timu ya
Wanawake ya Manchester City kwenye
michuano hiyo. Akizungumzia usajili
huo, Msemaji wa Yanga, Haji Manara
alisema mchezaji huyo ameipa hes-
hima kubwa klabu yao kwa kufanikiwa
kutoa mchezaji kwenda kucheza soka
la kulipwa Ulaya.

“Aisha ametupa heshima si rahisi
kwenda kucheza moja kwa moja Swe-
den bila kufanyiwa majaribio,” alisema
Manara.

Msuva awatuliza
mashabiki Stars

Na Adam Fungamwango

MCHEZAJI wa timu ya Taifa
ya Tanzania (Taifa Stars),
Simon Msuva, ameonyesha
kufurahishwa kuchagu-
liwa kwenye kikosi hicho
na amewatoa hofu watu
wote ambao wamekuwa na
mashaka na kiwango chake
kwa sababu hana timu kwa
sasa, akidai kuwa watamu-
ona Simon yule yule wa-
naomfahamu kwa sababu
bado anafanya mazoezi
kama kawaida.

Baadhi ya mashabiki wa
soka nchini na wachambuzi
wameonekana kumshangaa

Kocha Mkuu wa Taifa Stars,
Kim Paulsen, kumwita Msu-
va ambaye kwa muda sasa
hayupo kwenye timu yake
ya Wydad Casablaca ya Mo-
rocco, wakidai hawezi kuwa
kwenye kiwango chake cha
kawaida kilichozoeleka.

“Ni jambo jema kuwapo
kwenye timu ya taifa, si ra-
hisi kama huchezi kwenye
timu halafu unaitwa kwenye
kikosi cha timu ya taifa, la-
kini kwangu mimi nahesabu
kuwa timu ninayo, ila nina
tatizo na timu yangu, lakini
bado ni mchezaji wa timu
hiyo, labda kwa sababu si-
chezi.

JACKPOT

MECHI WIKI HIlI

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI
TAREHE MUDA MICHEZ0 1 X 2

01.19/03/22
02.19/03/22
03.19/03/22
04.19/03/22
05.19/03/22
06.20/03/22
07.20/03/22
08.20/03/22
09.20/03/22
10.20/03/22
11.20/03/22
12.20/03/22
13.20/03/22

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

ALHAMISI -17/03/2022

NYUMBANI SARE UGENINI
GAMEID MICHEZO 1 X

Huddersfield vs Bournemouth

Reading vs Blackburn

Eupen vs Mechelen
GO Ahead Eagles vs Cambuur

Nantes vs Lille

Venezia vs Sampdoria

Jahn Regensburg vs Paderborn

Gaziantep BB vs Galatasaray

Bordeaux vs Montpellier

Empoli vs Verona

Ponferradina vs Eibar

Celta Vigo vs Betis

Roma vs Lazio

Dong Tam Long AN vs PHO Hien FC
FK Arys vs FK Kaspiy Aktau
Ordabasy vs Akzhaiyk Uralsk|

Kairat Almaty vs Taraz

Aluminium Arak vs Teraktor Sazi
Vihiga Bullets FC vs Nzoia United
Bandari vs Nairobi City Stars FC

Mathare United vs Posta Rangers
Astana vs Aktobe
PAOK Thessaloniki B vs AO Trikala

Farco FC vs National Bank

Tobol Kostanay vs FK Kyzylzhar Petropavlovsk

Navbahor Namangan vs Kokand 1912

Persija Jakarta vs Persepam MU

Sepahan Esfahan vs Gol Gohar

Triestina vs US Pergolettese

Foolad Khuzestan vs Fajr Sepasi

Persepolis FC vs Esteghlal Tehran
Queretaro U20 vs Atletico San Luis U20

Eastern Company SC vs Talaea El Gaish
Al Faisaly (KSA) vs Al Fateh (KSA)
Dhamk vs Al-Ettifaq

Giana Erminio vs Feralpisalo

SC Kfar Qasem vs Beitar Tel Aviv Ramla
AZ Alkmaar vs Bodo Glimt

Rennes vs Leicester

Galatasaray vs Barcelona

Red Star Belgrade vs Rangers

FC Basel vs Marseille

Monaco vs Sporting Braga

Bayer Leverkusen vs Atalanta

Copenhagen vs PSV Eindhoven
Al Nasr Riyadh vs AL Faiha

Necaxa W vs Toluca W

CD Acero vs Recambios Colon CD

Sacachispas FC vs Independiente Rivadavia

Siegen vs TSG Sprockhovel
SE Juventude MA vs SAO Jose MA
1. FC Duren vs Siegburger SV 04

Lions Gibraltar vs Lynx FC

Everton vs Newcastle

Llaneros FC vs Deportes Quindio
KAA Gent vs PAOK

Eintracht Frankfurt vs Betis

Feyenoord vs Partizan

LASK Linz vs Slavia Prague

Lyon vs Porto

Roma vs Vitesse Arnhem

West Ham vs Sevilla FC

CA Atlanta vs Almirante Brown

() CHEZA KWA WAJBU | KIWANGO GHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIV.
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Wachezaji Simba, Pape Sakho (wa kwanza

A e ot

) na Shomari Kapombe wakifanya mazoezi juzi kujiandaa na mechi yao ya marudi-

S = S

ano ya Kundi D Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya Asec Mimosas itakayopigwa Jumapili wiki hii nchini Benin. PICHA: SIMBA

Na Saada Akida

AWAKILISHI ~ pekee  wa

Tanzania kwenye michuano

ya kimataifa kwa ngazi ya

klabu, Simba, wamepania

kuendelea kuandika rekodi mpya kwenye

michuano ya Kombe la Shirikisho Afrika

wakati huu wakijiandaa kuifuata Asec
Mimosas ya Ivory Coast [jumaa wiki hii.

Ikumbukwe Simba hii ni mara

ya kwanza kushiriki Kombe

la Shirikisho Afrika na kutinga

hatua ya makundi tangu ianze

kuchezwa kwa mfumo mpya

wa mtoano kwa mechi za awali

na kisha hatua ya makundi.

Simba iliwahi kufika hadi fainali ya mi-
chuano hiyo mwaka 1993 wakati ikiche-
zwa kwa mfumo wa mtoano mwanzo
mwisho, na kisha kupoteza mechi hiyo
ya fainali dhidi ya Stella Club dAdjamé ya
Ivory Coast, hivyo kwa msimu huu kut-
inga hatua ya makundi tu ni rekodi mpya
kwao.

Hata hivyo, uongozi wa Klabu ya Simba
umepania kuendelea kuandika rekodi
mpya katika michuano hiyo ya Shirikisho
Afrika kwa kwenda sasa kufuzu hatua ya
robo fainali ugenini wakati watakapoivaa
Asec Mimosas kwenye mechi ya Kundi D

SIMBA YAPANIA
REKODI MPYA CAF

® ® ® Kuifuata Asec Mimosas
[jumaa, lakini kikosi kazi chatangulia
Benin kuweka mambo sawa huku...

itakayopigwa Uwanja wa Felix Houphouet
Beigny nchini Benin.

Asec Mimosas imelazimika kutumia
uwanja huo wa Benin katika mechi zake
zote za nyumbani kutokana na viwanja
nchini Ivory Coast kuwa katika ukarabati
mkubwa kwa ajili ya michuano ya Afcon
ijayo.

Kuelekea mechi hiyo itakayopigwa Ju-
mapili wiki hii, licha ya Simba kutarajia
kuondoka Ijumaa, tayari imetanguliza
‘kikosi kazi’ chake kwenda kuandaa tara-
tibu zote kwa ajili ya timu hiyo ikiwa ni
pamoja na sehemu itakaposhukia na
uwanja wa mazoezi.

Akizungumza na gazeti hili jana, Meneja
wa Idara ya Habari na Mawasiliano wa
Simba, Ahmed Ally, alisema kikosi kime-
ingia kambini kwa ajili ya maandalizi ya
mchezo huo na kinatarajia kuondoka saa
tisa usiku na ndege ya Shirika la Ndege la
Ethiopia wakiwa na kikosi cha wachezaji
24, benchi la ufundi na viongozi wa klabu
hiyo.

Alisema kikosi kipo vizuri ikiwamo na-

hodha wao John Bocco ambaye ameanza
mazoezi ya gym ili kujiweka sawa baada
ya kupona majeraha yaliyokuwa yanam-
sumbua.

“Bocco anaendelea vizuri ameanzia
gym baada ya hapo ataanza taratibu ma-
zoezi ya uwanjani pamoja na wachezaji
wenzake, maandalizi ya mchezo wa maru-
diano dhidi ya Asec Mimosas yanaendelea
vizuri,” alisema na aliongeza;

“Tutataingia katika mchezo huo tukiwa
na lengo la kutafuta alama tatu muhimu ili
kujihakikishia nafasi ya kuingia robo fain-
ali ya michuano hiyo.

“Benchi la ufundi linaloongozwa na
Kocha Mkuu, Pablo Franco linaendelea
kujiimarisha na kikosi chake kwa ajili
ya mchezo wetu huo muhimu ili kupata
pointi muhimu na kurejea nyumbani na
alama 10.

“Hii ni kutoka na wachezaji na benchi
la ufundi kufahamu umuhimu na ugumu
wa mchezo huo ambao tunahitaji kutafu-
ta pointi muhimu ili kuendelea kuongoza
kundi letu,” alisema Ahmed.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

kuchangia
damu mwaka
mmoja wa
Rais Samia

Na Shufaa Lyimo

KLABU ya Yanga ljumaa
wiki hii itaungana na
mashabiki pamoja na wana-
chama wake kwenda ku-
changia benki ya damu ka-
tika Hospitali ya Muhimbili
jijini Dar es Salaam, kama
sehemu ya maadhimisho ya
mwaka mmoja wa Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Samia Suluhu Has-
san.

Akizungumza jijini Dar es
Salaam jana, Msemaji wa
klabu hiyo, Haji Manara
(pichani), alisema watafanya
zoezi hilo kwa vitendo ili
kuungana na Rais Samia
kuadhimisha mwaka wake

uo.

“Kuelekea maadhimisho
ya mwaka mmoja wa Rais
Samia, kesho (leo), wana-
chama wa Yanga tutaungana
kwa pamoja kwenye Hos-
Elt,all va Taifa Muhimbili
kuichangia benki ya damu
ili kumsaidia rais, sisi tupo
kwa ajili ya jamii,” alisema
Manara.

Alisema wanachama 200
wa kwanza watakaowahi
siku hiyo
Kila mmo-
ja atapati-
wa jezi ya
Yanga, na
kuwataka
wana-
chama wa
matawi
yote
nchini
kuungana
kwenda
kwenye )
hospitali zao kuchangia

amu. ) )
Mbali na hilo, alisema
Jumamosi va wiki hii wata-
fanya usafi jijini wakiun-
ana na wanachama kutoka
wenye matawi yao yote
huku pia kukiwa na mchezo
wa mpira kati ya viongozi
wa Yanga pamoja na timu
ya wasanii utakao ambatana
na burudani kutoka kwa
wasanii wakubwa am-
bao watawatangaza hapo
baadaye.
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