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Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

C
HAMA cha ACT -Wazalendo kimetangaza kuanza mchakato wa kushirikisha wanachama wake kutathmini mwenendo wa miaka miwili ya maridhiano ya ki-

siasa Zanzibar.
Hatua hiyo inaanza kwa kupokea maoni ya wanachama wake ili kupata hisia zao kuhusu mustakabali wa ma-fanikio, matatizo na changamoto za juhudi hizo, anatangaza  Mwenyekiti wa chama Juma Duni Haji.

Anaeleza kuwa kimeridhia kupokea maoni kwa wananchama kuhusu kazi hiyo ya kisiasa baada ya Rais wa Zanzibar, Dk Hussein Ali Mwinyi kumteua Thabit Idarusi Faina, kuwa Mkurugenzi wa Tume ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC), jambo analodai li-
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nazusha mjadala mkubwa ndani ya chama hicho na hivyo kutaka kusikia wanachama wana maoni gani.
Anasema wanachokilalamikia ni yale yaliyo-tokea katika uchaguzi wa mwaka 2020 wakati Faina akiwa Mkurugenzi wa Uchaguzi ZEC, hivyo yasijitokeze tena katika uchaguzi huo ambao ACT-Wazalendo hawayakubali.
Anasema uchaguzi ndiyo kiini cha mifarakano Zanzibar hivyo ni lazima kutayarisha uchaguzi huru, wa haki na unaokubalika na anayeshinda atangazwe bila kuwa na kona kona au mazingira yanayolalamikiwa.
Mwenyekiti Duni akizungumza juzi na wazee wa ACT- Wazalendo visiwani hapa, anasema lazima wanachama kulijadili kwa uwazi, undani na kulita-fakari vya kutosha kuhusu maridhiano ya kisiasa Zanzibar ambayo chama hicho ni sehemu ya Seri-kali ya Umoja wa Kitaifa.

“Niwaombe wanachama msiogope kutoa mawa-zo yenu mnayoyaamini, kuhusu mustakabali wa maridhiano ya kisiasa na mawazo ya wengi ndiyo yatakayoridhiwa na chama”anasema Duni.Mwenyekiti huyo anasema chama hicho kimeri-dhia maridhiano hayo ni miaka miwili imesalia hivyo wanahitaji kufanya tathmini kwa sababu njia ya maridhiano ndiyo pekee itayoifikisha kwe-nye kujenga nchi kwa salama na amani.Anasema lengo la maridhiano hayo kuyatafutia ufumbuzi wa matatizo ya kiuchumi, kiutamaduni na kisiasa visiwani humo.
Anawaeleza kuwa licha ya madhila na mateso mbalimbali waliyopitia katika chaguzi zilizopita lakini ifike mahala kusahau yaliyopita na kushika-mana kwa ajili ya Wazanzibari wote na taifa zima.“Yaliyopita si ndwele tugange yajayo Wazanzi-bari tutakaposhikamana na kuridhiana amani na usalama wa nchi utapatikana. Upendo na uvu-milifu na kusameheana ni muhimu ili kuponya majeraha,”anasema.

Aidha, anasisitiza kuwa bila ya maridhiano hakuna maendeleo hivyo ni lazima kupendana, akiongeza kuwa kwenye mfarakano huwezi ku-pata maendeleo na muwekezaji akijua nchi fulani wanagombana hapeleki rasilimali zake, kwa vile anafahamu hakuna tija.
“La msingi ndugu zangu na CCM wananisikia maridhiano na sisi hatutokuwa wa mwanzo au wamwisho, Marekani na Uingereza waligombana lakini leo ni marafiki, Wajapani na Waamerika kadhalika walipigana lakini leo ni rafiki na wapo wanaishi,”anakumbusha Duni.

Pia anatoa mfano wa mapigano ya Afrika Kusini ambayo kulikuwa na mapingano kati ya Wazungu na weusi, lakini imefika mahali wamemaliza to-fauti zao na sasa ni mfano wa nchi zilizoendelea barani Afrika ambazo hazina ugomvi.Anasema miaka 17 Msumbiji walikuwa wana-

NYANZOBE MAKWAIYA
Maajabu ya binti
 aliyeanza kuwa

kiongozi akiwa na 
miaka mitatu

• Wauliza au kachokwa? Wataka liwe funzo 

Migogoro ya uongozi ndani 
ya vyama vya siasa, vingine 
vilivyoishiwa ‘pumzi’

BRIGEDIA JENERALI
 NNAUYE
Kiongozi anayestahili 
heshima muda wote
ana alama vita vya 
Kagera, kuhamasisha 
askari

Ukurasa 19
Ukurasa 16

• AFP yaungana kumpinga
• TADEA yasita ‘kumfosi’ Rais

Mwenyekiti wa Chama cha ACT- Wazalendo, Juma Duni Haji akizungumza na Baraza la Wazee la chama hicho. 
PICHA: RAHMA SULEIMAN

UTEUZI FAINA ZEC

Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Jumanne Sagini (wa pili kushoto), akishuhudia 
uteketezaji wa silaha haramu 6,208 katika viwanja vya shabaha Kunduchi, Dar es Salaam jana. 
Kulia ni Kamishna wa Polisi Fedha na Lojistiki, Liberatus Sabas na (kushoto) Mkuu wa Wilaya ya 
Ubungo, Kheri James. PICHA: IMANI NATHANIEL

Mfumo 
waandaliwa 
wanaume 
kuripoti vitendo 
vya ukatili 

UKURASA 3 UKURASA  13

Sumaye 
asema 2025 
Samia CCM 

Kilio mgawo wa 
umeme kila kona

• Aahidi kumpigia 
debe kila mahali, 
asisitiza anaupiga 
mwingi… Ukurasa 2 

UKURASA 2

RAIS ATOA MIL. 70/- 
KWA WATOTO NJITI

UKURASA WA 5

Rais Samia Suluhu 
Hassan ametoa 
Sh. milioni 70 kwa 
Doris Mollel Foun-
dation (DMF)  ikiwa 
ni kuunga mkono 
jitihada za 
taasisi hiyo za 
kuboresha...

YALIYOMO



Jumatano Novemba 23, 20222

HABARI KITAIFA

Rais Samia Suluhu Hassan akisalimiana na wananchi wa Wilaya ya Kondoa jana alipokuwa njiani 
kuelekea wilayani Babati, mkoani Manyara, kwa ajili ya kuanza ziara ya kukagua miradi mbalimbali ya 
maendeleo. PICHA: IKULU

Kilio mgawo wa umeme 
Na Waandishi Wetu

MAKALI ya mgawo wa umeme ya-
meshika kasi nchini huku maeneo 
ya vijijini hali ikiwa mbaya zaidi ku-
tokana na watu kukaa zaidi ya wiki 
moja bila huduma hiyo wala taarifa 
yoyote ya kuharibika kwa miun-
dombinu kutoka Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO).

Aidha, wananchi wa vijijini wame-
jikuta wakishindwa kuwasiliana na 
ndugu zao kwa simu na wengine 
kufanya shughuli za uzalishaji zina-
zotegemea umeme.

Pia maeneo ya mjini nako mgawo 
umeshika kasi kwa baadhi ya mae-
neo unakatika kuanzia alfajiri hadi 
jioni, huku hakuna taarifa yoyote ya 
mgawanyo au kuharibika kwa miun-
dombinu.

Wananchi wa kata za Msangeni 
na Kifula, Mwanga mkoani Kiliman-
jaro ni miongoni mwa waathirika 
wakubwa wa kukosekana kwa 
umeme huku wakisema ni kawaida 
kukaa siku tatu hadi wiki bila hu-
duma hiyo.

“Hatuelewi ni mgawo au kuna 
miundombinu imeharibika kwani 
hatujatangaziwa lakini kila siku 
wanakata umeme. Wakati mwing-
ine haupo kabisa kwa wiki nzima, 
hatuwezi kuchaji simu, kuwasiliana 
na kufanya shughuli za kiuchumi. 
Ni bora TANESCO watutangazie ku-
liko mgawo wa kimya kimya wenye 
maumivu uliopo,” alisema mmoja 
wa wananchi wa Kifula.

Mkazi wa Kijiji cha Balangai, Kata 
ya Mazinde mkoani Tanga, Oliver 
Kisaka, alisema umeme unakatika 
kwa muda mrefu wakati mwingine 
inakwisha wiki hakuna taarifa yoy-
ote, hali inayowafanya wananchi 
kushindwa kuchaji hata simu na ku-
washa taa.

“Umeme tunatumia kwenye taa, 
kuchaji simu na shughuli za ku-
chomelea, mashine kusaga, saluni 
na viwanda vidogo,” alisema.

Diwani wa Mkuzi, wilayani 
Muheza, George Chambai, alisema: 
“Kwa wiki hizi mbili tatu unakatika 
mara kwa mara. Wanasema kuna 
changamoto ya ukame, chanzo 
cha Hale maji yamepungua, hivyo 
wanalazimika kuzima ili yajae. Pia  
miundombinu ni mibovu kwa kuwa 
nguzo zinaanguka, jana usiku tu-
naangalia mpira tukiwa dakika ya 
sabini umeme ulikatika,” alisema.

Flora Shemweta Mkazi wa Kilole, 
wilayani Korogwe, alisema wame-

kuwa na mgawo wa saa 12  kwa baa-
dhi ya laini za umeme kwa muda wa 
mwezi sasa hali inayoathiri biashara 
yake.

“Kuna baadhi ya laini hazina ka-
bisa mgawo, lakini sisi tunaotumia 
laini ya Hale, kuna mgawo ambao 
hata haueleweki, kuna siku unaka-
tika saa sita mchana hadi sita usiku, 
halafu unakatika tena saa 12:00 asu-
buhi hadi jioni, kwa wafanyabiasha-
ra ni hasara kubwa,” alisema.

“Kuna saa nawaona wateja wangu 
wakinipita na kwenda kununua 
soda za baridi  kwenye maduka ya 
mtaa wa pili, kwa sababu hawana 
mgawo wa umeme, sio siri mauzo 
yameshuka, kwa sasa naweza kuuza 
soda tatu kwa siku wakati nilikuwa 
nauza hadi soda 15,” alilalamika 
Flora.

 Elizabeth Anthony, mkazi wa  Ki-
honda mkoani Morogoro,   alisema 
wamekuwa na mgawo huo kwa wiki 
mbili   bila kupatiwa taarifa yoyote 
na TANESCO hali iliyoathiri  biasha-
ra yake ya barafu.

    “Kwa kweli hata sisi hatuelewi 
huu mgawo unakuwaje maana ha-
tuna taarifa yoyote, tunashangaa tu 
umeme unakatika saa 6:00 mchana 
hadi saa 6:00 usiku. Ukipiga simu 
TANESCO kuuliza hupewi majibu 
yanayoridhisha,” alilalamika.

Salma Athumani Mkazi wa 
Mwenge, Dar es Salaam, alisema: 
“Mbona huo mgawo upo tu na  us-
hazoeleka? Kila  siku upo tu huku 
kwetu na hakuna  taarifa yoyote wa-
nayotoa watu wa TANESCO. Umeme 
unakatika kuanzia saa 12:00 asubuhi 
hadi saa 6:00 usiku. Leo ( jana) ume-
katika tangu saa 1:00 asubuhi. Ya-
mekuwa maisha yetu ya kawaida”, 
alisema.

Michael Lusonzo Mkazi wa Mba-
gala, alisema umeme ni wa mgawo 
umekuwapo kwa njia za umeme 
zinazotumiwa na watu wengi huku 
zinazotumiwa na watu wachache 
zikiepushwa na adha hiyo.

John Mcharo mkazi wa Madale, 
Dar es Salaam, alisema: “Wamekata 
umeme tangu saa 10 jioni hadi saa 
sita usiku, watu wenye biashara 
wanashindwa kufanya, wanataka 
kuonyesha Kombe la Dunia ila ha-
wawezi maana hakuna umeme, 
kama kuna mgawo bora TANESCO 
iseme kuliko huu ukimya na makali 
yaliyopo.”

Mmoja wa wafanyabiashara hao 
wa duka la samaki na nyama Kihon-
da Maghorofani, Sheila Matondo, 

alisema TANESCO wamekuwa waki-
kata umeme kuanzia majira ya saa 
12.00 asubuhi na kurudisha saa 1:00 
usiku bila taarifa yoyote.

Mmiliki wa ofisi inayotoa hudu-
ma za viandikia na vifaa vya shule 
katika kata ya Boma, Salmin Ma-
jali, alisema umeme umekuwa uki-
katwa pasipo kutolewa taarifa na 
hawajui kama kuna mgao wa kimya 
kimya unaendelea na kama upo ni 
muhimu kuambiwa.

Wafanyabiashara wa mchele kati-
ka eneo la Kalumbulu, wilayani Kye-
la mkoani Mbeya,wamelalamikia 
umeme kukatika kunakowakwami-
sha kukoboa mpunga. 

Zaituni Mwenda alisema analazi-
mika kubaki nyumbani kuendelea 
na majukumu mengine kutokana na 
tatizo hilo ambalo limechangia mai-
sha yake kuwa magumu.

Wajasiriamali wa parachichi ka-
tika soko la Tandale, Kiwira wilayani 
Rungwe walisema kukatika kwa 
umeme mara kwa mara imesaba-
bisha kushindwa kufanya shughuli 
zao nyakati za usiku.

Buponelo Alfredy alisema wa-
nalazimika kutumia vibatari na 
mishumaa nyakati za usiku ili kuuza 
bidhaa zao na kwamba matumizi ya 
nishati hizo ni gharama kubwa hivyo 
nishati ya umeme ingewasaidia.

KAULI YA TANESCO
Jana, TANESCO ilitoa taarifa ya 

kueleza upungufu wa umeme nchi-
ni kwa megawati 155, unaochangiwa 
na mabwawa ya kufua umeme  ya 
Kihansi, Mtera, Nyumba ya Mungu, 
Hale na Pangani kupungua uzal-
ishaji. 

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, 
mtambo wa Kidatu wenye uwezo 
wa kuzalisha megawati 50 umepata 
hitilafu na mitambo miwili ya Ubun-
go yenye uwezo wa kuzalisha Mega-
wati 40 iko kwenye matengenezo 
kinga, hivyo kufanya upungufu wa 
umeme wa maji na gesi kuwa kati ya 
megawati 245 hadi 300 kutegemea 
mahitaji ya siku.

Hata hivyo, ilisema hali inatara-
jiwa kuimarika Desemba, mwaka 
huu, kwa kurudisha megawati 160 
kwenye uzalishaji baada ya mtambo 
wa Kidatu na Ubungo III kutenge-
maa na Kinyerezi I kukamilika ufun-
gaji wake.

• Imeandikwa na Jenifer Gilla 
(DAR), Ashton Balaigwa (MORO-
GORO) na  Grace Mwakalinga  
(MBEYA).

Sumaye: 2025 
ni Samia CCM
Na Beatrice Moses

WAZIRI Mkuu Mstaafu, Frederick Sumaye, 
amempigia chapuo Rais Samia Suluhu Hassan 
katika kugombea urais katika uchaguzi mkuu 
wa mwaka 2025. 

Sumaye amesema pamoja na kumpigia 
chapuo, ameahidi kumnadi katika maeneo 
mbalimbali kuhakikisha anachaguliwa kue-
ndelea kuongoza hadi mwaka 2030, huku 
akibainisha kuwa wananchi wa Manyara 
watakuwa pamoja naye.

Kwa mujibu wa kiongozi huyo mstaafu, 
Rais Samia ana sababu za kuendelea kushika 
nafasi hiyo kwa sababu anafanya kazi kubwa 
kwa ajili ya wananchi wa ngazi zote.

Sumaye ambaye alikuwa Waziri Mkuu 
mwaka 1995 hadi 2005 wakati wa uongozi 
wa serikali ya awamu ya tatu chini ya Hatari 
Benjamin Mkapa, aliyasema hayo jana baada 
ya kukaribishwa kusalimia kwenye ziara ya 
Rais Samia Suluhu mkoani Manyara, aliposi-
mama kuwasalimu wakazi wa Bonga wilayani 
Babati.   

“Mimi kaka mzee wa mkoa huu na hata 
jana nilikuwa kwenye kikao cha uchaguzi, 
ambacho tumemwambia mwenyekiti mpya 
wa chama ni kuhakikisha chama kinaendelea 
kuongoza dola.

“Pia nakuhakikishia kwa niaba ya wananchi 
hapa hiyo bendera tutaendelea kukukabidhi 
wewe Samia. Tunayasema  hayo siyo kwa 
kukupendelea, tumeona mambo makubwa 
unayoyafanya,” alisema.

Katika ziara hiyo ambayo ilikuwa inarush-
wa mubashara kupitia mtandao wa Ikulu, 
Sumaye alisema kwa  watu wanaoangalia 
mambo kwa upeo mkubwa, wanaona mbali 
kuwa kuna matokeo mazuri ya uongozi wa 
Rais Samia, ambayo yataonekana miaka ya 
hivi karibuni.  

 “Tunakusapoti (tunakuunga mkono) na 
kukusimamia na si kwa sababu yoyote la-
kini  kwa sababu na wewe unapiga kazi kwa 
ajili ya Watanzania wa ngazi zote,” alisema 
Sumaye.

Katika ziara hiyo, Rais Samia alizindua 
mradi wa vihenge na maghala  Makatanini, 
mkoni Manyara.

Waziri wa Kilimo, Husein Bashe, alisema 
mradi huo umeigharimu serikali Sh. bilioni 
19 na kwamba maghala hayo ya kisasa yana 
uwezo wa kuzuia unyevunyevu, hivyo kue-
puka sumukuvu. Maghala hayo ni miongoni 
mwa miradi mitatu mingine iko Rukwa na 
Katavi.

Waziri Bashe alisema maghala hayo ya 
Manyara yana uwezo wa kuhifadhi  tani 
40,000, hivyo yameongeza uwezo sasa wa ki-
taifa wa kuhifadhi tani 341,000 lengo lililopo 
likiwa ni  kuhifadhi nafaka tani 500,000.

Rais Samia pia alizindua barabara ya 
kiwango cha lami ya kilomita nane na kuwa-
hakikishia wakazi wa Babati kuwa watapata 
tena kilomita zingine tano za lami. Kwa 
mujibu wa Rais Samia, mji wa Babati unatak-
iwa kuboreshwa ili kuwawezesha wananchi 
kufanya biashara na shughuli zingine usiku 
na mchana.

Awali, Mbunge wa Babati Vijijini, Daniel 
Sillo, alimshukuru Rais Samia kwa ujenzi wa 
daraja ambalo lilikuwa kero kwa miaka 50 
ambalo limejengwa ndani ya miaka miwili, 
hivyo kusaidia usafiri kuwa wa uhakika.

Pia alisema kuna ujenzi wa vituo vya afya 
na madarasa na  kuwezesha upatikanaji wa 
pembejeo na kwamba wakulima wanapokea 
mbolea za ruzuku bila matatizo .

Mbunge wa Babati Mjini,  Pauline Gekul, 
ambaye pia ni Naibu Waziri wa Utama-
duni, Sanaa na Michezo, alitumia nafasi hiyo 
kumshukuru Rais Samia kwa kufanikisha 
kupatikana kwa  mamilioni ya fedha ambazo 
miongoni mwazo zimepelekwa katika jimbo 
hilo na kusaidia katika ujenzi wa shule na 
vituo vya afya. 

Gekul pia alisema fedha hizo pia zimesaidia 
kupatikana kwa huduma ya maji na umeme 
kwenye maeneo mengi.
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Na Romana Mallya

SERIKALI imesema ku-
tokana na kuwapo kwa 
matukio ya wanaume 
kufanyiwa vitendo vya 
ukatili na wenza wao 
lakini hawatoi taarifa, 
imeamua kuweka mifumo 
saidizi ngazi zote ikiwamo 
madawati ya jinsia, ili 
wawe huru kujitokeza 
badala ya kuendelea ku-
fanya matukio makubwa 
ndani ya jamii.

Waziri wa Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wanawake 
na Makundi Maalum, Dk. 
Dorothy Gwajima, aliyase-
ma hayo jana jijini Dar es 
Salaam katika mkutano 
wa kuelekea siku 16 za 
maadhimisho ya kampeni 
ya kupinga ukatili wa 
kijinsia yatakayofanyika 
kuanzia Novemba 25 hadi 
Desemba 10, mwaka huu. 
Mkutano huo uliandaliwa 
na WiLDAF kwa kushiriki-
ana na wizara.

Akizungumza na wa-
nanchi katika soko la 
Kigogo Fresh B, Ukonga, 
jijini Dar es Salaam, alise-
ma wanaume wamekuwa 
wakifanyiwa ukatili na 
wenza wao lakini hawap-
endi kutoa taarifa.

“Mwisho wa kuvu-
milia wanafanya matukio 
makubwa ya kikatili 
katika jamii. Ninawaomba 
wanaume wote wajitokeze  
watengeneze mitandao 
yao ili wawe na sauti moja 
kama wanawake wana-

vyofanya na sauti zao 
zinakuwa kubwa.

“Chama cha Wanaume 
Wazee kimezinduliwa, 
Chama cha Wanaume 
Wanaokatiliwa na Wake 
zao kipo lakini cha ajabu 
wanaume wenzake ndio 
wanaompinga vita mwan-
zilishi, matokeo yake 
tunakuwa na wanaume 
wanaokatiliwa hawasemi 
wanaona aibu,” alisema.

“Ili kuwasaidia tutaweka 
mifumo saidizi kwenye 
ngazi zote kwenye mad-
awati ya jinsia yawe pia 
na wanaume, tutatoa mke-
ka wa namba ili wanaume 
wajitokeze wawe huru 
kusema katika madawati 
hayo,” alisema.

Waziri huyo alisema 
maadhimisho hayo 
yataongozwa na wakuu 
wa mikoa wakishirikiana 
na wakuu wa wilaya na 
utekelezaji utafanyika 
ngazi zote hadi kijiji na 
mwisho wa kampeni 
utafanyika ufuatiliaji na 
kutangaza waliofanya 
vizuri.

Kuhusu watoto wana-
okatiliwa alisema asilimia 
60 hufanyika nyumbani 
na asilimia 40 nje ya 
nyumba ikiwamo shuleni 
na utafiti wa mwaka 2021 
unaonyesha waliobakwa 
walikuwa 5,899 na walio-
lawitiwa ni 1,114 ambapo 
hesabu hizo zikigawany-
wa maana yake zaidi 
ya nusu waliokatiliwa 
nyumbani.

Mfumo waandaliwa 
wanaume kuripoti ukatili 
wanaofanyiwa na wenza 

Waathirika ajali ndege 
waitwa kupatiwa 
ushauri madai ya fidia
Na Beatrice Moses

BARAZA la Ushauri la Wa-
tumiaji Huduma ya Usafiri wa 
Anga (TCAA-CCC), limewa-
taka majeruhi na ndugu wa 
karibu wa marehemu wa ajali 
ya ndege ya Precision kufika 
katika baraza hilo ili kupata 
ushauri wa kitaalamu wa ku-
dai fidia.

Lengo ni kuwasaidia ku-
fanikisha utaratibu wa kupata 
malipo wanayostahili.

Katibu Mtendaji wa TCAA-
CCC, Innocent Kyara, aliyase-
ma hayo jana,  alipozungumza 
na Nipashe kuhusu tathmini 
ya awali waliyoifanya ya 
athari za moja kwa moja kwa 
watumiaji wa usafiri wa anga, 
kutokana na ajali ya ndege 
ya kampuni ya Precision Air 
iliyotokea Novemba 6, mwaka 
huu, mkoani Kagera.

Alisema katika tathmini 
waliyoifanya, walibaini mam-
bo matatu ikiwamo uwapo wa 
ombwe kuhusu taarifa za uta-
ratibu wa madai ya fidia na ki-
wango kinachopaswa kulipwa 
kwa waathirika wa ajali.

“Baraza linaamini uwapo 
wa ombwe hilo bila kuwapo 
kwa ufafanuzi kwa mujibu 
wa sheria kunatoa nafasi ya 
upotoshaji ambayo madhara 
yake yanaweza kuwa makub-
wa yatakayopoteza uaminifu 
wa watumiaji na umma kwa 
ujumla katika sekta ya usafiri 
wa anga,” alisema Kyara.

Alisema masuala ya fidia 
kwa walioathirika kwa ajali 
ya ndege yanaongozwa na 
Kanuni ya Usafiri wa Anga ya 
mwaka 2008 aya   20 na 24 
zikisomwa pamoja na mambo 
mengine zimeweka ukomo 
wa kiwango cha fidia kisi-
chozidi dola za Kimarekani 
120,000 kwa kila aliyeathirika 
kwa ajali ya ndege.

“Kiwango hili kimekusudi-
wa kuweka uwajibikaji kwa 
mashirika ya ndege, hivyo 
fidia hulipwa na mtoa hudu-
ma kulingana na mkataba wa 
safari, yaani tiketi kwa safari 
husika. Tunashauri  watumiaji 
pia kukata bima za safari ili 
kupata ziada ya fidia pindi 
wanapokumbwa na majanga 
kama haya,” alisema.

Kyara alisema mambo men-
gine waliyobaini ni kupun-
gua kwa uwezo wa utoaji wa 
huduma kwa baadhi ya ma-
shirika ya ndege hali ambayo 
inasababisha baadhi ya safari 
kuahirishwa au kusitishwa, 
hivyo kuzua usumbufu kwa 
wateja.

Jambo lingine, alisema 
ni uwapo wa vitendo vya 
uchochezi ambavyo vinaten-
geneza hofu kwa watumiaji 
wa usafiri wa anga juu ya us-
alama wa viwanja na usafiri 
huo kwa ujumla.   

Ajali ya ndege ya Kampuni 
ya Precision Air yenye namba 
za usajili 5H-PW aina ya  ATR 
42-500 iliyokuwa ikifanya 

Askari wa kikosi cha usalama barabarani, akiangalia ajali ya lori lililoacha barabara na kutum-
bukia mtaroni baada ya dereva kushindwa kulimudu, jijini Tanga juzi. Hakuna mtu aliyejeruhi-
wa kwenye ajali hiyo.  PICHA: JUMANNE  JUMA

safari zake kutoka Dar es Salaam, 
Mwanza na Bukoba ilianguka katika 
ziwa Victoria mita 500 kutoka kwe-
nye Uwanja wa Ndege wa Bukoba na 
ilisababisha vifo vya abiria 19 na ma-
jeruhi 24.
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Wahukumiwa kunyongwa kwa kuua

Na Maulid Mmbaga

NAIBU Waziri wa Mambo ya 
Ndani ya Nchi, Jumanne Sigini, 
ameliagiza Jeshi la Polisi ku-
fanya uchunguzi wa kuwapo 
silaha haramu nyingi kwenye 
mikoa mitatu nchini.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana jijini Dar 
es Salaam, wakati wa hafla ya 
uteketezaji wa silaha 6,208, 
Sagini alisema serikali iliende-
sha kampeni ya kukusanya si-
laha haramu kuanzia Oktoba 
hadi Novemba, mwaka huu.

Sagini alisema katika kipindi 
hicho zaidi ya silaha 1,220 zi-
likusanywa na idadi ya mikoa 

kwenye mabano ni Tabora 
(247), Pwani (111) na Tanga 
(488).

Kwa mujibu wa naibu waziri 
huyo, serikali ina utaratibu wa 
kutekeleza silaha haramu kila 
mwaka zilizowasilishwa kwa 
hiari na zingine kukamatwa 
kwenye operesheni mbalim-
bali ili kupunguza uhalifu.

“Nawapongeza polisi na 
wadau kwa kukusanya silaha 
hizo 6,208, kama zisingepati-
kana zote hizi usumbufu kwa 
wananchi wenzetu, ikiwamo 
na sisi wenyewe bila shaka 
ungekuwa mkubwa sana,” 
alisema.

“Nitoe maelekezo kwa Jeshi 

la Polisi na vyombo vingine 
vya usalama, kufuatilia kwa 
nini mikoa hii mitatu na min-
gine inayofuatana kwa wingi 
wa silaha zimekuwa na silaha 
nyingi na kujua zinatoka wapi 
na chanzo chake, sambamba 
na kuandaa mikakati mbal-
imbali ya udhibiti wake,” al-
iongeza.

Sagini alisema ulinzi na us-
alama ni muhimu kwa maen-
deleo ya mtu mmoja mmoja na 
taifa kwa ujumla na kwamba 
bila usalama watu hawawezi 
kutulia katika shughuli za uzal-
ishaji mali kwa lengo la kujipa-
tia kipato, akieleza kwamba si-
laha haramu zinachangia kwa 

kiasi kikubwa katika kuvuruga 
amani na kuhatarisha kukua 
kwa uchumi wa taifa.

Aidha, alisema madhara ya 
kusambaa kwa silaha kuwa ni 
kuongezeka kwa migogoro, 
mauaji na makosa mengine 
yanayogharimu maisha ya 
watu.

“Leo ( jana) tunaposhuhudia 
uteketezaji wa silaha haramu 
ni hatua muhimu katika ku-
hakikisha kwamba raia wa-
naendelea kustawi kiuchumi 
bila kuathiriwa na kitu cho-
chote kitakacho wasababisha 
wakose amani ya kutekeleza 
majukumu yao ya kijamii,” 
alisema Sagini.

Mikoa mitatu vinara silaha haramu

Mwenyekiti wa Kituo cha Taarifa na Maarifa Majohe, Dar es Salaam, Tabu Kilonge, akichangia mada kuhusu umuhimu 
wa jinsia katika uongozi, wakati wa mafunzo yaliyoandaliwa na Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP), Mabibo, juzi. PI-
CHA: SABATO KASIKA

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Masijala ya 
Mwanza, imewahukumu ku-
nyongwa hadi kufa wafanyabi-
ashara watatu baada ya kukutwa 
na hatia ya kumuua Philemon 
Kimaro kwa kumchoma kisu se-
hemu mbalimbali za mwili kisha 
kumpora Sh. 80,000 na simu.

Hukumu hiyo ilitolewa jana 
na Jaji Mwanabaraka Mnyukwa 
baada ya kusikiliza ushahidi wa 
pande zote na kujiridhisha pa-
sipo shaka kuwa walihusika na 
mauaji hayo.

Wafanyabiashara hao ni Daud 
Mathias kwa jina maarufu Dau, 
Pastory Malaba maarufu Pasi  na 
Antony Dominic.

Awali, ilidaiwa mahakamani 
humo kuwa Aprili 21, 2019, Ki-
maro aliuawa katika eneo la 
Machinjioni, Nyamagana jijini 
Mwanza, kwa kukatwa shingoni, 
kifuani na kwenye mabega.

Kutokana na tukio hilo, wa-
fanyabiashara hao walishukiwa 
kutenda kosa, wakakamatwa na 
kufikishwa mahakamani kwa 
kosa la kuua bila kukusudia, la-
kini walikana.

Jaji Mnyukwa alisema kwa 
mujibu wa ushahidi tukio lil-
ianzia kwenye grosari ya Rose, 
washtakiwa pamoja na Kimaro 
na mteja mwingine walikuwa 
wakistarehe.

Ilidaiwa kuwa washtakiwa 
walibaini Kimaro alikuwa na Sh. 
80,000 pamoja na simu mfukoni 
mwake na kwamba walimtoa nje 
kwa nguvu, wakamburuza hadi 
kwenye kibanda cha Wamasai.

Alisema mshtakiwa wa kwan-
za alitoa kisu alichokuwa amefi-
cha sehemu za siri na kumcho-
ma kifuani na kuanguka akiwa 
anavuja damu, wakampora kisha 
wakaondoka.

Jaji Mnyukwa alisema upande 
wa mashtaka ulikuwa na masha-
hidi watatu, vielelezo vitano na 
ulikuwa unawakilishwa na Waki-
li wa Serikali, Sabina Choghogwe 
na Janeth Kihwelo.

Washtakiwa wote watatu 
walikuwa wakiwakilishwa na 
mawakili Steven Kaijage, Mach-
ere Mkaruka na Constantine 
Ramadhan.

Katika utetezi wake, mshtaki-
wa wa kwanza alidai alikamatwa 
Mei 28, 2019 majira ya mchana, 

eneo la Igoma alipokwenda ku-
nunua kava la simu, alichukuliwa 
hadi Kituo cha Polisi cha Mwa-
tex, alipelekwa kwenye chumba 
cha mahojiano na shahidi nam-
ba tatu wa Jamhuri, alimwamuru 
kukaa chini kisha akapewa mael-
ezo atie saini.

Alidai askari mwingine walim-
piga rungu na mikanda kwenye 
kiuno na kwenye makalio huku 
wakimtishia kumuua iwapo 
hatasaini maelezo.

Katika utetezi wake alidai 
alichomwa na kitu aina ya kisu 
miguuni upande wa kulia karibu 
na goti, na aliionyesha mahaka-
ma hiyo jeraha alilonalo ambalo 
alipelekwa hospitali akakataliwa.

Jaji alisema mahakama imeona 
ushahidi wa Jamhuri uliegemea 
katika ushahidi wa shahidi wa 
pili bodaboda ambaye alidai 
alishuhudia kwa macho tukio na 
katika gwaride la utambuzi, ali-
watambua watuhumiwa wawili.

“Mbali na ushahidi huo, 
upande wa mashtaka uliegemea 
kwenye maelezo ya onyo ya 
washtakiwa ambao walikiri 
kumuua marehemu, katika ku-
chambua mambo hayo muhimu, 

mahakama itazingatia ushahidi 
wa pande zote mbili kabla ya 
kuamua hatima ya kesi.

“Katika jambo la kwanza la 
utambuzi, shahidi wa pili am-
baye ni shahidi pekee aliye-
shuhudia alitoa ushahidi kuwa 
aliwaona washtakiwa wakimuua 
marehemu, tukio lilitendeka saa 
tatu usiku akiwa na abiria wake 
katika eneo hilo,” alisema Jaji.

Alisema ushahidi wa shahidi 
wa pili unadai katika eneo la 
tukio kulikuwa na mwanga wa 
taa na tukio lilikuwa la dakika 
20, alimtambua mshtakiwa wa 
kwanza akidai alikuwa na kovu 
karibu na jicho, alikiri kuwafa-
hamu mshtakiwa wa kwanza na 
watatu kwa takribani miaka saba 
kwa kuwa wote wanafanya kazi 
zao eneo la Machinjioni.

“Ushahidi lazima upimwe ili 
kuondoa makosa ya aina yoy-
ote yanayoweza kutokea, katika 
kesi hii hakuna shaka mauaji 
yalitokea saa tatu usiku na sha-
hidi wa pili katika ushahidi wake 
aliwatambua washtakiwa kupitia 
mwanga wa taa uliokuwa katika 
kibanda hicho cha ugoro.

“Kuaminika kwa shahidi wa 

pili ni pale alipoeleza kuwa al-
itoa taarifa kwa Mkuu wa Kituo 
cha Polisi muda mfupi baada ya 
tukio kutokea, naendelea kuona 
kuwa ushahidi wake ulikuwa 
wakuaminika sambamba na ki-
apo chake,” alisema. 

“Ni wazi kuwa mshtakiwa wa 
kwanza na watatu walitambu-
liwa ipasavyo, 

pamoja na mambo mengine 
upande wa mashtaka umeweza 
kuthibitisha utambuzi wa 
mshtakiwa wa kwanza na wa-
tatu, maelezo ya onyo yameweza 
kuthibitisha kwamba washtaki-
wa walikuwa na nia ya kumuua 
marehemu.

“Washtakiwa walikana mash-
taka yao tu bila kutoa ushibiti-
sho wa kuwatoa hatiani, yote 
yaliyosemwa yanaonesha wazi 
upande wa Jamhuri umethibiti-
sha mashtaka dhidi ya washtak-
iwa wote pasina kuacha shaka 
hivyo mahakama inawatia ha-
tiani washtakiwa wote.

“Kwa kuwa mahakama im-
ewatia hatiani washtakiwa wote,  
nawahukumu kunyongwa hadi 
kufa,” alisema na kuwaambia wa-
nayohaki ya kukata rufani.

Jela miaka 30 
kwa kumnajisi 
bintiye miaka 11
Na Neema Hussein, MPANDA

MAHAKAMA ya Wilaya ya 
Mpanda mkoani Katavi, imem-
hukumu kifungo cha miaka 30 
jela Idrisa Bayaga (32), dereva 
wa bodaboda mjini hapo kwa 
kosa la  kumnajisi binti yake 
mwenye umri wa miaka 11.

Hakimu Mkazi Mwandam-
izi wa Mahakama ya Wilaya 
Mpanda, Gosper Luoga, alisema 
mshtakiwa aligundulika ameten-
da kosa hilo kwa kipindi miezi 
sita, kati yake miezi minne 
akiwa ametengana na mama wa 
kambo aliyekuwa akimlea mtoto 
huyo.

Kwa mujibu wa maelezo ya 
hukumu, Bayaga alitengana na 
mama wa mtoto huyo wakati 
ana umri wa miaka saba na 
akaoa mke mwingine akiendelea 
kumleta mtoto huyo tangu ana 
umri miaka saba, kisha waliten-
gana Aprili, mwaka huu na baba 
huyo kubaki na mtoto.

Mapema kabla ya hukumu, 
mtoto huyo alitoa ushahidi ma-
hakamani, kabla ya mshtakiwa  
kutakiwa ama kukiri au kukataa.

Hakimu alisema mtuhumiwa 
alitenda kosa hilo kinyume cha 
sheria za nchi na alipotakiwa 
kujitetea alikiri na hata alipope-
wa nafasi ya kujitetea kabla 
ya hukumu, alisema hana cha 
kijitetea.

Baada ya kusomwa hukumu, 
Nipashe ilimshuhudia Bayaga 
akiwa chini ya ulinzi wa askari 
akitokwa machozi. Kabla ya 
hapo, Bayaga, aliyekuwa katika 
dhamana, alifika mahakamani 
akisindikzwa na mdogo wake.

Hukumu ya kesi hiyo iliyo-
chukua saa kadhaa, ilisomwa 
katika faragha, kutokana na 
taratibu za kesi ya namna hiyo.
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Vifusi vya udongo vikiwa vimerundikwa katika barabara eneo la Saku Chamazi, Dar es Salaam mwishoni mwa wiki, 
ikiwa ni maandalizi ya uboreshaji wa barabara za eneo hilo. PICHA: SABATO KASIKA

Rais atoa mil. 70/- 
kusaidia watoto njiti
Na Frank Monyo

RAIS Samia Suluhu Hassan (pichani chi-
ni) ametoa Sh. milioni 70 kwa Doris Mol-
lel Foundation (DMF)  ikiwa ni kuunga 
mkono jitihada za taasisi hiyo za kubore-
sha huduma za watoto njiti nchini. 

Fedha hizo zilitolewa wakati wa maa-
dhimisho ya Siku ya Mtoto Njiti Duniani 
yaliyohitimishwa Novemba 20,2022 ka-
tika Hifadhi ya Taifa ya Serengeti mkoani 
Mara.

Kati ya fedha hizo alizozitoa katika 
mshahara wake, Sh. milioni 20 ni taslimu 
kwa ajili ya shughuli za kuwasaidia wato-
to njiti na Sh. milioni 50 kwa ajili ya vifaa 
tiba vya kuwasaidia watoto hao.

Akizungumza kwenye maadhimisho 
hayo yaliyofanyika Kijiji cha Robanda,  
Serengeti mkoani Mara, Mkurugenzi 
Mtendaji wa DMF, Doris Mollel, ambaye 
pia alizaliwa akiwa njiti, alisema anam-
shukuru  Rais Samia kwa msaada huo. 
Alisema vifaa hivyo vitagawiwa katika 
vituo mbalimbali vya kutolea huduma 
za afya nchini.

“Nilipigiwa simu kutoka Ikulu ni-
kaambiwa Doris Mollel, tumeona 
kazi kubwa unayoifanya kwa ajili 
ya watoto njiti, na tumeona pia uki-
hamasisha watu kuwa tayari kuan-
galia maadhimisho ya mtoto njiti 
ya mwaka huu kufanyika hi-
fadhini (Serengeti) na ku-
rusha ujumbe wa watoto 
njiti duniani kukiwa na 
watalii kutoka mataifa 
mbalimbali mbuga-
ni,” alisema.

“Nashukuru sana 
kwa msaada huu 
kutoka kwa Rais 

kwani ameutoa siku mwafaka na tayari 
tumepanga hiyo Sh. milioni 20 tunak-
wenda kujenga chumba maalum cha 
mfano kwa ajili ya watoto njiti katika 
Hospitali ya Wilaya ya Kwimba mkoani 
Mwanza kikiwa ni zawadi kwa Rais na 
kumbukumbu kwa kile alichofanya 
kwani amenitia moyo sana,” aliongeza.

Alisema katika maadhimisho ya mwa-
ka huu, DMF kwa kushirikiana na wadau 
mbalimbali,  imetoa msaada wa Sh. mil-
ioni 230 ambao utaboresha mazingira 
ya utoaji wa huduma kwa watoto hao 
nchini.

Mbali na kununua vifaa tiba, Mollel 
alisema taasisi hiyo imepanga kusimika 
mitambo ya kufua hewa ya oksijeni ka-
tika hospitali za wilaya za Siha, Monduli 
na Karatu pamoja na Kituo cha Afya cha 
Dabadi wilayani Karatu.

Alisema watoto njiti wanakabiliwa na 
changamoto nyingi na kwamba zinahita-
jika jitihada za makusudi na ushirikiano 
kutoka kwa wadau  mbalimbali kuunga 
mkono jitihada za serikali ili kunusuru 
maisha ya watoto hao ambayo yapo ha-

tarini kutokana na namna wana-
vyozaliwa.

Alikumbusha kuwa kwa mu-
jibu wa takwimu za Shirika la 
Afya Duniani (ILO), asilimia 41 

ya vifo vya watoto wachanga 
duniani vinatokana na 

watoto njiti na kusisiti-
za kuwa hali hiyo 

haiwezi kuachwa 
kama ilivyo kwa 
kuwa watoto 
hao wana haki 
sawa na watoto 
wengine.

“ W a t o t o 

hawa wana uwezo wa kuishi maisha 
marefu kama walivyo watoto wengine 
endapo tutaboresha mazingira ili wa-
zaliwe katika mazingira sahihi,” alise-
ma.

Naibu Waziri wa Afya, Dk. Godwin 
Mollel, alisema serikali imetenga bajeti 
ya Sh. bilioni 23 kwa ajili ya kujenga vituo 
100 vya kuhudumia watoto kwa mwaka 
wa fedha 2022/23.

Dk. Mollel alisema fedha hizo alizo-
toa Rais Samia kwa taasisi hiyo zinatoka 
kwenye mshahara wake na alimshukuru 
kwa kuchangia. Alizitaka taasisi mbalim-
bali zinazotoa huduma katika jamii kui-
ga mfano wa taasisi hiyo ambayo katika 
kipindi cha miaka minane imekuwa iki-
fanyakazi ambayo imekuwa na matokeo 
chanya.

“Hadi kufikia hatua Rais ametoa fedha 
zake binafsi Sh. milioni 20 pamoja na vi-
faa vyenye thamani ya Sh. milioni 50 kwa 
taasisi hii ina maana kazi inaonekana. Ni-
kupongeze mkurugenzi kwa kazi nzuri 
unayofanya kwani unaisaidia serikali la-
kini pia wengine waige mfano huu tuna-
taka matokeo na si blabla,” alisema.

Naye Mganga Mkuu wa Mkoa wa Mara, 
Dk. Juma Mfanga, alisema mkoa huo una 
mahitaji makubwa ya vituo vya kutolea 
huduma kwa watoto njiti kutokana na 
vituo vilivyopo kutokidhi mahitaji.

Alisema mkoa huo una vituo 335 vya 
kutolea huduma ya afya ambapo kati ya 
hivyo ni vituo 13 pekee ndivyo vinatoa 
huduma ya mtoto njiti.

“Tuna vituo 335 vya kutolea huduma 
ya afya na kati ya hivyo, vituo 290 vina-
toa huduma ya mama na mtoto na kati 
ya hivyo ni vituo 13 tu vinatoa hudu-
ma ya mtoto njiti kwahiyo mahitaji ni 
makubwa,” alisema Dk. Mfanga.

Washtakiwa 
mauaji askari 
waachiwa 
huru
Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi 
Arusha, imewaachia huru 
washtakiwa 24 waliokuwa 
wanakabiliwa na kesi ya mauaji 
ya askari polisi, Koplo Garlus 
Mwita, aliyeuawa na watu wa-
siojulikana wakati wa operesh-
eni ya uwekaji mawe ya mipaka 
katika Pori Tengefu la Loliondo, 
wilayani Ngorongoro.

Washtakiwa hao waliachiwa 
jana baada ya Mkurugenzi wa 
Mashtaka nchini (DPP) ku-
wasilisha barua ya kuonyesha 
nia ya kutoendelea na kesi 
hiyo.

Akiwasilisha barua hiyo ma-
hakamani hapo, Wakili wa Seri-
kali, Upendo Shemkole, alidai 
kuwa  DPP  hana nia ya kuende-
lea kuwashitaki washtakiwa hao 
na kwamba  anawasilisha rasmi 
kusudio la kuomba kuondoa 
shauri hilo mahakamani hapo, 
chini ya kifungu 91(1) cha Sheria 
ya Mwenendo wa Makosa ya 
Jinai.

Baada ya ombi hilo, Hakimu 
Mkazi wa Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Arusha, Herieth Mhenga, 
alisema mahakama hiyo im-
eridhia ombi hilo na kesi hiyo 
inaondolewa na washitakiwa 
wote 24 inawaachia huru.

“Mahakama hii imeridhia ombi 
hilo la DPP na shauri hili kwa 
mujibu wa mamlaka niliyo nayo 
naliondoa mahakamani hapa na 
washtakiwa wote wako huru,” 
alisema Hakimu huyo.

Kati ya washitakiwa hao 
walioachiwa, 10 ni Madiwani 
na mmoja ni Mwenyekiti wa 
zamani wa Chama Cha Mapindu-
zi (CCM) Wilaya ya Ngorongoro, 
Nderango Laizer.

Wengine ni Molongo Paschal, 
Albert Selembo, Lekayoko Par-
mwati, Sapati Parmwati, Ingoi 
Olkedenyi Kanjwel, Sangau 
Morongeti, Morijoi Parmati, 
Morongeti Meeki, Kambatai 
Lulu, Moloimet Yohana na Joel 
Clemes Lessonu.

Wamo pia Simon Orosikiria, 
Damian Rago Laiza, Mathew 
Eliakimu, Luka Kursas, Taleng’o 
Leshoko, Kijoolu Kakeya, 
Shengena Killel, Kelvin Shaso 
Nairoti, Wilson  Kiling, James 
Taki, Simon Saitoti na Joseph 
Lukumay.

Washitakiwa hao walikuwa 
wanakabiliwa na makosa mawili 
likiwamo kula njama ya mauaji.

Katika hati ya mashtaka, 
ilidaiwa kuwa Washtakiwa hao 
kwa pamoja walipanga njama 
ya kuua maofisa wa serikali na 
maofisa wa Polisi waliokuwa 
wakishiriki kazi ya uwekaji 
mipaka katika Pori Tengefu la 
Loliondo.

Kosa la pili ni mauaji. Kosa 
ambalo Washtakiwa hao kwa 
pamoja walikuwa wakidaiwa 
kuwa Juni 10, 2022 eneo la 
Ololosokwan katika wilaya 
ya Ngorongoro, kwa nia ovu 
walisababisha kifo cha askari 
mwenye namba G 4200, Koplo 
Garlus Mwita.
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CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) kupitia kwa Katibu Mkuu 
wake, Daniel Chongolo, kilitangaza kufuta uchaguzi wa 
Umoja wa Vijana wa CCM  (UVCCM) Mkoa wa Simiyu, 
kusimamisha uchaguzi wa Mjumbe wa Halmashauri Kuu 
Taifa (NEC) huku kikieleza kuwa kinachunguza uchaguzi 
wa mkoa wa Mjini Magharibi, Zanzibar.

Aidha, katika video iliyosambaa, walionekana vijana 
wanaodaiwa kuwa ni makada wa CCM wakiwa kwenye 
gari dogo eneo la Itilima, mkoani Simiyu wakigawana 
fedha, huku Mjini Magharibi kukiwa na tuhuma za kada 
mmoja kubeba sanduku la kura na kwenda nalo kwenye 
chumba cha kuhesabia.

Tayari Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU), imesema inafuatilia kwa karibu ili ichukue 
hatua madhubuti bila kujali jina au ukubwa wa mtu husi-
ka huku ikiwatahadharisha wajumbe kuacha kujihusisha 
na vitendo hivyo.

CCM ina ahadi 10 za mwanachama ikiwamo ile rushwa 
ni adui wa haki, sitatoa wala kupokea rushwa. Zingine ni 
pamoja na  binadamu wote ni ndugu zangu na Afrika ni 
moja; Nitaitumikia nchi yangu na watu wake; nitajitolea 
nafsi yangu kuondoa umaskini, ujinga, magonjwa na dhu-
luma.

Malalamiko ya rushwa ndani ya chama hicho kikong-
we na tawala nchini hayajaanza leo wala jana. Kila ku-
napokuwa na uchaguzi wa ndani na nje, kwa maana ule 
wa kuomba idhini ya uongozi wa nchi au serikali za mitaa,  
yanajitokeza huku wale wenye uwezo na nguvu za kifedha 
na madaraka wakidaiwa kuwa ndio vinara wa rushwa. 

Kwa sasa inazidi kujulikana kutokana na kukua kwa 
teknolojia ndiyo maana kuna mtu alirekodi video fupi ik-
ionyesha vijana hao (Simiyu) ambao ni wapigakura waki-
chukua fedha ili wamchague mtu fulani.

Kuanzia ngazi ya matawi wanaogombea nafasi hupita 
kwa wajumbe kutoa fedha ili wachaguliwe. Jina linaporu-
di, wale wanaofanikiwa kupenye katika mchujo nao hutoa 
fedha ili wachaguliwe. Suala hilo pia liko katika ngazi za 
kata, wilaya, mkoa na kwenye jumuiya, kote kukiwa na vi-
wango tofauti ambavyo ukiwaulizia wajumbe wanasema 
bila kuogopa. Baadhi ya wajumbe husema huo ndio waka-
ti wao wa mavuno. 

Hali hiyo huendelea hadi kwenye ngazi ya taifa ya CCM 
na hata wakati wa uchaguzi mkuu ambao mchakato wake 
huanzia ndani ya chama. Ili mtu apitishwe kugombea udi-
wani kwenye kata au viti maalum na ubunge wa jimbo, la-
zima awe amejipanga vyema kutoa fedha.  Hapo ndipo ule 
msemo mkono mtupu haulambwi husadifu. 

Uchaguzi wa sasa, rushwa imekuwa nje nje bila woga 
huku TAKUKURU ikiwapo, wanachama hao hao wanasi-
gina ahadi ya kupambana na rushwa, hivyo suala hilo 
kubaki tu kwenye maandishi. 

Hali inavyoendelea maana yake asiyekuwa na uwezo 
wa kufedha hatakuwa kiongozi wa kugombea kwa nafasi 
yoyote ile. Kwa mantiki hiyo, ni lazima CCM ikemee na 
ichukue hatua madhubuti vinginevyo hali itazidi kuwa 
mbaya maradufu. Hali hiyo itakapokomaa, itaendelea 
hata ndani ya serikali kwa watu wenye nguvu ya fedha 
kuzitumia kunyonya haki za wengine.

Ni muhimu pia TAKUKURU ikafanya kazi bila woga, 
tuone ikishughulikia mapapa na kuacha kuhangaika na 
vidagaa ili kulinda heshima yake kwenye jamii. Kama 
rushwa itaachwa ishike hatamu, itafika wakati na kuone-
kana ni jambo la kawaida na kwamba bila kutoa rushwa 
hakuna kupata nafasi au huduma fulani. 

Na Sabato 
Kasika CCM imefuta uchaguzi wa nda-

ni unaoendelea kwenye baa-
dhi ya mikoa kutokana na ku-
wapo kwa tuhuma za rushwa, 
ambazo sasa chama kinataka 
kichunguze ili kujiridhisha na 
kuchukua hatua.

Licha ya viongozi wa juu wa 
chama kuonya tangu awali 
kuhusu kuwapo tuhuma za 
rushwa inaonekana wapo 
baadhi ya makada ambao 
wamekuwa wagumu kuele-
wa,  badala yake wanaendelea 
na mchezo huo unaokwenda 
kinyume na maadili na ahadi 
namba nne ya mwanachama 
wa CCM.

Katika ahadi hiyo wanakiri 
kuwa rushwa ni adui wa haki, 
hawatapokea wala kutoa rush-
wa wakiwahimizwa kutojihu-
sisha kwa namna yoyote na 
masuala ya kutoa au kupokea 
mlungula kwa kuwa ni kiny-
ume cha haki.

 Rushwa ni hatia, inakuwa 
anayezaliwa na hatia awe 
mwenye uadilifu? Wana CCM 
wasisahau kuwa daima una-
vuna ulichopanda, ukipanda 
kiongozi zao la rushwa una-
vuna uongozi uliojaa rushwa, 
usio na uadilifu, wenye ufisadi 
na ubadhirifu kwani ndicho 
kilichopandwa.

Kitendo hicho kimesababi-
sha CCM kufuta uchaguzi wa 
Umoja wa Vijana (UVCCM) 
mkoa wa Simiyu na kusimami-
sha uchaguzi kwa Mjumbe wa 
Halmashauri Kuu Taifa (NEC) 
katika mikoa ya Mbeya na Aru-
sha.

Sasa chama kimetuma timu 
yake ya kufanya uchunguzi, 
baada ya kukamilisha itaikabi-
dhi, hatua zitachukuliwa kwa 

watakaobainika kujihusisha 
na rushwa, ikiwamo kuwaon-
doa kabisa katika uchaguzi 
na kuwakabidhi kwa Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU).

Ninadhani kauli za vion-
gozi wa juu wa chama hicho, 
akiwamo Katibu Mkuu Daniel 
Changolo, hasa kiuhusu vita 
dhidi ya rushwa, ingetosha 
kuwafanya makada kurudi 
kwenye mstari ili wachaguliwe 
kwa njia ya haki.

Lakini huku wakitambua 
kuwa rushwa ni adui wa haki, 
baadhi yao wameendelea kui-
fanya kama sehemu yao ya 
maisha, kwani hadi viongozi 
wa chama kusimamisha uch-
aguzi, ni wazi wamenusa haru-
fu ya rushwa.

Hatua ya  chama kutu-
ma maofisa na viongozi kuwa 
wasimamizi wa uchaguzi kila 
mkoa   na nyingine ambazo 
zinachukuliwa, vinatosha ku-
washtua  wanachama kutam-
bua chama kimedhamiria ku-
pambana na rushwa.

Bahati mbaya inaonekana 
wapo wengine ambao hawa-
jaelewa, wanaendelea kutafuta 
nafasi ya uongozi kwa kutumia 
njia hiyo ambayo inawanyima 
wengine haki ya kuchaguliwa 
kwa sababu tu hawana fedha.

Pamoja na hayo, suala la 
mapambano dhidi ya rushwa 
linahitaji utashi wa kisiasa 
‘political will’ wadau wote 
kuanzia wanasiasa, wakiwamo 
wabunge na madiwani kuike-
mea kwa nguvu zote.

Utashi wa kisiasa pamoja na 
uwazi katika utoaji huduma 
ni mambo muhimu yanay-
ohitajika, hivyo badala ya mtu 

kuwapa wanachama fedha ili 
wamchugue awaongoze, uw-
ezo wake wa kuongoza uwe 
ndio kigezo cha kuchaguliwa.

Ninaamini hatua zinazoen-
delea kuchukuliwa na viongozi 
wa chama, kuna wakati wale 
wanaotumia rushwa kutafuta 
uongozi, wataachana na mtin-
do huo ambao unawanyima 
nafasi ya kuongoza watu we-
nye nia njema.

Lakini ingependeza kama 
wanachama watakuwa na 
msimamo wa kuwakataa wote 
wanaotumia rushwa kupata 
uongozi, ingawa imekuwa 
ikidaiwa wao ndio hushawi-
shi wagombea kutoa fedha ili 
wawachague.

  Kwenye suala la rushwa, 
ni vyema wakatambua kuwa 
mtoa rushwa na mpokea rush-
wa, kapu lao ni moja, hivyo 
wanaweza kujikuta wamenas-
wa kwa tuhuma za kuomba na 
kupokea rushwa.

Vita dhidi ya rushwa inay-
oendelea ndani ya CCM ni 
mwendelezo ambao ume-
kuwapo muda mrefu tangu 
awamu zote zilizotangulia, 
kwani aliyekuwa Mwenyekiti 
wa CCM wakati wa awamu ya 
tano Rais John Magufuli, naye 
aliivalia njunga.

Katika uongozi wake hakusi-
ta kutengua matokeo ya uch-
aguzi pale alipobaini rushwa 
imetumika na alisisitiza kuwa 
amedhamiria kupambana 
nayo kama ambavyo uongozi 
wa sasa unaendelea na vita 
hiyo. Hivyo ingependeza kama 
wale wanaotumia rushwa ku-
pata uongozi, wakaachana na 
mtindo huo kwani huwezi ku-
pata kitu bora ndani ya kibovu.

CCM ukipanda rushwa 
utaivuna rushwa zaidi

 Muungwana Lazima Nilonge

Tuhuma za rushwa 
uchaguzi zinaharibu 
taswira ya CCM

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji:  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo: 0782 253 676
Baruapepe:  advertise@guardian.co.tz
Website: 	 www.ippmedia.com
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Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

BALOZI  Luteni Jenerali Mstaafu Abdulrah-
man Shimbo amesema mpango wa serikali 
wa kuwekeza kwenye sekta ya afya kwa 
kuanzisha bima ya afya kwa wote, utasaidia 
kuokoa Watanzania wengi kutokana na 
umuhimu wake kwenye maisha ya watu.

Alisema hayo jana wakati akizungumza 
katika uzinduzi wa hospitali ya kisasa ya  
Platinum Medical Care iliyoko  Msamvu, 
Manispaa ya Morogoro.

Jenerali Shimbo ambaye aliwahi kuwa 
Mnadhimu Mkuu wa Jeshi la Ulinzi la Wa-
nanchi wa Tanzania (JWTZ), alisema afya 
ni gharama na  watu wachache wanaweza 
kumudu  kikamilifu  hivyo mpango huo ni 
muhimu sana. 

“Mpango wa serikali wa kuanzisha bima 
ya afya kwa wote ni jambo muhimu sana 
kwani utatatua changamoto ya serikali 
ya kupambana na yale mambo makubwa 
matatu  yaani  ujinga, umaskini na maradhi. 
Bima ya afya inaangukia kwenye maradhi 
alisema.

Pia alitumia muda huo kuwashauri Watan-
zania kutumia  fursa hiyo wajiunge kwenye 
bima ya afya kwa wote kwa kuwa itawa-
saidia kupambana na maradhi.

Akizungumza katika uzinduzi huo, Meneja 
wa Hospitali hiyo, Rim Ngole, alipongeza hat-
ua ya serikali  kwa kuwajali wananchi wake 
na kupeleka muswada  bungeni kuhusu bima 
ya afya kwa wote ambayo itawasaidia wa-
nanchi kuwa na uhakika wa matibabu wakati 
wowote wanapokumbwa na maradhi.

“Kwa nafasi hii naipongeza  kwa dhati 
serikali kwa kuwajali wananchi wake , 
na kupeleka muswada bungeni  na  tu-
naomba  muswada huu ujadiliwe vizuri  na 
upitishwe, kwani utawasaidia sana wananchi 
kuwa na uhakika wa matibabu,” alisema 
Ngole.

Akielezea hospitali hiyo, Ngole alisema 
huduma zao zinapatikana kwa gharama 
nafuu zinazowawezesha wananchi wa kipato 
cha chini kuzimudu pia kutoa huduma kwa 
wanachama wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya 
Afya (NHIF), ambao umekuwa msaada kubwa 
kwa wananchi.

Ngole alisema hospitali hiyo imeanza ku-
toa huduma chache za msingi kwa wananchi 
na kimepanua wigo kwa kuimarisha idara ya 
dharula kwa kuongeza vifaa zaidi vya kisasa 
vya kuokoa maisha.

Naye Mkurugenzi wa Kituo hicho, Yusuph 
Amiri, licha ya kuipongeza serikali pia ali-
ishukuru Benki ya CRDB  kwa kuwaamini na 
kuwapa mkopo kupitia CRDB Albarakah Bank 
usiokuwa na riba na kuwezesha  uwekeza-
ji  katika sekta ya huduma za afya.

Balozi Shimbo 
apongeza bima 
afya kwa wote

KABWELA

Mtoa huduma wa Vodacom M-Pesa, Filbert Mushi (kushoto), akiwapa maelezo wateja waliotembelea banda la 
kampuni hiyo, katika maonyesho ya wiki ya huduma za fedha kitaifa yanayoendelea jijini Mwanza jana. Voda-
com Tanzania imekuwa mstari wa mbele kuhakikisha inasukuma ajenda ya kulipeleka taifa katika ulimwengu 
wa kidijitali kwa kurahisisha huduma za malipo kupitia simu ya mkononi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Beatrice Shayo

WAKALA wa Nishati Vijijini (REA), 
umetia saini mkataba wa Sh. Bilioni 
34 na Umoja wa Ulaya (EU) wa Sh. bil-
ioni 34 kwa ajili ya mradi wa kupeleka 
umeme vijijini katika vituo vya afya na 
visima vya maji, ili kupunguza maam-
bukizi ya magonjwa ya milipuko iki-
wamo UVIKO-19.

Mradi huo utanufaisha hospitali 
sita, vituo vya afya 57 na miradi ya 
maji 363 ambayo itaunganishwa ku-
pata huduma ya nishati ya umeme 
katika mikoa 25 ya nchini.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana jijini Dar es Salaam baada 
ya kutia saini mkataba huo, Mkuru-
genzi Mkuu wa REA, Mhandisi Hassan 
Said, alisema kazi hiyo itafanywa na 
makandarasi wazawa watatu kusam-
baza umeme katika vituo vya afya na 
vituo vya maji.

Alisema mradi huo ni mpango 
maalumu ambao ulilenga kusaidia 
jitihada za serikali kuzuia magonjwa 
ya maambukizi ikiwamo UVIKO-19 na 
mengine.

“Ni mradi wenye malengo maalum 
ndio maana umeenda katika vituo 
vya afya kwa ajili ya kuboresha hu-

duma katika maeneo ambayo chanjo 
ilikuwa inashindikana kuhifadhiwa 
kutokana na kukosekana kwa nishati 
ya umeme.

“Njia ya kupambana na maambuki-
zi ni kusafisha mikono na maji tiririka 
ndio maana tukalenga katika miradi 
ya maji ili wananchi wapate huduma 
hiyo kwa wakati,” alisema Saidy.

Aidha, Saidy alisema utekelezaji wa 
mradi huo ni miezi tisa na hapataku-
wa na ongezeko la muda wafanye kazi 
ndani ya muda au wamalize kabla ya 
muda uliopangwa.

“Kabla ya kusaini mjue kabisa ha-
tutaongeza muda katika mkataba 
msije kutuletea vifaa vya kupasuka tu-
nataka vifaa vyenye ubora na tufuate 
‘standard’ (viwango) za TANESCO za 
miundombinu. Kama unazani hau-
wezi kwenda kuutekeleza huu mradi 
ndani ya muda wa mkataba naomba 
usijishughulishe kusaini nisije kusikia 
sijui hakuna nguzo sijui kuna vita im-
etokea sitaki kusikia dharura yoyote,” 
alisema Saidy.

Alisema REA itatimiza wajibu wake 
ikiwamo kuwalipa kwa wakati, ili 
kazi hiyo imalizike kwa wakati na wa-
nanchi wapate huduma kwa wakati. 

Kamishna wa Umeme wa Wizara 

ya Nishati, Mhandisi Stydem Rwe-
bangira, alisema katika ugonjwa wa 
UVIKO-19 kampeni kubwa ni kunawa 
na maji tiririka wakibaini kumekuwa 
na changamoto ya baadhi ya maeneo 
mengi ambayo yana shida ya vyanzo 
vya maji katika miradi ya maji.

Alisema hata katika uhifadhi wa 
chanjo zilikuwa na changamoto licha 
ya kuwepo kwa miradi ya umeme 
vijijini, hivyo EU umewaongezea 
fedha hizo kuhakikisha maji tiririka 
yanapatikana na kuhifadhi chanjo za 
UVIKO-19.

Meneja Miradi wa EU, Francis 
Songela, alisema utekelezaji wa mradi 
huo ni sehemu ya mchango wao kati-
ka sekta ya nishati, ikiwemo kupeleka 
umeme vijijini.

Alisema kuna miradi mingine tayari 
wamewekeza na inaendelea na wal-
ivyoona ugonjwa wa UVIKO-19 waka-
ona waongeze fedha katika mradi 
huo walioingia makubaliano na ma-
kandarasi kupeleka umeme kwenye 
vijiji ambavyo havina umeme, vituo 
vya afya na visima vya maji.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni 
ya O.K Electrical and Eletronics Ser-
vices Ltd, Mrisho Masoud, alisema 
watafanyakazi kwa ubora unaotakiwa.

EU yaipa Tanzania bil. 
34/- umeme vijijini
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Matumizi holela dawa 
chanzo usugu magonjwa

Na Elizabeth Zaya

NAIBU Waziri wa Maliasili na 
Utalii, Mary Masanja, ameagiza 
kila mkoa kuanzisha kampeni 
maalumu ya kutengeneza maz-
ingira ya ukijani kwa kuweka mi-
kakati madhubuti ya kurejesha 
uoto wa asili.

Masanja alisema tayari 
kampeni hiyo inafanyika katika 
mkoa wa Dodoma kwa kujulika-
na kama ‘Dodoma ya kijani’ na 
kwamba imefika wakati ianze ku-
fanyika katika mikoa yote nchini.

Masanja alitoa kauli hiyo jana 
mkoani Dar es Salaam wakati ak-
izindua warsha ya urejeshaji wa 

uoto wa asili iliyowakutanisha 
wadau kutoka katika sekta mbal-
imbali, ndani na nje ya Tanzania.

Kufikia mwaka 2030 Tanzania 
inatakiwa iwe imerejesha uoto 
wa asili milioni 5.2 na kwamba 
ili kufikia huko, kuna haja ya kila 
mkoa kuanzisha kampeni hiyo 
ya kuwa na kijani yake ambayo 
itatokana na kuweka mikakati 
madhubuti ya kutunza mazin-
gira na kurejesha uoto wa asili.

  “Tanzania ni miongoni mwa 
nchi 54 zilizoingia kwenye mka-
taba wa urejeshaji wa uoto wa 
asili ambao kati ya hizo, tayari 
nchi 32 zimesaini mkataba na ku-
ingia katika utekelezaji wa uoto 

huo,” alisema Masanja.
“Malengo ya dunia ni kuhakiki-

sha kwamba jumla ya hekta mil-
ioni 350 zinarudi kwenye uoto 
wa asili, kwa Afrika tuna malen-
go ya jumla ya hekta milioni 100 
ambazo zinatakiwa kurejeshwa 
kwenye uoto wa asili. Tanzania 
tumejiwekea malengo ya kureje-
sha uoto huo wa asili kwa hekta 
milioni 5.2 mpaka kufikia mwaka 
2030.”

“Kwa hiyo serikali katika ku-
fanikisha lengo hilo, iliamua 
kuhusisha wadau mbalimbali 
ikiwamo kutoa elimu ili waingia 
kenye mpango huo. Na baada ya 
kuingia tulibaini kwamba kuna 

maeneo ambayo tayari yamek-
wisha kuvamiwa na wananchi 
ambayo kiukweli yalistahili kuhi-
fadhiwa vizuri.”

Kamishna wa Uhifadhi wa 
Wakala wa Huduma za Misitu 
Tanzania (TFS), Prof. Dos Santos 
Silayo, alisema katika kufaniki-
sha hilo la kurejesha uoto wa asili 
wanahakikisha kwamba   mae-
neo ambayo yana mito na uoto 
wa misitu hayaharibiwi.

“Na hata yale ambayo yame-
haribika kutokana na shughuli 
mbalimbali za kibinadamu, iwe 
ni uvamizi kwa ajili ya makazi, 
shughuli za uvunaji wa nishati ya 
mkaa na nyinginezo, kuhakiki-

sha yanarejesha uoto wake wa 
asili kwa kupanda miti katika 
maeneo yote ambayo yamehar-
ibika   na hata katika maeneo 
mengine ambayo hayajaharibi-
wa ili kutoa mbadala wa mazao 
ya misitu katika maeneo hayo,” 
alisema Prof. Silayo.

“Katika kufanikisha hili, wa-
dau mbalimbali wanatakiwa 
kushiriki ikiwamo wananchi, 
serikali,  mashirika na asasi za 
kiraia. Na mkakati huu unalenga 
siyo kuboresha mazingira yali-
yoathirika, lakini kuhakikisha 
kwamba jamii zinazoishi katika 
maeneo mbalimbali zinanyany-
uliwa kiuchumi.”

Waziri aagiza kuanza kampeni kutunza mazingira 

Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni ya Malembo Farm, Malembo Lucas (kushoto), akikabidhi tuzo kwa Mkurugenzi Mkuu 
wa Kampuni ya JSH Farm Ltd, Husna Saidy, wakati wa utoaji wa tuzo kwa wakurugenzi vijana wa umri wa miaka 30, 
barani Afrika jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE  JUMA

Na Mary Geofrey

MATUMIZI ya dawa bila ushau-
ri wa daktari na kukatisha dozi 
vimetajwa kuwa sababu zina-
zochochea ongezeko la tatizo 
la usugu wa vimelea dhidi 
ya dawa za Antibayotiki kwa 
binadamu kwa asilimia 59.8 
nchini.

Mganga Mkuu wa Serikali, 
Prof. Tumaini Nagu, alisema 
hayo jana jijini Dar es Salaam, 
wakati akifungua kongamano 
la kisayansi na usugu wa vime-
lea dhidi ya dawa za Antibayo-
tiki, kwa niaba ya Waziri wa 
Afya, Ummy Mwalimu.  

“Usugu wa vimelea dhidi ya 
dawa duniani unaongezeka 
kwa sababu nyingi ikiwamo 
kutotumia dawa kwa usahihi, 
mfano unatakiwa kutumia 
dawa kwa siku tano, ukitumia 
siku mbili ukasikia unafuu un-
aacha, vimelea vinakuwa havi-

jaisha mwilini na vilivyobaki 
vinaendelea kujenga usugu,” 
alisema.

  “Hapa niwasihi wananchi, 
kutumia huduma za hospitali 
kupima na kugundua ugonjwa 
ili kupatiwa tiba sahihi. Natoa 
rai pia kwa madaktari kutumia 
vipimo sahihi vya maabara ku-
toa matibabu sahihi kwa wag-
onjwa,” aliongeza. 

Pia alisema kuna usugu wa 
matumizi ya dawa kiholela 
kwa wanyama ambayo mad-
hara yake ni vimelea vya dawa 
kubaki kwenye mazao ya wan-
yama kama mayai, maziwa na 
nyama.

Aliwataka wafugaji kutumia 
chanjo zaidi badala ya ku-
tumia dawa za Antibayotiki 
kutibu mifugo na kusababi-
sha kuhamishia vimelea kwa 
watumiaji wa mazao ya wany-
ama.

Pia alitaja madhara makub-

wa ya kukithiri kwa vimelea 
dhidi ya dawa ni kukwepa 
dawa au kutotibika kwa urahi-
si pindi mgonjwa anapotumia 
dozi.

Sambamba na hayo, alise-
ma Watanzania wanapaswa 
kuboresha mazingira yanay-
owazunguka na kuzingatia 
usafi wa mwili ili kudhibiti 
kupata magonjwa ya vimelea 
yanayosababisha matumizi ya 
dawa za Antibayotiki.

Mganga Mkuu wa Wanyama 
nchini, Prof. Herson Nonga, 
alisema kwa kipindi cha mwa-
ka uliopita wa fedha dozi za 
chanjo milioni 700 zilitumika 
kwa mifugo nchini huku dawa 
zilizotumiwa ni asilimia 10 ya 
chanjo.

Alisema zipo dawa ambazo 
mfugaji anaweza kununua 
mwenyewe dukani na kuzi-
tumia na zile ambazo lazima 
daktari wa mifugo ampime 

mnyama na kumpa tiba.
“Dawa inayotumika kutibu 

mifugo ni asilimia 10 tu ya dozi 
ambazo wanapewa wanyama. 
Serikali inasisitiza matumizi ya 
chanjo badala ya dawa pamoja 
na kuzingatia ufugaji bora kwa 
ajili ya usalama wa afya zetu 
na uchumi kwa ujumla,” alise-
ma Prof. Nonga.

Mwakilishi na Mfamasia wa 
Shirika la Afya Duniani (WHO) 
nchini, Rose Shija, alisema 
mwaka 2019 vifo milioni 
4.95 duniani vilihusishwa na 
maambukizi ya bakteria we-
nye usugu dhidi ya dawa, huku 
vifo milioni 1.27 vikihusishwa 
moja kwa moja na vimelea 
sugu vya dawa za Antibayoti.

“WHO imetangaza kuwa 
vimelea vya matumizi ya dawa 
za antibayotiki ni mojawapo ya 
matishio 10 ya afya ya umma 
vinavyowakabili binadamu,” 
alisisitiza.

Ataka 
viongozi wa 
dini kukemea 
ukatili
Na Ibrahim Joseph, DODOMA

VIONGOZI wa dini nchini wana 
jukumu la kusaidia jamii ili 
kuondoa  matukio ya mauaji 
na ukatili yanayojitokeza kila 
siku kwenye maeneo mbam-
bali, imeelezwa.

Mwenyekiti Mwenza wa 
Baraza la Viongozi wa Dini 
nchini, Shehe Khamis Mataka, 
alisema hayo jana wakati wa 
mkutano wa kitaifa uliowa-
shirikisha viongozi wa dini na 
wanasiasa uliofanyika jijini 
hapa.

Shehe Mataka alisema 
viongozi wa dini wana nafasi 
kubwa ya kusaidia jamii katika 
kukemea vitendo vya ukatili ili 
kuondoa mauaji yanayoende-
lea kutokea.

Pia alisema viongozi hao 
wana kundi kubwa la watu wa-
naowasikiliza katika nyumba 
zao za ibada hivyo wajitahidi 
kukemea vitendo hivyo am-
bavyo vinatokea kila siku.

Aliyataja matukio ambayo 
yanajitokeza kila siku kwenye 
jamii kuwa ni mauaji ya kikatili 
ya wanandoa ,watoto kuwaua 
wazazi wao au wazazi kuwaua 
watoto.

Matukio mengine ni ubakaji 
wa watoto wadogo ambayo 
yamekuwa yakiripotiwa kila 
siku kwenye vyombo vya 
habari na Jeshi la Polisi na 
mengi  yanafanywa na watu 
wa karibu wa familia husika 
pamoja na makundi ya vijana 
wanaojihusisha na kupora mali 
za watu.

Mwenyekiti wa Taasisi ya 
Mwalimu Nyerere, Joseph 
Butiku, alisema mkutano huo 
una mada nzuri muhimu am-
bayo imekuja wakati mwa-
faka  kwa sababu  inahusu  utu 
wa watanzania.

 Alisema kwa sasa wamean-
za kuona vitendo vya kuhar-
ibikiwa kwa misingi ya utu 
ambayo ipo  kwenye vitabu 
vya dini.

Aliitaja Mifano ya kuhar-
ibikiwa kwa misingi ya utu ni 
matusi, ulawiti, wizi, mauaji 
na akaonya vitendo hivyo  si 
dalili njema
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Tril. 1/- kuboresha bonde Msimbazi

Mchengerwa 
ashinda ujumbe 
wa NEC Pwani
Na Julieth Mkireri, KIBAHA 

WAZIRI wa Utamaduni, Sanaa na 
Michezo, Mohamed Mchengerwa 
amechaguliwa kuwa Mjumbe 
wa Halmashauri Kuu ya Taifa 
ya Chama Cha Mapinduzi (NEC) 
kuwakilisha mkoa wa Pwani baada 
ya kupata kura 792 kati ya 828.

Akitangaza matokeo hayo jana 
katika uchaguzi wa CCM mkoa 
wa Pwani uliofanyikia Kibaha, 
Msimamizi wa Uchaguzi, Zainab 
Telack, alisema kati ya kura 834 zi-
lizopigwa sita ziliharibika na halali 
zilikuwa 828.

Alisema Mchengerwa alipata 
kura 792 akiwashinda wagombea 
wengine wanne akiwamo Moham-
ed Musa (5) na Abihud Shila (2).

Katika nafasi ya Mwenyekiti wa 
CCM Mkoa huo aliyekuwa Mwe-
nyekiti wa Klabu ya Mpira wa 
Miguu Young African, Imani Made-
ga, ameshindwa kutamba kwenye 
uchaguzi huo baada ya kupata kura 
61 kati ya 841 zilizopigwa kwenye 
awamu ya kwanza ya nafasi hiyo.

Nafasi ya mwenyekiti ililazi-
mika kurudiwa baada ya mshindi 
kushindwa kufika nusu ya kura 
zilizopigwa ambapo katika awa-
mu hiyo, Shaibu Mtawa alipata 
kura 13, Farida Mgomi (397) na 
Mwishehe Mlao (392) huku Madega 
akiambulia 61.

Baada ya kurudiwa uchaguzi 
huo mchuano ulikuwa kati ya 
aliyekuwa Mwenyekiti wa zamani 
wa Chama hicho, Mwishehe Mlao 
aliyepata (479) na aliyekuwa 
Mwenyekiti wa Umoja wa Wanake 
Tanzania (UWT) mkoa wa Pwani, 
Farida Mgomi ambaye aliambulia 
kura 341.

Kutokana na Matokeo hayo 
Telack alimtangaza Mlao kuwa 
mwenyekiti wa CCM mkoa wa 
Pwani baada ya kuongoza kwa 
kura katika uchaguzi huo.

Akizungumza baada ya uchaguzi 
huo Mchengerwa aliwashukuru 
wajumbe kwa kumchagua kwenye 
nafasi hiyo huku akiahidi ushiriki-
ano katika kukiimarisha chama.

Mchengerwa alisema ni muhimu 
kuwa na chama imara kitakachoku-
wa mstari wa mbele kuwaletea wa-
nanchi maendeleo na kutatua kero 
zao, huku akiahidi kufanyakazi ya 
kujenga chama hicho.

Na Joseph Mwendapole

SHIRIKA la Ndege Tanzania (ATCL), lina-
safirisha tani 3,000 kwa mwaka ambazo 
ni wastani wa kilo milioni tatu za mizigo 
inayoingia nchini kutoka mataifa mbal-
imbali duniani.

Hayo yalisemwa hivi karibuni na 
Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Mizigo cha 
ATCL,  Raymond Manyika, wakati aki-
zungumza na gazeti hili kuhusu shughuli 
za usafirishaji wa mizigo ya shirika hilo.

Alisema kazi ya kitengo hicho ni kusa-
firisha mizigo kwenda nchi mbalim-
bali na mizigo inayoingia nchini kutoka 
mataifa hayo Afrika na nje ya Afrika.

Manyika alisema kwa wastani ATCL 
inasafirisha tani  250 ambazo ni sawa 
na kilo 250,000 kwa mwezi na kwamba 
mizigo mingi inayoingia nchini inatoka 

mji wa Mumbai, India na dawa mbalim-
bali za binadamu kutoka nchini humo.

“Kutoka China tunasafirisha sana vifaa 
vya kielektroniki, vipuri vya magari na 
nguo ambavyo wakati mwingine tunain-
giza nchini na kusambaza kwenye nchi 
za Zimbabwe, Zambia, Uganda, Burundi 
na Sudan Kusini na hapa nchini kwa wa-
fanyabiashara Watanzania wanaosafiri-
sha mizigo mikubwa kutoka China kuja 
Tanzania ni kama GSM na Vunjabei,” 
alisema.

Alitaja mizigo mingine inayosa-
firishwa nje ya nchi hususan China ni 
mazao ya bahari kama ngadu, samaki 
wa mapambo wakati wanasafirisha sana 
maparachichi kwenye mji wa Mumbai 
nchini India.

“India kuna soko kubwa sana la para-
chichi hivyo kiwango tunachosafirisha 

ni kikubwa sana na tunasafirisha maua 
kutoka Kilimanjaro Tanzania na Nairobi 
Kenya tunayasafirisha kwenda China,” 
alisema Manyika.

Akizungumzia ushindani uliopo kwe-
nye usafirishaji wa mizigo, Manyika 
alisema ushindani ni mkubwa kutoka 
kwenye mashirika makubwa ya ndege 
ya Emirates Airline, Ethiopian Airline, 
Qatar Airways na KLM.

 “Kuna mashirika mengine makubwa 
ya ndege ambayo nayo yanafanya safari 
kwenye mataifa ambayo na sisi tunaen-
da lakini sisi tunapata faida kubwa moja 
kwamba tuna ndege za moja kwa moja 
wakati wao wanatua kwanza kwenye 
nchi mbalimbali. Mfano kama ni China 
tunakwenda moja kwa moja China kwa 
hiyo baadhi ya wateja wanapenda ruti 
hiyo,” alisema.

ATCL yajivunia kusafirisha tani 
3,000 za mizigo kwa mwaka

Mwenyekiti wa Bodi wa Benki ya Afrika, Nehemiah Mchechu (wa pili kushoto) na Mkurugenzi wa Benki hiyo, 
Adamu Mihayo (kushoto), wakiwa na Naibu Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Sauda Kassim Msemo (wa pili 
kulia) na Mkurugenzi wa Usimamizi wa Sekta ya Fedha wa BoT, Sadati Musa, wakati ujumbe wa BOA ulipofanya 
ziara ya kikazi Benki Kuu jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TAMISEMI 
tutatoa 
ushiriki-
ano wote 
na kutoa 
elimu kwa 
wananchi 
kuhusu ujio 
wa mi-
radi, kutoa 
ushirikiano 
na kuitunza 
lakini pia 
kuhakikisha 
inawanufai-
sha.

Na Mary Geofrey

BENKI ya Dunia imeipatia serikali 
mkopo wa bei nafuu wa Sh. trilioni 
1.24 kwa ajili ya mradi wa uendelezaji 
wa bonde la Msimbazi na kusambaza 
umeme vijijini.

Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. 
Mwigulu Nchemba, akizungumza na 
waandishi wa habari jana jijini Dar es 
Salaam, muda mfupi baada ya kutili-
ana saini, makubaliano hayo na Benki 
ya Dunia, alisema fedha hizo zitasaidia 
nchi kupiga hatua kubwa kiuchumi.

Alisema Dola za Marekani milioni 
200 zitatumika katika kuboresha eneo 
la Jangwani kwa kujenga daraja na 
kuboresha miundombinu ya Jiji la Dar 
es Salaam. 

Alisema kwa maagizo ya Rais Sa-

mia Suluhu Hassan, wamefanikiwa 
kufanya majadiliano ya haraka na 
wadau wa maendeleo kwa ajili ya ku-
saini mikataba na kutekeleza miradi 
ya maendeleo.

Waziri wa Nishati, January Makam-
ba, alisema takribani Sh. bilioni 700 
zitatumika kuunganisha umeme 
vijijini, kupanua gridi ya Taifa, na 
kufanya maandalizi ya matumizi ya 
nishati jadilifu.

“Wizara ya Nishati imefurahi kwa 
sababu sehemu kubwa ya fedha zi-
tatumika kusambaza umeme vijijini, 
kwenye vitongoji na kuongeza idadi 
ya wananchi wanaopata huduma 
ya umeme kwa sababu kwa sasa ni 
asilimia 24 tu wenye huduma hiyo,” 
alisema Makamba.

Naibu Katibu Mkuu wa Ofisi ya 

Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), Grace Maghem-
be, alisema miradi hiyo inagusa mae-
neo ya miji na vijijini.

Alisema miradi hiyo ina lenga ku-
wagusa wananchi katika kutatua 
changamoto za bonde la Msimbazi 
na kusambaza umeme katika vijiji 
ambavyo havijafikiwa na huduma 
hiyo.

“TAMISEMI tutatoa ushirikiano 
wote na kutoa elimu kwa wananchi 
kuhusu ujio wa miradi, kutoa ush-
irikiano na kuitunza lakini pia ku-
hakikisha inawanufaisha,” alisema.

Mtendaji Mkuu wa Wakala wa 
Barabara (TANROADS), Rogatus Ma-
tivila, alisema wamepata zaidi ya 
bilioni 145 kupitia mradi huo, kwa 
ajili ya kujenga daraja la juu kuzuia 

mafuriko na wataanza baada ya ku-
patikana kwa mkandarasi kuanzia 
mwezi wa nne 2023.

Alisema TANROADS itajenga 
daraja hilo kwa miaka miwili hadi 
mitatu lenye urefu wa mita 390 na 
litanyanyuka juu kwa mita sita na ku-
saidia kutofikiwa tena na mafuriko 
ya maji.

Alisema TAMISEMI wataboresha  
kwenye mto kwa urefu kwa kilometa 
1.8 kwenda juu na wanatarajia kuan-
za utekelezaji baada ya kutangaza 
tenda na kumpata mkandarasi.

Kaimu Mkurugenzi Mkazi wa Ben-
ki ya Dunia, Preeti Arora, alisema 
wametoa fedha hizo kwa ajili ya ku-
sogeza huduma muhimu za maende-
leo ya Taifa yanayowagusa wananchi 
moja kwa moja.
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Waziri asifu uwekezaji SBL Benki yaendesha
droo chanja kijanja
Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Exim Tanzania im-
eendesha droo ya pili ya kampeni 
yake  “Chanja Kijanja, Kimasta 
Zaidi’’  inayolenga kuhamasisha 
wateja wake kutumia kadi za 
Mastercard kununua mtandaoni au 
kufanya malipo kupitia mashine za 
malipo (POS) katika maduka mbal-
imbali na maeneo mengine nchini.

Kampeni hiyo iliyozinduliwa 
mapema mwezi Novemba inatoa 
fursa kwa jumla ya washindi 185 
miongoni mwa wateja wa benki 
hiyo wanaotumia kadi zao za Exim 
Mastercard kufanya miamala.

Wakifanya hivyo watajishindia 
zawadi mbalimbali ikiwamo fedha 
taslimu, simu janja (Smart Phones) 
na safari zilizolipiwa gharama zote 
kwenda mapumziko katika mataifa 
ya Dubai, Uturuki na Afrika Kusini 
wao pamoja na wenza wao.

Akizungumza kwenye hafla fupi 
ya uendeshaji wa droo ya pili ya 
kampeni hiyo iliyofanyika mwis-
honi mwa wiki kwenye makao 
makuu ya benki hiyo jijini Dar es 
Salaam, Ofisa wa Idara ya Huduma 
Mbadala Kupitia Mifumo ya Ki-
digitali wa Benki ya Exim, Gregory 
Malembeka alisema benki hiyo 
imeridhishwa na mwitikio mkubwa 
kutoka kwa wateja wake katika 
matumizi ya kadi hizo kufuatia 
kampeni hiyo.

“Kampeni hii imeonyesha ma-
fanikio katika hatua yake ya awali 
kabisa. Imepokelewa kwa mwam-
ko mkubwa kutoka kwa wateja 
wetu hatua ambayo tumeitafsiri 
kwamba ni wazi wateja wetu wa-
nanufaika na wanafurahia huduma 
zetu,’’ alisema Malembeka.

Alisema kupitia kampeni hiyo 
kila muamala wenye thamani ya 
Sh. 100,000 na zaidi ukiwa ume-
fanyika kwa mara moja zaidi kupi-
tia card ya MasterCard ya benki 
hiyo muhusika atastahili kushiriki 
bahati nasibu ya kumpata mshindi.

“Hii ni droo ya pili ya kila wiki 
ambapo kila wiki wateja 15 wa-
naobahatika wamekuwa waki-
pata nafasi ya kujishindia zawadi 
ya fedha taslimu TZS. 100,000,’’ 
alisema na kuongeza:

Akizungumzia zawadi kuu 
kwa washindi wa kampeni hiyo, 
Malembeka alisema washindi hao 
watazawadiwa safari ya ma-
pumziko ya siku tano wao pamoja 
na wenza wao, safari ambayo 
itagharamiwa kila kitu na benki ya 
Exim ikiwamo visa, tiketi ya ndege 
pamoja na pesa za matumizi.

“Hivyo basi mshindi wa kwanza 
atajishindia zawadi ya kwenda 
Dubai yeye na mwenza wake 
na wakiwa huko watapata fursa 
ya kutembelea vituo mbalimbali 
ikiwemo ‘Museum Of The Future’ 
pamoja na Jangwa la Safari. 

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

HALMASHAURI ya Manispaa ya 
Singida imejenga majosho mawili 
mapya kwa  Sh. milioni 36 ili ku-
wawezesha wafugaji kuogesha 
mifugo yao, hivyo kujikinga na ma-
gonjwa.

Kaimu Mkuu wa Idara ya Kili-
mo, Mifugo na Uvuvi, Hagai Zaka-
ria, alisema jana kuwa kila josho 
limegharimu Sh. milioni 18 na yote 
yana ujazo wa lita 12,000. 

Hagai alisema katika kijiji cha 

Mtisi Kata ya Mtamaa, zaidi ya 
ng’ombe 1,200 na mbuzi 700 
wameanza kuogeshwa wakati ka-
tika kijiji cha Manga Kata ya Mtipa 
ng’ombe 800 na kondoo 88 wame-
ogeshwa.

Akifafanua juu ya gharama za 
uogeshaji mifugo, Hagai alisema 
gharama kwa ng’ombe mmoja ni 
Sh. 100 wakati mbuzi na kondoo 
ni Sh. 50 na fedha zinazokusany-
wa hutumika kununua dawa za 
kuogeshea mifugo.

“Mwitikio wa wafugaji ni mkub-

wa na zoezi linaendelea na fedha 
tunazokusanya tunanunua dawa 
kwa kuwa zoezi ni endelevu,” 
alisema.

Hagai alisema serikali imekuwa 
ikitoa dawa za ruzuku kwa ma-
josho yote yanayofanyakazi  na 
kwamba Manispaa ya Singida il-
ishapokea dawa za ruzuku lita 72 
aina ya Paranex.  

Aliongeza kuwa Manispaa ya 
Singida katika kuhakikisha mifu-
go inakuwa katika afya njema 
imetenga kiasi cha Sh. milioni 10 

katika bajeti ya mwaka wa fedha 
wa 2022/2023 kupitia mapato ya 
ndani kwa ajili ya ukarabati wa 
majosho  ya Mtipa na Unyamb-
wa.

Wakati huo huo, Idara ya Kilimo, 
Mifugo na Uvuvi imetoa mafunzo 
kwa wavuvi 83 kuhusu uvuvi ende-
levu, usalama mwaloni na kuorod-
hesha wavuvi ili kujiunga na Cha-
ma cha Jamii ya Wavuvi (BMU).

Mafunzo hayo yamelenga ku-
wajengea uwezo wavuvi juu ya 
matumizi ya zana bora za uvuvi zi-

nazokubalika kisheria, madhara ya 
uvuvi haramu ikiwamo matumizi 
ya makokoro, usalama wa wavuvi 
wawapo katika shughuli za uvuvi, 
ulinzi shirikishi ili kudhibiti uhali-
fu na umuhimu wa kujisajili ili ku-
patiwa leseni za mitumbwi.

Mafunzo hayo yalifanyika kwa 
ushirikiano baina ya wataalamu 
wa idara ya kilimo, mifugo na uvu-
vi, polisi, ofisi ya Mwenyekiti wa 
serikali ya Mtaa wa Bomani pamo-
ja na Ofisi ya Mtendaji wa Kata ya 
Mughanga.

Manispaa Singida yajenga majosho kwa mil. 36/-

Mkuu wa Kitengo cha Ubunifu cha Kampuni ya Bia ya Serengeti (SBL), Bertha Vedastus (katikati) na wafanyakazi wen-
zake, wakionyesha chupa ya bia mpya ya Rockshore, ikiwa ni ishara ya kuizindua jijini Dar es Salaam juzi. Wengine 
(kutoka kushoto) ni wafanyakazi wa SBL, Nicholas Chonya, Malalia Mmassy, ​​Samuel Kisyombe, Jessica Sanga na Joseph 
Innocent. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

N
AIBU Waziri wa Viwanda, Bi-
ashara na Uwekezaji, Exaud 
Kigahe, amezindua upanuzi 
wa kiwanda cha bia cha 

Serengeti, tawi la Moshi uwekezaji 
uliogharimu Sh. bilioni 185 katika 
matumizi ya mtaji.

Akizungumza katika uzinduzi huo 
uliofanyika jana, Kigahe alisema 
upanuzi wa kiwanda hicho ni tukio 
kubwa kwa sababu inaonyesha ki-
wango cha uwekezaji SBL unaendelea 
kufanyika nchini ili kuongeza tija na 
kuongeza kasi ya ukuaji uchumi. 

Sambamba na hilo, alisema 
uwekezaji huo unachangia fursa za 
ajira na wakulima wa ndani kupata 
soko la mazao yao na kupongeza SBL 
kwa kuwa na mitambo na vifaa vya 
kisasa vinavyoendeshwa kwa teknolo-
jia ya kisasa katika kiwanda hicho.

“Serikali imefurahishwa sana na 
uwekezaji wa Kampuni ya Bia ya 
Serengeti katika sekta ya viwanda. 
Tena tunatambua kuwa uwekezaji 
huu umekuja katika kipindi amba-
cho serikali inajitahidi kupunguza 
urasimu katika uwekezaji na kutoa 
motisha kubwa kwa wawekezaji kuja 
Tanzania, kwa sababu ndiyo nchi sa-
hihi yenye sera za kuvutia na fursa 
mbalimbali za uwekezaji,” alisema.

“Watu wetu wanapata fursa za 
ajira na wakulima wanaweza ku-
pata soko la mazao yao ikiwa kam-
puni nyingi kama SBL zitaendelea 
kuwekeza. Kampuni ya SBL imetoa 
mchango mkubwa katika uchumi 
wa nchi kwa kutengeneza ajira 
nyingi na kulipa kodi zinazosaidia 
bajeti ya nchi yetu.  Tena mchango 
wake katika kuwainua wakulima 
kwa kununua mazao yao ni wa mfa-
no wa kuigwa; na ushiriki wake ka-
tika shughuli mbalimbali za kijamii 
hapa nchini ni wa kupongezwa 
wakati wote.” Alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
SBL, Mark Ocitti, akizungumzia 
uwekezaji huo alisema: “Kiwango 
hiki cha uwekezaji hakika ni kielel-
ezo tosha cha imani tuliyonayo sisi 
Serengeti Breweries na Diageo ni 
mbia wetu mkuu, katika uongozi 
wa serikali ya Tanzania kuunda 
mazingira dhabiti ambayo biashara 
zinaweza kustawi.

 “Kujitolea katika kiwango hiki 
cha uwekezaji, SBL haiwi tu kama 
mshirika wa kutegemewa wa 
uwekezaji katika safari ya kiuchumi 
ambayo sote tunaianza, lakini pia 
kama balozi anayestahili wa nchi 
kwa wawekezaji wengine ambao, 
kama sisi, watatafuta fursa za 
uwekezaji,” aliongeza.

Alisema kuwa zaidi ya nusu ya 
chapa za bia za SBL hutengenezwa 
kwa asilimia 100 ya malighafi za 
kienyeji (kama mahindi, shayiri na 
mtama), ambazo hutolewa kutoka 
kwa mtandao wa wakulima kote 
nchini ambao wanapokea usaidizi 
wa kiufundi na kifedha kutoka kwa 
kampuni katika shughuli zao za 
kilimo.

“Wakulima hawa kwa pamoja 
huipatia SBL zaidi ya tani 20,000 
za nafaka kwa mwaka, zikichukua 
zaidi ya asilimia 80 ya mahitaji 
yetu ya malighafi. SBL hutengeneza 
aina mbalimbali za vileo, zikiwamo 
bia na vinywaji vikali. Bia kuu ni 
pamoja na Serengeti Premium La-
ger, Serengeti Lite, Guinness Stout, 
Guinness Smooth na Pilsner Lager. 
Bidhaa hizi zote zimepokea tuzo 
nyingi za ubora ndani ya nchi na 
kimataifa.

Ocitti alisema kati ya mwaka 2019 
na 2020, Sh. bilioni 31 ziliwekezwa 
katika kiwanda cha bia cha Dar es 
Salaam; Sh. bilioni 13.4 katika ujenzi 
wa kituo cha uzalishaji wa viny-
waji vikali na Sh. bilioni 124 katika 
upanuzi wa kiwanda cha kuzalisha 
bia mjini Moshi.

Pia alisema Serengeti ilitumia Sh. 
bilioni 15.7 nyingine kupanua ki-
wanda chake cha bia cha Mwanza.

Wakulima 
hawa kwa 
pamoja 
huipatia SBL 
zaidi ya tani 
20,000 za 
nafaka kwa 
mwaka, 
zikichukua 
zaidi ya 
asilimia 80 
ya mahitaji 
yetu ya ma-
lighafi.
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Kilio cha maji chasikika

Na Jaliwason Jasson, BABATI

PETER Toima, ambaye aliwahi 
kuwa Mkuu wa Wilaya za Rom-
bo (Kilimanjaro) na Kakonko 
(Kigoma), amechaguliwa kuwa 
Mwenyekiti mpya wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Mkoa 
wa Manyara.

Toima alishinda kiti hicho 
juzi baada ya kumwangusha 
kwa kura 423 aliyekuwa akishi-
kilia nafasi hiyo, Simon Lulu, 
ambaye alipata kura 391 wakati 
akipambana kutetea nafasi 
hiyo.

Akitangaza matokeo hayo, 
msimamizi wa uchaguzi huo, 

Rosemary Senyamule, ambaye 
ni Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, 
alisema amefarijika wajumbe 
wa mkutano huo wa uchaguzi 
na wagombea walivyoufanya 
uchaguzi kuwa mwepesi kuto-
kana na kuheshimu taratibu za 
uchaguzi.

“Wagombea waliwania nafa-
si hii walikuwa watatu. Fratern 
Kwahhison, ambaye hayumo 
ukumbini hapa amepata kura 
tatu, Simon Lulu amepata kura 
391 na Peter Toima amepata 
kura 423. Kwa mamlaka niliyo 
nayo, namtangaza rasmi Peter 
Toima, kuwa Mwenyekiti mpya 
wa CCM Mkoa wa Manyara,” 

alisema Senyamule.
Toima baada ya kustaafu, 

alianza kujijenga zaidi kisiasa 
katika wilaya zote za mkoa  
kupitia shirika lisilo la kiserikali 
la ECLAT Foundation, akijenga 
vyumba vya madarasa, vyoo, 
kutoa misaada ya mahindi kwa 
shule zinazokabiliwa na uhaba 
wa chakula na kusaidia familia 
au kaya maskini.

Baada ya kutangazwa kuwa 
mshindi, Toima aliwashukuru 
wajumbe wa mkutano huo, 
kwa kumchagua kuwa mwe-
nyekiti mpya wa CCM mkoa 
huo akisema: “Nawashukuru 
wote kwa kuniamini na ku-

nipa kura. Tuendelee kush-
irikiana ili nami nitimize yale 
niliyoyaahidi kupitia CCM ya 
uchumi Manyara.”

Aidha, Senyamule, alimtan-
gaza Joachim Muungano kuwa 
Mjumbe wa Halmashauri Kuu 
ya Taifa (NEC), kupitia Mkoa 
wa Manyara, baada ya kushin-
da uchaguzi huo kwa kupata 
kura 407.

Muungano aliwashinda 
washindani wake  Lenganasa 
Soipey, aliyeambulia kura 371 
na Denis Bakuza aliyepata kura 
23, kati ya kura zote zilizopig-
wa na wajumbe wa mkutano 
mkuu wa uchaguzi huo.

Toima bosi mpya wa CCM Manyara

Mkuu wa Wilaya ya Arumeru, Mhandisi Richard Ruyango (katikati), akizungumza katika hafla kukabidhi vifaa tiba vilivy-
otolewa msaada na Benki ya NMB, kwa zahanati ya Kikatiti, wilayani humo mkoani Arusha jana. PICHA: WOINDE SHIZZA

Tunaji-
panga 
vyema 
namna ya 
kupanua 
na kue-
ndeleza 
mradi 
huu, kwa 
kusogeza 
huduma 
karibu na 
wananchi.

Na Allan Isack, ARUMERU

HATIMAYE serikali imesikia 
kilio cha wakazi wa  Kijiji 
cha Samaria kilichoko Kata 
ya Nduruma, Wilaya ya Aru-
meru mkoani Arusha, baada 
ya kupeleka Sh. milioni 30 za 
kuchimba kisima kirefu cha 
maji ili kumaliza adha hiyo.

Mbunge wa Arumeru Ma-
gharibi, Noah Lembris, aki-
zungumza na wakazi wa ki-
jiji hicho jana, alisema lengo 
la serikali ni kuhakikisha kila 
mwananchi anapata huduma 
ya majisafi na salama ndani ya 
mita 400.

“Kwa kuwa sasa tatizo hili 
limepata ufumbuzi wa kudu-
mu, niwaombe sana viongozi 
wa kata hii kusimamia kwa 

Achaguliwa 
mwenyekiti 
mwenza
Baraza la 
Biashara
Na Allan lsack, ARUMERU

MFANYABIASHARA maarufu Wil-
fred Daniel, amechakuguliwa kuwa 
Mwenyekiti Mwenza wa Baraza la 
Wafanyabiashara Wilaya ya Aru-
meru, baada ya kushinda kwenye 
uchaguzi huo.

Daniel amepata nafasi hiyo ya 
kuliongoza baraza hilo kwa kipindi 
cha miaka mitatu, baada ya kupata 
kura 19, kati ya kura 49 zilizopigwa 
na kuwashinda wagombea wenzake 
watatu waliowania nafasi hiyo.

Mkuu wa Wilaya ya Arumeru, 
Richard Ruyango, ambaye ndiye 
mwenyekiti wa baraza hilo, alisema 
kwa mujibu wa kanuni, anam-
tangaza Daniel kuwa mwenyekiti 
mwenza wa baraza hilo na makamu 
mwenyekiti mwenza, Maija Mchau, 
aliyepata kura 17.

Mkuu huyo wa wilaya aliwaagiza 
viongozi hao kusimamia miongozo 
na kufahamu dhumuni la kuwapo 
kwa baraza na kuweka mpango 
mkakati wa utekelezaji wa kazi ku-
fikia malengo.

Pia alisema baraza hilo linapaswa 
kushirikishana kutatua matatizo ya-
nayowakabili wafanyabiashara kwa 
maendeleo ya wananchi na taifa.

“Serikali inatambua huduma 
mnayoitoa kwa jamii, ninawaa-
giza viongozi, kaeni na wafanyabi-
ashara wenzenu mpate maoni yao, 
mkaishauri serikali namna bora 
ya kwenda na kuweka mazingira 
rafiki ya kuendesha biashara kwa 
kuwa itasaidia kuchochea maende-
leo binafsi na ya taifa kwa ujumla,” 
alisema.

Baada ya kuchaguliwa, Wilfred 
aliwashukuru wajumbe wa mkutano 
huo kwa kumwamini na kumchagua 
kushika nafasi hiyo, huku akiahidi 
kushirikiana na wafanyabiashara 
wote.

Vilevile, alisema ataitumikia nafasi 
hiyo kwa uaminifu ili kufikia lengo 
la serikali kupitia Baraza la Wa-
fanyabiashara, kwa kutumia nafasi 
yake kuwaunganisha na serikali.

Mkuu wa Idara ya Biashara na 
Uwekezaji, Halmashauri ya Meru, 
Noel Pallangyo, alisema majukumu 
ya baraza hilo ni kuzikutanisha 
sekta binafsi pamoja na serikali, 
kujadili na kupeana ushauri wa 
uboreshaji wa mazingira ya biasha-
ra na uwekezaji na kukuza sekta ya 
uchumi.

Alitaja majukumu mengine ya 
baraza hilo, kuwa ni pamoja na 
kutengeneza mazingira bora ya 
kufanyia biashara na uwekezaji, 
kuibua fursa za uwekezaji, kuzinadi 
fursa kupitia makongano mbalimbali 
na kufanya matangazo ya biashara.

uadilifu mradi huo ili kila 
mwananchi aweze kunu-
faika. Tunajipanga vyema 
namna ya kupanua na kue-
ndeleza mradi huu, kwa 
kusogeza huduma karibu 
na wananchi,” alisema.

Awali, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri 
ya Arusha, Seleman Msu-
mi, aliwashukuru familia 
iliyotoa eneo kwa ajili 
ya ujenzi wa mradi huo, 
akisisitiza kuwa kila mwa-
nanchi ana wajibu wa 
kutunza miundombinu 
iliyojengwa iendelee ku-
wasaidia.

“Kwa kipindi kirefu kuli-
kuwa na shida ya maji ka-
tika eneo hili. Mama zetu 
walikuwa wanahangaika 

huku na kule kwenda 
kutafuta maji kwa mateso, 
lakini tunamshukuru Mun-
gu kwa kwa mradi huu, na-
wasihi kuendelea kutunza 
miundombinu ili idumu na 
kuwahudumia wananchi 
wote,” alisema.

Diwani wa Nduruma, 
Raymond Mollel, akitoa 
shukrani kwa niaba ya 
wananchi wake, alisema 
kutokana na historia ya 
eneo hilo, walikuwa waki-
aminishwa kwamba haku-
na uwezekano wa kupata 
maji katika kijiji hicho, 
hivyo kujengwa kwa ki-
sima hicho ni neema kwa 
wakazi wa Samaria.

Mmoja wa wakazi wa Sa-
maria, Damari Nnko, alise-

ma kukamilika kwa mradi 
itakuwa faida kwa wakazi 
hao, kwa kuwa itasaidia 
kuondoa adha iliyoku-
wapo awali hasa kwa wa-
nawake ambao waliteseka 
kutembea umbali mrefu 
kutafuta maji.

“Sasa tumefikia ukomo 
wa mateso ya kutafuta 
maji, wanawake wa Sama-
ria, tunaishukuru serikali 
kwa kutushika mkono ku-
kamilisha mradi kwa kuwa 
itarahisisha upatikanaji 
wa huduma ya majisafi na 
salama na kuondoa kabisa 
kero kinamama. Pia tu-
naamini serikali itaendelea 
kutusaidia ili maji yafike 
katika maeneo yote ya kijiji 
hiki,” alisema.

Nitaitumikia nafasi hiyo 
kwa uaminifu ili kufikia 
lengo la serikali kupitia 
Baraza la Wafanyabiasha-
ra, kwa kutumia nafasi 
yake kuwaunganisha na 
serikali.



Na Godfrey Mushi, MOSHI

M
CHAKATO wa urejelezaji taka 
za kielektroniki, umeifun-
gua macho asasi ya Roots & 
Shoots kuanzisha  vituo vya 

kikanda vya urejelezaji taka za plastiki 
kwenye Mikoa ya Kilimanjaro na Arusha 
ili kuzuia uharibifu wa mazingira uli-
ogeuka tishio kutokana na mabadiliko 
ya tabianchi.

Asasi hiyo inafanya kazi chini ya Taasi-
si ya Kimataifa ya Uhifadhi na Ulinzi wa 
Mazingira ya Jane Goodall Institute.

Jana, Mratibu wa Klabu ya Roots 
& Shoots ya Mkoa wa Kilimanjaro, 
Ahimidiwe Makisa, alisema mitambo ili-
yofungwa katika wilaya za Moshi, Hai na 
Arusha, itatumika kuchakata taka zote 
za plastiki zinazookotwa na zingine za 
aina hiyo, baada ya kupelekwa kiwan-
dani.

“Tumeanzisha ‘plastic recycling’ iko 
Shule ya Sekondari Boma (Hai) ambako 
tayari mradi umeshaanza kufanya kazi. 
Ya pili inaanza kazi hivi karibuni Shule 
ya Sekondari ya JK Nyerere (Manispaa ya 
Moshi) na Moshono Sekondari (Arusha).

Asasi yachangamkia urejelezaji taka
“Kwa hiyo tulichokifanya kwa kupi-

tia wabia wetu wengine, ambao ni 
Asasi ya Greenmanjaro, Sisi Roots & 
Shoots, tumeanzisha recycling plant 
(mitambo ya urejelezaji taka) za plas-
tiki kwenye Shule ya Sekondari ya 
JK Nyerere. Na hawa Greenmanjaro, 
ndio waliotufadhili kwenda kuanzi-
sha hiyo plant (mtambo).

“Maana yake hizi bidhaa zote za 
plastiki tulizookota na nyingine za 
aina hiyo, tutazipeleka pale kiwan-
dani, tutazichakata na zitatoka bid-
haa nyingine kwa mfano, tutazali-
sha vikombe, sahani, vyombo vya 
kuwekea maua na peving. Kwa hiyo 
tutakuwa tumeokoa mazingira yetu 
kuharibiwa,” alisema. 

Aidha, Makisa alifafanua kuwa asasi 
hiyo imeamua kuwekeza kwa kufunga 
mashine nyepesi. Mashine moja kazi 
yake ni kukatakata taka za plastiki 
na mashine nyingine inayeyusha na 
kuanza kuunda bidhaa mbalimbali 
kutokana na uji uji, unaotoka kwenye 
mashine.

Kwa mujibu wa mratibu huyo, kati-
ka vituo kulikofungwa mitambo hiyo, 

wanufaika watakaofundishwa na ku-
pata ujuzi mkubwa wa kuzirejeleza 
taka na kisha kutengeneza bidhaa 
mbalimbali za viwandani ni wanafun-
zi wa shule za msingi, sekondari na 
vyuo ambao ni wanachama wa Roots 
& Shoots.

Alisisitiza kuwa kwa kupitia ubuni-
fu huo, watakuwa wameisaidia seri-
kali kutatua tatizo la ajira nchini, kwa 
sababu vijana watakaopatiwa ujuzi 
huo watakuwa na ndoto zaidi za kue-
ndeleza vipaji vyao vya kisayansi.

Wiki iliyopita,  Asasi hiyo ya Roots 
& Shoots, ilianzisha kampeni maalu-
mu ya kuzuia uharibifu mkubwa wa 
mazingira unaoendelea katika Msitu 
wa Hifadhi Asili wa Rau, ambao wa-
nanchi wanaouzunguka wameugeuza 
dampo la kutupa taka.

Msitu wa Hifadhi wa Rau, unaomi-
likiwa na Wakala wa Huduma za Mis-
itu Tanzania (TFS), ukiwa na ukubwa 
wa hekta 584, ndio pekee wa hifadhi 
ya asili nchini Tanzania, ulioko kati-
kati ya mji. Msitu huo, uko Manispaa 
ya Moshi, mkoani Kilimanjaro.

Akizungumzia kampeni hiyo, Mrati-

bu wa Roots & Shoots wa Ofisi ya Kan-
da ya Kaskazini iliyoko mkoa wa Aru-
sha, Erasto Njavike, alisema kampeni 
hiyo inalenga  kuokoa hifadhi hiyo 
isiharibiwe.

Katika kampeni hiyo, wadau hao wa 
uhifadhi na ulinzi wa mazingira, wal-
iokota uchafu, ambao ni viroba 65 vya 
magunia yaliyojaa chupa za platiki za 
maji, sharubati, pombe kali na mafuta 
ya aina mbalimbali, yanayotupwa na 
wanaoingia ndani ya msitu huo.

“Tunachokifanya ni kuhakikisha 
kwamba tunaondoa taka zote, kwa 
sababu msitu huu umezungukwa na 
makazi ya watu na vijiji. Wakazi wengi 
ambao wameuzunguka msitu huu, 
ambao sio waaminifu, wanatupa taka 
kwenye msitu.

“Taka ambazo ni hatari zaidi, ni 
taka za plastiki ambazo zinaweza zi-
kakaa zaidi ya miaka 100 bila ya kuoza 
au kuharibika. Imetulazimu kupeleka 
ndani ya hifadhi na nje ya hifadhi wa-
nafunzi 100 wa Shule ya Sekondari ya 
Mji Mpya, Sekondari ya JK Nyerere, 
Shule ya Msingi Langoni na Shule ya 
Msingi Shauri Moyo.”

Taka am-
bazo ni ha-
tari zaidi, 
ni taka za 
plastiki 
ambazo 
zinaweza 
zikakaa 
zaidi ya 
miaka 
100 bila 
ya kuoza 
au kuhar-
ibika. 
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DC aonya 
viongozi 
ubadhirifu 
fedha
Na Mary Mosha, MOSHI

MKUU wa Wilaya ya Moshi 
mkoani Kilimanjaro, Abbas Kay-
anda, ametangaza vita dhidi ya 
viongozi wa vitongoji, vijiji na 
kata ambao katika maeneo yao 
kutabainika kufanyika ubadhirifu 
wa fedha za miradi ya maen-
deleo au wizi wa michango ya 
wananchi.

Amesema watakaobainika 
kushiriki kuihujumu serikali, 
watapoteza kazi na kisha ku-
kamatwa na kuburuzwa kortini, 
kujibu tuhuma zinazowakabili.

Kayanda alikuwa akizungumza 
jana na wananchi wa vijiji vya 
ukanda wa tambarare, baada 
ya kumalizika kwa uchaguzi wa 
viongozi wa Bodi ya Maji ya 
Kirua /Kahe.

“Serikali haitamvumilia mtu 
yoyote atakayelima pembezoni 
mwa vyanzo vya maji au mba-
dhirifu wa miundombinu ya maji. 
Na ninyi viongozi wa vitongoji, 
vijiji na kata hakikisheni kwam-
ba mnawakamata wanaoharibu 
miundombinu ya maji kukamat-
wa na kuwapeleka mahakamani.

“Kiongozi yeyote atakayes-
hindwa kusimamia eneo lake la 
utawala na ubadhirifu ukafanyi-
ka kwenye eneo, basi kiongozi 
huyo atalazimika kulipa fedha 
hiyo. Tusiwaonee haya watu 
hawa, hata kama ni shemeji 
zenu au ndugu zako. Fedha 
ambayo itatumika kununulia 
miundombinu mingine, inaweza 
kupeleka maji sehemu ny-
ingine,” alisema. 

Achaguliwa tena mwenyekiti CCM mkoa

Diwani wa Viti Maalum, Wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, Mwahamisi Maumba (kushoto), akitoa elimu ya kutengeneza 
sabuni za maji na vitenge  kwa walimu wanawake wa shule za msingi na sekondari wilayani humo juzi ili waweze kujipa-
tia kipato  cha ziada na kuepukana kujiingiza kwenye mikopo umiza.  PICHA: STEVEN WILLIAM

Na Mary Mosha, MOSHI

MFANYABIASHARA Patrick 
Boisafi, amefanikiwa kutetea 
nafasi yake ya Mwenyekiti wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
Mkoa wa Kilimanjaro, baada 
ya kupata ushindi wa ‘kim-
bunga’ wa kura 883 dhidi ya 
Golden Swai, aliyepata kura 
31 na Alphonce Temba, kura 
26.

Boisafi ambaye ataongoza 
Kilimanjaro kwa kipindi cha 
pili mfululizo, alishinda kiti 
hicho juzi wakati wa mku-
tano mkuu wa uchaguzi huo 
uliofanyika jana katika mji wa 
Moshi.

Msimamizi wa uchaguzi 
huo, Omari Mgumba, ambaye 
ni Mkuu wa Mkoa wa Tanga, 
alimtangaza Boisafi kuwa 
mshindi wa kiti hicho, huku 
akiwasisitiza ni lazima wagom-
bea ambao kura zao hakikuto-
sha na wale waliochaguliwa, 
kuvunja makundi yao ili kuie-
pusha CCM na majeraha ya 
uchaguzi kuelekea uchaguzi 
mkuu ujao wa mwaka 2025.

“Wakati wa uchaguzi, lazima 
chama kiwe na pande zina-
zotofautiana kwa hoja kama 
njia ya kujenga demokrasia. 
Lakini baada ya matokeo, CCM 
inabaki kuwa moja. Kama ndi-
vyo! Wagombea wote ambao 

mmekubali wenyewe matokeo 
mliyoyapata kwa kila nafasi, 
mvunje makundi na muun-
gane na washindi kuijenga 
CCM,” alisema.

Uchaguzi huo ulifanyika 
baada ya  Halmashauri Kuu 
ya Taifa (NEC) ya CCM, chini 
ya Mwenyekiti wake, Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, kuchuja 
majina ya viongozi wa ngazi 
ya mkoa, ukiwa ni mtihani wa 
wake wa kwanza tangu ashike 
wadhifa huo mwaka jana.

Safu iliyoanza kujengwa hivi 
sasa kuanzia shina, matawi, 
kata, wilaya na mikoa, chini ya 
Mwenyekiti wa CCM Taifa, Rais 
Samia Suluhu Hassan, itafanya 

maandalizi yote muhimu 
ya mpambano wa uchaguzi 
mkuu ujao wa mwaka 2025.

Aidha, Mgumba alimtan-
gaza mfanyabiashara Suleman 
Mfinanga, mkazi wa Wilaya 
ya Mwanga kuwa Mjumbe 
wa Halmashauri Kuu ya Taifa 
(NEC) kupitia Mkoa wa Kili-
manjaro, baada ya kupata kura 
862 na kuwashinda Tumaini 
Mushi aliyepata kura kura 51 
na Yusuph Furutuni kura 11.

Akizungumza baada ya uch-
aguzi huo, Boisafi aliwashuku-
ru wajumbe wa mkutano huo 
kwa kumwamini na kumreje-
sha kuendelea kuwa mwe-
nyekiti wao.

HABARI KASKAZINI



Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

C
HAMA cha ACT -Wazalendo 
kimetangaza kuanza mchakato 
wa kushirikisha wanachama 
wake kutathmini mwenendo 

wa miaka miwili ya maridhiano ya ki-

siasa Zanzibar.
Hatua hiyo inaanza kwa kupokea 

maoni ya wanachama wake ili kupata 
hisia zao kuhusu mustakabali wa ma-
fanikio, matatizo na changamoto za 
juhudi hizo, anatangaza  Mwenyekiti 
wa chama Juma Duni Haji.

Anaeleza kuwa kimeridhia kupokea 
maoni kwa wananchama kuhusu 
kazi hiyo ya kisiasa baada ya Rais 
wa Zanzibar, Dk Hussein Ali Mwinyi 
kumteua Thabit Idarusi Faina, kuwa 
Mkurugenzi wa Tume ya Uchaguzi 
Zanzibar (ZEC), jambo analodai li-
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Ukurasa  19

Wanachama ACT kuamua
mustakabali maridhiano

Inaendelea  Uk. 14

nazusha mjadala mkubwa ndani ya chama hicho 
na hivyo kutaka kusikia wanachama wana maoni 
gani.

Anasema wanachokilalamikia ni yale yaliyo-
tokea katika uchaguzi wa mwaka 2020 wakati 
Faina akiwa Mkurugenzi wa Uchaguzi ZEC, hivyo 
yasijitokeze tena katika uchaguzi huo ambao ACT-
Wazalendo hawayakubali.

Anasema uchaguzi ndiyo kiini cha mifarakano 
Zanzibar hivyo ni lazima kutayarisha uchaguzi 
huru, wa haki na unaokubalika na anayeshinda 
atangazwe bila kuwa na kona kona au mazingira 
yanayolalamikiwa.

Mwenyekiti Duni akizungumza juzi na wazee wa 
ACT- Wazalendo visiwani hapa, anasema lazima 
wanachama kulijadili kwa uwazi, undani na kulita-
fakari vya kutosha kuhusu maridhiano ya kisiasa 
Zanzibar ambayo chama hicho ni sehemu ya Seri-
kali ya Umoja wa Kitaifa.

“Niwaombe wanachama msiogope kutoa mawa-
zo yenu mnayoyaamini, kuhusu mustakabali wa 
maridhiano ya kisiasa na mawazo ya wengi ndiyo 
yatakayoridhiwa na chama”anasema Duni.

Mwenyekiti huyo anasema chama hicho kimeri-
dhia maridhiano hayo ni miaka miwili imesalia 
hivyo wanahitaji kufanya tathmini kwa sababu 
njia ya maridhiano ndiyo pekee itayoifikisha kwe-
nye kujenga nchi kwa salama na amani.

Anasema lengo la maridhiano hayo kuyatafutia 
ufumbuzi wa matatizo ya kiuchumi, kiutamaduni 
na kisiasa visiwani humo.

Anawaeleza kuwa licha ya madhila na mateso 
mbalimbali waliyopitia katika chaguzi zilizopita 
lakini ifike mahala kusahau yaliyopita na kushika-
mana kwa ajili ya Wazanzibari wote na taifa zima.

“Yaliyopita si ndwele tugange yajayo Wazanzi-
bari tutakaposhikamana na kuridhiana amani na 
usalama wa nchi utapatikana. Upendo na uvu-
milifu na kusameheana ni muhimu ili kuponya 
majeraha,”anasema.

Aidha, anasisitiza kuwa bila ya maridhiano 
hakuna maendeleo hivyo ni lazima kupendana, 
akiongeza kuwa kwenye mfarakano huwezi ku-
pata maendeleo na muwekezaji akijua nchi fulani 
wanagombana hapeleki rasilimali zake, kwa vile 
anafahamu hakuna tija.

“La msingi ndugu zangu na CCM wananisikia 
maridhiano na sisi hatutokuwa wa mwanzo au 
wamwisho, Marekani na Uingereza waligombana 
lakini leo ni marafiki, Wajapani na Waamerika 
kadhalika walipigana lakini leo ni rafiki na wapo 
wanaishi,”anakumbusha Duni.

Pia anatoa mfano wa mapigano ya Afrika Kusini 
ambayo kulikuwa na mapingano kati ya Wazungu 
na weusi, lakini imefika mahali wamemaliza to-
fauti zao na sasa ni mfano wa nchi zilizoendelea 
barani Afrika ambazo hazina ugomvi.

Anasema miaka 17 Msumbiji walikuwa wana-

NYANZOBE MAKWAIYA
Maajabu ya binti
 aliyeanza kuwa

kiongozi akiwa na 
miaka mitatu

• Wauliza au kachokwa? Wataka liwe funzo 

Migogoro ya uongozi ndani 
ya vyama vya siasa, vingine 
vilivyoishiwa ‘pumzi’

BRIGEDIA JENERALI
 NNAUYE
Kiongozi anayestahili 
heshima muda wote
ana alama vita vya 
Kagera, kuhamasisha 
askari

Ukurasa 19 Ukurasa 16

• AFP yaungana kumpinga
• TADEA yasita ‘kumfosi’ Rais

Mwenyekiti wa Chama cha ACT- Wazalendo, Juma Duni Haji akizungumza na Baraza la Wazee la chama hicho. 
PICHA: RAHMA SULEIMAN

UTEUZI FAINA ZEC
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SAMIA CHINA

Dondoo: Kulia
1.  kasirika ghafla 
8.  mwanzo
9.  ndugu mkubwa wa kiume
10.sehemu iliyotengenezwa rasmi 
watu kukaa na kuzungumza
11.pengine  12.ujiuji unaotoka 
kwenye volkano   13. rejea mahali
14.mwisho wa kitu  17.afya 
19.shauku ya kufanya jambo
21.msafiri  22.chakula chenye 
umbo la nyuzi  25.Kazeh ya sasa
27.kambi  28. kipaumbele 
Chini: 
1.  taarifa
2.  zama 3.magonjwa  4. Uo 5. giza
6.  fikiri jambo kwa makini
7.  kuwa na hamu ya kupata kitu
14.mganga 
15.yenye madoadoa mwili mzima
16.weka kitu ndani
18.upungufu wa kitu    20.kata
23.korongo la maji yatiririkayo 
wakati wote 24.badilisha kitu kwa 
fedha 26. labda
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Wanachama ACT kuamua
mustakabali maridhiano

pigana wenyewe kwa we-
nyewe lakini pia Kenya hivi kar-
ibuni walipigana na kuuana leo 
kuna maridhiano na wamejenga 
umoja na kufanyakazi pamoja 
kuendeleza nchi yao.

“Wazanzibari na mwafaka 
bado tunafikiria eti tukigawana 
tutafanikiwa, haiwezekani ku-
fanikiwa kwa mifarakano, ”ana-
sisitiza kuwa cha muhimu ni  
maridhiano na uvumilivu wa 
kisiasa.

ACT WAUNGWA MKONO
Mwenyekiti wa Chama cha 

Wakulima AFP, Said Soud, ana-
tangaza kuungana na ACT- Wa-
zalendo kupinga Faina kuteuli-
wa kuwa Mkurugenzi wa ZEC ili 
kuiepusha nchi kuingia katika 
vurugu za uchaguzi.

“Ili Rais Mwinyi afanikishe 
kutafuta suluhisho la mwafaka 
litakalojenga imani za Wazanzi-
bari amwondoe Faina na atakay-
emweka si vibaya akipigiwa kura 
na vyama vya siasa ili kuonyesha 
uwepo wa maridhiano ya kweli.”

“Ikiwa hajaanza kazi watu wa-
namkataa je akianza majukumu 
itakuwaje? Demokrasia haitaki 
mivutano na hasa pale kiongozi 
mkuu anapoahidi atafanya mari-
dhiano na kuyaendeleza sasa 
maridhiano yanaanza katika 
ngazi ya chini halafu yanapanda 
juu,”anasema Soud.

Mwenyekiti huyo anasema 
Rais Hussein Mwinyi, anashauri-
wa na ingependeza kama ataku-
wa tayari kusikiliza maoni ya 
vyama vya siasa hasa vile vyenye 
nguvu zaidi na vilivyothubutu 

kuingia katika serikali yake na 
kuunda SUK.

Anaeleza kuwa katika uchagu-
zi uliopita wa mwaka 2020 yeye 
alinyimwa kura wakati huo Mku-
rugenzi wa Uchaguzi ZEC akiwa 
Faina hivyo hata yeye hawezi 

kumhitaji mkurugenzi huyo.

TADEA YAONYA ACT
Juma Ali Khatib ni Mwenyeki-

ti wa Chama cha Ada-TADEA 
anayesema maridhiano ya kisia-
sa hayajatoa uhalali wa viongozi 

wa chama cha ACT-Wazalendo 
kuingilia madaraka ya Rais wa 
Zanzibar ambayo yapo kwa mu-
jibu wa katiba.

Anafahamisha kuwa viongozi 
wa chama hicho hawatakiwi 
kumpangia kazi Rais ambaye 

majukumu yake yako kwa mu-
jibu wa katiba na sheria za nchi 
ambapo halazimiki kupokea 
ushauri wa mtu katika shughuli 
za utendaji wa kazi zake za kila 
siku. ‘’Mimi nawasihi wanasia-
sa wenzangu kuacha kufanya 
hivyo kuingilia majukumu ya 
Rais, ameonyesha nia ya dhati 
ya kutekeleza maridhiano ya 
kisiasa ambayo lengo lake ni ku-
waunganisha wananchi wa Zan-
zibar aachwe ‘’anasema Khatibu.

Anaungwa mkono na Naibu 
Katibu Mkuu UVCCM Zanzibar, 
Mussa Haji Mussa, anasema ki-
tendo cha kuingilia majukumu 
ya Rais Mwinyi katika eneo la 
uteuzi ni sawa na kuingilia kat-
iba pamoja na kudharau mari-
dhiano ya kisiasa yaliyofikiwa 
ambayo serikali imeonyesha nia 
ya kuyatekeleza kwa vitendo.

Anasema katika kipindi cha 
miaka miwili ya uongozi wake 
maridhiano yametekelezwa kwa 
vitendo ikiwamo Rais kufanya 
juhudi za ziada za kuunda kikosi 
kazi kwa ajili ya kuyapatia ufum-
buzi mambo mahususi kwa siasa 
za Zanzibar.

Anaongeza kuwa masuala 
ya kuteua mtendaji pamoja na 
kutengua yapo katika mamlaka 
ya Rais wa Zanzibar ambayo 
hakuna kiongozi mwenye uwezo 
wa kuhoji maamuzi hayo.

‘’Rais akiteua na kutengua 
hakuna kiongozi mwingine wa 
kuhoji maamuzi hayo na hili ni 
kwa mujibu wa katiba ya Seri-
kali ya Mapinduzi ya Zanzibar, 
hili la kumshurutisha maamuzi 
yake linakwenda kinyume na 
katiba’’anakumbusha Musa.

Inatoka  Uk. 13

UTEUZI FAINA ZEC

Makamu wa Kwanza wa Rais Zanzibar, Othman Masoud Othman, ni miongoni mwa wanaounda 
Serikali ya Umoja wa Kitaifa. PICHA: MAKTABA.
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Kiongozi anayestahili heshima muda wote
ana alama vita vya Kagera, kuhamasisha askari

Na Owden Kyambile

N
I mmojawapo wa vion-
gozi wakamilifu ambao 
wamefanya kazi kubwa 
kwa taifa katika juhudi 

binafsi za kufanikisha majuku-
mu yanayostahili heshima yali-
yofanyika nje na ndani ya nchi.

Si mwingine ni Brigedia Jen-
erali (mstaafu) Moses Nnauye, 
ambaye hata sasa taifa linaen-
delea kutambua kile ambacho 
amekifanya kwenye utumishi 
wa Jeshi la Wananchi wa Tan-
zania ( JWTZ) CCM na serikalini.

Brigedia Jenerali Nnauye 
aliyefariki Desemba 6, 2001, ni 
mmoja kati ya viongozi waan-
damizi wasiosahaulika kutoka-
na na utumishi wao uliotukuka, 
wakilitumikia taifa katika idara 
mbalimbali.

Ni mpiganaji mahiri aliyesh-
iriki kikamilifu katika vita vya 
Kagera, akiwa na jukumu kub-
wa la kuwahamasisha maofisa 
na wapiganaji kupitia nyimbo 
mbalimbali alizozitunga, akitu-
mia bendi za muziki za JWTZ 
kama Mwenge pamoja na 
kwaya ilivyokuwa ikiongozwa 
na Kapteni John Komba, sasa ni 
marehemu. 

Nnauye pamoja na Kapteni 
Komba walikuwa na wajibu 
wa kuhakikisha askari wana-
hamasika kwa kuburudishwa 
baada ya kazi ngumu za med-
ani, kuwatia hamasa na propa-
ganda ili wasikate tamaa.

Nnauye alipitia mafunzo 
mengi sana ya muda mfupi na 
mrefu, ni kiongozi aliyekuwa 
ameandaliwa, ni askari ali-
yekuwa amekidhi matarajio ya 
wananchi kwani kila idara ali-
yoiongoza alionyesha uadilifu, 
weledi na kujituma kwa hali ya 
juu. 

Alikuwa mwasisi wa vikundi 
vya chama tawala kama Youth 
League, alivihamasisha vikundi 
mbalimbali kukikubali chama 
tawala kwa misingi ya uzalendo 
na umoja kwa taifa lao. Kati ya 
mwaka 1966 na 1967 wakati 
Azimio la Arusha limetanga-
zwa, vijana wa TANU waliwahi 
kuwa na wasiwasi kuhusu mis-
ingi ya ujamaa uliotegemewa 
kuanzishwa nchini, Nnauye 
alishirikiana na aliyekuwa Kati-
bu Mkuu wa TANU, Elly Anang-
isye, kuwafafanulia wasomi 
dhamira kuu na madhumuni ya 
Azimio la Arusha.

Brigedia Jenerali Nnauye 
alikuwa Muislamu kwa jina la 
Mussa Nnauye lakini aliamua 
kujipa jina la Moses ili apate na-
fasi ya kusoma shule za madhe-
hebu ya Kikristo.

Enzi hizo waliotakiwa ku-
soma huko ni Wakristo pekee, 
vijana wengi Waislamu walia-
mua kuingia kwenye kundi hili, 
mmojawapo alikuwa Waziri wa 
Fedha awamu ya pili Kighoma 
Maluma.

Nnauye alikuwa mnadha-
ria mahiri na mwenye uwezo 
mkubwa wa uchambuzi wa 
masuala ya kisiasa. Alitumia 
kipaji chake cha muziki katika 

harakati za kupigania uhuru, 
alianzisha na kuendeleza vi-
kundi mbalimbali vya kwaya, 
taarabu na bendi, pia wasa-
nii mbalimbali waliibuliwa kwa 
juhudi zake na wakalelewa 
kama wanawe ili waendelee ka-
tika muziki.

Mmoja wa wanamuziki wa-
kongwe nchini alisikika hivi ka-
ribuni akisema “ Kila nikisikia 
wimbo wa ‘Guajira Guantanam-
era,’ namkumbuka mzee Moses 
Nnauye ambaye kwa mara ya 
kwanza nilikuwa naye mwaka 
1987.”

“Wakati nipo katika bendi 
ya Tancut Almasi, wakati huo 
tulikuwa tumepiga kambi kwa 
miezi kadhaa Dodoma Hotel. 
Alitukaribisha nyumbani kwake 
na kutuonyesha santuri origino 
ya wimbo wa Guantanamera.”

Brigedia Jenerali Nnauye 
ndiye aliyegundua kipaji cha 
Kapteni John Komba na akam-
toa katika ajira yake ya ualimu 
na akamwingiza jeshini ili aen-
deleze kipaji chake cha uimbaji. 

MKUU WA MKOA
Wakati Nnauye alipokuwa 

Mkuu wa Mkoa wa  Singida, 
aliwavutia wanamuziki kadhaa 
kutoka bendi ya Black Star na 
Lucky Star za Tanga na wana-
muziki kadhaa akiwamo Wazir 
Ally wa Kilimanjaro Band walia-
mua kuwa wanamuziki wa ben-
di ya Kingita Ngoma, iliyoku-
wapo mkoani Singida wakati 

huo.
Nnauye alikuwa mwamba wa 

siasa za CCM na mwanzilishi wa 
makundi ya chipukizi na green 
guards, ilikuwa ni mbinu zake 
kuiimarisha TANU na kuitu-
mikia katika nafasi mbalimbali 
na hasa wakati alipokuwa mkuu 
wa mkoa Singida.

Anakumbukwa kwa kuwa-
pa misaada makada wenzake 
kama ambao wakati huo wali-
kuwa wanashika nyadhifa kama 
za katibu tarafa katika wilaya za 
mkoa huo.

Alikuwa kiongozi wa kujitoa 
na kusaidia wenzake wakiwa-
mo wanajeshi kwa kuwatetea 
katika maeneo mbalimbali pale 
alipopata nafasi hiyo.

Kwa njia hiyo wengi wa-
pandishwa ngazi za uongozi 
kupitia uteuzi uliosimamiwa na 
Brigedia Jenerali Moses Nnauye.

Alikuwa na kipaji cha ajabu 
cha kuhamasisha vijana katika 
makambi ya Jeshi la Kujenga 
Taifa ( JKT), wakati mmoja mwa-
ka 1976 aliwahi kupita kambi 
ya Makutupora JKT iliyoko Do-
doma na kuwahamasisha vijana 
waongeze uzalishaji wa zabibu.

Mwitikio huo kwa vijana uli-
itikiwa vyema na mwaka huo 
walizalisha zabibu nyingi zili-
zomfanya mkuu wa kambi hiyo, 
Brigedia Jenerali Adamu Mwa-
kanjuki (marehemu) kupata 
heshima kubwa kwa mafanikio.

Itakumbukwa Brigedia Jener-
ali Mwakanjuki  alikuwa kada 

• Ndiye aliyemwibua John Komba TOT, aliupenda wimbo Guajira Guantanamera

wa CCM, ambaye uzalishaji wa 
zababu ulimpaa heshima ak-
ionekana mchapakazi mahiri.

Brigedia Jenerali Nnauye ali-
kuwa mnadharia (theoretician) 
na pia mchambuzi (analyst) 
mahiri wa masuala ya siasa, 
alijikita zaídi katika mambo ya 
maendeleo ya Watanzania.

Mmoja wa wanasiasa wa-
kongwe anayezungumza habari 
zake anasema kwa mara ya 
mwisho mwaka 2000 alikutana 
na Brigedia Nnauye huko Aru-
sha, akiwa katika ziara ya kui-
marisha matawi ya CCM. 

Anasema, Brigedia Jenerali 
Nnauye, licha ya kuonekana 
kama amedhoofu, kwa wachapa 
kazi  kama yeye ugonjwa haiku-
wa sababu ya kupumzika.

Anahusisha hali kama hiyo 
kama ilivyokuwa kwa Baba wa 
Taifa Mwalimu Nyerere, am-
baye mwaka 1999 alipokuwa 
katika mazungumzo ya ama-
ni ya Burundi huko Arusha, 
madaktari wake walimshinikiza 
akubali kwenda Uingereza kwa 
matibabu.

Brigedia Jenerali Moses 
Nnauye alifariki dunia katika 
Hospitali ya Muhimbili jijini 
Dar es Salaam Desemba 6, 2001 
baada ya kuugua.

Baada ya kifo chake, viongozi 
waandamizi wa serikali na CCM 
mwaka 2021 waliamua kumuen-
zi kwa kumbukizi ya miaka 20 
ya kifo chake.

“Wakati nipo katika 
bendi ya Tancut 
Almasi, wakati huo 
tulikuwa tumepiga 
kambi kwa miezi 
kadhaa Dodoma 
Hotel. Alituka-
ribisha nyumbani 
kwake na kutuo-
nyesha santuri 
origino ya wimbo 
wa Guantanamera.”
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Na Sabato Kasika

M
WAKA 1992, Tanzania 
ilirejesha mfumo wa 
vyama vingi vya siasa 
na kuwapa fursa wap-

enda mageuzi kuanzisha vyama 
ambavyo baadhi vilishiriki uch-
aguzi mkuu wa kwanza ndani ya 
mfumo mwaka 1995.

NCCR- Mageuzi, Chama cha 
Wananchi CUF na UDP ni baadhi 
ya vyama vilivyoweka wagombea 
urais, ubunge na udiwani.

NCCR-Mageuzi ni viongozi mwa 
vilivyong’ara kikipata wabunge 
na madiwani wengi, kikivipiku 
vingine vingi huku CCM kikiwa 
kinara, baada ya kushinda urais, 
wabunge na madiwani wengi 
zaidi.

NCCR- Mageuzi ilifurukuta ka-
tika uchaguzi huu ikiwa imevuka 
mgogoro wa kiuongozi ambao uli-
sababisha baadhi ya wanachama 
kujiengua na kuanzisha chama 
kingine cha siasa.

Vuguvugu la mageuzi ya ki-
siasa lilianza 1989, kwa mijadala 
iliohitimishwa kwa kongamano la 
mageuzi ya kisiasa na kikatiba Dar 
es Salaam, mwaka 1991.

Mojawapo ya maazimio ya 
kongamano yalikuwa kuundwa 
Kamati ya Kuratibu Mageuzi ya 
Kisiasa na Kikatiba (National 
Committee for Constitutional 
Reform-NCCR). Kwa upande wa 
Zanzibar kamati iliitwa KAMAHU-
RU, ikongozwa na Shaaban Mloo, 
(sasa marehemu).

MGOGORO WAIBUKA
Wakiwa katika harakati za ma-

geuzi, kamati hiyo ilikumbwa 
na mgogoro wa kiungozi baada 
ya Mwenyekiti Chifu Fundikira, 
kusafiri bila taarifa kwenda nje ya 
nchi kuhudhuria kongamano la 
kimataifa la demokrasia na siasa 
za vyama vingi.

Baada ya kurejea, Katibu Mkuu 
NCCR, wakili Mabere Marando 
akiungwa mkono na viongozi 
wenzake na vijana, walitaka 
kumwajibisha mwenyekiti wao, 
wakihoji kwa nini aliondoka bila 
kuaga.

Hata hivyo, kabla ya kuchuku-
liwa hatua, aliamua kujiondoa 
na kuanzisha chama chake ki-
itwacho Union for Multiparty 
Democracy (UMD), huku baadhi 
ya wazee wakiwamo Balozi Kas-
sanga Tumbo na Kasela Bantu 
wakimfuata, mwaka 1991 chama 
kikiweka makao makuu Mago-
meni Mikumi nyumbani kwa Chi-
fu Fundikira, ukawa ni mwanzo 
wa kumomonyoka kwa kamati ya 
NCCR.

Kamati hiyo iliendelea kumo-
monyoka kwani baadaye James 
Mapalala, akajiengua na kuanzi-
sha Chama cha Wananchi (CCW), 
akiwa ni Mwenyekiti na Katibu 
Mkuu akiwa Dk. Alec Chempon-
da.

Mbali na Mapalala, mjumbe 
mwingine Mchungaji Christopher 
Mtikila, aliondoka NCCR pamoja 
na Mwinjilisti Kamala Kasupa na 
Mahimbo Kaoneka, wakaanzisha 
Chama Cha Demockasia (CCD), 
Kaoneka akiwa Mwenyekiti.

Kasupa alikuwa Katibu Mkuu 
na Mchungaji Mtikila akiwa mlezi, 
ambapo viongozi hao wa CCD, 
lakini nao walisambaratika huku 
Mchungaji Mtikila akiungwa mko-

no na wafuasi wake alitangaza 
kubadilisha CCD kutoka Kiswahili 
kuwa Kiingereza na kuwa Demo-
cratic Party (DP), akiwaachia Ku-
supa na Kaoneka CCD.

Ni wakati huo ambao pia 
KAMAHURU walijitenga na NCCR 
na kuungana na CCW na kuunda 
The Civic United Front (CUF). 
Mwenyekiti akiwa James Ma-
palala na Katibu Mkuu Seif Sharif 
Hamad.

MGOGORO CUF
Mwaka 1993 halmashauri kuu 

za vyama vyote zilipokutana 
na kuanzisha nguvu ya pamoja 
mwaka, Mapalala aliteuliwa kuwa 
mwenyekiti wa kwanza wa CUF 
Bara na alianza rasmi kazi ya kuki-
tangaza chama Bara na visiwani.

Lakini mwaka uliofuata, ndio 
ulikua mwisho wa Mapalala 
baada ya viongozi wa CUF Zanzi-
bar kuibua hoja kuwa ni msaliti, 
kwa madai kwamba anafanya 
kazi mbili ni mwenyekiti CUF, la-
kini anatumika na CCM.

Alituhumiwa kuchana bendera 
ya CUF mara kwa mara ikionye-
sha hana uzalendo wa chama na 
hafai kuwa mwenyekiti, ambapo 
alijitetea kwa kusema ufadhili wa 
CUF ndio chanzo cha mgogoro.

Alidai kulikuwa na fununu za 
kuwapo wafadhili kutoka nchi za 
Kiarabu, kwamba waligoma ku-
toa msaada utakaosimamiwa na 
kafiri na kwamba ndio ulikuwa 
chanzo cha mgogoro kati yake na 
viongozi wa CUF Zanzibar.

Mgogoro huo ulifika kwa Msajili 
wa Vyama vya Siasa, George Li-
undi ambaye alitupilia mbali hoja 
za Mapalala, ukawa mwisho wake 
ndani ya CUF.

NCCR WAJIPANGA
Mwaka 1992 waliosalia ndani 

ya kamati hiyo, walikubaliana 
kubadilisha NCCR kutoka Kamati 
ya Mageuzi ya Katiba na kuwa 
chama cha siasa lakini kwa kubak-
iza jila la NCCR na kisha kuongeza 
mbele yake maneno Mageuzi.

Kutokana na mabadiliko hayo, 
jina likawa The National Conven-
tion for Construction and Reform 

(NCCR-Mageuzi), ingawa wakati 
wa mashauriano, wajumbe wali-
pendekeza jina liwe ni Chama 
Cha Demokrasia na Maendeleo.

Baada ya mabadiliko hayo, Ma-
rando akiwa Mwenyekiti, Prince 
Bagenda  Katibu Mkuu, Mashaka 
Chimoto Katibu wa Itikadi na Uen-
ezi, Ndimara Tegambwage Katibu 
wa Habari na Uhamasishaji, cha-
ma kilienea nchi nzima.

Chama hicho kilibeba wa-
nafunzi na wahadhiri wa vyuo 
vikuu nchini, kiliunda  na kuima-
risha kamati za mikoa yote nchini, 
kikapata misaada ya hali na mali 
kutoka kwa viongozi na watu 
mbalimbali.

Kufikia mwaka 1995, kilikuwa 
tayari kimeshajiimarisha na kili-
kuja kuongezewa nguvu na Au-
gustine Mrema aliyehama kutoka 
CCM na kupewa nafasi ya mwe-
nyekiti wa taifa na kuwania urais 
katika uchaguzi mkuu wa mwaka 
huo.

WAVUTANA TENA
Baada ya uchaguzi mkuu wa 

mwaka 1995 mgogoro wa kiungo-
zi uliibuka tena ndani ya Chama 
cha NCCR-Mageuzi ukiwa kati ya 
Mrema na Marando ambao Mre-
ma alinusurika kuumizwa.

Ilikuwa ni mwaka 1997, ul-
ipoibuka mgogoro huo na ku-
sababisha Mrema kujiondoa na 
kujiunga na Chama cha Tanza-
nia Labour Party (TLP), na tangu 
wakati huo, NCCR- Mageuzi ki-
meendelea kudorora hadi leo.

Kule ambako Mrema aliamia, 
nako kulizuka mgogoro na ku-
sababisha mwasisi wa chama hi-
cho Leo Lwekamwa na baadhi ya 
watu wa karibu wa Mrema akiwa-
mo Hamad Tao kukimbilia kwing-
ine na kukiacha hakina nguvu.

Hali kama hiyo ndio iliopo 
ndani ya NCCR- Mageuzi ambako 
Mei mwaka huu kuliibuka tena 
mgogoro wa kiungozi uliohiti-
mishwa kwa kumfukuza uana-
chama mwenyekiti wake James 
Mbatia na baadhi ya wanachama.

Kwa ujumla ni kwamba, ndani 
ya vyama vya siasa karibu vyote 
kumewapo na migogoro na ki-

uongozi ambayo inavitafuna na 
kusababisha vingine kukosa ngu-
vu au kujipanga upya na kuende-
lea na kazi.

Migogoro hiyo haikuacha sala-
ma chama cha UDP ambacho kili-
wahi kuwa na wabunge wanne, 
ambapo mwaka 1994 na 2000, 
kilikumbwa na mgogoro baada 
ya mwenyekiti wake, John Cheyo 
kupinduliwa mkutanoni.

Nafasi yake ilichukuliwa na 
Nzugule Amani Jidulamabambasi, 
ambaye hata hivyo, hakudumu 
madarakani kwa muda mrefu, 
kutokana na Ofisi ya Msajili wa 
Vyama vya Siasa kutomtambua.

CHADEMA nao haijabaki sala-
ma katika migogoro hiyo, kwani 
mwaka 2013 iliwavua uongozi 
kina Zitto, Profesa Kitila na Sam-
son Mwigamba waodaiwa kuan-
daa waraka wa kupindua uongozi 
wa Freeman Mbowe.

Wakati wa harakati za uchaguzi 
mkuu wa mwaka 2015, aliyewahi 
kuwa Waziri Mkuu, Edward Lo-
wasa alijiondoa CCM na kundi 
kubwa la wanachama na kwenda 

CHADEMA na kupitishwa ku-
wania nafasi ya urais.

Mwanzoni mwa mwaka 2020 
aliyekuwa Waziri wa Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa Kimataifa, 
Bernard Membe, alifukuzwa ua-
nachama wa CCM kwa kwenda 
kinyume cha utaratibu wa chama 
hicho.

Hata hivyo, mwenyewe aliibuka 
na kudai kuwa sababu ya ku-
fanyika kwa uamuzi huo wa kum-
timua katika chama ilitokana na 
dhamira yake ya kutaka kuwania 
urais kwenye uchaguzi wa mwaka 
2020.

ATHARI YA MIGOGORO
Migogoro ndani ya vyama vya 

siasa inaweza kuwa na athari 
nzuri ya kuchochea ukuaji wa 
demokrasia ndani ya vyama 
hivyo au kusababisha vikayumba 
iwapo wanachama watanyimwa 
uhuru wa kutoa maoni yao.

Katika mfumo wa vyama vingi 
hasa vyama vikubwa vyenye ush-
awishi kwa jamii, migongano na 
malumbano ya ndani kwa ndani 
ni jambo la kawaida, na hujidhi-
hirisha kwa kuibuka vikundi vya 
wanachama wachache.

Vyama vikubwa kama CCM na 
CHADEMA, migogoro yake ya 
ndani imekuwa na faida katika 
ustawi wa demokrasia hasa pale 
wanachama wanapowajibishwa 
kulinga na makosa yao, kisha cha-
ma kujipanga upya.

Ni muhimu vyama vikongwe 
vikumbwe na migogoro, kwani 
haiepukiki kutokana na ukweli 
kwamba, wanachama hawawezi 
kuwa na mawazo ya kufanana.

Hali hiyo imekuwa ikitafsiriwa 
kuwa ni mapinduzi dhidi ya mwe-
nyekiti na uongozi wake, na kwa 
kuwa ila mtu anapenda kuende-
lea kuongoza na kuwa na ush-
awishi katika chama, kila jitihada 
hufanyika kuwasuluhisha wenye 
mawazo mbadala pasipo kuanga-
lia madhara kwa chama.

Migogoro kama hiyo inaviathiri 
vyama vingi na kuvifanya vipoteze 
ushawishi mbele ya umma, na pia 
migogoro hiyo imekuwa ni faida 
kwa wanaofukuzwa hata kwa 
wananchi wasio na vyama ambao 
viongozi wanaowaongoza katika 
jamii, wengi wao wanatokea kwe-
nye vyama vya siasa.

Migogoro ya uongozi ndani ya vyama
vya siasa, vingine vilivyoishiwa pumzi

Mchungaji Christopher Mtikila katika harakati zake za kisiasa kwenye viwanja vya Jang-
wani Dar es Salaam, enzi ya uhai wake.

James Mapalala (kulia), akisalimiana na aliyekuwa Mwe-
nyekiti wa Bunge Maalum la Katiba, Samuel Sitta (wote ni 
marehemu).

MTIKILA 

MAPALALA
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Charlene Ruto anayelandana 
na Ivanca Trump wa Marekani

Na Gaudensia Mngumi

C
HARLENE Ruto ni binti 
wa Rais wa Kenya Wil-
liam Ruto, ambaye licha 
ya nafasi yake serikalini 

kutokufafanuliwa na kufahamika 
rasmi na kwa uwazi, amekuwa 
akishiriki mambo mbalimbali 
ya kiserikali zikiwamo safari za 
kutembelea nchi za kigeni ikiwa-
mo Morocco.

Hayo yanajiri miezi kadhaa tan-
gu baba yake achaguliwe kuwa 
Rais wa Kenya na kula kiapo Sep-
temba mwaka huu vyombo vya 
habari vya nchini humo, vinari-
poti.

Vinasema kuwa binti Ruto, 
amekutana na maofisa kadhaa 
wa kaunti kote nchini Kenya 
pamoja na mawaziri wa mataifa 
ya kigeni na pia kuzuru baadhi ya 
nchi za nje.

Charlene ambaye ni mtoto wa 
pili wa Rais Ruto, na anayejiita 
‘binti wa kwanza wa Kenya’, (first 
daughter), hata hivyo mitandao 
ya kijamii haijakaa kimya inauliza 
kwa nini Charlene Ruto anaone-
kana kukutana na mawaziri wen-
gi wa serikali na kuchukua safari 
za kiserikali za nje ya nchi? Ni 
kwa gharama za nani?.

Wasiwasi kama huo ulizuka 
wakati Rais wa zamani wa Mare-
kani Donald Trump, alipochaguli-
wa kwa mara ya kwanza kuion-
goza nchi na binti yake Ivanca 
Trump, akahudhuria mikutano 
na baba yake kama mshauri asiye 
rasmi.

Trump baadaye alimteua Ivan-
ca katika jukumu rasmi la serikali 
la kuwa mshauri wake.

Baadhi ya Wakenya sasa wa-
nauliza, ni nani anayesimamia 
masuala ya mikutano yote hiyo, 
na je wako katika nafasi rasmi?

Mnamo mapema mwezi huu 
Charlene Ruto anazungumzia 
taarifa za kukutana na Waziri wa 
Vijana wa Morocco, Mohammed 
Mehdi, kwa mazungumzo ya ki-
serikali na kubadilishana uzoefu 
utakaosaidia katika kuunda na 
kuandaa miradi ya maendeleo ya 
vijana kwa mataifa yote mawili.

Wakati hayo yakitokea baadhi 
ya Wakenya wanauliza, ni nani 
anayesimamia masuala ya miku-
tano yote hiyo na gharama za sa-
fari anazilipa nani, na kama binti 
huyo yuko katika nafasi rasmi?

Akiwa Morocco anaandika 
ujumbe kwenye jukwaa la “Kupi-
tia Pan African Congress of Kenya 
@PanAfricanKe, akisema “Tu-
nalenga kuongeza idadi ya ufa-
dhili wa masomo kwa wanafunzi 
wa Kenya huko Morocco maeneo 
ambayo tunayapa umuhimu ni  
kilimo na teknolojia,” anasema 
kwenye ujumbe wa tweeter.

Charlene, ambaye alisafiri 
kwenda Morocco mapema mwe-
zi huu, anaonekana akitembelea 
na kufurahia utamaduni, sanaa 
na miundombinu ya nchi hiyo 
akichapisha taarifa za mara kwa 
mara kwenye akaunti zake za 

mitandao ya kijamii.
Zaidi ya hayo, alitetea mtindo 

wa kujenga uchumi wa Baba 
Ruro kwa utaratibu wa kuanzia 
chini kwenda juu akitoa mada 
nzuri ambao uliwaacha wasikili-
zaji wake mshangao mkubwa.

Charlene anasema mtindo huo 
wa kujenga uchumi ni muhimu 
katika kutengeneza fursa bora 
kwa vijana katika bara la Afrika 
na kuongeza kuwa ni mbinu mu-
jarabu katika kufungua sera ya 
biashara huria ya Afrika ambayo 
viongozi wengi wamehangaika 
nayo kwa miaka mingi ili kufikia 
ndoto hiyo.

“Kurejesha viwango vya juu 
vya uhamasishaji jamii barani 
Afrika kuipqa sura mpya itaku-
wa miongoni mwa changamoto 
muhimu za kisiasa, kijamii na 
kiuchumi. Kadiri tunavyosubiri 
kushughulikia suala hilo, ndivyo 
siasa zetu zitakavyozidi kuwa na 
misukosuko,” anasema Charlote.

KABLA YA MOROCCO
Kabla ya kuondoka kuelekea 

Morocco, Charlene alikuwa ame-
zuru kaunti za Embu, Kirinyaga, 
Isiolo, Kitui na Tharaka-Nithi 
katika muda wa wiki moja, aliku-
tana na kufanya mazungumzo na 
viongozi wa kaunti na wawakili-
shi wao.

Huko Isiolo, binti Ruto alifanya 
mazungumzo na Naibu Gavana 
James Lowasa, kuhusu kukabili-
ana na athari za mabadiliko ya 
hali ya hewa.

Anaahidi kuanza jukumu la 

kupanda miti mwezi ujao, ak-
itekeleza kile ambacho Dk Ruto 
amekuwa akitetea wakati wote.

Bintiye Rais Ruto anawaacha 
watu ndimi zikitafuta la kusema 
na kujadili mambo mengi kum-
husu kufuatia mikutano yake 
hiyo na maofisa wakuu wa kaunti 

kadhaa za Kenya.
Charlene Ruto amefanya ma-

zungumzo na wafanyakazi wakuu 
wa kaunti za Embu, Kirinyaga, 
Isiolo na Kitui, na kuzua gumzo 
kwenye mitandao ya kijamii huku 
Wakenya wakionyesha udadisi 
kuhusu nia ya ziara hizo.

Vyanzo vya habari katika 
bunge hilo vinasema kuwa Char-
lene alikutana na Spika John 
Mbabu na kuwa na majadiliano 
marefu kuhusu biashara.

Aidha kuna maelezo kuwa 
anazunguka kaunti mbalimbali 
kutafuta biashara katika Hoteli ya 
Weston ambayo inahusishwa na 
babake, kinadai chanzo ambacho 
hakikuwa tayari kunukuliwa.

Chanzo hicho kinaongeza 
kuwa pia anatembelea uongozi 
wa zamani wa bunge hilo bila ku-
toa taarifa zaidi.

Katika ziara hizo Charlene an-
amtembelea Naibu Gavana wa 
Isiolo, James Lowasa katika ofisi 
yake iliyoko mji wa Isiolo na kush-
iriki mijadala kuhusu kukabiliana 
na athari za mabadiliko ya hali 
ya hewa na ongezeko la joto du-
niani.

Anasema ni katika kutimiza 
kile kinachoonekana kuwa nia 
yake kuu kutamani kuona kaunti 
zikikua kwa manufaa ya Wakenya 
wote na kwamba maendeleo ya 
kaunti ni maendeleo ya Kenya 
yote.

AFANANISHWA NA IVANCA
Baadhi ya Wakenya wan-

amfananisha na Ivanca Trump, 
aliyekuwa mshauri mkuu katika 
utawala wa Rais Donald Trump, 
akimuwakilisha kwenye masuala 
mbalimbali ya kimataifa.

Aidha, alikuwa mkurugenzi wa 
Ofisi ya Mipango ya Kiuchumi na 
Ujasiriamali.

CHANZO: DAILY NATION.

Rais Ruto na familia yake. PCHA ZOTE: DAILY NATION

Charlene Ruto 

• Bila wadhifa rasmi yumo ziarani kitaifa, kimataifa
• Inakuwaje, mitandao ya kijamii Kenya yahoji?
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Meja Khalid Ngwegwe: PICHA :FAMILIA.

Na Beatrice Moses

J
INA lake ni Khalid Ngweg-
we, aliyezaliwa Aprili 1993 
katika hospitali ya Amana 
Dar es Salaam, kisha ku-

soma shule za msingi na sekond-
ari Dar, leo ni meja katika Jeshi la 
Marekani.

Anafanyakazi kwenye vikosi 
vya US Marine linaolotoa hudu-
ma ya jeshi la nchi kavu na la maji 
linalohusika na kuendesha shu-
ghuli za uharaka na za dharura .

Anapozungumza na Nipashe 
hivi karibuni,  anasema safari ya 
kuingia Marekani ilianza mwaka 
1992 ni baada ya baba yake ku-
hamia Amerika pamoja na fa-
milia yao, hata hivyo hakusema 
alikokuwa akifanyakazi. Uham-
isho huo ulimpa visa ‘special 
immigrant visa’ na walipowasili 
walipatiwa hati ya ruhusu maal-
umu ya kuwa raia wan chi hiyo 
iitwayo ‘green card’.

Anasema alipomaliza kidato 
cha nne sikuendelea na kidato 
cha tano kwa sababu baba yake 
alipangiwa kuhamia Marekani 
na kuanzia Januari 2012, wakati 
huo akiwa na miaka 19, walikuwa 
wakiishi katika jiji Washington 
DC,  ndipo alipojiunga na Chuo 
cha Montgomery kusomea masu-
ala ya teknolojia ya mawasiliano 
ya habari (IT). Japo pia alikuwa 
na kazi ya kuuza duka.

Anaeleza kuwa aliingia kazini 
kuanzia saa 6:00 na kutoka saa 
1:00  asubuhi na baada ya ma-
pumziko, saa10 jioni anaingia 
darasani hadi saa mbili usiku.

Katika ajira hiyo ambayo 
anasema ilimnyima muda wa 

kulala usiku, lakini pia akipata 
saa tisa za kumpumzika, Meja 
Ngwegwe anakiri kuwa ilimshin-
da na baada ya miezi sita, akaia-
cha, lakini 2013 akapata mwajiri 
mwingine aliyemtaja kwa jina la 
Subway inayoiuza vyakula.

ALIINGIAJE JESHINI?
Hapo Meja Ngwegwe, anasim-

ulia mchakato ulivyokuwa ak-
isema ilikuwa 2015 alipotokea 
mteja mwanajeshi mwanamama 
wa Jeshi la Anga la Marekani, am-
baye alivutiwa na mwonekano 
wa Ngwegwe, akisema mwili 
wake umejengeka kimazoezi, un-
aofaa kwa utumishi wa jeshi.

Kwa mujibu wa Ngwegwe, 
askari huyo alimdadisi na ku-
muuliza kama yupo tayari ku-
jiunga na Jeshi la Marekani, 
akamuachia kadi ya mawasi-
liano, akisimulia kuwa baada ya 
kupokea mwaliko huo, alikuwa 
na hofu ya utumishi huo kwa kile 
alichotafsiri akiamini kuwa ajira 
ya kijeshi ni kujiweka jirani na 
kifo.

“Hivyo baaada ya kuchukua 
kadi yake, nikarudi nyumbani,  
nikafanya utafiti kuhusu jeshi 
hilo kwamba kuna  la anga, la 
majini, la ardhini na marine wa-
naofafanya vyote,” anaeleza na 
kuendelea:

“Siku tatu baadaye nikaenda 
ofisini kwake, lakini sikumkuta. 
Nikagonga sana mlango, haku-
wepo! Siku ya pili, ya tatu zote 
hakuwepo, kwa hiyo nikajiapia 
‘kesho nikirudi kama hayupo 
basi sio riziki yangu, maana hata 
huko jeshini kwenyewe haikuwa 
ndoto yangu” anaeleza na ku-
kumbusha kuwa hata siku ya nne 

hakukutana naye.
Anasema alikata tamaa aka-

ondoka na alivyokuwa anatoka, 
akakutana na askari mwingine 
akiwa na sare za jeshi akamsalim-
ia na akamuuliza ‘”vipi kwema? 
Mbona nakuona unakuja sana 

unahitaji msaada?”
  Kijana huyo anasema aka-

jieleza kuhusu kilichomfikisha 
hapo na ndipo akajulishwa kuwa 
mwenyeji wake amepata msiba 
wa baba yake, amesafiri, akitara-
jiwa angerejea ofisini mwezi un-
aofuata.

“Hapo ndipo akaniuliza ‘kwani 
unataka kujiunga na jeshi la anga 
Airforce?’ Nikamjibu ‘mi nataka 
nipate kazi jeshini ambayo hata 
nikitoka huko niendelee na kazi 
hiyo’ nikiwa na maana, nataka 
jeshi linipe kazi ambazo zipo 
uraini. Pia, akasema ‘una dakika 
15? Nikamjibu ndipo akanipeleka 
ofisini kwake,” anasema.

Anaeleza kuwa akaambiwa 
kama anataka kazi, nafasi zote 
walizonazo jeshi la anga hata 
marines wanazo, kazi zote wali-
zonazo jeshi la maji zipo pia 
kwa hiyo kazi sio tatizo atapata, 
akasema anataka na anapenda 
kuwa marine akiambiwa kuwa 
jeshi haliokoti watu tu, ni lazima 
uwe timamu, maridadi, mwenye 
kijiheshimu na msimamo.

Ngwegwe anasema mwa-
najeshi huyo alimwambia 
kaulimbiu ya marines ni ‘semper 
fidelis’ , maneno ya Kilatini ya-
nayoamanisha uaminifu daima, 
hivyo huchaguliwa watu wach-
ache, akifanikiwa kufaulu kuji-
unga ataona mafanikio.  

“Aliniambia kama unaona 
hutoyaweza niliokuambia mlan-
go ule pale unaweza kwenda jinsi 
jamaa alavyo kuwa anajieleza 
kwa kujiamini ilikua tofauti na 
matawi mengine ya jeshi pia yeye 
hakuwa ananibembeleza kwa 
hiyo nikapenda,” anasema.

Anasema baada ya kutafakari 

na kuelekezwa faida ya kujiunga 
na jeshi hilo akakubali kujisa-
jili , hivyo akaanza mchakato wa 
kuingia kwenye jeshi hilo, aka-
pimwa afya kwa vipimo maalum 
akaonekana yupo sawa.

“Baada ya vipimo hivyo nika-
pelekwa kwenye kituo kinachoit-
wa MEPS kirefu ni Military Entry 
Processing Station ambako kule 
ndiko unafanya mtihani mkuu 
wa kuingia jeshini unaoitwa ASV-
AB au Armed Services Vocational 
Aptitude Battery,” anasema.

Anaelezea kuwa  mtihani huo 
ni mmoja lakini una masomo 
ya hisabati, Kiingereza , Fizikia, 
Kemia, baiolojia, historia, jio-
grafia, masuala ya ufahamu wa 
mitambo, uwezo wa akili- IQ na 
civics ambao unatakiwa kupata 
alama kuanzia 50 chini ya 99 ili 
kufuzu.

Anasema kuwa kwa utaratibu 
uliowekwa ilikuwa kadri unavyo-
pata alama ya juu pia ndio una-
pata nafasi nzuri ya kuchaguliwa 
kwenye kazi za kitaaluma unazo-
fanya ukiwa ndani ya jeshi, hivyo 
yeye alipata 95 kwa hiyo akawa 
na   nafasi ya kuchaguliwa kwe-
nye nafasi nzuri.

  Baada ya mwezi mmoja aka-
pelekwa Parris Island South Car-
olina huko ndiko kuna kituo cha 
mafunzo ya marine na akaanza 
masomo akitaja kuwapo na 
changamoto nyingi, kwani yali-
kuwa magumu mno ukitakiwa 
kufaulu mazoezi ya utimamu wa 
mwili ‘physical fitness’ na taalum 
kwa hiyo asubuhi hadi mchana 
ni mazoezi ya mwili kisha jioni 
walikuwa wanaingia darasani 
kwa masomo ya kitaaluma.

Anatoa maelezo ya mafunzo 
aliyopata, ikiwamo kuamka saa 
8 usiku ukiwa umebeba mabegi 
yenye kila kitu chako ndani yake 
ambavyo vitakidhi siku tatu na 
walitembea maili sita hadi au kil-
ometa 12 kwende maporini huko 
wanakula chakula kidogo sana 
kama biskuti tena hakuna kulala 
ni saa mbili pekee.

  “Tulikaa miezi sita baada ya 
kuhitimu ndipo kila mtu ana-
pelekwa chuo kusomea kazi ya 
taaluma, nikapelekwa US Army 
Logistics University iliyoko Fort 
Lee Virginia na nikaenda kumali-
zia masomo na kupata shahada 
baada ya hapo nikaanza kazi 
rasmi ya jeshini,” anasema.

Mkuu wa Sekondari ya Agape, 
Dar es Salaam, Robson Fungo 
akizungumzia kuhusu Ngwegwe 
ambaye alisoma shule hapo, 
anasema alikuwa ni miongoni 
mwa wanafunzi wenye nidhamu 
na ari ya kujituma. 

“Pamoja na kwamba alikuwa 
anatoka kwenye familia ya watu 
wenye kipato kikubwa hakuwa 
na kiburi alishiriki kazi zote , 
kama kulima bustani tena aliha-
mia shuleni hapo kidato cha pili. 
Alijituma ipasavyo katika taal-
uma na shughuli nyingine zote 
shule.” 

Mwaka 2001 alianza darasa 
la kwanza Shule ya St’Marys 
Mbagala hadi  2006, walimu 
wakaamua asisome darasa la 
saba 2007, akarushwa na kuin-
gia kidato cha kwanza kwenye 
Sekondari ya St.Matthew, baada 
ya mwaka mmoja alihamishiwa 
Agape kulimaliza kidato cha nne 
mwaka 

 “Tulikaa miezi 
sita baada ya 
kuhitimu ndipo 
kila mtu ana-
pelekwa chuo 
kusomea kazi 
ya taaluma, 
nikapelekwa 
US Army Logis-
tics University 
iliyoko Fort Lee 
Virginia na ni-
kaenda kumali-
zia masomo na 
kupata shahada 
baada ya hapo 
nikaanza kazi 
rasmi ya jeshi-
ni,” anasema.
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Maajabu ya binti aliyeanza kuwa
kiongozi akiwa na miaka mitatu

JUKWAA LA VIONGOZI

Na Salome Kitomari

N
I ngumu kuona mwa-
nafunzi wa darasa la 
tatu mwenye umri wa 
miaka tisa anaongoza 

wanafunzi wa darasa la kwanza 
hadi la saba, lakini iliwezekana 
kwa Nyanzobe Makwaiya (22), 
ambaye bado anaendelea kuo-
nyesha uwezo wake wa kuongo-
za katika kila eneo analokuwepo.

Nyanzobe anasoma Shahada 
ya Kwanza ya Usimamizi wa 
Mazingira, mwaka wa tatu katika 
Chuo Kikuu cha Ardhi, Dar es Sa-
laam, ni mtoto pekee wa Cecilia 
Makwaia, amelelewa na mama 
pekee hadi sasa, ambaye ameku-
wa kiongozi wake kumjenga awe 
alivyo sasa.

Safari ya uongozi ilianza katika 
Shule ya Msingi St. Columbus 
akiwa darasa la tatu, ambapo 
mwalimu wa darasa alimweleza 
Mwalimu Mkuu kuwa kuna mwa-
nafunzi (Nyanzobe) ana uwezo 
wa kuongoza.

“Nilikuwa nikiona wanapiga 
kelele hata kama ni mstarini au 
darasani nawafuata nawaambia 
achene kelele kwa sauti ya ukali, 
wakawa wananisikiliza, darasani 
kwangu nikiona wanapiga kelele 
naandika majina, wakati huo sio 
kiongozi alafu nayapeleka kwa 
mwalimu, ndipo nilionekana 
naweza kuongoza, nilianza kuhu-
dumu kwa kuongoza wakubwa 
na wadogo, nikachaguliwa 
kuwa kiranja mdogo kuliko 
wote,”anasema.

Anasema aliweka historia 
shuleni humo kuwa ni kiongozi 
mwenye umri mdogo na hadi an-
amaliza la saba aliongoza mara 
mbili, anaendelea na masomo 
ya sekondari na akiwa kidato cha 
tatu aligombea nafasi ya dada 
mkuu, akaipata akisema hakuwa 
na nia ya kuongoza ila mwalimu 
wa jiografia alimuita akamuuliza 
amechukua fomu aliposema 
hapana, akamwambia lazima 
agombee nafasi hiyo lakini bado 
alisita.

 “Walichukua fomu wakajaza 
wakarudisha nashangaa majina 
yalivyotangazwa ili kupigiwa 
kura langu likawepo, walivyo-
piga kura nikatangazwa dada 
mkuu. Sikuamini kumbe nina 
watu wananiamini, wanaona uw-
ezo wangu ,”anafafanua.

Aidha, anasema akiwa kidato 
cha tano alidhamiria kuchukua 
fomu ya kuwania urais wa wa-
nafunzi wa kidato cha kwanza 
hadi cha sita na kujaza fomu 
akafanyiwa mahojiano na kura 
zilipopigwa alishika nafasi ya 
pili, akifanya kazi na rais pamoja 
na mawaziri wote na alipohitimu 
kidato cha sita alipewa zawadi ya 
kiongozi bora.

CHUO CHA ARDHI 
Nyanzobe anajiunga na Chuo 

Kikuu cha Ardhi, Dar es Sa-
laam na kuendelea na uongozi 
akigombea ubunge jimbo la 
darasani na kushinda akishika 
usukani tangu 2020 hadi leo na 
akiwa mwaka wa pili akateuliwa 
na Rais wa Serikali ya Wanafunzi, 
kuwa Waziri wa Katiba, Sheria na 
Utawala Bora akivaa kofia mbili.

Hajaishia hapo Aprili mwa-

hiyo amekuwa waziri mkuu wa 
pili wa kike tangu chuo kikuu 
kianzishwe miaka 15 iliyopita, na 
kwamba serikali ya 16 ndio wali-
pata rais mwanamke.

“Hii inaonyesha bado tupo 
nyuma kwenye uongozi wa wa-
nawake, ukiwa kijana ni changa-
moto lakini ukiwa mwanamke 
ndio changamoto mara dufu, 
bado nitaendelea na jitihada za 
kuongoza kwa kuwa naamini 
kuna kitu Mungu amekiweka 
ndani yangu,”anasema.

Aidha, anasema Julai mwaka 
huu alichaguliwa Katibu wa Lo-
tary Klabu of Kijiji , tunafanya 
masuala ya maendeleo na kutoa 
huduma kwa jamii, ili kuisaidia 
jamii katika nyanja mbalimbali, 
pia ni Mwanaharakati wa maen-
deleo endelevu ya jamii (SDGs).

KWANINI KIONGOZI
Anapenda kuwa kiongozi kwa 

sababu anapata msukumo ndani 
yake kugombea nafasi mbalim-
bali na msukumo wa watu wa-
naomfahamu na kujua uwezo 
wake ambao wamemshawishi 
kugombea wakimuaminisha 
kuwa anaweza.

Anasema anapenda kufanya 
vitu kwa utaratibu na anapoona 
kitu kinafanyika bila utaratibu sa-
hihi au halijafanyika vyema anao-
na anaweza kufanya ndio maana 
hushika nafasi ya uongozi.

MAFANIKIO
“Mafanikio ninayojivunia 

kwa nafasi za uongozi ni kual-
ikwa kama mgeni rasmi kwenye 
mafunzo ya jinsia ya uongozi 
wa kifeminia kwa viongozi wa-
nawake, kupewa heshima kubwa 
kama hii kwa wanawake kutoka 
vituo vya maarifa na taarifa na 
pia kujenga moyo wa uthubutu 
kama kugombea nafasi ya juu ya 
urais. 

Aidha anataja jingine kuwa ni 
kupata nafasi nyingine nyingi za 
majukumu tofauti na ukiwa huna 
nafasi yoyote kwenye jamii, ndio 
maana amehudhuria mikutano 
na mafunzo mengi ya kumkuza 
kijamii na kiuongozi.

“Unajuana na watu wengi, una-
jua mambo mengi, Oktoba mwa-
ka huu nilipata safari kushiriki 
jumuiko la vyuo vikuu vya Afrika 
Mashariki, iliyogharamiwa na 
chuo, ni fursa kubwa ya kujifunza 
zaidi ”anasema.

“Fursa nyingine unapokuwa 
kiongozi unatoka kwenye eneo 
ulilozoea na kwenda kwenye 
mazingira tofauti au kazi tofauti, 
unalazimika kujifunza. Siku-
fikiria kwamba kuna siku nita-
piga kampeni usiku na mchana 
lakini kupitia uongozi nilifanya, 
niliweza kuongea haraka na watu 
kuwaeleza sera na wakanielewa 
hadi kunipigia kura,”anasema.

CHANGAMOTO
Nyanzobe anataja muda si 

rafiki kwa wanawake kwa kuwa 
wakati mwingine zinafanyika 
usiku wa manane, na hakuna ku-
pumzika, gharama wapo wanao-
taka fedha wakisema nakusaidia 
ili unisaidie, unaombwa maji 
inakulazimu kuingia mfukoni na 
unapogombea unatakiwa kuwa 
na uhakika wa mapato, akitaja 
pia uwezekano wa wagombea 
wengine kuanzisha siasa ya kuku-
chafua.

Anasema nyingine ni dharau 
kutoka kwa watu ambao ha-
waamini katika utendaji kazi, 
unaweza au kwa sababu ni mwa-
namke, bado jamii yetu haiamini 
kwa mwanamke, wanaleta dha-
rau na wengine wanatoa lugha 
za kukatisha tamaa, hali inayoku-
rudisha nyuma.

ka 2021 akagombea nafasi ya 
Makamu wa Rais anasema “Ni-
kiwa mwanafunzi wa mwaka wa 
pili ninayesoma kozi ya miaka 
minne, na huwa kuna mazoea 
nafasi kama hizo ikiwamo ya 
Rais, Makamu wa Rais, Waziri 
Mkuu, Katibu Mkuu huwa zi-
nashikiliwa na wanafunzi wa 
mwaka wa tatu na nne, nilione-
kana sifahamu mambo mengi 
na ni mgeni shuleni.“Nilipata 
maswali mengi sana, wapo walio-
niuliza unajiamini nini? Kwanini 
uchukue nafasi hii ukiwa mwaka 
wa pili, wengine walinikalisha 
wakasema huwezi usichukue 
hii nafasi, gombea kitu kingine 
kisicho na ushindani, sikukata 
tamaa nilishikilia msimamo 
wangu,”anasema.

“Nilipiga moyo konde kwamba 
hata kama sitapata watu, lakini 
nitaingia kwenye rekodi kuwa ni-
mejaribu, niliwaeleza wanafunzi 
wa jimbo langu ambao walisema 
wataniunga mkono, walinisaidia 
kutafuta watu wa kuchukua 
fomu za kujaza,”anasema.

Alizijaza fomu na kunadi sera 

na kwamba wagombea walikuwa 
wanane na majina  yaliyopita 
bungeni ni matatu “Niliingia bun-
geni kwa kujiamini nikanadi sera 
zangu, baadaye wabunge waka-
piga kura baadaye matokeo yal-
itoka nikawa miongoni mwao.”

Anasema walipewa siku tatu 
za kampeni: “Ilikuwa ngumu na 
uzoefu mkubwa sana maana nili-
fanya kampeni darasa hadi dara-
sa, chumba hadi chumba, wakati 
mwingine unakwenda usiku ku-
zungumza na watu, unatakiwa 
uwe na fedha na kila anayeun-
gana nawe ana matarajio makub-
wa. Kura zilipigwa ila sikushinda 
nafasi ya Makamu wa rais.”

Katika kikao cha kwanza cha 
bunge rais anatakiwa amteue 
Waziri Mkuu, “Siku moja nikiwa 
kikaoni spika aliingia na bahasha 
yenye jina la anayependekezwa 
apigiwe kura, katika hali ya kush-
angaza na isiyoweza kuelezeka 
jina langu lilitajwa kwamba li-
natakiwa kupigiwa kura kuwa 
Waziri Mkuu wa Serikali ya 15 ya 
Wanafunzi, sikuwa nimetarajia, 
sikuwa nimeongea naye, sikuwa 

nimeahidiwa lolote.”
Anasema rais tulifanya naye 

kampeni pamoja mimi nikigom-
bea makamu, lakini katika ma-
zungumzo na makamu wa rais 
walipeleka jina bungeni lipigiwe 
kura ya ndio au sio, na kwamba 
alipigiwa kura zote na alianza 
kazi baada ya kumaliza kiapo 
chake.

“Nilianza kazi na tulipata 
changamoto rais wa serikali ya 
15 aliahirisha masomo ikabidi 
makamu wa rais akaapishwa 
kuwa rais ambaye kwa mujibu 
wa sheria zao anafanya uteuzi 
upya wa mawaziri, waziri mkuu 
na viongozi wengine na inakuwa 
serikali ya 16, niliteuliwa tena 
kuwa waziri mkuu.

“Ukiangalia mimi Waziri Mkuu 
wa Serikali ya Wanafunzi Chuo 
Kikuu cha Ardhi, sikuwa mbali 
sana na namna Waziri Mkuu wa 
Tanzania, Kassim Majaliwa, al-
ivyoshikilia nafasi hiyo, kwamba 
aliongoza wakati wa serikali ya 
awamu ya tano na sasa yuko seri-
kali ya awamu ya sita,”anasema.

Anasema kwa kushika nafasi 

NYANZOBE MAKWAIYA
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Yaelekea Afrika Mashariki ni moja 
kwa bendera, wimbo na mikutano 

Na Anil Kija

V
IKOSI vya Kenya vime-
anza kuchukua na-
fasi katika uwanja wa 
mapambano jimbo la 

Kivu Kaskazini la Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC).

Wanajeshi hao wamepelekwa 
kama sehemu ya mkakati wa 
vikosi vya pamoja vya Jumuia ya 
Afrika Mashariki kuondoa uasi 
mashariki ya DRC, kunyang’anya 
silaha makundi yanayopigana 
kupinga serikali.

Inamaanisha kuwa kulihita-
jiwa mkakati wa pamoja kuzuia 
hisia kuwa ni jitihada ya nchi 
moja au nyingine kubeba mzigo 
wa amani nchini humo  uwe 
wake.

Bado hakuna taarifa za kudhi-
hirisha kuwa ziko nchi nyingine 
zimepeleka vikosi huko kuacha 
Kenya, licha ya kuwa hapakuwa 
na upinzani kuhusu ulazima 
wa kurudisha amani DRC kwa 
utengamano wa Jumuiya ya Af-
rika Mashariki kwa jumla, am-
bako ni mwanachama. EAC ina 
bendera na wimbo wa kuungan-
isha nchi hizi zote unaoimbwa 
na vikosi vya ulinzi na usalama 
kila mara kukiwa na matukio ya 
kiserikali ndani ya mataifa hayo 
kama ndani ya bunge na hata 
wakati wa ziara za  wakuu wa 
nchi. Hivyo inaelekea ni muun-
gano dhaifu.

Bado ni kitendawili vikosi 
hivyo vikishirikiana na vile 
vya DRC ambayo sasa kuna 
ishara kuwa vinajiamini zaidi, 
vinaweza kuondoa hatari kwa 
umoja wa nchi na usalama wa 
raia unaotokana na kundi la 
M23.

 Kuna uwezekano wa mkakati 
wa kuunda nchi au kitaifa kido-
go ndani ya DRC kinachotokana 
na waasi wa M23 ambacho kim-
singi ni mwendelezo wa nchi ya 
Rwanda, kutumia migawanyiko 
ya  ndani ya DRC, wakati  huo 
wachunguzi wa habari wa-
nasema yako makundi ya wan-
amgambo huria zaidi ya 1,000 
nchini humo.

Hivyo uwepo wa M23 na jitiha-
da za kikanda  au muungano wa  
kimkakati kati ya DRC na Kenya  
ni hatua nyingine ya mabadiliko 
kwanza ndani ya DRC na halafu 
kwenye jumuiya ya EAC.

Ndani ya DRC migawanyiko 
ya kikabila na maslahi ya taba-
ka la kupora maliasili za nchi, 
wakiwamo na washirika marid-
hawa katika nchi jirani na hata 
za mbali kama kampuni moja 
muhimu ya madini ya Israel, 
makundi ya mamluki wa Kirusi 
Wagner, yamefikia hatua ya juu. 

Inavyoelekea hakuna tena 
mazingira ya uporaji wa madini 
kimyakimya na kutumia kundi 
la wanamgambo waasi kulinda 
eneo hilo la Kivu Kaskazini, M23 
wanaunda eneo zima wanalo-
taka kulitawala.

Mkakati wao ambao hauku-
baliki DRC ni kuunganishwa na 
jeshi la nchi hiyo na siyo kuweka 
silaha chini, jambo ambalo ha-
likubaliki na limekataliwa huko 
Tigray Ethiopia  hadi jimbo hilo 
likakubali kuweka silaha chini. 

Ni pale wakazi wa jimbo 
hilo walipokuwa katika hatari 
halisi ya kuangamia, kwa njaa, 
kutofikiwa na misaada ya kibi-
nadamu kutoka nje, na mwisho 
kufungwa kwa hospitali ya mji 
wa Mekele iliyokuwa ndiyo tu-
maini lao. Ilikuwa ni vita ya kufa 
na kupona wakati vita ya M23 na 
washirika wake ni ya kutumia 
fursa, kuibana serikali ya Congo.

Endapo  madai ya waasi kuin-
gizwa jeshini DRC yangekubal-
iwa, kinachotazamiwa ni kuwa 
baada ya muda wangekuwa 
wameteka kwa kiwango kikub-
wa njia za kimkakati za jeshi la 
kitaifa.

 Wangekuwa na mazingira 
ya kutwaa madaraka ambayo 
kimsingi walikuwa nayo wakati 
Rais Kabila alipoingia madara-
kani kwa uvamizi uliosaidiwa 
na Uganda na Rwanda, mkakati 
ambao DRC inaufahamu bila 
mashaka yoyote. Ila kuna udhai-
fu wa DRC kusimamia jeshi la ki-
taifa kuwapa morali askari wake, 
na hilo sasa linaanza kufanyiwa 
kazi, wakisadiwa na vikosi kuto-
ka Kenya na washirika wengine.

Kenya imekuwa katika mstari 
wa mbele kupambana na 
makundi ya kigaidi nchini So-
malia na sasa DRC, na jitihada 
kubwa za kusuluhisha mizozo 
ya kina nchini Ethiopia na Su-
dan Kusini, ambayo hivi karibu-
ni inaelekea kutulia.

 Nje ya masuala ya morali kwa 
wanajeshi wa DRC, swali ambalo 
wachunguzi wanauliza ni kiwan-

go gani cha vita ambacho Kenya 
imejiandaa kwa shughuli ya ku-
kabiliana na M23?

Picha za televisheni zilionye-
sha askari wenye bunduki nzito 
wakishuka, na kimsingi ndiyo si-
laha ya mapigano makali. Kuna 
mizinga na vifaru lakini hapo 
inaelekea M23 walikuwa na si-
laha zaidi, hasa vikosi vya Umoja 
wa Mataifa vikaacha kuwakabili. 
Kimsingi hata hivyo hawakupe-
wa jukumu la kupigana nao.

Ukiangalia kilichotokea vitani 
Ukraine, ambako jeshi la nchi 
hiyo limewafagia wavamizi wa 
Russia kutoka sehemu kubwa 
ya eneo la mashariki waliloteka 
awali, unakuta kuwa mkakati wa 
msingi ulikuwa ni kuzuia vikosi 
vamizi kupata misaada kwa 
maana ya mahitaji ya kawaida 
kutoka upande wa pili, yaani wa 
uvamizi. 

Hali ya vikosi vya uvamizi 
ikawa haivumiliki pale Ukraine 
ilipoanza kutumia mizinga ya 
kupiga mbali, kuvuruga misa-
fara ya kupeleka shehena kwa 
vikosi vya mstari wa mbele. 
Hapo vilikosa mwelekeo vikahi-
taji kutawanyika, yaani kurudi.

Ni dhahiri kuwa Kenya itaku-
wa imepanga operesheni hii 
kwa uangalifu hasa tofauti kati 
yake na Somalia ambako vikosi 
vya nchi kadhaa havikuwa na 
uwezo wa kuzuia Al Shabaab 
kuchipua na kushamiri katika 
miji na vijiji vya Somalia, au 
kulinda mipaka dhidi ya ma-
gendo, uingizaji silaha au kutoza 

kodi za ki-sharia kwa wakazi wa 
maeneo yote hayo. 

Wasingeweza pia kuzuia Al 
Shabaab kutwaa vijana vijijini 
na miji au viunga vya miji ku-
wapa vijisenti, sare na kuwawe-
ka katika kambi zenye chakula, 
na kufidia familia zao kwa njia 
moja au nyingine endapo kijana 
atapoteza maisha, kulemaa. Ni 
mfumo wa jihadi.

Kinachotakiwa eneo la Kivu 
Kaskazini au kimsingi la Goma, 
Bunagana na miji ya ziada au 
wilaya ambako M23 wame-
jichimbia ni kutawanya vikosi 
vya Kenya na DRC kulikabili 
jeshi la magaidi kwa vifaru na 
silaha ndogo (kulinda njia kuu 
kwa vifaru, halafu njia ndogo 
kwa askari waliotawanywa na 
kujificha). Halafu mizinga na 
ndege zisizo na rubani, kama 
wanazo, vinatumika kuvuruga 
njia za kupitisha mahitaji kwa 
walio mstari wa mbele, ku-
bamiza makambi muhimu ya 
kuhifadhi shehena zinazowez-
esha ugavi kwa vikosi tofauti vya 
M23. Pia njia kuu za kuingia au 
kutokea Rwanda zinaweza ku-
vunjwa kwa silaha nzito au kwa 
operesheni maalum kuzunguka 
vikosi vya adui. Katika uangalizi 
wa ziada, na kwa mustakabali 
wa kidiplomasia, Rwanda itaku-
wa haina uwezo wa kutumia 
ndege kupeleka mahitaji M23, 
hivyo hawatadumu kubaki vita-
ni; wavue magwanda, wawe raia.

•Inakuwaje ni Kenya pekee inazima uasi wa M23  DRC?

Askari wa Kenya wakiwasili DRC wiki iliyopita kukabili waasi wa M23. PICHA: SPUTNIK NEWS 

 Kuna uweze-
kano wa mkakati 
wa kuunda nchi 
au kitaifa kidogo 
ndani ya DRC 
kinachotokana 
na waasi wa M23 
ambacho kim-
singi ni mwende-
lezo wa nchi ya 
Rwanda, kutumia 
migawanyiko 
ya  ndani ya 
DRC, wakati  huo 
wachunguzi wa 
habari wanasema 
yako makundi 
ya wanamgambo 
huria zaidi ya 
1,000 nchini 
humo.
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HABARI MBEYA

Kiwanda chajengwa kuondoa
upotevu mboga na matunda

Wakazi vijiji 
vilivyoondolewa
Mbarali waomba 
msaada
Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKAZI wa vijiji vitano na vitongoji 
41 vya Wilaya ya Mbarali ambavyo 
serikali imetangaza kuvifuta kupisha 
Hifadhi ya Taifa ya Ruaha, wameom-
ba waandaliwe maeneo ya kuhamia 
kabla ya kushurutishwa kuondoka ili 
kuepuka kuathiri shughuli zao.

Wananchi hao ambao asilimia 
kubwa ni wafugaji na wakulima, 
wameiomba serikali kutumia utara-
tibu uliotumia kuwaondoa wafugaji 
waliokuwa wanaishi ndani ya Hifadhi 
ya Ngorongoro waliohamishiwa 
mkoani Tanga.

Walitoa ombi hilo juzi walipo-
zungumza na waandishi wa habari 
kuhusu adha wanayoipata kwa sasa 
baada ya serikali kutangaza kuvifuta 
vijiji vyao kwa maelezo kuwa viko 
ndani ya hifadhi hiyo kutokana na 
tafsiri ya Tangazo la Serikali namba 
28 la mwaka 2008 (GN.28).

Madumba Kashu ambaye ni mfugaji 
na mkazi wa kijiji cha Mwanavala 
alisema kwa sasa maisha yao ya-
meanza kuwa magumu kutokana na 
uamuzi huo wa serikali.

Alisema mpaka sasa hawajui wata-
hamia wapi hali ambayo inawafanya 
washindwe kufanya shughuli zao 
za maendeleo ikiwamo shughuli za 
kilimo ambacho wamekuwa wakiki-
fanya miaka yote katika eneo hilo.

Pia alisema wamekuwa wakishuhu-
dia katika baadhi ya maeneo wa-
nanchi wanapohamishwa wanakuwa 
wameshaandaliwa maeneo ya 
kwenda lakini wao mpaka sasa bado 
hawajui wataenda wapi.

“Tumeishi kwa miaka mingi sana 
kwenye kijiji hiki na tumekuwa 
tukifanya shughuli zetu hapa, uchumi 
wetu hutegemea zaidi kilimo na 
ufugaji lakini sasa hivi tumebaki 
njiapanda baada ya tangazo la Waziri 
wa Ardhi alipokuja na mawaziri wen-
zake,” alisema Kashu.

Isaya Isaya, mkazi mwingine, alise-
ma kwa sasa hata watoto hawaendi 
shuleni kutokana na wazazi wengi 
kutokuwa na mwelekeo unaoeleweka 
baada ya kuambiwa vijiji vyao 
vinaondolewa.

Aliiomba serikali kuwaruhusu 
waendelee na maisha kwenye mae-
neo hayo kwa maelezo kuwa kabla 
ya hapo walishawahi kuhamishwa 
kwenye vijiji vingine vilivyokuwa 
ndani ya hifadhi.

Alisema kitendo cha kuhamishwa 
mara kwa mara kinawafanya wakose 
uhuru wa kuishi huku akieleza kuwa 
kwa sasa wanaishi kwa hofu kwenye 
maeneo hayo.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

KIKUNDI cha wanufaika wa 
Mpango wa Taifa wa Kunusuru 
Kaya Maskini cha Tujengane ka-
tika Kata ya Iganzo jijini Mbeya, 
kimesema kwa sasa wanachama 
wake wameondokana na umas-
kini na wameanza kushiriki ku-
changia shughuli za maendeleo.

Katibu wa Kikundi hicho, Jo-
seph Mboya, aliyasema hayo 
wakati maofisa wa jiji la Mbeya 
walipokuwa wanakagua vikundi 
vya wanufaika pamoja na shughu-

li za kiuchumi zilizoanzishwa na 
wanufaika wa mpango huo.

Alisema kikundi hicho kilian-
zishwa mwaka 2016 baada ya 
kuhamasishwa na maofisa maen-
deleo ya jamii wa jiji la Mbeya 
wakiwasihi kuwa wakiwa kwenye 
kikundi ni rahisi kupata maende-
leo zaidi.

Kwa mujibu wa Mboya, kikundi 
chao kina wanachama 20 am-
bao kati yao wanawake ni 18 na 
wanaume ni wawili na kwamba 
wakati wanaanza walikuwa wa-
nachangishana Sh. 2,000 kama 

ada ya kila mwezi lakini kwa sasa 
wanachangishana Sh. 10,000.

Alisema mpaka sasa kikundi 
kina mtaji wa Sh. milioni 3.4 am-
bazo kiasi zipo benki na zingine 
wanazo wanaendelea kuzungu-
sha kwa ajili ya kujiinua zaidi kiu-
chumi.

Kikundi hicho, alisema kimesh-
iriki ujenzi wa miradi mbalimbali 
ikiwamo kuchangia ujenzi wa 
Jengo la Mama na Mtoto katika 
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa 
Mbeya, ujenzi wa daraja katika 
mtaa wao pamoja na ujenzi wa 

choo katika Shule ya Msingi Itiji 
ambayo ni ya watoto wenye ma-
hitaji maalumu.

“Kwa sasa maisha yetu ni ma-
zuri na kila mmoja anajiweza. 
Tumetoka  kwenye mazingira ya 
kukosa hata mlo mmoja lakini 
kwa sasa tunaweza kuchangia 
hata shughuli za maendeleo, ni 
jambo ambalo tunajivunia sana,” 
alisema Mboya.

Mwenyekiti wa Kikundi hicho, 
Angelina Mwakijolo, alisema mba-
li na kushiriki kwenye shughuli za 
maendeleo lakini kikundi kinami-

liki ng’ombe mmoja wa maziwa 
ambaye kwa sasa amefikia umri 
wa kuzaa.

Alisema walimnunua ng’ombe 
huyo kutokana na michango am-
bayo walikuwa wanachangishana 
pamoja na faida walizokuwa wa-
napata kwenye kukopeshana.

Mbali na miradi ya pamoja, 
alisema kila mwanachama ana 
shughuli yake nyingine hasa 
ufugaji wa mifugo midogo kama 
kuku, bata, sungura na nguruwe 
ambayo mbali na kuwapatia ki-
pato pia inawapatia lishe bora.

Wanufaika wa TASAF wafadhili miradi maendeleo

Kaimu Meneja wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mkoa wa Mbeya, Nuhu Suleiman (wa pili kulia), akikabidhi 
msaada wa vyandarua kwa Ofisa Muuguzi wa Hospitali ya Rufani ya Mkoa huo, Maridhia Mvungi,  jana kwa ajili ya 
kuwasaidia kinamama na watoto wanaopata huduma za matibabu hospitalini hapo. TRA ilitoa vyandarua 100 ikiwa 
ni wiki ya shukrani kwa mlipakodi mkoani humo. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Mkurugenzi wa Mradi wa KI-
BOWAVI, Daniel Kalimbya, alisema 
mradi huo umegharimu Euro 93,000 
ambazo ni sawa na Sh. milioni 213. 
Alisema wameboresha jengo lililoku-
wapo awali, kujenga majengo mapya, 
kujenga uzio na kupanda bustani.

Alisema mbali na majengo ya 
kusindikia matunda na mboga pia 
wamejenga duka la kuuzia bidhaa za 
wasindikaji, mashine za kusagia unga 
wa lishe, mashine za kukatia viungo, 
jiko, vyoo viwili na vyumba viwili vya 
kubadilishia nguo.

“Pia tumefunga mfumo wa kamera 
za ulinzi, mfumo wa umeme wa jua, 
kaushio (Solar drier), mtambo wa 
kutengeneza wine na miundombinu 
mingine na miundombinu hii lazima 
ilindwe ili iwasaidie,” alisema Kalim-
bya.

Mwenyekiti wa UWAMBOMAKA, 
Elizabeth Mzalla, alisema umoja huo 
ulianzishwa mwaka 2021 ukiwa na 
zaidi ya wanachama 100 ambao ni 
wasindikaji lakini kwa sasa wanacha-
ma hai wamebaki 71 ambao wanaz-
alisha bidhaa mbalimbali.

Alisema walianzisha umoja huo 
kutokana na matatizo ambayo ya-
likuwa yanatokea kutokana na kila 
msindikaji kufanya shughuli hizo ny-
umbani ikiwamo ugumu wa kupata 
nembo ya ubora pamoja na mazin-
gira kutokuwa bora.

Mkurugenzi wa HELVETAS Tanza-
nia, Felix Bachmann, aliwapongeza 
wanachama wa chama cha wasindi-
kaji wa bidhaa hizo kwa uthubutu 
akieleza kuwa wao ndio waanzilishi 
wa mpango huo.

Alisema wao walipata msukumo 
wa kufadhili ujenzi wa kiwanda hi-
cho baada ya kuona wananchi hao 
tayari wameshaanza uzalishaji na 
hivyo wakaingia kwa lengo la kubore-
sha mazingira.

Alisema walifanya ziara katika 
maeneo mbalimbali ya mkoa wa 
Katavi na kushuhudia wananchi 
wakizalisha matunda na mboga kwa 
wingi na hivyo kuwa na uhakika wa 
kiwanda kuwa na mwendelezo.

Mwakilishi wa Balozi wa EU 
nchini, Anna Constantine, alisema 
katika ziara hiyo walifurahishwa na 
utekelezaji wa miradi ya AGRI-CON-
NECT katika mkoa wa Katavi.

Alisema walishuhudia matokeo 
mazuri ya fedha ambazo zinatolewa 
na EU kwa ajili ya utekelezaji wa mi-
radi mbalimbali nchini ikiwamo ya 
kwenye sekta ya kilimo, miundom-
binu ya barabara na miradi mingine.

Akifungua kiwanda hicho kwa 
niaba ya Mkuu wa Mkoa wa Katavi, 
Crensencia Shayo, aliagiza miun-
dombinu ya kiwanda hicho kulindwa 
na kutunzwa ili idumu kwa muda 
mrefu.

Pia tu-
mefunga 
mfumo wa 
kamera 
za ulinzi, 
mfumo wa 
umeme wa 
jua, kaush-
io (Solar 
drier), 
mtambo 
wa kuten-
geneza 
wine na mi-
undombinu 
mingine 
na miun-
dombinu 
hii lazima 
ilindwe ili 
iwasaidie.

Na Nebart Msokwa, MPANDA

W
AKULIMA wa matunda 
na mboga mkoani Katavi, 
wameondokana na tatizo 
la upotevu wa mazao 

ambao umekuwa ukisababishwa na 
mazao hayo kuoza baada ya kuvunwa 
na kukosa soko.

Hatua hiyo inatokana na kujengewa 
kiwanda cha kuchakata mazao hayo 
kwa lengo la kuyaongezea thamani 
kabla ya kuuzwa jambo ambalo lita-
saidia pia kupunguza tatizo la lishe 
kwa watoto.

Kiwanda hicho kimejengwa kwa ush-
irikiano kati ya Halmashauri ya Manis-
paa ya Mpanda, Shirika la HELVETAS 
Tanzania kupitia Mradi wa Kilimo Bora 
kwa wanawake na vijana (KIBOWAVI) 
na Umoja wa Wasindikaji wa Mboga na 
Matunda Katavi (UWAMBOMAKA).

Mradi huo ni sehemu ya utekelezaji 
wa Programu ya Uboreshaji wa Mnyor-
oro wa Thamani wa Kahawa, Chai na 
Mazao ya Bustani ijulikanayo kwa jina 
la AGRI-CONNECT chini ya ufadhili wa 
Umoja wa Ulaya (EU).

Kiwanda hicho kilizinduliwa mwis-
honi mwa wiki wakati wa ziara ya 
Kamati ya Ushauri ya programu ya 
AGRI-CONNECT ya mkoa huo iliyowa-
shirikisha pia wawakilishi wa EU na 
baadhi ya maofisa wa Wizara ya Kilimo 
na Wizara ya Fedha na Mipango.
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Mwenyekiti Mwenza wa Baraza la Viongozi wa Dini mbalimbali nchini, Sheikh Hamisi Mataka (kushoto), akijadiliana  
jambo na Askofu Mkuu wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT) Dayosisi ya Mashariki na Pwani, Dk. Alex 
Malasusa (kulia), Mkurugenzi wa Baraza hilo, Mchungaji Canon Thomas Muyya (wa pili kulia) na Mwenyekiti wa Taasisi 
ya Mwalimu Nyerere, Joseph Butiku, kwenye mkutano wa baraza hilo ulioshirikisha wanasiasa na Jeshi la Polisi jijini 
Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Na Paul Mabeja, DODOMA

K
ATIKA kuhakikisha 
wananchi wanatam-
bua matumizi sahihi 
ya matokeo ya Sensa 

ya Watu na Makazi iliyofanyika 
Agosti 23, mwaka huu, Shirika 
la Umoja wa Mataifa linaloshu-
ghulikia Idadi ya Watu (UNF-
PA) limeahidi kushirikiana 
na serikali ya Tanzania kutoa 
elimu. 

Akizungumza na waandi-
shi wa habari  juzi jijini hapo 
baada ya kufanya mazun-
gumzo na mwakilishi mkazi 
wa UNFPA, Wilfred Ochuan, 
Kamisaa wa Sensa nchini, 
Anne Makinda, alisema ma-
tokeo hayo yanatakiwa yalete 
tija kwa wananchi katika kufik-
ishiwa shughuli za maendeleo 
na huduma za kijamii.

Makinda alisema moja ya 
shirika kati ya yale yaliyosa-
idia kufanikisha sensa ya watu 
na makazi ni UNFPA, kwasa-

babu kimataifa wao ndio wa-
naosimamia mambo ya idadi 
ya watu.

Alisema walikuwa wana-
saidia kwenye mambo ya 
ufundi, vifaa na kuwashiriki-
sha na mataifa mengine ikiwa-
mo kupata vishikwambi 600 
kutoka Korea Kisini, 200 kuto-
ka Shirika la Umoja wa Mataifa 
linalojihusisha na Masuala ya 
Wanawake (UN- Women) na 
China.

“Huyu Wilfred Ochuan, am-
eteuliwa kwenda Ghana kuwa 
mwakilishi wa UNFPA, hivyo 
alikuja kutuaga na kuaga wa-
fanyakazi wa hapa.

“Yeye ameahidi kwamba wa-
taendelea kutusaidia ili watu 
kujua matumizi ya takwimu, 
hatuna mila sana ya kutumia 
takwimu lakini kwa sasa tu-
nataka hilo liweze kuonekana 
kabisa,” alisema Makinda.

Kadhalika, alisema watat-
umia takwimu hizo kufanya 
mipango yao, ufuatiliaji wa 

maendeleo mbalimbali ili zi-
weze kutumika kwenye bajeti 
ya serikali na waliahidi kutoa 
Euro 200,000.

“Tujaribu kutafuta mbinu 
zote Watanzania tuanze ku-
tumia hizi sensa, kwani sensa 
zinagharama sana kwahiyo 
huwezi kufanya kitu kwa 
gharama halafu baadaye una-
kiacha tu,” alisema.

Mtakwimu Mkuu wa Serika-
li, Dk. Albina Chuwa, alisema 
Tanzania ina watu wakarimu 
kama ilivyo kwa wananchi wa 
Ghana ambao nao pia siku 
zote wameonekana wakarimu, 
hivyo anaimani atakwenda ku-
saidia kupeleka picha ya nchi 
ya Tanzania ilivyo.

“Bila shaka tunaimani  uta-
chukua yale yote mazuri 
yaliyoko Tanzania kwani hata 
Rais wetu Samia Suluhu Has-
san amekuwa akiishangaza 
dunia  kwa mambo makubwa 
anayoendelea kuyafanya,” 
alisema.

Dk. Chuwa alisema katika 
suala la takwimu nchi ya Tan-
zania imekuwa bingwa na 
imeonekana ni nchi inayoen-
delea  kukua kiuchumi kwa 
takwimu za Afrika.

“Mafanikio hayo yote yame-
kuja kutokana na kuwa na ma-
wasiliano na uwazi kwani ndio 
kitu kikubwa kwetu na pia tu-
najivunia kuwa na mtu kama 
mama Anne Makinda ambaye 
ndio aliyekuwa kamisaa wa 
sensa Tanzania Bara,” alisema.

Naibu Mwakilishi Mkazi 
wa UNFPA anayemaliza 
muda wake nchini, Wilfred 
Ochang,  aliishukuru serikali 
kwa kushiriki katika sensa 
kwani amejifunza mambo 
mengi mazuri na makubwa.

“Nawahakikishia kuwa 
naenda kupeleka mazuri yote 
yaliyomo na niliyoyapata kati-
ka nchi ya Tanzania na honge-
reni kwa kuweza kufanikisha 
zoezi zima la sensa ya watu na 
kazi.

Elimu kutolewa matumizi 
matokeo ya sensa 2022

Wakulima 
wafundwa 
matumizi 
mbegu asilia 
Na Paul Mabeja, DODOMA

WAKULIMA nchini wameshau-
riwa kutumia kilimo cha ikolojia 
matumizi ya mbegu bora na 
mbolea za asili ili kukabiliana na 
athari za mabadiliko ya tabi-
anchi.

Ushauri huo ulitolewa juzi 
katika kijiji cha Msanga wilayani 
Chamwino kwenye mkutano wa 
wadau wa kilimo ikolojia kwa 
maisha na maendeleo endelevu 
ulioandaliwa na shirika lisilo la 
kiserikali la Action Aid Tanzania.

Akitoa elimu kwa wakulima 
wenzake, Magreth Malogo, 
alisema katika kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi, wakiwa 
Jukwaa la Vijana Chamwino 
wamebuni maganda ya mayai 
yanayotumika kufukuza vidudu 
kwenye mimea.

‘’Maganda ya mayai unaya-
chukua unayatwanga kwa njia 
ya kienyeji kwenye kinu au 
unayafikicha ukishamaliza 
kuyatwanga unaenda kumwaga 
kwenye mimea yako, ile harufu 
yake inasaidia kuzuia wadudu 
wasumbufu,” alisema.

Pia alizishauri halmashauri 
kuboresha mashamba darasa, 
kutenga bajeti ndani ya vy-
anzo vya mapato ndani ya 
halmashauri kununua kipimia 
udongo ili kusaidia kujua afya 
ya udongo inayotakiwa.

Kaimu Mwenyekiti wa Hal-
mashauri wa Wilaya ya Chamwi-
no, Samweli Kaweya, aliwataka 
wakulima kutumia zana, mbolea, 
na dawa za asili katika kilimo.

Ofisa Kilimo Wilaya ya Cham-
wino, Living Kilawe, alise-
ma wilaya hiyo imekuwa ikika-
biliwa na athari za mabadiliko 
tabianchi kwa kuwa na joto kali, 
mvua kutonyesha kwa wakati 
na ukame wa muda mrefu.

Pia alisema wilaya imeghara-
mia upatikanaji wa hati ya 
shamba la ekari 8,000 katika 
kijiji cha Membe na ujenzi wa 
bwawa kubwa la kuvuna maji 
kwa ajili ya shughuli za mifugo 
na kilimo unaendelea na kiasi 
cha Sh. bilioni 11.96 kitatumika.

Mratibu wa Habari, Mawasi-
liano na Teknolojia wa Action 
Aid, Tema Hassan, alisema lengo 
la kuandaa mkutano huo wa 
wadau ni kuwakumbusha wa-
nanchi wa wilaya hiyo kuhusu 
umuhimu wa kilimo ikolojia kue-
lekea msimu wa kilimo 2022/23.

Na Paul Mabeja, DODOMA

MAKAMU wa Pili wa Rais Zanzi-
bar, Hemed Suleiman Abdulla, 
amezitaka taasisi za Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar (SMZ) 
kusimamia matumizi ya fedha 
za umma    ili zitumike kwa mu-
jibu wa mipango iliyowekwa na si 
vinginevyo.

Hemed alibainisha hayo juzi 
ofisini kwake jijini hapo alipoku-
tana na kufanya mazungumzo 
na watendaji wa Idara ya Uratibu 

Shughuli za SMZ Dodoma.
Alisema taasisi nyingi za serika-

li baadhi ya huduma husitishwa 
kwa kisingizio cha ukosefu wa 
fedha kutokana na kukosekana 
kwa busara na maamuzi sahihi 
katika matumizi ya serikali.

Kadhalika, alieleza kufura-
hishwa kwake kuona watendaji 
wa idara hiyo wanavyowajibika 
ipasavyo licha ya kero mbalimbali 
wanazokabiliana nazo.

Vilevile, alisema ni dhahiri 
juhudi zinazofanywa na Rais Dk. 

Hussein Ali Mwinyi zinaonekana 
na wengi hivyo ofisi yake itaen-
delea kuunga mkono kazi nzuri 
zinazofanywa hivi sasa visiwani 
humo.

Sambamba na hayo pia Maka-
mu huyo wa Pili wa Rais wa Zan-
zibar aliipongeza Idara hiyo kwa 
kuendeleza ushirikiano baina 
yake na taasisi za serikali ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanza-
nia hali ambayo itawarahisishia 
marais wote wawili kutimiza 
malengo yao ya kuwatumikia wa-

nanchi wao.
Kuhusu uendeshaji wa Benki ya 

Watu wa Zanzibar (PBZ) Tawi la 
Dodoma, alisema amefurahishwa 
na hatua ya benki hiyo kufungua 
tawi jijini hapo eneo ambalo ndi-
yo makao makuu ya Tanzania.

“Benki hiio imeonesha utayari 
wa uwajibikaji kwa kuanza vy-
ema biashara na niwatake kuingia 
katika ushindani wa kibiashara 
wa ubora wa huduma mkizinga-
tia PBZ ni benki kongwe nchini,” 
alisema.

Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu 
wa Pili wa Rais Sera, Uratibu na 
Baraza la Wawakilishi, Dk. Islam 
Seif Salum, alimweleza Hemed 
kuwa wizara itasimamia kero zote 
zinazoikabili idara hiyo ikiwamo 
ukosefu wa magari upungufu wa 
wafanyabiashara na nyinginezo.

Aliutaka uongozi wa idara hiyo 
kuwasilisha taarifa ya mapende-
kezo ya utatuzi wa kero na kuz-
ingatia mfumo wa mtandao (E 
Office) katika kuandaa miundom-
binu ya ofisi.

Hemed ahimiza usimamizi wa fedha za umma
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Kampuni yapaisha hadhi uwanja ndege

Mkutano wa 
Baraza la
Wawakilishi 
leo
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKUTANO wa tisa wa Baraza la 10 la 
Wawakilishi unatarajiwa kuanza leo 
visiwani Zanzibar.

Katibu wa Baraza la Wawakilishi, 
Raya Issa Mselem, alisema hayo jana 
wakati akitoa taarifa ya shughuli za 
baraza kwa waandishi wa habari 
huko Chukwani, nje ya mji wa Zanzi-
bar.

Alisema katika kikao hicho kutaku-
wa na shughuli mbalimbali ikiwamo 
kuwasilishwa miswaada minne ya 
sheria ambapo kati ya hiyo miswada 
miwili italetwa kwa hati ya dharura.

 Alitaja miswada hiyo ni wa sheria 
ya marekebisho ya sheria mbalimbali 
na kuweka masharti bora ndani yake 
na muswada wa sheria ya kufuta 
sheria ya Bodi ya Mapato Zanzibar 
na kutunga sheria mpya ya bodi ya 
mapato mwaka 2022.

Alisema  miswada hiyo ya dharura 
itasomwa kwa mara ya kwanza na ya 
pili na utasomwa kwa kupitishwa vi-
fungu vyake na wajumbe wa Baraza 
la Wawakilishi.

Pia alisema miswada hiyo mara 
nyingi huwa inakuja kwa hati ya 
dharura iliyotiwa saini na Rais wa 
Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi.

Katibu huyo alitaja miswada min-
gine itakayowasilishwa katika kikao 
hicho ni wa sheria ya kufuta sheria 
ya watu wenye ulemavu (haki na 
fursa) namba tisa ya mwaka 2006 
na kuweka masharti yanayohusiana 
na watu wenye ulemavu na mambo 
mengine yanayohusiana na hayo.

Pia mswaada wa sheria ya kureke-
bisha sheria ya chuo cha utawala wa 
umma namba moja ya mwaka 2007 
na mambo mengine yanayohusiana 
na hayo. Katibu huyo alisema mis-
wada hiyo ya sheria iliwasilishwa na 
kusomwa kwa mara ya kwanza katika 
mkutano wa Baraza la Wawakilishi 
wa Septemba, mwaka huu.

Hata hivyo, alisema katika kikao 
hicho, maswali 138 yameratibiwa 
kuulizwa na wawakilishi na kuta-
tolewa taarifa ya serikali ambayo 
itahusisha uwasilishwaji wa ripoti ya 
sita ya utekelezaji wa kazi za Tume 
ya Maadili kwa mwaka 2021/22.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Operesh-
eni na Huduma za Kibinad-
amu kutoka Idara ya Maafa 
Zanzibar, Haji Faki  Ham-
duni, amewataka wananchi 
kufuata maelekezo wa-
nayopewa na viongozi wa 
kamati za maafa hasa linapo-
jitokeza tatizo la dharura au 
majanga.

Hamduni aliyasema hayo 
jana katika ofisi ya kukabili-
ana na maafa huko Maruhu-
bi wakati akizungumza na 
waandishi wa habari.

Alisema kuna matukio 

mengi ya majanga ambayo 
yanatokea katika maeneo 
mbalimbali ya Zanzibar, 
hivyo wananchi wanataki-
wa kufuata    maelekezo ya 
viongozi hao ili    kuepusha 
maafa.

Mkurugenzi huyo alisema 
Kamisheni ya Maafa ina utar-
atibu wa kutoa elimu kupitia 
kamati za maafa za shehia ili 
kuwajengea uelewa wa ku-
kabiliana na majanga yaki-
tokea katika maeneo yao 
pamoja na kuwa mabalozi 
kwa jamii.

Naye Katibu Tawala wa 
Wilaya ya Magharibi ‘A’, 

Juma Abdalla Hamad, alise-
ma kupitia mapendekezo 
ya kamati ya kukabiliana na 
maafa ya wilaya kutasaidia 
kuandaa mbinu ya kugawa-
na majukumu ya kiutendaji.

Alisema kikao cha kujadili 
mapendekezo ya mpango 
kazi wa kukabiliana na 
maafa kitasaidia kuandaa 
mbinu bora ya kujihami 
wakati wa dharura kama up-
epo, ajali, moto, mlipuko wa 
maradhi na mengineyo.

Mpango huo, alisema ni 
mwendelezo kwa watendaji 
kutoka taasisi mbalimbali 
kwa kupanga utaratibu wa 

kila mdau kutekeleza maju-
kumu yake wakati wa dharu-
ra, majanga au maafa.

Mkuu wa Kituo cha Zima-
moto na Uokozi Bandarini, 
Mrakibu Msaidizi (ASF) 
Jokha Patrick Bunda-
la, alisema katika utekelezaji 
wa majukumu ya kituo hicho 
kuzimamoto, kuokoa wa-
hanga  na kuielimisha jamii 
kupitia vyombo vya habari.

Aliwataka wananchi kutoa 
taarifa mapema katika vituo 
vya zimamoto na uokozi kwa 
kupiga simu namba 114 ili 
hatua za haraka ziweze ku-
chukuliwa.

Wapewa mbinu kuhusu majanga

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto Zanzibar, Riziki Pembe Juma, akionyesha moja ya medali 
jijini Zanzibar jana, zitakazotolewa kwa washindi watakaoshiriki mbio katika shamrashamra za siku 16 za kupinga 
ukatili wa kijinsia zinazotarajiwa kufanyika kesho kutwa. PICHA: RAHMA SULEIMAN 

 Waziri huyo alitaja sababu zingine 
zilizofanya  Zanzibar kupokea watalii 
wengi ni juhudi za Rais wa Zanzibar, 
Dk. Hussein Ali Mwinyi na Rais Samia 
Suluhu Hassan kwa kuitangaza Tanza-
nia kupitia filamu ya The royal Tour. 

“Mapato yatokanayo na watalii wa-
naopokewa katika viwanja vya ndege 
yameongezeka kutoka Sh. bilioni moja 
kwa kota moja hadi kufikia Sh. bilioni 
6.7,” alisema.

Waziri huyo alisema serikali ya Zan-
zibar inachukua juhudi kuhakikisha 
inatengeneza miundombinu ya kiu-
chumi na lengo la Rais Dk. Mwinyi liko 
katika ujenzi wa miundombinu ikiwa-
mo ya kiuchumi na huduma za kijamii.

“Serikali inafanya kazi kubwa ya 
kutaka kuhakikisha uchumi wa nchi 
hii unakuwa na inapotengeneza miun-
dombinu ya kiuchumi kuna viwanja 

vya ndege, barabara, ujenzi wa shule 
na hospitali za kisasa na huduma 
zingine,” alisema.

Alisema kwa sasa serikali inatarajia 
kujenga jengo la nne la abiria katika 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa 
Abeid Amani Karume na kujenga vi-
wanja vya ndege vya Pemba na Nung-
wi ili kuwezesha wageni kuingia kwa 
wingi.

Pia aliwataka watoa huduma hao ka-
tika viwanja vya ndege kuongeza kasi 
ya utendaji wa kazi ili kupokea wageni 
wengi na serikali kupata mapato men-
gi yatokanayo na wageni wanaotumia 
viwanja vya ndege.

Waziri aliwataka watoa huduma hao 
kuwa na bashasha kwa wageni lakini 
kuwa waaminifu kwa sababu kufanya 
kinyume cha hayo ni kuwakimbiza 
wageni.

Naye Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 
ZAA, Seif Abdallah Juma, alisema Dna-
ta ni kampuni kubwa duniani ambayo 
miongoni mwa huduma inazotoa ni 
kuhudumia ndege na iko katika zaidi 
ya viwanja vya ndege 120 duniani.

“Zanzibar imepata bahati ni kiwanja 
pekee Afrika kwa kampuni hiyo kutoa 
huduma zake,” alisema.

Pia alisema serikali imechukua 
juhudi kubwa ya kuweka miundom-
binu hivyo kuhakikisha wafanyakazi 
wao wanauwezo wa kutosha wa kutoa 
huduma kulingana na viwango vya ki-
mataifa.

Alisema abiria wanaowahudumia 
wengi wao wanapanda ndege za 
daraja la tano na wengi wanakwenda 
katika hoteli za nyota tano hivyo wa-
tahakikisha wanatoa huduma zina-
zoendana na kiwango cha kimataifa.

Zanzibar 
imepata 
bahati ni 
kiwanja 
pekee 
Afrika kwa 
kampuni 
hiyo kutoa 
huduma 
zake.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

K
AMPUNI ya Dnata inayotoa 
huduma katika jengo la abiria 
la tatu (Terminal Three) ka-
tika Uwanja waa Ndege wa 

Kimataifa wa Abeid Amani Karume 
Zanzibar, imebadilisha hadhi ya kiwanja 
hicho kwa kutoa huduma bora.

Hayo yalisemwa jana visiwani hapo 
na Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano 
na Uchukuzi, Dk. Khalid Salum Mu-
hammed, wakati akifungua mafunzo 
kwa watoa huduma wa Mamlaka ya 
Viwanja vya Ndege Zanzibar (ZAA) yal-
ioandaliwa na mamlaka hiyo kwa kush-
irikiana na Dnata.

Alisema huduma bora zinazotolewa 
katika uwanja huo, imesababisha idadi 
ya wageni kuongezeka na kuridhishwa 
na huduma wanazopatiwa.



Na Mwandishi Wetu

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) 
kimetangaza washindi wa nafasi 
mbalimbali kwa ngazi ya mkoa 
katika uchaguzi uliofanyika juzi 
na jana katika maeneo mbalim-
bali.

Katika Mkoa wa Shinyanga, Ma-
bala Mlolwa amechaguliwa kuwa 
mwenyekiti wake kwa muhula 
wa pili kwa kujinyakulia kura 668 
na kuwabwaga wapinzani wake 
katika uchaguzi huo.

Akitangaza matokeo juzi mjini 
hapa,   msimamizi wa uchaguzi 
huo, Thobias Andengenye, alise-
ma wajumbe walioshiriki kupiga 
kura   katika uchaguzi huo wa-
likuwa 757 na kura moja ilihar-
ibika.

Alisema kura halali ziliku-

wa  756  na mshindi alipata kura 
668 huku Costantine  Nkuba aki-
pata kura 35 na Eliaza   Kanuya 
kura 53.

Alimtangaza Mlowa kuwa 
mshindi katika nafasi hiyo ya 
uenyekiti wa chama hicho kwa 
kipindi cha miaka mitano huku 
katika nafasi ya Mjumbe wa Hal-
mashauri Kuu ya Taifa (NEC) ya  
chama hicho, Gasper Kileo ali-
ibuka mshindi.

Pia mkutano huo uliwachan-
gua wajumbe wa mkutano mkuu 
wa Mkoa wa Shinyanga kutoka 
Wilaya za Kahama, Shinyanga 
Vijijini, Shinyanga Mjini na Kisha-
pu.

Katika Mkoa wa Tabora, wa-
jumbe wa mkutano mkuu wa 
CCM, walimchagua Hassan 
Wakasuvi kuwa mwenyekiti wa 

chama hicho kwa kipindi cha 
miaka mitano.

Akitangaza matokeo ya uch-
aguzi huo uliofanyika jana katika 
ukumbi wa Chuo cha Tabora Pol-
ytechnique (TPC) msimamizi wa 
uchaguzi huo, Martin   Shigella, 
alisema Wakasuvi alipata zaidi ya 
asilimia 90 ya kura zote.

Alibainisha kuwa nafasi hiyo 
ilikuwa na wagombea watatu am-
bao mbali na Wakasuvi, wengine 
ni Waziri Jumbe na Stella Enock.

Licha ya Jumbe kutangaza ku-
jitoa, bado alipigiwa kura  14  na 
baadhi ya wajumbe,  huku Stella 
Enock akipata kura 80 na Waka-
suvi kura 1,030 kati ya kura zote 
1124 zilizopigwa.

katika uchaguzi huo, Moham-
ed Hamdan Nassoro (Meddy) 
alichaguliwa kuwa Mjumbe wa 

Halmashauri Kuu ya Taifa (NEC) 
ya CCM baada ya kupata asilimia 
90.6 ya kura zote.

Kwa nafasi za wajumbe wa Hal-
mashauri Kuu ya CCM ngazi ya 
mkoa, waliochaguliwa kwa kila 
wilaya ni Alcard Ilagila na Leon-
ard Amando (Urambo), Iddy 
Moshi na Razack Juma (Uyui) 
na Lucas Selelii na Getrude Pius 
(Nzega).

Wengine ni John Kadutu na 
Denis Kilatu (Kaliua), Regina 
Tadeo na Aneth John (Igunga), 
Jaha Kaducha na Zabibu Ny-
amwelu (Tabora Mjini) na Said 
Maulid na Alijah Mwiga (Sikonge).

Katika Mkoa wa Mwanza, 
CCM   ilimchagua Sixbert Reu-
ben   kuwa mwenyekiti na ku-
washinda wenzake wawili ali-
ogombea nao katika nafasi hiyo.

Msimamizi wa uchaguzi 
huo, Gilbert Kalima, alimtangaza 
Reuben kuwa mwenyekiti wa 
chama hicho katika kipindi cha 
miaka mitano.

Alisema kura zilizopigwa zili-
kuwa 1127 na kati ya hizo mbili 
ziliharibika huku mshindi wa 
kwanza akipata kura   876, Nyi-
lizu Makongoro akipata kura 236 
na Nyanda Elias kura saba.

Katika nafasi ya Mjumbe wa 
Halmashauri Kuu Taifa (NEC), 
Babu Jamal alishinda nafasi hiyo 
kwa kupata kura 940 na kuwap-
ita washindani wenzake,   Eliza-
beth Nyimbi kura  98 na Limbu 
Festus aliyepata kura 78.

Mkoani Geita CCM imemcha-
gua  Nicolaus Kasendamila kuwa 
mwenyekiti wake katika uchagu-
zi uliofanyika juzi mjini Geita. 

Wachaguliwa wenyeviti wa-NEC mikoa
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HABARI KANDA YA ZIWA

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

KIWANDA cha Jielong kilichoko 
Manispaa ya Shinyanga, ambacho 
kilipewa kazi ya kuzalisha mbegu 
za pamba na kusambaza kwa 
wakulima, kimeungua moto huku 
tani 210 za  mbegu zilizokuwa 
ndani zikisalimika.

Tukio la kuungua moto lilitokea 
juzi majira ya saa 10:00 jioni wakati 
wafanyakazi wa kiwanda hicho 
wakiwa katika uzalishaji wa mbegu.

Wakati wafanyakazi hao wak-
iendelea na kazi zao, ghafla ulizu-
ka  moto uliounguza kiwanda hicho 
na kujeruhi baadhi ya wafanyakazi.

Mmoja wa wafanyakazi wa 
kiwanda hicho, Thomas Mayunga, 
alisema wakati wakiendelea na ma-
jukumu yao, mashine moja ilipata 
tatizo kwa kuingiliwa na mchanga 
na kusababisha  msuguano na kisha 
moto kuanza kuwaka.

Ofisa Kilimo kutoka Bodi ya 
Pamba Tanzania (TCB), Thomas 
Tilihongerwa, alisema baada ya 
kupata taarifa ya tukio hilo, alifika 
hapo kwa ajili ya kujionea uhar-
ibifu uliotokea. Alisema mbegu za 
wakulima ambazo zilikuwa tayari 
zimezalishwa zinazofikia tani 210 
hazikuungua na moto huo. 

Alilishukuru Jeshi la Zimamoto 
na Ukoaji mkoani Shinyanga kwa 
kufika kwa wakati eneo la tukio na 
kufanikiwa kuuzima moto huo.

“Niwatoe wasiwasi wakulima 
wa pamba kuwa mbegu zetu zipo 
salama tani zote 210 hazikufikiwa 
na moto na hivi karibuni tutaanza 
kuzisambaza,” alisema Tiluhonger-
wa.

Msemaji wa kiwanda hi-
cho, Qi  Fengzhou, alisema  kitendo 
cha jeshi hilo kufika kwa wakati 
kilisaidia kuzima moto huo na 
kwamba hakuna madhara makubwa 
yaliyotokea.

Kiwanda 
pamba 
chateketea 
moto

Mbinu mpya kukomesha 
walimu wakware Msalala

Makubalia- 
no hayo 
ni sehemu 
ya ku-
pambana 
na ukatili 
wa kijin-
sia kwa 
wanafunzi 
katika 
shule za 
msingi na 
sekondari 
wilayani 
hapo.

maarifa wa halmashauri katika ki-
kao cha kubadilishana uzoefu kati-
ka kukabiliana na ukatili wa kijinsia.

Mmoja wa wasaidizi hao kutoka 
Kata ya Shilela, Joseph Mbunge, 
alisema adhabu zingine wal-
izokubaliana ni pamoja na kutozwa 
mabati matano na mifuko mitano 
ya saruji ambavyo vitatumika ku-
karabati vyumba vya madarasa ka-
tika shule za msingi na sekondari.

Alisema kuwa tangu wananchi 
wameingia makubaliano hayo, 
matukio ya mimba na ndoa za 
utotoni yamepungua kwa kiasi ki-
kubwa kwa kuwa mengi yalikuwa 
yakifanywa na vijana waendesha 
bodaboda, wachimbaji wadogo wa 
madini na baadhi ya walimu husu-
sani wa shule za sekondari wasio 
waadilifu.

Msaidizi mwingine, Soji Jonas,  
alisema kwa wale wanaofanyiwa vi-
tendo vya kikatili ndani ya jamii na 
familia zao, wamekuwa wakiwaele-
keza namna ya kupata haki zao kwa 

kutoa taarifa katika ofisi za ustawi 
wa jamii na dawati la jinsia lililoko 
kituo cha polisi kwa ajili ya kupata 
msaada wa kisheria.

Pia alisema mpaka sasa wame-
shafikisha malalamiko 38 yanayo-
husiana na ukatili wa kijinsia ka-
tika ofisi hizo na kati ya hayo 25 
yanatokana na vipigo ndani ya 
familia baada ya kuvuna mazao 
hususani zao la mpunga na baadhi 
zimeshaanza kufanyiwa kazi.

Mwenyekiti wa Kamati ya Hudu-
ma za Msaada wa Kisheria mkoani 
Shinyanga, John Shija, aliwashauri 
wananchi kuendelea kufanya vi-
kao katika vijiji vyote vya Msalala 
na kutoa elimu ya ukatili  wa kijin-
sia kwani maeneo ya pembezoni 
yanaongoza kwa matukio hayo.

Alikemea wazazi wanaokutana 
na kufikia makubaliano ya kulipwa 
fidia na watuhumiwa wanapofanya 
vitendo vya ukatili wa kijinsia pale 
hususani msichana anapopewa 
mimba.

Na Shaban Njia, KAHAMA

W
AKAZI wa Halmashauri 
ya Msalala, Kahama 
mkoani Shinyanga, 
wameingia makubaliano 

ya kutoa adhabu kwa walimu wa shule 
za msingi na sekondari watakaobainika 
kujihusisha na vitendo vya mapenzi na 
wanafunzi wa kike.

Katika makubaliano hayo, mwalimu 
atakayebainika kufanya vitendo hivyo, 
atatozwa faini ya ng’ombe mmoja na 
kubadilishiwa kituo chake cha kazi.

Kwa vijana na watu wazima wataka-
obainika pia kujihusisha kimapenzi 
na wanafunzi, hao watatozwa faini ya 
ng’ombe mmoja kabla ya kufikishwa 
katika vyombo vya sheria kujibu tuhu-
ma zinazowakabili.

Makubaliano hayo ni sehemu ya 
kupambana na ukatili wa kijinsia kwa 
wanafunzi katika shule za msingi na se-
kondari wilayani hapo.

Hayo yalisemwa jana wilayani hapo 
na wasaidizi wa vituo vya taarifa na 

Mwenyekiti wa Kamati ya Huduma ya Msaada wa Kisheria Mkoa wa Shinyanga, John Shija, akibadilishana uzoefu, 
kuhusu mafanikio na changamoto katika kukabiliana na ukatili wa kijinsia ili kupata matokeo bora, wakati wa mku-
tano wa walaghabishi na wasaidizi wa kisheria wa Halmashauri ya Msalala, wilayani Kahama, mkoani humo jana.  
PICHA: SHABAN NJIA
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Marekani yaishutumu Urusi 
kufanya uhalifu Kherson

Chama tawala 
chapata kura 
asilimia 99 Guinea

180 wafariki 
kwa tetemeko 
Indonesia

CONAKRY, Guinea

MATOKEO ya awali ya uchaguzi yali-
yotolewa na serikali ya Equatorial Guinea 
yameonyesha chama tawala kimepata 
zaidi ya asilimia 99 ya kura zilizohesa-
biwa katika uchaguzi wa rais, wabunge na 
manispaa.

Taifa hilo liliendesha mchakato wa 
upigaji kura kumchagua Rais na wabunge, 
mwishoni mwa wiki iliyopita, huku Rais 
aliyeongoza kwa zaidi ya miaka 43 anata-
jwa kuongoza katika kura.

Wagombea wawili wa upinzani walioku-
wa wakigombea, Buenaventura Monsuy 
Asumu, ambaye tayari amegombea katika 
chaguzi tano zilizopita, na Andrés Esono 
Ondo, ambaye anagombea kwa mara ya 
kwanza walishindwa.

Zaidi ya watu 400,000 walijiandiki-
sha kupiga kura katika nchi hiyo yenye 
takriban watu milioni 1.5, ambapo wapin-
zani walilalamika kuwa ulitokea udan-
ganyifu na ukiukaji wa sheria kwenye 
uchaguzi huo. Obiang aliingia madarakani 
mnamo mwaka 1979 baada ya kuuangu-
sha utawala wa rais wa kwanza aliyeingia 
madarakani tangu nchi hiyo ilipopata 
uhuru wake kutoka kwa Uhispania mnamo 
mwaka 1968.

Katika uchaguzi huo Obiang anatarajiwa 
kupata zaidi ya asilimia 95 ya kura, na 
hivyo kuendelea na muhula wa sita.

			   VOA

JAKARTA, Indonesia

WAOKOAJI wameendelea leo kutafuta 
miili na manusura wa tetemeko la ardhi 
lililoikumba Indonesia juzi mchana na 
kusababisha vifo vya watu 182 pamoja 
na kujeruhi maelfu. 

Mitambo ya kufukua vifusi, malori na 
vifaa vingine vya uokozi vilitumwa usiku 
wa kuamkia jana kwenda eneo lililoathiri-
wa zaidi la kitongoji cha Cianjur, kusini 
mwa mji mkuu Jakarta kusaidia juhudi za 
uokoaji.

Mbali ya watu waliopoteza maisha 
mamlaka za nchi hiyo zimeripoti kuwa 
zaidi ya watu 300 wamejeruhiwa vibaya, 
wengine 600 wamepata majeraha ma-
dogo na haijafahamika hadi sasa idadi ya 
watu wasiojulikana walipo.

Tetemeko hilo la ukubwa wa 5.6 katika 
kipimo cha Ritcher lilisababisha mite-
temo iliyoporomosha majengo, kuharibu 
miundombinu na kuwafukia watu chini 
ya vifusi vikubwa vya udongo.

Gavana wa Mkoa wa Java unaotajwa 
kupoteza watu 50, Ridwan Kamil, alith-
ibitisha kutokea kwa maafa hayo, huku 
wengine, zaidi ya 700 wakijeruhiwa. 

Kuna wasiwasi kuwa huenda idadi 
ya vifo ikaongezeka  kwa sababu idadi 
kubwa ya watu bado wamekwama kwe-
nye vifusi vya majengo yaliyoanguka.

DW

KAMPALA, Uganda

SERIKALI ya Uganda imesema itatuma 
wanajeshi wake 1000 katika nchi jirani ya 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC) 
kufikia mwishoni mwa mwezi huu.

Kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa 
jana na VOA, wanajeshi hao wanaingia 
mashariki mwa DRC chini ya makubaliano 
ya Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC).

Ilielezwa kuwa nchi saba za Jumuiya ya 
Afrika Mashariki zilikubaliana kutuma wa-
najeshi kupambana na makundi ya waasi 
ambayo yamesababisha ukosefu wa usala-
ma mashariki mwa DRC kwa miongo kad-
haa.

Uganda itakuwa nchi ya tatu kutuma wa-
najeshi wake nchini DRC baada ya Kenya na 
Burundi.

Msemaji wa jeshi la Uganda Brigendia 
Jenerali, Felix Kulaigye alisema kwamba wa-
najeshi wa Uganda wapo tayari kusaidia ka-
tika kurejesha amani katika nchi hiyo jirani.

Hata hivyo, baadhi ya makundi ya ki-
jamii yamekuwa yakidai kwamba Uganda 
inahusika pakubwa na vita vinavyoendelea 
Congo, yakidai kwamba inaunga mkono 
waasi wa M23.

Tayari Uganda ina wanajeshi wake nchini 
DRC, wanaopigana na kundi la waasi la Al-
lied Democratic Forces ADF.

Pia ilibainishwa kuwa Uganda imeilipa 

DRC dola milioni 65 kama sehemu ya dola 
milioni 325 ilizoagizwa kulipa Congo kwa 
hasara ambayo Congo ilipata wakati wa-
najeshi wa Uganda waliingia nchini humo 
miaka ya 1990.

Licha ya mabilioni ya dola kutumika kwa 
kikosi cha jeshi la umoja wa mataifa kulin-
da amani nchini DRC, bado kuna zaidi ya 
makundi ya waasi 120 likiwemo kundi la 
M23, yanayopigana na wanajeshi wa seri-
kali.

DRC imeshutumu Rwanda kwa kuunga 
mkono waasi wa M23, madai ambayo Rwan-
da imekuwa ikikanusha kila mara.

VOA

Mwonekano wa majengo yaliyoharibiwa na tetemeko la ardhi Indonesia. Picha: Mtandao.

WASHINGTON, Marekani

OFISA mwandamizi wa Marekani amese-
ma Urusi imefanya uhalifu wa kivita kwa 
kuwaua, kuwatesa na kuwateka nyara raia 
wa Kherson nchini Ukraine kwa mfumo wa 
wazi uliopangwa.

Haya yanafanyika wakati ambapo Ukraine 
inasema imegundua maeneo manne yali-
yokuwa yanatumiwa na Urusi kuwatesa 
Waukraine katika eneo lililokombolewa hivi 
majuzi la Kherson.

Kwa mujibu wa taarifa ya DW iliyochapish-
wa jana, balozi wa Marekani kuhusiana na 
Sheria ya Uhalifu Duniani Beth Van Schaack, 
alisema kuna ushahidi mkubwa kwamba vi-
tendo vya mateso vya Urusi nchini Ukraine 
havikutekelezwa kwa kushtukiza.

Van Schaack, alisema kuna ushahidi 
kwamba uvamizi wa Urusi nchini Ukraine 
umeandamana na vitendo vya uhalifu wa 

kivita katika kila eneo ambalo majeshi ya 
Urusi yalitumwa.

Balozi huyo alisema ushahidi kutoka 
maeneo yaliyokombolewa unaonyesha raia 
na wafungwa wa kivita walishambuliwa na 
kuteswa kwa kusudi. Huku Waukraine wak-
iwemo watoto waliondolewa na kupelekwa 
Urusi kwa lazima na zaidi ya hayo kulikua na 
mauaji na udhalilishaji wa kingono.

Nayo ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu 
wa Ukraine, ilitoa taarifa iliyosema kwamba 
imegundua maeneo manne yaliyotumiwa 
na Urusi kuwazuia na kuwatesa watu huko 
Kherson, ofisi hiyo ya mwendesha mashta-
ka ilisema imegundua maeneo hayo baada 
ya kufanya uchunguzi kwa ushirikiano na 
maofisa wa polisi na wataalam.

Taarifa hiyo ilisema walipata sime na ki-
faa kilichotumiwa na majeshi ya Urusi ku-
watesa watu kwa kutumia umeme. Mamlaka 
za Urusi pia ziliacha nyaraka zilizoonyesha 

uongozi wa maeneo hayo ya mateso, huku 
mkaazi mmoja wa Kherson akiliambia shiri-
ka la habari la Ufaransa AFP kuwa aliteswa 
kwa wiki kadhaa katika mojawapo ya mae-
neo hayo.

Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenskiy 
kwa mara nyengine aliitaka Jumuiya ya Kuji-
hami ya (NATO) na marafiki zake kuitambua 
Urusi kama taifa la kigaidi.

“Natoa wito kwa jumuiya ya NATO ku-
chukua hatua madhubuti kutekeleza mpan-
go wa amani wa Ukraine unaoweza kuhakik-
isha amani na haki kwa Ukraine na jamii 
nzima ya Ulaya na Atlantiki.

“Natoa wito pia kwa mabunge yote ya nchi 
wanachama wa jumuiya ya NATO kuchukua 
uamuzi wa kuitambua Urusi kama taifa la 
kigaidi. Naamini kwamba polepole tutafika 
hapa, hivi ndivyo Urusi itakavyoonekana 
duniani,” alisema Zelenskiy.

				    DW

Uganda kutuma wanajeshi 1000 DRC
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TANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO   MCHANGANYIKO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA WILAYA /HAKIMU MKAZI

KINONDONI/KIVUKONI
SHAURI LA MADAI NA 211 YA 2022
HAMIS RAMADHANI ………….MDAI

DHIDI YA
SAID KASSIM KANYORO………MDAIWA

Kwa
SAID KASSIM KANYORO
MIS MM DISTRIBUTORS

ALLIANCE INSURANCE CORPORATION

KUITWA SHAURINI
Kwa kuwa mleta madai ameleta madai yake ambayo 
maelezo yake yameelezwa katika nakala za madai 
ambazo zinaweza kupatikana katika Mahakama hii, kwa 
hiyo unahitajika kuhudhuria mahakama hii binafsi au 
wakili au mwakilishi ambaye anaruhusiwa siku ya 
Alhamisi Tarehe 15 Mwezi 12 Mwaka 2022 saa 2:00 
Asubuhi.
Kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku 
ya kutaja  shauri hilo ni lazima ulete hati zote zinazohusu 
shauri hilo kwaajili ya kujitetea katika shauri hilo.

ANGALIZO:
Kama hukuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu  na 
mahakama ikithibitisha kama umepokea wito wa kuitwa 
shaurini itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya 
mahakama hii leo tarehe 21 Mwezi 11 Mwaka 2022
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Diamond
Ajishangaa kukonda

MSANII wa Bongo Fleva, Diamond Platnumz, 
kwa mara ya kwanza amezungumzia mwone-
kano wa mwili wake na kusema kuwa hata 
yeye haelewi ni kwa nini kila siku anazidi 
kupungua.

Akiandika katika moja ya picha ambazo 
Mbosso alipakia kwenye ukurasa wake wa 
Instagram, Diamond alionyesha kushangaa 
kwake kutokana na kuendelea kupunguka kwa 
mwili.

Alisema si yeye tu anazidi kushangaa 
kutokana na mabadiliko hayo ya mwili wake 
bali pia hata Watanzania wote wamekuwa 
wakiibua maswali kama hayo.

“Halafu nimekuwa mdogo, kila siku nazidi 
kuwa mdogomdogo. Hilo suala linawachang-
anya Watanzania wengi,” aliandika Diamond.

Jibu la Mbosso ndio liliwaacha wengi katika 
gumzo kubwa kwani walionekana kutolielewa.

Kwa kawaida wengi wanamjua Diamond 
kuwa wa miaka chini ya arobaini, lakini kwa 
jibu la Mbosso alionekana kudokeza kuwa 
msanii huyo tajiri wa WCB Wasafi ana miaka 
zaidi ya 40.

“Kweli kaka kama hauna miaka 40 vile safi 
sanaa,” aliandika Mbosso.

MSANII Baby Madaha 
amefichua kwamba amefunga 
ndoa na mpenzi wake wa 
muda mrefu.

Baby amesema kwamba, 
amefunga ndoa hiyo Novemba 
19, mwaka huu ambapo kupi-
tia ukurasa wake wa Insta-
gram, ameposti picha mbalim-
bali za shughuli hiyo ambayo 
hakueleza imefanyikia wapi.

Lakini ameweka picha za 
kanisani pamoja na ukum-
bini huku akisema amefunga 
ndoa kwenye siku yake ya 
kuzaliwa.

“Nimebarikiwa, nimefunga 
ndoa Novemba 19 siku yangu 
ya kuzaliwa,” ameandika Baby 
Madaha.

Baby ni msanii wa muda 
mrefu ndani ya kilinge cha 
Bongo Fleva na amejipatia 
umaarufu zaidi kupitia ngoma 
yake ya mwanzoni kabisa 
inayokwenda kwa jina la 
‘Amore’.

Zuchu awasifia 
Nandy, Maua Sama

NYOTA wa kike wa 
muziki wa Bongo Fleva, 
Zuhura Othman ‘Zuchu’, 
amewapongeza wasanii 
wenzake wa kike Watanza-
nia katika jukwaa la tuzo za 
Afrimma nchini Marekani.

Baada ya kushinda tuzo 
ya msanii bora wa kike wa 
Afrika Mashariki, Zuchu ali-
pata nafasi ya kutoa hotuba 
yake.

Na katika hotuba hiyo 
aliwashukuru watu mbal-
imbali na kuwasifia wasanii 
wote wa kike wa Tanzania.

“Tuzo hii ni ya kwetu 
wote, nawakubali wasa-
nii wenzangu wa kike 
kina Nandy, Maua Sama, 
Rose Ree na wengine wote 
ambao tunawakilisha Afrika 
Mashariki,” alisema Nandy.

Baby Madaha 
afunga ndoa
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Mfaume, Piarali kufunga 
mwaka ulingoni Arusha

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Kagera Sugar, 
Mecky Mexime, ametoa pole kwa 
Klabu ya Tanzania Prisons baada ya 
timu yake kuibuka na ushindi wa bao 
1-0 dhidi miamba hiyo ya jijini Mbeya, 
akisema anaelewa hali ngumu wanay-
oipitia.

Akizungumza baada ya mechi hiyo 
kwenye Uwanja wa Sokoine jijini 
Mbeya juzi, Mexime aliwapongeza 
wachezaji wake kwa ushindi licha ya 
kueleza hawakucheza vizuri katika 
mchezo huo.

“Niwape pole Prisons kwa sababu 
najua hali wanayopitia, hawajapata 
matokeo mazuri kwa mechi kadhaa, 
kama kocha unajua kabisa jinsi gani 
wanavyojisikia, ni hali ngumu kidogo, 
lakini mimi nawapongeza wachezaji 
wangu, walifuata kile tulichoelekezana 
kwenye uwanja wa mazoezi, mchezo 
ulikuwa mgumu, ingawa leo hatuku-
cheza vizuri sana, lakini kikubwa ni 
kupata matokeo,” alisema kocha huyo.

Alisema Prisons walikuwa wana-
taka matokeo kwa sababu wametoka 
kupoteza mechi.

Kwa upande wa Kocha Msaidizi wa 
Prisons, Shaaban Mtupa, alisema wa-
liutawala mchezo kwa kiasi kikubwa, 
lakini makosa yaliyofanywa na walinzi 
wake dakika za mwisho ndiyo yali-
yowagharimu.

“Haikuwa matarajio yetu, tulitaka 
kupata matokeo mazuri, vijana wali-
cheza vizuri muda mwingine mchezo 
tumetawala, tumefanya makosa dakika 
za mwisho wapinzani wetu wakapata 
bao, Kagera Sugar walikuwa na bahati 
kwenye mechi ya leo ndiyo maama 
tumefungwa.

Alisema mipango yao walitengeneza 
mazingira ya kuwafanya Kagera Sugar 
wachoke, na kweli walifanikiwa, lakini 
mastraika wake hawakuwa makini 
kwani tayari wapinzani wao walikuwa 
hoi.

Matokeo hayo yameifanya Kagera 
Sugar kupaa hadi nafasi ya tisa kwa 
pointi 15 ikicheza mechi 13, na kuiacha 
Prisons kwenye nafasi ya 11 ikiwa na 
pointi 14.

Mexime atoa pole 
kwa TZ Prisons

Na Hadija Mngwai

BAADA ya kuachana na Kocha wa 
Makipa, Razack Siwa, Uongozi wa Mtib-
wa Sugar umesema kuwa upo hatua za 
mwisho za kuachana na mlinda mlango 
wao, Farouk Shikalo baada ya kufikia 
makubaliano.

Shikalo alitua Mtibwa Sugar akitokea 
Yanga na msimu huu hajaonyesha ki-
wango chakuvutia hatua ambayo Mtibwa 
inaona ni bora kuachana naye.

Mechi ya mwisho Shikalo kuichezea 
Mtibwa aliruhusu mabao manne wakati 

wakichezea kichapo cha 4-3 dhidi ya 
Azam FC katika Uwanja wa Benjamin 
Mungu, Turiani mkoani Morogoro.

Akizungumza na Nipashe jana, Ofisa 
Habari wa Mtibwa Sugar, Thobias Kifa-
ru, alisema uongozi upo katika hatua za 
mwisho za kuachana na nyota huyo huku 
wakiwa tayari wameshaachana na kocha 
wa makipa, Siwa.

“Tupo katika mazungumzo ya mwisho 
na Shikalo na ndani ya siku mbili hizi tuta-
toa taarifa, maamuzi haya ni makubaliano 
ya pande zote mbili uongozi na mchezaji.

“Kwa upande wa Kocha wa Makipa, 

Razack Siwa, tayari tumeshaachana naye 
na ameshaondoka nchini kuelekea Kenya 
baada ya kufikia makubaliano ya pande 
zote mbili,” alisema.

Akizungumzia ushindi wao wa juzi, 
Kifaru alisema: “ Tunashukuru baada ya 
kupata ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya 
Coastal Union ni faraja kwetu, lengo letu 
ni kuhakikisha tunafanikiwa kuibuka na 
ushindi michezo inayofuata.

“Tulifungwa mabao matano na Simba 
pia tulipoteza kwa mabao 4-3 dhidi ya 
Azam, hivyo ushindi huu ni muhimu 
kwetu kuhakikisha tunajiweka katika na-

fasi nzuri ya msimamo wa Ligi Kuu.”
Matokeo hayo yanaifanya Mtibwa 

Sugar kufikisha pointi 21 huku ikikaa ka-
tika nafasi ya nne ya msimamo wa ligi 
hiyo baada ya kushuka dimbani mara 13 
msimu huu. Kabla ya mechi ya jana kati 
ya Dodoma Jiji FC na Yanga, iliyochezwa 
Uwanja wa Liti mkoani Singida, Azam FC 
ndiyo iliyokuwa kileleni mwa msimamo 
wa Ligi Kuu ikiwa na pointi 29 zilizotoka-
na na kushuaka dimbani mara 13, ikifuati-
wa na Simba yenye pointi 27 zikitokana 
na michezo 12, huku watani zao wakiwa 
na alama 26.

Shikalo, Mtibwa ndio basi tena

Na Saada Akida 

BAADA ya kufanya mapambano mbal-
imbali ndani na nje ya Dar es Salaam 
kuanzia Januari hadi Novemba, mwaka 
huu, Promota wa Ngumi za Kulipwa nchi-
ni, Selemani Semunyu, sasa ameahidi ku-
funga mwaka 2022  na kukaribisha 2023 
kwa pambano la Usiku wa Mabingwa li-
takalofanyika jijini Arusha.

Pambano hilo ambalo linatarajia ku-
fanyika Desemba 26, mwaka huu litawa-
kutanisha mafahari wawili wa Dar es Sa-
laam, Mfaume Mfaume kutoka Mabibo na 
Idd Piarali wa Manzese.

Akizungumza na gazeti hili jana, Semu-

nyu, alisema baada ya kufunga mwaka 
2022 jijini Dar es Salaam kwa pambano 
la Dar Boxing Derby, lililofanyika juzi ka-
tika Uwanja wa Kinesi uliopo Urafiki, sasa 
anaenda kuufunga mwaka kwa kuandaa 
pambano la Usiku wa Mabingwa.

Alisema kwa mwaka huu ameandaa 
mapambano katika mikoa mbalimbali 
nchini, hivyo sasa anaenda kuufunga 
mwaka katika Jiji la Arusha kwa kuwaku-
tanisha wababe hao wawili.

“Nawashukuru kwa sapoti kubwa 
wanayonipa Watanzania hasa katika 
mapambano yote pamoja na hili la Dar 
Boxing Derby lililofanyika Dar es Salaam, 
kutokana na mchango wa wakazi wa jiji 

hili kuniunga mkono sasa tunaingia mwa-
ka 2023 vizuri.

“Kabla ya kuanza 2023 tunamaliza huu 
mwaka kwa kuwapelekea watu wa Aru-
sha na vitongoji vyake pambano la Usiku 
wa Mabingwa litakalokutanisha mabon-
dia wawili Mfaume na Piarali. Mapamba-
no mengi mwaka huu nilifanya mikoani, 
hivyo nimeona si jambo jema kumaliza 
mwaka bila kuwapa tena burudani, “ alise-
ma Semunyu.

Alisema pambano hilo la Desemba 26, 
litakuwa kali kutokana upinzani na utani 
(Derby) kati ya mabondia kutoka Manzese 
(Piarali) na Mabibo (Mfaume).

Gareth Bale akishangilia baada ya kuisawazishia Wales kwa mkwaju wa penalti dakika ya 82 wakati wakitoka sare ya 
bao 1-1 dhidi ya Marekani kwenye mechi ya Kombe la Dunia nchini Qatar juzi usiku. PICHA: MTANDAO

TUMECHOMOA...



Rice afuatiliwa Liverpool
KLABU ya Liverpool inamfuatilia Declan Rice wa Eng-

land kwenye Kombe la Dunia kabla ya kuweka dau la 
kumnunua kiungo huyo mwenye miaka 23 anayeichezea 
West Ham. (Football Insider)

PSG KUMCHUNGUZA Martinelli
KLABU ya Paris St-Germain imetuma maskauti 

kumtazama mshambuliaji wa Arsenal, Gabriel Martinel-
li mwenye umri wa miaka 21, akiichezea Brazil kwenye 
Kombe la Dunia. (Todofichajes)

Guardiola kuongeza mkataba
KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola, anakarib-

ia kukubali mkataba mpya utakaomuweka klabuni hapo 
hadi msimu wa majira ya joto wa 2025. (Sport)

Pickford asakwa Spurs
MCHEZAJI wa kimataifa wa England na Everton, Jor-

dan Pickford, mwenye umri wa miaka 28 na wachezaji 
wawili wa Hispania, David Raya wa Brentford na Robert 
Sanchez, 25, wa Brighton wanasakwa na Tottenham. 
(90Min)

Nkunku atakiwa Chelsea
CHELSEA inakaribia kukamilisha dili la kumnunua 

Christopher Nkunku, mshambuliaji wa Ufaransa mwe-
nye umri wa miaka 25 akitokea RB Leipzig. (Le10 Sport)

Ronaldo hatakiwi Madrid
REAL Madrid haina mpango wa kumsajili tena msham-

buliaji wa Ureno, Cristiano Ronaldo mwenye umri wa 
miaka 37 kutoka Manchester United kwenye dirisha la 
Januari. (Marca)

Vlahovic amulikwa Newcastle
KLABU ya Newcastle United inamuwania msham-

buliaji wa Juventus na Serbia, Dusan Vlahovic mwenye 
umri wa miaka 22 ikiwa watafuzu kucheza Ligi ya Ma-
bingwa ULaya msimu ujao. (Calciomercatoweb)

O’Neil na Bournemouth 
KLABU ya Bournemouth inatazamiwa kumteua kocha 

wa muda, Gary O’Neil kuwa wa kudumu baada ya ma-
zungumzo na kocha wa zamani wa Leeds United, Mar-
celo Bielsa kuvunjika. (Football Insider)

Asensio kuongeza mkataba
MKATABA wa kiungo wa kati wa Hispania, Marco 

Asensio na Real Madrid unamalizika msimu wa majira 
ya joto na mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 26, 
amesema anatumaini kuwa anaweza kukubaliana mka-
taba mpya na klabu hiyo ya Bernabeu, huku uamuzi 
kuhusu mustakabali wake ukitarajiwa kufanywa baada 
ya Kombe la Dunia. (Radio Marca, via Goal)

Zidane kumrithi Deschamps
KOCHA wa zamani wa Real Madrid, Zinedine Zidane, 

amekubali kurithi mikoba ya Didier Deschamps kama 
kocha mpya wa Timu ya Taifa ya Ufaransa baada ya 
Kombe la Dunia. (Mundo Deportivo)

Dyche kutua Burnley
ALIYEKUWA Kocha wa Burnley, Sean Dyche, ana nia 

ya kuzungumza na Rangers kuhusu kuifundisha baada 
ya kumfukuza kocha wao, Giovanni van Bronckhorst. 
(Football Insider)

zisikupite
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

DOHA, Qatar

GARETH Southgate amefichua 
kwamba Harry Maguire alitolewa 
katika ushindi wa mabao 6-2 wa 
England dhidi ya Iran kutokana na 
ugonjwa na si kuumia.

Kujumuishwa kwa Maguire katika 
kikosi cha Southgate cha Kombe la 
Dunia kumejadiliwa vikali baada ya 
kutokuwa na nafasi pale Manches-
ter United, lakini alionyesha kiwan-

go kizuri wakati England ilipoanza 
kampeni ya Kundi B kwa mtindo wa 
kuvutia Jumatatu.

Uwapo wa mlinzi huyo ulisum-
bua Iran muda wote, na alitoa pasi 
ya bao la Bukayo Saka kuwaweka 
England mbele kwa mabao 2-0.

Nafasi ya Maguire ilichukuliwa 
na Eric Dier baada ya kuonekana 
kufanyiwa uchunguzi wa mshtuko 
baada ya mapumziko, lakini South-
gate aliamua kupunguza hofu kuhu-

su hali yake baada ya ushindi huo.
“Harry Maguire alijisikia 

mgonjwa. Aliashiria kabla ya bao la 
kwanza la Iran,” alisema Southgate. 

“Hakukuwa na sababu ya kuen-
delea, lakini zaidi ya hiyo, hakuna 
sababu za wasiwasi.”

Akiandika kwenye Twitter, Magu-
ire alisema: “Nilijisikia vibaya katika 
kipindi cha pili kwa hiyo nilitoka 
kama tahadhari. Nikitazamia Iju-
maa.”

   Alijisikia mgonjwa, aliashiria kabla ya bao la 
kwanza, zaidi ya hiyo hakuna sababu...

Jumatano Novemba 23, 2022
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Southgate aanika hali ya  
Maguire Kombe la Dunia



MADRID, Hispania

MARCO Asensio amese-
ma kuwa anataka kubakia 
Real Madrid kwa “miaka 
10 zaidi” huku mchezaji 
huyo wa kimataifa wa His-
pania akiendelea na ma-
zungumzo ya kusaini mka-
taba mpya na klabu hiyo.

 Asensio, ambaye yuko 
na Hispania kwenye 
Kombe la Dunia, anataza-
miwa kuwa mchezaji huru 
wakati mkataba wake wa 
sasa na Madrid utakapo-
kamilika mwishoni mwa 
Juni, huku akiwa anahu-
sishwa na kuondoka San-
tiago Bernabeu na Barce-
lona ikiripotiwa kuvutiwa 
naye.

Hata hivyo, mchezaji 
huyo mwenye umri wa mi-
aka 26, anatumaini kuwa 
anaweza kurefusha mka-
taba wake na washindi 
hao wa Ligi ya Mabingwa 
Ulaya, ambao amewa-
chezea mechi 250 tangu 
awasili kutoka Mallorca 
Desemba 2014.

Asensio ameongeza kwa 
kusema kuwa kuna ma-
zungumzo kwamba anab-
adilisha mawazo yake na 
Real Madrid, lakini siku 
zote amejaribu kutoa ki-
wango cha juu alichona-
cho ndani, halafu itajulika-
na baadaye.

Lakini pia kinachomuu-
miza ni kwamba klabu 
hiyo haimtegemei yeye tu, 

hivyo baada ya Kombe la 
Dunia wote watafanya ua-
muzi. Anatamani kusalia 
Madrid kwa miaka mingi 
na kila kitu nitaweza kusa-
lia miaka 10 zaidi alisema.

Asensio pia alitoa sal-
amu zake kwa mchezaji 
mwenzake, Karim Benze-
ma, ambaye aliondolewa 
kwenye Kombe la Dunia 
baada ya kupata jeraha 
kwenye paja lake la kush-
oto.

Mchezaji huyo wa Kima-
taifa wa Ufaransa ameku-
wa mshindi wa kwanza wa 
Ballon d’Or kukosa fainali 
hizo tangu Allan Simonsen 
raia wa Denmark kushind-
wa kufuzu kwa michuano 
hiyo ya mwaka 1978.
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Uholanzi kutathmini 
utimamu wa Depay

Asensio kukaa Madrid miaka 10

DOH, Qatar

L
OUIS van Gaal amesema Uholanzi itatathmini uti-
mamu wa kuwa ‘fiti’ kwa Memphis Depay baada ya 
ushindi wao dhidi ya Senegal, juzi kwenye Kombe la 
Dunia.

‘Oranje’ hao waliadhimisha kurejea kwao kwa fainali za 
Kombe la Dunia kwa ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya mabing-
wa wa Kombe la Mataifa ya Afrika, huku mabao ya dakika za 
lala salama kutoka kwa Cody Gakpo na Davy Klaassen yaki-
wapa pointi zote tatu katika Kundi A.

Depay alianza mchezo huo akiwa benchi kutokana na tati-
zo la misuli ya paja linaloendelea, lakini aliingizwa dakika 28 
za mwisho kwenye Uwanja wa Al Thumama na fowadi huyo 
wa Barcelona atatarajia kucheza dhidi ya Ecuador Ijumaa.

“Tulikubaliana kabla ya mchezo kwamba angecheza 
takriban nusu saa,” alisema Van Gaal kuhusu Depay, ambaye 
amecheza mechi mbili pekee za LaLiga msimu huu.

“Akiwa na Ecuador, atataka kucheza, lakini lazima nipime 
kiwango chake baada ya mchezo huu. Sikuwahi kufikiria 
kwamba tutapoteza na kwa kuingia kwa Depay, nilitaka ku-
pata nafasi nyingi za kufunga. Ni mchezaji anayeweza kuleta 
tofauti.”

Van Gaal alisimamia ushindi wake wa 38 akiwa kocha wa 
Uholanzi, akiweka rekodi kwa kushinda mechi nyingi zaidi 
kuliko kocha yeyote aliyekiongoza kikosi hicho.

Pia alisifia kiwango cha Gakpo na kipa Andries Noppert, 
ambaye alifunga bao lake la kwanza kwenye mechi yake ya 
kwanza ya kimataifa.

 “Gakpo alikuwa na maamuzi, nilimuacha ndani kwa sa-
babu anajua kufunga mabao na ni mwepesi sana,” aliongeza. 

“Senegal walikuwa na nafasi tatu, lakini tuna kipa ambaye 
anajua mambo yake kati ya nguzo.

“Hatukucheza vizuri sana, mara nyingi sana tuliwapa mpi-
ra na nafasi ya kufunga.”

%%%%%%

%%%%%%

%%%%%%



Jumatano Novemba 23, 2022

habari michezo
31

Na Saada Akida 

BAADA ya kuwasili salama juzi usiku 
jijini Mbeya, Kikosi cha Simba, kimese-
ma kipo tayari kupambania pointi zote 
tatu dhidi ya wenyeji wao, Mbeya City 
kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara itakay-
opigwa leo katika Uwanja wa Kumbu-
kumbu ya Sokoine.

Simba ambayo imeeleza kuwa ina-
taka kuvuna pointi zote 12 katika sa-
fari ndefu ya mechi nne mfululizo za 
ugenini ikianza na mchezo wa leo, 
itashuka katika dimba hilo huku ikiwa 
na kumbukumbu ya msimu uliopita 
kuanza kwa kupoteza muelekeo wa 
kutwaa ubingwa kwa kukubali kichapo 
cha bao 1-0 dhidi ya Mbeya City.

Hata hivyo, kitendo cha kupoteza 
pointi tatu msimu uliopita, kimekuwa 
funzo kwao kuelekea mchezo huo wa 
leo baada ya kusema wamechukua 
tahadhari zote kuhakikisha hawarudii 
makosa hayo zaidi ya kusaka pointi 
tatu.

Simba itashuka dimbani ikiendelea 
kuwakosa baadhi ya wachezaji wake, 
Nelson Okwa na  Peter Banda ambao 
ni majeruhi huku Jimmyson Mwanuke 
na Israel Mwenda licha ya kupona 
majeraha yao hawatakuwapo katika 
mchezo huo kwa sababu ya kutokuwa 
fiti na wameachwa jijini Dar es Salaam 
wakiendelea na mazoezi maalum 
pamoja na Sadio Kanoute.

Lakini pia Simba wanashuka dim-
bani leo wakiwa na kumbukumbu ya 
ushindi wa mabao 4-0 dhidi ya Ruvu 

Shooting wiki iliyoisha, shukrani kwa 
mshambuliaji wao mkongwe, John 
Bocco aliyerejea akitokea chumba 
cha majeruhi na kupiga hat-trick na 
Shomari Kapombe aliyeifungia bao la 
nne.

Akizungumzia mchezo huo, Kaimu 
Kocha Mkuu wa Simba, Juma Mgun-
da, alisema maandalizi yamekwenda 
vizuri na wachezaji wako tayari kwa 
ajili ya kupambana kutafuta pointi tatu 
muhimu katika mchezo huo ambao ni 
muhimu kwa kila timu.

“Mechi itakuwa ya ushindani kwa 
sababu hatutakuwa tayari kurejea ma-
kosa ya msimu uliopita mbele wenyeji 
wetu hao, tulipoteza mechi hiyo na 
sasa hatukubali kupoteza tena, tuna-
hitaji kupata pointi tatu katika mchezo 
huu,” alisema Mgunda.

Alisema mechi itakuwa ya ushindani 
mkubwa ikizingatiwa walinzani waou 
watakuwa nyumbani na kutaka ku-
fanya yale ya msimu uliopita, hivyo ku-
ingia kwa tahadhari kubwa na kucheza 
kwa heshima na nidhamu kubwa ka-
tika mchezo huo wa leo.

“Mechi itakuwa yenye ushindani 
mkubwa, zile nafasi tunazotengeneza 
tunapaswa kuzitumia vizuri na hutaki-
wi kuingia uwanjani ukiwa na matokeo 
mfukoni mwetu.

“Tutacheza kwa nidhamu ya hali ya 
juu na umakini mkubwa kwa kuhakiki-
sha tunaendelea kufanya vizuri na ku-
tumia vizuri nafasi tunazotengeneza,” 
alisema Mgunda.

%%%%%

Simba kuanza na Mbeya 
City kusaka 12 ugenini leo

Asensio kukaa Madrid miaka 10 Yanga, Mayele hawashikiki

ka mbili baadaye, ila alikuwa mchoyo 
na hakuwa sehemu nzuri ya kufunga, 
lakini alilazimisha kupiga na mpira 
ukaambaa na kutoka nje.

Nahodha wa Yanga, Bakari Mwam-
nyeto, alilazimika kutoka dakika ya 37 
baada ya kupata maumivu yeye mwe-
nyewe bila kuguswa na mtu, nafasi 
yake ikachukuliwa na Ibrahim Abdul-
lah ‘Baka’, kitambaa cha unahodha 
akakabidhiwa Feisal Sulum ‘Fei Toto’, 
ambaye naye aliumia kipindi cha pili 
na nafasi yake ikachukuliwa na Gael 
Bigirimana, kitambaa kikihamia kwa 
Mayele.

Dakika nne kabla ya mapumziko, 
Yanga ilipata bao jepesi lililofungwa 
na Mayele, baada ya krosi iliyopita kwa 
Kisinda, ikimkuta mfungaji akiwa peke 
yake hajakabwa na mtu, akapiga shuti 

dhaifu lililotinga wavuni na kuwaacha 
mabeki wa Dodoma Jiji waliojazana 
golini na kipa wao wakijaribu kuokoa 
bila mafanikio.

Mayele alifunga bao lapili lililofa-
nana na la kwanza dakika ya 67 ku-
tokana na uzembe wa mabeki wa 
Dodoma Jiji wakiongozwa na Gerald 
Mgeveke, wakiwa watatu, walishindwa 
kumkaba akiwa anatazamana na kipa, 
akipata pasi fupi kutoka kwa Denis 
Mkane akaupachika wavuni.

Angeweza kufunga ‘hat-trick’ dakika 
ya 81 kama si kupiga mpira nje akiwa 
anatazamana na kipa Mgore, akiwazidi 
mbio mabeki, lakini ikatoka sentimeta 
chache. Dakika nne baadaye alitolewa 
na nafasi yake ikachukuliwa na Clem-
ent Mzize.

Kwa matokeo hayo, Yanga imefiki-
sha jumla ya pointi 29, ikicheza mechi 
11, huku Dodoma Jiji ikisalia kwenye 
nafasi ya 15 kwa pointi zake tisa.
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kwa kile kinachoonekana huo ni 
ushiriki wake wa mwisho kwenye 
Kombe la Dunia.

Argentina itashuka tena uwan-
jani Jumamosi dhidi ya Mexico 
wakati Saudi Arabia yenyewe 
ikivaana na Poland siku hiyo.

Katika mchezo mwingine wa 
Kundi D, Denmark ilishindwa 
kufurukuta mbele ya Tunisia 
baada ya timu hizo kugawana 
pointi ikiwa ni mechi ya kwanza 
katika michuano hiyo mwaka huu 
kumalizika bila bao.

Saudi Arabia 
yawafunza soka 
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Adam Fungamwango

STRAIKA wa Yanga, Fiston Mayele, ame-
kaa kileleni mwa orodha ya wafungaji bora 
wa Ligi Kuu baada ya jana kupachika ma-
bao mawili, akiiwezesha Yanga kuiadhibu 
Dodoma Jiji FC 2-0 na kurejea katika uon-
gozi wa ligi hiyo inayoshirikisha timu 16 
msimu huu.

Katika mchezo huo uliochezwa Uwanja 
wa Liti mkoani Singida, Mayele, ambaye 
kwenye mechi iliyopita, Alhamisi dhidi ya 
Singida Big Stars, alifunga mabao matatu 
‘hat-trick’, ameweka rekodi ya kufunga ma-
bao matano kwenye mechi mbili mfululizo 
akifikisha jumla ya mabao nane, akimzidi 
kwa bao moja aliyekuwa kinara kabla ya 
mechi ya jana, Sixtus Sabilo wa Mbeya City. 

Hata hivyo, Sabilo anaweza ‘kupindua 

meza’ kama atafunga leo kwenye mechi 
ambayo timu yake inacheza dhidi ya Simba, 
Uwanja wa Kumbukumbu ya Sokoine jijini 
Mbeya.

Ni ushindi uliowafanya Yanga kukaa 
kileleni huku ikifikisha mechi 48 bila ku-
poteza ikizidi kuendeleza rekodi inayoi-
weka yenyewe, baada ya kupoteza mara ya 
mwisho dhidi ya Azam FC mabao 1-0, Aprili 
26, mwaka jana kwenye mechi ya mzungu-
ko wa pili wa Ligi Kuu Tanzania Bara msimu 
uliopita.

Dodoma Jiji itabidi ijilaumu yenyewe kwa 
kushindwa kupata angalau sare kwenye 
mechi hiyo, kwani walikosa mabao mengi 
ya wazi kuliko wageni wao, Yanga ambao 
hawakucheza vema hasa kwenye sehemu 
ya ulinzi ambako kulikuwa na makosa men-
gi ambayo hayakutumiwa na wapinzani 

wao kuwaadhibu.
Straika Paul Peter aliikosesha mabao 

mawili ya wazi ambayo kama angekuwa 
makini mechi hiyo ingeweza kuwa sare, la-
kini Christian Zigah na Hassan Mwaterema 
nao wakikosa.

Mechi ilianza bila utulivu kwa pande zote 
mbili ambapo zilionekana kuwa na papara, 
huku wachezaji wake wakipiga mipira juu, 
na pasi fupi fupi hazikuwa nyingi.

Yanga ilipeleka shambulio la hatari zaidi 
kwenye lango la Dodoma Jiji dakika ya 23 
wakati Tuisila Kisinda alipowatambuka 
mchezaji mmoja baada ya mwingine na 
kujikuta ana kwa ana na kipa Daniel Mgore, 
lakini shuti lake liliishia mikononi.

Mayele angeweza kumpasia Kisinda daki-

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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   Ni mwendo wa kutupia na kurudi yeye na 
timu yake kileleni mwa wafungaji na msimamo...

Jumatano Novemba 23, 2022

Southgate aanika hali ya  Maguire Kombe la Dunia

Saudi Arabia 
yawafunza soka 
Messi, Argentina
Lusail, Qatar

UJASIRI na vipaji ndani ya Timu 
ya Taifa ya Saudi Arabia, umezua 
mshtuko kwa moja ya timu kubwa 
katika historia ya Kombe la Dunia 
baada ya kutokea nyuma na ku-
wafundisha soka kwa kuwachapa 
mabao 2-1 mabingwa mara mbili 
wa michuano hiyo, Argentina 
kwenye mechi ya ufunguzi ya 
Kundi C ya michuano hiyo iliyo-
pigwa katika Uwanja wa Lusail 
Iconic, Qatar jana huku wawak-
ilishi wa Afrika, Tunisia wakitoka 
suluhu dhidi ya Denmark.

Ikiwa katika nafasi ya 51 ya 
viwango vya soka duniani, Saudi 
Arabia chini ya Kocha Mfaransa, 
Herve Renard, ingeweza ku-
malizwa na kutimuliwa vumbi 
katika kipindi cha kwanza baada 
ya Lionel Messi kufunga bao la 
kuongoza kwa mkwaju wa penalti 
kabla ya Argentina kufunga men-
gine matatu na kukataliwa kwa 
madai ya kuotea.

Lakini ‘Green Falcons’ hao  
waligeuza mchezo huo kichwani 
mwao dakika 10 baada ya ma-
pumziko, Saleh Al-Shehri akisawa-
zisha kabla ya Salem Al Dawsari 
kuzua taharuki uwanjani hapo 
kwa kutupia bao la pili.

Wakiwa wameonyesha kucheza 
kwa jihadi, wakiinyima nafasi safu 
ya ushambuliaji ya Argentina, 
Saudi Arabia imeweza kupata 
ushindi wao wa nne pekee wa 
Kombe la Dunia katika historia 
yake na kuweka kundi hilo kuwa 
wazi kwa yeyote kuweza kusonga 
mbele.

Kocha wa Argentina, Lionel 
Scaloni, amekiongoza kikosi chake 
kutinga kwenye michuano hiyo 
kikiwa miongoni mwa timu zina-
zopewa nafasi ya kutwaa ubingwa 
kutokana na kucheza mechi 36 
bila kupoteza ikiwamo zile za 
Copa America 2021 walipotwaa 
taji hilo, lakini rekodi hiyo ilivun-
jwa jana.

Sasa Scaloni na Argentina yake 
wana kazi ya kufanya ili kuweka 
hai matumaini yao ya kutwaa ub-
ingwa huo wa kwanza tangu 1986 
na kumpa Messi kwaheri njema 
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Yanga, Mayele 
hawashikiki

Mshambuliaji wa Argentina, Lionel Messi, akiwekwa mtu kati na mabeki wa Timu ya Taifa ya Saudi Arabia kwe-
nye mechi ya Kundi C ya Kombe la Dunia iliyopigwa Uwanja wa Lusail Iconic, Qatar jana na Argentina kuchezea 
kichapo cha mabao 2-1. PICHA: MTANDAO
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CHINI YA ULINZI...
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