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HABARI KITAIFA

Ofisi ya Rais Katiba, Sheria, Utumishi na Utawala Bora Zanzibar, Haroun Ali Suleiman. PICHA: IKULU
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Mbuyu ulivyoua wapenzi kikatili

Na Romana Mallya

WATU wawili ambao ni wap-
enzi wamefariki dunia baada ya
tawi kubwa la mbuyu kukatika
na kuiangukia nyumba yenye
vyumba vitano waliyokuwa
wamelala eneo la Mkwajuni
wilayani Kinondoni mkoani Dar
es Salaam usiku wa kuamkia
jana.

Waliofariki ni mama lishe,
Asha Baruani (36) na kijana am-
baye majirani walidai hawamfa-
hamu kwa jina na kwamba juzi
jioni walimwona kwa mara ya
kwanza akifika kwa jirani yao
huyo na saa chache kukumbwa
na baa hilo.

Tukio hilo la kusikitisha lil-
itokea majira ya 5:30 usiku
kwenye nyumba hiyo iliyoko
kwenye kingo za Bonde la Mto
Msimbazi, pembeni mwa Bara-
bara ya Kawawa.

Nyumba hiyo iko mita chache
kutoka Kituo cha Daladala cha
Mkwajuni kuelekea Magomeni,
ikiwa ni miongoni mwa nyumba
chache zilizosalia baada ya bo-
moabomoa iliyowakumba watu
waliokuwa wanaishi bondeni
mkoani Dar es Salaam.

Akizungumza na Nipashe
jana eneo la tukio, Hamida
Mtilwa, mmiliki wa nyumba
hiyo ambayo Asha alikuwa
mpangaji wake katika chumba
kilichoangukiwa na tawi la
mbuyu, alisema tukio hilo lil-
itokea wakati ambao wote wali-
kuwa wamelala.

“Nyumba hii ina vyumba vi-
tano, tuliokuwa ndani ni watu
watano yaani mimi, mtoto
wangu mwenye umri wa miaka
13 ambaye anasoma darasa la
saba, kaka yangu ambaye ali-
kuja kunitembelea na mpangaji
wangu, Asha na mpenzi wake,”
alisimulia.

‘Mama mwenye nyumba’
huyo (Hamida) alisema kuwa
akiwa chumbani kwake, ghafla

alishtuka baada ya kusikia
kishindo kikubwa na alipoam-
ka, aliona bati la chumba chake
likiwa limetumbukia ndani na
matofali yamebomoka.

“Nilipokwenda nje, nika-
kuta mbuyu umeshadondoka,
umeangukia chumba cha
mpangaji wangu Asha am-
baye ndani alikuwa amelala na
mpenzi wake ambaye alinitam-
bulisha jana (juzi) jioni baada ya
kuja naye hapa kuwa ni mpenzi
wake, huyu kijana simfahamu,
ni mara yake ya kwanza kuja
hapa,” alisimulia.

Aliendelea kubainisha kuwa
Asha amekaa kwenye nyumba
hiyo kama mpangaji kwa karibu
miezi mitano na alikuwa akilipa
Sh. 25,000 kodi ya chumba kwa
mwezi.

“Huyu mwanaume ninaona
watakuwa wanalingana, siyo
mkubwa sana, tunaiomba seri-
kali itusaidie kwa sababu mti
huu umedondoka sehemu na
mwingine umebaki (matawi
mawili yamebaki), waje kuukata
wote ili usiendelee kuleta maafa
kwa sababu kama unavyoona
hapa, kuna nyumba zaidi ya tatu
zimeuzunguka huu mbuyu,”
alisema huku akionyesha maz-
ingira yaliyoko huko.

Hamida alisema katika tukio
hilo, chumba kimoja kime-
bomoka kabisa na vingine
vilivyobaki ambavyo ni vinne,
vimeathiriwa kwa kiasi kikubwa
na mti huo.

“Nimeambiwa na viongozi
waliofika hapa leo (jana) asu-
buhi kwa ajili ya usalama wetu
tusilale humu ndani, kama
unavyoona mwenyewe baadhi
ya vyumba matofali yamean-
guka, mtoto wangu amepata mi-
chubuko mwilini,” alisema.

Hamida alibainisha kuwa
mpaka wakati huo, kitu pekee
ambacho alikuwa ameokoa ni
yeye na mwanawe lakini vitu
vingine vyote vipo ndani ya ny-

umba hiyo na wamelazimika ku-
weka ulinzi nje ya nyumba hiyo.

“Ninawaomba  Watanzania
wenzangu kutokana na changa-
moto iliyonipata na kwa sasa
sina pa kulala na mtoto wangu,
na mimi shughuli zangu kubwa
ni uokotaji wa chupa mtaani,
ninaomba msaada wa fedha za
kujikimu kwa kipindi hiki kigu-
mu ninachopitia,” Hamida ali-
omba msaada na kutaja namba
zake za simu ambazo ni 0659
627434.

Shuhuda wa tukio hilo, Wil-
liam Laurence anayeishi jirani
na nyumba hiyo iliyoangukiwa
na tawi la mbuyu, alisema kuwa
juzi jioni akiwa ameketi chini ya
mti huo, Asha alifika huko aki-
tokea kwenye mihangaiko yake.

“Tulikaa hapo mpaka saa
moja hivi usiku, akashuka huku
chini (eneo la Bonde la Mto
Msimbazi), akawa anaongea na
vijana waliokuwapo wakati huo,
baadaye akapandisha juu na ku-
rudi na kijana (marehemu) am-
baye ndiyo kwa mara ya kwanza
ninamwona, akanitambulisha
kuwa ni mpenzi wake.

“Akamtambulisha na mama
mwenye nyumba wake (Ham-
ida) kuwa ‘huyu ni mume
wangu’, basi baadaye nikaon-
doka kwenda nyumbani na
mama mwenye nyumba alikuja
akaangalia TV nyumbani kwetu,
baadaye akaondoka kwenda ku-
lala.

“Nikiwa ndani, nikawa ninao-
na kama ardhi inatikisika na nje
nikawa ninasikia kishindo, ni-
kajua labda gari limefeli breki,”
alisimulia.

Laurence alisema wakati
anatoka ndani kwake kwenda
nje kushuhudia alichokihisi, ali-
kutana na dada yake mlangoni
akamrudisha ndani na kum-
wambia mti unadondoka.

“Baada ya mti kuanguka tu-
lipokuja hapa tukakuta chumba
cha mpangaji ndiyo kimedon-

dokewa na mti, tukaanza ku-
watafuta kwenye kifusi cha ny-
umba na kumkuta Asha na huyo
kijana wakiwa kwenye godoro
lakini mwanamke alikuwa bado
hajafa, ila yule mwanamume ali-
kuwa ameshafariki dunia.

“Kaka wa mama mwenye
nyumba akafanya utaratibu
akamchukua Asha na kumpele-
ka Hospitali ya Magomeni na
baadaye Hospitali ya Mwanany-
amala, alitupigia simu kuwa
amefariki dunia, polisi walifika
wakauchukua mwili wa yule
kijana na kuupeleka Mwanany-
amala,” alisema.

Mjumbe wa Serikali ya Mtaa
wa Kinondoni Mkwajuni Mkun-
guni A, Rashid Seleman, alise-
ma kuwa baada ya tukio hilo,
waliomba msaada polisi ambao
walifika usiku huo na kuchukua
mwili.

Alisema Mbunge wa Kinon-
doni, Abbas Tarimba, pia alifika
eneo hilo na kuwaeleza kuwa
kwa sababu sehemu ya mti huo
bado haijadondoka, waangalie
uwezekano wa kukatwa.

“Wamekuja wataalamu wa
misitu hapa kuangalia namna
ya kuuondoa, wamesema wapo
tayari muda wowote kuuondoa
lakini changamoto ikaja kuna
nyumba kama mbili zitaathirika
wakati wa kuuondoa, kuna ny-
umba moja ina chumba na choo
na nyingine yenye vyumba vi-
tatu,” alisema.

Katibu wa Afya Hospitali ya
Rufani ya Mkoa Mwananyamala,
Rajabu Kaseke, alipotafutwa na
Nipashe jana, alikiri kupokea
miili ya watu hao, akiwa na
ufafanuzi kwamba wote wawili
walipokewa hospitalini huko
jana wakiwa ni wafu.

Katika ufafanuzi wake kwa
Nipashe, Kaseke alisema miili
iliyopokewa ni ya Asha Baruani
(36) na dereva Charles Nelson
(36), yote imetambuliwa na
ndugu zao.

]
Malori yenye
shehena ya
mahindi

yazuiwa

mpakani

Na Samson Chacha, TARIME

MALORI zaidi ya 100 yenye shehena
ya mahindi yaliyokuwa

yakisafirisha kwenda Kenya kupitia
Mpaka wa Sirari wilayani Tarime mkoani
Mara, yamekwama kwa wiki moja sasa
kutokana na wafanyabiashara walioku-
wa wanayasafirisha kuwa na vibali vili-
vyokwisha muda wake.

Wakizungumza na waandishi wa
habari juzi katika mpaka

huo, baadhi ya madereva wa malori
hayo waliojitambulisha kwa majina ya
Said Omar, Swalehe Juma, John Masalu,
Kimario Masawe, Joseph Alois na Sobe
Marwa, walidai kukwama mpakani huko
kwa wiki moja sasa.

“Haya malori unayoyaona kila kona ya
Mji wa Sirari na vitongoji vyake yakiwa
na shehena ya magunia ya mahindi,
tumekwama hapa Sirari kwa wiki moja
sasa.

“Tulikuwa tunasafirisha magunia haya
ya mahindi kwenda Kenya, baadhi ya
shehena za mahindi tumetoa Tunduma.
Wafanyabiashara wenye shehena hizi
waliokuwa na leseni na vibali vya kusa-
firisha nafaka kwenda nje ya nchi, vibali
vyao vimekwisha muda, hali iliyochang-
ia kukwama hapa,” alidai Said Omar,
mmoja wa madereva hao.

Madereva hao waliwaomba mabosi
wao, wafanyabiashara wenye shehena
hiyo, kufanya jitihada za kupata vibali
vya

kusafirisha nafaka ili wavipeleke wa-
likokusudia, baadhi wakilalamika kuishi-
wa fedha kwa ajili ya matumizi.

Ofisa Kilimo Kituo cha Forodha Sirari,
Philipo Lustola, alipoulizwa na Nipashe
kuhusu kukwama kwa malori hayo, baa-
dhi yakiwa ndani ya uzio na mengine nje
ya kituo chao yameegeshwa, alisema:

“Malalamiko ya madereva hao tuli-
yapata na Alhamisi, tuliwaita tukafanya
nao kikao cha pamoja ambapo tatizo
kubwa ni wafanyabiashara wenye nafaka
hizo hawana leseni na vibali vya kusafiri-
sha nafaka nje ya nchi.

“Vibali vilivyokuwapo vimekwisha
muda wake na nafaka

walizotakiwa kusafirisha nje ya nchi
walishasafirisha kupitia kituo hiki. Tu-
nakwenda na takwimu kulingana na
vibali vilivyotolewa, hatuzuii wafanyabi-
ashara kusafirisha nafaka nje ya nchi bali
tunawashauri kuwa na nyaraka halali na
vibali vinavyoonyesha idadi ya tani wa-
nazotakiwa kusafirisha kwenda nje ya
nchi.

“Baadhi ya wafanyabiashara wenye
nafaka walisema kuwa huenda vibali
vikaanza kutoka Jumatatu wiki ijayo.
Tunatoa wito kwa wafanyabiashara hao
kutopitisha nafaka kupitia njia

za panya kwenda nje ya nchi kwani
kufanya hivyo ni kinyume cha taratibu
na kuvunja sheria za nchi.

“Wanatakiwa kuwa na subira ili wapa-
te vibali na kupitisha katika ofisi za seri-
kali ili kupata takwimu sahihi za nafaka
zinazonunuliwa.”
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Ataka makarani
Wwa sensa
wafanye

kazi usiku,
mchana

Na Elizabeth John, NJOMBE

MKUU wa Mkoa wa Njombe
amewataka makarani wa sensa
mkoani mwake wafanye kazi usiku
na mchana ili wananchi wote wa-
hesabiwe.

Antony Mtaka alitoa agizo hilo
ya Mtwango wilayani Njombe
wakati akikagua utekelezaji wa
sensa.

Alisema wananchi wa Mkoa wa
Njombe ni watu wanaofanya kazi
kwa bidii, wakitoka nyumbani asu-
buhi na kurejea jioni, hivyo baadhi
yao walifika kwenye ofisi za seri-
kali kuomba muda wa ziada ili ku-
wawezesha kuhesabiwa.

Alisema kwa kuliona hilo na
kushirikiana na Jeshi la Polisi,
maeneo ambayo yataonekana
kuwa na uhitaji mkubwa wa watu
kutaka kuhesabiwa muda wa jioni
kutokana na kubanwa na maju-
kumu, jeshi hilo litasaidia kwenye
suala la ulinzi na usalama.

“Kwenye mtaa husika kutakuwa
na gari la doria ambalo litakuwa
linapita kwa wakati wote ambao
maofisa wa sensa watakuwa wana-
fanya kazi hiyo kwenye muda wa
ziada ambao ni saa moja hadi saa
mbili usiku,” alisema.

Mtaka alisema lengo la kuweka
doria ni kuweka ulinzi ili wasito-
kee watu wengine ambao siyo ma-
karani wa sensa wakatumia nafasi
hiyo kufanya uhalifu.

Aliwataka makarani wa sensa
mkoani hapo kuacha kuhesabu
watu ndani ya nyumba zao, ving-
inevyo mhusika awe na matatizo
ya kiafya au mgonjwa.

“Kama mtu hana matatizo yoy-
ote, ni mzima, kivuli cha nje ya ny-
umba kitumike kuhesabu watu na
siyo vinginevyo,” Mtaka aliagiza.

Baadhi ya makarani wa sensa
kwenye maeneo mbalimbali
mkoani hapo, wakiwamo Tu-
kopasya Mwaipopo na Grecious
Chembela, walisema wananchi
walio wengi ni waelewa na wa-
nakubali  kuhesabiwa ingawa
wapo wachache ambao wameku-
wa wakigoma kutokana na sababu
mbalimbali.

“Kuna mzee alionyesha utata
wa kugoma kuhesabiwa kwa kile
alichodai kuwa kuna mambo ya
kifamilia yameleta mgogoro na
ameshindwa kusaidiwa,” alisema
Chembela.
baye awali aligoma kuhesabiwa,
Severine Kaduma, alisema sababu
ya kugoma kuhesabiwa ni kudhu-
lumiwa mali za marehemu baba
yake licha ya kufuatilia suala hilo
kwa viongozi wa ngazi mbalimbali.

“Ni kweli nilifanya mgomo
wasiniandikishe kwa kuwa wal-
ishindwa kunitekelezea mambo
yangu lakini baada ya kuongea na
mkuu wa mkoa, sasa nipo tayari,”
alisema Kaduma.

Na Vitus Audax, MWANZA

MKUU wa Wilaya ya Ilemela
mkoani Mwanza, Hassan Masala,
amenusa harufu ya wizi wa dawa
za serikali katika hospitali mbal-
imbali za umma na kuzipeleka
kwenye maduka binafsi ya dawa
kwa ajili ya kuuzwa kinyume cha
sheria.

Akizungumza katika  kikao
cha Baraza la Madiwani wilayani
humo juzi, Masala alisema baadhi
ya watumishi wa umma katika vi-
tuo vya afya wamekuwa wakiiba
dawa na kuziuza kwa watu binafsi.

Alitoa mfano kuwa hivi karibu-
ni kuna dawa zilitolewa Kituo cha
Afya Sangabuye kwenda Kituo cha
Afya Buzuruga lakini hazikufika
na kwamba ufuatiliaji umebaini
ziliibwa na kuuzwa kwenye madu-
ka binafsi.

“Kuna upotevu wa dawa katika
Kituo cha Afya Sangabuye na baa-
dhi ya waliofanya hivyo wanaju-
likana na walichukua dawa hizo
wakidai kuzipeleka katika Kituo
cha Afya Buzuruga ambako hazi-
kufikishwa,” alisema.

Alibainisha kuwa baada ya
uchunguzi kufanyika, imegundu-
lika dawa hizo zipelekwa kwenye
vituo vya afya binafsi vilivyo-
funguliwa na watumishi hao wa
serikali. Alisema serikali wilayani
humo imewavumilia vya kuto-
sha watumishi kama hao na sasa
haiko tayari kubeba mtu ambaye
anahujumu mali za serikali na
kuwakosesha huduma muhimu
wananchi.

Alimtaka Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri ya llemela, Mod-
est Joseph, kuchukulia hatua za
kisheria dhidi ya watumishi hao

kwa kuwa kuna ushahidi dhidi
yao.

Mkurugenzi huyo alisema kuwa
wizi huo ulifanyika katika Kituo
cha Afya Sangabuye na ofisi yake
imechukua hatua za awali dhidi ya
watumishi hao.

“Huo wizi uliotokea Januari
tayari tumekwishachukua hatua
na pia kuna huu uliotokea Ago-
sti 2, mwaka huu, katika Kituo cha
Afya Sangabuye na watumishi hao
tumewachukulia hatua za awali
na hatutasita kuwachukulia hatua
zingine zaidi ikiwamo kuwafikisha
mahakamani.

Katika hatua nyingine, Baraza
la Madiwani wilayani Tarime
mkoani Mara limewafukuza kazi
watumishi wawili wa halmashauri
hiyo kutokana makosa ya utoro
kazini kwa zaidi ya miezi sita.

Baraza hilo pia limemsamehe

Mkuu wa Wilaya anusa wizi wa dawa

mtumishi mmoja aliyekuwa
mtoro kazini baada ya kuomba ra-
dhi na kueleza sababu zilizomfan-
ya asiwapo kazini huku likiagiza
mtumishi mwingine aliyeondole-
wa kazini kutokana na kubainika
kuwa na vyeti vya kughushi, suala
lake lijadiliwe.

Akizungumza katika kikao cha
baraza hilo juzi, Mwenyekiti wa
Halmashauri ya Wilaya ya Tarime,
Daniel Kamote, alisema watumi-
shi waliofukuzwa kazi walitoroka
kazini kwa zaidi ya miezi sita.

Alimtaja mtumishi wa kwanza
aliyefukuzwa kazi kuwa ni Ali
Salum ambaye ni tabibu, ikiwa
ni takriban miezi sita haijulikani
aliko.

Mtumishi mwingine ni Doris
Akoko ambaye ni muuguzi, pia
hayuko kazini kwa miezi sita na
hawana taarifa zake.

-
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Diwani wa Kata ya Kivukoni, Sharik Shoughule (kushoto), akichangia damu wakati wa upimaji wa afya bure, ulioandaliwa na Jumuiya ya Khoja
Shia Ithna Asher Jamaat, kama kumbukizi ya kifo cha mjukuu wa Mtume Muhammad (S.A.W), Imam Hussein, katika viwanja vya Mnazi Mmoja,

MKoa wakabidhiwa magari matano kwa ajili ya sensa

Na Restuta Damiana,
BUKOBA

MKOA wa Kagera umepokea
magari matano kutoka Ofisi ya
Taifa ya Takwimu (NBS) kwa aji-
li ya kusaidia shughuli za sensa
inayoendelea nchi nzima.

Akizungumza baada ya
kupokea magari hayo juzi,
Mkuu wa Mkoa wa Kagera, Al-
bert Chalamila, alisema serikali
kwa kutambua umuhimu na
kuona uhitaji wa magari katika
mkoa huo, imeamua kuwasaid-
ia ili kuhakikisha kazi hiyo ina-
fanyika kwa ufanisi.

Chalamila alisema magari
hayo yatapelekwa katika wilaya
mbalimbali kwa lengo la kura-
hisisha shughuli za ufuatiliaji
wa kazi ya sensa.

“Tumeomba magari haya
ili sensa isikwame inapotokea
shida katika halmashauri nane
na wilaya saba za mkoa huu ili
tuzitatue na kupata takwimu
sahihi za sensa kwa maendeleo
endelevu,” alisema.

Chalamila alisema kuwa
kuanzia Agosti 23 mwaka huu,
wananchi wamekuwa na mwi-
tikio mzuri kuhusu kuhesabiwa
licha ya baadhi yao kutoa ma-
neno yenye mzaha. Aliongeza

kuwa kazi hiyo ya sensa ina manu-
faa kwa taifa kwa kuwa serikali
itapata takwimu sahihi na kufanya
maendeleo ikiwamo ujenzi wa
stendi ya kisasa ya mabasi mjini
Bukoba.

Katika hatua nyingine, Chalami-
la ameitaka Tume ya Ushindani
(FCC) kushirikiana na vyama vya
ushirika ili kuendeleza zao la ka-
hawa. Katika kikao cha wadau wa
kilimo na ushirika mkoani humo
juzi, Chalamila alisema kuwa moja

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

JASTIN JACOBO NNKO
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari aina ya SUZUKI
yenye usajili namba
T191 AFQ. kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
ARU/ARU/RB/339269/2022

ya majukumu ya FCC ni kumlinda
mlaji, hivyo kuna haja kahawa in-
ayozalishwa mkoani humo iwe
bora.

“Kukiwa na mabadiliko ya taari-
fa ni sehemu ya kumlinda mtumi-
aji na ukiangalia mfumo wa Tume
ni Ushindani na majukumu ya
vyama vya ushirika ni kumlinda
mkulima, lazima vishirikiane ku-
leta tija na kulinda zao hilo kwa
mkulima,” alisema Chalamila.

Mrajisi Msaidizi wa Vyama vya

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa D'SALAAM

Usimamizi wa mirathi Na..1596/ 2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU PILLI ALLY MAZENGO

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA MIRAJI ATHUMANI ULIZA

TANGAZO

i 2a usimamizi wa mirathi )

(kanuni ya5(2) ya k

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na

kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tarehe 12 mwezi 09 mwaka 2022 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo

Zingatia;

Endapo kuna yoyote mwenye wosia wa marehemu anaweza
kuuleta makamani kukaguliwa.

Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na wawezza
kukaguliwa.

Marehemu hakuacha wosia

Futa isiyohusika

Imetolewa leo tarehe 25 mwezi 08 mwaka 2022

i

HAKBL

Ushirika mkoani Kagera, Robert
John, alisema vyama hivyo vipo
kwa ajili ya kuhakikisha wakulima
wanazalisha kwa tija na kutetea
maslahi yao.

Mwakilishi wa FCC, Magdalena
Utouh, alisema kuna athari za
uuzaji wa bidhaa bandia ambazo
humfikia mlaji, mojawapo kum-
wondoa katika soko mfanyabi-
ashara wa bidhaa halisi kwa kuwa
bidhaa bandia huuzwa kwa bei ya
chini.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MANFRED X ROTHBLETZ

anatangaza kupotea kwa

kadi ya gari yenye usajili
namba T354 AQG, CHASSIS
NAMBA :8X906506833. KWA
YEYOTE ATAKAEIONA ATOE
TAARIFAKITUO CHOCHOTE

CHAPOLISI.
POLISI TAARIFA:

ARU/ARU/RB/334479/2022
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I
RC

ajivunia
kwa
mafanikio
sensa

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

MKUU wa Mkoa wa Ruvu-
ma, Kanali Laban Thomas,
amesema takwimu ya kitaifa
ya sensa zinaonesha hadi ku-
fikia Agosti 26, mwaka huu,
saa moja asubuhi, Mkoa wa
Ruvuma ulikuwa umefikia
asilimia 63 ya lengo la kuhes-
abu zaidi ya kaya 450,000.

Kanali Thomas alibaini-
sha hayo alipozungumza na
wananchi wa Peramiho, nje
kidogo ya Mji wa Songea, al-
ipozuru kukagua maendeleo
ya Sensa ya Watu na Makazi
inayoendelea nchini nzima.

Alisema kutokana na tak-
wimu hizo za kitaifa, mkoa
huo unakwenda vizuri,
akitoa rai kwa wananchi
kuendelea kushirikiana na
makarani kwa kujitokeza
kuhesabiwa ili kupata tak-
wimu sahihi za idadi ya watu
na makazi itakayoisaidia
serikali kupanga mipango ya
maendeleo.

Kanali Thomas alisema
anatamani Mkoa wa Ruvu-
ma uvunje rekodi za kitaifa
kwenye majumuisho ya sen-
sa kwa kuongoza kitaifa ka-
tika utekelezaji wa kazi hiyo.

Aliwapongeza watendaji
kwa usimamizi mzuri katika
sensa, akiwataka viongozi
wa halmashauri zote kue-
ndelea kuwaelimisha wa-
nanchi wajitokeze kuhesa-
biwa ili kufikia malengo ya
mkoa na taifa kwa ujumla.

“Matumaini yangu tunak-
wenda vizuri, niwaombe
wananchi wenzangu end-
eleeni kujitokeza ili tupate
takwimu sahihi, data hizi
zina manufaa kwetu na kwa
taifa letu,” alihimiza.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya
Songea, Neema Maghembe,
alisema halmashauri hiyo
yenye kata 16, inatarajia
kuhesabu kaya zaidi ya
36,000 na kwamba hadi ku-
fikia Agosti 25 mwaka huu,
wamefanikiwa  kuhesabu
zaidi ya kaya 28,000.

“Nikuhakikishie mkuu wa
mkoa, kazi hii inakwenda
vizuri na watu wanajitokeza
kuhesabiwa, hata kaya uli-
otembelea umekuta kazi
inakwenda vizuri,” alisema.

Sensa ya Watu na Mkazi il-
ianza rasmi kitaifa Agosti 23,
mwaka huu na inatarajiwa
kukamilika baada ya siku
saba tangu kuanza kwake.
Sensa hii ni ya saba kufanyi-
ka tangu uhuru wa nchi.

Machinga wanavyorejea kwa kasi katikati ya i

Na Pelusy Yohana (SAUT)

BAADHI ya wafanyabiashara
wadogo, maarufu  machinga,
wameanza kurejea kwa kasi ka-
tika maeneo ya katikati ya Jiji la
Mwanza, wakizikimbia sehemu
walizopelekwa na serikali kwa ajili
ya kufanyia shughuli zao.
Wakizungumza na Nipashe juzi,
wafanyabiashara hao walisema
baadhi yao wanalazimika kurudi
katikati ya jiji kwa kuwa sehemu
walizopelekwa hazina wateja.
Waliomba maeneo hayo kuwek-
wa vituo vya daladala zinazoshu-
sha na kupakia ili kuwavutia wateja
kufika na kununua bidhaa zao.
“Tuna shida katika kupata wa-
teja katika maeneo yetu haya mpa-
ka baadhi machinga wamekuwa

wakikimbia maeneo haya kuto-
kana na kutokuwapo kwa wateja
kama ilivyokuwa katika maeneo
ya awali yaliyokuwa na stendi,”
alisema Isaya Lukas, mmoja wa
machinga.

Isaya ambaye anafanya biashara
katika Soko la Mchafukoga lililoko
tika soko lao miundombinu yake
siyo rafiki kwa biashara zao, hivyo
akaiomba serikali kutatua kero
hiyo ili wabaki katika maeneo hayo.

Neema Joseph, mmoja wa mach-
inga, alisema hali ngumu ya mzun-
guko wa fedha katika maeneo
hayo ndiyo inasababisha baadhi
yao kukimbia na kurudi kupanga
biashara barabarani na mbele ya
maduka ya watu.

Alisema machinga wengi hawau-

zi bidhaa zao kama walivyokuwa
kwenye maeneo ya katikati ya jiji
kwa kuwa huko waliko sasa wateja
ni wachache. Mwenyekiti wa Wa-
fanyabiashara hao, Magaiga Mtat-
iro, aliiomba serikali kutatua kero
ya kukosekana stendi maalum ya
kupakia na kushusha abiria.
Alisema hatua hiyo itasaidia ku-
changamsha biashara zao huku
akiwaomba wafanyabiashara kue-
ndelea kubaki katika maeneo hayo
ili yazoeleke kwa wateja.
“Tunaishukuru  serikali kwa
kutupanga katika maeneo haya,
tunaomba kutatuliwa kero za mi-
undombinu ili tufanye kazi kwa
amani katika maeneo haya.
“Vilevile, niwasihi wafanyabi-
ashara wenzangu wanaorudi bara-
barani, kuacha kabisa na kubaki

katika maeneo tuliyopangiwa ili
wateja wayazoee,” alisema.

Tangu Halmashauri ya Jiji la
Mwanza iwapangie machinga mae-
neo maalum ya kufanyia biashara,
baadhi yao wamekuwa wakikaidi
na kurudi kupanga bidhaa zao ka-
tikati ya jiji hilo.

Mkuu wa Wilaya ya Nyamagana
mkoani Mwanza, Amiana Mak-
ilagi, alipotafutwa na Nipashe
kuzungumzia suala hilo, alisema
kwa sasa hawatasumbuka na wa-
fanyabiashara hao badala yake
wakiwakamata watawafikisha ma-
hakamani.

“Kwa sasa hatutasumbuka na
machinga kwa kuwa tayari Jiji la
Mwanza limetunga sheria ndogo
ambazo tutazitumia kuwafikisha
mahakamani,” alionya.

Waumini wa Kanisa Katoliki Parokia ya Kristo Mfufuka, wilayani Muheza, mkoani Tanga, wakimlaki Padri Martin Kihiyo (juu ya gari), alipo-
wasili katika parokia hiyo, kwa ajili ya sherehe maalum ya Jubilei ya kutimiza miaka 25 ya upadri wake, jana. PICHA: STEVEN WILLIAM

Waziri ataka uhusiano mzuri hifadhi, wananchi

Na Mwandishi Wetu,
SENGEREMA

NAIBU Waziri wa Maliasili na
Utalii, Mary Masanja, amewataka
wahifadhi kujenga uhusiano mzuri
na wananchi wanaoishi pemb-
ezoni mwa hifadhi ili kurahisisha
utekelezaji wa majukumu yao ya
kuhifadhi rasilimali za taifa.

Alitoa rai hiyo jana alipofanya
ziara ya kikazi katika Shamba la
Miti Buhindu wilayani Sengerema
mkoani Mwanza.

“Jengeni uhusiano mzuri na
jamii na zinapokuwa na mahitaji

ambayo yako ndani ya uwezo
wenu, msisite kuwasaidia,” aliagi-
za.

Alisema uwapo wa uhusiano
mzuri utasaidia kupunguza tatizo
la uchomaji wa mkaa, wizi wa
miti, uingizaji mifugo ndani ya hi-
fadhi na majanga ya moto kwenye
misitu.

Pia aliwataka wahifadhi kuweka
utaratibu mzuri wa uvunaji wa
miti kwa kuzingatia sheria, kanuni
na miongozo iliyoKo.

“Tengenezeni mazingira rafiki
ya utaratibu ulio wazi wa uvu-
naji miti, kila mtu aingie kwenye

ushindani bila kumwonea mtu,”
aliagiza.

Meneja wa Shamba la Miti
Buhindi, Mussa Tinda, alisema
shamba hilo limekuwa likisaidia
jamii katika nyanja mbalimbali
ambapo Sh. milioni 150 zimetu-
mika.

“Tumetoa mifuko ya simenti
300 kwa Kata ya Kafunzo, ujenzi
wa mabweni na vyumba vya ma-
darasa, uchimbaji wa kisima cha
maji katika Shule ya Sekondari
Ilenza, ujenzi wa kituo cha polisi,
kuchangia madawati na ujenzi wa
vyumba vya madarasa,” Tinda ali-

fafanua.

Pia alisema shamba limeruhusu
wananchi kufanya shughuli za
kilimo cha muda mfupi katika
maeneo yenye ya uwazi na yenye
miche midogo na kutoa ajira kwa
wananchi.

Makamu wa Rais wa Shirikisho
la Viwanda vya Misitu Tanzania,
Fue Kandawala, alimshukuru Rais
Samia Suluhu Hassan kwa kuon-
doa Kodi ya Ongezeko la Thamani
(VAT) kwenye miti iliyosimama
pamoja na kupunguza tozo za
halmashauri kutoka asilimia tano
hadi asilimia tatu.
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Mwinyi ashtuka wizi
mabilioni ya fedha

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, amesema anasikitishwa na
mambo yanayotokea katika serikali
yakiwamo wizi na ubadhirifu wa mali
Za umma.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo jana Iku-
Iu Zanzibar baada ya kupokea ripoti ya
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG) ya mwaka 2020/21
inayoonyesha upotevu wa mabilioni
uliofanywa na baadhi ya watendaji wa
serikali. Ripoti hiyo iliwasilishwa na
CAG Dk. Othman Abbas Ali.

“Nchi haiwezi kwenda namna hii.
Kama kuna sehemu kuna wizi tusipo-
chukua hatua, hatuwezi kuwatendea
haki wananchi, lazima hatua za msingi
zichukuliwe kwa wale wote waliotajwa
katika ripoti hiyo,” alisema.

Kutokana na madudu hayo, Dk.
Mwinyi alitaka Mamlaka ya Kuzuia
Rushwa na Uhujumu Uchumi Zanzi-
bar (ZAECA) kujitathmini upya kuhusu
utendaji wake kwa kuwa kiasi kikubwa
haijaisaidia serikali katika kudhibiti
mianya ya wizi na upotevu wa mapato.

Alisema hajaridhishwa na utendaji
wa taasisi hiyo ambayo mwaka jana
aliiagiza kuwashughulikia baadhi ya
viongozi waliotuhumiwa kujihusisha
na wizi wakiwamo wa Bodi ya Mapato
Zanzibar (ZRB) waliobainika kuchezea
mfumo wa malipo.

“Nasikitika sana nimewaambia ZAE-
CA wafuatilie tuhuma za wizi katika
taasisi mbalimbali lakini kwa bahati
mbaya sijapata jibu. Wizi unatokea wa
waziwazi lakini hakuna anayekamat-
wa au kufikishwa mahakamani,”
alisema.

Hata hivyo, aliwatoa hofu watendaji
wa serikali walioteuliwa wakati akiin-
gia madarakani na kuwataka kuhakiki-
sha matukio na makosa kama hayo
hayajitokezi katika ripoti ijayo.

“Nitashangaa sana kama haya yat-
asemwa mwakani kwani ukiangalia
matukio mengi yaliyotajwa hapo ni
ya awamu iliyopita ambayo watendaji
wetu wameyakuta. Lakini ripoti ita-
kayosomwa mwakani tuhakikishe ma-
kosa haya hayajirudii tena,” alisema.

Dk. Mwinyi aliipongeza CAG kwa
kuweka bayana matukio hayo na kuy-
ataja hadharani kwa ufasaha mkubwa
na kusisitiza huo ndio utawala bora.

Alisema serikali itahakikisha ripoti
ya CAG inapowasilishwa inasomwa
hadharani kwa kuwa huo ndiyo uta-
wala bora wenye lengo la kuweka uwa-
zi wa kila jambo. Alisema kilichoele-
zwa na CAG ni ukweli na hakina lengo
la kumuumbua mtu.

CAG alizitaja kasoro 25 alizozibaini
katika taasisi za serikali na mashirika
yake hasa katika ununuzi na ukusan-
yaji wa mapato. Alisema amebaini
watendaji wa serikali wakiwamo wa-
hasibu wanachezea mifumo ya fedha,
kuisababishia serikali hasara na up-
otevu wa mabilioni ya fedha.

Akiwasilisha ripoti hiyo, CAG al-
izitaja wizara zinazoongoza katika up-
otevu huo kuwa ni ujenzi, mawasiliano
na uchukuzi; afya; kilimo, umwagiliaji
maliasili na mifugo huku vikosi vya
Idara Maalumu SMZ kikiwamo Kikosi
cha Kuzuia Magendo (KMKM), Jeshi la

Kujenga Uchumi (JKU) na Mafunzo vi-
kipata hati chafu.

Aliyataja mashirika ya umma am-
bayo hati zimebainika kuwa na kasoro
nyingi ni pamoja na Mamlaka ya Vi-
wanja vya Ndege Zanzibar (ZAA), ZRB,
na Mamlaka ya Majisafi na Salama
(ZAWA).

Aidha, taarifa hiyo inaonyesha
kwamba taasisi saba zina viashiria
vinayoonesha  ukiukwaji mkubwa
wa matumizi ya fedha kwa mwaka
2020/21, na hivyo kupata hati chaft,
taasisi hizo ni KMKM, Wakala wa Usajili
wa Matukio ya Kijamii, Wakala wa Ma-
jengo, Kamisheni ya Maafa na Taasisi
ya Sayansi na Teknolojia ya Karume.

“Taasisi hizi matumizi ya fedha zake
hayaridhishi ndiyo maana zimepata
hati chafu hatua ambayo inaonyesha
baadhi ya wahasibu kuchezea mifumo
ya fedha kwa njia za udanganyifu,”
alisema.

Mdhibiti huyo ameishauri serikali
kuhakikisha inakamilisha mchakato
wa kutoa maoni ya mapendekezo
kuhusu muundo wa tume ya pamoja
na fedha ambapo kwa upande wa seri-
kali ya Jamhuri ya Muungano tayari
wamekamilisha kazi hiyo.

CAG pia alisema katika ukaguzi
wake, amebaini kwamba Mfuko wa Hi-
fadhi ya Jamii Zanzibar (ZSSF) unahi-
taji mikakati na mbinu za ziada katika
uwekezaji wake vinginevyo uko katika
tishio la kupoteza mwelekeo ikiwamo
kufilisika.

Alisema katika uwekezaji wa mfuko
huo wenye thmani ya Sh. bilioni 10
ikiwamo ujenzi wa mnara na hoteli
zilizoko Pemba, hauna tija. Kutokana
na hali hiyo, CAG aliitaka Bodi ya ZSSF
kujipanga vizuri kuhakikisha miradi
inayowekezwa inakuwa na tija.

“Mheshimiwa Rais, tuambizane uk-
weli ndipo tutapokwenda mbele na
kujikwamua na changamoto ziliopo.
ZSSF kama haitakuwa makini itakufa
kwa sababu haifanyi uwekezaji wenye
tija,” alisema.

Kuhusu fedha za mfuko wa pen-
sheni, alisema ripoti yake imebainika
kuwepo kwa matumizi yasiyofahami-
ka pamoja na utaratibu wa uwekezaji
wa fedha kutoka kwa wahasibu ambao
ni kinyume cha sheria.

“Kwa mfano Sh. bilioni 75 za wa-
zee za malipo ya pensheni zimepotea
baada ya kufanyika malipo hewa.
Uchunguzi wetu umebaini kwamba
yako malipo hewa yanayofanywa kwa
upande wa pensheni jamii wanayolip-
wa wazee wastaafu pamoja na wastaa-
fu wa kawaida,” alisema.

Pia alisema Wizara ya Fedha imeitia
hasara serikali kutokana na upotevu
wa fedha na ununuzi wa dawa hewa
ikiwamo usambazaji wa dawa ambazo
katika kipindi kifupi zimemaliza muda
wake.

Alisema Wizara ya Fedha kupitia
Bohari Kuu ya Dawa, imenunua dawa
hewa zenye thmani ya Sh. bilioni tano
ambazo katika kipindi kifupi zilibaini-
ka kumalizika muda wa matumizi.

Kadhalika, alisema wizara hiyo im-
elipa Sh. bilioni nne ambazo ni deni
danganyifu kwa wazabuni waliokuwa
wakisambaza dawa kwa Wizara ya
Afya.

Naibu Spika wa Bunge, Mussa Azzan ‘Zungu' (kulia), akisalimiana na Mkurugenzi Mtendaji wa
Taasisi ya WAJIBU, Ludovick Utouh, kabla ya kufungua mafunzo ya uwazi na uwajibikaji kwa
Kamati za Usimamizi za Bunge za PAC, LAAC na PIC, pamoja na Kamati ya Bajeti, jijini Dodoma

jana. PICHA: BUNGE

Mapingamizi kesi ya
Anglikana yatupwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

TUME ya Usuluhishi na Ua-
muzi (CMA) imetupilia mbali
mapingamizi yaliyowasilishwa
na Baraza la Wadhamini wa
Kanisa la Anglikana Tanzania
dhidi ya kesi ya msingi iliyo-
funguliwa na aliyekuwa Katibu
Mkuu wa Kanisa hilo aliyefuku-
zwa kazi Juni mwaka huu, Dk.
Mecka Ogunde.

Kutokana na kutupwa kwa
mapingamizi hayo CMA im-
eamua kesi ya msingi iliyo-
fungulia na katibu huyo ianze
kusikilizwa Septemba 13, mwa-
ka huu.

Dk. Ogende alifungua kesi ya
msingi CMA kulishtaki baraza
hilo baada ya kumfukuza kazi
bila kufuata sheria na kumnyi-
ma stahiki zake zote.

Julai 27, mwaka huu, akizun-
gumza na waandishi wa habari
Wakili wa Mlalamikaji, Willison
Ogunde, alisema shauri walilo-
fungua ni CMA/DOM/84/2022
ambapo mteja wake ambaye
alikuwa Katibu Mkuu wa Kani-

sa Aglikana Tanzania analala-
mikia ajira yake kusitishwa bila
kufuatwa sheria na bila sababu
ya msingi na kukosa haki zake
zote.

Baada ya kiongozi huyo ku-
fungua shauri hilo, upande wa
mlalamikiwa uliwasilisha hati
kinzani.

Ambapo Agosti 10, mwaka
huu, pande zote zilitoa mael-
ezo yao mbele ya Msuluhishi
Mwandamizi (CMA) Mkoa wa
Dodoma, Rodney Matalis, am-
baye alisema uamuzi wake
ungetolewa Agosti 26, mwaka
huu kama mapingamizi hayo
yangekubaliwa au kutupiliwa
mbali.

Mapema juzi, Msuluhishi
Mwandamizi Matalis alitoa
uamuzi wa kuyatupilia mbali
mapingamizi ya Baraza la
Maaskofu Kanisa la Anglikana
Tanzania kutokana na kutoki-
dhi matakwa ya kisheria.

Baada ya wuamuzi huo
mlalamikaji Dk. Ogunde, ali-
zungumza na waandishi wa
habari, akisema huo ni mwazo

mzuri kwake kupata haki am-
bayo kanisa hilo lilimpoka.

Wakili wa walalamikiwa,
Sostenes Mselengwa, alisema
mapingamizi yao yaliyotu-
piliwa mbali yalilenga kupinga
CMA kushughulikiwa suala
hilo kwa madai kwamba haina
mamlaka ya kusikiliza shauri
hilo kwamba ilifaa litatuliwe na
Kanisa Anglikana Tanzania.

Alidai kuwa mlalamikaji
alipaswa baada ya kuondole-
wa na nyumba ya maaskofu,
kwenda kwenye Baraza la Ru-
fani.

Mgororo huo wa kanisa ul-
ianza mara baada ya Baraza
la Wadhamini wa Kanisa hilo
kumwondoa madarakani kion-
gozi huyo kwa madai ya kuwa
nje ya ofisi kwa muda mrefu
mapema mwezi Juni mwaka
huu

Dk. Ogunde alilazimika ku-
fungua kesi kulishtaki Baraza
la. Wadhamini huko CMA
baada ya kushindwa kufikia
makubaliano na uongozi wa
kanisa kuhusu stahiki zake.

Mchimbaji anasa tanzanite ya bil. 2/-

Na Jaliwason Jasson,
SIMANJIRO

MCHIMBAJI wa madini ya
tanzanite katika Mji Mdogo
wa Mirerani wilayani Siman-
jiro mkoani Manyara, Anselim
Kawishe, ametangazwa kuwa
bilionea mpya wa madini ya
tanzanite.

Kawishe amekuwa bilionea
mpya baada ya kupata vipande
viwili vya madini hayo vyenye
thamani ya Sh. bil. 2.2/-

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Madini, Adolf Nduguru, alim-

tangaza bilionea huyo jana
Mji Mdogo wa Mirerani katika
hafla ya ununuzi wa madini
hayo.

Alisema Kawishe alipata
vipande viwili vya madini ya
tanzanite vyenye uzito wa kilo-
gramu 3.74 na kilogramu 148,
mtawalia.

“Kati ya madini hayo, yenye
uzito wa kilogramu 148 yana
thamani ya Sh. milioni 713.8
na ya uzito wa kilogramu 3.74
yana thamani ya Sh. bilioni 1.5,
hivyo kufanya jumla ya Sh. bil-
ioni 2.245,” alisema Nduguru.

Mbunge wa Simanjiro, Chris-
topher Ole Sendeka, alim-
pongeza Kawishe kwa kufani-
kiwa kupata madini hayo.

“Hata mimi nisipokuwa
bilionea, wananchi wangu
wakiwa mabilionea ndiyo na
mimi ninafarijika, tumezidi
kuzalisha mabilionea wapya,”
alisema Ole Sendeka.

Mchimbaji wa Madini ya
Tanzanite, Sokota Mbuya,
alisema serikali inapoweka
sheria rafiki za uchimbaji, ndi-
po inaposaidia kuzalisha ma-
bilionea wapya.
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Kodi ya zuio iungwe mkono
ili kuharakisha maendeleo

KATIKA siku za karibuni umeibuka mjadala mzito juu ya tozo zi-
nazotokana na kodi ya pango baada ya Mamlaka ya Mapato Tanza-
nia (TRA) kutoa taarifa kuwa itaanza kufuatilia ulipaji wa kodi hiyo,
maarufu kodi ya zuio.

Kimsingi, kodi hiyo ni asilimia 10 ya fedha anazolipa mtu kwa ajili
ya pango ama kwa ajili ya biashara au makazi. Awali, kodi wanato-
zwa wale waliokuwa wakipokea au kulipa Sh. 500,000 na kuende-
lea lakini sasa watu wote wanaopangisha sehemu zao, watatakiwa
kulipa pasi na kujali kiwango kinachotozwa.

Hatua hiyo imeibua mjadala kutoka kwa watu hata kuanza kuitu-
pia lawama serikali kuwa inawaonea na kuwanyanyasa wananchi
kutokana na mlolongo wa tozo katika maeneo mbalimbali.

Baadhi ya watu waliotoa maoni kuhusu kodi hiyo, wamesema
tozo zinazidi kuongezeka wakitolea mfano kwenye miamala ya
simu, benki na katika bidhaa mbalimbali. Watu hao wamekwenda
mbali zaidi kwa kusema serikali haijali watu wake kwa kuibua tozo
mbalimbali ambazo zinakuwa mzigo kwao.

Pamoja na malalamiko hayo kuhusu kodi hiyo, ni ukweli usiop-
ingika kwamba tozi hiyo imekuwapo kwa muda mrefu bali serikali
ilichofanya kupitia TRA ni kuwakumbusha wananchi umuhimu
wa kuilipa na kwamba iko kisheria na kikanuni kama zilivyo kodi
zingine. Ziko taasisi ambazo zimekuwa zilikipa miaka nenda rudi
kutokana na upangishaji wa majengo ya makazi au biashara. Mion-
goni mwa taasisi hizo ni Mifuko ya Hifadhi ya Jamii na Shirika la
Nyumba la Taifa ambazo zimekuwa zikipangisha majengo yao ama
kwa makazi au kwa biashara.

Hata baadhi ya wafanyabiashara na wajasiriamali wanaopanga
katika maduka au vyumba vya watu binafsi jambo hilo si geni kwao
kwa kuwa kila wanapoenda kukadiriwa kodi TRA, wanatakiwa kuo-
nyesha mikataba ya pango na hatimaye kulipa asilimia 10 ya kodi ya
pango waliyolipa. Kwa mantiki hiyo, kodi hii ipo kwa muda mrefu
lakini ufuatiliaji umekuwa mdogo, hivyo kusababisha serikali kuko-
sa mapato au kukusanya kiasi kidogo kutokana na aina hiyo ya kodi.

Serikali kupitia TRA inastahili pongezi kwa kuhimiza ulipaji wa
kodi hiyo na jambo hilo lisiishie hapo tu bali litekelezwe kwa viten-
do. TRA, kwa kuanzia maeneo ya mijini ambako kuna biashara ya
upanghishaji majengo, inapaswa kuanza ufuatiliaji wa karibu mtaa
kwa mtaa ili kuhakikisha kodi hiyo ya zuio inalipwa ipasavyo.

Iko mifano mingi ya baadhi ya maeneo ambayo kodi hiyo hailipwi
licha ya kwamba wamiliki wa nyumba wanachukua mamilioni ya
fedha huku serikali ikikosa mapato. Katika eneo la Mikocheni, kwa
mfano, kuna mtu anamiliki nyumba yenye sehemu tatu za kupangi-
sha (apartment) na kwa mwezi anatoza Dola za Kimarekani 1,500
kwa kila sehemu. Swali la kujiuliza ni je, analipa kodi stahiki ya zuio
kutokana na upangishaji huo?

Huo ni mfano mmoja tu lakini kuna watu wengi wanaopangisha
nyumba na hawalipi kodi ya zuio, hivyo Watanzania tunapaswa kuji-
uliza serikali inakosa fedha kiasi gani ambazo kama zingekusanywa
kikamilifu au hata kwa asilimia 50 tu, miradi mingapo ya maende-
leo ingetekelezwa bila kutegemea misaada na mikopo kutoka nje?

Kama kweli tuna uzalendo wa kweli kwa nchi yetu, ni vyema tu-
kaiunga mkono serikali kwa kusisitiza kodi hii ya zuio ikalipwa na
kukawa na usimamizi thabiti ili kupata fedha kwa ajili ya masuala ya
maendeleo. Lengo la serikali kuhimiza kodi hii ni zuri kwa sababu
fedha zitakazopatikana zitaelekezwa katika ujenzi wa shule, vituo
vya afya na zahanati, barabara na miradi ya kimkakati na hatimaye
taifa kuwa na maendeleo ya kiwango kizuri kiuchumi na kijamii.

Ili kuhakikisha azma ya ulipaji kodi hiyo inatimizwa kikamilifu, ni
muhimu ikaanzishwa kampeni kabambe ya utoaji elimu kwa umma
pamoja na kuweka bayana adhabu ambayo mtu anaweza kuipata
kutokana na kukwepa au kukaidi kulipa.
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» Muungwana Lazima Nilonge
Kesho zamu yenu mliokiuka

marufuku mifuko ya plastiki

OPERESHENI ya kusaka wale wa-
naouza mifuko ya plastiki iliyopigwa
marufuku inatarajiwa kuanza kesho
mkoa wa Dar es Salaam, kwa ajili ya
kutekeleza maekelezo ya Makamu wa
Rais, Dk. Philip Mpango.

Makamu wa Rais ameelekeza ku-
fanyika msako mikoa yote, ili kuwana-
sa wale wote wanaoiingiza kutoka nje
ya nchi na wenye viwanda bubu vina-
vyotengeneza mifuko hiyo iliyopigwa
marufuku tangu Juni Mosi. 2019.

Katika utekelekezaji wa maelekezo
ya Makamu wa Rais, Mkuu wa Mkoa wa
Dar es Salaam , Amos Makalla, amesha-
tangaza kuwa Agosti 29, yaani kesho
ni siku rasmi ya kuanza operesheni
hiyo.

Tkumbukwe kuwa tangu mifuko hiyo
ipigwe marufuku, vilianza kuzalishwa
vifungashio mbadala, ambavyo vinapa-
tikana kwa wingi maeneo mbalimbali
kuanzia kwenye masoko hadi madu-
kani.

Lakini cha kushangaza ni kurejeshwa
kwa mifuko hiyo inayoingizwa kutoka
nje ya nchi, huku ikielezwa kuwa min-
gine inatengenezwa nchini na viwanda
bubu vinavyomilikiwa na baadhi ya
wafanyabiashara.

Ninadhani haikuwa na haja ya kula-
zimisha kuwapo mifuko ambayo im-
epigwa marufuku, kwani kitendo cha
kuiingiza nchini kinyemela au kuizali-
sha katika viwanda bubu ni sawa na
kutaka kutii sheria kwa shuruti.

Hatua iliyochukuliwa na serikali Juni
mosi mwaka 2019, ingetosha kuzingati-
wa, kwani tayari mifuko mbadala ya
kubebea vitu inazalishwa kwa wingi,
hivyo wangeheshimu uamuzi huo wa
serikali.

Mtindo wa baadhi ya watu kutaka
kutii sheria kwa shuruti, inafanya seri-
kali ya mkoa wa Dar es Salaam kuele-
keza maelekezo ya Makamu wa Rais
kwa ajili ya kunusuru afya za watu na
mazingira.

Huwa inaelezwa kuwa mifuko hiyo
ina madhara kiafya, lakini inaharibu na
kuchafua mazingira, hivyo ingekuwa ni

vyema iwapo hao ambao wamekiuka
marufuku ya serikali wangejali hayo.

Kutotii kwa baadhi ya wafanyabi-
ashara, kunaifanya serikali ya mkoa
wa Dar es Salaam kuelekeza kila wilaya
kupitia kamati za ulinzi na usalama
kuendesha operesheni hiyo, huku
maofisa masoko wa wakitakiwa kutoa
taarifa kila siku ya mwenendo wa op-
eresheni hiyo kwa mkurugenzi wa hal-
mashauri husika.

Mamlaka za udhibiti likiwamo
Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimam-
izi wa Mazingira (NEMC) na Shirika la
Viwango Tanzania (TBS), zimeagizwa
kutoa tamko la maelekezo ya usimam-
izi kwa kila mkoa ikiwa ni pamoja na
kuhakikisha elimu inaendelea kutole-
wa kuhusu athari za mifuko iliyopigwa
marufuku.

Ingekuwa vyema kama wahusika
wakachukua hatua mapema za kuacha-
na na biashara iliyopigwa marufuku,
ili kuepuka kubanwa na vyombo vya
dola, kwani matokeo ya kutotii sheria
ni kulazimishwa kutii.

Hatua hiyo inaweza Kkutafsiriwa
kuwa wanaofanya hivyo wameamua
kuibipu serikali, ambayo na sasa na
yenyewe imeamua kuwapigia, hivyo ni
wazi kuwa kesho wanaweza kukutana
na shuruti.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam
ameshatangaza kuanza msako wa mi-
fuko hiyo kesho huku akiwataka vion-
gozi wa masoko yote kutoa tangazo la
katazo la uuzaji wa mifuko hiyo kabla
ya operesheni.

Kwa mujibu wa Makalla, viongozi wa
masoko, machinga na maofisa masoko
wanatarajiwa kushiriki katika operesh-
eni hiyo, ili kusaidia kunasa wahusika
ambao wameamua kukiuka maelekezo
ya serikali.

Binafsi ninaamini kuwa hatua ya
serikali kuanzisha operesheni, inge-
tosha kuwakumbusha wale walioanza
kurejesha mifuko hiyo kutambua kuwa
imedhamiria kuifuta nchini, hivyo asi-
wapo anayeiuza au kuinunua na kuitu-
mia.
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SAFU

Na Pascal Mayalla

EO ni siku ya sita ya Sensa ya

Watu na Makazi kwa ajili ya

nchi kupata idadi kamili ya

atu wake ili kuwa na uwezo

wa kupanga mipango ya maendeleo

kwa umakini kupitia takwimu zi-
takazopatikana.

Jambo hilo limekwenda vizuri
kulingana na taarifa licha ya kwam-
ba baadhi yetu hatujafikiwa mpaka
sasa ili tupate kuhesabiwa. Hatua
hiyo inanifanya kujiuliza swali je,
ambao hatujahesabiwa, tutahesa-
biwa kweli?

Ninasema hivyo kwa sababu
hamasa ilikuwa kubwa sana kiasi
kwamba tukajiandaa vilivyo kwa
ajili ya tukio hilo adhimu. Ukihama-
sisha jambo na watu wakajitokeza,
siku ikirudi anza na kuwapongeza
waliojitokeza ndipo uulize sisi am-
bao bado, tutahesabiwa kweli?

Ama kweli, mkamia maji, hay-
anywi! Waswahili walisema, jambo
ukilipania sana haliwi! Inawezekana
hii sensa mimi niliipania sana! Kwa

=N W Hongera mliohesabiwa, ambao

bado tutahesabiwa kweli?

wiki tatu mfulululizo kabla ya sen-
sa, safu yangu hii ilijikita kwenye
kuhamasisha sensa. Sasa sensa
yenyewe imefika, mimi sikuhesa-
biwa! Leo ni siku ya sita bado si-
jahesabiwa!

Nimeshiriki sensa nne ya
mwaka 1978, 1988, 2002 na ya
mwaka 2012. Sensa ya mwaka
huu ndiyo ya kwanza kutohesa-
biwa ile siku ya sensa yenyewe
na mpaka jana wakati naandika
makala hii ilikuwa siku ya tano
tangu kuanza kwa mchakato huo
na kaya yangu pamoja na mtaa
wangu bado hatujafikiwa.

Siku ya sensa nililanza vizuri
kwa mara ya kwanza katika his-
toria ya Tanzania. Rais Samia
Suluhu Hassan, au Mama kama
tulivyozoea kumwita, alinitumia
ujumbe mfupi wa maandishi,
kuhusu Sensa. Uliosomeka hivi:
“Mimi Samia Suluhu Hassan, Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, nakukaribisha kushiriki
sensa tarehe 23 Agosti, 2022. Na-
kusihi utoe taarifa sahihi.”

Mimi niliupata ujumbe huu,
wewe mwenzagu, pia uliupata?
Ulijisikiaje  kupokea  ujumbe
mfupi wa maandishi kutoka kwa
Rais wa nchi kwa mara ya kwanza
katika historia ya nchi yetu? Nani
mwenye kumbukumbu yoyote
ya Rais wa JMT kuwahi kutuma
ujumbe wowote kuhusu jambo
lolote?

Si lengo la makala hii kuingilia

kazi ya makarani wa sensa la-
kini kwa vile sensa zote zilizopita,
ulikuwa unahesabiwa siku ya
kwanza, hivyo ile siku ya kwanza
unakuwa umeipania sana. Kila
ukisikia mlango kugongwa, siku
zote ni kumtuma dada kufugua
geti, lakini siku hiyo ni baba mwe-
nyewe unakwenda kufungua ili
uwapokee mwenyewe makarani.
Kusikia tu geti linagongwa, baba
mbio kwenda kufungua na kuwa-
karibisha makarani wa sensa.

Kufika getini na kufungua geti
la haula! Kumbe ni mama wa
mboga! Nusu ubamize mlango
na kutaka kumfurusha mama wa
watu kuwa leo hatununui mboga.
Mama wa mboga anamuuli-
zia dada kama leo tunachukua,
kumbe dada kamsikia na kuja get-
ini. Anamjibu tunachukua, pesa
utapitia baadaye!

Mama wa mboga naye anasema
leo nimepita mapema zaidi ili ni-
malize mapema na mimi niende
kwangu kusubiri kuhesabiwa,
hivyo naomba pesa kabisa maana
leo nikipita nimepita sirudi tena
njia hii. Uzuri wa waleta bidhaa
wa nyumbani siku huna wataacha
na kesho yake watapitia. Hivyo
dada akamwambia tunachukua
utapitia kesho! Siku hiyo ndiyo
baba unashuhudia mboga ziki-
nunuliwa, kisa ni kuwasubiri ma-
karani wa sensa.

Kwa vile sensa zote za nyuma,
umezoea kuhesabiwa siku ya

kwanza, sijui kama ilikuwa bahati
tu lakini kaya zingine zilikuwa zi-
nahesabiwa kwa siku saba sijui!
Lakini sensa hii leo siku ya sita
nina haki ya kujiuliza kama leo au
kesho nitafikiwa kweli.
Nikilinganisha zile sensa
zingine na hii ya leo, kiukweli ka-
bisa na kwa dhati ya moyo wan-
gu, kuna tatizo mahali. Hakuna
mtu anaujua mtaa wake kuliko
mjumbe wake wa nyumba 10.
Hakuna mtu anaujua mtaa wake
kuliko serikali yake ya mtaa, ny-
umba yangu ni hatua chache ku-
toka ofisi ya serikali ya mtaa wan-
gu. Haiwezekani leo ni siku sita
makarani wa sensa hawanifikii,
wakati inawachukua nusu siku
tu kwa watu wa serikali ya mtaa
wangu kuwafikia wakazi wote
wa mtaa wangu. Kwa nini hawa
makarani wa sensa hawakuwa
wajumbe wetu wa nyumba 10 na
maofisa wetu wa serikali za mtaa?
Kama Tanzania sasa tuna vi-
tambulisho vya taifa, vyenye
‘biometric data’ na tuna serikali
mtandao, nini faida ya vitu hivyo?
Nimemsikia Kamisaa wa Sensa
Mama Anne Makinda, akisema
tungekuwa nchi za wenzetu,
tungejihesabu na kutuma data.
Mbona kuna sisi Watanzania wen-
gi tu tuna simu janja, tuna vitam-
bulisho vya taifa, nchi yetu ina
serikali mtandao, si wenye uwezo
wa kujihesabu na kutuma data
tungetuma na karani angepita tu

kuhakiki kwa dakika chache? Zile
sensa za kuhesabiwa kianalojia
tumehesabiwa kwa siku moja, leo
tunahesabiana Kkidigitali, tunasu-
biri siku sita tuhesabiwe, hapa
hakuna tatizo?

Mbona kwenye E Passport
tumeweza, E Visa tunaweza, E
registrations tumeweza, TRA tu-
nafanya E-Filing, tunashindwa
vipi kwenye kitu kidogo kama ku-
jihesabu tu?.

Pamoja na matatizo yote,
kwenye mazuri pia tupongeze,
naipongeza Televisheni ya Taifa
kutulea matangazo mubashara
ya sensa, tukashuhudia ile siku
ya kwanza ya sensa ya viongozi
wakihesabiwa na mpaka leo wa-
nanchi tukihesabiwa. Hongera
sana Dk. Ayoub Rioba na timu
yako kwa kazi nzuri.

La mwisho, mfumo wa kidigi-
tali unarahisisha sana kazi. Tuki-
jenga mifumo imara, hatuhitaji
hii ‘duplicity’ ya vizazi na vifo,
RITA, vitambulisho vya taifa, Ofisi
ya Taifa ya Takwimu (NBS), Uha-
miaji, vunja haya mavitu yote,
weka vitu vyote katika mfumo
mmoja. Hata ukusanyaji wa kodi,
hakuna tena kushikana mashati.
Kila kitu kimewekwa katika mfu-
mo wa pamoja.

Nasubiria Kuhesabiwa!

Wasalaam
+255 754 270403

¥ MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO

Na Joseph
Kulangwa

ILA shaka Watanzania

wenzangu mnamali-

ziamalizia Sensa ya

Watu na Makazi yenye
mafanikio na kama haimaliziki
maliziki, basi wahusika wenye
mamlaka wataamua lifuatalo, ili
kufikia pazuri.

Pamoja na ya hapa na pale ka-
tika kukamilisha sensa, hasa yale
ya kusikia vishikwambi vimeib-
wa au kupotea, yale ya kusikia
karani kahesabu kaya moja na
kuishia kwenye viti virefu na ku-
toka tilalila, bado tumefanikisha
jambo letu.

Penye kundi la watu hapako-

sekani kasoro za hapa na pale,
kwa sababu binadamu tunato-
fautiana kizazi kimoja hadi king-
ine, rika moja na lingine na hata
tabia moja na nyingine.

Wako waliodhani sensa ni ma-
hali pa kupata kivuno, ndio hao
waliopigiana pande mtoto wa
fulani apate au kijana wa chama
fulani mshika kishikwambi bila
hata kuzingatia vigezo au sifa, na
matokeo yake ni kulizwa vishik-
wambi.

Watu hawajui kuwa vishik-
wambi hivyo bado vitatumika
baada ya sensa kwa kupewa
kundi fulani la wataalamu wetu
wa kutuelimisha, ili fedha zilizo-
tumika kuvinunua zisiishie kwe-
nye sensa, hivyo waliovipoteza
makusudi wametukosea sana.
Bila shaka dola itajua la kufanya.

Ila pengine niseme kama tu-
livyokuwa tukifanya zamani,
tukiamini walimu wetu hata
katika kutusimamia uchaguzi,
naamini bado wengi wa walimu
ni waaminifu na waoga kama si
wacha Mungu, kuliko kuokoteza
watu kufanya kazi nyeti kama
hizi.

Zamani mwalimu alitambu-
lika tu kwa wajihi na mwenendo

wake kama si mwonekano. Enzi
za mwalimu kuvaa kaptula na
soksi ndefu tukiziita stokingi
zilizochomekwa kalamu ya Bic,
wei kichwani, kama aliongeza
miwani basi alikuwa bonge la
ticha.

Enzi hizo kazi ni ualimu ndiyo
iliyokuwa ya heshima katika
jamii kabla haujadharauliwa na
kuonekana kama ndiyo kazi ya
aliyekosa kazi. Hapo ndipo tu-
lipoanza pia kuwatenga katika
kazi kama hizo za uchaguzi na
sensa, bila shaka wangeifanya
vizuri kabisa, kwa kushirikiana
na viongozi wa serikali za mitaa.
Tuyaache hayo yamepita.

Sambamba na hilo, nakumbu-
ka zamani tukihimizwa kuweka
au kuhifadhi fedha zetu benki,
ingawa hazikuwa nyingi lakini
zilikuwa na thamani, hivyo tuki-
ambiwa kuzihifadhi na kutumia
kidogo kidogo, kwani haba na
haba enzi hizo ilijaza kibaba.

Nakumbuka  wakati  huo
tukiweka fedha benki tulikuwa
tukiongezwa kitu faida, hivyo
tukikimbilia benki tukichelea
kulala na fedha uchagoni, kwam-
ba inaweza kutokea siku moja
panya wakafanya yao ukaingia

hasara, au moto ukafanya yake
ukalizwa au hata mvua ikanye-
sha fedha zikaloa.

Ni enzi ambazo haikuwa ra-
hisi kumtumia mtu fedha mpaka
aagizwe kondakta wa basi au
dereva kama si kumtuma mtu
ukamlipia nauli akapanda basi
kukodi baiskeli kupeleka kwa
wazee.

Ndio wakati huo pia tuki-
andika barua sana ili kujuliana
hali na kuipeleka kwenye ma-
basi kama si Posta, maeneo ku-
likokuwa na ofisi za posta. Simu
nazo zilikuwa za kufuatilia Posta
ili kuhudumiwa na ukibahatika
labda ofisini kwa mtu, kulikoku-
wa na simu za kukoroga.

Hata ukitaka kuonana na mtu
enzi hizo unamfanyia unamju-
lisha mapema kuwa kesho saa
fulani tuonane na kama mmoja
akichelewa ilikuwa kasheshe na
wakati mwingine asifike na hu-
wezi kumuuliza umepatwa na
nini. Ila uaminifu ulikuwa mkub-
wa na kila miadi ilitimia.

Pole pole sasa teknolojia ika-
ja, simu zikahamia mkononi na
mawasiliano yakawa rahisi, un-
aongea na mtu aliye mbali nawe

Tutaanza kutafuta elimu
ya kuhifadhi fedha benksi!

kama yuko hapa. Matumizi ya
barua yakapungua. Tukatuma
fedha kwa simu bila wasiwasi.

Tukaendelea kuweka fedha
benki, lakini sasa huko benki
mambo yakabadilika, kama zam-
ani tukiweka fedha na baada ya
muda tukipata angalau kijifaida,
leo tunakatwa kama malipo ya
huduma ya kutunziwa au kuhi-
fadhiwa fedha yako benki.

Kwa hiyo tofauti na zamani
ambako ukiweka 10 ulitoa 15, leo
ukiweka 15 unatoa 10. Makato
kila mahali, tozo benki tozo
kwenye miamala ya simu. Watu
tunagugumia pengine bila kujua
nini maana yake, lakini bila sha-
ka kuna maana yake. Tunahitaji
tu elimu.

Nadhani tusitazamane kwa
macho mekundu na kutafutana
uchawi miongoni mwetu. Bado
tuna muda wa kupeana elimu
ya nini kifanyike katika hili ili
watu wasijeona kuwa pengine
benki hazina faida na kuanza
tena kulalia fedha uchagoni na
kujiingiza katika hatari ya ku-
pata hasara. Wenye dhamana
bila shaka mpo, fanyeni kazi
yenu mumsaidie Chifu Hangaya.
Alamsiki!
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Mbaroni tuhuma za mauayj

Na Samson Chacha, TARIME

JESHI la Polisi Mkoa wa Ta-
rime Rorya linawashikilia wakazi
wawili wa Kitongoji cha Buhem-
ba, Kijiji cha Ngerengere, Kata
ya Regicheri kwa tuhuma za
mauaji ya Matinde Masaite, ali-

yekatwa panga shingoni.

Watuhumiwa hao ni James
Bhoke Siangawi na Mwita
Kerongwe.

Kamanda wa Polisi Mkoa huo,
Geofrey Sarakikya, alisema jana
kuwa  walifanya uchunguzi
kwa kushirikiana wa wananchi

na kuwakamata watuhumiwa
hao.

“Masaite aliuawa wiki iliyopita
kwa kukatwa panga shingoni na
mwili wake ukitupwa jirani na ny-
umbani kwake.

Tunaendelea na uchunguzi
zaidi kuhusiana na tukio hili na

upelelezi ukikamilika tutawafiki-
sha katika vyombo vya sheria ili
kujibu tuhuma zinazowakabili za
mauaji,” alisema.

Kamanda Sarakikya alitoa onyo
kwa wananchi wanaojichukulia
sheria mikononi kwa kufanya vi-
tendo vya uhalifu.

=

Mwakilishi Mkaazi wa IMA-World Health Tanzania, Lali Chania, akichangia mada katika mkutano wa 10 wa kutengeneza mpango kazi wa

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mahakama yapunguza mrundikano mashauri

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

MAHAKAMA imesema ime-
fanikiwa kupunguza mrundika-
no wa mashauri mahakamani
huku idadi ya matukio makub-
wa ya uhalifu wa kusisimua iki-
pungua.

Hatua hiyo inakuja baada
ya mahakama hiyo kuunda
kikosi kazi cha mahakimu sita
kuangalia namna ya kupungu-
za mrundikano wa mashauri.

Jaji Mfawidhi wa Mahakama
Kuu Tanzania Kanda ya Shin-
yanga, Athumani Matuma, ali-
yasema hayo juzi kwenye hafla
ya kutunuku vyeti vya pongezi
kwa kikosi kazi cha mahakimu
hao kutokana na kazi kubwa
waliyoifanya ya kupunguza
mrundikano wa mashauri ma-
hakamani kwa muda mfupi.

Mahakimu  waliotunukiwa
vyeti ni Mohamed Richard,
Christiani Rugumila, Christina
Chovenye, Catherine Langwa,

Enos Misana na Sayi Mabondo.

Wengine waliotunukiwa vy-
eti vya pongezi ni Ofisa Tawala
Mahakama ya Wilaya ya Ka-
hama, Boniface Fumbe, Dotto
Mabula, Ofisa Tawala wa Ma-
hakama ya Kishapu na Mkuu
wa Mashtaka Mkoa wa Simiyu,
Chema Maswi.

Jaji Mfawidhi Matuma alise-
ma mahakama hiyo ilibuni
mbinu hiyo huku mahakimu
hao wakifanya kazi hiyo kwa
kujitolea kwa kutembelea kila
mahakama.

“Kikosi kazi hiki tulikiunda
mwezi Februari mwaka huu,
lakini ndani ya muda mfupi
kimeleta matunda na kupun-
guza mrundikano wa mashauri
mahakamani na tunawatunuku
vyeti kutokana na kazi kubwa
ambayo wameifanya.

“Kazi ya kutembelea katika
Mahakama za Wilaya na Mkoa
kushughulikia mrundikano wa
mashauri imesaidia sana, sisi
hapa Mahakama Kuu Kanda ya

Shinyanga tulikuwa na kikosi
chetu na kati ya mashauri 56,
tumeshughulikia 46 na sasa ya-
mebaki mashauri 10,” alisema.

Pia alisema wamejipanga
kuyashughulikia mashauri 62
ili ifikapo Desemba mwaka
huu, yawe yamebaki mach-
ache.

Kiongozi wa kikosi kazi cha
mahakimu hao, Mohamed
Richard, alisema walianza kus-
hungulikia mrundikano wa
mashauri katika Mahakama ya
Wilaya ya Bariadi kwa kusiki-
liza kesi 43 na Mahakama ya
Wilaya ya Maswa kesi 11.

Alisema kazi hiyo itaku-
wa endelevu ili kupunguza
mrundikano wa mashauri na
kuwatendea haki wananchi
kwa muda mfupi.

Alisema katika Mahakama
Kuu shauri linatakiwa kushu-
ghulikiwa ndani ya miaka mi-
wili, ngazi ya mkoa mwaka
mmoja na wilaya miezi sita.

Mkurugenzi wa Upelelezi wa

Makosa ya Jinai (DCI), Ramad-
hani Kingai, alisema katika kui-
marisha haki, vipaumbele vya
serikali ni kupunguza uhalifu
na mrundikano wa mashauri
mahakamani yakiwamo ya ji-
nai.

Kingai alisema kwa sasa nchi
ni salama na hakuna matukio
makubwa ya uhalifu.

Mkurugenzi wa Mashtaka
(DPP), Antony Mwakitalu, ali-
ipongeza Mahakama Kuu Kan-
da ya Shinyanga kwa ubunifu
huo na kubainisha kuwa bila
haki, hakuna amani wala
maendeleo.

Alisema ofisi yake itapeleka
mahakamani mashtaka yali-
yokamilika ili mashauri yamal-
izike kwa wakati.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,
Sophia Mjema, alisema kupun-
guza mrundikano wa mashauri
mahakamani ndiyo kiu ya Wa-
tanzania na kukipongeza kikosi
hicho kwa kutanguliza uzalen-
do.

Uwekezaji waja
makazi ya wazee

Na Mwandishi Wetu,
MOROGORO

SERIKALI kupitia Wizara ya
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi Maalum, im-
ejipanga kushirikiana na wizara
za kisekta na wadau mbalimbali
kuboresha huduma katika makazi
ya wazee nchini.

Mpango huo ni pamoja na ku-
tathmini matumizi ya ardhi na
kuona fursa zilizoko kwa ajili ya
kuanzisha miradi ya kimkakati
kwenye maeneo hayo.

Hayo yalibainika juzi wakati wa
ziara ya manaibu makatibu wakuu
kutoka Wizara ya Maendeleo ya
Jamii, Ofisi ya Rais TAMISEMI, Wiz-
ara ya Uwekezaji, Viwanda na Bi-
ashara katika makazi ya wazee ya
Fungafunga mkoani hapo.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi Maalum,
Amon Mpanju, alisema serikali
imekuja na mikakati ya kuwekeza
miradi mbalimbali ya maendeleo
na kuwataka wananchi wanao-
zunguka maeneo hayo kutovamia
ili yabaki kwa ajili ya kuhudumia
wazee.

Mpanju aliwasihi wazee kuji-
tokeza katika Sensa ya Watu na
Makazi inayoendelea ili kuwa na
takwimu sahihi zitakazosaidia seri-
kali kuweka mipango na mikakati
kwa ajili ya kuwahudumia.

Naye Naibu Katibu Mkuu Ofisi
ya Rais TAMISEMI (Afya), Dk.
Grace Magembe, amesema wazee
ni hazina na serikali itaendelea ku-
watunza na kuwahudumia ili ku-
hakikisha wanaishi katika amani
na utulivu kwa kuwawekea mazin-
gira salama.

Alisema suala la kuwatunza wa-
zee ni la jamii, hivyo jamii iwajibike
kuwalea na kuwatunza na kuona
jukumu hilo ni la jamii nzima kwa
kushirikiana na wadau.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya
Uwekezaji, Viwanda na Biashara,
Dk. Hashir Abdalah, alisema kwa
upande wake, wizara hiyo ita-
shirikiana na Wizara ya Maendeleo
ya Jamii ili kuhakikisha maeneo ya
makazi hayo yanatumika Kkatika
kuanzisha miradi ya kimkakati.

Ameongeza kuwa maeneo yali-
yoko katika makazi hayo yanaweza
kutumika kwa ajili ya kuwekeza
miradi mbalimbali ya maendeleo
kwa maslahi mapana ya kuwahu-
dumia wazee katika makazi hayo
kutokana na mapato ya miradi
hiyo.

Akitoa taarifa ya makazi ya Wa-
zee FungaFunga, Ofisa Mfawidhi
wa makazi hayo, Rehema Kombe,
alisema makazi hayo yanahu-
dumia wazee 21 kwa sasa ambao
wanapatiwa huduma muhimu za
malazi, chakula, huduma za afya
na msaada wa kisaikolojia kwa wa-
zee hao.

Aliongeza kuwa makazi hayo
mbali na kuwahudumia wazee,
lengo ni kuwa na mradi wa kulima
mboga kwa kuhusisha makazi
hayo na wananchi wanazunguka
eneo hilo.
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MAJIBU YA WIKI
ILIYOPITA

FUMBO TOTO

Jaza maneno yafuatayo katika
vyumba vilivyopo wazi:
IBA, ONA, YANGA, DIMBA,
BAMBIA, DONYOA

@A.MSAMBA

TOTO John alikuwa na bibi yake sebuleni
wakiongea, ghafla panya alipita karibu yao na
kukimbilia nje ya nyumba.

John alijaribu kumkimbiza ili amuue lakini alishind-
wa kutokana na panya kuwa na kasi kubwa. Alipoona
ameshindwa alirudi kwa bibi yake na alimuuliza.

John: Bibi eti panya nasikia anakula watu na ku-
puliza?

Bibi: Hapana mjukuu wangu, panya hali watu

John: Mbona mwalimu alisema panya anauma na
kupuliza?

Bibi: Mwalimu hakuwa na maana hiyo, alimaanisha
kwamba mtu kufanyiwa jambo huku hatambui kama
baya kama anavyofanya panya anapong’ata usiku
bila mtu kutambua.

SWALI
Mamba makazi yake yapo wapi?
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Baba, Mama na Mwana

Waganga wa jadi walivyoda tﬁWeIekeo wa maisha vangu - 3

ARIBU tena msomaji
wangu tuendelee na
kisa cha kijana Seles-
tine alivyojikuta kwe-
nye anga za waganga wa jadi
akisaka utajiri. Hii ni sehemu
ya tatu ya simulizi yake kwa
yale aliyopitia ambapo alijikuta
kwenye pango la nyoka mkubwa
alikopelekwa na mganga.

Makala mbili zilizopita,
alielezea masharti kadhaa ya
mganga likiwamo kumletea

kamba ya mtu aliyekufa kwa ku-
jinyonga. Sharti hili ilibidi asafi-
ri kutoka Rwanda kuja Tanzania
kuisaka kamba hiyo na kuipata.

Mganga akaikataka na ku-
tia vipande hivyo kwenye ki-
kaango chenye makaa ya moto,
akatia na udi. Kisha akampa
karatasi nyeupe na kalamu
nyekundu aandike majina yake
matatu. Halafu aandike maneno
yafuatayo;- “nakuandikia wewe
mfalme mkuu wa uweza wa
anga mwenye utajiri wote na
fahari zote, naomba unipe uta-
Jiri”.

Anaendelea kueleza kijana

huyu kuwa, mganga aliniambia
nikae hapo Rwanda kwani kuna
watu watakuja usiku lakini usio-
gope. Kweli siku ya tatu upepo
ukavuma sana nikaona nyumba
yote imejaa upepo.

Baadaye nikaona taa au balbu
ya kile chumba imebadilika.
Mwanzo mwanga ulikuwa mwe-
upe na kuwa wa bluu, mwili
ukaanza  kusisimka. Ndipo
wakatokea watu wawili pem-
beni wananisemesha ambao
walikuwa ni mganga na mtu
mwingine.

Selestine anaendelea kueleza
kuwa yule mganga akamwam-
bia wewe kweli ni mwanaume.
Kisha akampa mafuta lita tano
ambayo naweza kujipaka na
kwenda sehemu yoyote bila
kuonekana.

Na mafuta hayo pia yanatumi-
wa sana na watu mbalimbali
wakiwamo viongozi mashuhuri.
Nayo hupatikana chini ya ba-
hari, Ziwa Tanganyika na hata
Ziwa Victoria.

Akaniambia nitakuwa naji-
paka mafuta hayo kwa kuchang-

anya na unga wa sembe usiku
na asubuhi. Na wakati huo niwe
naangalia mashariki na nitaku-
wa nafanya hivyo kwa mwezi
mmoja. Pia mafuta yasikae
ndani kwani nitakuwa na vita
na wachawi kwa kuwa nitakuwa
nawaona.

Baada ya mwezi mmoja ukiwa
unamsalimia mtu mpe mkono
wa kushoto na kama unampa
kitu mpe pia kwa mkono wa ku-
shoto au umwekee juu ya meza.

Baada ya mwezi unapotaka
kusafiri, mfano safari ni kesho,
nunua bakuli la chuma au sufu-
ria mpya isiyopungua ujazo wa
lita moja weka maji kuanzia saa
9:00 alasiri hadi 12:00 jioni.

Hapo ukiwa na kapeti jekun-
du kama unafanya ibada kwa
muda wa dakika tano. Paji la
uso na kidevu viguse kwenye
maji. Kisha useme maneno
yafuatayo;- Enyi wazee mli-
olala mahali pema mnisikilize
mjukuu niingiapo na nitokapo
mnifikishe katika safari yangu
ninakoenda. Baada ya maneno
hayo utakunywa maji kidogo na

kutema Magharibi, Mashariki na
Kaskazini.

Baada ya kunipa hayo mafuta
kabla sijarejea Tanzania, mgan-
ga akaniambia wewe nyota yako
inaonekana ni kubwa mno. Sasa
kuna sehemu nitakupeleka kwa
mzee. Kwa mawazo yangu nili-
fikiri ni kwa mganga mkubwa
wake.

Tulipokwenda ni pori yaani
msitu mzito, una mlima mkub-
wa wenye pango. Tulipokaribia
lile pango, mganga alivua nguo
zote na kuanza kuimba nyimbo
za kilugha. Na tuliposogea hatua
kulifikia, jiwe lililolifunika pan-
go likafunguka, tukaingia.

Mle ndani kingo za pango
zimechongwa mithili na kitu
kama greda. Mle ndani nikaona
fedha nyingi aina mbalimbali.
Yule mganga akaniambia mle
pangoni nitamuona rafiki yangu
ambaye tulitoka wote Tanzania
kuja kwa huyu mganga, tuka-
potezana kumbe yuko huku
pangoni.

Akaniambia  rafiki  yako
alikosea masharti. Sasa tulivy-

ozidi kuingia pangoni, nikaona
mwanga wa taa mbili zinawaka
nikadhani ni taa. Mganga aka-
niambia una bahati wenzio huja
huku na kukaa siku tatu hadi
wiki bila kumuona mzee. Wewe
umekuja leo tu na kumkuta.

Kisha akaniambia mkono
wako una alama M. Hapo mwili
ukasisimka nikaanza kujifikiria
kwamba nikifa huku itakuwaje.
Ndugu zangu hawataweza kulio-
na kaburi langu. Wakati nawaza,
nikaona bonge la nyoka nikad-
hani ni tairi la trekta. Mganga
akaimba wimbo wa mwisho,
alipomaliza, nyoka akatoa ulimi.
Mganga akaniambia nimsogelee
mzee (nyoka) anataka kunisal-
imia kwa kunilamba mkono.

Mimi nikamwambia mganga
naogopa hivyo naomba uni-
ombee radhi juu ya hilo. Baada
ya hapo mganga akaimba wim-
bo wa kuniombea msamaha. Ki-
sha nyoka akajikunja na kurudi
sehemu yake.

Nini kiliendelea? Usikose se-
hemu ya mwisho. Una maoni,
kisa? Ujumbe 0715268581

Yaliyotokea kwenye sensa yatoe somo kuntu

ANGU kuanza kwa Sensa

ya Watu na Makazi Agosti

23, mwaka huu, kumeku-

wa na taarifa nyingi am-
bazo zinaacha somo kubwa kwa
Watanzania hasa watendaji wa
serikali.

Hadi sasa, kazi inakwenda
vizuri kwa maana ya kupata
taarifa za mara kwa mara kutoka
Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS),
ambazo zinaonyesha kazi inak-
wendaje na hadi sasa kaya ngapi
zimefikiwa na makarani na idadi
ya watu waliohesabiwa.

Aidha, Kamisaa wa Sensa, Spi-
ka mstaafu Anne Makinda, ame-
onekana maeneo mbalimbali
nchini akihamasisha wananchi
na kutoa ufafanuzi wa mambo
kadha wa kadha ambayo ni
muhimu kukamilisha kazi hiyo.

Kasoro zilizojitokeza ni baa-
dhi ya makarani kutolipwa sta-
hiki zao na wengine kupunjwa
hali iliyoleta hofu. Hata hivyo,
mara kadhaa viongozi akiwamo
Mtakwimu Mkuu wa Serikali,
Dk. Alibina Chuwa, walifafanua
kuwa fedha zilipelekwa kwenye

halmashauri ambako ndiko wali-
paswa kuwalipa makarani hao
kwa wakati.

Kadiri siku zinavyokwenda,
malalamiko yanazidi kujitokeza
na huku wengine wakisotea fed-
ha zao kwenye ofisi za kata au
vituo maalum. Jambo hili halista-
hili kwa kuwa linaathiri kazi kwa
ujumla wake.

Pia baadhi ya wananchi wame-
kataa kuhesabiwa kwa sababu
mbalimbali ambazo zikifuatiliwa
kwa kina ni kwamba hawajaelim-
ishwa vya kutosha kujua kina-
chofanywa na serikali na kwa
kiasi gani kina umuhimu kwao.
Lakini wengine ni kwa sababu
wana malalamiko ya muda mre-
fu ambayo hayajatatuliwa.

Wilayani Babati kwa mfano,
kuna mwenyekiti wa kitongoji
amekataa kuhesabiwa yeye na
wananchi wake hadi mgogoro
wa ardhi uliodumu kwa muda
mrefu utatuliwe. Hatua hiyo
ilisababisha Mkuu wa Mkoa wa
Manyara, Makongoro Nyerere,
kwenda kuzungumza nao ndipo
wakakubali kuhesabiwa.

Mkoani Njombe pia kuna mwa-
nanchi amegoma kuhesabiwa
hadi Mkuu wa Mkoa, Anthony
Mtaka, alipokwenda kuzungum-
nza naye akabadili uamuzi na
kukubali kuhesabiwa. Hawa ni
wachache walioandikwa na vy-
ombo vya habari lakini kuna am-
bao wanawakataliwa makarani
hadi wanalazimika kuondoka
baada ya nguvu ya ushawishi
kushindwa.

Hii inaonyesha bado kuna
tatizo la uelewa kwa wananchi
wengi na kazi kubwa ilipaswa ku-
fanywa na wajumbe wa nyumba
kumi na wenyeviti wa vitongoji
na serikali za mitaa.

Naamini kama kungefanyika
vikao kwenye vitongoji na mitaa
kwa kushusha elimu ngazi hiyo,
kwa kuwa na uwajibikaji mzuri
kungesaidia sana wananchi kue-
lewa kinachozungumzwa na
kama kuna matatizo yakafika
kwenye mamlaka za juu mape-
ma kabla ya siku husika.

Hii inaacha fundisho kwamba
kunapokuwa na kampeni ya ki-
taifa mbinu za kutoa elimu ziwe

kwa muundo tofauti tofauti, in-
aweza kuonekana ni wachache
sana waliogomea zoezi hilo la-
kini kimsingi inaweka dosari.

Lililotia dosari kubwa ni ma-
karani kutolipwa fedha zao au
wengine kulipwa pungufu, yaani
wamefyekwa fedha zao na watu
ambao wameamua kufanya
hivyo. Pia wako waliokwenda
kufanya kazi kwa shingo upande
kwa sababu kuna watu wame-
kula fedha zao. Jambo hilo si
sawa kwa kuwa ni hujuma kwa
kazi ya kitaifa, hivyo ni muhimu
mamlaka zikafanya uchunguzi
wa kina wa madai ya makarani ili
kuchukua hatua.

Sensa inafanyika kila baada ya
miaka 10 na inatumia fedha za
Watanzania ambazo ni lazima
kuwe na thamani ya fedha kwa
kuwa kuliko kupoteza fedha
hivyo zingeelekezwa kutatua
changamoto zao za huduma
muhimu za kijamii kama afya,
elimu na maji.

Baadhi walisema hawaoni
umuhimu wa kushiriki sensa kwa

sababu wanaona hali zao za mai-
sha hazibadiliki na wanaona fed-
ha zinatumiwa ndivyo sivyo na
baadhi ya viongozi wa serikali.

Taarifa ya Mdhibiti na Mkagu-
zi Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG), inaonyesha kila mwaka
fedha zilivyotafunwa kwenye
idara na ofisi mbalimbali za
umma na wananchi wanaposikia
hali zao zinazidi kuwa duni, wa-
naona hakuna umuhimu wa jam-
bo fulani linapofanyika.

Hivyo ni lazima kuwe na uwa-
jibikaji pande zote, wananchi
wanapowajibika kufanyakazi na
kulipa kodi, basi waliopewa dha-
mana nao watimize wajibu wao
kwa kusimamia fedha ya umma
ili ilete matokeo chanya kwa mai-
sha ya wananchi.

Ni muhimu kuhakikisha kazi
hazitolewi kwa kujuana kwamba
unamjua nani au unajuana na
nani au wewe ni mtoto wa nani
ndio upate kazi husika, hilo liki-
fanikiwa kutakuwa na uchaguzi
wa watu wenye ujuzi sahihi kwe-
nye majukumu yao.
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llikuwa siku ya
furaha kwa Angelina
Leonard wakati alipofikisha siku
yvake ya kuzaliwa hivi karibuni na
kuandaliwa sherehe ya aina yake




JUMAPILI AGOSTI 28, 2022

MITINDO

WAKUGANDE

OJA ya mapambo yanayomfanya mwanamke kuwa na
mvuto ni mavazi. Kama ataweza kupangilia vyema nguo,
basi ni rahisi kupata marafiki kwa urahisi.

Kuna aina ya nguo ambazo mwanamke akivaa
huwa na mvuto wa sumaku, huonekana mrembo na mwenye
kung’aa zaidi.

Wataalamu wa mavazi wanasema nguo za
kubana zinatosha kuwachanganya watu pale
mwanamke anapozivaa.

Wanasema wanaume wanachopenda kwa
wanawake ni sura ya msichana na mavazi pe-
kee na ndio maana huwa hawaruki wakiona
mwanamke kapendeza.

Ikiwa unajua jinsi ya kuifanya vizuri, basi
kila mlango utagongwa kwako.

Unaweza kuwa na gauni refu au fupi inayo-

bana mwili kiasi, au suruali na shati yenye ku-
bana katika mitindo ya kisasa.

Mavazi haya yanakwenda sambamba na
viatu vya kisasa kama vya visigino virefu, buti
au sando zenye muundo wa kisasa.

Usiache kuweka vikorombwezo tofauti
kunogesha zaidi, mfano cheni ya madini ya
thamani, pete, saa maridadi na kuuweka uso
kwa vipodozi laini.



JUMAPILI AGOSTI 28, 2022

UREMBO
Na Mary Geofrey

UREMBO WA TATTOO

Unogesha lakini madhara mengi
|

TTOO ni urembo wa michoro
unaowekwa juu ya ngozi ya binad-
amu kama ishara ya kuelezea hisia
ya mtu kuhusu upendo, mapenzi

naimani.

Urembo huu umeshika kasi miongoni
mwa vijana hasa wasanii nyota wa-
nawake kwa wanaume.

Hata hivyo, kuna kuna maoni to-
fauti kuhusu urembo wa tattoo, huku
wataalamu wanaonya athari inayo-
takana na matumizi yake.

Licha ya maonyo hayo, wen-
gi wanaona Tattoo sawa na
urembo mwingine na hivyo wa-
nashindana kubuni michoro
mbalimbali ambayo mingine
inashangaza watu.

Kuna baadhi wamegeuza
michoro hiyo kama sehemu
ya kuongeza hisia za wap-
enzi wao na hivyo hutumia
pesa nyingi kwa ajili ya
kubuni na kuchora.

Michoro inayoelezea
hisia za mapenzi mara
nyingi huwa inawaumi-
zawahusika, pale wawi-
li hao wanapoachana
na michoro hiyo
kushindwa kufutwa
kutokana na hatua
ngumu za kuondoa.

Wataalamu wa

urembo  wana-
shauri kama mtu
haoni umuhimu
wa kuchora tattoo, basi
aachane nayo kwani faida yake ni
ndogo kuliko madhara.

MAPISH]
Na Mary Geofrey

MIHOGO NA CHACHANDU

IHOGO ya kukaanga ni chakula pendwa
hasa ile inayoandaliwa kwenye vibanda.
Wengi wanavutiwa na aina hii ya
chakula lakini baadhi hushindwa kula
kwa sababu ya kohofia mazingira na wakati mwing-
ine kutokana na umaarufu wao.
Leo tunaelekezana namna ya kuipika ili ule ny-
umbani kwako na familia yako kama vitafunwa, mlo
kamili wa mchana au usiku.

MAANDALIZI

Mihogo mikubwa mitatu, mafuta lita moja, kitun-
guu kimoja, kitunguu swaumu kiasi, tangawizi kiasi,
nyanya nne, limao moja, karoti nusu, hoho nusu,
pilipili manga kidogo, chumvi na pilipili mbichi.

JINSI YA KUANDAA

Menya mihogo, ikatekate kiasi upendacho na kwa
urahisi wa kuiva kisha isafishe, bandika karai, weka
mafuta na mihogo ndani, kisha weka maji kidogo ki-
sha funika na mfuniko unaozuia mvuke kutoka.

Mihogo ikianza kuchemka punguza moto iive
taratibu na kulainika vizuri hadi maji uliyochanya
na mafuta yakauke.

Kisha funua, utaona mihogo yako ikiwa imeiva vy-
ema, acha kutoa mmoja mmoja ile ambayo imeiva
na kuanza kukauka vyema, tayari kwa ajili ya kuliwa
na kachumbari ama chachandu.

CHACHANDU

Osha nyanya, karoti, hoho, tangawizi, chukua
sufuria uvisage uvitie, kisha katakata kitunguu tia,
twanga pilipili uitie pia. Weka chumvi na pilipili
manga.

Bandika jikoni uweke na maji nusu kikombe na
unyunyuzie mafuta kiasi. Funika acha ichemke daki-
ka tano, kisha kamulia limau uache ichemke kidogo,
epua chachandu yetu itakuwa tayari kwa kuliwa na
mihogo. HYPERLINK “https://drive.google.com/u/0/
settings/storage?hl=en&utm_medium=web&utm_
source=gmail&utm_campaign=storage meter&utm_
content=storage_normal” \t “ blank”
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya
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Namna ya kuchagua
madirisha ya PVC

KULINGANA na maisha ya kisasa, ujenzi
wa nyumba na mapambo yake yameb-
adilika na kuwa ya kisasa zaidi.

Uwekaji wa madirisha ya plastiki maa-

rufu kama PVC, ni sehemu ya mabadi-

liko hayo kiasi ambacho kuna ongezeko
kubwa la watu wanaoweka madirisha
hayo.

Hata hivyo, madirisha hayo yana faida

kubwa katika kupendezesha nyumba na

kuhimili vipindi vya hali ya hewa mwaka
mzima.

Hizi ni baadhi tu ya dondoo muhimu ya

kuchukua kabla ya kuweka madirisha ya

PVC.

1: Lazima kufahamu idadi ya vyumba na
gharama ya madirisha kila moja.

2: Hakikisha unajua upana na urefu wa
madirisha ya nyumba ili kufahamu
idadi ya PVC itakayotumika.

3: Hakikisha madirisha yanaweza kuhi-
mili hali ya baridi na joto katika Kkip-
indi cha mwaka.

4: Nunu PVC kulingana na chapa za kam-
puni ambazo zinazalisha zenye ubora
na imara.
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Usifanye

UWA na nyumba bora na imara ni
ndoto na furaha ya kila mtu anay-
emiliki au anayetarajia kumiliki
nyumba hiyo.

Inapokuwa kinyume cha matarajio ya
kumiliki nyumba ya vigezo hivyo, moyo hu-
inama japokuwa wakati mwingine hali hiyo
inasababishwa na kukosea uchaguzi wa
wataalamu wa ujenzi wa nyumba husika
ambao hujenga chini ya kiwango.

Mtaalamu wa masuala ya ujenzi, Abeid
Ng™anzi, anazungumzia sababu mbalimba-
li zinazochangia baadhi ya nyumba kuvuja
muda mfupi baada ya ujenzi wake.

Anasema ziko sababu mbalimbali zina-
zochangia nyumba nyingi kuvuja ambazo
watu wanapaswa kuzifahamu na kuchukua
hatua wanapojenga nyumba zao ili kuzuia
athari kutokea baadaye.

Nganzi anataja miongoni
mwa sababu kuu zi-
nazochangia tatizo
hilo kuwa ni pamoja
na matumizi ya vi-
faa vya ujenzi vya
hali ya chini am-
bavyo baadhi ya
watu hufanya hivyo
kwa kudhani kuwa
wanaokoa pesa.

Sababu nyingine
anasema baadhi ya
vifaa vinavyovaliwa
na mafundi wakati
wa kuezeka huwa si
rafiki kwa paa, hivyo
kudhoofisha kifuniko
cha paa ambacho
baadaye hutengen-
eza ufa na kupitisha
maji.

Mbali
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nyumbalilijiikuepu

kama halikuezekwa kwa utaalamu
mzuri, hivyo kusababisha kuvuja.

Pia anasema muundo wa paa
lenyewe pamoja na makosa yali-
yofanywa wakati wa kuezeka ni
sababu nyingine na kwamba kwa
makosa hayo ya kuvuja kunaweza
kutokea hata ndani ya mwaka
mmoja baada ya ujenzi wa nyumba
husika.

Nyingine anasema ni ufungaji
mbaya wa paa wakati wa kuez-
eka na kwamba kasoro kama hiyo
huonekana haraka ndani ya wiki
chache baada ya nyumba kuanza
kutumika.

“Paa linaweza kuvuja kwa saba-
bu ya ukiukaji wa matumizi ya
teknolojia ya ujenzi. Kwa mfano, ki-
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taalamu unatakiwa kuweka nyenzo
za kuezekea katika tabaka tatu,
wewe unaweka tofauti na hapo na
makosa mengine madogo yanay-
ofanana na hayo yanayofanywa
wakati wa kuezeka,” anasema.

Ili kuepuka hayo, anashauri
kwamba njia umakini unahitajika
wakati wa kuchagua wataalamu
wa kukuezekea, kutumia vifaa bora
bila kujali gharama, kufuata kanuni
zote za uwezekaji na kukagua paa
la nyumba yako mara kwa mara an-
galau mara mbili kwa mwaka.

Pia anasema mmiliki wa nyumba
anatakiwa kuondoa vitu vyote am-
bavyo hutuama juu yake ambavyo
hutengeneza nyufa hususani vyu-
manavituvizito.
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SIJAKITAKA TU,

NIKIKITAKA HATA

UKESHE WIMA
UTOKI NACHO

NALALAJE WAKATI
NINA KISHIKWAMBI
CHA SEREKALI NIME-
KUJA KUUZIA SURA
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NAMBA ZAKO LAKINI
KUKUMAKI SURA SI0

UNAGEUKA MWARABU

MUHIMU HAPA NI

RAHISI, MANAKE
UKIPIGA MEKAPU

SITOKUJUA

NILIGOMA KUHESABIWA
NIKAZANI NITABEMBELEZWA,
AKAJA KALANI MSAIDIZI]

‘KANINYUKA NGUMI YA TAYA’
NIKATOA USHIRIKIANO!

JUKWAANI

NNAZO
ZA NIDA
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NAFANYA SENSA YA
ABIRIA WANAOTAKA
KUSAFIRI BURE,,,

WE KONDA UNAMASWALI
MENGI KAMA KALANI WA
SENSAL..KWANI VIPI?

NANI ASAFIRI BURE>
KWANZA INAONYESHA
HUJAHESABIWA KWA
KULALA HUMU!

UNANIRUDIA HAPA
ASUBUHI HUO UKA-
LANI WA SENSA
TOKA LINI?

NAVOZUUNGUKA
KUWASAKA MAKALANI
WANIHESABU, UTAZANI
MORISONI UWANJANI

MIMI NI CHAGUO
LA MWISHONI
‘NAVOLUNTIA’

SASA WAKIIA

KUKUHESABU
‘NIWAJIBUIJE?’

*KINYUNYIZO CHA LEO...

WAWASHIE
VIDEO, WAPE
NA BIA ZIPO
ZAKUTOSHA

HATUKUBEBI UNAKIWEMBE MFUKONI...
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HABARI KIMATAIFA

I
Mapigano
yazuka
Tripoli

TRIPOLI, LIBYA

MAPIGANO makali yame-
zuka katika mji mkuu wa Libya,
Tripoli kati ya makundi yanay-
ohasimiana kutokana na mzozo
wa kisiasa kuhusu udhibiti wa
nchi hiyo. Abdulmenam Sa-
lem, mkazi wa Tripoli alisema
hali ni mbaya na hawakuweza
kulala usiku kucha kutokana na
milio yenye kutisha ya risasi na
vilipuzi.

Picha na video za mapigano
hayo zilirushwa mitandaoni,
lakini shirika la habari la Reuters
lilisema halikuweza kuzithibiti-
sha mara moja taarifa hizo.

Ujumbe wa Umoja wa Mataifa
nchini humo ulionya wiki hii
dhidi ya jaribio lolote la kutatua
mz0zo huo kwa njia ya vurugu.

Mgogoro mkuu wa Libya ni
kati ya Serikali ya Umoja wa
Kitaifa iliyoko mjini Tripoli chini
ya Abdulhamid al-Dbeibah dhidi
va utawala pinzani wa Fathi
Bashagha, unaoungwa mkono
na Bunge la mashariki mwa nchi
hiyo.

DW

Papa Francis
kuunda jopo
la kumchagua
mrithi wake

ROME, VATCAN

KIONGOZI Mkuu wa Kanisa
Katoliki duniani, Papa Fran-
cis, jana alitarajiwa kuunda
jopo la makardinali wapya
20 waliochaguliwa kutoka
pembe nne za dunia, ambao
wengi wao siku moja wa-
naweza kuishia kumchagua
mrithi wake.

Papa Francis mwenye umri
wa miaka 85 na aliyech-
aguliwa kuongoza kanisa
hilo mwaka 2013, ameelezea
uwezekano wa kustaafu
kutokana na afya yake kuzo-
rota, uamuzi uliochukuliwa
pia na mtangulizi wake Papa
Benedict wa 16.

Sherehe hiyo itafanyika
katika Kanisa Kuu la Mtakat-
ifu Petro na itawajumuisha
makasisi wanaojulikana kwa
kazi zao za Kichungaji, lakini
maoni yao endelevu kwa
Kanisa Katoliki lenye waumi-
ni bilioni 1.3 duniani kote.

Baada ya maaskofu 20 wa-
takaotangazwa, Papa Francis
atakuwa amewachagua
makardinali 83 kati ya 132
ambao kwa sasa wana sifa ya
kumchagua papa mpya.

DW

Russia yazidisha mashambulizi Ukraine

LONDON, UINGEREZA

WIZARA ya Ulinzi ya Uin-
gereza imesema katika siku tano
zilizopita, kuna uwezekano Rus-
sia kuzidisha mashambulizi yake
katika eneo la Donetsk mashari-
ki mwa Ukraine kwenye mkoa
wa Donbas.

Jumamosi mamlaka ya kijeshi
ya Ukraine ilieleza kuwa vikosi
vyake viliwarejesha nyuma wa-
najeshi wa Russia katika maeneo
ya Soledar, Zaitseve na Mayorsk
katika mkoa wa Donetsk.

Katika hotuba yake kwa njia
ya video juzi usiku, Rais wa
Ukraine, Volodymyr Zelensky,
alisema hali bado ni tete na ya
hatari katika kituo cha nyuk-
lia cha Zaporizhzhia kinacho-
dhibitiwa na Russia.

Naye Rais wa zamani wa
Russia, Dmitry Medvedev, am-
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baye ni mshirika mkuu wa Rais
Vladimir Putin, alisema nchi
yake haitasitisha harakati zake
za kijeshi nchini Ukraine licha
ya kutangaza rasmi kuachana na
dhamira yake ya kujiunga na Ju-
muiya ya Kujihami ya NATO.

Wakati huo huo, raia wa Rus-
sia wanaoishi nje ya nchi wa-
taruhusiwa kuomba pasipoti ya
miaka mitano.

Hatua hiyo itakuwa tatizo kwa
wale wanaohitaji pasipoti ya pili
kwa sababu haitakuwa na chipu
ya elektroniki.

Kuanzia juzi idara za kibalozi
za Russia nje ya nchi zinasimami-
sha kwa muda kupokea maombi
ya utoaji wa pasipoti halali kwa
miaka 10, kulingana na tovuti ya
Wizara ya Mambo ya Nje ya nchi
hiyo.

Ujumbe huo ulionekana
mapema kwenye tovuti za balozi

katika nchi za Ulaya za Latvia,
Estonia, Sweden, Italia, Ujerum-
ani, Uturuki, Azerbaijan na Ka-
zakhstan.

Aidha, viingilio vilivyoko
tayari vya kuwasilisha nyaraka
za pasipoti kwa njia ya kielek-
troniki vimefutwa.

[jumaa, wafanyakazi wa BBC
walipokea jumbe muhimu; moja
kutoka idara ya ubalozi wa Lat-
via, nyingine Bosnia na Herze-
govinaWote wawili walitakiwa
kujiandikisha kwa pasipoti ya
miaka mitano.

Kwenye tovuti za balozi za Lat-
via na Uturuki, sheria hiyo mpya
inaelezewa kuwa inatokana na
sababu za kiufundi, na mwisho
wake unasisitiza kuwa zitaende-
lea kutumika hadi suala la kuten-
geneza pasipoti na kibebea data
cha elektroniki litakapotatuliwa.

Kutokana na hali hiyo, utarati-
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bu mpya huenda umetokana na
uhaba wa chipu kwa pasipoti za
biometric.

Ukosefu wa vipengele dhidi ya
historia ya vikwazo ilikuwa mo-
jawapo ya sababu kuu kwa nini
Wizara ya Maendeleo ya Dijiti ya
Russia ilibidi kufungia mradi wa
pasipoti za elektroniki, Forbes
iliandika.

Olga Maklakshina, mkuru-
genzi mtendaji wa Sberbank, pia
alizungumza juu ya ukosefu wa
chipu kwenye kadi za plastiki.

Wafanyakazi walilazimika
kutoa chipu kutoka kwa kadi za
zamani na kuziingiza kwenye
zile mpya.

BBC Idhaa ya Kirussia im-
ewasiliana na Wizara ya Mambo
ya Nje kupata ufafanuzi zaidi na
inasubiri jibu.

BBC

Mwanajeshi wa Russia akilinda kinu cha nyuklia cha Zaporizhzhia ambacho ni kikubwa katika bara la Ulaya. PICHA: AP

UNICEF yalaani shambulizi shule ya chekechea Tigray

NEWYORK, MAREKANI

la kuwahudumia

SHIRIKA la Umoja wa Mataifa
Watoto
(UNICEF), limelaani shambu-
lizi la anga ambalo liliishambulia
shule ya chekechea eneo la Tig-
ray nchini Ethiopia.

Shambilizi hilo lilisababisha
vifo vya watu wanne wakiwamo
watoto wawili.

Tukio hilo limetokea juzi ka-
tika mji wa Mekele, siku chache
baada ya kuzuka tena mapigano
kati ya vikosi vya serikali ya Ethi-
opia na wapiganaji wa TPLF kwe-

nye mpaka wa kusini wa eneo
hilo.

Mkurugenzi Mkuu wa Hos-
pitali ya Ayder iliyoko Mekele,
Kibrom Gebreselassie, alisema
watu wengine tisa wamejeruhi-
wa na wanapatiwa matibabu ka-
tika hospitali hiyo.

Vyombo vya habari vya Tigray
vilisema idadi ya waliofariki im-
efikia saba, huku serikali ikien-
delea kukanusha kukishambulia
kituo cha watoto na kwamba
waliyalenga maeneo ya Kkijeshi
pekee.

DW
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SAFU

IR S  TAASISI ZA MIKOPO PASUA KICHWA

Na Magabilo Masambu

I kweli kwamba kwa hali
ya dunia ya leo hakuna
anayeweza kuishi bila
kuwa na fedha pamoja
na kwamba fedha haiwezi kuwa
suluhisho la kila jambo. Kuna
matatizo mengine hata kama un-
galikuwa na fedha kiasi gani, bado
huwezi kuyatatua, kifo kikiwamo.

Lakini ukweli kwamba fedha ni
muhimu sana katika maisha yetu
ya kila siku unabaki pale pale. Ku-
tokana na umuhimu huo, kila bi-
nadamu anahangaika kila siku ili
kuipata fedha hiyo, ndiyo kusema
kwamba njia za kuitafuta zinato-
fautiana katika wepesi au ugumu
wake.

Leo nizungumze kuhusu wale
wanaojipatia fedha kutoka taasisi
za fedha kwa njia za mikopo.
Kwanza, nakubaliana na mawazo
ya wengi kwamba kama mtu hana
kipato cha uhakika, ni vigumu
kufanya maendeleo bila kuwa na

mkopo. Lakini mikopo hiyo pia
imegeuka kuwa chanzo cha umas-
kini na ufukara kwa walio wengi.

Ukitazama kwa haraka haraka,
unaweza kudhani kwamba taasisi
nyingi za mikopo zinakusudia ku-
wasaidia watu kumbe kinyume
chake zinakusudia kutengeneza
faida maradufu ili kujiendesha iki-
wa ni pamoja na kulipa mishahara
minono kwa watumishi wake.

Ukitaka kujua kwamba wa-
nakusudia kutengeneza faida kwa
namna zozote zile, utagundua
kwamba hawa maofisa mikopo
wanapokuja kwa mara ya kwanza
kwa mteja, wanakuwa na lugha
nzuri za kimalaika. Wanabembel-
eza kiasi cha kudhani kwamba
wameshuka leo kutoka mbinguni.
Ukishaingia wakakupatia fedha
zao ukapangiwa siku ya kupeleka
marejesho, hapo ndipo utaanza
kuona rangi zao halisi, utafikiri
umeingia magereza.

Kwa hiyo ni muhimu sana kwan-
za wananchi au wahitaji kuwa ma-
kini wakati wa kupokea taarifa na
hasa juu ya makato kwa maana
ya riba ambazo mara nyingi ha-
wazielezi sawasawa zikaeleweka
kirahisi. Kwa sababu hisabati pia ni
tatizo kwa watu wengi, tumejikuta
tukiingia mikataba ya ovyo bila
kufahamu na unapoanza mareje-
sho ndiyo unajua kuwa haikuwa
kama ulivyoelewa. Pili, serikali ni
muhimu sana kuzitupia macho
baadhi ya taasisi ambazo zimekaa
mtindo wa kikandamizaji. Uchumi

wa mtu mmoja mmoja kwa seri-
kali lisibakie kuwa jambo binafsi,
bali taasisi hizi ziwe zinafuatiliwa.
Natambua kwamba wengi wata-
pata vibali baada ya serikali kupitia
Benki Kuu (BoT) kuwapatia usajili
wa kuendesha shughuli za kibenki,
ambapo wengine huwa wanakuja
kukiuka taratibu mbeleni katika
utekelezaji wa shughuli zao.

Kwa kuwa Katiba inasema kazi
mojawapo ya serikali ni kustawisha
maisha ya wananchi wake, basi
kulinda uchumi wao ili wasinyo-
nywe na kuibiwa kwa kufirisiwa
ni kazi ya serikali pamoja na wa-
nanchi wenyewe. Katika taasisi
hizi, nadhani ziko ambazo zikiku-
kopesha huwa hazikusudii kurud-
ishiwa fedha zao, bali zinakuwa zi-
nalenga kuchukua zile dhamana za
mkopo wenyewe. Nasema hivyo
kwa sababu ziko taasisi za fedha
ambazo zimelalamikiwa na zina-
julikana kwamba ukikopa lazima
wakufirisi.

Wananchi wanazijua na wao
wanajijua, hivyo acheni hizo dhu-
luma. Unaweza kuona hakuna
madhara ya kufanya uhuni huo,
lakini mtatengeneza laana za fa-
milia zenu. Kama mnakusudia
kuwasaidia watu, saidieni kwa nia
njema ya kuwakwamua kiuchumi
Watanzania wenzenu na si  kuku-
sudia kuchukua jasho lao.

Kwa upande wa wananchi, moja
ni muhimu pia kuwa makini na
taasisi zinazowafuata kwamba
zina fursa za mikopo. Pili, kuwa

na malengo ya kuzichukua fedha
zenyewe na hasa kinamama. Kuna
watu wanachukua mikopo wanak-
wenda kufanya sherehe mtaani
wamjue yeye nani. Wengine wana-
chukua wanapeleka kwa waganga
wa kienyeji na kadhalika, mwisho
wa siku wanashindwa kurejesha
na vitu vinauzwa.

Wako wengi waliopoteza mai-
sha kwa mambo ya mikopo isiyo
na msingi. Wengine wameishia
kuwa wagonjwa wa presha, sukari,
kupooza na kadhalika. Ukifuatilia
utakuta wameshindwa kureje-
sha mikopo. Wako wanaochukua
mikopo wenza wao bila kujua, wa-
naweka dhamana ya mali za nyum-
bani bila kuwekana wazi.

Mama anaweza kwenda ku-
chukua mkopo halafu mdhamini
mumewe huku jamaa hana habari.
Mwisho wa siku anashangaa tu
timu inatinga pale nyumbani ohoo
sisi ni maofisa mikopo kutoka
Masambu Company tunahusika na
utoaji wa mikopo! Jamaa akisikia
tu hivyo na hajawahi kuchukua,
kabla hajamaliza ameshaanguka
chini kazimia. Mikopo mingine im-
evunja ndoa, wengine wamejiua
na mambo kama hayo. Pamoja na
tahadhari zinazotakiwa kuchuku-
liwa na mwananchi mmoja mmoja
dhidi ya taasisi zenye nia ovu, seri-
kali pia ina wajibu wa kuzifanyia
mapitio ya kila wakati kuona zi-
naendeshaje shughuli zao.

Wanasema samaki mmoja aki-
oza wote wameoza lakini kule Mu-

soma samaki aliyebanikwa akioza
tunamchomoa kisha tunamwanika
juani, wadudu wanatoka tunam-
kaanga tena anakuwa kitoweo.
Huwa hatutupi wote ndivyo ilivyo.
Si kwamba taasisi zote ziko hivyo
kwani baadhi zimewasaidia watu
wanaochukua mikopo na kuitumia
kwa malengo mazuri na wamefani-
kiwa katika biashara na kadhalika.

Mwisho, taasisi za fedha zisiwe
zinaishia kutoa mikopo. Kama zi-
nataka kupata wateja wa kudumu
na taasisi ziwe imara, zina wajibu
wa kuwapa elimu ya matumizi
sahihi ya fedha zinazowakopesha
wateja. Ikiwezekana pia biashara
zao zizifahamu ili kuwasaidia na
kama wanazalisha wazalishe sana
ili kesho waongeze kiasi cha ku-
kopa.

Kwa mantiki hiyo, taasisi hizo
zisiishie kuwapatia fedha tu halafu
kesho zinaingia laana ya kwenda
kuchukua mali ambazo zinge-
wasaidia hata watoto wakapata
maisha yao. Kwa kufanyah ivyo
zitaacha kuongeza umaskini na
migogoro kwenye familia na seri-
kali.Utajisikiaje kusikia mteja wako
uliyemkopesha fedha amejinyonga
kwa sababu ya fedha unazom-
dai? Hivi katika hali ya kawaida
utakuwa na amani unapoendelea
kukopesha wengine? Wasaidieni
watu wajenge taasisi zenu ili kuji-
tanua zaidi.

0689157789

magabilomjalifu@gmail.com

ARUSHA-TANZANIA

Stkinde,

Na Adam
Fungamwango

VU ni kumwonea
mtu kijicho, kuto-
taka mwingine apate
au kufanikiwa kwa
sababu wewe hujafanikiwa kama
yeye. Unataka uwe na kile amba-
cho mwenzako anacho, au hutaki
mwenzako apate kitu chochote.
Pia wivu ni husuda.

Wivu upo wa aina nyingi sana,
ukiondoa huo, uko wa mapenzi.
Wivu wa mapenzi unachukuliwa
kama hisia kali ambazo mtu anazo
juu ya mpenzi wake. Kutokana na
kumpenda, kummiliki, hatotaka
mtu mwingine yoyote kuingilia
penzi lake.

Wakati mwingine inakwenda
mbali zaidi kwani mtu anafanya
wivu kwa hisia tu. Kuna wengine
hawataki hata wenza wao wasal-
imiane na watu wengine. Hawataki
wasafiri peke yao hata kuwaruhu-
su kwenda kwenye shughuli za ki-
jamii au hata kufanya kazi.

Kuna wanaume ambao mkewe
akichelewa hata kurudi dukani tu
au sokoni ni matatizo. Ataulizwa
na wakati mwingine kuadhibiwa.

Wako wanaosema binadamu ni
lazima awe na wivu kwa mpenzi
wake. Bila wivu basi huyo aliye
naye hampendi!

Kwa upande mwingine, wako
wanaosema uko ule wa kawai-
da, kama binadamu na iwapo
utathibitisha kile kinachokufanya
uwe hivyo. Lakini wengi walipig-
wa wivu wa hisia. Huo ndio wivu
mbaya sana. Ukichelewa nyum-
bani kosa, ukisalimiana na mtu
matatizo.

Inafika wakati wanandoa au
wapenzi wanakaguana kwenye
simu kuyatafuta makosa. Huo
ndio wivu wa hisia ambao msingi
wake ni kutomwamini mwenzako
na mara nyingi huumiza moyo na
kusababisha ugomvi usiokwisha
kwa kudhania kitu ambacho hak-
ipo. Unakitafuta mwenyewe lakini
hukioni.

Wenyewe  wanasema  mtu
mzima na akili zake akikubali na
akasema kama anakupenda na
ukawa naye, akaacha wote na
kuwa na wewe kwa shida na raha,
au akaacha wengine na kukubali
uwe mpenzi wake, amini hivyo tu.
Mwamini kuwa anakupenda na
anafahamu anachokifanya ukitaka
umtendee kama mtoto mdogo
hutafika naye mbali.

Wanasema wivu unatowesha
amani na kuaminiana katika ma-
husiano. Unapokuwa na wivu
unamfanya mwenzi wako akose
uhuru wa kuongea na watu wen-

ni sumu

gine kisa umeweka kwenye maz-
ingira ya kumchunguza mwenzi
wako. Inashangaza kuona watu
hawaaminiani na  kuwachunga
wapenzi wao kama mifugo. Wana-
dai inawezekana ikawa ni hofu ya
kumkosa mpenzi wako, lakini ina-
bidi ujiulize kwa nini amekukubali
wewe na si mtu mwingine?

Wanamuziki wa dansi miaka
hiyo waliimba nyimbo mbalim-
bali hukusu wivu. Tuanze na DDC
Mlimani Park Orchestra katikati
ya miaka ya 1980. Walieleza jam-
bo hilo na ulikuwa mzozo kati ya
mume na mke. Mke anamjia juu
mumewe ambaye ana wivu hadi
anatoroka kazini na kumfuata ny-
uma nyuma anapokwenda dukani
au sokoni kuangalia anasimama na
nani. Wimbo unaitwa ‘Wivur'.

“Baba watoto kaa nikueleze,
siku hizi umebadilika, naona wivu
umekuzidi na tena mimi huniami-
ni. Nashangaa nimegundua, ukiwa
kazini huishi kuaga na kuja ku-
nichunguza nyumbani, ooo, baba
watoto, 0000, niendapo sokoni au
dukani unanifuata nyuma nyuma
kuchunguza nimesimama na
nani.”

Mume naye anajitetea kuwa
anafanya hivyo kutokana na kuam-
biwa maneno mengi na majirani.

“Siyo wivu mke wangu ee, nao-
na uchungu kusikia, maneno kwa
majirani, mimi nina wasiwasi.”

Mke sasa anampa mumewe
mbinu ya kukabiliana na jambo

hilo na sivyo hivyo anavyofanya.

“Wasiwasi wako oo mume wan-
gu, usikie ya kuambia mpaka uone
mwenyewe.”

Mume akakubali, lakini kwa
shingo upande na anamwambia
mkewe.

“Mhhh, kama ni wasiwasi haya,
linalosemwa na watu mwisho
wake huonekana.”

Huu ni wimbo mmoja tu un-
aoonyesha kuwa mambo hayo
yapo kwenye jamii yetu na yanale-
ta mtafaruku mkubwa. Vijana Jazz
Band katikati ya miaka ya 1980
nao walikuja na wimbo wakauita
‘Wivu'. Huu sasa mke anamwonea
wivu mumewe ila kwa bahati nzuri
mwenyewe anajijua ana wivu, laki-
ni hawezi kujidhibiti.

“Wivu ee wivu ni ugonjwa jam-
ani ee, wivu juu ya mume wangu
utaniua, utanikondesha ee, hos-
pitali ya wivu sijaijua ee mama
ee, ningekwenda siku moja ni-
katibiwe, wasinisemesema wen-
Zangu 000 mama ee, wananiseng-
enya wenzangu mimi, naoha haya
mama.

Akitoka asubuhi kwenda kazini
sina raha, natamani niende naye
mume wangu jamani, ninashin-
da mnyonge sina raha masikini,
chakula sikitamani sina mama
yoyo, kutwa natazama njia, ataru-
di saa ngapi, mapenzi mapenzi ya-
menipiga fimbo.

Aaaee mimi 00, jambo moja
nawaomba ngoja niseme, acheni

Vijana Jazz wanauliza, wivu
au kinga katika mapenzi? - 1

nifanye wivu kwa wangu kipenzi,
bila wivu atajuaje kama kweli
nampenda oo mimi. Kwenye moto
pakitoka moshi kwenu kawaida,
penye penzi pakitoka wivu mna-
shangaa, nawaomba mnielewe,
mnielewe mimi, wivu ni kinga
kweli ya mapenzi ee.”

Mama analalamika kweli. Lakini
mumewe akamkosoa.

“Wivu ukizidi unaleta kero
mamaa, unaleta zogo bibi ee, hata
nikienda kazini unaona wivu, un-
aonda donge, bibi ee, vipi ‘darling?’

Baada ya kuambiwa hivyo mke
akaleta hoja ambayo inamsababi-
sha kutomwamini mwenza wake.

“Mbona saa zako za kurudi ka-
zini hazieleweki mume wangu eee,
mara saa kumi, mara saa mbili usi-
ku nikueleweje, unanipa wasiwasi,
mume wangu eee ninakonda ee.”

Mume hakujibu ni kwa nini
anarudi mida tofauti kama alivy-
oulizwa, ila kujulisha athari am-
bazo wanaweza kuzipata kama
akindelea na wivu wake kuwa wa-
naweza kukosa pesa ya kununulia
chakula na mavazi.

“Penzi lako linataka eti nishinde
ndani tu, mama, tutakula nini, tu-
navaa nini, acha wivu ee.”

Yalikuwa majibizano ya mume
wa mke. Hayo ni mambo ya wivu.
Je, ni sumu au kinga ya mapenzi?
Tukutane sehemu ya pili Jumapili
ijjayo

Tuma meseji 0716 350534
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PRINCE Petit kijana aliyelelewa kwenye mazingira ya ajabu. Amelelewa na baba yake mzazi tu
bila mama. Madada wa kazi waliopewa kazi ya kumlea walipewa mkataba wa mwaka mmoja
mmoja tu na walipomaliza hawakuongezwa. Hakupelekwa shule yoyote ile, badala yake walimu

HADITHI

Mwisho wa Mauall - 16

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

OLE sana mwanangu. Naru-
dia tena kukupa pole. Kiufupi
ni kwamba mimi nawafaha-
mu wote uliowaua.

Nilikuwa nasikia vifo vyao, lakini
nilikuwa sijajua sababu haswa, mara
wengine kwa kupigwa risasi, wen-
gine ajali ya gari, sikujua kama kuna
hili unaloniambia. Ukweli mwanangu
umeua watu muhimu sana kwenye
maisha yako.”

Hilo lilimshtua Prince. Kila hatua
anayopiga inakuwa ngumu zaidi. Ana-
taka kufahamu kama Hidaya ni mama
yake mzazi. Lakini anaongezewa kwa
kuambiwa aliowaua walikuwa watu
muhimu sana kwake na kwenye mai-
sha yake. “Kwa nini. Kwani kuna nini?”
Akajiuliza mwenyewe.

Sura na macho yake yalionyesha
kabisa kama ni mtu aliyechanganyiki-
wa na haelewi mambo yanakwendaje.

“Ina maana baba alikuwa anani-
danganya?”

“Ndiyo, huyo baba yako kakuingiza
mkenge. Uliowaondoa kwenye uso wa
dunia ndiyo walikuwa msaada mkub-
wa kwako. Ulikuwa unajitumbukiza
kisu mwenyewe tumboni. Hata mimi
ni msaada kwako na ndiyo maana ili-
kuwa pia niuawe. Ashukuriwe Mungu
umeniacha hai, tena kwa sababu ya
Hasnat. Vinginevyo nisingekuwa hai.
Na usingefahamu chochote kuhusu
hili hadi unakuwa mzee na unakwen-
da kaburini.”

“Sasa mama, baba anafanya hivyo
kwa sababu gani na kwa manufaa ya
nani? Mbona ananifanyia hivi mimi
mtoto wake?” Prince akauliza tena.

“Usiwe na wasiwasi utajua kila
kitu.” Akasema na kumgeukia Hasnat.
“Na wewe mchana huu sasa nenda ka-
pike, watu njaa zishaanza kuwauma.”

“Mmmh mama, mimi nasikiliza.”
Akajibu kwa kudeka huku akijikun-
jakunja.

“Haya mimi siongei kwanza, nenda
kakatekate nyama ubandike, halafu
uje.”

“Haya.” Akasema huku akiinuka na
kwenda kufanya kile alichoagizwa,
kuyatarisha chakula cha mchana.

Haikuwa rahisi. Kila mtu alikuwa
anataka kujua nini kitaendelea. Has-
nat alifanya alichoagizwa upesi upesi,
halafu akarejea pale pale alipokuwa
awali kusikiliza kile kilichokuwa kina-
zZunguzwa.

“Nyinyi
wanangu ni
wakubwa,
mnajua
baadaya
hapo nini
Kiliendelea.
lligeuka,
penzi likawa
kati ya Mar-
tin na Hilda.
Liliwakuta
watu wali-
opendana
kweli

kweli kutoka
moyoni na
si mmoja
kumpenda
mwenzake,
mwingine
kufuata pesa
au mali.

walilipwa pesa kwa ajili ya kumfundisha nyumbani tu. Hata alipokuwa akipata nafasi ya kwenda
kufurahia maisha na kuitazama dunia nje ya nyumba yao, alipewa angalizo la kutozoena na mtu
yeyote yule. Aliingiziwa falsafa na vitu vingine kichwani mwake mpaka akawa na tabia ambazo
ni tofauti na umri wake. Akiwa na miaka mitano tu, alianza kufundishwa kulenga shabaha

na alipofikia miaka minane tu alikuwa na uwezo wa kutumia bastola ya aina yoyote ile na
angeweza kuajiriwa kwenye shirika lolote la kijasusi duniani Anapofika umri wa miaka 25, baba
yake mzee Pokwa anamtuma kazi. Kazi ya kuua na kulipiza kisasi. Ni kwa nini? Anakwenda

“Leo kama hukutuunguzia mboga sijui,
mwanangu Prince ajiandae tu kula ma-
harage, maana...” Mama akawafanya Has-
nat na Prince waangue vicheko, ingawa
ilionekana kuwa wanacheka mdomoni,
lakini moyoni kila mmoja alikuwa anam-
subiri kwa hamu Hidaya nini atachoende-
lea kukisimulia.

“Mwanangu Prince, kwanza nikupe
pole sana kwa maswahibu yote yaliyoku-
pata, tangu ulipokuwa mdogo hadi leo
hii. Kabla sijakufunulia ya moyoni ngoja
nikupe hadithi hii kwa kifupi iliyotokeza
zamani sana. Miaka mingi iliyopita.

Simon alikuwa na rafiki yake Martin.
Hawa watu walikuwa na uwezo. Walimi-
liki majumba, magari na miradi mbalim-
bali. Waliheshimika sana hapa mjini.

Siku moja Simon alikwenda kwenye
hoteli moja kupata chakula cha mchana.
Alikutana na msichana mmoja mrembo
aliyeitwa Hilda mmoja wa wahudumu
hapo. Alikuwa mrembo wa haja wanangu
nakwambieni.”

“Kama Hasnat vile?” Prince akadakia.
Mama akacheka. Hasnat mwenyewe
akatabasamu.“Kwa kuona kaopoa msi-
chana mzuri, Simon akamwambia rafiki
yake. Si unajua mambo ya kutaka kutam-
biana. Akamwambia rafiki yake Martin
kuhusu jambo hilo na kumtaka aende
naye kwenye hoteli akamthaminishe. Ni
kweli Martin alichokiona hakuamini ma-
cho yake. Msichana alikuwa mzuri kweli
tena tofauti na alivyofikiria awali.

Simon alimpa kila alichohitaji msi-
chana yule. Atake nini asikipate. Lakini
mapenzi ni mapenzi na pesa ni pesa wa-
nangu. Pesa hulainisha tu pale kwenye
mapenzi, lakini pesa haiwezi kuzalisha

@FMSAMBA
_ 0656122770 |

T

» mapenzi. Hilda akili yake ikawa kwa rafiki
' wa mpenzi wake, Martin. Alimpenda tan-
» gu siku alipomuona kwa mara ya kwanza
» akiletwa na rafiki yake Simon.

' Macho ya mapenzi yanajuana. Watu
1 wakitazamana tu kila mmoja anajua kuna
+ kitu. Martin alihisi kitu kwa Hilda. Mwan-
+amke ndiyo kabisa, jicho alioangaliwa tu
' alijua Martin ana lake jambo.

¢ Ni kweli hakutaka kufanya chochote
' kwa sababu ni mpenzi wa rafiki yake, na
+ kitendo hicho kingeweza kuvunja urafiki
' na kuzaliwa uadui. Akajitahidi kupotezea.
' Siku zote macho yakiona moyo unap-
1 enda, moyo ukipenda subira hauna, na
 subira ikitoweka aibu na woga hukimbia.
¢ Martin alishamhusudu Hilda. Haku-
'wa na subira tena, siku moja akaamua
» kwenda peke yake hotelini, wakati Simon
» akiwa amesafiri.

Ni siku ambayo Martin aliona Hilda
 amefurahi kuliko siku zote kuona ame-
" kuja peke yake. Martin hakutaka kuon-
»gea chochote pale kwa kuogopa macho
' ya watu kwa sababu wanafahamu kuwa
+ Hilda ni mpenzi wa Simon, akamuachia
rnamba shemeji yake ili wawasiliane
' baadaye.”

Mpaka wakati huo Prince na Hasnat
' walikuwa kimya, wakimtazama kwa ma-
+ kini Hidaya aliyekuwa mithili ya watoto
: waliokuwa wakimsikiliza bibi yao akiwa-
» pigia hadithi.

“Nyinyi wanangu ni wakubwa, mnajua
' baada ya hapo nini kiliendelea. Tligeuka,
1 penzi likawa kati ya Martin na Hilda. Lili-
' wakuta watu waliopendana kweli kweli
+ kutoka moyoni na si mmoja kumpenda
» mwenzake, mwingine kufuata pesa au
" mali.

kumuua nani? Kwa nini baba anayejua mkasa mzima
asiende mwenyewe? Kitu gani kilichotokea huko
nyuma? Nakala yako ya Nipashe itakufanya kujua
kilichopo nyuma vya pazia.

Ni wakati huo huo, kabla hata
hajafahamu kama amesalitiwa, Si-
mon akapata matatizo, akakamat-
wa na kushtakiwa kwa makosa ya

i kununua mali ya magendo kwa
+ ajili ya kuweka kwenye duka lake,

akafungwa jela mwaka mmoja.
Huku nyuma penzi likakolewa
kiasi cha kuamua kufunga ndoa.”

' Hidaya akasita na kutoa kikohozi

chepesi.

“Alipotoka jela?” Hasnat akauliza
haraka haraka.

“We nawe mbea weee, basi tu.”

“Mhh, maana naona hadithi
imekolea, imefika penyewe,” binti
akamjibu mama yake.

“Alitoka baada ya kukaa miezi

: minane. Alikuta ndoa imefungwa.

Huwezi kufanya chochote wakati
tayari watu wameshafunga ndoa.
Tena kwa mtu ambaye hukuwa
umemuoa, kumlipia mahari au
kumchumbia. Tlibidi akubali ma-
tokeo. Aliwafuata na kuwaambia
yeye hana kinyongo kwa sababu
wanawake wako wengi na akam-
pongeza rafiki yake akimwambia
inawezekana kama  asingem-
chukua yeye, basi angeweza ku-
chukuliwa na wanaume wengine
wakati yupo jela. Hilo liliwatia
moyo wanandoa.”

Mhhh, ilitoka rohoni
mama?” Akauliza Prince.

“Naendelea hivyo nisikilizeni.
Miaka miwili baada ya ndoa Mar-
tin akapata ajali mkoani Morogoro
alikokwenda kibiashara. Gari lake
lilipinduka na kuanguka kwenye
korongo moja kubwa, akapoteza
maisha. Bahati nzuri mwili ulipati-
kana akazikwa kwa heshima. Hilda
akabaki mjane masikini.

Baada maombolezo kumalizika
na kila mmoja kurejea kwenye hali
yake ya kawaida, Simon akamfuata
Hilda na kumhitaji tena.

Alikataa, kwa sababu ya kulinda
ndoa yake, lakini akambembel-
eza sana, akimkumbusha kuwa
yeye ndiye aliyekuwa wa kwan-
za kuwa mpenzi wake kabla ya
marehemu rafiki yake. Tena kwa
kumnyang’anya tonge mdomoni.
Akamuahidi atampenda na kum-
tunza kama rafiki yake. Akamua-
hidi pia kumuoa, kwa sababu bado
Simon alikuwa hajaoa ingawa ali-
kuwa na mahawara kibao.”

hiyo

ITAENDELEA JUMAPILI
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HABARI BURUDANI

BAADA vya kufunga ndoa
mume wa Salma Jabu maarufu
Nisha, amesema hatakuwa Ki-
zuizi cha mkewe kufanya kazi,
lakini apate ruhusa kutoka
kwake.

Salim amesema dini inataka
mke akifanya jambo lolote ni
lazima apate ruhusa ya mume,
hivyo Nisha atafuata sheria
hiyo na sio kumzuia kufanya
kazi zake.

Kwa upande wa Nisha,
amesema anajisikia furaha
kuingia katika maisha ya ndoa
na kwamba atahakikisha hali
ya vicheko itaendelea ndani
ya nyumba katika maisha yao
yote.

“Nitamsikiliza mume wangu
kile anachotaka, nimeingia
katika maisha ya ndoa lazima
nifuate misingi hiyo na nitaji-
tahidi furaha hii idumu maisha
yetu yote,” amesema.

PrayGod, Godfrey

wawasha moto kiaina

WAIMBAJI wa muziki wa Injili, PrayGod  vikubwa ili kufikisha ujumbe kwa jamii

Sawe na Godfrey Steven wameendelea yote.

kuwapa raha wapenzi wa muziki huo kwa “Kwa kifupi tumewasha moto, wimbo

kolabo yao inayoitwa ‘Nimeridhika'. umewabariki wengi na kama unavyojua
Akiuzungumzia wimbo huo ambao sisi ni vijana lazima tumtumikie Mungu,

tayari unafanya vizuri kwenye chati za wimbo tayari umetoka na unapatikana

gospo nchini, PrayGod amesema Mungu kwenye mitandao yote na chaneli yangu

ameendelea kuwatumia kwa viwango va YouTube,” alisema PrayGod.
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RONALDO KUTIMKIA NAPOLI

MWAKILISHI wa Cristiano Ronaldo, Jorge Mendes
amezungumza na Napoli kuhusu uwezekano wa kum-
nunua mshambuliaji huyo wa Manchester United na
Ureno mwenye umri wa miaka 37. (Sky Sports)

MAN KUTAFAKARI

KLABU ya Manchester United wanatafakari iwapo
wataachana na harakati zao za kumnunua Antony
baada ya Ajax kukataa ofa ya tatu ya pauni milioni 76
kwa mshambuliaji huyo wa Brazil mwenye umri wa
miaka 22. (Telegraph)

FIRMINO KUMBADILI PAREDES

LIVERPOOL huenda wakamtoa mshambuliaji wa
Brazil, Roberto Firmino mwenye umri wa miaka 30,
ili kumpata kiungo wa kati wa Paris St-Germain na Ar-
gentina, Leandro Paredes mwenye umri wa miaka 28.
(Calciomercato)

FOFANA SAFI CHELSEA

KLABU ya Chelsea wamefikia makubaliano ya kum-
sajili beki wa Leicester City, Wesley Fofana mwenye
umri wa miaka 21, kwa ada inayoaminika kuwa pauni
milioni 70. (The Athletic)

AKANJI KUMRITHI FOFANA

KLABU ya Leicester wanafikiria kumnunua kwa
mkopo beki wa Borussia Dortmund na Uswisi, Manuel
Akanji mwenye umri wa miaka 27, kama mbadala wa
Wesley Fofana ambaye anatajwa kufikia makubaliano
na Chelsea. (Mail)

ZAKHARYAN HUYO CHELSEA

CHELSEA wanakaribia kumsajili kiungo wa kati wa
Urusi, Arsen Zakharyan mwenye umri wa miaka 19
kutoka Dynamo Moscow. (Mail)

AUBAMEYANG AKWAMA CHELSEA

JUHUDI za Chelsea kumnasa mshambuliaji wa
Barcelona na Gabon, Pierre-Emerick Aubameyang
zimegonga mwamba kwa sababu ya kushindwa ku-
fikia makubaliano ya maslahi binafsi huku mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 33 akitaka mkataba wa
miaka miwili naoThe Blues wakijiandaa kumpatia
mkataba wa mwaka mmoja pekee. (Sun)

KEANE ATAKIWA FOREST

KLABU ya Nottingham Forest imewasiliana na Ever-
ton kuhusu uwezekano wa kumsajili beki wa Eng-
land, Michael Keane mwenye umri wa miaka 29 kwa
mkopo. (Football Insider)

PAQUETA FRESH WEST HAM

KLABU ya West Ham imekubali dili ya kumnunua
kiungo wa kati wa Lyon, Lucas Paqueta baada ya kla-
bu hiyo ya Ufaransa kukataa ombi lao la kwanza la
mchezaji huyo wa kimataifa wa Brazil mwenye umri
wa miaka 24. (Sky Sports)

DIAZ AWANIWA VIGO

KLABU ya Celta Vigo imewasilisha ofa ya kumnunua
mshambuliaji wa Blackburn Rovers na Chile anayeny-
atiwa na Everton, Ben Brereton Diaz mwenye umri wa
miaka 23. (Football Insider)

O’RILEY AGONGANISHA TIMU

KIUNGO wa kati wa Celtic na Denmark mwenye
umri miaka 21, Matt O’Riley anavutia hisia kutoka kwa
Borussia Dortmund, Liverpool, Arsenal na Manches-
ter United. (ESPN)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA
- B

-

\ e
- <D

MAJERUH

SASA KUATHIRI

MKATABA MPYA WA KANTE

® ® ®Kocha Thomas Tuchel asema pia umri na
kiwango kitaangalia namna...

LONDON, England

OCHA wa  Chelsea,

Thomas Tuchel amefi-

chua kwamba, histo-

ria ya hivi karibuni ya
N’Golo Kante ya majeruhi bila
shaka itazingatiwa katika ma-
zungumzo ya kuongeza mkataba
mpya wa kiungo huyo.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 31 amebakiza mwaka
mmoja tu katika mkataba wake
wa sasa hapo Stamford Bridge na
The Blues wanataka kumbakisha
huku London Magharibi.

Hata hivyo, Kante alicheza
mechi 26 pekee za Ligi Kuu Eng-
land msimu uliopita, idadi yake
ya pili kuwa chini zaidi tangu
atue nchini England mwaka 2015
na kwa sasa hayuko vizuri kuto-
kana na tatizo la misuli.

Tuchel amekiri kwamba, msur-
uru huu wa majeruhi wa hivi sasa
utaathiri aina ya ofa ya mkataba

ambayo Kante atapokea kutoka
kwa Chelsea.

Alipoulizwa iwapo rekodi ya
majeraha ya Kante inaweza ku-
puuzwa katika mazungumzo,
Tuchel alijibu: “Huwezi. Unapas-
wa kuzingatia kila kitu kilichopo
mezani na mezani ni uwezo
wake, mezani ni ushawishi wake
na ubora wake.

“Lakini kwenye meza, bila sha-
ka ni umri wake, mshahara wake
na kiwango chake cha majeruhi.
Kutoka hapo unajenga picha
nzima na kujaribu kutafuta su-
luhisho.”

Kocha huyo raia wa Ujerumani
alipoulizwa kama inawezekana
kwa Chelsea kushinda taji kubwa
zaidi bila Kante, alijibu: “Hili ni
swali muhimu na jibu labda hap-
ana, lakini tunajaribu.

“Ni ngumu zaidi kwa sababu
unaona athari aliyonayo, unao-
na athari katika mabao ambayo
tunafungwa, idadi ya mabao tu-

nayofunga, idadi ya pointi tuli-
zonazo, kiasi cha mabao anacho-
tengeneza.

“Anatoa kitu cha kipekee sana
na usisahau, pia anaweka imani
ambayo huwezi kupima. Ndio
maana yeye ni mchezaji muhimu.
Lakini kwa wachezaji muhimu, ni
muhimu sana kuwa uwanjani.

“Unaweza kuhesabu mechi am-
bazo amekosa, lakini vipi mechi
mbili, tatu au nne za kwanza
ambapo anahitaji kutafuta tena
kiwango? Hakuna anayehesabu
mechi hizi labda katika maisha
halisi ni zaidi ya mechi alizozi-
pata.

“Anarudi kwa mechi ya kwanza
akitokea benchi na labda ya pili
akitokea benchi, halafu ya tatu
bado anahangaika kwa kujiamini
na kucheza.

“Hii ndio hadithi na ndio, tuna
matumaini makubwa tunaweza
kubadilisha mambo, lakini huu
ulikuwa mwanzo mbaya.”
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LIVERPOOL, England

OCHA Jurgen Klopp amekiri kuwa Liverpool
wanataka kusajili kiungo wa kati katika siku za
mwisho za dirisha la usajili la majira haya ya
joto.

Kocha huyo raia wa Ujerumani amekuwa akisisitiza
kwa muda mrefu kwamba, Wekundu hao wana namba
za kutosha katika safu ya kati licha ya rekodi yao mbaya
ya majeruhi.

Lakini sasa 90min ilifichua [jumaa kuwa Liverpool
wanataka kuingia sokoni kutafuta kiungo mpya, huku
Konrad Laimer na Ruben Neves wakiwa miongoni
mwa wale wanaowaniwa.

Na baada ya kuanza vibaya kwa msimu mpya ambao
ulishuhudia wachezaji watatu wa safu ya kiungo, James
Milner, Jordan Henderson na Harvey Elliott wakishind-
wa kufanya lolote wakati wakifungwa na Manchester
United, Klopp ameibuka hadharani kuhusu hisia zake
za awali.

Alipoulizwa kama anataka mchezaji mwingine kabla
ya tarehe ya mwisho ya kufungwa kwa dirisha la usajili,
Klopp alijibu: “Hali hiyo itabadilika bila shaka.

“Najua tumekuwa na mjadala huu tangu yote yali-
poanza na mimi ndiye niliyesema hatuhitaji kiungo,
lakini nilikosea.

“Hiyo ndiyo hali. Kwa kweli hakuna la kusema zaidi
kuhusu hilo. Tunatafuta, na kama ni mchezaji sahihi
tunambhitaji na kama si mchezaji sahihi hatumbhitaji.”

Aliendelea: “Sijui (kama itatokea kabla ya Alhamisi),
tutaona. Inahitajika kuwa mchezaji sahihi, lakini tuna-
fanya kazi, na tutaona kama kitu kitatokea au la.

“Kama unavyoweza kufikiria, kwa kweli tunafanya
kazi mara kwa mara juu ya aina hii ya mambo na kuna
sababu kwa nini wakati mwingine haifanyiki, wakati
mwingine ni ghali sana, wakati mwingine si mchezaji
sahihi lakini basi hali inabadilika.

“Jambo moja linabaki kuwa muhimu na ni kwamba
anahitajika kuwa mchezaji sahihi. Ikiwa tutafanya kitu
itakuwa kwamba tuna uhakika kwa asilimia 100 kuhu-
su hilo na ikiwa hatujashawishika, basi hatufanyi. “
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Conte apanga kumpumzisha Kane

LONDON, England

yake ya kwanza, Ivan Perisic dhidi ya
Wolves, Jumamosi iliyopita.

kikosi cha kwanza katika kipindi fu-
lani cha miezi michache ijayo.
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KOCHA Mkuu wa Tottenham
Hotspur, Antonio Conte amekiri
kwamba, atalazimika kuwapumzisha
nyota wake wote katika kipindi cha
wiki chache zijazo akiwamo msham-
buliaji, Harry Kane.

Spurs wataanza msururu wa miche-
70 saba kabla ya mapumziko ya kima-
taifa Septemba kwa safari ya kwenda
Nottingham Forest leo Jumapili.

Kuanzia Oktoba hadi kuanza kwa
Kombe la Dunia katikati ya Novemba,
Tottenham itacheza mara 13 zaidi.

Mara nyingi Kane amekuwa akisisiti-
za kucheza kila mechi inapowezekana
akiwa sawa na Spurs, lakini Conte
amefichua kwamba wachezaji wake
wote watahitaji kuondolewa kwenye

“Narudia, tunazungumza juu ya
hali ambayo tunapaswa kuanza kuk-
abiliana nayo, Jumapili tunapaswa ku-
cheza michezo saba kila baada ya siku
tatu,” Conte alisema.

“Baada ya kila mchezo, nitalazimika
kuangalia hali ya wachezaji wote kwa
uchovu na majeraha. Mchezaji mmoja
kucheza katika michezo zote saba,
haiwezekani.

“Mimi si mchawi! Siwezi kutabiri
hili, lakini tunaenda mchezo baada ya
mchezo kufanya maamuzi bora kwa
timu na kwa wachezaji.”

Tottenham wamesajili wachezaji
sita kufikia sasa msimu huu wa joto,
ingawa ni mchezaji mmoja tu kati
ya hao alicheza muda wote mechi

Conte alisema hapo awali kwamba
hii ilikuwa ni kujaribu kuegemea
mwendelezo wa Spurs kutoka mwis-
honi mwa msimu uliopita, lakini wa-
chezaji wake wengi wapya sasa wako
tayari kuanza.

“Ni vyema kwangu kuwa na wachez-
aji mapema kwa sababu tunaweza ku-
fanya kazi na wachezaji wapya na ku-
waleta wachezaji hawa katika mawazo
yetu,” aliongeza.

“Richarlison, Clement Lenglet, Yves
Bissouma, Ivan Perisic wako tayari
kuingia kwenye timu na kucheza.
Tutafanya hivyo kwa sababu itakuwa
ni yjinga kufikiria tunaweza kucheza
timu moja kila mechi ndani ya siku
23
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SPUTANZA YAPINGA WACHEZAJI
KULAZIMISHWA KWA MKOPO

Na Adam Fungamwango

CHAMA cha Wachezaji wa Soka
Nchini Tanzania (Sputanza) kimepinga
hatua za baadhi ya klabu zinazotaka ku-
watoa wachezaji wake kwa mkopo bila
wao kukubali.

Mwenyekiti wa chama hicho, Mussa
Kisoki, amesema ili klabu imtoe mche-
zaji kwa mkopo kwenda kwenye klabu
nyingine ni lazima mwenyewe aridhie
na kitendo cha kumlazimisha ni kosa.

Kisoki alisema hayo baada ya kuri-
potiwa kwenye vyombo vya habari

Tanzania, Sri Sri Ravishankar Gurudev wa Taasisi ya The Art Of Living, aliyealikwa na Wizara ya Utamaduni
Sanaa na Michezo kwa ajili ya kueneza michezo mbalimbali hapa nchini. PICHA: JUMANNE JUMA

Ngao ya Jamii Zanzibar yasogezwa mbele

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

kuwa klabu mbalimbali zinataraji
kuwatoa wachezaji wao kwa mkopo
kwenda kwenye klabu zingine ikiwa ni
siku chache tu kabla ya dirisha kubwa
la usajili kufungwa.

“Mchezaji ana haki ya kuhoji anako-
pelekwa, kule anakokwenda ni lazima
ajue anaenda kuongeza kipaji chake au
kuua, au anakwenda kuongeza kipato
chake, au kitapungua, asiporidhia ni
lazima ubaki naye au uvunje mkataba
kwa kumlipa mishahara yake yote ya
muda uliomsajili na fedha yake ya usa-
jili,” alisema Kisoki.

hapo awali wa Amaan majira ya saa

11:00 jioni.

SHIRIKISHO la Mpira wa Miguu Zan-
zibar (ZFF), limesogeza mbele mchezo
wa Ngao ya Jamii wa kuashiria kufun-
gua rasmi pazia la Ligi Kuu ya Zanzibar
msimu huu 2022-2023.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
na Kamati ya Mashindano ya ZFF,
mchezo huo umesogezwa hadi Ju-
matano ya Agosti 31, mwaka huu na
utachezwa katika uwanja uliopangwa

Awali mchezo huo ulipangwa ku-
chezwa leo Jumapili ambapo utawaku-
tanisha mabingwa wa Ligi Kuu ya Zan-
zibar, KMKM na mshindi wa Kombe la
ZFF, wanajeshi wa Kipanga.

Akizungumza na gazeti hili Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Mashindano,
Ali Bakari “Cheupe”, alisema sababu
kubwa ya kusogeza mchezo ni kupisha
mchezo wa Timu ya Taifa * Taifa Stars’

Alisema huenda kesi hizo zikawa ny-
ingi baada ya dirisha la usajili kufungwa
Agosti 31, mwaka huu.

“Nasikia kuna wachezaji wamegoma
kuondoka kwenye klabu walizosajili-
wa, kesi hizo zitakuwapo kwa sababu
naambiwa wachezaji ni wengi waliogo-
ma kuondoka kwenye klabu za Ligi
Kuu,” alisema Kisoki.

Mwenyekiti huo aliwashauri wachez-
aji wakatae kupelekwa kwenye timu ny-
ingine kwa nguvu kama hawataki kwa
sababu ni haki yao, ingawa kama waki-
kubali wenyewe basi hakuna tatizo.

dhidi ya Uganda katika michuano ya
kufuzu kombe la CHAN.

Alisema wameona wawape fursa
mashabiki na wadau wa soka visiwani
Zanzibar kuangalia mchezo huo kwa
utulivu ili kuipa hamasa timu ya Taifa.

Hata hivyo, mwenyekiti huyo ali-
waomba radhi wadau wa soka Zan-
zibar kwa kuupeleka mbele mchezo
huo na kuwataka kujitokeza kwa wingi
Jumatano kuushuhudia mchezo huo.
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Dundee Utd vs Celtic

2

Nantes vs Toulouse

KAA Gent vs Royal Antwerp

Hannover vs Greuther Furth

Kaiserslautern vs Magdeburg

Holstein Kiel vs Sandhausen

Viborg FF vs Lyngby

Randers vs Aalborg

SBV Excelsior vs PSV Eindhoven

FC Volendam vs Twente

Brest vs Montpellier

Aston Villa vs West Ham

Lorient vs Clermont Foot

Nice vs Marseille

Troyes vs Angers

Wolverhampton vs Newcastle

FC Koln vs Stuttgart

Torpedo Moscow vs FC Krasnodar

Famalicao vs Santa Clara

FC Winterthur vs BSC Young Boys

FC Zurich vs FC Basel

Cambuur vs AZ Alkmaar

Reims vs Lyon

Werder Bremen vs Eintracht Frankfurt

Nottingham vs Tottenham

Getafe vs Villarreal

Racing Santander vs Real Oviedo

Panetolikos vs Aris Salonica

Kayserispor vs Giresunspor

Kasimpasa vs Hatayspor

Salernitana vs Sampdoria

Verona vs Atalanta

Rostov vs CSKA Moscow

FC Arouca vs Sporting Braga

Barcelona vs Valladolid

Eibar vs Ponferradina

OFI Crete vs Panathinaikos

Parma vs Cosenza

Pisa vs Genoa

Trabzonspor vs Galatasaray

Benevento vs Frosinone

Perugia vs Bari

Paris St Germain vs Monaco

Cittadella vs Venezia

Reggina vs Sudtirol

Fiorentina vs Napoli

Lecce vs Empoli

Rio Ave vs Porto

Espanyol vs Real Madrid

UD lIbiza Eivissa vs Alaves

@ CHEZA KWAWAJIBU' KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Mchezaji wa kikapu katika Sekondari ya High View, Mohamed Mafaty, akiruka juu kufunga goli, dhidi ya Sekondari ya
Juhudi, wakati wa mashindano ya mpira wa kikapu kwa shule za sekondari yaliyofanyika viwanja vya Jakaya Kikwete

SIMBA SC YAKATAA
KUMWACHIA ONYANGO

® ® ®Adaiwa kutaka kuvunja mkataba kwa kukosa namba,
leo wanakiwasha Sudan dhidi ya Asante Kotoko na...

Hadija Mngwai na Adam
Fungamwango

BAADA ya taarifa za beki wa kimataifa
wa Simba, Joash Onyango raia wa Kenya
kudaiwa kutaka kuvunja mkataba na kla-
bu hiyo, uongozi wa klabu hiyo umesema
kuwa bado unamwitaji mchezaji huyo
katika michuano ya Kimataifa na Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Onyango ameripotiwa kutohitaji kuen-
delea katika klabu hiyo kutokana na kukosa
nafasi katika kikosi cha kwanza baada ya
kutua kwa beki kutoka nchini Ivory Coast,
Mohammed Outtara aliyechukua nafasi
yake.

Akizungumza na Nipashe, msemaji wa
Simba, Ahamed Ally, amesema kuwa, beki
huyo bado ana mkataba mbichi wa miaka
miwili aliosaini baada ya kumaliza ule wa
awali na kudai kuwa, bado anayo nafasi ya
kupambana na kurudi kikosi cha kwanza.

“Joash bado ana mkataba mbichi wa
miaka miwili aliosaini baada ya kumaliza
mkataba wa awali, lakini yanakuja hayo ya
kuvunja mkataba ni kutokana na kukosa

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

nafasi katika kikosi cha kwanza baada ya
kuja kwa Outtara,” alisema Ally.

Aliongeza; “Lakini asikate tamaa ligi ndio
kwanza inaanza, bado ana nafasi kubwa
sana ya kuendelea kupambana na kurudi
katika nafasi yake ya kikosi cha kwanza,
hakuna asiyejua ubora na kiwango cha
Joash.

“Nasema hivyo kwa kuwa tunafahamu
tuna mashindano makubwa ya kimataifa
mbele yetu na atatusaidia sana hata kwe-
nye ligi ndio maana tulimpa mkataba mpya,
bado ana nafasi kubwa sana ndani ya kikosi
cha Simba, naamini atapata nafasi.”

Wakati huo huo, kikosi cha Simba leo
kinajitupa kwenye mji wa Khatoum nchini
Sudan kucheza mechi ya kirafiki ya ki-
mataifa dhidi ya Asante Kotoko ya Ghana.

Mechi hiyo ni mfululizo wa michezo
maalum iliyoandaliwa na wenyeji Al Hi-
lal ya huko ambao wanaitumia kama se-
hemu ya kukiboresha kikosi chao chenye
wachezaji wengi wapya kabla ya michuano
ya Ligi ya Mabingwa Afrika mwezi ujao.

Simba iliondoka Ijumaa saa 10:00 alfajiri
itacheza dhidi ya Asante Kotoko ambayo

ilitwangwa mabao 5-0 na Al Hilal kwenye
mechi ya kwanza ya michuano hiyo maal-
um. Kutokana na hali hiyo, Kotoko itataka
kulipiza kisasi kwa Simba, huku Wekundu
hao wa Msimbazi wakitaka kuwaonesha
kuwa wao ni wakubwa kwenye michuano
ya kimataifa.

Kocha Zolan Maki katika safari hiyo alisa-
firi na wachezaji 18, akiwakosa wachezaji
tisa waliokuwa kwenye kikosi cha timu
ya taifa pia Sadio Kanoute ambaye ame-
kwenda kufuatilia pasipoti nchini kwao
Mali, Joash Onyango ambaye inadaiwa
kuwa amewasilisha barua ya kuomba ku-
vunja mkataba na Erasto Nyoni ambaye ni
mgonjwa.

Baada ya mechi hiyo, Simba itajitupa
tena uwanjani, Agosti 31 kucheza dhidi ya
wenyeji Al Hilal, mechi ambayo inatarajiwa
kuwa ngumu, haswa baada ya kutoa onyo
kwa mabao 5-0 dhidi ya Asante Kotoko.

Simba inatarajia kukipiga na Nyasa Bul-
lets ya Malawi, Septemba 9 ikianzia ugeni-
ni, wakati Al Hilal yenyewe inatarajiwa siku
hiyo hiyo kuwa ugenini dhidi ya St George
vya Ethiopia.

Stars kazi
kazi kwa
Uganda leo

Na Saada Akida

TIMU ya Taifa ya Tanzania Taifa
Stars’ leo inashuka dimbani kuka-
biliana na wapinzani wao Uganda
katika mchezo wa raundi ya pili
wa kuwania kufuzu michuano va
Mataifa va Afrika kwa wachezaji
wanaocheza ligi ya ndani (CHAN).
Mchezo huo utachezwa katika
Dar es Salaam. Stars itapambana
kusaka ushindi katika mchezo huo
wa kwanza ili kupata nafuu katika
mchezo wa marudiano ambao
utapigwa Septemba 3, mwaka huu
katika dimba la St. Mary’s, Uganda.
Kikosi cha Stars kinachonolewa
na Kim Poulsen kinahitaji kupata
matokeo mazuri katika uwanja wa
nyumbani na ugenini kwa lengo la
kupata nafasi ya kusonga mbele
katika michuano hiyo.
Kuelekea katika mchezo wa leo
Stars itawakosa wachezaji wawili
kutokana na majeraha ambao ni
Abdul Seleman ‘Sopu’ na Shomari
Kapombe.
Akizungumza na gazeti hili jana,
Poulsen alisema licha ya kukosa
nyota hao wawili timu yake iko
tayari kwa ajili ya kutafuta ma-
tokeo mazuri.
Alisema mchezo utakuwa mgumu
kwa sababu Uganda wanacheza
staili ya kushambulia zaidi na
wamebaini ubora wa wapinzani
wao na kuandaa mbinu za Kiu-
fundi.
“Kwa maandalizi tuliyoya

fanya tuko vizuri kwa ajili ya
kuhakikisha tunapata matokeo

mazuri, mashabiki wajitokeze

kwa wingi kwa sababu tumeji

andaa vizuri,” alisema Poulsen.
Nae golikipa, Aishi Manula alisema
wamejiandaa vizuri kulingana na
maelekezo ya benchi la ufundi na
wanaenda kujitoa na kujituma ku-
hakikisha wanapata ushindi katika
mchezo wa leo dhidi ya Uganda.
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