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Afungwa jela miaka 30 kwa
kumbaka mtoto wa kumzaa
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Wafanyakazi wa Geita Gold Mine Ltd, wakizungumza na wageni wanaotembelea banda la kampuni hiyo lililopo ka-

tika maonyesho ya teknolojia ya madini mjini Geita jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kaa chonjo makucha ya DPP

Na Mwandishi Wetu

KAA chonjo! Ndivyo unavy-
oweza kusema kuwapa tahadhari
watu wanaojihusisha na vitendo
vya uhalifu walivyo katika ha-
tari ya kufungwa jela na mali zao
kutaifishwa.

Katika kikao chake na wahariri
wa vyombo vya habari jijini Dar
es Salaam jana, Mkurugenzi wa
Mashtaka (DPP), Biswalo Mganga,
alisema mikakati yao imekuwa
na mafanikio makubwa, ikiwa ni
pamoja na kudhibiti ukatili dhidi
ya watu wenye ualbino nchini.

“Kwa sasa tukikukamata una-
safirisha wahamiaji haramu, tuna-
chukua gari, tukiwakuta nyumba-
ni kwako, maana yake ni kwamba

umeshindwa kuitumia vizuri ny-
umba hiyo, itataifishwa ili kutoa
fundisho kwa jamii,” alisema.

Mganga alibainisha kuwa wame-
fanikiwa kwa kiwango kikubwa
kudhibiti wizi wa mtandao, lakini
akatahadharisha kuwa wasichana
wanaotumia mitandao ya kijamii
kutafuta wachumba kwamba
kuna hatari ya kuingia kwenye
hatari ya kufanyiwa ukatili wa ki-
jinsia na kutapeliwa na makundi
yanayotumia mwanya huo.

Alisema wapo pia wazazi wana-
oshirikiana na wanaume aliowaita
wabakaji, kuwaoza binti zao au
kuharibu ushahidi wa watoto wao
kubaka, akionya kuwa kwa sasa
kinachofanyika ni “kuweka ndani”
wazazi wa aina hiyo.

siyo Mfanyakazi
SOLUTIONS tangu

Total Fiscal Solutions
TANGAZO KWA UMMA

Tulishatangaza kuwa Ipyana Mwandete
wa TOTAL FISCAL

Tunaomba walipa kodi waliopewa risiti
zisizo halali (EFD) wafike ofisi ya TRA
Mbeya ndani ya siku saba (7) kuanzia
tarehe ya tangazo hili pamoja na nyaraka

zinazohusiana na mauziano hayo.

tarehe 6/8/2018.

Kwa taarifa Zaidi naomba piga namba
0755 225970 au barua pepe
helpdesk@totalsolutions.co.tz

215905602

Mkurugenzi huyo pia aliwataka wananchi
wenye kero mbalimbali zinazoigusa ofisi yake,
ikiwamo kuchelewa kwa upelelezi na watuhu-
miwa kuwekwa mahabusu kwenye selo za
polisi, kufika kwenye ofisi zao zilizoko katika
maeneo mbalimbali nchini kutoa malalamiko
yao, akiahidi yatashughulikiwa haraka.

Mkurugenzi wa Divisheni ya Utakatishaji wa
Mali, Makosa Yanayovuka Mipaka na Uhalifu
Mahsusi, Paul Kadushi, alisema wamepata
mafanikio makubwa katika kudhibiti ujan-
gili nchini, akibainisha kuwa nchi iliamua
kuchukua hatua za haraka baada ya kubaini
kuwa hadi mwishoni mwa mwaka 2014, asil-
imia 60 ya tembo nchini walikuwa wameuawa
na majangili.

“Katika kipindi cha miaka mitano, tumewez-
esha nchi kupata amri ya kutaifisha mali zili-
zotokana na utoroshaji wa madini na ujangili,
tunajisikia furaha kwa hili. Magari 143, pikipi-
ki 163, nyumba 23 na viwanja 10 kikiwamo
cha ekari tano eneo la Buhongwa Mwanza,
zimetaifishwa.

“Kwenye madini, tumetaifisha tani 84.07
zenye thamani ya Sh. bilioni 45.82. Kati yake,
madini ya vito ni tani 83.596 yenye thamani
ya Sh. bilioni sita na Kg 425 za dhahabu zenye
thamani ya Sh. bilioni 38.9. Pia tumetaifisha
magogo 18,409 yenye thamani ya Sh. bilioni
1.15,” alibainisha.

Mkurugenzi wa Divisheni ya Usimamizi wa
Kesi na Uratibu wa Upelelezi, Hashim Ngole,
alisema mafanikio mengine ya ofisi hiyo ni
kuharakisha upelelezi wa kesi, akitolea mfano
kesi ya mwalimu kumuua mwanafunzi kwa
kipigo mkoani Kagera mwaka jana, ambayo il-
iendeshwa kwa muda mfupi.

Aliongeza kuwa katika kuhakikisha wana-
punguza msongamano wa mahabusu kwenye
magereza mbalimbali nchini, waliwezesha ku-
fanyika kwa marekebisho ya sheria ili kuweka
kifungu kinachoruhusu watuhumiwa kuku-
tana na DPP na kuomba kukiri makosa yao.

Katika mkutano huo, DDP Mganga aliulizwa
sababu za watendaji wake kufanya upekuzi
nyumbani kwa watuhumiwa wa makosa ya
uchochezi, akijibu kuwa wanafanya hivyo ili
kujiridhisha kama mtuhumiwa ana vitu ny-
umbani ambavyo huenda vinasababisha atoe
kauli za aina hiyo.

“Huenda mtu anavuta bangi ndiyo maana
anatoa kauli za kichochezi, kwa hiyo wata-
pekua nyumbani kwake ili kujiridhisha kama
anatumia dawa hizo. Kikubwa, ukitaka
kuishi kwa amani tii sheria tu, basi!” Mganga
alionya.

JPM atamba
kufanya
makubwa
Kigoma

Na Gwamaka Alipipi, KASULU

MGOMBEA urais kwa tiketi ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Dk. John Magufuli, amet-
amba kufanya mambo makubwa ya kimaen-
deleo katika mkoa wa Kigoma, mojawapo ni
kujenga miundombinu ya kisasa itakayoun-
ganisha mkoa huo na nchi za Afrika.

Akiwa katika uwanja wa Kiganamo wilay-
ani Kasulu jana, Dk. Magufuli alisema mkoa
wa Kigoma umetengewa Sh. bilioni 402 kwa
ajili ya ujenzi wa miundombinu ya kisasa,
ikiwamo ujenzi wa barabara kutoka Kibondo-
Kasulu-Namanyovu (kilometa 260).

Alisema katika kipindi cha miaka mi-
tano ijayo serikali inamkakati wa kujenga
barabara itakayounganisha Sudani Kusini-
Uganda-Mtukula-Biharamulo-Kakonko-Ka-
sulu- Kigoma-Uvinza-Mpanda-Sumbawanga-
Tunduma-Zambia-Zimbabwe-Afrika Kusini,
kwamba barabara hiyo itaanzia Kasulu.

“Nazifahamu kero za wananchi wa Kasu-
|u, nafahamu shida zenu, nilipoingia madara-
kani mwaka 2015 changamoto kubwa ilikuwa
inanikabili ni namna gani ya kuinua mkoa
wa Kagera kwenye maendeleo,” alisema DKk.
Magufuli na kuongeza:

“Ndiyo maana nikateua mawaziri watatu,
Atashasta Nditiye ashughulikie ujenzi, Dk.
Philip Mpango ashughulikie miradi ya nchi
pamoja na Kigoma, Profesa Joyce Ndali-
chako ashughulikie elimu, lengo ni kuifanya
Kigoma kupiga hatua kimaendeleo.”

Dk. Magufuli alisema katika kipindi cha
miaka mitano, serikali imefanya mambo
makubwa katika mkoa wa Kigoma ikiwamo
kupeleka umeme, sekta ya elimu na ma-
wasiliano.

Alisema lakini bado serikali haijamaliza ku-
fanya shughuli za kimaendeleo katika mkoa
huo, kwamba kuna mambo makubwa mazuri
yatafanyika.

“Ninawahakikishia barabara kutoka Kibon-
do-Kasulu hii tutaikarabati kwa kiwango cha
[ami, leo nimeipita nimeiona na ninawaahidi
nikirudi tena nitapita kwenye lami,” alisema
Dk. Magufuli.

Dk. Magufuli alisema kero zinazowakabili
wananchi wa Kigoma anazifahamu ikiwamo
mgogoro wa wachimbaji wadogo wa madini
ya chokaa na wakala wa huduma za misitu,
ambao wamekuwa wakivutana kuhusu
uchimbaji wa madini hayo katika misitu.

Alisema pia anafahamu mgogoro wa mpaka
baina ya kikosi cha JKT kikosi 895 na Mta-
bila.

Alisema pia kuna changamoto ya kutokuka-
milika kwa mradi wa REA unaotekelezwa na
kampuni ya uhandisi ya CC wenye thamani
22, uliopaswa kukamilika Oktoba, mwaka
huu.

“Nataka nyie wabunge mtakaochaguliwa
shughulikieni hili, Mkuu wa Mkoa wa Kigoma
umuite mkandarasi katika kamati ya ulinzi
na usalama ahojiwe, hawezi kupewa pesa
halafu achelewe kumaliza, Tanzania siyo ya
kuchezewa,” alisema na kuongeza:

“Ninaimani huyo mkandarasi ananisikia na
kunielewa, pia ninataka Bodi ya Makandarasi
wamuite huyo mkandarasi na kumuhoji.”

Aidha, Dk. Magufuli alisema serikali im-
efanikiwa kudhibiti matukio ya ujambazi,
utekaji, ulinzi na usalama katika mkoa wa
Kigoma.
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NEC yakamilisha kupitia rufani za ubunge, udiwani

Na Augusta Njoji, DODOMA

TUME ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC), imekamilisha uchambuzi na
kutoa uamuzi wa rufani za ubunge
153 na udiwani 393.

Kazi hiyo ilianza Septemba 8
hadi juzi jioni ambapo Tume ili-
chambua na kutoa uamuzi wa ru-
fani hizo kati 557 za ubunge na udi-
wani zilizowasilishwa.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi wa
Tume hiyo, Dk. Wilson Mahera,
kazi hiyo ilikamilika juzi na kwa
sasa inatengenezwa taarifa ya
mwisho na kuwaandikia barua
wagombea juu ya uamuzi wa NEC.

Alisema rufani hizo zimewasil-
ishwa chini ya kifungu cha 40(6)
cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi,
Sura ya 343, ambacho kinatoa
fursa kwa wagombea wa ubunge
kukata rufani wanapokuwa ha-
wajaridhika na uamuzi wa wasi-
mamizi wa uchaguzi kutokana na
pingamizi zilizowasilishwa.

Alisema tume imechambua
vielelezo, nyaraka na maelezo ya
warufani na warufaniwa vilivyo-
wasilishwa ili kuhakikisha kwamba
haki inatendeka kwa mujibu wa
sheria na kanuni za uchaguzi.

Septemba 8, mwaka huu, NEC il-
ipitia rufani 55 za ubunge ambapo
ilikubali 15 na kuwarejesha wag-
ombea katika orodha ya wagom-
bea huku ikikataa 15 za wagombea

ambao hawakuteuliwa na kukataa
rufani 25 za kupinga walioteuliwa.

Septemba 9, mwaka huu, zili-
chambuliwa na kutolewa uamuzi
rufani 34 za ubunge, ambapo kati
ya hizo 13 zilikubaliwa na wag-
ombea kurejeshwa, rufani saba
zilikataliwa za wagombea ambao
hawakuteuliwa huku 14 za kupinga
walioteuliwa zikikataliwa.

Septemba 10, ilitoa uamuzi wa
rufani 67 ambapo kati ya hizo 22 za
ubunge na 45 za udiwani.

Kwa upande wa ubunge, NEC
ilikubali rufani 19 na kuwarejesha
wagombea huku ikikataa rufani
tatu za kupinga walioteuliwa.

Kwenye udiwani, tume hiyo
ilikubali rufani 26 na kurejesha
wagombea udiwani huku ikikataa
rufani 16 za wagombea ambao ha-
wakuteuliwa na rufani tatu za kup-
inga walioteuliwa.

Septemba 11, NEC ilipitia rufani
60 kati ya hizo mbili za ubunge na
58 za udiwani.

Katika rufani hizo, Moja ya
ubunge ilikubaliwa mgombea
kurejeshwa na moja kukataliwa ya
mgombea ambaye uteuzi wake ul-

itenguliwa.
Pia rufani 34 za udiwani zi-
likubaliwa na wagombea

kurejeshwa, huku 23 zikikataliwa
za wagombea ambao hawakuteuli-
wa na moja ikikataliwa ya kupinga
aliyeteuliwa.

Septemba 12, tume hiyo ilitoa
uamuzi wa rufani 46 za udiwani
ambapo kati ya hizo 24 zimekubal-
iwa na kurejesha wagombea, 13 za
wagombea ambao hawakuteuliwa
zimekataliwa huku tisa za kupinga
walioteuliwa pia zikikataliwa.

Septemba 13, ilitoa uamuzi wa
rufani 50 ambapo kati ya hizo nne
ni za ubunge na 46 ni za udiwani
ambapo za ubunge zote zimekatal-
iwa, huku kwenye udiwani rufani
25 zilikubaliwa, rufani 12 za wag-
ombea ambao hawakuteuliwa zi-
likataliwa na rufani tisa za kupinga
wagombea udiwani walioteuliwa
zimekataliwa.

Aidha, Septemba 14, rufani 49 za
wagombea udiwani huku 24 ziki-
kubaliwa na rufani 19 zimekataliwa
za wagombea ambao hawakuteuli-
wa na zingine sita zilikataliwa za
kupinga walioteuliwa.

Septemba 15, NEC ilitoa uamuzi
wa rufani 67 ambapo kati ya hizo
rufani tano ni za ubunge na 62 ni
wagombea udiwani.

Katika rufani za ubunge, Tume
ilikubali rufani tatu za wagombea
ambao uteuzi wao ulitenguliwa na
kukataa rufani mbili za wagombea
ambao hawakuteuliwa.

Kuhusu rufani za udiwani, NEC
ilikubali rufani 29, huku ikikataa
rufani 23 za wagombea ambao ha-
wakuteuliwa na 10 za kupinga wag-
ombea udiwani walioteuliwa.

Polisi wabainisha
sababu Kukamatwa
msaidizi wa Membe

Na Romana Mallya

KAMANDA wa Kanda Maalum
ya Dar es Salaam, Lazaro Mam-
bosasa, amesema wanamshikilia,
Jerome Luanda, msaidizi wa
mgombea urais kwa tiketi ya Cha-
ma cha ACT-Wazalendo, Bernard
Membe, kwa tuhuma ya utakat-
ishaji fedha.

Juzi, Membe kupitia ukurasa
wake wa Twitter aliandika kuwa
msaidizi wake amechukuliwa na
watu wasiojulikana, hivyo akatoa
saa kadhaa ili kupatikana kwake.

Akizungumza na waandishi wa
Kamanda Mambosasa alikiri Jeshi
la Polisi kumshikilia msaidizi
huyo wa mgombea wa ACT- Wa-
zalendo.

“Mlinzi wa Membe kimsin-
gi tunaye, tumemkamata na
alikamatwa  akitoka  safarini
akiwa na Membe mwenyewe.
Amekamatwa uwanja wa ndege
wa Kimataifa wa Julius Nyerere.
Hakukamatiwa mahali pa giza,
amekamatwa mchana.

“Kuna watu wameanza kuse-
ma kuwa mara amekamatwa

na watu wasiofahamika, mara
nimezunguka vituo vyote vya
polisi siamwona. Ninamshangaa
anayesema hivyo kwa sababu
huwezi ukazunguka vituoni bila

kuingia mahabusu kuangalia
kama watuhumiwa hao wapo au
hawapo.”

Kamanda Mambosasa alisema
Membe anayemsikia, hadhani
kama anafahamu vituo vyote
vya polisi. “Tunaofahamu ni sisi,
na huyu nasema amekamatwa
kwa ajili ya kuhojiwa kwa kosa
la kutakatisha fedha. Ni suala la
kuja halafu tumweleze ukweli wa
jambo,” alisema.

Kuhusu kwenda mahakamani,
Kamanda Mambosasa alisema
mpelelezi wa mkoa huo ataka-
pokamilisha na kumkabidhi,
atalipitia na kulipeleka kwa Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali ili ku-
litolea maelekezo.

Alipoulizwa kuhusu mtuhu-
miwa huyo yuko kituo gani cha
polisi kwa sasa, alisema hawezi
kueleza na kwamba kikubwa
yuko mikono salama anahojiwa
na anayetaka kujua yuko wapi
anakaribishwa.
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TAARIFA KWA UMMA

KUCHUKUA MAFUTA KUTOKA BANDARI ZA
TANGA NA MTWARA

180 44 918 Cartins

TAARIFA KWA UMMA

(Imetolewa chini ya kifungu Na.19 cha Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa
Huduma za Nishati na Maji (EWURA), Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania na
Kanuni Na. 17 (4) ya Kanuni za Petroleum (Wholesale, Storage, Retail and

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA MAJI

MAMLAKA YA UDHIBITI WA
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI

(EWURA)

ewura
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180 44 918 Cartins

Serikali ilianzisha matumizi ya Bandari ya Tanga ikiwa ni eneo la miundombinu la pili ya kupokelea
bidhaa za mafuta baada ya Bandari ya Dar es Salaam. Pia Serikali ilianzisha matumizi ya Bandari ya
Mtwara kama eneo la miundombinu ya tatu kwa ajili ya kupokea mafuta ili pamoja na mambo
mengine, kupunguza gharama za kufanya biashara nchini. Kutokana na hatua hii, Wakala wa Uagizaji
Mafuta kwa Pamoja (PBPA) na wadau wa biashara ya mafuta wamekuwa wakitumia bandari hizo tatu.

Hata hivyo, pamoja na juhudi nzuri za Serikali, EWURA imegundua kuwepo kwa baadhi ya
wafanyabiashara wa bidhaa za mafuta kwa mikoa ya Tanga, Kilimanjaro, Arusha na Manyara
walioanza kununua mafuta kutoka Bandari ya Dar es Salaam na kuyasafirisha kwa ajili ya matumizi
katika mikoa hiyo. Pia EWURA imegundua kuwepo kwa wafanyabiashara wa Mikoa ya Ruvuma,
Mtwara na Lindi wanaochukua mafuta kutoka Bandari ya Dar es Salaam badala ya Bandari ya Mtwara.
Hatua hii ovu imewaathiri wauzaji mafuta ya jumla wanaoingiza kupitia Bandari ya Tanga na Mtwara,
ambapo pia inaathiri juhudi za Serikali za kupunguza gharama za kufanya biashara kumnufaisha mlaji
wa mwisho.

Hivyo basi, EWURA inatoa Agizo kuwa mafuta yote yatakayotumika mikoa ya Tanga, Kilimanjaro,
Arusha na Manyara lazima yawe ni yale yaliyopitia Bandari ya Tanga na kwa mikoa ya Ruvuma, Mtwara
na Lindi, lazima yawe ni yale yaliyopitia Bandari ya Mtwara na si vinginevyo.

Mtu yeyote atayekiuka Agizo hili atakuwa ametenda kosa kwa mujibu wa kifungu cha 238 cha
sheria ya Petroli, Sura ya 392, na akipatikana na hatia adhabu yake ni faini si chini ya shilingi
milioni 100 au kifungo cha miaka si chini ya 10 au vyote.

EWURA inafuatilia kwa karibu hali ya upatikanaji wa mafuta nchini ili kuhakikisha maslahi ya wadau
wote wakiwemo watumiaji, makampuni ya mafuta na serikali yanalindwa.

Imetolewa na
Mkurugenzi Mkuu
EWURA

215904102

Jengo la EWURA, Kiwanja Na 3, Kitalu AD, Medeli Magharibi, S.L.P. 2857, Dodoma, Simu: +255 26 2329003-3, Nukushi: +255 26 2329005
Barua Pepe: info@ewura.go.tz  + Towuti: hitp:/iwww.ewura.go.tz

Consumer Installation Operations), Gazeti la Serikali Toleo Na. 380 la 2018)

TAARIFA inatolewa kwa umma kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za
Nishati na Maji (EWURA) imepokea ombi la kubadili umiliki wa leseni na jina la
kituo cha mafuta kama ifuatavyo:-

Jina la awali la kituo
Nambari ya Leseni
Mahali Kituo kilipo

Dennis Shoo Trust Oil Filling Station
PRL-2019-110

Kiwanja No. 2439, Kitalu “M" Eneo la Chanika
Buyuni, Wilaya ya llala

Sultanate Energy Company Limited

Dennis Richard Swai

Sultanate Energy Company Limited

Jina linalopendekezwa
Mmiliki wa awali
Mmiliki mpya

Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi dhidi ya mabadiliko ya umiliki na
majina ya leseni tajwa hapo juu, afanye hivyo kwa maandishi na kuwasilisha
EWURA kwa anwani iliyotajwa hapa chini ndani ya siku kumi na nne toka
tarehe ya tangazo hili.

Imetolewa na
MKURUGENZI MKUU
EWURA

215906302

Jengo la EWURA, Kiwanja Na 3, Kitalu AD, Medeli Magharibi, S.L.P. 2857, Dodoma, Simu; +255 26 2329003-3, Nukushi: +255 26 2328005
Barua Pepe: info@ewura.gotz  * Tovuti: hitp:/fwww.ewura.go.tz
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Majaliwa
awapiga
Kijembe
wapinzani

Na Happy Severine, SIMIYU

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, amewataka wananchi
wa Mkoa wa Simiyu na wana-
chama wa vyama vingine vya
upinzani kutoogopa kuwapigia
kura wagombea wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), kwa kuwa
chama hicho ndicho pekee Kili-
cho imara na kinachotekeleza
ilani yake kwa vitendo.

Kadhalika amesema ndani
va Kipindi cha miaka mitano
ya uongozi wa awamu ya tano,
chama hicho kimewaletea
wananchi maendeleo makubwa
katika sekta zote hivyo na
kuwataka waendelee kukiamini
kwa kukipigia tena kura ili wa-
fanye zaidi ya walipofanya.

Majaliwa aliyasema hayo
jana wakati wa uzinduzi wa
kampeni ya mgombea ubunge
wa Jimbo la Bariadi uliofanyi-
ka katika Shule ya Msingi
Nkololo, wilayani humo.

Aliwataka wananchi wote
wa Mkoa wa Simiyu bila ku-
jali vyama vyao kuwachagua
viongozi wa CCM na waepuke
kuchanganya viongozi wa
chama hicho na vyama ving-
ine kwa kuwa kufanya hivyo
watashindwa kuwa kitu kimoja
wakati wa utekelezaji wa ilani
yao ya chama.

Alisema CCM kina benki ya
viongozi wa kutosha am-
bao wanaweza kufanya kazi
ipasavyo kwa kuzingatia ilani
yao hivyo ni vyema waka-
tumia haki yao ya msingi na
kikatiba kwa kuchagua vion-
g0zi bora watakaotatua kero
na changamoto za wananchi.

Mgombea ubunge Jimbo la
Bariadi, mkoani Simiyu, Andrea
Kundo, aliwaomba wananchi
wa jimbo hilo wamchague ili
aweze kutatua changamoto
mbalimbali zinazowakabili
wananchi.

Mhandisi Kundo alisema
endapo atachaguliwa ataanza
na utatuzi wa uhaba wa wa-
tumishi katika sekta ya afya,
miundombinu ya barabara
na uvamizi wa tembo katika
mashamba na makazi ya wa-
nanchi.

“Natambua kazi kubwa iliyo-
fanywa na serikali ya awamu
ya tano pamoja na watan-
gulizi wangu ndani ya Jimbo
la Bariadi ila nami niwahakik-
ishie wananchi ushirikiano
wa karibu katika kuendeleza
miradi iliyoachwa na mtan-
gulizi wangu, Andrea Chenge,”
alisema.

Naye Mwenyekiti wa CCM
Mkoa wa Simiyu, Enock Ya-
kobo, aliwataka wagombea
wote wa CCM watakapoch-
aguliwa kutimiza ahadi zao ili
chama hicho kizidi kuaminiwa.

Jela miaka 30 kumbaka mtoto wake

Na Jumbe Ismailly,
SINGIDA

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Mkoa wa Singida, imem-
hukumu kifungo cha miaka 30
jela mkazi wa Mtaa wa Kim-
pungua, Manispaa ya Singida,
Hamisi Mtanda (37) kwa kosa la
ubakaji.

Mtanda amehukumiwa ki-
fungo hicho baada ya mahaka-
ma kumtia hatiani kwa kosa
la kufanya mapenzi na mtoto
wake wa kike, mwenye umri wa
miaka 11.

Ilidaiwa na Mwanasheria wa
Serikali, Elizabeth Barabara,
kwamba mshtakiwa alianza ku-
fanya mapenzi na mtoto wake

huyo (jina linahifadhiwa) kuan-
zia Julai, mwaka jana, kwa kum-
chokonoa kwa vidole baada ya
kutengana na mama wa mtoto
huyo.

Mwanasheria huyo alidai
kuwa mshtakiwa alitengana na
mke wake, ambaye ni mama
mzazi wa mtoto, Modesta
Mshana na hivi sasa anaishi
mkoani Dar-es-Salaam na alik-
wenda kumchukua mtoto huyo
akiwa na umri wa miaka sita na
kuanza kuishi naye.

Barabara alidai kuwa katika
kipindi chote hicho, mshtakiwa
huyo kabla ya kuanza kumwin-
gilia kimwili mtoto ambaye ni
mwanafunzi (jina la shule lina-
hifadhiwa), alikuwa akimnyem-

elea usiku akiwa amelala.

Alidai kuwa  mshtakiwa
baada ya kuona sehemu za siri
za mtoto zimetanuka, ndipo al-
ipoanza kumwingilia kimwili na
wakati akifanya unyama huo,
mtoto alikuwa akipiga kelele za
kuomba msaada bila mafanikio
kutokana na maumivu aliyoku-
wa akiyapata.

Mwanasheria huyo alidai
kuwa, kutokana na mshtakiwa
kukana shtaka la kutenda kosa
hilo, upande wa Jamuhuri
ulipeleka mashahidi sita, aki-
wamo daktari ambaye alithibit-
isha bila kuacha shaka yoyote
kwamba mshtakiwa ndiye aliy-
emwingilia mtoto huyo.

Kutokana na ushahidi uli-

otolewa na upande wa mash-
taka, mahakama ilijiridhisha
bila kuacha shaka yoyote kuwa
mshtakiwa huyo ndiye aliyem-
fanyia unyama huo mtoto wa
kumzaa mwenyewe.

Kabla ya kutolewa adhabu,
mshtakiwa alipewa nafasi ya
kujitetea kwa kudai kuwa hak-
ufanya unyama huo bali mtoto
huyo alikuwa amefanya viten-
do vya ngono na mwalimu, bila
kumtaja ni mwalimu yupi.

Akitoa hukumu, Hakimu
Mkazi Mwandamizi Robert

Oguda, alisema anamhukumu
mshtakiwa kifungo cha miaka
30 jela, ili iwe fundisho kwa
watu wengine wenye tabia
kama za mshtakiwa huyo.

TRA yawapa wafanyabiashara elimu ya kodi

Na Romana Mallya

MAMLAKA ya Mapato Tan-
zania (TRA), katika kuhakikisha
wafanyabiashara wanalipa kodi
na tozo nyingine imeamua ku-
wafikia na kutoa elimu kuhusu
mabadiliko ya sheria za kodi.

Katika mada yake aliyoitoa
jana kwa wafanyabiashara wa
Mkoa wa Mtwara, Ofisa Mkuu
Usimamizi wa Kodi TRA, Rose
Mahendeka, alisema  seri-
kali katika mwaka wa fedha
2020/2021 imefanya mareke-

bisho ya sheria mbalimbali
ikiwamo kubadilisha baadhi ya
kodi, tozo na ada.

Alisema serikali imerekebi-
sha sheria zingine zinazohusu
ukusanyaji na usimamiaji wa
mapato yatokanayo na kodi na
yasiyo ya kodi.

“Marekebisho haya yanalen-
ga kusaidia katika kuchochea
kasi ya ukuaji wa uchumi husu-
sani sekta ya kilimo, viwanda,
kuongeza ajira na mapato ya
serikali,” alisema.

Mahendeka alisema TRA in-

atoa elimu kwa wafanyabiasha-
ra na wadau wengine kwa kuwa
mabadiliko hayo yanawahusu
moja kwa moja.

“Ni wajibu wetu kuwapa
elimu hii ili muweze kuelewa
na kulipa kodi kwa wakati, TRA
inatoa elimu ya mabadiliko ya
sheria za kodi kwa wadau mki-
wamo nyinyi, wenye viwanda,
kilimo na shughuli au huduma
zingine zinazotakiwa kulipa
kodi,” alisema.

Mwenyekiti wa Chemba ya
Biashara Viwanda na Kilimo

Tanzania (TCCIA) mkoani
humo, Swallah Swallah, alise-
ma elimu hiyo ni muhimu kwa
wafanyabiashara kwa kuwa zi-
naongeza uelewa wa masuala
ya kodi.

Mfanyabiashara, Bharat
Dhokia, alisema wanapoelim-
ishwa inawafanya wajue wajibu
wao wa kulipa kodi kwa hiari.

Naye mfanyabiashara Eze-
kiel Akida aliishukuru TRA kwa
kuwafungua macho kwa ku-
wafundisha vitu ambavyo wali-
kuwa hawavijui.
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Wagonjwa selimundu
waiangukia serikali

Na Christina Mwakangale

CHAMA cha wagonjwa wa selimundu,
kimeiomba serikali kupitia Mfuko wa
Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) kuwapa-
tia huduma za vipimo, dawa pamaoja na
kumuona daktari, kupitia mfuko huo.

Mwenyekiti wa chama hicho, Arafa
Said, alisema wagonjwa hao hulazimika
kulipia huduma hizo kwa fedha taslimu,
licha ya baadhi yao kuwa na bima za
afya.

Salaam, wakati wa uzinduzi wa kliniki
ya wagonjwa wa selimundu na ma-
gonjwa ya moyo ‘Sickle cell Cardiac
Clinic’ itakayoshirikisha Taasisi ya Moyo
va Jakaya Kikwete (JKCI) na Chuo Kikuu
cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhim-
bili (MUHAS).

Alisema hiyo ni changamoto kubwa
kwao, hususani katika matibabu pamoja
na kliniki wanazohudhuria kila mwezi
na kwamba gharama nyingine haz-
iruhusiwi na mfuko huo.

“Ongezeko katika ada ya kumuona
daktari kliniki kila mwezi, vipimo
pamoja na dawa, inawafanya wagonjwa
wa selimundu kupata madhara ya
magonjwa yanayoambatana na ugonjwa
huo.

“Asilimia kubwa ya wagonjwa wa seli-
mundu hawamudi kugharamikia ghara-
ma za matibabu, kifurushi cha mtoto
kina ukomo katika kumpatia mgonjwa,
kwani baadhi ya dawa hawapatiwi
katika kifurushi cha watoto,” alisema
Arafa.

Pia alisema ukosefu wa huduma za
wagonjwa hao hususan kipimo cha
moyo kwa baadhi ya hospitali, kunawa-
fanya kukosa kipimo hicho muhimu cha
moyo ambacho kinashauriwa kipimwe
angalau mara moja kwa mwaka.

“Nampongeza Rais John Magufuli kwa
kuboresha huduma za afya nchini, lakini
tuna changamoto... tunaishi na selimun-
du. Vipimo vya kugundua iwapo una se-
[imundu ni hapa Muhimbili au tawi lake,
hii inafanya kuwe na gharama kubwa.”

Awali, akizungumza kwa niaba ya
Mkuu wa Chuo cha MUHAS, Mkuu wa
Utafiti katika chuo hicho katika Progra-
mu vya Selimundu, Dk. Paschal Ruggajo,
alisema upo uwezekano mkubwa, wa-
naougua selimundu, kuugua magonjwa
ya moyo.

Alisema ipo haja ya ushirikiano wa
kufanya utafiti kwa pamoja na kumpatia
matibabu mgonjwa hususani wanaou-
gua selimundu. Mkurugenzi Mtendaji
wa JKCI, Prof. Mohamed Janabi, alisema
mgonjwa wa selimundu anaweza ku-
zaliwa nao na kuna uwezekano pia wa
kupata ugonjwa wa moyo, hivyo Kliniki
hiyo itasaidia tiba ya pamoja.

“Kituo kiwe cha pamoja ‘one stop
centre’ mtu akija na selimundu, shida
ya moyo atibiwe mahala pamoja. Tupo
katika ‘sickle cell cardiac program’
ambayo itasaidia mpango huu katika
matibabu,” alisema Prof. Janabi.

“Tulijadili kuanzisha kliniki hii ya
pamoja, ili kuhudumia mtoto na Mtan-
zania. JKCI tunatumia Sh. bilioni 1.3
hadi 1.5 kwa mwaka, kwa ajili ya msa-
maha, yaani Sh. milioni 120 hadi 150
kwa mwezi.”

Prof. Janabi alisema ushirikiano huo
na MUHAS katika mpango wa kutoa
huduma kwa wagonjwa wa selimundu,
itaboresha huduma hizo.

Romana Mallya na Frank
Maxmillian (TUDARCO)

WAANDISHI wa habari 10
wa Kampuni ya IPP Media,
wameteuliwa kuwania tuzo
za umahiri wa uandishi wa
habari (EJAT) 2019 zilizoan-
daliwa na Baraza la Habari
Tanzania (MCT).

Wateule hao ni Mhariri wa
Habari wa Nipashe, Sanula
Athanas na waandishi waan-
damizi Gwamaka Alipipi,
Ashton Balaigwa na Marko
Maduhu na Rahma Suleiman

(Nipashe).
Wengine ni James Kan-
doya, Crispin  Samson

(Guardian), Muhidin Msamba
(mchora vibonzo Guardian),
Abdul Kingo (mchora vibo-
nzo Nipashe) na marehemu
Agnes Almasy (ITV).
Akitangaza majina ya wa-
laam, Mwenyekiti wa Kamati
ya Maandalizi ya EJAT 2019,
Kajubi Mukajanga, alisema
jumla ya wateule katika tuzo
za EJAT 2019 ni 56 kutoka vy-
ombo mbalimbali vya habari.
Alisema kati yao, 25 ni ku-

toka kwenye magazeti, 21 re-
dio, 10 runinga, wanawake ni
24 na wanaume 32.

Alisema washindi wa tuzo
hizo watajulikana rasmi Ju-
matatu ijayo, katika kilele cha
tuzo za EJAT zitakazofanyika
mkoani Tanga na mgeni ras-
mi anatarajiwa kuwa Mkuu
wa Mkoa huo, Martin Shi-
gella.

Alisema kamati ilipokea
jumla ya kazi 450 na kati ya
hizo, 192 ni kutoka magazeti
wakati wanahabari wa redio
na runinga waliwasilisha kazi
250 na vyombo vya habari
vya mitandaoni vikipeleka
kazi nane.

Alitaja makundi yatakay-
oshindaniwa kuwa ni 21, baa-
dhi yake ni tuzo ya kuripoti
biashara, uchumi na fedha,
tuzo ya utamaduni na mich-
ezo, tuzo ya elimu na tuzo ya
kuripoti utalii na uhifadhi.

Makundi mengine ni tuzo
ya kuripoti habari za uchun-
guzi, habari za data, haki za
binadamu na utawala bora,
mpiga picha bora, mchora
vibonzo bora na habari za
jinsia.

Tuzo za kuripoti habari
za wazee, watoto, usimamizi
wa mafuta, gesi na uchimbaji
madini na afya ya uzazi.

Mengine ni ubunifu wa
maendeleo ya binadamu,
athari za kemikali kwa afya
na mazingira, usalama bara-
barani, hedhi salama na tuzo
ya wazi.

Mukajanga alisema wa-
teule hao wamepatikana
baada ya jopo la majaji kukaa
Septemba 8 na kupitia kazi
zilizowasilishwa, ambazo zi-
megawanywa katika makun-
di 21.

Alisema jopo la majaji lil-
iongozwa na waandishi nguli
Pudenciana Temba, Moham-
med Kissengo, Imane Duwe,
Khalfan Said, Mkubwa Ally
na Pili Mtambalike ambaye
alikuwa Katibu.

Alisema  wajumbe wa
kamati ya maandalizi ni MCT,
Mwenyekiti ni Wakfu wa Vy-
ombo vya Habari Tanzania
(TMF) na Taasisi ya Habari
ya Kusini mwa Afrika tawi la
Tanzania (MISA-Tan).

Wengine ni Chama cha
Waandishi wa Habari Wa-

PP yalbuka na wateule 10 tuzo za EJAT

nawake Tanzania (TAMWA),
Chama cha Wamiliki wa Vy-
ombo vya Habari Tanzania
(MOAT), HakiElimu, ANSAF,
Umoja wa Klabu za Waandi-
shi wa Habari Tanzania
(UTPC) na SIKIKA.

Katika hatua nyingine,
Mukajanga aliwaasa wami-
liki wa vyombo vya habari
kukumbuka kuwa pamoja na
umuhimu wa vipaji, waelewe
kuwa watangazaji na waandi-
shi wao wanahitaji kuwa na

stadi za taaluma.
“Baraza limebaini
mwenendo unaokua wa

kukiuka maadili kwa baadhi
ya vyombo vya habari. Uki-
ukwaji huu wa misingi ya
taaluma unaonekana katika
matumizi ya lugha zisizozin-
gatia maadili na utamaduni
wa Mtanzania.”

“Mijadala ya wazi na isi-
yo na chembe ya staha ya
masuala ya ngono, kuripoti
masuala ya uchaguzi pasipo
kuzingatia msingi wa haki
na ulinganifu na kuchapisha
tuhuma, bila kufanya jitihada
za kuzithibitisha au kutoa na-
fasi ya mtuhumiwa kujibu.”

MKURUGENZI Mtendaji wa
Kituo cha Uwekezaji Tanzania
(TIC), Dk. Maduhu Kazi, ame-
kutana na wadau kuangalia
namna ya kuibua fursa za
kiuchumi pembezoni mwa
mradi wa reli ya kisasa (SGR)
pindi itakapoanza.

Wadau hao ni pamoja
na Shirika la Reli Tanzania
(TRC), Mamlaka ya Usimamizi
wa Bandari Tanzania (TPA),
Mamlaka ya Usafiri wa Nchi
Kavu (LATRA), Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA) na
Wizara ya Ardhi, Nyumba na

Maendeleo ya Makazi.

Akizungumza kwenye ki-
Dodoma juzi, Dk. Kazi alise-
ma wamekutana, ili kuandaa
mpango wa kuibua fursa za
uwekezaji zinazotokana na
kuwapo kwa mradi huo.

Dk. Kazi alisema TIC imeo-
na ni vyema kuibua fursa au
shughuli za kiuchumi zinazo-
takiwa kufanyika katika mae-
neo ya pembezoni mwa reli.

Alisema hiyo itasaidia ku-
leta ufanisi na tija kwa reli na
jamii iliyopo pembezoni.

“Uwapo wa reli hii ni mo-
jawapo ya maboresho ya maz-

Mkuru-
genzi wa
Sera Taifa
wa Chama
cha Sauti
ya Umma
(SAU),
ambaye ni
mgombea
ubunge
Jimbo la
Kibamba

es Salaam,
Kunje
Ngambale
Mwiru,
akihutubia
mkutano
wa kampeni
wa chama
hicho, katika
Soko la Feri
juzi. PICHA:
SABATO
KASIKA

ingira ya uwekezaji kwenye
miundombinu yanayofanywa
na Serikali ya Awamu ya Tano
chini ya Rais John Magufuli,”
alisema.

Dk. Kazi alisema kwa mu-
jibu wa Sheria ya Uwekezaji
Na. 26 ya mwaka 1997, mion-
goni mwa majukumu ya TIC
ni kuibua, kuhamasisha na
kunadi fursa za uwekekezaji
nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa TRC,
Masanja Kadogosa, alisema
wako tayari kutoa ushiriki-
ano, ili kufanikisha malengo
ya kuhakikisha reli hiyo ina-
leta manufaa zaidi kwa jamii

TIC yajipanga Kuibua fursa kupitia SGR

Na Romana Mallya

iliyopo pembezoni mwa reli.

Naye Kamishna Mkuu wa
TRA, Dk. Edwin Mhede, alise-
ma mpango huo unapaswa
kushirikisha sekta binafsi na
wadau wengi wa sekta binafsi
na serikali.

“Mpango huu ni mzuri
wenye nia ya kuifanya reli
yetu isiishie kubeba mizigo
na abiria tu bali iende sam-
bamba na faida zingine za
kiuchumi, uwekezaji pamoja
na elimu kwa mlipakodi, ili
kukusanya mapato ya seri-
kali bila kuwaletea usumbufu
wawekezaji,” alisema.
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MWANGA WA JAMIT

Kasi ya hamasa ya
kupiga kura muhimu

WATANZANIA wanatarajia kufanya uchaguzi mkuu Oktoba 28,
mwaka huu wa kuwachagua rais, wabunge na udiwani.

Upigaji kura utafanyika baada ya kukamilika kwa mchakato
muhimu wa kampeni zinazoendelea kwa sasa katika maeneo
yote ya nchi yetu, kwa ajili ya vyama vya siasa na wagombea
wake kuwashawishi wananchi wawachague kuiongoza nchi kwa
kipindi cha miaka mitano. Tangu kampeni hizo zilipoanza, wag-
ombea wa ubunge wamekuwa wakijinadi katika majimbo yao
pamoja na madiwani katika kata zao, huku wa urais wakipita
nchi nzima kueleza ilani, sera, mikakati yao na ya vyama vyao
katika kuwaletea wananchi maendeleo.

Hata hivyo, kwa baadhi ya walioomba uteuzi wa kugombea
udiwani na ubunge na kuwekewa mapingamizi katika Tume ya
Taifa ya Uchaguzi (NEC) rufani zao zinaendelea kushughulikiwa,
na kwa mujibu wa tume, zoezi hilo lilitarajia kukamilika wakati
woote. Kwa watakaopitishwa kugombea nao watawajibika ku-
fanya kampeni za kujinadi kwa kipindi cha takribani mwezi
mmoja na siku kadhaa ili wananchi wawafahamu na kujua nini
hasa wanatarajia kuwafanyia.

Kimsingi, mchakato wa kampeni ulipaswa kwenda sambam-
ba na elimu kwa wapigakura, haswa kuhamasishwa kujitokeza
kwa wingi siku ya kupiga kura, hivyo kutimiza haki yao ya msingi
ya kikatiba ya kuwachagua viongozi wanaowataka.

Tunasema hivyo kwa sababu wananchi wanapaswa kutam-
bua umuhimu wa kushiriki kupiga kura kwa wingi kama wana-
vyoshiriki kwenye kampeni, japo taratibu za kwenda kwenye
kampeni ni tofauti na zile za kupiga kura.

Sheria ya Uchaguzi, Sura ya 343 kifungu cha 4C imeipa NEC
mamlaka ya kutoa elimu ya mpigakura nchi nzima, kuratibu na
kusimamia Taasisi, Asasi na watu wanaotaka kutoa elimu ya mp-
igakura. Kwa matakwa hayo ya sheria, NEC hutoa eimu ya mpi-
gakura kwa kushirikiana na asasi za kiraia katika kutoa elimu
hiyo katika kuelimisha umma kuhusu mchakato wa uchaguzi
pamoja na kutoa vibali kwa Asasi za kiraia kushiriki kutoa elimu
ya mpigakura. NEC imejiwekea utaratibu wa kuzialika asasi hizo
zinazokusudia kutoa elimu hiyo, ambapo huwasilisha maombi
na zana zao za elimu ya mpigakura ili kupitia na kuidhinisha
pamoja na nyenzo zote za elimu hiyo.

Pia ni jukumu la NEC kupitia na kuidhinisha mipango (pro-
gram) yote iliyoainishwa na wadau wa utoaji wa elimu ya mpi-
gakura pamoja na kufuatilia na kuratibu mpango wa utaoaji
wa elimu ya mpigakura ili kuhakikisha kwamba zinatolewa
kwa umakini, usahihi bila kupotosha wananchi na zinawafikia
walengwa wote waliokusudiwa.

Kwa mwaka huu 2020 asasi zilizopitishwa kutoa elimu ni 245
ambapo kati ya hizo 97 zitashiriki katika uangalizi wakati wa
kupiga kura. Hata hivyo, tumeshuhudia kasi ndogo ya uhama-
sishaji wa kupiga kura, hali ambayo inatia shaka kama umuhimu
wa elimu hiyo unapewa uzito unaostahili kwa jamii.

Utoaji wa elimu hauna budi kutumia mbinu za aina mbalim-
bali katika kuhakikisha elimu inawafikia walengwa na lengo
lililokusudiwa linafanikiwa.

Kuna baadhi ya asasi ambazo zimeanza kutoa elimu kwa njia
mbalimbali ikiwamo mitandao ya kijamii, lakini inapaswa ku-
fuatilia kwa karibu kama ujumbe wao umewafikia walengwa, je,
umesomwa au kuangaliwa na watu wangapi.

Tunaona kuwa muda wa uchaguzi uliobakia ni mfupi, hivyo
ni mwafaka kwa wahusika kuzidisha kazi ya utoaji elimu ya mpi-
gakura kuhakikisha kuwa siku ya uchaguzi anajitokeza kituoni
na kupiga kura. Bila kuongeza kasi ya elimu hiyo, inaweza ku-
tokea wachache wakapiga kura na kuwachagulia viongozi Wa-
tanzania walio wengi.
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Wi\

Na Christina
Mwakangale

FURSA za kiuchumi zina-
zonukia katika mradi wa
kusafirisha mafuta ghafi
kutoka Uganda hadi Tanga
(EACOP), ni jambo la ku-
changamkia kiuwekezaji na
kuhakikisha kuwa zinaleta
maisha bora kwa majirani
wa bomba hilo.

Katika biashara au ulipo
mradi wa maendeleo wow-
ote wakazi au majirani wa
maeneo husika wananufai-
ka na ikibidi wanabadilika
kwa kubuni mbinu mbal-
imbali za kujiingiza kwenye
biashara zenye tija.

Watanzania wanatakiwa
kuamka kwa vile kuna ul-
egevu fulanl unaoonekana
hasa kwenye miundom-
binu. Licha ya kuwapo na
barabara nyingi nchini,
wengi hawachangamkii
fursa na kuwekeza pembeni
ya barabara hizo, mathalani
kutoka Arusha mpaka Dar.

Wajasiriamali pamoja na
halmashauri za wilaya na
mikoa hazijaanza kuliona
hilo, lakini wakati umefika
waanze kuamka.

Kwa upande wa bomba la
Hoima wakati umefika wa-
jasiriamali kama mama na
babalishe, wenye nyumba
za wageni, hoteli , zahanati,
vituo vya afya pamoja na
wamiliki wa usafiri kutumia
fursa hiyo ipasavyo.

Ninasema hili baada ya
Tanzania na Uganda ku-
tiliana saini mkataba wa
ujenzi wa mradi wa bomba
la mafuta kutoka Hoima,
Uganda hadi mkoani Tanga
kwenye bandari.

Marais John Magufuli
na Yoweri Museveni wa
Uganda hivi karibuni wali-
wekeana saini kukubaliana
kufunguliwa rasmi milango

Wajasiriamali pasueni vichwa
kufaidika bomba la mafuta

ya ujenzi na kutangaza
mwanzo wa fursa mbalim-
bali za kiuchumi hii ni kazi
inayokuja baada ya wakuu
hao wa nchi kuweka jiwe la
msingi mwaka 2017.

Pia imebainika kwamba
Tanzania itapata asilimia 60
ya mapato ya biashara hiyo
ya mafuta huku Uganda iki-
pata asilimia 40.

Mradi huo mkubwa Af-
rika Mashariki unakadiriwa
kuwa na urefu wa kilomita
1,445 na kusafirisha mapipa
216,000 kwa siku, na kila
pipa litalipiwa Dola za Ki-
marekani 12.2.

Bomba hilo kwa upande
wa Tanzania litasimamiwa
na Shirika la Maendeleo la
Petroli Tanzania (TPDC)
litagharimu Sh. bilioni 3.5.

Inakadiriwa maeneo
mengi Watanzania wa-
naweza kufungua fursa za
kiuchumi kupitia shughuli
mbalimbali hasa kwenye
kata 132, vitongoji 1,112, vi-
jiji zaidi ya 186 pamoja na
wilaya 24 kote huko wakiji-
husisha na shughuli mbal-
imbali.

Pia kupitia mradi huo
kutakuwa na vituo 14 na
wamiliki wa ardhi wa-
takaoguswa na mradi huo
watalipwa fidia ya bilioni
9.9.

Katika maeneo hayo una-
kopita mradi huo wataku-
wapo wataalamu wa ujen-
zi, wahandisi, washauari
pamoja na vibarua mbal-
imbali wanaohitaji kupata
huduma tofauti.

Kwa vyovyote vile kutahi-
taji malazi, chakula, hudu-
ma za afya, shule, burudani
na mahitaji ya urembo ziki-
wamo saluni za wanaume
na wanawake wakati wote

wa kipindi cha utekelezaji
mradi huo.

Inamaanisha kuwa Wa-
tanzania wanapaswa ku-
soma alama za nyakati na
kuacha kufanya biashara
7za mazoea yaani kuingiza
kipato kidogo cha kusaidia
familia kula pekee, badala
yake waamke na kufanya
uwekezaji makini wenye
manufaa makubwa.

Kwa  wafanyabiashara
wabunifu na wazoefu wa-
taelewa kwamba ni ni fursa
yao, kukua kiuchumi kwa
kuwekeza miradi mbalim-
bali ili kutoka hatua moja
hadi nyingine.

Kwa  wafanyabiasahara

ndogondogo  wasiohitaji
mtaji mkubwa .

Wanaouza vyakula
wachangamkie  biashara

ya kulisha chakula kwa
kuwa takribani Watanza-
nia 10,000 watahusika ka-
tika kazi ya kujenga bomba
hilo.

Maisha ya wakazi wa
maeneo hayo yanaweza
kubadilika na kuinuka kiu-
chumi kwa kuongeza kipato
iwapo watatumia fursa ny-
ingi za kibiashara pamoja
wakiboresha maisha yao
na kuhudumia ipasavyo fa-
milia.

Kwa wakulima ni wakati
wa kulima mazao yenye
tija kwa kuwekeza kwe-
nye  uzalishaji mkubwa
wa mazao, ili mahitaji yak-
iongezeka kwa walaji iwe
fursa kwao.

Bomba la mafuta ni
uwekezaji wa kiuchumi
kwa Watanzania ambao
wana jicho la kuona fursa
na kuitumia ili kubadili mai-
sha na kuwa na maendeleo
endelevu.
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Na Habbi Gunze

IKU ya kwanza ya wiki hii yaani Ju-

matatu 14, Septemba, 2020 imekuwa

ya taarifa za masikitiko na huzuni

kubwa Tanzania. Kwanza, tume-
poteza wanafunzi 10 wa Shule ya Sekond-
ari ya Bweni Kyerwa, Kagera kuteketea kwa
moto baada ya bweni lao kuungua.

Pili wanahabari wa tasnia ya utangazaji
waliungana na Watanzania kuomboleza na
kuzika mwili wa marehemu Jaji Mark Dahni
Bomani (pichani), katika makaburi ya Kinon-
doni, jijini Dar es Salaam.

Marehemu Jaji Bomani, amefahamika
zaidi kwa kuwa mwanasheria mwenye umri
mdogo zaidi (miaka 33), aliyeshika wadhifa
wa Mwanasheria Mkuu wa Serikali wa kwan-
za Mtanzania mwaka 1965, miaka mitano tu
baada ya Tanzania kupata uhuru mwaka 1961
wakati ambapo nchi ilikuwa na wataalamu
wachache wazalendo katika fani zote iki-
wamo sheria.

Kubwa ambalo mimi nataka kumwelezea
Jaji Bomani ni kuhusu jambo ambalo halifa-
hamiki sana au limesahauliwa na jamii katika
baadhi ya michango mikubwa ambayo Jaji
Bomani alitoa. Jaji Bomani alikuwa Mwe-
nyekiti wa Tume ya Utangazaji (TBC) kuanzia
mwaka 1993 baada ya serikali kutunga Sheria
ya Huduma za Utangazaji Na 6 ya mwaka
1993 (The Broadcasting Services Act no 6 of
1993).

Jaji Bomani alisimamia uanzishwaji wa
Sekretariati ya Tume ya Utangazaji baada ya
kuteuliwa kuwa Mwenyekiti na Rais Ali Has-
san Mwinyi.

Sekretariati ya Tume Utangazaji ilikuwa
imekamilika baada ya kuteuliwa kwa Habbi
Gunze, (MA Journ) mwaka 1995 kuwa Ofisa
Mtendaji Mkuu ambaye alifahamika rasmi
kwa cheo cha Msajili wa Tume ya Utangazaji
(Registrar of the Tanzania Broadcasting Com-
mision).

Tume ilianza na watumishi 10 katika idara
za Utawala na Fedha, Uhandisi na Maud-
hui. Kuwapo kwa Sekretarieti ya Tume ya
Utangazaji kulimfanya Jaji Bomani atembee
kifua mbele kwa vile Tume ilianza kuwa
na uwezo wa kutoa leseni za huduma ya
utangazaji baada ya sekretarieti kuandaa
taratibu zote za utoaji wa leseni za utangazaji
kwa njia ya Radio, Televisheni na Kebo (Cable
transmission).

Kwa kupitia uamuzi wa Baraza la Mawaziri
wa mwaka 1995 vituo vyote vya utangazaji
vya watu binafsi viliruhusiwa kurusha ma-
tangazo kwa eneo lisilozidi asilimia 25 ya
eneo la Tanzania.

TBC waliandaa leseni za utangazaji kwa
kuzingatia maelekezo hayo ya serikali.

Hadi kufikia mwaka 2000 kulikuwa na vi-
tuo 14 vya radio vyenye leseni. Kati ya vituo
hivyo, vituo anzilishi vya kwanza kupewa
leseni vilikuwa ni Radio Sauti ya Injili , Moshi,
Radio One, Dar es Salaam, Radio Free Africa,
Mwanza na Radio Tanzania Dar es Salaam
ambayo ilikuwa inafanyakazi ya kuhabarisha,
kutaarifu na kuburudisha tangu mwaka 1951.

Tevisheni zilizopewa leseni ni Cable En-
tertainment Network (CEN), Coastal Tel-
evision Network (CTN), Dar es Salaam Tel-
evision (DTV), Independent Television (ITV),
Sokoine University of Agriculture (SUA tv) na
Abood Television (ATV).

Mafanikio tunayoona sasa hivi ya kukua
kwa sekta ya utangazaji nchini, misingi yake
iliwekwa na Jaji Mark Bomani na timu yake
ndogo ya Sekretariati. Misingi hiyo ni pamoja
na staili yake ya uongozi na usimamizi wa
Tume ambayo ilikuwa shirikishi, imara, mad-
hubuti na elekezi.

Jaji Bomani alihakikisha usimamizi na
udhibiti wa tasnia ya utangazaji unaongo-
zwa na sheria, kanuni na taratibu za tasnia
ambalo ndiyo jiwe la pembeni lililoimarisha
utangazaji nchini.

Sasa hivi tunajivunia kuwa na radio 183 na

Jaji Bomani atakumbukwa
usimamizi tasnia ya habari

televisheni 42 na watoa huduma za maud-
hui ya kulipia kwa vifurushi 3 huduma za
mitandao ya jamii kwa mfumo wa radio na
televisheni ziko lukuki nchini.

Jaji Bomani hakuvumilia andiko lolote lin-
alowasilishwa na Sekretariati kwenye vikao
vya Bodi ya TBC ambalo halikuwa sahihi na
kamilifu.

Sekretariati ilipata kujifunza toka kwa
uelekezi kamilifu wa Jaji Bomani wa namna
ya kuandaa makabrasha ya mikutano na
uwasilishaji wake kwa namna ambayo kila
mjumbe wa bodi alielewa.

Wakati wa mikutano, Jaji Bomani alicham-
bua kila hoja inayowalishwa mezani na sekre-
tarieti na kila mchango wa mjumbe wa bodi
na hatimaye kuishawishi Bodi kuchukua
maamuzi sahihi.

Wakati wa kujadili na kuwahoji waombaji
wa leseni za huduma ya utangazaji, Jaji Bom-
ani aliyekuwa na umri wa miaka 68, mwaka
2000 alikuwa hachoki hata kama vikao vil-
iendelea hadi saa mbili usiku. Alishirikiana
na wajumbe kuhakikisha kuwa kazi iliyo
mbele yao inaisha kikamilifu.

Mimi mwenyewe nitamkumbuka Jaji Bom-
ani kuwa mtu wa masaada sana kwangu kwa
vile niliingia TBC na uzoefu wangu wa uandi-
shi wa habari na uongozi, lakini nilikuwa si-
jawahi kufanya kazi ya udhibiti na usimamizi
wa huduma ya utangazaji kwa vile ndiyo ili-
kuwa ni taaluma mpya enzi hizo.

Jaji Bomani hali akitambua hilo, aliele-
keza Sekretariati ya Tume kuandaa mafunzo
ya udhibiti na usimamizi wa huduma za
utangazaji ndani na nje ya nchi. Nakumbuka
safari ya kwanza ya mafunzo nje ya nchi iliku-
wa Marekani kwenye chuo cha United States
Telecommunications Training Institute (UST-

monwealth Broadcasting Association (CBA),

London mwaka 2001 ambapo tulifundishwa
na wabobezi wa udhibiti na usimamizi wa hu-
duma za utangazaji ikiwamo mbinu za utoaji
leseni na mbinu za udhibiti na usimamizi wa
maudhui hasa maudhui hasi na yanayoha-
tarisha usalama wa taifa na yanayodhalilisha
wanawake na watoto.

Watumishi walijifunza namna bora ya ku-
panga masafa ya utangazaji ili kutoa huduma
za utangazaji sawia kwa jamii zote mjini hadi
kwa nchi nzima.

Watumishi waliporudi Jaji Bomani alifurahi
sana kwa vile aliona kiwango cha kufanyaka-
zi kimeongezeka na huduma za utangazaji
zikawa zinaendeshwa ipasavyo. Makosa ma-
dogo ya watangazaji kwenye redio hewani
na televisheni yalidhibitiwa na malalamiko
ya wananchi kuhusu huduma hafifu hayaku-
wapo isipokuwa malalamiko yalikuwa ni ku-
taka serikali ifungue milango zaidi kwa vituo
binafsi viweze kutangaza nchi nzima kutoka
kwenye ukomo wa kutangaza kwenye eneo
la asilimia 25 tu ya Tanzania nzima.

Miaka ya 2000 sekta ya utangazaji ilikuwa
imeendelea sana huko bara la Ulaya na Mare-
kani na hata Asia. Majaribio ya kutangaza kwa
mfumo wa dijitali yaliishaanza Uingereza,
Ujerumani na Japan. Shirika la Mawasiliano
la Kimataifa (ITU), tayari liliishaanza kuzun-
gumza namna ya kubadilisha mfumo kutoka
utangazaji wa analojia hadi digitali.

Jaji Bomani alilijua hilo na akaagiza sekre-
tariati ianze kulifanyia uchunguzi na kush-
iriki mikutano yote ya ITU kwa kushirikiana
na Tume ya Mawasilano nchini (TCC). Ku-
likuwa tayari teknolojia ya mawasiliano ya
simu inaingiliana na teknolojia ya huduma za
utangazaji.

Mawasilino ya simu yalikuwa na ongezeko
la hitaji la masafa kwa sababu huduma za

simu miaka ya 2000 iliishahama kutumia
teknolojia ya analojia na kuhamia mfumo
wa dijitali kiasi kwamba huduma za simu zili-
hitaji upanuzi ili zienee zaidi kwa wananchi
ilikuwa ni kuchukua sehemu ya masafa ya
utangazaji ambayo yalikuwa hayatumiki
yakisubiri upanuzi wa huduma za utangazaji
kwa kutumia mfumo wa teknolojia ya dijitali.

Kasi ya kukua kwa teknolojia na huduma
za simu zilifanya sekta ya utangazaji kubaki
nyuma kwa sababu ilikuwa inatumia mfumo
wa teknolojia ya analojia ambayo ilifikia uko-
mo wa kupanua huduma.

Mwingiliano wa teknolojia katika huduma
za mawasiliano ya simu na utangazaji ni
sababu ya msingi sana iliyoashiria serikali
kuangalia upya kama huduma za udhibiti
na usimamizi wa mawasiliano na utangazaji
ziendelee kutolewa hivyo zilivyo au ziungan-
ishwe.

Busara ilitumika kwa kuangalia masilahi
mapana ya taifa na kuunganisha TBC na TCC
ili kuwa na chombo kimoja cha udhibiti na
usimamizi wa mawasiliano, utangazaji na hu-
duma za posta.

Baada ya kuunganisha TBC na TCC mwaka
2003, na kuunda Tanzania Communications
Regulatory Authority (TCRA) huduma ya Jaji
Bomani kama Mwenyekiti wa TBC ilikoma.

Wanahabari wa tasnia ya utangazaji
watamkumbuka Jaji Bomani kama kiongozi
shupavu na madhubuti mwanzilishi wa hu-
duma za udhibiti na usimamizi wa huduma
utangazaji nchini ambaye aliasisi upanuzi wa
huduma ya utangazaji kwa kushirikisha sekta
binafsi katika kuwekeza kwenye vyombo vya
utangazaji tunavyoviona hivi leo na kuvisikia
vikirindima hewani.

Bwana alitoa Bwana ametwaa jina lake
lihimidiwe. Amina



8 Nipashe ...

HABARI KITAIFA

Wazazi
wafundwa
malezi ya
watoto

Na Julieth MKkireri, MKURANGA

OFISA Elimu wa Wilaya ya
Mkuranga, Benjamin Majoya,
amewataka wazazi na walezi kuwa
karibu na watoto wao na kuwafua-
tilia mienendo yao, ili kuwaepusha
kwenda kinyume cha maadili na
kupoteza dira ya maisha.

Majoya alitoa wito huo, juzi
alipokuwa katika mahafali ya Shule
ya Sekondari Ujenzi, Mkuranga
mkoani Pwani. Alisema kitendo
cha kuwa karibu na watoto kitawa-
fanya wakue wakiwa katika maadili
mema Ya Kitanzania na kuwafanya
watimize ndoto za maisha yao.

Alisema wazazi wanatakiwa
kuwafuatilia watoto wao wajishu-
ghulishe na kazi za msingi hususani
wale wanaohitimu masomo, ambao
alisema wanatakiwa kuangaliwa
kwa karibu, ili wasijiingize katika
makundi mabaya.

Pia aliwasihi wanafunzi wanao-
hitimu kutumia vizuri maarifa na
vjuzi waliopata kujikwamua na
hali ya maisha ya uraiani baada ya
kutoka shuleni.

Mkurugenzi wa Shule hiyo, Peter
Mutembei, aliwasisitiza wazazi na
walezi kuwasimamia watoto wao
katika nidhamu kama ambavyo
wanadhibitiwa wakiwa masomoni.

Mutembei alisema shule hiyo in-
awafundisha watoto maadili mema
na kusoma kwa bidii, ili kufaulu
kwa wingi katika shule za vipaji
maalumu.

“Kwa sasa tutaendelea na ma-
boresho kuwa na darasa la kuji-
funza kwa kusoma na kuona, ili
kuwaandaa katika mitihani yao ya
ndani na ya Kitaifa,” alisema Peter.

Mkuu wa shule hiyo, Josia
Philipo, alisema, moja ya mikakati
ya shule hiyo ni pamoja na kubore-
sha taaluma, mazingira wezeshi
yatakayowafanya wanafunzi kuji-
funza na kuelewa kwa urahisi.

Aliongeza kuwa wataendelea
kushirikiana na wazazi na walezi
katika malezi ya watoto, ili kuwa-
jengea mazingira wale wanaohit-
imu waendelee kuwa na maadili
mazuri.

- Wachimbaji wadogo, wajasiriamali wanolewa

Na Mwandishi Wetu,
GEITA

WAJASIRIAMALI na wachim-
baji wadogo wa madini mkoani
Geita wameanza mafunzo
maalumu yanayolenga kuwa-
jengea uwezo wa kuendesha
biashara zao kwa ufanisi na
kwa viwango shindani vya ki-
mataifa.

Mafunzo hayo ya siku tatu
ambayo yanaratibiwa na kue-
ndeshwa na benki hiyo na wa-
dau, yalizinduliwa jana mkoani
Geita na Mkuu wa Mkoa huo,
Mhandisi Robert Gabriel, kwe-
nye maonyesho ya dhahabu
na teknolojia yanayofanyika
mkoani humo.

Mhandisi  Gabriel alitoa
wito kwa wafanyabiashara na
wachimbaji wadogo mkoani
humo kuzingatia kanuni za
utunzaji wa fedha na heshima
ya matumizi ili kulinda na
kukuza mitaji yao.

“Ninaomba sana wajasiri-
amali na wachimbaji wadogo
kupitia mafunzo haya muweze
kubadilika na mtoke kwenye
mfumo wa kufanya shughuli
zenu kwa mazoea na badala
yake muhamie kwenye mfumo

wa kisasa unaoheshimu ushau-
ri wa wataalamu wakiwamo
hawa wanaotoka kwenye
taasisi za fedha kama benki ya
NBC na taasisi na mamlaka ny-
ingine zinazosimamia biashara
nchini,” alisema.

Alisema iwapo wadau hao
watatumia vizuri rasilimali
madini hususani dhahabu, ni
rahisi kwao kufanikiwa huku
akitolea mfano mabadiliko
ya kisera na kiutendaji yalivy-
oongeza mapato yanayopati-
kana kutokana na madini ka-
tika mkoa huo.

Alitaja baadhi ya mada
muhimu kwenye mafunzo
hayo ni taratibu bora za uchim-
baji madini, umuhimu wa uli-
paji kodi na taratibu za kufua-
ta, matumizi sahihi ya taasisi
za kifedha na upatikanaji wa
mitaji, umuhimu wa kuwa wa-
nachama wa mifuko ya hifadhi
ya jamii na matumizi sahihi
ya kemikali katika shughuli za
uchimbaji madini.

“Mwisho wa mafunzo haya
tunaamini walengwa watapata
kufahamu namna bora ya ku-
weka mipango na mikakati ya
kukuza biashara zao, namna
ya kutafuta masoko ya bidhaa

ndani na nje ya nchi, mambo
yanayoangaliwa na benki kab-
la ya kumpa mfanyabiashara
mkopo, sababu zinazosaba-
bisha biashara nyingi zife na
tabia za muhimu kwa mfanya-
biashara,” alisema.

Meneja Bidhaa na Huduma
za Kibenki kutoka Benki ya
NBC, Jonathan Bitababaje,
alisema pamoja na kuzitam-
bulisha fursa za huduma na
bidhaa za kibenki ikiwamo
huduma ya Klabu ya Biashara,
‘internet banking’ na mikopo
isiyo na dhamana kutoka benki
hiyo, mafunzo hayo pia yata-
wasaidia walengwa hao kuzi-
tambulisha fursa za kibiashara
ambazo  wajasiriamali na
wachimbaji wadogo hususani
wa mkoa wa Geita na mikoa
ya jirani wanaweza kunufaika
nazo.

“Benki ya NBC tumekuja
na mkakati huu mahususi wa
mafunzo kwa wafanyabiashara
kutokana na matokeo ya utafiti
wa kitaalamu unaoonyesha
kuwa takribani zaidi ya asilim-
ia 70 ya biashara zote zinazo-
anzishwa hufa na kupotea ka-
bisa ndani ya mwaka mmoja,
na hili linatokana na sababu

kadhaa ikiwamo kukosekana
kwa mbinu za uongozi mzuri
wa biashara,” alieleza.

Alitaja sababu nyingine zina-
zoathiri biashara za wajasiri-
amali hao ni kukosekana kwa
utaalamu wa muhimu katika
maeneo muhimu ya biashara
na kukosekana kwa uelewa
mzuri wa mambo ya kifedha
katika kuziendesha biashara.

Nao baadhi ya washiriki,
walisema mafunzo hayo yata-
wasaidia kuwajengea uwezo
wa kuziendesha biashara zao
kwa ufanisi na kwa faida.

“Kupitia mafunzo haya tu-
natarajia kunufaika na katika
maeneo tofauti yakiwamo ku-
jua namna ya kutunza kum-
bukumbu za biashara, ubora
wa bidhaa na huduma kwa wa-
teja, uongozi wa kibiashara na
namna ya kutangaza biashara
zetu,” alisema mmoja wa waja-
siriamali hao, Neema Matta.

Mbali na Benki ya NBC
mafunzo hayo yanaendeshwa
na wataalamu kutoka TAN-
TRADE, Tume ya Madini,
TRA, Ofisi ya Mkemia Mkuu
wa Serikali, GST, SIDO, NEMC,
TBS, OSHA, NEEC na taasisi ny-
ingine za kifedha.

i

-

Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Dk. Philemon Sengati (mwenye suti ya drafti), akiangalia moja ya bidhaa za nyuzi zinazozalishwa
na kiwanda cha nyuzi mkoani humo, wakati wa ziara yake jana ya kukagua shughuli za kiwanda hicho. PICHA: MPIGAPICHA

WETU

Wanawake wasimulia miezi miwili machungu ya corona

Na Christina Mwakangale

WASHIRIKI wa semina ngazi ya
jamii, wamesema kipindi cha kuk-
abiliana na ugonjwa wa COVID-19
kuanzia Machi hadi Mei mwaka
huu, kilikwamisha harakati za wa-
nawake kiuchumi na kisiasa.

Mshiriki wa semina hizo mka-
laam, Kennedy Machery, alisema
harakati za mwanamke katika
kujiandaa na mwaka wa uchaguzi
2020, unaweza kuleta matokeo ya

ushiriki mdogo katika siasa.
Alisema pamoja na athari hizo,
zipo changamoto walizokumbana
nazo wanawake na wasichana kwa
kukumbana na ukatili wa kijinsia.
“Mwaka wa uchaguzi kama mi-
aka mingine, ni kawaida maandal-
izi ya ndani kwa ndani ya taasisi
kuandaa kundi maalumu la wa-
nawake wagombea namna ya ku-
jipanga kukabiliana na ushindani
katika siasa, ili wajiamini na kutoa
hamasa kwa viongozi wanawake
watarajiwa,” alisema Machery.

Alibainisha kwamba athari za
maandalizi duni kwa kundi hilo
kunaweza kurudisha nyuma azma
ya wanasiasa, wanawake wanao-
ibukia.

Pia, alisema kipindi hicho baa-
dhi ya wanawake, familia zao zi-
likumbwa na changamoto za kiu-
chumi na kusababisha baadhi ya
wanawake wanaoendesha familia
zao, kusambaratika.

Mwezeshaji wa semina iliyo-
fanyika wiki hii, Agness Lukanga
ambayo iliandaliwa na Mtandao

wa Jinsia Tanzania (TGNP), alise-
ma ipo haja ya kuongeza hamasa
ya wanawake kuendelea kuinuka
kiuchumi na kujenga mazoea ya
kukabiliana na changamoto zo-
zote.

“Corona ilidumaza watu biasha-
ra zao hasa wanawake, kwa nchi
za Afrika, hivyo inatakiwa kutam-
bua namna ya kujiandaa kisaikolo-
jla na namna ya kujipanga iwapo
itatokea majanga kama ya hayo
duniani,” alisema Lukanga.

Mshiriki wa semina hizo kutoka

Mabibo, Aloyce Anthony, alisema
utamaduni wa kufuata kanuni za
kiafya ikiwamo kunawa mikono
iwe ni utaratibu wa kudumu.

“Kipindi cha corona ilionye-
sha namna watu wanavyoweza
kuheshimu kanuni na taratibu,
ilikuwa kila biashara, nyumba
na maeneo ya taasisi za umma
na binafsi unakuta utaratibu wa
kunawa kabla ya kupatiwa hu-
duma, hii ilipunguza magonjwa ya
mlipuko kama vile kipindupindu,”
alisema Anthony.
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Majaliwa: Serikali inawathamini wafugaji

Na Mwandishi Wetu

JUMBE wa Kamati

Kuu ya Halmashauri

Kuu ya Taifa (NEC)

ya Chama Cha Map-

induzi (CCM) na Waziri Mkuu
Kassim Majaliwa, amesema seri-
kali inawathamini wafugaji na
itaendelea kuboresha sekta yao.
Aliyasema hayo juzi wakati
akiwasalimia wananchi walio-
jitokeza kumlaki kwenye kata
ya Bukundi, Tarafa ya Nyaranje,
wilayani Meatu, akiwa njiani ku-

toka Mkalama, Singida.

“Tunatambua na kuwathami-
ni sana wafugaji kwa sababu
tunajua mifugo ni fedha,” alise-
ma wakati akimwombea kura
mgombea urais kwa tiketi ya
CCM, Dk. John Magufuli, mgom-
bea ubunge wa Jimbo la Meatu,
Leah Komanya na mgombea udi-
wani wa kata ya Bukundi, James
Sombi.

“Serikali yenu imedhamiria
kuboresha sekta ya mifugo nchi
nzima na ndiyo maana waziri
mwenye dhamana ya mifugo,

amekuwa anakutana na wafugaji
nchi nzima, ili waeleze ni mae-
neo gani yanawapa kero.”]

920 kati ya 970 vilivyokuwa kwe-
nye maeneo ya hifadhi virasim-
ishwe, ili wananchi waendelee
na ufugaji na kilimo.

Alisema, eneo la Bukundi lina
wakazi wengi ambao asilimia
60 kati ya hao ni wafugaji. Ame-
waomba wagombea hao wak-
ipita, warudi kwa wananchi na
kutatua kero zao kwenye sekta
ya mifugo.

Mapema, mgombea ubunge
wa Jimbo la Kisesa na Waziri wa
Mifugo na Uvuvi, Luhaga Mpina,
alisema wakati serikali ya awamu
ya tano inaingia madarakani,
majosho 1,000 kati ya 2,400
yaliyokuwapo yalikuwa ni ma-
bovu. “Chini ya uongozi wa rais
wetu jemedari, Dk. Magufuli,
majosho 600 yamekarabatiwa
na tumejenga majosho mengine
mapya 104. Yote yamepewa
dawa ya ruzuku na wafugaji wa-
nayatumia kuosha mifugo yao,”
alisema.
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Meneja wa Benki ya NMB Kanda ya Kati, Nsolo Mlozi (kushoto), akimkabidhi Mganga Mkuu (RMO) wa Mkoa wa Dodoma, Dk. Best Magoma,

mashuka 180 kwa ajili ya Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Dodoma hivi karibuni. NMB walikabidhi msaada wa vifaa mbalimbali vyenye
thamani ya zaidi ya Sh. milioni 11. PICHA: MPIGAPICHA WETU

CCM yataka vijana kushiriki maendeleo

Na Ndalike Sonda, KA-
HAMA

CHAMA Cha Mapinduzi
(CCM), wilayani Kahama mkoani
Shinyanga, kimesema kuwa vi-
jana, makada na wanachama wa
chama hicho wanayo nafasi kub-
wa ya kushiriki katika shughuli
za maendeleo ikiwamo ujenzi
wa miundombinu.

Kauli hiyo ilitolewa jana
wilayani hapa na Mwenyekiti
wa CCM, Wilaya ya Kahama,
Thomas Myonga, wakati akizun-
gumza na wanachama kwenye
ufunguzi wa ofisi mpya kata ya
Kilago, Halmashauri ya mji
wa Kahama, iliyojengwa kwa
ufadhili wa vijana na wanacha-
ma wa CCM.

Alisema kuwa katika kukijen-

ga chama, kundi la vijana ndani
ni msingi imara wa maendeleo
hivyo ni vyema wakawa wana-
kumbuka kuchangia na kuki-
saidia.

Aliwataka wananchi hasa vija-
na kujitokeza kwa wingi kukipi-
gia kura chama hicho ili kiweze
kuendelea kushika dola na
kwamba vijana wasishawishike
kushiriki katika vurugu za kiasa

badala yake washiriki kuha-
masisha amani wakati wa uch-
aguzi.

Naye Godfrey Thema, ambaye
amefadhili ujenzi huo alisema,
wataendelea kutumika na ku-
saidia CCM katika nafasi ya udi-
wani, ubunge, urais na kwamba
chama kiendelee kuwatumia
vijana katika jambo lolote la ki-
chama na hata kiserikali.

JKCI, taasisi ya
 Isragl sasa kutibu
- moyo kimtandao

Na Mary Geofrey

TAASISI ya Moyo va
Jakaya Kikwete (JKCI) kwa
kushirikiana na Kituo cha
Matibabu cha Wolfson nchini
Israel, wanaanzisha mifumo
mipya ya kutumia teknolojia
kutoa matibabu ya moyo
Kwa njia ya mtandao.

Kwa kutumia mfumo huo,
madaktari bingwa wa nchi
hizo mbili watashirikiana
kwa njia ya mtandao kwa
kutumia nyaraka za usalama
wa data kufanya upasuaji
kwa wagonjwa wa moyo
wakiwa katika nchi zao.

Daktari Bingwa wa Ma-
gonjwa ya Moyo kutoka
Kituo cha Matibabu cha
Wolfson, DK. Lior Sasson,
akizungumza kupitia taarifa
iliyotolewa kwa vyombo vya
habari jana, alisema kuan-
zishwa kwa mifumo hiyo
kutaisaidia JKCI.

Alisema mfumo huo ume-
andaliwa kwa kushirikiana
na timu ya Microsoft ili
kuweka uwezo wa kiusalama
na kutoa mwongozo kitaala-
mu wa Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano (TEHAMA).

“Utekelezaji wa mifumo
hii mipya itasaidia kutoa
utambuzi sahihi na ku-
punguza idadi ya watoto
wanaohitaji kusafiri kwenda
Israel kupatiwa matibabu.
Kwa upande wa kijamii, pia
kuna faida zaidi kwa watoto
wa JKCI, ambao wataweza
kufurahia maisha,” alisema
Dk. Sasson.

Mkurugenzi Mtendaji wa
JKCI, Profesa Mohamed
Janabi, alisema wataalamu
wa upasuaji wanawasiliana
mara Kwa mara na wenzao
wa Israel kupata ushauri.

“Tunafurahi kuwa ushiriki-
ano huu na SACH na Micro-
soft utawezesha utambuzi
sahihi kwa kutumia zana
mbalimbali za kidigitali na
kuleta manufaa kwa watoto
walio chini yetu. Tunaingia
kwa ujasiri katika ushiriki-
ano huu wa matibabu na
tunatarajia kuwa mstari wa
mbele kufanikisha ubunifu
huu,” alisema Profesa
Janabi.

Naye Kiongozi wa Maen-
deleo ya Biashara wa
Microsoft 4 Afrika, Hustavo
Raiter, alisema kama Micro-
soft wamepata faraja kuona
ushirikiano ulianzishwa na
taasisi hizo katika kuhakiki-
sha wanaokoa maisha va
watoto nchini.

“Tunafuraha kuwa sehemu
ya safari ya mabadiliko,
ni fursa ya kweli na tuna
hakika kuwa juhudi zao
zitatumika kama mfano ka-
tika nchi nyingine,” alisema
Raiter.
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Babu Tale
apewa
Kibarua
barabara

Na Frank Kaundula,
MOROGORO

KATIBU wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) Mkoa wa Moro-
goro, Hamdu Shaka, amemtaka
mbunge mteule wa Jimbo la
Morogoro Kusini Mashariki,
Hamisi Taletale (Babu tale) kusi-
mamia na kutekeleza kipaum-
bele cha ujenzi wa barabara
va Bigwa Kisaki kwa kiwango
cha lami, ili kusaidia wakulima
wa maeneo hayo kunufaika na
kilimo chao.

Alisema hayo jana, wakati
akizindua kampeni katika jimbo
hilo kuwa pamoja na kuwapo
kwa vipaumbele vingi katika
[lani ya uchaguzi ya mwaka
2020-2025, kiu kubwa ya wa-
nanchi wa jimbo hilo ni kupata
barabara ya lami.

Alisema kuwa barabara
hiyo yenye urefu wa zaidi ya
kilometa 160 ndio chachu ya
maendeleo katika Wilaya ya
Morogoro kwa kutegemewa na
wakulima kusafirisha mazao
yao.

“Hapa tunazindua kampeni
za kumwombea kura DK. John
Magufuli baada ya mgombea
ubunge Babu Tale, kutanga-
zwa kupita bila kupigwa, lakini
tunamtaka atakapoapishwa
kipaumbele cha kwanza kiwe
hii barabara ya Bigwa Kisaki,
ijengwe kwa lami kama ilani
yetu ya CCM inavyosema,”
alisema Shaka.

Kwa upande wake Taletake,
aliwaahidi kusimamia kikamilifu
utekelezaji wa llani ya CCM, ili
kuwaletea wananchi maendeleo
ikiwamo barabara hiyo ambayo
imetajwa kuwa kero ya muda
mrefu.

Alisema wakati anasubiri
kuapishwa, ili kutekeleza ahadi
zake, wananchi wamchague
mgombea urais wa CCM, ili sua-
|a la kuleta maendeleo jimboni
hapo litekelezeke kwa weledi
mkubwa kwa kuwa chama
hicho, ndio pekee chenye kujali
watu wa hali zote.

“Nawaahidi wananchi wa
Jimbo la Morogoro Kusini
Mashariki kuwa, baada ya
kuapishwa kipaumbele changu
cha kwanza, cha pili na cha
tatu ni kujenga barabara hii ya
Bigwa Kisaki, kwasababu najua
wana Morogoro shughuli zetu
kuu za kiuchumi ni kilimo, lakini
ili kufanikisha haya nawaomba
Oktoba 28, mwaka huu tum-
chague tena Rais Magufuli,”
alisema.

Alisema, anatambua kuwapo
kwa changamoto ya huduma
na kata hasa ya upasuaji kwa
wajawazito, hivyo atakapoap-
ishwa atahakikisha vituo vyote
vya afya vinakuwa na huduma
hiyo.

Hasunga avutiwa mpango mbolea bure

Na Mwandishi Wetu,
SONGWE

AZIRI wa Kilimo,

Japhet Hasun-

ga, amewataka

wakulima wadogo
nchini kujisajili katika mpango
wa wakulima kupatiwa mbolea
bure, ili waweze kuongeza uzal-
ishaji wa mazao.

Akizungumza katika uzinduzi
wa mpango huo , unaotekelezwa
na Kampuni ya mbolea ya YARA
Tanzania

mkoani Songwe juzi, Waziri
Hasunga mbali ya kuvutiwa na
kuipongeza kampuni hiyo kwa
mpango huo,

aliwahimiza wakulima ku-
changamkia fursa hiyo mapema.

“Nimevutiwa na mpango huu
mzuri, ambapo mkulima ana-
jisajili,” alieleza na kuwataka

wakulima kujitokeza kwa

wingi, ili waweze kunufaika
na mpango huo unaolenga
kuongeza uzalishaji wa mahi-
ndi na mpunga miongoni mwa
wakulima wadogo. Waziri alise-
ma kuwa mpango huo unaoju-
likana kama ‘Action Africa’ ni
ubunifu wa hali ya juu na ambao
utaleta mchango mkubwa katika
kuinua uchumi wa wakulima na
kuchangia maendeleo ya viwan-
da nchini.

“Programu hii ya ‘Action Af-
rica’ itasaidia sana kuongeza tija
ya uzalishaji na kufanya Mkoa
wa Songwe uwe na uhakika wa
chakula pamoja na kujiimarisha
kiuchumi kwa wakazi wake,”
alisema Waziri Hasunga.

Aidha, Waziri Hasunga al-
iongeza kuwa mpango huo mbali
ya kuleta uhakika wa chakula,
pia utasaidia kwa kiasi kikubwa

katika kuzalisha malighafi za vi-
wanda hasa ukizingatia serikali
ya awamu ya tano imejielekeza
katika wa ujenzi wa viwanda.

“Mpango huu licha ya kuwa-
hakikishia wana Songwe na Wa-
tanzania kwa ujumla chakula na
fursa za kuongeza mapato yao,
utachangia katika upatikanaji
wa malighafi ambazo zitakuwa
muhimu kwa viwanda vyetu, am-
bapo tangu kuingia kwa serikali
ya Rais John Magufuli imekuwa
ikihimiza uchumi wa viwanda,”
alisema.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Mkoa wa Songwe, Brigedia Jener-
ali mstaafu Nicodemus Mwange-
la, alisema mpango huo umekuja
katika wakati muafaka mkoani
humo na utachochea uzalishaji
na kuinua mapato ya serikali.
“Mkoa wa Songwe umekuwa
ukizalisha kwa kiasi kikubwa

na msaada huu wa YARA kwa
wakulima wetu utatuhakikishia
zaidi usalama wa chakula na ku-
weza kuuza chakula nchi jirani,
ambazo zimekuwa zikitegemea
sana kutoka mkoani Songwe,”
alisema.

Naye Mkurugenzi Mtendaji
wa YARA Tanzania, Winstone
Odhiambo, alisema mpango huo
ni jitihada za kampuni mama ku-
toka Norway kuhakikisha nchi
za Afrika ikiwamo Tanzania zi-
najitosheleza katika kuzalisha
chakula.

“Mpango huu wa ‘Action Afri-
ca’ umeasisiwa na kampuni yetu
mama iliyopo nchini Norway na
tunatarajia kugawa mbolea za
NPK tani 12,500 yenye thamani
ya zaidi ya Sh. bilioni 16.5, nchini
Tanzania ikilenga zaidi kukuza
uzalishaji wa mahindi na mpun-
ga,” alisema Odhiambo.

b

Wakazi wa Kata ya Nyasa Jimbo la Masasi Mjini wakimsikiliza mgombea ubunge wa jimbo hilo, kupitia Chama cha Wananchi (CUF),
Hamza Machuma, katika mkutano wa kampeni juzi. PICHA: HAMISI NASRI

Mgombea ajinasibu kujenga kituo cha afya

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MGOMBEA udiwani kwa tiketi
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM)
Kata ya Maili Moja, Ramadhan
Lutambi, amesema atashirikiana
na wananchi, serikali na wadau
wa maendeleo kujenga kituo cha
afya.

Lutambi aliyasema hayo juzi
mjini Kibaha akiwa katika mku-
tano wa kampeni uliofanyika

Maili Moja.

Alisema kata hiyo haina kituo
cha afya kutokana na kuwa jirani
na hospitali na vituo vya afya,
hivyo kuwafanya wananchi ku-
pata huduma za afya katika kata
ya Tumbi.

Licha ya kata hiyo kuwa mjini
na huduma za afya kupatikana
kwa urahisi, alisema bado kuna
mitaa ya mbali wananchi hu-
tumia Sh. 4,000 ili kufika kupata

huduma za afya kwa kutumia
usafiri wa pikipiki.

Aidha, alisema katika kipindi
kilichopita ipo miradi ya maen-
deleo aliifanya kwa kushirikiana
na serikali, hivyo anaomba wa-
nanchi kumchagua kwa mara
nyingine akamilishe yale ali-
yoyaanza.

Katibu wa Jumuiya ya Wazazi
Mkoa wa Pwani, Musa Gama,
alisema mwaka huu wameji-

panga vizuri kwa kuweka wag-
ombea ambao wanakubalika na
wananchi.

Gama alisema hana wasiwasi
nawagombea wao ambao wame-
jitolea kuwasaidia wananchi,
ili kuwaondolea changamoto
mbalimbali ili kuweza kuyafikia
maendeleo, amewaomba wa-
nanchi kuwapa ridhaa wagom-
bea wa CCM kuongoza kwenye
kata, majimbo na nafasi ya Rais.
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Na Sabato Kasika

NI nadra kuwasikia wanasiasa
wakiahidi kuwajengea makazi au
kubadilisha nyumba duni za wa-
pigakura nyakati za kampeni, la-
kini safari hii Chama cha Sauti ya
Umma (SAU), kinaahidi kuwaletea
maisha mapya wanaoishi eneo
duni la Uwanja wa Fisi liliko Manz-
ese Dar es Salaam.

Katika kuelekea kwenye uchagu-
zi mkuu, mgombea urais wa SAU,
Muttamwega Mgaywa, anatua ka-
tika eneo hilo na kutoa ahadi ya
kuboresha mazingira na maisha
kwa kuporomosha ghorofa na ku-
jenga mji mpya wa Uwanja wa Fisi.

Akiwa katika kampeni Uwanja
wa Fisi juzi, anasema, akichaguli-
wa ataubadili kwa kujenga ghorofa
kama zilivyo za Shirika la Nyum-
ba la Taifa (NHC) ili wakazi wake
waondokane na makazi duni.

“Niseme tu kwamba, nikich-
aguliwa kuwa rais, nitaanzia Manz-
ese na hasa eneo hili la Uwanja
wa Fisi, kwa sababu mazingira
yake siyo mazuri na yanatakiwa
kubadilishwa haraka iwezekana-
vyo,” anasema Mgaywa.

Mgaywa anasema, yapo mengi
ambayo chama chake kimea-
hidi kupitia katika ilani, miongoni
mwake ikiwa ni kuboresha mai-
sha ya Watanzania wakiwamo wa
Uwanja wa Fisi.

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa
wa Muungano uliopo Uwanja
wa Fisi, Joseph Mkude, anasema,
kunahitajika uwekezaji mpya na
kuboresha maisha.

Anatamani siku moja eneo hilo
libadilishwe ili wakazi wake waon-
doke na uduni wa wa maisha na
changamoto zilizopo sasa.

Mkude anasema, ingawa serikali
inafanya juhudi mbalimbali kuko-
mesha ukahaba bado upo, hivyo ni
bora likabadilishwa na kuwekwa
viwanda vidogo ili watu wapate
ajira.

“Ni hatari watu kuishi kwa
kutegemea kuuza miili yao, badala
yake wanatakiwa kufanya kazi ha-
lali ya kuwaingizia kipato, ndiyo
maana ninashauri Uwanja wa Fisi
ubadilishwe na kujengwa viwan-
da vidogo ili waajiriwe,”anasema
Mkude.

Ukurasa 12
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kutafuta
wawekezaji katika eneo hilo na
kisha tathmini na malipo ya fidia
yafanyike kupisha uwekezaji ili
eneo hilo litumike kwa shughuli za
maendeleo.

“Hatua hiyo italifanya eneo hilo
kuheshimika, kuliko ilivyo sasa,
wakazi wake wanadharaulika, kwa
sababu wanaishi eneo ambalo
lina sifa chafu zisizostahili katika
jamii,” anasema.

Mkazi wa eneo hilo, Betty Josh-
ua, anasema, wanasiasa wanaotoa
ahadi za kubadili Uwanja wa Fisi
wanatakiwa kuzitimiza kuliko ku-
piga domo na kuacha hali ilivyo
kwa miaka mingi.

Kinachotakiwa ni

HALI ILIVYO UWANJANI

Kama yalivyo majiji mengine
mengi duniani mfumo wa makazi
unakaakisi hali ya kipato. Vivyo
hivyo kwa Dar nayo imegawanyika
katika makundi tofauti ya wakazi
wakiwamo wenye kipato kikubwa,
walio na uwezo wa kati na walala-

hoi.

Uwanja wa Fisi ni eneo ambalo
linasifika kwa wakazi wake wengi
kuishi maisha ya hali ya chini ya
kutegemea vyakula vinavyouzwa
kwa bei rahisi zikiwamo supu ya
ngozi za wanyama.

Asilimia kubwa ya wakazi wa
‘Uwanja wa Fisi’, wana kipato
cha chini, wanaishi katika lindi la
umaskini kwa kushindwa kumudu
gharama za maisha ikiwamo ku-
pata chakula, dawa na mkazi.

Hali hiyo inawalazimisha ku-
nunua vyakula vya bei nafuu na
wakati mwingine kutumia bidhaa
ambazo muda wake wa matumizi
umemalizika, kutokana na unafuu
ama kutoelewa athari zake kiafya.

Ukifika katika maduka ya eneo
hilo wafanyabiashara wanauza
bidhaa kulingana na hali halisi ya
maisha ya wakazi wenyewe, ili ku-
hakikisha kila mmoja anapata ma-
hitaji yake ya kila siku.

Kwa mfano, katika maduka ya
Uwanja wa Fisi, utakuta sukari,

chumvi, majani ya chai na vitu
vingine vinapimwa na kufun-
gashwa katika vipimo vidogo ili
kuuzwa kwa bei inayolingana na
mabhitaji ya kila mteja kwa kiwango
ambacho anaweza kukimudu.
Aidha, mafuta ya kula nayo yana
vipimo vidogo, lengo nikiwa ni
kumfikia kila mlaji wa eneo hilo na
kumpa mahitaji yake ya kila siku
kulinganana uwezo kiuchumi.
Mwenye uwezo wa kupima su-
kari kwenye mizani atafanyiwa
hivyo, anayetaka kununua ile am-
bayo imeshafungashwa katika vi-
pimo vidogo atapata, ili mradi asi-
wepo mtu atakayekosa huduma.

AHADI YA MABADILIKO

Kumekuwapo ahadi mbalim-
bali za kubadili mazingira na mai-
sha ya Uwanja wa Fisi kuwa bora
zikilenga kukomesha shughuli
zote za kihalifu kama biashara ya
ngono kwa watoto, vilevi haramu
na mihadarati hata hivyo hazija-
timia.

&

Muttamwe-
ga Mgaywa
(mwenye
suti) akis-
alimiana
na baadhi
ya wakazi

‘3

wa Fisi.

Miongoni mwa ahadi hizo ni
ile ya aliyekuwa Mkuu wa Mkoa
wa Dar es Salaam, Paul Makonda,
anapotembelea Uwanja wa Fisi
na kuahidi nyumba zote za eneo
hilo zitabomolewa na kujengwa
viwanda.

Novemba mwaka 2016 anatoa
ahadi hiyo na kusema, nyumba
zote za eneo hilo zitabomolewa na
kuwapa watu waendeshe viwan-
da vidogo vidogo, lakini kwanza
ifanyike tathmini ili wenye nyum-
ba walipwe haki yao.

“Nimejionea hali ilivyo katika
maeneo ya Mtaa wa Fisi si mazuri,
nitatafuta wafanyabiashara wa
viwanda vidogo wanunue eneo
hili..,” anasema Makonda.

Anasema nia ni kupata Dar es
Salaam mpya kuliko ilivyo sasa
kwenye eneo hilo: “Mara baada
kufanya ukaguzi nikajiridhisha na
hili ndilo tamko langu kwa umma
kwa wananchi wa mkoa huu,”
anasema, hata hivyo, ameondoka
kabla hajatimiza ahadi yake.

wa Uwanja =
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Mkoa waanza maonvyesho
uanika ‘utukufu’ wa madini

- Kuvuta wageni kitaifa, k|mata|fa

Wachimbaji wadogo wa dhahabu wakiwa kazini mkoani Geita.

Na James Lanka

LEO ni leo mkoani Geita, ile siku
iliyokuwa inatarajiwa na wachim-
baji madini na wawekezaji kwenye
sekta hiyo imewadia.

Ni maonyesho ya teknolojia na
uwekezaji kwenye sekta ya dha-
habu yanayoanza wiki hii Septem-
ba 17 yakitarajiwa kuendelea hadi
Septemba 27.

Mkuu wa Mkoa wa Geita, Rob-
ert Gabriel, anasema maonyesho
kama hayo mwaka jana yalifanyi-
ka katika eneo la ekari saba kwe-
nye viwanja vya CCM Kalangalala
lakini mwaka huu yameboreshwa
zaidi na kutakuwa na mambo
mengi ya kuvutia hasa katika sekta
ya madini na kawaomba wananchi
na wawekezaji kujitokeza kuwania
fursa zitokanazo na maonyesho
hayo.

“Tumeshatengeneza eneo la
ekari 15 kwa ajili ya maonyesho
ya teknolojia na uwekezaji ya ma-
dini mwaka huu. Ninatoa wito kwa
Watanzania kujitokeza kwa wingi
kushiriki katika maonyesho hayo
ya kimataifa,” anasisitiza Gabriel.

Anaendelea kufafanua kuwa
maonyesho hayo makubwa ya ki-
mataifa anaamini yatavutia watu
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MKkoa una-
jenga jengo
Jjipya litaka-
lojulikana
kama Geita
Mining Com-
plex lililopo
katika hatua
ya mwisho
ya ukami-
likaji.

Maduka ya sonara kuchonga vito na kuuza bidhaa za dhahabu ni mlongonl mwa uwekezaji mkubvva unaotaraji-
wa kufanyika mkoani Geita. PICHA ZOTE: MTANDAO.

kutoka mataifa mbalimbali am-
bayo yataonyesha bidhaa mbalim-
bali, pia kutakuwa na ushiriki wa
taasisi mbalimbali nyeti za fedha
kama benki, taasisi zote za madini,
Shirika la Maendeleo ya Viwanda
Vidogo (SIDO), mitambo mbalim-
bali ya kuongeza thamani madini
na hata kwenye mazao ya kilimo,
mifugo na uvuvi.

“Natoa wito kwa wajasiriamali
kujitokeza kwa wingi ili waje wa-
kutane na teknolojia pamoja na
wataalmu mbalimbali wa uchim-
baji, watoa mikopo, uwezeshaji
katika sekta hiyo ya madini na hata
kilimo, ufugaji na uvuvi,” anasisiti-
za Gabriel.

Aidha, anasema mkoa unajenga
jengo jipya litakalojulikana kama
Geita Mining Complex lililopo kati-
ka hatua ya mwisho ya ukamilikaji.

Anausifu mkoa huo kuwa ni
miongoni mwa mikoa yenye fursa
nyingi za uwekezaji, hasa katika
sekta ya madini ya dhahabu na
kwamba ni eneo nyeti la kuan-
zishwa migodi na viwanda vya
kuchakata madini.

Anasema hazina ya madini in-
ayopatikana Geita ni kubwa kuliko
ya sehemu nyingine zote nchini
tena dhahabu inachimbwa katika
wilaya zote tano za mkoa huo za
Geita, Nyang’hwale, Mbogwe, Ushi-
rombo na Chato.

Anaeleza kuwa mgodi mkubwa
wenye dhahabu nyingi ni Geita
Gold Mine (GGM), unaozalisha
dhahabu kwa wingi kwa wakati
mmoja kuliko mingine yote mi-
kubwa nchini.

Akizungumza na  Nipashe
anasema shabaha ya mkoa ni ku-
vuta wawekezaji wa viwanda na bi-
ashara ili kuongeza kasi ya kukuza
uchumi na kuchangia kukuza pato
la taifa.

Ili kutimiza azma mkoa umean-
daa eneo maalumu lenye ukubwa
wa ekari 300 kwa ajili ya uwekezaji
kibiashara na utalii.

Akizungumzia hatua ya ujenzi
wa eneo jipya la uwanja wa mao-
nyesho ya biashara, Mkuu wa
Mkoa wa Geita, wakati alipotembe-
lea eneo la ujenzi anasema lengo
kubwa ni kuendeleza maonyesho
ya teknolojia ya kuchimba dha-
habu, ambayo kwa mara tatu mfu-
lulizo yamefanyika mkoani Geita.

Mkuu huyo wa mkoa anafafan-
ua kuwa, jengo hilo jipya litakalo-
julina kama Geita Mining Complex
lipo katika hatua ya mwisho ya za
kuelekea kukamilika na kuwaahidi
wananchi wategemee jengo hilo la
kisasa litakuwa sehemu muhimu
ya biashara ya dhahabu. Anasema
jengo lipo kwenye eneo la uku-
bwa wa hekari 100 kati ya 300 zi-
lizotengwa na serikali.

FURSA KIBAO

“ Mkoa wetu tunazo fursa ny-
ingi za kiuchumi ikiwamo uwanja
wetu wa ndege wa Chato, hifadhi
ya taifa ya kisiwa cha Rubondo na
Chato-Burigi hivyo ni vyema tu-
kaanza kuchangamkia uwekezaji
huo kwa kuwekeza kwenye hoteli

zenye hadhi, ili watalii wanaokuja
kutembelea hifadhi zetu wapate
huduma hizo,”anafafanua Gabriel.
Anasema anaamini siku za usoni
Geita utakuwa mkoa wenye uchu-
mi mkubwa wa madini ya aina
mbalimbali hasa dhahabu na utalii
akiwaomba wawekezaji mbalim-
bali kujitokeza kuzichangamkia
fursa hizo adimu za kiuchumi.

UJENZI WA VIWANDA

Mkuu wa Mkoa anaongeza kuwa
aidha, zimetengwa hekari 200 kwa
ajili ya uwekezaji na kwamba vita-
jengwa viwanda vya kutengeneza
juisi za matunda ya aina mbalim-
bali, viwanda vya kuzalisha maji
ya kunywa, maduka ya sonara
wanaouza hereni, mikufu, pete,
pamoja na hoteli za kitalii za hadhi
ya nyota tano, huku hekari 100 ni
kwa ajili ya viwanda vidogo.

Mhandisi wa Halmashauri ya Mji
wa Geita, Meja Samuel Hagu, aki-
zungumzia ujenzi wa jingo Geita
Mining Complex, anasema kazi iko
kwenye kujenga jengo la utawala
inayofanyika kuanzia Februari
mwaka huu na kwa sasa umefikia
asilimia 95.

Kwa upande wa uwanja wa
maonyesho yanayoanza wiki hii
anasema umefikia asilimia 75 na
kwamba kazi kubwa iliyobakia ni
upakaji wa rangi na katika upande
wa uwanja tayari kazi imefikia asil-
imia 75.

Leonard Bugomola ni mmoja
wa wadau wa madini Geita, am-
baye pia aliwahi kuwa Mwenyekiti
wa Halmashauri anafafanua kuwa,
kutokana na kutambua umuhimu
wa ujenzi wa jengo hilo ili kukuza
sekta ya madini mkoani Geita, hal-
mashauri hiyo ilikubaliana kupun-
guza matumizi ya fedha za ziara na
kuzielekeza katika ukarabati wa
eneo la maonyesho hayo muhimu
ya madini.

“Nitumie nafasi hii kuishukuru
sana kampuni ya GGML wad-
hamini wetu wakubwa wa maen-
deleo kwani wametusaidia kwa
kipindi chote kuhakikisha maeneo
yote ya uwanja wa maonyesho
yanakuwa safi.”

Kwa upande wake Msimam-
izi Mkuu wa Miradi ya ujirani
mwema (CSR) wa GGML, Moses
Lusasa, anafafanua kuwa kampuni
imegharamia miradi mbalimbali
ya maendeleo katika sekta za afya,
elimu, miundombinu na maji.

“Kupitia miradi yetu ya CSR,
tumekuwa tukipanda Mlima Kili-
manjaro kila mwaka kuchangisha
fedha za kukabiliana na athari za
VVU na Ukimwi ikiwa ni sehemu
ya kuisaidia serikali katika ma-
pambano dhidi ya ugonjwa huo,
anasema Lusasa.

Mkoa wa Geita upo Kanda ya
Ziwa una dhahabu inayoufanya
kuwa eneo muhimu katika ku-
vutia uwekezaji na maendeleo ya
biashara za ndani na za kimataifa.

Aidha, umezungukwa na Ziwa
Victoria lenye samaki wenye ladha
ya kipekee na murua jana sato na
sangara.
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Bosi ukipewa dhamana jiamini

KUNA mama ambaye ali-
kuwa akiishi na mwanawe
mchanga, huku akifuga
mbwa, ambaye alikuwa
mtiifu sana kwake na kila
alipoondoka nyumbani
kwenda kutafuta mahitaji,
alimwacha pembeni mwa
kibanda kidogo cha mwa-
nawe akimlinda.

Kwa kweli mbwa huyo
aliifanya kazi yake ya
ulinzi vizuri na hata mtoto
alipokuwa akimwona pem-
beni akiwa lindo, alitulia
utadhani hayupo, hakulia
mpaka mama yake aliporudi
na kumpa mahitaji yake na
kuendelea kulala kama si
kuchezea wanasesere.

Mama huyo alijenga imani
kubwa sana kwa mbwa yule
na alimpa matunzo aliyos-
tahili ya chakula, tiba na
chochote ambacho mbwa
alitakiwa kukipata, ikiwa ni
kuonyesha shukrani yake
kwa kumsaidia malezi ya
mwanawe huyo.

Siku moja mama kama
kawaida yake, aliondoka
kwenda sokoni na kum-
wacha mbwa akiwa lindo.
Baada ya muda alirejea na
mahitaji yake, lakini aka-
shikwa butwa akukutana
na matambara yaliyozagaa
sakafuni na mengine yakiwa
na damu.

Moyo ulimshituka na
ghafla akakumbuka kwenda
chumbani alikomwacha
mwanawe kwa kasi kubwa,
huku akiwa hajui nini kime-
tokea. Akakutana na michi-
rizi ya damu na kitandani
hamwoni mwanawe. Mara
moja akili ikampa kuwa
mbwa yule kamgeuka mwa-
nawe na kumtafuna.

Mama akamwita yule
mbwa kwa hasira, naye
akajitokeza mbele yake
akitikisa mkia kuonyesha
utiifu, huku midomo ikiwa
imetapakaa damu na ny-
ingine ikiendelea kudondoka
kutoka kinywani. Mama
mtoto akapandwa na hasira
akijua tayari ni ushahidi
kuwa mbwa amemtafuna

SAHIHI

NA JOSEPH KULANGWA

mwanawe.

Bila kusita akakimbilia
jikoni na kutoka na rungua
kalitumia kumpiga yule
mbwa mpaka akamuua pale
pale,naye akaanza kulia kwa
uchungu wa kupoteza vipenzi
vyake kwa wakati mmoja.
Kama vile mtu asiyeamini
akarudi kuangalia kitanda cha
mwanawe.

Alipokizunguka akam-
kuta mwanawe yuko chini
amelala na anapumua kana
kwamba hakuna lililotokea.
Mama akashusha pumzi na
alipoangalia chini akaona
michirizi ya damu chini
va kitanda cha mtoto, na
alipochungulia akaona joka
lililouawa na kunyofolewa
nyofolewa na kubaki na
vidonda.

Safari hii akachanganyikiwa
zaidi, hata akili zilipomrejea
na kubaini kwamba kumbe
alipoondoka joka liliingia
ndani kwa lengo la kumdhuru
mtoto na kama si ujasiri wa
yule mbwa kupambana nalo
na kuliua, mtoto asingeku-
wapo tena. Mama akalia sana,
akijutia kwanza kwa kum-
wonea mbwa yule, pia kwa
kumpoteza msaidizi wake
muhimu.

Inatufunza nini hii? Si vema
kuchukua hatua kabla ya ku-
ridhishwa na jambo. Si vizuri
kuhukumu tu kabla ya kupata
uthibitisho wa tuhuma hizo.
Haya yanatokea sana katika

@MSAMBA

jamii zetu, yanatokea sana
hata miongoni mwa vion-
gozi wetu huku mitaani na
kwingineko.

Kiongozi anaweza kusikia
kwamba mahali anakokusi-
mamia yeye kuna tatizo na
bahati mbaya tatizo hilo
limegundulika baada ya
mkuu wake kupita eneo-
hilo na kulalamika. Lakini,
badala ya kujiridhisha,
kiongozi anaamua kumwa-
dhibu msimamizi wa eneo
hilo, bila yeye mwenyewe
kwenda eneo la tukio kush-
uhudia tatizo.

Wakati mwingine hutokea
mhusika kubaini kuwa kako-
sea na kufuta adhabu, am-
bayo pengine mwathiriwa
anakuwa ameanza kuitu-
mikia na hivyo kumwathiri
kisaikolojia, pia kuchafuka
machoni mwa umma.

Mbwa yule asingeuawa,
kama mama angejipa muda
wa kuchunguza na kujua
nini kilichojiri.

Hali hiyo mara nyingi
huchangiwa na mtu kutoji-
amini au kufanya kazi wa
nidhamu ya uoga, kwamba
kama mkuu wangu kaona
tatizo wakati mimi silijui,
itakuwaje? Hivyo, anafikia
hatua ya kutoa adhabu ya
uonevu kwa sababu tu ya
upungufu wake.

Uongozi ni kujiamini,
kusimama penye msimamo
wa usahihi na kusaidia hata
kutafuta njia ya kurudi kwa
mkuu wako kurekebisha,
pale uhahisi kapotoka,
maana naye ni binadamu,
hajakamilika.

Pia, unapokuwa umepewa
dhamana ya kusimamia
jambo ni vizuri ukalisima-
mia na kulifuatilia kila mara,
ili isijetokea likasimama
na kujikuta unaumbuliwa
na mkuu wako, ambaye
pengine anakuwa ame-
pita kwenye jambo hilo
bila ya wewe kujua. Siku
utembeapo mtupu, ndipo
hukutanana mkweo. Madisii,
maarasii, mawaziri mpo?
Alamsiki!

Simu: (+255) 713 410008 n
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BIASHARA

UTT mwokozi kipindi cha ukata

Na Frank Monyo

ILI kufanikisha maendeleo ya watu
na taifa kwa wakati mmoja mbinu
nyingi hutumika kama kuwa na
wanachama wanaowekeza kwa
pamoja. Hapa nchini, jitihada hizo
zinafanywa na kampuni ya Unit
Trust of Tanzania-UTT AMIS iliyo
chini ya Wizara ya Fedha.

Wiki iliyopita tuliangalia his-
toria, majukumu na faida za
uwekezaji huo unaohusisha wa-
nanchi (wanachama) wa aina
mbalimbali na namna wanavy-
oweza kunufaika na mifuko iki-
wamo ya Wekeza, Umoja na Mfu-
ko wa Watoto, leo makala inaanza
kwenye mfuko mwingine wa UTT-
AMIS unampa faida

MFUKO WA HATIFUNGANI

Anapoanza kuzungumzia mfu-
ko wa hati fungani Ofisa Mwan-
damizi wa Idara ya Masoko na
Mahusiano wa UTT AMIS, Rahim
Mwanga, anasema mfuko wa hati-
fungani au bond fund unatoa fur-
sa kwa mwekezaji kufurahia faida
shindani inayopatikana kwenye
hatifungani mbalimbali za serikali
kwa lengo la kukuza mtaji na ku-
pata gawio aidha kwa utaratibu
wa mwezi au nusu mwaka.

Kwa mpango wa kukuza mtaji
kiwango cha chini huanza na ku-
wekeza Sh.50,000, kwa gawiwo
la kila mwezi Sh. milioni 10 na
Sh.5,000,000 kwa gawiwo la kila
baada ya miezi sita.

“Tuna mifuko ya aina mbal-
imbali ili kukidhi mahitaji ya
wawekezaji na kuleta ushiriki
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Katika ki-
kundi chetu
tuna michan-
go ya wiki na
ule mkubwa
wa mwezi,
fedha hizo
zote tume-
kubaliana
wanachama
wote kutoa
asilimia 10
kwa kila
michango
itakayopati-
kana na ku-
wekeza kupi-
tia mfuko wa
ukwasi.

N

Ofisa Masoko na Uhusiano UTT AMIS, Rahim Mwanga, akiwapa wadau taarifa mbalimbali: PICHA UTT-AMIS

mpana zaidi kwenye masoko ya
fedha na mitaji,”anasema Mwanga.

MAFANIKIO KIU-
WEKEZAJI

Mwanga  anasema  tangu
kuanza Mfuko wa Umoja mwaka
2005 yapo mafanikio makubwa
ikiwamo kuongezeka; mifuko
na wawekezaji, rasilimali za
mifuko, kutoa faida shindani
kwa wawekezaji na kuamini-
wa wawekezaji katika sekta ya
masoko ya fedha na mitaji.

“Tulianza na mfuko mmoja sasa
tunayo sita ya uwekezaji, lakini
pia wakati mfuko unaanza 2005
tulikusanya zaidi ya Sh. bilioni 90
kutoka kwa Watanzania. Sasa hivi
tunajivunia kufikia zaidi ya Sh. bil-
ioni 420 ambazo tunazisimamia.
Ni kilelezo kwamba wananchi wa-
natuamini na wanaona UTT AMIS
ni sehemu salama ya kuwekeza
fedha,” anasema Mwanga

“Mafanikio mengine ni
kuongezeka kwa wawekezaji ku-
toka 80,000 mwaka 2005 hadi zai-
di ya 160,000 mwaka 2020. Japo
changamoto ni kuwafikia watu
wengi zaidi,” anaongeza kuwa .

UTT-AMIS imejitanua zaidi na
kufika kwenye maeneo mengi wa-
nakopatikana wawekezaji husu-
san mikoani.

“Tuna ofisi Arusha, Dodoma na
Dar es Salaam pia mawakala wapo
nchi nzima kupitia Matawi ya Ben-
ki ya CRDB ambapo wawekezaji
wetu wanapata huduma. Hapo
awali ilimbidi mwekezaji ku-
fika benki kununua vipande,
lakini leo anaweza kuvinunua

« Hulipa ada, bima, ni akiba ya kuji_kimu kimaisha

Y

kwa njia nyingi kama benki, simu
na mitandaoni kwani teknolojia
inaruhusu,”anasema Mwanga
Anaeleza kuwa mifuko imeku-
wa ikivuka vigezo vya ushindani
mfano mfuko wa ukwasi kigezo
cha kujilinganisha na soko ni hati
fungani ya siku 35 ambapo faida
yake ni asilimia mbili kwa mwaka
lakini mfuko unatoa faida kati ya 12
hadi 14 kwa mwaka hivyo kuvuka
matarajio ya wawekezaji.

MAONI YA WANUFAIKA

“Nilikuwa na ndoto ya kufan-
yabiashara ya kuagiza mabegi ya
shule kutoka China lakini likaja
tatizo la corona, mipaka ikaf-
ungwa na biashara zikasimama
hasa China, kwa hiyo ile pesa nili-
yotaka kuagizia mzigo ikanibidi
niwekeze katika katika Mfuko wa
Ukwasi(liquid fund) huku nikisub-
iria hali ikae sawa,” anasema Sam-
son Nyamaka

Nyamaka ambaye ni mkazi
wa Sinza Dar es Salaam anasema
kuwa elimu ya kuweka akiba na
kuwekeza aliyopewa na maofisa
wa mfuko huo imempa mwanga
katika safari yake ya kuwa
mfanyabiashara mkubwa kwani
pesa alizowekeza katika kampuni
hiyo zinaongezeka na kukuza
mtaji.

“Nilijiunga katika mfuko wa
Kujikimu, ambao unatoa gawio
mara kwa mara huku lengo kub-
wa likiwa kukuza mtaji kwa mu-
wekezaji hivyo pesa niliyoweka
zaidi ya 5,000,000 nategemea ku-
pata gawio baada ya mwaka na ni-
takuwa nimeongeza mtaji wangu

katika biashara niliyotamani kui-
fanya,” anasema Nyamaka

Mariam Mrosso, anayeishi Kur-
asini Dar es Salaam pia, anasema
kuwa kampuni ya UTT AMIS im-
empunguzia mzigo wa ada ya mto-
to wake baada ya kufiwa na mume
mwaka 2009.

Baada ya kifo cha mume, mwa-
ka uliofuata alifungua akaunti
ya katika Mfuko wa Watoto, UTT
AMIS kwa ajili ya ada ya kumso-
mesha sekondari na chuo kikuu.

“Mume wangu alivyofariki
aliniachia mtoto mmoja akiwa na
miaka mitatu, niliwaza sana juu ya
maisha yangu na elimu ya mtoto
kwa sababu nilikuwa ninafanya
biashara ndogo ndogo stendi ya
daladala Kurasini,” anasema.

Mwaka 2010 akiwa kwenye
Maonyesho ya Biashara ya Saba-
saba alipita kwenye banda la UTT
AMIS akapewa maelezo jinsi mifu-
ko yao inavyofanya kazi akavutiwa
na ule wa watoto na kujiunga.

Amesema baada ya kujiunga ali-
kuwa akichangia Sh.20,000 kwa
mwezi ndani ya miaka 10 mpaka
sasa na kwamba kwa sasa mtoto
wake yupo darasa la saba na mwa-
kani anategemea kuingia sekond-
ari hivyo hana wasiwasi na suala
la ada ya mtoto wake. Mzee Sadiki
Mshiyu, ambaye ni mstaafu katika
taasisi moja ya kiserikali ambayo
hakutaka kuitaja jina lake, amese-
ma kuwa UTT AMIS imemsaidia
kutunza fedha zake za kiinua
mgongo kwa faida huku akifanya
utafiti afanye biashara gani.

Anasema kuwa kati ya fedha
zake za kiinua mgongo alizolipwa
aliamua kuwekeza katika mfuko
wa hati fungani una lengo la kutoa
gawio kila mwezi na kila baada
ya miezi sita huku piakukiwa na
mpango wa kukuza mtaji.

“Nilipostaafu kazi nilifuatilia
mafao yangu na nilipata tu, nili-
watafuta UTT AMIS na kuwekeza
milioni 50 ambayo kwa mwezi
napokea wastani wa Sh 500,000
ambayo inanitosha kufanya shu-
ghuli zangu na kuendesha mai-
sha,” anasema.

Mwenyekiti wa Kikundi cha
Nyota Njema cha Dar e Salaam,
Frida Lyatuu, anasema kikundi
chao ni wawekezaji wa UTT AMIS
kwa zaidi ya miaka mitatu.

Anaeleza kuwa wamepata man-
ufaa makubwa kupitia uwekezaji
kwa kufanya miradi mbalimbali
ukiwamo wa ufugaji wa samaki.

“Katika kikundi chetu tuna
michango ya wiki na ule mkubwa
wa mwezi, fedha hizo zote tume-
kubaliana wanachama wote kutoa
asilimia 10 kwa kila michango ita-
kayopatikana na kuwekeza kupitia
mfuko wa ukwasi,” anasema.

Mwanga anasema mfuko wa uk-
wasi unawekeza katika dhamana
zenye kutoa mapato ya kudumu.
Hivyo muhimu na bora kwa
wekezaji wanaotaka uhakika wa
faida na kutunza mitaji yao.

Anaeleza kuwa hivi sasa kiwan-
go cha chini cha kuanza kuwekeza
kwenye mfuko huo Sh.100,000 na
kiwango cha chini cha nyongeza
ni Sh.10,000.
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Wataalamu afya wapewa miezi sita leseni

Na Augusta Njoji,
DODOMA

ERIKALI imeagiza
wataalamu wa sekta ya
afya nchini kusajili na
kuhuisha leseni kwe-
nye mabaraza yao ya kitaaluma
ndani ya miezi sita kuanzia sasa.

Sambamba na hilo, imewa-
taka waliojiendeleza kitaalamu
kuwasilisha vyeti vyao vya
viwango vya elimu katika ma-
baraza ili kutambulika kisheria
na kitaaluma.

Mganga Mkuu wa Serikali,
Prof. Abel Makubi, aliyasema
hayo jana alipokuwa akizun-
gumza na wasajili wa mabaraza
mbalimbali ya kitaalamu ya
Wizara ya Afya pamoja na
wasajili wa bodi zilizo chini ya
wizara hiyo.

Alibainisha kuwa kila mwa-
nataaluma aliyemaliza mafunzo

yake anatakiwa kujisajili katika
mabaraza ya kitaaluma.

“Agizo hili ni kwa wanataal-
uma wote katika sekta ya afya,
ilimtambulike na uzuri hivi sasa
kuna tovuti hivyo mnaweza
kupata kujisajili, kulipia na
baadaye kutumiwa vyeti vyenu
bila kuchelewa, kwa mantiki
hiyo nawapa miezi sita wawe
wamesajiliwa,” alisisitiza.

Aidha, alisema kwa waliojien-
deleza kwa ngazi mbalimbali ya
taalauma ya afya kama shahada
ya uzamili na uzamivu wana-
takiwa kusajili viwango hivyo
katika mabaraza yao ili watam-
bulike.

Prof. Makubi alisema utara-
tibu huo umewekwa na serikali
kupitia mabaraza hayo, hivyo
kila mwana taaluma anatakiwa
kujisajili au kuhuisha leseni am-
bazo zimeisha muda ili waende-
lee kutambulika na kufanya kazi

zao. Kwa upande wa baadhi ya
watu wa sekta ya afya wanao-
jipa hadhi ya kiwango fulani cha
taaluma bila ya kujisajili kwenye
mabaraza ya kitaaluma, Prof.
Makubi alitoa miezi mitatu kwa
wale wanataaluma wenye vyeti
vyao wajisajilii ili kutambulika
wapo katika kiwango fulani cha
taaluma.

“Kuna baadhi ya wataaluma
wanaojipa hadhi ya kiwango
fulani cha kitaaluma wakati
hawajasajili vyeti vyao kwenye
mabaraza, nitoe mfano kuna
wanataaluma wanaojiita ma-
bingwa wa kitu fulani (specialist,
consultant ...) na wanajitangaza
kwa wananchi wakati hatuna
ushahidi na kumbukumbu,”
alisema.

Alisema wamekubaliana na
mabaraza suala hilo sasa lifike
mwisho na wote waliojiende-
leza zaidi wajisajili haraka kwa

kuwasilisha vyeti vyao.

Kadhalika, aliwaagiza wa-
ganga wakuu wa mikoa, wilaya,
wakurugenzi wa  hospitali,
taasisi za afya, vyuo vya afya na
waganga wafawidhi wote kuz-
ingatia kusimamia utekelezaji
wa maagizo haya kwenye sekta
zote za afya ili kulinda viwango
na hadhi ya taaluma husika.

“Taaluma zote za afya lazima
ziendelee kuheshimika na kusi-
mamiwa vizuri ili kulinda afya
za wananchi kwa viwango vya
juu na bila kuruhusu wanataal-
uma bubu,” alisema.

Aliwataka waganga wa tiba
asili kufuata utaratibbu wa ku-
jisajili pamoja na wasaidizi wao
na kufuata miongozo ya utoaji
wa tiba asili na tiba mbadala
kwa kuwa serikali ipo tayari
kuwapa ushirikiano kwa kuwa-
saidia malengo yao ya utoaji wa
tiba asili yanafanikiwa.

Waziri wa
Mambo

ya Ndani

va Nchi,
George Sim-
bachawene
(kushoto),
akimkabi-
dhi zawadi
mwanafunzi
Fabian Shija
wa Shule ya
St Charles
ya mkoani
Iringa baada
va kuon-
goza kwenye
shindano

la kitaifa

la kuan-

dika insha
lililoandaliwa
na ofisi ya
Makamu wa
Rais kuhusu
mazingira.
PICHA: IBRA-
HIM JOSEPH

Hadhari kuwatibu kwa miti shamba watoto wenye kisukari

Na Augusta Njoji, DODOMA

JAMII imetakiwa kuacha
kuwapa watoto wao wenye
ugonjwa wa kisukari dawa za
mitishamba ambazo hazina vi-
pimo na viwango.

Akizungumza na waandishi
wa habari katika kambi maalum
ya siku tatu kwa ajili ya watoto
hao iliyoratibiwa na Chama cha
Kisukari Tanzania, mmoja wa
watoto wenye ugonjwa wa kisu-
kari, Neema Paul, alisema baa-
dhi ya wazazi wamekuwa waki-
wapa watoto wao dawa hizo
wakiamini zinatibu ugonjwa
huo badala ya kuwahimiza ku-
tumia dawa za hospitalini.

“Kuna baadhi ya wazazi
wamekuwa wakiwapa watoto
wao dawa za miti shamba, hili
si jambo jema, maana badala
ya kupambana na tatizo moja,
mtoto ataanza kuhangaika na

magonjwa mengine kama figo
na msongo wa mawazo,” alise-
ma.

Kadhalika, aliitaka jamii kua-
cha kuwanyanyapaa watoto we-
nye tatizo la kisukari na badala
yake wanatakiwa kusaidia ili
watimize ndoto zao.

Naye Moses Paul kutoka
kliniki ya Bugando, aliwashuk-
uru waandaaji wa kambi hiyo
kwa kuwa amejifunza mambo
mengi ambayo awali alishindwa
kuyazingatia.

Alitolea mfano suala la mlo
ambalo limesaidia kujua ana-
takiwa kula vyakula vya makun-
di gani. Alitumia fursa hiyo
kumuomba Rais John Magufuli
kusaidia upatikanaji kwa wingi
kwa dawa za kisukari katika
maeneo mengi.

“Popote pale Rais John
Magufuli akinisikia, tunaomba
kuongezewa kwa dawa za kisu-

kari ili hata wale wanaotoka
kwenye familia maskini wapate
huduma hii hususani watoto,”
alisema.

Naye Mratibu wa Shirikisho
la Vyama vya Magonjwa Yasi-
yoambukiza (TANCDA), Happy
Nchimbi, alisema kambi hiyo
inalenga kutoa elimu ya namna
ya kuenenda na ugonjwa wa
kisukari kwa watoto na wazazi.

Alisema watoto 28, wazazi
na watoa huduma kutoka kwe-
nye kliniki saba za Bugando na
Seketure (Mwanza), Nyakaanga
na Rubya (Kagera), Singida,
Mbeya na Dodoma wamepati-
wa mafunzo.

Aidha, alisema kambi ny-
ingine ya Bagamoyo ilishiriki-
sha washiriki kutoka mikoa ya
Dar es Salaam yenye kliniki nne,
Tanga, Kilimanjaro na Arusha.

“Jamii inapaswa kujua kuwa
tatizo hili halimfanya mtoto

kuwa wa tofauti, hivyo wana-
paswa kusaidia kazi za nyum-
bani na kushiriki michezo, ili
kulielimisha hilo, mbali na mas-
omo tumekuwa tunawashiriki-
sha katika shughuli mbalimbali,
kila asubuhi tukiamka watoto
wanakwenda kwenye mazoezi,
kabla ya mazoezi tunawapima
na ambao wako katika hali
nzuri ya kushiriki mazoezi ana-
shiriki,” alisema.

Daktari wa watoto anayetoka
Wizara ya Afya katika idara ya
tiba kitengo cha magonjwa yasi-
yoambukiza, Dk. Julieth Kaben-
gula, alikishukuru chama hicho
kwa kusaidia ustawi wa watoto
wenye kisukari.

Alisema tatizo hilo lipo na li-
nakuwa kwa kasi na kubainisha
kuwa katika kambi 38 ambazo
Chama cha Kisukari Tanzania
wanasaidia zimesajili watoto
4,000 wenye tatizo hilo.

—
GePGilivyoongeza
makusanyo serikalini

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

IMEELEZWA kuwa kupitia mfumo
wa kielektroniki (GePG), serikali
imeongeza makusanyo ya kila mwezi
na kupunguza gharama za uende-
shaji.

Kwa mujibu wa Katibu Mkuu
Wizara ya Fedha na Mipango, Doto
James, kupitia mfumo huo makusan-
YO ya mwezi yameongezeka kutoka
Sh. bilioni 668 mwaka 2015/2016
hadi kufikia Sh. trilioni 2.6 mwezi
juni, 2020.

Akiwasilisha juzi matokeo ya
utafiti wa mfumo huo, Profesa wa
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Joel
Mtebe, alisema tathmini iliyofanywa
kwenye mfumo huo ni katika uku-
sanyaji wa kodi, maduhuli, tozo na
huduma mbalimbali.

Alisema mfumo huo umeongeza
uwazi na udhibiti katika ukusanyaji
wa fedha za umma na kupata taarifa
sahihi na kwa wakati zinazohusu
makusanyo.

“Kwa mfano Mamlaka ya Maji
Kasuru walikuwa wanatumia kati
ya Sh. milioni 1 hadi 1.5 kwa mwezi
kusambaza ankra za maji kwa ku-
tumia pikipiki, lakini imepungua kwa
kiasi kikubwa ambapo kwa sasa wa-
teja wanapata kupitia mfumo huu,”
alisema Prof. Mtebe.

Aidha, alisema Shirika la Umeme
nchini(Tanesco), wameokoa Sh. bil-
joni 38 ambazo zilikuwa zinatumika
kwa mwaka kuwalipa mawakala wa
kuuza umeme.

“Pia Wakala wa Misitu (TFS)
makusanyo yameongezeka kutoka
Sh. bilioni 95 kwa mwaka hadi Sh.
bilioni 115, Wakala wa Vipimo (WMA)
mapato yameongezeka kutoka Sh.
bilioni moja kwa mwezi hadi Sh.
bilioni 2.5," alisema.

Alisema kupitia mfumo huo wa-
nanchi wanafanya malipo mahali po-
pote bila kupoteza muda wa kwenda
maofisini.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko
wa Hifadhi ya Jamii (NSSF), William
Erio, alisema mfumo huo umeongeza
mapato ya shirika kutoka Sh. bilioni
694 mwaka 2018/19 hadi Sh. trilioni
1.1, Juni 2020.

Erio alisema mfumo huo umesaidia
kuondoa malipo hewa yaliyokuwa
yvakifanyika kwa njia ya kuandika
hundi bandia zilizokuwa zinalisaba-
bishia hasara shirika.

Kadhalika, alisema mfumo huo
umefanikisha kuongeza thamani ya
shirika kutoka Sh. trilioni 3.4 hadi
kufikia Sh. trilioni 4.4 Juni 2020 na
umepunguza gharama za uendeshaji
kutoka akaunti 78 na kubaki tatu tu
pamoja na kuweka uwazi kwa wateja
wao na kupunguza miamala.

Akizungumza baada ya kupokea ri-
poti, Katibu Mkuu Wizara ya Fedha
na Mipango, Doto James, aliwashuk-
uru watafiti hao kwa kuandaa na
kufanikisha utafiti huo ambao
unaonyesha kuwa serikali imebuni
mfumo sahihi wa ukusanyaji mapato.

James alisema serikali imebuni mi-
fumo minne ya kielektroniki ambayo
imetengenezwa na kusimamiwa na
wizara hiyo hivyo ni salama kwa
sababu inaendeshwa bila kuingiliwa
na mtu wa nje.
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‘Mbegu bora
hazitumiki
kwa wingi
Nyanda za Juvu’

Na Nebart Msokwa, MBEYA

UTAFITI uliofanywa na Taasisi ya
Utafiti wa Kilimo nchini (TARI) Kituo
kuwa Kkati ya asilimia 50 mpaka 70
yva wakulima wa mikoa ya Kanda
va Nyanda za Juu Kusini hawatumii
mbegu bora hali ambayo inapun-
guza tija kwenye uzalishaji.

Watafiti wa kituo hicho wali-
yasema hayo juzi wakati wa ufun-
guzi wa mafunzo ya kuwawezesha
wakulima hasa vijana kuzalisha
mbegu bora wao wenyewe ili kuka-
biliana na tatizo la uhaba wa mbegu
hasa wakati wa mvua ambapo kila
mkulima huwa anataka mbegu.

Mmoja wa watafiti hao, Fredrick
Mlowe, alisema wananchi wa mikoa
hiyo wana bidii kubwa kwenye
kilimo, lakini tatizo ni kwenye
matumizi ya mbegu bora na kwam-
ba endapo wangekuwa wanatumia
mbegu hizo wangekuwa wanapata
tija zaidi.

Alisema wameamua kuanzisha
mafunzo hayo ili kuwawezesha
wakulima kuzalisha mbegu bora
kwenye mazingira yao wenyewe
badala ya kusubiri zizalishwe na
vituo vya uzalishaji wa mbegu kwa
maelezo kuwa wakati mwingine
huwa vinazidiwa.

“Tunadhani kuwa wakizalisha
wenyewe itakuwa rahisi hata bei
ya mbegu kushuka na hivyo Kila
mmoja atakuwa ana uwezo wa
kumudu bei na hapo ndipo tut-
akuwa tumeondokana na matumizi
ya mbegu zisizokuwa bora,” alisema
Mlowe.

Naye Catheline Kabuge, mtaalamu
wa uhawilishaji wa teknolojia za
kilimo kwenye taasisi hiyo, alisema
lengo la kuanzisha utaratibu huo
ni kuwasaidia wananchi kuongeza
uzalishaji wa mazao ya chakula na
biashara.

Alisema mfumo huo utawasaidia
pia kuongeza kipato cha familia
pamoja na kuwa na uhakika wa
chakula na hivyo kuondokana na
tatizo la udumavu ambalo linaika-
bili mikoa ya Nyanda za Juu Kusini
licha ya kuwa inajitahidi kwenye
uzalishaji.

Aliwataka vijana ambao wal-
ishiriki mafunzo hayo kuhakikisha
wanayatumia vizuri mafunzo hayo,
ili kuhakikisha wanaandaa mbegu
ambazo watazitumia wao wenyewe
pamoja na kuwauzia wakulima
wengine.

Mkurugenzi wa TARI Kituo cha
Uyole, Dk. Tulole Bucheyeki, alisema
lengo la kuanzisha mafunzo hayo
kwa vijana ni kukabiliana na tatizo
la ajira kwa vijana kwa maelezo
kuwa uzalishaji huo wa mbegu uta-
saidia vijana kujiajiri.

Alisema vilevile wanalenga ku-
kabiliana na tatizo la upungufu wa
chakula nchini kutokana na kwamba
kutakuwa na ongezeko kubwa Ia
uzalishaji wa mbegu.

Alisema wanalenga kuwafundi-
sha wakulima kuzalisha mbegu za
mazao kama mtama, viazi, mahindi,
maharage na mpunga ambayo ndiyo

Wazee wa mila waombea uchaguzi mkuu

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

ONGOZI wa mila ka-

tika mkoa wa Mbeya,

wamefanya maombi

maalumu ya kuli-
ombea taifa, ili kuliepusha na
majanga mbalimbali ikiwamo
vurugu wakati huu wa kuelekea
uchaguzi mkuu.

Walifanya maombi  hayo
juzi katika msitu wa machifu
uliopo katika kata ya Igawilo
na Mwenyekiti wa machifu wa
Mkoa huo, Chifu Rocket Mwash-
inga.

Akizungumza baada ya ku-
kamilika kwa maombi hayo
ambayo  yaliambatana na

matambiko, Chifu Mwashinga
alisema maombi yao yalilenga
kuzuia umwagaji damu wakati
wa kampeni pamoja na kipindi
chote cha uchaguzi.

Alisema  kila  Mtanzania
aachwe achague kiongozi anay-
empenda bila kulazimishana,
na kwamba asitokee mtu wa
kumzuia Mtanzania mwenzake
kutimiza haki yake ya kikatiba ya
kupiga kura kwa maelezo kuwa
matukio hayo ndiyo yanayo-
sababisha vurugu.

“Mimi hapa nilipo nina mia-
ka 77 na sijawahi kushuhudia
umwagaji damu ndani ya taifa
hili..haya maombi ambayo tu-
nafanya hapa ni ya kuliombea
taifa letu lisije likaingia kwenye
machafuko ya aina yoyote waka-

ti huu wa harakati za uchaguzi,”
alisema Mwashinga.

Chifu wa Mji Mdogo wa
Mbalizi, Ezelina Mpoli, alisema
wanachotaka ni uchaguzi we-
nye amani ambao utawezesha
kupatikana kwa viongozi bora
wa ngazi zote ikiwemo, rais,
wabunge na madiwani ambao
watasaidia kuleta maendeleo.

Alisema mbali na kuombea
uchaguzi pia walikuwa wana-
fanya maombi ya kuzuia ajali ka-
tika maeneo mbalimbali nchini
ambazo zimekuwa zikigharimu
maisha ya watu.

Mpoli alisema maombi na
matambiko hayo pia yalilenga
kuzuia matukio ya aina mbalim-
bali ambayo yanaweza yakapele-
kea umwagaji wa damu za watu.

“Sisi machifu pamoja na
kwamba kila mmoja anaweza
akawa na mtazamo wake wa ki-
siasa na akawa na mapenzi na
chama chochote cha siasa, la-
kini inapokuja kwenye mambo
ya kitaifa tunakuwa wamoja na
tunaweka vyama vyetu pem-
beni,” alisema Chifu Mpoli.

Naye Chifu George Lyoto,
alisema vilevile maombi yao
yalilenga kulinda mazingira kwa
kuzuia watu ambao huwa wa-
nafanya uharibifu wa mazingira
kwa kukata miti ovyo.

Aliwaomba Watanzania ku-
wachagua viongozi ambao wata-
saidia kulinda mazingira kwa
maelezo kuwa mazingira ndiyo
uhai kutokana na kila shughuli
kufanyika ndani ya mazingira.
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Mitaji, vyama vya ushirika vyaongozeka kwa miaka 5

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

MRAJISI wa vyama vya ush-
irika wa Mkoa wa Mbeya, Anjela
Maganga, amesema katika kip-
indi cha miaka mitano ya seri-
kali ya awamu ya tano, sekta ya
ushirika mkoani humo imeima-
rika ikiwamo kuongezeka kwa
vyama pamoja na mitaji.

Akizungumza na Nipashe, An-
jela, alisema mwaka 2015 wakati
serikali ya awamu ya tano in-
aingia madarakani, mkoa huo
ulikuwa na vyama vya ushirika
406 pekee, lakini sasa una vy-
ama 463 huku vyama vingine 68
vikiwa vimefutwa kutokana na
kutofanya kazi kwa muda mrefu.

Alisema kati ya vyama hivyo,
vipo vyama vikuu vitano, mradi
wa pamoja mmoja, vyama vya
ushirika wa akiba na mikopo
(SACCOS) 169, vyama vya ush-
irika wa wakulima (AMCOS) 185,
vyama vya wafugaji 51, vyama
vya wavuvi 19, vyama vya umwa-

giliaji 15 na vyama vingine 18.

Alivitaja vyama vikuu vya ush-
irika katika mkoa huo kuwa ni
Chama Kikuu cha Wakulima wa
Tumbaku, (CHUTCU), Chama
Kukuu cha Ushirika Rungwe,
Chama Kikuu cha Ushirika cha
Kyela, Chama Kikuu cha Ush-
irikiano kati ya Mbeya na Ileje na
Chama Kikuu cha wazalishaji wa
maziwa.

“Mbali na idadi ya vyama
vya ushirika kuongezeka katika
kipindi hicho cha miaka mita-
no, pia mtaji wa vyama hivyo
umeongezeka mara nne zaidi
kutoka Sh. bilioni 16.58 mwaka
2015 mpaka kufikia zaidi ya Sh.
bilioni 82,” alisema Anjela.

Vilevile alisema serikali im-
efanikiwa kuboresha mfumo wa
mauzo ya mazao ya wakulima
kupitia vyama vya ushirika kwa
mazao ya kahawa, tumbaku,
chai na korosho mfumo ambao
una faida zaidi kuliko ilivyokuwa
awali.

Alisema mkoa huo umefani-

kiwa kuanzisha mfumo wa stak-
abadhi ghalani kwa zao la kakao
ambao umesaidia kupanda kwa
bei ya zao hilo kutoka Sh. 1,500
kwa kilo mwaka 2015 mpaka Sh.
5,787, na kwamba zao hilo linau-
zwa kwa njia ya minada.

Mrajisi alisema pamoja na
kwamba sekta ya ushirika ina
maendeleo mazuri mkoani
humo, pia kuna baadhi ya mata-
tizo ambayo yanaikabili na ku-
sababisha wakati mwingine kuk-
wama.

Aliyataja baadhi ya matatizo
hayo ni ubadhirifu wa mali za
ushirika unaofanywa na baadhi
ya viongozi na watendaji wa vy-
ama wasiokuwa waaminifu na
kwamba hali hiyo huwa inasaba-
bisha migogoro.

Pia anasema sekta hiyo inaka-
biliwa na tatizo la uelewa mdogo
wa baadhi ya wananchi, viongozi
na watendaji kuhusu masuala ya
ushirika hali ambayo husababi-
sha baadhi ya vyama kushindwa
kuendelea.

“Lakini kuna baadhi ya vyama
vinakabiliwa na tatizo la kuwa
na mitaji midogo kutokana na
shughuli zao, tunaendelea kutoa
elimu ili kuhakikisha vyama hivi
vinatafuta vyanzo vingine vya
mapato,” alisema Anjela.

Alisema ofisi yake inaende-
lea na mikakati mbalimbali ya
kuhakikisha sekta ya ushirika
inakuwa endelevu na inakuwa
na faida zaidi kwenye uchumi.

Alisema moja kati ya mikakati
hiyo ni kufanya ukaguzi wa mara
kwa mara kwenye vyama vya
ushirika ili kujiridhisha kama
vyama hivyo vinaendeshwa kwa
kuzingatia sheria ya ushirika.

Aidha, alisema mkoa huo
unakusudia kuhakikisha unatoa
mafunzo ya mara kwa mara kwa
viongozi, watendaji na  wana-
chama wa vyama vya ushirika
ili wawe na uelewa wa kutosha
kuhusu uendeshaji wa ushirika
kwa maelezo kuwa hilo ni mion-
goni mwa matatizo yanayod-
hoofisha sekta hiyo.
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Maalim Seif aahidi neema wakulima Karafuy = —

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

GOMBEA wa urais wa

Zanzibar kupitia ACT-

Wazalendo, Maalim

Seif Sharif Hamad,
amesema endapo atapata ridhaa,
atahakikisha wakulima wa viun-
go na karafuu wanakuwa huru
kuuza mazao yao sehemu yoyote
wanayotaka duniani.

Maalim Seif alisema hayo juzi
kisiwani Pemba 1l<1wa ni mwen-
delezo wa kampeni zake za urais
kupitia chama hicho.

Alisema kazi ya serikali atakay-

oiongoza itakuwa kukusanya kodi
ndogo, ili kuwafanya wakulima
wapate faida kubwa na kuen-
deleza kazi yao hiyo kwa ajili ya
maendeleo ya nchi.

Maalim Seif alisema serikali
itawapatia mbinu na mazingira
wakulima wa karafuu na bidhaa
za viungo ili iwe ni njia ya kukuza
uchumi wa Zanzibar.

“Tunataka kuwalea wakulima
wetu wa bidhaa za viungo ili
waweze kuitangaza Zanzibar ka-
tika masoko ya ulimwengu na
wafanyabiashara za viungo waje
Zanzibar kununua wenyewe,”
alisema Maalim Seif. Alisema hivi
sasa wakulima wa bidhaa za vi-

ungo wamechoka sana kutokana
na kuandamwa na kodi kubwa
kila sehemu.

Maalim Seif ambaye ni Mwe-
nyekiti wa ACT-Wazalendo Taifa,
alisema kazi nyingine ya kufanya
ni kuhakikisha Zanzibar inakuwa
na mifugo bora na soko la uhaki-
ka.

Alisema atahakikisha huduma
zote za mifugo zinapatikana ili
kinachozalishwa kiwe na ubora
katika masoko.

“Tutahakikisha viwanda vya
dawa na vyakula vya mifugo yote
vinapatikana hapa kwetu ili iwe
rahisi wafugaji kuhudumia mifu-
g0 yao,” alieleza Maalim Seif.

Alisema wafugaji wengi wa

kuku visiwani Zanzibar
wameacha kufanya kazi hiyo
kutokana na upatikanaji wa dawa
na vyakula Zanzibar kwa bei kub-
wa.
Mtambile, Mkoa wa Kusini Pem-
ba, Humud Muhammed Said,
alisema ingalikuwa chakula cha
kuku kinatengenezwa Zanzibar
wafugaji wangepata tija katika
mifugo.

Alisema kwa mfano kwa siku
yeye anahitaji matumizi ya ma-
gunia mawili na nusu kwa siku,
analazimika kununua moja kwa
Sh. 50,000.

Mkurugenzi wa Bodi ya Mikopo va Elimu Zanzibar, Idd Khamis Haji
Salaam juzi. Kushoto ni Meneja Mikopo wa ZHESLB, Aboud Iddi Khamis.

(katikati), akizungumza na Mkurugenzi Mtendaji wa Bodi ya Mikopo va

DK. Mwinyi ahamasisha mazao ya viungo

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MGOMBEA urais wa Zanzi-
bar kwa tiketi ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Dk. Hussein
Ali Mwinyi, amewataka wakuli-
ma Pemba kujikita katika kilimo
cha mazao ya viungo ambacho
soko lake ni kubwa.

Alisema endapo atachaguliwa
kuwa rais, wakulima wajitayar-
ishe na uwekezaji wa viwanda
vitakavyoongeza thamani ya uzal-
ishaji wa bidhaa mbalimbali.

Akizungumza jana na makundi

ya wakulima mbalimbali Chake-
chake kisiwani Pemba, Dk. Mwinyi
alisema mazao ya viungo ndiyo
mkombozi wa wakulima na ku-
piga hatua kubwa ya kiuchumi.
Mgombea huyo alisema mazao ya
viungo kama vile pilipili manga,
pilipili hoho, pilipili kichaa, hiliki
na mdalasini hivi sasa bei yake ni
kubwa katika soko la dunia iki-
wamo katika bara la Asia. Alise-
ma ardhi ya kisiwa cha Pemba ni
nzuri yenye rutuba na kuruhusu
kuwapo kwa ukuaji wa mazao
mbalimbali yenye tija na soko kwa
wakulima yakiwamo mazao ya vi-

ungo.

“Wakulima wa kisiwa cha Pem-
ba nawaombeni ongezeni kasi ya
kulima mazao ya viungo ambayo
kwa sasa soko lake lipo kubwa la
uhakika katika nchi za Ulaya na
Asia,” alisema.

Pia aliwataka kuendelea na
juhudi zao za kulima karafuu kuto-
kana na kuongezeka kwa mabhitaji
yake ya usarifu kwa kupata bidhaa
ya mafuta kutokana na makonyo
yatokanayo na zao hilo.

Dk. Mwinyi aliwapa habari
nzuri za juhudi zinazochukuliwa
na Serikali ya Mapinduzi ya Zan-

zibar za kuongeza viwanda vya
kusarifu bidhaa inayotokana na
malighafi ya karafuu yakiwamo
makonyo. Alisema kuwapo kwa
viwanda hivyo kwa kiasi kikubwa
kutaongeza pato la wakulima na
kujipatia fedha nyingi ambazo zi-
tatokana na juhudi zao binafsi za
kuzalisha bidhaa za aina hiyo.

Mgombea wa urais wa Zanzibar
kupitia CCM, yuko Pemba akitem-
belea makundi ya watu mbalim-
bali kutaka kujua matatizo yao na
njia ya kuyapatia ufumbuzi kama
atachaguliwa kuwa rais wa Zanzi-
bar.

- Mgombea aonya
kuhusu uchochezi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MGOMBEA urais wa
Zanzibar kwa tiketi ya
UPDP, Hamad Mohammed
Ibrahim, amewataka wa-
nanchi na wanachama wa
chama hicho kuwa makini
katika kipindi hiki cha
kampeni kwa kutokufuata
maneno ya watu ambayo
yatasababisha kuvun-
jika kwa amani ya nchi.

Aliyasema hayo juzi
wakati wa uzinduzi wa
kampeni za chama hicho
uliofanyika uwanja wa
Garagara, Wilaya ya Ma-
gharibi A, Unguja.

Hamad aliwataka wa-
nanchi kuwa waangaalifu
wanaposikiliza sera za
wagombea na kutokufuata
maneno ya uchochezi
ambayo husababisha
migogoro katika nchi kwa
sababu kuna maisha baada
va uchaguzi.

Aliongeza kuwa ikiwa
watakubali kulishwa
maneno ya uchochezi na
kuwa na jazba za kisiasa
inaweza kuleta athari
kubwa kwa wananchi
hivyo aliwataka kulinda
amani iliyopo.

“Sisi UPDP tunajua kuna
maisha baada ya uch-
aguzi kwa hiyo wananchi
hatutakiwi kwa namna
yoyote kulishwa maneno
ya uchochezi,” alisema
Hamad.

Aidha, alisema akifaniki-
wa kupata nafasi ya urais
wa Zanzibar, atahakikisha
anaimarisha rasilimali za
ardhi ili kudumisha maen-
deleo nchini.

Naye mgombea urais
wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania kwa tiketi ya
chama hicho, Twalib Ibra-
him Kadege, alisema mion-
goni mwa vipaumbele vya
chama chao ni kuhakiki-
sha rushwa inaondoka na
kuimarisha sekta ya afya.

“Hii nchi ina tatizo la
rushwa kwa muda mrefu
UPDP ikiingia madarakani
itaondosha rushwa na ata-
kayekamatwa na rushwa
atapigwa bakora mia moja
na jela miaka 100," alisema
Twalib.

Kwa upande wake
mgombea mwenza wa
Jamuhuri ya Muungano
wa Tanzania Ramadhan Ali
Abdallah, alisema Tanza-
nia ni nchi yenye uwezo
mkubwa wa kuzalisha bid-
haa, hivyo UPDP itaifanya
kuwa kitovu cha biashara.

“Hakuna sababu ya ku-
chukua bidhaa kutoka nje
wakati tuna uwezo wa ku-
zalisha wenyewe,” alisema
Ramadhan.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

VIWANJA/MASHAMBA

PATA MKOPO WA HARAKA KWA
MASHARTI NAFUU KUTOKA EFL
Mkopo umelenga dharura na mahitaji
mengine kama vile:

« Kuboresha biashara

« Kulipa kodi ya nyumba

« Kumalizia tenda

« Kulipa matibabu n.k.
Mawasiliano yetu: Dar es salaam - 0768
928 516. Arusha - 0677 226 960.

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0782253676

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

Feisal Al Sultan
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari aina ya RAV 4

yenye namba ya usajili
T777 AEL iliyotolewa na
Mamlaka ya mapato
Tanzania. Yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.
Polisi Taarifa:
TRM/RB/1401/2020.

115904802

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI (S.M.M.1984
NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;279/2020

Ombi la RAMADHANI IDDI SAIDI,Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu SOPHIA
COSMAS MBAWALA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria  shaurini  mnamo tarehe
20/10/2020 kabla ya muombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyoWosia ya
marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 17/09/2020.

st ya manei,

115906102

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI (S.M.M.1984
NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;278/2020

Ombi la HELENA M.KWAMBA Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu
MACDONALD KWAMBA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria  shaurini mnamo tarehe
20/10/2020 kabla ya muombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo. Wosia ya
marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 17/09/2020.

Tarehe 1 Stz

115906202

e

IN RESIDENT/DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

CIVIL CASE NO 17 OF 2020

JOHN FELIX KAWISHE...........ccoovvrvuunecd PLAINTIFF
VERSUS
STEVENS ELISHA CHIDOLE..................... DEFENDANT

TO: STEVENS ELISHA CHIDOLE
BOX 3147 DODOMA

Whereas your attendance reguired to WIT AS THE 1ST
DEFENDANT in the above suit, you are hereby
reguired (personally) to appear before this court on
the 23rd day of September, 2020 AT 8:30 O clock
If you fail to comply with this order without lawful
excuse. you will be subject to the consequences of
non-attendance laid down in Rule 12 of Order XVI of
the Code of Civil Procedure.1966 CAP 33 R.E.2002.
Given under my hand and the seal of the Court. This
14th day 09 of-2020.

7% ey oy

115905402

KUBADILISHA JINA

115905902

Mwenye picha hapo juu anatangaza
kubadilisha jina lake la awali ambalo
ni SAKINA MUSTAFA HASHAM na kwa
sasa atatambulika kama SAKINA
ALIRAZA MEGHJI kwa mujibu wa
sheria. RD/OPT/20/43/640

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

ANGEL SAFARI SANGA
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI AINA YA
TOYOTA IST YENYE NAMBA
ZA USAJILI
T 880 DHN. Chassis namba
NCP600116087. Engine
namba 2NZ2848356.
YOYOTE ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHOCHOTE
CHA POLISI. TAARIFA YA
POLISI: KW/K/B.I/1/VOL.253.

115904702

Wma ya mwanzo
> e

JAMUHURI WA MUUNGANO WA TANZANIA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(MCA:63)

Mahakama ya mwanzo ya Mjini Tanga
Wilaya Tanga

MADAI NAMBARI: 18 ya 2020
Mdai ALFRED GIBSON SIWELWA
Mdaiwa: UPENDO MARTIN MNZAVA

Kwa: UPENDO MARTIN MNZAVA

Kwa kuwa mdai/mdaiwa ameleta /wameleta madai yake/yao
kwamba/eleza hapa Habari za madai TALAKA

Kwahiyo unahitajiwa /mnahitajiwa kuhudi uria binafsi katika
mahakama hii siku ya Jumanne tarehe 22/09 saa 2:30 asubuhi
alasiri kwa kujibu madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kukatwa shauri hilo ni lazima kuleta mashahidi wako/ wen una hati
zote zinazohusu shauri hilo kwa ajili ya kujitetea katika shauri hilo
Angalia kama hukuhudhuria/ hamkuhudhuria siku iliyotajwa
hapo juu , mahakama ikithibitisha kama umepokea/
mmepokea kuitwa shauri hii itaweza kutoa hukumu kuwa
umeshindwa/ mmeshindwa

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii
leo tarehe 15/09/2020

115905302

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI KWA MDAIWA

MAHAKAMA YA MWANZO NYANKUMBU
WILAYA YA GEITA

SHAURI LA MADAI NA: 116/2020
MDAI: ADELA KARUNGI ISHUZA
DHIDI YA

MDAIWA: ERIBART ADOLF WA
NYANKUMBU (W) GEITA

AMRI: Unaamriwa na Mahakama uhudhurie
hapa Mahakamani mnamo tarehe 24/09/2020
saa 2:30 asubuhi bila kukosa. Usipohudhuria
shauri hili laweza kusikilizwa upande mmoja
bila ya wewe kuwepo, na kutolewa uamuzi.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na muhuri
wa Mahakama leo tarehe 03/09/2020.

115904602

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KTK MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO

TANGAZO LA KUITWA SHAURINI

Mdai: ROSE LUCAS
DHIDI YA
Mdaiwa: MELIKZEDEK EIZER

Kwa: MELIKZEDEK EIZER

Ombi la mdai/Muombaji/Msimamizi ROSE LUCAS
Madai ya TARAKA NA MGAWANYO WA MALI.

Unatakiwa kuudhuria hapa mahakamani ktk shauri tajwa
hapo juu bila kukosa.Shauri limepangwa kusikilizwa mnamo
tarehe 24 mwezi 09 mwaka 2020 saa 02:30 Asubuhi.
Angalia  kama  hukuudhuria/hamkuudhuria  siku
iliyotajwa hapo juu.Mahakama ikidhibitisha kama
umepokea/mmepokea kuitwa shaurini,hii itaweza kutoa
hukumu kuwa umeshindwa /mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya
mahaka_rr:‘_a h_‘\LIeo tarehe 16 mwezi 09 mwaka 2020.

115904902

KUBADILISHA JINA

115905902

Mwenye picha hapo juu anatangaza
kubadilisha jina lake la awali ambalo ni
ZAINABU JAFFER LADHA na kwa sasa
atatambulika kama ZAINABU SHABBIR
YUSUFALI MEGHJI kwa mujibu wa
sheria. RD/OPT/20/49/155

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI
FREDRICK ARBOGAST
CHAMI. anatangaza
kupotelewa na kadi ya
pikipiki aina ya SUNLG
yenye namba za usajili
MC 547 AUT. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/673099/2020.

115905702

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo KINGOLWIRA
Usimamizi wa mirathi No; 16/2020

Ombi la EMANUEL IKUNDAEL KAFUI,Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu ELIHAIKA
ELIHAKIMU KAFUI.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 24/09/2020
kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyoWosia ya marehemu huyo upo
kukaguliwa

mahakamani  waweza tarehe

CR-

115905002

Uzaq,

Chenye Thamani Kubwa Kwa

Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

P0O.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Nchimbi
awaagiza
wananchi
maombi

Na Edina Alex, SINGIDA

MKUU wa Mkoa wa Singida,
Dk. Rehema Nchimbi, amewa-
kumbusha wananchi kutambua
kuwa Mungu yupo kwa kuwa
amewaepusha na majanga
mengi likiwamo la ugonjwa
hatari wa corona.

DKk. Nchimbi aliyasema hayo
juzi alipoalikwa kufungua mku-
tano wa injili ulioanza juzi mjini
hapa, ulioandaliwa na mwinjil-
isti wa kimataifa Dk. Egon Falk.

Aliwaambia kuwa Rais John
Magufuli kutokana na kutambua
kuwa Mungu yupo alitangaza
maombi ya siku tatu kwa nchi
nzima, ili kuwaepushia ugonjwa
huo Watanzania na Mungu
alisikia maombi hayo.

“Haiwezekani Mungu huyu
aliyetuondolea corona halafu
eti tuendelee kusema Singida
ni maskini, Tanzania ni maskini
wakati kuna rasilimali, haiweze-
kani,” alisema Dk. Nchimbi.

Pia, aliwaasa wananchi
wasitenganishwe na uchaguzi
na badala yake waungane bila
kuangalia madhehebu yao, ili
kuijenga nyumba ya Bwana,
ambayo ni Mkoa wa Singida na
Tanzania kwa ujumla.

“Katika uchaguzi wa mwaka
huu tuende tukabariki sio
kuchinja, vitambulisho tu-
livyonavyo tukavitumie katika
kubariki na sio kuchinja kama
wanavyosema wengi,” alisema.

Kwa upande wake Mwiin-
jilisiti Dk. Egon aliwashukuru
viongozi wa serikali ya Tanza-
nia kwa kuruhusu mikutano ya
injili kufanyika hadharani, bila
kuzuiwa na kiongozi yeyote.

“Takribani miaka 46 sasa niko
hapa Tanzania nikihubiri neno
la Mungu, sijawahi kuzuiwa
na kiongozi yeyote, sijawahi
kuona kiongozi yeyote wa nchi
duniani akitangaza siku tatu za
maombi ya kufunga ni Tanzania
pekee, Mungu awabariki sana
Watanzania,” alisema Egon na
kuongeza:

“Ulaya watu wamebarikiwa
wamekuwa na maendeleo,
lakini hawamtambui Mungu,
nawaomba Watanzania mkipata
maendeleo msimsahau Mungu.”

Haiwezekani Mungu
huyu aliyetuondolea co-
rona halafu eti tuendelee
kusema Singida ni mas-
kini, Tanzania ni maskini
wakati kuna rasilimali,
haiwezekani.

Na Mwandishi Wetu

WAKALA wa Usajili, Ufilisi na Udhamini
(RITA), kwa kushirikiana na Ofisi ya Mkuu
wa Wilaya ya Temeke, imeandaa kampeni
inayojulikana ‘One stop Jawabu' maalum
kwa ajili ya kutoa huduma mbalimbali iki-
wamo vyeti vya kuzaliwa, kuandika wosia,
mirathi na kuitunza pamoja mambo men-
gine ya kisheria.

Katika kampeni hiyo ambayo ilizinduli-
wa rasmi Septemba 14, Mbagala itaendelea
mpaka Septemba 20, kabla ya kuhamia ka-
tika viwanja vya Mwembe Yanga, Tandika,

“Tumekuwa hapa tangu tarehe 14 mwe-
zi huu siku ya uzinduzi tukiwa na Mkuu

wa Mkoa wa Dar es Salaam, Abubakar
Kunenge, ambaye alisisitiza wananchi ku-
jitokeza kwa wingi ili kutumia fursa hiyo
vizuri,”

“Kuanzia tarehe 22 mpaka 28, mwezi
huu tutakuwa katika viwanja vya Mwembe
Yanga, Tandika lengo ni kuendelea ku-
wafikia zaidi wakazi wa Dar es Salaam na
ndio maana tunatumia viwanja vya wazi ili
waweze kupata huduma hiyo wakiwa kwa
wingi,” alisema Jafari Malema, Ofisa Habari
wa RITA.

Pia ofisi ya Mkuu wa Wilaya Temeke, am-
bao ndio wadau walioshirikiana na RITA
kuhakikisha kazi hiyo linafanikiwa, Mkuu
wa wilaya hiyo, Godwin Gondwe, alisema
shughuli kama hiyo aliifanya akiwa katika

'RITA yaja na kampeni
“One Stop Jawabu’

Wilaya ya Handeni na alifanikiwa kwa kiasi
kikubwa.

“Nililiendesha Handeni kwa kushiriki-
ana na RITA na lilifanikiwa kwa kiasi ki-
kubwa hivyo nanyi wakazi wa Temeke
msilaze damu huduma sasa iko karibu
yenu jitokezeni ili mpate huduma mbalim-
bali za RITA zikiwamo vyeti vya kuzaliwa,”
alisema Gondwe.

Alisema kuwa vyeti vya kuzaliwa vina
umuhimu mkubwa hasa kupata cheti cha
utambulisho wa taifa, mikopo vyuoni na
masuala mbalimbali ya ajira.

Kwa Mujibu wa Malema mpaka sasa wa-
toto 2,700 wamesajiliwa na kupata vyeti
vya kuzaliwa huku kazi hiyo ikiwa inaen-
delea.

Meza za wafanyabiashara zikiwa zimeachwa ndani ya mtaro, kando ya Barabara ya Bagamoyo eneo la Tegeta, jijiji

Dar es Salaam jana, hali ambayo inaweza kuchafua mazingira. PICHA: SABATO KASIKA

Wajifunza hukumu uhalifu wanyamapori

Na Mwandishi Wetu

WATUMISHI 70 wa Mahakama Kanda ya
Kusini mwa Tanzania wamemaliza mafun-
7o ya kuimarisha mashtaka na hukumu za
uhalifu wa wanyamapori.

Mafunzo hayo yalifadhiliwa na Serikali
ya Marekani kupitia Shirika la Marekani
la Maendeleo ya Kimataifa (USAID), Chuo
cha Uongozi wa Mahakama (IJA), Shirika
la Wanyamapori Duniani (WWF) na TRAF-
FIC. Mafunzo hayo yalitekelezwa kama
sehemu ya mradi wa USAID wa Kutunza
Mazingira, Uhifadhi, na Utalii (PROTECT).

Washiriki walijifunza juu ya sera na she-
ria za wanyamapori, uchunguzi na mash-
taka ya uhalifu wa wanyamapori, na ush-
irikiano baina ya mashirika kutoka kwa
Jaji mstaafu, Robert Makaramba na Linah
Clifford, Ofisa Sheria kutoka TRAFFIC Af-
rika Mashariki.

“Kwa kuboresha uwezo wa mahakama
na watekelezaji wa sheria kuchunguza
vizuri na kuhukumu kesi za uhalifu wa
wanyamapori, tunatarajia kuzuia wahalifu
kuendelea kusafirisha wanyama,” alisema

Thadeus Binamungu, Msimamizi mradi,
USAID PROTECT.

Ongezeko la mahitaji ya bidhaa zito-
kanazo na wanyamapori, hasa bara la Asia,
linatishia wanyama na mimea nchini Tan-
zania, kama vile faru mweusi na kakakuo-
na wa kiafrika kutoweka.

Kati ya 2009 na 2014, Tanzania ilipoteza
asilimia 60 ya idadi ya tembo kutokana na
ujangili wa wanyamapori na usafirishaji
haramu.

“Serikali ya Marekani imeazimia kuzuia
usafirishaji haramu wa wanyama pori ba-
rani Afrika na ulimwenguni kote,” alisema
Terhi Majanen, Mkurugenzi wa Ofisi ya
Ukuajiwa Uchumi ya USAID nchini Tanza-
nia.

“Kama muungano baina ya mashirika,
tunayo furaha kusaidia washirika wetu
katika Serikali ya Tanzania kufikia malen-
go yao ya kupunguza uhalifu wa wany-
amapori na kukuza haki.”

Biashara haramu ya wanyama pori
inaendeshwa namitandao ya kihalifu na
minyororo ya thamani ambayo inahitaji
utashi wa hali ya juu wa kisiasa, uratibu,

ushirikiano, na ushiriki thabiti wajamii
kuisambaratisha. Kila mwaka, biashara
haramu ya wanyama pori huondoa ma-
bilioni ya Dola za Marekani za mapato ya
kitaifa kutoka nchi zinazo endelea kwenda
kwa wahalifu na mitandao inayohusika na
uhalifu huo.

Mafunzo hayo, yaliyoanza Julai, yalileta
pamoja wadau na washirika wa nje kama
vile huduma za uvuvi na wanyama pori
ya Marekani, Taasisi ya Wanyamapori ya
Afrika, Kituo cha Sheria cha Mazingira
cha Jumuiya ya Kimataifa ya Kuhifadhi
Maeneo Asilia, Mamlaka ya Wanyamapori
ya Uganda, na Mahakama ya Uganda.
Wawakilishi kutoka kwa mashirika haya
waliwapa washiriki uelewa mpana wa ma-
jukumu yao katika kupambana na uhalifu
wa wanyamapori, upungufu katika sheria
ya utekelezaji wa wanyamapori na udhaifu
wa sasa katika uchunguzi na mashtaka.

Washiriki pia walisikia kutoka kwa ma-
jaji wa Mahakama Kuu ya Tanzania, Hu-
duma ya Mashtaka ya Kitaifa, Ofisi ya Mku-
rugenzi wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai,
TRAFFIC na Wizara ya Maliasili na Utalii.
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LONDON, England

IMO Werner amesema mtazamo
wa Frank Lampard kwa namna
anavyotaka Chelsea iwe, ndio saba-
bu ya yeye kusaini kwa miamba

hao wa Ligi Kuu England.

Mchezaji huyo wa kimataifa
wa Ujerumani, alijiunga na 4
Blues hao kwa adaya pau- <
ni milioni 475 kutoka
RB Leipzig, kipindi hiki iy,
cha majira ya joto na |
alicheza mechi yake
ya kwanza Jumatatu,
wakati wakiibuka na
ushindi wa 3-1 dhidi |
yaBrighton and Hove |
Albion. !

Werner mwenye |
umri wa miaka 24,
amesema hakusita
kujiunga na Chelsea |
baada ya Lampard
kubainisha namna
gani atafiti kwenye A
mfumo wake.

“Alinipigia
mara nyingi,”
alisema  Wer- '
ner akiwaambia |
waandishi ~ wa |
habari. X

“Tulijadiliana
mambo mengi, alini-
tumia ujumbe mfupi
mara nyingi na baadhi
ya video na kuonyesha
staili anayotaka timu yake
icheze.

“Hivyo, kwangu mimi, hayo
yote yalikuwa muhimu kuyajua na ni-
kaamua kwa moyo mmoja kujiunga na
Chelsea. “Nilipenda kuichezea Leipzig
na mambo mengi yalikwenda vizuri, la-
kini kwa uhakika kabisa niliamua kuan-
galia changamoto nyingine, ili kukua
zaidi kiuchezaji.”

Messi afunga
Kwa mara

va Kwanza
tangu arejee

BARCELONA, Hispania

LIONEL Messi aliifungia kwa mara ya
kwanza Barcelona, tangu atangaze
uamuzi wa kubakia katika klabu hiyo,
wakati wakishinda mabao 3-1 dhidi ya
Girona, kwenye mchezo wa Kirafiki.

Nahodha huyo wa Blaugrana alifunga
mabao mawili kwenye ushindi huo,
ambapo sasa amebakiwa na mwaka
mmoja wa kukaa hapo Camp Nou,
baada ya jaribio lake la kutaka kuon-
doka kushindikana.

Messi alikuwa akihusishwa na mpan-
g0 wa kutua kule Manchester City,
lakini aliamua kusitisha mpango wa
kuondoka Barca baada ya kushindwa
kuafikiana na klabu yake hiyo.

Nyota huyo anayevaa jezi namba 10,
alirudi kwa mara ya kwanza kuichezea
timu yake inayonolewa na Ronald Koe-
man, kwenye mchezo wa kiurafiki dhidi
ya Gimnastic Jumamosi iliyopita, lakini
hakufunga.

Lakini Messi katika mchezo huo wa
juzi alifunga mara mbili, huku bao lake
la kwanza akifunga kwa mguu wa kulia,
kwa shuti kutoka umbali wa yadi 20.

La pili alifunga kwa shuti pia, baada
va Philippe Coutinho kuiweka mbele
Barcelona kwa bao la kwanza.

Messi alitolewa dakika ya 63 na
nafasi yake kuchukuliwa na Ousmane
Dembele na sasa wanasubiria mchezo
wa mwisho wa kirafiki, dhidi ya Elche
kabla ya kuanza kampeni ya Laliga
kwa kuwavaa Villarreal Septemba 26,
mwaka huu.

Neymar afungiwa
michezo miwili

PARIS, Ufarasa duniani, alimpiga ngumi nyuma
ya kichwa mlinzi, Alvaro Gonzalez
na kuonyeshwa kadi nyekundu.

Nyota huyo wa kimataifa wa
Brazil alidai kwamba, alitamkiwa
maneno ya ubaguzi wa rangi Al-
varo na hivyo kuamua kumtia
ngumi.

Matokeo ya kamati ya nidhamu
yalitangazwa jana na Neymar akaf-
ungiwa kucheza mechi mbili.

Layvin Kurzawa ambaye pia ali-
husika kwenye vurugu hizo, ame-
fungiwa mechi sita, huku Leandro
Paredes akifungiwa mechi mbili.

NEYMAR amefungiwa kucheza
mechi mbili baada ya kuonyeshwa
kadi nyekundu, wakati wa mchezo
wa Ligi Kuu Ufaransa kati ya timu
yake ya Paris Saint-Germain na
Marseille.

PSG walichezea kichapo chabao
1-0 kutoka kwa wapinzani wao wa
jiji moja, Marseille hapo Jumapili
mchezo ambao ulimalizika kwa
vurugu kubwa na wachezaji wa-
tano kulimwa kadi nyekundu.

Mshambuliaji huyo ghali zaidi
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De Boer
kumrithi 4
Koeman
Uholanzi

AMSTERDAM, Uholanzi

UHOLANZI inatajwa inakaribia ku- \
kamilisha mchakato wa kumwajiri ,
beki wake wa zamani wa Timu va |
Taifa, Frank de Boer kurithi mikoba
iliyoachwa na Ronald Koeman, imefa-

hamika.

Kikosi cha Timu ya Taifa ya Uholanzi
kimekuwa bila ya kocha tangu Agosti,
mwaka huu baada ya Koeman kuon-
doka na kujiunga na Barcelona.

Dwight Lodeweges alikuwa akikaimu
nafasi hiyo, lakini De Boer anatarajiwa
kupewa mkataba wa kudumu kwa
kukiongoza kikosi hicho, RTL Nieuws

imeandika.

Uholanzi wanatarajia kumtangaza
kocha huyo mpya kabla ya mapumziko
va kujiandaa na mechi ya kirafiki ita-
kayochezwa baadaye mwezi ujao.

Kocha huyo mwenye umri wa miaka
50, aliwahi kuzifundisha Ajax, Inter Mi-
lan na Crystal Palace, huku akiichezea
Uholanzi mechi 112 katika kipindi cha

kuanzia 1990 hadi 2004.

Kwa sasa De Boer alikuwa hana timu
baada ya kuondoka kwenye kikosi cha
Atlanta United kilichokuwa kinashiriki
Ligi Kuu ya Marekani, mapema majira

ya joto mwaka huu.

Koeman, ambaye amerithi mikoba
va Quigue Setien katika kikosi cha Nou
Camp mwezi uliopita, aliilongoza vema
Uholanzi kwa muda wa miaka miwili
na alifanikiwa kumaliza katika nafasi
va pili kwenye mashindano ya Ligi ya
Mataifa ya Ulaya mwaka jana.

Jose ajitetea mabadiliko ya Alli

LONDON, England

JOSE Mourinho amesisitiza
“hakuna ishu yoyote” juu ya ua-
muzi wake wa kumtoa nje, Dele
Alli katika kipindi cha pili wakati
Tottenham ikichezea kichapo
kutoka kwa Everton.

Spurs ilianza msimu mpya wa
Ligi Kuu England kwa kichapo
Jumapili, kwa bao lililofungwa
na Dominic Calvert-Lewin kwa
kichwa.

Alli alicheza kwa dakika 45
tu za kipindi cha kwanza, kabla
ya nafasi yake kuchukuliwa na

Moussa Sissoko.

Hata hivyo, Mourinho alisema
uamuzi wa kumtoa kipindi cha
pili ilikuwa ni sehemu ya mch-
ezo na sio kutokana na uhusiano
wake na Alli kulegalega.

“Mabadiliko ya kipindi cha
pili haikuwa mara ya kwanza
katika maisha yangu ya ukocha,
na haiwezi kuwa ni mara ya
mwisho,” alisema Mourinho aki-
waambia waandishi wa habari.

“Mara ya mwisho nilifanya
hivyo kwa Eric Dier kwenye
mchezo dhidi ya Olympiacos
wakati nilipomtoa dakika ya 25

au 30. Ninapofanya mambo haya
huwa nafanya kwa ajili ya timu
na sio dhidi ya mchezaji.

“Kuna nyakati maamuzi yangu
yalionekana kuwa na maana na
ni kwa sababu ya kimchezo tu na
si vinginevyo.”

Ali na Mourinho wanaripoti-
wa kutokuwa kwenye mahusi-
ano mazuri na anatajwa kwam-
ba anataka kufanywa mbadala
wa Gareth Bale, ambaye anataka
kurudi Spurs baada ya kutokuwa
na nafasi katika kikosi cha
Real
drid.

TUCHEL AMTAJA

WAKIJIANDAA
KUIVAANICE

o

Ma- i :
&,_m"f

MBAPPE

PARIS, Ufaransa

OCHA Mkuu wa Paris
Saint-Germain, Thomas
Tuchel ana matumaini
ya kumtumia Kylian
Mbappe kwenye mchezo wa Ju-
mapili dhidi ya Nice.
Mbappe bado hajaichezea
PSG kwa msimu huu wa 2020-21,
baada ya kupimwa na kukutwa
na virusi vya corona wakati
akiwa na kikosi cha timu
r ya taifa ya Ufaransa,
¢ mapema mwanzoni
mwa mwezi huu.
PSG ilipoteza
mechi zake mbili
za ufunguzi wa ligi
hiyo, lakini walipa-
ta ushindi wa bao
1-0 kwenye mchezo
wao wa dhidi ya
i Metz, Jumatano.
Tuchel amesema
ana matumaini kum-
tumia Mbappe ambaye
alifunga mabao 30 ka-
tika msimu wa 2019-20,
kwenye mchezo dhidi ya
Nice.
“Kylian anajisikia vi-
' zuri. Hana dalili zozote,”
. alisema akiwaambia
i o ¥ waandishi wa habari.
{ “Alikutwa na virusi vya
corona, lakini hakuonye-
sha dalili zozote. Kwa sasa an-
ajisikia vizuri. Alikuwa anafanya
mazoezi ya peke yake.
“Pengine pia tutaweza kuwa-
tumia pia Angel (Di Maria), Mar-
quinhos na Mauro Icardi.”

'
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DONDOO ZA SOKA

GARETH

AREJEA
TOTTENHAM

® ® ® Mourinho atajwa kusimamia uhamisho
wake wa winga huyo wa Wales kurejea Spurs...

LONDON, England

ATIMAVYE juzi usiku, Gareth
Bale alikamilisha mchakato
wa kurejea Tottenham,
uhamisho ambao umefany-

iwa kazi na Jose Mourinho.
Winga huyo wa Timu ya
Taifa ya Wales amekubali
kurejea Spurs kwa mkataba
wa mwaka mmoja huku
gazeti la Sportsmail likifa-
hamu dili hilo limefanyika
kwa thamani ya pauni mil-
ioni 13, huku sehemu ya
malipo hayo yakilipwa na
Real Madrid.
Hata hivyo hakuna dalili ni lini
Tottenham, ambayo ilitarajia kuivaa
Lokomotiv Plovdiv jana katika mechi
ya Ligi ya Europa League itamtangaza
winga huyo, lakini huenda wanasu-
biri mchakato kamili kukamilika na

kusainiwa.

Bale amefanikiwa kurejea London
Kaskazini ikiwa imepita miaka saba
tangu alipoondoka na kununuliwa
na Madrid kwa dau lililoweka rekodi
ya dunia la pauni milioni 90, lakini ni
Mourinho ndiye anatajwa kusimamia
uhamisho huo, zikiwa ni siku chache
baada ya kufungwa bao 1-O na Ever-
ton Jumapili iliyopita.

Usajili wa Bale unatajwa kuwa to-
fauti na mchakato wa kuwanasa nyo-
ta wengine akiwamo beki wa kushoto,
Sergio Reguilon kutoka Real Madrid
ambaye anahusishwa kuwindwa na
Manchester United.

Reguilon tayari ameshatua London
na endapo atafaulu vipimo vya afya
atasaini mkataba wa miaka mitano
ambao utaikamua Tottenham kiasi
cha pauni milioni 27.

“Nimejaribu kumsajili nyota huyo
akitokea Real Madrid jambo ambalo
lilikuwa haliwezekani wakati mimi
nilipokuwa pale,” Mourinho alisema
juzi Jumatano alipokuwa akizun-

gumza na waandishi wa habari.

Bale alikuwa kipenzi cha mashabiki
wa Spurs baada ya kufanikiwa kufun-
ga mabao 56 na kutoa pasi za mwisho
58 kwenye mechi 203 alizocheza.

Msimu wa 2012/13 alitangaza kuwa
Mchezaji Bora wa Mwaka wa Totten-
ham na pia alitwaa tuzo ya Mchezaji
Bora wa Kulipwa (PFA), Mchezaji
Bora Chipukizi wa PFA na mshindi
wa tuzo ya Mchezaji Bora wa msimu
wa Ligi Kuu England.

Alikuwa ni mchezaji mwenye
kiwango cha juu kwenye Ligi Kuu
England na kuifanya Real Madrid
kuvutiwa kumsajili baada ya dirisha
la usajili kufunguliwa na kuungana
na Cristiano Ronaldo hapo Santiago
Bernabeu. Bale alikuwa hana mahusi-
ano mazuri na kocha wake, Zinedine
Zidane kule Real Madrid huku pia aki-
husishwa na mpango wa kuuzwa.

Klabu ya Manchester United ili-
kuwa pia ikihusishwa na mpango wa
kumsajili nyota huyo.

ALLI KUMPISHA BALE

KIUNGO wa Tottenham Hotspur, Dele Alli, ameamua
kuondoka katika kikosi cha timu hiyo na kutoa nafasi
kwa mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Wales, Gareth
Bale (31), kurejea klabuni hapo akitokea Real Madrid.
(Mail)

SERGIO ANUKIA SPURS

BEKI wa kushoto wa Real Madrid na Timu ya Taifa ya
Hispania, Sergio Reguilon (23), ametua katika viwanja
vya mazoezi vya Spurs kwa ajili ya kufanyiwa vipimo
vya afya na baadaye kukamilisha mchakato wa usajili
ambao thamani yake imetajwa kuwa ni pauni milioni
25. (Evening Standard)

TOMORI KUTUA EVERTON

KOCHA wa Everton, Carlo Ancelotti anataka kum-
sajili beki wa Chelsea na Timu ya Taifa England, Fikayo
Tomori (22), lakini atalazimika kuwatema baadhi ya
wachezaji walioko Goodison Park, akiwamo kiungo wa
Iceland, Gylfi Sigurdsson (31) na kiungo wa England,
Fabian Delph (30). (Times - subscription required)

GIMENEZ ATAJWA CITY

MANCHESTER City iko tayari kumwania beki wa
Atletico Madrid na Timu ya Taifa ya Uruguay, Jose
Gimenez (25), kama Napoli itakataa kupunguza ada
ya kumuuza beki wake wa kati Msenegal, Kalidou Kouli-
baly (29). (Guardian)

PARTEY AIVURUGA ARSENAL

KIUNGO mkabaji wa Atletico na Timu ya Taifa
ya Ghana, Thomas Partey (27), ni mmoja wa nyota
wanaotakiwa na Arsenal lakini klabu yake ya Hispania
inasisitiza itakuwa tayari kumuuza endapo timu inay-
ombhitaji itatoa kiasi cha pauni milioni 45. (Football.
London)

TRAORE ANUKIA UNITED

MABOSI wa Manchester United wanajiandaa kunasa
saini ya winga raia wa Ivory Coast, Amad Traore (18),
akitokea Atalanta nchini Italia. (Manchester Evening
News)

KLOPP ATAKA WAWILI

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp, huenda akasajili
wachezaji wapya wawili au mmoja kabla ya dirisha la
usajili halijafungwa ifikapo Oktoba 5, mwaka huu. (The
Athletic - subscription required)

UNDER AKARIBIA LEICESTER

LEICESTER City inakaribia kukamilisha usajili wa
winga wa Roma na Timu ya Taifa ya Uturuki, Cengiz
Under, ambaye ana umri wa miaka 23. (Telegraph -
subscription required)

GENOA YAMNASA ROSE

BEKI wa kushoto wa Tottenham na Timu ya Taifa
ya England, Danny Rose (30), anajiandaa kujiunga na
klabu ya Serie A ya Genoa baada ya kukosa namba
kwenye kikosi cha Spurs. (Mirror)

KOEMAN AMTAKA GARCIA

KOCHA wa Barcelona, Ronald Koeman amepende-
keza klabu hiyo ya La Liga kutomsajili beki wa Man-
chester City na Timu ya Taifa ya Hispania, Eric Garcia,
ambaye ana umri wa miaka 19. (Manchester Evening
News)
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Watatu Biashara
kuikosa Simba SC

NA Shufaa Lyimo

KIKOSI cha Biashara United kinatarajia
kuwasili jijini, Dar es Salaam leo usiku
tayari kwa mchezo wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara dhidi ya Simba utakaochezwa
Jumapili kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa, lakini bila ya nyota wake
watatu.

Kocha Mkuu wa Biashara United,
Francis Baraza, alisema anatarajiwa
kuwakosa nyota wake watatu ambao ni
Gerald Mdamu, Joseph Ziwa na Abdul
Mangalo kutokana na kuwa majeruhi.

“Wachezaji wote wanaendelea vizuri,
isipokuwa hao niliokutajia, tumefanya
vema maandalizi ya kukutana na Simba,
hatumhofii mchezaji hata mmoja,”
alisema Baraza.

Alieleza licha ya kufungwa mabao
2-0 katika mechi ya kirafiki dhidi ya
Mbao FC iliyochezwa juzi, mchezo huo
umewasaidia kuwaunganisha wachezaji
wake wapya na wa zamani ambao wa-
naitumikia timu hiyo.

“Ninayafanyika kazi mapungufu
yote niliyoyaona, napenda niseme Kila
mchezaji ana morali ya hali ya juu ya
kuhakikisha tunapata matokeo mazuri,
wachezaji wananipa matumaini kwa
kile wanachokifanya, wanafuata vizuri
maelekezo yangu,” alisema kocha huyo.

Aliongeza licha ya mchezo huo kutar-
ajiwa kuwa mgumu na wenye ushindani,
nyota wake wamejipanga kupambana
kuhakikisha hawapotezi na tayari
wameshawachunguza wapinzani wao
katika michezo yao iliyopita.

Kriketi Tanzania
vazidi kujijenga

Na Adam Nyangasa, TUDARCO

TIMU ya Taifa ya vijana ya umri chini
ya miaka 19 ya kriketi inaendelea
kujiimarisha kwa ajili ya kupeperusha
bendera ya nchi kwenye mashindano
ya Afrika, imeelezwa.

Tanzania ndiyo mwenyeji wa
mashindano hayo yatakayofanyika
Januari, mwakani.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Mkuu wa timu hiyo, Steven
Tikolo, alisema anafurahishwa na vi-
wango ambavyo vijana wake wanavyo
na anaamini mazoezi yanayoendelea
yanawaimarisha vizuri.

Tikolo alisema hadi kufikia Desemba,
mwaka huu, wachezaji wake watakuwa
wameimarika na wako tayari kwa
mashindano.

Alisema anaendelea kufanyia kazi
sehemu zenye mapungufu kwa kuwapa
mbinu mbadala ili kujiweka imara na
tayari kutwaa ubingwa wa michuano
hiyo.

“Tunajaribu kuboresha idara zote
za mchezo ambazo ni pamoja betting,
balling na fielding, lakini upande ambao
tunaufanyia zaidi kazi ni betting, kwa
sababu hapo awali timu haikua vizuri
sehemu hiyo,” alisema Tikolo.

Kocha huyo aliongeza vijana wake
wanacheza michezo mbalimbali ya ku-
jipima kwa lengo la kujijenga na wakati
wote wameonyesha viwango Vvizuri na
vinavyoonyesha wako tayari kupam-
bana.

LA LIGA,

Na Mwandishi Wetu

AMPUNI ya Michezo ya Kuba-

hatisha ya M-Mbet na waende-

shaji wa Ligi Kuu Hispania

aarufu La Liga San Tander

wameingia makubaliano ya kuendeleza
vipaji mbalimbali nchini Tanzania.

Kampuni hizo mbili zime-
saini mkataba wa miaka
mitatu, ambapo mbali

ya kuendesha mafunzo
ya soka kwa vijana, pia
watafanya mafunzo kwa
makocha na waamuzi kwa
kutumia wataalamu wa La
Liga.

KUKUZA
MAKOCHA

Akizungumza baada ya kusaini mka-
taba huo, Meneja Masoko wa Kampuni
yaM-Bet Tanzania, Allen Mushi, alisema
timu wanaoyoidhamini ya KMC ambayo
inashiriki Ligi Kuu Bara, nayo itafaidika
na makubaliano hayo ambayo lengo
lake kubwa ni kuendeleza mpira wa
miguu nchini.

Mushi alisema safari ya M-bet ya
kukuza soka hapa nchini ilianza miaka
tanua wigo kwa kujipanga kutoa mafun-
7o kwa wachezaji wenye umri kuanzia
miaka 18.

“Lengo hapa ni kuwapa faida wateja
wetu ambao ndiyo nguzo pekee ka-
tika maendeleo ya kampuni yetu, mara
baada ya Ligi ya Hispania kumaliza ku-
ruhusu watazamaji na mipaka kufun-

guliwa, wateja wetu wataweza kubashiri
na washindi watakwenda kuangalia ligi
hiyo,” alisema Mushi.

Aliongeza ushirikiano huo utasaidia
kukuza vipaji na kutimiza ndoto za vija-
na ambao ndiyo nguzo kubwa ya maen-
deleo ya soka nchini.

Mwakilishi wa La Liga San Tander wa
Tanzania, Alvaro Paya, alisema wame-
furahi kuingia makubaliano na M-Bet na
kuwa washirika wa pili baada ya klabu
ya Yanga.

Paya alisema lengo la La Liga ni
kuhakikisha mpira wa Tanzania
unasonga mbele na wamegundua
kuna vijana wengi wenye kuhitaji
kuendeleza vipaji vyao, lakini
wanakosa njia ya kufikia katika ndoto
Zao.

Meneja Masoko wa Kampuni ya M-Bet Tanzania, Allen Mushi (kushoto), akizungumza baada ya kusaini mkataba
wa miaka mitatu na waendeshaji wa Ligi ya Hispania, La Liga San Tander kwa ajili ya kuendeleza wachezaji,
makocha na waamuzi wa soka nchini. Kulia ni mwakilishi wa La Liga, Alvaro Paya. PICHA: MPIGAPICHA WETU
__________________________________________________________________________________________________________________________________________________________|

Manara wa kwanza kulipa faini TFF

Na Adam Fungamwango

OFISA Habari wa Simba, Haji Manara,
amekuwa wa kwanza kulipa faini ya Sh.
milioni tano alizohukumiwa na Kamati
ya Maadili ya Shirikisho la Soka Tanzania
(TFF), imefahamika.

Mapema wiki hii, Kamati ya Maadili
iliwatia hatiani Manara, Mjumbe wa Bodi
ya Klabu ya Simba, Zacharia Hanspope
na Ofisa Habari wa Klabu ya Yanga, Has-
san Bumbuli, kila mmoja akiwa na ma-
kosa tofauti, kulipa kiasi hicho cha fedha,
katika kipindi cha kesi ya mchezaji raia
wa Ghana, Bernard Morrison dhidi ya
Yanga ilipokuwa ikisikilizwa.

Juzi picha zilianza kusambaa kwenye

mitandao ya kijamii zikimwonyesha
Manara akipeleka ‘burungutu’ la fedha
katika ofisi za TFF na kuzikabidhi kwa
mbhasibu wa shirikisho hilo, ambaye alia-
hidi kuzipeleka benki na kumpatia risiti
mshtakiwa huyo.

Manara alisema ameamua kulipa faini
hiyo kwa sababu yeye na klabu yake
hawakutaka kukata rufani na wameri-
dhishwa na uamuzi huo wa kamati.

“Sikulipa kwa sababu ya kiburi, maana
inaweza kutafsiriwa hivyo, ila ni kuleta
amani kwenye mpira wetu, lakini kuri-
dhika na kile ambacho kamati imeamua.
Tunaamini kwa kufanya hivi, tutauten-
geneza mpira wetu kwa misingi ya kinid-
hamu na kutekeleza kanuni na wajibu

wetu kama viongozi,” alisema Manara.

Ofisa habari huyo aliwashukuru baa-
dhi ya wanachama na mashabiki wa
Simba ambao tayari walikuwa wameji-
tolea kuchangishana fedha kwa ajili ya
kumlipia faini hiyo.

“Mimi binafsi na klabu ya Simba ina-
washukuru sana kwa kufanya jambo
hilo, lakini nawaomba sitisheni kwa
sababu klabu imeshanilipia, nawaomba
tu niseme jambo hili limepita, tusonge
mbele,” Manara alisema.

Manara, alikuwa na hatia kwa kuingilia
majukumu ya Kamati ya Katiba, Sheria
na Hadhi za Wachezaji wakati wa kesi ya
mchezaji Morrison kwa maneno aliyose-
ma kupitia chombo kimoja cha habari.
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® ® ® Manara, Bocco wafun-

guka mchezo huo unavyota-
rajiwa kurejesha furaha...

Na Somoe Ng'itu

ONGOZI wa Simba ya ji-

jini Dar es Salaam umese-

ma umejipanga kusaka

ushindi wa kishindo katika

mechi yake ya Ligi Kuu Tanzania

Bara dhidi ya Biashara United ku-

toka Musoma itakayochezwa Ju-

mapili kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa.

jana, Mkuu wa Idara ya

Habari na Mawasiliano

wa Simba, Haji Manara,

alisema klabu yake im-

ejiimarisha na kujiweka

imara kuelekea mchezo

huo ambao utakuwa

wa kwanza kucheza ny-

umbani katika msimu

huu mpya wa mwaka

2020/21.

Manara (pichani) alisema wame-
jiandaa si tu kuvuna pointi

kwa wingi kuwashangilia wachezaji
wao na hatimaye kuondoka uwan-
jani wakiwa na furaha.

“Tumepokea taarifa hizi kwa
furaha kubwa, tuje kulipa hisani kwa
TFF na Bodi ya Ligi, tuhakikishe tu-
nalipa viingilio rafiki, matarajio yetu
tuje kushangilia chama letu, ndio
tunaanza kuwakera, tumerudi kwe-
nye dimba kuu la Mkapa, tukitarajia
mchezo mzuri, wenye idadi sahihi
ya magoli, tunataka tuujaze uwanja,
tuwe wengi,” alisema Manara.

Naye nahodha wa Simba, John
Bocco, amesema anaamini timu yao
itapata mafanikio zaidi ya ilivyokuwa
msimu uliopita kutokana na kikosi
chao kuimarika zaidi.

Bocco alisema kila mchezaji wa
Simba ana ndoto ya kufanya vema
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara na
mashindano ya kimataifa na wanafa-
hamu hakuna mechi rahisi.

“Naona msimu mwingine wenye
mafanikio, tuko tayari kupambana
ili kufikia ndoto zetu, tuko imara

kwa kukabiliana na ushindani
Bocco, mshambu

tatu, lakini kupata mabao * wowote,” , -
mengi yatakayowafurahisha liaji wa zamani wa Azam FC
wanachama na mashabiki : alisisitiza.

e |

wa klabu hiyo inayoshikilia
pia taji la Kombe la FA hapa
nchini

Nimezungumza na vion-

ufundi ambao wameniahidi
si ushindi mnono, lakini burudani
safi, wamesema vijana wako tayari na
kila mmoja anafurahia kurejea kwe-
nye Uwanja wa Mkapa ambao kwetu
ni nyumbani,” alisema Manara.
Alisema wanaishukuru Shirikisho
la Soka Tanzania (TFF) na Bodi ya
Ligi kwa kuyafanyia kazi maombi yao
ya kushusha viingilio katika mechi za
ligi hiyo ambazo zitachezwa kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa.
Kiongozi huyo alitaja kiingilio cha
chini katika mchezo huo sasa kitaku-
wa ni Sh. 3,000, hivyo amewaomba
mashabiki wa timu hiyo kujitokeza

,(- --

e Wakati huo huo, Kaimu
(. Mkurugenzi wa Wanachama

. na Mashabiki, Hamisi Kisiwa,
“Ni i M amewataka wadau wanao-
gozi wetu katika benchi la * taka kadi ya mashabiki ambao

baadaye watakuwa wanahisa
ni kwenda kwenye matawi yaliyo
karibu na hatimaye wataandikishwa
rasmi katika mfumo wa klabu.

“Ili uingie katika mfumo wa hisa,
ni lazima uanzie kwenye mashabiki,
lakini huwezi kufika kwenye hisa
kama hukuanzia kwenye ushabiki,”
Kisiwa alisema.

Simba yenye pointi nne kibindoni,
ilianza msimu mpya ugenini kwa
ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya Thefu
ya bao 11 na Mtibwa Sugar kwenye
Uwanja wa Jamhuri mkoani, Moro-
goro.
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Wachezaji wa Yanga kutoka kushoto ni Adeyum Ahmed, Tuisila Kisinda na Waziri Jun-
jor wakiwa pamoja baada ya kuwasili Bukoba jana, tayari kwa mechi ya Ligi Kuu Bara
itakayochezwa kesho kwenye Uwanja wa Kaitaba. PICHA: MTANDAO

Mastraika Yanga waandaliwa ‘dozi’

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga,
Zlatko Krmpotic, ame-
sema sasa amewaandalia
programu mpya washam-
buliaji wake kutokana na
kutoridhishwa na idadi ya
mabao wanapata katika
mechi mbili zilizopita za
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Safu ya ushambuliaji
wa Yanga inaongozwa na
Michael Sarpong, Sogne
Yocouba, Ditram Nchimbi,
Deus Kaseke, Tuisila Kisin-
da, Haruna Niyonzima,
Carlos Carlinhos na Farid
Mussa.

Zlatko alisema timu yake
imeanza kucheza vizuri na
inamiliki mpira, lakini bado
haijakaa vema kwenye
idara ya kupachika mabao
licha ya kutengeneza na-
fasi nyingi za kufunga.

Kocha huyo alisema ma-
bao mawili ambayo wame-
funga katika mechi mbili
walizocheza hayatoshi na

yanaifanya safu yake ya
ushambuliaji kutokuwa na
makali.

“Tumefunga mabao
mawili tu, sijaridhika
na hali hii, inaonyesha
dhahiri wachezaji wangu
hasa wanaocheza kwe-
nye robo ya mwisho ya
uwanja wanakosa ubunifu
wa kutengeneza nafasi,
nahitaji wabadilike zaidi,”
alisema Zlatko.

Aliongeza katika me-
chi dhidi ya Mbeya City
walifanya mashambulizi

mfululizo katika dakika 75,

lakini hawakutengeneza
nafasi za wazi za kufunga
kama inavyotakiwa, hivyo
wanahitaji kupewa mbinu
zaidi za umaliziaji.
“Nimeona mabadiliko
kidogo ila nalazimika tu-
lifanyie kazi haraka kabla
hatujaanza michezo yetu
ya ugenini, ikiwamo mechi
ijayo dhidi ya Kagera Sug-
ar, tumejipanga kwenda

kupambana kutafuta alama

muhimu pamoja na kupata
idadi nzuri ya mabao zaidi
ya tulivyofanya kwenye
mechi mbili zilizopita,”
alisema Zlatko.

Aliutaja mchezo wa
kirafiki waliocheza juzi
usiku dhidi ya Mlandege
ya Zanzibar umemsaidia
kuona wachezaji wana-
Vvyopokea mafunzo mapya
na namna kila mmoja
alivyotekeleza majukumu
yake na hatimaye ku-
pata ushindi wa mabao
2-0, shukrani kwa Waziri
Junior na Michael Sarpong,
waliofunga magoli.

Kikosi cha Yanga tayari
kimeshawasili Bukoba
tayari kuendelea kujinoa
kuelekea mchezo wao
dhidi ya Kagera Sugar,
utakaochezwa kesho mjini

humo.
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