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Wataalamu watoa
angalizo upotoshaji
chanjo ya corona

Na Shaban Njia, KAHAMA

Mwenyekiti wa
Baraza la Chuo
Kikuu Ardhi (ARU),
Balozi Salome
Sijaona (wa pili
kulia), akimvisha
kofia Jaji Mkuu
mstaafu Mohamed
Chande Othman
kama ishara ya
kumsimika rasmi
kuwa Mkuu wa
Chuo Kikuu hicho,
wakati wa mahafali
va 15 ya chuo hi-
cho, mkoani Dar es
Salaam jana. Kulia
ni Makamu Mkuu
wa chuo hicho,
Prof. Evaristo
Liwa na (kushoto)
ni Naibu Makamu
Mkuu wa chuo
(Taaluma), Prof.
Grabriel Kassaga.
PICHA: JOSEPH
MWENDAPOLE

Samia: Kuna kundi
linaichafua serikali

Na Romana Mallya

WATAALAMU wa afya wametoa angalizo kwa wananchi
dhidi ya upotoshaji unaofanywa na baadhi ya watu kuhusu
usalama wa chanjo za ugonjwa wa UVIKO-19 unaosababishwa
na virusi vya corona.

Wamesema kuna haja wananchi kujitokeza kwa wingi ku-
pata chanjo ya UVIKO-19 kwa kuwa imeidhinishwa na Shirika
la Afya Duniani (WHO) na Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba
nchini (TMDA) kuwa ni salama kwa watu wote, wakiwamo
wenye magonjwa ya muda mrefu.

Angalizo hilo lilitolewa jana wakati wa semina kwa wa-
nahabari na watu mashuhuri kuhusu afua za kinga dhidi ya
tishio la wimbi la nne la UVIKO-19 na uhamasishaji wa chanjo
hiyo iliyofanyika kwa njia ya mtandao.

Profesa wa Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi
Muhimbili (MUHAS), Deodatus Kakoko, alisema kuwa wa-
jawazito hawakushirikishwa kwenye majaribio ya dawa, taari-
fa za usalama wao bado zinafanyiwa utafiti ingawa wajawazito
wameonekana kuwa katika hatari kubwa ya kupata ugonjwa
huo, hivyo waendelee kuchukua tahadhari kwa kuepuka mi-
kusanyiko isiyokuwa na maana.

Prof. Kakoko alisema hakuna tatizo kwa kinamama wanao-
nyonyesha kupata chanjo ya UVIKO-19 na anashauriwa kuen-
delea kunyonyesha vyema hata kama amepata chanjo hiyo.

Mtaalamu huyo wa afya pia alisema mgonjwa mwenye kisu-
kari na mwenye Virusi vya Ukimwi (VVU) anaweza kupata
chanjo hiyo kwa sababu inaongeza kinga mwilini na inaweza
kumsaidia kuongeza kinga na kupunguza kabisa maambukizi
hayo. Prof. Kakoko aliwataka vijana wanaosambaza taarifa za
upotoshaji kwenye mitandao ya kijamii juu ya chanjo hiyo,
waache mara moja kwa kuwa kwa sasa serikali inaendelea
kutoa elimu kwa makundi mbalimbali na itakapomaliza ilhali
uvumi ukiendelea, wataanza kuchukuliwa hatua za kisheria.

“Mwanzo wizara ilitaka kuanza kuwachukulia hatua za
kisheria wale wote wanavumisha taarifa za chanjo, tukashauri
tuendelee kutoa elimu kabla ya kuanza kuwachukulia hatua,
hivyo ninawataka vijana waache na wajitokeze kupata chanjo
hii kwa sababu wao ndio taifa la kesho,” alisema Prof. Kakoko.

Katika mkutano huo wa mtandaoni, Mchungaji Daniel Mgo-
go, aliwataka viongozi wenzake wa kiroho kuepuka mahubiri
yenye lengo la kupotosha kuhusu chanjo ya corona badala
yake wajikite kwenye taarifa sahihi zinazotoka kwa wataala-
mu wa afya. Msemaji Mkuu wa Serikali, Gerson Msigwa, ali-
wataka waandishi wa habari kutumia vyema kalamu zao ku-
fikisha elimu ya umuhimu wa chanjo ya corona kwa wananchi
ili kupunguza maambukizi ya ugonjwa wa UVIKO-19 nchini.

Msigwa alisema msimamo wa sasa wa serikali dhidi ya COV-
ID-19 ni kujikita kwa maelekezo ya wataalamu wa afya na si
vinginevyo.

RAIS Samia Suluhu Hassan amesema
kuna makundi yanaichafua serikali ya
awamu ya sita ionekane ufisadi umer-
udi na mambo yako ovyo, akisisitiza
hatakubali na atasimamia haki za wa-
nanchi.

Mkuu wa Nchi alitoa kauli hiyo jana
gati katika Bandari ya Dar es Salaam, ak-
ionya: “Kuna makundi wanajua wanay-
oyafanya ndani ya serikali. Ni makundi
hayo hayo yanageuka kusema serikali
ya awamu ya sita ufisaidi umerudi,
mambo yako ovyo, kumbe wao ndio
wako ovyo.

“Na mambo yale hayakufanyika
ndani ya awamu ya sita, yalifanyika
huko nyuma, gari bovu linaangushiwa
awamu ya sita. Sitakubali, sitakubali!
Niliapa kusimamia haki za wananchi,
nitasimama nao, nitasimama kutetea
haki za wananchi, sitakubali!”

Katika utekelezaji wa ahadi yake hiyo
kwa wananchi, Rais Samia alitangaza
kuzivunja Bodi ya Mamlaka ya Badari
Tanzania (TPA) na ile ya Shirika la Meli
kwa kuwaondoa wenyeviti wake kuto-
kana na kutoridhishwa na utendaji wao
wa kazi. Rais Samia pia aliiagiza Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) kuchunguza dosari zilizo-
jitokeza katika taarifa ya uchunguzi ya
mifumo ya kielektroniki katika bandari
ya Dar es Salaam na kuchukua hatua
stahiki.

“TAKUKURU ninaagiza, ninatoa amri
uchukue hatua dhidi ya watu hawa
haraka na kama ripoti hii hamna, ni-
tawapatia ya nini kilichofanyika hapa,
watu waliofanya hayo wapo bado
ofisini. Watu tunachekeana tu, tunati-
zamana tu.

“Watu wapo maofisini wanaendeleza
wizi na ubadhirifu wa mali za umma,
mifumo imekuwa ikichezewa, inaonye-
sha kuwa mizigo imelipiwa kutoka get-
ini, lakini siyo kweli, haijalipiwa hivyo
bandari kukosa mapato. Haya mapato

yanayoonekana leo hayakupaswa kuwa
hivyo yalivyo,” alisema.

Alisema kumekuwa na dosari ya
kuwapo mianya mingi ya upotevu wa
mapato inayotokana na kukataa kwa
makusudi kuweka mifumo madhubuti
ya ukusanyaji mapato na mifumo inay-
osomana baina ya bandari na Mamlaka
ya Mapato (TRA).

“Mapato katika Bandari ya Dar es Sa-
laam yamekuwa yakipanda na kushuka
na kwa kipindi cha mwaka wa fedha
2019/20, bandari ilikusanya Sh. bilioni
901, mwaka 2020/21 ilikusanya Sh. bil-
ioni 896 na matarajio ya 2021/22 ni
kukusanya Sh. bilioni 980,” alisema.

Rais alisema licha ya baadhi ya
‘madudu’ hayo kuonyeshwa kwenye
ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG), mpaka sasa
hakuna hatua zilizochukuliwa na bado
kuna mianya ya uvujaji wa mapato ku-
tokana na mifumo ya malipo kucheze-
wa na wafanyakazi.

Alimkumbusha Mkurugenzi wa
Bandari kuwa alimpeleka huko kusima-
mia na kudhibiti mapato ya mamlaka
hiyo, akibainisha kuwa mambo yote
yanatokea wakati Bodi ya Wakurugenzi
wa Bandari ipo.

“Ipo kampuni iliingia mkataba wa Sh.
milioni 694 na ililipwa Sh. milioni 600
lakini haikumaliza kazi iliyotakiwa na
mkataba ukavunjwa, fedha zilikwenda
bila kazi kufanywa, ripoti pia ilieleza
kuwa utaratibu wa kutoa zabuni hizo
haukufuatwa,” alisema.

WAZIRI KIKAANGONI

Rais Samia alimtaka Waziri wa Ujenzi
na Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa
kufanya marekebisho na kama hawezi
amfuate wakae kikao cha pamoja na
Katibu Mkuu Kiongozi kuona namna ya
kufanya marekebisho kwenye wizara.

“Kasimamia kazi hii kama ninavy-
otarajia na utakaposhindwa njoo niam-
bie ‘dada nimeshindwa’, nitaangalia
mwingine ambaye labda ataweza kuni-
saidia lakini haya hayawezi kuendelea,”

Rais Samia alionya.

WAHUJUMU MIUNDOMBINU

Katika hatua nyingine, Rais Samia
alisema jana kuwa licha ya serikali
kutoa fedha nyingi kutekeleza miradi,
wananchi wachache wasio na uzalendo
wanaihujumu kwa kuiba vifaa na mafu-
ta ya mitambo ya ujenzi.

Rais alitoa kauli hiyo wakati wa
uwekaji wa jiwe la msingi kwenye mra-
di wa ujenzi wa miundombinu ya ma-
basi yaendayo haraka Mbagala wilayani
Temeke, ambao ukikamilika utakuwa
na watumiaji 673,800 kwa siku.

“Kuhujumu miradi hii siyo jambo
jema, ninawaomba sana wananchi
mtakapogundua kuna watu wana huju-
mu miradi hii, muwaseme, msiwaonee
aibu, nikemee vitendo hivi visivyo na
afya wala maslahi kwa taifa, raia wote
tuwe walinzi wa miradi hii,” aliagiza.

Rais Samia aliagiza zifanyike doria
za mara kwa mara katika maeneo hayo
ikiwa ni pamoja na hatua za kisheria
zichukuliwe kwa wote watakaobainika
kufanya vitendo vya kuhujumu miun-
dombinu.

Pia aliitaka Wizara ya Ujenzi na
Uchukuzi na Wakala wa Barabara (TAN-
ROADS) kuhakikisha kazi za ujenzi na
ukarabati wa barabara na madaraja
zinatekelezwa kwa viwango vilivyoku-
sudiwa kimkataba ili zidumu kwa muda
unaotarajiwa.

Rais Samia alisema siku hizi hata
kama mradi umechelewa kisingizio ni
UVIKO-19, akisisitiza kuwa licha ya mli-
puko wa baa hilo kwenye mradi huo
kulikuwa na uzembe wa makandarasi
na watendaji wa serikali, akiagiza umal-
izike kwa muda uliopangwa.

“Mwezi Juni nilifanya ziara ndani ya
wilaya ya Temeke, nikapita barabara ya
mwendokasi, nikakuta ubovu ambao
waziri umeutaja na nikaelekeza hatua
zichukuliwe. Kwa ubovu ule kama vion-
gozi wasingesimama na kusema hapa ni
pabovu, mkandarasi angeendelea kutu-
jengea kwa ubovu uleule,” alionya.
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I
Shule yamshukuru

Hayati DK. Mengi

Na Halfani Chusi

SHULE ya Sekondari ya
Wasichana John The Baptist High
School, imemshukuru aliyekuwa
Mwenyekiti Mtendaji wa IPP,
Hayati Dk. Reginald Mengi, kwa

kuipatia Sh. milioni 100 kukamili-

sha miundombinu yake mbalim-
bali, yakiwamo mabweni.
Shukrani hizo zilitolewa jana

shule hiyo, Roselina Mtambuka,

wakati wa sherehe ya mahafali ya

14 ya kidato cha nne.
Alisema Hayati Dk. Mengi al-

ipoalikwa katika mahafali ya mwa-
ka 2010 alijionea jitihada za ujenzi
wa shule zikiendelea ili kumuinua

mwanamke, alivutiwa na kitendo
hicho na kuhamasika kutoa Sh.
milioni 100 taslimu ili kumalizia
ujenzi wa sehemu zilizobakia.
“Kwa niaba ya bodi ya shule,
napenda kumshukuru Hayati Dk.
Mengi, alikuwa ni mtu mwenye
maono ya mbali, alihamasika na
alitufadhili pesa nyingi ili kuka-
milisha mradi huo, lakini pia ni-

washukuru wamiliki wa IPP na ITV

Media" alisema na kuongeza:
“Tunamtakia pumziko la amani,
ili kuendelea kumuenzi kama
muasisi wa shule hii, tumeweza
kuendeleza ujenzi wa kumalizia

jengo la maabara ambalo tumean-

za kujenga na kuendeleza ujenzi

wa maghorofa pamoja na hosteli”

alisema

Hata hivyo, Mtambuka  alise-
ma wanakabiliwa na changamoto
ya ukumbi mkubwa kwa ajili ya
shughuli za shule, sherehe na
mikutano mbalimbali.

Aliwaomba baadhi ya wahit-
imu na wazazi wa watoto wali-

opita katika shule hiyo kuendelea

kuiunga mkono katika mambo
mbalimbali ili kuifanya iwe bora
zaidi kitaaluma.

Mkurugenzi wa Radio One na
Capital Radio, Deogratius Rw-
eyunga, ambaye alimwakilisha

mtoto wa Dk. Mengi, Abdiel Mengi,

alisema amelichukua suala la
ujenzi wa bwalo ambalo lilitajwa

kama kikwazo na kuahidi kuliwak-

ilisha kwa Abdiel.

“Kuondoka kwa Dk. Reginald
Mengi, sio kufa kwa shule hii,
kwa hiyo suala la bwalo la kulia

chakula nimelichukua na nitaliwak-
ilisha kwake, tutaangalia namna ya

kufanya,” alisema Rweyunga.

Rweyunga aliwataka wanafunzi

waliohitimu kwenda kuwa watu-

livu kuwasaidia wazazi pamoja na

kujiepusha na matumizi mabaya
ya mitandao ya kijamii, ambayo
aliitaja ndio chachu ya mmomo-
nyoyoko wa maadili kwa wa-

nafunzi.  Mwenyekiti wa Bodi
ya Shule hiyo, Jalia Mayanja, ali-

waomba wanafunzi wengine wali-

ohitimu shule za msingi kutumia
fursa hiyo kujiunga na shule hiyo
kwa mwaka wa masomo 2022.

Na Thobias Mwanakatwe

MTU mmoja ambaye jina lake
halijafahamika raia wa Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC),
amefariki dunia na wengine 19 ku-
jeruhiwa baada ya basi la kampuni
ya Classic kuyagonga malori mawi-
li ya mizigo, likiwamo lililokuwa
limeharibika kisha kuwaka moto.

Ajali  hiyo imewasababishia
hasara ya mamilioni ya fedha baa-
dhi ya abiria kutokana na mali zao
kuteketea.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Songwe, Janeth Magomi, akizun-
gumza na gazeti hili kwa simu,
alisema tukio hilo lilitokea juzi
majira ya saa 4 usiku katika eneo
la Mahenje, wilayani Mbozi.

Alisema basi hilo la abiria mali
ya kampuni ya Classic lenye
namba za usajili za DRC6884 AK
05 aina ya MAN Bus , lilikuwa lik-
iendeshwa na Hamis Mazagila
(33), raiawa Tanzania na lilikuwa

lekea katika mji wa Lubumbashi,

DRC.

Alisema dereva wa basi hilo
alikuwa mwendo kasi, hivyo
kushindwa kulimudu na hatimaye
kwenda kuligonga lori la mizigo
T 242 DPR aina ya DAF lililokuwa
limeharibika likiwa na shehena
ya saruji likiwa njiani kuelekea
Rukwa.

“Tumeambiwa chanzo cha ajali
ni mwendo kasi kwani baada ya
dereva wa basi kumshinda alienda
kulivaa lori lililoharibika likiwa na
saruji ambaye alipoteza mwele-
keo kabla ya kwenda kugongana
lori lingine liliokuwa mbele yake
likiwa na shehena ya mahindi liki-
tokea Tunduma,” alifafanua Ka-
manda Magomi.

Alilitaja lori lingine lililohusika
katika ajali hiyo ni T 368 DSW aina
ya DAF lililokuwa na shehena ya
mahindi likitokea mjini Tunduma
kwenda Mbeya.

MAJERUHI
Kamanda Magomi aliwataja
majeruhi wa ajali hiyo ni Pitch

Chasila (48), Sapwe Ulukale (37),
Mbuyu Mwelele (43) wote raia wa
DRC, pamoja na dereva wa basi
Mazagila, ambao hali zao ni mbaya
na wamehamishiwa Hospitali ya
Rufami ya Kanda ya Mbeya kwa
matibabu zaidi.

Wengine ambao wameendelea
na matibabu katika Hospitali Teule
ya Mkoa wa Songwe ni John Tari-
mo (53) ambaye ni dereva msaidizi
wa basi, Fausta Matango (41), Mar-
ry Manyonga (42), Theo Chibanda
(40), Ngoi Kakasi (42) wote raia wa
DRC.

Majeruhi wengine ambao ni raia
waDRC ni Katembelesa Mukonko
(42), Ghisilaine Katesa (54), Fabian
Kawongo (36), Chantel Numbi (31)
na Kotemba Mozinga (46).

MALI ZILIZOTEKETEA

Mkuu wa Mkoa wa Songwe,
Omary Mgumba, alisema Kkatika
ajali hiyo iliyosababisha basi hilo
kuteketea kwa moto, hakuna mali
iliyookolewa.

“Kama mlivyojionea wenyewe,

Basi lilivyoteketea, kuua, kujeruhi 19

tulifanikiwa kuudhibiti moto ule
saa 11:00 alfajiri, lakini kutokana
na kasi ya moto hatukuweza
kuokoa kitu chochote,” alisema.

Alisema jitthada za kujua
thamani halisi ya hasara zinaen-
delea kwa kuwa basi hilo lilikuwa
na mizigo ya biashara iliyokuwa
ikipelekwa DRC.

Naye Mkurugenzi wa Hospitali
Teule ya Mkoa wa Songwe, Dk.
Lukombodzo Lulandala, alisema
mbali na majeruhi wanne wali-
ohamishiwa Hospitali ya Kanda
Mbeya, majeruhi waliobaki hali
zao zinaendelea vizuri.

Mmoja wa majeruhi, Marry
Manyonga akizungumza na Ni-
pashe akiwa Hospitali Teule ya
Mkoa wa Songwe, alisema thama-
ni ya mzigo wake ulioteketea kwa
moto ni Dola za Marekani 7,000
sawa na zaidi ya shilingi milioni
16 za Tanzania.

Majeruhi mwingine, Rose Mu-
konko, alisema mzigo wake una
thamani ya Dola za Marekani
3,000 sawa na shilingi milioni 7.

Mhasibu Mkuu wa
Serikali, Leonard
Mkude (kushoto),
akikabidhi Tuzo
ya Umahiri katika
Uwasilishaji wa
Taarifa za mahes-
abu kwa mwaka
2020 kwa Katibu
Tawala wa Mkoa
wa Kigoma, Rashid
Mchatta, baada

ya mkoa huo
kuibuka mshindi
wa kwanza, wakati
wa hafla iliyoan-
daliwa na Bodi ya
Taifa ya Wahasibu
na Wakaguzi wa
Hesabu Tanzania
(NBAA), Bunju,
mkoani Dar es Sa-
laam juzi. PICHA:
MIRAJI MSALA

Utekelezaji mradi wa shaba wanukKia

Mwandishi Wetu, Roma,
ITALIA

SHIRIKA la Taifa la Madini
(STAMICO) limesaini mkataba wa
makubaliano ya awali na Kampuni
ya Suness Limited ya Italia kwa ajili
ya kuendeleza mradi mkubwa wa
shaba katika mkoa wa Kilimanjaro.

Suness Limited ni kampuni ya
Kiitaliano inayojishughulisha na
uchimbaji madini na kampuni
hiyo imeonyesha utayari wa kush-
irikiana na STAMICO katika kue-
ndeleza kwa pamoja mradi wa
shaba.

Akizungumza baada ya kusaini
mkataba huo, Mkurugenzi Mtend-

aji wa STAMICO, Dk. Venance
Mwasse, amesema kuwa mkataba
umesainiwa kupitia jukwaa la bi-
ashara na uwekezaji lililofanyika
Roma Italia Alhamisi na [jumaa.
Pamoja na mambo mengine,
STAMICO ilielezea juu ya mradi
mkubwa wa shaba unaopatikana
katika mkoa wa Kilimanjaro am-
bapo pia mwekezaji  alionyesha
nia ya kuingia ubia na STAMICO.
“Shirika lina mradi wake mkub-
wa wa shaba mkoani Kilimanjaro
wenye kiasi kikubwa cha mashapu
ya shaba na kupitia jukwaa la wa-
fanyabiashara na uwekezaji lililo-
fanyika Roma Italia, tumewaeleza
juu ya mradi huo na wenzetu

wameonyesha kuvutiwa na mradi
huo na tukakubaliana kusaini
makubaliano ya awali na baadae
watakuja Tanzania ili kwa pamoja
twende kwenye eneo la mradi
husika na mwishowe tuingie ka-
tika makubaliano ya pamoja ya
kuendeleza mradi huo,” alisema
Dk.Mwasse.

Naye Rais wa Kampuni ya Sun-
less, Sandro Calo, alisema ame-
furahishwa na utiaji saini wa awali
wa mkataba wa makubaliano kwa
ajili ya kushirikiana na serikali ya
Tanzania katika kuendeleza kwa
pamoja mradi wa shaba.

“Nimefurahia kuanza kwa
makubaliano haya mapya am-

bayo yataleta matokeo chanya
kati ya nchi ya Tanzania na Italia
na naahidi kuendeleza ushiriki-
ano huu kwa maslahi mapana ya
pande zote mbili katika sekta hii
ya madini,” alisema Calo. Utiaji
saini wa makubaliano hayo ul-
ishuhudiwa  na Naibu Waziri,
Wizara ya Madini, Prof. Shukrani
Manya, Balozi wa Tanzania nchini
Italia, Mahmoud Thabiti Kombo,
Mkurugenzi Idara ya Diplomasia
ya Uchumi katika Wizara ya Mam-
bo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki, Balozi Edwin Rutageru-
ka na Mkurugenzi wa Kampuni ya
Utalii ya Zanzibar Classic Safaris,
Yussuf Salim Njama.
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UAMUZI MGUMU WAZIRI UMMY....
Mbinu tisa za shule binafsi
kushikilia watoto saa nyingi

Na Christina Mwakangale

AADA ya Waziri wa Nchi
Ofisi ya Rais-TAMISEMI,
Ummy Mwalimu kupiga
marufuku wanafunzi ku-
soma saa za ziada siku na wakati
wa likizo shuleni, Nipashe imebaini
mbinu tisa zinazotumiwa na shule
binafsi kufanikisha upotoshaji huo.

Ni marufuku aliyoitangaza wa-
ziri Jumanne wiki hii, akizingatia
taarifa za athari kwa wanafunzi zili-
zotolewa na Chama cha Madaktari
Tanzania (MAT) siku chache kabla,
kikitangaza kuanza utafiti wa kiafya
kwa watoto wanaokaa muda mrefu
masomoni, pia kulazimishwa kube-
ba mizigo mizito ya vitabu.

Nipashe ambayo imekuwa iki-
fuatilia suala hilo kwa mwaka huu
wote, imebaini namna shule bi-
nafsi zinavyowahadaa wazazi na
uongozi wa kiserikali kusifahamike
madhila hayo kwa watoto, lengo ni
kufanikisha soko kupitia ufaulu, pia
mapato zaidi kupitia ada.

Mbinu hizo zilizothibitishwa
hata na baadhi ya walezi, zinaju-
muisha kuwahadaa kwenye mi-
kutano ya wazazi; kuwahamishia
wanafunzi bwenini; ada kubwa
kulipwa mwanzoni mwa mwaka;
wanafunzi huhamia bwenini baada
ya agizo la ada kutimizwa; kuwami-
liki waratibu elimu kata na mtoto
kudhibitiwa kutoa siri za bweni.

Zingine zinajumuisha; kutumia
umaarufu wa shule kama hoja ya
‘kuwateka’ wazazi; Jumamosi na
Jumapili wanafunzi hawavai sare
ilhali wanaendelea na ratiba ya
masomo kama siku zote na inapo-
tokea mkasa, kinga yao kuu jumui-
ya za umoja wao kuja na utetezi wa
pamoja.

Nipashe ilibaini shule ambazo
wanafunzi wanakuwa masomoni
kwa kati ya saa 12 hadi 14 kwa siku
sita za wiki, huku baadhi yao ziki-
wamo za wilayani Ilala, zinaende-
sha ratiba hizo kwa siku zote za
wiki.

Nipashe ilithibitishiwa na mzazi
Simon (jina la pili tunalo) sam-
bamba na mtumishi wa shule mo-
jawapo (jina tunalo), akieleza hatua
ya kwanza ni kwamba hoja huibu-
liwa kwenye mkutano wa wazazi
shuleni kuhusu haja ya saa za ziada
kwa watarajiwa wa mitihani ya
taifa, ikiendana na darasa hilo lote
lihamie bwenini.

Imegundulika baada ya ajenda
hiyo kupita, mzazi Simon aliyeji-
tambulisha kwa sura ya pili kwam-
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ba ni mwathirika wa mtoto wake,
aliithibitishia Nipashe hatua inay-
ofuata baada ya mkutano kuwa
ni kuwatangazia rasmi wazazi
nyongeza ya ada, sehemu kubwa
(wastani asilimia 60) kulipwa mara
moja baada ya watoto kuingia
bwenini.

Kwa mujibu wa mzazi huyo, hoja
ambayo gazeti hili iliibaini katika
shule kadhaa, ni kwamba wakati
wote mbinu kubwa ya kujinadi in-
ayotumiwa na shule zinazofanya
vizuri ni kuwa hiyo “ndiyo silaha ya
ufanisi na ushindi”.

Inaelezwa kuwa pindi tu wa-
nafunzi wanapoingia katika maisha
hayo mapya ya bwenini ndio unaku-
wa mwanzo wa madhila dhidi yao
kwa madai wako hapo kwa baraka
za wazazi, ikiendana na amri kali ya
wasitoe siri ya maisha yao bwenini,
pia ratiba za kuonana na wazazi hu-
dhibitiwa.

Lingine lililogunduliwa kwenye
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Waziri wa TAMISEMI, Ummy Mwalimu.

uchunguzi huo, uongozi wa shule
hujenga uhusiano wa karibu na ofisi
ya mratibu elimu wa eneo lao ili ku-
pata utetezi, jambo ambalo mzazi
Simon alikiri kulishuhudia, hata
kumpa mazingira ya kiulizo kwenye
mkasa uliohusu msuguano wake na
shule kuhusu alichokiita uonevu
Dar es Salaam.

Mbinu nyingine iliyobainika ni
kwambua ili kuficha siri na ratiba ya
maisha ya wanafunzi walio bwen-
ini na hata wachache kuwa nje ya
bweni, kwa siku za wikiendi (Ju-
mamosi na Jumapili) hawavai sare,
ila ratiba zao za masomo zinabaki
vilevile.

Nipashe katika uchunguzi wake il-
ilazimika kuuhoji uongozi wa mam-
laka husika inayosimamia shule bin-
afsi nchini mapema mwaka huu na
iliitolea ufafanuzi unaokinzana na
maelekezo ya sera ya elimu inayotu-
mika nchini.

SERA ELIMU INASEMAJE?

Sera ya Elimu ya Msingi Toleo
la Tatu la Mwaka 2019 inaelekeza
mwanafunzi akae darasani kwa
siku tano za wiki, ikiwa na jumla
ya muda usiozidi saa 30, ikifafanua:
“Mwaka wa masomo utakuwa na
siku 194 ambazo ni sawa na wiki 39
kwa Darasa la ITII-VL.

“Darasa la VII watakuwa na wiki
34 kutokana na darasa hilo kuwa
na mtihani wa mwisho mwezi Sep-
temba kila mwaka.

“Mwaka umegawanywa katika
mihula miwili ya masomo. Kila
muhula utakuwa na wiki mbili zi-
takazotumika kwa mitihani. Muda
wa kusoma utakuwa ni saa sita kwa
siku kwa Darasa la III-VII. Muda
wa kipindi ni dakika 40. Kutakuwa
na vipindi vinane kwa siku kwa
wanafunzi wote isipokuwa siku ya
[jlumaa ambayo itakuwa na vipindi
sita.”

Kwa mujibu wa sera hiyo, wa-
nafunzi watasoma vipindi 38 kwa
wiki, ambayo ni sawa na jumla
dakika 1,520 ambayo ni sawa na saa
25 na dakika 33; hiyo inaangukia
wastani wa saa tano kwa kila siku
ya masomo, uwiano unaoonye-
sha wastani wa saa sita uliotajwa
kwenye sera, unajumuisha muda
wa ziada wa mengineyo kama ma-
pumziko.

USHUHUDA WA MWANAFUNZI

Mwanafunzi (jina tunalo) mbhit-
imu wa darasa la saba, kutoka shule
ya mkoani Dar es Salaam, aliiambia
Nipashe kuwa wote walio darasa la
saba waliishi bwenini kwa ratiba ya
saa 14 masomoni kati ya saa 12 asu-
buhi na saa nne usiku kwa siku za
Jumatatu hadi Jumamosi.

Kwenye ratiba hiyo yenye ziada
ya saa nane kila siku masomoni iki-
wamo Jumamosi ikilinganishwa na
maelekezo ya sera, alisema Jumapili
ratiba yao ilianzia kwenye ibada saa
tatu asubuhi na baada kula mchana,
waliingia masomoni ratiba ikiisha
kati ya saa mbili na saa nne usiku.

Akianisha mpangilio wa ratiba
hiyo kila siku iliyowashurutishwa
mara nyingi kufua nguo zao usiku
baada ya kutoka darasani, waliam-
shwa saa 10 alfajiri kujiandaa kisha
kupelekwa na gari la shule hadi wa-
nakosoma kutoka mbali wanakola-
la, lakini dada zao waliishi jirani na
madarasa.

Huku akikumbuka maisha ya
uchovu alioupata, alisema masomo
yalianza rasmi saa 12 asubuhi baada
ya kupata kifungua kinywa cha uji,

kisha kifungua kinywa kingine ka-
tika mapumziko ya nusu saa nne
asubuhi, kisha mchana saa saba
walipumzika kwa saa moja ya mlo
ya kurudi darasani.

Alisimulia kuwa saa 11 jioni wali-
pumzika nusu saa wakinywa uji na
kurudi darasani hadi saa mbili usiku
na baada ya nusu saa walirudi tena
darasani hadi saa nne usiku kuka-
milisha ratiba ambayo hata wenzao
wachache walioishi nyumbani ku-
tokana na hitilafu za kiafya, wazazi
wao walilazimika kuwafuata.

USHUHUDA WA MZAZ1

Mzazi Simon anasimulia nam-
na alivyogundua kuwapo jambo
nyuma ya pazia kupitia kikao cha
wazazi shuleni, pale alipoanza
kulazimishwa mtoto wake mwenye
hitilafu kiafya akae bwenini, pia
kushindwa kupewa uthibitisho wa
kisheria unaoendana na ratiba hiyo
yenye ziada nyingi hasi ambazo
hazikuanishwa kwenye mkutano
wa wazazi. Alikuwa tayari alishalipa
ada. Aliieleza Nipashe kushangazwa
na Mratibu wa Elimu wa eneo hilo
(jina tunalo) namna ushirikiano
na uamuzi wa jambo hilo ilivyoele-
mea upande mmoja, huku akitetea
ratiba hiyo ni uamuzi wa wazazi
shuleni, naye anauheshimu.

Simon alisema hata pale alipo-
hoji nafasi ya Sera ya Elimu ambayo
ndio mwongozo mkuu katika ku-
fafanua jambo hilo kwenye kikao
cha pamoja, bado mratibu huyo
hakutoa ushirikiano wa ufafanuzi
wake huku mamlaka ya shule iki-
tamtakia “hiyo sera ni kwa ajili ya
shule za serikali.”

Kwa mujibu wa mzazi huyo, awali
uongozi wa shule haukuwa tayari
kumrejeshea ada ya mwanawe
aliyekuwa na shida kiafya, lakini
alishangaa miezi kadhaa baadaye
aliombwa kama anaweza amham-
ishe mtoto pasipo ada kurejeshwa,
jambo alilolikataa na kuliwasilisha
kisheria katika ngazi ya halmashau-
ri walikotatua mara moja baada ya
Mratibu Elimu kushindwa.

Awali Nipashe ikifuatilia suala
hilo lililoonekana kumea kwenye
shule kadhaa za Dar es Salaam na
kumdadisi Katibu Umoja wa Wa-
miliki na Mameneja wa Shule na
Vyuo visivyokuwa vya Kkiserikali
(TAMONGSCO), Benjamin Nkonya,
aliyekiri kuwapo ratiba ya ziada
shuleni akitaja sababu kubwa ni
kufidia muda wa ziada kutokana na
shule kufungwa miezi kadhaa dhidi
ya corona.
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HABARI KITAIFA

Wasichana
wangara tuzo
Za mwanafunzi
bora ARU

Na Joseph Mwendapole

KWA mwaka wa tatu mfululizo

wanafunzi wa kike wamewapiku
wenzao wa kiume na kuongoza kwa
kutwaa tuzo nyingi za wanafunzi
bora katika Chuo Kikuu cha Ardhi
(ARU).
Salaam na Naibu Makamu Mkuu wa
Chuo hicho, Prof. Gabriel Kassenga
wakati wa hafla ya utoaji wa tuzo
kwa wanafunzi waliofanya vizuri
kwenye masomo yao kabla ya ma-
hafali ya chuo hicho.

Jumla ya tuzo 135 zilitolewa kwe-
nye hafla hiyo na kati ya tuzo hizo,
74 ambazo ni wastani wa asilimia
54.8 ya zawadi zote zimechukuliwa
na wasichana na 61 ambazo ni asil-
imia 45.2 zimechukuliwa na wavu-
lana.

Alisema ingawa idadi ya wasicha-
na chuoni hapo ni asilimia 40, lakini
wamekuwa wakifanya vizuri na kut-
waa tuzo hali ambayo inadhihirisha
kwamba wanawake wana uwezo wa
kufanya vyema kwenye masomo ya
sayansi kinyume na fikra za baadhi
ya watu.

“Katika ushindi wa jumla wa-
nafunzi wawili wamefungana kwa
alama ambao ni msichana na mvu-
lana hivyo utaona kwamba wasi-
chana wamepata tuzo nyingi kuliko
wavulana ingawa kwa idadi wasi-
chana ni wachache hapa chuoni
kulinganisha ~ na idadi ya wavu-
lana,” alisema.

Aliwapongeza wanafunzi wote
waliopokea tuzo hizo na kuwasihi
waendelee kusoma kwa bidii ili waje
kuwa mfano wa kuigwa na wanafun-
zi wenzao na jamii kwa ujumla.

“Ninapenda kuwapongeza wa-
nafunzi wahitimu kwa kujinyakulia
tuzo mbalimbali na wengine wame-
kuwa wakitwaa tuzo kama hizi kwa
miaka yote wakiwa chuoni hapa hii
ina maana kwamba kwenye juhudi
ya kweli mafanikio hupatikana,”
alisema.

Aliongeza kuwa sherehe hizo
ambazo hufanyika kila mwaka ni
muhimu kwani hutoa hamasa kwa
wanafunzi wa chuo hicho ili waen-
delee kuweka juhudi kwenye mas-
omo na hatimaye waweze kupata
ufaulu wa juu.

Prof. Kassenga alisema sherehe
hizo zimekuwa zikiwezeshwa na
wadau mbalimbali kwa kujitolea
ufadhili wa hali na mali kwa wa-
nafunzi waliofuzu kupata tuzo hizo
na aliwaomba wasichoke kuwasaid-
ia kufadhili tuzo hizo.

Alisema zawadi mbalimbali zi-
nazotolewa na wafadhili hao zime-
kuwa zikiwasaidia wanafunzi hao
kuongeza mitaji na utendaji kazi
mara wanapomaliza masomo yao.

Waziri wa
Nchi, Ofisi
ya Makamu
wa Rais
(Muungano
na Mazingira),
Selemani
Jafo (wa tatu
kulia), akiwa
katika ziara
va kikazi

va kukagua
uzingatiaji
wa Sheria ya
Mazingira
katika mgodi
wa kati wa
dhahabu wa
Taichangxin,
wilayani
Geita juzi.
Kushoto ni
Mkuu wa
Mkoa wa Gei-
ta, Rosemary
Sinyamule.
PICHA: OMR

Utiririshaji maji yenye sumu wamshtua waziri

Na Mwandishi Wetu, GEITA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Muungano na Mazin-
gira), Selemani Jafo, ameelekeza
wamiliki wa migodi midogo na
ya kati inayotumia zebaki na cya-
nide katika uchenjuaji, waache
kutiririsha ovyo maji yenye sumu
na badala yake wafuate taratibu
za kimazingira ili kulinda maisha
ya wananchi.

Jafo alitoa jana maelekezo hayo
alipofanya ziara katika mgodi wa
kati wa Taichangxin ulioko katika
mkoa wa Geita na kutoa siku 90
kwa uongozi wa mgodi huo kuzi-
fanyia kazi dosari za kimazingira
zilizobainika.

Alisema kuwa hajaridhishwa
na namna mgodi huo unavy-
oendeshwa kwa kushindwa ku-
fuata maelekezo yanayotolewa na
wataalamu wa mazingira ikiwamo

kujenga na kutumia shimo la taka-
sumu bila kupata cheti cha tath-
mini ya athari kwa mazingira na
kuacha maji yenye sumu kutiriri-
ka ovyo.

Waziri Jafo pia alielekeza Baraza
la Taifa la Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira (NEMC) Kanda ya
Ziwa kuchukua hatua stahiki kwa
uongozi wa mgodi huo kwa mu-
jibu wa sheria.

“Mgodi huu unahatarisha mai-
sha ya watu japo ninafahamu un-
aleta fedha kwa serikali na kutoa
ajira, lakini ninyi wawekezaji
hamtendi haki kwa wananchi
wa kawaida na ukiangalia mazao
yanalimwa kule bondeni kama
kuna ‘heavy metals’ (kemikali)
maana yake inakwenda kuathiri
afya za wananchi.

“Watu wangu (NEMC) wal-
itoa maelekezo mrekebishe hizi
changamoto za kimazingira tangu

tarehe tano mwezi wa nane (Ago-
sti) maana yeke tarehe tano mwe-
zi wa kumi na moja (Novemba)
mlitakiwa muwe mmerekebisha
lakini bahati mbaya mpaka leo hii
marekebisho hakuna, mnafanya
kosa juu ya kosa,” alionya.

Meneja wa Kanda ya Ziwa wa
NEMC, Jarome Kayombo, alisema
wamepokea maelekezo ya waziri
na kuahidi kuchukua sampuli za
maji yanayotiririka ili kubaini ni
kwa kiasi gani uchafuzi huo una-
fanyika.

Alisema baada ya kubaini upun-
gufu huo waliwapa onyo kwa ku-
wapiga faini lakini hadi Novemba
mwaka huu wameonekana bado
hawajatekeleza, hivyo watashau-
riana na mwanasheria wa baraza
kuona hatua za kuchukua dhidi ya
mwekezaji huyo.

Aliongeza kuwa wataendelea
kushirikiana na wawekezaji waki-

wamo wenye migodi ya dhahabu
kwa kutoa ushauri wa kitaalamu
kimazingira kwa kuwa NEMC
haiko kwa ajili ya kutoa adhabu
tu, bali pia kuwasaidia ili wafuate
sheria.

Mkuu wa Mkoa wa Geita, Rose-
mary Sinyamule, aliomba NEMC
kuwashirikisha katika shughuli za
ukaguzi wa migodi ikiwamo ku-
wapatia ripoti ili wawe wanafuatil-
ia maelekezo endapo yanatekele-
zwa ama la.

Alisema uongozi wa mkoa
utaendelea kushirikiana na Ofisi
ya Makamu wa Rais katika ku-
hakikisha maelekezo ya serikali
kuhusu mazingira yanatekelezwa
ili kulinda afya za wananchi.

Mtaalamu wa Mazingira wa
Mgodi huo, Francis Sirili, aliahidi
kuwa watafuata maelekezo yaliyo-
tolewa na serikali kwa kuzifanyia
kazi dosari zilizobainishwa.

Halmashauri yapatiwa mkopo kupima viwanja

Na Ashton Balaigwa, MO-

ROGORO

HALMASHAURI ya Manispaa
ya Morogoro inatarajia kutekeleza
mradi wa kupanga, kupima na
kumilikisha viwanja eneo la
ekari 4,500 baada ya kumalizika
mgogoro kati ya wawekezaji wa
Star City wa shamba la Tungi na
hivyo kupatiwa mkopo wa Sh. bil-
ioni 1.128 kutoka Wizara ya Fedha
na Mipango.

Mkurugenzi wa Manispaa ya
Morogoro, Ally Machela alibaini-
sha hayo juzi kwenye mkutano wa
kawaida wa Baraza la Madiwani
uliofanyika ukumbi wa Soko Kuu
la Chifu Kingalu la Morogoro chini

ya Meya Pascal Kihanga.

Machela alisema kuwa mara
baada ya kupatiwa ekari hizo,
halmashauri ya Manispaa katika
vyanzo vyake vya kawaida ilikuwa
haina bajeti ya mpango huo, hivyo
iliandika andiko na kuliwasilisha
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Men-
deleo ya Makazi kupitia Wizara ya
Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI)
pamoja na Hazina.

“Tumefanikiwa kupatiwa
mkopo wa Sh. bilioni 1.128, hivyo
kwa mujibu wa sheria na kanuni
pamoja na kwamba shughuli zote
za Manispaa na baraza la madi-
wani zimekasimiwa na kamati ya
fedha lakini katika kipengele cha

mkopo wenye mamlaka ya kupiti-
sha ni baraza,” alisema Machela.

Aliongeza kuwa katika mpango
huo, vinatarajiwa kupatikana vi-
wanja 6,250 kutoka ekari 4,500
ambazo zimerudishwa kwa wa-
nanchi na wawekezaji wa Star City
eneo la Tungi Estate na utekelezaji
wake, manispaa itapata asilimia 45
ya viwanja vitakavyozalishwa na
asilimia 55 itabaki kwa wananchi
wa eneo la Star City.

“Tumepata eneo hili baada ya
kutatua mgogoro wa ardhi kati
ya manispaa na Star City na wa-
nanchi na kupata ekari 4,500 na
katika ekari hizo, tuna mkataba na
wananchi ambao wanahodhi eneo
hilo kwa mujibu wa makubaliano

ya ule mkataba. Pale wananchi
watapata asilimia 55 na manispaa
itapata asilimia 45,” alisema.

Mbali na hilo, alisema kuwa kwa
mwaka wa fedha 2021/22, manis-
paa ilitenga bajeti ya Sh. milioni 127
kwa ajili ya kutekeleza shughuli za
kupanga na kupima maeneo lakini
kiwango hicho kilikuwa pungufu
kwa Sh. bilioni 1.031.

Baadhi ya madiwani wa baraza
licha ya kuridhia mkopo huo, wal-
itoa agalizo kwa watendaji wa hal-
mashauri ambao ni wasimamizi
wa mpango huo kuwa makini na
kuhakikisha fedha zinatumika kwa
malengo ya yaliyokusudiwa na si
vinginevyo kwa vile hizo ni kodi za
wananchi.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Ma-RC, ma-DC libebeni
jukumu chanjo corona

TANZANIA imeendelea kuchukua hatua dhidi ya ugonjwa ha-
tari wa Uviko-19 kwa kuwapa jukumu wakuu wa mikoa na wilaya
kuhusu suala la chanjo.

Pamoja na kuwahimiza, kuwaelimisha na kuwahamasisha wa-
nanchi kuchukua tahadhari dhidi ya maambukizi hayo, ambayo
yameshaua watu zaidi ya 700 na wengine zaidi kuugua, sasa seri-
kali imeelekeza nguvu katika suala la kuelimisha, kuhamasisha na
kuwashawishi kuchanja.

Hatua ya kuhamasisha na kuelimisha wananchi kuchanja ina-
tokana na nchi yetu kuruhusu chanjo, hivyo kufunguliwa milango
mataifa mbalimbali na washirika wengine wa maendeleo kuleta
aina mbalimbali za chanjo nchini ili wananchi wengi wachanje.

Katika mwendelezo wa nchi marafiki na washirika wa maen-
deleo kuisaidia nchi yetu kukabiliana na janga hilo, juzi Tanzania
ilipokea dozi ya chanjo 115,200 aina ya Johnson & Johnson kutoka
Ubelgiji kupitia mpango wa Covax Facility. Hiyo ni mara ya kwan-
za Tanzania kupokea dozi za UVIKO-19 kutoka Ubelgiji baada ya
zile za kutoka Marekani na China.

Akipokea msaada huo kwenye Uwanja wa Ndege wa Kimataifa
wa Julius Nyerere (JNIA), Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, Dk. Dorothy Gwajima, aliwaagiza wakuu
wa mikoa na wilaya kwenda kwenye jamii na kushiriki kampeni za
kuongeza uelewa ili kasi ya watu kuchanja iongezeke.

Aliwataka viongozi hao wahakikishe asilimia 60 ya Watanzania
wanachanjwa na mpaka sasa serikali imepokea dozi 4,421,540
zikihusisha chanjo za Sinopharm, Pfizer na Johnson & Johnson.

Tunaishukuru Ubelgiji kwa msaada huo ambao unadhihirisha
kuwa ni rafiki na mshirika wetu wa dhati katika maendeleo, na
hii inadhihirisha msemo kwamba ‘rafiki wakati wa shida ni rafiki
wa kweli’. Tunawasisitiza Watanzania kubadili fikra kwa kukubali
kwa dhati na kwenda kuchanja kwa ajili ya maisha yao na ya wen-
gine. Tunaendelea kutoa msisitizo wa umuhimu wa chanjo hii ku-
tokana na mwitikio mdogo wa kuchanja tangu kuzinduliwa kwa
chanjo Agosti mwaka huu, licha la janga la ugonjwa huo kuende-
lea kuwa tishio duniani.

Tunakubaliana kwa dhati na maelekezo ya Waziri Gwajima
kwa wakuu wa mikoa na wilaya kutoka ofisini kwenda kuongoza
kampeni ya elimu kwa jamii kwa lengo la kuongeza uelewa kuhu-
su umuhimu wa chanjo.

Tunawashauri viongozi hao wakuu wa mikoa na wilaya
kuyapokea maelekezo hayo kwa mwitikio chanya tukiamini
kuwa kwa kuwa wana ushawishi katika maeneo yao ya utawala
wataongeza nguvu katika kampeni ya kutoa elimu kwa umma.

Tunaamini kuwa Uviko-19 ni vita ya taifa, hivyo wakuu wa
mikoa na wilaya watatumia muda wao na nguvu za ziada katika
kulisimamia hili, bila kusita kuwaeleza wananchi kwamba kuji-
tokeza kuchanja kwa sasa kuna umuhimu mkubwa, kutokana na
taarifa za kulipuka kwa wimbi la nne.

Tahadhari kuhusu wimbi la gonjwa hili ilitolewa Alhamisi na
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa alipokuwa anazindua maadhim-
isho ya miaka 60 ya uhuru wa Tanzania Bara na kurudiwa tena
jana na Rais Samia Suluhu Hassan, huku wakiwataka wananchi
kuchukua tahadhari zinazoelekezwa na wataalamu wa afya.

Ni matarajio yetu kuwa nguvu ya wakuu wa mikoa na wilaya
itaongeza kasi ambayo imeshaonyeshwa na wataalamu wa Wiz-
ara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto katika
kuongeza idadi ya wananchi wanaopata chanjo.

Tunaona kwamba viongozi hawa wakipimwa mafanikio yao
kwa kigezo cha chanjo katika utekelezaji wa majukumu yao, ita-
saidia kubainisha ni viongozi wapi wanafaa kuendelea kushikilia
nafasi hizo. Bila shaka wizara husika itakuwa ikitoa takwimu kuo-
nyesha matokeo ya chanjo ngazi ya mikoa na wilaya zake.
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»m Muungwana Lazima Nilonge

Kulinda uhurv, inawezekana kila mmoja akitimiza wagibu

DESEMBA 9 mwaka huu, Wa-
tanzania watakuwa wanabhiti-
misha kilele cha maadhimisho
ya miaka 60 ya uhuru wa nchi
yao, ambao ulipatikana kwa
wakoloni, Desemba 9 mwaka
1961, wakati huo ikiitwa Tang-
anyika.

Tangu mwaka 1964 jina
Tanganyika lilifutika baada ya
kuungana na Zanzibar na ku-
zaliwa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, na nchi imeende-
lea kuwa ya amani, umoja na
mshikamano.

Miaka 60 ya uhuru huku
watu wakiendelea kuishi kwa
amani umoja na mshikamano,
ni jambo la kujivunia, hasa ku-
tokana na ukweli kwamba, baa-
dhi ya nchi zikiwamo za jirani
na Tanzania hazina amani.

Hali hiyo imefanya Tanzania
kuwa kimbilio la wageni wa-
naokimbia kutoka katika nchi
7ao kuepuka vita vya wenyewe
ambavyo husababishwa na
ukosefu wa amani, umoja na
mshikamano.

Amani, umoja na mshi-
kamano vilivyopo nchini, ni
matokeo ya Watanzania kila
mmoja kutimiza wajibu wake
wa kuzingatia misingi na utam-
aduni ulioanza mara tu baada
ya nchi kupata uhuru.

Huo ndiyo msingi wa maen-
deleo, kwani bila amani, umoja
na mshikamano, ni vigumu
watu kwenda kwenye shughuli
za uzalishaji mali, hivyo kama
Watanzania, hatunabudi ku-
jipongeza kwa kulinda tunu
hiyo.

Viongozi walioshiriki ku-
leta uhuru wa nchi hii na hata
muungano wa Tanganyika na
Zanzibar, baadhi yao wame-
shatangulia mbele ya haki,
wakiwa wameiacha nchi ikiwa
salama hadi sasa.

Hiyo inatokana na kutam-
bua kwamba, amani, umoja

na mshikamano ni nyenzo
muhimu, ambayo inasaidia
kulifanya taifa kuwa imara bila
watu wake kubaguana kwa
rangi, dini wala kabila.

Miongoni mwa viongozi hao
ni Mwalimu Julius Nyerere na
Abeid Aman Karume, ambao
waliamua kuunganisha Tang-
anyika na Zanzibar na kuzaliwa
Tanzania. Wote hao wamesha-
tangulia mbele ya haki.

Wameacha misingi imara
ambayo nchi imekuwa ik-
iendelea kuitumia ikiwamo
kupokezana Kijiti cha uongozi
wa juu bila tatizo, hali ambayo
pia ni ya kujivunia kutokana na
misingi iliyoasisiwa na viongozi
hao.

Wakati huu tunapoelekea
kwenye kilele cha maadhim-
isho ya miaka 60 ya uhuru, ni
muhimu kukumbuka hilo, laki-
ni pia msemo huu wa Mwalimu
Nyerere kwamba; ‘Inaweze-
kana Timiza wajibu wako’.

Hata kwenye suala la amani,
umoja na mshikamano, in-
awezekana, hivyo kila mmoja
aendelee kutimiza wajibu wake
kwa kuepuka chokochoko am-
bazo zinaweza kusababisha
Watanzania wakahasimiana.

Viongozi waasisi na Watan-
zania wengine ambao majina
yao hayakuingizwa kwenye
historia ~ walipambana hadi
ikawezekana Tanganyika kuwa
uhuru, na sasa kilichobaki,
ni sisi kutambua kwamba in-
awezekana kuendelea kuulin-
da uhuru huo ambao sasa una-
timiza miaka 60.

Kinachotakiwa ni kutimiza
wajibu, iwe nyumbani, sehemu
ya kazi au mahali popote, lengo
likiwa ni kwa ajili ya maende-
leo yake na nchi kwa ujumla,
ambayo bila amani, umoja na
mshikamano hayawezi ku-
wapo.

Kimsingi, Mwalimu Nyerere

alikuwa na misemo mingi ili-
yotumika kwa namna mbalim-
bali ikiwamo kuonya, kukosoa,
kukemea uovu, kuasa jamii juu
ya uasi, ili Watanzania waend-
elee kuwa wamoja.

Si vibaya kusema kwamba,
miaka 60 ya uhuru Watanza-
nia wamethubutu kuwa na
amani, umoja na mshikamano
wameweza, kilichobaki sasa ni
kuendelea kuilinda kadri ina-
vyowezekana.

Hilo lifanyike kwa kutambua
kuwa amani, umoja na mshi-
kamano, ni nyenzo ya msingi
katika mchakato wa maende-
leo fungamani ya binadamu,
kwani kinyume cha hapo ni
migogoro, vita na mipasuko ya
kijamii.

Amani, umoja na mshika-
mano ni vya msingi ambavyo
viongozi wa zamani walijitoa
muhanga kwa ajili ya kuhakiki-
sha taifa lao linakuwa na watu
ambao ni wamoja na wakafani-

kiwa katika hilo.
Pamoja na jitihada mbal-
imbali ambazo zimekuwa

zikifanyika kutunza amani na
kuendeleza mshikamano na
umoja wa kitaifa kwa miaka 60
tangu uhuru, Watanzania tuna-
paswa kuelewa kuwa dunia hu-
badilika kulingana na wakati.

Lazima kujipima kwa kufan-
ya tafakuri ya kina ya mabhitaji
ya sasa hasa kwa kuzingatia
kuwa jamii yetu ina kizazi kip-
ya. Kwa msingi huo, ni wakati
wa kuangalia sheria zetu, mifu-
mo na mambo mengine kama
yanakidhi mahitaji ya sasa na
matarajio ya Watanzania wen-
gi.

Ikiwezekana hata Katiba
yetu, ambayo ni sheria mama
iangaliwe kwa kufanyiwa ma-
boresho yanayoendana na ma-
takwa ya sasa, ili amani, mshi-
kamano na umoja wa kitaifa
viendelee kuwapo.
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SAFU/MAKALA

Na Pascal
Mayalla

AOMBA kuanza mada
yangu ya leo, kwa ku-
fundisha lugha kidogo,
neno  “nonsense”  ni
neno la kizungu lenye kumaanisha
“ujinga”, hivyo uamuzi wowote un-
aoitwa “nonsense” ni “uamuzi wa
kijinga”, Baba wa Taifa, alilitumia
sana neno hili “nonsense”, ila yeye
Baba wa Taifa, hakuishia tu kwe-
nye kulaumu maamuzi ya kijinga,
“nonsense”, bali pia aliwaita watoa
maamuzi hayo “wajinga”, ninayo
mifano mingi ya Mwalimu Nyerere
kutumia neno “nonsense”.

Mfano mzuri ni wakati Mwalimu
Nyerere anaaga na kungatuka kwe-
nye urais, alikiri serikali yake im-
efanya makosa mengi tuu , akakiri
kuna baadhi ya maamuzi yalikuwa
ni “nonsense”, makosa, lakini pia
akasema “kufanya kosa si kosa, kosa
kurudia kosa”.

Wakati tukijiandaa kwa uch-
aguzi wa kwanza wa vyama vingi,
ile 1995, Mwalimu alizungumza na
sisi waandishi wa habari, kwenye
ukumbi wa Hoteli ya Kilimanjaro,

na mimi nilikuwepo, akizungun-
gumzia ubinafsishaji wa benki ya
NBC, Mwalimu akaishangaa serikali
kukubali masharti ya nchi mabe-
beru, kuwa NBC ni li benki likubwa
sana, lenye nguvu sana, lazima li-
vunjwe, ndipo turuhusu ushindani
wa mabenki, Mwalimu akauliza
NBC ina ukubwa gani?, “a mere
NBC?!, this is “nonsense”.

Ninayo mifano mingi ya neno
“nonsense” toka kwa Mwalimu.

Mtu kuambiwa mjinga, ni kweli
umetukanwa lakini ujinga siyo
tusi, ni kutojua tu, mtu mjinga aki-
isha elimishwa, ujinga unamtoka,
anakuwa mwerevu. Mtu mjinga
akiisha elimishwa, ujinga usipom-
toka, huyo sasa sio mjinga, huyo ni
mpumbavu!. Rais Mkapa wakati wa
uzinduzi wa kampeni za CCM kwa
uchaguzi mkuu wa mwaka 2015,
aliwaita watu fulani “malofa na
wapumbavu”, na haikuwa habari
kubwa, Rais Magufuli, aliwahi ku-
muita waziri fulani “mpumbavu” na
haikuwa habari kubwa.

Juzi kati katika ziara za Rais Yow-
eri Museveni Tanzania, katika ku-
zungumzia hoja ya sukari, Rais Sa-
mia pia kalitumia neno “nonsense”.
Baada ya kutumika kwa neno hilo,
huku kwenye mitandao ya kijamii
kukalipuka “Rais Samia katukana”,
aliyetoa msimamo kuwa Tanzania
hatutanunua sukari ya Uganda ni
Waziri wa Kilimo, Prof. Adolf Mken-
da. Baadhi ya mitandao ya kijamii
ikamchagiza Prof. Mkenda kuwa asi-
kubali kutukanwa hadharani, bora
ajiuzulu kutunza heshima yake na
asipojiuzulu atatumbuliwal.

Siyo mara moja nimeongea ka-
tika makala zangu, kuwa media

ya Tanzania, hatuna watu wazuri
wa kufanya uchambuzi wa habari,
“news analysis”, Rais Samia alipo-
tumia neno “Nonsense”, hakumtu-
kana Waziri Prof. Mkenda ni “non-
sense”, ameshangaa uamuzi ule
wa kugomea sukari ya Uganda kwa
kisingizio cha kulinda viwanda vya
ndani, hivyo lile neno “nonsense”
ni neno kwa ajili ya uamuzi ule na
sio kwa ajili ya kumlenga mtu Prof.
Mkenda.

Naomba tukubaliane, kama
neno “nonsense” ni kwa uamuzi ule
wa kugomea kuagiza sukari kutoka
nchini Uganda, au uamuzi wa ku-
gomea kuagiza bidhaa zozote kwa
nia njema na lengo zuri la kulinda
viwanda vya ndani, uamuzi kuhusu
sukari, haukutolewa na Waziri Prof.
Mkenda kusema ni uamuzi wake
binafsi, pia nilimsikia Waziri Mkuu,
Majaliwa Kassim Majaliwa akiuzun-
gumzia. Huu ni uamuzi wa Baraza
la Mawaziri lililopita, hivyo kauli ya
Rais Samia haimlengi mtu, inalenga
uamuzi wa kugomea kuagiza sukari
ya jirani Uganda.

Sasa twende kwenye ukweli we-
nyewe wa alichokisema Rais Samia
uamuzi ule kweli ni “nonsense”. Hii
maana yake ni kile niliwahi kukise-
ma katika makala zangu za nyuma,
kuwa viongozi wetu sio malaika, ni
binadamu, hivyo wanaweza kabisa
kufanya makosa na kutoa uamuzi
“nonsense”, kama bazara la mawa-
ziri limeweza kupitisha uamuzi
kama huo, hili la sukari ni uthibiti-
sho tu wa uwezokano serikali yetu
kufanya maamuzi “nonsense”.

Tena nonsense kubwa kuliko ya
sukari, siyo kwa serikali yetu ku-
gomea kuingiza nchini sukari ya

jirani zetu wa Uganda, serikali yetu
iligomea kuingiza Tanzania Bara su-
kari kutoka Zanzibar!. Wakati huku
bara tuna uhaba wa sukari, sukari
ilipanda bei kutoka shilingi 1,800
kwa kilo, hadi shilingi 2,500 kwa
kilo. Kule Zanzibar bei ilibaki 1,500
hadi 2,000.

Kiwanda cha sukari Zanzibar, ki-
likuwa na sukari ya kutosheleza ka-
bisa kumaliza upungufu wa sukari
huku bara, hivyo kikaomba kuleta
sukari yake Bara kukabili upungufu,
haswa kwa kuzingatia bei ya huku
Bara kuwa imechangamka kuliko
bei ya Zanzibar, ilikataliwa.

Waziri wa Viwanda na Biashara
wa Zanzibar, Amina Salum Ali, aka-
vuka bahari, kuja bara kusemezana
na waziri mwenzake..lakini wapi,
alikataliwa!. Waziri Amina Salum
Ali akaigeukia taasisi ya TradeMark
East Afrika inayoshughulika na
kuondoa vikwazo vya kibiashara
visivyo vya kikodi (non tariff bar-
riers), na kukiripoti hicho kikwazo
cha sukari.

Yaani Tanzania bara inakabiliwa
na uhaba wa sukari, Zanzibar inayo
sukari ya ziada bwelele, Zanzibar
inakataliwa kuingiza sukari yake
bara, na badala yake, wenye viwan-
da ndio wanaoruhusiwa kuagiza
sukari ya bei chee kutoka ng'ambo,
kufidia huo upungufu!, kwa uamuzi
kama huu, ni neno gani zuri zaidi
ya kulitumia zaidi ya neno “non-
sense?”.

Nampongeza sana rais Samia
kwa kukemea na kukomesha hii
nonsense ya kwenye sukari, na sasa
nitoe wito kwa rais wetu Mama
Samia, hizi nonsense za kwenye
sukari, zisiishie tu kwenye su-

C RN EVUIRTN T Asante Rais Samia kwa ‘nonsense’ ya sukari

kari, twende na kwenye nonsense
nyingine zote za uondoshaji wa
vikwazo vya uingizaji nchini bid-
haa muhimu ambazo viwanda vya
ndani vimeshindwa kutosheleza
mahitaji ya bidhaa hizo.

Kwa sasa taifa linakabiliwa na
upungufu wa sementi, mfuko wa
sementi ya Tanzania kwa mikoa ya
pembezoni, kama Arusha, na Moshi,
imefikia bei ya shilingi 24,000 kwa
mfuko. Sementi ya Kenya ni shilingi
12,000 kwa mfuko mpaka inafika
dukani Tanzania. Watu wanahitaji
sementi haipo, hapo kwa jirani yetu
sementi bwelele, bei chee, lakini
hairuhusiwi kuingia Tanzania, kwa
lengo la kulinda viwanda vya ndani.
Hii pia ni nonsense!. Hivyo baada ya
hii nonsense ya sukari, twende kwe-
nye nonse nyingine zote za vikwazo
vya uingizaji bidhaa.

Angalizo: Kuunga mkono huu
msimamo wa rais Samia kuondoa
nonsense ya sukari, na kutaka non-
sense nyingine zote ziondoshwe,
namaanisha kufungua milango ya
soko huria kwa zile bidhaa tu za
muhimu ambazo viwanda vyetu
vya ndani, vimeshindwa kuzalisha
kukidhi mahitaji ya kutosheleza
soko la ndani, na sio soko holela.
Viwanda vya ndani vikifanikiwa
kuzalisha kutosheleza soko, tuen-
delee kuvilinda, hata kama ulinzi
huo utatuumiza sisi wananchi kula-
zimika kununua bidhaa zote zina-
zozalishwa nchini kwa bei kubwa,
ndiko kujenga nchi kwenyewe na
sio kukimbilia cheap imports kwa-
sababu tu ni cheap!.

Wasalaam.
Paskali.Pascal Mayalla
Mob. +255 754 270403

MIAKA MIWILI KIFO CHA FARU FAUSTA:
Kazi kubwa imefanyika kudhibiti ujangili

Na Sanula Athanas

I vigumu kuuzungumzia

uchumi wa Tanzania pasi

na kuutaja utalii. Sekta

hiyo sasa inachangia robo
ya fedha za kigeni na asilimia 17.5 ya
pato la taifa.

Kadri unavyozama kuuchambua
utalii huo, unakutana na makundi
makuu ya wanyamapori ambao
ndiyo vivutio vinavyosafirisha wa-
geni kutoka mbali kuja nchini ku-
washuhudia.

Hapo unabaini kuna wanyama
wakubwa watano ambao ni tembo,
faru, twiga, nyati na simba.

Unapodokeza mnyama faru,
hapo ndipo shida inaposikika. Kwa
nini? Wanyama hao ambao wame-
kuwa kivutio kikuu cha watalii,
katika miaka ya karibuni walitajwa
kuwa katika hatari ya kutoweka ki-
asi cha kutikisa mwelekeo wa taifa.

Wakati kuna mtazamo wa jumla,
katika mustakabali wa kipekee, No-

vemba 27 mwaka huu ilikuwa siku
maalum kwa wadau wote wa wany-
amapori na washirika wa sekta ya
utalii, kwa maana ya kumbukumbu
ya miaka miwili kamili tangu kifo
cha faru Fausta. Huyu ni aliyekuwa
faru mzee zaidi si tu kwa Tanzania,
bali pia dunia nzima, akishikilia re-
kodi hiyo.

Faru Fausta alikufa Novemba 27,
2019 kwenye Mamlaka ya Hifadhi ya
Eneo la Ngorongoro akiwa na umri
wa miaka 57.Mnyama huyo alishika
hadhi ya kitaifa, kwa kuwa mwaka
2017 suala la matunzo yake lilifikia
hatua ya kuibua mjadala kisiasa
ndani ya Bunge, mada kuu katika
hoja zote zilibeba mtazamo wa msi-
mamo wa maslahi yake.

Ofisa Mwandamizi wa Uhifa-
dhi wa Shirika la Hifadhi za Taifa
(TANAPA), Philbert Ngoti, anasema
udhalimu wa ujangili uliwakumba
wanyamapori hao, hata kutikisa
ustawi wao.

Takwimu za Shirika la Uhifadhi

Duniani (IUCN), zinabainisha kuwa
katika miaka ya 1970 Tanzania
ilikadiriwa kuwa na faru 10,000
huku Hifadhi ya Taifa Serengeti pe-
kee ikiwa na wanyama hao wapatao
700.

Sababu ni nini? Ngoti ambaye pia
Mratibu wa Faru nchini, anawan-
yoshea kidole majangili kuwa ni se-
hemu ya mzizi wa tatizo lililobadili
historia ya nchi na hata kuelekea
kuwa hasi zaidi.

Anasema Tanzania ni nchi ili-
yotamba duniani kwa idadi kubwa
ya faru, lakini kutokana na baa la
ujangili, iligeuka kuwa na hifadhi ya
kubahatisha ya wanyama hao, tukio
la kiharamia lilizozikabili pia nchi
nyingi duniani.

Kutokana na hali hiyo, Ngoti
anasema serikali ilichukua hatua
mbili kuu, ikiwa ni pamoja na ukali
uliopitiliza katika ulinzi wa wany-
amapori, ambao sasa askari wake
wanaowajibika ni jeshi kamili.

Anasema serikali pia iliumiza

kichwa kwa njia ya pili inayotokana
na faru waliopelekwa ughaibuni
Afrika  Kusini ~ wakawe mahali
salama na  rahisi kuzaliana, wak-
iwa katika hesabu ya wanandugu
tisa waliorejeshwa  katika hifadhi
za nyumbani Novemba 10 mwaka
juzi.

Ofisa huyo anabainisha kuwa
kuchukuliwa kwa hatua hiyo ya
nchi kupeana faru, ni sehemu ya
utekelezaji wa Mkataba wa Ki-
mataifa wa Kusimamia Viumbe Vili-
vyo Hatarini Kutoweka (CITES).

Ngoti anasema kuwa katika mai-
sha hayo mapya, faru hao waliotoka
ughaibuni na ndugu zao wa nyum-
bani, jumla yao ilifika 190 kwa tak-
wimu zilizoishia Machi mwaka jana,
huku lengo kuu la nchi ni wafike 205
kufikia mwaka 2023, yaani miaka
miwili ijayo.

Mtaalamu huyo wa wanyamapori,
anafafanua mchakato wa kuzaliana
kwamba mimba ya faru inachukua
kati ya miezi 15 na 16. Kwa lugha ra-

hisi, ni wastani wa mwaka mmoja
na robo.

Anasema mikakati iliyochukua
imesaidia kuongeza idadi ya wany-
ama hao nchini, akiweka wazi kuwa
mwaka 2018, nchi ilikuwa na faru
161 na hadi kufikia Machi mwaka
jana, walifikia 190, likiwa ni ongeze-
ko la faru 29 ndani ya miaka miwili.

Ngoti anasema mpango uliopo
ni kuwatawanya ndugu wa Faru
Fausta katika makazi mapya ndani
ya hifadhi za taifa: Burigi-Chato na
Arusha.

Anabainisha faru sasa wanalind-
wa kwa kifaa maalum cha kufua-
tilia mienendo yao na taarifa zao
kupokewa kwenye vituo mbalim-
bali kwa teknolojia ya kisasa.

Hakika, tunapoadhimisha miaka
miwili ya kifo cha faru Fausta, tuna
kila sababu ya kuipongeza serikali
kupitia mamlaka zake za uhifadhi,
kwa jitihada kubwa zilizofanyika
kuwanusuru wanyamapori dhidi ya
ujangili!
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SAFU

¥ KONA YA UKWELI

Na Thobias
Mwanakatwe

I mwaka wa 29

tangu Tanzania

iliporejesha mfumo

wa vyama vingi vya
siasa mwaka 1992. baada ya
kufutwa kwa mujibu wa she-
ria mwaka 1965 kwa maelezo
kuwa vyama vingi vilishindwa
kufanya siasa.

Mwaka 1992, Katiba ilireke-
bishwa na kifungu cha 3 kifun-
gu kidogo cha kwanza kinas-
omeka Jamhuri ya Muungano
ni nchi ya kidemokrasia na
yenye kufuata mfumo wa vy-
ama vingi vya siasa.’

Tanzania imeandikisha
vyama vya siasa takribani 22
vyenye usajili wa kudumu
baada ya kuukubali mfumo

huu. mfumo wa vyama vingi uliku-
wapo nchini hata kabla ya Tanganyi-
ka kupata uhuru kwenye katiba iliyor-
ithiwa ya Westmister mwaka 1961.

Uwapo wa mfumo huu unasaidia
kukibana chama tawala na serikali
yake kutolala usingizi kwa kukosoa na
kuibua madudu mbalimbali.

Lakini swali la kujiuliza ni je, mis-
ingi ya kuanzishwa kwa vyama vingi
vya siasa inazingatiwa na vyama
husika hasa kufanya shughuli za ki-
siasa kwa mujibu wa sheria badala ya
kuwa ‘vyama mfu’ vya kulala usingizi
na kila wakati kulia kupatiwa ruzuku
ya serikali?

Itakumbukwa katika miaka ya hivi
karibuni tumekuwa tukishudia kuki-
ukwa kwa misingi ya kuanzishwa kwa
vyama vya upinzani kutokana na baa-
dhi ya vyama kutozingatia masharti
ya usajili wake kama vile kuwa na
ofisi, wanachama pamoja na kufan-
ya uchaguzi wa viongozi wake kwa
muda mwafaka.

Wapo baadhi ya wanasiasa na vy-
ama vyao badala ya kusimama katika
misingi ya kidemokrasia, lakini wao
wamekuwa ndo wachochezi wakub-
wa wa vurugu katika vyama vyao.
Wengi wao wamekaa muda mrefu
katika uongozi, lakini vyama vyao
vinaendelea kuwa dhaifu ikiwamo
kuongozwa kwa misingi ya kifamilia

na havina mvuto kwa wananchi kiasi
cha kukosa kura kwenye uchaguzi.

Kwa muda mrefu tumeshuhudia
vyama kadhaa vya upinzani vik-
ishindwa kuibua hoja na kukosoa
utendaji wa serikali na chama ta-
wala katika uendeshaji wa nchi na
utekelezaji wa miradi ya maendeleo
pale inapoonekana kuna madhaifu.

Ni ukweli kwamba sio lazima
chama cha siasa kipinge kila jambo
linalofanywa na serikali ya chama
kilichopo madarakani, lakini vyama
vyetu vingi vimekosa uthubutu wa
kuifuatilia serikali na kuikosoa.

Huko nyuma vyama kadhaa vya
siasa vilifutwa kutokana na kushind-
wa kutekeleza majukumu yake na
sheria kwa ujumla ya vyama vya siasa.
Baadhi ya vyama hivyo ni PONA, TPP,
CHAUSTA na PPT Maendeleo.

Wakati umefika kwa vyama vya
siasa viongozi wake wahakikishe wa-
natimiza wajibu wao wa kuwa wafua-
tiliaji na wakosoaji wa serikali katika
utekelezaji wa sera, sheria na miradi
ya maendeleo kwa lengo la kuhakiki-
sha kwamba utekelezaji huo unaleta
maendeleo kwa wananchi na taifa
kwa ujumla.

Wiki iliyopia Waziri Mkuu mstaaft,
Cleopa Msuya alizungumzia suala na
utitiri wa vyama na kusema hakuleti
afya katika nchi.

,Alisema inashangaza kuona Tan-
zania kuna utitiri wa vyama kati ya 19
hadi 22 vilivyosajiliwa katika ofisi ya
Msajili wa Vyama vya Siasa nchini.

“Sasa unajiuliza Tanzania hii
demokrasia tunaitafuta kwenye vy-
ama 22 ni nini hasawakati bado tuna
sehemu ambazo watu wana njaa,
bado tuna sehemu ambazo wabunge
wanaomba barabara zijengwe, hivi
kweli ‘seriously’” unasema tuna haja
ya vyama vingi? alihoji.

Alisema demokrasia anayoiona isi-
we ya utititri wa vyama vingi vya siasa
bali kutafutwe njia ya kuwa na vyama
vichache kama vitatu au vinne na isi-
we kulazimisha bali wananchi wauli-
zwe kwa kupiga kura na mwisho wa
matokeo ya kura utakuta kuna vyama
ambavyo hawavitaki.

“Kuna vyama katika hivi 22 kwenye
uchaguzi havikupata hata kura 1,000,
nchi nyingine wanachokifanya vile
ambavyo havikufikia kiwango fulani
wanavifuta na kubakia vile ambavyo
kiasi fulani vinakubalika,” alisema.

Aliongeza kuwa kule ambako tu-
mefungua milango kwenye utitiri wa
vyama na utitiri wa wanasiasa imeku-
wa ni shida, inahitaji kuwa na vyama
vichache kwani si wengi wanaoelewa
dhana ya kuwa na vyama vingi na wa-
naweza kuwa serikali mbadala kwa
kuchunguza makosa ambayo yana-

Tanzania inahitaji utitivi vyama vingi?

fanywa na serikali iliyopo.

Msuya anasema mataifa kama Uje-
rumani, Korea Kusini, Japan, Malay-
sia na Singapore yameweza kupiga
hatua haraka kimaendeleo kutokana
na ushirikishaji wa wananchi katika
maendeleo lakini si kwa kuwa na
utitiri wa vyama. Nakubaliana na
na Msuya kwamba utitiri wa vyama
hauna maana katika nchijtubaki na
vyama vichache tu visivyozidi vitano.

Sote tumekuwa tukishuhudia baa-
dhi ya vyama vimekuwa vikiibuka tu
inapofika wakati wa uchaguzi mkuu,
huku vikishinikiza kupewa fedha
kama ruzuku kutoka serikalini.

Kukaa kimya na kuibuka wakati
wa uchaguzi huwa kunazua maswali
mengi kwa wananchi kwamba vyama
hivi kweli vinafahamu fika jukumu
lao au vinaibuka wakati wa uchaguzi
kutokana na viongozi wake kutafuta
maslahi fulani?

Ifike wakati sasa vyama ambavyo
havifanyi kazi yake ipasavyo vion-
dolewe katika usajili na kama hilo
gumu kutekelezwa, itungwe sheria
ambayo itavifanya vyama vinavyoko-
sa sifa vikafutwa. Kwa nini kwa mfano
tusibaki na CCM, CHADEMA, ACT-Wa-
zalendo, NCCR_Mageuzi na CUF?.

Kwa maoni na ushauri tumia
barua pepe mwanakatwe2005@
yahoo.com

Na Mch.DKk. Enock
Mlyuka

MILIA ni msingi wa
maadili mema katika
jamii na taifa. Maen-
deleo yanahitaji watu

waadilifuUadilifu  huo una-
jengwa kuanzia ngazi ya fa-
milia. Tunaishi katika jamii
ambayo kuna migogoro na ku-
vunjika kwa ndoa nyingi.
Halikadhalika, ombwe la
malezi ya watoto ni kubwa
katika jamii yetu ya leo, kwani
wazazi wengi hawana muda na
watoto wao. Hali hii inaathiri
sana makuzi ya watoto na ku-
changia ongezeko la vitendo
vya ukatili dhidi ya watoto.
Ukatili ni tatizo la kimaadili,
hivyo, vitendo vya ukatili wa
kijinsia vinapoongezeka katika
jamii ni kiashiria cha mmomo-
nyoko mkubwa wa maadili.
Tabia na mienendo yetu
inajengwa katika familia. Wa-
nasaikolojia wanasema, zaidi
60% ya wewe na mimi tulivyo
leo ni matokeo ya makuzi
wakati wa utoto. Hivyo, watu

wakatili wametengenezwa katika fa-
milia.Ni vema ieleweke wazi kuwa,
jukumu la kujenga jamii na taifa letu
ama kulibomoa, tunalo sisi wazazi,
walezi na wanajamii.

Wakati umefika sasa jitihada za
kupinga vitendo vya ukatili wa ki-
jinsia zisiwe za kutoa matamko,
kutengeneza mabango, fulana au vi-
peperushi tu na kutafuta umaarufu,
bali jitihada hizi lazima ziende sam-
bamba na dhana nzima ya malezi ka-
tika ngazi ya familia. Ustawi wa taifa
unaanzia nyumbani kwa kuwa uhai
wa taifa unategemea uhai wa familia.

Malezi ya mtoto

Mtoto ni malezi. Ni wajibu wa Baba
na mama kuwapa watoto malezi
bora. Malezi bora ni ufunguo na
urithi wa maisha kwa mtoto. Taasisi,
jamii na taifa bora la kesho, linatege-
mea malezi bora yanayotolewa na
taifa bora la leo. Malezi bora huanzia
katika ngazi ya familia.Malezi bora
ndiyo mwelekeo sahihi wa maisha ya
mtoto, kwani kesho bora ya mtoto in-
ajengwa na leo bora ya wazazi bora.

Familia ni msingi na kitengo kina-
chomtengeneza mtoto kiroho, kim-
wili na kitabia (attitudes). Vitengo
vingine kama taasisi za dini au shule
husaidia tu na kuendeleza msingi
uliojengwa na wazazi. Kwa hiyo, kazi
ya vitengo vingine inaweza kuwa
nyepesi au ngumu kutegemea na
jinsi kitengo cha msingi yaani familia
kilivyotunza wajibu wake wa malezi.

Wazazi wanapaswa kuwa mfano
bora wa matendo, kauli na mienen-
do yao. Watoto wa leo ni raia na vion-
gozi wa kesho; ndio watakaokuwa

MALEZI BORA NI KINGA D

sifa au aibu kwa wazazi wao, kwa fa-
milia yao, kwa jamaa na taifa lao.

Waswahili wanasema, “mtoto
umleavyo ndivyo akuavyo”. Ni waji-
bu wa wazazi kuwapa watoto wao
malezi yatakayowaandaa kuishi mai-
sha ya kumpendeza Mungu na bin-
adamu wengineWazazi msikwepe
wajibu wa kukemea pale inapobidi.
Watoto wote wasioadabishwa na
wenye tabia mbaya ni udhia, mzigo,
karaha, na fedheha kwa wazazi na
jamii. Ukimdekeza mwanao iko siku
atakuaibisha na kukusababishia
maumivu usiyoyatarajia.

Mtoto mwenye malezi mabaya
atakuwa na maisha magumu hapo
mbeleni. Watu wasiowajibika, magai-
di, wakatili, wanyanyasaji, vibaka,
walevi, kundi la watoto linalojiita,
“watoto wa Ibilisi’kama ilivyoripoti-
wa na vyombo vya habari hivi kar-
ibuni, wahuni wa kila aina tulionao
leo ni matunda ya malezi mabaya.

Wazazi wawe na muda na watoto

Wazazi msiridhike tu na kule ku-
wapatia watoto wenu mambo ya
ulimwengu huu. Watoto wenu wa-
nahitaji uwepo wenu wakionja hisia,
mapigo ya mioyo yenu, hali ya kujali
na kuthamini maendeleo ya kiroho,
kimwili, kiimani, kisaikolojia na kad-
halika. Upendo na muda unaopa-
tikana kwa ajili ya watoto wenu ni
zawadi kubwa isiyoweza kuthamin-
ishwa na chochote. Mtoto hahitaji
tu baba au mama bali anahitaji baba
au mama anayejali na anayepatikana
nyumbani. Baba na mama wasiwe
kiwanda cha kuzalisha watoto na ku-
watelekeza pasipo kuwajibika katika
malezi.

Kuwa baba au mama ni jukumu
kubwa. Kwa hiyo, ni muhimu sana
wazazi wafahamu majukumu waliyo-
nayo kwa watoto wao ili kujenga fa-
milia na jamii bora. Maadili mema ni
uhai kwa familia, jamii na taifa. Hatu-
wezi kuendelea kiroho, kimwili, kiu-
chumi, kisiasa na kijamii pasipokuwa
na maadili yanayompendeza Mungu
na binadamu wenzetu. Hivyo, ili
tuwe na taifa imara la watu waadili-
fu na wasio wakatili, lazima mkazo
uwekwe katika malezi ngazi ya fa-
milia.

Elimu dunia na elimu ya kiroho

Watoto waliozaliwa kama raia
wa dunia hii wanapaswa kutambua
kuwa uraia wao halisi uko mbinguni.
Hivyo, lazima watoto waandaliwe
kwa ajili ya hatima hiyo pia. Jitihada
za kuwapatia watoto wetu elimu
dunia ni muhimu sana ziende sam-
bamba na kuwapatia elimu ya kiroho
(kuhusu Mungu) ili watoto hawa
wawe baraka sasa na hapo baadaye.
Malezi bora ni uwekezaji na urithi
muhimu katika maisha ya mtoto.

Tutengeneze  kizazi  chenye
kumpenda Mungu na binadamu
mwingine. Vinginevyo tutakuwa na
watu ambao ni mzigo usiobebeka
kwa familia yenyewe, jamii na taifa
kwa ujumla. Waswahili wanasema,
“mkunje samaki angali mbichi”. Uki-
wa mzazi au mlezi unaalikwa uwa-
shirikishe watoto imani yako kuhusu
Mungu, upendo wako kwa jirani na
tumaini la maisha mema ya baadaye.

Uhuru wa kuamua

Tuwape watoto wetu uhuru wa
kuamua, kuchagua, kutoa mawazo
kuhusu maisha yao, lakini watoto

I YA UKAT

I WAKIJINSIA

wapewe uhuru wenye mipaka. Uhu-
ru usio na mipaka matokeo yake ni
vurugy, fujo na uharibifu. Tuwasai-
die watoto na vijana wetu wasiende-
keze tamaa, starehe na anasa, kiu ya
mali na utajiri pasipo uwajibikaji wa
kutosha. Tuwasaidie kufahamu kuwa
maisha mazuri yanatengenezwa kwa
kuwa na nidhamu binafsi ya maisha,
juhudi, subira na uvumilivu, na kum-
tanguliza Mungu katika kila jambo.

Familia ni shule

Familia ni kitovu cha malezi, shule
ya Neno la Mungu, sala na kitalu cha
maadili mema. Wazazi tunapaswa
kuwa mfano mwema kwa watoto
wetu, kwani watoto hujifunza zaidi
kwa kuona na kusikia. Tkumbukwe
kwamba, siku zote matunda mema
hutoka katika mti bora. Watoto we-
nye malezi bora; walioelimishwa
kumcha Mungu watakuwa na utii,
upendo, na msaada mkubwa kwa
wazazi wao katika umaskini na uzee
wao na kufanyika baraka kwa watu
wengine pia. Suala la malezi ni ajen-
da muhimu katika jitthada za kup-
inga vitendo vya ukatili wa kijinsia
katika jamii.

[Dk. Mlyuka ni mchungaji wa
KKKT na Mkurugenzi Mtendaji
wa Tanzania Marriage and Child
Care Foundation (TaMCare), asasi
inayojishuhulisha na masuala
ya ndoa, familia na malezi. Kwa
maelezo zaidi, tembelea www.
tamcare.or.tz. Fuatilia mafunzo
zaidi katika tamcaretv online.
Kwa maoni na ushauri wasiliana
naye kwa: info@tamcare.or.tz au
+255744000066].
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VITO TISA
GARI KISHADA
MWANASESERE SOKSI
KOFIA PENSELI
MPIRA SURUALI
JAHAZI

FUMBO TOTO
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Jaza maneno yéfuatéyo katika

vyumba vilivyopo wazi:
DOA, IPO, TIMBA, PANDE,
PEPONI, DODOMA

AMSHA AKILI
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TWENDE
TUKAMKAMATE
KIPEPEOD!

@MSAMBA

c“g@

lichokifanya
daktari

TOTO Juma alikwenda alikwenda matembezini
eneo la ufukwe wa bahari akiwa na baba yake.
Walipofika ufukweni Juma aliwaona watu wengi
wakiwa katika harakati nyingi, wengine waliogelea ba-
harini, wengine walikaa ju ya mchanga mweupe na baa-
dhi walikuwa wakitembea huku wakila vyakula vitamu.
Juma alishangaa sana kuona hali ile, aliona watu wakila
mihogo, Ice Cream, viazi na juisi za aina mbalimbali.
Juma: Baba mbona hakuna chakula kingine huku?
Baba: Vyakula hivi ndivyo vinapatikana huku kuto-
kana na urahisi wake wa kuandaa
Juma: Kwani wali hawawezi kuupika huku ufukweni?
Baba: wanaweza lakini si mahali pake sahihi
Juma: Mbona mwalimu alituambia Mgaagaa na upwa
hali wali mkavu?
Baba: Mwanangu huo ni msemo tu, unamaanisha kila
anayehangaika hawezi kukosa kile anachokitafuta.

SWALI
Daraja la Umoja linapitikana Mkoa gani na mpaka wa
nchi zipi?
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Walinyang’anywa nafasi zao, Mungu akawapa nzuri zaidi

KARIBU tena msomaji wangu
tuendelee na gurudumu la
Maisha Ndivyo Yalivyo. Leo ni-
malizie sehemu ya mwisho ya
shuhuda za watu waliopoteza
nafasi zao, chimbuko likianzia
katika ulimwengu wa roho.
iki iliyopita tuliona
binti aliyeachwa na
mchumba siku ya
kufunga ndoa yake,
lakini cha ajabu mchumba huyo
huyo akajikuta akiwa ni mlinzi
wake baada ya kuolewa na mtu
mwingine. Sikia tena shuhuda
hizi ili kujenga imani yako kuhu-
su nafasi au cheo ulicho nacho.
Kijana mmoja alikuwa aki-
fanya kazi katika benki moja
kwenye nafasi ya Mtunza Fed-
ha. Ikatokea amefukuzwa kazi.
Akamwendea baba yake wa
kiroho kutaka ushauri. Akam-
wambia amekuwa akitoa sad-
aka ya fungu la kumi, kwanini
afukuzwe kazi. Naye akamshauri
aende kwenye nyumba ya ibada
akamuulize Mungu, imekuwaje
nafukuzwa kazi na fungu la
kumi nakupa wewe?
Kijana akaanza kuomba kuan-

TBS mko

I kawaida sasa unapo-
ingia kwenye duka na
kuulizia  unachotaka
kisha kuonyeshwa bid-
haa za aina mbili, moja halisi na
nyingine ni nakala ya kile halisi,
yaani ubora wake uko chini.

Kinachoshuhudiwa ni muu-
zaji ananadi bidhaa zinazou-
zwa kwa bei ghali na zenye bei
nafuu, ambazo ni feki.

Mbaya zaidi, hali hii iko hadi
kwenye bidhaa za vyakula yaki-
wamo maziwa ya watoto. Hai-
ishii hapo, iko hadi kwenye bid-
haa za vifaa vya umeme kama
simu na vya kufunga kwenye
nyumba.

Kwenye nguo na viatu nako
ni hivyo hivyo kwamba kuna
halisi na isiyo halisi huku uzoefu
ukionyesha bidhaa zisizo halisi
huuzwa kwa bei ya chini na
kukimbiliwa na wengi pasi na
kujua kwamba havidumu na
husababisha madhara kwa
watumiaji.

Mbaya zaidi wakati mwingine
wafanyabiashara wanauza am-
bavyo siyo halisi kwa kwa bei ya

zia asubuhi hadi jioni. Mungu
akishakupa  nafasi  hawezi
kukunyanganya.  Alipomaliza
maombi na wenzake, akachukua
teksi kuelekea nyumbani. Ku-
fika mbele teksi ikasimama na
kumpakia mtu mwingine.

Wakati wanaendelea, yule
jamaa aliyepandia njiani aka-
muomba simu yake aitumie
kumpigia jamaa yake wa Mare-
kani. Kijana akafoka; “mimi
nimefukuzwa kazi, kwanza simu
za nje zinakula vocha sana.

“Sitaki, nimebakiwa na muda
mdogo wa maongezi kwenye
simu”. Jamaa akasisitiza kuwa
anaomba tu simu apige kisha
atamlipa baadaye. Jamaa alizidi
kufoka, lakini akambembeleza,
akakubali. Akampa simu na
kumpigia huyo mtu wa Mare-
kani.

Alipomrudishia simu, kuanga-
lia salio akakuta hela yote imei-
sha. Akaanza kulalamika, “ni-
likuambia simu ya nje inakula
hela sana, ona sasa”. Jamaa hapo
akawaza amefukuzwa kazi na
hapo vocha imekata. Akafika
mahali pa kushukia wakaachana

bidhaa halisi, wakitumia mwan-
ya wa wananchi kutokuwa na
uelewa wa kutambua bidhaa
halisi na bandia.

Kinachoshuhudiwa sasa mi-
taani na kwenye maduka ni
kutapakaa kwa bidhaa bandia
kunanozua maswali mengi
“mamlaka zinaona hili na kama
zinaliona zinachukua hatua
gani?”

Inakwenda mbali zaidi ya
hapo kwamba kwa nini bidhaa
ambazo hazina viwango au vi-
wango hafifu zinaruhusiwa ku-
ingia nchini? Katika hizo ni nga-
pi ziko salama kwa watumiaji?
Ni ngapi zinasababisha madhara
ya kiafya au kuteketeza nyumba
au hata madhara mengine ya
kimazingira?

Ni sahihi kusema huenda nchi
inageuzwa dampo la bidhaa zi-
sizo na viwango vya kutosha?
Ni kwa nini wananchi waingie
gharama kwa kununua bidhaa
hizo ambazo watatumia muda
mfupi kisha zinaharibika?

Unapoenda Kariakoo unaku-
tana na bidhaa za aina hii kwa

pale.

Kufika nyumbani akakaa huku
anawaza afanyeje. Ghafla simu
ikaita, kuangalia namba ni ya
Marekani. Akapokea akamwam-
bia, yule uliyekuwa unaongea
naye kwenye simu alishaondoka
kwake, usinisumbue, jamani
sitaki shida! Huyo wa Marekani
akamwambia, nataka nikuambie
kitu, tulia, una shida gani?

Kijana akamjibu, “mimi nime-
fukuzwa kazi”. Jamaa wa Mare-
kani akamwambia tunataka
utusaidie kazi. Namba ya yule
aliyenipigia nimeipoteza. Sisi ni
shirika la fedha la Marekani. Tu-
nataka tufungue tawi letu Afrika
ili wewe uwe Mkurugenzi Kanda
ya Afrika. Umesomea mambo ya
fedha?

Akajibu, ndiyo, ni kweli.
Kuanzia leo tumekupa kazi
utasimamia bara la Afrika.
Akashangilia na kwenda kutoa
ushuhuda kwenye dhehebu
alikokuwa anaabudu. Jamaa
huyu alikuwa akiimba nyimbo
tano kwa dakika moja, kisa fura-
ha kwa muujiza aliopata. Hakika
Mungu alikuwa amemtengen-

kiwango kikubwa na mbaya zai-
di watu wanaibiwa kwa kuambi-
wa ni halisi huku wanaonufaika

wakiwa ni wafanyabiashara
wachache na nchi zinakotoka.

Hili linanikumbusha maju-
kumu ya Shirika la Viwango
Tanzania (TBS) ambayo ni
kukuza viwango katika sekta ya
viwanda na biashara kwa bidhaa
zote zilizoagizwa na zilizoko vi-
wandani katika kuingia soko la
Tanzania.

Pia kuna mpango wa ukaguzi
wa awali kwa usafirishaji wa
bidhaa unaotumika kuratibu
bidhaa zinazosafitishwa katika
nchi husika ili kuhakikisha
bidhaa zote zinazoingizwa
nchini zinaendana na taratibu
za kiufundi  zilizokubaliwa
Tanzania na nje kabla ya
usafirishaji.

Lengo la msingi la kutumia
mpango wa viwango ni ku-
hakikisha kuwa bidhaa zote
zinazoingia Tanzania zinakidhi
usalama wa afya, kulinda mazin-
gira kwa mujibu wa taratibu za
kitaalamu, kukidhi matakwa ya

ezea nafasi.

Msomaji wangu, wapo watu
ambao hupata misukosuko min-
gi lakini hiyo inatokea ili Mungu
awatengenezee nafasi. Baada ya
kufukuzwa kazi, utapata kazi ny-
ingine nzuri zaidi. Baada ya ku-
teseka kwenye ndoa, yapo mai-
sha mazuri zaidi mbele yako!

Sikia ushuhuda mwingine.
Kijana mmoja akaenda kwenye
ibada dhehebu anakosali. Ali-
pata viza kwa shida sasa akataka
kiongozi wake wa kiroho amu-
ombee aweze kwenda Mare-
kani. Wakati anaomba, roho wa
Mungu akamwambia baraka za
kijana haziko Marekani bali ziko
Mbulu.

Yule kijana ambaye alikuwa
ameambatana na mama mzazi
alipoambiwa akafoka, “ziko Mb-
ulu?” Mama yake akamwambia,
chochote alichokuambia mtum-
ishi wa Mungu, wewe fanya.
Yule kijana akakubali akaenda
Mbulu.

Akasema, “nampa muda huyo
mtumishi, ole wake unabii usi-
timie. Na viza yangu ni ya miezi
sita, ikiisha muda wake, tutajua-

mpango wa uhakiki awali wa us-
afirishaji unahitaji msafirishaji
apate hati ya viwango iliyotole-
wa na TBS kabla bidhaa husika
haijaondoka nchini.

Mambo muhimu yanay-
otakiwa kufanywa ni ukaguzi
wa bidhaa kabla ya usafirishaji,
kupima sampuli na uchambuzi
katika maabara zinazokubalika,
ukaguzi wa taratibu za uzal-
ishaji, mapitio ya kulingana na
kanuni, utoaji wa hati ya kuzin-
gatia ubora au ripoti zisizo na
ubora unaofaa.

Majukumu ya waagizaji/wau-
zaji ni kuhakikisha wauzaji wa-
naelewa mabhitaji ya uagizaji
bora na kwamba mizigo yao
inaambatana na upatikanaji wa
cheti cha ubora.

Pia kuhakikisha bidhaa zi-
nakidhi kanuni na mabhitaji ya
ubora wa bidhaa Tanzania kabla
ya usafirishaji kwa kupata cheti
kinachohitajika kuthibitisha
ubora kutoka kwa mtoa hu-
duma na kukosa kufanya hivyo
atapewa adhabu na gharama
za ukaguzi kufanyika nchini na

na. Akawa anaishi hotelini huko
Mbulu.

Wakati anakula akashangaa
mbele yake kuna ugomvi kati ya
mwarabu na mwafrika, wanapi-
gana. Sauti ikamuinua kusema,
nenda kaamue ule ugomvi.
Jamaa akawaachanisha. Baada
ya hapo yule mwarabu akafura-
hi, akamwita, naye akajibu kwa
hasira, niache kwanza. Kwanza
wewe nikikuona nakufananisha
na Osama Bin- Laden. Akam-
wambia mimi ni mtu mzuri.

Nimekuja hapa kwenu nataka
nianzishe kampuni ya mafuta na
mshahara wa kwanza kukupa ni
dola za Marekani 10,000 kwa
mwezi. Kijana akashangaa akid-
hani ni utani. Jamaa akaandika
hundi dola 10,000. Baadaye zi-
kapanda hadi dola 60,000. Na-
fasi yako ipo na chochote una-
chotaka kipo!

Msomaji, bila shaka
umefurahia shuhuda hizi
kuhusu nafasi ambayo
Mungu ameweka mbele yako
kwa maisha yako. Je, una
maoni,kisa? Tuma ujumbe
mfupi 0715268581

kama haijafikia viwango bidhaa
itarudishwa nchi ilikotoka kwa
gharama za mwagizaji.

Kwenye maandishi mambo
mazuri yapo, lakini shida iko
kwenye utekelezaji ambako ku-
nazua maswali mengi kwamba
tunakwama wapi? Licha ya kazi
nzuri inayofanywa na TBS bado
hali iko ilivyo.

Kuna haja TBS, Mamlaka ya
Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) na
nyingine kuona hili ni tatizo
kubwa na kuchukua hatua.

Hata bila kufika Kariakoo,
vipo viwanda vinazalisha bid-
haa za aina hii na zinaingia
sokoni, zikipita kwenye mipaka
ikiwamo bandarini na kuingia
sokoni.

Ni muhimu hatua zikachuku-
liwa kuepusha nchi kugeuka
kuwa dampo la bidhaa feki am-
bazo zimejaa kwenye maduka
mengi kwa sasa.

Bila kuchakua hatua, wa-
nanchi watazidi kuumia huku
afya zao zikiwa hatarini pia ku-
tokana na matumizi ya bidhaa
bandia.
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HARUSI

ILIKUWA
siku ya furaha
kwa Amosi Kuboja
na Prisca Bita baada
va kufunga ndoa hivi
karibuni katika Kanisa
Katoliki Kibada jijini Dar
es Salaam na kufuatiwa na
tafrija iliyofanyika katika
ukumbi wa Kobe ndani ya
uwanja wa Sabasaba.
PICHA: MIRAJI

MSALA
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WAKA 2021 umefika
: ukingoni ukiwa
unaacha alama nyingi
za mafanikio katika
tasnia ya mitindo.

Ndani ya mwaka huu, tume-
shuhudia mitindo mingi ya nguo
yikishika kasi na kufanya dunia
watu waone dunia ni sehemu
nzuri ya kuishi na kuonyesha
furaha.

Hata hivyo, hakuna atakayesa-
hau kwamba mwaka 2021 ulitoa
mtindo mipya ya mashati na jinsi
ya uvaaji wake na kumfanya mtu
kuonekana mtanashati zaidi.

- Mashati
valivobamba

Wabunifu walifanya kazi kub-
wa kubuni aina ya nguo hizo
zitakazowavutia wateja pamoja
na kuuweka uwanja mpana wa
kuchagua wapi waende, nini
wafanye na usafiri gani watumie
pindi wanapovaa nguo hizo.

Kwa ujumla mashati ya mistari
na rangi nyepesi ndio yalibamba
mwaka 2021, watu wengi wame-
onekana wakifurahia maisha
wakiwa na nguo hizo za kuvutia.

Tunaweza kusema mwaka
umeanza na kumalizika ukiwa
ni mwendo wa mashati pekee na
dunia ilisimama kwa vazi hilo.
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UREMBO

Na Mary Geofrey

MAPISHI
Na Mary Geofrey

PERA NI TIBA

ndani yake kuna maajabu
mengi va kiafya

APERA ni moja ya

matunda yanayo

patikana kwa wingi

nchini, lakini huwa
hayapendelewi kwa sababu ya
tunda zake kuwa ngumu wakati
wa kutafuna.

Hata hivyo matunda haya
yana faida kubwa kwa afya ya
mwili wa mwanadamu.

Mapera unaweza kuyala
yenyewe au kuyasaga na kuwa
juisi na unapotumia mwili una-
pata faida lukuki.

Faida zake

Mapera yana utajiri mkub-
wa wa Vitamin C ambayo ni
muhimu sana katika mwili wa
mwanadamu.

Ni kinga nzuri ya kisukari kwa
sababu ulaji wa watu wengi un-
awaweka katika hatari ya kupat-
wa na ugonjwa huo.

Matumizi ya mapera yanapun-
guza hatari ya kupata ugonjwa
wa kisukari kwa sababu yana
Fibre inayopunguza sukari kwe-
nye damu.

Mapera yana utajiri mkubwa

USO UNAONG’AA

Chumvi inatosha kukupa furaha

URA yenye ngozi laini na

mwonekano wa kuvutia ni

vitu ambavyo wanawake

wengi wanaojijali wanap-
enda kuwa navyo.

Kutokana na hitaji hilo kuwa
kubwa, baadhi ya wanawake
wanatumia vipodozi vyenye
kemikali hatari kwa ajili ya ku-
weka sura zao katika hali ya ku-
vutia zaidi.

Hata hivyo, watalaam wa ki-
afya wanaonya matumizi ya vi-
podozi vyenye kemikali kwa ajili
ya urembo, badala yake wanap-
endekeza kutumia njia za asili
ambazo ni salama kwa afya.

Leo tunakuletea namna ya

sana wa Vitamin A au Retinol
ambayo ni muhimu sana katika
kusaidia kuona vizuri. Hivyo

kufanya ‘scrab’ (kuchua) uso
kwa kutumia chumvi na maji ya
baridi.

Utumiaji wa chumvi ni wa
salama zaidi na watumiaji
wamethibitisha hilo kwa asil-
imia 99.

Matumizi ya chumvi kama
“scrab’ yanakupa matokeo ma-
zuri ikiwapo kuiweka ngozi
yako kuwa ya kuvutia na nyor-
oro. Matumizi yake yanakupa
faida kwa kuondoa chunusi,
ukavu katika ngozi, mafuta
usoni na hata kuondoa ngozi ili-
yokufa usoni.

basi kama ilivyo kwa karoti,
mapera yanasaidia sana katika
kuongeza na kuimarisha uwezo

Mabhitaji

Chukua chumvi ya unga kijiko
kimoja cha chakula, changanya
kwenye maji kiasi na kisha safi-
sha uso kwa mtindo wa kusu-

gua.

Tumia kitambaa laini amba-
cho kimeloanishwa na maji, ki-
sha chovya kwenye chumvi na
sugua kwenye uso taratibu pia
unaweza kutumia hata mwilini.

Baada ya kujipaka katika uso
weka pembeni kitambaa kisha
anza kujisugua kwa kutumia
viganja vya mikono yako, fanya
hivyo hadi utakapoona taka zi-
natoka, halafu kaa kama dakika
tano na uoshe uso kwa maji safi.

wa mtu kuona.

Yana madini yaitwayo Folate
ambayo husaidia katika ku-
rutubisha mayai ya uzazi na
hurekebisha kiwango cha shini-
kizo la damu.

Madini ya potassium, yaliyo-
mo ndani ya mapera yanasaidia
katika kuweka sawa na kuzuia
shinikizo la damu.
apera yana madini ya shaba
0 ni mazuri katika kusaid-
ufanyaji kazi wa tezi ziitwazo
thyroid.

Mapera pia yana utajiri mkub-
wa wa madini ya manganese
ambayo yanausaidia mwili ka-
tika kunyonya ama kupata viru-
tubisho muhimu kutoka kwenye
vyakula tunavyokula.
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Namna ya Kupangilia
funguo za milango

NYUMBA za Kisasa zinakuwa na milango
yenye vitasa imara ili kuzuia mtu kuingia
ndani kwa urahisi.

Hata hivyo kunatakiwa umakini wa ku-
weka funguo za milango ili kutosababisha
kujichanganya na kushindwa kufungua mi-
lango pale inapotokea dharura ya haraka.
Kutokana na umuhimu wake hizi ni baadhi
tu ya mbinu za kupangilia funguo kwa ajili
ya usalama.

1: Weka alama kwa kila funguo ya
chumba ili iwe rahisi kuutambua. Unaweza
kutumia plastiki ngumu ambayo unaweza
kuandika majina ya vitu au watoto kama
kitambulisho chako.

2: \Weka funguo za akiba sehemu moja
chumbani kwako kwa sababu ukiweka
tofauti unaweza kuchanganyikiwa pale
inapotokea tatizo.

3: Hakikisha funguo hazibaki kwenye
kitasa nyakati za usiku ili kukurahisishia
kufungua mlango haraka inapotokea tatizo.

4: \Weka funguo sehemu inayotambulika
haraka pale mlango unapufungwa ili uweze
kuikumbuka haraka pale unapoona kuna
tatizo limetokea.

WEKEZAJI ni mchakato mzima
wa kuiweka mali katika mfumo
maalum wa kifedha kwa ajili
ya tija zaidi ya baadaye inay-
oweza kuongezeka au namna fulani
yenye kuleta faida baada ya muda
fulani.

Ujenzi wa nyumba ni miongoni
mwa maeneo muhimu yanayotumiwa
na wengi kuwekeza.

Leonald Michal ni mshauri wa mas-
uala ya uwekezaji, anabainisha kanu-
ni bora za kuwekeza kwa tija.

Anashauri kwamba unapowekeza
kwenye ujenzi wa nyumba, miongoni
mwa mambo ya kuzingatia ni pamoja
na kufahamu unataka kujenga nini
kulingana na mabhitaji katika uhalisia
wa sasa na wa baadaye.

“Kutazama ni aina gani ya watu wa-
takaotumia nyumba yako, shughuli
gani ambazo zitakuwa zinafanyika ka-
tika nyumba husika ni muhimu. Kwa
hiyo ni muhimu pia kushirikiana na
mtaalamu aliyebobea katika usanifu.

“Pia kujenga kwa kuzidi uwezo
wako huleta hasara ya kushindwa
kumaliza ujenzi, sehemu nyingine
kutotumika na kutokuwa na faida ya
kutosha, kutumia pesa nyingi kwa kitu
kisicho na faida na kuwa na gharama
kubwa za uendeshaji wa jengo.

“Kujenga kwa kutokidhi mabhitaji,
huleta hasara kwa kulazimika ku-
fanya upanuzi wenye gharama kubwa
zaidi, kuacha nyumba na kutafuta ny-
ingine, kutoridhika na kutokuwa huru
zaidi. Ni muhimu kuhakikisha kwam-
ba unachojenga kitaleta faida kwa kip-
indi hicho cha uwekezaji,” anasema.

Anashauri kwamba ni vyema kuji-
uliza maswali kama je, kodi ambayo
wapangaji wanailipa inaleta faida,
mtaji uliotumika kujengea utakuja
kujilipa baada ya muda gani, faida ya

kipesa itaanza kupatikana baada ya
muda gani na je, nyumba yako itadu-
mu kwa miaka mingapi?

Jambo lingine muhimu anasema
unapowekeza katika sekta hiyo ya
nyumba ni muhimu kufuata sheria
na taratibu zote husika ili uwekezaji
wako usibughudhiwe na mambo
mbalimbali ambayo yanaweza ku-
hatarisha mchakato wa kupata faida
kwa kujenga katika eneo linaloruhusi-

wa kisheria na kwa kufuata sheria na
taratibu zote.

Pia anashauri kwamba makadirio
ya gharama za ujenzi yatakusaidia
namna ya kujipanga juu ya mtaji wa
kukuwezesha kusonga mbele na kazi
yako na kwamba si vyema kujenga
kwa kubahatisha.

Ni muhimu kuiona faida katika mi-
pango yako ambayo umeifanya kabla
ya kuanza ujenzi.
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HIKI NDIO
KIPIMO SAHIHI
CHA UONGOZI

‘KWELI'?

USHAHIDI UPI

UNAOKUSUKUMA
KUNIONA MIMI O
‘MLA'RUSHWAY e

INFWAKTI UMEFUNGUKA
‘TRUU! ETI KJIMVUA

AFADHALI JOTO

HALI YA HEWA LINGEENDELEA
AKIJACHANGANYA KILA
IMEPOA HAKUNA ‘NNA NGIRI I! TUCIN EUBTIRA JIRANI ANAZIBUA CHOO
RIDAELSEE T MTAA HAUKALIKI

JOTO, HAYA ZUA
SABABU MPYA
YAKUNIKERA!

USWARHILINI NDIO ZAO

WAKIONA MANYUNYU

KAMA WAMEONA GARI
YA MAJITAKA!

HAYO MATENDO
YANAFANYIKA BILA
KUHOFIA KUWA KUNA

HII NDOTO SIJUI NILALE
STAILI GANI IJE TENA!
ETI NNA HELA NIME-
ZUNGUKWA NA VIBINTI
VINANIDANGIA

*KINYUNYIZO CHA LEO...

...IVI WE MSTAAFU UNADROO
KUTWA MARA TATU KAMA DOZI
HELA UNAZIPELEKA BAR GANI!
‘ONA SURA ILIVYOKUKOMAAY

KONDA SHUSHA
NAONA KELELETU
WENGI WETU TUNA-

MABANDA YA

URITHI USWAZI

HATA BAISKELI
HAIPITI!

MNACHONGA TU
WENYEWE FIUZI ZA
PUA ZISHAFELI
HATUSIKII HARUFU
TUNAZIBUA TYUUU!

N;m@ﬁifgfﬁﬁmm‘ KORONA, TUNAMUALIKA
KUHOFIA KUMSINDIKA KIPINDUPINDU AJE
MTU MAKONDE WASAIDIANE

WE UNAOSEMA UME-

HAMA HUNA LOLOTE

UNAVIMBA HUMU ILI
USIFIWE AU VIPI?

...BABA MKWE HALAZWI SEBULENI
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HABARI KIMATAIFA

Wabunge
wanawake
Afrika
wapitia

unyanyasaji

NEW YORK, MAREKANI

ASILIMIA 40 ya
wabunge barani
Afrika wameshuhu-
dia unyanyasaji wa
kingono wakiwa
kazini, na asilimia
23 wameshambuliwa
kulingana na ripoti
iliyoandaliwa na
mashirika mawili ya
kimataifa.

Ripoti hiyo ilisema
mabunge mengi
hayana mipango va
kuwawezesha wa-
nawake kuzungumza
kwa usalama, na
kwamba unyanyasaji
mwingi wa kingono
na ghasia dhidi
yao zilizofichuliwa
zilidaiwa kufanyika
katika majengo ya
bunge.

[lieleza wabunge
wanaume ndio
washukiwa wakuu
dhidi ya wabunge
wanawake, hasa
wale kutoka vyama
pinzani.

Wabunge wa-
nawake walio na
ulemavu , pamoja na
wale walio chini ya
umri wa miaka 40 ,
ambao hawajaolewa
au kutoka makundi
ya walio wachache
wamedaiwa kuka-
biliwa na ghasia za
Viwango vya juu.

Idadi hiyo ilikuwa
sawa na wafan-
yakazi wa viwango
vya chini , ilisema
ripoti iliyoandaliwa
na Inter parliamen-
tary Union (IPU) na
American Parliamen-
tary Union (APU),
huku asilimia 18
wakisema walipokea
maombi ya unyan-
yasaji wa kingono
kutoka kwa wabunge
wenzao. Ripoti
hiyo inatokana na
utafiti uliofanywa
kwa wanawake 224
wanaofanya kazi ka-
tika mataifa 50 .Sera
mpya za kukabiliana
na unyanyasaji huo
zimekuwa zikishini-
kizwa na mashirika
hayo mawili.

BBC

Wanachofanya Uganda baada ya
kufanikiwa kuingia ndani ya DRC

GOMA, DRC

Vikosi vya Uganda kwa mara
nyingine vimevuka mpaka wa ma-
gharibi mwa nchi hiyo na kuelekea
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo.

Uvamizi wa hapo awali uli-
gubikwa na utata mkubwa huku
wanajeshi hao wakipambana na wa-
najeshi kutoka Rwanda,na kusababi-
sha kuzorota kwa uhusiano wa nchi
hizo mbili.

Kabla ya uvamizi huo, Rais Yow-
eri Museveni, akizungumza siku
chache baada ya shambulio la ku-
jitoa mhanga mwezi uliopita katikati
mwa mji mkuu wa Kampala, alitoa
wito kwa waliohusika kujisalimisha
na kuahidi hata kama watu hao wa-
metoka nje watakufa.

Serikali ililaumu kundi la waasi
la Kiislamu linaloitwa Allied Demo-
cratic Forces (ADF), ambalo lilian-

zishwa nchini Uganda, kisha kula-
zimishwa kuingia DRC na inasema
sasa ni sehemu ya kundi la Islamic
state.

Jumanne ya wiki hii, jeshi la
Uganda lilithibitisha kuwa lilifanya
mashambulizi ya anga katika mae-
neo ya ADF, na kufuatia mamia ya
wanajeshi wa Uganda walionekana
wakivuka mpaka kuelekea DRC siku
ya pili yake.

Serikali ya Congo ilisema kuwa
imealika wanajeshi wa majirani
zake nchini humo kwani ADF ni
mojawapo ya makundi mengi
yenye silaha yanayofanya uharibifu
mashariki mwa DRC.

Kundi la ADF, lililofurushwa ku-
toka Uganda mwanzoni mwa miaka
ya 2000, limekuwa likishambulia

watu na kuwasajili watoto kwa ngu-
vu kwa takribani muongo mmoja

uliopita.

Mkazi wa mji wa Beni, karibu na
mpaka, aliiambia BBC kwamba ali-
weza kusikia sauti ya milipuko.

“Kuna mapigano makali, wa-
najeshi wa Uganda waliingia kwa
miguu na magari. Tumeona ndege
zisizo na rubani zikiruka pia.” Alise-
ma mkazi huyo

Kanda za video zimesambaa kwe-
nye mitandao ya kijamii zikione-
wakitazama safu za wanajeshi wa
Uganda wakipita.

Lakini maafisa kutoka serikali ya
Uganda na Congo hawajatoa mael-
ezo mengi, isipokuwa kuthibitisha
uwepo wa wanajeshi wa Uganda.

Jeshi la Uganda limetoa msururu
wa picha zinazoonesha safu za wa-
najeshi nchini DR Congo wakiwa
wameandamana na magari ya kivita
na vifaru.

Inasema maelfu ya wapiganaji
wa ADF waliuawa katika masham-
bulizi hayo ya anga lakini haijatoa
ushahidi wowote na haijawezekana
kuthibitisha.Msemaji wa jeshi la
Congo, Jenerali Leon Kasonga, alise-
ma mapigano hayo yanatokea katika
maeneo ya mbali, ikiwa ni pamoja
na katikati ya msitu na Hifadhi ya
Taifa ya Virunga, ambayo inaenea
kwenye mpaka wa nchi hizo mbili.

Mwaka 1999 na 2000, wanajeshi
wa Uganda na Rwanda, kila moja
likiunga mkono kundi tofauti la waa-
si wa RCD, walipambana katika mji
wa Kisangani nchini Congo.

Katika kile kinachojulikana kama
vita vya siku sita, zaidi ya watu 1,000
wanasemekana kuuawa mnamo
Juni 2000, wakati majeshi ya Ugan-
da na Rwanda yakipigana kuudhibiti
mji huo.

BBC

Wanajeshi
wa
Uganda
wakivuka
mpaka
kuingia
DR-Congo
katika op-
eresheni
va kuka-
biliana na
wan-
amgambo
wa ADF
(PICHA:
BB()

Guterres ataka uhuru uheshimiwe Sudan

NEW YORK, MAREKANI

KATIBU Mkuu wa Umoja wa
Mataifa Antonio Guterres, ame-
himiza mamlaka nchini Sudan
kuheshimu uhuru wa kujieleza wa
vyombo vya habari huku akiitaja
nchi hiyo kuwa na chuki kwa wana-
habari.

Hayo ni kwa mujibu wa barua ili-
yowasilishwa jana kwenye barazala
usalama, na kunukuliwa na shirika
la habari la Ufaransa (AFP).

Limemnukuu Gutteress, akisisiti-
za wito wake wa kuachiwa huru kwa
haraka na bila masharti kwa wale
wote waliokamatwa na kuzuiwa ki-
holela na kukomesha kukamatwa

kwa viongozi wa upinzani wa Kisia-
sa pamoja na wanaharakati nchini
humo. Mamia ya wanaharakati
wa Kkisiasa, waandishi wa habari,
waandamanaji na watu waliokuwa
wakitazama maandamano ya kup-
inga mapinduzi ya Oktoba 25, wa-
likamatwa. Katika mapinduzi hayo,
Mkuu wa Jeshi Jenerali Abdel Fat-

tah al-Burhan, alichukua madaraka
kimabavu na kumuweka kizuizini
Waziri Mkuu Abdallah Hamdok.
Kiongozi huyo alirudishwa ma-
darakani baada ya lawama kutoka
nchi mbalimbali pamoja na maan-
damano ya umma yanayoendelea
kufanyika kila siku.
BBC
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Madhila ya mtoto anayebakwa na mwenye sauti ya baba yake

Na Elizabeth Zaya

UNA mtu huwa anakuja

chumbani kwangu usiku

na ku.. (anatamka ma-

hila ya kufanyiwa uka-

tili), ananiziba usoni na ananibana

mdomo, ananizuia kupiga kelele,”

msichana mwenye umri wa miaka

saba anasimulia ukatili anaofanyiwa

nyumbani kwao eneo la Igovu mjini
Mpwapwa mkoani Dodoma.

Akiwa katika sauti ya chini, mwe-
nye hofu na kuna baadhi ya hatua
analia, mtoto huyo anasema mtu
huyo amekuwa akiingia kwenye
chumba chake cha kulala akiwa
amejificha sura lakini sauti yake in-
afanana na ya baba yake mzazi.

Mtoto huyo anaendelea kusim-
ulia, akitamka: “Wakati ananifanyia
hayo (ukatili), ninaumia sana na
hata siwezi kupiga kelele kwa saba-
bu ananibana kwa nguvu na kuni-
kandamiza kitandani.

“Nikiamka asubuhi nina-
chechemea, ninashindwa na kwen-
da shuleni. Nilimwambia mama
yangu akanipeleka hospitalini, wa-
kanichoma sindano kwenye kidole.

Mtoto huyo anasema amekuwa

akiogopa kumweleza baba yake
kuhusiana na mtu huyo anayemba-
ka kwa kuwa sauti yake inafanana
na baba yake.

“Sijamwambia baba kwa sababu
ninaogopa atanipiga, nilimwambia
mama ili amuulize ila sijui kama
alimuuliza,” anasema na kubaini-
sha kuwa hatua iliyochukuliwa na
mama yake ni kuanza kumfungia
kwa kufuli usiku anapolala.

“Nikiingia kulala chumbani kwan-
gu, mama alianza kufunga kufuli
kwa nje na ananiwekea ndoo naji-
saidia ndani. Lakini yule mtu aliin-
gia tena chumbani na kunibaka, si-
jui alitoa wapi funguo, na sauti ni ile
ya baba yangu na alinitishia kwam-
ba nikisema kwa mama ataniua.

“Baada ya mama kuona vile aka-
niuliza kama bado yule mtu anani-
fanyia tabia mbaya, nikamwambia
ndiyo. Akanihamishia kwa jirani
ndio nikaanza kulala na yule mtu
hajaja tena kunifanyia hiyo tabia
mbaya na kwa sasa bado nameza
vidonge.

“Juzi bibi (jirani anakolala) aliku-
wa anatuogesha mimi na wenzangu,
aliponigusa huku chini nilishtuka
kulikuwa kunauma sana, akaniuliza
kwa nini nashtuka, nikamwambia

ukweli, akasema atazungumza na
mama yangu,” anasimulia.

Mama yake mtoto huyo anakiri
kuwa na taarifa za madhila yanay-
ofanyika dhidi ya mwanawe, lakini
haamini kama baba yake anaweza
kufanya kitendo hicho.

“Ni  kweli mtoto aliniambia
kwamba anabakwa na mtu ambaye
anahisi ni mume wangu, kwamba
ndiye huwa anasikia sauti yake
akimtishia asipige kelele na asin-
iambie,” anasema.

Hata hivyo, mama huyo anaamini
kuwa kinachotokea dhidi ya mwa-
nawe huyo huenda ni nguvu za giza
kwa kuwa hata ujauzito wake ulito-
kana na kutumia dawa za kienyeji.

Ofisa Ustawi wa Jamii Wilaya ya
Mpwapwa, Fadhili Molel, anakiri
kuwa na taarifa za tukio hilo na ali-
kuwa miongoni mwa waliokwenda
kuzungumza na mtoto huyo mara
tu baada ya kupata taarifa hizo.

“Na mimi nilikuja kuambiwa
kwamba kuna mtoto anabakwa na
baba yake mzazi, na kwa sababu
mimi ninawajibika na kazi hizo, nil-
ienda kumhoji, mtoto alieleza hivyo
kama alivyokueleza wewe, kwamba
amekuwa akibakwa usiku na ame-
kuwa akisikia sauti ya baba yake,”

anasema.

“Mwalimu  wake aliniambia
kwamba hata mahudhurio yake ya-
mekuwa siyo mazuri na siyo kawai-
da yake, na pale nyumbani kwao
amehamishwa, analala kwa jirani.

“Bado ninaendelea kufuatilia na
tukipata taarifa kamili, tutalifikisha
suala hili mbele kwenye sheria, lak-
ini tunashukuru kwa hatua za awali
za wasamaria wema kumwondoa
mtoto katika mazingira ya hatari,”
anasema.

Kwa mujibu wa Jeshi la Polisi
nchini, matukio ya ubakaji na ula-
witi wa watoto nchini kwa mwaka
2017 yalikuwa 759, mwaka 2018
yalikuwa 2,365 na mwaka 2019 yali-
kuwa 4,397.

Kwa mtazamo wa hesabu, tak-
wimu za madhila hayo dhidi ya wa-
toto zinaonyesha kuwa matukio ya-
mekuwa yakiongezeka kila mwaka.

Naibu Waziri wa Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Mwanaidi Ali Khamis, anabainisha
kuwa kati ya Januari na Septemba
mwaka huu, watoto 6,168 walifany-
iwa ukatili wa Kkijinsi na kati yao,
3,524 (takribani nusu) walibakwa.

Haki za watoto zinalindwa ki-
mataifa kupitia mikataba mikubwa

miwili ambayo ni Mkataba wa Ki-
mataifa wa Haki za Mtoto (CRC) wa
Mwaka 1989 na Mkataba wa Afrika
wa Haki na Ustawi wa Mtoto (ACR-
WC) wa Mwaka 1990, yote ikiwa im-
eridhiwa na Tanzania.

Sheria ya Mtoto ya Mwaka 2009
inaelekeza wajibu wa serikali, wa-
zazi, walezi na jamii kwa ujumla
kuwalinda watoto dhidi ya vitendo
vyote vya ukatili na ubaguzi.

“Nikiingia

kulala chumbani
kwangu, mama
alianza kufunga
kufuli kwa nje

na ananiwekea
ndoo najisaidia
ndani. Lakini
yule mtu aliingia
tena chumbani na
kunibaka, sijui al-
itoa wapi funguo,
nasauti niileya
baba yangu na
alinitishia kwam-
ba nikisema kwa
mama ataniva.

| BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam
Fungamwango

John Semainda,
Hassan Mlapa-
kolo, Mbaraka
Salum, Athum-
ani Mambosasa
na Omari Maha-
dhi, hawa wote
ni wa Simba.
Niliowataja
wote hapa wa
Simba na Yanga
ni moja kati ya
vizazi bora vya
makipa kuwahi
kutokea kwe-
nye historia ya
klabu hizo.

NAOPENDA soka bado tu-
nakwenda uwanjani kuangalia
kabumbu, na hata kuangalia
kwenye televisheni kwa saba-
bu dunia ya sasa ni ya teknolojia.

Zamani utaamua moja -- kwenda
uwanjani au kusikiliza kwenye redio
ya mbao 277. Ukisikiliza kwenye redio
humwoni mchezaji. Utachoambulia
ni kumsikiliza mtangazaji anavyom-
welezea na kumsifia.

Ndiyo maana si wengi waliowaona
wachezaji wa zamani ambao wali-
kuwa na uwezo mkubwa kuliko hawa
wa sasa.

Kwa sasa ukitazama baadhi ya
mechi za Ligi Kuu, ni zile ambazo zam-
ani zilikuwa kwenye ngazi ya daraja la
tatu au la nne. Mchezaji hata kutuliza
mpira hawezi, kupiga shuti tatizo na
akipiga hakuna mpangilio wowote.

Kona zinapigwa hadi 15, kosakosa
golini hakuna, achilia mbali bao. Timu
inapata faulo kila baada ya dakika
tano karibu na lango lakini hadi kipen-
ga cha mwisho cha mwamuzi, hakuna
bao la faulo.

Makipa wa sasa ni wazuri lakini wa-
nadaka zaidi kwa kuvizia. Ni vigumu
zaidi kuokoa hatari zaidi ya kufungwa.
Unakuta kipa anasimama tu, mpira
unatikisa nyavu.

Hii ina maana kuwa makipa wa
zamani wanawashinda makipa wa
sasa kwa kujituma, yaani kuruka kuto-
ka upande mmoja kwenda mwingine.
Walikuwa wanaruka kama nyani!

Walikuwa na uwezo wa kuruka ku-

toka upande mmoja kwenda mwing-
ine, miguu ikiwa hewani, yaani anab-
adili uelekeo juu kwa juu, pia uwezo
wa kuruka kwenda juu akiwa ame-
nyooka, amepinda akiwa ameruka
hewani, huku akiwa amejikunja kama
samaki aina ya mkizi.

Hizi ndiyo staili za makipa wa zama-
ni na huwezi kuzipata kwa makipa wa
kisasa.

Zamani sifa namba moja ya kipa
ilikuwa ni lazima ujue kuruka au ku-
chumpa kulia, kushoto, juu, na ku-
nyumbulika. Halafu siri nyingine ni
kwamba baadhi ya makipa wengi wa
zamani walikuwa wana uwezo mkub-
wa wa kucheza sarakasi au walicheza
mchezo huo wakiwa wadogo, na hii
iliwasaidia sana kwenye kazi hiyo hasa
kwenye eneo la ‘diving’.

Pia inasemekana baadhi yao wali-
kuwa wanacheza mchezo wa sanaa
za mapigano kama vile ‘karate’, judo’
na ‘kung fu’. Hiyo iliwasaidia si tu kuta-
wala golini, bali pia kuwa na uwezo wa
kunyumbulika, kuruka na hata kuu-
wahi mpira kwa kupiga sarakasi. Hii
iliwasaidia makipa wa zamani kuokoa
mashuti yanayopigwa pembeni na
kwa ghafla kwa sababu walikuwa na
uwezo wa kuchumpa.

Leo tutawaangalia makipa wa zam-
ani kuanzia miaka ya 1970 hadi mwis-
honi mwa miaka ya 1990.

Tunaanza na Elias Michael, Kitwana
Manara, Muhidini Fadhili, Patrick Nya-
ga, hawa wote walikuwa wa Yanga.

John Semainda, Hassan Mlapakolo,

Mbaraka Salum, Athumani Mambosa-
sa na Omari Mahadhi, hawa wote ni
wa Simba. Niliowataja wote hapa wa
Simba na Yanga ni moja kati ya vizazi
bora vya makipa kuwahi kutokea kwe-
nye historia ya klabu hizo.

Wengine ni Bernard Madale na Du-
nia Adunisi wa Yanga, Idd Msakaa au
Ally Yusuph na Juma Pondamali wa
Pan African.

Zanzibar kulikuwa na makipa ma-
hiri mwanzoni hadi mwishoni mwa
miaka ya 1980, ambao ni Ramadhani
Korosheni wa KMKM, Ally Bushiri na
Ridhaa Hamis, wote wa Malindi.

Mwingine ni Kichochi Lemba wa
RTC Kagera aliyekuwa ana staili ya
kusimama golini akiwa amevaa kofia
aina ya kapelo, kipa ambaye pia ali-
kuwa na mbwembwe nyingi.

Makipa wengine ni Idd Pazi, Mo-
hamed Mwameja, Steven Nemes, Of-
fen Martin, Patrick Mwangata, Moses
Mkandawire na Joseph Katuba ambao
wote hawa wamehawahi kudakia kla-
bu ya Simba.

Joseph Fungo, Bernard Madale,
Hamisi Kinye, Rifat Said, Mfaume
Athumani, Peter Manyika, Sadick Ka-
lolola, Chachala Muya, hawa ni wa
Yanga.

Pamba walikuwa na makipa ma-
hiri ambao ni Madata Lubigisa, Paul
Rwechungura na Juma Mhina, halafu
Sigara ikawa ni kipa mmoja mahiri
Mahmood Nyalusi.

Makipa Mkapa Maulidi na mwen-
zake Daniel Poka hawa walikuwa

Mambosasa, Mahadhi,
Fungo hadi Mwameja

makipa mahiri wa klabu ya CDA ya
Dodoma, Duncan Mwamba aliidakia
African Sports, Salim Wagziri, Said Jack,
Hamisi Makene wa Coastal Union.

Nyota Nyekundu walikuwa na mak-
ipa wao maarufu, Morris Nyuchi na
John Bosco, Ishaka Majaliwa alikuwa
kipa wa Majimaji wa Songea, Bahati-
sha Ndulute yeye aliidakia Ushirika ya
Moshi, Sahau Kambi, Yanga, Athumani
Msumari yeye aliidakia Reli ya Moro-
goro.

Zamani nchi hii ilijaaliwa kuwa na
makipa wengi mahiri na hata mako-
cha wa timu ya taifa walikuwa waki-
kuna vichwa jinsi ya kuteua nani aitwe
na nani aachwe.

Walikuwa makipa wenye uwezo
mkubwa. Sasa kila ukiamka, Aishi
Manula anabaki kuwa kipa namba
moja na timu ya taifa. Ni kwa sababu
hakuna aina ya makipa wale wa zam-
ani ambao wengi wao viwango vyao
vilikuwa bora kiasi cha kupishana
kwenye kuchaguliwa kwenye kikosi
cha Taifa Stars.

Lakini kwa kukukumbusha tu
kuna baadhi ya makipa hapa pamoja
na uzuri wao, hawakuwahi kuch-
aguliwa kwenye timu ya taifa. Si kwa
sababu walikuwa hawafai, la hasha.
Ni kwa sababu waliokuwapo kwenye
kikosi hicho waliendelea kupambana
kung’ang’ania namba.

Na hata walipoondoka, baadaye wa-
lirejea tena.

Tuma meseji 0716 350534
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(0716 350534)

WAHIJA alishusha pumzi
na kumtazama mgeni wake.
“Wewe ni mjomba wa yule
binti?” “Ndiyo Mwahija.”

“Basi tu nikwambie, yule binti alikuja
kununua kweli hapa dawa hizo. Miezi sita
iliyopita hapa hapa. Na si mara ya kwanza.
Ni mteja wangu, huwa anakuja hapa ku-
nunua tu dawa za kawaida, malaria, UTI,
za kutuliza maumivu, ninashangaa siku
hiyo kaja kununua hizo dawa ambazo ha-
jawahi kununua hata siku moja.”

“Alinunua tu, au alikuja na cheti cha
daktari?” Akahoji. “Alikuja akiwa na cheti
cha hospitali kabisa, zilikuwa ni aina tatu
za dawa, moja ni ya kutuliza maumivu.”

“Ni cha hospitali gani?” “Hapana, muda
umekuwa mrefu na tunahudumia watu
wengi, siwezi kukumbuka, cha ajabu
dawa hizo ndizo zimekwenda kumuua
yule baba na yeye ndiye aliyezinunua,
mimi nimekwenda kutoa ushahidi huo
mahakamani kama nilivyoona kutoka
alipokuja kununua na kuondoka, huko
kwingine waliendelea wengine.”

Moyoni Eddy alifarijika kupata ushiriki-
ano kutoka kwa Mwahija. Uzoefu wake
kwenye mambo ya kipelelezi ulimsaidia
sana. Kumpoza msichana yule hadi kujibu
maswali atakavyo kwa staili ya kucheza
naye kwa maneno matamu kwanza. Kwa
mwingine ingekuwa ni kazi ngumu kwa
jinsi mwanzoni alivyompokea mgeni
huyo kwa kumnyali.

“Ni muda gani ulijua kuwa yule binti
amefanya tukio hilo baada ya kununua
dawa hapa?”

“Kiukweli nilianza kuona kwenye gazeti
la Nipashe ikiripoti kuhusu kifo cha yule
mzee na ikasemekana kuwa binti yule
ndiye amemuua kwa kumwekea sumu
kwenye chakula ambazo ni mchang-
anyiko wa dawa. Mimi namfahamu yule
msichana na hata yule baba namfahamu.
Unajua nilishtuka sana niliposikia hivyo.
Nililia sana na hata hapa kazini sikuja wiki
nzima.”

“Kwa nini?” “Kwanza woga mwenzan-
gu. Yaani niliogopa na mimi nitakamatwa
kwa sababu nilijua kabisa itafuatiliwa ili
kujua zile dawa zilinunuliwa wapi na nani
kamuuzia yule binti.

“Pili nilimwonea huruma binti kwa kitu
ambacho atafanywa au kuhukumiwa,
vile vile baba yule namfahamu na familia
yake, mara kwa mara wanakuja hapa au
wanapita.”

“Nyumbani kwake unapafahamu?”

“Ndiyo. Wala siyo mbali sana na hapa,
unatoka hapa, kuna njia pale ile paleee,

TINA, msichana kutoka Mpanda, mkoani Katavi anafiwa na wazazi wake wote wawili kwa ajali ya
gari akiwa na miaka 10 tu. Tabu alizozipata kutokana na kunyanyaswa na ndugu zake, zilimfanya
kuishi maisha ya mateso. Hata shule aliishia la saba tu. Alipofikisha umri wa miaka 18 akakimbilia
Dar es Salaam na kuanza kufanya kazi za ndani. Baadaye akabahatika kupata kazi za ndani kwa
mfanyabiashara mmoja maarufu, Hafidh Chilambo. Mfanyabiashara huyo anafariki kwa kula chakula
kilichowekwa sumu. Chakula hicho kilipikwa na Tina. Mahakama Kuu inamhukumu adhabu ya
kunyongwa hadi kufa. Je ni wafanyabiashara wenzake Chilambo ndiyo waliomtuma msichana huyo

kwa kumwahidi mamilioni ya pesa kutokana na ugomvi wa
kibiashara? Au ni kwa sababu hajalipwa mshahara wake wa
miezi sita aliokuwa anadai? Fuatilia kila nakala ya Nipashe ili
kuupata ukweli ulio nyuma ya pazia wa sakata hili.

@MSAMBA
0656122770

“Kiukweli
nilianza kuona
kwenye gazeti
la Nipashe
ikiripoti
kuhusu kifo
cha yule mzee
na ikasemeka-
na kuwa binti
yule ndiye
amemuua kwa
kumwekea
sumu kwenye
chakula amba-
z0 ni mchang-
anyiko wa
dawa. Mimi
namfahamu
yule msi-
chana na hata
yule baba
namfahamu.
Unajua nilish-
tuka sana nili-
posikia hivyo.
Nililia sana

na hata hapa
kazini sikuja
wiki nzima.”

unakwenda nayo moja kwa moja, mbele
kule kuna nyumba ina geti jeusi, upande
wa kushoto ndiyo hiyo hiyo.” Mwahija
alikuwa akijibu maswali na Eddy ambaye
kwa uzoefu wake, alijua kabisa yalikuwa ni
majibu sahihi.

“Kama ulijificha nyumbani, ilikuwaje
tena ukachukuliwa kwenda kutoa usha-
hidi mahahamani?”

“Mmmh, wewe maswali yako, mbona
kama polisi? Au polisi wewe unanificha?”

Eddy alitabasamu. Tabasamu ambalo
nia yake ilikuwa ni kumtomfanya Mwa-
hija aingiwe na hofu. Aone kama yupo na
mwanaume kama mwanaume mwingine
yeyote.

“Ningekuwa askari polisi nisingekuja
hivi nilivyokuja. Pia nisingekubali jinsi ul-
ivyokuwa unaniangalia na kunijibu mwan-
zo. Ningejitambulisha kuwa mimi ni askari
ili unipe heshima yangu, lakini mimi siku-
laumu kwa uliochokifanya. Siku zote nyuki
huwa mkali kwenye mzinga wa asali yake.”

“Una maana gani?” Akauliza Mwabhija,
huku akiwa anajua kabisa Eddy alikuwa na
maana gani.

“Hebu tuendelee na hili kwanza, hayo
tutazungumza baadaye mama.”

“Uliniuliza swali gani vile?” “Ilikuwaje
hadi ukachukuliwa kwenda kutoa usha-
hidi?”

“Walikuja askari polisi kazini na ku-
nitaka nitoe maelezo jinsi walivyokuja
pale kununua zile dawa, hadi akaondoka.
Tena waliniuliza swali kama lako kama
alikuja na cheti cha hospitali. Tukawaam-
bia na ushahidi pale, wakasema mimi nil-
iyemuuliza ninatakiwa niwe tayari siku ya
kutoa ushahidi mahakamani kwa sababu
nitahitajika.

“Ndiyo siku hiyo wakaja kuniletea barua

1

ya wito wa kwenda mahakamani, nikatoa
kama ilivyokuwa, na ikafanana na yule
daktari alivyosema kuwa dawa iliyomuua
marehemu ilikuwa ni aina ile aliyokuja
kununua kwenye duka letu hili.” Alimaliza
jibu lake akitegemea swali lingine.

Eddy alimtazama Mwahija. Ni utazamaji
ambao ulimshangaza kidogo Mwahija.

Alidhani kuwa baada ya kujibu vile,
basi angeweza kukasirika kwa sababu ya
kuonekana kuchangia kifungo cha mpwa
wake, lakini sivyo. Ni utazamaji ambao
kwa mwanamke yeyote anayetazamwa
vile na mwaume anajua tu kuna namna.

“Ninashukuru sana Bi Mwahija kwa
ushirikiano wako kwangu. Sasa nimepata
uhakika na ushahidi mzuri kuwa mpwa
wangu Tina amefanya tukio hilo. Sisi kama
familia hatuna mtu wa kumlaumu, ila tu
nachoshangaa ni kwa nini binti mdogo
kama yule ameamua kufanya vile. Kwa
nini? Na wamemfanya nini?”

“Yaani wewe unawaza kama mimi.
Ndiyo amefanya, lakini ni nini walichom-
kosea? Kitu gani ambacho yule msichana
amefanyiwa kikubwa hadi kufanya vile?”

“Basi yameisha Mwahija, chochote
utakachofikiria utakuwa unaumiza kichwa
chako bure, hebu na sisi sasa tuongee
yetuw.” Eddy alianza uchokozi.

“Yepi tena?” “Umesahau mara hii? Si ni-
likwambia kuna jambo limenileta, lakini
kuna lingine limetokea hapa hapa?”

“Nakumbuka, haya lipi lililotokea.” “Ni
hivi Mwahija, naomba tu unipeleke ni-
kaone nyumba ya tajiri wa mpwa wangu
Tina. Na siyo nataka kuiona tu, lakini na-
taka niongozane na mrembo kama wewe.
Nitakuwa mwenye bahati kubwa.”

Mwahija aliangua kicheko kikubwa.
“Wewe mwanaume una mambo. Una ma-

neno kama umechelewa kutembea
vile.”

“Uko sahihi. Mimi nilichelewa
sana kutembea. Na sababu kubwa
haikuwa na ulazima wa mimi ku-
wahi kutembea wakati mbebaji
ambaye ni mama yangu mzazi yupo
hai. Nilianza kutembea mwenyewe
wakati nilipowasikia baba na mama
wakitaka kunipeleka kwa mganga
wa Kkienyeji eti nachelewa sana
kutembea.

Nikaona hii sasa nitapelekwa
kweli kwa mganga, ngoja tu kesho
niwafurahishe nitembee.” Wakati
akiongea hiyo, Mwahija alikuwa
amekauka kwa kicheko, kiasi kwam-
ba hata rafiki yake aliyekuwa ana-
hudumua wateja aliposikia kicheko
hicho alishangaa.

Eddy alifurahi kwani tayari kazi
yake ilikuwa imeanza vizuri. Siyo
kwamba hakujua kama Mwahija
alikwenda kutoa ushahidi ma-
hakamani. Alichotaka ni kuwa na
uhakika na ushahidi kuwa ni kweli
Tina alikwenda kununua dawa am-
bazo zilimuua Chilambo.

Hii kwake ingeweza kumsaidia an-
apoelekea kwenye upelelezi wake.
Anatakiwa awe na uhakika na kila
kitu ili kupata vielelezo sahihi.

Na wakati huo alikuwa anarekodi
kupitia kifaa chake cha kunasa sauti
kama vinavyotumiwa na waandishi
wa habari kuhoji watu. Lakini hili
ni kifaa kidogo ambacho huwa hak-
ionekani kirahisi. Kinakaa mfukoni
tu. Mwahija yeye alikuwa alionekana
kupata rafiki mcheshi. Mwenye ma-
neno matamu ya kuvutia. Mtu am-
baye hachoshi kumsikiliza. Pamoja
na kwamba alikuja kuulizia habari
za mpwa wake na kumpa ukweli,
hakuonekana kusononeka, wala
kumkasirikia. Ndiyo kwanza anamu-
omba ampeleke akaione nyumba ya
marehemu Chilambo ambayo kwa
sasa inaishi familia yake.

Mwanzoni alihofu kuwa inaweze-
kana ni njama ya mtu yule ili alipize
kisasi cha mpwa wake. Lakini moyo
wake ulikataa. Ilitokea tu ghafla
akaanza kumwamini mtu yule.
Hakujua kwa nini.

“Da’ Fatuma, natoka kidogo,
nampeleka mgeni wangu hapo
mbele, narudi sasa hivi.” Tlikuwa ni
sauti ya Mwahija akimuaga mwen-
zake aliyekuwa naye kwenye duka
hilo.

INAENDELEA JUMAPILI
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Zlatan azidi
kuweka rekodi

MWANAMUZIKI wa miondoko ya Zanku
kutoka nchini Nigeria, Zlatan Ibile,
ameendelea kushika nafasi za juu kwe-
nye majukwaa mbalimbali ya kidigitali
ya kuuza, kusikiliza na kupakua muziki
duniani.

Albam yake ya Resen imekuwa iki-
nunuliwa kwa kasi katika majukwaa hayo
ya muziki kama Apple Music, Spotify,
YouTube Music, Deezer, Audiomack na
Boomplay.

Zlatan amesema jina la albamu hiyo
inatokana na neno la Kisweden lenye
maana “Safari”, imeonekana Kkupa-
gawisha mashabiki wake na hata ziara
yake nchini Uingereza, alifanikiwa kujaza
uwanja wa 02 Academy.

Nay wa Mitego
unalalamika
[ .9
nimau:
RAPA mwenye utata Nay wa Mitego,
ameachia video ya wimbo wake mpya
‘Acha Niongee’ ambao unazidi kujadiliwa
kila kona kutokana na ujumbe mzito ul-
: - Ky et iokuwemo.
' g A -l vl . g B J Video hiyo ambayo anaonekana Nay
! ) wa Mitego, yupo Gerezani umeanza
o PR kusambaa katika mitandao ya kijamii
e o tangu wiki iliyopita na kuibua hisia to-
. W fauti kutoka kwa mashabiki wake.

2 | ] Ndani ya wimbo huo, rapa huyo anal-
alamika kuhusu maisha anayopitia kwa
KI N A H E N D E LE A ) sasa na kwamba anajiona kutengwa na

2 wasanii wenzake kutokana na misimamo

yake.
WANAMUZIKI wa kike
anayefanya vizuri katika Bongo
Fleva,Nandy, amesema kina-
choendelea katika tuzo za Af-
rima ni mambo ya kutisha nchini Nigeria.
Nandy amesema kabla ya tuzo hizo
wasanii wa Kitanzania walipokelewa viba-
ya kiasi ambacho baadhi yao kama Zuchu
alitakiwa kuondolewa katika jukwaa la
mazoezi na yeye kukosa sehemu ya kulala.
“Unajua kilichoendelea kule Nigeria
ni mambo ya hovyo, Watanzania sasa tu-
natakiwa kuwa wamoja katika kupigania
jambo hilo, tumepokelewa vibaya sana na
kila mtu alikosa raha na kujiona kama tu-
metengwa,” amesema Nandy.
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HABARI MICHEZO

VLAHOVIC ATAKIWA MAN CITY

KLABU ya Manchester City inamfuatilia mshambu-
liaji wa Fiorentina, MSerbia Dusan Vlahovic, 21. (La
Repubblica)

TORRES KUTUA MAN

MAAFISA wa Barcelona wamefanya mazungumzo
na Manchester City kuhusu kumsajili mshambuliaji
wa Hispania, Ferran Torres, 21, wakati wa dirisha
dogo la Januari. Torres amefunga mabao tisa na kutoa
asisti tatu katika mechi 28 za ligi ya primia kwa City.
(ESPN)

BARCA KUTOSAJILI

RAIS wa Barcelona, Jgoan Laporta amesema hali
ya kifedha ya klabu hiyo ina maana kuwa hawawezi
kufanya usajili.(Marca)

EVERTON KIMENUKA

MWENYEKITI wa Everton, Bill Kenwright ameitisha
kikao cha dharura cha bodi, huku mustakabali wa ko-
cha, Rafael Benitez ukitarajiwa kujadiliwa. (Mirror)

SANCHES ATAKIWA LIVERPOOL

LIVERPOOL ina nia ya kumsajili kiungo wa kati wa
Lille na Ureno, Renato Sanches, 24, ambaye thamani
yake inakadiriwa kuwa pauni milioni 34.(Fichajes)

DAVID AWANIWA ARSENAL

MSHAMBULIAJI wa Lille na Canada, Jonathan Da-
vid, 21, yuko kwenye rada za Arsenal.

CALVERT-LEWIN AWINDWA

ARSENAL inahusishwa na mpango wa kutaka
kumsajili, mshambuliaji wa Everton, Dominic Calvert-
Lewin. (London Evening Standard)

AZMOUN ATAKIWA EVERTON

EVERTON inafikiria kumsajili mshambuliaji wa
Zenit St Petersburg na Iran, Sardar Azmoun, 26, am-
baye hapo awali alikuwa akihusishwa na West Ham,
Tottenham na Arsenal. (90min)

ERIKSEN KUKATIZA MKATABA

KIUNGO wa Inter Milan na Denmark, Christian
Eriksen, 29, anakaribia kukatiza mkataba wake.
Eriksen hajacheza tangu alipopatwa na mshtuko wa
moyo kwenye Euro 2020. (calciomercato.com)

MBAPPE ANUKIA REAL

REAL Madrid wana uhakika kuwa watamsajili
mshambuliaji wa Paris St-Germain, Kylian Mbappe,
22, ambaye mkataba wake utakamilika msimu ujao.
(AS)

STRUBER KUMSAIDIA RANGNICK

KLABU ya Manchester United inaweza kumuomba
kocha wa New York Red Bulls, Gerhard Struber kuwa
msaidizi wa Ralf Rangnick. Wawili hao walifanya kazi
pamoja katika klabu ya Red Bull Salzburg. (Sun)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

OCHA wa muda wa Man-

chester United, Ralf Rang-

nick hajaondoa uwezekano

wa kubakia kama kocha
baada ya kipindi chake cha miezi
sita kumalizika.

Rangnick amechukua
mikoba ya Ole Gunnar
Solskjaer hadi mwishoni
mwa msimu huu kabla ya
kuingia kwenye mkataba
wa miaka miwili ya kazi
ya ushauri wa klabu hiyo.

RANGNICK:

MAN UNITED

® ® ® Asema yupo tayari kuendelea kuwa
kocha hapo Old Trafford ingawa...

“Kama kila kitu kitakwenda
sawa na yakatokea mapendekezo
kama niliyofanya pale RB Leipzig
mara mbili - hilo linaweza kuwa
jambo zuri na kuendelea kufanya
kazi kwa mwaka mmoja - lakini
hilo ni jambo la kufikirika,” alise-
ma kocha huyo mwenye umri wa
miaka 63 raia wa Ujerumani aki-
wambia waandishi wa habari.

Rangnick alikuwa pale kwenye
dimba la Old Trafford Alhamisi ku-
washuhudia United wakiwachapa
Arsenal 3-2 kwenye Ligi Kuu na
mchezo wake wa kwanza kuwa
kwenye benchi utakuwa wa leo Ju-
mapili dhidi ya Crystal Palace.

“Kwa watu ambao nimezun-
gumza nao wamekuwa wazi kabi-
sa kwamba, tunazungumzia mka-
taba wa miezi sita kama kocha,”
alisema.

“Hatujazungumza kuhusu nini
kitatokea baada ya kipindi cha
majira ya joto.

“Kwa sasa, nina uhakika wataku-
wa wanaangalia namna ya kutafu-
ta kocha mpya.

“Kama watazungumza na mimi
kuhusu hilo, tutaona.

“Kwangu mimi, sasa akili yangu
ni kuhusu kushinda mechi inay-
ofuata na hilo ndilo jukumu langu
kubwa.”
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BARCELONA, Hispania

AVI amedai Ousmane Dem-
bele anaweza kuwa “mche-
zaji bora duniani katika nafasi

yake” baada ya rais wa Barce-

lona, Joan Laporta kubainisha kwam-
ba, fowadi huyo ni bora zaidi kuliko |
Kylian Mbappe. Ji

Dembele, ambaye alisajiliwa kwa '
euro milioni 105 kutoka Borussia
Dortmund mwaka 2017, mkataba
wake unamalizika mwishoni mwa
msimu huu na amekuwa akihu-
sishwa na mpango wa kuondoka

KUW E KA P E SA hapo Camp Nou, Januari.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Ufaransa atakuwa huru kujadili-

- PIGA *150*87# v ana na timu yoyote mwezi ujao
kama hawatafikia makubaliano ya
CHAGUA 4 kusaini mkataba mpya pale Barca.

WEKA pES A Laporta alibainisha Alhami-
= . si  kwamba, mazungumzo 4
yanakwenda taratibu tofauti na g

.~ ~  ilivyotarajiwa, lakini siku iliyo-
tl€9 = a]’ Vog,m ‘ m_g*;u . fuata alisema kwamba, nyota
huyo mwenye umri wa miaka 24
anataka kubakia hapo na ameiam-
bia TV3 ana amini fowadi huyo ni
bora kuliko Mbappe.

“Tuna mahusiano mazuri na Dem-
bele na anataka kubaki,” alisema La-
porta.

“Nina imani na Dembele. Yeye ni
mchezaji bora kuliko Mbappe.”

MANCHESTERUTD

1.62 | 3.96| 5.28
CRYSTAL PALACE B

hal@es=e 2 airtel

EZYPESA

Beki wa Arsenal
amdunda mwizi wa gar

LONDON, England mchezo wa baseball ambaye ba
- - daye alijulikana kama Abdi Muse
NYOTA wa Klabu ya Arsenal, Ga- Muse mwenye umri wa mial

briel alikabiliana na mwizi aliye- 26 alihukumiwa kifungo cha mial
beba rungu la mchezo wa baseball 5 jela kwa makosa ya wizi katil

PIGA*1 50*8 7#

carozas HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:
0764115588, 0677115588
0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

ambaye alijaribu kuiba gari lake. mahakama ya Harrow Crown N
Beki huyo wa Arsenal alifuatwa vemba 17.
nyuma hadi nyumbani kwake Baada ya kuzidiwa nguvu mwi

eneo la Barnet London na watu huyo alitoroka na funguo za gari
watatu Agosti 20 waliomtaka ku-  Gabriel, lakini akaliacha gari hi
wapatia funguo za gari lake. nyuma katika gereji.

Kanda ya video ya tukio hilo in- Baadaye jamaa huyo alikamatv
amuonesha Gabriel akijaribu kuk-  na maafisa wa polisi na kushtakiv
abiliana na mtu aliyebeba rungula  kwa wizi na kumiliki silaha hatar
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KOCHA

Na Saada Akida

OCHA wa Mbeya Kwanza FC,

Haruna Harerimana amesema

ana imani na wachezaji wake

a anaamini atapata pointi

zote tatu kwenye mchezo dhidi ya
Coastal Union.

Mbeya watakuwa wenyeji wa mche-

zo huo wa Ligi Kuu Tanzania Bara

utakaopigwa leo katika uwanja wa Mk-

KWANZA
COASTAL

wakwani mjini Tanga.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Harerimana alisema hakuna mechi
iliyokuwa rahisi iwe ugenini au nyum-
bani kikubwa kupata matokeo inatege-
mea na maandalizi ya kikosi chake.

Alisema kutokana na ugumu wa ligi
msimu huu kila mmoja anahitaji kush-
inda mechi zake, na yeye ana imani
kubwa ya kupata matokeo chanya ka-
tika mchezo huo.

“Tunatambua ubora wa Coastal
Union na tutaongeza umakini kuhakik-
isha tunatumia madhaifu yao kuweza
kupata matokeo chanya,” alisema
Harerimana.

Alisema tayari amefanyia kazi ma-
pungufu yao ikiwemo kupoteza dakika
za mwazo huku na mabeki kuruhusu
bao na kuwa na wakati mgumu kipindi
cha pili kutafuta kusawazisha na ku-
pata ushindi.

PAKUA SASA

[ nme

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MECHI ZA USHINDI

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X™ NI TIMU KUTOKA SARE

JUMAPILI - OS - DESEMBA 2021

NYUMBANI SARE  UGENINI
MICHEZO 1 X 2

TAREHE  GAMEID

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari (TPA),

7

TANZANIA PORT

4
Erick Hamis (kulia), akikabidhi kikombe cha
ushindi kwa Bariki Marungu, katika hafla fupi ya kukabidhiwa vikombe vya ushindi wa michezo ya Shimmuta
iliyofanyika Novemba mwaka huu mkoani Morogoro. PICHA: BEATRICE SHAYO
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Lwandamina kuamua
hatima ya Dube

Na Saada Akida

HATIMA ya lini mshambuliaji wa
Azam FC, Price Dube atarudi uwan-
jani ipo mikononi mwa Kocha Mkuu,
George Lwandamina ambaye ndiye
atakayeamua nyota huyo kuanza ku-
cheza michezo ya Ligi Kuu Tanzania
Bara.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Msaidizi wa Azam, Vivier Ba-
hati alisema Dube anaendelea vizuri
na ameruhusiwa na daktari kufanya
mazoezi ya uwanjani na wenzake.

Alisema kuhusu lini ataanza ku-
cheza ni jukumu lao baada ya kurid-
hishwa na ufiti wa nyota huyo katika
mazoezi na programu ya timu hiyo.

"Kucheza kwake kutategemea na

ushauri wa daktari, maana tayari
ameruhusiwa kufanya mazoezi ya
uwanjani, benchi la ufundi sasa ndi-
yo lina maamuzi ya kumpangia me-
chi za kucheza na lini ataanza rasmi,
baada ya kuwa fiti," alisema Vivier
Bahati.

Alisema kikosi chao kinaendelea
vizuri na maandalizi na wachezaji
wote wako fiti isipokuwa, Iddy Nado
ambaye aliumia kwenye mechi dhidi
ya Mtibwa Sugar na yuko chini ya
uangalizi wa madaktari.

"Hadi sasa ni Nado, anafanyiwa ma-
tibabu kilichokuwepo ni kumuombea
arudi uwanjani mapema, wachezaji
waliobakia wako fiti na wanaendelea
na mazoezi kwa mechi ijayo dhidi ya
Kagera Sugar," alisema Vivier.

Manisa BBSK vs Kocaelispor

1.82

Kayserispor vs Antalyaspor

2.50

Umraniyespor vs Boluspor

2.04

Bologna vs Fiorentina

2.75

St Etienne vs Rennes

3.98

Dundee Utd vs Celtic

8.66

Zorya Lugansk vs FC Ingulets

1.32

Rochdale vs Plymouth

3.29

FK Napredak vs Red Star Belgrade

19.32

Colchester vs Wigan

3.74

Hatayspor vs Basaksehir

2.43

Rayo Vallecano vs Espanyol

215

FC Basel vs Lausanne-Sport

1.45

GO Ahead Eagles vs Twente

2.85

Dinamo Moscow vs Ufa

1.54

Spezia vs Sassuolo

3.20

Venezia vs Verona

3.55

Lorient vs Nantes

2.82

Montpellier vs Clermont Foot

2.08

Monaco vs Metz

137

Banik Ostrava vs Ceske Budejovice

153

Reims vs Angers

2.42

Leeds vs Brentford

1.90

Manchester Utd vs Crystal Palace

1.62

Tottenham vs Norwich City

141

Stuttgart vs Hertha BSC

221

QPR vs Stoke City

2.35

Anderlecht vs Zulte Waregem

123

Livingston vs Hearts

3.65

Oleksandria vs FC Minaj

1.60

Elche vs Cadiz CF

2.03

lonikos Nikea FC vs PAOK

6.73

St. Gallen vs Grasshoppers

2.33

Feyenoord vs Fortuna Sittard

118

Stromsgodset vs Haugesund

217

Molde vs Lillestrom

1.36

Valerenga vs Mjondalen

1.42

Sochi vs FC Krasnodar

2.44

Fenerbahce vs Caykur Rizespor

1.42

Nice vs Strasbourg

1.84

Rapid Vienna vs Austria Vienna

1.87

Aston Villa vs Leicester

2.34

Monchengladbach vs SC Freiburg

1.83

Randers vs Odense

1.94

Sampdoria vs Lazio

3.29

Levante vs Osasuna

2.46

Bordeaux vs Lyon

4.40

Juventus vs Genoa

1.30

Celta Vigo vs Valencia

210

Sporting Braga vs GD Estoril

1.48

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nyota wa Chelsea, Haki

infiagai 1

i i e
m Ziyech (kulia) akichuana na mchezaji

Kuu England baina ya timu hizo jana. PICHA: MTANDAO

Simba kumaliza kazi Zambia leo

® ® ® Kocha Franco amesema mechi itakuwa
ngumu, lakini amejipanga kupambana kwani...

Na Adam Fungamwango

AWAKILISHI pekee wa Tanza-

nia kwenye michuano ya ki-

mataifa, Simba, leo watakuwa

ugenini kwenye Uwanja wa
Lusaka nchini Zambia, kucheza mechi ya
marudiano ya Kombe la Shirikisho Afrika
dhidi ya Red Arrows.

Simba itaingia uwanjani
ikiwa na mtaji wa mabao
3-0 ilioupata kwenye mechi
yva mkondo wa kwanza
iliyochezwa Jumapili iliyo-
pita, Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.

Kwenye mechi hiyo inayotarajiwa
kuwa ngumu, Simba inatakiwa kushinda,
kutoka sare yoyote ile, au kufungwa ma-
bao yasiyosidi mawili ili kutinga hatua ya

makundi.

Ni michuano ambayo Simba ilishawahi
kufika fainali mwaka 1993, ilipofungwa
na Stella Abdijan ya Ivory Coast kwenye
Uwanja wa Uhuru (zamani Taifa) mabao
2-0, ambapo kabla Simba ilitoa suluhu
ugenini kwenye mechi ya kwanza. Wakati
huo ilikuwa inachezwa kwa mfumo wa
mtoano mwanzo hadi mwisho.

Simba inacheza michuano ya Shirikisho
barani Afrika, baada ya kungolewa kwe-
nye Ligi ya Mabingwa kwa mabao ya ugen-
ini, ikishinda mabao 2-0 dhidi ya Jwaneng
Galaxy ya Botswana, lakini ikakubali ki-
pigo cha mabao 3-1 nyumbani, Uwanja wa
Benjamin Mkapa, matokeo yakawa ma-
bao 3-3, lakini wageni wakasonga mbele

Nabi akabidhi majina
matatu Yanga

Na Saada Akida

yao hayo.

ya Simba.

kwa kushinda mabao mengi ugenini.

Kocha Mkuu, Pablo Franco amesema
mechi ya leo itakuwa ngumu, lakini ameji-
panga kupambana kwani wana wachezaji
wazuri, lakini pia wakienda kucheza kwe-
nye kiwanja kizuri pia.

“Najua mechi itakuwa ngumu na
ninawaheshimu wapinzani wangu, ni
timu nzuri na walionyesha hivyo kwenye
mechi ya kwanza,” alisema.

“Sasa watakuwa nyumbani, hawana cha
kupoteza, watashambulia sana, inatakiwa
tuwe makini,” alisema kocha huyo raia wa
Hispania.

Alisema kuwa kwenye mechi ya leo
watacheza kwa kujaribu kuzuia mianya,
lakini wakicheza mfumo wa kuubana

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

WAKATI Kocha Mkuu wa Yanga, Nesreddine Nabi
akiweka maandalizi sawa kuelekea pambano la
watani wa jadi Simba, tayari uongozi wa timu
hiyo umepokea majina ya nafasi tatu kwa ajili

ya usajili wa dirisha dogo la usajili linalotarajiwa
kufunguliwa Desemba 15, mwaka huu.

Taarifa zilizolifikia gazeti hili jana kutoka
ndani ya klabu hiyo, zinasema Nabi anahitaji
kupata matokeo chanya katika michezo iliyopo
mbele yake ikiwemo dhidi ya Simba, lakini tayari
hivi karibuni amekabidhi majina na nafasi za
wachezaji ambao anataka kuwaongeza.

Mtoa habari huyo alisema nafasi anayohitaji
kuongeza ni mshambuliaji wa kati na kiungo
mchezeshaji na kupiga hesabu za kuongeza
kipa mmoja mzawa huku kipa wa Mtibwa Sugar,
Aboutwalib Mshery akitajwa.

“Tayari uongozi umeanza mchakato wa kufanyia
kazi yale ambayo kocha Nabi anayahitaji katika
usajili akichia jukumu hilo kwa viongozi, naye
anafanya maandalizi ya kiufundi na mbinu kwa
ajili ya pambano letu dhidi ya Simba,” alisema
Mtoa habari huyo.

Alisema msimu huu wamedhamiria na moja ya
kikao cha kocha huyo na mdhamini wao Kili-
sisitiza timu hiyo iwe inafanya vizuri na inatwaa
ubingwa wa ligi kuu na kombe la FA.

Mtoa habari huyo alisema tayari suala la usajili
linaanza kufanyiwa kazi kwa kuhakikisha wana
imarisha kikosi chao kwa ajili ya kufikia malengo

Wakati viongozi wakiwa katika mchakato wa
usajili, Nabi alisema anahitaji kufanya vizuri
katika kila mechi ili kufikia malengo yao baada va
kupata alama nne katika michezo miwili, sasa wa-
napambana kupata ushindi katika mchezo dhidi

uwanja kwa viungo wakabaji na mabeki
kutawaachia wapinzani nafasi kubwa ya
kumiliki mpira.

“Tunajua tukishinda tunakwenda kwe-
nye hatua ya makundi. Tuna mtaji wa
mabao 3-0, lakini hata tulivyocheza ny-
umbani hatukucheza kwenye kiwango
chetu kutokana na hali ya hewa ya mvua,”
alisema.

Rally Bwalya, mchezaji raia wa Zambia
ambako mechi inachezwa amesema wa-
naingia kwa kutowadharau wapinzani,
lakini yeye amerejea hapo kuisaidia timu
ya Simba na si vinginevyo.
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