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HABARI KITAIFA

Serikali yaorodhesha vigingi
kutokomeza UKIMWI nchini

Na Halfani Chusi

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip
Mpango ameelekeza Tume ya Ku-
dhibiti UKIMWI nchini (TACAIDS)
kwa kushirikiana na wizara za
kisekta, wadau na jamii kwa
ujumla kuweka mkazo katika ku-
dhibiti mazingira yanayochochea
maambukizi ya Virusi vya UKIM-
WI (VVU).

Alielekeza hayo jana wakati wa
maadhimisho ya Siku ya Ukimwi
Duniani yaliyofanyika Kitaifa
kwenye Uwanja wa Majimaji, mji-
ni Songea, mkoani Ruvuma.

Alitaja vigingi vilivyopo ka-
tika kutokomeza UKIMWI nchini
vinajumuisha jamii kuwa na
mtazamo hasi dhidi ya walio-
ambukizwa virusi hivyo, hata
kuchangia kurudisha nyuma jiti-
hada za kupambana na UKIMWL

Alisema mtazamo hasi huwa-
fanya wahitaji kushindwa kupata
huduma kwa kuonekana kuwa
hawastahili na hivyo kutengwa.
Alionya kuwa unyanyapaa hu-
sababisha woga unaoathiri upi-
maji kwa hiari na upatikanaji hu-
duma nyingine kama za unasihi
pamoja na ARV kwa wale wanaoi-
shina VVU.

Aliwataka vijana kujitambua,
kujithamini na kutunza maisha
yao kwa kujikinga na maambuki-
zi mapya ya VVU kwa kuwa kasi
ya maambukizi katika kundi hilo
inaonekana kuwa kubwa. Tak-
wimu za hali ya UKIMWI nchini
zinaonesha kundi la vijana na
hasa wa kike liko katika hatari zai-
di ya kupata maambukizi mapya
ya VVU.

Makamu wa Rais aliwataka
wananchi kuzingatia maudhui
ya elimu inayotolewa kupitia
kampeni mbalimbali kwa ajili ya
kubadili tabia, kuachana na mila
zinazoweza kuwa vichocheo vya
maambukizi na kuendelea kujik-
inga na maambukizi mapya ya
VVU.

Alisema hali ya maambukizi
mapya inaonekana kuchochewa
zaidi na mazingira na tabia hata-
rishi hususan ulevi uliopindukia,
ngono zembe, kuwa na wapenzi
wengi na matumizi ya dawa za
kulevya.

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.28732 OF
2024
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
SEBASTIAN NYAMBAYA MIYAGA——DECEASED
AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTER OF
ADMINISTRATION BY

1. PHILOMENA THEOPHIL SEBASTIAN——PETITIONER

GENERAL CITATION
(Under Rule 75 of Probate Rules and any other
enabling Provision of the Law)

ALL persons claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the
grant of probate(or letter of administration) is made to
the above- named pepetitioner.

Objection to the grant should be filed on or before the 03
day of DECEMBER, 2024.

Dated at Morogoro this ———-day of NOVEMBER,2024.

PRINCIPAL/SENIOR/RESIDENT MAGISTRATE
MOROGORO DISTRICT COURT

Alisema mapambano dhidi
ya UKIMWI yaliyoanza takriban
miongo minne iliyopita, ya-
mepata mafanikio. Matokeo
ya utafiti  wa viashiria vya
VVU na UKIMWI uliofanyika
mwaka 2022/23, yanaonesha
maambukizi mapya mion-
goni mwa watu wazima wenye
umri kuanzia miaka 15 ni watu
60,000 kwa mwaka. Kiwango
cha ushamiri wa VVU Kkitaifa
ni asilimia 4.4 ambapo jumla
ya watu 1,548,000 wanaishi na
VVU.

“Kiwango cha ushamiri wa
VVU kwa wenye umri kuanzia
miaka 15 na zaidi kwa upande
wa Tanzania Bara ni asilimia 4.5
na asilimia 0.4 kwa upande wa
Zanzibar. Viwango vya ushami-
ri kwa mikoa ya Tanzania Bara
vinaanzia asilimia 1.7 (Kigoma)
hadi asilimia 12.7 (Njombe).
Mikoa mitatu ya Mbeya, Iringa
na Njombe ina viwango vya
ushamiri zaidi ya asilimia tisa
(9) ambayo ni mara mbili ya ki-
wango cha kitaifa,” alisema.

Awali Waziri wa Afya, Jenista
Mhagama alisema wizara itaen-
delea kufanya maboresho ya
kuhakikisha uamuzi wa kuun-
ganisha mwitikio kwa kujumli-
sha uratibu wa magonjwa ya
ngono, homa ya ini na UKIMWI
kama vihatarishi vinavyofa-
nana na vinavyofananishwa
katika njia za maambukizi, kwa
pamoja vinawekewa mkakati
madhubuti wa kupambana na-
vyo ili kuimarisha afya za wa-
tanzania.

ZANZIBAR

Akiwa mkoa wa Kusini Pem-
ba jana, Makamu wa Kwanza
wa Rais wa Zanzibar, Othman
Masoud Othman, alisema
changamoto zinazohusiana na
haki za binadamu katika upa-
tikanaji huduma za UKIMWI
zinachangia kwa kiasi kikubwa
kuzorotesha juhudi za serikali
na ulimwengu kwa ujumla ka-
tika kumaliza tatizo la UKIMWI.

Alisema changamoto hizo,
ukiwamo unyanyapaa na watu
kulazimishwa kupima, na un-
yanyasaji wa kijinsia hupelekea
watu kukosa na kuogopa kuzi-
fikia huduma za kujikinga na
VVU pamoja na za matibabu
kwa wanaoishi na VVU.

Makamu wa Rais alisema
hofu ya unyanyapaa inasaba-

bisha watu waogope kwenda
: vituo vya afya kuchunguza

afya zao na ni miongoni mwa
yanayosababisha wanaoishi na

VVU kushindwa kutumia dawa

ipasavyo.

Othman pia alikosoa tabia ya
baadhi ya mashirika na taasisi
kuwalazimisha  wafanyakazi
wao hasa inapotokea haja ya
kuongezwa mikataba, kupim-

¢ wa kwa lazima, jambo ambalo

ni kinyume cha sheria za afya
Zanzibar.

“Mbaya zaidi ni katika baadhi
ya vituo vya afya hapa Zanzibar
kuwalamisha wananchi kupi-

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango akihutubia
wakati wa Maadhimisho ya Siku ya UKIMWI
Duniani, yaliyofanyika Kitaifa katika Uwanja wa
Majimaji, Songea, mkoani Ruvuma jana.

PICHA: OMR

ma VVU kabla ya kupatiwa
huduma muhimu za afya
wanazozihitaji, ukiwamo
upasuaji licha kwamba
kisheria uchunguzi huo
unatakiwa kuwa wa hiari,”
alisema.

Alionya kuwa hali hiyo
inaweza kuchochea maam-
bukizo mapya katika jamii
kwa kuwa watu wenye
wasiwasi wa kuishi na VVU
hulazimika kuzikimbia hu-
duma ambazo ni muhimu
katika kuimarisha afya zao
na kusaidia kupunguza
maambukizo kwa watu
wanaowazunguka na jamii
kwa jumla.

Hata hivyo, Makamu
wa Rais alisema Zanzibar
haina budi kujipongeza
kwa mafanikio ya kudibiti
kiwango cha maambukizo
ya VVU kubaki chini ya
asilimia moja na kwamba
utafiti wa karibuni unaone-
sha kwamba ni asilimia 0.4
ya wakazi wa Zanzibar wa-
naoishi na VVU.

Alisema hatua hiyo pia
imesaidia kupunguza vifo
vinavyotokana na mara-
dhi ya UKIMWI Zanzibar
kutoka 519 mwaka 2020
hadi watu 362 mwaka 2023
na kupunguza idadi ya
maambukizo mapya ku-
toka watu 274 mwaka 2020
hadi maambukizo 190 kwa
mwaka 2023.

Othman alisema kuwa
ifikapo mwaka 2025, Zanzi-
bar inatarajia kuungana na
ulimwengu kufikia shaba-
ha ya 95 tatu, hata kumali-
za kabisa tatizo la UKIMWI
ifikapo mwaka 2030.

Alisema matumaini hayo
yanatokana na kwamba
hadi kufikia mwaka 2024,
shabaha ya 95 ya kwanza
ya kujitambua tayari im-
efikiwa kwani aslimia 90 ya
wanaokisiwa kuishina VvVU
wanajitambua na 95 ya pili
ni kwamba hadi kufikia
Septemba 2024 asilimia
98 ya wanaojitambua wa-
naendelea kutumia dawa
na ile 95 ya tatu ni kwamba
asilimia 95 ya wanaotumia

dawa, wameweza kupun-
guza makali ya virusi.

Makamu wa Rais alisema
mafanikio hayo yametoka-
na na ushirikiano ya serika-
li na wadau wa maendeleo,
akiwashukuru wadau hao
kutokana na ushirikiano
wao pamoja na misaada ya
kiufundi na fedha wanazo-
toa katika kupambana na
tatizo la UKIMWI nchini.

Hata hivyo, alielekeza
kuongeza nguvu Kkatika
kukabili ipasavyo mazin-
gira hatarishi yanayoweza
kuchangia  maambukizo
mapya na kwamba ni wa-
jibu wa kila mmoja kuishi
kwa tahadhari ya kujilinda
dhidi ya VVU. Alihimiza
jamii  kushikamana na
kuwa na utaratibu bora
wa maelezi ili watoto na vi-
jana wasitumbukie katika
vishawishi.

Waziri wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Kwanza wa
Rais Zanzibar, Harous Said
Suleiman alisema shughuli
mbalimbali za kutoa elimu
na kuhamasisha watu
kupima kujua hali yao zili-
fanyika kwa ufanisi mkub-
wa kuelekea maadhimisho
hayo.

Mwakilishi wa Shirika la
Umoja wa Mataifa la Ma-
pambano dhidi ya UKIMWI
(UNAIDS), Dk. Gorge Loy
alisema bado zipo changa-
moto kwa watu walio na
VVU kufikiwa na huduma,
huku unyanyapaa dhidi

yao ukiendelea katika
jamii.
Mwenyekiti wa Tume

ya Ukimwi Zanzibar, DK .
Ali Salim alisema kuwa ka-
tika kufikia malengo ya ma-
pambano hayo, kuna haja
kuangaliwa na kubadilish-
wa sheria zinazosimamia
maradhi ya UKIMWI kuto-
kana na suala la unyanya-
paa na ubaguzi kuendelea
ndani ya jamii dhidi ya
watu wanaoishi na VVU.

Kwa maoni: +255 677
020 701 Email: customer-
relations@guardian.

Samia kuunda
tume mbili
kuchunguza
Ngorongoro

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan amesema
ataunda tume mbili kuchunguza kinacho-
jiri Ngorongoro, hata kusababisha kuwapo
malalamiko kwa wakazi wa eneo hilo.

Amesema tume moja itachun-
guza na kutoa mapendekezo kuhu-
su masuala ya ardhi yanayolalamikiwa
na wakazi wa Ngorongoro na nyingine
itaangalia utekelezaji zoezi zima la uha-
miaji kwa hiari kutoka eneo la Hifadhi
ya Ngorongoro.

Rais Samia aliyasema hayo jana katika
Ikulu Ndogo ya Arusha wakati akizun-
gumza na viongozi wa kimila wa jamii
ya Kimaasai (Malaigwanani) wanaoishi
Ngorogoro.

Taarifa iliyotolewa kwa umma na Kuru-
genzi ya Mawasiliano ya Rais-Ikulu jana,
ilieleza kuwa mkutano huo ulifanyika kwa
lengo la kuwasikiliza viongozi hao kufua-
tia kuwapo malalamiko dhidi ya baadhi
ya uamuzi wa serikali unaohusu eneo la
Ngorongoro.

Rais Samia aliwahakikishia serikali
itaendelea kuimarisha utendaji kazi
wa Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo
la Ngorongoro (NCAA) kwa lengo la kui-
marisha uhusiano kati ya serikali na jamii
hiyo.

Vilevile, alisisitiza ulazima wa wa-
nanchi kushirikishwa ipasavyo Kkati-
ka upangaji na utekelezaji miradi inayo-
pita kwenye maeneo yao.

Rais Samia  alisisitiza = Tanzania
ni nchi inayojivunia umoja wa Kkitaifa
na yenye serikali inayowahudumia Wa-
tanzania wote. Hivyo, akaitaka Ofisi ya Rais
- TAMISEMI kushughulikia changamoto
zinazojitokeza ikiwamo kukosekana baa-
dhi ya huduma za msingi za kijamii katika
eneo la Ngorongoro.

THRDC, LHRC

“Tunapongeza kwa hatua ya kukutana
na watu wa Ngorongoro, imekuwa ni kilio
cha muda mrefu, tumesisitiza akaonane
na watu wake, huenda angekutana nao
mapema zaidi yaliyotokea yasingetokea
hivyo, ila tunashukuru angalau amekutana
nao,” alisema Mratibu wa Mtandao wa
Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania
(THRDC), Onesmo Olengurumwa.

Mkurugenzi wa Kituo cha Sheria na Haki
za Binadamu (THRDC), Dk. Anna Henga,
alisema kuunda tume si kitu cha kushan-
giliwa sana, bali ni matokeo ya tume kuwa
wazi na kufanyiwa kazi. Alitahadharisha
kuwa tume nyingi zinaundwa na zinatoa
mapendekezo, lakini hayafanyiwi kazi.

“Sifurahii sana tume ikiundwa, ninaona
ni kunyamazishwa, huwa sioni matokeo ya
tume hizi. Ngorongoro kuna changamoto
kubwa, kama kweli watafanya kazi wa-
takuja na mapendekezo yanayotekelezeka
kabisa,” alisema.

Kwa maoni: +255 677 020 701 Email:
customerrelations@guardian.
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nchini humo. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

.
Risiti feki za EFD
zashtua miradi ya

taasisi za serikali

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

MAMLAKA ya Mapato Tanzania (TRA) Mkoa wa :
Morogoro imesema lipo wimbi la risiti za kielek- :
troniki zisizo halisi (feki) zinazotolewa kwenye :
miradi inayotekelezwa na taasisi za serikali huku :
baadhi ya wanaofanya mchezo huo wakiwa waz- :

abuni na makandarasi mkoani humo.

Imesema risiti hizo zisizo sahihi mara nyingi pia :
zimekuwa zinatolewa yanapofanyika malipo ya :
ununuzi kutoka kwa watoa huduma mbalimbali :
na kusababisha serikali kushindwa kupata kodi :

yake.

yoyote kwa watoa huduma.

“Kuna baadhi ya kesi ambazo tulikuwa tukizipa- :
ta kutoka kwa wenzetu wa taasisi za umma kuja :
kuhakiki risiti na zikaonekana kuna wimbi la :
kupelekewa risiti zisizo sahihi, hivyo kama TRA :
tumeamua kutoa elimu kwa viongozi wa taasisi :
hizo ili wajue risiti sahihi inatakiwa iweje na vitu :

vya kuitambua,” alisema Chacha.

Alisema mafunzo hayo yatasaidia taasisi hizo :
za serikali zinazotekeleza miradi mbalimbali ku- :
wabaini wazabuni na watoa huduma wengine :
wanaotoa risiti feki na kuwachukulia hatua wale :

watakaobainika kuziandaa.

Julieth Hamza, Mhasibu wa Mamlaka ya Usi- :
mamizi wa Wanyamapori Tanzania (TAWA), alise- :
ma changamoto wanayopata ni uelewa wa waz- :
abuni kuhusu Kodi ya Zuwio pale wanapofanya :

ununuzi na kukatwa kodi hiyo.

“Kukosekana kwa elimu ya Kodi ya Zuwio kume- :
kuwa kunatusababishia matatizo kwa kuwa mz- :
abuni ukimwambia nimekukata hiyo kodi, hataki
kukupa risiti ya jumla ya fedha zote badala yake :

anatoa risiti ya fedha uliyompa,” alisema Julieth.

Ofisa Ununuzi katika Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa :
Morogoro, Abdulkarim Mushi, alisema changamo- :
to inayosababisha malipo ya wazabuni kuchele- :
wa ni pamoja na utekelezaji kulingana na bajeti :
iliyotengwa pamoja na kutaka mahitaji ambayo :
hayajatengewa bajeti husika na kuchelewesha :

malipo.
Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations@guardian.

Meneja Msaidizi wa TRA Mkoa wa Morogoro, :
Chacha Gotora alisema mwishoni mwa wiki mjini :
hapa kuwa baada ya kupata malalamiko hayo ku- :
toka taasisi za serikali, wameamua kutoa mafunzo :
ya kuhakiki risiti sahihi kabla hawajafanya malipo :

B e

Ndege va Shirika la Ndege (ATCL), ikipokelewa kwenye uwanja n_dege wa kimataifa wa Oliver Tambo Afrika Kusini, juzi, _baada ya Ruaﬁza safari zake

ACT: Tunawajua waliomteka Nondo

Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha ACT Wazalen-
do kimewataka wanaomshi-
kilia Mwenyekiti wa Ngome
yake ya Vijana, Abdul
Nondo, kumwachia haraka
kwani kinajua mmiliki na li-
likoegeshwa gari lililotumika
kumteka.

Nondo anadaiwa kutekwa
na watu wasiojulikana jana
alfajiri kwenye Stendi ya
Mabasi ya Magufuli, iliyoko
Mbezi Loius, wilayani Ubun-
go, Dar es Salaam.

Jeshi la Polisi limesema
linachunguza tukio hilo
ili kubaini waliomchukua
Nondo, wakitumia gari lenye
rangi nyeupe aina ya Toyota
Landcruizer.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa jana na Naibu Ka-
tibu wa Haki za Binadamu
na Vyombo vya Uwakilishi
wa Wananchi wa chama hi-
cho, Mbarala Maharagende,
Nondo alitekwa alfajiri ya
jana na watu wasiojulikana,
akitokea mkoani Kigoma
alikokuwa sehemu ya vion-
gozi wa kitaifa walioongoza
kampeni za Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa mikoa ya
magharibi mwa nchi.

Maharagande alidai Non-
do aliwasili Stendi ya Mabasi
ya Magufuli kwa usafiri wa
basi la Saratoga lenye namba

za usajili T 221 DKB.
“Mashuhuda wa tukio
wamesema kuwa kuliku-

wa na purukushani katika
utekaji wa Nondo iliyosaba-
bisha begi lake dogo la nguo
na pingu iliyobebwa na
mmoja wa watekaji kudon-
doka.

“Katibu Mwenezi Mkoa
wa Dar es Salaam,Monalisa
Ndala na Ofisa wa Harakati
na Matukio Taifa, Wiston
Mogha, waliofika mapema
kituoni huko walitambua
haraka kuwa aliyetekwa ni
Abdul Nondo kwa sababu

walizitambua nguo zake
kwenye begi lillodondoka
na notebook yake,” alisema
Maharagande.

“Chama kinaendelea ku-
fuatilia taarifa zaidi kuhusu
tukio hili na kitatoa taarifa
zaidi kwa umma. Katika
hatua ya sasa tunamtaka
Mkuu wa Jeshi la Polisi IGP),
Cammilius Wambura, ku-
fuatilia haraka tukio hili na
kuhakikisha Abdul Nondo
anaachiwa huru mara moja,”
aliongeza.

Hata hivyo, Kiongozi
mstaafu wa chama hicho,
Zitto Kabwe, alimtaja kwa
jina mmiliki wa gari hilo lin-
alodaiwa kutumika katika
utekaji huo.

“Tunataka Abdul Nondo
aachiwe huru mara moja aki-
wa mzima wa afya. Tafadhali
sana, gari inadaiwa ‘parking’
(maegesho) na tumejua kila
mahala gari hiyo inaegesh-
wa, mwacheni Nondo hara-
ka iwezekanavyo,” alisema.

Msemaji wa Jeshi la Polisi,
DCP David Misime, katika
taarifa yake kwa umma jana,
alisema tayari jeshi hilo lin-
afuatilia tukio hilo.

“Jeshi la Polisi lingependa
kuujulisha umma kuwa De-
semba Mosi mwaka huu,
majira ya saa 11 alfajiri, katika
eneo la Stendi ya Magufuli,
Mbezi Louis, Dar es Salaam,
kuna mtu mmoja mwa-
namume amekamatwa kwa
nguvu na kuchukuliwa na
watu waliokuwa wakitumia
gari lenye namba za usajili T
249 CMV aina ya Landcruser
rangi nyeupe.

“llielezwa na mashuhuda
kuwa katika purukushani za
ukamataji, begi dogo lilidon-
doshwa na baadhi ya vitu
vilivyokuwamo  vimetam-
buliwa ni vya Abdul Omary
Nondo.

“Ufutiliaji wa tukio hilo ul-
ianza mara tu ya kupokewa
kwa taarifa hiyo polisi, sam-

bamba na kufungua jala-
da,” alisema DCP Misime.

Mnamo mwaka 2018,
Nondo, akiwa mwanafun-
zi wa Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam (UDSM),
alitoweka katika mazin-
gira yenye utata, akituma
ujumbe kwa baadhi ya
jamaa zake, akidai aliku-
wa ametekwa.

Hata hivyo, Jeshi Ila
Polisi lilimkamata mkoani
Iringa, likidai alijiteka il-
hali alikuwa kwa mpenzi
wake. Alifunguliwa mash-
taka ya kujiteka ma-
hakamani, lakini alishinda
kesi hiyo. Hata alipokati-
wa rufani mwaka 2019,
alishinda tena.

Mratibu wa Mtandao
wa Watetezi wa Haki
za Binadamu Tanzania
(THRDC), Onesmo Olen-
gurumwa, akizungumza
na Nipashe jana kuhusu

madai ya kutekwa kwa
Nondo, alisema:
“Tunalaani vikali
matukio ya utekaji yanay-
oendelea, tunaendelea
kuwasiliana na vyombo

vya usalama, matukio
yote hatupati majibu,
tunasikitishwa sana!

Tunalaani ila tunahitaji
kujipanga kama taifa, tut-
aendelea kutoa matamko
zaidi baada ya kupata
taarifa za kina.”

Alisema wamekuwa
wanamwambia Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kuwa
matukio ya utekaji nchini
yanahitaji tume huru na
watu huru kuyafuatilia ku-
liko hali ilivyo. Wanaomba
tukio hili limguse ili aunde
tume hiyo.

Kwa maoni: +255 677
020 701 Email: custom-
errelations@guardian.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Simba, Yanga geuzeni ugenini
kuwa zaidi ya nyumbani CAF

WAWAKILISHI wa Tanzania kwenye mechi za kimataifa, Simba na
Yanga mwishoni mwa wiki hii wote watakuwa nchini Algeria kwa ajili
ya kuiwakilisha nchi kwenye michezo ya Kombe la Shirikisho na Ligi
ya Mabingwa Afrika.

Mabingwa wa Tanzania Bara, Yanga, Jumamosi itakuwa kwenye mji
wa Algiers kucheza mechi ya raundi ya pili Kundi A, Ligi ya Mabingwa
Afrika dhidi ya MC Alger, utakaopigwa,saa 4:00 usiku, Uwanja wa
Julliet wa Tano.

Simba itacheza mchezo wake wa raundi ya pili wa Kombe la
Shirikisho wa Kundi A, dhidi ya CS Constantine, Jumapili kwenye
mji wa Constantine, saa 1:00 usiku kwenye Uwanja wa Mohamed
Hamlaoui.

Tunazitakia kila la heri timu hizi za Tanzania zilizobaki kwenye
michuano hiyo, lakini tukizikumbusha kuwa hazitakuwa mechi
rahisi, hivyo zinatakiwa kwenda kwa tahadhari na kupambana vilivyo
zaidi ya zilivyofanya nyumbani.

Tukianza na Yanga, viongozi na wachezaji wanapaswa kufuta kipigo
walichokipata kwenye mechi ya kwanza cha mabao 2-0 dhidi ya Al
Hilal kwenye mawazo yao na kuufanya Uwanja wa Julliet wa Tano
kuwa kama wao wa nyumbani kwa kushambulia mwanzo mwisho,
kwani inakwenda kucheza na timu ngumu, ambayo katika mchezo
uliopita ililazimisha suluhu dhidi ya TP Mazembe nchini Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo.

Timu za Afrika Kaskazini, maarufu kama kwa ‘Waarabu’, kwa
miaka mingi zina utamaduni wa kusaka sare ugenini na kuhakikisha
zinashinda nyumbani, hivyo, Yanga itabidi iende kwa tahadhari
kubwa, icheze kwa mkakati, ili kupata ushindi ama angalau sare na
kuepuka kufungwa mechi ya pili mfululizo katika michuano hiyo.

Kingine ni kwamba wachezaji wawe makini, nje na ndani ya
uwanja, wawe tayari kukabiliana na vitimbi vya mashabiki wa timu za
huko, ambao wanashangilia kupita kawaida na wana asili ya ukorofi
na uwezo wa kuwatoa wapinzani wao mchezoni.

Kwa upande wa Simba, sina shaka sana na wachezaji wao kwani
pamoja na kwamba wameshapata kashikashi za mechi nyingi
za ‘Waarabu’ ndani na nje ya uwanja kwa miaka kadhaa, lakini
hata baadhi ya wachezaji wao wapya, wameonja kidogo hali hiyo
walipokutana dhidi ya Al Ahli Tripoli ya Libya ambapo walifanyiwa
vurugu iliyowalazimisha wao kuja nchini wakikodisha mabaunsa kwa
ajili ya kuhofia Simba kulipa kisasi.

Nadhani pia walipata picha ya kile walichokiona ndani ya uwanja
jinsi mashabiki wao wanavyoshangilia.

Tunachowatahadharisha Simba ni kwamba wasithibutu kucheza
kama walivyofanya dhidi ya Bravo do Maquis, Jumatano iliyopita
kwani na wao wanapaswa kwenda kuugeuza Uwanja wa Mohamed
Hamlaoui kuwa kama wao wa nyumbani kwa kuwakimbiza wenyeji
wao mwanzo mwisho. Licha ya kushinda bao 1-0, lakini Simba
haikuwa kwenye kiwango bora, huku wachezaji wengi wakitaka
kupata umaarufu kupitia mechi hiyo. Kila mmoja alitaka kuwa yeye
ndiye shujaa akitaka kufunga yeye, hivyo timu kukosa muunganiko.
Tuwakumbushe kuwa mashabiki wa soka wa kisasa ambao
wanaangalia kwenye televisheni mipira ya nje, hasa Ulaya, wamekuwa
na uelewa sana wa soka kiasi kwamba wanatambua mchango wa kila
mmoja kwenye kikosi hata kama hajafunga bao.

Lakini pia ikumbukwe Simba ilikuwa na mchezaji, Clatous Chama
ambaye kwa sasa yupo Yanga. Huyu hakuwa mfungaji sana, lakini
aliheshimiwa na kuwa staa mkubwa kwa sababu ya kutoa pasi za
mwisho tu.

Alikuwaakifanyahivyohatapaleambapoyeye mwenyewe angeweza
kufunga. Hivyo, wachezaji wa sasa wa Simba wanachotakiwa ni kuwa
na ushirikiano, kila mmoja acheze kwa ajili ya timu na si kupata sifa
binafsi. Kwenye michuano mikubwa kama hii, nafasi hupatikana
chache na zinapaswa kutumika vizuri.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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MKUU wa Mkoa Tabora, Paul Cha-
cha, amesema atawachukulia hatua
kali za kisheria, wachezaji wa timu
ya Tabora United watakaobainika
kupanga matokeo kwenye mchezo
huo wa soka.

Wakati  akiipongeza  Tabora
United kwa mwendelezo mzuri
wa michezo mbalimbali, alisema
hatovumilia pale atakapogundua
kuwa kuna kiongozi wa timu
hiyo amefanya mawasiliano na
kiongozi wa timu nyingine kwa
gjili ya kuuza mechi, kwani si tu
kwamba timu yake itaathirika, bali
inashusha kiwango cha soka nchini
kwa kuwapata washindi ambao
hawatokani na uwezo wao.

“Timu inalelewa vizuri, wachezaji
hawana shida ya mishahara wala
posho, kila kitu wanapata kwa
wakati, hatutaki kusikia mechi
imeuzwa.

“Tukija kusikia kiongozi fulani
amefanya makubaliano na kiongozi
wa timu fulani na wameuza mechi,
au mchezaji, tutafanya uchunguzi,
ikithibitika hatutaviachia vyombo
vya soka pekee, na sisi tutachukua
hatua za kisheria, tutampeleka
mahakamani tukiwa na ushahidi
wote na  atakwenda jela.
Tumeelewana? Hatuwezi kuwaletea
mzaha watu wa Tabora hapa,
hatutaki mzaha, watu wanataka
mpira, wanapenda mpira ni lazima
tuwafurahishe, tumeelewana?”
Alihoji Mkuu wa Mkoa huyo.

Wakati Chacha akisema hayo,
Shirikisho la Mpira wa Miguu chini
(TFF), limetoa taarifa ya kuwataka
wadau wa michezo kutoa maoni
ya kupinga vitendo vya upangaji
matokeo  kwenye mpira wa
miguu.

TFF, imetoa namba za barua
pepe, integrity@tff.or.tz, kwa wadau
wote wa soka nchini watakapoona
au kupata taarifa zozote za upangaji
wa matokeo.

Wakati
Chacha ak-
isema hayo,
Shirikisho
la Mpira wa
Miguu chini
(TFF), lime-
toa taarifa
ya kuwa-
taka wadau
wa michezo
kutoa maoni
ya kupinga
vitendo vya
upangaji
matokeo
kwenye
mpirawa
miguu.

. RC Tabora aungwe mkono vita
 upangaji matokeo michezoni

Ina maana yoyote kwenye taarifa,
ushahidi, awasiliane na TFF kupitia
barua pepe hiyo.

Nianze kwa kumpongeza Mkuu wa
Mkoa wa Tabora kwani ameonesha
ni mwanamichezo wa kweli, akitaka
timu yake icheze mpira, ushinde
kihalali na kupoteza kihalali.

Ingawa imekuwa ikifichewafichwa
kwa kisingizio cha kutokuwa na
ushahidi, lakini ni ukweli usiopingika
kuwa kuna wakati ligi yetu imekuwa
na makandokamndo mengi ya
upangaji wa matokeo.

Na mpaka inasemwa na watu
wakubwa kama hao, pia TFF kutoa
taarifa hiyo, ina maana jambo hili
lipo.

Niseme tu kuwa Mkuu wa Mkoa
wa Tabora, anapaswa kuungwa
mkono wa wakuu wote wa mikoa na
viongozi wote wa soka nchini.

Kama kila mmoja akiamua kufanya
kama Chacha, kufuatilia mienendo
ya wachezaji na viongozi tena kwa
kutumia vyombo vya kisheria, soka
letu litakuwa juu ya hapa lilipo.

Timu inatakiwa kushinda kwa
uwezo wake, si kusaidiwa kununuliwa
mechi, au kiongozi kuamua kuiathiri
kisaikolojia timu pinzani na kuitoa
mchezoni.

Nadhani kuanzia sasa kila kiongozi
wa mkoa, awe makini na timu iliyo
kwenye mkoa wake ili kuzuia mchezo
huo mbaya. Kwa upande wa TFF,
nadhani barua pepe bado haitoshi.
Kwa Watanzania si wengi wenye
barua pepe. Waliokuwa nazo wengi
ni watu wa maofisini tu huku, wadau
wengi wa soka ni watu wa kawaida tu
mitaani.

Na hao mara nyingi huwa na taarifa
nyingi za upangaji wa matokeo na
zingine zinazofanana na hizo.

Nawashauri TFF watoe pia namba
za simu, ili mashabiki wengi watoe
taarifa za upangaji matokeo, au
ushauri jinsi gani ya kufanya ili
kuepukana na kadhia hiyo.
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INATANGAZWA TENA: MAOMBI YA TAARIFA YA KUONESHA NIA: MPANGO WA UREJESHAJI
STAHILI ZA WAGUSWA WA BOMBA LA MAFUTA: UTEKELEZAJI WA MPANGO WA KUENDELEZA
UFUGAJI BORA WA NYUKI. NA: REQ 00000620

Kampuni ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) LTD (“EACOP LTD") inaalika
kampuni au mashirika yenye uzoefu na sifa nzuri kuleta maombi yakuonyesha nia yao ya kubuni
na kutekeleza Mpango wa ufugaji bora wa Nyuki kwa kaya zilizoathiriwa na mradi wa EACOP.

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na uendeshaji wa bomba la chini ya ardhi linalovuka mipaka
kwa aijili ya kusafirisha mafuta ghafi kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda hadi pwani ya
mashariki ya Tanzania kwa qjili ya kuuza kwenye masoko ya kimataifa. Bomba hilo litaanzia
Kabaale, Wilaya ya Hoima nchini Uganda hadi rasi ya Chongoleani mkoani Tanga, Tanzania,
likipitia katika mikoa nane - Kagera, Geita, Shinyanga, Tabora, Singida, Dodoma, Manyara na

MAELEZO MAFUPI YA WIGO WA HUDUMA:

EACOP inatekeleza mipango ya urejeshaji wa maisha kwa Kaya zilizoathiriwa na Mradi (PAHS).
Mradi wa EACOP uko mbioni kuanza utekelezaiji wa Mpango wa Ufugaiji Nyuki ulioboreshwa kwa
kaya za waguswa takribani katika wilaya 10 ambapo shughuli za ufugaiji nyuki zinafaa. Ubunifu
wa mpango huu uko katika hatua za mwisho na huenda ukajumuisha lakini hauishii katika:

« Ushirikishwaji wa kaya ili kuthibitisha uwezo wao wa kuwa sehemu ya mpango.
Uainishaji wa kaya kulingana na miundo ya mpango.
Mafunzo juu ya uzalishaji wa mizinga ya nyuki ya kisasa iliyo boreshwa.
Utafutaji na usambazaji wa vifaa vya ufugaii nyuki na mavazi ya kujikinga yanayofaa kwa nyuki
wa Tanzania.
Mafunzo na kujenga uwezo wa kaya juu ya masuala yote muhimu ya ufugaii nyuki, ikijumuisha
mafunzo ya awali na ya juu ya ufugaji nyuki, aina za mizinga zinazopendekezwa, muundo
na ukarabati wa mizinga, vifaa vinavyohitajika, uwekaiji bora wa mizinga, na mbinu bora za
kukusanya, kuchakata na kuvuna asali.
Msaada katika kuandaa kalenda za msimu wa uzalishaji wa asali.
Kuanzisha uhusiano na sekta binafsi kwa qjili ya kuboresha upatikanaji wa masoko
na uwezekano wa uwekezaji katika uzalishaji wa asali katika wilaya  zilizoathiriwa
na Mradi.
Kusaidia upatikanaiji wa fursa za kuongeza thamani ya mazao ya Nyuki.
Huduma za ughani kwa kaya kwa kipindi cha mwaka mmoja.

VIGEZO MUHIMU:

Mashirika yenye nia yanaalikwa kuandika ombi lao na:

+ Maelezo ya miradi sawa au shughuli zilizofanywa, ambazo zinatoa ushahidi wa timu yenye sifa
na inayopatikana, uzoefu kwenye mikoa inayopitiwa na mradi wa Bomba, na rekodi ya kufuatilia
ya uzoefu ulioorodheshwa hapo juu.

Uthibitisho wa sifa na utayari wa timu yenye rekodi bayana ya ushiriki katika programu za ufugaiji
bora wa nyuki.

Uthibitisho wa usajili na Asasi husika za Usaijili Tanzania (BRELA, NGO Registration, OSHA).
Uthibitisho wa usaijili na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na Cheti cha kuidhinisha Kodi kwa
mwaka wa hivi karibuni unaopatikana.

Muonyesha nia awe amekwisha jisajili au amekwisha tuma maombi yaliyoidhinishwa kusaijiliwa
katika kanzi data ya EWURA (LSSP) kama mtoaji na msambazaji wa huduma ndani ya nchi
wakati wa kuwasilisha ombi la kuonesha nia.

Kuzingatia Kanuni za maudhui ya Ndani za mwaka 2017 pamoja na tafsiri ya Kampuni
ya Ndani.

Uthibitisho wa taarifa za Ukaguzi wa hesabu wa kampuni za hivi karibuni.

Ushahidi wa mfumo wa Usimamizi wa Ubora, Afya, Usalama, na Mazingira (QHSE), shirika, na
mchakato kwa kufuata viwango vya Serikali na Viwanda vinavyotumika kwa kazi sawa.
Uthibitisho wa sera za kupambana na rushwa, kupambana na kutoa hongo, kuzingatia sheria na
haki za binadamu.

Makampuni yenye nia, ambayo yana uwezo na rasilimali za kutoa huduma zilizotajwa hapo juu
yanatakiwa kutuma taarifa ya kuonyesha nia iliyoandaliwa kwa lugha ya kiingereza pamoja na
nyaraka tajwa kupitia barua pepe: procurement.tz@eacop.com (ukubwa usiozidi MB20) hadi
kufikia saa 11:00 jioni Majira ya Afrika Mashariki, tarehe 20 Disemba 2024. Kichwa cha Barua
Pepe kiwe: Maombi ya kutekeleza Mpango wa ufugaii bora wa Nyuki. Maombi yote
yakuonesha nia yawe kati ya kurasa 10 hadi 20. Maombi yote lazima yawasilishwe kwa
lugha ya Kiingereza.

Muhimu: Kampuni ya EACOP LTD itapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na makampuni
yaliyoonesha nia kulingana na Tangazo hili la Nia ya kutoa Huduma, na kisha kufanya tathmini
kulingana na vigezo vya ndani vya EACORP ili kubaini makumpuni yenye sifa yatakayojumuishwa
kwenye orodha ya awali ya makampuni yenye vigezo. Mwaliko kwa Makampuni kutuma maombi
ya zabuni utatumwa kwa Makampuni ya Awali yenye vigezo baada ya makampuni hayo kusaini
Makubaliano ya Utunzaiji wa Taarifa (NDA). Kampuni ya EACOP LTD ina haki ya kuteua au kukataa
kampuni na kubaki na maamuzi yake bila ya kutoa sababu kwa kamapuni husika.

/

TEMBO [~ )=
NICKEL

VACANCY
FINANCE LEAD-DAR ES SALAAM

Position Summary:

Tembo Nickel is seeking to recruit the Finance Lead to join the Kabanga Nickel Project Team.
The successful candidate will be responsible for driving the project from a financial point of view,
including budgeting, cost allocation, reporting, and governance.

The successful candidate will report to the Chief Financial Officer (CFO)
Duty Station: Corporate Office-Dar es Salaam

Key focusing areas will include:

- Corporate financial reporting and creation of statutory accounts.

- Day-to-day ownership of accounting functions, including month-end close.
- Cost and management reporting to site and Group based in London.

- Internal control and SOX compliance management.

- Management of local and Group audit timelines.

Duties and Accountabilities

- Responsible for the timely and accurate preparation of financial statements and other financial
reports, ensuring the accuracy of financial reporting for local companies and reporting to the
Group.

- Ensure financial governance, internal controls, and SOX compliance by Group standards are
always maintained.

« Ensure that all internal and external reporting deadlines are met at all times.

« Responsible for producing timely monthly cost centre management accounts and qualitative
commentary against the approved budget.

« Assist the CFO in preparing budgets, forecasts, and presentations to local and Group
management.

« Ensure all day-to-day, month-end financial accounting tasks are timely (e.g. reconciliations,
legal filings and relevant documentation).

« Assist the CFO in driving standardization of processes between Group and project sites.

« Identification and reporting of accounting issues and supporting the development of
documentation of standard operating procedures (SOPs)in line with the group standards.

. Facilitate the coordination of the CFO and integrated planning meetings with Heads of
Department.

« Review operating capital expenditure and forecasts to ensure alignment with business strategy
and to optimize return on investment.

« Assist the CFO in initiating, developing, implementing, streamlining, and maintaining the
company's necessary financial strategies, policies, and procedures to manage finances
effectively.

« Ensure adherence to legislative and corporate governance compliance requirements.

« Communicate findings of audits, best practices, and improvement recommendations to senior
management.

« Lead, mentor and manage the finance team through hands-on management and applying
industry best practices.

Qualifications and Competencies

The applicant should have:

« Adegree from a recognised higher learning institution in Accounting and Finance, Economics,
or another relevant field.

« Professional Accounting qualification, preferably CPA and ACCA

. Atleast eight(8)years of experience with a global audit firm.

«  Worked in alisted company.

«  SOX experience ideal.

« Proficiency in audit processes, financial reporting and IFRS reporting standards.

« Strong Excel skills and familiarity with financial software.

« Experience with the mining industry.

Behavioural Skills
The applicant should have the following skills:
« Proven project management skills in a multicultural environment.
« Hard working and ability to work in small, dynamic and young organizations.
« Hands-on ability to engage directly with tasks, tools and processes, with minimal supervision.
« Excellent problem-solving and analytical skills that effect positive change.

Tembo Nickel offers a competitive remuneration package, and ONLY shortlisted candidates will be
contacted.

How to Apply
Applicants are invited to send their resumes indicating the role title in the subject via email
jobs@tembonickel.com. The application closing date is 13th December 2024

Note: We are committed to provide equal employment opportunities based on merits, and we do

not charge candidates any fees during the whole recruitment process
Women are strongly encouraged to apply.

For and on behalf of Tembo Nickel, the Kabanga Nickel Project

182748
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Mchakato kupandisha

Na Getrude Mpezya,
ARUSHA
ERIKALI imeanza ku-

wanoa wadhibiti ubora

wa elimu ambao wata-

fanya kazi ya kupandisha
viwango vya ufaulu na kuzalisha
wanafunzi wa masomo ya amali.

Mkurugenzi Uthibiti Ubora wa
Shule wa  Wizaraya Elimu,
Sayansi na Teknolojia, Ephrahim
Simbeye,  akizungumza mwis-
honi mwa wiki Jijini Arusha,
alisema walengwa wa mafunzo
hayo wanatarajia kuchochea ma-
badiliko katika sekta ya elimu
nchini.

“Tumewaleta kujinoa kuhusu
elimu ya amali ili kuwawezesha
kuboresha kiwango cha elimu ya
vitendo na kuzalisha wanafunzi
watakaoweza kujitegemea kimai-
sha baada ya kumaliza masomo.

“Niwasihi wathibiti ubora ku-
wasikiliza kwa umakini watoa
mada ili elimu hiyo iwasaidie na
wengine waliobaki ofisini kwa

lengo la kuboresha kiwan-
go cha elimu na kuingia
katika mashindano ya ki-
kanda na kidunia.
..Ndugu zangu nyinyi
ndiyo watu wa viwango
wa elimu yetu na jiicho
la Wizara. Mkishirikiana
na kukaa pamoja naamini
mabadiliko yatakuwa
makubwa; tunategemea
mafunzo haya yawe en-
delevu na yenye kuleta
tija, msiwe wachoyo wa
kuwaelimisha wengine ili
kufikia malengo ya Wiz-

taifa mapato, hii inaweze-
kana kukifanyika utara-
tibu mzuri ili mkafurahie

mkoani Mtwara, Rashid alisema
wawezeshaji wameanza kutoa
mwanga na maelekezo kuhakiki-
sha elimu ya amali inaboreshwa.

“Kwa upande wangu changa-
moto ninazoziona ni upungufu
wa walimu katika shule za amali,
vifaa vya kufundishia na miun-
dombinu michache kwa maana
ya maktaba na maabara” alisema
Rashid.

viwango vvya ufaulu waanza

Mthibiti Ubora kutoka Hal-
mashauri ya Handeni Mkoani
Tanga, Telesia Kapinga alisema
mafunzo hayo yatawapatia elimu
ya kujitegemea na kuanzisha vi-
wanda vidogovidogo.

Mafunzo hayo yatafungwa De-
semba 02 na yamebeba kaulimbiu
isemayo “Utoaji wa elimu bora ya
amali hutegemea tathmini makini
ya ufundishaji na vjifunzaji”.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

ara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia kama inavyo-
takiwa.” alisema

Hatahivyo, aliwataka kuthibiti
ubora wa ndani ya shule, kush-
irikisha jamii katika masuala ya
maendeleo ya elimu, kusimamia
unasihi na ushauri nasaha kama
ilivyo katika suala la maadili.

“Nawakumbusha kutembelea
vivutio vya utalii vilivyopo hapa
Mkoa wa Arusha ili kuliingizia

“Nawa- . P
kumbusha mandhari na utajiri uli-
kutembe- opo katika vivutio hivyo”
lea vivutio alisema Simbeye.
Vya utalii Kwa upande wake Mku-
xlallln‘;yla?(ga rugenzi Msaidizi Elimu ya
wa Arusha Ualimu, Huruma Mageni
ili kuliin- alisema mafunzo hayo
gizia taifa ni muhimu kutokana
!napato,l?ii na umuhimu wa elimu
Inawezekana vy, amali inayolenga ku-
5:.:‘,,';?“‘"“ leta chachu na matokeo
tibu mzuriili  Makubwa katika teknon-
mkafurahie ojia na kujitegemea.
“Pongezi zetu ziwaend-

ee wawezeshaji na maofi-
sa kamisheni kutoka Wizara ya
Elimu, NACTEVATE na VETA
watakao fundisha mpangilio na
mtaala wa amali na fani za amali,
utaratibu wa kusajiri shule za
amali, muundo wa kuandika tath-
mini ya amali na mengine mengi”

amefafanua Mageni.
Mthibiti Ubora Elimu wa Hal-
mashauri ya Wilaya Newala

Utafiti, uchimbaji visima vya
maji kufanylka Manyara

Na Jaliwason Jasson, BABATI

SERIKALI imepanga kuanza
kutekeleza miradi mipya 32 ya
ukarabati, ukaguzi, utafiti na
uchimbaji wa visima virefu vya
maji mkoani Manyara.

Leng oni kukabiliana na makali
yamgawo wa maji unaotokana na
vyanzo vichache vya maji.

Miradi hiyo itatekeleza Kka-
tika bajeti ya mwaka wa fedha
2024/25, ikiwa na thamani ya Sh.
bilioni 77.3

Kaimu Meneja wa Wakala wa

humo, James Klonaumela, alise-
ma mpango huo unatokana na
wastani wa uzalishaji wa maji
kwenye skimu 209 za mkoa
huo, kuzalishwa lita 42,000.7 kwa
siku.

“Kwa sasa kuna miradi 22
yenye thamani ya shilingi bilioni
90.9 inaendelea na utekelezaji
na miradi 32 mipya ya ukarabati,
ukaguzi, utafiti na uchimbaji wa
visima kwa bajeti ya mwaka wa
fedha 2024/25 yenye thamani ya
shilingi bilioni 77.3, ndiyo inat-
egemea kuanza kujengwa mwaka
huu,” alisema.

Meneja huyo, alisema kati ya

pampu za mkono na umeme wa
jua (sola).

Vilevile alisema upatikanaji
wakazi wanaohudumiwa ni mil-
ioni 1.5, ambapo wenye maji ni
wananchi milioni 1.06.

Katika hatua nyingine, Mkuu
wa Mkoa wa Manyara, Queen Sen-

diga, alisema kwa mwaka wa fed-
ha 2023/24 mkoa umepokea Sh.
bilioni 190 kwa ajili ya kutekeleza
miradi ya maendeleo ya sekta
mbalimbali zikiwemo maji, afya,
elimu, utawala, uwekezaji, bi-
ashara, kilimo na nishati.
Sendiga, alisema kwa sekta ya
elimu imejengwa shule ya say-
ansi ya wasichana na shule ya wa-

—

vulana inajengwa hadi Desemba
itakamilika.

Pia, alisema katika shule za
msingi mkoani humo madar-
asa 249 matundu ya vyoo 389,
maabara 14 yamejengwa.

Kuhusu afya, Sendiga alisema
zimejengwa zahanati 19, vituo
vya afya 11, ununuzi wa vifaa tiba
katika hospitali mbili za wilaya.

MAHAKAMA YA WILAYA
KINONDONI
SHAURI LA MAOMBI MADOGO NAMBA 26715 MWAKA 2024
KUMBUKUMBU NAMBA. 202410241000026715

CONTRACTORS REGISTRATION BOARD CRB.....coviviiiiiiieinicieiiicrisiveneeeenrs MDAI
DHIDI YA

MAJOR CONSULTANTS LIMITED 1 MDAIWA

NINA JIHADGAR KINGO. ...2 MDAIWA

JOHN MOSES MBWANA 3 MDAIWA

Kwa:

JOHN MOSES MBWANA:

KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa Mdal ameleta maombi yoke madogo ambayo maelezo yake

yomeelezwa kaofika nokola zoke zo mo

mbi modogoe ambazo zinaweia

xupatikana katika Mahakama hil a kuhudhuria Mahakama hii

binafs au Wakili au Mwakilishi amboye anar

- nusiwa siku ya JUMANNE Tarehe 03
Mwezi 12 Mwaka 2024 Saa 5:00 Asubuhi Mbele ya Hakimu Mkazi Mwandamizi
JLJLRUGEMALILA,

Kwa mujibu wa Maombi haye, na kwa kuwa siku hivo ni siku ya kutaja kwa kesi
hiyo.

ANGALIZO:

kama hukuhudhu na Maohakama ikithibitisha kama

ria siku iliyata

umepoken wite- wa kuitwa she

Hati'hil imetolewa kwa amii yangu i
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MAJOR CONSULTANTS LIMITED...
NINA JIHADGAR KINGO

Kwa:
MAJOR CONSULTANTS LIMITED:

Kwa kuwa Mdai ameleta

voameelezwa katika nakala zake

binofsi

J.J.RUGEMALILA.

hiyo,
ANGALIZO:
Kama hukuhudhuria siku iliyotaj

umepokea wita wa kuitwa shaurini

JOHN MOSES MBWANA................

maombi yake madogo
za maambi
kupatikana katika Mahakama hii, kwa hiye unahi

i au Wakili au Mwakilishi ambaye anaruhusiwa siku ya JUMANNE Tare

Kwa mujibu wa Maombi hayo, na kwa kuwao siku

wa hapo juy

JAMHURI YA MUUNGANOC WA TANZANIA
MAHAKAMA YA WILAYA
KINONDONI
SHAURI LA MAOMBI MADOGO NAMBA 26715 MWAKA 2024
KUMBUKUMBU NAMBA, 202410241000026715
CONTRACTORS REGISTRATION BOARD CRB........oovvvviimiiinnrrnssiininnnnsninn MDAl
DHIDI YA

KUITWA SHAURINI

ambaye maelezo yake
madogo ambazo Zinaweza

tajika kuhudhuria Mahakama hii

e 03

Mwezi 12 Mwaka 2024 Saa 5:00 Asubuhi Mbele ya Hakimu Mkazi Mwandamizi

hiyo ni siku ya kutajo kwa kesi

na Mahakama ikithibitisha kama

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA WILAYA
KINONDONI
SHAURI LA MAOMEI MADOGO NAMBA 26715 MWAKA 2024
KUMBUKUMEBLU NAMBA. 202410241000026715

CONTRACTORS REGISTRATION BOARD CRE.....oovvvuiiviiniininerinneessinssnne . MDAL
DHIDI YA

MAJOR CONSULTANTS LIMITED.......ccoeniviiinninnnnnnns 1 MDAIWA

NINA JIHADGAR KINGO .2 MDAIWA

JOHN MOSES MBWANA ... . iiiiaiiinriirirasrnris s rras s rrtrasesbartasarssassnans 3 MDAIWA

Kwa:
NINA JIHADGAR KINGO :

KUITWA SHAURINI

Kwad kuwa Mdai ameleta maombi yoke madogo ambayo maelezo yake

yomeelezwa kalika nakala zake za maombi madogo ambozo zinawezo

ikana katika Mahakama hil, kwa hiy, dhuriac Mahakama hii

nahitajika kub

i au Wakill au Mwakilishi ambaye a uvhusiwa siku ya JUMANNE Tarehe 03
Mwezi 12 Mwaka 2024 Saa 5:00 Asubuhi Mbele ya Hakimu Mkazi Mwandamizi

J.J.RUGEMALILA,

Kwa mujibu wa Maombi hayo, na kbwa kuwa siku hiyo ni siku ya kutaja kwa kesi
hiyvo,

ANGALIZO;

Kama hukuhudhuria siku iliyotojwa hapo juu na Mahakama ikithibitisha kamao

kea wito wa kuitwa shaurini

umepo

Hati hii imetolewa kwa~amri yangu na chapa ya Maohaokama hii lec tarehe29
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HABARI KANDA YA ZIWA ‘4%

CRDB yashinda tuzo ya chaguo

namba moja, bunifu Kwa wateja

Na Mwandishi Wetu

ENKI ya CRDB ime-

anza mwezi Desemba

kwa kushinda tuzo

mbili kutambua juhu-
di zake za kukidhi mahitaji na
matarajio ya wateja wake kote
nchini.

Tuzo hizo zilizotolewa na
Consumer Choice Awards Af-
rica (CCA) 2024, zimezingatia
maoni ya wateja na wadau
tofauti walioshirikishwa na
kupiga kura kumchagua mtoa
huduma bora.

Benki ya CRDB imenyakua
tuzo ya benki chaguo namba
moja ukanda wa mashariki
mwa Afrika kutokana na ura-
hisi wa kufikika pamoja na
tuzo ya benki yenye promo-
sheni bunifu inayowanufaisha
wateja wake. Akikabidhi tuzo
hizo mbili, Naibu Waziri wa
Nchi Ofisi ya Rais - Mipango na
Uwekezaji, Stanslaus Nyongo
alisema mwishoni mwa wiki ji-
jini Dar es Salaam kuwa ushin-

di huo unatokana na
juhudi makini za kuli-

aohitaji huduma mahali
popote walipo na wakati

hudumia soko. “Kilamwaka Wowote tunawapa wa-
“Ninaawapongeza tunakuwa nachokitaka. Tunaamini
sana. Juhudi zenu haBenkKiya mteja akifurahi, biasha-
zinaonekana ~ kwa CRDB.KUra 5 vety jtakuwa endel-
namna mnavyowa- 'z‘zi"::tzeifa_ evy,” alisema Raballa.

hudumia wateja na
kushirikiana na wa-
dau tofauti kuongeza

zoipa ushindi
kutokana na
jinsi wanavy-

Kuhusu tuzo ya benki
bora inayopendwa, in-
ayopatikana popote na

ubunifu wenye tija. oOridhishwa  rahisi kufikika ukanda
Hongereni sana Benki hahuduma "y, mashariki mwa Af-
ya CRDB,” alisema Ll;?szo"z‘;toa. rika (the most preferred,
Nyongo. Diana. convenient, and acces-

Akipokea tuzo hizo,
Ofisa Mkuu wa Biasha-
ra wa Benki ya CRDB, Boma
Raballa alisema ubunifu un-
aomzingatia mteja ndio msingi
wa huduma za Benki ya CRDB
kila siku, hivyo ni furaha kuona
jamii inalitambua hilo.

“Sisi ni benki inayomsikiliza
mteja. Wateja wetu waliosa-
mbaa nchi nzima wana mahi-
taji tofauti ambayo tungjitahidi
kadri ya uwezo wetu kuyaka-
bili. Kwa walio mbali na tawi,
tunawasogezea na wale wan-

sible bank in eastern

Africa), Raballa alisema
Benki ya CRDB inaongoza kwa
mtandao mpana wa matawi
ambayo ni zaidi ya 260 yali-
yopo katika halmashauri zote
nchini pamoja na mawakala
zaidi ya 25,000 wanaosaidia
kutoa huduma.

Na kuhusu tuzo ya benki
yenye promosheni bunifu inay-
owanufaisha wateja wake (the
most creative and innovative
consumer benefiting campaign
of the year) ambayo imeitam-

bua promosheni ya Benki ni
SimBanking; miamala inalipa
swahiba, Raballa alisema ni
ukweli ulio wazi kwamba pro-
gramu ya SimBanking imeleta
mapinduzi makubwa kwenye
huduma za fedha nchini.

Mwanzilishi na Mkurugenzi
Mtendaji wa Consumer Choice
Awards Africa, Diana Laizer
alisema Benki ya CRDB ni
mdau mkubwa wa tuzo hizo na
imekuwa inashiriki mara ny-
ingi. “Kila mwaka tunakuwa na
Benki ya CRDB. Kura za wateja
ndizo zinazoipa ushindi kuto-
kana na jinsi wanavyoridhish-
wa na huduma inazozitoa,”
alisema Diana.

Mkuu wa Kitengo cha Hudu-
ma kwa Wateja, Yolanda Uriyo
alisema wana kituo cha hudu-
ma kwa wateja kinachofanya
kazi muda wote, wakimsiki-
liza mteja atakayepiga simu,
kutuma baruapepe au barua
hata yule atakayewasiliana nao
katika akaunti zao za mitandao
ya kijamii.

Hakimu wa
Mahakama va
Mwanzo ya
Isagehe, Hal-
mashauri ya
Manispaa va
Kahama, Lat-
ifa Chisanga
akiwaapisha
wenyeviti wa
na wajumbe
wake, kiapo
cha uaminifu,
kutunza siri,
utii na vadili-
fu, katika kata
va Mwakata,
juzi. PICHA:
SHABAN NJIA

Polisi wapiga kambi Tarime kudhibiti ukatili

Na Ambrose Wantaigwa,
TARIME

JESHI la Polisi limeamua
kuhamishia maadhimisho ya
siku 16 za kupinga ukatili ka-
tika mkoa wa kipolisi Tarime/
Rorya mkoani Mara, kutokana
na kukithiri kwa vitendo vya
ukatili ikiwemo ukeketaji ka-
tika eneo hilo.

Pia, Jeshi hilo kwa kushiriki-
ana na wadau wa kupinga uka-
tili wa kijinsia wameeleza ku-
fanikiwa kuwaokoa wasichana
184 waliokuwa wameandaliwa
kufanyiwa ukeketaji mwishoni
mwa mwaka 2024 wilayani Ta-
rime.

Akizungumza kuhusu kambi
hiyo Kamanda wa polisi Ta-
rime/Rorya ACP Mark Njera
alisema itahusisha viongozi wa
dini, serikali za mitaa, wazazi
na wazee wa mila kutoka koo
zote eneo hilo.

Kamanda Njera alisema wa-
sichana waliowaokoa wengi ni
wanafunzi wa shule za msingi
na sekondari na walio chini
ya umri wa miaka 18, kwa sasa
wamehifadhiwa sehemu sala-
ma.

Alisema kwa sasa utaratibu
unaandaliwa wa kisheria ili
kuwafikisha mahakamani wali-
ohusika.

Alisema lengo la kuweka

kambi hiyo katika kanda hiyo
maalum ni kuzuia ukeketaji
wakati na baada ya maadhim-
isho hayo, ili kuhakikisha wa-
sichana wote katika eneo hilo
wanakuwa salama na kulind-
wa.

Taarifa iliyotolewa kwa vy-
ombo vya habari na Msemaji
wa Jeshi hilo David Misime il-
ieleza kwamba maadhimisho
hayo yalianza Novemba 25,
2024 na yanawaweka pamoja
maofisa wakaguzi na askari
waliopo katika madawati ya
jinsia na watoto kutoka Bara na
Zanzibar.

Alisema shughuli zitakazo-
fanyika wakati wa kambi hiyo

ni kutoa elimu juu ya madhara
ya ukeketaji na ukatili mwing-
ine kwa watoto na wanawake
ikiwemo ubakaji, ulawiti na
madhara ya ndoa za utotoni.

Akifungua maadhimisho
hayo, Mkuu wa Wilaya hiyo,
Edward Gowele alisema seri-
kali itachukua hatua kali kwa
wazazi wote na mangariba wa-
takaotekeleza vitendo hivyo.

Alibainisha kwamba serikali
inachunguza mbinu mpya zi-
nazotumika kukwepa vyombo
vya dola wakati wa ukeketaji
ikiwa ni pamoja na kuwavi-
sha wasichana nguo za kiume
na kuwamwagia damu ya
ngombe.

Silaa: Matukio
ya ulaghal
mtandaonl
yamepungua

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Habari, Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari, Jerry
Silaa, amesema matukio ya ula-
ghai kupitia mitandao ya simu za
mkononi yamepungua kutokana
na hatua kali za kiusimamizi na
juhudi za kuelimisha watumiaji
kujilinda.

Alitoa kauli hiyo jana baada ya
kukutana na watoa huduma za ma-
wasiliano ya simu za mkononi na
wengine wa masuala ya usalama
mtandaoni, kwa ajili ya kushauri-
ana hatua endelevu za kumaliza
tatizo la uhalifu mtandaoni.

Alisema taarifa ya Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania (TCRA) in-
aonesha kuwa matukio ya ulaghai
mitandaoni yaliyoripotiwa yame-
pungua kwa asilimia 28 kati ya
Juni na Septemba mwaka huu.

Ripoti ya takwimu za mawasi-
liano inaonesha matukio 16,002
ya ulaghai yameripotiwa Tanzania
nzima kati ya Juni na Septemba
2024 ukilinganisha na 22,257 kati
ya Aprili na Juni.

Aidha, alisema kutokana na
hali hiyo wizara na taasisi zake
za mawasiliano kwa kushirikiana
na Wizara ya Mambo ya Ndani ya
Nchi wataongeza msukumo kush-
ughulikia usalama mtandaoni.

“Ulaghai  unaathiri  juhudi
za serikali kueneza huduma
za jamii na za utawala kupitia
mitandao. Vilevile unahujumu mi-
kakati ya kuendeleza ushirikishaji
wa wananchi kwenye mifumo ya
kifedha na kujenga uchumi wa
kidijiti,” alisema.

“Uhalifu unaofanyika ni pamoja
na kuwalaghai watu kwa kuwa-
pigia simu na kuwatumia ujumbe
mfupi, yaani meseji za ulaghai na
kuwataka watoe taarifa zinazohu-
su akaunti zao za pesa kwa simu
au za kibenki, miamala, nywila na
namba za siri. Hii inawawezesha
wahalifu kuiba kwenye akaunti za
pesa kwa simu, benki au za wakala
wa huduma za pesa mtandao,” ali-
fafanua.

Kwa mujibu wa Silaa, asilimia 77
ya matukio kati ya Juni na Septem-
ba yaliripotiwa kwenye mikoa ya
Rukwa, Morogoro na Mbeya huku
mikoa yenye ripoti chache za ula-
ghai mtandaoni na idadi kwenye
mabano ni Kusini Unguja (6), Kusi-
ni Pemba (10), Kaskazini Unguja
(12) na Simiyu (16).

Aidha, aliitaka TCRA kuhakiki-
sha wanatoa huduma wanadhibiti
taratibu za usajili wa laini za simu
kwenye maeneo yote yaliyoone-
sha viashiria vya juu vya uhalifu.

TCRA inatekeleza mipango ya
elimu kwa umma ambapo wa-
tumiaji wanaruhusiwa kupiga
simu kwa msimbo 15040 wanapo-
kumbana na kadhia ya ulaghai.



MADRID, Hispania

EAL Madrid imekuwa

klabu bora barani Ulaya

katika kipindi cha miaka

0 iliyopita, ikishinda

mataji mengi ya Ligi ya Mabing-

wa - ushindi wao wa hivi karibu-

ni zaidi ukiwa ni timu yenye sura

mpya iliyojaa vipaji vya hali ya

juu - na kujiimarisha kama timu
inayoongoza nchini Hispania.

Hata hivyo, baada ya msimu
uliopita kushinda mataji mawili,
mambo hayajamwendea sawa
kocha Carlo Ancelotti.

Kuwasili kwa Kylian Mbappe
kumezua utata wa kimbinu,
huku tatizo la majeruhi likifi-
chua mapungufu kwenye kikosi
chake. Hapa tunaangalia mwan-
7o wa Madrid kwenye msimu
ulivyoenda na kile tunachoweza
kutarajia kutoka kwa ‘Los Blan-
cos’ hao wakati uliobakia wa
msimu huu.

Kiwango cha ubora

Msimu wa Real Madrid ulian-
za kama unavyoweza kuwa kwa
klabu yoyote duniani, ikitwaa
UEFA Super Cup dhidi ya Atalan-
ta huku Kylian Mbappe akifunga
kwenye mechi yake ya kwanza.

Los Blancos walikwenda bila
kufungwa katika michuano yote
hadi mapema Oktoba, wakien-
delea na mbio za kuwania taji la
LaLiga huku Barcelona wakison-

NIPASHE DESEMBA 2, 2024

Nipashe

WACHEZAJI WAWILI MAPATINA BORA ZAIDI WA SOKA'DIMBANI UK. 12-13

ga mbele kwa kuwafunga Stutt-
gart katika mechi yao ya kwanza
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Hata hivyo, kichapo kutoka
kwa Lille kilionesha uchezaji
wao mdogo kabla ya ushindi wa
mechi tatu mfululizo na kujikuta
wakichezea kichapo ‘hevi’ kwe-
nye El Clasico wakati Barca waki-
ibuka na ushindi wa mabao 4-0
kwenye Uwanja wa Bernabeu.

Kipigo kingine kutoka kwa
Milan kiliifanya Madrid sasa
kuhisi kuwa na mfumo mbaya
wa uchezaji kwa kuwachezesha
pamoja Mbappe na Vinicius Jun-
ior.

Ingawa walifanikiwa kurejea
kwa ushindi wa mabao 4-0 dhidi
ya Osasuna kabla ya mapumziko
ya kimataifa ya Novemba, ma-
jeraha ya Dani Carvajal, Eder
Militao, David Alaba na Thibaut
Courtois wakiwa ni miongoni
mwa wengine, yameonekana
kuwa mabaya sana kwao.

Wachezaji bora

Madrid huwa na wagom-
bea wengi linapokuja suala la
mchezaji bora wa msimu, lakini
chaguo ni chache zaidi msimu
wa 2024/25 kuliko ilivyokuwa
kawaida.

Wakati safu ya ushambu-
liaji bado haijaingia kwenye gia,
hakuna shaka kuwa Vinicius
Junior ana ubora wa kudumu na
umuhimu kwa timu.

ol

Nyota huyo wa Brazil ame-
funga hat-trick mbili - moja am-
bayo ilisaidia Madrid kupindua
matokeo ya mabao 2-0 dhidi ya
Borussia Dortmund - na ame-
kuwa mleta tofauti wakati timu
yake ikihitaji ushindi.

Wakati inaonekana kila beki
wa karibu naye amepigwa na
jeraha, Antonio Rudiger bado
amesimama imara.

Mjerumani huyo anaweza ku-
fanya vizuri wakati wa kukose-
kana kwa matokeo na anabakia
kuwa na uhakika kama beki wa
kati na hata ana mabao mawili
kwenye Ligi ya Mabingwa.

Kiwango duni

Bado kuna muda mwingi ul-
iobakia msimu huu na kwamba
wachezaji hawa hawana haja
ya kuhofia kuwa kampeni hiyo
itafutiliwa mbali, lakini hakuna
shaka kuwa baadhi ya nyota ha-
wajaonesha kiwango bora wa-
nachoweza kufanya, iwe ni ku-

w
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tokana na matatizo ya mfumo au
vinginevyo.

Kwa kuzingatia hali yake ya
kuwa mchezaji bora zaidi du-
niani kabla ya uhamisho wake
wa bure kutoka Paris Saint-Ger-
main, miezi michache ya kwanza
ya Kylian Mbappe akiwa na jezi
ya Madrid imekuwa ya kusikiti-
sha.

Akiwa amefunga mabao nane
katika mechi 16, nahodha huyo
wa Ufaransa ameingia kwenye
njia ya Vinicius kwani nyota
wote wawili wanapenda kucheza
kutoka upande wa kushoto na
haonekani  kufurahia kabisa
kucheza nafasi ya mshambuliaji
wa kati.

Jude Bellingham alikuwa
akipachika mabao wakati huu
mwaka jana, lakini masuala ya
Mbappe na Vinicius yamesaba-
bisha tishio kwake msimu huu,
huku viungo wenzake Aurelien
Tchouameni na Federico Val-
verde wakiwa chini ya viwango

vyao vilivyotarajiwa.

Matarajio ya msimvu

Hakuwezi kuwa na uamuzi wa
kutwaa mataji inapokuja kwa
Real Madrid. Miamba hao wa
Hispania ni washindi mfululizo
na wamefanya mwanzo mbaya
zaidi katika msimu uliopita na
bado walipona na kushinda kila
aina ya medali.

Hivyo ilisema, haipaswi kupu-
uza shida zao za hivi sasa. Iwapo
Ancelotti hawezi kutafuta njia
kwa Vinicius na Mbappe kui-
shi pamoja na kustawi pamoja,
huenda wasimalize kampeni
wakiwa kileleni nchini Hispania
na Ulaya.

Majeraha katika safu ya ulinzi
yanaweza kuharibu kampeni ya
Madrid kirahisi, lakini wame-
onesha ustahimilivu siku za
nyuma na unaweza kuonekana
mpumbavu ukiwaondoa kwe-
nye mbio zozote za ubingwa
msimu huu.

Si kwamba tu ni hat-trick ya kwanza ya penalti kati-
ka zama mpya za Ligi Kuu England (Premier League
era), ambayo iliisaidia Bournemouth kushinda mabao
4-2 dhidi ya Wolves katika Uwanja wa Molineux
juzi, Jumamosi, bali ilikuwa daraja la juu kwa Justin
Kluivert katika jinsi ya kupiga mkwaju wa penalti,
hivyo kuifikia rekodi iliyodumu kwa miaka 65 ya Ken
Barnes ambaye aliifungia Manchester City kwa pen-
alti katika ushindi wa 6-2 dhidi ya Everton kwenye
Uwanja wa Maine Road Desemba 7, 1957.
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LONDON, England

AMBO bora mara nyingi huja

na vitu viwili, kwa mfano

chumvi na pilipili au chai na

sukari na hata chips na mayai
au chips kuku.

Kwa kawaida, kumekuwa
na vitendo vya kuvutia ka-
tika soka kwa miaka mingi,

kuanzia ushirikiano wa
washambuliaji wa kuvutia
hadi ‘pea’ mbili za uvlinzi.

Ndani ya mchezo wa timu, baadhi hu-
fanya kazi vema wakiwa na ushirikiano
wa kuvutia.

Kuunda uhusiano wa wawili kwenye
uwanja wa soka si jambo rahisi, na watu
wawili waliofanikiwa zaidi wanashiriki-
ana kwa kupata kile kilicho bora kwa
timu kwenye kila hatua.

Sasa, makala haya yanakuchambulia
baadhi ya wachezaji wawili mapatina
dimbani katika historia ya soka.

Johan Cruyff na Johan Neeskens

Johan Cruyff, mmoja wa waanzilishi
wakuu wa ‘total football’ katika miaka ya
1970, alijikuta kipaji chake kikiwezeshwa
na mmoja wa mchezaji mwenzake, Jo-
han Neeskens. Wawili hao walicheza
pamoja kwa upatina mzuri zaidi katika
muongo mzima, wakichanua katika Kla-
bu za Ajax, Barcelona na Timu ya Taifa
ya Uholanzi.

Neeskens alichukua nafasi ya kiungo
wa kati ili kuunga mkono ubunifu wa
kuvutia wa Cruyff na wawili hao walian-
zisha uhusiano mzuri walipokuwa wa-
kicheza kwa klabu na nchi. Neeskens
alitoa uthabiti na dhamira katika eneo
la kiungo na kuwa injini iliyomwezesha
Cruyff kufanya anavyotaka pale mbele
na kuzinyanyasa vibaya safu za ulinzi za
wapinzani.

Paolo Maldini na Marco Baresi

Ni wachezaji waliokuwa wanashauri-
ana zaidi uwanjani wakiwa AC Milan.

Walikuwa ni mabeki walioelewana
zaidi kwa kulinda lango lao kwa uma-
hiri mkubwa zaidi. Wawili hao ilikuwa
ni ngumu kuwapenya wakiwa pamoja
kwenye klabu na timu ya taifa, kwani
walifungwa mara 23 tu katika mechi 196
walizocheza pamoja.

Alan Shearer na Chris Sutton
Ni muda mrefu tangu Blackburn Rov-

ers ilipokuwa inatawala Ligi Kuu Eng-
land, huku mafanikio hayo yakichagizwa
kwa ushirikiano mzuri zaidi wa Alan
Shearer na Chris Sutton.

Wawili hao waliopewa jina la ‘SAS,
walitengeneza mabao 49 kati yao waka-
ti wa kampeni ya Ligi Kuu msimu wa
1994/95, wakijivunia sifa kali za nguvu za
mwili na uwezo wa kumalizia.

Dwight Yorke na Andy Cole

Dwight Yorke na Andy Cole walicheza
pamoja kwa upatika katika timu tatu to-
fauti.

Mara ya kwanza walicheza kwa upat-
ina mzuri zaidi wa mafanikio makubwa
wakiwa pamoja pale Manchester United,
ambapo waliwawezesha ‘Mashetani
Wekundu hao kutwaa mataji matatu
msimu wa 1998/99. Wakifunga mabao
53 kwa pamoja kati yao. y

Baada ya Yorke na Cole kustawi /
pamoja wakiwa Old Trafford, wa-
liungana tena kule Blackburn, ‘
ingawa hawakupata mafanikio
makubwa zaidi pale Ewood Park. |

Hata hivyo, wawili hao bado P
waliweza kuwa pamoja katika
siku zao za mwisho za ucheza-
ji kule Sunderland ambako ¢
walimalizia kipindi chao cha
uchezaji.

Robert Pires na Thierry
Henry

Robert Pires na Thierry Hen-
ry walikuwa mapatina wazuri
sana uwanjani na pia marafiki
wazuri nje ya uwanja. Wakati
walipojiunga na Arsenal walibe- |
ba mataji pamoja.

Henry mara nyingi aliongoza
vichwa vya habari kwa uchezaji
wake wa kutanguliza mpira na ku-
ufuata kwa mbio kali, lakini Mfar-
ansa mwenzake alichagua kucheza
kwa taratibu akimsukumizia tu
pasi. Walifunga kwa pamoja mabao
29 kwenye Ligi Kuu England.

Al

Alessandro Del Piero na
David Trezeguet

Alessandro Del Piero alikuwa
tayari amejipatia jina katika Kla-
buya Juventus kabla ya kuwasili /a8
kwa David Trezeguet mwaka IA y =
2000. Hata hivyo, kuingia
kwa Mfaransa huyo kuli-
boresha uchezaji wa Del
Piero.

Unyenyekevu wa Del

Piero ulikamilisha uwezo wa Trezeguet
kikamilifu na wawili hao walitumia mu-
ongo mmoja pamoja wakicheza kwa
maelewano mazuri sana pale Turin. Kwa
pamoja walishinda mengi, yakiwamo
mataji mengi ya Serie A - na hata Serie B
baada ya kushushwa daraja kutokana na
kashfa ya upangaji matokeo.

Frank Lampard na Didier Drogba

Wawili hawa ni wababe wa muda wote
wa Chelsea walishirikiana uwanjani kwa
takriban muongo mmoja na walikuwa
na nguvu kubwa katika tatu ya mwisho
pale London Magharibi. Frank Lampard
alikuwa mlishaji mzuri wa mipira kwa
Didier Drogba.

Wawili hao walikuwa na jumla ya ma-
bao 36 kwenye Ligi Kuu England na wali-
leta mafanikio ambayo hayajawahi kush-
uhudiwa pale Stamford Bridge.

Peter Crouch na Jermaine Defoe

Peter Crouch na Jermaine Defoe wali-
kuwa warithi wa Kkiti cha enzi cha Quinn
na Phillips, waliunda ushirikiano ka-
tika vipindi viwili tofauti tangu wadogo,
kwani walianza kucheza kwa upatika
kule Portsmouth na baadaye Tottenham
Hotspur. Wawili hao pia waliungana kwe-
nye majukumu ya kimataifa mara kwa
mara, ingawa hakuna aliyepata mafani-
kio makubwa kwenye timu ya taifa.

Steven Gerrard na Fernando
Torres

Steven Gerrard na Fernando Torres
hawakukaa pamoja kwa muda mrefu
sana pale Anfield, lakini walitumia muda
wao kuwa bega kwa bega. Katika nusu ya
mwisho ya kucheza pamoja, wawili hao
walitoa ushirikiano mzuri chini ya Rafael
Benitez, huku Gerrard mara nyingi akitu-
mika kwa kumlisha pasi nzuri Torres.

Wawili hao nusura watwae taji la
kwanza la Ligi Kuu kwa Liverpool kwa
kipindi cha miaka 30 katika msimu wa
2008/069.

Sergio Ramos na Pepe

Sergio Ramos na Pepe walipoingia
uwanjani walionekana kama safu ya
ulinzi katili zaidi. Si tu kwa sababu wali-
kuwa mabeki wa kati wa kipekee, lakini
kutokana na uhodari wao wa kuwazuia
washambuliaji wa timu pinzani.

Wawili hao walilinda ngome ya Real
Madrid kwa muongo mmoja na kuwa-
saidia ‘Los Blancos’ hao kuongeza mataji
kwenye kabati lao. Walitwaa mataji ma-
tatu ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, mataji ya
LaLiga na mawili ya Klabu Bingwa Dunia.

Giorgio Chiellini na Leonardo
Bonucci

Ukizungumza kuhusu vitendo vya kuji-
hami vya kutisha na vya kupambana kwa
mabeki wa kati, huwezi kuacha kuwa-
zungumzia Giorgio Chiellini na Leonardo
Bonucci. Hawa walirithi mikoba ya Mal-
dini na Baresi kwenye kikosi cha Timu ya
Taifa ya Italia na walifurahia mafanikio ya
kuvutia katika Klabu ya Juventus.

Ushindi wa Italia wa Kombe la Euro
2020 kwa kiasi kikubwa ulichangiwa na
uimara wa safu ya ulinzi ya wawili hao.

Daniel Sturridge na Luis Suarez

Muda wa Luis Suarez na Daniel Stur-
ridge pamoja ulikuwa mfupi, lakini
mtamu sana. Wawili hao kwa haraka wa-
liunda ushirikiano mzuri wakati wakion-
goza safu ya Liverpool, wakitoa kampeni
zao zilizozaa matunda msimu wa 2013/14
huku Wekundu wakikaribia kunyakua
taji la kwanza la Ligi Kuu England kwa
kipindi cha miaka 30.

Walifunga mabao 52 kwa pamoja kwe-
nye ligi katika msimu mzima na wote
walitoa matokeo mazuri kwenye hatua
kubwa zaidi. Suarez aling’ara sana, lakini
mguu wa kushoto wa Sturridge ulicheza
zaidi ya jukumu lake katika ushirikiano
huo wa kuvutia.

Arjen Robben na Franck Ribery

Arjen Robben na Franck Ribery hawa
walikuwa ni kama hiridhi ya Bayern Mu-
nich. Wakicheza pembeni, hawakutumia
muda mwingi wakiwa karibu sana uwan-
jani, lakini walikuwa wawili walioleta ma-
fanikio makubwa pale Bayern.

Walitawala soka la Ujerumani wali-
kuwa maarufu kwa kukata ndani na ku-
lenga goli, wakifunga idadi kubwa katika
kikosi cha Bayern.

Harry Kane na Son Heung-min

Hakuna kombinesheni ambayo ilikuwa
bora kwenye Ligi Kuu England kama Har-
ry Kane na Son Heung-min walivyofanya
pale Tottenham Hotspur. Mwingereza
huyo mahiri na Mkorea Kusini asiyecho-
ka walifunga mabao 47 katika maisha yao
waliyokaa pamoja pale Spurs.

Uwezo wa Kane wa kufunga, kushikilia
mpira juu na kucheza pamoja katika na-
fasi ya kina zaidi ulimruhusu Son kustawi
kwenye ubavu wa kushoto, huku wawili
hao wakipata hadhi yao kama magwiji wa
Tottenham.

Kwa bahati mbaya kwa Son, kuhama
kwa Kane kwenda Bayern kulimaliza
urafiki wao wa uwanjani.
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“Sitaki kukaa mahali nikihisi kama
mimi ni shida, sitaki kubaki hapa
kwa sababu tu mkataba upo, Mwe-
nyekiti wangu anajua. Nilimwambia
nipe nafasi nijaribu kurejea’, na hasa
kila mtu anaporudi [kutoka kuuguza
majeraha] na kuona kitakachotokea,”
Kocha wa Manchester City, Pep
Guardiola.

“Bukayo Saka na Martin Odegaard
wanamuunganiko mzuri wakati fu-
lani na walionekana kama timu am-
bayo tumeiona kwa miaka kadhaa
iliyopita. Inaonesha kila mtu kile
Odegaard anafanya kwa timu hii -
anaiunganisha pamoja. Yeye ndiye
gundi katika timu. Ni furaha kabisa
kutazama na unaona jinsi wanavy-
okuwa naye vema,” Mchambuzi wa
soka, Jamie Redknapp, baada ya
Arsenal kushinda mabao 5-2 dhidi
ya \nilest Ham United juzi, Juma-
mosi.

“Harry alisema kuwa haikuwa mbaya
lakini itabidi afanyiwe uchunguzi,
itakapofika Jumanne itakuwa ngumu
sana - sijui wachezaji wengi ambao
wanaweza kupona haraka, lakini tut-
aona. Mabao yaliyofungwa na Harry
Kane hayawezi kupatiwa mbadala,
lakini tuna imani na kikosi kizima,”
Kocha wa Bayern Munich, Vincent
Kompany, baada ya Harry Kane
kuumia juzi, Jumamosi wakati
wakitoka sare ya bao 1-1 dhidi ya
Borussia Dortmund




Na Adam Fungamwango

ATIKATI ya mwezi huu,

Shirikisho la Mpira wa

Miguu nchini (TFF), lina-

tarajia kufungua dirisha

dogo la usajili kwa ajili ya timu

za Ligi Kuu Tanzania Bara, Ligi ya

Championship, Ligi ya Wanawake

na ‘First League’ kwa ajili ya
kuboresha vikosi vyao.

Hapa nchini Simba moja

kati ya timu chache am-

bazo tayari zimeshawapa

wachezaji mikataba na

kusubiriwa, tarehe, ikiwa

[ imefanya hivyo kwa win-

ga Elie Mpanzu.

Hata hivyo, Simba wenyewe na

timu zingine kwa sasa bado zipo

kwenye pilikapilika ya kusaka

wachezaji wengine kwa ajili ya kuz-

iba mapengo ambayo makocha wa-

naona wanapaswa kuyajaza, baada

ya nusu msimu wa ligi na kuona

mapungufu kadhaa.

Tayari zipo tetesi za viongozi wa
klabu kuhaha huko na huko kusaka
na kupata wachezaji ambao wana-
taka kuwavuta kwenye vikosi vyao.

Katika makala haya, tukuletea
tetesi 10 za wachezaji kutoka ndani
na nje ya nchi ambao wanatarajiwa
kujiunga na klabu za Ligi Kuu Bara
baada ya dirisha hilo kufunguliwa,
Desemba 15, mwaka huu, kabla ya
Januari 16, mwakani.

1# Denis Lukumbi - Simba

Klabu ya Simba imetajwa kuwa
ipo mawindoni kusaka saini ya
straika wa kimataifa wa Uganda,
Dinis Lukumbi.

Imedaiwa kuwa viongozi wa
Simba wanazungumza na Klabu ya
Kitara FC ya Ligi Kuu nchini humo
ambayo mchezaji huyo anaichezea
kwa sasa.

Straika huyo aliyejiunga na
timu hiyo msimu uliopita akitokea
Booma FC, alimaliza msimu aki-
shika nafasi ya pili kwenye upachi-
kaji mabao akifumania nyavu mara
14, chini ya Muhhamad Shaban wa
KCCA ambaye ajaa kambani mara
17. Simba inataka kuongeza nguvu
kwenye safu yao ya ushambuliaji
kipindi cha dirisha dogo ili kuwapa
changamoto Steven Mukwala na
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Leonel Ateba, ambapo inatajwa Lu-
kumbi anatarajiwa kupewa mkataba
wa mwaka mmoja kwanza.

2# Fahad Bayo - Yanga

Kama ilivyo kwa Simba, mabosi
wa Yanga nao wamekimbilia nchini
Uganda kusaka straika, ambapo te-
tesi zinasema wameangukia kwa
mchezaji wa Timu ya Taifa, The
Cranes, Fahad Bayo.

Mchezaji huyo ambaye kwa sasa
anaichezea Klabu ya MFK Vyskov ya
Czech, anakaribia kumaliza mkataba
wake msimu huu, huku akiwa na
uwezo wa kuuvunja ili kuhamia Jang-
wani kama watafikia makubaliano.

Bayo mwenye miaka 26, anatajwa
kuwa muarobaini wa mastraika wa
Yanga kukosa mabao msimu huu,
huku viwango vya Prince Dube na
Jean Baleke bado vikizidi kutia shaka.

3# Selemani Mwalimu -
Simba

Inaonekana Simba bado wamepa-
nia kushusha mastraika, kwani tetesi
zinasema wamepiga hodi Klabu ya
Fountain Gate kutaka huduma ya

.

ARSENAL haijapoteza mchezo wowote wa Ligi Kuu
England ambao Martin Odegaard amecheza tangu
Aprili mwaka huu - lakini inafahamika kutokana na
baadhi ya takwimu muhimu kwamba ingawa Bukayo
Saka amecheza mara mbili ya dakika za Odegaard, ana
zaidi ya mara mbili ya namba ya Mnorway huyo katika
vipimo kadhaa muhimu. Katika dakika 499 alizocheza
Odegaard mechi za Ligi Kuu, amefunga bao moja na
‘asisti’ mbili wakati Saka dakika 981 amefunga mabao
matano na asisti 10.

Straika wa
Kimataifa
wa Uganda,
Fahad Bayo,
anayetajwa
kufuatiliwa
kwa karibu

na viongozi
wa Yanga,

ili kumsajili
Kipindi cha di-
risha dogo la
usajili. PICHA:
MTANDAO

kinara wa mabao kwenye Ligi Kuu
ya Zanzibar msimu uliopita akiwa
na timu ya KVZ, Selemani Mwalimu,
na kinara wa Ligi Kuu Tanzania Bara
mpaka sasa akiwa na mabao sita, Se-
lemani Mwalimu.

Viongozi wa Simba wameonekana
kuvutiwa na umbile lake, nguvu, uw-
ezo wa kujiweka kwenye nafasi ya
kufunga na kikubwa zaidi, uwezo wa
kutumia nafasi chache zinazopatikana
kuwa mabao.

Viongozi wa Fountain Gate, hivi ka-
ribuni walikaririwa wakisema hawana
matatizo kumuuza kijana wao, mradi
tu dau wanalotaka lifikiwe.

4t Lameck Lawi - Yanga

Klabu ya Yanga inamhitaji kwa udi
na uvumba, beki Lameck Lawi kwa
ajili ya kuboresha eneo la ulinzi, hasa
beki wa kati ambalo linaonekana lime-
anza kuyumba.

Mchezaji huyo wa Coastal Union,
nusura msimu uliopita ajiunge na Sim-
ba, kama klabu yake isingekomaa na
kukata katakata, ikiwamo kumpeleka
nje ya nchi kufanya majaribio yali-
yofeli.

Yanga ina matumaini ya kumchukua
beki huyo kipindi cha dirisha dogo, in-
aonekana kuwa viongozi wa timu hizo
mbili wana maelewano, kwani waliwa-
hi kuwauzia Bakari Mwamnyeto, pia
Coastal iliwahi kupewa kwa mkopo
wachezaji, Gustavo Saimon, Yusuph
Athumani na Crispin Ngushi.

5# Ladack Chasambi - Singida
Black Stars

Tetesi zinasema Klabu ya Singida
Black Stars, imetuma maombi kwenye

Simba kwa ajili ya kumsajili winga,
Ladack Chasambi, au kupewa kwa
mkopo.

Mabosi wa timu hiyo wameona
kuwa kijana huyo atawasaidia
kwenye kampeni yao ya kutaka
kucheza mechi za kimataifa
msimu ujao, kwani wanajua kuwa
kwenye kikosi cha “‘Wekundu wa
Msimbazi’, kuna ingizo jipya la Elie
Mpanzu, hivyo kutakuwa na pata-
shika ya kuwania namba.

J_.G_# Deus Kaseke - Pamba
iji

Winga wa zamani wa Yanga,
Mbeya City na Singida Big Stars,
Deus Kaseke, anatarajia kujiunga
na Pamba Jiji kipindi cha dirisha
dogo kama mchezaji huru.

Habari kutoka ndani ya klabu
hizo zinasema, mchezaji huyo
ameshasaini mkataba na kuanza
mazoezi na timu hiyo, kinacho-
subiriwa ni kupulizwa tu kipenga
cha dirisha dogo kama ilivyo kwa
Mpanzu na Simba.

7# Abdelhay El Forsy -
Simba

Tetesi zinasema Simba ipo
kwenye mazungumzo na Klabu
ya Renaissance ya Morocco ili ku-
kamilisha uhamisho wa mkopo
wa mwaka mmoja wa kiungo
mshambuliaji huyo.

El Forsy alisajiliwa mwaka 2022
na Raja Casablanca kisha akapele-
kwa Renaissance kwa mkopo wa
mwaka mmoja, lakini kwa sasa
wamemsajili moja kwa moja.

Simba wanatarajia kumsajili
kwa mkopo kwa msimu mmoja
endapo kila kitu kitaenda vizuri.

8# Kelvin Yondani - Pamba

Klabu ya Pamba Jiji, imetajwa
kukamilisha usajili wa beki wa
kati, Kelvin Yondani, akiwa kama
mchezaji huru.

Taarifa  zinasema amesaini
mkataba wa mwaka mmoja na
atajiunga na timu hiyo kipindi cha
dirisha dogo la usajili. Yondani,
ambaye kwa sasa hana timu baada
ya kuachana na Geita Gold, aliwahi
kuzichezea Klabu za Simba, Yanga.

94 Yusuph Athumani -
Fountain Gate

Winga wa zamani wa Yanga, Yu-
suph Athumani, anatajiwa kusa-
jiliwa na Fountain Gate, ambapo
kinachosubiriwa sasa ni ufunguzi
wa dirisha dogo la usajili ili atam-
bulishwe. Klabu hiyo imemsajili
akiwa mchezaji huru.

10i# Kibwana Shomari -
KMC

Taarifa zinasema kuwa Klabu
ya KMC, imepanga kumsajili beki
wa pembeni wa Yanga, Kibwana
Shomari, kwa mkopo kutoka
Yanga.

Beki huyo anayemudu nafasi
zote za pembeni, amekuwa hapa-
ti nafasi ya kucheza kwenye kikosi
cha Yanga, licha ya kusaini mka-
taba utakaombakisha hadi 2026.

KMC ina uhakika kuwa inaweza
kumnasa kwani mabosi wa Yanga
watataka aende ili apate nafasi ya
kucheza kwa ajili ya kuboresha
kiwango chake, ambapo kama
kitakuwa cha juu, basi watam-
rejesha baada ya ligi msimu huu
kumalizika.

+
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s Miaka saba, mimba za utotoni zapungua kwa 17%

Ushahidi chanzo

kesi za ukatili
kijinsia kukwama

Na Elizabeth Zaya

WAKILI wa Serikali Mkuu, Rena-
tus Mkude, amekili kuwa sababu
inayokwamisha mapambano dhi-
di ya kesi zinazohusu mapambano
dhidi ya ukatili wa kijinsia ni kuko-
sekana kwa ushahidi zinapofika
mahakamani.

Alisema hayo mwishoni mwa
wiki kwenye mjadala wa kitaifa wa
kuangalia hali ya ukatili wa kijinsia
Tanzania katika Siku ya Kimataifa
ya Wanawake Watetezi wa Haki za
Binadamu ulioandaliwa na Shirika
la Wanawake Katika Sheria na
Maendeleo Barani Afrika(WiLDAF)
pamoja na Mtandao wa Kupinga
Ukatili Tanzania(MKUKI).

Mkude alisema sheria imetamka
bayana kwamba ili uthibitishe kosa
husika ni lazima uwe na ushahidi
lakini bahati mbaya kesi nyingi za
ukatili zimekuwa zikikosa usha-
hidi wa kutosha wa kuthibitisha na
hivyo kukwamisha mapambano
katika eneo hilo.

“Ofisi yetu ya mashtaka jukumu
lake kubwa ni kuendesha mash-
taka kwa niaba ya serikali na ju-
kumu la kuthibitisha mashtaka
liko upande wa mashtaka, kwa
hiyo kuna wakati linatokea tukio
la kweli na tunasikitika huyu mtu
amebakwa, ameuawa, lakini usha-
hidi unakosekana kuthibitisha
hilo.

“Hapo ndiyo inapokuja kwamba
katika kupinga ukatili wa kijinsia,
ukamataji na uendeshaji mash-
taka siyo njia pekee ya kupinga
au ya kuondokana na tatizo la
ukatili wa kijinsia, tunapaswa
kujitahidi kuwa na ushahidi.Tun-
weza kuwa na sheria nzuri lakini
kama hakuna ushahidi tunaweza
kukwama,”alisema Mkude.

Mkurugenzi wa WiLDAF, Anna
Kulaya, alisema katika kuanga-
lia hali ya ukatili, mwaka jana na
mwaka huu walibaini kwamba kesi
nyingi ambazo zimekuwa zikikwa-
ma mahakamani ni za eneo hilo la
ukatili wa kijinsia.

“Tumebaini kwamba kesi ny-
ingi zinazoripotiwa ni za ukatili wa
kingono hususani ubakaji ambazo
ni asilimia 54 ya kesi zote za uka-
tili wa kijinsia zinazoripotiwa, ziki-
fuatiwa na za ulawiti. Hii haimani-
shi kwamba aina nyingine za
ukatili hazifanyiki lakini kimsingi
watu wameripoti zaidi ubakaji,”
alisema Kulaya.

Aliongeza: “Tulibaini kwamba
Jeshi la Polisi limefanya kazi kub-
wa kwa kufikisha kesi nyingi ma-
hakamani lakini  zikifika huko
zinakwama na kuna mlundikano
mkubwa mpaka sasa wa kesi hizo,
kwa hiyo bado kidogo kuna shida.
Kwa hiyo tunajadili kwamba tu-
nakwama wapi, mifumo yetu ya
upatikanaji haki inashida gani.”

Aidha, alitoa wito kwa mahaka-
ma kujitahidi katika kutoa kipaum-
bele kwa kesi hizo ili kusaidia ka-
tika mapambano yake kwa kuwa
vinaathiri kundi kubwa katika
jamii.

Na Renatha Msungu,
DODOMA

ATUKIO ya mimba

za utotoni kwa wa-

sichana wenye umri

kati ya miaka 15
hadi 19 mkoani Dodoma yame-
pungua kutoka asilimia 39 kwa
mwaka 2015/16 hadi asilimia
22.7 kwa mwaka 2022.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Rosemary Senyamule alitoa
takwimu hizo jana wakati wa
hafla ya kufunga mradi wa con-
nect uliotekelezwa ndani ya
miaka mitano na Shirika lisilo
la kiserikali la Save the Chil-
dren kwenye Wilaya ya Bahi na
Kongwa.

Alisema mi-

kakati iliyowek-

wa na mkoa huo “Takwimu za
imeleta tija na :;::;f;azll(':m’;
kufikia kiwango asilimia 27

hicho na kwam-

a wasichana
ba wataendelea y

wa umri kati

kutokomeza yamiaka1s

matukio  hayo hadi 19 tayari

kwa kushirikiana ‘l'j‘;:a‘zei?::‘aa

e s
L . wa Dodoma,

kitaifa zinaonye- mwaka

sha kuwa asilimia  2015/16 ...

27 ya wasichana
wa umri kati ya
miaka 15 hadi 19
tayari wamepata ujauzito na
kwa Mkoa wa Dodoma, mwaka
2015/16 ilikuwa ni asilimia 39

kwenye utafiti wa kitaifa, ki-
wango ambacho ni kikubwa
zaidi ya kiwango cha kitaifa
na ndiyo maana mkoa tulia-
mua kutekeleza mikakati ya
kupunguza changamoto hii,”
alisema Senyamule.

Kaimu Mkurugenzi Mkazi
wa Shirika la Save the Chil-
dren, Anatoli Rugaimukamu
alisema mafanikio yaliyopa-
tikana kwenye mradi huo ni
pamoja na kuwajengea uwezo
wahudumu wa afya ngazi ya
jamii 100 ambao wamefani-
kiwa kuwafikia zaidi ya kina
mama 5,776. Alisema wame-

toa mafunzo kazini kwa wahu-
dumu 253 kwenye vituo vya
afya 31 katika Wilaya ya Bahi

na Kongwa mkoani hapa, lengo
ikiwa ni kuhakikisha akinama-
ma wanapata elimu juu ya njia
za kisasa za uzazi wa mpango
baada ya kujifungua.

Aidha, alisema wahudumu
hao wa ngazi ya jamii wataen-
delea kutoa elimu kwa kinama-
ma kuhusu umuhimu wa ku-
tumia njia za kisasa za uzazi wa
mpango, ambazo zitawasaidia
kuendelea na shughuli mbal-
imbali ikiwamo ujasiriamali wa-
naofanya ili kujiinua kiuchumi.

Mkazi wa Wilaya ya Kongwa,
Devotha Charles, alisema mradi
huo umesaidia kinamama wen-
gi vijana kutambua umuhimu
wa kutumia njia za uzazi wa
mpango.

k-
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Naibu Waziri wa Ujenzi, Mhandisi Godfrey Kasekenya (kulia), akipata maelezo kuhusu vifaa vinavyotumiwa na
mafundi kupima umeme wa Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA), alipotembelea maonesho ya makandarasi,

RC acharuka usajili wakulima ukizorota, atoa agizo

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

MKUU wa Mkoa wa Singida,
Halima Dendego, ametoa wiki
mbili kwa wakuu wa idara ya
kilimo wa halmashauri za
mkoani humo kuhakikisha wa-
nasajili wakulima kwa asilimia
85 kwa ajili ya kupata pembejeo
za kilimo.

Amesema endapo atakwepo
yeyote atakayeshindwa kufikia
lengo hilo aandike barua ya
kuacha kazi.

Alitoa agizo hilo wakati
akizungumza kwenye kikao

cha wadau wa kilimo baada ya
kupewa taarifa kwa kila hal-
mashauri kuhusu utekelezaji
wa shughuli za kilimo.

Alisema bado kiwango cha
usajili wakulima kwenye daftari
la wakulima kipo chini ukilin-
ganisha na lengo lililowekwa na
mkoa.

“Acheni uvivu na kuniletea
maneno ya uongo mimi sita-
waacha nataka kuona hadi kufi-
ka mwisho wa msimu wa kilimo
nani ananikwamisha na pia ki-
wango cha usajili wakulima ki-
fikie asilimia 85 na utashindwa
kufanya hivi Andika barua ya

kuacha kazi Desemba 15, 2024,”
alisema.

Dendego alisema suala la
kilimo linapaswa kupewa ki-
paumbele namba moja, hivyo
hatakubali  kuona wapo baa-
dhi ya maofisa kilimo wanakwa-
misha jitihada za serikali katika
kuinua sekta ya kilimo mkoani
humo.

Aidha, alimwagiza Mkuu wa
Idara ya Kilimo Mifugo na Uvi-
vu Wilaya ya Iramba, Marietha
Kasongo, kuhakikisha analipa
deni la Sh.milioni 35 wanazo-
daiwa na Kiwanda cha mbolea
cha Intracom kilichopo mkoani

Dodoma.

Katibu Tawala Msaidizi se-
hemu ya Uchumi na Uzalishaji,
Stanslaus Choaji, alisema nam-
na bora ya kuwafanya wakuli-
ma wasisononeke na Mkoa
wa Singida kuonekana kuwa
wa mwisho ni kuongeza msu-
kumo katika suala la kilimo na
kuongeza uzalishaji.

Chaoji alisema kutokana na
Mamlaka ya Hali ya Hewa (TMA)
mvua mwaka huu zitakuwa
chini ya kiwango hivyo wakuu
wa idara ya kilimo wahakikishe
wakulima wanafikishiwa pem-
bejeo haraka.
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NYANDA ZA JUU KUSINI

Wakulima wa chai Kicheko, masoko yaKipatikana

Na Halfani Chusi

ODI ya Chai Tanza-

nia imeanza kureje-

sha masoko ya chai

yaliyopotea,  lengo
likiwa ni kukabiliana na ma-
tatizo wanayokumbana nayo
wakulima.

Kaimu Mkurugenzi wa
bodi hiyo, Beatrice Banzi
laam baada ya kutembelewa
na Mkurugenzi wa Kampuni
ya Kimataifa ya Chai Omani,
Khalfan Abdullah.

Alisema zamani walikuwa
wananunua chai hapa nchini
lakini baadaye waliacha kuto-
kana na sababu mbalimbali.

Alisema katika mazungum-
70 yao ya kuwarejesha upya

Mkuu wa Chuo Kikuu Mzumbe, Dk. Mohamed Shein (katikati), akiwa a

wameahidi  kununua
tani 100 za chai kwa

ni kuona tatizo la
soko la chai nchini

mwezi na kwa mwaka “Hili ndio linafikia ~ ukomo.
tani 1,200. lengolaBodi Wakulima wasi-
Beatrice alisema hat- ¥a Chai, kate tamaa bodi ya
ua hiyo itasaidia kumal- &(l_zara ya chai ipo inaendelea
. i X ilimo, na
iza kilio cha wakulima gerikalikwa  Kutafuta — masoko
wa chai Mponde wilay-  yjyumla ni ndani na nje ya
ani Lushoto mkoani kuonatatizo nchi, ili kuwasaidia
Tanga cha kukosa soko.  lasokola kuuza mazao yao
“Wamesema De- chai nchini kirahisi”  alisema
semba 15 mwezi ujao ::R:f,::ga Beatrice
wataanza kununua  ywakulima Alisema  mbali
chai, nimepokea kwa asjkate na kuwarejesha
sura ya furaha ahadi tamaabodi wanunuzi hao kuto-
yao, tumeanza kufun- Yachaiipo ka Oman wamean-
gua njia kwa masoko inaendelea ;3 Lyrejesha la soko
liyofungwa na kupata  Kutafuta la Sudan akikum-
yallyolungw P masokKo...

mengine mapya.

“Hili ndio lengo Ila
Bodi ya Chai, Wizara ya Kil-
imo, na serikali kwa ujumla

bushia kuwa siku

chache  zilizopita

walikwenda ubalozi wa nchi

hiyo kwa ajili ya kuangalia

meongozana na baadhi ya viongozi wa

namna ya kutanua soko la
bidhaa hiyo mahali huko.

Aliongeza kuwa serikali
tayari imeagiza mashine kwa
ajili ya kujenga viwanda vya
kuchakata chai, akisema hat-
ua hiyo kutasaidia kupunguza
changamoto ya soko kwa
wakulima.

Aidha, aliwataka wakuu
wa kampuni, mashirika na
vyama vinavyojihusisha na
masuala ya chai kuendelea
kuwatembelea wakulima wa
chai ili kusikiliza na kutatua
kero zao.

Ofisa Masoko wa bodi hiyo,
Selemani Chilo alisema kufu-
fuka kwa soko la chai Oman
kutaisadia Tanzaia kuingiza
Dola za Marekani milioni 1.5
kwa mwaka (Sh. bilioni 3.9).

¥ 2

chuo hicho, kwenye maandamano ya kitaaluma wakati wa mahafali ya 23 ya Chuo hicho Ndaki ya Mbeya, juzi.

PICHA: NEBART MSOKWA

Wahitimu vyuo vikuu watakiwa kutochagua kazi

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

WAHITIMU wa vyuo Vi-
kuu wametakiwa kuendelea
kujifunza mambo mapya ili
kuendana na mabadiliko ya
teknolojia duniani ambayo
yatawasaidia kujiletea maen-
deleo na taifa.

Pia, wametakiwa kuacha
kuchagua kazi na badala yake
wafanye kazi yoyote halali ya
kuwaingizia kipato, zikiwemo
kazi za kujiajiri na kuacha ku-
lalamikia ukosefu wa ajira.

Mkuu wa Chuo Kikuu cha
Mzumbe, Dk. Ally Shein al-
itoa ushauri huo mwishoni
mwa wiki kwenye mahafali
ya 23 ya chuo hicho ndaki ya
Mbeya ambapo aliwataka wa-
sibweteke baada ya kuhitimu
shahada zao.

Alisema kuna baadhi ya wa-
hitimu wa vyuo vikuu wame-

kuwa wakikosa ajira kutokana
na kutojituma kwa sababu
ya kuwa na fikra potofu za
kutegemea ajira ya serikalini
pekee. “Kwa sasa dunia im-
ebadilika, dunia ilivyo sasa ni
tofauti na itakavyokuwa mwa-
ka 2050, kutakuwa na mab-
adiliko mengi ya teknolojia
na baadhi yenu mtafika huko,
kwahiyo ili muendane na
mabadiliko hayo hakikisheni
mnajiendeleza kwa kusoma,”
alisema Dk. Shein.

Dk. Shein alisema kwa sasa
serikali inawategemea was-
omi wa vyuo vikuu kusaidia
kwenye maeneo mbalimbali
ya maendeleo.

Makamu Mkuu wa Chuo
cha Mzumbe, Prof. Wil-
liam Mwegoha alisema chuo
hicho pamoja na maendeleo
mbalimbali ambayo kimepata
lakini kinakabiliwa na uhaba
wa mabweni kwa ajili ya wa-

nafunzi, hali ambayo inasaba-
bisha wengi wao kuishi nje ya
chuo.

Alisema kwa sasa uongozi
wa chuo hicho kwa kushiriki-
ana na wadau mbalimbali,
wameanzisha harambee kwa
ajili ya kuanza ujenzi wa hos-
teli za wanafunzi hasa kwa
ajili ya wanafunzi wa kike am-
bao ndiyo wanakabiliwa na
matatizo mengi.

Alisema ili kukamilisha
ujenzi wa bweni hilo wana-
hitaji zaidi ya Sh. bilioni tano
lakini mpaka sasa wameku-
sanya Sh. milioni 90 pekee
hali ambayo inachelewesha
kuanza kwa mradi huo.

Alisema fedha hizo 7zi-
mechangwa na wadau mbal-
imbali wakiwemo wanafunzi
waliohitimu chuo hicho mia-
ka ya nyuma pamoja wadau
wengine wa maendeleo.

“Tulipokuwa kwenye ma-

hafari kama haya kule Moro-
goro Rais Samia Suluhu Has-
san aliguswa na tatizo hili la
uhaba wa mabweni na alitu-
ahidi kutushika mkono, lakini
tunaomba wadau waendelee
kujitoa ili tukamilishe mradi
wetu,” alisema Prof Mwegoha.

Alisema chuo hicho kina
wanafunzi wengi lakini wa-
naokaa hosteli za chuoni ni
wachache na hivyo kusababi-
sha idadi kubwa kuishi nje ya
chuo hasa kwenye makazi ya
watu binafsi ambako wana-
kumbana na matatizo mbal-
imbali.

Mwenyekiti wa Baraza
la Uongozi wa chuo hicho,
Prof. Saida yahya aliipongeza
serikali kwa kuanza kubadili
mitaala hasa kwa kaanza kui-
marisha mafunzo ya vitendo
akidai kuwa mitaala hiyo ita-
saidia kupunguza tatizo la
ajira.

DC: Uchaguzi
umeisha
twendeni
shambani
tukalime

Na Elizabeth John, NJOMBE

MKUU wa Wilaya ya Njombe, Kissa
Kasongwa amewataka wananchi
wilayani humo kuelekeza nguvu kwe-
nye msimu mpya wa kilimo na kuacha
kufikiria siasa kwa maelezo kuwa Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa umemal-
izika.

Alitoa rai hiyo mwishoni mwa wiki
wakati akitoa shukrani kwa viongozi
wa dini wa madhehebu mbalimbali
ofisini kwake.

“Uchaguzi umeisha na sasa mawa-
70 yote wananchi tuelekeze kwenye
uzalishaji wa kilimo. Ni msisitizo wetu
sisi serikali, na niwaombe viongozi
wa dini tuangalie kitu gani kinafuata
baada ya huu uchaguzi kwamba tuen-
delee na shughuli zetu za kawaida,”
alisema Kissa.

Alisema Mungu amesaidia uch-
aguzi umeisha watu wakiwa imara na
wamoja bila ya kutokea matukio ya
kuhatarisha amani.

“Njombe ipo salama na amani, Mun-
gu amekuwa ni mwema lakini ni kwa
sababu viongozi wa dini na wananchi
tuliweza kuungana kwa pamoja na
nyinyi wenzetu mliweza kumuomba
Mungu na sisi waumini wenu tulisikili-
za maonyo ambayo mliyatoa,” alisema
Kissa.

Baadhi ya viongozi wa dini walise-
ma uchaguzi ulifanyika kwa kuzinga-
tia demokrasia na haki, huku kampeni
zikiendeshwa kistarabu hali iliyosa-
idia kutokuwa na uvunjifu wa amani.

Wakizungumza katika kikao hicho,
Askofu Msaidizi wa Jimbo la Njombe
wa Kanisa la EAGT, Ibrahimu Mtonyole
alisema amani yote iliyopatikana ka-
tika kipindi chote cha uchaguzi ni
kutokana na maombi yaliyofanywa na
viongozi wa dini usiku na mchana.

“Lakini pia tukuhakikishie sisi kama
wachungaji na maaskofu tuko pamoja
na serikali kuhakikisha kwamba tu-
naombea amani ili nchi yetu iendelee
kuwa na amani na utulivu kama ul-
ivyo uchaguzi katika sehemu nyingine
tumesikia mauaji lakini sio Njombe,”
alisema Mtonyole.

Mchungaji wa Kanisa la Kiinjili la Ki-
lutheri Tanzania (KKKT) Ushirika wa
Njombe Mjini, Nelson Godiwe alisema
nchi imefanya siasa za kizalendo na
wananchi wamechagua kile ambacho
wameelewa.

Alitoa wito kwa wananchi kuen-
delea na ndoto ambazo wanazo kwa
taifa na kwa familia zao ili kuweza
kufikia hatima kwa kuwa kwenye uch-
aguzi lazima kukubali kwamba kuna
mmoja atatangulia mbele na wengine
watafuata.

Katibu Tawala Wilaya ya Njombe,
Agatha Mhaiki aliwaomba viongozi wa
dini kwenda kuwakumbusha wazazi
kipindi cha likizo watoto wanaporudi
nyumbani kufundishwa maadili.



Utafiti vingizaji
madini ya jenzi

Z'bar wakamilika

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Maji, Nishati na
Madini imesema imekamilisha
utafiti wa uingizaji wa madini ya
ujenzi kutoka Tanzania Bara, kwa
lengo la kupunguza matumizi ya
madini hayo Zanzibar.

Hayo yalisemwa na Naibu Wazi-
ri wa wizara hiyo, Zawadi Amour
Nassor katika kikao cha Baraza la
Wawakilishi, wakati akijibu swali
la mwakilishi wa Mwanakwerek-
we, Ameir Abdalla Ameir.

Ameir alitaka kujua ni utafiti
ngapi zilizofanyika katika kutoa
mwelekeo mzima wa upotevu
wa mali zisizorejeshwa ikiwa ni
pamoja na mchanga, vifusi na
mawe.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri
huyo alisema utafiti huo ulilenga
aina za madini ya ujenzi yanay-
oweza kuingizwa Zanzibar, mae-
neo ya upatikanaji, miundom-
binu ya usambazaji, pamoja na
gharama.

Alisema wizara imeanza uhu-
ishaji wa maeneo mbalimbali yali-
yochimbwa madini ya ujenzi kwa
kupanda miti katika maeneo yali-
yochimbwa mchanga na baadhi
ya maeneo kujazwa udongo kwa
ajili ya matumizi ya kilimo na baa-
dhi ya maeneo yaliyochimbwa
vifusi wamepatiwa wajasiriamali
na wameyabadilishia matumizi
kuwa mabwawa ya samaki.

Aidha, alisema katika uhuishaji
huo kuna baadhi ya changamoto
zimejitokeza ikiwemo kuibiwa
kwa miti hasa ya matunda na
maeneo hayo kutumika kama
malisho ya wanyama.

Waziri wa Wizara hiyo, Shaibu
Hassan Kaduara akijibu swali la
nyongeza lililoulizwa na mwak-
ilishi huyo aliyetaka kujua sababu
za kusitisha uchimbaji wa mawe
na baadaye kurudisha.

Alisema machimbo ya madini
ambayo kwa Zanzibar wanatumia
kwenye ujenzi ni mawe ambao
uzuiaji wake ulitokana na utafiti
zilizofanyika na kubaini uhaba
wake.

4 :
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Makamu wa Rais azifariji familia
28 zilizoathirika na upepo mkali

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Kwanza wa
Rais, Othman Masoud Oth-
man, amesema kuzuka kwa
upepo mkali, vimbunga, ma-
tetemeko ya ardhi na mvua
zisizotabirika katika maeneo
mbalimbali duniani ikiwemo
Zanzibar, ni miongoni mwa
athari za mabadiliko ya tabi-
anchi.

Othman ambaye pia ni Mwe-
nyekiti wa Chama ACT- Wa-
zalendo Taifa aliyasema hayo
katika Wilaya ya Micheweni
Kaskazini Pemba, alipofika
kuzifariji familia 28 zilizoathiri-
ka kwa upepo uliozuka No-
vemba 22 na kuleta athari ka-

Miongoni mwa athari zi-
lizosababishwa na upepo huo
ni baadhi ya nyumba 14 ku-
haribika, mazao ya Chakula
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na biashara pamoja na
vyombo vya usafiri vya

Alisema katika baa-
dhi ya nchi mbalim-

wananchi  kuangukiwa Hivyo, bali duniani zenye
i aliwataka L. -
na miti. wananchi visiwa kama Zanzibar
Othman alisema seri- kyendelea kwa kijiografia zime-
kali itaendelea kuwa kumshukuru kuwa zikikumbana
pamoja nao kusaidia Munguhasa na maafa ya aina
jitihada za pamoja katika kwa kuwa hiyo takribani kila
kuhakikisha ~ kwamba ﬁ?‘:mrba?‘:a mwaka.
maisha ya wananchi hao jogratia Hivyo, aliwataka
. - . haipo Kkatika .
yanarudi katika hali ya epeo hata- wananchi kuendelea
kawaida. rishi kama kumshukuru Mungu
Alisema mamlaka ~ zilivyo nchi hasa kwa kuwa Zan-
zinazohusika  na usi- 23::&::9 zibar kijografia haipo

mamizi wa masuala ya
maafa zinaendelea na
kazi ya kufanya tathmini
ya madhara yaliyotokana na
upepo huo, ili kuhakikisha
kunapatikana taarifa sahihi
za kiwango cha madhara na
kuchukua hatua zinazostahiki
kwa mujibu wa sheria ya kusi-
mamia masuala ya maafa Zan-
zibar.

katika eneo hatarishi

kama zilivyo nchi ny-

ingine duniani.
Mkuu wa Mkoa wa Kaskazini
Pemba, Salama Mbarouk Khat-
ib, alisema tayari serikali ya
mkoa huo imeanza kuchukua
hatua za awali kuwasaidia wa-
nanchi hao wakati ikendelea
kusubiri tathimini kamili ya
athari.

Naye Mkurugenzi wa Kam-
isheni ya Kukabiliana na Maafa
Zanzibar, Makame Khatib
Makame, alisema serikali kupi-
tia ofisi hiyo inaendea kufanya
tathimini rasmi ili kupata
taarifa kamili na sahihi na ku-
tambua kiwango cha athari
zilizotokana na maafa hayo na
hatua stahili ziweze kuchuku-
liwa kwa mujibu wa sheria.

Alisema kwamba upepo huo
uliozuka majira ya saa nne asu-
buhi ya Novemba 22, mwaka
huu ulikuwa mkali na kwamba
athari kwa wananchi hao pia
ilikuwa kubwa.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Makamu wa Kwanza wa Rais,
Harous Said Suleiman ali-
wataka wananchi hao kuwa
wastahimilivu na kuendelea
kuonesha upendo na umoja
miongoni mwao kwa kusaidi-
ana.

cha Mgogoni, wilaya ya Micheweni Pemba, juzi, alipofanya ziara ya kuwafariji baada ya kupatwa na maafa ya upepo
mkali uliozuka Novemba 22 mwaka huu na kuharibu nyumba. PICHA: OMKRZ

Ujenzi shule nne za ghorofa Unguja waiva

Na Rahma Suleiman, ZAN-

ZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais,
Hemed Suleiman Abdulla amese-
ma uwekaji wa mawe ya msingi
katika shule nne za sekondari
ni hatua muhimu ya kuweka
mazingira bora kwa walimu na
wanafunzi katika kujifunza na
kufundishia.

Aliyasema hayo katika hafla
ya uwekaji wa mawe ya msingi
katika shule nne za ghorofa zina-

zojengwa katika Mkoa wa Kaska-
zini Unguja.

Alisema ujenzi wa shule hizo
una lengo la kuleta ufanisi na
utendaji kazi katika sekta ya
elimu, ikiwemo kuwawezesha
wanafunzi wote wa Zanzibar
kuingia kwa mkondo mmoja wa
asubuhi pekee jambo litakalo-
saidia kuongezeka kwa kiwango
cha ufaulu kwa wanafunzi hao.

Alisema serikali imepanga kui-
marisha miundonbinu ya elimu
ili wanafunzi wasome katika

mazingira rafiki ya kujifunzia
pamoja na walimu kufundisha
wakiwa na nyenzo zote muhimu.
Alisema Rais Dk. Hussein Ali
Mwinyi amefanya kazi kubwa
ya ujenzi wa miradi ya maende-
leo Zanzibar ambapo kuelekea
shamra shamra za sherehe za
Mapinduzi zaidi ya miradi 150
itafunguliwa ambayo itasukuma
zaidi kasi ya maendeleo nchini.
Hivyo, aliwataka wananchi
kuwa tayari kupisha ujenzi wa
miradi ya maendeleo kwa ma-

slahi ya taifa.

Waziri wa Elimu na Mafunzo
ya Amali, Lela Mohamed Mussa
alisema miradi ya elimu imegu-
sa maeneo yote ya Zanzibar
ikijumuisha ujenzi wa shule za
ghorofa, shule za chini, ujenzi wa
madarasa mapya na ukarabati
wa madarasa yaliyochakaa.

Lela alisema serikali imepanga
kuongeza bajeti ya Wizara ya
Elimu itakayotumika katika kue-
ndeleza miundombinu na kuku-
za kiwango cha elimu Zanzibar.

Katibu Mkuu wa wizara hiyo,
Khamis Abdulla Said alisema
shule zilizowekewa mawe ya
msingi zitakapokamilika na ku-
funguliwa zitakuwa na uwezo
wa kuchukua wanafunzi zaidi ya
6,000 kwa wakati kwa uwiano
wa wanafunzi 45 kwa kila darasa.

Khamis alisema ujenzi wa
shule hizo na nyingine zina-
zoendelea kujengwa Unguja na
Pemba zina lengo la kupunguza
changamoto ya msongamano wa
wanafunzi madarasani.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
(LAND DIVISION)
ATDARES SALAAM
LAND APPEAL NO. 27712 OF 2024
ANIPHER CHARLES............. APPELLANT
VERSUS
CHRISTOPHER JOSEPHAT MRAMBA &

ANOTHER............. RESPONDENTS
To0,
HAPPINESS DADSON GAMA
WHEREAS: The above named APPELLANT has
institute the MEMORANDUM OF APPEAL against you,
you are hereby summoned to appear in this court in
person or by advocate or authorized Agent on 1ith day
of DECEMBER 2024 at 10:00 PM for MENTION Before
Hon. N.E.MMANDIA, Judge to answer the said APPEAL
and you are directed to produce on that day all the
documents upon which you intend to reply in support
of your reply.
TAKE NOTICE that in default of your appearance on
that day, the said matter will be heard and determined
in your absence.
Given under my hand and the seal of this court this 26th
day of NOVEMBER, 2024 <

Ia

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya KILOMBERO

Kituo cha MKAMBA Mkoa wa MOROGORO

Shauri la Ndoa Na.14/2024
Jina la Mdai: ERASTO AMOSI MTENDO
Jina la Mdaiwa: FADHIRA REMIUS
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za utaratibu wa Madai katika
Mahakama za Mwanzo)

Kwa FADHIRA REMIUS
mdai/wadai ameleta/

madai yake/yao
kwamba (NAKUDAI TALAKA KWAKUA UMETOLOKA
NYUMBANI KWANGU YAPATA MWANA NA NUSU SASA)
Hivyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
siku ya JUMANNE tarehe 10 mwezi 12 mwaka 2024 saa 2:00
Asubuhi/mchana na kwa mujibu wa madai hayo na kwakuwa
siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta
shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu
shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hutohudhuria siku iliyotajea hapo juu na
ikathibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini
mahakama inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 29 Mwezi 11 Mwaka 2024.
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KUPOTEA
KWA CHETI

SOSPETER YOHANA AMOS, Anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha Nne chenye Index namba
S.2464/0067 kilichotolewa na Baraza la Mitihanila Taifa
kupitia shule ya Sekondari Songambele Kilimani Mwaka
2019. Yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo cha Polisi.
TAARIFA YA POLISI: PHQ/D0OD/DOD/45327/2024

BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA

MAHALI DODOMA
MAOMBI/MAOMBI MADOGO/RUFAA NA 125 MWAKA 2024
LUHAGA CHRISTOPHER.......... MUOMBAJI

DHIDI YA

PETER LAMECK FUKUNYI...............1" MJIBU MAOMBI
HAPPINESS LAIZER.......... 2" MJIBUMAOMBI
GLOBALGRID SURVEYORLTD......3* MJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI

KWA PETER LAMECK FUKUNYI,
HAPPINES LAIZER,
GLOBAL GRID SURVEYORLTD.

Fahamu kwamba shauri hili limepangwa kutajwa/kusikilizwa
tarehe 05 Mwezi 12 Mwaka 2024 saa 3:00 Asubuhi mbele ya
Mhe KANYERINYERI Mwenyekiti wa Baraza. Hivyo unaamuriwa
kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.
Unatakiwa/Mnatakiwa ufike/mfike wewe mwenyewe/ninyi
wenyewe, au Wakili wako/wenu/mwakilishi wako/wenu
pasipo kukosa na ulete/mlete utetezi wako/wenu ndani ya
siku ishirini na moja (21) toka tarehe ya kupokea kuitwa
shaurini.

Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na lakiri/ Muhuri wa
Baraza hiileo tarehe 17 Mwezi 10 Mwaka 2024

MWENYEKITI
Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya Dodoma.

KUPOTEA KWA

KADI ZA PIKIPIKI

FEDRICK ANDREA NYALUKE
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA KADI
ZAKE ZA PIKIPIKI PAMOJA NA GARI
ZENYE USAJILI NAMBA MC 280 CCC,
MC 391CBY, MC 223 BWK. PAMOJA
NA GARI YENYE USAJILI
T 435 DJX AINA YA SUZUKI VITARA
YENYE CHASISI NAMBA
JSAETDO1V00132339 KWA YEYOTE
ATAEFANIKIWA KUZIONA KADI HIZI
ATOE TAARIFAKITUO CHA POLISI
KILICHOPQ KARIBU NAE POLISI
JALADA PHO/IRI/IRI/18749/3024,

PHO/MOR/KIL/3517/2023.

KUPOTEA KWA
HATI YA KUSAFIRIA

KALDEN GERARD MALAI naomba kutangaza
kupotelewa na hati yanqu ya kusafiria namba
TAE199185 iliyotolewa uhamiaji makao makuu.
Yoyote atakayeiona atoe taarifa kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:PHQ/DAR/ILA/262751/2024

KUPOTEA KWA
KADI ZA PIKIPIKI

HEBERY INVESTMENT CO. LTD
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA KADI
ZAPIKIPIKI ZENYE NAMBA ZA
USAJILIMC 188 EBN, MC 107 EFL, MC
835DYK, MC 201EKBNAMC 725 ECD
ZILIZOTOLEWA NA MAMLAKA YA
MAPATO TANZANIA. KWA YEYOTE
ATAKAYEZIONA ANAOMBWA ARIPQTI
KWENYE KITUO CHOCHOTE CHA
POLISIKILICHO KARIBU. TAARIFA YA
POLISI: PHO/IR/IR/18609/2024

KUPOTEA KWA

KADI ZA PIKIPIKI

HEBERY INVESTMENT CO. LTD
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA KADI
ZAPIKIPIKI ZENYE NAMBA ZA
USAJILIMC 243 ENN, MC 150 ENN,
MC 401ENM, MC 845 EBP NAMC 260
ENNZILIZOTOLEWA NA MAMLAKA YA
MAPATO TANZANIA. KWA YEYOTE
ATAKAYEZIONA ANAOMBWA ARIPOTI
KWENYE KITUO CHOCHOTE CHA
POLISIKILICHO KARIBU. TAARIFA YA
POLISI: PHO/IR/IR/18609/2024.

KUPOTEA

KWA CHETI

=4
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PETER NGESI anatangaza kupotea kwa cheti cha
kuhitimu kidato cha nne chenye Index  No.
$0496/0183 Kilichotelewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia JITEGEMEE SECONDARY SCHOOL mwaka
1999. Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya Polisi: PHQ/DAR/TEM/264016/2024

KUBADILI JINA

Mimi Sindhu Thulasidas, W/o Thulasee Das T G, raia wa India,
mwenye hati ya kusafiria halali ya India M-4237937 na pia
mwenye kibali halali cha Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
namba RPQB01867923W01 na R/o 212-B, Pocket C-Il halali. ,
Mayur Vihar Phase-lll, New Delhi 110096, na kwa sasa ninaishi
Dar Es salaam na nimebadilisha jina langu la ukoo kutoka
Sindhu Thulasidas hadi Sindhu Thulasee Das kwa madhumuni
yote yajayo.

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI
INDUSTRIAL AREA, P0O.BOX 31042,
DARES SALAAM.

MOB: +255 - 0677020701

E-MAIL: ADVERTISEQGUARDIAN.CO.TZ,
WEBSITE: WWW.IPPMEDIA.COM

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA/KITAIFA

Trump atishia
mataifa
yvanayochipukia
kiuchumi

WASHINGTON, Marekani

RAIS mteule wa Marekani Donald
Trump ametishia Umoja wa Mataifa
yanayochipukia Kiuchumi (BRICS)
yanayoungwa mkono na China na
Russia, kwamba endapo yataten-
geneza sarafu mpya itakayochukua
nafasi ya dola kuu ya Marekani,
basi wajiandae kutozwa ushuru wa
asilimia 100.

Kiongozi huyo aliyaeleza hayo
jana kupitia andiko alilochapisha
kwenye mtandao wake wa Truth
Social" akisema kiwango hicho cha
ushuru kitatozwa kwa kila bidhaa
itakayoingizwa Marekani na umoja
huo ambao Russia ndio mwenyekiti,
kipindi chote cha utawala wake.

Alisema wazo kwamba nchi za
BRICS zinajaribu kuondoka kwenye
dola kuu wakati wao wakisimama
na kuangalia, halipo, na kwamba
wanahitaji ahadi kutoka kwa nchi
hizo kuwa hazitaunda sarafu mpya
wala kurudisha nyingine kuchukua
nafasi ya dola kuu ya Marekani.

BRICS ambayo awali iliundwa na

Brazil, Russia, India, China na Afrika :

Kusini tangu 2011, mapema mwaka
huu, Iran, Saudi Arabia, Umoja wa
Falme za Kiarabu, Ethiopia na Misri
zilijiunga rasmi ikiwa ni upanuzi
wa kwanza katika zaidi ya muongo
mmoja.

Waziri wa Mambo ya Nje wa Af-
rika Kusini, Naledi Pandor alisema
kuwa nchi zingine 34 zimewasili-
sha onyesho la kutaka kujiunga na
kambi ya mataifa makubwa yanay-
oinukia kiuchumi.

Aidha, ilielezwa kuwa kiongozi
wa nchi moja mwanachama, Luiz
Lula da Silva wa Brazili, mwaka
2023 alipendekeza kuunda sarafu
ya pamoja nchini Amerika Kusini ili
kupunguza utegemezi wa dola ya
Marekani.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa ku-
tumia sarafu za BRICS na mitandao
ya benki nje ya mfumo wa thamani
ya dola ya Marekani kunaweza
kuruhusu nchi wanachama kama
vile Russia, China na Iran kuvuka
vikwazo vya Magharibi. Lakini
uwezekano wa kupata sarafu mpya
huenda ni mdogo kutokana na

tofauti za kiuchumi na kijiografia za :

muungano huo.

Kundi hilo linalopanuka ni la
thamani kwa China kwani li-
natazamia kuunda ushirikiano
wa karibu na wahusika wakuu ili
kutoa changamoto kwa uongozi wa
kimataifa wa Marekani.

Vile vile,

wa kundi hilo. CNN

ilielezwa kuwa hatua :
hiyo pia ni neema kwa Russia, am- :
bayo imeepukwa kiuchumi na kidi- :
plomasia na nchi za Magharibi ku- :
fuatia uvamizi wake wa 2022 nchini :
Ukraine. Na kwamba mwaka huu ili- :
chukua uwenyekiti wa kupokezana :

jana, kwa ajili ya kuwashawishi kununua chai inayozalishwa nchini. Kushoto ni mtoto wake, Ruwaiya Alsharji na
(kulia) ni Ofisa Masoko wa bodi hiyo, Selemani Chilo. PICHA: HALFANI CHUSI

Mahakama ya Mafisadi yamtia

hatiani,

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Divisheni
ya Makosa ya Rushwa na Uhu-
jumu Uchumi, maarufu Ma-
hakama ya Mafisadi, imemtia
hatiani mfanyabiashara Gas-
toni Martin na kuamuru gari
lake la kifahari aina ya Ford
Ranger litaifishwe kuwa mali
ya serikali baada ya kukiri
kosa la kusababisha hasara
na kutakatisha zaidi ya Sh. bil-
ioni moja za Benki ya CRDB.

Hukumu hiyo imetolewa
mbele ya Jaji Godfrey Isaya
baada ya kuzingatia mkataba
alioingia mshtakiwa na Mku-
rugenzi wa Mashtaka (DPP)
wa kukiri makosa aliyoshtak-
iwa kwayo.

Akiwakilisha Jamhuri, Wak-
ili wa Serikali Mwandamizi
Habel Kihaka alidai mshtaki-
wa aliingia mkataba wa kukiri
kosa na DPP kwa hiari yake,
hivyo aliondolewa mashtaka
kuanzia namba moja hadi sh-
taka la 179 na kubakiwa akika-
biliwa na shtaka la 180 na 181.

Wakili Kihaka, akisoma
maelezo ya awali ya mash-
taka yanayomkabili, alidai
mshtakiwa alikuwa na kam-
puni inayojihusisha na utafiti
wa madini inayoitwa Savan-
nah.

Inadaiwa kwa kutumia
kampuni hiyo, aliomba ben-
ki mkopo wa wafanyakazi
‘hewa’ 67, lakini Benki ya
CRDB ilikubali kuwapa wa-
fanyakazi 35.

Jamhuri wanadai mkopo
huo  haukulipwa  kama
makubaliano ya ukopaji yal-
ivyokuwa.

“Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa ilifanya
uchunguzi na kubaini kam-
puni ya Savannah ilianzishwa
Desemba 20, 1996, ilisajiliwa

na kupewa namba 31216,” al-
idai.

Alidai kampuni hiyo ilifun-
gua akaunti ya Dola za Mare-
kani katika Benki ya Stanbic
lakini akaunti ilikufa baada ya
mwaka 2016 kampuni kurud-
isha leseni ya utafiti wa madi-
ni Wizara ya Madini kutokana
na kushindwa kufanya kazi
katika eneo ilikoelekezwa.

Inadaiwa kuwa mwaka
2020, mshtakiwa na Regina
Massawe waligushi nyaraka
mbalimbali za kampuni ya
Savannabh, ikiwamo leseni, vi-
tambulisho vya wafanyakazi,
vitambulisho vya kura kuone-
sha kampuni inafanya kazi il-
hali si kweli.

Wafanyabiashara hao
walifungua ofisi ya kampuni
katika jengo la ACCACIA,
wilayani Kinondoni na kwa
kutumia jina la Savannah,
mshtakiwa Gastoni alifungua
akaunti katika benki ya GT
Tawi la Victoria kwa nyaraka
za kugushi.

Inadaiwa mshtakiwa aliji-
tambulisha kwa jina la Mari-
amu Mganga na alikuwa mtia
saini pekee katika akaunti
hiyo. Pia alikuwa ni Mkuu
wa Kitengo cha Fedha huku
Regina akiwa Ofisa Rasilimali
Watu.

Upande wa Jamhuri una-
dai wafanyabiashara hao
walimwajiri Kenedy Shauri
kwa ajili ya kutengeneza logo
ya kampuni, mtandao, baru-
apepe na vitambulisho vya
wafanyakazi hewa.

Inadaiwa baada ya kuka-
milisha, mshtakiwa aliomba
mkopo wa wafanyakazi Ben-
ki ya CRDB, maofisa wa Ben-
ki walitembelea katika ofisi
zao wakamkuta mshtakiwa
na Regina wakawaelekeza
kila mfanyakazi anatakiwa

kufungua akaunti binafsi ki-
sha mishahara yao ipitishiwe
katika benki hiyo.

“Mshtakiwa, akishirikiana
na Regina, walifanikiwa ku-
fungua akaunti 67 za wafan-
yakazi kwa kutumia nyaraka
za kugushi na Agosti 26 na
Novemba 27 mwaka 2020,
mshtakiwa aliwasilisha
maombi ya mkopo CRDB.

“Kati ya maombi ya mkopo
kwa wafanyakazi 67, CRDB
walikubali kuwapa mkopo
wafanyakazi 35 wenye jumla
ya Sh. 1,569,600,000.

“Wafanyakazi hewa baada
ya kupata mkopo, walitoa ki-
asi cha fedha na kumkabidhi
mshtakiwa na Regina, kiasi
kilichobakia katika akaunti
hizo kilitolewa na mshtakiwa
kwa kutumia kadi ya ATM.

“Mshtakiwa  alifanikiwa
kutoa fedha katika akaunti
32 kati ya 35 za wafan-
yakazi hewa. Jumla ya Sh.
1,439,600,000 zilizowekwa
Desemba 21 mwaka 2020
zilitolewa kwa haraka,” alidai
Wakili Kihaka.

Inadaiwa Benki ya CRDB il-
ipobaini kuna wizi, ilizifunga
akaunti zote wakafanikiwa
kupata Sh. 6,805,538.82 zi-
lizobakia katika akaunti 32
na jumla ya Sh. 130,000,000
zilikkuwa  katika  akaunti
tatu, hivyo kusababisha
benki kupata hasara ya Sh.
1,398,535,421.25.

Julai 20, 2020 na Novemba
26, 2020, mshtakiwa na Re-
gina walitoa Sh. 298,576,314
Benki ya GT kuzihamishia
Benki ya CRDB wakionesha
ni mishahara ya wafanyaka-
zi wakati fedha hizo katika
akaunti ya GT ziliwekwa na
mshtakiwa ikiwa ni sehemu
ya mkopo wa wafanyakazi
hewa.

yataifisha gari la kifahari

Inadaiwa mshtakiwa
kwa kutumia fedha hizo za
mkopo alinunua gari aina
Ford Ranger lenye namba za
usajili T 348 DVF kwa thama-
ni ya Sh. 204,378,745.

Mshtakiwa alikubali mael-
ezo hayo kuwa ni ya kweli
na upande wa Jamhuri wali-
omba kutoa gari hilo kama
kielelezo mahakamani na
mahakama ilipokea.

Baada ya kusikiliza hoja
hizo, Jaji Isaya alimtia hatiani
mshtakiwa kwa kukiri ma-
kosa mawili ya kusababisha
hasara na kutakatisha fedha.

Upande wa Jamhuri baada
ya mshtakiwa kutiwa hatiani,
uliomba mahakama itoe
amri gari lenye namba za
usajili T348 DVF aina ya Ford
Ranger litaifishwe kuwa mali
ya Serikali ya Jamhuri ya
Muungano ya Tanzania.

Wakili wa Utetezi, Jeremi-
ah Mtobesya aliomba mteja
wake apunguziwe adhabu
kwa kuwa ni mkosaji wa
mara ya kwanza, ameipun-
guzia gharama mahakama ya
kuita mashahidi, ana familia
inamtegemea na ameshalipa
Sh. milioni 100 kama sehemu
yake ya mkataba.

“Mahakama imezingatia
hoja za pande zote mbili,
ninamhukumu  mshtakiwa
kulipa faini ya Sh. 500,000
au kwenda jela miaka mitano
kwa shtaka la 180.

“Ninamhukumu mshtak-
iwa kulipa faini ya Sh.
500,000 au kwenda jela mia-
ka mitano kwa shtaka la 181,”
alisema Jaji Isaya.

JajiIsaya alitoa amri kwam-
ba gari lenye namba ya usajili
T348 DVF aina ya Ford Rang-
er linataifishwa kuwa mali
ya Jamhuri ya Muungano ya
Tanzania.
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HABARI MICHEZO

DELAP AFIKIRIWA JUVENTUS

KLABU ya Juventus inafikiria kuamnunua Liam Delap
wa Ipswich na wametuma maskauti kumtazama
mshambuliaji huyo wa England mwenye umri wa
miaka 21, ambaye pia anazivutia Chelsea na Manches-
ter United. (Mirror)

ZIRKZEE PIA AWINDWA

JUVENTUS pia inatazamia kumsajili kwa mkopo
mshambuliaji wa Manchester United kutoka Uholanzi,
Joshua Zirkzee, 23. (Gazzetta dello Sport)

MUANI, NKUNKU KUPISHANA

KLABU ya Paris St-Germain inavutiwa na msham-
buliaji wa Chelsea na Ufaransa, Christopher Nkunku,
27, na huenda wakamtoa mshambuliaji wa Ufaransa,
Randal Kolo Muani,25, kwa kubadilishana naye. (TBR
Football)

CHIESA ATAJWA NAPOLI

WINGA wa Liverpool, Federico Chiesa, 27, ni chaguo
ambalo Napoli inafikiria ili kuchukua nafasi ya Khvicha
Kvaratskhelia ikiwa mshambuliaji huyo wa Georgia
hatatia saini mkataba mpya katika klabu hiyo ya Serie
A. (Il Napolista)

BARRY KWA MKOPO

KLABU ya Aston Villa huenda ikamkumbuka Louie
Barry, 21, kutoka kwa mkopo Stockport Januari na
kumpeleka kwa mkopo katika klabu ya Championship,
huku Sheffield Wednesday na Middlesbrough wakion-
goza mbio za kumsaka mshambuliaji huyo wa England.
(Star)

ERIKSEN BASI TENA UNITED

KLABU ya Manchester United haina uwezekano wa
kumpa Christian Eriksen, 32, mkataba mpya, huku
mkataba wa sasa wa kiungo huyo wa kati wa Denmark
ukikamilika mwishoni mwa msimu. (Florian Pletten-

berg)

DORGU AWANIWA PALACE

CRYSTAL Palace ni miongoni mwa klabu nyingi za Ul-

aya zinazohitaji kumnunua beki wa pembeni wa Lecce
raia wa Denmark, Patrick Dorgu. (CaughtOffside)

RASHFORD RUKSA KUSEPA

KLABU ya Manchester United imemruhusu msham-
buliaji wa England, Marcus Rashford, 27, kuondoka.
(Fichajes)

CRISTANTE AYEYUKA EVERTON

KLABU ya Everton haina uwezekano wa kukamilisha
mpango wa kumnunua kiungo wa kati wa AS Roma,
Bryan Cristante, 29, wakati wa dirisha la usajili la Janu-
ari. (Football Insider)

CEBALLOS KUREJESHWA REAL

KIUNGO wa kati wa Hispania, Dani Ceballos, 28,
anaweza kuwa njiani kuondoka Real Madrid huku Real
Betis wakiwa na nia ya kumrejesha mchezaji huyo wa
zamani wa Arsenal katika klabu hiyo. (Fichajes)

DONDOO
MAGAZET

ARTETA:

7 KIPINDI

KWANZA NI

® ® @ Sikujua rekodi hiyo, laki-
ni inakwambia jinsi ulivyokuwa
ni wazimu, timu zote...

LONDON, England

IKEL Arteta amekitaja
kipindi cha kwanza cha
ushindi wa Arsenal wa
mabao 52 dhidi ya West
Ham kuwa ni “cha kichaa” baada ya
mabao yote saba kufungwa katika
dakika 45 za kwanza za mchezo huo.

Arsenal walitangulia kwa

mabao 4-0 ndani ya daki-

ka 36 kabla ya West Ham
kufunga mawili, halafu
Bukayo Saka akafunga
mKkwaju wa penalti katika
muda wa lala salama za
kipindi cha kwanza.

Mchezo huo wa Jumamosi kwenye
Uwanja wa London uliweka rekodi
kwenye Ligi Kuu England kwa ku-
fungwa mabao mengi zaidi kipindi
cha kwanza (saba).

Ni mara ya nne tu katika histo-
ria kwa mabao saba kufungwa ka-
tika dakika 45 za kipindi cha kwanza
mechi ya Ligi Kuu England - mara ya

mwisho ni ushindi wa 4-3 wa Man-
chester United dhidi ya Reading De-
semba 2012.

“Sikujua rekodi hiyo,” alisema Ar-
teta.

“Lakini inakuambia jinsi ulivy-
okuwa ni wazimu, jinsi timu zote
mbili zilivyokuwa na ufanisi mbele
ya lango. Tlikuwa ya kuvutia dakika
30 na mara moja unaweza kuona ni
kiasi gani timu ilijitoa, madhumuni,
uamuzi na ubora.

“Lakini baada ya hapo, tulikuwa na
kipindi ambapo ubora wa mtu mmo-
jammoja ulikuwa na jukumu kubwa.

“Unaweza kuhisi mabadiliko ya
nguvu na unafikiri nini kinafuata? Ili-
kuwa nzuri kufunga mabao matano
kwa sababu ni wazi kwamba ilituliza
kila kitu na katika kipindi cha pili

tunaweza kucheza mchezo tofauti
sana ambao ulitufaa sana.”

Arsenal walichukua uongozi baada
ya dakika 10 kupitia kwa Gabriel
Magalhaes aliyefunga kwa kichwa
kabla ya Leandro Trossard kuongeza
la pili.

Mkwaju wa penalti wa Martin
Odegaard dakika ya 34 uliongeza
faida yao na Kai Havertz akafunga
dakika mbili baadaye huku baadhi ya
mashabiki wa nyumbani wakielekea
nje na Bukayo Saka akafunga la tano
kwa mkwaju wa penalti.

Matokeo hayo yanamaanisha
kuwa Arsenal walipaa juu Jumamosi
hadi katika nafasi ya pili nyuma ya
Liverpool ambao jana Jumapili wali-
kuwa wakicheza na Manchester City
kwenye Uwanja wa Anfield.
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KANE AZUA
HOFUBAYERN

DORTMUND, Ujerumani

SHAMBULIAJI wa
Bayern Munich, 4

Harry Kane yupo |
shakani kuwapo 4
kwenye mechi yao ya
Kombe la Ujerumani /
dhidi ya Mabingwa /
Bayer Leverkusen
kesho Jumanne baada
ya kupata jeraha
katika sare ya bao
1-1 dhidi ya Borussia
Dortmund katika
mchezo wa Ligi
Kuu Ujerumani,
Bundesliga,

wakiwa mbele kwa bao 1-0.

Bayern walipoteza nafasi nyingi nzuri
katika kipindi cha pili kabla ya Jamal
Musiala kuokoa pointi moja kwa vinara
wa ligi hiyo kwa bao la kichwa dakika ya
85

“Hisia za Harry ni kwamba inaweza
isiwe jambo zito sana,” alisema Kom-
pany akiwambia waandishi wa habari.

“Lakini itabidi tusubiri itabidi afany-
iwe vipimo ndipo tutajua zaidi.

“Lakini ni wazi itakuwa ngumu ku-
cheza Jumanne. Sijui wachezaji wengi
ambao wanaweza kupona haraka,”
alisema Kompany.

Bayern, ambao kabla ya Jumamosi
walikuwa wameshinda mechi zao saba
za awali katika michuano yote bila ku-
ruhusu bao hata moja, wanaikaribisha
Leverkusen katika hatua ya 16 bora ya
Kombe la Ujerumani kesho, Jumanne.

“Mabao ya Harry ni magumu sana,
kuchukua nafasi yake ni ngumu,” alise-

Jumamosi, kocha

Vincent Kompany
amesema.

Nahodha huyo

wa England na

" mfungaji bora

wa Bundesliga

alitolewa baada

ya dakika 33 wenyeji

ma kocha huyo.
“Huwezi kuchukua nafasi ya wachez-
~. aji wa ubora wake na mahali pengine,

lal<1n1 wengine wanaweza kufan /
~_ya hivyo pamoja.”

BARCELONA, Hispania

KOCHA wa Barcelona, Hansi
Flick, anahisi kutokuwapo
kwa muunganiko kati ya safu
ya ulinzi na ushambuliaji ku-
naathiri timu yake baada ya
mbio zao za LaLiga kutibu-
liwa kwa kufungwa mabao
2-1na Las Palmas Jumamosi.

Sandro Ramirez na Fabio
Silva walifunga katika vip-
indi tofauti kwa Las Palmas,
huku Raphinha akiifungia
Barca la kufutia machozi
kwenye Uwanja wa Olympic
na kuharibu sherehe zao za
miaka 125 tangu kuanzishwa
kwa klabu hiyo.

Barca sasa hawajashinda
mechi ya ligi tangu Novemba
3 na wanaweza kungolewa
kileleni mwa jedwali kama
Real Madrid ilishinda jana.

“Ninawaamini wachezaji,”

alisema Flick katika mku-
tano na waandishi wa habari
alipoulizwa kuhusu kushuka
kwa kiwango cha timu yake
tangu kushinda mechi 11 za
ufunguzi wa LaLiga.

“Tuna timu nzuri. Mechi
kama za leo (juzi) haikuwa
sawa. Nilipoanza hapa, nili-
waambia wachezaji ‘hakuna
visingizio.” Lazima tuendelee
kama timu.

“Unapocheza kama timu,
au bora kuliko kama timu,
na kila mtu analinda vizuri,
ikiwa ni pamoja na kuun-
ganishwa vizuri, tunaweza
kucheza na kushinda dhidi
ya kila timu.

“Lakini ikiwa sivyo, ikiwa
wachezaji wengine wame-
katishwa, basi si vizuri na
lazima tuzungumze juu ya
hilo.”

Ulinzi mbovu haswa uli-

sababisha bao la pili la Las
Palmas, lililofungwa na
Silva baada ya bao la 14 la
Raphinha katika kuirejesha
Barca mchezoni, lakini Flick
alisisitiza kuwa ni tatizo la
timu.

“Unapoona jinsi mabao
ya Las Palmas yalivyofung-
wa, tunafanya makosa, la-
kini haikuwa tu ya nne ya
mwisho. Na tunapaswa ku-
zungumza juu ya hilo.”

Kupoteza kwa Las Palmas
kunakuja baada ya kutoka
sare na Celta Vigo, wakati
Barca walisalimu amri kwa
mabao mawili, na kufungwa
na Real Sociedad.

“Tunaweza kufanya hivyo.
Tuna ubora. Leo (juzi) tu-
limiliki mpira kwa asilimia
70 na mashuti 27. Nilikosa
ufanisi huo mbele ya lango
kufunga mabao.”

Van Dijk akataa
kuhusishwa na Madrid

LIVERPOOL, England

VIRGIL van Dijk amepuuzilia
mbali mapendekezo ya uhamisho
wa kwenda Real Madrid majira
va kiangazi lakini akakiri “hana
la kusema” lilipokuja suala la
kuongezwa kwa mkataba wake
pale Liverpool.

Beki huyo wa Uholanzi, ali-
yetimiza umri wa miaka 33 Julai
mwaka huu, anakaribia miezi sita
ya mwisho ya mkataba wake wa
sasa pale Anfield, lakini hatma ya
uhakika haionekani.

Edu Aguirre wa El Chiringuito
alipomuuliza Van Dijk kama ata-
bakia Liverpool zaidi ya msimu
wa joto, alijibu:

“Hawaniulizi hivyo, lakini sikili-
za kwa sasa hakuna ninachoweza
kusema. Kitu pekee ninachoweza
kusema ni kuwa nimejikita kwe-
nye mechi zinazokuja.”

Mahojiano yaligeuka kuwa
uwezekano wa kuhamia Madrid
kwa Van Dijk, ambaye alikum-
bushwa kwamba Eder Militao na
David Alaba wanapambana na
majeraha.

Alipoulizwa tena kuhusu nafasi
va kujiunga na Madrid wakati
mkataba wake wa Liverpool
utakapomalizika, Van Dijk alijibu:

“Lini? Katika majira ya joto?
Kama nilivyokwambia hapo
awali, lengo kuu kwangu mechi
inayofuata.”
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HABARI MICHEZO

OUMA

Na Adam Fungamwango

OCHA mpya Msaidizi
wa Singida Black Stars,
David Ouma, amezun-
umza kwa mara ya
kwanza baada ya kuteuliwa
kushika nafasi hiyo, akisema
malengo makubwa na ushinda-
ni wanaouonesha wachezaji
wa timu hiyo kwenye Ligi Kuu,
ndiyo uliomfanya kukubali ku-
tua kwenye kikosi hicho.
Akizungumza juzi baada ya
kujiunga rasmi na kikosi hi-
cho, Ouma, alisema alikuwa

na ofa nyingi mkononi za kla-
bu mbalimbali hapa nchini,
lakini ameichagua timu hiyo
kutokana na kuwa na malengo
makubwa na ya ushindani,
huku mwenyewe akiwa ni
mshindani kamili.

“Malengo waliyokuwa nayo
yamenipa matamanio makub-
wa ya kujiunga nao, kulikuwa
na timu nyingi zilikuwa zikini-
hitaji, lakini nimeichagua Sin-
gida Big Stars, wana malengo

makubwa, mimi napenda
kushindana.
“Na walipokuja  walikuja

JKT TANZANIA YATAMBA
KUGAWA DOZI LIGI KUU

Na Adam Fungamwango

BAADA ya ushindi wa bao 1-0
iliyoupata [jumaa dhidi ya Foun-
tain Gate, Ofisa Habari wa JKT
Tanzania, Masau Bwire, amet-
amba kuwa timu hiyo imerejea
rasmi Ligi Kuu kwa ajili ya kazi
moja tu ya kugawa dozi kwa kila
timu itakayokutana nayo.

Akizungumza juzi akiwa Ba-
bati mkoani Manyara, Masau
alisema wachezaji wao walikuwa
‘wamemisi’ mikiki ya ligi, na sasa
wamerejea tena kwa nguvu na ari
mpya, huku wakipata ushindi wa
pili mfululizo.

Timu hiyo ilikuwa inacheza
mchezo wa pili, baada ya ku-
kaa nje kwa siku 29 kutokana
na wachezaji wake kupata ajali
baada ya basi la timu hiyo kupin—
Dodoma, kucheza mchezo wa
Ligi Kuu Tanzania bara, dhidi ya
Dodoma Jiji, kwenye Uwanja wa
Jamhuri, Oktoba 26, mwaka huu,
na kujeruhi wachezaji 11.

Baada ya ajali hiyo, Bodi ya Ligi
iliahirisha michezo kadhaa ya
timu hiyo, ambapo ilirejea dim-
bani, Novemba 24, mwaka huu,
ilipocheza dhidi ya Prisons na
kushinda bao 1-0 kwenye Uwanja
wa Meja Jenerali Isamuhyo, ik-
ishinda mchezo wa pili mfululizo
[jumaa iliyopita dhidi ya Foun-
tain Gate, ikiwa ugenini, Uwanja
wa Tanzania Kwaraa, Babati,
Manyara.

“Tumerejea kwenye Ligi Kuu,
hii ni mechi ya pili mfululizo
tunashinda tangu kuanza tena
michezo yetu, nizitahadharishe
tu timu zilizobaki kuwa JKT Tan-
zania tumerejea kwa ajili ya ku-
toa dozi, tumeanza na Prisons,
halafu Fountain Gate, bado wen-
gine wajiandae,” alitamba.

JKT Tanzania inatarajia

kucheza mechi yake ijayo dhidi
ya Pamba Jiji, Desemba 11, mwaka
huu, Uwanja wa Meja Jenerali
Isamuhyo, Dar es Salaam.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, Ah-
mad Ally, aliwashukuru wacheza-
ji wake, akisema pamoja na misu-
kosuko waliyoipata, lakini bado
wameendelea kuwa watulivu na
wasikivu wakati wa mafundisho
yake, kwani  wanachokitoa
uwanjani ndicho alichokuwa aki-
wafundisha kwenye uwanja wa
mazoezi.

Timu hiyo ipo kwenye nafasi ya
nane ya msimamo wa Ligi Kuu,
ikiwa na pointi 16, ikicheza mechi
11 hadi sasa.

Simba waapa
kwenda
kupambania
3 Algeria
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ushindi siku zote si zawadi
bali ni kushindana, akise-
ma huwezi kwenda uwan-
jani ukatarajia kushinda
kama hujaandaa vizuri
kikosi kwenye uwanja wa
mazoezi.

“Tunaitengeneza timu ili
kwenda kushinda mechi,
malengo ya klabu ni kufika
hatua ya robo fainali, la-
kini hauwezi kufika kama
hushindi mchezo. Tunak-
wenda kucheza na CS Con-
stantine, nadhani inaweza
kuwa ni timu ngumu zaidi
kwenye kundi hili, inacheza
vizuri, ina kikosi kizuri,
lakini tutakwenda kupam-
bana,” alisema Fadlu.

SABABU ZA

moja kwa moja na kuniambia
nini wanataka na mimi nikawa-
pa ya kwangu tukaelewana. Ni-
washukuru wachezaji, viongozi
na mashabiki wa Singida Black
Stars, nimekaribishwa vizuri,
kilichobaki sasa ni kufanya
kazi,” alisema Ouma.

Kabla ya kujiunga na timu
hiyo, Ouma raia wa Kenya,
alikuwa na kikosi cha Coastal
Union msimu uliopita, ambapo
alikiwezesha kushika nafasi ya
nne mwishoni mwa Ligi Kuu
msimu uliopita na kucheza mi-
chuano ya kimataifa, Kombe la

KUJIUNGA

Shirikisho Afrika msimu huu.
Hata hivyo, Coastal
Union ilitolewa hatua
za awali kwa kufungwa
kwa jumla ya mabao
3-0 na Bravo do
Maquis ya Msumbiji,
iliyvocheza na Simba Ju-
matano iliyopita kwe-

nye michuano hiyo.

Ilichapwa mabao 3-0 ugenini,
kabla ya kutoa suluhu nyumba-
ni, matokeo ambayo yalimfanya
kuondoshwa kwenye timu hiyo,

akiwa kocha wa kwanza kutim-
uliwa kwa timu za Ligi Kuu.

Singida Black Stars hivi kar-
ibuni iliwasimamisha makocha
wake wawili, Patrick Aussems
na Danis Kitambi kutokana na
kile ambacho uongozi ulisema
ni mwenendo usioridhisha wa
timu hiyo.

Licha ya kusema imewasi-
mamisha, lakini tayari klabu
hiyo imemtangaza Ouma kama
kocha msaidizi, huku pia kukiwa
na tetesi za kocha wa zamani wa
Yanga, Miguel Gamondi, kushika
nafasi ya ukocha mkuu.

Kiungo wa Yanga, Clatous Chama akntoka safu ya ulinzi ya Namungo FC kabla ya kugawa
pasi ya upendo kwa Pacome Zouzoua iliyozaa bao la pili kwa timu hiyo, kwenye mechi ya
Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa MaJaI|vva Ruangwa mkoani Lindi juzi. Yanga ilishinda
mabao 2-0. NA MPIGAPICHA WETU

Ramovic akoshwa kiwango Chama
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“Nawapongeza pia wapinzani
wetu ni timu ngumu, walikuwa
wanakaa nyuma wengi na wak-
ishambulia mbele wakiwa watu
wanne, ilikuwa ngumu kukabili-
ana nao,” alisema.

Hakusita kumpa maua yake,
Chama, akisema ni mchezaji
maalum, kwani kuingia kwake
kuliibadilisha kabisa timu na
yeye ndiye aliyetoa ‘asisti’ ili-
yotengeneza mabao yote mawili
kwenye mchezo huo.

Chama ameingia na kuibadili-
sha timu, ametoa ‘asisti’ mabao

yote mawili, ni mchezaji mzuri
sana, hivyo wachezaji wengine
wanapaswa kuboresha viwango
vyao, ingawa najua kikosi kina
wachezaji wenye uwezo wa juu,”
alisema kocha huyo.

Yalikuwa ni mabao ya Ken-
nedy Musonda na Pacome Zou-
zoua, yaliyoifanya Yanga ku-
fikisha pointi 27, sawa na Azam
FC, zote zikiwa na mabao 16
zikiruhusu manne, lakini ‘Wana-
jangwani’ hao bado wako nafasi
ya tatu kwa alfabeti, ingawa im-
echeza mechi 11, huku ‘Wanal-
ambalamba’ wakiwa na michezo
12, jana wakitarajia kucheza dhi-

di ya Dodoma Jiji.

Kocha Mkuu wa Namungo,
Juma Mgunda, ambayo timu
yake imepoteza mchezo wa tatu
mfululizo, amesema ubora wa
wachezaji wa Yanga ndiyo ulio-
amua mechi.

“Nimekubali matokeo, si ma-
zuri, lakini ni ya mpira, niseme
tu ubora wa wachezaji wa Yanga
umeamua mechi, naendelea
kuiboresha timu, siku za mbele
itakaa vizuri,” alisema Mgunda.

Kipigo hicho kinaifanya Na-
mungo kukaa nafasi ya 14,
ikicheza mechi 12 na kujikusany-
ia pointi tisa tu.
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Simba waapa
kupambania
tatu Algeria

® @ @ Kuifuata CS Constantine
Jumatano, Fadlu afunguka
huku wachezaji wakisema ni...

Na Adam Fungamwango

ACHEZAJI wa Simba,
wamesema  watak-
wenda kupigana kufa
kupona ili kupata

ushindi au hata sare kwenye mch-
ezo wa pili wa Kombe la Shirik-
isho, hatua ya makundi dhidi ya
CS Constantine ya Algeria, huku
Kocha Mkuu wa timu hiyo, Fadlu
Davids akisisitiza ni ushindi tu.

Kikosi cha Simba ki-
natarajia kuondoka
keshokutwa, Jumatano
kwenda kwenye mji
wa Constantine
kucheza mechi hiyo ya
Kundi A, dhidi ya timu
hiyo utakaopigwa, Ju-
mapili saa 1:00 usiku
katika Uwanja wa Mo-
hamed Hamlaoui.
Akizungumza kwa niaba ya
wenzake, mchezaji mkongwe wa
timu hiyo, Mzamiru Yassin, alise-
ma wao kama wachezaji wako
kwenye mazoezi makali kwa ajili
ya maandalizi kwani wanatam-
bua hautakuwa mchezo rahisi
kama wengi wanavyodhani, lakini
dhamira yao ni kwenda kusaka
pointi katika mchezo huo.

“Mechi ni ngumu, si
nyepesi kama watu
wanavyofikiria, sisi |
wengine ni wazoefu
kwenye michuano hii,
tunajua hilo, kinacho-
tuaminisha hivyo ni
kwamba mpinzani wetu
tunaekwenda kucheza
naye ametoka
kushinda ugen-
ini,  akiifunga
timu kubwa
kama CS Sfax-
ien ya Tunisia |
ambayo kwe- _
nye kundi =
letu ndiyo ina r
historia nzuri
ya michuano

hii kuliko timu yoyote.

“Kama hao jamaa Watunisia
wamefungwa kwao, ina maana
si timu ya kubeza, ndiyo maana
tumekomaa kwenye mazoezi,”
alisema mchezaji huyo aliye-

jiunga na timu hiyo mwaka ;?"'

2016, akitokea Mtibwa
Sugar.

CS Sfaxien, imetwaa & ‘
Kombe la Shirikisho ¢

Afrika mara tatu, "'p ”
mwaka 2007,2008 na || *

2013. E‘

Alisema wachezaji
wa Simba wanatam-
bua kuwa wapinzani wao wa-
tataka kushinda mchezo huo ili
waongeze matumaini ya kusonga
mbele baada ya kushinda ugenini,
hivyo hawatokubali kuona hilo
likitokea.

“Ni mechi ambayo wapinzani
wetu wataichukulia umuhimu
sana kwani wameshashinda ugen-
ini, watataka kushinda kwao ili
wawe kwenye nafasi nzuri ya ku-
fuzu makundi, wachezaji tunajua
hilo, ndiyo maana tumejiandaa
kwenda kuchukua pointi tatu,
ikishindikana moja kwani tayari
tumeshachukua tatu nyumbani
dhidi ya Bravo do Maquis, nao
pia watakuja nyumbani,”, alisema
mchezaji huyo anayecheza nafasi
ya kiungo mkabaji.

Alilisifia benchi la ufundi la timu
hiyo, likiongozwa na Fadlu Davids
kuwa linafanya kazi kubwa na

%= 1 akikiri kwa miaka ya karibuni

hajaona benchi bora kama hilo.
“Nafasi ya kusonga mbele hatua
ya robo fainali tunayo, ila hai-
toki mdomoni, bali kwa
jitihada, lakini naami-
ni tutapita kwani sa-
fari hii tuna benchi
la ufundi zuri

sana,” alisema.

Kocha Mkuu
¢ wa Simba, Fad-
Iu, amesema
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Ramovic
akoshwa
kiwango
Chama

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Yanga, Sead
Ramovic, amesifu kiwango cha
kiungo mshambuliaji, Clatous
Chama, akisema ni cha hali
ya juu na ndiye aliye-
badilisha mchezo kiasi
. cha kushinda mabao 2-0
Kkatika mechi ya juzi dhidi
\ ya Namungo iliyopigwa

[§ ' P ] _ Uwanja wa Majaliwa,

Ruangwa mkoani Lindi.
Kocha huyo pia

amesema ameridhishwa
na Kiwango cha wachezaji
wake akisema vinapanda
taratibu ingawa bado havi-
jawa kwa asilimia zote, hasa
upande wa pumzi na utimamu
wa mwili.

Yanga imepata ushindi huo
kwa mara ya kwanza, baada ya
kupoteza michezo mitatu mfu-
lulizo, miwili ya Ligi Kuu Bara,
ikifungwa bao 1-0 dhidi ya
Azam FC, Novemba 2 na mabao
3-1, Novemba 7, mwaka huu
na kisha kuangukia pua kwa
kichapo cha mabao 2-0 dhidi ya
Al Hilal ya Sudan kwenye mechi
ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

“Angalau leo nimeridhishwa
na Kiwango cha wachezaji
wangu, katika mchezo wa leo
nimeona wameanza kukaa
sawa. Najua tumepata pointi
tatu, lakini bado tunatakiwa
kupandisha tena viwango vyetu
juu na hasa upande wa pumzi
na utimamu wa mwili, si rahisi
lakini kidogo kidogo tutakaa
sawa, kuna vitu vingine vya
kufanya kama kocha, muhimu
tumeshinda mchezo huu, iliku-
wa muhimu sana kwetu kwanza
kushinda kuliko kitu kingine,”
alisema kocha huyo ambaye
ni mchezo wake wa kwanza
kuiongoza Yanga kwenye Ligi
Kuu, lakini wa pili kwa michezo
yote.

Kocha huyo raia wa Ujerum-
ani aliwapongeza Namungo ak-
isema ni timu nzuri na imewapa

wakati mgumu.
Kiungo wa Simba, Yusuph Kagoma, akiwa mazoezi-
ni katika Uwanja wa Mo Simba Arena kujiandaa na
mechi ijayo ya Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya
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CS Constantine ya Algeria Jumapili wiki hii nchini

humo. PICHA: SIMBA ||
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