SportPesa
=9995,659,980

= Mitaa yatengwa
W Js machinga
% Kariakoo kusubiri

NI YA KWAKO WIKI HIl,
BETI LEO UWE MILIONEA

SPORTPESA.CO.TZ PIGA*150*87#

N Alhamisi Oktoba 21, 2021 Tanzania 1,000/- Kenya 100/- I
P

UKURASA 4

ISSN 0856 « Na. 0580740 www.ippmedia. com MWANGA WA JAMII

m www.twitter.com/nipashetz ww.facebook.com/nipashetz ' www.instagram.com/theguardian_newspaper

LIKE & FOLLOW US ! . UURASA 23

Sababu jaji wa pili

o Mapingamizi yatupwa, Askofu awaombea mawakili,
washtaklwa kabla ya uamu21 Endelea ukurasa 2

kujitoa kesi Mbowe
Y ALIYOMO __

UKURASA WA 3

MADENI YA TTCL
YAZIDI MALI ZAKE

KAMATTI ya Bunge ya Hesabu za Serikali
(PAC), imebaini kuwa mapato ya baadhi
ya kazi za Shirika la Mawasiliano nchini
(TTCL) ikiwamo usambazaji wa mkongo...

UKURASA WA 5

RC AZUIA MIL. 47/-
ZIARA ZA MADIWANI

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, An-
thony Mtaka, ameokoa Sh. milioni 47
ambazo zilikuwa zitumiwe na Baraza
la Madiwani wa Jiji la Dodoma...

UKURASA WA 16 _ _
e .
KUNYONGWA HADI Picha zote;lﬁskofu Emrﬂatésl l\/lvvamakukla wa Kahnisa IahUamsho lL\/Ioravian (kushdotlo), a(kivvafanyi? maombi mavvakilibvva
utetezi wa kesi inayomkabili Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) Taifa, Freeman Mbowe na
KUFA KWA KUUA MKEv wenzake, kabla haijaanza kusikilizwa katika Mahakama Kuu Divisheni ya Makosa ya Rushwa na Uhujumu Uchumi, mkoani

KUMNYOFOA VIUNGO Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi ya Mkoa
wa Mbeya, imemhukumu kunyongwa
hadi kufa Mateso Shantiwa, mkazi wa
Kitusi wilayani Mbeya, baada ya...

Y EVTESUELT
va Sabaya

PSSSF hoi,
PAC yataka
serikali

kuilipa
tril. 4.6/-

yafikishwa
kortini

UKURASA 2

ITIET=TY NABI ATETEA KUKATA PUMZI KIKOSI YANGA UK 24



2 NipaShe Alhamisi Oktoba 21, 2021

HABARI KITAIFA

¥ ' .
al94s! ; -

Aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya Hai, mkoani Kilimanjaro, Lengai Ole Sabaya, na

wenzake wakiwasili katika viwanja vya Mahakama ya Hakimu Mkazi Mkoa wa
Arusha jana, kusikiliza kesi ya uhujumu uchumi namba 27, inayomkabili. PICHA:

ALLAN ISACK

Mawasiliano va Sabaya
vafikishwa mahakamani

Na Allan Isack, ARUSHA

MENEJA wa Ulinzi wa Ushirika wa Vyombo
vya Ulinzi na Usalama Vodacom Tanzania
Makao Makuu, James Wawenje (39), ame-
dai mahakamani kwamba alipokea barua
kutoka Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU) mkoani Arusha,
ikiagiza kampuni hiyo kutoa taarifa za ma-
wasiliano ya aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya
Hai mkoani Kilimanjaro, Lengai Ole Sabaya,
na wenzake wawili.

Meneja huyo ambaye ni shahidi wa sita
wa Jamhuri, alitoa madai hayo jana mbele
ya Hakimu wa Mahakama ya Hakimu Mkazi
Mkoa wa Arusha, Patricia Kisinda.

Katika kesi hiyo ya uhujumu uchumi,
mbali na Ole Sabaya, pia kuna washtakiwa
wengine sita; Silvester Nyegu (26), Enock
Togolani (41)Watson Mwahomange (27),
John Odemba, Jackson Macha (29), Nathan
Msuya (31), wanaokabiliwa na mashtaka ma-
tano.

Akiwasilisha ushahidi wake, Wawenje
mwenye Shahada ya Udhamili ya Ulinzi
aliyoipata Uingereza mwaka 2009, alidai
kwamba barua hiyo ilitoka kwa Kaimu Ka-
manda wa TAKUKURU Mkoa wa Arusha,
James Ruge, ikiagiza kampuni hiyo kuipatia
taasisi hiyo mawasiliano ya Sabaya na wen-
zake wawili kutoka kwenye mfumo wa kup-
iga, kupokea simu na kutuma ujumbe mfupi
kuanzia Januari 20 hadi Julai mwaka huu.

Akiongozwa na Wakili wa Serikali,
Othmed Mtenga, shahidi huyo alidai ma-
hakamani kwamba Julai 20, mwaka huu,
akiwa ofisi za kampuni hiyo, makao makuu
walipokea barua kutoka kwa Kaimu Ka-
manda wa TAKUKURU, ikiomba taarifa za
namba za siri za wateja waliokuwa wameor-
odhozeshwa.

"Baada ya kupokea niliingia katika mfumo
wetu wa kupiga na kupokea kutoa ushiriki-
ano kwa vyombo vya usalama kama ili-
vyokuwa desturi ya kushirikiana," alidai.

Shahidi huyo alionyeshwa nyaraka zenye
taarifa za wateja wao hao na alizitambua na
kuomba kupokewa kama kielelezo cha ush-
ahidi mahakamani na mahakama iliridhia
ombi lake.

Akisoma barua hiyo, iliamuru kutoa taar-
ifa za mawasiliano ya kupiga na kupokea
ujumbe mfupi za Lengai Ole Sabaya, Enock

Togolani na Ramweli Macha kuanzia Januari
20 hadi Julai mwaka huu.

Shahidi huyo alidai mahakamani huko
alipoingia kwenye mfumo wao, aliangalia
namba hizo kama zipo katika mfumo wa
usajili na alithibitisha kuwa ni namba za
wahusika, hivyo alitoa taarifa kama barua
kutoka TAKUKURU ilivyoelekeza.

"Baada kuthitibisha namba hizo kama
zipo kwenye mfumo wetu wa usajili nili-
print' taarifa hizo kwenye printa yetu am-
bayo ilikuwa salama na hakukuwa na hitila-
fu yoyote na mimi kama kiongozi wa kitengo
cha ulinzi nilisaini taarifa hizo na kuandaa
barua ya kuwajibu TAKUKURU na cheti am-
bacho kinaonyesha usalama wa mfumo na
kugonga muhuri wa kampuni kuwakabidhi
wahusika kama walivyoelekezwa," alidai.

Katika hatua nyingine shahidi huyo, al-
ionyeshwa mahakama barua, taarifa ya
kupiga, kupokea na kutuma ujumbe mfupi
na cheti cha kuonyesha usalama wa mfumo
wakati wa kuchapisha taarifa hizo na aliom-
ba mahakama kupokea kama vielelezo vya
ushahidi mahakamani.

Baada ya ombi la shahidi huyo, mawakili
wa washtakiwa wa kwanza na wa pili (Moss-
es Mahuna), wakili wa mshtakiwa wa tatu
na wa nne (Fridolin Gwemelo) hawakuwa
na pingamizi.

Wakili wa washtakiwa wa tano, sita na
saba, Edmund Ngemela, alipinga kupokewa
kwa baadhi ya vielelezo vya mfumo wa
mawasiliano wa kielekroniki kati ya vile
vilivyowasilishwa mahakamani kwa kuwa
havikuambatana na cheti cha mifumo kuo-
nyesha kama ilikuwa vizuri.

Shahidi huyo alisoma nyaraka zilizotole-
wa jana mahakamani zikionyesha mizun-
guko ya Sabaya ya Januari 22, mwaka huu.

Kwa mujibu wa nyaraka hizo, Saa 4:55 as-
ubuhi Sabaya alidaiwa kuwa Bomango'mbe,
Hai mkoani Kilimanjaro, akielekea Arusha.

Saa 6:53 mchana, alikuwa eneo la Kikatiti
wilayani Arumeru mkoani Arusha, saa 6:54
alikuwa Ngayuku Hill Arusha, saa 7:11 mcha-
na Usa River, saa 8:00 mchana Chuo cha
Ufundi Arusha.

Siku hiyo hiyo, Sabaya alidaiwa kuwa
saa 8:44 mchana, saa 8:59 mchana alikuwa
Makao Mapya, saa 9:18 mchana alikuwa
Matejoo na saa 9:24 mchana alikuwa JR Aru-
sha.

Sababu jaji wa pili
kujitoa kesi Mbowe

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA  Kuu Di-
visheni ya Makosa ya
Rushwa na Uhujumu Uchu-
mi imekataa mapingamizi
mawili  yaliyowasilishwa
na mawakili katika kesi
ya ugaidi inayomkabili
Mwenyekiti wa Chama
cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), Free-
man Mbowe, na wenzake
watatu baada ya kubaini
yanakosa mashiko.

Wakati uamuzi huo uki-
tolewa, Jaji Kiongozi Musta-
pha Siyani amejitoa kuen-
delea kusikiliza shauri hilo
kwa sababu ya majukumu
aliyonayo, akibainisha
kuwa shauri hilo linataki-
wa kusikilizwa mfululizo,
hivyo kuwa ngumu kwake.

Jaji huyo amekuwa jaji
wa pili kujitoa katika shauri
hilo, Jaji wa kwanza, Jaji
Elinaza Luvanda, alijitoa
Septemba 6, mwaka huu,
baada ya Mbowe kuomba
afanye hivyo.

Uamuzi huo ulitolewa
jana mbele ya Jaji Kiongozi
Siyani baada ya kupitia ush-
ahidi uliotolewa na masha-
hidi watatu wa upande
wa mashtaka na masha-
hidi watatu wa upande wa
utetezi pamoja na maju-
muisho yaliyowasilishwa
na pande zote mbili.

Upande wa utetezi uli-
kuwa unapinga kupokewa
kwa maelezo ya mshtakiwa
wa pili, Adamu Kasekwa,
kwa madai yalichukuliwa
nje ya muda na kwamba
kabla na wakati yana-
chukuliwa mshtakiwa
aliteswa.

“Mapingamizi yote mawi-
li yanakosa mashiko kishe-
ria, maelezo yalichukuliwa
ndani ya muda wa saa nne,
ushahidi wa utetezi unak-
inzana na pingamizi la
pili, maelezo yalitolewa na
mshtakiwa Adamu Kasek-
wa yalichukuliwa Kituo Ki-
kuu cha Kati, Dar es Salaam
kwa ridhaa yake,” alisema
Jaji Siyani.

Jaji ~ Siyani  alisema
anakubaliana na matakwa
ya kisheria kwamba mael-
ezo yanatakiwa kuchuku-
liwa saa nne tangu mtuhu-
miwa awekwe chini ya
ulinzi, yanapaswa kuanza
kuhesabiwa.

Alisema kifungu cha
Sheria Na. 51 Sura ya 20
na kifungu namba 50(2)
cha Sheria ya Mwenendo
wa Makosa ya Jinai, muda
umeongezwa na unaweza
kuongezwa na mkuu wa

upelelezi au kwa kuwasili-
sha maombi mahakamani.

“Kwa muktadha wa vi-
fungu hivyo, lazima saa
nne zizingatiwe labda tu
kuwapo kwa maombi ya
muda mahakamani, uk-
ishindwa kuzingatia ma-
takwa ya sheria namba 50
ushahidi huo haupaswi
kupokewa.

“Katika shauri lililopo,
Adamu Kasekwa alikamat-
wa Agosti 5, mwaka 2020
na maelezo yalichuku-
liwa Agosti 7 mwaka 2020,
hakuna shaka saa nne zilip-
ita, hakukuwa na ushahidi
wa kuonyesha kwamba
matakwa ya kisheria yal-
izingatiwa kwa kuomba
muda wa kuongeza.

“Hakuna shaka kwamba
mshtakiwa Kasekwa na
Mohammed Ling'wenya
walikuwa na Moses Lijenje
maeneo ya Lau Madukani
Moshi, mpango wa Kam-
ishna Msaidizi wa Polisi
Ramadhani Kingai na In-
spekta Mahita Omary ni
kuwakamata watu watatu
lakini waliwakamata wawi-
li na Kasekwa aliwaongoza
kumtafuta Lijenje,” alisema
Jaji Siyani.

Alisema kwa maoni
yake, dai la ACP Kingai
kwamba baada ya kum-
kosa Lijenje walikuwa na
juhudi za kumtafuta kujua
alipo, ni vigumu kuondoa
dhana kwamba Kasekwa
alikuwa na askari kumtafu-
ta Lijenje.

Jaji  Siyani  alisema
hakuna ubishi kwamba
Kasekwa  alipokamatwa
alisafirishwa Dar es Salaam
na ushahidi wa Jamhuri
unaunga mkono dhana
ya kuwa muda uliotumika
kumtafuta Lijenje Moshi na
Arusha na muda uliotumi-
ka kumsafirisha haupaswi
kuhesabika.

“Kwa maoni yangu, ki-
fungu namba 51 kinapaswa
kutumika pale unapoanza
kumbhoji, ikabainika muda
hautoshi inawezekana
kuomba kuongeza muda,
hakuna ushahidi kwamba
kulikuwa na mahojiano
kabla ya Julai 7 mwaka
2020.

“Kifungu hicho hakip-
aswi kutumika sababu ali-
kuwa hajaanza kuhojiwa.
Kwa maoni yangu, kuchele-
wa kuhojiwa kulikuwa na
sababu zinafanana na ma-
takwa ya sheria.

“Hitimisho langu kwa
pingamizi la kwanza, muda
uliotumika kumtafuta Li-
jenje na kumsafirisha hau-

paswi kuhesabika kuwa se-
hemu ya saa nne,” alisema.

Jaji Siyani alisema ka-
tika pingamizi la pili, jinsi
lilivyowekwa  mshtakiwa
anakubali kutoa maelezo
lakini si kwa ridhaa yake.
Alisema ilikuwa wazi kwa
upande wa utetezi kuom-
ba maelezo yaliyotolewa
Kituo cha Polisi cha Kati
yapokewe.

“Maoni yangu ushahidi
unakinzana na pingamizi,
ushahidi wa Jamhuri un-
asema Kasekwa alifikishwa
Kituo cha Polisi cha Kati
Dar es Salaam na kuho-
jiwa na Kingai, Kingai
aliomba kutoa maelezo ya
Kasekwa aliyotoa kituoni
hapo, pingamizi lingekuwa
Kasekwa hakuwahi kutoa
maelezo Kituo cha Kati.

“Kusema alitoa lakini
kwa mateso maana yake
alifikishwa na alitoa mael-
ezo, ushahidi wa kwamba
hakufikishwa alipelekwa
Mbweni haupo mahakam-
ani, maelezo yaliyoombwa
kutolewa yalitolewa Kituo
cha Kati,” alisema.

Alisema  mapingamizi
yote mawili yamekosa ma-
shiko kisheria, maelezo
yalitolewa ndani ya muda
wa saa nne, ushahidi wa
utetezi unakinzana na
pingamizi la pili.

Jaji Siyani alisema kita-
bu cha kumbukumbu
hakikupingwa, ni dhahiri
maelezo hayo yalitolewa
na mshtakiwa Kasekwa
kwa ridhaa yake, maelezo
yaliyopingwa yalipokewa
na kuwa kielelezo namba
moja cha upande wa Jam-
huri.

Baada ya uamuzi huo, al-
itoa mapumziko ya dakika
10 kujadiliana na mawakili
kisha kurejea.

Aliporejea alisema baada
ya uamuzi huo, shauri la
msingi linapaswa kuende-
lea kusikilizwa na shahidi
wa kwanza, ACP Kingai,
ataendelea na ushahidi
wake.

“Shauri hili ni moja ya
mashauri ~ yanayopaswa
kusikilizwa mfululizo,
kutokana na majukumu
yangu ni vigumu kwenda
mfululizo. Kwa sababu hii
ili shauri liweze kuende-
lea kusikilizwa mfululizo,

mimi  najitoa  atakuja
jaji  mwingine ataanzia
nilipoishia.

“Shauri  linaahirishwa

mpaka Msajili atakapotoa
tarehe ya kusikiliza na jaji
atakayekuwa kapangiwa,”
alisema Jaji Siyani.
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PSSSF hoi, PAC yataka serikali ilipe tril. 4.6/-

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Hesabu
za Serikali (PAC) imesema hali ya
Mfuko wa Pensheni kwa Watumi-
shi wa Umma (PSSSF) si nzuri
na kutaka serikali kulipa mad-
eni inayodaiwa ya zaidi ya Sh.
trilioni 4.6 ili kuunusuru mfuko
huo.

Vilevile, imeagiza kupatiwa ri-
poti ya tathmini ya uhimilivu wa
mfuko huo ifikapo Novemba 30
mwaka huu ili itoe ushauri kwa
serikali.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
Naghenjwa Kaboyoka, aliyasema
hayo jana alipozungumza na
waandishi wa habari mara baada
ya mahojiano na watendaji wa
mfuko huo kutokana na hoja za
ukaguzi za mwaka 2019/20.

Alisema mfuko huo haupo vi-

zuri kutokana na kudai madeni
mbalimbali, hali inayosababisha

kushindwa kujiendesha kwa
ufanisi.
Kaboyoka alifafanua kuwa

kuna deni la Sh. trilioni 4.6 am-
balo serikali inadaiwa na mfuko
huo zilizotokana na michango ya
wafanyakazi walioajiriwa kabla
ya mwaka 1999.

“Hawa wafanyakazi waliajiri-
wa na serikali kabla ya mwaka
1999 na walikuwa fedha zao
hazipelekwi kwenye mfuko na
serikali walisema watalipa fedha
hizi lakini hadi leo hii fedha hizi
hazijalipwa na kulifanya shirika
lisifanye kazi zake vizuri,” alise-
ma.

Kiongozi huyo wa PAC alisema
serikali pia ilikopa fedha kwenye
mfuko huo kwa ajili ya kuwekeza
kwenye ujenzi wa majengo mbal-

imbali ikiwamo ya Chuo Kikuu
cha Dodoma (UDOM) ambapo
kuna fedha hazijarejeshwa kwe-
nye mfuko huo kiasi cha Sh. bil-
ioni 231 kati ya Sh. bilioni 731 zi-
lizokuwa zinadaiwa.

“Matokeo yake ni kwamba
shirika limeshindwa kufanya kazi
kwa kiasi ambacho walikuwa
wanataka wafanye kwa tija ya
juu zaidi, tuna wasiwasi kwamba
kama serikali haitaweza kulipa
madeni hayo tutashindwa kujua
kama shirika litaweza kufanya
kazi au la,”alisema.

Aliongeza: “Kamati mwaka
jana iliagiza CAG afanye tathmini
ya uhimilivu wa mfuko lakini ri-
poti haijatoka, ili kuangalia uhim-
ilivu upo kiasi gani, na kama hau-
jafanyika kamati tumeshindwa
kujitosheleza kwamba shirika
hili litaweza kufanya kazi kika-

milifu.”

Alisema PSSSF imewekeza fed-
ha kwenye Benki ya Maendeleo
(TIB) kiasi cha Sh. bilioni 86.1 na
Dola za Marekani milioni 11.4 am-
bayo ni fixed deposit’ na benki
hiyo imeshindwa kuwalipa.

“Kwa maana hiyo ni kwamba
TIB haitoi riba kwa sasa wala
kurudisha fedha zao ambazo
wameweka kwenye fixed deposit
na hali ya TIB haijakaa vizuri,
haieleweki kama watawalipa au
sivyo,”alisema.

Aliagiza kufuatiliwa kwa mad-
eni hayo na uwekezaji wa mfuko
kwenye majengo hasa Twin Tow-
er Dar es Salaam ambalo lina wa-
pangaji wachache sana.

“Tumeliambia shirika hili wa-
fanye juu chini na kuweka mi-
kakati ya majengo hayo yaliyo-
jengwa na fedha za mfuko kupata

wapanggaji ili fedha za kulipa ma-
fao kwa wafanyakazi wakistaafu
isilete utata, hatutaki wafanyaka-
zi ifike muda wa kulipwa mafao
yao hayapo,”alisema.

Alieleza kuwa mfuko kwa
sasa unalipa zaidi  kuliko
unavyopokea mafao ya wafan-
yakazi.

“Ajira kwa muda mrefu haz-
ipo wakati wastaafu wanaende-
lea kuwapo, kwa miaka mitano
iliyopita ajira zilisitishwa, maana
yake ni kwamba wale ambao
wangekatwa fedha kwa ajili ya
mfuko huu fedha hiyo ndio in-
gelipa mafao ya wale wanaostaa-
fu, imepungua sana, hilo nalo ni
tatizo,” alisema.

Alisema inahitajika mpango
mkakati wa kuhakikisha mfuko
huo unadumu ili usije ukashind-
wa kulipa mafao ya wastaafu.

Madeni ya TTCL yazidi mali zake,

PAC yagundua madudu ya mapato

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATTI ya Bunge ya Hesabu za
Serikali (PAC), imebaini kuwa ma-
pato ya baadhi ya kazi za Shirika
la Mawasiliano nchini(TTCL) iki-
wamo usambazaji wa mkongo wa
taifa hazijaingizwa kwenye vitabu
vya mahesabu, huku likiwa na
madeni makubwa kushinda mali
zilizopo.

Aidha, imetaka serikali kunu-
suru shirika hilo kwa kuliongezea
mtaji au kuruhusu vyanzo ving-
ine kwa TTCL ili kufanya kazi ili-
yokusudiwa.

Makamu Mwenyekiti wa PAC,
Japhet Hasunga, aliyasema hayo
jana mara baada ya kuhojiana na
viongozi wa shirika hilo kufua-
tia hoja za ukaguzi za Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG) za Mwaka 2019/20.

Alisema kuna viashiria vya
moja kwa moja kwamba TTCL
haifanyi vizuri hasa kutokana na
hesabu zao zinavyoonekana.

“Imeonekana kuna baadhi
ya kazi ambazo zinafanywa na
TTCL na linalipa kodi na VAT la-
kini mapato yake hayajaingizwa
kwenye vitabu vya shirika, kwa
mfano mapato ya kusimamia
Shirika la NIDC yaani Data Centre
bado wanatumia namba ya mlipa
kodi(TIN) ya TTCL na wafan-
yakazi wanatoka TTCL, mapato
hayaingii kwenye vitabu, lakini
inapokuja kwenye kulipa kodi
TTCL wanalipa halafu baadae
wanawadai wale hili halijakaa vi-
zuri.”

“Pia kuna kampuni NICT in-
asimamia mkongo wa taifa am-
bapo sisi kama kamati tuliamini
unasimamiwa na TTCL sasa hizi
kampuni mbili mapato yake yote
hayajajumuishwa kwenye vitabu
vya serikali,” alisema.

MAPATO
VITABUNI
Alisema kamati inaona kuna
haja ya kukaa na serikali ili ku-

KUTOINGIA

fafanua kwanini mapato hayo
hayaingii kwenye vitabu hivyo
kwa mujibu wa sheria kwa kuwa
TTCL ndio wasimamizi wa kazi
hizo.

Aidha, alisema shirika lina
mtaji hasi na lina madeni makub-
wa kushinda mali zilizopo.

“Tumefanya uchambuzi wa
hesabu zao imeonekana kwamba
mtaji wa kufanyia kazi unaone-
kana mtaji hasi wa Sh. bilioni
132, kwa hesabu za kitaalamu
ukichukua mali za kawaida (cur-
rent asset) kutoa current reliabil-
ity unapata mtaji hasi madeni ni
makubwa kushinda mtaji wa ku-
fanyia kazi,”alisema.

Hasunga aliongeza: “Mtaji wao
kwa ujumla ni Sh.Bilioni 242
wakati wa madeni ya Sh.Bilioni
403 kwa hiyo hicho ni kiashiria
kwamba shirika haliendi vizuri.”

Pia, Hasunga  alibainisha
kwamba soko halisi la TTCL hali-
jakaa vizuri ikilinganishwa na
washindani wengine.

Kampuni za Ufaransa zakaribishwa nchini

Na Mwandishi wetu

TANZANIA imezihakikishia
kampuni za Ufaransa kuwa maz-
ingira ya biashara na uwekezaji
ni salama na kuwasihi kuwekeza
kwa wingi hapa nchini.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana baada baada ya ku-
malizika kikao kati ya Mawaziri
wa Kisekta, wafanyabiashara na
wawekezaji kutoka Ufaransa na
Tanzania, ikiwa ni ziara ya siku
moja ya Waziri wa Mambo ya Nje,
Biashara na Vivutio vya Kiutalii,
Franck Reister,

Waziri wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki,
Balozi Liberata Mulamula, alise-
ma serikali inajenga na inaende-
lea kuboresha mazingira rafiki
ya uwekezaji kwa kuondoa kero
mbalimbali zilizokuwa zinawaka-

bili wawekezaji

“Tuna azma kubwa ya kuhakik-
isha tunajenga mazingira rafiki ya
kuwekeza na kuondoa kero zote
ambazo zimekuwa zinajitokeza
Jkampuni nyingine zimeeleza
kero hizo lakini tunafurahi zime-
anza kuondolewa,” alifafanua Ba-
lozi Mulamula.

Kwa mujibu wa Balozi Mu-
lamula, Wafaransa wamekuwa na
uhusiano mzuri na Tanzania kwa
muda mrefu na sasa kuna shauku
ya kufanya biashara na kuwekeza
kwa wingi nchini.

Pia, alisema takwimu zinaone-
sha watalii kutoka Ufaransa kuja
Tanzania kila mwezi ni zaidi ya
7000 wanaokuja kutembelea
vivutio mbalimbali, na kwamba
ni wajibu wa Watanzania ku-
changamkia fursa hiyo.

Naye Waziri Riester alisema

Ufaransa in kuboresha mazingira
ya biashara na uwekezaji mambo
ambayo pia yanatiliwa mkazo na
Ufaransa.

“Ufaransa imedhamiria
kuongeza ushirikiano na Tanza-
nia na kama mlivyoshuhudia leo
tumeanzisha safari za ndege za
moja kwa moja kutoka Paris hadi
Zanzibar ambazo zilisimama tan-
gu mwaka 1974, huu ni mwanzo
mzuri,” alibainisha.

Kwa mujibu wa Riester, wa-
taendelea kuwaeleza na kuwa-
hamasisha wafanyabiashara na
wawekezaji wa Ufaransa juu ya
fursa mbalimbali zinazopatikana
Tanzania ikiwamo katika sekta
ya nishati, utalii, viwanda, usa-
firishaji na uwekezaji kuwekeza
na kukuza uchumi wa pande zote
mbili.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

mpaka saa 12:00 Jioni)

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

@

TAARIFA KWA UMMA

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya Jumatatu tarehe
25/10/2021 kampuni ya Mainline Carriers Ltd. itasafirisha Mzigo
wake wenye vipimo vikubwa kutoka Dar-Es-Salaam kuelekea
Arusha, gari yenye namba ya usajili: KBV 558C/ ZD 9917

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

N
Urefu - mita 20.00 R
Upana - mita 4.30 g
Kimo - mita 5.60

3. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam Port hadi Arusha Kupitia
Pwani, Morogoro, Dodoma, Singida, Manyara mpaka Arusha
gari litasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
DODOMA,
21/10/2021

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

2. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo:

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

@

TAARIFA K MA

WA UM

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya ljumaa tarehe
22/10/2021 kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mzigo
wake wenye vipimo vikubwa kutoka Dar-Es-Salaam Port
kuelekea Rufiji, gari zenye namba za usajili: T210 BYM/ T 777 AQR/
T 836 DSC /T 837 CHK/ T 866 DDL /T 394 DVS/ T 996 DTN /T 393 DVS
T 967 DTN /T 969 CPS/ T 680 DUB /T 390 DHQ/ T 296 CZS /T 974 CPS/
T 985 DTN /T 139 CHN/ T 684 DUB /T 387 DHQ

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
DODOMA,
21/10/2021

N

=3
Urefu - mita 23.00 N
Upana - mita 4.30 g
Kimo - mita 4.80

3. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam Port hadi Rufiji Kupitia
Pwani, mpaka Rufiji gari zitasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia
saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.
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Mitaa minne yatengwa
machinga wa Kariakoo

Na Maulid Mmbaga

KUTOKANA na uhaba wa
maeneo ya kufanyia biashara
ndogo katika eneo la Kariakoo,
uongozi wa wafanyabiashara
wadogo, maarufu machinga,
umetenga mitaa minne katika
eneo hilo kwa ajili ya shughuli
za wajasiriamali hao.

Akizungumza jana
Dar es Salaam, Makamu Mwe-
nyekiti wa Wafanyabiasha-
ra Taifa, Stephen Lusinde,
alisema mitaa iliyotengwa ni
Kongo, Nyamwezi, Swahili na
Sikukuu, na alibainisha kuwa
maeneo hayo yatatumika kip-
indi cha neema cha siku 12 zi-
lizotolewa na Mkuu wa Mkoa,
Amos Makalla, kwa machinga
kuhamia kwenye maeneo yal-
iyo rasmi.

Alisema hadi sasa wame-
fanikiwa kwa zaidi ya asilimia

80 katika kutoa elimu juu ya
suala la kuwapanga wafanya-
biashara ndogo.

“Changamoto za hapa na
pale zipo kwa sababu sisi ni
binadamu, lakini ukizingatia
mtu ana miezi sita au mwaka
katika lile eneo kumhamishwa
kidogo ni changamoto lakini
tunaendelea kutoa elimu ili
kuhakikisha kuwa zoezi hilo
linafanikiwa,” alisema
Lusinde.

Pia alitolea ufafanuzi ugom-
vi uliojitokeza juzi katika eneo
la Kariakoo wakati wakitimiza
majukumu yao, akibainisha
kuwa vurugu zilifanywa na
vijana wahuni na sio wafanya-
biashara.

Alisema vijana hao wali-
kuwa na nia ovu ya kutaka
kuharibu suala walilokuwa
wakiliratibu.

“Kulikuwa kuna watu wali-

otaka kutumika, sisi hatu-
wezi kutafsiri sana kuwa ni
kisiasa au ni kwa namna gani
kuhakikisha wanaharibu hili
zoezi ambalo lina dhamira nje-
ma, walikuwa wanawarushia
mawe viongozi wa machinga
ili kutaka kuanzisha tafrani,
hivyo ieleweke kuwa watu hao
sio wamachinga halisi,” alise-
ma Lusinde.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es
Salaam, Makalla, alisema uta-
ratibu wa kuwapanga mach-
inga katika mkoa huo ume-
fanikiwa kwa kiasi kikubwa,
akiwapongeza wafanyabiasha-
ra na viongozi wao katika baa-
dhi ya maeneo kwa kukubali
kuondoka na kushirikiana na
serikali.

“Viongozi tumejifunza
kwamba elimu ikitolewa, mki-
ja na hoja haitohitaji nguvu na
hiyo ndiyo siri ya mafanikio

katika Mkoa wa Dar es Salaam.

“Wametuelewa, vibanda
vingi vinavunjwa na wao we-
nyewe wanahama na kazi yetu
sasa tumejipanga kuhakikisha
kwamba kila eneo wanaloha-
mia huduma za msingi kama
umeme, maji, ulinzi na magari
ya kushusha abiria katika mae-
neo hayo yanakuwapo ili bi-
ashara zifanyike.

“Leo (jana) mtu aliyekuja
miaka mitano nyuma akaam-
biwaile pale ndiyo IFM au CBE
anaweza akahisi amepotea na
kukuambia umempeleka se-
hemu nyingine, hata mji we-
nyewe ungekuwa ni binadamu
tungesema umepumua kwa
sasa.

“Ukiwa IFM una uwezo wa
kuona Wizara ya Elimu lakini
zamani kulikuwa vibanda,
moshi kila sehemu kulikuwa
na vuruguy,” alisema Makalla.

¥ %

si akien-
delea na
ujenzi wa
bara-
bara ya
Makongo
Juu, kwa
kiwango
cha lami,
mkoani

PICHA:
MIRAJI
MSALA

CAG aagizwa ukaguzi maalum Momba

Na Augusta Njoji,
DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Hesabu
za Serikali za Mitaa (LAAC), im-
eagiza Ofisi ya Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Serikali (CAG)
kufanya ukaguzi maalum ka-
tika Halmashauri ya Wilaya ya
Momba mkoani Songwe.

Ukaguzi huo unatokana na
kubainika kuwapo na kiwan-
go kikubwa cha udanganyifu
wa zaidi ya Sh. milioni 500,
shida kwenye ununuzi na uki-
ukwaji wa usimamizi katika
Soko la Kimataifa la Kakosi.

Kamati hiyo pia imebaini
vitendo vya makusudi vya ku-
kosea kujaza fomu za madai
za Mfuko wa Taifa wa Bima ya
Afya (NHIF) na kuandika taar-
ifa za uongo jambo ambalo li-
nasababisha kutolipwa fedha.

Akizungumza jana kwenye
kikao cha kamati hiyo, Maka-
mu Mwenyekiti wa LAAC, Se-
lemani Zedi, alisema taarifa ya
CAG imebaini dosari kadhaa

kwenye eneo la ununuzi iki-
wamo ununuzi kufanyika kwa
fedha taslimu bila idhini ya
bodi na ushindani.

“Maagizo ya kamati ni
kwamba Ofisi ya CAG iende
Momba, maana mmetoa mael-
ezo kwamba ofisa ununuzi
aliyekuwapo hakuwa na vi-
gezo na kwa sasa mmepata
ofisa mwingine lakini tunajua
kwamba ununuzi ni mchakato
unaohusisha watu wengi.

“Kwa hiyo mkaguzi aende
Momba akafanye ukaguzi
maalum kwenye eneo hili ili
kubaini hasa shida ilikuwa ni
nini?,” alisema. Kuhusu soko
la Kakosi, Zedi alisema lime-
tumia fedha Sh. bilioni nane
na taarifa ya ukaguzi imebaini
ukiukwaji kwenye usimamizi.

“Pia maelekezo kwa CAG
akaingie kwa kina kukagua ili
tujue nini kilitokea pale. La-
kini kuna fedha za EP4R am-
bazo mwaka mzima zimekaa
hazijatumika na maelezo yenu
mnasema hamjazipokea hizo

fedha lakini taarifa ya CAG
ya mwaka 2020/21 amekuta
salio anzia(opening balance)
sasa kama hamjapokea hela
hiyo opening balance imetoka
wapi.

“Kuletewa fedha zinazopas-
wa kujenga madarasa lakini
zinakaa mwaka mzima jambo
ambalo halipo sawa, NHIF
maelekezo ya kamati fedha
hizi zilipwe lakini tunaona
Halmashauri haichukui hatua
zozote, kwa kuwa wanaokosea
ni watumishi wa Halmashauri
sasa tunaagiza wabainishwe
na fedha zilipwe,” alisema.

Alisema upelekaji wa asil-
imia 40 ya makusanyo kwenye
miradi ya maendeleo, taarifa
ya CAG imebaini Halmashauri
ya Momba kwa mwaka wa
fedha 2019/20, haikupeleka ip-
asavyo kiwango hicho.

“Taarifa imebaini kwamba
imepeleka asilimia tano tu
ya kilichopaswa kupelekwa,
hamkupeleka Sh. milioni 455
ambayo mlikuwa mnatakiwa

kupeleka na mmekiri. Hili ni
kosa na mmesema kuanzia
sasa kwenda mbele mtakuwa
mnatenga hii fedha kwa kila
mnachokusanya kwa mwezi
ili mwisho wa mwaka ukifika
hii asilimia 40 iwe imepatika-
na,” alisema. Alisema kamati
hiyo haitapokea utetezi wow-
ote kuhusu Halmashauri ku-
topeleka asilimia 40 kwenye
miradi hiyo kwa kuwa ni
mwongozo wa TAMISEMI una-
takiwa kutekelezwa.

Kuhusu sheria ya kutenga
asilimia 10 ya makusanyo kwa
ajili ya vikundi vya kinamama,
vijana na watu wenye ulema-
vu, alisema taarifa za ukaguzi
zinaonesha kwa miaka miwili
bado Momba hawapeleki kika-
milifu.

Mwenyekiti wa  Kamati
hiyo, Grace Tendega, aliitaka
halmashauri hiyo kutekeleza
ipasavyo maelekezo hayo
ya kamati, kujitathmini na
kutekeleza miradi ya maende-
leo kwa wananchi.

Mkandara-

Dar es Sa-
laam jana.

‘Wahitimu vyuo
- msisubiri ajira’

. Na Gwamaka Alipipi

MAKAMU Mkuu wa Chuo Kikuu

¢ cha Dar es Salaam (UDSM) ame-

: wataka wahitimu wa vyuo vikuu

: nchini kutosubiri kuajiriwa na seri-
¢ kali bali wawe wepesi kuangalia

: ni wapi ujuzi wao utatumika kwa

: ufanisi zaidi, hata ikiwezekana

: wafanye kazi za kujitolea.

Prof. Willium Anangisye alitoa

¢ rai hiyo jana wakati wa mahafali
: ya 51 ya chuo kikuu hicho.

Alisema kwa kufanya hivyo wa-

hitimu wa vyuo vikuu watajenga
: kujiamini, ujuzi na mchango wao
: utatambuliwa na kuinufaisha jamii.

“Tumieni elimu yenu kama

: ushawishi kwa watu wote ili muwe
¢ chachu ya mabadiliko katika jamii
¢ yetu. Kumbukeni kuwa elimu na

* maarifa mliyoyapata ni mali ya

: umma. Elimu na maarifa haiwezi

¢ kuwa chachu ya mabadiliko

¢ yaliyokusudiwa kama haitatumika
¢ katika kutatua matatizo ya jamii,”

: alisema Prof. Anangisye.

Vilevile, aliwataka wahitimu wa

: vyuo vikuu pindi wanapojiunga na
: jamii kama sehemu ya nguvukazi,
: wawe wepesi wa kujifunza mambo
¢ mapya na kubadilika kwa haraka,

¢ ili wasiachwe na wakati.

Prof. Anangisye alisema: “Jita-

¢ hidini kudumisha sifa ya UDSM

: popote mtakapokuwa, kwa kuwa
: chachu ya maendeleo na mifano
© ya kuigwa na wengine. Kamwe

: msishushe hadhi ya chuo kwa

: kufanya jambo lolote lisilofanana
: na sifa na umaarufu wake."

Vilevile, aliwataka wahitimu

* hao kuwa watu wa kutafuta fursa
¢ badala ya kusubiri fursa kuwafua-
: ta, akisema kuwa jambo hilo siyo
 rahisi kutokea katika ulimwengu

* wa leo.

Pia aliwataka wahitimu hao

¢ kuwa na hulka ya kudhubutu

¢ kujaribu mambo ambayo yanaone-
* kana ni magumu, kwamba hata

: pale watakaposhindwa kufikia

: mafanikio yao wasife moyo.

“Mnapokwenda mtaani muen-

¢ delee kuchukua tahadhari zote

: za Virusi vya corona sambamba

¢ na kuchanja chanjo ya kujikinga

* na ugonjwa huo kwani bado upo
* na unaleta madhara katika jamii,”
¢ alisema Prof. Anangisye.

Mwenyekiti wa Baraza la UDSM,

: Jaji Mstaafu Damian Lubuva,

¢ aliwataka wahitimu hao kwenda

¢ kutumia ujuzi walioupata, kujifun-
¢ za na kushirikiana na jamii.

Jaji Lubuva alisema: “Mazingira

 ya sasa ni tofauti na miaka ya nyu-
* ma, wakati sisi tunasoma tulikuwa

: tumeshaandaliwa ajira, lakini kwa

: miaka ya sasa ni lazima utafute

1 ajira, lakini msisubiri kuajiriwa,

: tumieni ujuzi wenu kujiajiri.”

Jaji Lubuva pia aliwataka wa-

¢ hitimu hao kwenda kuwa maba-

: lozi wazuri wa UDSM katika jamii
: sambamba na kuendelea kuchukua
¢ tahadhari ya magonjwa ya mli-

: puko.

Hivi sasa kunashuhudiwa tatizo

* la uhaba wa ajira miongoni mwa
: wahitimu wa elimu ambalo Kiu-
: halisia linazikumba nchi nyingi

: duniani.
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Mtaka azuia matumizi
milioni 47/- za ziara ya
mafunzo madiwani

NOTISI/ TANGAZO

MUDU COMPANY LTD, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY
MANAGERS CO.LTD, ,LEGENDS AUCTION MART LTD ,SALEI
AUCTION MART LTD,CHAMPION  AUCTION MART,MAKI

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, Antho-
ny Mtaka, ameokoa Sh. milioni 47 am-
bazo zilikuwa zitumiwe na Baraza la
Madiwani wa Jiji la Dodoma kwenye
ziara za mafunzo katika mikoa ya Mbeya
na Arusha.

Sambamba na kuokoa fedha hizo, Mta-
ka amekemea lugha chafu zinazotolewa
na baadhi ya wafanyakazi wa jiji kwa
wateja wanaofika kupata huduma katika
ofisi za umma.

Mtaka aliyasema hayo jana katika ki-
kao kazi cha watumishi wa Jiji la Dodo-
ma kilichofanyika kwa lengo la kutatua
matatizo yaliyopo katika ofisi hiyo pamo-
jana kujadili hali ya utendaji kazi.

Alisema amezuia matumizi ya Sh. mil-
ioni 47 ambazo zilikuwa zitumiwe na
madiwani kwa ajili ya mafunzo kwenye

zwa kwenye barua hiyo ni pamoja na ku-
jifunza namna ya kuondoa daraja sifuri
katika matokeo ya mitihani mbalimbali
na usafi wa mazingira.

Fedha hizo, aliongeza kuwa zilikuwa
zitumike kwa madiwani 55 pamoja wa-
tumishi 14, hivyo gharama hizo zingetu-
mika kama posho na mafuta ya magari
kwa safari ya watu 69.

Katika kikao kazi hicho, Mtaka alike-
mea lugha chafu na kejeli zinazotolewa
na baadhi ya wafanyakazi wa jiji hilo kwa
wateja wanaofika kupata huduma.

“Ofisi ya Jiji imejaa lugha za kejeli na
za ovyo kuanzia kwa wateja na wenyewe
kwa wenyewe ninawaonya acheni tabia
hizo,” alisema.

“Ikijitokeza waziri au kiongozi mwing-
ine akajibadilisha na kuingia ofisi ya Jiji
la Dodoma, atawafukuza wengi kuto-
kana na tabia zenu hizo za lugha chafu

AUCTION

AUCTIONEER

AND

RECOVERIES LTD,PSALM AUCTION MART,MALAPA AUCTION
MART,HEDANE ENTERPRISES LTD,KILICRAALS AUCTIONEER,
DESTENI COMPANY LIMITED, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI
MART,MASETO
COLLECTORS,JY AUCTIONEERS CO.LTD, SMARKCORE GROUP
LTD, WAUNGWANA AUCTION MART LTD, BEST GROUP LTD,
NGOMENI AUCTION MART,MOPEH COMPANY LTD,KOTI BROTHERS
LTD,MBUZAX AUCTION MART kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya
Muunganowa Tanzania, chini ya benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK
PLC, tunatoa notisi ya kulipa madeni kwa wadaiwa wafuatao ndani ya siku
14 kuanzia tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya minada ya hadhara kama
ratiba inavyoonyesha.

DEBT

TAWI
ALILOKOPA

JINA LA MTEJA

AINA YA DHAMANA

JINA LA MWENYE
DHAMANA

MAHALI DHAMANA ILIPO

TAREHE YA MNADA

KIJITONYAMA

NEEMA ELINIMO MSWIA

TOYOTA RAUM 1294

NEEMA ELINIMO MSWIA

KIMARA

7071172021 SAA NNE ASUBUHT
NA KUENDELEA

MWANZA

DICKSON ANICETH GREEN

NYUMBA

DICKSON ANICETH GREEN

ILEMELA MWANZA

0571172021 SAA NNE ASUBUHT
NA KUENDELEA

MWANZA

MARTINA CORRONATUS

1.NYUMBA (2)

MARTINA CORRONATUS

1.NYUMBA, BUGARIKA
IGELEGELE WILAYA YA
NYAMAGANA MWANZA

1.12/11/2021 SAA 04:00 ASUBUHI
NA KUENDELEA

2.12/11/2021 SAA 10:00 JIONI NA

mikoa hiyo. na za ovyo ndiyo maana tumeitana hapa roes 2KWANIA AroeA g [BUGARIA KUENDELEA
% .o . . o . . Y. . 3.13/11/2021 SAA 06:00 MCHANA
Hivi katika kipindi hiki wapo watu kabla ya kuanza kuchukuliana hatua za SxwAA BUINGWA | WA KUENDELER
ambao hawajui  serikali inahitaji kinidhanmu na kisheria,” alisisitiza. 21RO RATIRR RWVANUA

nini kwa ajili ya maendeleo? Rais anake-
mea matumizi mabaya ya fedha katika
hotuba zake, lakini nawashanga ninyi
wenzetu wa jiji hili,” alisema.

Mkuu wa mkoa alibainisha kuwa alipa-
ta barua ya baraza hilo kuhusu kuomba
kiasi hicho cha fedha kwa ajili ya kufanya
ziara ya mafunzo Mbeya, Kilimanjaro na
Arusha.

Pia alisema barua hiyo ilieleza kuwa
lengo la mafunzo hayo ilikuwa kujifun-
za namna ya ukusanyaji wa mapato na
uendeshaji wa shule za michepuo wa
Kiingereza.

Alisema mambo mengine yaliyoele-

Mkuu huyo wa Mkoa alisema ameiti-
sha kikao kazi hicho kwa lengo la kukaa
na wafanykazi wote wa  kila idara ku-
waeleza baadhi ya kero zilizopo pamoja
kusikiliza kero za watumishi hao.

Aliwataka watumishi hao kuhakikisha
wanatatua kero za wananchi na kusima-
mia miradi ya maendeleo iliyokusudiwa.

Mkurungenzi wa Jiji, Joseph Mafuru,
alisema kuna wafanyakazi 4,300 na wali-
ohudhuria kikao kazi hicho ni wafan-
yakazi 1,500 kutoka idara za utumishi,
mipango miji, ardhi, mazingira, TEHA-
MA, maendeleo ya jamii, uchumi, nyuki,
kilimo, mifugo, uvuvi na ukaguzi.

Ufaransa yahakikishiwa
ushirikiano wa Kibiashara

Na Salome Kitomari

TANZANIA imeihakik-
ishia Ufaransa ush-
irikiano na kuima-
risha kubadilishana
uzoefu na teknolojia
katika nyanja zote
zenye manufaa kwa
wananchi wa pande
zote.

Mbele ya Waziri
wa Mambo ya Nje,
Biashara na Vivutio
vya Kiuchumi wa
Ufaransa, Franck
Reister, juzi mawaziri
watatu: Waziri wa
Ujenzi na Uchukuzi,
Prof. Makame
Mbarawa, Waziri wa
Uwekezaji na Bi-
ashara, Prof. Kitila
Mkumbo na Waziri
wa Mambo ya Nje
na Ushirikiano wa
Kimataifa, Balozi Lib-

erata Mulamula, wali-
ihakikishia Ufaransa
ushirikiano huo.

Waziri huyo
aliambatana na ugeni
kutoka nchini humo
akiwamo Balozi wa
Ufaransa nchini, Na-
bil Hajlaoui, ambao
walizindua maduka
yanayomilikiwa na
kampuni ya Kifar-
ansa ya Lagadere
Travel Retails il-
iyoshirikiana na ya
nchini Bevco Limited
katika Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa
wa Mwalimu Julius
Nyerere, Terminal
Three.

“Naomba kuwa-
hakikishia wafan-
yabiashara wote
wanaofanyakazi
kwenye viwanja vya
ndege vyetu tuna-

tendelea kuwapa
heshima, fursa na
kushirikiano ili tuen-
delee kupata wa-
teja wengi na serikali
tupate faida kubwa,”
alisema.

Waziri Mkumbo
alimshukuru waziri
huyo na kubainisha
kuwa kampuni zi-
nazowekeza nchini
ni mabalozi kwa
wawekezaji wengine
duniani kuwekeza
nchini.

Akizungumza
baada ya kuzindua
duka hilo, Waziri
Reister alisema
maduka hayo ni
alama ya ukuaji wa
biashara kwenye
uwanja huo na
kwamba ni mfano
mzuri wa ushirikiano
baina ya nchi hizo.

MWANZA

JEFTA NYASA MALULU

NYUMBA (2) NA BOMA

JEFTA NYASA MALULU

NAMBA 2685 KITALU “A"
EAST NYASAKA MANISPAA
YA ILEMELA, MWANZA

09/11/2021 SAA NNE ASUBUHI
NA KUENDELEA

MWANZA

EDWARD NYAKANYA
MSOGOLO

KIWANJA

ROSE ELIAS KISUMO

KIWANJA NAMBA 121
KITALU “5” BUGARIKA JIJI LA
MWANZA

10/11/2021 SAA NNE ASUBUHI
NA KUENDELEA

MWANZA

MICHAEL OCHIENG OTANG

NYUMBA

MICHAEL OCHIENG OTANG

HATT YA MAUZIANO —
NUNDU MECCO ILEMELA
MWANZA

16/11/2021 SAA NNE ASUBUHI
NA KUENDELEA

MWANZA

NYERERE JACKSON
MWERA

1.GARITSUZU JOURNEY
T354 DRT 2.GARI
NISSAN CIVILIAN T357
DRT

NYERERE JACKSON
MWERA

MWANZA

05/11/2021 SAA NNE ASUBUHI
NA KUENDELEA

MWANZA

ROBERT THOMAS
SERERYA

1.KIWANJA 2.NYUMBA
3.KIWANJA CHENYE
MSINGI

ADELA PETER EZEKIEL

1. KISHILI NYAMAGANA
MWANZA 2.KANGAYE “A”
NYAKATO ILEMELA
MWANZA 3. NSUMBA
ILEMELA MWANZA

1.15/11/2021 SAA 04:00 ASUBUHI
NA KUENDELEA 2.15/11/2021
SAA 06:00 MCHANA NA
KUENDELEA 3.15/11/2021 SAA
10:00 JIONI NA KUENDELEA

UKONGA

MARIANA PATRICK SEDA

NYUMBA

MAILA MICHAEL BINA

KINYAMWEZI PUGU

11/11/2021 SAA NNE ASUBUHI
NA KUENDELEA

UKONGA

AMA ABDALLAH KIPENDE

NYUMBA

AMA ABDALLAH KIPENDE

KISARAWE

12/11/2021 SAA TANO ASUBUHI
NA KUENDELEA

UKONGA

MATHIAS MHANGINONYO

NYUMBA

MATHIAS MHANGINONYO

KITUNDA

2471172021 GAA TANO ASUBUHI

NA KUENDELEA

UBUNGO

ZUBERI OMARY KIROBOTO

NYUMBA

MEDADUS LEON SHAO

MTONI MTAA WA BUSTANI

23/11/2021 SAA NNE ASUBUHI
NA KUENDELEA

UKONGA

JAMILA KONDO GEMA

NYUMBA

JAMILA KONDO GEMA

KIPUNGUNI

25/11/2021 SAA NNE ASUBUHI
NA KUENDELEA

UKONGA

NEEMA LUCAS NDIFA

NYUMBA

NEEMA LUCAS NDIFA

NGWALE -CHANIKA

26/11/2021 SAA NNE ASUBUHI
NA KUENDELEA

UKONGA

BOSCO STEPHEN
MHAGAMA

NYUMBA

BOSCO STEPHEN
MHAGAMA

KIFURU

27/11/2021 SAA TANO ASUBUHI
NA KUENDELEA

UBUNGO

HALPHAN JAFARI JUMA

NYUMBA

HALPHAN JAFARI JUMA

MIEMBE SABA ‘B’ KIBAHA

29/11/2021 SAA NNE ASUBUHI
NA KUENDELEA

UBUNGO

SHABANI JUMA MAGAZI

NYUMBA

SHABANI JUMA MAGAZI

KILIMAHEWA -KIBAHA

15/11/2021 SAA NNE ASUBUHI
NA KUENDELEA

UBUNGO

OMARI SAIDI MNEMBWE

NYUMBA

OMARI SAIDI MNEMBWE

MAILI MOJA KIBAHA

23/11/2021 SAA NNE ASUBUHI
NA KUENDELEA

UBUNGO

DOTO HARUN MSUYA

NYUMBA

DOTO HARUN MSUYA

TANGINI KIBAHA

17/11/2021 SAA NNE ASUBUHI
NA KUENDELEA

UKONGA

ERNESTER FESTO MASAE

NYUMBA

DOROTHEA BEATUS
GABRIEL

VIKONGORO-CHANIKA

18/11/2021 SAA NNE ASUBUHI
NA KUENDELEA

UBUNGO

HONESTY LUDOVICK
FRANCE

NYUMBA

HONESTY LUDOVICK
FRANCE

TEGETA'A’

19/11/2021 SAA NNE ASUBUHI
NA KUENDELEA

UKONGA

KIBA AMON MANIAMBA

NYUMBA

KIBA AMON MANIAMBA

MWAKITETE-MBEYA

10/11/2021 SAA NNE ASUBUHI
NA KUENDELEA

MASHARTI YA MNADA

1. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya nyumba au kiwanja papo
hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika
kulipwa ndani ya siku 14.

2. lkiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana
na malipo ya awali, hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwishailipa.

3. Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0743885084/ 0714939933/
0718038313

4. lwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba benki
itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi benki bila
gharama yeyote.

216522502
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MAONI & UCHAMBUZI

Mabilioni ya TASAF
yaonyeshe uhalisia
maisha ya wanufaika

HIVI karibuni Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF), ul-
ieleza umma kuwa umepokea Sh. bilioni 5.5 kama fedha za
masharti nafuu kutoka Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF)
kwa ajili ya kutekeleza mpango wa maendeleo kwa ustawi
wa taifa na mapambano dhidi ya UVIKO-19.

Wanufaika wa fedha hizo ni kaya 40,740 waliopo kwenye
mpango wa kunusuru kaya maskini kwenye miji na majiji,
ambao walipata athari ya UVIKO-19 katika shughuli zao.

Mradi wa kunusuru kaya maskini ni katika halmashauri
184 Tanzania Bara, Unguja na Pemba zenye kaya milioni 1.4
zenye watu milioni 10 wanaotoka kwenye mazingira magu-
mu, wanaopatiwa ruzuku ya kujikimu, kufanya kazi kwenye
miradi ya jamii na kulipwa ujira ambao unaziongezea kipa-
to na kuunganishwa kwenye vikundi vya kujiwekea akiba.

TASAF imesema imejipanga kuhakikisha utekelezaji wa
miradi ya ajira za muda kwa walengwa wa mpango unaanza
haraka, na kutakuwa na ufuatiliaji wa karibu. Tunapongeza
uamuzi wa kusaidia wananchi maskini ili kuwatoa kwenye
umaskini na kupunguza idadi ya watu wanaoishi kwenye
hali ngumu, ambao watamudu mabhitaji ya familia zao na
kuchangia uchumi wa nchi.

Tunatarajia fedha hizi zitatumika ipasavyo ili tathmini
itakapofanyika ionyeshe namna gani mradi hiyo ilibadili
maisha ya walengwa kama ilivyokuwa TASAF I na II, am-
bazo zilijenga vyumba vya madarasa, nyumba za walimu,
zahanati, vituo vya afya na miundombinu ya barabara kul-
ingana na kipaumbele cha wakazi wa eneo husika.

Kwenye miradi hiyo wananchi walichangia nguvu kazi ya
asilimia 20 na TASAF ilitoa asilimia 80 ya fedha za mradi,
yanaonekana.

Ni muhimu fedha nyingi iwafikie walengwa na miradi
ionekana na siyo kutumika kwenye shughuli za uendeshaji
ambazo nyingi ni kulipa mishahara, posho na gharama ny-
ingine kama za malazi na nauli.

Tunatambua kuna watu wanaowajibika wanapaswa
kulipwa, lakini ni vyema itakapofanyika tathmini basi wan-
ufaika waonekane kunufaika na mradi hiyo, na iwe imewa-
vusha katika hali za maisha kutoka hali walizokuwa nazo
awali. Ni muhimu Sh. bilioni 5.5 zikaonekana kwenye mai-
sha ya watu na mabadiliko yaonekane kuliko familia hizo
kuendelea kubaki katika hali ngumu.

Moja ya miradi wanayofanya wanufaika wengi ni ufu-
gaji wa kuku, sawa ni mradi mzuri, lakini ni lini ufugaji wa
kuku wawili au watatu utamchomoa mtu kwenye umaskini,
akaweza kutimiza mahitaji ya familia yake?

Wengine wanaanzisha kuuza bidhaa mbalimbali ambazo
kimsingi bado hazileti matokeo makubwa kwenye maisha
yao, kwa kuwa wanatakiwa kutunza familia zao kwa mahi-
taji ya msingi kama kusomesha watoto na kulipia huduma
nyingine.

Tunatarajia kuona wanufaika wanajivunia kiuhalisia
mabadiliko ya maisha yao, kwamba mtu alikuwa hawezi
kusomesha wanawe sasa analipa ada au anaweza kujilipia
gharama za matibabu.

Ikiwa fedha nyingi kati ya hizo zitatumika kugharamia
shughuli za uendeshaji, maana yake fedha kiduchi ndizo
zitakwenda kwa walengwa, ambao wanapaswa kuonyesha
mabadiliko na kuondoka kwenye mstari wa umaskini.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Geofrey

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

www.epaper.ippmedia.com
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) = & Elimu chanjo iende sambamba

na namna ya kupata lishe bora

KUANZIA Oktoba 18 hadi 23
mwaka huu, ni Wiki ya Lishe
Kitaifa, ambayo maadhimisho
yako yanafanyikia mkoani Tab-
ora.

Taasisi ya Chakula na Lishe,
inaadhimisha wiki hii kwa
kuhimiza watu kuzingatia mlo
kamili ulio katika makundi ma-
tano muhimu ya chakula.

Hapo kuna vyakula; vyakula
vya asili ya nafaka, mizizi, ndizi
mbichi, kundi la pili ni vyakula
vya asili ya wanyama na jamii
ya kunde; tatu ni mboga; nne
matunda; na la tano ni sukari,
mafuta na asali.

Mkurugenzi ~ Mtendaji wa
Taasisi ya Chakula na Lishe
(TFNC), Dk. Germana Leyna,
anasema wiki hiyo ina lengo la
kuhimiza wananchi kwa mlo
kamili, ili kuepuka kushambu-
liwa na maradhi mbalimbali.

Anasema, maambukizi ya
UVIKO-19 yameakisi hali ya
lishe kwa Watanzania siyo
nzuri, kutokana na namna ya-
nayowaathiri wengi, hata baa-
dhi kupoteza maisha.

Mkurugenzi anasema, lishe
bora inasaidia kuimarisha kinga
yamwili na kupunguza ukali wa
maradhi pamoja na vifo vitoka-
navyo na magonjwa ya kuam-
bukiza ikiwamo UVIKO-19.

Anatumia fursa hiyo kuwa-
taka wananchi wazingatie mlo
kamili kutoka katika makundi
tajwa, ili waepuke maradhi
mbalimbali yasiyo ya kuam-
bukiza na kuambukiza ikiwamo

Utapiamlo na Kiribatumbo.

“Hivyo Siku ya Lishe Kitaifa
ni jukwaa muhimu Kkatika
kutekeleza na kuendeleza azma
ya serikali kutokomeza aina
zote za utapiamlo nchini na
kuendeleza jitihada za serikali,”
anasema Dk. Leyna.

Mtaalamu huyo wa lishe
anasema pia maonyesho hayo
yatachangia kuongeza uelewa
na ufahamu kuhusu lishe bora
na hatua chanya hususani ka-
tika ngazi ya kaya na jamii.

Anasisitiza kuwa, pia wa-
naendelea kutoa dawa za kuti-
bu wagonjwa wenye utapiamlo
mkali na kadiri, kuanzisha siku
maalum ya kuadhimisha ma-
fanikio ya jitihada zinazoende-
lea kuchukuliwa na kuendelea
kuhamasisha umma kwa kutoa
elimu kuhusu faida za lishe bora
na athari zake katika maende-
leo ya kiuchumi na kijamii.

Aidha, maadhimisho hayo
ambayo kilele chake ni Oktoba
23 yana kauli mbiu inayosema
‘Lishe Bora ni Kinga Thabiti
dhidi ya Magonjwa; Kula Mlo
Kamili, Fanya Mazoezi, Kazi
Iendeleee’.

Anasema, katika kutilia mkazi
umuhimu wa elimu kwa jamii,
watatoa mafunzo kwa vitendo
namna ya kuandaa na kupika
vyakula vinavyozingatia mlo
kamili ambayo inajenga afya ya
mwili.

Ofisa Lishe Mtafiti Mwandam-
izi wa TFNC, Hamida Mbilikila,
anasema mwili na kingamwili

vikiwa imara vinasaidia kuzuia
athari mbalimbali zinazoweza
kujitokeza na maambukizi ya
Covid-19.

Mbilikila anaendelea kusema
kuwa, virutubisho aina ya pro-
tini husaidia mwili kutengeneza
chembe chembe au seli mpya
na kukarabati seli za mwili zi-
lizoharibika, kuimarisha mfu-
mo wa kingamwili.

Ili kupata protini, vitamini
na madini kwa wingi, mtu ana-
paswa kula kwa wingi vyakula
vya asili ya wanyama, mboga na
matunda.

Wote tunafahamu kuwa kazi
inayoendelea ni kupata chanjo
ya kujikinga na UVIKO-19 am-
bako Oktoba 8 mwaka huu
serikali ilipokea dozi 1,065,600
ya chanjo aina ya Simnopharm
kutoka nchini China.

Kazi kubwa inayoende-
lea ni kuhimiza watu kufa-
hamu umuhimu wa chanjo ili
wachanje na kuepuka ili wa-
sispate kuambukizizwa makali
yanayoweza kusababisha watu
kuendelea kupoteza maisha.

Wadau wa afya na serikali
wameungana na Rais Samia
Suluhu Hassan kuwatoa hofu
wananchi ili wachanje jambo li-
takalosaidia kupunguza maam-
bukizi.

Juhudi  zinazofanyika ni
kubwa na tunasikia na kuona
kupitia vyombo mbalimbali vya
habari lakini ni vizuri sasa juhu-
di hizi zikaenda sambamba na
kuhimiza jamii kula mlo kamili.



Alhamisi Oktoba 21, 2021

Nipashe 7

HABARI KITAIFA

BN Mawakala forodha wataja sababu
kukosa biashara kwa miaka miwili

DC ataja
chanzo
uharibifu
misitu

Na Said Hamdani, LINDI

MKUU wa Wilaya ya Ruangwa,
Hassan Ngoma, amesema chanzo
cha uharibifu wa misitu ni shu-
ghuli za kibinadamu na kwamba
dawa ya kumaliza tatizo hilo
ni kKuwa na mpango bora wa
matumizi ya ardhi.

Ngoma alisema hayo juzi al-
ipokuwa anafunga kikao kazi cha
kuwajengea uelewa viongozi na
wataalam wa misitu wa Wilaya za
Nachingwea, Ruangwa na Liwale,
ambazo programu ya mnyororo
wa thamani wa misitu (FORVAC)
inafanya nazo kazi. Kikao hicho
kilifanyika ukumbi wa Ofisi ya
Mkuu wa Mkoa wa Lindi.

Alisema ili misitu iendelee
kuwapo, kuna umuhimu kwa
wananchi wakawekewa utaratibu
ikiwamo mpango mahususi wa
matumizi bora ya aridhi.

Akifunga kikao hicho kwa niaba
yva Mkuu wa Mkoa wa Lindi,
Zaynab Telak, alisema kuwapo
kwa mpango huo kutasaidia pia
watu kuwaweka katika utaratibu
mzuri na unaohitajika, hivyo
kupunguza tatizo la kutoweka
kwa misitu kunakochangiwa na
shughuli za kibinadamu kama
vile kilimo, ufugaji na uvunaji wa
mazao ya misitu bila utaratibu.

[li binaadamu na viumbe ving-
ine viishi, alisema misitu inahitaji-
ka kuwapo kwa kuwa kuna faida
kubwa ikiwa ni pamoja na kuzuia
mmomonyo wa ardhi, kuchangia
vivuli, kuleta maji ya mvua, huku
akiipongeza FORVAC kwa jitihada
za kusaidia utoaji elimu ya utun-
Zaji wa misitu kwa wananchi.

Mkuu huyo wa wilaya alisema
ongezeko la idadi ya watu na
mahitaji yao ni miongoni mwa
sababu zinazochangia utowekaji
wa rasilimali misitu katika mae-
neo mbalimbali ya Wilaya, Mkoa
na maeneo mengine.

“Kutokana na ongezeko hilo,
kuna uhitaji mwingi unayohi-
tajika, kama vile kilimo, ufugaji na
kuna watu wanapoiona miti basi
upandwa na Shetani na kutaka
kuikata,” alisema Ngoma.

Na Romana Mallya

CHAMA cha Mawakala wa
Forodha Tanzania (TAFFA)
kimesema biashara kwa wana-
chama wake imekuwa ngumu
kutokana na Shirika la Uwakala
wa Meli Tanzania (TASAC) ku-
fanya kazi zao.

Rais wa TAFF, Edward Urio,
aliwasilisha kilio chao hicho
mkutano mkuu wa chama hi-
cho.

Akizungumza na waandishi
wa habari, Urio alisema Sheria
ya TASAC ya Mwaka 2017, im-
echukua asilimia 45 ya kazi am-

bazo wanazifanya.
“Kupitia mkutano huu, tuta-
waeleza wanachama wetu

kwamba tupo katika mchakato
na serikali kupitia Wizara ya
Uchukuzi kuangalia ni namna
gani sheria hii itaboreshwa ili
iwe na tija kwenye uchumi wa
taifa.

“TASAC  imetuathiri kwa
sababu kama nilivyosema asil-
imia 45 ya majukumu yetu

Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni, Godwin Gondwe (kulia), akikabidhi zawadi ya Sh. m|||on| 10 kwa Salma Said aliyeibuka mshindi
wa bahati nasibu ya Biko maarufu kama buku nibukue, katika Benki ya NBC Tawi la Victoria, mkoani Dar es Salaam jana. Wen-
gine ni Meneja Masoko wa Biko, Goodhope Heaven (kushoto) na Balozi wa Biko, Kajala Masanja. PICHA: MPIGAPICHA WETU

wameyachukua, bado kuna
mwingiliano wa kimaslahi, kwa
bahati mbaya yeye ni mshinda-
ni wetu na pia ni mdhibiti,”
alisema.

Kiongozi huyo alisema siyo
zaidi ya bidhaa tano ambazo
zina maslahi na serikali lakini
sasa zimechukuliwa na TASAC.

“Mfano, wanyama hai ililenga
kama simba, twiga, mamba,
nyoka lakini kwa sababu she-
ria haijafafanua, TASAC ime-
chukua wanyama wote wanao-
ingia nchini ikiwamo vifaranga
vya kuku, mbuzi na ngombe
tunaopeleka Comoro,” alifafan-
ua.

Alisema kwa sasa wapo
kwenye majadiliano na seri-
kali chini ya Katibu Mkuu wa
Wizara ya Uchukuzi na tayari
wameshafanya vikao takribani
vitatu.

“Serikali imekusanya maoni
yetu kuhusu sheria hii na ni
mategemeo yetu wakikamilisha
mchakato wa kuiboresha sheria
wataita wadau ili wapitishwe
kwenye mabadiliko ya muswa-

da kabla ya kufuata hatua ny-
ingine,” alisema.

Rais huyo alisema wam-
emwandikia barua Kamishna
Mkuu wa Mamlaka ya Mapato
(TRA), kuangalia upya kama
wanachama wao wanaweza
kupewa leseni za miaka mitatu
badala ya mmoja zinazotolewa
hivi sasa ili wakopesheke kwe-
nye taasisi za fedha.

“Kama mnavyojua miradi mi-
kubwa ya serikali iko njiani kuja
na asilimia 60 ya bajeti ya mi-
radi hii ipo kwenye mambo ya
kiforodha na usafirishaji, tunat-
egemea fursa kubwa kama hizi
wanachama wetu wazifaidi,
watazifaidi vipi kama hawana
mitaji au wana leseni za mwaka
mmoja?” Alihoji.

Kuhusu corona, alisema ili-
poripotiwa kwa mara ya kwan-
za mwaka jana, waliathirika
kwa sababu dunia nzima wali-
funga lakini kwa sasa milango
imeanza kufunguka.

Rais wa Jumuiya ya Wakala
wa Forodha Zanzibar, Omari
Hussein Musa, alisema kwao

matatizo yaliyopo ni suala la co-
rona lakini kwa sasa nchi nyingi
zimeanza kufunguka.

Mkurugenzi wa Kampuni ya
Sprint Cargo, Robert Mushi,
alisema kitendo cha TASAC ku-
fanya biashara wanazozifanya
wao, kinawafanya wakose
imani kwa sababu wanashind-
wa kuwashirikisha kila kitu
kwa kuwa tayari ni mshindani
Wwao.

Mkurugenzi wa Kampuni ya
Ikumo Clearing and Logistics,
Ikupa Njela, alisema matatizo
makubwa  wanayokumbana
nayo ni namna ya upataji kazi
kwa sababu nyingi zimerudi
mikononi mwa TASAC.

“Ushauri wetu tunawaomba
TASAC wasimame kama taasisi
inayosimamia mawakala wa
forodha, wasifanye kazi, wach-
ague moja, kutusimamia au
kuwa washindani wetu wa kibi-
ashara. Hali ya biashara karibu
miaka miwili siyo nzuri, na co-
rona ilivyoanza wafanyabiasha-
ra hawasafiri kuleta bidhaa,”
alisema.

Halmashauri zasisitizwa mipango urithishanaji madaraka

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

KAIMU Katibu Mkuu, Ofisi ya
Rais, Menejimenti ya Utumishi wa
Umma, Hassan Kitenge, amezitaka
halmashauri kuandaa Mpango wa
Rasilimaliwatu na Urithishanaji
Madaraka ili kuwezesha taasisi za
umma kutoa huduma bora na en-
delevu
hapa wakati akifungua mafunzo ya
kuandaa Mpango wa Rasilimaliwa-
tu na Urithishanaji Madaraka kwa

Maofisa Utumishi Waandamizi wa
Halmashauri za Mikoa ya Mara,
Kigoma, Singida na Dodoma.

Alisema kutokana na Sheria ya
Utumishi wa Umma ya Mwaka
2002 na Sera ya Menejimenti ya
Ajira ya Mwaka 2008, waajiri ka-
tika wizara na taasisi za umma
wamepewa sehemu kubwa ya ma-
jukumu ya kusimamia masuala
muhimu yanayohusu watumishi
wao, hivyo mpango huo ni nyenzo
muhimu katika usimamizi wa wa-
tumishi.

Bila kuwa na jitihada na mipan-
go mahususi, alisema halmashauri
zinaweza kuwa na watumishi
wachache wenye sifa na uwezo
wa kujaza nafasi za madaraka pin-
di zitakapokuwa wazi.

Kutokana na hali hiyo, alisema
mipango hiyo itawezesha kusima-
mia rasilimali watu kwa utaratibu
mzuri pamoja na kubaini mahitaji
na upatikanaji wa rasilimali watu
kwa wakati.

“Halmashauri zinatakiwa kuwa
na watumishi wa kutosha wenye

sifa na uwezo unaotakiwa mahali
pa kazi ili kuleta tija na kuboresha
utendaji kazi kwa lengo la kutoa
huduma bora kwa umma,” alisisiti-
za. Mwakilishi wa Katibu Mkuu,
Ofisi ya Rais - TAMISEMI ambaye
ni Mkurugenzi Msaidizi Rasilimali
Watu TAMISEMI, Marko Masaya,
aliishukuru Ofisi ya Rais-Utumishi
kwa kuandaa mafunzo ambayo
yatawasaidia kuandaa mipango
ya rasilimali watu na urithishanaji
madaraka kwa usahihi.

Masaya alimhakikishia Kaimu

Katibu Mkuu, kwamba TAMISEMI
ikiwa msimamizi wa Mamlaka ya
Serikali za Mitaa watahakikisha
maelekezo hayo yanatekelezwa.
Akimkaribisha Kaimu Katibu
Mkuu kufungua mafunzo hayo,
Kaimu Mkurugenzi Uendelezaji
Rasilimali Watu, Ofisi ya Rais -
UTUMISHI, Dk. Edith Lwiza, alise-
ma mafunzo hayo yanafanyika
kwa wiki moja na yanashirikisha
washiriki kutoka halmashauri za
sekretarieti za mikoa ya Mara,
Kigoma, Singida na Dodoma.
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Waganga wamwomba
askofu kuombea mvua

Na Thobias Mwanakatwe

WAGANGA wa tiba asili ka-
Bariadi Mkoa wa Simiyu, wam-
emwomba Askofu wa Kanisa
Katoliki Jimbo la Shinyanga,
Mhashamu Liberatus Sangu,
awaombee ili kupata mvua
ya kutosha kwa ajili ya kilimo
mwaka huu.

Waganga hao walitoa ombi
hilo walipokutana na askofu
huyo kuzungumza nao mambo
mbalimbali ikiwamo kudumi-
sha mila na desturi za Kisuku-
ma, kujikinga na ugonjwa wa
Uviko-19 na kupiga vita ramli
chonganishi.

Mbali na ombi hilo, waganga
hao pia walimwomba Askofu
Sangu kuwasaidia kuwajen-

waweze kutambulika rasmi
na kazi zao wazifanye kwenye
eneo moja.

Katika mkutano huo uli-
ofanyika kwenye viwanja vya
Kanisa Katoliki Kigango cha
Gamboshi, waganga hao wal-
imwomba Askofu Sangu kufan-
ya maombi hayo kutokana na
hali ya hewa kuonyesha mvua
kuchelewa kunyesha kulingan-
isha na miaka mingine.

“Mhashamu Baba Askofu,
tunakuomba tunapoele-
kea msimu mpya wa kilimo
tuweze kupata mvua ya kuto-
sha mwaka huu,” alisema Isa-
bile Magaja.

Naye Mwenyekiti wa wa-
ganga hao, Saguda Busaliguka,

alimwomba  Askofu
kuwasaidia waweze

Sangu
kupata

kufanyia kazi za kwa amani,
huku akieleza uwapo wa
hicho.

“Watu wamekuwa wakitam-
uchawi Tanzania, lakini jambo
hilo siyo kweli, hapa ni ama-
ni na upendo, tunashukuru
askofu kwa kuja hapa kisha
kukutana na sisi,” alisema Bu-
saliguka.

Askofu Sangu akizungumza
katika mkutano huo, aliwataka
waganga hao kuwa kielelezo ki-
kubwa kwenye jamii katika ku-
tunza na kuenzi mila na desturi
za Kisukuma.

“Kupitia kazi yenu mnayo
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nafasi kubwa kwenye jamii
kuhimiza mila na desturi kulin-
da, kupiga vita mambo maovu
kama mauaji ya watu wenye
ualbino, mauaji ya wazee na
vikongwe pamoja na utoaji wa
mimba,” alisema.

“Mungu ametuumba bin-
adamu wote sawa, kuwaua
albino, kutoa mimba ni kumko-
sea Mungu, nyie mnafanya kazi
hizi kwa wema...mnatibu watu
kwa miti shamba jambo jema
hata kwa Mungu, lakini ni waji-
bu wetu kupiga vita matukio
haya,” alisema.
hicho pamoja na waganga wa
tiba asili, kujenga utamaduni
wa kupeleka watoto shule
badala ya kuwafanyisha kazi za
nyumbani.

Ofisa Msimamizi Mkuu wa Kodi kutoka Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), James Ntalika (kulia), akimwelimisha mfanyabi-
ashara wa Wilaya ya Nyasa, mkoani Ruvuma jana, wakati wa kampeni ya elimu kwa mlipakodi inayoendelea mkoani humo.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ma-DED waagizwa kuchangisha mil. 200/- ujenzi

Na Thobias Mwanakatwe,
SONGWE

WAKURUGENZI wa hal-
mashauri mkoani hapa wamea-
gizwa ifikapo Novemba 7, mwa-
ka huu, wawe wamekamilisha
mchango wa Sh. milioni 30 ili
kupata Sh. milioni 200 kwa ajili
ya kumalizia ujenzi wa shule ya
sekondari ya wasichana ya kidato
cha kwanza hadi cha sita ya mkoa

Wajasiriamali
wafundwa
kukuza biashara

Na Elizabeth John, NJOMBE

WAJASIRIAMALI wadogo mkoani
Njombe wametakiwa kukuza biasha-
ra zao kufikia kiwango cha kuwa
wawekezaji wakubwa na hatimaye
kusajiliwa na Kituo cha Uwekezaji
Tanzania (TIC).

Ushauri huo ulitolewa jana
kwenye mafunzo ya wajasiri-
amali mkoani hapa na Meneja wa
Kanda Nyanda za Juu Kusini wa TIC,
Venance Mashiba. Alisema kupitia
mafunzo hayo wanaelekeza mambo
ya msingi ikiwamo kujua maeneo
sahihi ya kupata msaada wa kukuza
biashara.

“Tunaelekeza kama taasisi za seri-
kali ambazo zinatoa huduma mbal-
imbali ambazo zinaweza kukuza
biashara zao kwa maana baada ya
kupata elimu wanao uwezo wa ku-
fanya biashara zao kitaalamu zaidi,
hivyo kupata faida kubwa zaidi
ambazo zitawezesha kuwekeza na
kukuza mtaji. Hii ni njia mojawapo
ambayo watu wanaitumia kuhakiki-
sha tunawaendeleza wajasiriamali
wadogo,” alisema Mashiba.

Mashiba alisema pia wajasiriamali
wanakabiliwa na changamoto ya
namna ya usimamizi wa biashara.

“Tuna tatizo kubwa kabisa la
usimamizi wa biashara kwa maana
ya elimu ya usimamizi wa biashara.
Hili ni tatizo ambalo linamkuta mtu
anaendesha biashara tu kwa ma-
zoea tu lakini kuna vitu vya msingi
hajavifanya. Kupitia mafunzo haya,
tunakumbushana na kuelekezana
wanawezaje kufanya vizuri zaidi
kwenye biashara zao,” alisema
Mashiba.

Kaimu Katibu Tawala Mkoa wa
Njombe, Edward Mwakipesile, am-
baye alikuwa mgeni rasmi, alisema
uwapo wa viwanda vidogo nchini
ni muhimu kwa sababu vinalisha
viwanda vikubwa kwa malighafi.

“Lakini pia viwanda vidogo huzali-
sha bidhaa kwa kutumia malighafi
za ndani ya nchi kutoka sekta ny-
ingine kama kilimo na mifugo, hivyo
kuimarisha mnyororo wa thamani
na kuboresha biashara za wajasiri-
amali,” alisema Mwakipesile.

Naye mjasiriamali Roida
Mng'ong'o alisema wajasiriamali
mkoani Njombe wanakabiliwa na
changamoto ya mitaji.

“Kweli katika uwekezaji sisi waja-
siriamali mkwamo upo kwenye mi-
taji pamoja na masoko kwa sababu
vigezo ni vingi. Kwenye masoko
pia hatujafikia viwango vya ubora,”
alisema Mng'ong'o.

wa Songwe.

Ujenzi wa shule hiyo ni matokeo
ya agizo la Rais Samia Hassan Su-
luhu alilolitoa mwaka 2018 alipo-
fanya ziara ya kikazi mkoani hapa
wakati huo alikuwa Makamu wa
Rais. Aliagiza mkoa kujenga shule
ya kitaifa ya wasichana ili kukabili-
ana na idadi kubwa ya wanafunzi
wa kike wanaokatisha masomo
kutokana na mazingira magumu
ya kujifunzia.

Katibu Tawala Mkoa wa
Songwe, Misaile Mussa, alitoa
agizo hilo alipokutana na wakuru-
genzi wa halmashauri, makatibu
tawala na kamati za ulinzi na us-
alama za wilaya zote za mkoa ili
kujadili namna ya kupata Sh. mil-
ioni 200 kwa ajili ya kukamilisha
ujenzi wa shule hiyo inayojengwa
katika eneo la Myunga, wilayani
Momba.

“Nataka hadi kufikia Novemba

7, kila halmashauri iwe imeka-
milisha mchango wake wa Sh. mil-
ioni 30 ili tumalizie hatua ya awali
ya ujenzi wa miundombinu ya
msingi ili wanafunzi waanze
masomo kama ilivyotarajiwa, ”
alisema.

Awali, akisoma taarifa ya maen-
deleo ya ujenzi wa shule hiyo, Ofi-
sa Elimu Mkoa wa Songwe, Juma
Kaponda, alisema lengo la ujenzi
katika awamu ya kwanza ni uka-

sekondari mkoa

milishaji wa majengo ya msingi ili
shule ifunguliwe.

Alisema shule hiyo ya wasicha-
na itakuwa ya kidato cha kwanza
hadi cha sita na inatarajia ku-
chukua wanafunzi 6,340.

Kaponda alisema hadi kukami-
lika kwake shule hiyo itagharimu
Sh. bilioni 34 na kwamba fedha
hizo ni pamoja na michango ya
wadau mbalimbali wa elimu
mkoani hapa.
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Magu
yapata
bil. 2.4/-
ujenzi wa
madarasa

Na Anthony Gervas, MAGU

SERIKALI imetoa shilingi bilioni
2.4 kwa ajili ya kutekeleza ujenzi
wa vyumba vya madarasa shule
za sekondari na msingi katika kata
mbalimbali wilayani Magu mkoani
Mwanza.

Hayo yamesemwa jana mjini
Magu na Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya hiyo, Mpan-
dalume Simon, katika kikao cha
mapendekezo ya awamu ya pili ya
kuanzishwa Wilaya na Halmashau-
ri mpya va Kisesa.

“Halmashauri yetu ya Wilaya
tumepokea Sh. bilioni 2.4 kutoka
serikalini kwa ajili ya miradi ya
elimu, lengo ni kuondoa kero za
upungufu wa vyumba vya ma-
darasa katika kata zetu,” alisema
Simon.

Alisema haijawahi kutokea seri-
kali kutoa fedha nyingi kama hizo
katika miradi ya elimu, hivyo wana
sababu za kumpongeza Rais Samia
Suluhu Hassan kwa kuwakumbuka
katika suala zima la elimu.

Simon aliwataka watendaji
wa serikali na kata kuhakikisha
wanasimamia vizuri fedha hizo ili
ziweze kutumika katika miradi
iliyolengwa, huku akiwaonya
kuacha matumizi mabaya ya fedha
hizo.

Katika kikao hicho, madiwani
wa halmashauri ya wilaya hiyo
walipendekeza kugawanywa kwa
wilaya hiyo na kuanzishwa mpya
va Kisesa, ambayo itaundwa Ku-
tokana na tarafa mbili za Sanjo na
Kahangara.

Diwani wa Kisesa, Marco Kabadi,
alisema kuwa hawana shaka kuan-
zishwa Wilaya na Halmashauri
mpya ya Kisesa, kwani ni jambo
zuri, huku akipendekeza na mpaka
wake.

Madiwani hao na wajumbe wen-
gine waliunga mkono mapendek-
ezo hayo na mipaka yake, ambayo
yatazingatia vigezo vya serikali,
vinavyotaka wilaya mpya angalau
iwe na idadi ya watu wasiopungua
200,000 na wilaya kongwe ibaki
na idadi ya watu wasiopungua
300,000.

Moja ya vigezo vingine vilivyo-
tajwa katika rasimu ya mapende-
kezo hayo ni pamoja na huduma
muhimu kama vile kuwepo mae-
neo ya biashara, viwanda vikubwa
na vidogo, vituo vya afya, shule,
miundombinu ya barabara pamoja
na masoko.

Walisema vigezo vingine ni hu-
duma za kibenki na kifedha, maji,
mpango wa matumizi bora ya ar-
dhi usiopungua asilimia 75 pamoja
na vyuo Vvikiwamo vya ufundi.

Ruvuma yachanja 44,000 UVIKO-19

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

KOA wa Ruvuma

umemaliza chan-

jo ya kwanza ya

UVIKO-19 kwa ku-
chanja watu 44,000.

Hayo ylisemwa na Mganga
Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma,
aliyewakilishwa na Dk. Yona
Mwakabumbe kwenye sherehe
za Maulid zilizofanyika Msikiti
wa Wilaya katika Manispaa ya
Songea, ambapo mgeni rasmi
alikuwa Mkuu wa Mkoa wa Ru-
vuma, Brigedia Jenerali Wilbert
Ibuge.

Alisema idadi ya waliochanja
ni kuanzia Agosti 4 hadi Ok-
toba 15, mwaka huu ambapo
Mkoa umefanikiwa kumaliza
chanjo zote na za ziada aina ya
Jonson&Jonson ambazo mkoa
ulipewa.

Aliwapongeza waumini wa
Kiislamu kwa kutoa ushirikiano
mkubwa wakati wa kutekeleza
zoezi la chanjo ya kwanza, am-
bapo alisema wataalamu wa
afya walikaribishwa kutoa elimu
na fursa ya kuchanja waumini.

“Baada ya kumaliza chanjo ya
kwanza, serikali imetoa chanjo
ya pili aina ya Sinofam, Mkoa
wa Ruvuma tumepata mgao...

ni chanjo salama unachoma na
kurudia baada ya siku 28,” ali-
sisitiza Dk. Kanga.

Akizungumza kabla ya kum-
karibisha mgeni rasmi, Katibu
wa Baraza Kuu la Waislamu
Tanzania (BAKWATA) Mkoa wa
Ruvuma, Rajabu Mustapher
Songambele, alisema MASJD
NUR katika Manispaa ya Son-
gea imetenga hekari 80 kwa
ajili ya kujenga shule ambayo
itatoa elimu kuanzia chekechea
hadi sekondari.

“MASJD NUR imekusudia
kuwekeza kwenye elimu ili wa-
toto wetu wapate elimu bora na
kuwa katika misingi na maadili

mema kwa sababu jamii hivi
sasa imepoteza maadili,” ali-
sisitiza Songambele.

Kwa upande wake, Brigedia
Jenerali Tbuge aliwapongeza
waumini wa Kiislamu kwa
maamuzi ya kujenga shule na
kituo cha afya na kusisitiza
kuwa kwa kufanya hivyo wanai-
saidia serikali kuwapatia Watan-
zania elimu na afya.

Alisema Mkoa unawaunga
mkono Kkatika utekelezaji wa
miradi hiyo, ingawa alitaka ku-
wapo uwazi kuhusu shughuli
hizo zitavyofanyika ikiwamo ku-
jua fedha zilizoingia na matumi-
zi yake.
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Mkuu wa Huduma za Wateja Rejareja na Wajasiriamali wa Benki ya Exim, Andrew Lyimo (katikati) na wafanyakazi wengine wa benki hiyo

wakionyesha ufunguo wa gari aina ya Toyota Vanguard (inayoonekana nyuma) itakayotolewa kwa mshindi wa kampeni mpya ya benki hiyo

EXIM sasa vaja na mKakati
kuhamasisha uwekaji akiba

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Exim imezindua
kampeni ya ‘Weka Mkwanja
Tukutoe!” ITnayolenga kuhama-
sisha Watanzania kujiwekea
amana, huku wakipata fursa
za kunyakua zawadi mbalim-
bali ikiwamo fedha taslimu
pamoja na gari aina Toyota Van-
guard.

Kampeni hiyo ya miezi mi-
tatu inayofahamika kama ‘Weka
Mkwanja Tukutoe!” Ilizinduliwa
imepangwa kuwafikia Watan-
zania wote wakiwamo wateja
wa benki hiyo pamoja na wale
watarajiwa.

Akizungumza wakati hafla

ya uzinduzi wa kampeni hiyo,
Mkuu wa Huduma ya Wateja
Rejareja na Wajasiriamali wa
Benki ya Exim, Andrew Lyimo,
alisema kampeni hiyo inalen-
ga kuleta mabadiliko kwenye
mtazamo wa uhifadhi wa ama-
na miongoni mwa Watanzania
kutoka kuhifadhi pesa majum-
bani na badala yake wazihifadhi
kupitia benki hiyo kwa usalama
wa fedha zao sambamba na
faida nyingine nyingi ikiwamo
riba.

“Lengo si tu kuhamasisha Wa-
tanzania kujenga utamaduni wa
kujiwekea amana, tunachohitaji
ni kuona kwamba Watanzania
wengi wanajiwekea amana zao
sehemu salama ili kujiendeleza

kukua kiuchumi ndio maana
tumejipanga  kuwahamasisha
watumie akaunti zetu mbalim-
bali ikiwamo akaunti ya msha-
hara inayotumika kwa matumi-
zi mbalimbali ya kila siku.”
“Nyingine ni akaunti ya
mzalendo inaendeshwa bila
makato ya kila mwezi, akaunti
ya haba na haba, akaunti ya
faida hizi zinakuruhusu ku-
weka akiba na kupata riba,
tuna akaunti ya Nyota ambayo
ni akaunti maalum kwa ajili ya
kuwawekea watoto akiba ya
baadaye na mwisho kabisa tuna
akaunti ya wajasiriamali inay-
owahudumia wafanyabiashara
na mahitaji yao tofauti tofauti ya
kibiashara,” alisema Lyimo.

Akitaja zawadi zikazotolewa
kupitia akaunti hiyo, Lyimo
alisema ni pamoja na zawadi za
fedha taslimu kiasi cha Sh. mil-
ioni 1, kwa mwezi na kila mwezi
kutakuwa na washindi sita, sam-
bamba na kuingia kwenye droo

itakayowawezesha  kushinda
zawadi kubwa ya gari aina ya
Toyota Vanguard.

“Hivyo basi wateja wetu wa
sasa na wale wapya watakuwa
kwenye nafasi ya kujishindia
zawadi hizi kila wakapojiwekea
akiba ya kuanzi shilingi 500,000
na kuendelea. Kadili wanavyoji-
wekea amana kubwa zaidi ndi-
vyo wanavyojiweka kwenye na-
fasi ya kushinda zawadi kubwa
zaidi,” alifafanua.
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Mkenda afuatilia mbolea ya Burundi

Na Mwandishi Wetu,
BUJUMBURA

AZIRT wa Kilimo,

Prof. Adolf Mkenda,
ametembelea na ku-

fanya mazungumzo

na menejimenti ya kiwanda cha
mbolea cha FOMI ambacho kupi-
tia kampuni yake ya ITRACOM
imeanza ujenzi wa kiwanda cha
Katika ziara hiyo Waziri Mkenda
pamoja na wataalamu mbalim-
bali aliombatana nao, alikagua
kiwanda cha FOMI na kuona kina-
vyofanya kazi lengo likiwa kuona
uwezekano wa kiwanda hicho
kama kinaweza kuuza mbolea
yake Tanzania kwa bei nafuu kwa
wakulima na kupatikana kwa win-

gi na kwa wakati.

Prof. Mkenda alisema kuwa
kiwanda hicho nchini Burundi
kinazalisha tani kati ya 120,000
mpaka 150,000 kwa mwaka kulin-
gana na soko la mbolea huku kiki-
wa kimeanza ujenzi wa kiwanda
kitapokamilika kitakuwa na uw-
ezo wa kuzalisha Tani 600,000
za mbolea ambazo ni zaidi ya ma-
hitaji ya mbolea nchini ambayo
ni kati ya tani 400,000 mpaka
500,000 kwa mwaka.

Alisema kuwa wakati serikali
inaendelea na mkakati wa ujenzi
wa kiwanda kikubwa cha mbolea
Tanzania, vilevile inaendelea na
mkakati wa kuhakikisha kuwa
inatafuta mbolea inayoweza ku-
patikana kwa wakati na kuwafikia

wakulima kwa bei nafuu.

Waziri Mkenda alimhakikishia
Mkurugenzi Mkuu wa kiwanda
hicho, Ntirampeba Simon, kuwa
serikali ya Tanzania itakuwa bega
kwa bega kuhakikisha kuwa ujenzi
wa kiwanda hicho unakamilika
kwa wakati uliokusudiwa.

“Wawekezaji wote wa-
naowekeza kwenye biashara
ya pembejeo Tanzania tunawa-
hakikishia kuwa Tanzania ni
nchi salama kwa uwekezaji hivyo
wajitokeze kwa wingi kwa ajili ya
kuwekeza,” alisema Waziri Mken-
da.

Kwa upande wake Waziri
wa Mazingira, Kilimo na Uvuvi
wa Burundi, Dk. Rurema Deo-
Guide, alisema kuwa mazungum-
70 hayo yamekuja wakati mwafaka
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kwani yameongeza wigo mpana
zaidi kwa kubadilishana mawazo
katika sekta ya kilimo.

Dk. Rurema alisisitiza kuwa
katika muktadha wa kuongeza
uzalishaji na tija katika mazao
ya kilimo kuna mambo muhimu
mawili ya kuzingatia ambayo ni
maji, ardhi na mbolea na Burundi
sekta ya mbolea imeimarika na
uzalishaji unatosheleza mabhitaji
ya wakulima.

Simon alisema kuwa meneji-
menti ya kiwanda hicho imeen-
delea kufurahishwa sana kwa ush-
irikiano unaoonyesha wa viongozi
wakuu wa Tanzania kwa kutembe-
lea Burundi mara kwa mara husu-
sani kukitambua na kukithamini
kiwanda hicho.

Alisema kuwa mbolea inayozal-

ishwa kiwanda hapo ni nzuri na
inayohimili hali yoyote ya hewa na
ardhi kwa mujibu wa utafiti wal-
ioufanya.

Awali Prof. Mkenda alikutana
na kufanya mazungumzo na wa-
fanyakazi wa Ubalozi wa Tan-
zania nchini Burundi ambapo
aliwapongeza kwa kazi kubwa na
nzuri wanayoifanya, huku akiwasi-
hi kuhakikisha kuwa wanaende-
leza ushirikiano kati ya nchi hizo
mbili.

Kaimu Balozi wa Tanzania
nchini Burundi, Salvatory Mbil-
inyi, alimhakikishia Waziri Mken-
da kuwa ubalozi unaendelea kuwa
kiungo muhimu katika juhudi za
serikali ya Tanzania za kuhakiki-
sha Burundi kama nchi jirani
inaendelea kuwa na amani.

)

Mwalimu wa Shule ya Msingi Nguzo Mbili, wilayani Geita, Tunu Mjema (wapili kulia), akipokea kikombe cha ushindi kutoka Ofisa Elimu Mkoa
wa Geita, Masumbuko Stephano, baada ya shule hiyo kuibuka mshindi wa jumla katika shindano la kuchora mchoro wa usalama barabarani
linaloendeshwa na kampuni ya Puma Energy, kupitia programu yake ya kutoa mafunzo ya elimu ya usalama barabarani kwa kushirikiana na
Shirika la Amend, ambapo shule tano za mkoa huo, zilishiriki. Watatu kulia ni Ofisa Usalama na Mazingira wa Puma Energy, Ambokege Minga.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

CCM yawataka wanawake kuvichangamkia viwanda

Na Mary Geofrey

MWENYEKITI wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), mkoa
wa Dar es Salaam, Kate Kamba,
amewataka wanawake nchini
kuchangamkia fursa za kuan-
zisha viwanda vya uzalishaji
wa bidhaa mbalimbali ili kukuza
uchumi wao na taifa kwa ujum-
la.

Mwenyekiti huyo alisema hayo
mwishoni mwa wiki wakati ak-
izindua Wiki ya Kongamano la
Wanawake wa Kanisa la Mlima
wa Moto (WOCA 2021) lenye len-
go la kutoa elimu kwa wanawake
kuhusu afya, elimu, uchumi,
uhusiano, malezi na fursa mbal-

imbali.

Alisema asilimia kubwa ya bid-
haa zinazozalishwa viwandani
duniani kote, wateja wakuu ni
wanawake hivyo ipo haja na fur-
sa kuanzisha viwanda kwa ajili
ya kujinufaisha.

“Tulikuwa na viwanda mbal-
imbali nchini wakati wa Hayati
Mwalimu Julius Nyerere, vingi
vikafa ni muhimu wanawake tu-
kaamka wakati huu wa kuinua
uchumi tukaanzisha na sisi vi-
wanda vyetu mfano vya kuzali-
sha vitenge na kanga kubwa zi-
nazotutosha kwa sababu kanga
nyingi zinazozalishwa na ndogo
hatuwezi kuzifunga zikakaa kiu-
noni,” alisema Kamba.

Naye Mchungaji Kiongozi wa
Kanisa hilo, Bishop Rose Mgeta,
alisema kongamano hilo lililoan-
za Jumapili iliyopita linatoa fursa
kwa wanawake wote kujifunza
kuhusu sheria za fedha na malezi
ya watoto.

“Tunaamini mwanamke ak-
ipewa nafasi anaweza kufanya
mambo makubwa na ndio
maana tumekuja na kongamano
hili kubwa la WOCA linaloshiriki-
sha wanawake wa kanisa hili na
kutoka maeneo yote kuja kuji-
funza bure,” alisema Bishop Mg-
eta.

Alisema kongamano hilo lina
kauli mbiu inayosema, ‘Wajibu
wa mwanambke katika ujenzi wa

kanisa, uchumi na familia bora
(WOCA 2021).

Naye Mlezi wa Wanawake
wa kanisa hilo, Mchungaji Rose
Rwakatare, alisema kongamano
hilo litamfanya mwanamke ku-
jitambua na kuwa na uchumi
wake.

“Mama ndio kila kitu kwenye
familia. Wanawake tunaendeleza
kazi iliyoachwa na marehemu
Dk. Getrude Rwakatare na tu-
naendelea kuyafanyia kazi mao-
no yake kuhakikisha wanawake
wanafanya mambo makubwa
ndani ya jamii zetu na kushi-
ka uchumi wa nchi,” alisema
Mchungaji Rose.

NFRA sasa

yanunua

mahindi

yote Rukwa

Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

SERIKALI kupitia Wakala wa
Hifadhi ya Taifa ya Chakula
(NFRA) imenunua mahindi yote
ya wakulima wadogo katika
mkoa wa Rukwa tani 21,500.

Meneja wa NFRA mkoani
Rukwa, Marwa Range, aliyasema
hayo jana wakati akizungumza
na mwandishi wa habari hizi
aliyetaka kujua ni tani ngapi am-
bazo zimenunuliwa kutoka kwa
wakulima mpaka sasa.

Alisema kuwa wakulima wa-
mahindi yao, hivi sasa wanaoen-
delea kuuza mahindi ni wafanya-
biashara na tayari zimenunuliwa
tani 21,500 na lengo ni kununua
tani 30,000.

Range alisema kuwa NFRA
ililamua kuongeza vituo vya un-
unuzi wa mahindi ambapo mkoa
wa Rukwa ulikua na vituo 15
katika wilaya mbalimbali kitendo
kilicho wezesha wakulima kuuza
mahindi yao bila usumbufu.
cha Ntatumbila wilayani Nkasi,
Maria Kayanda, alisema kuwa
wanaishukuru serikali ya awamu
va sita kwa kuongeza fedha
kiasi cha Sh. bilioni 50 ambazo
zimewezesha kununua mahindi
Vao.

Naye Mussa Katanta mkulima
Sumbawanga, alisema kuwa
hifadhi mwaka huu serikali im-
ewakomboa wakulima wadogo
kwani wameweza kuuza mahindi
yao na wako tayari kwa msimu
mpya wa kilimo kwani wana
fedha za kununulia pembejeo za
kilimo.
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Darasa la mazingira na nyenzo
sita zinazobadili hali ya hewa

Wakulima wa mpunga wakiwa shambani nchini, zao linalotajwa kuchangia ongezeko la joto duniani.
PICHA: MTANDAO.

Na Mwandishi Wetu

ATIKA hali ya hewa kipo

kinachoitwa tabianchi.

Kimsingi ni hali ya ma-

badiliko kwenye hali ya
hewa, kwa maana ya joto, baridi
upepo unaovuma na mvua inay-
ojirudia kwa muda mrefu.

Namna mtu anaweza kukabili
hali hiyo, ni sehemu ya magumu
anayokutana nayo mwanadamu.
Wataalamu sayansi wameorodhe-
sha hatua na njia zinazofaa kutu-
mika kukabili hali hiyo hasi.

KUELIMISHA WASICHANA

Kuna uboreshwaji elimu kote
duniani kwa hatua inayozama zai-
di kuwaelimisha wasichana, hata

ikawasaidia kupambana na mab-
adiliko chanya ya hali ya hewa.

Nini sababu? Wasichana wana-
tajwa wanapata watoto mapema
zaidi na baadhi yao wakiwa maso-
moni. Inaelezwa, iwapo mabinti
watasoma hadi ngazi ya sekondari,
itakabili hali hiyo na hata kuwapo
matarajio ya kitaalamu ifikapo
mwaka 2050, watu milioni 840 du-
niani watapungua.

Inafafanuliwa,  kuwaelimisha
wasichana ni zaidi ya idadi ya watu
duniani. Wanawake wanashiriki
katika kazi, biashara na siasa, vy-
ote vikiwa na nafasi ya kuzuia ma-
badiliko hasi ya hali ya hewa.

Inaelezwa, kuwaweka wa-
nawake zaidi katika usimamizi

kunachangia kuwapo sera bora
inayohusu mabadiliko ya hali ya
hewa, kwani ni wasikilizaji bora
wa ushauri sayansi, kama ilivyo-
dhihirika kwenye matuko kadhaa,
ikiwamo corona.

ULIVYO MMEA MUANZI

Muanzi una kawaida ya kukua
haraka zaidi duniani hadi kufikia
kimo cha mita moja na inachukua
hewa ya kaboni au ukaa kwa hara-
ka kuliko miti, pia migumu, hali
inayosaidia kutengeneza fenicha
za ujenzi.

Kuna mfano wa kuupanda
mmea muanzi unavyostahimili
wadudu na kuboresha udongo ku-
zuia mmomonyoko, huku ukipun-

guza hatari ya mafuriko.
Mfano nchini Indonesia kuna
mimea mahsusi ya kupunguza gesi

gukwa na kilomita 20 za mraba
za msitu wa bamboo, mimea ya
chakula na mifugo. Sasa wanataka
kupeleka wazo hilo katika nchi ny-
inginezo tisa.

SHERIA ZA MAZINGIRA

Kwa kutumia sheria ya kupam-
bana na uchafuzi wa mazingira,
inatajwa ni silaha zenye nguvu zai-
di kuwakabili wachafuzi wa maz-
ingira, kutoka taasisi au vyanzo
vinginevyo, vikiwamo vya umma.

Hivi karibuni nchini Uholanzi
kwa kutumia mwongozo wa
Makubaliano ya Hali ya Hewa ya
Paris ya mwaka 2014, kampuni ya
mafuta ya Shell iliamuriwa kupun-
guza gesi chafu,

Pia, hata wanasheria wame-
kuwa wabunifu kukitumia sheria
za haki za binadamu, ajira na hata
za kampuni, kujihami na athari za
mabadliko ya hali ya hewa.

Mwaka 2020, kikundi cha
wawekezaji chenye hisa za thama-
ni ya dola 35 (Sh.77, 000) tu kilifan-
ikiwa kuzuia kiwanda cha mkaa
wa mawe kujengwa nchini Poland,
kwa kutumia nguvu ya haki za hisa
zake ndani ya kampuni ya nishati
nchini Poland na mahakama ikaia-
muru kufungua kiwanda kipya cha
mkaa wa mawe ilikuwa biashara
mbaya iliyoku kinyume na sheria.

MAJOKOFU YA GESI
Kila jokovu na kiyoyozi huwa
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ll Zifahamu sababu
Kuu, pia nchi
watu wanakoishi
~ miaka mingi

na kemikali na baadhi ya mazao
yana hali mbaya zaidi kimazingira
na atahri kwa jamii. Mwaka 2017,
viongozi wa dunia walikubaliana
kumaliza baadhi ya athari mbaya
zaidi.

USAFIRI WA MELI

Sekta ya usafiri wa baharini
inaelezwa kuwa muhimu sana
kwa uchumi duniani na asilimia
90 ya biashara ya sekta hupitia
baharini, Ni sekta inayochangia
asilimia mbili ya gesi chafu, huku
idadi ikitarajiwa kuongezeka nda-
ni ya miongo inayokuja.

Vyombo vidogo vya usafiri maji-
ni, navyo hutumia asilimia 25 zaidi
ya mafuta ya dizeli chafu, ikilin-
ganishwa na meli zinazoteleza.

Ili kupunguza gesi ya carbon
inayosababishwa na viumbe hawa
wa baharini, wataalamu wame-
buni njia kuzifanya meli kuteleza
zaidi.

KUBUNI MCHELE MPYA

Mchele unazalisha kiwango
sawa cha hewa kaboni, sawa na in-
ayotoka katika sekta ya usafiri wa
angani, hasa inapopandwa kwe-
nye maeneo yanayofurika maji ku-
Zuia magugu.

Pia, maji hayo huzuia oksijeni
kufika kwenye udongo na ku-
changia kuwapo mazingira bora
kwa bakteria zinazozalisha gesi ya
methane, ambayo kwa kiwango
cha kilo moja, inasababisha joto
kuongezeka mara 25, kuliko hewa
kaboni au ukaa kwa jina lingine.

Kukabili athari hizo, wanasay-
ansi wanafanya mabadiliko katika
kilimo cha mchele kwa kubuni
mbegu tofauti zinazoweza kukua
kwenye mashamba ya kawaida,
ikitarajiwa mageuzi makubwa ka-
tika miaka 10 ijayo.

. Kwa mujibu wa BBC.
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Namna ugumu kuvaa barakoa
ndani ya madarasa kila aina

- Dhana uelewa duni yat

Na Mary Geofrey

EO mtu anapohoji barakoa ni

nini? Pasipo shaka, jibu lake

nikile walimu shulenihufan-

ya masihara kwa wanafunzi
‘swali rahisi kwa mjinga.’

Mtu akihoji kazi yake nini? Wa-
takaokosa ni wengi,si ajabu majibu
kuangukia kukabili corona pekee.

Ni kweli, barakoa inahamasi-
sha vita kukabili maambukizi ya
UVIKO-19 duniani, lakini upande wa
ujasiriamali nako si haba, ina fursa.

Kitaalamu ni kifaa tiba ambacho
kabla ya mlipuko, ilihudumia afya na
kuuzwa kwenye maduka muhimu ya
dawa za binadamu na mifugo pekee,
wataalamu wajikinge.

Leo hii, uuzaji sasa umeenea
penye mikusanyiko ya watu kama
sokoni, stendiza mabasi, nyumba za
ibada, shuleni, viwandani na sokoni.

Pia, kuna ofisi za umma na binafsi,
barakoa huuzwa hadi getini kwa wal-
inzi kuwasaidia waliosahau watimize
sharti la kuvaa kabla ya kuingia.

UMUHIMU WAKE

Kaimu Mkurugenzi Msaidizi wa
Kitengo cha Elimu kwa Umma wa
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Ama
Kasangala,anaelezea kazi ya barakoa
ni kupunguza uwezekano wa Vvi-
rusi kupitia mate au maji wanapoon-
gea, kukohoa au chafya kutoka ali-
yeambukizwa hadi kwa mwingine.

Barakoa hufyonza maji
ya mwathirika, kabla ya kusambaa
na kuambukiza mwingine. Kitaala-
mu inatajwa mtu mmoja kati ya sita
walioambukizwa virusi corona ha-
waonyeshi dalili.

FURSA ZA KIUCHUMI

Wakati serikali inapigia debe
uvaaji barakoa kujikinga na maam-
bukizi, wajasiriamali wanatumia fur-
sa hiyo kunasa vipato vitokanavyo
na mauzo yake.

Uchunguzi wa Nipashe kwa kush-
irikiana na wadau, taasisi ya Chim-
bua Communication, ,Mkoa wa Dar
es Salaam, umebaini wafanyabi-
ashara wadogo wameenea penye
mikusanyiko, wakiwahamasisha
wabhitaji“usipovaa barakoa hakuna
kuingia, wala kupata huduma.”

Hassan Hafidh (19), muuza bara-
koa nje ya makao makuu ya Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA), kati-
kati ya jijiDar es Salaam, anafafanua
hununua mzigo kwa Sh. 5000 na
inampa faida Sh.20,000 anapomal-
iza, bei kila moja Sh. 500 ingawa
analalamika,biashara  imepungua
sasa.

Mjasiriamali huyo, mhitimu wa

Wagynr ok 779R7 )

Watu wakijihami dhidi ya UVIKO 19. Ukurasa 13 uvaaji b

anakiri inamsaidia kipato cha ku-
kataleseni, ahamie kwenye fani
yake aendeshe magari.

“Tangu nimeanza kazi hii Janu-
ari, nimeshakusanya Sh. 90,000,
bado Sh. 60,000 nikalipie leseni,”
anasema Hafidh, anayefafanua
anauza barakoa za aina zote, inga-
wa analaamika licha ya kupata kati
ya Sh. 10,000 hadi Sh. 20,000 kwa
siku, lakini wateja wanapungua.

Nje ya hospitali Muhimbili na
taasisi zake, kuna wafanyabi-

ashara walioshamiri na barakoa
mkononi,nyingine zimening'inizwa
vibandani, kwa bei kati ya Sh.500
na Sh.l, 000 kulingana na ubora,

« i

awala kote
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kuhudumia kinga dhidi ya maam-
bukizi ya UVIKO-19.

Mwanamama Swaumu Makubi,
anaeleza licha ya wanaoingia getini
wanaweza kupita bila kuvaa bara-
koa, wamekuwa wakiwatisha, ha-
waruhusiwi kuingia eneo hilo bila
barakoa.

“Tunajipatia riziki dada yangu,
pia tunaisaidia serikali katika ku-
hakikisha watu wanaoingia hapa
Muhimbili wanavaa barakoa ili ku-
jikinga na kuwakinga wengine na
maambukizi,”anasema.

Hamis Mwijuma, anafafanua hoja
hiyo, akisema kuna watu wapya kila
siku wanaoingia hospitalini, hata

mafunzo ya udereva Daraja D, \auza barakoa wakiendelea na majukumu.

arakoa. PICHA ZOTE: MARY GEOFREY.

kuwawezesha kuuza wastani wa
barakoa 50 kwa siku, kila moja Sh.
500.

Mlinzi geti (jina tunalihifadhi),
anasema wamekuwa wakihimiza
kila anayeingia avae barakoa, la-
kini kwa sababu ya wingi wao, kuna
wakati baadhi wanapita bila ya ku-
vaa. “Siyo wengi wanaopita bila ku-
vaa barakoa.Inatokea bahati mbaya
unakuta tumezidiwa na watu wa-
naingia na kutoka,lakini ni lazima
tukague,”anasisitiza.

MUHIMBILI INAVYOKABILI

Nipashe liliingia hadi hospitalini
Muhimbili, ikishuhudiawanaotem-
bea wamevua barakoa, wapo walioz-
ishusha kidevuni, wengine wamezi-
shikilia wakisubiri pa kutolewa
huduma ndio wavae.

Mgonjwa Emmanuel Mhagama,
angjitetea anapotembea peke yake
si hatari, isipokuwa anapoingia
kwa daktari ndio anavaa, akiamini
anafuata masharti.

Mgonjwa Mary Chuala, anasema
barakoa inamsaidia kujikinga penye
mikusanyiko na anapokuwa peke
yake anavua kupumua vizuri.

Mkuu wa Mawasiliano wa hospi-
talini Muhimbili, Aminiel Aligaesha,
anasema umeshawekwa mwongozo
kutoruhusu mtu kumuona daktari
bila ya kuvaa barakoa.

Anasema:“Sisi tumeshatoa maa-
gizo kuwa hakuna mgonjwa anaye-
ingia kwa daktari bila kuvaa barakoa
kwa hiyo hatuwezi kuanza kukamata
mtu mmoja mmoja kulazimisha wa-
zivae.”

STENDI YA BASI?
Katika Kituo Kikuu cha Mabasi cha

Magufuli, jijini Dar es Salaam, nako
Nipashe ilishuhudia mwingiliano
mkubwa wa watu, kuwapo haraka
za abiria kuwahi usafiri hasa asu-
buhi, zinavyowafanya wasizingatie
uvaaji barakoa, zikibaki mikononi.

Vaileth Shirima,mjasiriamali
muuza barakoa nje ya kituo hicho,
anasema wako wenzao wa Muhim-
bili, huwashawishi wateja kuingia
kituoni wamevaa barakoa.

“Kazi  yetu  tunawaambia
kabisa  kituoni ‘huingii  bila
barakoa’kuhusu kama wanavaa
au hawavai, hilo ni jambo lingine,”
anadokeza.

Meneja Uhusiano na Ufuatiliaji
wa Kituo cha Mabasi cha Magufuli,
Maira Mkama, anakiri wauzaji nje
ya kituo wanajitahidi kuhamasisha
uvaaji barakoa, lakini wengi huzi-
vua wanapoingia kituoni zikibaki
mbkononi, jambo lililo nje ya uw-
ezo wao. Hata hivyo, wanaendelea
kuelimisha, ikiwamo matangazo.

Bakari Kisiga, dereva wa teksi wa
eneo hilo anaungana na wajasiri-
amali, akikiri uvaaji barakoa eneo
hilo ni kidogo, wengi wana haraka
zao kuwahi mabasi.

VIONGOZI WATENGENEZA]JI

Fundi nguo, Joyce Mosha, anase-
ma anashona barakoa na kuziuza
Sh. 1,000, akitumia vitambaa vizito
kama kitenge na batiki, pia kuna
vyepesi aina ya tetroni kinachokaa
ndani kupata barakoa salama,

Pia, anataka kitambaa aina
‘scuba kinachojitegemea, pasipo
kuchanganya na chepesi.Je, alifa-
hamu vipi kutengeneza? Joyce ana-
fafanua:

“Nilijifunza kushona barakoa
kwa kujijaribisha mwenyewe,
nilishona kitenge chenyewe Kkili-
chokunjwa mara mbili, lakini ni-
kagundua siwezi kupumua vizuri.
Ikabidi nishone upande mmoja na
kuchanganya na tetroni. Elimu hii
niliipata kwa njia ya vyombo vya
habari.”

Fundi Robert Joel, anaeleza
anavyoshona na kuuza barakoa
kulingana na mfano anaoufuatilia,
bidhaa zake akiuza kati ya Sh.1, 500
na Sh. 2,000, kulingana na aina na
hitaji la wateja, watu binafsi, pia
kampuni na hasazinazoshonea
wafanyakazi.

“Huwa sibuni, kwa sababu bara-
koa zipo za aina nyingi. Huwa
napenda mteja aje na mfano wa
barakoa anayotaka nimshonee,”
anasema Robert.

TMDA NA VIWANGO BORA
Ofisa Ukaguzi wa Maabara ya
Mikrobaiolojia wa Mamlaka ya
Dawa na Vifaa Tiba (TMDA),
Obson Julius, anasema zaidi ya
asilimia 90 ya barakoa zinazozal-
ishwa mtaani zinatumia khanga,
vitenge na vitambaa salama.
Anasema barakoa zinazozal-
ishwa na wajasiriamali zimefany-
iwa vipimo na maabara zao na
kubainika zina uwezo hadi asilimia
99 kukinga maambukizi ya bakte-
ria wanaoambukiza kwa UVIKO-19.
Julius anataja yanayongaliwa ka-

Inaendelea Uk. 13
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- Daktari bingwa: Kila moja inajitegemea
- Waliougua: Tuko wachache, tumetibiwa

Na Beatrice Shayo

KUTUMIA dawa za kupunguza

makali ya virusi vya UKIMWI

(ARV) kwa kufuata mpangilio

haina maana kuwa niache
kuchukua tahadhari ya ugonjwa wa
UVIKO-19. Wapo wanaodhani hatu-
wezi kuupata huo ugonjwa, jambo
ambalo siyo kweli,” anatamka George
Mbogo (55), anayejitambulisha kuishi
na virusi vya UKIMWIL.

Anasema upotoshaji unaoendelea
unawaweka wengi hatarini kuamini
wanatumia ARV, ambazo kazi yake ni
kuimarisha kinga mwilini na hawawe-
zi kupata UVIKO-19.

“Ukiwa mfuasi mzuri wa dawa,
ina maana kinga zako zitaimarika na
kama zikiimarika hautaweza kupata
misukosuko ya magonjwa ya kuam-
bukiza.

“Watu wamechukulia fursa hiyo,
kwa sababu ni mfuasi mzuri wa dawa
anakuwa amesimama vizuri na ina
maana kinga yake ipo juu, dhidi ya
maambukzi ya corona,: anasema.

Mbogo anafafanua wanaotumia
ARV na wasiotumia, kwa ujumla
wapo hatarini kupata ugonjwa wa
UVIKO-19.

JITIHADA SERIKALINI

Mbogo, ambaye ni mjasiriamali
na amekuwa akitoa huduma za afya
ngazi ya Jamii (CHW), anasema ki-
tendo cha serikali kuwapa dawa za
miezi sita, imewasaidia kuondoa
msongamano katika vituo vya afya
wanakoenda kuchukua dawa, tangu
kuzuka maradhi UVIKO 19.

Anasema ni hatua inayowapa uh-
uru kufanya shughuli nyingine kama
kusafiri kwenda mikoa mwingine na
kufanya biasahara muda mrefu, wa-
karejea kuchukua dawa.

“Awali kabla ya UVIKO-19 kuingia
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tulikuwa tunapewa dawa za mwezi
mmoja, ukiendelea vizuri unapewa
dawa za miezi miwili mpaka miezi
mitatu,” anasema Mbogo akifafanua
Uviko-19 ilivyoingia serikali ime-
waongezea hadi miezi sita, kuondoa
foleni katika vituo vya afya kufuata
ARV.

“Unapomzungumzia mtu mwe-
nye ugonjwa wa VVU yupo katika
hatari ya kupata UVIKO-19 huu utar-
atibu umesaidia kwa sababu hakuna
foleni, ukifika unapewa na dawa na
kuondoka awali tunakutana wengi
na kujikuta foleni kubwa,” anaeleza

AFANIKIWA KUJIUGUZA

Serafika Erick (Sio jina halisi)
anayeishi na VVU, anasema ame-
washuhudia watu wawili wanao-
tumia ARV wamepata UVIKO -19 na
sasa afya zao ni nzuri, baada ya ku-
pata tiba sahihi.

Anasema yupo kwenye kundi la
kuwafuatilia waliokuwa wanatumia
dawa za ARV kwa wakati licha ya
kwamba wamepata ugonjwa huo.

“Baba yangu anatumia ARV vizuri
na amekuwa akifuatilia masharti
yote yanayotakiwa, lakini alipata
corona na amefuatilia masharti ya
ugonjwa huo na kwa sasa, anaende-
lea vizuri,” anasema.

Hata hivyo, anakiri kutumia fursa
ya kuratibu wagonjwa katika kituo
cha afya, kwamba kuna wachache
wenye VVU wanaoumwa UVIKO-19.

“Tangu corona iingie nina ripoti
ya watu wawili. Kundi kubwa hali-
kupata corona. Hii ni kwa sababu
ni wafuasi wazuri wa matumizi ya
dawa kwa hiyo magonjwa nyemelezi
hayawezi kuwapata,” anaeleza.

Pia, anatoa tathmini vifo vingi si
vya wenye VVU, kwa sababu wana
kinga dhidi ya magonjwa nyemelezi,

wanapata dawa na wamewekewa
mazingira bora wanafika katika kituo
cha afya mara mbili pekee kwa mwa-
ka.

ALIYEPATWA ASIMULIA

Daniel John (sio jina halisi), ni mtoa
huduma katika kituo cha afya kimo-
jawapo cha Dar es Salaam, anasema
alipatwa UVIKO-19 Machi, mwaka
huu, dalili ya kwanza ni kusikia homa
usiku.

Anajitambulisha ni mtumiaji bora
wa ARV na hajawahi kukiuka mashar-
ti ya matumizi. Anafafanua: “Kipindi
cha wiki moja nilijikuta napata homa
za usiku nikawa naendelea kwenda
kazini.

“wiki iliyofuata nikiwa njiani naru-
di nyumbani, nikajikuta nipo kwe-
nye daladala nashindwa kupumua,
nikapelekwa hospitali nikafanyiwa
vipimo nikajikuta na UVIKO-19,”

Anaeleza alitibiwa mwezi huo na
akarejea hali ya kawaida, sasa akizin-
gatia kujikinga na ugonjwa huo kwa
kufuata masharti ya kuvaa barakoa,
kunawa mikono kila wakati na kue-
puka mikusanyiko ya watu.

UTAFITI UNASEMAJE?

Daktari Bingwa wa Kitengo cha
Magonjwa ya Kuambukiza katika,
Hospitali ya Taifa ya Muhimbili
(MNH), Pamela Kaaya. anasema hadi
sasa hakuna utafiti unaonyesha anay-
etumia ARV haambuikizwi UVIKO-19
na kitaalamu haijajulikana kiwango
anachopata hatari ya corona.

“Haisemekani kwamba mtu anay-
etumia ARV vizuri, inamsaidia yeye
asipate corona. Hili siyo kweli Tisk’
(hatari), ipo palepale kama mtu
mwingine ambaye hana HIV ni hivyo
hivyo,” anafafanua.

“Hata kama akichanjwa, asilimia
68 ya kupata maambukizi ya corona
yapo palepale na asilimia 100 ya ku-
zuia asife ipo pale pale,” anaeleza Dk.
Pamela.

Anasisistiza: “Study’ (tafiti) zilizo-
fanyika hadi sasa ni chache na ‘sam-
ple’ (sampuri) za wagonjwa wa HIV
wamekuwa ni wachache, majibu yali-
yopatikana hayapo.”

“Mwenye ugonjwa wa kisukari
yeye anapata, kwa sababu kinga
zake zipo chini na hakuna dawa za
kupandisha kinga zake kama ilivyo
kwa mgongwa wa UKIMWI. ARV sio
kwamba zinakwenda kusaidia kuua
virusi vya Corona

“Mgonjwa anayeishi na virusi vya
UKIMWI kama hatatumia vizuri
dawa za ARV, kinga zake zitakuwa
zipo chini kwa hiyo atakuwa kwenye
risk’ (hatari) kubwa ya kupata corona
sawa sawa na mwenye ugonjwa wa
kisukari,” anasema.

Anasema mwenye VVU anaweza
kinga zake zikawa zimeshuka na ku-
pata UVIKO-19, na kwamba unawapa-
ta wengi wenye kisukari, kwa sababu
kinaharibu kinga.

Pia, anagusa kuwa inawapata wa-
zee, kwa sababu kinga zao zimepun-
gua, pamoja na wenye magonjwa
kama saratani na presha.

Takwimu za UVIKO-19 duniani
hadi Oktoba 12, mwaka huu, jumla
ya watu 239110,636 wameugua,
vifo 4,874,702 na waliopona ni
216,365,898.

Namna ugumu kuvaa barakoa ndani ya madarasa Kila aina

Inatoka Uk. 12

tika barakoa hizo ni uwezo kupima
namna zinavyokinga bakteria, in-
apitisha hewa na usafi wake, ikiwa
kiwango cha vimelea vya bakteria
visivyozidi 30.

Meneja wa Mawasiliano na Elimu
kwa Umma wa TMDA, Gaudencia
Simwanza, anasisitiza wamekuwa
wakichukua barakoa zinazozalish-
wa kutoka wauzaji na kuzipima, ili
kubaini ubora wake, hata kuzikubali
ni salama

Pia, wanapokea bidhaa bara-
koa kutoka nje yanchi ambazo asil-
imia kubwa zimekidhi ubora kuan-

zia asilimia 70, ambao unakubalika
huku wakifanya ukaguzi wakila
mara kuangalia ubora wake.

MWONGOZO WA WIZARA

Tangu kuingia UVIKO-19 Machi,
mwaka jana, serikali imeshatoa
miongozo 15, ikiainisha tahadhari za
kuchukua kujikinga na maambukizi
yake, ikiwamo uvaaji barakoa.

Juni 16, mwaka huu, serikali kupi-
tia waziri anayehusika na afya, Dk.
Dorothy Gwajima, anatoa mwon-
gozo kwa jamii kuhusu uvaaji bara-
koa kwenye maeneo yote ya miku-
sanyiko, ikiwamo zilizoshonwa na
watengenezaji nchini.

Mwongozo unaelekeza wananchi

kubeba barakoa wanapotoka nyum-
bani kukidhi mahitaji, hata kwa wali-
opata chanjo kamili, huku kukiwapo
maelekezo ya watu kuvaa penye
huduma za afya, penye mjumuiko
wa muda mrefu na usafiri wa umma.

RAIS SAMIA AWEKA SAWA

Rais Samia Suluhu Hassan,
amekuwa mstari katika kuhimiza
uvaaji barakoa akijilinda, pia kuwa
mfanowa taifa kuingia hatua za ku-
zuia maambukizi.

Mei 7, mwaka huu, Rais Samia al-
ipokutana na Wazee Mkoani Dar es
Salaam, aliwahimiza uvaaji barakoa,
kwa sababu ni kundi lililoko hatarini
kufikiwa.

Katika shughuli zake kitaifa, Rais
Samia anaonekana kwenye barakoa
akitimiza kwa matendo kujikinga,
pia hamasa kwa umma nchini ku-
fuata mkondo.

Hadi Oktoba 5, mwaka huu, kuna
watu 681,736 waliokwishapatiwa
chanjo ya UVIKO-19. Hadi juzi Juma-
tatu, Waziri Afya Dk. Dorothy Gwa-
jima, ametamka zimebakichanjo
nane pekee zilizotarajiwa kumal-
izika wakati wowote.

KIMATAIFA KULIVYO?

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la
Afya Duniani (WHO), Dk. Tedros
Ghebreyesus, anazungumzia mwon-
gozo wa uvaaji barakoa, kwamba

penye maambukizi uvaaji barakoa
za kitabibu ni lazima, hasa misisitizo
kwa watu wazima wenye maradhi
mengine au walio katika mazingira
hatarishi.

“Kwa kuzingatia ushahidi ambao
unazidi kujitokeza, WHO inashauri
serikali ~zihamasishe = wananchi
wake kuvaa barakoa pale am-
bako kiwango cha maambukizi ni
kikubwa,”anasema.

Kimataifa sasa  kunasisitizwa
uvaaji barakoa katika sekta ya
uchukuzi, hali inayoonyesha hatari
ya kusambaa aina mpya ya kirusi
Delta, kinachosambaa haraka, hasa
kwa wasiochanjwa.
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Zifahamu sababu kuu, pia nchi

watu wanakoishi miaka mingi
- Mlo bora, msuguano haupo

« Kinamama uhai wao unazidi

e o

Moja ya maeneo ya burudani nchini Hispania, kunakotumika kwa mapumziko. PICHA: MTANDAO.

Na Christina Mwakangale

ATIKA imani tofauti ki-

dini na kijamii, kuishi

muda mrefu ni kudra za

Mungu, huku wanasay-
ansi wakijibu mlo unachangia pa-
kubwa, wakieleza kufuata kanuni
ni jambo muhimu.

Jeanne Calment kutoka Ufaran-
sa ni binadamu aliyewahi kuishi
miaka mingi, akifikisha umri wa
miaka 122 na siku 164, kwa mujibu
wa rekodi za Guinness.

Mwishoni mwa mwezi uliopita,
utafiti unaonyesha nchi tano, ziki-
wamo Korea Kusini, Japan, Singa-
pore, Uswisi, Hispania na Utalia,
watu wake wanaishi miaka zaidi
ya 80.

Hata hivyo, gazeti la Nipashe
mwaka 2017 iliripoti kuwapo
mzee wa umri miaka 127, huku
likirejea TItalia kukiwapo raia
mwenye umri miaka 145.

Watafiti wanaeleza sababu
kabla ya kulala, kuna mchango
mkubwa kuamua urefu wa umri
wa mtu kuishi.

Shirika la Afya Duniani (WHO),
linasema wastani wa umri kuishi
duniani ni miaka 72 mwanaume
miaka 69 na miezi nane na mwa-
namke miaka 74 na miezi miwili.

Kihistoria, binadamu hajawahi
kupenda kufa na kutokana na
hilo, amekuwa akitafuta mbinu
aendelee kubaki kijana.

Hadithi za maji ya chemchem
yanachelewesha kifo, hazijawahi

kuthibitishwa, lakini kuna nchi
wanadumu miaka mingi kwa hilo,
kukitajwa zaidi ya wastani miaka
71, kuzidi kuzidi kwingineko du-
niani.

Ripoti ya Siku ya Furaha Du-
niani iliyoandaliwa na Umoja
wa Mataifa (UN), iliyowasilshwa
kuhusu maisha marefu ya nchi
tano zilizoko juu kuanzia mwaka
2017.

WAJAPANI WANAVYOISHI

Wajapani wanaishi wastani wa
miaka 83 na imo katika nchi zenye
matarajio ya juu ya maisha mare-
fu ya watu wake, huku Okinawa
kilichobatizwa jina ‘kisiwa cha
wasiokufa’ utafiti unaonyesha ku-
wapo watu zaidi ya 400 wakiwa-
mo wa umri unaozidi miaka 100.

Sababu ni wenyeji wanavyo-
tumia mlo wa tofauti kwa wingi,
viazi vitamu na samaki kidogo na
kunatajwa mazungumzo baina
wazee una uhusiano na umri wao,
ikichangia raha zinazomaliza
msongo wa mawazo na ubora wa
maisha nchini Japan, unatajwa
kuwa juu na sababu kuu ni mawa-
7o butu ya wenyeji.

‘MARAHA’ YA UHISPANIA

Mlo wao unatajwa kujaa mafu-
ta ya mizeituni yanayoboresha
afya ya moyo, mboga na mvinyo,
ikitajwa inawapa uhai zaidi hata
kuwaewezesha kuishi umri mre-
fu wastani wa miaka 82 na miezi
nane.

Utamaduni una-
tajwa kuchangia
mazingira ya
kuwapo mai-

sha marefu ya
wakazi. Shuhu-
da, Bino Chua,
anaeleza:"Utaona
jinsi watu wengi
wanavyokwenda
katika klabu za
kujenga mwili na
kufanya mazoezi
katika bustani,
ambao kuna watu
wanaofanya ma-
zoezi,”.

Miji ya Hispania imeundwa kwa
kuzingatia utembeaji kwa miguu
zaidi ya magari, huku mkazi Ma-
rina Manasyan, akitaja matokeo
yake kunakuwapo hewa safi oksi-
jeni, huku hewa chafu ni kidogo.

“Nilipohama kutoka Moscow
(Russia) kuja Barcelona, niligun-
dua mara moja kuwa watu hapa
wanapenda kutembea au kuende-
sha baiskeli- au kutembea umbali
fulani kwanza, ndio watumie usa-
firi wa umma, sio kutumia gari.”

AMANI YA SINGAPORE

Mfumo wa afya wa Singapore
unatajwa ni bora zaidi na un-
awawezesha wakazi kupata hudu-
ma za afya, hali inayowawesesha
kuishi wastani wa miaka 83 na
mwezi mmoja.

Ni nchi inayoongoza duniani
kwa rekodi ya chini duniani ya
vifo vya wanawake wanapojifun-
gua, wakijikita katika hatua za ku-
zuia magonjwa, badala ya kutibu.

Utamaduni unatajwa kuchang-
ia mazingira yakuwapo maisha
marefu ya wakazi. Shuhuda, Bino
Chua, anaeleza:”Utaona jinsi
watu wengi wanavyokwenda ka-
tika klabu za kujenga mwili na
kufanya mazoezi katika bustani,
ambao kuna watu wanaofanya
mazoezi,”.

Bustani ya mazoezi ya wa-
kongwe zaidi wa Singapore inay-
oitwa ‘First Seniors Therapy Park’
inatajwa kupunguza msongo wa
mawazo na kuwaboreshea wa-
zee afya ya akili, huku kukielezwa
Singapore ni vigumu kuzoea tabia
mbaya.

WANAUME WA USWISI

Nchini Uswisi, wanaume wa-
naishi miaka mingi kuliko nchi
nyingine zote duniani, kukiwapo
wastani wa miaka 81 ya kuishi,
ikiwa ni moja ya nchi tajiri zaidi
duniani inayotoa hakikisho kwa
wakazi wake huduma bora zaidi
kiafya, kiwango cha juu cha us-
alama binafsi na maisha bora.

Baadhi ya tafiti zinaonyesha
kuwa, maisha marefu nchini
Uswiss yanaweza kuhusishwa na
ulaji mkubwa wa jibini na milo
mingine itokanayo na maziwa.

Ingawa raia wa Uswisi ni
wachapakazi, wapenda hali na
michezo. Wikendi ni kawaida
wakazi wake kwenda kutembea
kwingineko Ulaya kwa muda
mfupi, penye hali ya hewa safi.
Maeneo binafsi, panasifiwa penye
shule binafsi ziko bora zaidi ku-
liko zingine duniani.

KOREA KUSINI MIAKA 90
Korea Kusini, inaweza kuwa

nchi ya kwanza duniani kufikia
wastani wa umri miaka 90 ya
matarajio ya kuishi watu wake.

Utafiti wa karibuni unataka
vyanzo ni uchumi imara na una-
okua, upatikanaji huduma za
afya na viwango vya chini vya
shinikizo la damu, ikilinganish-
wa na nchi nyingine duniani

Mlo wa Wakorea kawaida
umejaa vilivyochachishwa, vi-
naaminiwa kushusha viwango
vya mafuta mwilini na kuongeza
kinga shidi ya maradhi saratani.

Ni chakula kinachotajwa
kuwa na wanga mwingi uto-
kanao na mimea na kina viru-
tubisho vingi.

Wanatajwa kuwa na uhusi-
ano binafsi na wa umma, inay-
owawezesha Wakorea kuimari-
sha viwango vya juu vya maisha
bora, wakichangamana kuwaon-
dolea msongo wa mawazo.

NAFASI YA MLO

Shirika la Afya Duniani
(WHO), linasema wastani wa
umri wa kuishi binadamu du-
niani ni miaka 72, mwanamume
miaka 69 na miezi nane, huku
mwanamke yake miaka 74 na
miezi miwili.

Kiafya kuna usemi ‘mlo kabla
ya muda wa kulala ni tiketi ya
safari yako kuelekea umri, la-
kini kituo kipi utashuka na kwa
umbali gani utashukia, iwe kilo-
mita fupi au ndefu, inatokana na
lishe,

Inalaezwa, ili mtu aishi umri
mrefu, anahitajika kunywaji di-
vai au mvinyo nyekundu, chai
ya kijani na sukari ’kiduchu’ au
kutokula kabisa wakati wa ku-
lala na kula mkate wa nafaka
(ngano) tupu.

Wanasayansi wanasema chai
ya kijani (green tea) ina kitu kiit-
wacho ‘antioxidants’, ambacho
ni muhimu katika kulinda seli
za mwili dhidi ya magonjwa ya
moyo na saratani na inafanya
kazi vizuri zaidi mwilini kuliko
chai ya kawaida au kahawa.

Pia, unywaji wa divai nyekun-
du baada ya saa 11.00 jioni inata-
jwa ni kitu kinachomsaidia mtu
aishi miaka mingi. Manazuoni
Dan Buettner, ana hoja ya kitafi-
ti kwamba matumizi ya pombe
kiasi una manufaa kiafya.

Pia, ushauri wa Kkisayansi
kwenye lishe, ulaji wa mkate
uliotengenezwa na nafaka tupu;
kula mapema kidogo au ku-
tokula kabisa usiku wakati wa
kulala, kunasaidia kujenga afya
na kuutuliza mwili kupumzika
kwa viwango vinavyokubalika.

Daktari Kristen Willeumier
anasema, umri mrefu unaanzia
pale mwili usipokumbana na
matatizo, hivyo muda mrefu wa
mapumziko.

. Makala hii kwa
msaada wa taarifa za
mtandao.
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HABARI DODOMA

pcawzonyesna. RC Mtaka azipa wilaya
jukumu chanjo Uviko-19

fursa kiuchumi

Na Paul Mabeja, DODOMA

MKUU wa Wilaya ya Bahi mkoani
Dodoma, Mwanahamisi Munkunda,
amewataka wakazi wa mkoa wa Do-
doma kuwekeza kwenye kilimo cha
Za0 la zabibu na alizeti ili kujikwa-
mua kiuchumi.
hapa wakati 'wa uzinduzi wa wiki va
mavuno chini ya kampeni ya anza
na hekari moja yanayoratibiwa na
kampuni ya (JATU PLC).

Alisema indapo wananchi
watawekeza katika kilimo ni wazi
kuwa wataondokana na umaskini
wa kipato na kuachana na kilimo cha
kimazoea.

Aidha, alisema wakulima hivi sasa
wanatakiwa kubadilika kwa kulima
kilimo cha kisasa na chenye tija hasa
za0 la zabibu na alizeti kwa mkoa
wa Dodoma ambapo linaonekana
kuwa na tija.

Alisema mazao hayo mawili kwa
mkoa wa Dodoma hivi sasa ndiyo
yamekuwa na tija kwa wakulima
hivyo hawana budi kuwekeza
nguvu zao ili kuondokana na umas-
kini.

Katika kuhamasisha kilimo alise-
ma mkoa wa Dodoma umetenga
zaidi ya hekari 800,000 ili
kuhamasisha kilimo cha zabibu na
ufuta.

“Mkoa kwa kushirikiana na seri-
kali umekuwa na ukifanya jitihada
mbalimbali za kuboresha mazingira
ya kilimo ikiwemo kutenga maeneo
kwa ajili ya Kilimo hivyo wananchi
hawana budi kuchangamkia
fursa zilizopo kwenye kilimo,”
alisema.

Naye Meneja wa kampuni ya
JATU PLC, Mohamed Simbano,
alisema kampuni hiyo kazi yake
kubwa ni kutoa hamasa kwa jamii
hususani vijana ili kuwekeza zaidi
katika kilimo.

Alisema kwa sasa JATU imekuwa
ikitoa elimu ya kilimo hasa katika
maeneo mbalimbali kwa
kuishawishi jamii kuwekeza katika
kilimo.

Katika hatua nyingine meneja
huyo alisema hadi sasa wamefani-
kiwa kulima heka, 20,312 za mazao
ya chakula na mafuta katika baadhi
ya maeneo.

Kadhalika, alisema kampuni hiyo
inaendelea kutoa hamasa ya
kukuza na kuboresha kilimo kwa
lengo la kuondokana na umasikini
wa Kipato.

Na Paul Mabeja, DODOMA

KUU wa Mkoa wa

Dodoma, Anthony

Mtaka, ameziagiza

kamati za afya za
wilaya kuweka mikakati ya
kufikisha elimu ya chanjo ya
UVIKO-19 katika maeno yote
ili kuiwezesha jamii kutambua
manufaa ya kuchanja.

Mtaka alibainisha hayo juzi
cha Kamati ya Afya ya Msingi
cha Mkoa kufanya tathmini
juu ya mpango jamii shiriki-
shi na harakishi wa chanjo ya
UVIKO-19.

“Hakikisheni kuwa huduma
hizo zinawafikia wananchi ka-
tika maeneo yote yenye miku-

sanyiko kama sehemu za ibada
misikitini, makanisani, kwenye
makongamano sambamba na
sehemu za vituo vya mabasi,”
alisema Mtaka.

Aidha, Mtaka alisema Ofisi
ya Mkoa tayari wameshapokea
shehena mpya ya chanjo ya
Sinopharm dozi 50,390.

“Sasa hizi kamati ziende huko
sehemu ambapo watu wapo
mkatoe elimu juu ya chanjo hii
mpya baada ya ile nyingine kui-
sha mkawape elimu na wataal-
amu pia mkatoe elimu juu ya
chanjo hii,” alisema.

Mratibu wa chanjo mkoa wa
Dodoma, Francis Bujiku, alise-
ma Mkoa wa Dodoma awali ul-
ipokea jumla ya dozi 50,000 za
chanjo ya Uviko -19 yaJJ na Ago-
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sti 3, 2021 ulizindua kampeni ya
uchanjaji na hadi kufikia Okto-
ba 5, mkoa ulikuwa umemaliza
chanjo zote zilizopangwa kwa
asilimia 100.

“Baada ya kuona tumemaliza
zile zilizopangwa tukaomba
chanjo za ziada 6,515 kutoka
mikoa ya Geita chanjo 5,000,
Iringal,515 na hadi kufikia Ok-
toba 13 jumla ya wananchi
52,599 walichanja chanjo ya
UVIKO-19,” alisema Bujiku.

Kadhalika alisema kutokana
na uanzishwaji wa chanjo ya
Uviko-19 katika Mkoa wa Do-
doma, Agosti 3, 202Iwananchi
wamepata elimu na vituo vi-
likuwa 28 vya kutoa chanjo
na kuongezeka hadi kufikia
381, ambapo walengwa 52,629

wamepatiwa chanjo hadi ku-
fikia Oktoba 14, 2021 sawa na
asilimia 93 ya lengo la kuchanja
walengwa 56,515.

Kuhusu uanzishwaji wa
chanjo mpya, Bujiku alisema
serikali imejipanga kuwa na ut-
aratibu wa utekelezaji wa uan-
zishwaji wa chanjo hiyo mpya
ya Sinopharm ambao utaleta
matokeo makubwa.

Hata hivyo, alisema vituo 381
vitaendelea kutumika kutoa
chanjo hiyo pamoja na huduma
ya mkoba katika maeneo yote
ambapo chanjo hiyo itatolewa
mara mbili dozi hiyo ya pili ita-
tolewa siku 28 baada ya chanjo
ya kwanza huku akiwasisitiza
wananchi kutopuuzia kurudi
kumalizia dozi hiyo ya pili.
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Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Anthony Mtaka, akizungumza wakati wa kikao kazi cha wafanyakazi wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma jana.
PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Wengi wasumbuliwa na macho mkoani Dodoma

Na Paul Mabeja, DODOMA

ASILIMIA 75 hadi 85 ya wakazi
wa mkoa wa Dodoma wanakabiliwa
na matatizo mbalimbali ya macho
ikiwamo uoni hafifu pamoja na
ugonjwa wa trakoma.

Hayo yalibainishwa na Daktari
Bingwa wa Magonjwa ya Macho
kutoka katika Hospitali ya Rufani
ya mkoa wa Dodoma, Dk. Msigalo
Erasto, wakati akielezea hali ya ma-

gonjwa mbalimbali ya macho katika
maadhimisho ya wiki ya afya ya ma-
cho duniani.

Dk. Erasto alisema moja ya chanzo
cha tatizo la uoni hafifu ni matumizi
ya simu kwa muda mrefu husu-
sani mwanga wa simu za mkononi,
kuangalia runinga (televisheni) na
kompyuta kwa muda mrefu.

Alisema watu wengi wanatatizo la
afya ya macho kutokana na mwam-
ko mdogo wa kupima afya ya macho

mara kwa mara.

Akizungumzia kuhusu Mkoa wa
Dodoma, Dk. Erasto alisema wag-
onjwa wengi wamekuwa wakihusi-
sha matatizo ya macho na imani za
kishirikina.

“Tumeona kuwa mkoa wa Dodo-
ma una wagonjwa wengi wa macho
na kibaya zaidi wamekuwa wakihu-
sisha ugonjwa wa macho na imani za
kishirikina.

“Tunapenda kuhimiza jamii kuji-

tokeza na kujenga desturi ya kupima
afya ya macho ili kuhakikisha wana-
pata matibabu kwa wakati pale wa-
napogundulika kuwa wanatatizo,”
alisema.

Aidha alisema katika wiki ya maa-
dhimisho ya afya ya macho duniani
wanafanya upimaji wa huduma ya
macho bure hivyo wanahamasisha
jamii kuona umuhimu wa upimaji
macho na linapotokea tatizo wapa-
tiwe matibabu stahiki.

Aidha, mmoja wa wakazi wa Jiji la
Dodoma, Ashura Mohamed, alisema
wanaiomba serikali kusogeza hu-
duma za afya ya macho jirani na
wananchi.

“Elimu ya upimaji wa afya ya ma-
cho bado haijaeleweka kwa watu
wengi lakini pia huduma zinapati-
kana kwa tabu, tunachoomba ni seri-
kali kusogeza huduma hiyo karibu
na jamii,” alisema.
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HABARI MBEYA

Ahukumiwa kunyongwa hadi kufa kwa
kumuua mkewe, kunyofoa viungo vvake

Na Grace Mwakalinga,

MBEYA
AHAKAMA ya
Hakimu Mkazi ya
Mkoa wa Mbeya,

imemhukumu  ku-
nyongwa hadi kufa Mateso Shan-
tiwa, mkazi wa Kitusi wilayani
Mbeya, baada ya kupatikana na
hatia ya kumuua mke wake Zaina
Mela na kunyofoa viungo mbal-
imbali ili apate utajiri.

Hakimu Mkazi Mfawidhi Mkoa
wa Mbeya, Zawadi Laizer, mwe-
nye mamlaka ya nyongeza kutoka
Mahakama Kuu ya Tanzania Kan-
da ya Mbeya kusikiliza mashauri
ya mauaji, ndiye alitoa hukumu
hiyo jana.

Akitoa hukumu hiyo, Hakimu
Laizer alisema amemhukumu
mtuhumiwa kwenye shtaka hilo
namba 18/2017 baada ya kuri-
dhishwa na ushahidi wa upande
wa Jamhuri bila kuacha shaka
yoyote kuwa mshtakiwa alimuua
mkewe.

Hakimu Laizer alisema mshtak-
iwa Shantiwa alikuwa akituhu-
miwa pamoja na wenzake wawili
ambao hawakukamatwa ambao
alishirikiana nao kumuua mke
wake na kunyofoa viungo kad-
haa vikiwamo masikio na ma-
titi kisha kupelekwa kwa mganga
aliyewaahidi kupitia vitu hivyo
angewatengenezea utajiri wa ku-
dumu.

Kwa mujibu wa ushahidi uli-

otolewa wakati wa usikilizwaji
shauri hilo, mshtakiwa Shantiwa
alishirikiana na wenzake wawili
kutekeleza mauaji ya mkewe
kwa kuondoa viungo ambavyo ni
matiti yote mawili, macho,
vipande vya masikio na sura ya
marehemu ili kwenda kutengen-
ezewa utajiri.

Hakimu Laizer alisema alizin-
gatia maelekezo ya pande zote
mbili na maoni ya wazee washau-
ri wa mahakama, lakini zaidi, ma-
hakama imeridhika mshtakiwa
kuhusika moja kwa moja kumuua
mke wake na watu alioshirikiana
nao kwa tamaa ya kupata utajiri
licha ya kwamba mshtakiwa
alikuwa akikana kutenda kosa
hilo.

Mshtakiwa alikuwa akiwakil-
ishwa na Wakili Hilda Mbele na
kabla ya hukumu, aliomba ku-
punguziwa adhabu lakini upande
wa Jamhuri kupitia wakili aliyeku-
wapo mahakamani, Davice Msan-
ga, ukaiomba mahakama kutoa
adhabu stahiki ili iwe fundisho
kwa wengine ambao wanakubali
kudanganywa na waganga wa kie-
nyeji.

Kwa mujibu wa hati ya mash-
taka, mshtakiwa Shantiwa (34),
alidaiwa kutenda kosa hilo Aprili
22, 2017 akishirikiana na wenzake
wawili, jambo ambalo ni kinyume
cha kifungu namba 196 na 197
cha Sheria ya Kanuni ya Adhabu
sura ya 16 kilichofanyiwa mareke-
bisho mwaka 2002.

Meneja wa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, Mhandisi Asajile John (kushoto), akipata maelezo kutoka

kwa mbunifu wa mashine ya kuvunia mazao jamii ya kunde kutoka Chuo cha Sayansi na Teknolojia Mbeya (MUST), Joshua Joasi (kulia ), wakati

‘Unywaji kahawa bado uko chini’

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

ASILIMIA saba ya Watanzania
ndio wanakunywa kahawa nchini
huku asilimia 93 ya kahawa in-
ayozalishwa nchini inasafirishwa
kwenda nje ya nchi.

Akizungumza na Nipashe jana,
Ofisa Ubora wa Bodi ya Kahawa
Tanzania (TCB), Florian Ndun-
gury, alisema mpango walio nao
bodi ni kuhakikisha hadi kufikia
mwaka 2025 unywaji wa kahawa
unafikia asilimia 15 hadi 20.

Aliongeza kuwa ubora wa
kahawa inayozalishwa nchini
umeonyesha kuongezeka, hatua
ambayo itasaidia kukuza kipato
cha kaya za wakulima wa zao hilo,

licha ya kuwapo kwa unywaji
mdogo wa kahawa.

Nduguru alisema kwa msimu
wa mwaka huu, ubora wa kahawa
umeimarika ikilinganishwa na

“Kahawa ni kinywaji kinacho-
tumiwa na watu wengi duniani.
Kuimarika kwa ubora wa zao
hilo ni matokeo ya jitihada za
wakulima zinazotokana na kuzin-
gatia mbinu bora za uzalishaji na
utumiaji wa teknolojia za kilimo
zinazolenga kuongeza tija ya uzal-
ishaji, ingawa unywaji wa kahawa
kwa hapa nchini bado ni mdogo,”
alisema.

Naye Meneja wa TCB, Sijali
Bowa, alisema vyama vya ushiriki

vinavyosimamia wakulima vina
nafasi ya kununua zao hilo na
kuendelea kulisindika.

Alisema kupitia vyama vya ush-
irika, wakulima wanaweza kunu-
faika kwa sababu kampuni nyingi
zitakuja kununua kwa bei nzuri
kwa sababu ya ubora na usindi-
kaji uliofanywa.

Baadhi ya wadau wanaochang-
ia kwenye mnyororo wa thamani
wa kahawa walisema bado kuna
tatizo katika kuzalisha kahawa
bora.

Miongoni mwa wadau hao,
Samora Mnyaonga, kutoka Shiri-
ka la Café Afrika alisema inahi-
tajika nguvu ya pamoja ili kum-
saidia mkulima kuzalisha kwa

tija ikiwamo kuongeza ubora ili
kumudu soko la ushindani Kki-
mataifa.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, alisema serikali
inathamini kahawa kama zao
kuu la biashara na inaendelea ku-
weka mikakati ya kuendeleza zao
hilo kuanzia hatua ya upatikanaji
wambegu bora mpaka  soko-
ni.

Kahawa ni moja kati ya bidhaa
zinazoshika nafasi ya pili katika
mazao ya biashara ikitanguliwa
na mafuta ya kula, takribani
vikombe milioni 2.3 vya kahawa
hunyewa kila siku duniani na Ok-
toba Mosi kila mwaka ni Siku ya
Kahawa Duniani.

Ujenzi kituo
afya wanukia

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

ZAIDI ya Sh. milioni 524
zimetumika kwa ajili ya
ujenzi wa Kituo cha Afya cha
[lemi ili kuwaondolea adha
wakazi wa eneo hilo kutumia
muda na gharama kufuata
huduma katika maeneo
mengine.

Kata ya llemi haijawahi
kuwa na kituo cha afya
tangu kupatikana kwa uhuru
wa nchi, hivyo kukamilika
kwa ujenzi huo, kutawasaidia
wananchi kupata huduma za
matibabu kwa wakati.

Akizungumza na Nipashe
jana, Meya wa Jiji la Mbeya,
Door Issa Mohamed, alisema
katika kufanikisha ujenzi
huo, Halmashauri ya Jiji la
Mbeya imetenga Sh. milioni
200 kutoka kwenye mapato
ya ndani kwa ajili ya kuanza
ujenzi.

Mohamed alisema kituo
hicho kinatarajiwa kujengwa
kwa gharama ya Sh. mil-
joni 524.6 kwa awamu ya
kwanza na kwamba fedha
zitaendelea kutolewa kadri
zitakavyokuwa zinapati-
kana kutoka kwenye vyanzo
mbalimbali.

“Tutakijenga kituo hiki kwa
kutumia utaratibu wa ‘Force
Account’, hivyo nawaomba
wananchi mjitokeze kujitolea
kufanya kazi hapa maana
utaratibu huu unataka sana
ushiriki wa wananchi kwe-
nye utekelezaji,” alisema
Mohamed.

Mkurugenzi wa Jiji hilo,
Amede Ng'wanidako, aliwa-
taka wananchi kuendelea
kulipa kodi na tozo mbal-
imbali za serikali ili fedha
za kutekeleza mradi huo
pamoja na miradi mingine
zipatikane.

Alisema ili kufanikisha
miradi kila Mtanzania ana-
takiwa kuchangia kwa kulipa
ushuru na kodi ili kuepuka
kutegemea misaada kutoka
nje ambayo kwa kiwango
kikubwa huwa na masharti
magumu.

“Tutakijenga kituo
hiki kwa kutumia
utaratibu wa ‘Force
Account’, hivyo
nawaomba wananchi
mjitokeze kujitolea
kufanya kazi hapa
maana utaratibu huu
unataka sana ushiri-
ki wa wananchi kwe-
nye utekelezaji,”
alisema Mohamed.
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Serikali 'yasaka
fedha ujenzi wa
hospitali ya klsasa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

Shirika la Ndege Ufaransa
'kuuimarisha utalii Zanzibar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zan-
zibar imesema nia ya utekelezaji
wa mradi wa ujenzi wa Hospitali
ya Kisasa ya Binguni Wilaya va
kati Unguja ipo na kazi kubwa
inayofanyika sasa ni kutafuta
fedha kutoka kwa washiriki wa
maendeleo.

Waziri wa Afya Ustawi wa
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Nassor Ahmed Mazrui, aliyasema
hayo jana alipozungumza na
mfanyabiashara kutoka Dubai,
Ahmada Al-Falasi, baada ya
kutembelea eneo la kiwanja
ambacho mfanyabiashara huyo
ametia nia ya kujenga hospitali
va kisasa huko Fumba Mkoa wa
Mjini Magharibi Unguja

Mazrui alisema mradi wa hos-
pitali ya kisasa ya Binguni hau-
jatelekezwa, na serikali imeona ni
bora kutafuta wafadhili wataka-
ogharamia ujenzi huo ambao ni
mkubwa ukiwa na huduma za
chuo cha kufundishia wanafunzi.

Alisema Zanzibar inahitaji
hospitali ya kisasa yenye uwezo
wa kutibu maradhi mbalimbali
ikiwamo yasiyoambukiza am-
bayo yanaongoza kwa kusababi-
sha vifo.

Alisema wanamkaribisha
mfanyabiashara Al-Falasi kujenga
hospitali ya aina hiyo ambayo
kwa kiasi kikubwa itapunguza
mzigo wa serikali kuwasafirisha
wagonjwa kwenda nje ya nchi.

“Zanzibar inahitaji huduma
za afya bora ambazo zitasaidia
kukabiliana na changamoto va
maradhi tishio yanayosababisha
vifo kwa wananchi wengi nchini,”
alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mam-
laka ya Vitega Uchumi Zanzibar
(ZIPA), Sharifu Ali Sharifu, alisema
wapo katika hatua ya mwisho va
kuchagua eneo ambalo litajengwa
hospitali hiyo huko Fumba Mkoa
wa Mjini Magharibi Unguja

Alisema eneo la Fumba lipo
katika ukanda wa maeneo huru
ya uchumi na uwekezaji ambayo
yametengwa kwa ajili ya ujenzi
wa miradi mikubwa.

“Tumeanza kulikaguwa eneo
la Fumba maeneo huru ya
uwekezaji kiuchumi ambalo ni
zuri kwa ajili ya ujenzi wa hospi-
tali ya kisasa yenye huduma zote
ikiwamo utafiti," alisema.

Mwekezaji Ahmada Al-Falasi
alisema nia yake ni kujenga
hospitali kubwa yenye uwezo wa
kutibu maradhi mbalimbali na
kuweza kupata tiba yake
hatua ambayo itapunguza kusa-
firisha wagonjwa kwenda nje ya
nchi.

“‘Nimetembelea maeneo mengi
kwa ajili ya ujenzi wa hospitali
va Kkisasa ambapo nimechagua
Zanzibar kutimiza ndoto yangu
ya kuwa na hospitali kubwa ya
kisasa ya kutoa tiba,” alisema.

HIRIKA la Ndege la Ufar-

ansa limeanza safari zake

za kupeleka abiria Zanzi-

bar, ndege yake ikiwasili
kwenye Uwanja wa Kimataifa wa
Abeid Amani Karume ikiwa na
abiria 175 juzi.

Mapokezi ya ndege hiyo aina
ya Boeing 787-9 yalifanyika chini
ya mapokezi ya mawaziri watano
wa Serikali ya Zanzibar na Serikali
ya Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania wakiongozwa na Waziri wa
Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame
Mbarawa.

Akizungumza na waandishi
wa habari baada ya kuwasili kwa
ndege hiyo kiwanjani hapo, Waziri
Mbarawa alisema shirika hilo mia-
ka ya nyuma lilikuwa linafanya sa-
fari zake Zanzibar lakini likasitisha
na kwa sasa historia mpya imean-

Wiz a7

dikwa na hivyo kuonyesha kuwa
wadau wa maendeleo wana imani
Serikali ya Zanzibar na ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania.
Alisema serikali zote mbili zi-
taendelea kujipanga kuhakikisha
zinawekeza katika miundombinu
mizuri na ya kisasa ili kuyafanya
mashirika ya ndege mengi kufika
Tanzania ikiwamo Zanzibar.
Alisema ujio wa ndege hiyo ni
fursa kubwa, hivyo kuwataka wale
wote watakaopata fursa ya kuhu-
dumia shirika hilo na mashirika
mengine, kufanya kazi kwa uadili-
fu mkubwa ili watalii wengi kufika
na kuchangia uchumi wa nchi.
Waziri wa Biashara za Nje na
Uchumi wa Ufaransa, Franck Re-
ister, alisema usalama wa abiria ni
jambo muhimu kuhakikisha kwa
muda wote wanapokuwa nchini
wanakuwa salama huku wakifan-
ya shughuli zao kwa utulivu.
Alisema Zanzibar inayo na-

fasi kubwa ya kupiga hatua ka-
tika maendeleo ya sekta ya utalii
kutokana na kuwa na vivutio
mbalimbali vinavyotoa nafasi kwa
wageni hao kuja mara kwa mara
nchini.

“Shirika la Ndege la Ufaransa
limerudisha tena huduma za usa-
firi kwa abiria katika kisiwa cha
Zanzibar baada ya kuridhishwa na
mazingira ya utulivu na usalama
wa wageni wake,” alisema.

Waziri wa Biashara na Viwanda
Zanzibar, Omar Siad Shabani, alise-
ma ujio wa ndege hiyo utaleta wa-
geni kwa ajili ya utalii, uwekezaji
na biashara huku akilipongeza
shirika hilo kwa kuamua kureje-
sha safari zake Zanzibar.

Alisema serikali itawahakikishia
kila aina ya msaada wanaohitaji
katika kuhakikisha uwapo wao
unakuwa mzuri na wa kibiashara
kwa pande zote mbili.

“Matumaini yangu kwamba siku

zijazo kampuni hizi pia zitafikiria
kuanza kuleta ndege za mizigo
ili kuifufua Zanzibar kibiashara
hasa ikizingatiwa kuwa wafanya-
biashara wengi wanalalamika upa-
tikanaji wa safari za ndege, hivyo
ujio wa ndege hizo itaifungua Zan-
zibar kibiashara,” alisema.

Waziri wa Utalii na Mambo
ya Kale, Lela Muhamed Mussa,
alisema ndege hiyo itafanya safari
zake Zanzibar siku mbili kwa wiki
ambapo kwa safari moja itakua na
abiria 175, akiitaja ni hatua kubwa
kwa Zanzibar.

Alisema uwapo wa ndege hiyo
itakuwa ni fursa kubwa sana
Zanzibar kurudi katika soko la
utalii ambalo ni sekta mama inay-
ochangia pato la taifa.

Alisema Serikali ya Zanzibar
itaendelea kuchukua tahadhari
ya corona ili kuwaweka salama
wageni wote wanaofika nchini na
kuchukua hatua za kiusalama.

Waziri wa Utalii na Mambo va Kale Zanzibar, Lela Mohamed Mussa (katikati) na Waziri wa Biashara za Nje na Uwekezaji wa Ufaransa, Franck
Riester (kulia), wakikata utepe kuashiria uzmdum wa safari ya ndege vya Kitalii kutoka Ufaransa hadi visiwa vya Zanzibar juzi. PICHA: RAHMA
SULEIMAN

Waziri ataka ubunifu chuo utafiti wa kilimo

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Kilimo, Maliasili,
Mifugo na Umwagiliaji amewataka
wataalamu wa Chuo cha Kilimo
na Utafiti cha Kizimani Zanzibar
kuongeza ujuzi na ubunifu wa
mbegu za mazao ya mizizi iki-
wamo muhogo ili kuongeza uzal-
ishaji kwa wakulima.

Dk. Soud Nahoda, alitoa rai hiyo
jana alipozungumza na wataala-
mu wa chuo hicho huko Kizim-
bani, Unguja.

Alisema malengo ya Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar ni
kujitosheleza kwa chakula kwa

kuongeza uzalishaji kwa wakulima
ili nao wawe na kipato kikubwa
zaidi.

Alisema wataalamu wa kilimo
wanakabiliwa na jukumu hilo na
kuongeza utaalamu utakaosaidia
na hatimaye kuwawezesha wa-
zalishaji wa kilimo kupiga hatua
kubwa ya maendeleo.

“Wizara ya Kilimo tumepewa ju-
kumu la kuhakikisha tunaongeza
uzalishaji kwa kujitosheleza kwa
chakula hatua ambayo italeta tija
kwa wakulima wetu,” alisema.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo,
Mariamu Abdalla Sadalla, alisema
uzalishaji wa mazao ya mizizi
umeongezeka katika mwaka 2020

na kufikia tani 158,465 za muhogo.

Alisema uzalishaji wa ndizi
pia umeongezeka na kufikia tani
65,321 hatua ambayo imeongeza
kipato kwa wakulima wa mazao
hayo sambamba na uzalishaji wa
mazao mengine ikiwamo magimbi
na viazi vitamu.

Aliyataja mafanikio hayo ni
matokeo ya Kituo cha Kilimo cha
Kizimbani kufanya kazi ya ziada
ya ubunifu wa kitaalamu wa uzal-
ishaji wa mbegu zenye uwezo
mkubwa wa uzalishaji wa mazao.

“Kituo cha uzalishaji wa mbegu
cha Kizimbani kimepata mafani-
kio makubwa ya uzalishaji wa
mbegu za mazao ya mizizi kwa

wakulima na kuleta uzalishaji
mkubwa kwa wakulima na kupata
kipato,” alisema.

Mtaalamu wa uzalishaji wa
mbegu katika Chuo cha Utafiti
wa Kilimo Kizimbani, Fatuma Mo-
hamed, alisema wakulima wengi
wameitikia wito na kuchukuwa
mbegu zinazozalishwa katika kit-
uo hicho ambapo katika kipindi
cha miaka miwili ya majaribio ma-
fanikio makubwa yamepatikana.

“Majaribio ya mbegu tunazozal-
isha yameleta matumaini makub-
wa kwa wakulima kupata kipato
kikubwa huku aina ya mbegu sita
za muhogo kuonyesha mafanikio
ikiwamo utamu,” alisema.
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KUPOTEA KWA CHETI | KUPOTEA KWA CHETI

SHABANI DAUDI anatangaza
kupotelewa na chati cha UALIMU
daraja Il A chenye index namba E
522/027 kilichotolewa na CHUO CHA
UALIMU KINAMPANDA mwaka 1993
,yeyote atakayekiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa MUL/RB/4448/2013

OFISFZASMATAN GAZORMMIKO@ECEHIENI
INDUSIHAISAREASRP OB @©XE3H 0428
D/AR [ES S/AL/AVAN s VI©)E58
H 25 S80I 82253616

STEPHANO MAPENZI ELIEJENJA
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
S1363-0131 kilichotolewa na Baraza la
Mitihani la Taifa kupitia TEMBONI
SEKONDARI mwaka 2018. Yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo cha
polisi.Control No: 991083062877.

KUPOTEA KWA
RESULT SLIP

ESTELINA

EMMANUEL
anatangaza kupotelewa na result slip ya

MLAMBIA

kidato cha nne yenye index namba
S$4176/0001 iliyotolewa na baraza la mitihani
kupitia shule ya secondary ya IMAULUMA
mwaka 2020, yeyote atakayeiokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa DAR/GOG/RB/483770/2021

KUPOTEA KWA
RESULT SLIP

AISHA SULEIMAN KITUNGULU anatangaza
kupotea kwa Result Slip ya kidato cha nne
yenye index namba S3795/0002 iliyotolewa
na YEMENI SEKONDARI mwaka 2020. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya Polisi:
DAR/MBU/RB/500124/2021.

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

116522002

ELIA MARWA NYAMHANGA
anatangaza kupotea kwa Result Slip
ya kidato cha sita yenye index namba
$0132/0580 iliyotolewa na
MILAMBO HIGH SCHOOL mwaka
2021. Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi:
DAR/URA/RB/502736/2021.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya Mwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi
NO.315/2021

Ombi la EDDA ASIMWE LUTTA & KELVIN
ALPHONCE  MAGUMBILA kuteuliwa
msimamizi wa mirathi ya marehemu ALFRED
KAHANJU CHITIKI

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini mnamo
tarehe 22/11/2021 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukagulia. rarae ZohRAE T
Tarehe 20/10/2021 2 B

W
TRHAK AN ¥a i 521 Ml
MOROGORG.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)

YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya Mwanzo
MJINI MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi
NO.312/2021

Ombi la MUHIDINI SEIF SELEMAN kuteuliwa
msimamizi wa mirathi ya marehemu
IDD SEIF SELEMANI

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini mnamo
tarehe 03/11/2021 kabla huyo mwombaiji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukagulia. Tarehe 13/10/2021

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M 1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo mijini
morogoro
Usimamizi wa mirathi 314/2021

Ombi la HAMISI AHMADY MADOWEKA
Msimamizi wa mirathi ya marehemu
SALIM SELEMAN MADOWEKA

Kwa watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja na kuhudhuria  shaurini
mnamo tarehe 23/11/2021 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo kuwa msimamizi wa mirathi hiyo
Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MBEYA
KUITWA SHAURINI
SHAURI LA RUFAA JINAI Na. 77 /2019
(Asilia Shauri la Hujuma Na.1/2018,
Mahakama ya Hakimu Mkazi Mbeya)
JAMHURI MRUFANI

DHIDI YA
KENEDY LUPEMBE SIMSOKWE.....MJIBU RUFAA NA.1
MATHEW ELIKANA MWANJALA..MJIBU RUFAA NA.2
SHABAN MKWICHE.........................MJIBU RUFAA NA.3
KWA BWANA:1. KENEDY LUPEMBE SIMSOKWE
2. MATHEW ELIKANA MWANJALA
3. SHABAN MKWICHE

POPOTE ULIPOTANZANIA.
Mnaamuriwa na Mahakama hii kuhudhuria hapa
Mahakama Kuu Kanda ya Mbeya Tarehe 25/10/2021
siku ya Jumatatu Saa 3.00 asubuhi bila kukosa.
ELEWENI KWAMBA mkikosa kufika siku hiyo,Shauri
litasikilzwa upande mmoja na Uamuzi kutolewa bila
ninyi kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na Muhuri wa
Mahakama hii leoTarehe 27/09/2021.

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA

THE REGISTRATION OF DOCUMENT CAP
117 CHANGE OF NAME BY DEED POLL

By the deed poll | PAULO BASILI MASSAWE (New name)
of Karatu utterly renounce, relinguish and abandon the
use of my former names of PAULO BASILI DIYAMI(Old
Name) in lieu of and substitution of my former name
PAULO BASILI MASSAWE (New name).

The name of PAULO BASILI DIYAMI has been used in
NIDA (This is the reason for changing the name).

For the purpose of evidencing such determination, |
hereby declare that | shall at all times have after in all
records, deeds documents other writings and in all
actions, suit and proceedings as well in public and private
dealings and transactions and on all accasion
whatsoever use and subscribe the said the name PAULO
BASILI MASSAWE (New name) so relinguish as aforesaid
the name PAULO BASILI DIYAMI (Old Names).

| hereby expressly authorize and require all and ever
person and person whomsoever at all times after the date
hereof to designate describe and address me by the
adopted name of PAULO BASILI MASSAWE (New name)
accordingly.

In witness whereof | have submitted my (Old Names)
PAULO BASILI DIYAMI into PAULO BASILI MASSAWE
(New name) In witness thereof | have set my hand at
Karatu.

This 5 day of October 2021
Signed and delivered by the said
PAULO BASILI MASSAWE who is known to me
personally
This 5th October, 2021.

Mimi STEVEN GILBERT MACREA wa
Makorora Tanga, Mkristo, mtu mzima
naapa na kutamka kupotelewa kwa
“Offer” ya kiwanja Na. 201, Kitalu “D”
Makorora Jiji la Tanga. Kiapo hiki
nimetoa ili niweze kupatiwa nakala ya
“Offer” hiyo na Ofisi ya Mipango Miji ya
Jiji la Tanga au Polisi.
IMEAPWA na KUTOLEWA na
huyo STEVEN GILBERT MACREA
Ninayemfahamu / aliyetambulishwa
Kwangu na.......c.ce..
ambaye ninamfahamu hii leo
tarehe 27 September, 2021.
MBELE YANGU

HATI YA KIAPO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya Njombe
Kituo cha Njombe mijini
Mkoa wa Njombe

Usimamizi wa mirathi na 92/2021 katika shauri la mirathi ya
LAUTERY MICHAEL MBWILO Marehemu wa katika shauri la
maombi ya kumteua msimamizi yaliyotolewa na FELISTER
PETER MGIMBA mwombaji.

TANGAZO KWA UMMA

(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za umimamizi
wa mirathi mahakama ya mwanzo)

watu wote wanaodai kuwa na uhusiao wowote/ maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria tarehe 18 mwezi 11 mwaka 2021 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.

Mapingamizi  yoyote kuhusu maombi haya
yameandikwa kabla au mpaka tarehe tajwa hapo juu.
Zingatia: Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu
anaweza leta mahakamani kukaguliwa.

yawe

Wosia wa merehemu huyo upo mahakamani na
unaweza kaguliwa.

. Marehemu hakuacha wosia.

. Futa isiyohusika

Imetolewa leo tarehe 18 mwezi 10 mwaka 2021

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA DISTRICT
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 1412021
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
AHMED NGAJENI MULAGWA
AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR GRANT OF
LETTERS OF ADMINISTRATION BY
ELIWAJA MLULA TIGHA...........c..oc.... PETITIONER

GENERAL CITATION
(RULE 75 PROBATE RULES GN 369 OF 163)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made to
the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 10 Day of 11,2021.

Dated at Dodoma this 08 day of 10, 2021.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KANDA YA MTWARA
SHAURI LA RUFAA YA JINAI NA.1/2020
(Asilia shauri la jinai Na.82/2018, Mahakama ya Wilaya Mtwara)
MKURUGENZI WA MASHITAKA............... MRUFANI
DHIDI YA
HAMIS| MOHAMED @NAUDENDE......... MJIBU RUFANI

KUITWA SHAURINI

KWA: HAMIS| MOHAMED@NAUDENDE
NAMNYAMBA
MTWARA

HIl NI KUKUTAARIFU KUWA UNAAMRIWA KUFIKA MBELE
YA MAHAKAMA KUU MTWARA KUSIKILIZA RUFAA HIl
MNAMO TAREHE 17/11/2021 SAA 2:30 BILA KUKOSA.

KUMBUKA ~ KUWA  ENDAPO  HUTAFIKA ~ WEWE
MWENYEWE AU MTU YEYOTE ANAYERUHUSIWA
KISHERIA KUKUWAKILISHA BASI RUFAA HII ITASIKILIZWA
NA KUAMRIWA BILA WEWE KUWEPO.

IMETOLEWA KWA AMRI YANGU NA KWA MUHURI WA
MAHAKAMA LEO HIl TAREHE 06/10/2021
P
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KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

TANZANIA DOMESTIC
APPLIANCE
MANUFACTURERS LTD
inatangaza kupotelewa na kadi
yake ya gari yenye namba za
usajili T 420 ADB - NISSAN
PATROL. Chassis namba
JNITC546120500951. Engine
namba TD42137338. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi:

116521801
116521702

DAR/URA/RB/501851/2021.

‘Attachments area

116521902

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Shambulio laua
13 ndani ya basi

Damescus, SYRIA

WATU wasiopungua 13, wengi wao
wakiwa wanajeshi, wameuawa na
wengine watatu wamejeruhiwa katika
shambulio la basi katikati mwa mji wa
Damascus.

Mabomu mawili yalilipuka wakati basi
lililokuwa limebeba wanajeshi lilipopita
chini ya daraja mjini Damascus.

Milipuko hiyo ilisikika sehemu kubwa
ya mji mkuu wa Syria na kutikisa baadhi
ya maeneo ya mji huo.

Kifaa cha tatu cha kulipuka kiligunduli-
wa na kuteguliwa na wataalam wa kijeshi,
kulingana na Shirika la Habari la Serikali
Syria (SANA).

Mamlaka nchini Syria haijaeleza ikiwa
shambulio hilo lilikuwa la kujitoa mu-
hanga au bomu lililofyatuliwa kwa mbali.

Picha zilizorushwa na vyombo vya
habari, zinaonyesha basi lililoteketezwa
kwa moto milipuko hilo baada ya maofisa
wa Zimamoto kuingilia kati.

Tangu wanajeshi wa serikali ya Syria
walipopata tena udhibiti wa mji wa Da-
mesCcus Na viunga vyake takriban miaka
mitatu iliyopita, hali ya utulivu imetawala
na mashambulio kama hayo ni nadra
kutokea.

Shambulio la mwisho lilitokea mwaka
mmoja uliopita, wakati mufti wa Kisuni
wa Mkoa wa Damascus, Adnane al-Afy-
ouni, alipouawa katika mlipuko wa bomu
lililotegwa katika gari lake.

Shambulio hilo lilitokea Qoudsaya,
kitongoji cha karibu cha Damescus.

Shambulio hilo la jana kwa ni tukio
la kipekee na ni uvunjaji wa mfumo wa
usalama uliowekwa katika mji mkuu wa
Syria na viunga vyake.

RFI

Misri yaapisha
majaji 90 wanawake

Cairo, MISRI

Masharti ya kutotoka
usiku yaondolewa Kenya

Nairobi, KENYA

RAIS Uhuru Kenyatta ameondoa masharti
ya marufuku ya kutotoka nje kuanzia saa
nne usiku hadi saa 10 alfajiri nchini.

Akizungumza katika sherehe za kuadhimi-
sha sikukuu ya mashujaa, Kenyatta amesema
kwamba hatua hiyo imekuja kutokana na ku-
pungua kwa visa vya maambukizi ya virusi
vya corona.

Alisema kwamba kufikia sasa ni watu
milioni tano, waliopata chanjo ya ugonjwa
wa corona na kuongeza kuwa serikali yake
inaelekea kufikia lengo lake la kuwapatia
chanjo hiyo watu milioni 10 ifikapo Desem-
ba, mwaka huu.

Hata hivyo Rais Kenyatta aliwataka Wak-
enya kuchukua jukumu la kujilinda na ku-
walinda wapendwa wao.

Hatua hiyo inajiri wakati Wakenya waki-

itaka serikali kuondoa masharti hayo kwa
lengo la kuendelea na shughuli zao ikiwamo
biashara za kawaida.

Uhuru alisema kwamba baraza la viongozi
wa kidini, wafanyakazi wa afya na maofisa
wa usalama walifanya kazi nzuri katika ku-
hakikisha kwamba masharti ya kukabiliana
na ugonjwa huo yanaheshimiwa.

BBC

MISRI kwa mara ya kwanza, im-
ewateua wanawake 98 kuwa majaji
katika moja ya vyombo vikuu vya
idara ya mahakama, Baraza la Kuu
la Serikali.

Majaji hao waliapishwa mbele
va jaji mkuu wa baraza hilo katika
hafla iliyofanyika katika mji mkuu
Cairo, juzi.

Ni miezi kadhaa baada ya Rais
Abdul Fattah al-Sisi, kuwataka
wanawake wajiunge na vyombo Vi-
kuu viwili vya mahakama ikiwamo
Baraza na Mashtaka ya Umma.

Tangu kuanzishwa mwaka 1946,
baraza la serikali limekuwa likiwa-
teua wanachama wa kiume pekee
na hadi sasa limekataa kabisa
maombi ya wanawake

Katika miaka iliyopita, wanawake
walipinga uamuzi wa baraza hilo,
wakisema kuwa wanabaguliwa.

BBC

PICHA: AP

100 wafariki kwa mafuriko,
maporomoko va ardhi

New Delhi, INDIA

ZAIDI ya watu 100 wamefariki dunia baada
ya siku kadhaa za mafuriko makubwa na
maporomoko ya ardhi, yaliyoharibu barabara
na nyumba nchini India na Nepal.

Viongozi wamesema jana na kwamba
kuongeza watu wengi hawajulikani waliko.

Jana, idadi iliongezeka nchini India hadi
watu 85 waliofariki dunia na 11 hawajulikani
waliko, huku Nepal idadi ya vifo ikiongezeka
hadi 31 na 43 hawajulikani waliko.

Mamlaka ya hali ya hewa nchini India im-
eongeza muda wa tahadhari wiki hii na kuta-

biri kwamba, mvua kubwa zitanyesha katika
ukanda huo kwa siku mbili zijazo.

Katika eneo la Uttarakhand Kaskazini mwa
India, viongozi walisema watu 46 walifariki
dunia katika siku za hivi karibuni na 11 hawa-
julikani waliko.

Katika Jimbo la pwani la Kerala (Kusini),
Mkuu wa Serikali katika jimbo hilo, Pinarayi
Vijayan, amebaini kwamba idadi ya vifo ni 39.

Karibu wahanga 30 Uttarakhand walipoteza
maisha mapema juzi katika visa saba tofauti
katika Mkoa wa Nainital ulioathiriwa vibaya
baada yamaporomoko ya ardhi na kuharibiwa
kwa miundombinu, hali ambayo ilisababishwa

na mafuriko makubwa.

Watu watano wa familia moja walifukiwa
katika nyumba yao, alisema ofisa wa eneo hilo,
Pradeep Jain.

Waathiriwa wengine watano waliuawa kati-
ka maporomoko ya ardhi yaliyotokea wilayani
Almora, Kaskazini mwa Uttarakhand na ny-
umba yao kuzama chini ya mawe na matope.

Kwa sababu ya maonyo ya hali ya hewa,
mamlaka imeamuru shule zifungwe na kupiga
marufuku shughuli zote za kidini ikiwamo za
watalii katika jimbo hilo.

RFI
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SERENGETI LAGER YAJA NA
‘NJE YA DIMBA NA STARS’

Na Mwandishi Wetu

IA ya Serengeti Lager imezindua

kampeni mpya na ya aina yake

itakayowawezesha mashabiki wa

timu ya Taifa ya Tanzania, Taifa
Stars, kukutana na wachezaji nyota wa-
naowapenda nje ya uwanja na kufahamu
maisha yao nje ya soka.

Kampeni hiyo inayojulikana kama ‘Nje
ya Dimba na Stars’ ambayo ilizinduliwa
jana jijini Dar es Salaam, ikilenga kuwapa
nafasi mashabiki wa Taifa Stars kukutana
na nyota wanaowapenda katika baa zao
na pia kutoa fursa kwao ya kuwauliza
maswali kuhusu maisha yao nje ya soka
pamoja kupiga nao picha za ukumbusho,
itakuwa ni kwa nchi nzima huku ikidumu
kwa miezi mitatu.

Akizungumza wakati wa uzinduzi wa
kampeni hiyo, Meneja Mwandamizi wa
Chapa ya Serengeti Breweries Limited
(SBL), Wankyo Marando, alisema Bia ya
Serengeti Lager ikiwa kama shabiki
mkuu wa Taifa Stars inajivunia kuwaletea
mashabiki wa timu hiyo, nyota inaowap-
enda na kuwapa nafasi ya kuzungumza

Meneja Mwandamizi wa Chapa va
SBL, Wankyo Marando

nao na hivyo kuwafahamu kwa undani
zaidi.

“Shabiki mkuu na mdhamini wa timu
yetu ya Taifa, Taifa Stars, Bia ya Serengeti
Lager leo inayo furaha kuzindua Kampeni
ya Nje ya Dimba na Stars inayolenga ku-
wakutanisha mashabiki uso-kwa-uso na

nyota ambao mara nyingi wamekuwa
wakiwaona uwanjani. Hii ni fursa pekee
ya mashabiki kujua maisha ya nyota wao
nje ya uwanja,” alisema Wankyo.

Wankyo alisema kampeni hiyo ya nchi
nzima itahusisha wachezaji wa Taifa
Stars na kwamba watatembelea mikoa ya
Mbeya, Mwanza na Arusha na kukutana
na mashabiki wao kupitia matukio kama
pati za mwisho wa mwezi ‘Nje ya Dimba
na Stars’ na kwamba kwenye matukio
kama hayo mashabiki wataweza kujishin-
dia zawadi mbalimbali na ofa za bei yao
pendwa ya Serengeti Lager.

“Wachezaji watakuwa kwenye baa
mbalimbali na wakati wateja wetu wa
bia ya Serengeti Lager wakiendelea
kuburudika na bia yao pendwa iliyoten-
genezwa kwa kimea kwa asilimia 100 na
isiyoongezwa sukari, watapata nafasi ya
kuwauliza maswali, kupiga picha na ku-
pata sahihi zao,” alisema.

Wankyo aliwataka mashabiki wa Stars
kutembelea kurasa za mitandao ya ki-
jamii ya bia ya Serengeti Lager pamoja na
kusikiliza redio kwa ajili ya kujua lini na
wapi nyota wa Taifa Stars watakuwa.

A\\

A(\c

Ofisa Michezo
wa Baraza la
Michezo la
Taifa (BMT),
Apansia Lema,
akimvisha
medali mmoja
wa wanariadha
wakati wa
uzinduzi wa
NBC Dodoma
Marathon
2021,
uliofanyika
jana katika
Hoteli ya
Serena, Dar
es Salaam.
MPIGAPICHA
WETU

NBC Marathon kukusanya
mil.100/- matibabu saratani

Na Mwandishi Wetu

ZAIDI ya Sh. milioni 100 zinatarajiwa
kupatikana katika mbio za NBC Dodoma
Marathon zitakazofanyika Novemba 7,
mwaka huu kwenye Uwanja wa Jamhuri
jijini Dodoma, imeelezwa.

Mwakilishi wa Benki ya NBC, William
Kallage, ndiye aliyetoa kauli hiyo jana
wakati wa uzinduzi wa mbio hizo jijini
Dar es Salaam na kufafanua kuwa mwaka
huu wameongeza zawadi za washindi,
ambapo mshindi wa kwanza wa kilo-
meta 42 kwa wanaume na wanawake kila
mmoja ataondoka na Sh. milioni 5.5.

Kallage alisema kwa upande wa kilo-
meta 21, mshindi wa kwanza ataondoka
na kitita cha Sh. milioni 3.5, wakati katika
kilometa 10, mshindi wa kwanza aki-

kunja kibindoni Sh. milioni 1.5 na yule wa
kilometa tano akilamba shilingi milioni
moja. Alisema lengo kuu la mbio hizo ni
kuchangia huduma za afya katika Hos-
pitali ya Ocean Road, hasa matibabu ya
saratani ya shingo ya kizazi, ambayo ya-
mekuwa yakiua hapa nchini.

Alisema mwaka jana katika mbio hizo
zilizofanyika kwa mara ya kwanza, NBC
ilichangia Sh. milioni 100 kwa tatizo hilo,
na mwaka huu wanataka kuchangia fed-
ha zaidi ili kuhakikisha kinamama wengi
wanapata matibabu.

Mwakilishi huyo alisema mbali na
viingilio vya washiriki, pia wamekuwa
wakipata fedha kutoka kwa wafadhili na
wateja wao, ambao nao wamekuwa wa-
kichangia.

Alisema mwaka huu wanatarajia kush-

irikisha zaidi ya wanariadha 3,000 kuto-
ka mikoa yote ya Tanzania wakati mwaka
jana walioshiriki walikuwa 1,944.

Daktari wa Hospitali ya Ocean Road,
Crisprin Kahesa, alisema saratani ya
mlango wa kizazi ndio ugonjwa unaoua
zaidi kwa upande wa saratani, hivyo ali-
omba watu kusaidia kuchangia matibabu
hayo.

Kaimu Katibu Mkuu wa Shirikisho la
Riadha Tanzania (RT), Jackson Ndaweka
alisema mwaka huu wamejipanga vizuri
kuhakikisha wanaondoa kasoro zote zi-
lizojitokeza katika mbio za mwaka jana.

Alisema kwa mbio za mwaka huu,
zitahusisha pia wanariadha wakubwa
kutoka nchi za Kenya, Uganda, Ethiopia
pamoja na wa Tanzania ambao wamea-
hidi kushindana.

Namungo
yaiongezea
Azam kasi
kwa Pyramids

Na Saada Akida

BAADA ya kupata ushindi wa
kwanza kwenye Ligi Kuu Bara
msimu huu, Kocha Msaidizi wa
Azam FC, Vivier Bahati, amesema
mechi hiyo imewasaidia kufanyia
kazi kasoro zao kuelekea mchezo
wao wa marudiano wa Kombe la
Shirikisho Afrika dhidi ya Pyramids
FC ya Misri.

Azam FC juzi iliibuka na ushindi
wa bao 1-0 dhidi ya Namungo FC
kwenye mechi ya Ligi Kuu iliyo-
pigwa Uwanja wa Azam Complex,
Chamazi nje kidogo ya Jiji la Dar es
Salaam, hivyo sasa kufikisha pointi
nne baada ya kupoteza mchezo
mmoja, sare moja na kushinda
mechi moja.

Akizungumza na gazeti jijini Dar
es Salaam jana, Bahati alisema mch-
ezo wao dhidi ya Namungo, ulikuwa
mgumu Na wamepambana kupata
matokeo mazuri yatakayowasaidia
kwa ajili ya mechi ijayo dhidi ya
Pyramids.

Alisema wamejipanga vizuri kwa
ajili ya kwenda kutafuta matokeo
chanya na wanatambua itakuwa
mechi ngumu na ushindani mkubwa
kwa sababu kila timu inahitaji ku-
pata matokeo mazuri katika mchezo
huo ili kusonga mbele.

“Mechi yetu dhidi ya Namungo FC,
imetusaidia kusahihisha mapungufu
yetu, kwa sababu tulifanya mabadi-
liko ya kikosi kwa kuwapumzisha
baadhi ya wachezaji, akiwamo
Abdallah Kheri (Sebo), ambaye am-
etumika sana.

“Tunaimani mchezo huu wa ligi
umetusaidia kwa sababu Namungo
FC wamekuwa washindani wetu
wakubwa na mechi hiyo imetusaidia
kujiimarisha kwa ajili ya mchezo
wa marudiano dhidi ya Pyramids,”
alisema Bahati.

Alisema hautakuwa mchezo rahisi
kwa sababu ya ubora wa wapinzani
wao, Pyramids huku wakitambua
watakuwa na wakati mgumu wa
kwenda kutafuta matokeo ugenini.

Azam FC imeondoka jana, usiku
kuelekea nchini Misri tayari kuka-
biliana na wageni wao Pyramids
katika mchezo wa marudiano wa
CAF, utakaopigwa Jumamosi wiki
hii katika Uwanja wa The 30 June,
nchini humo, ikiwa ni baada ya timu
hizo kutoka sare tasa katika mchezo
wa awali uliopigwa Dimba la Azam
Complex, Chamazi.

Ushindi wowote ama sare yoyote
ya mabao, yataipa tiketi Azam FC
kusonga mbele kusubiri timu moja
itakayopangiwa nayo kutoka zile zi-
takazotolewa raundi ya kwanza ya
Ligi ya Mabingwa ili kucheza mechi
ya mtoano nyumbani na ugenini
na mshindi wa jumla kufuzu hatua
ya makundi ya Kombe la Shirikisho
Afrika.
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MOUNT KULIPWA ZAIDI

CHELSEA wako tayari kumfanya kiungo wake wa
England, Mason Mount kuwa mmoja wa wachezaji
wanaolipwa zaidi wakati klabu hiyo ikijiandaa kuanza
mazungumzo ya mkataba mpya na nyota huyo mwe-
nye miaka 22. (Goal)

FATI KUSAINI MKATABA BARCA

MSHAMBULIAJI wa Barcelona, Ansu Fati mwenye
umri wa miaka 18, anakaribia kusaini mkataba mpya
wa muda mrefu kusalia klabuni hapo huku kukiwa na
kipengele cha ada ya pauni milioni 846 endapo akitaka
kuondoka kama ilivyo kwa nyota mwenzake wa Hispa-
nia Pedri mwenye miaka 18. (Fabrizio Romano via
Twitter)

TRIPPIER KURUDI EPL

BEKI wa kulia wa Atletico Madrid na England, Kieran
Trippier mwenye umri wa miaka 31, ambaye alikuwa
akihusishwa sana na mipango ya kuhamia Manchester
United katika majira ya joto, amesema angelipenda
kucheza Ligi Kuu England kwa mara nyingine. (Mir-
ror)

SOLSKJAER KUONDOA WATANO

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solskjaer
ana mpango wa kuondoa angalau wachezaji watano
wakati dirisha la Januari likifunguliwa. (Sun)

ADEYEMI NI EURO MILIONI 40

KLABU za Liverpool, Borussia Dortmund au RB Leip-
zig zitapaswa kulipa kati ya euro milioni 30 hadi 40 ku-
pata saini ya mshambuliaji wa RB Salzburg na Ujerum-
ani, Karim Adeyemi mwenye umri wa miaka 19. (ORF)

BRUCE BADO NEWCASTLE

WAMILIKI wapya wa Newcastle United bado hawa-
jazungumza na kocha Steve Bruce baada ya timu hiyo
kuchapwa na Tottenham Hotspurs, Jumapili. (Daily
Star)

DE LIGT HANA FURAHA JUVE

MLINZI wa Uholanzi, Matthijs de Ligt mwenye umri
wa miaka 22, hana furaha pale Juventus, hali inay-
omsukuma wakala wake, Mino Raiola kufanya mazun-
gumzo na Barcelona kuhusu uwezekano wa kuhamia
huko. (Sport)

PEPI KUONDOKA DALLAS

MSHAMBULIAJI wa FC Dallas na Marekani, Ricardo
Pepi ameziweka masikio juu klabu kubwa za Ulaya,
zikiwamo Liverpool na Bayern Munich kwa kuomba
kuondoka rasmi, lakini kinda huyo mwenye miaka 18,
ameshakubaliana malipo binafsi ikiwamo mshahara
na klabu ya Wolfsburg. (CBS Sport)

ALVAREZ AGOMBEWA ULAYA

ASTON Villa itapaswa kuharakisha kumsajili nyota
wa River Plate, Julian Alvarez kwa sababu klabu ya
Ligi Kuu Italia, Serie A, AC Milan inamtaka pia msham-
buliaji huyo wa Argentina mwenye umri wa miaka 21.
(Calciomercato)

ROTHWELL ASAINI RANGERS

KLABU za Newcastle United na Leeds United zitam-
kosa kiungo wa Blackburn Rovers, Joe Rothwell baada
ya nyota huyo mwenye miaka 26 kuamua kusaini klabu
ya Rangers. (TEAMtalk)

NETO ATAKIWA WEST HAM

WEST Ham United wanamfuatilia golikipa wa Barce-
lona, Neto mwenye umri wa miaka 32, ambaye ataku-
wa tayari kusaini mkataba wa mkopo na kuondoka
Nou Camp Januari iwapo klabu itakayomsajili itakubali
kumsajili Mbrazil huyo moja kwa moja katika dirisha
kubwa la usajili la majira ya joto. (Sport)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

SALAH AWEKA REKODI
MPYA LIVERPOOL UEFA

® ® ® Amefunga katika kila mechi kati ya sita za uge-
nini kwa Liverpool na ni Aguero pekee ambaye...

MADRID, Hispania

OHAMED Salah ame-

kuwa mchezaji wa

kwanza katika historia

ya Liverpool kufunga
kwenye mechi tisa mfululizo,
wakati akiisaidia timu yake kupata
ushindi dhidi ya Atletico Madrid
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya,
Jumanne.

Liverpool ikiwa nyumbani kwa
Atletico waliibuka na ushindi wa
mabao 3-2 katika mchezo huo ul-
iokuwa na vuta nikuvute nyingi.

Raia huyo wa Misri aliudokoa
mpira eneo la hatari na kuzama
wavuni na awali ilionekana kama
bao hilo lilifungwa na James Mil-

ner.

Hata hivyo, baadaye bao hilo al-
ipewa Salah mwenye umri wa mi-
aka 29 na kumfanya aweke rekodi
ya aina yake katika kuzifumania
nyavu mfululizo.

Msimu huu Salah alianza kwa
kushinda penalti wakati akiwa-
saidia ‘Wekundu’ hao kutoka sare
ya bao 1-1 na Chelsea, Agosti 28,
mwaka huu na kisha kufuata ma-
bao dhidi ya Leeds United, Milan,
Crystal Palace, Brentford, Porto
(mbili), Manchester City na Wat-
ford.

Bao lake dhidi ya Watford Ju-
mamosi iliyopita lilimfanya Salah
kuwa mchezaji wa nne wa Liver-
pool kufunga katika mechi nane

mfululizo baada ya Sam Raybould
(1902-03), John Aldridge (1987-88)
na Daniel Sturridge (2013-14).

Na akawa mchezaji wa kwanza
kwenye orodha hiyo baada ya bao
lake la Jumanne pale kwenye dim-
ba la Wanda Metropolitano, huku
bao hilo likimfanya kufunga katika
kila mechi kati ya sita za ugenini
kwa Liverpool kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

Ni Sergio Aguero pekee ndiye
amefunga kwenye mechi nyingi
zaidi za ugenini katika mashinda-
no hayo kwa klabu za Uingereza,
ambapo nyota huyo wa sasa wa
Barcelona akifunga mara saba
wakati akiichezea Manchester City
kati ya mwaka 2017 na 2019.
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ANCELOTTI'AMPIGIA

SALUTLVINICIUS

KIEV, Ukraine

OCHA wa Real Madrid, Carlo Ancelotti,
I‘ amesema Vinicius Junior ameongeza

kujiamini baada ya kufunga bao wakati
wakiifumua Shakhtar
manne.

Mabingwa hao mara 13 wa Ulaya walipata ush-
indi wa mabao 5-0 mjini Kiev, ukiwa ni mkubwa
zaidi ugenini kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya
tangu walipoifunga Viktoria Plzen kwa idadi
kama hiyo, Novemba mwaka 2018.

Vinicius alifunga mara mbili, huku bao lake la
pili akifunga dakika ya 56.

Ancelotti alimpigia ‘saluti’ mchezaji huyo wa
kimataifa wa Brazil, ambaye sasa amefikisha ma-

Donetsk, Ju-

29

bao saba katika mashindano yote msimu huu,
yakiwa mengi zaidi kwa msimu mmaoja kwa ‘Los
Blancos’ hao.

Lakini kocha huyo amesisitiza kwamba kuji-
amini kwa mchezaji huyo kumeongezeka zaidi
na sasa wanajiandaa kwa ajili ya Clasico dhidi ya
Barcelona, Jumapili.

“Timu yangu imeonyesha nia na molari nzuri,
ambapo tumefanya hivyo kwenye kila mechi
zilizopita,” alisema Ancelotti baada ya mchezo
huo.

“Baada ya matokeo ya hivi karibuni, timu ilion-
ekana ikifanya vizuri na tulifanya kile tulichoki-

ahidi
“Vinicius kwa sasa yupo kwenye kiwango bora F

zaidi, lakini timu yote ilionyesha kiwango cha
hali ya juu kabisa.”

A

i
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MANCHESTER, England

MANCHESTER United ni moja
ya timu zisizo na mpangilio kabi-
sa uwanjani, kwa mujibu wa beki
wa zamani wa klabu hiyo, Garry
Neville.

Zaidi ya hilo, staili wanayoche-
za Man United na kikosi kinacho-
pangwa kwenda kutekeleza ma-
jukumu havina uwiano kabisa.

Neville ametoa maoni yake
hayo wakati akizungumzia ki-
wango cha Man United cha sasa
hasa baada ya kufungwa na
Leicester City mabao 4-2, wikien-
di iliyopita.

Alisema kwamba, yeye as-
ingekubali kuwa beki wa timu
yenye Jadon Sancho, Cristiano
Ronaldo, Paul Pogba, Bruno Fer-
nandez na Greenwood ndani

kwa pamoja, kwani wakiwa na
mpira, wakikosa, wakilinda na
wakishambulia wanakuwa ovyo
kabisa.

“Nilishasema Manchester Unit-
ed itakapoanza kucheza dhidi ya
timu 10 za juu, itateseka sana,
kwani imekuwa kwenye wakati
huo kila inapokutana na timu
zilizopangika vizuri,” aliandika
Neville kupitia ukurasa wake wa
Twitter.

Lakini Neville amewamwagia
lawama wachezaji wakubwa wa
Man United kwamba hawajitumi.

“Ukiwa mchezaji wa daraja
la juu, inabidi uonyeshe kuwa
wewe ni wa daraja la juu. Jitume
hata timu inapopotea hakikisha
unaonyesha tofauti,” alisema
Neville.
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| E:RAK
KUCHEZA\NAM

PARIS, Ufaransa

UCHEZA na Lionel Messi ni “rahisi” kwa Kyl-

ian Mbappe, ambaye anajua kwamba, Paris

Saint-Germain lazima iwe kwenye kiwango

cha juu zaidi ya kile walichokionyesha dhidi
ya RB Leipzig, Jumanne.

Messi alifunga mara mbili na kumfanya kufikisha
mabao 123 kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya wakati
PSG ikitoka nyuma na kupata ushindi wa mabao 3-2
pale kwenye dimba la Parc des Princes.

Wakati akiwa bado hajafunga kwenye Ligi Kuu
Ufaransa, Ligue 1, Messi sasa amefikisha mabao
matatu kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu huu
katika klabu yake hiyo mpya, akiwa na idadi sawa ya
mabao na Mauro Icardi na Neymar.

Huku Neymar ambaye ni majeruhi akiwa anau-
tazama mchezo huo jukwaani, Mbappe alikuwa na
mchango mzuri kwa mabao yote ya Messi mwenye
umri wa miaka 34.

Mbappe alianza kuiweka mbele PSG, kabla ya Nor-
di Mukiele kuwafanya Leipzig kutangulia kwa 2-1 na
Messi akasawazisha na baadaye akafunga la tatu kwa
mkwaju wa penalti.

Mbappe alikosa penalti katika dakika ya mwisho
kabisa ya mchezo huo.

“Tulionana vizuri usiku huu (juzi), ulikuwa wakati
mzuri sana,” alisema Mbappe akiiambia RMC Sport
wakati alipoulizwa kuhusu Messi.

“Sasa Neymar atarudi. Tutatakiwa kuwa vizuri
zaidi pamoja, sisi wote watatu. Tutatakiwa kuwa na
kiwango bora zaidi, lakini rahisi sana kucheza na
Messi.”

()

9

mabao 5-1 dhidi ya Club Brug-
ge kama “moja ya kiwango
bora zaidi” walichokionyesha
kwenye michuano ya Ulaya.
Riyad Mahrez alifunga
mara mbili, huku Joao Cance-
lo, Kyle Walker na Cole Palmer
wakiwa pia kwenye orodha ya
wafungaji, wakati Hans Vana-
ken akiwafungia wenyeji hao.
Kilikuwa ni kiwango bora
zaidi walichokionyesha baada
ya kupoteza kwenye fainali ya
michuano hiyo msimu ulio-
pita na Guardiola anaamini
wangeweza kushinda mabao
zaidi. “(Ilikuwa) moja ya ki-
wango bora zaidi katika mash-

Guardiola asifia kiwango Man City

chi za kimataifa. Niliangalia
mechi zao nyingi, najua nam-
na gani walifanya vizuri dhidi
ya PSG.

“Tulipata pasi nyingi kupi-
tia kwa Phil (Foden), tungewe-
za kufunga mabao mengi zai-
di, tulikuwa na nafasi nyingi
zaidi. Wote tulifurahishwa na
kiwango tulichokionyesha.”

Palmer alifunga bao lake
la kwanza kwenye Ligi ya
Mabingwa kwa klabu hiyo,
na kuwa mchezaji wa kwanza
mwenye umri mdogo zaidi
kufanya hivyo kwa City, baada
ya Foden na Kelechi Theana-
cho.

01.23/10/2021

Leeds vs Wolverhampton

02.23/10/2021

Millwall vs Stoke City

03.23/10/2021

Peterborough vs QPR

04.23/10/2021

Cadiz CF vs Alaves

05.23/10/2021

Elche vs Espanyol

06.23/10/2021

Athletic Bilbao vs Villarreal

07.24/10/2021

Nice vs Lyon

08.24/10/2021

West Ham vs Tottenham

09.24/10/2021

Brentford vs Leicester

10.24/10/2021

Barcelona vs Real Madrid

1.24/10/2021

Stuttgart vs Union Berlin

12.24/10/2021

Manchester Utd vs Liverpool

13.24/10/2021

MECHI ZA USHINDI

Roma vs Napoli

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
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“2" NI TIMU

MICHEZO

KRL FC vs Sui Southern Gas Company

‘A UGENINI KUSHINDA.

1

SARE

X

UGENINI

2

Persik Kediri vs Persipura Jayapura

Ittihad Kalba vs AL Urooba

HJK Helsinki vs Maccabi Tel Aviv

FK Napredak vs Novi Pazar

AL Baten vs AL Faiha

Ramtha Club vs Shabab Al Ordun

AL Agaba vs Jazeera Amman

Pro Vercelli vs Giana Erminio

Al Wasl Dubai vs Al Ain

AL Wakrah vs Lekhwiya SC

Petrolul Ploiesti vs CSA Steaua Bucuresti

Almeria vs Real Sociedad B

Lazio vs Marseille

Feyenoord vs Union Berlin

Ludogorets Razgrad vs Sporting Braga

Fenerbahce vs Royal Antwerp

Alashkert Martuni vs LASK Linz

Midtjylland vs Red Star Belgrade

Karabakh vs Kairat Almaty

Bodo Glimt vs Roma

Vitesse Arnhem vs Tottenham

NK Mura vs Rennes

Maccabi Haifa vs Slavia Prague

Rapid Vienna vs Dinamo Zagreb

Anorthosis Famagusta vs Flora Tallinn

Betis vs Bayer Leverkusen

Copenhagen vs PAOK

— BRUSSLES, Ubelgiji indano ya Ulaya, kwa uhakika Gais vs AFC Eskilstuna
kabisa,” alisema Guardiola AL Tai vs Al Ahli Jeddah
/ KOCHA wa Manchester baadaya mchezo huo. Zaragoza vs Ponferradina
City, Pep Guardiola, amesifia “Niliwaangalia Brugge Sahab Club vs Wihdat Amman
e kikosi chake kwa ushindi wa  wakati wa mapumziko ya me-

Baumit Jablonec vs Randers

Napoli vs Legia Warszawa

Lokomotiv Moscow vs Galatasaray

Sturm Graz vs Real Sociedad

Slovan Bratislava vs Lincoln FC

Real Oviedo vs Burgos

Sparta Prague vs Lyon

CSKA Sofia vs Zorya Lugansk

Partizan vs KAA Gent

Eintracht Frankfurt vs Olympiakos

FC Basel vs Omonia Nicosia

Rangers vs Brondby

Mirandes vs Girona

Calcio Lecco vs Renate

CFR Cluj vs AZ Alkmaar

West Ham vs Racing Genk

PSV Eindhoven vs Monaco

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.

Wydad Casablanca vs Olympique Safi
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Straika wa Twiga Stars, Stumani Ally, akipongezwa na Aisha Masaka kwa kunyanyuliwa juu baada ya kuifungia timu yake
bao wakati wakiangukia pua ya mabao 2-1 dhidi ya Namibia kwenye mechi ya kuwania kufuzu Afcon kwa wanawake
iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa jana. Aliyeshika mpira akikimbiza kuanza katikati bila kupoteza muda ni Olipa

ki W Ll 3 A N= AT

Salah aweka historia mpya Liverpool Uefa

Clement. MPIGAPICHA WETU

NABI ATETEA KUKATA
PUMZI KIKOSI YANGA

® ® ONi katika mechi dhidi ya KMC FC huku Shikalo naye
akitoa sababu kipigo, asema...

Na Adam Fungamwango

LICHA ya kuibuka na ushindi wa mabao
2-0 dhidi ya KMC FC Kocha Mkuu wa Yan-
ga, Nasreddine Nabi, amesema wachezaji
wake hawakuishiwa pumzi kipindi cha pili
kwenye mechi dhidi ya KMC, bali ilikuwa ni
mbinu baada ya kupata mabao mawili ya
haraka.

Akizungumza baada ya kumalizika kwa
mechi ya raundi ya tatu ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara na kupata ushindi wa mabao
2-0 kwenye Uwanja wa Majimaji, Songea
mkoani Ruvuma, Nabi kupitia kwa Msaidizi
wake, Cedric Kaze raia wa Burundi, alisema
hakukuwa na ulazima wowote wa kuen-
delea kukimbizana kwani tayari walikuwa
wameshapata mabao mawili, hivyo kazi
iliyobaki ilikuwa ni kuyalinda tu.

“Tumeshafunga mabao mawili dakika
15 za mwanzo, ilikuwa ni lazima tutulie,
kwanza tupo ugenini, tuliocheza nao ndiyo
walitakiwa kuwa na presha na sio sisi, si
kweli kusema eti pumzi imepungua, hata
ukifanya tathmini, sisi ndiyo tuliomiliki

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

zaidi,” alisema.

Wachambuzi na wataalamu wa masu-
ala ya soka, wanadai kuwa wachezaji wa
Yanga huanza kwa kwa kasi, lakini huanza
kupungua taratibu kadri muda unavyozidi
kwenda na hii yote inaonekana kuwa wa-
naishiwa pumzi, hasa kuanzia dakika ya 60.

Msimu huu, Yanga haijawahi kufunga
bao kipindi cha pili, ingawa pia haijaruhusu
bao lolote kuanzia mechi ya Ngao ya Jamii
dhidi ya Simba, hadi mechi tatu za Ligi Kuu.

Kaimu Kocha wa KMC, Hamad Ally, alise-
ma wamepoteza mechi hiyo kutokana na
umakini hasa kipindi cha kwanza.

“Tulifanya makosa kipindi cha kwanza,
lakini kipindi cha pili tulibadilika na kupata
nafasi ambazo hatukuzitumia na hilo tutak-
wenda kulifanyia kazi.

Wakati huo huko, kipa wa KMC, Farouk
Shikalo, amesema walifungwa na Yanga,
baada ya kuzidiwa eneo la katikati hasa kip-
indi cha kwanza.

“Walimiliki katikati, unajua Yanga ni
timu kubwa na ina wachezaji wazoefu,
wakatuwahi, mimi peke yangu nisingeweza

kuzuia, walipata nafasi zile wakatufunga,
baadaye tulipojirekebisha walikuwa tayari
wanaongoza kwa mabao mawili,” alisema
kipa huyo ambaye msimu uliopita ali-
ichezea Yanga.

Yalikuwa ni mabao ya Fiston Mayele
likiwa ni la kwanza kwake kwenye Ligi Kuu
msimu huu na Feisal Salum ambaye ni bao
lake la pili, moja akilifunga kwenye mechi
ya ufunguzi wa Ligi Kuu dhidi ya Kagera
Sugar, Uwanja wa Kaitaba, Bukoba.

Yanga ambayo ipo kileleni mwa msima-
mo wa Ligi Kuu ikiwa na pointi tisa baada
ya michezo mitatu, itashuka tena dimbani
Oktoba 30, mwaka huu kuikaribisha Azam
FC katika mechi itakayopigwa Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Azam jana usiku ilikwea pipa kuelekea
Misri tayari kwa mechi yao ya marudiano
ya Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya
Pyramids baada ya wiki iliyopita timu hizo
kutoka sare tasa katika Uwanja wa Azam
Complex, Chamazi nje kidogo ya Jiji la Dar
es Salaam.

UKURASA 21

Straika wa Sevilla
aiva Twiga Stars

Na Adam Fungamwango

MABAO mawili yaliyofungwa na
straika anayecheza soka la kulip-
wa timu ya wanawake ya Sevilla
ya Hispania, Zenatha Coleman,
jana yaliiua Twiga Stars baada ya
kukubali kichapo cha mabao 2-1
dhidi ya Namibia katika Uwanja
wa Benjamin Mkapa.

Straika huyo hatari alifunga bao
moja kila kipindi kwenye mechi ya
kutafuta tiketi ya kufuzu kucheza
fainali za mataifa ya Afrika (Afcon)
kwa wanawake zitakazofanyika
mwakani nchini Morocco.

[likuwa ni pasi ndefu iliyopigwa
katikati ya uwanja, ikawapita
mabeki w wawili wa Tanzania,
kabla mfungaji hajachomoka na
kubetua mpira kwa ufundi baada
va Kkipa Jeneth Shija kutoka golini
akijaribu kuuwabhi, lakini aliishia
kushuhudia bao hilo la kwanza
likizama kimyani dakika ya 21.

Twiga Stars ilibidi kusubiri hadi
dakika ya 40 kusawazisha bao
hilo, shukrani kwa mkwaju wa
mbali wa kushtukiza ulioachiwa na
Stumani Ally na kutinga moja kwa
moja nyavuni.

Stumai aliachia mkwaju huo juu
akiwa takribani umbali wa mita
35, baada ya kupiga mpira wa juu
ulioshukia golini na kutumbukia
nyavuni.

Lakini alikuwa ni Zenatha tena
dakika ya 60, alipofunga bao la pili
kwa faulo ya mbali ambayo aliipi-
ga kiufundi na kujaa wavuni, huku
Kipa Shija akidhani unatoka, lakini
hata alipochupa kutaka kuokoa,
haikuwezekana tena kuwahi kasi
ya mpira, hivyo kujaa nyavuni
na kuifanya Namibia kuwa mbele
kwa mabao mawili.

Hata hivyo, kama Aisha Masaka
angekuwa makini angeweza kui-
sawazishia Twiga Stars bao baki
va 77, baada ya kupiga kichwa
juu mpira wa kona uliopigwa na
Enekia Kasonga, huku dakika moja
kabla ya mechi kumalizika, Kisisa
naye akipiga mpira wa juu ul-
jokuwa unamiminika wavuni lakini
kipa Melisa Methius aliupangua.

Twiga sasa italazimika kwenda
kushinda ugenini Jumamosi ili
kusonga mbele.

Timu itakayopata matokeo ya
jumla itakutana na mshindi wa
jumla kati ya Malawi na Zambia
na mshindi wa mchezo huo ndiye
atakayefuzu fainali hizo.
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