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Na Mwandishi Wetu

N
YOTA ya Rais Samia Su-luhu Hassan, imeng’ara mwaka huu akionyesha kuwa ni mwanamke na kiongozi wa shoka nyumbani Tanzania na barani Afrika.Anaanza kuvuta hisia za Waaf-rika pale anapokabidhiwa ju-kumu la kuuongoza ujumbe wa pamoja wa Afrika katika mku-tano wa jukwaa la uchumi na biashara duniani (WEF) huko Da-vos Uswizi.

Ni tukio la Januari mwaka huu lililowaleta pamoja wakuu wa nchi, viongozi wa serikali kutoka mataifa mbalimbali na Afrika iki-wa ina sehemu yake.
Hata hivyo, changamoto za umeme zilimkwamisha Ramaphosa na Mama Samia akaiongoza Afrika.

KWANINI KUKUBALIKA?Rais Samia anakubalika ki-mataifa kutokana na mwelekeo wake ndani na nje mipaka ya Tanzania. Tangu kuchukua juku-mu la kuliongoza taifa,  ametaka maridhiano na uhimilivu wa ki-siasa akiondoa katazo au zuio la miaka saba kwa vyama vya upin-zani kuwa na hadhara za kisiasa na kuendesha mikutano yoyote kwa maelezo kuwa kinachohita-jika ni kuchapakazi.
Kuanzia mwanzoni mwa mwa-ka huu ameviruhusu kufanya mi-kutano na kuendelea na hadhara za kisiasa zilizokuwa zimezuiliwa na uongozi wa John Magufuli.Rais Samia amefanikisha ku-wapo kwa utulivu katika siasa nchini na kutekelezwa kwa maridhiano hayo kumeonekana, mosi, mara kwa mara anakutana na viongozi wa vyama vya siasa, anasikiliza na kufanyia kazi mas-uala yao.

Anataka utulivu wa kisiasa kama kupitia sheria zinazolala-
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anavyoeleza Balozi Pindi Chana, akizungumzia uwekezaji kwenye utalii, badala yake amezifanyia kazi kubwa.
Ni pamoja na kujenga miun-dombinu na kutoa huduma zi-nazoonekana kuanzia madarasa mapya ya msingi na sekondari, kadhalika kuongeza vituo vya afya, ujenzi wa hospitali zanye vifaa tiba na huduma za kisasa.Aidha, kuboresha sekta ka-ribu zote ikiwamo ya utalii kwa kutumia fedha hizo za kusaidia Afrika kutatua changamoto za kiuchumi zinazosababishwa UVIKO-19 na athari za vita vya Ukraine na Urusi.

Kwa mujibu wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu watalii wa kigeni 1,175,697 walitembelea Tanzania kati ya Januari na Oktoba mwaka 2022, ikilinganishwa na watalii 716,741 katika kipindi kama hi-cho mwaka 2021. Watalii wal-ioongezeka ni 458,956 sawa na ongezeko la asilimia 64 sababu kubwa ikiwa ni juhudi za kuen-deleza utalii baada ya kuathiriwa na janga la UVIKO-19 na vita.

KUKATAA UHASAMA
Rais Samia anagusa mioyo ya Watanzania kwa kuondoa migogoro na uhasama iliyosaba-bisha wanasiasa Tundu Lissu, Makamu Mwenyekiti CHADEMA Bara kuishi uhamishoni.

Aidha, uhasama umemalizika na sasa Lissu amerejea nyum-bani, huko wana CHADEMA wak-ishuhudia mbunge wa zamani wa Arusha Mjini, Godbless Lema, akirudi nyumbani kwa amani ku-toka uhamishoni Canada.
Halikadhalika, Lema amefuti-wa kesi zilizokuwa zinamkabili na sasa yuko huru kunguruma majukwaani kuendeleza haraka za demokrasia ya vyama vingi.Wanawake wanaposherehek-ea siku yao leo wana kila sababu ya kusisitiza mshikamano na serikali ili kazi bora iendelee.

Daktari aliyepata saratani 
ya matiti, asimulia siku 

alivyopokea  vipimo

mikiwa kwenye uchaguzi, ame-unda kikosi kazi cha kuratibu maoni ya wadau wa demokrasia ya vyama vingi vya siasa, akilen-ga muda wote kuwa na uongozi na kufanyakazi kwa uwazi.

MTANGAMANO EAC
Rais Samia ni sura ya Afrika, baada ya kuanza kuongoza nchi, alifanya ziara nchini Kenya na amekuwa mstari wa mbele ku-taka kuimarishwa biashara baina ya nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC).

Akiwa Nairobi ameshiriki kuondoa vizuizi vya kibiashara 

na nchi za Afrika Mashariki na anakubaliana na viongozi wen-zake kuhusu kuwa na Eneo Huru la Biashara la Afrika (AfCFTA) na Tanzania kuwa mshiriki anayeu-za bidhaa na huduma.
Itakumbukwa kuwa Machi 2018 Umoja wa Afrika ulikubali-ana na kutia saini mkataba wa makubaliano ya kuwa na Af-CFTA, jukumu lililofanyika jijini Kigali Rwanda.

Rais Samia, anasimamia na anaunga mkono kuwapo kwa Soko Huria la Afrika na anataka ushiriki wa Tanzania katika soko hilo mambo yanayozidi kumpa 

sifa za kuongoza ujumbe wa Af-rika Davos. Inapozungumzwa Afrika, sura halisi ya bara hilo inaweza isionekana kikamilifu iwapo Rais Samia hataonekana.

KUINYANYUA TANZANIARais Samia amekuwa shujaa kwenye matumizi ya fedha za UVIKO-19, ambazo ni zaidi ya Shilingi trilioni moja zilizotolewa na IMF kukabiliana na janga la Corona.
Hakufanya ajizi Tanzania il-izipokea na kufanya uwekezaji mkubwa si wa kununua vitakasa mikono, wala barakoa kama 

Rais akiwasilisha ya Waafrika huko Davos, Januari mwaka huu. PICHA: IKULU

• Bajeti ya tabasamu; akadhibiti  UVIKO-19• Siasa kaimudu, sifa yake ‘mama hana shida’

Miaka 15 iking’ara na makubwa Mfuko wa Wanawake - WFT-T

RC mwanamke 
anayethibitisha ‘tunaweza’kwa vitendo kupitia
anayofanikisha kazini 
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SAMIA; RAIS WA MAFANIKIO NDANI NA NJEKuingia kazini tu, akaanza kung’arakitaifa na kimataita ‘kazi ikaendelea’

Siku ya 
Wanawake 
Duniani

Yanga: Bamako hawatoki leo Uk. 24MICHEZO katuni UK. 6

Jumatano Machi 8, 2023  Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

ukurasa  11

Mwanafunzi
auawa madai 
ya kuiba duka 
la M-pesa

Dk. Slaa 
aibukia 
CHADEMA 
bila kadi

Rais Samia 					     Catherine Ruge

ukurasa   3

ISSN 0856 • Na. 0581243

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, 
akihutubia wakati akifunga Jukwaa la 
Uwekezaji na Biashara kati ya Tanzania na 

Email: advertise@guardian.co.tz or Visit us at The Guardian Limited, 
Mikocheni Light Industrial Area, Opposite ITV / Radio One, Dar es Salaam

Web: www.ippmedia.com / epaper.ippmedia.com

The Guardian Limited will publish a special supplement with 

“The Guardian” and “Nipashe” Newspapers, with a special 

report focusing on the achievements of the Government under 

the leadership of President Dr. Samia Suluhu Hassan 

20th March 2023
We wish to invite you to be a part of this special supplement 

by publishing your Special features, Congratulatory 

messages, Advertorials and Advertisements.

HER EXCELLENCY DR.  SAMIA SULUHU HASSAN

+255 677 020 701

TO BOOK YOUR SPACE
PLEASE CALL US TODAY ON

www.ippmedia.comISSN 0856 • Na. 0581235

 
 

SPECIAL 
SUPPLEMENT 
ON COMPLETION 

OF TWO YEARS 
UNDER THE ABLE 
LEADERSHIP OF  

61
73
09
10
1

… Azidi kung’ara medani za kimataifa 

CHADEMA kulam-
ba ruzuku Bil. 3/-...Ajali ya basi ilivyoua watu 

tisa, kujeruhi wengine 30 

SIKU YA WANAWAKE DUNIANI

Wachambuzi 
watoa neno 
Rais Samia 

mkutano wa 
BAWACHA

Wananchi wakiangalia 
mabaki ya basi la abiria 
aina ya Tata mali ya kam-
puni ya Komba’s lililopata 
ajali baada ya kutumbukia 
bondeni wakati likipanda 
Mlima Nkondwe wilayani 
Tanganyika mkoani Katavi 
jana.   PICHA:  NEEMA HUS-
SEIN
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habari kitaifa

Na Christina Mwakangale

BAADHI ya wachambuzi wa ki-
siasa wamesema kitendo cha Rais 
Samia Suluhu Hassan kuwa mgeni 
rasmi Siku ya Wanawake Duniani 
pamoja na Baraza la Wanawake la 
CHADEMA (BAWACHA) leo, kinahi-
taji kuungwa mkono kwa kuwa ku-
wapo kwake kunatafsiri umuhimu 
wa kukaa meza moja bila kujali to-
fauti za kiitikadi.

Kadhalika, wamesema rais ana-
hitaji kupongezwa kwa utashi wake 
binafsi usio wa kisheria na kwamba 
hatua kubwa ni Katiba mpya, hivyo 
matendo hayo yarasimishwe rasmi 
kwenye sheria ‘mama’ kwa kuhakik-
isha upatikanaji Katiba hiyo chini ya 
uongozi wake.

Mratibu wa Mtandao wa Watetezi 
wa Haki za Binadamu (THRDC), 
Onesmo Olengurumwa, akizun-
gumza na Nipashe jana, alisema 
tofauti za vyama kisiasa ni ku-
tokubaliana kwa baadhi ya masuala, 
hakumaanishi kutoshirikiana,  ak-
isema upinzani wa kisiasa pamoja 
na kuwapo mirengo tofauti kwenye 
vyama vya siasa, unahitaji ushiriki-
ano.

“Upinzani haimaanishi kutokuwa 
pamoja, lakini wanasiasa wanapas-
wa kushirikiana wakati wote, hata 
kama wana malengo tofauti. Kundi 
moja, fulani linapokuwa madara-
kani lingine lililobaki liendelee ku-
fanya siasa, haipaswi kuonekana ni 
uadui.

Anachotuonyesha rais siasa za 
vyama vingi sio uadui. Makundi 
yote yanayokosoa, tukiwamo asasi 
za kiraia, haki za binadamu, hatu-
paswi kuonekana  ni maadui, watu 
wengine wamekuwa wakituelewa 
vibaya na tukionekana kama ni 
maadui,” alisema Olengurumwa.

Alisema kwamba kutokana na vy-
ama vya siasa pamoja na asasi hizo 
kuwa ni Watanzania, bila kujali uto-
fauti kwenye shughuli zao kisekta, 
uamuzi wa rais umelenga kuleta 
mabadiliko ya nchi kwa pamoja na 
kwa kushirikiana na kufuta dhana 
ya uadui kutokana na itikadi.

“Kuna kipindi fulani kilichopita, 
mwandishi wa habari alionekana 
adui, mtetezi wa haki za binadamu 
adui, vyama vya upinzani walione-
kana maadui, anachokirekebisha 
rais ni dhana ya kuwaona watu 
wengine ni maadui katika taifa letu,” 
alisema Olengurumwa.

Kwa mujibu wa Olengurumwa, 
hatua hiyo ya rais iwe ni mwanzo 
kwa viongozi wengine kuiga, akise-
ma tofauti za kiitikadi zisiwafanye 
Watanzania kutoka meza moja ya 
ujenzi wa maendeleo.

“Kuwa na itikadi tofauti kusitu-
fikishe kuwa na mitazamo tofauti, 
tushindwe kukaa meza moja, tu-
kala na wakati mwingine unakuta 
mwanasiasa anaweza kuwa mume 
ni chama fulani, mke mimi chama 
fulani, lakini wako nyumba moja 
wanakula pamoja. Imekwishatokea 

wanasiasa fulani wake zao waliku-
wa vyama fulani ila wako pamoja,” 
alisema Olengurumwa akiongeza:

“Kikubwa hii nia yake, atuletee 
Katiba mpya kwa sababu ni nia in-
ayofanyika kutokana na utashi wake 
mwenyewe sio wa kisheria, sio wa 
kimfumo, ili kurasimisha mema 
anayoyafanya ahakikishe Katiba 
mpya inapatikana.”

Mchambuzi wa masuala ya kisia-
sa, Abdulkarim Atiki alisema hatua 
hiyo ya rais inatafsiri alichokisema 
kuwa anataka maridhiano, tangu 
alipoingia madarakani, akisema 
heshima hiyo aliyopewa na BAWA-
CHA, iwe tunu kwa wanawake wa 
Kitanzania.

“Rais wetu ni mwanamke, bila 
shaka hatawaangusha, shida za wa-
nawake kimsingi ni moja, hatuwezi 
kusema tuwatue ndoo, kwani wa-
nawake sio wakubebeshwa mizigo! 
Shida za wanawake ni za rais pia. 
Amejipambanua awali alipoingia 
alionesha sura yake halisi,” alisema 
Atiki. Kwa mujibu wa mchambuzi 
huyo, kitendo hicho kiungwe mko-
no na kisichukuliwe kama ni jukwaa 
la kisiasa, badala yake itazamwe 
sura ya maridhiano na ujenzi mpya 
wa nchi bila kujali tofauti za kikabila 
wala kiitikadi.

Abbas Mwalimu, ambaye ni 
mchambuzi wa kisiasa, alisema 
hatua hiyo tafsiri yake ni uhimilivu 
na uwezo wa mfumo katika kusi-
mama hata palipo na misukosuko, 
mfadhaiko na kuleta hali nyingine 
na tabia mpya.

“Kwa mfano, Holing (1973:14) 
alitafsiri ustahimilivu au uhimilivu 
kama kipimo cha uwezo wa mfumo 
kuendelea kushikilia ilichoshika 
na uwezo wake wa kukubaliana na 
mabadiliko na usumbufu na bado 
mfumo ukaendelea kuwa katika 
uhusiano uleule na jamii ya watu na 
vigezo vilivyowekwa na serikali.

“Uhimilivu unaakisi uwezo wa 
mtu au taasisi  kukabiliana na 
changamoto na kubaki katika tabia 
na mwenendo uleule wa kibinada-
mu au utu. Berkes na wenzake wal-
isema kuwa pamoja na mabadiliko 
bado ukabakia na udhibiti uleule wa 
mambo ya msingi katika utendaji na 
muundo wake,” alisema Mwalimu.

Alisema kutokana na tafsiri 
hizo, kisiasa inabainika kwamba 
demokrasia inapaswa iwaungan-
ishe watu na sio kuwagawa kama 
ambavyo ilianza kuonekana nchini 
na iwe chanzo cha vyama mbadala 
kuibua hoja makini dhidi ya chama 
kinachoongoza.

“Mtazamo huu wa Rais Samia 
unatokana na kutambua kwamba 
‘standard’ (kiwango) ya mikataba 
ya kimataifa inatambua msingi wa 
demokrasia katika sura hiyo, Ibara 
ya 21 ya Tamko la Haki za Binadamu 
la Umoja wa Mataifa (Universal Dec-
laration of Human Rights-UDHR) 
hayo,” alisema Mwalimu.

Kadhalika, aliitaja demokra-
sia sio chuki, uadui, matusi na 

Wachambuzi watoa neno 
Samia mkutano BAWACHA

… Azidi kung’ara 
medani za kimataifa 
Na Restuta James

WAKATI dunia ikiadhimisha Siku ya Kimataifa 
ya Wanawake leo, baadhi ya wasomi na wana-
siasa wamepongeza utendaji wa Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, wakieleza kuwa ni kiongozi 
anayeunganisha nchi katika sekta nyingi hasa 
kisiasa.
Akizungumza na Nipashe jana jijini Dar es Sa-

laam, Mchumi Mwandamizi, Dk. Donath Olomi, 
alisema maridhiano ya kisiasa yanayofanywa 
na Rais Samia yataijenga Tanzania na kufungua 
mifumo mingi.
Alisema maridhiano yatawaweka watu wengi 

huru na kwamba uhuru ni chanzo cha haki za 
msingi katika kuijenga nchi.
“Ni jambo la msingi hata katika kupata maen-

deleo mengine watu wanapokuwa na uhuru wa 
fikra…anaweka mazingira yanayoashiria haki 
ambayo ndio msingi unaoweza kujenga amani 
tunayoihitaji kwa ajili ya maendeleo,” alisema.
Dk. Olomi alisema maridhiano ni jambo 

muhimu ambalo lilihitajika kufanyika nchini.
‘R’ nne anazozisimamia ni Reconciliation 

(Maridhiano), Resiliency (Ustahamilivu), Re-
forms (Mabadiliko) na Rebuilding (Kujenga 
upya).
Mbunge wa zamani wa Kahama (CCM), James 

Lembeli, alisema maridhiano yanayofanywa 
na Rais Samia ni jambo la kuungwa mkono na 
wapenda haki, demokrasia na maendeleo.
Hata hivyo, alitahadharisha kwamba ndani ya 

Chama Cha Mapinduzi wako baadhi ya makada 
ambao wanapenda kujikomba na siasa za un-
afiki.
“Aliingia madarakani wakati nchi ikiwa kwe-

nye tension kubwa…uendeshaji wa serikali ili-
yopita uliwagawa watu hata serikalini kulikuwa 
na malalamiko mengi. Hekima ya Rais Samia 
aliona kwamba hawezi kuongoza nchi ambayo 
iko kwenye vipande vipande,” alisema.
“Akafikiria namna ya kuendesha nchi kwa am-

ani, mshikamano na watu kuzungumza…ndani 
ya CCM bado kuna tatizo la unafiki. Pamoja na 
kwamba anachukua hatua nzuri wapo ambao 
hawapendi,” aliongeza.
Lembeli alisema kitendo cha Mwenyekiti wa 

CCM kuwa mgeni rasmi kwenye sherehe za 
BAWACHA kunaashiria jambo linaloashiria 
moyo wake wa kuunganisha nchi.
Kiongozi wa ACT-Wazalendo, Zitto Kabwe, 

alisema mageuzi yanayofanywa na Rais Samia 
yanaiweka Tanzania kwenye taswira nzuri 
duniani.
Alisema wanasiasa wanafurahia ‘R’ nne za 

Dk. Samia kwa kuwa zinarudisha siasa ka-
tika uwanja mzuri akieleza kuwa kauli ya 
Rais kusema siasa sio uadui ni kauli nzito na 
muhimu.
Alisema ‘R’ nyingine ni michakato inayoende-

lea na kwamba matokeo yake yanaonekana.

ATAJWA KIMATAIFA
Wadadisi wa masuala ya kisiasa wameiambia 

Nipashe kwamba utendaji wa Rais Samia umei-
weka Tanzania kwenye ramani nyingine duni-
ani kwa kuwa ametajwa na taasisi za kimataifa 
kuwa miongoni mwa watu wenye ushawishi 
mkubwa.
Hii ni kutokana na Desemba mwaka jana 

Taasisi ya The Royal Al Al-Bayat Institute for 
Islamic Thought (RABIIT), kumtaja kuwa mion-
goni mwa watu mwenye ushawishi mkubwa 
duniani.
Katika orodha ya watu 500 wenye ushawishi 

zaidi duniani iliyotolewa na RABIIT, Dk. Samia 
anashika nafasi ya 38 mbele ya mshambuliaji 
wa klabu ya Liverpool na timu ya Taifa ya 
Misri, Mohamed Salah.
Rais Samia ametajwa na Forbes kwa miaka 

miwili mfululizo kuwa miongoni mwa wa-
nawake 100 wenye ushawishi zaidi duniani.
Wachambuzi wa masuala ya kisiasa wa-

naeleza kuwa hakutajwa kwa upendeleo bali 
kwa haki kutokana na namna anavyoyaweka 
kwenye vitendo anayoyasema.

wala sio dhihaka dhidi ya mtu au cha-
ma fulani, bali ni uwezo wa mfumo 
kustahimili, kuishi na kupona kuto-
kana na changamoto na magumu am-
bayo huleta mfadhaiko au shinikizo  
ambalo linaweza kusababisha kushind-
wa.

“Sichukulii wapinzani kama maadui, 
nawachukulia kama watu watakaonione-
sha changamoto zilizopo nizitekeleze, 
ili CCM iimarike.   Rais Samia anaone-
sha wazi kuwa misingi ya demokrasia 
ni pamoja na kuthamini michango na 
maoni ya wengine katika kumfanya yule 
aliyopo madarakani kutekeleza sera ki-
ubunifu zaidi,” alisema Mwalimu.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha 
Sheria na Haki za Binadamu (LHRC), 
Anna Henga alisema kwamba, Rais Sa-
mia, ameonesha ni kwa namna gani al-
ivyokomaa kidemokrasia.

“Inamaanisha kwamba Rais Samia ka-
komaa kidemokrasia. Maana vyama vingi 
sio uadui,” alisema Anna.

LISSU AFUNGUKA
Lissu alisema: “Kwanza naomba nise-

me sikumbuki katika Tanzania ya vyama 
vingi, Mwenyekiti wa CCM ambaye ni rais 
wa nchi amewahi kushiriki katika shu-
ghuli rasmi iliyoandaliwa na chama cha 
upinzani hasa chama kikuu.

“Huyu Rais anahitaji kutiwa moyo na 
amepata ‘confidence’ (ujasiri) ya CHADE-
MA kwamba mwelekeo wake ni mzuri, 
tumemwalika kwa sababu hiyo, ni mgeni 
wa BAWACHA kwa sababu amefanya 
mambo ambayo marais wengine wali-
opita hawakuyafanya.”

“Kama chama tunapata jukwaa la ku-
zungumza na Watanzania wote na dunia 
kwa sababu vyombo vyote vya habari vi-
takuwa hapo, ni wajibu wetu tunaom-
walika, kulitumia hilo jukwaa, dhambi 
haitakuwa ya rais itakuwa yetu.”
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Ajali ilivyoua watu 
tisa na kujeruhi 30 

Mwanafunzi auawa madai 
kuiba duka la M-Pesa
Na Mwandishi Wetu, MBOZI 

MWANAFUNZI wa kidato cha 
nne katika Shule ya Sekond-
ari ya Kutwa ya Ndugu, Mbozi 
mkoani Songwe, Daud Simkoko 
(17), ameuawa kwa kipigo kisha 
kuchomwa moto na wananchi 
kwa tuhuma za wizi katika duka 
la huduma za kifedha.
Kaimu Kamanda wa Polisi 

Mkoa wa Songwe, Rashid Ngon-
yani, amethibitisha kutokea kwa 
tukio hilo ingawa hakuwa tayari 
kueleza kama  Simkoko alikuwa 
mwanafunzi lakini taarifa za 
uhakika kutoka katika vyanzo 
mbalimbali zimethibitisha kuwa 
alikuwa mwanafunzi.
Akizungumza na waandishi wa 

habari jana ofisini kwake, Ka-
manda Ngonyani alisema tukio 
hilo lilitokea Machi 5, mwaka 
huu, majira ya saa 5:03 usiku 
katika eneo la Soko Kuu, mjini 
Vwawa, wilayani Mbozi.
“Mtuhumiwa (marehemu) 

alikamatwa na walinzi wa 
maduka kwa kushirikiana na 
wananchi  akiwa ndani ya duka 
la miamala ya kifedha linalofa-
hamika kama Kapamato akiwa 
amekata sehemu ya bati la paa 
la jengo hilo na kuingia ndani 
kwa lengo la kuiba,” alisema.
Ngonyani alisema kijana huyo 

aligunduliwa na walinzi baada 
ya kuwakurupua wenzake 
wawili waliokuwa nje na ambao 
walikimbia na kumwacha akiwa 
ndani ya jengo.
“Walinzi baada ya kuona 

hivyo, walipuliza filimbi  kwa 
lengo la kuomba msaada na 
mtuhumiwa alipojaribu kukim-
bia, walinzi kwa kushirikiana na 
wananchi waliojitokeza, wali-
fanikiwa kumkamata na kuanza 
kumshambulia na kisha kum-
choma moto,” alisema Ngonyani.
Alisema polisi walipata taar-

ifa na askari waliokuwa doria 

walipofika eneo la tukio,  wa-
likuta tayari mtuhumiwa huyo 
alikuwa amefariki dunia. 
Kwa mujibu wa Ngonyani, Sim-

koko baada ya kutoboa bati na 
kuingia ndani, aliharibu mfumo 
wa kamera ya mfumo wa ulinzi 
(CCTV) uliokuwa umefungwa 
ndani ya duka hilo.
Pia Kamanda Ngonyani alise-

ma kabla ya tukio hilo, kijana 
huyo tayari alikuwa anatuhu-
miwa kwa matukio ya wizi kwa 
kutumia mbinu hiyo hiyo ya 
kutoboa bati na kuingia ndani.
Alisema Januari 18, mwaka 

huu, alikamatwa kwa wizi katika 
maduka matatu katika mtaa wa 
Ilembo, wilayani Mbozi na kuiba 
Sh. 2,358,000  na vitu vingine 
kama simu sita za mkononi na 
mafuta ya kupaka aina ya Fam-
ily.
“Mtuhumiwa baada ya kuho-

jiwa, alikiri kutenda kosa hilo  
na kufikishwa mahakamani 
kwa kesi kumbukumbu namba 
JUV.01/2023 kosa kuvunja duka 
usiku na kuiba,” alisema Ngon-
yani.
Uongozi wa Shule ya Se-

kondari ya Ndugu ulipoulizwa 
kuhusu mwanafunzi huyo, ulith-
ibitisha kuwa ni miongoni mwa 
wanafunzi wa kidato cha nne na 
kwamba tengu Januari, mwaka 
huu, hakuwa shuleni baada ya 
kushtakiwa mahakamani kwa 
madai ya wizi.
“Daud (marehemu) alikuwa 

mwanafunzi wetu na kwa mara 
ya mwisho aliripoti hapa  Janu-
ari na baadaye akapata tatizo 
ambalo tulimsimamisha mpaka 
atakapolimaza na mwezi huu 
bodi ya shule ilitaraji kukutana 
na moja ya mambo ya ku-
jadili lilikuwa  suala lake. La-
kini katika mshangao mkubwa, 
tumepokea taarifa za kuuawa 
kwake,” alisema mmoja wa 
viongozi wa shule aliyeomba 
jina lake lihifadhiwe.

Na Neema Hussein, MPANDA

WATU tisa   wamefariki dunia na wengine 
30 kujeruhiwa katika ajali ya gari iliyotokea 
kwenye mlima mkali wa Nkondwe, wilaya ya 
Tanganyika mkoani Katavi. 

Ajali hiyo ilitokea baada ya basi la abiria aina 
ya Tata lenye namba za usajili T506 DHH kam-
puni ya Komba’s, lililokuwa likitokea mkoani 
Kigoma kwenda  Mpanda mkoani Katavi kua-
cha njia na  kutumbukia bondeni.

Taarifa ya Mganga Mkuu wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Tanganyika, Dk. Alex Mrema, il-
isema vifo hivyo tisa vilitokea papo hapo na 
waliofariki dunia ni wanaume watano waki-
wamo watu wazima wawili na watoto watatu .

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Katavi, Ali 
Makame,  alisema ajali hiyo ilitokea baada 
ya gari hilo kufika katika mlima huo na gari 
kuserereka na kudondokea kwenye bonde 
kubwa lenye kina cha mita zisizopungua 75.

Alisema hadi taarifa zinatolewa chanzo cha 
ajali kilikuwa bado hakijajulikana na Jeshi la 
Polisi lilikuwa linaendelea na uchunguzi huku 
kazi ya kuitambua miili ikiendelea kwa ajili ya 
taratibu zingine.

Mkuu wa Mkoa wa Katavi, Mwanamvua 
Mrindoko, akiwa katika Hospitali ya Wilaya ya 
Tanganyika kuwajulia hali majeruhi wanaoen-
delea kupatiwa matibabu, alisema  serikali 
imeguswa na ajali hiyo huku akitoa pole kwa 
ndugu, jamaa na marafiki wa waliopoteza mai-
sha. Mrindoko alisema kutokana na vifo hivyo, 
taifa limepoteza nguvu kazi.

“Kuna baadhi walikuja wakiwa na hali si 

nzuri lakini mara baada ya kupata matibabu  
hapa hospitalini, Tanganyika tayari hali zao 
zimeendelea kuimarika. Tuendelee  kuwaom-
bea waliopata majeraha wapone haraka,” 
alisema Mrindoko. Mmoja wa majeruhi katika 
ajali hiyo, Philbert Focus, mkazi wa Mpanda, 
alisema wakati wamefika katika mlima huo, 
ghafla kwenye kona gari lilikwenda kwa kasi 
kubwa kama limekatika breki ndipo lilipom-
shinda dereva na kupitiliza hadi bondeni.

“Niliona kama giza baadaye nikawa nime-
fumbua macho nikajikuta naumia nipo ndani 
gari limelala juu chini nikajikwamua kutoka 
japo kulikuwa na kanafasi kadogo. Maumi-
vu  niliyopata ni ya mkono na michubuko 
kichwani na mguuni,” alisema Focus.

Hamadi Kambi shuhuda wa ajali hiyo, am-
baye alikuwa katika harakati za kushirikiana 
na Jeshi la Polisi kuokoa majeruhi, alisema ajali 
ilikuwa mbaya na kwamba watu wanne wame-
fia mikononi mwake wakati wa mchakato huo. 

“Kuna mtoto mama yake kanifia mikononi, 
yule mtoto kanisikitisha sana,” alisema Kambi.

Akizungumza kwa niaba ya wananchi, 
Mwenyekiti wa Mtaa wa Luhafwe, Raphael Lu-
tonja, alisema eneo hilo ni baya sana na mara 
kadhaa kumekuwa kukitokea ajali na kusaba-
bisha vifo huku akisema ajali iliyotokea jana 
ni mbaya zaidi kuliko ajali ambazo zimewahi 
kutokea eneo hilo.

Mkuu wa Wilaya ya Tanganyika, Onesmo 
Buswelu, aliwashukuru wananchi kwa ku-
saidiana na serikali katika uokoaji na kujitolea 
vyombo vya usafiri kwa ajili ya kuwapeleka 
majeruhi hospitalini.

Mkuu wa Wilaya ya Nachingwea mkoani Lindi, Mohamed Moyo,  akizun-
gumza na wananchi wa kijiji cha Litula juzi, ambapo amewataka  wazazi 
wanawake kuacha tabia ya kuwawekea vijiti vya uzazi wa mpango 
watoto wao wenye umri wa chini ya miaka 18, kwani kufanya hivyo ni 
sawa na ukatili wa kijinsia. PICHA: STEVEN WILLIAM
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Chongolo akerwa mashamba kutelekezwa 

Spika akumbushia uhalali wa
kina Mdee kuendelea bungeni 

Meneja Ma-
wasiliano wa Bar-
rick nchini, Georgia 
Mutagahywa (wa 
tatu kushoto), aki-
kabidhi msaada wa 
vifaa vya hospitali 
kwa Daktari wa 
Hospitali ya 
Mwananyamala, 
Eliyafie Huruma 
mkoani Dar es 
Salaam jana, 
vilivyotolewa na 
kampuni hiyo ka-
tika kuadhimisha 
Siku ya Wanawake 
Duniani. Wengine 
ni wafanyakazi wa 
Barrick na hospi-
tali hiyo. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Na Augusta Njoji, MBULU

KATIBU Mkuu wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Daniel Chongolo, amekerwa 
na kutelekezwa kwa mashamba ya ngano 
yaliyoko eneo la Basotu mkoani Manyara.  
Kutelekezwa kwa mashamba hayo kume-
sababisha uzalishaji mdogo wa ngano na 
kulazimu kutumika fedha nyingi za kigeni 
kuagiza nje ya nchi.

Kutokana na hali hiyo, ameagiza Wizara 
ya Fedha na Mipango na Wizara ya Kilimo 
wakubaliane ndani ya siku 14 kukabidhiana 
mashamba hayo kwa wizara yenye dhamana 
ya kilimo ili mwaka huu uzalishaji uanze.

Chongolo akizungumza juzi kwenye 
mkutano wa hadhara na wananchi wa 
Mbulu mkoani Manyara, akiwa kwenye zi-
ara yake na sekretarieti ya CCM ya kukagua 

utekelezaji wa ilani ya uchaguzi 2020-2025, 
alisema mkoa huo ndio uliokuwa ukizalisha 
ngano kwa wingi.

“Pale Basotu kuna mashamba makubwa 
sana. Yale mashamba pamoja na mradi mzi-
ma uliochukuliwa na mtu anayeitwa Msajili 
wa Hazina akakaa nayo mfukoni miaka yote 
yeye halimi si mkulima.

“Nchi ina uhitaji mkubwa wa ngano na tu-
nalazimika kuagiza ngano nje ya nchi. Mimi 
nimepita pale jana nimesikitishwa pamekaa 
kimya hakuna uzalishaji,” alisema.

Chongolo alisema haiwezekani kutumia 
fedha nyingi za kigeni kupunguza akiba ya 
fedha hizo kwa kuagiza bidhaa hiyo nje ya 
nchi. 

“Tuna mashamba yanayoweza kutuzal-
ishia ngano ya kutosha nchini na kutuon-
dolea changamoto ya fedha yetu ya kigeni 

kwenda nje. Nimeagiza  hilo naamini wana-
jua umuhimu wa kufanya hivyo na hawata-
sita kufanya haraka. Wakichelewa  mimi 
nina dhamana ya kuhangaika na hao wanao-
chelewesha,” alisema.

Katibu Mkuu aliwahakikishia mwaka huu 
ngano itaanza kuzalishwa kwenye masham-
ba hayo kama ilivyokuwa awali.

Hata hivyo, alisisitiza CCM haiwezi kuwa 
na watu ambao wamepewa jukumu la 
kutekeleza yaliyoahidiwa na wananchi kwa 
kufanya kazi kwa mazoea. “Tunataka watu 
wakae sawa sawa wajue wana wajibu wa ku-
fanya na kubadilisha matokeo kuwa tija kwa 
wananchi,” alisema.

Kuhusu ujenzi wa daraja linaloungani-
sha Mang’ora na Mbulu, Katibu Mkuu huyo 
aliagiza kuhakikisha barabara husika iten-
genezwe ili kupitika wakati wote.

Na Elizabeth Zaya

SPIKA wa Bunge, Dk. Tulia Ackson, amese-
ma bunge linasubiri uamuzi wa mahakama 
ili kuamua hatima ya wabunge 19 wa Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) 
kubaki au kuondolewa katika chombo hicho. 

Dk. Tulia alisema hayo jana wakati akiho-
jiwa na chombo kimoja cha habari kuhusu 
sababu za wabunge hao kuendelea kuwapo 
bungeni ilihali   chama chao kinadai ku-
wafukuza.

“Kikatiba, hakuna mtu anayeweza kuwa 
mle ndani (bungeni) ukiacha Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali. Swali linaulizwa mbona 
hawa chama chao kilishawafukuza halafu 
bado wako bungeni?

“Bado wako bungeni kwa sababu wame-
kwenda mahakamani na sisi tunasubiri ma-
hakama ifanye uamuzi. Kwa nini tumetoa 
nafasi ya mahakama kufanya uamuzi? 
Kwa wale wanaofuatilia kesi hizi za kisiasa, 
wabunge walioko bungeni si wa kwanza 
kubaki baada ya vyama vyao kutangaza 
kuwa vimewafukuza.

“Walishakuwako huko zamani wabunge 
ambao wameshawahi kwenda mahakama-
ni. Hamad Rashid wa Zanzibar alishawahi 
kufukuzwa kwenye chama chake lakini al-
iendelea kuwapo kwa sababu kesi ilikuwa 
inaendelea mahakamani. “Zitto Kabwe 

alishawahi kupitia mazingira hayo kwa hiyo 
wako wabunge wengi tu ambao hata vy-
ombo vya habari viliwaita wabunge wa ma-
hakama,” alisema. 

Kwa mujibu wa Dk. Tulia, endapo ma-
hakama itatoa uamuzi kwamba walifukuzwa 
kihalali katika kipindi hiki ambacho bado 
wako bungeni, watafukuzwa lakini akabaini-
sha kwamba hawawezi kuipangia mahaka-
ma namna ya kuendesha shughuli zake.

“Ukiwatoa hawa halafu mahakama ikaja 
kusema chama chao kiliwafukuza kihalali, 
hakuna anayepoteza chochote hapo. Kwa  
hiyo na wao wanakuwa si wabunge kama 
mahakama itatoa uamuzi ndani ya kipindi 
hiki ambacho bado wako bungeni wataondo-
ka.  “Wako bungeni kwa sababu mahakama 
haijasema kwamba kesi hii imefikia mwisho. 
Ikisema hawa watu wamefukuzwa kihalali 
wanaondoka bungeni au hawa watu chama 
hakikufuata utaratibu mzuri, sasa kitafuata 
utaratibu mzuri wa kuwaondoa   halafu 
wataondoka bungeni,” alisisitiza. 

Dk.Tulia alisema bunge linasubiri ma-
hakama itafsiri utaratibu ambao chama cha 
wabunge hao kiliutumia katika kuwafukuza.

“Katiba yetu imeweka mgawanyo wa ma-
daraka na sisi tunatunga sheria zinatafsiriwa 
na mahakama. Kwa hiyo tunasubiri ma-
hakama itafsiri utaratibu ambao chama cha 
hao wabunge kimeutumia, kama itasema 

wamefukuzwa kihalali, wataondoka bun-
geni, kama mahakama itatoa uamuzi wakati 
gani, sisi hiyo sio kazi yetu kuwapangia,” al-
iongeza. 

MNYIKA AMJIBU 
Baada ya Spika kusema hayo, Katibu Mkuu 

wa CHADEMA, John Mnyika, alijibu kupitia 
twitter kwamba Spika amepotosha.

“Spika Tulia Ackson amepotosha Hamad 
Rashid alipata amri ya mahakama ya kubaki 
Bungeni. Zitto aliomba zuio la mahakama 
asifukuzwe uanachama baada ya kuvuliwa 
uongozi. Hawa Wasaliti 19  kwa sasa hakuna 
‘court injuction’ (zuio la mahakama)  na pia 
‘order ya status quo’ (amri ya kuendelea 
na nyadhifa zao)  waliyopata awali haipo,” 
aliandika Mnyika.

CHADEMA ilitangaza kuwavua uanacha-
ma Halima Mdee na wenzake 18  Novemba 
27, 2020   baada ya kwenda bungeni kuap-
ishwa kuwa wabunge wa viti maalumu waka-
ti viongozi wao wakuu wakidai kutoutambua 
uchaguzi mkuu na kutovitambua viti hivyo 
maalumu vya ubunge walivyopata katika 
uchaguzi huo.

Wabunge hao walifungua kesi Mahaka-
ma Kuu kupinga uamuzi wa Baraza Kuu la 
CHADEMA kuwafukuza uanachama. Kesi 
hiyo inakuja kesho kwa ajili ya upande wa 
waleta maombi kuwahoji wajumbe wa 
baraza.

Ahukumiwa 
kunyongwa 
hatia kuua kwa 
kukusudia
Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Kanda ya 
Mwanza imemwachia huru Reuben 
Makanika na kumhukumu adhabu 
ya kunyongwa hadi kufa, Lameck 
Samson baada ya kumtia hatiani 
kwa kosa la mauaji ya kukusudia.
Hukumu hiyo ilisomwa mbele 

ya Jaji Mwanabaraka Mnyukwa, 
baada ya kusikiliza ushahidi wa 
upande wa Jamhuri na utetezi wa 
washtakiwa.
Upande wa Jamhuri ulikuwa 

na mashahidi sita na upande wa 
utetezi ulikuwa na mashahidi 
wawili.
Katika shauri hilo upande wa 

Jamhuri uliwakilishwa na Wakili 
wa Serikali, Clement Mango, Con-
stantine Ramadhani na upande wa 
utetezi uliwakilishwa na Innocent 
Kaijage.
Ilidaiwa Mei 5, 2018 saa tatu 

usiku maeneo ya Kijiji cha Rumasa, 
wilayani Chato mkoani Geita, 
washtakiwa walimuua kwa kukusu-
dia Dotto Ntururu.
Miongoni mwa mashahidi sita, 

shahidi wa kwanza katika shauri 
hilo ni Halifa Mshana ambaye ni 
daktari katika Hospitali ya Wilaya 
ya Chato tangu mwaka 2015.
Alidai Mei 5, 2018 alikuwa kwe-

nye kituo chake cha kazi na ali-
pangiwa kazi ya
kuchunguza mwili wa marehemu 

Dotto mwenye umri kati ya miaka 
40 na 44. 
Alidai kuuchunguza mwili wa 

marehemu na kubaini kuwa kifo 
kilitokea ndani ya saa 24 na ana 
majeraha mengi yaliyosababishwa 
na kitu chenye ncha kali na kuli-
kuwa na jeraha kubwa upande wa 
kulia wa kichwa na fuvu lilipasuka. 
Shahidi huyo alidai kifo kili-

sababishwa na kupoteza damu na 
kuvunjika kwa fuvu. Ushahidi una-
dai mshtakiwa Lameck alimpiga 
marehemu kwa kutumia jembe 
na kumuua kisha kuupeleka mwili 
wake porini. 
Pia ilidaiwa baiskeli yake iliachwa 

kwenye kichuguu na kuondoka ny-
umbani ambako usiku alikamatwa.
Hata hivyo, katika maelezo ya 

onyo mshtakiwa wa kwanza alikiri 
kuhusika katika tukio hilo.
Mahakama baada ya kusikiliza 

ushahidi wote ilifikia hitimisho 
kwamba kosa la mauaji dhidi ya 
Reuben Makanika, halijathibit-
ishwa.
Jaji Mnyukwa alisema hakukuwa 

na ushahidi wa kutosha wa kumhu-
sisha na kesi ya mauaji na kwamba 
mshtakiwa huyo anaachiwa huru 
atolewe gerezani isipokuwa kama 
atakuwa ameshikiliwa kihalali kwa 
makosa mengine.
“Kwa upande mwingine, mahaka-

ma imejiridhisha kwamba ushahidi 
wa upande wa mashtaka ni wa 
kuaminika dhidi ya mshtakiwa wa 
kwanza Lameck Samson.
“Natamka kwamba upande wa 

mashtaka umethibitisha kesi yao 
bila shaka yoyote dhidi ya Lameck.
“Mahakama inamuona Lameck 

ana hatia kama alivyoshtakiwa 
kwa hivyo anatiwa hatiani kwa 
mauaji,” alisema Jaji Mnyukwa.
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JKCI, Kinondoni waanzisha  
kambi upimaji afya bure
Na Pilly Kigome

MADAKTARI na wataalamu wa-
nawake kutoka Taasisi ya Moyo ya Ja-
kaya Kikwete ( JKCI) kwa kushirikiana 
na wataalamu wa Manispaa ya Kinon-
doni wamefanya upimaji na matibabu 
ya moyo bure kuelekea kilele cha maa-
dhimisho ya Siku ya Wanawake Duni-
ani.

Upimaji huo ulianza Machi 6 na ku-
malizika jana katika viwanja vya CCM 
Mwinjuma Mwananyamala, jijini Dar es 
Salaam.

Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni, 
Saad Mtambule, alisema madaktari 
hao wamefanya kitu kikubwa kuwajali 
wananchi wa Kinondoni na vitongoji 
vyake na unaonyesha jinsi wanawake 
walivyokuwa na upendo na nchi yao. 
Alitoa wito kwa wakazi wa manispaa 
hiyo na maeneo ya jirani kujitokeza 
kwa wingi na kutumia fursa hiyo vizuri 

kwa kuja kutambua afya zao na kupati-
wa matibabu na kupata mwongozo wa 
kuishi ili kulinda afya zao za moyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa upas-
uaji JKCI, Anjela Muhozya alisema 
wameguswa kuona baadhi ya Watanza-
nia wanajitokeza kujua afya zao mape-
ma na kujigundua afya zao.

Alisema sababu nyingine iliyowagusa 
kufanya vipimo eneo hilo ni kuona 
watanzania wengi wamekuwa wak-
ishindwa gharama za upimaji na kujiti-
bia afya ya moyo kulingana na gharama 
kuwa kubwa na kujikuta wakishindwa  
kufanya hivyo kutokana na hali za kiu-
chumi.

Mtaalamu lishe kwa Taasisi hiyo, 
Husna Faraji alitoa elimu elekezi kwa 
wananchi waliojitokeza katika viwanja 
hivyo, ili kukabiliana na matatizo hayo 
ya magonjwa ya moyo ambayo yanakua 
kwa kasi siku hadi siku kutokana na 
mfumo wa maisha wa kila siku.

Jaji: Hakuna haki jinai bila weledi 
Na Ashton Balaigwa,MOROGORO

JAJI Mfawidhi   wa Mahakama   Kuu 
ya Tanzania, Kanda ya Morogoro,  Paul 
Ngwembe, amesema  haki jinai haiwezi 
kupatikana bila kuwapo  wapelelezi we-
nye ujuzi na weledi wanaotoa haki kwa 
wote.

Amesema haki jinai pia inahitaji ku-
wapo wapelelezi ambao wako tayari ku-
tumia ujuzi wao kuhakikisha    wanao-
tuhumiwa kufanya makosa wanafikishwa 
mahakamani na haki yao wanaipata.

Jaji Ngwembe alisema hayo 
jana   wakati akifungua mafunzo kwa 
waendesha mashtaka na wapelelezi juu 
ya upelelezi unaofanikisha mashtaka 
ambayo yameandaliwa na Mahakama ya 
Tanzania  na kuendeshwa na Chuo cha 
Uongozi wa Mahakama Lushoto (IJA) 
kwa ufadhili wa Benki ya Dunia kupitia 
mradi wa  maboresho awamu ya pili.

“Yako makosa    yanayofikishwa ma-
hakamani bila kuwa na upelelezi ul-
iokamilika au kukamata mtuhumiwa na 
kumshikilia kwenye vituo vya polisi bila 
kuwapo upelelezi wa dhati unaomhusi-
sha mtuhumiwa,” alisema Jaji Ngwembe

Aliainisha makosa yenye adhabu ya 
vifungo vya muda mrefu yakiwamo 
ya  ubakaji, ulawiti na uhusiano yaliyo-
haramishwa kwa sheria,   yaani wakati 
mwingine yametumika kudhalilisha 
watu wasio na hatia, hata ugomvi wa ki-
familia husababisha kuhusisha makosa 
ya namna hiyo.

Kwa mujibu wa Jaji Ngwembe, upele-
lezi na uendeshaji wa makosa ya jinai 
ni wa kisanyansi zaidi kuliko hisia na 
nadharia za kizamani na makosa mengi 
yanathibitishwa kisanyansi kwa kutumia 
vinasaba (DNA), vipimo vya kidaktari au 
kwa kutumia wataalamu wa utambuzi 
wa maandishi.

  “Yapo matumizi mabaya ya vipimo 
vya kitaalamu kwa kuwatumia watu 
wasio na utaalamu wa kutosha, hivyo 
nashawishika kushauri serikali au 
bunge kutunga kanuni na vigezo kwa 
hao wataalam wenye uwezo wa kutoa 

ushauri,” alisema.
Wakati huo huo    ,Mahakama ya 

Tanzania inatekeleza  Mpango Mkakati 
wake  na imejiwekea viwango vya muda 
wa mashauri kuwapo mahakamani, 
yaani  mahakama ya mwanzo miezi sita, 
mahakama za wilaya  na hakimu mkazi 
miezi 12 na mahakama kuu miezi 24.

Alisema   kwa mujibu wa ripoti ya 
Msajili Mkuu wa  Mahakama ya Utendaji 
wa Shughuli za Mahakama kwa mwaka 
2021, kulikuwa na mashauri ya mlundi-
kano 4,447 katika mahakama za hakimu 
mkazi   na wilaya   na mashauri 1,616 
sawa na asilimia 36.3.

Mashauri hayo, alisema   ni yale am-
bayo mahakama hazikuwa na mamla-
ka  ya kuendelea nayo yakisubiri kuka-
milika kwa upelelezi na kutolewa vibali 
toka Ofisi ya Taifa ya Mashtaka.

Alisema katika zama hizi na mapin-
duzi ya nne ya viwanda, matumizi ya 
teknolojia ya   habari na mawasiliano 
(TEHAMA) ni ya lazima kwa kuwa si tu 
yataokoa muda na gharama lakini pia 
yataongeza ubora wa ushahidi.

Jaji Ngwembe aliwakumbusha wa-
shiriki hao kuwa wao ni watumishi wa 
umma na wanaongozwa pamoja na she-
ria zingine na Sheria   ya  Utumishi wa 
Umma ya mwaka 2002 pamoja na ka-
nuni zake za mwaka 2003 kama walivyo 
watumishi wengine wa umma.

Kwa mantiki hiyo,   aliwataka kuzin-
gatia   maadili ya utumishi wa umma, 
miiko pamoja na maadili yanayoongoza 
katika utendaji kazi wao .

Baada ya kutajiwa mikoa inayoshiriki  
na kukosekana kwa mkoa wa Morogoro, 
Jaji Ngwembe aliwasilisha ombi binafsi 
kwa IJA kuwaalika washiriki wawili wa 
mkoa wa Morogoro mmoja kutoka Ofisi 
ya Mkuu wa Upelelezi Makosa ya Jinai 
wa Mkoa na mwingine kutoka Ofisi ya 
Mwendesha Mashtaka wa Serikali.

  Naibu Msajili   Mwandamizi wa 
Mahakama Kuu, Arnold  Kirekiano, 
alisema mafunzo hayo ya wiki nne  ya-
nayofanyika kwenye Kituo Jumishi cha 
Utoaji Haki Morogoro yanahusisha wa-

shiriki 250 ambao wanashiriki kwa makun-
di na kwa awamu ya siku tano ni kutoka 
taasisi mbalimbali zikiwamo Ofisi ya Mash-
taka na Jeshi la Polisi.

Kirekiano alisema mafunzo hayo 

yanawaleta pamoja washiriki ili kubadilis-
hana uzoefu kuhusu utendaji kazi wa kila 
siku zikiwamo changamoto zinazotokana 
na kukua kwa teknolojia  na kubadilika kwa 
mbinu za uhalifu na wahalifu.

Programu Meneja wa Taasisi ya Zaina Foundation, Shega Mboya, akitoa elimu 
ya kuhamasisha usawa wa kijinsia kwenye teknolojia katika Kijiji cha Kiromo 
wilayani  Bagamoyo mkoani Pwani juzi, kuelekea kilele cha Siku ya Wanawake 
Duniani inayoadhimishwa leo. PICHA: WOINDE SHIZZA
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MAONI & UCHAMBUZI

SIKU ya Wanawake Duniani huadhimishwa kila mwaka Machi 8.
Maadhimisho hayo yaliridhiwa na Umoja wa Mataifa mwaka 1975 
kama siku rasmi ya kuikumbusha dunia kuhusu haki za wanawake.
Sherehe ya Siku ya Wanawake huongeza chachu katika harakati za 
mapambano katika usawa wa kijinsia kwa pande zote wanawake na 
wanaume katika jamii.
Siku hii muhimu husherehekewa duniani na wanawake kwa staili to-
fauti, wengine kwa kuandamana, kufanya makongamano, kutoa mis-
aada mbalimbali na mambo mbali mbali yanayoendana na siku hiyo.
Matukio mbalimbali ikiwamo wanawake waliofanikiwa kutoa ush-
uhuda kwa wenzao walikotoka hadi kufikia walipo ili kutoa hamasa 
na wao waweze kufanya juhudi ya kufikia huko.
Katika baadhi ya ofisi, wanawake huwapumzisha wanaume katika 
uzalishaji na wao hushika usukani kuhakikisha kazi zinakwenda sawa 
bila kuwapo tofauti ya aina yoyote.
Hii imeongeza morari kwa wanawake na kujiona wanaweza kusima-
mia na kuendesha gurudumu bila kuonyesha upungufu.
Kwa miaka mingi wanawake wamekuwa wakililia usawa na mabadi-
liko yameanza kuonekana kutokana na kuwapo kwa nafasi za juu za 
viongozi kwa upande wao.
Nchi ya Tanzania kwa mfano imebarikiwa kuwa na Rais mwanamke 
ambaye tangu aliposhika madaraka hayo amefanya mambo makubwa 
na kuonyesha kuwa wanawake wanapokuwa viongozi hawashindwi.
Siku zote inaaminika kuwa mama ndiye kiongozi wa familia na 
kwamba akipewa nafasi ili mradi awe ana vigezo anaweza kuifanya 
kwa uadilifu.
Tangu alipoingia madarakani amefanya kazi kubwa ya kurudisha 
umoja na maridhiano ya kisiasa na wananchi wengi wamefurahia 
hatua hiyo na kumkubali.
Pia inasemekana kuwa sehemu yoyote ambayo mwanamke anaion-
goza rushwa ya aina yoyote haina nafasi hata kama itakuwapo sio kwa 
kiwango kikubwa.
Juhudi za wanawake katika kusaka usawa zinachagizwa kupitia siku 
kama hii wanapokutana na kubadilishana uzoefu na mawazo, hivyo 
siku hii ni muhimu kwa wanawake wote kwa kuwa huwabadilisha ki-
fikra na kimtazamo. 
Ni muhimu pia wanawake wanapopata nafasi wakumbuke kuwashika 
mkono na wenzao kwa kuwapa mbinu, maarifa ili na wao waweze ku-
fikia hatua walizofikia wenzao.
Kuna ile dhana ilijojengeka kuwa adui wa mwanamke ni mwanamke 
mwenzake, hii inaweza kuondolewa kwa kuonyesha kwa vitendo 
kwamba sio ya kweli kwa sababu wanawake wengi wamesaidiana na 
kunyanyuana iwe kibiashara au kwenye kazi za ofisini na hata kwenye 
masomo.
Mara nyingi wanaosambaza imani potofu ni wale ambao hawapen-
di kujishughulisha na kuwa na bidii ya kujiendeleza ili kufikia ngazi 
walizofikia wenzao na kubaki kulalamika na kuzua mambo yasiyo na 
ukweli. 
Siku ya Wanawake Duniani kwa mara wa kwanza ilisherehekewa 
mwaka wa 1911 kutoka mataifa 11 duniani ambayo yalikusanya wa-
nawake 100 walioanza kuiadhimisha siku hiyo.
Mwaka 1908 wanawake 15,000 waliandamana katika mji wa New 
York, nchini Marekani wakidai kupunguziwa muda wa kufanya kazi, 
kupata ujira wa kuridhisha na kupewa haki ya kupiga kura.
Mwaka 1909 mwanamke kwa jina la Clara Zetkin alipendekeza kuan-
zishwa kwa siku ya wanawake duniani katika mkutano wa wafanyaka-
zi wanawake uliofanyika katika jiji la Copenhagen, nchini Denmark.
Baada ya mkutano wa wanawake Beijing nchini China, haki mbalim-
bali wanazostahili kuzipata zimeanza kutekelezwa.
Hongera wanawake wote kwa kuadhimisha siku hii muhimu kwao.

Walimu kinamama acheni
 kuwatesa hawa wanafunzi

 Muungwana Lazima Nilonge

Wanawake wanaweza,
waendelee kuungwa mkono
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LEO kinamama ni ‘vidole juu na vigelegele’ 
tunasherehekea Siku ya Mwanamke Duniani, 
sote kwetu ni hongera.

Lakini, nikiangalia hili linaniumiza, walimu 
kinamama shuleni  inasikitisha kumuona 
mwanafunzi muda wa masomo na wa ma-
pumziko yupo barabarani ametumwa chai 
au chips ama mishikaki na mwalimu  hasa 
kinamama.

Anampa kazi  bila kujali kwamba anatakiwa 
kupumzika, kucheza na kusoma. Ni tabia ya 
walimu wengi wanawake na nimeshuhudia 
kwa baadhi ya shule ikiwamo Shule ya Msingi 
Kisutu Dar es Salaam.

Niwaambie mnautumia vibaya ualimu wenu 
kwa kuwatuma chai na vyakula wanafunzi 
muda wa darasani, wa mapumziko na kuwa-
chosha. 

Nimekutana mara kadhaa na baadhi ya wa-
nafunzi wa shule hiyo katika mgahawa wa 
jirani jina tunalo hapo Kisutu, ambao haupo 
mbali na Chuo cha Elimu ya Biashara (CBE).

Kwa kweli inasikitisha mzazi anajua mtoto 
anasoma kumbe yupo barabarani, akipata 
ajali, mwalimu anatoa maelezo gani?  

Halafu ukiangalia kuna umbali kutoka shu-
leni hadi kwenye mgahawa huo, mwanafunzi 
akiwa barabarani anapishana na vyombo 
vingi vya moto magari, pikipiki na  bajaji, hilo 
hamlioni?

Walimu tena kinamama hali hiyo ni hatari 
sana kwa usalama wa mwanafunzi kwa saba-
bu asilimia kubwa ni wadogo na pia hakuna 
utaratibu wa mwalimu kumtuma mtoto nje ya 
shule tena kwa sababu zake binafsi, hasa kum-
nunulia chakula. 

Kuna siku mwanafunzi katumwa chai ya 
maziwa, chips za shilingi 1,000 na mishikaki 
miwili saa 2:45 asubuhi, muuzaji akamwam-
bia mishikaki bado kwa hiyo akae kwenye kiti 
asubirie aiweke jikoni. 

Kwa kweli nilijikuta namtafakari huyo mwal-
imu aliyemtuma, kwa sababu ni muda wa dar-
asani lakini mwanafunzi amekalishwa kitini 
anasubiri shibe ya mwalimu hii sio haki wala 
sawa, jitahidini kubadilika acheni wanafunzi 
wasome. Ni vyema pia serikali ikalisemea hili. 

Kama imeliona la watoto wadogo kuwekwa 
bwenini hili nalo liangaliwe. 

Nilijaribu kuwauliza kwa nini wanakubali 
kutumwa na walimu wakati wao wanatakiwa 
kuwepo shule, walidai kwamba wanashindwa 
kukataa kwa sababu wanaogopa kuchapwa 
na pia wataonekana ni wajeuri na hawana 
adabu. 

Pia, wanadai kuwa ni wadogo hawawezi ku-
wakatalia walimu wao, kwa hiyo wanakubali 
tu kutumwa, walimu acheni kuwatesa watoto 
kwanza jua ni kali sana na pia ni usumbufu , 
kuweni mama, walimu na walezi pia. 

Jifikirieni nyie walimu mtajisikiaje kama 
ungekutana na mwanao barabarani akiwa 
amebeba kichupa cha chai, bahasha ya man-
dazi , mishikaki chips muda wa masomo au  
wa mapumziko? Halafu anakueleza kwamba 
ametumwa na mwalimu, pengine ungerudi 
kupigana na kugombana walimu shuleni. 

Kumbuka usifanye ambayo hupendi au 
hampendi  ninyi kufanyiwa acheni kuwa-
fanya wanafunzi wenu kama watumwa, wa-
zazi na walezi wamewaamini ndiyo maana 
wakawakabidhi watoto wakiamini ninyi ni 
mikono salama. 

Shule ina uzio, sasa cha kujiuliza hawa wa-
nafunzi wanatokaje nje, kwa hiyo katika lango 
la kuingilia na kutoka hakuna walinzi? Kwa 
sababu hii inaonyesha usalama kwa wanafun-
zi ni mdogo mno. 

Pia, picha hii inaonyesha dhahiri jinsi gani 
wazazi na walezi hawazungumzi na watoto 
wao kwa sababu kama wangekuwa wana-
zungumza  basi kitendo hicho kisingeendelea 
kwa sababu hakuna mzazi au mlezi angepen-
da mwanafunzi afanyiwe hivyo. 

Wazazi amkeni na mfuatilie maendeleo 
ya watoto wenu inawezekana mtoto wako 
hafanyi vizuri masomo yake kumbe kwa saba-
bu ni kibarua  wa walimu kazi yake ni kutum-
wa  hana muda wa kusoma wala kupumzika. 

Hiki kinachofanyika ni unyanyasaji na uka-
tili kwa watoto halafu wengi wanaotumwa 
ni mabinti. Wazazi na walezi zungumzeni na 
watoto wenu inawezekana kuna mambo wa-
nafanyiwa nyie hamjui.

Na Jenifer  Gilla

Na Grace 
Gurisha
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habari kitaifa

Mkurugenzi wa 
Kituo cha Maunga 
Orphanage, Zaina-
bu Maunga, akion-
gea na waandishi 
wa habari wakati 
wa makabidhi-
ano ya msaada 
wa chakula na 
mahitaji muhimu 
kutoka kampuni 
ya Mawasiliano ya 
Halotel Tanzania, 
Kinondoni jijini Dar 
es Salaam. Wengine 
ni Ofisa wa Hudu-
ma kwa wateja ku-
toka Halotel, Hanh 
Hong Thi Nguyen 
na baadhi ya wa-
toto wanaolelewa 
kituoni hapo. PI-
CHA: MPIGAPICHA 
WETU

Munir Shemweta, GEITA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula, 
amezitaka halmashauri nchini ku-
viandaa vijiji kuwa miji endelevu ya 
baadaye na yenye tija kiuchumi na ki-
jamii kwa vizazi vijavyo. 

Katika kufanikisha hilo, amehimiza 
upangaji wa vijiji na ujenzi wa nyumba 
kwa kuzingatia mwongozo wa upangaji 
na ujenzi wa nyumba bora vijijini.

Dk. Mabula amesema hayo jana waka-
ti wa kikao kazi cha kujadili na kuweka 
mikakati ya kukwamua changamoto za 
urasimishaji makazi na sekta ya ardhi 
kwa ujumla katika mkoa wa Geita.

Alisema changamoto kubwa inayoi-
kabili nchi kwa sasa   ni kasi kubwa ya 
ukuaji vitovu vya vijiji   inayoambatana 
na vijiji, hivyo kuendelea kupoteza ha-
dhi   ya kuwa vijiji   kwa kusongwa au 

kumezwa  na tabia za kijamii kwa ukuaji 
usio endelevu. Kwa mujibu wa Dk. Ma-
bula, hali hiyo inatokana na usimamizi 
na utaratibu duni wa upangaji makazi 
na ujenzi wa nyumba bora vijijini katika 
hatua ya awali ya ukuaji.

Alibainisha kuwa upangaji ardhi ya 
vitovu vya vijiji na miji kwa ujumla 
ni mwanya mzuri wa kukuza fursa za 
uwekezaji na kuwa kichocheo kikubwa 
cha maendeleo kwa wote huku watu wa 
kipato cha chini wakinufaika kupitia fur-
sa za kibiashara  zitokanazo na uhamiaji 
na ukaribu kati ya miji midogo na vijiji.

‘’Tanzania kwa sasa ina vijiji 12,318 
kati ya hivyo zaidi ya vijiji 10,000 sawa 
na asilimia 80 vyote vimepimwa mipaka 
yake na kupewa vyeti vya ardhi vya vijiji 
na kati ya vijiji hivyo, vijiji vyenye mpan-
go ya jumla ya matumizi ya ardhi ni 2, 
675 sawa na asilimia 21.7 ya vijiji vyote,‘’ 
alisema.

Pia Waziri Mabula alisema vitovu vya 
makazi ya vijiji vingi nchini bado havi-
jaandaliwa mipango kina ya kusimamia 
na kudhibiti shughuli za ukuaji kiuchumi 
na kijamii, hivyo kusababisha kuwapo 
changamoto ya ukuaji usio endelevu wa 
vijiji kama miji tarajiwa ya baadaye.

Alisema jambo hilo linatokana na 
mamlaka za upangaji kukosa kipaum-
bele katika kuzijengea uwezo serikali za 
vijiji ili kutimiza jukumu hilo la kuandaa 
mipango kina ya makazi ili kusimamia 
ukuaji wake kama miji ya baadaye.

Wizara ya Ardhi Nyumba na Maende-
leo ya Makazi imeandaa Mwongozo wa 
Upangaji Makazi na Ujenzi wa Nyumba 
Vijijini mwongozo wenye lengo la ku-
wasaidia wakijiji kupanga makazi ya vi-
jiji vyao na kujenga nyumba bora na za 
gharama nafuu kwa njia shirikishi kati 
ya wataalamu wa Mipangomiji, wanavi-
jiji na wadau mbalimbali.

Waziri ageukia miji endelevu vijijini

WMA yapewa heko kuhusu vipimo bidhaa
 Na Joseph Mwendapole

KAMATI ya Kilimo, Biashara na Utalii 
ya Baraza la Wawakilishi Zanzibar, im-
eipongeza Wakala wa Vipimo (WMA) 
kwa kuhakikisha mwananchi anapata 
bidhaa kwa vipimo sahihi kulingana na 
thamani ya fedha anayotoa bila kupun-
jwa.

Pongezi hizo zilitolewa jana na Mwe-
nyekiti wa Kamati hiyo, Yusuph Hassan 
Iddi, baada ya kamati hiyo kufanya ziara 
ya kujifunza kwenye kituo cha uhakiki 
cha WMA kilichoko Misugusugu mkoani 
Pwani.

Alisema kupitia ziara hiyo wameji-
funza mambo mengi kwa kuwa na wao 
upande wa Zanzibar wana taasisi kama 
hiyo ambayo inaitwa Wakala wa Vipimo 
Zanzibar (ZAWEMA).

Alisema kuna mengi ya kujifunza ku-
toka WMA kutokana na ukongwe wake 
ili kuishauri Serikali ya Mapinduzi Zanzi-
bar kuiwezesha taasisi yake ya ZAWEMA 
katika kusimamia usahihi wa vipimo 
kwenye maeneo mbalimbali.

Yusuph alisema taasisi hizo za vipimo 
ni muhimu  kwa kuwa zinahakikisha zi-
namlinda mtumiaji wa mwisho wa bid-
haa kupata vipimo sahihi ndiyo maana 
hata kwenye sekta ya afya mgonjwa 
anapimwa kwanza uzito ili   apate dozi 

inayoendana na uzito wake kwa kuwa 
kinyume cha hapo anaweza kupata 
madhara.

Alisema kamati inaipongeza serikali 
kwa kuiwezesha WMA kujenga kituo 
kikubwa na cha kisasa ambacho kina-
fanya shughuli za upimaji wa matangi ya 
malori ya kusafirisha mafuta, lakini pia 
wameona mitambo ya kisasa ambayo  
inatumika kupima mita za maji na 
umeme kabla hazijaenda kufungwa kwa 
wateja.

Kwa mujibu wa mwenyekiti huyo, upi-
maji huo utasaidia kupunguza malala-
miko kwa wananchi wanaotumia hu-
duma hizo ndio maana kama kamati 
itashauri ili na upande wa Zanzibar 
waweze kupata kituo cha aina hiyo ili 
kuwalinda watumiaji wa huduma hizo.

Naibu Waziri Wizara ya Uwekezaji, 
Viwanda na Biashara, Exaud Kigahe, 
aliishukuru na kuipongeza kamati kwa 
kutembelea WMA katika kituo chake 
cha upimaji Misugusugu kwa ziara ya 
kujifunza kazi zinazofanywa na taasisi 
hiyo.

Kigahe alisema wajumbe wa kamati 
hiyo walitembezwa na kushuhudia kazi 
mbalimbali zinavyofanyika ikiwa ni 
pamoja na upimaji wa matangi ya mal-
ori ya kusafirisha mafuta, upimaji wa 
mita za umeme pamoja na dira za maji.

Alisema kupitia ziara hiyo anaamini 
wamejifunza mambo mengi lakini pia ni 
fursa ya kubadilishana mawazo ya nam-
na ya kuboresha taasisi hizi na wame-
pokea ushauri uliotolewa na Kamati 
hasa kwenye eneo la kuweka alama kwe-
nye  dip stick  kutumika njia za kisasa 
zaidi kuliko zinazotumika kwa sasa.

Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu wa WMA, 
Stela Kahwa, alisema ushirikiano baina 
ya ZAWEMA na WMA umeanza muda 
kwa kubadilishana uwezo wa kitaalamu 
na vitendea kazi ili kuhakikisha Wa-
nanchi wanapata bidhaa zenye vipimo 
sahihi.

 Pia alisema taasisi hizo zinashirikiana 
kutoa elimu kwenye maonesho mbal-
imbali kama ya Mapinduzi na elimu ya 
vipimo kwa Wafanyabiashara mbalim-
bali kama masonara wanaouza vito na 
madini.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa 
ZAWEMA, Mohamed Simai, aliishukuru 
Kamati hiyo kwa kutenga muda kuja 
kujifunza namna shughuli za vipimo 
zinavyofanyika kwa kuwa  anaamini 
itawasaidia kuishauri serikali ya Zanzi-
bar kuiwezesha taasisi hiyo ili  kupanua 
wigo wa utekelezaji wa majukumu yake 
na kuhakikisha inawalinda Wananchi 
katika sekta mbalimbali kwa kusimamia 
matumizi ya vipimo sahihi. 

Kituo watoto 
yatima chapata
msaada Siku ya 
Wanawake
Na Elizabeth Zaya

KAMPUNI ya simu za mkononi ya 
Halotel, imeadhimisha Siku ya Mwan-
amke Duniani kwa kukabidhi misaada 
kwenye kituo cha kulelea watoto yati-
ma cha Maunga mkoani Dar es Salaam.
Akizungumza wakati wa kukabidhi 

misaada hiyo, Ofisa Huduma kwa 
Wateja wa Halotel, Hanh Thi Nguyen, 
alisema miongoni mwa misaada iliyok-
abidhiwa ni kilo 670 za mchele, kilo 
50 za maharage, lita 80 za mafuta ya 
kupikia, kilo 140 za unga wa mahindi 
na kilo 20 za sukari.
Misaada mingine alisema ni sabuni 

za kusafishia za kufulia, pakiti sita 
za taulo za kike na vifaa vingine vya 
kutumia katika kituo hicho ikiwamo 
nguo.
“Tumeona tutoe misaada hii kama 

zawadi kwa watoto hawa ili kuwao-
nyesha upendo na tunaamini kwa ku-
fanya hivi itaongeza tabasamu kwao 
na watajiona kwamba wanathaminiwa 
na kupendwa na wengine,”alisema 
Hanh.
“Kwa kusaidia jamii ya Tanzania, ni 

miongoni mwa programu ya kurudi-
sha kwa jamii katika kuboresha na 
kuwaletea tabasamu watu wanaoishi 
katika hali ngumu, kupitia utekelezaji 
wa majukumu ya Jamii ya Kampuni.”
Alisema msaada huo ni sehemu ya 

ahadi endelevu ya kampuni hiyo ya 
kusaidia jamii ya Watanzania hususani 
wanaoishi katika mazingira magumu.
“Na hiyo ni sadaka ya kampuni  ya 

kuonyesha upendo na huduma kwa 
jamii  yenye uhitaji katika kuelekea 
siku muhimu ya kilele cha Siku ya Wa-
nawake Duniani. Kama kampuni, tuna-
tambua jukumu kubwa wanalolibeba 
wanawake katika jamii na uchumi. 
Tunafikiri ni jukumu letu sote kusaidi-
ana nao kulitekeleza hususani walio 
na mzigo mzito wa malezi.”
Hanh alisema kituo hicho kinalea na 

kusomesha watoto zaidi ya 120 ambao 
wamepoteza wazazi wao.
Hanh alisema mbali na msaada huo, 

pia katika maduka ya kampuni hiyo, 
wameandaa matukio mbalimbali ya 
kuongeza uelewa wa umuhimu wa us-
awa wa kijinsia na uwezeshaji wa wa-
nawake na kuomba wananchi kwenda 
kujifunza.
Alisema katika kusherehekea siku 

hiyo ya mwanamke duniani, Halotel 
imeandaa zawadi kwa mteja yeyote 
mwanamke ambaye atatembelea 
maduka ya kampuni hiyo kwa ajili ya 
kupata huduma yoyote.
“Mwanamke atakayetutembelea 

atakuwa na nafasi ya kupokea zawadi 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na ma-
vazi ya kiafrika, vocha na zinginezo, 
zote zimeandaliwa ili kuhamasisha na 
kuwezesha wanawake kwa uvumbuzi 
na teknolojia kwa ajili ya usawa wa 
kijinsia,”alisema Hanh.
Mkurugenzi wa kituo hicho cha kule-

lea watoto yatima, Zainab Maunga 
aliishukuru kampuni hiyo na kuomba 
wengine kuiga mfano wao.
“Tunathamini sana jitihada na 

msaada huu ambao tumeupokea kuto-
ka Halotel wa kusaidia jamii  na kituo 
chetu, tunaomba waendelee kuwa na 
moyo huo huo ili kuboresha maisha ya 
watanzania. Mchango wao kwa kituo 
chetu ni mfano wa dhamira waliyo-
nayo kwa jamii ya Watanzania.”
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Mil.380/- kujenga, kukarabati 
bwawa la maji Kwamizi 
Na Mwandishi Wetu, 
TANGA

K
AMPUNI ya Bia ya 
Serengeti (SBL), im-
ewekeza Sh.milioni 
380 kwa ajili ya ukara-

bati na ujenzi wa bwawa la maji 
la Kwamizi lililoko wilayani 
Handeni mkoani Tanga.

Uwekezaji huo ni kutatua tati-
zo la ukosefu wa maji na kutoa 
huduma za majisafi na salama 
kwa Watanzania.

Mkurugenzi wa Uhusiano wa 
SBL, John Wanyacha, alisema 
uwekezaji katika mradi huo ni 
miongoni mwa miradi zaidi ya 

20 ya maji ambayo imetekele-
zwa katika mikoa mbalimbali 
chini ya udhamini wa SBL kwa 
kushirikiana na Shirika la Water 
Aid.

“Chini ya programu yetu ya 
‘mpango wa maisha’, tume-
kuwa tukitekeleza miradi ya 
maji katika mikoa kadhaa ili 
kuhakikisha upatikanaji wa ma-
jisafi na salama kwa jamii, sa-
fari hii tunaenda kuacha alama 
Handeni kwa mradi huu utaka-
pokamilika,” alisema.

Alisema baada ya kukamilika 
kwa mradi huo SBL inajipanga 
kuwashirikisha wananchi wa 
Handeni ambao watanufaika 

na mradi wa maji kuanza kilimo 
cha shayiri na kuuzia SBL kwa 
bei ya ushindani.

Wanyacha alisema mradi huo 
unaotekelezwa kwa ushiriki-
ano wa Shirika la Water Aid na 
serikali ya mtaa wilayani humo, 
ulianza Februari 28 mwaka 
huu na unatarajiwa kukamilika 
Aprili 2023.

Alisema mradi huo unata-
rajiwa kuleta afueni kwa maelfu 
ya wakazi wa wilaya hiyo kufua-
tia uharibifu wa mabwawa na 
hivyo kusababisha jamii kukosa 
majisafi na salama.

Akizungumza katika ziara ya 
kutembelea mradi huo, Mkuu 

wa Wilaya ya Handeni, Albert 
Msando alisema utaratibu wa 
ushirikiano kati ya serikali, SBL 
na Water Aid utakuwa na tija 
katika usimamizi wa muda na 
kiwango.

Hivyo aliahidi kuhakiki-
sha usimamizi na utekelezaji 
mzuri wa mradi huo pamoja na 
msaada kutoka ofisi yake.

Mkurugenzi wa Uhusiano wa 
Kampuni ya East Africa Brew-
eries Limited (EABL) ambayo 
ni kampuni tanzu ya SBL, Eric 
Kiniti alisema ana matumaini 
kuwa mradi huo utafanikiwa 
na utekelezaji wake utakwenda 
kama ilivyopangwa.

Aadhimisha Siku 
ya Wanawake 
Duniani kwa 
kuwapeleka 
watoto hifadhi  
ya taifa 
Na Cynthia Mwilolezi,  
ARUSHA

BALOZI wa utalii nchini, Isa-
bella Mwampamba, ameadhim-
isha Siku ya Wanawake Du-
niani kwa kuwapeleka katika 
Hifadhi ya Taifa Ruaha, watoto 
watatu wenye ulemavu.
Akizungumza na waandishi 

wa habari, Isabella alisema 
lengo la kuwapeleka watoto 
hao katika mbuga hiyo iliyopo 
mkoani Iringa ni waende ku-
jionea vivutio lukuki vilivyopo 
wakiwamo wanyama.
Isabella alisema ameamua 

kutumia maadhimisho hayo 
kumkumbuka mwanamke 
anayeteseka kwa miaka 50 
akilea watoto wake watatu 
ambao ni walemavu.
Alisema watoto hao pamoja 

na mama yao wamekuwa wak-
iishi bila kupata fursa hata ya 
kutembelea vivutio vilivyoko 
nchini, kutokana na hali duni 
ya maisha waliyonayo.
Alisema kabla ya kuwapeleka 

hifadhini alifanya jitihada 
mwaka jana,  kuonana na Wa-
ziri Mkuu  Kassimu  Majaliwa 
ili kuisaidia familia hiyo.
“Nashukuru sana Waziri Ma-

jaliwa alitoa Shilingi milioni 
tano na tumejenga nyumba 
nzuri na wiki hii ya maadhim-
isho ya Siku ya Wanawake 
Duniani tumeizindua, lakini 
na mimi kupitia wadau mbal-
imbali tupo katika jitihada za 
kuwapelekea maji na umeme,” 
alisema.
Alisema baada ya kuwafikisha 

hifadhini wamefanikiwa kuona 
wanyama wakiwamo simba, 
nyati, tembo, swala na wen-
gine wengi.
Hivyo, aliwaomba wadau 

kusaidia familia hiyo kwani 
mama mzazi amezeeka kwa 
sasa na nguvu ya kumudu 
kuwabeba na kuwaogesha in-
aisha.
Wakizungumza na waandishi 

wa habari, watoto hao Eliasi na 
Jenifer walimshukuru Waziri 
Majaliwa kwa kuwajengea ny-
umba na Isabella kuwapeleka 
katika hifadhi.
Mama mzazi wa watoto hao, 

Anjelista Kihanza, alishukuru 
kwa kupelekwa kutalii na wa-
toto wake akisema kitendo 
hicho ni faraja kwake na kina 
thamani.
Pia alimshukuru Waziri Majal-

iwa kwa kuwasaidia kujenge-
wa nyumba bora na kuwawez-
esha kuishi mazingira safi.

Na Tumaini Mafie, ARUSHA

WANAWAKE  wa Kanisa 
la Kiinjili la Kilutheri Tanza-
nia (KKKT), Jimbo la Arusha 
Mashariki Dayosisi ya Kaskazini 
Kati, wameadhimisha Siku ya 
Wanawake Duniani kwa kuke-
mea vitendo vya ukatili wa ki-
jinsia.

Akizungumza jana  wilayani 
Arumeru,  Mwenyekiti wa Wa-

nawake KKKT Jimbo la Arusha 
Mashariki, Nembris Samwel, 
alisema kwa sasa matukio ya 
ukatili wa kijinsia yameshamiri 
duniani hasa kwa watoto na wa-
nawake.

“Katika maadhimisho haya 
sisi wanawake tunapaswa ku-
ungana kukemea  matukio 
haya na kuelimisha jamii,  jinsi 
ya kuondokana na ukatili na un-
yanyasaji wa kijinsia na sisi wa-

nawake ndio walezi wa familia,” 
alisema.

Kwa mujibu wa Nembris, 
wanawake ndiyo walezi wa fa-
milia kuanzia ngazi ya  kulea 
watoto  kiakili, hivyo hakuna 
budi kila mmoja akasimama ku-
hakikisha wanapinga matukio 
hayo.

Mwenyekiti  Idara ya Wa-
nawake kanisani hapo, Narivi 
Kyamba, alisema mwan-

amke akisimama katika jamii 
taifa litasimama kiuchumi,  
kijamii na nyanja zote za uon-
gozi.

“Wanawake ni jeshi kubwa 
linaweza kuleta mabadiliko   
katika kutokomeza ukatii na 
unyanyasaji katika jamii, lakini 
hili linawezekana kama kila 
mmoja akisimama katika nafasi 
yake,” alisema.

Wanawake KKKT Arusha 
wakemea vitendo vya ukatili

Mkurugenzi wa Fedha na Mipango wa Benki ya Azania, Jacqueline Lyatuu (wa pili kulia), akitoa mada katika mkutano 
wa pili wa wanawake na vijana wafanyabiashara barani Afrika, ulioandaliwa na Mtandao wa Uwezeshaji Wanawake 
Tanzania (TAWEN), uliomalizika jijini Arusha jana, ambapo benki hiyo ilikuwa mdhamini mkuu wa mkutano huo. 
Wengine ni Meneja Msaidizi wa TRA Arusha, Mathew Ruangisa (kulia), Mkurugenzi wa Masoko na Uhusiano UTT-AMIS, 
Daudi Mbaga (kushoto) na Mwenyekiti wa Bodi ya CPB, Salim Awadh. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Polisi yashikilia bunduki zilizotumika
kwenye mauaji ya Katibu wa CCM
Na Richard Makore, 
MWANZA

J
ESHI la Jeshi Polisi mkoa-
ni Kagera limesema li-
nashikilia bunduki mbili 
za Kampuni ya Ulinzi 

ya Sammit zinazodaiwa kutu-
mika katika mauaji ya Katibu wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Lespikius Asporo katika Kata ya 
Rutoro wilayani Muleba mkoani 
Kagera.

Limesema linawasaka walinzi 
wa kampuni hiyo ili kulisaidia 
Jeshi la Polisi kupata ukweli wa 
tukio hilo ambalo lilitokea hivi 

karibuni katika ranchi ya mifugo 
ya Kagoma ambayo inamilikiwa 
na mwekezaji.

Akizungumza na Nipashe kwa 
njia ya simu jana, Kaimu Kaman-
da wa Polisi mkoani Kagera, Ma-
teti Msangi, alisema walinzi wa 
kampuni hiyo wanadaiwa kum-
piga risasi katibu huyo wa CCM 
na kupoteza maisha.

Alisema siku ya tukio wa-
nanchi wa eneo hilo akiwamo 
katibu huyo waliingia eneo la 
ranchi hiyo ya mifugo wakiwa 
na silaha za jadi hatua ambayo 
iliwafanya walinzi wa kampuni 
hiyo kujihami.

Kamanda Msangi alisema 
katika purukushani hizo  
katibu huyo wa CCM alipigwa 
risasi.

Alifafanua kuwa tukio hilo lil-
itokea Machi 1, mwaka huu na 
polisi walianza msako wa kuwa-
nasa watuhumiwa usiku wa siku 
hiyo hiyo.

Kamanda Msangi alisema 
eneo hilo la mwekezaji lina vi-
talu vingi vya kufugia mifugo na 
kwamba analimiki kihalali kwa 
kufuata sheria zote.

Aliongeza kuwa baada ya 
tukio hilo walinzi hao walitoro-
ka na kutokomea kusikojulikana 

na kwamba polisi wanaendelea 
kuwasaka ili wafikishwe katika 
vyombo vya sheria.

Akitoa historia ya mgogoro 
huo, Mbunge wa Muleba Kaska-
zini, Charles Mwijage, alisema 
Kampuni ya Ranchi za Taifa 
(NARCO) iligawa vitalu vya ufu-
gaji kwa wawekezaji kwa kuwa-
patia maeneo ambayo tayari ku-
likuwa na vijiji.

Mwijage akizungumzia 
mgogoro huo bungeni alise-
ma ulianza tangu mwaka 
2005 na kuanzia hapo kamati  
nyingi ziliundwa ili kutatua tati-
zo hilo.

Kaimu Naibu Mrajisi (Uratibu na Uhamasishaji) wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania (TCDC), Consolata Kiluma 
(kushoto), akikabidhi tuzo kwa Mwenyekiti wa Chama Kikuu cha Ushirika Kahama (KACU), Hamis Majogoro, wakati wa 
Jukwaa la Maendeleo ya Ushirika, mkoani Shinyanga juzi, baada ya chama hicho, kufanya vizuri kwenye ushirika kuliko 
vyama vingine katika mkoa huo. PICHA: MARCO MADUHU

Na Marco Maduhu,  
SHINYANGA

VYAMA vya ushirika 159 
mkoani Shinyanga vimefutwa 
kutokana na kushindwa kufanya 
kazi vizuri, huku vingine 38 vikit-
arajiwa kufutwa na kuwa vituo 
vya kununulia pamba.

Mrajisi Msaidizi wa Vyama 
vya Ushirika mkoani Shinyanga 
(COASCO), Hilda Boniphace, 
alibainisha hayo juzi wakati aki-

soma taarifa kwenye jukwaa la 
maendeleo ya ushirika mkoani 
Shinyanga, lililofanyika katika 
Chuo cha Ushirika Moshi tawi 
la Kizumbi katika Manispaa ya 
Shinyanga.

Alisema kwenye ushirika 
kumekuwapo na vyama vingi 
ambavyo havijafanyiwa kazi vi-
zuri na hivyo ameamua kuvifuta 
na kwamba mwaka huu wame-
shafuta vyama 159.

Alisema katika mikakati am-

bayo wamejiwekea kwa msimu 
ujao ni kuhakikisha vyama vya 
ushirika zaidi ya 153 ambavyo 
vilipata hati mbaya vinapata hati 
safi kwa sababu wameshabaini 
upungufu wao ikiwamo kuto-
futiwa madeni ya nyuma.

Mkaguzi wa COASCO, Rodrick 
Kilemile, alisema katika ukaguzi 
ambao wameufanya mwaka 
2021/2022 kwa vyama 237, vili-
vyopata hati safi ni saba, yenye 
mashaka 51, isiyoridhisha tatu 

na hati chafu 176.
Kaimu Naibu Mrajisi Uratibu 

na Uhamasishaji Tume ya Maen-
deleo na Ushirika Tanzania 
(TCDC), Consolata Kiluma, ali-
wataka viongozi wa vyama vya 
ushirika kuacha kufanya kazi 
kwa mazoea bali wafuate sheria 
za ushirika na kanuni zake.

Alisema vyama vingi vya ush-
irika vimekuwa vikifanya vibaya 
kutokana na viongozi wao kuwa 
wazembe.

Vyama vya ushirika 159 
vyafutiwa usajili kisa uzembe

Elizabert Seleman,  
SENGEREMA

WATU wawili wana-
daiwa kuvamia nyumba 
ya mkazi wa Kijiji cha 
Sima wilayani Sengerema 
mkoani Mwanza, Ester 
Deus (35), kumbaka kisha 
kuiba baadhi ya vitu iki-
wamo nguo.
Tukio hilo lilitokea juzi 

usiku katika kijiji hicho 
wakati Ester akiwa nyum-
bani kwake amelala, huku 
mume wake akiwa kazini.
Akizunguma na waandi-

shi wa habari, Ester 
alisema kuwa tukio hilo 
lilitokea majira saa nane 
usiku na kwamba alish-
tuka kutoka usingizini na 
alipotazama mlangoni 
aliona mwanga wa tochi 
ukimulika machoni, huku 
vijana wawili wakiwa 
wameshika visu na ma-
panga.
Alisema baada ya vi-

jana hao kuingia ndani 
walimuaru avue nguo, 
wakaanza kumbaka.
Ester alisema kitendo ali-

chofanyiwa na watu hao 
kimemfanya apoteze am-
ani na kuingiwa na uoga 
hususani wakati wa usiku 
mume wake asipokuwapo.
Mume wa Ester, Masun-

ga Ngaza alisema tukio 
hilo lilitokea wakati akiwa 
kazini.
Masunga aliomba serikali 

kuhakikisha sheria in-
afuata mkondo wake kwa 
watu waliombaka mke 
wake ili haki ipatikane.
Baadhi ya wananchi 

waliozungumzia tukio 
hilo, waliomba serikali 
kuwachukulia hatua kali 
za kisheria vijana hao 
waliofanya kitendo hicho 
ili liwe fundisho kwa watu 
wengine wenye tabia 
kama hiyo.  
Mwenyekiti wa kitongoji 

cha Nyingumba, Patrick 
Kilinga, alithibitisha 
kutokea kwa tukio hilo 
akisema ni la kwanza 
kutokea katika kitongoji 
hicho.
Alisema wananchi wa ki-

tongoji hicho walifanikiwa 
kumkamata kijana mmoja 
kati ya hao wawili anaye-
daiwa kufanya tukio hilo 
na kumpeleka Kituo cha 
Polisi Sengerema.
Kamanda wa Jeshi la 

Polisi mkoani Mwanza, 
Wilbroad Mutafungwa, 
alipoulizwa kwa njia ya 
simu kuhusu tukio hilo 
alisema hajapata taarifa, 
lakini aliahidi kulifuatilia.

Wasiojulikana 
wavamia 
nyumba,
wafanya 
ubakaji, 
wapora



Na Mwandishi Wetu

N
YOTA ya Rais Samia Su-
luhu Hassan, imeng’ara 
mwaka huu akionyesha 
kuwa ni mwanamke na 

kiongozi wa shoka nyumbani 
Tanzania na barani Afrika.

Anaanza kuvuta hisia za Waaf-
rika pale anapokabidhiwa ju-
kumu la kuuongoza ujumbe wa 
pamoja wa Afrika katika mku-
tano wa jukwaa la uchumi na 
biashara duniani (WEF) huko Da-
vos Uswizi.

Ni tukio la Januari mwaka huu 
lililowaleta pamoja wakuu wa 
nchi, viongozi wa serikali kutoka 
mataifa mbalimbali na Afrika iki-
wa ina sehemu yake.

Hata hivyo, changamoto 
za umeme zilimkwamisha 
Ramaphosa na Mama Samia 
akaiongoza Afrika.

KWANINI KUKUBALIKA?
Rais Samia anakubalika ki-

mataifa kutokana na mwelekeo 
wake ndani na nje mipaka ya 
Tanzania. Tangu kuchukua juku-
mu la kuliongoza taifa,  ametaka 
maridhiano na uhimilivu wa ki-
siasa akiondoa katazo au zuio la 
miaka saba kwa vyama vya upin-
zani kuwa na hadhara za kisiasa 
na kuendesha mikutano yoyote 
kwa maelezo kuwa kinachohita-
jika ni kuchapakazi.

Kuanzia mwanzoni mwa mwa-
ka huu ameviruhusu kufanya mi-
kutano na kuendelea na hadhara 
za kisiasa zilizokuwa zimezuiliwa 
na uongozi wa John Magufuli.

Rais Samia amefanikisha ku-
wapo kwa utulivu katika siasa 
nchini na kutekelezwa kwa 
maridhiano hayo kumeonekana, 
mosi, mara kwa mara anakutana 
na viongozi wa vyama vya siasa, 
anasikiliza na kufanyia kazi mas-
uala yao.

Anataka utulivu wa kisiasa 
kama kupitia sheria zinazolala-

Ukurasa 14

JUMATANO MACHI 8, 2023

anavyoeleza Balozi Pindi Chana, 
akizungumzia uwekezaji kwenye 
utalii, badala yake amezifanyia 
kazi kubwa.

Ni pamoja na kujenga miun-
dombinu na kutoa huduma zi-
nazoonekana kuanzia madarasa 
mapya ya msingi na sekondari, 
kadhalika kuongeza vituo vya 
afya, ujenzi wa hospitali zanye 
vifaa tiba na huduma za kisasa.

Aidha, kuboresha sekta ka-
ribu zote ikiwamo ya utalii kwa 
kutumia fedha hizo za kusaidia 
Afrika kutatua changamoto za 
kiuchumi zinazosababishwa 
UVIKO-19 na athari za vita vya 
Ukraine na Urusi.

Kwa mujibu wa Ofisi ya Taifa 
ya Takwimu watalii wa kigeni 
1,175,697 walitembelea Tanzania 
kati ya Januari na Oktoba mwaka 
2022, ikilinganishwa na watalii 
716,741 katika kipindi kama hi-
cho mwaka 2021. Watalii wal-
ioongezeka ni 458,956 sawa na 
ongezeko la asilimia 64 sababu 
kubwa ikiwa ni juhudi za kuen-
deleza utalii baada ya kuathiriwa 
na janga la UVIKO-19 na vita.

KUKATAA UHASAMA
Rais Samia anagusa mioyo 

ya Watanzania kwa kuondoa 
migogoro na uhasama iliyosaba-
bisha wanasiasa Tundu Lissu, 
Makamu Mwenyekiti CHADEMA 
Bara kuishi uhamishoni.

Aidha, uhasama umemalizika 
na sasa Lissu amerejea nyum-
bani, huko wana CHADEMA wak-
ishuhudia mbunge wa zamani 
wa Arusha Mjini, Godbless Lema, 
akirudi nyumbani kwa amani ku-
toka uhamishoni Canada.

Halikadhalika, Lema amefuti-
wa kesi zilizokuwa zinamkabili 
na sasa yuko huru kunguruma 
majukwaani kuendeleza haraka 
za demokrasia ya vyama vingi.

Wanawake wanaposherehek-
ea siku yao leo wana kila sababu 
ya kusisitiza mshikamano na 
serikali ili kazi bora iendelee.

Daktari aliyepata saratani 
ya matiti, asimulia siku 

alivyopokea  vipimo

mikiwa kwenye uchaguzi, ame-
unda kikosi kazi cha kuratibu 
maoni ya wadau wa demokrasia 
ya vyama vingi vya siasa, akilen-
ga muda wote kuwa na uongozi 
na kufanyakazi kwa uwazi.

MTANGAMANO EAC
Rais Samia ni sura ya Afrika, 

baada ya kuanza kuongoza nchi, 
alifanya ziara nchini Kenya na 
amekuwa mstari wa mbele ku-
taka kuimarishwa biashara baina 
ya nchi za Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC).

Akiwa Nairobi ameshiriki 
kuondoa vizuizi vya kibiashara 

na nchi za Afrika Mashariki na 
anakubaliana na viongozi wen-
zake kuhusu kuwa na Eneo Huru 
la Biashara la Afrika (AfCFTA) na 
Tanzania kuwa mshiriki anayeu-
za bidhaa na huduma.

Itakumbukwa kuwa Machi 
2018 Umoja wa Afrika ulikubali-
ana na kutia saini mkataba wa 
makubaliano ya kuwa na Af-
CFTA, jukumu lililofanyika jijini 
Kigali Rwanda.

Rais Samia, anasimamia na 
anaunga mkono kuwapo kwa 
Soko Huria la Afrika na anataka 
ushiriki wa Tanzania katika soko 
hilo mambo yanayozidi kumpa 

sifa za kuongoza ujumbe wa Af-
rika Davos. Inapozungumzwa 
Afrika, sura halisi ya bara hilo 
inaweza isionekana kikamilifu 
iwapo Rais Samia hataonekana.

KUINYANYUA TANZANIA
Rais Samia amekuwa shujaa 

kwenye matumizi ya fedha za 
UVIKO-19, ambazo ni zaidi ya 
Shilingi trilioni moja zilizotolewa 
na IMF kukabiliana na janga la 
Corona.

Hakufanya ajizi Tanzania il-
izipokea na kufanya uwekezaji 
mkubwa si wa kununua vitakasa 
mikono, wala barakoa kama 

Rais akiwasilisha ya Waafrika huko Davos, Januari mwaka huu. PICHA: IKULU

• Bajeti ya tabasamu; akadhibiti  UVIKO-19
• Siasa kaimudu, sifa yake ‘mama hana shida’

Miaka 15 iking’ara na makubwa 
Mfuko wa Wanawake - WFT-T

RC mwanamke 
anayethibitisha ‘tunaweza’
kwa vitendo kupitia
anayofanikisha kazini 
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SAMIA; RAIS WA MAFANIKIO NDANI NA NJE

Kuingia kazini tu, akaanza kung’ara
kitaifa na kimataita ‘kazi ikaendelea’

Siku ya 
Wanawake 
Duniani
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Nimeagiza 
wakuu wa 
wilaya ku-
wasaka hao 
wanafunzi 
ambo ni asil-
imia saba ya 
wanafunzi 
waliobaki, 
sawa na 
wanafunzi 
takriba-
ni 1,400 
watafut-
we pop-
ote walipo, 
waende kwe-
nye madar-
asa walizo-
pangiwa.

Na Neema Hussein, MPANDA

J
INA lake ni Mwanamvua 
Hoza  Mrindoko, mwan-
amama Mkuu wa Mkoa 
Katavi. Katika mazun-

gumzo yake maalum na gazeti 
Nipashe, wiki hii ofisini  kwake 
mjini hapa, anatamka kuipokea 
Siku ya Wanawake Duniani, kwa 
mtazamo chanya na matarajio 
makubwa kuwasaidia kinamama 
wote duniani.

Hapo Mrindoko anamwaga 
busara zake kwao za kujitam-
bua, kujielewa, kujikubali na ku-
jithamini kuwa ni nguzo muhimu 
ya kuleta mabadiliko chanya kwa 
jamii.

Kwa mwanamke wa Katavi, 
anasema ni kujivunia ni fursa 
zao za kiuchumi kimkoa, kilimo 
cha mazao   kama mpunga, ma-
hindi, alizeti, korosho, tumbaku, 
karanga, maharage na mboga, 
ikiendana na fursa za uchakataji 
wa mazao kwa mashine na ku-
wekeza katika ufungashaji mazao 
hayo, pia biashara zake.

Mrindoko anahamia kwenye 
mifugo, akianika fursa za ufugaji 
ng’ombe, mbuzi, kuku na masoko 
yake, akitaja mfano wa nchi ji-
rani; Jamhuri ya Kidemokrasia 
Congo (DRC) na mwingiliano 
wa nchi za Burundi, Rwanda na 
Zambia, kupitia Ziwa Tanganyika 
na mkoa wa Kigoma, unaopaka-
na nao.

Mengine anataja ni uchumi wa 
madini yanayopatikana ndani ya 
mkoa, akiwa na mifano ya dha-
habu, shaba, ujenzi wa miamba 
kutengeneza kokoto, mchanga 
maalumu wa ujenzi na mawe ya 
ujenzi, vilevile akidokeza fursa za 
ajira kwenye miradi ya ujenzi ka-
tika sekta za afya na elimu.

MAMA NA UONGOZI
Katika uongozi, Mrindoko 

anawatetea wanawake akitumia 
mfano binfasi, pia viongozi wen-
gine kinamama mkoani Katavi 
akimtaja Mkuu wa Wilaya Mpan-
da, Jamila Yusuph na Mkurugen-
zi wa halmashauri hiyo, Sophia 
Kumbuli.

Wengine ni wakurugenzi wa-
tendaji: Teresia Irafai (Mlele) na   
Catherine Mashala (Mpimbwe). 

Hapo anajumuisha juhudi zake 
na timu aliyoitaja, wanachangia 
kujipanga kuwafanya wanawake 
wa Katavi, wajitambue kuanzia 
ngazi ya familia, wakiwamo wa-
toto, ili kuufanya mkoa na Taifa 
uwe na maadili mema, wakiwao-
nyesha fursa zilizopo ndani ya 
Katavi, wakiwasimamia na ku-
wapa maelekezo na mwelekeo 
sahihi.

Anautaja mradi wa Bandari 
ya Karema, ni wa kimkakati kwa 
mkoa, kwa vile umepakana na 
nchi jirani za DRC na Burundi, 
kupitia Ziwa Tanganyika na 
nchi ya Zambia, hali inayoifanya 
bandari hiyo kuwa fursa kubwa 
kiuchumi Katavi.

SURA YA MAFANIKIO
Mrindoko anataja mafaniko 

mpaka sasa kimkoa, ni utekeleza-
ji miradi ya serikali ya afya, kwa 
kupatikana hospitali ya rufani ya 
mkoa, hospitali za wilaya, vituo 
vya afya, zahanati, dawa na vifaa 

tiba. Pia kuna hatua kama hiyo 
kwenye elimu.

Mafanikio  mengine anayataja, 
ni kwenye  utoaji mikopo kwa 
makundi ya wanawake, takribani 
asilimia 85 ya uwezeshaji mikopo 
unawaendea kinamama, akiwasi-
fu wanaitumia vizuri, hali kad-
halika wana mwitikio mkubwa 
kwenye makongamano ya mkoa 
ikilinganishwa na wanaume.

CHANGAMOTO?
Mkuu wa Mkoa anataja changa-

moto kubwa anayoiona Katavi 
katika miaka miwili ya uongozi 
wake, ni mila na desturi zinam-
zuia kufikia ndoto au malengo 
yake. Anafafanua: “Zipo mila 
ambazo zinawazuia wanawake 
kusoma au kufikia mwisho wa 
masomo yao, ikiwamo kukatisha 
masomo kwa watoto wa kike na 
kutaka kuwaozesha…”

Anaendelea: “…Chagolaga’ hiyo 
ni  mila ya kabila la Wasukuma 
waliomo mkoa wetu wa Katavi 
na kama unavyofahamu, kabila 
hilo tunao wengi ndani ya mkoa 
wa Katavi. 

“Hiyo inaleta suala kama la un-
yanyasaji au kutokumpa nafasi 
mwanamke kuchagua mwenza 
anayempenda kwa dhati, badala 
yake mila ile inafanya mwan-
amke anachukuliwe na mwa-
naume ambaye hakutarajia 
anaweza kuwa mwenza wake.

“Jambo kama hilo husababi-
sha wanawake wanakumbana na 
vipigo kwenye ndoa na unyan-
yasaji mwingine kuondoa sababu 
ikishatokea vile hapaswi kukataa 
akishachaguliwa kwenye zile 
ngoma za kiasili. Hiyo inatupa 
wakati mgumu kuwabadilisha 
wanawake, sababu hata tunapo-
hitaji kuwafikia, inabidi tupite 
hatua ndefu…”

Anaeleza kuwa wanaendelea 
kutoa elimu kwa makundi ya 
kijamii kuwahamasisha, waone 
mwanamke anahitaji kupewa 
nafasi ya kusikilizwa na kufanya 
uamuzi wa yanayomuhusu, jamii 
yake na ashiriki kumiliki ardhi na 
mali, atoe mchango wake kwa 
jamii.

Mrindoko anataja halmashauri 
inayoongoza kwa mila hizo ni 
Mpimbwe, yenye mwingiliano 
mkubwa wa makabila. Hapo 
anakemea:”Nilipiga marufuku, 
nikawaagiza wakuu wa wilaya, 
wakurugenzi, maofisa maende-
leo ya jamii na maofisa ustawi 
wa jamii, kuhakikisha wanatoa 
elimu ya kuachana na mila hiyo, 
sababu…”

AFYA & ELIMU 
Mrindoko anasema Katavi 

imepiga hatua katika suala la 
mama kujifungua kwenye vituo 
vya afya, ikilinganishwa na awali, 
wengi wakijifungulia majumbani 
na hata kukutwa na magumu ya 
kiafya, kwao na watoto.

Pia anakiri Katavi kukumb-
wa na maradhi surua, ukian-
zia na Halmashauri ya Wilaya 
Mpimbwe, kisha Tanganyika na 
baadaye Nsimbo na iko Mpanda 
na juhudi za tiba zinaendela, iki-
wamo kutoa chanjo kwa watoto 
wote walio na umri chini ya mi-
aka mitano.

Katika elimu, anataja sura ya 
ushindi, akisema mkoa unafani-
kiwa kwa uandikishaji watoto  
elimu ya msingi wakivuka malen-
go zaidi ya asilimia 100 kwa wal-
ioanza darasa la kwanza, elimu 
ya awali wamefikisha asilimia 
zaidi ya 90; na sekondari walio-
ripoti shule ni takribani asilimia 
93, kwa takwimu za hadi Machi 3, 
mwaka huu.

“Nimeagiza wakuu wa wilaya 
kuwasaka hao wanafunzi ambo 
ni asilimia saba ya wanafunzi 
waliobaki, sawa na wanafunzi 
takribani 1,400 watafutwe pop-
ote walipo, waende kwenye ma-
darasa walizopangiwa,” anase-
ma.

“Upande wa ufaulu, pia tu-
naendelea vizuri darasa la saba, 
kidato cha pili, kidato cha nne, 
kidato cha sita madarasa yote 
hayo hakuna darasa ambalo tuko 
chini ya asilimia 80 katika suala 
la ufaulu, tunahitaji kufanya kazi 
zaidi kuhakikisha tunazidi asil-
imia hiyo,” anasema.

“Suala la wanafunzi wanaofeli 

kidato cha pili na kukataa kuru-
dia ni kweli lipo ndani ya mkoa 
wa Katavi, lakini tunafanya jiti-
hada za kutoa elimu na kuhama-
sisha jamii na kuchukua hatua za 
kisheria, maana huo utakuwa ni 
utoro kama utoro mwingine…. tu-
tachukua hatua kwa mwanafunzi 
mtoro,” anaagiza.

Anataja orodha vyuo mkoani 
ni: Ufundi VETA (Mpanda);Chuo 
cha Maendeleo ya Jamii Msag-
inya; Chuo Kikuu cha Sokoine 
cha Kilimo - Kampasi ya Mizengo 
Pinda; Chuo Kikuu Huria, Kam-
pasi ya Katavi iliopo Mpanda; na 
Chuo cha Afya, akiwaombawaka-
zi wa Katavi kutumia fursa hizo 
wakaongeze ujuzi na maarifa.

HALI YA USALAMA
Mrindoko, anaanza kwa ku-

washauri wazazi wenye vijana 
anaowaeleza ‘hawajui cha ku-
fanya’ kuwapeleka katika vyuo 
vya ufundi kupata ujuzi na stadi, 
huku ikisaidia kupunguza tatizo 
la makundi ya kihalifu, yakiwa-
mo yaliyowahi kujitokeza kwa 
majina kama: Damu chafu; Ka-
buri Moja na Manyigu.

Kwenye ukatili wa kijinsia, 
mama huyo anaanza kwa kukiri 
ni shida ndani ya mkoa, ikitend-
wa kwa wanawake na yanashu-
ghulikiwa na vyombo vya dola, 
ikiwamo polisi, hasa kupitia 
kitengo cha jinsia.

Anasema utafiti wa kiserikali 
kwenye halmashauri zote kupi-
tia kamati za wilaya, wamebaini 
kuwapo ukatili, zaidi ni kuji-
chukulia sheria mkononi, vipigo, 
manyanyaso, ubakaji, ulawiti wa 
watoto na hasa wanafunzi, ndoa 
za jinsia moja, yaani ushoga, vi-
levile ni tabia kama hiyo kwa  
dada zao.

Mrindoko anataja hatua wa-
nazochukua ni kusimamia she-
ria kuhakikisha kunakotokea, 
wanachukua hatua kisheria, 
akinena: “Kupaza sauti kuanzia 
ngazi ya familia kama kuna dalili 
zozote za kufanyika kwa jambo 
hilo ndani ya familia, ihakikishe 
jambo hilo halifanyiki linazuiliwa 
na halitokei na kwenye ngazi ya 
jamii...

“Lingine tunalofanya ni ku-
hakikisha shule zetu za msingi 
na sekondari zinazingatia ka-
nuni, taratibu na sheria ambazo 
zitahakikisha kwamba ukatili wa 
namna ile wanafunzi kwa wa-
nafunzi kufanyiana vitendo nili-
vyotaja hauendelei kutokea.”

HISTORIA YAKE
Mrindoko anasimuilia mwan-

zo wake, kwamba hakutarajia ki-
kazi kufikia wadhifa wa sasa. Alia-
jiriwa akiwa mtumishi wa umma 
ngazi ya halmashauri, katika Ofisi 
ya Mkuu Mkoa Tanga na baadye 
Ofisi ya Mkuu wa Wilaya Tanga, 
kisha akahamishiwa katika Hal-
mashauri ya Manispaa ya Tanga 
(sasa jiji).

Mrindoko anasema, baadaye 
akakwea kupandishwa ngazi 
ya mkuu wa idara mbalimbali, 
ikiwamo, hata baadaye Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri 
mbili ; Nachingwea na Kisarawe, 
kisha Mkuu wa Wilaya ya Uvinza 
mkoani Kigoma, hadi akakwea 
sasa Mkuu wa Mkoa wa Katavi.

RC mwanamke anayethibitisha 
‘tunaweza’ kwa vitendo Katavi
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Miaka 15 iking’ara na makubwa
Mfuko wa Wanawake - WFT-T
Na Ananilea Nkya

N
I mfuko unaotoa ruzuku 
kwa ajili ya kuendesha 
utetezi wa haki za wa-
nawake, wasichana na 

watoto nchini (Women Fund 
Tanzania-Trust-WFT-T), ukihes-
abu mafanikio makubwa tangu 
ulipoanzishwa miaka 15 iliyopita.

Kuna hatua  ya kuwezesha ma-
shirika ya utetezi yafanyayo kazi 
katika jamii, kuendesha shughuli 
zake, ambazo zimezaa matunda 
na kuacha alama muhimu inay-
oelimisha jamii kuhusu haki za 
wanawake, wasichana na watoto.

Mwenyekiti wa WFT-T, Prof. 
Ruth Meena, anasema mafani-
kio yamewezekana, akifafanua 
kwamba “ndani ya miaka 15 WFT-
T, imejenga taasisi na mifumo 
imara, inayowezesha mfuko 
kukua na kuwa endelevu ka-
tika nyanja ya rasilimali watu na 
fedha, pamoja na ajenda yake ya 
kifeminia.”

Anatoa mfano, katika muda 
mfupi, ruzuku za WFT-T zil-
iongezeka na sasa ni  takribani 
asilimia 60 za ruzuku zikieleke-
zwa ngazi ya jamii, kuwezesha vi-
kundi vya wanawake kuendeleza 
vuguvugu la utetezi wa haki zao 
kiuchumi, kijamii na kisiasa, wak-
ipinga yote yanayoendelea kuwa-
bagua katika kufikia, kutumia na 
kunufaika na rasilimali za taifa. 

Kwa mujibu wa Prof. Ruth ru-
zuku inayotolewa na WFT-T in-
awalenga watu wa kawaida na 
wasiofikiwa kutokana na mifumo 
ya ubaguzi kwenye utoaji ruzuku 
na kufikia rasilimali za taifa.

Mwenyekiti huyo, msomi wa 
sayansi ya siasa na utawala wa 
umma, anaendelea: “Masharti 
ya utoaji ruzuku ni rafiki na mfu-
ko unawezesha walioonyesha 
dhamira na nia ya kuleta mab-
adiliko na wanapewa uwezo wa 
kutayarisha andiko. 

Anafafanua: “Ruzuku zilizo-
tolewa, zimeonyesha matokeo 
chanya kijamii na hata kitaifa.”

Mafanikio ya WFT-T yaliwekwa 
wazi na wadau mbalimbali, kwe-
nye maadhimisho ya miaka 15 
yaliyofanyika Dar es Salaam, Feb-
ruari mwaka huu.

Anataja mfano hai ni shirika 
la MUMITIE linalotetea haki za 
wanawake, wasichana na wa-
toto katika ngazi ya jamii, huko 
Loliondo mkoani Arusha, liki-
watetea na kutoa funzo kwa wa-
naume wanaotenda ukatili dhidi 
ya wanawake na wasichana, hata 
kuangukia mikasa ya jinai.

VIONGOZI WANENA
Akizungumza katika sherehe 

hizo za kuadhimisha miaka 15 ya 
WFT-T, Mkurugenzi

Mtendaji wa MUMITIE, Rose 
Njiro, anasema shirika lake lili-
fanikiwa kuendesha kesi

mahakamani, katika matukio 
mwanaume aliyeshirikiana na 
mwenzake kijinsia, kumpiga

mke na kisha kumtupa porini 
katika mazingira ya kudhuriwa 
na wanyama. Hukumu ilipotoka, 
mshtakiwa akaangukia kifungo 
kirefu jela. Mkurugenzi Mtendaji 
wa MUMITIE, anasimulia mke 
huyo aliokolewa na wasamaria 
wema. 

Shirika lingine linalofanya kazi 
ngazi ya jamii na lilipata ruzuku 

Mwenyekiti wa WFT-T, Prof. Ruth Meena. PICHA: MPIGAPICHA WETU

wanawake, wasichana na watoto. 
Prof. Meena, mwanazuoni 

wa haki za binadamu, anasema 
WFT-T imewezesha kujenga na 
kuimarisha mitandao, majuk-
waa na kutoa utetezi wa haki za 
wanawake, wasichana na watoto, 
ikijenga vuguvugu la utetezi wa 
mabadiliko ya mifumo kandam-
izi katika sheria, sera, mipango 
na bajeti zisizo na mrengo wa 
kijinsia. 

NGAZI ZA MAFANIKIO
Hapo anatoa mfano wa mae-

neo, Mtandao wa Wanawake, 
Katiba, Uchaguzi na Uongozi, 
kwa kuongozwa na Shirika la 
Msichana Initiative, iliendesha 
kesi katika Mahakama Kuu mwa-
ka 2015, ilipobatilisha Kifungu 
cha 14 cha Sheria ya Ndoa ya 
Mwaka1971, kinachokinzana na 
haki kikatiba za mtoto wa kike. 

Mahakama ya Rufani mwaka 
2019, nayo ilikazia hukumu hiyo, 
baada ya pingamizi ya serikai 
kushindwa na sasa anasema, 
wanaendelea na kampeni ya ki-
taifa, kulishawishi Bunge lifanye 
marekebisho ya Sheria ya Ndoa 
ya Mwaka 1971.

“Kwa kweli tunahitaji nguvu 
kubwa ya pamoja kuendesha 
harakati kuhakikisha Sheria ya 
Ndoa Mwaka 1971, inafanyiwa 
marekebisho kuondoa Kifungu 
Namba 14, kinachoruhusu msi-
chana mwenye umri miaka 14 
kuolewa kwa ridhaa ya wazazi 
wake”, anasema Rebecca Gyumi, 
Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika 
la Msichana Initiative. 

Vilevile, Mtandao wa Wa-
nawake, Katiba, Uchaguzi na 
Uongozi, ulitoa mchango mkub-
wa wakati wa Uchaguzi Mkuu 
wa Mwaka 2015, kwa kuchangia 
kukishawishi chama tawala, 
kuona umuhimu wa kumteua 
mwanamke kugombea nafasi ya 
Makamu wa Rais, Samia Suluhu 
Hassan, ambaye sasa ni Rais.

La tatu wanalojivunia, katika 
mafanikio ni WFT-T ilipokutani-
sha watu 300 kuanzia tarehe 24 
hadi 26, mwezi uliopita, waka-
panga mikakati ya kuiwezesha 
Tanzania kufikia usawa kati ya 
wanawake na wanaume kisiasa, 
kiuchumi na kijamii.

Mtazamo huo unalenga kabla 
ya miaka 50 kuanzia sasa, ikian-
gazia kukoma vitendo vya ukatili 
dhidi ya wanawake, wasichana na 
watoto vitakuwa imetokomezwa.

Anaitaja mikakati hiyo, inaju-
muisha mashirika yanayotetea 
haki za wanawake, wasichana na 
watoto kupata nguvu za pamoja 
kutafuta fedha za kutekeleza mi-
pango yao, jambo muhimu kwa 
kila mdau wa maendeleo, ikiwa-
mo serikali na wafadhali.

Pia, hapo kunatajwa shughuli 
za maendeleo na vyombo vya 
habari, vinavyounga mkono 
juhudi za WFT-T, zikilenga ku-
leta maendeleo ya kweli nchini, 
kwa kuzingatia usawa kati ya wa-
nawake na wanaume kiuchumi, 
kisiasa na kijamii. 

• Ananilea Nkya, kitaaluma 
ni mwanahabari mzoefu, 
msomi wa ngazi ya Shahada 
ya Uzamivu (PhD), akizamia 
stadi, ‘Namna Taarifa za 
Habari Zinavyochangia Maen-
deleo Tanzania.’

kwa nyakati tofauti kutoka WFT-
T, imetoa matunda yanayoone-
kana ya Wanawake katika Jiti-
hada za Kimaendeleo (WAJIKI), 
mkoani Dar es Salaam.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
WAJIKI, Janeth Mawiza, anase-
ma wamekuwa wakiendesha 
kampeni ‘nyumba kwa nyumba’ 
kuipa jamii uelewa wa rushwa 
ngono inavyoathiri maendeleo 
yao kwa ujumla.

Anasema, ni kampeni inayowa-
husu wanafunzi, ikijulikana kwa 
jina ‘Safari Salama Kwa Mtoto wa 
kike Bila Rushwa ya Ngono.” 

Mawinza anasema: “Kampeni 
hii imeanza kushika kasi mkoa wa 
Dar es Salaam, tumewafikia ma-
dereva wa pikipiki na makondak-
ta wa daladala katika maeneo 
kadhaa ikiwepo Gongolamboto, 
Mbagala na Kinondoni.”

Kwa mujibu wa Mawinza, ni 
kampeni inayochukua hadhi ya 
kipekee, ikiwezesha kufanyika 
utafiti wa rushwa ya ngono kati-
ka taasisi za vyuo vikuu na athari 
zake.  Mwenyekiti wa WFT-T, 
Prof. Ruth Meena, anaeleza kuwa 
wahanga wa rushwa ya ngono 
walivunja ukimya, kwa kueleza 
ukweli wa matukio hayo na atha-
ri zake kwa wanafunzi wa kike.

Prof. Meena ambaye ame-
shafundisha katika vyuo vikuu, 
anaeleza:“Yamewezesha TAKUK-
URU (Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa) kuendesha 
kampeni ya kitaifa ya kupam-
bana na rushwa ya ngono katika 
sekta ya elimu.”

UPEKEE WA MIFUKO
Mwanzilishi Mwenza, Mkuru-

genzi Mtendaji wa kwanza wa 
WFT-T, Mary Rusimbi, anasema 
mifuko ya udhamini wa wa-
nawake ni kitu kipya kilichobuni-
wa duniani miaka ya karibuni, 
kuwezesha ufadhili katika kazi 
za utetezi wa haki za wanawake, 
ndani ya zama za utandawazi. 

Anaeleza ubunifu huo ulivy-
oanza na mfuko wa kimataifa, 
pia nafasi ya kumdhamini mwa-
namke, sasa duniani kote kume-
shaanzishwa mifuko 44, katika 
mabara tofauti, ikiwamo WFT-T 
ya  Tanzania.

Rusimbi anasema, mifuko ya 
udhamini wa wanawake, inaon-
gozwa na mawazo na inaaminika 
kupatia ufadhili wa mashirika 
ya utetezi wa haki za wanawake, 
wasichana na watoto, ikitajwa 
ni njia sahihi ya kuleta usawa 
wa jamii na kutokomeza ukatili 
wanaofanyiwa mamilioni ya wa-
nawake, wasichana na watoto 
duniani.

Kihistoria, WFT-T ilianzishwa 
kutokana na mahitaji ya wa-
nawake na baada ya kufanyika 
utafiti wa mtandao wa jinsia 
mwaka 2008, ulionyesha hitaji 
kubwa la fedha za uendeshaji 
shughuli za utetezi wa haki za 
wanawake, wasichana na watoto 
katika ngazi zote.

Ngazi ya pili ya ruzuku za WFT-
T, inaelekezwa kujenga nguvu za 
pamoja kwa mitandao na majuk-
waa ya mashirika ya wanawake, 
yanapounganishwa kufanya 
kampeni kitaifa kutetea haki za 

Ni kampeni 
inayowahusu 
wanafunzi, 
ikijulikana 
kwa jina ‘Sa-
fari Salama 
Kwa Mtoto 
wa kike Bila 
Rushwa ya 
Ngono.
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Daktari aliyepata saratani ya matiti,
asimulia siku alivyopokea vipimo
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JUKWAA LA MWANAMKE 

• Inatisha, anaifahamu, athari na hatima yake

Inapendeke-
zwa kitaala-
mu kuondoa 
uvimbe wa 
matiti kwa 
wanawake 
zaidi ya 
miaka 40, 
niliamua ku-
uondoa kwa 
kutumia ma-
bingwa wa 
upasuaji.

Na Mwandishi Wetu

S
ARATANI ni tatizo lin-
aloumiza maelfu ya 
wanawake duniani. Ina-
shambulia matiti, shingo 

ya kizazi na viungo vingine 
mwilini. Kama sehemu ya Siku 
ya Wanawake Duniani, Nipashe 
inaelezea uzoefu wa wataalamu 
wa afya ambao wamepata tatizo 
hilo.

Nini hutokea madaktari wa-
bobezi wanapokuwa wagonjwa 
wa saratani ya matiti? Jibu linato-
ka kwa Dk. Grace Mzengi na Pro-
fesa Julie Makani, katika mahoji-
ano waliyofanya na Mtandao wa 
Medicopress.

Makala inaanza na Dk. Grace, 
anayeeleza kuwa ilikuwa No-
vemba 2007, wakati akiwa na 
miaka 43, alihisi uvimbe usio na 
maumivu tena mlaini kwenye titi 
la kushoto. Aliuguza na kuuchun-
guza kwa mkono jambo ambalo 
alikuwa analifanya  tangu akiwa 
mwanafunzi wa shule ya udak-
tari miaka ya 1990.

“Sikuwa makini sana, ingawa 
nilidhani ni mabadiliko ya homo-
ni na huenda ikawa uvimbe tu,’’ 
anasema Dk. Grace akijibu swali 
kwanini hakuchukua juhudi za 
haraka kushughulikia titi mape-
ma. Anasema katika hatua hiyo, 
kila kitu kilikuwa sawa, lakini  al-
iendelea kufuatilia uvimbe kuan-
galia mabadiliko, ukubwa na mi-
toki chini ya kwapa. Hakukuwa 
na tatizo akafikiria siyo saratani, 
mwaka 2008 hakuchukua hatua .

HOSPITALI OCEAN ROAD
Anasema 2009 anafika ka-

tika Taasisi ya Saratani ya Ocean 
Road jijini Dar es Salaam, alifany-
iwa upasuaji unaojulikana kama 
Fine Needle Aspiration (FNA) ku-
chukua sehemu ya uvimbe kwa 
uchunguzi.

“ Matokeo yalionyesha kuwa 
hakuwa na saratani, badala yake 
kuna  uvimbe usio kansa unaoju-
likana kama ‘fibroadenoma’. Nili-
furahi sana,” anasema.

UKWELI UNAOSIKITISHA 
Kituo cha kazi cha Dk. Grace 

kilikuwa Chuo cha Afya Mafinga 
wilayani Mufindi,  alikuwa mkuu 
wa taasisi na  Septemba 2010, 
kulikuwa na timu ya madaktari 
wageni kutoka Ubelgiji ambao 
walikuwa wakifanya upasuaji 
kwa kushirikiana na madaktari 
wa ndani wilayani Mufindi.

“Inapendekezwa kitaalamu 
kuondoa uvimbe wa matiti kwa 
wanawake zaidi ya miaka 40, nil-
iamua kuuondoa kwa kutumia 
mabingwa wa upasuaji,” anase-
ma, akielezea jinsi alivyoendelea 
kuuguza jeraha lake la upasuaji 
huku akidumisha usiri wake.

“Katika kipindi hicho nilikuwa 
na faragha kwa sababu wanafun-
zi wangu walikuwa likizo. Lakini 
katika hatua hii, matokeo ya yale 
ambayo daktari wa upasuaji 
alipata baada ya kuondoa tishu 
za matiti yake yalikuwa bado 
kunifikia.”

Mnamo Oktoba 2010, dak-
tari wa upasuaji aliyemfanyia 
Dk.Grace operesheni alitoa ripoti 
ya ugonjwa, akimtumia email na 
yalionyesha saratani katika hatua 
ya pili (2), inayojulikana kama 

‘adenocarcinoma’ inayosambaa 
sehemu nyingine za mwili.

KUUKUBALI UKWELI
“Ilikuwa baada ya saa za kazi, 

nilikuwa peke yangu ofisini nili-
posoma ripoti kutoka kwenye 
email. Haikuwa rahisi, nilihisi 
kizunguzungu na kulia. Ilikuwa 
kana kwamba niliambiwa kwam-
ba “maisha yako yamebakiza 
miaka michache tu.”

“Kukaa na taarifa hizi kulinitia 
wasiwasi zaidi. Niliamua kum-
shirikisha rafiki yangu wa karibu 
ambaye ni daktari anayefanya 
kazi Dar es Salaam. Nilimpigia 
simu nikamjulisha. Nilishangaa 
jinsi alivyokuwa mtulivu, na aka-
niambia nisiwe na wasiwasi ikiwa 
matibabu yataanzishwa mapema 
nitapona,” anasema Dk. Grace.

“Siku iliyofuata, nilimweleza 
msaidizi wangu kazini habari 
hizo, akaisoma ripoti hiyo na 
kuniambia, “katika hatua hii uki-
pata matibabu utakuwa poa.” 
Kusikia kutoka kwa madaktari 
wenzangu maneno hayo, nilian-
za kuona nuru mbele na tumaini 
jipya.”

“Kwa kifupi, kuwa mtaalamu 
wa matibabu ambaye anaelewa 
michakato ya ugonjwa, hakuna 
tofauti katika hisia juu ya utam-
buzi. Nilijifunza kutoka kwa 
wengine ambao walisimulia 
hadithi zao za saratani, wengi 
wetu mwanzoni, tumekutana na 
kuguswa na uchungu kama vile 
kuelezea hofu na kulia.”

KILICHOFUATA?
“Baada ya kugunduliwa, si-

kuamua ni lini nianze matibabu. 
Niliendelea kuchelewa, Aprili 
2011, nilienda katika Hospitali ya 
Apollo India. Madaktari walifan-
ya uchunguzi zaidi kabla sijaanza 
tiba. Huu ulikuwa wakati mwing-
ine mgumu,” anasema Dk. Grace.

“Nilikuwa na wasiwasi wa ma-
tokeo ya uchunguzi wa daktari na 
nini kingetokea hasa kiwango cha 
ugonjwa huo  na athari za tiba ya 
saratani ya ‘chemotherapy’”

Lakini mwezi huo huo Dk. Mz-
engi alianza matibabu ambayo 
alimaliza Agosti 2011, akisema 
haikuwa rahisi kuvumilia. Kuna 
wakati alipata maambukizo na 
seli nyeupe za damu zilipopun-
gua , lakini alifanya mazoezi na 
aliendelea kuhimili.

Dokta Grace alipitia matibabu 
ya upasuaji mwaka 2010, iki-
fuatiwa na tiba ya saratani ‘chem-
otheray’ mwaka 2011, kisha tiba 
ya homoni na radiotherapy.

Kufuatia matibabu hayo, anase-
ma, niliishi kwa miaka 10 bila 
matatizo ya kiafya. Kwa muda 
huo nilikuwa najipima matiti kila 
mwezi, sikuwahi kuhisi mabadi-
liko yoyote.”

SARATANI KUJIRUDIA
Mnamo Mei 2021, Grace 

alifanyiwa uchunguzi wa kila 
mwaka wa matibabu ya  uchun-
guzi wa ‘mammogram’ au altra-
sound ya matiti na X-ray ya kifua 
ulifanyika. Matokeo yalikuwa ya 
kawaida.

Lakini Desemba 2021, wakati 
wa uchunguzi wa kawaida wa 
matiti wa kila mwezi, alihisi kuna 
uvimbe laini usio na maumivu 
chini ya kovu la awali la titi lile 
lililokuwa na tatizo.

Mnamo Februari 2022, uvimbe 
uliondolewa na kuchunguzwa 
katika idara ya saratani ya Hos-
pitali ya Benjamin Mkapa, Dodo-
ma, ripoti ya ugonjwa ikafichua 
kwamba saratani hiyo imejiru-
dia.”

“Nilipoteza matumaini kabisa. 
Usiku huo sikulala usingizi. Niliu-
mia moyoni. Huu ulikuwa wakati 
mgumu zaidi maishani mwangu. 
Nilikuwa nikipima kuanza au ku-

toanza matibabu. Mwishowe, nil-
ianza mzunguko wa kwanza wa 
chemotherapy. Bado sikufura-
hishwa na matibabu.”

Dokta Grace anaongeza: 
“Baada ya mzunguko wa kwanza 
wa chemotherapy, nilikwenda 
Hospitali ya Agha Khan Dar es 
Salaam kutafuta maoni zaidi ya 
kitaalamu. Nilitaka kuondoa sha-
ka kuhusu utambuzi na kuepuka 
chemotherapy. Shukrani kwa 
mtaalamu wa saratani ‘oncolo-
gist’ na upasuaji ambaye alin-
ishauri. Nilipata tena nguvu za 
kufanyiwa matibabu hayo.”

 Anazidi kueleza: “Nilikuwa na 
mizunguko sita ya chemother-
apy na ‘mastectomy’ kuondoa 
titi. Baada ya kukamilika kwa 
matibabu ya kemikali, miezi mi-
wili baadaye nilipata ugonjwa wa 
moyo. Hili lilikuwa pigo lingine 
maishani mwangu kwani lazima 
nihudhurie kliniki za moyo na 
kutumia dawa kila siku.”

Mtaalamu huyo wa afya anase-
ma, amejifunza kuwa mtu yeyote 
anaweza kupata saratani ya ma-
titi bila kujali hali yake. Saratani 
yoyote ni kama vita, ukipata ma-
tokeo ya uchunguzi, wakati wa 
matibabu, baada ya matibabu na 
hali yote maishani. Mtu anatak-
iwa kupambana nayo kwa ukali 
na kulenga kuishinda.

“Uchunguzi wa matiti una-
paswa kuhamasishwa ili kugun-
duliwa mapema. Mfano mzuri ni 
pale nilipoona uvimbe huo miezi 
saba baada ya uchunguzi wa ki-
matibabu hospitalini.”

Anataja somo jingine kuwa 
huwezi kupigana peke yako, 
unahitaji watu, wahudumu wa 
afya, wanafamilia, marafiki, vion-
gozi wa kiroho na jamii inayoku-
zunguka. Wote wana jukumu la 
kufanya kufanikisha mchakato 
wako wa matibabu.

“Kuwaeleza wengine habari 
hasa ndugu, marafiki, wafan-
yakazi wenzako na viongozi wa 
kidini ni muhimu kupunguza 
unyanyapaa na huzuni.Watu wa-
napaswa kutafuta habari kutoka 
kwa vyanzo vya kuaminika. Kuna 
hadithi na habari potofu katika 
jamii zetu kuhusu ugonjwa na 
matibabu.” Anasema Dk. Grace.

KUHIMILI MABADILIKO
Anasema: “Kabla ya matibabu 

nilikuwa na afya njema na mwe-
nye bidii. Baada ya matibabu, 
nilikuwa na mabadiliko mengi 
kama upara, rangi ya ngozi na ku-
cha, kujisikia joto kali bila kujali 
hali ya hewa ya baridi huko Maf-
inga. Kwa watu walionifahamu, 
wangeweza kuuliza kilichotokea. 
Mbali na jamii, nilikuwa niki-
fundisha wanafunzi wa udaktari. 
Lazima nihudhurie vipindi vy-
angu licha ya sura na hisia zangu 
kubadilika.”

“Haikuwa ngumu kufichua nili-
chokuwa nikipitia kwa sababu 
nilitaka wanafunzi wangu waji-
funze kuhusu saratani ya matiti 
kutoka upande wa wataalamu, 
kinga, uchunguzi, utambuzi na 
usimamizi. Pia ninahimizi ku-
jichunguza matiti ili kutambua 
tatizo mapema. Pia nilitumia 
kurasa zangu za mitandao ya ki-
jamii kufichua na kuongeza ufa-
hamu kila Oktoba,” anasema Dk. 
Grace.

Dk. Grace Mzengi. PICHA: NA MPIGAPICHA WETU
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Watanzania wapewa hadhari magonjwa yasiyoambukiza
Na Ibrahim Joseph, 
DODOMA

WATANZANIA wametakiwa 
kuchukua tahadhari ya kujikin-
ga na magonjwa yasiyoambuki-
za ili kuiondolea mzigo serikali 
wa kutumia fedha nyingi kuhu-
dumia wagonjwa.

Mwenyekiti wa mtandao wa 
magonjwa yasiyoambukiza, 
Prof. Andrew Swai,  aliyasema 
hayo juzi wakati akiwasilisha 
mada kwenye kongamano la 
siku moja jijini hapa lenye len-
go la kujadili athari na gharama 
za magonjwa yasiyoambukiza.

Alisema serikali imekuwa iki-
tumia fedha nyingi kutibu ma-
gonjwa hayo, hivyo wananchi 
wanapaswa kuchukua hatua ili 

kujikinga nayo.
Alisema gharama hizo pia 

zimekuwa zikitumiwa na wa-
nanchi na familia za wagonjwa 
wa magonjwa hayo.

Prof. Swai alisema gharama 
hizo zikiepukwa  zitasaidia 
uchumi wa nchi na jamii  na 
maisha kuboreshwa.

Alibainisha kuwa asilimia 34 
ya  wagonjwa kwenye  hospi-
tali nyingi nchini inatokana na 
watu kuugua magonjwa hayo.

Aliyataja baadhi ya ma-
gonjwa hayo kuwa  ni kisu-
kari na shirikizo la damu  am-
bayo  yamekuwa sugu  na 
wakati mwingine yamekuwa 
yakiwasababishia watu upofu.

Kadhalika,  alizitaja  mbinu 
za kuepuka kupata magonjwa 

hayo  kuwa  ni kuzingatia 
kula vyakula visivyo na mafu-
ta mengi.

Pia alitaja mbinu ya kufanya 
mazoezi na kula matunda kwa 
wingi kuwa inasaidia kulinda 
mwili na magonjwa hayo.

Mkurugenzi wa magonjwa 
yasiyoambukiza, Prof. Paschal 
Rugajo, alisema kwa sababu 
ya uzembe wa  wananchi ku-
puuzia ushauri huo wa kitaal-
amu umechangia kwa kasi ma-
gonjwa hayo.

Prof. Rugajo alisema serikali 
imekuwa ikitoa mafunzo hayo 
kwa ajili ya kukinga  afya za 
wananchi dhidi ya magonjwa 
hayo. Hivyo, aliwaomba mama 
lishe walioshiriki  kongamano 
hilo kutumia elimu waliyopata 

kwa ajili ya kunusuru maisha 
ya wateja wao.

Alisema watu wengi wame-
kuwa wakipata huduma za 
chakula maeneo mbalimbali, 
hivyo wapishi hao wanana-
fasi ya kusaidia kulinda afya za 
watu.

Naibu Meya wa Jiji la Do-
doma,  Jamal Ngalya, alise-
ma  kuna baadhi ya watu  wa-
nakunywa pombe kupita kiasi 
kitendo ambacho ni hatari kwa 
afya zao.

Aidha, aliwashukuru wataal-
amu hao kwa kutoa elimu am-
bayo itasaidia kuokoa  afya za 
watu na gharama za matibabu 
zinazotolewa na serikali pamo-
ja na wananchi hao wakati wa 
ugonjwa. 

Ofisa Tarafa 
wa Wilaya ya 
Dodoma, Zainabu 
Issa (wa tatu 
kulia), akikagua 
jiwe la mpaka wa 
kiwanja cha kani-
sa la Pentecost 
Christian Interna-
tional (PCI), eneo 
la Mji Mwema, 
Mtaa wa Mtakuja 
Changombe ikiwa 
ni sehemu ya 
kutatua migogoro 
ya mipaka kwe-
nye mtaa huo 
jana. Wengine 
ni baadhi ya 
watumishi wa 
Halmashauri ya 
Jiji la Dodoma. 
PICHA: PETER 
MKWAVILA

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, 
Rosemary Senyemule, ame-
wataka wanawake kuhakiki-
sha wanashirikiana na serikali 
na vyombo vya dola kutoa 
taarifa dhidi ya vitendo vya 
ukatili. 
Aidha, amewataka wa-

nawake kumuomba Mungu 
kwa uaminifu ili tatizo la 
vitendo hivyo na matendo 
mengine ya kiahalifu yaweze 
kutoweke na watu waiishi 
kwa amani, utulifu upendo na 
mshikamano.
Aliyasema hayo juzi al-

ipokuwa akizungumza na 
wanawake kutoka madhehebu 
mbalimbali ya dini kwenye 

maadhimisho 
ya wiki ya 
maombi du-
niani yaliyo-
fanyika kwe-
nye Kanisa 
la Kiinjili 
Kilutheli Tan-
zania (KKKT) 
mkoani Do-
doma.
Alisema vi-

tendo vya kikatili vinavyo-
tokea waathirika wakubwa ni 
wanawake, watoto na watu 
wenye ulemavu.
“Hivi niwaombe wanawake 

wenzangu tushirikiane na Rais 
Samia Suluhu Hassan katika 
kuhakikisha vitendo hivyo 
wanavyofanyika vya kikatili 
vinatolewa taarifa hata kama 
wanaofanya ni watoto wetu 
au ndugu zetu. Tunataka nchi 
hii Watanzania waendelee 
kuiamini serikali yao pamoja 
na amani iliyopo,” alisema.
Pia aliwataka wanawake ku-

hakikisha wanagombea nafasi 
mbalimbali za uongozi badala 
ya kuziachia kwa wanaume. 
Alisema ni wakati sasa kwa 

wanawake kuachana na dha-
na kuwa wao hawawezi kuon-
goza nafasi yoyote, hivyo 
aliwataka wajitokeze kwa 
wingi ili waweze kuchangam-
kia fursa.
Pia aliwaomba wanawake 

wa Mkoa wa Dodoma kutumia 
fursa za uwekezaji katika ku-
jiongezea kipato kupitia mi-
radi mikubwa iliyopo ikiwamo 
ya ujenzi wa reli ya kisasa, 
mabwawa ya umwangiliaji na 
miundombinu ya barabara za 
mizunguko.
Mchungaji kutoka Kanisa 

la Anglican, Agness Liheli, 
akihubiri katika kongamano 
hilo  alisema kuwa vitendo 
vya kikatili vinavyojitokeza 
chanzo kikubwa ni ukosefu 
wa maadili.

Na Ibrahim Joseph, 
DODOMA 

W
AZIRI wa Maen-
deleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake 
na Makundi 

Maalum, Dk. Dorothy Gwajima, 
amesema gharama kubwa ya 
kutojua kusoma na kuandika, 
ukosefu wa ujuzi pamoja na 
ukosefu wa faragha na usalama 
ni mojawapo ya vikwazo kwa 
wanawake kufikia teknolojia za 
dijitali.

Alibainisha hayo juzi alipoku-
wa akizungumza na waandishi 
wa habari kuhusu maadhim-
isho ya Siku ya Wanawake Du-
niani leo.

Alisema baadhi ya wanawake 
na wasichana bado hawanu-
faiki na teknolojia ya kidijitali 
jambo linalowafanya kuzikosa 
baadhi ya fursa za kiuchumi na 
ajira.

Kadhalika alisema ulim-
wengu wa leo katika karne uko 

kwenye zama za teknolojia ya 
kidijitali ambayo inachochea 
kwa kasi mabadiliko ya kijamii 
na kiuchumi, hivyo ni muhimu 
kuhakikisha kuna usawa wa 
kijinsia kwenye maendeleo ya 
teknolojia ya kidijitali.

Alisema  katika nchi zenye 
uchumi wa chini ya asilimia 76 
watu wake wana simu zina-
zopokea mtandao lakini  asil-
imia  25  tu ndiyo wanatumia 
mtandao,  huku  asilimia  52 
wakiwa ni wanaume hivyo wa-
nawake ni wachache zaidi.

Alisema sababu zingine zina-
zosababisha wanawake kuwa 
nyuma kwenye matumizi ya 
kidijitali ni kutoona umuhimu 
wa kumiliki simu, kutofaha-
mu upatikanaji wa nishati ya 
umeme, mila, desturi na vikwa-
zo vingine.

Pia alisema mwaka 2022 
takwimu zinaonyesha  asil-
imia 63 ya wanawake duniani 
walitumia mtandao ukilingani-
sha na asilimia 69 ya wanaume, 

huku uwezo wa wanawake 
kumiliki simu ukiwa chini 
kwa asilimia 12 ukilinganisha 
na wanaume.

Aliongeza kuwa  pengo  la 
wanawake kumiliki simu na 
kutumia mtandao linaone-
kana zaidi kwa wanawake we-
nye umri mkubwa (wazee), 
wanawake wanaoishi vijijini 
pamoja na wanawake wenye 
ulemavu.

Dk. Dorothy alisema vikwazo 
vya wanawake kwenye ku-
tumia mtandao  vinawaathiri 
kwenye fursa za maendeleo na 
kupata huduma mfano; idadi 
ya nchi  zinazotoa walau hu-
duma moja ya kijamii kwa njia 
ya mtandao zimeongezeka ku-
toka 162 mwaka 2020 hadi 189 
mwaka 2022. 

Aliongeza kuwa watumi-
aji wa huduma za mtandao 
hasa  wanaume wana faida 
kubwa  kupata taarifa za 
afya,  elimu, kilimo, biashara, 
ajira na zingine  hivyo  kuna 

kila sababu ya kuhakikisha wa-
nawake wanawezeshwa kidigi-
tali ili kufikia usawa wa kijinsia 
kwenye maendeleo.

Alisema wanawake wajasiri-
amali 21,546 kutoka mikoa 26 
ya Tanzania Bara wamepata 
mikopo yenye masharti nafuu 
yenye thamani ya  Sh.milioni 
78. 6 kati ya mwaka 2018/19 – 
hadi 30 Aprili 2022.

Alisema  mikopo yenye 
jumla ya Sh. milioni 663.4 im-
etolewa kwa vikundi vya wa-
nawake wajasiriamali 11 na mja-
siriamali mmoja kuanzia Julai  
mwaka jana hadi Januari mwa-
ka huu.

Hata hivyo, alisema hudu-
ma za kifedha kidijitali nchini 
zimeimarika kuwafikia wa-
nawake mijini na vijijini  na 
takwimu zinaonesha  asilim-
ia  99  ya watu wazima wana-
fahamu kuhusu huduma  ya 
kifedha kupitia simu za mkono-
ni na asilimia 45 kati yao wa-
nazitumia kikamilifu.

Dk. Gwajima ataja vikwazo 
vinavyowasibu wanawake 

RC awapa 
jukumu 
wanawake 
kutokomeza 
vitendo vya 
ukatili 

Jumatano Machi 8, 2023
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Mwakilishi wa Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Mbeya, ACP Christina Msyani  (kulia), akishirikiana na askari wa-
nawake kutoa misaada mbalimbali zikiwamo taulo za kike, sabuni na mafuta ya kupakaa kwa wanafunzi wa shule za 
msingi na sekondari  wilayani Chunya juzi, ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani. PICHA: 
GRACE MWAKALINGA

Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

M
WENYEKITI wa 
madereva pikipiki 
‘bodaboda’ Mkoa 
wa Mbeya, Aliko 

Fwanda, amesema vijana wa 
bodaboda wanapaswa kuke-
mea kauli za baadhi ya vion-
gozi wa kisiasa wenye uchu 
wa madaraka wanaodai kuwa 
kazi hiyo ni ya laana.

Hivyo amewataka kutoa ush-
irikiano kwa serikali na vion-
gozi waliopo madarakani.

Alitoa kauli hiyo jana alipo-
zungumza na Nipashe baada ya 
kuibuka kauli kwamba kazi ya 
bodaboda ni ya laana.

“Jimbo la Mbeya Mjini hatu-
wezi kuwa wanafiki na tukiwa 
wanafiki tutaadhibiwa na Mun-
gu, tunahitaji viongozi mfano 
wa Dk. Tulia Ackson ambaye 
amekuwa mstari wa mbele kati-
ka kuwawezesha wananchi kiu-
chumi  kwa kutupatia mitaji ya 
kuendesha biashara,” alisema 
Fwanda na kuongeza:

“Mimi ni mwanachama wa 
CHADEMA na wengi mnanifa-
hamu lakini nitaongea ukweli 
kwamba muda wa mihemko 
umeisha, tulikuwa tunachagua 
viongozi kwa mihemko imetu-
gharimu lakini sasa hivi Mbeya 
tunajitambua na tulikuchagua 
Dk. Tulia wewe na utaendelea 
kuwa  mbunge wetu,”alisema 

Fwanda.
  Aliongeza kuwa yeye ni 

kiongozi wa bodaboda na 
amepata manufaa mengi kupi-
tia  Taasisi ya Tulia Trust iki-
wamo kupewa mikopo ambayo 
hadi sasa imemwezesha ku-
miliki bajaji  120 na bodaboda 
zaidi ya 200.

“Anapotokea mtu anasema 
bodaboda ni ajira ya laana yeye 
ndiyo mwenye laana kwasa-
babu hatuwezi wote sisi kuwa 
wabunge, tumejiajiri kutokana 
na watu wanaotuwezesha na 
tunapaswa kumshuruku Mun-
gu hatuhitaji chokochoko bali 
tunahitaji kuwa na viongozi ma-
kini,” alisema Fwanda.

Hivi karibuni Mbunge wa 

Jimbo la Mbeya Mjini ambaye 
ni Spika wa Bunge la Tanzania, 
Dk. Tulia Ackson aliwawazesha 
wanawake wajasiriamali 1,000 
kutoka maeneo mbalimbali ya 
Mkoa wa Mbeya.

Kila mwanamke alipati-
wa Sh.100,000 kwa ajili ya 
kukuza biashara yake  am-
bapo kiasi cha Sh.milioni 100  
kilitengwa kwa ajili ya kuwa-
saidia.

Aliwataka wanawake hao ku-
tumia fedha hizo kwa malengo 
yalikusudiwa na kuwaahidi 
kuwa endapo watafanya vi-
zuri ataendelea kuwaongezea 
mitaji na kuwafikia  wengi  
zaidi ili wajikwamue na umas-
kini.

Madereva bodaboda watakiwa 
kukemea kauli chonganishi

Vijana wapewa siri kujikwamua kiuchumi, kuwa matajiri
Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

VIJANA mkoani Mbeya wame-
shauriwa kuchangamkia fursa 
mbalimbali zinazojitokeza kupi-
tia mashirika na taasisi  ili kujik-
wamua kiuchumi badala ya kuji-
ingiza kwenye makundi yasiofaa 
na kuharibu ndoto za maisha 
yao.

Ushauri huo ulitolewa juzi 
na Mkurugenzi wa Kampuni ya 
Rafael Group, inayojihusisha na 

uuzaji na usambazaji wa nafaka 
jijini Mbeya, Rafael  Ndelwa.

Alisema ili vijana waweze 
kutimiza malengo yao lazima 
kuheshimu ndoto za maisha yao 
badala ya kushawishika na wen-
zao na kujiingiza kwenye makun-
di yasiyofaa.

“Mimi ni miongoni mwa vi-
jana wa mfano mkoani Mbeya, 
nilianza kufanya shughuli ndogo 
kabisa za uuzaji wa usambazaji 
wa nafaka  nilikuwa na mtaji 
mdogo lakini kwa kuwa nilikuwa 

na maono ya kufika mbali nili-
hakikisha natimiza azma yangu 
ambayo imenisaidia sasa nami-
liki kampuni kubwa ambayo pia 
imeajiri vijana wengi,” alisema 
Ndelwa.

Alisema  kwa sasa kampuni 
yake ina uwezo wa kukopesha 
pembejeo za kilimo wakulima 
wa mazao kama vile maharage, 
mpunga, ngano ambapo baada 
ya mavuno wakulima hao hum-
patia mavuno kulingana na  
gharama za pembejeo zilizotole-

wa.
Alisema zaidi ya wakulima 100 

wamenufaika na fursa hiyo na 
kumwezesha yeye kuwa na akiba 
ya mazao mengi ambayo huy-
achakata kisha kuuza ndani na 
nje ya nchi.

Sambamba na hilo pia alisema 
ameweza kuweka mashine kub-
wa za kisasa kwa ajili ya kusaga 
nafaka kama vile mpunga katika 
kampuni yake na kuyapaki kwe-
nye vifungashio.

Aliwashauri vijana ku-

changamkia fedha za    asilimia 
10    za mikopo inayotolewa na 
halmashauri kwa kuhakikisha 
wanajiunga kwenye vikundi ili 
waweze kukopesheka na kuan-
zisha shughuli za kujikwamua na 
umaskini.

Mbunge wa Viti Maalum Mkoa 
wa Mbeya, Suma Fyandomo, 
alisema katika kuhakikisha wa-
nanchi wa mkoa huo wanafanya 
shughuli zao wakiwa na afya al-
itoa Sh. milioni 15 kwa ajili ya ku-
wakatia bima wananchi 500.

Mbaroni tuhuma 
kukutwa 
na dawa za 
kulevya kilo 15 

Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

JESHI la Polisi Mkoa wa 
Mbeya linamshikilia mkazi 
wa Sambilimwaya wilayani 
Chunya, Mkoa wa Mbeya, 
Filimoni Lambasika (38) kwa 
tuhuma za kupatikana na 
dawa za kulevya aina ya 
bangi yenye uzito wa kilo-
gramu 15.
Kamanda wa Polisi Mkoa 

wa Mbeya, Kamishna Msaid-
izi wa Polisi (ACP), Benjamin 
Kuzaga, aliyasema hayo 
jana na kwamba mtuhumiwa 
alikamatwa Machi 02, 2023, 
saa saba mchana baada 
ya msako uliofanyika katika 
Kitongoji cha Sambilimwaya, 
Kijiji cha Chokaa, Wilaya ya 
Chunya.
“Mtuhumiwa alikamatwa 

akiwa anafanya biashara ya 
kuuza dawa hizo za kulevya 
akiwa ameifunga kwenye 
mifuko ya nailoni alimaarufu 
rambo na mfuko wa sandaru-
si, tayari tumemkamata na 
tunasubiri taratibu za upele-
lezi kukamilika ili kufikishwa 
mahakamani,” alisema.
Aliongeza kuwa Jeshi 

la Polisi pia linamshikilia 
Hewad Jackson (33), mkazi 
wa Kijiji cha Ilembo, Hal-
mashauri ya Wilaya ya 
Mbeya kwa tuhuma za 
kupatikana na ng’ombe 10 
wa wizi wenye thamani ya 
shilingi milioni 15.
Alisema awali katika Kijiji 

cha Ntokela wilayani  Rung-
we, askari walimtilia shaka 
mtuhumiwa baada ya ku-
muona akiwaswaga ng’ombe 
10 na ndipo kumkamata.
Aliongeza kuwa alijitokeza 

aliyeibiwa ng’ombe hao ait-
waye Thadeo William (50) 
Mkazi wa Kijiji cha Shango 
ambaye alizitambua ng’ombe 
hizo kuwa zimeibiwa katika 
Kijiji cha Kikondo kilichopo 
Kata ya Ilungu.
“Mtuhumiwa anaendelea 

kuhojiwa ili kujua watu 
anaoshirikiana nao katika 
matukio ya wizi wa mifugo 
pamoja na kujua maeneo 
anayouza ng’ombe hao,” 
alisema Kamanda Kuzaga.
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‘Unguja, Pemba ni vivutio 
vikubwa vya utalii duniani’ 
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

K
ATIBU Mkuu Wiz-
ara ya Ujenzi, Ma-
wasiliano na Uchuku-
zi, Mhandisi Shomar 

Omar Sharif, amesema visiwa 
vya Unguja na Pemba ni mion-
goni mwa vivutio vikubwa vya 
utalii duniani.

Amesema visiwa hivyo ni 
kitovu kikubwa cha biashara 
ya utalii katika Ukanda wa Ba-
hari ya Hindi, hivyo ni vyema 
kuthamini mchango mkubwa 
wa usafiri wa anga na utalii 
katika maendeleo ya kiuchumi 
na kijamii Zanzibar.

Aliyasema hayo jana wakati 

akifungua mafunzo ya utoaji 
huduma bora kwa watoa hu-
duma wa Uwanja vya Ndege 
wa Abeid Amani Karume am-
bayo yaliandaliwa na mam-
laka ya viwanja hivyo kwa  
kushirikiana na Kampuni ya 
DNATA kutoka Dubai ambayo 
inatoa huduma katika uwanja 
hivyo.

Alisema sekta ya utalii in-
aathari kubwa katika sekta 
zingine za kimaendeleo iwe 
rasilimali, mazingira na utama-
duni, hivyo uhusiano mwema 
na mwenye mazingira wezeshi 
ni muhimu katika uendeleza 
sekta zingine za maendeleo.

Hivyo aliwataka wadau wa 
uwanja huo wakiwamo Idara 

ya Uhamiaji, Jeshi la Polisi, 
mashirika ya ndege, madereva 
taksi, watembeza watalii kuwa 
mfano wa kuigwa katika utoaji 
wa huduma wenye hadhi na ki-
wango cha kimataifa.

Alisema serikali inamipango 
thabiti na imara katika kuima-
risha viwanja vya ndege vya 
Zanzibar.

Philemon Azer kutoka Kam-
puni ya DNATA alisema wame-
jipanga kutoa huduma bora 
ikiwamo za wageni na watalii 
wanaoingia nchini na wamei-
marisha huduma kwa kush-
irikiana na Idara ya Uhamiaji 
ili kuepuka kukaa muda mrefu 
kusubiri huduma.

  Alisema kwa sasa wana-

hudumia mashirika ya ndege 
12 katika Uwanja wa Ndege  
wa Abeib Amani Karume Zan-
zibar.

“Tumeamua kutoa mafun-
zo haya kwa watoa huduma 
wa Mamlaka ya Viwanja vya 
Ndege Zanzibar ili kwenda na 
kasi ya utoaji huduma bora 
katika Uwanja wa Ndege wa 
Zanzibar,”alisema.

Mkurugenzi wa Rasilimali 
Watu na Utawala katika Mam-
laka ya Viwanja vya Ndege 
Zanzibar, Nasra Muhammed 
Hassan, alisema mafunzo 
hayo yataongeza utendaji ka-
tika kutekeleza majukumu na 
wajibu kwa wafanyakazi wa 
viwanja hivyo.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Bima Zanzibar (ZIC), Arafat Haji (katikati), akizungumza na waandishi wa habari, jijini 
Zanzibar juzi,  wakati wa utambulisho wa huduma yao mpya ya bima ya magari mahususi kwa wanawake ijulikanayo 
kama “Queen Motor Insurance” pamoja na uwasilishaji wa taarifa ya mafanikio kwa mwaka 2022. Wengine ni Mkurugenzi 
Idara ya Biashara na Uwekezaji,  Mohammed Ameir (wa pili kulia), Meneja wa TEHAMA, Bakar Yussuf (kulia), Mkurugenzi 
wa Rasilimali Watu, Salma Mwinyi (wa pili kushoto) na Katibu wa Shirika  hilo, Asha Rashid. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

TAASISI ya Viwango Zanzibar 
(ZBS) imesema ipo katika hatua 
za mwisho za ufungaji wa vi-
faa katika maabara ya kupima 
vyakula vinavyozalishwa au 
kuingia nchini, ili kudhibiti bid-
haa zisizo na ubora.
Mkurugenzi Mkuu wa taasisi 

hiyo, Yussuph Majid Nas-
sor, alisema hayo jana wakati 
akizungumza na waandishi wa 
habari baada ya kufanyika kwa 
mkutano wa jukwaa la viwango.
Alisema kukamilika kwa 

maabara hiyo kutaiongezea 
uwezo taasisi hiyo kufanya kazi 
ya ukaguzi wa bidhaa badala 
ya kutumia mawakala waliopo 
nje ya nchi au kupeleke sampuli 
kwenye maabara nyingine.
Alieleza kuwa hatua hiyo ina-

tokana na uwekezaji mkubwa 
unaofanywa na serikali kwa 
taasisi hiyo kwa lengo la ku-
hakikisha usalama wa watumiaji 
wa bidhaa ikiwamo za vyakula.
Aidha, alifahamisha kuwa 

mbali ya maabara hiyo inayota-
rajiwa kuanza kazi Aprili mwa-
ka huu, taasisi hiyo inatarajia 
kujenga kituo cha kisasa cha 
ukaguzi wa magari na mitambo.
Alisema ili kuzitumia maabara 

hizo kwa ufanisi, taasisi inaen-
delea kuajiri na kuwapatia 
mafunzo watendaji wake ndani 
na nje ya nchi ili kuwa na utaal-
amu wa kutosha utakaowapa 
uwezo wa kufanya kazi zao 
kwa ufanisi.
“ZBS imejipanga kuhakikisha 

inatoa huduma kidijitali ili 
kurahisisha utoaji wa huduma 
na kuondoa usumbufu kwa wa-
teja,” alisema.
Akizungumzia kutambulika 

kwa cheti cha bidhaa zinazok-
aguliwa na ZBS, alisema cheti 
kinachotolewa kinatambulika 
kitaifa na kikanda na kwamba 
wapo katika hatua za mwisho 
kupata cheti cha ithibati ya ki-
mataifa kutoka kwa Shirika la 
Viwango Kimataifa (ISO).
Alifafanua kuwa hatua hiyo 

itaziwezesha bidhaa za Zanzi-
bar zitakazopata alama ya ubo-
ra kutambulika kimataifa, hivyo 
kuongeza kasi ya ukuaji wa 
biashara nchini na kuipongeza 
Serikali ya Zanzibar kwa kuen-
delea kuiimarisha taasisi hiyo.
Ofisa Uhusiano wa ZBS, Umul-

kulthum Hamza Mohamed, 
alisema taasisi hiyo iliaan-
zishwa ili kuhakikisha kunakua 
na bidhaa bora na zinazokidhi 
viwango na mahitaji ya wa-
nanchi.
Alieleza kuwa toka kuasisiwa 

kwa taasisi hiyo mwaka 2012 
na kuanza kazi mwaka 2013, 
jumla ya viwango 497 vimei-
dhinishwa na kuanza kutumika.
Mwenyekiti wa Klabu ya 

Waandishi wa Habari Zanzibar 
(ZPC), Abdallah Abdulrahman 
Mfaume, aliiomba ZBS kuende-
leana kushirikiana na vyombo 
vya habari kujitingaza ili jamii 
ielewe kazi inazofanya.

Na Mwandishi Wetu

KUELEKEA maadhimisho 
ya Siku ya Wanawake Duniani, 
Shirika la Bima Zanzibar (ZIC) 
limezindua huduma mpya ya 
bima ya magari mahususi kwa 
wanawake.

Bima hiyo iitwayo ‘Queen 
motor insurance’ huku liki-
jivunia mafanikio makubwa 
liliyoyapata katika kipindi 
cha mwaka mmoja ikiwamo 
ongezeko la asilimia 169 kwe-

nye mapato yatokanayo na ada 
za bima. 

Mkurugenzi Mkuu wa Shiri-
ka la Bima Zanzibar (ZIC), Ara-
fat Haji, akizungumza wakati 
wa uzinduzi huo alisema ujio 
wa Queen motor insurance 
unalenga kutoa ulinzi na kinga 
kwa magari binafsi yanayomi-
likiwa na wanawake endapo 
yatakabiliwa na majanga mbal-
imbali ikiwamo moto, ajali na 
wizi.

“Zaidi pia tutahusika na 

hasara itakayosababishwa na 
mteja kwa watumiaji wa bara-
bara, pamoja na mali zao kwa 
kuwa hii ni bima kubwa,’’ ali-
bainisha.

Kwa mujibu wa Arafat uzin-
duzi wa huduma hiyo umekuja 
wakati ikiwa ni ishara ya shiri-
ka hilo kuungana na dunia kua-
dhimisha Siku ya Wanawake 
Duniani.

Akizungumzia mafanikio 
ya shirika hilo kwa mwaka 
2022, Arafat alisema shirika 

limekusanya mapato yatoka-
nayo na ada za bima Sh. bilioni 
40.2 sawa na ukuaji wa asilim-
ia 169.55 ikilinganishwa na ma-
pato yaliyokusanywa mwaka 
uliopita ambapo shirika hilo 
lilikusanya Sh. bilioni 23.7.

Alisema mafanikio hayo 
yameambatana na ukuaji wa 
uwekezaji wa shirika hilo am-
bapo kwa mwaka 2022 shirika 
hilo liliweza kukuza uwekezaji 
wake kwa asilimia 64.51 ikilin-
ganishwa na mwaka uliopita.

ZIC yazindua bima mpya 
mahususi kwa wanawake

ZBS kukamilisha 
ufungaji vifaa 
maabara chakula
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Uza, 
Chenye Thamani  

Kubwa Kwa 
Kutangaza Nasi 

Kwa  Bei Poa  
Tupigie 

0745 700 710.

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji 

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

Jumatano Machi 8, 2023

0745 700 710.
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habari kimataifa

Jumatano Machi 8, 2023

PDP waandamana 
kupinga matokeo Nigeria

 

LAGOS, Nigeria

WANACHAMA wa chama 
cha upinzani cha People’s 
Democratic Party (PDP) wame-
andamana hadi ofisi za Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi nchini Ni-
geria (INEC) kupinga matokeo 
rasmi ya uchaguzi wa urais.

Tume hiyo ilimtangaza 
mgombea wa chama tawala 
cha All Progressives Congress 
(APC) Bola Tinubu, kuwa 
mshindi wa uchaguzi wa Feb-
ruari 25, mwaka huu, ambao 
ulikumbwa na matatizo ya kiu-
fundi yaliyochelewesha upigaji 
kura.

Vyama vya upinzani vilidai 
kuwa uchaguzi huo uliibiwa na 
kuibua changamoto za kishe-
ria. Maandamano hayo yali-
yoongozwa na mgombea urais 
Atiku Abubakar na maofisa 
wengine wa chama yaliandali-

wa kupinga tangazo la wiki ili-
yopita la mgombea wa chama 
tawala Tinubu kama mshindi 
wa kura za urais.

Waandamanaji hao wengi 
wao wakiwa na mavazi meusi, 
waliimba kwamba Abubakar 
alishinda kura, na kwamba 
INEC ni mlaghai aliyepindua 
matakwa ya watu.

Msemaji wa kamati ya 
Kampeni ya urais ya PDP Kola 
Ologbondiyan, alisema wana 
ushahidi kwamba walishinda 
uchaguzi huo, huku waki-
ilaumu tume kwa kushindwa 
kutimiza wajibu wake.

“Tuna ushahidi kwamba 
tulishinda uchaguzi huu kwa 
kishindo, lakini tunachosema 
na tunachodai ni kwamba 
kwa sasa, Mahmood Yakubu 
hajafanya mapitio ya mata-
tizo yaliyopo anapaswa kupitia 
tena makosa hayo, hayo ndiyo 

matakwa yetu,” alisema Olog-
bondiyan.

Mshauri wa Abubakar,  Paul 
Ibe, alisema “Huu ni uchaguzi 
mbaya zaidi katika historia 
yetu ya kidemokrasia. Kuli-
kuwa na matarajio mengi. Wa-
nanchi wa Nigeria walikuwa 
wanatafuta kiongozi ambaye 
atawaleta pamoja na kuanza 
mchakato wa uponyaji. Kile tu-
lichonacho kwa kweli ni wizi”.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa 
Polisi waliokuwa na silaha 
waliwazuia waandamanaji 
hao kuvamia majengo ya 
INEC, na kwamba tume hai-
kutoa ufafanuzi wowote juu ya 
malalamiko hayo.

Vile vile, ilibainishwa kuwa 
mwishoni mwa wiki iliyopita, 
INEC ilifanya kikao na viongozi 
kukagua uchaguzi huo na kuji-
andaa vyema kwa uchaguzi wa 
ugavana unaotarajiwa kufanyi-

ka Machi 11.
Pia inaelezwa kuwa wiki ili-

yopita, mgombea wa tatu Peter 
Obi alitangaza kuwa alishinda 
uchaguzi na atathibitisha hilo 
kwa Wanigeria mahakamani.

Balozi wa Marekani nchini 
Nigeria, Mary Leonard, alisema 
uchaguzi wa rais nchini humo 
umeshindwa kukidhi mata-
rajio.

Rais mteule Tinubu alitoa 
wito wa kuwepo kwa umoja 
na kusema anataka pande zote 
kufanya kazi naye kwa ajili ya 
kuwa na nchi bora.

Wataalamu wanasema 
bila kujali jinsi mambo yat-
akavyokuwa, rais atakuwa na 
masuala makubwa ya kushu-
ghulikia, ikiwa ni pamoja na 
kuenea kwa ukosefu wa usala-
ma, uchumi dhaifu, mifumo ya 
afya na elimu iliyo na matatizo.

VOA

BEIJING, China

RAIS wa China Xi Jinping ame-
laani kile alichokitaja kuwa 
ukandamizaji dhidi ya nchi yake 
unaoongozwa na Marekani, huku 
akisisitiza sekta binafsi nchini 
humo kuongeza ubunifu na ku-
jitegemea.
Rais Xi aliyasema hayo jana 

wakati wa mkutano mkuu wa 
chama cha kikomunisti, huku 
akiwaambia viongozi wa sekta ya 
viwanda ya China, kwamba nchi za 
Magharibi zikiongozwa na Mareka-
ni, zimeweka vikwazo vya pande 
zote ikiwa ni pamoja na kuizingira 
na kuikandamiza nchi yao.
Pia alisema suala hilo limesaba-

bisha changamoto kubwa zisizo za 
kawaida kwa maendeleo ya nchi 
hiyo, na kwamba kipindi cha miaka 
mitano iliyopita, kiligubikwa na 
vikwazo vipya ambavyo vinatishia 
kudhoofisha ukuaji wa uchumi wa 
China.
Aidha, Rais Xi alitoa hotuba kwa 

wajumbe wakati wa kongamano 
la ushauri wa kisiasa wa watu wa 
China (CPPCC),  akisisitiza kuwa 
lazima China iwe na ujasiri wa 
kupigana wakati taifa hilo likika-
biliwa na mabadiliko makubwa na 
magumu katika mazingira ya ndani 
na ya kimataifa.
“Pia kampuni za kibinafsi zinapas-

wa kuchukuwa hatua ya kuzingatia 
maendeleo ya kiwango cha juu,” 
alisema.
Hata hivyo, kiongozi huyo alise-

ma nchi hiyo inapaswa kuwa na 
uwezo wa kujisimamia yenyewe, 
na kwamba kila wakati ame-
kuwa akisema kuna sehemu mbili 
muhimu kwa China ambazo ni 
kulinda raslimali zao na kujenga 
sekta ya viwanda yenye nguvu.
Inaelezwa kuwa katika miezi ya 

hivi karibuni, Marekani imeimari-
sha vikwazo dhidi ya China ikitaja 
masuala ya usalama wa kitaifa na 
athari ya teknolojia inayotumiwa 
na jeshi la China.
Wakati huo huo, waziri wa 

mambo ya nje wa China Qin Gang, 
alisema kuwa kile kinachoamua 
uhusiano kati ya China na Mare-
kani kinapaswa kuwa maslahi ya 
pamoja, majukumu ya pamoja na 
urafiki kati ya mataifa hayo mawili 
badala ya siasa za ndani na shu-
tuma za kiholela. 
Qin ambaye pia ni balozi wa 

zamani wa China nchini Marekani, 
alipuuzilia mbali tahadhari kutoka 
kwa mataifa ya Magharibi kwamba 
China huenda ikaisaidia Russia 
na silaha kwa vita vyake nchini 
Ukraine, akieleza kuwa taifa lake 
halitakubali lawama, vikwazo, 
ukandamizaji na vitisho.
Mwezi uliopita, China ilielezea 

msimamo wake kuhusu vita nchini 
Ukraine, kwamba ni taifa lisi-
loegemea upande wowote huku 
ikizihimiza pande mbili katika vita 
hivyo kuingia katika mazungumzo 
ya amani.	 DW

Wafuasi wa Chama cha Peoples Democratic Party (PDP) wakiandamana kuelekea makao makuu ya Tume Huru ya 
Uchaguzi (INEC) kupinga matokeo ya uchaguzi wa urais nchini Nigeria jana. Picha: Reuters

Utapiamlo wakithiri mataifa maskini
UNICEF

SHIRIKA la Watoto la Umoja 
wa Mataifa (UNICEF) limesema 
idadi ya wanawake wajawazito 
na wasichana wenye utapiam-
lo imeongezeka kwa asilimia 
25 kwa miaka 20 iliyopita.

Katika taarifa ya shirika hilo 
iliyotolewa jana, ilisema idadi 
hiyo imeongezeka zaidi katika 

nchi masikini zikiwemo Soma-
lia, Ethiopia na Afghanistan.

UNICEF inakadiria kuwa 
zaidi ya wanawake bilioni 
moja na vijana wenye umri wa 
kubalehe kote duniani wana 
utapiamlo.

Inasema mizozo ya hivi ka-
ribuni vikiwemo vita na janga 
la COVID-19 vimesababisha 
hali ya ukosefu wa chakula 

kinachohitajika kuwa mbaya  
zaidi.

Pia shirika hilo limetoa wito 
kwa jamii ya kimataifa kufanya 
usalama wa chakula kuwa kip-
aumbele cha kwanza, ikiwa ni 
pamoja na kusaidia mipango 
ya usaidizi wa chakula chenye 
virutubisho.

Aidha, UNICEF ilitoa angal-
izo pia kuhusu athari za utapi-

amlo kwa watoto.
Ripoti ya Unicef pia ilibaini 

kwamba wanawake bilioni 
moja wenye utapiamlo na wa-
sichana walikuwa na uzani wa 
chini ya mwili na walikuwa na 
kimo kifupi kutokana na tatizo 
hilo, kulingana na uchanganu-
zi wa data za wanawake katika 
nchi nyingi duniani.

		  BBC

Rais wa China Xi 
ailaani Marekani



Na Adam Fungamwango

STRAIKA wa zamani wa Yanga, Yacouba 
Songne, raia wa Burkina Faso, amechaguli-
wa kuwa mchezaji bora wa mwezi Febru-
ari wa Ligi Kuu Tanzania Bara, ikiwa ni siku 
kadhaa tu baada ya kusajiliwa na Klabu ya 
Ihefu FC kwenye kipindi cha dirisha dogo, 
Januari.

Taarifa iliyotolewa na Bodi ya Ligi, kupi-
tia Idara ya Habari na Mawasiliano, imese-
ma kuwa mchezaji huyo amechaguliwa 
baada ya kuwapiga kikumbo aliokuwa an-
agombea nao, mastraika wenzake Mnyar-
wanda Meddie Kagere wa Singida Big Stars 
na Mtanzania, Elius Maguri wa Geita Gold.

Imesema kuwa mchakato huo wa tuzo 
ya kila mwezi, umefanywa na Kamati ya 
Tuzo za Shirikisho la Mpira wa Miguu 

nchini (TFF).
Kwa mwezi huo, mchezaji huyo alio-

nyesha kiwango kizuri, ikiwa ni pamoja 
na kufunga mabao mawili, akihusika na 
upatikanaji wa bao moja kwenye michezo 
miwili aliyocheza.

Ihefu mwezi huo ilicheza mechi tatu, 
ikishinda miwili na kutoka sare moja, na 
Yacouba kwa kiasi kikubwa amehusika 
kuipandisha timu yake kutoka nafasi ya 
11 hadi ya nane kwenye msimamo wa ligi 
hiyo.

Takwimu zinaonesha kuwa amecheza 
mechi tatu na alitumia dakika 97 tu kupa-
chika mabao mawili na ‘assist’ moja kwe-
nye mechi za Ligi Kuu.

Mchezaji huyo alisajiliwa mwanzoni 
mwa Januari mwaka huu, akitokea Yanga 
ambako kwa muda mrefu alikuwa hachezi 

kutokana na kuwa majeruhi na hata ali-
popona hakuwa na namba kwenye kikosi 
cha kwanza cha timu hiyo, hivyo kutimkia 
Ihefu.

Kwa upande wa Maxime, aliwashinda 
Nasreddine Nabi wa Yanga na Fikirini Elias 
wa Coastal Union, ambapo kwa mwezi huo 
aliiongoza Kagera Sugar kucheza michezo 
matatu, ikishinda miwili dhidi ya Namun-
go bao 1-0, na ushindi kama huo dhidi ya 
Ruvu Shooting, ikitoka suluhu dhidi ya 
Polisi Tanzania, hivyo kujikusanyia pointi 
saba na kuipandisha timu yake kutoka na-
fasi ya saba hadi ya sita kwenye msimamo 
wa ligi hiyo yenye timu 16.

Kamati ya Tuzo pia imemchagua Meneja 
wa Uwanja wa Highland, Estates, uliopo 
Mbarali Mbeya, Omari Malile, kuwa me-
neja bora wa uwanja kwa mwezi huo.
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Simba Queens, JKT Queens 
mechi ya kisasi, mbio kileleni 

Na Adam Fungamwango

BEKI wa zamani wa Simba, 
Ibrahim Ame, amesema anako-
shwa sana na uchezaji wa mabeki 
wenzake, Joash Onyango wa Simba 
na Paschal Wawa wa Singida Big 
Stars kwani kila mmoja ana staili 
yake ambayo ilimfanya ajifunze 
vitu vingi kutoka kwao na kukomaa 
kiuchezaji.

Akizungumza jijini Dar es Salaam 
jana, Ame, beki wa kati ambaye 
kwa sasa anaichezea KMC, amese-
ma wakati akiwa Simba alikuwa na 
mabeki hao wote wawili, lakini kila 
mmoja alikuwa akimvutia kutokana 
na aina yake ya uchezaji.

Wakati Wawa anamvutia kuto-
kana na upigaji wake wa mipira 
mirefu, anavutiwa na Onyango 
kutokana na aina yake ya upamba-
naji.

“Nikiwa pale Simba nilikuwa na 
mabeki wenzangu wa kigeni, Wawa 
na Onyango wakiwa wananivutia 
sana na ilibidi kuna vitu niinge 
kutoka kwao hadi hii leo.

“Kwa Wawa nimejifunza kupiga 
mipira mirefu, yule jamaa anapiga 
mipira mirefu tena kwa usahihi, na 
si kupiga tu, alijua wakati gani wa 
kuipiga kwa kina Maddie Kagere na 
Chris Mugalu, na pia anajua wakati 
gani wa kuanza mpira pembeni 
kwa kina Shomari Kapombe na 
Mohamed Hussein Tshabalala. 

Onyango, Wawa 
wampa vitu Ame

Na Saada Akida 

HAKUNA neno litakalofaa kulitaja zaidi 
ya ‘vita’, pindi unapoelezea mchezo raundi 
ya pili wa Ligi Kuu Bara kwa upande wa wa-
nawake, ambao utawakutanisha wenyeji, 
JKT Queens dhidi ya Simba Queens katika 
Uwanja wa Mej Isamhuyo, Dar es Salaam 
kesho.

Mchezo huo, utakuwa wa vita mbili kub-
wa, ambapo ni kisasi kwa upande wa Simba 
Queens ambao walifungwa mabao 2-1 kwe-
nye mechi ya mzunguko wa kwanza wakiwa 
katika uwanja wao wa nyumbani, Mo Simba 
Arena uliopo Bunju nje kidogo ya jiji la Dar 
es Salaam.

Vita ya pili, ni kusaka uongozi wa ligi 

ambapo kwa sasa timu hizo zinatofautiana 
alama moja, Simba wakiwa kileleni na pointi 
zao 22 wakati JKT wakiwa wanashika nafasi 
ya pili baada ya kujikusanyia alama 21, hivyo 
timu yoyote itakayoshinda itakaa kileleni.

JKT Queens wakati wa mapumziko ya 
ligi walikwenda visiwani Zanzibar kuweka 
kambi na wamerejea jana, Jumanne wakati 
Simba wao waliendelea kubaki Dar es Sa-
laam wakijiandaa pia.

Mechi nyingine ambazo zitachezwa kes-
ho, Jumatano ni Baobab Queens watakaoki-
piga dhidi ya Aman Queens kwenye Uwanja 
wa Jamhuri jijini Dodoma, huku Ceasiaa 
wakicheza na Alliance Girls kwenye Dimba 
la   Chuo cha Mkwawa Iringa. 

Yanga Princess wao watakuwa na kibarua 

kinachofanana na Simba Queens, kwani 
watakuwa ugenini katika Uwanja wa Jam-
huri mjini Morogoro dhidi yaFountain Gate 
Princess.

Hawa nao wana vita ya alama na kisasi, 
Yanga Princess walipoteza kwa bao 1-0 wak-
iwa Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam, hivyo 
watahitaji kulipa.

Hata hivyo, kubwa ni alama tatu, wakati 
huu timu hizo zikiwa zinafanana alama 
baada ya kila moja kujikusanyia pointi 20, la-
kini Fountain Gates wakiwa nafasi ya tatu na 
Yanga Princess ya nne kutokana na tofauti 
ya mabao ya kufunga na kufugwa.

Mechi nyingine itakuwa ni Mkwawa 
Queens na The Tigers Queens katika Uwan-
ja wa Chuo cha Mkwawa Iringa.

Wachezaji wa timu ya Wanawake ya Gofu ya Lugalo, wakipozi katika picha juzi baada ya mazoezi ya kujiandaa na 
mashindano ya Lugalo Ladies Open yatakayofanyika Mei 23, mwaka huu katika viwanja vya Gofu TPDF Lugalo, Dar es 
Salaam. PICHA: SHUFAA LYIMO

Yacouba mchezaji bora wa Februari Ligi Kuu

Gofu wanawake 
kupigwa Mei Lugalo
Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya wanawake ya  
mchezo wa gofu (Lugalo Ladies 
Open), yanatarajiwa kufanyika 
Mei 23-24, mwaka huu kwenye 
viwanja vya Gofu TPDF Lugalo, 
Dar es Salaam.

Akizungumza na Nipashe 
jana, nahodha wa timu ya Gofu 
ya Wanawake ya Lugalo, Hawa 
Wanyeche, alisema mashindano 
hayo yanatajiwa kushirikisha nchi 
za Kenya, Uganda, Zambia pamoja 
na wenyeji, Tanzania.

“Baadhi ya nchi tayari tumezi-
tumia mialiko ingawa mpaka sasa 
bado hawajatupa majibu, naamini 
mpaka mwishoni mwa mwezi 
huu tutakuwa tumepata majibu,” 
alisema Wanyeche.

Alisema maandalizi kuele-
kea kwenye mashindano hayo 
yanaendelea vema kwani kila 
mchezaji anafanya mazoezi kwa 
lengo la kuuweka sawa mwili 
wake kabla ya kipute hicho kuan-
za na kwamba shughuli kubwa 
kwa sasa ni kutafuta wadhamini 
ambao watawasaidia ili mashinda-
no hayo yaweze kufanyika kama 
yalivyopangwa.



Tierney atakiwa Newcastle
KLABU ya Newcastle United inamtaka beki wa Arse-

nal kutoka Scotland, Kieran Tierney mwenye umri wa 
miaka 25, ambaye anaweza kugharimu zaidi ya pauni 
milioni 30. (Telegraph)

Gvardiol alengwa Liver
KLABU za Chelsea, Liverpool na Manchester City zi-

namlenga beki wa RB Leipzig na Croatia, Josko Gvardiol 
mwenye umri wa miaka 21, msimu huu. (Fabrizio Ro-
mano)

Nelson mkataba mpya
ARSENAL ina imani winga wa England, Reiss Nelson, 

mwenye umri wa miaka 23, atakubali mkataba mpya ka-
tika klabu hiyo. (Mail)

Osimhen awindwa Arsenal
ARSENAL pia inaongoza katika kinyang’anyiro cha 

kumsajili mshambuliaji wa Napoli na Nigeria, Victor Osi-
mhen, mwenye umri wa miaka 24, licha ya Manchester 
United kumtaka. (Rai, via Mirror)

Bellingham na United
KIUNGO wa kati wa Borussia Dortmund na England, 

Jude Bellingham, mwenye umri wa miaka 19, alikataa 
nafasi ya kukutana na wawakilishi wa Manchester Unit-
ed alipokuwa Birmingham City kwa vile hakutaka ku-
kosa mazoezi. (Mail)

Laporte kuondoka City
MCHEZAJI Aymeric Laporte anataka kuondoka Man-

chester City msimu huu wa majira ya joto huku Barce-
lona wakiwa tayari kumnunua mlinzi huyo wa Hispania 
mwenye umri wa miaka 28. (Mundo Deportivo)

Ward-Prowse afikiriwa
KLABU ya Tottenham Hotspur inafikiria kumnunua 

kiungo wa kati wa Southampton, James Ward-Prowse, 
mwenye umri wa miaka 28. (Football Insider)

De Jong bado atakiwa
KOCHA wa Manchester United, Erik ten Hag ange-

penda kumsajili kiungo wa kati wa Uholanzi, Frenkie de 
Jong, msimu huu, lakini mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 25, hataki kuondoka Barcelona. (Offside)

Maguire kuuzwa
MLINZI wa England, Harry Maguire, mwenye umri wa 

miaka 30, ni miongoni mwa wachezaji kadhaa wa kikosi 
cha kwanza Manchester United ambao wako tayari kuu-
zwa msimu huu wa majira ya  joto. (90min)

Kent atakiwa Leeds
LEEDS United itachuana na Burnley kuwania saini 

ya Ryan Kent wakati mkataba wa winga huyo mwenye 
umri wa miaka 26 na Rangers utakapokamilika mwis-
honi mwa msimu. (Football Insider)

zisikupite
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

MSHAMBULIAJI wa Paris Saint-
Germain, Neymar, atakosa kipindi 
kilichobaki cha msimu baada ya 
kutakiwa kufanyiwa upasuaji wa 
kurekebisha kifundo cha mguu na 
hiyo itamfanya kukaa nje ya uwan-
ja kwa angalau miezi mitatu, klabu 
hiyo ya Ligue 1 imesema.

Neymar, ambaye ana mabao 13 
na asisti 11 kwenye Ligue 1 msimu 
huu, hajacheza tangu alipotolewa 
nje kwa machela wakati timu yake 
iliposhinda 4-3 dhidi ya Lille mwe-
zi uliopita, akikosa michezo miwili 
iliyopita ya PSG.

“Neymar Jr. amekuwa na vipindi 

kadhaa vya kuyumba katika kifun-
do cha mguu wa kulia katika mia-
ka ya hivi karibuni,” PSG ilisema 
katika taarifa.

“Kutokana na msukosuko 
wake wa mwisho Februari 20, 
imependekezwa operesheni ya 
kurekebisha mishipa ili kuepu-
ka hatari kubwa kutokea tena. 
Wataalamu wote walioshauriwa 
wamethibitisha umuhimu huu.

“Kuchelewa kwa miezi mitatu 
hadi minne kunatarajiwa kabla ya 
kurejea mazoezini.”

Kocha wa PSG, Christophe Gal-
tier, alisema kukosekana kwa Ney-
mar itakuwa pigo kubwa.

“Yeye ni mmoja wa wafungaji 

bora na mtoa usaidizi katika Ligue 
1, kwa hivyo ni pigo kwetu,” alise-
ma Galtier akiwaambia waandishi 
wa habari.

“Bila Neymar, tunaweza kuwa 
na viungo wawili na washam-
buliaji watatu au viungo watatu 
na washambuliaji wawili. Kuna 
wachezaji ambao wanaweza ku-
ingia nyuma kutoka kila aina ya 
nafasi.”

PSG walisema atafanyiwa upas-
uaji huko Doha, Qatar.

Klabu hiyo iko kileleni mwa ligi 
ikiwa na tofauti ya pointi nane 
dhidi ya Marseille inayoshika na-
fasi ya pili. 

   Imependekezwa kufanyiwa operesheni ya 
kurekebisha mishipa ili kuepuka hatari kubwa kutokea...
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Neymar sasa kumalizia 
msimu nje ya uwanja



LONODN, England

JOAO Felix amedokeza kwamba 
mustakabali wa kukaa muda mrefu 
na Chelsea unategemea na ushiriki 
wao kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya 
msimu ujao.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Ureno, aliwasili hapo kwa mkopo 
akitokea Atletico Madrid katikati ya 
msimu.

Hata hivyo, ushindi wa Jumamosi 
dhidi ya Leeds United kwenye Ligi 
Kuu ulikuwa wa pili pekee kwa Chel-
sea katika mechi 12 kwa mwaka 2023 
na wao wa kwanza tangu walipoi-
funga Crystal Palace Januari, na hivyo 
kuhitimisha msururu wa michezo 

sita bila kushinda.
Kikosi cha kocha Gra-

ham Potter kiko mbioni 
kuwinda mchujo wa 
kumaliza katika nafasi 
nne za juu za kushiriki 
Ligi ya Mabingwa Ulaya 
msimu ujao, wakiwa 
wamejikusanyia pointi 
11 nyuma ya Tottenham 
walio nafasi ya nne.

Wakati Joao Felix alion-
esha furaha yake pale Stamford 
Bridge, alipendekeza kukubali kwa 
mkataba wa kudumu kunategemea 
ikiwa wanaweza kubadilisha msimu 
wao.

“Kuhusiana na kama ninataka 

kubaki au la, nadhani siku zijazo, 
hakuna anayejua. Sasa ninaanga-
zia tu michezo ya mbele,” alisema 
katika mkutano na waandishi.

“Baada ya hapo, hatujui nini ki-
tatokea. Lakini nina furaha hapa. 
Klabu ni kubwa sana, inashan-
gaza, kila mtu nyuma ya klabu ni 
mzuri hivyo ndiyo nina furaha 
kuwa hapa.

“Kucheza Ligi ya Mabingwa 
Ulaya siku zote ni tofauti. Ni mash-
indano ambayo kila mtu anataka ku-
cheza.

“Kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya 
ni uamuzi muhimu. Lakini siku zi-
jazo, hakuna anayejua kwa hiyo tu-
subiri kitakachotokea.”

habari michezo
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Felix na mustakabali wake Chelsea

MANCHESTER, England

B
RUNO Fernandes hapaswi kuwa 
nahodha wa Manchester United 
tena baada ya kipigo cha aibu cha 
mabao 7-0 Jumapili kutoka kwa 

Liverpool, kwa mujibu nyota wa zamani 
wa England, Chris Sutton.

Mreno huyo, ambaye anaongoza timu 
hiyo kama kaimu wa nafasi ya nahodha 
wa klabu hiyo, Harry Maguire, alikosole-
wa kwa tabia na mtazamo wake katika 
mchezo huo.

“Kuna watu ambao wamehitimu zaidi 
kuwa nahodha,” alisema Sutton.

“Fernandes si kiongozi wao bora. Kuna 
wengi wanaofaa zaidi yake, Casemiro 
akiwa mmoja.”

Akizungumza kupitia BBC 5 Live ya 
Jumatatu usiku , mshambuliaji huyo wa 
zamani, alimpendekeza Raphael Varane 
kama chaguo linalofaa.”

Kipigo hicho kilikuja siku saba baada 
ya Man United kushinda Kombe la Cara-
bao - kombe lao la kwanza tangu kuwasili 
kwa Erik Ten Hag kama kocha Mei mwa-
ka jana.

Wanashika nafasi ya tatu kwenye msi-
mamo wa Ligi Kuu England na wametin-
ga robo fainali ya Kombe la FA, pamoja na 
hatua ya 16-bora ya Ligi ya Europa.

Ten Hag, alielezea uchezaji wa timu 
yake dhidi ya wapinzani wao, Liverpool 
kama “usio wa kitaalamu.”

Fernandes hafai kuwa 
nahodha United - Sutton

%%%%%

%%%%%

%%%%%
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Fundi ujenzi alamba milioni 10/- 
Jackpot bonus ya SportPesa
Na Mwandishi Wetu

FUNDI ujenzi wa kuezeka nyumba 
kutoka Mlandizi Stendi mkoani Pwani, 
Kenedy Kellya, ameibuka na kitita cha 
Sh. 10,124,322 katika Supa Jackpot Bo-
nus ya SportPesa ya mwishoni mwa 
juma baada ya kupatia kwa usahihi 
mechi 15 kati ya 17 za Supa Jackpot.

Akizungumza katika ofisi za Sport-
Pesa Oysterbay, Dar es Salaam, Kellya 
alisema alianza kucheza na SportPesa 
Septemba mwaka jana baada ya kush-
awishika na washindi wa SportPesa 
waliokuwa wakitangazwa.

“Nilianza kucheza na SportPesa 
mwaka jana mwezi kama wa tisa, baada 
ya kushawishika na namna nilikuwa 
naona washindi wa SportPesa wakiwa 
wanatangazwa kupitia mitandao ya 
kijamii, taarifa za habari na kwenye 
magazeti,” alisema.

Kellya alisema baada ya kushawishi-
ka alimuomba rafiki yake (ambaye ha-
kutaka kumtaja jina), amsaidie kupa-
kua App ya SportPesa na kisha alianza 
kucheza bila kukata tamaa.

‘’Mimi wakati naanza kucheza kwa 
mara ya kwanza nilikuwa nacheza 
michezo ya Casino. Katika kucheza 
michezo hiyo ya Casino nimewahi 
kushinda laki tatu ambazo zilinitia 
moyo wa kuwa naweza kupata zaidi,’’ 
alisema Kellya.

Akizungumzia mkeka wake wa Supa 
Jackpot ulioshinda Kellya alisema 
kwanza yeye si mchezaji wa mara kwa 
mara wa ubashiri wa mpira. Lakini ana-
jitahidi mara kwa mara kucheza Jack-
pot za SportPesa kila anapopata nafasi.

‘’Nikikusimulia kuhusu huu mkeka 
unaweza kushangaa. Siku niliyoweka 
huu mkeka uliyoshinda ilikuwa Juma-
tano iliyopita. Nilikuwa kijiweni pale 
Mlandizi Stendi nikamwomba rafiki 
yangu mmoja anipe hela niweke mke-
ka wa Supa Jackpot”. 

“Mshikaji alinipa Sh. 5,000 mara 
baada ya kuuweka huu mkeka uka-
tokea ubishani mkubwa sana. Nili-
waambia washikaji zangu waweke 
mkeka kwa kuufuatisha na walikataa 
na kuniambia haya mambo ya ubashiri 
ni uongo, watu wanapangwa na hata 
nikishinda sitalipwa.’’

Anaendelea kusema siku ya Juma-
mosi alifuatilia matokeo na kukuta 
amepatia kwa usahihi mechi 10 za 
Supa Jackpot kati ya 17. Baada ya hapo 
hakufuatilia tena mpaka ilipofika Juma-
tatu asubuhi, akiwa yeye na mkewe ali-
chukua simu kutoka kwenye chaja na 
kukuta sms ya hongera.

‘’Nafikiri asubuhi ya Jumatatu ita-
baki kwenye kumbukumbu zangu kwa 
muda mrefu. Cha kwanza sikutarajia 
kushinda kiwango hiki cha fedha. Cha 
pili baada ya kuona sms nilimwonyesa 
mke wangu nikamwambia nimeshin-

da, lakini kwa muda ule ‘wenge’ lil-
ishaaanza kuniingia mpaka kiwango 
nilichoshinda nikawa sikiamini.

“Mke wangu alinithibitishia mara 
mbili mbili kwamba nimeshinda mil-
ioni 10 ila baada ya makato ni milioni 
tisa. Bado sikuamini hivyo nilitoka na 
kwenda moja kwa moja ‘maskani’ pale 
stendi na kumuonyesha jamaa yangu 
mmoja ( jina kapuni), ambaye yeye ana 
kibanda cha kuonyesha mpira. 

“Wakati nafika nikapokea simu ku-
toka SportPesa Kitengo cha Huduma 
kwa wateja wakinitaarifu kwamba na-
takiwa nifike ofisi kwao ili suala langu 
lishughulkiwe.”

Kellya anamalizia kwa kusema baada 
ya kupitia hatua zote na kujiridhisha, 
anawaasa Watanzania kuiamini Sport-
Pesa kwani malipo ni papo hapo na pia 
wasikate tamaa waendelee kucheza 
kwani hakuna aijuaye siku yake.

Naye Mkuu wa Kitengo cha Mawasi-
liano SportPesa, Sabrina Msuya, al-
impongeza Kellya na kumtaka akawe 
balozi mzuri wa SportPesa na pia aen-
delee na moyo huo huo alionao wa ku-
wafundisha Watanzania wenzake, ili na 
waweze kushinda.

‘’Nikupe hongera kwa kushinda Supa 
Jackpot Bonus ya milioni 10. Wewe ni 
mmoja kati ya washindi wengi ambao 
wanashinda kila wiki na kila siku. Supa 
Jackpot yetu wiki hii imesimamia Sh. 
1,087,305,640,” alisema.

Mshindi wa Jackpot Bonus 
ya SportPesa, Kenedy Kellya, 
kutoka Mlandizi mkoani 
Pwani akionyesha mfano 
wa hundi ya Sh. milioni 10 
baada ya kubashiri kwa 
usahihi mechi 15 kati ya 17 
kwenye Supa Jackpot wiki 
iliyopita. MPIGAPICHA WETU



Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

   Nabi ataja pakuishika, 
wenyewe waonya wasema 
wamefuata pointi tatu, lakini...
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Opa wa Simba 
Queens atua 
Besiktas ya 
Uturuki

Na Adam Fungamwango

STRAIKA hatari wa timu ya wa-
nawake ya Simba Queens na Timu ya 
Taifa ya Tanzania, Twiga Queens, Opa 
Clement, amejiunga na Klabu Besik-
tas ya Uturuki.

Taarifa iliyotolewa jana na Klabu 
ya Simba, imesema uongozi wa 
klabu hiyo umefikia makubaliano 

na klabu hiyo ya Uturuki, kumuuza 
nahodha wao na kinara wa mabao 
wa Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania, 
huku akiwa ndiyo mfungaji bora wa 
msimu uliopita.

“Uongozi wa klabu ya Simba 
umefikia makubaliano ya kumuuza 
nahodha wa timu yetu ya Simba 
Queens, Opa Clement kwenda Besik-
tas ya Uturuki.

“Tayari mshambuliaji huyo kinara 
ameshaondoka nchini kuelekea Utu-
ruki kwenda kuanza maisha mapya 
ya soka katika timu yake ya Besiktas.

“Mpaka Opa anaondoka Ligi ya Wa-
nawake mzunguko wa kwanza ukiwa 
umemalizika, yeye ndiye kinara wa 
ufungaji akiwa amepachika wavuni 
mabao tisa.

“Uongozi wa Klabu ya Simba un-
amtakia kheri Opa katika majukumu 
yake mapya na pia unamkaribisha 
muda wowote atakapoamua kurejea 
tena nyumbani,” ilieleza taarifa hiyo.

Hii si mara ya kwanza kwa 
mchezaji huyo kuondoka, kwani 
Machi mwaka jana, alikwenda Klabu 
ya Kayserispor Girl kwa kile kilich-
oelezwa kufanya majaribio na kama 
angefanikiwa klabu hiyo ingekaa 
mezani na Simba kumalizana, lakini 
alirejea nchini baadaye na haikufaha-
mika kama alifuzu au la.

Lakini pia hii si mara ya kwanza 
kwa Simba Queens kufanya hivyo 
kwani Machi 2021, ilimuuza ali-
yekuwa nahodha wake wakati huo, 
Mwanahamisi Omari kwenda Klabu 
ya Shabab Atlas ya Morocco, lakini 
kwa sasa amerejea tena klabuni hapo 
katika kipindi cha dirisha dogo la 
usajili.

Mchezaji mwingine ni kiungo, 
Flavian Mawete Musolo raia wa 
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo 
aliyeichezea mwaka 2020 hadi 2021 
akauzwa kwenda Klabu ya Adana 
Idmanyurduspor ya Uturuki anay-
oichezea hadi leo.

Yanga sc: 
Bamako 
hawatoki 
LUPASO leo 

Neymar sasa kumalizia msimu nje ya uwanja

Na Saada Akida 

WAKATI wawakilishi wa nchi 
kwenye Kombe la Shirikisho Af-
rika, Yanga, wakiikaribisha Real 
Bamako ya Mali katika Uwanja 
wa Benjamin Mkapa leo, Kocha 
Mkuu wa vinara hao wa Ligi Kuu 
Bara, Nasreddine Nabi, amese-
ma tayari amekiandaa vema 
kikosi chake kwa ajili ya kupata 
matokeo katika mchezo huo wa 
marudiano utakaopigwa majira 
saa 1:00 usiku.

Timu hizo zinakutana leo 
uwanjani hapo baada ya Jumapi-
li ya Februari 26, kutoka sare 
ya bao 1-1 nchini Mali, matokeo 
ambayo yameiweka Yanga ka-
tika nafasi ya pili kwenye Kundi 
D, ikiwa na pointi nne nyuma 
ya vinara US Monastir ya Tuni-
sia yenye alama saba, huku TP 
Mazembe ya DR Congo ikishika 
nafasi ya tatu kwa pointi zake 
tatu na Real Bamako ikiburuza 
mkia kwa pointi mbili ilizojiku-
sanyia hadi sasa. 

Kuelekea mchezo huo, Kocha 
Mkuu wa Yanga, Nabi akizun-
gumza na Nipashe jana, alisema 
watakosa huduma ya wachezaji 
wao wawili, Jesus Moloko am-
baye ni majeruhi na Salum 
Abubakari ‘Sure Boy’, aliyepata 
msiba wa mtoto wake.

Alisema mbali na wawili hao, 
wachezaji wote wako vizuri na 
tayari kupambana kwa ajili ya 
mchezo wa leo ili kupata ma-
tokeo mazuri na kuvuna pointi 
tatu zitakazowaweka katika na-
fasi nzuri ya kufuzu robo fainali.

“Real Bamako tulicheza nao 
hivi karibuni na tunarudiana 
nao kesho (leo), baada ya mch-
ezo huo pia tunacheza na US 

Monastir katika uwanja wetu wa 
nyumbani.

“Tunahitaji kushinda mechi 
zote mbili na zote ni ngumu, ili 
tufuzu tushinde mechi ya leo 
halafu dhidi ya US Monastir kwa 
sababu ya kutafuta pointi zote 
sita katika uwanja wa nyumba-
ni,” alisema Nabi.

Alisema wachezaji hawaku-
furahia matokeo waliyoyapata 
Mali kwa wapinzani wao ku-
sawazisha dakika za mwisho, 
hali ambayo iliwaumiza hivyo 
kuelekea mchezo wa leo morali 
ya kupata matokeo mazuri ipo 
juu.

“Real Bamako hawakuja 
kutalii, wako nchini kwa lengo 
la kutafuta matokeo mazuri kwa 
hali hiyo, tumejiandaa vizuri 
kuhakikisha tunapata matokeo 
mazuri katika uwanja wa nyum-
bani.

“Tumefungwa jumla ya ma-
bao nne katika mechi tatu kwa 
staili moja ya kona, hii yote ni 
kutokana na wachezaji wangu 
kutokuwa makini na mawasi-
liano kuwa madogo uwanjani,” 
alisema na aliongeza:

“Hii nimelifanyia kazi mazoezi-
ni kuhakikisha tatizo hilo linaon-
doka na kuwataka wachezaji 
kuwa makini uwanjani,” alisema 
Nabi.

Mwakilishi wa Wachezaji wa 
Yanga, Ibrahim Abdallah ‘Bacca’, 
alisema wako vizuri na wame-
jiandaa kwa ajili ya kutafuta 
ushindi katika mchezo wao huo. 

Alisema licha ya kutafuta 
ushindi katika mchezo huo, la-
kini wanahitaji ushindi kwa ajili 
ya kumfariji mchezaji mwenzao 
Sure Boy aliyempoteza mtoto 
wake.

“Benchi la ufundi limefanya kazi yake, 
jukumu kubwa limebaki kwetu kutimiza kile 
tulichopewa katika mazoezi ikiwa- mo umakini 
katika makosa ya mipira ya kona ambayo tu-
lifungwa kwenye michezo mitatu i l i y o p i t a , ” 
alisema Bacca.

Kocha Mkuu wa Real Bama- k o , 
Nouhoum Diane, alisema wanajua ugu- m u 
wa mchezo wa leo dhidi Yanga, lakini kitu 
kizuri kwao wanakwenda kukutana na 
timu ambayo wanaijua vizuri.

“Nimchezo mgumu kwa sababu Yanga wapo ny-
umbani, lakini faida kubwa tuliyonayo nikujua mbinu zao 
na mapungufu waliyokuwa nayo kwa hiyo tutapambana ku-
hakikisha tunapata ushindi,” alisema Diane.

Kocha huyo alikiri kwamba pamoja na kikosi chake ku-
tokuwa na uzoefu mkubwa katika mashindano hayo, lakini 
watajitahidi kucheza kwa mipango ili kumaliza mechi za 
makundi katika nafasi nzuri.

Alisema katika Kundi D hakuna timu dhaifu, hivyo licha ya 
kushindwa kupata ushindi katika mechi tatu za mzunguko 
wa kwanza, bado anayo matumaini ya kufanya vizuri kwa 
sababu idadi ya pointi walizopishana ni ndogo.

Mayele
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