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HABARI KITAIFA

Utafiti: Asilimia 15 ya 
walioolewa wana mke 
mwenza mmoja au zaidi
Na Mwandishi Wetu,  
DODOMA

TAKWIMU za Ripoti ya 
Utafiti wa Afya ya Uzazi na 
Mtoto na Viashiria vya Ma-
laria wa mwaka 2022 (DHS-
MIS 2022) zilizotolewa na 
Ofisi ya Taifa ya Takwimu 
(NBS) kwa kushirikiana na 
Wizara za Afya, zinaonesha 
asilimia 15 ya wanawake 
walioolewa wana mke 
mwenza mmoja au zaidi 
huku asilimia sita ya wa-
naume wana wake wawili 
au zaidi.

Ripoti hiyo iliyozinduli-
wa mwishoni mwa wiki na 
Rais Samia Suluhu Hassan, 
ilihusisha wanawake 15,254 
wenye umri kati ya miaka 
15-49 kutoka kwenye kaya 
15,705 zilizochaguliwa na 
wanaume 5,763 waliofanyi-
wa mahojiano wenye umri 
kati ya miaka 15-49 kutoka 
katika nusu ya kaya zilizoch-
aguliwa.

Utafiti huo unaonesha 
kuwa ndoa za mitaala zipo 
zaidi kwa wanawake na 
wanaume ambao hawana 
elimu na wanaoishi katika 
kaya maskini.

HALI YA UKATILI
Ripoti hiyo pia inaonesha 

asilimia 27 ya wanawake wa 
Tanzania wenye umri wa 
miaka 15-49 wamewahi ku-
fanyiwa ukatili wa kimwili 
tangu wakiwa na umri wa 
miaka 15.

Katika kipindi cha miezi 
12 iliyopita kabla ya utafiti, 
asilimia 18 ya wanawake 
walifanyiwa ukatili wa kim-
wili na zaidi ya theluthi 
moja (asilimia 35) walioole-
wa au wanaoishi na wenza 
wa karibu, wamewahi ku-
fanyiwa ukatili wa kimwili, 
ikilinganishwa na asilimia 
nne ya ambao hawajawahi 
kuolewa.

Miongoni mwa wa-
nawake walioachika, kuten-
gana, au wajane, asilimia 
50 wamewahi kufanyiwa 
ukatili wa kimwili huku wal-
iowahi kuolewa au kuwa na 
mpenzi/mwenza/mtu wa 
karibu, watuhumiwa wa 
ukatili wa kimwili ni wa-
naume wa sasa na wa zam-
ani/wapenzi. Mama/mama 
wa kambo na baba/baba wa 
kambo ndio watuhumiwa 
wa ukatili wa kimwili mion-
goni mwa wanawake ambao 
hawajawahi kuolewa wala 
kuwa na wapenzi.

Asilimia 12 ya wanawake 
nchini wenye umri wa 
miaka 15-49 wamewahi ku-
fanyiwa ukatili wa kingono 
ikijumuisha asilimia saba 
ya wanawake waliofanyiwa 
ukatili huo katika kipindi 
cha miezi 12 kabla ya utafiti. 
Asilimia 22 ya wanawake 
walioachika, kutengana, au 
wajane wamewahi kufanyi-
wa ukatili wa kingono.

Takribani nusu ya wa-
nawake (asilimia 49) wali-
ofanyiwa ukatili wa kimwili 

au wa kingono hawakuwahi 
kutafuta msaada na ha-
wakuwahi kumwambia 
mtu yeyote. Vyanzo vikuu 
vya msaada ambavyo wa-
nawake walivitumia ni fa-
milia zao (asilimia 62) na 
familia ya wanaume au 
wapenzi wao (asilimia 39).

Kuhusu ukatili baina ya 
wenza, utafiti unaonesha 
wanawake wawili kati ya 
watano waliowahi kuwa 
na wenza wamepitia uka-
tili wa kimwili, kingono, au 
kihisia kutoka kwa mume 
au mwenza wa sasa au hivi 
karibuni.

Katika kipindi cha miezi 
12 iliyopita kabla ya utafiti, 
asilimia 33 ya wanawake 
ambao wamewahi kuwa na 
wenza walifanyiwa ukatili 
na mume/mpenzi. Hii inaju-
muisha asilimia 22 waliopa-
ta ukatili wa kihisia, asilimia 
24 ya ukatili wa kimwili, na 
asilimia tisa walipata ukatili 
wa kingono.

Ukatili uliofanywa na 
mume au mwenza wa hivi 
karibuni ni mkubwa zaidi 
katika maeneo ya vijijini 
(asilimia 34). Vitendo vya 
ukatili ni zaidi ya mara mbili 
kwa Tanzania Bara (asilimia 
33) kuliko Zanzibar (asilimia 
15). Kimkoa, ukatili wa hivi 
karibuni wa wenza ni kati ya 
asilimia tisa ya wanawake 
wa Kaskazini Unguja na 
Kusini Pemba hadi asilimia 
64 kwa wanawake wa Mkoa 
wa Mara.

…Dar hatari ujauzito kuharibika
Na Augusta Njoji, DODOMA

MATOKEO ya ujauzito na utoaji wa 
mimba katika Utafiti wa Afya ya Uzazi 
na Mtoto na Viashiria vya Malaria wa 
mwaka 2022, yanaonesha asilimia 23 
ya mimba Mkoa wa Dar es Salaam zili-
haribika.

Kiwango hicho kimeeleza ni kikub-
wa kuliko mkoa wowote huku cha chi-
ni zaidi (asilimia moja) kilikuwa Mkoa 
wa Rukwa.

Ripoti ya utafiti huo iliyozinduliwa 
juzi na Rais Samia Suluhu Hassan, ili-
husisha wanawake 15,254 wenye umri 
kati ya miaka 15-49 kutoka kwenye 
kaya 15,705 zilizochaguliwa na wa-
naume 5,763 wenye umri kati ya mi-
aka 15-49 kutoka katika nusu ya kaya 
zilizochaguliwa walifanyiwa mahoji-
ano na imetolewa na Ofisi ya Taifa ya 
Takwimu (NBS) kwa kushirikiana na 
Wizara za Afya. 

Matokeo hayo yanaonesha kuwa 
taarifa za ujauzito kwa wanawake we-
nye umri wa kati ya miaka 15-49 kwa 
kipindi cha miaka mitatu kabla ya 
utafiti huo asilimia 90 walizaa watoto 
hai na asilimia 10 walipoteza ujauzito.

Kati ya wanawake waliopoteza 
ujauzito asilimia nane mimba zao zili-
haribika, asilimia mbili walizaa watoto 
wafu na asilimia chini ya moja walitoa 
mimba huku asilimia 23 ya mimba ka-
tika Mkoa wa Dar es Salaam ziliharibi-
ka, kikiwa ni kiwango kikubwa kuliko 
mkoa wowote na cha chini zaidi (asil-
imia moja) kilikuwa mkoa wa Rukwa.

NJOMBE KINARA UZAZI WA 
MPANGO

Ripoti hiyo inaonesha wanawake 
wengi walioolewa Tanzania Bara wa-
natumia njia za kisasa za uzazi wa 
mpango ikilinganishwa na wa Zanzi-
bar (asilimia 32 kwa asilimia 17 mta-
walia) huku wanawake wengi wal-
ioolewa wanaoishi mjini hutumia njia 
za kisasa zaidi (asilimia 35) ikilingan-
ishwa na vijijini (asilimia 29).

Mikoa ya Simiyu na Kaskazini Un-
guja ina asilimia ndogo ya wanawake 
walioolewa wanaotumia njia za kisasa 
za uzazi wa mpango (asilimia tisa kwa 
kila mkoa) huku matumizi yakiwa 
makubwa kwa Mkoa wa Njombe (asil-
imia 56).

UZITO ULIOZIDI WANAWAKE
Utafiti wa mwaka 2022 ulikusanya 

vipimo vya uzito na urefu kutoka 
kwa wanawake wenye umri wa miaka 
15- 49 na miongoni vijana balehe wa-
nawake, asilimia 18 wenye umri wa mi-
aka 15-19 wana ukondefu na asilimia 12 
wana uzito uliozidi au uliokithiri.

Miongoni mwa wanawake wenye 
umri wa miaka 20-49, asilimia saba 
wana uzito pungufu na asilimia 36 
wana uzito uliozidi au uliokithiri. Hali 
ya uzito uliozidi au uliokithiri mion-
goni mwa wanawake wenye umri wa 
miaka 20-49 inaonekana kuongezeka 
kadiri elimu na hali ya uchumi wa 
kaya inavyoongezeka.

Utafiti huo ulikusanya taarifa za 
ulaji wa vyakula na vinywaji mion-
goni mwa wanawake siku moja kabla 
ya utafiti, asilimia 25 ya wanawake 
wamekula kutoka makundi matano 
ya vyakula miongoni mwa makundi 10 
yaliyoainishwa na kukidhi mahitaji ya 
mchanganyiko wa vyakula unaokidhi 
kiwango cha chini kinachokubalika 
kwa wanawake.

Aidha, zaidi ya robo (asilimia 28) 

ya wanawake walitumia vinywaji vili-
vyoongezwa sukari na asilimia 14 wa-
likula vyakula visivyo salama kiafya 
siku moja kabla ya utafiti.

HALI YA UZAZI
Ripoti hiyo pia imeonesha kuwa 

wanawake nchini wanazaa wastani 
wa watoto 4.8. Hata hivyo, takwimu za 
kimkoa zinaonesha uzazi unatofauti-
ana kutoka wastani wa watoto 2.8 kwa 
mwanamke katika Mkoa wa Dar es Sa-
laam hadi wastani wa watoto 6.6 kwa 
Mkoa wa Simiyu.

Utafiti ulihusisha wanawake 15,254 
wenye umri wa miaka 15-49 kutoka 
kwenye kaya 15,705 zilizochaguliwa na 
wanaume 5,763 wenye umri wa miaka 
15-49 kutoka katika nusu ya kaya zi-
lizochaguliwa walifanyiwa mahojiano. 

Kwa ujumla, kiwango cha uzazi 
kimepungua kutoka wastani wa wato-
to 6.2 mwaka 1991-92 hadi watoto 4.8 
kwa mwanamke mwaka 2022. 

Wanawake wanaoishi katika mae-
neo ya vijijini wana uwezo wa kuwa 
na watoto wengi kuliko wanawake wa 
maeneo ya mijini (wastani wa watoto 
5.5 dhidi ya 3.6 mtawalia). 

Kiwango cha uzazi nchini kinapun-
gua kulingana na ongezeko la kiwango 
cha elimu kutoka wastani wa watoto 
6.3 kwa wanawake ambao hawana 
elimu hadi wastani wa watoto 3.8 kwa 
wanawake wenye elimu ya sekondari 
na zaidi. 

Kadhalika, utafiti huo umeonesha 
kuwa kiwango cha uzazi kinapungua 
kadri hali ya uchumi wa kaya unavy-
oongezeka.

Wanawake wanaoishi kwenye kaya 
za uchumi wa chini wana wastani 
wa watoto 6.7 kulinganishwa na wa-
nawake kutoka kwenye kaya zenye 
uchumi wa juu (wastani wa watoto 
3.3).

Pia, inaonesha nusu ya wanawake 
wenye umri wa miaka 25-49 wame-
olewa kwa mara ya kwanza wakiwa 
na wastani wa umri wa miaka 19.8 
huku wanawake wa vijijini wanaolewa 
mapema zaidi (miaka 19.2) kulingan-
ishwa na wanawake wa mjini (miaka 
21.4). 

Wanaume wanaoa miaka tano 
baadaye zaidi ya wanawake. Wastani 
wa umri wa kuoa kwa wanaume we-
nye umri wa miaka 25-49 ni miaka 
24.9. Wastani wa umri wa kuanza ku-
jamiiana kwa mara ya kwanza ni mia-
ka 17.0 kwa wanawake wenye umri wa 
miaka 25-49, na wastani wa miaka 18.6 
kwa wanaume wenye umri huohuo. 

Theluthi mbili ya wanawake na 
asilimia 41 ya wanaume wenye umri 
wa miaka 25-49 walijamiiana kabla ya 
umri wa miaka 18, na asilimia 14 ya wa-
nawake na asilimia saba  ya wanaume 
wenye umri wa miaka 25-49 walijamii-
ana kabla ya miaka 15. 

Wanawake wanaoishi vijijini walian-
za kushiriki tendo mapema kwa 
wastani wa mwaka mmoja (miaka 
0.9) kulinganishwa na wanawake wa 
mijini. 

Wastani wa umri wa kuzaa kwa wa-
nawake wenye umri wa miaka 25-49 ni 
miaka 19.9. Hii ina maana kuwa nusu 
ya wanawake wenye umri wa miaka 
25-49 hupata watoto wa kwanza kabla 
ya kufikia umri huo.

Kwa wastani, wanawake wa mjini 
hujifungua kwa mara ya kwanza 
miaka 1.2 baadaye kulinganishwa na 
wanawake wa vijijini (miaka 20.8 kul-
inganisha na 19.6).

Baadhi ya wakazi wa Kata ya Kipunguni wakiwa katika vikundi vya kuibua 
mbinu zinazotumika mitaani kuendeleza ukatili wa kijinsia kwa watoto wa kike, 
katika kikao maalum kilichoandaliwa na Kituo cha Sauti ya Jamii Kipunguni 
juzi. PICHA: SABATO KASIKA
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Robo Mwaka ya 
sasa 

Robo  Mwaka 
iliyopita

30-Sep-23 30-Jun-23
A. MALI

1 Fedha Taslimu                            1,859                                1,519 
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania                         10,830                            15,483 
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali                         57,018                           49,545 
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha                           6,021                              4,010 
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa                                   -                                        -   
6 Miamala  Baina ya Matawi                                   -                                        -   
7 Bili Zilizoafikiwa                                   -                                        -   
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika                                   -                                        -   
9 Mikopo  Iliyotolewa kwa   Benki Nyingine                           8,924                            13,559 
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine                                   -                                        -   
11 Mikopo  Halisi Iliyopo                       102,981                          101,464 
12 Mali Nyingine                           2,883                              2,708 
13  Uwekezaji wa Hisa                                   -                                        -   
14  Akaunti za udhamini                                   -                                        -   
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa                           2,062                              2,227 
16 JUMLA YA MALI                      192,578                          190,515 

B. B. DHIMA
17 Amana za  Benki nyingine na Taasisi za Fedha                        44,234                           54,395 
18 Amana za Wateja                       104,176                           92,438 
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu                                   -                                        -   
20 Amana Maalumu                                   -                                        -   
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha                                  15                                 (108)
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa                                  26                                     25 
23 Limbiko la Kodi  na Gharama Zitakazolipwa                            3,104                               3,197 
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na 

Mteja 
                                  -                                        -   

25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi                                   -                                        -   
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine 

Zitakazolipwa Baadae 
                                  -                                        -   

27 Dhima Nyingine                            1,370                               1,449 
28 Madeni                                   -                                        -   
29 JUMLA YA DHIMA                      152,925                          151,396 
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29)                        39,653                             39,119 

C.  FEDHA ZA WANAHISA 
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa                         21,500                            21,500 
32 Akiba ya Mtaji                           2,786                              1,420 
33 Mapato Yaliyobakizwa                          14,108                            15,473 
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika                            1,260                                  726 
35 Akaunti Nyingine za Mtaji                                   -                                        -   
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache                                   -                                        -   

37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA                        39,653                             39,119 
38 Dhima Zisizo Dhahiri                        25,260                            15,496 
39 Mikopo Chechefu                           7,870                              7,600 
40  Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu                             1,159                                  678 
41 Mali Nyingine Chechefu                                   -                                        -   

D.        BAADHI  YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 20.59% 20.53%
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo 

Ghafi
7.56% 7.44%

(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 70.17% 69.56%
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali 53.47% 53.26%
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha  na Jumla ya Mali 88.32% 86.74%
(vi) Ongezeko la Amana 1.07% 3.88%
(vii) Ongezeko la Mali 1.08% 3.00%

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE  30 SEPTEMBA 2023
(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA  30 SEPTEMBA 2023
(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA  30 SEPTEMBA 2022 BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPTEMBA 2023  

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA  30 SEPTEMBA 2022
(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwaka  ya 
sasa  

Robo Mwaka 
iliyopita

Limbikizo la Mwaka 
wa sasa

Limbikizo la Mwaka 
Linganishi (Mwaka 

Uliopita) 
30-Sep-23 30-Jun-23 30-Sep-23 30-Sep-22

I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
Mapato/(Hasara) Halisi                                   669                             829                                1,664                                1,356 
Marekebisho kwa Ajili ya:                                       -                                   -                                         -                                         -   
   - Hasara Katika Mali                                    673                             642                                2,413                                1,644 
   - Badiliko Halisi Katika Mikopo                             (2,009)                       (5,562)                             (4,800)                            (14,294)
   - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali                                       -                                   -                                         -                                         -   
   - Mabadiliko Halisi Katika Amana                                 1,577                         5,488                              11,288                              (4,310)
   - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa                                    (5,475)                         2,527                               (3,814)                                   (196)
   - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine                                    (48)                            (739)                                  (645)                                   432 
   -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine                                   (173)                             (411)                                  (466)                                      80 
   - Kodi Iliyolipwa                                   (135)                            (135)                                 (404)                                  (560)
   - Mengineyo (bainisha)                                       -                                   -                                         -                                         -   
Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji                              (4,921)                          2,639                                5,236                            (15,848)

II: Mtiririko wa Fedha  Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
Gawio Lililopokewa                                       -                                   -                                         -                                         -   
Ununuzi wa Mali za Kudumu                                       (6)                                 (1)                                       (7)                                 (284)
Mapato Kutokana na Mauzo  ya Mali za Kudumu                                        -                                   -                                         -                                         -   
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala                                       -                                   -                                         -                                         -   
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na 
Mawakala

                                      -                                   -                                         -                                         -   

Mengineyo (bainisha)                                       -                                   -                                         -                                         -   
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji                                       (6)                                  (1)                                        (7)                                 (284)

III: Mtiririko wa Fedha  Kutokana na Shughuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu                                       -                                   -                                         -                                         -   
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu                                       -                                   -                                         -                                         -   
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa                                       -                                   -                                         -                                         -   
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu                                       -                                   -                                         -                                         -   
Mabadiliko  Halisi Katika Madeni Mengine                                       -                                   -                                         -                                         -   
Mengineyo (bainisha)                                       -                                   -                                         -                                         -   
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha                                        -                                    -                                          -                                          -   

IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na 
Fedha  Taslimu

                           (4,927)                         2,638                               5,230                            (16,132)

Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo 
Mwaka 

                            34,085                       31,447                             23,928                            45,094 
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo 
Mwaka                             29,158                     34,085                             29,158                            28,962 

Mtaji Malipo Mapato Ziada ya Tengo la

wa Hisa Juu ya bei ya 
Hisa

Yaliyobakizwa Kisheria  Ziada ya 
Jumla

Robo mwaka ya sasa 2023
Salio la mwanzo wa robo mwaka 01.07.2023                 21,500                            -                             16,199                    1,420                            -                                    -                             39,119 
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato                            -                              -                                  534                            -                              -                                    -                                  534 
Mapato mengine yaliyojumuishwa                            -                              -                                      -                              -                              -                                    -                                      -   
Miamala na wanahisa                            -                              -                                      -                              -                              -                                    -                                      -   
Gawio lililolipwa                            -                              -    -                            -                              -                                    -                                      -   
Ziada ya Kisheria                            -                              -                             (1,366)                     1,366                            -                                    -                                      -   
Tengo la Ziada ya Jumla                            -                              -                                      -                              -                              -                                    -                                      -   
Mikopo iliyofutwa                            -                              -                                      -                              -                              -                                    -                                      -   
Mengineyo                                    -                                      -   

Salio la mwisho wa robo mwaka 30.09.2023                 21,500                            -                            15,366                    2,786                            -                                    -                           39,653 

Robo Mwaka iliyopita 2023

Salio la mwanzo wa robo mwaka 01.04.2023                 21,500                            -                             16,231                        585                            -                                    -                             38,317 

Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato                            -                              -                                  694                            -                              -                                    -                                  694 
Mapato mengine yaliyojumuishwa                            -                              -                                      -                              -                              -                                    -                                      -   
Miamala na wanahisa                            -                              -                                      -                              -                              -                                    -                                      -   

Gawio lililolipwa                            -                              -    -                            -                              -                                    -                                      -   

Ziada ya Kisheria                            -                              -                                (835)                        835                            -                                    -                                      -   
Tengo la Ziada ya Jumla                            -                              -                                      -                              -                              -                                    -                                      -   
Mikopo iliyofutwa                            -                              -                                      -                              -                              -                                    -                                      -   
Mengineyo                            -                              -                                   108                            -                              -                                    -                                   108 

Salio la mwisho wa robo mwaka 30.06.2023                 21,500                            -                             16,199                    1,420                            -                                    -                             39,119 

Mengineyo 
(Bainisha) Jumla

Katika kuandaa taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha 
zilizokaguliwa za mwaka uliopita.

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba 
tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya 
Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za  Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.

 Jina     Saini   Tarehe 
   
  1. Mr. Suitbert  Kageuka  - Mkurugenzi   27.10.2023 

  2. Dr. Paul  Kato  -   Mkurugenzi   27.10.2023 

 Jina na Cheo    Saini   Tarehe 
 Mr. Antaryami  Sarangi                                                               
 Mkurugenzi Mkuu    27.10.2023

 Mr. Mahadhil M.Karwani    
 Mkuu wa Fedha     27.10.2023 

 Mr. Allen Richard    
 Mkaguzi Mkuu wa Ndani   27.10.2023 

Robo ya Mwaka 
wa sasa

Robo ya mwaka 
Linganishi 

(Mwaka Uliopita)

Limbikizo la 
Mwaka wa 

sasa

Limbikizo la 
Mwaka 

Linganishi 
(Mwaka 

Uliopita)
30-Sep-23 30-Sep-22 30-Sep-23 30-Sep-22

1                       4,175                          3,168                     11,856                      9,635 
2                       1,978                           1,391                       5,797                      3,822 
3                       2,197                          1,777                      6,059                       5,813 
4                              (6)                               (31)                         (841)                           (36)
5                           481                              351                       1,899                          932 
6                         423                             221                      1,020                          592 

                            91                                51                          234                           139 
                         332                              170                          786                          453 
                             -                                   -                                -                                -   
                             -                                   -                                -                                -   

7                      1,476                         1,438                      4,357                      4,153 
                         763                              691                       2,169                       1,925 
                             -                                   -                                -                                -   
                          713                             747                       2,188                      2,228 

8                          669                            240                      1,664                       1,356 
9                           135                              187                         404                          560 

10                         534                               53                      1,260                          796 
11                              -                                   -                                -                                -   
12                         534                               53                      1,260                          796 
13                            34                               34                            34                            34 
14                             99                                10                             78                             74 
15                               2                                  2                               2                               2 

Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi  na Wastani wa Mali 1.39% 0.58% 1.19% 1.60%Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za 
Wanahisa 5.42% 0.56% 4.33% 4.20%
Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 32.10% 42.43% 33.84% 40.61%Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali 
Zinazozalisha 5.26% 5.11% 5.00% 8.01%

Mapato ya Riba
Gharama za Riba
Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2)
Madeni Viza Yaliyofutwa
Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo
Mapato Yasiyo ya Riba:
6.1  Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni
6.2 Ada na Kamisheni
6.3 Gawio
6.4 Mapato Mengine
Gharama Zisizo za Riba:
7.1 Mishahara na Mafao

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i)

7.2 Ada na Kamisheni 
7.3 Gharama  Nyingine 
Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 
Tengo la Kodi ya Mapato
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato
Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha)

(ii)
(iii)
(iv)

Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa robo ya mwaka
Idadi ya Waajiriwa
Mapato kwa Hisa
Idadi ya Matawi 

17
68

18

MNADA WA HADHARA:
TAREHE  10/11/2023 Kwa idhini tuliyopewa na 
mahakama ya Hakimu Mkazi Wilaya MUFINDI-MAFINGA 
kufuatilia shauri la madai No 5/2023 la MPEPWA MICRO 
FINANCE- MDAI dhidi ya ZHANG MIN- MDAIWA. 
Tumeamriwa kuuza kwa mnada wa hadhara mali ya 
mdaiwa kama ifuatavyo: Gari No T 518DPL TOYOTA 
PRADO-TX Gari lipo kwenye hali nzuri Mnada utafanyika 
siku ya Ijumaa Tarehe 10/11/2023 eneo la Yard ya 
Majembe Kihesa Masharti ya mnada: 
(a)        Ukaguzi  wa  gari  unaruhusiwa  siku  mbili  kabla  ya 

mnada 
(b)       Mnunuzi atalazimika kulipa si chini ya 25% ya bei 

aliyofikia kwenye mnada na salio lilibakia lilipwe 
ndani ya siku kumi na nne(14) 

(c)       Ikiwa Mnunuzi atashindwa kulipa salio kwa muda 
aliopewa atakuwa amepoteza haki zake zote na 
gari litauzwa upya. 

Kwa maelezo zaidi wasiliana na ofisi yetu iliyopo Yard 
ya Majembe Auction Mart Ltd Kihesa 

Simu +255 764 464 746 au + 255 764 430 413

KUPOTEA KWA 
KADI ZA MAGARI
IRINGA QUALITY PRODUCTS 

LIMITED WANATANGAZA 
KUPOTELEWA NA KADI MBILI 

ZA GARI ZENYE USAJILI 
T954CGS MERCEDES BENZ-815 

ATEGO, T844BZX 
IVECO-STRALIS.YEYOTE 

ATAEFANIKIWA KUZIONA ATOE 
TAARIFA KITUO CHA POLISI 

KILICHOPO KARIBU NAE. 
POLISI JALADA 

PHQ/IRI/IRI/2570/2023,  
PHQ/IRI/IRI/2569/2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI
BEATUS MANOTA IDAMA 

anatangaza kupotelewa na 
kadi ya gari yenye namba za 
usajili T 845 CUU – TOYOTA 
VEROSA yenye Chassis No. 
GX1106033650. Engine No. 

IG6097290. Yeyote atakayeio-
na atoe taarifa kituo chochote 

cha Polisi kilichopo karibu. 
Taarifa ya Polisi: 

PHQ/ARU/ARU/5061/2023.

TMA yatoa hadhari 
mvua kubwa leo
Na Jenifer Gilla

MAMLAKA ya Hali ya Hewa 
(TMA) imetoa tahadhari kwa 
wakazi wa mikoa ya Dar es Sa-
laam, Tanga, Mafia, Unguja na 
Pemba kuhusu uwezekano wa 
kunyesha mvua kubwa katika 
baadhi ya maeneo yao kuanzia 
leo hadi keshokutwa.

Katika taarifa yake ya jana, 
mamlaka hiyo ilisema mvua hiyo 
inaweza kusababisha mafuriko 
na kuharibu shughuli za kiuchu-
mi za wananchi, hivyo kuwaele-
keza wananchi wanaoishi katika 
maeneo hayo kuchukua tahad-
hari na kujiandaa kwa dharura 
inayoweza kujitokeza.

Julai 29 mwaka huu, TMA il-
itabiri uwezekano wa kuwa na 
mvua ya El-Nino katika katika 
kipindi cha msimu wa vuli. Ina-
tarajiwa kuanza mwezi Oktoba 
hadi Desemba mwaka huu.

Mamlaka hiyo ilitoa angalizo 
kuwa mvua hiyo inaweza ku-
sababisha athari katika maeneo 
mbalimbali nchini.

Ilibainisha kuwa mvua hiyo 
inaweza kuleta madhara kwa bi-
nadamu na mazingira ikiwamo 
vifo, mafuriko, ardhi kuporomo-
ka, upotevu wa mali, magonjwa 
ya mlipuko na uharibifu wa mi-
undombinu hivyo kuwataka wa-
nanchi kuchukua tahadhari.

Agosti 31 mwaka huu, Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu - 
Sera, Bunge na Uratibu, Jenista 
Mhagama, alisema serikali im-
ezielekeza kamati za usimamizi 
wa maafa na sekta, kushirikiana 
na umma kuchukua hatua kuka-
biliana na madhara yanayoweza 
kutokea.

Alitaja hatua hizo kuwa ni 
kutambua maeneo hatarishi na 
yenye viashiria vya kuathirika 
na maafa na kuandaa mipango 
ya kuzuia madhara na kukabili-
ana na maafa endapo yatatokea 
pamoja na kuainisha na kuandaa 
rasilimali za usimamizi wa maafa 
kwa kila sekta kushiriki kikamili-
fu katika eneo lake.

“Tunazielekeza kamati hizo 
zisisubiri maafa yatokee, waanze 
kutambua maeneo yote ha-
tarishi na yenye viashiria vya 
kuathirika na maafa na kuanza 
kuandaa mipango ya kuzuia 
madhara yoyote yanayoweza 
kutoka na utabiri huo wa TMA,” 
aliagiza.

Vilevile, Oktoba 13 mwaka huu, 
Ofisi ya Waziri Mkuu ilizindua 
Mpango wa Taifa wa Dharura wa 
Kuzuia na Kukabiliana na Mad-
hara ya El-Nino na kuusambaza 
kwa viongozi wakuu wa serikali 
wakiwamo mawaziri, makatibu 
wakuu na taasisi za serikali kwa 
ajili ya kuanza utekelezaji wake.

EU yaipa Tanzania bil. 95/- utekelezaji mradi umeme 
Na Jenifer Gilla

UMOJA wa Ulaya (EU) umei-
patia Tanzania msaada wa Euro 
milioni 36 (Sh.bilioni 95) kwa 
ajili ya utekelezaji  Mradi wa 
Uzalishaji wa Umeme kwa njia 
ya maji wa Kakono, mkoani Kag-
era wa megawati 87.8.

Utiaji saini wa mkataba huo 
kati ya EU na Shirika la Maende-
leo la Ufaransa (AFD), ulifanyika 
katika Mkutano wa Global Gate-
way Forum, Brussels nchini 
Ubelgiji na kushuhudiwa na 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Mi-
pango na Uwekezaji, Prof. Kitila 
Mkumbo.

Akizungumza baada ya utiaji 
saini huo uliofanyika  Oktoba 
25 na 26, mwaka huu, Prof. 
Mkumbo aliishukuru EU kwa 
kuipatia Tanzania msaada huo 
na kuahidi serikali itausimamia 
utekelezaji wake ipasavyo.

Alisema kwa ujumla mradi 
huo umegharimu Euro milioni 
288.11 sawa na Sh. bilioni 800 
zilizotokana na mikopo nafuu 
kutoka Shirika la Maendeleo 
la Ufaransa (AFD), Benki ya 
Maendeleo ya Afrika (AfDB) na 
msaada wa EU.

Prof. Mkumbo pia alishiriki 
mijadala ya kuweka mikakati ya 
pamoja kwenye madini ya kim-

kakati na mageuzi ya kidijitali na 
kukubaliana kwamba Mpango 
wa Global Gateway uchochee 
uwekezaji wa kuongezewa 
thamani ya madini nchini yana-
kochimbwa badala ya kuonge-
zwa nje   yanakokwenda kuu-
zwa.

Waziri aliishukuru EU kwa 
msaada wa Euro milioni 35 (Sh. 
bilioni 80) ilizotenga kuisaidia 
Tanzania kwa ajili ya kuchochea 
mageuzi ya kidijitali na msaada 
Euro milioni 703 (Sh. trilioni 1.9) 
ilizopanga kusaidia kwa ajili ya 
miradi mbalimbali ya maende-
leo nchini kwa mwaka 2021 hadi 
2027.
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Uondoshaji taka 
Dar pasua kichwa
Na Christina Mwakangale

MKUU wa Mkoa wa Dar es Salaam, Al-
bert Chalamila, amesema tatizo la uon-
doshaji taka mkoani humo ni kubwa na 
kudumaza viwango vya usafi, hatua ili-
youfanya mkoa kuunda kitengo maalumu 
cha ukusanyaji taka.

Alisema mfumo wa ukusanyaji taka 
utakabidhiwa kwa mkandarasi mmoja na 
si kama ilivyo sasa makandarasi tofauti 
kutumika kufanya shughuli hiyo mitaa to-
fauti, jambo linalosababisha kutokuwapo 
kwa ufanisi na ufuatiliaji wa majukumu 
yao.

Kadhalika, kuna usimamizi duni eneo 
la ukusanyaji taka katika dampo la Pugu 
Kinyamwezi, akikiri baadhi ya mafuta ya 
magari aina ya magreda kwa ajili kuende-
sha shughuli katika eneo hilo kuibwa. 

Chalamila aliyasema hayo mwishoni 
mwa wiki, jijini Dar es Salaam, kwenye 
mkutano Mkuu wa Klabu ya Waandishi 
wa Habari wa Mkoa wa Dar es Salaam 
(DCPC), huku akijibu hoja mbalimbali 
kutoka kwa wanachama wa klabu hiyo, 
baada ya kuwasilisha mafanikio na 
changamoto za mkoa huo.

Juni, mwaka huu, gazeti hili lilifika eneo 
la dampo la Pugu Kinyamwezi, Jiji la Dar 
es Salaam na kubaini kasoro kadhaa, 
kama kujaa kwa dampo, kutokuwapo kwa 
magari maalum (buldoza) ya kusambazia 
taka na utoroshwaji mafuta na malori ya-
nayofikisha taka eneo hilo kukaa saa ny-
ingi kwenye foleni.

Baadhi ya wafanyakazi binafsi wanao-
fanya kazi katika dampo hilo, ikiwamo 
madereva wa malori yanayowasilisha 
taka kwenye dampo hilo, walikiri ugumu 
wa kazi kutokana na foleni ndefu inayow-
alazimu kutumia siku nzima hadi kuka-
milisha kazi ya kumwaga taka.

“Pale kuna magreda yetu yanaiba mafu-
ta. Tumepeleka watu wetu Seoul (Korea 
Kusini) kwenda kujua namna wanavy-
ochakata taka. Kuna kitu kilishakosewa 
tangu mwanzo, mji tumeacha umejaa kwa 
kupeleka taka Pugu Kinyamwezi ni eneo 
moja na ni mbali,” alisema Chalamila.

“Kuna risiti za mkononi na watu wa-
naingia hawakaguliwi. Mji ni mchafu ‘Lets 
feel shame, ourselves’ (tujusikie aibu we-
nyewe), mimi mwenyewe nilikuwa Seoul 
(Korea Kusini), inahitajika akili kubwa 
kuhusu taka.”

Alisema kutokana na mkoa huo kube-
ba taswira ya nchi ikiwamo uwapo wa 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius 
Nyerere ( JNIA), kunahitajika uwekezaji na 
maboresho ya maeneo ya kufanyia utalii 
na kuongeza ujenzi wa hoteli zenye hadhi 
ya kimataifa. 

Mkoa wa Dar es Salaam, unakadiriwa 
kuzalisha taka takribani tani 5,600 kwa 
siku huku asilimia 45 hadi 50 pekee ndizo 
hudhibitiwa na kupelekwa katika dampo 
la Pugu Kinyamwezi, linalotegemewa 
na mkoa mzima, kutoka wilaya tano za 
mkoani humo.

Mkoa una wilaya tano; Kigamboni, Ilala, 
Ubungo, Temeke na Kinondoni, kiwango 
cha uzalishaji taka hutofautiana, huku 
mzigo mkubwa ukiwa Halmashauri ya Ila-
la ambako taka zinapokewa katika dampo 
la Pugu Kinyamwezi.

Kukua kwa jiji na idadi kubwa ya waka-
zi inayofikia milioni 5.4 kwa mujibu wa 
Sensa ya Watu na Makazi Mwaka 2022, 
kumeongeza changamoto ya uondoaji 
taka maeneo ya makazi, masoko na 
maofisini. 

Makamu wa Rais, Dk.  Philip Mpango (katikati), akikata utepe katika uzinduzi wa Mradi wa Kufua Umeme Ijan-
gala Kijiji cha Masisiwe, wilayani Makete, mkoani Njombe. Mradi huo umefadhiliwa na Benki ya Maendeleo TIB, 
Wakala wa Nishati Vijijini (REA) na mashirika ya kimataifa ya UNIDO na UNCDF. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Hatifungani ya Kijani ya CRDB yaorodheshwa DSE
Na Mwandishi Wetu

HATIFUNGANI ya Kijani ya 
Benki ya CRDB imeorodheshwa 
katika Soko la Hisa la Dar es Sa-
laam (DSE) baada ya kufanikiwa 
kukusanya Sh. bilioni 171.82 ku-
fadhili miradi inayotunza maz-
ingira.

Benki hiyo imetangaza ma-
tokeo ya mauzo ya hatifungani 
yake hiyo iliyoweka historia ya 
kuwa ya kwanza ya kijani nchi-
ni na kubwa zaidi Kusini mwa 
Jangwa la Sahara katika hafla 
iliyofanyika kwenye jijini Dar es 
Salaam mwishoni mwa wiki.

Hatifungani hiyo iliyozinduli-
wa Septemba Mosi mwaka huu 
na kufungwa Oktoba 6 mwaka 
huu, imekuwa na mwitikio 
mkubwa na hivyo kupelekea ku-
fikia lengo kwa asilimia 429.57 
ambapo jumla ya Sh. bilioni 
171.82 zimekusanywa kulingan-
ishwa na lengo la awali la Sh. 
bilioni 40. Kati ya wawekezaji 
1,754 waliowekeza kwenye hati-
fungani hiyo, asilimia 99 ni Wa-
tanzania. 

Akizungumza katika hafla 
hiyo, Kamishna wa Idara ya 
Uendelezaji Sekta ya Fedha wa 
Wizara ya Fedha, Dk. Charles 
Mwamaja, aliyekuwa mgeni 
rasmi akimwakilisha Waziri wa 
Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba, 
alipongeza Benki ya CRDB kwa 
ubunifu na juhudi ilizochukua 
kuitoa na kuiuza hatifungani 
hiyo.

Dk. Mwamaja alisema idadi 
kubwa ya wawekezaji walioji-
tokeza kuwekeza kwenye hati-
fungani hiyo inadhihirisha juhu-
di kubwa zilizofanywa na Benki 
ya CRDB na fedha zilizopatikana 
zitasaidia kwa kiasi kikubwa ku-
chochea utekelezaji wa ajenda 
za maendeleo na juhudi za kulin-
da mazingira.

Kamishna Mwamaja pia ali-
sisitiza umuhimu wa kulinda 
mazingira katika juhudi za ku-
kabiliana na mabadiliko ya tabi-
anchi na kwamba ushirikiano 
kati ya serikali na sekta binafsi si 
tu unahitajika, bali haukwepeki 
kwa kuwa mahitaji ni makubwa.

“Tanzania inahitaji takriban 
Dola bilioni 19.2 za Marekani 
mpaka mwaka 2030 (ukomo 

-Ni baada ya kukusanya bilioni 170/-
wa upimaji wa Malengo ya 
Maendeleo Endelevu) ili 
kutoa mchango wake unao-
hitajika katika vita dhidi ya 
uharibifu wa mazingira. 

“Sehemu kubwa ya fedha 
hizi inatakiwa itolewe na 
sekta binafsi. Kwa niaba 
ya serikali, ninapenda 
ninawapongeze kwa juhudi 
mnazozifanya ikiwamo 
Hatifungani hii ya Kijani 
na nyinginezo kama vile 
Programu ya Matumizi ya 
Teknolojia Endelevu za Kil-
imo Tanzania (TACADTP) 
mnayoshirikiana na Mfuko 
wa Mazingira wa Umoja wa 
Mataifa (UNGCF),” alisema 
Dk. Mwamaja.

Akiwashukuru wawekeza-
ji waliojitokeza kwa imani 
waliyonayo na ushirikiano 
walioutoa hata kuwezesha 
mauzo hayo kuvuka malen-
go, Mkurugenzi Mtendaji wa 
Benki ya CRDB, Abdulmajid 
Nsekela alisema kiasi kili-
chokusanywa kimeongeza 
mtaji mpya ndani ya taasisi 
hiyo kwa Sh. bilioni 140 
zitakazochochea utoaji 
mikopo kwenye miradi in-
ayolenga kulinda mazingira 
nchini.

Mikopo hiyo si tu 
itaongeza upatikanaji ajira 
hasa kwa vijana na kukuza 
uchumi, bali pia Nsekela 
alisema itadhihirisha uta-
yari na umakini wa Tanza-
nia kutunza mazingira kwa 
ajili ya kizazi cha sasa na cha 
baadaye. 

“Ongezeko hili la mtaji 
wa Benki yetu ya CRDB 
litatuwezesha kutoa fedha 
zinazohitajika kwenye mi-
radi tofauti inayojihusisha 
na kutunza mazingira kama 
vile viwanda endelevu, 
nishati safi, ujenzi na usa-
firishaji, maji, afya na elimu. 
Ninawaomba wawekezaji 
wa ndani na kimataifa 
mwendelee kushirikiana na 
benki yetu kufanikisha mi-
radi hii,” alisema Nsekela.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Mamlaka ya Masoko ya Mi-

taji na Dhamana (CMSA), 
Nicodemus Mkama, ali-
ipongeza Benki ya CRDB 
kwa mafanikio iliyoyapata 
na kusema Hatifungani hiyo 
ya Kijani imetolewa kwa 
muda mwafaka kukidhi ma-
hitaji yaliyopo.

Baada ya matokeo hayo 
kutangazwa, Hatifungani ya 
Kijani ya CRDB iliorodhesh-
wa rasmi DSE ili kuuzwa ka-
tika soko la upili. 

Akizungumza wakati wa 
uorodheshaji wa hatifunga-
ni hiyo sokoni, Kaimu Ofisa 
Mtendaji wa Soko la Hisa 
Dar es Salaam (DSE), Mary 
Mniwasa alisema mauzo 
ya Hatifungani ya Benki ya 
CRDB si tu yameinufaisha 
taasisi hiyo, bali pia soko 
zima la fedha nchini.

“Kuorodheshwa kwa 
‘Kijani Bond’ kutakwenda 
kuongeza uuzaji na ununua-
ji dhamana katika soko hilo 
maradufu kutoka wastani 
wa sasa wa Sh. bilioni 150 
hadi zaidi ya Sh. bilioni 
300,” alisema Mniwasa.

Mkuu wa Idara ya Uchumi 
katika Ubalozi wa Uingereza 
nchini, Euan Davidson, alise-
ma Uingereza imefurahia 
kufanikisha kutolewa hata 
kuuzwa kwa Hatifungani ya 
Kijani ya Benki ya CRDB. 

Mchango wa taifa hilo 
umetolewa kupitia Taasisi 
ya FSD Africa iliyokuwa 
mshauri huru katika 
mchakato mzima wa kutoa 
mpaka kuuzwa kwa Hatifun-
gani ya Kijani. 

Hayo yote yalifanyika 
yakiwezeshwa na Shirika la 
Maendeleo la Uingereza (UK 
Development).

“Historia iliyoandikwa ka-
tika mauzo ya hatifungani 
hii kwa wingi wa wawekezaji 
binafsi hata mashirika yana-
dhihirisha kukubalika kwa 
sekta ya fedha ya Tanzania 
na kuonesha kwamba kuna 
uhitaji mkubwa wa fedha 
za kufanikisha miradi ya 
mazingira mwongoni mwa 
wawekezaji tofauti wa ndani 

na kimataifa,” alisema Da-
vidson. 

Shirika la IFC lililo chini ya 
Benki ya Dunia ni miongoni 
mwa wawekezaji waliotoa 
kiasi kikubwa kwenye mau-
zo ya hatifungani hiyo. Shiri-
ka hilo pekee limewekeza 
Sh. ambazo ni sawa na dola 
milioni 20 sawa na asilimia 
29.3 ya uwekezaji wote uli-
ofanyika.

Meneja wa Kanda ya Afri-
ka Mashariki IFC, Jes Chonzi 
alisema: “Upatikanaji wa 
fedha za kufanikisha miradi 
inayolinda mazingira na ku-
kabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi ni fursa iliyo wazi 
kwa Tanzania na fedha ny-
ingi zinahitajika hasa kutoka 
sekta binafsi.

“Hatifungani hii itaongeza 
upatikanaji wa mikopo kwe-
nye miradi ya mazingira na 
kuongeza ujumuishaji wa-
nanchi katika uchumi.”

Katika mchakato wa ku-
tolewa na kuorodheshwa 
kwa ‘Kijani Bond’, Benki ya 
Stanbic Tanzania ilishiriki 
kama msimamizi mkuu, 
huku kampuni ya Denton 
Tanzania Law Chamber 
ikitoa huduma za ushauri 
wa kisheria. Kampuni ya 
Orbit Securities Tanzania 
ilikuwa wakala mfadhili, 
huku KPMG ikikabidhiwa 
majukumu ya kutoa taarifa 
za kihasibu.

‘Kijani Bond’ ni awamu ya 
kwanza ya mpango wa dha-
mana ya uwekezaji ya Benki 
ya CRDB wenye thamani ya 
Dola za marekani milioni 
300 unaolenga kukusanya 
fedha kwa ajili ya ufadhili 
miradi ya kijani, kijamii na 
endelevu.

Benki hiyo imejitolea kue-
ndeleza ukuaji wa uchumi 
wa kijani na shirikishi nchini 
kupitia ufadhili bunifu na 
rafiki kwa mazingira.

*TAZAMA PICHA ZA 
HAFLA YA UTANGAZAJI 
MATOKEO YA MAUZO YA 
HATIFUNGANI HIYO UK. 5
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MKURUGENZI MTENDAJI WA BENKI YA CRDB, ABDULMAJID NSEKELA AKIZUNGUMZA WAKATI WA HAFLA YA KUTANGAZA MATOKEO YA 
HATIFUNGANI YA KIJANI YA BENKI HIYO ‘KIJAN BOND’ ILIYOFANYIKA KATIKA HOTELI YA JOHARI ROTANA. KUPITIA KIJANI BOND BENKI 
YA CRDB IMEKUSANYA SHILINGI BILIONI 171.82 SAWA NA ASILIMIA 429.57 YA LENGO LA KUKUSANYA SHILINGI BILIONI 40 AMBAZO 
ZITAELEKEZWA KATIKA KUFADHILI BIASHARA NA MIRADI INAYOZINGATIA UTUNZAJI WA MAZINGIRA NA MABADILIKO YA TABIANCHI.

VIONGOZI NA WAWEKEZAJI MBALIMBALI KATIKA HATIFUNGANI YA KIJANI YA BENKI YA CRDB ‘KIJANI BOND’ WAKIFUATILIA UTANGAZA-
JI WA MATOKEO YA HATIFUNGANI HIYO BAADA YA DIRISHA LA UWEKEZAJI KUFUNGWA TAREHE 6 OKTOBA 2023. HAFLA YA UTANGAZI 
MATOKEO HAYO ILIFANYIKA KATIKA HOTELI YA JOHARI ROTANA JIJINI DAR ES SALAAM.

KAMISHNA WA IDARA YA UENDELEZAJI SEKTA YA FEDHA KUTOKA WIZARA YA FEDHA, DKT CHARLES MWAMAJA (KUSHOTO) AKIFURA-
HIA JAMBO NA MKURUGENZI MTENDAJI WA BENKI YA CRDB, ABDULMAJID NSEKELA BAADA YA KUTANGAZWA KWA MATOKEO YA HATI-
FUNGANI YA KIJANI YA BENKI YA CRDB ‘KIJANI BOND’ AMBAPO SHILINGI BILIONI 171.82ZIMEKUSANYWA SAWA NA ASILIMIA 429.57 YA 
LENGO LA KUKUSANYA SHILINGI BILIONI 40.

MKURUGENZI MTENDAJI WA BENKI YA CRDB, ABDULMAJID NSEKELA AKISALIMIANA NA MKUU WA IDARA YA UCHUMI KATIKA UBALOZI 
WA UINGEREZA NCHINI, EUAN DAVIDSON.  UINGEREZA NI MOJA YA WADAU AMBAO WAMESHIRIKI KATIKA KUFANIKISHA  MAFANIKIO YA 
‘KIJANI BOND’ KUPITIA TAAISI YA FSD AFRICA ILIYOKUWA MSHAURI HURU KATIKA MCHAKATO MZIMA WA KUTOA MPAKA KUUZWA KWA 
HATIFUNGANI HIYO YA KIJANI.

KAMISHNA WA IDARA YA UENDELEZAJI SEKTA YA FEDHA KUTOKA WIZARA YA FEDHA, DKT CHARLES MWAMAJA (KATIKATI) AKIPIGA KENGELE KUASHIRIA KUORODHESHWA KWA HATIFUNGANI 
YA KIJANI YA BENKI YA CRDB KATIKA SOKO LA HISA DAR ES SALAAM (DSE). WAKISHUHUDIA TUKIO HILO NI KAIMU AFISA MTENDAJI WA SOKO LA HISA DAR ES SALAAM (DSE), MARY MNIWASA 
(WANNE KULIA), AFISA MTENDAJI MKUU WA MAMLAKA YA  MASOKO YA MITAJI NA DHAMANA (CMSA), CPA NICODEMUS MKAMA (WATANO KULIA), MKURUGENZI MTENDAJI WA BENKI YA CRDB, 
ABDULMAJID NSEKELA (WATANO KUSHOTO), PAMOJA NA WAWEKEZAJI KATIKA HATIFUNGANI HIYO NA VIONGOZI WA BENKI YA CRDB.

MKURUGENZI WA MAWASILIANO BENKI YA CRDB, TULLY MWAMBAPA AKIELEZEA JUU YA UWEKEZAJI ULIOFANYIKA KATIKA KIJANI 
BONDI AMBAPO ASILIMIA 99 YA UWEKEZAJI UNATOKANA NA WAWEKEZAJI WA NDANI HUKU SHILINGI BILIONI 140 ZIKIWA NI FEDHA 
MPYA KATIKA MZUUNGUKO JAMBO AMBALO LITASAIDIA KUCHOCHEA UKUAJI WA UCHUMI KWA KIASI KUBWA.

BENKI YA CRDB YATANGAZA MATOKEO YA HATIFUNGANI YA KIJANI
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MAONI & UCHAMBUZI

TANZANIA kwa sasa imekuwa miongoni mwa nchi ambazo 
utalii wa michezo unaelekea kukua kwa kasi na muda si mrefu 
tunaamini sekta hiyo itachangia kiasi kikubwa katika pato la 
taifa kama utafanyika uwekezaji mkubwa kwenye miundom-
binu ya viwanja.

Tumeshuhudia kwa miaka ya hivi karibuni hususan mwaka 
jana na huu, nchini za Ukanda wa Afrika na Mashariki na Kati, 
timu zao za taifa na klabu zikiomba kuchezea mechi zao za ny-
umbani katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam na 
ule wa Azam Complex uliopo Chamazi.

Timu hizo zimekuwa zikiomba kuutumia Uwanja wa Benja-
min Mkapa na Azam   Complex, kutokana baadhi kutokuwa 
na viwanja    vilivyokidhi vigezo vya Shirikisho la Soka Duniani 
(Fifa), ama      kwa    sababu ya machafuko ya kisiasa nchini 
kwao.

Mfano ni TP Mazembe ya DR Congo, ambayo mechi yake ya 
nyumbani ya michuano African Football League wiki iliyopita 
ilichezwa kwa Mkapa kutokana na serikali yao kushindwa kuli-
pia vifaa vilivyotakiwa kuingia nchini humo kwa ajili ya mchezo 
huo.

Lakini pia nchi za Burundi na Sudan Kusini mara kadhaa 
zimekuwa zikitumia viwanja hivyo kutokana na sababu tulizo-
taja hapo juu na zinginezo, hivyo kuingizia Serikali ya Tanzania 
kiasi kikubwa cha fedha za kigeni.

Kwa sasa, pia zipo taarifa ambazo bado hazijathibitishwa ras-
mi kuwa timu ya Al Hilal ya Sudan imeomba kuutumia Uwanja 
wa Benjamin Mkapa katika mechi zake tatu za nyumbani za 
hatua ya makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Al Hilal imefikia hatua hiyo kutokana na hali ya machafuko ya 
kisiasa inayoendelea nchini kwao Sudan na hata mechi za awali 
za michuano hiyo ilikuwa ikichezea nchini Morocco. 

Na kwa mujibu wa Meneja Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Milinde Mahona, kuruhusiwa kucheza mchezo mmoja tu 
uwanjani hapo gharama yake ni Sh. milioni 20.

Mbali na kiasi hicho, ikumbukwe pia wageni kama hao wa-
napokuja nchini, wafanyabiashara mbalimbali kama wamiliki 
wa hoteli na biashara nyingine hunufaika, ikiwamo nchi kuin-
giza fedha za kigeni.

Tunaamini kama serikali na wadau wengine wa soka wak-
iwekeza zaidi katika miundombinu bora ya viwanja nchi it-
aingiza fedha nyingi zaidi za kigeni kupitia utalii wa michezo, 
kwani kwa sasa tunategemea uwanja mmoja tu, Benjamin Mka-
pa unaobeba watazamaji 60,000 na mara chache ule wa Azam 
Complex ambao uwezo wake ni mashabiki 10,000 tu.

Kwa kuwa kuelekea fainali za Mataifa ya Afrika (Afcon) 2027, 
zitakazofanyika kwa ushirikiano wa Tanzania, Kenya na Ugan-
da, tayari serikali imepanga kujenga viwanja vingine bora vi-
wili, jijini Arusha na Dodoma, vinapaswa kuwa vya kisasa zaidi 
vyenye sifa zote stahiki.

Lakini pia, bado tunaona ipo haja ya kujengwa uwanja 
mwingine wa kisasa jijini Dar es Salaam, pia uboreshwaji wa 
miondombinu ya barabara, hospitali kubwa na vifaa tiba vya 
kutosha  ili kuvutia na baadaye kukuza utalii wa michezo nchi-
ni.

Tunaamini hayo yakitekelezwa na kwa namna Watanza-
nia wanavyohamasika kujitokeza kwa wingi viwanjani katika 
mechi kubwa, ipo siku michuano mikubwa ama mechi kubwa 
za fainali zitapigwa nchini na Tanzania kuzidi kuingiza fedha 
nyingi za kigeni kupitia utalii wa michezo ambao unazidi kukua 
duniani kila uchao.

‘Zimwi’ linaloitafuna Azam FC lisakwe

Uwekezaji wa viwanja
unahitajika kukuza utalii 
wa michezo nchini

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:   0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Adam 
Fungamwango

KUNA zimwi linaitafuna 
Klabu ya Azam na mpaka 
sasa hakuna yeyote anayefa-
hamu linapoishi. Mashabiki 
na wadau wa soka wanaoli-
takia mema soka la Tanza-
nia wamekuwa wakilitafuta 
huku na huko bila mafani-
kio.

Sina uhakika kama we-
nyewe Azam wamekaa kwa 
dhati kabisa kuangalia tatizo 
ni nini. 

Na kama wanajua basi in-
aonekana kuna kuoneana 
haya kuisafisha klabu hiyo 
na kutengeneza safu ny-
ingine ya viongozi, watend-
aji, ikiwezekana watoke hata 
nje ya nchi.

Azam ndiyo yenye miun-
dombinu halisi inayotakiwa 
iwe nayo klabu ya mpira wa 
miguu. Hakuna klabu yoy-
ote Tanzania yenye miun-
dombimu kama Azam, hata 
zile kongwe zinazoitwa au 
kujiita kubwa za Simba na 
Yanga.

Lakini Azam hii hii ndiyo 
timu inayozifanya hata 
klabu hizo na wanachama 
na mashabiki wao zisione 
umuhimu huo kwa sababu 
kama wao wana kila kitu 
na hawafanyi vizuri, basi 
ni bora tu kufanya vizuri 
uwanjani kuliko kuwa na 
miundombinu ambayo hai-
saidii chochote.

Kabla sijasonga mbele, 
nikumbushe tu kuwa 
pamoja na kuonekana 
kusajili wachezaji bora na 
ghali msimu huu, tayari 
Azam FC, taratibu inaone-
kana kuanza kujitoa kwenye 
kinyang’anyiro cha ubingwa 
wa Tanzania Bara.

Imeshapoteza mechi mbili 

mfululizo ikipigwa mabao 
3-2 dhidi ya Yanga na 3-1 
dhidi ya Namungo, huku ligi 
ikiwa bado mbichi raundi ya 
nane.

Kila msimu ukiiangalia, 
Azam ni timu ambayo in-
aonekana kusajili vizuri 
zaidi kuliko zingine, lakini 
linapokuja suala la uwanjani 
mambo yanakuwa tofauti.

Tayari imeshatolewa 
mapema kwenye michuano 
ya kimataifa na jambo hilo 
limeonekana kuwakera 
sana mashabiki wake na 
baadhi ya wadau wa soka, 
ilitegemewa nguvu zote zi-
taelekezwa kwenye ligi, la-
kini inaonekana bado hawa-
japata mwarobaini kwa nini 
huwa inafeli.

Wachezaji mmoja mmoja 
wa Azam wana viwango vya 
juu na ukiwapeleka Klabu za 
Simba na Yanga baadhi yao 
wanaingia kwenye kikosi 
cha kwanza.

Huwezi kuniambia leo 
kuwa Feisal Salum na Yanick 
Bangala wakirudi Yanga ha-
wapati namba. haiwezekani 
mchezaji kama Kipre Jun-
ior, Gilbril Sillah na James 
Akaminko wakienda Simba 
watakaa benchi, kuna watu 
watawapisha.

Sasa inakuwaje wakiwa 
Azam hawawezi kuibeba 
timu hiyo? Hilo ndilo swali 
linaulizwa. Zipo dhana kwa 
baadhi ya wadau wa soka 
kuwa Azam na wachezaji 
wake hukamia mechi kub-
wa tu za Simba na Yanga, 
lakini wakicheza na zingine 
wachezaji hawajitumi.

Dhana nyingine iliyojenge-
ka ambazo zote inawezeka-
na zina asilimia fulani za uk-

weli ni kwamba Azam haina 
mashabiki wa kaliba ya wale 
wa Simba na Yanga.

Hawana mashabiki wa-
naoumia kweli kutoka ndani 
ya mioyo yao. Ni mshabiki 
wa ‘kununuliwa au kuko-
dishwa’ tu, hivyo hata iki-
fungwa hawaumii, tofauti 
na wa Simba na Yanga am-
bao hata zikitoka sare ya 
kizembe tu, uwanjani na 
kwenye mitandao ya ki-
jamii kunachafuka maneno 
ya ukali wa mashabiki wao, 
hivyo kila mechi wachezaji 
wanajituma kwa ajili ya ku-
furahisha na kuwaogopa 
mashabiki.

Je, wamiliki wa timu hiyo 
wameshaangalia wapi wan-
apojikwaa? Je, wana nia ya 
dhati timu hiyo iwe bingwa 
wa Tanzania, au ipo kwa ajili 
ya kibiashara tu? Hilo ndilo 
swali linaloulizwa kwa sasa.

Azam ndiyo klabu inay-
ofukuza makocha wengi 
kuliko zote na mpaka sasa 
imeshaonekana tatizo siyo 
hilo. Tatizo lipo ndani ya 
klabu yenyewe. Kama ni 
zimwi basi binafsi nadhani 
lipo kwenye moja ya vyum-
ba vya klabu hiyo.

Kwa miaka yote hii timu 
inafanya usajili mzuri, lakini 
hata nafasi ya pili haipati li-
cha ya kwamba kuna wakati 
Simba na Yanga hazipo vi-
zuri, lakini yenyewe inaishia 
ya tatu. Nadhani hii haifanyi-
ki kwa bahati mbaya, kuna 
tatizo.

Azam ni timu ya kuukosa 
ubingwa kwenye mechi 
tatu nne za mwisho na si 
mwanzo tu ionekane kusal-
imu amri. Zimwi yupo humo 
humo ndani, asakwe.
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HABARI KITAIFA

KITUO CHA UWEKEZAJI WA TANZANIA (TIC)

MWALIKO WA KUSHIRIKI KONGAMANO LA 
BIASHARA NA UWEKEZAJI BAINA YA 

TANZANIA NA UHOLANZI
Kituo cha Uwekezaji Tanzania kwa kushirikiana na Ubalozi wa Tanzania 
nchini Uholanzi wanaandaa Kongamano la Biashara na Uwekezaji baina 
ya Tanzania na Uholanzi litakalofanyika kuanzia tarehe 14 hadi 15 

kutangaza fursa za uwekezaji na biashara zilizopo katika sekta ya 
Kilimo, Mifugo na Uvuvi, Nishati, Ujenzi na Miundombinu

Programu ya Kongamano hili itajumuisha mikutano ya kibiashara 
pamoja na kutembelea maeneo ya viwanda vilivyopo nchini Uholanzi 
katika sekta zilizolengwa ili kujifunza zaidi kutoka kwa wenzetu nchini 
Uholanzi

Hakuna gharama yeyote ya kushiriki Kongamano hili, aidha, kila 

mawasiliano yafuatayo;

Elizabeth Muzo +255 712 461232. Email elizabeth.muzo2@tic.go.tz
Benson Nkini +255 715 923 777, Email benson.nkini@tic.go.tz
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Matinyi: Hakukuwa na usiri utiaji saini uwekezaji Bandari
Na Beatrice Shayo

MKURUGENZI wa Idara ya Habari 
(Maelezo) na Msemaji  Mkuu wa Serikali, 
Mobhare Matinyi (pichani), amesema 
hakukuwa na usiri katika utiaji saini wa 
uwekezaji wa Bandari ya Dar es Salaam.

Alitoa ufafanuzi huo jana wakati akiji-
bu maswali katika mkutano wake na wa-
hariri na waandishi wa habari, jijini Dar 
es Salaam, kuwa kila kitu kilikuwa wazi.

“Kila mtu alizungumza, Rais alizun-
gumza, Makamu na watu wa DP World 
walizungumza, kiukweli hapakuwa na 
usiri hata kama unaeleza umefika Do-
doma hukujua umealikwa kwa kitu gani 
udai kulikuwa na usiri, lakini ulikiona kil-
ichofanyika sidhani kama hiyo inatosha 
kusema jambo lilikuwa ni la siri wakati 
limewekwa wazi na kila mtu ameona,” 
alisema.

Kuhusu mkataba wa wazawa na DP 
World, alisema mkataba umeeleza 
kutakuwa na kampuni itakayoundwa 
kati ya Mamlaka ya Bandari (TPA) na 
wawekezaji hao.

Alisema kampuni hiyo ya pamoja 
itakapoundwa itasajiliwa Tanzania na 
kazi yake ni kuendesha magati manne na 
muda utakapofika taratibu zitatangazwa 
kuhusu wazawa watahusika kwa namna 
gani kwa mujibu wa sheria za nchi.

Alisema ubia uliowekwa kuhusiana na 

uwekezaji wa bandari, ipo haja ya Wa-
tanzania kufahamu kwa kuwaelimisha 
wajue fedha itakayokusanywa ni kodi za 
namna gani ama taasisi zilizopo.

Aidha, alisema katika makubaliano ya 
mkataba huo magati yataongezwa eneo 
la Kurasini na kumilikiwa na Bandari ya 
Dar es Salaam bila kuathiri nyumba za 
wananchi.

Aidha, alisema kitengo cha mafuta 
kilichopo eneo hilo kitaondolewa na ku-
pelekwa eneo jingine la Kigamboni na 
ifikapo mwaka 2026 kutakuwa na magati 
20.

“Huo ndio mpango uliopo na huenda 
yakongezeka kwa sababu biashara ili-
yopo kwenye nchi jirani ni kubwa,” alise-
ma. 

Kadhalika, Matinyi alisema huhusu 
Sheria ya Huduma za Vyombo vya 
Habari, waziri anayehusika amemjulisha 
atahusisha wadau wa sekta ya habari na 
utaratibu umepangwa watapatiwa barua 
na rasimu ya kanuni ili wazipitie na ku-
toa maoni yao Novemba 10, mwaka huu 
wayawasilishe.

Alisema Novemba Waziri wa Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, 
Nape Nnauye, atakutana na wadau ku-
jadiliana na kusikia maoni yao kulingana 
na ratiba huenda ikawa Novemba 18 au 
19, kuwasikiliza kabla ya kwenda kuka-
milisha kanuni.

Matinyi alisema Sheria hiyo inatamka 
kwamba itaundwa bodi ya ithibati ya 
waandishi wa habari na tayari wame-
shaomba majina ya vyombo vya habari 
mchakato unaweza kukamilika Desem-
ba, mwaka huu.

Aidha, alisema serikali kwa kushiriki-
ana na vyombo vya habari inahakikisha 
wananchi wanapata taarifa japo kume-
kuwa na changamoto kwa pande zote.

“Nakubali kwamba kupata taarifa kuto-
ka kwenye chombo cha serikali ama wiz-
ara wakati mwingine inakuwa ni ngumu 
hilo nalikubali na pia ukizungumza na 
watendaji serikali wanakuambia nilitoa 
taarifa ikatolewa tofauti na nilivyoitoa 
nikapata usumbufu wanakuwa na hofu,” 
alisema.

Akizungumza hali inayoendelea nchini 
Israel, alisema hali ni ngumu kwa sababu 
kuna vijana wa Kitanzania ambao wana-
soma huko.

“Tunafuatilia kupitia ubalozi wetu ili 
kufahamu hali zao na kuona ni namna 
gani tunaweza kuwasaidia, hivyo serikali 
inalifuatilia jambo hilo kwa ukaribu na 
tutakuwa tunaendelea kuwapatia taarifa 
unaposikia kuna Mtanzania amepotea ni 
lazima tujiridhishe kwamba amepotea 
kwa maana gani katika mvurugano wa 
vita anaweza kuchukua maamuzi ya ku-
jilinda na kuamua kujificha itakapothibi-
tika tutawapa taarifa,” alisema.

Matinyi alimpongeza Rais, Dk. Samia Suluhu 
Hassan, kwa ziara aliyoifanya Zambia kutokana 
na nchi hiyo kuwa na historia ya muda mrefu ka-
tika kukuza uchumi.

Pia, anampongeza Spika wa Bunge, Dk. Tulia 
Ackson, kwa kushinda nafasi ya kuwa Rais wa 
Umoja wa Mabunge duniani na kuwa mwanamke 
wa kwanza Afrika kushika nafasi hiyo.

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Canada imetoa msaada 
wa Sh. bilioni 45 zitakazotumika kubore-
sha fursa za elimu jumuishi kwa vyuo vya 
maendeleo ya jamii katika kipindi cha 
miaka saba.

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Prof. Adolf Mkenda, alitoa shukrani kwa 
msaada huo katika hafla ya makabidhi-
ano ya vifaa vya TEHAMA kwa FDCs 12 
(Vyuo vya Maendeleo ya Jamii) na CBOs 
12 (Taasisi za Kijamii) Ofisi za Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, jijini Dar es 
Salaam, mwishoni mwa wiki.

Katika hotuba yake iliyosomwa na Nai-
bu Waziri, Omari Kipanga kwa niaba yake, 
alisema msaada huo umekuja wakati Tan-
zania inapitia mabadiliko makubwa ya 
sera ya elimu. 

Aliishukuru Canada kwa msaada huo 
na kuomba zaidi kufikia FDCs 42 zilizoba-
ki ambazo hazijashughulikiwa.

Programu inayotekelezwa na vyuo 
na taasisi za Canada (CICan) kwa kush-
irikiana na Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia ya Tanzania na kufadhiliwa na 
Serikali ya Canada ni Sh. bilioni 1.8 kati ya 
hizo, zimetengwa kwa ajili ya Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA).

Hellen Fytche, Mkuu wa Ushirikiano, 
ubalozi wa Canada nchini wakati aki-
kabidhi vifaa hivyo alisema, lengo kuu 
ni kuboresha ushiriki wa wanawake na 
vijana wa kike kiuchumi kwa kutoa njia 
mbadala za elimu na kukuza ujuzi kwa 
ajira, kujiajiri, na ujasiriamali. 

Alisema Canada imefurahishwa na hat-
ua iliyofikiwa na Tanzania katika kubore-
sha sekta ya elimu; msaada huo unalenga 
kukamilisha kazi nzuri ya Serikali ya Tan-
zania.

Katibu Mkuu Wizara ya Elimu Sayansi 

na Teknolojia, Prof. Carolyne Nombo, 
alisema Mpango wa Uwezeshaji kupi-
tia ujuzi ulifanya tathmini ya awali ya 
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano ili 
kubaini upungufu wa uwezo katika FDCs 
12 na CBO 12. 

Alisema matokeo yalionyesha hi-
taji kubwa la kubadilisha mazingira ya 
ufundishaji, ujifunzaji na utawala katika 
FDCs zote 12 na CBOs 12.

Alisema kila FDC itapokea vishikwambi 
vitatu, kompyuta nne za mezani, projekta 
moja ya media titika, printa mbili zinazo-
fanya kazi nyingi na mfumo mmoja wa 
PA. 

CBO zote 12 zitapokea kompyuta ndo-
go moja, projekta moja ya media titika, 
printa moja yenye kazi nyingi na mfumo 
mmoja wa PA. 

Mshauri Mwandamizi wa Kiufundi wa 
ESP na Mwakilishi wa CICan nchini Tan-
zania, Dk. Alice Mumbi alisema, CICan 
ESP inaishukuru wizara kwa kufanya hes-
abu na kuweka alama za mali za vifaa vy-
ote vya TEHAMA na kusajili maelezo yote 
katika Mfumo wa Taarifa za Usimamizi wa 
Mali za Serikali (GAMIS). 

CICan pia ilishukuru Serikali ya Tan-
zania kwa kupunguza asilimia 18 ya VAT, 
ambayo iliwezesha ESP kununua vifaa 
zaidi vya teknolojia kwa wafanyakazi na 
wanafunzi wa FDC, CBOs, na wanufaika 
wengine wa mradi ambao watafaidika na 
mabadiliko ya mazingira ya kufundishia, 
kujifunzia na kiutawala.

Kabla ya awamu ya pili ya ununuzi wa 
ICT, ESP itatathmini miundombinu ya 
FDCs 12 na kutoa mapendekezo ya mpan-
gilio wa ICT kwa vitovu vya uvumbuzi, 
warsha na madarasa.

Katika maandalizi, ESP itawafunza wa-
fanyakazi wote katika FDCs washirika na 
CBOs juu ya ujuzi muhimu wa kompyuta. 

Canada yaipatia Tanzania 
bil. 45/- fursa elimu jumuishi
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HABARI KITAIFA

Robo Mwaka ya sasa Robo Mwaka iliopita 
30 Septemba 2023 30 Juni 2023

A MALI

1 315.63                         713.63                      
2 9,787.52                      5,387.60                   
3 37,814.22                    36,721.28                
4 687.01                         1,373.88                   
5 25.99                            100.10                      
6 -                                -                            
7 -                                -                            
8 -                                -                            
9 3,989.91                      7,641.61                   

10 -                                -                            
11 47,709.24                    50,836.69                
12 1,974.01                      1,677.66                   
13 -                                -                            
14 -                                -                            
15 863.40                         959.44                      

16 JUMLA YA MALI 103,166.91                  105,411.89              

B DHIMA
17 1,247.00                      8,207.50                   
18 58,280.42                    53,867.90                
19 -                                -                            
20 -                                -                            
21 -                                -                            
22 -                                -                            
23 1,726.46                      1,609.81                   

24 -                                -                            

25 -                                -                            

26 -                                -                            
27 675.05                         669.79                      
28 -                                -                            

29 JUMLA YA DHIMA 61,928.94                    64,355.00                
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29 41,237.98                    41,056.90                

C     FEDHA ZA WANAHISA

31 32,830.00                    32,830.00                
32 190.10                         557.45                      
33 7,457.61                      7,254.41                   
34 760.27                         415.04                      
35 -                                -                            
36 -                                -                            
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 41,237.98                    41,056.90                
38 6,738.45                      6,886.70                   
39 120.32                         669.25                      
40 153.61                         204.41                      
41 -                                -                            

D BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA

(i) 39.97% 38.95%
(ii) 0.25% 1.31%
(iii) 80.35% 82.20%
(iv) 46.24% 48.23%
(v) 87.43% 91.62%
(vi) -4.10% -5.75%
(vii) -2.13% -3.56%

Uwiano wa Mali Zinazozalisha  na Jumla ya Mali

Ongezeko la Amana

Ongezeko la Mali

Mali Nyingine Chechefu

Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali

Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi

Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana

Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi

Akaunti Nyingine za Mtaji
Stahiki ya Wenyehisa Chache

Dhima Zisizo Dhahiri

Mikopo Chechefu

Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu

Madeni

Mtaji wa Hisa Uliolipwa

Akiba ya Mtaji

Mapato Yaliyobakizwa

Faida (Hasara) ya Kipindi Husika

Limbiko la Kodi  na Gharama Zitakazolipwa

Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja

Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi
Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine 
Zitakazolipwa Baadae

Dhima Nyingine

Amana za Wateja

Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu

Amana Maalumu

Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha

Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa

Mali Nyingine

Uwekezaji wa Hisa

Akaunti za udhamini

Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa

Amana za  Benki nyingine na Taasisi za Fedha

Bili zilizoafikiwa

Dhima za Wateja Zilizokubalika

Mikopo  Iliyotolewa kwa   Benki Nyingine

Uwekezaji Katika Amana Nyingine

Mikopo  Halisi Iliyopo

Salio katika Benki kuu ya Tanzania

Uwekezaji katika Amana za serikali

Salio katika Benki nyingine na Taasisi za Fedha

Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa

Miamala Baina ya Matawi

Fedha Taslimu

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za  Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE  30 SEPTEMBA 2023

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE  30 SEPTEMBA 2023

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA ZISIZOKAGULIWA KWA UMMA

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 SEPTEMBA 2023

(Kiasi kwa shilingi milioni)

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE  30 SEPTEMBA 2023.
(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni) 

(Kiasi kwa shilingi milioni) 

Canara Bank (T) Ltd
Head Office Dar Es Salaam Branch

Elia Complex P.O. Box 491, Dar Es Salaam, Tanzania
E:mail ctbl@canarabank.co.tz, T +255 222112530 (D) +255 222112532

www.canarabank.co.tz

BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPTEMBA 2023

!"#$%&

Robo Mwaka ya sasa
Robo ya mwaka 

linganishi
(mwaka uliopita)

Limbikizo la mwaka wa 
sasa 

Limbikizo la mwaka 
linganishi

(Mwaka uliopita) 

30 Septemba 2023 30 Septemba 2022 30 Septemba 2023 30 Septemba 2022

1 2,243.10             2,079.17            6,477.12             6,667.88              
2 727.72                851.73               2,323.33             2,536.19              
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 1,515.39             1,227.43            4,153.80             4,131.69              
4 258.71                -                     258.71                 -                       
5 (48.18)                 14.41                 75.57                   3.16                     
6 126.91                140.15               428.69                 463.59                 

2.64                     24.19                 85.57                   141.63                 
124.27                115.96               343.13                 321.96                 

-                       -                     -                       -                       
-                       -                     -                       -                       

7 959.13                916.84               2,920.53             2,849.82              
7.1 Mishahara na Mafao 383.34                389.05               1,180.69             1,239.45              
7.2 Ada na Kamisheni 6.66                     9.53                   18.24                   21.29                   
7.3 Gharama  Nyingine 569.13                518.27               1,721.61             1,589.07              

8 472.63                436.33               1,327.67             1,742.31              
9 127.40                114.06               567.40                 647.40                 

10 345.23                322.26               760.27                 1,094.91              
11 24                        25                       24                        25                         
12 11                        10                       23                        33                         
13 11                        10                       23                        33                         
14 1                          1                         1                           1                           

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI

(I) 1.36% 1.12% 0.95% 1.19%
(II) 3.36% 3.15% 2.47% 3.57%

  (III) 58.40% 67.04% 63.73% 62.02%
(IV)

6.71% 4.61% 5.74% 4.89%

Idadi ya Matawi

Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi  na Wastani wa Mali

Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa 
Fedha za Wanahisa
Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na 
Mapato Ghafi
Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na 
Wastani wa Mali Zinazozalisha

Tengo la Kodi ya Mapato
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya 
Mapato
Idadi ya Waajiriwa
Mapato kwa Hisa
Mapato kwa Hisa

6.2 Ada na Kamisheni
6.3 Gawio
6.4 Mapato Mengine
Gharama Zisizo za Riba:

Faida /(Hasara) ya Uendeshaji

Gharama za Riba

Madeni Viza Yaliyofutwa
Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo
Mapato Yasiyo ya Riba

6.1  Faida /(Hasara) Zitokanazo     na Miamala ya 
Fedha za Kigeni

Mapato ya Riba

Robo Mwaka ya sasa

Limbikizo la mwaka 
linganishi

(Mwaka uliopita) 

30 Septemba 2023 30 Septemba 2022

I Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za uendeshaji:
Mapato/(Hasara) Halisi 345.23                    136.62                 760.27               1,094.91                         
Marekebisho kwa ajili ya: -                          -                       -                     -                                  
Hasara katika mali 96.05                      96.03                   288.05               (119.13)                           
-Badiliko halisi katika Mikopo 3,127.45                 2,591.13              2,335.94            3,491.20                         
Faida/Hasara kwenye mauzo ya Mali -                          -                       -                     -                                  
Mabadiliko halisi katika Amana (2,547.98)                (3,789.20)             (3,791.31)           (29,057.44)                      
Mabadiliko halisi katika Amana za muda Mfupi Zilizoafikiwa -                          -                       -                     -                                  
Mabadiliko halisi katika dhima nyingine 332.90                    (11.26)                  634.78               1,040.87                         
Mabadiliko Halisi katika mali nyingine (718.28)                   (526.65)                (1,029.91)           (95.21)                             
Kodi iliyolipwa (127.40)                   (155.00)                (567.40)              (647.40)                           
Mengineyo(bainisha) -                          -                       -                     -                                  

Fedha halisi zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 507.98                    (1,658.32)             (1,369.58)           (24,292.19)                      
II Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za uwekezaji: -              

Gawio lililopokewa -                          -                       -                     -                                  
Ununuzi wa Mali za kudumu (0.00)                       (1.54)                    (2.09)                  312.89                            
Mapato kutokana na mauzo ya mali za kudumu -                          -                       -                     -                                  
Ununuzi wa Amana zilizoshughulikiwa na Mawakala 2,720.78                 (1,988.09)             6,286.00            (7,770.60)                        

Mapato kutokana na mauzo ya Amana zilizoshugulikiwa na Mawakala -                          -                       -                     -                                  
Mengineyo(bainisha) -                          -                       -                     -                                  

Fedha halisi zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za uwekezaji 2,720.78                 (1,989.63)             6,283.91            (7,457.71)                        
III Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za kifedha:

Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu -                          -                       -                     -                                  
Mapato kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu -                          -                       -                     -                                  
Mapato kutokana na utoaji wa Mtaji wa Hisa -                          -                       -                     -                                  
Gawio Lililolipwa kwa Fedha taslimu (164.15)                   -                       (164.15)              (492.45)                           
Mabadiliko halisi katika Madeni Mengine -                          -                       -                     -                                  
Mengineyo(bainisha) (67.97)                     (66.32)                  (216.55)              (207.78)                           

Fedha Halisi Zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za kifedha (232.12)                   (66.32)                  (380.70)              (700.23)                           
IV Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha taslimu

Ongezeko/Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali 2,996.63                 (3,714.26)             4,533.63            (32,450.13)                      
Zinazofanana na Fedha Taslimu
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni 13,622.97               17,337.24            12,085.98          47,101.31                       
mwa Robo mwaka/mwaka
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo 
mwaka/mwaka 16,619.61               13,622.97            16,619.61          14,651.18                       

Robo Mwaka iliopita Limbikizo la mwaka wa 
sasa 

30 Juni 2023 30 Septemba 2023

Mtaji wa 
Hisa

Malipo juu 
ya bei ya 

hisa

Mapato 
Yaliyobakiz

wa

Ziada  ya 
kisheria

Tengo la 
Ziada  ya 

jumla

Mengineyo 
(Bainisha)

Jumla

Mwaka wa sasa 30/09/2023
Salio la mwanzo wa mwaka 32,830.00    -               7,344.16      467.69         -               -               40,641.86    
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato -               -               760.27         -               -               -               760.27         
Mapato mengine yaliyojumuishwa -               -               -               -               -               -               -               
Miamala na wanahisa -               -               -               -               -               -               -               
Gawio lililolipwa -               -               (164.15)        -               -               -               (164.15)        
Ziada ya Kisheria -               -               277.60         (277.60)        -               -               -               
Tengo la Ziada ya Jumla -               -               -               -               -               -               -               
Mengineyo -               -               -               -               -               -               -               
Salio la mwisho wa Robo mwaka wa sasa 32,830.00    -               8,217.88      190.10         -               -               41,237.98    

Mwaka Uliopita 31/12/2022
Salio la mwanzo wa mwaka Uliopita 32,830.00    -               6,129.50      1,279.37      -               -               40,238.87    
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato -               -               895.43         -               -               -               895.43         
Mapato mengine yaliyojumuishwa -               -               -               -               -               -               -               
Miamala na wanahisa -               -               -               -               -               -               -               
Gawio lililolipwa -               -               (492.45)        -               -               -               (492.45)        
Ziada ya Kisheria -               -               811.68         (811.68)        -               -               -               
Tengo la Ziada ya Jumla -               -               -               -               -               -               -               
Mengineyo -               -               -               -               -               -               -               
Salio la mwisho wa mwaka Uliopita 32,830.00    -               7,344.16      467.69         -               -               40,641.86    

Jina  Cheo Sahihi Tarehe

T R BALAJI RAO

FADHILI PETRO SANGA

FREDRICK HIPPOLITE

Jina  Cheo Sahihi Tarehe

INDIAEL DANIEL KAAYA

MWANAIDI ATHUMAN MTANDA MKURUGENZI (Imesainiwa) 25-10-2023

MKAGUZI MKUU WA NDANI (Imesainiwa) 25-10-2023

Sisi tuliotajwa hapo chini wajumbe wa bodi ya wakurugenzi tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu,tunatamka kwamba 
tumezitathmini taarifa hizi na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji 
wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006 na zinaonesha hali halisi..

MKURUGENZI (Imesainiwa) 25-10-2023

OFISA MTENDAJI MKUU (Imesainiwa) 25-10-2023

MKUU WA FEDHA (Imesainiwa) 25-10-2023

Katika kuandaa taarifa za hizi za fedha,sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za
mwaka uliopita(kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka
sasa,mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8)

Na Mwandishi Wetu

RAIS mstaafu Jakaya Kikwete 
(pichani) anatarajiwa kuwa mgeni 
rasmi katika Kongamano la Ki-
mataifa la Kujadili Mazingira Wez-
eshi ya Uwekezaji na Biashara li-
takalofanyika   jijini Dodoma mwezi 
ujao.

Kaimu Mkuu wa Chuo cha Elimu 

ya Biashara (CBE), Prof. Edda 
Lwoga, aliwaambia waandishi wa 
habari jijini Dar es Salaam mwisho-
ni mwa wiki kuwa kongamano hilo 
litashirikisha wadau mbalimbali 
kutoka sekta zote nchini, serikali na 
taasisi zake.

Alisema kongamano hilo pia lita-
washirikisha wanataaluma kutoka 
vyuo mbalimbali nchini na nje ya 

Kikwete kuongoza Kongamano la 
Kimataifa Uwekezaji na Biashara 

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha ACT-Wazalen-
do kimependekeza kupun-
guzwa kinachoitwa utitiri wa 
kodi, ushuru na tozo kwenye 
korosho kwa Sh. 415 ili kum-
nusuru mkulima.

Pia kimeishauri serikali 
ipeleke muswada bungeni 
kupunguza makato ya ushu-
ru wa mauzo ya bidhaa nje 
ya nchi kutoka asilimia 15 
hadi tisa.

Msemaji wa Sekta ya Kil-
imo, Maendeleo ya Mifugo 
na Uvuvi wa chama hicho, 
Mtutura Abdallah, alipende-
keza hayo jana alipozun-
gumza na waandishi wa 
habari kuhusu changamoto 
zinazolikabili zao la korosho 
nchini.

Viongozi wengine wali-
ohudhuria mkutano huo ni 
Mwenyekiti wa chama hi-
cho Mkoa wa Lindi, Isihaka 
Mchinjita na Mwenyekiti wa 
ACT-Wazalendo Mkoa wa Mt-
wara, Alphonce Hittu.

Akisoma mapendek-
ezo, Mtutura alisema hali ya 
mwenendo wa soko la ko-
rosho ikiachwa iendelee ita-
punguza kipato cha wakuli-
ma na kuwaingiza kwenye 
ufukara.  

“Serikali itoe ruzuku ya ku-
fidia soko la korosho ya Sh. 
200 kwa kila kilo moja kama 
ilivyofanya kwenye mahindi 
huko Songea mwaka 2021/22 
wakati soko lilipoyumba ili 

kumwokoa mkulima,” alise-
ma.

Aliongeza kuwa serikali 
inapaswa itunge haraka she-
ria ya sekta ya kilimo ambayo 
itasaidia kudhibiti makundi 
ya viongozi mbalimbali kuji-
pangia tozo wazitakazo kwa 
mazao ya kilimo, ikiwamo 
korosho.

Alisema serikali pia 
iachane na utaratibu wa soko 
la awali, kwamba kampuni 
zote zinazotaka kununua ko-
rosho zitumie utaratibu wa 
minadi.

Vilevile, alisema serikali 
inapaswa kutoa vivutio kwa 
kampuni zinazonunua ko-
rosho kwa ajili ya kubangua 
ndani ya nchi.

“Pili, kampuni zitakazo-
pewa vivutio zipewe kibali 
cha kununua korosho kwa 
kiwango kinachoshabihiana 
na uwezo wa viwanda vyao 
vya kubangua korosho kwa 
mwaka,” alisema Mtutura.

Kuhusu matumizi ya 
Bandari ya Mtwara, alisema: 
“Serikali iruhusu kutumika 
Bandari ya Dar es Salaam 
wakati mchakato wa kuka-
milisha ushoroba wa Mtwara 
ukiendelea.”

Alisema serikali ipitie upya 
uamuzi wake na kwa haraka 
kujenga bandari kavu kwa 
ajili ya kujazia na kupakia 
magunia ya korosho na ku-
weka vivutio vya kuanzisha 
viwanda vya kubangua koro-
sho nchini.

‘Serikali ipunguze kodi
na tozo kwenye korosho’

nchi pamoja wadau kutoka 
sekta binafsi. 

Prof. Edda alisema konga-
mano hilo pia litakuwa na 
mjadala kuhusu changamoto 
mbalimbali wanazokumba-
na nazo wafanyabiashara ili 
zitatuliwe na kupitia utafiti 
mbalimbali zilizofanywa na 
taasisi nyingine za utafiti.

Alisema kongamano hilo 
litakuwa na umuhimu na tija 
kubwa katika biashara kwa 
kuwa litashirikisha wafan-
yabiashara kutoka Finland, 
Japan, China, Uganda, Afrika 
Kusini na zingine jirani.

Alisema CBE imejipanga 
vyema kuhakikisha konga-
mano hilo linakwenda ku-
jadili changamoto na mafani-
kio ya uwekezaji, biashara na 
kutoa majibu yatakayosaidia 
kuboresha shughuli za kiu-
chumi.

Pia alipongeza jitihada 
mbalimbali za Rais Samia Su-
luhu Hassan katika kubore-

sha mazingira ya biashara 
nchini ili kuvutia wawekezaji 
wa ndani na nje ya nchi.

Alisema ziara za Rais Sa-
mia katika nchi mbalimbali 
ambazo amekuwa anazifan-
ya, zimekuwa na mchango 
mkubwa katika kutangaza 
fursa za uwekezaji nchini.

Alisema ziara katika nchi 
mbalimbali kama vile Dubai, 
India, Zambia na Kenya ni 
moja ya jitihada muhimu 
ambazo zinafanywa na seri-
kali katika kutangaza fursa 
mbalimbali za uwekezaji zi-
lizopo nchini.

Prof. Edda alisema CBE 
inalenga kuunga mkono jiti-
hada za serikali katika kutan-
gaza na kuuza sekta ya utalii 
kupitia filamu ya Tanzania 
The Royal Tour, chuo hicho 
kikijikita katika kuhakikisha 
kinazalishha wataalamu wa 
biashara watakaoongeza 
mchango wa sekta ya biasha-
ra katika kukuza utalii nchini.
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TANGAZO

KAMPUNI
ROBO MWAKA

YA SASA
30.09.2023

KUNDI
ROBO MWAKA

YA SASA
30.09.2023

KAMPUNI
ROBO MWAKA

ILIY OPITA
30. 06 .2023

KUNDI
ROBO MWAKA

ILIY OPITA
30. 06 .2023

A MALI

1 Fedha Taslimu

2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania

3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali

4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha

5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa

6 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi

7

8 Dhima za Wateja Zilizokubalika

9 Mikopo Iliyotolewa kwa Benki Nyingine

10 Uwekezaji Katika Amana Nyigine

11 Mikopo Halisi Iliyopo

12 Mali nyingine

13 Uwekezaji katika Hisa

14 Akaunti za udhamini

15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa

16 Mali isiyo ya sasa inayotumiwa

17 JUMLA YA MALI 1,825,707 2,855,421   1,581,599 2,435,142 

B DHIMA

18 Amana za Benki na Taasisi za Fedha

19 Amana za Wateja

20 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu

21 Amana Maalumu

22 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha

23 Hundi na Hawala za Kibenk Zilitolewa

24 Limbikizo la Kodi na Gharama Zitakazolipwa

25 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya benki

26 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 

27 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo 

28 Dhima Nyingine

29 Madeni 

30 JUMLA YA D HIMA 1,590,918 2,544,663 1,357,397 2,143,983 
31 MALI/(D HIMA) HALISI (17 kutoa 30) 234,789 310,758 224,202 291,159

C FEDHA ZA WANA HISA 

32 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 

33 Akiba ya Mtaji

34 Mapato Yaliyobakizwa

35 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika

36 Akaunti Nyingine za Mtaji

37 Stahiki ya Wenyehisa Chache 

38 JUMLA YA FEDHA ZA WANA HISA 234,789 310,758 224,202 291,159
39 Dhima Zisizo Dhahiri

40 Mikopo Chechefu

41 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu

42 Mali Nyingine Chechefu

D BAAD HI  YA VIAS HIRIO VYA HALI YA KIFEDHA

Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali

Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi

Uwiano wa Mali Zinazozalisha  na Jumla ya Mali

Ongezeko la Amana

Ongezeko la Mali

EXIM BANK (TANZANIA) UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA AMBAZO HAZIJAKAGULIWA
Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014.

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30.09.2023
(KIASI KWA SHILINGI MILIONI)

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA  30.09.2023
(KIASI KWA SHILINGI MILIONI)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30.09.2023
(KIASI KWA SHILINGI MILIONI)

KAMPUNI
ROBO YA 

MWAKA SAS A
30.09.2023

KUNDI
ROBO YA

MWAKA SASA
30.09.2023

KAMPUNI
ROBO MWAK A 

ILIYO PITA
30.06.2023

KUNDI
ROBO MWAK A 

ILIYO PITA
30.06.2023

KAMPUNI 
LIM BIKIZO LA 
MWAKA W A 

SASA
30.09.2023

KUNDI 
LIM BIKIZO LA 
MWAKA W A 

SASA
30.09.2023

KAMPUNI 
LIM BIKIZO 

LA MWAK A 
LINGA NISHI

30.09.2022

KUNDI
LIM BIKIZO 

LA MWAK A 
LINGA NISHI

30.09.2022
I Mtiriri ko wa Fedha Kutokana na S hughuli za 

Uendeshaji:

Mapato/(Hasara) Halisi 19,017

Marekebisho kwa Ajili ya:

Hasara Katika Mali  (2,111)

Badiliko Halisi Katika Mikopo 
Kushuka kwa Thamani na upungufu wa madeni     2,831

Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali   

 (41,242)

Net Gain/Loss on disposal of AFS
   -

-
 

Mabadiliko Halisi Katika Amana      217,887

Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi 

Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 27,156
Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine  (38,972)
Non-current assets held for sale    -
Kodi Iliyolipwa  (3,241)

Mengineyo (bainisha)    -

Fedha Hali si zilizotolewa (zili zotumika) kw a 
shughuli za uendeshaji 

   181,325

 29,228

 (3,582)
   5,704 

  

 (80,610)

   -
-
 

 329,697

75,941

(45,088)

   -
 (3,241)

   -

308,048

  13,134 

 (1,434)
  2,426 

  

 (55,161)

   -
-
 

 28,502 

 (2,699)

 (8,985)

   -
 (3,241)

   -

 (27,457)

   17,034 

  (3,151)
  4,206 

  

  (41,670)

   -
-
 

 63,457 

  (52,381)

 (7,675)

   -
 (3,241)

   -

 (23,422)

  45,845

 (832)
 7,650 

  

 (76,663)

   -
-
 

 222,275

  25,860

 (33,607)

   -
  (9,723)

   -

 180,505

    65,804

 (5,604)
 13,253 

  

 (116,150)

   -
-
 

 342,862

(9,708)

(39,727)

   -
 (9,723)

   -

241,007

  31,756 

 (10,451)
  8,454 

  

 (83,730)

   -
-
 

 227,026 

12,641 

 (13,888)

   -
 (8,690)

   -

  163,118 

  52,470 

 (13,043)
  13,365 

  

 (108,266)

   -
-

 37,067 

 1,063 

 46,561 

   -
 (8,690)

   -

  20,528 

II Mtiriri ko wa Fedha  Kuto kana na Shu ghuli za 
Uwekezaji:

Gawio Lililopokewa    -    -    -    -    -    -    -    -

Ununuzi wa Mali za Kudumu  (2,436)  (2,436)  (2,564)  (2,564)   (9,291)  (9,291)  (6,660)  (6,660)

Mapato Kutokana na Mauzo  ya Mali za Kudumu     -    -   -   -      -   -   (162,777)  (197,016)

Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na 
Mawakala     (36,029) (43,192)  -    65,906   (15,947)    43,110 - -

Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshu-
ghulikiwa na Mawakala    -    -    -    -    -    -    -    -

Mengineyo (bainisha)    -    -  - -    -    -    -    - 

Fedha Hali si Zili zotol ewa (zili zotumika) kwa 
Shughuli za Uwekezaji (38,465) (45,628)   61,135  127,041  (25,238)   33,819  (169,437)  (203,676)

III Mtiriri ko wa Fedha  Kuto kana na Shu ghul i 
za Ki fedha:    -    -    -    -    -    -    -    - 

Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu    -    -    -    -    -    -    -    - 

Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya 
Muda Mrefu    -    -    -    -    -    -    -    - 

Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa    -    -    -    -    -    - 
   - 

   - 

Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu    -    -    -    -    -    -    -    - 

Mabadiliko  Halisi Katika Madeni Mengine  (8,203) (8,203)   1,104  1,104  (20,610) (20,610)  (18,932)  (18,932)

Mengineyo (bainisha)    -    -    -    -    -    -    -    - 

Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa 
Shughuli za Kifedha: 

 (8,203) (8,203)   1,104  1,104  (20,610) (20,610)  (18,932)  (18,932)

IV Fedha Taslimu na Mali Zina zofanana na Fe dha 
Tasli mu:

Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na 
Mali Zinazofanana na Fedha  Taslimu

   134,657  254,217    34,782   104,723   134,657  254,217  (25,250)  (202,080)

Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 
Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 

 191,817    427,937  157,035   323,213    191,817   427,937  166,869  503,540 

Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 
Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka

326,474     682,154     191,817   427,937    326,474 682,154  141,620  301,461 

KAMPUNI
Mtaji wa 

Hisa
Mapato 

Yaliyobakizwa
Ziada ya 
Kisheria  

Tengo la 
Ziada ya 

Jumla

"Mengine yo 
(bainisha)

"

Jumla

Mwaka wa sasa

Salio la mwanzo wa mwaka  12,900  178,943  6,433   4  210,497 

Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato    - 

 (1,640)

     28,341    -    -   28,341

  (4,051) -Mapato mengine yaliyojumuishwa    -    -    - 

Miamala na wanahisa    -    -    -    -    - 

Gawio lililolipwa    -    - -    -    - 

Ziada ya Kisheria    -      1,640    -    - 

Tengo la Ziada ya Jumla    -     -    -    -    - 

Mengineyo    -   -  -  -    - 

Salio la mwisho wa mwaka  12,900 205,645   8,073  4  234,789

Mwaka Uli opita    -   -    -    -    - 

Salio la mwanzo wa mwaka  12,900  134,831  22,554  4  170,843

Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato    -     27,991    -    -  27,991

Mapato mengine yaliyojumuishwa    -    -    - -  11,663

Miamala na wanahisa    -    -    -    -    - 

Gawio lililolipwa    -    -    -    -    - 

Ziada ya Kisheria    -  16,121     (16,121)    -    - 

Tengo la Ziada ya Jumla    - - -    -    - 

Mengineyo    -    -    -    -    - 

Salio la mwisho wa mwaka  12,900  178,943  6,433  4

 12,217

   - 

  (4,051)

   -

   - 

   - 

   - 

    -

  8,166

   - 

 554

   -

 11,663 

   - 

   - 

   - 

   - 

   - 

 12,217  210,497

KUNDI

Mtaji wa 
Hisa

Mapato  
Yaliyobakizwa

Ziada ya 
Kisheria  

Tengo la 
Ziada ya 

Jumla
na mengineyo

 Maslahi 
Yasiyodhibiti  Jumla

Mwaka wa sasa

Salio la mwan zo wa mwaka  1 2,900  196,252     14,177  21,373   19,788    264,490

Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato    - 

   5,072   (5,072)

   -    -   (1,006)   40,972

(5,296)  - 

-   -

Mapato mengine yaliyojumuishwa    -    -

  41,978 

  -    5,296

Miamala na wanahisa    -    -   -    -    -   -

Gawio lililolipwa    -    -    -    -    -    - 

Ziada ya Kisheria    -    -    -    - 

Tengo la Ziada ya Jumla    -        -    -      -    -    - 

Mengineyo    -    -        -   - 

Salio la mwisho wa mwaka  12,900 243,302  9,105  26,669  18,782 310,758

Mwaka Uliopita

Salio la mwanzo wa mwaka  12,900  142,574   25,844  11,874  10,823    204,015

Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato    -   42,589    -    -  1,504  44,093

Mapato mengine yaliyojumuishwa    -    -    -  8,921  8,913 (8)

--  -

Miamala na wanahisa    -    -    -    -  -  -

Gawio lililolipwa    -    -    -    -    -    - 

Ziada ya Kisheria    -  11,667   (11,667)    -    -    - 

Tengo la Ziada ya Jumla    -  (578) -  578  -  - 

Mengineyo    -    -    -

Salio la mwisho wa mwaka  1 2,900  196,252   14,177   21,373  19,788  264,490

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30.09.2023 
(KIASI KWA SHILINGI MILIONI)

KAMPUNI
ROBO YA 
MWAKA
YA SASA

30.09.2023

KUNDI
ROBO YA 
MWAKA
YA SASA

30.09.2023

KAMPUNI
ROBO YA 
MWAKA 

LINGANISHI 
(MWAKA 

ULIOPITA)
30.09.2022

KUNDI
ROBO YA MWAKA 

LINGANISHI 
(MWAKA 

ULIOPITA)
30.09.2022

KAMPUNI
LIMBIKIZO LA 
MWAKA WA 

SASA
30.09.2023

KUNDI 
LIMBIKIZO LA 
MWAKA WA 

SASA
30.09.2023

KAMPUNI
LIMBIKIZO LA 

MWAKA
LINGANISHI 

(MWAKA 
ULIOPITA)
30.09.2022

KUNDI
LIMBIKIZO LA 

MWAKA
LINGANISHI 

(MWAKA 
ULIOPITA)
30.09.2022

1 Mapato ya Riba 35,175 53,052     29,951      43,761   97,227    142,496   85,381    124,392

2 Gharama za Riba (11,550)  (13,620)  (9,818)    (11,517)  (31,260)   (36,828)  (27,039)   (31,706)

3 Mapato Halisi ya Riba 
(1kutoa 2)

23,625 39,432     20,134     32,244   65,967      105,668   58,343    92,686

4 Madeni Viza Yaliyofutwa - - - - - - (1)  (1)

5 Punguzo/Ongezeko la 
tengo katika Mikopo

(2,111) (3,582)  (13,287)   (14,018) (832)   (5,604)  (10,450)  (13,042)

6 Mapato Yasi yo ya Riba: 22,952 32,478   29,845   37,712 50,894 77,790  49,771    73,965

6.1 Faida /(Hasara) 
Zitokanazo na Miamala 
ya Fedha za Kigeni     

13,117 15,387   3,090   5,509 25,345       31,677   7,881  14,380

6.2 Ada na Kamisheni 8,046  15,037  6,527    12,189 20,387     40,325  16,444  33,280

6.3 Gawio 40 40  -  -  530  53040     40

6.4 Mapato Mengine 1,749   2,014   20,229   20,014 5,121     5,748   24,917  25,775

7 Gha rama Zisi zo za Riba: (25,448) (39,100)  (22,604)  (34,747) (70,184) (112,050)  (65,907)  (101,138)

7.1 Mishahara na Mafao (12,381) (19,004)  (10,277)  (15,575) (33,808)  (52,834)  (29,080)  (44,526)

7.2 Ada na Kamisheni (19) (276)  (316)  (62)(44)  (833)  (52)  (705)

7.3 Gharama  Nyingine (13,048) (19,820)   (12,284)  (18,856) (36,314) (58,383)  (36,775)  (55,907)

8 Faida /(Hasa ra) ya 
Uen deshaji 

19,017 29,228  14,089   21,191 45,845 65,804  31,756   52,470

9 Tengo la Kodi ya Mapato (7,503) (10,351)  (1,565)  (3,607) (17,504)  (24,832)  (6,532)  (12,202)

10 Faida / (Hasa ra) Halisi 
Baada ya Kodi ya Mapato

11,515 

(928) (3,021) (4,051) (3,021)

18,876  12,523  17,583 28,341 40,972  25,225   40,268

11 Mapato Mengine Yaliyo-
jumuishwa (bainisha)

  16,887   13,059  16,879   21,005

12 Jumla ya Faida (Hasara) 
iliyojumuishwa kwa 
mwaka

10,587 15,855  29,411   30,642 24,290 37,950   42,104  61,273

13 Idadi ya Waajiriwa 698 1,088  587   945 639 1,034  587  945

14 Mapato kwa Hisa 2,197 3,176  1,955  3,122 2,197 3,176  1,955  3,122

15 Idadi ya Matawi 30 46 30  46 30 46 30  46

BAADHI YA VIASHIRIO 
VYA HALI YA KIFEDHA

(I) Uwiano wa Faida Kabla 
ya Kodi  na Wastani wa 
Mali 

2.7% 2.9% 1.2% 1.7% 2.2% 2.1% 1.8% 2.0%

(II) Uwiano wa Faida baada 
ya Kodi na Wastani wa 
Fedha za Wanahisa 

20.7% 26.3% 9.6% 17.3% 17.0% 19.0% 14.3% 20.7%

(III) Uwiano wa Matumizi 
Yasiyo ya Riba na Mapato 53.7% 56.8% 68.4% 64.2% 53.6% 56.7% 63.1% 61.9%

(IV) Uwiano wa Mapato Halisi 
ya Riba na Wastani wa 
Mali Zinazozalisha 

7.3% 8.2% 7.7% 8.0% 6.8% 7.4% 1.8% 1.9%

JINA NA CHEO       SAINI TAREHE   
 
JAFFARI MATUNDU    ………………………………..   27.10.2023
OFISA MTENDAJI MKUU     
    
SHANI KINSWAGA    ………………………………..   27.10.2023
MKUU WA FEDHA    
    
COLMAN RIWA    ………………………………..   27.10.2023
MKAGUZI MKUU WA NDANI     
    
Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, 
na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki 
na Taasisi za  Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.    
    
JINA NA CHEO     SAINI      TAREHE
    

    

………………………………..   27.10.2023

MKURUGENZI 

    

YOGESH MANEK 

SAID ALLY MWEMA 

………………………………..
   

27.10.2023

MWENYEKITI

    

Kwa maelezo zaidi piga simu 080 078 0111 au tembelea visit www.eximbank.co.tz

29,739  
101,336  
420,150 
203,418  

1,590  
-
-
-

68,306 
2,787

839,371  
59,773
47,594  

-
51,644 

-

207,903 
1,274,547 

-
8,790  

-
1,072   

11,391  
-
-

3,298   
40,639 
43,278 

12,900
16,243 

177,304 
28,341

-
-

403,364 
93,430 
39,657  

-

12.86%
10.55%
73.19%

45.98%
86.63%
25.10%
14.57%

403,364 
122,730 
47,982 

-

10.88%
8.64%

67.01%
47.77%
85.58%
22.20%
19.69%

274,434 
124,887 

41,711  
-

14.18%
14.72%
82.01%
50.46%
85.36%
10.46%
-0.74%

274,434 
176,352 
50,109 

-

11.96%
13.12%
74.87%
52.70%
84.57%

7.39%
0.84%

12,900
35,774

201,324 
41,978

-
 18,782 

12,900
23,783  

170,692  
16,827   

-
-

12,900
39,010  

197,365 
23,251 

-
18,632 

137,940 
2,218,524 

-
13,465 

-
1,247  

16,469 
-
-

5,212 
108,529 
43,278

137,231 
1,125,473  

-
10,648  

-
1,154  
8,517 

-
-

4,070 
18,822 
51,481  

74,414 
1,949,687 

-
16,131 

-
1,301  

12,484  
-
-

5,224  
33,261 
51,481 

43,340 
99,985 

386,185   
50,068  

2,183 
-
-
-

67,324  
723 

798,129  
36,234  
47,594 

-
49,834 

-

72,034  
171,653 

461,656 
244,887 

3,474 
-
-
-

67,496 
-

1,283,301  
56,882 

2,082 
-

71,677 
-

60,982  
182,528   
502,769   
504,316

8,771   
-
-
-

68,423  
2,079 

1,363,911 
85,230 

2,082
-

74,329 
-

Faida 
baada ya
kodi

1.7%

41.00 Bilioni

YoY

Faida ya
uendeshaji

25.3%

65.80 Bilioni

YoY

Mapato
Halisi 
ya Riba

14.0%

105.70 Bilioni

YoY

Amana
za Wateja

26.44%

2.2Trilioni

YoY

Fedha za 
Wanahisa

23.90%

291 Bilioni

YoY

Mapato 
Yasiyofadhiliwa

5.1%

77.80 Bilioni

YoY

Mikopo
na maendeleo  

19.66%

1.4Trilioni

YoY

Jumla
ya Mali

17.65%

2.9 Trilioni

YoY
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Jumatatu Oktoba 30, 202311

TANGAZO

Robo Mwaka Robo  Mwaka
Mwaka wa sasa Mwaka iliyopita

30-Sep-23 30-Jun-23

1 Fedha Taslimu 15,354                            13,218                            
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 13,763                             12,050                           
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 36,467                            41,587                            
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 5,508                              1,905                              
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 14                                   64                                  
6 Miamala  Baina ya Matawi 0                                     0                                    
7 Bili Zilizoafikiwa -                                 -                                
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika -                                 -                                
9 Mikopo  Iliyotolewa kwa   Benki Nyingine -                                 -                                
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine -                                 -                                
11 Mikopo  Halisi Iliyopo 103,254                          100,728                         
12 Mali Nyingine 14,810                             15,320                           
13  Uwekezaji wa Hisa 39                                   39                                  
14  Akaunti za udhamini -                                 -                                
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 14,534                            13,691                            
16 JUMLA YA MALI 203,743                        198,601                         

B. DHIMA
17 Amana za  Benki nyingine na Taasisi za Fedha 3,441                              3,341                              
18 Amana za Wateja 141,462                           127,657                          
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu -                                 -                                
20 Amana Maalumu 200                                194                                 
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha -                                 -                                
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 1                                      1                                     
23 Limbiko la Kodi  na Gharama Zitakazolipwa 4,807                              4,192                              
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja -                                 -                                
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 90                                   249                                
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 2,148                              1,847                              
27 Dhima Nyingine 15,769                             15,982                            
28 Madeni 8,635                              17,500                           
29 JUMLA YA DHIMA 176,552                         170,964                        
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 27,191                            27,638                          

C.  FEDHA ZA WANAHISA 
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 27,797                            27,797                           
32 Akiba ya Mtaji -                                 -                                
33 Mapato Yaliyobakizwa (16,833)                           (17,045)                           
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (316)                                 131                                  
35 Akaunti Nyingine za Mtaji 16,542                            16,754                            
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache -                                 -                                
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 27,191                            27,638                          

38 Dhima Zisizo Dhahiri 1,241                               1,319                              
39 Mikopo Chechefu 9,756                              9,541                              
40  Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 4,936                              4,751                              
41 Mali Nyingine Chechefu 73                                   73                                   

D.        BAADHI  YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 13.3% 13.9%
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 9.1% 9.1%
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 73.1% 78.8%
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 52.9% 53.0%
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha  na Jumla ya Mali 71.3% 72.6%
(vi) Ongezeko la Amana 10.6% 1.4%
(vii) Ongezeko la Mali 2.6% 2.8%

A.  MALI

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30.09.2023

(Kiasi kwa shilingi milioni)

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC
WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30.09.2023

(Kiasi kwa shilingi milioni)

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI

KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA  30.09.2023
(Kiasi kwa shilingi milioni)

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA  30.09.2023

  
  

    
  

  

 

   

 

 
 

 

   

BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO 
MWAKA INAYOISHIA 30.09.2023

Robo ya 
Mwaka sasa

Robo ya mwaka 
Linganishi 

Limbikizo la 
Mwaka wa 
sasa

Limbikizo la Mwaka 
Linganishi 

30-Sep-23 30-Sep-22 30-Sep-23 30-Sep-22
1 Mapato ya Riba 7,377              6,748                      21,017             20,149                       
2 Gharama za Riba (2,052)            (1,701)                      (6,099)            (5,093)                        
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 5,326             5,046                    14,918           15,056                       
4 Madeni Viza Yaliyofutwa -                 -                         -                 -                            
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (505)                (239)                        (691)                (2,095)                        
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 1,824             1,706                      6,183             5,027                        

6.1  Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 121                  104                         418                 289                            
6.2 Ada na Kamisheni 1,148               1,245                      3,296             3,680                         
6.3 Gawio -                 -                         -                 -                            
6.4 Mapato Mengine 555                 357                         2,468             1,057                          

7 Gharama Zisizo za Riba: (7,148)            (5,550)                   (20,725)         (18,341)                      
7.1 Mishahara na Mafao (3,744)             (2,590)                    (11,054)           (9,713)                         
7.2 Ada na Kamisheni -                 -                         -                 -                            
7.3 Gharama  Nyingine (3,404)            (2,960)                    (9,671)             (8,628)                        

8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji (503)              964                        (316)               (353)                          
9 Tengo la Kodi ya Mapato 56                   -                         (0)                   (0)                               

10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (447)              964                        (316)               (353)                          
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) -                 -                         -                 -                            
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (447)              964                        (316)               (353)                          

13 Idadi ya Waajiriwa 368                 413                         368                 413                             
14 Mapato kwa Hisa (16)                   35                           (11)                   (13)                              
15 Idadi ya Matawi 18                   18                           18                   18                              

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi  na Wastani wa Mali -0.9% 2% -0.2% 0%
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -6.5% 14% -1.5% -2%
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 100.0% 82% 98.2% 91%
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 14.7% 16% 13.7% 16%

Robo Mwaka  ya 
sasa  

Robo Mwaka 
iliyopita

Limbikizo la 
Mwaka wa 

sasa

Limbikizo la 
Mwaka 

Linganishi 
30-Sep-23 30-Jun-23 30-Sep-23 30-Sep-22

I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
Mapato/(Hasara) Halisi (503)                     (56)                     (316)                 (353)                       
Marekebisho kwa Ajili ya: -                       -                    -                  -                        
   - Hasara Katika Mali 570                       520                   1,600               1,449                     
   - Badiliko Halisi Katika Mikopo (2,526)                  (1,526)                (6,694)             (6,937)                    
   - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali (24)                       -                    (24)                  (0)                          
   - Mabadiliko Halisi Katika Amana 13,911                   1,859                 17,107              (158)                       
   - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa       5,120                    1,038                 3,133               (4,412)                    
   - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (8,874)                  3,444                (4,042)             4,898                    
   -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 1,138                     (306)                  (2,263)             8,347                    
   - Kodi Iliyolipwa -                       (19)                     (19)                   (127)                       
   - Mengineyo (bainisha) (398)                     (707)                   1,481                (1,250)                    
Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 8,414                   4,245               9,964             1,455                    

II: Mtiririko wa Fedha  Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
Gawio Lililopokewa -                       -                    -                  -                        
Ununuzi wa Mali za Kudumu (1,421)                   (452)                  (2,933)             (320)                      
Mapato Kutokana na Mauzo  ya Mali za Kudumu  -                       -                    -                  0                            
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala -                       -                    -                  -                        
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala -                       -                    -                  -                        
Mengineyo (bainisha) -                       -                    -                  -                        
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (1,421)                  (452)                 (2,933)            (320)                     

III: Mtiririko wa Fedha  Kutokana na Shughuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu -                       -                    -                  -                        
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu -                       -                    -                  -                        
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa -                       -                    5,663              -                        
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu -                       -                    -                  -                        
Mabadiliko  Halisi Katika Madeni Mengine -                       -                    -                  -                        
Mengineyo (bainisha) (695)                     (909)                  (2,208)             (1,142)                    
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha (695)                    (909)                 3,455             (1,142)                   

IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha  Taslimu 6,298                   2,884                10,486             (7)                           
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 23,454                 20,570              19,266             20,395                  
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 29,753                23,454             29,753           20,389                 

Mwaka wa sasa
Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2023 27,797              5,960                2,432            (15,276)                930                      -               21,844                
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato -                    -                    -                 (316)                       -                       -               (316)                     
Mapato mengine yaliyojumuishwa -                    -                    -                 -                       -                       -               -                      
Miamala na wanahisa -                    5,663                 -                 -                       -                       -               5,663                  
Gawio lililolipwa -                    -                    -                 -                       -                       -               -                      
Ziada ya Kisheria -                    -                    -                 (1,557)                    1,557                     -               0                         
Tengo la Ziada ya Jumla -                    -                    -                 -                       -                       -               -                      
Mengineyo -                    -                    -                 -                       -                       -               -                      
Salio la mwisho wa mwaka 30.09.2023 27,797              11,623               2,432            (17,148)                 2,487                   -               27,191                  

Mwaka Uliopita
Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2022 27,797              -                    2,432            (12,101)                 4,857                   5,888           28,874                
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato -                    -                    -                 (353)                      -                       -               (353)                    
Mapato mengine yaliyojumuishwa -                    -                    -                 -                       -                       -               -                      
Miamala na wanahisa -                    -                    -                 (72)                        -                       72                 -                      
Gawio lililolipwa -                    -                    -                 -                       -                       -               -                      
Ziada ya Kisheria -                    -                    -                 611                        (611)                       -               0                         
Tengo la Ziada ya Jumla -                    -                    -                 -                       -                       -               -                      
Mengineyo -                    -                    -                 -                       -                       -               -                      
Salio la mwisho wa mwaka 30.09.2022 27,797              -                    2,432            (11,914)                 4,246                  5,960           28,521                 

Mtaji wa Hisa
Hisa za 

Upendeleo
Malipo juu ya 
bei ya hisa

Mapato 
Yaliyobakizwa

Ziada ya 
Kisheria  Mengineyo Jumla

Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile 
zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha 
zilizokaguliwa za mwaka uliopita.

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, 
tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba 
tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa 
zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya 
Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki 
na Taasisi za  Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.

Jina na Cheo  Saini Tarehe 

Mr. Silvest Arumasi
(Mkurugenzi Mtendaji)

Mr. Arnold Makanda
(Afisa Mkuu wa Fedha)

Ms. Jacqueline Kafanabo
Kaimu Mkaguzi Mkuu wa Ndani

Jina Saini Tarehe

1.   Ms.Catherine Nchanasaa Kimaryo

2.    Ms. Rukia Adam Juma
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TANGAZO/HABARI

Na Waandishi Wetu

MKUU wa Mkoa wa Shin-
yanga, Christina Mndeme, 
amewatangazia kiama wa-
tendaji kata wanaojihusi-
sha na vitendo vya rushwa 
ili kuruhusu ndoa za uto-
toni.

Alitoa taarifa hiyo waka-
ti akizungumza na watend-
aji wa vijiji na kata kutoka 
Halmashauri ya Msalala, 
Ushetu na Manispaa ya Ka-
hama.

Katika kikao hicho ali-
sisitiza kuwa ni wajibu wa 
kila mtendaji kuhakikisha 
hakuna vitendo vya ukatili 
wa kijinsia katika maeneo 
yao ikiwamo suala la ndoa 
za utotoni ambazo zinakat-
isha ndoto za wanafunzi.

Alisema kuwa ndoto za 

kielimu za watoto wa kike 
zimekuwa zikikatishwa na 
kutwishwa majukumu ya 
kulea familia, kwa maslahi 
ya watu wachache, huku 
akiahidi kuwachukulia 
hatua watendaji ambao 
matukio ya aina hiyo yata-
jitokeza bila kuchukua 
hatua za kisheria.

Mndeme alisema hivi 
karibu amevunja ndoa ya 
mwanafunzi wa kidato cha 
pili ( jina limehifadhiwa) 
katika Halmashauri ya 
Msalala na kadi za mwaliko 
wa harusi zilikuwa zime-
shatoka, lakini hakuna hat-
ua zozote ambazo mtenda-
ji wa kata kwa kushirikiana 
na mwenyekiti wake wali-
kuwa wamezichukua.

Pia aliwataka kuhakiki-
sha wanasimamia maku-

sanyo ya mapato ya ndani 
ya halmashauri kutoka 
vyanzo vilivyopo, kwani 
mpaka sasa kwa robo ya 
kwanza ya fedha ya mwa-
ka 2023/2024 Halmashau-
ri ya Msalala imekusanya 
kwa asilimia 35, Ushetu 
asilimia 50 na Manispaa 
ya Kahama kwa asilimia 
21 tu.

Ofisa Mtendaji wa Kata 
ya Ikinda Halmashauri ya 
Msalala, Elias Felix, alikili 
kuwapo kwa vitendo hivyo 
katika baadhi ya maeneo 
na kusema husababishwa 
na wazazi wenye tamaa ya 
kupata mali hasa ng’ombe 
bila kujua wanadidimiza 
ndoto za mtoto wao.

Imeandaliwa na Sha-
ban Njia (Kahama), Mar-
co Maduhu, (Shinyanga).

RC atangaza vita watendaji 
wanaoruhusu ndoa za utotoni
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TANGAZO

UNITED BANK FOR AFRICA (TANZANIA) LIMITED - UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA 30.09.2023
Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na 8  ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014.

Robo ya 
Mwaka sasa

30-Sep-23

Robo ya
Mwaka linganishi

30-Sep-22

Limbikizo la 
Mwaka wa sasa

30-Sep-23

Limbikizo la
Mwaka linganishi

30-Sep-22

 1 Mapato ya riba  6,651  3,208  15,963  6,800 

 2 Gharama za riba  (1,456)  (1,059)  (4,231)  (2,216)

 3 Mapato halisi ya riba (1 kutoa 2)  5,195  2,149  11,732  4,583 

 4 Madeni viza yaliyofutwa  -  -  -  - 

 5 Punguzo/ongezeko la tengo katika Mikopo  (724)  -  (981)  - 

 6 Mapato yasiyo ya riba:  3,346  3,344  9,894  6,150 

6.1 Faida /(Hasara) zitokanazo na miamala ya fedha za kigeni  1,792  507  4,642  958 

6.2 Ada na kamisheni  1,534  2,830  5,178  5,180 

6.3 Gawio  -  -  -  - 

6.4 Mapato mengine  20  7  74  13 

 7 Gharama zisizo za riba:  (4,603)  (4,163)  (13,486)  (8,367)

7.1  Mishahara na mafao  (1,967)  (1,929)  (6,032)  (3,721)

7.2 Ada na kamisheni  (443)  (383)  (1,283)  (765)

7.3 Gharama  nyingine  (2,193)  (1,851)  (6,171)  (3,882)

 8 Faida /(Hasara) ya uendeshaji  3,214  1,330  7,159  2,366 

 9 Tengo la kodi ya mapato  (82)  (137)  (247)  (250)

 10 Faida / (Hasara) halisi baada ya kodi ya mapato  3,132  1,193  6,912  2,116 

 11 Mapato mengine yaliyojumuishwa (bainisha)  -  -  -  - 

 12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka  3,132  1,193  6,912  2,116 

 13 Idadi ya waajiriwa  141  127  141  127 

 14 Mapato kwa hisa  498  190  1,100  337 

 15 Idadi ya matawi  8  7  8  7 

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI

(i) Uwiano wa faida kabla ya kodi  na wastani wa mali 4.61% 0.67% 5.14% 1.18%

(ii) Uwiano wa faida baada ya kodi na wastani wa fedha za wanahisa 40.39% 4.55% 44.57% 8.06%

46.04% 63.53% 52.16% 64.62%

(iv) Uwiano wa mapato halisi ya riba na wastani wa mali zinazozalisha 8.24% 1.87% 9.31% 3.99%

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA ULIOISHIA 30 SEPTEMBA 2023 (Kiasi kwa shilingi milioni)

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 SEPTEMBA 2023 (Kiasi kwa shilingi milioni)

A.  MALI Robo  
Mwaka ya 
30-Sep-23

Robo  
Mwaka ya 
30-Jun-23

1 Fedha taslimu  4,580  4,904 

2 Salio katika Benki Kuu ya Tanzania  15,501  16,120 

3 Uwekezaji katika amana za Serikali  89,918  88,392 

4 Salio katika benki nyingine na taasisi za fedha  -    -   

5 Hundi na miamala ya kushughulikiwa  -    1 

6 Miamala  baina ya matawi  -    -   

7  -    -   

8 Dhima za wateja zilizokubalika  -    -   

9 Mikopo  iliyotolewa kwa   benki nyingine  -    -   

10 Uwekezaji katika amana nyingine  -    -   

11 Mikopo  halisi iliyopo  61,765  73,698 

12 Mali nyingine  72,021  118,356 

13 Uwekezaji wa hisa  -    -   

14 Akaunti za udhamini  -    -   

15 Mali zisizohamishika, mitambo na vifaa  6,960  5,159 

16 JUMLA YA MALI  250,744  306,630 

B. DHIMA

17 Amana za  benki nyingine na taasisi za fedha  56,523  64,965 

18 Amana za wateja  145,889  195,774 

19 Dhamana ya malipo kwa fedha taslimu  -    -   

20 Amana maalumu  5,596  7,941 

21 Maagizo ya malipo/fedha za kuhamisha  -    -   

22 Hundi na hawala za kibenki zilizotolewa  -    -   

23 Limbiko la kodi  na gharama zitakazolipwa  1,449  1,239 

24 Dhima la tozo kwa ajili ya usuluhishi baina ya benki na mteja  -    -   

25 Miamala isiyoshughulikiwa baina ya matawi  -    -   

26 Mapato yaliyoingia ya kipindi kijacho na tozo nyingine zitakazolipwa baadae  2,006  2,781 

27 Dhima nyingine  6,729  4,453 

28 Madeni  -    -   

29 JUMLA YA DHIMA  218,192  277,153 

30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29)  32,552  29,477 

C.  FEDHA ZA WANAHISA 

31 Mtaji wa hisa uliolipwa  31,420  31,420 

32 Akiba ya mtaji  29,104  29,104 

33 Mapato yaliyobakizwa  (39,981)  (39,925)

34 Faida (Hasara) ya kipindi husika  6,912  3,780 

35 Akaunti nyingine za mtaji  5,097  5,097 

36 Stahiki ya wenyehisa chache  -    -   

37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA  32,552  29,477 

38 Dhima zisizo dhahiri  574,416  613,257 

39 Mikopo chechefu  17,251  9,060 

40 Tengo kwa ajili ya mikopo chechefu  6,347  5,622 

41 Mali nyingine chechefu  -    -   

D. BAADHI  YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA

(i) Uwiano wa fedha za wanahisa na jumla ya mali 13% 10%

(ii) 27% 14%

(iii) 45% 39%

(iv) Uwiano wa mikopo halisi na jumla ya mali halisi 25% 24%

(v) Uwiano wa mali zinazozalisha  na jumla ya mali 85% 85%

(vi) Ongezeko la amana -26% 10%

(vii) Ongezeko la mali -18% 13%

 Jina na Cheo     Saini  Tarehe  

     

 1.  Gbenga Makinde  Imesainiwa  26 Oktoba 2023 

 Mkurugenzi Mtendaji    

     

 2.  Benson Msangi   Imesainiwa  26 Oktoba 2023 

 Afisa Mkuu wa Fedha    

     

 3.  Joseph Ringa   Imesainiwa  26 Oktoba 2023 

 Mkaguzi Mkuu wa Ndani    

       

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na 

imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za  Fedha ya mwaka 

2006, na zinaonesha hali halisi.     

     

 Jina na Cheo   Saini  Tarehe  

     

 1.  Amb.Tuvako Manongi  Imesainiwa  26 Oktoba 2023 

 Mkurugenzi    

     

 2.  Ebele Ogbue   Imesainiwa  26 Oktoba 2023 

 Mkurugenzi    

Mtaji wa Hisa Malipo juu ya bei ya hisa Mapato yaliyobakizwa Ziada ya Kisheria Tengo la ziada 
ya jumla

Mengineyo Jumla

Mwaka wa sasa 2023          

Salio la mwanzo wa mwaka  31,420  29,104  (39,925)  5,097  -    -    25,696 

Faida/(Hasara) Halisi baada ya kodi ya mapato  -    -    6,912  -    -    -    6,912 

Mapato mengine yaliyojumuishwa  -    -    -    -    -    -    -   

Miamala na wanahisa  -    -    -    -    -    -    -   

Gawio lililolipwa  -    -    -    -    -    -    -   

Ziada ya kisheria  -    -    -    -    -    -    -   

Tengo la ziada ya jumla  -    -    -    -    -    -    -   

Mengineyo  -    -   

Share issued             

Salio la mwisho wa mwaka  31,420  29,104  (33,069)  5,097  -    -    32,552 

Mwaka uliopita 2022

Salio la mwanzo wa mwaka  31,420  29,104  (36,525)  487  -    -    24,486 

Faida/(Hasara) Halisi baada ya kodi ya mapato  -    -    1,210  -    -    -    1,210 

Mapato mengine yaliyojumuishwa  -    -    -    -    -    -    -   

Miamala na wanahisa  -    -    -    -    -    -    -   

Gawio lililolipwa  -    -    -    -    -    -    -   

Ziada ya kisheria  -    -    -    -    -    -   

Tengo la ziada ya jumla  -    -    (4,610)  4,610  -    -    -   

Mengineyo  -    -    -    -    -    -    -   

Share issued  -    -    -    -    -    -    -   

Salio la mwisho wa mwaka  31,420  29,104  (39,925)  5,097  -    -    25,696 

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 SEPTEMBA 2023

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30 SEPTEMBA 2023 (Kiasi kwa shilingi milioni)

 Robo ya 
 Mwaka ya sasa 

30-Sep-23

Robo ya 
Mwaka linganishi

30-Sep-23

Limbikizo la 
Mwaka wa sasa

30-Sep-23

Limbikizo la
Mwaka linganishi

30-Sep-22

I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:

Mapato/(Hasara) Halisi  3,132  2,463  6,912  1,622 

Marekebisho kwa Ajili ya:  -  -  - 

Hasara Katika Mali  1,136  752  1,888  557 

Badiliko Halisi Katika Mikopo  11,094  (12,559)  (1,465)  2,207 

Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali  -  -  -  - 

Mabadiliko Halisi Katika Amana  (60,672)  34,369  (26,302)  (2,438)

  (1,526)  (599)  (2,125)  9,392 

Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine  2,276  (201)  2,074  732 

Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine  46,335  (27,059)  19,276  11,480 

Kodi Iliyolipwa  (82)  (82)  (165)  (37)

Mengineyo (bainisha)  -  -  -  - 

Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji  1,693  (2,915)  95  23,515 

II. Mtiririko wa Fedha  Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:

Gawio Lililopokewa  -  -  -  - 

Ununuzi wa Mali za Kudumu  (2,636)  (174)  (2,810)  (4,201)

Mapato Kutokana na Mauzo  ya Mali za Kudumu   -  -  -  - 

Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala  -  -  -  - 

Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na 
Mawakala

 -  -  -  - 

Mengineyo (bainisha)  -  -  -  - 

Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji  (2,636)  (174)  (2,810)  (4,201)

III. Mtiririko wa Fedha  Kutokana na Shughuli za Kifedha:

Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu  -  -  -  - 

Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu  -  -  -  - 

Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa  -  -  -  - 

Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu  -  -  -  - 

Mabadiliko  Halisi Katika Madeni Mengine  -  -  -  - 

Mengineyo (bainisha)  -  -  -  - 

Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha  -    -    -    -   

IV. Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:

Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali 
zinazofanana na Fedha  Taslimu

 (943)  (3,090)  (4,033)  1,942 

Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni
mwa Robo Mwaka

 21,024  24,113  45,137  47,685 

Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni
mwa Robo Mwaka

 20,081  21,024  41,104  49,627 
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            Sheria ya uwekezaji yavutia wawekezaji kila mwezi
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

M
WENYEKITI wa 
Bodi ya Wakuru-
genzi wa Kituo cha 
Uwekezaji Tanza-

nia (TIC), Dk.Binilith Mahenge, 
amesema utekelezaji wa Sheria 
ya Uwekezaji ya Mwaka 2022 
kumechochea ongezeko la 
wawekezaji wanaosajiliwa TIC 
kutoka 20 hadi 58 kila mwezi.

Dk. Mahenge alibainisha hayo 
jana wakati akizungumza na 
wafanyabiashara na wawekezaji 
Mkoa wa Singida baada ya kuhiti-
misha ziara yake  ya siku mbili   
ya kuhamasisha uwekezaji wa 
ndani.

Alisema sheria hiyo imepun-
guza thamani ya mtaji unaohita-
jika kwa mwekezaji wa ndani ku-
toka Dola za Marekani 100,000 
hadi 50,000 lengo likiwa ni ku-
vutia wawekezaji wa ndani na 
pia inatambua wawekezaji mahi-

ri ambao wanapewa misamaha 
ya kodi inayotolewa kwenye kip-
engele cha wawekezaji mahiri.

Alibainisha kuwa duniani sua-
la la uwekezaji ni ushindani kwa 
kila nchi kuweka mazingira ya 
kuwavutia wawekezaji na kuwa-
taka wawekezaji kujisajili TIC, ili 
waweze kupata manufaa baada 
ya kutambulika.

“Ukisajiliwa TIC ukapewa na 
cheti tunakuwa tumekusaidia 
kutambulika hata ukitaka kwen-
da kukopa benki inakuwa rahisi 
kwani uwekezaji siyo wa TIC bali 
ni wa Watanzania wote,” alisema. 

Aidha, Dk.Mahenge aliziagiza 
halmashauri nchini kutenga 
maeneo ya ardhi kwa ajili ya 
uwekezaji ili wawekezaji wan-
apokuja wasipate changamoto 
ya migogoro na kusababisha 
wakate tamaa ya kuwekeza.

Dk.Mahenge alisema 
wawekezaji wamekuwa waki-
pata changamoto wanapotaka 
kwenda kuwekeza kwenye 

halmashauri kutokana na ku-
totengwa maeneo ya uwekezaji 
na hata maeneo yanayotengwa 
wakati mwingine yanakuwa na 
migogoro na hivyo kuwakatisha 
tamaa na kuamua kwenda ku-
wekeza maeneo mengine. 

Dk.Mahenge alisema Wilaya 
ya Ikungi ni mfano mzuri wa 
kuigwa kutokana na kutenga 
maeneo yaliyopimwa kwa ajili ya 
wawekezaji wanaotaka kwenda 
kuwekeza katika wilaya hiyo 
na kuagiza wilaya zote kufanya 
hivyo kwani suala la uwekezaji ni 
muhimu sana katika maendeleo 
ya nchi.

Alisema hivi sasa hakuna ur-
asimu wala kucheleweshwa 
mwekezaji anapokwenda kutaka 
huduma TIC kwani kumefun-
guliwa dirisha moja ambapo zote 
zinatolewa kwa pamoja na hivyo 
mteja hahitaji kusumbuka kwen-
da ofisi nyingi kufuata huduma.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Sin-
gida, Peter Serukamba, alisema 

TIC ni chombo muhimu sana 
kwa agenda ya maendeleo ya 
nchi na kwamba uwekezaji 
nchini unaongezeka kutokana 
na kuwa na rais anayezingatia 
masuala ya uwekezaji.

  Serukamba alisema Mkoa 
wa Singida umejipanga kwa ajili 
ya uwekezaji        ili kuondoa 
dhana iliyojengeka        kwamba 
Singida ni ya ukame tu, lakini uk-
weli kuna ardhi   ya kutosha kwa 
ajili ya uwekezaji na hivi sasa 
uzalishaji wa mazao ya biashara 
na chakula unaongezeka kila 
msimu.

Mkurugenzi wa Kiwanda 
cha  Wild Flower, Grains and 
Oil Mill Project, Khalid Omary, 
alisema kiwanda hicho ambacho 
uwekezaji wake utakuwa zaidi ya 
Sh.bilioni 56 hadi kitakapokami-
lika kitaanza uzalishaji Desemba 
mwaka huu na kitatoa ajira kwa 
Watanzania kati ya 400 hadi 
1,000 wenye ajira za kudumu na 
za muda. 

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Magereza 
kuboresha 
dawati la 
jinsia na 
watoto 
mikoani
Na Renatha Msungu, 
SINGIDA

JESHI la Magereza nchini 
limeandaa mpango mkakati 
wa miaka mitano kwa ajili 
ya  kuboresha dawati la jin-
sia na watoto katika mikoa 
ya kimagereza, ili watoto wa-
pate haki zao za msingi.

Mratibu wa dawati la jin-
sia na watoto wa jeshi hilo, 
Kamishna Msaidizi Daimu 
Mmolosha aliyasema hayo 
mwishoni mwa wiki kwe-
nye ufunguzi wa dawati hilo 
mkoani Singida.

Mmolosha alisema kuwa 
dawati hilo lilianzishwa Sep-
temba 2018 kwa kuzingatia 
sheria, kanuni, mwongozo, 
taratibu , mila na desturi 
zilizowekwa ili kuongeza 
ufanisi katika mapambano 
ya dhidi ya ukatili wa kijinsia 
na unyanyasaji wa watoto.

Aidha, alisema jukumu 
la msingi la dawati hilo ni 
pamoja na kushughulikia 
masuala yote yanayohusi-
ana na unyanyasaji wa kijin-
sia na ukatili wa watoto ma-
hala pa kazi, majumbani na 
katika jamii inayozunguka 
Jeshi la Magereza.

Alifafanua kuwa lengo la 
kuandaa mpango  mkakati 
huo ni kuweka muendelezo 
wa kampeni za kupinga uka-
tili wa kijinsia na unyanyasa-
ji wa watoto nchini.

“Tunafanya hivi ili ku-
unga mkono jitihada za 
serikali katika kupiga vita 
masuala ya unyanyasaji wa 
kijinsia na ukatili dhidi ya 
watoto,”alisema.

  Akifungua dawati hilo, 
Mkurugenzi Msaidizi wa 
Utawala na Rasilimali Watu 
wa Wizara ya Mambo ya 
Ndani ya Nchi, Gaudensia 
Mmassy alisema maandalizi 
ya mpango huo yamekami-
lika huku akilipongeza Jeshi 
la Magereza kwa hatua hiyo 
ya kupinga na kupambana 
na ukatili wa kijinsia na un-
yanyasaji wa watoto nchini. 

Alisema mpango huo 
utaongeza kasi ya uelewa 
wa jamii kuhusu masuala ya 
ukatili wa kijinsia, huku ak-
ilitaka jeshi hilo kuendeleza 
jitihada zake za kufungua 
madawati hayo katika mikoa 
ya kimagereza ili kuifikia 
jamii.

Serikali yatakiwa kuelekeza fedha miradi tabianchi
Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imeshauriwa kuten-
ga na kuelekeza fedha kwenye 
miradi ya mabadiliko ya tabi-
anchi kwa kuzingatia malengo 
yaliyowekwa katika sekta za 
nishati jadidifu, kilimo ikolojia, 
miundombinu na kilimo himil-
ivu ili taifa kuwa na usalama wa 
chakula.

Rahma Kiriwe, mwanaharakati 
wa mabadiliko ya tabianchi na 
mazingira, alisema hayo jana ji-
jini hapa, wakati akisoma ripoti 
ya uchambuzi wa fedha za mi-
radi ya mabadiliko tabianchi am-
bazo zimekuwa zikiingia nchini, 
uliofanywa na Jukwaa la Vijana 
la Global Platform Tanzania kwa 
kushirikiana na Shirika la Action 
Aid Tanzania.

Alisema inapaswa kutenga na 
kuelekeza fedha katka sekta na 

idara zinazosimamia majanga 
na namna ya kukabiliana na ma-
janga hayo kwa ustawi wa jamii 
na uhimilivu dhidi ya majanga 
yatokanayo na mabadiliko ya 
tabianchi.

Pia alisema serikali ihakikishe 
mahitaji mahususi ya vijana ka-
tika muktadha wa mabadiliko ya 
tabianchi yanajumuishwa katika 
mipango na fedha zinazotengwa 
kwa ajili ya kukabiliana na atha-
ri kuanzia ngazi za vijiji/mitaa, 
wilaya hadi ngazi ya taifa.

Akizungumzia uchambuzi 
huo, alisema umejumuisha vi-
jana kutoka mikoa ya Dodoma, 
Dar es Salaam, Arusha, Pwani, 
Tanga na Kigoma,       wawakili-
shi wa serikali       kutoka Ofisi ya 
Waziri Mkuu Kazi, Ajira, Vijana 
na Watu wenye Ulemavu, Baraza 
la Taifa la Hifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira (NEMC) na TAMI-

SEMI kwa lengo la kuchambua 
kwa kina ripoti ya uchambuzi wa 
fedha za mabadiliko ya tabianchi 
Tanzania.

Alisema uchambuzi umebaini 
kuwa Tanzania inapokea fedha 
kutoka vyanzo mbalimbali vya 
kimataifa kwa ajili ya kutekeleza 
miradi mbalimbali ya kuhimili na 
kukabiliana na athari za mabadi-
liko ya tabianchi.

Alisema kwa mujibu wa 
uchambuzi huo, asilimia 54 ya 
fedha zilizopokelewa zinatumika 
kutekeleza miradi ya kujenga 
uhimili dhidi ya athari za mabadi-
liko ya tabianchi katika sekta za 
kilimo, misitu, uvuvi, mazingira 
ya bahari, mazingira na uhifadhi 
wa baioanuai. 

Alisema matokeo haya yanawi-
ana na vipaumbele vya serikali 
katika mipango na mikakati ili-
yopo.

Kadhalika, alisema uchambuzi 
umebaini kuwa serikali kupitia 
bajeti za kisekta inatenga fedha 
na kutekeleza miradi himilivu 
dhidi ya athari za mabadiliko ya 
tabianchi.

Vile vile, alisema lengo la 
uchambuzi huo ni kufahamu 
upatikanaji na matumizi ya fedha 
za mabadiliko ya tabianchi katika 
sekta hizo kwasasa ili kupende-
keza maboresho, kuendeleza na 
kuleta suluhisho kwa vikwazo 
ikiwemo mfumo mzima wa ufua-
tiliaji wa matumizi kwa njia ende-
levu nchini.

Mratibu wa programu za vijana 
wa Shirika la ActionAid Tanzania 
Arif Fazel, alisema ipo haja kwa 
serikali kuendelea kutumia vizuri 
fedha za mabadiliko tabianchi 
zinazoelekezwa kwenye kilimo 
ikolojia ili kuwa na usalama na 
uhakika wa chakula.

Makamu Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Riziki Lulida (wa pili kushoto), akizungumza mbele ya Naibu Waziri Ofisi ya 
Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu), Patrobas Katambi, (wa tatu kushoto), Katibu Mkuu, Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu), Mhandisi Cyprian Luhemeja (kushoto), Mwenyekiti wa Bodi ya Wad-
hamini WCF, Emmanuel Humba (wa nne kushoto) na Makamu Mwenyekiti wa Bodi ya Wadhamini WCF, Rifai Mkumba. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU
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            Ukosefu 
‘ambulance’ 
kwawatesa wakazi 
Kata ya Itale
Na Nebart Msokwa, ILEJE

WAKAZI wa Kata ya Itale 
katika Wilaya ya Ileje mkoani 
Songwe, wameiomba serikali 
kuwasaidia upatikanaji wa gari 
la kubebea wagonjwa.

Ombi hilo lilitolewa na Di-
wani wa Kata hiyo, Fahari 
Mwampashi, wakati wa mku-
tano wa hadhara ulioitishwa 
na Mkuu wa Wilaya hiyo, Fari-
da Mgomi uliokuwa na lengo 
la kusikiliza kero za wananchi 
wa maeneo mbalimbali ya kata 
hiyo.

Alisema kata hiyo iko mbali 
na makao makuu ya wilaya 
ambako ndiko iliko Hospitali 
ya Wilaya na kwamba hawana 
usafiri wa uhakika wa kuwafiki-
sha katika hospitali hiyo hali 
ambayo inahatarisha maisha 
ya wagonjwa.

Mkuu wa Wilaya aliitisha 
mkutano huo ikiwa ni sehemu 
ya utekelezaji wa kampeni 
yake ya kusikiliza na kutatua 
kero za wananchi kijiji kwa ki-
jiji iliyopewa jina la ‘Tunakuja 
kukusikiliza’.

Mwampashi alisema serikali 
imekamilisha ujenzi wa kituo 
hicho kwa Sh. milioni 500 na 
tayari kimeanza kutoa huduma 
hasa kwa kupokea wagonjwa 
wa nje.

Alisema tatizo kubwa huwa 
ni kwa kinamama wajawazito 
ambao inashindikana kuji-
fungua katika kituo hicho na 
kutakiwa kwenda kwenye Hos-
pitali ya Wilaya ama Hospitali 
ya Rufani ya Mkoa ambazo ziko 
mbali.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Farida 
aliwapongeza wananchi wa 
kata hiyo kwa kushirikiana na 
serikali katika kujenga kituo 
hicho mpaka kikakamilika 
na kuanza kutoa huduma, 
akisisitiza kuwa kujitolea ni 
muhimu kwa ajili ya maende-
leo yao.

Aidha, aliiagiza Ofisi ya 
Mganga Mkuu wa Wilaya hiyo 
kushughulikia suala la upati-
kanaji wa gari ya kubeba wag-
onjwa kutokana na jiografia 
ya kata hiyo kuwa mbali na 
Hospitali ya Wilaya pamoja na 
miundombinu ya barabara ku-
tokuwa rafiki.

Mgomi alisema serikali ina 
mpango wa kugawa magari ya 
kubebea wagonjwa kila wilaya, 
hivyo Kituo cha Afya Itale na-
cho kitawekwa kwenye mpan-
go huo.

Mgomi alisema: “Nimemsikia 
mwakilishi wenu Mwampashi 
akisema kina mama mpo tayari 
kuongeza idadi ya wananchi 
(kuzaa), lakini mnahofia usala-
ma wa uzazi, ondoeni wasiwasi 
serikali yenu ni sikivu na hili 
nitasimamia mwenyewe ku-
hakikisha mnafurahia maisha”.

Wageni maalum wakinyanyua glasi juu kusherehekea maadhimisho ya miaka 280 ya Shampeni ya Moët & Chandon’s 
yaliyoandaliwa na MMI Tanzania, jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Serikali kujenga uwanja wa ndege kusafirisha mazao
Na ElIzabeth John, NJOMBE

SERIKALI imesema ipo ka-
tika mchakato wa kujenga 
uwanja mpya wa ndege wenye 
urefu wa kilomita tatu kwa ajili 
ya kusafirisha mazao ya kilimo 
na usafiri wa kawaida mkoani 
Njombe.

Kauli hiyo ilitolewa na Maka-
mu wa Rais, Dk. Philip Mpango 
wakati wa akifunga Maonesho 
ya Nne ya Viwanda vidogo ka-
tika viwanja vya Sabasaba mjini 
hapa.

Dk.Mpango alisema kwa ku-
tambua fursa mbalimbali ziliz-
opo mkoani hapa na umuhimu 
wa usafiri na usafirishaji serikali 
itajenga uwanja wa ndege ili ku-
warahisisha usafiri wananchi 
na wafanyabiashara.

“Naomba niwajulishe wana 
Njombe wenzangu kwamba 
serikali imepanga kujenga 
uwanja mpya wa ndege we-
nye urefu wa kilometa tatu 
utakaowezesha ndege kubwa 
za abiria na mizigo,” alisema 
Dk.Mpango.

Pia, aliwataka Shirika la 
Kuhudumia Viwanda Vidogo 
(SIDO) kuandaa tuzo za utam-
buzi au mafunzo kwa wajasiri-
amali ambao wamethibitika ku-
fanya vizuri.

“Leo tumemwona mzee 
mmoja pale ambaye anatumia 
teknolojia ambayo amebuni 
mwenyewe alirithi kutoka 
kwa wazazi wake,” alisema Dk. 
Mpango.

Meneja wa NMB Kanda ya 
Nyanda za Juu Kusini, Straton 

Chilongola, alisema “Benki ya 
NMB imekuwa mstari wa mbele 
kuunga mkono na kuwezesha 
viwanda vidogo na wajasiri-
amali kupata mitaji na kuwai-
nua katika biashara zao, kwa 
wastani Benki ya NMB hutoa 
mikopo zaidi ya 3,000 yenye 
thamani ya zaidi ya Sh. bilioni 
60 kila    mwezi kwa wateja 
wetu wajasiriamali wadogo na 
kwa mwaka huu hadi kufikia 
septemba 2023 Benki ya NMB 
imeshatoa   mikopo kwa wa-
jasiriamali wadogo zaidi ya 
26,000 yenye thamani ya Sh. 
bilioni 400,” alisema Chilon-
gola.

Naibu Waziri wa Viwanda na 
Biashara, Exaud Kigahe, alise-
ma kuwa maonesho ya SIDO 
yamewezesha washiriki kupata 

mafunzo pia kuwahamasisha 
vijana waliotayari kuingia ka-
tika sekta ya viwanda na biasha-
ra hususani wahitimu wa vyuo 
mbalimbali nchini kwa lengo la 
kuwapa fursa ya kujiajiri.

Mbunge wa Njombe, Deo 
Mwanyika na Mkuu wa Mkoa 
wa Njombe, Antony Mtaka wal-
imwomba makamu wa Rais 
kujengewa uwanja wa ndege ili 
kusafirisha mazao mbalimbali 
ikiwamo parachichi.

Msajili msaidizi kutoka Waka-
la wa Usajili wa Biashara na 
Leseni (BRELA), Nassoro Mtavu 
akizungumza na Nipashe katika 
maonesho hayo alisema watu 
zaidi ya 100 wamepewa elimu 
juu ya kutofautisha kati ya ma-
jina la biashara na alama za bi-
ashara.

Mapya yawakuta w’biashara waliokamatwa
kwa tuhuma za utoroshaji madini Chunya
Na Nebart Msokwa, MBEYA

S
IKU chache baada ya wa-
fanyabiashara watano 
wa madini wilayani Chu-
nya mkoani Mbeya ku-

kamatwa wakitorosha dhahabu 
ya Sh. milioni 961, serikali ime-
agiza leseni zao kusimamishwa 
wakati taratibu za kuwafikisha 
mahakamani zikiendelea.

Aidha, endapo wafanyabi-
ashara hao watathibitika ma-
hakamani kwamba kweli wa-
nashiriki kwenye mtandao huo 
wa utoroshaji wa madini, leseni 
zao zitafutwa na hawataruhusi-
wa kufanya biashara hiyo ma-
hali popote nchini.

Waziri wa Madini, Anthony 
Mavunde, alitoa maagizo hayo 
juzi wakati akizungumza na 
wachimbaji na wafanyabiasha-
ra wa madini wilayani Chunya.

Alisema kwa sasa serikali 
imeweka mazingira rafiki ya 
kufanyia shughuli hizo na hivyo 
hakuna sababu ya watu kuen-
delea kutorosha madini.

Mavunde alisema serikali im-
eondoa baadhi ya tozo ambazo 

kwa muda mrefu zilikuwa zinal-
alamikiwa na wafanyabiashara 
hao pamoja na kujenga masoko 
ya kuuzia madini ili kurahisisha 
shughuli hizo.

Alisema madini yaliyokuwa 
yanatoroshwa na wafanyabi-
ashara hao yana uzito wa kilo-
gramu 6.9 na kwamba endapo 
wafanyabiashara hao wange-
fanikiwa kutorosha, serikali 
ingepoteza zaidi ya Sh. milioni 
68 ambazo ni ada ya ukaguzi 
pamoja na mrabaha.

“Kwa sasa leseni za wafanya-
biashara hawa zinasimamishwa 
na maeneo yote wanayomiliki 
haitakiwi shughuli kuendelea, 
lakini wakishindwa kesi ma-
hakamani tutafuta kabisa leseni 
zao na hawatakiwa kufanya 
tena biashara ya madini popote 
nchini,” alisema Mavunde na 
kuongeza. 

“Kuna tabia ya mtu akiharibu 
anatafuta leseni nyingine kwa 
jina lingine, niwahakikishie 
kwamba tutawafuata mpaka 
huko, katika kipindi changu 
sitatoa leseni kwa watu wa 
aina hiyo, wakatafute shughuli 

zingine za kufanya,” alisema 
Mavunde.

Hivyo, aliwaomba wananchi 
kuendelea kutoa ushirikiano 
kwa serikali na vyombo vya 
dola kwa kutoa taarifa za watu 
wanaotorosha madini hayo 
kwa maelezo kuwa mapato ya-
nayopatikana kutokana na ra-
silimali hiyo ndiyo yanatumika 
kuboresha huduma mbalimbali 
za jamii. 

Awali akizungumza na 
wandishi wa habari, Kamanda 
wa Polisi wa Mkoa wa Mbeya, 
Kamishna Msaidizi wa Polisi, 
Benjamin Kuzaga aliwataja wa-
fanyabiashara waliokamatwa 
kwa tuhuma hizo za kutorosha 
madini kuwa ni Masunga Kidi-
shi (43), Timoth Simbu (26), 
Ngunje Ideshi (41), Esther John 
(25) na Baraka Silwani (28) wote 
wakazi wa Chokaa wilayani 
Chunya.

Kamanda Kuzaga alisema 
watuhumiwa walikamatwa Ok-
toba 26 mwaka huu katika Mtaa 
wa Kibaoni wilayani wakiwa na 
madini hayo aina ya dhahabu 
vipande 160 wakiwa hawana 

nyaraka wakienda kuuza nje ya 
mfumo wa soko la dhahabu.

Alisema wakati wanaendelea 
na upekuzi kwenye maeneo 
mbalimbali ya watuhumiwa 
walipata vipande 145 kwenye 
makazi ya mtuhumiwa Ngunje 
Ideshi na vingine 15 vilipatikana 
kwenye gari yenye namba za 
usajili T. 796 DTT IST iliyokuwa 
na watuhumiwa Timoth Simbu 
na Ngunje Kidishi.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya, 
Mayeka Simon alisema wataen-
delea kuimarisha ulinzi katika 
maeneo mbalimbali ili kudhibi-
ti utoroshaji huo wa madini 
ndani ya wilaya hiyo.

Alisema mbali na tatizo hilo 
la utoroshaji pia wilaya hiyo im-
ekuwa ikikabiliwa na tatizo la 
wizi wa kaboni zenye dhahabu 
kwenye maeneo mbalimbali 
ya wachimbaji ambalo alisema 
wanaendelea kulishughulikia.

Wilaya ya Chunya ni mion-
goni mwa wilaya za mwanzo 
nchini kufungua masoko ya 
dhahabu lakini bado inakabil-
iwa na tatizo la utoroshaji wa 
rasilimali hiyo.
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HABARI ZANZIBAR

Zanzibar mwenyeji Mkutano wa Mapitio wa Benki ya Dunia
Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

Z
ANZIBAR kwa mara ya 
kwanza itakuwa mwe-
nyeji wa Mkutano wa 
20 wa Mapitio wa Benki 

ya Dunia, utakaoshirikisha wa-
jumbe 350 kutoka nchi mbalim-
bali duniani.

Akizungumza na waandishi 
wa habari ofisini kwake, Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Fedha 
na Mipango, Dk. Saada Mkuya 
alisema, Tanzania ni wapokeaji 
mikopo na misaada kutoka Ben-
ki ya Dunia (WB).

Alisema kwa mara ya kwanza 

Rais wa WB, Ajay Banga, ata-
hudhuria mkutano huo utaka-
ofanyika  kuanzia Desemba 
6 hadi 8 mwaka huu visiwani 
hapa.

Dk. Mkuya alisema IDA hufan-
ya mapitio kuangalia mafikio ya 
kutoa misaada na kubadilisha 
hali za watu, ambapo huangalia 
namna ya kubadilisha mwele-
keo na kutatua changamoto 
zilizojitokeza katika mfumo wa 
mzunguko wa fedha.

Alisema Tanzania inatumia 
vizuri mikopo na misaada in-
ayopatiwa hivyo WB imeamua 
kufanya mkutano huo kutokana 
na kufanya kazi zake vizuri.

Waziri huyo alitaja mafanikio 
yatakayopatikana kupitia mku-
tano huo ni pamoja na kuwak-
ilisha nchi nyingine, kufanya 
tathmini ya kuwa na maendeleo 
ikwamo suala la miundombinu 
ya jamii na kuwawezesha wa-
nawake.

Aidha, alisema katika kuwapa 
kipaumbele wanawake na waja-
siriamali wadogo kutakuwa na 
maonesho maalumu ya bidhaa 
zinazozalishwa nchini kwa len-
go la kupata fursa.

Naye Mkurugenzi Mkazi wa 
WB Tanzania, Nathan Balete, 
alisema Shirika la Fedha la Ki-
mataifa (IDA), wanaangalia zai-

di kuhusiana na mapato ikiwa 
Tanzania ni miongoni mwa nchi 
10 zinazofanya vizuri, hivyo im-
ekubaliwa kupatiwa msaada 
kupitia Shirika la Maendeleo la 
Taifa.

Alisema kuwa kufuatia mapi-
tio ya utekelezaji wa misaada 
IDA, litaipatia Tanzania zaidi 
ya Dola za Marekani bilioni 8.3 
kwa mwaka ujao, kwamba kwa 
mwaka jana walitoa zaidi ya 
Dola za Marekani bilioni 2.1.

Aidha, alisema kuwa IDA 
imejikita zaidi katika kusaidia 
mataifa mbalimbali duniani 
katika nchi za Afrika ili kuende-
leza na kukuza uchumi.

Bonanza 
kukitangaza 
Kisiwa cha 
Pemba kufanyika 
Novemba
Na Rahma Suleiman,             
ZANZIBAR

KAMISHENI ya Utalii Zanzibar 
inatarajia kufanya bonanza la utalii, 
utamaduni na michezo kisiwani 
Pemba kwa lengo la kukitangaza na 
kukifufua Kisiwa cha Pemba kupitia 
utalii wa michezo na utamaduni.

Akitoa taarifa kwa vyombo vya 
habari, Katibu Mtendaji wa Kam-
isheni ya Utalii Zanzibar, Hafsa 
Mbamba, alisema tamasha hilo li-
natarajiwa kufanyika Novemba 28 
hadi Desemba 3 mwaka huu, am-
balo litagharimu Sh.milioni 120.

Alisema bonanza hilo litajulikana 
kama ‘Pemba Tour sport and Cul-
tural Bonanza ‘ (PTCB), ambalo 
litakuwa bonanza la nne kufanyika 
katika Kisiwa cha Pemba, ambapo 
washiriki kutoka Tanzania na Afrika 
Mashariki.

Pia alisema Kamisheni ya Utal-
ii kwa kushirikiana na Jumuiya 
ya Waongoza Misafara ya Kitalii 
(ZATO), inakaribisha mashirika ya 
ndani, kikanda na ya kimataifa ku-
changia PTCB kuwa tukio la kihis-
toria.

Aidha, alisema bonanza hilo ni 
muhimu na litawaunganisha wa-
nanchi pamoja na tamaduni zao, 
michezo, urithi na vivutio vya asili 
na kusema kuwa sekta ya uatlii in-
achangia kwa asilimia 29.2 ya pato 
la taifa na asilimia 80 ya upatikanaji 
wa fedha za kigeni kwa Zanzibar.

Alisema kuwa katika bonanza 
hilo, michezo mbalimbali itache-
zwa ikiwamo, mchezo wa kuogelea, 
kuendesha baiskeli na kukimbia, 
mashindano ya ngalawa, kuongelea, 
mchezo wa ng’ombe na kuendesha 
baiskeli.

“Bonanza hilo, litaendelea kuki-
tambulisha Kisiwa cha Pemba na 
kuwa kivutio cha utalii endelevu 
(utalii wa kijani), ambalo limeleta 
faida katika kipindi cha miaka 
minne kwa kuongeza wageni,” alise-
ma.

Naye Katibu Mtendaji wa Baraza 
la Taifa la Michezo Zanzibar, Said 
Kassim Marine, alisema, kamisheni 
wameandaa bonanza hilo kwa 
sababu ya umuhimu wa michezo 
na masuala mbalimbali, miongoni 
mwao ni kukuza utalii wa michezo.

Alisema baraza la michezo lina-
shirikiana na wizara husika kwa hali 
na mali kuona michezo iliyopotea 
inaibuliwa, ili kuboresha mchakato 
wa michezo hasa kipindi hiki cha 
kutimiza miaka mitatu ya uongozi 
Rais wa Zanzibar Dk. Hussein Ali 
Mwinyi.

Mweka Hazina wa ZATO, Bimkub-
wa Omar Khamis, alisema takriban 
asilimia 20 ya watalii hufika Kisi-
wani Pemba, hivyo wataendelea 
kushirikiana na Kamisheni ya Utalii 
Zanzibar ili kufanikisha tamasha 
hilo lenye lengo la kutangaza utalii 
wa michezo na utamaduni kisiwani 
humo.

Kipimo kubaini hatua ya awali saratani ya matiti chapatikana
Na Mwandishi Wetu,      
ZANZIBAR

KATIKA kuunga mkono juhu-
di za serikali, Hospitali ya Am-
pola imeleta kipimo maalumu 
cha kuchunguza saratani ya 
matiti, ambacho kina uwezo wa 
kugundua saratani hiyo katika 
hatua za awali.

Hospitali hiyo kwa kushiriki-
ana na madaktari bingwa kuto-
ka Hospitali ya Taifa Muhimbili 
(MNH) iliandaa kambi ya siku 
sita iliyotoa huduma za upimaji 
wa saratani hiyo katika visiwa 
vya Unguja na Pemba.

Akizungumza na waandishi 
wa habari,  Daktari Bingwa wa 
magonjwa ya kinamama na uza-

zi, Rose Malisa alisema jumla ya 
watu 564 waliofika katika kambi 
za uchunguzi.

Alisema kati ya watu hao 145 
kutoka Pemba na 419 kutoka Un-
guja na asilimia 21 sawa na watu 
120 walikutwa na uvimbe unao-
hitaji uchunguzi zaidi na watatu 
waligundulikana na saratani 
ya matiti. “Hospitali hii imetoa 
punguzo kipimo cha kupima 
matiti kutoka Sh.100,000 hadi 
Sh.30,000 kwa mwezi huu, 
lengo ni kuwafikia watu wote 
wanaohitaji huduma hii kwa 
urahisi,” alisema Dk. Rose.

Alisema kabla ya kufanya 
uchunguzi walitoa elimu kwa 
kinamama kuwa na kawaida 
ya kupima saratani kwasababu 

hatua ya mwanzo inatibika na 
kuondoka kabisa.

“Kambi hizo zilifanyika kwa 
siku tatu Unguja na Pemba, 
watu watatu waligundulikana 
na saratani hiyo na mmoja tu-
limfanyia opereheni bure na 
wawili tuliwapeleke Hospitali ya 
Mnazi Mmoja,” alisema Dk. Rose

Alisema jukumu la watoa 
afya ni kuwaelemisha watu ku-
jichunguza wenyewe ili kujigun-
dua iwapo watakuwa na tatizo 
hilo na kufika hospitali kupata 
matibabu.

Dk. Rose aliwataka wananchi 
kujitokeza kwa wingi kupima 
saratani hiyo akisema haina 
maumivu, ndiyo sababu ya ku-
sisitiza kinamama kujichunguza 

kabla haijawaathiri zaidi.
Naye Meneja Masoko wa Hos-

pitali ya Ampola, Edson Olotu, 
alisema kambi hiyo ilifanyika 
kwasababu huu ni mwezi wa ue-
limishaji wa  saratani ya matiti, 
hivyo wameungana na wenzao 
ili kupinga saratani katika jamii.

Alisema wanaandaa kambi 
ya kupima ugonjwa wa kisukari 
ambayo itajumuisha madaktari 
bingwa kutoka Cuba na Dubai 
kwa lengo la kusaidia matatizo 
ambayo hayatatuliki nchini.

Alisema: “Iwapo utagundu-
lika na shida yeyote katika kam-
bi hiyo basi utatibiwa kwa pun-
guzo la fedha katika matibabu 
hayo ikiwa gharama Sh. milioni 
moja utatoa nusu yake”.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akijumuika na wananchi pamoja wanamichezo katika mbio za kilomita 5 za Zanzibar 
International Marathon, zilizoanzia eneo la Ngome Kongwe jijini Zanzibar na kumalizikia Viwanja vya Bustani ya Forodhani Wilaya 
ya Mjini Unguja. Kushoto kwa Rais ni Mama Mariam Mwinyi na (kulia kwa Rais) Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo Bara, Dk. 
Damas Ndumbaro. PICHA: IKULU
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Benki yaja na 
utaratibu wa 
kusaidia gharama 
za mazishi
Na Halfani Chusi

KATIKA kuwezesha wananchi 
kutimiza ndoto zao na kujenga taifa, 
Benki ya Stanbic Tanzania imezin-
dua huduma mpya ikilenga kusaidia 
watu wenye mshahara kutimiza 
ndoto zao na kuinua uchumi wa 
taifa.

Huduma hiyo inajumuisha usala-
ma wa kifedha; mmiliki wa akaunti 
ya iliyoipa jina la ‘Wezesha’, atapati-
wa fedha za kusaidia mazishi ikiwa 
atafariki dunia mwenyewe, mke au 
mtoto, hivyo kumfanya mtu awe na 
utulivu katika kipindi kigumu cha 
msiba.

Wakati wa uzinduzi wa huduma 
hiyo mwishoni mwa wiki, uliohud-
huriwa na maofisa rasilimali watu 
jijini Dar es Salaam, Mkurugenzi wa 
Wateja Binafsi wa benki hiyo, Omar 
Mtiga, alisema huduma ya Wez-
esha inathibitisha nia ya Stanbic 
kuwawezesha Watanzania kufikia 
malengo yao binafsi na ya taifa.

Alisema kuwa kupitia huduma 
hiyo, mmiliki wa akaunti hiyo atapa-
ta huduma zaidi ya zile za kifedha 
ikiwamo fursa za uwekezaji, elimu 
ya fedha na mkopo wa bima.

“Huduma ya Wezesha inawalenga 
watu wenye mshahara na imesanifi-
wa maalum kwa ajili ya kuhakikisha 
ndoto zao zinatimia,” alisema.

Vilevile, alisema huduma hiyo in-
amwezesha mwajiriwa kulipia bima 
ya afya na biashara na hivyo kumpa 
urahisi wa kupata huduma hizo.

“Mwenye akaunti ya Wezesha 
anaweza kutoa hadi Sh. milioni 20 
dirishani bure, kuhamisha fedha 
bure na kulipia huduma za serikali, 
hivyo kumpa uhuru wa kifedha.

Pia alisema kuwa mwenye akaunti 
atapata huduma kama vile mkopo 
wa bima na huduma za bure za 
uwekezaji. 

Alisema Benki ya Stanbic inatam-
bua umuhimu wa mafanikio binafsi, 
ustawi wa familia na malengo ya 
Watanzania kuishi mtindo wa mai-
sha wanaoutaka.

Kaimu Mkuu wa Chuo cha Elimu ya Biashara (CBE), Prof. Edda Lwoga (katikati), akizungumza na waandishi wa habari 
jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki kuhusu Kongamano la Kimataifa la Kujadili Mazingira Wezeshi ya Uwekezaji 
na Biashara litakalofanyika mwezi ujao mkoani Dodoma. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kilichoibeba ACT kushinda 
uchaguzi mdogo Mtambwe
Na Rahma Suleiman, ZAN-

ZIBAR

UMOJA, mshikamano na 
wanachama kujitokeza kwa 
wingi kwenda kupiga kura 
kumetajwa kukibeba Chama 
cha ACT-Wazalendo kuibuka 
mshindi katika uchaguzi 
mdogo wa Jimbo la Mtambwe 
uliofanyika juzi.

Imeelezwa kuwa umoja 
huo wa wanachama wa cha-
ma hicho uliimarisha ulinzi 
wa kura zao katika vituo vya 
kupigia kura, ikidaiwa kuwa 
wengi wao walibaki nje ya vit-
uo vya kupigia kura kuhakiki-
sha hakuna mtu mgeni anaye-
fika kituoni huko kupiga kura. 

Hata hivyo, utaratibu huo 
unakatazwa kisheria. Baada 
ya kupiga kura, mpigakura 

anapaswa kuondoka katika 
kituo cha kupigia kura.

Katika kituo cha Shule ya 
Uondwe Mtambwe ambako 
kunatajwa ni ng’ome kuu ya 
ACT-Wazalendo, wanachama 
waliweka kambi kuhakikisha 
hakuna mtu mgeni anayefika 
kwa lengo la kupiga kura.

Wakati upigaji kura ukien-
delea huku kukiwa na mvua, 
waliodhaniwa wafuasi wa 
ACT waliendelea kubaki nje 
ya kituo hadi mwisho wa upi-
gaji kura na kuhesabiwa ma-
tokeo licha ya kutakiwa na vy-
ombo vya ulinzi na usalama 
kuondoka.

Baada ya upigaji kura ku-
fungwa, majumuisho na utan-
gazaji wa matokeo ulifanyika 
katika Shule ya Ufundi Daya 
Mtambwe na msimamizi wa 
uchaguzi wa jimbo hilo, Oth-

man Khamis Othman akam-
tangaza mgombea wa ACT-
Wazalendo, Dk. Muhammed 
Ali Suleiman kuwa mshindi 
katika uchaguzi huo kwa ku-
pata kura 2,449.

Katika matokeo hayo, 
mgombea wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Hamad 
Khamis Hamad, alipata kura 
1,531, mgombea wa Chama 
cha Wananchi (CUF), Said 
Nassor Hemed alipata kura 
43 na mgombea wa Chauma, 
Muhammed Nassor Rashid 
alipata kura 22.

Kwa mujibu wa msimamizi 
huyo wa uchaguzi, idadi ya 
wapigakura katika jimbo hilo 
ni 6,098. Kura halali zilizo-
pigwa ni 4,045, zilizoharibika 
155 na jumla ya kura zote zili-
kuwa 4,200.

Akizungumza na waandishi 

wa habari baada ya matokeo 
hayo, mgombea wa CCM, 
Hamad, alisema ameridhish-
wa na matokeo na uchaguzi 
huo. Ulikuwa huru na haki.

Mwakilishi Mteule wa 
jimbo hilo, Dk. Suleiman ali-
ipongeza Tume ya Uchaguzi 
kwa kuendesha uchaguzi 
huru na haki licha ya baadhi 
ya changamoto zilizojitokeza 
katika uchaguzi huo.

Aliwashukuru wananchi 
wa jimbo hilo kwa kumwa-
mini na kumchagua kuwa 
mwakilishi wao na kuwaahidi 
kuwa atahakikisha anawaleta 
maendeleo.

Jimbo la Mtambwe ndiko 
alikozaliwa na kuzikwa Maal-
im Seif Sharif Hamad. Ndiye 
mwakilishi wa kwanza wa 
jimbo hilo mwaka 1985 kabla 
ya mfumo wa vyama vingi.

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda 
amezindua Programu ya Chuo 
cha Taifa cha Usafirishaji (NIT) 
ya Ubora kwa Ufadhili wa Mas-
omo (TES) ambayo inakusudia 
kuongeza udahili kwa wanafunzi 
wa kike katika maeneo maalum 
ya kipaumbele hususani mafun-
zo ya anga.

Kabla ya kuzindua mpango 
huo katika kampasi kuu ya chuo 
iliyoko Mabibo, Dar es Salaam 
mwishoni mwa wiki, Prof. Mken-
da aliwapongeza kwa kuanzisha 
mpango huo wa ufadhili wa mas-
omo. Wanafunzi wengi wa kike 
watanufaika na programu hiyo 
wakiwamo wanaotoka vijijini.

Waziri pia alipongeza NIT kwa 
kunufaika na Mradi wa Ujuzi wa 

Mageuzi na Utangamano wa Ki-
kanda wa Afrika Mashariki (EAS-
TRIP) ambao uko chini ya Benki 
ya Dunia. Unafadhili masomo 
kwa wasichana 11 wanaosomea 
mafunzo ya anga.

“Ninawapongeza kwa kupata 
mradi huu wa ESTRIP wenye 
thamani ya Dola za Marekani 
milioni 21.25 (zaidi ya Sh. bilioni 
49b) kama msaada wa kifedha 
kutoka Benki ya Dunia, kiwango 
mlichopata NIT ni zaidi ya kile 
ambacho wanufaika wengine ku-
toka Tanzania walipata; Taasisi 
ya Teknolojia Dar es Salaam 
(DIT) na Chuo cha Ufundi Aru-
sha,” alisema.

Waziri Mkenda aliitaka NIT 
kuendelea kuzalisha rasilimali 
watu ya kutosha kwa lengo la 
kukidhi mahitaji makubwa ya 
usafiri na usafirishaji. Kuna ma-

hitaji makubwa ya wafanyakazi 
katika sekta hiyo.

“Serikali inajivunia sana kuo-
na NIT wanaweza kwa kiasi ki-
kubwa kusimamia matumizi ya 
fedha na sisi kama serikali tut-
aendelea kufanya kila tuwezalo 
kukidhi mahitaji yao na nina 
uhakika kwamba NIT itaendelea 
kuwa chuo bora,” alisema.

Prof. Mkenda alisema lengo la 
serikali ni kuona wanafunzi wen-
gi wa Kitanzania wanapata vyeti 
vya kimataifa na kuwa na uwezo 
wa kufanya kazi nje ya nchi.

“Mbali na wanafunzi wana-
osomea shahada ya kwanza, 
serikali chini ya Rais Samia Su-
luhu Hassan kwa sasa imeamua 
kuwapa nafasi wanafunzi wa-
naosomea stashahada kupata 
mikopo. Na kozi nyingi ambazo 
zimechaguliwa, zipo NIT,” alise-

ma.
Akiwa NIT, Prof. Mkenda pia 

aliweka mawe ya msingi katika 
majengo yanayoendelea kujeng-
wa na CRJE; majengo mawili 
ya hosteli za wanaume na ma-
jengo mengine yanajengwa na 
NANDHRA Engineering Con-
struction Company Ltd ambayo 
ni pamoja na Kituo cha Majengo 
ya Ubora (ghorofa tatu); jengo 
la Hi-Tech na Jengo la Maabara 
(ghorofa mbili), jengo la Mock-
up na jengo lingine la ghorofa 
mbili.

Ujenzi wa majengo hayo ni 
sehemu ya msaada kutoka kwa 
mradi wa Benki ya Dunia wa 
EASTRIP ambao unawaandaa 
wataalamu kufanya utafiti na 
ushauri kwa maendeleo ya taifa.

Mkuu wa NIT, Prof. Zacharia 
Mganilwa alisema: “Maono yetu 

ni kuona chuo chetu kinakuwa 
kituo cha ubora cha kikanda ka-
tika usafirishaji, usimamizi na 
teknolojia ya usafirishaji na ku-
toa elimu inayokubalika katika 
usafirishaji na endelevu.”

Prof. Mganilwa pia alisema 
taasisi yao imeanzisha vituo vi-
wili vya ubora katika usafirishaji 
kwa uchumi endelevu kikiwamo 
Kituo cha Umahiri katika Uende-
shaji wa Usafiri wa Anga na Usa-
firi (CoEATO) kilichoanzishwa 
kupitia mradi wa EASTRIP un-
aofadhiliwa na Benki ya Dunia 
na pamoja na Kituo cha Umahiri 
katika Usalama Barabarani kili-
choanzishwa kupitia mradi wa 
ujenzi wa barabara chini ya 
Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROADS) kwa ufadhili wa 
Benki ya Maendeleo ya Afrika 
(AfDB).

Mkenda azindua ufadhili wa masomo wanafunzi wa kike
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Waridhishwa huduma WCF
Na Mwandishi Wetu 

WAJUMBE wa Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Ustawi na 
Maendeleo ya Jamii, wameri-
dhishwa na huduma zitole-
wazo na Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi (WCF) baada ya 
kusikiliza ushuhuda wa baadhi 
ya wanufaika wa fidia, kamati 
hiyo ilipotembelea ofisi za 
mfuko huo jijini Dar es Salaam 
mwishoni mwa wiki.

Wakiongozwa na Makamu 
Mwenyekiti wa Kamati hiyo, 
Riziki Lulida, wajumbe hao 
walipata fursa ya kupata mael-
ezo ya utekelezaji wa shughuli 
za mfuko kutoka kwa watendaji 
wa mfuko kabla ya kusikiliza 
ushuhuda.

“Niwapongeze WCF kwa kazi 
kubwa na nzuri mnayoifanya, 
nitapeleka salamu kwa Rais 
ambaye amekuwa mstari wa 
mbele kusaidia makundi mbal-
imbali yakiwamo ya wanawake, 
vijana na watu wenye ulemavu. 
Na hili mnalofanya, mnamfanya 
ajivunie huduma mnazotoa kwa 
wananchi,” alisema Riziki.

Katani Katani, mjumbe 
wa kamati hiyo, alipongeza  
huduma za WCF ambazo kwa 
kiasi kikubwa zimekuwa faraja 
kwa wafanyakazi wanaoumia, 
kuugua ama kufariki dunia 
kutokana na kazi. 

Wajumbe hao pia walishauri 
kufanyike marekebisho ya 
sheria kuhusu ukomo wa 
kuwasilisha madai kwa mtu 
anayeumia kutokana na ajali. 
Sheria iliyopo imeweka ukomo 
wa miezi 12.

“Jambo hili ningeshauri 
lifanyiwe marekebisho, ili kwa 
mtu aliyechelewa kuwasilisha 
taarifa kutokana na sababu 
mbalimbali, aweze kuruhusiwa 
kuwasilisha madai na hapa 
atakuwa amepata haki yake,” 
alishauri Michael Kembeki.

Ester John, mnufaika wa fidia 
kama mtegemezi, mumewe 
ambaye alikuwa mtumishi wa 
Hospitali ya Wilaya ya Chunya 

mkoani Mbeya, alifariki dunia 
katika ajali ya gari wakati ak-
itekeleza majukumu ya mwajiri 
wake.

“Wakati tunampoteza 
mpendwa wetu, mimi nilikuwa 
ugenini, sina ndugu yeyote. Nil-
ifanyiwa operesheni ya uzazi, 
WCF ilitusaidia, mafao ya kila 
mwezi ninayoyapokea yana-
saidia kuendesha maisha yangu 
pamoja na mtoto,” alisema.

Mnufaika mwingine, Hassan 
Jambau, aliwaambia wajumbe 
hao kuwa tangu alipoumia hadi 
kupona na kubaki na ulemavu 
wa mguu, WCF imekuwa 
pamoja naye.

Kelvin Mwemezi, ambaye 
naye aliumia mguu baada ya 
kuchomwa na kitu chenye ncha 
kali, alisema mfuko umekuwa 
msaada mkubwa na umekuwa 
kama sehemu ya familia yake 
baada ya kupoteza wazazi 
wake.

Naibu Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, 
Ajira na Wenye Ulemabvu), Pa-
trobas Katambi, aliwashukuru 
wajumbe wa kamati hiyo kwa 
kutembelea WCF ambayo iko 
chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu.

Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Kazi, Vijana na Wenye 
Ulemavu, Cyprian Luhemeja, 
alisema kuwa kwa niaba ya 
serikali, wamepokea ushauri na 
mapendekezo yaliyotolewa na 
wajumbe ili kuhakikisha kazi 
nzuri inayofanywa na mfuko 
inakuwa bora zaidi.

“Tutajaribu kuangalia yale 
yanayowezekana kubadil-
ishwa kisera tutayarekebisha 
na yale yanayohusiana na 
taratibu za ILO (Shirika la Kazi 
la Kimataifa) nayo tutajaribu 
kuangalia namna nzuri ya 
kutekeleza majukumu yetu,” 
alisema Luhemeja.

Mkurugenzi Mkuu wa WCF, 
Dk. John Mduma alisema WCF 
imeendelea kujenga mifumo 
ya kufanyia kazi ili kurahisi-
sha upatikanaji huduma kwa 
wanachama.

Iran yatoa angalizo kwa Israel
TEL AVIV, Israel

RAIS wa Iran, Ebrahim Raisi, am-
etoa angalizo kuwa hatua za Isra-
el zimevuka mipaka na zinaweza 
kulazimisha kila mtu kuchukua 
hatua kutokana na kinachoende-
lea katika ukanda wa Gaza, Pales-
tina.

Akiandika kwenye mtandao 
wake wa X (zamani Twitter) jana 
Rais Ebrahim, alionyesha kush-
angazwa akisema “Washington 
inatutaka tusifanye lolote, lakini 
wanaendelea kutoa uungaji mko-
no mkubwa kwa Israel”.

Inaelezwa kuwa Marekani 
ilituma ujumbe kwa mhimili wa 
upinzani lakini ilipata jibu la wazi 
kwenye uwanja wa vita kwamba 
mhimili huo unarejelea mtandao 
wa vikosi vinavyoungwa mkono 

na Iran kote mashariki ya kati, 
ambayo Hamas ni sehemu yake.

Mamlaka za Marekani zime-
kuwa zikiionya Iran kujiepusha 
na vita vya Israel na Hamas kwani 
wana nia ya kusitisha mzozo huo, 
licha ya kundi la Hezbollah lenye 
makazi yake nchini Lebanon na 
kuungwa mkono na Iran, limeku-
wa likipambana na Israel katika 
wiki za hivi karibuni.

Aidha, wakati hayo yakiende-
lea Jeshi la Israel liliweka picha 
kwenye mtandao wake wa X zina-
zoonyesha wanajeshi wake waki-
jiandaa kwa shughuli za ardhini 
huko Gaza.

Waziri Mkuu wa Israel, Benja-
min Netanyahu, alisema Israel 
imeingia katika hatua ya pili ya 
vita vyake na Hamas, na imeweka 
wanajeshi na makamanda kote 

katika Ukanda wa Gaza.
Alieleza kwamba hiyo itakuwa 

vita ndefu na ngumu, kwamba 
watapigana hawatasalimu amri 
na watashinda, huku akisisitiza 
kuwa hawata jiondoa.

WAPORA MISAADA
Kwa upande mwingine Shirika 

la Umoja wa Mataifa la Kazi na 
Misaada kwa Wakimbizi wa Pal-
estina (UNRWA) limebainisha 
kuwa maelfu ya watu wamevunja 
maghala na vituo vya usambazaji 
wa misaada katika eneo la kati na 
kusini mwa Ukanda wa Gaza, na 
kuchukua vyakula na bidhaa ny-
ingine muhimu.

Mkurugenzi wa UNRWA, Thom-
as White, alisema ishara hiyo ina-
tia wasiwasi kwamba utaratibu 
wa kawaida wa kiraia utavurugwa 

baada ya wiki tatu za vita na mz-
ingiro kwa Gaza, akieleza kuwa 
watu wanahofu, wamechang-
anyikiwa na pia wamekata tamaa.

Ilielezwa kuwa hali ya usamba-
zaji bidhaa Gaza ilikuwa mbaya 
hata kabla ya vita kuanza na im-
ezidi kuvurugika kutokana na 
mzingiro na kusambaratika kwa 
watu.

Takriban malori 80 yenye bid-
haa yaliingia katika Ukanda wa 
Gaza kutoka Misri kupitia kivuko 
cha mpaka cha Rafah tangu vita 
vilipozuka wiki tatu zilizopita. Na 
kwamba tangu Jumamosi hakuna 
msafara ulioweza kuingia Gaza 
kutokana na kuharibika kwa mi-
undombinu ya mawasiliano kwa-
sababu ya mashambulizi yanay-
oendelea.

Hata hivyo, ilibainishwa kuwa 

mawasiliano ya simu na intaneti 
katika mji wa Gaza, yaliyohar-
ibiwa vibaya Ijumaa usiku wakati 
ndege za Israel zilipodondosha 
mabomu na askari wake kuingia 
katika eneo hilo linalotawaliwa 
na Hamas.

Ilielezwa kuwa kuvurugwa 
kwa mawasiliano kuliathiri op-
eresheni za uokozi, huku watu 
waliokumbwa na mashambulizi 
ya angani wakishindwa kuomba 
msaada.

Kanali Goren wa Cogat, Shiri-
ka la Wizara ya Ulinzi ya Israel 
linaloratibu na Wapalestina, alise-
ma Israel itaruhusu ongezeko la 
misaada Gaza katika siku chache 
zijazo na raia wa Kipalestina wa-
napaswa kwenda wanapopaita 
eneo la kibinadamu kusini mwa 
Ukanda huo mdogo. BBC, DW

Kikosi cha wanajeshi wa Israel kikitembea na vifaru katika eneo moja wapo ndani ya 
ukanda wa Gaza, jana. PICHA: MTANDAO
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MAJIHA ATOA ZAWADI KWA 
RAIS SAMIA UBINGWA WBC
Na Saada Akida

B
ONDIA Fadhili Majiha, 
amefanikiwa kushinda 
mkanda wa Ubingwa 
wa WBC Afrika kwa 

kumchapa kwa pointi mpin-
zani wake, Bongani Mahlangu 
wa Afrika Kusini huku akitoa 
zawadi ya ubingwa huo kwa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Dk. Samia Suluhu 
Hassan.

Majiha au ‘Kiepe Nyani’ 
alishinda pambano hilo
 kwa ushindi wa majaji

 wote watatu katika
 pambano hilo lililopigwa
 juzi kwenye Ukumbi wa

 PTA Sabasaba chini ya 
Kampuni ya Promosheni 

ya Ngumi za Kulipwa 
nchini, HB SADC Boxing.
Katika pambano hilo ambalo 

lilipigwa kwa raundi kumi, Ma-
jiha alifanikiwa kuonesha mch-
ezo mzuri kutokana na kuta-
wala katika raundi zote huku 
akimpeleka chini Bongani ka-
tika pambano hilo kabla ya ku-
tangazwa mshindi.

Mtanzania huyo ameshinda 
ubingwa huo ikiwa ni mara ya 
kwanza kwa Afrika kupiganiwa 
tangu kuzinduliwa kwa mkan-
da huo huku pambano likisi-
mamiwa na Makamu wa Rais 
wa Baraza la Ngumi Duniani 
(WBC), Houcine Houichi.

Baada ya pambano hilo, Maji-
ha alisema anamshukuru Mun-
gu na Watanzania kwa kuweza 
kumwombea kushinda pamba-
no hilo huku akiutoa ubingwa 
huo zawadi kwa Rais Samia.

“Nashukuru Mungu kwa 
kuweza kunisaidia, kushinda 
pambano bila ya kusahau dua 

za Watanzania ambao wameni-
ombea kushinda ubingwa huu 
wa WBC Afrika ambao Majiha 
ndiyo bingwa wake wa kwanza.

“Ubingwa wa kwanza wa 
WBC Afrika, umechezwa 
Tanzania na nimeweza kum-
piga vizuri Bongani kila mmoja 
ameona, basi nichukue nafasi 
hii kutoa zawadi ya huu ub-
ingwa kwa Rais wetu Dk. Samia 
Suluhu Hassan kwa juhudi ana-
zozifanya kutulea sisi,” alisema  
Majiha.

Kwa upande wa Bongani, ali-
lalamikia kitendo cha pambano 
hilo kuchezwa kwa raundi 
kumi badala ya 12 hali iliyo-
sababisha kuomba pambano la 
marudiano litakalopigwa kwa 
raundi 12 ili kuweza kumaliza 
utata.

Naye Ibrahim Class amefani-
kiwa kutetea mkanda wake wa 

ubingwa wa Taifa wa TPBRC 
kwa kumchakaza mpinzani 
wake, Xiao Tau Su kutoka Chi-
na katika pambano ambalo 
limepigwa kwa raundi kumi.

Mbali ya Ibrahim Class, Stu-
mai Muki naye alifanikiwa 
kuibuka na ushindi wa pointi 
dhidi ya Himanshi Bhondsi wa 
India katika pambano la raundi 
nane wakati Egine Kayange 
akimchapa Maimuna Hashim 
kwa TKO ya raundi ya pili ka-
tika pambano la raundi sita.

John Chuwa aliibuka na 
ushindi wa pointi dhidi ya Rich-
ard Mkude katika pambano la 
raundi sita wakati Leyla Ma-
cho akifanikiwa kumchakaza 
kwa pointi Fatuma Juma huku 
Luqman Ramadhani akim-
chapa Anthony Mathias wakati 
Shomari Milundi akimbomoa 
kwa pointi Nurdin Makame.

Namungo na 
moto Azam FC 
kwa Coastal

KenGold 
haikamatiki 
Championship

Na Shufaa Lyimo

BENCHI la Ufundi la Klabu 
ya Namungo, limesema kwa 
sasa linaelekeza nguvu zake 
kwenye mchezo ujao dhidi ya 
Coastal Union utakaopigwa 
keshokutwa, Jumatano katika 
Uwanja wa Mkwakwani jijini 
Tanga.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Kocha Msaidizi wa timu 
hiyo, Denis Kitambi, alisema 
ushindani waliouonesha kwe-
nye mchezo uliopita dhidi ya 
Azam FC watauendeleza dhidi 
ya Coastal Union.

“Ninaamini kikosi changu 
kutokana na maandalizi 
ninayoyafanya matokeo 
yaliyopita yamewapa nguvu 
wachezaji wangu ya kufanya 
vizuri katika mchezo huo,” 
alisema Kitambi.

Alisema makosa ma-
dogo madogo anaendelea 
kuyafanyia kazi ili yasijirudie 
kwenye mchezo huo.

Aliwataka mashabiki wao 
wasikatishwe tamaa na nafasi 
waliyopo kwani bado wana 
nafasi ya kufanya vizuri.

“Ninaomba mashabiki 
wangu waendelee kutuunga 
mkono kwani malengo yetu ni 
kuendelea kusalia kwenye Ligi 
Kuu Tanzania Bara,” alisema.

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Kengold imezidi 
kujichimbia kileleni mwa msi-
mamo wa Ligi ya Champion-
ship baada ya kutoa kichapo 
cha mabao 2-0 dhidi Biashara 
United.

KenGold, timu yenye mas-
kani yake Mbeya, ilishuka 
kwenye Uwanja wa Kaitaba, 
Bukoba mkoani Kagera na 
kutoa kipigo hicho kilichozidi 
kuiweka juu ya msimamo 
wa ligi hiyo ikiwa imefikisha 
jumla ya pointi 19 kwa mechi 
nane ilizocheza.

Timu hiyo imeshinda mechi 
sita, sare moja na ikipoteza 
mechi moja tu. Mbali na 
mechi hiyo, timu ya Pan 
African ilijitutumua na kupata 
ushindi wake wa pili msimu 
huu kwa kuifunga FGA Tal-
ents mabao 2-1, mechi iki-
pigwa Uwanja wa Uhuru, Dar 
es Salaam.

Ruvu Shooting bado imeen-
delea kuwa kibonde kwenye 
ligi hiyo ikidunguliwa bao 
1-0 dhidi ya Copco kwenye 
uwanja wake inaotumia kama 
wa nyumbani kwa sasa, Jam-
huri Dodoma.

Timu hiyo inaendelea kubu-
ruza mkia ikiwa imecheza 
mechi nane, ikipoteza sana 
na kutoa sare moja, huku 
dalili zikionesha kuwa huen-
da inaweza kushuka hadi 
Daraja la Pili ‘First League’ 
kama hatua madhubuti ya 
kuinusuru hazitachukuliwa.

Meneja Habari na Mawasiliano wa Klabu ya Yanga, Ally Kamwe (kushoto) akiwa pamoja na Mkurugenzi wa Masoko na 
Mawasiliano NIC Insurance, Karim Meshack, wakazingumza na waandishi wa habari wakati wakitangaza tuzo ya Mchezaji 
Bora wa Mwezi inayodhaminiwa na NIC Insurance mwishoni mwa wiki jijini Dar es Salaam. Shirika hilo la bima lenye tun-
zo ya Superbrand Ukanda wa Afrika ya Mashariki, linakabidhi kitita cha Sh. milioni nne kwa mchezaji bora kwa kuzingatia 
vigezo tofauti ikiwamo mchango wake katika kuisaidia timu kufanya vizuri kwenye michezo tofauti ndani ya mwezi, ikiwa 
ni udhamini utakaodumu kwa misimu mitatu kuanzia mwaka huu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

WAKATI Maafande wa Mafun-
zo SC, wakiendelea kupokea 
matokeo mabaya katika Ligi 
kuu ya Zanzibar baada ya juzi 
kuchezea tena kichapo cha 
mabao 2-0 dhidi ya Wanajeshi 
wa Kipanga SC, Kocha Mkuu 
wa timu hiyo, Abdallah Bakari 
‘Edo’, analia na wimbi la maje-
ruhi katika kikosi chake.

Katika mchezo huo ulioche-
zwa  katika Uwanja wa Mau 
majira ya saa 10 alasiri, ma-
bao ya Kipanga yalifungwa na 
wachezaji Kabasele Hamadi 
dakika ya 82 na Ahmad Abdulla 
dakika ya 90.

Akizungumza na Nipashe 

jana, Kocha Mkuu wa Mafunzo, 
Edo, amesema tatizo kubwa 
linaloikumba timu hiyo kwa 
sasa ni kuwa na majeruhi wen-
gi katika kikosi chake.

Alisema mpaka sasa anajum-
la ya wachezaji majeruhi 11 am-
bao kati ya hao wachezaji sita 
ni kutoka kikosi cha kwanza.

Alisema kila timu inaposhu-
ka dimbani lazima wapatikane 
wachezaji majeruhi ambao 
wanawafanya kushindwa   
kucheza mchezo ulipo mbele 
yao.

Alisema kama mwalimu ali-
chukua jitihada kadhaa ikiwa-
mo kuwapandisha wachezaji 
watano kutoka timu ndogo ili 
kuisaidia timu hiyo jambo am-

balo haikuwa mipango ya timu 
hiyo.

“Majeruhi ndio wanaonitesa 
kwa sasa, tulifanya mazoezi 
vizuri na tulijiandaa na msimu 
kwa kucheza michezo mingi 
ya kirafiki, lakini baada ya 
michezo mitatu naambulia ku-
pata majeruhi kila tukishuka 
uwanjani, tena majeraha am-
bayo mchezaji anatakiwa apate 
mapumziko ya muda mrefu,” 
alisema.

Aidha, alisema katika uchun-
guzi wake amebaini baadhi ya 
wachezaji katika kipindi cha 
mapumziko ya msimu hutumia 
muda wao vibaya kwa kucheza 
mashindano ya mitaani.

Alisema hali hiyo inasababi-

sha viungo vya mwili kuchoka 
kwa sababu ya kupumzika 
kwa muda mfupi wanapoanza 
maandalizi ya msimu.

Hata hivyo, kocha huyo alise-
ma kwa sasa anaelekeza nguvu 
zake kwa wachezaji wa timu 
ndogo ambao amewapandi-
sha kucheza timu kubwa ili 
waweze kucheza vizuri mpaka 
dirisha dogo litakapofunguliwa 
ili kuzipa mapengo yaliopo.

Klabu ya Mafunzo katika 
michezo nane iliyocheza 
hadi sasa imeshinda mchezo 
mmoja, sare tatu na kupoteza 
minne, hivyo kushika nafasi  
ya 12 na alama zake sita katika 
msimamo wa Ligi Kuu Zanzi-
bar

Kocha Mafunzo ataja majeruhi sababu vichapo



PHILLIPS PAUNI MILIONI 50

MANCHESTER City imeweka dau la pauni milioni 
50 kwa kiungo wa kati wa England, Kalvin Phillips, 
na wamedhamiria kupata faida kwa mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 27, baada ya kuilipa Leeds 
United pauni milioni 42 mwaka jana. (Mirror)

DE BRUYNE MSHAHARA JUU

KLABU za Saudi Arabia zinapanga kumpa kiungo 
wa kati wa Manchester City na Ubelgiji, Kevin De 
Bruyne mwenye umri wa miaka 32, kitita kikubwa 
cha mshahara mwaka 2024. (Football Insider)

AMTAKA TCHOUAMENI

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta, anamtaka kiungo 
wa kati wa Real Sociedad, Martin Zubimendi mwe-
nye umri wa miaka 24, huku mchezaji wa Kimataifa 
wa Real Madrid na Ufaransa, Aurelien Tchouameni 
mwenye miaka 23, pia akiwavutia. (Mirror)

MARQUINHOS AWINDWA

KLABU ya Arsenal itafikiria kumweka winga wa 
Brazil, Marquinhos mwenye umri wa miaka 20, 
kwenye mipango yake ya uhamisho wa Januari. 
(Mail)

OSIMHEN HAONDOKI NAPOLI

MSHAMBULIAJI wa Nigeria, Victor Osimhen mwe-
nye umri wa miaka 24, amepuuza mapendekezo 
kwamba ana nia ya kuondoka Napoli huku kukiwa 
na ripoti ya kutakiwa Liverpool. (Mirror)

NEVES KUTUA NEWCASTLE

KIUNGO wa kati wa Al-Hilal, Ruben Neves 
mwenye umri wa miaka 26, “ana ndoto” za kupata 
uhamisho wa Januari kwenda Newcastle United, 
ambayo itamlenga mchezaji huyo wa Kimataifa 
wa Ureno baada ya kuthibitishwa kufungiwa kwa 
Sandro Tonali kwa miezi 10. (O Jogo via Sporting 
witness)

NEWCASTLE YASAKA NYOTA

KLABU ya Newcastle United itaziba nafasi ya 
Sandro Tonali kwa kumsajili kwa mkopo mchezaji 
wa Kimataifa wa Ureno na Fulham mwenye umri 
wa miaka 28, Joao Palhinha. Pia inawataka Amadou 
Onana wa Everton mwenye miaka 22, na kiungo wa 
kati wa Manchester United na Scotland, Scott McTo-
minay mwenye miaka 26. (Football Insider)

CITY YAMMULIKA MUSIALA

MANCHESTER City na Liverpool zinafuatilia hali 
ya mshambuliaji wa Bayern Munich, Jamal Musiala 
mwenye umri wa miaka 20, ambaye atashinikiza 
kuhama Januari ikiwa hatapata muda wa kutosha wa 
kucheza. (Football Insider)

NETO NA ARSENAL

MPANGO wa Arsenal wa uhamisho wa Januari 
unaweza kutegemea ukubwa wa jeraha alilopata 
mshambuliaji wa Wolves na Ureno, Pedro Neto, ka-
tika mchezo wa timu yake dhidi ya Newcastle Unite 
Jumamosi. (Mail)

EMERY AIPAGAWISHA CITY

MANCHESTER City pia bado wanavutiwa na 
kiungo wa kati wa Paris Saint-Germain, Mfaransa 
Warren Zaire-Emery, 17. (Sport Zone, TeamTalk)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

M
IKEL Arteta alimsifu 
Eddie Nketiah kwa “ki-
wango cha juu” baada ya 
mshambuliaji huyo wa 

England kupiga hat-trick yake ya 
kwanza kwenye Ligi Kuu England 
katika ushindi mnono wa mabao 5-0 
dhidi ya klabu iliyo mkiani mwa msi-
mamo, Sheffield United, Jumamosi.

Ushindi huo uliwapeleka 
‘Washikabunduki’ hao hadi
 nafasi ya pili - pointi mbili

 nyuma ya viongozi na
 wapinzani wao wa London
 Kaskazini, Tottenham Hot-

spur huku vijana wa Ar-
teta wakiwa hawajapoteza
 baada ya mechi 10 za ligi.
Huku Gabriel Jesus akikabiliwa 

   Ni baada ya kupiga hat-
trick, asema ana jicho la goli, 
angalia takwimu za miaka...
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na tatizo la msuli wa paja kwa wiki 
chache, Nketiah - ambaye alitoa hat-
trick hiyo kwa marehemu shangazi 
yake kwa mara nyingine tena, alipe-
wa jukumu la kuwa mshambuliaji 
wa kati.

Alifunga mara tatu na kumaliza 
mchezo akiwa na kitambaa cha 
unahodha huku Takehiro Tomiyasu 
na Fabio Vieira pia wakifua moja 
moja katika ushindi huo mnono.

Arteta alisema: “Kwangu mimi ni 
wa kiwango cha juu.

“Ameanza michezo nane kati ya 
10 ya Ligi Kuu. Kwa hiyo inakuambia 

jinsi tunavyomwamini, jinsi ninavy-
omwamini na umuhimu alionao ka-
tika timu.

“Nina furaha sana kwake, 
mchezaji wa akademi kupata hat-
trick kwenye Ligi Kuu.

“Anahitaji kufurahia wakati huu. 
Anastahili kabisa na tunatumaini 
kuna wengine wengi zaidi.

“Ana jicho la goli. Unaangalia tak-
wimu za miaka yake 10 iliyopita.

“Alichofanya ni cha kushangaza 
na anahitaji dakika, fursa na hu-
duma na ikiwa atapata hiyo, Eddie 
atafunga mabao, hiyo ni hakika.”



ANCELOTTI: 
NASHANGAZWA 
KIWANGO CHA 
BELLINGHAM
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MUNICH, Ujerumani

HARRY Kane alikiri goli lake la 
pili lilikuwa la ustadi alilofunga 
katika kipindi chake cha uche-
zaji kwenye ushindi wa mabao 
8-0 wa Bayern Munich dhidi ya 
Darmstadt na lilikuwa mojawapo 
ya mabao yake bora kuwahi ku-

tokea.
Mshambuliaji huyo wa Eng-

land alimwona mlinda mlan-
go nje ya safu yake na 

akapiga shuti zuri la 
juu na kujaa wavuni 

hali iliyosababisha 
kulinganishwa na wa-

che- zaji wenzake wa zamani 
wa England, David Beckham na 
Wayne Rooney.

Lilikuwa bao la pili katika hat-
trick ya Kane, kwenye mchezo 
huo Jumamosi, ambaye aliingia 
kwenye mitandao ya kijamii baa-
da ya mchezo huo.

Alisema: “Ni wazi lilikuwa 
moja ya mabao bora ambayo 
nimefunga katika maisha yangu 
hadi sasa.

“Nilipata mpira kwenye nusu ya 
uwanja na nilimwona kipa akito-
ka nje ya mstari wake katika kip-
indi chote cha kwanza.

“Siku zote ninatafuta kila mche-
zo na bila shaka nimejaribu ku-
funga kutoka katikati ya mstari 
mara chache katika kazi yangu, 
lakini hii ilitoka kikamilifu.

“Mchana maalum, haswa kum-
aliza kwa hat-trick pia. Kwa hivyo 

ndio, tunaendelea kwa wiki ijayo.”
Kane alifunga hat-trick yake ya 

pili msimu huu kwenye Bundes-
liga huku Bayern ya wachezaji 10 
ikirejea kutoka bila goli dakika 45 
za kwanza na kuwashinda wache-
zaji tisa wa Darmstadt 8-0 kwenye 
uwanja wa Allianz Arena.

Joshua Kimmich wa Bayern 
alitolewa nje kwa kadi nyekundu 
baada ya dakika nne pekee, la-
kini kadi nyekundu za Klaus Gja-
sula na Matej Maglica ziliwafanya 
Darmstadt kumaliza na wachezaji 
tisa.

Ilikuwa ni mara ya kwanza kwa 
wachezaji watatu kutolewa nje 
kwa kadi nyekundu katika kipindi 
cha kwanza cha mechi ya Ligi Kuu 
ya Ujerumani.

Kane alifurahishwa na bao la ajabu

BARCELONA, Hispania

C
ARLO Ancelotti amesema “ame-
shangazwa” na jinsi Jude Belling-
ham anavyoendelea kupachika 
mabao baada ya kiungo huyo 

wa kati wa Real Madrid kufunga mabao 
mawili katika ushindi wa 2-1 wa El Clasico 
dhidi ya Barcelona Jumamosi, akisema 
kwamba “hivi sasa yeye ndiye mchezaji 
anayeleta mabadiliko.”

Bellingham aliisawazishia Real Madrid 
dakika ya 68 kwenye Uwanja wa Olympic 
baada ya Ilkay Gündogan kuiweka Barca 
mbele dakika ya sita - kabla ya kufunga 
bao la ushindi katika muda ulioongezwa 
na kuwaacha Madrid kileleni mwa msi-
mamo wa LaLiga kwa pointi 28.

“Alifunga bao la ajabu la kwanza na 
alikuwa mwerevu kwa la pili,” alisema 
Ancelotti katika mkutano wake na wana-
habari baada ya mechi. 

“Tunashangaa. Kila mtu anashangazwa 
na kiwango chake, na kiwango chake cha 
ufanisi pale mbele.

“Anaingia kwenye eneo la hatari, la-
kini leo ( juzi) shuti la bao la kwanza lili-
tushangaza, alifunga bao zuri sana... Hivi 
sasa yeye ndiye mchezaji anayeleta mab-
adiliko.”

Nyota huyo wa England sasa ana ma-
bao 10 katika mechi 10 za ligi msimu 
huu na kumfanya kuwa mfungaji bora 
kwa sasa na 13 katika mashindano yote 
baada ya kufunga matatu kwenye Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.

“Anaonekana kama mkongwe, mtaza-
mo wake ni mzuri sana,” Ancelotti alise-
ma. “Bao la kusawazisha lilibadilisha 
nguvu kabisa, lilimaanisha nguvu zaidi 
kwetu na udhaifu zaidi kwa Barcelona, 
ambao walikuwa wamecheza vema hadi 
wakati huo.”

Mshirika wa Bellingham katika nafasi 
ya kiungo, Luka Modric aliongeza sifa 
kwake.

Wazazi wa Diaz 
watekwa, mama 
aokolewa
BOGOTA, Colombia

RAIS wa Colombia, Gustavo Petro, 
amesema kwamba mama mzazi 
wa mchezaji wa Colombia na 
Liverpool, Luis Diaz, aliokolewa 
Jumamosi baada ya kutekwa nyara 
kaskazini mwa nchi hiyo, lakini 
maofisa wanaendelea kumtafuta 
baba yake aliyetoweka.

Ofisi ya mwanasheria mkuu 
wa Colombia hapo awali ilisema 
ilikusanya timu ya wachunguzi 
kuwatafuta wanandoa hao huko 
Barrancas, manispaa ya jimbo la 
kaskazini mwa Colombia la La 
Guajira.

Polisi walithibitisha kuokolewa 
kwa mamaye Diaz, Cilenis Maru-
landa, na kusema alizungumza na 
Mkurugenzi William Rene Salaman-
ca. Katika video, Salamanca alisema 
anatumia kila namna kumtafuta 
baba yake Diaz.

Wazazi wa Diaz mwenye umri 
wa miaka 26, waliripotiwa kutekwa 
nyara walipokuwa wakiendesha 
gari kuelekea nyumbani kwao. 
Watu wenye silaha waliokuwa kwe-
nye pikipiki waliwasimamisha na 
kuwashusha kwenye gari, mamlaka 
ilisema.

Shirikisho la Soka nchini Colom-
bia lilisema katika taarifa yake 
kwamba utekaji nyara huo ni wa 
kusikitisha na kuwataka viongozi 
kumwokoa baba huyo.



kuhakikisha wana-
pata matokeo mazuri 
ambayo yatawasaidia 
kufikia malengo yao 
mwisho wa msimu.

Kwa upande wa 
Mwenyekiti wa Bodi 
ya Wakurugenzi Simba, 
Salim Abdallah ‘Try 
Again’, alisema japo  
wachezaji walikuwa na 
uchovu, walicheza kwa 
mipango na kutafuta 
ushindi huku benchi la 
ufundi wakiitumia kama 
sehemu ya maandalizi 
ya mechi ijayo dhidi ya 
Yanga.

“’Chalenji’ ipo, ligi ni 
ngumu kila timu imeji-
panga, inakuja kivingine 
na kubadilika ni 
jambo jema kwa 
sababu inaone-

sha ubora wa ligi yetu, 
hatukutarajia kuona 
Namungo FC anashinda 
dhidi ya Azam FC.

“Sisi Simba tunaenda 
kwa mipango, hatutaki 
kukurupuka kila mechi 
unaingia na mbinu zake 
tukishinda moja sawa 
kikubwa ni alama tatu. 
Hii mechi ya leo (juzi), 
imekuwa sehemu ya 
kujiandaa na ‘dabi’ dhidi 
ya watani wetu,” alise-
ma Try Again. 

Aliongeza kuwa Dabi 
ya Kariakoo ni 
mechi kubwa 
na wa-
naiheshimu, 
hivyo watait-
endea haki ili 
kutoa 

ramani ya ubingwa, kwa 
kuwa wako makini kwa 
mechi kubwa na ngumu 
na ambaye atacheza 
vizuri atapata matokeo 
mazuri. 

“Wapinzani wetu 
wako vizuri, wachezaji 
wanapambana na 
wanajituma kutafuta 
ushindi, Simba tumeji-
panga vizuri na itakuwa 
mechi ya burudani kwa 
mashabiki wetu, wasije 
kusahau ni mechi yetu 
tuko nyumbani.

“Niwaombe Wa-
nasimba wajitokeze 
kwa wingi robo tatu ya 
uwanja iwe nyeupe na 
nyekundu ili wachezaji 
wetu wapate nguvu na 

kuona sapoti kubwa 
kuliko mechi za 
awali,” alisema 
Mwenyekiti huyo.

Wateja NMB kujishindia 
milioni 35O/- MastaBata
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Na Adam Fungamwango

R
AIS wa Heshima na 
Mwekezaji wa Klabu ya 
Simba, Mohamed ‘Mo’ 
Dewji, ameteua wana-

chama 21 wa klabu hiyo kuwa 
wajumbe wa Bodi ya Baraza 
la Ushauri wa klabu, ambapo 
baadhi walioteuliwa ni watu 
maarufu waliowahi kuwa vion-
gozi wa nyadhifa mbalimbali, 
akiwamo Ismail Aden Rage, 
Geofrey Nyange ‘Kaburu’, Has-
san Dalali, Azim Dewji, Kassim 
Dewji, Swedi Nkwabi, Evance 
Aveva, Mwina Kaduguda na 

wengineo.
Katika uteuzi huo

 alioutangaza jana
 mchana, Mo amesema

 mojawapo ya maju-
kumu yake kama Rais 

wa Heshima ni ku-
hakikisha uongozi na
 utawala bora unazidi
 kuboreka kila wakati 

ili kuzidi kusukuma 
gurudumu la maende-

leo ya klabu hiyo.

“Katika kipindi cha miaka 
mitano iliyopita tangu tuanze 

safari ya mabadililko klabu 
yetu imepiga hatua kubwa 
sana katika nyanja mbalimbali.

Pamoja na maendeleo am-
bayo klabu yetu imepiga ka-
tika kipindi hiki cha miaka mi-
tano, lakini malengo yetu bado 
hatujayafikia.

Hivyo basi, baada ya kushau-
riana na Mwenyekiti wa Bodi 
na Mwenyekiti wa Klabu ya 
Simba, nimewateua wanacha-
ma hawa kuwa Wajumbe wa 
Baraza la Ushauri (Advisory 
Board) la Klabu ya Simba,” 
alisema Mwekezaji huyo.

Jaji Thomas Mihayo ndiye 

aliyechaguliwa Mwenyekiti 
wa Bodi hiyo, huku wajumbe 
wake wengi wakiwa waliowa-
hi kushika nyadhifa kwenye 
klabu hiyo kama Uenyekiti, 
Makamu Mwenyekiti, Rais wa 
Klabu, Katibu Mkuu, Mfadhili 
Mkuu na nyinginezo.

Mbali na hao, wengine wali-
oteuliwa ni Faroukh Baghoza, 
Musleh Al-Ruweh, Mohamed 
Nassor, Mulamu Ng’ambi, 
Octavian Mshiu, Profesa Mo-
hamed Janabi, Hassan Kipusi, 
Gerald Yambi, Moses Kaluwa, 
Crescentius Magori, na Idd Ka-
juna.

MO AWAPA RUNGU SIMBA RAGE,
KABURU, AVEVA NA KADUGUDA

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Waziri Kindamba (katikati), akizindua Kampeni ya NMB MastaBata – Halipoi, yenye lengo la 
kuhamasisha matumizi ya kadi badala ya fedha taslimu, uzinduzi huo ulifanyika kwenye Uwanja wa Mkwakwani jijini 
Tanga, mwishoni mwa wiki. Kushoto ni Meneja wa Benki ya NMB Tawi la Madaraka Tanga, Elizabeth Chawinga, Meneja 
wa Benki ya NMB Kanda ya Kaskazini, Baraka Ladislaus na Kaimu Katibu Tawala Wilaya ya Tanga, Leornad Sembe. 
Kutoka kulia ni Mkuu wa Idara ya Bima NMB, Martine Massawe, Meneja Uhusiano na Serikali wa Kanda ya Kaskazini, 
Christabel Hiza na Mkuu wa Idara ya Kadi wa NMB, Philbert Casmir.  MPIGAPICHA WETU

Baleke, Aziz Ki 

Na Mwandishi Wetu, Tanga

BENKI ya NMB imezindua rasmi 
msimu wa tano wa promosheni yake 
kabambe ya ‘MastaBata’ chini ya kauli 
mbiu ‘MastaBata Halipoi’ inayolenga 
kuwazawadia wateja wake kwa ua-
minifu wanaoonyesha.

Katika promosheni hiyo ya miezi 
mitatu ambayo itafikia kilele Januari 
25, mwaka huu, wateja wa benki hiyo 
watajishindia zaidi ya fedha taslimu 
shilingi milioni 350 pamoja na safari 
zilizolipiwa kila kitu za kula bata katika 
‘full moon party’ huko Kendwa Rocks 
visiwani Zanzibar na safari za kwenda 
hadi Jiji la Cape Town, Afrika Kusini 
wakati wa droo ya mwisho.

Akizungumza wakati wa uzinduzi 
wa kampeni hiyo jijini Tanga mwis-
honi mwa wiki, Mkuu wa Idara ya Bi-
ashara ya Kadi wa Benki ya NMB, Phil-
bert Casmir, alisema kampeni hiyo si 
tu inaendana na malengo ya Tanzania 
ya kuwa na uchumi usio wa matumizi 

ya fedha taslimu bali ni hatua muhimu 
katika kuongeza kasi ya ushirikishwaji 
wa kifedha.

“Hi promosheni yetu inalenga ku-
chochea matumizi ya malipo ya kidiji-
tali ambayo yameonekana kuwa rahisi 
zaidi, ya haraka na salama pamoja na 
aina mbalimbali za malipo ya kidigitali 
zinazopatikana kwa urahisi kwetu.

“Ninawahimize sana wateja wetu ku-
tumia NMB MasterCard kulipia bidhaa 
au huduma kupitia mashine za mauzo 
(POS), Msimbo wa QR au mamunuzi ya 
mtandao ili kujiwekea nafasi nzuri ya 
kujishindia pesa taslimu na safari zili-
zolipiwa kila kitu wakati wa kampeni,” 
alisema Casmir.

Casmir alibainisha kuwa promo-
sheni hiyo ni njia ya kuwazawadia 
wateja waaminifu wa benki hiyo kwa 
kuendelea kuwaunga mkono kwa 
muda mrefu na kuongeza kuwa benki 
ya NMB imeweza kupiga hatua kubwa 
katika miaka yake 25 ya utendaji kazi 
wake kutokana ina imani ya wateja.
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alikuwa uwanjani kuitazama Simba 
ikicheza dhidi ya Ihefu SC na tayari 
ameanza kuandaa dawa ya kuhakiki-
sha anapata ushindi Jumapili ijayo 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa.

Gamondi alikuwa Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, akiliongoza jopo la 
benchi lake la ufundi, wakiwamo 
watu wa kutathmini na kuchambua 
mechi za wapinzani kwa ajili ya kuian-
galia Simba ambayo watacheza nayo 
Jumapili wiki hii.

Kocha huyo pamoja na watu wake 
waliokuwa kuwa makini sana, mmoja 
akiandika baadhi ya vitu alivyoona 
vinafaa kufanyiwa kazi, huku Gamon-
di mara kwa mara akiwauliza maswali.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, Ali 
Kamwe, alisema kwa sasa wameanza 
kujiandaa na mechi dhidi ya watani 
zao Simba, huku msingi mkubwa uki-
wa kwa wachezaji watatu, Stephane 
Aziz Ki, Maxi Nzengeli na Pacome 
Zouzoua ambao wanaamini ndiyo wa-
takaomaliza mechi hiyo.

“Tunamshukuru kocha wetu 
Gamondi, yeye ndiyo kiongozi wa 
plani zote, kuangalia timu pinzani 
na kuandaa mikakati, kwa sasa 
anawaandaa wachezaji baada ya kile 
alichokiona na kila kitu kitaonekana 
kwa Mpaka Novemba 5.

“Tuna Aziz Ki, Nzengeli na Pacome, 
wote kwanza kabisa ni mawinga ki-
asili, lakini wanaweza kucheza kwa 
uhakika kabisa namba 10, halafu uk-
ienda mbali zaidi wana sifa zinazoto-
fautiana, mwingine anaweza kukaa na 
mpira muda mrefu, mmoja anaweza 
kukokota na kukimbia nao, mwing-
ine ana uwezo mkubwa wa kupiga 
mashuti, hawa wote wanaandaliwa 
kwa kazi hiyo tu,” alisema Kamwe.

Kamwe alisema kuwa kama walivy-
okuwa wakiomba, walitaka kwenda 
kwenye dabi huku wakiwa kileleni na 
ndivyo ilivyotokea.

“Tulikuwa tunataka kucheza mechi 
ya dabi tukiwa kileleni ili tukifungwa 
tushushwe na siyo kwenda kugom-
bea kushinda ili tupande juu na ndi-
vyo ilivyo sasa, tupo juu ya msimamo 
wakitaka watufunge ili watushushe, 
alisema Kamwe.

Robertinho aitaja Yanga ‘sab’ 
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Timu zote zina pointi 18, la-
kini Yanga ikikaa juu kileleni 
mwa msimamo wa ligi hiyo 
kutokana na kuwa na ma-
bao mengi ya kufunga, ikipa-
chika mabao 20 na kuruhusu 
manne, huku wapinzani wao 
wakicheka na nyavu mara 16 
na kuruhusu matano.

Hata hivyo, Yanga yenyewe 
pointi zake 18 imezipata ku-
tokana na michezo saba ili-
yocheza hadi sasa, huku Simba 
yenyewe ikivuna alama hizo 
kutokana na kushuka dimbani 
mara sita tu.

Aidha, timu hizo zina 
wachezaji walio juu ya orodha 

ya wafungaji bora wa ma-
bao msimu huu, Baleke kwa 
upande wa Simba na Aziz Ki 
upande wa Yanga kila mmoja 
akiwa amefumania nyavu 
mara sita, hivyo kama wakipa-
ta nafasi ya kucheza itakuwa ni 
vita nyingine ya kuamua nani 
atamwacha mwezake na kuta-
wala kileleni.

Ni wachezaji hao hao ambao 
wana ‘hat-trick’ kila mmoja, 
Baleke akiipata  katika mechi 
dhidi ya Mtibwa Sugar, Ago-
sti 17, mwaka huu Simba ik-
ishinda mabao 4-2, Uwanja wa 
Manungu Complex, Turiani, 
Morogoro na Aziz Ki, akiipata 

Jumatatu iliyopita Uwanja wa 
Benjamin Mkapa akiiongoza 
timu yake kushinda mabao 3-2 
dhidi ya Azam FC.

Mara ya mwisho Simba 
na Yanga zilikutana kwenye 
mechi ya fainali ya Ngao ya 
Jamii, Agosti 13, mwaka huu 
katika Uwanja wa Mkwakwani 
jijini Tanga, Simba ikishinda 
mabao 3-1 kwa mikwaju ya 
penalti, baada ya kutoa suluhu 
ndani ya dakika 90 za mchezo.

Kuelekea mchezo huo, Ko-
cha Mkuu wa Yanga, Muar-
gentina Miguel Gamondi juzi 

Adam Fungamwango 

W
AKATI habari ya 
mjini kwa upande 
wa soka kwa sasa 
ikiwa ni mechi ya 

‘dabi’ ya Simba na Yanga Ju-
mapili wiki hii katika Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaam, takwimu za timu hizo 
pamoja na wachezaji wao 
wawili; mshambuliaji Jean 
Baleke na kiungo mshambu-
liaji, Stephane Aziz Ki, zin-
afurahisha na kuleta msisim-
ko mkubwa kuelekea mchezo 
huo.  

Ipo hivi, Jumapili
 Simba na Yanga zi-
tacheza mechi hiyo

ya mzunguko wa
 kwanza zikiwa na

 vitu vingi inavyofa-
nana mpaka sasa.
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   Kushuka dimbani kitakwimu 
wakiwa sawa, mizani ya timu hizo nayo 
‘yabalansi’, lakini...
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Baleke, Aziz Ki raha
dabi Simba, Yanga

Robertinho 
aitaja 
Yanga ‘sab’ 
ya Kibu
Na Saada Akida 

BAADA ya kufanikiwa kuvuna 
pointi tatu dhidi ya Ihefu FC, 
kocha na uongozi wa Simba 
umeweka wazi kuwa mechi 
hiyo ilikuwa sehemu ya maan-
dalizi kwa mchezo ujao wa dabi 
na ushindi walioupata ni salamu 
kuelekea mchezo wa watani  
wa jadi Jumapili wiki hii dhidi 
ya Yanga.

Umesema licha ya ubora wa 
Yanga, hawana kitu kingine 
zaidi ya kuhitaji ushindi kwani 
ndicho pekee kitakachowapele-
ka kwenye ramani za mbio za 
ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Simba iliendelea kupata 
ushindi katika mchezo wake wa 
sita mfululizo juzi kwa kuifunga 
Ihefu FC mabao 2-1, kwenye 
mechi iliyopigwa katika Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaam ukiwa ni ushindi wa 
asilimia 100 msimu huu.

Kocha Mkuu wa Simba, Rob-
ertinho Oliveira, alifurahia 
ushindi huo dhidi ya Ihefu ku-
tokana na mchezo kuwa mgumu 
huku akisema sasa anaenda 
kuandaa silaha zake kwa ajili ya 
dabi dhidi ya Yanga. 

Robertinho alisema wanapata 
muda mfupi wa kujiandaa kabla 
ya mechi kutokana na ratiba 
kubana, lakini kikubwa ni pointi 
tatu zimepatikana.

Alisema mchezo wa juzi 
ilibidi kuwapumzisha baadhi ya 
nyota akiwamo Kibu Denis na 
Jean Baleke katika dakika 45 ili 
kuwaandaa kwa ajili ya mchezo 
unaofuata wa dabi.

“Ratiba ni ngumu, tumetoka 
kushiriki michuano mikubwa 
ya African Football League 
(AFL), na tumefanya mazoezi 
siku mbili kabla ya leo kushuka 
uwanjani.

“Ndio maana nawapongeza 
wachezaji wangu, haikuwa kazi 
rahisi, lakini kikubwa tumepata 
pointi tatu muhimu nyumbani,” 
alisema Robertinho.

Robertinho alisema baada ya 
kukamilika kwa dakika 90 dhidi 
ya Ihefu FC, sasa wanajiandaa 
na mchezo ujao dhidi ya Yanga, 

‘Nilijua Nketiah ataibeba Arsenal’

AZIZ KIBALEKE


	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8new
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16a
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

