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Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu, Prof. Joyce Ndali-
chako (katikati), akikagua maendeleo ya ujenzi wa mradi wa uwekezaji wa jengo la Mzizima Tower

Vyama 14 vyamwangukia
Samia kuhusu demokrasia

Na Jenifer Gilla

MUUNGANO wa vyama 14
vya upinzani nchini umem-
womba Rais Samia Suluhu
Hassan kupitia haraka na kui-
fanyia kazi ripoti ya kikosi kazi
ili kutatua mambo ya msingi
ikiwamo ruhusa ya kufanya mi-
kutano ya kisiasa.

Aidha, vyama hivyo vimem-
taka Msajili wa Vyama vya
Siasa, Jaji Francis Mutungi,
kutekeleza maagizo yaliyo
chini yake kuhusu ripoti hiyo
itakayotolewa na Rais ikiwamo
mabadiliko ya Sheria ya Vyama
vya Siasa ili viwe na uhuru wa
kufanya shughuli zao.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Maadili wa Baraza la Vyama
vya Siasa, Doyo Hassan, ali-
yasema hayo jana jijini Dar es
Salaam wakati akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu
msimamo wa vyama kutokana
na ripoti hiyo na kupongeza
juhudi za serikali kukamilisha
mchakato huo.

“Sisi tunamwomba Mheshim-
iwa Rais atufanyie haraka kido-
go hasa katika masuala ya ka-
nuni na sheria za mikutano ya
hadhara na ruzuku za vyama
vya siasa ili tuweze kujiendesha
na huko mtaani muone kazi
zetu na sera zetu kama vyama
na vya siasa na tuisaidie nchi.

“Ukisoma mapendekezo
manane yaliyotolewa katika
mubhtasari siku ile, kuna masu-
ala ya mabadiliko ya vyama

vya siasa kwa ajili ya kuweka
miundombinu mizuri ya siasa
na demokrasia nchini. Hili liko
chini yake msajili,” alisema.

Doyo ambaye ni Katibu
Mkuu wa Chama cha Alli-
ance for Democratic Change
(ADC), alisema ripoti hiyo
imesheheni masuala yote ya-
nayohusu vikwazo vya kisiasa
nchini, hivyo anaamini kama
Rais ataifanyia kazi na kuitolea
maagizo, itarudisha uhuru wa
demokrasia nchini.

Aidha, mwenyekiti huyo
alisema ameshangazwa na ki-
tendo cha baadhi ya viongozi
wa Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA) kuip-
inga ripoti hiyo ilhali hawajui
kilichoandikwa ndani kwa
kuwa bado haijawekwa hadha-
rani.

“Tulitaraji kuona Watanzania
tunajipa muda wa kusoma kwa
kina yale yaliyowasilishwa kwa
Rais na wajumbe wa kikosi kazi
badala ya kukimbilia kupinga
yale yaliyosomwa kama sehe-
mu ya muhtasari katika ripoti
ile,” alisema Boyo.

Alisema vyama vya siasa vina
uhuru wa  kutoshiriki kutoa
maoni na ni sehemu ya uhuru
wa kikatiba lakini kutoshiriki
kwao kusionekane kama jambo
hilo halifai kwa sababu wako
waliokubali kushiriki.

Maoni ya chama hicho ya
kukosoa ripoti hiyo na kuwa-
taka wananchi kupinga yale
yaliyowasilishwa na kikosi kazi,
alisema ni mambo ya kupuu-

zwa kwa sababu walihusishwa
viongozi mbalimbali wa nchi
wakiwamo wa dini, wanasiasa
na wanazuoni.

“Huwezi ukapuuza maoni
na mawazo ya viongozi wali-
olisukuma taifa letu mpaka
hapa tulipo kwa sababu zako
binafsi. Tumeona hili jambo
si sawa, mawazo ya chama ki-
moja hayawezi kuharibu jam-
bo liliofanywa na watu wengi
kwa kutumia pesa nyingi,”
alisema.

Katibu Mkuu wa Democratic
Party (DP), Felix Makua, alise-
ma kuundwa kwa kikosi kazi hi-
cho kulitokana na mkwamo wa
kisiasa hasa katika upande wa
mikutano ya hadhara na katiba.
Katika vikao vyao, CHADEMA
waligoma kushiriki jambo wa-
nalolitafsiri kama ni ubinafsi.

Muungano huo unaundwa na
vyama vya African Democratic
Alliance (ADA-TADEA), ADC,
ACT-Wazalendo,Tanzania La-
bour (TLP),Demokrasia Makini
(MAKINI) na DP.

Vingine ni Sauti ya Umma
(SAU), Alliance for African
Farmers Party (AAFP), Cha-
ma cha Kijamii (CCK), United
Peoples’ Democratic Party
(UPDP) na National Recon-
struction Alliance (NRA) na Na-
tional League for Democracy
(NLD).

Ripoti hiyo ilikabidhiwa Ok-
toba 22, mwaka huu, ikiwa na
mapendekezo 18 yaliyogusa
maeneo mbalimbali kwa usta-
wi wa demokrasia nchini.

NI majira ya saa 5:00 asubunhi

! maeneo ya Mwapemba Kata ya
: Toangoma, Kigamboni mkoani

: Dar es Salaam, anaonekana

: mjane, Amina Ali (75), akipanda
: juu ya ukuta wa jirani kuingia

: kwenye nyumba yake. Hapo

: ndipo Nipashe inajiuliza ku-

¢ likoni?

Nipashe inajaribu kumdadisi

* mama huyo, ambaye baada

¢ ya kutambua anayemdadisi ni
* mwandishi wa habari, haiba

: yake inabadilika na kuelekea

: kwenye simanzi na kuanza

¢ kutoa machozi huku akisimulia
: kwa machungu.

“Nilinunua nyumba hapa

Kipindi cha nyuma kidogo.
: Nilikuwa peke yangu baadaye

: majirani wakaanza kuuza

: maeneo yanayonizunguka.

: Wakaja matajiri wakanunua

: na kuanza kujenga bila mpan-
: gilio. Baadaye nyumba yangu
¢ ikazungukwa mpaka nikajikuta
* nakosa kwa kupita kuingia

* kwangu.

“Wakati hawa watu wana-

: jenga nilikuwa nawafuata na

¢ kuwaeleza kuwa hii sehemu

: ni njia ya kuingilia kwangu

¢ lakini hawakutaka kunisikiliza.
: Walidai hata serikali ya mtaa

: inafahamu kwamba wao wa-

: menunua eneo hilo na hawa-

: jaelekezwa kama hii sehemu ya
: mimi kupita,” alisema.

Mama huyo aliendelea kusim-

: ulia kwa uchungu huku katika

: malalamiko yake akimtaja

¢ jirani aliyepakana naye mwe-

* nye jina la Mama Stomu kuwa

* amejenga ukuta ulioziba njia ya
: kuingilia kwenye nyumba yake

: na ameweka geti ambalo hataki
¢ kutumia na mtu mwingine.

“Huyu jirani yetu hapa anait-

: wa Mama Stomu, amejenga

¢ ukuta ambao unaziba nyumba
: yangu, lakini ametengeneza

: geti kwenye njia ya kuingilia

: nyumbani kwangu na anali-

: tumia peke yake na funguo

: anakaa nazo mwenyewe Sisi

: hajatupa. Fikiria mimi na umri
* wangu huu kweli niwe naingia
* kwenye nyumba yangu kwa

: kupanda kwenye ukuta?

Tukiomba funguo anasema

: anaogopa wezi. Swali la kujiuli-
: za sisi ndio tumemkaribisha na
: ndio majirani zake sasa inaku-
: waje atuone wezi. Yote hiyo

: anatumia mabavu ili sisi tukose
: pa kupita.

Kutokana na adha hiyo,

alisema amelazimika kuihama
: nyumba yake kwa sababu hana
njia yva kuingia kwake.

“Nimeshafikisha jambo hili

: katika vyombo mbalimbali vya
: serikali ikiwamo kwa mwe-

* nyekiti wa serikali ya mtaa,

. diwani pamoja na baraza la ar-
. dhi la kata lakini na kote huko
: imeshindikana,” alisema.

Nipashe ilipomfuata Mama

: Stomu kujibu tuhuma hizo,

: alisema eneo aliloweka geti ni
: sehemu ya kuingilia kwenye

: nyumba yake na si kama maji-
: rani hao wanavyodai.

Asimulia anavyoruka
Ukuta baada kuzibiwa
njia na majirani zake

Na Halfani Chusi

“Mimi hii njia ya kwangu peke
yangu na tangu nahamia hapa
nilikuwa naitumia peke yangu
wao walikuwa wanatumia njia
ya huko juu ya kutokea kwa
muuza genge baada ya kuu-
zwa kiwanja cha mbele yake.
Hao walionunua walipojenga
wakaziba njia yake na sasa
hivi amerudi tena kwangu
kwa sababu ananiona mimi
mnyonge,” alisema.

“Waulize wakati mimi naha-
mia hapa wenyewe walikuwa
wanatumia njia gani mpaka
mimi nikatengeneza geti langu
la kutumia peke yangu. Kwa
nini wasimzuie yule aliyejenga
mbele ya nyumba yao tangu
mwanzo kama hiyo ni njia?
Hapa mimi ni kwangu na siko
tayari kutumia nao njia pamoja.

“Niko tayari kwenda kokote
l[akini si kuruhusu njia hii
tutumie pamoja. Fikiria ucho-
choro wenyewe ni mwembam-
ba hadi gari langu linashindwa
kuingia humu ndani. Kwa hiyo
nimeamua niwe nalilaza se-
hemu za kulipia wakati nyumba
ninayo lakini shida nafasi ya
kuingilia kwangu ni ndogo tena
mtu anataka hiyo hiyo tutumie
wote kwa kweli hilo hapana,”
alisisitiza.

Mwenyekiti wa Serikali ya
Mtaa, Shabani Mkambala, alith-
ibitisha kupokea malalamiko
hayo huku akibainisha kuwa
alishamwita ofisini kwake la-
Kini aligoma kutii wito, hivyo
kushauri suala hilo kulipeleka
mbele.

Diwani wa Kata hiyo, Moham-
edi Mketo, naye anaungana na
mwenyekiti kuwa analifahamu
juu ya kulifahamu sakata hilo.

“Nilipokea malalamiko kutoka
kwa familia hiyo nikaenda
hadi hapo kuona nini kinaen-
delea. Baada ya kufika hapo
nikawaita nikaongea nao tena
nilikuwa na mwenyekiti wa
baraza la ardhi nikawashauri
hayo mambo wayamalize.

“Nilikuwa tayari kutumia hata
gharama zangu kutengani-
sha mpaka ili kuumaliza huo
mgogoro lakini baada ya kuona
kuna utata, maelewano mado-
g0, nikashindwa kujua namna
va kuwasaidia,” alisema.

MwenyekKiti wa Baraza la
Ardhi Kata, Hassan Ligire, alith-
ibitisha kuwapo kwa malala-
miko hayo japo alipomwita
malalamikiwa (Mama Stomu) na
aligomea wito wake.

“Malalamiko hayo kweli yapo
na yalikuja ofisini kwangu ni-
kampeleka barua ya wito mara
va kwanza hakuja nikamwita
tena na mara ya pili hakuja.
Mlalamikaji alipoona kimya
wakaamua kulipeleka suala hili
kwa diwani wa kata na wakati
anaenda kwa ajili ya kukagua,
aliniita kwenda kushuhudia.

“Baada ya hapo diwani akase-
ma suala hilo atalishughulikia
mwenyewe kwa hiyo tangu
hapo sijui suala liliishaje lakini
kwangu mimi aligoma nilipom-
wita kwa ajili ya mahojiano,”
alisema.
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Waziri ataka vitendo
sera mahitaji maalum

Na Golden Kisapile, TUDARCo

NAIBU Waziri wa Elimu, Sayan-
si na Teknolojia, Omari Kipanga,
ametaka kutumika kwa sera
ya wanafunzi wenye mahitaji
maalumu kuwasaidia kutimiza
ndoto zao.

Aliyasema hayo mwishoni
mwa wiki wakati wa uzinduzi
wa sera ya wanafunzi wenye
mahitaji maalumu wakati wa
maadhimisho miaka 60 ya Chuo
Kikuu cha Dar er Salaam (UDSM)
Shule Kuu ya Elimu.

“Nimefarijika kwamba UDSM
imetengeneza sera kwa ajili ya
wanafunzi na wenye mahitaji
maalumu ambayo itaongeza
hamasa ya watu wenye mahitaji
maalumu kupata elimu nchini.

“Sera hii itakuwa na dira kwa
wanafunzi watakaojiunga katika
chuo hiki kwa miaka ijayo na
maadhimisho haya yatapata
mafanikio makubwa na kujenga
jamii jumuishi,” alisema. Hon-
gereni mnahudumia zaidi ya
wanafunzi 150,000 mnawawez-
esha kutimiza ndoto zao. Nata-
ka niwahikishie serikali itaunga
mkono juhudi za UDSM Katika
kuwezesha wenye mahitaji
maalumu,” alisema.

“Serikali inataka elimu itolewe
kwa ubora na usawa bila ada
ngazi ya elimu ya msingi hadi
sekondari kwa kuzingatia we-
nye makundi maalumu. Bajeti
ya elimu imegusa makundi
mbalimbali ya kisekta na in-
awapa kipaumbele watoto wa
kike na wenye mahitaji maal-
umu, hivyo serikali inatazama
kwa jicho la pekee wanafunzi
wenye mahitaji maalumu,” al-
jongeza.

Awali, Makamu wa Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam, Prof. Wil-
liam Anangisye, alisema chuo
kimeongeza udahili wa wa-
nafunzi wenye mahitaji maal-
umu na kwamba wanawatia
moyo kuwa wanaweza kufikia
hatua kubwa kielimu.

“Pia UDSM imefanikiwa kuanzi-
sha sera ya elimu ya wanafunzi
wenye mahitaji maalumu na
niipongeze serikali kwa kujali
watu wenye mahitaji maalumu,”
alisema.

Naye Mkuu wa Shule Kuu ya
Elimu, Dk. Eugenia Kafanabo,
alisema kongamano hilo lime-
waleta wadau mbalimbali waki-
wamo wanafunzi wenye uhitaji
maalumu na watalaamu wa
mahitaji maalumu.

Ghala kuhifadhia mali za magendo lateketea

Na Oscar Assenga, TANGA

GHALA lililokuwa limehifadhi
shehena ya bidhaa za magendo
zilizoshindwa kulipiwa ushuru na
wafanyabiashara limeteketea kwa
moto katika Bandari ya Tanga.

Ghala hilo linalomilikiwa na
Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA) Tanga, lilikuwa na vitu
mbalimbali yakiwamo mabalo
ya vitenge 370, sukari, mchele,
mafuta ya kupikia na pikipiki,
ambavyo vilikamatwa vikiingizwa
kwa njia ya magendo.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana katika eneo la tukio,
Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Omar
Mgumba, alisema alipata taarifa
kuwa ghala hilo linateketea kwa
moto saa 8:30 usiku na kufika
eneo la tukio.

Alisema mkazo mkubwa ni ku-

hakikisha wanazima moto huo
ili kuanza uchunguzi wa kubaini
chanzo kilichosababisha moto
huo.

“Kwasasa Jeshila Zimamoto na
Uokoaji linaendelea kuzima moto
huo ndipo waendeleea kufanya
uchunguzi ili kubaini sababu za
moto huo.

“Kwa sasa tunahakikisha usala-
ma wa mali zilizobaki katika eneo
hilo baada ya hapo tutaunda tume
maalumu ya kufanya uchunguzi
wa kina wa chanzo cha tukio hilo
na sababu za kuzuka kwa moto
huo kabla ya kuchukua hatua
zaidi,” alisema Mgumba.

Aidha, alisema alitoka eneo hilo
Oktoba 17, alipokwenda kukagua
shehena ya mabelo 370.

Kamanda wa Zimamoto na
Uokoaji Mkoa wa Tanga, Fatma
Ngenya, alisema majira ya saa

8:30 usiku walipokea taarifa za
moto kutoka Mamlaka ya Bandari
Tanga na walifika wakavunja geti
na kufanikiwa kudhibiti moto
huo.

Meneja wa Bandari ya Tanga,
Masoud Mrisha, alisema walipata
taarifa za moto huo kupitia ofisa
ulinzi mwandamizi wa Bandari.

Oktoba 2, mwaka huu, shehena
ya magendo ya sukari na mafuta
ya chakula, iliyokuwa imeingizwa
nchini kupitia Bandari Bubu ya
Kasera iliyoko nje kidogo ya jijini
Tanga, iliripotiwa kutoroshwa na
watu wasiojulikana katika mazin-
gira ya kutatanisha.

Kwa mujibu wa Mkuu wa Mkoa
huo, Omari Mgumba, bidhaa hizo
zilitoroshwa muda fupi, baada
ya kufika bandarini hapo, huku
majahazi yaliyoubeba mzigo huo
yakitelekezwa.

Rais Tshisekedi awasili nchini

Na Jenifer Gilla

RAIS wa Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Kongo, Felix Tshisekedi
Tshilombo, amewasili jijini Dar
es Salaam jana na kupokewa na
mwenyeji wake Rais Samia Suluhu
Hasan, kwa ziara ya kikazi ya siku
mbili nchini.

Rais Tshisekedi na mwenyeji
wake walikagua gwaride lililoan-
daliwa kwa ajili yao kisha kuelekea

Ikulu kwa ajili ya kuendelea na
ratiba ya leo ikiwamo kutia saini
mikataba ya makubaliano ya kibi-
ashara na kuongea na waandishi
wa habari.

Rais Tshisekedi anatarajiwa
kutembelea Bandari ya Dar es Sa-
laam pamoja na mradi wa ujenzi
wa Reli ya Kisasa (SGR) na anata-
rajiwa kuondoka nchini Oktoba
kesho. Kabla ya kuwasili Dar es
Salaam, Rais huyo na ujumbe wake

walitembelea Zanzibar na kufanya
mazungumzo na Rais Dk. Hussein
Ali Mwinyi kisha kutembelea vivu-
tio vya utalii.

Ujio wa rais huyo ambaye ni
Mwenyekiti wa Jumuiya ya Maen-
deleo Kusini mwa Afrika (SADC), ni
wa kwanza katika uongozi wa Rais
Samia tangu nchi hiyo iingie Jumui-
ya ya Afrika Mashariki (EAC) na ya
pili tangu achaguliwe kuwa rais wa
nchi hiyo mwaka 2020.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya Njombe
Kituo cha Njombe MJini
Mkoa Njombe
Usimamizi wa mirathi Na...756/2022
Katika shauri la mirathi ya
MOHAMED ISSA ATHUMANIL...........ccooeverenecd Marehemu
Wa MJIMWEMA
Katika shaurila bi ya
yaliyoletwa na
FATUMA KALENUJA.......Mwombaji

TANGAZO KWA UMMA
(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tarehe 18 Mwezi 10 Mwaka 2022
kabla huyo mwombajihajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo. Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya
yawe yameandikishwa kabla au mpaka tarehe tajwa hapo
juu.
Imetolewa leo tarehe 4 mwezi 10 mwaka 2022

=

HAEIML MRATI
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya Muleba
Kituo cha Muleba Mjini Mkoa wa Kagera
TShauri la Madai no 15/2022
Jina la Mdai SUZUNA J TUMBO
Jina la Mdaiwa VICTOR KILASARA KYARA

CHUO CHA USIMAMIZI WA FEDHA (IFM)

KUITWA SHAURINI MDAIWA y
Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba & -

MAREJESHO YA MALIPO YA BIMA YA AFYA
KWA WAHITIMU WA IFM

Unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama
hii tarehe 25/10/2022 asubuhi kwa mujibu wa
madai hayo.Kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi na
vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya
kujitetea.

ANGALIZO:Kama hautohudhuria siku iliyotajwa
hapo juu na ikathibitika kuwa ulipokea hati ya
kuitwa shaurini.Mahakama inaweza kusikiliza
shauri hili bila ya wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Mhuri wa
Mahakama hii leo tarehe 20/10/2022

o

CHUO CHA USIMAMIZI WA FEDHA (IFM) KINAWATANGAZIA WANAFUNZI WALIO-
HITIMU AMBAO HAWAJAOMBA KUREJESHEWA FEDHA WALIZOLIPA KWA AJILI
YA KUPATIWA VITAMBULISHO VYA BIMA YA AFYA WAKATI TAYARI WALIKUWA NA
KADI HIZO, KUWASILISHA MAOMBI YA KUREJESHEWA FEDHA ZAO. TANGAZO
HILI LINAWAHUSU PIA WAHITIMU AMBAO WANASTAHILI KURUDISHIWA FEDHA
HIZO KUTOKANA NA SABABU NYINGINEZO.

HAKIMU

Dol lreez-

KUPOTELEWA NA HATI YA KUSAFIRIA

217110702

Ndugu JUMA MTANGI KHATIB anatangaza
kupotelewa na hati yake ya kusafiria yenye
namba TAE367941 iliyotolewa na idara ya
Uhamiaji Tanzania tarehe 26/10/2020.
Ametoa taarifa polisi na kupewa No.
KAG/BUK/RB/412329/2022, kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa polisi au apige
simu namba 0753318665 au 0621328665.

KUPOTELEWA NA

UNAPOFANYA MAOMBI YA KUREJESHEWA MALIPO HAYO UNATAKIWA
KUAMBATANISHA VITU VIFUATAVYO:

1. MAJINA YAKO KAMILI KAMA ULIVYOJISAJILI CHUONI,

2. AKAUNTINAMBA NA JINA LA BENKI,

3. NAMBA YAKO YA SIMU.

KADI YA PIKIPIKI
GABRIEL FAIDA SAID
anatangaza kupotea kwa
kadi ya pikipiki ainaya TVS
yenye usajilinamba MC882
DCS, CHASSIS NAMBA:
MD625AF46M1H14706 na
ENGINE NAMBA:
OF4HM1914781. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo

MAREJESHO YATAFANYIKA KWA KIPINDI CHA MIEZI SITA TOKEA TAREHE YA
TANGAZO HILI. BAADA YA MUDA HUO KUPITA HAKUNA ATAKAYEREJESHEWA
MALIPO HAYO.
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ROSTAM: Sera ya Samia inavyovutia
mitaji katika uwekezajl kiuchumi

Na Mwandishi Wetu

FANYABIASHARA na Mbunge
wa zamani wa Jimbo la Igunga,
Rostam Aziz, amepongeza juhudi
zinazofanywa na Rais Samia Su-
luhu Hassan kuchochea mitaji kutoka nje.

“Tangu ameingia madarakani Rais Samia
Suluhu Hassan na vile vile Rais wa Zanzibar,
Dk. Hussein Ali Mwinyi, wamekuwa mstari
wa mbele kushawishi mitaji kutoka nje kuin-
gia nchini. Katika kipindi cha mwaka mmoja
tangu Machi 2021 mpaka Machi 2022, mitaji
kutoka nje iliyoingia nchini iliongezeka kwa
asilimia 300 kutoka Dola za Marekani bilioni
113 mpaka bilioni 4.144,” alisema.

Rostam, alikuwa akizungumza juzi katika
mkutano wa pili wa kuenzi urithi wa Hayati
Maalim Seif Sharif Hamad, aliyefariki dunia
Februari, mwaka jana.

Alisema, maendeleo ya kiuchumi hususan
uimarishaji wa uchumi mpana, unapaswa
kuwa kipaumbele cha serikali yoyote makini
kwa kuwa kukua kwa shughuli za uchumi
ndio kunazalisha ajira na hatimaye maisha ya
wananchi kuwa mazuri na bora zaidi.

“Ninaweza kutamka kwa ushahidi wa
kisayansi kuwa katika historia fupi ya nchi
yetu tangu Uhuru wa Tanganyika, Mapin-
duzi ya Zanzibar na Muungano wa Tanzania,
kila Jamhuri yetu inapopata viongozi wakuu
kutoka Zanzibar kumekuwa na mafanikio
makubwa ya mageuzi ya kiuchumi. Tuliona
hivyo wakati wa uongozi wa Rais Ali Hassan
Mwinyi na tunaona hivyo hivi sasa wakati wa
Rais Samia Suluhu Hassan.”

“Kama alivyosema Rais Samia Suluhu Has-
san katika mazungumzo yake na Rais William
Ruto wa Kenya hivi karibuni, tusipoimarisha
uwezo wa watu wetu kushiriki katika uchumi,
tutajikuta tunagawana umasikini badala ya
kugawana utajiri. Ni kwa sababu watu wetu
hawana elimu na ujuzi, ndiyo maana tuna-
pata “wawekezaji” uchwara ambao wanakuja
kuchukua fursa za Watanzania mithili ya mtu
anayeona kwa mbali ameingia kwenye eneo
la watu vipofu.”

MKOMBOZI HALISI

Alisema Rais Samia amejitoa na kujipam-
banua kuwa mkombozi halisi wa wanyonge
na masikini wa nchi. Ni mtetezi au mkom-
bozi wa wanyonge sio anayepiga piga kelele
kusema bali ni yule anayewapa vituo vya

Rostam Aziz

Hayati Maalim Seif Sharif Hamad

afya, kuwajengea shule, kuwajengea
masoko, kuwafungulia fursa za biashara
na ujasiriamali na kuifungua Tanzania
kimataifa ili kuongeza fursa kwa Watanza-
nia. “Unaiona dhamira yake hasa ya kuwa-
fanya Watanzania wawe wachezaji, na sio
watazamaji tu wa maendeleo ya wengine.
Anataka kuona Watanzania kuwa washiri-
ki na sio waimba mapambio.”

Akimzungumzia Maalim Seif, alisema
licha ya kuwa hakuwahi kuwa kiongozi
mkuu wa nchi, lakini katika wadhifa
alioshika serikalini alionyesha juhudi
za ujenzi wa uchumi. Alipokuwa Katibu
wa Halmashauri Kuu ya CCM Mipango
na Uchumi miaka ya themanini, katikati
ya utaifishaji wa mali za watu, Maalim
alizuia baadhi ya utaifishaji kwa sababu
aliamini kuwa uchumi unajengwa na
sekta binafsi. “Maalim Seif anahadithia
mwenyewe kuwa alipotembelea kiwanda
cha kuchakata mafuta ya kula cha Rajani
kule Shinyanga na kukutana na wamiliki
na kuelezwa namna biashara ile inafanya
kazi, alizuia utaifishaji wa kiwanda Kkile.
Hata sera za kufungua milango ya biasha-
ra ambazo Rais Mwinyi alifanya baada ya
mwaka 1985 zilitokana na kazi ambayo
Maalim Seif alifanya na Rais Mwinyi waka-
ti wawili hao wakiendesha Serikali ya Zan-
zibar mwaka 1984.”

Alisema alikuwa miongoni mwa vion-
gozi mahiri wenye maono, dira na nia ya
kuipeleka Zanzibar na Tanzania katika
uchumi wa juu zaidi kwa manufaa ya watu
wake.

“Uchumi endelevu ni unaoshirikisha

wananchi vya kutosha. Wananchi ha-
wawezi na hawapaswi kuwa watazamaji
tu au wafanyakazi tu wa wageni. Ni la-
zima elimu na juhudi za makusudi za ki-
sera zielekezwe kuhakikisha ushiriki wa
wananchi katika uchumi. Tusibaki ku-
furahia takwimu tu za ongezeko la mitaji,
kukua kwa GDP n.k. Kama watu hawaoni
mabadiliko hizo takwimu hazitakuwa na
msaada wowote.

MFUMO WA ELIMU

Alisema Zanzibar, wananchi wengi
wapo katika sekta ya huduma kwa sababu
ya aina ya uchumi wake. Ni lazima mfumo
wa elimu Zanzibar uhakikishe kuwa Wa-
zanzibari wanakuwa na ujuzi wa kutosha
kushiriki katika sekta kuu ya utalii lakini
sekta zinazounganika na sekta hiyo kama
vile sekta ya huduma za usafiri wa bahari-
ni, angani na nchi kavu, huduma za fedha
na benki, uhasibu, ukaguzi, uanasheria,
uzalishaji wa bidhaa zinazohitajika katika
utalii zikiwamo zinazotokana na kilimo
cha mboga na matunda, ufugaji na uvuvi,
uendeshaji wa migahawa ya kisasa, na bi-
ashara za vito vya thamani. Zanzibar sio
tu itoe wafanyakazi wazuri wa hoteli bali
mameneja bora na wabunifu wanaoweza
kusimama na kuhesabika katika huduma
zote muhimu zinazoendesha uchumi wa
visiwa hivyo.

Alizitaja sekta mpya zinazoibuka Zan-
zibar ni pamoja na gesi asilia na mafuta,
nishati inayotokana na vyanzo visivyomal-
izika kama jua na upepo (renewables) na
kilimo cha matunda, viungo (Zanzibar

kumekuwa na uzalishaji wa muda mrefu
wa kienyeji) na mboga. Uzalishaji wa vi-
ungo na mboga unahusiana moja kwa
moja na ukuaji wa sekta ya utalii.

“Zanzibar leo inapokea watalii chini ya
600,000 kwa mwaka na tayari tunaona
sehemu kubwa ya vyakula hata mboga
vikiagizwa kutoka nje ya Zanzibar. Hivi
wakifika watalii milioni mbili kwa mwaka
tutajenga terminal ya kuingiza mchicha,
nyanya, vitunguu pale Bandarini?”

Alisema kuna umuhimu wa hatua mah-
susi kuchukuliwa kuwajengea uwezo wa
elimu Wazanzibari ili wawe na ujuzi wa
kuzalisha kwa tija bidhaa hizo ndani ya
ardhi yao.

Alisisitiza kuwa elimu inayotoa ujuzi
itasaidia kujenga mtaji wa umma wa nda-
ni ili kuwezesha wananchi wa Zanzibar
na Tanzania kufaidika kwa pamoja.

SEIF ALIKUWA KIONGOZI

“Ulipokuwa unakaa na Maalim Seif
Sharif Hamad ulikuwa unahisi hasa kuwa
umekaa na kiongozi. Hakuhitaji hata
kusema chochote. Uwepo wake popote
alipokuwapo ulidhihirisha uwapo wa
kiongozi, tena kiongozi kwa maana hasa
ya kiongozi. Haiba, bashasha, utulivu,
maarifa, weledi na muhimu kuliko yote,
hekima na busara - vyote hivi ulikuwa
ukivihisi na kuviona kila alipokuwapo.”

“Hayo si ya kuhadithiwa na wengine,
nimeyahisi na kuyaishi mimi mwenyewe
nilipokuwa nikikutana na Maalim Seif.
Pengine wengi mnaweza kustaajabu
kuwa ni kweli Rostam alipata kukaa
pamoja na Maalim Seif kiasi hicho hadi
kuweza kumjua na kumzungumza hivi
ninavyomzungumza hapa leo? Jibu lake
ni ndiyo. Nilibahatika na namshukuru
Mungu kwa kunipa bahati hiyo, kwamba
sio tu nilikuwa nakutana na Maalim Seif
bali tumefanya kazi pamoja kufanikisha
jambo moja kubwa sana katika nchi hii -
jambo la ‘Maridhiano’ yaliyozaa Serikali
ya Umoja wa Kitaifa (SUK) Zanzibar.”

Alisema uchaguzi wa 2005 ambao Rais
mstaafu Jakaya Kikwete aliteuliwa kuwa
mgombea urais wa Jamhuri ya Muungao
kupitia CCM, waliona kuna fursa nzuri
ya kulifanikisha hilo. Na ulikuwa ndiyo
msingi wa mazungumzo ya Mwafaka wa
Tatu ambayo yalikwaa kisiki na hatimaye
yakaja kukawamuliwa na mazungumzo
ya maridhiano kati ya Rais mstaafu Am-
ani Karume na Maalim Seif hapo mwaka
2009. Kamati ya Maridhiano ikaundwa
Zanzibar, kura ya maoni ikafanyika, Kati-
ba ya Zanzibar ikabadilishwa na hatimaye
Serikali ya Umoja wa Kitaifa ikaanzishwa
Zanzibar.

“Nimeamua kuyasema haya ili kukum-
busha tu kwamba mtu ambaye ndiye
sababu ya kukusanyika kwetu hapa haku-
wa mtu wa kawaida. Ni mtu aliyejitoa
nafsi yake na akaukataa ubinafsi kwa ku-
jali nchi yake na watu wake. Huyo ndiye
Maalim Seif. Ni aina ya viongozi ambao ni
nadra sana kutokea katika nchi. Huwa ni
zawadi kutoka kwa Mungu na huchukua
miaka mingi na vizazi kadhaa kabla ya
kuja mwengine. Kwa nguvu ya kisiasa ali-
yokuwa nayo angeweza kuamrisha lolote
na wafuasi wake wakatekeleza, lakini
yeye mara zote alijali maslahi mapana ya
nchi yake na watu wake.”



Jumatatu Oktoba 24, 2022

Nipashe 5

HABARI KITAIFA

Ndalichako: Kitega uchumi cha NSSF Mzizima Tower
chadhihirisha juhudi za serikali kwenye uwekezaji

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Waziri Mkuu, Kazi, Vijana,
Ajira na Wenye Ulemavu,
Prof. Joyce Ndalichako, ame-
pongeza kazi inayofanywa
na Rais Samia Suluhu Has-
san ya kufungua fursa
mbalimbali zikiwamo za
uwekezaji nchini.

Profesa Ndalichako alise-
ma hayo jana jijini Dar es Sa-
laam, wakati alipofanya zi-
ara ya kukagua maendeleo
ya ujenzi wa mradi wa jengo
la kitega uchumi la Mzizima
Tower linalomilikiwa na
Mfuko wa Taifa wa Hifadhi
ya Jamii (NSSF).

“Tunafahamu namna
ambavyo Rais wetu Samia
Suluhu Hassan anafungua
fursa za uwekezaji, kwa
hiyo na nyie NSSF mnaten-
geneza mazingira ambayo
wawekezaji  watakapokuja
nchini watapata sehemu ya

kuishi na sehemu ya kufan-
ya biashara zao,” alisema.

Alisema kupitia uwekezaji
huo wa mradi wa Mzizima
Tower inadhihirisha kuwa
NSSF inaunga mkono juhu-
di ambazo zinafanywa na
serikali.

Kadhalika, alisema ku-
kamilika kwa mradi huo
kutaendana na kazi kubwa
anayoifanya Rais Samia ya
kufungua uchumi wa nchi,
kuweka mazingira mazuri
kwenye sekta binafsi na

kukaribisha wawekezaji
nchini.
“Tumeshuhudia kazi

kubwa inayofanywa na Rais
Samia Suluhu Hassan am-
bavyo imefungua fursa na
hivi sasa wawekezaji kutoka
mataifa mbalimbali wa-
nakuja nchini, hivyo bado
tunahitaji majengo mengi
zaidi ya biashara ikiwamo
hoteli ya namna hii,” ali-
sisitiza.

Mradi kilimo biashara
kunufaisha vijana Tarime

Na Faustine Feliciane,
TARIME

KAMPUNI ya uchim-
baji dhahabu ya Bar-
rick mkoani Mara, im-
ewawezesha vijana 100
wilayani humo kuanzi-
sha mradi wa kilimo cha
mboga na kupata soko
la uhakika.

Mradi huo wa mwa-
giliaji ulihusisha vijana
walioanza na ekari 10 za
kilimo cha mboga zi-
takazonunuliwa na Bar-
rick kwa ajili ya kulisha
wafanyakazi wa mgodi
wa North Mara.

Akizungumza mbele ya
Naibu Waziri wa Madini,
Steven Kiruswa, Kaimu
Ofisa Kilimo wa wilaya
hiyo, Stanley Kibula,
alisema mradi huo
umeanzishwa na mgodi
huo wa North Mara
kuwawezesha vijana
Kata ya Nyamongo
wanaozunguka mgodi
huo kupata kipato cha
kujikimu.

“Huu mgodi umezun-

ni kImOJa wapo, awali
kulikuwa na matukio ya
vijana kuvamia mgodi
na kuleta mvutano, laki-
ni baada ya kuanzishwa
kwa mradi huu na ku-
kabidhiwa kwa vijana,
matukio ya migogoro
hiki na mgodi yataon-
doka,” alisema Kibula.
Alisema vijana wa-
naolima kwenye mradi
huo wamepata uhakika

wa soko na Barrick
kupitia kampuni ya Ako
watanunua mazao yote
yatakayozalishwa.

Kiongozi wa vijana
hao, Chacha Machori,
alisema mradi huo ume-
wafanya vijana kuona
vvanathammiwa.

“Baada ya Barrick ku-
tupa uhakika wa soko,
sisi vijana kwa pamoja
tumekubali kupambana
na mradi huu na kush-
irikiana na mgodi katika
kila fursa watakayotupa,
tumeona litakuwa na
manufaa makubwa
kuendesha mradi huu
ambao naamini baadaye
utapanuka zaidi,” alise-
ma Machori.

Aliuomba uvongozi wa
mgodi huo kupanua
wigo zaidi kwa kuwa-
saidia pia kuanzisha
ufugaji wa kisasa wa
kuku.

Msimamizi wa Kam-
puni ya Ako wanaolisha
wafanyakazi wa migodi
yote ya Barrick, Mi-
chael Ndolechi, ‘alisema
wameamua kuvvapa
kipaumbele vijana hao
kwa kununua mazao
yote watakayozalisha
kwenye mradi huo.

Mbuge wa Jimbo la
Tarime, Mwita Waitara,
aliushukuru mgodi huo
kwa kuwasaidia vijana
wa maeneo hayo Ku-
waingizia kipato.

Kwa upande wake,
Naibu Waziri Kiruswa,
aliwataka wananchi wa
Tarime kuendelea kush-
irikiana na mgodi huo
kusaidia maendeleo.

Aliwasihi NSSF kuendelea ku-
fanya kazi kwa wakati ili serikali
iweze kuona manufaa ya mradi huo,
pia fedha za wanachama ambazo
zimewekezwa kupitia mradi huo
zianze kurejeshwa na kutengeneza
ajira kwa vijana na kwamba mradi
huo ukianza utatoa ajira za moja
kwa moja na zisizo za moja kwa
maoja 1000.

Pia Ndalichako aliipongeza Bodi
ya Wadhamini, Mkurugenzi Mkuu
wa NSSF, Masha Mshomba na mene-
jimenti kwa kazi kubwa mnayofan-
ya hasa ya kuondoa changamoto
mbalimbali zilizokuwa zimejitokeza
katika mradi huo ambao utaka-
pokamilika utachagiza maendeleo
ya taifa na wananchi kwa jumla.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa NSSF,

Masha Mshomba alisema ujenzi wa
mradi huo unaendelea vizuri.

Kwa upande wake, Msanifu wa
Majengo ya Mzizima Tower, Kaisi
Kalambo, alimweleza Waziri Ndali-
chako kuwa maendeleo ya mradi
huo yamefikia asilimia 88 na kuwa
jengo hilo likikamilika litatumika
kwa matumizi ya ofisi, hoteli na
makazi.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA FEDHA NA MIPANGO
BODI YA MICHEZO YA KUBAHATISHA TANZANIA

TAARIFA KWA UMMA

GAMING BOARD OF TANZANIA|

UFAFANUZI KUHUSU TAARIFA ZA ELIMU YA
MICHEZO YA KUBET KUFUNDISHWA NCHINI

Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania (GBT) inapenda kutoa ufafanuzi wa taarifa
iliyosambaa kwenye mitandao ya kijamii hivi karibuni kuhusiana na madai ya GBT kutaka

Kwanza kabisa tunapenda kuufahamisha Umma kuwa taarifa hiyo ni potofu na
imetolewa kinyume na maelezo halisi. Ufafanuzi ni kuwa, suala la Elimu ya michezo ya
kubahatisha (siyo ya Kubet) lilielezwa wakati wa Semina ya Elimu ya ukusanyaji kodi
kwa wadau wanaosimamia uendeshaji na ukusanyaji kodi zinazotokana na michezo ya
Kubahatisha nchini na siyo elimu ya Uchezaji.

GBT ndiyo chombo pekee cha Serikali chenye mamlaka na utaalamu wa kusimamia
uendeshaji wa michezo ya kubahatisha nchini. Hata hivyo, katika kutekeleza wajibu
wake, GBT inafanya kazi kwa kushirikiana na mamlaka mbalimbali zingine za Serikali.
Hivyo GBT ina wajibu wa kutoa Elimu kwa Mamlaka hizo inayoshirikiana nazo ili
kuziwezesha kuifahamu michezo hii vizuri na hivyo kuhakikisha kuwa sekta ya Michezo
ya Kubahatisha inasimamiwa na kudhibitiwa ipasavyo ikiwemo katika ukusanyaji wa
kodi na mapato ya Serikali.

Tunatumai kuwa Taarifa hii itaondoa Mkanganyiko uliojitokeza na kuiwezesha sekta ya
michezo ya kubahatisha kuendelea kuchangia mapato ya Serikali na maendeleo ya jamii.

Pia tunaomba kutoa wito kwa Waandishi wa Habari nchini (hasa wa mitandaoni) kutoa
taarifa kwa weledi ili kuepuka kuleta taharuki isiyo ya lazima kwa jamii.

Kwa maelezo au maswali yoyote kuhusiana na usimamizi wa uendeshaji wa Michezo ya
Kubahatisha nchini, tafadhali wasiliana nasi kupitia anuani hapo chini.

Imetolewa na;
Mkurugenzi Mkuu
Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania
Mtaa wa Mission/Sokoine Drive,
Ghorofa ya 27, PSSSF Twin Towers, Wing ‘A’
S. L. P. 1717 Dar Es Salaam, Simu: 022 2124703/4/0800 1100 51
Barua pepe: info@gamingboard.go.tz Tovuti: www.gamingboard.go.tz

Elimu ya Michezo ya Kubet kufundishwa katika taasisi za Elimu ya juu/Vyuo hapa nchini.

217109702
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Serengeti Girls
imeiheshimisha nchi,
TFF mulikeni vipaji zaidi

TIMU ya Taifa ya Wanawake wenye umri chini ya miaka 17 (Serengeti
Girls), imeaga Fainali za Kombe la Dunia zinazoendelea nchini India
baada ya kuishia hatua ya robo fainali ya michuano hiyo.

Serengeti Girls ambayo tofauti na ilivyotarajiwa ilionyesha kiwango
cha kuvutia katlka fainali hizo zilizoshirikisha mataifa 16, imeishia
hatua hiyo baada ya kutolewa na Colombia kwa mabao 3-0 juzi hivyo
kuwashuhudia wapinzani wao hao wakiungana na Nigeria, Ujerumani
pamoja na Hispania hatua ya nusu fainali itakayopigwa keshokutwa,
Jumatano.

Kabla ya kipigo hicho dhidi ya Colombia, Serengeti Girls ambayo ili-
kuwa Kundi D, ilipoteza mechi moja tu dhidi ya Japan kwa mabao 4-0,
kisha ikashinda 2-1 dhidi ya Ufaransa na kutoka sare ya bao 1-1 dhidi
ya Canada.

Matokeo hayo yaliifanya Serengeti Girls kumaliza nafasi ya pili kwe-
nye Kundi D, nyuma ya bingwa mtetezi Japan, ambaye alishinda mechi
zote tatu kabla ya kukutana na kipigo cha mabao 2-1 dhidi ya Hispania
hatua ya robo fainali.

Kwa ujumla hatuna tunachopaswa kuidai Serengeti Girls ambayo
ilishiriki fainali hizo kwa mara ya kwanza katika historia yake, lakini
ikiungana na timu ya Taifa ya Watu wenye Ulemavu (Tembo Warriors),
kuwa timu pekee kutoka Tanzania zilizofanikiwa kushiriki fainali za
Kombe la Dunia kwa mpira wa miguu.

Ikumbukwe Tembo Warriors nayo imetoka kushiriki Fainali za
Kombe la Dunia mwaka huu kwa Watu wenye Ulemavu nchini Uturuki
na kuishia hatua ya robo fainali, jambo ambalo ni mwanzo mzuri kwa
timu hizo za Tanzania.

Kwa mantiki hiyo, japo tulitamani kuona Serengeti Girls ikifika mbali
zaidi na hata kutwaa ubingwa huo, kwa ilipoishia tuna kila sababu ya
kuipongeza kwani tunatambua haikuwa michuano rahisi hata kidogo.

Tunaamini hivyo hasa tukizingatia timu Serengeti Girls ilizokutana
nazo katika fainali hizo, ni nchi ambazo zinautaratibu mzuri wa kulea
vipaji katika akademi maalum za soka tangu wakiwa wadogo zaidi ya
umri huo, tofauti na Tanzania, ambapo ni vigumu kujua wachezaji hao
walitokea wapi kisoka hapo kabla.

Ni wazi vipaji vya wachezaji wa Serengeti Girls vimeonekana wakiwa
na umri huo ama wakiwa na miaka 14, hivyo kwa uwezo walionyesha,
upambanaji mwanzo mwisho na hatua waliyofikia, tuna kila sababu ya
kusema kongole kwao kwa kazi kubwa waliyofanya.

Lakini pamoja na kongole zetu hizo, tuna kila sababu pia kulitaka
Shirikisho la Soka nchini (TFF), kuhakikisha inavilinda vipaji vya wato-
to hawa kwa kuviendeleza visipotee ili baadaye kuwa msaada mkubwa
kwa timu ya Taifa ya U-20, U-23 na hatimaye ya wakubwa, Twiga Stars.

Tunachotamani kwa wachezaji hao ni kuendelea kuwaona wak-
iwika zaidi katika michuano ijayo ya U-20 na U-23 kwa kiwango cha
juu na hilo litawezekana tu kama TFF itakuwa na utaratibu mzuri wa
kuwaita mara kwa mara na kuwaandalia mechi mbalimbali za kirafiki
ili kuendelea kuwa na muunganiko mzuri.

Tunaamini kwa kiwango walichoonyesha wapo watakaopata timu
kubwa Afrika na nje ya bara hili, hivyo kwa kulitambua hilo ni wakati
sasa kwa TFF kuelekeza nguvu zaidi katika soka la wanawake kwa
kuwa wameonyesha wanaweza zaidi katika mchezo huo pendwa du-
niani.

Aidha, ni wakati sasa kwa wadhamini kujitokeza zaidi kuzidhamini
klabu za soka za wanawake pamoja na Ligi Kuu na ile ya Daraja la
Kwanza, ili kuongeza hamasa na ushindani zaidi jambo litakalocho-
chea kukua na kuongezeka kwa vipaji katika soka la wanawake.
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/1 Kongole TFF kwa hili la

timu za taifa nchini

Fungamwango KAMA una sababu binafsi ndiyo unaweza

kuona Shirikisho la Soka nchini (TFF), hali-
fanyi kitu chochote kwa ajili ya kuendeleza
soka nchini, lakini endapo utasimama kama
mwanasoka halisi, utagundua vinginevyo.

Kwa miaka ya hivi karibuni hasa utawala
huu wa Rais Wallace Karia, kumekuwa na
mapinduzi makubwa kwenye soka la Tan-
zania.

Kabla ya kuingia madarakani, tulishuhu-
dia Tanzania ikishiriki michuano michache
tu ya soka kama vile timu ya Taifa, Taifa
Stars na timu ya soka ya wanawake, Twiga
Stars. Kuna wakati timu ya Serengeti Boys
nayo ilikuwa inapata nafasi ya kushiriki mi-
chuano, ingawa kuna kipindi ilibidi wadau
watoe michango.

Tunakumbuka jinsi Redio One na ITV
zilivyokuwa mstari wa mbele kipindi hicho
kwa ajili ya kuisaidia timu ya vijana chini
ya miaka 17, Serengeti Boys, pamoja na ku-
hamasisha wanamichezo na wadau wote
kutoa misaada ya hali na mali kwa ajili hiyo.
Na kweli kwa kupitia michango ile Serengeti
Boys ilifanya vema sana na kuwa gumzo kila
kona nchini na nje ya nchi.

Unaweza kusema wakati huo ni timu tatu
zilikuwa zikiangaliwa zaidi na TFF, huku
Serengeti Boys ikibebwa zaidi na misaada.

Lakini tangu aingie Karia madarakani,
kumekuwa na timu nyingi za soka za taifa
ambazo zinashiriki michuano mbalimbali
ya Afrika na Dunia. TFF imekuwa ikiziwez-
esha timu zote hizo kujiandaa, kukaa kam-
bini, kusafiri, kutoa posho kwa wachezaji na
makocha.

Kuwapo na timu nyingi za wanaume na
wanawake na zote zikiwezeshwa, kumei-
fanya hata serikali sasa nayo kuweka mkono
wake na kuisaidia TFF. Kwa bahati nzuri pia
ni kwamba timu hizo si tu zinashiriki kwa
kusindikiza, bali zinafanya vizuri na kutoa
ushindani mkali sana kwenye anga la soka
kimataifa.

Mfano timu ya soka la wanawake chini ya
miaka 17, ambayo kwa namna isiyotarajiwa
imeishangaza dunia kwa kuweza kufika hat-
ua ya robo fainali kabla ya kutolewa juzi na

Colombia.

TFF kwa sasa inaziandaa na kuzitunza
timu za taifa kama Taifa Stars, kuna timu
ya wanaume chini ya miaka 23 ambayo juzi
imecheza mechi ya kusaka tiketi ya AFCON
chini ya umri huo dhidi ya Nigeria na kutoka
sare ya bao 1-1, lakini kuna kikosi cha timu ya
Taifa chini ya miaka 20 ambacho kimeingia
kambini juzi kujiandaa na michuano ya ku-
saka tiketi ya kucheza AFCON, ikiwa ni kwa
Ukanda wa CECAFA.

Kwenye timu za wanawake bado wana
timu ya Twiga Stars ya wakubwa wanawake,
halafu ina timu ya chini ya miaka 20 naile ya
miaka 17 iliyokuwa nchini India.

Kama vile haitoshi bado kuna timu ya taifa
ya soka la ufukweni ambayo nayo inashiriki
michuano mbalimbali ya kimataifa.

Mnyonge mnyongeni, lakini  haki
yake mpeni, TFF chini ya Rais ya Karia im-
eonekana kulipa soka la nchini mafanikio
kwenye nyanja mbalimbali za klabu na timu
ya taifa.

Chini ya TFF hii ndiyo taifa kwa mara ya
kwanza limepata nafasi nne za klabu kui-
wakilisha nchi ambapo huko nyuma tuli-
kuwa tunashangaa tu kwa wenzetu kiasi
kwamba hata baadhi walikuwa hawajui ni
kwa nini baadhi ya nchi zinatoa timu mbili
mbili kwenye michuano ya kimataifa, Ligi ya
Mabingwa na Kombe la Shirikisho.

Binafsi, naipongeza TFF, na iendelee kush-
irikiana na serikali bega kwa bega kwa ajili
ya kuendeleza michezo ambapo kwa sasa
Tanzania imeanza kuwa moja ya nchi tish-
io kwenye soka ngazi ya klabu na timu za
taifa zote za wanawake. Kwa wanaume
pamoja na kwamba bado kuna changamoto
nyingi, lakini Stars hii si kama ile ya miaka
ya 2000.

Kama nilivyotangulia kusema, wanaoise-
ma vibaya TFF hii wana ajenda zao, pamoja
na mambo yao binafsi, lakini kwa takwimu
na hali soka ilivyo nchini ukilinganisha na
tulipotoka, kama kweli ni mpenzi wa mich-
ezo0, inastahili sifa lukuki kwa kuuinua mche-
70 huu nchini, kongole nakupa Karia na jopo
lako la uongozi.
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Burundi yaipongeza
Tanzania kuhusu lishe

Na Pascal Mayalla,
BUJUMBURA

RAIS wa Burundi,
Evariste Ndayishimiye,
ameipongeza Tanzania
kwa ushirikiano unaoipa-
tia katika nyanja mbalim-
bali za kisiasa, kiuchumi na
kijamii.

Pia amemshukuru Rais
Samia Suluhu Hassan kwa
salamu zake alizotoa kupi-
tia kwa Salma Kikwete, mke
wa Rais mstaafu wa Awamu
ya Nne, Jakaya Kikwete,
wakati wa kufunga konga-
mano la tatu la kimatatifa
la wake wa viongozi barani
Afrika (OAFLAD) liliofanyi-
ka hivi karibuni jijini hapo.

Ndayishimiye  alisema
Burundi kama nchi zingine
za Afrika, inakabiliwa na
changamoto  mbalimbali
za afya na lishe kwa wa-
nawake, mama na mtoto,
watoto wachanga, vijana na
vijana balehe.

Alisema  katika  ku-
kabiliana na changamoto
hizo, Burundi ilizindua
kampeni ya “Zero Utapiam-
lo” Oktoba 2020 kwa lengo
la kuunga mkono juhudi
za serikali za kuboresha
ustawi wa raia wa Burun-
di.

Rais huyo alitaja hatua
kadhaa zilizochuku-
liwa kuwa ni pamoja na
kampeni ya uhamasishaji
wa kinamama kuwachanja
watoto katika wiki maalum
ya afya ya mama na mtoto
iliyoandaliwa tangu mwaka
2002. Kupitia kampeni
hiyo, hivi sasa karibu kila
mtoto anapozaliwa hospi-
talini, anachanjwa.

Pia Rais Ndayashimiye
aliyezungumzia kampeni
za uhamasishaji kuzuia ma-
gonjwa ya utapiamlo na
kukuza afya na lishe bora
ikiwa ni pamoja na kuan-
zisha mpango wa chakula
shuleni na kuzuia na ku-
dhibiti fistula, mipango am-
bayo Tanzania ilishaanza
nayo kitambo.

Alisema lengo la kampeni
na hatua hizo ni kuhamasi-
sha makundi yote ya jamii
kutekeleza wajibu wao ka-
tika kukuza afya ya mama
na mtoto na katika mapam-
bano dhidi ya utapiamlo,
kutoa chakula na lishe
bora, kushauriana na wa-
fanya uamuzi kuwezesha
upatikanaji wa huduma za
afya na lishe kwa watu wal-
io katika hatari zaidi, hasa
wanawake na watoto chini
ya miaka mitano.

Mke wa Rais wa Burundi,
Angelina  Ndayishimiye,
alisema kaulimbiu ya mwa-

ka huu ni: “Afya na Lishe
ya Wanawake, Watoto na
Vijana” na lengo kuu la
kongamano hilo lilikuwa
kubadilishana, kutafakari
na kujitolea kwa hatua
endelevu zinazoweza ku-
changia kuboresha afya na
lishe ya watoto, wanawake
na vijana kupitia ushirik-
ishwaji wa viongozi wa-
nawake kuelekea kufikia
Lengo la Tatu la Malengo
ya Maendeleo Endelevu
(SDG3).

Mama Salma kwa upande
wake, aliwasilisha kwenye
mkutano huo, salamu za
Rais Samia na kusema Tan-
zania imepiga hatua kubwa
katika masuala ya afya ya
mama na mtoto na sasa
juhudi zinaelekezwa kwa

vijana.
Alisema hivi karibuni
Tanzania imeanzisha

mpango wa kuendelea
kuwasomesha watoto wa
kike, waliopata ujauzito
wakiwa shuleni,  wakati
huko nyuma walifukuzwa
shule.

Salma aliwakaribisha
wajumbe kutoka mataifa
mengine ya Afrika kutem-
belea Tanzania na kujifun-
za uzoefu na maendeleo
ya Tanzania yaliyofikiwa
nchini Tanzania ili kutu-
mika kama shamba darasa
kwa nchi zingine za Afrika
na kuhimiza ushirikiano
wa kimataifa katika kukuza
afya na lishe ya wanawake,
watoto wachanga, watoto
na vijana.

Mama Salma ambaye
alihutubia kongamano
hilo kwa lugha ya Kiswa-
hili, alipongeza mjadala wa
mkutano huo na kushauri
maazimio ya kongamano
hilo kutumika kwa nchi
zote za Afrika kukabiliana
na changamoto za lishe zi-
nazoikabili Afrika kufikia
malengo ya SDG katika
nyanja za afya na lishe.

OAFLAD ni Taasisi ya Wa-
nawake Wake wa Marais
wa Afrika kwa Maendeleo
iliyoanzishwa mwaka 2002
kwa wake wa marais wa
Afrika kuunda taasisi hiyo
kwa lengo la kuwa na sauti
ya pamoja, kusaidia wa-
nanchi wa Afrika kwa wake
hao kutumia nguvu yao ya
ushawishi na nafasi zao.

Lengo lingine ni ku-
saidia huduma za afya na
uwezeshaji wa wanawake
na vijana kwa kukusanya
rasilimali na kuendeleza
ushirikiano na wadau wote
katika ngazi zote.

Mama Salma na ujumbe
wake walirejea Tanzania
mwishoni mwa wiki.

Mke wa Rais mstaafu, Salma Kikwete ambaye n

4 =4 LI S

nstac c ¢ i Mbunge waMchinga (kushoto), akiwa katika mao-
nyesho ya wajasiriamali wa Burundi kwenye Kongamano la 3 la Viongozi Wanawake barani Afrika,
ambao ni wake wa marais lililoandaliwa na Taasisi ya OAFLAD jijini Bujumbura, Burundi, kujadili
changamoto za afya na lishe kwa wanawake, watoto na vijana balehe. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Meya Mnyonge: Uko umuhimu
kutolewa elimu ya mikopo

Na Mwandishi Wetu

MEYA wa Manispaa ya Kinon-
doni, Songolo Mnyonge, ameeleza
umuhimu wa kutolewa elimu ya
uwekezaji kwa makundi maalum
hasa wanawake wanapochukua
mikopo ili waweze kuendelea kiu-
chumi.

Alisema kinamama wengi wa-
napochukua mikopo ya asilimia
10 hawazingatii mambo ya msingi
badala yake wanapeleka kwenye
biashara ya kutunzana na kununua
vijora.

Meya huyo alitoa mfano katika
manispaa yake ambayo imekopesha
kinamama jumla ya Shilingi bilioni
mbili, lakini wanapokwenda kuwa-
tembelea kuona mitaji waliowekeza
wanagundua wengi fedha hizo zi-
naishia kwenye mambo yasiyo na
msingi.

“Mkopo haurudishwi, biashara
aliyotaka kufanya haifanywi, ana-

KABWELA

SIKU HIZI KILA KITU
KINAPANDA BEIL,SIJUL TUTA-
ISHIJE KABWELA!

zidi kudidimia kiuchumi,” alisema
Myonge.

Alisema hayo juzi wakati akizin-
dua Bodi ya Wajumbe wa Taasisi
ya Waandishi wa Habari Wanawake
wanaotetea haki ya Mwanamke na
Mtoto (TAWOJAC).

Taasisi hiyo ilisajiliwa rasmi
mwaka 2021 ikiwa na lengo la
kutetea haki ya mtoto, msichana na
mwanamke katika kupambana na
ukatili wa aina zote.

Meya Mnyonge, alisema taasisi
hiyo ina uwezo wa kuwasaidia wa-
nawake haki ya usawa katika jamii
na siasa ili wasukume gurudumu la
maendeleo kwa taifa.

Aliwakumbusha wanaume kuwa-
shika mkono kinamama ili kuwa-
saidia mapambano ya kumlea mtoto
wa kike dhidi ya ukatili na unyan-
yasaji wa kijinsia.

Alisema mambo yanayotokea kati-
kajamii hayawezi kufumbiwamacho,
lazima yakemewe na wa kuyakemea

ni mwanamke mwenyewe.

“Ukienda kwenye bendi utaona
wanaume wamevaa nguo nzuri za
kujisitiri, lakini mwanamke anaval-
ishwa nguo zisizo staha, hili lazima
wanawake wenyewe walikatae na
kulikemea. Mwanamke kataa kujid-
halilisha ili usidhalilishwe,” alisisiti-
za.

Akizungumzia taasisi hiyo, Mku-
rugenzi Mwezeshaji, Neema Nchim-
bi, alisema pamoja na kulinda na
kutetea haki ya mtoto na mwan-
amke, inajishughulisha na miradi
ya kusaidia jamii kwa kushirikiana
na mashirika mengine yanayofanya
shughuli mbalimbali za maendeleo
ya jamii.

Bodi ya TAWOJOC inaongozwa na
Mwenyekiti wake, Nicholas Mgaya,
Makamu Mwenyekiti, Asha Mtwangi
na wajumbe katika bodi hiyo ni Evar-
ist Mwitumba, Benjamin Mwandete,
Dk. Flora Minja, Wallace Mfuko na
Beatrice Bandawe.

Fadhili Mohamed

USIOGOPE KUPANDA KWA
BEL,MUHIMU MUNGU KAUMBA
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Jela miaka 12 kwa kumuua mkewe [~

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA Kuu Tanzania
Kanda ya Mwanza iliyoketi Geita,
imemhukumu mkazi wa Mtaa
wa Kilimahewa Katoro, Frack
Salvatory (30) kifungo cha miaka
12 jela kwa kosa la kumuua mke
wake, Elizabeth Paul.

Mshtakiwa huo alifikishwa
mahakamani kwa madai ya ku-
nyonga mke wake kwa kutumia
kitenge na kufariki dunia papo
hapo kisha akamchukua na kwen-
da kumtupa pembeni mwa mto.

Hukumu hiyo ilitolewa Ijumaa
iliyopita na Hakimu Mkazi Mfawi-
dhi wa Mahakama ya Wilaya ya
Bukombe mwenye mamlaka ya
ziada, Ainawe Moshi, baada ya
mshtakiwa kukiri kosa la kumuua
mke wake bila kukusudia.

Baada ya mshtakiwa huyo kuki-
ri kosa, Hakimu Moshi alimwam-
bia Wakili wa Serikali Flora Mas-
sawe amsomee maelezo ya awali.

Akisoma maelezo hayo, Mas-
sawe alidai kuwa Januari 12, 2021
katika mtaa wa Kilimahewa Ka-

toro, mshtakiwa alikuwa anadai
hati ya kiwanja chake ambacho
mke wake alikuwa amekificha.

Massawe alidai kuwa baada ya
mke wake kudaiwa hiyo hati, al-
imfukuza mshtakiwa ambaye ali-
kuwa anaishi kwa mke wake am-
baye kwa sasa ni marehemu na
kwenda kuishi sehemu nyingine.

Alidai kuwa siku ya tukio hilo,
mshtakiwa alimwita mke wake
sehemu ya pori ili wazungumza
juu ya hati ya kiwanja na baada
ya kufika, alimvamia na kum-
vua nguo zote kisha akachukua
sketi na sidiria na kumfunika
mdomo.

Mwanasheria huyo alidai kuwa
baada ya hapo alichukua kitenge
na kumnyonga shingoni na ku-
fariki dunia papo hapo na baada
ya kuona mke wake amefariki
dunia, alimburuza hadi pembeni
mwa mto na kumtupa.

Pia alidai kuwa baada ya kum-
tupa, aliondoka na kwenda ny-
umbani kwa mke wake na muda
mfupi baadaye alikwenda kituo
cha polisi kutoa taarifa ya kupotea

kwa mke wake.

Polisi baada ya kupata taarifa
hizo, alidai kuwa walianza ku-
fanya uchunguzi wa tukio hilo na
baada ya siku mbili walikuta mwi-
li wa marehemu ukiwa pembeni
mwa mto. Waliuchukua mwili wa
marehemu pamoja na mshtakiwa
hadi kituo cha polisi na mshtaki-
wa huyo alipohojiwa alikiri ku-
muua kwa kumnyonga na kitenge
alichokuwa amevaa mke wake.

Alidai kuwa baada ya ku-
kamatwa kwa mshtakiwa, polisi
waliendelea na uchunguzi wa
tukio hilo na baada ya kukamilika
walimpeleka mahakamani ili she-
ria ichukue mkondo wake.

Baada ya Wakili wa Serikali
kumaliza kumsomea mshtakiwa
maelezo ya awali, Hakimu Moshi
alisema mahakama inamtia ha-
tiani kwa kukiri kosa bila ya kula-
zimishwa na mtu.

Kabla ya Hukumu kutolewa,
Hakimu Moshi alimtaka mshtaki-
wa ajitetea ili mahakama impun-
guzie adhabu.

Mshtakiwa huyo akiongozwa

na Wakili wa Kujitegemea, Eliza-
beth Msechu, aliomba mahakama
hiyo impunguzie adhabu kwa ma-
dai kuwa bado ni kijana mdogo na
ni nguvu kazi ya taifa.

Msechu pia alidai kuwa mteja
wake alikuwa akidai hati yake am-
bayo ni mali yake na pia alikuwa
baba mzuri wa watoto wa mare-
hemu na ana watoto wawili wan-
amtegemea.

Upande wa Jamhuri ukion-
gozwa na Masawe aliomba ma-
hakama itoe adhabu kali dhidi ya
mshtakiwa ili kukomesha vitendo
vya kikatili na vya kinyama dhidi
ya wanawake.

Hakimu Moshi alitupilia mbali
utetezi huo na kusema kitendo
ulichokifanya mshtakiwa ni cha
kikatili, hivyo mahakama inam-
hukumu kutumikia kifungo cha
miaka 12 jela ili iwe fundisho
kwake na watu wengine wenye
tabia kama yake.

Hata hivyo, Hakimu Moshi
alisema kuna upande ambao hau-
jaridhika na hukumu hiyo, rufani
iko wazi.

Mafundi
wakijenga
njia ya
waenda
kwa miguu
inayopita
pembeni
mwa
daraja la
magari
eneola
Mbezi Luis,
Manispaa
ya Ubungo
Dar es Sa-
laam juzi
ili kuepu-
sha kuin-
giliana na
vyombo
vya moto.
PICHA:
SABATO
KASIKA

TCB yaagizwa kuzalisha miche milioni 20

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imeiagiza Bodi ya Ka-
hawa Tanzania (TCB), kuhakiki-
sha inazalisha miche 20,000,000
ya kahawa kwa mwaka kwa ajili
ya kukuza uzalishaji wa zao hilo
nchini.

Agizo hilo lilitolewa mwishoni
mwa wiki mkoani Kagera na Nai-
bu Waziri wa Kilimo, Antony Ma-
vunde, wakati akizindua ugawaji
wa miche 800, OOO ya kahawa
Karenge, Wilaya ya Kyerwa. Miche
hiyo imezalishwa na Kampuni ya
JJAD Kagera Farmers na lengo la
kampuni hiyo ni kuzalisha miche
milioni tatu ya kahawa aina ya Ro-
busta kwa mwaka.

Naibu  Waziri  aliwataka
wakulima watakaonufaika na
miche hiyo itakayotolewa bure,
waipande kwa njia za kisasa na

kuisimamia kwa karibu ili kutoa
mavuno bora na kufanikisha
malengo yaliyokusudiwa na bodi
ya kahawa na serikali.

“Bodi tumewapa malengo ya
kuzalisha miche milioni 20 kwa
mwaka nashukuru kwa kuishiriki-
sha sekta binafsi leo hii mko na
JJAD Kagera Farmers mnayefanya
naye kazi hapa. Tunataka kuona
matokeo chanya baada ya miaka
mitatu tukija tuone uzalishaji
wa kahawa umeongezeka,” alise-
ma.

Mavunde pia aliitaka TCB ku-
weka mfumo madhubuti wa
ufuatiliaji kwa wakulima wote wa-
naopewa miche bora ili kuongeza
tija na uzalishaji.

Alisema dhamira ya serikali ni
kuona mkulima wa kahawa anan-
ufaika na kilimo anachokifanya
na kuchangia katika upatikanaji
wa ajira na kuongeza pato la nchi.

“Mfano mzuri wa hili ni manu-
faa ya mfumo mpya wa kuuza
kahawa kwa njia ya mnada
mkoani Kagera ambao umeleta
ufanisi mkubwa ikiwa ni pamoja
na kuongeza bei na kipato kwa
mkulima.

Hakuna jambo la muhimu sana
kwenu ambalo litarahisisha sana
serikali na wadau wote kutoa hu-
duma kwenu kama tukiwatam-
bua hivyo ninawaomba mtoe
ushirikiano ili muweze kusajiliwa,
mtambulike mpo wangapi ili ku-
pewa huduma stahiki kulingana
na mahitaji yenu,” alisema.

Pia Mavunde aliiagiza Bodi
ya Kahawa kwa kushirikiana na
sekretarieti za mikoa kuhakiki-
sha wanaandaa mwongozo wa
ugawaji wa miche kwa wakulima
ambao utaonesha vigezo vya
nani atagawiwa miche na kuaini-
sha majukumu ya wadau wote

wanaohusika katika zoezi la uzal-
ishaji, ugawaji na usambazaji wa
miche.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa
JJAD, Dk. Albert Katagira, alisema
ili kufikia malengo shughuli mbal-
imbali zinatekelezwa ikiwamo
kuzalisha miche bora ya kahawa,
kuimarisha ugani na kwamba
kampuni hiyo kwa msimu wa
mwaka 2021, ilizalisha miche
11,300,000 na kusambazwa kwa
wakulima.

Estavia Henry ambaye ni mmo-
ja wa wakulima hao alizishukuru
JADD Kagera Farmers na Bodi
ya Kahawa kwa kutoa miche hiyo
kwani itawapa wakulima motisha
wa kuboresha kilimo.

“Hili zao linatusaidia sana kiu-
chumi tunasomesha watoto na
kupata mahitaji yetu mbalimba-
li kwa hiyo uamuzi huu ni wa
kupongezwa,” alisema.

- Madereva
wa serikali
waonywa
kuhusu
ulevi

Na Said Hamdani, LINDI

KATIKA kuhakikisha ajali za
barabarani zinapungua, ma-
dereva wa serikali mkoani
hapo wameonywa kuhusu
tabia ya kutumia Kilevi
wakiwa kazini na kutakiwa
kuacha vitendo hivyo mara
moja.

Onyo hilo lilitolewa juzi na
Mkuu wa Madereva Wilaya
ya Kilwa, Bakari Maulidi,
alipopewa nafasi ya kutoa
neno wakati wa ufungaji wa
utoaji huduma ya upimaji
afya kwa madereva 300
wa mkoa uliofanyika ka-
tika Hospitali ya Rufani ya
Sokoine, mjini hapo.
Akiwasilisha changamoto
zinazowakabiri mbele ya
mgeni rasmi, Katibu Tawala
wa Mkoa wa Lindi, Ngusa
Samike, Maulidi alisema ku-
tokana na majukumu waliyo
nayo ya kuendesha vyombo
vya moto barabarani ni
vyema wakajiepusha na
utumiaji kilevi hasa pombe
na uvutaji sigara.

Maulidi alisema itakuwa
busara kwa madereva
wenzake wakiachana
na matumizi ya Kilevi ili
kulinda majukumu yao wan-
apokuwa barabarani na us-
alama wa watu na vyombo
wanavyoviendesha.

“Mimi mwenzenu nimeacha
vyote hivyo, yaani pombe
na sigara. Baada ya siku
moja kukaa na kufikiri sana,
nikaona hakuna faida ni-
nayoipata zaidi ya upuuzi
tu,” alisema Maulidi.
Alisema siku aliyoamua
kuachana na kilevi, alik-
wenda bar na kununua bia
tatu na pakiti moja ya sigara
na kumwomba Mungu kuwa
kuanzia siku hiyo, hataki
kushiriki tena ulevi kisha
kuchukuwa chupa na kuzi-
vunja na sigara kuzifinya.
Tangu achukue uamuzi huo,
alisema huu ni mwaka wa
tatu hajaonja pombe wala
sigara na sasa anafanya ma-
jukumu yake bila shida na
hakuna kero ya harufu ya
sigara kwa anaowabeba.
Awali, ilielezwa na Mkuu
wa Usalama Barabarani
mkoani Lindi, Peter Magay-
ane, kuwa kuanzia Januari,
mwaka jana, hadi Oktoba
13, mwaka huu, ajali 21 zi-
nazohusisha madereva wa
serikali zimetokea, huku
magari ya halmashauri
yakitajwa kuongoza.
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EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

OMBI LA KUONESHA NIA YA KUTOA HUDUMA ZA USAFIRI

WA NDEGE KWA WAFANYAKAZI
KUMBUKUMBU NA: 10007995

Kampuni ya Mafuta Ghafi ya Afrika Mashariki (EACOP) Ltd, ambayo ni Kampuni ya mafuta na gesi, inaalika
kampuni au taasisi zenye uzoefu na weledi wa kutosha kuonesha nia ya kutoa huduma ya usafiri wa ndege
kwenda kwenye Mradi wa bomba la mafuta ghafi la Afrika mashariki.

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uendeshaiji wa bomba la kusafirisha Mafuta lililofukiwa chini ya ardhi
linalokatisha mipaka ya nchi mbili na litakalo safirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka
mashariki mwa pwani ya Tanzania kwa ajili ya kusafirisha Mafuta katika masoko ya kimataifa. Bomba litaanzia
Kabacle katika Wilaya ya Hoima, nchini Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoa waTanga nchini Tanzania. Urefu
wa bomba ni kilomita 1,443, kati yake kilomita 1,147 zitakuwa nchini Tanzania.

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA:
Huduma za Usafiri wa Ndege:

e Sifa Husika za ndege: ljulikanayo kitaalamu kama fixed wing, Marubani 2, Injini pacha, Iwe na injini yenye
furubo ya kusukuma propela , iwe inazingatia vigezo vya Mamlaka ya Kimataifa ya Usafirishaji wa Anga.

e Viwanja vya Ndege: Dar-es salaam/Tanga au mahali pengine penye kiwanja cha ndege (Kiwanja chenye
moramuy.

® Ratiba: Safari 2 za Kwenda na kurudi kwa wiki kwenye viwanja vya ndege vilivyotajwa. Safari za kawaida
za ndege za abiria zinaweza kuruhusiwa baadae.

® Ratiba ya kuanza: Inakadiriwa kuanza tarehe 1 Desemba 2022.
® Mshahara: Unajumuisha viwango vyote vya malipo kwa kila saa ya kuruka angani.

* Muda: Mwaka mmoja ingawa unaweza kuongezeka

VIGEZO MUHIMU:
Makampuni au taasisi zinzoonesha nia zanaalikwa kutuma maombi na kuambatanisha nyaraka zifuatazo:

e Uthibitisho wa usaijili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na cheti cha uthibitisho wa mlipa kodi kwa
mwaka wa fedha uliopita.

e Inashauriwa kuwasilisha maombi ya usajili kwenye kanzi data ya EWURA ya Watoa Huduma ya Ugavi wa
Ndani (LSSP) wakati wa konesha nia.

e Kuzingatia kanuni za watoa huduma wa ndani za mwaka 2017 na ufafanuzi wa makampuni ya ndani.

® Uzoefu, utendaiji na uwezo wa kutoa huduma zilizoorodheshwa hapo juu katika kiwango kikubwa nchini
Tanzania, kulingana na viwango vya kitaifa na kimataifa.

* Uwezo wa kifedha wa kutoa huduma zinazohitajika ikiwa ni pamoja na kuwasilisha hesabu za fedha za
mwaka husika.

e Uthibitisho kutoka kwenye mfumo wa Usimamizi wa QHSE, taasisi na mchakato kulingana na Viwango vya
Ndani na vya Ki-Sekta vinavyotumika kwa kazi hii.

e leseni ya biashara kutoka nchii husika inayothibitisha kufanya kazi hii.
® \lyefi vya ubora wa ndege.

* Wasifu wa marubani na marubani wasaidizi pamoja na wahudumu wengine watakaohusika kafika kutoa

huduma, ikiwa ni pamoja na vyeti vya lazima vya kila mhudumu, viwango vya elimu, ushahidi wa mafuzo ya

mara kwa mara.
e Uthibitisho mwingine wowote wa Kampuni, vibali na leseni.

e Uthibitisho wa kukubaliana na sera za kupinga rushwa, ufisadi, na Haki za Binandamu.

Kampuni zenye nia, ambazo zina uwezo na rasilimali za kutosha kutoa huduma zilizotajwa hapo juu zinapaswa
kutuma maombi na kuambatanisha nyaraka zilizotajwa hapo juu kupitia barua pepe ya
procurement.tz@eacop.com (vkubwa wa barua pepe usizidi 20Mb)| mnamo au kabla ya Tarehe

1 Novemba 2022 saa 12:00 jioni saa za Afrika Mashariki [EAT). Kichwa cha Barua pepe kiwe
1007995.

Maombi yofe yakuonesha nia yasizidi kurasa 10 hadi 20.

Maombi yote lazima yawasilishwe kwa lugha ya Kingereza.

217107202

Muhimu: Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na makampuni yenye nia Kwa ajili
ya kutengeneza orodha ya [Makampuni) ya awali yenye vigezo. Mwaliko wa Makampuni kutuma maombi ya
zabuni ufatumwa kwa makampuni ya awali yenye vigezo baada ya makampuni hayo kusaini Makubaliano

ya Utunzaji waTaarifa (NDA.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI NA UCHUKUZI
TAASISI YA TEKNOLOJIA YA UJENZI

TANGAZO LA KOZI YA UKARABATI NA MATENGENEZO YA BARABA-

RA KWA KUTUMIA TEKNOLOJIA STAHIKI YA NGUVU KAZI‘LBT

UTANGULIZI:

Taasisi ya Teknolojia ya Ujenzi “Institute of Construction Technology (ICoT)" ni Taasisi iliyo chini ya
Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi. Makao makuu ya Taasisi yapo katika Manispaa ya Morogoro kilipokuwa
Chuo cha Ujenzi. Taasisi inawatangazia wananchi wote kuwa inatarajia kuendesha kozi maalum ya
Ukarabati na Matengenezo ya Barabara za Udongo/Changarawe kwa vikundi vya Wanawake na Vijana
kuanzia Tarehe 21 Novemba hadi Tarehe 17 Disemba, 2022. Mafunzo haya yatafanyika katika Tawi la
Taasisi lililopo Mkoani Mbeya Wilaya ya Rungwe.

Mafunzo
yatafanyika
Mkoani Mbeya
(ICoT - Mbeya)
Wilaya ya Rungwe

Jina la kozi Muda wa Mafunzo

Kozi maalumu ya vikundi vya
1 | Wanawake na Vijana ya Ukarabati
na Matengenezo ya Barabara za
Changarawe kwa Kutumia
Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi.

Wiki Kumi (4)

21/11/2022 — 17/12/2022

2. MASOMO YATAKAYOFUNDISHWA:

Washiriki watajifunza maada mbali mbali kuhusu ukarabati na matengenezo ya barabara za changarawe
kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi. Kozi imelenga kumwezesha mshiriki kupata ujuzi wa
kufanya ukarabati na kusimamia kazi za matengenezo ya barabara hususani matengenezo ya kawaida
yaani ‘Routine/Reccurent maintenance’ Aidha, itahusisha mafunzo ya Ujenzi wa Makalvati, Teknolojia ya
Udongo na Teknolojia ya Zege. Aidha, maada shirikishi kuhusu utaratibu wa kufungua kampuni kwa
makundi maalum, utaratibu wa kujaza vitabu vya zabuni zitafundishwa.

NJIA ZA UFUNDISHAJI
Mafunzo yatafanyika katika awamu mbili; awamu ya kwanza itakuwa nadharia (Darasani) kwa wiki moja (1)
na awamu ya pili itakuwa ni mafunzo ya vitendo (‘Site’) kwa muda wa wiki tatu (3).

4. MALENGO YA KOZI

Masomo katika kozi hizi yamelenga kumpatia mshiriki mbinu mbali mbali juu ya matumizi ya Teknolojia
Stahiki ya Nguvukazi katika:

i. Kufanya na kusimamia kazi za matengenezo ya barabara hasa matengenezo ya kawaida yaani
‘Routine/Reccurent, Periodic and Emergency maintenance’;

ii. Kufanya na kusimamia kazi za ukarabati wa barabara yaani ‘road rehabilitation’;

ii. Kuendesha na kusimamia miradi ya matengenezo na ukarabati wa barabara za vumbi/changarawe
na barabara za lami;

iv. Kwa wajasiriamali, masomo haya yatawawezesha kujiajiri kwa kufungua kampuni za ujenzi wa
barabara zinazotumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi yaani “SPECIALIST CIVIL WORKS-LABOUR
BASED CONTRACTORING FIRMS" kisha kupata sifa za kisheria za kununua kazi za miradi ya ujenzi au
ukarabati wa barabara zinazotolewa na TARURA au TANROADS.

5. WALENGWA WA MAFUNZO :

a) Makundi maalum ya Vijana na Wanawake,

b) Mafundi Sanifu wa barabara kutoka sekta ya Umma na binafsi,

c) Makandarasi wenye nia ya kujenga au kuimarisha uwezo wa kazi zao za matengenezo/ ukarabati wa
barabara kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi na,

d) Watu binafsi wenye uzoefu katika kazi za barabara au majengo na wanaohitaji kujiendeleza na
kujifunza zaidi kazi za barabara kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi.

6. LUGHA YA MAFUNZO:

Lugha itakayo tumika katika kozi maalumu ya vikundi vya wanawake na vijana itaendeshwa kwa kutumia
mchanganyiko wa lugha ya Kiingereza na Kiswahili.

ADA ZA USHIRIKI
Kozi maalumu ya vikundi vya wanawake na vijana
i. Mshiriki atakaye jitegemea huduma za chakula na malazi, atalipa ada kiasi cha Tsh. 350,000.00; na
ii. Mshiriki atakayepata huduma za chakula na malazi zinazotolewa na Chuo atalipa ada kiasi cha Tsh.
500,000.00

Ada ya ushiriki zilipwe kwa kutumia ‘control number’itakayotolewa kwa mtu yeyote atakayehitaji mafunzo kwa
kuwasiliana na uongozi mapema kabla ya kozi kuanza. Aidha, ada ilipwe kabla ya wiki mbili ya kozi kuanza.

NAMNA YA KUTUMA MAOMBI YA KOZI:

Wale wote watakao hitaji kujiunga na kozi hii hapo juu wanatakiwa kutuma maombi yao kwa kutumia
anuani ya Posta au barua pepe zilizotolewa hapa chini au wanaweza kupiga simu kwa kutumia namba
zilizotolewa kwa kupata maelezo zaidi.

WASILIANA NASI
MKUU WA CHUO
Institute of Construction Technology Institute of Construction Technology
ICoT, ICoT,
S.L.P 1957, MBEYA. S.L.P 963,
Simu 025 295 7484/5 MOROGORO.
0764775354/0769317404 Simu 023- 2935229/023- 2935226
Nukushi 025 295 7486 0787059555 /0753035348
Baruapepe : attimbeya@mow.go.tz, Nukushi 023-2935227
attimbeyafrica@gmail.com Baruapepe : mwti@morogoro.net

— ==

217109402
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Mbunge ataka shule binafsi
kuacha kupandisha holela ada

Na Joseph Mwendapole

BUNGE wa Viti Maalum

(CCM), Dk. Thea Ntara,

amezitaka shule binafsi

kuacha tabia ya kupandi-
sha ada holela kwa kuwa kufanya
hivyo ni kuwanyima fursa watoto
wengine wa Kitanzania kupata
elimu.

Alitoa wito huo mwishoni mwa
wiki wakati wa mahafali ya 12 ya
kidato cha nne ya Shule ya Brilliant
iliyoko Mbezi kwa Msuguri, Dar es
Salaam.

Alimpongeza Mkurugenzi wa
Shule hiyo ambaye ni Mbunge wa
Bukoba Vijijini (CCM), Dk. Jasson
Rweikiza, kwa uwekezaji mkubwa
alioufanya kwenye sekta ya elimu,
hivyo kusaidia jitihada za serikali
katika kuinua elimu.

“Nimeambiwa kwamba pamoja
na kupanda kwa gharama za mai-
sha, ninyi kwa miaka minne mfu-
lulizo hamjapandisha ada hata
kidogo. Nawapongeza sana lakini
nataka shule zingine ziige mfano wa
Brilliant kwa sababu mnatoa hudu-

ma zaidi kuliko kuangalia biashara,”
alisema.

Aidha, mbunge huyo alisema
mbali na kusaidia serikali kuboresha
kiwango cha elimu lakini uwekezaji
huo mkubwa umesaidia pia ku-
punguza tatizo la ajira kwa kuwa
amefanikiwa kuajiri wafanyakazi
wengi kuanzia watumishi walimu,
wapishi, walinzi madaktari na wau-
guzi.

“Kwenye risala nimesikia kwam-
ba mlikuwa na nidhamu na mme-
fanya vizuri sana kwenye mitihani
ya ustahimilifu kwa kupata daraja la
kwanza 49, daraja la pili 40 na wata-
tu daraja la tatu sasa kwa matokeo
haya ni imani yangu kwamba mta-
fanya vizuri sana kwenye mtihani
wa mwisho mnaotarajia kuufanya
hivi karibuni,” alisema.

Mbunge huyo alimpongeza Ofisa
Elimu Manispaa ya Ubungo na Ofisa
Elimu wa Mkoa wa Dar es Salaam
kwa kuwa usimamizi wao ndio
umeiwezesha shule hiyo kuende-
lea kufanya vizuri kitaaluma na ku-
panda madaraja kiwilaya, kimkoa
na kitaifa.

Pia aliwakumbusha wazazi na
walezi kutimiza wajibu wao wa kuli-
pa ada kwa wakati ili kuiwezesha
shule hiyo kuendelea kufanya vizuri
kwa kupata mahitaji muhimu.

Dk. Rweikiza kwa upande wake
aliahidi kuwa shule hiyo itaende-
lea kutoa elimu bora kwa gharama
nafuu ili kuwawezesha Watanzania
wengi kumudu kuwapeleka watoto
wao shule.

“Ingawa gharama za maisha zime-
panda zikiwamo gharama za uende-
shaji lakini hatujapandisha ada kwa
miaka minne mfululizo na tutaen-
delea kutopandisha ada ili Watan-
zania wengi wamudu kupata elimu
bora,” alisema Dk. Rweikiza.

Naye Mkuu wa Shule hiyo, Edrick
Philemon, alisema kwenye matokeo
ya kidato cha nne mwaka 2020
wanafunzi 13 walipata daraja la
kwanza, wanafunzi 26 daraja la pili
na wanafunzi 27 daraja la tatu.

Alisema kwa mwaka 2021 wa-
nafunzi 18 walipata daraja la kwan-
za, wanafunzi 38 daraja la pili, wa-
nafunzi 18 daraja la tatu ambayo ni
mafanikio makubwa kwa shule.

Rais na Ofisa
Mtendaji
Mkuu wa
Kampuni ya
Barrick Gold
Corporation,
Mark Bristow,
akizungumza
na waandishi
wa habari
(hawapo
pichani) kuhu-
SU mipango
ya kampuni
hiyo kupanua
shughuli zake
nchini, North
Mara mwis-
honi mwa
wiki, (katikati)
Kaimu Mkuu
e .. | wa Mkoa wa
)\ Mara, Yahya
Nawanda.
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Wafariki katika
matukio tofauti

Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

WATU wawili wamefariki dunia katika matukio to-
fauti mkoani Ruvuma likiwamo la Johari Makunguru,
maarufu kwa jina la Kaburu (42), Mkazi wa Mtaa wa
Londoni Manispaa ya Songea, kuuawa kwa kush-
usiwa Kipigo kisha kuchomwa moto kwa tuhuma ya
wizi wa vitu mbalimbali, yakiwamo magodoro.

Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa wa Ruvuma,
Amini Mahamba, alisema juzi kuwa katika tukio
la kwanza, Oktoba 20, mwaka huu, majira ya saa
3.30 asubuhi eneo la Mtaa wa Londoni, Makunguru
alivawa baada ya kupigwa sehemu mbalimbali za
mwili kisha kuchomwa moto kwa kutumia tairi la
gari na kundi la watu wenye hasira kali.

Mahamba alisema siku hiyo kabla ya tukio, majira
va saa 1.30 asubuhi Ephraim Mikao (33) mkazi wa
Lizaboni, akiwa nyumbani kwake ghafla alimwona
Makunguru akiwa amebeba panga huku akiwa na
subufa aina ya Aborder pamoja na twitter mbili.

Alisema baadaye Mikao aliamua kumsogelea
Kaburu kwa lengo la kutaka kumwuliza vitu hivyo
amevitoa wapi na anavipeleka wapi na ghafla Ka-
buru alipomwona, alitoa panga kisha alianza kum-
tishia na baadaye kukimbia huku akiwa amebeba
vitu hivyo.

Mikao, alisema baada ya kuona Makunguru
anakimbia alipiga kelele za mwizi ndipo kundi la
watu lilijitokeza na kuanza kumkimbiza kisha kum-
kamata na kumshushia kipigo na kumkatakata na
vitu vyenye ncha kali. Baada ya hapo walichukua
gurudumu na kumvalisha kisha kuwasha moto na
kumsababishia kifo.

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa wa Londoni,
Joseph Zawamba, alikiri kuwa Makunguru kwa
muda mrefu alikuwa akilalamikiwa kuwa ni mwizi
na alikuwa na mtandao wa wezi katika manispaa ya
Songea.

Alisema ofisi yake baada ya kupata taarifa ya
tukio hilo, waliwasiliana na kituo kikuu cha polisi
mjini Songea na baadaye askari walifika eneo Ia
tukio wakiwa wameongozana na daktari toka Hos-
pitali ya Rufani ya Mkoa ambaye alithibitisha kuwa
Makunguru alikuwa ameshafariki dunia baada ya
kuwa na majeraha makubwa ya moto mwilini.

Katika tukio lingine, Kamanda Mahamba alisema
Oktoba 20, mwaka huu, majira ya saa 2:00 asubuhi
wilayani Tunduru, Issa Selemani (76) alifariki dunia
baada ya kuvamiwa na kundi la tembo ambao wal-
imkanyaga hadi kusababisha kifo chake papo hapo.

Alisema Selemani akiwa anatoka nyumbani kwake
kwenda shambani, alipofika eneo la Mbungulaji
alikutana na kundi tembo ambao walimvamia na
kumjeruhi tumboni kabla ya kufikwa na mauti.

VETA, Uholanzi zaingia mkataba mafunzo ufundi

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA
MAMLAKA ya Elimu na

Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA)
Singida, Chuo cha Ufundi Aru-
sha (ATC) na Shirika la Dusabi-
kane la Uholanzi, wameingia
makubaliano ya  kuanzisha
mafunzo yakozi mpya ya umeme
wa jua kwa wanafunzi wa vyuo
hivyo. Kaimu Mkurugenzi Mkuu
wa VETA, Fihili Challange, aki-
zungumza jana kwenye mahafali
ya kwanza ya wahitimu wa kozi
hiyo, alisema VETA Singida ndi-
yo itakuwa kitovu cha kuandaa

wawezeshaji wa kozi ya mafunzo
ya umeme wa jua ndani na nje ya
VETA.

Alisema katika kuhakikisha
mafunzo hayo yanafanikiwa,
Busabikane/CCHO imetoa vifaa
vyenye thamani ya Sh. milioni
136 na VETA imetoa Sh. milioni
15.3 ambapo Chuo cha Arusha
Technical College watatoa utaal-
amu na ushauri.

Challange alisema hadi sasa
chuo kimefanikiwa kutoa mafun-
70 kwa wawezeshaji 13 ambao ni
walimu waliotoa mafunzo kwa
wanafunzi 20 ambao wamehit-
imu kwa mara ya kwanza na ku-
tunukiwa vyeti katika Chuo cha

VETA Singida.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Sin-
gida, Mhandisi Paskas Muragili,
alisema programu hiyo imefika
wakati mwafaka na sasa hivi du-
nia nzima inazungumezia suala la
nishati ya umeme wa jua ambao
unasaidia sana kutunza mazin-

gira.
“Katika mipango ya umeme
serikali yetu imeshatangaza

programu ya kuhakikisha katika
miaka michache tunakuwa na
umeme wa jua na umeme wa
upepo ambao utaingizwa katika
gridi ya taifa,” alisema.

Muragili alisema bahati nzuri
katika tafiti zote zilizofanyika

mkoa wa Singida umeonekana
kuwa upepo mwingi na jua lin-
alowaka muda mrefu hivyo ku-
weza kuzalisha umeme wa ku-
tosha. Alisema kutokana na hali
hiyo tayari serikali ilishatangaza
mchakato wa kutafuta watu wa
kuwekeza kwenye uzalishaji wa
umeme wa upepo na umeme
wa jua na zipo kampuni kadhaa
zilizoomba zabuni hiyo na Hal-
mashauri ya Manispaa ya Sin-
gida ilishatenga eneo maalum la
kuzalisha umeme wa jua.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Sin-
gida, Peter Serukamba, ambaye
alikuwa mgeni rasmi alisema
matumizi ya umeme wa jua ya-

nasaidia sana kutunza mazingira
kwa sababu haina vitu vinavy-
otembea na hivyo kutoharibu
hewa ya ukaa kama nishati ny-
ingine.

Serukamba alisema umeme
wa jua pia utasaidia kupunguza
bili za umeme kwa wateja kwasa-
babu baadhi ya vifaa kama taa na
redio vinaweza kutumia umeme
wa jua na jiko na pasi vikatumia
umeme wa gridi.

Mkuu wa Mkoa aliwataka wa-
zazi na walezi kuwapeleka wato-
to wao katika vyuo vya VETA ili
wakafundishwe mafunzo ya kozi
ya umeme wa jua ambao utatoa
ajira kwao.
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Watu wenye
ulemavu 261
wanufaika na
ajira mpya

Na Jaliwason Jasson, MANYARA

NAIBU Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Waziri Mkuu, Kazi, Ajira, Vijana
na Watu Wenye Ulemavu, Pa-
trobas Katambi, amesema watu
wenye ulemavu wamenufaika
na ajira mpya 261, kati ya ajira
9,800 zilizotolewa hivi karibuni.

Amesema Ofisi va Waziri Mkuu
iliwapa upendeleo kundi hilo kwa
kuwa inatambua na kuthamini
mchango wao.

Aliyasema hayo katika kilele
cha maadhimisho ya Siku ya
Fimbo Nyeupe Duniani, ambayo
kitaifa kwa mwaka huu ilifanyika
Wilaya ya Babati, mkoani Man-
yara. Katambi alimwakilisha Wa-
Z|r| Mkuu, Kassim Majaliwa.

“Chini ya uongozi wa Rais Samia
Suluhu Hassan, ajira hizo ni-
lizozitaja ndizo zilizotolewa kwa
wenzetu wenye ulemavu. Na kati
va hizo, ajira 61 zilitolewa kwa
walemavu wasioona, ambapo
wanaume ni 48 na wanawake
13,"alifafanua Katambi.

Alizikumbusha taasisi za serikali
zinapotangaza ajira, zihakik-
ishe wana waajiri watu wenye
ulemavu, kwa kuwa ni takwa
la kisheria ambalo lipo kwenye
Sheria ya Walemavu Namba 9 va
Mwaka 2010, ambayo inawataka
kila watu wanaowaajiri waajiri
asilimia tatu ya watu wenye ul-
emavu.

“Hivi sasa uko wepesi wa ku-
pata vifaa vya wenye ulemavu,
kwa sababu kodi ya vifaa hivyo
imepungua na mkitaka kuamini
hilo, muulizeni Mwekezaji wa
Kiwanda cha Malt Super Brands
Limited kinachozalisha bidhaa
mbalimbali, David Mulokozi, am-
baye ametuunga mkono serikali
na wadau mbalimbali wa haki za
binadamu, baada ya kuchangia
fimbo nyeupe 500,"alisema.

Kutokana na utashi huo wa
Mulokozi, Naibu Waziri Katambi,
alimshukuru mwekezaji huyo
akisema alichokifanya ni jambo
zuri kwa kuwa ametoa sadaka
kwa Mungu, akitambua na kutoa
mahitaji kwa watu wasioona.

Mkurugenzi Mtendaji wa Ki-
wanda hicho, David Mulokozi,
alisema wao hawana mengi
wanafanya kwa vitendo, ndiyo
maana waliona kilele cha maa-
dhimisho hayo, jamii ya watu
wenye ulemavu wa kutokuona,
wasiondoke bila kitu.

Katibu Mkuu wa Shirikisho la
Vyama vya Wasioona nchini
(TLD), Deodageja Manonga, alise-
ma maadhimisho va siku hiyo ni
utambulisho kwa wasioona huku
akiomba wazazi kuwapeleka wa-
toto shule wasioona kwa kuwa
kutokuwapeleka ni kuwanyima
haki yao ya elimu.

Mkurugenzi Mkazi wa Shirika
la Sightsavers, Godwin Kabalika,
alisema wanasaidia kupambana
na upofu unaoweza kuzuilika na
wanatetea haki za watu wenye
ulemavu, wanafanya kazi mikoa
va Manyara Lindi, Ruvuma, Sin-
gida na Dodoma.

Ahukumiwa miaka 30 jela
kwa kumbaka kikongwe

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

AHAKAMA ya

Wilaya ya Babati,

mkoani Manyara,

imemhukumu ku-
tumikia kifungo cha miaka 30
dosh, Paschal Niki (26), baada
ya kukutwa na hatia ya kum-
baka kikongwe mwenye umri
wa miaka 87.

Hukumu hiyo ilitolewa
mwishoni mwa wiki na
Hakimu Mkazi Mfawidhi

wa Mahakama hiyo, Victor
Kimario, baada ya kupitia
mwenendo wa shauri hilo na
kisha kusikiliza ushahidi wa
upande wa mashtaka na ule
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wa upande wa utetezi.

“Mshtakiwa ametiwa ha-
tiani baada ya mahakama hii
kujiridhisha pasipo shaka
kwamba ushahidi ulitolewa
na mashahidi wa upande
wa mashtaka katika kesi hii
wameweza kuunganisha na
kuijenga kesi nzima.

Bila shaka yoyote, nimeri-
dhika kwamba mshtakiwa
alikutwa akifanya mapenzi na
bibi huyo, wakati akiwa ana-
chunga mifugo na bibi akikata
majani,”alisema.

Aidha, Hakimu Kimario,
alisema mshtakiwa alitenda
kosa hilo kinyume na kifungu
cha 130 (1), (2) (e) na kifungu
131 (1) cha Sheria ya Kanuni
ya Adhabu, Sura ya 16 ya
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Sheria iliyofanyiwa Marejeo
Mwaka 2019. Kwa mujibu wa
Hakimu Kimario, mshtakiwa
alifanya kosa la kisheria kwa
makusudi kwa kumlazimisha
kikongwe huyo kufanya naye
mapenzi kichakani, bila ya ku-
ridhiana.

Alisema wakati mshtakiwa
akiendelea kufanya ukatili
huo, ndugu yake mmoja na
kikongwe huyo aliwafumania
na ndipo alipokwenda kutoa
taarifa kwa ndugu zake wen-
gine ambao walishirikiana
na wananchi kumkamata
mshtakiwa huyo.

Katika kesi hiyo, upande wa
mashtaka ulipeleka masha-
hidi sita ambao wote wali-
ithibitishia mahakama kuwa

mshtakiwa alimbaka bibi
huyo na upande wa utetezi
ulikuwa na shahidi mmoja
ambaye ni mshtakiwa.

Katika hati ya mashtaka,
ilidaiwa na Mwendesha Mash-
taka wa Serikali, Emmanuel
Jumbe, kwamba mshtakiwa
Niki, alitenda kosa hilo Machi
30, mwaka huu, huko Enda-
dosh, majira ya saa 5:00 asu-
buhi.

Kabla ya kusomwa kwa
hukumu hiyo, Mwendesha
Mashtaka huyo, aliiomba
mahakama hiyo kutoa ad-
habu kali ili iwe fundisho
kwa watu wengine katika
jamii wanaofanya vitendo
hivyo kwa ukatili dhidi ya
wengine.

Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na Watu wenye Ulemavu, Patrobas Katambi (kulia), akipokea moja kati
va fimbo nyeupe 500 za watu wasioona zilizotolewa na Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Malt Super Brands Ltd, David
Mulokozi, kwenye maadhimisho ya Siku ya Fimbo Nyeupe Duniani Mjini Babati mkoani Manyara juzi, (wa pili kulia) Mkuu wa

Mkoa huo, Charles Makongoro Nyerere. PICHA: GIFT THADEY

EWURA vaanza kuwasajili Kidijitali mafundi umeme

Na Allan Isack, ARUSHA

MAMLAKA ya Udhibiti wa
Huduma za Nishati na Maji
(EWURA), imeanza kutekeleza
mkakati wake maalum wa ku-
watambua na kuwasajili kidiji-
tali mafundi umeme mitaani.

Pia imeanza kuwapa leseni
za kufanyia kazi ili kuwakabili
watu waliovamia fani hiyo bila
ya kuwa na taaluma.

Meneja wa EWURA wa
Kanda ya Kaskazini, Lorivii
Long’idu, alisema mkakati
huo unalenga pamoja na
mambo mengine kukutana na
kutoa elimu kwa wanafunzi
wanaosomea fani ya umeme
katika vyuo ili kuwakumbu-
sha wajibu wao watakapohit-

imu mafunzo yao, kuifahamu
vyema mamlaka hiyo.

Long’idu alikuwa akizun-
gumza mwishoni mwa wiki
na wanafunzi wa Chuo cha
Ufundi cha Arusha, ikiwa ni
mwendelezo wa mkakati wa
EWURA kutekeleza mkakati
huo wa utoaji wa leseni na kui-
tangaza mamlaka hiyo.

“Sisi tumewafuata hawa
mafundi wa mjini kuwaelimi-
sha wajue utaratibu wa kupa-
ta leseni na watakapomaliza
masomo yao, waingie mtaani
na kuanza kufanya kazi na tut-
aendelea kufanya shughuli hii
kwa kuvifikia vyuo vingi zaidi.

“Tathimini yetu kama
mamlaka inaonyesha kuwa,
kwa sasa nchini kuna uhitaji

mkubwa wa mafundi umeme
kutokana na wingi wa ujenzi
wa miradi ya umeme inayoen-
delea kutekelezwa na serikali
kwenye maeneo mbalimbali.”

Alisema serikali imewekeza
nguvu kuhakikisha huduma
ya umeme inafika katika vi-
jiji vyote nchini, hivyo kutaku-
wapo na uhitaji wa mafundi
hao watakaokwenda kufanya
kazi sehemu hizo.

“Tumekuja kuwapa elimu
mfahamu matakwa ya kishe-
ria, ikiwamo namna ya kuom-
ba leseni ambazo tunatoa kwa
watu wote, wanaofanya kazi
ya kufunga mifumo ya umeme
ili waweze kutoa huduma hizo
kwa wananchi. Tunatoa leseni
kwa mafundi, kwa ajili ya ku-

hakikisha kazi hiyo inafany-
wa na waliosomea taaluma
hiyo,alisisitiza.

“Natoa onyo kwa vishoka
wote kuacha mara moja ku-
jishughulisha na kazi ambazo
hawajazisomea, rai yangu
waende kwenye vyuo vya
ufundi vilivyoko karibu yao,
wakajisajili kwa lengo la kuji-
funza kwa kuwa nchi inaon-
gozwa kwa mujibu wa sheria,
kanuni na utaratibu hivyo wa-
napaswa kuzingatia,”alisema.

Mkuu wa Chuo cha Ufundi
Arusha, Musa Chacha, akizun-
gumza katika mafunzo hayo
alisema chuo hicho ni mion-
goni mwa vyuo nchini vina-
vyozalisha vijana waliobobea
katika sekta ya umeme.
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HABARI KANDA KASKAZINI

UNICEF: Vita dhidi :
ya vitendo vya
ukatili Kijinsia
bado mbichi

Na Asraji Mvungi, ARUSHA

SHIRIKA la Umoja wa Mataifa
l[inaloshughulikia Watoto
(UNICEF), limesema vita dhidi ya
ukatili wa kijinsia nchini ina sa-
fari ndefu ya kupata suluhisho,
kwa kuwa mifumo haijaweka
sawa mkakati wa kuikabili, iki-
wamo kuitishwa kwa mjadala
wa Kitaifa.

Mtaalamu wa ulinzi na usalama
wa mtoto kutoka UNICEF, Vic-
toria Mgonela, aliyasema hayo
mwishoni mwa wiki kwenye
Jukwaa la Haki za Mtoto kutoka
taasisi za serikali na sekta bin-

Alisema kuendelea kukithiri’
kwa vitendo vya ukatili na ud-
halilishaji wa watoto ni ishara
kwamba ufumbuzi wa tatizo hilo
bado haujapatikana na nguvu
zaidi zinahitajika.

“Haya matukio ya unajisi kwa
ujumla kama ulawiti na ubakaji,
naona kabisa kwamba kuna haJa
ya kufanyika kwa mijadala zaidi.
Pia nguvu kubwa ya ushirikishaji
na utoaji wa elimu katika jamii
juu ya vitendo hivyo inapaswa
kufanywa.

“Kuna mambo mengi ya kufan-
va kwa ushirikiano ili kuhakiki-
sha kuwa ufumbuzi wa tatizo
hili la ukiukwaji wa haki za
watoto unapatikana. Wapo wa-
dau wengi wanaoweza kushiriki,
kimsingi kuna rasilimali watu ya
kutosha ikiwamo jamii yenyewe,
wataalamu na wadau ambao
sitaki kuamini kuwa wote hawa
wameshindwa. La2|ma tujiulize
tunakwama wapi?

Mkurugenzi anayeshughulikia
Msaada wa Kisheria katika
Wizara ya Katiba na Sheria,
Felister Joseph, alisema ni kweli
vita hiyo bado ni mbichi, lakini
serikall na wadau wa haki za
binadamu wamechukua hatua
mbalimbali.

Aidha, alitaja baadhi ya hatua
zilizoanza kuonyesha tija kuwa
ni pamoja na kuanzishwa kwa
majukwaa ya haki za watoto
yanayowakutanisha pamoja
wadau wengi wanaoshughulikia
tatizo hilo.

Alisema jambo ambalo kwa
sasa linahitaji kufanyiwa kazi
zaidi na serikali na wadau, ni
kiini cha tatizo ambacho Kiko
kwenye jamii yenyewe ku-
kosa utashi na kushiriki zaidi
kuongeza ukatili badala ya kuvi-
tokomeza.

“Taarifa nyingi na hata matukio
yanaonyesha kuwa watoto wen-
gi wanafanyiwa ukatili na watu
wa karibu wakiwamo ndugu,
wazazi na watu wa karibu. Hili
ni tatizo kubwa ambalo kama
halitapata ufumbuzi, basi itaku-
wa vigumu sana kumaliza tatizo
hili,"alisisitiza Felster.

Mratibu wa Mtandao wa Wa-
saidizi wa Kisheria Tanzania,
Tollbati Mmasi, alisema ush-
irikishaji wa makundi muhimu
katika jamii wakiwamo viongozi
wa dini, mila na wengine wenye
ushawishi katika jamii bado ni
mdogo.

Hospitali yva Kibong’oto vaanza
kuwakinga madaktari wake

Na Anjela Mhando, SIHA

OSPITALI ya Ru-
fani ya Taifa ya Ma-
gonjwa Ambukizi ya
Kibongoto iliyoko
Wilaya ya Siha, mkoani Kili-
manjaro, imeanza kuchukua
hatua za kuwalinda wataalamu
wake na watumishi wengine
dhidi ya magonjwa ambukizi.
Hivyo imeanza kwa kuwaba-
na kuchanjwa chanjo ya homa
ya ini na kuwapima magonjwa
mengine yanayoweza kuha-
tarisha maisha yao wakiwa
kazini.
Mpango huo wa kuwafanyia
uchunguzi wa afya na kisha

kuwapa kinga ya magonjwa
yasiyoambukiza na yale yanay-
oambukiza unatekelezwa kwa
siku tano.

Akizungumzia mpango huo
jana, Mkurugenzi wa Hospitali
hiyo, Dk. Leornad Subi, alise-
ma wameamua kuchukua ua-
muzi huo kwa sababu wataal-
amu wengi hasa madaktari na
wauguzi huathirika na hata
wengine kupoteza maisha
wakiwa kazini kutokana na ku-
kosa kinga.

“Homa ya ini ni miongoni
mwa magonjwa yanayoenea
kwa kasi kubwa, huku yakiha-
tarisha maisha ya watu duni-
ani kote. Ndio maana unaona

tunapambana kuwalinda wa-
tumishi wa sekta ya afya,”
alisema.

Katibu wa hospital hiyo,
Rose Shawa, alisema wanata-
rajia kutoa vipimo kwa wa-
tumishi 300, ambao tayari
wameanza kufanya vipimo.

“Lengo ni kuhakikisha usala-
ma wa watumishi wetu katika
maeneo ya kazi. Mpango huu
wa upimaji ni wa lazima ili ku-
jua afya zao na kujikinga, kwa
sababu watumishi wanafanya
kazi katika mazingira ambayo
sio salama kwao.

“Serikali imeliona hilo la
kuwalinda watumishi hawa,
ikasema ni lazima wapimwe

na kupewa chanjo. Ili wakati
wa kumuhudumia mgonjwa
asipate maambukizi, tumeona
maeneo mengine watumishi
hao wamehudumia wagonjwa
na wakapata maambukizi na
kufariki. Hatutaki tufike huko,
lazima tuwalinde serikali im-
ekubali kuingia gharama,”
alisema Shawa.

Mratibu wa Huduma za Afya
ya Jamii wa Hospitali hiyo,
Dk. Alexndra William, alisema
kwa kuwa serikali imeghara-
mia malipo yote ya vipimo na
chanjo kwa watumishi wa hos-
pitali hiyo, hakuna mtumishi
wala mtaalamu atakayekwepa
mpango huo.

Askari wa Jeshi la Zimamoto na Ukoaji Mkoa wa Tanga wakizima moto kwenye ghala ya kuhifadhi bidhaa katika
Bandari ya Tanga jana, ambalo lilikuwa na bidhaa za magendo zilizokamatwa hivi karibuni. PICHA: 0SCAR ASSENGA

Halmashauri Arusha yavuka lengo ukusanyaji wa mapato

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

HALMASHAURI ya Jiji la Aru-
sha imevuka lengo la ukusan-
yaji mapato ya robo ya kwanza
ya mwaka kwa kukusanya
Sh.bilioni 7598 ikilinganishwa
na mwaka wa fedha uliopita,
ambao walikusanya Sh. bilioni
6.129. Kwa mujibu wa Meya
wa Jiji hilo, Maxmillian Iraghe,
sehemu ya fedha hizo zitatu-
mika katika kutekeleza miradi
mbalimbali ya maendeleo, iki-
wamo ujenzi wa jengo la wag-
onjwa wa nje katika Hospitali
ya Wilaya.

“Halmashauri ya Jiji la Aru-
sha tumevuka lengo baada ya
kuwapo ongezeko la Sh. bilioni

1.3, ikilinganishwa na mwaka
wa fedha uliopita katika robo
ya kwanza na mafanikio yote
haya yanatokana na sisi ku-
fanya kazi kama timu moja,”
alisema.

Aidha, alisema Sh. bilioni
nne zimeshaanza kutumika,
kwamba Sh. bilioni 1.2 zimeele-
kezwa kwenye jengo la wag-
onjwa wa nje katika Hospitali
ya Wilaya ya Arusha, jengo hilo
litakuwa la kuhudumia watalii.

“Katika fedha hizo tume-
shapeleka kiasi cha Sh. milioni
500 kwa Wakala wa Barabara
za Mijini na Vijijini (TARURA),
ilibarabara zipitike muda wote,
ujenzi wa vyumba vya madara-
sa ya Shule ya Msasani pamoja
na kutoa mikopo ya asilimia 10

kwa vijana, wanawake na watu
wenye ulemavu,”alisema.

Alisema pia wamejipanga
kuongeza vyanzo vya mapato
ili kupaisha mapato ya hal-
mashauri hiyo kwa kujenga
soko la kitalii eneo la kwa
Mrombo.

“Soko hili litakuwa ni ma-
hali ambako watalii watapata
huduma na tutalijenga kwa
ustadi wa hali ya juu, watalii
watakwenda soko hilo ku-
nunua bidhaa mbalimbali lak-
ini kula nyama choma pamoja
na vyakula vya asili na sisi tuta-
pata mapato mazuri kutoka
kwenye soko hilo,” alisema.

Kadhalika aliwaonya baadhi
ya watu wanaotumia mitandao
ya kijamii kuchafua taswira ya

Jiji 1a Arusha juu ya ukusanyaji
wa mapato kwa kutoa taarifa
za uongo na kwamba wakien-
delea watawachukulia hatua
kali za kisheria.

“Natumia fursa hii kuwaonya
baadhi ya watu wanaochafua
taswira yaJiji la Arusha kwa ku-
weka taarifa za uongo kwenye
mitandao ya kijamii kuhusu
ukusanyaji wetu wa mapato ya
Jiji kwa maslahi yao binafsi.

“Watu hawa wanachokifan-
ya siyo sahihi. Watambue kuwa
Jiji ni taasisi inayotambulika
kisheria na hakuna mtu mwe-
nye mamlaka ya kuzungumzia
taarifa za ukusanyaji wa mapa-
to zaidi ya waliopewa dhama-
na ya kuzungumzia masuala
yanayohusu Jiji hilo,” alisema.
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SABABU LIVERPOOL KUANZA VIBAYA EPL MSIMU HUU EPL UK.16

MOHAMED Salah alihitaji
dakika sita na sekunde 12 tu
kufunga bao la kwanza hadi
la tatu (hat-trick) wakati wak-
ishinda 7-1 dhidi ya Rangers
wiki iliyopita, hivyo kuweka
rekodi ya kufunga hat-trick
ya mapema zaidi kwenye

Ligi ya Mabingwa Ulaya

na kuipiku ile ya nyota wa

zamani wa Bayern Munich, '
Robert Lewandowski, ambaye
alitumia dakika 11 na sekunde
saba Novemba 2019 dhidi ya
Red Star Belgrade.
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_ Kiungo wa Liverpool, Thiago Alcantara, akimchezea rafu

- mbaya eneo nyeti ‘Ikulu’, mshambuliaji wa Manchester
City, Erling Braut Haaland, kwenye mechi ya Ligi Kuu
| England iliyopigwa Oktoba 16, mwaka huu katika Uwanja
| wa Anfield na wenyeji kushinda 1-O. PICHA: MTANDAO
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DOHA, Qatar
OMBE Ila Dunia ndio
mashindano makubwa

zaidi ya soka. Kila baada ya
iaka minne, mataifa yote
ulimwenguni hushindana kuwania
taji kubwa na linalotamaniwa zaidi
katika soka la kimataifa.
Kwa sababu hii, ndoto
ya kila mchezaji wa
soka ni kuvaa jezi za
taifa lake na kuwakili-
sha kwenye mashinda-

no hayo.

Kombe la Dunia la mwaka huu
litaanza Novemba 20 nchini Qatar.
Wachezaji ambao nchi zao zimefu-
zu kwa michuano hiyo wote macho

yao yapo kwenye kuunda vikosi vya
taifa lao.

Hata hivyo, baadhi ya wachezaji
wamekuwa na bahati mbaya kwa
kushindwa kuzichezea nchi zao.
Makala haya inawaangalia wacheza-
ji nyota watano ambao wanaweza
kukosa Kombe la Dunia kutokana
na majeraha, wafahamu hapa...

#5. PAULO DYBALA

Paulo Dybala ni mmoja wa
wachezaji nyota wakubwa am-
bao huenda wasionekane kwenye
Kombe la Dunia. Nyota huyo wa Ar-
gentina mwenye umri wa miaka 28,
alipata jeraha ambalo limemfanya
kuwa nje kwa kipindi cha wiki nne
hadi sita.

Alipata pigo dakika chache tu
baada ya kuifungia Roma bao la pili

[

FORTICH, - rUNG
AN 00

katika ushindi wao wa 2-1 dhidi ya
Leece mnamo Oktoba 9, mwaka.

Dybala amekuwa katika kiwango
kizuri tangu ajiunge na Klabu ya
Roma kutoka Juventus kwa uham-
isho wa bure. Amefunga mabao
saba na asisti mbili katika mechi 11
katika mashindano yote kwa kikosi
cha Jose Mourinho msimu huu.

Kukosekana kwake kutakuwa
pigo kubwa kwa Timu ya Taifa ya
Argentina kule Qatar.

#4. REECE JAMES

Beki wa Chelsea na England,
Reece James ni mmoja wa mabeki
wa kushoto wenye viwango vya juu
zaidi duniani kwa sasa. Tangu aanze
kujulikana na klabu hiyo ya London
mwaka 2019, mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 22, amejidhihiri-
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sha kuwa mmoja wa wachezaji bora
katika nafasi yake.

James amekuwa katika kiwango
kizuri msimu huu, akifunga mabao
mawili na kutengeneza pasi mbili za
mabao katika mechi 11 alizoichezea
Chelsea. Hata hivyo, nafasi yake ya
kucheza Kombe la Dunia inaweza
isiwapo.

Jeraha la goti la James ni baya zai-
di kuliko ilivyotarajiwa na anaweza
kukosa Kombe la Dunia. Nyota huyo
alipata jeraha la goti wakati Chelsea
ilipomenyana na AC Milan Oktoba 11
katika michuano ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya.

#3. PAUL POGBA

Paul Pogba amekuwa nje ya
uwanja tangu majira ya joto. Julai,
wiki chache baada ya kukamilisha
uhamisho wa bure wa kurejea Juven-
tus, mchezaji huyo wa kimataifa wa
Ufaransa aliumia goti lake la kulia na
tangu wakati huo amekuwa nje ya
uwanja.

Alikuwa mchezaji muhimu kwa
Ufaransa wakati ikitwaa taji la du-
nia kule Urusi miaka minne iliyopita.
Kwa bahati mbaya, nafasi ya mcheza-
ji huyo mwenye umri wa miaka 29,
anaweza asiichezea timu hiyo.

Hata kama atarejea kabla ya mi-
chuano hiyo kuanza, Pogba atakuwa
anahitaji muda wa kuwa fiti.

#2. N'GOLO KANTE

Kiungo nyota wa Chelsea N'Golo
Kante ni mchezaji mwingine bora
ambaye pengine hatutamwona
akiwa kazini kwenye Kombe la Du-
nia. Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Ufaransa kwa sasa anauguza jeraha
la msuli wa paja.

Kante alipata pigo hilo wakati
Chelsea ilipocheza na Tottenham
Hotspur kwenye Ligi Kuu England
Agosti 14, mwaka huu. Mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 3I,
hajaichezea Chelsea tangu wakati
huo, na anatarajiwa kukaa nje kwa
miezi michache zaidi.

Alikuwa mmoja wa wachezaji
muhimu wakati wa ushindi wa timu
yake nchini Urusi mnamo 2018,
akisajili jumla ya dakika 595 katika
michezo saba ya Ufaransa ikitawa-
zwa mabingwa.

#1. MARCO REUS

Maisha ya soka ya Marco Reus ya-
mekumbwa na majeraha mara kwa
mara. Mchezaji huyo wa kimataifa
wa Ujerumani hajatimiza uwezo
wake kamili kutokana na jeraha
moja au jingine katika miaka mich-
ache iliyopita.

Alikosa ushindi wa Kombe la Du-
nia la Ujerumani mnamo 2014 kuto-
kana na jeraha la kifundo cha mguu
na anaweza kukosa kucheza Qatar
2022 kwa sababu hiyo hiyo.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 33, alipata jeraha baya la ki-
fundo cha mguu Septemba 17, mwa-
ka huu dhidi ya Schalke 04. Reus
alitolewa nje ya uwanja na hajai-
cheza Borussia Dortmund tangu
wakati huo.

Ingawa uchunguzi ulibaini kuwa
jeraha hilo halikuwa kubwa kama
inavyodhaniwa, inabaki kuonekana
kama Reus anaweza kupona kwa
wakati na kurejesha kiwango chake
katika timu hiyo ya Hansi Flick kwe-
nye Kombe la Dunia.




» MICHEZO

Na Hadija Mngwai

-ACHEZAJI wa soka wengi

hupenda kuwa na alama

zao zinazowatambulisha

kirahisi ama kuwatofauti-
sha kimwonekano na wenzao, kama
kunyoa mtindo fulani wa nywele, ku-
chora tatoo na hata namna ya uvaaji
wa jezi uwanjani, hivyo ndivyo ili-
vyo pia kwa mshambuliaji wa Simba
Queens na Timu ya Taifa ya Tanzania
ya Wanawake (Twiga Stars), Fatuma
Issa ‘Fetty Densa’ .

Fetyy Densa, ambaye
huwezi kuacha kutaja
jina lake pindi unapo-
zungumzia soka la wa-
nawake nchini, yeye
amejizolea umaarufu
mkubwa si tu uwanjani,
bali pia kutokana na
uvaaji wake wa hijab
akiwa anatandaza soka
dimbani.

Fetty Densa ambaye ni nahodha
wa Simba Queens iliyopo mkoani Ir-
inga ikijiandaa na michuano ya Ligi
ya Mabingwa Afrika kwa Wanawake,
anasema awali alikuwa hacheze na hi-
jab na kwa kwamba mara ya kwanza
alipoamua kuanza kuvaa ilikuwa shi-
da, lakini kwa sasa haoni tatizo lolote.

“Kwangu haina shida yoyote
kucheza nikiwa nimevaa ushungi ni
kawaida na ninaamini kupitia mimi
kuna watu wengine watajifunza kupi-
tia hichi ninachokifanya kwa kuona ni
kitu kizuri.”

LIGI YA MABINGWA

Fetty Densa ambaye alikiongoza
kikosi hicho kutwaa ubingwa wa Ce-
cafa mapema mwezi wa nane kwa
kuifunga She Corporate FC ya Ugan-
da kwenye mechi ya fainali na Simba
Queens kuweka rekodi ya kushiriki
michuano ya Ligi Mabingwa Afrika
ikiwa timu ya kwanza ya wanawake
kutoka Tanzania kufanya hivyo,
anasema wamejipanga vema kufanya
makubwa katika michuano hiyo.

Katika michuano hiyo inayota-
rajiwa kuanza Oktoba 30 hadi No-
vemba 13, mwaka huu, Simba Queens
imepangwa Kundi A na Green Buf-
faloes ya Zambia, Determines ya Li-
beria pamoja na wenyeji, ASFAR ya
Morocco.

ALIPOANZIA SOKA

Fetty Densa ambaye ni mzaliwa wa
Morogoro, anasema alianza kucheza
soka tangu akiwa mdogo wakati huo
akisoma shule ya msingi na kisha
kucheza mitaani kabla ya kuanza
kucheza soka la kulipwa baada ya
kuja Dar es Salaam.

“Nilikuja Dar es Salaam mwaka
2010, kisha nikajiunga na timu ya Eva
Green ya Temeke ambayo niliichezea
kwa kipindi cha miaka tisa kabla ya
kujiunga na Simba mwaka 2019,
anasema.

SAPOTI KWA WAZAZI

“Kwa upande wa wazazi wangu
walinisapoti kwa kiasi kikubwa hadi
kufikia hapa nilipo, ila kipindi cha ny-
uma bibi yangu alikuwa na mashaka
kuona mimi nacheza soka.

“Tlikuwa tabu sana kwa sababu
yeye ndiye aliyekuwa akinilea, siu-
najua tena malezi ya bibi? Lakini
baadaye alikuja kunielewa baada

FATUMA ISSA ‘FETTY DENSA

ECHANZ

HuABLWAJA

« Aanika pia
soka lilivyomtoa
kimaisha

ya kuona kuna kitu nakitafuta na
kukihitaji, hivyo akaona si mbaya
kuniachia kupambana katika soka la
wanawake.

“Kwa hiyo nimeendelea kupam-
bana hadi leo na ndio maana wazazi
wangu wameona kuna matunda
yanaonekana na kuendelea kunitia
moyo jambo ambalo linanifanya
daima nipambane zaidi kwa sababu
wao ndio wanaonipa nguvu sana.”

CHANGAMOTO NDANI YA SIMBA

“Nimekutana na changamoto
nyingi baada ya kutua Simba kwa
kuwa hii ni timu kubwa kila mmoja
anataka kupambana ili kuweza ku-
pata namba.

“Ninaamini kila mmoja anacheza
kwa kujituma ili apate namba na ku-
fikia malengo yake na ya timu kwa
jumla, changamoto ni za kawaida
ambazo kila mmoja anazipitia ila
naamini kila mmoja anapambana ili

;

kuipeleka mbali timu yetu.”

CHANGAMOTO KATIKA SOKA
“Changamoto zipo nyingi, wengi
wanaamini mpira huu wa miguu ni
kwa wanaume tu na si kwa watoto
wa kike, lakini nakabiliana nazo hivyo
hivyo kwa sababu ndio kipaji changu
na mpira ndio kazi yangu ninayoipen-
da.

“Nafanya hivyo kwa kuwa nina
malengo ya kufika mbali, hivyo naen-
delea kupambana ili nitimize ndoto

S ik
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yangu licha ya baadhi kuuona mpira
wa miguu kwa wanawake ni kama ni
uhuni.”

MAFANIKIO KATIKA SOKA

“Mafanikio niliyoyapata hadi sasa
kwanza ni kujuana na watu mbal-
imbali, pili makombe niliyofanikiwa
kuyapata nikiwa katika timu ya Taifa,
Twiga Stars na Simba Queens.

“Pia napata pesa kupitia kipaji
changu cha mpira vilevile nasaidia
familia yangu kupitia kazi hii, kuna
mafanikio yangu binafsi niliyoyapata
ambayo sipendi kuyaweka hadhara-
ni, ni kitu kikubwa sana kwangu am-
bacho kila mtu anatamani kukipata
katika maisha yake.

USHINDANI LIGI YA WANAWAKE

Anasema kwa sasa umekuwa
mkubwa na ligi hiyo imekuwa na
mvuto tofauti na huko nyuma.

AHADI KWA WANASIMBA

Fetty Densa anasema kufanya vi-
zuri katika mashindano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika ndicho kitu anachow-
aahidi.

USHAURI KWA WAZAZI

“Naomba wazazi na walezi ku-
waruhusu watoto wao kwani mpira
ni ajira pale wanapoona wanavipaji
na si kuwafungia ndani.

“Mpira wa miguu ni mchezo kama
michezo mingine, wasiwabeze wato-
to wao naupenda kwa kuona uhuni,
waendelee kuwaunga mkono ili tu-
weze kulifikisha soka la wanawake
mbali zaidi.”

Mshambuliaji wa zamani wa Bra-

zil, Ronaldo Nazario: “Je, Messi
anastahili (kushinda Kombe la
Dunia? Bila shaka, anastahili

- lakini mimi simsapoti, labda
kama uraia wake ungekuwa ni
Muhispania. Brazil na Argentina
ni mahasimu wa jadi, ninampen-
da na ataelewa na ninauhakika
atajisikia hivyo hivyo”.
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D Extra Time

LIVERPOOL, England

IVERPOOL wamepata mwanzo mbaya

zaidi katika Ligi Kuu England msimu

huu. Kocha Jurgen Klopp amefanikiwa

kuwafanya ‘Wekundu’ hao kufanya vi-
zuri kwa misimu kadhaa, lakini haijawa hivyo
hadi sasa msimu huu.

Liverpool walipewa nafasi
kubwa ya kuwania taji la

zo zimefanya kazi vizuri kwake na kwa
wachezaji wake. Mchanganyiko wa nguvu ya
juu katika maeneo muhimu imekuwa siri ya
mafanikio yao. Hata hivyo, kuna wakati wa
kushikamana na itikadi za mtu na wakati wa
kukabiliana na hali iliyopo.

Tangu aanze kuinoa klabu hiyo, Klopp
amechagua mabeki wanne na hajawahi ku-
fanya majaribio zaidi ya hapo.

Zaidi ya hayo, kudumisha kiwango cha juu

kuwategemea pindi hali inapokuwa ngumu.

Lakini kundi hili kuu, ambalo linajumuisha
wachezaji kama James Milner, Jordan Hen-
derson, Virgil Van Dijk, Roberto Firmino na
Mohamed Salah, umri umeanza kuwatupa
mkono.

Ingawa watatu wa mwisho wako katika
miaka yao ya mapema ya 30, kiwango chao

#3. MABADILIKO YA JUKUMU LA
SALAH

Mohamed Salah amekuwa na mchango
mkubwa katika mafanikio ya Liverpool tan-
gu ajiunge na klabu hiyo akitokea AS Roma
mwaka 2017.

Nyota huyo wa Misri ameshinda Kiatu cha
Dhahabu cha Ligi Kuu England mara tatu kati
ya misimu mitano iliyopita huku pia akifunga

kufika katika nafasi za kupachika mabao, la-
kini badala yake anafanya vema katika kuten-
geneza nafasi.

#2. UKOSEFU WA VIUNGO
Liverpool imekuwa na sera nzuri ya uham-
isho katika kipindi cha muongo mmoja hivi
uliopita. Isitoshe, mapungufu yoyote yame-
funikwa na mbinu za Klopp.

Aurelien Tchouameni alikuwa akitajwa
kusajiliwa msimu huu wa majira ya joto, la-

kutosha kucheza soka la hali ya juu ambalo
Liverpool wanahitaji ili kuwashinda wapin-
Zani wao.

#1. TRENT ALEXANDER-ARNOLD

Trent Alexander-Arnold bila shaka ni ki-
paji cha kizazi hiki na namba zake za miaka
mitano iliyopita zinajieleza zenyewe.

Ingawa ustadi wake wa kushambulia

‘ ‘ r;ukuu/

“Usipoifunga Inter nyumbani
[kwako] hustahili kuendelea. Sasa
haitegemei tena upande wetu,
hatustahili kuendelea kwenye Ligi
ya Mabingwa Ulaya. Ni pigo gumu,
gumu sana. Neno hili linaweza
kuwa la kikatili,” Kocha Mkuu wa
Barcelona, Xavi baada ya timu
yake kulazimishwa sare ya ma-
bao 3-3 nyumbani dhidi ya Inter
wiki iliyopita.

“Kama ningekuwa mkurugenzi wa
michezo, ningemsajili Messi [Li-
onel] Barcelona. “Tumekuwa tuki-
fanya naye kazi kwa muda. Hapo
mwanzo ilikuwa ngumu kidogo,
kwa sababu anakuja na mawazo
mapya, na mambo ambayo yaliku-
wa hayafanyiki miaka ya karibuni
hapa,” Beki wa Barcelona, Ronald
Aravujo akitamani kuungana na
nyota wa Paris Saint-Germain,
Lionel Messi.

“Timu nzuri; wanacheza soka la
kisasa, wanashambulia wakiwa

11 na kulinda wakiwa 11. Wakati
mwingine, inaonekana kama wa-
naweza kuwa uwanjani wakiwa
wamefumba macho. Wanakuja
pamoja kwa urahisi wa ajabu na
haya ni matokeo ya ukarimu, ush-
irikiano uliopo kikosini. Bravo kwa
Spalletti, kwa sababu hapa un-
aweza kuona, na mengi, mkono wa

- . " cha nguvu haiwezekani kila wakati, lakini kimeshuka msimu huu. mabao muhimu katika mashindano ya Ul- kini Mfaransa huyo badala yake akachagua umezidi mapungufu yake kwenye safuyaul- ¥ kocha. Nadhani wanaweza kufika

- Ligi KUU.ba_ada ya kumaliza kocha huyo wa Ujerumani hajajitolea kwa Liverpool, chini ya Klopp, wanasifika kwa & aya. Amefunga mabao 164 na asisti 67 katika kusaini Real Madrid. inzi katika kipindi cha nusu muongo uliopi- 8 mbali [kwenye Ligi ya Mabingwa

. po|nt| MOoja nyuma ya msimamo huo. Matatizo yao ya safu ya ulinzi kucheza soka la kuvutia, lakini hilo linahitaji & mechi 267 za Wekundu hao. Jude Bellingham pia anaripotiwa kuwa ta, hiyo haiwezi kusemwa kuhusu kampeni Ulaya]l. Nar|1| ‘ij.uay(a, labﬂa.tha&a

- mabingwa, Manchester Cit yameifanya Liverpool kufungwa mabao 12 nguvu nyingi na damu changa. 2 Lakini msimu huu ameanza taratibu na mlengwa wa muda mrefu. Hata hivyo, haku- ya sasa. LSRN LAEN A0 EI L !

* gwa, A" yd LIy : y ; ; . AL 1 ‘ P ! . . . mbaya sana. Kwa vyovyote vile,

- : PR kwenye ligi katika mechi nane. Wakati Darwin Nunez, Diogo Jota, Harvey & mchezo pekee aliopata uhai ulikuwa ushindi na uhakika wa kumsajili msimu ujao wa ma- Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka hadi kazi fi :
msimu uliopita. e i ) i . ' o ; ” : . e e adi sasa kazi ya vijana wa Spal

- Klopp hajajaribu kuzoea na kubadili- Elliot, Trent Alexander-Arnold ni vijana, la- P wa7-1 dhidi ya Rangers katika Ligi ya Mabing- jira ya joto. 24, ana majukumu madogo ya ulinzi kuliko letti ni 10 kati ya 10,” Kocha wa

- Makala haya yanaangalia mambo matano sha mbinu zake kuja kwenye timu zilizo na kini bado hawakofiti. Zaidi ya hayo, Thiago & wa Ulaya Oktoba 12. Salah alifunga hat-trick Arthur Melo alimaliza kujiunga kwa mka- wachezaji wengine wa nyuma. zamani wa Milan na Italia, Arrigo

W yaliyoifanya Liverpool kutokuwa na kiwango mpango tofauti wa mchezo. Hii imeruhusu Alcantara, ambaye anategemewa, ana maje- ¥ ya haraka zaidi kwenye Ligi ya Mabingwa Ul- taba wa mkopo kutoka Juventus siku ya Ingawa hawezi kulaumiwa, Alexander- Sacchi akiimwagia sifa Napoli.

| kizuri msimu huu, twende sasa... kila timu barani Ulaya, pamoja na Ligi Kuu ruhi na pia yupo kwenye umri wa miaka 30. - aya akitokea benchi. mwisho. Hata hivyo, tayari amepata jeraha Arnold amekuwa na wakati ambao ameone-

#5. Kutobadilika kwa Jurgen Klopp
Tangu awasili Anfield Oktoba 2015, Jurgen
Klopp ameigeuza Liverpool kuwa timu am-

kupunguza vitisho vyao, kwa sababu tu
hakuna mpango B kwa Liverpool.

Ni wakati tu ndio utakaoamua kama kocha
huyo mwenye umri wa miaka 55, anaweza

Kwa hiyo, timu ambayo haikuwa na
wachezaji waliokuwa na umri wa miaka 30,
miaka mitano iliyopita sasa ina wachezaji
wengi.

23338 1.

Mambo yamebadilika msimu huu, kwa
sababu tu jukumu la Salah limebadilika pia.

Hii imesababisha nafasi ya kuanzia ya
Salah kuwa mbali zaidi na goli huku pia akila-

ambalo linaweza kumuweka nje kwa miezi
mitatu, na kupoteza nafasi yake ya kufanya
vizuri katika kipindi kigumu kwa klabu hiyo.

Kwa hiyo, Liverpool sasa wana Henderson,

kana akirudi nyuma kwa uvivu.

Ikizingatiwa kwamba amekuwa hayuko
karibu na ubora wake wa kusonga mbele,
Alexander-Arnold anahitaji kupata kiwango

| bayo inaweza kugombea kila taji katika soka kuzoea kabla ya timu yake kupata misuko- Klabu ina wachezaji wapatao sita hadi zimika kuunda mfumo mpya na Luis Diaz na Thiago, Milner, Fabinho, Jones, Keita, Carval- ¥ kizuri hivi karibuni.

| la nyumbani. Kwa kweli, pia ameshinda kila suko zaidi katika wiki zijazo. saba pekee wenye umri wa miaka 24 hadi Darwin Nunez. ho na Elliott kama chaguo lao la kiungo. ~ Hata hivyo, baada ya kupata jeraha dogo
y taji, ukiondoa Ligi ya Europa ambayo Liver- 28. Jambo la kusikitisha kwa Liverpool ni Ingawa wawili hao ni wazuri sana kwenda Carvalho, Jones na Elliot bado wanagjifun- B2 hivi majuzi, huenda ikamchukua muda hadi
4 pool haijashiriki tangu kupoteza katika fainali #4. UMRI WA WACHEZAJI kwamba rundo la wachezaji wake kwa sasa mbele na kimbinu wako tofauti na Sadio za, huku Keita akiripotiwa kutofurahishwa " baada ya Kombe la Dunia lijalo la FIFA kui-

f

ya mwaka 2016 na Sevilla.
Klopp ametumia mbinu fulani amba-

A - -

Klopp amekuwa na msingi thabiti wa
wachezaji kwenye kikosi ambao ameweza
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Mane na Roberto Firmino. Kwa hiyo, hais-
hangazi kwamba Mmisri huyo anapata tabu
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na Klopp. Kombinesheni yoyote ya Fabinho,
Milner, Henderson na Thiago haitoi nguvu ya
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marisha kila awamu ya mchezo wake.
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Na Adam Fungamwango

ABINGWA wa Tanzania

Bara, Yanga watakwenda

kucheza mechi ya mto-

ano ya Kombe la Shirik-
isho Afrika kabla ya kutinga hatua
ya makundi dhidi ya Club Africain
ya Tunisia.

Kwa mujibu wa droo ili-
yopangwa wiki iliyopita
jijini Cairo, Misri yalipo
Makao Makuu ya Shirik-
isho la Mpira wa Miguu
Afrika (CAF), Yanga
itaanzia nyumbani kwe-
nye Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Novemba 2,
kabla ya kwenda Tuni
sia kumalizia mechi ya
mkondo wa pili ita-
kayopigwa Novemba 9,
mwaka huu.

Yanga itacheza na timu hiyo,

baada ya kusukumizwa nje ya mi-
chuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika
dhidi ya Al Hilal ya Sudan kwa jumla
ya mabao 2-1, ikitoka sare nchini
kwenye mechi ya kwanza na ku-
fungwa bao 1-0 mchezo wa maru-
diano.

Club Africain inakumbukwa vema
msimu huu kwa kuiondosha timu ya
Tanzania, Kipanga ya Zanzibar kwa
mabao 7-0 kwenye Kombe la Shirik-
isho Afrika.

Hii ni timu kongwe ambayo
mashabiki wengi wa kizazi cha sasa
hawaijui vizuri, lakini kwenye miaka
ya 1980 hadi 1990 ilikuwa moja kati
ya timu tishio nchini Tunisia na ba-
rani Afrika, hapa tunaimulika kwa
undani zaidi...

TIMU YA TATU KWA UBORA
TUNISIA

Kwa sasa inatajwa kama ni timu
ya tatu kwa ubora nchini humo
baada ya Esperance na Etoile du
Sahel ambazo ndizo zinazotamba
nchini Tunisia kwa sasa na kupata

NDANI YA 18

Mshambuliaji wa Barce-

ana bao moja kutoka
katika kila mashuti mawili
aliyopiga yakalenga goli
msimu huu. Mashuti 18
mabao tisa.

lona, Robert Lewandowski,

nafasi za kuiwakilisha nchi hiyo
kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika,
huku Club Africain na CS Sfaxien
zikipaswa kukita kambi kwenye
Kombe la Shirikisho.

BINGWA WA AFRIKA MWAKA
1991

Ilitwaa ubingwa wa Afrika mara
moja, ambapo mwaka 1991 ikiu-
chukulia kwenye Uwanja wa Naki-
vubo, Kampala nchini Uganda.

Ilifanikiwa kuingia fainali na
kucheza dhidi ya SC Villa, ambapo
kwenye mechi ya kwanza nchini Tu-
nisia, Uwanja wa El Menzah ilitoa ki-
pigo cha mabao 6-2 Novemba 23, na
kwenye mechi ya marudiano timu
hizo zikatoka sare ya bao 1-1 nchini
Uganda, Desemba 14, 1991, Club
Africain ikakabidhiwa kombe lake
nchini humo kwa ushindi wa jumla
ya mabao 7-3.

FAINALI SHIRIKISHO 2011

Mafanikio mengine makubwa
ya timu hiyo ni kucheza fainali ya
Kombe la Shirikisho barani Afrika
2011 dhidi ya Maghreb de Fes ya Mo-
rocco na kupoteza kwa mikwaju ya
penalti 6-5.

Ikiwa nyumbani Novemba 19,
mwaka huu, ilishinda bao 1-0, lakini
ikaenda kupoteza kwa idadi kama
hiyo nchini Morocco, Desemba 4,
hivyo timu hizo zikalazimika ku-
ingia kwenye changamoto ya mik-
waju ya penalti na ndipo ilipolikosa
kombe hilo.

MAKUNDI LIGI YA MABINGWA
MARA MOJA

Club Africain imefanikiwa kuingia
hatua ya makundi Ligi ya Mabingwa
Afrika mara moja tu. Nayo ilikuwa ni
msimu wa 2018/19 na haikufanikiwa
kabisa kutinga hatua ya robo fainali,
yaani kushika nafasi mbili za juu.

Ikiwa kwenye Kundi C, timu hiyo
ilishika nafasi ya tatu ikimaliza na
pointi 10 sawa na CS Costantine ya
Algeria, lakini ikizidiwa mabao ya
kufunga, hivyo wenzao wakashika
nafasi ya pili na kwenda robo fainali,
TP Mazembe akiliongoza kundi kwa
pointi 11, Ismailia ya Misri ikishika
mbkia kwa pointi mbili.

MAKUNDI MARA TATU
KOMBE LA SHIRIKISHO

Timu hiyo inawania kuingia kwe-
nye hatua ya makundi Kombe la
Shirikisho Afrika kwa mara ya nne.
Imeshafanya hivyo mara tatu, kuan-
zia 2008, 2011 ilivyokwenda mpaka
hatua ya fainali na 2017 ilipoingia
na kuishia hatua ya nusu fainali ili-
chapwa jumla ya mabao 4-1 dhidi ya
Super Sport United ya Afrika Kusini,
baada ya kutoka sare nyumbani bao
11, kabla ya kwenda kufa nchini Af-
rika Kusini kwa mabao 3-1.

KIKOSI CHA BILIONI 21 ZA
KIBONGO

Club Africain imepitia kipindi
kigumu kwa siku za karibuni ku-
tokana na kuyumba kiuchumi, na
kama haitoshi kuwa adhabu ya ku-
toruhusiwa kusajili wachezaji katika
madirisha matatu.

Hii ilitokana na kushindwa kum-
lipa Mchezaji Mghana Nicholas
Opoku baada ya kuvunja naye mka-
taba. Hali hiyo ya ukata ilisababisha
kuondokewa na nyota wao kadhaa
akiwamo kinara wa mabao msimu
uliopita, Yassine Chamack aliyeji-
unga Al Ahly Tripoli ya Libya.

Hata hivyo, kwa sasa wanaoneka-
na kujipanga kwani ina kikosi che-
nye thamani ya Dola za Marekani
milioni 9.29 zaidi ya Sh. bilioni 21 za
Tanzania.




cauwawia

JINA KAMILL: Kylian Mbappe Lottin
KUZALIWA: Desemba 20, 1998 (miaka 23)
ALIPOZALIWA: Paris, Ufaransa

KIMO: 178 m (5 ft 10 in)

NAFASL: Mshambuliaji

KLABU: Paris Saint-Germain

=

JEZINAMBA: 7
MABAO: 10 (Kinara Ligue 1)




LIVERPOOL wamepata mwanzo mbaya zaidi
katika Ligi Kuu England msimu huu. Kocha
Jurgen Klopp amefanikiwa kuwafanya
‘Wekundu’ hao kufanya vizuri kwa misimu kad-
haa, lakini haijawa hivyo hadi sasa msimu huu.
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ZAIDI KWA SASAEPL

LONDON, England

SIMU wa Ligi Kuu Eng-
land (EPL), unazidi
kushika kasi na timu
kadhaa zinafanya vema
hadi sasa. Arsenal ndio vinara wa
ligi wakiwa na pointi 27 baada ya
kucheza michezo 10 kabla mechi
yao ya jana, huku Nottingham For-
est wakiwa mkiani mwa msimamo
wa ligi wakiwa na pointi tano katika
mechi 10 za mwanzo.
Hadi sasa, kumekuwa
na makipa kadhaa
kwenye ligi ambao
wamefanya vizuri.
Makala haya yanaan-
galia magolikipa wa-
tano waliofanya vizuri
kwenye Ligi Kuu hadi
sasa msimu huu, hawa
hapa...

#5. JOSE SA (WOLVERHAMPTON
WANDERERS)

Licha ya mwenendo mbaya wa
timu yake kwenye ligi, mchezaji
huyo wa Ureno amekuwa na wakati
mzuri kwenye lango la Wolver-
hampton Wanderers.

Mchezaji huyo mwenye umri wa

)

miaka 29, amecheza mechi nne bila
kuruhusu bao kati ya 10 kwenye
Ligi Kuu msimu huu.

Sa anabaki kuwa mchezaji
muhimu kwa Wolverhampton
Wanderers katika msimu wa 2022-
23 na uthabiti wake katika goli bado
ni muhimu kwa timu.

#4. ALISSON BECKER (LIVER-
POOL)

Licha ya Liverpool kuanza vibaya
msimu huu, utendaji wa Alission
langoni umekuwa mzuri. Mbrazil
huyo amesajili pasi moja ya goli na
amecheza mechi tatu kati ya tisa
bila kuruhusu bao msimu huu.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 30, ndiye mlinda mlango
aliyehusika kwenye idadi kubwa ya
mabao katika historia ya Ligi Kuu.

Alisson anabakia kuwa mchezaji
muhimu kwa ‘Wekundu hao na
uwapo wake langoni umekuwa
muhimu kwa kocha Jurgen Klopp
msimu huu.

#3. NICK POPE (NEWCASTLE
UNITED)

Nyota huyo wa England alijiunga
na Newcastle United kutoka Burn-
ley kwa pauni milioni 10 na uwapo
wake langoni umeboresha kiwango
cha timu hiyo msimu huu. Pope
amecheza mechi nne kati ya 10 bila
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kuruhusu bao msimu huu.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 30, katika suluhu ya Man-
chester United Oktoba 16 ilikuwa
ni mechi yake ya 50 bila kufungwa
bao kwenye Ligi Kuu.

Zaidi ya hayo, ni makipa wanne
pekee ambao wametoa pasi za ma-
bao kuliko Pope tangu alipoanza
mechi yake ya kwanza ya ligi mna-
mo Septemba 2017.

Pope amekuwa mmoja wa
wachezaji bora wa Newcastle Unit-
ed msimu huu na uwapo wake lan-
goni ni muhimu kwa kocha, Eddie
Howe.

#2. AARON RAMSDALE (ARSE-
NAL)

Nyota huyo wa England ni mmo-
ja wa wachezaji bora wa ‘Washi-
kabunduki’ kwenye ligi na uwapo
wake umekuwa muhimu kwa kiko-
si hicho.

SEEEnT
i ey T

- -I--
el VA

P
=
)

T

Ramsdale amecheza mechi nne
bila kuruhusu bao katika mechi 10
za ligi msimu huu.

Ramsdale mwenye umri wa
miaka 24, anabakia kuwa mchezaji
muhimu kwa Arsenal na uthabiti
wake unahitajika ili timu hiyo iweze
kuibuka washindi wa taji la ligi.

#1. EDERSON (MANCHESTER
CITY)

Mlinda mlango wa Manches-
ter City bila shaka ni mmoja wa
makipa bora kwenye ligi. Ederson
amecheza mechi tano kati ya 10 za
Ligi Kuu bila kuruhusu bao na hii
ndiyo idadi kubwa zaidi kwa goliki-
pa kwenye ligi msimu huu.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 29, anabakia kuwa mchezaji
muhimu kwa kocha Pep Guar-
diola na itafurahisha kuona kama
anaweza kuibuka mshindi wa go-
likipa bora wa msimu.

Kiungo wa Manches-

ter United, Antony ni
mchezaji wa kwanza
katika klabu hiyo kuweza
kufunga mabao mfululizo
katika mechi zake tatu za
mwanzo wa msimu wa
Ligi Kuu England. Mabao
matatu katika mechi tatu
Za Mwanzo.
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Aahidi tofali
15,000 ujenzi
maabara 3
Sekondari
Mbalizi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MDAU wa maendeleo mkoani
Mbeya, Ndele Mwaselela,
ameahidi kutoa matofali 15 000
kwa Jumuiya ya Wazazi wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM)
kwa ajili ya ujenzi wa maabara
tatu za Shule ya Sekondari
Mbalizi.

Pia ameahidi kuchimba ki-
sima cha maji ili kuwasaidia
wanafunzi wa shule hiyo kuon-
dokana na tatizo la ukosefu
wa huduma hiyo na kuepuka
kukumbwa na magonjwa ya
mlipuko.

Alitoa ahadi hiyo juzi kwenye
mahafali ya kidato cha nne
katika shule hiyo.

Alisema ameamua kutoa
msaada huo kama sehemu ya
shukrani kwa jumuiya hiyo
kwa maelezo kuwa ndiyo ili-
yomsomesha baada ya familia
ygke kukosa fedha za kumlipia
ada.

Alisema ili kuhakikisha uvjenzi
wa miundombinu hiyo inaanza
ni lazima uvongozi wa shule
hiyo kwa kushirikiana na bodi
ya shule kutafuta vifaa ving-
ine vya ujenzi ikiwamo saruji,
mawe na mchanga.

Alisema atakaa kikao maalu-
mu na viongozi wa shule hiyo
pamoja na wadau wengine wa
elimu mkoani humo ili kuanga-
l[ia namna bora ya kutekeleza
mradi huo na kwamba ujenzi
huo utaanza Juni mwakani.

“Mimi nimesomeshwa na
Jumuiya ya Wazazi ya CCM
kwa hiyo ninatoa vitu hivi
kama shukurani zangu, wazazi
wangu walikosa ada ya kunili-
pia kwenye shule niliyokuwa
nimepangiwa lakini jumuiya
hii ilinichukua na kunisomesha
kwenye shule zake,” alisema
Mwaselela.

Mwaselela alisema shule hiyo
ni miongoni mwa shule chache
za jumuiya hiyo ambazo zi-
nafanya vizuri kitaaluma kwa
maelezo kuwa imekuwa ikion-
goza katika Mkoa wa Mbeya
kwa miaka ya karibuni.

Mkuu wa Shule hiyo, Marco
Shija alisema shule hiyo
inakabiliwa na upungufu wa
maabara kutokana na vyumba
vilivyoko kuwa vidogo, havi-
kidhi mahitaji ya wingi wa wa-
nafunzi waliopo kwa sasa.

Alisema kwa sasa shule hiyo
ina zaidi ya wanafunzi 600
wa kuanzia kidato cha kwanza
mpaka cha sita na kwamba
kuna uwezekano wakaongeze-
ka zaidi mwakani baada ya
kuwapokea wa kidato cha
kwanza ambao wanaendelea
kufanyiwa usahili.

Alisema wamekuwa wak-
ishindwa kukarabati miundom-
binu hiyo pamoja na kujenga
mipya kutokana na baadhi ya
wazazi kutowalipia watoto wao
ada kwa wakati.

'Serikali, wananchi wamaliza
mgogoro uliodumu miaka

Na Nebart Msokwa, MBEYA

GOGORO uliodumu
kwa miaka mingi
kati ya wananchi wa
""" cha Kikondo
kilichoko Kata ya Mungu katika
Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya
na serikali umemalizika na wa-
nanchi hao kuruhusiwa kuende-
lea kuishi katika eneo hilo.
Wananchi hao wamekuwa na
mgogoro na serikali kutokana
na eneo wanaloishi kuingiliana
na shughuli za Hifadhi ya Taifa
ya Kitulo pamoja na vyanzo vya
maji vya Mto Ruaha Mkuu na Mto
Lufilio, wakitakiwa kuhama.
Mgogoro huo umemalizika
baada ya juzi Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Juma Homera na Mkuu
wa Mkoa wa Njombe, Anthony
Mtaka pamoja na wahifadhi wa
Hifadhi ya Kitulo waliﬁka katika
likiza wananchi hao na kutoa
maamuzi. Mkuu wa Mkoa wa
Njombe, Mtaka alisema kwa
muda mrefu wananchi hao

wamekuwa wakipata huduma
mkoani Mbeya na hakuna saba-
bu ya mikoa hiyo kuendelea
kuwagombea kwa sababu eneo
walilopo lipo ndani ya Tanzania.

Alisema wananchi hao ha-
wawezi kuondolewa kwenye
eneo hilo kwa sababu wanapata
huduma zote za kijamii ambazo
zimepelekwa na serikali na hivyo
wataendelea kuishi hapo na wa-
taendelea kuhudumiwa kama
ilivyokuwa awali.

“Sisi viongozi wa Mkoa wa
Njombe, tutakuwa wa mwisho
kusema tulete tingatinga tu-
vunje nyumba zenu, mmeishi
kwa muda mrefu hapa, serikali
imewaletea umeme, imewaletea
shule, imewaletea kituo zahan-
ati na huduma zingine kwahiyo
hamtaondoka kwa sababu hudu-
ma hizi zililetwa kwa ajili yenu,”
alisema Mtaka.

Hivyo, alimshauri Mkuu wa
Mkoa wa Mbeya, Homera ku-
hicho kutunza vyanzo vya maji
kwa maelezo kuwa wamekuwa

wakihifadhi mazingira kwa muda
mrefu.

Homera alikubali wananchi
hao waendelee kuhudumiwa na
mkoa wake kwa maelezo kuwa
tangu awali walikuwa wanahu-
dumiwa na mkoa huo.

Alisema anakusudia kumshau-
ri Rais Samia Suluhu Hassan ili
awaruhusu wananchi hao kuwa
na mpango wa matumizi bora ya
ardhi ili kuepuka mwingiliano wa
shughuli mbalimbali zikiwamo
za uhifadhi pamoja na utunzaji
wa vyanzo vya maji.

Hata hivyo alisema pamoja na
kwamba wananchi hao wamer-
uhusiwa kuishi katika eneo hilo,
bado kuna baadhi ya nyumba
zitatakiwa kuondolewa kutokana
na kujengwa karibu na vyanzo
vya maji ambavyo vinatakiwa
kuhifadhiwa.

“Kwa hiyo zile nyumba 19 am-
bazo zipo karibu na vyanzo vya
maji itabidi tuwahamishie kwe-
nye maeneo mengine ambayo
tutaona ni sahihi ili kulinda chan-
7o hicho,” alisema Homera.

Mhifadhi Mkuu wa Hifadhi ya
Kitulo, Theodora Batiho, alise-
ma uhusiano wa wahifadhi na
marika hivi karibuni baada ya
kuzungumza nao kupitia wazee
wa mila.

Alisema kwa miaka ya nyuma
walikuwa maadui na maofisa
wa Shirika la Hifadhi za Taifa
(TANAPA) walikuwa wanao-
lakini kwa sasa wanashirikiana
kwenye shughuli mbalimbali za
kijamii
cho waliishukuru serikali kwa l<u
waruhusu waendelee kuishi kwe-
nye eneo hilo kwa maelezo kuwa
kwa muda mrefu wamekuwa
wakiishi kwa wasiwasi wakiamini
kwamba wangeondolewa.

Mmoja wa wananchi hao,
Stella Seme alisema watahakiki-
sha wanashirikiana na maofisa
wa serikali kuhakikisha wanaen-
delea kulinda vyanzo vya maji
pamoja na maeneo mengine am-
bayo yamehifadhiwa.

tatua mgogoro wa m|paka ulikuwa unasumbua muda mrefu. PICHA: NEBART MSOKWA

Kampuni 8 zajitosa zabuni barabara Igawa-Tunduma

Na Nebart Msokwa, MBEYA

KAMPUNI nane za makandara-
si zimejitokeza kuomba zabuni ya
utekelezaji wa mradi wa upanuzi
wa barabara ya Igawa-Tunduma
yenye urefu wa kilomita 218.

Watendaji wa kampuni hizo
kwa kushirikiana na viongozi
wa Wakala wa Barabara nchini
(TANROADS) wa mikoa ya Mbeya
na Songwe, waliikagua barabara
hiyo mwishoni mwa wiki kuanzia
Tunduma mpaka Igawa.

Lengo la ukaguzi wa barabara
hiyo ilikuwa ni kawaonyesha ma-
kandarasi hao walioomba zabuni
pamoja na kuyapa nafasi kam-
puni hizo kuangalia sehemu za
kupata baadhi ya vifaa vya ujenzi
ikiwamo mawe, mchanga na maji
ili kupanga gharama za ujenzi.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, alisema kampuni
zilizoomba zipo nane na haku-
na kampuni yoyote ya kizawa
iliyoomba na kwamba zabuni
itafunguliwa rasmi Novemba
mwaka huu.

Alisema miongoni mwa kam-
puni hizo itateuliwa kampuni
moja ambayo itaonekana ina
vigezo ili kuanza utekelezaji wa
mradi huo mapema kwa ajili ya
kusaidia kuboresha miundom-
binu hiyo.

Homera aliwapongeza wa-
nanchi wa Jiji la Mbeya kwa ku-
jenga makazi yao na kuacha nafa-
si ya kutosha kwa ajili ya hifadhi
ya barabara hiyo kwa maelezo
kuwa katikati ya Jiji hilo barabara
itakuwa ya njia nne pamoja na
barabara ya mchepuko.

“Anahitajika mkandarasi
mmoja kwahiyo maofisa wa TAN-
ROADS kutoka makao makuu,
watakuja hapa kwa ajili ya ku-
fanya ‘evaluation’ (upembuzi),
kwa hiyo sisi tunaishukuru seri-
kai yetu kwa kuamua kuiboresha
barabara hii,” alisema Homera.

Alisema barabara hiyo ni
muhimu kwa ajili ya kuiun-
ganisha Tanzania na mataifa ya
ukanda wa SADC na kwamba iki-
kamilika itapunguza usumbufu
ambao umekuwa ukitokea hasa
katikati ya Jiji la Mbeya ambalo
linakuwa na msongamano wa
magari.

Meneja wa TANROADS Mkoa
wa Mbeya, Mhandisi Matali
Masige alisema barabara hiyo
ilijengwa mwaka 1978 na hivyo
imechoka, kwamba inahitajika

kujengwa upya ili iendane na ma-
hitaji ya sasa.

Alisema katika barabara hiyo
yamekuwa yakitokea matatizo
mbalimbali ikiwamo ajali za bara-
barani kutokana na miundombi-
nu kuharibika na kutoendana na
mabhitaji ya sasa.

“Hii barabara imekuwa ikip-
itisha magari yenye mizigo mizito
kwa hiyo inahitaji kuimarishwa
zaidi, tunaishukuru serikali kwa
kuamua sasa tuipanuwe, tu-
naamini sasa baadhi ya matatizo
yatapungua,” alisema Masige.

Meneja wa TANROADS Mkoa
wa Songwe, Mhandisi Sulei-
man Mshanga, alisema kampuni
hizo zilionyeshwa maeneo yote
muhimu kwa ajili ya kupata baa-
dhi ya vifaa na kuwaelekeza ma-
hitaji halisi ya mradi.
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Bunge lashindwa kuihoji
h’shauri Kkisa hoja za CAG

Na Paul Mabeja, DODOMA

AMATI ya Bunge

ya Hesabu za Seri-

kali za Mitaa (LAAC)

imeshindwa kuihoji
Halmashauri ya Korogwe ku-
tokana na hesabu zake kuwa
na kasoro nyingi ikiwamo
kushindwa kujibu hoja 91 za
muda mrefu za Mdhibiti na
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG).

Makamu Mwenyekiti
wa Kamati hiyo, Maimuna
Mtanda, alibainisha hayo
jana alipokuwa akizungumza
na waandishi wa habari
baada ya kumaliza kuzihoji
Halmashauri za Mkinga na Ko-
rogwe.

“Halmashauri ya Mkinga

oy

B S

tumekutana nao, tumewa-
hoji tumetoa maagizo yetu
mambo hayakuwa mabaya
sana lakini tulipofika kwa Hal-
mashauri ya Korogwe imebidi
tuwarudishe tusiwahoji hesa-
bu zao, kwa sababu zinamata-
tizo mengi kwanza hawajajibu
hoja za CAG wana hoja 91
ambazo hawajajibu na ni hoja
za muda mrefu,” alisema na
kuongeza:

“Zipo hoja chache za mwa-
ka 2020/21 lakini nyingi ni za
nyuma lakini hawatekelezi
maagizo ya Kamati ya Bunge
wana maagizo matano na
mengine ni ya muda mrefu
bado hawajatekeleza hadi
leo kwa hiyo tuliona haku-
na sababu ya kuendelea
kuhojiana ~ wakati  hawa-

jatekeleza chochote,” alisema
Mtanda.

Alisema halmashauri hiyo
imeshindwa kutekeleza maa-
gizo ambayo Rais Samia Su-
luhu Hassan, aliyatoa wakati
akipokea ripoti ya ukaguzi
iliyotolewa na CAG ya mwaka
2020/2021, alisisitiza sana hal-
mashauri kuenda kujibu hoja
za mkaguzi.

“Lakini mbaya kuliko uk-
ienda kwenye vitabu vyao
kuna mambo mengi yapo
kwenye miradi kuna miradi
imetelekezwa, mingine ya
ujenzi wa wodi za wanaume
na wanawake ni ya muda
mrefu imetelekezwa kwa hiyo
ni halmashauri ambayo tayari
katika miaka tisa imeshaitwa
mbele ya Kamati ya Bunge
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mara nne tukajua tayari
wameshajifunza lakini bado,”
alisema.

Kadhalika, alisema kuto-
kana na hali hiyo wameamua
kuirudisha na kuikabidhi
kwa Mamlaka za Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI)waende kuisima-
mia kwa sababu kuna mambo
ambayo yapo ndani zaidi yan-
ahitaji watu vyombo vya dola
wayapitie.

Hata hivyo, alisema pamo-
ja na uwapo wa hoja nyingi
za CAG, lakini bado vitabu
vinaonyesha halmashauri
hiyo imeshindwa kukusanya
mapato ambayo ndiyo uhai
wake, kuna mwaka takwimu
zinaonyesha ilishindwa kuku-
sanya kwa asilimia 60.

Wasamaria wema wakimwokoa mwendesha bodaboda uvunguni mwa gari baada ya kugongwa na kutumbukia kwenye
mtaro wa barabara ya Meriwa jijini Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVILA

§ wakulima wote nchini,”

e

Wizara ya Kilimo,

- Vodacom wasajili
- wakulima mil. 1.8

: NaMwandishi Wetu

WIZARA ya Kilimo kwa kushirikiana
na Kampuni ya Teknolojia na Ma-

. wasiliano ya Vodacom Tanzania PLC

na Benki ya CRDB imesajili wakulima
milioni 1.8 kupitia programu ya kidiji-

tali ya M-Kulima.

Programu hiyo ni maalumu kwa ku-

wawezesha wakulima kupata taarifa

mbalimbali za kilimo ikiwamo mbolea

:ya ruzuku.

Taarifa iliyotolewa na Kitengo cha
Mawasiliano Vodacom ilimnukuu Wa-

S ziri wa Kilimo, Hussein Bashe, katika
: andiko lake aliloliweka katika moja
: va kurasa zake za kijamii akieleza

kuwa idadi hiyo ni sawa na asilimia
25 ya wakulima wote nchini.

“Kwa siku hizi 60, tumefanikiwa
kusajili asilimia 25 ya wakulima, huku
lengo letu likiwa ni kusajili kidijitali

wakulima wote nchini, ifikapo Desem-

ba mwaka huu, inakadiriwa kwamba
jumla ya wakulima wote nchini ni
milioni saba, mpaka mwisho wa
mwaka huu lazima tuwe tumewasajili
alisema
Bashe.

Bashe alifafanua kwamba usajili huo
mbali na kuwapa unafuu wakulima
kwa kupewa mbolea ya ruzuku, lakini
utaisaidia serikali kufahamu tabia

: za matumizi ya wakulima pamoja

matumizi ya pembejeo kwa wakuli-
ma.
Alisema katika suala la umiliki wa

¢ ardhi, wanaume wanaongoza kumi-

liki ardhi kwa asilimia 59, huku wa-
nawake wakimiliki ardhi kwa asilimia

Aidha, aliwashukuru Vodacom na

CRDB kwa kuiamini Wizara ya Kilimo

na kushiriki katika kufanikisha malen-

g0 yake va kusajili wakulima wote

nchini. :
M-Kulima ni mfumo unaolenga sekta

§ ya kilimo nchini, ikiwa ni njia bora

na rahisi ya kuwasiliana na kufanya
miamala na wakulima.

M-Kulima inahakikisha kuwa malipo
hufanywa kwa wakulima kupitia hu-

duma ya M-Pesa na hivyo matokeo
: yake huunda uwazi na kupunguza

hatari ya ulaghai ama kuibiwa.
Pamoja na faida za malipo, mfumo

huu uliobuniwa na Vodacom sasa

unatumika na serikali kupitia Wiz-

ara ya Kilimo na Mfuko wa Taifa wa

Mbolea (TFRA), ili kusajili wakulima
katika maeneo yote nchini waweze
kupata mbolea ya ruzuku.

TVLA: Matumizi holela dawa za mifugo jénga la dunia

Na Paul Mabeja, DODOMA

MTENDAJI Mkuu wa Wakala
wa Maabara ya Veterinari Tan-
zania (TVLA), Dk. Stella Bitanyji,
amesema ifikapo mwaka 2030
watu zaidi ya milioni 10 duniani
watakufa kila mwaka kutokana
na matumizi holela ya dawa za
mifugo ambayo yamekuwa yaki-
sababisha vimelea vya magonjwa
kujenga usugu.

Alibainisha hayo mwishoni
mwa wiki jijini Dodoma alipoku-
wa akitoa taarifa kwa vyombo
vya habari kuhusu utekelezaji wa
shughuli mbalimbali za wakala
huo.

Alisema upo umuhimu wa
kupima na kujua ugonjwa un-
aomsumbua mnyama ili kuweza
kutoa tiba sahihi.

“Kuna umuhimu mkubwa ka-
tika kupima na kujua ugonjwa
unaomsumbua mnyama ili ku-
weza kutoa tiba sahihi. Hii hu-
saidia kuondoa tatizo la kutibu
kwa majaribio jambo ambalo ku-
sababisha mfugaji kutumia dawa
aina nyingi zinazoweza kusaba-
bisha kujenga usugu wa vimelea
vya magonjwa dhidi ya dawa,”
alisema.

Aliongeza: “Aidha matumizi
ya kiholela ya dawa hasa za anti-
baiotiki huweza pia kuathiri bin-

adamu kutokana na kula mabaki
ya dawa hizo kwenye vyakula vi-
navyotokana na wanyama.

“Hili ni tatizo kubwa linaloi-
kabiri dunia kwasasa na wafugaji
wanapaswa kuzingatia ushauri
unaotolewa ili kudhibiti. Inakadi-
riwa kwamba kufikia mwaka
2030 watu zaidi ya milioni 10 wa-
takufa kila mwaka kutokana na
dawa kushindwa kuwatibu kwani
vimelea vya magonjwa vitakuwa
vimejenga usugu unaotokana na
matumizi holela ya dawa kwa bi-
nadamu na mifugo,” alisema DKk.
Bitanyi.

Akielezea kuhusu majukumu
ya wakala huo alisema kupitia

maabara zake hupokea sampuli
za wanyama mbalimbali kwa ajili
ya kufanya uchunguzi na utam-
buzi wa magonjwa ya mifugo.

Alisema njia za uchunguzi zina-
zotumika ni pamoja na kuchun-
guza vimelea vya magonjwa kwa
kutumia hadubini kuchunguza
viashiria vya uwapo wa kinga
dhidi ya kimelea kwenye damu
kwa kutumia ELISA na kipimo
cha juu kabisa cha uchunguzi wa
aina ya kimelea kwa kutumia vi-
nasaba yaani PCR.

Kuhusu uzalishaji na usamba-
zaji wa chanjo za mifugo, alisema
wakala unatekeleza jukumu hilo
kupitia Taasisi ya Chanjo Tanza-

nia (TVI) iliyoko Kibaha mkoani
Pwani.

Alisema hivi sasa TVI, Kibaha
inazalisha chanjo saba na uzal-
ishaji kwa mwaka 2021/2022 uli-
fika dozi milioni 65.

Alizitaja chanjo zinazozalishwa
na wakala huo kuwa ni chanjo
stahimilivu joto ya kukinga kuku
dhidi ya ugonjwa wa mdondo,
chanjo ya ugonjwa wa kimeta,
chanjo ya ugonjwa wa chamavu,
chanjo ya homa ya mapafu ya
ng'ombe, chanjo ya ugonjwa wa
kutupa mimba, chanjo mchang-
anyiko wa kimeta na chambavu
na chanjo ya homa ya mapafu ya
mbuzi.
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e Wanafunzi 88,360 Zanzibar
‘kufanya mtihani wa taifa

watoto
utamaduni
wa mataifa
mbalimbali’

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KATIBU Mtendaji wa Tume
ya Utangazaji Zanzibar,
Suleiman Abdallah Salim
amesema suala la utama-
duni ni muhimu hasa ku-
wafundisha watoto kuanzia
ngazi ya elimu ya maan-
dalizi, msingi na sekondari
ili wafahamu utamaduni wa
mataifa mbalimbali ulim-
wenguni.

Aliyasema hayo jana ka-
tika maadhimisho ya Siku
ya Utamaduni ya Shule ya
Feza.

Alisema hivi sasa du-
nia inapiga hatua katika
utandawazi hivyo ni wajibu
kwa watoto kufahamishwa
tamaduni zilizo bora katika
maisha yao.

Salim alisema watoto wengi
wanapokuwa shuleni huwa
na wigo, hivyo aliupongeza
uongozi wa shule hiyo kwa
uwamuzi wa kuwa na siku
maalum ya utamaduni.

Alisema hatua hiyo ni nzuri
kwani inawajenga watoto
kuwa wazalendo na utama-
duni wao.

Kadhalika alisema wakati
umefika kwa shule hiyo na
zingine kubuni mipango ya
kuonyesha utamaduni wa
ngoma na maonyesho ya
filamu za maigizo na isiwe
utamaduni wa mavazi pe-
kee.

Mkurugenzi wa shule hiyo,
Ibrahim Yunus, alisema
lengo la kuanzisha Siku ya
Utamaduni ni kuonyesha
kwa namna gani wanafunzi
wa shule hiyo wanajuwa
tamaduni za mataifa mbal-
imbali.

Alisema licha ya kutoa
elimu ya msingi na sekond-
ari lakini shule hiyo pia
huwafundisha watoto katika
mambo muhimu kwa maisha
vao ya baadaye ikiwamo
utamaduni wao, uzalendo na
heshima katika jamii.

“Licha ya walimu kufanya
kazi kubwa ya kuwasome-
sha watoto katika mambo
yanayowahusu pia wa-
nafanya kazi kubwa ya
kuwasomesha kuhusiana
maadili yao na suala zima la
udhalilisha ili kuwajua watu
wabaya,” alisema.

Katika sherehe hizo wa-
nafunzi wa shule hiyo wal-
ionyesha ubunifu wa ma-
vazi ya mataifa mbalimbali
ulimwenguni ikiwamo vazi
la mswahili.

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ARAZA la Mitihani Zan-
zibar limesema lime-
jipanga kuhakikisha
mitihani ya taifa kwa
wanafunzi 88,360 wa kidato cha
pili, darasa la nne na saba itakay-
oanza wiki hii inafanyika kwa
kuzingatia ubora na uadilifu.
Waziri wa Elimu na Mafunzo
ya Amali, Lela Muhamed Mussa,
alisema hayo juzi wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari
ofisini kwake Mazizini visiwani

Mwenyekiti wa Chama cha ACT-Wazalendo, Juma Duni Haji

humo.

Alisema kwa upande wa miti-
hani ya kidato cha pili wanafun-
zi 33,119 wanatarajiwa kufanya
mitihani hiyo kuanzia Oktoba 27
mwaka huu, kati ya wanafunzi
hao wanaume ni 15,570 na wa-
nawake ni 17,549.

“Wanafunzi darasa la saba
jumla yao 25,389 watakaofanya
mitihani hiyo ikiwamo wa-
nawake 11,713 na wanaume ni
13,676,” alisema.

Aidha, alisema kwa upande
wa wanafunzi wa darasa la nne
jumla ya watahiniwa 58,275

o il

wanatarajiwa kufanya mitihani
hiyo ikiwamo wanaume 29,852
na wanawake ni 28,423.

Alisema kwa upande wa wa-
tahiniwa wenye mahitaji maalu-
mu wameandaliwa mitihani yao
kwa mujibu wa hali ya mahitaji
yao ikiwamo wanafunzi wenye
uoni hafifu.

Mussa alisema wapo watahi-
niwa ambao wameandaliwa mti-
hani maalumu wa nukta nundu,
kwa upande wa wanafunzi wa
darasa la saba 130, wanafunzi
darasa la nne wapo 293 na ki-
dato cha pili 244.
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Katibu Mkuu wa Wizara hiyo,
Ali Khamis, aliwataka watendaji
wote watakaosimamia mitihani
kuhakikisha kuwa hawajishu-
ghulishi na udanganyifu ambao
ni kinyume na sheria na kanuni
za mitihani.

Alisema: “Tunawaomba wasi-
mamizi watakaosimamia miti-
hani hiyo pamoja na wanafunzi
kujiepusha na udanganyifu
unaoweza kujitokeza ambao ni
kinyume na kanuni na sheria za
mitihani, watakaobainika wata-
chukuliwa hatua kali ikiwamo
kufutiwa matokeo yao”.

(kushoto), ak|zungumza na Waziri wa Biashara na Maendeleo

ya Viwanda, Omar Said Shabani, katika mkutano wa kumuerm Maalim Seif Sharif Hamad uliofanyika hoteli ya Golden Tulip
Mjini Zanzibar. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Naibu Balozi: Uongozi hauhitaji ubaguzi kijinsia

: NaRahma Suleiman,
: ZANZIBAR

NAIBU Balozi wa Norway

: Zanzibar, Kjetil Schie, amesema
¢ suala la uongozi halihitaji uba-
: guzi wa kijinsia, hivyo wanawake
: wanapaswa kuendelea kufanya
¢ kazi kwa bidii ili kuzitumia fursa
: mbalimbali za uongozi.

Aliyasema hayo jana Mjini

: Zanzibar katika Sherehe ya Maa-
¢ dhimisho Siku ya Mtoto wa Kike
¢ Duniani ambayo imeandaliwa
: na Chama cha Waandishi wa
: Habari
* (TAMWA), Zanzibar.

Wanawake Tanzania

Alisema matarajio yake ni

¢ kuona watoto wa kike wanafan-
: ya maamuzi sahihi kwa kuanga-
¢ lia kigezo cha Rais Samia Suluhu
: Hassan, ambaye ni mwanamke

wa kuigwa.

Naibu huyo aliwataka wasi-
chana wa kike kusoma kwa bi-
dii ili kuwa viongozi wazuri wa
badaye na kuliongoza taifa.

Hivyo aliwataka wanawake ku-
toogopa kugombea nafasi mbal-
imbali za uongozi kwa sababu
jinsia zote mbili zinahaki sawa
katika masuala mbalimbali.

Mkurugenzi wa TAMWA Zan-
zibar, Dk. Mzuri Issa, alisema
sauti ya mtoto wa kike bado hai-
jasikika katika masuala mbalim-
bali muhimu ya nchi, hali inay-
oathiri mustakabali wa maisha
yao.

Alisema TAMWA inaguswa na
haki za mtoto wa kike katika ma-
slahi yao ikiwamo kupata vion-
gozi bora wa sasa na baadaye.

Aidha, alizitaka taasisi za

serikali na binafsi kuendelea
kubuni mikakati ya kuwainua
watoto wa kike na vijana ili ku-
watengeneza kuwa viongozi
bora kwa Taifa.

Dk. Mzuri alisema hivi sasa du-
nia inazungumzia mtoto wa kike
kupata usawa baada ya mapitio
na maazimio ya miaka 25 iliyo
ili kujua nafasi ya mwanamke
katika masuala muhimu hasa ya
uongozi.

Alisema mifumo ya Zanzibar
katika kumwezesha mwanamke
haiko vizuri kama ilivyo Tanza-
nia Bara, hivyo aliwataka wa-
sichana kuungana na kupaza
sauti zao ili kuepuka vikwazo
katika kufikia malengo walioji-
wekea.

Alisema TAMWA imeanzisha

miradi ya kuwainua wanawake
kwenye uongozi kwa lengo la
kuwawezesha kushiriki nafasi
mbalimbali za uongozi.

Mkurugenzi wa Taasisi ya
PEGAO, Hafidh Abdi Said, alise-
ma imefika wakati familia kua-
cha kumkandamiza mtoto wa
kike kwa kuwatumikisha kazi
badala yake kuwawezesha kati-
ka masomo na mambo muhimu
ya maisha yao.

Mkurugenzi wa Jumuiya ya
Wanasheria Wanawake Zanzibar
(ZAFELA), Jamila Mahmoud Mo-
hammed, aliushukuru ubalozi
wa Norway kwa kusaidia kufan-
ya shughuli mbalimbali Zanzibar
ambazo zinalenga kuwasaidia
watoto wa kike kupata fursa za
kushirikishwa katika ngazi za
maamuzi.
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Bashe akunwa ujenzi
Bwawa la Majitaka Nzega

Na Halima IKkunji,TABORA

AZIRI wa Kilimo,
Hussein ~ Bashe
amelidhishwa na
kasi ya utekelezaji
wa mradi wa ujenzi wa bwawa
la majitaka katika Halmashauri
ya Mji wa Nzega mkoani Tabo-
ra.

Mradi huo unatekelezwa
kwa usimamizi wa Mamlaka ya
Majisafi na Usafi wa Mazingira
Mjini Nzega (NZUWASA) kwa
Sh. bilioni mbili.

Bashe alitoa pongezi hizo
wakati akizungumza na vion-
gozi wa serikali na wananchi
wa Kata ya Uchama wilayani
humo. Alisema thamani ya
fedha inaonekana kwa asil-

a5 et

imia kubwa kulingana na kazi
zinazoendelea kufanyika na
zile ambazo zimekamilika kwa
asilimia 100.

Bashe alisema mradi huo
utakuwa na faida kubwa ka-
tika kuhifadhi na kutunza
mazingira katika Mji wa Nzega,
huku wakulima wakitegemea
kunufaika kwa kupata mbolea
ambayo itazalishwa kutokana
na mji taka.

“Nataka kusema mradi huu
ni mkubwa sana hapa Nzega na
utasaidia kupunguza uharibifu
wa mazingira ikiwa ni pamoja
na magonjwa ya mlipuko am-
bayo yanaweza kusababishwa
na mifumo duni ya utunzaji
wa maji taka,” alisema Bashe.

Alisema baada ya mradi huo

Wanafunm wa k|dato cha tatu katika Shule ya Sekondari Brilliant, Aziza Hussein

kukamilika wataanza maan-
dalizi ya mfumo wa maji taka
kutoka majumbani kwenda
eneo labwawa hilo ili kuondoa
usumbufu wa kunyonya maji
taka kwa kutumia magari.

Mkurugenzi wa NZUWASA,
Mhandisi Athumani Kilun-
dumya, alisema fedha za
utekelezaji wa mradi huo ni
Sh. bilioni mbili.

Alisema mradi huo
utatekelezwa  kipindi  cha
miezi 12, ulianza rasmi Aprili
mwaka huu na hadi sasa ume-
fikia asimilia 90 ya utekelezaji
wake, huku akibainisha kuwa
ifikapo Desemba mwaka huu
utakuwa umekamilika.

Mhandisi Kilundumya alise-
ma mradi huo utakapokami-

lika utakuwa ni mradi wa pili
katika halmashauri zote nchini
kwani  halmashauri yenye
mfumo wa maji taka kwa sasa
ni Halmashauri ya Mji wa Ka-
hama pekee.

Mwenyekiti wa CCM Wilaya
ya Nzega, Maganga Senger-
ema, alipongeza usimamizi
mzuri unaofanywa na Mku-
rugenzi wa NZUWASA katika
utekelezaji wa miradi mbal-
imbali ya maji katika Mji wa
Nzega.

Alisema endapo wakuli-
ma wataanza kunufaika na
mbolea itakayozalishwa kuto-
kana na majitaka itapunguza
gharama za ulishaji masham-
bani na kuongeza tija katika
kilimo.

(kuli) na Joseph Traimo, wakielezea

kuhusu fuvu la binadamu wakati wa mahafali ya 12 ya shule hiyo, Mbezi Kimara kwa Msuguri, Dar es Salaam mwishoni
mwa wiki. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Watoto wenye magonjwa sugu kupewa bima afya bure

Na Shaban Njia, KAHAMA

SHIRIKA la World Vision
Tanzania linatarajia  kutoa
bima za afya kwa watoto 69
wanaotoka katika mazingira
magumu na wenye magonjwa
sugu.

Bima hizo ni za Mfuko wa
Taifa wa Bima ya Afya (NHIF),
kwamba zaidi ya Sh. milioni
7.5 zitatumika katika mchakato
huo ili ziwasaidia kupata mat-
ibabu kwa kipindi cha miaka
miwili pekee.

Mratibu wa mradi wa Iyen-
ze- Kilago kutoka shirika hilo,
Dominick Mbamba alibaini-

sha hayo wakati akitoa taarifa
katika kikao cha majumuisho
baada ya ukaguzi wa miradi ya
maendeleo ya afya na elimu.
Alisema World Vision Tan-
zania pia itatoa bima za CHF
iliyoboreshwa kwa kaya 300
wanaoishi katika mazingira
magumu sawa na wanufaika
1,800 katika kata za Iyenze
na Kilago zitakazogharimu
Sh. milioni 12 kwa kipindi cha
mwaka mmoja ili kukabiliana
na gharama za matibabu bure.
Alisema pia linatarajia kutoa
vifaa tiba katika Kituo cha Afya
Iyenye na Zahanati ya Kilango
vya Sh. milioni 20 ili kuboresha

upatikanaji wa vifaa tiba na
matibabu kwa wananchi.

Mbamba alisema katika
kuwabaini watoto hao wana-
watendaji wa kata na ustawi
wa jamii kupitia mikutano ya
hadhara inayofanyika katika
Vijiji.

Alisema wananchi ndiyo
wanaopendekeza majina ya
watoto hali ambayo inasaidia
kutoibuka malalamiko ya up-
endeleo.

Diwani wa Kata ya Iyenye,
Lucas Makulumo alisema,
kata yake ina watoto wengi
wenye kuhitaji msaada na kwa

msaada wa bima hizo utasaidia
kuondoa gharama za matibabu
kwa wananchi hususani pale
wanapofika katika zahanati
na vituo vya afya kupata mat-
ibabu.

Alisema vifaa tiba vitasaidia
kuondoa adha kwa wananchi
kutembea  umbali  mrefu
kutafuta huduma katika Hospi-
tali ya Wilaya kutokana na baa-
dhi ya huduma kutopatikana.

Katibu Tawala wa Wilaya
ya Kahama, Timoth Ndanya
aliitaka Manispaa ya Kahama
kutenga fedha kupitia mapato
yake ya ndani za kuiendeleza
miradi hiyo.

Shinyanga
yaanza
kutekeleza
agizo la
Waziri Mkuu

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MANISPAA ya Shinyanga im-
eanza kutekeleza agizo la Wa-
ziri Mkuu Kassim Majaliwa la
kuongea na wafanyabiashara
ili kushusha bei za bidhaa ka-
tika mji huo.

Akiwa mkoani Mwanza Ma-
jaliwa aliwaagiza wakurugenzi
na wakuu wa wilaya kuongea
na wafanyabiashara kushusha
bidhaa hususani zinazozal-
ishwa ndani.

Imeelezwa kuwa mfumko wa
bei za bidhaa katika Manispaa
ya Shinyanga umeidumaza
manispaa hiyo kimaendeleo,
kusababisha wananchi wengi
kukimbilia maeneo mengine
kupata mahitaji yao ikiwamo
wilayani Kahama.

Mkurugenzi wa Manispaa va
Shinyanga, Jomaary Satura,
alibainisha hayo juzi kwenye
kikao na wafanyabiashara wa
manispaa hiyo kilichohusu ku-
jadili namna ya kukuza mzun-
guko wa fedha.

Alisema Wilaya ya Kahama
imekuwa kwa kasi kimaende-
leo kutokana na kuwapo kwa
mzunguko mkubwa wa fedha,
sababu watu zaidi ya milioni
mbili wanaingia kila siku na
kutoka kwenda kupata mahi-
taji yao ambapo bei za bidhaa
Zao Zipo chini.

“Mji huu wa Shinyanga am-
bao ndiyo makao makuu ya
Mkoa tunaujua sisi wenyewe
kimaendeleo, naombeni wa-
fanyab|ashara punguzeni bei
za bidhaa zenu ili tuongeze
mzunguko wa kifedha, watu
wetu hapa wasikimbilie tena
Kahama wala Mwanza kupata
huduma bali watimize mahi-
taji yao hapa hapa,”alisema
Satura.

Alisema licha ya kuboresha
miundombinu ya kibiashara,
pia wanatarajia kupandisha
hadhi vyuo vya kati vilivyoko
Manispaa ya Shinyanga ili
viwe vyuo vikuu, kikiwamo
Chuo cha Ushirika Moshi na
Afya Kolandoto, ambavyo vi-
taongeza idadi ya watu kuwa
wengi na kusababisha mzun-
guko mkubwa wa fedha.

Mwenyekiti wa Chemba ya
Wafanyabiashara Mkoa wa
Shinyanga Dk. Kulwa Meshack,
alisema maendeleo ya eneo
husika yanaletwa na wananchi
wenyewe, kutoa wito kwa wa-
fanyabiashara hasa wa vifaa
Vya ujenzi kupunguza bei ya
bidhaa zao.

Mmoja wa wafanyabiashara
ambao walihudhulia kikao
hicho, Joyce Yegina, alisema
tatizo la mfumuko wa bei za
bidhaa katika Manispaa va
Shinyanga linasababishwa na
baadhi ya wafanyabiashara
kufanya biashara kimazoea
pamoja na kukosa uzalendo.
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Ebola yaingia
Kampala
visa vitatu

KAMPALA, Uganda

WAZIRI wa Afya wa Uganda,
Jane Ruth Aceng, amesema watu
watatu waliokuwa wametengwa
katika Hospitali kuu ya Mulago
ugonjwa wa ebola.

Kwa mujibu wa waziri wa afya
watu hao watahamishiwa katika
kitengo cha matibabu mjini Enteb-
be. Visa hivyo vilivyothibitishwa
ni vya kwanza kujulikana katika
mji mkuu wa Kampala.

Hapo awali wizara ya habari
ilisema kwamba mlipuko wa ebola
nchini humo unadhibitiwa na
unatarajiwa kumalizika mwishoni
mwa mwaka.

Taarifa ya serikali iliyotolewa
ljumaa jioni ilisema watu 65
wameambukizwa ugonjwa huo
na vifo vilikuwa 27. Haikuwa
wazi ikiwa idadi hiyo inajumui-
sha maambukizi mapya ya watu
watatu wa mjini Kampala.

Serikali imetangaza hatua za ku-
kabiliana na maambukizi ya ebola
kwa wiki tatu karibu na wilaya
za Mubende na Kassanda katikati
mwa Uganda. DW

Johnson, Sunak
wazungumazia
uwaziri mkuu
wa Uingereza

LONDON, Uingereza

RIPOTI mbalimbali za vyombo vya
habari nchini Uingereza zimeeleza
kwamba waziri mkuu wa zamani
Boris Johnson amefanya mazun-
gUmMzo vya ana kwa ana na Rishi
Sunak.

Wanasiasa hao wanaripotiwa
kujiweka tayari kuzindua kampeni
za kuwania vuongozi wa Chama
cha Conservative na hatimaye
uwaziri mkuu. Johnson na Sunak
ambaye ni waziri wake wa zamani
wa fedha bado hawajatangaza
rasmi azma ya kumrithi Liz Truss
ambaye alijiuzulu hivi karibuni.

Jonhson amekatisha likizo na
kurejea nchini humo juzi akiku-
sudia kutangaza nia ya kuomba
muhula wa pili kama waziri mkuu.

Kinyang'anyiro hicho huenda
kikamkutanisha na Sunak ambaye
kujivuzulu kwake Julai kama waziri
wa fedha kulichochea Johnson
kuachia madaraka.

Wagombea wanaotaka kumrithi
Truss wanatumia mwisho wa juma
kutafuta uungwaji mkono wa ku-
tosha kabla ya muda wa mwisho
leo. DW

Russia

yazidi kulipua

mitambo ya umeme

« Ukraine yahofia kukumbwa

KYIV, Ukraine

RUSSIA imeendelea kuishambulia vika-
li Ukraine, ikilenga mitambo na gridi ya
nishati ya umeme na kusababisha hofu
ya kuwepo janga la kibinadamu.

Rais wa Ukraine, Volodymyr Zelen-
sky, alisema mashambulio hayo yaliku-
wa katika kiwango cha juu sana yakip-

na janga baya

mkuu Kyiv, na mji wa Khmelnytskyi
ulioko magharibi.

Mashambulizi ya anga na ukatika-
ji wa umeme pia viliripotiwa kutoka

kazi hizi zinaweza kuwa na lengo
la kuunganisha Mto wa Donets wa
Siversky kwenye eneo la ulinzi, na
kurudia mpaka wa 2015, ripoti hiyo

iga mikoa ya magharibi, katikati, kusini rglgahiyo Odesa kusini hadi Rivne na Lutsk ilisema.
na mashariki. inatoa Kaskazini-Magharibi. “Mipango hiyo inatoa sababu
Kutokana na mashambulizi hayo ya gapapu ya Opereta wa kitaifa wa umeme, ya kufikiria kwamba Russia in-
makombora, karibu kaya milioni 15  pufikiria Ukrenergo, alisema mashambulizi awekeza fedha nyingi katika maan-
hazikuwa na umeme katika mji mkuu  p\wamba hayo yanaweza kusababisha uhar- dalizi ya ulinzi kwenye kuelekea
wa Kyiv. Russia in- ibifu zaidi kuliko mashambulizi maeneo ya vitani kwa sasa, pengine
Kiongozi huyo alisema makombora gy ekeza makali ya mabomu mapema mwezi  kwa lengo la kukomesha masham-
mengi na ndege zisizo na rubani zi- fedha ny- huu. bulizi ya haraka ya Ukraine”,
likuwa zikidunguliwa na alisisitiza ingi katika Rais Zelensky alisema kuwa wataalamu wanaongeza.
mashambulio kama hayo hayatazuia maandali- roketi 36 zilirushwa jana pekee na Ni msururu wa vizuizi vya ku-
harakati za kijeshi za nchi yake. zi ya ulinzi mengi kati yao zilitunguliwa. zuia makombora iliyojengwa hivi
“Kwa kweli, bado hatuna uwezo kwenye Alisisitiza katika hotuba yake karibuni ambayo huanza kutoka
wa kiufundi wa kutungua asilimia 100 kuelekea kuwa maofisa walifanikiwa kureje- mpaka wa Russia mashariki mwa
ya makombora ya Russia na ndege maeneo sha umeme katika mikoa mingi ya  Luhansk na kisha kuelekea kaskazi-
zisizo na rubani. Hatua kwa hatua tut- ya vitani nchi hiyo. ni-magharibi hadi Kremia ambapo
afikia kwa msaada wa washirika wetu, kwa sasa inageuka kwenda kusini.
nina uhakika na hili,” kiongozi huyo pengine ' WARUSSIA WAJENGA MIUN- Eneo hilo hutenganisha sehemu
alisema katika ujumbe wake kwenye kwa lengo DO YA ULINZI ya kawaida ya kaskazini ya mkoa
video uliotolewa jana. la kuko- Ujasusi wa Uingereza katika ri- wa Luhansk kutoka sehemu ya
Takriban theluthi moja ya vituo vya mesha poti fupi ya asubuhi ya jana juu ya  kusini.
umeme vya Ukraine na vituo vingine masham- vita, ilitoa maoni kuhusu taarifa za Hapo awali katika mitandao ya
vya kuzalisha nishati vimeharibiwa bulizi va mfanyabiashara Yevgeny Prigozhin  kijamii, wataalamu na wanablogu
katika wimbi la mashambulizi ya anga harakz a kuanza ujenzi wa miundo ya ul- wa kijeshi walipendekeza kuwa
tangu Jumatatu wiki iliyopita. Ukrainey inzi inayoitwa “Wagner line” katika  vikosi vya wanajeshi vya Ukraine

Maeneo yanayolengwa na masham-
bulizi ya hivi sasa ni pamoja na eneo
la Cherkasy, Kusini-Mashariki mwa mji
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TIkiwa kiwango cha mipango kin-
alingana na taarifa za Prigozhin,
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vinaweza kutaka kujitenga na kisha
kukomboa eneo la kaskazini mwa
mkoa wa Luhansk. BBC

Moto ukiteketeza mtambo wa kuzélish-a umeme baada ya ulengvva na makombora yaRussia juzi usiku. PICHA: REUTERS
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________|

Xi Jinping achaguliwa tena kuiongoza China

BEIJING, CHINA

RAIS wa China, Xi Jinping
amechaguliwa tena kuwa ka-
tibu wa chama kwa muhula
wa tatu mfululizo.

Xi Jinping amehutubia vy-
ombo vya habari, akisema
kwamba chama kilimaliza
kwa mafanikio kongamano
lake, kwa kushikilia bend-
era yetu, kuunganisha nguvu

zetu na kusonga mbele kwa
umoja.

Pia alibainisha kuwa ju-
muiya ya kimataifa imekuwa
ikifuatilia kongamano hilo
kwa shauku kubwa na wakuu
wa nchi wametuma salamu
za pongezi na barua na ali-
washukuru wote.

Kisha akatambulisha safu
yake mpya katika kamati
ya kudumu ya chama na

kuongeza wote wanajulikana
kwa wanachama.

Xi, mwenye miaka 69, ndiye
kiongozi wa chama mwenye
nguvu zaidi tangu kiongozi wa
kwanza wa zama za kikomu-
nisti Mao Zedong aliyefariki
mwaka 1976.

Aidha, kiongozi huyo ali-
tangazwa kuwa ataende-
lea kuwa Mwenyekiti wa
Tume Kuu ya Kijeshi, iki-

maanisha kuwa yeye ndiye
kamanda anayesimamia
Jeshi la Ukombozi la Watu
wa China.

Hiyo ina maana kwamba
Xi ni katibu wa chama, ka-
manda wa kijeshi na kwa haki-
ka atakuwa pia rais wa China
ambaye anahitaji tu uthibiti-
sho wa kiufundi katika kura
ya wabunge mapema mwaka
ujao. DW
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Uhuru wa vyombo vya habari "
ni msingi kukuza demokrasia

Na Jenifer Gilla

BALOZI wa Uholanzi nchini
Tanzania, Dk. Wiebe De Boer,
amesema uhuru wa habari
ni msingi katika kukuza
demokrasia nchini kwa kuwa
hutoa nafasi ya kuibua mi-
jadala, kutoa miongozo ya
utungwaji wa sheria zinaloteta
mwelekeo chanya kwa taifa.

Dk. Wiebe aliyasema hayo
mwishoni mwa wiki jijini Dar
es Salaam wakati akifungua
semina ya mabadiliko ya She-
ria ya Habari iliyoandaliwa na
Jukwaa la Wahariri Tanzania
(TEF).

“Chombo cha habari kikiwa

huru kinaweza kuwa ni mko-
no wa nne wa uongozi katika
nchi. Nasema uongozi na sio
serikali. Kwahiyo majadiliano
kuhusu Sheria ya Vyombo vya
Habari kwa namna ambayo
waandishi wa habari watafan-
ya kazi zao kwa uhuru, ina ma-
slahi makubwa sana,” alisema.

Alisema nchi hiyo ipo tayari
kuisaidia TEF katika mipa-
ngo yake kwa kuwa inaamini
kuwa uhuru wa vyombo vya
habari ni msingi wa ukuaji
wa demokrasia unaosaidia
kuwapo na uamuzi mzuri na
kuboresha maisha ya wa-
nanchi.

Naye Mwenyekiti wa TEF,

Deodatus Balile, alisema kuwa
baadhi ya sheria za habari
zinawabana waandishi wa
habari na kusababisha kush-
idwa kufanya kazi kwa weledi
na kutetea haki na maslahi
yao.

Aidha, alisema sheria hizo
hazifundishwi kwa kina shu-
leni na kusababisha waandi-
shi wengi kutozifahamu vizuri
na kushindwa kueleza matati-
70 wanayokutana nayo katika
kazi zao.

Alisema kwa kushirikiana
na wadau wa habari nchini
ikiwamo Taasisi ya Vyombo
vya Habari Kusini mwa Afrika,
tawi la Tanzania (MISA-Tan),

Chama cha Waandishi wa
Habari Wanawake (TAMWA)
na Baraza la Habari Tanzania
(MCT), wapo katika mchakato
wa kuwaomba watunga sera
kuvifanyia marekebisho baa-
dhi ya vifungu vya sheria ya
habari vinavyowabana na
kuwa kikwazo kwa kazi za wa-
nahabari.

Mmoja wa waandishi wa
habari waliohudhuria semina
hiyo, Veronica Mrema, alise-
ma mafunzo hayo yamem-
wongezea uwelewa kuhusu
Sheria ya Vyombo vya Habari
kwa sababu amefahamu vizuri
baadhi ya vifungu vya sheria
ya habari ambavyo hakuvijua.

su utekelezaji wa shughuh mbalimbali za chuo hicho na mwelekeo wa utekelezan wa bajeti kwa mwaka wa fedha
2022/2023 mwishoni mwa wiki jijini Dodoma. PICHA: PAUL MABEJA

Chumvi nyingi chanzo magonjwa ya moyo

Na Shaban Njia, BUKOMBE

MATUMIZI ya chumvi nyingi
katika chakula yametajwa
kuwa miongoni mwa visababi-
shi vya magonjwa ya moyo kwa
watu wengi katika jamii na ku-
hatarisha maisha yao.

Hayo yamebainishwa na
Daktari Bingwa wa Magonjwa
ya Moyo wa Hospitali ya Rufani
Kanda Bugando, Prof. William
Mahalu, wakati akitoa hudu-
ma ya matibabu ya moyo bila
malipo katika Kliniki ya Baraka
Charles Kulwa Memorial Hos-
pitali wilayani Bukombe mkoa-
ni Geita.

Alisema kuna aina mbili za
magonjwa ya moyo, wa ku-
zaliwa nao na mtu anaopata
katika matumizi ya vyakula
mbalimbali, ikiwa ni pamoja na
chumvi nyingi.

Alieleza pamoja na sababu
hiyo mtu anaweza kupata
ugonjwa wa moyo kutokana
na matumizi ya sigara, kutoku-
jishughulisha na kazi mbalim-
bali pamoja na vyakula vyenye
mafuta mengi.

Prof. Mahalu alisema Siku ya
Moyo Duniani, wanaifanya kwa
kuwafikia wananchi na kuwa-
patia elimu ya ugonjwa huo na
dalili zake ili kufahamu chanzo

chake na jinsi ya kujikinga.

“Magonjwa mengi yanay-
owakabili binadamu ni endel-
evu na ndio maana tunashauri
watu wanapobaini kupata dal-
ili ndani ya mwili ambazo sio
nzuri kufika katika vituo vya
afya kupata matibabu,” alisema
Prof. Mahalu.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi wa Hospitali ya Charles

Kulwa  Memorial Baraka,
Charles Kulwa, alisema
wamekuwa wakishirikiana

na madaktari bingwa kutoa
huduma mara kwa mara kwa
wananchi, kwa wiki wanatoa
mara moja bila malipo.

Mmoja wa wakazi wa Bu-
kombe, Swaum Ibrahimu,
alisema awali alikuwa hafa-
hamu kama chumvi inaweza
kuwa chanzo kikubwa cha
kupata ugonjwa wa moyo na
atahakikisha anaitumia kwa
makini ili kumletea shida na
kushindwa kutimiza ndoto
zake za kimaisha.

Naye Nicodemas Lucas ali-
omba elimu hiyo itolewe katika
vituo vya afya hususan kliniki
ili wajawazito wanapofika ku-
jua maendeleo ya mtoto tum-
boni wafahamu kuwa chumvi
ni chanzo cha kupata ugonjwa
huo.

- Washerehekea
kuzaliwa Mtume
- Muhammad (SAW)

Na Mwandishi Wetu

WATANZANIA jamii ya Bohora
wameungana na wenzao du-
niani kusherehekea kuzaliwa
kwa Mtume Mohammed (SAW)
na kiongozi wao Dk. Syedna
ébigadr Mufaddal Saifuddin

Salaam Z|I|fany|ka juzi katika
Masjid za mitaa ya Zanaki na
Upanga na barabara ya Alykhan
kwa waumini hao waliovalia
mavazi ya kitamaduni kuanda-
mana.

Maandamano hayo yalipamb-
wa kwa magari, baiskeli, farasi,
bendi ya Magereza, Raj Band na
Skauti.

Vishada vyenye jumbe mbal-
imbali kutoka kwa mtakatifu wa
Bohora na Rais Samia Suluhu
Hassan vilirushwa angani vi-
kielezea umuhimu wa kudumi-
sha amani na upendo.

Ujumbe kutoka kiongozi wa
Bohora, uliwataka waumini wa
Kiislamu kufuata misingi ya dini
na kuwa waaminifu na kuom-
bea nchi amani na utulivu.

Chuo cha Mipango
kuongeza udahili

Na Paul Mabeja, DODOMA
CHUO cha Mipango ya Maende-

huu wa fedha kimepanga
kuongeza udahili na usajili wa
wanafunzi kutoka 14,417 mpaka
kufikia wanafunzi 16,663.

Mkuu wa Chuo hicho, Prof.
Hozen Mayaya, alisema hayo
juzi alipokuwa akizungumza
na waandishi wa habari juu ya
utekelezaji wa vipaumbele vya
bajeti katika chuo hicho katika
mwaka wa fedha 2022/23.

Prof. Mayaya alisema chuo hi-
cho kinaendelea kupitia mitaala
ya mafunzo ya muda mrefu
na kuandaa mitaala ya kozi
mpya na kuboresha mazingira
va kufundishia na kujifunzia
kwa kujenga miundombinu ya
kufundishia.

Alitaja vipaumbele vya
mwaka huu wa fedha kuwa
ni kuendelea kuajiri wa-
tumishi wapya, kulipa stahili
mbalimbali, kupand|sha VYyeo
watumishi waliokidhi vigezo
pamoja na kuboresha huduma
za ustawi na kuongeza uwezo
wa kielimu na kiutendaji kwa
watumishi 396.

“Tumejipanga kufanya ukara-
bati mkubwa na mdogo wa
nyumba 13 za watumishi, kulipa
madeni ya watumishi na watoa
huduma, kutekeleza shughuli
ambazo hazikutekelezwa katika
Mpango Mkakati wa mwaka
2016/17-2020/21 pamoja na
uendelezaji wa maeneo ya
Miyuji Kaskazm| Chigongwe na
Kiseke,” alisema.

Kuhusu utekelezaji wa maju-
kumu ya chuo kwa kipindi cha
mwaka wa fedha 2021/22 Prof.
Mayaya alieleza kuwa hadi
kufikia Juni 2022, jumla ya wa-
tumishi 351 walipata mafunzo
ya muda mfupi na watumishi
50 wanaendelea na mafunzo
yahmuda mrefu ndani na nje ya
nchi.
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Esma
atafuta
mchumba

Na Mwandishi Wetu

DADA wa msanii namba moja Ukanda
wa Afrika Mashariki, Diamond Plat-
numz, Esma Khan ama Esma Plat-
numz, ameibuka na kusema anatafuta
mchumba.

Kupitia ukurasa wake wa Instagram,
Esma Platnumz alipakia picha ya ndu-
gu yake Diamond Plathnumz ambaye
ni mdogo wake na kusema kwamba
anatafuta mchumba mwenye macho
mazuri kama ya ndugu yake huyo.

“Nyie natafuta mchumba mwenye
macho mazuri kama ya mdogo wangu
Naseeb. Mawifi zangu wana haki ya
kulialia pamoja na kuimbiwa nyimbo
za uongo na kweli, aliandika Esma.

Esma ndoa yake ilisambaratika na
baadaye uhusiano wake mwingine
tena ukavunjika. Ni kama sasa hivi
tena amepona na yupo sokoni ana-
taka kujaribu bahati tena.

Watumizi wa mtandao wa Insta- |
gram walitolea maoni yao tofauti
tofauti kauli hiyo, huku wengine
wakisema Diamond hawezi kosa
mwanamke wa kumuoa hata kama
atajua anamwimbia uongo kwani ni
pesa na umaarufu tu wanatafuta kwa
sababu macho tangu zamani msanii
huyo anayo.

Wizkid aweka rekodi Spotify

LAGOS, Nigeria

MUIMBAJI na mtunzi wa nyim-
bo kutoka nchini Nigeria, Ayo-
deji Balogun, maarufu Wizkid,
amepiga hatua nyingine kwa
kuweka rekodi kwenye mtan-
dao wa nyimbo wa kimataifa,

Spotify.

Wizkid ameweka  histo-
ria Spotify kwa kuwa msanii
wa kwanza Afrika kufikisha
‘streams’ bilioni tano.

Wizkid ametangazwa kuwa
msanii wa kwanza katika Bara
la Afrika na kupitia album yake

e T——

ya ‘Made in Lagos’ kutazamwa
zaidi kwenye mtandao huo wa
Spotify.

Kulingana na data ya chati
kupitia Spotify, mwimbaji huyo
amefanikiwa kufikisha Stream
zaidi ya bilioni tano kwenye
Spotify.

~— = .= . Zuchu kushindikana kwa kumwambia

- mmoja wa mameneja katika Lebo

% . NaMwandishi Wetu

SANII wa Bongo Fleva, Zuhuru
Othman maarufu Zuchu, huen-
da akakamuliwa Sh. milioni
500 kwa kudaiwa kuiba wimbo
wa msanii wa Injili, Enock Jonas.
Katika malalamiko hayo, Jonas amedai
Zuchu amechukua sehemu ya kibwa-
A gizo na staili ya kucheza katika wimbo
wake wa ‘Wema wa Mungu’ ambao
» ulitoka mwaka 2012, lakini uliju-
likana zaidi kwa jina la Zunguka’.
Taarifa za madai hayo zilianza
kusambaa mitandaoni kupitia ba-
rua iliyoandikwa na Kampuni ya
Wanasheria ya Gerpat Solution,
ambapo mmoja wa wake, Ger-
lad Magubuka, amesema Oktoba
/ 22 mteja wao alikwenda kuwa-
( lalamikia Zuchu kutumia kionjo
» cha wimbo wake huo.
Magabuka amesema  tayari
wameshawapelekea wahusika barua
ya madai hayo na nakala nyingine
- wamepeleka Taasisi ya Hakimiliki
y nchini (Cosota) na Shirikisho la Wa-
' namuziki Tanzania (Shimuta).
Kwa upande wake, Enock amesema
amelazimika kuchukua hatua hiyo
baada ya mazungumzo na upande wa

o ————

—

E—

-~ kuwa katika madai hayo hawezi kum-
lipa hata Sh. milioni mbili.
Alisema majibu hayo alipewa na

ya Wasafi, Khamis Taletale
(Babu Tale), baada ya ku-
. zungumza naye kwa njia

. yasimu Jumanne.
Kwa upande wa Co-
a . sota kupitia Katibu
) < -\, Mtendaji wake, Do-
| reen Sinare, ame-
| kiri suala hilo kutua
l mezani kwake na
kueleza kilicho-
fanyika ni wasanii
wenyewe kuandiki-
ana barua na wao
wamepelekewa
kama taarifa, hivyo
hawawezi  kusema
lolote kwa sasa wame-
acha wasanii wenyewe
ndio wawasiliane kwanza
na baadaye wao watakuja
kuichambua na kuitolea tamko.
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CRDB,

Na Mwandishi Wetu

ENKI ya CRDB na Kampuni ya
Bima ya Sanlam Life Assurance,
zimetangaza udhamini wa Sh.
milioni 350 kwa Ligi ya Mpira wa
Kikapu ya Taifa 2022, ijulikanayo kama
“CRDB Bank Taifa Cup”.
Mashindano hayo yaliyopewa
kaulimbiu ya ‘Ni zaidi ya
Game Ni Maisha’, yatafanyika

4 na kufikia kilele chake No-
vemba 12, mwaka huu.

Akizungumza katika hafla ya ku-
tangaza udhamini huo, Mkurugenzi
Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid
Nsekela, alisema benki hiyo imeendelea
na uamuzi wake wa kudhamini ligi hiyo
ya taifa ya mpira wa kikapu kwa mara ya
tatu mfululizo ikiwa ni sehemu ya jitiha-
da za benki hiyo kuwawezesha vijana wa
Kitanzania kupitia michezo.

Alisema kuwa Benki ya CRDB kupitia
Sera yake ya Uwekezaji katika Jamii (CSI
Policy), imekuwa ikiwekeza katika mich-
ezo ya vijana kwa kuamini kuwa inasaid-
ia kuongeza ushiriki wao katika shughuli
mbalimbali za maendeleo katika jamii.

Nsekela alisema benki hiyo kwa kush-
irikiana na Sanlam wameamua kuongeza
udhamini mwaka huu kulinganisha na
Sh. milioni 300 za mwaka jana kutokana
na mafanikio ambayo CRDB Bank Taifa

TANZANIA

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid

ZAMWAGA
TAIFA CUP

Cup imekuwa ikiyapata katika miaka
miwili iliyopita ambapo vijana zaidi ya
3,000 wameweza kufikiwa.

“Kupitia mashindano haya mbali na
kuonyesha vipaji vyao, pia wamekuwa
wakipata scholarship za masomo na
kupata mafunzo mbalimbali ambayo
yanasaidia kuwajengea kujiamini, kujisi-
mamia na kuzifuata ndoto zao,” alisema
Nsekela huku akiishukuru Kampuni ya
Sanlam kwa kuendelea kuunga mkono
mashindano hayo.

Akitangaza zawadi zitakazotolewa
kwa washindi wa CRDB Bank Taifa Cup
2022, Nsekela alisema mshindi wa kwan-
za kwa timu za wanawake na wanaume
wataondoka na kitita cha Sh. milioni 10
kila mmoja na washindi wa pili wataon-
doka na kitita cha Sh. milioni tano.

“Pamoja na zawadi hizi za timu
kutakuwa na zawadi kwa wachezaji bora
wa maeneo mbalimbali na makocha.
Jumla ya zawadi zote za fedha taslimu
zilizotengwa mwaka huu ni Sh. milioni
32. Lakini hapo baadaye tutakwenda ku-
tangaza zawadi nyingine za ufadhili wa
masomo kwa wachezaji watakaofanya
vizuri na mwaka huu tutaboresha zaidi,”
aliongezea.

Mgeni rasmi katika hafla ya uzinduzi
huo, Mbunge wa Bunge la Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania na Mchezaji
wa Mpira wa Kikapu, Esther Matiko, ali-
ipongeza Benki ya CRDB kwa kuendelea
kuwa mstari wa mbele katika kusaidia

jitihada za serikali kuendeleza michezo
nchini.

Matiko alisema Serikali ya Awamu ya
Sita inayoongozwa na Rais Samia Suluhu
Hassan, imeweka kipaumbele kikubwa
katika michezo kwa kutambua fursa za
kiuchumi zinazotokana na sekta hiyo.

Kwa upande wa Rais wa Shirikisho
la Mpira wa Kikapu Tanzania (TBF),
Michael Kadebe, aliishukuru Benki ya
CRDB na Sanlam kwa kuendelea na ud-
hamini wa ligi hiyo huku akibainisha
kuwa udhamini wa taasisi hizo kubwa
hapa nchini, umesaidia kuongeza hama-
sa na mapenzi ya mpira wa kikapu kwa
vijana kama ilivyo kwa mpira wa miguu
na michezo mingine.

Kadebe alimueleza Mheshimiwa Ma-
tiko kuwa mbali na udhamini unao-
tolewa na Benki ya CRDB, benki hiyo
imekuwa ikishiriki katika kila hatua ku-
hakikisha mashindano hayo yanafikiwa
ikiwamo na kusaidia kushawi taasisi ny-
ingine kushiriki kufanikisha mashindano
hayo.

Mashindano ya CRDB Bank Taifa Cup
katika viwanja vya Chinangali na Uwanja
wa Jamhuri ambapo vijana 1,000 kutoka
kutoka mikoa yote Tanzania bara na
visiwani walishiriki. Katika mashindano
hayo timu za mpira wa kikapu za mkoa
wa Dar es Salaam ziliibuka washindi ka-
tika michuano hiyo kwa upande wa wa-
nawake na wanaume.

Nsekela (katikati), akirusha mpira kuashiria kuanza kwa mchezo
maalumu uliowakutanisha wachezaji waliokuwa bora kwenye ‘CRDB Bank Taifa Cup 2020 na 2021' (MVPs), ulioche-
zwa jana katika viwanja vya Don Bosco Oysterbay, Dar es Salaam ikiwa ni sehemu ya ufunguzi wa msimu wa tatu

yakishirikisha timu 16 za wanaume na 16 za wanawake. NA MPIGAPICHA WETU

JKT Tanzania yaja juu Ligi ya Championship

Hitimana
aanika
‘gonjwa’ la
Azam FC

Na Adam Fungamwango

KOCHA wa KMC, Thierry Hiti-
mana, amesema Azam FC bado
wameathirika kisaikolojia ku-
tokana na kuondolewa kwenye
michuano ya Kombe la Shirikisho
Afrika, hivyo wao wameichukulia
faida hiyo kuwaadhibu.

Hitimana ambaye alikuwa
akizungumzia mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara iliyochezwa ljumaa
iliyopita Uwanja wa Uhuru, Dar es
Salaam na KMC kuichabanga Azam
mabao 2-1, alisema wachezaji
wake wanamiliki mpira dakika 15
za mwanzo bila kutoa fursa ya
wao kucheza, hivyo ikazidi ku-
waondoa mchezoni na mbinu hiyo
ikafanikiwa.

“Nilioongea na wachezaji, unajua
wametoka kufungwa kwenye
mechi ya Kombe la Shirikisho kwa
hiyo tukiwapa
nafasi ya ku-
uchezea mpira
watatuadhibu,
[akini kama tuki-
wanyima kwa
dakika 15 mpaka
20 wataanza
kuwa na mas-
wali mengi
Kichwani, unajua
tayari wame-
shaathirika
kisaikolojia kwa
hiyo tukifanya
hivyo tutazidi
kuwachanganya,
na kweli mbinu
hiyo imetumiwa na wachezaji
wangu tukashinda,” alisema kocha
huyo.

Alisema kuwa bado Azam ni
timu nzuri na itakaa sawa, lakini
wao kama KMC wamepata ushindi
kutokana na mikakati ya ufundi,
pamoja na kutumia mwanya wa
kutokuwa kwao sawa kisaikolojia.

Kwa matokeo hayo, KMC im-
efikisha pointi 13 ambazo Simba
na Yanga zilikuwa nazo kabla ya
mechi yao ya jana.

Timu hiyo inayomilikiwa na
Manispaa ya Kinondoni inashika
nafasi ya tatu mpaka sasa, huku
Azam ikiporomoka hadi nafasi ya
sita ikisalia na pointi zake 11.

Na Adam Fungamwango

TIMU ya JKT Tanzania imetan-
gaza hali ya hatari kwa timu
zilizo juu ya msimamo wa Ligi
ya Championship baada ya
kuichapa Ndanda mabao 2-0
na kufikisha jumla ya pointi 15,
sawa na Mbuni FC pamoja na
Fountain Gate.

Maafande hao ambao ilibaki

kidogo wapande Ligi Kuu msimu
unaondelea kama si kuzuiwa na
Prisons kwenye mechi ya mchu-
jo, walipata ushindi huo ugenini
kwenye mechi iliyochezwa juzi
Uwanja wa Ilulu mkoani Lindi
ikiweka hai matumaini yake ya
msimu ujao kurudi kwenye Ligi
Kuu kama ilivyokuwa miaka ya
nyuma.

Ushindi huo umeifanya timu

hiyo kuwa kwenye nafasi ya tatu
ya msimamo ikizidiwa mabao tu
ya kufunga na timu za Mbuni FC
inayoongoza ligi hiyo na Foun-
tain Gate.

Mbuni FC ambayo mechi
iliyopita ilipata kipigo cha ma-
bao 2-0 dhidi ya African Sports
kwenye Uwanja wa Mkwakwani

sa yake juzi iliposhinda bao 1-0

dhidi ya Copco kwenye Uwanja
wa Sheikh Amri Abeid, Aru-
sha, ushindi ambao umeifanya
kuendelea kuongoza kwa idadi
kubwa ya mabao ya kufunga,
ikiwa imeshatupia 14 mpaka
sasa.

Fountain Gate ilifungwa bao
1-0 dhidi ya JKT Tanzania wiki
iliyopita, lakini juzi ilizinduka
na kuachia kipigo cha mabao

2-0 dhidi ya Green Warriors
kwenye Uwanja wa CCM Gairo
na kuifanya kung’ang’ania nafasi
ya pili kwa pointi hizo, lakini iki-
wa imefunga mabao nane, huku
JKT ikiwa na mabao saba.

Ligi hiyo imeingia kwenye
raundi ya sita, huku timu ya
Copco ndiyo inayoburuza mkia
mpaka sasa ikiwa na pointi moja
tu.
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DALOT ATAKIWA MADRID

MLINZI wa kulia wa Manchester United, Diogo
Dalot mwenye umri wa miaka 23, analengwa na Real
Madrid. (Mirror)

RONALDO KUTUA CHELSEA

CHELSEA wanania ya kumsajili mshambuliaji wa
Manchester United, Cristiano Ronaldo mwenye umri
wa miaka 37, ambaye yuko tayari kupunguziwa msha-
hara ili kuondoka Old Trafford. (Sunday World)

UNITED HAIJAPATA OFA

KLABU ya Manchester United haijapokea maombi
yoyote ya kumuuza Crisriano Ronaldo licha ya
kuanika kwamba anapatikana kwa uhamisho wa bila
malipo. (ESPN)

GERRARD APIGIWA CHAPUO

MSHAMBULIAJT wa zamani wa England, Dar-
ren Bent amesema Steven Gerrard anaweza kuwa
mshindani wa kuwa kocha ajaye wa Timu ya Taifa ya
England baada ya kutimuliwa na Aston Villa. (Talk-
SPORT)

ROSENIOR ATAJWA DERBY

KLABU ya West Brom imefanya mazungumzo na
kocha wa zamani wa Derby County, Liam Rosenior,
kuhusu kumpa nafasi ya ukocha. (Sun)

TROSSARD AWINDWA

KLABU ya Newcastle iko tayari kutumia pauni
milioni 25 kumsajili mshambuliaji wa Brighton na
Ubelgiji, Leandro Trossard mwenye umri wa miaka
27. (Talking Transfers, via Express)

KEANE AMTETEA RONALDO

NAHODHA wa zamani wa Manchester United, Roy
Keane, amesema “wachezaji wameonyesha mchezo
mbaya zaidi” katika klabu hiyo huku akimtetea Cris-
tiano Ronaldo kwa kukataa kuingia kama mchezaji
wa akiba dhidi ya Tottenham Jumatano iliyopita. (Sky
Sports, via Sun)

BASTONI AWANIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inaweza kuwa tayari
kutoa ofa ya pauni milioni 43 kumnunua beki wa
Inter Milan mwenye umri wa miaka 23, Alessandro
Bastoni. (Inter Live, via HITC)

VATA AIVUTIA ARSENAL

ARSENAL, Manchester City, Juventus, Roma na AC
Milan wanavutiwa na kiungo wa kati wa Celtic na
Jamhuri ya Ireland mwenye umri wa miaka 17, Rocco
Vata. (Tuttomercatoweb)

KVARATSKHELIA ANYATIWA

REAL Madrid, Paris St-Germain na Manchester City
zimetuma maskauti kumtazama winga wa Napoli
na Georgia, Khvicha Kvaratskhelia mwenye umri wa
miaka 21. (90min)

LOBOTKA LULU SOKONI

KIUNGO wa Slovakia, Stanislav Lobotka mwenye
umri wa miaka 27, anatarajiwa kusaini mkataba mpya
na Napoli, licha ya kunyatiwa na Arsenal, Liverpool
na Tottenham. (90min)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

OCHA wa Manchester City,

Pep Guardiola anataka

zaidi kutoka kwa Kevin De

ruyne ambaye amesema

hachezi katika kiwango chake cha

juu licha ya kufunga bao zuri kwe-

nye ushindi wa 3-1 dhidi ya Brighton
and Hove Albion, Jumamosi.

Mchezaji huyo Bora wa

Ligi Kuu England mara

mbili, aliifungia City bao

la tatu kwa shuti kali la

mguu wa kulia kutoka nje

ya eneo la hatari dakika

ya 75.

Tangu De Bruyne acheze kwa
mara ya kwanza kwenye Ligi Kuu
akiwa na City Septemba 2015, ame-
funga mabao mengi (24) kutoka nje
ya eneo la hatari kuliko mchezaji
mwingine yeyote.

Bao hilo lilikuwa la pili kwa Mbel-
giji huyo mwenye umri wa miaka

GUARDIOLA

KWA DE

ZAIDI

® @ ® Kafunga bao zuri, lakini
hachezi kwa ubora zaidi, si lazima
nimwambie, nguvu yake bado si...

31, katika msimu huu wa Ligi Kuu
England huku pia akichangia pasi
tisa za mabao, lakini Guardiola ana-
tarajia zaidi.

“Anaweza kuwa bora zaidi. Bado
hachezi katika kiwango chake cha
juu,” alisema Guardiola akiwaam-
bia wanahabari.

“Alifunga bao zuri, lakini hachezi
kwa ubora zaidi. Si lazima nim-
wambie. Nguvu yake bado si ka-
milifu, anajua hilo. Nilizungumza
naye.

Erling Haaland aliendeleza ki-
wango chake cha kushangaza kwa
kufunga mara mbili kipindi cha
kwanza, kumaanisha kuwa alikuwa
mchezaji wa kwanza wa City ku-
funga katika mechi saba mfululizo

za nyumbani kwenye mashindano
yote tangu Sergio Aguero, Februari
2018.

Raia huyo wa Norway alionyesha
kasi yake na umbo lake na kuanza
kufunga dakika ya 22, kabla ya ku-
funga penalti dakika ya 43.

“Ningesema kwamba (Haaland)
ana ubora katika nafasi kubwa,
anaweza kuifanya na katika nafasi
ndogo anaweza kuifanya,” alisema
Guardiola.

Bao la Haaland ambalo lilifanya
matokeo kuwa 2-0 lilikuwa la 600
kwa City kwenye Ligi Kuu chini ya
Guardiola, na kumfanya kuwa ko-
cha wa tatu kufikia mafanikio hayo
nyuma ya Sir Alex Ferguson na
Arsene Wenger.
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SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

MECHI KALI
WEST HAM

VERSUS

BOURNEMOUTH

CHEZA USHINDE

JACKPOT

LIVERPOOL, England

OCHA wa Liv-
erpool, Jurgen
Klopp,  amekiri
kuwa haelewi jinsi

timu yake ilivyoshindwa
kuifunga Nottingham For-
est, Jumamosi.

Wakiwa na mchezo dhidi
ya Manchester City wik-
endi iliyopita na West Ham
katikati ya wiki, Liverpool
waliambulia kipigo baada ya
kukubali kichapo cha bao 1-0
kutoka kwa waliokuwa mki-
ani mwa Ligi Kuu England,
Forest.

Akizungumza na BT Sport,
Klopp alikubali Liverpool
‘haikufanya mambo sahihi’.

“Hatukuwa kwenye ubora,
tulicheza vibaya na sijawahi
kuona mchezo mbaya kama
huu,” alisema.

“Nafasi zote tulizozipata

3. JACKPOT
4. Weka Pesa tulishindwa kuzitumia, lakini
‘ wao walipata nafasi na kuzitu-

S. Akaunti yangu mia.
6. Toa Pesa “Sifa kwa Nottingham, lakini

. ilikuwa sisi dhidi ya golikipa, sisi
7. Matokeo ya Bet/Mechi dhidi yetu wenyewe na sio sisi dhidi
00. Toka

1
X
2

PIGA*1 50*8 7#

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa
2. Michezo zaidi

ya Nottingham Forest.”

Ancelotti: Madrid hii ni bora zaid

MADRID, Hispania

kwenye dimba la Santiago
Bernabeu ulikuwa wa tisa
kwa Madrid katika mechi

maisha yangu ya ukoch
lakini ni timu ninay
penda kufundishz

KOCHA Mkuu wa Real

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588
0685115588 GBT:0249

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

Madrid, Carlo Ancelotti,
anaamini kuwa kikosi
cha sasa cha Real Madrid
kinaweza kuwa bora zaidi
kuwahi kufundisha.

Lucas Vazquez na

| Federico Valverde wali-

funga katika dakika 15 za
mwisho na kuiwawezesha
‘Los Blancos’ hao kupata
ushindi wa mabao 3-1 dhi-
di ya Sevilla juzi, hivyo ku-
wafanya waongoze kwe-
nye msimamo kwa pointi
sita dhidi ya Barcelona.
Ushindi huo wa pale

10 za LaLiga msimu huu,
huku kikosi hicho cha An-
celotti kikiwa bado hakija-
onja kipigo katika mashin-

dano yote.

Ancelotti, ambaye
ameshinda Ligi ya
Mabingwa Ulaya kwa vip-

indi viwili tofauti akiwa na
klabu hiyo, amesema wa-
chezaji wa sasa wanaweza
kuwa bora zaidi kuwahi
kuwaongoza katika mai-
sha yake ya soka.

“Sijui kama ni timu in-
ayotegemewa zaidi katika

alisema katika mbkutar
na waandishi wa habsz
baada ya mechi.

“Ni timu ambayo hair
pi matatizo, ambayo ni
heshima. Na kama ubor
ni mojawapo ya bora zai
ambayo nimewahi kuv
nayo.”

“Hizi ni rasilimali amb
70 tunazo kwenye bencl
Kikosi kiko na afya nzu
wakati wale wanaoche:
kidogo wanaingia uwa
jani na kufanya vizu
sana,” aliongeza.
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731,410

MABONDIA

Na Mwandishi Wetu

ABONDIA nyota wa Afrika

na Marekani watashiriki ka-

tika mapambano ya Super

Dome Boxing yaliyopang-
wa kufanyika Novemba 4, mwaka huu
kwenye ukumbi mpya wa kisasa wa
Super Dome Arena.

Mapambano hayo yame-
andaliwa kwa ushirikiano
wa kampuni yenye uzoefu
mkubwa wa kuandaa
ngumi za kulipwa duniani,
Global Boxing Stars kwa
ushirikiano na Kampuni ya
Tanzania, LP Sport chini
ya udhamini wa Azam TV
kupitia usiku wa vitasa.
Mabondia ambao watashiriki ka-
tika uzinduzi wa Super Dome Boxing

ni Nasibu Ramadhani ambaye ata-
zichapa na bondia Toto Helebe wa

AFRIKA,

Afrika Kusini katika uzito wa feather.
Pambano hilo limeandaliwa kwa ajili
ya kumpromoti bondia Ramadhan
kwa mujibu wa Promota, Levis Paul
wa LP Sports.

Paul anaamini kuwa Ramadhan
bado ana kipaji cha hali ya juu licha ya
hivi karibuni kutokuwa katika chati ya
ngumi hizo kutokana na kukosa ma-
pambano.

“Ramadhan ni bondia mwenye ki-
paji cha hali ya juu tofauti na rekodi
zake. Ni bondia ambaye ameweza ku-
pigana katika nchi nyingi duniani na
mwenye uzoefu mkubwa. Lengo letu
ni kumrejesha kwenye chati ya hali ya
juu na kuwania ubingwa wa kimataifa
mwakani,” alisema Levis.

Pambano lingine litakuwa baina ya
bondia Shaaban Jongo dhidi ya Mgan-
da, Musa Ntege la kuwania ubingwa
wa uzito wa cruiser wa Afrika (ABU)
kwa nchi za Afrika Mashariki. Jongo
akishinda pambano hilo atapata fursa
ya kuwania ubingwa wa Afrika dhidi

BOXING DAR

ya bondia Olanweragu Doradola na
kuingizwa katika renki za WBC.

Paul alisema pambano lingine
litakuwa la uzito wa juu kati ya bondia
Mtanzania anayeishi Sweden, Tamim
Awadh dhidi ya bondia kutoka Mare-
kani, Jarrel Miller ambaye mpaka
sasa hajapoteza hata pambano moja
kati ya 25 aliyocheza huku 21 akiwa
ameshinda kwa KO na kutoka sare
moja. Tamim ameshinda mapambano
15 ambapo kati ya hayo, 10 ni kwa KO
na kupoteza matano.

Bondia huyo kwa sasa ni bingwa wa
uzito wa juu wa kimataifa wa chama
cha World Boxing Foundation (WBF)
baada ya kumchapa bondia wa Koso-
vo, Shkelgim Ademaj katika raundi ya
tisa katika mji wa Eissporthalle Essen,
Ujerumani Juni 11, mwaka huu.

Mabondia wengine watakaopanda
jukwaani siku hiyo ni Mghana, Manyo
Plange na Mnigeria Solomon Ade-
bayo, ambaye atapambana na Hamis
Palasungulu katika uzito wa juu.
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Wanafunzi wa Shule ya Sekondari ya Brilliant iliyoko Mbezi Kimara kwa Msuguri, Dar es Salaam, wakionyesha

umahiri wa mitindo ya mavazi wakati wa mahafali ya 12 ya shule hiyo yaliyofanyika shuleni hapo mwishoni
mwa wiki. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Okrah, Aziz Ki wafalme Simba, Yanga
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52, Fiston Mayele alipowaruka juu zai-
di ya mabeki Josh Onyango na Henock
Inonga kuunanisha mpira wa krosi ya
Jesus Moloko, lakini mpira ukapaa juu
ya lango.

Timu zote zilifanya mabadiliko,
Simba ikiwatoa Pape Sakho, Okrah,
Israel Mwenda na kuwaingiza Habib
Kyombo, Erasto Nyoni, na Denis Kibu,
huku Yanga ikiwapeleka nje, Kisinda,

Moloko na nafasi zao zikichukuliwa na
Farid Mussa na Gael Bigirimana.

Kabla ya kutoka, Okrah aliikosesha
Simba mabao mawili ya wazi dakika
ya 63 na 68, ambapo pia kama Phiri
angekuwa makini angeweza kufunga
bao dakika saba kabla ya mechi ku-
malizika.

KABLA YA MECHI

Hadi saa 10:30, mashabiki wa Simba
walivunja rekodi yake baada ya kujaza
eneo lao rasmi la kukaa ambalo huku

nafasi eneo la mzunguko la Yanga
kukiwa na nafasi za wazi.

Katika hatua nyingine wachezaji
wawili wa klabu hizo kongwe Yanga,
Aziz Ki na Clatous Chama walifanya
kituko baada ya wawili hao kutegeana
kuingia ndani ya uwanja wakati timu
ikiwa tayari kwa ajili ya kupiga picha.

Ilichukuwa dakika moja kwa nyota
hao kutegeana na baadaye Aziz Ki alia-
mua kuingia uwanjani Chama akaf-
uata kwa ajili ya kukaguliwa na kuanza
kwa mechi.

TAREHE

01.25/10/22

MUDA MICHEZO

RB Leipzig vs Real Madrid

1

SARE
X

JACKPOT

MECHI WIKI HIlI

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI

UGENIN
2

02.26/10/22

CA Platense vs Lanus

03.26/10/22

Eintracht Frankfurt vs Marseille

04.26/10/22

Barcelona vs Bayern Munchen|

05.27/10/22

Botafogo RJ vs Bragantino SP

06.27/10/22

Goias vs America Mineiro MG

07.27/10/22

Ludogorets Razgrad vs Betis

08.27/10/22

Fenerbahce vs Rennes

09.27/10/22

AEK Larnaca vs Dynamo Kiev

10.27/10/22

Austria Vienna vs Lech Poznan

11.27/10/22

PSV Eindhoven vs Arsenal

12.27/10/22

Nantes vs Karabakh

13.27/10/22

Sivasspor vs CFR Cluj

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE

“2" = NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATATU - 24/10/2022

MUDA GAMEID

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

Hawassa Kenema SC vs Dire Dawa Kenema FC

X

2

Aksu vs Ordabasy

Shandong Luneng vs Guangzhou Evergrande

FK Radnicki Beograd vs Indjija

Tianjin Teda vs Wuhan Zall

Yenisey Kr vs Ufa

FK Novi Sad vs FC Rad

Shenzhen vs Hebei Zhongji

Gomel vs Isloch

AL Ain vs Hajer Club

Ghazl EL Mahallah vs Ismaily SC

Singida BS FC vs Ihefu FC

Aktobe vs FK Arys

Ural Yekaterinburg vs Kryliya Sovetov

Levadiakos vs AEK Athens

Petrolul Ploiesti vs Argesul Pitesti

Bassam vs Sporting Gagnoa

NK Radomlje vs Luka Koper

Flora Il vs Paide Linnameeskond

AS Ashdod vs Hapoel Kfar Saba

Maccabi Petach Tikva vs Maccabi Jaffa

Viimsi JK vs FC Elva

Hapoel Acre vs Bnei Yehuda

AEL Limassol vs Nea Salamis

Cremonese vs Sampdoria

Hatayspor vs Besiktas

Adanaspor vs Genclerbirligi

Coca Cola vs Arab Contractors

OFI Crete vs Lamia

Leixoes vs Tondela

Zenit St Petersburg vs Sochi

Aalborg vs Viborg FF

Maccabi Tel Aviv vs Maccabi Netanya

Jong Utrecht vs PEC Zwolle

Jong PSV vs Helmond Sport

Jong AZ Alkmaar vs Telstar

Sepsi Osk vs Steaua Bucuresti

Jong Ajax vs VVV Venlo

FK Napredak vs Vojvodina

Debreceni VSC vs Kisvarda FC

Ascoli vs Cagliari

GKS Katowice vs ZKS Stal Rzeszow

Sassuolo vs Verona

Le Havre vs Metz

Shelbourne vs UCD Dublin

Sligo Rovers vs Derry City

Celta Vigo vs Getafe

Real Oviedo vs Malaga

West Ham vs Bournemouth

Rio Ave vs Portimonense

(@) CHEZA KWA WAJBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIVA.




Mashabiki wa Simba na Yanga wakifuatilia mechi ya L|g| Kuu wakati timu zao zikitoka sare ya bao 1-1 katika Uwanja wa Benjamin Mkapa jana, PICHA: JU-

MANNE JUMA

Ni Okrah, Aziz Ki

Adam FungamwangonasaadaAkida @ @ @ Wamaliza ubishi nani zaidi Simba, Yanga kwa

-ACHEZA]JI wawili kutoka Afri-
ka Magharibi, Mghana Augus-
tine Okrah na Stephane Aziz

Ki, jana walimaliza ubishi wa
nani zaidi katika ‘Dabi’ ya Simba na Yan-
ga baada ya kuzifungia timu zao zikitoka
sare ya bao 1-1 katika Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.

Okrah alianza kuifungia
Simba bao dakika ya 14,
kabla ya Aziz Ki kusawazi-
sha sekunde chache kabla ya
kwenda mapumziko.

Ilikuwa ni mechi ya mzunguko wa
kwanza Ligi Kuu Tanzania Bara iliyoche-
zwa katika Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam.

Hata hivyo, Simba imeonekana kuwa na
ugumu kuifunga Yanga kwenye Ligi Kuu,
kwani mara ya mwisho ilikuwa ni Febru-
ari 16, 2019 kwa bao la Meddie Kagere.

Matokeo hayo yanazifanya timu zote
zifikishe pointi 14 kila moja, Simba ikien-
delea kukaa kileleni kwa idadi ya mabao
ya kufunga.

Simba iliianza mechi hiyo kwa kasi
na kama wachezaji wake wangetulia
wangeweza kuandika bao sekunde ya 34
tu, baada ya Mohamed Hussein ‘Tsha-
balala’ kuambaa na mpira kwenye wingi
ya kushoto, akapiga krosi iliyowapita ma-
beki watatu wa Yanga, lakini Moses Phiri
alichelewa kuunganisha mpira huo, naye
ukampita na kutoka nje.

Yanga ilijibu shambulio hilo dakika

Mkapa, Wekundu wa Msimbazi watesa kileleni, lakini...

lol
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Kiungo mkabaji wa Simba, Jonas Mkude (kushoto), akiwania mshambuliaji wa
Yanga, Aziz Ki kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa Benja-
min Mkapa jana. NA MPIGAPICHA WETU

ya 11, baada ya Tuisila Kisinda kumtoka
Tshabalala na kupiga krosi ambayo ilizua
kizaazaa kwenye lango la Simba, kabla ya

kufagiliwa na Joash Onyango kabla ya ku-
vuka msitari wa goli.
Alikuwa ni Okrah, aliyeipatia Simba

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

bao la kwanza dakika ya 14, baada ya ku-
penyezewa pasi mzunguko kutoka kwa
Clatous Chama.

Baada ya bao hilo Simba walionekana
kutawala mechi ikipiga pasi fupi fupi na
kuwapa wakati mgumu viungo pamoja na
mabeki wao.

Hata hivyo, wachezaji wa Simba wal-
ionekana kufurahia kuuchezea zaidi mpi-
ra kuliko kusaka bao la pili.

Kosa lililofanywa na Mzamiru Yassin
kumchezea madhambi Khalid Aucho lili-
ifanya Yanga kurudisha bao dakika moja
ya nyongeza, wakati zikiwa zimeonyeshwa
dakika mbili za ziada kabla ya mapumziko.

Aziz Ki, aliachia fataki kali lililokwenda
juu pembeni kona ya lango, kulia kwa kipa
Aishi Manula na kujaa wavuni.

KIPINDI CHA PILI

Kama kawaida ya Yanga iliingia kwa kasi
na kufanya mashambulizi kwenye lango la
Simba ambapo nusura ipate bao dakika ya
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