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Ukweli aliko Rais Magufuli

Na Romana Mallya

KWA takribani wiki moja sasa, kume-
kuwa na taarifa kwenye mitandao ya
kijamii zikidai Rais John Magufuli ni
mgonjwa na amesafirishwa kwenda jiji-
ni Nairobi, Kenya kwa ajili ya matibabu
ya kibingwa.

Taarifa hizo zilizonukuliwa na kuri-
potiwa na baadhi ya vyombo vya
habari vya kimataifa, zilikwenda mbali
zaidi zikidai kuwa Rais Magufuli sasa
amehamishiwa India kwa ajili ya mat-
ibabu ya kibingwa zaidi.

Hata hivyo, taarifa ambazo Nipashe
ilizipata jana asubuhi kutoka chanzo
cha kuaminika, zilibainisha kwamba
Rais Magufuli yupo nchini na anaende-
lea na majukumu yake.

Baadaye jana mchana, Waziri Mkuu
Kassim Majaliwa, aligusia suala hilo al-
ipozungumza kwenye Msikiti Mkuu wa
Njombe akisema kuwa Majaliwa yuko
mkoani Njombe kwa ziara ya kikazi.

Majaliwa aliwataka Watanzania ku-
puuza kuhusu alichokiita upotoshi un-
aoendelea kwenye mitandao ya kijamii
unaoleta taharuki kuhusu afya ya Rais
Magufuli, akisisitiza kuwa yupo timamu
na anachapa kazi.

“Katika hili, ninataka kuonyesha
baadhi ya masikitiko yangu kwa baa-
dhi ya Watanzania ambao hawapendi
maendeleo yetu, wamejawa na chuki
tu! Wamejawa na husuda tu na kutaka
kushuhudia taifa hili likiporomoka na
kutamani kuwachonganisha Watanza-
nia.

“Kuanzia juzi (Jumatano) na leo
(jana), tena hawako ndani ya nchi,
wako huko wanashawishi vyombo vya
kimataifa viseme Rais wa Tanzania
anaumwa, kajifungia. Wapo huko, ha-
wapo hapa, tuliopo ndani tupo kimya,
husuda tu!

“Wengine tunawajua baba zao na
mama zao, wadogo zao wapo hapa na
wanaona fahari kuisema nchi yao waki-
wa huko,” Majaliwa alisema.

Majaliwa aliwataka Watanzania wat-
ulie na kuwahakikishia kwamba uon-

£g0Zi wao upo.

“Mlimpigia kura nyingi Rais Magufu-
li, anaendelea vizuri, ameunda serikali
yake na tunaona mafanikio katika nchi.

“Kumzushia ugonjwa ni chuki. Ina-
saidia nini? Wanasema atoke, atoke
aende wapi? Aje nje, afanye nini? Mme-
shamkuta anazurura Kariakoo Rais?
Ushamkuta Magomeni anazunguka?”
Majaliwa alihoji. Majaliwa alisema Rais
ana mpango wa kazi, siyo mtu wa ku-
zurura, akikumbusha kuwa itifaki hiyo
ya serikali inajulikana kwa wote.

“Baada ya Rais, ana msaidizi wake,
Makamu wa Rais, Waziri Mkuu, mawa-
ziri, wakuu wa mikoa, wakuu wa
wilaya, maofisa tarafa, watendaji wa

“Nani hajui wiki mbili zilizopita Rais
alikuwa anafanya kazi kubwa Chato?
Alipotoka Chato, kapita Nyakanazi,
Biharamuro, Kahama amefanya ziara
siku tatu. Kaenda Tabora, akapita Nze-
ga, kaenda Dodoma, akaenda Dar es
Salaam.

“Azunguke mwaka mzima? Ni wakati
wake wa kufanya kazi ofisini. Acha sisi
tufanye kazi, ndiyo maana tupo hapa.

“Nani aliyepata bahati ya kwenda
ofisini kwake (Rais) kumpiga picha ak-
iwa anapitia mafaili?

“Kwanza, unaingiaje kwenye lile geti
la Tkulu? Sasa, usipomwona, asipoita
watu ndo anaumwa? Lazima kwanza
tuipende nchi yetu. Pili, tuwapende
viongozi waongoze vizuri nchi yetu.

“Tatu, sisi huku lazima tuzungumze
lugha ya upendo, tuhamasishane, tuwe
na mshikamano, tuondoe chuki kwa
mtu mmoja mmoja. Wenye chuki ha-
watufai kwenye jamii yetu,” alisema.

Majaliwa aliwataka Watanzania kuli-
ombea Taifa, akibainisha kuwa hata
jana asubuhi alipokuwa anatoka Do-
doma, alimpigia simu Rais Magufuli
na kumjulisha ratiba yake na kiongozi
huyo wa nchi akamtuma awasilishe
salama kwa wananchi wa Njombe.

“Ninaomba nirudie kwa salamu ali-
zotupa leo (jana) kwenu wana Njombe.
Mheshimiwa Rais anawasalimia sana

wana Njombe, anawashukuru wana
Njombe, mwaka jana mlipiga kura ny-
ingi, na katika upigaji kura kila mmoja
alikwenda kwa uhuru wake.

“Nimesema hili ili kuwatia faraja
Watanzania kuwa Rais Magufuli yupo,
nimezungumza naye asubuhi, angeku-
wa mgonjwa ningezungumza naye kwa
simu?” alihoji.

Baadhi ya vyombo vya habari vya
kimataifa vimeripoti uvumi huo, vi-
kimtumia Makamu Mwenyekiti wa
Chama cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Tundu Lissu, kama chan-
7o cha taarifa hizo.

Lissu, aliyechuana na Rais Magufuli
kuwania kiti cha urais katika Uchaguzi
Mkuu wa mwaka jana kisha kurejea
Ubelgiji baada ya matokeo kutangazwa,
alinukuliwa na vyombo hivyo akidai ku-
pewa taarifa na vyanzo vyake kuhusu
kuugua kwa mpinzani wake huyo wa
kisiasa.

Mbunge huyo wa zamani wa Singida
Mashariki, anadai kutoonekana kwa
Rais Magufuli katika shughuli za kitaifa
kwa takriban wiki mbili sasa kunahusi-
ana na hicho anachodai kiongozi huyo
wa nchi kutokuwa vizuri kiafya.

Rais Magufuli amekuwa akikosolewa
na wapinzani wake kutokana na msi-
mamo wake katika masuala kadhaa
ikiwamo kukataa kuwaweka wananchi
karantini, kutilia shaka vipimo vya co-
rona na hivi karibuni kutangaza Tanza-
nia kutoipokea chanjo ya corona hadi
pale wataalamu wa ndani watakapojiri-
dhisha kuhusu usalama wake.

Katika uongozi wake, Rais Magu-
fuli amepata umaarufu mkubwa du-
niani kutokana na kufanya mapinduzi
makubwa kiuchumi, akitekeleza miradi
mikubwa, kuimarisha nidhamu ya
utumishi pamoja na kudhibiti rushwa,
ufisadi na wizi wa maliasili za nchi.

Ndani ya kipindi cha miaka mitano
ya uongozi wake, Rais Magufuli pia
amefanikiwa kwa kiwango kikubwa
kupunguza matukio ya ujambazi, ujan-
gili na biashara haramu ya dawa za
kulevya.

]
Zuio la Kenya
lilivyoumiza
wafanyabiashara
mahindi

Na Waandishi Wetu

WAFANYABIASHARA wa mahindi mikoa ya
Arusha, Manyara na Kilimanjaro, wamebainisha
masikitiko yao kuhusu uamuzi wa Kenya kuzuia
mahindi ya Tanzania kuingia nchini mwake,
wakisema umesababisha athari za kiuchumi
kwao kutokana na kushindwa kurejesha mikopo
waliyochukua katika taasisi za fedha.

Mmoja wa wafanyabiashara hao, Godfrey
Mongi, alisema si kweli kwamba mahindi yanay-
otoka Tanzania, yana kitu kinachoitwa Apho-
texin (uvundo).

Mongi alisema: “Hii ni migogoro ya Kibiashara
na kimsingi inatuathiri sana sisi wafanyabiasha-
ra wa mahindi, wengi tumekopa benki ili ku-
fanya kazi hii ya kutafuta riziki na kujiongezea
kipato.

“Hivi sasa ni kama tumeongezewa mzigo na
hasara inatunyemelea hasa tunaokodisha malori
kusafirisha mahindi kwenda ng'ambo.”

Mfanyabiashara John Saibulu alisema kwa
sasa hata mwingiliano wa kibiashara kwa
wakazi wa mpakani umekuwa hafifu kutokana
na raia wa Kenya kutonunua mahindi kwenye
stoo zao.

“Athari ipo kwa wafanyabiashara wakubwa na
sisi pia wadogo wenye maduka ya vyakula iki-
wamo mahindi, hawafiki kununua. Hii ni kutoka-
na na kauli ya serikali yao ya Kenya,” alisema.

ALIA MALORI KUZUIWA

Wakati Arusha wakilia na hali hiyo, wafanya-
biashara wa mahindi mkoani Manyara wamei-
omba serikali kutafuta ufumbuzi wa suala hilo,
wakibainisha zuio hilo lina madhara kwa wafan-
yabiashara wanaosafirisha mahindi kwenda nje
ya nchi.

Mfanyabiashara Clement Fissoo wa Katesh,
alisema ni mwathirika wa zuio hilo kutokana na
malori yake matano yanashikiliwa tangu Machi
7, mwaka huu huko Kenya.

Alisema malori yake yanayoshikiliwa upande
wa Kenya, yana magunia 300 ya mahindi na
wanaendelea kufanya mawasiliano kujua kina-
choendelea.

Fissoo aliishauri serikali kutafuta ufumbuzi
juu va zuio hilo kwa kuwa wafanyabiashara wa
mazao ya chakula hasa mahindi, wanaitegemea
Kenya.

Joseph Mushi, mfanyabiashara wa nafaka ka-
tika Manispaa ya Moshi, alisema bei ya nafaka
imeanza kushuka kutokana na wafanyabiashara
wengi kukosa mahali pa kuuza mazao yao
baada ya kutangazwa kwa zuio hilo.

“Kwa ujumla, bei imeshuka kutoka Sh. 700
kwa kilo moja ya mahindi hadi 380, jambo
ambalo ni hatari, maana bei hii haitulii, kesho
unaweza kukuta imeshuka zaidi,” alisema.

Mwanzoni mwa wiki, Waziri wa Kilimo, Pro-
fesa Adolf Mkenda, alisema suala hilo linashu-
ghukiliwa na wizara tatu, ikiwamo anayoion-
goza.

Kwa mujibu wa waziri huyo, wizara zingine
zinazoshughulikia suala hilo ni Wizara ya Vi-
wanda, Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano
wa Afrika Mashariki.
oIMEANDIKWA NA HAMIDA KAMCHALLA (TANGA), ZANU-
RA MOLLEL (LONGIDO), JALIWASON JASSON (BABATI) NA
GODFREY MUSHI (ARUSHA).
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Radiyaua
wanafunzi
familia moja

Na Jumbe Ismailly, IKUNGI

WANAFUNZI wawili
wa Shule ya Msingi
Siuyu, Ikungi mkoani
Singida, wamekufa kwa
kupigwa na radi nyum-
bani kwao muda mfupi
tu baada ya kurudi
kutoka shuleni.

Akithibitisha kutokea
kwa vifo hivyo, Ofisa
Mtendaji wa Kata ya
Siuyu, Bakari Kadugu-
da, alisema tukio hilo
lilitokea Machi 8, saa
hicho.

Kaduguda aliwataja
wanafunzi hao kuwa ni
Daudi Muna (13) mwa-
nafunzi wa darasa la
tatu na Joseph Leghen-
jaa (7) mwanafunzi wa
darasa la awali katika
shule hiyo.

Kwa mujibu wa Ka-
duguda, siku ya tukio
wakati wanafunzi hao
wakitoka shuleni, mvua
ilianza kunyesha na
ndipo walianza kukimbia
kuwahi ili wasije ku-
nyeshewa na walipofika
nyumbani kwao wali-
ingia ndani na kuanza
kuvua nguo za shule.

Alisema wakati Daudi
akiendelea kuvua nguo,
ndipo mdogo wake
James alitoka chumbani
na kusimama mlangoni
wakati huo mvua ikiwa
bado inanyesha.

Kaduguda alisema
wakati James anaye-
soma darasa la awali
akiwa amesimama mlan-
goni, ndipo Daudi naye
alitoka chumbani na
kumfuata mdogo wake
mlangoni na kusimama
nyuma yake na ndipo
ghafla radi iliwapiga
wote wawili na kuan-
guka chini.

Alisema baada ya
wanafunzi hao kudon-
doka chini ndipo jitihada
za kutafuta usafiri wa
kuwapeleka Hospitali
ya Misheni ya Makiungu
zilianza na baada ya
kuanza safari ya kwenda
kupatiwa huduma,
wakiwa njiani, Daudi
alipoteza maisha.

Pia alisema walipofi-
ka hospitalini wakati
wataalamu wakihangai-
kia kuokoa maisha ya
James, naye alifariki
dunia.

Ofisa ardhi mbaroni madai ya Kujipatia milioni 95.5/-

Na Said Hamdani, LINDI

TAASISI ya Kuzuia na Kupamba-
na na Rushwa (TAKUKURU) Mkoa
wa Lindi, inawashikilia kwa mahoji-
ano watu watatu, akiwamo mtumi-
shi wa Halmashauri ya Mtama kwa
kujipatia zaidi ya Sh. milioni 95.5
kinyume cha sheria.

Mbali na mtumishi huyo, pia
yumo mjumbe wa serikali ya
wanatuhumiwa
92,562,449.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa
Lindi, Mhandisi Abtery Mganga,
aliwataja watuhumiwa hao kuwa ni

kujipatia ~ Sh.

Mpima Ardhi Halmashauri ya Mta-
ma, Abdallah Mbinga, Mohamed
Mtungwe ambaye ni mjumbe wa
serikali ya kijiji cha Nahukahuka ‘B’
na Hassan Mohamed, mkulima wa
Mganga alisema watuhumiwa
hao wamejipatia kiasi hicho cha
fedha kutoka kwa mwekezaji wa
kampuni ya Cassava Starch of Tan-
zania Limitedi, ikiwa ni malipo ya
Nahukahuka ‘B* kupisha mradi wa
ujenzi wa kiwanda cha kutengen-
eza wanga unaotokana na mhogo.
“Huyu mwekezaji alitoa fidia
ya jumla ya Sh. 450,336,500 lakini

hazikuwafikia walengwa, badala
yake waligawana,” alisema Mganga.
Alisema baada ya mwekezaji
kutoa fedha hizo, Mbinga ambaye
ni mpima ardhi katika Halmashau-
ri ya Mtama, anadaiwa kubadilisha
taarifa ya uthamini wa mali za wa-
cha Nahukahuka “B” kwenye orod-
ha ya malipo na kuingiza majina
matatu likiwemo lake na kusaba-
bisha Sh. 80,956,800 zilizostahili
zilikwenda mifukoni mwao.
Mganga alisema kutokana na
udanganyifu wa kutumia nyaraka,
Mbinga alijipatia Sh. 60,747, 579,

Mtungwe Sh. 10,047,645/79 na Mo-
hamed alipata Sh. 21,767,225.

Kutokana na kitendo hicho,
alisema watuhumiwa wote kwa
pamoja wanakabiliwa na tuhuma
tano zikiwamo kutumia nyaraka za
uongo, kula njama na kutenda kosa,
kughushi nyaraka kwa lengo la ku-
danganya, kujipatia fedha kwa njia
za udanganyifu na kuisababishia
serikali hasara.

Mganga alisema watuhumiwa
wote kwa pamoja watafikishwa ma-
hakamani muda wowote kuanzia
sasa kujibu tuhuma zinazowakabiri
kwa kuwa taratibu zote za kisheria
zimeshakamilishwa.

Rais wa Zanzibar na Mwenvyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akimsikiliza Mwenyekiti wa Bodi ya Chama cha Wawekezaji wa
Utalii Zanzibar (ZATI), Seif Masoud Miskry, wakati wa mkutano na wawekezaji wa sekta ya utalii Zanzibar Ikulu jana, ikiwa ni mwendelezo wa miku-
tano yake kuzungumza na wafanyabiashara wa sekta mbalimbali. PICHA: IKULU

Wanafunzi wasomea chini ya michikichi

Na Pendo Thomas, KICOMA

WANAFUNZI wa awali, darasa
la kwanza na la pili katika Shule
ya Msingi Samilo, Halmashauri ya
Wilaya ya Kigoma wanalazimika
kusomea chini ya miti ya michikichi
kutokana na upungufu wa vyumba
vya madarasa.

Kutokana na adha hiyo, wazazi na
wanafunzi hao walisema jana kuwa
wanaomba serikali itoe msaada wa
haraka.

Shule hiyo ina wanafunzi 597
wanaosoma kwenye vyumba vinne
vya madarasa na kipindi cha mvua,

wamekuwa wakilazimika kusitisha
masomo.

Idrisa Ntahundi, mwanafunzi wa
darasa la sita katika shule hiyo, alise-
ma kuna wakati mvua inaponyesha
wanachanganywa darasa la nne, la
tano, la sita na wanafunzi wa shule
ya awali.

“Ombi letu watusaidie kuongeza
madarasa na madawati. Unakuta
tunachanganywa darasa la tano, la
sita na awali mlemle hadi walimu
wanashindwa kufundisha,” alise-
ma.

Mkazi wa Kata ya Mahembe, Sele-
man Issa, alisema wamekuwa waki-

jitahidi kushiriki kuboresha maz-
ingira ya elimu na kuomba serikali
kuongeza nguvu zaidi ili wanafunzi
hao waondokane na adha hiyo.
Diwani wa Mahembe, Mamisho
Ruyange, alisema katika kata hiyo,
kuna upungufu wa miundombinu
ya elimu katika shule tatu za Samilo,
Kabanga na Bugumba ambazo zote

kuna wanafunzi wanaosomea
chini ya  miti wakiwa wamekalia
matofali.

Alisema tayari aliliwasilisha

jambo hilo katika kikao cha baraza
la madiwani na wameomba fedha
za uboreshaji wa miundombinu

kutoka serikali kuu katika bajeti ya
mwaka 2020/21.

“Ninaamini serikali yetu itatu-
patia mgawo ili kuokoa jahazi kwa
kuwa wanafunzi wana pata adha
sana.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kigoma,
Pendo Mangali, alisema serikali ina-
tambua upungufu huo na imesha-
chukua hatua kwa kuomba fedha
kutoka serikali kuu.

Pia alisema halmashauri hiyo kwa
kutumia fedha za ndani, hutengen-
eza madawati wanayoyagawa kwe-
nye shule zenye uhitaji.
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TABOA vyaibua mapya

kuhusu tiketi mtandao

Na Richard Makore, MWANZA

CHAMA cha Wamiliki wa Mabasi Tan-
zania (TABOA) mkoani Mwanza, kimem-
womba Rais John Magufuli kuingilia kati na
kuvunja utaratibu wa kuweka wakala wa
kukusanya mapato kwenye ukataji wa tiketi
za mtandao badala yake wapatiwe mashine
za kielectronic (EFD).

Wamemwomba Rais Magufuli kuvunja
utaratibu huo na kutaka wapewe mashine
hizo ili kulipa kodi halali za serikali moja
kwa moja kwa Mamlaka ya Mapato ya Tan-
zania (TRA) kama ilivyo kwa wafanyabi-
ashara wengine.

Kauli hiyo ilitolewa jana na Katibu wa
TABOA Mkoa wa Mwanza, Anwar Said, al-
ipozungumza na Nipashe na kusema uta-
ratibu wa sasa utawasababishia washindwe
kufanya biashara.

Alisema ngazi zote za chini zimeshindwa
kusikiliza na kumaliza tatizo lao na kwamba
Rais Magufuli pekee ndiye mwenye uwezo
wa kuwanusuru na janga hilo.

Saidi alisema Mamlaka ya Uthibiti wa Us-
afiri Ardhini (LATRA), imeshindwa kuweka
mfumo rafiki wa kuwawezesha kufanya
biashara wenyewe bila kupitia kwa wakala
wa kukata tiketi na kupata faida ili waweze
kulipa kodi halali za serikali.

Alisema wafanyabiashara wengine nchini
wanatumia mashine za EFD lakini kwa
upande wa wasafirishaji wa abiria kume-
kuwa na ukandamizaji, hivyo kusababisha
baadhi ya wamiliki wa mabasi kushindwa
kumudu gharama za uendeshaji.

Walilaumu LATRA kwa kutaka kuingilia
mfumo mzima wa ufanyaji biashara iki-
wamo kutaka kuwapigia mahesabu ili ku-
jua wanaingiza kiasi gani badala ya kazi hiyo
kufanywa na TRA ambao ndiyo waliopewa
jukumu la kukusanya kodi.

Aliongeza kuwa kabla ya kuanzisha mfu-
mo wa ukataji wa tiketi mtandao wangean-
za kuufanyia majaribio ili kuona kama una-
faidisha pande zote mbili, yaani serikali na
wamiliki wa mabasi.

Katibu huyo alifafanua kuwa mfumo wa
tiketi mtandao unasababisha fedha za wa-
fanyabiashara wa mabasi kukusanywa na
wakala ambaye hawamjui na kisha yeye
azipeleke benki. Baada ya mapato kuku-
sanywa na kupelekwa benki, alisema mfan-
yabiashara analazimika kwenda kuulizia ki-
asi kilichoingizwa jambo ambalo wanaona
ni ngumu na mara kadhaa utaratibu huo
umesababisha fedha zao kupotea.

Naye Mjumbe wa TABOA Mkoa wa Mwan-
za, Fidel Shiratu, alisema mfumo wa tiketi
mtandao hautekelezeki kwa kuwa siyo
rafiki kwa wamiliki wa mabasi.

Alisema mfumo huo unamtaka mmi-
liki kuweka fedha katika mashine yaani
‘Flot na kwamba njia rahisi kwa serikali
kukusanya mapato yake ni kuwaruhusu wa-
tumie mashine za EFD badala ya kutumia
mawakala kama ilivyo sasa.

Shiratu pia alisema matumizi ya vidhibiti
mwendo katika mabasi yao ‘vingamuzi’
vinawagharimu fedha nyingi kwa mwaka.

Alisema wakiwa wadau, mpaka sasa
hawajui mmiliki wa vingamuzi hivyo na
kwamba kwa mwaka wanavilipia zaidi ya
Sh. milioni 12 fedha ambazo alisema ni ny-
ingi.

Manispaa yachangamkia fursa ujio SGR

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

HALMASHAURI ya Manispaa
ya Morogoro, imetenga Sh.
milioni 500 kwa ajili ya kujenga
stendi ya kisasa ya daladala
katika  eneo inalopita reli ya
kisasa (SGR) Kata ya Kihonda
ili kuhudumia abiria na wa-
nanchi watakaotumia usafiri
wa treni hiyo kati ya Morogoro
na Dar es Salaam .

Akitoa taarifa fupi ya mi-

pango ya manispaa ka-
tika bajeti ya mwaka wa
fedha  2021/22, Mkurugen-

zi wa Manispaa hiyo, Sheila
Lukuba, alisema bajeti hiyo ya

awali imelenga kujenga kituo hi-
cho ili kuwapunguzia adha was-
afiri watakaotumia treni hiyo.

“Lengo letu ni kubore-
sha mji wa Morogoro ikiwa ni
sambamba na kujenga kituo cha
daladala eneo la Kihonda inako-
pita SGR na awamu ya kwanza
tumetenga Sh. milioni 500,”
alisema Lukuba.

Pamoja na kujengwa kwa
stendi hiyo ya kisasa, Lukuba
alisemakatika bajetiya mwa-
ka 2021/22, zimetengwa Sh. mil-
ioni 180 kwa awamu ya kwanza
kwa ajili ya ujenzi wa machinjio
yakisasa yatakayojengwa eneo la
Mkundi. “Tunakusudia  kuya-
ondoa machinjio ya sasaambayo

yapo katikati ya mji ambayo ya-
mekuwa  kero kwa wananchi
kutokana na miundombinu yake
kuwa chakavu na tunakusudia
kuyajenga eneo la Mkundi na
awamu ya kwanza tumetenga
Sh. milioni 180,” alisema.
Mkurugenzi huyo pia alise-
ma ujenzi huo umepangwa
kuanza katika bajeti ya mwaka
huo ambao itaanza Julai Mosi,
mwaka huu. Katika hatua ny-
ingine, Lukuba alisema kuto-
kana na manispaa kuwa ka-
tika kundi A la mpangilio wa
manispaa kitaifa zenye kuku-
sanya mapato ya ndani kuan-
zia Sh. bilioni tano hadi
12, kwa sasa inapaswa kujenga

kituo kimoja cha afya kilichoka-
milika pamoja na madarasa yasi-
yopungua 40.

Kutokana na masharti hayo,
alisema manispaa imetenga Sh.
milioni 400 kwa ajili ya kujenga
kituo hicho eneo la Kihonda Kili-
manjaro ambako kuna eneo
na pia kuridhiwa na baraza la
madiwani.

Mbunge wa Morogoro Mjini,
Abdulaziz Abood, licha ya kusifu
mpango wa  kuwa na vitega
uchumi, aliutahadharisha uon-
gozi wa manispaa  hiyo ku-
hakikisha  ardhi katika eneo
itakapojengwa stendi ya da-
ladala Kihonda -SGR , isiwe
na mgogoro nataasisi nyingine.
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Walezi wa
& kituo cha
— ' kulelea wa-
. toto yatima
Q. ? cha Nuru,

' wakiwa
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- kata watoto
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kulea watoto
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Wahukumiwa faini mil. 50/- au jela

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mka-
zi Kisutu, Dar es Salaam, imewa-
hukumu watu wanne akiwamo
mfanyabiashara Mohamed
Hashimu, kulipa fidia ya Sh. Mil-
ioni 50, faini Sh.milioni nne au
kwenda jela miaka minne.

Watu hao wamehukumiwa
baada ya kupatikana na hatia
ya kukutwa na madini yenye
thamani ya Sh. milioni 42.9 bila
kuwa na kibali cha Kamishna wa
Madini.

Kadhalika, mahakama hiyo
iliyoketi jana chini ya Hakimu
Mkazi Mwandamizi Mfawidhi,
Godfrey Isaya, iliamuru madini
na vielelezo vyote waliyokutwa
navyo washtakiwa kutaifishwa

kuwa mali ya serikali.

Mbali na Hashim, washtakiwa
wengine  ni Mohamed Mu-
was(26), Mohamed Yoonus (28)
wote raia wa Sri Lanka na Mtan-
zania Mehboob Rattansi (62)
mkazi wa Msasani.

Hakimu alisema kwa kuwa
washtakiwa  wamekiri ~ ma-
kosa yao baada ya kufanya
makubaliano na Mkurugenzi wa
Mashtaka (DPP), mahakama im-
ewaona wana hatia.

“Washtakiwa wote mtalipa
fidia ya Sh. milioni 50, mtalipa
faini ya Sh.milioni Moja kila
mmoja, mkishindwa mtakwen-
da jela mwaka mmoja kila mmo-
ja, mahakama yangu inaamuru
pia kutaifishwa madini yenye
thamani ya Sh. Milioni 429,

simu za mkononi, kompyuta na
vifaa vya kupimia madini kuwa
mali ya serikali” alisema Hakimu
Isaya. Awali, Wakili wa Serikali
Mkuu, Marterus Marandu, aki-
saidiana na Makili wa Serikali
Waandamizi, Wankyo Simon na
Ladalaus Komanya, alidai kuwa
shauri hilo lilipangwa kwa ajili
ya washtakiwa kusomewa mael-
ezo ya awali, baada ya kufanya
makubaliano na DPP ikiwamo
kukiri makosa hayo.

Mapema mahakamani hapo,
washtakiwa walikuwa wanaka-
biliwa na mashtaka sita, lakini
baada ya kufanya majadiliano na
DPP, mengine yameondolewa
na kukabiliwa na shtaka moja.

Akisoma mashtaka yao, Wan-
kyo alidai washtakiwa kwa

pamoja walitenda kosa hilo Jan-
Salaam.

Alidai kuwa siku na eneo hilo,
washtakiwa kwa pamoja wali-
kutwa wakimiliki aina 43 za vito
vya madini ghafi, yakiwamo ya
rubi na tanzanite yenye uzito wa
gramu 2,054.4 yakiwa na tham-
ani ya Sh. 25,788,353 bila kuwa
na kibali kutoka kwa Kamishna
wa madini. Pia walikutwa na
madini yaliyoongezewa thamani
yenye uzitowa carat 85.89 yak-
iwa na thamani ya Sh 17,132,702
bila kibali.

Vile vile washtakiwa wanadai-
wa kununua madini hayo yenye
thamani ya Sh. milioni 42.9 bila
kuwa na kibali kutoka mamlaka
husika.
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Nyumba
wadaiwa
SUEU pango
ardhi
hatarini
kKuuzwa

Na Rose Jacob, M\WANZA

ZAIDI ya wadaiwa sugu 700

wa kodi ya pango la ardhi katika
wilaya nne za Mkoa wa Mwanza,
wapo hatarini kuuziwa nyumba
zao iwapo watashindwa kulipa
kodi ndani ya siku 14.

Wamiliki hao walifikishwa jana
katika Baraza la Ardhi na Nyumba
Wilaya ya Mwanza, mbele ya
Mwenyekiti Magambo Mayeye,

wakidaiwa Sh. bilioni 3.3.

Mwanza katika uwanja wa Ny-
amagana na kusikiliza wadaiwa
hao ambao wameshindwa kulipa
kodi ya pango kwa mujibu wa

sheria.

Kamishna Msaidizi wa Ardhi
Mkoa wa Mwanza, Elia Kamihan-
da, alisema wameamua kuwafiki-
sha katika baraza wadaiwa sugu
736 baada ya kushindwa kulipa

kodi.

“Kwa mujibu wa Sheria ya Ardhi
kama mmiliki atapokea hati ya
kumtaka kulipia deni lake ndani
va siku 14 na akashindwa, Kam-
ishina wa Ardhi amepewa haki vya
kumfikisha mahakamani mdaiwa
ndani ya siku hizo. Katika hao

wako wadaiwa wa miaka miwili

na kuendelea,” alisema Kami-

handa.

Alisema wadaiwa hao wanatoka
katika wilaya za Nyamagana, Mis-
ungwi, Magu na llemela mkoani

Mwanza.

Aliongeza kuwa kesi zilizoko
ni 1,000 ambazo wadaiwa wana-
daiwa jumla ya Sh. Bilioni 12 na
kwamba kati ya hizo, kesi 736

ndizo zimefikishwa mahakamani

kwa awamu ya kwanza.
Kifungu cha 50 cha Sheria ya

Ardhi, kinasema mmiliki akipewa

hati ya madai ndani ya siku 14,
ofisi ya kamishina ina jukumu la

kumfikisha mahakamani ili ofisi

ya ardhi ipewe kibali cha kukama-

ta mali na kumfutia hati mdaiwa

ili apewe mtu mwingine.

Baadhi ya wananchi walioitwa
katika uwanja huo wa Nyamagana
walisema, wamepewa siku 14
wawe wamelipa malimbikizo ya
madeni yao.

Walisema baadhi wameomba
kulipa kidogo kidogo, lakini

waliambiwa wahakikishe wana-

maliza deni lote ndani ya siku 14,
vinginevyo mali zao ambazo ni
nyumba zitauzwa kwa mnada.
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Wasamaria wema wakisaidia kulisukuma gari lililozimika katikati ya barabara ya Morogoro, eneo la Ubungo, mkoani Dar es Salaam

jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Shule za wasichana kidato cha
tano sasa kujengwa kila mkoa

Na Augusta Njoji, MOSHI

SERIKALI imejipanga kujenga
shule 26 za wasichana kila mkoa
kwa ajili wanafunzi watakao-
faulu kuingia kidato cha tano na
sita ili kusoma bila kikwazo na
kufikia ndoto zao.

Ujenzi wa shule hiyo utafany-
wa kupitia Mradi wa maboresho
ya Elimu ya Sekondari (SEQUIP),
ambao umetokana na matunda
ya utekelezaji mzuri wa Mradi
wa Lipa kulingana na Matokeo
(EP4R).

Naibu Katibu Mkuu, Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa(TAMISEMI)

anayeshughulikia Elimu, Ger-
ald Mweli, alisema mradi SE-
QUIP utatekelezwa kwa miaka
mitano (2020/21 - 2025/26) na
unatokana na mkopo kutoka
Benki ya Dunia.

“Chini ya EP4R tumefanya kazi
kubwa kuhakikisha mtoto wa
kike anapata nafasi yenye usawa.
Watoto wa kike walioingia ki-
dato cha kwanza mwaka huu ni
zaidi ya 430,000. Hata takwimu
zingine zote za kuingia darasa
la kwanza, kidato cha tano wa-
naongoza watoto wa kike,” alise-
ma.

Mweli alisema kutokana na
watoto wa kike kuongezeka kwe-

nye ufaulu, serikali itahakikisha
watoto wote wa kike wanaofaulu
wanaingia kidato cha tano.
“Lengo  kuongeza watoto
13,000 wanaofaulu waingie kida-
to cha tano ifikapo mwaka 2025.
Malengo hayo nadhani tutafikia
kabla ya hapo tumeshajipanga
kama serikali, ifikapo mwaka
2023 malengo ya SEQUIP yawe
yametekelezwa,” alisema.
Pamoja na ujenzi wa shule
hizo, alisema mradi huo ambao
Benki ya Dunia imeidhinisha
mkopo wa Dola za Marekani
milioni 500 sawa na Sh. trilioni
1.2, pia utajenga shule zingine
mpya 1,000 za kutwa zenye

uwezo wa kuchukua wanafun-
zi 400 kwa kila shule.

Naye, Mkuu wa Shule ya Se-
kondari ya Wasichana ya Weru-
weru, Rosalia Frimi, alisema
kujengwa kwa shule nyingi za
wasichana kutasaidia kupun-
guza tatizo la mimba kwa wa-
nafunzi.

“Kwa mfano katika shule hii
ya wasichana tunawafundisha
mambo mbalimbali mbali na
masomo ikiwamo namna ya ku-
jitunza, kuepuka vishawishi, kwa
kweli tunasimamia nidhamu ya
mtoto wa kike ili kujenga kuwa
kiongozi, msomi na mama,”
alisema.

Maambuziki VVU Songwe yazidi kushuka

Na Thobias Mwanakatwe

SERIKALI mkoani Songwe im-
etangaza kushuka kwa kiwango
cha maambukizi mapya ya virusi
vya Ukimwi (VVU) kutoka asil-
imia 5.8 kwa mwaka 2017 hadi
asilimia 3.48 mwaka huu.

Songwe ni mkoa mpya am-
bao ulimegwa kutoka Mkoa wa
Mbeya na hivi karibuni Mkuu wa
Mkoa wa Mbeya, Albert Chalami-
la, alisema watagawana takwimu
za maambukizi ya VVU ambayo
yapo kiwango cha asilimia 9
kama walivyogawana mali na

vitu vingine wakati wanaugawa
mkoa wa huo.

Hata hivyo, kabla ya kufanyika
kwa kikao hicho, serikali mkoani
Songwe imetangaza kushuka
kwa kiwango cha maambukizi
hayo.

Mkuu wa Mkoa wa Songwe,
Brigedia Jenerali Nicodemus
Mwangela, alisema hayo juzi
wakati akitoa taarifa juu ya ma-
pambano dhidi ya VVU/UKIMWI
kwa Waziri wa Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Dk. Dorothy Gwajima,
aliyekuwa kwenye ziara ya siku

moja mkoani humo.

Jenerali Mwangela alisema
matokeo hayo ya kushuka kwa
kiwango cha maambukizi mapya
ya UKIMWI ni jitihada za pamoja
za wadau dhidi ya mapambano
ya VVU mkoani Songwe.

Alisema kwa mwaka wa fedha
2020/21, Sh. 2,229,381,503 sawa
na asilimia 12 zilitengwa kwa ajili
ya kutekeleza afua za kupam-
bana na virusi vya UKIMWI ku-
toka serikalini pamoja na wadau
wengine.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Songwe, Dk. Hamad Nyem-

bea, akitoa takwimu za hali ya
maambukizi, alisema mkoa una
takribani watu 43, 819 wanaoi-
shi na VVU na kwamba asilimia
99 ya watu wote waliobainika
kuambukizwa VVU wako katika
tiba na matunzo, huku asilimia
94 wana ufubavu wa VVU.

Dk. Nyembea alisema mkoa
huo una vituo 68 vinavyotoa hu-
duma za mafunzo na tiba (CTC)
na vituo 172 vinatoa huduma za
kuzuia maambukizi.

Dk. Gwajima alipongeza jiti-
hada hizo za serikali ya Mkoa ka-
tika vita dhidi ya UKIMWL
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Ushindani Ligi Kuu Bara
unadhihirisha mapinduzi

WAKATI Ligi Kuu Bara inatarajia kukamilisha mzunguko wa 24 leo,
ushindani umeendelea kuonekana na kuongezeka katika mechi
za ligi hiyo inayoshirikisha timu 18 kutoka mikoa mbalimbali hapa
nchini.

Ligi Kuu Bara ndio hutoa mwakilishi wa Tanzania Bara katika
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika ambayo hu-
fanyika kila mwaka kwa kusimamiwa na kuandaliwa na Shirikisho
la Soka Afrika (CAF). Ushindani huo umeongezeka zaidi msimu huu
baada ya kuwapo kwa dalili za Tanzania Bara kuwakilishwa na timu
nne kwenye mashindano ya kimataifa ya CAF katika msimu ujao
baada ya Simba kufanya vizuri kwenye michuano hiyo inayoende-
lea hivi sasa. Simba, mabingwa watetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara
ambao wametinga katika hatua ya makundi, wameiongezea nchi
pointi na hivyo kutarajiwa kupata nafasi ya kutoa timu mbili kwe-
nye michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika na nyingine mbili katika
mashindano ya Kombe la Shirikisho.

Tofauti na misimu mingine iliyopita ambapo timu zinazoshiriki
hujigawa katika makundi mawili ambayo la kwanza ni lile la vigogo
wanaopigana vikumbo kuwania taji la ubingwa na lingine ni la wale
wanaopambana kujinusuru na janga la kushuka daraja.

Hapa sura ilionekana wazi kwa sababu walioko chini walikuwa
wanapambana kuhakikisha wanarekebisha upungufu wao wa
mzunguko wa kwanza kwa kusaka ushindi na kujiweka katika nafasi
salama huku wale waliocheza karata zao vizuri mwanzoni, walien-
delea kujiimarisha ili kutimiza malengo yao.

Msimu huu mbali na kuwania ubingwa, zipo klabu ambazo zina-
pambana kuhakikisha zinamaliza msimu katika nafasi nne za juu
kwa ajili ya kujiweka kwenye mazingira ya kupata nafasi ya kuiwak-
ilisha Tanzania Bara katika mashindano ya CAF kama hesabu zitak-
wenda sawa sawa na matarajio ya wengi.

Kwa maana hiyo, mpaka sasa bado hakuna timu ambayo ina na-
fasi ya asilimia 100 katika kutimiza malengo yake kwa sababu idadi
ya michezo iliyobakia ni kubwa na lolote huweza kutokea katika
mchezo huo wa soka.

Nipashe inazikumbusha timu zinazowania taji kuendelea
kuongeza umakini kwa sababu bado njia ni nyeupe na hata timu
ambayo iko nje ya ‘Tano Bora’ kwa sasa inaweza kufanya vyema na
hatimaye kutawazwa mabingwa wapya wa msimu wa 2020/21.

Vile vile inazitaka timu ambazo zinaburuza mkia kutokata
tamaa kwa sababu bado safari haijamalizika na umakini, weledi na
kuheshimu wapinzani wote kutawasaidia kuwanusuru na jinamizi
la kushuka daraja ambalo linawazunguka.

Imekuwa ni kama desturi kwa baadhi ya timu kukamia au kucheza
katika kiwango bora pale tu wanapokutana na Simba au Yanga na
timu hiyo kucheza bila mipango inapokutana na klabu nyingine, na
matokeo yake hupata matokeo mabaya kwenye michezo hiyo am-
bapo kimsingi yote ina hadhi sawa. Tunakumbusha viongozi, ma-
kocha na wadau kufanya maandalizi yanayofanana katika kila mch-
ezo kwa ajili ya kujiweka katika nafasi salama kuanzia mwanzo wa
msimu, na kuacha tabia ya kuongeza nguvu pale tu wanapokaribia
kukutana na vigogo hao wa soka nchini. Kwa upande wa wachezaji,
tunawakumbusha kucheza katika kiwango cha juu kwenye michezo
yote ili kujiuza kwa mawakala na makocha wa timu za taifa, ambao
hufuatilia mechi mbalimbali kwa lengo la kusaka vipaji, kuviita ili
kulitumikia taifa.

Lakini kwa upande mwingine, ushindani ambao unaonekana
katika mechi zinazoendelea, unamaanisha hakuna timu ambayo
inaingia uwanjani ikiwa na matokeo yake mfukoni, kila timu inatak-
iwa kupambana kusaka matokeo mazuri ndani ya dakika 90 rasmi
na kutotegemea fitna za nje ya uwanja. Kufanya vizuri kwa Ligi Kuu
Tanzania Bara, ni ishara njema kwa kikosi cha Timu ya Taifa (Taifa
Stars), kuwa imara kwa sababu nyota wake wengi huitwa kutoka
katika hiyo ambao huungana na wachezaji wanaosakata kandanda
kwenye mataifa ya ughaibuni wakiongozwa na nahodha, Mbwana
Samatta.
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Leo kwako kesho kwa mwengzio

JAMBO linalokupata leo liwe la
shida au raha huweza kumpata
mwenzio kesho.

Methali hii hutumiwa kutu-
nasihi tusiwacheke wenzetu
wanaokumbwa na matatizo
kwa kuwa yanaweza kutukum-
ba sisi pia. Huweza kutumiwa
kumtanabaisha mtu anaye-
jitapa kwa kuwa na hali nzuri
kuwa kesho huenda asiwe na
hali hiyo na badala yake awe
nayo mwenzake aliyemdharau.

Yanga na Simba ndizo timu
maarufu nchini Tanzania na zi-
nazojulikana zaidi nje ya nchi.
Sababu ni kwamba ndizo zilizo-
anzishwa zamani zaidi, zenye
nguvu kuliko zote nchini na ze-
nye wanachama na mashabiki
wengi zaidi.

Ni vilabu vinavyopapatikiwa
na watu wanaotaka wajulikane
zaidi nchini kwa sababu wa-
zijuazo na wengine kutaka ku-
jinufaisha kwa fedha za vilabu
hivyo kongwe kwa kile kiitwa-
cho “kupiga pesa!” Angalau wa-
naogombea uongozi ili wafaha-
mike zaidi wanaweza kufanya
mambo mengi ya maendeleo
kwa vilabu vyao lakini sio wale
wanaogombea nafasi mbalim-
bali za uongozi ili wajinufaishe
kupitia fedha za timu hizo, na
hasa zinazotolewa na wafa-
dhili.

Hata hivyo wanagonga
mwamba kwa wafadhili ambao
husimamia utoaji wa fedha zao
hasa katika usajili wa wachezaji,
mishahara yao, walimu na
mambo mengine yanayohusu
maendeleo ya klabu. Hivi kar-
ibuni mashabiki wa Yanga na
Simba walichekana sana timu
zao zilipotoka sare dakika za
mwisho kwenye michezo yao
ya ligi. Yanga ilikuwa ikiongoza
kwa bao 1-0 dhidi ya Polisi Tan-

zania lakini furaha yao iligeuka
huzuni baada ya Maafande hao
kusawazisha dakika chache
kabla ya mwisho wa mchezo
na kufanya mchezo umalizike
kwa sare ya bao 1-1. Mashabiki
wa Simba waliwacheka sana
wenzao wa Yanga kwa sare ile.

Siku iliyofuata ilikuwa zamu
ya Simba kupambana na timu
ya Magereza kwenye Uwanja
es Salaam. Prisons iliyokuwa
mbabe kwa bao 1-O dhidi ya
Simba ilishangiliwa sana na
mashabiki wa Yanga wakijua
Simba imepoteza mchezo huo
lakini ilisawazisha zikiwa zime-
baki dakika tano kuwa mwisho
wa mchezo!

Mashabiki wa Simba walis-
hangilia kwa nderemo na ku-
waacha wenzao wa Yanga kwe-
nye bumbuazi!

Timu hizi mbili (Yanga na
Simba) kuitwa watani wa jadi
sipingi hata kidogo kwani ni
haki kutaniana na kuchekana
mojawapo inaposhindwa na
timu yoyote ya Tanzania. Nisi-
chokubaliana na mashabiki wa
pande zote mbili ni upumbavu
wao wa kushirikiana na timu za
nje ya Tanzania zinapozifunga
Yanga au Simba!

Huo si utani wa jadi bali ni
ujinga wa mashabiki wa timu za
Yanga na Simba kutojua maana
ya udugu, yaani uhusiano wa
watu wanaotokana na uzawa
mmoja. Hapa nazungumzia
Utanzania wetu. Mashabiki wa
pande zote mbili wanapozis-
hangilia timu ngeni kutoka nje
ya Tanzania wanaonyesha ujin-
ga wao kwa wageni!

Wahenga walisema: “Habari
ya nyumbani simfunulie jira-
ni,” maana yake sio vizuri kum-
funulia jirani siri za nyumbani.

Kwa muktadha huu ni Tanza-
nia na nchi za ughaibuni yaani
nchi zilizo n-nje ya nchi yetu.

Wallahi (kwa jina la Mwenye-
zi Mungu; tamko la kiapo cha
kuthibitisha kuwa linalosemwa
ni kweli) kama timu za Yanga
na Simba zingekuwa zinapam-
bana na timu ngeni kuwa vita
vya silaha kisha upande mmoja
kuishangilia timu ngeni ilhali
bendera ya Tanzania inapep-
ea, hapana shaka timu husika
ingeona cha mtema kuni kwa
kuisaliti timu ya nyumbani!

Ndo maana hukataa Yanga
na Simba kuitwa “watani wa
jadi” Ebo! (tamko linaloonye-
sha hisia ya dharau inayotoka-
na na kukasirika au kutoridhi-
ka.) Nduguyo anashambuliwa
na mgeni kisha wewe unam-
shangilia adui anayempiga
nguguyo? Pukachaka (neno
lenye kuashiria kutema mate
ambalo humaanisha kukidha-
rau kitu kilichotajwa.)

Wahenga walisema: “ Ndugu
mbaya hushinda rafiki mzuri.”
Maana yake hata kama rafiki
atakuwa mzuri kiasi gani hawe-
zi kuwa sawa na ndugu yako
hata akiwa mbaya!

Methali hii yaweza kutumiwa
kutukumbusha umuhimu wa
kuwathamini ndugu zetu au
watu tulio na ujamaa nao kwa
kuwa wanaweza kutufaa kuliko
wanavyoweza kufanya marafi-
ki wageni ambao ni wapita njia.
Kama hutaki kuishangilia timu
ya nyumbani kama Simba na
Namungo zilivyo sasa usiende
uwanjani au kama utakwenda
kutazama mchezo, acha kuz-
ishangilia timu ngeni. Ving-
inevyo wewe ni mchawi usiye-
jua maana ya udugu!
marobarnabas@yahoo.com
0784 334 096
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Upatikanaji wa maji
wafikia asilimia 73

Na Happy Severine, MASWA

WAKALA wa Maji na Usafi
WASA), Maswa mkoani Simiyu
imeongeza upatikanaji wa
toka asilimia 69 hadi asilimia
73.

Hayo valielezwa jana mjini
hapa na Meneja wa RUWASA
Wilaya ya Maswa, Boniphace
William, wakati wa ziara
va siku mbili ya kutembelea
miradi ya maji.

William alisema wilaya hiyo
imetekeleza miradi minne ya
maji Vvijijini yenye gharama
ya Sh Bilioni 1.3 za lipa kwa
matokeo (PFOR) ambazo
utekelezaji wake umefanyika
katika mradi wa maji wa
|sageghe, Masela, llamata na
Isulilo-Ngongwa hadi Mwami-
hanza.

Alisema miradi hiyo ya maji
iliyojengwa na kukamilika im-
eongeza upatikanaji wa maji

Wananchi wapatao 17,500
kati ya 379,000, wamenufaika
na huduma hiyo wilayani
Maswa.

Kwa mujibu wa meneja
huyo, kitendo cha utekelezaji
wa miradi ya maji kupitia
‘force akaunti’ kimesaidia
kutekeleza miradi kwa asil-
imia 100 kwa gharama ndogo
tofauti na kama wangetumia
mkandarasi.

Aidha, alisema kuna miradi
mingine ya maji inatekelezwa
wilayani humo kupitia Mfuko
wa Taifa wa Maji katika vi-
jiji vya Nyashimba, Muhida,
Nguluguli, Mwamanenge na
Sengwa.

William aliongeza kuwa
katika miradi hiyo, mradi wa
maji wa Sengwa utapata maji
kutoka mradi wa Ziwa Vic-
toria toka wilaya ya Kishapu
mkoani Shinyanga.

Mkuu wa Wilaya ya Maswa,
Aswege Kaminyoge, aliagiza
vyanzo vyote vya maji vitun-
zZwe na pia viwe na hati miliki
ili kuondoa migogoro va ardhi
ambayo inaweza kujitokeza
siku za usoni.

“Natoa maagizo kwa mae-
neo yote ya miradi ya maji na
maeneo mengine yenye taasi-
si za serikali katika wilaya ya
Maswa iwe na hati miliki ya
ardhi ili kuondoa migogoro
ambayo inaweza kujitokeza
kwa siku zijazo,” alisema.

Pia alipiga marufuku shu-
ghuli zo za kibinadamu katika
maeneo ya vyanzo vya maji
ili kuvitunza viendelee kuwa-
patia wananchi maji safi na
salama.

PM Kuzindua mwongozo uwekezaji Mbeya

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa
anatarajiwa kufanya ziara ya siku
mbili mkoani Mbeya kuanzia
kesho na kuzindua miradi mbal-
imbali ikiwamo mwongozo wa
wawekezaji wa mkoa.

Akizungumza na waandishi
wa habari ofisini kwake jana,
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert
Chalamila, alisema mpango huo
unaainisha fursa mbalimbali za
uwekezaji katika maeneo yote ya
mkoa.

Chalamila alisema mpango huo
umefafanua vivutio vya uwekezaji
vilivyopo katika kila halmashauri
ya mkoa na kwamba ndio utaku-
wa unatumika kwenye uhama-
sishaji wa wawekezaji wa ndani na

nje. “Waziri Mkuu atatuzindulia
mpango huu na kwenye kitabu
hiki tumeainisha vivutio vya
uwekezaji katika kila halmashauri
na tumezingatia vitu mbalimbali
kwenye uandaaji wa mwongozo
huu ambavyo tunaamini vitatu-
saidia,” alisema Chalamila.

Alisema Waziri Mkuu  pia
ataweka jiwe la msingi kwenye
ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi
(VETA) kinachoendelea kujengwa
wilayani Mbarali.

Pia alisema katika ziara hiyo,
Waziri Mkuu atazindua jengo la
mama na mtoto katika Hospitali ya
Wilaya ya Rungwe ya Makandana
ambalo limejengwa kwa zaidi ya
Sh. milioni 481 na kwamba ujenzi
wa jengo hilo ilikuwa ni ahadi ya
Rais John Magufuli alipokuwa zia-

rani wilayani humo.

Baada ya kutoka Rungwe, Wa-
ziri Mkuu atakwenda Kyela am-
bako atazindua ujenzi wa kituo
cha pamoja cha forodha kati ya
Tanzania na Malawi ambacho ki-
najengwa katika Mji wa Kasumulu
wilayani humo.

Alisema kituo hicho cha forod-
ha kinajengwa kwa awamu tatu na
kwamba mpaka kukamilika kwake
kitagharimu Sh. bilioni 26 ambazo
kati yake Sh. bilioni 13 zitatumika
katika awamu ya kwanza.

“Mbeya ni lango la kuingilia
katika nchi za ukanda wa SADC
(Jumuiya na Maendeleo Kusini
mwa Afrika) , hivyo kituo hiki kita-
tusaidia kuunganisha uchumi wa
nchi yetu na wenzetu wa Malawi,”
alisema.

Chalamila alisema baada ya uz-
induzi huo, Waziri Mkuu atatem-
belea Shule ya Sekondari Kafundo
ambayo ni ya mfano katika Mkoa
wa Mbeya kwa ujenzi wa mabweni
kwa ajili ya wasichana ili kukabili-
ana na tatizo la mimba kwa wa-
nafunzi.

Katika hatua nyingine, Chalami-
la aliitaja miradi mbalimbali ya
maendeleo ambayo ilitelekezwa
katika mkoa kwa kutumia fedha
ambazo zilitolewa na serikali kuu.

Aliitaja baadhi ya miradi hiyo
kuwa ni ujenzi wa jengo la mama
na mtoto katika Hospitali ya Kan-
da ya Rufani ya Mbeya ambalo lin-
ajengwa kwa gharama ya Sh. bilio-
ni tisa, ujenzi wa Ofisi ya Mkuu wa
Mkoa ambalo linagharimu zaidi ya
Sh. milioni tatu.

Wafanyabi-
ashara wa mkaa
wakiwa wame-
pakia bidhaa
hiyo kwenye
pikipiki katika
eneo la Visiga
Madafu, mkoani
Pwani jana,
kwaajili ya ku-
pelekwa sokoni.
Wananchi wana-
takiwa kuelem-
ishwa kuhusu
matumizi ya
teknolojia ya
nishati mbadala
ambayo ni
rahisi na yenye
uhakika ili
kupunguza
matumizi ya
mkaa va-
nayosababi-
sha ongeza la
matukio ya
ukataji wa miti
ovyo. PICHA:
MIRAJI MSALA

RC ataka ubora ukarabati wa barabara

Na Paul Mabeja, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma,
Dk. Binilith Mahenge, amewaagiza
makandarasi wanaokarabati bara-
bara zinazounganisha wilaya za
Kongwa, Kiteto, Chemba na Kon-
doa kuzingatia ubora na viwango
na kuzikamilisha kwa wakati.

Makandarasi hao ni anayekara-
bati barabara ya Kongwa hadi
Dosidosi mpakani na Kiteto,
Musons Engeneers na Technics
Construction  Group  Limited
anayekarabati barabara ya Mrijo
hadi Kolo Kondoa na Afritrast
Group Limited anayekarabati
barabara ya Bicha hadi Mondo,
wilayani Chemba.

Dk. Mahenge alitoa maagizo
hayo baada ya kukagua barabara

hizo na kubainisha kuwa miun-
dombinu hiyo ni muhimu katika
usafirishaji wa mazao, hivyo ni
lazima zikarabatiwe kwa ubora na
viwango vinavyotakiwa.

Alisema ziara hiyo imelenga ku-
kagua utayari wa miundombinu
hiyo baada ya mvua kunyesha
kisha kuanza kukarabatiwa kwa
kuwa barabara ni muhimu hasa
kutokana na wilaya hizo kuwa na
idadi kubwa ya wakulima.

“Nimekuja kuangalia barabara
hizi, tunajua mvua zimenyesha
na njia zote tulizopita mazao ya-
mekubali baada ya kipindi cha
mvua kuisha mazao yatatakiwa
kusafirishwa nimekuja kuona je,
barabara zinautayari.

“Tumeona barabara hizi zime-
anza kukarabatiwa hivi karibuni

tunakumbuka kwenye kikao cha
barabara tuliambiwa makandara-
si wapo ‘site’ lakini fedha hamna
lakini sasa fedha imetoka nime-
kuja kuona je, kazi zinaendelea?”
alisema. Pia alisema Serikali ina
mpango wa kujenga barabara ya
lami kutoka Handeni mkoani Tan-
ga- Mrijo- Chemba hadi Singida na
kukamilika kwake zitafungua shu-
ghuli za kiuchumi katika mikoa
hiyo.

Dk. Mahenge aliwataka wa-
nanchi kuacha kufanya shughuli
zozote kando ya barabara hizo
hasa kilimo sambamba na kupiti-
sha mifugo ili zidumu kwa muda
mrefu na wananchi kuepukana
na madhara yanayotokana na
miondombinu ya barabara kuwa
mibovu.

Kaimu Meneja wa Wakala wa
Barabara (TANROADSO) Mkoa
wa Dodoma, Mhandisi Salome
Kabunda, alisema barabara zote
zinamakandarasi wanaoendelea
na ukarabati. Alisema barabara
ya njia panda ya Hogolo - Kongwa
hadi Dosidosi mpakani na Wilaya
ya Kiteto, Manyara, inayokara-
batiwa kwa Sh. milioni 580 pia
ilijumuisha ukarabati wa daraja la
Zoisa ambalo liliharibiwa na mvua
na kulikarabati kwa muda kusubi-
ri ujenzi wa daraja jipya.

Pia alisema kipande cha bara-
bara ya Kibaya Wilaya ya Kiteto
hadi Mrijo Wilaya ya Chemba
nayo tayari ina mkandarasi am-
baye bado hajaanza kuikarabati
na itaanza kukarabatiwa hivi kar-
ibuni.
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Kasi ya mimba
kwa wanafunzi
sasa Yapungua

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

TATIZO la mimba kwa wa-
nafunzi wa shule za msingi
na sekondari katika kata ya
Usanda wilayani Shinyanga,
zimepungua tofauti na miaka
mitatu iliyopita.

Ofisa Maendeleo ya Jamii
wa Kata ya Usanda, Halima
Tendego, alibainisha hayo juzi
wakati akizungumza na Nipashe
ofisini kwake.

Alisema elimu ya kupinga
ukatili wa kijinsia imesaidia
kupunguza mimba za wanafunzi
pamoja na ndoa za utotoni ka-
tika kata hiyo.

Tendego alisema miaka mi-
tatu iliyopita katika kata hiyo
kulikuwa na tatizo la wanafunzi
kupewa ujauzito na kuacha
masomo, pamoja na wengine
kuolewa ndoa za utotoni am-
bazo zilichangia kuzima ndoto
za0. “Mimba za wanafunzi
kwenye kata hii zimepungua
sana, tofauti na miaka mitatu
iliyopita, ambapo awali kwa
mwaka mzima wanafunzi 18
walikuwa wanapewa ujauzito
na kuacha masomo, lakini kwa
sasa inatokea wanafunzi watatu
tu,” alisema Tendego.

Naye Ofisa Mtendaji wa
Kata hiyo, Emmanuel Maduhu,
alisema wamekuwa wakiende-
lea kutoa elimu kwa wananchi
kuacha kuwarubuni wanafunzi
na kuwaozesha ndoa za utotoni.

Alisema elimu hiyo hutolewa
kupitia kwenye mikutano ya
hadhara hatua ambayo im-
esaidia kupunguza mimba hizo
za wanafunzi.

Ofisa Elimu Kata ya Usanda,
Sospeter Kasonta, alisema elimu
ya masuala ya ukatili wa kijin-
sia imesaidia kupunguza tatizo
hilo kwa wanafunzi tofauti na
miaka ya nyuma.

mapema wiki hii, kutokana na eneo hilo kuwa korofi hasa nyakati za mvua. PICHA: MIRAJI MSALA

Waziri asema elimu mtandao hairidhishi

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari, Dk. Faus-
tine Ndugulile, ameiagiza Mam-
laka ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA), kutoa elimu ya kutosha
kwa umma kuhusu matumizi ya
mtandao kutokana na kiwango
cha kuelimisha umma kinacho-
tolewa sasa kutokutosheleza.

Dk. Ndugulile alisema hayo
juzi alipotembelea ofisi za
mamlaka hiyo Zanzibar, aki-
ambatana na Waziri wa Ujenzi,
Mawasiliano na Uchukuzi wa
Zanzibar, Rahma Kassim Al
makatibu wakuu wa wizara, Dk.
Zainab Chaula na Amour Bakari.

“TCRA bado sijaridhishwa na
kiwango cha elimu ya matumizi
ya mtandao mnayoitoa kwa
umma na katika utoaji wa elimu
kwa umma mkumbuke kue-
limisha jamii kuhusu wajibu na
haki zao ili wanapopata shida
mitandaoni wajue wapite katika
njia zipi”, Dk. Ndugulile

Pioa aliielekeza TCRA kui-
marisha mfumo wa ukaguzi wa
vifaa vya kielektroniki vinavy-
ouzwa na wafanyabiashara ili
kuthibitisha ubora na uhalali
wa vifaa hivyo ikiwezekana vi-
wekewe alama kuwa vimek-
aguliwa ili kuhakikisha usalama
wa vifaa hivyo kwa matumizi ya
wananchi.

Katika hatua nyingine, Dk.

Ndugulile aliielekeza TCRA
kuhakikisha Shirika la Posta
Tanzania linafanya kazi yake ya
kusafirisha vipeto na vifurushi
kwa kufuata sheria ya EPOCA
inayosema kuanzia uzito wa
0 hadi gramu 0.5 haruhusiwi
msafirishaji yeyote kusafirisha
isipokuwa shirika hilo na kui-
taka TCRA kusimamia vyema
suala hilo.

Hata hivyo, Dk. Ndugulile
aliipongeza mamlaka hiyo kwa
kupeleka vifaa vya teknolojia ya
habari na mawasiliano (TEHA-
MA) katika Shule ya Sekondari
ya Wasichani ya Utaani, Wete,
kwa ajili ya matumizi ya wa-
nafunzi na walimu.

Vifaa hivyo ni pamoja na

kompyuta 10, printa, projekta
pamoja na kuunganisha hu-
duma ya mtandao katika shule
toka mwaka 2016 na mpaka sasa
bado vipo na vinaendelea kutu-
mika.

Naye Waziri Rahma aliitaka
TCRA kuendelea na utaratibu
wa kutoa elimu kwa umma juu
ya matumizi sahihi ya TEHAMA
huku wakijikita zaidi kwenye
matumizi ya simu za mkononi.

Mkuu wa TCRA Zanzibar, Esu-
vatie Masinga, alisema mamlaka
inaendelea kujipanga vizuri ka-
tika utoaji wa elimu kwa umma
na wiki hii tayari wameshatoa
mafunzo ya matumizi ya TEHA-
MA kwa masheha 120 kwa Un-
guja na Pemba.

DC awahimiza wafanyabiashara kulipa kodi

Na Maulid Mmbaga

MKUU wa Wilaya ya Temeke
(DC), Godwin Gondwe, amewataka
wafanyabiashara katika wilaya hiyo
kulipa kodi sambamba na kujiwekea
utaratibu wa kutunza kumbukum-
bu za kibiashara ili ziwasaidie waka-
ti changamoto zinapojitokeza.

Gondwe aliyasema hayo jana
ofisini kwake na kubainisha kuwa
katika wilaya hiyo kuna zaidi ya
watu milioni mbili ambao wa-
naongeza chachu ya ufanyikaji bi-
ashara katika eneo hilo.

Pia aliishukuru Serikali kwa jiti-

hada inayoendelea kuzifanya hasa
katika suala la ukusanyaji kodi kwa
kuwa lina uwiano na miradi inay-
otekelezwa nchini.

Alisema kutokana na mapato
ambayo Serikali inayakusanya, kila
mwananchi anaona sehemu mbal-
imbali nchini ikiwamo Temeke
miradi ya kimaendeleo inaendelea
kutekelezwa.

“Kutokana na suala hilo, kila
mwananchi anafahamu  kabisa
kuwa anapolipa kodi Serikali in-
atekeleza mambo yenye manufaa
kwa jamii hususani katika elimu,
afya na huduma ya maji. Hivyo tuki-

wa viongozi tunaona uwiano kati ya
kodi inayokusanywa na miradi inay-
oendelea kufanyika,” alisema.

Aliongeza kuwa Serikali imean-
daa timu ya wataalamu chini ya DKk,
Edwin Mhede, Kamishna Mkuu wa
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA)
watakaoongeza uelewa juu ya uli-
paji kodi kwa wananchi wa wilaya
ya Temeke.

Gondwe alisema kuna kodi za
aina nyingi, hivyo baada ya wataal-
amu hao kutoa elimu kwa wana-
Temeke itawasaidia kujua taratibu
za ulipaji wa kila aina ya kodi
na aliishukuru TRA kwa kuanza

kutekeleza suala hilo ndani ya
Wilaya ya Temeke.

Meneja wa TRA Temeke, Paul
Walalaze, alisema hawajawasubiri
wafanyabiashara wawafuate ofisini
ila wameamua kuwafuata katika
milango yao ya kibiashara ili ku-
hakikisha kwamba wanawapatia
elimu ya mlipa kodi.

Alisema suala hilo lilianza juzi na
litadumu kwa siku 16 ambapo uko-
mo wake kwa ndani ya wilaya hiyo
itakuwa Machi 26.

“Suala hili ndani ya Wilaya ya Te-
meke limepewa zaidi ya nusu mwe-
zi hivyo tuhakikishe kwamba ndani

ya muda uliowekwa elimu inayoku-
sudiwa kutolewa iwafikie wana Te-
meke wote,” alisema.

Aidha, alibainisha kuwa hiyo ni
awamu ya kwanza ya ulipaji
kodi na kuna wafanyabiashara wa-
naolipa kwa  awamu na kwa in-
ayoanzia Januari hadi Machi 2021
mwisho itakuwa  ni tarehe 31 ya
mwezi tajwa.

Alisema suala hilo litajumuisha
ukumbushwaji wa namna ya kulipa
kodi na uwasilishaji wa makadirio
yao katika ofisi za TRA ambazo nda-
ni ya wilaya hiyo ziko kata za Keko,
Tazara, Mbagala na Kigamboni.
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Waziri ataka wachimbaji kutumia
wataalam wa madini na kuacha ramli

Na Renatha Msungu,
DODOMA

AZIRI wa Madini,
Dotto Biteko, ame-
wataka wachimbaji
wadogo  kutumia
Wakala wa Jiolojia na Utafiti wa
Madini Tanzania (GST) katika
utafiti badala ya kutegemea ramli.

Aidha  Biteko, amewataka
wachimbaji hao kubadilika ili wa-
fanye uchimbaji wenye tija na ku-
leta matokeo chanya kwao na taifa
kwa ujumla.

Waziri Biteko aliyasema hayo

kitabu cha mwongozo wa namna
bora ya uchukuaji sampuli kwa

ajili ya uchunguzi wa madini, ulio-
ambatana na mafunzo ya wachim-
baji wadogo. “Mafunzo hayo ni
matokeo ya mkutano wa madini
wa kimataifa uliofanyika hivi kar-
ibuni jijini Dar es Salaam ambapo
mkutano huo ni moja ya maazimio
yaliyoafikiwa siku hiyo,” alisema.

Biteko alisema GST imekuwa
ikifanya kazi na wachimbaji wa-
dogo kwa muda mrefu hivyo im-
ebaini kero ambazo wanakutana
nazo na kuamua kuzifanyia kazi
kwa vitendo.

Mbali na hilo, Biteko alisema
wachimbaji wadogo ili wapige hat-
ua kutoka walipo sasa, wanatakiwa
kutumia mbinu za kisayansi kwa
ajili ya kuleta tija katika uchimbaji

wanaofanya.

Pia alitoa wito kwa watendaji
wa Wizara ya Madini na taasisi
zake wafanye kila linalowezekana
kutoa ushirikiano kwa wachim-
baji wadogo. “Wachimbaji wadogo
wanatakiwa kujifunza mambo
mbalimbali kuhusu madini ili wa-
napokutana na kero katika uchim-
baji wao wajue jinsi ya kukabiliana
nayo,” alisema Biteko.

Waziri alisema Wizara ya Ma-
dini ipo kwa ajili ya kuwahudumia
wachimbaji hao wakati wowote
watakapowahitaji, kwa kuwa len-
go lao ni kukuza na kuendeleza
sekta ya madini.

Aidha, aliwataka watendaji wa
GST wawafuate wachimbaji katika

migodi na machimbo yao na kutoa
mafunzo wakiwa katika eneo la
kazi.

Mtendaji Mkuu wa GST Dk. Mus-
sa Budeba, alisema mwongozo wa
kitabu hicho umeandaliwa kwa
ajili ya kumsaidia mchimbaji kujua
mahali gani madini yalipo.

°GST ina watalaamu waliobobea
ambao watatumia utalaamu wal-
iokuwa nao ili kuwasaidia wachim-
baji hao kupata majibu ya uhakika
kuhusu wapi kuna madini,” alise-
ma Dk. Budeba. Katika kuboresha
mwongozo huo, mtendaji mkuu
huyo alisema kwa kuanzia, wanat-
arajia kuzindua Ofisi ya Kanda ya
GST Mkoa wa Geita ambayo itaku-
wa ikiwasaidia wachimbaji hao.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta ya Ujenzi), Elius Mwakalinga, akizungumza na watumishi wa sekta ya ujenzi katika kikao kazi,
jijini Dodoma jana. PICHA: WUU

Wanasiasa wanolewa haki za mtoto Elimu Jumuishi

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

OFISA Mradi wa Elimu Jumuishi
Mkoa wa Dodoma, Jane Mgidange,
amesema wamejikita zaidi kwenye
kuboresha miundombinu shuleni
na kuwajengea uwezo wanajamii
na wanasiasa ili kutambua haki za
mtoto mwenye mahitaji maalumu.

Mgidange alisema hayo juzi jijini
hapa alipokuwa akizungumza kwe-
nye mafunzo yaliyowakutanisha
viongozi wa taasisi za kiraia zina-
zojihusisha na ushawishi na utetezi
wa elimu jumuishi nchini.

Alisema kazi ya mradi huo ni ku-
hakikisha watoto wanaosoma ka-
tika mazingira jumuishi wanapata

vifaa saidizi ambavyo vitawasaidia
kupata haki zao za msingi za elimu
sawa na watoto wengine wasioku-
wa na ulemavu.

Pia alisema mradi huo unahakik-
isha watoto hao wanasoma kwe-
nye shule na wanapata vifaa vyote
vikiwamo vya usaidizi ili wapate
mabhitaji yao yatakayo wawezesha
kuelimishwa sawa na wengine.

Sambamba na hilo, alisema mra-
di huo pamoja na kusaidia watoto
wenye uhitaji maalum, umekuwa
ukiwakutanisha na vyombo vya
habari ili kufikisha elimu kwa jamii
juu ya masuala yanayofanywa na
elimu jumuishi.

“Wanahabari ni wadau wakubwa
sana katika kufikisha taarifa kwa

jamii ndiyo maana tunawashiriki-
sha ili kupaza sauti zetu pale am-
bapo sisi tunahitaji zifike. Mradi
wetu umefanya vitu vingi kwa ajili
ya mradi huo wa elimu jumuishi,”
alisema

Pia alisema hivi sasa kuna Shule
ya Msingi Bahi Sokoni mkoani hapa
na Shule ya Msingi Nkuhungu Do-
doma Jiji ambazo ni miongoni mwa
shule za mfano katika utekelezaji
wa mradi huo wa elimu jumuishi.

Mfumo wa Elimu Jumuishi una-
jumuisha wanafunzi wenye ulema-
vu wa aina mbalimbali kusoma na
wanafunzi wa kawaida ili kuimari-
sha umoja na usawa katika mfumo
huo.

Naye Mwanasheria wa Kujitege-

mea, Fredrick Mkatambo, alisema :
ziko changamoto zinazowakabili :
watoto wenye ulemavu ikiwamo :
kunyimwa haki za msingi kutoka-
na na baadhi ya wazazi na walezi :
kuwa na dhana ya kwamba anapo- :
zaa mtoto mwenye ulemavu, ni :

mkosi au laana.

“Mambo haya nimeyashuhudia :
sio kwa nadharia tu lakini tumey- :
ashuhudia, kwa mfano kuna mtoto :
mlemavu wazazi wake walitaka :
kumtupa kwenye mto ili achuku- :
liwe na maji afe lakini babu yake :
na yule mtoto alisimama kidete :
kupinga hali ile. Aliamua kum- :
chukua mjukuu wake na kumlea, :
leo hii mtoto yule ni mwandishiwa :

habari,” alisema.

]
BAKWATA
yapiga
‘'stop; ndoa
holela

Na Peter Mkwavila, DODOMA

BARAZA Kuu la Waislamu
Tanzania (BAKWATA) Wilaya
yva Dodoma, limepiga maru-
fuku walimu wasio waamini-
fu kuozesha ndoa za Kiis-
lamu bila kufuata utaratibu
unaotambuliwa.

BAKWATA pia imeagiza
wale wote wanaofungisha
ndoa za Kiislamu wahakik-
ishe wanakuwa na vyeti
halisi na leseni maalumu in-
ayotambuliwa na baraza hilo.

Angalizo hilo lilitolewa
jana na Katibu wa BAKWATA
Wilaya ya Dodoma, Ahmed
Msuri, alipokuwa akizun-
gumza na mashekhe, maim-
amu na walimu kutoka kata
mbalimbali kwenye kikao cha
utendaji kilichofanyika kwa
ajili ya uchangiaji wa mfuko
maalumu wa Shekhe Mkuu
wa Tanzania.

Katibu huyo alisema hivi
sasa kumekuwapo na ufung-
ishaji wa ndoa za Kiislamu
holela zisizo halali ambazo
hufungwa mitaani huku wak-
itumia vyeti bandia ambavyo
havitambuliwi na BAKWATA.

Alisema hali hiyo im-
echangia kwa kiasi kikubwa
kuwapo kwa migogoro mingi
kwenye ndoa isiyo na tija,
ambayo imekuwa ikishindi-
kana kutatuliwa kutokana na
wengi wao kubainika kuwa
na vyeti feki.

Kutokana na hali hiyo,
aliema BAKWATA Wilaya ya
Dodoma kuanzia sasa ina-
piga marufuku walimu wasio
waaminifu kufungisha ndoa
hizo badala yake kwa zile zi-
takazojitokeza zitafungishwa
na mashekhe na maimamu
wa kata ambao wanatambu-
liwa kisheria na wana vibali.

Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya BAKWATA
Wilaya ya Dodoma, Bashiru
Hussein, aliwataka mashekhe
na maimamu kujenga ofisi
zao kwenye kata ili kutatua
kasoro zinazojitokeza walimu
wanapofungisha ndoa kwa
kutumia vyeti feki.

Alisema ofisi hizo ziki-
wapo, wale wote wataka-
ohitaji kufunga ndoa zao
watakuwa wakiwafuata ili
wapatiwe huduma hiyo.

Pia aliwataka mashekhe,
maimamu wa misikiti na
walimu wa madrasa ku-
hakikisha wanatoa elimu
dhidi ya ugonjwa wa corona
katika kufuata maelekezo ya
wataalamu wa afya na vion-
gozi wa serikali za dini.
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HABARI ZANZIBAR

Kasi maji
yawakimbiza
wawekezaji,
wananchi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

BAADHI ya wawekezaji
na wananchi wameyakimbia
biani, mkoa wa Kusini Unguja
kutokana na maji kuvamia na
kuharibu maeneo ya fukwe.

Waziri wa Ardhi na Maen-
deleo ya Makazi Zanzibar,
Riziki Pembe Juma, aliyasema
hayo jana alipotembelea
maeneo hayo na kuzungumza
na baadhi ya wawekezaji na
wananchi kuhusu tishio la maji
ya bahari kuvamia maeneo ya
makazi yao. Pembe alisema
kasi ya maji ya bahari ku-
vamia maeneo ya fukwe ni
sehemu ya athari za mabadi-
liko ya tabia ya nchi ambayo
yameikumba dunia kwa
ujumla wake.

Alisema utafiti uliofanywa
na Mamlaka ya Mazingira
Zanzibar umegundua kuwa
yako maeneo 120 ambayo
yameathirika na mabadiliko
ya tabia ya nchi huku maji ya
bahari yakitishia maisha ya
wananchi wanaoishi pemb-
ezoni mwa bahari.

“Zanzibar ni kisiwa ambacho
kinatajwa kukabiliwa na athari
za mabadiliko ya tabia ya nchi
ambapo kasi ya maji ya bahari
kuvamia maeneo ya makaazi
ya wananchi wanaoishi pemb-
ezoni mwa bahari,” alisema.

Haji Iddi, mwekezaji wa ho-
teli ya Jambiani Visitors Inn,
alisema kasi ya maji ya bahari
inatishia uhai wa maende-
leo ya sekta ya utalii katika
ukanda huo.

“"Uhai wa hoteli za kitalii zi-
lizoko pembezoni mwa fukwe
za bahari eneo la Jambiani
upo hatarini kutokana na kasi
ya maji ya bahari kuvamia
maeneo hayo,” alisema.

Annaster Poter, raia kutoka
Norway anayemiliki nyumba
alisema miongoni mwa njia za
kukabiliana na kasi ya maji va

jengwa kwa ukuta utakaozuia
kasi ya maji kuvamia maeneo
ya makazi ya wananchi.

Naye Mkurugenzi Mtendaji
wa Mamlaka ya Mazingira
Zanzibar, Sheha Mjaja, alikiri
kuwapo kwa athari za tishio la
maji ya bahari kuvamia mae-
neo ya makaazi ya wananchi
na hoteli zinazomilikiwa na
wawekezaji.

“Mamlaka ya mazingira
tunaendelea kufanya tathmini
zaidi kuhusu njia ya kuka-
biliana na athari hizo ambapo
katika hatua ya awali tuna-
juwa kwamba matatizo hayo
yanatokana na mabadiliko ya
tabia ya nchi,” alisema.

Daktari wa Afya ya Mama na Mtoto, Ummkulthum Omar Hamad, akitoa mada ya afya ya uzazi kwa wanachama cha Chama cha Waandishi
wa Habari Wanawake (TAMWA) Zanzibar, katika mkutano mkuu wa chama hicho, huko Tunguu Zanzibar juzi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Mwinyi asisitiza ushirikiano, uzoefu TEHAMA

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk.

Hussein Ali  Mwinyi,

ameitaka Wizara ya Ma-

wasiliano ya Teknolojia
ya Habari ya serikali ya Muun-
gano, kushirikiana na Wizara ya
Mawasiliano na Uchukuzi ya Zan-
zibar ili kupeana uzoefu.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo
jana Ikulu jijini Zanzibar alipoku-
tana na Waziri wa Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari, Dk. Faus-
tine Ndugulile na ujumbe wake
waliofika kwa ajili ya kuitambuli-
sha wizara hiyo mpya.

Alisema ushirikiano kwa
wizara hizo mbili unahitajika
hasa ikizingatiwa kwamba Zanzi-
bar nayoingependa kwenda kwa
kasi katika sekta hiyo hivi sasa.

Rais alisema juhudi za maku-
sudi zitaendelea kuchukuliwa
na Zanzibar katika kuhakikisha
malengo yaliyowekwa katika
kuimarisha teknolojia ya habari
yanafikiwa kwa ushirikiano wa
pamoja kati ya wizara hizo mbili.

Naye Waziri Ndugulile alisema
wizara hiyo imeanzishwa De-
semba, mwaka jana katika maan-
dalizi ya kuiandaa nchi kwenda
katika uchumi wa kidijitali na
mapinduzi ya viwanda sambam-

ba na kutengeneza serikali ya
kimtandao na biashara mtandao
pamoja na sekta hiyo kuwa na
mchango katika pato la taifa.

Kwa msingi huo, alisema Rais
John Magufuli aliona ni muhimu
kuwa na wizara ambayo itakuwa
inashughulikia mawasiliano na
teknolojia ya habari.

Alisema kwa vile baadhi ya
majukumu ya wizara hiyo ni ya
muungano, hivyo amekuja Zan-
zibar na ujumbe wake na kufanya
mikutano ya ushirikiano na Wiz-
ara ya Mawasiliano na Uchukuzi
ya Zanzibar na alifanya ziara
kisiwani Pemba kwa ajili ya ku-
vitembelea vituo vya teknolojia

ya habari na mawasiliano (TEHA-
MA).  Ndugulile alisema kikao
chao na Waziri wa Mawasiliano
na Uchukuzi wa Zanzibar kimek-
wenda vizuri na ana matumaini
makubwa kwamba mafanikio
makubwa zaidi yatafikiwa huku
akieleza azma ya ziara yake aliyoi-
fanya kwa upande wa Unguja na
Pemba.

Kuhusu mradi wa anwani
za makazi ambao unatekele-
zwa hapa Zanzibar, alisema
wameamua kuuongezea kasi
na kwamba umeanza kwa ngazi
za majaribio hasa kwa Zanzibar
kutokana na kuimarika sekta ya
utalii.

SMZ kuanzisha mfuko wa Mji Mkongwe

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zan-
zibar (SMZ) imesema iko katika
mchakato wa kuanzishwa kwa
mfuko wa Mji Mkongwe ambao
utawawezesha wananchi mbal-
imbali na wafadhili kuchangia
maendeleo ya kuendeleza miji
huo ambao uko katika orodha ya
urithi wa dunia.

Hayo yalisemwa jana na Waziri
wa Utalii na Mambo ya Kale, Lela
Mohamed Mussa, alipohojiwa na
Shirika la Utangazaji Zanzibar
(ZBC) kuhusu maendeleo ya jen-
go la Beitl-al-jaib.

Alisema Wizara ya Utalii na
Mambo ya Kale ambayo hujishu-
ghulisha na maendeleo ya utalii,

imeanza mchakato wa kuweka
utaratibu bora ambao utatumi-
ka katika kuundwa kwa mfuko
utakaosimamia maendeleo ya Mji
Mkongwe na uhifadhi wake.

Lela alisema uamuzi wa kuan-
zishwa kwa mfuko huo, umekuja
ikiwa ni hoja iliyoibuliwa na wa-
dau mbalimbali wakiwamo wa
utalii waliohudhuria mkutano ul-
ioitishwa na Rais wa Zanzibar, Dk.
Hussein Mwinyi, baada ya kupo-
romoka kwa jengo la Beit-al-Jaib
mwishoni mwa mwaka jana.

“Wizara imelipokea ombi la
wadau wa sekta ya utalii kuhusu
kuwapo kwa mfuko ambao wa-
nanchi watachangia kwa ajili ya
kuendesha Mji Mkongwe. Ombi
hilo tumelipokea ni zuri na tunali-
fanyia kazi,” alisema.

Alisema mfuko huo utakuwa
wazi ikiwamo matumizi ya fedha
na njia za kuchangia. Alisema kazi
kubwa inayokusudiwa kufanywa
na wizara ni kuishajihisha jamii
kuchangia kwa hiari kwa maen-
deleo ya Mji Mkongwe.

“Mfuko wa Mji Mkongwe utaka-
oanzishwa utakuwa wazi na huru
kwa kila mwananchi au watu we-
nye uwezo kuchangia kwa ajili
ya maendeleo ya ukuaji wa mji
ambapo katika kipindi hichi tu-
nataka kuhamasisha wananchi
kuchangia kwa hiari,” alisisitiza.

Pia alisema kwa sasa kazi za
kuliweka jengo la Mji Mkongwe
katika hatua za awali ikiwamo us-
afishaji wa eneo hilo, zinaendelea
kwa ajili ya kuchukua tahadhari
katika kipindi hiki cha mvua ili

kuepuka athari zaidi za kupor-
omoka

Alisema mafundi wazalendo
wanaendelea na kazi za ukarabati
wa jengo hilo hadi kusubiri taar-
ifa rasmi kutoka Oman kuhusu
maendeleo ya jengo hilo pamoja
na ukarabati wake.

“Tuliwauliza mafundi wetu
kama jengo lile wanaweza kuli-
weka katika hali nzuri ili kusubiri
tathmini zaidi na kuepuka athari
za kuporomoka zaidi katika kip-
indi cha mvua kinachotarajiwa
kuanza hivi karibuni na wao wal-
itujibu wanaweza,” alisema.

Jengo la Mji Mkongwe wa
Zanzibar Beit-al-Jaib lilijengwa
mwaka 1883 na utawala wa Sul-
tani wa Oman, Barghashi, na sasa
limetimiza takriban miaka 134 .
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C AUNT EZ
| Wengi washangaa,

wajiuliza kulikoni?

WIGIZAJI mkong-
we, Aunt Eze-

o kiel, ameibua utata
mwingine kufuatia

kitendo chake cha kububu-
jikwa na machozi mahakamani
wakati watuhumiwa wa dawa
za kulevya walipopandishwa
Kizimbani.

Watuhumiwa watatu wak-
jongozwa na Said Mbasha,
walifikishwa katika Mahakama
va Kisutu, kujibu mashtaka ya
kukutwa na kilo 30.6 za dawa
va kulevya aina ya Heroin.

Hata hivyo, wakati kesi hiyo

ikiendelea msanii Aunt Ezekiel,

M s — | bR, . s e ¥

alionekana akilia kwa ku-
bubujikwa na machozi muda
wote huku watu waliokuwa
karibu wakijaribu kumtuliza.
Baada ya video hiyo

kusambaa kwa kasi katika
mitandao ya kijamii, baadhi
ya mashabiki wake walihoji
kwa nini msanii huyo anaan-
gua kilio na kama mmoja wa
washtakiwa hao ni ndugu
vake.

Aunt Ezekiel, mwenyewe
hakutaka kutoa ufafanuzi
kutokana na tukio hilo, badala
yake wakati akitoka chumba
cha mahakama alipanda gari
na kuondoka bila kusema
chochote.

“Yawezekana mmoja wa
washtakiwa ni ndugu yake, la-
kini hakutaka kuweka wazi na
jambo hili linatupa wasiwasi
mashabiki wake,” amesema
Amina Juma wakati akichang-
ia mjadala huo.

Said Mbasha (24), mkazi wa
Mbezi Tangibovu, na wenzake
watatu , walifikishwa ma-
hakamani hapo wakikabiliwa
na mashtaka ya kusafirisha

dawa za kulevya aina ya
Heroin kilo 30.

Wengine ni Joseph Dalidali
(27), Allu Murugwa( 24) mkazi
wa Kijitonyama na Fatima
Shomari(24).

Wakili wa Serikali Mwan-
damizi, Wankyo Simon , aki-
wasomea mashtaka mbele ya
Hakim Mkazi Mfawidhi, God-
frey Isaya, alidai washtakiwa
wanadaiwa kutenda makosa
yao, Machi 3, 2021 katika
eneo la Kijitonyama Wilayani
Kinondoni.
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BASI SAWA

Malaika kumbe
ulikuwa mkaidi

MWANAMUZIKI wa Bongo Fleva, Malaika, amesema
changamoto za kifamilia zinasababisha wasanii wa kike

kuwa wachache katika muziki.

Malaika ameeleza kwa upande wake alijikuta anashind-
wa kuzungumza na baba yake kwa kipindi cha mwaka
mzima baada ya kuamua kuingia katika fani hiyo.

“Mimi wakati naanza muziki nilimaliza mwaka mzima
bila mazungumzo na baba yangu kisa alikuwa anaona
kama uhuni, pili kumsimamia msanii wa kike ni kazi
kuliko mwanamume kwa sababu tunagharama nyingi
ndio maana watoto wa kike wanakuwa wachache kwenye

muziki” ameeleza

Stamina ampa tano mama

Lionel

RAPA anayetamba kwa sasa, Stamina, amemtaja mama
wa mtoto wake kuwa mpambanaji na wakati fulani alim-
saidia kukusanya pesa katika shoo zake.

Akizungumzia hilo kwenye kipindi cha PlanetBongo ya
East Africa Radio, Stamina amesema alishangazwa na Ki-
tendo hicho kwani hakutegemea kama mpenzi wake huyo
atafanya jambo hilo kwa zaidi ya mikoa 15.

“Mama Lionel, kipindi nakutana naye sikutegemea
kama ni mpambanaji, alinishangaza kwani nilikuwa na
ziara zangu za chaka kwa chaka za mikoani akasema
twende wote, yeye alikuwa anakaa getini kuchukua
pesa wakati nafanya shoo kwenye jukwaa na alikuwa

anawakazia “ ameeleza Stamina.

Masikini wa macho; Kisebusebu na kiroho papo

Na Adam Fungamwango

KWENYE maisha ya kawaida, mtu
anaweza kuona kama hakitaki kitu
fulani, lakini akitokea mtu mwing-
ine akisema anakihitaji, basi utaona
yule alionekana hakitaki anabadili
mawazo.

Hapa kwenye maisha ya ndoa,
kuna wanaume au wake ambao
wanawanyanyasa wenzao na
kuonekana kama vile wanajipende-
keza sana kwao, lakini inapotokea
anasikia kuna mtu pembeni anam-
nyemelea, anageuka mbogo.

Hii ndiyo iliyosababisha waswa-

MPAMBAJi wa video za muziki,
Tunda, amemsifia mpenzi wake
Whozu kuwa shababi kutokana
na kufanikiwa kuwa naye ki-
mapenzi kwa miaka miwili, Kitu
ambacho wengine walishindwa.
Tunda ametoa sifa hizo

hili kuwa na msemo wa ‘kisebusebu
na Kiroho papo.’

Leo tunaiangalia filamu moja
kabambe iitwayo ‘Masikini wa Ma-
cho." Ni filamu yenye mafunzo kwa
jamii ambapo pia kama utaiangalia
utafurahi, kuhuzunika na hata kulia.

Inamhusu jamaa mmoja aitwaye
Denis ambaye ana mke wake wa
ndoa. Anaitwa Rose. Baada ya
kuoana miaka michache ikapita
bila dalili zozote za kupata mimba,
achilia mbali kupata mtoto.

Hili lilimfanya Denis ajione
mnyonge. Akaanza kumnyanyasa
mkewe. Ikafikia wakati akawa an-

na kaka yake tu.

upendo wa dhati.

amtukana na mwisho wake akam-
timua nyumbani kwake. yvake.
Japo baada ya siku kadhaa mke

alirejea na kuomba sana warudiane,
lakini Denis alikataa katakata. Rose
alisalimu amri akarudi kwao. Na

huko wazazi wake walikuwa wame-  baka.
fariki, badala yake wanaishi dada

Baada ya muda akampata kijana
mmoja ambaye ni mlemavu wa
macho. Hakujali hilo. Alichojali ni

Kijana akamsimulia maswahibu
yaliyomkuta nyuma kuwa alikuwa
na wazazi wake, lakini walifariki

wakati anasheherekea siku
yva kumbukumbu ya kuzaliwa
kwake, kupitia ukurasa wake
wa Snapchat na Instagram

amesema wanaume matajiri na

wababe hawakumuweza.
“Miaka mitatu ya kukujua si-

mtanashati.

akiwa mdogo, akalelewa na kaka

Alipokuwa huko, mke wa kaka
yake akamlazimisha afanye naye
mapenzi. Alipokataa ndipo alipoten-
geneza uongo kuwa alitaka kum-

Kama kusikia hivyo akamtimua
mdogo wake nyumbani licha ya
ulemavu alionao.

Habari hiyo ilizidi kumfanya
Rose amuonee huruma kijana huyo

Mapenzi yao yalinoga, kiasi cha
kuwashangaza wengi na kuwa Kivu-
tio pia. Kijana huyo aliitwa Lameck.  dunia.

gy
s
&

Tunda yani hata wababe
walikushindwa!

jawahi kujutia, kukuchoka wala
kutamani kuwa mbali na wewe,
hongera kwa hilo mchaga sio
jambo rahisi, walishindwa watu
wababe hadi matajiri, Happy

Birthday handsome boy wangu”

ameongeza.

Habari ikamfikia Denis. Na kuna
siku akawafuma laivu kabisa.

AKili ikamkaa sasa Denis na
kumwomba mkewe warudiane. Mke
alikataa katakata. Akamwambia
sababu ambazo zilimfanya amtimue
bado zipo. Denis akaunda kikundi
cha maharamia kwa ajili ya kumte-
ka Lameck na Rose pia.

Walitekwa, lakini walipelekwa
sehemu tofauti. Rose nyumbani
kwa Denis, Lameck porini, ikiwa ni
pamoja na mateso makali.

Kutokana na hali yake ya upofu,
mateso yanamshinda akafariki

Raywanny wewe
‘Next Level’

OFISA Mtendaji wa lebo mpya va
muziki ya Next Level, Rayvanny,
amesema kuanzisha kampuni yake
si kwamba anataka kushindana, bali
kuendeleza na kukuza vipaji vya
wasanii.

Rayvanny amesema lengo ni kuona

lebo zingine kama Konde Gang, Kings
Music na WCB zinaendelea kusaidia
vijana.

Hata hivyo, amesema hana nia ya
kujitoa WCB bali anataka kupanua
wigo na kuwafikia vijana wengi we-
nye vipaji.
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Kiambukuta mkongwe
aliyeiacha Congo

Na Adam Fungamwango

MSHTUKO mkubwa uliwa-
pata mashabiki wa muziki

wa rhumba na dansi duniani,
baada ya kupata taarifa za kifo
cha mwanamuziki mkongwe
nchini Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Kongo, Josky Kiambukuta.

Mkongwe huyo aliyefariki
Jumapili ya Machi 7, mwaka
huu, akiwa na miaka 72, ni
mwimbaji kiongozi na mtunzi
mahiri wa bendi ya TP OK
Jazz iliyokuwa inaongozwa
na Franco Lwambo Lwanzo
Makiadi ambaye alifariki dunia
mwaka 1989.

Taarifa zinasema kuwa
Kiambukuta alifariki kwenye
jitwayo, Ngaliema baada ya
kuugua kwa muda mfupi kwa
mujibu wa familia yake.

Mara ya mwisho alikuwa
na kundi ya Bana OK, baada
ya kifo cha Franco, lakini pia
alikuwa akipiga muziki na wa-
kongwe wenzake wakifanya
ziara mbalimbali bara la Ulaya,
Asia na Afrika.

Ni mwanamuziki aliyeanza
kuvuma tangu miaka ya 1960,
akiwa na kundi la Africa Fiasta
Sukisa lililokuwa likiongo-
zwa na Dk. Nico Kasanda wa
Mikalayi. Alijiunga na TP OK
Jazz mwishoni mwa miaka ya
1960 na kujizolea umaarufu
mkubwa kutokana na sauti
yake tamu, akitunga nyimbo
mbalimbali na pia kuimba za
wenzake.

Pamoja na kuwa na waim-
baji wengi kwenye bendi hiyo,
|akini anachukuliwa ni mmoja
kati ya waimbaji viongozi na
nembo ya bendi.

Ameimba na kutunga ny-
imbo nyingi sana, lakini leo
tutaziangalia nyimbo tano
maarufu kwa mashabiki wa
muziki wa dansi ambazo am-
etunga na kuimba pia.

Monzo-1974

Ni moja kati ya nyimbo zili-
zompatia umaarufu na kumpa
heshima kubwa kwenye bendi

va TP OK Jazz, chini ya Franco.

‘Monzo', ulikuwa ni wimbo
maarufu sana katikati ya
miaka ya 1970, baada ya kuu-
tunga na kuutoa mwaka 1974,
ukipigwa kila kona, hata hapa
nchini Tanzania.

Gitaa kali staili ya ‘kente’, ili-
changia wimbo huo kupendwa
sana na mashabiki.

Fariya-1977

Mwaka 1977, alikuja na
kibao kimoja alichokiita
‘Fariya’ ambacho nacho kilizidi
kumfanya kuwa mmoja wa
wanamuziki tegemeo na we-
nye heshima kubwa kwenye
bendi hiyo, licha ya kwamba
kulikuwa na waimbaji wengi
kwenye bendi hiyo.

Missile-1983

Jamaa alikuwa habahatishi.
Mwaka 1983, aliibuka na kibao
kingine kilichopendwa sana
kilichokuwa na jina la ‘Missile'.

Kilipigwa na staili ya tara-
tibu, lakini kinachopendeza
mno masikioni, pamoja na
yenye mwenyewe kuimba
kwa huzuni, akighani kwa hisia
kali sana, huku gitaa likipigwa
kwa kubembeleza.

KSK-1984

Mwaka mmoja baadaye
alitunga wimbo mmoja ulitwao
‘KSK' na kuzidi kujijengea
heshima ya kuwa mwimbaji
mwandamizi kwenye bendi
hiyo.

Chadra Dechade-1989

Huu ndiyo mwaka ambao
Franco alifariki. Na ndiyo
mwaka ambao alitoa kibao
maarufu sana kiitwacho ‘Chan-
dra Dechade.

Hadi leo huwa kinapigwa
kwenye bendi nyingi zinazo-
piga muziki wa laivu. Ni moja
kati ya nyimbo zake ambazo
zilinyanyasa sana mwanzoni
mwa miaka ya 1990, hadi leo
hii ukipigwa, watu wanaacha
viti vyao. Madilu System pia
ana kipande chake alichoimba
kwenye wimbo huu.
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OFISA Mkuu Mtendaji wa Bodi ya Uk-
aguzi Filamu nchini Kenya (KFCB), Dk.
Ezekiel Mutua, amethibitisha kukamat-
wa kwa mchekeshaji maarufu nchini
humo, Eric Omondi, baada ya kukiuka
kanuni ya maadili ya bodi hiyo.

"Maofisa wa Ufuatiliaji wa Bodi
va Uainishaji wa Filamu Kenya wak- B
ishirikiana na Polisi kutoka Kurugenzi
va Upelelezi wa Makosa va Jinai (DCI)
wamemkamata Eric Omondi kwa
kukiuka masharti ya Sheria ya Filamu
na Maonyesho va Sura, Sura 222 vya
Sheria za Kenya kwa kutengeneza na
kusambaza filamu ambayo haijaidhin-
ishwa,” amesema Mtendaji huyo.

Filamu ambayo mchekeshaji huyo
amekiuka kuitoa ni “Wife Materia.”
inayojumuisha wahusika kutoka Kenya
na Tanzania wanaoonekana waki-
pigana hadharani na kulazimu Polisi

kuingilia kati. \

Ka3na hana
ushamba
Kivile
MSHIRIKI wa shindano la Big
Brother Naija, Ka3na Jones,
ametolea ufafanuzi nyumba
yake mpya, akieleza amein-
unua kabla ya kushiriki shinda-
no hilo.

Kauli hiyo ameitoa baada
ya mshiriki mwenzake, Nengi,

kuiposti nyumba hiyo na kuan-
dika kuwa makazi mapya va

Khloe abadili
sura yake?

MWANAMITINDO Khloe Kar-
dashian, ameibua mjadala
mkali baada sura yake kuone-
kana tofauti na ilivyokuwa
nyuma.

Khloe aliweka video yake
mpya katika mitandao ya ki-
jamii na kuzusha gumzo baada
ya baadhi ya wafuasi wake
kuhoji utofauti huo na ku-
muuliza kama alifanya upasuaji
wa kubadilisha mwonekano.

Mashabiki hao walikwenda
mbali kwa kusema mshiriki
huyo wa kipindi cha maisha
katika televisheni anautumia
utajiri wake vibaya kwa ku-
jibadilisha mwonekano kama
wanavyofanya mastaa wengi
wa Marekani.

“2021 nilifanya vizuri, hii
inatokana na kufanya kazi
ngumu na hatimaye kuongeza
orodha ya mali zangu, nam-
shukuru Mungu kwani nili-
nunua kabla sijaingia ndani ya
nyumba,” amesema Ka3na

Car B apata
‘dhahabu’
wimbo wake

MSANII wa Marekani, Cardi B

ajeruhiwa

amevunja rekodi kwa kuwa
rapa wa kwanza mwanamke
kuchukua tuzo ya dhahabu
baada ya wimbo wake kuuzwa
nakala nyingi.

Singo yake ya ‘Bodak Yellow’
imefanikiwa kuuzwa nakala
milioni 10 kupitia viwango
vya RIAA na kumfanya kufikia
hadhi hiyo.

Kulingana ukurasa wa twit-
ter, Chama cha Rekodi ya
Marekani ( (RIAA) kimem-
pongeza mwanamuziki huyo
kuwa mwanamke wa kwanza
kupata tuzo hiyo kupitia wimbo
wake uliorekodiwa na Atlan-
ticRecords.

Nna Moto

MWANAMUZIKI wa Nigeria,
Akinmayokun Awodumila,
maarufu kama MayD, amela-
zwa hospitali baada ya kuje-
ruhiwa na moto.

Nyota huyo kupitia ukurasa
wake wa Instagram, aliweka
picha zilizomwonyesha amela-
zwa hospitali kutokana na
majeraha va ajali ya moto
nyumbani kwake.

“Wapendwa tafadhali ni-
ombeeni nimepata ajali ya
moto nyumbani kwangu, nime-
pata majeraha ya kuungua,”
ameandika MayD.
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PERSEVERANCE ROVERS

Mwandishi Wetu

HOMBO kilichopewa jina
la Perseverance Rover, ki-
naendelea  kuichunguza
sayari ya Mars, kwa kuleta
picha mpya zinazoonyesha mazin-
gira halisi ya sayari hiyo nyekundu.

Katika kipindi cha wiki tatu tan-
gu kitue salama katika sayari hiyo,
chombo hicho kimetuma picha
kadhaa ambazo wanasayansi wa-
nazitumia katika kuchunguza ziwa
kubwa lililopo katika bonde linalo-
fahamika Jezero.

Katika hali ya kushangaza, hivi
karibuni Perseverance Rover, kupi-
tia kifaa chake kinachoitwa Super-
Cam, imetuma sauti ya miamba
inayosuguana kwa mara ya kwanza.

Chombo hiki chenye mwangaza
mkubwa kinaweza kutambua mi-
amba iliyopo mbali na kuifanyia
uchunguzi.

Mbinu hiyo ilitumiwa na chombo
cha awali cha Nasa kinachoitwa,
Curiosity, lakini haikutoa matokeo
ya kufurahisha.

Hata hivyo, Perseverance kimei-
marishwa zaidi kiuwezo, ikiwa ni
pamoja na kuwekewa kinasa sauti
ambacho kinawezesha kusikiliza
sauti za mashine yake na jinsi ina-
vyofanya kazi.

Hili halikufanyika kwa misingi
ya kupata picha bora tu za sayari
ya Mars, wala kwa lengo pia la kuji-
nadi, bali kutoa taarifa za ziada am-
bazo ni muhimu kwa wanasayansi.

Sauti za mashine hiyo ikigonga
mwamba inafichua ujuzi kama vile
ugumu wa maeneo yanayolengwa
wakati inachunguza sayari hiyo ya
Mars.

“Kama tukigusa sakafu ambayo
ni ngumu, hatutasikia sauti sawa na

Chombo kinachofichua

mengi savari va Mars

Chombo cha Perseverance Rovers kikiendelea kufanya uchunguzi katika sayari ya Mars

itakapoguswa eneo ambalo ni laini
,” anafafanua Naomi Murdoch, ku-
toka katika Taasisi ya wataalamu wa
anga za mbali ya Ufaransa , iliyopo
mjini Toulouse.

“Chukua kwa mfano chaki au
mwambaVitu hivi vinamchang-

anyiko wa kemikali unaofanana,
lakini vina mchanganyiko tofauti
kabisa wa kifizikia .”

Katika mkutano na waandishi
wa habari siku ya Jumatano, Dk.
Murdoch alicheza sauti tatu tofauti
zilizorekodiwa na kinasa sauti cha
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Sehemu ya miamba inayopatikana sayari ya Mars

SuperCam zilizochukuliwa kutoka
sayari ya Mars.

Sauti moja ilikuwa ni sauti ya
jumla ya kawaida ya Mars, ya pili
ilikuwa ya upepo, na ya tatu ilikuwa
ni ya mapigo yaliyosikika wakati wa
upasuaji wa mwamba.

Chombo hicho-Perseverance kil-
itua kwenye shimo la maji lililopo
Mars Februari 18, mwaka huu kwa
ajili ya kutafuta ushahidi wa uwepo
wa maisha ya nyakati zilizopita.

Shimo hilo lenye kina kirefu lina-
chukuliwa kama mahali pazuri zaidi
kwa ajili ya utafiti huo, kwasababu
limekuwa na ziwa kwa miaka mabil-
ioni iliyopita.

Inaaminika mahali palipo na maji
huenda kutakuwa na uhai.

Kifaa cha SuperCam kilitengen-
ezwa kwa ushirikiano wa timu ya
watafiti wa Ufaransa na Wamare-
kani.Kifaa cha kwanza kilicholenga
utafiti wa miamba kilipewa jina
“Maaz”, ikimaanisha Mars kwa
lugha ya Navajo inayozungumzwa
na Wamarekani wazawa wanaoishi
maeneo ya kusini magharibi mwa
nchi hiyo.

Haikumshangaza kwamba Mars
ilikuwa na asili ya miamba, kwani
hali hiyo ni kitu cha kawaida katika
sayari hiyo.

Sauti hiyo ilitokana na mwamba
ambao una kiwango kikubwa cha

madini ya magnesium na chuma,
madini haya hutokana na mlipuko
wa lava iliyopoa kwa haraka.

“Hatujafahamu bado kama miam-
ba hii yenyewe iko hai, mfano volca-
no, au labda ni miamba iliyoundwa
na mimea iliyosombwa na mito hadi
kwenye maji ya ziwa Jezero na kuji-
kusanya pamoja ,” anaeleza Mkuu
wa Uchunguzi wa SuperCam, Roger
Wiens, kutoka maabara ya kitaifa ya
Los Alamos iliyopo New Mexico.

“Tutahitajika kutumia mbinu zetu
zaidi na kujifunza kuhusu maeneo
yanayozingira eneo hilo ili kuelewa
mambo zaidi,”anaongeza kusema.

Perseverance kimeanza kujiende-
sha chenyewe kuelekea maeneo ya
kaskazini mashariki katika sayari
hiyo.

Hata hivyo, lengo ambalo bado
halijatimia ni kurusha helikopta
ndogo kwa ajili ya uchunguzi zaidi.

Chombo  hicho  kiliwekewa
helikota ndogo kutoka duniani kwa
ajili ya kusaidia kazi hiyo, kutokana
na gari hilo linaweza kuangalia
eneo tambarale linalofaa ambako
helikopta hiyo yenye uzito wa kilo
mbili, inayoitwa Ingenuity, inaweza
kuwekwa kwa usalama ardhini.
Kwa sasa helikota hiyo ndogo

imeshikizwa kwe-
nye sehemu ya chini ya
Perseverance.
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TASAF YAMNUSURU MAMA ALIYETELEKEZWA

oKutoka upondaji kokoto hadi kumiliki kiwanja
oNyamagana yawa mfano kuinua kaya maskini

Na Lilian Lugakingira, Mwanza

ILIBATIZWA  jina na
kuitwa mwenye shida,
kutokana na kazi nilizozi-
fanya za kuponda kokoto
na kubeba zege, ambazo wengine
waliona ni udhalilishaji” anasema
Euzebia Majia mkazi wa Mtaa wa
Iseni, Kata Butimba, Wilaya ya Ny-
amagana mkoani Mwanza.

Mama huyo mwenye umri wa
miaka 48, ana watoto sita ambao
wako katika hatua mbalimbali ki-
masomo. Anasema alitelekezwa na
mume wake na sasa anaishi katika
chumba kimoja kidogo akiwa na
watoto wake.

Anasema, kutokana na maisha
ya shida aliyoishi mtaani, ulipofika
mpango wa kunusuru kaya maskini
kupitia Mfuko wa Maendeleo ya
Jamii (TASAF) awamu ya kwanza,
jina lake lilipigiwa kura na idadi
kubwa ya wananchi wa mtaa mzi-
ma.

“Wakati wahusika wa TASAF
wamefika mtaani sikuwepo nyum-
bani, nilienda kuhangaika kutafuta
riziki ya watoto wangu, lakini kwa
kuwa nilifahamika ninavyoishi mai-
sha ya shida na wanangu, kila mtu
alinipigia kura niingizwe kwenye
mpango” anasema.

Anaeleza sasa ana miaka mitano
tangu aingizwe katika mpago huo
wa kunusuru kaya maskini.

“Kabla nilikuwa na maisha magu-
mu sana lakini sikukata tamaa, nili-
pambana kufanya kazi yoyote ile
ilimradi nipate kipato kwa ajili ya
kuwapatia watoto wangu mabhitaji”
anaendelea kusema.

Euzebia anasema ruzuku ya
kwanza alipewa Sh. 64,000 na
kuwa alitumia fedha hizo kununua
mawe kwa ajili ya kuponda kokoto
na kununua mchele kwa ajili ya
kupika vitumbua vya kuuza.

“Kabla sijaanza kupata hiyo ru-
zuku nilikuwa nampondea mtu
kokoto na kupata ujira kidogo, lak-
ini baada ya kuanza kupata ruzuku
nilinunua mawe yangu ambayo
niliponda kokoto mwenyewe na ku-
uza, kwa hali hii kipato kiliongeze-
ka kidogo” anaongeza.

Baada ya miaka mitatu alinunua
kuku na bata na kuanza kufuga, na
kwamba ameendelea na ufugaji
huo wa kibiashara hadi sasa.

“Pamoja na kuanza kufuga kuku
na bata, sikuacha kazi yangu ya
kuponda kokoto bali niliachana na
ubebaji wa zege, lakini pia niliende-
lea kutengeneza vitumbua na kuuza
hadi nikawa maarufu mtaani kama
vitumbua” anasema.

“Baadae nilipata pesa nikanunua
kiwanja ambacho gharama yake
ni Sh. milioni 1.3 kwa kulipa kwa
awamu, mwenye kiwanja alinisaidia
sana hata nilipopata Sh. 20,000 nil-
impa kupunguza deni na aliipokea
na kuandika kwenye daftari” anase-
ma.

Anasema kwa sasa ruzuku anay-
opokea imepunguzwa kutoka Sh.
64,000 hadi Sh. 48,000 kiasi amba-
cho bado anaona ni msaada mkub-
wa kwake.

Anasema mfuko huo pia ume-
muwezesha kusomesha mtoto
wake wa kwanza anayesoma chuo
cha kati kwa miaka mitatu na sasa
yuko mwaka wa kwanza, huku wa
mwisho akisoma darasa la tano.

Anatumia fursa hiyo kuwaasa
wanufaika wengine wa TASAF ku-
wekeza kidogo fedha wanazozipata
kwa kufanya ufugaji na miradi min-
gine midogo, badala ya kuzitumia
zikaisha na kukaa kusubiria ruzuku

inayofuata.
Mwenyekiti wa Mtaa wa Iseni,
Slyvester ~ Makunami, anasema

wanufaika katika mtaa wake wali-
patikana kwa kuitisha mkutano na
kuwaorodhesha wahitaji kutoka ka-
tika kaya maskini na baada ya hapo
orodha iliyopatikana ilikabidhiwa
kwa maofisa wa TASAF.

“Baadae tuliletewa orodha ya
wanufaika ambao walipigwa picha
na kuanza kunufaika, wapo fukara
kabisa ambao tuliwaorodhesha
awali lakini majina yao hayaku-
rudi, hili limetuletea malalamiko
kwamba viongozi tumeshiriki ku-
waondoa” anasema.

Aidha mwenyekiti huyo anal-

Euzebia Majia akiwa katika shughuli zake za kuhudumia mifugo

alamikia kiwango cha fedha
wanachopewa wanufaika kime-
kuwa kikipunguzwa bila kupewa
taarifa, na kuwa wao kama viongozi
wakiulizwa hukosa majibu.

“Tunaomba yanapotokea mab-
adiliko kama haya viongozi tufa-
hamishwe ili tukiulizwa tuwe na
majibu” anasisitiza.

Utekelezwaji wa mpango huo ka-
tika mtaa wake ulianza mwaka 2015
wakiwa na walengwa 75, lakini wali-
punguzwa hadi kufikia 41 kutokana
na sababu mbalimbali ikiwamo kifo,
kuhama mtaa na wengine kuon-
dolewa wakati wa uhakiki.

“Sh. milioni 55.5 zimekwisha-
letwa katika mtaa wetu kusaidia
kupunguza hali ya umaskini, la-
kini pia zimesaidia kuongezeka kwa
mahudhurio ya watoto shuleni na
kliniki” anasema mwenyekiti huyo.

Hata hivyo, kiongozi huyo
anaeleza awali wananchi wa
mtaa huo walidharau kuhudhuria
mikutano ilipoitishwa, lakini baada
ya kuona kazi kubwa iliyofanywa na
serikali kupitia TASAF maudhurio
yanakuwa makubwa kwenye miku-
tano.

Amadeus Kamagenge, ambaye ni
Mkurugenzi wa Programu za Jamii
wa TASAF, anasema baada ya kuka-
milika kwa kipindi cha kwanza cha
TASAF awamu ya tatu, hatua ya pili
ilianza mwaka 2020 na itakamilika
2023.

Kamagenge anasema katika kip-
indi cha pili utaratibu wa utoaji
wa ruzuku kwa kaya maskini
utabadilika, mfano kwa kaya zenye
watu wenye nguvu za kufanya kazi
hawatapata ruzuku bali watapaswa
kufanya ajira za muda na kupewa
ujira.

“Sio kwamba katika kipindi cha
kwanza cha TASAF awamu ya tatu
hakukuwa na ajira za muda, ziliku-
wapo lakini katika baadhi ya wilaya
na baadhi ya maeneo, kwa sasa
ote” Kamagenge anasema.

Anasema chini ya utaratibu huo
eza miradi ambayo itawezesha
kupatikana kwa ajira za wananchi
wenye nguvu kutoka katika kaya
maskini.

“Hawa  watu  watakuwa
wakilipwa wastani wa Sh. 30,000

kwa mwezi” anasema.

Kuanzia Januari zoezi litaanza na
ifikapo Juni mwaka huu utambuzi
wa walengwa utakamilika, baada
ya hapo watu wanaokusudiwa wa-
tanufaika.

Aidha anasema pamoja na
utaratibu huo mpya, asilimia 20 ya
kaya zinazohudumiwa na TASAF
zinatarajiwa kuwa na hali nzuri
kiuchumi na zitaondolewa katika

mpango huo.

Mkurugenzi Mtendaji wa
TASAF, Ladislaus Mwamanga ,
anasema wakati kipindi cha
kwanza cha mpan-
go huo awamu ya tatu
kikikamilika, = wanafunzi 1,648
ambao hawakuwa na uwezo wa
kwenda shule  wamefanikiwa

kutimiza ndoto zao.Mwamanga
anasema wanafunzi 480 walifaulu
kwenda sekondari.

“Pia  watoto 377 walifaulu
kwenda vyuo vikuu na kupewa
mikopo na bodi ya mikopo, bila

huu mpango watoto hawa wa
kayamaskini ~ wasingefikia hatua
hiyoyaelimu, nandoto zao zinge-
potea.
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Wanafunzi wa chuo watekwa Nigeria

ABUJA, NIGERIA

WATU wenye silaha Kaska-
zini Magharibi mwa Nigeria
wamewateka nyara wanafunzi
30 jana usiku, katika Chuo cha
Misitu kilichopo karibu na
chuo cha jeshi.

Wanafunzi watatu walise-
ma kuhusu tukio hilo ambalo
ni la nne la wanafunzi kutek-
wa shuleni tangu Desemba,
mwaka jana.

Chuo cha Shirikisho cha
Mitambo ya Misitu kipo nje ki-
dogo ya mji wa Kaduna katika
mkoa uliozungukwa na ma-
genge yenye silaha, ambayo
mara nyingi hutumia usafiri
kwa pikipiki.

Kamishna wa Usalama wa
jimbo la Kaduna, Samuel Aru-
wan, alithibitisha shambulio
hilo ingawa hakusema ni wa-
nafunzi wangapi wamechuku-
liwa.

Sani Danjuma, mwanafunzi
katika chuo hicho, alisema
waliotekwa nyara wote wali-
kuwa wanafunzi wa kike, licha
ya mamlaka kutothibitisha
hilo.

Wanafunzi wengine walise-
ma baadhi ya wanawake wal-
itoroka wakati wa shambulio
hilo.

Mkazi wa eneo hilo, Haruna
Salisu, akizungumza kwa njia
ya simu, alisema alisikia milio
ya risasi mara kwa mara saa
11:30 jioni.

“Hatukuwa na hofu, tuki-
fikiri kwamba ilikuwa zoezi la
kawaida la kijeshi lililokuwa
likifanywa katika Chuo cha Ul-
inzi cha Nigeria,” alisema.

“Tulitoka kwenda maombi
ya alfajiri, saa 11:20 asubuhi,
na tukawaona baadhi ya wa-
nafunzi, walimu na wafan-
yakazi wa usalama kote kwe-
nye eneo la shule.

Walituambia kwamba watu
wenye silaha walivamia shule
na kuwateka nyara baadhi ya
wanafunzi.”

Salisu alisema aliona wa-
najeshi wakiwapeleka wa-
nafunzi waliosalia kwenye
chuo hicho.

[jumaa asubuhi, jamaa za
wanafunzi walikusanyika kwe-
nye maeneo ya chuo hicho,
ambacho kilikuwa kimezun-
gukwa na malori karibu 20 ya
jeshi.

Ni wiki chache zilizopita,
wasichana wa shule 279 wali-
achiliwa baada ya kutekwa
nyara kutoka shule ya bweni
huko Jangebe Kaskazini Ma-
gharibi mwa jimbo la Nigeria
la Zamfara.

Pia wavulana 27 waliach-
iliwa baada ya kutekwa nyara
kutoka shule yao katika jimbo
la Kaskazini katikati mwa Ni-
ger, pamoja na wafanyakazi

watatu na wanafamilia 12.

Mwanafunzi mmoja ali-
uawa kwa kupigwa risasi ka-
tika shambulio hilo.

Jaribio la jeshi na polisi kuk-
abiliana na magenge halijafan-
ikiwa, wakati watu wakiwa na
wasiwasi kuwa mamlaka ya
serikali inawaacha watekaji
nyara bila kuwaadhibu, ku-
walipa kama ilivyotokea Zam-
fara.

Mwishoni mwa mwezi
Februari, Rais Muhammadu
Buhari alizionya serikali za
majimbo kupitia sera yao ya
kuwazawadia majambazi pesa
na magari, akionya kuwa sera
hiyo inaweza kuibuka mbaya.

Machafuko hayo yanaleta
shida ya kisiasa kwa Buhari,
jenerali mstaafu na mtawala
wa zamani wa jeshi ambaye
anakosolewa juu ya kuongeze-
ka kwa uhalifu wa vurugu.

REUTERS

o 1‘- v

Mfalme Goodwill Zwelithini (kulia) wa jamii ya Wazulu nchini Afrika Kusini, aliyefariki dunia jana katika Hospitali ya KwaZulu-
Natal, akipatiwa tiba ya kisukari, alikuwa kiongozi wa kabila kubwa zaidi nchini humo na kiongozi mashuhuri wa kitamaduni

tangu mwaka1968. PICHA: BBC

Ulaya yasitisha AstraZeneca

COPENHAGEN, DENMARK

BAADHI ya mataifa kadhaa
ya Ulaya yamesimamisha ku-
tumia chanjo ya COVID-19 ya
AstraZeneca, baada ya ripoti
kuwa chanjo hiyo ilisababisha
kuganda kwa damu.

Miongoni mwa nchi hizo ni
Denmark, Iceland na Norway.

Hata hivyo, mataifa hayo yal-
ijizuia kusema moja kwa moja
kuwa chanjo hiyo ndio sababu
ya tatizo hilo la kuganda kwa
damu. Denmark ilisema ita-
sitisha utoaji wa chanjo ya As-

traZeneca kwa siku 14, na Wa-
ziri wa Afya, Magnus Heunicke,
alisema kwa wakati huu ha-
wawezi kusema kwa uhakika
kuwa chanjo hiyo ina uhusiano
na tatizo hilo la damu.
Mtaalamu wa tiba ya mara-
dhi yanayosababishwa na viru-

UN yahofia
njaa Afrika

NEW YORK, MAREKANI

MAMILIONI ya watu duniani, baadhi
yao katika nchi za Afrika , wanakabiliwa
na hatari ya kufariki kutokana njaa inay-
osababishwa na mizozo, janga la corona
na mabadiliko ya tabia ya nchi.

Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa
(UN), Antonio Guterres alionya.

Zaidi ya watu milioni 30 katika mae-
neo kama vile ya Sahel, pembe ya Afrika,
Sudan Kusini, Yemen na Afghanistan
yanakaribia kutangaza janga la njaa.

“Bila ya hatua ya haraka kuchukuliwa,
mamilioni ya watu wataangamia kuto-
kana na njaa,” Guterres aliliambia Baraza
la Usalama la Umoja wa Mataifa wakati
wa mkutano wa kujadili masuala ya
chakula na usalama. Nchini Sudan Kusini,
Guterres alisema asilimia 60 ya watu wa-
naendelea ‘kukabiliwa na njaa.

Alisema Jamhuri ya Kidemokrasia
va Congo (DRQ) ilikabiliwa na uhaba
mkubwa wa chakula mwaka jana, huku
karibu watu milioni 21.8 wakikumbwa na
baa kubwa la njaa kati ya mwezi Julai na
Desemba.

Mkuu wa UN pia alielezea wasiwasi
wake kuhusu hali katika Jimbo |la Tigray,
Ethiopia, ambako msimu wa mavuno
ulikatizwa na ukosefu wa usalama na
ghasia, maelfu ya watu huenda wanaka-
biliwa na njaa.

Algeria yaitisha
uchaguzi

ALGIERS, ALGERIA

RAIS wa Algeria, Abdelmadjid Tebboune
amesaini sheria inayoitisha uchaguzi
wa awali wa bunge June 12, mwaka huu
baada ya kulivunja bunge mwezi uliopita.

Uchaguzi wa bunge ulikuwa umepangwa
kufanyika mwaka 2022, lakini mwezi Feb-
ruari, Rais Tebboune alilivunja bunge na
kuomba uchaguzi mwingine ufanyike kabla
ya mwaka huu kama sehemu ya mageuzi.

Tebboune aliachia huru dazeni ya wana-
harakati wanaotetea demokrasia wa vugu-
vugu la Hirak lililoandaa maandamano va
mabadiliko, ambalo lilimlazimisha mtan-
gulizi wake Abdelaziz Boutlefika kujiuzulu
mwaka wa 2019.

Uchaguzi unaokuja wa bunge utafanyika
chini ya sheria mpya ya uchaguzi, ambayo
iliidhinishwa na Rais Tebboune, taarifa
kutoka ofisi yake ilisema.

Mwezi uliopita, Tebboune aliahidi kuwa
uchaguzi hautakuwa na ufisadi, na utafun-
gua milango ya bunge kwa vijana, ak-
jongeza kuwa lazima vijana wawe na uzito
wa Kisiasa.

Maandamano yalionekana kama mwam-
ko, kukiwa na maandamano mengine kote
nchini, baada ya kusitishwa mwaka jana
kufuatia masharti ya kupambana na janga

si kutoka taasisi ya magonjwa
ya kitropiki iliyoko mjini Lon- :
don, Polly Roy, alilambia DW :
kuwa huenda tatizo hilo halina :
uhusiano na chanjo yenyewe,
bali matatizo waliyokuwa nayo :

wagonjwa walioathirika.

DW :

la corona.

Waandamanaji wanaomba mabadiliko
kamili ya mfumo wa uongozi uliopo tangu
Algeria ijitapitie uhuru kutoka kwa Ufar-
ansa mwaka wa 1962, na kumalizika kwa
ushawishi wa jeshi katika taifa hilo la
Kaskazini mwa Afrika.

VOA
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Uza,

Chenye Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie 0782253676

MWANAMISI AZIZI MOHAMEDI

PIKIPIKI

Kinywele Magembe
Ginassa anatangaza
kupoteza kadi yake ya pikipiki
aina SANLG yenye namba za
usajili T 607 BVS, Injini namba
LBRSPJB5XB9011911,
chassis namba SLI57FMI
11937506. Anaomba yoyote

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
LAND DIVISION AT BUKOBA
LAND CASE APPEAL NO. 13 OF 2019

(From the decision of the District Land and

Housing Tribunal of Bukoba District in Land

Appeal No. ......... of ........ 200........... and
Original Ward Tribunal of ..........Ward application

BRAISON DAMIAN ....APPELLANT

ANDASON DAMIAN.... ......RESPONDENT
TO ANDASON DAMIAN
C/0 WEO - BUGANGUZI WARD

NOTICE OF DATE OF HEARING
TAKE NOTICE that the above case has been fixed for
Hearing on the 20 day of April 2021 at 9:00 am before
Hon. Dr. Ntemi Judge.

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
LAND DIVISION AT BUKOBA
LAND CASE APPEAL NO. 13 OF 2019

(From the decision of the District Land and
Housing Tribunal of Bukoba District in Land
Appeal No. of. 200. and
Original Ward Tribunal of .. .Ward application

No..
BRAISON DAMIAN ...

DAMIAN LAZARO.

TO DAMIAN LAZARO
C/O WEO - BUGANGUZI WARD

NOTICE OF DATE OF HEARING
TAKE NOTICE that the above case has been fixed
for Hearing on the 20 day of April 2021 at 9:00 am
before Hon. Dr. Ntemi Judge.

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
LAND DIVISION AT BUKOBA
LAND CASE APPEAL NO. 13 OF 2019

(From the decision of the District Land and
Housing Tribunal of Bukoba District in Land
Appeal No. of 200. and
Original Ward Tribunal of .............Ward application
No.............0f 200......)

BRAISON DAMIAN

..APPELLANT

JENIVA DAMIAN. .....RESPONDENT
TO JENIVA DAMIAN
C/0 WEO - BUGANGUZI WARD

NOTICE OF DATE OF HEARING
TAKE NOTICE that the above case has been fixed for
Hearing on the 20 day of April 2021 at 9:00 am before
Hon. Dr. Ntemi Judge.

anatarlgaza ku potea kwa .cheti atakayekUWa ameiokota Z:tue?/\:shﬁﬂufi::ﬁd to appear in this Court on the fixed zg:da;:t;?i‘lif::t :gifppeaf in this Court on the thneaml;ﬁh:]eﬂufiarlﬁfj to appear in this Court on the fixed

cha kidato cha nne Ch?nye index aiwasilishe katika kituo cha Coppy of the petition of appeal of apper is attached Coppy of the petition of appeal of apper is Coppy of the petition of appeal of apper is attached

namba S.2297/0034 kilichotolewa .. .. here to and you may file your reply thereto into two attached here to and you may file your reply here to and you may file your reply thereto into two

na Baraza la Mitihani kupitia pO|ISI Bariadi. days prior to the fixed date of hearing and serve a copy Lhe"?‘o '"‘g two days PT:UT":O the 'Illxe(li date of days prior to the fixed date of hearing and serve a copy

. . . to the appellant. earing and serve a copy to the appellant. to the appellant.

NDORWE SEKONDARI mwaka Taarifa imetolewa kituo cha Given under my Hand and the seal of the Court this 10 :EJV:n unfd;r m legrzl;i and the seal of the Court this Given under my Hand and the seal of the Court this 10
. ol d f March 2021. ay of Marc! . day of March 2021.

2013. Yeyote atakayeiona atoe | | polisi kwa namba | [

taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya | | BRA/RB/1722/2012 ERV

Polisi: WMB/RB/116/2020. 46267748. REGISTRAR REGISTRAR

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
LAND DIVISION AT BUKOBA
LAND CASE APPEAL NO. 13 OF 2019

NOTISI YA KUFUNGA KAMPUNI
ASEEL GROUP LIMITED
KAMPUNI NAMBA 73852

NOTISI YA MWEZI DESEMBA 2020
(From the decision of the District Land and

Housing Tribunal of Bukoba District in Land
Appeal No. of. 200. and
Original Ward Tribunal of Ward application
No. )
BRAISON DAMIAI

MWENYEKITI ALIITISHA KIKAO KAMA ILIVYOSTAHILI
NA WAHUSIKA WOTE WALIKUWEPO NA MKUTANO
HUO ULIFANYIKA TAREHE 20 DESEMBA, MWAKA
2020, SAA 5:00 ASUBUHI NA MAKUBALIANO
YAFUATAYO YALIFIKIWA:
WAHUSIKA WALIKUBALIANA KATIKA KIKAO HICHO
KWA HIYARI YAO KUWA KAMPUNI HIYO IWE
IMEFUNGWA TOKA TAREHE YA KIKAO 20/12/2020 NA
HAKUTAKUWA NA BIASHARA YEYOTE AMBAZO
ZITAKUWA ZINAENDESHWA KWA JINA AU KATIKA
KAMPUNI.
KAMA MWANAHISA YEYOTE ATAKUWA NA LOLOTE
JUU YA MAAMUZI HAYA ANATAKIWA AANDIKE
BARUA YA KUPINGA MAAMUZI HAYA KWA MSAJILI
WA MAKAMPUNI BRELA NDANI YA SIKU 21 KUTOKA
TAREHE YA NOTISI HIl.
HIVYO BASI MWENYEKITI ALITOA TAMKO KWAMBA
HAKUTAKUWA NA BIASHARA YOYOTE
ITAKAYOENDESHWA KATIKA KAMPUNI.
MKUTANO ULIFUNGWA MNAMO SAA 8:30 MCHANA.
MAHALI: ARUSHA
Tarehe: 20/12/2020

ABDUL KARIM AHMAD DAKIK
Mwenyekiti wa Bodi

BERNAD BUBERWA BUHOMA
Sekretari wa Bodi

APPELLANT

VERSUS
MWEBEMBEZI DAMIAN....................RESPONDENT

TO MWEBEMBEZI DAMIAN
C/0 WEO - BUGANGUZI WARD BISHAKA

NOTICE OF DATE OF HEARING
TAKE NOTICE that the above case has been fixed for
Hearing on the 20 day of April 2021 at 9:00 am before
Hon. Dr. Ntemi Judge.
You are required to appear in this Court on the fixed
date without fail.
Coppy of the petition of appeal of apper is attached
here to and you may file your reply thereto into two
days prior to the fixed date of hearing and serve a copy
to the appellant.
Given under my Hand and the seal of the Court this 10
day of March 2021.

UsIkose Gazeti lako

REGISTRAR

[MUGABO AUCTION MART & COMPANY LIMITED
P.O.Box 766 Musoma Tanzania.
Mobile: +255 755 555 295 | +255 673 672 848
Email: mugaboauction@gmail.com | Tell: 028 262 261

s

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO MUSOMA MJINI
SHAURI LA TALAKA NA. 07/2019

13 Nipashe kila siku

RHOBIP. SAMWEL.......ooiiiiiiiiic e, MDAI .
DHIDI YA
BONIPHACE M. MASERO.........ccooiiiiiiiiiee MDAIWA Up| g|e
KWA IDHINI NA MAMLAKA TULIYOPEWA NA MAHAKAMA YA
MWANZO MUSOMA MJINI TUTAUZA KWA MNADA WA HADHARA 0
NYUMBA MALI YA WANANDOA KAMA IFUATAVYO:
S/NO | MALIINAYOUZWA MAHALI ILIPO MUDA
1 NYUMBA KWENYE KIWANJA MACHINJIONI, SAA NNE ASUBUHI 078 2 2 5 3 6 76
NA.313 KITALU “V” MUTEX MUSOMA NA KUENDELEA i NANGAWAJAMI
19/03/2021

MASHARTI YA MNADA:

1. MTEJA ATALIPA ASILIMIA ISHIRINI NA TANO (25%) YA BEI
ITAKAYOFIKIWA KWENYE MNADA NA ITAKAYOSALIA
ATALIPA NDANI YA SIKU KUMI NA NNE (14), KUSHINDWA
KUFANYA HIVYO MTEJA ATAKUWA AMEPOTEZA HAKI YAKE
YA MSINGI NA MNADA UTARUDIWA TENA.

2. GHARAMA ZOTE ZITAKAZOJITOKEZA BAADA YA KUNUNUA
MALI KWENYE MNADA NI JUU YA MNUNUZI.

MAWASILIANO
0755 555 295/0673 672 848

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HADITHI

- HADITHI

Na Adam Fungamwango

ARTIN aliongea na

kuangalia saa yake ya

mkononi, akiwa bado

amekamatia bastola
yake.

“Mkakati na akili ikabadilika,
nikaona sasa Burhan nimuue
kwa kisu ili wewe ndiyo ujulikane
kama muuaji, kwa sababu nilijua
utarudi baadaye na soda zako na
kukuta maiti. Ningemuua kwa bas-
tola, kipigo au kabali, askari polisi
wengetia shaka kama wewe ndiye
muuaji, kwani mwanamume jasiri
kama yule hawezi kuuawa kwa
kupigwa au kabali na mwanambke,
lakini kisu ni rahisi kwa sababu
wangehisi umeuawa alipolala us-
ingizi kama wanavyoamini sasa.
Bastola ingekuwa ngumu kwa
sababu hujawahi kumiliki, hivyo
wangemtafuta mtu mwingine, la-
kini hii ya kukung’ang’ania wewe
nilifanya kwa makusudi. Aina ya
kuuaji niliibuni ili kuwapoteza
lengo polisi wakukamate wewe.”

“Nilichofanya ulipoondoka tu
ni kuingia ndani kiurahisi kwa
sababu mlango haukufungwa.
Alikuwa hajajiandaa kumuona
mtu kama mimi. Alishtuka, lakini
kabla hajafanya lolote nilimpiga
ngumi ya uso akaangukia kitanda-
ni, nikammalizia kwa kumshindil-
ia na kisu mara nne kifuani, nil-
itoka bila kuonekana na yoyote
yule mle ndani.” Alinyamaza na
kuonekana kama amemaliza au
anasubiri yamuingie.

“Saa zimekwenda sasa, nataki-
wa nitoke hapa, kwa heri Mwanai-
di.” Alisema huku akiwa anakoki
bastola yake, tayari kwa kuitumia.
Ni wakati ambao Mwanaidi ali-
kuwa amefumba macho akisubiri
zawadi yake risasi cha kichwa ku-
toka kwa Martin.

Alisikia sauti kali. Sauti iliyotaka
hata kuziba masikio yake. Ni sauti
kama kuna kitu chuma au jiwe
kubwa limepiga juu bati na kutoa
mlio ya kutisha.

Alihisi kuwa huenda hiyo ndiyo
sauti inayoashiria mtu anavyokata
roho na kufa, akielekea kuzimu.

Alitaka kusema “Mama naku-
fa...” Lakini sauti haikutoka.

Sekunde kadhaa zilipita. Alijio-
na kama mtu anayeanguka kuto-
ka kwenye shimo refu lenye kina
kirefu kisicho na mwisho.

Alisikia vishindo vingine kad-
haa vilivyozidi kuchanganya na
asijue kuwa bado yupo duniani,
au tayari ameshawasili ahera.

na kufunulia mambo ambayo hukupata kuyafikiria kabla.

LazIma APATIKANE-T12 i smspstiens 116 350530

“Pumbavu wewe.” Ni sauti ali-
yoisikia kwa mbali kama anaota hivi.

“Hivi unadhani ungeendelea kuua
tu kirahisi kila unavyojiskia ee. Leo
ndiyo mwisho wako.”

Woga na mwili kukosa nguvu ul-
imfanya Mwanaidi ahisi hayupo du-
niani tena. Tayari alijua ameshauawa
kutokana na sauti kali ambazo haku-
pata kuzisikia kabla.

Wakati wote huo alikuwa ame-
fumba macho na mikono yake pia
kuiziba usoni ili asishuhudie kifo
chake kwa macho.

Taratibu alifumbua macho yake ili
kuangalia kama atakutana ana kwa
ana kitu gani huko ahera. Hakuamini
alichokiona.

Badala ya kuwa ahera alijikuta
bado yupo nyumbani kwake. Yupo
kwenye chumba chake kile kile am-
bacho sekunde chake zilizopita ali-
kuwa ameelekezewa bastola, tayari
kwa kuuawa.

Ndani na watu wawili tu na mlan-
go ulikuwa umefungwa. Alikuwa ni
yeye na Martin. Alichokiona sasa ni
tofauti.

Ndani sasa mlikuwa na watu wata-
tu. Aliongezeka mmoja.

Aliyeongezeka ni mtu ambaye an-
amfahamu. Ni mtu aliyempa dhama-
na ya kesi ya mauaji wa mpenzi wake
Burhan. Ni Afande Jan John.

Alikuwa amekamata bastola yake,
huku Martin aliye amenguka sakafu-
ni, damu zikiwa zinamchuruzika.

@Msamba
0656122770

Mdomo wa bastola ya Jan John il-
imuelekezea Martin na alionekana
kuwa makini ili asije kufanya cho-
chote kile.

“Ukitikisika tu, bastola hii inako-
hoa na kutoa kitu ambacho kitaon-
doa uhai wako kama ulivyofanya
kwa wenzako.”

Mwanaidi hakuamini macho yake.
Alione akama anaota moja ya ndoto
bora sana ambazo ameshawahi kuo-
ta kwenye maisha yake.

“Afande Jan. Ni wewe?” Aliita Mwa-
naidi kwa sauti ya furaha, lakini ili-
yochanganyikana na uchovu.

“Ni mimi Mwanaidi. Nimekuja
kukuokoa.” Ni kama Mwanaidi ali-
kuwa amerudiwa na fahamu zake na
kutaka kutoka kitandani kwa lengo la
kwenda kumkumbatia Jan.

Alitambua hilo. “Hapana Mwa-
naidi. Usitoke hapo na waka usiinue
hata hatua moja. Huu ni wakati wa
hatari zaidi. Huyu siyo jambazi wa
kawaida. Ngoja kwanza tumalize
hili.”

Maneno yale yalimfanya atulie pa-
lepale kitandani, lakini akiwa mtu al-
iyeanza kupata faraja na matumaini
mapya kwenye maisha yake ambayo
kwa karibia mwaka sasa yalikuwa ya-
megubikwa na mikasa mizito yenye
utata, hatarishi na yaliyotishia kum-
funga jela, kufungwa maisha, ku-
nyongwa au kuuawa akiwa msichana
mdogo tu mwenye miaka ya 25 tu.

Taratibu
alifumbua
macho yake
ili kuangalia
kama ata-
kutana ana
kwa ana Kkitu
gani huko
ahera.
Hakuamini
alichokiona.
Badala ya
kuwa ahera
alijikuta
bado yupo
nyumbani
kwake. Yupo
kwenye
chumba
chake kile
Kile amba-
cho sekunde
chake zilizo-
pita alikuwa
ameelekeze-
wa bastola,
tayari kwa
kuuawa.

Mfanyabiashara Burhan anauawa ndani ya gesti ya Tukutane, akiwa na msichana mmoja
mrembo aitwaye Mwanaidi. Polisi wanawakamata watu wote waliokutwa humo, pamoja na
wafanyakazi wa gesti hiyo kwa ajili ya mahojiano. Lakini inaonekana muda ambao waliku-
wapo wapenzi hao hakukuwa na mteja mwingine yeyote zaidi yao.

Baada ya mahojiano ya kina, inaonekana kabisa kuwa Mwanaidi ndiyo muuaji. Je, ni kweli?
Kwa nini alimuua mpenzi wake wakiwa wamejifungia chumbani? Fuatilia hadithi hii kwa
makini ambayo mbali na kukutia simanzi, furaha na kukuburudisha, pia itakufundisha, elimu

Sauti aliyoisikia Mwanaidi iliyofa-
nana na kitu kama chuma au jiwe
kubwa limepiga juu bati na kutoa
mlio ya kutisha, haikuwa nyingine
bali ni teke kali ya karate la Jan lil-
ilopiga mkono wa Martin ambao
kidole chake kimoja kilikuwa ki-
najiandaa sasa kukamua kitufe ili
auawe.

Tlikuwa kama mzimu, kabla Mar-
tin kufanye chochote, Jan alikuwa
ameshamuwahi kwa teke hilo, na
kabla hajajua nini kimetokea, al-
impiga ngumi mbili kisogoni zili-
zomfanya kufanyanyikiwa, kabla
ya kumshusha mtama wa nguvu
uliomfanya kuanguka chini kama
gunia. Wakati wote huo, Martin
hakujua nini kimetokea, kwani hali
hiyo ilitokea ghafla sana.

Mguu wa Jan ulitua kwenye taya
la Martin akiwa chini na kusababi-
sha damu zianze kumtoka mdomo-
ni. “Ulidhani wewe ni mjanja sana
unaweza kuendelea na upumbavu
wako hadi mwisho wa dunia ee.”
Aliuliza Jan kwa kebehi.

“Kaka Jan huyo ndiye aliyemuua
Burhan, wala siyo mimi. Kasema
mwenyewe hapa.”

“Usiwe na wasiwasi Mwanaidi.
Wala usidhani mimi nimeingia
humu sasa hivi. Umeona pale mlan-
go umefunguliwa?”“Hapana.”

“Umeona labda juu kumefumuli-
wa nimeingia?”

“Hapana kaka.”

“Basi usiwe na wasiwasi. Kila kitu
alichokisema au alichokwambia
tangu mwanzo, nimekisikia kuliko
wewe unavyodhani.”

Mwanaidi alimuona Afande Jan
ni kama malaika aliyeshushwa juu
kutoka kwa Mungu, siyo kumuokoa
na kifo kutoka kwa Martin tu, lakini
pamoja na kumuondolea balaa la
kesi ya mauaji dhidi ya Burhan
ambayo ushahidi wote hadi wa
kimazingira ulionyesha yeye ndiye
muuaji.

“Mwanaidi, nimerekodi kila kitu,
kwa hiyo hakuna kitu ambacho
atabisha mbele ya sheria. Kwa sauti
yake alichokuwa akiongea hapa
akidhani kuwa anamhadithia mtu
ambaye baadaye atamuua, mimi
nilikuwa nyuma ya kabati lile nika-
rekodi vizuri kabisa.”

Mwanaidi alishangaa na kusifu
kimoyomoyo akili na utendaji
wa afande Jan, ambaye tangu ali-
popewa faili lake alionekana yupo
tofauti na wengine na kuanza kum-
husudu.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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HABARI MICHEZO

THIAGO
HARIDHISHWIK®
NA KIWANGO |
CHAKE

LIVERPOOL, England

EC
HIAGO Alcantara amekKiri

kutokuwa na furaha na ki-
wango chake na maswali

Klopp:
Liverpool
haiwezi
kushinda
Uefa

LIVERPOOL, England

yameendelea kuulizwa juu
ya thamani yake pale Anfield.
Klopp alimnunua kiungo huyo

_ _-W\dard s

= rtered

mchezeshaji raia wa Hispania
wakati wa majira ya joto mwaka
2020, baada ya kutoka kubeba
mataji makubwa matatu akiwa na
Bayern Munich. Lakini nyota huyo
ameshutumiwa kwa sasa hayupo
kwenye kasi yake ya uchezaji.

Thiago, hata hivyo, alicheza vi-
zuri katika mechi ya ushindi wa ma-
bao 2-0 ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
raundi ya 16 dhidi ya Leipzig huko
Budapest, Jumatano.

Akikumbuka wakati wake
akiwa Ujerumani, Thiago ame-
iambia: “Sisomi maneno juu ya kile
watu wanazungumza juu yangu.

“Ninajua ninapata ukosoaji juu
ya kiwango changu, lakini sina
furaha na kiwango changu tangu
nilipokuja hapa. “Klabu mpya, hali
ya kushangaza, nilikuwa na jeraha
kubwa, kwa hiyo kuingia kwenye
kuzoea mchezo ilikuwa ngumu, la-
kini sio kisingizio.”

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp,
amesema kuwa licha ya ukweli
kwamba kila timu inashiriki michua-
no ya Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa
nia ya kushinda taji hilo, bado haoni
nafasi ya timu yake kufanya hivyo
msimu huu.

Klopp amesema hayo baada ya
mchezo wa hatua ya 16 bora uli-
opigwa katika dimba la Anfield, Liv-
erpool ikishinda mabao 2-0 dhidi ya
RB Leipzig, juzi.

Mabao ya Mohamed Salah na
Sadio Mane yalifanya matokeo ya
uwiano kuwa 4-0 na sasa Liverpool
wanasonga mbele katika hatua ya
robo fainali ikiwa ni mara ya tatu
katika miaka minne.

“Sababu ya kushiriki mashindano
haya ni kushinda, lakini msimu huu
kwetu hauonekani kama wa kushin-
da taji hili,” alisema Klopp akiwaam-
bia waandishi wa habari.

“Sidhani kama Liverpool kwa sasa
ina nafasi hiyo, kwani inaonekana
wazi kuwa jambo hili ni gumu kwetu.

“Ingawa nina imani na wachezaji
wangu, lakini ukweli lazima usemwe,
kwa sasa hayupo kwenye nafasi
nzuri ya kushinda taji hili.”

I

Maguire agoma
kuomba radhi
mashabiki

MANCHESTER, England

NAHODHA wa Manches-
ter United, Harry Maguire,
amegoma kuomba msamaha
kwa kushindwa kufunga bao
kwenye mchezo wa Ligi ya
Europa hatua ya 16 bora dhi-
di ya AC Milan, juzi Alhamisi.
Beki huyo wa kati alikwa-
ma kubadili nafasi aliyopata
kwa kupiga mpira uliogonga
mwamba na kufanya United
ilazimishe sare ya kufungana
bao 1-1 dhidi ya AC Milan nda-
ni ya dimba la Old Trafford.
Amad Diallo alifunga bao
dakika ya 50 kwa United
na Simon Kiaer akasawazi-

sha dakika ya 92 kwa Milan,
hivyo kuwa na kibarua cha
kusaka ushindi katika mche-
70 wa marudio unaotarajiwa
kuchezwa Machi 18, mwaka
huu.

Maguire amesema: “Nili-
paswa kufunga, lakini kwa
hilo siwezi kuomba msamaha
kwa yoyote.

“Ndio maana mimi ni beki
sio  mshambuliaji, lakini
hakuna jambo la kuomba
msamaha ilipaswa nifunge.

Maguire ameongeza kuwa
United inahitaji kucheza vi-
zuri kwa ajili ya mchezo wao
ujao San Siro wiki ijayo ili ku-
pata ushindi.
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Fernandes
aitikisa utd

MANCHESTER, England

KIUNGO wa Manchester United,
Bruno Fernandes, ameripotiwa hay-
upo tayari kuongeza mkataba mrefu
zaidi ndani ya kikosi hicho, kwa
mujibu wa vyombo vya habari vya
England.

United inataka kumwongezea
mkataba wa miaka mitano mchezaji
huyo wa kimataifa wa Ureno, ili
kujiondoa kwenye presha ya kum-
poteza.

Lakini nyota huyo amegoma
kumwaga wino kwa sasa, hadi
hapo atakapohakikishiwa usajili wa
wachezaji bora zaidi ili kuwa na
makali ya kufukuzia mataji hasa la
Ligi Kuu England na Ligi ya Mabing-
wa Ulaya. }

Tangu alipojiunga na United,
Fernandes amekuwa moto akifunga
mabao 35 na kutoa pasi za mwisho
21 katika mechi 63 za michuano yote
aliyoitumikia miamba hiyo.

Fernandes mwenye umri wa miaka
26, alisaini mkataba wa miaka mita-
No Na NUSU ambapo analipwa pauni
100,000 kwa wiki wakati alipojiunga
United akitokea Sporting Lisbon.

Na sasa miamba hiyo va Old
Trafford imempa ofa ya mkataba
wa miaka mingine mitano na msha-
hara wake ukiongezeka kuwa pauni
200,000 kwa wiki.

Wiki iliyopita, kocha wa United,
Ole Gunnar Solskjaer, aliwaambia
mashabiki wa timu hiyo kuhusu
dirisha lijalo la uhamisho wa majira
ya joto kwamba, wasitarajie usajili
mkubwa kutokana na hali ngumu vya
uchumi.

Mourinho: Ndombele,
Kane kuivaa Arsenal

LONDON, England

HARRY Kane alitolewa wakati wa
mchezo dhidi ya Dinamo Zagreb
kwenye Ligi ya Europa baada ya
kuumia, lakini atakuwa fiti kwa
kuwavaa Arsenal hapo kesho, kwa
mujibu wa Kocha wa Tottenham,
Jose Mourinho.

Kane alifunga mabao yote mawili
katika ushindi wa 2-0 juzi Alhamisi
katika mchezo wa kwanza wa
hatua ya 16 bora katika dimba la
Tottenham.

Mourinho alimtoa Kane wakati
pia mchezaji, Tanguy Ndombele
alitolewa mapema baada ya bao la
pili kufungwa.

Lakini Mourinho anajiamini
wote wawili watapatikana na kuwa

tayari kwa ajili ya mchezo dhidi ya
Arsenal.

Alipoulizwa kama kuna jambo
lolote la kuzungumza kuhusu
Ndombele, Mourinho alilambia
BT Sport: “Sidhani kama ninalo,
hata kwa Harry, siamini kama kuna
jambo lolote kubwa.

“Ujue kuna mechi ambayo kila
mtu anataka kucheza na vitu
vidogo haviwezi kwenda kuwazuia
kucheza Jumapili, naamini
watakuwa vizuri.

Kane ambaye alikuwa na
mashuti matatu na kutengeneza
nafasi mbili kwenye mechi ya juzi,
sasa amehusika kwenye mabao sita
(amefunga mara nne na kutoa pasi
za mwisho mbili katika mechi mbili
za Spurs zilizopita.

GUARDIOLA
ATAJWA

KOCHA

BORA ZAIDI

LONDON, England

OCHA wa Fulham, Scott

Parker, amemtaja bosi

wa Manchester City, Pep

Guardiola kama mmoja
wa makocha bora zaidi ambaye
amewahi kuwaona.

Parker ametoa kauli hiyo kuto-
kana na timu hiyo kuwa kileleni
mwa Ligi Kuu England, huku wak-
ishinda michezo 21 mfululizo kati-
ka michuano yote wanayoshiriki,
kabla ya kupokea kipigo kutoka
kwa wapinzani wao wa jiji moja
Manchester United, Jumapili.

Raia huyo wa Hispania alinu-
kuliwa siku za hivi karibuni akid-
harau mafanikio yake akisema
City imekuwa moto huku ikiwa
na wachezaji wa kawaida.

Aidha, Parker ambaye atakion-
goza kikosi chake dhidi ya Man-
chester City leo kwenye mchezo
wa Ligi Kuu, amemsifia kocha
huyo huku akisema amejipanga
vya kutosha katika kukabiliana na
timu hiyo.
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

PSG YAMTAKA RONALDO

KLABU ya Paris St-Germain inafuatilia hali ya Cristiano
Ronaldo kule Juventus na kuangalia uwezekano wa
kumsajili mshambuliaji huyo wa Ureno mwenye umri wa
miaka 36, ikiwa ataamua kuondoka Turin. (Le Parisien)

MESSI ANUKIA MAREKANI

MSHAMBULIAJI wa Argentina, Lionel Messi (33),
atacheza misimu miwili zaidi barani Ulaya, kabla ya
kujiunga na Inter Miami ya Marekani, huku uwezo wa
mchezaji huyo kuendelea kusalia Barcelona hata baada
ya msimu huu ukibashiriwa kuwa kwa asilimia 50 - 50.
(Cadena Ser)

COMAN KUMRITHI PULISIC

CHELSEA inamwania winga wa Bayern Munich, King-
sley Coman mwenye umri wa miaka 24, kama mwenye
uwezekano wa kuchukua nafasi ya Christian Pulisic,
wakati ambapo mchezaji huyo mwenye miaka 22 raia wa
Marekani ataondoka Stamford Bridge. (Mail)

BOWAT LULU ENGLAND

ARSENAL, West Ham, Everton na Brighton zote
zinawania kumsajili mlinzi wa Scotland, Ibane Bowat,
mwenye umri wa miaka 18 kutoka Fulham. (TeamTalk)

DONNARUMMA KUSEPA

WAKALA wa Gianluigi Donnarumma, 22, Mino Raiola
inasemekana alianza mazungumzo na Chelsea na Man-
chester United kuhusu mlinda lango huyo wa AC Milan.
Mkataba wa mchezaji huyo utamalizika msimu huu.
(Transfer Window Podcast, via Football London)

MATIC KURUDI BENFICA

KIUNGO wa kati wa Manchester United, Nemanja
Matic, 32, amesema atafikiria kurejea Benfica ikiwa kuna
atakayembhitaji, ingawa mchezaji huyo wa Serbia ame-
sisitiza ana furaha Old Trafford. (Sport TV, via Sun)

RAMOS /
HAALAND

® ® ® Asema mshambuliaji huyo wa Dortmund
ana sifa za ziada ukimlinganisha na Mbappe...

JOSE KIMEELEWEKA

KLABU ya Wolves ina nafasi ya kufanya majadiliano
ikiwa itaamua kufikia makubaliano ya kudumu na
mshambuliaji wa Brazil, Willian Jose, 29, ambaye yuko

MADRID, Hispania

AHODHA wa Real Madrid,
Sergio Ramos, amesisitiza
itakuwa rahisi zaidi kwa
mabingwa hao wa LaLiga
kumsajili mshambuliaji wa Borussia
Dortmund, Erling Haaland, badala
ya nyota wa Paris Saint-Germain,
Kylian Mbappe.
Mbappe amekuwa akihu-
sishwa na mpango wa
kuondoka kwa mabingwa
wa Ligi Kuu Ufaransa,
Ligue 1, PSG, kwenda Ma-
drid, lakini nyota wa Dort-
mund, Haaland pia akitajwa
kuwaniwa na timu hiyo.
Haaland ni mchezaji anayewind-
wa zaidi akihusishwa na timu kama
Barcelona, PSG, Manchester United,
Manchester City, Chelsea, Liverpool
na Juventus, baada ya kuonyesha

kiwango cha kuvutia akiwa na Dort-
mund kwenye Ligi Kuu Ujerumani,
Bundesliga, na Ligi ya Mabingwa
Ulaya.

Ramos anahisi Haaland anafaa
zaidi kwa Madrid hasa kutokana na
hali ya kiuchumi kwa sasa baada ya
mlipuko wa virusi vya corona.

“Ningependa wote waje, lakini
kama anatakiwa mmoja wao, itaku-
wa rahisi zaidi kumsajili Haaland,”
amesema Ramos, ambaye bado
majaliwa yake hayajajulikana kama
ataongeza mkataba hapo Madrid,
akiiambia Ibai Llanos.

“Kwa Mbappe kutokana na tatizo
la kiuchumi ni ngumu sana. Kwa
Haaland sio mbaya kwa sababu
atakuwa na njaa ya mabao... itaku-
wa rahisi kufikia makubaliano kwa
Haaland.”

Haaland aliweka rekodi ya kuwa
mchezaji aliyefunga kwa haraka
zaidi mabao 20 kwenye Ligi ya

Mabingwa Ulaya katika mechi 14,
wakati Dortmund ilipotoka sare ya
2-2 na Sevilla Jumanne na kufuzu
hatua ya robo fainali kwa ushindi
wa uwiyano wa 5-4.

Akiwa na umri wa miaka 20
na siku 231, Haaland pia akawa
mchezaji mwenye umri mdogo zai-
di kufunga mfululizo kwenye mechi
sita za Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Huku pia akiwa mchezaji
wa kwanza kwenye historia ya
mashindano hayo kufunga mabao
mawili katika mechi nne mfululizo.

Mbappe pia aliweka historia kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya Juma-
tano baada ya PSG kuiondoa Barce-
lona kwenye hatua ya 16.

Fowadi huyo aliifikia rekodi ya
Lionel Messi ya kuwa mchezaji
mwenye umri mdogo zaidi kufiki-
sha mabao 25 kwenye mashindano
hayo akiwa na umri wa miaka 22 na
siku 80.

kwa mkopo kutoka Real Sociedad. (Express and Star)

WIJNALDUM KUTUA BARCA

BARCELONA itatoa mkataba kwa kiungo wa kati wa

Uholanzi, Georginio Wijnaldum, 30, ambaye anatarajiwa
kuondoka Liverpool kwa uhamisho huru, wakati mka-
taba wake utakapomalizika mwisho wa msimu. (Foot-
ball Insider)

INTER MILAN YAKWAMA

INTER Milan pia imefanya mazungumzo na wakala wa

Georginio Wijnaldum, lakini yamekwama. (Calciomer-
cato)

MAVROPANOS: SIONDOKI

MLINZI wa Arsenal, Konstantinos Mavropanos, 23, raia

wa Ugiriki ambaye amemvutia Kocha wa Stuttgart wakati
wa kipindi chake cha mkopo, hayuko tayari kuondoka
kwa washikabunduki hao. (Bild, via Mirror)
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Kisubi afunguka
kuidhibiti Simba

Na Saada Akida

GOLIKIPA chaguo la kwanza wa
Tanzania Prisons, Jeremiah Kisubi,
amesema siri kubwa ya timu yake
kuvuna pointi nne dhidi ya Wekundu
wa Msimbazi msimu huu imetokana
na kuwasoma vyema mabingwa hao
watetezi na kufahamu udhaifu.

Kisubi alisimama langoni katika
mechi zote mbili dhidi ya Simba
msimu huu, ya kwanza iliyochezwa
kwenye Uwanja wa Nelson Mandela
mjini Sumbawanga ilimalizika kwa
wenyeji kushinda bao 1-0 wakati
waliwalazimisha vigogo hao wa
Kariakoo sare ya goli 1-1 wakiwa
ugenini.

Kisubi aliliambia gazeti hili waliji-
panga kwa ajili ya kupata matokeo
mazuri hivyo walipambana kuhakiki-
sha hawapotezi mchezo huo muhimu
katika hatua hizi za lala salama.

Kisubi alisema Simba ni timu nzuri
kwa sana hali ambayo waliingia kwa
tahadhari kubwa na heshima dhidi
va wapinzani wao ili kuhakikisha
wanapata matokeo chanya.

Aliongeza tayari wamefunga
hesabu za mechi hiyo na wanajipan-
ga kwa ajili ya mechi ijayo dhidi ya
JKT Tanzania itakayochezwa mjini
Sumbawanga.

Azam kuwanoa
zaidi mastraika

Na Saada Akida

LICHA ya kupata ushindi wa ma-
bao 3-0 dhidi ya Ihefu FC, Kocha
Msaidizi wa Azam FC, Vivier Bahati,
amesema bado wana kazi ya ku-
wakumbusha washambuliaji wao
kuongeza umakini wanapokuwa
jirani na lango la wapinzani.

Vivier alisema wamepata ma-
tokeo mazuri lakini washambuliaji
wake wanashindwa kutumia nafasi
nyingi wanazozitengeneza, hivyo
wanatakiwa kuwa makini zaidi.

“Tunatengeneza nafasi nyingi za
mabao, mfano dhidi ya Mwadui
FC, lakini hata mechi ya leo (juzi)
dhidi ya Ihefu FC nayo tumeten-
geneza nafasi zaidi ya saba, lakini
tumefanikiwa kupata tatu,” alisema
Vivier.

Naye Kocha Mkuu wa Ihefu FC,
Zuberi Katwila alisema matokeo
mabaya ambayo timu yake imepata
yanampa wakati mgumu katika vita
va kusalia kwenye Ligi Kuu Tanza-
nia Bara msimu ujao.

“Tuna wakati mgumu sana wa ku-
pambana katika mechi 10 zilizoba-
kia, ukizingatia tuko katika nafasi
ya 16 ni mbaya katika msimamo,”
alisema Katwila.

Alisema kutokuwa makini kwa
wachezaji wake na kutowaheshimu
wapinzani wao imekuwa sababu
kubwa ya kupoteza michezo ya
ligi hiyo iliyoko katika hatua ya
lala salama ingawa aliwapa mbinu
mpya za kuwazuia Azam FC.

KMC FC

Na Adam Fungamwango

OCHA Msaidizi wa KMC FC,
Habib Kondo, amesema lengo
la timu yake kwa sasa ni kure-
jea katika mashindano ya ki-
mataifa kama ilivyofanya mwaka 2019
ilipofanikiwa kucheza michuano ya
Kombe la Shirikisho Afrika.
Akizungumza baada ya
ushindi wa bao 1-0 dhidi
ya Ruvu Shooting katika
mechi ya Ligi Kuu Bara ili-
yochezwa kwenye Uwanja
laam juzi, Kondo alisema
malengo ya klabu hiyo ni
kumaliza katika nafasi nne
za juu na kujiweka katika
nafasi ya kukata tiketi ya
kushiriki mashindano ya
kimataifa.

KUREJEA
YA

“Mwanzoni kila timu inakuwa na inasababishwa na viwanja vingi vya
lengo la kutwaa ubingwa. Lakini ligi mikoani kutokuwa kwenye ubora.
inapozidi kwenda kila timu inaanza “Sisi tunacheza mpira wa chini, sasa
kujua nafasi yake iko wapi. Hata sisi ni  tukienda ugenini tunapata tabu na vi-
hivyo hivyo. Kwa sasa akili yetu ni ku-  wanja. Vingi havipo kwenye hali nzuri
maliza kwenye nafasi nne za juu am- na wachezaji wetu inabidi watumie
bazo zinawezekana kabisa zitakuwa nguvu zaidi kupambana,” aliongeza
na faida msimu huu, nafasi zinaweza kocha huyo.
kuongezeka,” alisema Kondo. KMC kwa sasa inakamata nafasi

Kuhusu mechi yao dhidi ya Ruvu ya tano ikiwa na pointi 35 baada ya
Shooting, kocha huyo alisema ilikuwa kucheza michezo 24 huku vinara wa
ngumu lakini iliamriwa kutokana na ligi hiyo wakiwa ni Yanga yenye pointi
wachezaji kufuata maelekezo wali- 50 wakifuatiwa na mabingwa watetezi,

yotoa. Simba yenye pointi 46, lakini ina vipo-
“Wale waliozidi au kutimiza kwa usa-  ro vitatu.

hihi maelekezo ya walimu ndiyo wali- KMC ilipata nafasi ya kushiriki mi-

ofanikiwa kutoka na ushindi,” Kondo chuano ya kimataifa mwaka 2019

alisema. baada ya Tanzania kutoa timu nne

Hata hivyo Kondo alisema timu yake kwenye michuano ya CAF na katika
imekuwa ikipata tabu kwenye viwanja msimamo wa Ligi Kuu Bara wao wali-
vya ugenini kwa kupoteza michezo na  maliza katika nafasi ya nne huku Azam
kuvuna pointi tatu wanapocheza kwe-  FC iliyokuwa nafasi ya tatu ikibeba
nye Uwanja wa Uhuru, aliweka wazi Kombe la FA.
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Kiduku,
Kayembe
kuzipiga Dar

Na Shufaa Lyimo

BONDIA maarufu nchini, Twaha
Kiduku, anatarajia kupambana na
Mkongomani Tshibangu Kayembe
katika pambano la kimataifa la uzito
wa Super Welter lililopangwa ku-
fanyika Machi 19, mwaka huu kwe-
Dar es Salaam.

Pambano hilo limeandaliwa na
promota Evarist Ernest wa Kampu-
ni ya Mopao Entertainment na kabla
ya hapo bondia, Jones Segu atatetea
mkanda wake wa WBF wa uzito wa
Light dhidi ya Hanock Phiri kutoka
Malawi.

Akizungumza jijini jana, Ernest
alisema maandalizi ya pambano hilo
yamekamilika na mabondia wote
kutoka nje ya nchi watawasili nchini
Jumatatu.

“Tshibangu Kayembe alipam-
bana na Hassan Mwakinyo kuwania
mkanda wa WBF kwenye ukumbi wa
Mlimani City na kupigwa kwa pointi.
Anakuja kulipiza kisasi kwa Kiduku
ambaye anataka kurejesha hadhi
yake baada ya kupoteza pambano
nchini Misri hivi karibuni,” alisema
Evarist.

Kiduku alitamba atamchapa mp-
inzani wake kabla ya raundi 10 ku-
malizika.

“Nimejiandaa vyema na lengo lan-
gu ni kushinda kwa knockout (KO),
— Kayembe ni bondia mzuri sana, ana-
../ - jua kuzipanga ngumi zake, nitaku-

: * 1 wa makini wakati wote,” alisema
Kiduku.

Promota wa pambano la uzito wa Light linalotambuliwa na Shirikisho la Pambano lingine litakalofanyika
Ngumi la Kimataifa la WBF, Evarist Ernest (katikati), akionyesha mkanda siku hiyo litakuwa ni kati ya Halima
utakaowaniwa katika pambano litakalofanyika Machi 19, mwaka huu. Bandola na Najma Isike ambao wata-
Kushoto ni bondia Mtanzania Twaha Kiduku na Jones Segu. PICHA: chuana katika uzito wa Light raundi

MPIGAPICHA WETU

nne.
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GOMES

AGEUKIA
MABEKI
SIMBA SC

® ® ® Barbara ateta na
Infantino, afunguka Africa
Super League yanukia...

Na Saada Akida

KUTA! 1li kujiweka katika
nafasi nzuri ya kuondoka
na ushindi, Kocha Mkuu
wa Simba, Didier Gomes,
amesema atafanya mabadiliko ka-
tika safu yake ya ulinzi kuelekea
mechi ya Kundi A ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika dhidi ya Al Merreikh ku-
toka Sudan itakayochezwa Jumanne
kwenye Uwanja wa Benjamin Mka-

Katika mechi hiyo ya
marudiano, Simba ita-
wakosa wachezaji wake
wawili, Pascal Wawa na
Taddeo Lwanga kuto-
kana na kutumikia kadi
Za njano.

Akizungumza na gazeti hili jijini
jana, Gomes alisema uamuzi wa ku-
fanya mabadiliko katika safu hiyo
umetokana na nyota waliokuwapo
awali kulazimika kukaa nje kwa mu-
jibu wa kanuni lakini kwake ni se-
hemu ya kuendeleza kukiimarisha
kikosi chake. Gomes alisema safu
ya ulinzi ya mechi iliyopita ya Ligi
Kuu Bara dhidi ya Tanzania Prisona
inatoa taswira ya kikosi chake huku
akiendelea kuwapa mbinu mpya
mabeki watakaoziba nafasi za Wawa
na Lwanga.

“Tunaendelea na maandalizi ya
mechi ijayo dhidi ya Al Merreikh, tu-
naendeleza kufanyia kazi upungufu
wetu, tunajua mchezo utakuwa
wa ushindani mkubwa baada ya
kuangalia mechi ya Al Ahly dhidi ya
AS Vita, nina imani tunatakiwa ku-
tumia vizuri uwanja wa nyumbani
ili kupata matokeo chanya katika
mchezo huo,” alisema Gomes.

Kocha huyo aliongeza anari-
dhishwa namna wachezaji wake
wanavyoendelea kujituma kuanzia

mazoezini hadi kwenye mechi na
hamasa hiyo inamwongezea nguvu
ya kufikia malengo.

“Wana viwango na ari nzuri,
ninawaona moja kwa moja na wa-
navyojituma, wanajaribu kufuata
vizuri maelekezo ninayowapa ma-
zoezini na kuyahamishia uwanjani,
hii inatusaidia kupata matokeo
chanya, bado tuko vizuri,” Gomes
alisema.

Mfaransa huyo alisema malengo
makubwa ya Simba ni kuhakikisha
inaongeza umakini na kushinda
mchezo huo wa nne na kuendelea
kuongoza kwenye kundi lao na ku-
karibia hatua ya robo fainali.

Simba inaongoza katika msi-
mamo wa Kundi A ikiwa na pointi
saba ikifuatiwa na AS Vita ya Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC) yenye pointi nne sawa na Al
Ahly ya Misri huku Al Marreikh nayo
ikiwa na pointi moja.

Wakati huo huo, Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Simba, Barbara Gonzalez,
amekutana na Rais wa Shirikisho la
Soka la Kimataifa (FIFA), Gianni In-
fantino na kubadilishana mawazo
mbalimbali yanayohusu mchezo
huo.

Barbara amepata nafasi hiyo
akiwa nchini Morocco ambapo alik-
wenda kama mgeni mwalikwa kwe-
nye Mkutano Mkuu wa Shirikisho la
Soka Afrika (CAF), uliokuwa unaen-

“Ulikuwa ni wasaa mzuri wa ku-
kutana na Rais wa Fifa, Gianni In-
fantino, pembezoni mwa mkutano
wa uchaguzi wa CAF. Maandalizi ya
kuanza kwa African Super League
yanaendelea,” alisema Barbara.

Ligi hiyo inayotarajiwa kufanyika
kuanzia wakati wowote msimu ujao
itashirikisha vilabu 20 vikubwa vya
barani Afrika na itasaidia kutangaza
vipaji vya nyota wa mataifa ambayo
yatashiriki.
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Rais wa Shirikisho la Soka la Kimataifa (FIFA), Gianni Infantino (kulia), akiwa na Ofisa
Mtendaji Mkuu wa mabingwa watetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba, Barbara Gon-
zalez, kwenye Mkutano Mkuu wa Uchaguzi wa Shirikisho la Soka Afrika (CAF), uliofanyika

Na Mwandishi Wetu

KAIMU Kocha Mkuu wa
Yanga, Juma Mwambusi,
amesema yuko tayari
kupambana na kuipa hes-
hima na furaha klabu hiyo
ambayo imeukosa ubing-
wa wa Ligi Kuu Tanzania
Bara kwa misimu mitatu
mfululizo.

Mapema wiki hii, mabosi
wa Yanga walitangaza
kumrejesha Mwambusi
kwenye kikosi hicho baada
ya kuachana na aliyekuwa
Kocha Mkuu Mrundi Cedric
Kaze.

Mwambusi aliliambia
gazeti hili alitarajia kuku-
tana na kikosi chake kwa

mara ya kwanza jana jioni
na amepanga kuandaa
programu maalumu kuto-
kana na baadhi ya nyota
kuwa kwenye majukumu
va timu za taifa.

Kocha huyo alisema
ameanza kazi yake akiwa
na wachezaji wachache
lakini anaamini kwa muda
huu ambao Ligi Kuu Tan-
zania Bara imesimama,
atayafanyia kazi masuala
va kujiimarisha kimbinu
na kila mmoja kufahamu
kwa usahihi majukumu
vake kulingana na nafasi
anayocheza.

“Kwa sasa hakutakuwa
na jipya kwa sababu
naanza mazoezi leo (jana),
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Mwambusi aandaa hesabu za ubingwa

nimekuwa na wachezaji
wachache sana kwa sababu
wengi wameitwa katika
timu za taifa, na wachache
kupewa ruhusa ya ma-
pumziko mafupi, suala la
mbinu litakuwa baada ya
wachezaji wote kurejea,”
alisema Mwambusi.

Aliongeza kwa sasa afya
yake imeimarika kwa asilim-
ia 90 na amefanya uamuzi
wa kurejea kuifundisha
Yanga baada ya kuruhusiwa
na daktari wake.
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