pesad SportPesa Vitambi vya polisi

OROTH vyamshtua Samia,
%@L/Igge ahadharisha lijalo

WEKA ZAIDI,BET USHINDE ZAIDI
SportPesa (017 | "“*150*87#

,,,,,,,,,
\\\\\\\\\\\

Mtaalamu atoboa siri kubomo| il
UKURASA 2 utandawazi kunavyoumiza ma'ﬁzfia"rr'\g';bzi
13 hui

Ngia migogoro, balaa kasi ya talak:

‘ Jumanne Septemba 5, 2023 Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

Nipashe

ISSN 0856 « Na. 0581424 www.ippmedia.com MWANGA WA JAMII UKURASA 11
u . . ' ‘ o epaper.ippmedia.com 0745 700710
nipasheTz nipasheTz The Nipashe Digital nipasheTz d. nipashedigital | www.ippmedia.com LIKE & FOLLOW US

UPATIKANAJI MAFUTA

Vituo vyafungiwa,
kashfa kuyaficha

UKURASA17

UKURASA WA 7
SPIKA ATOA NENO
WALIOTEMWA UWAZIRI

SPIKA wa Bunge, Dk. Tulia Ackson amewatoa
hofu mawaziri walioondolewa katika Baraza...

UKURASA WA 17
ACT -WAZALENDO YATAKA
UBIA WAZAWA, DP WORLD
CHAMA cha ACT -Wazalendo kimependekeza
kampuni maalum ya wazawa itakayoingia...

UKURASA WA 20
KESI MAUAJI DADA BILIONEA MSUYA

MJADALA MKALI KIZIMBANI
UHALALI UMILIKI MAGARI
YA BILIONEA MSUYA

MAGARI manne ya kifahari yaliyodaiwa kuwa
yamebadilishwa umiliki kutoka kwa...

VETELT
waainisha
utajiri
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uta kaObakl Wananchi wa mjini Njombe wakiwa Katika foleni kwenye moja ya vituo vya mafuta jana, lakini baadaye waliam-

nch i ni biwa yamekwisha. PICHA: EI.IZA.BETH JOHN - -
e il Mwanasiasa mkubwa aingiam

puEsomes matatani, kuburuzwa kortini
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HABARI KITAIFA

Amiri Jeshi Mkuu Rais Samia Suluhu Hassan, akisalimiana na viongozi wa Jeshi la Polisi baada ya

jana. PICHA: IKULU

Rais ashtuka vitambi polisi

Na Christina Mwakangale

RAIS Samia Suluhu Hassan am-
emwagiza Mkuu wa Jeshi la Polisi,
IGP Camilius Wambura, kuhakiki-
sha maofisa na maaskari wote wa
jeshi hilo wanakuwa na mwone-
kano wa miili ya wastani na sio
vitambi.

Lengo ni kuwawezesha kufanya
majukumu yao ipasavyo muda
wowote na mazingira yoyote, ikiz-
ingatiwa nchi inaelekea katika
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 2024
na Uchaguzi Mkuu 2025.

Alisema jeshi hilo, mbali na ku-
pewa mafunzo ya kitaaluma, pia li-
jikite katika kuwaimarisha kimwili
kwa kuwapa mazoezi kila mara, ili
wayakabili majukumu yao wakati
wowote, ikiwamo wakati wa uch-
aguzi.

Rais Samia aliyasema hayo jana,
wakati akifungua Mkutano Mkuu
wa Mwaka wa Maofisa Wakuu
Waandamizi wa Jeshi la Polisi
nchini, uliofanyika Oysterbay, Dar
es Salaam, huku akilitaka jeshi hilo
kutosita kumchukulia hatua mtu
au kikundi chochote ambacho kina
lengo la kuvunja sheria za nchi.

“Serikali imetoa fedha kwenye
jeshi na vitendea kazi, ili kuliweze-
sha lisimamie kazi zake vizuri hasa
uchaguzi mwakani katika Uchagu-
zi wa Serikali za Mitaa wasimamie
haki, usalama na ulinzi na Uch-
aguzi Mkuu. Msisite kwa yeyote
anayetaka kuvunja sheria za nchi,
ili mradi anavunja sheria.

“IGP jenga jeshi lako kwenye mii-
li, jenga zaidi kwenye miili, ukitaza-
ma hapa vitambi vinakuja kidogo,
pamoja na mafunzo ya kitaalamu

pia miili, inapokuja mchakamcha-
ka uchaguzi unakuja kuna mbinu
nyingi za kwenda kusafiri sana,
ukianza kuhema hatutafika,” ali-
hadharisha.

Mbali na suala hilo, Rais Samia
aligusia masuala mengine kad-
haa yakiwamo malalamiko toka
kwa wananchi kuhusu jeshi hilo,
hasa ubambikaji kesi, akisema
suluhisho linakuja ambalo ni
Teknolojia ya Habari na Mawasili-
uano (TEHAMA).

Kuhusu madeni ya jeshi hilo kwa
serikali, Rais Samia alisema: “Mwa-
ka 2021 hadi 2022, mwaka 2023
tumejitahidi kuongeza bajeti na
mwaka jana tumekwenda vizuri,
ila tuna malimbikizo ya si chini ya
Sh. bilioni 70. Kuna changamoto,
haya ni madeni ya nyuma, kufany-
ia kazi madeni ya nyuma kiuhasibu
kuna changamoto zake.

“Tunafahamu wapo ambao wa-
likwishastaafu, wamelipwa mafao
yao, lakini wana madai ya nyuma,
hatutaki kumdhulumu mtu, tutali-
paila inahitaji kuhakikisha ni kweli
madeni hayo,” aliongeza.

Alilitaka jeshi liendelee kutumia
TEHAMA na miradi tofauti itaen-
delea kufanyika, pia waimarishe
ubunifu hasa kwa wanafunzi kwa
kuwafundisha mbinu tofauti za
kuwa na uzalendo.

Rais Samia pia alilitaka jeshi hilo
kuimarisha dhana ya ulinzi shiriki-
shi kwenye jamii, ili kuongeza us-
alama ingawa serikali itaendelea
kuongeza bajeti, kuinua mazingira
ya kazi, maslahi, matumizi ya TE-
HAMA, akihimiza pia waimarishe
uadilifu.

“Samaki

akianza kuharibika,

mwangalie kwenye kichwa, ukim-
funua hivi utajua huyu si mzuri,
lakini akiwa mwekundu unajua
samaki mzima. Sasa huku kwenye
kichwa nako kumeanza kubadi-
lika, mkibadilika makamishna,
wasaidizi wale kule chini watab-
adilika.

“Wanaofanya mambo ya ajabu
kule chini wakiona ninyi mna-
fanya vizuri, nao nwatabadilika.
Unaweza kurushiwa ‘clip’ hadi un-
aona aibu, unaambiwa huyu ni wa
Jeshi la Polisi, IGP kaza buti jeshi
linyooke,” aliagiza.

Mkuu wa Nchi pia alizungumzia
vitendo vya rushwa, akisema bado
kuna tatizo na kwamba mabadiliko
ya TEHAMA yanakwenda kulion-
doa hilo.

“Mfano, tukaweka kamera kwe-
nye barabara zetu, ukaambiwa
hakuna haja ya askari kusimama
barabarani, aliyefanya makosa ata-
julikana, faini hii hapa kalipe,” Rais
alisema.

Awali, Waziri wa Mambo ya
Ndani, Hamad Masauni, alisema
Sheria ya Serikali za Mitaa, inaele-
keza kuimarishwa kwa shughuli za
ulinzi na usalama, hivyo kila mkoa
uhakikishe unatimiza hilo ili kuon-
doa uhalifu.

IGP Wambura alibainisha kuwa,
katika kuboresha taasisi za ulinzi
na usalama nchini, kuundwa kwa
Tume ya Haki Jinai kumesaidia
kupatikana mapendekezo ambayo
yameanza kufanyiwa kazi, ili jeshi
hilo kubadilika kwa utashi.

Kaulimbiu ya mwaka huu
ya mkutano huo wa mwaka ni
‘Matumizi ya TEHAMA Kuleta
Uwazi, Mageuzi ya Jeshi la Polisi’.

e
- Kampuni yatishia
~ kumshtaki mwanasiasa

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Uwekezaji
Sekta ya Utalii na Ranchi
za Wanyama, Mwiba Hold-
ings, imetishia kumchuku-
lia hatua za kisheria mwa-
nasiasa mmoja kwa madai
ya kutoa tuhuma za uongo
kuhusu tajiri wa Kimareka-
ni kuwa na umiliki wa ekari
milioni sita katika mbuga
za Tanzania kwenye miku-
tano ya hadhara anayoen-
delea kuifanya Kanda ya
Serengeti.

Taarifa kwa vyombo vya
habari iliyotolewa jana
na kampuni hiyo ambayo
haikutaja jina mwanasiasa
huyo, amekuwa akitoa ma-
dai hayo kupitia mikutano
ya kisiasa mikoa tofauti ya
Kanda ya Ziwa.

Kampuni ya Mwiba im-
etoa karipio kali kwa wote
wanaotoa tuhuma dhidi
yake na kuwataka waache
mara moja kufanya hivyo
au watalazimika kuchukua
hatua za kisheria ili kulinda
heshima na hadhi yao ka-
tika jamii.

“Baada ya ufafanuzi huu,
tunawataka wale wanao-
zusha na kusambaza taar-
ifa hizi za uzushi na uongo
kuacha mara moja kufanya
hivyo la sivyo tutalazimika
kuchukua hatua kali za
kisheria,” ilisema sehemu
ya taarifa hiyo iliyosainiwa
na Mkurungenzi wa kam-
puni hiyo, Abdulkadir Luta
Mohamed.

Taarifa ya Mwiba Hold-
ings ilieleza tuhuma za
uongo na uzushi dhidi yake
zilitolewa kwenye mikuta-
no ya hadhara iliyofanyika
kwenye maeneo ya Sirari,
Shinyanga na Kahama tare-
he 11, 25 na 26 mwezi Ago-
sti, mwaka huu.

Taarifa hiyo imedai kuwa
tuhuma hizo zimetolewa
mikoa tofauti kwenye mi-
kutano ya hadhara kwa
kipindi cha mwezi mmoja.

“Tajiri wa Kimarekani
anaitwa Thomas Dan
Friedkin anamiliki ekari
milioni sita za ardhi katika
maeneo ya hifadhi ya Tan-
zania.

Kuna taarifa kuwa wa-
megawa ekari milioni sita
za mbuga ya wanyama kule
Meatu kwa bilionea wa Ki-
marakeni anayeitwa Dan
Friedkin.”

Katika  taarifa  yake
Kampuni ya Mwiba im-
ekanusha kumiliki ardhi
yoyote kwenye maeneo ya
hifadhi nchini Tanzania na
kwamba jumla ya eneo lote
walilopangishwa wilayani
Meatu ni ekari 171,604 na

maeneo yote kisheria yana-
milikiwa na halmashauri za

Kwa mujibu wa takwimu
za Mkoa wa Simiyu am-
bazo gazeti hili imeziona
mitandaoni, mkoa mzima
una eneo la kilomita za
mraba 23,807 sawa na
takribani ekari milioni
24. Eneo la Wilaya ya
Meatu lililoko kwenye hi-
fadhi ni kilomita za mraba
takribani 4,253 sawa na
ekari 425,000.

Takwimu hizo kwa ma-
dai ya mwanasiasa huyo
zinamaanisha Mwiba im-
epewa eneo mara 14 ya
eneo lote la hifadhi wilay-
ani Meatu, na mara tatu ya
ukubwa wa mkoa wote wa
Simiyu.

“Jumla ya eneo lote lililo-
pangishwa kwa kampuni
ya Mwiba Holdings Limited
wilayani Meatu ni kiasi cha
ekari 171,604 na siyo ekari
milioni sita kama inavyo-
daiwa na wazushi,” ilisema
taarifa hiyo.

“Mikataba miwili ya
upangaji inahusu ranchi
mbili za wanyamapori
moja na Halmashauri ya Ki-
jiji cha Makao na mwingine
tumeingia na Halmashauri

Makao na Mwangudo,” il-
isema sehemu ya taarifa
hiyo.

Kampuni ya Mwiba Hold-
ings katika taarifa yake il-
isema haijaingia mkataba
wowote (moja kwa moja au
kupitia kwa mtu au taasisi
nyingine) na Serikali ya
Awamu ya Sita.

Mikataba yote ya upan-
gaji na uwekezaji iliyotajwa
hapo juu imekuwapo kwa
muda mrefu na iliongeze-
wa muda mwaka 2018 na
2019 wakati wa utawala
wa Serikali ya Awamu ya
Tano.

Mwanasiasa huyo ana-
daiwa kusema tishio lin-
alowakabili wananchi
waishio karibu na maeneo
ya hifadhi kuondolewa
kwenye maeneo yao kwa
kunyanganywa ardhi zao
kwa kile alichokiita kuwa
ni maeneo ya hifadhi hizo
kumilikishwa tajiri wa ki-
marekani, Dan Friedkin.

Alitaja taarifa hizo ku-
wapo katika mitandao ya
kijamii na kuwa wananchi
wanahoji umiliki wake wa
ardhi nchini huku jamii
za watu wanaoishi katika
maeneo husika wakien-
delea kunyanyasika na
kufukuzwa katika maeneo
yao halisi.
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TANGAZO

MWIBA HOLDINGD LIMITED

TAARIFA KWA UMMA
TUHUMA ZA UONGO NA UZUSHI DHIDI YA KAMPUNI YA MWIBA HOLDINGS LIMITED
NA THOMAS DAN FRIEDKIN

Wamiliki, akiwemo Thomas Dan Friedkin, na uongozi wa kampuni ya Mwiba Holdings Limited wanakanusha taarifa za uongo
zilizotolewa kwenye mikutano ya hadhara ya kisiasa iliyofanyika Agosti 11, 25 na 26, 2023 huko Sirari, Shinyanga na Kahama
zilizodai kuwa Serikali ya Awamu Sita imeipa Kampuni Holdings Limited umiliki wa ekari milioni 6 za eneo la hifadhi ya mbuga ya
wanyama lililopo wilayani Meatu mkoani Simiyu.

Ukweli ni kuwa kampuni ya Mwiba Holdings Limited HAIMILIKI eneo lolote kwenye maeneo ya hifadhi nchini Tanzania. Katika
Wilaya ya Meatu, Mwiba Holdings Limited ina mikataba miwili ya UPANGAJI (lease) na mkataba mmoja wa UWEKEZAJI
(Investment) kama ifuatavyo:

a) Mikataba miwili ya UPANGAJI wa ranchi za wanyamapori: wa kwanza, Mwiba Holdings Limited imeingia na Halmashauri ya

Makao na Mwangudo, mtawalia.

b) Mkataba mmoja wa uwekezaji kwenye kitalu cha uwindaji wa kitalii ambao Mwiba Holdings Limited imeingia na Jumuiya ya

Iramba-Ndogo na Mbushi.

Jumlayaeneo lote LILILOPANGISHWA kwa Kampuniya Mwiba Holdings Limited Wilayani Meatu ni kiasi cha ekari 171,604 na si ekari
milioni 6 kama inavyodaiwa na wazushi.

Kampuni ya Mwiba Holdings haijaingia Mkataba wowote (moja kwa moja au kupitia kwa mtu au taasisi nyingine) na Serikali ya
Awamu ya Sita. Mikataba yote ya UPANGAJI na UWEKEZAJI iliyotajwa hapo juu imekuwepo kwa muda mrefu na iliongezewa muda
2018 na 2019 wakati wa utawala wa Serikali ya Awamu ya Tano.

Baada ya ufafanuzi huu, tunawataka wale wote wanaozusha na kusambaza taarifa hizi za uzushi na uongo kuacha mara moja
kufanya hivyo la sivyo tutalazimika kuchukua hatua kali za kisheria.

Abdulkadir Luta Mohamed
Mkurugenzi
September 4, 2023

PO Box 2782 . Arusha « Tanzania
Phone: +255 27 297 0341 « Email: info@friedkintz.co.tz
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Mkutano AGRF utumike
kupata fursa sekta kilimo

MKUTANO wa Jukwaa la Mifumo ya Chakula Afrika (AGRF), un-
aanza leo nchini na unakutanisha zaidi ya watu 3000 kutoka
mataifa mbalimbali ya Afrika.

Kwa Tanzania ni mara ya kwanza kwa mkutano huu kufanyi-
ka na utatoa fursa kubwa kwa Watanzania kuutumia kama njia
ya kupata masoko ya mazao yanayozalishwa nchini.

Mbali ya kilimo kuna fursa katika sekta ya mifugo, uvuvi na
utalii sekta ambazo zinategemewa kwa kuingizia nchi mapato.

Mkusanyiko wa watalaamu wengi watakaohudhuria mku-
tano huo, utasaidia Watanzania kukuza kilimo chao kupitia
mafunzo yatakayotolewa kutoka kwao na vilevile ni njia ya
kutengeneza mtandao utakaowasaidia kuendelea kupata uta-
laamu wao hata watakapokuwa kwenye nchi zao.

Kupitia mkutano huo makundi maalumu hasa ya vijana na
wanawake, yatapata fursa ya kujifunza kutoka mataifa men-
gine kuhusu teknolojia ya kufuga kisasa ili kupata mifugo bora
itakayowawezesha kupata soko zuri.

Mkutano huo muhimu utasaidia sekta mbali mbali wakati
washiriki watakapokuwa nchini, kwanza upande wa biashara,
hoteli nyingi zitapata wageni ambao watasaidia kuingiza fedha
za kigeni kutokana na malipo ya hoteli watakazopitia.

Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki,
inatarajiwa kila mshiriki mmoja atatumia si chini ya Dola ya Ki-
marekani 500 (Sh. milioni 1.248) na watakaotembelea Jiji la Dar
es Salaam, wataingiza si chini ya Dola 800.

Wapo wageni watakaokwenda kutembelea visiwa vya Zanzi-
bar kujionea fursa za uwekezaji katika uchumi wa buluu am-
bao pia wanatarajiwa wakiwa huko wataingiza fedha za kigeni.

Wafanyabiashara na wajasiriamali watapata fursa ya kuuza
bidhaa zao na kuzitangaza na vilevile kupata soko la nje.

Ni vizuri wafanyabiashara na wajasiriamali wakatumia fursa
hiyo kujitangaza vizuri ili waendelee kuuza biashara zao kisasa
kwa kutumia mitandao.

Tanzania imebarikiwa kuwa ardhi nzuri inayokubali mazao
mengi, hivyo mkutano huo utawapa mwanga wa uzoefu wa
nchi zingine zinavyoweza kuhifadhi vyakula vyao ili viweze ku-
tumika kwa miaka mingi pale kunapokuwa na ziada ya kutosha
na vilevile jinsi ya kuchakata ili kuviongezea thamani zaidi.

Kuna mazao yanayozalishwa nchini ambayo yana thamani
kubwa yanapopelekwa nchi za nje kutokana na ubora wake,
likiwamo zao la korosho ambalo linapendwa sana.

Kahawa ya Tanzania inasifika kwa ladha nzuri na hata wageni
wanaokuja kutembea nchini wanaporudi kwao huinunua kwa
wingi ili kwenda kuitumia nchini kwao.

Wazalishaji wa mazao hayo wanaweza kutumia fursa hiyo
kuleta bidhaa zao na kuzitangaza zaidi ili kuendelea kufanya
biashara kimtandao.

Dunia ya leo kila kitu kimebadilika, badala ya kutegemea njia
moja ya kutafuta soko, sasa linatafutwa pia kimtandao na kui-
tangaza kwa njia hiyo inatoa fursa ya kuonekana na watu wengi
duniani na soko linapanuka ziaidi.

Fursa hii ambayo Tanzania imepata ya kupata wageni wengi
washiriki wa mkutano huo isiachwe ikapita bila nchi kunufaika.
Kupitia mkutano huo watanzania watajifunza mambo mengi
yatakayoleta manufaa kwa taifa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato

Kasika

B Muungwana Lazima Nilonge

Ni njia ya kumkomboa
kijana ikitiliwa mkazo

UBUNIFU katika elimu ya ujasiriamali,
una faida kwa vijana wanaohitimu elimu
ya ngazi mbalimbali, iwapo watauzin-
gatia, kwani wanaweza kubobea katika
somo la ujasiriamali na kuwa wabunifu
na wabobezi wakamudu maisha.

Hiyo inatokana na ukweli kwamba,
elimu ya ujasiriamali inajikita katika ku-
vumbua vitu vipya, hivyo wahitimu wa-
naweza kusaidia kubuni na kuvumbua
bidhaa na miradi mbalimbali yenye tija
inayoweza kufungua ukurasa mpya wa
maisha yao.

Miradi hiyo inaweza kuwa na faida
kwao na kuwasaidia kujikimu kimaisha
hata jamii na taifa kwa ujumla, kwani zipo
rasilimali nyingi zinakosa watu wenye uw-
ezo wa kufikiri matumizi yake.

Iwapo elimu ya ujasiriamali itatolewa,
inaweza kuruhusu au kusaidia rasilimali
mbalimbali zilizopo kutumika kwa ufani-
si, na hivyo kuwafanya vijana wa Kitanza-
nia kunufaika kwa elimu hiyo.

Ninaamini kwamba, kupitia elimu ya
ujasiriamali tatizo la ukosefu wa ajira kwa
vijana wa Kitanzania wanaohitimu ngazi
mbalimbali ya elimu linaweza kupungua,
kwani watakuwa na uwezo wa kubuni mi-
radi mbalimbali ya maendeleo na kufanya
wajikwamue kiuchumi.

Lakini pia, elimu ya ujasiriamali in-
aweza kuwa kichocheo kikubwa cha
kukua kwa sayansi na teknolojia kupitia
uvumbuzi na ugunduzi unaofanywa na
vijana wajasiriamali. Elimu ya ujasiriamali
ingefaa kuchukuliwa kama msingi kwa
vijana kujiandaa kujiajiri, ili kupunguza
wimbi la ukosefu wa ajira kwa vijana am-
balo serikali imekuwa ikipambana nalo.

Bahati nzuri serikali imeliona hilo na
sasa imeanza mkakati ya kuhakikisha
somo la biashara linakuwa la lazima,
kama njia ya kuwaanda vijana wa kubuni
na kuendesha miradi yao waweze kufan-
ya hivyo.

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
imekusudia kufanya somo hilo kuwa la

lazima kwa  wanafunzi wote wa kuan-
zia kidato cha kwanza hadi cha nne kwa
mikondo yote miwili ya Elimu ya Jumla
na Elimu ya Amali.

Kwa mujibu wa Naibu Waziri wa Elimu
wa wizara hiyo Omari Juma Kipanga, wiz-
ara iko katika hatua za ukamilishaji wa
mapitio ya Sera ya Elimu na Mafunzo ya
2014 na Mitaala katika ngazi ya Elimu ya
Awali, Msingi, Sekondari na Mafunzo ya
Ualimu.

Aidha, anasema wizara vyuo vikuu vi-
meelezwa kuhuisha na kufanya mabore-
sho ya mitaala yote iendane na Dira na
Mipango ya Maendeleo ya Taifa kwa ku-
toa elimu itakayompa kijana wa Kitanza-
nia ujuzi.

Ni wiki iliyopita, bungeni jijini Dodoma,
Naibu Waziri alitoa maelezo hayo wakati
akijibu swali la Mbunge wa Viti Maalum,
Zainabu Katimba aliyetaka kujua lini seri-
kali itaboresha mitaala ya elimu ili mafun-
7o ya biashara yatolewe kuanzia shule za
msingi.

Anafafanua kuwa kuanzia darasa la
kwanza hadi la saba, mitaala imetilia
mkazo elimu ya fedha na ya ujasiriamali,
na kwamba elimu hiyo imewekwa kwe-
nye somo la hisabati, huku elimu ya uja-
siriamali ikiwa kwenye somo la sanaa na
michezo, lugha, jiografia na mazingira.

Anasema vyuo vikuu vya serikali na bi-
nafsi kupitia Mradi wa Elimu ya Juu kwa
Mageuzi ya Kiuchumi (HEET), vimepata
mafunzo mbalimbali ya kuandaa pro-
gramu zinazoendana na vipaumbele vya
nchi na mahitaji ya soko la ajira.

Vilevile anafafanua kuwa kupitia uta-
ratibu huo, zaidi ya programu 300 zitaan-
zishwa au kuhuishwa, ikiwamo somo la
biashara ili kuendana na mabhitaji ya sasa
ya kijamii, kiuchumi na soko la ajira.

Kwa mkakati huo wa serikali ninadhani
ukosefu wa ajira kwa vijana wanaohitimu
elimu katika ngazi mbalimbali, unaweza
usiwe kikwazo tena kwao kwa siku za uso-
ni, iwapo watazingatia somo hilo.




e on INTPASHIE 7

HABARI KITAIFA

ATCL kupata ndege
mpya mwezi huu

Na Augusta Njoji, DODOMA

SHIRIKA la Ndege Tanzania (ATCL) linatarajia ku-
pata ndege mpya moja aina ya Boeing B737-9MAX
mwishoni wa mwezi huu.

Vilevile, matengenezo ya ndege ndogo aina ya Dash
8 Q300 yanatarajiwa kukamilika na kurejea katika
ratiba zake za utoaji huduma.

Naibu Waziri wa Uchukuzi, David Kihenzile, alibain-
isha hayo bungeni jana alipojibu swali la Mbunge wa
Gando (CCM), Mussa Omar Salim.

Mbunge huyo alihoji lini shirika hilo litaanza safari
za Pemba, Kihenzile akijibu kuwa ATCL itaanza safari
za Pemba baada ya kupata ndege za kutosha kutoa
huduma bila kuharibu ratiba za safari za sasa na uru-
kaji kwa wakati.

Alisema kuwapo ndege hizo kutaiwezesha ATCL
kuanzisha safari zake katika kituo cha Pemba kwa tija
na ufanisi.

Katika swali la nyongeza, mbunge huyo alihoji seri-
kali lini itatoa kipaumbele kwa Pemba, Kihenzile aki-
jibu kuwa serikali inatambua umuhimu wa kupeleka
ndege hiyo ili wananchi wa Pemba watumie ndege
hizo.

Katika swali la nyongeza, Mbunge wa Viti maalum
(CCM), Martha Gwau, alihoji lini kiwanja cha ndege
cha Mkoa wa Singida kitakamilika ili ndege zianze sa-
fari mkoani humo.

Naibu Waziri wa Ujenzi, Godfrey Kasekenya, alise-
ma mkoa huo uko karibu na Dodoma na serikali ime-
shafanya usanifu wa uwanja huo ili kutumika kama
uwanja wa dharura endapo vya Dodoma vikipata
changamoto.

Spika atoa neno waliotemwa uwaziri

Na Augusta Njoji, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Dk. Tulia Ack-
son (pichani) amewatoa hofu
mawaziri walioondolewa katika
Baraza la Mawaziri hivi karibuni,
akisema nafasi hizo ni za zamu na
haina maana anayeondolewa ni
mbaya.

Dk. Tulia pia amempongeza Nai-
bu Waziri Mkuu, Dk. Doto Biteko
kwa kuteuliwa kushika nafasi hiyo
ya kihistoria ambayo haijitokezi
mara kwa mara na kuahidi kumpa
ushirikiano katika utekelezaji wa
majukumu yake.

Kiongozi huyo wa Bunge alitoa
kauli hiyo jana bungeni wakati
wa kipindi cha ‘Maswali’, akisema
chombo hicho kitaendelea kuwa-
pa ushirikiano.

Alisema kuwa wapya waend-
elee kujifunza kwa waliotangulia.
Waliopumzika kidogo wasiwe na
wasiwasi kwa kuwa baraza lina
watu ambao waliwahi kupumzika,
wakarejea, wakapumzika tena, wa-
karejea.

“Kwahiyo, msiwe na wasiwasi.
Hizi nafasi huwa ni kwa zamu, mtu
zamu yake inapofika basi anapewa
kufanya hiyo kazi. Zamu yake ina-
popungua kidogo, ni kama kocha
anaweka huyu si kwamba wewe
uliyetoka ni mbaya ama namna

gani, bali kocha anataka kukupumzi-
sha kwa ajili ya maandalizi ya shughuli
nyingine hapo baadaye,” alifafanua.

Aliongeza “..kama ni timu za Simba
na Yanga, huenda timu inayokuja
baadaye ikawa ni Namungo halafu uka-
pumzishwa kidogo ili wacheze na Na-
mungo kwa sababu mechi inayokuja ni
ngumu zaidi.”

Kuhusu Dk. Biteko, Dk. Tulia alisema
nafasi hiyo ni ya kihistoria kwa saba-
bu haijitokezi mara kwa mara, hivyo
Bunge litahakikisha linampatia ush-
irikiano wa kutosha ili wananchi waen-
delee kupata maendeleo.

“Tunakukaribisha sana bungeni
ukiwa na nafasi nyingine sio kwamba

wewe ni mgeni bungeni, lakini nafasi
yako inatufanya tukukaribishe tena
bungeni, karibu sana.

“Nitumie fursa hii kwa niaba yenu
wabunge na wananchi wote kwa
ujumla kukupongeza sana kwa imani
ambayo Rais ameionyesha kwako kwa
nafasi hiyo kubwa ambayo sote tunafa-
hamu ni ya historia kwa sababu huwa
haiji mara nyingi, inakuja mara chache.

“Waheshimiwa wabunge, Naibu
Waziri Mkuu pia ni Waziri wa Nishati,
hivyo kuna wakati atatakiwa kuja kati-
ka kamati, muwe mnakumbuka katika
nafasi hizi sio mwanze kumwita kama
ilivyokuwa kipindi cha nyuma, yataza-
meni yote hayo, aliagiza.

217584402

217584402
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Waziri
wa Ardhi,
Nyumba
na Maen-
deleo ya
Makazi,
Jerry
Silaa, ak-
isalimiana
na Naibu
Katibu
MKkuu wa
Wizara
yva Ardhi,
Lucy Ka-
byemera,
baada ya
kuwasili
kwa
mara ya
kwanza
ofisi za
wizara
hiyo eneo
la Mtum-
Dodoma.
PICHA:
MUNIR
SHEM-
WETA

Watoto 110 wazaliwa ‘si riziki’ robo mwaka

Na Jaliwason Jasson,
BABATI

ATOTO wachanga

117 mkoani Man-

yara, wamezaliwa

wakiwa ‘si riziki’

na wengine kufariki dunia

muda mfupi baada ya kuzaliwa

katika miezi mitatu (robo mwa-

ka) ya Aprili hadi Juni mwaka
huu.

Kwa mujibu wa Mratibu wa

Afya ya Uzazi na Mtoto wa

Mkoa wa Manyara, Emma Nga-

toluwa, watoto waliozaliwa
‘si riziki’ ni 74 na wengine 43
walifariki dunia muda mfupi
baada ya kuzaliwa. “Chanzo
cha vifo hivyo ni wajawazito
kupata uchungu pingamizi, ku-
zalishwa na mtu ambaye siyo
mtaalamu mzuri, kutembea
umbali mrefu kufuata huduma
na kutozingatia ushauri wa ki-
taalamu,” alisema.

Mratibu huyo alitaka jamii
kufuata ushauri wa wataalamu,
hasa wajawazito kuhudhuria
kliniki mapema na kwenda

kujifungulia kituo cha afya au
hospitali.

Akitoa ufafanuzi kuhusu hali
hiyo, Mganga Mfawidhi wa
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa
Manyara, Dk. Catherine Magali,
alisema wajawazito wengi
wanaojifungua kwa mara ya
kwanza au anayejifungua mim-
ba ya tano na kuendelea, hupe-
wa rufani ya kwenda hospitali
kubwa ili wajifungue salama.

Hata hivyo, alisema kwa sasa
kuna vituo vya afya vyenye uw-
ezo wa kutoa huduma za kisasa

kutokana na uwekezaji wa vi-
faa tiba.

Kwa mujibu wa Programu
Jumuishi ya Taifa ya Malezi,
Makuzi na Maendeleo ya Awali
ya Mtoto (PJT-MMMAM) ya
2021/22-2025/26, uwekezaji wa
serikali katika uhai wa mtoto
umepunguza vifo vya watoto
kati ya mwaka 2010 na mwaka
2015. Kiwango cha vifo vya wa-
toto wachanga, kuanzia siku
sifuri hadi siku 28 vimepungua
kutoka vifo 40 hadi 25 kwa vi-
zazi hai 1,000.

Mavaji yawatu
yashtua madiwani

Na Dege Masoli, KILINDI

MADIWANI wa Halmashauri ya

Wilaya ya Kilindi mkoani Tanga
wamelitaka Jeshi la Polisi kutumia
mbinu zake za medani kushughu-
likia matukio ya mauaji ya watu
wilayani mwao, wanayodai yam-
ekithiri.

Kwa nyakati tofauti jana, madiwani
hao walishauri jeshi hilo kuongeza
mbinu zitakazowezesha kubaini
watu wanaotekeleza vitendo hivyo
vya kikatili.

Akitoa msimamo wa baraza hilo
baada ya madiwani kuchangia hali
ya usalama wilayani mwake, Mwe-
nyekiti wa Halmashauri ya Wilaya
va Kilindi, Idrisa Mgaza, alisema
matukio ya mauaji ya mara kwa
mara yamezusha hofu kubwa kwa
jamii ya Kilindi.

Mgaza alieleza masikitiko yake
kuhusu kukithiri matukio hayo ya
mauaji, kuzusha hofu na kuchelewa
kutiwa nguvuni watuhumiwa wa
matukio hayo.

“Tunalitaka Jeshi la Polisi, sasa
kuongeza mbinu za upelelezi na
kuwabaini wahusika na kuwafiki-
sha kwenye vyombo vya sheria ili
kurejesha imani kwa wananchi.
“Matarajio ya baraza hili, ni kuona
wahalifu wanakamatwa na matukio
yanapungua kwa kasi,” aliagiza.

Katika kikao hicho ambacho madi-
wani walitoa agizo hilo, Ofisa Tarafa
va Kwekivu, Michael John, alim-
wakilisha Mkuu wa Wilaya hiyo.
Akijibu baadhi ya hoja za madi-
wani, Kaimu Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri hiyo, Gordian Gwi-
yago, aliwahakikishia wajumbe
wa baraza hilo kwamba uongozi
wa halmashauri hiyo umejipanga
kutekeleza maagizo yote yanayo-
tolewa na madiwani kwa lengo la
kufikia mafanikio.

Tatizo la uvuvi haramu latafutiwa dawa

Na Hamida Kamchalla,
MKINGA

WADAU wa Uhifadhi wa Ba-
hari na Maeneo Tengefu (MTRU)
wameanza kutafuta ‘mwarobaini’
wa tatizo la uvuvi haramu na
uchafuzi wa mazingira katika
Pwani ya Bahari ya Hindi, husu-
sani eneo la mwambao wa Moa
lililoko Wilaya ya Mkinga, mkoani
Tanga.

Ili kukabiliana na tatizo hilo,
MTRU kwa kushirikiana na
Shirika la Jamii ya Uhifadhi wa
Wanyamapori (WCS), wameanza
na kibarua cha kujenga uwezo
kwa wadau wa eneo hilo, kuwapa
jengo la ofisi, gari na vifaa vya
kufanyia kazi ya kupambana na
vitendo vya kiharamia vinavy-

oendelea baharini.

Jana, Mkurugenzi Mkuu wa
WCS, Simon Lugandu, akizun-

“Watanzania  tuna

bahati,
takribani asilimia 40 ya maeneo
tuliyonayo nchini yamehifadhi-

ayajaisha.  Kwabhiyo,

kujipongeza kwa kuwa majanga
yamepungua sana, lakini bado
kuwapo wa

fadhi ya mazingira ya bahari ni
muhimu  sana katika utunzaji
rasilimali ya uvuvi, husu-

gumzia mkakati huo, alisema
lengo la shirika hilo ni kufanya
uhifadhi wa mazingira hasa wa
bayoanuai.

“Lakini pia, tunalenga kuwak-
wamua kiuchumi wadau hawa na
hivi sasa tayari tumekwishafanya
miradi mingi katika mikoa tofau-
ti. Tangu kuanza kwa shirika hili,
tumeshatekeleza miradi ipatayo
150”.

“Mingi kati yake ilihusu utafiti
na mingine ni ya uhifadhi na ka-
tika misitu, kazi yake ni kuhifadhi
mali asili ya wanyamapori na
kwa upande wa bahari kuna hi-
fadhi maliasili ya matumbawe na
viumbe vilivyomo.

wa kwa njia moja au nyinginel
Kwahiyo, tumefanya kazi kubwa
katika kuhifadhi rasilimali tuli-
zonazo na ni wajibu wetu”.

“Ninasema hivi ili kuwaelezea
mesisitizo kama shirika la WCS,
kwamba ni muhimu tukahifadhi
rasilimali hizi kwa ajili yetu na vi-
zazi vinavyokuja,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Mkinga,
Kanali Maulidi Surumbu, alisema
wilaya hiyo kulikuwa na tatizo
kubwa la uvuvi haramu, lakini
serikali ilipofanya misako ya
mara kwa mara, tatizo limepun-
gua kidogo, ingawa bado wapo
watu hawataki kuelewa.

“Sasa hivi tuna kila sababu ya

kwa vifaa hivi sasa kunakwenda
kuongeza kasi ya kumaliza kabisa
tatizo hili. Salamu ziwafikie wale
wasiotaka kubadilika,” alionya
Kanali Surumbu.

Aliongeza: “Nitoe wito kwa
wananchi wote wa Wilaya ya
Mkinga ambao wanaendeleza
vitendo vya uchafuzi wa bahari,
wabadilike na waache kabisa,
kwa kuwa vifaa vya kisasa vime-
kuja kuongeza nguvu na sasa
hakuna kwa kujificha. Kwahiyo,
niwaombe sana wananchi
kuvitunza  hivi vifaa kwa
maslahi mapana ya nchi yetu,”
alisisitiza.

Kanali Surumbu alisema hi-

sani katika mazingira yote yana-
paswa kuzingatia kaulimbiu ya
uvuvi, ambayo inazingatia maz-
ingira.

“Na kwa kutambua hili, seri-
kali iliamua kuanzisha hifadhi
ya bahari na maeneo tengefu
kupitia Sheria Na. 29 ya Mwaka
1994. Kwa sasa, maeneo ya bahari
yaliyohifadhiwa nchini yamefikia
ukubwa wa kilomita za mraba
2,220 sawa na asilimia 6.5 ya ba-
hari ya ndani,” alifafanua Kanali
Surumbu.

Mratibu wa Mradi wa Uhifadhi
wa Bahari, Jean Mensa, alisema
kuwapo uhifadhi wa bahari na
maeneo tengefu ni muhimu.
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Maonesho ya Madini kuifungua Geita kiuchumi

Na Said Sindo, GEITA

AONESHO  ya

Sita ya Madini ya-

nayotarajiwa ku-

fanyika mkoani
Geita, yanatajwa kuwa cha-
chu na kufungua mkoa huo
kiuchumi kwa kuongeza fur-
sa mbalimbali za uwekezaji
katika sekta ya hiyo na ny-
inginezo.

Inaelezwa kuwa maone-
sho hayo yatatoa fursa katika
maeneo mbalimbali ikiwa ni
pamoja na uzalishaji, utafiti
na kwa waongezaji thamani
ya madini ambao wataku-
tana katika maonesho hayo

watakaofika kujifunza na
kuangalia fursa za uwekezaji.
Ofisa Uwekezaji kutoka Idara
ya Uwekezaji, Viwanda na Bi-
ashara Ofisi ya Mkoa wa Gei-
ta, Charles Chacha, alibaini-
sha hayo alipozungumza na
Nipashe ofisini kwake jana
na kueleza kuwa wawekezaji
kutoka ndani nan je ya Tan-
zania wanatarajia kushiriki
katika maonesho hayo.
“Wataalam wengi na vion-
gozi wakubwa waje kuona
namna gani uchimbaji wa
madini unaweza kufanyika
bila kuathiri sana mazingira,
na hata maeneo ambayo ya-
meshathirika ni namna gani

yanaweza  kurekebishwa,”
alisema.

Chacha alisema kuwa ka-
tika maonesho hayo wana-
hitaji wachimbaji wadogo na
wakubwa wajifunze teknolo-
jia na kufanya utafiti kwa
lengo la kudhibiti uchimbaji
holela na kuhimiza uchim-
baji katika maeneo yaliyo-
fanyiwa utafiti na yenye
uhakika wa madini.

“Tumetenga maeneo
maalum, watu wanaolele-
wa na SIDO watakuwa na
eneo lao, watu wanaolelewa
na Chemba ya Wanawake
(TWCC) watakuwa na mae-
neo yao. Machinga na wafan-

yabishara wa kawaida nao
watakuwa na maeneo yao,”
alisema Chacha.

Maonesho ya Teknolo-
jia ya Madini mkoani Geita
yalianzishwa mwaka 2018.
Katika maonesho ya mwaka
jana, kulikuwa na washiriki
302. Mwaka huu maonesho
hayo yanatarajiwa kuwa na
washiriki zaidi ya 600 wa
ndani na nje ya Tanzania.

Maonesho hayo mwaka
huu yamebeba kaulim-
biu isemayo ‘Matumizi ya
Teknolojia Sahihi Katika
Kuinua Wachimbaji Wadogo
Kiuchumi na Kuhifadhi Maz-
ingira’.

uliohutubiwa na Makamu Mwenyekiti wa CHADEMA Taifa, Tundu Lissu jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Bilioni 10.6/- kukarabati barabara

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

WAKALA wa Barabara
Tanzania (TANROADS)
mkoani Shinyanga umet-
enga Sh. bilioni 10.6 katika
bajeti ya mwaka wa fedha
2023/24 kwa ajili ya maten-
genezo na ukarabati wa mi-
undombinu ya barabara.

Hayo yalibainishwa jana
na Meneja wa TANROADS
Mkoa wa Shinyanga, Mibara
Nbilimbi, baada ya kupita
na kukagua mizani iliyoko

Mwendakulima, wilayani Ka-
hama.

Alisema miongoni mwa
mambo yanayochangia
uharibifu wa barabara ni
ubebaji mizigo iliyopitiliza
kiwango, hali ambayo im-
ekuwa ikisababisha serikali
kutenga bajeti ya ukarabati
wa barabara hizo kila mwa-
ka wa fedha huku mwaka
huu zikitengwa Sh. bilioni
10.6. “Tunatoa wito kwa ma-
dereva wa kubeba mizigo,
wasizidishe uzito na kusaba-
bisha uharibifu wa barabara

na kuingiza hasara serikali
kutenga bajeti kila mwaka
kufanya matengenezo ya
barabara, Fedha hizi zin-
geelekezwa katika ujenzi wa
barabara zingine,” alisema
Nbilimbi. Alitoa wito kwa wa-
nanchi kuendelelea kuitunza
miundombinu ya barabara
na kuacha kufanya shughuli
za binadamu kando ya bara-
bara zikiwamo shughuli za
kilimo na kutong’oa alama za
usalama barabarani.
Msimamizi wa Mizani ya
Mwendakulima, Lugembe

Vicent, alisema tabia ya ma-
dereva kuzidisha uzito wa
mizigo imepungua tofauti
na zamani. Kwa siku wame-
kuwa wanapima wastani wa
magari 400.

Baadhi ya madereva wa
magari ya mizigo, akiwamo
Ramadhani Athumani, wal-
isema tatizo la uzidishaji wa
mizigo linasababishwa na
matajiri wenyewe, pia ma-
dereva ambao siyo waamini-
fu - hubeba mizigo mingine
njiani kwa tamaa ya kupata
fedha.

- 'Wenye ulemavu wasipimwe
_ Sawa nawengine kwa ufauly’

Na Restuta Damian, BUKOBA

SHIRIKISHO la Vyama vya Watu We-
nye Ulemavu Tanzania (SHIVYAWATA)
mkoani Kagera, limeomba serikali
kuweka utaratibu kutounganisha wa-
nafunzi wenye ulemavu na wasio na
ulemavu katika ufaulu.

Limesema kundi hilo linapaswa ku-
pewa mchanganuo wake wa matokeo
kutokana na changamoto walizonazo
katika usomaji wao.

Hoja hiyo ilitolewa mwishoni mwa
wiki na Katibu wa shirikisho, Sweet-
bert Mshanga, alipozungumza na Ni-
pashe kuhusu mahitaji ya wanafunzi
wenye ulemavu.

Alisema ni kweli serikali imeweka
ujumuishi katika masomo yao, lakini
itambue kwamba wanafunzi hao wana
ulemavu wa aina tofauti, ndivyo ilivyo
hata katika uelewa wa masomo dar-
asani. Hawezi kulingana na wengine.

Hata hivyo, Katiba ya nchi inazuia
mtu kufanyiwa kitu chochote chenye
ishara ya kumbagua kutokana na hali
yake kimwili.

Katibu huyo alisema itapendeza
ikiwa serikali inapotoa matokeo ya
jumla, ichanganue na kuonesha idadi
va wenye ukamilifu wa viungo lakini,
miongoni mwa matokeo hayo wenye
ulemavu watajwe ni kadhaa.

Alisema hatua hiyo itamwonyesha
mzazi kuwa kupitia ujumuishi walion-
a0, yapo mafaniko katika elimu wa-
nayoipata na kuwajengea imani kuwa
mwanafunzi hayuko katika kuhesabu
madarasa tu.

“Kama ufaulu ni mdogo, ijulikane nini
mzazi atafanya kumkazia mwanawe
pindi anapokuwa nyumbani. Vilevile,
itasaidia kuwapa motisha wazazi
na walezi wa watoto hao, hivyo ku-
waendeleza zaidi kimasomo,” alisema
Mshanga.

Mkuu wa Shule ya Sekondari
Rugambwa iliyoko Manispaa ya Bu-
koba, mkoani Kagera, Witness Amos,
wanatoa elimu kwa wanafunzi wote
shuleni huko bila kujali aina ya ul-
emavu alionao mwanafunzi ili kuweka
usawa katika masomo yao. Wote wa-
nakuwa katika safari moja ya elimu.

Mwalimu Amos alisema muda wa
masomo wanatakiwa kujifunza pamo-
ja, japokuwa watu wenye ulemavu
katika maendeleo ya taaluma yao
wanakuwa hawafanyi vizuri sawa na
wengine.

Alisema hali hiyo inatokana na tatizo
[a maumbile waliyonayo, lakini ha-
wakatishwi tamaa. Lazima wapate
muda wa ziada kujifunza tena.

“Nina imani kuwa wakifanya utafiti,
wataweza kuwatolea mtihani un-
aoendana kwa tatizo la kusikia, kuona
na kuongea sawa na mtu mwingine
kwa kuwa uelewa wake unakuja tara-
tibu na lazima apitishwe tena kwa
umakini,” alisema Mwalimu Amos.

Ofisa Elimu Watu Wazima katika
mfumo rasmi mkoani Kagera, Fortu-
natus Kawa, alisema Sera ya Elimu na
Mafunzo ya Mwaka 2004 inaelekeza
kila mwanafunzi anatakiwa apelekwe
shuleni na apatiwe elimu na kupewa
mahitaji ya msingi kulingana na uhi-
taji alionao.

Alisema shule jumuishi ziliwekwa ili
kuondoa ile hali ya kuonyesha utenga-
no kati ya wanafunzi ambao hawana
ulemavu na kuweka ushirikiano na
wenye ulemavu kwa kuwa wote wa-
nﬁfelanana katika masomo yanatolewa
shuleni.
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Ndivyo wachafuzi wakubwa
- mazingira kama hawa
wanavyoendelea kuitesa Afrika

Mtaalamu atoboa siri kubomoka familia,
utandawazi kunavyoumiza malezi, makuzi

« Kila saa moja ndoa 13 huingia migogoro, balaa kasi ya talaka

UNA usemi kuwa samaki

akunjwe angali mbichi,

ukimaanisha kwamba

mtoto anatakiwa ku-
fundishwa vitu vingi kuanzia
mwenendo mwema, maadili na
elimu ya dunia akiwa mdogo si
baada ya hapo.

Mtoto akifundishwa jambo
akiwa mdogo ni rahisi kulishika na
kulifanyia kazi lakini pia atakuwa
na kumbukumbu kila anapoona
anakwenda tofauti na maelekezo
ya kile alichofundishwa na mlezi
au mzazi na hata mwalimu.

Annastazia Rugaba ni Meneja
Utetezi kutoka shirika la
TWAWEZA, anayewakumbusha
wazazi na walezi kuendana na
mabadiliko ya kiteknolojia na
kuachana na malezi ya kizam-
ani kuwanusuru watoto wao na
dunia ya sasa yenye mambo mengi
yanayohitaji usimamizi.

Akitoa mada katika Jukwaa la
Ufahamu wa Kiraia linaloandal-
iwa na Shirika la Vijana la Youth
Partnership Countrywide (YPC)
wilayani Kibaha mkoa wa Pwani,
anasema malezi ya karne ya 21
yanatakiwa kuwa na mabadiliko
zaidi.

Anasema wazazi na walezi
wanatakiwa kuwalea watoto kul-
ingana na namna teknolojia ilivy-
obadilika ili kuwalinda na athari za
mabadiliko ya kimaadili ambayo
yanatishia karibu kila eneo la
makuzi na malezi.

Makuzi ambayo yanahusisha
mabadiliko ya kiakili, kimwili,
kifikra na kijamii mtoto anayopi-
tia katika hatua za ukuaji wake,
huku malezi yakiambatana na
uangalizi wa karibu wa wazazi au

Annastazia Rugaba akitoa elimu kwenye Jukwaa la Ufahamu wa Kiraia. PICHA: JULETH MKIRER

walezi kwa mtoto kiroho, kiafya,
kiakili na kitabia.

Annastazia anasema, teknolojia
inavyozidi kukua inatakiwa kue-
ndana na malezi ya watoto katika
karne ya 21 ili kuwaepusha kujiin-
giza kwenye mambo ambayo hay-
aendani na maadili ya Mtanzania
na jukumu kubwa liwe ni kufua-
tilia na kuwaepusha na kupotoka.

Anazungumzia mitandao ya
kijamii kuwa imekuwa sababu
ya mabadiliko kwa watoto wengi
na hata kuiga mambo ambayo ni
kinyume na maadilili na kutishia
hatma ya maisha yao.

Anasema kutokana na hali hiyo

watoto wanatakiwa kulelewa na
kufundishwa njia sahihi wakiwa
bado wadogo wakue katika njia
zilizonyooka na kuwa waelewe
mema na mabaya na namna kama
wakijiingiza kwenye ubaya unavy-
oweza kuathiri maisha yao.

Vile vile wazazi wanatakiwa
kuwa waangalifu kwa vijana
wao kwa kuwafuatilia kwenye
matumizi ya simu, runinga pamoja
na baadhi ya vinywaji ambavyo
wakati mwingine vinaongezewa
vitu vinavyowabadilisha mfumo
kwenye miili yao.

Aidha, anasema “Malezi ya
karne ya 21 ni shida isiyoelezeka

kwenye mabadiliko ya kiteknolo-
jia yanaenda kasi isivyo kawaida
wazazi na walezi wanatakiwa
waachane na kuwalea watoto
kizamani mfano kuwapiga na
kufoka muda wote, kuwadang-
anya huku wakiwaficha mambo
muhimu kwa mfano suala ya mab-
adiliko ya miili yao na kujamiana
katika umri mdogo.

Aidha, mimba, magonjwa ya
kingono, ulawiti na ushoga, kuin-
giliwa kinyume cha maumbile
wakidhani hawafahamu . Wab-
adilike ili kuwaepusha na kwenda
kinyume na hali halisi” .

Anasema kutokana na mab-

adiliko yaliyopo sasa uaminifu
kwa baadhi ya wana ndoa ume-
pungua kutokana na ongezeko
la migogoro ya familia jambo
ambalo limekuwa likisababisha
watoto kulelewa na mzazi mmoja.

“Takwimu ambazo zimechuku-
liwa kwenye madawati ya jinsia
kwenye maeneo mbalimbali
baada ya watu kwenda kuripoti,
zinaonyesha kwamba kila saa
moja ndoa 13 zinaripoti migogoro,
huku kasi ya talaka ikiongezeka.”

Anaongeza: “Ndoa awali ilikuwa
inaaminika kuwa msingi mzuri
wa kulea watoto lakini kwasasa
tunalalamika, na hao baadhi ya
viongozi ambao tunawalalamikia
kwasasa wametoka kwenye
familia gani? Vijana vibaka wana-
toka wapi, hao wote ni kwenye
ndoa ambazo nyingi zimeingia
migogoro na watoto wanalelewa
humo au kuachwa wenyewe,”
anaeleza Annastazia.

Anabainisha kwamba zamani
kulikuwa na changamoto kwenye
malezi lakini hazikuwa nyingi
kama ilivyo sasa, mabadiliko
hayo pia sambamba na migogoro
ni sababu inayochangia siku hizi
mabinti wengi kupata watoto bila
ndoa kwa kuona taasisi hiyo haina
haja tena.

“Mahusiano ya jinsia moja pia
yameongezeka tunakokwenda
hali inazidi kuwa mbaya. Dawa
za P2 wanatumia mabinti kuzuia
mimba kitu ambacho wataalamu
wa afya wanasema usitumie
zaidi ya mara mbili kwa mwaka
na sasa wanaziona kama pipi
jambo ambalo baadaye inakuwa
na athari kubwa kwa watoto bila
wao kujua,” anaonya.

INAENDELEA UK.14



12 I ESA Jumanne Septemba 5, 2023

ELIMU

NA MWANDISHI

MAALUM

Jengo jipya Umoja Posta Afrika
linavyoakisi mabadiliko Kidijitali

Jengo jipya Umoja Posta Afrika (PAPU). PICHA: TCRA

AIS Dk. Samia Suluhu

Hassan, Septemba 2023

anaacha alama muhimu

kwenye maendeleo ya
sekta ya posta barani Afrika, pale
anapofungua jengo la makao
makuu ya Shirikisho la Umoja wa
Arusha.

Ujenzi wa PAPU Tower ni mfa-
no wa mchango mkubwa wa sek-
ta ya Posta Afrika kuelekea mab-
adiliko kidijitali ili kutoa huduma
zinazoakisi ubora kwa wananchi.

Kupitia jengo la kisasa litaka-
lokuwa makao makuu ya taasisi
mahsusi kwa  kushughulikia
masuala ya posta ndani ya bara
hili, ni udhihirisho kuwa hakuna
kurudi nyuma.

PAPU inatekeleza mikakati ya
kuendeleza biashara mtandao
barani humu, na sasa imepata
jengo la makao makuu lililojeng-
wa kwa mabilioni na ambalo ni
kivutio kwa usanifu na mwone-
kano wake, ulio kama stempu.

Kwa Arusha, jiji linalojulikana
kwa sifa ya kuwa kituo cha mi-
kutano ya kimataifa, ni johari
nyingine kwenye taji lake, ikum-
bukwe Tanzania iijitolea kuwa
mwenyeji wa PAPU umoja huo
ulipoanzishwa Januari 1980 miji-
ni Arusha.

Jengo hili jipya limejengwa
kwa ubia kati ya umoja huo na
Serikali ya Tanzania Kkupitia
Mamlaka ya Mawasiliano Tanza-
nia na kwamba umiliki ni asilimia
60 PAPU na asilimia 40 TCRA.

TCRA, msimamizi wa sekta

Posta zina-
takiwa ku-
chukua fursa
va kukua
kwa biashara
mtandao na
masoko vya-
nayojitokeza
kuongeza
Vyanzo vya
mapato yao
na kujijengea
uhalali mion-
goni mwa
jamii zinapo-
toa huduma.

ndogo ya posta nchini, ni mdau
mkuu katika mradi huu na in-
awakilisha serikali kwenye masu-
ala ya kuhudumia PAPU.

Kukamilika kwa jengo hili
kumewezekana miaka mitatu
baada ya kuwekwa jiwe lake
la msingi, sherehe iliyofanyika
Januari 2020, wakati wa maa-
dhimisho ya miaka 40 ya PAPU.
Aliyekuwa Waziri wa wa Ujenzi,
Usafirishaji na Mawasiliano, Isack
Kamwelwe, ndiye aliweka jiwe
hilo.

Jengo hili limebadilisha man-
dhari ya jiji la Arusha, mfano wa
stempu ya kidijitali unaonekana
kwa wanaoingia jiji hili kutoka
sehemu tofauti na ukiwa juu yake
unapumua hewa safi na kuona
jiji kwa chini, ikiwa ni pamoja
na ardhi na mashamba, miti na
bustani na vijito vinavyotiririka
maji kutoka Mlima Meru, ambao
ni wa pili kwa urefu baada ya Kili-
manjaro ulio jirani.

Majengo ya umoja huo yame-
jengwa katika mita za mraba
22,421, kando ya barabara kuu
kutoka Moshi kuelekea Namanga
kwenye mpaka wa Tanzania na
Kenya. Arusha ni lango kuu cha
kuingilia maeneo ya vivutio vya
kitalii, vikiwa ni pamoja na mbu-
ga ya wanyamapori ya Serengeti
na eneo la uhifadhi la Ngorogoro,
ambalo litambuliwa kimataifa
kama Urithi wa Dunia.

Huduma nyingi kwenye jengo
hilo zinaendeshwa kwa kutumia
teknolojia ya kisasa, ambazo
zinawezesha mtumiaji kupata

huduma kwa ufanisi wa hali ya
juu.

Jengo kuu lenye ghorofa 17 lina
sehemu ya chini ya ardhi, ofisi
za kisasa, eneo la shughuli za bi-
ashara na maegesho yenye uw-
ezo wa kuhifadhi magari 137, na
kwamba chini ya ardhi yanaweza
kukaa 37 wakati 130 ni maege-
sho ya kuzunguka jengo.

Aidha, kuna seti tatu za ma-
jenereta ya umeme kwa ajili ya
dharura, matengi ya kufadhia
maji -ya juu ya paa yenye uwezo
wa ujazo wa lita 7,200 na chini ya
ardhi yanayobeba lita 210,000.

Vilevile kuna ukumbi wa mi-
kutano wenye vifaa vya kisasa
vya kidijitali, unaoweza kuingia
washiriki 400 kwa mara moja.
Pia kuna vyumba vitano vya mi-
kutano midogo vyenye uwezo wa
washiriki 30 kila kimoja.

Uamuzi wa kuwa na jengo la
kisasa la PAPU ulifanyika kwe-
nye mkutano wa 29 wa kawaida
wa mawaziri wa uliokuwa Umoja
wa Nchi Huru Afrika (OAU), am-
bao sasa ni Umoja wa Afrika (AU)
Walipitisha azimio namba CM/
Res. 586(XXIX) ambalo lilipende-
keza kuanzishwa kwa PAPU
kuwa chombo cha juu cha kusi-
mamia masuala ya Posta Afrika.

Oktoba 1984, PAPU na Serikali
ya Muungano wa Tanzania ziliin-
gia mkataba ulioainisha masharti
na vipengele vingine vya kuweka
makao makuu ya umoja huo Aru-
sha. Hili lilifuatia kutolewa idhini
na Baba wa Taifa Mwalimu Julius

Nyerere Septemba 1984, hivyo
kufungua njia ya kuwa na makao
yake makuu Arusha.

Kwa kipindi kirefu, huduma za
Posta Afrika zimekuwa na maju-
kumu ya kipekee, kabla ya ukolo-
ni, wakati wa ukoloni na baada ya
uhuru.

Katika ujumbe wake siku ya
Posta Afrika Januari 18, 2023,
Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Dk.
Jabiri Bakari, alieleza kwamba
ushirikiano baina ya nchi kupitia
huduma za posta umekuwa na
umuhimu mkubwa katika ku-
jenga mazingira ya biashara. Ili
kufanikisha na kuwezesha hili,
Tanzania hivi karibuni imekari-
bisha uwezeshaji wa huduma za
posta kati yake na nchi nyingine
kupitia mipaka.

PAPU inasisitiza utayari wake
wa kubadili huduma za Posta Af-
rika kuwa kichocheo cha biasha-
ra mtandao kati na baina ya nchi.

Katibu Mkuu wa umoja huo,
Sifundo Chief Moyo, anasema
kwenye ujumbe wa siku hiyo,
kwamba hili litawezekana kupi-
tia mabadiliko ya kidijitali katika
uendeshaji shughuli za posta na
kuzifanya kuwa za kisasa kwa ku-
tumia teknolojia ili kufungamani-
sha utoaji wa huduma.

“Posta imechukua mwelekeo
tofauti kufuatia kushuka kwa
idadi ya barua na kuongezeka
kwa vifurushi vinavyosafirish-
wa kama sehemu ya biashara
mtandao. Sekta ya posta inabidi
kuelekeza juhudi zake, kupanga
upya uwezo na mwelekeo wake
na pia rasilimali zake, ili kujiwe-
ka tayari kutoa huduma kama
chombo kinachotegemewa
kusafirisha vitu na kufikisha hu-
duma”, anafafanua.

“Posta zinatakiwa kuchukua
fursa ya kukua kwa biashara
mtandao na masoko yanayoji-
tokeza kuongeza vyanzo vya
mapato yao na kujijengea uhalali
miongoni mwa jamii zinapotoa
huduma. Vituo vya posta zaidi
ya 37,000 vilivyoenea Afrika ni
sehemu za kuanzia kupanua hu-
duma kupitia mifumo ya kidijitali
kuelekea kuwa na posta zenye
hadi za kisasa”, anasema Katibu
Mkuu Moyo.

“Kwa kupata na kutumia pro-
gramu za kidijitali kuendesha
posta na kutoa huduma kupitia
intaneti na vifaa vya mkononi
kama vile simu janja, vishkwam-
bi, kompyuta mpakato, posta
zinaweza kuongeza uwezo wa
kutoa huduma kwa ufanisi zaidi.”
anaongeza.
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Midahalo waathirika ukatili ilivyo
mwalimu bora kukabili wanyanyasaji

ATETEZI wa usawa

wa kijinsia mikoa

ya Shinyanga na

Singida, wanaamini
kutumia midahalo inayowaku-
tanisha wananchi na kituo ju-
muishi cha waathirika wa ukatili
(SHUFAA), ni njia mojawapo ya
kukabiliana na unyanyasaji wa
kijinsia kwa wanawake na watoto
wa mikoa hiyo.

Ikihusisha wananchi wanaoi-
la hiyo inawapa taarifa, mikasa,
mwanga, uzoefu na uwezo wa
kutambua haki zao, madhara na
namna ya kuripoti kwenye vy-
ombo vya sheria hivyo kufungua
ukurasa mpya wa kupambana na
ukatili wa kijinsia.

Midahalo hiyo inayosimamiwa
na mashirika ya kiraia yanay-
ofanyakazi na serikali katika ku-
pambana na matukio ya ukatili
wa kijinsia yanayowanyima haki
wanawake na watoto hususani
kukosa elimu na kulazimishwa
kuingia kwenye ndoa wakiwa na
umri mdogo.

Kamishna wa Polisi Jamii,
Faustine Shilogile, wakati wa
akizindua kituo cha kuhudumia
waathirika wa ukatili Kata ya Bu-
garama Halmashauri ya Msalala
mkoani Shinyanga hivi karibuni,
anasema, matukio ya ukatili ki-
taifa yanaongezeka na kwamba
yalifikia 30,566 kwa mwaka
2022 ikilinganishwa na 1,193 yali-
yoripotiwa mwaka 2021.

Aidha, anasema mwaka 2022
matukio ya ukatili wa kijinsia kwa
watoto wadogo yalikuwa 12,163
ikilinganishwa na 11,419 kwa
mwaka 2021 sawa na ongezeko la
matukio 670 hivyo juhudi za ku-
kabiliana na wimbi hilo hazikwe-
peki , ikiwamo kufanya midahalo
ya mara kwa mara.

Wadau wanaokabiliana na
tatizo hilo ni Mtandao wa Jinsia
Tanzania (TGNP), wakisima-
mia mhadalo shirikishi ndani
ya jamii kupitia mradi wa kush-
irikisha jamii kwa lengo la ku-
tokomeza ukatili na mila desturi
kandamizi.

Kwa kushirikiana na mashirika
ya kimataifa ya (KOICA), Shirika
la Umoja wa Mataifa la Idadi ya
Watu (UNFPA) na la Wanawake
(UN-WOMEN), wamekuja na
mbinu hiyo inayolenga kuibua
na kuripoti wahusika.

Ofisa kutoka (TGNP) Jackson
Malangila , anasema, wamekuja
na mbinu mpya ya kukabiliana
na ukatili wa kijinsia katika fa-
milia na jamii kwa kuanzisha mi-
hadalo mbalimbali itakayowapa-

tia fursa wananchi kutoa maoni
kwa uwazi na uhuru kwa kile wa-
nachofanyiwa badala ya kukaa
nacho moyoni.

Anasema, mihadalo hiyo ina-
shirikisha wananchi wa kata zote
18 za Halmashauri ya Msalala,
wanafunzi wa shule za msingi

kisheria ambao wanatoa elimu
ya ukatili na madhara yake na
namna wanavyotoa msaada wa
kisheria kwa wahanga.

Aidha, Malangila anasema,
walimu wakuu wa shule za msin-
gi na sekondari wanawajibu wa
kuanzisha klabu ili kuleta ma-
tokeo chanya kwasababu moja
ya sifa ya mradi ni kujumuisha
makundi mbalimbali katika jamii
ili kuwa sehemu ya kupata sauti
kwa wenzao wenye jinsi ya kike.

“TGNP  inasimamia mida-
halo hii ili kuwajengea uwezo
wanafunzi kujua namna bora
ya kupinga vitendo vya ukatili
ambavyo husababisha madha-
ra makubwa na kuwakosesha
masomo yao, kama suala hili
halitapatiwa  suluhisho  uka-
tili bado utaendelea kufanyika
na kuwaumiza wanawake na
watoto”anasema Malangila.

WANAFUNZI WAAMKA

Godfrey Tinya, mwanafunzi
wa kidato cha tatu Shule ya
Sekondari Lunguya anasema,
kuna baadhi yao wanapofika
darasa la saba na kidato cha
nne hushawishiwa na wazazi na
walezi wafanye mitihani vibaya
ili wakaozeshwe au kuozwa hali
inayosababisha kukosa haki zao
za kielimu.

Anasema, kuna wanafunzi
wawili waliacha masomo yao
wakiwa kidato cha tatu na kukim-
bilia maeneo ya wachimbaji wa-
dogo wa dhahabu na kuchota
maji ya kusafisha madini hayo,
lakini kwa elimu ya ukatili wa
kijinsia waliyiopewa na (TGNP)
wamewarejesha na sasa wanaen-
delea na masomo.

Godfrey anawataja wanafunzi
hao kuwa ni pamoja na Jackson
Amosi(19) pamoja na Kulumuna
Nicholaus(18) walioacha maso-
mo kwa miezi sita wakiwa kidato
cha tatu na sasa wapo kidato cha
nne wakijiandaa na mitihani ya
mwisho na wamekuwa mabalozi
wazuri wa kupinga utoro.

“Tuliunda klabu shuleni na
kufanya midahalo ya mara kwa
mara ya ukatili na moja ya maa-
zimio yetu ilikuwa kuwarejesha

Kaimu Mkurugenzi wa KOICA Heo Eun, akizungumza na wa-
nakata ya Bugarama mkoani Shinyanga, wakati wa ufunguzi
wa Kituo jumuishi cha waathirika wa ukatili PICHA: SHABAN

NJIA

wanafunzi wote waliokimbia
masomo iwe kwa kuolewa au
waliolekea  migodini, tume-
warejesha wanafunzi wawili
na sasa wako kidato cha nne.”
Anasema.

Kulumuna ambaye aliacha
shule na kwenda machimboni
anasema, baada ya wanafunzi
wenzie kumfuata na kumweleza
faida za elimu alikubali kurejea
darasa ili kutimiza ndoto zake

za kulitumikia taifa , akitamani
kuwa mhandisi sekta ya madini
akidai alikimbia masomo kwa
ugumu wa maisha na wazazi
wake kutokuwa na mwamko wa
elimu.

MAMIA WAFIKIWA

Heo Eun, ni Kaimu Mkuru-
genzi wa Shirika la Kimataifa la
Watu wa Korea (KOICA), anayes-
ema wanawake na watoto 10,000

wamefikiwa na kupatiwa elimu
ya ukatili wa kijinsia, madhara
yake na kuhakikisha wanatoa
taarifa ya vitendo hivyo vina-
vyofanyika ndani ya familia kwa
lengo la kukabiliana nayo yasien-
delee kujitokeza.

Anasemawatu hao ni kutoka
katika Halmashauri ya Msalala
mkoani Shinyanga na Ikungi
mkoa wa Singida, hivyo kila ali-
yefikiwa atakuwa akitoa taarifa
katika vyombo vya sheria kwa
hatua zaidi ili kukomesha viten-
do hivyo. Anawataka kinamama
kuachana na tabia ya kuogopa
kutengwa na familia pale ataka-
pobainika kutoa taarifa za ukatili
wa kijinsia.

Naibu Mwakilishi Mkazi wa
UNFPA, Melissa Barret, anasema
uwepo wa vituo hivi kumesaidia
jamii kuwa na ufahamu kuhusi-
ana na madhara ya ukatili, un-
yanyasaji wa kijinsia pamoja na
namna bora ya kuripoti taarifa
na kumlinda mhanga wa ukatili
aliofanyiwa kwenye jamii.

Mwalimu wa Malezi wa Se-
kondari Lunguya, John Banda,
anasema wameanzisha dawati la
malezi, unasihi, ulinzi na usala-
ma kwa wanafunzi, litakalokuwa
na jukumu la kusikiliza kero
mbalimbali zinazowakabili nda-
ni ya eneo la shule na kwenye
jamii na kuzitatua ili wasikimbie
masomo na kushindwa kutimiza
ndoto zao.

Ofisa mtendaji wa kata ya
Shilela, Mwanaidi Mzee, anawa-
taka wazazi na walezi kuwafi-
chua watu wanaofanya ukatili
wa kijinsia kwa watoto kwenye
ngazi za familia ili hatua za kishe-
ria ziweze kuchukuliwa ikiwa
ni pamoja na kuacha tabia ya
kuingia makubaliano watu wa-
naobainika kuwapa mimba wa-
nafunzi.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama,
Mboni Mhitaji, anawataka wa-
toa huduma kwenye kituo hicho
kutojihusisha katika vitendo vya
rushwa wakati wa utaoaji wa
haki kwa wahanga wa ukatili wa
kijinsia na badala yake wafanye
kazi kwa kuzingatia miongozo na
kuwa wasiri pale wanapopatiwa
taarifa.

Aidha, anasema serikali kwa
kushirikiana na wadau wanaten-
ga fedha kwa ajili ya kutatua
changamoto zinazowakabili wa-
nanchi hasa katika masuala ya
afya, elimu na matukio ya ukatili,
hivyo watalaamu wa afya na jeshi
la polisi wahakikisha wanaya-
tumia majengo hayo katika kutoa
huduma stahiki.
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Ndivyo wachafuzi wakubwa mazingira
kama hawa wanavyoendelea kuitesa Afrika

AAFRIKA  wanaku-
tana jijini Nairobi
Kenya kwenye Af-
rica Climate Summit’
2023, mkutano wa kwanza wa
kilele kuhusu masuala ya mabadi-
liko ya tabianchi barani Afrika.

Ni kwa siku tatu, viongozi wa
Afrika watajadili na wataalamu
wa mazingira, wanasayansi, wadau
mashirika ya kiraia pamoja na
kampuni za umma na binafsi
pamoja na mashirika ya kimataifa,
mustakabali wa bara hilo kwenye
athari za uharibifu wa mazingira.

Lengo ni kuafikiana kwenye
mtazamo mmoja wa Afrika ili
kupata msimamo wa kuuwasili-
sha kwenye mkutano mwingine
wa utakaofanyika Desemba huko
Dubai Falme za Kiarabu.

Kwa mujibu wa RFI wakati
huu, washiriki wanataka vitendo.
“Hakuna suala la kukutana bila
matokeo yoyote chanya, kama
inavyokuwa mara nyingi wakati
wa mikutano kama hiyo,”

Takribani viongozi 20 wa nchi
na serikali za Afrika na karibu
wajumbe 20,000 kutoka duniani
kote wanakutana Nairobi, inasema
RFI. Wakati wa mkutano huo
Afrika inabaki kuumizwa na
ukweli kuwa haichangii uharibifu
wa mazingira na uchafu wa hali ya
hewa duniani lakini ni mwathirika
mkubwa.

Kwa mujibu wa Mpango wa
Umoja wa Mataifa wa Mazin-
gira UNEP, Afrika kwa ujumla
inachangia chini ya asilimia tatu
ya jumla au kiwango cha hewa
chafu duniani.

Lakini, ni mwathirika zaidi,
mathalani, nchi za Kusini ya
Sahara zinategemea kwa asilimia
95 kilimo cha mvua, ambacho
ndicho kinachoajiri mamilioni ya
raia, ndilo tegemeo pato la taifa
na chakula, hivyo uchafuzi wa

Mitambo ya mafuta ya ARAMCO huko Jeddah, Saudi Arabia mwaka 2021. PICHA: AP

mazingira na mabadiliko ya tabi-
anchi huongeza hatari na athari
zaidi kwao.

Kwenye kilimo na ufugaji,
wanyama na nyuki, wakati wote
kunatetereka. Mabadiliko huleta
ukame, uhaba wa maji, kukosa
malisho wakati mito na maziwa
hukauka na bahari kuongezeka
kina na joto yote huathiri uvuvi.

Kwa ujumla huongeza umas-
kini, njaa, upotevu wa mapato,
magonjwa na udhaifu wa watu
na uchumi kitaifa kila wakati, kwa
hiyo Afrika inakuwa mwathiriwa
mkubwa wa majanga ya mab-
adiliko ya hali ya hewa kutokana
na umaskini, uduni kiuchumi na
kukosa teknolojia.

Mathalani, hivi karibuni wata-
laamu wa Umoja wa Mataifa (UN)
wanailaumu kampuni kubwa ya
mafuta ya Saudia ya ARAMCO,
kutokana na kazi zake kuchafua

mazingira duniani.

Ni katika barua zilizotangazwa
hadharani wiki iliyopita Agosti 26
mwaka huu, zikisema kampuni
kubwa ya mafuta ya Saudi Arabia
madhara yake kwenye ongezeko
la joto duniani yanatisha, inasema
Redio ya RFL

Kwa mujibu wa barua hizo,
nishati ya mafuta inahusika kwa
zaidi ya asilimia 75 ya uzalishaji wa
gesi chafu duniani. Zinataja ripoti
zinazokadiria kuwa zaidi ya nusu
ya uzalishaji huu unaweza kuhu-
sishwa na makampuni 25 katika
sekta ya mafuta,

Wakati huo “Saudi Aramco ikita-
jwa kuwa ni msambazaji mkubwa
zaidi wa gesi zinazochafua maz-
ingira”.

“Kwa hiyo, kutokana na uzal-
ishaji wake wa kihistoria, Saudi
ARAMCO ingekuwa tayari
imechangia kwa kiasi kikubwa

athari mbaya za haki za binadamu
zinazohusiana na mabadiliko ya
tabinchi.”

Wataalamu wa UN ni watu huru,
wasio na malipo ambao hawazun-
gumzi kwa niaba ya Umoja wa
Mataifa, lakini wanawajibika kuri-
poti matokeo yao kwa umoja huo.
Barua hiyo imeitaka kampuni hiyo
kutoa maoni yake kuhusu hoja 10
ndani ya siku 60.

Hata hivyo RFIinasema hakuna
jibu kutoka kwa walalamikiwa lil-
iloonekana kwenye tovuti ya UN.

Inaelezwa kuwa faida ya
ARAMCO ndiyo chanzo kikuu cha
ufadhili wa mpango mkubwa wa
mageuzi ya kiuchumi na kijamii,
yenye lengo la kuwezesha ufalme
wa Saudia kuleta mseto wa uchumi
wake, ambao kwa kiasi kikubwa
unategemea nishati ya mafuta.

Saudi ARAMCO ndilo kampuni
mzalishaji mkubwa wa mafuta

duniani. Kampuni hiyo inayoju-
likana rasmi kama Kampuni ya
Mafuta ya Saudi Arabia, inami-
likiwa na serikali na iko Dhahran,
Saudi Arabia.

Inaelezwa kuwa ni kampuni
yenye faida kubwa zaidi duniani,
ikipita kwa mbali kampuni kubwa
za kiteknolojia kama vile Apple
(AAPL) na Google ya Alphabet
(GOOGL) na kwamba mwana hisa
mkuu ni serikali ya Saudi Arabia.
London ikiwa na kampuni tanzu
ya Aramco Trading Limited (ATL),
ambayo itaendesha shughuli za
biashara barani Ulaya na kupanua
wigo wa utendaji hadi kufikia
Afrika Kaskazini na Magharibi pia.

Mambo kama hayo ni changa-
moto zaidi kwa Afrika kwa kuwa
haiwezi kuhimili wala kukabiliana
na changamoto kama hizo na kue-
ndelea kuumia.

Mtaalamu atoboa siri kubomoka familia, utandawazi kunavyoumiza

INATOKA UK.11

Mwenyekiti wa Bodi ya
YPC Martine Mng'ong'o,
akizungumza na washiriki
wa jukwaa hilo, anasema
kwasasa ni vizuri wazazi
na walezi wakabadilika
kwenye malezi ya vijana
wao ili baadae wasije wa-
kaenda kinyume na maadili
kwani kwasasa wengi
wanajifunza mambo mengi
kupitia teknolojia tofauti na
ilivyokuwa zamani.

Mng'ong'o anasema YPC
iligundua kuwepo kwa ma-
badiliko kwa vijana kupitia
teknolojia jambo ambalo
l[imewasukuma kutoa elimu
hiyo kwa vijana na wazazi
kupitia Jukwaa hilo ambalo
linafanyika kila mwisho wa
mwezi.Mwalimu Amina Ki-
juu, kutoka Shule ya Msingi
Kambarage iliyopo Kibaha
, anasisitiza mabadiliko
va malezi kwa wazazi ili
kuwanusuru vijana kufanya
vitu ambavyo ni tofauti na

maadili yao.

Amina anaeleza kwamba
hali ya maadili kwa wa-
toto imebadilika tofauti na
ilivyokuwa zamani ambapo
amesisitiza wazazi kuwalea
watoto kiimani jambo
ambalo litakuwa msaada
kusimamia imani zao.

“Tuwasisitize watoto
kuishi kwenye imani zao,
tuwakazanie kushiriki ibada
na kufuata mafundisho ya
kiimani na hii itawasaidia
kuwa na hofu ya Mungu.

Vingine kizazi kinaweza
kukengeuka” anasema
Amina.

Mwalimu huyo pia
anaeleza kwamba endapo
wazazi watasimama kwe-
nye nafasi zao na kuwa
karibu na watoto itapun-
guza vitendo vya ukatili
ikiwemo ubakaji na ulawiti
kwa watoto ambao kwasa-
sa umeshamiri kwenye
maeneo mbalimbali.

Katika karne zilizopita
utaratibu wa bibi ku-

wasimulia wajukuu hadithi
ambazo kwa namna moja
au nyingine zilikuwa na
mafundisho ambayo vali-
ishi kwa watoto na wali-
kuwa wakiyafuata tofauti
na siku hizi.

Karne hii ya 21 ina ma-
badiliko makubwa watoto
wanajikita kuangalia katuni
na tamthilia zinazoonyesh-
wa kwenye runinga, simu
na kwenye vibanda umiza
wanajifunza mambo mengi
yanayohusiana na ngono.
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HABARI DODOMA

Utafiti waonyesha kiwango nguvu Kazi chaongezeka

Na Augusta Njoji, DODOMA

UNGE limeelezwa

kuwa matokeo ya

utafiti wa nguvu kazi

uliofanyika ~ mwaka
2020/21 unaonesha kiwango
cha ujuzi cha juu kimeboreka
huku cha kati kikiongezeka ku-
toka asilimia 16.6 mwaka 2014
hadi 19.9 mwaka 2021.

Mafanikio hayo yametokana
na kutekelezwa kwa programu
za vijana ikiwamo Programu
ya Taifa ya Kukuza Ujuzi.

Hata hivyo, serikali imepan-
ga kufanya tathmini mahu-
susi ya mafunzo yanayotolewa
kupitia programu za kuwez-
esha vijana mwaka 2024/25 ili
kubaini mafanikio yaliyopati-
kana na kuwawezesha vijana.

Naibu Waziri Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira
na Wenye Ulemavu, Patrobas
Katambi, alibainisha hayo jana

bungeni alipokuwa akijibu
swali la msingi la Mbunge wa
Viti maalum (CCM), Ngwasi
Kamani.

Alihoji, ni lini serikali itat-
umia mfumo gani kuhakiki
ubora na matokeo chanya ya
programu mbalimbali zinazo-
tolewa kwa vijana.

Katambi alisema kiwango
cha ujuzi wa chini kimepun-
gua kutoka asilimia 79.9 mwa-
ka 2014 hadi 76.9 mwaka 2021.

“Serikali kwa kushirikiana
na wadau mbalimbali itaende-
lea kusimamia utekelezaji wa
programu hizo ili ziweze ku-
leta tija kwa taifa, sambamba
na hatua hiyo, mwaka wa fed-
ha 2024/25, serikali imepanga
kufanya tathmini mahususi ya
mafunzo yanayotolewa kupi-
tia programu mbalimbali za
kuwezesha vijana ili kubaini
mafanikio yaliyopatikana na
kuwawezesha vijana kujiajiri

au kuajirika,” alisema.

Awali, alisema serikali im-
eweka Mfumo wa Ufuatiliaji
na Tathmini ya Miradi na Pro-
gramu zote zinazotekelezwa
ikiwamo za vijana.

“Katika  kutekeleza  hilo
mwezi Januari, 2022 serikali
ilitoa Mwongozo wa Kitaifa
wa Ufuatiliaji na Tathmini wa
Miradi na Programu za Maen-
deleo.”

“Kwa kuzingatia mwongozo
huo, Ofisi ya Waziri Mkuu,
Kazi, Vijana, Ajira na Wenye
Ulemavu imekuwa ikifanya
ufuatiliaji wa utekelezaji wa
programu mbalimbali kila
robo mwaka,” alisema.

Aidha, alisema Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu kwa kushirikiana na
Ofisi ya Taifa ya Takwimu im-
ekuwa ikifanya tafiti ili kupima
matokeo ya utekelezaji wa pro-
gramu mbalimbali, ikiwamo
utafiti wa nguvu kazi ambao

hufanyika kila baada ya miaka
mitano.

Katika swali la nyongeza,
mbunge huyo alisema kume-
kuwa na tatizo vijana wengi
wanaonufaika na program
hizo kushindwa kuunganish-
wa moja kwa moja na masoko
ya ajira na mitaji wanapohit-
imu.

“Nini mkakati wa serikali wa
kuhakikisha vijana hawa wan-
apohitimu wanaunganishwa
na program hizi pamoja na
masoko ya ajira na mitaji wa-
sirudi mitaani ili kutoondoa
tija ya programu wanazopata,”
alihoji.

Katambi akijibu maswali
hayo, alisema kupitia Hal-
mashauri wapo Maofisa Maen-
deleo ya Vijana na Jamii wa-
naendelea kutoa mafunzo kwa
utaratibu wa mwongozo na
mikopo ya asilimia 10 hutanga-
zwa na hutolewa.

Mjumbe wa mkutano mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) mkoa wa Dodoma, Bashiru Iddi, ambaye pia ni Mwenyekiti
wa chama hicho Kata ya Chang’'ombe, akizungumza na wananchi kwenye mkutano uliofanyika jana baada ya kufanya
ziara ya ukaguaji na utekelezaji wa ilani ya CCM katika matawi 6 na mitaa7 yaliyopo Jiji la Dodoma.PICHA: PETER MK-

WAVILA

Bil. 11/- zalipwa wananchi kuathiriwa wanyamapori

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Maliasili na Utalii
imesema ndani ya miaka 10
ya kutumika kwa kanuni za
kifuta jasho na machozi Sh.
bilioni 113 zimelipwa kwa
wananchi walioathiriwa na
wanyamapori wakali na waha-
ribifu.

Hata hivyo, serikali ipo
kwenye hatua za mwisho za
kufanyia marekebisho ka-
nuni hizo ili wananchi wa-
pate malipo yanayoendana na

uharibifu uliofanywa na wany-
ama hao.

Naibu Waziri wa Maliasili na
Utalii, Dastan Kitandula, alitoa
kauli hiyo jana bungeni al-
ipokuwa akijibu swali la msingi
la Mbunge wa Viti maalum
(CCM) Yustina Rahhi.

Alihoji serikali ina mpango
gani wa kuanzisha Mfuko wa
fidia kwa waathirika wa mad-
hara ya wanyamapori wakali
na waharibifu.

Naibu Waziri Kitandula alise-
ma serikali imekuwa ikilipa ki-

futa jasho na kifuta machozi
kama mkono wa pole au faraja
kwa wananchi wanaopata
madhara kutokana na wany-
amapori wakali na waharibifu.

“Malipo hayo yamekuwa
yakifanyika kwa mujibu wa
Kanuni za Kifuta Jasho na Ma-
chozi za mwaka 2011 na kwa
kadri ya upatikanaji wa fedha,”
alisema.

Kadhalika, kanuni hizo zil-
ianza kutekelezwa mwaka 2012
na katika kipindi cha kuanzia
2012/2013 hadi 2022/2023,

Sh. bilioni 11.3 zimelipwa kwa

wananchi walioathiriwa na
wanyamapori  wakali na wa-
haribifu.

Alisema suala hilo limeku-
wa ni tatizo kubwa kwa nchi
nyingi za Afrika na limesaba-
bisha baadhi ya nchi kuondo-
kana na utaratibu wa kulipa
kifuta jasho na machozi, lakini
Tanzania imeendelea kuona
umuhimu wa kuwafuta jasho
na machozi wananchi kwa
madhara wanayoyapata kuto-
kana na wanyamapori hao.

]
Mwongozo
Upatikanaji
sawa
huduma
Kijinsia
waandaliwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema ili ku-
hakikisha kuna uwiano wa
kijinsia katika upatikanaji wa
huduma imeandaa mwon-
g80z0 Wa uwiano wa Kijinsia
unaoshirikisha makundi yote
kwenye maendeleo ya jamii
na kuondoa ukatili.

Naibu Katibu Mkuu, Wizara
ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi Maal-
um, Amon Mpanju alitoa kauli
hiyo jana alipokuwa akizun-
gumza na Maofisa Ustawi wa
Jamii wa wizara za kisekta,
taasisi za umma na wadau
kwenye mafunzo ya utoaji
wa huduma kwa kuzingatia
uwiano wa kijinsia ili kufikia

“Mwongozo huu umelenga
kutekeleza makubaliano
ambayo Tanzania imeridhia
katika mikataba yake ya ki-
mataifa lakini pia katiba yetu
ya Tanzania inaelekeza kutoa
huduma kwa watu wote bila
ubaguzi wowote,” alisema
Mpanju.

Alisisitiza Maofisa Ustawi
hao kuhakikisha wanashiriki
kikamilifu katika mafunzo
hayo ili maarifa yote yanayo-
patikana yatumike nchi nzima
ili lengo la serikali kuwa na
jamii yenye usawa litimie.

Kamishna wa Ustawi wa
Jamii, Dk. Nandera Mhando,
alisema mwongozo huo ume-
andaliwa kupitia hatua kadhaa
ikiwamo vikao na kufanyiwa
majaribio na wadau na kupitia
mafunzo mbalimbali hadi ku-
fikia hatua ya ukamilishaji.

“Malengo ya semina hii ni
kutoa uenezi wa mwongozo
huu kwa maofisa ustawi ili
utumike nchi nzima na uka-
zibe mapengo yote valiyoku-
wapo kwenye uwiano wa
kijinsia nchi nzima,” alisema
Dk. Nandera.

Mkurugenzi Msaidizi kutoka
Ofisi ya Rais TAMISEMI, Sub-
isya Kabuje, alisema mwon-
g0z0 huo utafanikiwa zaidi
endapo utasambazwa kwa
maofisa ustawi wote kutoka
mikoa na halmashauri zote na
kusaidia kutatua kero.

Mwakilishi kutoka Shirika
[a PACT Tanzania, Flora
Nyagawa, alisema shirika hilo
litaendelea kushirikiana kika-
milifu na wizara kuhakikisha
hatua zote zinatekelezwa ili
kuwa na taifa lenye uwiano
wa jinsia.
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HABARI MBEYA

Wanafunzi walilia umeme Kujisomea usiku

Na Elizabeth John, LUDEWA

ANAFUNZI wa Shule
ya Sekondari Madi-
lu, wilayani Ludewa
mkoani Njombe
wamelalamikia kukosekana kwa
umeme shuleni hapo huku ny-
umba za starehe ukipatikana.

Wakizungumza na Nipashe,
walisema inaumiza kuona mae-
neo ya starehe umeme unapa-
tikana na kulazimika kutumia
umeme wa jua ambao hauwaki
kwa muda mrefu kwa sababu ya
hali ya hewa ya baridi.

Mmoja wa wanafunzi hao, Exa-
very Erick, alisema kukosekana
kwa nishati hiyo ni tatizo kubwa
kwa wanafunzi.

“Kwa sisi wanafunzi inatu-
athiri kwa sababu unapokuwa
unasoma ule mwanga ambao
unatoka kwenye solar unaumiza
sana macho, wanafunzi wengi
wanaumwa macho wanatumia
miwani kitu ambacho siyo ki-
zuri kwa hiyo hii ni changamoto
kubwa pia mtu anakosa hamu
ya kusoma kwa sababu ukiingia
darasani unakutana na hizi solar

ambazo ukikaa kwa saa tatu zina-
zima,,” alilalamika.

Wameiomba serikali kuwaletea
nishati ya umeme kwa sababu
nguzo hazipo mbali.

“Nguzo zipo kama kilometa
mbili au moja, umeme umekuwa
ukitumika huko mitaani kwenye
baa kwenye gesti na sio hapa
kwenye taasisi muhimu kama hii,
tunaumia,” alisema Erick.

Kaka mkuu, Musa Mwangombe
alisema suala la umeme ni
changamoto kubwa.”Tunavyojua
solar inahitaji hadi kuwapo kwa
jua, lisipokuwapo basi solar
hazina msaada wowote kwa hiyo
kutokana na changamoto hii wa-
nafunzi tunashindwa kusoma vi-
zuri hasa usiku,” alisema.

Dada mkuu, Magret Mlelwa,
alisema kukosekana umeme
shuleni hapo kunasababisha
wanafunzi kushindwa kusoma
vizuri.

Mwalimu mkuu shule wa se-
kondari hiyo, Michael Mwalongo,
alisema changamoto ya kukose-
kana kwa umeme ilitokana na
wakati wanapitisha miundombi-
nu ya nguzo za umeme eneo hilo

lilirukwa.

“Baada ya kurukwa sisi tuli-
wahoji maswali kwanini huku
sekondari nguzo za umeme haz-
ipiti mnapitisha maeneo men-
gine wakati taasisi ndiyo eneo la
kwanza kabisa kufikiriwa, lakini
wakasema tutaleta kwa awamu
ya pili lakini nayo ikapita kwa
hiyo tukaendelea kupaza sauti
kwa viongozi ndani ya Kkata,
wilaya na ngazi ya mkoa hatu-
jafika kwa sababu bado tunao
viongoziTumefanya jitihada
kuandika barua kwa Tanesco
wilaya tumeahidiwa lakini bado,”
alisema Mwalongo.

Ofisa Elimu Sekondari, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Ludewa,
Michael Hadu, amekiri kuwapo
kwa changamoto hiyo.

“Tunatumia umeme wa solar
ambao hauna nguvu kutokana
na hali hiyo ukosefu wa umeme
shule hii imekuwa haifanyi vi-
zuri katika mitihani ya Kkitaifa,
mwaka jana ilikuwa kati ya shule
tatu duni za mkoa wa Njombe na
tulipofuatilia programu ya KPI
tumebaini kinachochangia zaidi
ni ukosefu wa mwanga umeme,”

alisema Hadu.

Alisema kwa mujibu wa seri- :
kali ilielekeza eneo lisilokuwa :

cha Madilu umeme upo shuleni

hakuna.

“Tunaendelea kuomba wa- :
Tanesco :
watuletee umeme kwenye shule :
kwa sababu ni :
changamoto ambayo tunaiona :
inarudisha nyuma maendeleo :
ya taaluma lakini hata walimu :
tukiwapangia huku hawaifurahii :
sana shule hii kwa sababu ina- :
kosa miundombinu ya umeme,” :

naohusika  hususani

yetu ya Madilu

alisema Hadu.

Meneja wa TANESCO Wilaya ya :
Ludewa, Yusuph Sukwa, alisema :
kata ya Madilu haihudumiwi na :
Tanesco bali inahudumiwa na :
muwekezaji ambaye ni mzalishaji :
wa umeme Madope Hydro Power :

company.

Nipashe ilimtafuta meneja wa :
mradi wa Madope Hydro com- :
pany, Injinia Kulwa Masanja, am- :
baye alikiri kuwapo kwa changa- :
moto hiyo na kwamba tayari :
bajeti imeshatengwa kwa ajili ya :

kupeleka umeme shuleni hapo.

Farida
Abdallah,
Mwanachama
wa Kituo
cha Taarifa
na Maarifa
Mabwepande
akichangia
hoja kwe-
nye kikao
cha kujadili
mbinu za
kuwezesha
wanawake
kushiriki
katika ngazi
mbalimbali
Za UONEOozi,
kilichofanyi-
ka Bunju B,
Dar es Sa-
laam juzi. PI-
CHA SABATO
KASIKA

Polisi yafungua
dirisha jipya
kusalimisha
silaha

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

JESHI la Polisi mbkoani
Mbeya, limefungua dirisha ji-
pya la wananchi wanaomiliki
silaha haramu kuzisalimisha
kwa hiari huku likisisitiza
kuendesha operesheni maal-
umu ya kuzisaka baada ya
muda uliopangwa kwisha.

Kamanda wa Polisi wa
Mkoa wa Mbeya, Kamishna
Msaidizi wa Polisi, Benjamin
Kuzaga, aliyasema hayo juzi
alipozungumza na wandishi
wa habari kuhusu operesh-
eni mbalimbali zinazofanywa
na jeshi hilo.

Alisema dirisha la usalim-
ishaji wa silaha hizo lilifun-
guliwa Septemba mosi, mwa-
ka huu na litafungwa Oktoba
31 na kuwataka wananchi wa-
naomiliki silaha hizo kusalim-
isha kabla ya muda huo.

Vile vile, zinatakiwa kusal-
imishwa kwenye vituo vya
polisi vilivyo jirani, ofisi za
serikali kuanzia serikali za
mitaa, kata, tarafa na wilaya.

“Mwananchi yeyote am-
baye atasalimisha silaha hara-
mu kwa kipindi hiki cha mie-
zi miwili hatakamatwa wala
kuchukuliwa hatua zozote
za kisheria, usalimishaji wa
silaha hizi utafanyika kuanzi
saa 2:00 asubuhi mpaka saa
10:00 jioni,” alisema Kaman-
da Kuzaga.

Alisema baada ya miezi
miwili iliyopangwa kuisha
jeshi hilo litaanza kufanya op-
eresheni maalumu ya kusaka
na kuwachukulia hatua wale
wote watakaokutwa wakimi-
liki silaha hizo.

Jukwaa la Wanawake Vi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JUKWAA la Wanawake wa Viji-
jini tawi la Tanzania limeanzish-
wa nchini kupitia Mkutano Mkuu
wa kwanza wa jukwaa hilo ulio-
washirikisha washiriki 50 kutoka
mikoa ya Nyanda za Juu Kusini.

Kupitia mkutano huo viongozi
mbalimbali walichaguliwa na
kupewa kazi ya kuliendesha kwa
kipindi cha mwaka mmoja huku
Vailet Mkoma, kutoka wilayani
Mbozi mkoani Songwe akich-
aguliwa kuwa Mwenyekiti wa
kitaifa na Aksa Kauzeni kutoka
Sumbawanga mkoani Rukwa,
akachaguliwa kuwa Makamu
Mwenyekiti.

Pia, Eloy Satulo kutoka wilay-

ani Mbarali, mkoani Mbeya
alichaguliwa kuwa katibu mkuu
wa kitaifa na Felista Madembwe
alichaguliwa nafasi ya makamu
mwenyekiti, Mainala Kalinga ku-
toka Mbozi alichaguliwa nafasi ya
mtunza fedha na Flora Mlowezi,
afisa habari wa Jukwaa.

Akifungua mkutano huo uli-
ofanyika katika Halmashauri
Mtendaji wa Shirika lisilo la ki-
serikali la MIICO lililoratibu kuan-
zishwa kwa Jukwaa hilo nchini,
Catherine Mulaga, alisema lina-
lenga kuwafanya wanawake ku-
jikita katika agenda kuu muhimu
za ardhi, kilimo ikolojia, ukatili
wa kijinsia na mabadiliko ya tabia
ya nchi.

jijini

Mulaga alisema jukwaa am-
balo kwa mataifa mengine yali-
yopo ukanda wa SADC lilikwisha
anzisha linaamini kupitia agenda
hizo wanawake watajadiliana
kwa pamoja na kuwa na mchan-
go katika kutafuta ufumbuzi wa
changamoto zilizopo kwenye
maeneo hayo ikiwamo wao we-
nyewe kumiliki ardhi.

“Katika suala la ardhi bado
kuna changamoto ya wanawake
kutopewa nafasi ya kuwa sehe-
mu ya wamiliki kama ilivyo kwa
wanaume.

Lakini tunapozungumzia kili-
mo ikolojia tunataka mwanamke
awe sehemu ya watumiaji wa
mbegu bora, utunzaji wa maz-
ingira na mwenye kujua athari

za mabadiliko ya tabia ya nchi,”
alisema Mulaga.

“Suala la ukatili wa Kkijinsia
bado ni changamoto kwenye
jamii zetu hasa kwa wanawake
ambao licha ya kuwa na ushiriki
mkubwa kwenye uzalishaji mali
ikiwamo kupitia kilimo bado
hawapewi nafasi ya kufanya
maamuzi,” aliongeza.

Alisisitiza jukwaa hilo kuwapa
nafasi wanawake wadogo (ma-
binti) akisema kuwapo kwao
kwenye majukwaa kama hayo
kunawapa uzoefu na kuwezesha
maarifa yanayopatikana kuwa
endelevu huku pia akisema
wanayo mambo mapya wanay-
oweza kuyaongeza kwa watu

laanzishwa Nyanda Juu Kusini

wazima.

Aliwasihi wanawake pamoja na
kuwa na majukwaa yao kutowa-
tenga wanaume kwenye masu-
ala mbalimbali wanayojadili sam-
bamba na wasaidizi wa masuala
ya kisheria kwa kuwa ushirikiano
wa pamoja utawezesha uelewa
wa  pamoja wa makundi hayo
na kuifanya jamii kupiga hatua
zaidi.

Mwenyekiti, Vaileth Mkoma,
aliwasihi wanawake waliopata
bahati ya kuwa waanzilishi wa
jukwaa hilo kwenda kuwa mfano
wa kuigwa kwa wenzao waliopo
vijijini ili baada ya kuwapo kwa
jukwaa ngazi ya taifa yaanzishwe
kwenye ngazi za mikoa, wilaya,



Jumanne Septemba 5, 2023 NipaShe 17

HABARI KITAIFA

Vituo vyafungiwa Kwa Kuficha mafuta » s

- ACT Wazalendo yataka
Wazawa waendeshe

Na Waandishi Wetu

MAMLAKA ya Udhibiti wa Huduma
za Nishati na Maji (EWURA), imefun-
gia vituo vitatu kati ya miezi sita na
muda usiojulikana kwa kosa la kuficha
mafuta.

Mamlaka hiyo imesema inawachun-
guza wafanyabiashara 16 kwa kuhodhi
mafuta na wakikutwa na kosa hilo ad-
habu yake ni kushtakiwa kwa makosa
ya uhujumu uchumi.

Mkurugenzi Mkuu wa EWURA,
Dk. James Andilile, akizungumza na
waandishi wa habari jana alisema,
kuna mafuta ya kutosha nchini, lakini
baadhi ya wafanyabiashara wanaficha.

“Pamoja na kuwapo kwa mafuta,
baadhi ya wafanyabiashara wameku-
wa wakichukua mafuta na kuchelew-
esha kufikisha vituoni huku wengine
wakiwa na mafuta kwenye visima,
lakini hawauzi ikiwamo Kampuni ya
GBP,” alisema.

Alisema, kutokana na hali hiyo
waliamua kufunga kituo hicho kili-
chopo mkoani Tabora kwa muda na
EWURA itavifungia vituo vingine en-
dapo havitauza mafuta.

“Iwapo hawatatoa utetezi unaoji-
tosheleza kituo hicho kinaweza ku-
fungiwa kwa kipindi cha miezi sita,”
alisema.

Dk. Andilile alisema EWURA ime-
fungia kituo cha mafuta cha Camel Qil
cha Msamvu na Matemba cha Turiani,
mkoani Morogoro kwa miezi sita.

“EWURA imejiridhisha kuwa nchi
ina mafuta ya kutosha kwani kuna

mafuta kwenye maghala na mengine
ambayo yako kwenye meli zilizowasili
bandarini zikisubiri nafasi ya kuingia
kwenye gati na kuyashusha,” alisema.

Dk. Andilile alisema meli ya MT. El-
lie Lady ina lita milioni 58.06 za dizeli
kwa ajili ya matumizi ambayo iliwasili
Agosti 29, mwaka huu imeanza kushu-
sha Septemba 3 na inatarajia kumaliza
kushusha Septemba 10.

Alisema meli ya MT Emma Grace ina
lita milioni 17.23 za petroli iliwasili Ago-
sti 29, mwaka huu, inatarajiwa kuanza
kushusha Septemba 8 na kukamilisha
Septemba 12 mwaka huu.

“Meli ya MT High Tide ina lita
22,302,452 za petroli kwa ajili ya
matumizi hapa nchini iliwasili Agosti
28 itaanza kushusha mafuta Septemba
12 na kukamilisha Septemba 16 mwaka
huu,” alisema Dk. Andilile.

Dk. Andilile alisema kwa mafuta
yaliyopo katika maghala na yale yali-
yopo kwenye meli zilizowasili, nchi
ina mafuta yatakayokidhi mabhitaji ya
siku 19.

Aidha, alisema kutokana na changa-
moto za kidunia na siasa wamejikuta
wameathiriwa kutokana na benki ya
Marekani kubadili sera zake za fedha
ambayo kwa sasa imesababisha vi-
wango vya riba kutoka asilimia 2.5
Novemba, mwaka jana mpaka asilimia
tano Mei, 2023.

Alisema ukwasi wa Dola ya Mare-
kani kwenye soko la dunia unapungua
kwa sababu watu wanachukua dola
kokote na kuwekeza Marekani kwa
sababu wanajua watapata faida kubwa
ya asilimia tano.

HALI ILIVYO

Mjini Tabora baadhi ya vituo vya
mafuta havikuwa na nishati hiyo kwe-
nye maeneo yenye huduma hiyo huku
wananchi wakiomba serikali kuingilia
kati.

Mwendesha bodaboda Juma Ally
alisema lita moja ya petroli ni Sh.3,307
bei elekezi ya serikali na wanakesha
vituoni kusubiri mgao bila mafanikio.

Mjini Njombe wananchi walioneka-
na kwenye foleni kutafuta mafuta hali
iliyosababisha nauli kupanda kutoka
Sh. 500 hadi 1,000 kwa bajaj na 1,000
hadi 2,000 kwa bodaboda.

John Njiuka, alisema madhara ya
kukosekana kwa mafuta ni makubwa
kwa wajasiriamali kwa sababu in-
awalazimu kukaa kuanzia asubuhi
hadi jioni kusubiri, lakini wanaambiwa
hakuna Alfred Mlelwa alisema amesa-
45 kufuata mafuta mjini baada ya ku-
uziwa Sh.4,000 kwa lita moja.

Katibu Tawala wilaya ya Njombe,
Agatha Mhaiki alisema wamefanya uk-
aguzi na kubaini mafuta hakuna.

Eneo la Bagamoyo waendesha
bodaboda na bajaji walilazimika ku-
pandisha bei ya kusafirisha abiria ku-
toka eneo moja hadi jingine wakidai ni
uhaba wa mafuta.

Mkoani Kilimanjaro tatizo la kuko-
sekana mafuta hayo katika baadhi ya
vituo vya katikati ya miji, limemshtua
Mkuu wa mkoa huo, Nurdin Babu, am-
baye licha ya kukiri kushuhudia makali
hayo jana (juzi), ameonya wafanyabi-
ashara wanaoficha mafuta ili kusubiri
yapande bei.

Mwenyekiti wa
Mtandao wa Ku-
tokomeza Uke-
ketaji Tanzania,
Roman Selesini,
akizungumza
kwenye kikao cha
wanachama wa
mtandao huo cha
kuweka mikakati
va kukabiliana
na ukatili huo,
k{lichofanyika
Salaam mwishoni
mwa wiki. PICHA:
SABATO KASIKA

Rais Mwinyi ataka taifa lilindwe kudhibiti mmomonyoko maadili

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, amewasihi waumini wa dini,
wazazi na walezi kwenye jamii kuhimi-
za maadili mema kwenye malezi ya vi-
jana wao ili kulinusuru taifa na athari
za mmomonyoko wa maadili.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo huko Ki-
doti Mkoa wa Kaskazini Unguja aliko-
shiriki dua ya kuliombea taifa na vion-
gozi wake.

Alisema malezi bora kwa jamii ya-
nayoendana na mila, sila na tamaduni
za asili ya Zanzibar na Tanzania kwa

ujumla yanayotokana na misingi ya
dini ili kulinusuru taifa  na athari za
dawa za kulenya, udhalilishaji, wizi,
uzembe, kubaguana na vijana wal-
iokosa hofu ya kumwogopa Mwenyezi
Mungu.

Pia, alisifu hali ya amani, umoja,
mshikamano na maelewano iliyopo
nchini na kuitaka jamii kuendelea kui-
tunza, pia alihimiza udugu na umoja
bila kujali tofauti zao za kisiasa kwa
kutekeleza shughuli za kijamii na ki-
maendeleo.

“Ndugu zangu kila mara nasema
na leo napenda nirudie tena katika
mambo muhimu katika nchi yoyote,

amani ni jambo la msingi na la kupewa
umuhimu wa kipekee, nchi ikikosa
amani hakuna jambo lolote linaweza
kufanyika,” alisisitiza.

Aliahidi kutimiza ahadi zote alizozi-
weka wakati uchaguzi mkuu wa Zan-
zibar kwa wananchi pamoja na kuy-
atekeleza mambo muhimu yaliyokuwa
hayako kwenye ahadi zake nakueleza
ni wajibu kwa viongozi kuyatekeleza
kwa maslahi ya watu na taifa kwa
ujumla.

Dua hiyo ya kuliombea taifa il-
izishirikisha zaidi ya madrasa 700,
viongozi wakuu wa dini, serikali pam-
poja na vyama vya siasa.

Bandari na DP World

© Na Waandishi Wetu

CHAMA cha ACT Wazalendo kimependekeza

. kampuni maalum ya wazawa itakayoingia ubia
: na DP World kushirikiana kuendesha shughuli za
: miradi katika eneo la bandari.

Akitoa tamko rasmi la chama hicho kuhusu

: makubaliano ya IGA (Intergovernmental Agree-
ment) kati ya Tanzania na Serikali Dubai.

Makamu Mwenyekiti wa chama hicho Tanza-

¢ nia Bara, Dorothy Temu, alipendekeza hayo jana
¢ alipotangaza msimamo wa chama hicho kuhusu
¢ sakata la Bandari, kwa waandishi wa habari kati-
¢ ka ofisi za chama hicho Magomeni, Dar es Salaam.

Alisema chama chao hakipingi hoja ya serikali

: kuhusu uendelezaji wa Bandari nchini, lakini ki-
: nataka mkataba ufanyiwe maboresho.

Dorothy alisema mapendekezo yao yameto-

: kanana kamati maalum iliyoundwa na Kiongozi
: wa Chama chao, Zitto Kabwe, ikioongozwa na
: timu ya wataalamu 22 wakiwamo Wakili Emma-
: nuel Mvula na Msemaji wa Kisekta wa Mipango,
: Uwekezaji na Hifadhi ya Jamii. Walifanyia kazi
¢ masuala yaliyoibuliwa kuhusu makubaliano hayo
¢ na kutoa mapendekezo kwa uongozi wa chama
: na Taifa.

“Ubia utakaopendekezwa uwe ni wa kampuni

maalum ya umma kumiliki mpaka asilimia 50 ya
: hisa zote za Kampuni ya Ubia.

“Ardhi ya Bandari ya Dar es Salaam katika gati

husika, uwekezaji ambao umeshafanywa na seri-
: kali uwe sehemu ya mchango kupata hisa ambazo
: serikali itazimiliki katika Kampuni ya Ubia.

“Serikali iweke mazingira ya kisheria na mfumo

¢ wa kimkataba utakaoruhusu ushiriki wa ndani
¢ kuwa wa mara moja au kupitia mfumo wa Kam-
: puni ya DP World, kuwekeza na baadaye sehemu
:ya hisa kununuliwa na wawekezaji wa ndani kwa
¢ kadri watavyokuwa na uwezo hadi kufikia ukomo
: wa fursa za wawekezaji wa ndani.

“Muda wa Usuluhishi upunguzwe, na hatua

¢ za usuluhishi zisizidi siku 45. Hii ni kwa sababu
: bandari ndiyo chanzo kikuu cha mapato nchini.
: Mapato yote yatakayopatikana wakati kesi ikien-
¢ delea, inapendekezwa yawekwe kwenye akaunti
: maalum hadi pale kesi itakapomalizika na uamu-
. zi kutolewa,” alisema.

Dorothy alisema kuwa uchambuzi wao ume-

¢ baini IGA kati ya Serikali ya Tanzania na Dubai
: haikuboreshwa bungeni wakati wa kuridhia Azi-
: mio la Bunge. Sababu kubwa wanaona ni Bunge
¢ kuwa na wabunge wengi wa chama kimoja.

“Ni muhimu kwa ACT Wazalendo kuendelea

¢ kushirikiana na wadau wengine wa demokrasia
¢ kupigania kupatikana kwa Katiba Mpya na Tume
* Huru ya Uchaguzi ili wananchi wapate Bunge lin-
: alotoa taswira halisi ya mfumo wa vyama vingi
: vya siasa litakaloweza kusimamia maslahi ya nchi
¢ kwa weledi na ukamilifu wake.

“ACT Wazalendo inawataka wanachama wake

: kuendelea kutoa shinikizo kwa serikali kutekeleza
: ahadi yake na matakwa ya wananchi kukwamua
: Mchakato wa Katiba Mpya na mageuzi ya kisiasa
¢ kwa kupeleka bungeni Muswada wa Sheria ya
: Uchaguzi unaoanzisha Tume huru ya Uchaguzi,
: Muswada wa Sheria ya Vyama vya Siasa kuweka
: uwanja sawa wa vyama vya siasa kufanya siasa,
: muswada wa marekebisho madogo ya vifungu
¢ vya Katiba (minimum reforms) kuwezesha sheria
: mpya za uchaguzi na muswada wa marekebisho
¢ ya kuanzisha/kuendeleza mchakato wa Katiba
¢ Mpya,” alisema.

*Imeandaliwa na Halfani Chusi na Neema

© Msalaba (UDSM)



18 NipaShe Jumanne Septemba 5, 2023

MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA HATI

YA KUSAFIRIA

TAYANAN PHESTOR LUKIKO anatangaza
kupotea kwa hati ya kusafiria yenye
namba TAE 123655 iliyotolewa makao
makuu DAR ES SALAAM PCO mwaka
2019. Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa
kitu chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: WMB/RB/104/2023

KUPOTEA KWA PASSPORT

TEDDY JUSTINE NTIMA anatangaza
kupotea kwa hati yake ya kusafiria
(Passport) yenye namba TAE 201534
iliyotolewa na Idara ya Uhamiaji Dar es
salaam tarehe 26/9/2019. Tarehe ya kuisha
matumizi ni 25/9/2029. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo cha Polisi. Taarifa ya
Polisi: PHO/DAR/UBU/4460/2023.

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya .SENGEREMA
Kituo Cha NYAHUNGE ................ Mkoa wa. MWANZA
Shauri/ ndoa Na 20/ 2023
Jina laMdai MARY NABUNJE CHRISTOPHER
JinaMdaiwa GWAMAKA BENSON MWAMLENGA
KUITWA SHAURINI MDAIWA

(Kanuni ya 18 ya kanuni za uratibu madai katika mahakama ya mwanzo kwa)
GWAMAKA BENSON MWAMLENGA MKAZI WA KALIUA- TABORA
SIMU NO 0623 945161

Kwa kuwa mdai/wadai wameleta madai yao/yake kwambaleleza
hapa habari za madai (KUOMBA TALAKA, MATUNZO YA WATOTO
WAWILI TSH 300,000/= KILA MWEZI NA MGAWANYO WA MALI YA
NDOA. Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama
hii tarehe 07 mwezi 09 mwaka 2023 asubuhi kwa mujibu wa madai
hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima
kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu
shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini. Mahakama
inaweza kusikiliza shauri hilo bila ya wewe kuwepo

Hati hii imetolewa kwa Amri na muhuri wa mahakama hii leo tarehe
04 mwezi 09 mwaka 2023.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
Probate and Administration Cause No 100 of 2023

In the Matter of the Estate of the late ANTHONY
KIPEJA BULOGWA of mwaja chinangali within
Dodoma region
AND

In the matter of application for letters of
administration by ANNA MARCUS NGWANDO

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 0f 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate of
the above named deceased are hereby cited to come and see
the proceedings if they think fit before the grant of letters of
Administration is made to the above named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the
13 day of 09..eveceeecrcrrirennns 2023

Dated at Dodoma this 10 day of August............... 2023

FOMU MIRATH -2

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya Moshi
Kituo cha Moshi Mjini Mkoa Kilimanjaro
Usimamizi wa mirathi Na 140 /2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU ALISON JOHN HAULE WA MOSHI
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUWA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA LAKELO JOHN HAULE

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote /maslahi yoyote na
mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tarehe 11 Mwezi 09 Mwaka 2023 saa 11:00 asubuhi Kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia :

Endapo kunayeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

*Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza kukaguliwa.
*Marehemu hakuacha wosia

Imetolewa leo tarehe 23 Mwezi 08 Mwaka 2023

KUPOTEA KWA PASSPORT

ASIA ZUBERI MADENGE, MTAJWA HAPO
JUU  AMEPOTELEWA NA  HATI YA
KUSAFIRIA MAENEO YA BUGURUNI - DAR
ES SALAAM YENYE NO: TAE 128268
ILIYOTOLEWA MAKAQ MAKUU UHAMIAJI
DAR ES SALAAM MWAKA 2019. TAARIFA YA
UPOTEVU ILITOLEWA KATIKA KITUO CHA
POLISI KINONDONI NA KUPEWA RB NO :
REF: PHQ/DAR/KIN/7178/2023

CHANGE OF NAME BAY DEED POLL.
(Cap117)
The Registration of Documents Act.

BY THIS DEED Made 9TH day of August 2023 1 BLANDINA MOSES MOYO of
Postal Office Box number 14 Songea,the name which | was given my parents
and name which | have been registered in my Citizen Identify Card with 1D
N0.18721215 - 57117 - 00001-17 formerly known as ASHURA MOSES MOYO the
name which | was given after being married appears in my Certificate of
Marriage and in my PSSSF documents.

Therefore | do hereby absolutely renounce and abandon the use of my former
name of ASHURA MOSES MOYO and assume and determine to take and use
the new name of BLANDINA MOSES MOYO in substitution of my former name
of ASHURA MOSES MOYO so relinquished as aforesaid to the intent that | may
hereinafter be known not by the aforesaid former name of ASHURA MOSES
MOYO ,but by the new name of BLANDINA MOSES MOYO only.

AND | HEREBY AUTHORISE AND REQUIRE all persons at all times to
describe,designate and address me by the new name of BLANDINA MOSES
MOYO.

IN WITNESS WHEREOF | have hereunto subscribed my new name of
BLANDINA MOSES MOYO ,and | have affixed my signature the day and year
herein after written.

KUPOTEA KWA

KADI YA BAJAJI

FREDRICK GERSON
KISANIFU anatangaza
kupotelewa na kadi yake ya
Bajaji yenye namba za usajili
MC 455 ASC yenye jina la
umiliki KARAMA IMP & EXP
CO. AGENCY. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi:
PHO/DAR/UBU/7936/2023.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

FARES WILFRED TARIMO
anatangaza kupotelewa na
kadi yake ya gari yenye
namba za usajili T 273 AQP
aina ya FUSO TIPPER yenye
CHASSIS NO: FK618D510344.
ENGINE NO: 6D17773535.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. Taarifa ya polisi:
PHO/DAR/KIN/7845/2023.
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KAMPALA, Uganda

Uganda yazuia shambulizi la bomu kanisani

kiwa kuzima shambulizi la bomu

POLISI nchini Uganda wamefani-
lililokuwa lifanywe na mshambu-
liaji aliyekuwa amebeba kilipuzi
akitaka kuingia kanisani katika

mji mkuu Kampala.
Polisi nchini humo walisema

Ripoti ya
matrekta
yvaibua mapya

Na Romana Mallya, DODOMA

jana kwamba wamefanikiwa ku-
tibua shambulio la bomu katika
kanisa mjini Kampala na kum-
kamata mwanamume mmoja
anayetuhumiwa kwa kujaribu
kulipua kilipuzi katika umati wa
waumini.

Msemaji wa polisi, Patrick
Onyango, alisema mamia ya

TAARIFA ya Kamati ya Bunge
kuhusu mkataba wa mauziano ya
matrekta ya Kampuni ya Ursus kati
va Shirika la Taifa la Maendeleo la
(NDC) na wakulima kwa utaratibu
wa mikopo imetua kwa Spika, ikitaja
athari zilizopatikana kwa wananchi
ikiwamo familia kusambaratika.

Athari nyingine ni wananchi
kupata hasara kutokana na kuuziwa
matrekta yasiyo na ubora au yenye
viwango duni na baadhi yao kulazi-
mika kuuza mali zao hivyo kurudi-
sha nyuma juhudi zao za kuondo-
kana na umaskini.

Akisoma jana bungeni jijini hapa
taarifa ya Kamati ya Kudumu ya
Bunge, Viwanda na Biashara, Kilimo
na Mifugo kuhusu changamoto na
malalamiko yaliyojitokeza katika
kutekeleza mkataba huo, Spika wa
Bunge, Dk. Tulia Ackson, alisema
pia imebainika wapo walioshindwa
kulipa madeni hayo.

Spika alisema kuwa Aprili 13,
2023, kwenye kikao cha sita,
Mkutano wa 11, Bunge kulikuwa na
hoja ya serikali kuhusu Makadirio
ya Mapato na Matumizi ya Ofisi ya
Waziri Mkuu kwa Mwaka wa fedha
2023/24.

Alisema wakati wa mjadala kuli-
jitokeza suala la changamoto ya
utekelezaji wa mkataba wa ukope-
shaji wa matrekta hayo.

“Kutokana na hali hiyo, nilimwagi-
za Mwenyekiti wa Kamati kukutana
na wabunge wa maeneo yaliyokuwa
na wananchi walioathirika kwa kiasi
kikubwa ili kuwasikiliza na kubaini
ukubwa wa tatizo.

“Kamati imekamilisha kazi yake
na kuwasilisha taarifa kwangu.
Kutokana na changamoto za
utekelezaji wa mkataba wa mau-
ziano wa matrekta na kampuni ya
Ursus, wakulima wa sehemu mbal-
imbali waliohusika katika mradi huu
waliathirika kwa namna tofauti.

“Wapo waliopata hasara kuto-
kana na kuuziwa matrekta yasiyo
na ubora au yenye viwango duni,
baadhi yao kuuza mali zao na hivyo
kurudisha nyuma juhudi zao za
kuondokana na umaskini.

‘Wengine waliathirika kiasi cha
kuuza mali zao na kuingia kwenye
migogoro na familia zao na kusam-
baratika familia hizo,” alisema.

Aliagiza serikali ichambue na
kubainisha makundi mbalimbali ya
wakulima walioathirika na mradi
huo wa kuwakopesha matrekta ya
Ursus na kuonyesha namna ya ku-
wapatia unafuu waathirika hao.

waumini waliondolewa kutoka
Kanisa la Rubaga Miracle Centre
katika mji mkuu Kampala baada
ya mwanamume kujaribu kuin-
gia katika viwanja vya kanisa hilo
akiwa amebeba kilipuzi.
Onyango pia alisema wa-
nawafuatilia wanaume wengine
watatu baada ya mshtukiwa

huyo mwenye umri wa miaka 28,
Ibrahim Kintu, kufichua kwam-
ba huenda alikuwa na watu ali-
oshirikiana nao.

Pia alibainisha kwamba kanisa
hilo lilifungwa na watu kuzuili-
wa wasiingie, ili kuwapa nafasi
maofisa wa kikosi maalumu cha
kutengua mabomu na mbwa

wa kunusa kufanya upekuzi ka-
tika viwanja vya kanisa hilo na
kwamba hakukuwa na kitisho
zaidi kilichobainika.

Mchungaji wa kanisa hilo, Rob-
ert Kayanja, aliliambia shirika la
habari la Ufarana AFP kwamba
“Bwana amewaokoa kutokana
na vifo”. DW

Waandamanaji wakionyesha mabango ishara ya kuwapinga wanajeshi wa Ufaransa kuendelea kuwapo nchini Niger.

PICHA: MTANDAO

Waainisha utajiri utakaoachwa nchini

Na Jenifer Gilla

WADAU wa kilimo, mifugo na
uvuvi nchini wamesema ka-
tika siku nne za Jukwaa la
Mfumo wa Chakula (AGRF)
wanatarajia kupata masoko,
kujifunza teknolojia pamoja
na wafadhili ili kuboresha
shughuli za uzalishaji na
uchakataji wa chakula wana-
zozifanya.

Rais Samia Saluhu Hassan,
anafungua mkutano wa Juk-
waa leo linalokutanisha wa-
dau zaidi ya 3000 wakiwamo
marais kutoka nchi za Afrika,
ujumbe kutoka nchi mbalim-
bali duniani, wataalam, wa-
zalishaji na wachakataji wa
chakula kujadili sera mikakati
na teknolojia ya kilimo ili
kuongeza mnyororo wa tham-
ani wa chakula barani Afrika.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Kampuni ya Alpha Tang-
anyika, Flavour Limited,
mkoani Rukwa, Alpha Nondo,
amesema ni mchakataji wa
samaki kutoka Ziwa Victoria
na jukwaa hilo ni fursa kwake
kutafuta masoko kupitia
wadau wa chakula watakao
shiriki ili kuongeza wigo wa
biashara yake.

Anatarajia kujifunza
teknolojia ya ukaushaji wa sa-
maki kutoka kwa wataalamu
ili aongeze ubora wa samaki
anaokausha wakidhi vigezo
vya soko la kimataifa na kunu-
faika kiuchumi huku akiliingi-
zia taifa fedha za kigeni.

“Baada ya mkutano huo tu-
kae kama wadau wa chakula

nchini tujadili ni kitu gani
tumejifunza na kuongeza
katika uzalishaji wa chakula
chetu ili na sisi tuboreshe
mnyororo wa thamani wa
mazao yetu,” alisema.

Alimshukuru Rais Samia
kwa kusimamia adhma yake
ya kukuza uwekezaji katika
maeneo yanayogusa watu
wengi ikiwamo chakula na
kuleta mkutano huo nchini
ili Watanzania wanufaike
kuboresha uzalishaji chakula.

Mchakataji wa mboga na vi-
ungo kutoka mkoani Arusha,
Renalda Mlay, alisema pamo-
ja na kujifunza pia atashiriki
kutoa elimu ya uchakati wa
chakula wenye viwango na
rafiki kwa mazingira ili ku-
pambana na changamoto za
mabadiliko ya tabia nchi ka-
tika uzalishaji.

Anatarajia  kukutana na
kushirikiana na wadau wa
chakula ili apate ujuzi zaidi
kuhusu uchakataji wa viungo
wenye viwango vya kukidhi
soko la kimataifa na kuitan-
gaza nchi yake.

Meneja mwandamizi, ma-
husiano na serikali na sera
kutoka kampuni ya Sanku, in-
ayojishughulisha na uongeza-
ji wa virutubisho kwenye
mahidi, Gwao Omari, alisema
kupitia jukwaa hilo anatarajia
kukutana na wadau mbal-
imbali wanaoshughulika na
mnyororo wa chakula na
kubadilishana mawazo ya
kuboresha lishe.

Anatarajia kujifunza kutoka
kwa watu wengine wanavyo-

fanya kuboresha lishe kuka-
biliana na madhara yanayoto-
kana na ukosefu wa lishe kwa
jamii ikiwamo utapiamlo,
udumavu na vichwa vikubwa.

Pia, kukutana na wafadhili
na kuwasaidia katika juhudi
za kukabiliana na lishe duni
nchini ili waboreshe shughuli
zao na kutoa huduma yenye
viwango vya juu kwa jamii.

Mkutano huo utampa fursa
kujifunza uimarishaji mnyor-
oro wa thamani ya mfu-
mo chakula hasa mahindi ili
kuboresha lishe za walaji na
namna watakavyoshirikiana
kuboresha nafaka hiyo inay-
otumiwa na watu wengi zaidi
barani Afrika.

Mwenyekiti wa Shirikisho la
Vyama vya Kilimo Kusini mwa
Afrika (SACAU), Dk. Sinare Yu-
suph, alisema kupitia mku-
tano huo watajadili kukabili-
ana na athari za mabadiliko
ya tabianchi katika uzalishaji
wa chakula ikiwamo kilimo,
mifugo na uvuvi hasa kwa
wazalishaji na wachakataji

wadogo.
Mkutano utatoa fursa ya
kuwaunganisha ~ wakulima

wadogo na katika mfumo wa
chakula ikiwamo kuwatafutia
soko, kujifunza kutoka kwa
wakulima wenzao wanaotoka
nje ya nchi ili kuwapa motisha
ya kufanya vizuri, kuongeza
thamani ya bidhaa zao na
kukuza uzalishaji wa chakula
nchini.

Mtaalam wa mabadiliko
ya tabianchi kutoka Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam, Prof

Pius Yanda, alisema anatara-
jia watajadili changamoto za
mabadiliko ya tabianchi na
kuja na suluhisho la kuka-
biliana nalo ikiwamo kutumia
teknolojia ya umwagiliaji.

Aidha, mikakati ya kikanda
ya kukuza mfumo wa chaku-
la, biashara na uwekezaji Af-
rika Mashariki, kama Tanza-
nia itazalisha chakula iwe na
uhakika wa soko katika nchi
zinazoizunguka ikiwamo Ken-
ya na Uganda.

Mkurugenzi Idara ya
Masoko ya Kilimo na Usalama
wa chakula, Wizara ya Kilimo,
Dk. Honest Kessy, alisema
jukwaa hilo litajadili ubore-
shaji na ukuzaji mfumo wa
chakula ili watu wote wapate
vyakula vyenye virutubishi
pamoja na kuweka mazin-
gira rafiki kwa vijana na wa-
nawake kushiriki kwa wingi
katika kilimo.

“Kikubwa ni kuhakikisha
uzalisaji unaongezeka, vyaku-
la vyenye virutubishi vitazal-
ishwa, gharama za uzalishaji
zipungue ili mfumuko wa bei
ya chakula usiwe mkubwa
kiasi cha kuwanyima Watan-
zania fursa ya kupata milo
mitatu kutokana na mabhitaji
yao.”

Kwa Mujibu wa Dk. Kessy,
nchi za Afrika zina changa-
moto ya uzalishaji zinazos-
ababisha mifumo ya chakula
kutokuwa himilivu na kute-
tereka kunapotokea changa-
moto  kama ilivyokuwa
kwenye kipindi cha vita ya
Ukraine na Urusi.
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HABARI KITAIFA

KESI MAUAJI DADA BILIONEA MSUYA
Mjadala mkali kizimbani uhalali
umiliki magari ya Bilionea Msuya

Na Grace Gurisha

MAGARI manne ya kifahari
yaliyodaiwa kuwa yame-
badilishwa umiliki kutoka
kwa marehemu Erasto
Msuya maarufu Bilionea
Msuya, kwenda kwa mke
wake, Miriam Mrita, hayaku-
wa na umiliki wa mfanyabi-
ashara huyo na mengine
yalibadilishwa umiliki kabla
ya kifo chake.

Hayo yalidaiwa jana ma-
hakamani katika kesi ya
mauaji ya Dada wa Bilio-
nea Msuya, Aneth Msuya:
Namba usajili wa kesi 103
ya mwaka 2018. Washtakiwa
ni Mrita na mfanyabiashara
Revocatus Muyela, wote
wakazi wa Mkoa wa Aru-
sha.

Suala hilo la umiliki wa
magari hayo linatokana na
maswali ya dodoso aliyouli-
zwa na Wakili wa Utetezi,
Peter Kibatala kwa shahidi
namba 22, Mkuu wa Upele-
lezi Mkoa wa Arusha, SSP
David Mhanaya, mbele
ya Jaji Edwin Kakolaki wa
Mahakama Kuu Kanda ya
Dar es Salaam kutokana na
ushahidi wake aliotoa ma-
hakamani.

“Wakati unatoa usha-
hidi wako hapa, ulisema
kulikuwa na ugomvi wa
mali kati ya Mrita na mare-
hemu Aneth na kitu amba-
cho kiliunganishwa katika
mauaji hayo ni mteja wangu
kuanza kuuza mali ikiwa-
mo kubadilisha umiliki wa
magari yote. Sasa ninataka
ujibu maswali yangu,” Ki-
batala alidai.

Kibatala: Shahidi,
hebu shika hii nyaraka
ya Malamlaka ya Mapato
(TRA) ambayo ilikwenda
kwa huyo aliyekutuma
kufanya kazi hii, wakim-
weleza hali ya magari
kadha wa kadha. Nyaraka
hiyo ambayo iliandikwa
Julai 20, 2017 na TRA, ul-
ishawahi kuiona au kuku-
tana nayo?

Shahidi: Mimi sikukutana

nayo.

Kibatala: Kwahiyo, hili
gari ambalo unalisema
kwamba mteja wangu
(Mrita) alilibadilisha umi-
liki kwa kuangalia hiyo
nyaraka inaonesha vipi?

Shahidi: Tena sio hili
Landcruser tu, magari yote
yalibadilishwa.

Kibatala: Kuna kitu cho-
chote ambacho kinaeleza
hayo?

Shahidi: Kadi za magari
zote zinajieleza kasoro gari
aina ya Suzuki Vitara, am-
balo hatukuona sababu ya
kufanya uchunguzi.

Kibatala: Kwa mujibu
wa barua ya TRA kwen-
da kwa Mkurugenzi wa
Upelelezi wa Makosa ya
Jinai (DCI), inaeleza gari
namba T 677 DMM lili-
badilishwa jina la umiliki
kutoka kwa Samwel Muze
kwenda kwa Miriam Ste-
ven Mrita Desemba 10,
2013.

Shahidi:
fahamu magari
ishwa.

Kibatala: Unajua gari
hili lilibadilishwa umiliki
miaka mitatu iliyopita
kabla ya mauji?

Shahidi: Suala la mwaka
mimi sijui.

Kibatala: Wewe unajua
lilisajiliwa lini?

Shahidi: Ninaomba usini-
ite wewe.

Kibatala: Tulia wewe,
hakuna ugomvi wewe.

Shahidi: Naomba usiniite
wewe.

Kibatala: Mheshimiwa
Jaji, ninaomba  shahidi
apewe sheria za kwenye ki-
zimba.

Jaji: (akaingilia) Shahidi
ls)ikiliza maswali halafu uji-

.

Shahidi: Mheshimiwa Jaji,
asiniite wewe kama mtu am-
baye hana maana.

Shahidi: Kwa mujibu wa
hii nyaraka, jina liliosajiliwa
ni Miriam Mrita.

Kibatala: Endelea kui-
shika hiyo nyaraka, gari
hilo linaonesha lilisajiliwa
Mei 15, 2017 kwa jina la
Domac Safari Limited, un-
amfahamu?

Shahidi: Sifahamu (huku
akiendelea kusoma nyaraka
kimyakimya).

Kibatala: Upo tayari sha-
hidi?

Shahidi: Swali langu una-
likumbuka?

Kibatala: Desemba 15,
2010 gari hili lilikuwa na
umiliki wa Michael Mas-
sawe, Novemba 16, 2011
lilibadilishwa umiliki
kwenda Samwel Muze na
Desemba 10, 2013 kwenda
kwa Miriam Mrita.

Pia, Mei 15,2017 gari
hilohilo lilibadilishwa
umiliki tena kwenda kwa
Kampuni ya Domac Safari
Ltd.

Shahidi: Mheshimiwa
Jaji, kipindi chote hicho ku-
likuwa na kesi ya mirathi
inayoendelea huko Moshi,
ambayo ilikuwa ni ya mare-
hemu Erasto Msuya, mume
wa Miriam.

Sikutaka ~ kuzungumzia
hili, lakini kwa sababu wak-
ili kanitaka nifike huko, ni-
tafanya hivyo, akasababisha
niikumbuke mengi.

Kibatala: Unafahamu

Mimi ninacho-
yalibadil-

msimamizi wa mirathi?

Shahidi: Ninafahamu, la-
kini sio kuuza.

Kibatala: Kwa tarehe
hizo, gari hilo lilibadilish-
wa umiliki, wakati mume
wake bado yupo hai, un-
alijua hilo?

Shahidi: Sijui.

Kibatala: Ni wapi kwe-
nye hiyo nyaraka ya TRA
inaonesha gari hilo aina
ya Landcruser liliwahi
kumilikiwa na marehemu
Erasto Msuya? Mwambie
Jaji na Wazee wa Baraza.

Shahidi: Mheshimiwa Jaji,
hakuna sehemu inayoone-
sha Erasto Msuya alikuwa
mmiliki, lakini tunaamini
mali zote zinamilikiwa na
wanaume.

Kibatala: Hiyo ni sheria
au ni utaratibu gani huo,
askari mpelelezi SSP Mha-
naya?

Shahidi: Tunaongea kwa
mazoea.

Kibatala: Katika nyara-
ka hiyo ya TRA, gari aina
ya Range Rover T 800 CKF
hebu soma usajili wake.

Shahidi: Gari aina ya
Range Rover namba T 800
CKF, Mei 14, 2013 lilikuwa
limesajiliwa kwa jina la God
Mwanga Investment Ltd na
Desemba 12, 2013 lilibadil-
ishwa umiliki kwenda kwa
Miriam Mrita, mshtakiwa wa
kwanza.

Kibatala: Ni lini gari hilo

lilibadilishwa kuwa ni
mali ya marehemu Erasto
Msuya?

Shahidi: Haijawahi, lakini
tulitilia shaka kwenye tare-
he za ubadilishaji wa umiliki
wa magari haya kwa sababu
zilikuwa zimefuatana.

Kibatala: Ni kosa la jinai
kubadilisha umiliki? Hala-
fu hiyo ya God Mwanga
Ltd unaifahamu?

Shahidi: Sifahamu! La-
kini, mtu anatakiwa kufuata
utaratibu.

Kibatala: Nenda kwenye
‘item number tatu’ (kip-
engele cha...), gari aina ya
Ford Ranger majina ni ya
nani yaliyosajiliwa hapo?

Shahidi: Ni gari namba T
307 CBH aina ya Ford Rang-
er, Julai 4, 2012 ilisajiliwa
kwa jina la Miriam Steven
Mrita.

Kibatala: Ni lini gari hilo
lilikuwa linamilikiwa na

Erasto Msuya?

Shahidi: Hajawahi kuwa
mmiliki, lakini nilingia shaka
kutokana na tarehe za usa-
jili kuwa zimefuatana katika
magari yote na pia kulikuwa
na mirathi inaendelea.

Kibatala: 2012 kulikuwa
na mirathi ya nani, kwa
sababu marehemu ali-
kuwa bado hajafariki? Ni
kesi ipi ya mirathi unayoi-
zungumzia?

Shahidi: Mimi sifahamu!

Kibatala: Nenda kwenye
‘item’ (kipengele) namba
nne gari namba T 429 BYY
aina Rangerover, ueleze
mahakama kuhusu umi-
liki.

Shahidi: Hili gari lime-
sajiliwa kwa jina la Erasto
Msuya Machi 2, 2012 na
ndiyo mmiliki hadi sasa na
gari hilo kwa mujibu wa
Getruda, ndilo lilikuwa lina-
tumiwa na Mrita.

Kibatala: Hili limebadil-
ishwa lini umiliki kwa
sababu ulisema magari
yote yamebadilishwa?

Shahidi: Hili halijabadil-
ishwa.

Kibatala: Sasa mteja
wangu alikuwa anajit-
walia mali gani hadi mka-
husisha na masuala ya
mauaji? Haya, hii Suzuki
Vitara ilishawahi kumi-
likiwa na Erasto Msuya?

Shahidi: Hapana, hili gari
lenye usajili wa namba T
620 CBB Suzuki Vitara lilisa-
jiliwa Juni 26, 2012 kwa jina
la Sunshine Express Ltd na
Julai 5, 2012 lilibadilishwa
kutoka kwa Tendaeli Mol-
lel na Novemba 27, 2015
lilibadilishwa tena umiliki
kwenda kwa Miriam Steven
Mrita.

Kibatala: Ni sahihi gari
hili halijawahi kumiliki-
wa na marehemu Erasto
Msuya?

Shahidi: Si sahihi kwa
jina, lakini mali zote zilikuwa
kwenye umiliki wa Msuya na
zote zimebadilishwa.

Kibatala: Yaani shahidi
unazungumza kama mtu
wa mitaani, yaani mali
zikiwa kwenye eneo...
(akakatishwa na shahidi)

Shahidi: Mheshimiwa
Jaji, na yeye anazungumza
kama mtu wa mtaani, haoni
ambacho kipo mbele mtu
amebadili magari yote haya
kwa muda mfupi ndiyo
maana tukachukua tukaya-
fanyia kazi. Walikuwa wa-
naishi kama mke na mume.
Kwanini magari yamebadil-
ishwa umiliki?

Kesi hiyo imeahirishwa
hadi leo kwa ajili ya kuende-
lea kusikilizwa kwa masha-
hidi wa upande wa mash-
taka.

Miriam ambaye ni mshtak-
iwa wa kwanza katika kesi ya
tuhuma za mauaji hayo ya
wifi yake, Aneth, aliyeuawa
Mei 25, 2016 kwa kuchinjwa
shingoni nyumbani kwake
Kibada, Kigamboni, Dar es
Salaam, anadaiwa kukiri
kuhusika na mauaji hayo ka-
tika maelezo yake ya onyo.

TANTRADE
yatangaza fursa
bidhaa tisa kwa
masoko ya nje

Na Restuta James

MAMLAKA ya Maendeleo ya Bi-
ashara (TANTRADE) imetangaza
fursa ya bidhaa tisa zinazohitajika
katika masoko ya nje ambazo ni
mbaazi, dengu, korosho, kahawa,
pamba, dhahabu, almasi, ufuta na
vifungashio vya mifuko.

Pia inategemea kufumua Viwanja
vya Maonyesho ya Sabasaba ili
kujenga majengo yenye hadhi ya
kimataifa ya maonyesho.

Mkurugenzi Mkuu Tantrade, Latifa
Dar es Salaam, alipozungumza na
wahariri na waandishi wa habari,
kueleza utekelezaji wa majukumu
yva mamlaka hiyo.

Alisema fursa ya mauzo ya
bidhaa hizo ni dola za Marekani
milioni 5.25 na kwamba dhahabu
ndiyo yenye fursa kubwa ikifuatiwa
na korosho na ufuta.

Alisema bidhaa hizo zinazohita-
jika katika nchi za India, Umoja wa
Falme za Kiarabu, Uswisi, Vietnam,
China, Pakistani, Japan, Marekani,
Oman, Qatar, Kuwait na Saudi Ara-
bia.

“TANTRADE imekamilisha maombi
va ufadhili ya kuendeleza rajamu
(branding) ya taifa ya viungo na
kwa sasa tumeshakamilisha rajamu
va iliki, tangawizi, mdalasini, pilipili
manga na karafuu. Mamlaka inaen-
delea na taratibu za kukamilisha
rajamu za bidhaa za asali, korosho,
kahawa na chai,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema mam-
laka hiyo imetoa mafunzo kwa wa-
fanyabiashara 6,979 ili kuwajengea
uwezo wa kujiendesha kiushindani.

Alifafanua kuwa katika kipindi
cha miaka mitano iliyopita, TAN-
TRADE ilifanikiwa kuratibu matukio
valiyowawezesha mikataba na
makubaliano 46 ya kibiashara
kusainiwa yenye thamani ya Sh.
trilioni 17.53.

Katika hatua nyingine, Mkurugen-
Zi huyo ameonya watu wanaoandaa
maonyesho na misafara ya Kibi-
ashara bila kufuata utaratibu na
kwamba kufanya hivyo ni kinyume
cha sheria.

Latifa aliwataka wananchi kuepu-
ka kutapeliwa kwa kushiriki misa-
fara hiyo bila kujiridhisha kama
kampuni inayotangaza fursa husika
ina sifa ya kufanya kazi hiyo.

Kuhusu mapato ya TANTRADE,
Latifa alisema katika kipindi cha
miaka mitano, mamlaka hiyo
ilipanga kukusanya Sh. bilioni
52.5, lakini ilikusanya Sh. bilioni
40 sawa na asilimia 76 ya lengo.
Mwaka jana ilitoa gawio la Sh.
milioni 257 kwenye mfuko mkuu
wa serikali.

Mkurugenzi huyo aliongeza kuwa
hivi sasa mamlaka inajiandaa
kushiriki maonyesho makubwa
va kimataifa ya Expo 2025 yata-
kuzitaka taasisi kuchangamkia fursa
zinazotokana na tukio hilo.
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HABARI MICHEZO

RAMOS HUYOOO SEVILLA

NAHODHA wa zamani wa Hispania, Sergio Ramos
mwenye umri wa miaka 37, amepiga hatua katika
mazungumzo ya kurejea kwake Sevilla miaka 18 baada
ya kuondoka katika klabu hiyo na kujiunga na Real
Madrid. Beki huyo aliondoka Paris St-Germain msimu
huu wa majira ya joto wakati mkataba wake ulipomal-
izika. (ESPN)

PALHINHA NA BAYERN

KAKA yake Joao Palhinha amesema uhamisho wa
kiungo wa Ureno na Fulham kwenda Bayern Munich
“uliahirishwa”, baada ya mazungumzo kuvunjika siku
ya mwisho ya uhamisho wa wachezaji. (Mail)

MADDISON AANIKWA CHELSEA

CHELSEA ilitoa nafasi kwa Tottenham kumsajili
kiungo wa kati wa England, James Maddison mwe-
nye umri wa miaka 26, msimu wa majira ya joto kwa
sababu hakuendana na wasifu wa umri wa walengwa
wao wa uhamisho. (Football Insider)

DE GEA ATAKIWA SAUDIA

GOLIKIPA wa zamani wa Manchester United
na Hispania, David de Gea mwenye umri wa
miaka 32, ni miongoni mwa wachezaji kadhaa
wanaopatikana kwa uhamisho wa bure ambao
unavutia klabu za Saudia. (Marca)

ATAJWA SAUDIA

WINGA wa Atletico Madrid na Ubelgiji,
Yannick Carrasco mwenye umri wa miaka 29,
anatazamiwa kuhamia Al Shabab ya Saudia kwa pauni
milioni 12.8. (ESPN)

ROONEY KUKOSA NYOTA

MATUMAINI ya kocha Wayne Rooney kuwasajili
tena kiungo wa Jamaica, Ravel Morrison mwenye umri
wa miaka 30, kiungo wa kati wa England, Jesse Lingard
mwenye miaka 30, na mshambuliaji wa Ghana, Andre
Ayew (33), ambapo wote ni wachezaji huru, yamezim-
wa na masuala ya mishahara katika Klabu ya MLS DC
United. (Washington Post)

ADARABIOYO AWANIWA

KLABU ya Monaco ya Ligue 1 inapanga kumsajili
beki wa Fulham, Tosin Adarabioyo mwenye umri wa
miaka 25 katika dirisha la Januari baada ya kujitahidi
sana kufanikisha dili lake katika uhamisho wa msimu
wa majira ya joto. (Fabrizio Romano)

BARCA HAIJAFURAHISHWA

BARCELONA haijafurahishwa na majaribio ya Man-
chester City kumsajili beki wa kushoto na Hispania,
Alejandro Balde, 19. (Mundo Deportivo)

SILVA, MASHABIKI WAZOZANA

MLINZI wa Chelsea na Brazil, Thiago Silva mwenye
umri wa miaka 38, alizozana na mashabiki kwenye In-
stagram baada ya klabu hiyo kufungwa na Nottingham
Forest katika mechi ya Ligi Kuu England, Jumamosi.
(Telegraph)

MATA ATUA KOBE

NI rasmi Juan Mata ametua Vissel Kobe baada ya
kuondoka Galatasaray. Mata amejiunga na klabu hiyo
ya Japan ambayo nguli wa Hispania na Barcelona,
Andrés Iniesta, aliichezea kwa miaka 5. (Marca)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

RICE NI

ARSENAL -

® ® ® Amekuja katika klabu
hii ya soka kuwa mleta tofauti,
anawasalimu watu...

LONDON, England

ARY Neville amemsifu
‘mtengeneza tofauti’, De-
clan Rice, huku kiungo
huyo wa Arsenal akifunga
bao lake la kwanza kwa klabu hiyo
katika ushindi wa mabao 3-1 wal-
ioupata ‘Washikabunduki’ hao dhidi
ya Manchester United, Jumapili.
llionekana kuwa wapinza-
ni hao wawili wa zamani
walikuwa wakielekea
kugawana pointi wakati
mchezo ulipoingia dakika
nane za nyongeza waki-
wa wamefungana bao 1-1
kwenye mchezo wa Ligi
Kuu England.
Lakini Rice alipata nafasi upande
wa kushoto wa kisanduku kutoka
kona ya Arsenal na kumfyatua An-
dre Onana kupitia kwa mpira uli-
omgonga Jonny Evans na kuwapa
bao la pili vijana wa Mikel Arteta.
Akichambua mchezo kupitia Sky

Sports, Neville alizungumzia bao la
Rice na kudai ni wakati kama huu
ndio uliowafanya Washikabunduki
hao kuvunja benki na kutoa kitita
cha rekodi kwa ajili ya kiungo huyo
wa kati wa England.

“Declan Rice amekuja katika
klabu hii ya soka kuwa mleta to-
fauti,” alisema Neville. “Anawasal-
imu watu wanaomuamini mbele
yake. Mashabiki wa Arsenal wan-
ampenda, wamepata shujaa mpya
na amecheza mechi chache tu.

“Ndio maana alikuja hapa, ndio
maana walilipa fedha nyingi. Dakika
kubwa, mechi kubwa.”

Rice alifanya mashabiki kuli-
puka kwa shangwe kwenye dimba
la Emirates huku akizongwa na
wachezaji wenzake na kuwakim-

MPYA

bilia mashabiki kushangilia bao la
dakika za lala salama.

Furaha hiyo haikuishia hapo,
kwani Gabriel Jesus aliongeza bao la
tatu dakika ya 98 na kuipa Arsenal
uhakika wa pointi zote tatu.

Hapo awali, Marcus Rashford ali-
kuwa ameiweka Man United uon-
gozini na kuanza mchezo huo kwa
kasi.

Lakini Arsenal walipata bao ndani
ya dakika moja kupitia kwa Martin
Odegaard na kusawazisha bao hilo.

Kikosi cha Erik ten Hag Kkilifikiri
kuwa kimeshinda mchezo huo
wakati Alejandro Garnacho al-
ipokimbia na kuuweka mpira wa-
vuni, lakini VAR ikalikataa bao hilo
kwani ilionesha kuwa alikuwa ame-
otea.
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SANCHOAEIA

MBU

MANCHESTER, England

IAG
KUMERNVA

VWA

KAEARN

ADON Sancho amejibu madai ya Ko-
cha wa Manchester United, Erik Ten
Hag, kwamba aliondolewa katika
kikosi kilichofungwa na Arsenal
enye Ligi Kuu England kwa kuwa
duni mazoezini, akisema “nimefany-
wa kuwa mbuzi wa kafara.”

Sancho mwenye umri wa miaka
23, aliachwa nje ya kikosi cha siku ya
mechi kwa ajili ya safari ya Emirates,
ambayo United ilifungwa mabao 3-1,
na Ten Hag alisema baada ya mchezo
huo kuwa winga huyo ameshindwa
kufikia viwango vya mazoezi wiki hii.

“Katika uchezaji wake kwenye
mazoezi hatukumchagua,” alisema
Ten Hag alipoulizwa kuhusu ku-
kosekana kwa Sancho kwenye kikosi.

“Lazima ufikie kiwango kila siku
ndani ya Manchester United. Un-
aweza kufanya uchaguzi katika mstari
wa mbele, kwa hiyo katika mchezo huu

hakuchaguliwa.”

Lakini ndani ya saa moja ya maoni ya Ten
Hag katika mkutano wake na waandishi wa
habari baada ya mechi, Sancho alitoa taarifa
kupitia mtandao wa X (zamani Twitter) akika-
nusha madai hayo akisema “si ya kweli kabisa.”

“Tafadhali usiamini kila kitu unachosoma! Si-
taruhusu watu kusema mambo ambayo si kweli
kabisa,” aliandika Sancho.

“Nimejiendesha vizuri katika mazoezi wiki

hii.

SportPesa | ®mmn

Sergio Ramos arejea tena Sevill

SEVILLE, Hispania

SERGIO Ramos yuko kwenye
hatua za mwisho kabisa kure-
jea Sevilla, kwa mujibu wa
ESPN.

Ramos mwenye umri wa
miaka 37, amekuwa mchezaji
huru tangu mkataba wake
na Paris Saint-Germain ulip-
omalizika Julai mwaka huu.

Beki huyo wa kati wa za-
mani wa Real Madrid alizivu-
tia Klabu za Al Ittihad ya
Saudi Arabia, Galatasaray, FC
Porto na Ligi Kuu ya Marekani

(MLS), vyanzo vilisema, lakini
amechagua Sevilla kwa kuwa
anapendelea kukaa karibu na
nyumbani.

Sevilla ambao mchezo
wao wa LaLiga huko Atletico
Madrid uliahirishwa Juma-
pili kwa ushauri wa viongozi
wa eneo hilo, kwa sababu ya
utabiri wa mvua kubwa - wa-
natarajia kukamilisha dili hilo
saa chache zijazo.

Rais wa klabu, Pepe Castro
alionekana kukataa mpango
wa kumnunua Ramos mwezi
uliopita, akisema “hajawahi

kuwa chaguo” na akas
beki huyo alipewa Kk
“moja kwa moja na kwa
isiyo ya moja kwa moja.”

Sevilla - walioshinda
ya Europa Mei mwaka |
wamekuwa na mwze
mbaya msimu huu wa Lal
wamepoteza mechi zote
hadi sasa na wako mk
mwa msimamo.

Ramos alizaliwa Camas
ulio nje kidogo ya Jijila Se
na aliichezea Sevilla al
kijana kabla ya kujiung:
Real Madrid Septemba 2(
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Na Shufaa Lyimo

KARABATI wa

Uwanja wa Benja-

min Mkapa, unaen-

delea  kupamba

moto baada ya serikali

kuanza kwa kasi kutekeleza

agizo la Shirikisho la Soka

duniani (FIFA) na la Afrika

(CAF), kuelekea michuano

ya African Football League

(AFL), ambayo ufunguzi

wake utafanyika uwanjani

hapo Oktoba 20, mwaka
huu.

Michuano

hiyo inay-

KASING

WA MKAPA

KABLA

oshirikisha klabu nane bora
barani Afrika, Simba ni timu
pekee katika Ukanda wa
Afrika Mashariki (Cecafa),
itakayoshiriki, ambapo pia
itafungua kitimtim hicho
katika Uwanja wa Benjamin
Mkapa dhidi ya Al Ahly ya
Misiri.

Akizungumza na gazeti
hili jana, Meneja wa Uwanja
huo, Paul Mahona, alisema
wanakimbizana na muda
kuhakikisha baadhi ya mae-
neo yamekamilika hadi ifi-
kapo Oktoba 20, mwaka huu
ili ufunguzi huo ufanyike

uwanjani hapo kama ilivyo-
pangwa.

“Tunakimbizana na muda
kuhakikisha siku chache zi-
lizobaki tunazitumia vizuri
ili ifikapo Oktoba 20, mwaka
huu baadhi ya maeneo yawe
yamekamilika ambapo Sim-
ba itaanza mchezo wake
(dhidi ya Al Ahly),” alisema
Mahona.

Meneja huyo alisema hadi
kufikia tarehe hiyo, mareke-
bisho ya awali yatakuwa
yamekamilika na kwamba
baadhi ya vitu vya zamani
vilivyokuwa ndani ya uwan-

ja huo tayari vimetolewa.

“Mkandarasi anaendelea
kuyafanyia kazi maeneo
hayo ikiwamo vyumba vya
wachezaji tayari makabati
yametolewa vilevile eneo
la waandishi wa habari viti
vilivyokuwapo vimetolewa,
tunaamini uwanja  huu
utakuwa bora,” alisema me-
neja huyo.

Alisema maboresho hayo
yatachukua muda mrefu
kutokana kwamba kila eneo
litaguswa na kuweka wazi
kuwa wameimarisha us-
alama.

Mafundi ujenzi wakiendelea kupaka rangi Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam jana. PICHA: SHU-

FAA LYIMO

Simba Kuigeuza
Power Dynamos
daraja la Al Ahly

INATOKA UKURASA 24

na Power Dynamos kusaka ushindi kwa
michezo yote miwili na kutinga hatua ya
makundi lakini pia kuitumia kama sehemu
va maandalizi dhidi ya Al Ahly.
“Tunatambua ugumu wa michuano ili-
yopo mbele yetu na ninaamini Robertinho
anaendelea na maandalizi kufikia malengo
yetu, kushinda kila mechi iliyopo mbele
yetu, hatutaki kwenda kushiriki, tunataka
kuwa miongoni mwa timu zinazokwenda
kushindana na klabu kubwa ikiwamo Al
Ahly na zitakazokuwa mbele yetu,” alisema

mwenyekiti huyo.

Maxi ashtua ‘mavitw’

ya Gamondi kwa

Al-Merrikh CAF

INATOKA UKURASA 24

unatumia saa tatu, faida
nyingine ni kwamba hii
ni Afrika Mashariki, hivyo
tuna mashabiki wetu ukan-
da huu ikiwamo Rwanda,
tunawakuta mashabiki wetu
huko, kuna mikoa ya karibu
kama vile Kigoma, Mwanza
na Kagera, najua mashabiki
wengi watamiminika kwen-
da kuishangilia Yanga na ku-
wapa sapoti wachezaji wetu
wajione kama wako nchini
Tanzania,” alisema Kamwe.
Alisema kwa mazingira
yaliyopo anaona kabisa ni

kama Yanga inacheza mechi
yake hiyo ya ugenini ikiwa
nyumbani.

“Kwa maana hiyo tu-
nataka kuimaliza kabisa
mechi katika pambano
hilo la kwanza ili tukirejea
nchini kazi yetu iwe moja
tu, kucheza na mahesabu
kwa ajili ya kutinga hatua ya
makundi,” alisema.

Kamwe alisema kwa siku
hizi mbili watatoa utaratibu
wa mashabiki wa Dar es Sa-
laam jinsi gani ya kufanya ili
kusafiri mpaka Kigali nchini
Rwanda kwa ajili ya mechi
hiyo.

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

SPORTPESA
APP

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE - 05/09/2023

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X 2

GAMEID

Al-Arabi vs Bugaa Amman

Admira Prague vs Baumit Jablonec

Goerslev IF vs Ishoej IF
Taastrup FC vs FA 2000

Birkerod Skjold vs Vanloese

Oureskolernes BK vs AB Gladsaxe

Bronshoj BK vs B 93 Copenhagen
SC Eltersdorf vs VfB Eichstatt
B 1908 Amager vs HIK Hellerup
Skive IK vs Thisted FC

Grorud IL 2 vs Gjellerasen

SG Aumund-Vegesack vs FC Oberneuland

AFC Wimbledon vs Stevenage

Forest Green vs Shrewsbury
Northampton vs Oxford Utd

CA Platense vs Defensores de Belgrano

Barrow vs Blackpool

Fleetwood Town vs Tranmere

Gillingham vs Leyton Orient

Deportivo Riestra vs Chacarita Juniors

Barnsley vs Grimsby

Leandro N Alem vs General Lamadrid

Crawley Town vs Charlton

Chester vs Hereford United

Worthing vs Welling

Bolton vs Salford City
Ayr United vs Falkirk FC
Banbury United vs Alfreton

Peterborough Sports vs Curzon

Southport vs Scarborough Athletic

Maidstone vs Aveley FC

Darlington vs Boston Utd
Truro City vs Bath City

Gloucester City vs Buxton FC

Tonbridge Angels vs Braintree

St.Albans vs Dover

Tamworth vs Chorley

Bishop Stortford vs Rushall Olympic

Kings Lynn vs Brackley Town

Scunthorpe vs South Shields

Bristol Rovers vs Cheltenham

Warrington Town vs Spennymoor Town

Port Vale vs Crewe

Hanwell Town vs Chesham Utd

Accrington vs Carlisle

Dartford vs Slough Town

Weston Super Mare vs Yeovil

Torquay vs Farnborough Town

Hampton and Richmond vs Weymouth

Blyth Spartans vs Farsley Celtic

@ CHEZA KWA WAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nipashe

Maxi ashtua
‘mavitu’ ya
Gamondi kwa
Al-Merrikh

® ® @ Aiona Yanga makundi,
wakunwa kupelekwa Uwanja
wa Pele Rwanda huku...

Saada Akida na Adam Fungam-

AKATI kiungo msham-
buliaji wa Yanga, Maxi
Mpia Nzengeli, ak-
isema kutokana na

program wanayopewa na Kocha
Miguel Angel Gamondi, ni suala la
muda tu kukata kiu ya mashabiki
wao kuona timu yao ikicheza hat-
ua ya makundi ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika, uongozi wa klabu hiyo
umeeleza kufurahishwa na mch-
ezo wao dhidi ya Al-Merrikh ya Su-
dan kuchezwa nchini Rwanda ka-
tika Uwanja wa Pele, Nyamirambo.
Yanga ili wafanikiwe
kutinga katika hatua ya
makundi ya michuano
hiyo ambayo wamei-
kosa kwa miaka 24 sasa,
wanatakiwa kuhakikisha
wanapata matokeo ya
jumla dhidi ya Al-Mer-
rikh, wakianza na mch-
ezo wa Septemba 16,
mwaka huu kabla ya ku-
rudiana nchini Septemba
29, mwaka huu.

Akizungumza na Nipashe jana,
Max alisema malengo yake ni ku-
hakikisha anaisaidia timu hiyo
kufanya vizuri katika michuano ya
kimataifa na kufikia malengo yao
ya kutinga hatua ya makundi.

“Malengo ya timu ndio ya
wachezaji wote, kwetu tunatamani
kuona tunafika makundi na kupita
zaidi ya hapo, kikubwa tunachoki-
fanya kwa sasa ni kuona tunapam-
bana zaidi kwenye michezo yetu.

“Kocha anaendelea kufanya ma-
jukumu yake hasa kufanyia kazi
makosa aliyoyaona kwenye mechi
zilizopita, kuhakikisha tutashinda
michezo yetu miwili iliyo mbele
yetu dhidi ya Al Merrikh,” alisema
Nzengeli.

Alisema muhimu zaidi kwa
upande wao ni kuona wanafanya

vizuri  na
kupata
matokeo,
tuna uw-
ezo huo
na tuta-
pamba-
na zaidi
kufikia
malen-

g o
yetu.

Nz-
engeli
alisema anaimani na timu yao
kufanya vizuri katika mashinda-
no ya Ligi ya Mabingwa Afrika na
kiu yake ni kuona kwanza Yanga
ikitinga hatua ya makundi kwa
mara ya kwanza baada ya miaka
kadhaa.

Katika hatua nyingine uon-
gozi wa klabu hiyo umesema
umefurahi Al-Merrikh kupanga
mchezo wao wa raundi ya kwanza
kuchezwa Rwanda katika Uwanja
wa Pele, Nyamirambo uliopo jijini
Kigali.

Yanga ambayo itakipiga mechi
yake ya raundi ya kwanza Septem-
ba 16 nchini humo badala ya Su-
dan ambapo kuna machafuko
ya kisiasa, imesema kucheza
kwao mechi nchini Rwanda
kuna faida nyingi zaidi kuliko
wapinzani wao, hivyo wanao-
na ni fursa ya kupata ushindi
ugenini kabla ya kumalizia
nyumbani.

Ofisa Habari wa klabu
hiyo, Ali Kamwe, alisema
jana kuwa watatumia faida
hiyo kukusanya mashabiki
kwenye mikoa jirani kama
Kagera, Mwanza na hata Kigoma
kwa ajili ya kwenda kuwashangilia.

“Kusema kweli kuchezea nchini
Rwanda ni faida kubwa kwetu
kuliko hasara, kwani ni karibu
kuliko tungekwenda kucheza Su-
dan, au Morocco walikotaka ku-
tupeleka, kule Kigali kwa ndege
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Ramos arejea tena Sevilla B

Simba kuigeuza
Power Dynamos
daraja la Al Ahly

Na Saada Akida

HUKU kikosi chao kikiendelea na
maandalizi makali kuelekea mechi
va raundi ya kwanza ya Ligi ya
Mabingwa Afrika dhidi ya Power
Dynamos ya Zambia, uongozi wa
klabu hiyo umesema wataitu-
mia michezo yao miwili dhidi ya
Wazambia hao kujiandaa dhidi ya
Al Ahly kwenye mechi ya African
Football League, AFL.
Simba ambayo Septemba 16,
itakuwa ugenini nchini Zambia
kucheza mechi hiyo ya kwanza
va Ligi ya Mabingwa Afrika
na kurudiana Septemba 29
hapa nchini, ndiyo itakay-
ocheza mechi ya ufunguzi ya
michuano ya African Football
League katika Uwanja wa Benja-
min Mkapa dhidi ya Al Ahly.

Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi wa Simba, Salim Abdal-
lah ‘Try Again’, akizungumza na
Nipashe, amesema baada ya kujua
wapinzani wao wa Raundi ya
Kwanza ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika ni Power Dynamos ya Zambia
pamoja na Al Ahly katika mi-
chuano ya Afrika Football League,
Kocha Roberto Oliveira anafanya
maandalizi makali.

Try Again alisema dhamira yao
ni kushinda mataji ya ndani na
kufika hatua ya nusu fainali ya Af-
rika pamoja na kushindana katika
michuano mikubwa ya AFL.

Alisema benchi la ufundi lin-
aloongozwa na Robertinho,
linafanya kazi yake kwa umakini
baada ya kumpatia kila kitu iki-
wamo usajili wa wachezaji wenye
uwezo na uzoefu mkubwa wa
michuano ya Afrika.

“Tumefanya usajili mkubwa sana
kupitia dirisha kubwa la usajili
mwaka huu na ukweli ni kuwa
miongoni mwa sababu kubwa
ni ushiriki wetu wa mashindano
mbalimbali ikiwamo ya AFL, tume-
jipanga kushindana katika michua-
no yote mikubwa kufikia malengo
yetu,” alisema Try Again.

Aliongeza kuwa wanauzoefu
mkubwa wa mashindano ya
kimataifa, wanaenda kucheza
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