
ukurasa  11

Kishindo 
cha JPM 
awamu 
ya tatu 
kampeni

Jumanne Agosti 29, 2020

Ukurasa 13

FUNZO COVID- 19

Ukurasa 12Kahama yawa kipaumbele elimu na ulinzi  wa wazee

K
UPIKA chakula iwe ny-
umbani, migahawani na 
kwenye jumuiya zenye 
walaji wengi kama vyuo-ni na shuleni ni changamoto kuto-kana na ugumu na upatikanaji  wa  nishati ya uhakika.

Chanzo kikuu cha nishati ya kupikia ni kuni au mkaa ambavyo vina athari kubwa kwenye mazin-gira inayotokana na kukata misitu, kuchafua hewa na kuongeza joto duniani, kuchagiza ukame, uhaba wa maji na magonjwa hasa ya mfumo wa hewa na kifua.
Utafiti wa hivi karibuni uli-ofanywa na taasisi ya kuende-leza huduma za nishati endelevu (TaTEDO) kwa kushirikiana na kampuni ya Gamos pamoja na vyuo vikuu vya Surrey na Loughbrough vya Uingereza unaonyesha kuwa teknolojia imewezesha kupata vifaa vya kupikia vyenye ufanisi.

Akizungumza na waandishi wa habari  Dar es Salaam, Mkuru-genzi Mtendaji wa TaTEDO, Esto-miah Sawe, anasema na kuvitaja kuwa ni pamoja na jiko sanifu la umeme lenye presha ( JULEP) ambalo linatoa fursa ya kuungani-sha juhudi za kusambaza umeme, kutumia kuwasha taa na kupikia kwa gharama ndogo. 
“Kutegemeana na chanzo, matumizi ya umeme kupikia kwa kutumia JULEP sasa yanatambu-liwa kuwa ndiyo suluhisho sahihi na endelevu la nishati ya kupikia hapa nchini,” anasema.

Sawe anasema kwa kutumia JULEP na vifaa vingine sanifu, kaya zenye umeme zinaweza kutumia  kupika kwa gharama nafuu kuliko kutegemea  mkaa na gesi.
Anaeleza kuwa ni  jiko linalopika kwa kutumia joto na presha ya mvuke unaokusanywa ndani ya sufuria, nishati inayotumika ni kidogo sana kuivisha chakula kwa muda mfupi na kuhifadhi ladha, hivyo huokoa fedha, muda, afya na mazingira. 

Aidha, linaweza kupika kwa kuchemsha, kuoka, kukaanga na kuunga na hujumuisha vifaa vya kupikia kama kasha la kuhifadhi joto, jiko la umeme pamoja na sufuria, anaongeza Sawe. 

FAIDA ZA JULEP
 Akizungumzia zaidi faida Sawe anasema utafiti huo pia unadhi-hirisha kuwa kupika kwa mkaa hutumia nishati nyingi mara 5.5 zaidi ya kupika kwa gesi na mara 13  zaidi ya kupika kwa umeme kwa kutumia jiko sanifu la umeme lenye presha. 

Ukiwa na vifaa sanifu vya kupikia kama jiko sanifu la umeme lenye presha ( JULEP), utaweza kupika kwa chini ya uniti 2 za umeme kwa siku sawa na 720/- kwa watumi-aji wa umeme wa gridi ya taifa. Mbinu za kupika zinaweza kuwa ni kichocheo kikubwa katika matumizi sanifu ya nishati na hivyo kupunguza matumizi ya umeme 

hadi uniti moja kwa siku. Kwa familia ya kawaida watu watano mpaka nane, wastani wa gharama ya kupika vyakula vyote kwa jiko sanifu la umeme lenye presha ni Sh. 21,900 kwa mwezi. Anaeleza kuwa chakula kilichopikwa kwenye jiko sanifu la umeme lenye presha kina ladha bora zaidi kuliko kili-chopikwa kwenye gesi na mkaa.Sawa anaeleza kuwa jiko la JULEP linatunza virutubisho vya chakula na lina uwezo wa kupika vyakula mbalimbali iwe kwa kuchemsha au kurosti, kuunga na kukaanga huku likitumia umeme kidogo sana mfano kilo moja ya maharage inapikwa kwa nusu uniti (sawa na Shilingi 140 mpaka 175).
Aidha, anasema linaokoa nishati 

kwa asilimia 85, muda na fedha na ni salama kwa mtumiaji.

USAMBAZAJI TEKNOLOJIA
Ili usambazaji wa JULEP uenee sehemu kubwa ya nchi, kuna-hitajika kuwapo na sera wezeshi, uwekezaji kwenye teknolojia hiyo na ushirikiano kwenye sekta mbal-imbali zinazohusika na nishati.  Kwa sasa hivi kuwapo umeme na kuutumia kupikia vinaonekana kama vitu viwili visivyowezekana, anasema Sawe. 

Anafafanua kuwa ili watu wengi waweze kupata teknolojia hii, mambo ya lazima yanayotakiwa kufanyika ni pamoja na kuhama-sisha wajasiriamali kuagiza majiko sanifu ya umeme yenye presha kwa 

Kinamama wajasiriamali wanufaika na mafunzo ya matumizi ya majiko sanifu ya umeme yanay-
otumia nishati kidogo kuivisha vyakula kwa muda mfupi. PICHA: MWANDISHI WETU

wingi.
Aidha, kupunguza au kuondoa kodi na kuhakikisha ubora wa bidhaa hizo kwa wateja na pia soko likikua, kujenga kiwanda hapa nchini cha kuyazalisha majiko hayo kwa kutumia kampuni za wananchi wenyewe na kuendeleza soko na mitandao kwa ajili ya kuyasambaza na kutoa huduma kwa wateja kama pembejeo, ufundi na  kuwawezesha wajasiriamali.

Kadhalika Sawe anaongeza kuwa inatakiwa kuwasaidia wateja ili waweze kuyanunua kwa kuweka njia mbalimbali, ili yatumike kupika vyakula wanavyopenda kwa na kuzielewa faida zake.

INAHITAJIKA KASI ZAIDI
Meneja wa kampuni ya Sustain-able Energy Enterprise Ltd, Shima Sago, anasema kuwa soko rasmi la nishati ya kupikia kwa Tanzania halijaendelezwa na limeshikiliwa na kuni na mkaa. 

Serikali imejiwekea lengo la muda mrefu kuhakikisha zaidi ya asilimia 75 ya kaya zote nchini zinatumia nishati na teknolojia za kisasa kupikia ifikapo mwaka 2030.  Katika eneo hilo msukumo upo kwenye gesi ya mitungi (LPG), bayogesi, umeme na majiko sanifu.  Hata hivyo, Sago anasema haku-jawa na matokeo ya kuridhisha, akitolea mfano anasema kuwa bayogesi bado haijaweza kutumiwa na wananchi wengi kutokana na gharama za awali za kutengeneza mtambo kuwa kubwa na changa-moto ya kuhudumia kila siku. 
Pia majiko ya kawaida ya umeme yalizoeeleka, gharama za kuy-anunulia pamoja na bili za umeme kubwa, zimefanya wananchi wengi wasipikie umeme.

 Adha, juhudi chache zime-fanyika kukuza matumizi ya majiko 
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Wagombea
urais vyama 
6 walia ukata 

Mgombea urais kupitia Chama Cha Mapinduzi (CCM), Dk. John Magufuli, akihutubia wananchi katika mkutano wa 
kampeni kwenye uwanja wa CCM Samora, mjini Iringa jana. PICHA: IKULU

Mgombea wa urais wa Zanzibar kwa tiketi ya Chama cha ADA-TADEA, 
Juma Ali Khatib (kushoto), akipeperusha bendera ya chama hicho, 
kuashiria uzinduzi wa kampeni za uchaguzi mkuu katika kiwanja cha 
Magaeni Sogea, Zanzibar jana. Kulia ni mgombea mwenza wake, Has-
san Kijogoo. PICHA: RAHMA SULEIMAN 

Polisi watawanya 
wafuasi CHADEMA 

Jela miaka 20 kwa kubambwa  
hifadhini na miguu ya nyumbu
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Wafuasi CHADEMA watawanywa kwa mabomu 
 Na Elizabeth Zaya

J
ESHI la Polisi Mkoa wa Kipolisi wa 
Tarime/Rorya, limetumia mabomu 
ya machozi kuwatawanya wafuasi wa 
Chama cha Demokrasia na Maende-

leo (CHADEMA), waliokuwa wamejikusanya 
katika eneo la Nyamongo, mkoani Mara.

Wafuasi hao walikuwa wamekusanyika 
kusubiri msafara wa mgombea urais wa 
Jamhuri ya Muungano kupitia chama hicho, 
Tundu Lissu, aliyekuwa akitokea Tarime 
Mjini kuelekea Serengeti.

Baada ya Polisi kupiga mabomu ya ma-
chozi, kulitokea mabishano ya muda mfupi 
kati yao na Lissu ambaye alionyesha ku-
tokuridhishwa na hatua hiyo ya kuwadhibiti 
wafuasi wake.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Tarime/
Rorya, William Mkonda, alisema walilazi-
mika kutumia mabomu ya machozi kuwata-
wanya wafuasi wa chama hicho ambao wali-
kuwa wakishambulia askari polisi.

Mgombea huyo aliwaambia polisi kuwa 
kama eneo hilo halikuwa la mkutano basi 
walipaswa kupeleka malalamiko yao kwa 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), badala ya 
kuwazuia kwa kupiga mabomu ya machozi.

 “Sheria inasema kama una malalamiko, 

unakwenda kwenye Kamati ya Maadili ya 
NEC na siyo kuwapiga watu mabomu, sasa 
wewe amua nilale hapa, wewe unipige ma-
bomu au unipige risasi, lakini hapa siondo-
ki,” alisikika Lissu akijibizana na polisi wal-
iokuwa katika eneo hilo la Nyamongo.

Kamanda Mkonda, alisema wafuasi hao 
wa CHADEMA walikuwa wakishambulia 
askari kwa kutumia mawe baada ya kukata-
zwa kufanya mkutano eneo ambalo haliku-
wa kwenye ratiba yao.

“Msafara wa Tundu Lissu, haujasham-
buliwa, isipokuwa askari walikuwa waki-
wadhibiti wafuasi wa CHADEMA ambao 
walikuwa wakiwashambulia Polisi baada ya 
kukatazwa kufanya mkutano katika eneo 
ambalo halikuwa kwenye ratiba ya chama 
hicho,” alisema Mkonda.

“Tumepiga mabomu ya machozi kwa 
watu waliokuwa wanawarushia mawe aska-
ri wa Jeshi la Polisi na hadi sasa msafara wa 
Tundu Lissu uko njiani kuelekea Serengeti 
na unaongozwa na Polisi,” alisema Mkonda.

Mkonda alisema Jeshi la Polisi lilijitahidi 
kuimarisha usalama wa mgombea huyo wa 
urais tangu alipofika Tarime na mpaka al-
ipoondoka jana.

Wakati huo huo, Lissu alisema kwamba 
hajapata wito rasmi kutoka (NEC), unaom-

taka kwenda kwenye Kamati ya Maadili na 
hatarajii kuacha kampeni kwenda kuitika 
wito wa mitandaoni.

Lissu ameandika hayo kupitia ukurasa 
wake wa mtandao wa kijamii wa ‘twitter’.

Juzi, NEC kupitia Mkurugenzi wake, Dk. 
Charles Mahera alisema wamemwandikia 
barua mgombea huyo wa urais kupitia 
CHADEMA, kumuita mbele ya Kamati ya 
Maadili leo Septemba 29.

Kwa mujibu wa NEC inamtaka Lissu ajibu 
tuhuma alizozitoa hivi karibuni akidai Rais 
Dk. John Magufuli alikutana na wasimamizi 
wa uchaguzi ngazi ya majimbo ili kuhujumu 
Uchaguzi Mkuu wa Oktoba 28, mwaka huu.

Dk. Mahera alisema kuwa, Lissu akiwa 
Musoma mkoani Mara Septemba 26 mwaka 
huu, alisikika akisema kuwa mgombea wa 
CCM, Dk. John Magufuli aliitisha kikao na 
kukutana na wasimamizi wa uchaguzi wa 
majimbo yote nchini jijini Dodoma kwa ajili 
ya kupanga mipango ya kuhujumu uchaguzi.

Kupitia ukurasa wake huo, Lissu aliandika 
kwamba; “Sijapokea malalamiko yoyote juu 
ya jambo lolote linalohusiana na kampeni 
za uchaguzi mkuu huu kutoka NEC. Sita-
rajii kuacha kampeni ili kuitikia wito wa 
mitandaoni wa mtu yeyote,” alisema katika 
tweet yake.

Mgombea urais kwa tiketi ya Chama cha Wananchi (CUF), Prof. Ibrahim Lipumba, akizungumza na wananchi   katika mkutano wa 
kampeni za uchaguzi mkuu kwenye viwanja   vya Mnyabuhimilwa, mkoani Geita juzi. PICHA: BONIFACE GIDEON.  

 

Mgombea urais SAU 
sasa kuja kisayansi

Na Sabato Kasika 

MGOMBEA urais kupitia Chama 
cha Sauti ya Umma (SAU), Mut-
tamwega Mgaywa, amesema siku 
yoyote kuanzia sasa ataibuka ku-
fanya awamu ya pili ya kampeni 
zake alizodai kwamba, zitakuwa za 
kisayansi.

Alisema hayo jijini Dar es Salaam 
jana alipokuwa akizungumza na 
gazeti hili kuhusu kimya chake cha 
wiki moja bila kufanya kampeni na 
kufafanua kuwa alikuwa anajipan-
ga upya.

“Tulizindua kampeni pamoja na 
ilani Septemba 13, mwaka huu, tu-
kaendelea kwa siku kadhaa kisha 
tukaamua kujipanga upya, kwa 
sababu tunataka kampeni za kisay-
ansi,” alisema Mgaywa.

Bila kufafanua zaidi kuhusu 
mbinu hizo za kisayansi, mgombea 
huyo alisema, kinachofuata sasa ni 
yeye kwenda mikoani kujinadi kwa 
siku zilizosalia kabla kufanyika kwa 
uchaguzi mkuu Oktoba 28 mwaka 
huu.

“Ratiba kamili itajulikana siku 
chache zijazo, lakini jambo la 
muhimu ni kwamba wanachama 
wetu na Watanzania kwa ujumla 
wajue kuwa sasa tunajiandaa ku-
wafuata huko waliko,” alisema.

Mgaywa alisema, chama chao 
kimejipanga kufanya kampeni za 
kistaarabu kwa lengo la kuibuka na 
ushindi na kwamba ndiyo maana 
kimekaa kimya kwa muda kikip-
anga mikakati ya ushindi.

Alisema, anajua wagombea 
wengine wa urais wanaendelea na 
kampeni, lakini aliongeza kuwa ku-
tangulia si kufika, na kwamba kina-
chotakiwa ni kuwa na mikakati ya 
kuibuka kidedea.

 Alisema, SAU nayo itazunguka 
nchi kuomba kura kwa Watanza-
nia, wakiwamo wanyonge ambao 
amedai kwamba, chama chao ki-
nataka kuwatetea hasa wakulima, 
ambao ndiyo wengi nchini.   

JPM aanza kampeni awamu ya tatu urais kwa kishindo
 Na  Gwamaka Alipipi, IR-
INGA

MGOMBEA urais wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Dk. John 
Magufuli, jana alianza awamu 
ya tatu ya kampeni zake kwa 
kishindo huku akiahidi neema 
kwa wakulima, wafugaji, wavuvi 
na wafanyabiashara.

Akihutubia maelfu ya wanacha-
ma na wapenzi wa CCM waliofuri-
ka katika Uwanja wa Samora mji-
ni hapa, Magufuli alisema iwapo 
atachaguliwa kwa mara nyingine 
kuwa Rais, makundi hayo yatape-
wa kipaumbele katika kuchagua 
maendeleo ya nchi.

Alisema Ilani ya Uchaguzi ya 
CCM yenye ukurasa 303, imeya-
gusa kwa asilimia kubwa makun-
di hayo kwa miaka ijayo kwa ku-

watengenezea mazingira bora ya 
utendaji, ufanyaji biashara na ku-
wainua kutoka katika umaskini.

Rais Magufuli alisema lengo 
lake kubwa ni kuibadilisha Tan-
zania kuwa nchi ya kujitegemea, 
pamoja na kuwatoa Watanzania 
katika umaskini.

WAKULIMA
Kuhusu wafugaji, Rais Magu-

fuli alisema CCM itahakikisha in-
aongeza maeneo ya umwagiliaji 
kwa hekta 111,192, kwa kukamili-
sha ujenzi wa skimu za umwagil-
iaji 261 katika mikoa 25, kati ya 
hizo skimu  ndogo ni 179, za kati 
63 na kubwa  19.

Pia alisema kutajengwa na kui-
marisha mabwawa 88 ya uvunaji 
wa maji ya mvua 88 katika skimu 
za umwagiliaji kwa ajili ya kilimo 
cha mpunga na mazao mengine 

katika mikoa 25.
“Tutahakikisha tunashughu-

likia upatikanaji wa mbolea, vi-
uatilifu, dawa, kuanzisha mifumo 
ya bima kwa wakulima, kuhama-
sisha watu kuanzisha viwanda 
vidogo vya kuhudumia kilimo na 
upatikanaji wa mitaji kwa wakuli-
ma wadogo,” alisema Dk. Magu-
fuli.

Sambamba na hilo, alisema 
kutakuwapo na mkakati wa kuha-
masisha sekta binafsi kuwekeza 
katika kilimo cha kisasa cha kibi-
ashara hususani ujenzi wa miun-
dombinu ya umwagiliaji na kuwa-
shirikisha wakulima kila mwaka.

WAVUVI
Dk. Magufuli alisema katika kip-

indi cha miaka mitano ijayo, seri-
kali ya CCM itahakikisha sekta ya 
uvuvi inaimarika kwa kuongeza 

matumizi ya sayansi na teknolo-
jia ya uvuvi endelevu ili kuhimili 
ushindani na kufanya nchi kuji-
tosheleza kwa mahitaji ya samaki 
na kuachana na uagizaji kutoka 
nje.

Pia alisema serikali ijayo 
itawezesha mauzo ya bidhaa za 
wavuvi nje ya nchi ili kuchangia 
zaidi katika ukuaji wa uchumi wa 
taifa, kuzalisha ajira nyingi kwa 
vijana na kuboresha maisha yao.

WAFANYABIASHARA
Kuhusu wafanyabiashara, 

alisema katika kipindi cha miaka 
mitano ijayo, CCM itahakikisha 
mchango wa sekta ya biashara 
kwenye pato la taifa unaendelea 
kuimarika na kuchangia kikamili-
fu katika maendeleo ya uchumi 
na wananchi.

Alisema serikali itahakikisha 

kunakuwapo na mazingira wez-
eshi ya biashara sambamba na 
upatikanaji wa fursa nafuu za 
kibiashara ili kuchochea ujenzi 
wa viwanda na uzalishaji wa bid-
haa zenye ubora wa kimataifa na 
zinazohimili ushindani.

Kwa mujibu wa Magufuli, pia 
kutafanyika kwa mapitio na ma-
boresho ya sera na mikakati mbal-
imbali itakayoimarisha mazingira 
ya ufanyaji biashara pamoja na 
kukuza biashara ndani na nje ya 
nchi.

WAFUGAJI
Kadhalika, Dk. Magufuli alise-

ma miaka mitano CCM itaendelea 
kuleta mabadiliko makubwa na 
ya kisayansi katika ufugaji kwa 
kuhimiza ufugaji wa kisasa ili ku-
zalisha ajira nyingi hususani kwa 
vijana.
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Wagombea urais vyama 6 wakabiliwa ukata

Viongozi wa dini wawapigia debe wanawake kuchaguliwa

Mgombea urais 
aahidi kufuata  
nyayo za Shein 

 Na Rahma Suleiman, Zan-
zibar

MGOMBEA urais wa Zan-
zibar kwa tiketi ya Chama 
cha ADA- TADEA, Juma Ali 
Khatib, amesema akichaguli-
wa kuwa rais wa Zanzibar 
anakusudia kufuata nyayo 
za rais Dk. Ali Mohamed 
Shein kwa kuendeleza na 
kutekeleza miradi mikubwa 
ya kimkakati, ambayo lengo 
lake kubwa ni kukuza uchu-
mi na kuongeza ajira kwa 
vijana.

Khatib alisema hayo 
wakati akizindua kampeni 
za chama chake katika 
uwanja wa Magaeni Sogea, 
Mkoa wa Mjini Magharibi 
Unguja.

Alisema miradi yote 
muhimu iliyobaki, ambayo 
imesimamiwa na Rais Shein 
anakusudia kuimaliza, ili 
kuunga mkono kazi nzuri 
iliyofanywa katika kipindi 
cha miaka kumi ya uongozi 
wake.

“Nikichaguliwa kuwa 
Rais wa Zanzibar, nakusu-
dia kutekeleza miradi yote 
muhimu ya kimkakati iki-
wamo ujenzi wa bandari ya 
Mpigaduri iliyopo Maruhubi, 
Mkoa wa Mjini Magharibi 
Unguja...nitajenga uwanja 
wa ndege wa Karume uliopo 
Pemba, ili kuruhusu kutua 
ndege kubwa na kuongeza 
idadi ya watalii,” alisema.

Khatib ambaye ni waziri 
asiye na wizara maalumu 
wa Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar, alimshukuru Rais 
Dk. Shein kwa kumjumuisha 
katika Baraza la Mawaziri 
na hivyo kupata uzoefu wa 
hali ya juu wa uongozi.

“Namshukuru Rais wa 
Zanzibar, Dk. Ali Mohamed 
Shein, kwa kuniteua kuingia 
katika Baraza la Mawaziri na 
hivyo kupata uzoefu mkub-
wa wa uongozi,” alisema.

Alisema akichaguliwa 
kuwa rais, anakusudia ku-
fufua eneo la viwanda vi-
dogo liliopo Amani kwa ajili 
ya kuzalisha ajira nyingi za 
vijana na kurudisha enzi ya 
Zanzibar ya kupiga hatua 
kubwa katika sekta hiyo.

Pia, alisema katika miaka 
ya 1980, Zanzibar ilikuwa 
maarufu kwa kuwa na vi-
wanda vingi vidogo vya 
aina mbalimbali ikiwamo 
masufuria, sabuni, nyaya za 
umeme pamoja na mafuta 
ya nazi na kusafirisha nje ya 
nchi.

“Mimi nilibahatika ku-
fanya kazi katika Shirika 
la viwanda vidogo viliopo 
Amani...tulikuwa tukizalisha 
bidhaa mbalimbali na kusa-
firisha nje ya nchi,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Abubakar Kunenge, akifungua mkutano wa viongozi wa dini na siasa wa kuhamasisha amani na haki 
nchini, ulioandaliwa na Chama cha Waandishi wa Habari Wanawake Tanzania (TAMWA), jijini humo jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Na Thobias Mwanakatwe

WAGOMBEA urais wa vyama 
sita, wamezungumzia siku 30 
za kampeni waliyoifanya huku 
wengine wakisema kuifikia mikoa 
yote, kwa siku zilizobaki itakuwa 
ngumu kutokana na ukata unao-
vikabili vyama vyao.

Wagombea hao pia wamelaani 
kauli za uchochezi zinazohatari-
sha kuvunjika kwa amani nchini, 
zinazotolewa na baadhi ya wag-
ombea wa nafasi hiyo.

Kampeni za wagombea kwa 
vyama vyote zilianza rasmi Agosti 
16 na zitahitimishwa Oktoba 27, 
mwaka huu na kutoa fursa kwa 
wananchi kushiriki kupiga kura 
Oktoba 28.

UPDP
Wakizungumza katika maho-

jiano jana kwa nyakati tofauti, 
mgombea urais kupitia Chama 
cha UPDP, Twalib Ibrahimu 
Kadege, alisema hadi sasa amei-
fikia mikoa minne pekee kwenye 
kampeni kati ya zaidi ya mikoa 27, 
ya Tanzania Bara na Zanzibar.

“Uwezekano wa kuifikia mikoa 
yote itategemeana na uwezeshaji, 
chama chetu hakina ruzuku 
kwa hiyo wanachama ndio wa-
nachangishana ndipo mgombea 
urais, aweze kusafiri kwenda 
kwenye kampeni,” alisema.

NRA
Naye mgombea urais kupitia 

Chama cha NRA, Leopold Maho-
na, alisema tangu aanze kampeni 
amefanikiwa kuifikia mikoa 13 na 
kwamba na anatarajia kuifikia 
mikoa yote.

Mahona alisema katika siku 
zilizobaki za kampeni, anatarajia 
kuanza kutumia helikopta kwa 
kufanya mikutano 20, kila siku.

Kuhusu uchochezi, alisema 
wagombea wenzao wenye vyama 
vyenye wafuasi wengi, ndio wa-
takaokuwa chanzo cha kuvunjika 
kwa amani nchini kutokana na 
kauli zao zisizo na mashiko.

“Tuache masuala ya kuchezea 
amani ya nchi, kila mgombea 
aombe kura kwa wananchi kwa 
kutumia hoja na ushawishi na 
vipaumbele vyake,” alisema Ma-

hona.
DEMOKRASIA MAKINI
Mgombea urais kupitia Chama 

cha Demokrasia Makini, Cecilia 
Mwanga, alisema hadi jana ame-
fanikiwa kuifikia mikoa miwili pe-
kee, katika kampeni na kwamba 
amepanga kufika mikoa minane 
pekee.

Mmanga aliwatahadharisha 
wagombea wenzake kuacha 
kutoa lugha zinazohatarisha ku-
vunjika kwa amani kwa kuwa 
ikivunjika watakaoathirika ni 
pamoja na familia na ndugu zao.

ADC
Mgombea wa Chama cha ADC, 

Queen Sendiga, alisema amefani-
kiwa kuifikia mikoa minane tangu 
kampeni zimeanza, mitano ya 
Zanzibar na mitatu ya Tanzania 
Bara.

Alisema atahakikisha muda 
uliobaki anaifikia mikoa yote 
na maeneo mengine anatumia 
mfumo wa kuwafuata wananchi 
katika maeneo yao, badala ya 
kuitisha mkutano wa hadhara wa 

kampeni.
DP
Mgombea wa urais kupitia 

Chama cha DP, Philipo Fumbo, 
alisema ameifikia mikoa minane 
hadi sasa na malengo yake ni ku-
fikia mikoa yote.

Fumbo alilaani kauli za 
kichochezi zinazotolewa na baa-
dhi ya wagombea wenzao na 
kuwataka kufanya kampeni za 
kistaarabu, ambazo zitalinda am-
ani iliyopo nchini.

AAFP
Naye mgombea urais kupitia 

Chama cha AAFP, Seif Maalim 
Seif, alisema ametembelea mikoa 
15 katika kampeni na amepanga 
kuifikia yote.

Seif alisema kuna umuhimu wa 
kufanya mabadiliko ya namna ya 
kuendesha kampeni kwa kuacha-
na kutumia mikutano ya hadhara 
ya kampeni, ambayo ndio inaku-
wa kichocheo kwa baadhi ya wag-
ombea kutoa kauli zinazohatari-
sha amani ya nchi. 

 Na Bearrice Moses, 
TUDARCo

KAMATI ya Amani ya 
Viongozi wa Dini imebainisha 
kuwa inaamini wanawake 
wakichaguliwa kwenye nafasi za 
uongozi watakuwa na fursa ya 
kutunga sera na kushiriki katika 
vyombo vya maamuzi, hivyo 
watakuwa chachu ya kuleta 
maendeleo na mapinduzi ya 
kiuchumi nchini.

Imebainisha kuwa zipo 
sababu nyingi zinazomkwamisha 
mwanamke katika nafasi ya 
uongozi na moja ya vikwazo 
kwake kupata uongozi ni uwapo 
wa mfumo dume ndani ya vyama 
vya siasa.

Hayo yamebainishwa na 
Mwenyekiti wa Kamati hiyo, 
Sheikh Alhad Salum, wakati 
akizungumza kwenye warsha 
ya siku moja kuhusu nafasi ya 
mwanamke kuelekea uchaguzi 

mkuu wa Oktoba    katika 
mustakabali wa haki, heshima, 
amani na utulivu kuchagua 
viongozi bora.

“Ikumbukwe    wanawake ni 
zaidi ya nusu ya idadi ya watu 
duniani, hivyo ili kutokomeza 
umaskini, lazima wanawake 
wapewe nafasi kikamilifu, Biblia 
inasema “wanawake watangazao 
habari ni jeshi kubwa(zaburi 
68:11b) hivyo ni wazi wanayo 
nguvu   ya kufanikisha hili,” 
alisema.

Alisema vyama vingi vya 
siasa   vinawatumia wanawake 
katika shughuli za uhamasishaji, 
kuongeza idadi ya wanachama 
na kueneza sera za vyama hivyo, 
ikiwamo wakati wa kampeni 
katika kuwavutia wapigakura, 
lakini kwa asilimia kubwa 
hawawatumii kama wadau kwa 
kuruhusu wapewe nafasi za 
uongozi zenye nguvu ya maamuzi.

Kamati hiyo pia imetumia fursa 

hiyo kuvitaka vyama vya siasa 
kutanguliza uzalendo mbele kwa 
maslahi mapana ya nchi.

“Sote kwa pamoja tukemee 
na kuwaelimisha wafuasi wetu 
kuondokana na vitendo vyote 
vyenye kuashiria uvunjifu wa 
amani, ugomvi, matusi, kejeli 
hayo yote siyo utamaduni wetu, 
tuendeleze utamaduni wa 
kuhojiana kwa hoja,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Chama cha Waandishi wa 
Habari Wanawake Tanzania 
(TAMWA), Rose Reuben, alisema 
wameandaa warsha hiyo ili 
kumewakutanisha viongozi 
wa dini na wa kisiasa wa Mkoa 
wa DSM na baadhi   ya wadau 
wengine ili kuwapa nafasi kujadili 
kwa pamoja kuhusu nafasi ya 
mwanamke kuelekea Uchaguzi 
Mkuu Oktoba 28, 2020.

  Alisema kwa sasa kuna 
asilimia 37 tu ya viongozi 
wanawake waliopo kwenye ngazi 

za maamuzi bungeni, na kwamba 
bado kuna mapengo katika 
ushiriki wao ambapo yanapaswa 
kuzibwa.

“Kuna mapengo   pamoja na 
nguvu ndogo ya mwanamke 
kiuchumi, rushwa ya ngono 
inayotajwa kutumika wakati wa 
uchaguzi, rushwa ya kifedha, 
uchumi duni kwa wanawake 
wanaotaka kugombea, hivyo 
kusababisha kushindwa kufanya 
kampeni,”

Awali Mkuu wa Mkoa wa Dar 
es Salam, Abubakar Kunenge, 
aliyekuwa mgeni rasmi kwenye 
warsha hiyo alisema viongozi 
wa dini wanategemewa 
katika kuhamasisha amani 
na mshikamano nyakati 
zote ikiwamo wakati huu wa 
kampeni na uchaguzi mkuu, 
hivyo anaamini viongozi hao 
watatumia vyema nafasi  zao na 
siyo vinginevyo.  
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Miaka 20 jela kwa kukutwa 
hifadhini na miguu ya nyumbu

Heche 
amkabidhi 
Lissu kero
 Na Timothy Itembe, MARA

MGOMBEA ubunge Jimbo 
la Tarime Vijijini kupitia 
Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA), 
John Heche, amemkabidhi 
kero za mji wa Sirari mgom-
bea urais kupitia chama 
hicho, Tundu Lissu, ili kuz-
ishughulikia endapo atach-
aguliwa na wapiga kura.

Heche alisema kuwa, 
wakazi wa mji wa Sirari wa-
nakabiliwa na changamoto 
ya kubambikiwa kesi za 
kuwa sio raia wa Tanzania 
wanapojitokeza kugombea 
hususani kupitia tiketi ya 
CHADEMA.

“Nikuombe mgombea 
wetu wa nafasi ya rais en-
dapo wapigakura watakua-
mini na kukuchagua, uhakik-
ishe kuwa unamaliza kero 
iliyopo ya watu wa Sirari 
ya kubambikiwa kesi kuwa 
wao sio Watanzania husu-
sani wale wanaokuwa wa-
najitokeza kugombea nafasi 
za uongozi kupitia CHADE-
MA,” alidai. 

Heche aliongeza kuwa 
mahitaji makubwa ya 
wakazi wa mpakani wa-
nategemea bidhaa kutoka 
nchi jirani ya Kenya kwa 
sababu gharama ni nafuu ya 
kununulia ikilinganishwa na 
bidhaa za Tanzania. 

Wafanyakazi wa kampuni ya CCECC inayojenga barabara za juu za mpishano Ubungo, jijini Dar es Salaam, wakifanya ukarabati wa mwisho 
jana, kwa ajili ya kuruhusu magari kupita juu kutoka Barabara ya Sam Nujoma hadi ya Mandela. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE 

 Na Samson Chacha, TARIME

M
KAZI wa Kijiji cha Kara-
gatonga, Tarafa ya In-
gwe wilayani Tarime, 
mkoani Mara, Chacha 

Magoko, amehukumiwa kwenda 
jela miaka 20, kwa kupatikana na 
hatia ya makosa ya kuingia Hifadhi 
ya Taifa Serengeti bila kibali, kuku-
twa na silaha na nyara za serikali.

Kabla ya kusomewa hukumu 
ya uhujumu uchumi na Hakimu 
wa Mahakama ya Wilaya Tarime, 
Visensia Balyaruha, awali wakili 

wa serikali kitengo cha TANAPA, 
Bulembo Kasika, alidai kuwa 
mshtakiwa Magoko, Februari 14, 
mwaka huu, alikamatwa na askari 
wa wanyamapori akiwa ameingia 
ndani ya Hifadhi ya Serengeti bila 
kibali, akiwa na nyaya za kutegea 
wanyama, mkuki, kisu, nyara za 
serikali miguu miwili ya nyumbu 
yenye thamani ya Sh. 1,848,000.

Mshtakiwa alikana mashtaka 
hayo na upande wa mashtaka 
ulileta mashahidi wanne na 
vielelezo alivyokutwa navyo 
mshtakiwa huyo vikiwamo nyara 

na silaha hizo.
Upande wa mshtakiwa haukuwa 

na shahidi yeyote mbali na 
maelezo yake aliyotoa mbele ya 
mahakama hiyo, huku akiomba 
kupewa adhabu ndogo kwa kuwa 
ni tegemeo la wadogo zake na hana 
wazazi.

Wakili wa TANAPA, Kasika 
aliiomba mahakama hiyo kutoa 
adhabu kali kwa mshtakiwa, ili 
iwe fundisho kwa watu wengine 
wanaongia ndani ya hifadhi za 
taifa na kuhujumu kwa kuwaua 
wanyama, ambao ni rasilimali ya 

taifa inayoingizia serikali mapato 
kwa ajili ya maendeleo.

Hakimu Visensia alimhukumu 
mshtakiwa kwa kupatikana na 
makosa yote matatu la kwanza 
la kuingia hifadhini bila kibali 
alimhukumu kulipa faini Sh. 
300,000 ama kifungo cha mwaka 
mmoja jela, kosa la pili kupatikana 
na silaha za jadi ndani ya hifadhi, 
kwenda jela mwaka mmoja au faini 
ya Sh. 300,000 na kosa la tatu la 
kupatikana na nyara za serikali 
miguu miwili ya nyumbu, kwenda 
jela miaka 20.

 Na Christina Mwakangale, TANGA

ONGEZEKO la idadi ya watu nchini, linata-
jwa kuwa mara mbili kila baada ya miaka 23, 
huku ikikadiriwa mwaka 2065 kutakuwa na 
Watanzania milioni 185.

Hayo yalibaishwa jana jijini hapa na Mku-
rugenzi Mtendaji wa Ujuzi.Era,   Dastan Ka-
manzi, ambaye ni mwandaaji wa kitabu cha 
mwongozo kwa waandishi wa habari kuhusu 
mchango wa vyombo vya habari kuhakikisha 
gawio sawa kulingana na idadi ya watu.

Mwongozo huo ambao umetolewa na 
Baraza la Habari Tanzania (MCT), umekwen-
da sambamba na maadhimisho ya siku ya ki-
mataifa ya upatikanaji wa taarifa, ijulikanayo 

Kama ‘Siku ya Haki ua Kujua’.
Akifafanua kuhusu mwongozo huo, Ka-

manzi alisema utafiti uliofanywa na MCT uli-
baini, asilimia 94 ya Watanzania ni tegemezi 
ni makundi mawili, ambayo ni watoto kati ya 
umri 0 hadi miaka 14 na wazee wenye miaka 
65 na kuendelea.

Alisema kutokana na ongezeko hilo, nchi 
iwekeze katika elimu, afya, uchumi rasilimali 
watu na utawala ili kuwapunguzia mzigo wa-
naotegemewa na kundi hilo, ambao ni vijana 
wenye umri kati ya miaka 15 hadi 64.

“Kila mwanamke wa kitanzania inakadi-
riwa kuzaa watoto saba, ikifika watu milioni 
185 itakuwaje? Na wazalishaji ni asilimia sita 
tu ambao ni vijana, wadau wanahitaji ku-

wekeza kiuchumi ‘media’ zina mchango 
mkubwa,” alisema Kamanzi.

Alisema kunahitajika kuzingatiwa sera, 
mipango, mikakati, sheria huku waandishi 
wa habari wakitakiwa kujenga hoja, kufuata 
maadili pamoja na kuuliza maswali yenye 
mantiki kitaaluma.

“Haya yaliyoandikwa katika mwongozo 
huu, mwandishi atakuwa amechangia nchi 
ipate gawio sawa kulingana na idadi ya watu, 
ufanyike utafiti, zifuate taratibu kwenye 
kuandaa habari,” alisema Kamanzi.

Katibu Mtendaji wa MCT, Kajubi Mkajanga, 
awali akizungumza kuhusu siku ya kimataifa 
ya upatikanaji taarifa, alisema baraza lime-
baini kuuna changamoto ya upatikanaji taar-

ifa kutoka kwa vyanzo husika.
Alibainisha kwamba, utafiti kwenye mikoa 

18 nchini, uliofanyika Septemba mwaka jana, 
ulibaini watafuta taarifa baadhi yao wali-
oshiriki utafiti huo, walitishiwa na kukamat-
wa katika mchakato wa kuzipata.

“Ipo haja ya kuongeza uelewa miongoni 
mwa watoa taarifa kuhusu Sheria ya Kupata 
Taarifa ya Mwaka 2016, ili ieleweke na kura-
hisisha upatikanaji taarifa,” alisema Muka-
janga na kuongeza...

Serikali iwapatie mafunzo maofisa habari 
wa serikali ili kuinua wao kuhusu umuhimu 
wa upatikanaji taarifa, na kuhudumia wa-
nanchi.”

Watanzania kufikia mil. 185 mwaka 2065
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Na Zuwena Shame

MWISHONI mwa mwaka jana, 
dunia ilikumbwa na baa la mlipu-
ko wa virusi vya corona vilivyori-
potiwa kwa mara ya kwanza Wu-
han, China na baadaye kusambaa 
katika mataifa mbalimbali.

Takwimu hadi kufikia Agosti 
13, mwaka huu saa 3:35 asubuhi 
zinaonesha kuwa kuna wagonjwa 
20,827,637, vifo 747, 584 katika nchi 
zote zilizokubwa na corona.

Nchini Tanzania, mgonjwa wa 
kwanza wa corona aliripotiwa 
Machi 16 mwaka huu na siku moja 
baadaye, Serikali kupitia kwa 
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, 
ilitangaza kuzifunga shule na vyuo 
vyote.

Serikali ilichukua hatua hizo ili 
kupunguza kasi ya kuenea kwa 
maambukizo ya corona nchini 
hatua iliyowalazimu wanafunzi 
kurudi nyumbani kwa likizo ya 
lazima.

Katika kipindi cha likizo ya 
ugonjwa wa corona tatizo la un-
yanyasaji na ukatili wa kijinsia 
kwa wanafunzi ilijitokeza hali-
kuachwa nyuma katika maeneo 
mengi nchini ikiwamo Manispaa 
ya Kinondoni Mkoa wa Dar es Sa-
laam.

Ukatili wa kijinsia umeripotiwa 
pia katika vituo mbalimbali vya 
polisi kwenye dawati la jinsia, hos-
pitalini hasa kwa Maafisa Ustawi 
wa Jamii, kwa walimu na katika 
taasisi zisizo za kiserikali. Katika 
kipindi hicho, baadhi ya watoto 
walitelekezwa, hawakuangali-
wa wala kuhudumiwa ipasavyo 
na wazazi wao kwa sababu za 
changamoto zilizowapata wazazi 
kutokana na maambukizi haya 
mfano msongo, kuugua, hofu hata 
kupoteza vyanzo vya mapato. Ku-
tokana na haya, watoto walikosa 
uangalizi, kupata chakula cha ku-
tosha, kupigwa, kuchomwa moto, 
kubakwa na hata kukosa mapenzi 
kutoka kwa wazazi.

Mkurugenzi wa taasisi ya Wa-
nawake katika Jitihada za Maen-
deleo (WAJIKI), Janeth Mawinza 
anasema wakati wa likizo ya co-
rona matukio ya unyanyasaji wa 
kijinsia yalijitokeza nchini ambapo 
matukio kadhaa yaliripotiwa na 
taasisi yake.

Anasema kulikuwa na watoto 
zaidi ya saba walioripotiwa ku-
fanyiwa vitendo vya ukatili wa 
kingono na wengine wawili wal-
isurika kubakwa.

Mawinza anasema matukio 
mengine ni ukatili wa kimwili 
ambapo watoto wanne walipigwa 
huku mwingine akichomwa moto 
na baba yake mzazi.

Anaongeza kuwa katika kipindi 
hicho matukio hayo yalionekana 
kuongezeka kwa kasi kubwa kwa-
sababu watoto walikuwa nyumba-
ni wakati wazazi wao wakiendelea 
na shughuli nyingine.

“Watoto kipindi  chote cha likizo 
ya corona walikuwa wanajichunga 
wenyewe walikosa uangalizi wa 
pamoja kama vile wanapokuwa 

shule hivyo kuzagaa mitaani na 
kuwa katika mazingira hatarishi 
zaidi ambapo baadhi yao walifany-
iwa vitendo vya ukatili,” anasema 
Mawinza.

Hata hivyo Mawinza alisema  
kumekuwa na mabadiliko baada 
ya wanafunzi kufungua shule 
kwani kesi za ukatili wa kijinsia 
zimeanza kupungua kwani watoto 
wengi wapo shuleni ambapo kuna 
uangalizi.

Mawinza alisema kuwa  kesi 
zaidi ya tano ziliweza kuripotiwa 
polisi lakini hakuna hata kesi moja 
au mtuhumiwa aliyepelekwa ma-
hakamani kwa ajili ya kuchuku-
liwa hatua zaidi mfano kufungwa 
au kutozwa faini.

Aliongeza kuwa  jamii bado 
inaona kama vitendo hivi ni vya 
kawaida kufanyiwa watoto kitu 
ambacho sio sawa hivyo juhudi za 
makusudi  kabisa zinahitajika ili 
kuweza kuwagundua wanaotenda 
vitendo hivyo na kuchukuliwa hat-
ua za  kisheria.

“Hii ni kutokana na jamii kukosa 
uelewa kuhusu haya maswala au 
pia jamii inafumbia macho mas-
wala haya ya ukatili wa kijinsia. 
Nawaasa jamii kwa ujumla kuweza 
kuwa macho na kutokaa kimya, 
pindi vitendo kama hivyo vinapo-
tokea basi viweze kuripotiwa mara 
moja ili kuwalinda watoto wetu” 
alisema Mawinza.

Mawinza alisema kuwa bado 
elimu zaidi inahitajika kwa jamii 
kuhusu unyanyasaji wa kijinsia, 

viashiria vya ukatili, mbinu wana-
zotumia watenda ukatili na namna 
ya kuchukua hatua dhidi ya wa-
tenda vitendo hivyo.

Alisema kuwa ili kuondoka na 
vitendo hivi jamii kuanzia ngazi ya 
kaya kuwa macho kwa kumlinda 
mtoto wake na wenzake kwani 
vitendo hivi vimeshamiri kwa kasi 
katika jamii nyingi nchini.

Kwa upande wake Ofisa Ustawi 
wa Jamii Mwandamizi, Halili Ka-
tani   kutoka Hospitali ya Mkoa ya 
Mwananyamala, alikiri  kuwapo 
kwa vitendo vya ukatili wa kijinsia 
katika likizo ya corona na kutolea 
mfano kesi ya baba mzazi kum-
fanyia ukatili wa kingono.

Katani alisema kuwa vitendo 
vya ukatili wa kijinsia kama viten-
do vya kingono kwa watoto mara 
nyingi hutendwa na watu waka-
ribu na wanaoaminiwa na familia 
au jamii hivyo kuwa vigumu ku-
gundua mapema au katika hatua 
za awali.

Alitolea mfano wa baba mzazi, 
baba wa kambo, mjomba, kaka na 
mara nyingine kuwarubuni kwa 
zawadi kama pipi, chipsi, soda am-
bapo wengi huwapa watoto hao 
vitisho kama kuwaua ili wasiseme 
kwa watu. 

Alisema kuwa baba mzazi wa 
mtoto ( jina linahifadhiwa) alifanya 
kitendo hicho kipindi cha ugonjwa 
wa corona ambapo mtoto alikua 
nyumbani. Alianza kujenga tabia 
ya kumuogesha na kuwa  naye ka-
ribu muda mwingi huku akiwa na 

lengo tofauti kabisa na malezi au 
mapenzi na mtoto wake.

Aliongeza kuwa  ilikuwa vigumu 
kwa mama mzazi na majirani ku-
gundua mapema kitendo hicho  
kwani mtoto naye aliona ni jambo 
la kawaida kwake na halina mad-
hara yoyote kwakuwa alikuwa 
anafanyiwa na baba yake mzazi,  
mtu anayemuamini.

Aliongezea kuwa vitendo hivyo 
mara nyingi hufanyiwa watoto wa-
dogo na wale wa shule za msingi 
kwani wengi wao hawana elimu 
jinsi ya kugundua  pindi wanapo-
fanyiwa vitendo hivyo na wapi 
kwa kuripoti au kutoa taarifa pindi 
wanapoona wanafanyiwa ukatili 
huo.

Alisema kuwa katika kipindi cha 
likizo ya corona kesi kama za mim-
ba ziliweza kujitokeza lakini wa-
sichana wengi walitoa kisingizio 
cha maisha  magumu na umaskini 
hivyo kufanya vitendo hivyo kama 
njia mojawapo ya  kuweza  ku-
jikimu kimaisha katika familia zao.

Alisema kuwa wanafunzi wengi 
waliopata ujauzito ni wale wa se-
kondari na kuongezea walidai  hali 
ngumu na kiuchumi za wazazi wao 
zinachangia wao kijiingiza kwenye 
maswala ya kingono.

“Wanafunzi hawa wanajua atha-
ri za vitendo vya ukatili kwakuwa 
tunawapa elimu kwa kupita katika 
mashule . Wanajua wapi kwa kuri-
poti na jinsi ya kujikinga ila wengi 
wao walisema kuwa wazazi wao 
hawako vizuri kimaisha hivyo ku-

walazimu wao kujiingiza kwenye 
vitendo vya ngono na kuweza ku-
jipatia kipato cha kujikimu kimai-
sha” alisema Halili.

Alisema kuwa sio sawa kwa wa-
nafunzi kukaribisha vitendo vya 
ukatili mfano ngono kwa kisin-
gizio cha maisha magumu kwani 
kina madhara ya maradhi mbal-
imbali kama magonjwa ya zinaa 
mfano ugonjwa wa UKIMWI kwani 
wanaweza kukatisha ndoto zao za 
baadae za kimaisha na kiuchumi 
pia. Alisema kuwa vitendo hivi 
vinahitaji kupigwa vita na hivyo 
kuwepo ushirikiano baina ya jamii 
nzima, serikali na wadau mbalim-
bali kama shirika la Save the Chil-
dren ambalo limekuwa mstari wa 
mbele katika kusaidia kutoa elimu 
kwa watoto Pamoja na walezi.

Alisema kuwa Save the Children 
imekuwa inafanya kazi kwa uka-
ribu Zaidi na Serikali na wadau 
wengine katika mapambano dhidi 
ya ukatili wa kijinsia na haki za wa-
toto. 

Alisema kuwa kwa upande wa 
Serikali imeweka maofisa ustawi 
wa jamii katika vituo vya afya, za-
hanati na shule au namba za simu 
za bure kwa kutoa taarifa sehemu 
husika pindi vitendo vya uka-
tili vinapotokea katika jamii. Kwa 
kipindi ambacho watoto wapo 
shuleni hawanabudi kuendelea 
kulindwa na kuelimishwa juu ya 
kujilinda dhidi ya maambukizi ya 
ugonjwa huu wa virusi vya Corona.

Likizo ya corona ilivyokuwa 
hatari kwa wanafunzi 
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MAONI & UCHAMBUZI

 TEKNOLOJIA ya Habari ya Ma-
wasiliano (TEHAMA), ni chachu ya maen-
deleo na imeleta mabadiliko makubwa ka-
tika nyanja mbalimbali za maisha kuanzia 

elimu, utamaduni na uchumi.
Kwa kutambua umuhimu wa teknolo-

jia hiyo, mwaka 2005 Tanzania ilianzisha 
somo la TEHAMA katika mtaala wa elimu 
ya msingi ili kufanikisha ufundishaji na uji-
funzaji wa somo hilo.

Lengo la kuwapo kwa somo hilo ni kumpa 
mwanafunzi maarifa na stadi za matumizi 
ya habari, vyombo vya mawasiliano na 
maktaba, ambapo hadi sasa baadhi ya shule 
zinafundisha TEHAMA.

Ufundishaji huo unatokana na shule 
kuwa na vifaa hasa kompyuta, umeme  na 
wataalamu, ingawa baadhi ya shule hasa za 
vijijini hazina nishati hiyo.

Kwa ujumla dunia ya sasa utandawazi 
umesababisha kuenea kasi ya matumizi ya 
TEHAMA ambayo  inapotumiwa kikamilifu 
inakuwa na fursa kwa wengi kupata elimu, 
kuleta usawa kielimu, kujenga mazingira 
na mbinu bora za ufundishaji na kujifunza, 
kuongeza weledi wa walimu na wataalamu 
wa teknolojia hiyo.

Vilevile inaimarisha usimamizi wa masu-
ala ya elimu, uongozi na utawala, kwa maz-
ingira ya sasa teknolojia haikwepeki ndiyo 
maana TEHAMA ni miongoni mwa mambo 
ambayo serikali inayapa kipaumbele.

Kwa mujibu wa Waziri Mkuu Kassim Ma-
jaliwa, awamu ya tano inatoa kipaumbele 
kwenye matumizi ya TEHAMA ili kuongeza 
uwazi, uwajibikaji na ufanisi katika utendaji 
kazi wa shughuli za serikali za kila siku.

Kutokana na hilo, wananchi nao wana-
himizwa kutumia teknolojia hiyo ya habari 
na mawasiliano kwenye shughuli za uzal-
ishaji mali na utoaji huduma katika sekta 
mbalimbali ili kukuza uchumi na kuongeza 
ajira.

Hata hivyo, kwenye ilani za uchaguzi 
za vyama mbalimbali vya siasa, suala ya 
TEHAMA halikuelezwa na kufafanuliwa 
kwa uzito kwamba, iwapo vitashinda vi-
taendelezaje somo hilo nchini.

Vyama vimejikita zaidi katika ahadi za 
kutoa elimu bure, kuondoa msongamano 
wa wanafunzi kwa kuongeza vyamba vya 

madarasa na mahitaji mengine shuleni am-
bayo kimsingi ni ya muhimu.

Lakini suala la kuboresha somo la TEHA-
MA ni kama limeguswa kidogo mno ingawa 
nalo lina changamoto nyingi, ikiwamo uko-
sefu wa nishati ya umeme kwenye shule 
nyingi za vijijini hali ambayo si rahisi kue-
ndesha somo hilo.

Ingependeza kama  vyama vingezungum-
zia kwa kina, mikakati ya kuimarisha somo 
hilo ili kuhakikisha changamoto zinapun-
gua kama siyo kumalizika kabisa ili kuwe na 
uwiano kati ya wanafunzi wa shule za mijini 
na vijijini.

Kwa mfano katika ilani ya CHADEMA, 
ukurasa wa 33, inasema, mitaala ni mikub-
wa mno na haizingatii mahitaji ya mwa-
nafunzi na mazingira yaliyopo.

Inaongeza elimu imejikita kwenye mfu-
mo wa kikoloni na haiendani na mahitaji ya 
sasa na malengo ya kiuchumi na kimaende-
leo ya jamii ambayo Watanzania wanakusu-
dia.

Inafafanua kuwa mabadiliko ya mitaala 
hayaendi sambamba na matayarisho ya 
walimu na maendeleo ya vitabu vya kuso-
meshea na hakujatolewa mkazo unaostahili 
wa elimu ya TEHAMA.

Ilani ya CCM, ukurasa wa 152, inaelezea 
kwamba inakusudia kuimarisha na kuha-
masisha matumizi ya sayansi, teknolojia 
na ubunifu katika uchumi wa kidijitali, 
husasan serikali mtandao, miundombinu 
ya TEHAMA katika nyanja  za uchumi na ul-
inzi wa mitandao.

Jingine ni kutenga fedha kwa ajili kuan-
zisha vituo vya umahiri vya sayansi na 
teknolojia, katika taasisi za elimu ya juu 
nchini kwa kuzingatia maeneo ya kimkakati 
katika kujenga uchumi imara na endelevu.

CCM pia inakusudia kuimarisha mafunzo 
kwa vitendo kwa wanafunzi wa vyuo vya 
sayansi na teknolojia na kukarabati kara-
kana na kuziwekea vifaa vya kisasa vya kuji-
funzia na kufundishia.

Pamoja na hayo, upo umuhimu wa kukii-
marisha zaidi TEHAMA katika shule za 
msingi ili wanafunzi wawe na ujuzi tangu 
chini, ili wanapofika juu wawe tayari wana 
uelewa wa kutosha.

Ilani, vyama safari hii
vimeisahau TEHAMA…

 Muungwana Lazima Nilonge

Wazazi na walezi tuacheni 
mila zinazokwamisha elimu
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Na Sabato 
Kasika

 ILI mabinti wa Tanzania wapate elimu bora kuna kila sababu ya 
wazazi na walezi kuachana na tamaduni na mila zinazowaponza hasa 
kuwaachia watoto kuingia kwenye mafundisho na taratibu ambazo 
zinawaelekeza kufanya ngono wakiwa kwenye umri mdogo.

Tamaduni hizo ni pamoja kuwacheza mabinti  ngoma wanapoka-
ribia kupevuka au kufikia umri wa balehe na haya ni mambo yanay-
ofanyika baada ya wanafunzi kumaliza darasa la saba.

Mwaka huu mtihani huo ambao umesogezwa mbele kutokana na 
shule kufungwa miezi mitatu ili kuepusha maambukizi ya COVID-19 
unatarajiwa kufanyika kuanzia wiki ijayo.

Mabadiliko na kuachana na mila hizo ni jambo la msingi kwa saba-
bu mabinti hao ni wadogo na wengi bado wako shuleni na wanataraji-
wa kusoma zaidi hadi sekondari na kufikia vyuo vikuu. Ikumbukwe 
kuwa serikali inawekeza katika elimu na ndiyo inayogharamia elimu 
msingi kuanzia msingi hadi sekondari.

Tunashauri kuwa ni vyema jamii ikajielewa na kukubaliana na-
sisi kwamba kuwacheza watoto wa kike ngoma wakiwa masomoni 
kunawaathiri kisaikolojia na kusababishwa kushindwa kuendelea na 
masomo.

Tunaona kuwa ngoma  na mafundisho yanayojielekeza kwenye 
masuala ya ngono ni  vikwazo vinavyokwamisha maendeleo ya elimu 
katika mikoa na jamii zinazoendelea kuenzi mila na desturi zisizo na 
tija wala ustawi wa taifa.

Tunawahimiza na kuwataka wazazi na walezi  kuachana na mila 
hizo potofu za kuwacheza ngoma watoto wa kike wakiwa bado wa-
nasoma shule kwani wanawaharibu kisaikolojia, kimaadili na hasa   
katika masomo yao.

Tunaamini kuwa mtoto wa kike anapochezwa ngoma anapohit-
imu darasa la saba kuanzia mwezi ujao hakumsaidii kwa vile wengi 
wanakuwa wameandaliwa na kuwekwa tayari kuolewa au kujiingiza 
kwenye masuala ya ndoa.

Tunawashauri wazazi, walezi na walimu kushirikiana kwani  in-
awezekana wengi hawajafahamu kuwa kufanya hivyo ni kuwandaa 
kuwa wali wanaosubiri kuolewa?

Aidha, sote tufahamu kuwa ni jukumu letu kusisitiza kuwa ili wa-
toto wa kike wasome kuna kila sababu kama taifa kufanya jitihada za 
kuwapeleka kwenye njia zilizonyooka badala ya kuwaingiza kwenye 
mitego.

Lakini pia, tunawashauri viongozi hasa wale wanazungukwa na 
mila za kuwacheza mabinti ngoma na kuwaingiza kwenye mahusiano 
wakiwa wadogo, kuona namna ya kupeleka mapendekezo ya kutun-
ga sheria ndogo ndogo zitakazopiga marufuku mabinti wanaosoma 
kuchezwa ngoma.

Tunayasema haya kwa sababu baadhi ya wazazi na walezi wanasu-
biri mtihani wa darasa la saba kumalizika ili kuandaa sherehe hizo za 
ngoma za unyago.

Tunaamini wakati  umefika kwa watendaji kata, maofisa elimu kata, 
kamati za elimu na uongozi wa vijiji kulisimamia hilo na kuwashauri 
wazazi na walezi kusubiri  hadi hapo wasichana watakapomaliza 
masomo. Tunawakumbusha  kuwacheza ngoma watoto ni moja ya 
sababu inayoshusha ufaulu wa wanafunzi katika mikoa inayoende-
keza utamaduni ukiwamo huo wa unyago.

Ni wakati wa kuona kuwa tunawasaidia wasichana kufaulu 
kwenda shuleni, kuingia darasani na kusoma pamoja kufundishwa 

ipasavyo.
Lakini sisi  wazazi na walezi kusimamia nidhamu ya watoto wetu 

nyumbani na ndani ya jamii na kuwa karibu nao katika kuwashauri 
umuhimu wa elimu na kujua namna ya kujitegemea na kuendesha 
maisha yao sasa.

Tusiiangushe serikali wakati ikitekeleza majukumu yake kwa ku-
hakikisha kunakuwapo na walimu, miundombinu, vitabu, maabara 
na kugharamia mahitaji mengine   kulingana na kile  shule inacho-
hitaji.

Tunawakumbusha wazazi na walezi kuachana na tamaduni am-
bazo zinakuwa kikwazo kwa watoto kusoma. Tuwalinde watoto wetu 
wanaomaliza shule wiki ijayo na tuweke utaratibu unaozielekeza shu-
ghuli hizo kufanyika baada ya watoto kufikia umri wa kujitambua na 
kujua mambo mema na mabaya.
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Maofisa ACT waachiwa, mmoja ashikiliwa
 Na Enock Charles

CHAMA cha ACT-Wazalendo, kimetaja 
sababu za baadhi ya maofisa wake 
kukamatwa na Jeshi la Polisi  wakiwa katika 
ofisi za chama hicho Magomeni   jijini Dar 
es Salaam ikiwa ni pamoja na makosa ya 
kimtandao na kile kilichoelezwa ni kuzuia 
jeshi hilo kufanya kazi yake.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ofisa 
Habari wa chama hicho, Arodia Peter,   
ambaye ni mmoja wa maofisa aliyekamatwa 

na kuachiwa kwa dhamana, alisema yeye na 
ofisa mwingine wa chama hicho aliyemtaja 
kwa jina la Dahlia Majid, wanatuhumiwa 
kwa kosa la kuizuia polisi kufanya kazi yao.

Alisema ofisa mwingine aliyemtambulisha 
kwa jina la Doto Rangimoto akituhumiwa 
kwa makosa ya kimtandao.

Kwa mujibu wa Arodia, Doto Rangimoto 
bado anashikiliwa na polisi katika Kituo cha 
Polisi Osterbay, huku yeye na mwenzake 
wakitakiwa kurejea tena leo baada ya 
kuachiwa kwa kudhaminiwa na watu wawili 

kila mmoja.
“Walitukamata kwa kile walichodai kuwa 

ni kuzuia  polisi kufanya kazi yao, lakini 
baadaye tuliachiwa kwa dhamana, lakini 
Doto bado anashikiliwa,” alisema Arodia.

Kukamatwa kwa maofisa hao kumekuja 
ikiwa ni siku chache tu tangu kukamatwa 
kwa msaidizi wa Mshauri Mkuu na 
mgombea urais wa chama hicho, Bernard 
Membe, kwa tuhuma za utakatishaji fedha   
jambo lililozua sintofahamu kwa wafuasi 
wa chama hicho. 

Serikali yaboresha
mitaala kujifunzia

 

 Na Augusta Njoji, DODOMA

OFISI ya Msajili wa Hazina ime-
agizwa kutochambua bajeti yoyote 
ya mwaka 2021/22, itakayowasilishwa 
nje ya Mfumo Mpya wa Uandaaji na 
Uwasilishaji wa Bajeti na Taarifa za 
Bajeti    kielektroniki (PLANREP) na 
Maofisa Masuuli wa Taasisi 236 zilizo 
chini ya ofisi hiyo.

Agizo hilo lilitolewa jana na Naibu 
Katibu Mkuu, Wizara ya Fedha na Mi-
pango, Mary Maganga, alipokuwa aki-
fungua mafunzo ya matumizi ya mfu-
mo huo kwa Wakala za Serikali, Taasisi 
na Mashirika ya Umma. 

Alisema maofisa hao wanatakiwa 
kuhakikisha kuwa, mpango na bajeti 
kwa mwaka 2021/22 unaandaliwa na 
kuwasilishwa kupitia mfumo huo, 
ambapo uwapo wake utapunguza 
upotevu wa mapato, kuimarisha na 
kuchochea uwajibikaji, kuimarisha 
uchambuzi wa bajeti na ufuatiliaji na 
hatimaye kuongeza mapato katika 
Mfuko Mkuu wa Serikali.

Alibainisha kuwa hadi kufika Juni 
mwaka 2019, serikali ilikuwa im-
ewekeza katika taasisi,    mashirika 
ya umma na kampuni zinazomilikiwa 
na serikali kwa hisa chache zipata-
zo    266      zenye uwekezaji wa kiasi 
cha Sh. trilioni 59.6.

“Uwekezaji huu ni mkubwa na unah-
itaji usimamizi madhubuti utakaowez-
esha ongezeko la tija katika ukuzaji 
wa uchumi na ukusanyaji wa mapato 
yasiyo ya kodi,” alisema.

Naibu katibu huyo alisema ili kuwez-
esha ufanisi katika usimamizi wa mali 
za umma, ilihitajika mifumo madhubu-
ti ya kielektroniki itakayorahisisha usi-
mamizi wa rasilimali hizo.

Awali, Msajili wa Hazina, Athumani 
Mbuttuka, alisema ofisi hiyo ikishiriki-
ana na Ofisi ya Rais- TAMISEMI na 
Wizara ya Fedha na Mipango ilianzi-
sha mradi wa kusimika mfumo huo 
ili kuhakikisha serikali inanufaika na 
uwekezaji inaoufanya na taasisi hizo.

“Mfumo huu wa bajeti, tayari ul-
ishaanza kutumika na Mamlaka za Seri-
kali za Mitaa tangu mwaka 2017/18, na 
iliamuliwa kuuboresha ili utumike na 
kila taasisi iliyo chini ya Ofisi ya Msajili 
wa Hazina. Mfumo huu umejengwa na 
wataalamu wa ndani kwa kuzingatia 
matumizi sahihi ya takwimu za kifedha 
za serikali,” alisema.

Mbuttuka alisema jumla ya taasisi 32 
zilialikwa katika hatua ya ujenzi wake 
ili kufanya majaribio ikiwamo zile zi-
nazofanya biashara, kutoa huduma 
na za udhibiti huku akisema mfumo 
huo utasaidia kuimarisha usimamizi 
wa matumizi ya fedha za umma katika 
mashirika na taasisi za umma.

Pia alisema utasaidia upatikanaji wa 
taarifa za uhakika na kwa wakati na 
kupunguza gharama katika ununuzi, 
uundaji, usimikaji, uendeshaji na usi-
mamizi wa mifumo, kupunguza utitiri 
wa mifumo ya kibajeti ya kielektroniki 
iliyoanzishwa bila kupata ridhaa ya 
Wizara ya Fedha na Mipango.

Msajili wa 
Hazina aagizwa 
kuchambua bajeti 
nje ya mfumo

Wachimbaji wadogo wa mgodi wa Nsangano, Nyarugusu mkoani Geita, wakisikiliza maelezo kuhusu mkopo wa vifaa vya uchimbaji 
kutoka kwa Ofisa Uhusiano wa Benki ya NMB tawi la Geita, Jane Kitalonga, walipotembelea banda la benki hiyo, katika maonyesho 
ya sekta ya madini, kwenye viwanja vya Bombambili juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU 

 Na Ibrahim Joseph, DODOMA

SERIKALI imeboresha mitaala ya kujifunzia 
kwenye vyuo vya mafunzo ya kilimo nchini 
ili kuzalisha wataalamu wenye ujuzi stahiki 
watakaoajiriwa na kujiajiri.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Kilimo, Gerald 
Kusaya, aliyasema hayo jana kwenye kikao 
cha pamoja na wajumbe wa Sekta Binafsi, 
Baraza la Ujuzi wa Kilimo Nchini (TPSF-
ASSC), walipokutana jijini hapa.

Alisema lengo la serikali ni kuzalisha 
maofisa ugani wenye ujuzi wa hali ya juu 
katika kazi zao.

“Tunataka ifike wakati vyuo vyetu 
vinazalisha wataalamu wenye ujuzi wa hali 
ya juu ili kuendena na soko la ajira nchini, 
isiwe mhitimu anakuwa na elimu ya darasani 
huku nadharia inamshinda,” alisema.

Alisema kuwa ili kufikia malengo hayo 
serikali imevipatia vitendea kazi baadhi ya 
vyuo vya serikali na binafsi ili kuhakikisha 
malengo hayo yanakamilika.

“Kuna vyuo tumevipatia matrekta kwa 
ajili ya kilimo pamoja na kuhakikisha kila 
chuo kinakuwa na mashamba makubwa ya 
wanafunzi na wananchi kujifunza,” alisema.

Alisema serikali ina vijengea vyuo vyake 
uwezo wa kujitegemea kwenye bajeti zao na 
kuacha kulalamika kuhusu matatizo ya fedha 
kila siku.

“Serikali tunataka kiongozi unapotembelea 
chuo unapewa mipango mikakati ya 
maendeleo kutokana na chuo kuwa na uwezo 
wa fedha za kujiendesha sio kulalamika kuwa 
kuna matatizo ya kifedha huko,” alisema.

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa Baraza 
la Ujuzi la Kilimo (ASSC), Fabian Mwakatuma, 
alisema baraza hilo lilianzishwa Juni 2019 
kwa nia ya kusaidiana na serikali kukabiliana 
na matatizo kwenye sekta ya kilimo nchini.
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Mbwa wazururaji 280 wapigwa risasi 
Na Renatha Msungu, 

DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji la 
Dodoma imeendesha msako 
wa kuua mbwa wanaozurura 
mitaa mbalimbali bila kuwa 
na ulinzi, ambapo mbwa 280 
kati ya 300 wameuliwa kwa 
kupigwa risasi.

Ofisa Mifugo wa Halmashauri 

ya Jiji hilo, Gration Mwesiga, 
aliyasema hayo jana alipokuwa 
akizungumza na waandishi wa 
habari kuhusu msako huo.

Mwesiga alisema waliandaa 
risasi 300 kwa ajili ya kuua 
mbwa idadi hiyo, lakini 
walifanikiwa kuua 280, ili 
kuwadhibiti wasisababishe 
madhara kwa binadamu.

Pia alisema wametoa chanjo 
502 kwa mbwa wanaofugwa. 

“Bado tunaendelea na zoezi 
la kuua mbwa wazururaji, lengo 
ni kuepusha kuwasababishia 
binadamu kichaa cha mbwa 
wanapong’atwa,” alisema.

Alisema, Jiji hilo limejipanga 
kutokomeza mbwa hao, na 
kwamba wanataka kuona kila 
mbwa anayeonekana mtaani 
anakuwa na makazi maalum. 

Aliwataka wananchi wa 
maeneo mbalimbali kutoa 

taarifa pale wanapoona kuna 
mbwa wanazurura na hawana 
wamiliki, ili wawateketeze 
kuepuka kuleta madhara kwa 
jamii.

“Tunapita kila kona maana 
wapo wengi wanazurura,” 
alisema.

Kuhusu chanjo, alisema 
wanaendelea, pia kutoa chanjo 
kwenye maeneo mbalimbali.

TCRA yakilima faini kituo cha redio 
 Na Mary Geofrey 

MAMLAKA ya Mawasiliano 
Tanzania (TCRA), imeitoza faini 
ya Sh. milioni tano  Redio Ihsaan 
ya mkoani Tanga kwa kosa la 
kukiuka kanuni za mawasiliano 
ya kielektroniki na posta.

Sambamba na hilo, kituo 
hicho kimepewa onyo na 
kutakiwa kuomba radhi kwa 
wasikilizaji wake kwa siku tatu 
mfululizo kupitia kipindi cha Al 
Jawaabul Kaafi.

Akitangaza uamuzi wa Kama-
ti ya Maudhui TCRA jijini Dar 
es Salaam jana, Makamu Mwe-
nyekiti wa kamati hiyo, Joseph 
Mapunda, alisema kupitia kip-
indi cha Al Jawaabul Kaafi, kituo 
hicho kilirusha maudhui yenye 
lugha ya matusi, kashfa na isi-

yokuwa na staha mbele ya jamii.
Mapunda alisema wa-

tangazaji walimruhusu Sheikh 
Salim Barahiyan, kujibu mas-
wali ya wasikilizaji huku wa-
tangazaji wakichombeza na 
kuonyesha kufurahia maneno 
yake.

Alisema uamuzi huo wa 
TCRA ni kwa mujibu wa Kifun-
gu cha 28 (1) (b) na (d) cha She-
ria ya Mamlaka hiyo, Sura ya 172 
marejeo ya mwaka 2017.

“Baada ya kusikiliza na kuta-
fakari kwa kina maelezo ya 
utetezi yaliyotolewa na uon-
gozi wa Radio Ihsaan, kamati 
imeridhika kuwa wamekiuka 
Kanuni za Mawasiliano ya Kiele-
ktroniki na Posta (Maudhui ya 
Utangazaji wa Redio na Tel-
evisheni) ya mwaka 2018 kama 

ilivyofanyiwa marekebisho na 
Gazeti la Serikali Na.486 ya 
2020,” alisema Mapunda.

Alisema kwa mujibu wa 
leseni, redio hiyo ilitakiwa 
kutoa huduma ya maudhui, 
kuhakikisha inazingatia sheria, 
kanuni na masharti ya leseni 
wakati wote wa utoaji huduma.

“Kwa marekebisho yaliyo-
fanyika mwaka huu, sheria 
inamtaka kila mwenye leseni 
ya utoaji huduma ya maudhui 
kuhakikisha hatoi maudhui 
yasiyostahili muda ambao idadi 
kubwa ya watoto inaweza kuwa 
sehemu ya hadhira yake,” alise-
ma Mapunda.

Alisema kwa kanuni hiyo hiyo, 
inamtaka kila mwenye leseni 
ya utoaji huduma kuhakikisha 
hatoi maudhui ambayo yanao-

nyesha vurugu, unyanyasaji wa 
kijinsia, mwenendo dhahiri wa 
kingono au lugha ya kukera in-
ayokusudiwa kipindi cha watu 
wazima.

Aliongeza kuwa Kanuni Na: 11, 
kanuni ndogo ya kwanza, ya pili 
(b) ya kanuni za mawasiliano 
ya kielektroniki na posta ya 
2018, inakataza mtoa huduma 
ya maudhui kutangaza masuala 
ya ngono kwa njia ya wazi na 
kukera.

Alisema faini hiyo inapaswa 
kulipwa ndani ya siku 30 tangu 
kusomwa kwa hukumu hiyo.

Alisema, kukata rufani dhidi 
ya uamuzi huu kwenye Baraza 
la Ushindani wa Haki za Kibi-
ashara (FCT) iko wazi ndani ya 
siku 21

Bili maji 
Zanzibar
kulipwa 
kidijitali 
 Na Mwandishi Wetu

WATEJA wa Zantel sasa 
wanaweza kulipia bili za maji 
kiurahisi zaidi kwa njia ya Ezypesa 
baada ya kampuni hiyo kuingia 
ubia na Mamlaka ya Maji Zanzibar 
(ZAWA), mfumo wa kidigitali zaidi 
wa kufanya malipo.

Hatua hiyo itaongeza ufanisi 
wa ukusanyaji wa mapato huku 
ikiwapunguzia wateja, adha ya 
kusafiri umbali mrefu, ili kulipia 
huduma hiyo muhimu.

 Akizungumza juzi wakati wa 
hafla ya uzinduzi huo, Mkurugenzi 
Mkuu wa Zawa, Mussa Ramadhan, 
alipongeza hatua hiyo akieleza 
kuwa, itasaida katika kuboresha 
utoaji wa huduma kwa wateja 
visiwani Zanzibar.

 “Mkakati wetu ni kuendeleza na 
kutoa huduma ya maji ya uhakika 
na nafuu kwa wateja wetu, hivyo 
ushirikiano wetu na Ezypesa 
utasaidia katika kufikia malengo 
yetu kwani utaongeza ufanisi 
katika ukusanyaji wa mapato na 
kuwapunguzia wateja mzigo wa 
kutembea umbali mrefu kwani kwa 
sasa kila kitu kitafanyika kwa simu,” 
alisema.

Ramadhani alisema huduma hiyo 
ni suluhisho katika kuongeza kasi 
na ufanisi wa ukusanyaji wa mapato 
hivyo kusaidia mamlaka kuwa na 
uwezo wa kuboresha miundimbinu 
ya maji na kuwafikia watu wengi 
zaidi.

 Kwa upande wake, Mkuu wa 
Zantel-Zanzibar, Khamis Mussa, 
alisema hatua hiyo ni muhimu 
katika kutekeleza mkakati wa 
Zantel wa kuboresha maisha ya 
watu kupitia huduma za Ezypesa, 
ambazo zinawapa wateja wake 
uhuru na urahisi wa kupata huduma 
mbalimbali.

“Kupitia Ezypesa tumejizatiti 
katika kuboresha maisha ya watu 
kwenye nyanja mbalimbali, ili 
kuwezesha urahisi wa upatikanaji 
wa huduma na mahitaji ya kila siku. 
Ushirikiano wetu na ZAWA ni hatua 
muhimu katika kuhakikisha wateja 
wetu wanalipia ankara za maji 
mahali popote,” alisema Mussa.

 “Tofauti na njia za awali, kwa 
sasa hakuna haja tena ya kutembea 
umbali mrefu, ili kulipia bili au 
kusubiri mpaka maji yakatike kwa 
kuchelewesha bili, kwa simu yako 
tu unaweza kujihakikisha unapata 
huduma ya maji,” aliongeza. 

Alisema ni dhahiri kuwa maji ni 
rasilimali muhimu katika kuchochea 
huduma za kibiashara pamoja na 
zile za majumbani na mamlaka ya 
maji Zanzibar (ZAWA) inafanya 
jitihada kubwa kusimamia huduma 
ambayo hadi sasa imewafikia 
wateja 1,161,915 visiwani Zanzibar.  

Baadhi ya wanafunzi wa darasa la saba wa Shule ya Msingi St. Veritas ya Kimara, jijini Dar es Salaam, wakipongezwa na walimu 
wao, katika mahafali iliyofanyika  kabla ya kufanya mtihani wa taifa mwezi ujao. PICHA: SABATO KASIKA  
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Kahama yawa kipaumbele 
elimu na ulinzi  wa wazee

K
UPIKA chakula iwe ny-
umbani, migahawani na 
kwenye jumuiya zenye 
walaji wengi kama vyuo-

ni na shuleni ni changamoto kuto-
kana na ugumu na upatikanaji  wa  
nishati ya uhakika.

Chanzo kikuu cha nishati ya 
kupikia ni kuni au mkaa ambavyo 
vina athari kubwa kwenye mazin-
gira inayotokana na kukata misitu, 
kuchafua hewa na kuongeza joto 
duniani, kuchagiza ukame, uhaba 
wa maji na magonjwa hasa ya 
mfumo wa hewa na kifua.

Utafiti wa hivi karibuni uli-
ofanywa na taasisi ya kuende-
leza huduma za nishati endelevu 
(TaTEDO) kwa kushirikiana na 
kampuni ya Gamos pamoja na vyuo 
vikuu vya Surrey na Loughbrough 
vya Uingereza unaonyesha kuwa 
teknolojia imewezesha kupata vifaa 
vya kupikia vyenye ufanisi.

Akizungumza na waandishi wa 
habari  Dar es Salaam, Mkuru-
genzi Mtendaji wa TaTEDO, Esto-
miah Sawe, anasema na kuvitaja 
kuwa ni pamoja na jiko sanifu la 
umeme lenye presha ( JULEP) 
ambalo linatoa fursa ya kuungani-
sha juhudi za kusambaza umeme, 
kutumia kuwasha taa na kupikia 
kwa gharama ndogo. 

“Kutegemeana na chanzo, 
matumizi ya umeme kupikia kwa 
kutumia JULEP sasa yanatambu-
liwa kuwa ndiyo suluhisho sahihi 
na endelevu la nishati ya kupikia 
hapa nchini,” anasema.

Sawe anasema kwa kutumia 
JULEP na vifaa vingine sanifu, kaya 
zenye umeme zinaweza kutumia  
kupika kwa gharama nafuu kuliko 
kutegemea  mkaa na gesi.

Anaeleza kuwa ni  jiko linalopika 
kwa kutumia joto na presha ya 
mvuke unaokusanywa ndani ya 
sufuria, nishati inayotumika ni 
kidogo sana kuivisha chakula kwa 
muda mfupi na kuhifadhi ladha, 
hivyo huokoa fedha, muda, afya na 
mazingira. 

Aidha, linaweza kupika kwa 
kuchemsha, kuoka, kukaanga na 
kuunga na hujumuisha vifaa vya 
kupikia kama kasha la kuhifadhi 
joto, jiko la umeme pamoja na 
sufuria, anaongeza Sawe. 

FAIDA ZA JULEP
 Akizungumzia zaidi faida Sawe 

anasema utafiti huo pia unadhi-
hirisha kuwa kupika kwa mkaa 
hutumia nishati nyingi mara 5.5 
zaidi ya kupika kwa gesi na mara 
13  zaidi ya kupika kwa umeme kwa 
kutumia jiko sanifu la umeme lenye 
presha. 

Ukiwa na vifaa sanifu vya kupikia 
kama jiko sanifu la umeme lenye 
presha ( JULEP), utaweza kupika 
kwa chini ya uniti 2 za umeme kwa 
siku sawa na 720/- kwa watumi-
aji wa umeme wa gridi ya taifa. 
Mbinu za kupika zinaweza kuwa 
ni kichocheo kikubwa katika 
matumizi sanifu ya nishati na hivyo 
kupunguza matumizi ya umeme 

hadi uniti moja kwa siku. Kwa 
familia ya kawaida watu watano 
mpaka nane, wastani wa gharama 
ya kupika vyakula vyote kwa jiko 
sanifu la umeme lenye presha ni 
Sh. 21,900 kwa mwezi. Anaeleza 
kuwa chakula kilichopikwa kwenye 
jiko sanifu la umeme lenye presha 
kina ladha bora zaidi kuliko kili-
chopikwa kwenye gesi na mkaa.

Sawa anaeleza kuwa jiko la JULEP 
linatunza virutubisho vya chakula 
na lina uwezo wa kupika vyakula 
mbalimbali iwe kwa kuchemsha 
au kurosti, kuunga na kukaanga 
huku likitumia umeme kidogo 
sana mfano kilo moja ya maharage 
inapikwa kwa nusu uniti (sawa na 
Shilingi 140 mpaka 175).

Aidha, anasema linaokoa nishati 

kwa asilimia 85, muda na fedha na 
ni salama kwa mtumiaji.

USAMBAZAJI TEKNOLOJIA
Ili usambazaji wa JULEP uenee 

sehemu kubwa ya nchi, kuna-
hitajika kuwapo na sera wezeshi, 
uwekezaji kwenye teknolojia hiyo 
na ushirikiano kwenye sekta mbal-
imbali zinazohusika na nishati.  
Kwa sasa hivi kuwapo umeme na 
kuutumia kupikia vinaonekana 
kama vitu viwili visivyowezekana, 
anasema Sawe. 

Anafafanua kuwa ili watu wengi 
waweze kupata teknolojia hii, 
mambo ya lazima yanayotakiwa 
kufanyika ni pamoja na kuhama-
sisha wajasiriamali kuagiza majiko 
sanifu ya umeme yenye presha kwa 

Kinamama wajasiriamali wanufaika na mafunzo ya matumizi ya majiko sanifu ya umeme yanay-
otumia nishati kidogo kuivisha vyakula kwa muda mfupi. PICHA: MWANDISHI WETU

wingi.
Aidha, kupunguza au kuondoa 

kodi na kuhakikisha ubora wa 
bidhaa hizo kwa wateja na pia 
soko likikua, kujenga kiwanda hapa 
nchini cha kuyazalisha majiko hayo 
kwa kutumia kampuni za wananchi 
wenyewe na kuendeleza soko na 
mitandao kwa ajili ya kuyasambaza 
na kutoa huduma kwa wateja kama 
pembejeo, ufundi na  kuwawezesha 
wajasiriamali.

Kadhalika Sawe anaongeza kuwa 
inatakiwa kuwasaidia wateja ili 
waweze kuyanunua kwa kuweka 
njia mbalimbali, ili yatumike kupika 
vyakula wanavyopenda kwa na 
kuzielewa faida zake.

INAHITAJIKA KASI ZAIDI
Meneja wa kampuni ya Sustain-

able Energy Enterprise Ltd, Shima 
Sago, anasema kuwa soko rasmi la 
nishati ya kupikia kwa Tanzania 
halijaendelezwa na limeshikiliwa 
na kuni na mkaa. 

Serikali imejiwekea lengo la 
muda mrefu kuhakikisha zaidi 
ya asilimia 75 ya kaya zote nchini 
zinatumia nishati na teknolojia 
za kisasa kupikia ifikapo mwaka 
2030.  Katika eneo hilo msukumo 
upo kwenye gesi ya mitungi (LPG), 
bayogesi, umeme na majiko sanifu. 

 Hata hivyo, Sago anasema haku-
jawa na matokeo ya kuridhisha, 
akitolea mfano anasema kuwa 
bayogesi bado haijaweza kutumiwa 
na wananchi wengi kutokana na 
gharama za awali za kutengeneza 
mtambo kuwa kubwa na changa-
moto ya kuhudumia kila siku. 

Pia majiko ya kawaida ya umeme 
yalizoeeleka, gharama za kuy-
anunulia pamoja na bili za umeme 
kubwa, zimefanya wananchi wengi 
wasipikie umeme.

 Adha, juhudi chache zime-
fanyika kukuza matumizi ya majiko 

Ukurasa 14
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• Ni jiko mbadala gesi, mkaa, kuni • Kwa 175/- kilo ya maharage huiva
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Na mwandishi wetu

Nganza ilivyotesa tuzo
wanasayansi chipukizi
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Mfano ka-
tika suala 
la kunawa 
mikono, iliku-
wa ni utarati-
bu, mtu kabla 
hajahudumi-
wa alinawa ili 
aingie dukani. 

Kunawa na maji tiririka kunasaidia kujikinga na corona, liwe jambo endelevu ili watu 
wajiepushe na maradhi ya kuambukizwa yanayotokana na kula au kugusa. PICHA: MTANDAO

K
IPINDI cha COVID-19 
katika miaka ya hivi ka-
ribuni ndiyo wakati ul-
ioichia dunia ‘makovu na 

ngeu’ za kiafya, kiuchumi na hata 
kisaikolojia.

Kwa Tanzania msimu wa kuan-
zia  Machi mwaka huu ulikuwa ujio 
wa corona. Jamii ilipata funzo na 
huo ukawa mwanzo wa kuujua 
umuhimu wa kufuatilia vyombo 
vya habari, kufuata maelekezo ya 
kitaalamu na maagizo ya serikali 
kukabiliana na COVID-19, lakini 
kijifunza kuweka akiba.

Ahueni ilionekana Juni, mwaka 
huu, Rais John Magufuli, alipo-
tangaza shughuli za kiuchumi 
na kielimu kuendelea ikiwamo 
kufungua vyuo vikuu na shule za 
sekondari na msingi zilizofungwa 
tangu Machi kuepusha maam-
bukizi.

Aidha, watu waliruhusiwa kuen-
delea na shughuli zao kama kawai-
da, hatua iliyokuwa mkombozi 
kwa makundi maalum ndani ya 
jamii, hususani wasichana na wa-
nawake ambao waliathiriwa zaidi.

UKATILI NA CORONA
Katika semina za jinsia na maen-

deleo ngazi ya jamii (GDSS) zina-
zoandaliwa na Mtandao wa Jinsia 
Tanzania (TGNP), zikishirikisha 
wadau mbalimbali, washiriki wa-
naelezea funzo walilopata katika 
kipindi hicho.

Agness Lukanga, mmoja wa 
wawezeshaji wa semina hizo zina-
zofanyika Dar es Salaam, akizun-
gumza mada kuhusu, ‘madhara ya 
ukatili wa kijinsia uliosababishwa 
na janga la corona kwa wanawake 
na watoto wa kike’ , anasema zipo 
athari chanya na hasi katika kip-
indi hicho.

Anasema, inafahamika kuwa co-
rona ilileta madhara mengi kwa 
wanawake na watoto pamoja na 
mzigo wa majukumu kwa mama 
kuongezeka, huku baadhi ya wa-
naume kuacha majukumu.

Anaongeza kuwa kulikuwa na 
taarifa za wanawake na wasichana, 
kubakwa na kusababisha mimba 
za utotoni, uzururaji kwa watoto 
pamoja na vipigo na ukatili kwa 
watoto.

Anasema serikali na asasi zisizo 
za kiserikali ziweke mikakati mad-
hubuti kuhakikisha kuwa majanga 

hayaongezi mzigo wa majukumu 
kwa wanawake na wasichana.

Lukanga anasema ipo haja ya 
kuongeza hamasa ya wanawake 
kuendelea kuinuka kiuchumi na 
kujenga mazoea ya kukabiliana na 
changamoto zinazoibuka.

“Corona ilidumaza watu kibi-
ashara hasa wanawake, kwa nchi 
za Afrika, hivyo inatakiwa kutam-
bua namna ya kujiandaa kisaikolo-
jia na na jinsi ya kujipanga iwapo 
yatatokea majanga kama hayo du-
niani,” anasema Lukanga.

“Kama serikali ilivyotoa vipindi 
vya masomo ya shuleni kwenye 
redio na runinga pia itoe vipindi 
vya elimu kuhusu ukatili wa kijin-
sia kipindi cha majanga. Mimba za 

utotoni kwa wasichana zipatiwe 
ufumbuzi, pamoja na mambo 
mengine elimu na nguvu za pamo-
ja zinahitajika,” anasema Lukanga.

MWAMKO KISHERIA 
Washiriki wa semina hizo, aki-

wamo Anna Mfaume kutoka Kitun-
da Dar es Salaam, anasema katika 
kipindi cha corona, anasema  jamii 
inaweza kutii sheria na kanuni bila 
shuruti na hilo lilionekana wakati 
wa corona.

“Mfano katika suala la kunawa 
mikono, ilikuwa ni utaratibu, mtu 
kabla hajahudumiwa alinawa ili 
aingie dukani. Kwenye daladala 
levo siti ilikuwa kawaida. Watu 
walikuwa wakiona basi limejaa 

walipopanda walishuka wenyewe, 
hata kondakta alikuwa mmoja bila 
mpigadebe,” anasema Anna.

Anaungwa mkono na mshiriki 
Aloyce Anthony, anayesema utam-
aduni wa kufuata kanuni za kiafya 
ikiwamo kunawa mikono iwe ni 
utaratibu wa kudumu.

“Kipindi cha corona kilionyesha 
namna watu wanavyoweza 
kuheshimu kanuni na taratibu, 
ilikuwa kila biashara, nyumba 
na maeneo ya taasisi za umma 
na binafsi utaratibu wa kunawa 
kabla ya kupatiwa huduma, hii 
ilipunguza magonjwa ya mlipuko 
kama vile kipindupindu,” anasema 
Anthony.

Mshiriki mwingine kutoka Ma-
bibo, Hamida Mbwana, anasema 
kipindi hicho, kilipunguza matukio 
ya kuwapuuza wanawake na kuzi-
chukia familia kwa baadhi ya wana 
jamii hususani wanandoa.

“Ilikuwa wakinababa, hao 
waume zetu walitumia muda 
mwingi nyumbani na familia zao, 
tofauti na kipindi kingine mwa-
naume alirudi usiku sana na haku-
wa na wakati wa kutatua changa-
moto za familia na ulikuwa mzigo 
kwa mwanamke anayeshinda ny-
umbani kutwa na familia yake.” 
Anasema Hamida.

Mshiriki mwingine kutoka 
Manzese, Kennedy Macher anase-
ma, harakati za wanawake katika 
shughuli za kiuchumi na kisiasa 
zilikumbwa na changamoto nyingi 
akisema mikakati ya kujiandaa na 
mwaka wa uchaguzi 2020, kuleta 
mabadiliko ya uongozi kisiasa, un-
aweza kuathirika pia kutokana na 
corona.

Aasema pamoja na athari hizo, 
zipo changamoto walizokumbana 
nazo wanawake na wasichana kwa 
kukumbana na ukatili wa kijinsia.

“Mwaka wa uchaguzi kama mi-
aka mingine, ni kawaida kuwa na 
maandalizi ya ndani kwa taasisi 
kuandaa kundi maalumu la wa-
nawake wagombea, kuwapa mbi-
nu za namna ya kujipanga kuka-
biliana na ushindani katika siasa, 
ili wajiamini na kutoa hamasa kwa 
viongozi wanawake watarajiwa,” 
anasema Machery.

Anabainisha kwamba athari za 
maandalizi duni kwa kundi hilo 
zinaweza kurudisha nyuma azma 
ya wanasiasa, wanawake wanao-
ibukia sasa.

“Kipindi hicho baadhi ya wa-
nawake familia zao zilikumbwa 
na changamoto za kiuchumi na 
kusababisha baadhi kusambara-
tika,” anasema.

elimu
Na Christina 
Mwakangale

• Wanawake wabaki na ngeu
• Yaleta utii sheria bila shuruti

MAGEUZI JIKONI
 sanifu ya kuni na mkaa, 

inaeleweka kuwa hizo ni hatua 
za mpito tu na sio za muda 
mrefu.”

Meneja wa Sustainable 
Energy Enterprise, anaongeza 
kuwa kutegemea kuni na 
mkaa kutaendelea kupungua 
kutokuwa endelevu katika kip-

indi cha muda mrefu kutokana 
na ongezeko la watu ambalo 
linaweka mzigo mkubwa kwe-
nye misitu.

“Inafahamika kuwa gesi 
ya mitungi au LPG, tunayoi-
tumia inatokana na mafuta 
na huagizwa nje, siyo ende-
levu kwa kipindi cha muda 
mrefu. Pamoja na kuwa siyo 
endelevu, pia inaweza si  ya 

kuaminika kutokana na kuwa 
inaagizwa kutoka nje”.  Sago 
anasema inategemea soko la 
mafuta na hakuna udhibiti 
wa bei na hata upatikanaji 
wake, hivyo kufanya kuwepo 
uwezekano wa watumiaji 
kurudi kutumia kuni na mkaa 
pale itakapokuwa haipatikani 
au bei kupanda.

Hivyo, gesi nayo inaoene-

kana kuwa nishati ya mpito 
badala ya suluhisho la kudumu 
na la muda mrefu.

Tanzania inatumia fedha 
nyingi za kigeni kuagiza gesi 
ya LPG kutoka  nje japo inayo 
gesi asilia na juhudi zinaen-
delea kukuza matumizi yake 
hapa nchini. 

Hata hivyo, kama ilivyo gesi 
ya LPG ya asilia siyo endelevu 

kwa kuwa baada ya kipindi 
itakwisha na pia kwa kiwango 
inachangia hewa ya ukaa.

Wadau wa nishati wanaona 
kuwa kutokana na changamoto 
hizo upo umuhimu kwa taifa 
kutafuta na kutumia nishati na 
teknolojia ambayo ni ya uhaki-
ka, nafuu na yenye uendelevu 
wa muda mrefu tofauti na 
nishati zilizotajwa hapo juu .

inatoka uk.11



J
ITIHADI za kuwaibua na 
kuwainua kitaaluma wana-
sayansi vijana wa Tanzania 
zimeleta maajabu yaki-

wamo kugundua namna bora ya 
kufuga kwa tija, lakini  kwa mbinu 
na gharama nafuu.

Jitihada hizo zinazowahusu 
wanafunzi wenye vipaji na ubunifu, 
wadau huwaibua na kuwapa 
hamasa na msaada wanaohitaji 
kuendeleza vipaji na ugunduzi huo 
wa kisayansi.

Young Scientists Tanzania (YST), 
ndiyo ‘huwaatamia’ wanafunzi wa 
sekondari kwa kuwashindanisha 
na kuwaandalia tuzo za kisayansi 
kila mwaka.

Licha ya safari hii kuwa na 
corona, kazi hiyo ilifanyika kwa kwa 
njia ya mtandao, anasema mwanzil-
ishi wa YST Dk. Gozbert Kamugisha.

Anaeleza kuwa kabla ya janga 
la COVID-19, YST ilikuwa inaandaa 
maonyesho ya kazi za kitafiti zilizo-
fanywa na wanafunzi wa sekond-
ari kuonyesha utafiti wa sayansi na 
teknolojia walioufanya kwa  usi-
mamizi wa walimu wao.

Hata hivyo, mwaka huu, washiriki 
waliziwasilisha kwa wataalamu na 
majaji wanaosimamia mashindano 
hayo ambao walitangaza matokeo 
na washindi kwa mtandao, 
anasema Dk. Kamugisha.

Anaeleza kuwa washindi wa 
mwaka huu ni kutoka Shule ya 
Sekondari ya Wasichana ya Nganza 
mkoani Mwanza na kuongeza kuwa 
mwaka huu ni mara ya 10 kwa YST 
kuandaa tuzo hizo.

Mpaka sasa tangu mashindano 
haya ya YST yalipoanza, wanafunzi 
20 wamenufaika na mradi huu wa 
kuwainua kupitia sayansi, ambapo 
wote walioshinda wamepatiwa ufa-
dhili wa masomo kwa ngazi ya chuo 
kikuu, anasema Dk. Kamugisha.

Baadhi yao tayari wamehitimu 
masomo yao ya chuo kikuu na 
wengine wanaendelea kusoma, 
huku wengine wakimalizia elimu 
ya  sekondari ili waweze kufaidi ufa-
dhili wa masomo ya juu.

Kwa mfano, wanafunzi wali-
oshinda tuzo mwaka 2014 ambao 
ni Dharia Amour Ali and Salma 
Khalfan Omar, hawa wanasoma 
shahada ya udaktari.

Washindi wa mwaka 2015 Edwin 
Luguku na John Method, Edwin 
anasoma shahada ya udaktari na 
John Method anasoma ufamasia.

KILICHOWAPA USHINDI
Glory Kiroche na Martha 

Machumu kutoka Sekondari ya 
Nganza, mkoani Mwanza ndiyo 
washindi ambao wamepata medali 
na udhamini wa masomo ya chuo 
kikuu kutoka Taasisi ya Karim-
jee Jivajee Foundation, baada ya 
kuibuka washindi mwaka huu.

Kwa mujibu wa Glory Kiroche, 
kilichowapa ushindi ni ugunduzi 

Aidha, vyakula vingine walivyo-
tumia kwa mifugo havikuwa na 
lishe bora  hivyo kuhatarisha ustawi 
wa mifugo hiyo na hata kuathiri 
kuzaliana.

Glory anasema baada ya kugun-
dua mbinu hiyo walipata chakula 
ambacho walikijaribu kwa samaki 
wanaofugwa shuleni kwao na 
baada ya siku kadhaa walianza 
kuona matunda.

MABADILIKO 
“Baada ya majaribio yale ya 

awali tuliona mambo yanaanza 
kuwa mazuri, samaki walianza 
kung`ara na kukua haraka,” 
anasimulia Glory.

“Tulipata matumaini na 
kuongeza nguvu ya kutengeneza 
chakula kingi zaidi na kuacha 
kutumia vingine ambavyo havi-
kuandaliwa kitaalamu.” Anaeleza 
mshindi huyo na kwamba wali-
kuwa wakikizalisha kwa takribani 
siku saba.

Baada ya kugundua kwamba 
kinafaa kwa samaki walikijaribu 

wa chakula cha samaki kinachoan-
daliwa kwa kuchanganya nafaka za 
ngano na maji kisha kuzirutubisha 
na mbolea ya wanyama.

Anasema matokeo yake chakula 
hicho kiliongeza uzalishaji wa 
samaki na ng’ombe kwa haraka 
shuleni kwao. Baada ya wanafunzi 
hao kuibuka kidedea walizawadiwa 
tuzo za medali na kikombe pamoja 
na pesa taslimu Sh. milioni 1.35.

Glory mmoja wa washindi hao 
wa jumla wa YST mwaka huu, 
anasema katika kufanikisha kazi 
hiyo ya kitafiti walitumia mbinu 
mbalimbali ikiwamo kutenga 
muda wa kutafuta na kuchanganya 
sampuli tofauti kisayansi kwa ajili 
ya kupata matokeo chanya ya kazi 
waliyokuwa wameilenga.

Mshindi huyo anasema Sekond-
ari ya Nganza inafuga samaki na 
inajishughulisha na kilimo na 
kwamba walikuwa wanapata shida 
hasa namna ya kupata chakula 
bora kwa ajili ya samaki na wakati 
mwingine walitumia gharama 
kubwa kuwalisha.

sayansi
Crispin Gerald na 
Elizabeth Zaya

Baada ya 
majaribio 
yale ya 
awali tuliona 
mambo ya-
naanza kuwa 
mazuri, sam-
aki walianza 
kung`ara na 
kukua hara-
ka.

kwa ng’ombe.
“Kwa mfano chakula hiki tulipoki-

jaribu kwa ng`ombe wa maziwa, 
kiliongeza kiwango cha maziwa. 
Kwa mfano kama ulikuwa unazali-
sha lita tano, utazalisha mara mbili. 
Na pia ilionekana kuongeza uzito 
kwa mifugo kuliko kutumia majani 
ya kawaida.”

Anasema baada ya kufanikiwa 
katika ugunduzi huo gharama 
walizokuwa wakitumia kabla zil-
iondoka.

 
CHANZO CHA UGUNDUZI
Glory anasema walipata wazo 

kwa sababu shule ilikuwa ikitumia 
gharama kubwa kununua chakula 
cha mifugo na hiyo ikawa sababu 
kuwasukuma kufanya utafiti wa 
kugundua teknolojia ili kusaidia 
kuzalisha samaki wengi zaidi.

Akizungumzia tuzo za mwaka 
huu ambazo zilifanyika kwa njia 
ya mtandao, Mwenyekiti wa Bodi 
ya YST, Profesa Yunus Mgaya, 
anasema kuwa tuzo hizo mwaka 
huu zilijumuisha miradi zaidi ya 
6,000 kutoka maeneo mbalimbali 
ikiwamo sayansi,   hesabu, baiolo-
jia na ikolojia, sayansi ya kijamii na 
teknolojia. Mwanzilishi wa Tuzo 
hizo za YST, Dk. Gozbert Kamugi-
sha, anasema ni mara ya 10 tuzo 
hizo kufanyika nchini na zinalenga 
kuhamasisha na kutoa wahitimu 
wenye uwezo na ubunifu kusaidia 
kubadilisha jamii zao kupitia 
uvumbuzi.

“Tunaamini kuwa uwekezaji 
katika elimu hautasaidia kubore-
sha njia ya ufundishaji na utafiti 
katika nyanja ya sayansi tu, lakini 
pia, kuhamasisha zaidi wanafunzi 
shuleni kupenda sayansi.”

Tuzo hizo hulenga kugusa katika 
nyanja mbalimbali ambazo lengo 
lake ni kutatua matatizo yali-
yopo katika jamii ikiwamo katika 
sayansi ya kemia, fizikia na hesabu, 
biolojia na mazingira, sayansi ya 
jamii na teknolojia. Pia hugusa 
katika utatuzi wa matatizo ya afya, 
kilimo, mawasiliano na usafirishaji, 
nishati, mazingira, elimu na mahu-
siano  kijamii.

Aidha, anasema wanafunzi 
wanasayansi chipukizi wanao-
ibuka kidedea katika ugunduzi 
huzawadiwa pesa taslimu pamoja 
na medali.

Aidha, washindi wa jumla 
hupata udhamini wa masomo ya 
chuo kikuu unaofanywa na Taasisi 
ya Karimjee Jivanjee Foundation 
inayowawezesha kusoma masomo 
ya sayansi na teknolojia pia hui-
wakilisha Tanzania katika maonye-
sho ya kimataifa.

Aidha, Dk. Kamugisha anaishuk-
uru taasisi hiyo ambayo ni   
mdhamini mkuu wa tuzo hizo.

Martha Machumu (kushoto), Glory Kiroche na  Mkuu wa Sekondari ya Nganza, Mageni Msambo, 
wakifurahia kombe na tuzo walizoshinda baada ya kuibuka washindi. PICHA: YST

Nganza ilivyotesa tuzo
wanasayansi chipukizi
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• Wagundua lishe ‘bomba’ mseto samadi, nafaka
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Matukio 
ya mauaji 
ya wazee 
wilaya-
ni hapa 
tumeyapun-
guza mwaka 
2012 ku-
likuwa na 
mauaji 27, 
2013 ya-
liripotiwa 
21, wakati  
2014 yal-
ishuka hadi 
15 na mwa-
ka 2015 
visa viliku-
wa 19.

Wajumbe wa Baraza la Wazee wilayani Kahama wakiwa kwenye moja vikao vya kazi. PICHA: MARCO MADUHU

S
ERA ya Wazee ya mwaka 
2003 inamtambua mzee 
kuwa ni yule mwenye zaidi 
ya miaka 60, ambaye ataku-

wa amemaliza nguvu ya kufanya 
kazi na anahitaji kupumzika.

Lakini licha ya sera kusema hayo 
kwenye baadhi ya jamii wazee 
wamepewa kisogo, na huonekana 
kama mikosi katika familia zao na 
kufikia hatua ya kuwafanyia ukatili 
ukiwamo kuwatelekeza, kuwanyan-
yapaa, kuwanyima chakula, pamoja 
na wengine kuuliwa wakiwatuhu-
miwa kuwa ni washirikina.

Mwaka 2018 Tanzania iliandaa 
mkakati wa kitaifa wa miaka mita-
no utakaomalizika 2023 uliolenga 
kutokomeza matukio ya ukatili 
dhidi ya wazee. Shirika la TAWLAE 
linalotetea haki za wazee mkoani 
Shinyanga, limekuwa likishirikiana 
na serikali na wadau kupambana ili 
kutokomeza matukio ya ukatili dhi-
di ya wazee ndani ya jamii. Likilenga 
kufanikisha azma hiyo ya serikali 
ya kumaliza matukio hayo ifikapo 
mwaka huo 2023.

Mratibu wa TAWLAE Eliasenya 
Nnko, anasema kutokana na kuen-
delea kuwapo na matukio ya uka-
tili dhidi ya wazee ndani ya jamii, 
akiitaja Wilaya ya Kahama mkoani 
Shinyanga, kuwa  kumekuwapo na 
matukio mengi ya ukatili dhidi ya 
wazee.

Anasema mkakati umezinduliwa 
ukifanyakazi ndani ya mwaka mmo-
ja ukitarajiwa kumalizika Mei 2021.

Nnko anasema utekelezaji wa 
mradi huo unaanzia katika Wilaya 
ya Kahama kwenye matukio mengi 
ya ukatili dhidi ya wazee, ili kupun-
guza mauaji hayo ama kuyamaliza, 
baada ya hapo wataelekeza nguvu 

Kahama yawa kipaumbele 
elimu na ulinzi wa wazee

kwenye wilaya nyingine.
“Kitu ambacho tutakuwa tuki-

fanya kwenye utekelezaji wa mradi 
wetu huu, ni kutafuta ufumbuzi wa 
tatizo, na kutokomeza matukio haya 
ya ukatili dhidi ya wazee, kwa kutoa 
elimu kwa wananchi kuwathamini 
wazee, kuwatunza, kutowatele-
kezea wajukuu, pamoja na kuacha 
mauaji dhidi yao kwa imani potofu 
za kishirikina,”anasema Nnko.

“Lengo la mradi huu unaofany-
wa kwa kushirikiana na Shirika la 
Kimataifa la Kuhudumia na Kujali 
Wazee la Helpage ni kuhakikisha 
ifikapo 2023 kama dira ya taifa ina-
vyosema, kusiwapo na matukio ya 
ukatili dhidi ya wazee hapa nchini, 
bali tutizamie kwenye shughuli ny-
ingine za kimaendeleo, na kuacha 
kuumiza vichwa kujadili utetezi wa 
haki za wazee tena,” anaongeza.

Ofisa Ustawi wa Jamii Halmashau-
ri ya Kahama Mji, Jonathan Shayo, 
anasema matukio ya ukatili dhidi 
ya wazee yapo na serikali kwa kush-
irikiana na wadau wa maendeleo in-
ajitahidi kuyamaliza lakini hali siyo 
ya kuridhisha.

Anasema mwaka jana pamoja 
hadi Februari mwaka huu wali-
warudisha wazee nyumbani kwao 
hasa waliokuwa wakiomba omba 
kwenye stendi ya mabasi wilayani 
humo na wengine waliokuwa wak-
ilala kwenye maeneo ambayo si 
salama kiulinzi na hata kiafya.

Anafafanua kuwa, baada ya ku-
warudisha wazee hao cha ajabu 
wamerudi tena kwenye kituo cha 
mabasi na kuendelea kuombaomba, 
na kuishi maisha ya tabu licha ya 
watoto wao kujiweza.

“Tatizo la wazee kuendelea kui-
shi maisha magumu tena kwenye 

serikali, polisi na wadau wengine  
wapo kwenye utekelezaji wa mradi 
ambao utakuwa mwarobaini wa ku-
punguza ama kutokomeza kabisa 
matukio ya ukatili dhidi ya wazee.

Anasema baada ya kutolewa 
elimu ya kutosha kwa wananchi 
kuwathamini wazee na kuacha 
kuwafanyia ukatili, kitakachofuata 
baada ya hapo ni kukamatwa na ku-
chukuliwa hatua, sababu masuala ya 
ukatili ni kosa kisheria na ukiukwaji 
wa haki za binadamu.

MUHALI NI TATIZO
Elias Sikanda ni Mkaguzi Msaidizi 

wa Jeshi la Polisi wilayani Kahama, 
anasema matukio ya ukatili dhidi 
ya wazee wilayani humo ni mengi, 
ambapo mengine yamekuwa haya-
tolewi taarifa na kushindwa namna 
ya kuchukua hatua.

Anasema wazee ambao wameku-
wa wakifanyiwa vitendo vya ukatili, 
wengi wanaogopa kutoa taarifa kwa 
madai ya kuona uchungu endapo 
mtoto wake akikamatwa, na hivyo 
kuamua kutoshtaki na kuondoka ny-
umbani kuwa ombaomba mitaani.

Hali hiyo ya kuoneana aibu au 
muhali imewasababishia kurejea 
tena mitaani.

Aidha, anasema kazi ya Jeshi la 
Polisi ni kufanyia kazi mashtaka, na 
kama hakuna mashtaka haliwezi ku-
chukua hatua, na hivyo kuwaomba 
wazee ambao wanafanyiwa vitendo 
vya ukatili, washirikiane na baraza 
la wazee ili wasaidie kufungua 
mashitaka na kisha watuhumiwa 
wachukuliwe hatua.

“Ili ufumbuzi wa tatizo hili liweze 
kupatikana la kutokomeza matukio 
ya ukatili dhidi ya wazee.

Anasema licha ya elimu kutolewa, 
pia taarifa zifikishwe polisi dhidi ya 
watu ambao wanafanya ukatili kwa 
wazee na kwamba wakipatikana  
hata wachache hatua zitachukuliwa 
na kushikishwa adabu hakutakuwa 
tena na matukio haya, kwa mujibu 
wa Sikanda.

“Matukio ya mauaji ya wazee 
wilayani hapa tumeyapunguza 
mwaka 2012 kulikuwa na mauaji 27, 
2013 yaliripotiwa 21, wakati  2014 
yalishuka hadi 15 na mwaka 2015 
visa vilikuwa 19.

Mwaka 2016 yalikuwa manne, 
2017 waliuawa wawili wakati  2018 
yaliripotiwa mauaji ya wazee wata-
tu huku 2019 na 2020 mpaka sasa 
hakuna kifo cha mzee kitokanacho 
na imani potofu za kishirikina,” 
ameongeza.

Sikanda anawataka pia viongozi 
wa kidini, nao waingie vitani kutoa 
elimu kwa jamii juu ya kupinga 
matukio hayo ya ukatili dhidi ya 
wazee, pamoja na kuwa na hofu ya 
Mungu ikiwa bila ya wao kuwa zaa 
wasinge kuwapo hapa duniani, bali 
wawatunze kama jinsi wao walivyo 
watunza wakiwa bado wadogo hadi 
wamekuwa watu wazima.

elimu
Na Marco Maduhu, 
KAHAMA

mazingira hatarishi, linatokona na 
watoto au ndugu kuwafanyia ukatili 
wanapokuwa wakiishi nao, na ku-
waona kama mikosi. Wengine waki-
watuhumu kuwa ni washirikina,” 
anasema Shayo.

“Baada ya wazee hawa kurudi 
na kuendelea kuwa omba omba, 
ilibidi nifanye uchunguzi na kugun-
dua kuwa wamefukuzwa na watoto 
wao wakiwatuhumu kuwa ni wa-
shirikina, tena huyo mmoja watoto 
wake ni mafundi, lakini hawamtaki 
mama yao wakidai ni mchawi.”

“Serikali inachokifanya kwa sasa 
tumeandaa utaratibu wa kumpeleka 
mzee huyu kwenye kambi ya kulea 
wazee ya Kolandoto huko Shinyan-
ga, ili akaishi sehemu salama, saba-
bu tukilazimisha kwenda kuishi na 
watoto wake na tayari wamesham-
tuhumu kuwa ni mchawi wataweza 
kumuua,” amefafanua zaidi.

KUWANYANYAPAA WAZEE
Monica Cosmas ni mzee ambaye 

anaishi wilayani Kahama, anasema 
matukio ya ukatili dhidi yao ni men-
gi, licha ya kupungua kwa mauaji ya 
vikongwe, lakini kuna matukio men-
gine bado yanaendelea, ikiwamo 
wazee kunyimwa chakula, mavazi, 
kuogeshwa, kulala sehemu chafu, 
pamoja na huduma za kiafya.

Anasema tatizo linalosababisha 
matukio hayo yote ni jamii kukosa 
elimu ya kuthamini wazee, na ku-
waona hawana thamani tena na 
wakati wamewazaa, huku wakien-
delea kuwatuhumu kuwa ni wa-
shirikina hasa wale ambao wana ma-
cho mekundu. Katibu wa Baraza la 
Wazee Wilaya ya Kahama, Underson 
Lyimo, anasema kwa sasa baraza 
hilo kwa kushirikiana na TAWLAE, 



15 Jumanne septemba 29, 2020

KITUO

Mabadiliko tabia nchi 
yashusha uzalishaji zabibu
Na Augusta Njoji, DODOMA

M
ABADILIKO ya tabia nchi 
yaliyochangia kuongezeka 
kwa mvua Mkoa wa Dodoma 
mwaka 2020 ni miongoni 

mwa sababu za kupungua kwa uzalishaji 
wa zabibu msimu huu.

Nipashe mwishoni mwa wiki ilitembelea 
maeneo maarufu na yenye mashamba 
makubwa ya zabibu katika kata ya 
Mpunguzi, Mbabala na Hombolo na 
kubaini kuwapo na uzalishaji mdogo 
ikilinganishwa na misimu iliyopita.

Wakizungumza hali hiyo, wakulima hao 
walisema kwa mwaka huu uzalishaji sio 
mzuri kwa kuwa zimeadimika kabla ya 
msimu kuisha.

“Mwaka huu mavuno yalikuwa kidogo 
kutokana na mvua kunyesha sana, yaani 
kwa kiwango kikubwa miche iliishia 
kupata maua bila kuzaa na mingine iligoma 
kabisa kutoa matunda,” alisema mkulima 
Maneno Joseph.

Alisema mwaka huu kwao ni hasara 
kutokana mavuno  kidogo licha ya kuwapo 
na bei nzuri kwenye soko.

“Unakuta shamba lilikuwa la kuvuna tani 
tano za zabibu, lakini amevuna kilo 600, au 
shamba lingine kama mkulima alichelewa 
kuliandaa basi hajapata kapiga,” alisema.

Kadhalika, Nipashe ilizungumza 

na wachuuzi wa zabibu ambao nao 
walieleza kilio chao kuwa kwa sasa zabibu 
hazipatikani kwa urahisi na huweka oda 
siku mbili au tatu ndio wape mzigo tofauti 
na ilivyokuwa awali kila siku kupata mzigo.

Mmoja wa wachuuzi, Zawadi Manzije, 
alisema biashara imekuwa ngumu kwao 
kutokana kuuziwa kwa gharama kubwa.

“Wateja wanajua zabibu zinalimwa hapa 
na ni bei rahisi, hivyo akikuta anauziwa 
kichane kimoja kwa Sh.1,000 au 2,000 
analalamika maana amezoea kununua ile 
ya Sh. 1,000 kwa Sh.300 hadi 500,” alise-
ma.

Kwa upande wake, mmiliki wa kiwanda 
cha kutengeneza mvinyo cha Alko Vintag-
es, Archard Kato, alisema mahitaji ya zabi-
bu yamekuwa makubwa licha ya wakulima 
kuongeza zaidi uzalishaji.

“Kutokana na hali hii wameathirika 
wakulima kutokana na mazao yao kupun-
gua na hata sisi wasindikaji pia tumeathiri-
wa na hali hii,” alisema.

Akizungumzia hali hiyo, Katibu Mkuu 
Wizara ya Kilimo, Gerald Kusaya, alikiri 
kuwa uzalishaji wa zabibu msimu huu 
umeshuka huku akitaja sababu kuu mbili 
kuwa ni mvua kubwa na kuyumba kwa 
soko la dunia kutokana na uwapo wa 
ugonjwa wa corona.

“Ni wazi kabisa katika maeneo mengi 
nchini mvua zilikuwa nyingi na zimefika 

kwenye maeneo ambayo zabibu inalimwa 
ikiwamo Mkoa wa Dodoma, sasa ilipotokea 
na ilisababisha baadhi ya mazao kuoza, 
zabibu ikifikia hatua ya kuiva na ikapata 
mvua kubwa mara nyingi zinaoza, uzal-
ishaji tutarajie kushuka zaidi,” alisema.

Alisema kwa msimu uliopita uzalishaji 
wa zao hilo uliongezeka na kufikia tani 
15,000 ikilinganishwa na mwaka 2015/16  
tani 8,336.

Alitaja mikakati ya wizara kuhakikisha 
uzalishaji unakuwa mkubwa ni pamoja na 
serikali kukijengea uwezo Kituo cha Utafiti 
cha Makutupora kwa ajili ya uzalishaji wa 
miche ya zabibu kinachotakiwa kuzalisha 
miche kutoka 100,000 hadi 300,000.

“Kituo kimepewa fedha na wizara na 
pia kimenunuliwa trekta jipya kwa ajili ya 
kutanua uzalishaji na kuwa na mashamba 
mengi ya miche ambayo itachukuliwa na 
wakulima,” alisema.

Kadhalika, alisema wizara imeunda 
kikosi kazi cha wataalamu kufuatilia 
mwenendo wa zao hilo ili kutoa mapende-
kezo yao na kufanyiwa kazi.

“Wizara imeingia makubaliano na kam-
puni ya bia nchini TBL kutakuwa na vijiji 10 
ambavyo vitaanzisha mashamba ya mfano 
na kufadhiliwa na kampuni hiyo, na tuna 
hakika kila kijiji kitakuwa na wakulima 
watatu, tuna imani itakuwa ni nafasi nzuri 
kwa wakulima kujifunza,” alisema.

Serikali kufanya kampeni 
kuhamasisha utunzaji wazee

Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo, Gerald Kusaya (kushoto), akizungumza na wajumbe wa Baraza la Ujuzi wa Kilimo nchini (TPSF-
ASSC), jijini Dodoma jana, baada ya kupokea mpango mkakati wa baraza hilo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH. 

EAGT 
yamchagua 
Mwakipesile 
Askofu Mkuu 
Na Augusta Njoji, DODOMA

KANISA la Evangelistic Assem-
blies of God Tanzania (EAGT), 
limemchagua Dk. Brown Mwak-
ipesile, kuwa Askofu Mkuu wa 
kanisa hilo kuongoza tena kwa 
kipindi cha miaka mitano.

Akizungumza juzi baada ya 
kuchaguliwa kwenye mkutano 
wa taifa uliohudhuriwa na wa-
chungaji na wainjilisti, Askofu 
Mwakipesile alishukuru kanisa 
hilo kwa kumwamini tena kuon-
goza.

“Nimetupiwa madongo mengi 
kumbe Mungu bado ananihitaji 
kufanya kazi yake namshukuru 
hayati Moses Kolola kwa kuacha 
misingi imara na EAGT haitate-
tereka kazi ya Mungu itasonga 
mbele,” alisema.

“Mkutano huu ulipita ilikuja 
barua kutoka mahakama ikisema 
wadhamini wafutwe ilimradi 
tu kanisa lisambaratike, lakini 
Mungu ni Mkuu tulishinda kesi 
na uchaguzi ukafanyika siku 
zote kazi ya Mungu itasonga uk-
ishtaki kanisa ni sawa umeshtaki 
Yesu.”

Akifungua mkutano huo, 
Kamanda wa Polisi Mkoa wa Do-
doma, Gilles Muroto, aliwaomba 
viongozi wa dini kuombea nchi 
uchaguzi mkuu ufanyike kwa 
amani na utulivu ili kupata vion-
gozi bora.

Alimuomba Askofu Mwakipe-
sile kuhimiza waumini kwenda 
kupiga kura Oktoba 28 ili kucha-
gua viongozi bora na kuifanya 
Tanzania kuendelea kuwa kisiwa 
cha amani.

Pia alisema viongozi hao wana 
kazi ya kusimamia maadili ya 
watu hasa vijana.

Kabla ya uchaguzi huo ku-
fanyika, Katibu Mkuu wa EAGT 
Taifa Askofu Dk. Leonard Mwiz-
arubi, alibainisha mafanikio yali-
yopatikanani pamoja na kuwa 
na mpango mkakati wa miaka 
15, kusajili Bodi ya Wadhamini 
na kuwekeza kwenye miradi 
mbalimbali. 

HABARI dodoma

 Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema katika maadhimisho 
ya Siku ya Wazee mwaka huu, kutakuwa 
na kampeni maalum ya kuhamasisha 
uundwaji wa mabaraza na jamii kuwajibika 
kuwatunza wazee.

Hata hivyo, Oktoba mosi mwaka huu 
hakutakuwa na maadhimisho ya kitaifa 
badala yake yatakuwa yakifanyika kila baada 
ya miaka miwili huku mikoa na halmashauri 
ikifanya kila mwaka.

Kamishna Msaidizi wa Ustawi wa Jamii 

anayeshughulikia huduma za ustawi na 
maendeleo kwa wazee, kwenye Wizara ya 
Afya, Maendeleo ya Jamii, Wazee na Watoto, 
Mwanaisha Moyo aliyasema hayo mwisho 
mwa wiki katika kikao cha kutathmini mradi 
wa uwajibikaji kwa wazee Tanzania.

Mradi huo wa miaka miwili kuanzia 
mwaka 2018-2020, unasimamiwa na AcT-
KPMG(Programu ya uwajibikaji Tanzania), 
kwa ufadhili wa Shirika la Maendeleo 
ya Kimataifa ya Uingereza (DFID) na 
unatekelezwa na Shirika lisilo la serikali la 
Helpage International kwenye mikoa 10 ya 

Tanzania Bara na Zanzibar.
Moyo alisema uundaji wa mabaraza ya 

wazee yatahamasishwa kwa kiwango kikub-
wa kwenye maadhimisho hayo.

“Kikubwa zaidi ni kuhamasisha jamii na 
familia kushiriki katika kuwatunza wazee,” 
alisema.

Akizungumzia maadhimisho hayo, Kam-
ishna Moyo alisema, awali walikuwa wa-
kiadhimisha kitaifa kila mwaka sasa, lakini 
wamekaa na kufanya tathmini na wazee na 
kubaini maazimio mengi yanakuwa hayaja-
pata muda wa kutosha kufanyiwa kazi.

“Tumeona mwaka ni mdogo tunaweka 
maazimio mengi, tujikuta mwaka unafika 
hatujafikia tukajipa tufanye kila baada ya 
miaka miwili, lengo ni mafanikio yanayo-
patikana yapate muda wa kutosha na yawe 
wazi,” alisema.

“Kila mwaka tutakuwa tunaendelea 
na maadhimisho ngazi za mikoa na 
halmashauri, wizara tutashiriki katika mkoa 
mmoja wapo na kwa mwaka huu tutashiriki 
Mkoa wa Dodoma ambao umepanga 
kufanya maadhimisho kwenye Halmashauri 
ya Mji wa Kondoa.” 
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Viongozi wa dini waonywa kuhubiri siasa
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

M
KUU wa Mkoa wa Mbeya, Al-
bert Chalamila, amewaonya   
viongozi wa dini kutohubiri 
siasa kwenye nyumba za ibada  

badala yake wajikite katika kuhubiri injili na 
amani ya nchi.

Chalamila alitoa kauli hiyo mwishoni 
mwa wiki wakati akizungumza na Nipashe, 
ambapo alisema baadhi ya viongozi wa dini 
wamekuwa sehemu ya kuhubiri masuala 
ya kisiasa huku wakiwahamasisha waumini 
kuchagua chama fulani, huku wakitumia 
lugha ya Kiingereza katika maubiri yao.

Chalamila aliwaonya viongozi hao na 
kwamba   huenda wanafanya hivyo kwa 

mashinikizo ya watu fulani       tena kwa 
kutumia lugha ya Kiingereza ili   watimize   
malengo yao.

“Nawaomba viongozi ambao 
wanatumiwa kuhubiri   masuala ya siasa 
kwenye madhabau kuacha mara moja 
kwani kwa kufanya hivyo kunaweza 
kuhatarisha amani ya nchi hasa kwa mkoa 
wangu wa Mbeya, sitakubali kuona masuala 
hayo yanafanyika,” alionya Chalamila.

Chalamila aliwaomba wakazi wa Mbeya 
kutokubali kurubuniwa na maneno ya 
baadhi ya viongozi wa dini pamoja na 
wanasiasa ambao wanachochea uvunjifu 
wa amani.

Vile vile, aliwaomba wananchi kujiandaa 
kikamilifu kumpokea Mwenyekiti wa 

Chama Cha Mapinduzi ambaye ni Rais wa 
Tanzania, Dk. John Magufuli, kuja kuomba 
kura za kutosha   zitakazomsaidia kuwa 
Rais.

Alisema mwenyekiti huyo amefanya 
mambo makubwa na mazuri katika 
kuboresha na kujenga miradi mbalimbali ya 
maendeleo katika ujenzi wa shule, barabara 
na hospitali.

Mgombea ubunge wa Jimbo la Mbeya 
Mjini kwa tiketi ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), Dk, Tulia Ackon, alisema ujio wa 
Mwenyekiti wa Chama hicho utaleta 
matumaini kwa sababu ataahidi masuala 
mbalimbali ya maendeleo, hivyo wananchi 
wanapaswa kujitokeza kwa wingi 
kumsikiliza Septemba 30, atakapohutubia 

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

KATIBU Mkuu wa Chama cha Mabaharia 
nchini, Kapteni Josiah Mwakibuja, 
ameshauri serikali kutoa mafunzo maalum   
ya kuogelea kwa askari   wa Idara ya 
Uhamiaji ili waweze kukabiliana na vitendo 
vya uhalifu majini.

Kapteni Mwakibuja alitoa ushauri huo 
mwishoni mwa wiki wakati wa kilele cha 
maadhimisho ya siku ya usafiri kwa njia 
ya maji duniani ambayo kitaifa yalifanyika 
katika Wilaya ya Kyela mkoani Mbeya.

Alisema ili kuongeza ufanisi na udhibiti 
wa vitendo vya uhalifu wakati wa kufanya 
doria ni lazima askari hao wakajifunza 
kuogelea iwe kuwakabili wanaopita kwenye 
njia za panya.

“Katika maadhimisho haya lazima askari 
wa uhamiaji ambao mara nyingi wanafanya 
doria za ulinzi wa mipakani wanapaswa 
kupata mafunzo maalum ya kuogelea 
sio kwamba hawajui, lakini wanapaswa 
kupatiwa mbinu nyingine ambazo zitasaidia 
kukabiliana na maadui ambao wanaopita 
kwenye njia za panya kwa kutumia maji,” 

alisema Mwakibuja. 
Aidha, Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert 

Chalamila, alisema kupitia maadhimisho 
hayo wananchi walipata nafasi ya kujifunza 
mbinu mbalimbali za uokozi na kuogelea 
ndani ya Ziwa Nyasa ili iwe rahisi kuokoa 
maisha ya watu wanaopata tatizo ndani ya 
maji.

 Maadhimisho hayo ambayo yalishirikisha 
vikosi mbalimbali ya usafirishaji majini 
kutoka Tanzania Bara na Visiwani yalieleza 
mambo mbalimbali wanayoyafanya katika 
kuboresha sekta ya usafiri wa maji.

Chalamila aliwashauri wananchi wa Kyela 
kutumia vyema fursa ya uwapo wa Bandari 
ya Itunge na ujenzi wa  meli tatu ambazo 
ni za mizigo na abiria kuhamasisha watoto 
wao kusoma masomo yanayohusu sekta ya 
maji ikiwamo ubaharia ili  kupata ajira kwa 
urahisi.

Aliongeza kuwa uwapo wa meli hizo 
utapunguza gharama kubwa ya ununuzi 
wa bidhaa ikiwamo saruji ambapo kupitia 
Ziwa Nyasa zitasafirishwa na kuuzwa kwa 
bei nafuu.

Kwa upande wao Jeshi la Wananchi 

Tanzania ( JWTZ) Kamandi ya Kanamaji, 
walisema kuwa moja ya majukumu yao ni 
kutoa elimu kwa wananchi juu ya shughuli 
za uokoaji pindi yanapotokea majanga.

Mmoja wa askari hao, Francis Mkondya, 
alisema mafunzo waliyoyapata sio tu yaweza 
kukabiliana na adui wawapo majini, lakini 
wanalojukumu la kufanya uokoaji katika 
maeneo mbalimbali yanayotokea maafa.

Alisema moja ya kazi waliyowahi kufanya 
ni uokoaji   wa ajali ya maji iliyotokea 
katika kisiwa cha Ukerewe, ambayo iliua   
Watanzania wenzetu.

Mkurugenzi wa Utawala na Utumishi, 
Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 
Sekta ya Uchukuzi, Lucas Kambelenje, 
alisema siku ya usafiri kwa njia ya maji 
duniani, inatoa nafasi kwa sekta hiyo 
kusikiliza kero za wananchi zinazoikabili 
sekta hiyo na kuzitatua.

Alisema usalama wa abiria na chombo 
cha usafiri wa maji kinategemea ujuzi na 
utaalamu sio tu kwa wataalamu, bali na 
ushirikiano na wananchi, hivyo elimu ya 
ukoaji itasaidia kukabiliana na vikwazo 
mbalimbali vya majini.

Serikali yaombwa mafunzo 
kukabiliana na uhalifu majini

Mgombea ubunge Jimbo la Mbeya Mjini kwa tiketi ya CCM, Dk. Tulia Ackson (aliyevaa kofia nyeusi), akishiriki shughuli za usafi wa 
mazingira kwenye maeneo mbalimbali ya Jiji la Mbeya juzi, ikiwa ni jitihada za utunzaji mazingira. PICHA: GRACE MWAKALINGA
 

Na Grace Mwakalinga, CHUNYA

JUMLA ya shilingi milioni 155 
zimetolewa kwa vikundi 18 vya 
ujasiriamali vilivyopo katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Chunya 
mkoani Mbeya ikiwa ni lengo la 
serikali kuwakwamua wananchi 
kiuchumi.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya, 
Mayeka Simon, ndiye alikabidhi 
kiasi hicho cha fedha jana kwa vi-
kundi 18 vya wajasiriamali  ikiwa 
ni  utekelezaji agizo la serikali 
kutenga asilimia kumi ya mapato 
yake ya ndani kwa ajili ya wa-
nawake, vijana na watu wenye 
ulemavu.

Mayeka alisema miongoni mwa 
wanufaika ni kundi la wanawake, 
vijana na wenye ulemavu, na 
kwamba moja ya masharti wanay-
otakiwa kuzingatia ni kuhakikisha 
mikopo hiyo inarejeshwa kwa 
wakati ili na wengine waweze 
kukopeshwa.

 Alisisitiza kuwa halmashauri 
haitasita kuchukua hatua za kishe-
ria ikiwa ni pamoja na kuwafiki-
sha mahakamani kwa watakaokai-
di kulipa mikopo.

 Ofisa Maendeleo ya Jamii 
wilayani humo, James Sunge, 
alisema kwa kipindi cha Januari 
hadi Juni mwaka huu, kiasi cha 
shilingi milioni 600 zimekopeshwa 
kwa vikundi mbalimbali vya 
wajasiriamali ambavyo tayari 
vilijisajili na kuwa na sifa ya ku-
kopesheka na marejesho ya fedha 
hizo yanaenda vizuri.

 Naye Mkurugenzi Mtendaji 
wa Wilaya hiyo, Sophia Kum-
buli, alisema utaratibu wa  utoaji 
mikopo kwa vikundi vya wajasiri-
amali ili kuwawezesha kufanya 
shughuli zao na kujikwamua na 
umaskini  ni agizo la serikali, na 
kwamba wanaendelea kutafuta 
vyanzo vingine vya mapato kupi-
tia mapato ya ndani ili kuwafikia 
watu wengi zaidi.

“Wanawake wengi sasa wanami-
liki pesa na viwanda mbalimbali 
vya kuzalisha bidhaa, hali ambayo 
imesaidia kupunguza  migogoro 
na vipigo ndani ya  ndoa kwa 
sababu  wanajitegemea,” alisema 
Kumbuli.

 Baadhi ya vikundi 
vilivyonufaika ni cha vijana 
Sabasaba ambapo Omary 
Mashauri ni miongoni mwa 
wanufaika, alisema kupitia 
mkopo wa shilingi milioni tano, 
uliwasaidia kufungua mradi wa 
kufungua mradi wa kiwanda cha 
kufyatua matofali.

 Mwenyekiti wa kikundi cha 
kusindika mafuta ya alizeti, 
Ngailo Thobias, alisema walipewa 
mkopo wa Sh. milioni 14 ambazo 
walizitumia kuanzisha kiwanda 
na kutoa ajira, huku Evarist Fusi 
akisema  kupitia mikopo hiyo 
wamesaidia kuongeza ajira kupitia 
uanzishwaji wa vikundi. 

 Wengine Beatrice Kalinga na 
Theresia Kayombo walisema 
wanawake wamenufaika  na 
mikopo kwani hivi sasa 
wamefungua kiwanda cha 
kuchakata nafaka na kutengeneza 
batiki na wanasomesha watoto 
kupitia faida.

Wajasiriamali 
wilaya Chunya 
wakopeshwa 
milioni 155/-

HABARI mbeya
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Wasaidizi kisheria muhimu kwa jamii
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

M
KURUGENZI wa Idara ya 
Msaada wa Kisheria Zanzibar, 
Hanifa Ramadhan Said, amese-
ma wasaidizi wa sheria wana 

umuhimu mkubwa katika jamii kutokana 
na kazi zao za msaada wa kisheria.

Aliyasema hayo katika mkutano wa pili 
wa robo mwaka wa kuratibu masuala ya 
msaada wa kisheria uliofanyika ukumbi wa 
Wizara ya Habari, Utalii na Mambo ya Kale 
Kikwajuni, mjini hapa.

Alisema jitihada hizo wanazozifanya 
wasaidizi wa sheria zinahitaji kutambuliwa 
na kuthaminiwa ili kuwapa hamasa ya 
kuendeleza kufanya vizuri.

Alisema kuwa sheria ya msaada wa 
sheria imewatambua wasaidizi hao kama ni 
watoa msaada hivyo wanahitajika kufanya 
kazi zao kwa mujibu na taratibu.

“Sera ya msaada wa kisheria ya mwaka 

2017 katika hoja ya tatu inayojulikana 
upatikanaji mdogo wa huduma za msaada 
wa kisheria na watu maskini na wenye 
mahitaji maalum…ambapo katika hoja hii 
moja ya mkakati wake wa pili ni kuimarisha 
mafunzo, utoaji vyeti, utambuzi na 
motisha kwa wasaidizi wa sheria,” alisema 
Mkurugenzi huyo.

Akisoma ripoti ya mwaka ya utekelezaji 
wa shughuli za idara ya msaada wa kisheria, 
ofisa sheria, Salma Suleiman alisema idara 
hiyo imewafikia wananchi 338 wa shehia 
nne za Unguja kwa kuwapa elimu ya kanuni 
na sheria za msaada wa kisheria na kwa 
Pemba wamewafikia wananchi 150 katika 
Wilaya ya Micheweni.

Alisema Idara pia imekamilisha 
kutayarisha mfumo wa usajili kwa njia ya 
kielektroniki kwa ajili ya kuwasajili watoaji 
wa huduma wa kisheria.

Alisema mfumo huo kwa sasa unapelekea 
utambuzi wa watoaji msaada wa kisheria na 

kuiwezesha serikali kupata takwimu sahihi 
za watoa huduma za msaada wa kisheria 
pamoja na wataka huduma hizo.

Kadhalika alisema kwa kipindi cha 
mwaka idara inajivunia mafanikio 
mbalimbali ikiwamo kusimamia vizuri 
jukumu la kuratibu shughuli za msaada 
wa kisheria, kujenga ushirikiano wa karibu 
kati ya watoa huduma  za msaada huo na 
wadau wengine na kukamilisha mwongozo 
wa usajili wa watoa msaada wa kisheria.

“Kwa upande wa changamoto inayoikabili 
idara ni kuanzishwa kwa idara hiyo wakati 
bajeti ya serikali imeshapitishwa hivyo 
kuleta changamoto ya upatikanaji wa fedha 
kwa baadhi ya shughuli,” alisema.

Kwa upande wao washiriki walisema 
kuwa wasaidizi wa sheria wanafanya kazi 
kubwa katika jamii, lakini baadhi ya watu 
hawatoi ushirikiano hali inayowafanya 
kufanya kazi katika mazingira magumu.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKE wa mgombea urais wa Zanzibar kwa 
tiketi ya CCM, Maryam Mwinyi, amewataka 
watoto wa kike kujitambua kwa kufuata 
mila silka na tamaduni zao na kujenga 
heshima na tabia njema ili kuwa watoto wa 
mfano kwa Zanzibar.

Alisema mtoto wa kike ni nguzo muhimu 
katika jamii na maendeleo kwa ujumla.

Akizungumza na wanafunzi wa Shule 
ya Mwanawake Benbella Mjini Zanzibar, 
alisema watoto wa kike wamekuwa wakiiga 
tamaduni za nje kupitia mitandao ya kijamii 
na kupoteza mwelekeo wa ndoto zao katika 
maisha ya baadaye.

“Nawasihi sana wanangu mjitambue 
kuwa watoto wema msiige tamaduni za 
kigeni sio mila zetu, tufateni misingi ya 
dini yetu kwa kutengeneza jamii iliyobora,” 
aliwaasa.

Alisema, watoto wa kike wanapaswa 
kutambua kuwa ni mama watarajiwa katika 
sekta mbalimbali nchini na hata katika 

familia zao.
Hata hivyo, alisema elimu ni ufunguo 

wa maisha na msingi mkuu wa maendeleo 
hivyo ni vyema kujikita katika kusoma 
na kuacha kudanganywa na watu ambao 
wanataka kuwakatisha ndoto zao.

“Msikubali kudanganyika kuweni na 
ndoto na matarajio katika maisha yenu ya 
baadaye taifa linahitaji viongozi mkiwamo 
nyinyi vitu vingine vipo jielekezeni kwenye 
masomo huo ndio wajibu wenu kwa sasa 
kwa kuwa mshika mbili moja humponza,” 
aliwasisitiza.

Aliwataka wanafunzi kupenda masomo ya 
sayansi kwa kuwa dunia ya sasa inakwenda 
kwa sayansi, teknolojia na dijitali.

Hata hivyo, aliwashauri kuwa raia wema 
katika kuipenda nchi yao na kuwa walinzi 
wa amani ili kuleta maendeleo.

Naye Waziri wa Elimu na Mafunzo ya 
Amali Zanzibar, Riziki Pembe Juma, alisema 
lengo la serikali kuanzisha madarasa 
maalum ya wanawake ni ufaulu na idadi 
kubwa ya wanawake ikilinganishwa na 

wanaume.
Alisema serikali inajitahidi kufanya 

mambo mengi katika sekta ya elimu, lakini 
changamoto za kila siku zinakuwapo 
kutokana na kuongezeka kwa wanafunzi 
mwaka hadi mwaka hasa watoto wa kike 
kuwa na mwamko wa kusoma.

Kwa upande wake Mwalimu Mkuu wa 
Shule hiyo, Zainab Mbwana Mgunda, 
aliipongeza serikali ya awamu ya saba 
chini ya Rais wa Zanzibar katika kutatua 
changamoto mbalimbali katika shule hiyo 
ikiwamo madawati.

Alisema idadi ya wanafunzi imekuwa 
ikiongezeka siku hadi siku kutokana 
na serikali kuweka misingi mizuri ya 
upatikanaji wa elimu nchini.

Wanafunzi wa shule hiyo walisema 
wanakabiliwa na changamoto mbalimbali 
hasa upungufu wa  vitabu na madarasa hasa 
kwa wanafunzi wa kidato cha tano na sita 
ambayo inashusha ufaulu wao kutokana na 
kutosoma kwa wakati. 

Mke mgombea awataka watoto kike kujitambua

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais, Balozi 
Seif Ali Iddi amesema Zanzibar in-
ajivunia kasi kubwa iliyopiga ya 
miradi ya kiuchumi na maendeleo 
ndani ya kipindi kifupi kutokana 
na usaidizi uandamizi mkubwa un-
aoendelea kufanywa na taifa rafiki 
la Jamhuri ya Watu wa China.

Alisema ipo miradi ya wazi in-
ayoshuhudiwa na wananchi na Ju-
muiya za kimataifa ambayo tayari 
inaendelea kuwafaidisha watu 
wakati mingine ikiwa katika hat-
ua za mwisho kukamilika ikilenga 
kustawisha maisha ya jamii na 
kuongeza pato la taifa.

Balozi Iddi alisema hayo wakati 
akizungumza na Balozi mdogo wa 
Jamhuri ya Watu wa China, aliyepo 
Zanzibar Xie Xiuow, aliyefika ofisini 
kwake Vuga, kuaga  baada ya ku-
maliza muda wake wa miaka minne 
ya utumishi wa kidiplomasia visi-
wani humo.

Alisema Jamhuri ya Watu wa Chi-
na imekuwa mshirika wa karibu na 
Zanzibar na Tanzania kwa ujumla 
baada ya Mapinduzi ya Zanzibar ya 
mwaka 1964 na imekuwa ikiunga 
mkono miradi ya maendeleo katika 
taasisi mbalimbali za umma na bi-
nafsi.

Balozi Iddi alisema miradi ili-
yoanzishwa kwa ushirikiano kati 
ya pande hizo mbili kama ujenzi wa 
kiwanda cha sukari, Mahonda, vi-
wanda vya sigara na viatu Maruhu-
bi, mashamba ya kilimo Upenja 
na Bambi sekta zilizotoa mchango 
mkubwa wa kitaalamu na ajira kwa 
wananchi wa visiwa vya Unguja na 
Pemba.

Vile vile, alimpongeza na kum-
shukuru Balozi huyo kwa usimamizi 
wake mkubwa wa ushirikiano wa 
kidiplomasia uliosababisha kuibuka 
kwa miradi mingi ya kiuchumi na 
maendeleo ndani ya kipindi chake 
cha miaka minne Zanzibar.

Balozi Iddi aliitaja baadhi ya mi-
radi hiyo kuwa ni pamoja na uima-
rishaji wa miundombinu ya sekta ya 
maji, ujenzi wa shule za sekondari, 
huduma za afya hasa kipindi cha 
mpito wakati wa mlipuko wa virusi 
vya corona.

Alisema China licha ya kuwa na 
idadi kubwa ya watu wanaokadi-
riwa kufikia zaidi ya bilioni 1.4 wa-
naohitaji huduma za msingi katika 
ustawi wao, lakini bado imezingatia 
kuendelea kuiunga mkono Zanzibar 
kuona wananchi wa visiwa hivyo 
pia wanaendelea kudumisha ustawi 
wao.

Naye Balozi mdogo wa China Xie 
Xiuow, alisema anajisikia faraja 
kuona kwamba miradi mikubwa ili-
yoanzishwa ndani ya kipindi chake 
cha miaka minne iliyopata msu-
kumo kutoka Jamhuri ya Watu wa 
China imekamilika na mingine ikiwa 
katika hatua za mwisho.

Alitolea mfano ujenzi wa Hos-
pitali ya Rufani ya Abdullah Mzee 
iliyopo mkoani Pemba, upanuzi wa 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa 
Zanzibar, viwanja vya michezo vya 
Mao Tse Tung, jengo la shule iliyopo 
Mtaa wa Mombasa, uwekaji wa taa 
za barabarani katika maeneo ya miji 
pamoja na usimamizi wa mafunzo 
ya juu kwa wanafunzi wa visiwa 
hivyo nchini China. 

Z’bar yajivunia 
miradi ya uchumi

HABARI zanzibar

Mkurugenzi wa Idara ya Msaada wa Kisheria ya Wizara ya Katiba na Sheria Zanzibar, Hanifa Ramadhan Salum (kushoto), 
akizungumza katika kikao cha uwasilishaji wa ripoti kuhusu wasaidizi wa huduma za kisheria, mjini Zanzibar jana.  PICHA: 
RAHMA SULEIMAN   

Jumanne septemba 29, 2020
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JOHANESNBURG, Afrika Kusini

RAIS wa Afrika Kusini, Cyril Ramapho-
sa, amemkata mshahara  Waziri wa 
Ulinzi kwa miezi mitatu, baada ya 
kuruhusu maofisa wa chama tawala 
kusafiri kwa kutumia ndege ya jeshi 
hadi nchini Zimbabwe pamoja naye, 
Septemba 9.

Nosiviwe Mapisa-Nqakula, alishu-
tumiwa kwa kuruhusu matumizi ya 
rasilimali ya taifa kwa sababu za siasa 
za chama.

Jeshi la nchi hiyo lilikuwa limeeleza 
kwamba, waziri huyo alikuwa katika 
ziara rasmi ya kitaifa na kwamba ali-
wafanyia abiria wengine hisani kwa 
kuwabeba.

Rais Ramaphosa, aliitaja hatua hiyo 

Wasasiasa 
wa upinza-
ni walimko-
soa vikali 
waziri huyo 
kwa sababu 
alianda-
mana na 
ujumbe wa 
Chama cha 
ANC.

kama makosa.
Mapisa-Nqakula alienda mji mkuu 

wa Zimbabwe, Harare, kuhudhuria 
mkutano uliokuwa umepangiwa 
kujadili masuala ya kanda.

Ujumbe kutoka chama tawala cha 
Afrika Kusini - African National Con-
gress (ANC) - ulikuwa unahudhuria 
mkutano huo kwa mazungumzo ya 
dharura na chama tawala cha Zim-
babwe Zanu-PF lengo lao, likiwa ni 
kutatua mgogoro wa kisiasa na kiu-
chumi nchini humo.

Lakini, wasasiasa wa upinzani 
walimkosoa vikali waziri huyo kwa 
sababu aliandamana na ujumbe wa 
Chama cha ANC.

Raos Ramaphosa, ambaye kip-
indi anaingia madarakani aliahidi 

kumaliza sifa mbaya ya Chama cha 
ANC baada ya mwongo mmoja wa 
kashfa za ufisadi, alisema kwamba 
“kwa kuandamana na wajumbe wa 
ANC kwa ndege aliokuwa anatumia, 
hakufanya uamuzi stahiki unaozin-
gatia uongozi mzuri”.

Alisema ameamua kumkata 
mshahara Mapisa-Nqakula na pesa 
hizo zitaelekezwa katika mfuko wa 
kusaidia kukabiliana na janga la co-
rona.

Wakati huo huo, Chama cha 
upinzani cha Democratic Alliance 
kilisema, hatua iliyochukuliwa na 
bwana Ramaphosa haitoshi.

Suala hilo huenda likajadiliwa 
zaidi bungeni huku kukiwa na wito 
wa waziri huyo kufutwa kazi. BBC

Mapisa-Nqakula, Waziri wa Ulinzi wa Afrika Kusini, amekatwa mshahara na fedha hizo, zitaelekezwa katika mfuko 
wa kukabiliana na virusi vya corona, baada ya kuruhusu maofisa wa chama tawala kusafiri kwa kutumia ndege ya 
jeshi hadi Zimbabwe. PICHA: BBC

Waziri akatwa mshahara 
kutumia ndege ya kijeshiBamako, Mali

RAIS wa mpito wa Mali, Bah Ndaw, 
amemteua waziri mkuu mpya.

Ndaw amemteua mwanadiploma-
sia, Moctar Ouane kuchukua nafasi 
hiyo. Ouane alihudumu kama Waziri 
wa Mambo ya Nje wa Mali kati ya 
mwaka 2004 na 2011.

Alikuwa mjumbe wa kudumu 
wa Mali katika Umoja wa Mataifa 
kuanzia mwaka 1995 hadi 2002 na 
baadaye kuwa mshauri masuala ya 
kidiplomasia wa muungano wa kiu-
chumi wa nchi za Afrika Magharibi, 
ECOWAS.

Uteuzi wake huenda ukachangia 
Mali kuondolewa vikwazo iliyoweke-
wa na ECOWAS kufuatia mapinduzi 
ya kijeshi ya mwezi uliopita.

Kiongozi wa mapinduzi hayo 
Kanali Assimi Goita alikuwa amem-
teua Ndaw, ambaye aliidhinishwa 
rasmi Ijumaa iliyopita kuwa rais wa 
mpito. BBC

Washington D.C, Marekani

GAZETI la New York Times, Jumapili 
limeripoti kwamba Rais wa Mareka-
ni, Donald Trump alilipa kodi ya dola 
750 pekee mwaka aliowania urais.

Kiwango hicho alicholipa kodi ni 
kutoka katika mapato yake mwaka 
2016, na mwaka wa kwanza al-
ipoanza kuhudumu kama rais wa 
Marekani.

Gazeti hilo linasema, Rais Trump 
ni rais pekee katika ulimwengu wa 
sasa ambaye hakulipa kodi katika 
kipindi cha miaka 10 katika miaka 15 
iliopita.

Akizungumza na waandishi 
wa habari Jumapili, akiwa White 
House, Rais Trump alitupilia mbali 
ripoti hiyo ya New York Times, kwa 
kusema ni uzishi.

Vilevile amesema kwamba licha ya 
huo kuwa ni uzishi, amekuwa akilipa 
kodi ingawaje lakini kutoa maelezo 
zaidi. VOA

Mali yapata waziri 
mkuu mpya

Taarifa ulipaji kodi 
wa Rais Trump 
hadharani

Rwanda 
kufungua
shule licha 
ya corona
Kigali, Rwanda

SERIKALI ya Rwanda, imesema shule zote zitafun-
guliwa ifikapo Novemba, mwaka huu.

Kwa mujibu wa Waziri wa Elimu, Valentine 
Uwamariya, uamuzi wakufungua shule utaanza 
na vyuo vikuu.

“Shule zitafungua kwa awamu tofauti kuanzia 
ngazi ya vyuo vikuu ambavyo tunatarajia vitafun-
gua milango mwezi ujao. 

Shule nyingine kama sekondari, shule za msingi 
na chekechea tunatarajia kwamba zitakuwa zime-
shafunguliwa,’’ alisema Uwamariya.

Wizara ya Elimu inasema, shule zitatakiwa 
kuzingatia masharti yaliyopo ya kujilinda na CO-
VOD-19 kama kuwa na sehemu ya kuosha mikono, 
kuvaa barakoa kwa kila mwanafunzi na kuacha 
nafasi ya mita moja kati ya wanafunzi.  BBC

RIYADH, Saudi Arabia

SAUDI Arabia imesema, 
kwamba itaandaa mkutano 
wa viongozi wa nchi tajiri 
kiviwanda na zile zinazoi-
nukia za kundi la G20. 

Imeeleza kwamba mkutano 
huo utafanyika kwa njia ya 
video kutokana na janga la 
maradhi ya COVID-19. 

Mlipuko huo wa virusi 
vya corona umezima matu-
maini ya kukusanyika katika 
nchi hiyo ya kifalme katika 
mkutano ambao ungeimarisha 
nafasi yake kimataifa. 

Saudi Arabia ambayo ni 
mzalishaji mkubwa wa mafuta 
na mshirika mkuu wa Mareka-
ni ilichukua uongozi wa kundi 
la G20 katika wakati, ambapo 
ulimwengu umezidi kuikosoa 

kuhusiana na rekodi yake 
ya haki za binadamu baada 
ya mauaji ya mwandishi 
wa habari Jamal Khashoggi 
mwaka 2018 pamoja na vita 
vya Yemen. 

Mkutano huo wa kilele wa 
G20 utaongozwa na mfalme 
Salman, mwezi Novemba 
mwaka huu kwa mujibu wa 
taarifa ya kamati ya Saudi 
Arabia inayohusika na G20.

VOA

Saudi Arabia kuongoza 
mkutano viongozi G20
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ROME, Italia 

CRISTIANO Ronaldo ametabiri “ma-
jaliwa mazuri” kwa Juventus baada ya 
mabao yake mawili kuisaidia kupata 
sare ya 2-2 dhidi ya Roma, Jumapili.

Bianconeri hao, hawakuwa na kiwan-
go cha kuvutia pale kwenye dimba la 
Olimpico na walijikuta wakiwa nyuma 
kwa 2-1, Jordan Veretout akifunga 
mara mbili na Ronaldo kwa penalti.

Nafasi ya Juve kuibuka na ushindi 
kwenye mchezo huo iliingia doa, baada 
ya nyota wake, Adrien Rabiot kuo-
nyeshwa kadi nyekundu katika dakika 
ya 62, lakini Ronaldo aliwahakikishia 
pointi moja baada ya kufunga kwa 
kichwa zikiwa zimesalia dakika saba, 
mpira kumalizika.

Licha ya Roma kutawala kwa muda 
mrefu, Ronaldo alifurahi kuondoka 
kwenye mji huo mkuu wa Italia wa 
Roma na pointi moja na anaamini 
Bianconceri wapo kwenye msimu 
mwingine wa mafanikio.

“Nafikiri ni suala la kupata poin-
ti,” alisema akiiambia Sky Sport 
Italia. “Mchezo ulikuwa mgumu na 
mambo yalionekana kuwa si sawa, 
lakini tulirudi mchezoni.

“Tuko mwanzoni tu mwa msimu, 
tuna kocha mpya na mawazo 
mapya, lakini naiona timu ikifanya 
vizuri. 

“Nina imani tutakuwa na majaliwa 
mazuri zaidi kwa siku zinazokuja, 
hilo ni kwa uhakika kabisa.

“Tulionekana kucheza kitimu na 
muunganiko haukuwa mbaya, lakini 

naamini kabisa mambo yatakuwa ma-
zuri tu kwa siku zinazokuja.”

Ronaldo 
aitabiria 
Juventus 
msimu bora

MANCHESTER, England 

KUNA uwezekano mkubwa sasa kwa winga, Jadon San-
cho kukamilisha uhamisho wake wa kwenda Manches-
ter United.

Kocha wa Man United, Ole Gunnar Solskjaer ameiam-
bia Borussia Dortmund kwamba, usajili wa nyota wao 
Sancho, utakamilika kwa wakati, kwa mujibu wa Dag-
bladet.

United imeripotiwa kumwania kwa muda mrefu 
winga huyo wa kimataifa wa England, lakini kiasi cha 
fedha kinachotakiwa na Borussia Dortmund kimekuwa 
kikwazo kwa ‘Mashetani Wekundu’ hao.

United haijawa tayari kutoa kiasi cha pauni milioni 
108 zinazotakiwa na Dortmund, ili kumwachia Sancho.

Na wakati dirisha la usajili likitarajiwa kufungwa Ok-
toba 5, mwaka huu, Man United sasa wameonyesha nia 
ya kuongeza nguvu ya kupata saini ya nyota huyo.

Aidha, Solskjaer amebainisha kwamba, wana imani 
kubwa ya kumsajili mchezaji huyo kwa wakati.

MANCHESTER, England 

K
OCHA wa Manchester City, 
Pep Guardiola amelia na 
mbinu zilizotumiwa na 
Leicester, wakati timu yake 

ikiambulia kichapo cha mabao 5-2 
nyumbani.

City walianza kutawala mchezo 
baada ya nyota wa zamani wa 
Leicester, Riyad Mahrez kuwafung-
ia bao la kuongoza, lakini mambo 
yalianza kwenda kombo baada ya 
Jamie Vardy kusawazisha kwa pen-
alti dakika ya 37.

“Hawakutaka kucheza, walilinda 
goli na kufanya mashambulizi ya 
kushtukiza,” alisema Guardiola baa-
da ya kushuhudia akiruhusu mabao 
matano kwa mara ya kwanza katika 
mechi 686, akiwa  kocha.

“Walifunga la kwanza na pen-
alti tatu kwa ujumla ilikuwa ngumu 
sana kwa upande wetu. Kukosekana 
kwa ubunifu kuliifanya timu yetu 
kutokuwa kwenye nafasi nzuri.”

Huku mastraika wake wote, Ser-
gio Aguero na Gabriel Jesus waki-
wa majeruhi, City ilionekana 
kutokuwa na meno ya kush-
ambulia lango la wapinzani 
wao.

Na mwisho wa siku 
walionekana kama wa-
mechoka na Leicester 
ikawachapa kiurahisi 
huku, Vardy akifunga 
mara tatu ‘hat-trick’.

Mabao mengine ya 
Leicester yalifungwa 
na James Maddison na 
Youri Tielemans.

Guardiola 
alia na 
mbinu za 
Leicester

Man United 
kukamilisha 
usajili wa Sancho



NAPLES, Italia 

MKURUGENZI wa Napoli, Cris-
tiano Giuntoli, anaamini beki 
Kalidou Koulibaly atabakia kwa 
miamba hao wa Ligi Kuu ya Italia, 
Serie A, licha ya kuhusishwa na 
Manchester City na Paris Saint-
Germain.

Koulibaly amekuwa akihu-
sishwa sana na miamba ya Ligi 
Kuu England, City, lakini kikosi 
hicho cha kocha Pep Guardiola 
kilikubali kumsajili mlinzi wa kati 

wa Benfica, Ruben Dias, Jumapili.
Mabingwa wa Ligi Kuu ya Ufar-

ansa, Ligue 1, PSG pia wameripoti-
wa kumwania Koulibaly baada ya 
kuondoka kwa Thiago Silva.

Pia klabu za Manchester Unit-
ed na Liverpool, nazo awali zili-
kuwa zinawania kumsajili mlinzi 
huyo wa kimataifa wa Senegal.

Alipoulizwa kuhusu Kouli-
baly kabla ya mchezo wa juzi Ju-
mapili wa ushindi wa 6-0 dhidi 
ya Genoa, Giuntoli aliiambia Sky 
Sport Italia: “Timu ilikamilika Jan-

uari kwa uwapo wa Stanislav Lo-
botka na Diego Demme, ambaye 
anaweza kucheza katika nafasi 
tofauti. 

“Kwa uwapo wa Amir Rrahm-
ani, (Victor) Osimhen na (An-
drea) Petagna, tumekamilika, 
hivyo sasa tutajaribu kuwaachia 
wachezaji, ambao hawatakuwa 
na nafasi zaidi uwanjani.

“Nafikiri Koulibaly atabaki, tu-
nafuraha kubwa, hivyo yeye ni 
wetu. Naamini kwamba atabakia 
hapa.”

Jumanne Septemba 29, 2020

habari michezo
21

ROME, Italia  

ANDREA Pirlo amesema 
hajakatishwa tamaa na ki-
wango cha Juventus wakati 
wakilazimishwa sare ya 2-2 
na AS Roma Jumapili, aki-
sisitiza timu yake bado ipo 
kwenye “matengenezo”.

Mabingwa hao wa Serie A 
hawakuwa katika kiwango 
cha kuvutia, wakati walipo-
jikuta wakiwa nyuma kwa 
2-1 kipindi cha pili, Jordan 
Veretout akifunga mara 
mbili na akafunga kwa mk-
waju wa penalti.

Kiungo wa Juve, Adrien 
Rabiot alitolewa nje kwa 
kadi nyekundu muda mfupi 
baada ya Ronaldo kusawa-
zisha bao kwa kichwa na 
kuwapa pointi moja Bian-
coneri hao.

Pirlo, ambaye alichukua 
mikoba ya Maurizio Sarri al-
iyefukuzwa mwezi uliopita, 
alibainisha kwamba kukose-
kana kwa ufiti wa wachezaji 
wake, ndiko kulikochangia 
matokeo hayo.

Lakini akasema anatarajia 
mambo yatabadilika kwa 
sababu timu hiyo bado ina-
jengwa na kwamba msimu 
bado ni mrefu.

“Roma ilitushambulia 
na wachezaji wengi hivyo 
ulikuwa ni mchezo to-
fauti na Sampdoria (ambao 
waliwafunga 3-0 wikendi 
iliyopita),” alisema.

“Hii ilikuwa ni hatua 
nyingine, lakini timu bado 
inajengwa. Hatukuwa na 
muda wa kujaribu mbinu 
mbalimbali, kwani timu 
bado haijakaa sawa.”

Pirlo atetea sare Juve

MADRID, Hispania 

D
IEGO Sime-
one ali-
v u t i w a 
zaidi na 

pasi ya mwisho 
ya Luis Suarez 
na uhodari wake 
wa kuzunguka 
uwanjani, kuliko ma- b a o 
yake mawili wakati Atletico Madrid 
wakiibuka na ushindi wa 6-1, dhidi ya 
Granada kwenye mchezo wa Ligi Kuu 
ya Hispania, Jumapili.

Suarez aliingizwa dakika ya 70 na 
kuanza kuichezea mara ya kwanza 
Atletico na kufunga mabao mawili na 
kutengeneza moja kwa Marcos Llor-
ente.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Uruguay, ambaye alikamilisha usajili 

wa kujiunga na timu hiyo Ijumaa kwa 
euro milioni sita kutoka Barcelona, pia 
alishinda penalti baada ya maamuzi ya 
VAR.

Suarez mabao yake yote mawili ali-
yofunga kwa kumalizia kiufundi, moja 
kwa kichwa na jingine kwa kuusuku-
miza mpira ndani ya nyavu lakini ko-
cha wake, Simeone alivutiwa zaidi na 
lile alilomtengenezea Llorente akiwa 
amegusa mpira kwa mara ya pili tangu 
aingie dimbani.

“Mabao yake mawili si kitu kwangu, 
lakini pasi ya mwisho ndio iliyonivutia 

zaidi,” alisema Simeone baada ya mch-
ezo huo.

“Mabadiliko yalitupa sisi nafasi ya 
ziada huku Marcos na Vitolo wak-

ionyesha ubora wa hali ya juu 
pamoja na Thomas Partey na 
Suarez mwenyewe.”

Diego Costa, Angel Correa na 
Joao Felix pia walifunga kwenye 

mchezo huo uliopigwa katika 
dimba la Atletico pale Wanda Met-

ropolitano na ulikuwa ushindi mkub-
wa zaidi kwenye mchezo wa ufunguzi 
wa Ligi Kuu kwa Simeone.

Koulibaly 
atabakia - Napoli

Simeone 
akunwa na 
kiwango 
cha Suarez



Barca wampotezea Martinez

BARCELONA wameachana na mipango ya kutaka 
kumsajili mshambuliaji wa Inter Milan, Lautaro Martinez 
mwenye umri wa miaka 23. (Calciomercato)

United yajitosa kwa Kante

MANCHESTER United imewasiliana na washauri wa 
kiungo mkabaji wa Ufaransa, N’Golo Kante kuhusu hatua 
ya kuondoka Chelsea, lakini makubaliano yoyote na 
mchezaji huyo mwenye umri wa 29, huenda yakasababi-
sha kupunguzwa kwa mshahara wake wa pauni 300,000 
kwa wiki. (Mirror)

Lazio kwa Mata, Pereira

LAZIO huenda ikataka kuwasajili viungo wawili wa 
Manchester United, Juan Mata mwenye umri wa miaka 
32 na Mbrazili Andreas Pereira mwenye miaka 24. (Sun)

Leicester kumsajili Bremer

LEICESTER City wanapanga kumsajili beki wa kati 
wa Torino mwenye umri wa miaka 23, Mbrazili Gleison 
Bremer, ambaye pia anawindwa na klabu ya Everton. 
(Football Insider)

Joshua awindwa Spurs

MSHAMBULIAJI wa Bournemouth raia wa Norway, 
Joshua King mwenye umri wa miaka 28, anawindwa na 
Tottenham Hotspur. (Telegraph)

City kumwachia Gracia 

KLABU ya Manchester City inatarajiwa kumwachia 
beki kinda, Eric Garcia mwenye umri wa miaka 19, 
kurejea Barcelona, baada ya kumsajili mlinzi wa Benfica, 
Ruben Dias. (Sport)

PSG yagoma na Jorginho

KLABU ya Paris St-Germain imekuwa ikiwasiliana na 
Chelsea juu ya kumsajili kwa mkopo kiungo wa Italia, 
Jorginho mwenye umri wa miaka 28. (Telefoot, via 
Mail)

Villa yamtaka Nelsson

KLABU ya Aston Villa imetuma maombi ya usajili ya 
pauni milioni tisa kwa beki wa Klabu ya Copenhagen, 
Victor Nelsson mwenye umri wa miaka 21. (Ekstra 
Bladet - in Danish)

Milan kumsajili Aurier

AC Milan wapo kwenye mazungumzo na klabu ya 
Tottenham kuhusu uhamisho wa beki wa kulia wa Ivory 
Coast, Serge Aurier mwenye umri wa miaka 27. (Mail)

Barca wapewa Zinchenko

MANCHESTER City wamemkaribisha Barcelona 
kumsajili Oleksandr Zinchenko mwenye umri wa miaka 
23, ambaye anamudu kucheza kama beki ama winga wa 
kushoto. (Mundo Deportivo - in Spanish)

spurs yamtaka Seferovic

TOTTENHAM pia wanapiga hesabu za kumsajili kwa 
mkopo mshambuliaji wa klabu ya Benfica na timu ya 
Taifa ya Uswizi, Haris Seferovic mwenye umri wa mika 
28. (Football Insider)

Everton bado kwa Arias

EVERTON bado ipo kwenye mazungumzo ya kumsajili 
mlinzi wa Atletico Madrid na Colombia, Santiago Arias 
mwenye umri wa miaka 28. (Liverpool Echo)

Torino yajitoa kwa Torreira

TORINO imeondoa nia yake ya kutaka kumsajili 
kiungo wa Arsenal na Uruguay, Lucas Torreira, lakini 
Atletico Madrid ipo kwenye mbio za kumwania nyota 
huyo mwenye umri wa miaka 24. (Mail)
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LONDON, England 

P
IERRE-Emerick Aubameyang 
amethibisha kwamba, Bar-
celona ilikuwa ni miongoni 
mwa klabu iliyompa ofa kabla 

ya kusaini kuongeza mkabata na Ar-
senal.

Mchezaji huyo mwenye
 umri wa miaka 31,

 aliongeza mkataba wa 
miaka mitatu na ‘Washi-
kabunduki hao mapema 
mwezi huu, na kumaliza 

uvumi uliokuwa umeenea
 kwa kipindi cha miezi 12

 iliyopita.
Barcelona imekuwa ikihusishwa 

na uhamisho wa nyota huyo wa ki-
mataifa wa Gabon na Aubameyang 

amebainisha kwamba, walijaribu 
kumshawishi kwenda Camp Nou, 
lakini kocha wa Arsenal, Mikel Ar-
teta alikuwa sababu tosha ya yeye 
kubakia na miamba hao wa London 
Kaskazini.

 “Kulikuwa na ofa kadhaa, 
mojawapo kutoka Barca, lakini na 
klabu nyingine,” alisema akiiambia 
Canal.

“Kipaumbele changu kilikuwa ni 
kubaki kwa sababu mbili: ya kwanza 
ni kocha, Mikel Arteta, kwa sababu 
tulikuwa tunazungumza mara kwa 
mara wakati wa ‘lockdown’, na alise-
ma hapa ni nyumbani na tulizun-
gumza mambo mengi sana.

“Bila shaka sababu ya pili, ni map-
enzi niliyopata kutoka kwa watu wa 
klabu hii. Tangu nimefika hapa nime-
kuwa nikichukuliwa kama mmoja wa 
watoto wao, na nimeamua kubaki 

hapa, ni rahisi kama hivyo.”
Ripoti zinadai kwamba Arsenal in-

ajaribu kumsajili Houssem Aouar na 
imetoa ofa ya euro milioni 35, ambazo 
zimekataliwa na Lyon, inayotaka kiasi 
cha euro milioni 60, ili kumuachia.

Rais wa Lyon, Jean-Michel Aulas 
aliandika kwenye ukurasa wake wa 
Twitter, akisema kwamba, Washi-
kabunduki hao wanakaribia kufikia 
thamani ya mchezaji huyo.

Na Aubameyang amebainisha 
kwamba, anataka kuona timu yake 
hiyo ikimsajili mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 22, kabla ya pazia 
la usajili kufungwa Oktoba 5, mwaka 
huu.

“Yeye ni mchezaji mzuri,” alisema 
Aubameyang akimzungumzia Aouar. 
“Natumaini tutakuwa na bahati kuwa 
nae, kwani ni aina ya mchezaji ninay-
empenda.”

    Pia aiambia Arsenal anamtaka Aouar, aki-
fafanua ni mchezaji mzuri na anapenda aina ya...

habari michezo
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Aubameyang sasa
aianika Barcelona



Meneja Masoko wa Kampuni ya M-Bet, Allen Mushi (wa kwanza kulia) katika picha ya pamoja na washindi 
wawili wa droo ya Perfect 12, Twalib Mfingile (wa pili kulia) na Felix Simba (wa pili kushoto), baada ya kuwaka-
bidhi mfano wa hundi ya Sh. 79,465,240. Kushoto ni Ofisa Mwandamizi wa TRA kutoka Mkoa wa Kodi wa Ilala, 
Shaaban Mwanga. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Mwandishi wetu

MASHABIKI wa soka wawili nchini, 
kila mmoja ameshinda kiasi cha Sh. 
79,465,240 baada ya kubashiri kwa 
usahihi matokeo ya mechi 12 za ligi 
mbalimbali duniani.

Mashabiki hao ni Felix Simba na 
Twalib Mfingile ambao wameshin-
da kupitia mchezo wa Perfect 12 
unaondeshwa na Kampuni ya 
Michezo ya Kubahatisha ya M-Bet 
Tanzania.

Meneja masoko wa M-Bet Tan-
zania, Allen Mushi, aliliambia 
gazeti hili kuwa, washindi hao 
wawili wameshinda jumla ya Sh. 
159,930,480 ambazo wamegawana.

Mushi alisema kampuni yao 
itaendelea kuwa nyuma ya ma-
bingwa kwani washindi hao wawili 
ni wa tano tangu kuanza kwa 
msimu huu.

“Kama tulivyosema kuwa 
kushinda na M-Bet ni ‘simple’ 
(rahisi) tuu na Mfingile na Simba 

wamedhihirisha kuwa kushinda ni 
suala rahisi sana kutokana na aina 
ya mechi ambazo M-BET imekuwa 
ikizichagua kwa ajili ya mashabiki 
wa soka kubashiri,” alisema Mushi.

Alisema M-BET inajivunia ku-
wawezesha Watanzania kwa 
kubadilisha maisha yao ambapo 
mpaka sasa jumla ya washindi 
watano wamepatikana kupitia 
michezo yao ya kubashiri,” alisema 
Mushi.

Kwa upande wa Mfingile alisema 

atatumia fedha hizo kwa kilimo 
cha kisasa na masuala mengine ya 
maendeleo katika familia yake.

“Mimi ni shabiki wa mpira, lakini 
si kwa timu za Tanzania, napen-
delea zaidi timu za Ulaya na ndiyo 
nimeshinda kutokana na kuzifua-
tilia kwa ukaribu sana,” alisema Mf-
ingile ambaye ni mkazi wa Ifaraka 
mkoani Morogoro.

Kwa upande wa Simba alisema 
amejisikia faraja sana kubashiri 
na kushinda hasa kwa timu yake 

ya Arsenal ambayo inatamba sana 
kwenye Ligi Kuu England.

“Huwa napata ugumu sana kuta-
biri mechi za Manchester United, 
hata hivyo nilifanikiwa kubashiri 
matokeo yake, Arsenal ni kushinda 
tu,” alisema Simba ambaye ni dak-
tari mkoani Ruvuma.

Ofisa wa Mamlaka ya Mapato 
(TRA) Mkoa wa Ilala, Shaaban 
Mwanga, alisema malipo ya 
mashabiki hao watakatwa asilimia 
18 kama kodi ya serikali.

Mashabiki wa soka washinda mamilioni ya M-BET

Na Adam Fungamwango

M
KURUGENZI wa Ufundi wa 
Klabu ya Gwambina, Mwinyi 
Zahera, ameiasa Simba 
kutengeneza mazingira ya 

kuwa wazuri zaidi katika kupokonya 
mipira kama wanataka kufanya vema 
kwenye mechi za kimataifa.

Akizungumza baada ya mechi kati ya 
timu yake ya Gwambina dhidi ya Simba 
Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es 
Salaam, timu yake ikipokea kichapo cha 
mabao 3-0, Zahera alisema Simba ina 
kikosi kizuri na wamefanya usajili mzuri 
msimu huu, lakini tatizo kubwa ambalo 
analiona litawasumbua wana udhahifu 
mkubwa kwenye kukaba na kukoponya 
mipira kwa adui.

“Simba bado hawajawa wagumu sana, 
japo wana kikosi kizuri, lakini kuelekea 

kwenye mechi za kimataifa, wanatakiwa 
kuwa wagumu zaidi hasa kupokonya 
mipira,” alisema kocha huyo wa zamani 
wa Yanga.

Zahera alisema Simba
 haiendi kucheza na timu

 za kawaida, bali inak-
wenda kucheza na timu

 kubwa zenye wachezaji
 wenye viwango vya hali
 ya juu, hivyo inatakiwa

 iwe pia na wachezaji we-
nye uwezo wa kukaba na
 si wenye kuchezesha tu

 timu kwenda mbele.

“Timu kama Gwambina leo unaona 
tunachukua mpira na kupiga pasi mpa-
ka 10 au 12, hii ni nzuri sana kwenye 

mechi kubwa za kimataifa, inachotak-
iwa kufanya Simba kwa kipindi hiki ki-
fupi ni kutengeneza hali ya ugumu kwa 
wachezaji wake, na hasa kwenye kukaba 
kwa nguvu hasa kwenye viungo wake 
wakabaji ili kutoruhusu hali kama hiyo 
kwenye mechi za kimataifa,” alisema.

Kuhusu kuchapwa mabao 3-0 
dhidi ya Simba, Zahera alisema wala 
haimshangazi kwa sababu Gwambina 
imecheza na timu nzuri, kama 
ingefungwa na timu zingine zilizosalia 
kwenye Ligi Kuu ndiyo angeshangaa na 
kushtuka.

“Ujue Simba ni timu nzuri na yenye 
wachezaji wengi wenye uwezo, hivyo 
kuifunga Gwambina mabao hayo wala 
haishangazi, ila timu zingine zote zi-
lizobaki kwenye ligi hakuna itakayotu-
funga mabao hayo,” alisema Mkongom-
ani huyo.

Zahera aifunda 
Simba kimataifaNa Mwandishi Wetu 

TIMU ya soka ya Taifa (Taifa Stars), 
itacheza mechi ya kirafiki ya kimataifa 
dhidi ya majirani zao Burundi (Intamba 
Murugamba), itakayochezwa Oktoba 11, 
mwaka huu kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa jijini, Dar es Salaam. 

Akizungumza na gazeti hili jana, Ofisa 
Habari wa Shirikisho la Soka Tanzania 
(TFF), Clifford Ndimbo, alisema wa-
geni wao wameshathibitisha kupokea 
mwaliko huo na mechi hiyo inachezwa 
siku inayotambulika kwenye Kalenda ya 
Shirikisho la Soka la Kimataifa (FIFA).

Ndimbo alisema maandalizi ya mch-
ezo huo yameshaanza na wachezaji 
watakaoingia kambini kujiandaa na 
mechi hiyo watajulikana Oktoba 2, 
mwaka huu.

Taifa Stars itatumia mechi hiyo pia 
kujiandaa na michezo ya kuwania 
kufuzu fainali za Kombe la Dunia 
zitakazofanyika Qatar mwaka 2022 na 
Fainali za Kombe la Mataifa Afrika kwa 
Wachezaji wa Ndani (CHAN) zitaka-
zochezwa mapema mwakani.

Na Saada Akida 

BAADA ya kuvuna pointi tatu ugenini 
dhidi ya Mbeya City, Kocha Mkuu wa 
Namungo FC, Theiry Hitimana, amesema 
sasa amepata kikosi cha kwanza, na 
ana matumaini mechi yao ya raundi ya 
sita dhidi ya Kagere Sugar timu yake 
itakuwa na muunganiko mzuri katika 
mchezo huo na inayofuata.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, 
Hitimana alisema katika mechi tatu 
zilizopita ambapo walipoteza mbili 
ziliwaondoa katika reli wachezaji wake, 
lakini pia alitumia mechi hizo kutafuta 
kikosi cha kwanza.

Alisema baada ya mechi yao dhidi ya 
Mbeya City, ameanza kupata wachezaji 
wa kikosi cha kwanza na walicheza kwa 
muunganiko tofauti na mechi tatu za 
awali walizocheza.

“Tumeshinda mechi yetu dhidi ya 
Mbeya City, mchezo huo umewarudisha 
katika mstari wachezaji wangu, tayari 
nimeanza kupata kikosi cha kwanza 
sasa nina imani ya mechi ya sita 
wachezaji watakuwa na muunganiko 
nzuri,” alisema Hitimana.

Alisema sasa wamerejea nyumbani, 
kujiandaa na mechi yao ijayo dhidi 
ya Mwadui FC Jumamosi kuhakikisha 
wanaendelea kupata matokeo chanya 
katika mechi yao hiyo.

Taifa Stars, Burundi 
kukipiga kwa Mkapa

Namungo yapata
kikosi cha kwanza  
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   Yapeleka barua TFF ikilalamikia namna wanavyopigwa 
wanapohudhuria mechi za watani zao huku...

Mshambuliaji wa kimataifa wa Tanzania, Mbwana Samatta, akiwa ameandamwa na msitu wa mabeki wa Galatasaray wakati akiichezea 
klabu yake ya Fenerbahce kwa mara ya kwanza kwenye mechi ya Ligi Kuu ya Uturuki iliyopigwa Uwanja wa Telekom jijini Istanbul, juzi 
usiku na kumalizika kwa sare tasa. Samatta ambaye aliingia dimbani katika dakika ya 66 akitokea benchi, amejiunga na Fenerbahce kwa 
mkopo wa mwaka mmoja akitokea Aston Villa ya England. PICHA: MTANDAO .  

 Na Somoe Ng’itu

W
AKATI kikosi cha mabingwa 
watetezi wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara kikitarajia kuondoka jijini 
Dar es Salaam Ijumaa kwenda 

Dodoma kuwakabili wenyeji wao, JKT Tan-
zania, uongozi wa ‘Wekundu wa Msimbazi’ 
hao unajiandaa kuwasilisha malalamiko yao 
Shirikisho la Soka nchini (TFF), kuhusiana na 
vurugu wanazofanyiwa mashabiki wake.

Uamuzi huo wa Simba unakuja baada 
ya mashabiki wa Simba kufanyiwa vurugu 
walipokuwa uwanjani wakati Yanga ikicheza 
dhidi ya Mtibwa Sugar katika Uwanja wa Jam-
huri mjini hapa, ikiwa ni baada ya shabiki 
mwingine wa Simba kupigwa na kuchaniwa 
jezi yake alipokuwa akiangalia mchezo wa 
watani zao hao wakati wa kilele cha Siku ya 
Mwananchi.

Baadhi ya mashabiki wa Yanga juzi katika 
Uwanja wa Jamhuri walionekana wakiwapi-
ga mashabiki wa Simba kwenye mchezo huo 
ambao ulimalizika kwa Mtibwa Sugar kulala 
kwa bao1-0.

Hata hivyo, tayari Yanga imetoa taarifa 
kuhusu suala la mashabiki wake kufanya vu-
rugu na kuwataka waache tabia hiyo.

Lakini Mkuu wa Idara ya Habari na Ma-
wasiliano wa Simba, Haji Manara jana alise-
ma Simba itawasilisha malalamiko TFF kuto-
kana na mashabiki wake kufanyiwa vitendo 
visivyo vya kiungwana wanapokuwa uwan-
jani katika michezo mbalimbali.

Alisema anaamini shirikisho hilo lita-
chukua hatua zinazostahiki kama lilivyo-
fanya kwa mashabiki wa klabu nyingine ya 
Daraja la Kwanza ili kumaliza tatizo hilo lin-
aloonekana kuota mizizi.

Aliwataka mashabiki na wanachama wa 
Simba kutolipiza kisasi na badala yake kue-
ndelea kuwa watulivu wanapokwenda vi-
wanjani kushuhudia michezo mbalimbali ya 
timu yao au klabu nyingine.

“Tunawaomba mashabiki wetu wasilipize 
kisasi wala kufanya vurugu kwani athari yake 
ni kubwa na kuna baadhi ya nchi mashabiki 
wao waliwahi kuzuiwa kwenda uwanjani, leo 
hii ( jana) CEO (Ofisa Mtendaji Mkuu) wetu 
atapeleka barua rasmi ya klabu kwa shirik-
isho juu ya vitendo viovu vinavyofanywa 
kwa mashabiki wetu.

“Pia tunaomba baadhi ya klabu zizuiwe 
kuingiza mashabiki uwanjani, kwetu Wa-
nasimba mpira ubaki kuwa burudani, Simba 
‘always’ (mara zote) ni wastaarabu, tunaami-

SIMBA YATAKA YANGA  
ICHEZE BILA MASHABIKI

Aubameyang aianika Barca

MSITU...

UK  36

 Na Mwandishi Wetu, MOROGORO 

BAADA ya timu yake kupata 
tena ushindi finyu wa bao 1-0 
katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara, Kocha Msaidizi wa Yanga, 
Juma  Mwambusi, amesema dozi 
kubwa zinakuja mbeleni na kwa 
sasa kikubwa ni kuvuna pointi 
tatu, lakini akiufananisha ushindi 
huo sawa na sumu ambayo hata 
unywe nusu kijiko lazima ufe.

Tangu msimu umeanza Yanga 
haijawahi kushinda ama kutoka 
sare ya zaidi ya bao moja katika 
mechi nne za ligi hiyo ilizocheza 
hadi sasa.

Na kauli hiyo ya Mwambusi ili-
kuja baada ya juzi kupata ushindi 
wa bao 1-0 dhidi ya Mtibwa Sugar 
katika Uwanja wa Jamhuri mjini 
Morogoro na kufikisha pointi 10 
zilizowapaisha hadi nafasi ya tatu 
kwenye msimamo wa ligi hiyo 
inayoshirikisha timu 18.

“Malengo yetu yalikuwa kupata 
bao dakika za mapema, lakini 
Mtibwa Sugar walizibana njia 
zetu, kikubwa ni kupata pointi 
tatu, Mtibwa Sugar ni timu nzito, 
ni timu nzuri, dhamira yetu pia 
ilikuwa ni kuvunja mwiko na hati-
maye tumefanikiwa.

“Ushindi wa bao 1-0 si mbaya, ni 
sawa na sumu, ukinywa nusu ki-
jiko, ukinywa glasi nzima, itakuua 
tu, huko mbele tutashinda mabao 
8-0, au 10-0, tunaiandaa hiyo 
siku,” alisema Mwambusi.

Aliongeza mechi hiyo ilikuwa 
ngumu hasa kipindi cha pili kwa 
sababu wapinzani wao walicheza 
kwa umoja na hatimaye kuzuia 
nafasi mbalimbali za kufunga 
ambazo walizitengeneza katika 
mechi hiyo.

“Tulitengeneza nafasi za kufunga 
tano na za wazi zilikuwa tatu, laki-
ni hatukuzitumia vizuri, tunashuk-
uru tumeshinda tunasonga mbele, 
niwasifu wachezaji wa Mtibwa 
Sugar kwa kucheza kiufundi, lakini 
kwetu ushindi umetusaidia, tume-
piga hatua moja kwenda mbele,” 
Mwambusi alisema.

Aliongeza ushindi wanaopata 
unasaidia kuwaimarisha wachezaji 
wake na wanaamini mechi zinazo-
fuata wataibuka na ushindi mnono 
kama wanavyoshinda wapinzani 
wao, Simba. 

Yanga: 
Bao moja  
ni sumu, 
lazima ufe 

ni TFF itachukua hatua, imefika wakati sasa 
lazima tusema maana mashabiki wa Yanga 
mara zote wanakuja katika mechi zetu na ha-
wafanyiwi vurugu, hili si jambo la kulifumbia 
macho,” alisema Manara.

Hata hivyo, taarifa iliyotolewa jana na 
Ofisa Habari wa TFF, Cliford Ndimbo, ilieleza 
shirikisho hilo linalaani kitendo hicho kisi-
cho cha kiungwana ambacho ni cha uvunjifu 
wa amani katika viwanja vya michezo.

“Vitendo hivyo havina nafasi katika mpira 
wa miguu na vinapaswa kukemewa na kila 
mpenda soka. Tunaamini vyombo vya us-
alama vitachukua hatua stahiki kwa wali-
ohusika na uvunjifu huo wa amani,” ilieleza 
taarifa hiyo jana.

Wakati huo huo, Manara alisema jana kiko-
si cha Simba kilichokuwa na mapumziko na 
kitaanza mazoezi leo kwa ajili ya kujiimari-
sha kuelekea kuwakabili Maafande wa JKT 
Tanzania katika Uwanja wa Jamhuri jijini 
Dodoma Jumapili.

Manara alisema wachezaji wote wa Simba 
wataanza mazoezi ya viungo leo asubuhi na 
jioni watahamia kwenye Uwanja wa Mo Are-
na ili kujiimarisha zaidi. 
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