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BURIANI ALI HASSAN MWINYI

Na Restuta James

 RAIS wa Pili wa Tanzania, Alhaj Ali 
Hassan Mwinyi, aliyefariki dunia juzi 
akiwa na umri wa miaka 98, ameacha 
wosia kwa Watanzania, ukiwa na an-
galizo dhidi ya ubaguzi wa kidini na 
kikabila, pia viongozi kutenda haki.

  Wosia huo wa Mzee Rukhsa umo 
katika sura ya mwisho ya kitabu chake, 
‘Mzee Rukhsa: Safari ya Maisha Yangu’, 
unawataka Watanzania kuwa wavumil-
ivu, kupenda haki na kuepuka ubaguzi 
wa kidini na kikabila. 

“Ushauri wangu wa dhati kwa vizazi 
vya leo na vijavyo vya Watanzania ni 
kuwa tusije kulala usingizi. Ni rahisi 
sana kubomoa kuliko kujenga. Na kili-
chobomolewa kuja kujijenga upya ni 
kazi ngumu zaidi kuliko ilivyokuwa 
wakati kinajengwa kwa mara ya kwan-
za.

“Kwa hiyo ndugu zangu Watanza-
nia tusisinzie, wala kulala, kuhusu vita 
dhidi ya ukabila na udini narudia. Wa-
tanzania, viongozi na wananchi, msije 
katu mkafumbia macho mbegu zozote, 
hata ziwe ndogo kiasi gani, za ukabila 
na udini. Majuto ni Mjukuu,” anaasa 
katika kitabu chake cha ‘Mzee Rukhsa: 
Safari ya Maisha yangu,’ anasema.

Mzee Rukhsa pia anawataka Watan-
zania kumuenzi Baba wa Taifa, Hayati 
Mwalimu Julius Nyerere, katika vita 
hivyo.

 “Mojawapo ya mambo ambayo Wa-
tanzania tunatakiwa daima kumuenzi 
nayo Baba wa Taifa, Mwalimu Julius 
Nyerere ni vita vyake vya dhati kabisa 
dhidi ya udini na ukabila. 

Mwalimu alikuwa Mkristo kutoka 
bara tena bara yenyewe Mkoa wa Mara. 
Lakini akawa Dar es Salaam akawaun-
ganisha Waislamu na Wakristo, watu 
wa bara na Pwani, kudai na hatimaye 
kufanikiwa kupata uhuru,”  anakum-
busha.

 Anasema uwezo na msimamo huo 
wa Mwalimu Nyerere, ulimpa nafasi 
ya kuchaguliwa kuongoza chama cha 
The Tanganyika African Association 
(TAA)  na  baadaye The Tanganyika 
African National Union (TANU) na 
kwamba waliofanikisha hilo ni wazee 
wa Kiislamu. 

“Alilipa fadhila hiyo kwa kupiga vita 
udini na ukabila maisha yake yote ya 
uongozi wa siasa na serikalini,” alise-
ma.

  Kwenye kitabu hicho, Mzee 
Mwinyi anaonya akikumbusha tahad-
hari iliyowahi kutolewa na Baba wa 
Taifa kwamba pamoja na sifa njema 

ya  Watanzania  kutobaguana kwa 
misingi ya kidini na kikabila, viongozi 
na wananchi wanapaswa kuupinga 
kwa kuwa  wachache wenye tamaa ya 
madaraka wanaweza kuwagawa wa-
nanchi kwa msingi huo.

 Anatoa mfano wa viongozi wa nchi 
za Afrika Mashariki wanavyopambana 
kuijenga jumuiya hiyo baada ya kuvun-
jika mwaka 1977. Kwa viongozi, Mzee 
Rukhsa anawataka wawe wavumilivu, 
wapende na watende haki.

 “Pamoja na umuhimu wa uvumili-
vu, ni vyema viongozi wakawa wapen-
da na watenda haki kwa dhati, wanao-
jua na kuheshimu kwa vitendo haki za 
raia na kujali usawa wa binadamu. 

“Kwa hulka yake, mwanadamu ana 
tamaa, ni mbinafsi. Hivyo akipata 
mwanya anaweza kupindisha Sheria 
kwa maslahi binafsi. Ni pale mahaka-
ma zitakapotekeleza majukumu yake 
vyema na kutetea haki na usawa wa 
kila upande, na kukwepa rushwa ka-
bisa ndipo nchi itatawaliwa kwa haki 
na usawa na hivyo kutulia kisiasa na 
kiuchumi,” anahitimisha Mzee Rukhsa 
wosia wake. 

Akitangaza kifo cha Mzee Rukhsa 
juzi, Rais Samia alisema mwili wa kion-
gozi huyo utazikwa leo Mangapwani, 
Zanzibar.

Wosia wa Mwinyi kwa Watanzania

Maelfu ya wananchi 
wamuaga jijini Dar
Na Christina Mwakangale

MAMIA ya wakazi wa mkoa wa Dar es 
Salaam, wakiwamo wanafunzi wa shule za 
msingi na sekondari, wametia fora kwa kuji-
tokeza na kujipanga kumuaga Rais Mstaafu, 
Ali Hassan Mwinyi, wakati mwili wake ul-
ipokatiza katika barabara kadhaa za mji huo.

Wanafunzi hao walijitokeza jana huku 
baadhi wakiimba nyimbo kama  ‘Tutaonana 
tenaaa,’ ‘Heshima umoja na amani’,  wal-
ishuhudiwa na Nipashe, kuanzia Mikocheni 
kupitia Morocco, Kinondoni hadi msikiti 
mkuu wa Baraza Kuu la Waislamu Tanzania 
(BAKWATA), Kinondoni na baadaye kwenda 
Uwanja wa Uhuru ambako ilifanyika hafla ya 
kuaga mwili wake. 

Baada ya kutoka Kinondoni, msafara ulipi-
ta Mkwajuni na Magomeni Kanisani, Kigogo, 
Chang’ombe, Keko, Chuo Kikuu Kishiriki cha 
Elimu Dar es Salaam (DUCE) hatimaye kuin-
gia uwanjani hapo. 

Umati wa wakazi wa mkoa huo, ulianza ku-
jipanga barabarani mapema mkoani humo, 
huku maeneo kadhaa yakianza kushuhudia 
foleni, majira ya saa 5:OO asubuhi, ikiwamo 
eneo la barabara ya ITV, Mikocheni, ambayo 
ni miongoni mwa zinazokwenda nyumbani 
kwa Hayati Mwinyi.

Kadhalika, umati wa watu waliojipanga 
asubuhi walionekana kushangilia msafara 
wa magari uliobeba mwili wake, huku katika 
daraja la juu kituo cha Mwendokasi Morocco, 
baadhi wakikaa juu, ili kushuhudia msafara 
huo, uliokuwa unakwenda Uwanja wa Uhuru, 
mkoani hapa.

Kuanzia kona ya Kigogo, wakazi walifuri-
ka wakiwamo wanafunzi waliovalia sare za 
shule na msafara ulipofika eneo la Karume, 
ambako mara nyingi bidhaa huwa zimetan-
dazwa chini na kuuzwa, kwa muda kadhaa 
biashara zilisitishwa na watu walisimama 
barabarani na kupunga mkono wa kwaheri.

MUDA MSAFARA 
Mwili wa Hayati Mwinyi, ulianza msafara 

majira ya asubuhi kutoka nyumbani kwake 
Mikocheni mkoani Dar es Salaam, kwenda 
Msikiti wa BAKWATA, Kinondoni, kisha 
ukaanza msafara katika barabara kadhaa na 
uliwasili saa 8:00 mchana katika uwanja wa 
Uhuru, uliokuwa umejaa watu katika mzun-
guko wake, huku gwaride likianza jukumu la 
kiitifaki.

Katika uwanja huo, viongozi wa kitaifa 
walitangulia kufika kuusubiri mwili huo,  
wakiongozwa na Makamu wa Rais, Dk. Philip 
Mpango na Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa 
pamoja na Waziri Mkuu wa Ethiopia, Dk. Abiy 
Ahmed.

Viongozi wakiwa wamesimama wima juk-
waani pamoja na waombolezaji wengine, 
wimbo wa taifa ulianza kupigwa huku mwili 
ukiwa umezingirwa na kubebwa na maofisa 
wa Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania 
( JWTZ), wanane, wakitembea kwa mwendo 
wa pole.

Mwili wa Hayati Mwinyi, ulipelekwa ka-
tika eneo maalumu lililoandaliwa kwa ajili ya 
taratibu za kuaga. Baada ya kuwasili,  Dakika 
chache baadae, sala ilianza, uwanjani hapo, 
ikiongozwa na Shekhe Mkuu wa Tanzania, 
Abubakar Zubery Bin Ally, kisha ratiba ya 
shughuli za mazishi ikaanza.

Swala hiyo ilipomalizika salamu za viongozi 
mbalimbali zilifuatia na baadaye kuaga mwili 
kisha safari ya kwenda Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Julius Nyerere ikafuata kupitia 
barabara za Nelson Mandela na Nyerere. 

Jeneza lenye mwili wa Rais mstaafu Hayati Ali Hassan Mwinyi likiwasili kwa gari maalum la Jeshi la Ulinzi 
la Wananchi wa Tanzania (JWTZ), katika Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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Huzuni, majonzi 
vyatanda Zanzibar
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

HUZUNI na majonzi vimetanda katika 
visiwa vya Zanzibar kutokana na kifo cha 
Rais mstaafu Ali Hassan Mwinyi, huku wengi 
wakimwelezea kuwa alikuwa baba wa mab-
adiliko ya kiuchumi.

Akizungumza na Nipashe jana, mwana-
siasa na mwanadiplomasia mkongwe, Balozi 
Amina Salum Ali, alisema Mzee Mwinyi aliku-
wa mwasisi mkubwa wa kuwainua wanawake 
katika nafasi za uongozi huku akibainisha 
kwamba katika baraza lake la mawaziri, ali-
wateua wanawake watano, akiwemo yeye.

Balozi Amina alisema Mwinyi alikuwa kion-
gozi shupavu na mzalendo ambaye atabaki 
kuwa baba wa mageuzi ya uchumi pamoja 
na siasa za mabadiliko kutoka chama kimoja 
kuingia mfumo wa vyama vingi.

Balozi Amina kwa mara ya kwanza aliteuli-
wa kuwa Naibu Waziri wa Fedha na Mzee 
Mwinyi katika serikali ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania mwaka 1985 na baadaye 
kuwa Waziri wa Nchi katika Wizara ya Mam-
bo ya Nje.

Alisema Mzee Mwinyi atakumbukwa kwa 
kuwa ndiye aliyeleta mageuzi ya kisiasa ku-
toka katika mfumo wa chama kimoja hadi 
kuingia katika mfumo wa vyama vingi licha 
ya asilimia 80 ya Watanzania kutaka Tanza-
nia ibaki katika mfumo wa vyama vingi. 

“Mzee Mwinyi ni mtu aliyeniamini kunipa 
nafasi ya uongozi katika Wizara ya Fedha ni-
kiwa mwanamke wa kwanza kushika wadhi-
fa huo. Ni  mtu ambaye akikupa kazi anakua-
mini na aliponipa nafasi aliniambia nakupa 
nafasi hii nina imani utaiweza,” alisema Ba-
lozi Amina.

Pia alisema Rais mstaafu Mwinyi ndiye 
baba wa mageuzi ya kiuchumi ikiwamo 
kuyapokea mabadiliko makubwa ya Benki ya 
Dunia na Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) 
la kubadilisha uchumi wa Tanzania kutoka 
kumilikiwa na serikali na kushirikisha sekta 
binafsi na wananchi.

Mariyam Hamdani, aliyewahi kuwa Naibu 
Mkurugenzi wa Sauti ya Tanzania Zanzibar 
(STZ) alisema katika kipindi cha uongozi 
wake ndiye aliyefanya juhudi za kuona sanaa 
na muziki wa taarab unarudi katika heshima 
yake pamoja na kuwatafuta wasanii wa kuim-
ba nyimbo za Siti Binti Saada.

“Mzee Mwinyi alinitafuta mimi na Bi 
Kidude kuziibua nyimbo za gwiji mwimbaji 
na msanii wa Taarab za Siti Binti Saada na 
kuibua umaarufu wake wa zamani,” alisema.

Pia alisema Mzee Mwinyi alikuwa muumi-
ni mzuri wa taarabu asilia lakini pia alisaidia 
kuikuza lugha ya Kiswahili.

Katibu wa Kamati ya Halmashauri Kuu ya 
Taifa (NEC) Idara ya Itikadi, Uenezi na Mafun-
zo Zanzibar, Khamis Mbeto Khamis, alisema 
taifa limepoteza kiongozi shupavu mwenye 
maono makubwa.

Alisema Mwinyi alikuwa kiongozi pekee 
aliyepata bahati ya kuhudumu kwa ngazi ya 
urais kwa upande wa serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar na atakumbukwa kwa ma-
geuzi na maendeleo makubwa ya kiuchumi 
kwa pande zote mbili za Muungano.

Pia alisema alipokuwa Rais wa Zanzibar, 
ndiye aliyeibua falsafa ya ‘Zanzibar njema 
atakaye na aje’ na kwamba yeye ndiye aliye-
fungua uchumi wa Zanzibar ikawa kimbilio 
la nchi nyingi za Afrika Mashariki na Kati ka-
tika biashara.

Rais mstaafu 
Dk. Jakaya 
Mrisho Kik-
wete akitoa 
heshima za 
mwisho kwa 
mwili wa Rais 
mstaafu Hay-
ati Ali Hassan 
Mwinyi, 
kwenye 
Uwanja wa 
Uhuru, Dar 
es Salaam 
jana. PICHA: 
JUMANNE 
JUMA

Kikwete, Mpango wammwagia sifa Mwinyi 
Na Christina Mwakangale

RAIS Mstaafu wa Awamu 
ya Nne,  Dk. Jakaya Kikwete, 
amemwelezea Rais wa Awa-
mu ya Pili, Hayati Ali Has-
san Mwinyi, kwa taswira to-
fauti huku akisema mbali na 
upole, alikuwa mwenye uja-
siri, mvumilivu, mtu mwema 
na ‘baba’ wa mageuzi.

Akipanda jukwaani kutoa 
salamu za rambirambi ka-
tika hafla ya kuaga mwili wa 
kiongozi huyo aliyefariki du-
nia juzi, Kikwete alisema sa-
fari yake (Kikwete) ya kuwa 
Rais wa Tanzania, ilitengen-
ezwa na Mzee  Mwinyi, licha 
ya awali kuwa na matumaini 
zaidi katika jeshi. 

Kikwete ni ofisa mwan-
damizi mstaafu wa Jeshi la 
Wananchi wa Tanzania, ali-
yestaafu akiwa na cheo cha 
Luteni Kanali baada ya kua-
mua kubaki kwenye siasa 
mwaka 1992 kutokana na 
kuingia katika mfumo wa vy-
ama vingi.

Alianza kumwelezea 
Mwinyi kama kiongozi ali-
yekuwa mvumilivu na asi-
yesita kufanya uamuzi aki-
tolea mfano alipowaambia 
mawaziri wote wajiuzulu 
mwaka 1990, Kikwete akiwa-
mo. “Rais Mwinyi ndiye ali-
yenianzishia safari ya kuwa 
Rais. Nilikuwa  kwenye jeshi 
hamu yangu na matumani 
ilikuwa huko na katika cha-
ma. Fundisho lingine kama 
kuna jambo unaliamini, 
komaa nalo. Alijiamini aka-
vunja baraza la mawaziri 
mara mbili (safari nyingine 
ilikuwa mwaka 1994).

“Mimi nilimfahamu Mzee 
Mwinyi, wakati akiwa Wa-
ziri. Nilikuwa  namsoma, 
namsikiliza katika taarifa ya 
habari, baadaye akajiuzulu, 
akawa Balozi, akarudi. Nilim-
fahamu  kama mtu ambaye 
kwa kiingereza ni ‘low pro-
file’.

“Hakuwa mtu anayependa 
kujikweza, kimbelembele. 
Nilimfahamu  vizuri zaidi 
mwaka 1984 wakati ule wa 
machafuko ya kisiasa Zan-
zibar. Kulikuwa na mkutano 
wa Halmashauri Kuu ya 
Taifa (NEC) nami nilikuwa 
mjumbe.

“Nikiwa nimeingia miaka 
miwili tu, tulipofika pale, 
wajumbe wote tukapangi-
wa kukaa kwenye hosteli 
za wanafunzi wa Chuo cha 
Biashara (CBE), si kawaida! 
Maana tulipewa posho wote 
na huwa tunatafuta sehemu 
za kulala.

“Baadae tulikuja kusimuli-
wa kwa nini lakini mawaziri 
na wale viongozi wengine 
walifikia kwingine ila tuli-
kuwa na waziri mmoja tu 
aliyekuwa na sisi pale katika 
hosteli za CBE. Waziri  huyo 
ni Ali Hassan Mwinyi, tukaji-
uliza kwa nini? Tukajifunza  
kwamba ile ‘rest house’ (ny-
umba ya kupumzikia Mawa-
ziri)  aliyopangiwa kukaa, 
waziri mwenzake aliamua 
kumweka mtu mwingine, 
akaondoka.

“Mzee Mwinyi alipofika 
pale (hosteli) alijua hiki 
ndicho chumba changu 
akaamua kuondoka na kuja 
kujiunga na sisi pale CBE. 
Alitupa  mapenzi makubwa, 
hakuwa anadai kujaliwa to-
fauti na sisi wengine. Haku-
dai ‘special treatment.’ Tuli-
kula wote, hapendi makuu,” 
alisema.

Alisema anakumbuka pia 
wakati Mwinyi akipendeke-
zwa jina lake kuwa Rais wa 
Zanzibar, alibaini Wazan-
zibar, wamepata kiongozi 
thabiti. Pia alisema kwa mara 
ya pili alimfahamu baada ya 
kumteua yeye kuwa Mbunge 
na Naibu Waziri wa Maji, Ni-
shati na Madini.

Kikwete alisema aliwahi 
kuwa waziri katika baraza 
lake la mawaziri kwa vipindi 

kadhaa, ikiwamo Waziri wa 
Fedha, katika uongozi wake 
na kwamba Mwinyi alikuwa 
msikivu, mpokea ushauri na 
mwenye kuamua bila woga.

“Unamuona ni mtu mpole, 
aliloliamini kwa hili ni sawa, 
lina maslahi kwa taifa… Wa-
tanzania tumkumbuke kuwa 
baba wa mageuzi, mageuzi 
ya kiuchumi, mageuzi ki-
siasa.

“Mageuzi ya kisiasa iliund-
wa Tume ya Nyalali. Map-
endekezo yalikuwa asilimia 
80 tubaki na mfumo wa cha-
ma kimoja na 20 wanataka 
tuwe na mfumo wa vyama 
vingi. Aliamua  jambo gumu 
tuwe na vyama vingi. Huo  
ndio uongozi,” alisisitiza.

Pia alisema Hayati Mwinyi 
amemwachia mafundisho 
mengi, ikiwamo ujasiri 
huku hasa baada ya kuvunja 
baraza la mawaziri akivunja 
baraza la mawaziri mara 
mbili.

MPANGO
Akitoa salamu za rambi-

rambi kwa niaba ya taifa , 
Makamu wa Rais, Dk. Philip 
Mpango, alimwelezea Hayati 
Mwinyi kuwa alikuwa mtu 
mwema, mcha Mungu na 
mpenda dini tangu utotoni 
na mtu aliyesimama kidete 
kuitetea lugha ya Kiswahili.

Alisema Hayati Mwinyi 
anakumbukuwa kwa namna 
ya uongozi wake, kwa ku-
ruhusu soko huria. Mpango, 
aliwaongoza waombolezaji 
waliofika uwanjani hapo, 
kwenye shughuli za mazishi 
na kuuaga mwili wa Hayati 
Mwinyi.

“Mungu alipenda kwamba 
azaliwe bara na alelewe Un-
guja. Amekuwa  mzalendo. 
Kwa  maneneo yake alisema 
maisha ya duniani ni hadithi, 
basi yafanye maisha yako 
hapa duniani kuwa hadithi, 
ameacha hadithi,” alisema 
Dk. Mpango.

Baada ya Dk. Mpango kua-

ga mwili wa Hayati Mwinyi, 
alifuata mtoto wa mare-
hemu, Rais wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi, akiwa na 
mkewe, Maryam, pamoja na 
wanafamilia.

WARIOBA
Waziri Mkuu na Makamu 

wa Kwanza wa Rais mstaa-
fu, Joseph Warioba, alim-
welezea Hayati Mwinyi kuwa 
kiongozi aliyeingia madara-
kani uchumi ukiwa katika 
mkwamo kutokana na vita, 
bidhaa zikiwa zinakwama 
kwa kukosa hata mafuta.

“Mzee Mwinyi alikuta 
kuna upungufu wa chakula. 
Aliunda  timu ya kumsaidia 
kupambana na matatizo 
hayo, nikiwa mmojawapo. 
Tulifanya  kazi usiku na 
mchana, baada ya miaka mi-
tano, bidhaa zilikuwa zina-
patikana kwa mikoa mitano 
baadaye.

“Mabadiliko makubwa ali-
fanya lakini alisisitiza tusije 
tukaingia katika machafuko. 
Mzee  Mwinyi ni mfano wa 
uongozi alikuwa kiongozi ali-
yepewa nchi ikiwa na maz-
ingira magumu, akaweza. 
Tunaomboleza  kwa kush-
eherekea maisha yake,” 
alisema Warioba ambaye 
wakati wa ngwe ya kwanza 
ya urais wa Mwinyi alikuwa 
Waziri Mkuu na Makamu wa 
Kwanza wa Rais.  

MAOMBOLEZO
Rais Samia Suluhu Hassan, 

alitangazia taifa kuwa katika 
maombolezo kwa siku saba 
kuanzia jana na kwamba  
maziko yatafanyika leo, Un-
guja. Pia alisema bendera 
zitapepea nusu mlingoti kwa 
siku saba kuanzia jana. 

Hayati Mwinyi (98), ame-
fariki dunia juzi katika hos-
pitali ya Emilio Mzena, Ki-
jitonyama, Dar es Salaam, 
akiugua maradhi ya saratani 
ya mapafu, akianza matiba-
bu nchini Uingereza, tangu 
Novemba, mwaka jana.
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Simulizi visa na mikasa ya Mzee Mwinyi 
Na Restuta James

JANA tuliangazia visa na mikasa ya 
Rais wa Awamu ya Pili, Alhaji Ali Has-
san Mwinyi, ambaye kifo chake kilitan-
gazwa na Rais Samia Suluhu Hassan, 
juzi.

Visa na mikasa hiyo vilijumuisha 
kile anachokiita maajabu aliyoyaona 
kwa mara ya kwanza jijini London, 
Uingereza, mlango wa msalani ul-
ipofunguka wenyewe baada ya kuwa 
ameukaribia. Ilikuwa mara yake ya 
kwanza kushuhudia maajabu hayo ya 
kiteknolojia.

Leo tunaendelea kuangazia visa 
na mikasa akiwa katika safari yake ya 
elimu ughaibuni.
MELINI KUREJEA ZANZIBAR

Mwaka 1956 baada ya kumaliza 
masomo, Mwinyi, maarufu kama Mzee 
Rukhsa ambaye alizaliwa Mei 8, 2025, 
alikutana na vijana wenzake wawili 
(Dk. Awadhi na Makame), ambao wa-
likuwa masomoni Uingereza, walioku-
wa wanarejea nyumbani Zanzibar.

Wanafunzi kutoka nje ya Uingereza, 
walipewa uhuru wa kuchagua usafiri 
wa kuwarejesha kwenye nchi zao na 
walikuwa na hiari ya kupanda meli au 
ndege. Yeye na wenzie wakachagua 
kusafiri kwa meli ili kufanya utalii.

Katika kitabu chake Mzee Rukhsa: 
Safari ya Maisha Yangu, Mzee Mwinyi 
anasema ndani ya meli wao watatu 
walipewa chumba chao na ndicho 
kilichokuwa na watu weusi peke yao. 
Anasema muda mfupi kabla ya meli 
kung’oa nanga, waliletewa raia wa 
Somalia, akiwa amefungwa pingu na 
wakahisi atakuwa mhalifu mkubwa.

“Mimi na wenzangu tukashauriana 
kwa Kiswahili juu ya mbinu ya ku-
salimika tuwapo na bwana yule. Tu-
kakubaliana tujenge urafiki naye. Tu-
kawa tunachangishana fedha kidogo 
na kumkabidhi kwa ajili ya matumizi 
yake ikiwamo kumnunulia sigara,” 
anasimulia.

Mzee Rukhsa anasema mhalifu 
huyo aliwasimulia matukio aliyofan-
ya akiwa Uingereza yakiwamo wizi, 
unyang’anyi, kupigana na kubaka.
KAHABA WA KIITALIANO

Meli ya Doneta Castle waliyoku-
wa wanasafiria ilitia nanga bandari 
maarufu ya Genoa,  Italia na Mzee 
Rukhsa, Dk. Awadhi na Makame, kama 
walivyokuwa abiria wengine, walishu-
ka na kutembea ufukweni.

“Mara tukajiwa na dada mmoja wa 
Kiitaliano akamwendea na kumkum-
batia Dk. Awadhi, kisha akamwita 
mwenziwe, ‘Maria, Africano! Huyo 
Maria akaja na kwa pamoja wakatu-
alika twende nao mahali ambapo wal-
ituambia wana vyumba tunakoweza 
kwenda kupumzika na kustarehe nao. 
Tukajua hawa ni makahaba na tukien-
da nao yanaweza kutukuta makubwa 
ikiwamo kuibiwa na hata kuuawa. 
Tukaamua  kuwapa pesa kidogo 
waachane nasi, ikawa ndio mwisho 
wetu wa kupunga upepo,” anasema. 
VITISHO VYA KABURU

Hata hivyo, misukosuko wakiwa 
safarini haikuishia hapo kwa kuwa 
wakati meli inakatisha eneo la Suez 
Canal, majira ya mchana, joto lilikuwa 
kali na wakalazimika kwenda kupun-
ga upepo kwenye sitaha ya meli.

Na Beatrice Shayo

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) na Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo (CHADE-
MA), vimemwelezea Hayati Ali Hassan 
Mwinyi kwamba atakumbukwa kwa ma-
geuzi makubwa ya kiuchumi, kisiasa na ki-
jamii aliyoyafanya wakati wa uongozi wake.

Taarifa kwa vyombo vya habari zilizo-
tolewa na vyama hivyo pia zilieleza kuwa 
Hayati Mwinyi atakumbukwa alivyosima-
mia mageuzi ya sera za kiuchumi na ku-
ruhusu mifumo ya uhuru wa soko, sera.

Katibu Mkuu wa CCM, Balozi Dk. Em-
manuel Nchimbi, alisema Mzee Mwinyi 
atakumbukwa kwa mageuzi makubwa ya 
kiuchumi, kisiasa na kijamii aliyoyaongoza 
wakati akiwa Rais wa Tanzania. Mwinyi ali-
kuwa Rais wa Tanzania mwaka 1985 hadi 
1995.

“Jitihada zake kubwa katika kuleta ma-
badiliko ya kiutendaji, kiuendeshaji na 
kimfumo ndani ya chama chetu alipokuwa 
Mwenyekiti wa CCM Taifa kuanzia mwaka 
1990 hadi 1996 zitakumbukwa,”. alisema 
Dk. Nchimbi.

Balozi Nchimbi alisema mchango wake 
utakumbukwa kwa namna alivyosaidia 
kujenga umoja wa kitaifa na kulinda muun-
gano, mojawapo ya tunu za taifa wakati wa 
utumishi wake serikalini.

“CCM itaendelea kumuenzi Mzee Ali 
Hassan Mwinyi kwa yale yote mema ali-
yotuusia na kututendea. Tunamwombea 
apumzike kwa amani na tunawaombea fa-
milia, ndugu, jamaa, marafiki na Watanza-
nia wote kuwa na subira katika kipindi hiki 
kigumu,” alisema. 

Naibu Katibu Mkuu wa CHADEMA Zan-
zibar, Salum Mwalimu, alisema watam-
kumbuka Hayati Mwinyi alivyosimamia 
mageuzi ya sera za kiuchumi za Tanzania 
na kuruhusu mifumo ya uhuru wa soko, 
sera ambayo imekuwa ndio msimamo wa 
chama chao katika kukuza uchumi na ku-
chochea maendeleo.

“CHADEMA kimepokea kwa masikitiko 
makubwa taarifa za kifo cha Hayati Mzee 
Mwinyi tunaungana na Watanzania kuom-
boleza msiba huu wa kitaifa,” alisema 
Salum.

Alisema wanatoa pole kwa Rais Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, wajane wa marehemu, fa-
milia, ndugu, jamaa na marafiki.

“Kama alivyowahi kusema wakati wa 
uhai wake kuwa maisha ni hadithi naye 
ameikamilisha hadithi ya maisha yake, ata-
kumbukwa kwa hekima, busara uwajibikaji 
na kujituma kwake wakati wote akiwa Rais 
na hata kabla aliposhikilia wadhifa wa Rais 
wa Zanzibar, nafasi nyingine mbalimbali 
serikalini ikiwamo nafasi ya uwaziri na uba-
lozi wa Tanzania nchini Misri,” alisema.

Alisema Mwenyeti wa CHADEMA, Free-
man Mbowe, ataongoza ujumbe wa chama 
katika maziko yaliyopangwa kufanyika leo 
mjini Unguja.

Katibu Mkuu wa CHADEMA, John Mnyi-
ka, alitaja mambo manne ya kumuenzi 
Hayati Mzee Mwinyi ikiwamo kukamilisha 
kwa mageuzi ya kiuchumi.

“Wakati anakuwa Rais nchi ilikuwa ka-
tika hali ngumu ya kiuchumi akahitimisha 
majadiliano na nchi hisani na mashirika 
ya kimataifa na kuunda timu iliyotoa map-
endekezo ya mageuzi ya uchumi,” alisema 
Mnyika.

Na Mwandishi Wetu 

TUME ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (ICTC) ime-
tia saini hati ya makubaliano na ushirikiano   na Taasisi ya 
Ruge Mutahaba ya kuinua vijana na wanawake kushiriki na 
kunufaika kiuchumi kupitia matumizi ya teknolojia za kidi-

CCM, CHADEMA waeleza 
atakavyokumbukwa

Wakiwa wanapunga upepo wakati 
meli ikiendelea kukata mawimbi, ali-
kuja kaburu mmoja wa Afrika Kusini 
na kueleza nia yake ya kutaka kupigana 
na Mwinyi na wenzie mmoja baada ya 
mwingine, kwa kile alichodai kuwa 
walimsukuma mke wake.

“Baada ya muda yule kaburu akare-
jea na kutuomba radhi, akasema mke 
wake amemwambia ametuonea bure, 
si kweli kwamba tulimsukuma… tukawa 
kimya tu. 

Akaanza kukasirika tena, akidai kuwa 
si kawaida kwa yeye mzungu kuwataka 
radhi watu weusi na kwamba kama 
hatupokei maombi yake ya radhi basi 
ataondoka nayo, tukakubaliana tuipo-
kee na kuachana naye, tukafanya hivyo, 
akaondoka.”

Anasema mkasa huo uliibuka tena 
wakiwa dansi wakati wa jioni, baada ya 
kaburu huyo kuwafuata na kuwataka 
wacheze na mkewe mmoja baada ya 
mwingine hadi watakapochoka.

Kilichowaokoa Mzee Mwinyi na wen-
zie ni utulivu, kwani hawakukubaliana 
naye kwa kumwambia kwamba hawajui 
kucheza.
ASAKWA NA POLISI

Mwaka wa masomo 1961/62, alifa-
dhiliwa na serikali kwenda kusoma 
katika Chuo Kikuu cha Hull, Leicester 
nchini Uingereza kwa ajili ya kujifunza 
mbinu za kufundisha ualimu kwa wa-
nafunzi wa ualimu.

Siku moja, anasema  alisahau mkoba 
wake mdogo uliokuwa na fedha katika 
duka moja alikokwenda kununua dawa 
ya meno mwishoni mwa juma. Kitendo 
hicho kiliwalazimu wafanyakazi wapige 
simu polisi ili imsake Mwinyi na kum-
rejesha dukani hapo kufuata mkoba 
wake.

Hata hivyo, kwa bahati nzuri, alifani-
kiwa kufika kabla hajatiwa mikononi 
mwa polisi kwa kosa la kupoteza fedha.

“Nikaenda (dukani), nilipofika karibu, 
mfanyakazi wa duka lile akaniwahi na 
kuniambia kwa sauti kubwa, ‘umefuata 
pesa zako?’ Akaifungua ile pochi akani-
hesabia pesa zilizokuwamo ndani yake 
akaniuliza je, ndizo pesa hizi, hazija-
pungua?.”

“Baada ya wewe kuondoka hapa ndi-
po tukaiona hii pochi hapa mezani. Tu-
kajua ni yako. Hivyo tulipiga simu polisi 
na kuwapa wasifu wako ili ukamatwe 
na kurudishwa hapa tukukabidhi pesa 
zako,” anasema.
UTEUZI UWAZIRI

Miaka miwili baada ya Mzee Rukhsa 

kurejea Zanzibar, yalitokea Mapinduzi 
matukufu yaliyoung’oa utawala wa Sul-
tan na kuanzisha utawala wa wananchi 
walio huru; hatua ambayo pamoja na 
mambo mengine iliacha ombwe la na-
fasi za uongozi ndani ya utumishi wa 
umma.

Serikali ya wananchi huru ikateua 
wananchi waliokuwa na elimu kushika 
nyadhifa za utumishi na Mwinyi aka-
teuliwa kuwa Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Elimu, akitokea Chama cha Walima 
Karafuu (CGA).

Baadaye serikali za Zanzibar na Tan-
ganyika, zilikubaliana kuungana na ku-
toa fursa kwa wananchi wa pande zote 
kufurahia matunda ya umoja huo na 
Hayati Mwalimu Julius Nyerere, aliteua 
mawaziri kadhaa kutoka visiwani.

“Siku moja Desemba 1970, wakati na-
karibia kutoka kazini hapo CGA, nika-
pokea simu kutoka Ikulu, Zanzibar, ni-
kiambiwa naitwa na Rais Abeid Amani 
Karume. 

Fikra za kila aina zikanijaa kichwani. 
Sikujua naitiwa nini na kama nitakuwa 
salama,” anasimulia na kubainisha 
kuwa dakika chache mbele, alifuatwa 
na gari la polisi ili impeleke Ikulu.

“Nikakataa kuipanda, nikawaambia 
walionifuata na hilo gari kuwa kwa 
vile mimi si mfungwa au hata mtuhu-
miwa, sioni kwa nini wanibebe na gari 
lao. Nikawaambia nitakuja mwenyewe. 
Nikaingia kwenye gari langu dogo aina 
ya Morris Minor nikaanza kujiendesha 
mwenyewe kuelekea Ikulu na wao wa-
kinifuata nyuma na gari lao huku waki-
washa taa na kupiga honi.”

Anasema alilikuta geti la Ikulu likiwa 
wazi kwa kuwa walinzi walimtegemea. 
Alianza kupanda ngazi kuelekea ofisini 
kwa Hayati Karume akiwa mwenye 
hofu nyingi.

“Nikamwona kwa mbali amekaa 
kimya, katulia kama mwenye fikra ny-
ingi. Sikumshtua na nikajipa muda na 
mimi nitulie, nijifute jasho na kukusan-
ya pumzi,” anasema.

Alipojiridhisha  kwamba ametulia, 
anasema ndipo alipomwamkia Rais 
Karume ambaye alimkaribisha na kum-
weleza lengo la kumwita na kwa kuwa 
alikuwa amependekeza jina lake kwa 
Rais Julius Nyerere ambaye alikuwa 
anaunda Baraza la Mawaziri.

Taarifa hiyo kutoka kwa Hayati 
Karume, anasema aliifurahia na kula-
zimika kufuatilia taarifa ya habari saa 
2:00 usiku na siku hiyo aliteuliwa kuwa 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais.

Hayati Ali Hassan Mwinyi (kulia) wakiwa na mgeni wao,  Walter Sisulu 
kutoka Afrika Kusini (wa tatu kulia), alipofanya ziara nchini mwezi 
Januari mwaka 1990. PICHA: MAKTABA
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Hali tete matibabu NHIF, Waziri 
awaita hospitali binafsi wayajenge 
 Na Waandishi Wetu

HALI ya matibabu jana ilikuwa 
tata katika baadhi ya hospitali na 
vituo vya kutolea huduma za 
afya nchini, baada ya kuanza ku-
tumika kwa vitita vipya vya mat-
ibabu vilivyotangazwa na Mfuko 
wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF).

Wakati hali ikiwa hivyo, Waziri 
wa Afya, Ummy Mwalimu, ame-
wataka wamiliki wa hospitali 
binafsi kurejea kwenye meza ya 
mazungumzo ili kuangalia kero 
na kuzitatua.

Jana ilikuwa siku rasmi ya 
kuanza kutumika kwa vitita vi-
pya, lakini baadhi ya hospitali 
binafsi ziligoma kuwapokea 
wagonjwa wanachama wa NHIF 
na kuwaelekeza kwenda katika 
hospitali za serikali, huku baadhi  
zikikubali kuwahudumia.

Nipashe lilipita katika baadhi 
ya hospitali nchini na kuona hu-
duma zikitolewa katika  baadhi 
ya hospitali huku zingine zikisiti-
sha huduma.

Katika Jiji la Dodoma, Nipashe 
ilitembelea hospitali binafsi za 
Agakhan, JMS na Mwangaza na  
kubaini baadhi zimeendelea 
kupokea wagonjwa wa NHIF, 
huku zingine zikisitisha kuwa-
hudumia. Hospitali ambazo zi-
meendelea kupokea wagonjwa 
wenye kadi za NHIF ni JMS na 
Mwangaza, huku Agakhan iki-
warudisha wagonjwa wenye 
kadi hizo, hivyo kukosa matiba-
bu. Katika Hospitali ya Agakhan, 
wagonjwa waliofika eneo la 
mapokezi, walipewa majibu 
kwamba hawawapokei.

Mmoja wa wagonjwa ambaye 
alikumbana na hali hiyo, Zain-
abu Hussein, alisema amefika 
hospitalini hapo akiwa na miadi 
na daktari kwa ajili ya kufanyiwa 
uchunguzi wa ujauzito wake, 
lakini alipewa jibu kwamba ha-
wapokei wenye kadi za NHIF.

“Leo nimekuja hapa kwa ajili 
ya kupata vipimo kwa daktari 
wangu, lakini nashangaa natoa 
kadi yangu ya bima naambiwa 
kuwa leo hawapokei bima na 
mimi sina hela inanilazimu ni-
toke hapa niende kutafuta hela 
kwa ajili ya vipimo”alisema.

Mwanafunzi wa Chuo Kikuu 
cha Dodoma (UDOM), Pendo 
Meshack, alisema ameacha vi-
pindi ili kupata vipimo katika 
hospitali hiyo lakini amekutana 
na mgomo huo ambao umesaba-
bisha kukosa matibabu.

ANDA YA KASKAZINI
Katika mikoa ya Kanda ya 

Kaskazini, Nipashe lilifika katika 
baadhi ya   hospitali na vituo 
binafsi vya kutolea huduma za 
afya Kilimanjaro na Arusha na 
kukuta vinaendelea kutoa hu-

duma na kuwapokea wagonjwa 
wenye kadi za NHIF.

Mkoani Kilimanjaro, katika 
Hospitali ya Rufani ya Kanda 
ya KCMC, Hospitali Teule ya St. 
Joseph na Hospitali Teule ya 
Machame, huduma za NHIF zili-
kuwa zikiendelea kutolewa.

Katika mkoa wa Arusha, Hos-
pitali ya Seliani LMC na St. Jo-
seph nazo zilikuwa zikiendelea 
kupokea wagonjwa wenye kadi 
za NHIF.

Mmoja wa watoa huduma 
ambaye hakutaka jina lake kuan-
dikwa, alisema: “Sisi tutaendelea 
kutoa huduma kwa wagonjwa 
wanaotumia bima ya afya hadi 
pale Waziri wa Afya, Ummy 
Mwalimu atakapo toa tamko.”

MWANZA SHIDA
Katika Mkoa wa Mwanza baa-

dhi ya wagonjwa wanaotibiwa 
na   NHIF walieleza kutokupata 
huduma katika baadhi ya hos-
pitali binafsi, huku wakitakiwa 
kulipia kawaida ili kuhudumiwa.

Wakizungumza na Nipashe 
kwa mashariti ya kutokutajwa 
majina, wagonjwa  waliofika 
katika Hospitali ya Mwananchi 
iliyoko jijini Mwanza, walisema 
baada ya kufika hospitalini hapo 
waliulizwa kama wanatumia 
NHIF na walipokubali waliam-
biwa kwa sasa huduma hiyo hai-
tolewi.

Ilipofika majira ya saa 10:25 
jioni mwandishi wa Nipashe  
alifika hospitalini hapo akiwa na 
kadi ya NHIF, lakini mmoja wa 
wahudumu alimwambia kuwa 
hawezi kupewa huduma.

Mwandishi wa Nipashe alitem-
belea hospitali binafsi ya Royal, 

jijini Mwanza na kufanya ma-
hojiano na mmoja wa madak-
tari ambaye hakutaka jina lake 
kutajwa. Daktari huyo alisema 
wamesitisha kupokea wagonjwa 
wanaotumia kadi za NHIF mpa-
ka pale watakapoweka utaratibu 
mwingine.

MSIMAMO DAR
Katika Jiji la Dar es Salaam hos-

pitali saba za binafsi zilisimamia 
kile kilichoelezwa kuwa zitasiti-
sha huduma hiyo. Hospitali hizo 
ni Regency, Medical Center, TMJ, 
Kairuki, Apolo na Aga Khan.

Katika Hospitali ya TMJ kuli-
wekwa tangazo liloeleza: “Uon-
gozi wa kituo unapenda kuwa-
fahamisha wanachama wa NHIF 
kwamba kuanzia Machi 1, 2024 
saa 6:01 usiku hatutatoa huduma 
kwao mpaka utaratibu maalum 
wa kuwapokea utakapojulikana.

“Tunawashauri wanachama 
hao wapige simu NHIF ili kujua 
namna wanatavyoendelea ku-
pata huduma”

Katika Hospitali ya Regency, 
tangazo kama hilo lilibandik-
wa katika maeneo kadhaa na 
kuongeza kuwa: “Tunawashauri 
wanachama wapige simu NHIF 
ili kujua namna watakavyoende-
lea kupata huduma.”

Katika Hospitali ya Kairuki, 
tangazo lilisema: “Uongozi wa 
Kairuki unapenda kuwafahami-
sha wanachama wa NHIF kwam-
ba kuanzia Machi 1, 2024 saa 6:01 
usiku hatutatoa huduma kwao 
mpaka utaratibu maalum wa ku-
wapokea utakapojulikana.

“Tunawashauri wanachama 
hao wapige simu NHIF ili kujua 
namna watakavyoendelea kupa-

ta huduma. Aidha wateja wetu 
wanaweza kuendelea kupatiwa 
huduma kwa kutumia bima 
zingine zinazopokelewa Kairuki 
Hospitali au kulipa pesa taslim”

Mmoja wa wagonjwa aliye-
kutwa na Nipashe katika Hos-
pitali ya Regency, Collin Lema, 
ambaye alimpeleka mzazi wake 
kusafisha damu, alisema aliku-
tana na usumbufu katika ku-
tumia bima ya NHIF hali iliyow-
alazimu kulipia Sh. 250,000 ili 
kupatiwa huduma hiyo.

MBEYA
Nipashe lilifika katika Hospi-

tali ya Maranatha, jijini Mbeya 
na kushuhudia wananchi wak-
iendelea kuhudumiwa kwa ku-
tumia NHIF licha ya msimamo 
wa Chama cha Wenye Hospitali 
Binafsi (APHFTA) wa kusitisha 
huduma kwa wateja wanaohu-
dumiwa na bima hiyo.

Baadhi ya wananchi ambao 
walikutwa wakipata huduma 
kwenye hospitali hiyo walisema 
walihudumiwa kama ilivyokuwa 
awali na hawakukumbana na 
usumbufu wa aina yoyote.

WAZIRI AWAITA MEZANI
Waziri Ummy jana katika 

taarifa yake kuhusu msimamo 
wa serikali, aliwaagiza watoa 
huduma hao kuendelea kutoa 
huduma na endapo kuna shida 
katika kitita hicho, warudi katika 
meza ya majadiliano na serikali 
badala ya kusitisha huduma.

Ummy alisema gharama za 
mwisho ambazo zimewekwa 
katika kitita Januari 4, mwaka 
huu, alikutana na timu yake ya 
wataalamu wa wizara ambao 

walifanya kikao cha pamoja na 
wadau wa NHIF.

Alisema katika kikao hicho 
walikuwepo wamiliki wa vi-
tuo vya afya binafsi, Tume ya 
Kikristo ya Huduma za Jamii 
(CSSC), Kamati ya Afya chini ya 
Bakwata, Mamlaka ya Usimam-
izi wa Bima Tanzania (TIRA), 
Chama Cha Madaktari Tanza-
nia (MAT) na NHIF kwa lengo la 
kusikiliza hoja za wadau.

Januari 4, mwaka huu, alise-
ma wizara iliamua kusitisha 
utekelezaji wa kitita kipya cha 
NHIF cha mwaka 2023 na ku-
unda kamati yenye wadau ku-
toka serikalini, sekta binafsi 
na taasisi za bima kwa ajili ya 
kuishauri serikali.

“Kwa sababu hakuna vigezo 
vingine waje mezani watueleze 
tumewawekea faida ndogo kwa 
kutueleza dawa wamenunua 
kwa kiasi gani? na gharama za 
uendeshaji zipoje? waje wase-
me kama dawa hii haiuzwi bei 
fulani sio mseme hatutaki ki-
tita. Leteni hoja zenu mezani. 
Kamati naipongeza imefanya 
kazi nzuri,” alisema Waziri.

Alisema  kamati hiyo imewe-
ka gharama za uchakavu wa vi-
faa vinavyotumika.

“Nawaomba warudi kwenye 
meza ya mazungumzo. Kamati 
imeweka vigezo, waje waseme 
vigezo hivi havipaswi kutumika 
katika kutoa huduma za afya,” 
alisema.

Waziri alisema baada ya ku-
pata taarifa ya kamati aliitisha 
kikao kingine Februari 17 na 
kuwapatia taarifa hiyo, hakuna 
hata mmoja aliyesema ha-
wakubaliani na vigezo hivyo.

Waziri Ummy alisema NHIF 
kuna vitu ambavyo wame-
poteza na wao wanatakiwa 
wakubali baadhi ya vitu ku-
poteza.

“Tumewaelekeza NHIF kue-
ndelea kupokea maoni ya wa-
dau kuhusiana na kitita hicho 
wakati wa utekelezaji. Naomba 
nieleze kumekuwa na ushirik-
ishwaji mkubwa wa wadau ka-
tika mchakato huo nimewasiki-
liza mimi na timu yangu tangu 
mwaka 2022 tunachelewa la-
kini tumekuwa wavumilivu 
milango ya wizara ipo wazi,” 
alisema huku akisisitiza kwam-
ba mtoa huduma kwa mwana-
chama wa NHIF anatakiwa ku-
tambua ameingia mkataba na 
NHIF wa kutoa huduma.

Imeandaliwa na Christina 
Mwakangale, Beatrice Shayo 
(Dar) na Paul Mabeja, (Do-
doma), Woinde Shiza (Aru-
sha) Mary Mosha (Moshi), Ne-
bart Msokwa (Mbeya), Zatifa 
Ramadhan, Rose Jacob, Vitus 
Audax (Mwanza).

Ummy Mwalimu
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MAONI & UCHAMBUZI

JUZI Taifa la Tanzania lilipata pigo lingine baada ya kuondokewa na 
aliyekuwa Rais wa awamu ya pili, Ali Hassan Mwinyi.

Kifo cha Rais huyo maarufu kwa jina la Mzee Rukhsa kilitangazwa 
juzi na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu 
Hassan ikiwa ni siku chache baada ya kifo cha aliyekuwa Waziri 
Mkuu Mstaafu, Edward Ngoyai Lowassa.

Rais Mwinyi, ambaye aliliongoza Taifa la Tanzania kuanzia mwaka 
1985 mpaka mwaka 1995 akipokea kijiti kutoka kwa Rais wa kwanza 
na mwasisi wa taifa letu, Julius Nyerere.

Kifo cha Rais Mwinyi kimewashtua watanzania wengi lakini kime-
kuwa pigo kwa taifa kwa kuondokewa na mmoja wa wazee wa taifa 
hili, lakini pia nyanja ya michezo na burudani imeondokewa na mtu 
muhimu aliyesaidia mambo mengi katika kukuza michezo na sanaa 
kwa ujumla.

Wengi tunaufahamu na kuukumbuka msemo maarufu wa ‘ kichwa 
cha mwendawazimu’, huu ni msemo ambao Rais Mwinyi aliutoa 
mwaka 1993 baada ya matokeo mabaya ya klabu za Tanzania na timu 
ya taifa kwenye mashindano mbalimbali akifananisha na kichwa cha 
mtu ambacho kila kinyozi anakuja kujifunzia hapo kunyoa.

Kauli hii ilikuwa maarufu ikielezea unyonge wetu kwenye 
mashindano mbalimbali, hata hivyo baada ya vilabu vyetu na timu 
ya taifa kuanza kufanya vizuri, Rais Mwinyi akiwa tayari kashatoka 
madarakani aliifuta kauli hiyo.

Rais Mwinyi atakumbukwa kwa mambo mengi sana na wanamich-
ezo na wasanii katika kukuza na kuendeleza sekta hizo.

Rais huyo wa awamu ya pili enzi ya uhai wake na hasa alipokuwa 
madarakani alikuwa na kiu ya kutaka kuona michezo nchini inaku-
wa na kuitangaza nchi kimataifa.

Haikushangaza mwaka 1993 wakati Simba ilipoingia hatua ya fain-
ali ya kombe la CAF (sasa Kombe la Shirikisho Afrika), Rais Mwinyi 
alikubali kuwa mgeni rasmi kwenye mechi ya marudiano ya fainali 
ya michuano hiyo dhidi ya Stella Abidjan ya Ivory Coast.

Mzee Rukhsa ndiye aliyewavalisha medali mabingwa wa michua-
no hiyo, Stella Abidjan pamoja na washindi wa pili, Simba.

Ikumbukwe kuelekea mchezo huo wa fainali, aliyekuwa mdhamini 
wa Simba wakati huo, Azim Dewji, alitoa ahadi ya kuwapa wachezaji 
wa Simba magari aina ya Kia kama watatwaa kombe hilo, lakini wal-
ishindwa kulichukua na mdhamini kuacha kununua.

Hata hivyo baadae alikubali kuwanunulia wachezaji wa Simba 
magari madogo aina ya Toyota Corolla na Rais Mwinyi kwa kutam-
bua jitihada za wachezaji wa Simba, aliamuru kuondoa ushuru kwa 
magari hayo ili wachezaji wayapate bila kikwazo.

Wakati wa utawala wake, mwaka 1994, Tanzania Bara ilifanikiwa 
kutwaa kombe la Challenge lililofanyika nchini Uganda.

Mbali na hilo, Simba walipotinga kwa mara ya kwanza hatua ya 
makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika kwa kuwaondoa waliokuwa 
mabingwa watetezi, Zamalek mwaka 2003, Rais Mwinyi aliongoza 
mapokezi ya timu hiyo kutokea Misri

Kwa kuonyesha kupenda michezo, Rais Mwinyi akiwa nje ya ma-
daraka ya uraisi, alikubali kuwa mlezi wa Shirikisho la Ngumi za 
Ridhaa Tanzania (BFT) chini ya Mwenyekiti wake Alhaji Sahaban 
Mintanga.

Haya yote aliyafanya akiwa na lengo la kuona michezo Tanzania 
inakuwa na kusonga mbele, ni vyema wanamichezo kuenzi yale 
mambo mazuri aliyoyafanya Rais Mwinyi kwenye michezo.

Tunaamini kuondoka kwake kutawapa chachu wanamichezo ku-
hakikisha wanayaenzi na kuyaendeleza mambo mazuri aliyoyafanya 
Rais Mwinyi kwenye michezo. 

Daima jamii ya wanamichezo itamkumbuka Rais Mwinyi, tunaun-
gana na watanzania wengine kuwapa pole familia ndugu na jamaa 
na kumuombea Mzee Rukhsa apumzike kwa amani.

Mwinyi alivyosaidia wachezaji
Simba kuzawadiwa magari

 Muungwana Lazima Nilonge

Wanamichezo, wasanii tuyaenzi 
mema ya Rais Ali Hassan Mwinyi
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RAIS wa Awamu ya Pili ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania, 
Ali Hassan Mwinyi, aliyefariki 
dunia juzi akiwa na miaka 98 
atakumbukwa kwa mengi ka-
tika nyanja mbalimbali, huku 
mashabiki wa michezo wakim-
kumbuka kwa kukuza na kuen-
deleza sanaa na michezo nchini.

Wakati wa utawala wake ndi-
cho kipindi ambacho klabu ya 
Simba ilifanikiwa kutinga fainali 
ya Kombe la Shirikisho la Mpira 
wa Miguu Afrika (CAF) mwaka 
1993 na kufungwa mechi ya 
fainali mabao 2-0 dhidi ya Stella 
Abidjan ya Ivory Coast, mechi ili-
yochezwa Uwanja wa Taifa (sasa 
Uhuru), Novemba 27, 1993, na 
yeye kuwa mgeni rasmi.

Mwinyi ndiye aliyewavisha 
wachezaji wa timu zote mbili 
medali, Simba wakivalishwa me-
dali ya fedha na mabingwa waki-
pata ya dhahabu.

Katika mechi ya kwanza, Sim-
ba ilitoka suluhu ugenini, lakini 
kwa namna ya kushangaza ili-
poteza nyumbani mbele ya Rais 
Mwinyi wakati huo.

Awali Simba iliahidiwa kupata 
magari aina ya Kia kila mmoja 
wakati huo kutoka kwa mfadhili 
wao wakati huo, Azim Dewji, la-
kini ahadi ilikuwa imekufa baada 
ya kufungwa, lakini chini ya 
utawala wake, akaona haikuwa 
vyema wachezaji wa timu hiyo 
kutopata chochote kwani wali-
fanya kazi kubwa hadi kufikia 
hatua hiyo.

Ndipo kwa kushirikiana na 
mfadhili huyo, wakaamua kuagi-
za na kuwazawadia wachezaji 30 
wa Simba magari aina ya Toyota 
Corolla, wakati huo magari hayo 
yalikuwa kisasa kabisa.

Serikali ya Mwinyi iliondoa 
kodi ili kupunguza gharama ny-
ingi zilizokuwa zikihitajika, na 
kwa kiasi kikubwa yaliwasaidia 
sana baadhi ya wachezaji wal-
iokuwa wanastaafu mwaka huo 
kujikimu kimaisha kwa kuyageu-
za kuwa taxi.

Na Adam 
Fungamwango

Mwinyi 
ndiye ali-
yewavisha 
wachezaji 
wa timu 
zote mbili 
medali, 
Simba 
wakivalish-
wa medali 
ya fedha na 
mabingwa 
wakipata ya 
dhahabu.

Kutokana na kipigo hicho, na 
baada ya hapo kukawa na mfu-
lulizo wa matokeo mabaya ya 
timu ya taifa yaliyomchukiza 
Rais Mwinyi na kufikia kusema 
soka la Tanzania ni kama kich-
wa cha mwendawazimu kiasi 
kwamba hata mlevi anajifunzia 
kunyoa.

Msemo huo aliufuta miaka 
mingi baadaye, na hiyo ni baada 
ya kuona mambo yanabadilika 
na angalau klabu za Tanzania 
zinafanya vizuri kwenye mi-
chuano ya kimataifa na timu ya 
taifa ‘Taifa Stars’ pia ikionekana 
kuamka.

Mwaka mmoja baadaye, 1994 
chini ya utawala wake, Tanzania 
Bara ilifanikiwa kutwaa Kombe 
la Challenge nchini Uganda.

Kwa upande wa muziki, kip-
indi cha Mwinyi ndicho bendi 
nyingi zilianzishwa ukiacha zile 
kongwe na hii ilitokana na urahi-
si wa upatikanaji wa vyombo vya 
muziki ambavyo awali ilikuwa 
ngumu kuvipata na kusababisha 
bendi nyingi kufa.

Rukhsa ya mzee Mwinyi, mbali 
na vitu vingine kuruhusiwa ku-
ingia nchini, pia vyombo vya 
muziki viliruhisiwa kwa wingi ki-
asi cha bendi nyingi kuanzishwa 
na kuleta upinzani na ushindani 
mkali, muziki wa Tanzania uka-
zidi kuja juu.

Pia Hayati Mwinyi alikuwa 
mwanamichezo, yeye mwe-
nyewe alisema alipokuwa kijana 
alikuwa akicheza beki wa kati, na 
moja kati ya vitu vilivyomfanya 
aishi miaka mingi ni mazoezi ya 
kukimbia, maarufu kama ‘Jog-
ging’.

Alikuwa akiwashinda hata 
wale wenye umri mdogo ambao 
walikuwa wakiishia kati na yeye 
kumaliza mzunguko wote wa 
mbio zilizopangwa.

Hivi ndivyo wasanii, wana-
muziki na wanamichezo wana-
vyomkumbuka Rais wa Awamu 
ya Pili, Ali Hassan Mwinyi, Mzee 
Rukhsa.
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Wanawake 
ni injini ya 
maendeleo 
na ustawi
Na Dk. Mohamed Maguo 

TANZANIA imejaliwa na kubarikiwa 
kuwa na wanawake jasiri, shupavu na 
shujaa wenye mchango mkubwa katika 
kukuza na kuimarisha ustawi wa jamii 
na kuiletea nchi yetu maendeleo. 

Aidha, imeelezwa kuwa wanawake ni 
watu wasiokata tamaa katika maisha hali 
ambayo imewawezesha kufikia ngazi za 
juu katika elimu na maisha kwa jumla.

Naibu Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu 
Huria cha Tanzania (OUT) anayesimam-
ia Taaluma, Utafiti na Ushauri wa Kitaal-
amu, Prof. Deus Ngaruko, alisema hayo 
juzi wakati akizungumza na wanafunzi 
wasichana wa foundation mkondo wa 
sayansi kwenye ukumbi wa OUT mkoani 
Singida.

“OUT ina imani kubwa sana na uwezo 
wa wasichana katika kufanya vizuri kwe-
nye masomo yao. Ninyi ni wasichana 
ambao hamkufanya vizuri katika maso-
mo ya sayansi sekondari na diploma ku-
tokana na sababu mbalimbali ikiwamo 
ukatili wa kijinsia, umasikini, ujauzito na 
wazazi kutengana.

“Sasa mmepata fursa hii ya kusoma 
programu ya foundation na mkimaliza 
mtajiunga ngazi ya shahada ya kwanza. 
Tunawaamini kwamba mnaweza kwa 
sababu wasichana ni mabingwa wa ku-
tokata tamaa katika maisha. Tumieni 
muda wenu vizuri katika masomo ili asi-
wepo hata mmoja ambaye atashindwa 
kufaulu hii foundation,” alisema. 

“Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia kupitia mradi wa Mageuzi ya Elimu ya 
Juu kwa Maendeleo ya Kiuchumi (HEET) 
imewapatia ufadhili wa asilimia 100, 
hivyo jukumu lenu ni kusoma kwa bidii 
ili mfaulu mwedelee ngazi ya shahada ya 
kwanza,” alisisitiza.

Prof. Ngaruko alisema jamii ya Watan-
zania imelelewa na wanawake na kufika 
katika ngazi za juu za elimu na kufaniki-
wa katika maisha, akitolea mfano wake.

“Mimi binafsi nililelewa na dada 
yangu ambapo tulikuwa wadogo zake 
wanne. Mara tu baada ya baba yetu ku-
fariki dunia, mimi nilikuwa na umri wa 
miaka mitano  na wakati huo dada yetu 
alikuwa amemaliza kidato cha Nne na 
kufaulu kwa daraja la kwanza.  

Pamoja na ufaulu huo mkubwa, hak-
wenda kidato cha tano badala yake aka-
jiunga na programu maalumu ya ualimu 
akawa mwalimu. Lengo lake lilikuwa ni 
ili aweze kupata kazi ambayo itamwez-
esha kutulea sisi wadogo zake. Alitulea 
vizuri na baadae akaolewa na kupata 
watoto na familia inayomtegemea ikawa 
kubwa lakini bado aliweza kuimudu,” 
alisema. 

Alisema baadae alijiendeleza kwa ku-
fanya mtihani wa ‘mature age entry wa 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM) 
na kufaulu kisha kuendelea na masomo 
ya Shahada ya kwanza kufaulu daraja la 
kwanza, akabakishwa kuwa mhadhiri.

Baada ya muda mfupi,  alisoma mpaka 
shahada ya uzamivu na kuwa profesa 
mapema kabisa na kuwapita hata  wa-
naume ambao aliwakuta kama waha-
dhiri na yeye akiwa mwanafunzi. 

Migogoro ardhi yang’oa watumishi watano 
Na Shaban Njia, KAHAMA

MKUU wa Mkoa wa Shin-
yanga, Christina Mndeme, ame-
wasimamisha kazi watumishi 
watano          wa       idara ya 
ardhi katika Manispaa ya Kaha-
ma kutokana na kuwa sehemu 
ya migogoro ya ardhi kwa wa-
nanchi. 

Waliosimamishwa kazi ni 
pamoia na Mkuu wa Idara ya 
Ardhi, Clemence Mkusa, Ofisa 
Ardhi Mteule, Yusufu Shabani, 
Mpima   Ardhi, Yahya Msangi, 
pamoja na Ofisa Mipango Miji, 
Crispina Kisengo na hatua hiyo 
imechukuliwa hadi uchunguzi 
utakapofanyika. 

Mndeme alifikia uamuzi huo 
juzi wakati akizungumza na 

wananchi wa kata ya Majengo, 
akisikiliza na kutatua kero 
mbalimbali za wananchi husu-
sani sekta za elimu, afya, ardhi 
pamoja na miundombinu ya 
barabara.

Alitaja makosa yanayowaka-
bili watumishi hao ni utovu wa 
nidhamu, kupima na kutoa hati 
miliki kwenye viwanja vyenye 
hati miliki kwa watu zaidi ya wa-
tano na kusababisha migogoro 
ya muda mrefu ambayo imeku-
chukua muda kutafutiwa ufum-
buzi, huku wajane wakiongoza 
kukosa haki zao.

Mkuu wa mkoa alimwagiza 
Katibu Tawala wa Mkoa wa 
Shinyanga, Prof. Sisa Tumbo, 
kuunda kamati ya kuwachungu-
za na itakapobaini makosa haya, 

wachukuliwe hatua stahiki iki-
wamo kufukuzwa kazi. 

“Haiwezekani kila mwa-
nanchi anayesimama kutoa 
malalamiko au kero yake ni 
ardhi na kuwataja watu hawa 
kuwa chanzo cha kuwepo kwa 
migogoro, hivyo ninawasimami-
sha kazi kupisha uchunguzi,” 
alisema. 

Prof. Tumbo aliahidi kuunda 
kamati itakayochunguza tuhu-
ma hizo na kuwasilisha kwa 
wakati, watakaobaina kuhusika 
watawaondoka kazini moja kwa 
moja. 

Mmoja wa wananchi wali-
wasilisha malalamiko ya kupok-
wa ardhi kwa madai inarejesh-
wa serikali, Caroline Magege, 
alisema eneo lake limepimwa 

na kutoka viwanja 19, kati ya 
hivyo viwanja vitano ameshapa-
ta hati miliki na viwanja 14 wam-
emilikishwa watu wengine.

Alisema anachotaka ni 
kurejeshewa maeneo yake kwa 
kuwa yako ndani ya uzio wa ny-
umba anayoishi na hivi karibu 
mgambo wa manispaa walifika 
na kubomoa uzio wake ili we-
nye hati miliki wavijenge na 
kuomba serikali kuingilia kati 
na kuvirejesha kwake.

Mkazi mwingine, Maimuna 
Misana, alisema  ana eneo 
Mtaa wa Mwanva ambalo lime-
pimwa na kutoa viwanja 30, 
kati ya hivyo 29 amemilikishwa 
isipokuwa kimoja kimechuku-
liwa kwa madai ya kupewa Jeshi 
la Polisi. 

Hongo ya sh. milioni 8 yampeleka jela
Na Joctan Ngelly, KAGERA

MAHAKAMA ya Wilaya Mis-
senyi Mkoa wa Kagera imem-
hukumu Rehema Mdaki (46) 
mkazi wa Shinyanga kutumikia 
kifungo cha miaka mitatu 
jela  au faini ya Sh. milioni moja 
kwa kosa kutoa rushwa ya Sh. 
milioni nane.

Alitoa fedha hizi kwa ajili ya 
kukomboa mzigo wa dawa za 
kilimo wenye thamani ya Sh. 
milioni 30 uliokamatwa kwenye 
mpaka wa Tanzania na Uganda, 
kinyume cha sheria.

Hukumu hiyo ilitolewa na 
Hakimu Mfawidhi wa Ma-
hakama hiyo, Yohana Myombo, 
baada ya upande wa mashtaka 
kuthibitisha kasa pasipokuacha 
shaka yoyote.

Hakimu Myombo alisema ma-
hakama hiyo inatoa adhabu kali 
dhidi ya mshtakiwa huyo ili iwe 

fundisho kwake na kwa watu 
wengine wenye tabia za kutoa 
hongo kama yake.

Alisema upande wa mashtaka 
ukiongozwa na Wakili Kiongozi 
wa Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU) 
Mkoa wa Kagera, Kelvin Mu-
rusuri, ambaye alipeleka ma-
hakamani mashahidi sita na na 
vielelezo viwili ambavyo vilith-
ibitisha kuwa mshtakiwa aliten-
da kosa hilo.

Hakimu Myombo alisema 
siku ya tukio, Agosti 29, 2023 ka-
tika Wilaya ya Missenyi mshtaki-
wa alikamatwa na fedha za hon-
go Sh. milioni nane alizokuwa 
anapeleka kuhonga kwa ajili ya 
kukomboa mzigo wake ulioku-
wa umekamatwa Mei 30, 2023 
katika mpaka wa Mutukula.

Alisema fedha hizo ziliku-
wa zimekusudiwa kuhongwa 
maofisa wa serikali wa mpaka 

wa Mutukula ambao ni Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA), 
Kilimo na Mionzi, kabla hawa-
japewa hizo fedha, TAKUKURU 
walipata taarifa na kuingilia 
mawasiliano kisha kuweka 
mtego na kumkamata mshtak-
iwa akitoa hongo kupitia ofisa 
aliyepandikizwa kupokea hizo 
fedha.     Hakimu Myombo 
alisema amesikiliza pande zote 
na kubaini kuwa upande wa 
mashtaka umethibitisha kosa 
hilo pasina kuacha shaka yote 
na mshtakiwa mahakama hii 
inakutia hatiani kwa kosa uli-
loshtakiwa nalo. Pia mahakama 
hii inakutaka utowe maombol-
ezo ili iweze kukupunguzia ad-
habu.

Upande wa mashtaka,  ukion-
gozwa na Wakili Murusuri, uli-
omba mahakama itoe adhabu 
kali iwe fundisho kwa wafanya 
biashara ambao wanawahonga 

watumishi wa umma kwa ku-
taka kupata nafuu na kukwepa 
mapato ya serikali.

Aidha, Wakili Murusuri aliom-
ba mahakama itaipishe fedha za 
hongo zilizokamatwa na kuwa 
mali ya umma.

Upande wa utetezi ukiongo-
zwa na Wakili wa Kujitegemea 
Geofrey Binamungu ambaye ali-
kuwa akimtetea mshtakiwa ali-
omba mahakama impunguzie 
adhabu mteja wake kwa sababu 
ana familia inamtegemea.

Hakimu Myombo alisema 
amezingatia maombi ya pande 
zote mbili na kumhukumu 
mshtakiwa kutumikia kifungo 
cha miaka mitatu jela au kulipa 
faini ya Sh milioni moja  kuwa 
fundisho kwa wafanyabiashara 
wanaokwepa kulipa mapato ya 
serikali na ameridhia maombi 
ya kutaka fedha zitaifishwe 
kuwa mali ya serikali.

Mbunge wa Moshi mjini, Priscus Tarimo (katikati), akizungumza na viongozi wa waendesha bodaboda na bajaji wa Manispaa ya 
Moshi, mkoani Kilimanjaro hivi karibuni, kabla ya kuwagawia vizibao viakisi mwanga (Reflector) kwa bodaboda zaidi ya 800 
kwa lengo la kuhakikisha wanafanya kazi zao kwa weledi. PICHA: JAMES LANKA
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Aliyefungwa maisha kubaka aachiwa huru
Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu ya Tanzania 
kanda ya Iringa, imemwachia 
huru Method Mhimba aliyefung-
wa maisha jela kwa kubaka baada 
ya kubaini        alitiwa hatiani ki-
makosa na   kiwango cha upele-
lezi katika      shauri   hilo kilikuwa 
duni.

Mahakama hiyo mbele ya Jaji 
Eliamani Laltaika, ilimwachia 
huru Mhimba jana baada kuku-
bali rufani yake ilivyokuwa na 
hoja   tano za kupinga hatia na 
adhabu aliyopewa na Mahakama 
ya Wilaya ya Iringa.

Ilidaiwa kati ya mwaka 2018 na 
2021 maeneo ya Mlandege, Man-
ispaa ya Iringa, mrufani alimnajisi 
binti wa miaka 10.

Katika shauri hilo, upande wa 
mashtaka ulikuwa na mashahidi 
watatu akiwamo binti, daktari 
na mama wa mwathirika wakati 
upande wa utetezi wa mrufani 
ukiwa na  mashahidi wawili am-
bao ni yeye na mkewe. 

Baada ya usikilizwaji wa shauri, 
Mahakama ya Wilaya ya Iringa il-
imtia hatiani mrufani na kumhu-

kumu kifungo cha maisha jela na 
kuamuru alipe fidia ya Sh. milioni 
tano.

Mhimba alipinga adhabu hiyo 
kwa kuwasilisha sababu tano, 
ikiwamo mahakama kukosea  
kumtia hatiani wakati upande wa 
mashtaka haukuthibitisha shtaka 
bila kuacha shaka.

Alidai mahakama ilikosea kum-
tia hatiani kwa ushahidi  ambao 
ulikuwa na mkanganyiko.

Rufani ilisikilizwa Februari 14, 
mwaka huu na mrufani aliwakil-
ishwa na Wakili Jonas Kajiba na 
upande wa Jamhuri uliwakilish-
wa na Wakili Nashon Simon aki-
saidiana na Alfred Stephano.

Akiwasilisha hoja za rufani, 
Wakili Kajiba alidai upande wa 
Jamhuri ulishindwa kuthibitisha 
umri halisi wa binti, kuingiliwa 
kwa binti na utambuzi wa mru-
fani.

Alidai mama mzazi alisema 
binti ana miaka 11 na alipokuwa 
akihojiwa baada ya kutoa ushahi-
di alidai mwaka 2018 wakati binti 
anafanyiwa kitendo hicho aliku-
wa na umri wa miaka mitano.

“Hesabu ni rahisi, binti kazali-
wa Februari 28, 2011 hadi mwaka 

2018 alikuwa na umri wa miaka 
saba na si mitano.

“Binti katika ushahidi wake ali-
jichanganya akaonyeaha tukio lil-
itokea mwaka 2018 na 2021, aka-
dai aliitwa na mrufani akampe 
hela ya kununua viazi na katika 
mahojiano akadai alikuwa an-
ampelekea viazi mama yake.

“Binti aliamua kukaa kimya 
au alishindwa kumtaja mrufani 
mwaka 2018 akamtaja mwaka 
2021,” alidai Wakili Kajiba.

Wakili Stephano, akijibu hoja 
hizo, alidai kuwa binti katika ush-
ahidi wake alidai kazaliwa mwaka 
2011, hivyo hadi tukio linatokea 
mwaka 2021 alikuwa na umri wa 
miaka 10.

Anadai mama yake kudai ali-
kuwa na umri wa miaka 11 ni ma-
kosa ya kibinadamu na  kuongeza 
kuwa hakuna mkanganyiko wa 
umri na kwamba binti alikuwa na 
umri chini ya miaka 18.

“Kutokana na Ushahidi, 
upande wa Jamhuri umethibiti-
sha kwamba mrufani alimbaka 
binti. Naomba mahakama ione 
upande wa mashtaka umethibiti-
sha mashtaka dhidi ya mrufani na 
itupilie mbali rufani yake,” alidai 

Stephano.
Mahakama baada ya kusikiliza 

hoja za pande zote mbili, ilisema 
tukio lilitokea kati ya mwaka 2018 
na 2021 si binti wala upande wa 
Jamhuri anayejua siku halisi ya 
tukio lilipotendeka.

“Kuna mkanganyiko mwingi na 
matundu  yaliyoachwa wazi yali-
puuzwa na kuwekwa kando kana 
kwamba ilikuwa lazima kumtia 
hatiani mrufani.

“Hainishawishi kuamini kwam-
ba binti alikaa kimya miaka miwili 
bila kumtaja mrufani kwa sababu 
alimtishia kumuua. Upande  wa 
Jamhuri haukuimbia Mahakama 
kwa nini ilikuwa hivyo wakati 
mhanga (mwathirika)  hakuwahi 
kutoka nje ya nchi.

“Kwa aina hii ya kiwango duni 
cha upelelezi, hakuna shaka 
kwamba hatia haikuwa na msin-
gi. Mahakama  inakubali rufani, 
inamwondolea hatia na adhabu 
mrufani.

“Mahakama inamwachia huru 
mrufani na kuamuru atolewe 
mara moja gerezani. Kama  ataen-
delea kushikiliwa gerezani, basi 
kwa  kwa kosa lingine, “alisema 
Jaji Laltaika.

Mafundi 
rukhsa
ununuzi 
wa umma

Na Joseph Mwendapole

WABUNIFU wa mfumo wa ki-
taifa wa ununuzi wa kielektroniki 
(NeST), wameongeza kipengele 
kinachoruhusu mafundi stadi 
kushiriki rasmi katika ununuzi wa 
umma kwa kuomba zabuni.

Akizungumza na gazeti hili hivi 
karibuni, Meneja wa Usimamizi 
wa Mikataba kutoka Mamlaka ya 
Udhibiti wa Ununuzi wa Umma 
(PPRA), Gilbert Kamnde, alisema 
kipengele   hicho kitakuwa na 
mchango muhimu katika kufikia 
malengo yaliyowekwa katika Dira 
ya Maendeleo ya Taifa ya 2025.

“Mafundi wa kawaida sasa wa-
naweza kushindana katika zabuni 
za ujenzi ambazo zilikusudiwa ku-
patikana kwa kila mtu kwa uwazi 
na bila ubaguzi kabisa,” alisema.

Alisema dirisha hilo maalum 
lililoundwa linaruhusu mafundi 
stadi kujiandikisha katika kip-
engele hicho kwenye mfumo huo 
na   kushiriki katika zabuni za 
ujenzi wa utaratibu wa Force Ac-
count tofauti na ilivyokuwa awali 
ambapo hakukuwa na utaratibu 
maalum wa ushirikishwaji huo na 
mashirika ya umma.

“Kukosekana kwa utaratibu 
mahsusi kulisababisha walengwa 
kutopata zabuni hizo na badala 
yake wakandarasi waliosajiliwa 
daraja la 6 au 5 wanashiriki na ku-
pata zabuni zilizokusudiwa kwa 
ajili ya fedha za ndani,” alisema 
Kamnde.

Alisema   dosari iliyokuwopo 
inakinzana na matakwa ya Serikali 
kwamba kila mtanzania ana haki 
ya kushiriki katika manunuzi ya 
umma kwa haki.

Pia alisema ili  mtu aweze kuji-
andikisha katika NeST kama fundi, 
mwombaji lazima awe na namba 
ya utambulisho wa mlipakodi  
(TIN), leseni kwa wale ambao wana 
leseni au cheti kutoka taasisi zina-
zohusika na VETA.

Kamnde alisema kwa muda 
mfupi tangu dirisha hilo lifun-
guliwe NeST, zaidi ya mafundi 90 
wamesajiliwa, jambo ambalo ni 
uthibitisho tosha kuwa mafundi 
wengi walikuwa wakisubiri kwa 
hamu kipengele hicho kwa ajili ya 
kuwatafutia mikataba katika mfu-
mo wa manunuzi ya umma kwa 
imani.

Alisema PPRA inaendelea ku-
washauri wazabuni wanaotara-
jiwa kujiandikisha kwenye NeST 
ili kutumia fursa zilizopo katika 
manunuzi ya umma, huku aki-
sisitiza kuwa hakuna ununuzi wa 
umma utaofanyika nje ya NeST.

Alisema kifungo kisichozidi 
miaka mitatu jela au faini isiyozidi 
milioni 10 au vyote kwa pamoja 
vinamsubiri mtu yeyote atakaye-
fanya manunuzi nje ya mfumo 
mpya.

Maoni ya wananchi dira ya maendeleo yaiva 
Na Joseph Mwendapole

TUME ya Mipango imetangaza 
kuanza kukusanya maoni ya wa-
nanchi wa makundi mbalimbali 
kwa nchi nzima kuanzia mwezi 
huu kwa ajili ya kutengeneza Dira 
ya Taifa ya Maendeleo ya mwaka 
2025-2050.

Ofisa Mkuu Mwandamizi wa Bi-
ashara na Ubunifu wa Tume hiyo, 
Dk. Crispin Ryakitimbo, alisema 
hayo jana wakati akitoa mada 
kwenye mkutano na wanachama 
wa Jukwaa la Wahariri Tanzania 
(TEF).

Alisema watatumia mwezi 
huu wote kuzunguka mikoa yote 
kukusanya maoni kutoka kwa 
wananchi wa kawaida na wa 
makundi mbalimbali wakiwamo 

viongozi wa serikali na wa dini 
kuchakata dira ya taifa.

Dk. Ryakitimbo alisema wata-
fanya mahojiano na makundi 
kwa njia mbalimbali ikiwamo ya 
ana kwa ana, kwenye simu za vi-
ganjani na kutumia ujumbe kwe-
nye simu za mkononi ili kuhakiki-
sha wote wanafikiwa.

Alisema tayari walishakusanya 
maoni ya majaribio ambayo yal-
ishawapia picha kamili kuhusu 
ufanisi wa nyenzo wanazotumia 
katika mchakato wa kukusan-
ya maoni hao kutoka kwenye 
makundi mbalimbali.

“Tuna kituo chetu Dodoma 
ambacho tunapopata maoni ya-
naenda moja kwa moja kwenye 
kituo hicho kwaajili ya kufanya 
uchambuzi kwa hiyo hivi karibu-
ni tunaanza rasmi sasa kukusan-

ya maoni kwaajili ya dira ya taifa 
ya 2025-2050,” alisema.

Alisema mchakato rasmi wa 
ukusanyaji maoni hayo unaweza 
kuchukua mwezi mmoja mpaka 
mwezi mmoja na nusu na kwam-
ba wamejipanga kwa kanda ili 
kuweza kuwafikia wananchi wa 
mikoa yote.

“Tumegawa timu mbalimbali 
kwenye kanda, mfano kuna kan-
da inayojumuisha mikoa ya Mo-
rogoro, Pwani Lindi na Ruvuma, 
kanda inayojumuisha mikoa ya 
Arusha, kilimanjaro Arusha na 
Tanga, kuna kanda inayojumui-
sha Geita, Kagera, Mwanza na 
Mara tutagawana   kwa mtindo 
huo kuhakikisha tunawafikia wa-
nanchi wote,” alisema.

Alisema wakati wanaendelea 
kukusanya maoni hayo kwa ku-

tumia vishkwambi  mkusanya 
taarifa atatumia kifaa hicho ku-
jiridhisha na taarifa alizokusanya 
na kisha kuwasilisha kwenye kit-
uo chao cha Dodoma.

Mchakato  huo wa kutengen-
eza Dira ya Taifa ya 2050, alisema  
unatarajiwa uwe umekamilika na 
dira kupatikana ufikapo mwaka 
2026. Alitoa  wito kwa wananchi 
wa makundi mbalimbali wak-
iwemo viongozi wa dini kuji-
tokeza kutoa maoni yao.

“Kwa kuwa dira hii inatakiwa 
ibebe maono ya watanzania wa-
nataka Tanzania iweje kwa miaka 
25 ijayo kama vile huduma bora 
za afya, miundombinu bora, 
elimu basi wahakikishe wanatoa 
maoni yako ya waachotaka kiju-
muishwe kwenye dira ya 2020-
2050,” alisema.

Mbunge wa Muheza 
mkoani Tanga, Hamisi 
Mwinjuma maarufu 
kama Mwana FA  
akikabidhi  zawadi ya 
mkungu wa ndizi wa 
futi sita  kwa Makamu 
Mwenyekiti wa UVC-
CM Taifa na MNEC, 
Rehema Omary Sombi 
(wa tatu kushoto 
mbele), ambaye yupo 
katika ziara wilayani 
humo, jana. Wengine 
ni wanawake wajasiri-
amali.  PICHA: STEVEN 
WILLIAM
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Mikoa sita vinara utoaji huduma chakula shuleni
Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imetaja mikoa sita 
ambayo imefanikiwa kutoa hu-
duma ya chakula shuleni, ili ku-
chochea ubora na ufaulu kwa 
wanafunzi.

Mikoa hiyo ni  Njombe, Kili-
manjaro, Arusha, Pwani, Iringa, 
Manyara ambayo huduma hiyo 
inapatikana kwa zaidi ya asil-
imia 80.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Dk.Franklin Rwezimula, alitoa 
kauli hiyo jana jijini hapa kwe-
nye        maadhimisho ya Siku 
ya Afrika        ya Chakula Shu-
leni iliyoandaliwa        na wizara 
hiyo kwa        kushirikiana na 
wadau kutoka Shirika la Global 
Communities kupitia mradi wa 

Pamoja Tuwalishe na Shirika la 
Sanku.

Alisema kukosekana kwa 
chakula shuleni kunachangia 
utoro wa rejareja kwa wanafun-
zi na wengine kukatisha mas-
omo na kutokana na hali hiyo 
serikali imeweka mwongozo 
wa upatikanaji wa chakula shu-
leni unaolenga kushirikiana na 
jamii kuchangia upatikanaji wa 
chakula.

Alisema maadhimisho hayo ni 
ya kwanza kufanyika nchini na 
ni kwa mstakabali wa wanafun-
zi wanaosoma shule za awali, 
msingi na sekondari.

“Lengo ni kuhamasisha jamii, 
wadau na serikali kuweka mi-
kakati ya kutekeleza afua za 
lishe shuleni, yapo madhara 
makubwa ya kukosekana kwa 

chakula kuwa ni njaa, usikivu, 
utoro wa rejereja na kukatisha 
masomo,”alisema.

Pia alisema serikali imefanya 
uwekezaji mkubwa kwenye 
sekta ya elimu na kwamba upa-
tikanaji wa matokeo mazuri ya 
elimu hutegemea afya bora kwa 
wanafunzi.

“Sera ya Elimu ya Mwaka 2023 
inafafanua wadau kushirikiana 
na serikali kuhakikisha kunaku-
wepo na upatikanaji wa hudu-
ma muhimu ikiwamo chakula 
na majisafi shuleni na vyuoni,” 
alisema.

Mkurugenzi Msaidizi Uende-
shaji Sera Elimu Msingi wa 
Wizara hiyo,     Victor Bwindi-
ki, aliomba wadau kutambua 
umuhimu wa chakula shuleni 
kwa kuwa unachochea ubora 

wa elimu na ufaulu kwa wa-
nafunzi. Alisema wanafunzi bila 
afya bora wanakuwa na usikivu 
hafifu.

Naibu Mkurugenzi wa Shirika 
la Global Communities wa-
naotekeleza mradi wa Pamoja 
Tuwasilishe, Vick Macha, alise-
ma wamekuwa wakitekeleza 
kwa miaka 10 utoaji chakula 
shuleni kwa mikoa ya Dodoma 
na Mara na kuahidi kuendelea 
kushirikiana na serikali ku-
fanikisha mwongozo wa kutoa 
chakula shuleni.

Mratibu wa masuala ya lishe 
wa wizara hiyo, Grace Shiler-
ingo, alisema mwanfunzi hawezi 
kujifunza na kusoma vizuri bila 
kuwa na lishe na kutoa wito kwa 
wazazi kuchangia chakula shu-
leni.

Na Thobias Mwanakatwe,  
SINGIDA

IMEELEZWA kuwa hoja 120 
kati ya 444 zilizoibuliwa kuto-
kana na ukaguzi uliofanywa 
na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG) 
mkoani Singida kwa kipindi 
cha mwaka 2020/2021 bado 
hazijafungwa.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, 
Peter Serukamba, alibainisha 
hayo jana kwenye kikao cha 
Halmashauri Kuu ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa 
wa Singida wakati akielezea 
utekelezaji wa ilani ya uch-
aguzi katika kipindi cha kuan-
zia Julai  hadi Desemba 2023.

Alisema kati ya hoja 444 
zilizoibuliwa na CAG ni 324 
ambazo sawa na asilimia 72 
ambazo zimejibiwa na ku-
fungwa na kwamba katika 
kipimdi cha 2020/2021 hati 
safi zilitolewa kwa sekretari-
eti ya mkoa, halmashauri za 
Wilaya ya Manyoni, Mkalama, 
Ikungi, Itigi, Iramba, Singida 
DC na Manispaa ya Singida.

Serukamba alisema maki-
sio ya bajeti ya mapato ya 
ndani ya Mkoa wa Singida ya-
meongezeka kutoka Sh.bilioni 
19.020 mwaka 2022/23 hadi 
kufikia Sh.bilioni 20.046 mwa-
ka 2023/24.

Alisema hadi kufikia De-
semba 2023 halmashauri za 
Mkoa wa Singida zilikuwa 
zimekusanya mapato huru ya 
ndani kwa asilimia 63.

Kuhusu pato la mkoa 
alisema limekuwa kutoka 
Sh.trilioni 2.8 hadi kufiki 
Sh.trilioni 3.2 mwaka 2022 na 
wastani wa pato la kila mtu 
nao umeongezeka kutoka Sh. 
milioni 1.6 mwaka 2020 hadi 
kufikia Sh.milioni 1.7 mwaka 
2021.

Serukamba alisema uten-
gaji wa fedha za mapato ya 
ndani kwenda kwenye mfuko 
wa wanawake, vijana na watu 
wenye ulemavu Sh.milioni 
576 .660 zimepelekwa kwe-
nye mfuko huo sawa na asil-
imia 56 ya makusanyo ya Julai 
hadi Desemba 2023.

  Alisema kati ya fedha 
hizo zilizotolewa Sh.milioni 
394.558 zimerejeshwa  sawa 
na asilimia 62 ya lengo am-
bapo vikundi vya wanawake 
zimerejeshwa Sh.milioni 
223.270, vijana Sh.milioni 
133.962 na watu wenye ulema-
vu zimerejeshwa Sh.milioni 
37.325.

Kuhusu utekelezaji wa TAS-
AF mkoani Singida, alisema 
Sh.bilioni 7.014 zililipwa kama 
ruzuku kwa walengwa 56,948 
katika vijiji 512.

Na Paul Mabeja, DODOMA

KUTOKANA na gharama kub-
wa za matibabu ya ugonjwa wa 
figo ndani na nje ya nchi, Serikali 
imeshauriwa kuwatumia wataal-
am wa tiba za asili kufanya utafiti 
ambao utasaidia kupatikana 
kwa dawa zitakazotumika ku-
tibu tatizo hilo.

Ushauri huo ulitolewa jana jiji-
ni hapa na Mkurugenzi Mtendaji 
wa kiwanda cha tiba ya asili cha 
Billy Fomula Power kilichopo 
mkoani Moshi, Danny Kyauka 
kinachozalisha dawa aina ya Bil-
ly Formula Power inayotumika 
kutibu ugonjwa wa figo.  

Akizungumza na waandishi 

wa habari jijini hapa baada ya 
kupokea majibu ya utafiti wa 
awali wa dawa ya Billy Formula 
Power 2023 uliyofanywa na 
Chuo Kikuu cha Kilimo (SUA) 
ngazi ya wanyama, alisema hivi 
sasa gharama za matibabu ya 
ugonjwa wa figo nchini zipo juu 
hivyo ipo haja kwa serikali kush-
irikiana na wataalam wa tiba ya 
asili kufanya utafiti ambazo zi-
takuwa na tija.

“Naomba serikali ilibebe 
jambo hili ili kuwezesha tafiti 
kama hizi ambazo zitasaidia 
kupatikana kwa dawa za kutibu 
magonjwa mbalimbali kupitia 
utajiri wa mimea tiba tuliyonayo 
nchini.

“Hii ni dhahabu ambayo kama 
leo tutaitumia vizuri itakuwa na 
msaada mkubwa sana kwenye 
matibabu, wenzetu China tiba 
asili ni kipaumbele chao lakini 
pia India ambao ndiyo sisi tu-
napeleka kwa wingi watu wetu 
hivi sasa wapo katika mkakati 
wa kujenga hospitali kubwa ya 
tiba asili” alisema Kyauka

Aidha, aliipongeza serikali 
kwa kuwezesha utafiti huo am-
bao umefanywa na Chuo cha 
SUA na vyuo vingine ambavyo 
vimeshiriki kukamilisha kazi 
hiyo.

“Lakini pia nampongeza Wa-
ziri wa Afya, Ummy Mwalimu na 
Naibu wake Dk. Godwin Mollel 

kwa kunisaidia kupata matokeo 
ya utafiti huu na naiomba serika-
li majibu ya utafiti huu yawekwe 
bayana kwa umma” alisema.

Barua ya majibu ya utafii 
huo iliyoanadikwa na Dk. 
Mwinyokondo Amir ilisema 
wizara hiyo    imeendelea kui-
marisha       utoaji wa huduma 
za tiba asili kwa      kuhakikisha 
ubora wa huduma na dawa zina-
zotolewa zipo katika usalama wa 
walaji.

Alisema kwa mujibu wa barua 
hiyo wizara inamjulisha kuwa 
dawa ya Billy Formula Power 
miongoni mwa dawa iliyofany-
iwa utafiti wa awali kwa wany-
ama na majibu yametoka.

Serikali yapewa mbinu kupunguza gharama matibabu ugonjwa wa figo

Hoja 120 kati 
ya 144 za 
CAG  Singida 
hazijapatiwa 
majibu 

Mkurugenzi 
Mtendaji wa 
kiwanda cha 
kuzalisha dawa 
asili cha Billy 
Formula Power 
kilichopo Man-
ispaa ya Moshi, 
Danny Kyauka, 
akionyesha 
dawa hiyo kwa 
waandishi wa 
habari jijini Do-
doma jana, in-
ayotumika kwa 
ajili ya matibabu 
ya ugonjwa wa 
figo, iliyofany-
iwa utafiti na 
Chuo cha Kilimo 
cha Sokoine 
(SUA), kwa ufa-
dhili wa serikali 
na kuonyesha 
matokeo chanya 
kwa ngazi ya 
wanyama. 
PICHA: PAUL 
MABEJA
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Waomba elimu 
kufahamu kazi ya 
Tume ya Maadili
Na Rahma Suleiman,            ZANZIBAR

WANANCHI wa Mkoa wa Kusini na Kaska-
zini Unguja, wameiomba Tume ya Maadili ya 
Viongozi wa Umma kutoa elimu mara kwa 
mara ili kufikia malengo ya kuanzishwa kwa 
tume hiyo nchini.

Waliyasema hayo jana kwa nyakati tofauti 
wakati maofisa wa tume hiyo walipofanya 
ziara ya kutoa elimu kwa wananchi wa mkoa 
huo.

Bahati Bakari miongoni mwa wananchi 
hao alisema uelewa kwa jamii, juu ya maju-
kumu ya tume hiyo bado ni mdogo, jambo 
ambalo linasababisha kuchelewa kufikia 
malengo mazuri yaliyopangwa na Serikali.

Aidha alisema endapo jamii itakua na 
uelewa wa kutosha juu ya Tume ya Maadili 
ya Viongozi wa Umma, itawafahamu viongozi 
wanaokiuka maadili pamoja na kujengeka 
ujasiri wa kutoa taarifa za viongozi hao sehe-
mu husika ili wachukuliwe hatua za kisheria.

Hata hivyo wananchi hao waliitaka tume 
hiyo, kuimarisha ulinzi na usalama kwa wa-
naotoa taarifa pamoja   na kutoa msisitizo 
kwa wananchi ili jamii iendelee kuwafichua 
viongozi wanaokwenda kinyume na maadili.

Ali Kahmia aliwataka wazazi na walezi 
kushirikiana katika malezi ya watoto kwa ku-
fuata misingi ya maadili ili kuepusha kuwa na 
viongozi wasio na maadili hapo baadae.

Naye Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano na 
Elimu kwa Umma katika Tume ya Maadili 
ya Viongozi wa Umma, Halima Jumbe Saidi 
alisema tume hiyo inawajibu wa kutunza siri 
zinazotolewa na wananchi sambamba na 
kufanyakazi kwa ushirikiano   kati ya tume 
hiyo  na wananchi ili kuhakikisha haki zina-
patikana.

Pia alisema tume itendela  kutoa elimu ili 
jamii ipate uelewa na kutoa taarifa za vion-
gozi wanaokwenda kinyume na maadili na 
miongoni mwa majukumu mengine ya tume 
hiyo ni kutoa elimu kwa wananchi pamoja 
na kupokea malalamiko ya viongozi wanaok-
wenda kinyume na maadili.

“Serikali imeweka taasisi mbalimbali za ku-
toa elimu ya maadili ikiwemo tume hii , Ofisi 
ya Mufti, Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia 
na Watoto ili kuhakikisha jamii yote inaishi ki-
maadili mema yanayokubalika katika jamii.” 
alisema Halima.

Hata hivyo aliwasisitiza wananchi ku-
fika Ofisi za Tume ya Maadili ya Viongozi wa 
Umma kupeleleka malalamiko dhidi ya vion-
gozi wanaowatuhumu kufanya ubadhirifu na 
kuahidi kuwa tume hiyo, itaendelea kusikiliza 
madai ya mwanachi yoyote dhidi ya kiongozi 
anakwenda kinyume na maadili kwa usiri.

Kwa upande wake ofisa kutoka tume hiyo, 
Habib Said Mohammed alisema kuna baadhi 
ya viongozi wanadaiwa wanajihusisha na 
vitendo vya rushwa, kutelekeza familia zao, 
kutumia mali za umma kwa maslahi yao na 
kutumia madaraka vibaya jambo ambalo 
kinyume na maadili ya tume hiyo.

Akitaja adhabu kwa viongozi watakaobaini-
ka kwenda kinyume na maadili ni pamoja na 
kusimamishwa au kufukuzwa kazi, kukatwa 
mshahara na kushauriwa kujiuzulu kulinga-
na na kosa alilofanya.

Tume ya maadili ya viongozi wa umma 
imetoa elimu katika shehia mbalimbali za 
Mkoa wa Kusini Unguja ikiwemo Shehia ya 
Kijini, Nganani na Kiongoni na kwa upande 
wa Mkoa wa Kaskazini Unguja ni pamoja na 
Shehia ya Kitope, Matetema na Kwagube.

Serikali yapiga marufuku muziki
kumbi za starehe msiba wa Mwinyi
Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

K
UFUATIA kifo cha 
Rais Mstaafu wa 
Awamu ya Pili, Ali 
Hassan Mwinyi, 

Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar imepiga maru-
fuku upigaji wa muziki wa 
aina yoyote katika kumbi za 
starehe na burudani.

Katibu Mtendaji wa 
Baraza la Sanaa, Sensa ya 
Filamu, Dk. Omar Abdalla 
Adam alitoa katazo hilo 
jana wakati akizungumza na 
waandishi wa habari.

Alisema hatua hiyo im-
ekuja baada ya Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, Dk. Samia Suluhu 
Hassan kutangaza kifo cha 
Rais huyo mstaafu na kutoa 
siku saba za maombolezo.

Alisema kwa mujibu wa 
Kifungu 8(1), (d) cha Sheria 
Namba 7 ya 2015 ya Baraza 
la Sanaa,    Sensa ya Filamu 
na Utamaduni Zanzibar, 
Baraza limepiga marufuku 
shughuli zote za sanaa na 
burudani katika maeneo ya 
starehe yakiwemo maeneo 
ya kijamii, hoteli, kumbi na 
baa.

Katibu huyo aliwataka 
wananchi kushirikiana ka-
tika kipindi hiki cha msiba 
kufuata agizo hilo, kwa kuto-
piga ngoma katika shughuli 
zote ikiwemo muziki au 

sherehe za harusi zilizoam-
batana na muziki.

“Harusi kama utamaduni 
wetu ziendelee kufanyika 
kama kawaida katika familia 
zetu isipokuwa hakutakuwa 
na upigaji wa ngoma na 
sherehe nyingine kutokana 
na utamuduni, mila na silka 
zetu,” alisema Dk. Omar.

Alisema kuwa tukio hilo 
ni la kitaifa, hivyo atakaek-
wenda kinyume na tamko 
hilo hatua kali za kisheria 
zitachukuliwa dhidi yake 
ikiwemo kufungwa kwa 
muda wa miezi sita ama 
kulipa faini ya Sh.milioni 
moja.

Aidha alisema baraza lita-
fanya doria katika kumbi na 

sehemu zote za starehe ili 
kuwabaini watakaokwenda 
kinyume na agizo hilo na 
kuwachukulia hatua za 
kisheria.

Hata hivyo aliwashauri 
wale ambao wameshaweka 
oda kwa ajili ya shughuli 
katika kipindi hiki ku-
warejeshea fedha zao ama 
kufanya mazungumzo bai-
na yao, ili kupisha siku za 
maombolezi na baadae kue-
ndelea na shughuli hizo.

Al-hajj Mwinyi alifariki 
dunia juzi katika Hospitali 
ya Mzena jijini Dar-es-Sa-
laam na atazikwa leo kijijini 
kwao Mangapwani Wilaya 
ya Kaskazini “B” Mkoa wa 
Kaskazini Unguja.

Serikali yaomba msaada mapambano dawa za kulevya
Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi 
ya Makamu wa Kwanza wa 
Rais, Harous Said Suleiman 
amewataka wanachi kutoa 
taarifa kwa wanaoingiza 
dawa za kulevya nchini, ili 
kudhibitiwa na kufikishwa 
katika vyombo vya sheria.

Aliyasema hayo wakati 
akiwasilisha Ripoti ya Dawa 
za Kulevya Zanzibar ya 
Mwaka 2022-2023 katika 
Baraza la Wawakilishi Chuk-
wani.

Alisema wizara itatoa 
zawadi maalum kwa wa-
takaotoa taarifa hizo.

Alisema bado serikali hai-
jaweza kuwakamata wain-
gizaji wakubwa wa dawa za 
kulevya, hivyo aliwaomba 
wananchi kuunga mkono 
mikakati iliowekwa na seri-
kali.

Aidha aliwapongeza wa-
nanchi kwa kutoa taarifa ya 
dawa za kulevya na kutoka-
ta tamaa kwa serikali kwa 
sababu serikali ipo pamoja 
na wananchi hao katika ku-
wanusuru na janga hilo.

Hata hivyo          aliwataka 
wananchi kufuatilia wa-
toto wao waliopo shuleni 
na maeneo mengine ili ku-
wanusuru    na tatizo hilo.

Naye     Makamu Mwe-
nyekiti wa kamati hiyo, 
Maryam Thani Juma aliitaka 
Serikali      kuzidi kuchuku-
wa juhudi ya kupambana 
na wahalifu    wanaoingiza 
dawa za kulevya nchini, 
sambamba na kuipongeza 
Serikali kwa kutekeleza kwa 
vitendo mikakati walioi-
panga.

Wakichangia ripoti 

hiyo, wajumbe wa Baraza 
la Wawakilishi walitaka 
kuongezewa bajeti Mam-
laka ya Kupambana na Ku-
dhibiti Dawa za Kulevya ili 
kufanya kazi kwa ufanisi 
na kufikia malengo yalioku-
sudiwa katika kupambana 
na kuthibiti vitendo hivyo.

Pia waliitaka Serikali 
kuangalia uwezekano wa 
kuipatia vifaa vya kisasa na 
vya kutosha mamlaka hiyo 
kwa lengo la kudhibiti vi-
zuri maeneo     husika na ku-
dhibiti dawa hizo zisiingie 
nchini.

Polisi Kata ya Njianjema wilayani Bagamoyo mkoani Pwani, Mkaguzi Msaidizi wa Polisi, George Mhina akichangia hoja 
katika kikao cha kujadili mikakati ya kuimarisha ulinzi katika kata tano za Dunda, Magomeni, Nianjema, Kisutu na Ki-
romo,  wilayani humo juzi. PICHA: SABATO KASIKA
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I msiba 
wa 
Watan-
zania 

wote. Ndivyo 
unavyoweza 

kusema baada 
ya juzi saa 
11:30 jioni, Rais 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania, Samia 
Suluhu Hassan 
alipotangaza 
rasmi kifo cha 
aliyekuwa Rais 
wa Awamu ya 
Pili, Ali Hassan 
Mwinyi, ali-

yeiongoza nchini 
kuanzia mwaka 

1985 hadi 1995, 
akichukua kijiti 
kutoka kwa Rais wa 
Kwanza, Julius 
Kambarage Nyerere.

Ni kiongozi aliye-
fanya mambo mengi 
sana mazuri, akiwa 

kipenzi cha wananchi 
wake kiasi cha kump-

achika jina na kumwita 
‘Mzee Rukhsa’, lakini 

hapa tunamuangazia ka-
tika nyanja za sanaa na bu-

rudani.
Tunaweza kusema baada 

ya Mwalimu Nyerere, Mzee 
Mwinyi naye aliiwezesha 
sanaa ya burudani kukua na 

kufanya vyema sana 
enzi zake.

I k u m -

bukwe ni kipindi chake ndipo 
bendi za muziki wa dansi zil-
ivyozidi kushamiri zikiwemo 
Juwata  Jazz Band, ‘Msondo 
Ngoma’ na DDC Mlimani Or-
chestra, Sikinde Ngoma ya 
Ukae’ ambao ni wapinzani 
wa jadi.

Mwaka 1985 ambao 
Mwinyi anaingia madarakani 
ndiyo mwaka ambao Hassan 
Rehani Bitchuka na Muhidini 
Maalim Gurumo walipoon-
doka Sikinde na kwenda ku-
jiunga na bendi ya Orches-
tra Safari Sound, wakitumia 
mtindo wa Ndekule.

Bendi hiyo ilileta chachu 
na kuufanya muziki wa dansi 
kuwa juu na ushindani mkali.

Ni kipindi cha utawala 
wake ambapo bendi ya Vija-
na Jazz iliyokuwa ikimilikiwa 
na Umoja wa Vijana Tanza-
nia, ilipopata vyombo vipya 
aina ya Ranger kutoka nchini 
Italia na kuifanya kuwa tishio 
kwa bendi kubwa, ikiwemo 
hata kutwaa baadhi ya wa-
namuziki wake, mfano ilim-
chukua Ally Jamwaka kutoka 
Sikinde na Suleiman Mbwem-
bwe kutoka Msondo.

Kipindi cha utawala wa 
Mwinyi, ndicho ambacho 
taarab ilikupanda na kuwa 
kwenye kiwango cha hali 
ya juu kukiwa na makundi 
mengi kama Bima Taarab, na 
JKT Taarab iliyorekodi nyim-
bo kama ‘Njiwa’,’Ukewenza’, 
‘Kupeana na Kikoa’, ‘Chura’ 
na zingine nyingi. 
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Na Adam Fungamwango

LILILOPANGWA na Mungu bin-
adamu hawezi kupangua. Binadamu 
hata siku moja hawezi kupangua 
kitu kilichopangwa na Mungu.

Unaweza kutaka kufanya hivi, 
lakini Mungu akabadilisha na kukupa 
kingine ambacho yeye anataka kiwe.

Unaweza kutaka kumuoa au ku-
olewa na fulani, lakini kumbe Mungu 
kasema wala si yeye, yupo mwing-
ine kabisa.

Pia Mungu anaweza kumpa riziki, 
mtu amtakae. Katika filamu hii tu-
naona msichana ambaye aliletewa 

barua mbili kwenye kijiji chao. Kili-
chotokea ni kwamba akaenda kuole-
wa na mtu mwingine kabisa ambaye 
hata yeye mwenyewe hakupanga 
hivyo. Na muoaji wala hakuota kama 
anaweza kumpata mke huyo.

Imechezwa na Natalia Francis, 
kama Shakira Abdul Sharmaa, yeye 
akaigiza kama mzee Mboko Ernest 
Hassan, amecheza kama Ibra, Rajab 
Juma yeye akawa, Tesha, wengine ni 
Suraj Afuraha, Dotto Jeylos.

Shakira ni msichana mrembo 
anayeishi na bibi na babu yake 
baada ya wazazi wake kufariki du-
nia.

Ana mpenzi wake anaitwa Tesha, 
lakini kuna mzee mmoja hivi anait-
wa Mboko, alivutiwa na uzuri wa 
binti huyo, akaamua kupeleka posa.

Babu na bibi yake wakakubali, la-
kini yeye alikataa, na akaenda moja 
kwa moja kwa mpenzi wake Tesha 
kumwambia na yeye apeleke posa ili 
aichague yake na kuikataa ya mzee 
Mboko.

Akafanya hivyo, Shakira akai-
kubali ya Tesha na kuikataa ya mzee 
Mboko. Siku chache baadaye, Sha-
kira akaota amebakwa, lakini baada 
ya wiki kadhaa alionekana kuwa na 
ujauzito.

Hakuna anayeamini kuwa ujauzito 
huo ni wa kwenye ndoto, si babu 
yake, bibi wala mpenzi wake Tesha.

Walezi wakamfukuza, na Tesha pia 
akamkataa. Akaondoka kusikojulika-
na na kuokotwa porini kwenye vijiji 
vya mbali na bibi mmoja ambaye 
alimchukua na kumpeleka nyumbani 
kwake.

Akamtibia, alipopona akamhadithia 
yote. Bibi huyo akamwambia hiyo 
ni michezo ya watu wabaya, hivyo 
akampa dawa, ujauzito huo wa 
kichawi ukatoweka. Ilikuwa kazi ya 
mzee Mboko, baada ya kukataliwa.

Wakati huo huo, bibi yo alikuwa 

na kijana wake aitwaye Ibra ambaye 
kwa siku zote alipokuwa akiishi 
hapo walitokea kupendana.

Baada ya kupona, Shakira akarejea 
kwao, ikiwa ni baada ya miezi mingi 
kupita. Akapokewa vizuri na bibi na 
babu yake ambao walihadithiwa kila 
kitu.

Baada ya siku chache ikaletwa 
barua ya posa kutoka kwa kina 
Ibra. Walezi wake akamuuliza kama 
anamfahamu. Naam! Akakubali kuwa 
huyo ndiye haswa mume aliyepangi-
wa na Mungu. Si Tesha wala mzee 
Mboko.

BASI SAWA

Baba Levo aguswa  
na msiba

Vanillah asema taifa 
limehuzunika

WASANII wa Bongo Fleva kutoka lebo 
ya WCB, wakiongozwa na bosi wao 
Diamond Platnumz, nao wameungana 
na Watanzania kuomboleza kifo cha rais 
wa pili wa Tanzania, Mzee Ally Hassan 
Mwinyi kilichotokea juzi.

Katika kurasa zao za Instagram, wana-
muziki Diamond na Zuchu, wamesema 

kiongozi huyo amefanya mengi katika 
utawala wake na mpaka sasa bado 
yanaendelea kuishi.

“Mwenyezi Mungu ailaze roho yake 
mahala pema peponi amina @ ameandi-
ka Diamond huku akiambatanisha picha 
ya kiongozi huyo. 

   

MKALI wa muziki wa Amapiano 
nchini, Marioo,  amemkumbuka 
rais mstaafu Ally Hassan Mwinyi 
kama mtu  mnyenyekevu na asi-
yetaka kujikweza licha ya kuwa 
na hadhi ya juu.

Katika ukurasa wake wa Ins-
tagram, Marioo ameweka video 
fupi ikimuonyesha hayati Mzee 
Mwinyi, akizungumzia namna ya 
viongozi kuonyesha wema kwa 
kila mtu na kuwa hadithi nzuri 

hapa duniani.
Marioo ameambatanisha na 

ujumbe unaosema “Pumzika kwa 
Amani Mzee wetu,”.

Diamond, Zuchu 
wamlilia Mwinyi

Na Adam Fungamwango

KATIKA muziki wa wa laivu ili uwe bora kunatakiwa 
kuwa na magita matatu au manne.

Hayo ni ‘solo’, ‘second solo’ au Wakongomani wana-
liita ‘mini solo’, ‘rhythm’ na ‘bass’.

Ili muziki uwe bora na usikike vizuri kwenye masikio 
ya msikilizaji, unatakiwa uwe na idadi hii ya magitaa, 
au kama yakipumgua yawe matatu.

Leo tunaaangalia wapiga magitaa ya ‘rhythm’, ambalo 
linasaidiana na gitaa ongozi la solo, na ndilo linaloon-
goza muziki mzima.

Ndilo linaloongoza njia nzima ya wimbo husika kwa 
waimbaji na wapiga vyombo.

Cha ajabu ni kwamba wasanii wa bongo fleva, pamoja 
na siku hizi baadhi kutumia gitaa la solo, lakini hakuna 
anayekumbuka kutumia gitaa hilo.  Wafuatao ni wa-
piga magitaa ya ‘rhythm’ walioondokea kuwa maarufu 
nchini.

1. Abdallah Gama-Bima Lee

Ni mpiga gitaa la rhythm bora kabisa kuwahi ku-
tokea kwenye ardhi ya Tanzania. Umaarufu wake hasa 
umetokana na nyimbo nyingi alizopiga akiwa na DDC 
Mlimani Park Orchestra.

Kabla ya hapo aliwahi kupigia bendi za Safari Trip-
pers, Dar International na alipotoka Sikinde alikwenda 
kupigia bendi ya Bima Lee. Gama bado yupo na anaen-
delea na muziki.

2. Mustapha Hamisi ‘Pishuu’-Msondo

Baada ya kuondoka kwa Abdallah Omari ‘Dulla’ aliye-
kumbwa kwenye wimbi la wanamuziki mwenda Sikinde, 
Msondo ilimtafuta mpiga rhythm bora bila mafanikio.

Lakini kwa mastaajabu ya wengi walimpata kijana 
mmoja Mustapha Hamisi, ambaye aliliziba kikamilifu 
na kuwa mmoja wa wapiga rhthm bora kabisa kuwahi 
kutokea nchini Tanzania.

Mashabiki wa Msondo wanampachika jina la ‘Pishuu’ 
wakimfananisha na mpiga rhythm mmoja wa bendi ya 
Shamashama ya nchini Congo DR mwenye jina hilo.

3. Mwarami Said-Sikinde

Sikinde ilibahatika kumpata mpiga rhythm mmoja 
matata sana aitwaye Mwarami Said, na mashabiki 
wakamuongeza jina lingine akawa ‘Golden Finger.’

Alikuwa mwanamuziki wa DDC Mlimani Park Orches-
tra ambao walimchukua kutoka kwenye bendi ya JKT 
Kimbunga Stereo. Huyu hakuwa mahiri kwenye upigaji 
tu, lakini alikuwa mkali kwenye kutunga nyimbo pia.

4. Kassim Karuona-Tabora Jazz

Bendi ya Tabora Jazz ilikuwa mahiri mno kwa staili 
yake ya kupiga muziki halafu unazimwa na kuachiwa 
mpiga rhythm pekee na drums wakihenyeshana.

Kassim Karuona alipata umaarufu mkubwa kwenye 
bendi hiyo kutokana na umahiri wake mkubwa wa ku-
piga gitaa hilo.

Ukiangalia hata wimbo wa ‘Dada Asha’ ulirudiwa na 
bendi maarufu ya Congo, Soukouss Stars, lakini  mpiga 
rhythm wao maarufu alikuwa marehemu Lokassa wa 
Mbongo.

5. Ally Said-Urafiki Jazz

Moja kati ya wapiga magitaa ya ‘rhythm’ ambao 
historia ya muziki wa Tanzania haimtendei haki ni Ally 
Said. 

Hatajwi sana na wachambuzi wa muziki na mashabi-
ki, lakini ukisikiliza nyimbo nyingi alizopiga utagundua 
kuwa hana mfano wake.

Nyimbo nyingi za Urafiki Jazz kuna vipande vime-
achiwa gitaa la rhythm litambae na yeye ndiye aliye-
piga nyimbo nyingi kama ‘Asma’, ‘Paulina’, ‘Unguja na 
Tanga’, ‘Mauji wa Soweto’, Rudisha Pete Lucy’ na ny-
ingine ambazo amepiga kwa ustadi mkubwa.

Wakali wa magita  
ya kati Bongo

Shakira: Mungu kakupa mume

Marioo amwaga machozi

FILAMU

MSANII anayekuja kwa 
kasi kutoka lebo ya Kings 
Music, Vanillah, amekuwa 
miongoni mwa wanamuzi-
ki wachanga walioguswa 
na kifo cha Mzee Mwinyi.

Katika ujumbe wake 
wa rambirambi kupitia 
ukurasa wake wa Insta-
gram, Vannilah amemtakia 
pumziko jema na amani 
na kueleza kifo chake 
kimewahuzunisha Watan-
zania wote.

“Mzee wetu Rais Mstaa-
fu Ali Hassan Mwinyi, sisi 
kama Kings music tunatoa 
pole kwa Taifa na familia 
kwa ujumla,” ameandika 
Vanillah.

KATIKA ukurasa wake 
rasmi wa msanii wa muziki 
wa Bongo fleva, Baba Levo, 
ameweka picha ya rais 
mstaafu mzee Ally Hassan 
Mwinyi na kumuombea 
apumzike kwa amani.

Baba Levo katika chapisho 
lake hilo aliambatanisha na 
emoji zinazoonyesha akilia 
kama ishara ya kuumizwa 
na kifo cha kiongozi huyo  
ambaye alikuwa kama 
alama ya umoja kwa wa-
nanchi wa Tanzania.

Mzee Mwinyi amekuwa 
kipenzi cha wasanii wengi 
nchini kutokana na utawala 
wake kusimamia kikamilifu 
ukuaji wa sekta ya burudani.
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MWIMBAJI  maarufu wa 
muziki wa Pop kutoka Nigeria, 
Portable, ameibua mjadala  
baada ya kuonekana akibeba 
lundo la pesa za noti kwenye 
mikono yake.

Video yake ambayo imemu-
onyesha akibeba pesa hizo 
zilisambaa katika mitandao 
ya kijamii na kusababisha 
mashabiki wake kuwa na hisia 
tofauti.

Hata hivyo, Portable mwe-
nyewe ametoa ufafanuzi 
kwamba pesa hizo zimeto-
kana na shoo zake alizofanya 
nchini Uingereza katika ziara 
yake ya  muziki.

Portable pesa 
zote unapeleka 

wapi?

Zubby  
kwa mkwara 

huo noma!

NYOTA wa  muziki wa Afro-
beats kutoka Nigeria, Fireboy 
DML, amefichua kuwa alikuwa 
na furaha wakati alipomchum-
bia mwanamuziki maarufu wa 
Marekani, Madona.

Mwimbaji huyo alitoa siri 
hiyo wakati alipozungumza 
na jarida la Billboard kuhusu 
kupanda kwake umaarufu. 

Fireboy, ambaye ni shabiki 
wa mwimbaji huyo wa kibao 
cha La Isla Bonita, alisisitiza 
kuwa siku hiyo ilikuwa muhimu 
kwake na kwamba hataisahau.

“Sitasema kila kitu lakini nili-
ingia kwenye penzi la Madonna 
na niseme ukweli kwamba 
ilikuwa siku ya  kukumbukwa 
zaidi kwangu ambayo ninaishi 
nayo,” alisema huku akitaba-
samu.

Fireboy  
afichua ya kale

2Baba 
anakumbuka 

mengi
MWANAMUZIKI mkongwe 

nchini Nigeria, Innocent Idibia 
maarufu kama 2Baba, amesema 
alipata shida wakati akitafuta 
njia ya kutoka kimuziki.

Akizungumza katika mjadala 
kuhusu wasanii waliofungua 
njia katika muziki nchini humo, 
2Baba amesema msanii pekee 
aliyemuunga mkono ni Daddy 
Showkey alivyoonyesha ku-
muunga mkono kwenye tama-
sha moja lililofanyika miaka ya 
90.

Alikumbuka jinsi yeye na 
mwanamuziki mwenzake 
Blackface, waliponyanyaswa 
kwenye onyesho kabla ya Baba 
Showkey kuingia na kurekebi-
sha hali hiyo.

MWIGIZAJI kutoka Nolly-
wood, Zubby Michael, ame-
jigamba kwamba yeye ndiye 
msanii mkubwa na tajiri 
barani Afrika.

Msanii huyo wa filamu za 
Kinigeria, amesema kuto-
kana na kuwa na ukwasi wa 
kifedha na kwamba anaweza 
kuwalipa waigizaji wenzake 
kama Timini Egbuson.

Maoni yake hayo yaliibua 
malumbano makali kati yake 
na mwigizaji mwenzake 
Timini kwenye kipindi cha 
televisheni ambacho kime-
wafanya watu kutoa maoni 
tofauti kuhusu kauli hiyo.

Beyonce yulee 
kileleni

MWANAMUZIKI nyota wa 
Marekani, Beyonce Knowles, 
amekuwa na furaha baada 
ya wimbo wake mpya ‘Texas 
Hold ‘Em’ kushika namba moja 
katika chati maarufu duniani 
ya Billboard.

Wimbo huo ambao ume-
pata maarufu ulianza kushika 
nafasi ya pili wiki iliyopita, na 
baadae ulipanda hadi nafasi 
ya kwanza katika wiki ya pili 
sasa.

Chati ya Billboard Hot 100 
ndiyo inaheshimika katika tas-
nia ya muziki nchini Marekani 
kutokana na vigezo vya viwan-
go vya juu vya mauzo, kimwili 
na kidijitali, uchezaji wa redio 
na utiririshaji mtandaoni.

JUMAMOSI machi 2, 2024
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Idadi ya vijana kutoka Moshi wanaokimbilia mjini yaongezeka
Na Godfrey Mushi, MOSHI

V
IJIJI vinne vya Korini 
Kati, Korini Juu, Ko-
rini Kusini naTema 
vilivyoko Kata ya 

Mbokomu, Wilaya ya Moshi 
mkoani Kilimanjaro, baadhi 
ya nyumba zimegeuka magofu 
baada ya idadi kubwa ya vijana 
kukimbilia mijini kutafuta mai-
sha wakisingizia kukosekana 
kwa huduma muhimu za ki-
jamii.

Akizungumza jana katika Ki-
jiji cha   Korini Juu, wakati wa 
uzinduzi wa   Kituo cha Polisi 
kilichojengwa nguvu za wa-
zawa wa Mbokomu waishio 
Jijini Dar es Salaam cha New 
Mbokomu Development 
Group, Wenseslaus Mushi, 
alisema kukosekana kwa hu-
duma hizo kumeifanya kata 
hiyo kuachwa nyuma kimaen-
deleo.

“Sasa hivi ukija na Sh. mil-
ioni moja hapa Mbokomu, un-
aweza kulala na njaa. Nilikuja 
na hiyo pesa mfukoni nikawa 
naziangalia tu hakuna mahali 

pa kula, kutumia pesa, hakuna 
bucha, hakuna hoteli ni mpaka 
uende Kiborloni.

Wahalifu wote wanatoka 
Mbokomu. Ukienda ma-
hakama za Old Moshi nusu 
ya wahalifu pale wanatoka 
Mbokomu. Tukasema tu-
wawekee Kituo cha Polisi hapa 
karibu na vilevile tukipata 
nafasi (ardhi) tunajenga Ma-
hakama ya Mwanzo hapa hapa 
Mbokomu.”

Kutokana na changamoto 
hiyo, Mushi alisema wazawa 
hao waliamua kuja na wazo 
la kujenga kituo kidogo cha 
polisi Mbokomu pamoja na 
nyumba ya kuishi askari polisi, 
ambavyo vimewagharimu Sh. 
milioni 35.

Alisema kituo cha polisi pe-
kee kimejengwa kwa Sh. mil-
ioni 22.5, kikiwa na mahabusu 
ya kisasa za wanaume na wa-
nawake, ofisi ya mkuu wa kit-
uo, kaunta na choo cha ndani 
cha kisasa cha askari.

Wakati nyumba ya askari 
wa kituo hicho ya vyumba vi-
wili vyenye kila kitu, ambayo 

itatumiwa na askari ambao ha-
wana familia, imegharimu Sh. 
milioni 12.5.

Akizungumza na wakazi 
wa Mbokomu, Kamanda wa 
Polisi, Mkoa wa Kilimanjaro, 
Simon Maigwa (SACP), aliwa-
taka wakazi wa vijiji hivyo ku-
changamkia fursa za uwekezaji 
kwenye kata yao.

“Ninyi wana Mbokomu, utal-
ii utawabeba, Kili Marathon 
juzi ilikuwa na watu zaidi ya 
20,000 kulikuwa hakuna ho-
teli za kutosha. Jengeni hoteli 
na nyumba za kisasa za kulaza 
wageni, hapa ni karibu sana na 
mji wa Moshi.

…Kujenga kituo cha polisi sio 
kipimo cha kumaliza uhalifu 
kama wewe mwenyewe kwe-
nye mindset hautabadilika. 
Nimeona hapa viongozi we-
nyewe mmeanza kulumbana, 
ni kweli chanzo cha uhalifu ni 
matumizi ya kuzidi.

Tumesikia kuna ulevi wa 
kupitiliza,   ulevi wa kupin-
dukia. Tengenezeni sheria 
ndogo za kuweka muda wa ku-
nywa pombe. Kwa sababu tu-

sipokuwa na mipaka ya muda, 
sisi wenyewe tutageuka kuwa 
tatizo.”

Zaidi aliongeza: “Haiingii 
akilini asubuhi kijana anaone-
kana amelewa, kijana mdogo 
anaonekana ana umri mkub-
wa, amezeeka kuliko hata sisi 
wazee. Kumbe ni matumizi ya 
ovyo ya gongo.

“Nimeambiwa hapa kuna 
baadhi ya nyumba zimekuwa 
ni magofu. Bora ziwe magofu 
kwa sababu ya maendeleo la-
kini eti kuna kuwa hakuna ho-
teli, hakuna mahali pa kula cha 
kula kwa sababu ya uhalifu. 
Hiyo haikubaliki.

“Jamani mrudi nyumbani 
muwekeze Mbokomu, kwa 
sababu mama yako ni ardhi 
ya Mbokomu hutapata ardhi 
nyingine inaitwa Mbokomu 
kama utaiondoa amani na 
uwekezaji.”

Kutokana na tishio la uhalifu, 
Kamanda Maigwa alimwagiza 
Mkaguzi wa Kata wa Polisi, Pe-
ter Mrwanda, kuanzisha vikun-
di vya ulinzi shirikishi kuanzia 
sasa katika kata hiyo.

Na Steven William, MUHEZA

MARADHI ya usubi, kichocho 
na minyoo ya tumbo inayotishia 
mustakabali wa afya za wakazi wa 
Wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, 
umeiamsha Wizara ya Afya kuende-
sha kampeni maalum ya kuwakinga 
wananchi hao na magonjwa hayo.

 Kwa mujibu wa Mratibu wa Ma-
gonjwa Yasiyopewa Kipaumbele wa 
Wilaya hiyo, Julius Mgeni, maradhi 
hayo yamewasababishia baadhi ya 
wakazi wake ulemavu wa kudumu 
kutokana na kukosa kinga.

Mgeni alikuwa akizungumza jana 
katika kikao cha Kamati ya Afya ya 
Msingi cha Wilaya hiyo.

“Malengo yetu ni kutoa dawa ya 
usubi kwa walengwa 200,258. dawa 
za kichocho kwa wanafunzi 10,393 
walioko katika shule 26 za kata nane 
na dawa za minyoo kwa walengwa 
55,097,” alisema.

Alisema dawa za ugonjwa wa 
kichocho zinatolewa kwenye shule 
za msingi katika kata za  Zirai, 
Kwakifua, Pande Darajani, Mbo-
mole, Misozwe na Tingeni.

Nyingine ni Kwafungo na Mis-
alai na dawa za minyoo ya tumbo, 
zitatolewa katika shule zote 126 za 
msingi zilizoko wilayani Muheza.

Ofisa Tarafa ya Muheza, Japheti 
Ndagamusu, aliyemwakilisha mkuu 
wa wilaya hiyo, Juma Irando, alise-
ma serikali itahakikisha wananchi 
wake wanapata dawa ambazo 
zitawasaidia kutopata ulemavu, 
utakaotokana na usubi pamoja na 
magonjwa minyoo ya tumbo.

Mkuu wa Divisheni ya Afya, Lishe 
na Ustawi wa Jamii wa Wilaya ya 
Muheza, Dk. Juma Mombokaleo, 
alisema kampeni hiyo ni muhimu, 
huku akiwataka wananchi kuji-
tokeza kwa wingi kupata tiba hiyo. 

Na Mwandishi Wetu, TANGA

VIUMBE hai adimu waliokuwa 
katika hatari ya kupotea, ikiwa-
mo vinyonga wa pembe tatu wa-
naopatikana zaidi katika ikolojia 
ya Hifadhi ya Mazingira Asilia ya 
Amani, wameanza kurejea tena, 
baada ya wananchi wa vijiji 20 
vya Wilaya ya Muheza ambavyo 
vinauzunguka kujumuishwa ka-
tika shughuli za uhifadhi.

Jana, Kaimu Mhifadhi wa Hi-
fadhi hiyo, Nikundiwe Majoya, 
alisema vinyonga hao walianza 
kupotea kutokana na kukithiri 
kwa shughuli za binadamu na 
uharibifu wa mazingira yao ya 

asili.
“Hivi sasa wananchi hawa ha-

waingii tena msituni kufanya 
shughuli mbalimbali ambazo 
siyo rafiki katika uhifadhi wa 
mazingira. Hii ni kwa sababu wa-
nanufaika na ajira, ikiwemo za 
usafishaji wa mipaka, uboreshaji 
wa barabara za kupita watalii 
pamoja na miundombinu min-
gine ya kuvutia utalii.

  “Tunaona maboresho ya vi-
umbe hai, yanazidi kuboreshwa 
na hata vilivyokuwa vimetoweka 
awali, sasa vimerejea katika hali 
yake ya kawaida; hasa ndege na 
viumbe vingine kama vinyonga, 
ambao wanapatikana katika msi-

tu huu.”
Aidha, alisema kuwa wananchi 

wa vijiji hivyo hivi sasa wanawez-
eshwa kwa kupewa fedha kwa 
ajili ya utekelezaji wa miradi 
rafiki, ikiwemo ya upandaji miti, 
utengenezaji majiko sanifu, ufu-
gaji wa samaki na nyuki ili kupun-
guza kasi ya uvunaji wa rasilimali 
za misitu kama kuni kwa ajili ya 
kupikia na ukataji miti kwa ajili 
ya kuchoma mkaa na kupasua 
mbao.

  Alisema miradi hiyo inafa-
dhiliwa na Mfuko wa Uhifadhi 
wa Milima ya Tao la Mashariki 
(EAMCEF), umesaidia kuongeza 
mapato ya hifadhi hiyo kutoka 

Sh. milioni 30 kati ya mwaka 
2022/2023 hadi Sh. milioni 40 
mwaka 2023/2024.

Idadi ya watalii katika kip-
indi hicho, imeongezeka kutoka 
3,000 hadi kufikia 4,000. 

Mmoja wa wanufaika wa ajira 
hizo, Mrisho Nzota, Mkazi wa 
Kijiji cha Mikwinini, alisema ku-
tokana na elimu ya uhifadhi wali-
yopewa imewasaidia kutambua 
umuhimu wa utunzaji wa maz-
ingira, huku ajira hizo zikiwapa 
kipato kinachowawezesha kuhu-
dumia familia zao.

Wakati, Daudi Tofio, mkazi wa 
Kijiji cha Kisiwani, alisema moja 
ya mambo wanayofurahia ni 

pamoja na kupata ajira kutokana 
na shughuli wanazofanya.

Ofisa miradi wa mfuko huo wa 
Kanda ya Kaskazini, Magreth Vic-
tor, alisema vijiji hivyo vinapati-
kana katika wilaya tano ambazo 
ni Muheza, Lushoto, Korogwe 
na Mkinga (Tanga) na Same (Kili-
manjaro).

Alisema kila mwaka wame-
kuwa wakitoa Sh. milioni 49 kwa 
hifadhi hiyo, kwa ajili ya kufanya 
shughuli mbalimbali za uhifa-
dhi, utunzaji wa misitu pamoja 
na utalii ikolojia ikiwemo kusafi-
sha mipaka, kufanya doria na 
kuboresha vivutio vya watalii 
ikiwemo malazi.

Vinyonga wa pembe tatu waanza kurejea Hifadhi ya Amani

Serikali yafanya 
kampeni 
kudhibiti usubi, 
kichocho, 
minyoo

HABARI KASKAZINI

Mwenyekiti wa 
Halmashauri ya 
wilaya ya Muheza, 
mkoani Tanga, 
Erasto Mhina aki-
fungua kikao cha 
Baraza la Madi-
wani, kilichojadili 
mambo mbalim-
bali ya miradi ya 
maendeleo, juzi. 
Kulia ni Mkurugen-
zi wa Halmashauri 
hiyo, Dk. Juma 
Mhina na Makamu 
Mwenyekiti wa 
Halmashauri hiyo, 
Salimu Sechambo. 
PICHA: STEVEN 
WILLIAM
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA

Na Adam Fungamwango

DUNIA inakwenda kasi sana. 
Leo hii watu hawasalimiani kwa 
barua kama ilivyokuwa zamani. 
Siku hizi mitandao ya kijamii 
ya aina mbalimbali imechukua 
mkondo wake.

Siku hizi watu wanachati moja 
kwa moja, tena siyo kama wako 
Tanzania tu, hata mmoja akiwa 
Bongo na mwingine Marekani. 
Kitakachowatofautisha ni masaa 
tu ya sehemu.

Hivi sasa watu wanaweza ku-
jiunga hata kikundi, wakaanza 
kujadili vitu mbalimbali kama 
mpira, siasa, muziki, na mambo 
mbalimbali ya maendeleo yao, 
sehemu wanayoishi, mikoa wa-
likotoka na hata na nchi kwa 
ujumla.

Haikuwa hivyo zamani. Hata 
kwenye vyombo vya habari, hasa 
redio ambazo watu walikuwa 
wanasalimiana kupitia kadi za 
posta, maarufu kama postakadi.

Walikuwa wakizinunua posta 
na kuandika majina ya watu 
ambao wanataka kuwasalimia, 
wanaweka stempu na kuzitum-
bukiza kwenye kisanduku, kabla 
ya kupelekwa Redio Tanzania 
Dar es Salaam (RTD), kusomwa.

Postakadi hizo hizo zilikuwa 
zikisomwa mara nyingi kwe-
nye vipindi maalum vya salamu 
kama vile ‘Asubuhi Njema’, 
‘Jambo’, ‘Mchana Mwema’,’Pole 
kwa Kazi’, ‘Jioni Njema’ na vingi-
nevyo.

Mtu yeyote tu anaweza ku-
chukua kadi na kuandika, akasal-
imia yeyote yule, lakini kulikuwa 
na watu ambao wao walikuwa 
kama vile ndiyo kazi yao ya kila 
siku.

Wao kazi yao kubwa ilikuwa ni 
kununua postakadi nyingi na ku-
salimia watu wengi na kuzituma. 
Halafu watu hao walikuwa na 
tabia ya kusalimiana wenyewe 
kwa wenyewe. Ni wale ambao 
huwa wanatuma mara kwa 
mara. 

Hii ilisababisha watu hao 
kusikika karibuni kila kipindi 
cha salamu. Kama kadi yake 
haikusomwa basi atasalimiwa. 
Na kwa sababu hiyo mtu huyo 
anaweza akasikika kutwa nzima 
kwenye vipindi vya salamu.

Watu hawa wataitwa ma-
bingwa wa salaam. Ilikuwa kila 
ukiamka utawasikia, wakisalimia 
na kusalimiwa. Na ukitaka kusal-
imia, ni lazima uwasalimie ma-
bingwa hao.

Kwa sababu hiyo watu hao 
wakawa maarufu sana na kuze-
oleka hata kwenye midomo na 
vichwa na wasikilizaji wa redio 
hiyo, wakati huo ikiwa moja tu.

Ikumbukwe kuwa kuna awa-
mu mbili ya mabingwa wa sala-
mu. Kuna ile iliyokuja baada ya 
ujio wa redio binafsi, ikiwemo 
Redio One, ambapo pamoja 
na kusomwa na postakadi, la-
kini ilikuwa ndiyo redio iliyoleta 

Mabingwa wa salaam waliotesa RTD enzi hizo

teknolojia ya mtu kupiga simu 
moja kwa moja na kusalimia 
laivu.

Awamu ya kwanza ya watuma 
salamu maarufu ya RTD, inaanza 
na mtuma salamu maarufu ka-
bisa ambaye sidhani kama kuna 
mtu anayewafahamu watu hao 
watataja majina ya watu watatu 
bila kumtaja yeye. Huyu ni Wa-
jadi Fundi wa Mahuta Shimoni, 
Newala. 

Wengine ambao walikuwa 
maarufu miaka ya 1970 hadi 
miaka ya 1990, ni Issa Hasaan 
majeshi, Chivalavala M Chivala-
vala, Limonga Jastin Limonga, 
Dua Wajadi, Maalim Shaaban 
Uledi, Mungwangwa wa Mung-
wangwa, Ngariba Jongo na Kun-
guru Mwoga.

Wengine ni Damas Lusinde 
Nyingo, Nyembo Juma Nyembo, 
Uwesu Mbuzi, Ubwa Kombo, 
Nuru Mtoto, Boko Man, Hawa Ki-
longo, Tx Exaud Nko ‘Surambili’, 
Samwaja wa Samwaja, Kuwaya-
waya S Kuwayawaya, Juma Ram-
adhani Kamage, Ali Mbondei, 
Zamlata Jongo, Muungwana 
Zomboko, , Zacharia Ndem-
foo, Thomas Mushi Kimboka, 
Thomas Myani, Kangoma H Kan-
gomba, dereva Abdallah Mgeni, 
Abdallah Mpanjinji, Dk. Maulidi 
Tego na wengine wengi.

Hawa si tu kwamba walikuwa 
wanasalimiana, lakini kua taar-
ifa kuwa walikuwa wanatem-
beleana na kusaidia. Bingwa wa 
salamu kutoka Tanga anaweza 
kwenda Kigoma kumtembelea 
mwenzake huko na kukaa huko 
hata wiki mbili kwa gharama na 

mwenyeji wake.
Baada ya enzi wa postakadi, 

ikaja sasa mwishoni mwa mia-
ka ya 1990 na mwanzoni mwa 
2000 ambapo mabingwa wali-
kuwa wakipiga simu moja kwa 
moja na kutuma salamu.  

Hapa sasa kikaja kizazi kingine 
cha mabingwa wa salamu am-
bao wengi bado watu wana kum-
bukumbu nao. na Hao 

Hao ni John Zenze, Ndilana 

Mwambi, Jangala Kikongosi, Ste-
phen Ishengoma, Bongo Expe-
rience, Juma Msurvivor, Teddy 
Big Mama, Manka Mushi, Papa 
Osama, Frank Malecela ‘Mu-
bosi’, Manase Muhaha, Emma 
Kulaya, Jumanne Sebarua Tingi-
sha, Chesco mzee wa Matunda, 
Manyota Top Manyota, Lawena 
Nsonda, Suzi Ngodoki na mtu 
mmoja mwenye mbwembwe 
Kung’ombe Chacha Werema Su-

kari Muhiri Obare. Mtangazaji 
akimwita Muhiri Obale ataitia 
hata dakika nzima kwa kuivuta 
herufi A ‘Naaam.’

Hizi ndizo zilikuwa burudani 
za Mabingwa wa Salaam enzi za 
postakadi na baadaye simu za 
moja kwa moja za mezani. Kama 
kuna aliyesahaulika, msomaji 
unaruhusiwa kutuma meseji na 
kumtaja mwanasalamu ambaye 
hakuwekwa hapa.

Hizi ni Postikadi zilizokuwa zikitumiwa na wasikilizaji na watumasalamu maarufu enzi 
hizo.

Hawa ni baadhi ya watangazaji maarufu wa Redio Tanzania Dar es Salaam enzi hizo, baadhi yao ni Charles Hillary wa 
kwanza kushoto waliokaa, wa pili yake kulia ni Mikidadi Mahmooud, na Julius Nyaisanya wa kwanza kulia waliokaa. 
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Wakuu wa 
majeshi 
SADC 
wakutana 
Goma
GOMA, DRC

MAPIGANO kati ya majeshi ya 
Jumuiya ya Maendeleo Kusini 
mwa Afrika (SADC) na waasi wa 
M23 yanaweza kutokea wakati 
wowote baada ya wakuu wa 
majeshi kutoka nchi tano ku-
kutana ghafla kujadili hali ili-
vyo mashariki mwa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo.

Makamanda hao kutoka nchi 
za Afrika Kusini, Tanzania, Ma-
lawi, DRC na Burundi walikutana 
juzi katika mji wa Goma, mkoani 
Kivu Kaskazini kwa ajili ya ma-
jadiliano.

Kulingana na msemaji wa 
jeshi la DRC, mkuu wa jeshi la 
Afrika Kusini Jenerali Rudzani 
Maphwanya aliwasili Alhamisi 
mjini Goma na kujumuika na 
wakuu wengine kwa ajili ya mku-
tano huo.

Afrika Kusini, Malawi na Tan-
zania ni miongoni mwa nchi 
wanachama wa SADC ambazo 
zimepeleka wanajeshi wake na 
vifaa kusaidia vikosi vya serikali 
dhidi waasi wa  kundi la M23.

Kanali Guillaume Ndike Kaiko, 
msemaji wa utawala wa kijeshi 
wa Mkoa wa Kivu Kaskazini, 
aliiambia BBC kwamba maka-
manda wa kijeshi wa nchi hizo 
walifika Goma  Alhamisi lakini 
hakuzungumzia nini watajadili.

Shirika la habari la DRC lilise-
ma kuwa kiongozi wa  kwanza 
kuwasili Goma  alikuwa mkuu 
wa jeshi la Tanzania Jenerali Ja-
cob John Mkunda na ujumbe wa 
wa jeshi la Malawi.

Viongozi wengine waliohud-
huria mkutano huo ni Jenerali 
Christian Tshiwewe, Kamanda 
Mkuu wa Jeshi la RDC, na Jener-
ali Prime Niyongabo ambaye ni 
Kamanda wa Jeshi la Burundi,

BBC

UN yataka uchunguzi huru mauaji Gaza
NEWYORK, Marekani

KATIBU Mkuu wa Umoja wa 
Mataifa, Antonio Guterres , am-
etoa wito wa kufanyika uchun-
guzi huru kuhusu Wapalestina 
117  waliouawa wakati wakisub-
iri msaada wa chakula Ukanda 
wa Gaza.

Katika tukio hilo lililotokea 
juzi, watu wengine 760 kuje-
ruhiwa baada ya kikosi cha Isra-
el kushambulia umati wa watu 
waliokusanyika na kulizunguka 
gari la msaada.

Guterres alilaani tukio hilo 
na kusema raia waliokata 
tamaa na wanaohitaji msaada 
wa haraka wanauawa bila hatia.

Hata hivyo, kundi la Hamas 
limeshutumu Israel kwa ku-

wafyatulia risasi raia, lakini 
serikali ya Israel ilisema watu 
wengi walikufa kwa mshtuko 
baada ya kufyatua risasi za 
ovyo.

Wakati huo huo, Rais wa 
Ufaransa Emmanuel Macron, 
alisema raia walilengwa na wa-
najeshi wa Israel.

Mkuu wa sera za kigeni wa 
EU, Josep Borell, alielezea tukio 
hilo kama mauaji yasiyokuba-
lika kabisa.

Katika taarifa yake, Guterres 
aliandika kwenye mtandao wa 
kijamii kwamba analaani tukio 
lilotokea Alhamisi huko Gaza 
na kuua zaidi ya watu 100 au 
kujeruhiwa wakati wakitafuta 
msaada wa kuokoa maisha.

“Raia waliokata tamaa huko 

Gaza wanahitaji msaada wa 
haraka, ikiwa ni pamoja na 
wale wa kaskazini ambako 
Umoja wa Mataifa haujaweza 
kutoa msaada kwa zaidi ya wiki 
moja.” alisisitiza Guterres.

Wizara ya afya ya Gaza inay-
oendeshwa na Hamas imelitaja 
tukio hilo kuwa ni mauaji ya 
kutisha.

Vyombo vya habari vya Pal-
estina vilinukuu vyanzo mbal-
imbali vikisema kwamba wa-
najeshi wa Israel waliufyatulia 
risasi umati wa watu.

Chanzo kutoka jeshi la Israel 
kilisema wanajeshi walifyatua 
risasi wakiamini walikuwa ha-
tarini.

Taarifa ya Jeshi la Ulinzi la 
Israel (IDF), ilisema makumi 

ya watu waliuawa kwa kukany-
agwa na kupondwa na malori.

Mwandishi wa habari katika 
mji wa Gaza, aliliambia BBC 
kwamba vifaru vya Israel vil-
iushambulia umati wa watu 
waliokuwa wamekwenda ku-
chukua mahitaji.

Video zilizochapishwa kwe-
nye mitandao ya kijamii zinao-
nyesha waliofariki katika Jiji 
la Gaza, wakiwa wamepakiwa 
kwenye malori ya misaada na 
mikokoteni ya kukokotwa na 
punda.

Tukio hilo lilitokea saa 
chache baada ya wizara ya afya 
ya Gaza kutangaza kuwa zaidi 
ya watu 30,000, wakiwemo wa-
toto na wanawake 21,000.

BBC

Kiongozi wa upinzani Chad Yaya Dillo auawa
N’DJAMENA, Chad

KIONGOZI mkuu kambi ya 
upinzani nchini Chad, Yaya Dillo 
ameuawa katika makabiliano ya 
risasi na vikosi vya usalama.

Tukio hilo limetokea karibu na 
makao makuu ya chama chake 
katika mji mkuu wa nchi hiyo 
wa N’Djamena na kuibua hali ya 
wasiwasi.

Msemaji wa serikali, Abdera-
man Koulamallah, alisema kuwa 
Dillo aliuawa Jumatano kwenye 

makao makuu ya chama PSF, 
baada ya kukimbilia na kujifun-
gia. Koulamallah ambaye pia ni 
Waziri wa Mawasiliano alisema 
Dillo alikataa kujisalimisha na 
aliwafyatulia risasi askari.

Mapema Alhamisi, Mwende-
sha Mashtaka Mkuu wa Chad, 
Oumar Mahamat Kedelaye, ali-
wataja watu waliouawa katika 
shambulizi hilo akiwemo Dillo 
bila kutoa maelezo zaidi kuhusu 
mazingira ya vifo hivyo.

Dillo alishutumiwa na serikali 

kwa kuongoza shambulizi dhidi 
ya ofisi ya idara ya usalama wa 
ndani usiku wa kuamkia Juma-
tano.

Hata hivyo, akizungumza na 
shirika la habari la Ufaransa 
(AFP), Dillo alikanusha kuhusika 
na shambulizi hilo na kuziita 
shutuma hizo za uwongo na zin-
achochewa kisiasa.

Alisema wakati mkasa huo 
unatoke, yeye hakuwepo katika 
eneo hilo. Juzi kulisikika milio ya 
risasi za kivita karibu na makao 

makuu ya chama hicho cha up-
inzani. Shirika la habari la Reu-
ters liliripoti kuwa hali ya utu-
livu imerejea kwenye mji mkuu 
N’Djamena na wakazi wake 
walianza kwenda kazini.

Pia kulikuwa na idadi ndogo 
ya wanajeshi wanaoonekana mi-
taani, ingawa mtandao wa inta-
neti bado haujarudi.

Kabla ya tukio hilo, serikali 
ya Chad ilitangaza uchaguzi wa 
uraisi utafanyika Mei 6.

Rais wa mpito Mahamat Idriss 

Deby Itno na Dillo wote walitan-
gaza nia yao ya kugombea nafasi 
hiyo. Katika tukio jingine, serikali 
ilisema mwanachama mmoja wa 
chama cha PSF, Ahmed Torabi 
alifanya jaribio la mauaji dhidi ya 
Rais wa Mahakama ya Juu, Samir 
Adam Annour.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, 
Torabi aliuawa kwa kupigwa 
risasi siku ya Jumanne na mwili 
wake uliwekwa kwenye makao 
makuu ya idara hiyo.

DW 

Wapalestina wakibeba miili ya ndugu zao kwa kutumia mkokoteni wa punda baada ya tukio la watu zaidi ya 100 
kuuawa wakati wakisubiri msaada wa chakula juzi. PICHA: REUTERS
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TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

OFISI ZA MATANGAZO Mikocheni Industrial 
Area, Po.Box 31042,   Dar es Salaam.     

Mob: +255 - 0677020701  
E-mail:  advertise@guardian.co.tz,  Website: 

www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA 
SUMMONS, KUPOTE KWA CHETI, 

KUPOTEA KWA KADI YA GARI/
PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA 
MIRATHI. TUPIGIE: +255 - 

0677020701 AU TEMBELEA  OFISI 
ZA MATANGAZO  MIKOCHENI 

INDUSTRIAL AREA, PO.BOX 31042,   
DAR ES SALAAM.  

E-MAIL:  advertise@guardian.co.tz

KUPOTEA KWA 
KADI ZA MAGARI

MICHELLE MALLEO MREMA 
anatangaza kupotelewa na kadi ya 
gari yenye namba za usajili T 333 

EAD – FORD RANGER. Chassis 
namba AFAPXXMJ2PLY40971. Kadi 
ya gari yenye namba za usajili T 333 

EAC – MERCEDES BENZ. Chassis 
namba WIK1771872J320843. 

Yeyote atakayeziona atoe taarifa 
kituo chochote cha Polisi kilichopo 

karibu. Taarifa ya Polisi: 
PHQ/ARU/ARU/3716/2024.

KUPOTEA KWA HATI 
YA KUSAFIRIA

WINFRIDA GODWIN ELIAS  anatangaza kupotelewa 
kwa hati yake ya kusafiria (Passport) yenye namba 
TAE028776 iliyotolewa na Idara ya Uhamiaji Dar es 
salaam tarehe 05/06/2018. Yeyote atakayeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha polisi. Taarifa ya polisi: 
PHQ/DAR/KIN/23562/2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI
Haptsam John Kilomba 

anatangaza kupotelewa na 
Kadi ya Pikipiki yenye namba 
za usajili MC 968 AHT aina ya 
SANLG. Kwa yeyote akatae 
iona atoe taarifa kituo cha 
Polisi kilichopo karibu au 

awasiliane na Haptsam kwa 
simu namba 0629766144. 

Taarifa ya Polisi: 
MGZ/RB/145/2024.

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA 
DODOMA DISTRICTR REGISTRY)

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 994 OF 2024
In the matter of the estate of the late of 

CALVIN AITAEL MAIMU
And

In the matter of application for letter of administration by 
NARINDWA CALVIN MAIMU and HANSLEY CALVIN MAIMU

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN NO. 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate of the 
above named deceased person are hereby cited to come and 
see the proceedings if they think fit before the grant of letter of 
Administration is made to the above named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 15th day 
of March…………………. 2024
Dated at Dodoma this 28th day of February…………….2024

……………………………………………………………
DEPUTY REGISTRAR 

KUPOTEA 
KWA CHETI

ERICK KISENDI BENJAMINI anatangaza 
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye 
index namba S1743/0027 kilichotolewa na Baraza 
la Mitihani la Taifa kupitia MWAMALA SEKONDARI 
mwaka 2017. Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi. Taarifa ya polisi: 
PHQ/DAR/KIN/27198/2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA BAJAJI
JUDI HERENED KYANDO 

anatangaza kupotelewa na 
kadi ya Bajaji yenye namba za 

usajili MC 416 ARN aina ya 
TVS KING. Chassis namba 

MD6M14PK5E4A45945. 
Engine namba 

OK4AE4056909. Yeyote 
atakayeiona atoe taarifa kituo 
chochote cha Polisi kilichopo 

karibu. Taarifa ya Polisi: 
PHQ/NJO/NJO/388/2024.

IN THE DISTRICT COURT OFDODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 3549 OF 2024
In the matter of the Estate of the late 

NEHEMIAH JOSEPH RAPHAEL 
AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF 
ADMINISTRATION BY

JOSEPH NEHEMIAH JOSEPH AND NEEMA NEHEMIAH JOSEPH 

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate of 
the above named deceased are hereby cited to come and 
see the proceedings if they think fit before the grant of 
letters of Administration is made to the above  named 
Petitioners.
Objections to the grant should be filed on or before the 03 
rd Day of APRIL, 2024
Dated at Dodoma this 28TH Day of February, 2024.

KUPOTEA KWA OFFER 
ORIGINAL YA KIWANJA

SEIF HAMAD SALUM 
anatangaza kupotea kwa OFFER 

ORIGINAL YA KIWANJA PLOT 
NO.09, BLOCK E MIGANGA EAST 

– DODOMA CITY COUNCIL.  
Yeyote atakaeiona atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi. 
Taarifa ya Polisi:  

PHQ/DOD/DOD/5376/2024. 

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 1383/2024
In the matter of the Estate of the late CHARLES BENARD 

MWANIOTI of Msalato within Dodoma Region
AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF 
ADMINISTRATION

 BY RISHADA MUSSA KAZEWA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 163)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate of 
the above named deceased are hereby cited to come and 
see the proceedings if they think fit before the grant of 
letters of Administration is made to the above named 
Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 
18TH Day of MARCH, 2024
Date at Dodoma this 30th Day of JANUARY, 2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI
AIZECK ELIUD NGWALE 

ANATANGAZA KUPOTELEWA 
NA KADI YA GARI YENYE 

USAJILI T 154 BCT YEYOTE 
ATAEFANIKIWA KUIONA KADI 

HIYO ATOE TAARIFA KITUO 
CHOCHOTE CHA POLISI 
KILICHOPO KARIBU NAE 

POLISI TAARIFA 
PHQ/IRI/IRI/2342/2024.
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hadithi

Alipofika kwenye siti aliyokuwa 
amekaa awali, akashtuka. Sehemu am-
bayo alikuwa amekaa, ilikaliwa na mtu 
mwingine. Ni msichana mrembo am-
baye uzuri wake haumithiliki.

Alisimama sekunde kadhaa akiush-
angaa urembo na mwanamke huyo am-
baye hapo alikuwa akitazama asilimia 
ndogo tu kwenye sura yake na wala si 
mwili kwa sababu alikuwa amekaa.

Mdomo wake ni kama ulizuiwa kuse-
ma chochote alichotaka kusema. Sehe-
mu ile alikuwa amekaa yeye. Sasa hivi 
imekaliwa na mwanamke mwingine. 
Akaiba macho kwa abiria wengine am-
bao wengi walimuona alikuwa amekaa 
pale kabla ya kutoka nje.

Wanaume wengi walionekana kum-
kodolea macho msichana yule, na Ka-
mal alivyoingia wengi walijua udhaifu 
wa wanaume. Wakawa wanamuanga-
lia kama atamtoa au la. Kwa uzuri 
na urembo alionao walijua kabisa 
kuwa jamaa atatepeta, atakaa upande 
mwingine ambao si wa dirishani.

Kamal alilitambua hilo. Alijua wengi 
wanataka kuona udhaifu wake. Alikaa 
pale, lakini sasa amekaa msichana 
huyo na kwa hali ya kawaida kwa wa-
naume wengi wangekubali yaishe. 
Asingemwambia lolote.

“Samahani dada.” Akasema huku 
akisogeza hatua zake, lakini miguu 
ikionekana kuwa mizito.

“Bila samahani kaka.” Akajibu kwa 
sauti ndogo, nyororo na ua utulivu, 
kiasi cha kumfanya Kamal kutaka kusi-

tisha mpango wake.
Kwa sababu alikuwa na lengo maal-

um, akaona bora aendelee tu. Wakati 
huo abiria wengi alikuwa wanataka 
kuona nini kinaendelea, hivyo kila 
mmoja jicho na sikio lake lilikuwa 
huko.

Tayari abiria wawili wapya waliingia 
na kulifanya basi kufikisha abiria 60 na 
likaanza kujiandaa kuondoka.

“Hapo ulipokaa ni kwangu. Niliku-
wa nimekaa mimi awali. Nilishuka tu 
kwenda kupunga upepo nje.”

“Okay, sawa kaka nimekuelewa. Ila 
naomba mimi nikae huku dirishani, 
wewe upande huu. Siti si hii hii moja 
bwana!”

“Kwa nini?” Akauliza Kamal akione-
kana hajakubaliana na hilo.

“Samahani, ni kweli kuna kaka mmo-
ja akaniambia hapo kuna mtu, lakini 
mimi naomba nikae huku dirishani 
kwa sababu huwa nina kichefuchefu.”

“Okay, hata mimi nina kichefuchefu, 
ndiyo maana nimechagua siti ya diris-
hani. Kwanini na wewe hukuchagua siti 
ya dirishani?”

“Nilikuta zimejaa kaka yangu.”
“Basi bahati mbaya sana. Naomba tu 

nikae kwenye nafasi yangu.” Akasema 
huku akiwa hamuangalii usoni.

Kila mmoja ndani ya basi hakutege-
mea lililotokea. Walichofikiri sicho. 
Walidhani Kamal atalainika na kuku-
bali kukaa upande mwingine kutokana 
na urembo alionao binti yule.

Walijiuliza ni mwanaume wa aina 

A
ngeweza kuwa ana mshefa 
wa maana amempangia ny-
umba Masaki, Oysterbay, 
Mbezi Beach, na sehemu 

nyingine za ushuani.
Mwenyewe ameamua kuishi mai-

sha ya kawaida tu. Amepanga nyum-
ba ya vyumba viwili na sebule mae-
neo ya Tabata.

Amesumbuliwa sana na wanaume 
wenye hadhi na pesa, lakini wapi, 
harubuniki, hababaiki, kwani mwe-
nyewe pamoja na umri wake mdogo 
tu wa miaka 25, ana maduka yake 
mawili ya vipodozi, Tabata na Bugu-
runi, saluni ya kike Ilala na ya kiume 
Mtoni, vitega uchumi ambavyo vina-
muingizia pesa zinazomtosha kabisa 
kuendesha maisha yake na kusaidia 
hata ndugu zake.

Ana mpenzi mmoja tu. Naye wala 
si tajiri, hana cheo wala umaarufu 
wowote. Ni fundi makenika. Watoto 
wa mjini wanasema fundi gereji. Kazi 
yake ni kutengeneza magari maeneo 
ya Buguruni Dar es Salaam.

Kwa sababu ni fundi mzuri wa kua-
minika, pesa ya kula au kuvaa wala 
haikumpiga chenga.

Yeye ndiye alikuwa mkuu wa gereji 
hiyo. Mmiliki alimpa cheo hicho kwa 
sababu alimletea wateja wengi ku-
tokana na umahiri wa kutengeneza 
magari.

Anaitwa Kamal. Huyu ndiye ali-
yekuwa akimiliki chuma hicho. 
Mrembo, tishio la jiji, Mariamu.

Walikutana kwa bahati mbaya tu 
kama ambavyo wapenzi wengi am-
bao walikuja kufunga ndoa walivyo-
kutana. Hakuna mtu yeyote ambaye 
anaweza kusema alipanga kukutana 
na mpenzi wake, mke au mume ali-
yenaye. Huwa inatokea kwa bahati 
mbaya.

Ilikuwa ni Msamvu, Morogoro 
kituo kikuu cha mabasi. Kamal, am-
baye alikuwa ametoka maeneo ya 
Kichangani kumsalimia dada yake 
alikuwa anarejea Dar es Salaam.

Alipofika kwenye kituo cha mabasi 
akachagua basi moja akapanda na 
kukaa eneo la dirishani.

Katika basi hilo abiria walikuwa 
wakikatishwa tiketi na kupanda bila 
kupewa namba ya siti. Unapoona 
panakufaa basi hapo hapo tu unakaa. 
Kwa sababu lilionekana halijai upe-
si, Kamal aliamua kuteremka chini 
kwanza na kushangaashangaa. Baada 
ya nusu saa hivi, alirejea tena ndani 
ya basi lile lile.

Ofa ndiyo 
usiseme, 
kila kitu 
alikipata 
kwa ura-
hisi sana, 
ingawa 
yeye 
hakuwa 
rahisi 
kama 
walivyod-
hani.

Damu ya Mariamu-2

hadithi
TAARIFA ya Jeshi la Polisi inatangaza kuokotwa maiti ya msichana mzuri na mrembo mno 
Mariamu, maeneo ya Tabata pembezoni mwa barabara mapema alfajiri. Alikuwa amevalia 
mavazi ya michezo. Alionekana alikuwa anakimbia, ametoka au anakwenda jogging. Taarifa 
ya madaktari inasema alikufa kwa mshtuko wa moyo, hiyo inaonyesha kuwa alianguka 
wakati anafanya zoezi alfajiri ile. Ndugu wa marehemu walikataa ripoti, kwani inaonekana 
kama alipigwa na kitu kizito kilichonasibishwa na chuma, kilichosabisha kuwa na tundu 
kichwani. Ndugu wanaliomba Jeshi la Polisi kufanya uchunguzi wa kina ili kugundua ukweli 
na wanaapa kuwa kama halikufanyika hilo, damu ya ndugu yao haitoenda bure. Kwani 
kuna nini? Kila nakala yako ya gazeti la Nipashe, itakupeleka kwenye ukweli wa jambo hili.

Na Adam Fungam-
wango : (0716 350534)

gani? Mwanaume asiyeonyesha 
upendo wala dalili za kujali au 
kumsaidia mrembo yule kwa 
sababu zozote zile.

Hata Mariamu mwenyewe 
alishangaa. Hajawahi kukutana 
na mwanaume wa aina ile kwe-
nye maisha yake. Mwanaume 
mkavu kama samaki aliyean-
ikwa juani.

Anachofahamu yeye ni kwam-
ba tangu aanze kuitwa mkubwa 
alipofikisha umri wa miaka 17 
tu, wanaume wamekuwa waki-
jilegeza, kujigonga, kujipende-
keza na kumpa misaada yoyote 
hata ambayo haihitaji. 

Ofa ndiyo usiseme, kila kitu 
alikipata kwa urahisi sana, in-
gawa yeye hakuwa rahisi kama 
walivyodhani.

Leo kwa mara ya kwanza na 
hakumbuki lini, amekutana na 
mwanaume ambaye haangalii 
uzuri, urembo wala haiba yake 
ya kike. 

Alichodhani kuwa yoyote 
ambaye alikuwa amekaa siti ya 
dirishani, kama ni mwanaume, 
atakapofika na kumtazama tu, 
basi asingeweza kufanya kitu 
chochote. Angemkubalia kukaa 
dirishani bila masharti yoyote. 
Leo haikuwa hivyo.

“Ni mwanaume wa wapi 
huyu?” Mariamu akajiuliza.

“Dada nadhani umesikia nili-
chokuambia.” Akarudia tena 
Kamal kwa sauti ya upole na 
unyeyekevu, japo alichokuwa 
akikitaka hakikuwa cha uny-
eyekevu.

Mariamu sasa akaamua tu 
kukubali yaishe. “Nakupisha 
kaka yangu.” Akasema kwa sauti 
ya hasira kidogo iliyochang-
anyikana na aibu. Kwa mara 
ya kwanza ndipo alipogundua 
kuwa si kwa asilimia zote uzuri 
au urembo alionao unaweza 
kumpa au kumsaidia kila kitu. 
Akakumbuka usia wa marehe-
mu mama yake aliowahi kum-
wambia.

“Mwanangu usibabaishwe na 
uzuri ulionao. Usiutumie uzuri 
wako kutaka kukurahisishia 
mambo yako. Akili, juhudi na 
maarifa uliyonayo ndiyo ikupa-
tie namna ya kuishi, siyo uzuri. 

      Itaendelea jumamosi
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Habari michezo

Na Oliver Albert

LIGI ya Mpira wa Kikapu mkoa wa 
Dar es Salaam (BDL) msimu huu inaan-
za leo kwa mabingwa watetezi Dar City 
kupambana na JKT kwenye uwanja wa 
Don Bosco Upanga .

Ligi hiyo inashirikisha timu 16 kwa 
wanaume na 16 kwa wanawake huku 
kwa upande wa wanawake leo mabing-
wa watetezi Vijana Queens wataonye-
shana kazi na City Queens.

Kocha wa Dar City, Mohammed Mb-
wana alisema wamejipanga vizuri ku-
hakikisha wanaanza kwa ushindi katika 
ligi hiyo.

“Tuko vizuri tayari kwa mchezo.
Tunajua utakuwa mchezo mgumu ku-

tokana na aina ya wapinzani tunaoku-
tana nao lakini tumejipanga vizuri ku-
wakabili,” alisema Mbwana.

Kwa upande wake, Kocha wa JKT, 
Christian Jacob ‘Webber’ alisema jam-
bo kubwa wanalotaka kuanza nalo ni 
kushinda mechi hiyo.

“Ukianza ligi kwa ushindi ni jambo 
zuri na ndicho ambacho sisi tumepan-
ga kufanya. Wapinzani wetu ni moja ya 
timu nzuri hivyo tukutane uwanjani, “ 
alisema.

Mchezo huo wa leo ambao utaanza 
saa 2 usiku ambao utakuwa wa ufun-
guzi wa ligi hiyo, unaleta kumbukumbu 
ya fainali ya msimu uliopita ambayo 
ilizikutanisha timu hizo na Dar City 
kuibuka mabingwa.

Timu hizo ndizo zilikutana fainali 
ya ligi hiyo mwaka jana na Dar City 
kushinda mechi ya mwisho kwa pointi 
69-63 na kutwaa ubingwa.

Ushindi wa mechi tatu kati ya nne  za 
fainali ndizo ziliamua ubingwa wa Dar 
City kwani ilishinda mechi tatu kwa 
pointi 75-61, 75-56 na 69-63 wakati JKT 
walishinda mechi moja tu kwa pointi 
68-55.

Mechi nyingine za ufunguzi ligi hiyo 
leo kwa wanaume zitakuwa kati ya DB 
Oratory watakaocheza na  Srelio wakati 
kwa upande wa wanawake kutakuwa 
na mechi nyingine  kati ya Jeshi Stars 
dhidi ya  Twalipo Queens na Mgulani 
Stars itaikabili JKT Stars.

KMKM yabanwa Ligi Kuu Z’bar
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

M
ABINGWA watetezi wa Ligi 
Kuu ya  Zanzibar  KMKM 
SC wameendelea kubanwa 
mbavu kwenye michezo yao 

ya Ligi Kuu visiwani hapa baada ya juzi 
kuambulia suluhu kwenye mchezo wao 
dhidi ya ‘vibonde’ Ngome FC.

Mchezo huo ambao ulikuwa wa 
mzunguko wa 20, umkechezwa juzi 
kwenye uwanja wa Mau A mjini Unguja.

Kama KMKM SC ingefanikiwa ku-
pata ushindi kwenye mchezo huo, 
ingejihakikishia kukaa kileleni mwa 
msimamo wa ligi kwa kuwa ingefikisha 
pointi 41 lakini matokeo waliyoyapata 
yameifanya kuendelea kubaki katika 
nafasi ya pili ikiwa na pointi 39 wakati 
Ngome FC wakipanda kwa nafasi moja 
kutoka mkiani hadi nafasi ya 15 baada 
ya kufikisha pointi 16.

Akizungumza na Nipashe Kocha 
Mkuu KMKM,  Ame Msimu,  alikiri 
michezo yote iliyosalia mpaka kumal-

iza msimu itakuwa migumu kutokana 
na kukaribiana alama katika msimamo 
wa ligi.

Alisema tangu hapo awali walijua 
mchezo wao dhidi ya Ngome FC utaku-
wa wa kuhitaji alama kwa kila mmoja 
wao hivyo licha ya kucheza kwa tahad-
hari na umakini hawakuwa na bahati 
kupata alama tatu.

Alisema ni kawaida ukicheza 
na timu ambayo ipo chini ka

tika msimamo wa ligi mchezo 
huo huwa mgumu kwakuwa
 na wao wanahitaji alama za

 kujinasua kutoka chini ili
 kutengeneza mazingira ya

 kubaki Ligi Kuu.
“Wachezaji walicheza vizuri na ku-

fuata mipango yote katika mchezo 
huu, lakini kulichokosekana ni uma-
kini wa kutumia nafasi tulizotegeneza, 
tulipoteza mipira mingi  wakati tuna-
shambulia lango la wapinzani wetu, ila 
nafikiri hali hii imetokana na presha ya 
mchezo wenyewe”Alisema.

Aidha  alisema bado anaimani 
anaweza kutetea taji lake la Ligi Kuu ya 
Zanzibar licha ya kuwepo kwa vizingiti 
vingi vinavyotokana na ugumu wa Ligi 
na timu zilizopo katika mbio za taji hilo.

“Bado tunayo nafasi ya kurekebisha 
makosa yetu, tumebakiwa na michezo 
kumi, hivyo michezo hii tutahakikisha 
tunajipanga vizuri ili tusifanye mako-
sa”.Alisema.

Hata hivyo Ligi kuu ya Zanaibar  li-
paswa kuendelea leo Machi 2, lakini im-
esimama kufuatia msiba wa aliyekuwa 
Rais wa Awamu ya Pili wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mzee Ali Has-
san Mwinyi aliyefariki juzi.

Michezo ya Ligi zote itaendelea 
baada ya siku saba za maombolezo 
kama ilivyotangwaza na Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania, Dk Sa-
mia Suluhu Hassan.

Taarifa ya kusimama kwa shughuli 
zote za michezo na burudani Zanzibar 
imetolewa na Ofisi ya Baraza la Taifa la 
Michezo Zanzibar (BTMZ).

Ligi kikapu Dar kuanza leo

Singida FG yaipania Mtibwa
Na  Shufaa Lyimo

KLABU ya Singida Fountain Gate FC, 
imesema imejipanga vizuri kuelekea 
mchezo wao wa leo dhidi ya Mtibwa 
Sugar na wanachotaka ni pointi tatu 
pekee.

Akizungumza na Nipashe jana, Mse-
maji wa klabu hiyo, Hussein Masanza, 
alisema kuwa licha ya Mtibwa kuwa 
katika nafasi ya chini kwenye msi-
mamo bado wameipangia mikakati ku-
hakikisha wanapata ushindi mbele yao.

“Tunataka kurejea kwenye kasi yetu, 
kwenye utaratibu wetu wa kushinda 
mechi za ligi, Mtibwa tuna waheshimu 
lakini ukweli hatutawaonea huruma, 
tunazitaka pointi tatu,” alisema Masan-
za na kuongeza,  

“Bado tuna nafasi ya kufanya vi-
zuri katika mchezo wetu huo lengo ni 
kupata pointi tatu ili tuwape burudani 
mashabiki wetu msimu huu, alisema. 

Alisema kikosi chao kipo imara na 
kila mchezaji anautaka mchezo huo 
ili kurejesha morali ya timu kuelekea 
kwenye michezo mingine ya ligi kuu.

“Tunaomba mashabiki wetu waje 
kwa wingi kesho (leo) washuhudie bu-
rudani itakayoonyeshwa na wachezaji 
wao tunaamini wao wana mchango 
mkubwa kwetu, uwepo wao utaongeza 
hamasa kubwa kwa wachezaji wetu.

Vijana 
wakiwania 
mpira 
walipokuwa 
wakifanya 
mazoezi 
katika vi-
wanja vya 
kituo cha 
michezo 
cha Jakaya 
Kikwete 
jijini Dar 
es Salaam 
kama wal-
ivyokutwa 
na mpiga 
picha jana. 
PICHA: 
JUMANNE 
JUMA

Mabondia watakiwa 
kujituma kufikia malengo
Na Shufaa Lyimo

MABONDIA hapa nchini wametakiwa 
kujituma zaidi na kutokata tamaa ili 
wafikie mafanikio katika mchezo huo.

Kauli hiyo imetolewa jana na Kocha 
wa bondia Mada Maugo, Mmarekani 
Seko Tongola , ambaye amesema 
kwenye kila mafanikio kunahitajika 
uvumilivu kujituma na nidhamu.

“Ninawashauri mabondia wote hapa 
nchini wajitume ili wawe na mafanikio 
kama walivyo wenzao wa nje ya nchi, 
alisema Tongola ambaye ni Mtanzania 
aliyechukua uraia wa Marekani

Alisema, wapo baadhi ya mabondia 
wamekuwa wakipigana mara kwa 
mara bila ya kujiwekea malengo na 
kujikuta wakipotea kwenye ngumi 
bila kuwa na kitu cha kujivunia kwa 
maisha ya baadae.

Aliongeza kuwa licha ya kuwa anai-
shi nchini Marekani yupo tayari ku-
fundisha yeyote atakayehitaji msaada 
wake kwani lengo lake ni kuona 
vijana wengi wanafanikiwa. 

“Japokuwa ninafundisha mabon-
dia kutoka Mataifa mbali mbali pale 
Marekani, ninathamini nchi yangu 
mama ndio maana nimelazimika kuja 
kumsimamia Mada Maugo kuelekea 
kwenye pambano lake atakalocheza 
mwezi Aprili mwaka huu dhidi ya Ka-
rim Mandonga nipo tayari kumsaidia 
anayehitaji msaada wangu, alisema. 

Kocha huyo alisema ameshauri 
bondia yeyote asilewe sifa mara tu 
anaposhinda kwenye pambano lake 
bali apigane kwa malengo ambayo 
yatasaidia vizazi vijavyo. 

Alisema amesaidia mabondia wengi 
ambao walimsikiliza na kufuata kile 
alichowaelekeza hatimaye wamefani-
kiwa na ndoto zao kutimia. 
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MANCHESTER, England 

M
SHAMBULIAJI wa Man-
chester United, Marcus 
Rashford amewajibu wa-
kosoaji wake wanaohoji 

kujitolea kwake katika klabu hiyo 
ya Ligi Kuu England baada ya kusi-
mamishwa kwa utovu wa nidhamu 
msimu huu na kocha, Erik ten Hag.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
England mwenye umri wa miaka 26 
alikosa mchezo wa ushindi wa 4-2 
wa United wa Kombe la FA raundi 
ya nne dhidi ya Newport County 
mwezi huu, siku chache baada ya 
kuonekana katika klabu ya usiku 
huko Belfast.

Rashford, ambaye alifunga 
mabao 30 msimu uliopita,
 ameifungia United mabao
 matano tu msimu huu, na

 anaamini amekuwa aki
tendewa ndivyo sivyo na

 vyombo vya habari.
“Ninapokosea, nitakuwa wa 

kwanza kuinua mkono wangu na 
kusema kwamba nahitaji kufanya 
vizuri zaidi. Lakini ikiwa utatilia 
shaka kujitolea kwangu kwa Man 
United, hapo ndipo ninapolazimika 
kuzungumza,” alisema fowadi huyo 

    Nyota huyo anaamini 
amekuwa akitendewa ndivyo 
sivyo na vyombo vya habari, 
lakini ameweka wazi kuwa…

zisikupite

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

akinukuliwa na vyombo vya habari 
vya Ulaya.

“Nilikua hapa. Nimeichezea klabu 
hii tangu nikiwa mvulana. Familia 
yangu ilikataa fedha za kubadilisha 
maisha nilipokuwa mtoto ili nivae 
beji hii.

“Iwapo utaanza kutilia shaka 
kujitolea kwangu kwa klabu hii 
na mapenzi yangu kwa soka basi  
nakuomba tu uwe na ubinadamu 
zaidi.”

Rashford alipata sifa wakati wa 
janga la COVID-19 alipozindua 
kampeni ya kusaidia chakula kwa 
watoto ambayo ilisababisha  Serika-
li ya England kutoa sapoti yake kwa 
kampeni hiyo.

Mchezaji bora wa mwaka wa 
United msimu uliopita anaamini 
kazi yake nje ya uwanja pia ime-
sababisha kukosolewa.

“Nilikuwa nikijaribu tu kutumia 

sauti yangu kuhakikisha kwamba 
watoto hawakuwa na njaa kwa 
sababu najua hasa jinsi mambo yal-
ivyo,” alisema. 

“Kwa sababu fulani, hiyo ilione-
kana kuwapotosha watu fulani.

“Inaonekana kama wamekuwa 
wakiningojea kuwa na wakati wa 
kibinadamu ili waweze kunyoosha 
kidole na kusema, ‘Unaona? Ona 
yeye ni nani hasa?’

United wana msimu mbaya, wak-
iwa nafasi ya sita kwenye msimamo 
wa Ligi Kuu, pointi nane nyuma ya 
Aston Villa iliyo nafasi ya nne.

“Ninakuahidi, ulimwengu haujao-
na wachezaji bora wa kikosi hiki cha 
United na wachezaji hawa. 

Tunataka kurejea kucheza Ligi ya 
Mabingwa Ulaya,” Rashford alise-
ma.

“Lazima tuendelee kufanya kazi, 
na hiyo inaanza na mimi.”

Rashford awajia  
juu wanaomkosoa

Liver kumuuza Diaz
LIVERPOOL itakuwa tayari kupokea ofa ya 

kumuuza mshambuliaji wa Colombia, Luis 
Diaz mwenye umri wa miaka 27 msimu wa 
joto ikiwa mashambuliaji wa Misri Mohamed 
Salah mwenye umri wa miaka 31, atakubali 
mkataba mpya. (Sun)

Salah pauni mil 100
LIVERPOOL itataka ada ya zaidi ya pauni 

milioni 100 ili kumuuza Salah kwenye Ligi 
Kuu ya Saudi Arabia msimu msimu huu kwa 
hiyo wanaamini watakuwa na fedha zinazoh-
itajika za kujaza nafasi yake. (Football Insider)

Spurs yakomaa na Gallagher
KLABU ya Tottenham Hotspur inaendelea 

kufuatilia hali ya kiungo wa England, Conor 
Gallagher huko Chelsea na wako tayari kum-
nunua mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
24 msimu wa joto. (Daily Mail)

Jorginho mkataba mpya
ARSENAL inajiandaa kuanza mazungumzo 

na kiungo wa kati wa Italia, Jorginho mwenye 
umri wa miaka 32, kuhusu mkataba mpya. 
(Evening Standard)

Zebri anukia Man United
KOCHA wa Brighton, Roberto de Zerbi ni 

mshindani mkubwa katika mbio za kuwania 
nafasi ya kuwa mkukufunzi wa ajaye wa 
Manchester United. (Football Insider)

Getafe kumbakisha Mason
KLABU ya Getafe iko tayari kuanzisha 

mazungumzo na Manchester United kuhu-
su kuongeza muda wa kubakia kwa Mason 
Greenwood katika klabu hiyo, kwa kuafikiana 
mkataba mwingine wa mkopo na msham-
buliaji huyo mwenye umri wa miaka 22 au 
uhamisho wa kudumu. (Time)

Cancelo, Felix kubaki
BARCELONA inataka kuwabakisha 

wachezaji wa Ureno wanocheza kwa mkopo, 
Joao Cancelo na Joao Felix msimu ujao. Wako 
tayari kuilipa Manchester City kati ya euro 
milioni 15 na 20 kumpata Cancelo mwenye 
umri wa miaka 29 na kumchukua msham-
buliaji Felix mwenye umri wa miaka 24 kwa 
mkataba mwingine wa mkopo kutoka Atletico 
Madrid. (Sport)

Ramsdale awaniwa Chelsea
CHELSEA inaweza kumnunua mlinda mlan-

go wa Arsenal, Aaron Ramsdale mwenye umri 
wa miaka 25, wakati wa usajili wa majira ya 
joto. (Football Insider)

Chalobah asikitishwa
MLINZI wa England, Trevoh Chalobah mwe-

nye umri wa miaka 24 anataka kubakia Chel-
sea na amesikitishwa na klabu hiyo kufikiria 
kumuuza msimu huu wa joto. (Teamtalk)

Dier uhamisho wa kudumu
MLINZI wa England, Eric Dier mwenye umri 

wa miaka 30, ametimiza masharti ya kimka-
taba yanayohitajika kubadilisha uhamisho 
wake wa mkopo wa Bayern Munich kutoka 
Tottenham Hotspur kuwa uhamisho wa ku-
dumu mwishoni mwa msimu. (Athletic)

Bellanova afuatiliwa
MANCHESTER United na Aston Villa zime-

tuma maskauti kumfuatilia beki wa Torino, 
Mtaliano Raoul Bellanova mwenye umri wa 
miaka 23. (Tuttosport)
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MANCHESTER, England 

W
AYNE Rooney amefichua kuwa kocha 
wa Manchester United ni “kazi ya ndo-
to yangu” licha ya maisha yake ya uko-
cha kukumbana na kikwazo baada ya 

kutimuliwa haraka kutoka Birmingham City.
Rooney ndiye mfungaji aliyeweka rekodi ya 

mabao 253 katika kipindi cha miaka 13 ya uche-
zaji wake pale Old Trafford. 

Kisha alianza hatua inayofuata ya safari yake 
ya soka kwa kuwa kocha mchezaji pale Derby 
County, kabla ya kurejea klabu yake ya zamani 
ya D.C. United na kisha kuwa na siku 83 za kuinoa 
Birmingham.

Nahodha huyo wa zamani wa England alifikisha 
umri wa miaka 38 Oktoba mwaka jana na bado ana 
uwezekano wa miongo kadhaa ya kufundisha na 
usimamizi mbele yake. 

Kwa hiyo, anabakia na matumaini ya kupata 
kazi nyingine na hatimaye kufanya kazi yake hadi 
kileleni mwa mchezo kwa wakati ufaao.

“Kwa hakika nataka kurejea kwenye uongozi. 
Lengo ni kusimamia katika Ligi ya England, 
Manchester United au Everton ndio kazi ya 
ndoto yangu, lakini ni mchakato,” alisema 
Rooney akinukuliwa na BBC One.

“Katika miaka kumi ijayo, natumaini 
naweza kuwa na nafasi ya kuchukua 
moja ya kazi bora.

“Ilikuwa ni kikwazo kilichotokea Bir-
mingham, lakini mimi ni mpiganaji. 
Unajua kama kocha sehemu ya kazi 
inafukuzwa na kuwa na vikwazo na ni 
jinsi unavyorudi nyuma. Labda muda 
haukuwa sawa nilipoingia nikiwa Bir-
mingham, mashabiki hawakunikubali 
kuanzia siku ya kwanza.”

Rooney afichua  
nia ya kuwa  
kocha Man 
United

LONDON, England 

WINGA wa Chelsea, Raheem Sterling 
haonekani kupendezwa 
na tetesi za uhamisho 
wa kwenda Ligi Kuu 
ya Saudi Arabia, huku 
mabingwa Al Hilal waki-
onesha nia ya kumtaka.

Watu wengi wenye 
majina makubwa ba-
rani Ulaya bado wana-
husishwa na uhamisho 
wa kwenda kwenye 
taifa hilo tajiri la Ghuba, 
lililochochewa na mab-
adiliko ya Cristiano Ron-
aldo kwenda Al Nassr 
mwishoni mwa 2022.

Lakini Sterling anaonekana kusita, 
kwani mwandishi nguli wa michezo, Fab-
rizio Romano ameripoti kwamba kambi 

yake “haijawahi kushiriki au kujadili” 
uwezekano wa uhamisho wa kwenda Al 
Hilal. 

Fabrizio pia aliwanu-
kuu wawakilishi wakise-
ma: “Raheem amejitolea 
kama zamani katika mra-
di wa Chelsea.”

Baada ya kukaa kwa mi-
aka 12 kaskazini maghari-
bi mwa England akiwa na 
Liverpool na Manchester 
City, nyota huyo wa za-
mani wa akademi ya QPR, 
Sterling alirejea London 
mwaka 2022 kujiunga na 
Chelsea kwa ada ya pauni 
milioni 50.

Alikuwa ameshinda mataji manne ya 
Ligi Kuu England akiwa na City, na hata 
alifunga mabao 31 katika mashindano 
yote msimu wa 2019/20 pekee. 

Sterling hana mpango wa 
kujiunga Al Hilal

Bosi LaLiga ataka 
Greenwood abaki 
MADRID, Hispania

RAIS Ligi Kuu ya Hispania, LaLiga, 
Javier Tebas anataka fowadi wa 
Manchester United, Mason Green-
wood abaki nchini humo mara 
baada ya mkopo wake wa msimu 
mzima katika klabu ya Getafe utaka-
pomalizika.

Greenwood mwenye umri wa mia-
ka 22, alijiunga na kikosi cha Madrid 
akitokea United Septemba mwakam 
jana baada ya mshambuliaji huyo 
wa zamani wa England kuachana 
na klabu yake ya zamani kufua-
tia uchunguzi wa uhalifu kuhusu 
uwezekano wa kujaribu kubaka.

Mashtaka dhidi ya Greenwood 
yalitupiliwa mbali, lakini aliihama 
klabu hiyo kufuatia uchunguzi wa 
ndani.

“Yeye (Greenwood) anaendelea 
vizuri kama mchezaji na ninatumani 
ataendelea kubakia katika soka la 
Hispania,” alisema Tebas akiwaam-
bia waandishi wa habari mjini 
London.

“Hiyo ni nzuri kwetu.”
Greenwood, ambaye amefunga 

mabao matano na kutengeneza 
mengine matano katika mechi 25 
alizochezea Getafe, ana mkataba na 
United hadi Juni 2025.

Mmiliki mwenza mpya wa United, 
Sir Jim Ratcliffe hivi karibuni aliuli-
zwa kuhusu Greenwood na kusema: 
“Tunahitaji kuangalia ukweli, 
kuhukumu kwa haki na kuzinga-
tia maadili ya klabu ni nini. Kisha 
tunatoka katika hilo na uamuzi. Kwa 
sasa haifai kwangu kutoa maoni juu 
ya Mason Greenwood.”

Tebas, mwanasheria kitaaluma, 
alisema hana nia ya kumhukumu 
Greenwood kwa sababu “hajahuku-
miwa” na mahakama.

“Unapaswa kuheshimu mchakato 
wa kisheria,” alisema Tebas.

“Watu wanaweza kuwa wanamhu-
kumu kwenye vyombo vya habari, 
lakini unapaswa kuheshimu uamuzi 
wa kisheria. Hakuna kitu kingine cha 
kuzungumza juu yake. Hakuhuku-
miwa na maana yake hakupatikana 
na hatia.”

Lakini mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 29 hajawa katika ki-
wango bora akiwa na kikosi cha Chel-
sea katika kipindi cha hivi karibuni 
kutokana na mabadiliko makubwa 
ya wachezaji.

Sterling ameanza mechi nyingi za 
Ligi Kuu kwa Chelsea msimu huu, 
lakini amefunga mara moja pekee 
kwenye mashindano yote tangu 
mwishoni mwa Novemba, licha ya 
bao muhimu katika sare ya 1-1 dhidi 
ya klabu yake ya zamani. 

Kushuka kwa kiwango na kuon-
gezeka kwa umuhimu wa wachezaji 
kama Bukayo Saka na Phil Foden pia 
kumesababisha nafasi yake kwenye 
kikosi cha timu ya taifa ya England 
kuwa hatarini, na hajaitwa tangu 
Kombe la Dunia la 2022.

Licha ya Sterling kutokuwa na 
mpamgo huo, lakini klabu za Ligi 
Kuu Saudia hazitapunguza matarajio 
yao wakati dirisha la usajili la majira 
ya joto linapokaribia. 



habari michezo
23Jumamosi Machi 2, 2024

Na Adam Fungamwango

I
NGAWA zimekuwa hazi-
zungumzwi sana, timu za 
Coastal Union na Prisons 
zimeonekana kuwa tishio 

kwenye Ligi Kuu Tanzania 
Bara, zikipata matokeo mazuri 
na kupanda juu ya msimamo 
kwa kasi kiasi cha kuwa tishio.

Timu zote mbili zilikuwa na 
matokeo mabovu katika mechi 
za mzunguko wa kwanza, lakini 
zikafanya mabadiliko makub-
wa kwenye mabenchi yao ya 
ufundi mwishoni mwa mzun-
guko huo na sasa mabadiliko 

hayo yanaonekana kuwalipa.
Ushindi wa bao 1-0 ilioupata 

wiki hii dhidi ya Mtibwa Sugar 
umeifanya timu hiyo kufikisha 
pointi 26 na kupanda mpaka 
nafasi ya nne kwenye msi-
mamo wa Ligi.

Mara ya mwisho kupoteza 
mechi kwa Coastal Union ili-
kuwa Novemba 27 mwaka 
jana, ilipokubali kipigo cha 
magoli 2-1 kutoka kwa Singida  
Fountain Gate, lakini baada 
ya hapo imecheza mechi sita, 
ikishinda tano na kutoa sare 
mechi moja.

Mechi ambazo imecheza 

baada ya hapo ni dhidi ya Gei-
ta Gold, ikishinda mabao 3-1, 
ikaichapa Kagera Sugar bao 1-0, 
ikapata ushindi kama huo dhidi 
ya JKT Tanzania, Dodoma Jiji 
na Mtibwa Sugar na suluhu ya 
bila kufungana dhidi ya KMC.

Prisons inashika nafasi ya 
tano, nayo imeonekana kufan-
ya vizuri kimya kimya, ikifiki-
sha pointi 24 kwa michezo 18 
ambayo imecheza mpaka sasa.

Ushindi wa mabao 2-1 il-
ioupata dhidi ya Tabora United, 
umeifanya kufikisha pointi hizo 
na kuwa katika nafasi za juu 
ambazo haijawahi kufika kwa 

misimu mingi sasa.
Katika mechi 10 za mwisho 

ilizocheza, imepoteza mechi 
tatu tu, ilipofungwa mabao 2-1 
dhidi ya Kagera Sugar na Yan-
ga, pamoja na bao 1-0 dhidi ya 
Coastal Union.

Katike mechi hizo imeshinda 
mechi tano, kwa kuzifunga Do-
doma Jiji na Namungo bao 1-0 
kila mmoja, ikapata ushindi 
wa mabao 2-1 dhidi ya Mashu-
jaa, ikaichapa Singida Fountain 
Gate mabao 3-1, Tabora United 
mabao 2-1, huku ikitoa sare 
mbili, dhidi ya Ihefu na Azam 
kwa kufungana bao 1-1.

Coastal, Prisons FC zafukuza 
mwizi kimya kimya Ligi Kuu

Kocha wa Simba, Abdelhak Benchikha (kushoto), akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam jana 
kuhusu mchezo wao wa leo wa Klabu Bingwa Afrika dhidi ya Jwaneng Galaxy, kulia ni mchezaji wa Simba, Omari 
Jobe.PICHA: JUMANNE JUMA 

inatoka  UK 24

inatoka  UK 24

Na Saada Akida 

TIMU ya Taifa ya Wanawake 
chini ya miaka 20 ‘Tanzanite’ 
imeingia kambini jana na tayari 
imeanza mazoezi kujiandaa 
na mashindano ya ‘All Africa 
Games’ yatakayofanyika Accra, 
Ghana kuanzia Machi 8 hadi 23, 
2024.

Tanzanite chini ya Ko-
cha Mkuu, Bakari Shime,  
imepangwa kundi A ikiwa na 
timu za Ghana , Uganda na 
Ethiopia. 

Akizungumza na Nipashe 

jana, Ofisa Habari wa Shirikisho 
la Mpira wa Miguu Tanzania 
(TFF), Clifford Ndimbo alisema 
timu ya Tanzanite imeingia 
kambini kujiandaa na michua-
no hiyo na tayari wameanza 
mazoezi.

Alisema kulingana na maan-
dalizi yanayoendelea ku-
fanyika, TFF  wana matarajio 
makubwa timu hiyo kufanya 
vizuri katika kundi lao.

“Tunaimani kubwa na kikosi 
cha U-20 kufanya vizuri katika 
michuano hiyo kwa kuwa baa-
dhi ya wachezaji waliokuwepo 

kwenye timu ya Twiga Stars 
ndio hao wanaunda kikosi cha 
Tanzanite, nina uhakika uzoefu 
waliupata wakiwa na Twiga 
Stars utaisaidia timu,” alisema 
Ndimbo.

Alisema, TFF itaendelea kua 
karibu na timu hiyo na timu 
nyingine za taifa hili ziweze ku-
fanya vizuri katika mashindano 
mbalimbali.

Kikosi cha Tanzanite kinaun-
dwa na golikipa Husna Mtunda 
(Yanga) na Washambuliaji Win-
ifrida Gerald, Christer Bahera, 
Jamila Rajabu, Joyce Lema ( JKT 

Queens), Violeth Nicholaus na 
Asha Mnuka  (Simba), Hasnat 
Ubamba (Fountain Gate Prin-
cess)

Wachezaji wengine ni  Zulfa 
Makauo, Lydia Maximilian, 
Jackline Shija na Alia Fikiri ( JKT 
Queens), Mariam Shaban, Ester 
Maseke  na Jamila Selestine 
(Bunda Queens).

Wengine ni Sarah Joel (Foun-
tain Gate Princess), Koku Kip-
anga na Zainabu Mohammed 
(Simba Queens), Sabina Alex  
(Geita Gold Queens ), Neema 
Paul na Asha Omari (Yanga).

Simba, Jwaneng 
Galaxy mechi..

Aziz Ki hatari 
nje ya boksi, 

Tanzanite yaingia kambini
kujiandaa ‘All Africa Games’

nakuja kutafuta pointi tatu, nao 
wana nafasi ya kusonga mbele, la-
zima tuwe makini licha ya kucheza 
nyumbani, haya yote tumeambiana 
kwenye uwanja wa mazoezi,” alise-
ma Benchikha.

Rekodi zinaonyesha kabla ya 
msimu ambao Jwaneng waliwatibu-
lia kutinga hatua ya makundi, msimu 
wa 2018/19 Simba ilikutana na maz-
ingira kama ya msimu huu katika 
mechi ya mwisho ya makundi dhidi 
ya AS Vita ambapo ilikuwa ikihitaji 
ushindi tu kutinga robo fainali na 
ikafanya hivyo kwa kuifunga AS Vita 
mechi ya mwisho mabao 2-1.

Msimu uliofuata katika mazingira 
kama hayo Simba iliichapa tena AS 
Vita mabao 4-1 katika mechi am-
bayo ilikuwa inahitaji ushindi kungia 
makundi.

Msimu wa 2021/2022 Simba iliku-
tana tena na mazingira kama hayo 
kwenye kombe la Shirikisho Af-
rika ikapata ushindi wa mabao 4-0 
dhidi ya Gendarmerie na kutinga 
robo fainali ikarudia tena msimu wa 
2022/2023 kwa kuifunga Horoya ya 
Guinea mabao 7-0 mechi ya mwisho 
na kutinga hatua ya robo fainali.

Kocha wa Jwaneng Galaxy, Morena 
Ramoreboli kuelekea mchezo wa leo 
amesema walikuwa hapa tanzania 
miaka mitatu iliyopita na wakaon-
doka na pointi tatu hivyo wanataka 
kurudia walichokifanya.

Wachezaji wengine ambao wana 
mabao mengi waliyoyafunga 
wakiwa ndani ya eneo la hatari ni 
Jean Baleke ambaye alikuwa aki-
ichezea Simba na sasa ameondoka 
kwenye kipindi cha uhamisho wa 
dirisha dogo akiwa amefunga ma-
bao saba ndani ya boksi kwenye 
mabao nane aliyofunga kabla ya 
kuondoka Simba. 

Baleke anaungana na Prince 
Dube wa Azam na Maxi Nzengeli 
wa Yanga wenye idadi hiyo ya 
magoli ya ndani ya boksi.

Kiungo wa Simba Saido Ntiba-
zonkiza, bado ameendelea ku-
waburuza wenzake katika mabao 
ya penalti kwenye Ligi Kuu Tanza-
nia Bara mpaka sasa.

Kiungo huyo raia wa Burundi 
ana mabao manne aliyoyafunga 
kwa mikwaju ya penalti huku 
takwimu za dawati la gazeti hili 
zikionyesha hakuna hata mchezaji 
mmoja wa Ligi Kuu aliyefunga 
zaidi ya bao moja kwa njia hiyo.

Takwimu za Nipashe zinao-
nyesha wachezaji 13 wa Ligi Kuu 
wamefunga penalti moja moja kila 
mmoja, ambao ni Febrice Ngoy na 
Derick Mulokozi wote wa Namun-
go, Pacome Zouzoua na Stephane 
Aziz Ki wa Yanga, Jean Baleke 
wa Simba, Prince Dube na Feisal 
Salum wa Azam FC, Obrey Chirwa 
wa Kagera Sugar, Daniel Lyanga 
JKT Tanzania, Ibrahim Ajibu na Lu-
cas Kikoti wote wa Coastal Union, 
Erick Okutu wa Tabora United na 
Jumanne El Fadhil wa Prisons.
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Na Saada Akida 

M
BALI ya kuwa mechi 
ya leo Simba dhidi 
ya Jwaneng Galaxy 
ni ya kulipiza kisasi 

kwa upande wa wekundu hao 
wa msimbazi baada ya kuon-
doshwa kwenye michuano ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika hatua 
ya kwanza dhidi ya Wabotswa-
na hao mwaka 2021, mechi hii 
itatoa maamuzi ya nani atatin-
ga hatua ya robo fainali msimu 
huu na kuungana na Asec Mi-
mosas ambao tayari wamekata 
tiketi ya kutinga hatua hiyo.

Simba inaumana na Jwaneng 
Galaxy kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa kuanzia saa 1:00 
jioni kusaka ushindi tu kuweza 
kutinga hatua hiyo bila kuanga-
lia matokeo ya mchezo kati ya 
Wyadad Casablanca dhidi ya 

Aziz Ki hatari nje ya
boksi, Fei Toto ndani
Na Adam Fungamwango

WAKATI kiungo mshambuliaji 
wa Yanga, Stephane Aziz Ki, 
akiongoza kwa kufunga mabao 
akiwa nje ya eneo la hatari, ki-
ungo wa Azam FC, Feisal Salum 
ameonekana kuwa hatari kwa 
kufanya hivyo akiwa ndani ya 
boksi.

Aziz Ki, ambaye anaongoza 
kwa upachikaji mabao kwenye 
Ligi Kuu Tanzania Bara akiwa 
na mabao 10, anaongoza kwa 
kufunga mabao akiwa nje ya 
eneo la hatari ambapo mpaka 
sasa ana mabao manne aki-
yafunga nje ya boksi.

Mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Burkina Faso anafuatiwa 
na kiungo wa Ihefu FC raia wa 
Togo, Marouf Tchakei mwenye 
mabao matatu, huku Clatous 
Chama, Mzambia anayeichezea 
Simba akishika nafasi ya tatu 
kwa kufunga mabao nje ya 
boksi, akifanya hivyo mara 
mbili, sambamba na wachezaji 
Velentino Mashaka na Tariq 
Seif, wote wa Geita Gold.

Kiungo mshambuliaji Mtanza-
nia, Fei Toto yeye anaongoza 
kwa kupachika mabao akiwa 
ndani ya boksi.

Amepachika mabao manane 
akiwa ndani ya eneo la hatari, 
lakini pia mchezaji huyo ndiye 
anayemfuatia Aziz Ki kwa ma-
bao mengi, akiwa ameshafiki-
sha mabao tisa mpaka sasa.
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Simba, Jwaneng Galaxy
mechi ya maamuzi CAF

   Benchikha asema kazi imebaki kwa 
wachezaji, ataka wamalize mechi mapema...  
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Asec Mimosas ambao nao 
wanacheza leo.

Timu tatu, Simba, Wy
dad na Jwaneng zote 

zina nafasi ya kutinga 
hatua hiyo lakini zita
paswa kuangalia ma

tokeo ya kila timu 
kwenye mechi za leo
 za mwisho hatua ya 

makundi.
Endapo Simba itashinda 

dhidi ya Jwaneng Galax, moja 
kwa moja itakuwa imefuzu 
robo fainali bila kuangalia 
matokeo ya Wydad Casablan-
ca, lakini endapo itapoteza 
itatoa nafasi kwa Wamorocco 
hao kufuzu kama watapata 

ushindi dhidi ya Asec.
Ili Jwaneng Galaxy iweze 

kufuzu hatua hiyo itapaswa 
kuifunga Simba na kuiombea 
Wydad Casablanca ifungwe 
na Asec.

Kocha wa Simba, Abdel-
hak Benchikha akizungumza 
jana kuelekea mchezo wa 
leo, amesema ni mchezo 
muhimu kwao kuwapa fura-
ha mashabiki wao na Watan-
zania kwa ujuma.

Alisema wamejiandaa 
vizuri kwenye uwanja wa 
mazoezi na wachezaji wake 
wanafahamu umuhimu wa 
mechi hiyo.

“Kazi imebaki kwa 
wachezaji kutekeleza yale tu-

liyoyafanyia mazoezi, tume-
jiandaa vizuri kuhakikisha 
tunapata ushindi, hatuangalii 
mechi za timu nyingine, sisi 
tunapambana kwenye mch-
ezo wetu kupata ushindi,” 
alisema Benchikha.

Alisema katika historia ya 
hivi karibuni Simba imekuwa 
na rekodi nzuri ya kupata 
ushindi katika mechi kama 
hizi ambazo huwa inatakiwa 
ipate ushindi iweze kutinga 
hatua ya robo fainali ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika, lakini 
wanahitaji kuwa makini kue-
ndeleza rekodi hiyo.

“Wapinzani wetu nao wa-
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