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Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan 
amesema serikali ina mpango wa 
kuajiri wahudumu wa afya 137,000 
na tayari mchakato wa kuwapata 
umekamilika ngazi ya halmashauri.

Amesema mafunzo ya kundi la 
kwanza yameanza mwezi huu ( Ju-
lai) katika vyuo vya afya nchini.

Aliyasema hayo jana jijini Dar es 
Salaam wakati akifunga kumbukizi 
ya tatu ya Hayati Benjamin Mkapa 
iliyoandaliwa na Taasisi ya Benja-
min Mkapa na kuhudhuriwa pia na 
Rais wa Zanzibar, Dk.  Hussein Ali 
Mwinyi.

Kumbukizi hizo zimehudhuriwa 
pia na viongozi wa serikali, wastaa-
fu na wake wa viongozi wakuu 
wastaafu wakiongozwa na mama 
Anna Mkapa.

Rais Samia alitaja hatua nyingine 
za kutengeneza ajira kwa watumi-
shi kada ya afya kuwa ni ziara zina-
zofanyika nchi mbalimbali kuzun-
gumza nazo kama zina uhitaji huo 
wawachukue.

“Nilikuwa ninazungumza na 
Ofisa Mtendaji Mkuu wa taasisi hii 
kwamba, kundi la kwanza la wau-
guzi 200 kwa kushirikiana pia na 
taasisi hii tayari wameshakwenda 
na wameanza kazi na tunatengen-
eza kundi la pili,” alisema.

Rais Samia aliitaka Ofisi ya Waziri 
Mkuu iimarishe timu ya kuratibu 
rasilimali katika sekta ya afya ili 
ifanye kazi zake.

Kadhalika aliitaka Wizara ya 
Afya kukamilisha utafiti wa kitaifa 
kubainisha hali halisi ya wataalam 
wa afya walioko soko la ajira na 
kufahamu nguvu kazi iliyoko nje 
katika vituo vya tiba.

Pia, aliitaka Wizara ya Mambo 
ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki kutengeneza mkakati 
wa diplomasia ya afya na kusaidia 
upatikanaji wa nafasi za mafunzo 
ya juu ya utaalam kwa watumishi 
wa sekta hiyo.

Alisema amezungumza na 
Mtendaji wa Global Education Link 
(GEL) ambaye amemweleza kwam-
ba, wanazungumza na vyuo du-

niani ili kupeleka wanafunzi fani za 
afya kwa fedha ambazo zingelipwa 
ndani ya nchi.

Alisema urithi alioacha Benja-
min Mkapa unafanya aendelee kui-
shi hata baada ya kifo chake.

Alisema miaka minne tangu 
atangulie mbele ya haki, Mzee Mka-
pa anakumbukwa kama baba wa 
taasisi, mifumo na wa mageuzi, na 
alitumia muda mwingi wa hotuba 
zake kuelezea mambo hayo matatu 
katika sekta zote.

“Ndio maana wadau wengi wa 
maendeleo wameelekeza nguvu 
zaidi kudhibiti maradhi ya kuam-
bukiza na kidogo kwenye miun-
dombinu ya afya. Ni ukweli kwam-
ba mafanikio yake yanategemea 
watumishi wa afya wa kutosha na 
wenye weledi,” alisema.

Rais Samia alisema kujenga kituo 
cha afya inaweza kukamilika ndani 
ya mwaka mmoja ikiwa fedha zipo 
wakati inahitajika miaka sita kum-
wandaa daktari mmoja na walau 
miaka mitatu kumwandaa muu-
guzi huku dakati bingwa huchukua 
miaka tisa hadi 12.

Alisema kupoteza mtumishi 
mmoja sekta ya afya ni hasara 
kubwa kwa taifa, kulinganisha na 
uwekezaji mkubwa wanaofanya.

“Ninapozunguka mikoani 
changamoto namba moja ninayo-
kutana nayo ni ya watumishi katika 
sekta ya afya na elimu. Kwa nini 
sekta hizi, idadi ya watu inakua 
kwa haraka, tunazaliana mno na 
mahitaji ni makubwa mno. “Ajira 
zinaendana na ukuaji uchumi tuki-
pata nafasi kidogo uchumi ukikua 
kidogo hapo hapo tunasema sekta 
ya afya na elimu,” alisema.

Aidha, alisema changamoto ya 
upungufu wa watumishi imesaba-
bisha serikali kutanua wigo ufadhili 
wa masomo mikopo ya elimu ya 
juu.

Rais Samia alisema takwimu 
zilizotolewa katika mkutano huo 
zinaonesha kuna upungufu wa asil-
imia 60 na kueleza kwamba, kuna 
jitihada za kuajiri watumishi wengi 
kwa miaka mitano.

Alisema taasisi za kidini zinajita-

hidi kuingia sekta ya afya ingawa 
wafanyakazi wa hospitali hizo mat-
egemeo ni serikalini.

“Wengi wamejikita katika utoaji 
huduma na katika miradi ya afya 
kwa jamii, kutengeneza nguvu kazi 
ni mzigo wa serikali peke yake, ziki-
jipanua tunakuwa na mzigo mkub-
wa wa wafanyakazi,” alisema.

Aliihakikishia BWF na taasisi 
zingine kwamba, kadri serikali ina-
vyotoa ajira wataalam wa afya wa 
mkataba walioko kazini wataen-
delea kuhuhishwa katika ajira za 
serikali.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, ambaye ni Msarifu wa 
Taasisi ya BMF, alisema kuwapo 
kwa taasisi hiyo kumechangia ngu-
vu kazi ya rasilimali watu

Alisema kwa upande wa Zanzi-
bar wanaendelea kujenga miun-
dombinu ya afya na kuendelea 
kutoa ajira na kuboresha mazingira 
ya kazi kwa kujenga nyumba za wa-
tumishi wa afya.

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu, 
alisema serikali imeongeza posho 
za madaktari anapoitwa nje ya saa 
za kazi, posho za sare za wauguzi 
na ile ya kuchunguza maiti kuanzia 
mwaka huu wa fedha.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wad-
hamini BMF, Dk. Adeline Kimambo, 
alisema Mpango Mkakati wa miaka 
sita (2024/30) wa Taasisi hiyo uli-
ozinduliwa juzi, pamoja na mambo 
mengine umelenga kuimarisha 
afya na ustawi wa jamii nchini na 
nje ya nchi ambao pia, utaongeza 
watanzania wengi kuwa na bima 
ya afya.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Taasisi 
hiyo, Dk. Ellen Mkondya- Senkoro, 
alisema Hayati Mkapa amewaachia 
urithi mwingi ambao unatakiwa 
kuendelezwa kizazi hadi kizazi, aki-
ishukuru familia yake, kupitia mke 
wake, Anna Mkapa, kuwaamini na 
kumega sehemu ya urithi wa famil-
ia kwa ajili ya watanzania.

Akitoa salamu za familia ya 
Hayati Mkapa, William Erio, alim-
shukuru Rais Samia kwa kuendelea 
kumtunza mama Mkapa na wadau 
waliofanikisha kumbukizi hiyo.

Serikali yaahidi ajira 
137,000 sekta ya afya

Rais na Amiri 
Jeshi Mkuu wa 
Majeshi ya Ul-
inzi na Usalama, 
Dk. Samia 
Suluhu Hassan 
akimvalisha 
Kamishna wa 
Magereza, 
Jeremiah Yoram 
Katungu, cheo 
kipya cha 
Ukamishna 
Jenerali wa 
Magereza (CGP), 
kabla ya kum-
wapisha kuwa 
Mkuu wa Jeshi 
hilo,  Ikulu jijini 
Dar es Salaam 
jana. PICHA: 
IKULU

Daktari aanika 
maumivu upasuaji 
wagonjwa wanatumia 
bangi, vilevi
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

DAKTARI Bingwa wa 
Usingizi wa Hospitali 
ya  Rufani ya Benjamin 
Mkapa, Dk. Venance 
Misago, ameanika ma-
chungu wanayopata 
wagonjwa wanaotumia 
vilevi kama pombe na 
bangi, wakati wa ku-
fanyiwa upasuaji.
Amesema baadhi ya 

wagonjwa wamekuwa 
wakipata maumivu kuto-
kana na dawa wanazo-
pewa kutokuwa na uw-
ezo wa kudhibiti hali ya 
vilevi mwilini kwa kuwa 
zinawasumbua. 
Kwa mujibu wa dak-

tari huyo, kutokana na 
matumizi ya muda mre-
fu ya pombe, mgonjwa 
anakumbana na maumi-
vu makali na wakati 
mwingine baadhi wana-
lia na kutoa malalamiko 
kuhusu wanavyoumia 
hali ambayo huwa ngu-
mu kufanyiwa upasuaji 
kama inavyotarajiwa. 
Kutokana na hali hiyo, 

ameshauri wanaotumia 
vilevi kama kutoa taarifa 
kabla ya huduma ya 
upasuaji ili wapewe aina 
ya dawa za maumivu 
kulingana na mahitaji. 
Akizungumza katika 

mahojiano na Nipashe 
jana, Dk. Misago alisema 
taarifa hiyo itasaidia 
madaktari kumpa dawa 
itakayomfanya asipate 
maumivu, tofauti na 
akikaa kimya atapoku-
tana na maumivu makali 
wakati upasuaji unaen-
delea.
“Dawa za usingizi tuna-

zowapa zinatofautiana. 
Anayetumia  vilevi vikali 
kwa muda mrefu un-
aweza kumpa dawa na 
bado akaendelea kuwa 
na maumivu kwa kuwa 
dawa ya usingizi tunay-
ompa haimsaidii lakini  
akisema tunajua tumpe 
ya aina gani ndiyo 
maana mgonjwa huuli-
zwa kabla ya huduma,” 
alisema.
Pia alisema aina za 

dawa za usingizi wana-
zotoa kwa wagonjwa 
wanaofanyiwa upas-
uaji zinapaswa kum-
fanya mgonjwa asisikie 
maumivu wakati wa 
upasuaji lakini wameku-
wa wakikutana na wengi 
ambao husikia maumivu 
hasa wenye umri mkub-
wa wenye historia ya 
kutumia vilevi vikali.
Dk. Misago alibainisha 

kuwa mgonjwa anay-
etumia bangi na vilevi 

vikali ni vigumu dawa 
ya usingizi kufanya kazi 
kwa sababu kilevi ali-
chotumia kinashindana 
na dawa inayoingia kwe-
nye mwili wa mgonjwa.
Alisema ameshakutana 

na kesi kadhaa am-
bapo wakati upasuaji 
unaendelea baadhi ya 
wagonjwa wanakuwa 
wanalia na kulalamika 
kutokana na maumivu 
makali na  wakimuuliza 
wanatoa majibu ya kuwa 
hutumia vilevi vikali.
Kwa mujibu wa mtaal-

am huyo, baada ya 
kukutana na kesi hizo, 
wameamua kutoa elimu 
kwa wagonjwa kabla ya 
kufanyiwa upasuaji kwa 
kuhojiwa kwa kina ili 
daktari awe na taarifa za 
awali za aina ya vinywa-
ji wanavyotumia ili ajue 
aina na kiasi cha dawa 
ya kumpatia.
Alisema endapo 

mgonjwa anatumia bangi 
na vilevi vikali ni rahisi 
kupata maumivu wakati 
wa upasuaji kutokana 
na dawa ya usingizi 
aliyopewa inashindwa 
kufanya kazi.
“Tunaomba mgonjwa 

akiletwa hospitali ni vy-
ema yeye au ndugu zake 
wakaeleza aina ya vilevi 
anavyotumia ili kuwa-
saidia madaktari kutoa 
dawa stahiki ya usingizi 
kulingana na hali yake,” 
alisema.
Dk. Misago alisema mtu 

anapoingia chumba cha 
upasuaji kwa ajili ya 
kufanyiwa upasuaji ni 
muhimu kueleza histo-
ria yake, ili wataalamu 
wajue jinsi ya utoaji tiba 
kulingana na maelezo 
yake.
Kuhusu maumivu na 

jinsi ya kuyadhibiti, 
alisema ili kukabiliana 
na changamoto hizo, 
ni muhimu  mgonjwa 
kueleza aina ya dawa, 
vinywaji au vilevi ana-
vyokuwa unatumia kwa 
muda mrefu.
“Hii itasaidia kujua jinsi 

ya kudhibiti maumivu 
utakayopitia wakati 
unapopatiwa huduma au 
upasuaji unapoendelea. 
historia ya mgonjwa 
ina umuhimu mkubwa 
kwa wataalam kudhibiti 
maumivu kabla, wakati 
na baada ya upasuaji.
“Mfano; mgonjwa ali-

kuwa anatumia pombe 
kali au sigara haramu ya 
bangi ni muhimu kueleza 
ili kujua aina ya dawa za 
kumpatia ambazo zita-
dhibiti maumivu wakati 
wa upasuaji,” alisema.
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Gumzo ngedere, bundi kuathiri safari ya SGR 

Kikwete  asimulia alivyopata ugumu
kuruhusu mkewe kugombea ubunge

Mkazi wa Kijiji cha Maduma, Kata ya Kwabada, wilayani Muheza 
mkoani Tanga, Adriano Thomas (36) akiwa chini ya ulinzi wa askari 
polisi, baada ya kuhukumiwa kifungo cha jela maisha na Ma-
hakama ya Wilaya ya Muheza hivi karibuni, kwa kosa la kumbaka 
mtoto (9) wa darasa la kwanza. PICHA: STEVEN WILLIAM

Mbaroni madai ya kubadilisha 
fedha kigeni bila kibali
Na Mwandishi Wetu

JESHI la Polisi mkoani Arusha 
kwa kushirikiana na Benki Kuu 
ya Tanzania (BoT), limemkamata 
mfanyabiashara Samwel Mbise 
(42), mkazi wa Sanawari kwa tuhu-
ma za kubadilisha fedha za kigeni 
bila kibali.

Kwa mujibu wa taarifa kwa 
umma, iliyotolewa jana na Ka-
manda wa Polisi Mkoa wa Arusha, 
Kamishna Msaidizi Mwandamizi 
wa Polisi, SACP Justine Masejo, 
mtuhumiwa huyo alikamatwa Ju-
lai 29, mwaka huu.

Mtuhumiwa huyo alikutwa na 
fedha za nchi mbalimbali na haku-
wa na kibali cha BoT cha kufanya 
biashara hiyo kisheria.

Kamanda Masejo alitaja fedha 
hizo kuwa ni Dola za Marekani 
5,952, Euro 835, Dola za Canada 

1,845, Paundi za Uingereza 45, 
Franc za Uswis 20.

Nyingine ni Dola za Australia 50, 
Qatar Riyals 05, Paundi za Misri 
25, Shilingi za Kenya 38,400 na 
Shilingi za Tanzania 52,552,000 
ambazo jumla yote ni fedha za Ki-
tanzania 75,809,649.

Jeshi hilo linaendelea kum-
hoji mtuhumiwa huyo, upelelezi 
utakapokamilika jalada litapelek-
wa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka kwa 
hatua zaidi za kisheria.

Aliwataka wafanyabiashara 
kufuata sheria za BoT kuhusu 
kubadilisha fedha za kigeni am-
bazo zimeainishwa kisheria.

KANUNI
Kwa mujibu wa kanuni za madu-

ka ya kubadilisha fedha za kigeni 
za mwaka 2023, zilizotolewa kwe-
nye Tangazo la Serikali namba 
729 la Oktoba 6, 2023, zimeweka 
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Na Gwamaka Alipipi, LINDI

RAIS Mstaafu, Jakaya Kik-
wete, amesimulia alivyo-
pata ugumu kumruhusu 
mkewe, Salma Kikwete, 
kugombea ubunge katika 
Jimbo la Mchinga mkoani 
Lindi. 
Amesema alimruhusu 

kwa shingo upande kuin-
gia katika kinyang’anyiro 
hicho baada ya kufuatwa 
na wazee 15 wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) ku-
toka Mchinga waliotaka 
aridhie.
Kikwete alisema hayo 

jimboni Mchinga wilayani 
Lindi katika mkutano wa 
hadhara wa Katibu Mkuu 
wa CCM, Balozi Dk. Em-
manuel Nchimbi, ambaye 
yuko katika mikoa ya 
Kusini akifanya ziara ya 
kuimarisha na kukijenga 
chama.
Alisema wazee hao wal-

imweleza kwamba wa-
mechoka kuongozwa na 
mbunge kutoka chama 
cha upinzani na kwamba 
mtu pekee anayeweza 
kumng’oa mbunge huyo ni 
Mama Salma. 
“Nakumbuka wazee 15 

walinifuata wakitoka 
Mchinga wakasema tu-
namtaka mke wako ag-
ombee Jimbo la Mchinga. 
Tunaomba ukubali kisha 
umshawishi akubali. Ni-
kawajibu kwamba siwezi 
kwenda kumshawishi kwa 
sababu ni lazima aridhie 
kutoka moyoni. Pia  ni-
kawauliza je, mmejiandaa 
msije mkamfedhehesha 
akashindwa. Wakanijibu 
wamejiandaa,” alisema.
Kikwete alisema alikubali 

ombi la wazee hao kwa 
shingo upande, kisha 
akamfuata mkewe (Salma) 
na kumweleza aliyoambi-
wa na wazee. Pia alisema 
alimweleza mkewe ajipime 
kama anaweza kugombea 
ubunge na endapo yuko 
tayari kupambana.
“Baada ya kumweleza 

hayo alinijibu kwamba 
endapo nikimuunga 
mkono atashiriki kugom-
bea ubunge jimbo hilo,” 
alisema.
Baada ya kauli hiyo, 

alisema alilazimika ku-
muunga mkono katika 
kampeni za kugombea 
ubunge, kwamba alishiriki 
kwa asilimia 100 wakati 
wa uzinduzi.
Hata hivyo, Kikwete 

alimhakikishia mkewe 
ataendelea kumuunga 
mkono wakati wote kama 
anavyoipa ushirikiano 
CCM na kwamba asiwe na 
wasiwasi.

NCHIMBI AMTAJA
Naye Dk. Nchimbi al-

imtaja Dk. Kikwete kuwa 
mmoja wa wa viongozi 
waliomfundisha kuwa na 
nidhamu na uwajibikaji 
kwa wananchi.

Nchimbi alitoa mfano 
kwamba mwaka 2002 
aligombea ujumbe wa 
Halmashauri Kuu ya 
Taifa (NEC) ya CCM lakini 
alishindwa.
“Baada ya kura zangu 

kutokutosha siku kadhaa 
baadaye nikiwa kwenye 
shughuli fulani, nilikutana 
na  Rais Benjamin Mkapa 
nikamwambia nimeshind-
wa katika uchaguzi NEC  
lakini nitashiriki uchaguzi 
wa Mwenyekiti wa Umoja 
wa Vijana wa CCM mwa-
kani (mwaka uliofuata)  na 
nitashinda,” alisema Dk. 
Nchimbi.
Alisema baada ya kuzun-

gumza hayo na Mkapa ke-
sho yake Kikwete alimfua-
ta na kumwambia kwamba 
kauli aliyomweleza Rais 
Mkapa si nzuri, kwamba 
inamaanisha lazima 
atashinda.
“Nakumbuka Kikwete 

aliniambia napaswa kuwa 
na nidhamu. Pia aliniambia 
nilipaswa kusema kwamba 
mwakani nitashiriki uch-
aguzi wa UVCCM na en-
dapo chama kitaridhia ni-
takuwa mshindi,” alisema 
Dk. Nchimbi.
Alisema hata aliposhinda 

uchaguzi huo, Kikwete al-
imfuata tena na kumwam-
bia asijione bora kuliko 
wengine na asiwasahau 
aliowashinda hususani ali-
yeshika nafasi ya pili.
“Ninawaambia leo yule 

aliyeshika nafasi ya pili, 
Frank Uhahula sijamtupa 
hivi sasa ni msaidizi wan-
gu masuala ya protokali 
(itifaki)”. Pia alisema Kik-
wete alimfundisha kuwa 
mtu wa kuwajibika katika 
jamii.
Dk. Nchimbi alitoa mfano 

alipokuwa Rais (Kikwete) 
alimteua kuwa Waziri wa 
Mambo ya Ndani ya Nchi 
na kukatokea tatizo la 
usalama katika mikoa ya 
Lindi na Mtwara.
“Siku moja nilizima simu 

ili nipumzike maana ni-
likuwa nimetoka safari 
nimechoka. Ilipofika saa 
9:00 usiku magari matatu 
yalikuja nyumbani kwan-
gu. Mtu  mmoja alishuka 
na kuingia ndani kwangu 
akanipa simu akaniambia 
Rais anataka kuongea na 
wewe.
“Nilipopokea, Rais Kik-

wete aliniambia nimekupa 
jukumu la kusimamia us-
alama wewe unazima 
simu. Kisha akakata simu,” 
alisema na kubainisha 
kwamba baada ya hapo 
alijawa na hofu akidhani 
kwamba muda wowote 
uteuzi wake utatenguliwa, 
lakini haikutokea hivyo.
Alisema kutokana na 

kitendo hicho alijifunza 
kwamba kiongozi akiwa 
na wajibu kwa jamii 
hapaswi kuzima simu bali 
anapaswa kuwa makini 
muda wote.

Na  Romana Mallya

HITILAFU ya umeme iliyotokea 
kati ya stesheni za Kilosa na Ki-
dete mkoani Morogoro na ku-
sababisha treni ya reli ya kiwango 
cha kimataifa (SGR) kusimama 
kwa muda wa saa mbili, imeibua 
mjadala mzito mtandaoni.

Mjadala huo uliibuka baada 
ya Shirika la Reli Tanzania jana 
kueleza kwamba taarifa za awali 
zinaonyesha hitilafu za aina 
hiyo husababishwa na wanyama  
kama ngedere au ndege aina ya 
bundi.

Kutokana na sababu hiyo, wa-
dau wamerejelea kauli iliyowahi 
kutolewa Mei, 2020 na Mkurugen-
zi  Mkuu wa (TRC), Masanja  Ka-
dogosa, kwamba treni hizo zitaku-
wa na uwezo wa kutumia mafuta, 
lakini zina uwezo wa kuhifadhi 
umeme endapo utakatika.

Katika mitandao ya kijamii, baa-
dhi walichukua picha ya bundi na 

ngedere na kuwavika vikoti vya 
kuakisi mwanga wakionekana 
wako kwenye mitambo ya reli 
wakiwa wameshikilia vifaa vya ku-
katia umeme wakati treni ikiende-
lea na safari.

Utani mwingine mtandaoni ni 
unaonyesha picha ya treni  na juu 
yake kukiwa na ngedere na bundi 
ikiwa na maelezo yanasomeka: 
“Ngedere na bundi wakatiza usa-
firi wa SGR nchini Tanzania.”

Picha nyingine ilimwonesha 
ngedere akiwa juu ya jiwe msituni 
huku maelezo yake yakisomeka 
“Niache kula matunda porini nije 
kuchezea umeme wenu mnaum-
wa nyie?”

Taarifa iliyotolewa jana na 
Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano 
wa TRC, Jamila Mbarouk, ilisema 
hitilafu hiyo ya umeme ilijitokeza 
juzi  kati ya stesheni za Kilosa na 
Kidete mkoani Morogoro.

Taarifa hiyo ilisema hitilafu hiyo 
ilisababisha treni ya SGR iliyoku-

wa na abiria ikitokea Dar es Sa-
laam kwenda Dodoma kusimama 
kwa muda wa saa mbili.

“Taarifa za awali zinaonyesha 
kuwa hitilafu za aina hiyo husaba-
bishwa na wanyama (ngedere) au 
ndege (bundi) wanapogusa nyaya 
za umeme zilizotandazwa juu ya 
reli.

“Hitilafu ilisababisha umeme 
kukatika katika kituo cha kupooza 
umeme namba saba (Godegode) 
ambayo kitaalamu hujulikana 
kama (Instanteneous Overcurrent 
Protection Trip) majira ya saa 4:20 
usiku,” alisema Mbarouk katika 
taarifa hiyo. 

Aidha, taarifa hiyo ilisema 
mafundi wa TRC walitatua changa-
moto hiyo na kurejesha umeme 
saa 6:30 usiku na treni hiyo kue-
ndelea na safari kwenda Dodoma 
na kuwasili saa 7:57 usiku.

Kutokana na tatizo hilo, TRC 
imeomba radhi wateja kwa usum-
bufu uliojitokeza.

masharti;
Katazo la kufanya biashara bila 

leseni, vigezo, maombi ya leseni, 
jina la biashara, idhini ya awali, 
mapitio ya uamuzi wa benki ku-
kataa maombi, masharti baada ya 
idhini ya awali, ukaguzi kabla ya 
kuanza biashara, utoaji na uhalali 
wa leseni, ada ya mwaka, mabadi-
liko ya umiliki, matakwa ya mtaji, 
kufungua tawi na kuhamia duka la 
kubadilisha fedha Daraja A.

Kanuni hizo zinaelekeza maom-
bi ya leseni ya duka la kubadilisha 
fedha za kigeni ya hoteli, muundo 
wa uteuzi wa wajumbe wa bodi na 
wakurugenzi wakuu, majukumu 
ya bodi, muundo na udhibiti wa 
ndani, wigo wa uendeshaji, uham-
isho wa biashara. 

Pia kuonyesha viwango vya 
kubadilisha fedha, ada, tangazo, 
na leseni, shughuli, amana ya dha-
mana, akaunti ya wateja, katazo la 
miamala isipokuwa ya papo kwa 
papo, kukataa kuuza, uuzaji wa 
fedha za kigeni kwa wasio wakazi.

Aidha, kanuni hizo zinaweka 
taratibu za utumaji wa fedha ki-
mataifa, taarifa za chanzo na mad-
humuni ya fedha za kigeni, uku-
sanyaji, uwasilishaji na uhifadhi 
wa data, utambuzi na utoaji wa 
taarifa za miamala shuku, usiri wa 
miamala. 

Eneo jingine ni taarifa za fedha, 
ukaguzi, mafunzo, kufunga bi-
ashara kwa hiari na kusalimisha 
leseni, adhabu za kiutawala, notisi 
ya kusitisha au kufuta leseni na ku-
futwa.

“Kanuni hizi zitajulikana kama 
Kanuni za Maduka ya Kubadili-
sha Fedha za Kigeni za Mwaka 
2023. Zitatumika kwa maduka ya 
kubadilisha fedha za kigeni yali-
yopatiwa leseni na Benki Kuu ya 
Tanzania kufanya biashara Tan-
zania Bara na Tanzania Zanzibar,” 
ilisema sehemu ya kanuni hizo.
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“Matundu 
ya vyoo 
machache, 
Tunapata 
shida tu-
napok-
wenda 
kujisaidia 
kwa sababu 
tupo wen-
gi. Kama 
umebanwa 
sana una-
pata shida 
maana 
wakati 
mwingine 
kunakuwa 
na foleni... 
(alitamka 
neno lenye 
maana ya 
msalani),” 
Immaculate 
analalama.

Uhaba wa walimu janga sugu la taifa
Na Halfani Chusi

HII ni sehemu ya pili ya ri-
poti inayoangazia hali ya ra-
silimali watu katika shule za 
msingi nchini. Katika sehemu 
ya kwanza ya ripoti hii jana, 
kulikuwa na ushuhuda wa 
uhaba mkubwa wa walimu 
katika Shule ya Msingi Lituhi, 
wilayani Nyasa. Endelea...

Mwanafunzi wa darasa la saba 
katika shule hiyo, Jackson Jolamu, 
anasema upungufu wa walimu 
unasababisha baadhi ya wa-
nafunzi kukosa vipindi na wen-
gine kutofaulu vizuri mitihani.

Jolamu pia analalamikia upun-
gufu wa matundu ya choo shu-
leni, akidai baadhi ya wanafunzi 
wamekuwa wanaugua magonjwa 
anayoambukizwa kwa njia ya 
haja ndogo.

Mwanafunzi huyo pia anasema 
upungufu wa madawati shuleni 
unasababisha washindwe kuan-
dika vizuri na “kujisomea kwa 
nafasi”.

Mwananfunzi mwingine wa 
shule hiyo, Immaculate Joseph, 
anaungana na kaka yake Jolamu 
kwamba changamoto tajwa ni 
kikwazo kwao kufanya vizuri ki-
taaluma.

“Tunashindwa kumaliza mada 
kwa wakati, tunalazimika kuja 
shuleni Jumamosi kufidia siku tu-
lizokosa masomo.

“Matundu ya vyoo machache, 
Tunapata shida tunapokwenda 
kujisaidia kwa sababu tupo wen-
gi. Kama umebanwa sana unapa-
ta shida maana wakati mwingine 
kunakuwa na foleni... (alitamka 
neno lenye maana ya msalani),” 
Immaculate analalama.

Mwalimu wa Taaluma shuleni 
huko, Elfrida Kilumbo anasema 
upungufu wa walimu unasababi-

sha wanafunzi wengi kuwa wa-
toro, akieleza uzoefu wake hata 
kuwamudu inakuwa shida.

“Vyoo vilivyopo ni vichache, 
maji yenyewe ni shida, hakuna 
maji. Wanafunzi wanalazimika 
kuyafuata mbali, ndio hayo tunay-
atumia kusafisha vyoo. Madawati 
machache watoto wengi wana-
keti chini, hawaandiki vizuri, 
wakati mwingine wanachafua 
nguo kutokana na vumbi.

“Darasa la tatu na la pili wana-
keti chini, sasa ukiangalia mtoto 
anatoka la kwanza alikuwa 
anakaa kwenye dawati, anaingia 
la pili anakaa chini, tayari hali 
hiyo inampunguzia ile morali 
ya kusoma na kuandika vizuri,” 
anasema

Mwalimu Elfrida anaomba 
serikali kutatua changamoto 
zinazokamisha maendeleo ya 
wanafunzi kitaaluma na kujenga 
nyumba walau nne kwa ajili ya 
walimu wa shule hiyo ili waishi ji-
rani na kituo cha kazi na kuepuka 
kulipa kodi ya pango.

“Hii itachangia walimu wana-
okuja kufanya kazi, wawe na bidii 
kazini na kutotamani kuhama 
mapema kama ilivyokuwa kwa 
walimu wengine waliopita.

“Vyoo vya walimu vinatosha, 
hata vyumba vya madarasa vipo 
vingi, mpaka vingine havitumiki 
tungekuwa na madawati mengi 
na walimu, wanafunzi wange-
soma kwa raha sana,” anasema 
Elfrida.

Ernest Milinga mmoja wa wa-
zazi wa wanafunzi wa shule hiyo, 
anashangaa kuona shule hiyo 
ina upungufu wa walimu, ilhali 
ni shule mama na ipo katikati ya 
kijiji, ikitegemewa na wanafunzi 
wote wa eneo hilo.

Mkazi mwingine wa kijiji Lituhi, 
Charo Komba anashauri serikali 
kuajiri walimu kuziba mapengo 

ya waliohama na kustaafu.
“Ninaomba kupitia gazeti hili 

taarifa ifikie viongozi wengine, 
mwezi wa saba ( Julai) mwaka 
huu, kuna mwingine anastaafu, 
watabaki watano, maana Mwalim 
Mkuu huwezi kumhesabu kwa 
sababu anakuwa na ratiba nyingi 
nje na kufundisha.

“Inafika mahali hatutamani 
kuitwa Watanzania kwa saba-
bu hatuoni faida tunatamani 
tungekuwa Wamalawi kwa saba-
bu tupo kijiji cha mwisho kufika 
huko.

“Sera ya elimu imekaa vizuri 
kwa mijini lakini si huku kijijini, 
walimu wanastaafu hakuna wa-
naokuja kama mbadala, tunaom-
ba serikali itusaidie kutatua ma-
tatizo yanayokabili shule yetu,” 
anasema.

Mbunge wa Nyasa, Stella Man-
yanya, anasema uhaba wa wal-
imu unafanya wanafunzi wakose 
haki yao ya msingi ya kupata 
elimu bora.

“Shule za huku pembezoni 
walimu ni wachache sana, seri-
kali haichukui hatua. Wakianza 
kuajiri wanawajaza mijini, nina-
shauri tuchukue walimu ambao 
wanatoka maeneo ya hukuhuku 
vijiji vingine. 

“Kama ni mwalimu wa Lituhi, 
akafundishe huko. Hawa ha-
wawezi kuhama kwa kisingizio 
cha mazingira magumu kwa 
sababu huku ndiko kwao,” ana-
shauri mbunge huyo.

Kimsingi, kinachoshuhudiwa 
shuleni Lituhi, si tu kinakinzana 
na maelekezo ya kisera, bali pia 
ni ishara ya kutotekelezwa ki-
kamilifu hoja ya CAG ya mwaka 
2017 kuhusu miundombinu na 
samani shuleni.

Katika ripoti yake ya Ukaguzi 
Maalum wa Miundombinu na 
Samani za Shule za Msingi Tan-

zania ya Machi 2017, CAG (kipindi 
hicho Prof. Mussa Assad) alibaini 
kuwapo uchakavu mkubwa wa mi-
undombinu na samani za shule za 
msingi nchini, akipendekeza seri-
kali iboreshe samani na miundom-
binu iliyopo na kujenga mipya, pia 
iongeze rasilimali watu.

Vilevile, katika ripoti yake ya 
ukaguzi kwa mwaka 2022/23 iliyo-
wasilishwa bungeni Aprili mwaka 
huu, CAG Charles Kichere, anasema 
amebaini halmashauri za wilaya 13 
alizozikagua, zina uhitaji wa walimu 
24,609 wa shule za msingi, lakini zi-
nao walimu 14,622, hivyo kuwa na 
upungufu wa walimu 9,987 (asilimia 
41).

“Upungufu wa walimu unatokana 
na serikali kutoajiri idadi ya kutosha 
ya walimu, sambamba na ongezeko 
la idadi ya wanafunzi, kupungua kwa 
idadi ya walimu kunakotokana na 
kustaafu katika utumishi wa umma,

vifo, na kuacha kazi kwa sababu 
mbalimbali kama vile mazingira 
yasiyovutia katika kufanya kazi, ujira 
usivutia na kukosekana motisha.

“Upungufu wa walimu niliobaini 
katika mamlaka 13 za serikali za 
mitaa una athari za moja kwa moja 
katika ufaulu duni wa wanafunzi wa 
shule za umma.

“Ninapendekeza Ofisi ya Rais 
- TAMISEMI kwa kushirikiana na 
Ofisi ya Rais- Utumishi na Utawala 
Bora, ipeleke walimu katika shule 
zilizoathirika

zaidi na upungufu. 
“Aidha, serikali inashauriwa kuwe-

ka juhudi zaidi
katika kuboresha mazingira ya ku-

fundishia kwa kujenga nyumba za 
watumishi, madarasa na kusambaza 
vifaa vya kufundishia, kuboresha

stahiki za walimu kama misha-
hara, kulipa madeni na kutoa moti-
sha ili kuvutia walimu kuendelea na 
utumishi,” CAG anawasilisha hoja 
yake.

CAG wa zamani, Prof. Mussa Assad
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Wakurugenzi wapewa kibano ujenzi 
shule za sekondari wasichana mikoa
 Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa, Mohamed Mchengerwa, 
amewaweka kikaangoni waku-
rugenzi wa mamlaka za serikali 
za mitaa kuhusu kusuasua kwa 
ujenzi wa miundombinu ya 
shule mpya za sekondari katika 
maeneo yao.

Kutokana na hali hiyo, 
Mchengerwa ametoa mwezi 
mmoja kwa wakurugenzi hao  
kukamilisha ujenzi huo wa shule 
za bweni za wasichana za mikoa 
ambazo zimejengwa katika 
halmashauri zao ili wanafunzi 
walioripoti katika shule hizo wa-
pate mazingira bora na rafiki ya 
kupata elimu.

Mchengerwa alitoa maagizo 
hayo jana wakati akipokea taar-

ifa za ujenzi wa shule 26 za se-
kondari za wasichana za mikoa 
wakati wa kikao cha tathmini 
ya ujenzi wa shule hizo kilicho-
fanyika katika ukumbi wa Ar-
nautoglu, Dar es Salaam. 

Waziri Mchengerwa alisema 
alitegemea wakurugenzi watoe 
taarifa ya kukamilika kwa ujenzi 
wa shule hizo kwa asilimia 100 
jambo ambalo halijatekelezeka, 
wakati akiwa kwenye ziara ya 
Rais Samia Suluhu Hassan mkoa-
ni Rukwa, alimwahidi kuwa nda-
ni ya mwezi mmoja miundom-
binu ya shule zote 26 itakuwa 
imekamilika.

Alisema katika kuhakikisha 
kazi hiyo inakamilika ndani ya 
mwezi mmoja, amewapa baa-
dhi ya wakurugenzi wiki mbili, 
wengine tatu na wengine mwezi 
mmoja na ukifika wakati huo 

kusiwe na shule hata moja iliyo-
salia ujenzi wake. 

Hata hivyo, Mchengerwa alise-
ma mkurugenzi anayesimamia 
shule ya mkoa wa Rukwa, ame-
pewa miezi miwili. 

“Hakutakuwa na nyongeza 
ya muda katika kipindi amba-
cho tumekubaliana mkamilishe 
ujenzi wa miundombinu ya 
shule hizo na sitosita kumchuku-
lia hatua mkurugenzi yeyote ata-
kayeshindwa kukamilisha ujenzi 
kwa mujibu wa makubaliano 
yetu,” alisisitiza. 

Mchengerwa aliongeza kuwa 
yeye na Rais Samia wanawa-
tegemea wakurugenzi hao 
katika usimamizi wa miradi  
mbalimbali inayolenga kubore-
sha utoaji wa huduma kwa wa-
nanchi.

Mkurugenzi wa Manispaa 

ya Ubungo, Kagurumjuli Titus, 
alisema wamepokea maelekezo 
ya Waziri na kuahidi kuwa man-
ispaa yake itakamilisha ujenzi 
huo ndani ya siku 15.

Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Mji wa Tunduma, Mariam 
Chaurembo, alisema halmashau-
ri yake kwa niaba ya Mkoa wa 
Songwe imejipanga kutekeleza 
maelekezo na Waziri Mchenger-
wa ya kukamilisha ujenzi wa 
miundombinu hiyo ndani ya  
mwezi mmoja kama alivyoele-
keza.

Kikao hicho cha tathmini ya 
ujenzi wa shule 26 za sekond-
ari za wasichana za mikoa, kili-
hudhuriwa na wakurugenzi wa 
halmashauri, maofisa elimu wa 
sekondari, wahandisi wa hal-
mashauri na maofisa ununuzi 
wa halmashauri.

Na Beatrice Moses

KUYUMBA kwa bei ya 
dola kumezua changamo-
to katika miradi ya ujen-
zi, kwani imesababisha 
kupanda kwa gharama za 
vifaa vya ujenzi.
Mkurugenzi Mtendaji wa 

Watumishi Housing In-
vestment (WHI) Dk. Fred 
Msemwa, alisema hayo 
juzi Dar es Salaam kwe-
nye hafla fupi ya kutia 
saini mkataba na Kampu-
ni ya Shandong Hi-Speed 
Dejian Group ujenzi wa 
mradi wa nyumba 101 
Mikocheni, zitakazouzwa 
kwa mkopo kwa watumi-
shi wa umma.
“Kutokana na kuyumba 

kwa bei ya dola nyumba 
hizi zikikamilika zita-
kopeshwa kwa Sh.milioni 
99 kwa bei ya chini 
na bei ya juu itakuwa 
Sh.milioni 234 ikiwa ni 
nyumba yenye vyumba 
vitatu vya kulala, bei 
hiyo ingepungua kwa 
asilimia 10 kwa kila ny-
umba hizi kama bei ya 
dola ingekuwa imetulia,” 
amesema  Dk. Msemwa.
Mradi huo unaogharimu 

Sh. bilioni 18 unahusisha 
ghorofa 12  unatajwa 
kuwa ni wa kisasa na 
utajengwa ukihusisha 
teknolojia inayotumika 
kweye viwango vya ujen-
zi vya kimataifa, utaka-
milika ndani ya miezi 18.
Dk. Msemwa alisema 

mradi wa ujenzi wa ny-
umba hizo ni sehemu ya 
ujenzi wa nyumba 218 
zinazotarajiwa kujengwa 
na WHI katika maeneo 
tofauti nchini, hadi sasa 
nyumba 1,003 zime-
shajengwa kwenye mikoa 
19, ambapo wafanyakazi 
wa umma na wengine wa 
mashirika binafsi ambao 
ni wanachama wa mifuko 
ya hifadhi wameuziwa 
kwa kukopeshwa.
Msaidizi Mtendaji wa 

Mkurugenzi wa Shan-
dong Hi-Speed Dejian 
Group, Michael Meng, 
alisema watajenga mradi 
huo kwa kuzingatia 
makubaliano ili kuhakiki-
sha jengo hilo linakuwa 
salama  kwa matumizi 
yaliyokusudiwa .
Mkurugenzi wa Ushauri 

na Ubunifu, Sephania Sol-
omon, alisema jengo hilo 
wamelibuni wenyewe 
litakuwa na mambo kad-
haa muhimu ikiwamo 
mfumo mzuri wa ukusan-
yaji taka, mfumo wa maji 
wa uhakika na vifaa vya 
kisasa vya uunganishaji 
wa mitandao na runinga 
ambao siyo lazima ku-
funga ungo.

Dola 
inavyoathiri 
ujenzi wa 
nyumba

Na Romana Mallya

SERIKALI imetiliana saini 
mkataba wa makubaliano na 
kampuni ya Kundi la Kampuni 
za ESSA kutoka Indonesia kwa 
ajili ya ujenzi wa kiwanda cha 
mbolea ya Urea mkoani Mtwara.

Ujenzi wa kiwanda hicho am-
bacho kitakuwa kikubwa na cha 
aina yake, utachochea ukuaji 
wa viwanda vya bidhaa hiyo na 
kukidhi mahitaji ya ndani.

Mradi huo wa miaka mitano 
una thamani ya Dola za Mareka-
ni bilioni 1.3 (sawa na Sh. trilioni 
3.5) utakuwa na ushirikiano wa 
karibu na Shirika la Maendeleo 
ya Petroli Tanzania (TPDC) am-
balo litasambaza gesi asilia kwe-
nye kiwanda hicho.

Makubaliano hayo yaliingiwa 
jana jijini Dar es Salaam  kati ya 
TPDC, Kituo cha Uwekezaji Tan-
zania (TIC), Mamlaka ya Udhibiti 
wa Mbolea Tanzania (TFRA) na 
Kundi la Kampuni la PT ESSA 
Industries Indonesia Tbk (ESSA).

Akizungumza katika hafla 

hiyo, Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais (Mipango na Uwekezaji), 
Prof. Kitila Mkumbo, alisema 
ujenzi wa kiwanda hicho ni 
matokeo ya ziara ya Rais Samia 
Suluhu Hassan nchini Indonesia 
hivi karibuni, ambayo pamoja na 
mambo mengine alihamasisha 
wawekezaji kuwekeza Tanzania.

Prof. Mkumbo alisema mradi 
huo uliotiwa saini ni mkubwa na 
utaleta mapinduzi katika sekta 
ya kilimo na kuchochea maen-
deleo ya kiuchumi.

Waziri Mkumbo alisema kwa 
sasa Tanzania inaagiza mbolea 
kutoka nje kwa asilimia 90, hivyo 
kuanzishwa kwa kiwanda hicho 
kutapunguza kwa kiasi kikubwa 
uagizaji wa mbolea kutoka nje. 

Kwa mujibu wa Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa, alipokuwa 
katika mkutano wa kimataifa 
nchini Russia mapema mwaka 
huu,  mahitaji ya mbolea kwa 
mwaka ni tani 850,000 hivyo ku-
tokana na takwimu za uzalishaji 
ambazo ni asilimia 10 tu, kiasi 
kinachozalishwa nchini ni tani 

85,000 na tani 765,000 zinaagi-
zwa kutoka nje ya nchi.  

Prof Mkumbo alisema mradi 
huo umekuja muda   mwafaka 
ambao serikali inawekeza juhudi 
za kuigeuza Tanzania kuwa nchi 
ya viwanda.

Alibainisha kuwa mpango 
mkakati wa kilimo kwa miaka 
10 ijayo ni nchi kujitosheleza 
kwa uzalishaji na usambazaji wa 
mbolea ili kuchochea uzalishaji 
mashambani na usambazaji wa 
malighafi viwandani.

Kamishna na Mjumbe wa Bodi 
ya ESSA, Rahul Puri, alisema 
mradi huo utazalisha ajira za 
moja kwa moja 5,000 na zile zi-
sizo za moja kwa moja zaidi ya 
300,000.

Puri alisema huo ni mpango 
mzuri wa kuongeza thamani ya 
maliasili za nchi na kuongeza 
ukuaji wa kilimo na kuboresha 
maisha.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji 
wa TPDC,  Francis Mwanka-
palila, alisema mahitaji ya awali 
ya gesi asilia katika kiwanda 

kipya cha mbolea yatakuwa futi 
za ujazo milioni 70, jambo am-
balo shirika litahakikisha upati-
kanaji wa kutosha ili kurahisisha 
uendeshaji wa kiwanda hicho.

Mwankapalila  alisema 
wataanza kusambaza gesi mwa-
ka 2027 kwa miaka 20 wakisam-
baza kati ya futi za ujazo milioni 
70 hadi 100 kiwandani hapo.

Takwimu zinaonyesha kuwa 
hifadhi ya gesi asilia nchini 
inakadiriwa kufikia futi za ujazo 
trilioni 54.57 ikiwa na uzalishaji 
wa futi za ujazo bilioni 110 kwa 
mwaka kutoka maeneo matatu 
ya Songo Songo, Mnazi Bay na 
Kiliwani Kaskazini.

Mkurugenzi Mtendaji wa TIC, 
Gilead Terry, alisema kituo ki-
taendelea kuvutia uwekezaji 
zaidi wa kimkakati katika sekta 
mbalimbali ili kuchochea maen-
deleo, huku akiihakikishia ush-
irikiano ESSA Group.

Naye Mkurugenzi Mtendaji 
wa TFRA, Joel Laurent, alia-
hidi kuwa wataendelea kuvutia 
uwekezaji katika sekta hiyo.

Ahueni yaja makali uhaba wa mbolea 

Spika wa Bunge, Dk. Tulia 
Ackson (wa tatu kulia), akikata 
utepe kuzindua tawi jipya la 
Benki ya Watu wa Zanzibar 
(PBZ) jijini Mbeya juzi. Wen-
gine ni Waziri wa Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto Zanzibar, Riziki Pembe 
Juma  (wa nne kulia), Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Bajeti 
ya Baraza la Wawakilishi 
Zanzibar, Mwanaasha Khamis 
Juma (wa nne kushoto), 
Mkurugenzi Mwendeshaji wa 
Benki ya hiyo, Arafat Haji (wa 
tatu kushoto), Mwenyekiti wa 
Bodi ya Wakurugenzi ya Benki 
hiyo, Joseph Meza (kulia) na 
Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa 
Mbeya, Patrick Mwalunenge. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU
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JIJI la Dar es Salaam sasa linavutia katika baadhi ya masoko am-
bayo yamemalizika ujenzi na kuleta sura mpya.

Masoko mengi yanayojengwa hivi sasa ni ya ghorofa ambayo 
hayachukui eneo kubwa la kiwanja na pia kutoa nafasi ya kupata 
vyumba vingi vya kufanyia biashara hizo.

Kabla majengo hayo ya kisasa hayajajengwa kulikuwa na masoko 
yaliyojengwa kienyeji ambayo hata miundombinu yake haikuwa 
rafiki kwa wateja.

Masoko mengi hasa wakati wa mvua yanageuka kuwa kero ku-
tokana na njia za kuingia kwenye masoko hayo kujaa matope na 
maji machafu.

Pia wafanyabiashara wengi walikuwa hawana maeneo maalumu 
ya kuuza bidhaa zao hasa wale wadogo na kuishia kuzipanga chini.

Lakini kwa utaratibu huu wa kujenga masoko ya kisasa ume-
saidia kuwa na nafasi nyingi zinazoweza kuwachukua wafanyabi-
ashara wengi.

Hata hivyo, baada ya masoko hayo kukamilika kumekuwa na 
malalamiko kutoka kwa wafanyabiashara waliokuwa kwenye 
masoko hayo toka mwanzo kutopewa kipaumbele kama walivyo-
ahidiwa wakati ujenzi wa majengo mapya ulivyoanza.

Malalamiko yanatokana na wafanyabiashara hao kudai kuwa 
kuna baadhi ya watu hawakuwapo kwenye soko hilo, lakini sasa 
wanaonekana na ndio wanaopewa kipaumbele.

Uzoefu wa malalamiko umeanza tangu soko jipya ya Machinga 
Complex, Ilala Mchikichini, ambapo wafanyabiashara wadogo 
walilalamika baadhi yao kukosa vizimba, au kupangiwa vya juu 
ambako wateja wengi hawafiki.

Kituo cha biashara cha Mwenge pia kumekuwa na malalamiko 
kuwa wafanyabiashara waliokuwapo tangu mwanzo katika eneo 
hilo ambao waliahidiwa kupewa kipaumbele cha kupewa nafasi, 
waligeukwa na badala yake wenye uwezo kifedha kupewa kipaum-
bele.

Hali kama hiyo ilijitokeza katika soko jipya la Kariakoo, ambalo 
liliungua moto na kujengwa upya, huku wafanyabiashara wal-
iokuwa wakifanya shughuli zao hapo, kuahidiwa kuwa wao ndio 
watakaopewa kipaumbele soko litakapokamilika.

Hata hivyo, malalamiko yale yale yaliyojitokeza katika masoko 
mengine ndio yanayojitokeza katika soko hilo na kusababisha sin-
tofahamu.

Tatizo kama hilo limejitokeza tena katika soko la Tandale, am-
bako kumezuka vurugu baada ya wafanyabiashara kulalamika 
kubadilishiwa maeneo ya kufanyia biashara na viongozi wa soko 
na Halmashauri ya Manispaa Kinondoni.

Wafanyabiashara hao wameshutumu viongozi wao kwa madai ya 
kuingiza watu wapya wasio wafahamu.

Sintofahamu hizi zinaweza kusababisha vurugu ambazo 
zingeweza kuzuilika kama ungewekwa utaratibu mzuri na unao-
fuatwa.

Kama wafanyabiashara hao waliahidiwa kupewa kipaumbele 
cha kupata maeneo, iweje baada ya soko kukamilika, utaratibu 
ukiukwe?

Madai ya wafanyabiashara hao ni kuonekana hawana thamani 
kuwapo kwenye soko hilo baada ya soko kuwa la kisasa na wana-
ostahili kufanya biashara ni wenye mwonekano unaofanana na 
soko hilo.

Ni vizuri viongozi wa soko na manispaa wakakaa pamoja na wa-
fanyabiashara hao kuwaelewesha utaratibu badala ya kupewa la-
wama ambazo si za kweli.

Kila jambo linahitaji elimu ili watu waelewe kuepusha migonga-
no na sintofahamu ambazo mwishowe husababisha vurugu.

Wafanyabiashara wasikilizwe maoni yao na viongozi watoe ma-
jibu ili kupata mwafaka na biashara iendelee kwa faida ya taifa na 
wananchi wenyewe kuimarisha uchumi.

 Muungwana Lazima Nilonge

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677 020 701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

MATUMIZI ya dawa za kulevya, yanata-
jwa na wataalamu wa afya ya ubongo na 
uti wa mgongo kuwa ni kisababishi cha 
msongo wa mawazo na magonjwa ya 
akili.

Kwa mujibu wa wataalamu hao, ku-
tumia dawa hizo, kunaathiri zaidi sehe-
mu za ubongo zilizo karibu na sikio, na 
kwamba hapo kuna sehemu ya ndani zai-
di inayohusika na kazi mbalimbali kama 
kuhifadhi kumbukumbu za muda mfupi 
za matukio mbalimbali.

Wabobezi wa afya wanafafanua kuwa, 
sehemu hiyo pia inafanya kazi ya utam-
buzi wa hisia ikiwamo furaha au huzuni 
na kwamba kutumia dawa kunaingilia 
mfumo huo na kusababisha ushindwe 
kufanya kazi kwa namna inavyotakiwa.

Inaelezwa kuwa, kutumia dawa hizo 
kunapokithiri na mtumiaji  anapofikia 
katika hali hiyo, mwathirika  anaweza 
kujikuta anakumbana na tatizo la afya ya 
akili na kwamba, madhara ya dawa hizo 
ndiyo yanayosababisha zipigwe maru-
fuku duniani kote.

Maelezo hayo ya wataalamu wa afya, 
yanaonyesha wazi kwamba kuna 
umuhimu wa kuwa makini au kuwae-
limisha na kuwalinda vijana ili waepuke 
kuingia katika matumizi ya dawa hizo ha-
tari kwa afya.

Ripoti ya Dunia ya Dawa za Kulevya 
mwaka 2023 iliyozinduliwa na Ofisi ya 
Umoja wa Mataifa ya Kupambana na 
Dawa za Kulevya na Uhalifu (UNODC), 
inaonyesha kuwa zaidi ya watu milioni 
296 duniani wanatumia dawa za kulevya.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, vijana ndio 
walio hatarini zaidi kutumia dawa za 
kulevya na kuathirika zaidi na ugonjwa 
wa matumizi ya dawa hizo duniani  huku 
Afrika ikiwa na asilimia 70 ya watu wa-
naopata matibabu dhidi ya dawa hizo 
wengi wakiwa chini ya umri wa miaka 35.

Kwa Tanzania, Mamlaka ya Kudhibiti 
na Kupambana na Dawa za Kulevya 
(DCEA) inaendelea kuwasaka wanaofan-
ya biashara ya dawa hizo, katika maeneo 
mbalimbali ili kulinda afya za Watanza-

Sabato 
Kasika

Wasafirishaji isikieni DCEA

Ugawaji vizimba vya biashara
uangaliwe kuepusha malalamiko

nia.
Kamishna Jenerali wa DCEA, Aretas Lyi-

mo, anasema Aprili 4 mwaka huu, mam-
laka hiyo ilikamata kilo 767.2 za dawa za 
kulevya katika mikoa ya Dar es Salaam, 
Pwani na Tanga.

Lyimo katika ufafanuzi wake, anataja 
aina ya dawa zilizokamatwa zilikuwa 
ni pamoja na heroine kilo 233.2, meth-
amphetamine au ‘metha’ kilo 525.67 na 
skanka kilo 8.33, huku watu 21 nao waki-
kamatwa.

Wakati huu ambao mamlaka hiyo inaen-
delea na msako, inatoa tahadhari kwa ma-
dereva wa mabasi na makondakta kuwa 
wawe makini, kwa kuwa   mabasi hayo 
yamekuwa yakitumika kusafirisha dawa 
hizo.

Mamlaka hiyo inasema imebaini kuwa, 
kwa sasa mabasi yanatumika kama njia 
ya kurahisisha usafirishaji wa dawa hizo 
kwenda maeneo mbalimbali nchini na 
kwamba madereva na makondakta wawe 
makini.

“Ninawatadharisha madereva wa ma-
basi kwamba wawe makini, tukikuta basi 
linasafirisha dawa hizo, tutawakamata na 
kuwafikisha kwenye vyombo vya sheria,” 
ndivyo anavyosema Kamanda Lyimo.

Huo unaweza kuwa mtihani kwao, kwa 
sababu sio wataalamu wa kutambua dawa 
hizo, ninadhani ni vyema mamlaka hiyo 
ikawapa elimu ili iwe rahisi kutambua 
dawa hizo na kutoa taarifa.

Kwa nini? Kwa sasa mamlaka hiyo in-
asema imebaini mbinu mpya ya ufichaji 
wa dawa za kulevya inayotumiwa kuzifi-
cha kwa ustadi katika vifungashio vilivy-
oandikwa majina ya kahawa au chai.

Hivyo, kwa mbinu hizo, madereva na 
makondakta wanaweza kujikuta katika 
mtihani mkubwa iwapo DCEA itaamua 
kukomaa nao katika ukaguzi wa dawa 
hizo katika mabasi.

Kwa mbinu hiyo ya DCEA, makondakta 
na madereva wawahusishe wataalamu wa 
dawa za kulevya kupima vifurushi hivyo 
kabla ya kukabidhiwa kwao ili kuvisafiri-
sha. 
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Katika 
maadhim-
isho hayo, 
Mwanahawa 
alisema 
mikoko ina 
faida nyingi 
ikiwamo ku-
pambana na 
mabadiliko 
ya tabianchi, 
mawimbi 
makali baha-
rini, kusaidia 
katika usta-
wi wa sama-
ki na viumbe 
baharini.

Babalishe, 
mamalishe 
waitwa mifuko 
ya pamoja  
na mitaji

KABWELA FADHILI MOHAMED

TFS yaonya ukataji mikoko
Na Halfani Chusi

OFISA Uhifadhi kutoka Wakala 
wa Huduma za Misitu Tanza-
nia (TFS) Wilaya ya Mkuranga, 
mkoani Pwani, Mwanahawa Mat-
imbwa amekemea baadhi ya wa-
nakijiji wanaokata mikoko kwa 
ajili ya shughuli za kibinadamu.

Alitoa onyo hilo juzi wilayani 
humo wakati wa kusherehekea 
Siku ya Mikoko Duniani iliyo-
fanyika Kijiji cha Mdimni.

Katika maadhimisho hayo, 
Mwanahawa alisema mikoko 
ina faida nyingi ikiwamo kupam-
bana na mabadiliko ya tabianchi, 
mawimbi makali baharini, ku-
saidia katika ustawi wa samaki 
na viumbe baharini.

“Mikoko ina faida nyingi sana, 
tunachokifanya kwa sasa tu-
naendelea kutoa elimu katika vi-
jiji vinavyozungukwa na hifadhi 
za mikoko, ili viweze kutambua 
na kujua umuhimu wake.

“Katika kulinda pia tunafanya 
doria mara kwa mara, mara 
moja kwa wiki na wakati mwing-
ine mara bili kwa wiki tukishiriki-
ana na wananchi wa vijiji husika.

Kiongozi wa Miradi ya Uhifa-
dhi wa Mikoko katika vijiji vya 
Mdimni, Nganje na Kifumangao, 
Ramadhani Mkayi alisema lengo 
la maadhimisho hayo kufanyika 
kijijini huko ni kuamsha hamasa 
ya utunzaji mikoko kwa wa-
nanchi wanaozungukwa nayo.

Pia alisema katika sherehe hiyo 
walipanda miti 600 ya mikoko 
pamoja na kutoa elimu ya nam-
na ya kuhifadhi kwa wanakijiji, 
ili waweze kujua umuhimu wake 
na kuitunza.

Alitaja hasara za kukata 
mikoko kwamba   ni kuharibu 
mazalia ya samaki na makazi ya 
viumbe wengine wengi.

“Nizishukuru taasisi zi-
sizokuwa za kiserikali; TCCI na 
Mazingira Plus zinazojihusisha 
na uhifadhi wa mazingira na 
kutoa suluhisho la mabadiliko 
ya tabianchi kwa kuhakikisha 
maadhimisho haya yamefanyi-
ka. “Tunashukuru uongozi wa 
Wilaya ya Mkuranga kwa ku-
tupatia ushirikiano wa kutosha, 
lakini pia taasisi ya The Oceans, 
Assemble Insurance kwa kutu-
unga mkono katika tukio hili,” 

Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Masoko ya Mitaji 
na Dhamana (CMSA) imehama-
sisha wafanyabiashara wadogo, 
wakiwamo mamalishe na baba-
lishe kuwekeza katika mifuko ya 
pamoja na mitaji ili kunufaika 
na fursa zinazopatikana katika 
sekta ya fedha hususani masoko 
hayo.
Rai hiyo ilitolewa juzi jijini Dar 

es Salaam na Mkurugenzi wa 
Utafiti na Uendelezaji Masoko 
wa CMSA, Afred Mkombo wakati 
akitambulisha rasmi mkataba wa 
kuendesha mfuko wa uwekezaji 
wa pamoja kutoka kampuni ya 
Zan Securities wa Timiza Fund.
Alisema ni vyema wafanyabi-

ashara wadogo wakatumia fursa 
hiyo kuwekeza ili kujiongezea 
kipato na kuinua uchumi wao 
kwa sababu haihitaji fedha ny-
ingi.
“Na kupitia mfuko huu wa 

Timiza Fund ambao uko mahsusi 
kwa ajili ya vijana, wanawake, 
makundi maalum, taasisi na 
mifuko ya hifadhi ya jamii, wa-
naweza kuwekeza hata kuanzia 
Sh. 10,000 na lengo lake ni ku-
unga mkono jitihada za serikali 
katika  kuongeza wigo wa upa-
tikanaji huduma za fedha kwa 
wananchi wengi mijini na vijijini.
“Mara nyingi tumezoea kwam-

ba kuwekeza ni mpaka uwe na 
fedha nyingi sana, ni vyema 
tukabadilika, watu wafahamu 
kwamba fedha yoyote ya ziada 
mtu anaweza kuiwekeza ili 
baadaye ajiongezee kipato, hata 
ukiwa machinga, mamalishe au 
mwingine yeyote anaweza ku-
wekeza,” alisema.
Ofisa huyo alisema mifuko ya 

uwekezaji wa pamoja mpaka 
sasa iko 10 na kwamba kwa 
sasa kuna mwamko mkubwa wa 
uwekezaji kwa wafanyabiashara 
wadogo.
“Japokuwa katika eneo hili 

halijafanya vizuri kama ilivyo 
kwa nchi za jirani, hivi karibuni 
tumeona mwamko wa makundi 
mbalimbali kujitokeza kuwekeza 
ikiwamo wafanyabiashara wa-
dogo.
“Kwahiyo, tunaendelea kuwa-

tia moyo kwamba wasiache 
kufanya hivyo kwa kuwa hiyo 
itawasaidia kujiongezea kipato 
na kuinua uchumi wao,” alisema 
Mkombo.
Mkurugenzi Mkuu wa Zan Se-

curities, Alfred Masumbuko, 
alisema vipande vya uwekezaji 
vya mfuko wa Timiza vinaweza 
kutumika kama dhamana kwa 
mwekezaji wa mfuko huo ku-
pata mkopo kwenye taasisi za 
fedha kwa ajili ya shughuli za 
maendeleo.
“Hii pia ni fursa kwa vijana 

wadogo kuanza kuwekeza, cho-
chote anachokipata anaweza 
kufanya hivyo na akajikuta 
amejiongezea kipato,” alisema 
Masumbuko.

Waziri Mkuu,  Kassim Majaliwa (wa tatu kulia), akipata taarifa fupi kutoka kwa Mkuu wa Idara ya Mawasiliano 
na Mahusiano ya Umma wa Benki ya NBC, Godwin Semunyu (wa pili (kushoto), kuhusu jitihada mbalimbali zina-
zofanywa na benki hiyo katika  sekta ya afya, wakati wa kongamano la Afya Kitaifa, lililoandaliwa na Taasisi  ya 
Benjamin Mkapa (BMF), jijini Dar es Salaam jana. Wengine ni Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu (kulia) na (katikati) 
ni Ofisa Mtendaji Mkuu wa BMF, Dk. Ellen Senkoro. PICHA: MPIGAPICHA WETU 

alisema.
Ofisa Mtendaji wa Mdimni 

ambako maadhimisho hayo yali-
fanyika, Idd Mwagala aliishukuru 
taasisi hizo kuadhimisha siku 
hiyo katika kijiji chake, akisisitiza 
imesaidia wananchi wake kupata 
uwelewa mkubwa katika utunza-
ji mikoko.

Alisema awali walikuwa wa-
nakata mikoko na kutumia ku-
jenga nyumba zao; baada ya ku-
pewa elimu wanaitunza.

Mwanakijiji wa Mdimni, Maria 
Hasan alishauri serikali iwapa-
tie elimu ya utunzaji hifadhi za 
mikoko, ili wote wanaoishi ka-
ribu waweze kujua faida yake.

Mwanakijiji mwingine Mai-
muna Mkoko aliomba serikali 
iwawezeshe kupata mikopo ili 
waweze kujishughulisha na kili-
mo cha umwagiliaji.

“Tunaomba TFS ituwezeshe 
sisi watunzaji mikoko, kila siku 
tunaamka asubuhi tunakwenda 
kulinda na kupanda mingine, la-
kini hatupati chochote. Tunaom-
ba serikali itukumbuke maana 
huku kijijini hali ni ngumu,” ali-
lalama mwanakijiji huyo.
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Teknolojia ya 5G yazidi kusambaa 

Na Shaban Njia, KAHAMA

WATU tisa wamekamatwa na 
Ofisi ya Madini, Mkoa wa Ki-
madini wa Kahama kwa kush-
irikiana na Kikosi Maalum cha 
Kudhibiti na Kupambana na 
Utoroshaji Madini mkoani Shin-
yanga, dhahabu yenye thamani 
ya Sh. milioni 8.6 na fedha ta-
slimu Sh. milioni 3.57.
Vigogo hao ni wafadhili wa 

utoroshaji madini, wanunuzi 
pamoja na ofisa madini 
anayesimamia masoko, ambao 
walikutwa na gramu 45.35 za 
dhahabu.
Ofisa Madini Mkazi wa Mkoa 

wa Kimadini Kahama, Win-
frida Mrema, akizungumza na 
waandishi wa habari alisema 
watu hao walikamatwa ku-
fuatia ukaguzi wa siku mbili 
walioufanya katika Mgodi wa 
Mwime Kata ya Zongomela 
Manispaa ya Kahama kuanzia 
Julai 24 hadi 25, mwaka huu.
Alisema katika ukaguzi wao 

walioufanya baada ya kutoa 
elimu kwa wachimbaji walifan-
ikiwa kuwakamata watu tisa, 
kati yake wanne walikuwa wa-
fadhili wa ununuzi wa madini, 
wanne wanunuzi na mmoja ni 
ofisa madini aliyekuwa aki-
fanya kazi kwa mkataba.
Alisema ofisa huyo tayari 

wamesitisha mkataba wake na 
kumwondoa kazini kwa kui-
sababishia serikali kukosa ma-
pato yake, vilevile ameachiwa 
baada ya kuhojiwa.
Mrema alisema ofisa madini 

huyo alikuwa akishirikiana na 
wanunuzi katika kupunguza 
thamani ya dhahabu wakati 
wa soko na kuisababishia seri-
kali kukosa mapato yake, na 
wamelazimika kufuta leseni 
kubwa ya biashara namba 
DL003/KHM/2023-2024 yenye 
jina la Gold Trade Company 
ambapo mmiliki wake ni mion-
goni mwa wafadhili hao.
Hata hivyo, alisema kwenye 

operesheni hiyo waliongeza 
uzalishaji wa dhahabu kutoka 
kilogramu 5.1 kwa mwezi Juni 
mpaka kilogramu 6.4 kwa 
mwezi Julai sawa na ongezeko 
la kilogramu 1.3 na kuwa op-
eresheni hiyo itakuwa endel-
evu katika migodi midogo min-
gine ili kudhibiti ununuzi wa 
madini kwa njia isiyo halali.
“Tuliowakamata walikuwa 

wakinunua dhahabu kwenye 
mialo kinyume na sheria kwa 
kutumia mizani ambayo hai-
jahakikiwa na mamkala ya 
vipimo, kwani dhahabu inatak-
iwa kununuliwa sokoni na sio 
vinginevyo,” alisema Mrema.
Akizungumza na Nipashe 

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Shinyanga, Janeth Magomi, 
alithibitisha kukamatwa kwa 
watu hao kupitia kikosi kazi 
maalumu cha kudhibiti na 
kupambana na utoroshaji wa 
madini.
Alisema kwa sasa majina yao 

yamehifadhiwa kwa sababu 
za kiuchunguzi na kuwa baada 
ya kikosi hicho kukamilisha 
uchunguzi wake taarifa rasmi 
itatolewa.

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, 
Abdallah Ulega, amesema mradi 
wa Bandari ya Uvuvi ya Kilwa 
Masoko, unaokaribia kukami-
lika unatarajia kutoa ajira kwa 
zaidi ya watu 30,000.

Aidha, amewataka wakazi wa 
Kilwa kuitunza bandari hiyo 
ili kuwa na manufaa ya muda 
mrefu.

Waziri Ulega aliyasema hayo 
jana alipotembelea na kukagua 
maendeleo ya ujenzi wa mradi 

huo unaofanyika wilayani Kilwa, 
mkoani Lindi.

Alisema, hadi sasa mradi huo 
umeshatoa ajira kwa vijana 570 
na kuwa utakapo kamilika uta-
toa ajira elfu 30 katika nyanja 
mbalimbali ikiwamo uvuvi na 
uchuuzi wa samaki.

Aidha, aliwasihi wananchi hao 
kutunza mradi huo ili baadaye 
uinue uchumi wao kupitia bi-
ashara ya samaki, kwani ku-
kamilika kwake kutachochea 
maendeleo ya mtu mmoja na 
taifa.

“Mradi huu tuutazame kama 
mboni ya jicho letu ili uwe en-
delevu kwa maana ukikami-
lika utainua uchumi wa Kilwa, 
ukanda wa Kusini na Taifa kwa 
ujumla.

 “Leo nimekuja kutembelea 
mradi huu nimewakuta vijana 
wanafurahia kazi wanayoifanya. 
Vijana wa taifa zima watapata 
fursa ya kufanya. Tunatarajia 
vijana wasiopungua 30,000 ku-
toka maeneo mbalimbali wata-
pata ajira hapa,” alisema.

Alisema ameridhishwa na 

maendeleo ya ujenzi wa Bandari 
ya Uvuvi ya Kilwa Masoko na 
mpaka sasa umefikia asilimia 63 
na unatarajiwa kukamilika Feb-
ruari, mwakani na kuwasisitiza 
wanaousimamia  kuhakikisha 
unamalizika kwa wakati, ili 
Watanzania waanze kunufaika 
mapema.

Pia alisema bandari hiyo inay-
ojengwa kwa fedha za ndani ni 
mradi wa kielelezo unaotekele-
zwa chini ya serikali ya awamu 
ya sita inayoongozwa na Rais 
Samia Suluhu Hassan.

Bandari ya uvuvi kuajiri watu 30,000 
Tisa mbaroni 
madai kutorosha 
dhahabu 

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk. Doto Biteko (wa tatu kushoto), akikabidhi cheti kwa mmoja wa watu 
walioshiriki uzinduzi wa sera ya taifa ya biashara jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Na Mwandishi Wetu

RIPOTI ya hali ya mawasi-
liano ya robo mwaka Aprili 
hadi Juni mwaka huu, imeone-
sha kuwa teknolojia ya ma-
wasiliano ya uzao wa tano (5G) 
imeenea nchini kwa asilimia 15.

Ripoti hiyo iliyotolewa hivi 
karibuni na Mamlaka ya Ma-
wasiliano Tanzania (TCRA), 
imeonesha kuwa, teknolojia 
hiyo imewezesha upatikanaji 
na matumizi ya intanet ya kasi 
kubwa yenye ubora wa juu 
nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, 
Dk. Jabiri Bakari, alisema 
teknolojia hiyo iliyoingia Tan-
zania Agosti 2022, inapatikana 
katika eneo la asilimia mbili  
ya eneo la Tanzania ikilingan-
ishwa na kiwango cha asil-
imia moja kilichofikiwa Machi, 
mwaka huu.

“Vifaa vimefungwa kwenye 
minara 754 ya mawasiliano ya 
simu za mkononi nchini kote. 
Miundombinu hii inahakik-
ishia watumiaji wa intaneti 
yenye ubora wa juu na kasi 
kubwa, huduma ambayo ni 

mhimili mkubwa wa uchumi 
wa kidijitali unaojengwa Tan-
zania,” alisema.

Alisema mawasiliano ya 
simu za mkononi yameende-
lea kutoka uzao wa kwanza wa 
analojia, uliowezesha maonge-
zi tu, hadi uzao huo wa tano 
(5G). 

“Uzao wa pili (2G) unawez-
esha maongezi na ujumbe 
mfupi, wa tatu (3G) unawez-
esha vyote hivi, huduma za  
intaneti na data. Uzao wa nne 
(4G) una sifa za uzao wa tatu 
na unawahakikishia watumiaji 
wake intaneti ya kasi. Pamoja 
na minara ya 5G, kulikuwa na 
11,777 ya 4G, mingine 12,366 ya 
3G  na  13,470  ya  2G Juni 2024,” 
alisema.

Kuhusu kuenea na kupatika-
na kwa huduma za teknolojia 
hiyo kati ya Machi na Juni mwa-
ka huu, mkoani Dar es salaam, 
Dk. Bakari alisema huduma za  
3G zilifikia asilimia 89 ya watu 
Tanzania Juni, kutoka asilimia 
88 Machi 2024. 

“Kijiografia zimeenea asilim-
ia 73 ya Tanzania kulinganisha 
na asilimia 72 Machi. Mawasi-

liano ya 4G yameenea kwa 
asilimia  83 ya watu kutoka asil-
imia 80 na kijiografia yanafika 
asilimia 69 ya eneo la Tanzania, 
kutoka asilimia 64,”alisema.

Kwa mujibu wa Dk. Bakari, 
minara ya 5G, kulikuwa na 
11,777 ya 2G, mingine 12,366 ya 
3G  na  13,470 ya  2G Juni 2024. 

“Matumizi ya intaneti ya-
meongezeka kwa asilimia 
saba kati ya Aprili na Machi 
2024. Laini za simu na vifaa 
mbalimbali vinavyotumika 
kupata huduma za intaneti 
vimeongezeka kutoka milioni 
36.8 Machi 2024 hadi  milioni 
39.3 Juni,” alisema.  Alisema 
kipimo cha kuenea huduma za 
intaneti ni laini za simu, simu 
za mezani  na uunganishwaji 
wake kwenye mifumo ya simu 
na kutumika kupata huduma 
hizo ndani ya miezi mitatu.  

Dk. Bakari alifafanua kuwa 
watumiaji wengi wanapata hu-
duma za  intaneti kuitia simu 
zenye uwezo mkubwa, au simu 
janja, vishkwambi, kompyuta 
na modemu. 

Aidha, amesema simu janja 
zimeenea miongoni mwa watu 

Tanzania kwa  asilimia 31.6, ku-
toka asimilia 31.5 Machi mwaka 
huu zilienea kwa asilimia 25 
Desemba 2022.

Dk. Bakari alisema mapema 
mwaka huu kuwa taasisi yake 
itafuatilia kwa kina gharama za 
simu janja, kwa kuwa  kuenea 
kwake na kupatikana kwa  wa-
tumiaji wengi kutaharakisha 
kufikiwa lengo la asilimia 80 ya 
Watanzania kuwa wanatumia 
huduma za intaneti ifikapo De-
semba 2025.

“Kasi ya kupakua na ku-
pakia data kwenye intaneti 
imeongeze kwa wastani wa 
megabaiti 11.4  kwa sekunde 
hadi megabaiti 12 kwa sekunde 
kati ya Aprili na Juni,”alisema.  

Aidha, alisema takwimu 
hizo zinaonesha kuwa; taasisi, 
makampuni na watu binafsi 
wanaotumia kikoa cha Tanza-
nia, yaani ‘dot tz’ wameongeze-
ka kutoka 29,968 Machi  2024 
hadi   30,698 Juni mwaka huu. 

Kikoa cha dot tz ni utambu-
lisho rasmi wa Tanzania kwe-
nye mtandao wa intaneti, kama 
ulivyo msimbo wa +255 kwa 
mawasiliano ya simu. 
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Waziri awapa mbinu wanawake kukwepa mikopo umiza mtaani

Na Oscar Assenga, TANGA

MAHAKAMA Kuu, Kanda 
ya Tanga, inatarajia kutoa 
uamuzi wake Agosti mosi 
mwaka huu, kuhusu hoja zi-
nazobishaniwa katika shauri 
la maombi madogo ya jinai, 
lililofunguliwa na Kombo 
Mbwana, dhidi ya Mkuu wa 
Jeshi la Polisi nchini (IGP) 
na wenzake.
Jaji Happyness Ndesam-

buro, anayesikiliza shauri 
hilo lililofunguliwa kwa hati 
ya dharura, amepanga kutoa 
uamuzi huo Alhamisi wiki 
hii, huku hatima ya Kombo 
iwapo atapata dhamana au 
laa, ikitarajiwa pia kujulika-
na siku hiyo.
Aidha, uamuzi huo uta-

toa picha halisi kama kesi 
aliyoifungua mahakamani 
kuhusu IGP na wenzake in-
astahili kuendelea kuwapo 
mahakamani kama kesi ha-
lali.
Kombo amefungua kesi 

hiyo dhidi ya IGP, Kamanda 
wa Polisi Mkoa wa Tanga 
(RPC), Mkurugenzi wa Mash-
taka nchini (DPP) na Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali 
(AG).
Kesi hiyo ilifunguliwa Julai 

17 mwaka huu na mawakili 
tisa, akiwamo Paul Kisabo 
kutoka Mtandao wa Wa-
tetezi wa Haki za Binadamu 
Tanzania (THRDC), Peter 
Madeleka na mawakili wen-
gine saba wanaomtetea 
Kombo.
Katika kesi hiyo, Kombo 

anaiomba mahakama ilazi-
mishe mamlaka husika au 
wanaomshikilia kwa muda 
mrefu kumfikisha mahakam-
ani na kueleza mashtaka 
yanayomkabili.
Pia anaiomba mahakama 

iamuru aachiwe huru na 
kulipwa fidia kwa kushikili-
wa kinyume cha sheria, kwa 
takribani siku 29.

Uamuzi kesi 
kada wa 
CHADEMA 
dhidi ya IGP, 
wengine 
Agosti mosi

Na Cynthia Mwilolezi, HAI

W
AZIRI wa Elimu, 
Sayansi na 
Teknolojia, Prof. 
Adolf Mkenda, 

amezindua rasmi mradi wa 
ujenzi wa Ndaki ya Kikuletwa 
ya Chuo cha Ufundi Arusha, 
ambao ni moja ya miradi minne 
mikubwa inayotekelezwa na 
serikali kwa ufadhili wa Benki 
ya Dunia (WB) kwa gharama ya 
zaidi ya Sh. bilioni 187.

Katika mradi huo, nchi tatu 
ikiwamo Tanzania, Kenya na 
Ethiopia zitanufaika kwa ku-
zalisha wataalamu wa nishati 
jadidifu.

Jana Waziri Mkenda, aliweka 
jiwe la msingi katika Ndaki ya 
Kikuletwa iliyoko Wilaya ya Hai, 
mkoani Kilimanjaro.

Prof. Mkenda alisema chuo hi-
cho kitasaidia kuzalisha wataal-
amu wa nishati jadilifu ambao 
watasaidia wananchi kutunza 
mazingira kwa kuepuka ku-
tumia nishati za kuni na mkaa.

“Nishati jadilifu ni muhimu 
katika dunia ya sasa ya sayansi 
na teknolojia na jua la kutosha 
tunalo, upepo na maji, hivyo 
kuzalishwa kwa wataalamu wa 
eneo hili itatusaidia sana kama 
nchi,”alisema.

Aidha, alishukuru serikali 
kutoa fedha nyingi katika sekta 
ya elimu, ambapo katika mradi 
huo wa nishati jadilifu katika 
eneo la Kikuletwa wametoa Sh. 
bilioni 37.5 hadi kukamilika 
kwake .

“Huu ni mradi mmojawapo 
kati ya miradi minne itakay-
ogharimu zaidi ya  Sh.bilioni 
187.5 inayotekelezwa na serikali 
ya Tanzania na Benki ya Dunia 
(WB) ukishirikisha nchi tatu 
Kenya, Tanzania na Shirikisho 
la Jamhuri ya Ethiopia.

“Ambapo katika nchi hizi tatu 
jumla ya  miradi  16 inatekele-
zwa ambapo kwa Tanzania tu-
natekeleza minne, ikiwamo huu 
wa nishati jadilifu uliopo Kiku-
letwa,” alisema.

Pia ameagiza vyuo vya ufun-

di  nchini kujenga uhusiano 
mzuri na kampuni kubwa ya 
utengenezaji magari ya nje ya 
nchi, ili kusaidia vijana wana-
osomea ufundi nchini,   ku-
weza  kutengeneza magari ya 
kisasa yanayokuja nchini pindi 
yanapoharibika.

“Hivi sasa tuna tatizo kubwa 
la kupata mafundi wa magari 
haya ya kisasa tunayonunua 
sisi serikali na wananchi mmoja 
mmoja yanapokuja nchini pindi 
yanapoharibika mengi tunako-
sa mafundi wa kuyatengeneza 
hivyo tujenge mahusiano ma-
zuri na makampuni ya magari 
huko nje tusijifungie milango 
ukiwezekana waje kwetu nasi 
wanafunzi wetu waende huko 
kujifunza,” alisema.

Kadhalika, aliagiza  nguvu 
kazi ielekezwe zaidi katika ra-
silimali ya nguvu kazi ya watu, 
ikiwemo kujenga mabweni yat-
akayoendana na uwiano wa wa-
nafunzi watakaokuja kusoma 
chuoni hapo.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, 

Prof. Caroline Nombo, alisema 
mbali na ujenzi wa kituo cha 
Kikuletwa, miradi mingine ni 
wa Teknolojia ya Habari na  
Mawasiliano (TEHAMA) un-
aotekelezwa na Taasisi ya 
Teknolojia ya Dar es Salaam 
(DIT), Teknolojia ya Ngozi ya 
Mwanza na Chuo cha Taifa cha 
Usafirishaji (NIT).

Awali, Kaimu  Mwenyekiti wa 
Bodi ya Utawala   ya Chuo cha 
Ufundi Arusha, Francis Kisan-
gire,  alisema kampasi hiyo, im-
ekamilika kwa hatua ya kwanza 
(phase one) ingawa bado inaen-
delea kujengwa na alishukuru 
serikali kuhakikisha wataalamu 
wabobezi wanazalishwa kupitia 
kampasi hiyo.

Mkuu wa Chuo cha ATC, Prof. 
Mussa  Chacha alisema uwepo 
wa chuo hicho kinaongeza uma-
hiri na udahili zaidi katika ku-
zalisha wataalamu wabobezi wa 
masuala mbalimbali ya ufundi, 
utoaji wabobezi wa aina mbal-
imbali zinazotolewa na chuo 
hicho cha ufundi.

Prof. Mkenda ataka uzalishaji 
wataalamu wengi nishati jadidifu

Na Mary Mosha, SAME 

NAIBU  Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge na 
Uratibu, Ummy Nderiananga, 
amewataka wanawake kuacha 
kuchukua mikopo umiza mtaani 
na badala yake wachukue ya 
asilimia 10 inayotolewa na hal-
mashauri zilizoainishwa nchini.

Aidha, amesema baadhi ya 
wanawake wamefikia hatua ya 
kuzikimbia familia zao kutokana 

na kero wanazozipata kutoka 
taasisi za kukopesha fedha am-
bazo zimewapa mikopo umiza.

Naibu Waziri huyo alitoa 
ushauri huo jana katika Wilaya 
ya Same mkoani Kilimanjaro, 
alipokwenda kuzungumza na 
viongozi wa Jumuiya ya Wa-
nawake wa Chama cha Mapin-
duzi (UWT), Tarafa ya Mamba 
Vunta, Gonja na Ndungu.

“Ndoa zetu zimekuwa zikivun-
jika, lakini tumekuwa tukikimbia 

familia. Sasa serikali imerejesha 
mikopo ya asilimia 10, hivyo tu-
achane na mikopo umiza tuchuk-
ue hii ya serikali tujinufaishe.

“Wanawake tumekuwa tukiu-
mizwa sana na hii mikopo umiza, 
ambayo ni kausha damu. Ndoa 
zetu zimekuwa zikivunjika lakini 
tumekuwa tukikimbia familia 
sasa serikali imerejesha mikopo; 
hivyo tuachane na mikopo umi-
za tuchukue hii ya serikali tujinu-
faishe.”

“Serikali ilitangaza kureje-
sha mikopo ya asilimia 10 kwa 
makundi maalum kuanzia Julai 
mosi mwaka huu.”

Aprili 16, mwaka huu, Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Rais-TAMISEMI, 
Mohamed Mchengerwa, wakati 
akiwasilisha bungeni Bajeti 
ya Wizara yake kwa mwaka 
2024/25, alisema halmashauri 10 
za majaribio zitaanza utoaji wa 
mikopo hiyo kwa kutumia benki.

Mikopo inayotarajiwa ku-

tolewa ni Sh. bilioni 227.96, am-
bapo Sh. bilioni 63.67 ni fedha 
za marejesho zilizokuwa zikien-
delea kukusanywa kutokana na 
mikopo iliyokuwa iliyotolewa 
kabla ya kusimamishwa.

Alisema Sh. bilioni 63.24, ni 
fedha zilizokuwa zinatengwa 
kwa ajili ya mikopo na Sh. bilioni 
101.05 ambazo zimetengwa kuto-
kana na makisio ya makusanyo 
ya mapato ya ndani ya mwaka 
2024/25.

Mbunge wa Jimbo la Kiteto, mkoani Manyara, Edward Ole Lekaita (kushoto), akipanda mti kwa ajili ya kutunza mazin-
gira katika viwanja vya Shule ya Sekondari Kibaya, juzi. PICHA: GIFT THADEY
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MAKALA MAALUM

Na Shaban Njia, KAHAMA

KAYA 32,343 kati ya 104,686 
sawa na asilimia 30.8 katika 
Halmashauri ya Manispaa ya 
Kahama mkoani Shinyanga, 
zimetajwa kutokuwa na vyoo 
bora na salama hali inayoha-
tarisha afya za wananchi wa-
naoishi katika maeneo hayo.
Hayo yalibainishwa juzi na 

Ofisa Afya wa Halmashauri 
ya Kahama, Nuru Abel, wakati 
akizungumza na Nipashe 
kuhusu hali ya uhifadhi wa 
mazingira na matumizi sahihi 
ya choo bora katika manispaa 
hiyo.
Alisema kutokana na hali 

hiyo, manispaa imebuni 
mbinu mpya ya kuhamasisha 
wananchi kujengwa vyoo 
bora vyenye maji tiririka kwa 
kutumia njia ya uchefushaji 
(CLTS).
Nuru alisema njia hiyo in-

ayolenga kuwahamasisha 
wananchi wanakuwa na vyoo 
bora na kuondokana na ma-
gonjwa ya mlipuko wameku-
wa wakishirikiana na Shirika 
lisilo la kiserikali la World 
Vision Tanzania na kufanikiwa 
kushawishi kaya 72,343 am-
bazo mpaka sasa zina vyoo 
bora.
Aidha, alisema wananchi 

hayo licha ya kuwa na nyum-
ba bora, wana utamaduni wa 
kujenga vyoo mbali na makazi 
yao umbali wa mita 200 hadi 
300 ambavyo pia vimejengwa 
kwa tope na nyasi kwa madai 
haihitajiki kuwa karibu yao.
Alitaja sifa za choo bora 

kuwa kinatakiwa kujengwa 
pande nne, paa, mlango wa 
kufanga na kufungua, sakafu 
na miundombinu ya kunawa 
mikono.
Mkazi wa Kinaga, Sharife 

Ramadhani alisema hawaku-
jua sifa za choo bora na kuwa 
anajiandaa kujenga choo bora 
ili kukabiliana na mlipuko wa 
magonjwa.
Aidha, alishauri  hatua kali 

kuendelea kuchukuliwa ikiwa 
ni pamoja na kuwatoza faini 
wanaobainika kutokuwa na 
choo hali itakayosaidia kuon-
dokana na kujisikia vichakani 
ili kudhibiti magonjwa ya mli-
puko.

Na Marco Maduhu,  
SHINYANGA

M
STAHIKI Meya wa 
Manispaa ya Shin-
yanga, Elias Ma-
sumbuko, amelala-

mikia tatizo la kukithiri kwa 
utoro wa wanafunzi wa shule za 
msingi na sekondari na kuwa-
taka madiwani kushirikiana na 
maofisa elimu wa kata na wa-

tendaji kudhibiti tatizo hilo.
Kiongozi huyo alisema hayo 

juzi kwenye kikao cha Baraza 
la Madiwani wa Halmashauri 
ya Manispaa ya Shinyanga, cha 
robo ya nne ya mwaka 2023/24 
kwa ajili ya uwasilishaji wa taar-
ifa za kata.

Alisema katika Manispaa ya 
Shinyanga kunatatizo kubwa la 
utoro wa wanafunzi wa shule 
za msingi na sekondari, hali am-

bayo siyo nzuri kitaaluma.
“Watoto wengi hawaendi 

shule, sasa niwaombe  madi-
wani twendeni tukasaidizane 
kufanya jitihada za dhati ku-
maliza tatizo la utoro kwa wa-
nafunzi na wote wahudhurie 
shule,”alisema Masumbuko.

Aidha, katika baraza hilo 
iliibuliwa kero ya uhaba wa wa-
tendaji wa vijiji na mitaa, na kui-
omba serikali kuajiri watumishi 

hao ili kurahisisha utendaji kazi 
na kuwatumikia wananchi kwa 
ufasaha. Mkuu wa Idara ya Uta-
wala na Usimamizi wa Rasilima-
li Watu Manispaa ya Shinyanga, 
Pius Sayayi, akizungumza kwa 
niaba ya Mkurugenzi wa Man-
ispaa hiyo, Alexius Kagunze, 
alisema kwa mwaka 2024/25 
wamepata kibali cha kuajiri wa-
tumishi 151 wakiwamo watenda-
ji hao wa vijiji na mitaa.

Meya ataka hatua kali kudhibiti utoro shuleni Kaya 32,000 
hazina vyoo 
bora Kahama

Waitara awatuliza wanaotaka Mji wa Sirari kuwa mamlaka

HABARI KANDA YA ZIWA
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Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru, Godfrey Mnzava (katikati), akikata utepe wakati wa uzinduzi wa klabu ya 
mazingira ya Shule ya Sekondari Kamunyonge, mjini Musoma mkoani Mara jana. Mnzava aliwataka wanafunzi wa 
shule hiyo kuwa mabalozi wa mazingira kwenye jamii. PICHA: MPIGAPICHA WETU 

Na Ambrose Wantaigwa, 
TARIME

MBUNGE wa Tarime Vijijini, 
Mwita Waitara, amewaomba wa-
dau na wananchi wanaotamani 
Mji wa Sirari kuwa mamlaka, 
kuwa na subra wakati suala hilo 
linashughulikiwa na serikali.

Waitara alitoa kauli hiyo juzi 
akizungumza na wajumbe wa hal-
mashauri hiyo mjini Tarime nak-
ueleza kuwa alishapokea majibu 
ya suala hilo kupitia maswali yake 

bungeni na kuwataka wajumbe 
hao kuendelea kuwa na subira.

“Uanzishwaji wa mamlaka yoy-
ote ya eneo la utawala unafuata 
sheria ikiwa ni pamoja kupit-
ishwa kwanza katika Baraza la 
Madiwani,  unaelekea vikao vya 
maendeleo wilaya (DCC) hadi 
Mkoa (RCC), ambapo baadaye 
uamuzi huo unapelekwa serikali 
kupitia Wizara ya OR- TAMISEMI,” 
alisema.

Aidha, alisema zimekuwapo 
ahadi mbalimbali za madiwani ku-

pandisha hadhi mji huo kutokana 
na kukidhi vigezo vya utawala, 
ikiwamo wingi wa watu zaidi ya 
25,000 kwa mujibu wa sensa ya 
2022, ambako vilevile wajumbe 
wa Halmashauri ya CCM Wilaya 
wametajwa kubariki mchakato 
huo ikiwa ni pamoja na kupit-
ishwa katika Baraza la Madiwani 
na ngazi za vikao vya wilaya hadi 
mkoa.

Akiwa Mjini Sirari hivi karibuni, 
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, 
alitaja nia ya serikali ni kuleta 

maendeleo na huduma karibu 
na wananchi kupitia kutangazwa 
mamlaka mpya za utawala pale 
zinapokidhi vigezo.

“Serikali haina pingamizi 
kuhusu kuanzishwa mamlaka ya 
mji huu pamoja na maombi ku-
toka kote nchini iwapo tu mae-
neo hayo yatakidhi vigezo vina-
vyotakiwa kisheria hivyo nashauri  
viongozi waanzishe mchakato 
huo ngazi za chini kwanza,” alise-
ma Majaliwa.

Baadhi ya wadau wa maendeleo 

na wanasiasa wilayani hapa
Laurent Nyablangeti walisema 

wanashindwa kukubaliana na ku-
subiri utaratibu wa sheria wakidai 
hiyo ilikuwa ni ahadi ya serikali 
zaidi ya miaka kumi iliyopita.

Aidha, alidai kuwa ahadi hiyo 
ilitolewa mwaka 2012 na aliyeku-
wa Waziri Mkuu wakati huo, Miz-
engo Pinda lakini mpaka sasa tan-
gazo la mamlaka hiyo halijatoka 
na kuwa walitarajia tu utekelezaji 
na siyo kuanza upya ngazi za chi-
ni.

Na Benny Kingson,  
TABORA

WAANDISHI wa Habari 
nchini wamekumbushwa 
kuongeza ubunifu katika uan-
daaji wa maudhui ya habari,  
kwa kuhakikisha wanaandaa 
habari zenye kuibua fursa za 
kiuchumi zitakazoleta tija kwa 
jamii.

Rai hiyo imetolewa juzi 
mkoani Tabora na Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA) 
na Chama cha Waandishi wa 

Habari Wanawake Nchini 
(TAMWA) wakati wa mafunzo 
kwa waandishi wa habari, 
maofisa habari na mameneja 
wa vituo vya habari kutoka 
mikoa ya Tabora na Kigoma.

Naibu Mkurugenzi wa Idara 
ya Habari Maelezo, Rodney 
Mbuya, aliwataka wanahabari 
kuhakikisha wanachangia ku-
leta fursa mbalimbali katika 
sekta zote, ili jamii izitumie 
kupata maendeleo ya haraka 
sambamba na matumizi ya Ak-
ili Mnemba, ili kuokoa muda 

katika utendaji.
Aidha, Mbuya alizitaka 

taasisi zote za umma kuhakiki-
sha wanatoa ushirikiano kwa 
waandishi wa habari, kuwapa 
taarifa mbalimbali za miradi 
ya kimkakati na za maendeleo, 
ili jamii iweze kuzipata katika 
kuhakikisha wanatekeleza ma-
jukumu yao kwa ufanisi.

Akizungumza wakati wa 
mafunzo hayo, Mstahiki Meya 
wa Manispaa ya Tabora, Rama-
dhani Kapela, alisema kupitia 
mafunzo hayo ana uhakika 

waandishi hao watafanya kazi 
kwa weledi na kuisaidia jamii 
kuondokana na umaskini.

Aidha, aliahidi kushiriki-
ana na viongozi wa manispaa 
hiyo kuhakikisha wanasi-
mamia waandishi wa habari  
wanapata taarifa husika kwa 
wakati.

Aliwakumbusha baadhi ya 
waandishi wanatoa taarifa 
potofu mtandaoni kuacha 
tabia hiyo mara moja, kwa 
kwua wanaharibu maadili yao 
na jamii wanayoishi.

TCRA, TAMWA wataka ubunifu kwenye maudhui 
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Wachimbaji wadogo wa mgodi wa namba tano Mwakitolyo uliopo Halmashauri ya Wilaya ya 
Shinyanga wakiosha mchanga unaosadikiwa kuwa na madini ya dhahabu. PICHA: SHABAN NJIA

Ukurasa 14
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Na Shaban Njia, KAHAMA

M
KOA wa Shinyanga 
bado unashamiri ka-
tika maambukizi ya 
virusi vya UKIMWI 

na VVU, ikiwa na asilimia 5.6 juu 
ya wastani wa kitaifa illiyokuwa 
nayo awali, asilimia 4.4.

 Hiyo ni kwa mujibu wa utafiti 
uliofanyika mwaka 2022/2023, 
huku vijana wenye umri balehe 
ndio wahanga wakubwa, kulin-
ganisha na makundi mengine.

Hata hivyo, kasi hiyo ikilin-
ganishwa na mkoa ulikotoka, 
Shinyanga inaonekana kupun-
gua asilimia 0.3. Matokeo ya 
utafiti uliopita yalionyesha mkoa 
ulishamiri asilimia 5.9 mwaka 
2017/2018. 

Sababu ya mabadiliko hayo, 
inatajwa kuwa elimu inayotole-
wa hasa katika matumizi ya kon-
domu na kufanywa tohara kwa 
vijana wenye umri miaka 10 na 
kuendelea.

Chanzo cha ongezeko VVU ni 
kuwapo ngono zembe hasa kwe-
nye mikusanyiko kama ya mina-
da, magulio, maeneo yanayoku-
wa na kasi kiuchumi (Senta), 
migodi midogo ya madini dha-
habu, hasa katika Halmashauri 
za Msalala, Ushetu na Manispaa.

Kushamiri maambukizi hayo 
ya VVU, kumewatia hofu na ku-
waibua wachimbaji wadogo mi-
godini hapa, wakieleza namna 
baadhi yao wanaupata ugonjwa 
huo kwa kuendekeza ‘ngono 
zembe’ wanapopata fedha zi-
tokanakazo na uuzaji mawe ya 
madini.

WASIMAMIZI WA MIGODI
Katibu Mkuu wa Mgodi wa 

Chapakazi and Partners Gold 
Mine uliopo kijiji cha Wisolele 
kata ya Segese, Halmashauri ya 
Wilaya Msalala mkoani Shin-
yanga, Stephen Lutego, anakiri 
wachimbaji wako hatarini kupa-
ta VVU, kulinganishana makundi 
mengine kwa sababu ya kuwapo 
ngono zembe wanazofanya.

Anafafanua kuwa tabia inay-
ochukua nafasi kila kukiuzwa 

afya zetu, tunazidi kunyongo-
nyea tu kiafya wanarejea kwe-
nye familia zao wakiwa na hali 
mbaya”, anaongeza.

Anasema hatua ya kukabili 
hatari hiyo migodini, wameweka 
boksi za kondomu kwa wahitaji 
kuondokana na hatari ya ngono 
zembe zinazofanyika zaidi, baada 
ya wahusika kulewa pombe.

Michael anawatetea kuwapo 
wenye maambukizi ya virusii, 
wanateketeza vyema masharti ya 
tiba, hata kuwawezesha kufanya 
kazi kwa ufasaha.

 
WACHIMBAJI WADOGO
Nyundo Samweli, mchim-

baji mdogo wa dhahabu mgodi 
mdogo wa Ntambalale, kijijini 
Wisolele, kata ya Segese-Msalala 
anaunga mkono  hoja kwamba 
kinachowaponza kupata VVU, 
ni starehe zao migodini, baada 
ya kuuza mawe ya dhahabu, 
wakisahau mzizi wa maisha yao 
kwenye familia wanakotoka.

Akiainisha, wanapopata fed-
ha hukimbilia kunywa pombe 
na kustarehe na wenza wauza 
miili, waliopanga katika ‘ny-
umba bubu’ za kulala wageni na 
wamekuwa wakiyafanya hayo.

“Mie rafiki yangu alipenda 
sana starehe kila siku yeye ni 
mtu wa pombe na wanawake 
tu, tukipata fedha tunagawana 
sawa mie najiendeleza kiuchu-
mi kifamilia yeye pombe aliona 
ni fahari, mwisho wake alipata 
maambukizi ya VVU akakosa 
nguvu ya kufanyakazi na amere-
jea nyumbani kwa familia yake,” 

mawe yenye dhahabu, wanufai-
ka wa kuuza dhahabu hujisahau 
na wanakoswa ushauri sahihi.

Lutego anataja hatua waliyo-
chukua, wameweka utaratibu wa 
kuzungumza na wachimbaji kab-
la na baada ya kutoka ‘shimoni’ 
kila siku, lengo ni kuwakumbu-
sha walichokifanya katika kutafu-
ta maisha na kuwapatia mifano 
ya wenzao waliopata VVU na 
kurejea nyumbani.

Msimamizi wa mgodi wa 

Mwakitolyo Namba Tano, wilay-
ani Shinyanga, Matemla Michael, 
anasema wanashirikiana na asasi 
za kiraia za kudhibiti maradhi 
hayo, wakiwapatia wachimbaji 
elimu ya kujikinga na VVU na 
kwa wanaobainika kuambuki-
zwa, wakubali hatua mpya ya 
tiba na matumizi ya dawa za ku-
fubaza.

“Wachimbaji wanapata maam-
bukizi bila kufahamu na kwaku-
wa hatuna desturi ya kupima 

Migodi midogo inavyoendelea kutikisa 
maambukizi ya VVU na Ukimwi nchini

Mauaji yanapoweka
 njia panda afya ya akili

 na mwili wa mtoto Ukurasa 12
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DIT yatafiti uchafuzi hewa Dar,    
kiwango kinatisha dampo Pugu

MAZINGIRA

Mdau wa mazingira akishiriki kampeni ya ukusanyaji taka za plastikii kwenye ufukwe wa Coco, 
jijini Dar es Salaam. PICHA: MAKTABA.

Mhadhiri wa DIT, Dk. Mbazingwa Mkiramweni (kulia), akielezea namna vihisia vinavyofanya kazi 
kwa mmoja wa waliotembelea kwenye Maonyesho ya Sabasaba katika banda la taasisi hiyo. PI-
CHA: CHRISTINA MWAKANGALE

Ubora wa 
hewa katika 
jiji (mkoa) 
Dar es Sa-
laam ume-
fuatiliwa 
kwa kutumia 
vihisia (sen-
sors) 13 vya 
gharama 
nafuu vya 
PurpleAir 
PA-II vilivyo-
tumika kuan-
zia mwezi 
Mei 2021 
mpaka Feb-
ruari 2022.

Na Christina Mwakangale 

U
TAFITI wa ufuatiliaji wa 
kiwango cha uchafuzi 
wa hewa katika Jiji la 
Dar es Salaam uliotumia 

‘vihisia’ (sensor), ulibaini kiwango 
cha hewa chafu kimekithiri baa-
dhi ya maeneo ya jiji, hasa dampo 
la Pugu. 

Vihisia hivyo vilibaini maeneo 
mengine ya Dar es Salaam yenye 
viwanda, kwenye msongamano 
wa magari na Shule ya Msingi 
Vingunguti, yamevuka viwango 
vinavyopendekezwa na Shirika la 
Afya Duniani (WHO).

Mhadhiri wa Taasisi ya Teknolo-
jia Dar es Salaam (DIT), Dk. Mbaz-
ingwa Mkiramweni, ameiambia 
Nipashe, hivi karibuni kwenye 
Maonesho ya 48 ya Biashara ya 
Kimataifa Dar es Salaam (DITF), 
Sabasaba.

“Utafiti huu ulihusisha kufung-
wa vihisia maeneo tofauti katika 
Jiji la Dar es Salaam, kufuatilia ub-
ora wa hewa kwa kutumia vihisia 
13 vyenye gharama nafuu vya Pur-
pleAir PA-II vilivyotumika kuanzia 
Mei 2021 hadi Februari 2022.

“Kwa mujibu wa miongozo 
ya WHO, ubora wa hewa nchini 
Tanzania unachukuliwa kuwa si 
salama sana kwa kuwa kiwango 
cha wastani cha PM2.5 na PM10 
(PM-Particular Matter) ni kikubwa 
kuliko kinachopendekezwa.

“Mradi huu ulikuwa ni wa ush-
irikiano baina ya Taasisi ya Maz-
ingira ya Stockholm (Stockholm 
Environmental Institute (SEI) 
Africa Centre, C40 Climate Lead-
ership Group, DIT pamoja na Hal-
mashauri ya Jiji la Dar es Salaam 
(DCC) na Mkuu wa Mkoa wa Dar 
es Salaam.

“Ulibuni na kufunga mfumo wa 
kufuatilia kiwango cha uchafuzi 
wa hewa kwa Jiji la Dar es Salaam, 
kufanya utafiti wa ufuatiliaji wa 
uchafuzi wa hewa na kupitia tak-
wimu zilizopo za uchafuzi wa 
hewa kutoka kwa vihisia (sensor) 
za ardhini na satelaiti,” anasema 
Dk. Mkiramweni.

Pia anaongeza kwamba mradi 
ulilenga kupima chembechembe 
yabisi (microscopic solid) ama 
matone (liquid droplets) madogo 
sana, ambayo yanaweza kuvutwa 
wakati wa kupumua na kusaba-
bisha matatizo makubwa ya afya 
(kwa kitaalamu chembechembe 
hizi huitwa PM2.5 na PM10).

“Kiwango cha PM kikisoma 
kuanzia sifuri hadi 50 inakubalika. 
Ila ikiwa kuanzia 50 na kuendelea 
hadi 100 kwa wale watu ambao 
wana shida kiafya inawapa shida. 
Hutakiwi kukaa eneo hilo zaidi ya 
saa 24, unatakiwa kuondoka.

“Pugu dampo tulibaini ‘sen-
sor’ zinasoma 100 na kuendelea 
maana yake mtu akiishi maeneo 

hayo kwa muda mrefu inaweza 
kumletea shida. Daktari anaweza 
kufafanua, sisi tumechukuwa vi-
wango vya WHO. 

“Kuna maeneo kama Temeke, 
usiku ‘sensor’ zinasoma juu pen-
gine ni kutokana na viwanda, 
labda ni kwa sababu watu wengi 
wanachoma nyama. ‘Sensor’ hizi 
tunazifunga kilomita moja au isi-
pungue mita 500 kutoka eneo 
unalolenga kulitafiti. Kifaa hiki ki-
natuma majibu muda wote katika 
simu na popote.”

HALI ILIVYO
Dk. Mkiramweni anaeleza 

hali ilivyo katika nchi nyingi za 
Kiafrika zikirekodi ongezeko la 
uchafuzi wa hewa, hasa katika 
miji mikubwa, kutokana na saba-
bu mbalimbali ikiwamo, ukuaji wa 
viwanda, msongamano wa magari 
na uchomaji wa taka. 

Anasema vihisia vilivyofungwa 
vilitengenezwa nchini na baadhi 
kununuliwa kutoka nje na kwam-
ba ilibainika kuwa baadhi ya mae-
neo, hali ya uchafuzi wa hewa in-
achangia athari mbaya kwa afya 
ya binadamu. 

“Udhibiti wa uchafuzi wa hewa 
katika mamlaka ya majiji ni 
mdogo kutokana mambo tofauti 
ikiwamo, ukosefu wa data juu ya 
uchafuzi wa hewa.

“Kukosekana kwa taarifa za 
maendeleo na utekelezaji wa mi-
pango ya usimamizi wa ubora 
wa hewa na sera za udhibiti wa 

uchafuzi wa hewa. Kwa kiasi ki-
kubwa hii hutokana na uwezo 
mdogo katika kufanya ufuatiliaji 
endelevu wa uchafuzi wa mazin-
gira.”

Mhadhiri huyo anafafanua 
kuwa, nchini Tanzania, Dar es 
Salaam ni moja ya miji inayokua 
kwa kasi barani Afrika, imepata 
mafanikio makubwa kwa kubore-
sha ubora wa hewa.

“Ukuaji wa haraka wa miji na 
ukuaji wa viwanda umesababisha 
kuzorota kwa ubora wa hewa ka-
tika jiji.  

Kupima uchafuzi wa hewa ni 
hatua muhimu katika kuelewa ha-
tari na kubuni sera madhubuti za 
kupunguza kiwango cha uchafuzi 
wa hewa, hivyo kupunguza atha-
ri kwa mtu binafsi na jamii, ili 
kuboresha afya ya umma,” ana-
sisitiza.

DAR YATAMBULIKA
Pia, naeleza athari za uchafuzi 

wa hewa kwa afya na mazingira 
jijini Dar es Salaam zimetambu-
liwa kuwa ni suala muhimu katika 
ajenda ya mamlaka ya jiji na mipa-
ngo miji. 

“Taratibu za ushirikiano wa 
kisekta zimekuwa na ufanisi ka-
tika kutatua masuala ya kiteknolo-
jia na kiufundi katika nyanja fu-
lani. Kukua kwa kutegemeana kati 
ya sekta mbalimbali za vyanzo vya 
uchafuzi wa hewa.

“Katika sekta kama vile viwan-
da, usafiri, usimamizi wa taka na 

nyinginezo, kunahitajika mbinu 
iliyoratibiwa na shirikishi ya kush-
ughulikia suala la uchafuzi wa 
hewa nchini katika ngazi ya jiji na 
pia katika ngazi ya kitaifa.”

“Ubora wa hewa katika jiji 
(mkoa) Dar es Salaam umefuatili-
wa kwa kutumia vihisia (sensors) 
13 vya gharama nafuu vya Pur-
pleAir PA-II vilivyotumika kuanzia 
mwezi Mei 2021 mpaka Februari 
2022.

“Vilipima chembechembe ya-
bisi (microscopic solid) ama ma-
tone (liquid droplets) madogo 
sana ambayo yanaweza kuvutwa 
wakati wa kupumua na kusaba-
bisha matatizo makubwa ya afya 
(kwa kitaalamu chembechembe 
hizi huitwa PM2.5 na PM10). 

Anasema, mkoani Dar es Sa-
laam, kila siku wastani wa mku-
sanyiko anauita kitaalamu PM2.5 
na PM10 ulirekodiwa katika mae-
neo yote kwa kutumia vihisia 
vilivyofungwa wilaya zote tano za 
mkoa. Hapa mtaalamu huyo ana-
fafanua kuwa:

“Maeneo yaliyofungwa vihisia 
ni Pugu Dampo, DMDP Mago-
meni, Madale, Vijibweni Hospitali, 
Zahanati ya Buza, Makuburi, Ofisi 
za Manispaa ya Ubungo, Mlimani 
City, Sinza Hospitali, Ofisi za Man-
ispaa ya Kigamboni, Chuo cha 
Teknolojia Dar es Salaam, Shule 
ya Msingi Vingunguti, na Ofisi za 
Mazingira Wilaya ya Temeke.

“Viwango vya juu vya PM2.5 na 
PM10 vilionekana Pugu Dampo 
(77.26 g/m3 na 90.89 g/m3 g/m3 
kwa mfuatano) na DMDP Mago-
meni (77.25 g/m3 na 94g/m3 kwa 
mfuatano) ikilinganishwa na vituo 
vingine. 

Wakati Pugu Dampo ni eneo la 
wazi la kutupa taka la jiji, kituo 
cha DMDP Magomeni kipo karibu 
na makutano ya barabarani. 

Viwango vya wastani kwa kila 
siku kwa PM2.5 na PM10 katika 
vituo vyote kwa kipindi hicho, cha 
viwango vya juu kwa wastani il-
itoka Pugu Dampo (37.94 g/m3) na 
Shule ya Msingi Vingunguti (47.49 
g/m3).   Shule ya Msingi Vingun-
guti, iko eneo la viwanda sehemu 
ya Wilaya ya Ilala, pia iko karibu 
na barabara kuu za trafiki na sio 
mbali na uwanja wa ndege wa ki-
mataifa. 

Kwa ujumla, anaeleza kilicho-
bainika ni viwango vingi vilivy-
orekodiwa kwa wastani wa siku 
na viwango vya juu vya PM2.5 na 
PM10 kutoka kwa vituo vya vihisia 
vilivyopo karibu na barabara ze-
nye magari mengi.

Anataja eneo la kutupa taka za 
manispaa na katika maeneo ya vi-
wandani huzidi viwango vinavyo-
pendekezwa na WHO ambavyo 
ni 15 g/m3 kwa PM2.5 na 50 g/m3 
kwa saa 24. 

USIKU HEWA CHAFU
Pia data zilizochanganuliwa 

zinaonyesha uchafuzi hutofau-
tiana katika vituo vya manispaa 
mchana, ikilinganishwa na usiku 
viwango huwa juu.

• Usiku hali ni mbaya ‘kuliko maelezo’ 

INAENDELEA UK.13
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MAZINGIRA

Migodi midogo inavyoendelea kutikisa 
maambukizi ya VVU na Ukimwi nchini

Kampeni kukabili Ukimwi mkoani Shinyanga. PICHA: MTANDAO

“Tathmini ya Msingi ya 
Ubora wa Hewa jijini (mkoa) 
Dar es Salaam, inatoa tak-
wimu muhimu, ili kusaidia 
uanzishwaji wa malengo 
ya kupunguza uchafuzi wa 
hewa, kuandaa mikakati 
ya kudhibiti uchafuzi wa 
hewa kutoka sekta muhimu 
za vyanzo na kuandaa 
Mpango wa Kudhibiti Ubora 
wa Hewa katika jiji zima,” 
anasema Dk. Mkiramwemi.

Dk. Mkiramweni anasema 
Mei mwaka huu, taasisi hiyo 
ilifanya mazungumzo na 
Baraza la Taifa la Hifadhi ya 
Mazingira (NEMC), ili kuja 

na mradi wa kufunga vihisia 
hivyo nchi nzima hasa miji 
mikubwa ili kubaini sehemu 
yenye tatizo na serikali kuja 
na mbinu za kukabiliana 
nayo.

“Utafiti tumeufanya 
kwanza Dar es Salaam na 
mashirika yetu yalianza 
katika majiji kama Nairobi 
Kenya. Tunawaza kufika 
Mwanza, Arusha, Mbeya ili 
kuona kiwango cha uchafu 
kama kipo maeneo mengine. 
Taarifa hizi zitasaidia wa-
tunga sera, hospitali kujua 
ugonjwa wa upumuaji kwa 
nini eneo fulani.”

ATHARI KIAFYA
Bingwa wa Magonjwa ya 

Ndani na Mfumo wa Upu-

muaji kutoka Hospitali ya 
Taifa Muhimbili (MNH), Dk. 
Mwanaada Kilima, alipouli-
zwa na Nipashe, athari 
za uchafuzi wa hewa kwa 
binadamu anasema, husaba-
bisha kuwapo kwa chembe 
na kemikali za sumu katika 
hewa, zikiwamo ukaa, ozoni, 
daoksaidi ya naitrojeni na 
salfa. 

“Chembe hizi zinapoingia 
ndani ya mwili wa 
binadamu, husababisha 
madhara mbalimbali ya 
kiafya. Madhara ya muda 
mrefu na madhara ya muda 
mfupi,” anasema bingwa 
huyo katika madhara. 
Anaendelea anasema, yapo 
ya muda mfupi, kutokana 
na kuvuta kiwango kikubwa 

cha hewa chafu ndani ya 
muda mfupi, hivyo ini 
pamoja na kikohozi, kifua 
kubana, kushindwa kuhema 
vizuri, kizunguzungu, 
kupoteza fahamu na kifo 
ndani ya muda mfupi.

Madhara mengine amey-
ataja ya muda mrefu ni 
pamoja na magonjwa sugu 
ya mapafu na mfumo wa 
upumuaji ikiwamo ugonjwa 
sugu wa kubana kwa njia za 
hewa (Chronic Obstructive 
Pulmonary Dusease).

Pia anataja, shambulio la 
pumu kila mara hususani 
kwa watoto. Saratani ya 
mapafu, kinga dhaifu ya 
mapafu, inayosababisha 
maambukizi ya mara kwa 
mara ya vimelea vya Pneu-

monia.
“Madhara mengine ni ma-

gonjwa ya moyo na mishipa 
ya damu, magonjwa ya kisu-
kari na homoni, magonjwa 
mbalimbali ya ubongo, 
neva na mfumo wa fahamu, 
magonjwa ya macho, mimba 
kuharibika.

Kwa ujumla, uchafuzi wa 
hewa ni kisababishi kikuu 
cha pili cha maradhi yasio-
ambukiza duniani na kwa 
uchafuzi wa hewa ya ndani, 
makundi yanayoathirika 
zaidi ni wanawake na wa-
toto, mwanamke anatumia 
masaa mengi jikoni kila siku 
na huwa kwenye hatari ya 
kupumua viwango vikubwa 
vya hewa chafu itokanayo 
na nishati tongamotaka.

DIT yatafiti uchafuzi hewa Dar, kiwango kinatisha dampo Pugu
INATOKA UK.12

anasimulia Samweli.
Ayub Williamu kutoka mgodi 

wa Mwabomba Ushetu, anasim-
ulia: “Madada poa wanaofuku-
zwa mjini, wanakimbilia sehemu 
zetu za uchimbaji na kwa rangi 
wanazokuwa nazo, zinawavutia 
wachimbaji na kuwahonga, ku-
nywa nao vileo na kuingia kwenye 
ngono zembe bila kutumia kinga… 
wameambukiziwa VVU na kuwa 
tegemezi.’

Anatafsiri janga hilo kuwa 
mwarobani uliokosa tiba, kwa 
sababu kila mchimbaji anayepata 
maambukizi hurejea kwenye fa-
milia yake, pasipo kueleza kina-
chomsumbua, hata anaishia ku-
ueneza ugonjwa.

 
WAMILIKI GESTI BUBU
Sofia Mabula, ni mmiliki wa 

nyumba za kulala wageni mgo-
dini, akisema anatambua tabia 
ya wachimbaji wadogo, hata wa-
nawasaidia kwa kuwanunulia 
kondomu wanazoweka katika vy-
umba vyao, bado wanakuta hazi-
jatumika.

Anasema, lengo la kuwa na vy-
umba hivyo sio biashara ya ngono, 
bali kupumzika wachimbaji wa-
tokao shimoni, wakiwalenga wa-
naotoka mikoa ya mbali, hawana 
pa kulala, kwa siku wanawatoza 
Sh.5,000. Chacha Marwa anase-
ma, ilifika hatua akazuia wachim-
baji kuingia na wanawake kwenye 
eneo lake, lakini aliishia kukim-
biwa na wateja, sasa amewapa uh-
uru kufanya wanachohitaji, kwani 
ni watu wazima.

“Tunanunua kondomu na kuzi-
weka mpokezi na katika vyumba 
vya kulala lakini hakuna mtu 
anayetumia na ukikuta imetumi-
ka basi huyo atakuwa mchimbaji 

mpya asiyetumia aina yoyote ya 
kilevi…Mamlaka zisiwatelekeze 
wachimbaji ziwafike na kuwae-
limisha matumizi ya kinga na ku-
fanya tohara,” anasema Marwa.

 
CHAMA WACHIMBAJI 
Mwenyekiti wa Chama cha 

Wachimbaji wadogo mkoani 
Shinyanga (SHIREMA), Hamza 
Tandiko, anasema wamelazimika 
kuweka mabango katika migodi 
yote midogo yenye ujumbe wa vi-
rusi vya Ukimwi, lengo kuwakum-
busha hatari inayowakabili.

Anasema, Ofisi yake inashiriki-
ana na Dawati la Jinsia migodini 
kuwafikia wachimbaji na kuwae-
limisha ngono zembe na maam-
bukizi ya VVU na mimba zisizo-
tarajiwa, akirejea takwimu hadi 
sasa, hakuna mkasi ulioripotiwa 
ya mchimbaji kuwapatia mimba 
wanaojiuza, badala yake ripoti ni 
za wachimbaji kukimbilia familia 
zao.

“Mfanyakazi wangu mmoja 
alitelekeza mke na watoto wawili 
mapacha baada ya kupata fedha 
na kujihusisha kwenye ulevi uliok-

idhiri na ununuzi wa wanawake 
migodini, suala hili tulilikemea 
kwa kushirikiana na Dawati la Jin-
sia, likaisha…” anasimulia Hamza.

Tandiko anasema, kila mwezi 
migodini, viongozi wao wame-
kuwa wakitoa elimu ya kujikinga 
kiafya na wanaokutwa na VVU, 
kwenda vituoni kuchukua dawa 
kinga za ARV na huwapatia nauli 
kurejea kwenye familia zao.

 
MRATIBU UKIMWI MKOA
Mratibu wa Ukimwi Mkoa Shin-

yanga, Dk. Peter Mlacha, anasema 

mkoa bado umekuwa na ushamiri 
mkubwa wa maambukizi ya VVU 
kwa asilimia 5.6, juu ya ushamiri 
wa Taifa wa asilimia 4.4 na ana-
taja utafiti uliofanywa mwaka 
2022/2023 kulinganisha na utafiti 
wa mwaka 2017/18 ulikuwa asil-
imia 5.9

Anasema, takwimu nyingi zi-
naonyesha kushuka kiwango cha 
maambukizi ya VVU kwa kila kun-
di la watoto, vijana balehe na watu 
wazima, huku akitaja maeneo 
yanoyoongoza kwa maambukizi 
ni mijini, ‘senta’ zilizochangama-
ka kama Kahama, Isaka, Segese, 
Shinyanga Mjini, Maganzo, vituo 
vya malori na migodi ya wachim-
baji wadogo.

Dk. Mlacha anasema, wa-
naendelea kuelimisha kinga na 
maambukizi ya VVU na UKIMWI, 
hususani matumizi sahihi ya 
kondomu, zikihakikishwa zina-
patikana a maeneo yote ya jamii, 
wakipitia  asasi  zisizo za kiseri-
kali, watoa huduma za afya ngazi 
ya jamii, vituo vya kutoa huduma 
na vyombo vya habari.

Anasema, huduma za tohara 
kinga nazo zimeendelea katika 
maeneo mbalimbali mkoani, hasa 
halmashauri za Kishapu, Shinyan-
ga Manispaa, Shinyanga Vijijini, 
Ushetu, Msalala na Manispaa ya 
Kahama, akitaja takwimu mwaka 
jana 2023, wanaume 8,201 walipa-
ta huduma ya tohara kinga, waki-
wamo wanaotoka migodni.

Dk. Mlacha anataja kufikia 
Juni mwaka huu, waliwafikia na 
kuwahudumia wateja 73,559 ku-
pata dawa za ARV na 1,250 ha-
wakupokea huduma katika kip-
indi hicho.

Aidha, anataka idadi 11,280 
walirejea huduma, huku 40 wali-
hama makazi kimkoa na 30 wal-
itoweka kwa sababu mbalimbali.

INATOKA UK.11
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AFYA

Mauaji yanapoweka njia panda
afya ya akili na mwili wa mtoto

Watoto katika mijumuiko yao ya asili kufurahi. PICHA: MTANDAO

Kuna Mpan-
go Kazi wa 
Taifa wa Ku-
tokomeza 
Ukatili 
Dhidi Ya 
Wanawake 
na Watoto 
(Mtakuwa: 
2017/18 – 
2021/22) ni 
vyema kuwe 
na mrejesho 
mzuri wa 
utekelezaji 
wa mpango 
huu. 

Na Beatrice Moses

N
CHINI hadi sasa, kuna 
hofu imetawala ku-
wapo matukio ya kikati-
li yakiripotiwa kwenye 

vyombo rasmi na mazungumzo 
tofauti, yakihusisha mauaji ya 
watoto kwenye maeneo tofauti.

Hiyo ni katika kipindi takrib-
an miezi sita, hata kusababisha 
hofu kwa baadhi ya wazazi na 
walezi na makundi mengineyo 
ya malezi ya kijamii. Ushuhuda 
wake uko pia kwenye mijadala ya 
mitandao ya kijamii, wazazi na 
walezi hawana amani. 

Ni hali inayojumuisha umma 
kutawaliwa na hofu inayojengwa 
na ukweli, familia za watu wa ki-
pato cha kati na chini kumudu 
ulinzi wa usalama wa watoto saa 
24, hasa kwa kuwa ukatili hauna 
eneo maalum unapotendwa un-
aweza kuwa shule, njiani au ny-
umbani. 

Miongoni mwa matukio ya 
kikatili yanatotajwa kutokea 
ni pamoja na lile linalohusi-
sha  dada msaidizi wa kazi za 
nyumbani, anayedaiwa kumkata 
shingo mtoto wa mwajiri wake.

Tukio hilo lilitokea Julai 17, 
2024, dada huyo   kumjeruhi 
shingoni kwa kitu chenye ncha 
kali mtoto anayeishi eneo la 
Goba Kinzudi, Kinondoni ki-
sha   mtuhumiwa akadaiwa 
kukimbia, lakini tayari Jeshi la 
Polisi Kanda Maalum ya Dar es 
Salaam, limefanikiwa kumkama-
ta.

Tukio hilo linafuatia mauaji ya 
mtoto mwenye ualbino, Asimwe, 
aliyekuwa na umri miaka miwili 
na nusu yaliyotokea mkoani Kag-
era. Inadaiwa mtoto huyo alitek-
wa na watu wasiofahamika Mei 
30, 2024 nyumbani kwao kijiji 
cha Mulamula wilaya ya Muleba 
mkoani Kagera. 

Mwili wa mtoto huyo ulipati-
kana Juni 17, 2024 ukiwa ume-
nyofolewa baadhi ya viungo. 
Miongoni mwa   watu tisa wa-
naoshtakiwa kuhusu mauaji ya 
mtoto huyo, yupo baba mzazi. 

Washtakiwa wengine yumo Pa-
dre miongoni mwa waliofikishwa 
mbele ya Hakimu wa Mahakama 
ya Hakimu Mkazi Bukoba,.

Pia, kuna matukio mengine 
kadhaa yanayohusisha watoto 
kutoweka na kukutwa wakiwa 
wamekufa na kunyofolewa vi-
ungo kwenye miili yao.

Ndio katika mazingira kama 
hayo,  hofu inatawala zaidi hasa 
watu ambao wanatarajiwa kuwa 
viongozi, wa kuzuia na wakemea-
ji wa ukatili  wanapotajwa kuhu-
sishwa na matukio ya aina hii, 

Ni hali inayoibua makundi ya 

kijamii, bila kujali dini, kabila 
wala vyama vya siasa, kuungani-
sha nguvu za pamoja katika ku-
saka suluhisho la kukomesha 
vitendo hivyo vya kikatili, vime-
kuwa vikiibuka zaidi hasa waka-
ti ambapo uchaguzi za viongozi 
wa kisiasa zinapokaribia. 

Hilo linajenga mazingira ya 
viongozi wa kisiasa na serikali 
za mitaa kujitokeza kuonyesha 
uwezo wao wa uongozi kwa ku-
waunganisha wananchi katika 
maeneo yao kujadili njia bora ya 
kuzuia ma kukomesha matukio 
ya kikatili.

Ni hali watoto wanakosa utu-
livu na amani kwa habari za 
matukio hayo, hivyo wanaweza 
kushindwa kufanya vizuri hata 
kwenye masomo yao. 

Pia kwa baadhi ya wazazi na 
walezi wa   kipato cha kati na 
cha chini watoto wanakwenda 
na kurejea kutoka shule waki-
jitegemea iwe kwa usafiri wa 
umma au kwa miguu kulingana 
na umbali wa shule anayosoma 
mtoto husika nao wanakosa utu-
livu wa kushiriki vyema kujitafu-
tia kipato. 

SHERIA ZINAKOSIMAMA
Sheria ya Mtoto Mwaka 2009, 

ni waraka unaoshughulikia mas-
uala mengi kitaifa yanayohusu 
haki na ulinzi wa mtoto. Hiyo, 
pia inachukua mikataba na 
makubaliano yanayohusu haki 
za mtoto kwa ujumla.

Inalenga kuimarisha ulinzi, 
matunzo na haki za watoto 
nchini hapa, imeainisha haki ya 

mtoto kulelewa na wazazi, haki 
ya kupewa jina kuwa na utaifa, 
haki ya kupata mahitaji ya msin-
gi kama chakula, malazi, mavazi, 
matibabu, chanjo, elimu, na haki 
ya kucheza na kuburudika.

Asasi ya World Vision Tanza-
nia, inabainisha kuwa jukumu 
la ulinzi wa mtoto ulinzi na 
usalama wa mtoto sio jukumu 
la maafisa wa ustawi wa jamii 
peke yao ni jukumu la Taifa kwa 
ujumla. Hakuna anayeruhusiwa 
kumdhuru, kumumiza au kum-
nyonya mtoto. 

Shirika la Umoja wa Mataifa 
la kuhudumia watoto (UNICEF), 
nalo katika katika utafiti ulio-
tolewa Januari 15, 2024 linabain-
isha kuwa duniani kote mwaka 
2024, watoto wanatarajiwa 
kuona kuongezeka kwa matukio 
ya ghasia, vita na matatizo ya 
kiuchumi. 

Kila mwanzo wa mwaka, 
UNICEF  huchunguza hatari 
ambazo watoto wanaweza ku-
kumbana/ kukabiliana nazo, na 
kupendekeza njia za kupunguza 
madhara yanayoweza kutokea.

Katika ripoti hiyo inayoitwa 
Matarajio ya Watoto 2024: Ush-
irikiano katika Ulimwengu uli-
ogawanyika, pamoja na mambo 
mengine kadhaa inabainisha ka-
tika uchaguzi wa mwaka 2024, 
na demokrasia ya kimataifa 
itakabiliwa na hatari ambazo 
hazijawahi kushuhudiwa, zina-
zotolewa na taarifa potofu na 
vurugu za kisiasa, zinazotishia 
haki na huduma za watoto.

Inaelezwa kuwa watoto na 

vijana wanaweza kuathiriwa 
zaidi na unyanyasaji huu, ambao 
unaweza kusababisha kifo, mad-
hara ya kimwili au ya kihisia, ku-
katizwa kwa huduma za umma 
na kufungwa kwa shule, vijana 
wanaonyesha kutoridhika na 
demokrasia, lakini wanaelekeza 
nguvu zao katika hatua za ku-
jenga za kiraia, na uharakati wa 
mtandaoni.

Pia, kuna  athari za ukuaji 
usiokubalika wa teknolojia ikiwa 
ni pamoja na zinachochea hofu 
na wasiwasi kuhusu ustawi wa 
watoto, sera ya udhibiti unaoku-
ja ikiwa itazingatia mahitaji ya 
watoto na kubuniwa kwa uwa-
jibikaji, unaweza kutoa fursa na 
kupunguza athari hasi.

Inaelekeza njia ya kuwalinda 
watoto, inasema ripoti hiyo, ni 
mshikamano wa kiuchumi, ush-
irikiano wa soko, na uwekezaji 
katika stadi za siku zijazo.

Kuna Mpango Kazi wa Taifa wa 
Kutokomeza Ukatili Dhidi Ya Wa-
nawake na Watoto (Mtakuwwa: 
2017/18 – 2021/22) ni vyema kuwe 
na mrejesho mzuri wa utekeleza-
ji wa mpango huu. 

Imebainishwa kuwa kwa vipin-
di tofauti kuanzia mwaka 2000 
Serikali kwa kushirikiana na wa-
dau ilikuwa ikitekeleza mipango 
nane iliyolenga kutokomeza uka-
tili dhidi ya wanawake na Wato-
to, ikiwa ni jitihada za kuleta us-
awa katika jamii, ambayo pamoja 
na mafanikio yaliyopatikana 
kuzuiaa ukatili kwa wanawake 
na watoto na utoaji huduma kwa 
waathirika wa vitendo hivyo. 

Utekelezaji wa mipango hiyo 
ulikabiliwa na changamoto 
mbalimbali zikiwemo upungufu 
katika uratibu na upatikanaji wa 
taarifa za uhakika za vitendo vya 
ukatili kwa wanawake na watoto 
nchini. 

Kwa mujibu wa MTAKUW-
WA, Katibu Mkuu, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu ndiye Mwenyekiti wa 
Kamati Elekezi ya Ulinzi wa Wa-
nawake na Watoto Ngazi ya Taifa.

Ni kamati hii inalo jukumu la 
kutoa miongozo ya kisera na ku-
ratibu utekelezaji wake, pamoja 
na shughuli za utoaji huduma 
kwa makundi yaliyo katika maz-
ingira hatarishi. 

Katibu wa kamati hioyo ni Ka-
tibu Mkuu wa Wizara yenye dha-
mana ya kusimamia masuala ya 
Wanawake na Watoto. 

Katika hali hiyo, elimu inahita-
jika,  pia na hatua za kisheria zi-
napaswa kuchukuliwa kwa waza-
zi wazembe ili watambue wajibu 
wao wa ulinzi kwa watoto wao, 
wapo wanaoendekeza anasa na 
kusababisha watoto kukosa haki 
ya kulindwa. 
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MAKALA MAALUMHABAHABARI DODOMA

Na Renatha Msungu, 
DODOMA 

H
OSPITALI ya Ru-
fani ya Kanda ya 
Benjamin Mkapa 
(BMH), imefani-

kiwa kupandikiza uloto kwa 
mgonjwa wa sikoseli ambaye 
mwenye kundi la damu to-
fauti na mchangiaji.

Mgonjwa huyo ambaye  
hivi sasa anaendelea vizuri 
na matibabu hospitalini 
hapo.

Mkuu wa Idara ya Ma-
gonjwa ya Damu BMH, Stella 
Malangahe, akizungumza 
jana hospitalini hapo alise-
ma kupitia kitengo chake cha 
damu salama sasa kina uwe-
zo wa kuchakata uloto uliyo-
tolewa na mchangiaji mwe-
nye kundi tofauti la damu 
na mpokeaji (mgonjwa), na 
hivyo kupandikizwa bila 

kuleta madhara yoyote ka-
tika mwili. 

Alisema utaalamu huo 
unaojulikana kama Bone 
Marrow Manipulation- RBC 
Depletion ni utaalamu unao-
fanywa na mashine maalum 
(apheresis machine) kwa ku-
chuja na kuchukua uloto ul-
iokusudiwa kisha kumwekea 
mgonjwa (kumpandikiza) 
uloto uliobakia. 

Alisema wanaishukuru 
serikali kwa kuwekeza kwe-
nye sekta ya afya jambo lin-
alochangia hospitali kutoa 
huduma za matibabu ya 
magonjwa mbalimbali kwa 
wagonjwa.

“Mgonjwa huyu ali-
yepandikizwa pamoja na 
mchangiaji wake wanaende-
lea vizuri na tayari mgonjwa 
huyu ameonesha dalili nzuri 
za kuotesha uloto. 

“Mwanzoni tulipoanzisha 

huduma hii ya upandikizaji 
uloto hatukuweza kupandiki-
za uloto kwa mgonjwa mwe-
nye sikoseli anayetofautiana 
kundi la damu mchangi-
aji wake, lakini sasa kupitia 
utaalam huu BMH tunaweza 
kupandikiza uloto kwa wag-
onjwa ambao wachangi-
aji wao wana makundi  
tofauti ya damu,”alisema Dk. 
Stella.

Alitaja vigezo  vingine 
wanavyozingatia katika 
upandikizaji uloto mbali na 
kundi la damu, ambalo sasa 
limepatiwa ufumbuzi ni 
pamoja na umri wa mgonjwa 
(miaka 4 hadi 12), uwepo wa 
mchangiaji uloto mwenye 
ufanano wa kinasaba na 
mgonjwa ( HLA matching) na 
hali nzuri ya afya ya mgonjwa 
na mchangiaji uloto.

BMH imekuwa hospitali 
ya kwanza nchini kutoa hu-

duma hii kwa wagonjwa 
wa sikoseli na hivyo kui-
fanya Tanzania kuwa nchi 
ya kwanza kwenye ukanda 
wa Afrika Mashariki na Kati 
kutoa huduma hii kwa wag-
onjwa wa sikoseli.

Huduma ya upandikizaji 
uloto kwa wagonjwa wa siko-
seli ni huduma inayolenga 
kuondosha kabisa ugonjwa 
wa sikoseli na kumfanya 
mgonjwa kupona ugonjwa 
huu na kurejea katika uimara 
wa afya kama watu wengine 
wasio na ugonjwa huo.

Hata hivyo, huduma hii 
inaendelea kutolewa BMH 
kwa mafanikio makubwa 
na hivyo kuendelea kuleta 
matumaini kwa watanzania 
wengi, ikizingatiwa kuwa 
Tanzania ni nchi ya nne 
duniani kwa kuwa na idadi  
kubwa ya wagonjwa wa siko-
seli.

Benjamin Mkapa yapandikiza 
uloto kundi tofauti la damu

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary Senyamule (kulia), akizungumza na madereva wa bodaboda na bajaji wanaofanya shu-
ghuli zao katika stesheni ya treni ya mwendokasi (SGR) ya Mkonze, jijini Dodoma jana, akiwataka kutojiingiza kwenye vitendo 
viovu, ikiwamo wizi, ulevi na kuwa wasafi.  PICHA: PETER MKWAVILA  

Na Thobias Mwanakatwe,  
MKALAMA 

MKUU wa Wilaya ya Mkalama, 
Moses Machali amewagiza watend-
aji wa vijiji na kata kuwachukulia 
hatua za kisheria wazazi watakao-
bainika kukwamisha kesi za wa-
nafunzi kupewa mimba.
Akizungumza na wananchi wa 

Kijiji cha Nkinto ikiwa ni mwen-
delezo wa ziara yake ya kata kwa 
kata kusikiliza kero za wananchi 
na kuzipatia ufumbuzi, alisema ni 
lazima watuhumiwa wafikishwe 
mbele ya vyombo vya sheria.
Alisema tatizo la mimba kwa wa-

nafunzi ni lazima likomeshwe ka-
tika Wilaya ya Mkalama na kwam-
ba baadhi ya wazazi wamekuwa 
kikwazo pale kesi zinapofikishwa 
mahakamani kwa kukataa kutoa 
ushirikiano.
“Mzazi yeyote atayebainika kuwa 

chanzo cha kukwamisha ushahidi 
mahakamani atachukuliwa hatua 
za kisheria, mtendaji kuanzia leo 
ikiwa kuna mzazi anahusika na 
yeye achukulie hatua za kisheria,” 
alisema Machali.
Aidha, alisema wananchi lazima 

wawe mstari wa mbele kupinga 
mimba za utotoni hasa kwa wa-
nafunzi ili kumlinda mtoto wa kike 
aweze kupata haki ya kusoma.
“Wananchi wenzangu tushirikiane 

pamoja kupambana dhidi ya tatizo 
la mimba shuleni, nawaomba sana 
mtoe ushirikiano pindi kesi za 
mimba zinapofika mahakamani, 
wanaume achaneni na wanafunzi,” 
alisema.
Mkuu huyo wa Wilaya akijibu 

swali lililoulizwa na wananchi 
kuhusu changamoto ya maji alise-
ma, tayari serikali imeshatenga 
fedha kwa ajili ya kuleta maji safi 
na hata wataalamu kutoka Mam-
laka ya Bonde la Maji Mkoa wa 
Singida wapo Kijiji cha Nkinto ku-
fuatilia vyanzo vya maji. 
“Niwahikishishie wananchi wa 

Kijiji cha Nkinto na vijiji vya ji-
rani kuwa tayari watalaamu wetu 
wako kazini na nimeambatana nao 
hapa, kabla ya mwaka huu kuisha 
mtakuwa mmepata maji,” alisema 
Mahali.

DC Machali  
aagiza hatua kali 
wanaowapa  
mimba wanafunzi

Watu 30,000 kushuhudia uzinduzi SGR Dodoma
Na Paul Mabeja, DODOMA

WATU zaidi ya 30,000 wana-
tarajiwa kushuhudia tukio la 
uzinduzi rasmi wa safari za treni 
ya kisasa ya (SGR) utakaofany-
wa leo na Rais Samia Suluhu 
Hassan, katika Stesheni ya mkoa 
wa Dodoma.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jijini hapa, Mkuu wa 
Mkoa wa Dodoma, Rosemary 
Senyamule, alisema maandalizi 
ya tuikio hilo yamekamilika 
hivyo wakazi wa mkoa wa Do-
doma pamoja na ya jirani waji-
tokeze kwa wingi kushuhudia 
tukio la kihistoria.

“Mkoa wa Dodoma umepewa 

heshima kubwa ya kuandaa 
tukio hili la kihistoria ambalo 
kila mmoja wetu anapaswa 
kushiriki kwani haliwezi jirudia 
tena,”alisema.

Akizungumzia kuhusu kuanza 
kwa safari za treni kutoka Dar es 
Saalam hadi Dodoma, alisema 
kutasaidia kuufungua mkoa wa 
Dodoma kiuchumi kwakuwa 
wafanyabiashara wengi watat-
umia usafiri huu kupunguza 
muda wa kufuata bidhaa zao.

“Usafiri huu unakwenda ku-
punguza muda wa safari ambao 
watu walikuwa wakitumia hapo 
awali hivyo mfanyabiashara 
atakuwa na uwezo wa kwenda 
Dar es Salaam asubuhi na ku-

rudi jioni akiwa na bidhaa zake 
tayari,”alisema.

Hata hivyo, aliipongeza seri-
kali kwa kufanikisha kuka-
milisha ujenzi wa mradi huo 
mkubwa wa kimkakati ambao 
utakwenda kuongeza shughuli 
za kiuchumi na kukuza kipato 
kwa mtu mmoja mmoja na taifa 
kwa ujumla.

Safari ya kwanza ya treni ya 
kisasa ya umeme (SGR) kutoka 
Dar es Saalam kwenda Dodoma 
ilianza rasmi Julai 25, mwaka 
huu huku abiria zaidi ya 1,000 
wakitumia usafiri huo na wen-
gine kukosa nafasi.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika 
la Reli Tanzania (TRC) Masanja 

Kadogosa, akizungumza na 
waandishi wa habari mara 
baada ya kuwasili kwa treni hiyo 
kwa mara ya kwanza alisema 
hatua hiyo ni utekelezaji wa 
maelekezo ya serikali.

“Rais Samia Suluhu Hassan 
alitoa maelekezo mwaka jana 
kuwa ifikapo mwezi Julai mwa-
ka huu, lazima usafiri wa treni 
ya umeme kutoka Dar es Saalam 
kuja Dodoma uwe umeshaanza 
rasmi.

“Leo tumetoka Dar es Salaam 
majira ya 12 asubuhi na kufika 
Dodoma majira ya saa nne asu-
buhi na hii ni kutokana na kuwa 
kuna eneo tulisimama sana kwa 
ajili ya kupisha na treni iliyotoka 

huku, lakini kadri siku zinavy-
okwenda tutaendelea kubore-
sha changamoto ambazo zime-
jitokeza leo kama ilivyokuwa 
wakati tulivyoanza safari za Dar 
Morogoro,”alisema Kadogosa.

Aidha, alisema katika safari 
hiyo ya kwanza kuja Dodoma, 
mwitikio wa abiria kutumia usa-
firi huo umekuwa mkubwa sana 
hali ambayo inawapa kazi ya ku-
fanya ili kukidhi mahitaji.

“Leo treni ya asubuhi tayari 
imejaa ya jioni na ya kesho 
pia imejaa hivyo tutaendelea 
kuangalia mwenendo utakavy-
okuwa ili kuongeza safari kama 
ilivyokuwa katika safari za Dar 
Morogoro,”alisitiza Kadogosa.
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MWITO WA KUTOA MAONI KUHUSU MAOMBI YA VIBALI VYA UJENZI 
NA LESENI KUTOKA EWURA   

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), ni taasisi ya udhibiti wa huduma za sekta nne mchanganyiko inayojitegemea, iliyoundwa kwa Sheria ya 
EWURA Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania. Shughuli kuu za Mamlaka ni pamoja na kudhibiti kiufundi na kiuchumi sekta za Nishati na Maji kwa Tanzania Bara. EWURA ina 
wajibu wa kudhibiti shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ndogo ya Mafuta na Gesi Asili. 

Sheria ya Mafuta Na. 21 ya mwaka 2015 inaipa nguvu EWURA, kusimamia shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ya mafuta ya petroli. Kifungu cha 126 (1) cha sheria hiyo kinamtaka mtu yoyote anayetaka 
kujenga miundombinu ya mafuta kuomba kibali cha ujenzi kutoka EWURA. Aidha, Kifungu cha 131 (1) cha sheria hiyo kinawataka wote wanaojihusisha na sekta tajwa kuwa na leseni iliyotolewa na EWURA.

EWURA imepokea maombi ya vibali vya ujenzi na leseni kutoka kwa waombaji walioorodheshwa hapa chini. Kutokana na kifungu cha 19(4) cha Sheria ya EWURA, Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania, taarifa inatolewa kwa 
umma kwamba, wafuatao wameomba vibali vya ujenzi ili wajenge miundombinu ya mafuta na leseni kwa ajili ya kujihusisha na biashara/shughuli katika mkondo wa kati na chini wa sekta ya mafuta ya petroli.

S/N Jina la Mwombaji Eneo Jina la 
Mkurugenzi/Uraia

Aina ya Ombi la
Leseni/Kibali cha
Ujenzi

Spring Oil Limited, Salim Ahmed Abeid 

S.L.P 2545, (Mtanzania)
Iringa.

Erasto Yustin 
Mhongole,

S.L.P. 29, Mufindi

Obed Jackson Kise 
T/A Kise Petrol 
Station,

S.L.P 7, Turiani.

Furahisha France 
Msigwa Dodoma,

S.L.P 159, Mafinga.

Mbuki Eliezer Mbuki, Mbuki Eliezer Mbuki

S. L. P 11105, Mwanza. (Mtanzania)

John Chagu Nkono, John Chagu Nkono,
S. L. P 194, (Mtanzania)
Maswa.
Joseph Kando 
Mkama,

Joseph Kando 
Mkama 

S. L. P. 70, 
Biharamulo, Kagera (Mtanzania)

Johanes Itebuka 
Tibangabyabo,

S. L. P 72, Kyerwa.

John Cosmas 
Jichabu

S. L. P 491, Bukoba.

Petroafrica (T) 
Limited-Mbulu Two 
Service Station,

S.L.P 4878, Kahama.

Tintober Petrol 
Station, Jackton Odera Koyi 

S.L.P 899, Shinyanga. (Mtanzania)

Abel Nestory 
Sembeka, Abel Sembeka

S.L.P 03, Kakonko. (Mtanzania)

Nurdin Hassan Babu, Nurdin Hassan Babu

S.L.P 5764, (Mtanzania)
Dar es Salaam.

URSA Petrol Station, Felix Kitua 

S.L.P 62453, (Mtanzania)
Dar es Salaam.
Acer Petroleum (T) 
Ltd - Mtwara, Atul Mittal

S.L.P 78845 (Mtanzania)
Dar es salaam

Wazo Hill Filling 
Station, Boniface Nasibu

S.L.P 32069, (Mtanzania)
Dar es Salaam.

Bagadir Investment 
Limited,

Usamah Mohamed 
Sheikh 

S.L.P. 4646 (Mtanzania)
Dar es Salaam

Seif Ally Rashid,

S.L.P 361,
Moshi.

Pilikano Oil Com,

S.L.P 89,
Mbinga
Washa Luponya 
Udodi – Washa 
Investment,

Washa Luponya 
Udodi

S.L.P 2, (Mtanzania)
Namanyere - Nkasi.

19.  
Kijiji cha Longa, 
Mbinga, Ruvuma.

Bruno Lambert 
Kapinga (Mtanznia)

Kibali cha Ujenzi wa 
Kituo cha Mafuta.

20.  

Kiwanja Na. 1, 
Kitalu “A”, Isunta - 
Namanyere, 
Nkasi, Rukwa.

Kibali cha Ujenzi wa 
Kituo cha Mafuta

17.  

Kiwanja Na. 1909, 
Kitalu “BB”, Eneo 
la Chekeni 
Mwasonga, 
Kigamboni, Dar es 
Salaam.

Kibali cha ujenzi wa
kituo cha mafuta

18.  

Kiwanja Na. 36, 
Kitalu “A”, Eneo la 
Mabogini, Moshi, 
Kilimanjaro.

Seif Ally Rashid 
(Raia wa Tanzania)

Kibali cha Ujenzi wa 
Kituo cha Mafuta

15.  

Kiwanja Na. 514, 
Kitalu “F”, Eneo la 
Msijute, Mtwara.

Kibali cha Ujenzi wa 
Kituo cha Mafuta.

16.  

Kiwanja Na. 297, 
Kitalu “B”, Eneo la 
Wazo, Kinondoni, 
Dar es Salaam.

Kibali cha Ujenzi wa 
Kituo cha Mafuta.

13.  

Kiwanja Na. 1, 
Kitalu “C”, 
Kilimahewa, 
Mkuranga, Pwani.

Kibali cha Ujenzi wa 
Kituo cha Mafuta.

14.  

Kiwanja Na. 78, 
Kitalu “F”, Eneo la 
Pangani, Kibaha, 
Pwani.

Kibali cha Ujenzi wa 
Kituo cha Mafuta

11.  

Kiwanja Na. 34, 
Kitalu “V” Eneo la 
Ndembezi, 
Shinyanga.

Kibali cha Ujenzi wa 
Kituo cha Mafuta.

12.  

Eneo la Kikulazo, 
Rugenge, 
Kakonko, Kigoma.

Kibali cha Ujenzi wa 
Kituo cha Mafuta.

9.  
Kijiji cha Migara, 
Bukoba, Kagera.

John Cosmas 
Jichabu (Mtanzania)

Kibali cha Ujenzi wa 
Kituo cha Mafuta.

10.  

Kiwanja Na. 2666, 
Kitalu “R” Eneo la 
Mbulu, Kahama, 
Shinyanga.

Yasin Warsame 
(Mtanzania)

Kibali cha Ujenzi wa 
Kituo cha Mafuta.

7.  

Kijiji cha 
Nyantakara, 
Biharamulo, 
Kagera.

Kibali cha Ujenzi wa 
Kituo cha Mafuta

8.  

Kiwanja Na. 48, 
Kitalu “F”, Eneo la 
Bugene, Karagwe, 
Kagera.

Johanes Itebuka 
Tibangabyabo 
(Mtanzania)

Kibali cha Ujenzi wa 
Kituo cha Mafuta

5.  

Kiwanja Na. 322, 
323, 324,325 
&326, Kitalu “K” 
Eneo la Malya, 
Kwimba, Mwanza.

Kibali cha Ujenzi wa 
Kituo cha Mafuta

6.  

Kijiji cha 
Mbugamita, Eneo 
la Senani, Maswa 

Kibali cha Ujenzi wa 
Kituo cha Mafuta

3.  

Kiwanja Na. 12, 
Kitalu “B”, Eneo la 
Turiani, Mvomero, 
Morogoro.

Obed Jackson Kise 
(Mtanzania)

Kibali cha Ujenzi wa 
Kituo cha Mafuta

4.  

Kiwanja Na. 44, 
46, 47 & 48, Kitalu 
“C”, Eneo la 
Image, Dodoma.

Furahisha France 
Msigwa (Mtanzania)

Kibali cha Ujenzi wa 
Kituo cha Mafuta

1.  

Kiwanja Na. 31/3, 
Kitalu “Industrial 
Area”, Eneo la 
Kibwabwa, Iringa.

Kibali cha Ujenzi wa 
Kituo cha Mafuta

2.  

Kiwanja Na. 3, 
Kitalu “C”, Eneo la 
Nyololo, Mufindi, 
Iringa.

Erasto Yustin 
Mhongole 
(Mtanzania)

Kibali cha Ujenzi wa 
Kituo cha Mafuta

Kawunju BICS 
Limited,

S.L.P 19, Ludewa

Michael Mwaluka 
Kihaga,

S.L.P 1080,
Makambako Njombe.

Amos Site Mabena,

S.L.P 710,
Songea.

Leo Peter Kabarata 
Mbilinyi T/A Leo 
Filling Station,

S.L.P 166, Morogoro.
Mek One Industries 
Ltd - Mkamba Filling 
Station,

Mohamed Eidha 
Awadh

S.L.P 5055, (Mtanzania)
Dar es Salaam.
Oryx Oil Company Ltd 
- Msamvu, Kalpesh Mehta

S.L.P. 9540, Dar es 
Salaam (Raia wa Uingereza)

Acer Petroleum (T) 
Ltd - Morogoro,
S.L.P 78845, 
Dar es Salaam.
Lake Oil Ltd-Dodoma 
Kisasa Service 
Station,

Ally Edha Awadh

S.L.P 5055, (Mtanzania)
Dar es Salaam.
Oilcom Soya Petrol 
Station,
S.L.P 80, Kiteto

Mrijo Petrol Station,

S.L.P 80, Kiteto.
Jafari Rajabu Guka 
T/A Soya Filling 
Station,
S.L.P 174, Kondoa.
Valentino Edwardi 
Nywage Pandambili,

Valentino Edwardi 
Nywage

S.L.P 57, Kongwa. (Mtanzania)
Vivo Energy Tanzania 
Limited,
S.L.P 78470, 
Dar es Salaam.
Lake Oil (T) Ltd - Nala 
Dodoma Service 
Station,

Ally Edha Awadh

S.L.P 5055, (Mtanzania)
Dar es Salaam
Vivo Energy Tanzania 
Limited,
S.L.P 78470, 
Dar es Salaam.
Falcon Trans and Oil 
Company Limited,

Saleh Mansoor 
Huwel 

S.L.P 839, (Mtanzania)
Iringa.
Mohamed Jama 
Saad,

Mohamed Jama 
Saad 

S.L.P 198, (Mtanzania)
Meatu - Simiyu

Mkumbo Daniel 
Ramadhani T/A MDR 
Oil, S.L.P 88,

Hungumalwa.

GBP Tanzania 
Limited,

S.L.P 6185, Mwanza.

Africa Energy Ltd, 

S.L.P 22786,
Dar es Salaam.

Sereniva Company 
Limited, 

S.L.P 872, Musoma.

41.  
Eneo la Igombe, 
Ilemela, Mwanza.

Christopher 
Stephen Matthew 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha
Mafuta

39.  

Kiwanja Na.442, 
Kitalu “A”, Eneo la 
Nyamhongolo, 
Mwanza.

Badar Seif Sood 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha
Mafuta                

40.  

Kiwanja Na.15, 
Kitalu “C”, Eneo la 
Mabatini, 
Mwanza.

Edha Nahdi 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha
Mafuta                

37.  
Kijiji cha Ibaga, 
Mkalama, Singida.

Leseni ya Kituo cha
Mafuta                

38.  

Kiwanja Na. 171, 
Kitalu “A”, Eneo la 
Hungumalwa, 
Kwimba, Mwanza.

Mkumbo Daniel 
Ramadhani 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha
Mafuta                

35.  

Kiwanja Na. 2, 
Kitalu “P”, 
Mafinga, Mufindi, 
Iringa.

Emmanuel Singilimo 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha
Mafuta                

36.  

Kiwanja Na. 21, 
Kitalu “Zone II”, 
Eneo la 
Gangilonga, 

Leseni ya Kituo cha
Mafuta                

33.  

Kiwanja Na. 1, 
Kitalu “AB”, Eneo 
la Medeli Dodoma.

Emmanuel Singilimo 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha
Mafuta                

34.  

Kiwanja Na. 119, 
Kitalu “A”, Eneo la 
Nala, Dodoma.

Leseni ya Kituo cha
Mafuta                

31.  

Kijiji cha Soya, 
Chemba, 
Dodoma.

Jafari Rajabu Guka 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha
Mafuta                

32.  

Eneo la 
Pandambili, 
Kongwa,Dodoma.

Leseni ya Kituo cha
Mafuta                

29.  

Kijiji cha Soya, 
Chemba, 
Dodoma.

Amin Habib Punja 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha
Mafuta                

30.  

Kijiji cha Mrijo 
Chemba, 
Dodoma.

Amin Habib Punja 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha
Mafuta                

27.  

Kiwanja Na. 2, 
Kitalu “D”, Eneo la 
Kingolwira, 
Morogoro.

Atul Mittal 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha
Mafuta                

28.  

Kiwanja Na. 2, 
Kitalu “E”, Eneo la 
Kisasa, Dodoma.

Leseni ya Kituo cha
Mafuta                

25.  

Kiwanja Na. 14, 
Kitalu “A”, Eneo la 
Mkamba - Ifakara, 
Kilombero, 
Morogoro.

Leseni ya Kituo cha
Mafuta                

26.  

Kiwanja Na. 44, 
Kitalu “E”, Eneo la 
Msamvu, 
Morogoro,

Leseni ya Kituo cha
Mafuta                

23.  

Kiwanja Na. 348, 
Kitalu “N”, 
Majengo, 
Makambako, 
Njombe.

Amos Site Mabena 
(Mtanzania)

Kibali cha Ujenzi wa 
Kituo cha Mafuta.

24.  

Kiwanja Na. 599, 
Kitalu “L”, 
Barabara ya 
Msimamo, Eneo la 
Kihonda,Morogor
o.

Leo Peter Kabarata 
Mbilinyi (Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha
Mafuta                

21.  
Kijiji cha Nsungu, 
Ludewa, Njombe

Jones Samuel 
Mapunda 
(Mtanzania)

Kibali cha Ujenzi wa 
Kituo cha Mafuta.

22.  

Kiwanja Na. 55, 
Kitalu “J”, Kivavi, 
Makambako, 
Njombe.

Michael Mwaluka 
Kihaga (Mtanzania)

Kibali cha Ujenzi wa 
Kituo cha Mafuta.
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Mtu yeyote au kikundi cha watu wenye pingamizi kwa mwombaji yeyote aliyetajwa hapo juu 
kwamba asipewe leseni au Kibali cha ujenzi, anatakiwa kuwasilisha pingamizi hilo kwa 
EWURA ndani ya siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya tangazo hili kupitia anwani tajwa 
hapa chini.

Jengo la EWURA, 3 MTAA WA EWURA., 41104 Tambukareli
P.O Box 2857, Dodoma
Tel: +255-26 2329003-3; Fax:  +255-26 2329005; 

Toll-Free 0800110030
Email: info@ewura.go.tz  Website: www.ewura.go.tz

Imetolewa na:

Imetolewa na 
Mkurugenzi Mkuu

EWURA

Kawunju BICS 
Limited,

S.L.P 19, Ludewa

Michael Mwaluka 
Kihaga,

S.L.P 1080,
Makambako Njombe.

Amos Site Mabena,

S.L.P 710,
Songea.

Leo Peter Kabarata 
Mbilinyi T/A Leo 
Filling Station,

S.L.P 166, Morogoro.
Mek One Industries 
Ltd - Mkamba Filling 
Station,

Mohamed Eidha 
Awadh

S.L.P 5055, (Mtanzania)
Dar es Salaam.
Oryx Oil Company Ltd 
- Msamvu, Kalpesh Mehta

S.L.P. 9540, Dar es 
Salaam (Raia wa Uingereza)

Acer Petroleum (T) 
Ltd - Morogoro,
S.L.P 78845, 
Dar es Salaam.
Lake Oil Ltd-Dodoma 
Kisasa Service 
Station,

Ally Edha Awadh

S.L.P 5055, (Mtanzania)
Dar es Salaam.
Oilcom Soya Petrol 
Station,
S.L.P 80, Kiteto

Mrijo Petrol Station,

S.L.P 80, Kiteto.
Jafari Rajabu Guka 
T/A Soya Filling 
Station,
S.L.P 174, Kondoa.
Valentino Edwardi 
Nywage Pandambili,

Valentino Edwardi 
Nywage

S.L.P 57, Kongwa. (Mtanzania)
Vivo Energy Tanzania 
Limited,
S.L.P 78470, 
Dar es Salaam.
Lake Oil (T) Ltd - Nala 
Dodoma Service 
Station,

Ally Edha Awadh

S.L.P 5055, (Mtanzania)
Dar es Salaam
Vivo Energy Tanzania 
Limited,
S.L.P 78470, 
Dar es Salaam.
Falcon Trans and Oil 
Company Limited,

Saleh Mansoor 
Huwel 

S.L.P 839, (Mtanzania)
Iringa.
Mohamed Jama 
Saad,

Mohamed Jama 
Saad 

S.L.P 198, (Mtanzania)
Meatu - Simiyu

Mkumbo Daniel 
Ramadhani T/A MDR 
Oil, S.L.P 88,

Hungumalwa.

GBP Tanzania 
Limited,

S.L.P 6185, Mwanza.

Africa Energy Ltd, 

S.L.P 22786,
Dar es Salaam.

Sereniva Company 
Limited, 

S.L.P 872, Musoma.

41.  
Eneo la Igombe, 
Ilemela, Mwanza.

Christopher 
Stephen Matthew 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha
Mafuta

39.  

Kiwanja Na.442, 
Kitalu “A”, Eneo la 
Nyamhongolo, 
Mwanza.

Badar Seif Sood 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha
Mafuta                

40.  

Kiwanja Na.15, 
Kitalu “C”, Eneo la 
Mabatini, 
Mwanza.

Edha Nahdi 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha
Mafuta                

37.  
Kijiji cha Ibaga, 
Mkalama, Singida.

Leseni ya Kituo cha
Mafuta                

38.  

Kiwanja Na. 171, 
Kitalu “A”, Eneo la 
Hungumalwa, 
Kwimba, Mwanza.

Mkumbo Daniel 
Ramadhani 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha
Mafuta                

35.  

Kiwanja Na. 2, 
Kitalu “P”, 
Mafinga, Mufindi, 
Iringa.

Emmanuel Singilimo 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha
Mafuta                

36.  

Kiwanja Na. 21, 
Kitalu “Zone II”, 
Eneo la 
Gangilonga, 

Leseni ya Kituo cha
Mafuta                

33.  

Kiwanja Na. 1, 
Kitalu “AB”, Eneo 
la Medeli Dodoma.

Emmanuel Singilimo 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha
Mafuta                

34.  

Kiwanja Na. 119, 
Kitalu “A”, Eneo la 
Nala, Dodoma.

Leseni ya Kituo cha
Mafuta                

31.  

Kijiji cha Soya, 
Chemba, 
Dodoma.

Jafari Rajabu Guka 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha
Mafuta                

32.  

Eneo la 
Pandambili, 
Kongwa,Dodoma.

Leseni ya Kituo cha
Mafuta                

29.  

Kijiji cha Soya, 
Chemba, 
Dodoma.

Amin Habib Punja 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha
Mafuta                

30.  

Kijiji cha Mrijo 
Chemba, 
Dodoma.

Amin Habib Punja 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha
Mafuta                

27.  

Kiwanja Na. 2, 
Kitalu “D”, Eneo la 
Kingolwira, 
Morogoro.

Atul Mittal 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha
Mafuta                

28.  

Kiwanja Na. 2, 
Kitalu “E”, Eneo la 
Kisasa, Dodoma.

Leseni ya Kituo cha
Mafuta                

25.  

Kiwanja Na. 14, 
Kitalu “A”, Eneo la 
Mkamba - Ifakara, 
Kilombero, 
Morogoro.

Leseni ya Kituo cha
Mafuta                

26.  

Kiwanja Na. 44, 
Kitalu “E”, Eneo la 
Msamvu, 
Morogoro,

Leseni ya Kituo cha
Mafuta                

23.  

Kiwanja Na. 348, 
Kitalu “N”, 
Majengo, 
Makambako, 
Njombe.

Amos Site Mabena 
(Mtanzania)

Kibali cha Ujenzi wa 
Kituo cha Mafuta.

24.  

Kiwanja Na. 599, 
Kitalu “L”, 
Barabara ya 
Msimamo, Eneo la 
Kihonda,Morogor
o.

Leo Peter Kabarata 
Mbilinyi (Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha
Mafuta                

21.  
Kijiji cha Nsungu, 
Ludewa, Njombe

Jones Samuel 
Mapunda 
(Mtanzania)

Kibali cha Ujenzi wa 
Kituo cha Mafuta.

22.  

Kiwanja Na. 55, 
Kitalu “J”, Kivavi, 
Makambako, 
Njombe.

Michael Mwaluka 
Kihaga (Mtanzania)

Kibali cha Ujenzi wa 
Kituo cha Mafuta.

Mount Meru 
Petroleum Ltd - 
Mbezi Luis,

Atul Mittal

S.L.P 7094, (Mtanzania)
Arusha.
August Alphonce 
Ngowi T/A Esther 
Filling Station,

August Alphonce 
Ngowi

S.L.P 67315, (Mtanzania)
Dar es Salaam.

Lake Oil Ltd - Pugu 
Mwakanga Petrol 
Station,

S.L.P 5055,
Dar es Salaam.

Lake Oil 
Mwananyamala

Station,
S.L.P 5055,
Dar es Salaam.

Thunderbolt Group 
Limited, Abel Japhet Lema

S.L.P 13745, (Mtanzania)
Arusha.

Africa Energy Ltd, Edha Nahdi

S.L.P 22786, (Mtanzania)
Dar es Salaam.

Big Bon Shopping 
Centre Sinza,

S.L.P 21531,
Dar es Salaam.
Olympic Petroleum 
(T) Ltd -Toangoma 
Service Station,

Ally Adon

S.L.P.16484, (Mtanzania)
Dar es Salaam.

Esther Filling Station,

S.L.P 67315,
Dar es Salaam.

Top Oil Petroleum 
Limited,

S.L.P 42445,
Dar es Salaam.
Pyramid Oil Company 
Limited – Chanika,

Sebastian John 
Luena 

S.L.P 2473, (Mtanzania)
Dar es Salaam.
Nyakyame Co. 
Limited -
Kimanzichana,

Joseph Kyalo Mwita

S.L.P 8326, (Mtanzania)
Dar es Salaam.
FSS Fuel Service 
Station, Saad Fuad Saad

S.L.P 42202, (Mtanzania)
Dar es Salaam.
Mtwara Bulk Storage 
Terminal Ltd,
S.L.P 1419,
Mtwara.

Vivo Energy Tanzania 
Limited,

Kiwanja Na. 28, 
Kitalu “A”, 
Malopokelo, 
Tandahimba,

Emmanuel Singilimo

S.L.P 78470, Mtwara. (Mtanzania)
Dar es Salaam.
Imani Abeid Haule,
S.L.P 55011,
Dar es Salaam.
Acer Petroleum (T) 
Ltd- Makambako, Atul Mittal

S.L.P 78845, (Mtanzania)
Dar es Salaam.

Saatatu Investment 
Limited,

Yona Saatatu 
Chaula

S.L.P 14, Mbozi. (Mtanzania)
Njombe Filling 
Station Company 
Limited – Isanga,

James Malika 
Mwinuka

S.L.P 411, Njombe. (Mtanzania)

Summer Estate 
Limited,

John Johnson 
Summer

S.L.P 702, Mbeya. (Mtanzania)

Nyasa Fuels Limited, Andrew Mpembo 
Nyirenda

S.L.P 147, (Mtanzania)
Songea.
Abed Justin Chikila – 
Chikila Investments, Abed Justin Chikila

S. L. P 114, Songea.  (Mtanzania)

Gapco Tanzania 
Limited, Mamadou Ngom 

S.L.P 9103, (Senegal)
Dar es Salaam.

Manyanya Oil Limited 
– Mlowo,

Bahati Msajie 
Mnozya

S.L.P 132, (Mtanzania)
Tunduma.

82.  

Kiwanja Na. 191, 
Kitalu “L”, Eneo la 
Mwaka - 
Tunduma, 
Momba, Songwe.

Leseni ya Kituo cha
Mafuta                

83.  

Kiwanja Na. 12, 
Kitalu “C”, Mlowo, 
Mbozi, Songwe.

Leseni ya Kituo cha
Mafuta

80.  

Kiwanja Na. 59, 
Eneo la 
Viwandani, 
Songea,Ruvuma.

Leseni ya Kituo cha
Mafuta

81.  
Kijiji cha Mkeke, 
Mbinga, Ruvuma.

Leseni ya Kituo cha
Mafuta                

78.  

Kiwanja Na. 11, 
Kitalu “J”, Isanga, 
Mbeya.

Leseni ya Kituo cha
Mafuta

79.  

Kiwanja Na. 1454, 
Eneo la Ushirika, 
Rungwe, Mbeya.

Leseni ya Kituo cha
Mafuta

76.  

Kiwanja Na. 148, 
Kitalu “H”, Eneo la 
Makambako, 
Njombe.

Leseni ya Kituo cha
Mafuta

77.  

Viwanja Na. 70 & 
71, Kitalu “B”, 
Lubele-Ibanda, 
Kyela, Mbeya.

Leseni ya Kituo cha
Mafuta

74.  
Leseni ya Kituo cha
Mafuta

75.  

Kiwanja Na. 468, 
Kitalu “E”, 
Ludewa, Njombe.

Imani Abeid Haule 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha
Mafuta

72.  
Eneo la Mdaula, 
Chalinze, Pwani.

Leseni ya Kituo cha
Mafuta

73.  

Kiwanja Na. 1, 
Eneo la Bandari 
Road, Mtwara.

Leon William Mazigo 
(Mtanzania)

Leseni ya
Condensate 
Dealership

70.  

Kiwanja Na. 
P35108, Eneo la 
Buyuni, Ilala, Dar 
es Salaam.

Leseni ya Kituo cha
Mafuta

71.  

Kiwanja Na. 27, 
Kitalu “B”, Eneo la 
Kimanzichana, 
Mkuranga, Pwani.

Leseni ya Kituo cha
Mafuta

68.  

Kiwanja Na. 1199, 
Kitalu “K”, 
Ubungo, Dar es 
Salaam.

Augustino Alphonce 
Ngowi (Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha
Mafuta

69.  

Kiwanja Na. 2193, 
Kitalu “E”, Gongo 
la Mboto, Ilala, Dar 
es Salaam.

Mbarak Salim 
Bawazir (Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha
Mafuta

66.  

Kiwanja Na. 27, 
Eneo la Mbagala, 
Temeke, Dar es 
Salaam.

Mohamed Salim 
Bahashwan 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha
Mafuta

67.  

Kiwanja Na. 1002, 
Eneo la 
Toangoma, 
Temeke, Dar es 
Salaam.

Leseni ya Kituo cha
Mafuta

64.  

Kiwanja Na. 421, 
Kitalu 3, Eneo la 
Eneo la Makongo 
Juu, Kinondoni. 
Dar es Salaam.

Leseni ya Kituo cha
Mafuta

65.  

Kiwanja Na. 2083, 
Kitalu “D”, Eneo la 
Chamanzi, 
Temeke, Dar es 
Salaam.

Leseni ya Kituo cha
Mafuta

62.  

Kiwanja Na. 2229, 
Kitalu “A”, Eneo la 
Pugu Mwakanga, 
Ilala, Dar es 
Salaam.

Ally Edha Awadh 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha
Mafuta

63.  

Kiwanja Na. 
P23732, Eneo la 
Mwananyamala 
Mwakanga, 
Kinondoni, Dar es 
Salaam.

Ally Edha Awadh 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha
Mafuta

60.  

Kiwanja Na. 1709, 
Kitalu “A”, Eneo la 
Mbezi Luis, 
Ubungo, Dar es 
Salaam.

Leseni ya Kituo cha
Mafuta

61.  

Kiwanja Na. 
P21040, Mbezi 
Msumi, Ubungo, 
Dar es Salaam.

Leseni ya Kituo cha
Mafuta
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TANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

OFISI ZA MATANGAZO Mikocheni Industrial 
Area, Po.Box 31042,   Dar es Salaam.    

Mob: +255 - 0677020701  
E-mail:  advertise@guardian.co.tz, 

Website: www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTE KWA CHETI, 

KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677020701 AU TEMBELEA  OFISI ZA MATANGAZO 

MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA, PO.BOX 31042,   DAR ES SALAAM.  

E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ, 

Uza,  Chenye Tham-

ani  Kubwa Kwa 

Kutangaza Nasi Kwa  

Bei Poa Tupigie  

0677020701

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 18017 OF 2024
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE 

GABRIEL JACOB MUYA
AND IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS 

OF ADMINISTRATION

BY JACOB GABRIEL MUYA 

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 OF 1963)

All persons claiming to have any interest in the estate of 
the above named deceased are hereby cited to come and 
see the proceedings if they think fit before the grant of 
letters of Administration is made to the above  named 
petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 
23RD day of August .2024
Dated at KOROGWE this 30TH day of July.2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

JULIUS DANIELY LYIMO

Anatangaza  kupotea kwa   kadi ya 

gari Suzuki Escudo  yenye namba za 

usajili  T 665 ABT.

CHASSIS NO TAO1W802920 NA 

ENGINE NO G16A110254

Yeyote atakayeiona  atoe taarifa

kituo  cha polisi .

TAARIFA YA POLISI:

PHQ/KIL/MOS/ 15282/2024

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 17779 OF 2024
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE FRANCIS JOHN 

ALPHONCE
AND IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF 

ADMINISTRATION
BY SERAPIA ALPHONCE MACHA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 OF 1963)

All persons claiming to have any interest in the estate of the 
above named deceased are hereby cited to come and see the 
proceedings if they think fit before the grant of letters of 
Administration is made to the above  named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 23RD day 
of August .2024
Dated at KOROGWE this 30TH day of July.2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

ALEX BARAKA KENGA 
anatangaza kupotelewa na kadi 
ya gari yenye jina la umiliki wa

MAMA SAVANA SAFARI'S 
COMPANY LIMITED yenye 

namba za usajili T 691 BYV aina 
ya TOYOTA LANDCRUISER. 

Chassis namba 
JTELB71J607095125. Engine 
namba 1HZ0682654. Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa polisi. 
Taarifa ya polisi: 

PHQ/ARU/ARU/26657/2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA RUFANI YA TANZANIA

INAYOKETI MWANZA
SHAURI LA RUFAA YA MADAI NAMBA 334 LA MWAKA 2021

NYANZA ROAD WORKS LIMITED….MRUFANI 
DHIDI YA 

HARMONY CREATE GROUP COMPANY LIMITED…MJIBU RUFAA 
WA KWANZA

NGUBO MUNGIA DIWANI…MJIBU RUFAA WA PILI

KWA: NGUBO MUNGIA DIWANI
KUITWA SHAURINI
UNAJULISHWA KWAMBA SHAURI LA RUFAA YA MADAI 
TAJWA HAPO JUU LIMEPANGWA KUSIKILIZWA NA  
MAHAKAMA HII HAPA MWANZA TAREHE 14/08/2024 SAA 
TATU KAMILI ASUBUHI (3:00). UNATAKIWA KUHUDHURIA 
WEWE BINAFSI AU WAKILI WAKO KISHERIA.
ZINGATIA KWAMBA KUTOKUFIKA KWAKO KWA TAREHE 
TAJWA, KESI HII ITAENDELEA KUSIKILIZWA BILA WEWE 
KUWEPO MAHAKAMANI NA KUTOLEWA MAAMUZI. 
HATI HII IMETOLEWA KWA MKONO WANGU NA MUHURI WA 
MAHAKAMA HII LEO TAREHE 22/07/2024

NAIBU MSAJILI
MAHAKAMA YA RUFANI YA TANZANIA

KUPOTEA 
KWA CHETI

MOSES SAMWEL KALINGA anatangaza kupotea 
kwa cheti cha darasa la saba chenye index namba 
1941513  kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa  
kupita SHULE YA MSINGI KILIMAHEWA mwaka 2019. 
Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo chochote 
cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/RUK/SUM/1521/2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

BEATRICE HENRY NHOGUTI  
anatangaza kupotea kwa kadi  
ya gari  yenye  namba za usajili  

T852DUN   aina ya  TOYOTA  
TOWNACE, Chassis No. 

KM851000608, Engine No. 
7K0765007 Yeyote atakaeiona  

atoe taarifa kituo chochote cha 
polisi.

Taarifa ya Polisi:  
PHQ/DOD/DOD/32200/2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI
Kituo cha MJINI Mkoa  DODOMA
Shauri la Madai Na. 274/2024

JINA LA MDAI  ……….. JOHNSON  RWEGASILA  MUTABUZI
JINA LA MDAIWA ……………….  LUHAGA  MPINA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika Mahakama za 

Mwanzo)
KWA    
LUHAGA MPINA
DODOMA
Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba 
MADAI YA TSH. 3,996,300/=
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria  binafsi katika Mahakama hii 
tarehe 01  mwezi  08  mwaka 2024 saa 2:30 asubuhi,  kwa mujibu 
wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku yaM kusikilizwa 
shauri hili ni lazima keleta shahidi/Mashahidi wako na vielelezo 
vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO:  Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na 
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakama 
inaweza kusikiliza shauri bila wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri  wa Mahakama hii leo 
tarehe 23 Mwezi 07 Mwaka 2024.
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HABARI KIMATAIFA

Rais Ruto 
apokea ripoti
mauaji ya 
Shakahola

Hamas, Iran waapa kulipa kisasi,
hofu yazidi Mashariki ya Kati
TEHRAN, Iran

HALI ya wasiwasi imetanda 
eneo la Mashariki ya Kati, 
kufuatia mauaji ya kiongozi 
mkuu wa kundi la Hamas, 
Ismail Haniyeh, yaliyotokea 
nchini Iran.

Taarifa iliyotolewa na kundi 
hilo ilisema Haniyeh aliuawa 
jana katika shambulizi la anga 
linalodaiwa kufanywa na Isra-
el kwenye makazi yake katika 
jiji la Tehran.

Kulingana na kundi hilo, 
Haniyeh alifariki baada ya 
kushiriki sherehe za kuap-
ishwa kwa Rais mpya wa Iran, 
Masoud Pezeshkian, iliyo-
fanyika Jumanne.

Hata hivyo, hadi sasa haku-
na aliyekiri kuhusika na maua-
ji hayo. 

Jeshi la Walinzi wa Mapin-
duzi ya Iran, lilisema chanzo 
cha shambulizi hilo hakijafa-
hamika na wanaendelea ku-
fanya uchunguzi.

Kundi hilo la Hamas linalo-
dhibiti Ukanda wa Gaza lilise-
ma mauaji ya Haniyeh ni sawa 
na uhaini.

Mauaji ya kiongozi huyo 
mkuu wa Hamas, yameleta 
wasiwasi baada ya kuibuka 
vita vya pande zote katika 
Mashariki ya Kati kuliko waka-
ti mwingine wowote.

Nader Hashemi, ambaye 
ni profesa wa Masomo ya 
Mashariki ya Kati katika 
Chuo Kikuu cha Georgetown, 
aliiambia BBC, kuwa hilo ni 
tukio kubwa na linaathiri pia 
matukio ya mvutano ulioku-
wapo Lebanon, kutokana na 
saa chache baada ya tukio hilo 
Israel ilijaribu kumuua kion-
gozi mkuu wa Hezbollah Fuad 
Shukr, kusini mwa mji wa Bei-
rut.

Alisema mauaji ya Haniyeh 
yamebadilisha mtazamo huo, 
kwani Iran sasa imepata saba-
bu ya kupanua mzozo huo.

Rais wa Mamlaka ya Pales-
tina, Mahmoud Abbas, ame-
laani mauaji ya Haniyeh aki-
ita kama kitendo cha woga na 
tukio hatari.

Katika taarifa yake iliyo-
tolewa na Shirika la Habari la 
Palestina (Wafa), alitoa wito 
kwa Wapalestina kuungana 
na kuwa na subira na imara 
wakati wa uvamizi kutoka kwa 
Israel. 

Jeshi la Ulinzi la Mapinduzi 
ya Kiislamu ya Iran (IRGC) lil-
itoa salamu za rambirambi, 
kufuatia kifo cha Ismail Hani-
yeh.

Taarifa iliyotolewa na 
chombo chake cha habari cha 
Sepah news, ilisema bado ina-
chunguza sababu na ukubwa 

wa tukio na itatangaza kile ili-
chobaini baadaye.

Iliongeza kuwa kiongozi 
huyo aliuawa na walinzi wake.

IRGC ni kikosi kikubwa cha 
kijeshi kinachoambatana na 
siasa na uchumi nchini Iran, 
na kina uhusiano wa karibu na 
kiongozi mkuu, Ayatollah Ali 
Khamenei.

Israel iliapa kumuua Hani-
yeh na viongozi wengine wa 
Hamas kutokana na kuhusika 
na shambulio la Oktoba 7, 
mwaka jana ndani ya nchi 
hiyo na kuua watu 1,200 na 
wengine 250 kuchukuliwa 
mateka.

Jeshi la Ulinzi la Israel (IDF) 
liliviambia vyombo vya habari 
ikiwamo CNN na shirika la 
habari la Agence France, 
kwamba halitajibu ripoti zi-
nazotolewa na vyombo hivyo 
kuhusu kifo cha Haniyeh.

Israel mara nyingi haifanyi 
hivyo linapokuja suala la 
mauaji yanayotekelezwa na 
shirika lao la kijasusi la Mos-
sad.

Kabla ya kifo chake, kion-
gozi huyo aliwaambia baadhi 
ya viongozi wa Iran, kuwa ka-
dhia ya Palestina ina gharama 
na wako tayari kwa gharama 
hizo kuuawa kama shahidi 
kwa ajili ya Palestina, Mwe-
nyezi Mungu, na kwa utukufu 
wa taifa lao.

Israel haijatoa tamko rasmi 
kuhusu kifo cha Haniyeh la-
kini kumekuwa na hisia ku-
toka kwa baadhi ya wanasiasa 
kama Waziri wa Turathi Am-
ichay Eliyahu, ambaye ame-
onekana kufurahia.

Kupitia mtandao wa X, 
aliandika kwamba kifo cha 
Haniyeh kinaifanya dunia 
kuwa mahali salama.

 “Hii ndiyo njia sahihi ya 
kusafisha dunia kutokana 
na uchafu huu. Hakuna tena 
maafikiano ya amani ya ku-
fikirika au makubaliano ya 
muda, hakuna tena huru-
ma kwa wanadamu hawa”. 
Aliandika Eliyahu.

Pia alisema kile watakacho-
pitia kitaimarisha uwezo wa 
kuishi kwa amani na wale wa-
naotaka amani.

Wakati huo huo, Jeshi la 
Ulinzi la Israel 

Ofisa Mkuu wa Hamas 
ameapa kwamba kundi hilo 
litajibu mapigo kwa mauaji ya 
kiongozi wao.

Moussa Abu Marzouk am-
etaja shambulizi hilo kuwa ni 
kitendo cha woga ambacho 
hakitapita bila kulipizwa kisa-
si.

Kulingana na televisheni ya 
Al-Aqsa inayoendeshwa na Ha-
mas, Marzouk, alisema wapo 

NAIROBI, Kenya

RAIS wa Kenya, amepokea 
ripoti kutoka kikosi kazi kili-
choundwa kufuatia mauaji ya 
Shakahola, ikipendekeza kuan-
zishwa kwa ofisi ya Msajili wa 
Mashirika ya Kidini ili kubore-
sha mifumo ya utoaji taarifa 
na utekelezaji.
Akiwasilisha ripoti hiyo jana, 

kiongozi wa timu hiyo, Mutava 
Musymi, alisema mapendekezo 
hayo yanatokana na maoni ya 
Wakenya  na wadau mbalim-
bali waliohojiwa nchini kote.
Katika mapendekezo hayo, 

ilitaka chombo hicho kiwe 
na kazi ya kuhakiki utoaji wa 
taarifa wenye ufanisi, kurahi-
sisha uingiliaji kati kwa wakati 
ili kusaidia kuzuia madhara ya-
nayoweza kutokea na kutetea 
ustawi wa jamii.
Alisema ripoti hiyo inapende-

keza ofisi hiyo itachukua juku-
mu muhimu katika kupunguza 
misimamo mikali ya kidini, 
imani na mila za uchawi nchini 
humo.
Kikosi kazi hicho kilianzishwa 

ili kubaini changamoto za 
kisheria, kitaasisi na kiutawala 
zinazoweza kusababisha ukua-
ji wa mashirika, madhehebu na 
madhehebu yenye misimamo 
mikali ya kidini, na kutoa map-
endekezo ya kuzuia vitendo 
vinavyoharibu afya ya umma, 
usalama na maadili ya taifa.
“Ofisi inayopendekezwa 

itaunda na kutekeleza njia 
iliyojumuishwa na iliyowez-
eshwa kiteknolojia ya kuripoti. 
Hii itajumuisha nambari za 
simu za dharura bila malipo, 
majukwaa ya mitandao ya ki-
jamii, majukwaa ya mtandaoni, 
programu za wavuti na imu,” 
ilipendekeza rpoti hiyo.
Timu hiyo pia ilisisitiza ku-

undwa kwa Tume ya Masuala 
ya Kidini ili kudhibiti maudhui 
ya kidini kwenye vyombo vya 
habari kwa kushauriana na 
Mamlaka ya Mawasiliano, vy-
ombo vya usalama na taasisi 
za kidini.
Aidha, alisema wameandaa 

Rasimu ya Mswada wa Ma-
shirika ya Kidini wa 2024 na 
Rasimu ya Sera ya Mashirika 
ya Kidini ambayo itasaidia ku-
sisitiza na kuweka mapende-
kezo ya ripoti hiyo kuwa ya 
kitaasisi.
Musyme alisema, mapende-

kezo hayo yanalenga kulinda 
na kulinda uhuru wa dini na 
kupunguza matumizi mabaya 
yanayoweza kuwadhuru Wak-
enya.
Mapendekezo mengine ni 

pamoja na haja ya kurekebisha 
mitaala ya elimu ya msingi 
ili kuimarisha uvumilivu wa 
kidini, kutahadharisha umma 
dhidi ya misimamo mikali ya 
kidini na kuangalia nyenzo za 
elimu ya uraia kuhusu haki na 
wajibu wa mashirika ya kidini 
na wananchi.

Radio Jambo

MAUAJI YA ISMAIL HANIYEH

tayari kulipiza kisasi.
Iran yakasirishwa
Israel na Iran zimekuwa ka-

tika vita nyuma ya pazia kwa 
muda mrefu na mara nyingi 
zikishambuliana bila kukiri nani 
kuhusika.

Hata hivyo, Iran inaamini 
kuwa Israel kwa mara kadhaa 
imefanya mauaji kadhaa yaliyo-
lengwa katika ardhi yake.

Baadhi ya kesi zinazojulikana 
zaidi ni pamoja na kuuawa kwa 
mwanasayansi mkuu wa nyuklia 
wa Iran, Mohsen Fakhrizadeh, 
ambaye alipigwa risasi kwa ku-
tumia silaha za kuongozwa na 
vifaa maalumu mnamo 2021, na 
kupigwa risasi kwa Kamanda wa 
Kikosi cha Ulinzi wa Mapinduzi 
ya Iran, Kanali Sayad Khodai, 
jijini Tehran mnamo Mei, 2022.

Viongozi waliouawa
VIONGOZI kadhaa wa Hamas 

wanaaminika kuuawa na Israel 
tangu wakati huo, akiwamo 
kiongozi wa kisiasa Saleh al-
Arouri na Marwan Issa, ambaye 
ni Naibu Kamanda wa Tawi la 
Kijeshi la Hamas.

Watoto watatu wa Ismail Hani-
yeh na wajukuu zake wanne 
pia waliuawa katika shambu-
lizi la anga lililofanywa na  Israel 
Ukanda wa Gaza mnamo Aprili, 
mwaka huu.

Hata hivyo, Msemaji wa Jeshi 
la Israel, Daniel Hagari, alisema 
kwamba hakuna mabadiliko 
katika sera ya ulinzi wa kuilinda 
nchi hiyo.

Katika chapisho lake kwenye 
mtando wa X, aliandika kwam-
ba IDF inafanya tathmini ya hali 
ilivyo. Ikiwa mabadiliko yoyote 
yataamuliwa, itatoa taarifa kwa 
umma mara moja.

Russia, Uturuki zalaani
Russia na Uturuki yameku-

wa mataifa ya kwanza kulaani 
mauaji ya kiongozi wa Hamas.

Wizara ya Mambo ya Nje ya 
Russia, ilielezea mauaji ya Hani-

yeh kama mauaji yasiyokubalika 
kisiasa.

Naibu Waziri wa Mambo ya 
Nje, Mikhail Bogdanov, alisema 
kifo cha kiongozi wa Hamas ki-
tasababisha kuongezeka kwa 
mvutano.

Wakati huo huo, Wizara ya 
Mambo ya Nje ya Uturuki, pia 
ilisema mauaji hayo ni aibu.

Taarifa iliyonukuliwa na Reu-
ters, ilisema  kwamba shambu-
lio hilo pia linalenga kueneza 
vita vya Gaza katika mwelekeo 
wa kikanda.

Ismail Haniyeh ni nani?
Ismail Haniyeh, alizaliwa ka-

tika kambi za wakimbizi zilizoko 
Ukanda wa Gaza mwaka 1963, 
alikuwa mwanachama muhimu 
wa Hamas tangu kuanzishwa 
kwa kundi hilo.

Haniyeh alifungwa na Israel 
mara kadhaa na wakati fulani 
alifukuzwa kwenda kuishi ukim-
bizini Lebanon kusini kwa miezi 
sita.

Mnamo 2003, alinusurika jar-
ibio la kuuawa na Israel, akiwa 
pamoja na mwanzilishi wa Ha-
mas.

Miaka mitatu baadaye, ali-
kuwa Waziri Mkuu wa Palestina 
kwa muda mfupi baada ya Ha-
mas kushinda uchaguzi, lakini 
mpasuko kati ya Hamas na Fa-
tah, ulifuata nafasi hiyo mwaka 
mmoja uliofuata.

Hata hivyo, kutokana na uele-
wa wake wa uhalisia wa mambo, 
Haniyeh alidumisha uhusi-
ano mzuri na vikundi vingine 
hasimu vya Palestina.

Alichaguliwa kuwa mkuu wa 
ofisi ya kisiasa ya Hamas mwaka 
2017. 

Katika miaka ya hivi karibuni, 
aliishi uhamishoni katika nchi 
za Uturuki na Qatar.

Kiongozi huyo alikuwa nguzo 
muhimu katika mazungumzo 
juu ya mpango wa kusitisha ma-
pigano katika Ukanda wa Gaza.

BBC
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Na Adam Fungamwango

BAADA ya tetesi za muda mrefu, klabu 
ya Simba imetangaza rasmi kuwasajili 
wachezaji wapya watatu kutoka timu 
ya soka ya wanawake ya Yanga Prin-
cess ambao wamemaliza mikataba 
yao na klabu hiyo.

Wachezaji wao ni raia wawili wa 
Nigeria, kiungo mshambuliaji, Pre-
cious Christopher, kiungo mkabaji 
Saiki Atinuke na beki wa kushoto rai 
wa Kenya, Wincate Kaari. Wachezaji 
hao wametambulishwa siku moja tu 
baada ya kumsajili mchezaji Amina 
Bilal kutoka JKT Queens na timu ya 
taifa ya Tanzania, Twiga Stars.

Taarifa iliyotolewa jana na klabu 
hiyo inasema usajili huo unafanywa 
kwa lengo wa kukiimarisha kikosi hi-
cho kitakwenda Ethiopia mwezi ujao 
kushiriki Ligi ya Mabingwa Afrika 
kanda ya Afrika Mashariki na Kati, 
CECAFA, inayotarajiwa kuanza Agosti 
17, huku ikitarajiwa kuanza kampeni 
yake hiyo, Agosti 18 itakapocheza dhi-
di ya FAD ya Djibouti.

Precious, Saiki na Wincate, wali-
kuwa moja ya wachezaji walioibeba 
sana Yanga Princess Ligi Kuu msimu 
uliopita kutokana na uwezo mkubwa 
waliouonyesha licha ya kwamba hai-
kuweza kutwaa ubingwa.

Mbali na wachezaji hao, Simba 
Queens imetangaza pia kuwasajili 
wachezaji wengine wapya ambao ni 
Emiliana Isaya kutoka Ceasia Queens 
na Josephine Julias kutoka Baobab 
Queens. Wachezaji hao wote wana-
sajili ili kuziba nafasi za wachezaji 10 
ambao wamechwa kuelekea msimu 
ujao.

Wachezaji waliopewa mkono wa 
kwaheri kwenye kikosi hicho sita wa 
Kitanzania na wanne wa kigeni ni, go-
likipa Zubeda Mgunda, Zainamu Mo-
hamed, Koku Kipanga, Wema Rich-
ard, Silvia Thomas, na Diana Mnally 
ambaye aliwahi kukichezea kikosi cha 
timu ya taifa ya Tanzania, Twiga Stars.

Simba Queens 
yasomba 
wachezaji Yanga 
Princess

Wachezaji wa Timu ya Kiwalani FC, Shaban Abdull (mbele), akimtoka mchezaji mwen-
zake, Michael Peter, wakati wa mazoezi ya timu hiyo jana kwenye Uwanja wa Shule 
ya Msingi Kiwalani. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Adam Fungamwango

K
LABU ya Mashujaa 
imesema viwanja vingi 
vya mazoezi, maeneo 
ya mazoezi ya ‘gym’ 

za kisasa na kuwepo kwa timu 
nyingi kubwa ndiyo sababu 
iliyowafanya waweke kambi 
yao ya kujiandaa na msimu 
mpya wa Ligi Kuu jijini Dar es 
Salaam.

Mwenyekiti wa klabu hiyo, 
Meja Abdul Mbaraka, amese-
ma watarejea kwao Kigoma 
mara baada ya kumalizika kwa 
‘pre season’, lakini kwa sasa 

wataendelea kuwa Dar kwa 
sababu kuna mahitaji mengi 
ambayo yanakidhi kwa kambi 
kuliko wangebaki Kigoma.

“Tuko Dar es Salaam kwa 
sababu huku kuna vitu vingi 
sana, viwanja vingi vya ma-
zoezi, kumbi nyingi za kisasa 
za ‘gym’, pia kuna timu nyingi 
hivyo tunaweza kupata mechi 
nyingi za kujipima nguvu kira-
hisi na zilizo kwenye levo yetu, 
tumekuja hapa na kuzikuta 
timu nyingi hata za Ligi Kuu 
ambazo zipo ‘pre season’,” 
alisema  mwenyekiti huyo.

Alitolea mfano kuwa wiki 

iliyopita walicheza dhidi ya 
Prisons ambayo nayo iko jijini 
Dar es Salaam kwa maandalizi 
ya msimu, ingawa walifungwa 
bao 1-0, lakini walipata mechi 
nzuri ya kujua makosa am-
bayo yanatakiwa kufanyiwa 
kazi haraka.

“Tuliikuta Prions hapa tu-
kacheza nao mechi ya kirafiki, 
tulifungwa bao 1-0 na siyo hiyo 
tu, kuna timu nyingi sana za 
Ligi Kuu zipo hapa Dar es Sa-
laam ambazo zimepiga kambi, 
na kwa taarifa tu mechi ya pili 
tutacheza dhidi ya KMC, faida 
zote hizi tumezipata kwa saba-

bu ya kuwa Dar,” alisema Meja 
Abdul.

Timu hiyo inayonolewa na 
kocha Mohamed Abdallah 
‘Bares’ iliyomaliza nafasi ya 
nane msimu uliopita ikivuna 
pointi 35, imefanya usajili 
mkubwa kueleka msimu ujao, 
ikiwanasa Seif Karihe kutoka 
Mtibwa Sugar, Chrispin Ngushi 
wa Yanga, Abdulmalik Zachar-
ia akitokea Namungo,nyota wa 
zamani wa Simba, Mohamed 
Mussa, Carlos Protus, Mathew 
Michael, Ismail Mgunda, Rob-
ert Mathias na Ally Nassor 
‘Ufudu’.

MASHUJAA YATAJA SABABU
YA KUPIGA KAMBI YAKE DAR

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

UONGOZI wa klabu ya KVZ 
FC umesema unajipanga 
msimu ujao waweze kutwaa 
ubingwa wa Ligi kuu ya 
Zanzibar baada ya kuukosa  
kwa misimu miwili mfu-
lulizo.

KVZ FC katika msimu wa 
2022-2023  ilimaliza  nafasi 
ya pili wakati msimu wa 
2023-2024 ilimaliza nafasi 
ya nne.

Akizungumza na gazeti 
hili juu ya mipango ya timu 
hiyo kuelekea msimu mpya, 
Meneja wa timu hiyo, Abdi 
Kombo, alisema wangependa 
kuwa na msimu wenye 
mafanikio na kutimiza lengo 
lao la kutwaa ubingwa

Alisema katika kuhakiki-
sha wanafikia malengo yao 
msimu huu, timu hiyo itaku-
wa na jumla ya wachezaji 
28 ambao wanamatumaini 
makubwa ya kufanya vizuri.

Alisema kati ya wachezaji 
hao 28, mpaka sasa jumla ya 
wachezaji 21 tayari wame-
shaanza mazoezi ya kuji-
andaa na msimu wa Ligi Kuu 
huku wengine saba waki-
tarajiwa kujiunga na timu 
hiyo wakati wowote kuanzia 
sasa.

Alisema kati ya wachezaji 
hao wachezaji nane ni ingizo 
jipya ambao wamewasajili 
msimu huu huku wachezaji 
watano wakitoka nje ya 
Tanzania Bara na wachezaji 
watatu kutoka katika Klabu 
za Zanzibar. 

“Tumefanya usajili kwa 
mujibu wa matakwa ya 
mwalimu wetu kulingana 
na kikosi chetu kwa msimu 
uliopita lakini pia safari 
yetu kuelekea msimu ujao, 
lengo ni kuona tunakuwa 
na msimu wenye mafanikio 
zaidi” alisema.

Aidha alisema kuwa timu 
hiyo inatarajia kucheza 
mchezo wake wa kwanza 
wa kirafiki dhidi ya timu ya 
Polisi inayoshiriki ligi daraja 

la kwanza.
Alisema katika mch-
ezo huo ndio utampa 
mwanga na taswira 
kocha mkuu wa timu 
hiyo kuangalia kikosi 
chake hasa kwa 

wachezaji wapya wal-
iowasajili.

Hata hivyo Meneja huyo 
amewataka mashabiki wa 
timu hiyo kuamka kihamasa 
kama ikivyokuwa msimu uli-
opita ili wachezaji waweze 
kufanya vizuri.

KVZ yapania 
ubingwa 
Zanzibar



CHELSEA NA LUKAKU

CHELSEA inajadili mpango wa mshambuliaji wa 
Ubelgiji, Romelu Lukaku mwenye umri wa miaka 31, 
kujiunga na Napoli, huku mshambuliaji wa Nigeria, 
Victor Osimhen mwenye umri wa miaka 25, akitarajiwa 
kuhamia klabu hiyo kwa mkopo. (Athletic)

GROSS HUYOOO DORTMUND

KLABU ya Brighton imekubali mkataba wa pauni 
milioni 5.9 kumruhusu kiungo wa kati wa Ujerumani, 
Pascal Gross mwenye umri wa miaka 33, kujiunga na 
Borussia Dortmund. (Guardian)

RABIOT KUTUA UNITED

KIUNGO wa kati wa Ufaransa, Adrien Rabiot mwenye 
umri wa miaka 29, anakaribia kusaini Manchester 
United baada ya kuondoka Juventus mwishoni mwa 
mkataba wake. (Mail)

SETFORD ATAKIWA ARSENAL

ARSENAL inajiandaa kumsajili mlinda mlango wa 
Uingereza, Tommy Setford mwenye umri wa miaka 18, 
kutoka Ajax kabla ya ziara yao ya kwenda Marekani. 
(Evening Standard)

LINDSTROM MKOPO EVERTON

KIUNGO wa kati wa Denmark, Jesper Lindstrom, 
mwenye umri wa miaka 24, yuko tayari kucheza kwa 
mkopo wa msimu mzima pale Everton kutoka Napoli. 
(CalcioMercato)

GOMEZ AWINDWA BRIGHTON 

KLABU ya Brighton imefanya mazungumzo na Inter 
Miami kuhusu mpango wa kumnunua kiungo wa kati 
wa Paraguay, Diego Gomez, 21. (Sky Sports)

HARRIS ATAJWA BIRMINGHAM

KLABU ya Birmingham City imeelekeza macho yao 
kwa kiungo wa Fulham na Wales, Luke Harris, 19. (Foot-
ball Insider)

KANTE KUTUA WEST HAM

KLABU ya West Ham imefikia makubaliano ya mdo-
mo ya kumsajili kiungo wa kati wa Ufaransa, N’Golo 
Kante, 33, kutoka Al Ittihad. (The Athletic)

DIGNE KUUZWA VILLA

ASTON Villa inajiandaa kumuuza mlinzi wa Ufaransa, 
Lucas Digne,  31. (Football Insider)

UGARTE SAFI NA UNITED 

KIUNGO wa kati wa Uruguay, Manuel Ugarte,  23, 
amekubaliana maslahi binafsi na Manchester United, 
ambao wanaendelea kufanya mazungumzo na Paris 
St-Germain. (Fabrizio Romano)

MCTOMINAY AWEKEWA BEI

MANCHESTER United imeweka bei ya pauni milioni 
30 kwa kiungo wa kati wa Mscotland, Scott McTominay, 
27. (Football Insider)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

N
YOTA wa Real Madrid, Ky-
lian Mbappe, anakaribia 
kuwa mmiliki mpya wa Kla-
bu ya Daraja la Pili ya Ufar-

ansa ya Stade Malherbe de Caen, 
kwa mujibu wa ESPN.

Uchukuaji wa timu hiyo
 unapaswa kutangazwa

 mara moja, chanzo kilise-
ma, na itamfanya mcheza-

ji huyo mwenye umri wa
 miaka 25, kuwa mchezaji 
mwenye umri mdogo zai-
di kumiliki klabu ya soka

 barani Ulaya.
Mchezaji huyo mpya wa Real 

Madrid, atawekeza takriban Euro 
milioni 15 kupitia mfuko wake wa 
Uwekezaji wa Coalition Capital ili 
kupata asilimia 80 ya mtaji wa kla-
bu na pia atalipa sehemu ya deni la 
klabu.

Mbappe atachukua nafasi ya ali-
yekuwa na hisa nyingi hapo awali, 

   Anakaribia kuwa mmiliki 
mpya wa Klabu ya Daraja la Pili 
ya Ufaransa ya...
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Mfuko wa Uwekezaji wa Marekani 
Oaktree, ambao ulinunua asilimia 
80 ya hisa za klabu hiyo mwaka 
2020. Asilimia 20 iliyobaki inashi-
kiliwa na Pierre Antoine Capton, 
rais wa sasa wa bodi ya usimamizi 
ya klabu.

Caen kwa sasa ipo Ligue 2 baada 
ya kushushwa daraja kutoka Ligi 
Kuu Mei 2019. Uhusiano kati ya 
Mbappe na Caen ni wa muda mrefu 
sana. Mnamo mwaka 2014, Mbappe 
alipokuwa na umri wa miaka 13, ka-
ribu asaini kujiunga nayo kabla ya 
kuchagua Monaco.

Chanzo hicho kilisema Caen ina-
tarajiwa kumtaja rais mpya, Ziad 
Hammoud.

Hammoud ni rafiki wa karibu 
wa nahodha huyo wa Ufaransa na 

anasimamia kampuni yake ya haki 
za picha.

Washirika wengine wa karibu wa 
Mbappe wanaweza pia kuja kushi-
kilia nyadhifa zingine kwenye klabu 
hiyo. Bado haijabainika ni kiasi gani 
cha fedha zake mwenyewe Mbappe 
atawekeza hatimaye na matara-
jio yake kwa klabu ni nini, chanzo 
kilisema.

Caen, jiji lililoko Kilomita 240 Ma-
gharibi mwa Paris, itaanza msimu 
wao wa Ligue 2 Agosti 17, mwaka 
huu dhidi ya Paris FC, siku tatu 
baada ya Mbappe kucheza mechi 
yake ya kwanza Real Madrid kwe-
nye Kombe la Super Cup la Ulaya 
dhidi ya Atalanta siku moja kabla 
ya kuanza kwa kampeni ya LaLiga 
2024 na safari ya kwenda Mallorca.

MBAPPE SASA KUMILIKI MBAPPE SASA KUMILIKI 
KLABU KWAO UFARANSAKLABU KWAO UFARANSA
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MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United inahofia mchezaji mpya, 
Leny Yoro, huenda akakaa nje ya uwanja kutokana na 
jeraha la kifundo cha mguu alilopata wakati wa mechi 
yao ya kirafiki dhidi ya Arsenal, chanzo kiliiambia ESPN.

Yoro alilazimika kutolewa nje katika kipindi cha kwan-
za cha kichapo cha mabao 2-1 kutoka kwa Arsenal kwenye 
Uwanja wa SoFi mjini Los Angeles Jumamosi ikiwa ni me-
chi yake ya pili tu baada ya kuhama kutoka Lille.

Kijana huyo mwenye umri wa miaka 18, hajaweza ku-
fanya mazoezi tangu siku hiyo na Jumanne alipigwa picha 
akiwa kwenye magongo na akiwa amevalia kiatu cha ku-
jikinga mguu wake wa kushoto.

Chanzo kiliiambia ESPN kwamba wafanyakazi wa mati-
babu wa klabu bado wanakagua jeraha hilo.

United wamekataa kutoa maoni yao huku Kocha Erik 
ten Hag, akitarajiwa kuzungumzia hali hiyo katika mku-
tano na waandishi wa habari leo Alhamisi.

Yoro alikosa mechi ya kirafiki na Real Betis huko San Di-
ego jana, Jumatano. Kumpoteza Yoro, ambaye alisajiliwa 
kwa pauni milioni 52 ni pigo kubwa kwa Ten Hag, ambaye 
alitarajia Mfaransa huyo angechukua nafasi ya Raphael 
Varane katika safu ya ulinzi. Varane amejiunga na Como 
ya Italia baada ya kuondoka Old Trafford kwa uhamisho 
wa bure mwishoni mwa msimu uliopita. 

Vyanzo vimeiambia ESPN kwamba United bado wako 
sokoni kutafuta beki mwingine wa kati na wana nia ya 
kuwanunua Matthijs de Ligt wa Bayern Munich na Jarrad 
Branthwaite wa Everton.

Bayern wanataka pauni milioni 42 kwa De Ligt huku 
Everton wakitaka zaidi ya pauni milioni 70 kwa Branth-
waite. United tayari wametuma ofa mbili rasmi kwa Bran-
thwaite, ambazo zote zimekataliwa na Everton.

Pia, United wana wasiwasi kuhusu utimamu wa msham-
buliaji Rasmus Højlund, ambaye alitolewa katika kipindi 
cha kwanza dhidi ya Arsenal baada ya kupata jeraha lin-
aloshukiwa kuwa la msuli wa paja.
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Barcelona kwenda Olmo, 
kuachana na Williams
BARCELONA, Hispania

BARCELONA imeanza kukubali 
kwamba dili la kumnunua Nico 
Williams msimu huu wa ma-
jira ya joto linaonekana kuwa 
lisilowezekana na wanatathmini 
chaguzi zingine, pamoja na Dani 
Olmo, kwa mujibu wa ESPN.

Winga wa Athletic Club, Wil-
liams mwenye umri wa miaka 
22, ndiye anayelengwa zaidi 
na Barca na rais Joan Laporta 
alipendekeza kuwa kipengele 
chake cha kuruhusiwa kuondoka 
cha euro milioni 58 wanaweza 
kukimudu, lakini sasa mambo 
yanaonekana kuwa magumu.

Vyanzo vya habari vinasisiti-
za kulipa kifungu hicho si shida, 
kwani Barca wana fedha, lakini 
hawawezi kuhakikisha kwamba 
Williams atasajiliwa na LaLiga 
mara moja.

Wamesalia kuvuka kiko-
mo cha matumizi kili-
chowekwa na LaLiga na 
hadi pale watakapoleta 
fedha kupitia uham-
isho au njia mpya za 
mapato, wanakuwa 
na kikomo cha kile 
wanachoweza ku-
tumia kwenye ligi.

Shinikizo lil-
ilowekwa kwa Wil-

liams, ambaye aliichezea His-
pania vema waliposhinda Euro 
2024, kusalia Athletic - ambapo 
anacheza pamoja na kaka yake, 
Iñaki - kwa msimu mwingine, ni 
kocha wa Paris Saint-Germain 
kumtaka pia.

Vyanzo vya karibu na PSG 
vinaamini Williams anataka 
kujiunga na Barca, lakini timu 
hiyo ya LaLiga haiwezi kufanya 
makubaliano hivi sasa.

Hawajatoa ofa lakini wame-
fanya mazungumzo na kambi 
yake na wangemtaka msimu 
huu wa majira ya joto huku 

wakitarajia kujipanga upya 
kutokana na kum-
poteza Kylian Mbappe.

Laporta alisema 
kutakuwa na “habari 
njema” hivi karibuni 

na hali ya kifedha ya 
Barca “imeboreka” 

wakati wa 
utambulisho wa 
kocha mpya, 
Hansi Flick wiki 
iliyopita.

Hata hivyo, 
Barca wa-
naamini kuwa 

makubaliano ya 
Olmo yanaweza 

kufikiwa zaidi, 
vyanzo vinasema. 
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Yoro azua hofu 
Manchester Utd

BUENOS AIRES, Argentina

K
IUNGO wa kati wa 
Argentina, Angel 
Di Maria, ame-
sema alikuwa ta-

yari kurejea katika klabu 
ya nyumbani kwao mji wa 
Rosario Central, lakini ak-
abadilisha mipango yake 
kutokana na kuongezeka 
kwa vurugu zinazohusiana 
na dawa za kulevya katika 
eneo hilo na vitisho dhidi 
ya familia yake.

Di Maria ambaye alista-
afu kuichezea Timu ya Taifa 
ya Argentina baada ya ush-
indi wao wa Copa America 
mapema mwezi uliopita, 
alisema miongoni mwa vi-
tisho alivyotumiwa yeye na 
familia yake ni kusafirisha 

kichwa cha nguruwe kiki-
wa na risasi kwenye paji la 
uso kifurushi alichopokea 
dada yake na familia yake 
ambayo ilijumuisha tishio 
la kifo lililoandikwa dhidi 
ya binti yake.

“Kulikuwa na tishio lili-
lofanywa katika mtaa wa 
wazazi wangu ambalo liliji-
tokeza hadharani na wakati 
huohuo lingine kwenye 
mali ya dada yangu ambalo 
halikuonekana kwa sababu 
dada na shemeji yangu wa-
likuwa na hofu na hawa-
kutoa taarifa,” alisema Di 
Maria.

Di Maria mwenye umri 
wa miaka 36, alisema yeye 
na familia yake waliacha 
matumaini yao ya kurejea 
Central kufuatia vitisho vya 

Machi.
“Miezi hiyo ilikuwa ya 

kutisha,” alisema, akion-
geza kwamba “tuliweza tu 
kukaa pale na kulia kila usi-
ku kwa kutoweza kutimiza 
ndoto hiyo ya kurejea kati-
ka klabu ambako nilicheza 
kwa mara ya kwanza.”

Licha ya vitisho hivyo, 
Di Maria alisema alipokea 
shutuma kutoka kwa 
mashabiki wa Rosario kwa 
kutorejea nyumbani.

“Wale ambao hawaelewi, 
hawajiweki katika nafasi 
yangu kwa sekunde moja,” 
Di Maria alisema. “Kwa sa-
babu ni rahisi kuwadhu-
lumu wengine kwenye 
mitandao ya kijamii bila 
kujiweka katika viatu vya 
mtu mwingine.”

DI MARIA: VITISHO 
VIMENIZUIA 
KUICHEZEA ROSARIO
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Na Faustine Feliciane

W
ACHEZAJI wa-
kongwe wa klabu 
ya Simba, Nahod-
ha Mohamed Hus-

sein ‘Zimbwe Jr’ na Shomari 
Kapombe, wamesema wame-
jiandaa kuhakikisha wanareje-
sha heshima klabuni hapo 
baada ya kutoka kapa kwenye 
ubingwa kwa misimu mitatu 
mfululizo.

Wakizungumza na gazeti 
hili jana, nyota hao wamesema 

usajili uliofanywa na viongozi 
wao umerejesha makali ya 
klabu hiyo kutokana na ubora 
wa wachezaji.

“Tumefanya maandalizi 
mazuri kambini, wachezaji 
wapya waliosajiliwa wameo-
nyesha wana uwezo mkubwa  
pamoja kwa kushirikiana tu-
nataka kurejesha heshima ya 
Simba kwa kutwaa ubingwa 
na kufanya vizuri zaidi katika 
mashindano ya kimataifa,” 
alisema Zimbwe Jr.

Alisema benchi la ufundi la 

timu hiyo chini ya kocha Fad-
lu David, wamewapa mbinu 
mbalimbali na mipango ya ku-
hakikisha wanafanya vizuri.

“Tuna mchezo wa kirafiki 
Siku ya Simba Day, lakini tuna 
mchezo wa Ngao ya Jamii dhidi 
ya Yanga, ni michezo ambayo 
itatupa mwanga wa kuanza vi-
zuri msimu huu, tumejiandaa 
vizuri,” alisema Zimbwe.

Aidha, Kapombe, aliwataka 
mashabiki na wanachama 
wa klabu hiyo kujitokeza kwa 
wingi siku ya tamasha la ‘Sim-

ba Day’ ili kuwaona wachezaji 
wao wapya.

“Msimu huu tunataka uwe 
wetu, viongozi wamefanya 
kazi kubwa na sasa ni sisi 
wachezaji, mashabiki waje 
kwa wingi kama kawaida yao 
kuona wachezaji wao,” alise-
ma Kapombe.

Tamasha la Simba Day 
limepangwa kufanyika Juma-
mosi kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa ambapo Simba 
itacheza mchezo wa kirafiki 
dhidi ya APR ya Rwanda.

NYOTA SIMBA WAPANIA 
KUREJESHA HESHIMA

Mchezaji kijana wa mchezo wa tenisi akirudisha mpira kwa mpinzani wake (hayupo pichani) wakati walipokuwa waki-
fanya mazoezi katika viwanja vya Gymkhana Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Mutale, Mukwala 
watema cheche

Kocha Gamondi 
akoshwa na 
ubora wa Mzize

Prince Dube ajitabiria mabao michuano ya CAF
Na Adam Fungamwango

MSHAMBULIAJI mpya wa Yanga, 
Prince Dube amesema mabao 
yake mawili aliyofunga na ‘asisti’ 
moja kwenye mechi mbili za 
kirafiki dhidi ya TS Galaxy na 
Kaizer Chiefs zote za Afrika Kusi-
ni, yamemfanya kujiamini zaidi 
na kujitabiria kufunga mabao 
mengi kwenye michuano ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika inayotaraji-
wa kuanza Agosti 16, mwaka huu.

Akizungumza jijini Dar es Sa-
laam jana, Dube amesema awali 
hakuwa vema kwani hakucheza 
soka kwa muda wa miezi sita, la-
kini michezo mitatu aliyocheza 

imemrudisha kwenye uwezo 
wake ule ambao alikuwa anauhi-
taji kuwa nao kabla ya mashinda-
no kuanza.

Ingawa hakuonekana kucheza 
vema katika mechi ya kwanza Af-
rika Kusini dhidi ya  FC Augsburg 
ya Ujerumani ambayo timu yake 
ilifungwa mabao 2-1, alipachika 
bao pekee katika mechi dhidi ya 
TS Galaxy na kufunga tena mechi 
dhidi ya Kaizer Chiefs na kutoa 
pasi iliyozaa bao kwa Clement 
Mzize, Yanga ikiivurumisha timu 
hiyo mabao 4-0.

“Nimefurahi sana kwa mich-
ezo mitatu ambayo tumecheza 
Afrika Kusini, imenisaidia sana, 

imenirudisha kwenye kiwango 
changu kile ninachokifahamu, 
nilikaa muda mrefu bila kucheza 
soka la kiushindani, nimecheza 
mechi na timu za nje ya nchi, 
unajua ukicheza mechi kubwa 
kama hizi ina maana unaweza 
kucheza na timu yoyote kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Afrika na 
ukafunga mabao, nadhani hii 
imenifungulia milango, nahitaji 
kufunga mabao mengi mechi za 
kimataifa na nahitaji kuisaidia 
Yanga kupata mafanikio,” alise-
ma Dube.

Aidha, aliwashukuru wanacha-
ma na mashabiki wa klabu hiyo 
ambao wamekuwa wakimtumia 

salamu nyingi za kumpongeza 
ambazo nazo zinampa morali 
wa kuzidi kufanya mazoezi kwa 
bidii kuweza kuisaidia timu yao 
hasa kwenye michuano ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika ambayo 
alisema hakuwa anapata nafasi 
ya kushiriki.

“Kwenye ligi hakuna 
anayeweza kuhoji uwezo wangu, 
lakini Ligi ya Mabingwa Afrika 
nina muda mrefu sana sijacheza, 
nataka nionyeshe uwezo wangu 
huko, nimekuja Yanga kwa saba-
bu hiyo tu, hivyo wanachama na 
mashabiki wasiwe na wasiwasi 
na mimi, nikishirikiana na wen-
zangu hakuna kitakachoshindi-

kana,” alisema mchezaji huyo 
raia wa Zimbabwe.

Alisema kitu kingine ambacho 
amebahatika kukikuta Yanga 
ni kucheza na wachezaji wawili 
anaowakubali, Clatous Chama 
na Stephane Aziz Ki, ambao 
amesema watamsaidia sana 
kwenye kazi yake ya kupachika 
mabao.

“Nimefurahi sana kucheza na 
wachezaji hawa, ni wachezaji 
wakubwa, ninajifunza vitu vingi 
kutoka kwao, na mimi nipo nao ili 
kuongeza kitu kwenye timu, na-
jiona kama nina bahati ya kupata 
nafasi ya kucheza na wachezaji 
kama hawa,” alisema Dube.
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na APR ya Rwanda, tiketi za 
mzunguko wa pili zimemalizika, 
huku zilizosalia ni za VIP B, VIP C 
na rangi ya machungwa ambazo 
nazo zimebaki chache.

Meneja Habari na Mawasiliano 
wa Klabu hiyo, Ahmed Ally, ame-
wataka mashabiki kununua tiketi 
kwenye majukwaa hayo, kwani 
mbali na mzunguko, tiketi za Plat-
num na VIP A, nazo zimemalizika.

Kusini imewapa kitu wachezaji 
wake na wanataka kuendeleza 
pale walipoishia.

“Ilikuwa safari nzuri sana 
kwetu, ni maandalizi mazuri 
tumeyapata, kufanya mazoezi 
na kucheza michezo mitatu ya 
kirafiki na timu kubwa kama 
FC Augsburg na Kaizer Chief ni 
kipimo kizuri kwetu, hii itatusaid-
ia kuelekea msimu ujao,” alisema 
Gamondi.

Alisema kwa sasa anachofanya 
na wasaidizi wake ni kuimarisha 
baadhi ya maeneo ambayo wal-
iona yana mapungufu wakiwa 
kwenye maandalizi yao Afrika 
Kusini.

Katika hatua nyingine, 
Gamondi, amewataka mashabiki 
na wanachama wa klabu hiyo 
kujitokeza kwa wingi kwenye 
kilele cha tamasha lao la ‘Wiki ya 
Mwananchi’.

Kilele cha tamasha hilo ki-
tafanyika Jumapili ijayo kwa 
kucheza mchezo wa kirafiki dhidi 
ya Red Arrows ya Zambia ukiwa 
ni mchezo wa mwisho kabla ya 
kukabiliana na Simba kwenye 
nusu fainali ya Ngao ya Jamii 
itakayochezwa Agosti 8 kwenye 
uwanja huo.



Wachezaji hao wamewataka 
mashabiki kwenda uwanjani 
kuona soka safi la burudani, 
pamoja na ushindi usiokuwa na 
shaka.

Kikosi hicho kimewasili jana ji-
jini Dar es Salaam kutoka nchini 
Misri ambako kiliweka kambi 
kwa takriban wiki tatu kwa ajili 
ya msimu mpya wa mashindano.

Mshambuliaji mpya wa timu 
hiyo, Mukwala, alisema mechi 
yao ya mwisho ilieleza kila kitu, 
kwani walicheza jinsi ambavyo 
kocha wao siku zote alikuwa 
anataka wacheze na waliweza 
kufanikiwa kutokana na kuwa 
fiti tofauti na michezo miwili ili-
yopita.

“Mechi ya mwisho ilieleza kila 
kitu, ilikuwa ngumu kuliko zote 
tulizocheza, timu kutoka Saudi 

Arabia haikuwa rahisi, lakini 
tulipambana na kuweza kushin-
da, nawaahidi wanachama na 
mashabiki wa Simba wataona 
mchezo mzuri sana kila tutaka-
pocheza, wataona kitu tofauti na 
walichokiona msimu uliopita, tu-
najua nini wanataka na tuwape 
hicho wanachohitaji,” alisema 
mshambuliaji huyo raia wa 
Uganda aliyesajiliwa kutoka kla-
bu ya Asante Kotoko ya Ghana.

Katika mechi ya mwisho, Ju-
matatu usiku, Simba ilicheza dhi-
di ya Al Adalah ya Saudi Arabia, 
Uwanja wa New Suez Canal nchi-
ni humo na kushinda mabao 2-1, 
ambao yalifungwa na Mukwala 
pamoja na Mutale.

Aidha, Mutale kwa upande 
wake alisema kwa sasa wapo ka-
tika utimamu wa miili kwa asil-

imia 90 na ndicho kilichofanya 
wapate ushindi katika mchezo 
wao wa mwisho huku akisema 
sasa wapo tayari kwa ajili ya Sim-
ba Day pamoja na msimu mpya 
wa mashindano, licha ya kwam-
ba Kocha Fadlu bado anafanya 
marekebisho ya hapa na pale.

“Kwa sasa tupo kwenye asilim-
ia 90 ya kiwango cha utimamu 
wa mwili, mazoezi yalikuwa ma-
zuri na magumu, mchezo wetu 
wa tatu umeonyesha tayari tupo 
kamili, tulikuwa tunakaba wote, 
tunakimbia kwa kasi, kukaa kwe-
nye maeneo sahihi kwa wakati 
sahihi na hata wakati mwingine 
tulikuwa tunapigiana pasi ndefu 
kila upande wa uwanja haraka 
haraka huku tukikimbilia eneo 
la adui kiasi cha kuwachanganya 
wapinzani na hata bao la pili nil-

Na Adam Fungamwango

W
AKATI tiketi za juk-
waa la mzunguko 
kwa ajili ya kuingia 
katika kilele cha ta-

masha la Simba Day Jumamosi 
kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa lililopewa kaulimbiu ya 
‘Ubaya Ubwela, wachezaji wapya 
Joshua Mutale na Steven Muk-
wala wamewaambia mashabiki 
wa timu hiyo kuwa wataishuhu-
dia timu tofauti na ile waliyoiona 
msimu uliopita.

Nyota hao walisema
 msimu huu Simba ina

 wachezaji wanaocheza
 soka safi na la kubu-
rudisha huku wakiwa

 na uwezo mkubwa, ari
 na nguvu, pamoja na
 benchi bora la ufundi
 lenye mbinu nzuri za

 ufundishaji chini ya Ko-
cha Fadlu Davids.
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   Wawaambia mashabiki wasubiri kuona timu mpya, 
yamaliza tiketi za ‘ubaya ubwela’ huku...
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NYOTA MUTALE, MUKWALA 
WATEMA CHECHE SIMBA

Gamondi akoshwa 
na ubora wa Mzize
Na Faustine Feliciane

KOCHA wa Yanga, Miguel 
Gamondi, amesema msham-
buliaji wa timu hiyo, Clem-
ent Mzize ameonyesha 
kuongeza kiwango chake 
kwa kiasi kikubwa 
na kumtabiria 
kufanya vizuri 
msimu ujao.

Akizungumza 
akiwa jijini Dar 
es Salaam baada 
ya kurejea kuto-
ka Afrika Kusini 
walipoenda kwa 
ajili ya maan-
dalizi ya msimu 
mpya pamoja 
na kushiriki 
mashindano ya 
Toyota Cup, Gamondi, alise-
ma mmoja wa wachezaji 
aliyemkosha kutokana na 
uwezo aliouonyesha ni 
Mzize.

“Mzize, naamini atafanya 
makubwa zaidi msimu ujao, 
ameonyesha uwezo mkub-

wa, amekuwa na kasi na 
utulivu golini, amekuwa na 
uwezo mkubwa, anaweza 
akafanya vizuri zaidi ya 
msimu uliopita,” alisema 
Gamondi.

Aidha, alisema wataen-
delea na mazoezi yao Avic 

Town, Kigamboni 
kwa ajili ya mechi 
yao ya kirafiki 
katika kilele cha 
Wiki ya Wananchi 
watakapocheza 
na Red Arrows ya 
Zambia.

“Tutaendelea na 
maandalizi yetu, 
kuna mechi mbili 
katika siku chache 
zijazo, mchezo 
kwenye kilele 

cha Wiki ya Mwa-
nanchi na mchezo dhidi ya 
Simba, tunafanya maandal-
izi ya michezo hii miwili,” 
alisema Gamondi.

Gamondi, alisema michezo 
mitatu waliyocheza Afrika 
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Mshambuliaji mpya wa Simba, Deborah Fernandez, muda mfupi baada ya kuwasili uwanja 
wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere, Dar es Salaam, akiwa na timu hiyo wakitokea 
Misri walipokuwa wameweka kambi kujiandaa na msimu mpya. PICHA: SIMBA

ilofunga lilipatikana kwa mtindo 
huo.

Nadhani sasa tupo tayari kwa 
Simba Day na msimu mpya, na-
jua mashabiki wetu watatupokea 
vizuri kutokana na hiki ambacho 
tunawapelekea uwanjani,” alise-
ma Mutale, winga mpya aliyesa-
jiliwa kutoka Power Dynamos ya 
Zambia.

Wakati hayo yakiendelea kue-
lekea kwenye Tamasha la Simba 
Day ambapo timu hiyo itacheza 


