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Maofisa TRA mbaroni 

kwa tuhuma za rushwa
 Na Renatus Masuguliko, 
GEITA 

T
AASISI ya Kuzuia 
na Kupambana na 
Rushwa (Takukuru) 
Mkoa wa Geita, ina-

washikilia  maoisa watatu wa 
Mamlaka ya Mapato Tanza-
nia (TRA) mkoani hapa kwa 
tuhuma za kuomba na kupokea 
rushwa.

Maoisa wanaoshikiliwa kwa 
tuhuma hizo ni Sadick Lute-
nge, Hamza Rugemalira na Elias 
Msula. 

Kaimu Mkuu wa Takuku-
ru Mkoa wa Geita, Mwamba 
Masanja, alisema jana oisini 
kwake kuwa watuhumiwa hao 
wanatarajiwa kuikishwa ma-
hakamani wakati wowote, ili 
kusomewa maelezo ya awali 
katika Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Mkoa wa Geita.

Masanja alisema uchunguzi 
umebaini kwamba mshtakiwa 
wa kwanza na wa pili, wakiwa 
katika utekelezaji wa maju-
kumu yao, kwa pamoja wal-
imwomba rushwa Alphonce 
Mringo  ya Sh. milioni 30, ili 

wamfanyie makadirio ya chini 
ya kodi ya biashara. 

Alisema katika uchunguzi 
wao, pia wamebaini kutokana 
na ushawishi huo, mshtakiwa 
wa kwanza anadaiwa kupokea 
Sh. milioni 10 ikiwa ni sehemu 
ya kiasi walichoomba. 

Aidha, katika kipindi cha 
kati ya Januari 2 na Machi 30, 
mwaka huu, mtuhumiwa wa 
kwanza na wa tatu kwa pamoja 
waliomba Sh. milioni 75 kutoka 
kwa Bertha Magandula na Ma-
koye Shiyunga ambao ni waku-
rugenzi wa Makoye Hospital Co. 

Limited.
Masanja aliongeza kwamba 

Aprili 8, mwaka huu, watuhu-
miwa kwa pamoja wanadaiwa 
kupokea Sh. milioni 50 ikiwa ni 
sehemu ya fedha za rushwa wal-
izoziomba kutoka kwa  Magan-
dula na Shiyunga. 

Pia alisema Juni 14, mwaka 
huu, Msula anadaiwa kujaribu 
kupokea Sh. milioni  10 ikiwa  
sehemu ya fedha za rushwa ya 
Sh. milioni 30 alizoomba kuto-
ka kwa Mringo. 

 Na Godfrey Mushi, DODOMA

MJADALA umeibuka bungeni 
kuhusu mazingira ya uendeshaji 
wa biashara nchini, utitiri wa kodi 
na tozo zilivyochangia kuua soko la 
kimataifa la Kariakoo, jijini Dar es 
Salaam.

 Baadhi ya wabunge 
waliochangia kuhusu hali ya 
uchumi wa taifa kwa mwaka 2018 
na mpango wa maendeleo wa taifa 
kwa mwaka wa fedha 2019/20 na 
mapendekezo ya serikali kuhusu 
makadirio ya mapato na matumizi 
kwa mwaka 2019/20, wameitaka 
serikali kuja na mkakati wa 
kurejesha biashara ya kimataifa 
katika eneo la Kariakoo.

 Mbunge wa Mvomero (CCM), 
Sadiq Murad ambaye pia ni 
Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Viwanda na Biashara, 
alisema soko la Kariakoo limepotea 
katika ramani ya biashara, licha 
ya kuwa Tanzania ilishafanikiwa 
kuziteka kibiashara nchi za 
Burundi, Rwanda, Malawi, Uganda 
na DRC.

“Leo Kariakoo imepotea kwenye 
mtandao haipo na sababu za 
kupotea zipo nyingi ikiwamo 
suala la namna ya kupeleka fedha 
za kigeni Dubai, China na nchi 
nyingine. Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Bajeti tulikwenda 
Uganda, unafika unawauliza 
wafanyabiashara wa Uganda, 
mbona siku hizi hamji kuchukua 
mzigo? Wanakwambia sasa hivi 
wa Dar es Salaam wanakuja kwetu, 
Malawi wanakuja kwetu, Rwanda 
wanakuja kwetu, haya ndio majibu 
tuliyopewa.

“Wale bahari hawana, bandari 
hawana, BoT (Benki Kuu ya 
Tanzania) tujiulize kuna nini hapo, 
TRA (Mamlaka ya Mapato Tanzania) 

Mbunge ataja 
sababu 
zinazoimaliza 
Kariakoo  

Waitaka NEC kufunga CCTV vituo vya kura
INAENDELEA  UK. 8

 Na  Enock  Charles

WADAU wa uchaguzi 
wameishauri Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC) kufunga kam-
era iche (CCTV) kwenye vituo 
vyote vya kupiga kura ili kuepu-
sha malalamiko ya kuibiwa kura 
yanayoibuka kila unapofanyika 
uchaguzi nchini.

Akizungumza katika mkuta-
no wa tume na wawakilishi wa 
makundi maalum ya vijana, wale-
mavu na wanawake uliofanyika 
Dar es Salaam jana, mwakilishi 
wa Kongamano la Msaada wa 
Kisheria kwa Vijana, Ramadhani 
Juma, aliishauri tume kutumia 
kamera iche ili kudhibiti wizi wa 
kura wakati wa uchaguzi.

“Pamekuwa na malalamiko 
sana ya kura kuibiwa, je, tume 
haioni umuhimu wa kuweka 
CCTV Camera kwenye hizi ‘poll-
ing stations’ (vituo vya kupiga 

kura) ili kuweka ulinzi wa kura na 
kuondoa malalamiko?” Ramad-
hani alihoji.

Akijibu hoja hiyo, Mwenyekiti 
wa NEC, Jaji Semistocles Kaijage, 
alisema sheria, kanuni na tara-
tibu zilizowekwa katika kusima-
mia uchaguzi nchini, zikitumiwa 
vizuri zinajitosheleza kwa ulinzi 
wa kura.

“Sheria zetu, kanuni zetu na 
taratibu zetu kama zitazingatiwa, 
uchaguzi wetu ni shirikishi na ha-
kutakuwa na sura hiyo ambayo 
inaonekana.

“Tatizo ni kwamba tunaacha 
hivi vyombo vyenyewe, tunatafu-
ta namna zingine zisizofaa, Jaji 
Kaijage alisema.

Katika mkutano huo, mwakili-
shi wa Taasisi ya Elimika Tanza-
nia, aliyejitambulishwa kwa jina 
la Masawiri, alihoji msimamo 
wa NEC kuhusu wananchi kukaa 
ama kutokaa umbali wa mita 200 

kutoka kwenye vituo vya kupiga 
kura baada ya kuwa wamepiga 
kura.

Hoja hiyo ni moja ya map-
endekezo ya vyama vya upinzani 
vikiamini kwa kufanya hivyuo, 
kutakuwa na ulinzi imara wa 
kura.

Akijibu hoja hiyo, Jaji Kaijage 
alisema: “Baada ya Uchaguzi 
Mkuu 2015, mtakumbuka pali-
kuwa na kesi ya Kibatala iliyo-
funguliwa kuhusu masuala hayo 
na uamuzi ulitolewa ni kwamba 
mara baada ya watu kupiga kura, 
wanarudi nyumbani. Huo ndiyo 
uamuzi wa mahakama na ndiyo 
sheria. Sasa hivi, hakuna cha mita 
100, 200 wala 300.”

Mkutano huo ni sehemu ya 
mikakati ya NEC kukutana na wa-
dau mbalimbali wakati ikijipanga 
kwa uboreshaji wa Daftari la Ku-
dumu la Wapigakura unaotaraji-
wa kufanyika mwezi ujao.

Spika wa Bunge, Job Ndugai (kulia), akiangalia trekta jipya baada ya kukabidhiwa na Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Maendeleo 
la Taifa (NDC), Prof. Damian Gabagambi (wa pili kushoto),  katika eneo la Mbande, Wilaya ya Kongwa mkoani Dodoma jana. Habari 

Uk. 22. PICHA: IBRAHIM JOSEPH 
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Muhimbili 
yafanya 
upasuaji 
uvimbe 
kwenye 
ubongo
 Na Beatrice Shayo

HOSPITALI ya Taifa ya 
Muhimbili-Mloganzila kwa 
mara ya kwanza imeanza 
kufanya upasuaji mkubwa 
wa kuondoa vivimbe katika 
mishipa ya damu kwenye 
ubongo.

Upasuaji huo ambao 
umechukua muda wa 
takribani saa sita ume-
fanywa na wataalamu 
wa Hospitali ya Taifa 
Muhimbili-Mloganzila kwa 
kushirikiana na daktari 
bingwa mshauri wa upas-
uaji wa ubongo na mishipa 
ya fahamu, Profesa Hun 
Seong, kutoka Yonsei, Ko-
rea Kusini.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana, daktari 
bingwa wa upasuaji wa 
ubongo na mishipa ya 
fahamu katika Hospitali ya 
Muhimbili-Mloganzila, Dk. 
Raymond Makundi, alisema 
wamefanya upasuaji huo 
kwa mgonjwa mmoja 
ambaye kwa sasa anaende-
lea vizuri na ataruhusiwa 
kuondoka.

Alisema wagonjwa wal-
iokuwa wanahitaji huduma 
hiyo walikuwa wanapele-
kwa nje ya nchi kwa ajili ya 
kupatiwa matibabu ambayo 
iliwagharimu fedha nyingi.

Alisema kutokana na 
uchache wa wataalamu 
na ukosefu wa vifaa tiba 
hivyo, mgonjwa kama huyo 
angepelekwa nje ya nchi 
angelipia Sh. milioni 40.

Aidha, alisema tatizo la 
vivimbe katika mishipa 
ya damu kwenye ubongo 
hutokana na sababu 
mbalimbali ikiwamo kurithi 
vinasaba ambayo mtu 
huzaliwa navyo, uvutaji 
wa sigara, na maambukizi 
ya vijidudu kama bakteria 
vinavyoathiri mishipa ya 
damu.

Dk. Makundi alisema 
ugonjwa huo huchelewa 
kugundulika kutokana na 
watu kutokufahamu dalili 
za hatari za ugonjwa huo 
na upungufu wa vifaa 
vya uchunguzi pamoja na 
wataalamu wa kulibaini 
tatizo hilo mapema.

“Baadhi ya dalili ni ku

Na Romana Mallya

WATUMISHI saba wa Mamlaka 
ya Vitambulisho vya Taifa (Nida), 
wanashikiliwa na polisi Mkoa wa 

Pwani kwa tuhuma za wizi wa vifaa 
vya mamlaka hiyo vyenye thamani 
ya Sh. milioni 15 ambavyo inadaiwa 
wameviiba na wamekuwa wakivi-
uza.

Vifaa hivyo ni pamoja na kompy-
uta mpakato mbili, nyaya zake na 
vitambulisho vya taifa boksi moja 
lililokutwa likiwa na vitambulisho 
15,000.

Kamanda Polisi wa Mkoa huo, 
Wankyo Nyigesa, aliwaeleza 
waandishi wa habari jana kuwa 

INAENDELEA  UK.5

INAENDELEA  UK.8
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CUF yaanza maandalizi ya uchaguzi
 Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha Wananchi (CUF), 
kimeanza kujiandaa na Uchaguzi 
Mkuu wa mwaka kesho wa Seri-
kali za Mitaa unaotarajiwa ku-
fanyika Oktoba mwaka huu kwa 
kuitisha kongamano jijini Dar es 
Salaam Jumamosi.

Chama hicho kimeanza maan-
dalizi hayo kwa kufanya kon-
gamano la uzinduzi wa sera na 
kaulimbiu mpya ya chama hicho 
Jumamosi jijini Dar es Salaam.

  Katika taarifa yake kuhusi-
ana na  kongamano hilo, Mku-
rugenzi wa Habari na Uenezi wa 
chama hicho, Abdul Kambaya, 
alisema uzinduzi wa sera hiyo 
mpya utafanywa na Mwenyekiti 
wa Chama hicho, Prof. Ibrahim 
Lipumba.

  Kambaya alisema katika uz-
induzi huo, wamekaribisha watu 
mbalimbali bila kujali itikadi za 
vyama vyao.

“Kongamano hili limepewa 
jina la ‘Sauti ya haki na furaha 

kwa Watanzania wote’. Konga-
mano hilo litahudhuriwa na wa-
nachama wa CUF wakiongozwa 
na viongozi wao wakuu, uzinduzi 
wa sera hizo ni katika kujiandaa 
na Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 
2020 na wa Serikali za Mitaa 
ambao utahusisha mitaa, vijiji 
na vitongoji ambao unatarajiwa 
kufanyika Oktoba mwaka huu,” 
alisema Kambaya.

Aliongeza: “Na uzinduzi huu 
unafanyika mara tu baada ya 
kumalizika kwa kesi zilizodumu 

kwa takriban miaka mitatu na 
kusababisha baadhi ya wanacha-
ma wa CUF kufukuzwa.”

Kambaya alisema kuwa kon-
gamano hilo sio tu litatoa mwele-
keo mpya wa chama, lakini pia 
litatumika kuonyesha nguvu za 
CUF katika Jiji la Dar es Salaam 
na viunga vyake, na kwamba 
sera hiyo mpya inatarajiwa ku-
jikita katika kutumia rasilimali 
na maliasili za Tanzania katika 
kuleta haki hizo na furaha kwa 
Watanzania wote. 

Kibali 
chakwamisha 
kesi ya Zitto
Na Hellen Mwango

UPANDE wa Jamhuri katika 
kesi ya uchochezi inayomkabili 
Mbunge wa Kigoma Mjini, Zitto 
Kabwe, umedai mahakamani 
unasubiri kibali cha Hakimu 
Mkazi Mfawidhi wa Mahakama 
ya Hakimu Mkazi Kisutu cha kuita 
mashahidi kutoka nje ya Dar es 
Salaam.

Kesi hiyo ilipangwa jana 
kuendelea kusikilizwa ushahidi 
wa Jamhuri, lakini ilishindwa 
kuendelea kutokana na upande wa 
Jamhuri kuwa bado hawajapokea 
kibali cha kuita mashahidi kutoka 
mkoani Kigoma.

Madai hayo yalitolewa na Wakili 
wa Serikali Mwandamizi, Nassoro 
Katuga, mbele ya Hakimu Mkazi 
Mkuu Huruma Shaidi.

Katuga alidai kuwa mashahidi 
hao ni muhimu na kwamba 
Jamhuri inasubiri kibali hicho.

“Mheshimiwa tunaomba muda 
wa mwezi mmoja wakati tunasubiri 
kibali cha kuita mashahidi kutoka 
Kigoma. Mashahidi hao ni muhimu 
sana katika kesi hii,” alidai Katuga.

Upande wa utetezi ulidai kuwa 
hauna pingamizi na ombi la 
Jamhuri.

Hakimu alisema kesi hiyo 
itasikilizwa siku mbili mfululizo 
Julai 16 na 17, mwaka huu 
na dhamana ya mshtakiwa 
inaendelea.

Awali aliposomewa maelezo 
ya awali, Zitto alikana kwamba 
Oktoba 28, mwaka jana katika 
mkutano na waandishi wa habari 
uliofanyika katika ofisi za makao 
makuu ya chama cha ACT - 

Mwendesha guta akisafirisha mzigo na abiria akiwa juu katika Barabara ya Morogoro, eneo la Manzese Tip Top, jijini Dar es 
Salaam juzi, kitendo ambacho ni hatari kwa usalama barabarani. PICHA: SABATO KASIKA 

  Na Mwandishi Wetu 

KAIMU Mkurugenzi Mtendaji 
wa Benki ya NMB, Albert Jonk-
ergouw, amesema sababu za 
benki kutoshusha viwango vya 
riba za mikopo ni kutokana na 
gharama za uendeshaji  pamoja 
na hatari za majanga ya kupor-

omoka kwa taasisi hizo. 
Jonkergouw alisema hayo 

juzi alipokuwa akizungumza 
na waandishi wa habari kue-
lezea mambo yaliyotokana na 
mkutano wa wanahisa wa ben-
ki hiyo uliofanyika mwishoni 
mwa wiki jijini Dar es Salaam. 

Alisema hayo alipoulizwa 

ni kwa nini benki nchini zime-
kuwa hazipunguzi viwango vya 
riba vya mikopo pamoja na 
wito kutoka kwa watu mbal-
imbali, wakiwamo viongozi wa 
juu serikalini. 

“Zipo sababu mbalimbali za 
kuwapo kwa viwango vikubwa 
vya riba na ni kweli kumekuwa 

na wito wa kupunguza riba za 
mikopo. Lakini jambo hili ni 
gumu kulifanya kutokana na 
hali halisi ndani ya taasisi za 
fedha hususan benki,” alisema. 

“Ndani ya benki kuna ghara

Bosi NMB atoboa siri viwango juu vya mikopo 

INAENDELEA  UK.5 INAENDELEA  UK.5
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INAENDELEA  UK. 8

Majambazi yapora, yawapoza 
walioporwa kwa juisi, biskuti
Na Neema Sawaka, KA-
HAMA

WATU wanne wanaosadikiwa 
kuwa majambazi wakiwa na 

bunduki mbili, wamevamia  Ki-
jiji   cha Nonwe, wilayani   Ka-
hama, mkoani Shinyanga na ku-
pora fedha taslimu Sh.  milioni 
nane, vipuri vya pikipiki, vocha 

za simu na betri za sola.
Akizungumzia tukio hilo, Di-

Wasimamisha msafara wa 
waziri awafukuzie tembo 

Na Gurian Adolf, KALAMBO

WAKAZI wa Kijiji cha Mkowe, 
Kalambo mkoani Rukwa, juzi 
walisimamisha gari la Naibu Waziri, 
Oisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (Tamisemi), Josephat Kandege, 
na kumwomba apeleke ombi Wizara ya 
Maliasili na Utalii iwarudishe kwenye 
hifadhi tembo wanaozagaa kijijini hapo 
na kusababisha kifo cha  mtu mmoja. 

Hivi karibuni, tembo hao ambao 
wamekuwa wakivamia kijiji hicho, 
walisababisha kifo cha Victor 
Tanganyika (69).

Wananchi hao walifanya hivyo juzi 
saa 1:45 usiku wakati Kandege ambaye 
pia ni Mbunge wa Kalambo, alipokuwa 
anapita kijijini hapo akiwa katika ziara 
ya kutembelea jimbo.

Kwa mujibu wa wananchi hao, 
walimwomba Kandege awasaidie 
kuwasiliana na Wizara ya Maliasili na 
Utalii ifanye utaratibu wa kuwarudisha 
tembo ndani ya hifadhi kwa kuwa 
wamekuwa kero na tishio kwa usalama 
wao.

Akizungumza kwa niaba ya wakazi wa 
kijiji hicho, Peter Sikavizya, alimwambia 
Waziri Kandege kuwa tembo hao 
wamekuwa wakitoka ndani ya hifadhi 
na kula mazao pamoja na kusababisha 
kifo cha mmoja wa wanakijiji hao. 

Sikavizya alisema imekuwa kawaida 
kwa tembo kutoroka ndani ya hifadhi 
na kupita eneo hilo na baadhi yao 
wanakwenda mpaka Zambia ambako 
wamekuwa wakiharibu  mazao 
waliyolima na kutishia usalama wao.

Alisema inaikia wakati wanalazimika 
kushinda ndani wamejifungia kwa hofu 
ya kuwaogopa tembo hao, hali ambayo 
imesababisha washindwe kufanya kazi 
zao za kila siku.

Baada ya kusikiliza ombi hilo, 
Naibu Waziri huyo aliahidi kuliikisha 
suala hilo kwenye wizara husika na 
watalitatua kwa kuwafukuza tembo hao 
warudi ndani ya hifadhi.

Hata hivyo, aliwashauri kutowatishia 
kwa sababu wakikasirika ni hatari kwao 
kwa kuwa wanaweza kuwadhuru na 
kuwasababishia maafa makubwa.

Mfanyakazi wa Benki ya NMB, Kanda ya Dodoma, Gulila Mapuli (wa pili kulia), akitoa maelezo 
kwa Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga Mpina (kushoto), alipotembelea banda la benki hiyo, 
kwenye maonyesho ya ng’ombe bora wa maziwa yaliyofanyika kitaifa viwanja vya Nanenane, 
Nzuguni, jijini Dodoma jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU  . PICHA: IKULU. 

ma kubwa za uendeshaji na pia kuna 
athari nyingi za majanga, hivyo benki 
ni lazima ifanye jambo kama hilo kwa 
uangalifu ili isiyumbe na haya kusimamisha 
shughuli zake,” aliongeza.  

Pia alionya juu ya suala la kupandisha 
viwango vya riba katika uwekaji fedha 
benki kwa kuwa jambo kama hilo linaweza 
kusababisha benki kulipa fedha nyingi kwa 
ajili ya riba na hatimaye kushindwa kuhimili 
uendeshaji na maendeleo yake kwa ujumla. 

Akizungumza kuhusu yaliyojiri katika 
mkutano wa wanahisa wa benki hiyo, 
wanachama wameridhia kulipa gawio la 
Sh. bilioni 33, sawa na Sh. 66 kwa kila hisa. 
Alisema malipo hayo ni ongezeko la asilimia 
3 ya Sh. 64 kwa kila hisa zilizolipwa mwaka 
jana. 

“Benki iliripoti faida ya Sh. bilioni 142 
kabla ya makato ya kodi kwa mwaka 
ulioishia Desemba, 2018 ikiwa ni ongezeko 
la asilimia tatu kutoka faida ya Sh. bilioni 138 
iliyopatikana mwaka uliotangulia,” alisema. 

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi 
ya NMB, Prof. Joseph Semboja, benki hiyo 
imezidi kujiimarisha kwa uwiano wa mtaji 
kwa asilimia 16.5 hali ambayo inaonyesha 
kuwa iko salama kibiashara. Pia alielezea 
kuwa mkakati mkubwa kwa benki hiyo ni 
kuimarisha biashara ya fedha ili kukua zaidi 
kiuchumi.

“Kwa miaka kadhaa sasa, NMB imeendelea 
kuwa imara yenye afya kifedha, lengo ni 
kuendelea kuimarisha zaidi na kubaki 
hivyo. Ili kuikia mafanikio haya, tunapaswa 
kuhakikisha tunafanya uamuzi sahihi hasa 
katika udhibiti wa mabadiliko kwenye 
mahitaji makuu kimtaji,” alisema Prof. 
Semboja. 

Bosi NMB atoboa siri 
viwango juu vya mikopo

Wazalendo kwa nia ya kuleta 
chuki miongoni mwa wananchi 
wa Tanzania dhidi ya Jeshi la Poli-
si, alitoa maneno ya uchochezi.

Zitto alikana maneno ambayo 
anadaiwa kuyasema kuwa “Watu 
ambao walikuwa majeruhi ka-
tika tukio la mapambano baina 
ya wananchi na polisi, wakiwa 
wamekwenda hospitalini kupata 
matibabu katika Kituo cha Afya 
cha Nguruka, polisi wakapata 
taarifa kuwa kuna watu wanne 
wamekwenda hospitali kituo cha 
afya Nguruka kupata matibabu 
wakawafuata kule wakawaua.”

Jamhuri inadai maneno hayo 
yalikuwa ya uchochezi yenye ku-
leta hisia ya hofu na chuki.

Mshtakiwa anadaiwa kutoa ma-
neno kwamba: “Lakini tumefua-
tilia kwa kina jambo hili, taarifa 
ambazo tumezipata kutoka kijijini 
Mpeta Nguruka, Uvinza ni mbaya 
ni taarifa ambazo zinaonyesha wa-
nanchi wengi sana wameuawa na 
Jeshi la Polisi, pamoja na kwamba 
Afande Sirro amekwenda kule, 
halijatoa taarifa yoyote kuhusu 
wananchi....kama hawa Wanyantu-
zu walivamia eneo la ranchi, kuna 
taratibu za kisheria za kuchukua 
nasiyo kuwaua, wananchi wengi 
sana wamekufa.”

Kibali kesi ya Zitto
INATOKA  UK 4

INATOKA  UK 4

watuhumiwa hao ambao majina yao ya-
mehifadhiwa kwa uchunguzi, huiba vifaa 
hivyo na kuuza ili kujipatia fedha.

 Alisema watuhumiwa hao waliiba vi-
faa wakati oisi ikihamishwa kutoka oisi 
ya awali iliyokuwa kwenye kiwanda cha 
kubangua korosho cha Tanita kilichoko 
Tumbi kwenda jengo jipya la Nida mjini 
Kibaha. 

 “Watumishi hawa waliteuliwa na Nida 
kuhamisha rasilimali vifaa kutoka oisi 
hiyo ya zamani kwenda oisi mpya za Nida, 
wakiwa njiani ndipo walipovichepusha na 
kuviuza kujipatia fedha kwa manufaa bi-
nafsi,” alisema. Kamanda Nyigesa alisema 
taarifa za tukio hilo zilipokelewa Nida Juni 
14, mwaka huu na katika ufuatiliaji wa Jeshi 
la Polisi ndipo walipowakamata watumishi 
hao saba.

“Jumla ya thamani ya mali yote iliyoibwa 
ni Sh. milioni 15,” alisema. 

INATOKA  UK 3

Watumishi Nida wanaswa 
tuhuma wizi mali mil. 15/-
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USAFIRI wa abiria na mizigo kupitia majini umekuwa 
changamoto kwa wananchi wa maeneo kadhaa nchini, kutokana 
na kukosa vyombo vya uhakika hususani meli.

Maeneo yanayozungukwa na maziwa wananchi wake 
wamejikuta wakikosa usairi wa uhakika kutokana na uchache 
pamoja na uchakavu wa meli hizo.

Kwa mfano, katika Kanda ya Ziwa Victoria kumekuwapo na 
changamoto zaidi baada ya kupinduka na kuzama kwa meli ya MV 
Bukoba mwaka 1996 na kusababisha vifo vya watu zaidi ya 800. 
Meli hiyo haikuopolewa, hivyo kusababisha kukosekana kwa meli 
nyingine mbadala hadi leo.

Hatuwezi kuelezea athari zote katika mikoa yote inayozungukwa 
na maziwa nchini, lakini itoshe kusema kuwa wakazi wa maeneo 
hayo wameathirika sana kiuchumi na kijamii.

Wanasiasa kadhaa  kwa kipindi kirefu wamekuwa wakitoa 
ahadi za kuboresha usairi wa majini hasa ununuzi wa meli mpya 
katika maziwa ya Victoria, Nyasa na Tanganyika, bila ahadi hiyo 
kutekelezwa.

Ahadi iliyotolewa na Rais John Magufuli ya kuboresha 
miundombinu ukiwamo ununuzi wa meli mpya katika maziwa 
yote mwaka 2015, inaonekana kutimia, baada ya kuanza 
utekelezaji wake.

Kwa wananchi wa mikoa ya Ruvuma na Mbeya wanaoishi 
kando ya Ziwa Nyasa, wanatarajia kuanza kunufaika na usairi wa 
meli ya MV Mbeya II ambayo ujenzi wake unatarajia kukamilika 
Agosti, mwaka huu.

Kwa miaka miwili sasa wananchi wa maeneo hayo, hawana 
usairi wa uhakika baada ya meli ya MV Songea iliyokuwa ikitoa 
huduma katika ziwa hilo, kusitisha safari zake tangu mwaka 2017 
kutokana na kuwa na hitilafu.

Meneja wa Bandari za Ziwa Nyasa,  Abeid Gallus, alisema 
mapema wiki hii kuwa ujenzi wa meli hiyo umeika asilimia 82.

Ujenzi wa meli hiyo unagharamiwa na Mamlaka ya Bandari 
(TPA) kwa Sh. bilioni 9.1 na ina uwezo wa kupakia mizigo tani 
200 na abiria 200 kwa wakati mmoja, hivyo kukamilika kwake 
itasaidia kupunguza tatizo la usairi kwa wakazi wa mikoa hiyo.

Alisema hatua hiyo itasaidia kwa kiasi kikubwa kupunguza 
tatizo la usairi kwa wananchi wa mikoa ya Ruvuma na Mbeya 
kwa sababu kwa muda mrefu walikuwa wakitumia usairi wa boti 
au mashua, lakini hakuna chombo madhubuti kinachofanya kazi 
ziwani.

Meli hiyo pia itafungua wigo wa biashara kwa nchi za Malawi 
na Msumbiji, hivyo kuongeza wigo na kibiashara na kuboresha 
uchumi wa kwa jamii zinazozungukwa na ziwa hilo.

Katika hatua nyingine, wananchi wa Mkoa wa Kagera na mikoa 
ya jirani inayozungukwa na Ziwa Victoria, wanatarajia kunufaika 
meli mpya inayojengwa itakayokuwa na uwezo wa kubeba abiria 
1,200 na tani 400 za mizigo.

Mbali na meli hiyo mpya,  meli nyingine ya MV Victoria 
inafanyiwa marekebisho na itakapokamilika itakuwa na uwezo 
wa kubeba abiria 1,200 hadi 4,000 na tani za mizigo 200 hivyo 
kurahisisha usairi kwa wakazi hao.

Kaimu Meneja wa Bandari ya Ziwa Victoria, Geofrey Lwesya, 
aliyaeleza hayo wiki iliyopita kwa waandishi walipotembelea 
bandari hiyo ili kuona miradi ya maendeleo inayotekelezwa na 
TPA.

Alisema ujenzi wa meli hiyo unatarajiwa kukamilika Septemba 
mwakani na itasaidia kuongeza mapato zaidi katika bandari ya 
Bukoba ambayo licha ya kutokuwapo kwa meli za abiria, yameika 
Sh. milioni 60 kwa mwezi kutoka Sh. milioni 29 miaka ya nyuma. 

Tunazipongeza jitihada hizo za utekelezaji wa ahadi ya Rais 
Magufuli ya ununuzi wa meli mpya pamoja na vivuko katika 
maeneo mbalimbali nchini, ambao tunaamini kuwa umetokana 
na umakini katika suala zima la ukusanyaji wa mapato ya serikali.

KATIKA makubaliano ya Paris, mataifa 
yamewekewa malengo ya kuzuia hali ya 
ongezeko la joto la kimataifa kuikia nyuzi 
joto 1.5.

Kwa hatua hiyo mataifa hasa 
yanayoendelea yapo katika mapambano 
kuhakikisha kuwa  lengo hilo linatimia na 
hasa wakati huu ambapo hali inazidi kuwa 
mbaya kadri muda unavyokwenda.

Mojawapo ya mataifa ambayo yanahitaji 
kukaza buti ipasavyo ni Tanzania, 
kutokana na kwamba athari za mabadiliko 
ya tabianchi zinaiathiri kwa kasi nchi hii 
iliyo Afrika Mashariki.

Na miongoni mwa athari zilizopo 
wazi ni kutotabirika kwa majira, hali 
inayoyumbisha uchumi.

Mfano kwa mwaka huu, baadhi ya 
maeneo ya Wilaya ya Korogwe mkoani 
Tanga, wakulima wamepata hasara ya 
kurudia kupanda mbegu kwa sababu 
zile za awali ziliozea ardhini, kutokana 
na mvua kutonyesha kwa wakati 
uliotegemewa.

Kwa mantiki hiyo wapo baadhi ya 
wakulima hawakurudia kupanda mbegu 
kwa kukata tamaa au kukosa pesa.  

Katika Mkutano wa Mabadiliko ya 
tabianchi unaoendelea jijini Bonn, nchini 
Ujerumani, mjadala wa jinsi gani mataifa 
yanaweza kuzuia ongezeko hilo la joto ili 
kuikia makubaliano ya Paris ni miongoni 
mwa mingi. 

Muungwana ana maoni kwamba kuna 
mambo  yaliyojadiliwa ambayo ni muhimu 
Tanzania ikajifunza ili kuendana na kasi 
ya makubaliano ya Paris.

Na mojawapo ya mambo hayo ni yale 
yanayochangia ukataji wa miti na jinsi ya 
kupambana nayo.

Kutokuwa na sheria kali inayosimamia 
biashara ya miti ni baadhi ya mambo 
yanayotajwa kuchangia ukataji wa misitu 
holela. 

Kwamba sheria ipo lakini haitekelezwi 
ipasavyo na watu wanajikatia miti bila 
woga.

Ujasiri wao unatoa taswira kwamba 
yupo mtu nyuma ya pazia anayewalinda.

Katika mahojiano na Nipashe Dk. Dil 
Raj Khanal kutoka Shirikisho la Jamii 
ya Watumiaji Misitu (Federation of 
Community Forest Users, (FECOFUN) 
nchini Nepal, anasema ni wakati sasa 
mataifa kusimamia utekelezaji wa sheria 
za biashara ya miti ili kuhifadhi hewa ukaa 
ya kutosha.

Sababu nyingine inayotajwa kuchangia 
uharibifu wa mazingira ni mwingiliano 
wa shughuli za kilimo, hasa kilimo 
kisichokuwa na mpangilio.

Hii ina maana kwamba shughuli za 
kilimo wakati mwingine zinasababisha 
ukataji wa miti kwa kiasi kikubwa.

Katika maandalizi ya shamba, mkulima 
analazimika kukata miti au kuchoma 
moto shamba ili aweze kupanda mbegu.

Kitendo cha kuteketeza hekari za 
maeneo yenye miti kwa ajili ya kilimo kwa 
nchi kama Tanzania kwa hali iliyonayo 
kwa sasa ni hatari.

Aidha, moto unaoteketeza hekari za 
mashamba hutoa moshi kwa wingi ambao 
wote huishia kuziba tabaka la ozoni. 

Dk. Khanal anashauri ni wakati sasa 
wa mataifa kuzuia uchomaji wa moto 
mashamba na kutoa elimu kwa wakulima 
ya njia nzuri za kuandaa mashamba.

Vilevile anashauri mataifa kuzuia 
ukataji wa miti kwa ajili ya kilimo.

Uhamaji wa watu kutoka sehemu moja 
kwenda nyingine pia imetajwa kama 
chanzo cha uharibifu wa mazingira.

Kwamba jamii inapohamia eneo lingine 
hasa katika maeneo ya vijijini, inalazimika 
kukata miti ipate eneo la kujenga nyumba, 
lakini pia miti ya kujengea nyumba.

Jamii haina budi kuheshimu na 
kutangaza sheria za taifa za misitu. 

Lakini pia elimu ya umuhimu wa 
misitu kwa jamii itolewe ikiambatana na 
uhamasishaji juu ya upandaji wa misitu 
ili kama taifa tuikie malengo tuliojiwekea 
kupitia Mkataba wa Makubaliano ya 
Paris ya kuzuia ongezeko la joto la dunia 
kwa kiwango cha nyuzi 1.5, na hivyo 
kupambana na athari za mabadiliko ya 
tabianchi ambazo zinaonekana wazi. 

Tanzania ichukue hatua zaidi 

kufikia makubaliano ya Paris

 Muungwana Lazima Nilonge

Hatua hii itarejesha 
uhakika usafiri majini
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Tujengeeni daraja 
hili tulilolichangia

Mhariri

MIMI ni mmoja kati ya wananchi 

wanaozikubali sana jitihada za Rais 

John Pombe Magufuli ya kuchapa kazi ili 

kujiletea maendeleo kama mtu mmoja 

mmoja, lakini na kwa ustawi wa taifa la 

Tanzania kwa ujumla wake.

Aidha, ni mmoja miongoni mwa 

Watanzania walio wengi ambao 

wanaikubali sana dhana ya wananchi 

kuchangia maendeleo ya eneo lao pale 

walipo, kwa kushiriki kwenye miradi 

mbalimbali ya kujitolea nguvu kazi ama 

kuchangia fedha.

Ninafanya hivyo kwa sababu michan-

go kama hiyo huwa ina faida za moja 

kwa moja kwetu sisi wananchi au hata 

kama si ya moja kwa moja, ina faida zake 

kwa mgongo wa nyuma kwa maana ya  
ama watoto na wajukuu wetu, kama 
siyo kwa jirani zetu.

Kunapokuwa na changamoto 
kwa mfano ya barabara ambayo wa-
nanchi wana uwezo wa kuilima au ya 
daraja ambalo wananchi wanaweza 
kubeba mawe au kuchangia kidogo 
fedha ili daraja la kuwasaidia liweze 
kujengwa, basi mimi huwa niko 
mstari wa mbele kushiriki.

Na ndiyo maana nimeshiriki kwa 
mapana sana katika kutoa michan-
go mbalimbali iliyohusu kuchangia 
ujenzi wa zahanati katika kijiji chetu 
au ujenzi wa madarasa, nikielewa 
fika kuwa huo ni wajibu wa msingi 
kufanya.

Hata hivyo, Mhariri ninapokuja 
kupinga au kutokubaliana na aina 
hii ya uchangiaji wa nguvu kazi ama 
fedha kutoka kwa mwananchi ni pale 
ambapo michango hiyo inapoishia 
hewani, bila kutekeleza kilichoku-
sudiwa.

Na ndicho kilichonifanya leo hii 
niandike barua hii kwako Mhariri, 
nikiwa mkazi wa Kinondoni Mashari-
ki, Kata ya Mabwepande, Wilaya ya 
Kinondoni, jijini Dar es Salaam.

Mimi pamoja na wakazi wenzangu 
wa wa Kinondoni Mashariki, tuli-
changia shilingi 70,000 kila kaya kwa 
ajili ya ujenzi wa daraja litakalorahi-
sisha usafiri katika eneo la Mji Mpya.

Sasa hadi miaka imepita, na daraja 
hatuoni likijengwa huku viongozi 
wetu, kwa maana ya Mwenyekiti 
wetu wa mtaa pamoja na diwani 
wetu wa Kata ya Mabwepande, waki-
wa kimya kama vile hakuna kitu kili-
chofanyika.

Mhariri, hapa ndipo ninapokuja 
kupingana na aina hii ya uchangi-
aji kwa sababu tunapochanga kwa 
ajili ya maendeleo yetu, inapaswa 
tulichochangia kionekane na si ving-
inevyo.

Ninaomba basi kupitia kwako wa-
husika watueleze fedha zetu zilipo 
kwa kuwa hatuoni daraja likijengwa 
na tatizo bado lipo.

Mkazi Kinondoni Mashariki, 

Dar

  Na Gaudensia Mngumi

W
AKATI tunapoa-
dhimisha Siku ya 
Mtoto wa Afrika, 
ni muda kwa wa-

zazi kutafakari mambo ambayo 
kutokana na mazingira na miiko 
ya Afrika hatuwezi kuyazun-
gumza kwa watoto wetu. 

Mojawapo ambalo hatulisemi 
ni suala la kushiriki ngono na 
utoaji mimba unaowaumiza ma-
binti wa taifa hili.

Ukweli tulio nao ni kuwa kizazi 
cha wazee wa leo wenye miaka 
70 na kuendelea ni zao la jamii ili-
yokuwa na usiri mkubwa kwenye 
kuzungumzia mambo ya ngono. 

Hawa ndio baba na mama wa 
wazazi wa leo ambao watoto 
wanatatizo na kufanya maamuzi 
kuhusu ngono.

Wakiwa pia hawakuzun-
gumziwa na wazazi wao kuhusu 
masuala ya kujamiana utotoni, 
ni kundi la wazazi wa leo ambalo 
wanapaswa kubadili usiri huo 
na kuanza kuwafundisha watoto 
kuhusu kushiriki ngono na ma-
tokeo yake.

Eneo mojawapo linalotakiwa 
kujadiliwa ni athari  kama za ku-
pata mimba na kuzitoa kwa njia 
zisizo salama, jambo linaweza ku-
sababisha kifo, heshima kushuka 
na wakati mwingine ugumba.

Wiki hii ni ya Mtoto wa Af-
rika na kwa Tanzania binti wa 
taifa hili anakabiliwa na kupata 
mimba utotoni kunakotokana na 
kubakwa.

Zaidi ya watu wengine hutokea 
kubakwa na ndugu zake wa kari-
bu, kuwekwa kinyumba na baba 
yake mzazi au wa kumlea.

Mabinti hawa wanakuwa se-
hemu wa waathirika wa vifo vya 
wanawake vinavyohusiana na 
uzazi. Hii ni changamoto kubwa 
kitaifa kwani kinamama  takrib-
ani 560 nchini, hufa kati ya kila  
vizazi hai 100,000.

Taarifa hizi ni kwa mujibu wa 
takwimu za Utafiti wa Afya ya 
Jamii (DHS) uliofanyika mwaka 
2018. Hali hii unapoitizama 
pamoja na kasi ya unyanyasaji 
mabinti ambao hupata mimba 
udogoni, inaelekeza kuwa kuna 

Kama si wazazi wao nani 
atawafunza watoto? 

KABWELA NA FADHIL MOHAMMED

haja ya wazazi kuzungumza na 
watoto kuhusu ngono na mimba 
utotoni.

Zaidi ya hayo, Tume ya Taifa ya 
Kudhibiti Ukimwi  (Tacaids), Machi 
mwaka jana , ilieleza kwenye  ripoti 
ya utafiti wa VVU na Ukimwi kuwa 
vijana wa kati ya miaka 14 hadi 24 
huambukizwa zaidi VVU nchini.

Asilimia kubwa ya maambukizi 
mapya ni kwa watoto wenye miaka 
15 hadi vijana wa miaka 24 na kati 
yao wengi ni wanawake. 

Ni dhahiri kuwa wazazi wa-
nalazimika kubadilika, kwani 
wameshindwa kuzungumza kuhu-
su ngono na watoto wao na hata 
kutaja suala la upataji na utoaji 
mimba. 

Inavyoelekea ‘mmewatelekeza’ 
watoto wenu  waendelee kuogelea 
kwenye ngono za utotoni bila ku-
wasaidia.

Ni dhahiri kuwa huenda mabinti 
na vijana wa kiume (teenagers) ha-
wahitaji kujamiana  bali wanacho-
taka ni upendo wa wazazi na uka-
ribu kutoka kwa baba na mama au 
walezi pamoja na familia na jamii 
inayowazunguka.

Watoto hawa wa Tanzania hasa 
mabinti, wana matatizo mengi mo-
jawapo ni umaskini ndani ya famil-
ia zinazoshindwa kuwapa mahitaji 

muhimu kama chakula, elimu bora 
na makazi salama.

Si hivyo tu, wanaoishi mijini wa-
nakabiliwa na tamaa za matumizi 
ya mihadarati na pombe, hamu ya 
kwenda na wakati kwa kumiliki 
vitu ‘vikali’ kama simu, mavazi na 
hadaa kutoka kwa mafataki za ku-
wapa magari.

Watoto hawa wa kike wanaka-
biliwa na hatari ya  kunyanyaswa 
kingono ndani ya familia zao, shu-
leni na kwenye jamii hata kutoka 
kwa madereva wa bodaboda wali-
otapakaa nchi nzima.

Ni ukweli kuwa watoto hawa 
hufanya ngono na wanaamini 
kwamba zinawapa faraja na furaha 
wanayoikosa, japo si kweli wakati 
wote. 

Wazazi wanalazimika kufunguka 
na kuzungumza masuala ya ku-
jamiiana katika umri mdogo kwa 
sababu watoto hawa wenye umri 
wa chini ya miaka 18 hawafahamu 
athari za ngono za utotoni.

Katika mazungumzo haya, wa-
zazi na walezi wawafahamishe 
mabinti kuwa watapata ujauzito na 
wanaweza kujaribu kutoa mimba 
kwa njia zisizo salama na kupoteza 
maisha.

Aidha, wanapoteza heshima 
(ubikira) kiholela, kujiingiza kwe-

nye ngono kienyeji utotoni huwa-
potezea heshima wazazi na watoto 
hao ndani ya jamii.

Pia, kupata ujauzito na kutoa 
mimba kunasababisha athari 
kiafya ikiwa ni pamoja na kifo, 
ugumba, lakini pia kuwa na uhu-
siano na watu wazima (mafataki) 
wanaowaahidi kuwapa vitu kama 
magari, simu na mavazi kunaweza 
kuharibu ndoa za wenza na kuvu-
ruga familia hivyo kuongeza tatizo 
la talaka, kutengana na kutelekeza 
familia.

Tatizo jingine ni kupata maradhi 
kwa wasichana na wavulana kama 
homa ya ini, VVU na UKimwi, kas-
wende, kisonono na maambukizi 
ya njia ya uzazi ambayo yote hu-
fifisha hatima ya mtoto mwenye 
ndoto za kulitumikia taifa.

Watoto waambiwe kuwa kujiin-
giza kwenye ngono  kutasababisha 
kijana kuua au binti kujiua kuto-
kana na chuki za kimapenzi, kwa 
mwanaume anaweza kuhukumiwa 
kifungo cha maisha jela.

Wazazi hawahitaji orodha ndefu 
ya athari za kukaa kimya kuhusu 
suala la watoto kujamiiana. Ni 
wakati  wa kuanza kuzungumza 
nao na kuokoa kizazi cha Mtoto wa 
Afrika ambaye ni Mtanzania.

    

Binti akihangaika kutafuta maisha mjini pengine ni kutokana na changamoto alizozipata utotoni. PICHA 

MTANDAO.
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Mbunge ataja sababu zinazoimaliza Kariakoo 

tujiulize kuna nini hapo?   Kwa nini tu-
melipoteza soko la Kariakoo, bidhaa zile 
zilikuwa zinapatikana pale zina grade zake 
(viwango), ukinunua mzigo kule Dubai, Chi-
na kuna light weight, kuna heavy weight, 
sasa zile biashara zilizokuwa zinafanyika, 
TRA hawajui light, hawajui heavy, hawajui 
nini, wao ni kodi kodi tu, matokeo yake 
tumeua mtandao wa biashara.”

Sadiq alisema huko ni kuwakatisha 
tamaa wafanyabiashara, wakati ambao 
Tanzania ilitakiwa kufungua milango ya 
Kariakoo.

 “Dk. Mpango tusaidiane, tukae pamoja, 
tuzungumze hili, tuna ushahidi, tuna nia ya 
kusaidia eneo hii lirudi katika mtandao wa 
biashara katika nchi zote za maziwa makuu 
ambazo zimetuzunguka,” alieleza Sadiq.

Sadiq alisema  unapokwenda kununua 
mzigo Dubai au China, ukinunua mzigo wa 
dola 100,000 wafanyabiashara wa huko 
wanataka fedha taslimu. 

“Je, utaratibu wa kupeleka dola 100,000 
ukoje?” Alihoji na kuongeza kuwa  ni lazima 
BoT  wasaidie namna bora ya kuhakikisha 
biashara zinarudi.

“TRA kuna utaratibu ambao unasababi-
sha wafanyabiashara na Watanzania wa-
pate shida, shida namba moja ni zile fomu 
za usajili, fomu zile zimeandikwa kwa Kiin-
gereza,” alisema na kuongeza:

“Wafanyabiashara wanapata shida kuzi-
jaza, fomu zile zina urasimu, matokeo yake 
kuna vishoka wamekaa nje kwenye oisi za 
TRA wanachukua zile fomu wanawajazia 
watu, na vishoka wale wanawatoza Watan-
zania Sh. 10,000 hadi 20,000.”

 BASHE AMPA NENO MPANGO
Mbunge wa Nzega Mjini (CCM), Hussein 

Bashe, alimuomba Waziri Mpango akae na 
Waziri wa Viwanda na Biashara, Innocent 
Basgungwa, wafanye mabadiliko makubwa 
ili kunusuru biashara.

   Bashe amemshauri Waziri Mpango 
kuichukua sheria iliyoanzisha Wakala wa 
Usajili wa Biashara na Leseni (Brela) na ku-
ziunganisha taasisi zote hizi ndani yake na 
kisha serikali ianzishe Mamlaka ya Udhibiti  
Usajili wa Leseni za Biashara ili mtu anapo-
ingia kusajili biashara na kuchukua leseni 
anapokutana na kila kitu mule ndani, aki-
toka aende kufanya biashara yake. 

 NAPE ALIA NA TOZO 
Mbunge wa Mtama (CCM), Nape Nnauye, 

alisema uamuzi wa kufuta tozo 54 utasaidia 
kurahisisha mazingira ya ufanyaji biashara 
nchini, lakini bado kuna tozo nyingine zina-
paswa kuangaliwa.

“Pamoja na kufuta tozo ya visima sasa 
ikirieni kufuta kodi kwenye mitambo 
ya kuchimba visima vya maji. Mitambo 
hii itasaidia kuchimba visima pamoja na 
malango kwa ajili ya umwagiliaji.

“Pia naunga mkono pendekezo la 
kamati ya bunge kuhusu sekta inayogusa 
watu wengi ambayo ni kilimo. Ikiguswa 
inagusa maisha ya watu wengi na ingeweza 
kupambana dhidi ya umaskini kwa 
wananchi,” alisema.

Vilevile, aliishauri serikali kuongeza wigo 
wa walipakodi ambao watasaidia serikali 
kukusanya mapato yakutosha.

 
SILINDE ATAKA PPP
  Mbunge wa Momba (Chadema), David 

Silinde, aliitaka serikali kutambua kuwa 
maendeleo ya nchi hayategemei kukusanya 
kodi.

 Alisema maendeleo hutegemea kubore-
sha uwekezaji wa moja kwa moja na ush-
irikiano wa sekta binafsi na umma (PPP).

 Na Mwandishi Wetu

MAOFISA wa nchi nane kutoka nchi 
za Kusini mwa Jangwa la Sahara, 
wanatarajiwa kuwasili nchini Juni 23, 
kuhudhuria mafunzo ya programu 
ya wakufunzi kuhusu kuboresha 
utatuaji wa matatizo kwa njia nyepesi 
na inayotumia busara kubwa katika 
huduma ya afya na hospitalini 
(KAIZEN).

Maofisa hao ambao wanatarajiwa 
kuja kujifunza uzoefu kutoka Tanzania 
ni wa nchi za Benin, Ghana, Liberia, 
Malawi, Sierra Leone, Sudan, Uganda na 
Zimbabwe.

Taarifa iliyotolewa kwa vyombo vya 
habari na Shirika la Ushirikiano wa 
Kimataifa la Japan (JICA), ilisema kuwa 
katika mafunzo hayo jumla ya washiriki 
47 pamoja na wawakilishi kutoka nchi 
mbalimbali watajifunza elimu ya msingi 
na kazi za vitendo zinazohusu Kaizen 
ili kuboresha huduma za hospitali na 
afya zinazotelewa na Tanzania kwa 
zaidi ya miaka 10 sasa.

Kwa Tanzania hospitali za rufani 
(RRH) na hospitali za taifa na kanda 
zimefanya juhudi kubwa kutokana 
na msaada wa mradi wa kuziongezea 
uwezo hospitali za rufani (RRHMP), 
ambao unatekelezwa na JICA, kwa 
ushirikiano na Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto kupitia kazi mbalimbali za 
mpango wa Kaizen. 

Taarifa hiyo ilisema baadhi ya mifano 
ambayo imetekelezwa na Kaizen ni 
pamoja kupunguza idadi ya maabara za 
damu zilizotelekezwa kutoka 65 hadi 
10 (Hospitali ya Mbeya), kupunguza 
idadi ya wagonjwa wa vidonda wodini 
kutoka 11 hadi wawili (Hospitali ya 
Singida), kupunguza gharama za 
ununuzi wa mifuko ya kuwekea taka 
za hospitali kutoka Sh. milioni 16 hadi 
Sh. milioni tatu (Hospitali ya Mbeya) 
na kupunguza gharama za ununuzi 
wa chupa za kuchemshia vifaa vya 
hospitali kutoka Sh. milioni 17.6 hadi 
Sh. milioni 15.3 (Hospitali ya Rufani 
Mbeya).

Aidha, mpango huo pia umepunguza 
muda wa wagonjwa wa nje wa kusubiri 
huduma kutoka dakika 45 hadi dakika 
15 (Hospitali ya Rufani Mbeya) na 
kupunguza gharama za dawa za 
matibabu ya macho kutoka Sh. milioni 
12.5 hadi Sh. milioni 5.2 (Hospitali ya 
Taifa Muhimbili). 

Kutokana na mafunzo hayo, uzoefu 
wa Tanzania utakwenda kufanyiwa kazi 
katika nchi za Afrika kwenye sekta ya 
afya. 

Nchi 8 Afrika kujifunza 

Tanzania kuhusu afya
  “Duniani kote maendeleo ya nchi 

hayategemei kodi pekee, nasema hivi 
kwa sababu wimbo humu ndani (bun-
geni) ni kodi tu. Nchi nyingi hutumia 
kodi kwa matumizi mengineyo na kuli-
pa mishahara,” ameeleza.

Alisema katika Bajeti ya Wizara 
ya Fedha imeainishwa miradi 
isiyotekelezeka na kutoa mfano wa 
ujenzi wa Bandari ya Bagamoyo 
ambao hivi karibuni Rais John 
Magufuli alisema mwekezaji alikuwa 
na masharti magumu.

Mbunge wa Gairo (CCM), Ahmed 
Shabiby, alisema wafanyabiashara 
hususan wadogo wanakabiliwa na 
tatizo kwenye mashine za kutolea risiti 
za kielektroniki (EFD).

“Mashine za EFD zimekuwa kero, 
sijajua tatizo ni kampuni zilizopewa 
tenda au la. Kila siku ni mbovu sasa 
zimekuwa mtaji kwa watu utaambiwa 
mashine mbovu nunua nyingine,” 

Naye Mbunge wa Ukerewe (CCM), 
Joseph Mukundi, alisema uchumi 
unaonyesha kupanda kwa asilimia 
saba ambazo zilizotokana na sekta 
mbalimbali za kiuchumi zilizofanya 
vizuri ikiwamo ya kilimo ambayo 
imekuwa kwa asilimia 5.3. 

Mbunge wa Viti Maalum (Chadema), 
Ruth Mollel, alisema watumishi wame-
sahaulika katika maslahi yao hususan 
nyongeza ya mshahara. 

“Nazidi kusisitiza watumishi wa 
umma ndio walipakodi wazuri ana-
popokea mshahara, analipa kodi bila 
kukwepa. Nimeangalia bajeti imet-
engwa kama Sh. trilioni saba kwa 
ajili ya mishahara ikionyesha hakuna 
nyongeza.”  

INATOKA  UK.2

Muhimbili yafanya upasuaji uvimbe kwenye ubongo

pata maumivu makali ya kichwa, 
kuona vitu viwili viwili na kupoteza 
fahamu,” alisema.

Dk. Makundi alisema vishipa 
vinapopasuka wagonjwa wanafika 
hospitali wakiwa na ugonjwa wa 
kiharusi, hivyo wanatibiwa kama 
wana viharusi kutokana na kukosa 
uelewa.

Makunda alisema ugonjwa huo 
huwaathiri wenye umri kuanzia miaka 
30 hadi 60 na hospitali hupokea 
wagonjwa kati ya wanne hadi sita kwa 
mwezi.

Naye daktari wa upasuaji wa 
ubongo na mishipa ya fahamu, Dk. 
Alvin Miranda, akielezea upasuji huo, 
alisema lengo la upasuaji ni kufunga 
vivimbe hivyo kwa kutumia vifaa tiba 
maalum (aneurysm clips) ili kuzuia 
damu isiendelee kuvuja katika ubongo.

“Mgonjwa anapopata tatizo la 
kuvuja damu kwenye ubongo kwa 
mara ya kwanza anakuwa katika 
hatari ya kupoteza maisha kwa 
asilimia 30, wakati akivuja damu kwa 
mara ya pili inaweza kusababisha kifo 
kwa asilimia 70 hadi 80,” alisema Dk. 
Miranda. 

Alisema kitakwimu wastani wa 
asilimia tatu ya watu duniani hupata 
tatizo hilo kila mwaka na nusu yao 
ambao huwahi kufika hospitalini 

mishipa inapopasuka huku wengine 
wakipoteza maisha kabla ya kufikia 
huduma.

Dk. Miranda alisema asilimia 50 ya 
wagonjwa hufika hospitali na asilimia 
50 hutibiwa kwa tiba ya kiharusi.

Naibu Mkurugenzi wa hospitali 
hiyo, Dk. Julieth Magandi, alisema 
wamefurahi kwa kuanza upasuaji huo 
na utasaidia kupunguza gharama za 
rufani za nje ya nchi.

INATOKA  UK.3

wani wa Viti Maalumu  wa kata hiyo, Ga-
briela Kimaro, alisema watu hao walivamia 
kijiji hicho  na kuanza kuvunja nyumba za 
wafanyabiashara.

Alisema wananchi waliposikia vishin-
do hivyo walianza kupiga yowe kuomba 
msaada, lakini watu hao walipiga risasi he-
wani iliyowanyamazisha wananchi hao. 

Mwathirika wa tukio hilo, Sumbu  Ne-
melwa, alisema watu hao walivamia nyum-
bani  kwake usiku  na kumlazimisha  atoe 
Sh. milioni 20 alizouza tumbaku.

Alisema alipowaambia hana  fedha hizo 
walimpiga sehemu mbalimbali za mwili na 
kuamua kuwapa Sh. 200,000  na baadaye 
walimchukua  na kwenda kumfunga kwe-

nye mti, huku wakimwacha na mwenzao 
aliyekuwa na bunduki kumlinda na wao 
kwenda kufanya uhalifu sehemu nyingine.

Katika tukio hilo, mwathirika mwing-
ine aliyevamiwa na watu hao, John Kima-
ro,  alisema waliika kwenye nyumba yake 
na kupiga risasi moja hewani na aliposikia 
mlio wa bunduki  alimwamsha mkewe na 
kubeba watoto na  kukimbilia kwenye ny-
umba ya nyuma na kujiicha.

Alisema watu hao walifanikiwa kuvunja 
mlango wa duka na kuvunja na wa chum-
bani kwao na kufanikiwa kuchukua Sh. mil-
ioni sita, alizokuwa ameziweka.

“Waliponikosa chumbani, jambazi 
mwingine aliamuriwa  kuzunguka  mlango 
wa nyuma baada ya muda niliwasikia ma-
jambazi hao wakiambiana wahi  zunguka 
mlango wa nyuma ametukimbia,” alisema 

Kimaro.
Alisema  dukani  walifanikiwa kuiba vo-

cha, vipuri vya pikipiki, pamoja na betri 
za sola.

Diwani Gabriela, alisema eneo jingine lil-
ilovamiwa ni kwenye nyumba ya mchun-
gaji waliyopanga   wafanyabiashara wa 
mazao na kufanikiwa  kuwapora Sh. mil-
ioni  1.8.

Alisema baada ya kufanya uhalifu huo, 
watu hao wakiwa wamebeba bunduki na 
mabegi, walimpitia mwenzao  aliyekuwa 
anamlinda mwathirika aliyefungwa kwenye 
mti na kumfungua na kisha wakampa juisi 
na biskuti na kumwamuru anywe ili apoze 
maumivu.

Kamanda wa Polisi  Mkoa  wa Shinyan-
ga,  Richard Abwao, alipoulizwa kuhusu 
tukio hilo,  alisema taarifa hiyo haijamikia. 

INATOKA  UK. 5

Majambazi yapora, yawapoza walioporwa kwa juisi, biskuti
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 Na Mwandishi Wetu, MAGU

WAZEE wilayani Magu, mkoani Mwanza, 
wameiomba serikali kuharakisha utungaji 
wa sheria ya wazee ya kuwapatia pensheni 
kama inavyofanya kwa wenzao visiwani 
Zanzibar wanaolipwa pensheni jamii.

Wametoa kauli hizo wakati wa 
Maadhimisho ya Siku ya Wazee 
Ulimwenguni yaliyofanyika katika kijiji cha 
Lugeye, na kuratibiwa na Shirika la Kutetea 
Haki za Wazee la Maperece.

Kwa upande wa Tanzania visiwani, wazee 
hulipwa pensheni jamii ya Sh. 20,000 kila 
mwezi kwa kila mzee.

“Serikali itukumbuke, sisi ndiyo 
tumepigana kuiletea nchi hii uhuru, kwa 
nini tusisaidiwe?  Tunaomba sheria ya 
wazee itungwe haraka, tupewe pensheni 
na bima ya  afya,” alisema mzee Luhende 
Mwebeya (74).

Ester Bulima, Medard Katafula na 
Mariam  Tito, mbali na sheria ya wazee, 
walihimiza pia kupewa msaada wa lishe 

kwa kulinda afya zao.
Mratibu wa Shirika la Maperece, 

Julius Mwengele, alisema Sera ya Wazee 
iliyotangazwa miaka 16 iliyopita, hadi sasa 
haijatungiwa sheria jambo linalodaiwa 
kutoa mianya ya ukatili dhidi yao.

Aliziomba jumuiya za kibenki 
nchini, kuwasaidia mikopo wazee kwa ajili 
ya uzalishaji mali.

Mbunge wa Magu, Boniventura Kiswaga, 
alisema: 

“Muswada wa sheria mpya ya bima 

ya afya uwe raiki kwa wazee, niseme tu 
kwamba, wazee ni hazina, shule tulizosoma 
mmezijenga ninyi, sheria ya wazee ikija 
bungeni, mimi na wenzangu tutaipitisha.”

Kiswaga aliwapatia wazee Sh. 500,000 
taslimu, ili kuinuia mfuko wao wa 
kimaendeleo.

Mkuu wa Wilaya ya Magu, Dk. Philemon 
Sengati na Oisa Ustawi wa Jamii Wilaya, 
Coletha Sanga, walihimiza usalama kwa 
wazee wote.  

Wazee waomba sheria ya kulipwa pensheni 

Fundi wa kampuni ya Estim, akiendelea na kazi ya awamu ya kwanza ya upanuzi wa Barabara ya Morogoro, katika eneo la Kimara 
Stop over, jijini Dar es Salaam jana, itakayojengwa kwa njia sita kuanzia Kimara hadi Kibaha mkoani Pwani yenye urefu wa kilomita 19. 
PICHA: JOHN BADI. 

 Na Romana Mallya 

SERIKALI imewaonya wanaotumia 
mitandao ya kijamii kupotosha kuwa ugonjwa 
wa dengue unaweza kutibiwa na mafuta ya 
nazi na majani ya mpapai.

Imesema kuwa taarifa hizo zinaendelea 
kufuatiliwa kuhakikisha wahusika 
wanachukuliwa hatua.

Naibu Waziri wa Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
Dk. Faustine Ndugulile, aliyasema hayo jana 
jijini Dar es Salaam wakati akitoa hali ilivyo 
kwa magonjwa ya dengue, kipindupindu 
na tahadhari inayopaswa kuchukuliwa na 
wananchi kuhusu ebola.

Akizungumzia kuhusu dengue, Dk. 
Ndugulile alisema ugonjwa huo hadi sasa 
hauna tiba na kuwataka wananchi kuacha 
kupotosha ukweli kupitia mitandao ya 
kijamii.

Alisema kwenye mitandao ya kijamii watu 
wanaongelea mambo mengi kuwa mtu 
anaweza kutibu dengue kwa kutumia mafuta 

ya nazi, majini ya mpapai au mbegu zake.
“Niwaombe sana wananchi kutosambaza 

hizo taarifa kwa sababu hazijathibitishwa 
kitaalamu kwamba vitu hivyo vinaweza kutoa 
majibu ama kutibu, niendelee kuwasisitiza 
wananchi waendelee kufuatilia taarifa kutoka 
vyombo vyetu kwa ajili ya matibabu,” alisema.

Dk. Ngugulile aliongeza: “Serikali imeona 
taarifa mbalimbali mitandaoni ambazo 
tunaendelea kuzifuatilia kuhakikisha kwamba 
kwa wale wanaopotosha wanachukuliwa 
hatua stahiki.”

Dk. Ndugulile alisema pamoja na kwamba 
ugonjwa huo umepungua, lakini zipo hatua 
zinazochukuliwa na serikali ikiwa ni pamoja 
na kudhibiti na kuondoa mazalia ya mbu 
ambazo zinaendelea maeneo tofauti.

Changamoto iliyopo mashine ya 
kupulizia   dawa ya kuua mbu wakubwa 
hazipo nchini, lakini serikali inafanya jitihada 
za kuzinunua nje ya nchi,” alisema.

Alisema huo ni mkakati wa ziara kwa 
sababu ili mbu awe mkubwa ataanzia kwenye 
viluilui ambavyo serikali inaendelea kuondoa 

mazalia yake.
Akizungumzia kuhusu ugonjwa wa ebola, 

Dk. Ndugulile alisema mpaka sasa Tanzania 
hakuna mgonjwa aliyegundulika na kuwataka 
wananchi kuendelea kuchukua tahadhari 
hasa kwa wale wanaosairi nje ya nchi.

Alisema serikali imeimarisha mifumo yake 
ya maabara, ili kuweza kuwabaini wagonjwa 
kwa haraka na kwa wale wanaoingia nchini 
wakitokea nchi zenye maambukizi hayo, 
wameweka utaratibu wa kuwafuatilia kwa 
ukaribu.

 “Tunaomba wananchi wachukue 
tahadhari   wanapomuona mtu ana dalili 
kama homa kali, anatokwa damu au kifo cha 
ghala, kabla ya kumzika mtu wa namna hii 
tunaomba wawasiliane na  mamlaka husika 
ili zikafanye uchunguzi wa mwili kabla ya 
mazishi,” alisema.

Kuhusu ugonjwa wa kipindupindu mkoa 
wa Dar es Salaam, Dk. Ndugulile alisema 
takwimu zinaonyesha unapungua ambapo 
hadi mwezi huu wagonjwa ni 361 na 
waliofariki ni watu sita. 

Wanaopotosha kuhusu 
dengue wapewa angalizo

 Na Peter Mkwavila, DODOMA

WATU 168 wamenusurika kifo 
baada ya treni ya abiria kugong-
wa na gari katika maunganiko ya 
barabara na njia ya reli  enoe la 
Hazina jijini Dodoma.

Ajali hiyo ilitokea jana na 
ilihusisha gari lenye namba za 
usajili T 860 APW aina ya Isuzu 
likiendeshwa na dereva,  Hamis 
Salamu (49),  mkazi wa Nkuhungu 
jijini hapa ambapo gari hilo lili-
gonga treni  ya abiria No, Y 12, ili-
yokuwa ikiendeshwa na Michael  
Mdachi (44), mkazi wa Kisasa ji-
jini hapa  na Guard Abdala  Ngola 
(59), mkazi wa Area C.

Akizungumza kwenye eneo la 
tukio, Kamanda wa Polisi mkoa 
wa Dodoma, Gilles Muroto, alise-
ma treni hiyo ilikuwa ikitokea 
Kigoma, Mwanza na Mpanda 
kuelekea Dar es Salaam ikiwa na 
mabehewa 9 za daraja tatu, mbili 
na daraja la kwanza.

Mengine ni behewa la mgahawa 
moja, behewa la vifurushi na la 
breki moja na kusababisha ma-
jeruhi 32 kati ya 168 waliokuwa 
kwenye mabehewa namba 3648 
na 3607 ambayo yalianguka am-
bapo watatu hali zao siyo nzuri 
na wamelazwa katika Hospitali ya 
Rufani ya Mkoa wa Dodoma.

Alisema safari ya kutoka Tabo-
ra kuelekea Dar es Salaam ilianza 
juzi saa 11:25 ikiwa na mabehewa 
14, na kwamba  ilipofika maeneo 
ya ya Hazina katika halmashauri 
ya jiji la Dodoma iligongwa na  
gari.

Kwa upande wake Mkuu wa 
Wilaya ya Dodoma Mjini, Pa-
trobasi Katambi, alilitaka Jeshi la 
Polisi kufanya uchunguzi wa kina 
ili kujua chanzo cha ajali hiyo.

Naye Kaimu Mganga Mkuu 
Mfawidhi wa Hospitali ya Rufaa 
ya Mkoa wa Dodoma, Dk. Abdulli 
Pumzi, alithibitisha kupokea ma-
jeruhi 25 na kati ya hao waliola-
zwa ni wanne.

Dk. Pumzi aliwataja waliolazwa 
ni Pili Majaliwa (40), mkazi wa 
Shinyanga; Launcia Kilini (38), 
Nachingwea na Deus Enock (4) 
kutoka Ilemela mkoani Mwanza, 
na kwamba wataendelea kutibiwa 
kutokana na kupata majeraha 
makubwa ikiwamo kuvunjika 
mguu na sehemu za kifua. 

Watu 168 
wanusurika
ajali ya treni
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Watalii 5,400 
watembelea 
kisiwa Mafia

  JUMLA ya watalii 5,412 
wametembelea kisiwa cha Mafia 
hususan Hifadhi ya Bahari ya Hindi 
kwa mwaka 2017/18.

Hayo yalibainishwa jana na 
Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, 
Constantine Kanyasu, alipokuwa 
akijibu swali la Mbunge wa Mafia 
(CCM), Mbaraka Dau.

Dau alihoji ni watalii wangapi 
walitembelea kisiwa cha Mafia kwa 
kipindi hicho.

Akijibu, Kanyasu alisema 
kutokana na uzuri na sifa ya 
kisiwa hicho idadi ya watalii 
wanaotembelea imeendelea 
kuongezeka ambapo katika kipindi 
hicho watalii 5,412 walitembelea.

“Kati ya watalii hao, Watanzania 
walikuwa 252 na wageni 5,160. 
Idadi hii ya watalii waliotembelea 
Mafia ni sawa na ongezeko la 
asilimia 12 ukilinganisha na watalii 
4,817 waliotembelea kisiwa hicho 
katika msimu wa mwaka 2016/17,” 
alisema.

Alieleza kuwa katika kuhakikisha 
kuwa kisiwa cha Mafia kinafikika 
kwa urahisi, serikali inaendelea 
na mikakati ya kuboresha 
miundombinu ya kisiwa hicho 
ikiwamo kujenga meli na 
kuboresha maegesho ya meli 
katika Bandari ya Nyamisati na 
Mafia.

Awali alieleza kuwa kisiwa hicho 
ni moja ya eneo la kimkakati katika 
uendelezaji wa utalii wa fukwe 
nchini.

“Katika miaka ya karibuni kisiwa 
hicho kimekuwa kikitembelewa 
kwa wingi na wageni kutoka ndani 
na nje ya nchi,” alisema.

Alisema wageni hao wamekuwa 
wakivutiwa na vivutio mbalimbali 
vinavyopatikana katika kisiwa 
hicho ikiwamo papa potwe, 
magofu ya kale, utamaduni na 
fukwe nzuri.

Aidha, alisema watalii 
wamekuwa wakivutiwa na 
michezo kwenye maji kama vile 
scuba diving, sport fishing and 
snorkeling na kuogelea na samaki 
aina ya papa. 

Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu anayeshughulikia masuala ya Watu Wenye Ulemavu, Stella Ikupa (kushoto), akibadilishana mawazo na 
Naibu Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na  Michezo, Juliana Shonza, bungeni jijini Dodoma, juzi. PICHA: OWM 

 NAIBU Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, 
Ajira na Vijana, Anthony Mavunde, ametaja 
mambo manne ambayo yatatekelezwa na 
Ofisi ya Waziri Mkuu, ili kukuza fursa za ajira 
kwa vijana kupitia makundi mbalimbali 
ngazi za elimu na waendesha bodaboda.

Mavunde alisema hayo alipokuwa akijibu 
swali la Mbunge wa Viti Maalum (CCM), 
Esther Mmasi, ambaye alisema serikali 
imeonyesha nia madhubuti kupitia mikakati 
yake ya kuinua ajira kwa Watanzania.

“Je, ni kwa namna gani serikali imejipanga 
kuinua ajira kwa vijana kupitia makundi 
maalum kama vile vijana wa kidato cha nne, 
darasa la saba na waendesha bodaboda?” 

Alihoji. Mavunde alisema mambo hayo ni 
kuweka mazingira bora ya uwekezaji katika 
sekta zenye uwezo mkubwa wa kuzalisha 
ajira hususani kilimo biashara.

“Pia serikali itajikita zaidi kuhamasisha 
na kuwezesha uwekezaji kwenye viwanda 
vidogo, vya kati na vikubwa ili kufikia lengo 
la asilimia 40 ya nguvu kazi nchini kuwa 
katika sekta ya viwanda ifikapo mwaka 2020 
kupitia mpango wa pili wa maendeleo wa 
miaka mitano(2016/17-2020/21),” alisema.

Jambo la pili ni kuendelea kuimarisha 
utekeleaji wa mfuko wa maendeleo ya 
vijana ambao unalenga kuwasaidia vijana 
kuweza kujiajiri kwa kuwapa mikopo ya 

masharti na mafunzo ya ujasiriamali.
“Kadhalika kutekeleza mkakati wa kitaifa 

wa kukuza ujuzi nchini ambao umelenga 
kutoa mafunzo ya vitendo yatakayofanyika 
maeneo ya kazi, ili kuwapa vijana wengi 
fursa za mafunzo,” alisema.

Alieleza serikali imeanzisha programu 
maalum ya kutambua ujuzi uliopatikana 
kupitia mfumo usio rasmi na kuurasimisha 
kwa kutoa mafunzo ya muda mfupi kwa 
wale watakaobainika kuhitaji na kuwapa 
vyeti.

Mavunde alisema utaratibu huo unawapa 
fursa vijana ya kuendelea na mfumo rasmi 
wa mafunzo na pia kutambulika na waajiri 

au watoa kazi.
“Mpango wa nne ni mwaka 2017, serikali 

ilirekebisha kanuni za sheria ya usafirishaji 
za mwaka 2010 kwa lengo la kuruhusu 
bodaboda na bajaji kubeba abiria na 
kurasimisha ajira ya waendesha bodaboda 
na bajaji,” alisema.

Alisema serikali itaendelea kusimamia 
utekelezaji wa azimio la wakuu wa mikoa 
la Novemba mwaka 2014 kuhusu kuongeza 
fursa za ajira kwa vijana kwa kutenga 
maeneo kwa ajili ya shughuli za uzalishaji na 
biashara, kutoa kipaumbele kwa kununua 
bidhaa na huduma zinazotolewa na vijana 
na kutoa mikopo ya masharti nafuu.

Mambo 4 fursa za ajira kwa vijana

S
PIKA wa Bunge, Job 
Ndugai, amewataka 
wabunge wanawake 
katika kipindi kilicho-

baki cha kumaliza Bunge la 11 
waangalie namna ya kuwasili-
sha muswada binafsi wa kuon-
doa sheria kandamizi kwa wa-
nawake.

Ndugai alitoa kauli hiyo jana 
bungeni baada ya kujibiwa 
swali la Mbunge wa Viti Maalum 
(CCM), Silafu Maufi, ambaye 
alihoji serikali ina mpango gani 
kutoa elimu na kuhakikisha 
wajane hawanyanyasiki 
kutokana na kuwepo na mfumo 
dume.

Mbunge huyo alisema 
wajane ni wengi, lakini wagane 
ni wachache kwa sababu 
mwanaume ni rahisi kuweka 
haraka mke mwingine, hivyo 
kuhoji serikali ina mpango 
gani wa kuwawekea mpango 
wa kuwawekezea kiuchumi 
ili wapate mikopo waweze 

kuhudumia familia zao.
Waziri wa Katiba na Sheria, 

Dk. Augustine Mahiga, alikiri 
kumekuwapo na ubaguzi 
kwenye mirathi kwa wajane 
kutokana na mfumo dume. 

Baada ya majibu hayo, Ndugai 
aliutaka Umoja wa Wabunge 
Wanawake (TWPG) kuhakikisha 
katika mikutano mitatu 
iliyobaki wawezeshe muswada 
wa wanawake wasisubiri 
serikali pekee.

“Hebu fanyeni jambo moja 
la wanawake kwa mfano iwe ni 
marufuku kwa nchi yetu mama 
na familia yake kutolewa katika 
nyumba ya familia au mambo 
haya ya mirathi, Viti Maalum 
tufanye kitu,” alisisitiza Ndugai.

Katika swali la msingi, 
mbunge huyo alisema mgane 
anapobaki na watoto hundi 
zinazolipwa kama kuna malipo 
huandikwa kwa jina lake, 
lakini kwa wajane huwa tofauti 
anapewa masharti ya kulipiwa 

mahakamani na awe na 
muhtasari wa kikao cha upande 
wa mwanaume na ndipo malipo 
yafanyike kwa mgao maalum.

Dk. Mahiga alisema hakuna 
sheria yoyote inayompa mgane 
haki zaidi ya mjane au kwa 
namna yoyote kuonyesha 
ubaguzi.

Hata hivyo, alisema utaratibu 
unaofanyika unamtaka 
msimamizi wa mirathi 
kuwasilisha mchanganuo wa 
malipo na hundi huandikwa 
kwa wanufaika wote pasipo 
kujali jinsia zao.

“Pamoja na kuwa na sheria 
nzuri, kumekuwa na uelewa 
mdogo miongoni mwa baadhi 
ya wananchi kuhusu sheria, 
kanuni na taratibu zinazohusu 
masuala ya mirathi, kupitia 
RITA na wadau mbalimbali 
imekuwa ikitoa elimu kwa 
makundi mbalimbali kuhusu 
mirathi,” alisema.

Alifafanua kuwa masuala 
ya mirathi yanasimamiwa 
na Sheria ya Mirathi Sura ya 
352 ambapo inatoa utaratibu 
mzima unaohusu masuala yote 
ya mirathi, wosia, kufungua 
mashauri ya mirathi, usimamizi, 
pingamizi la msimamizi au 
msimamizi anapofariki au 
asipotenda haki.

Spika Ndugai awapa mbinu wabunge 
wanawake kukomesha ukandamizaji

Na Augusta Njoji
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HABARI ARUSHA

 Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WAFANYABIASHARA wamekum-
bushwa   kusajili biashara zao kwa 
Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni 
(Brela), ili waweze kuingia katika soko la 
ushindani nje na ndani ya nchi.

Akizungumza jana jijini Arusha  katika 
mafunzo ya siku mbili kwa wataalamu 
wa halmashauri za mkoa wa Arusha na 
mashirika binafsi, Mkurugenzi wa Uta-
wala na Fedha wa Brela, Bakari Mketo, 
alisema usajili ni muhimu ili kulipa kodi.

Alieleza kuwa wametembelea  Kanda 
ya Kaskazini kutoa elimu ya usajili  
kupitia mfumo mpya wa  kielektroniki  
(OBS)  ili kuwawezesha wafanyabi-
ashara kuutumia na kufahamu taratibu 
za Brela.

 Alisema wakala huyo amerahisisha 
usajili badala ya kutumia makabrasha, 
wanatumia mfumo mpya wa kielek-
troniki.

Aliwaambia kuwa husajili kwa haraka 
na kumpunguzia mhusika  gharama za 
kufuata huduma hiyo mbali.

 “Shida kubwa watu wengi wanaosajili 
kampuni au biashara zao hawafahamu 
kama wanatakiwa kulipa  Sh.5000 
kila mwaka kwa ajili ya majina ya 
biashara zao na Sh. 22,000 ya huduma 
nyingine zote hufanywa  kila mwaka,” 
alisema Mketo.

Anaeleza kuwa yote hayo hulipwa 
Brela na kufafanua kuwa wengine wa-
nalipa wanaposajili na miaka inayofuata 
hawatoi malipo hayo na kujilimbikizia 
madeni makubwa.

 Alisema kibaya zaidi wafanyabiasha-
ra wengi wanaposhindwa kuendesha 
biashara zao wanatoa taarifa Mamlaka  
ya Mapato (TRA).

Wakati hayo yakitokea Brela inaen-
delea kutoza kodi zao kila mwaka kwa 
sababu hawana taarifa za ufungaji wa 
biashara husika.

 “Nawaomba toeni taarifa zenu 
kwenye taasisi zote kama TRA, Brela na 
halmashauri ili wafahamu na wasitoze 
kodi,” alisisitiza.

  Privanusi  Katilila, mdau wa Brela 
alisema  serikali inafanya mabadiliko 
ya utoaji huduma  ili kuwafikia watu 
wote kwa kuboresha mfumo wa usajili 
biashara kwa njia ya kielektroniki.

 “Kikubwa tunachoona  wafanyabisha-
ra wengi vijana wametengeneza madeni 
kwa kutofahamu unaposajili  biashara   
kuna kodi za kila mwaka

zinazolipwa Brela. Hivyo unapofunga 
biashara lazima kutoa taarifa Brela , 
TRA, Halmashauri  ili wasiendelee kuku-
toza  kodi,” aliongeza.

 Suzan  Senso  kutoka  Kitengo cha 
Miliki Bunifu cha Brela alisema, wapo 
mkoani Arusha  kwa  siku tano, lengo 
kuelimisha taratibu na mfumo wa Brela 
unavyofanya kazi, ili kusaidia wadau wa 
mkoa huo kutumia kusajili biashara zao.  

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MKUU  wa Wilaya ya Karatu mkoani Aru-
sha, Theresia Mahongo, ametangaza kuanza 
kuwachukulia hatua za kisheria, wazazi na 
walezi wanaokataa kuchangia chakula shu-
leni.

Aidha, amewaonya wahusika hao kuwa ha-
takaa kimya kwani wanatafsiri vibaya waraka 
wa serikali wa   sera ya elimu bure na kuk-
wepa kuchangia chakula shuleni.

 Aliyasema hayo jana wilayani humo,  ka-
tika Maadhimisho ya Siku ya Mtoto wa Afri-
ka   iliyoadhimishwa kiwilaya katika Kata ya 
Endabash.

 Alisema kwa kutafsiri vibaya sera ya serika-
li na kutumia mwanya huo kukwepa kutimiza 
majukumu yao kama wazazi au walezi ni kosa 
kisheria.

Aliongeza kuwa ni kwa  sababu wan-
apokataa kuchangia huumiza watoto waliopo 
shuleni na kusababisha kutofanya vizuri kwe-
nye masomo.

 “Sasa nasema, kuanzia sasa serikali hatuta-
waacha tutafuatilia kwa karibu na tutawa-
chukulia hatua kali za kisheria dhidi ya wale 
wote  wanaokwepa kuchangia chakula shu-
leni kwa kisingizio cha serikali inafanya kila 

kitu,” alisema Mkuu wa Wilaya.
Mahongo alisema Rais  John Magufuli ali-

kuja na mpango endelevu wa elimu bure, 
ili  kuwaikia watoto wengi nchini   kupata 
elimu, lakini suala la  chakula shuleni bado ni 
jukumu la mzazi au mlezi.

Alisema suala hilo limeonekana kuwa na 
changamoto zinazosababishwa na wazazi na 
walezi  kutowajibika ipasavyo, licha ya wara-
ka   huo kuwekwa bayana   kwa wazazi au 
walezi juu ya umuhimu wa kushirikiana na

walimu katika kuunda kamati  zitakazohu-
dumia wanafunzi.

Aidha, Mahongo alieleza kutoridhishwa na 
hali ya upatikanaji wa chakula kwa wanafunzi 
wa Shule ya Msingi Endabash  katika wilaya 
hiyo, kwani imechangia kwa kiwango kikub-
wa  kuathiri taaluma na ufaulu.

Alisema hivyo kupita Sheria ya Mtoto  ya 
Mwaka 2009 Namba 21 imeainisha adhabu 
mbalimbali dhidi ya wazazi, wanaoshindwa 
ama kukaidi maelekezo ya serikali hivyo atai-
tumia   kuwachukulia hatua wahusika wote 
wanaokwepa majukumu yao.

“Sipo tayari kuona wilaya yangu inashuka 
kiwango katika ufaulu kwa sababu ya suala 
la chakula, kwa kutumia Sheria ya Mtoto ya 
mwaka 2009, tutahakikisha tunawashughu-

likia wazazi, walezi ambao wanakwepa maju-
kumu yao,” alisema Mahongo.

 Mratibu wa Mradi wa Shirika lisilo la ki-
serikali la World Vision na waandaaji wa siku  
hiyo, Daniel Kirhima, wakati   akitoa taarifa, 
alisema wanaunga mkono Siku hiyo ya Mtoto 
Afrika  katika

kuhakikisha  haki za watoto na wajibu  zi-
natekelezwa ndani ya jamii.

 Alisema World Vision imewaikia zaidi ya 
watoto 1,000 kutoka kata mbalimbali wilaya-
ni humo katika kutekeleza miradi ya kilimo, 
maji, afya na elimu  ili kuhakikisha ustawi wa 
wanafunzi unakuwapo shuleni.

 “Watoto hawa ni taifa la kesho  wanapoku-
wa na ustawi bora  ni hatua kubwa kwa taifa 
kwani tunaamini nyanja mbalimbali zitapata 
wataalamu bora, waliojengewa misingi imara 
toka ngazi za chini,” alisema Kirhima.

 Mwaka 1991 wakati huo uliokuwa Umoja 
wa Nchi Huru ya Afrika ambao sasa ni Umoja 
wa Afrika (AU), ulizindua Siku ya Mtoto wa Af-
rika, ambayo imekuwa ikifanyika kila mwaka 
Juni 16.

Lengo ni kuwaenzi na  kuwakumbuka wa-
toto waliouawa katika Kitongoji cha Soweto 
huko Afrika ya Kusini wakati wa utawala wa 
ubaguzi wa rangi.

Wafanyabiashara
wafundwa kujisajili

Wasiochangia mlo shuleni kushtakiwa

Wajasiriamali wakiendelea na kazi ya kukarabati na kushona viatu kama walivyokutwa na mpigapicha wetu mtaa wa Nyakato Sokoni, 
jijini Mwanza. PICHA: ELIZABETH FAUSTINE 

 Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

T
ANZANIA imekuwa kinara wa ku-
dhibiti ujangili wa mazao yatokanayo 
na misitu kwa zaidi ya asilimia 70 ka-
tika nchi za Afrika, tofauti na miaka 

ya nyuma iliposhika nafasi ya nane kwa nchi 
zinazoongoza kwa vitendo vya ujangili.

Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Hamisi 
Kigwangala, alisema hayo jana wakati akifun-
gua mkutano wa tatu wa kimataifa wa Pan 
Afrika wa wataalamu  wabobezi wa kupiga 
vita uhalifu wa wanyamapori na mazao yato-
kanayo na misitu.

Aliwataka wafanyabiashara haramu wa 
nyara za serikali ambao wameziicha kuto-

kana na kushindwa  kuzisairisha nje ya nchi 
kuzisalimisha kwenye oisi yake mara moja.

“Tumedhibiti ujangili kwa zaidi ya asilimia 
90 ila ujangili wa mazao

ya misitu ndiyo umebaki kidogo na kuna 
baadhi ya majangili wana mazao ya zamani 
ya nyara za serikali na wanatafuta njia za ku-
peleka nchi za

jirani wakauze, niwatake wasalimishe bid-
haa hizo oisini kwangu mara moja,” alisema.

Alisema mafanikio hayo yanatokana na 
ushirikiano wa nchi za jirani kupitia askari 
wa Interpol na wiki iliyopita  wamemkamata 
jangili maarufu nchini Uganda, anayefaha-
mika kwa jina la Mawazo ambaye ni wakala 
mkubwa wa kukusanya nyara zilizovunwa 

zamani katika ukanda wa
Afrika Mashariki na Kati na hivi sasa ana-

pelekwa Marekani kushtakiwa kwa kesi zina-
zomkabili.

Alisema biashara ya nyara za serikali ina-
pungua kwa kasi, lakini ni lazima jitihada za 
pamoja za nchi hizo zifanyike ili kudhibiti ka-
bisa suala hilo.

Naye Mkurugenzi wa Idara ya Wanyama 
pori nchini, Dk. Marhus Msuha, alisema 
mkutano huo ni muhimu kwa nchi na Afrika 
ikiwa ni pamoja na kuangalia migongano kati 
ya wananchi na wanyamapori kwa sababu 
wanyamapori wengi wamekuwa wakiathiri 
mifugo, mazao, kujeruhi

binadamu na wakati mwingine kuwasaba-

bishia vifo.
Alisema hivi sasa wanaangalia namna ya 

kutatua kero hizo na matumizi ya teknolojia 
kwa kufunga kamera maalum kwa wanyama 
ili kuwatambua wanapotoka ndani ya hifadhi 
na kwenda kwenye makazi ya binadamu ili 
askari wa wanyamapori waweze kuwarudi-
sha.

 Mkurugenzi wa Msaidizi wa Kuzuia Ujan-
gili nchini na Mwenyekiti wa Kikosi Kazi cha 
Taifa cha Kuzuia Ujangili nchini (TAWA), 
Robert Mande, alisema watapata fursa ya 
kubadilishana taarifa mbalimbali za kiinteli-
jensia ambapo kila nchi itatoa uzoefu wake 
na kujifunza intelijensia za nchi nyingine. 

Tanzania kinara kudhibiti ujangili
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HABARI KILIMANJARO

Na Mary Mosha, MOSHI

W
ATUMISHI wa Chuo Kikuu 
cha Ushirika Moshi   (MoCU), 
wamehimizwa kuibua na kuta-
ja  changamoto zinazowakabili  

ili zipatiwe ufumbuzi kwa lengo la  kubore-
sha  utendaji  kazi  na utoaji  huduma.

Kaimu Makamu Mkuu  wa Chuo, Profesa 
Alfred   Sife, aliyasema hayo jana, alipofun-
gua wiki ya utumishi katika chuo hicho  in-
ayoadhimishwa kila mwaka Juni,  ili kutath-
mini utendaji kazi  na namna ya kuboresha 
huduma chuoni hapo.

 Profesa Sife alisema  katika kuandhimi-
sha wiki hiyo  watumishi watapewa  nafasi  
kuwasilisha kero zao kwa wakuu wa vitengo 

vyao, idara na vitivo mbalimbali, ili kuja na   
mipingo ya  kutatua changamoto  hizo   len-
go likiwa kuimarisha huduma  chuoni hapo. 

“Wiki ya utumishi wa umma kwa mwaka 
huu   tunaadhimisha   kwa namna tofau-
ti   kama tulivyopewa maagizo na   Ofsi ya 
Rais, Utawala Bora. Kila taasisi tunayoisima-
mia tunasikiliza changamoto   zinazowaka-
bili watumishi pamoja na wadau tunaowahu-
dumia ili kuboresha huduma zetu,” alisema  
Profesa Sife. 

Zipo changamoto zilizoonekana zinahitaji 
kutizamwa ili kuboresha huduma, hivyo il-
ituagiza tusikilize   kero hizo na   kuandika 
ripoti itakayowasilishwa  serikalini kwa ajili 
ya utekelezaji zaidi.

    Jane Mnyombi ni Mkuu wa Idara ya 

Rasilimali Watu,  MoCU, alisema uwepo wa 
mfumo huu utasaidia kupata changamoto 
nyingi na kuomba uongozi wa chuo hicho 
kuzitatua bila kuangalia itikadi za kisiasa na 
kidini kwa ukarimu na mhusika atakayelala-
mikiwa.

  Kwa upande mwingine Mhadhiri wa 
Chuo Kelvin Lucas, alisema kuwa  utaratibu 
huu ni huru na unaweza kumsaidia mtoaji 
maoni kuwa salama kutokana na kutoandik-
wa kwa jina la mhusika.

“Tunaipongeza serikali kwa utaratibu huu 
ulioanzisha kwani ni huru na unaweza  ku-
wasaidia  kutatua changamoto zinazoikabili 
taasisi husika bila  kuwapo kwa  migogoro 
baina ya watumishi   na uongozi,” alisema 
Lucas.

Wafanyakazi MoCU 
kuibua changamoto 

Mmoja wa wanachama wa vikundi vya vicoba vilivyo chini ya mradi wa kuwakomboa wanawake na watu wenye ulemavu kiuchumi katika 
Tarafa za Tarakea na Userri, wilayani Rombo mkoani Kilimanjaro, chini ya Shirika lisilo la kiserikali la AJISO, akishiriki uchangiaji damu 
kutatua tatizo la upungufu wa damu katika hospitali za wilaya hiyo. Vikundi hivyo vimewezeshwa na AJISO kwa ufadhili wa Shirika la 
Bread for the World la Ujerumani. PICHA: JAMES LANKA 

CCM 

waazimia 

kushinda 

Serikali 

za Mitaa 
 Na Paul William, MOSHI 

MWENYEKITI wa Umoja wa 
Vijana wa Chama Cha Mapinduzi 
Taifa (UVCCM), Kheri James, 
amewataka Makatibu na We-
nyeviti wa Jumuiya hiyo kufan-
yakazi kwa bidii kukipa chama 
chao ushindi kwenye uchaguzi 
ujao.

Aliwaagiza viongozi hao ku-
hakikisha kuwa CCM inashinda 
katika uchaguzi za serikali za 
mitaa katika wilaya zao.

 Kauli hiyo ya UVCCM im-
ekuja baada ya bajeti ya seri-
kali kuwasilishwa bungeni wiki 
iliyopita na  Waziri wa Fedha, 
Dk. Phillip Mpango, iliyoainisha 
vipaumbele vya serikali kwa 
mwaka  2019/2020 na kue-
leza kuwa eneo mojawapo 
lililotengewa fedha ni  Uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa na Vijiji 
unaotarajiwa kufanyika Oktoba 
mwaka huu. 

James ambaye ni Mjumbe wa 
Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu 
ya CCM alitoa maagizo hayo juzi 
mkoani Kilimanjaro alipokuwa 
akizungumza na vijana wa mkoa 
wa Kilimanjaro kuhusiana na 
uzinduzi wa mkakati wa Kili-
manjaro ya kijana wenye lengo 
la kuleta ushindi zaidi kwa CCM.

 Alisema kuwa, vijana ndiyo 
injini ya chama na kuwataka 
kuhakikisha kuwa wanashinda 
kwa kishindo na kuwataka vion-
gozi wa UVCCM wanajitoa kwa 
nguvu kubwa kukipigania chama 
ili  kishinde na kunyakua mitaa 
mingi katika uchaguzi huo wa 
serikali za mitaa na vijiji.

Mwenyekiti huyo alisema 
kuwa, hayupo tayari kufanyaka-
zi na  viongozi wa Jumuiya ya 
Umoja wa Vijana wa CCM ambao 
hawajitoi kikamilifi kukikitetea 
chama chao.

Aliahidi kuwa uchaguzi za seri-
kali za mitaa uitakuwa ni kipimo 
cha viongozi hao  kuhakikisha 
chama kinashika hatamu. 

“Chama kinawategemea 
sana vijana katika kuhakikisha 
kinashinda katika uchaguzi wa 
serikali za mitaa na vijiji pamoja 
na uchaguzi mkuu mwakani na 
hili litafanikiwa endapo mtajitoa 
kwa nguvu bila woga pamoja na 
kuachana na usaliti ambao vi-
jana wengi mmekuwa ni watuhu-
miwa,” alionya James.

 Alisema kuwa, jukumu la 
vijana katika chama si kukip-
angia mgombea wanayemtaka 
wao bali ni kuhakikisha mgom-
bea atakayepitishwa na chama 
anashinda kwa kishindo bila 
kujali ni nani na kuwataka kush-
irikiana na jumuiya nyingine za 
chama kuleta ushindi.

 Mjumbe huyo wa kamati kuu 
alisema  kila mara uchaguzi  
nchini unaendeshwa kwa uhuru, 
uwazi na haki na CCM imekuwa 
ikishinda kwa haki.

 Na Mary Mosha, MOSHI

MADIWANI wawili wa  Chadema 
waliohamia CCM Deogratius  Mushi wa Kata 
ya Kibosho Magharibi na Bertin  Mkami wa 
kata ya Uru Shimbe,   wilaya ya Moshi, 
mkoani Kilimanjaro wameapishwa   baada 
ya kupita bila kupingwa.

  Madiwani hao wameapishwa jana na 
Hakimu Mkazi wa Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Moshi, Judith Mahole, baada ya 
kukabidhiwa  vyeti  vyao na  Msimamizi wa 
Tume ya Uchaguzi, Kastory Msigala  ambaye 
pia ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Moshi.

  Madiwani hao, walijiuzulu mwezi Aprili 
2019, wakitokea Chadema na kujiunga na 
CCM, kwa kile walichoeleza kuwa ni kuunga 
mkono juhudi za serikali ya awamu ya tano.

  Akizungumza na waandishi wa habari 
mjini hapa baada ya kuapishwa, Mushi 
alisema  kwa sasa anakwenda kufanya kazi 
ya kutekeleza ilani ya uchaguzi ya CCM, na 

kuwaletea wananchi maendeleo ya kweli.
  “Kwa sasa niko kwenye chama taasisi, 

nakwenda kutekeleza ilani ya chama 
kilichoko madarakani na kuwaletea 
wananchi maendeleo ambayo waliyakosa 
kwa kipindi chote cha miaka minne, ambayo 
nilikuwa kwenye chama ambacho hakina 
ilani,” alisema Mushi.

  Aidha, alisema moja ya mambo ambayo 
anakwenda kuyatekeleza kwa sasa katika 
kipindi kilichobaki, ni usambazaji umeme, 
ujenzi wa barabara kwa kiwango cha lami 
na  moramu, usambazaji wa maji, pamoja na 
ununuzi wa gari la kubebea wagonjwa. 

  “Nakwenda kushughulika na kero zote 
za wananchi ikiwa ni pamoja na kukomesha 
dhuluma, uonevu, kusaidia yatima na 
wajane na kwa muda uliobaki, nitatekeleza 
miradi ya maendeleo, ambayo nilishindwa 
kuikamilisha,” alisema Mushi bila kueleza 
atafanyaje na atapata mbinu gani.

  Akizungumzia hatima yake Mkami 

alisema amechoka na upinzani na kwamba 
sasa wamerudi katika chama tawala 
ili kushirikiana na Rais John Magufuli, 
kutekeleza ilani na ahadi zilizotolewa wakati 
wa uchaguzi.

  Alisema ameamua kurudi CCM, baada 
ya kuona hata kule kuna udhaifu viongozi  
hawashirikiana na wananchi, wakiwamo 
watendaji wa  chama hicho, madiwani na 
wapigakura kusikiliza na kutatua kero za 
wananchi.

 Alisema kwa sasa anakwenda kuhakikisha 
vikundi vya wanawake, vijana na walemavu 
wanapata fursa ya kupata mikopo isiyokuwa 
na riba inayotengwa na Halmashauri ya 
Moshi.

Aidha, ametangaza kukamilisha mradi wa 
umeme na ukarabati wa shule za msingi na 
sekondaria na kuhakikisha wanaokula mali 
na fedha za ushirika wanashughulikiwa kwa 
mujibu wa sheria za nchi.

Waliokimbia Chadema wasimikwa CCM 
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M
ZEE Pius Msekwa (84), ni mion-
goni mwa wakongwe  waliobeba 
wasifu mkubwa katika kulitu-

mikia taifa, ikiwamo kuwa Spika wa 
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu 
cha Dar es Salama na Katibu Mtendaji 
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), pia  
mshauri muhimu wa serikali na chama 
(TANU na CCM) kwa mengi.

Pia, Mzee Msekwa ana sifa nyingine 
ya kipekee, kuwa mdau anayefa-
hamu fika picha kamili ya dhana 
na Muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar, ambao mzizi wake 
kwa hatua, wengi hawaufa-
hamu kwa kina kutokana na 
umri na si yote  yaliyoku-
wa bayana.

 Ili kuliweka hilo wazi 
kwa kina tangu vugu-
vugu na kuundwa 
Muungano huo, 

Endelea 16

Pius Msekwa 
aeleza misumari 

ya siri iliyoshikilia 
Muungano 

Rais wa zamani wa
 Misri azikwa

baada kufariki dunia 
mahakamani

BAADA YA MIAKA 55

Spika wa Bunge mstaafu, Pius 

Msekwa. PICHA: MTANDAO



ezo kinachoashiria viongozi wa 
mataifa hayo wanavyokusudia 
kufikia dira ya muda mrefu ya 
mwingiliano rasmi wa shughuli 
za biashara na uchumi barani 
humo.

Tangu kuzinduliwa kwake, 
AfcfTA imezidi kupata uungwaji 
mkono na kwamba idadi ya nchi 
zilizosaini zimeongezeka kufikia 
52.

Nchi zilizosaini AfcFTA tangu 
awali hadi sasa zimefikia 52 
wakati 22 zimeridhia mkataba 
huo, 15 zimeshawasilisha nyara-
ka za kuridhia mkataba huo kwa 
AU na 7 zimeridhia lakini bado 
hazijawasilisha nyaraka zao.

Wakati Eritrea, Nigeria na Be-
nin hazijasaini, utaanza kutumi-
ka rasmi siku 30 baada ya idadi 
ya nchi inayohitajika kwa nchi 
zilizoridhia kuwasilisha nyaraka 
zao AU. 

Kwa ukanda wa Afrika 
Mashariki, nchi za Tanzania, 
Burundi na Sudani Kusini hazi-
jaridhia mkataba wa AfcFTA, 
ingawa ni miongoni mwa nchi 
zilizousaini.

Ucheleweshwaji wa baadhi 
ya nchi kuridhia na kuwasili-
sha nyaraka zao AU ni mion-
goni mwa changamoto dhidi ya 
utekelezaji wa AfcFTA. 

Kwa mfano kuna haja ya 
kurahisisha miundombinu ya 
kiuchumi, kurahisisha uhuru wa 
kusafirisha bidhaa na watu kuto-
ka nchi moja kwenda nyingine. 

Hali hiyo itajumuisha kuun-
ganisha mitandao ya barabara, 
reli na kupunguza gharama 

kubwa katika sekta ya usafiri na 
usafirishaji.

“Tumeonya kuhusu uan-
zishwaji wa taasisi nyingi za AU, 
hivyo tunasisitiza  AU inapaswa 
kuwa makini katika matumizi 
ya rasilimali fedha, lakini ving-
inevyo tunaunga mkono jitihada 
za kuanzishwa AfcFTA,” anase-
ma Waziri wa Mambo ya Nje ya 
Nchi, Geoffrey Jideofor Kwusike 
Onyeama, wakati wa mkutano 
wa 32 wa wakuu wa AU uliofanyi-
ka jijini Addis Ababa, Ethiopia.

Mtaalamu wa masuala ya 
uchumi wa dunia, Profesa Lan-
dry Signé anakadiria kuwa kupi-
tia mafanikio ya AFcfTA, Afrika 
itawaunganisha wateja katika 
biashara inayokadiriwa kufikia 
thamani ya Dola za Marekani 
trilioni 6.7 ifikapo mwaka 2030. 
Dola moja kwa mujibu wa taasisi 
zinazobadilisha fedha za kigeni 
ni sawa na Sh. 2,300.

Pia anasema AfcfTA itakuwa 
na manufaa makubwa katika 
utengenezaji bidhaa na maen-
deleo ya viwanda, utalii, ushiriki-
ano wa kikanda na mageuzi ya 
kiuchumi.

Kamisheni ya Uchumi wa 
Umoja wa Mataifa kwa Afrika 
(UNECA) yamekisia kwamba 
utekelezaji wa AFcfTA utaongeza 
biashara inayofanyika ndani ya 
bara la Afrika kwa kati ya asilim-
ia 15 na 25 zikiwa na thamani ya 
kati ya dola za Marekani bilioni 
50 na bilioni 70 ifikapo mwaka 
2040. 

Kiwango hicho ni kikubwa 
kufikiwa ikilinganishwa na hali 

Jumatano JunI 19, 201914

Viongozi wa mataifa ya Afrika wakiwa Makao Makuu ya Umoja wa Afrika (AU), nchini Ethiopia. PICHA: MTANDAO

AfcFTA kutimiza ndoto 
za soko huru Afrika

Si kwamba kuwapo 
kwa jumuiya 
hizo na nyingine 
zinazofanana 
na hizo, hakutoi 
tafsiri ama maana 
ya kutokuwa na 
umuhimu kwa 
maendeleo ya 
Afrika na ustawi 
wa watu wake, 
la hasha, lakini 
kumepewa 
kipaumbele zaidi 
na kuimarishwa 
kuliko ilivyo kwa 
upande wa ukanda 
wote wa bara la 
Afrika.

ilivyo kabla ya kuanzishwa kwa 
AFcfTA. 

Shirika la Fedha la Kimataifa 
(IMF) nalo linaakisi kwamba, 
kupitia AFcfTA, kukua kwa bara 
hilo, ubora wa bidhaa na soko 
la ajira kutaliwezesha kupanda 
katika viwango vya ushindani 
duniani.

Ongezeko la kulifikia soko la 
bidhaa na huduma linatarajiwa 
kuchagiza ushindani kwenye 
viwanda na ujasiriamali na mi-
pango mizuri ya matumizi ya 
rasilimali.

VIPENGELE

Wakati hatua ya kuiridhia 
AfCFTA ikipaswa kuibua shang-
we, kazi imebaki kubwa kuto-
kana na vipengele muhimu vya 
mkataba huo kutokamilika, iki-
wamo uthibitisho wa nchi wana-
chama kuhusu tozo za kibiasha-
ra na huduma, kanuni za asili, 
uwekezaji, ushindani na uweze-
kano wa kufanyika kwa biashara 
mtandao.

Kiwango ambacho AfCFTA ita-
punguza vikwazo kwa biashara 
za ndani ya bara la Afrika kwa 
kiasi kikubwa inahusishwa na 
makubaliano yanayoendelea. 

Hali hiyo inatoa mwelekeo wa 
makubaliano yanayolenga zaidi 
bidhaa na huduma kulifikia soko 
na masuala ya kanuni.

Makala haya yameandikwa 
kwa msaada wa vyanzo mbal-
imbali. Mwandishi anapatikana 
kupitia namba 0754691540 ama 
barua pepe: mgeta2000@ya-
hoo.com.

Na Mashaka Mgeta

S
UALA la upatikanaji 
masoko kwa bidhaa zi-
nazozalishwa Afrika ni 
miongoni mwa changa-

moto zinazozikabili nchi zilizopo 
barani humo na hivyo kuzifanya 
zitegemee zaidi masoko ya nje.

Hata hivyo, masoko ya nje kwa 
bidhaa na huduma zinazotoka 
Afrika zimekabiliwa na vikwazo 
vikiwamo viwango vikubwa vya 
ubora visivyolingana na teknolo-
jia za uzalishaji kwenye nchi 
hizo.

Mazingira ya kiuchumi ikiwa 
ni pamoja na  upatikanaji duni 
na usiokuwa wa uhakika wa ni-
shati, ubovu wa miundombinu 
kama barabara, teknolojia duni 
na mengineyo kama hayo, ya-
mesababisha bidhaa na huduma 
zinazozalishwa barani Afrika 
kushindwa kuhimili ushindani 
kwenye soko la kimataifa.

Badala yake, sehemu kubwa 
ya bidhaa na huduma zinazotu-
mika Afrika zimekuwa zinatoka 
nje ya bara hilo, hivyo kuzifanya 
nchi za kiafrika kuwa tegemezi 
zaidi na zinazoingiza bidhaa ny-
ingi, kulipa fedha nyingi za ki-
geni zaidi kuliko zinazotoka nje 
ya mipaka yake.

Hali hiyo inatokea wakati 
ambapo suala la kuwapo kwa 
ushirikiano na mwingiliano wa 
watu, usafirishaji wa bidhaa na 
huduma ndani ya mipaka ya 
bara hilo, limezungumzwa na 
kujadiliwa kwenye vikao vingi 
vya wakuu wa nchi za Kiafrika, 
lakini pasipo na ufanisi wowote 
katika utekelezaji wake.

Badala yake, nchi za Kiafrika 
‘zilijimega’ na kuunda ushiriki-
ano wa kikanda kama ilivyo kwa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC), Jumuiya ya Nchi za Ma-
ghariki mwa Afrika (ECOWAS) 
na Jumuiya ya Maendeleo Kusini 
mwa Afrika (SADC).

Si kwamba kuwapo kwa ju-
muiya hizo na nyingine zina-
zofanana na hizo, hakutoi taf-
siri ama maana ya kutokuwa na 
umuhimu kwa maendeleo ya Af-
rika na ustawi wa watu wake, la 
hasha, lakini kumepewa kipaum-
bele zaidi na kuimarishwa kuliko 
ilivyo kwa upande wa ukanda 
wote wa bara la Afrika.

ENEO HURU

Hata hivyo, matumaini mapya 
ya kuondokana na utegemezi 
huo yameanza kuonekana baada 
ya mchakato wa muda mrefu wa 
kutaka kuwapo eneo huru la bi-
ashara kwa nchi hizo kukamilika. 

Kufikiwa kwa mchakato huo 
kunatarajiwa kuongeza chachu 
ya ushindani na ukuzaji wa bi-
ashara na huduma ndani ya bara 
la Afrika, hatua itakayochangia 
pia kulifanya eneo hilo lenye 
idadi kubwa ya watu, kuwa soko 
lisilotegemea zaidi bidhaa ku-
toka nje.

Aprili 29, mwaka huu, nchi 
kadhaa zilizo wanachama wa 
Umoja wa Afrika (AU) ziliridhia 
kuwapo Mkataba wa Eneo la Bi-
ashara Huru Afrika (AfcfTA) na 
ukaanza kutekelezwa Mei 30, 
mwaka huu.

Umuhimu wa mkataba huo 
haustahili kubezwa kwa vile 
unakisiwa kuwa eneo kubwa 
zaidi la biashara duniani, tangu 
kuanzishwa kwa Shirika la Bi-
ashara Duniani (WTO) mwaka 
1994.

Nchi 44 kati ya 55 zilizo wa-
nachama wa AU zilianza ku-
saini AfcFTA na hivyo kuwa kig-

 • Ni ‘ndoto’ iliyobuniwa na wapigania uhuru
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Na Sabato Kasika 

C
HEO ni dhamana na uongozi ni 
utumishi, ni dhana zilizozoeleka 
miongoni mwa Watanzania, 

ingawa baadhi yao ni kama wamezi-
weka pembani na kudhani kwamba 
nafasi wanazoteuliwa au kuchaguliwa 
basi ni haki yao.

Wapo wanaoamini kuwa cheo ni 
matokeo ya jitihada za mtu binafsi 
na si dhamana ambayo anapewa na 
kwamba kupata cheo kunatokana na 
elimu yake au uzoefu ama uwezo wa 
kukuza uhusiano mzuri kati yake na 
watu wengine. 

Wapo wanaofikia kusema kuna haja 
ya kuondokana na fikra za kijamaa 
kwamba cheo ni dhamana na uongozi 
ni utumishi.

Hawa wanasisitiza kuwa cheo ni 
matokeo ya jitihada za mtu binafsi na 
si dhamana ambayo mtu anapewa.

Hata hivyo, ukweli unabaki pa-
lepale kwamba cheo ni dhamana 
kama ambavyo inasisitizwa kwenye 
Ahadi ya 5 ya Mwanachama wa TANU 
ambayo imerithiwa na Chama Cha 
Mapinduzi (CCM).

Ahadi hiyo inasema: “Cheo ni dha-
mana, sitakitumia cheo changu au cha 
mtu mwingine kwa faida yangu.”

Hilo ndilo jambo la msingi la kutam-
bua maana ya dhana hii ya cheo ni 
dhamana.

Kwa mujibu wa wataalamu wa 
lugha ya Kiswahili, neno dhamana 
ni kama kitu au ahadi inayotolewa 
kumdhamini mtu anayetaka kukopa 
mali au anayekabiliwa na mashtaka 
mahakamani.

Aidha, ni kitu apewacho mtu ili 
atimize jambo fulani, kama kuwa 
katika ofisi ya umma au kutimiza 
wajibu mwingine wowote, vinginevyo 
anaondolewa. 

Ni muhimu kwa maana hiyo 
kueleweka kwamba hata kama mtu 
amesoma kiwango gani cha elimu 
na akapata cheo kutokana na elimu 
na uzoefu wake, kumbe sehemu 
anayofanyia kazi inaweza kuendelea 
kuwapo bila yeye.

Hivyo ni vyema wanaopewa vyeo 
wakatambua kuwa wameshikilia 
dhamana.

MSINGI WA UTANGULIZI 
Msingi wa utangulizi nilioanza nao 

hapo juu ni mkutano wa saba wa 
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania.

Aprili mwaka 2012, uliibuka mjada-
la mkali uliosababisha mawaziri sita 
na naibu wawili kupoteza nafasi zao.

Mawaziri hao walitoswa baada ya 
kutajwa au kuhusishwa na madudu 
ya usimamizi usiofaa wa fedha za 
serikali kwa mujibu wa Ripoti ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG).

Pia mawaziri hao waliguswa na 
Ripoti za Kamati za Bunge za Hesabu 
za Serikali (PAC), Hesabu za Serikali 
za Mitaa (LAAC), Hesabu za Mashirika 
ya Umma (POAC) na Ardhi, Maliasili 
na Mazingira za mwaka wa fedha wa 
2009/2010.

Cha ajabu baada ya kutemwa tu 
zikaibuka kauli mbalimbali za kush-
angaza zilizotolewa na baadhi yao 
pamoja na wapambe wao kwamba 
wameonewa.

Kuna waziri alimwandama aliyeku-
wa naibu wake, akidai kwamba alim-
geuka kwenye baadhi ya maamuzi, 
hali ilionyesha wazi kuwa hakukubali-
ana kuondolewa katika nafasi hiyo.

Mbali na huyo, kuna waziri mwing-
ine ambaye aliibuka na kudai kwamba 
alionewa, akisema bila kumumunya 
maneno kwamba aliondolewa kwa 
sababu ya fitna na chuki.

Ilifikia hatua ya baadhi yao kuibu-
ka na mbinu mbalimbali kwenye 
majimbo yao kuhamasisha wananchi 
kufanya mikutano ya kuwasafisha au 
maandamano.

Na kwa nyakati tofauti, baadhi ya 
wafuasi wao waliandika mabango ya 
kuwasafisha kwamba hawana makosa 
yoyote, na wengine wakitishia kutopi-
gia kura Chama Cha Mapinduzi (CCM).

Walisahau dhana ya kuwa cheo 
ni dhamana wakiamini kuwa haita-
tokea wakaondolewa kwenye nafasi 
walizokuwa wakishikilia na kujikuta 
wakilalamikia mamlaka za uteuzi.

Jambo la msingi hapa ambalo 
walalamikaji walipaswa kulifanya 
ni kuendelea na majukumu mengine 
kama kawaida, badala ya kulalamika.

Nimeanza kwa mifano hiyo mich-
ache ili kuonyesha ni jinsi gani baadhi 
ya viongozi wanaamini wakisha-
teuliwa au kuchaguliwa, basi huwa ni 
kwa maisha yao yote kitu ambacho ni 
kupotoka.

Ieleweke kwamba unapoteuliwa au 
kuchaguliwa katika nafasi fulani ya 
uongozi, unaapishwa na kupewa ka-
nuni unazopaswa kuzizingatia wakati 
ukitekeleza majukumu yako, lakini 
ukienda kinyume kuna uwezekano wa 
kuondolewa.

Hata hivyo, somo la cheo ni dha-
mana linaelekea kueleweka kwa sasa 
tangu kuingia madarakani serikali 
ya awamu ya tano mwishoni mwa 
mwaka 2015, kitu ambacho ni cha 
msingi.

Hadi sasa kuna zaidi ya mawaziri 

10 ambao wameondolewa kwenye 
nafasi zao, na wanaendelea kutumikia 
wananchi wao kama kawaida bila 
kulalamika.

MAWAZIRI HAO
Mei mwaka 2016, aliyekuwa Waziri 

wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Charles 
Kitwanga alitumbuliwa na nafasi 
yake kuchukuliwa na Dk. Mwigulu 
Nchemba.

Pia Mei 2017 aliyekuwa Waziri wa 
Nishati na Madini, Profesa Sospeter 
Muhongo alitumbuliwa.

Aidha, Septemba mwaka 2017, 
George Simbachawene (Waziri wa 
Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (Tamisemi) 
alijiuzulu katika nafasi hiyo baada 
ya jina lake kuonekana katika ripoti 
zilizotolewa na Kamati ya Bunge 
kwenye uchunguzi kuhusu madini ya 
Tanzanite.

Katika mwendelezo huo wa mawa-
ziri kutumbuliwa, ulimgusa pia ali-
yekuwa Waziri wa Maliasili na Utalii 
Profesa Jumanne Maghembe na naibu 
wake Mhandisi Ramo Makani (Wizara 
ya Maliasili na Utalii). 

Wengine ni Dk. Nchemba aliyerith-
iwa na Kangi Lugola, Charles Mwijage 
Wizara ya Viwanda na Uwekezaji, 
Charles Tizeba (Waziri wa Kilimo) 
na Nape Nnauye (Wizara ya Habari, 
Utamaduni Sanaa na Michezo).

Mwingine ni aliyekuwa Naibu Wa-
ziri wa Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Dk. 
Susan Kolimba aliyeachwa Septemba 
2018, na nafasi yake ikachukuliwa na 

Dk. Damas Ndumbaro.
Hivi karibuni, mrithi wa Mwijage 

katika Wizara ya Viwanda na Biasha-
ra, Joseph Kakunda naye aliondolewa 
kwenye nafasi hiyo.

La msingi hapa wote hawa wanaen-
delea kuwatumikia wananchi katika 
nafasi nyingine bila malalamiko.

Hiyo inaonyesha ni jinsi gani wa-
natambua maana nzima ya dhana ya 
cheo ni dhamana, ambayo kimsingi ni 
vyema kila kiongozi aizingatie.

Kwamba hawa hawajaenda majim-
boni kulalamika kwa wapigakura 
kudai wameonewa kama ambavyo 
iliwahi kutokea kwa baadhi ya 
mawaziri walioondolewa madarakani 
mwaka 2012, wakatafuta kila njia ili 
kuonekana wameonewa.

Kama nilivyosema, wenye mawazo 
ya aina hiyo ni wale ambao wanakalia 
ofisi za umma na kusahau kwamba 
cheo ni dhamana, lakini kwa yule 
anayejua hilo anaachia ngazi na mai-
sha yanaendelea kama kawaida.

Mawaziri wa sasa waliotumbuliwa 
wanaweza kuwa mfano wa kuigwa 
kwa ukimya wao ambao wameuo-
nyesha, hasa kwa kutambua nafasi 
ya uongozi ni kama koti la kuazima 
ambalo mwisho wa siku litarudishwa 
kwa mwenye nalo.

Kimsingi hakuna aliyezaliwa akiwa 
na cheo au alizaliwa ili awe waziri 
bali anakuta nafasi hiyo baadaye, 
kwa kuchaguliwa ama kwa kuteuliwa, 
hivyo akiondolewa katika cheo ajue 
dhamana aliyokabidhiwa imeisha.

UCHAMBUZI

Rais John Magufuli akiwa katika shughuli ya kuapisha wateule wake. PICHA: MTANDAO

Wateuliwa wajue cheo ni 
dhamana, wanapoondolewa 
ndivyo siasa ilivyo



Lakini, yafaa vilevile ijulikane kuwa, 
siyo Muungano  wa Tanganyika na  
Zanzibar  peke yake ambao unaweza 
kudumu hadi sasa, kwani Afrika inayo 
mfano mwingine wa Muungano wa 
nchi mbili, ambao umedumu kwa kip-
indi kirefu zaidi hata kuliko Muungano  
wa Tanganyika na Zanzibar.

Muungano husika ni ule Muungano 
wa Jamhuri ya Cameroon, kwa kweli, 
Muungano huo  wa Jamhuri ya Cam-
eroon ni mfano wa kipekee kabisa, 
kutokana na changamoto ya kuwa 
na historia, mila na desturi zinazoto-
fautiana   sana baina ya nchi hizo 
mbili, kabla hazijaungana.  Nchi za 
Tanganyika na Zanzibar hazikuwa na 
changamoto  ngumu kama hizo, kwa 
ushahidi  unaopatikana katika hotuba 
ya Rais wa Tanganyika, Mwalimu 
Julius  Nyerere, katika bunge la Tang-
anyika, alipokuwa akiiliomba bunge  
hilo likubali kuridhia Mkataba wa 
Makubalino ya Muungano na Zanzibar,  
ambako Rais alitaja hoja ya udugu 
uliokuwapo baina ya nchi  za Tang-
anyika na Zanzibar, kama mojawapo 
ya sababu kubwa za kuunganisha nchi 
hizi. Mwalimu Nyerere alisema hivi: 

“Tanganyika na Zanzibar ni nchi 
ndugu.  Tunashirikiana kwa historia, 
lugha, mila, tabia na siasa. Udugu wa 
Afro – Shirazi na TANU wote mnaufa-
hamu.  Udugu wa viongozi wa vyama 
hivi viwili   haukuanza jana. Basi, tu-
nazo sababu   zote hizo za kutufanya 
tuungane na kuwa   kitu kimoja”.

Hali haikuwa hivyo hata kidogo kwa 
upande wa Cameroon, kwani mazin-
gira ya nchi  hizo yalikuwa ni tofauti 
kabisa. Wao hawakuwa na udugu wa 
aina hiyo uliokuwapo baina ya Tang-
anyika na Zanzibar, na wala hakukuwa 
na ushirikiano wa mila, lugha, tabia, 
wala udugu wa kisiasa.

Hali ya huko ilikuwa ni kwamba nchi 
ya Cameroon ilikuwa ikitawaliwa na 
Ujerumani kabla ya VitaVikuu vya Pili, 
(kama ilivyokuwa nchi ya Tanganyika).

Historia inatuambia kwamba, Wa-
jerumani waliposhindwa katika vita 
hivyo, walinyang’anywa makoloni yao 
yote, na kuyagawa kwa mataifa yale 
yaliyoshinda, hususani, Uingereza na 
Ufaransa. Lakini, kabla ya makabidhi-
ano hayo,  nchi ya Cameroon kwanza 
iligawanywa katika nchi mbili tofauti, 
yaani, Cameroon ya Mashariki na 
Cameroon ya  Magharibi. Cameroon ya 
Mashariki iligawiwa kwa Ufaransa ku-
pewa jina la ‘French Cameroon’; wakati 
Cameroon ya Magharibi  iligawiwa 
kwa Uingereza na kupewa jina la ‘Brit-
ish Cameroon’.

French Cameroon ilipata Uhuru 
wake  tarehe 1 Januari, 1960. Lakini, 
kabla Waingereza hawajatoa uhuru 
kwa  sehemu  yao ya  British Came-
roon, walifanya zoezi la kura ya maoni 
ya kuwauliza wananchi kama wana-
penda kujiunga na wenzao wa Cam-
eroon ya Mashariki wanaozungumza 
Kifaransa  (kutokana na kwamba awali 
walikuwa chini ya utawala wa Wafar-
ansa); au kama wanapenda kujiunga 
na Nigeria inayosema Kiingereza kama 
kwao.

Zoezi hilo lilifanyika mwezi Feb-
ruari, 1961. Kura hiyo ya maoni 
ilileta mgawanyiko mkubwa, ambako 
sehemu  ya kaskazini ya British Cam-
eroon  iliamua kujiunga na Nigeria, na 
sehemu ya kusini ikachagua kujiunga 

na Cameroon ya Mashariki. Kutokana 
na uamuzi huo,  nchi hizi mbili (kati 
ya Cameroon ya Mashariki iliyokuwa 
awali  inatawaliwa na Ufaransa); na 
sehemu ya kusini ya Cameroon ya 
Magharibi  (iliyokuwa awali inatawal-
iwa na Uingereza ); ziliungana rasmi 
tarehe 1 Octoba, 1961. Muungano huo 
ulipewa jina la “Federal Republic of 
Cameroon”, na umeendelea kuwapo 
hadi leo hii. Hiyo ni miaka mingi zaidi 
kuliko Muungano  wa Tanganyika na 
Zanzibar uliozaliwa mwaka 1964,  
zaidi ya miaka miwili baadaye.

Lakini, mazingira  yao yalikuwa 
na changamoto kubwa sana, kwani, 
tofauti na udugu  ulikuwepo baina ya 
Tanganyika na Zanzibar ulioelezwa ka-
tika hotuba ya Rais  Nyerere,  vitabu 
vya  historia ya nchi  hiyo vinaeleza 
kuwa : 

 “The federal structure was designed 
to meet the  challenges posed by Cam-
eroon’ s  racial, tribal, religious  and 
political diversity.”

Yaani:  Muundo wa Muungano  uliku-
sudiwa kutoa majibu kwa changamoto 
nyingi walizokuwa nazo na tofauti 
za rangi, ukabila, udini, na tofauti za 
kisiasa.

Ndiyo kusema kwamba, walikuwa na 
changamoto ngumu kama hizo zilizo-
tajwa, ikiwa ni pamoja na tofauti   ya 
lugha. Lakini, pamoja na changamoto 
hizo kubwa zilizoibana nchi hiyo, 
bado  waliweza kukubaliana kuun-
gana; pamoja na kukubaliana kuwa na 
muundo huo wa serikali moja uli-
saidiwa na kuunganishwa kwa vyama 
tawala vya siasa vya pande zote mbili 

mnamo mwaka 1965,  muungano am-
bao ulizaa chama cha Cameroon Na-
tional Union.  (Pengine ndiyo sababu 
Mwalimu  Nyerere alikuwa na matu-
maini kwamba ujio wa Chama Cha 
Mapinduzi  kungesaidia kuhamasisha 
kukubalika kwa muundo wa serikali 
moja katika Muungano wa Tanganyika 
na Zanzibar,  kutokana na mfano huo 
wa Cameroon).  Historia yao inaone-
sha kwamba,  baada ya kuunganisha 
vyama vyao vya siasa, juhudi ziliende-
lea kwa hatua mbalimbali  zilizokuwa 
zikichukuliwa na kuelekea  kwenye 
muuundo wa serikali moja, ikiwa ni 
pamoja na hatua muhimu ya wananchi 
wote kupewa nafasi ya kupiga kura 
ya maoni kwa ajili ya kuamua  jambo  
hilo. Kura hiyo ya maoni ilipata mwa-
faka wa wananchi, ambao uliiwezesha 
nchi hiyo kutunga katiba ya Muun-
gano wa serikali moja ambayo ilianza 
kutumika mwaka 1972. Hata hivyo, 
mfumo huo wa serikali moja baadaye 
uliwaletea matatizo makubwa sana, 
kama tutakavyoona hapo baadaye  
katika sura ya sita ya kitabu hiki.

Kuna jambo moja jingine ambalo 
limekuwa likiwatatiza baadhi ya wa-
nanchi (hasa wa upande  wa Tanzania  
Bara); nalo ni suala la itifaki   inayotu-
mika siku ya maadhimisho ya map-
induzi ya Zanzibar yaliyotekelezwa  
usiku wa kuamkia tarehe 12 Januari, 
1964. Itifaki hiyo ni pamoja na kum-
pigia  Rais wa Zanzibar mizinga 21 
wakati wa sherehe  hizo. Lakini, jambo 
hili lina maelekezo yake mazuri tu,  
kama ifuatavyo:

Neno “itifaki” ni tafsiri ya neno la 

Kiingereza “protocol” Kwa mujibu 
wa Kamusi ya Kiingereza ya “Oxford  
Advanced Learner’s  Dictionary,” neno 
hilo limepewa maana ifuatavyo,  “A 
system of rules governing formal  ac-
cession”. Yaani, itifaki ni utaratibu au 
kanuni zilizowekwa kwa ajili ya  kutu-
mika kwenye matukio maalum.

Tukio la kumbukumbu siku yalipo-
fanyika Mapinduzi ya Januari  1964 
Zanzibar, ni tukio maalum kabisa 
katika historia  ya  Muungano  wa  
Tanganyika na Zanzibar, kwani ni dha-
hiri  kwamba, bila mapinduzi  hayo,  
Muungano  huu  usingekuwapo.

Kwa ajili hiyo,  ulitengenezwa 
utaratibu   wa kutoa heshima kubwa 
kwa mapinduzi  hayo,  kwa njia hii ya 
kuyapigia saluti ya  mizinga 21 kila 
maadhimisho yake  yanapofanyika, 
yaani tarehe12 Januari  ya kila 
mwaka. Siyo kwamba mizinga hiyo 21  
anapigiwa  Rais  wa  Zanzibar kwa wa-
dhifa wake  huo. Ndiyo  sababu Rais   
wa Zanzibar hapigiwi mizinga  an-
apowasili Tanzania Bara,  kwa sababu  
anakuwa yuko ndani  ya nchi yake, ni 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Maelezo haya pia yanahusu itifaki  
nyingine anazopewa Rais wa Zanzi-
bar  katika maadhimisho yasiyo na 
Siku ya Mapinduzi, kama vile, kuwasili 
kiwanjani baada ya Rais wa Jamhuri 
ya  Muungano  kuwa  ameshakwisha 
kuwasili;  na kuwasili kwa msafara   
unaosindikizwa na pikipiki za polisi, 
kama anavyofanyiwa Rais wa Jamhuri 
wa  Muungano katika maadhimisho ya  
siku za kitaifa.  Kwa hiyo, basi,  yafaa 
izingatiwe kwamba,  itifaki zote hizi   
zinatolewa kwa Rais Zanzibar katika 
siku hiyo maalum  tu,  kama kielelezo 
cha  heshima kwa mapinduzi matukufu  
yaliyofanyika siku kama hiyo mwaka 
1964 .  Kwa  maneno mengine, hes-
hima  hiyo inatolewa  kwake  katika 
wadhifa wake  kama mwakilishi  wa 
Mapinduzi hayo matukufu  yali-
yoikomboa Zanzibar   na kuwezesha 
kupatikana kwa  Muungano wa Zanzi-
bar na  Tanganyika.

Pius Msekwa 
Dar es Salaam

KUUNDWA KWA MUUNGANO WA 

TANGANYIKA NA ZANZIBAR

	 •	 Mchakato	wa	Kuunda	
Muungano

Muungano wa Tanganyika na Zanzi-
bar ulizaliwa tarehe 26 Aprili,  1964.  
Viongozi wakuu wa  nchi hizi   mbili 
ndio waliokubaliana kwa niaba ya 
wananchi wa nchi husika, waliposa-
ini “ Mkataba wa  Makubaliano”  ya 
kuunganisha nchi hizi mbili,  mjini 
Zanzibar tarehe 22 ya mwezi huohuo. 
Kwa kuwa ulikuwa ni mkataba baina 
ya mataifa mawili tofauti; ili kuwa na 
uhalali wa kisheria ilikuwa ni lazima 
mkataba huo uridhiwe na mabaraza 
ya kutunga  sheria ya nchi zote mbili. 
Kazi hiyo ilifanyika tarehe 25,  Aprili 
1964;  ambapo Baraza la Mapinduzi la 
Zanzibar lilifanya hivyo katika kikao 
chake asubuhi ya siku hiyo; na Bunge 
la Jamhuri la Tanganyika nalo likafan-
ya hivyo katika kikao chake   mchana 
wa siku hiyo hiyo. Muungano huo 
ndio uliozaa nchi yetu hii,  inayoitwa 
Jamhuri ya  Muungano wa  Tanza-
nia. Kwani, kabla ya Muungano   huu, 
tulikuwa na nchi mbili tofauti,  ambazo 
zilikuwa ni Jamhuri ya  Tanganyika 

kwa upande mwingine.  Viongozi wetu 
wakuu, yaani,  marais  wananchi  hizi 
mbili, ndio waliokubaliana kuziun-
ganisha ili  kuunda Dola moja na taifa 
moja  la wananchi wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania. Maelezo ya 
kina zaidi kuhusu tukio hili kubwa la 
kihistoria,  yametolewa katika sura za 
kitabu  hiki.

1.2.	Madhumuni	ya	kitabu	hiki
Kwa hakika, wakuu wetu hao wali-

kuwa na maono ya masafa  marefu. 
Kwani wakati kitabu hiki  kinaandikwa 
mwaka huu wa 2018,  tayari mwaka 
wa hamsini na nne tangu Muungano 
huu  ulipoasisiwa.  Kwa hiyo tayari 
kuna vijana, na hata watu wazima 
wengi, waliozaliwa baada ya kuwapo 
kwa Muungano   huu, ambao, wanas-
tahili kufahamu  vizuri historia yake. 
Na hayo ndiyo  hasa madhumuni  ya 
kitabu hiki.  Tunaanza na ushuhuda 
wangu mimi  mwenyewe,  kuhusu 
mambo  yaliyokuwa katika ile wiki 
moja  ya  ‘matukio  makubwa’,  am-
bayo kwa  pamoja yalizaa muungano 
huu.

1.3.	Ushuhuda	Wangu	wa	hayo	
Matukio	Makubwa	

Wiki hii ya ‘ matukio makubwa’ 
ambayo yalinihusu mimi mwenyewe 
moja kwa moja ilianza tarehe 20 
Aprili, 1964,  na kumalizika tarehe  27 
Aprili,  1964,   matukio muhimu  ni  
haya yafuatayo:

1.3.1	Kuitwa	na	Rais	Nyerere,	Ikulu
Nikiwa Katibu wa Bunge, nilikuwa 

ofsini kwangu kama kawaida, mnamo  
saa saba za mchana, nilipokea simu 
kutoka Ikulu,  kuniambia kwamba  Rais 
Nyerere alikuwa anataka kuniona 
haraka.  Ilinichukua chini ya  dakika 
kumi  kufika ofisini kwa Rais Nyerere, 
akaniambia kwamba,   alikuwa na nia 
ya kuitisha Bunge la dharura,  kwa-
hiyo, akaniuliza, je, nahitaji muda gani 
kuwaita wabunge   wote wafike Dar 
es Salaam kwa madhumuni hayo? 
Nilimjibu kwamba, “nitawajulisha 
mara moja  juu ya wito huo, na nina 
hakika kwamba ndani ya siku mbili, 
wote watakuwa wameshawasili Dar es 
Salaam. Niliendelea kusema kwamba,  
kwa kuwa leo ni Jumanne,  endapo 
utaona kuwa inafaa, Bunge linaweza  
kukutana siku ya Ijumaa ya wiki hii,” 
Rais akafurahi,  akaniagiza niendelee 
na mpango huo, lakini, kwa msaada 
mkubwa sana wa Shirika la Posta na 
simu,  kwani  nyakati  hizo,  ukitaka 
kupiga simu  ni lazima umuombe 
opereta wa posta iliyoko katika eneo 
lako, yeye ndiye akuunganishe na 
namba unayohitaji. Kwa utaratibu 
huo,  ilikuwa ni lazima kusubiri  muda 
mrefu sana kabla haujaunganishwa. 
Lakini, kwa dharura  hiyo, niliomba 
msaada wa Mkuu wa Posta mwe-
nyewe wa Makao Makuu ya Posta,  
ambaye alikubali kuniunganisha kwa  
mfululizo,  moja baada ya nyingine 
na simu za wakuu wa mikoa yote.  
Wakati huo wakuu wa mikoa walikuwa 
vilevile ni wabunge, kwa nyadhifa zao 
hizo. Kwahiyo, kwa pamoja, tuliweza 
kufanikisha zoezi hilo, na ilipofika siku 
ya Alhamisi  jioni,  nikarudi kwa Rais 
kutoa   taarifa hiyo, na kuomba kujua 
ni mambo gani yatakayozungumziwa 
katika kikao hicho, ili niweze kuan-
daa Order Paper (Orodha ya Agenda). 
Ndipo nilipoambiwa kwamba   agenda 
itakuwa moja  tu,  ambayo ni “Hotuba  
ya Rais”, na pia,  kwamba,  kikao cha 
Bunge sasa kitafanyika  siku ya Juma-
mosi na siyo Ijumaa.

1.3.2	Kikao	cha	Bunge,	Jumamosi	
tarehe	25	Aprili	1964

Hotuba ya Bunge ilikuwa na jambo 

moja tu, nalo ni kuliomba Bunge 
kuridhia Mkataba wa Makubaliano ya 
kuunganisha nchi za Tanganyika na  
Zanzibar. Tutarejea kwenye maud-
hui ya hotuba hiyo baadaye kidogo.  
Katika taratibu za ki-Bunge, kazi ya 
kuridhia mikataba ya kimataifa kama 
huu,   hufanywa kwa njia ya kupitisha  
muswada wa sheria wenye madhu-
muni hayo. Kwa hiyo, serikali  ilikuwa  
imeandaa  muswada,  ambao jina lake 
lilikuwa ni :

“ A Bill for  Act  to ratify the    Arti-
cles of Union between the  Republic of  
Tanganyika and the  Peoples’ Repub-
lic of  Zanzibar, to provide  for the  
Government of the United Republic 
and of  Zanzibar, to make provision  
for the  laws  of Tanganyika for the  
purpose of giving   effect to the  Union  
and the said Articles, and for matter 
connected  therewith and incidental 
thereto.”

Muswada huo uliwasilishwa bungeni  
kwa ‘Hati ya Dharura’ iliyotolewa na 
kusainiwa na Rais mwenyewe.  Kuto-
kana na furaha iliyotawala bungeni  
kuhusu tukio hili la kuunganisha nchi 
mbili, muswada huo ulijadiliwa na 
kupitishwa bungeni ndani ya muda  
mfupi tu. Wabunge wote waliafiki hoja   
hiyo. Nilikuwa nimepewa maelekezo 
kwamba,  muswada ukishapitishwa  na 
Bunge, niupeleke kwa  Rais  mara moja 
bila kuchelewa, ili  Rais aweze kuweka 
saini yake, na kwahiyo,  kuufanya uwe 
na sheria ya nchi.  Nami  nilitekeleza 
maalezo hayo,  majira ya saa mbili 
usiku  huo huo.

Mkataba wa makubaliano uliagiza  
kwamba, Jamhuri  ya  Muungano 
itazaliwa “siku  inayofuata baada ya 
kuridhiwa kwa makubaliano hayo.”  
Ndiyo sababu siku rasmi ya kwanza 
ya  uhai wa Muungano huu.

1.3.3	Kikao	cha	Bunge	jipya	la		Jam-

huri	ya	Muungano,		tarehe		27	Aprili,	
1964

Rais Nyerere alikuwa ameitisha 
kikao   cha kwanza cha Bunge jipya 
la Jamhuri  ya  Muungano,  kifanyike 
siku ya  Jumatatu, tarehe  27 Aprili, 
1964.  Sheria ya kuridhia makubaliano 
ya Muungano,  ilikuwa imeweka vi-
fungu mbalimbali  mahsusi,  kwa ajili 
ya utekelezaji wa makubaliano hayo. 
Kwa mfano kifungu cha 5 (c) kiliele-
keza kwamba, wateuliwe Makamu 
wawili wa Rais wa Jamhuri ya  Muun-
gano.  Uteuzi huo ulifanyika siku hiyo 
ya tarehe  27  Aprili,  1964, ambapo,  
Rais  Abeid  Amani Karume   wa   Zan-
zibar, aliteuliwa kuwa Makamu  wa 
Kwanza wa Rais, na Rashid Mfaume 
Kawawa aliteuliwa kuwa Makamu wa 
Pili wa  Rais, aidha kifungu cha  5(d)  
cha sheria hiyo kilieleza kwamba,  
wawepo wawakilishi wa Zanzibar 
katika Bunge la Jamhuri  ya Muun-
gano. Njia pekee ya kuwapata wawak-
ilishi hao wakati  huo, ilikuwa ni njia 
ya uteuzi  unaofanywa na  Rais wa  
Jamhuri ya Muungano. Rais Nyerere 
aliteua kundi la kwanza la wawakilishi 
kutoka Zanzibar  siku hiyo ya  tarehe  
27 Aprili  1964,  ambao niliwapangia  
nafasi  ya kuapishwa bungeni  siku 
hiyo hiyo. Baada ya hapo, agenda  ili-
yofuata ilikuwa ni “kubadilishana hati 
za Muungano,”  ambapo,  aliyekuwa 
Rais  wa Tanganyika Mwalimu Julius 
Nyerere,  alikabidhi nakala ya hati  
hiyo  kwa aliyekuwa  Rais  wa Jamhuri 
ya Watu wa Zanzibar, Sheikh Abeid 
Aman Karume. Shughuli  hiyo ndiyo  
ilikamilisha  shughuli za Bunge  la 
Kwanza la Jamhuri ya Muungano wa  
Tanganyika na Zanzibar.  Na hili ndilo 
lilikuwa la dharura Bunge hitimisho la 
‘wiki ya matukio makubwa,’  iliyoanzia  
tarehe 20 Aprili 1964.
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Pius Msekwa aeleza misumari 
ya siri iliyoshikilia Muungano R

AIS wa zamani wa 
Misri, Mohammed 
Morsi, alizikwa 
jana, baada ya 

kuanguka mahakamani 
juzi na kuaga dunia.

Mashirika ya kutetea 
haki za binadamu yame-
taka kufanyika uchunguzi 
huru, kufahamu sababu 
halisi ya kifo chake.

Wakili wa rais huyo wa 
zamani anasema Morsi 
alizikwa jana asubuhi 
katika makaburi ya Medi-
nat Nasr Mashariki mwa 
mji mkuu, familia yake 
ikiwepo.

Televisheni ya taifa 
hilo imesema kifo chake 
kilisababishwa na msh-
tuko wa moyo.

Morsi, Rais wa kwanza 
wa kiraia wa Misri, am-
baye ni wa kwanza pia 
kuchaguliwa kwa njia ya 
kidemokrasia, alianguka 
katika kizimba chake 
mahakamani baada ya 
kujieleza, na aliwahishwa 
hospitalini ambako ili-
tangazwa kuwa alikuwa 
tayari amekata roho.

Tangu alipoangushwa 
katika mapinduzi ya 
kijeshi Julai 2013, ali-
yekuwa waziri wake wa 
ulinzi Abdel Fattah al-Sisi 
amechukua hatamu za 
uongozi wa nchi hiyo, 
akipambana vikali na 
maelfu ya wanachama 
na wafuasi wa kundi la 
Udugu wa Kiislamu (Mus-
lim brotherhood), huku  
miongoni mwao wakika-
biliwa na hukumu ya kifo.

SERIKALI YANYOOSH-

EWA KIDOLE

Watetezi wa haki za 
binadamu wanakosoa 
mazingira ya wafungwa 
magerezani nchini Misri.

Wanaharakati wa 
kutetea haki za binadamu 
nchini Misri wanasema 
yumkini mazingira 
mabaya gerezani yame-
sababisha kifo cha Morsi, 
hali ambayo wanasema 
ni ukiukaji wa haki za 
binadamu. 

Mmoja wao, Amr Magdi 
wa Shirika la Human 
Rights Watch anasema: 

“Tunaamini kwamba 

mazingira mabovu na ya 
kutengwa aliyowekwa 
Morsi yanakidhi vigezo 
vya utesaji kwa mujibu 
wa maazimio ya Umoja 
wa Mataifa (UN) na ka-
nuni za msingi za hali ya 
wafungwa, ambazo seri-
kali ya Misri ilizipuuza 
kabisa.”

Mwanaharakati huyo 
anaongeza kuwa anad-
hani serikali ya al-Sissi 
imeonyesha dharau ya 
kupindukia dhidi ya haki 
za msingi za binadamu.

Mwanaharakati huyo 
wa haki za binadamu, 
anasema pia kwa muda 
mrefu Morsi amekuwa 
akilalamikia ukosefu wa 
matibabu yanayofaa 
kwa ugonjwa wa kisukari 
aliokuwa nao na kuny-
imwa ruhusa ya kumuona 
daktari wake. 

Awali, mtoto wa Morsi, 
Abdullah Mohammed 
Morsi, aliiambia DW 
kwamba mara ya mwisho 
familia iliruhusiwa 
kumtembelea baba yake 
Septemba mwaka jana.

MORSI SHAHIDI

Rais wa Uturuki Recep 
Tayyip Erdogan ambaye 
ni mshirika wa kundi 
la Udugu wa Kiislamu 
amemshambulia Rais al-
Sisi kwa kifo cha Morsi 
aliyemuita shahidi, na 
kuzikosoa nchi za Ma-
gharibi kufumbia ma-
cho rekodi yake mbaya 
kuhusu haki za binadamu.

Naye Katibu Mkuu wa 
Tawi la Kijeshi la Udugu 
wa Kiislamu, Murad 
Adeileh, akizungumza 
kutoka nchini Jordan 
anasema kifo cha Morsi 
kimetokana na uhalifu, na 
akataka ufanyike uchun-
guzi wa kimataifa. 

Iran na kundi la Kip-
alestina la Hamas pia 
wametoa salamu zao za 
rambirambi.

Morsi amekuwa jela 
kwa miaka mitano  iliyo-
pita, na mwaka 2015 ali-
hukumiwa kifo, kwa hatia 
za ujasusi na kushirikiana 
na magaidi.    
DW

Rais wa zamani wa Misri azikwa

baada kufariki dunia mahakamaniameamua kuandika kitabu 
alichokizindua siku chache zi-
lizopita, kiitwacho Historia	ya	
Muungano	wa	Tanganyika	na	
Zanzibar, kinachoweka undani 
wa historia kwa hatua. Gazeti 
hili limeamua kuchapisha 
maudhui yake kwa hatua, kila 
siku kama ya leo katika jarida 
hili la Siasa. Fuatilia…    

 ‘Kifungu cha 4  cha  she-
ria  iliyoridhia mkataba  wa  
Makubaliano  ya  Muungano,  
ambayo ni namba 22 ya 
mwaka 1964, kinasomeka 
kama ifuatavyo:

“The  Republic  of Tanganyi-
ka and the  Peoples’ Repub-
lic of  Zanzibar  shall, upon 
Union Day and over after,  be 
united  into one  Sovereign  
Republic by Tanganyika & 
Zanzibar.”

Maneno  “and and  after’  
yaliyomo katika kifungu  hi-
cho ni  muhimu  sana,  kwani 
yanamaanisha  kuwa, Muun-
gano huu utakuwapo milele 
na milele.

Bila shaka huo ndio uli-
kuwa utashi wa kisasa wa 
waasisi hao.  Bila shaka hayo 
ndio yaliyokuwa makusudio 
na matarajio ya waasisi wa 
Muungano waliopitisha sheria 
hiyo.

Jambo lingine linalohusu  
usemi unaosikika   kwamba,  
Muungano wa Tanganyika ni 
mfano pekee  wa  Muungano 
uliodumu  kwa muda mrefu  
katika  Bara la Afrika.

Ni kweli  kabisa kwamba, 
Watanzania  wengi wanaji-
vunia siyo tu  kuwapo kwa 
Muungano huu wa nchi zetu  
mbili za Tanganyika  na Zan-
zibar,  ambazo tayari zimek-
wisha  kila moja kupata uhuru  
wake  baada ya kufanikiwa 
kwa harakati zao  za kujikom-
boa kutoka katika fedheha 
ya kutawaliwa na wakoloni, 
bali  pia, wanajivunia ukweli 
uliopo kwamba,   Muungano 
huu umeweza kudumu kwa  
kipindi kirefu  hadi sasa, zaidi 
ya miaka  hamsini.  Wen-
gine wanaendelea kusema 
kwamba, huu ni mfano pekee 
katika  Afrika wa Muungano 
ambao umeweza kudumu kwa 
miaka yote hiyo bila kuvun-
jika, kama ilivyotokea katika 
baadhi ya nchi nyingine za 
Afrika.

Hapana shaka kwamba, 
ipo mifano ya nchi za Afrika 
zilizowahi kuungana, lakini, 
Muungano wao ukavunjika 
baada ya miaka michache 
tu. Baadhi ya mifano hiyo 
imeelezwa katika kitabu hiki, 
ambayo ni pamoja na nchi za 
Misri na  Syria, ambazo ziliun-
gana mwezi Februari 1958 na 
kuunda Jamhuri ya Muun-
gano wa Kiarabu, iliyopewa 
jina la United Arab Republic 
(UAR), lakini  Muungano huo 
ulidumu kwa miaka minne  tu 
hadi Septemba mwaka 1961,  
ulipovunjika.

Mfano mwingine ni nchi 
za Senegal na Gambia. Nchi 
hizo mbili ziliungana  kuanzia 
tarehe 1 Februari, 1982 na 
kujulikana kwa jina  la Sen-
egambia. Muungano huo pia 
ulivunjika tarehe 30 Septem-
ba, 1989, baada ya kuwapo  
kwa miaka saba tu.

Rais wa zamani wa Misri, Mohamed Morsi aliyezikwa jana baada ya 

kufariki dunia juzi. PICHA: MTANDAO
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Rais John Magufuli ambaye pia ni Mwenyekiti wa CCM (kushoto) akiwa na Rais 

wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed Shein. PICHA: MTANDAO
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Mshauri Rais Marekani awasha
moto eneo la Mashariki ya Kati

Na Anil Kija

M
SHAURI wa karibu wa Rais Don-
ald Trump wa Marekani na mk-
wewe, Jared Kushner, ameingia 
katika anga za kidiplomasia kwa 

kuzua taharuki kote Mashariki ya Kati na 
kwingineko duniani. 

Ni wakati akianza kutoa viainisho vya 
mpango wake wa amani Mashariki ya Kati 
ambao kimsingi hauwalengi Wapalestina ila 
nchi za jirani, ziisaidia Marekani kuondoa 
tatizo la Wapalestina na hivyo eneo hilo liwe 
na amani, sambamba na kupambana na Iran 
kwa hali zote, ambaye ndiyo mfadhili mkuu 
wa Hamas, adui tangulizi wa Israel. Ni sera 
kamilifu, ila si amani.

Kiini cha mpango wa amani aliouandaa 
kwa zaidi ya miezi sita sasa, na kimsingi 
amekuwa akiufanyia kazi tangu Rais Trump 
aingie madarakani Januari 2017 ni udhaifu 
wa utawala wa chama cha ukombozi wa Pal-
estina (PLO) chini ya Rais Mahmoud Abbas, 
mwenyekiti wa mamlaka ya Palestina. 

Endapo Palestina inapewa hadhi ya nchi 
kamili yenye madaraka yake ya ndani bila 
kuingiliwa na vyombo vya ulinzi na usalama 
vya Israel, Palestina itatekwa na kundi la 
Hamas linaloshikilia Ukanda wa Gaza; lina 
mwelekeo tofauti na PLO, ni hasimu jadidi 
wa Israel.

Fununu za mpango huo zilizoanza ku-
vuja mwishoni mwa mwezi Mei zilionyesha 
kuwa kimsingi mshauri huyo wa Rais Trump 
anafikiria kuwapo kwa eneo la kutoa mis-
aada kwa ujenzi wa miundombinu na 
makazi ya watu inayounganisha nchi 
za Ghuba, Saudia, Jordan na Misri, na 
kwa maana hiyo kutoa nafasi kwa mwende-
lezo wa mpango huo kugusa Wapalestina. 

Wakati mpango huo ukianza kutajwa, 
ziko dalili kuwa serikali ya Marekani in-
afikiria kutoa azimio la kufutwa kwa Shirika 
la Umoja wa Mataifa la Kuhudumia Wakim-
bizi wa Palestina (UNRWA) ambalo limeku-
wapo tangu 1948, wakati Israeli inajitangazia 
uhuru. 

Fedha zinazochangwa hapo zinamilikiwa 
na serikali ya Rais Abbas, ambaye anazilipa 
familia za majihadi wakijitoa mhanga.

Marekani tayari imepunguza kwa asimilia 
50 kiasi cba fedha inazotoa kwa UNRWA tan-
gu Rais Abbas asitishe mawasiliano ya kidi-
plomasia na utawala wa Marekani kutokana 
na hatua ya Rais Trump kuitambua Yerusal-
emu kuwa mji mkuu wa Palestina. 

PLO na Hamas wanataka kuundwa kwa 
dola ya Palestina yenye makao makuu Yeru-
salemu Mashariki, na hawataki kusikia Israel 
inatambuliwa kuwa mji mkuu wake ni Yeru-
salemu badala ya Tel Aviv.  

Ni mojawapo kati ya maeneo yenye utata 
kwa hisia za Marekani kuhusu uwezo wa ku-
jitawala wa Palestina, kuwa Rais Abbas na 
chama chake hawawezi kuihakikishia dunia 
kuwa ikiundwa dola ya Palestina kwa mipa-
ka ya kabla ya vita vya mwaka 1967 inaweza 
kuishi kwa amani na Israel. 

Marekani bado inaamini itakuwa ni ku-
sogeza tu wapiganaji wa Hamas na silaha 
zao kutoka Iran kuilipua Israel.

Suala linalobaki ni kama Kushner ana 
mpango wa amani Mashariki ya Kati au 
amebuni kitu kama mpango wa maendeleo 
ya eneo hilo, akitazamia kuwa asasi za kiraia 
na hata za kisiasa za  Wapalestina zinaweza 
kushiriki katika mpango huo. 

Ila ushiriki huo ni kati ya washikadau kad-
haa wakubwa wenye sera zinazoshabihiana 
na Marekani, na siyo mpango ambako Mare-
kani inalenga kuzungumza na Mamlaka ya 
Palestina ili kuafikiana kuhusu chochote 
kile. 

Marekani inaongea na washirika wake, 
hasa Saudia na nchi za Ghuba, na Kushner 
anatazamiwa atoe maelezo marefu zaidi ka-
tika mkutano wa kimataifa nchini Bahrain 
kwa suala hilo mwezi huu.

Baadhi ya wachambuzi wa habari 
Mashariki ya Kati na kwingineko wakaanza 
kutoa hoja kuwa Kushner ni mbaguzi, kwani 
hawezi kutoa hoja kuwa “Wayahudi ha-
wawezi kujitawala’ lakini anadiriki kusema 
‘Wapalestina hawawezi kujitawala.’ 

Licha ya kuwa wako wasomi lukuki wa-
takaounga mkono hoja hiyo, bado kuna 
mashiko kitaaluma katika kile alichokisema 

Kushner kwani uwezo wa kujitawala katika 
sheria za kimataifa ni pamoja na uwezo wa 
kuingia mikataba na kuitekeleza. 

Utawala wa Abbas hauwezi kuingia mkata-
ba wowote kuhusu kuwepo kwa dola tofauti 
katika eneo la Palestina, yaani Israel na dola 
huru ya Palestina, na Hamas au Iran wautii.

Kimsingi hali hiyo inamaanisha kuwa 
mradi itikadi ya Iran na Hamas inaongozwa 
na hisia za kijihadi na matazamio kuwa ha-
timaye watashinda na kuiondoa Israel, ili 
Wapalestina watumie haki ya kurudi waliko-
toka kabla ya kufanywa wakimbizi, uund-
waji wa dola huru ya Palestina kwa mikataba 
hasa kupitia Baraza la Usalama la Umoja wa 
Mataifa ni ndoto. 

Wakati huo huo raia wa Israel wanaen-
delea kuchota maeneo katika ukingo wa 
magharibi na sasa serikali ya Waziri Mkuu 
Benjamin Netanyahu inatayarisha mpango 
wa kumega baadhi ya maeneo yenye wakazi 
wa Israel kuwa yaingizwe katika mfumo wa 
sheria wa nchi hiyo. 

Katika majadiliano ambayo sasa yame-
chukua hatua kubwa zaidi baada ya kuho-
jiwa na vituo vya televisheni na magazeti 
makubwa nchini Marekani kuhusu ana-
chofikiria kwa suala la Palestina, Kushner 
alisema yako mambo kadhaa ambayo seri-
kali ya Palestina  imefanya vizuri, na yako 
ambayo yanakosekana. 

Alisema ili eneo hilo liwe (salama) kwa 
wawekezaji kuja na kuingiza fedha zao 
katika viwanda, miundombinu na kuzali-
sha ajira, “lazima kuwe na mfumo bora wa 
mahakama, uhuru wa vyombo vya habari, 
uhuru wa kujieleza, uhuru wa kuabudu bila 
bughudha kwa dini yoyote ile.” 

Hivyo ni vigumu kuona jinsi utawala wa 
Palestina unaweza kufikia hayo.

Hata hivyo, mshauri huyo wa Rais Trump 
alijitahidi kutosema moja kwa moja kuhusu 
uwezekano wa kuwepo suluhisho la nchi/
dola mbili ambalo ni msingi wa madai ya 
makundi yote ya Wapalestina.  

Wachambuzi wa habari wanasema ame-
kuwa akikwepa kujibu swali hilo kinagauba-
ga tangu aanze kupigia debe mpango wake 
wa amani, ambao anautangaza kuwa ni ‘dili 
la karne,’ kama dola huru ya Palestina itapa-
tikana. 

Akiulizwa aseme kama kutakuwa na nchi 
huru ya Palestina yenye makao yake makuu 
Yerusalemu Mashariki, alisema anaamini 
kuwa “Wapalestina wanashughulikia zaidi 
kulipia mikopo ya benki yenye dhamana ya 
nyumba…”

Mpangilio huu wa fikra ya Ikulu ya Mare-
kani kuhusu suala la Palestina unabadilisha 
kila kitu kuhusu Mashariki ya Kati kama 
kinavyojulikana hadi sasa, ambako Azimio 
la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa 
la Juni 1967 limekuwa ndiyo msingi wa ma-
jadiliano. 

Sasa inaelekea suala la Wapalestina lin-
aanza kufanana na lile la Wakurdi katika nchi 
za Syria, Iraq, Iran na Uturuki ambako wana 
viwango tofauti vya kujisimamia wenyewe 
ambako nchini Iraq wana uhuru mpana. 

Kwingineko ni majimbo yanayokaliwa 
kijeshi na viongozi wake kuswekwa ndani 
au kuwa na uhuru mfinyu katika masuala ya 
uchaguzi. 

Wapalestina ni sehemu kubwa ya nchi 
ya Jordan ambayo ilikuwa inamiliki eneo 
la Ukingo wa Magharibi kabla ya Juni 1967 
wakati nchi za Kiarabu kuzunguka Israel 
zilipoishambulia ili kuiteketeza na kushind-
wa. 

Kuanzia hapo wamekuwa wakitegemea 
kubatilisha matokeo ya vita hivyo kupitia 
azimio la 242 la kuondoa majeshi ya Israel 
na kuundwa kwa taifa la Palestina katika mi-
paka ya 1967. 

Tatizo ni kuwa dai hilo haliwezi kutekele-
zwa bila Marekani kuishurutisha Israel kuku-
bali azimio hilo, na hilo ni ndoto ambayo 
sasa Marekani inailipua kweupe, kulenga 
uwekezaji chini ya Israel, na si dola huru.

Baadhi ya 
wachambuzi wa 
habari Mashariki ya 
Kati na kwingineko 
wakaanza kutoa 
hoja kuwa Kushner 
ni mbaguzi, kwani 
hawezi kutoa hoja 
kuwa “Wayahudi 
hawawezi kujitawala’ 
lakini anadiriki 
kusema ‘Wapalestina 
hawawezi kujitawala.’ 

Rais wa Marekani, Donald Trump (kulia), akiwa na mshauri wake Jared Kushner ambaye pia ni mkwewe. PICHA: MTANDAO

• Ni Kushner mkwewe Rais Trump
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Waandishi Zanzibar waazimia 
kukemea wenye kauli chochezi

UCHAMBUZI

MAELEZO
 Kwa upande wake Mkurugenzi 

wa Idara ya Habari (MAELEZO) 
Zanzibar, Juma Mohamed, anase-
ma wameshaanza kushughulikia 
changamoto mbalimbali zina-
zowakabili waandishi wa habari 
zikiwamo za mishahara na za kuin-
giliwa katika majukumu yao.

  Anabainisha kwamba katika 
hatua za awali tayari wamewasili-
ana na wamiliki wa vyombo vya 
habari kwa ajili ya kulipatia ufum-
buzi tatizo la malipo.

 
WIZARA YA HABARI

 Naibu Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Habari, Utalii na Mambo ya Kale 
Zanzibar, Saleh Yussuf Mnemo, 
anasema inahitajika sheria ya vy-
ombo vya habari ambayo itakuwa 
mwongozo kwa ajili ya utendaji wa 
kazi za waandishi wa habari Zanzi-
bar.

  Mnemo anafafanua kwamba 
sheria inayotumika sasa ya usajili 
wa magazeti na vijarida Namba 5 
ya mwaka 1988, imepitwa na waka-
ti na haikidhi mahitaji na mabadi-
liko makubwa ya tasnia ya uandi-
shi wa habari.

  Anasema amekuwa akihama-
sisha na kuwataka viongozi wa 
wizara hiyo kwa nyakati tofauti 
kuhakikisha wanawahusisha watu 
wengi zaidi katika mchakato huo 
ili kupata maoni yatakayoboresha 
sheria mpya. 

“Nimewaagiza viongozi wa wiz-

ara ya habari kuhakikisha mchaka-
to wa matayarisho ya sheria ya vy-
ombo vya habari unawashirikisha 
watu wengi kwa wakati mmoja...
tunataka wadau wote wapate na-
fasi ya kutoa maoni yao,” anasema.

  Hata hivyo, anasisitiza kwam-
ba uhuru wa vyombo vya habari 
umeimarika kwa kiwango kikub-
wa, licha ya kutokuwapo kwa she-
ria ya vyombo vya habari Zanzibar.

  “Kwa hivi sasa Zanzibar, 
waandishi wa habari wamekuwa 
wakifanya kazi zao bila ya kusum-
buliwa na tishio la kufungiwa vy-
ombo vyao au wenyewe kuzuiwa 
kufanya kazi,” anasema.

  Anabainisha kwamba hatua 
hiyo imesaidia kwa kiwango kikub-
wa kujenga ushirikiano kati ya vy-
ombo vya habari na serikali katika 
kufanya kazi.

WAZIRI OFISI YA 

MAKAMU WA RAIS

  Kwa upande wake, Naibu Wa-
ziri wa Nchi Oisi ya Makamu wa 
Pili wa Rais, Mihayo Juma Nhunga 
ambaye alikuwa mgeni rasmi ka-
tika Siku ya Uhuru wa Vyombo vya 
Habari, anasema Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar (SMZ) haina mata-
tizo na waandishi wa habari kwani 
wako huru kufanya kazi zao kwa 
kuzingatia maadili.

  “SMZ inathamini kazi za vy-
ombo vya habari na wapo huru 
kukosoa pamoja na kuelekeza nini 
kifanyike katika masuala mbalim-

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

K
IMSINGI, vyombo vya 
habari vimekuwa ndiyo 
macho na masikio ya 
wananchi kuikisha 

ujumbe unaohusu mambo 
mbalimbali yanayotokea ndani na 
nje ya nchi.

  Ni dhahiri vyombo vya habari 
nchini vimekuwa kiungo muhimu 
cha kuisaidia serikali kutoa taarifa 
zake mbalimbali, lakini pia ku-
saidia suala la ajira kwa raia wake 
katika dhima nzima ya kupunguza 
tatizo hilo nchini.

  Hivi karibuni dunia iliadhimi-
sha Siku ya Uhuru wa Vyombo vya 
Habari mnamo Mei 3 na Tanzania 
nayo ikiwa sehemu ya dunia, il-
ishiriki vilevile.

 Zanzibar kama sehemu ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania 
haikuwa nyuma katika kuadhimi-
sha siku hiyo, ikiwa na  kauli mbiu 
“Wajibu wa vyombo vya habari ka-
tika uchaguzi na demokrasia.”

 Pamoja na Zanzibar kuadhimi-
sha siku hiyo, lakini waandishi wa 
habari wanakabiliwa na changa-
moto mbalimbali zikiwamo za 
baadhi ya waajiri kutofuata sheria 
katika suala la kuwalipa stahiki zao.

  Faki Mjaka ni mwandishi 
wa habari na katibu wa Chama 
cha   Waandishi wa Habari Zan-
zibar (ZPC), anazungumzia baa-
dhi ya changamoto hizo ikiwa ni 
pamoja na kipato kisichoendana 
na kasi ya maisha.

  Anabainisha kwamba kuna 
haja kwa msingi huo kuwa na 
chama cha kutetea maslahi yao na 
ikiwezekana hata katika mhimili 
wa Mahakama.

 “Sisi kama ZPC hatuwezi kuika 
mahakamani kwani wajibu wetu ni 
kuwaelimisha, kuwapatia mafun-
zo, kusimamia na kufuata misingi 
na maadili ya uandishi wa habari,” 
anasema na kuongeza:

“Lakini kama kutakuwa na 
chama hicho kitakuwa kinatetea 
maslahi ya waandishi, kuhakikisha 
wanaishi vizuri na kuibua mambo 
ya kuisaidia jamii na maendeleo 
kwa ujumla,” anasema.

TAMWA

Mkurugenzi wa Chama cha 
Waandishi wa Habari Wanawake 
Tanzania (Tamwa) upande wa 
Zanzibar, Dk. Mzuri Issa, anasema 
umeika wakati kwa umoja wa 
waandishi wa habari kukaa pamo-
ja, kujadili na kujiwekea viwango 
na vigezo vya viwango vya malipo 
wanachostahili kulipwa.

Anasema licha ya kazi kubwa 
zinazofanywa na waandishi wa 
habari kwa manufaa ya jamii, laki-
ni wapo baadhi yao wasiokuwa na 
mikataba ya kazi wala mshahara.

  “Na ndiyo maana ipo haja ya 
kuwapo kwa jumuiya itakayotetea 
maslahi ya waandishi wa habari ili 
kipato watakacholipwa kiwawez-
eshe kuendesha maisha yao,” 
anasema.

Aidha, Dk. Mzuri anaikubali kazi 
nzuri inayofanywa na kada hii kwa 
kuandika habari mbalimbali zenye 
manufaa makubwa kwa umma 
zikiwamo za udhalilishaji wa kijin-
sia na hivyo kuiwezesha serikali 
kutimiza wajibu wake.

 “Kuandika habari zinazoichua 
maovu na uisadi na vitendo vya 
ukatili wa kijinsia, ndiyo kazi yetu 
na kamwe tusichoke kutekeleza 
wajibu huo kwa ufanisi na uadilifu 
mkubwa,” anasema.

bali, kwani huo ndio wajibu wao,” 
anasema.

  Nhunga anawataka waandi-
shi wa habari kuichua rushwa na 
uhujumu uchumi, kwa sababu ni 
miongoni mwa mambo ambayo 
yamepewa kipaumbele na SMZ.

  Naibu huo anasema bado 
waandishi hawajafanya kazi kubwa 
katika eneo la rushwa kwa kutoa 
taarifa na kuwaichua watu wana-
okula rushwa.

 “Serikali imetunga sheria ya ku-
pambana na rushwa na uhujumu 
wa uchumi… sasa tunataka ku-
tokomeza rushwa na watu ambao 
wanaweza kutusaidia ni waandishi 
wa habari,” anasema.

 Anafafanua kuwa Zanzibar ipo 
katika mapambano dhidi ya dawa 
za kulevya ambazo ni tishio kwa 
maisha ya wananchi, hasa vijana.  

“Tunawaomba waandishi wa 
habari wajikite katika eneo la ma-
pambano dhidi ya dawa za kulevya 
ambazo athari zake kwa jamii ni 
kubwa,” anasema.

  Anabainisha kwamba watazi-
fanyia kazi changamoto za waandi-
shi zilizoelezwa katika kongamano 
hilo, ikiwamo ya kutolipwa misha-
hara na waajiri wao hasa vyombo 
binafsi.

 
 MAAZIMIO

  Akisoma maazimio waliyoikia 
mbele ya waandishi wa habari, 
Katibu wa Jumuiya ya Waandishi 
wa Habari za Maendeleo (WA-

HAMAZA), Salma Said, aliwaasa 
waandishi wa habari kutoa kip-
aumbele kwenye ujumbe wa siku 
hiyo katika kazi zao.

Anasema mwaka 2020 kutaku-
wa na harakati za uchaguzi mkuu 
kwa hiyo waandishi wanatakiwa 
kuibeba ajenda ya kauli mbiu ‘Waji-
bu wa vyombo vya habari katika 
uchaguzi mkuu mwaka 2020 na 
demokrasia’. 

Anabainisha kwamba wataibeba 
ajenda hiyo kwa kukemea vikali 
lugha za uchochezi zinazotolewa 
katika majukwaa na wanasiasa 
kwenye safari ya kuelekea uchagu-
zi mkuu.

“Tunapoelekea mwaka 2020, tu-
wakemee na kuwaichua viongozi 
wanaotoa kauli za uchochezi zenye 
lengo la kugombanisha wananchi 
kwa maslahi yao binafsi,” anasema.

    Pamoja na mengine katika 
maazimio yao walikubaliana ku-
fanya kazi na serikali kuichua 
maovu ya rushwa na uhujumu 
uchumi pamoja na vitendo vya 
udhalilishaji wa kijinsia, vikiwamo 
vya kudhalilisha wanawake na wa-
toto.

  “Tuna mengi tuliyoyabaini, 
mojawapo ni eneo la rushwa bado 
hatujalifanyia kazi...lakini pia tu-
naomba ushirikiano na mamlaka 
za kupambana na rushwa, zitush-
irikishe katika matukio pamoja 
na kutupatia mafunzo na mbinu 
mbalimbali,” anasema.

 

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi. PICHA: MTANDAO

•	 Ni	kuelekea	Uchaguzi	Mkuu	2020
•	 Ilikuwa	kwenye	maadhimisho	ya	Siku		
	 ya	Uhuru	wa	Vyombo	vya	Habari
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Vita yanukia eneo la Ghuba baada ya 
kushambuliwa meli kubwa za mafuta

Moja ya meli ambayo Marekani inadai ililipuliwa na Iran. PICHA: MTANDAO

Waziri Mkuu 
Abe alielekea 
kuelewa hoja hiyo, 
akapunguza makali 
ya video hiyo ya 
kijeshi ya Marekani 
na mchango wake 
tarajiwa kuandaa 
hatua za Japan 
kuhusu hilo.

Na Anil Kija

U
WEZEKANO wa kutokea 
kwa vita kati ya Marekani 
na Iran kulipanda kwa 
kiasi cha kutisha hivi ka-

ribuni baada ya meli kubwa mbili 
kushambuliwa na kile ambacho 
Jeshi la Marekani linasema ni ma-
bomu ya kutegwa. 

Ilitoa video kutoka ndege ya 
kijeshi angani iliyowahi eneo hilo 
baada ya mlipuko katika ubavu wa 
meli mojawapo, ikionyesha ma-
komandoo wanaotajwa kama wa 
vikosi maalum (vya kimapinduzi) 
vya Iran wakiondoa bomu ambalo 
halikulipuka. 

Nchi nyingine zilikuwa zinaji-
tahidi kutokuinyooshea kidole 
haraka mno Iran, ikiwa ni pamoja 
na Japan, inayomiliki meli hizo (su-
per tankers), ikidai ni kitu kilicho-
rushwa, sio kutegwa.

Wakati mabomu hayo yana-
lipuka Waziri Mkuu wa Japan, 
Shinzo Abe, alikuwa ziarani nchini 
Iran, akijaribu kupeleka ujumbe 
maalum kutoka kwa Rais Donald 
Trump wa Marekani, kwa kiongozi 
mkuu wa Iran Ayatollah Ali Khame-
nei, ambaye alifanya mazungumzo 
na kiongozi huyo wa Japan, lakini 
hakupokea ujumbe wowote. 

Ayatollah Khamenei alisema 
Rais Trump hana jema analowaza 
moyoni mwake kuhusu nchi hiyo, 
hata kupeleka ujumbe kwa wakuu 
wa Iran. 

Katika lugha ya kidiplomasia 
ni kama kusema tuko vitani, na 
kabla ya hapo Rais Hassan Rou-
hani alikuwa ameuambia mkutano 
wa wakuu wa eneo la Asia ya Kati 
kuwa vikwazo vya Marekani kwa 
Iran havivumiliki. 

Baadhi ya wachunguzi wa 
habari wakasema kuwa shambulio 
hilo ni kama lilikuwa linangojewa, 
na labda cha kushangaza ni kuwa 
limechukua miezi kadhaa kutokea.

Isitoshe, vikosi maalum vya Jeshi 
la Iran (Revolutionary Guards) vili-
tajwa miezi michache iliyopita na 
Wizara ya Mambo ya Nje ya Mare-
kani kuwa ni ‘taasisi ya kigaidi.’ 

Vikosi hivyo vinafanya kazi ny-
ingi za kiuchumi nchini Iran, kama 
ambavyo nchini Marekani kazi 
yote ya upelelezi, utafiti na kufanyi-
ka safari za anga za juu ipo chini ya 
Wizara ya Ulinzi, na mifano si haba. 

Ina maana kulikuwa na msu-
kumo au changamoto kutoka kwa 
wakuu wa vikosi hivyo kuonyesha 
kuwa taasisi hiyo ipo, hivyo kama 
Iran itarushiwa mabomu, biashara 
eneo hilo itakuwa hatarini. 

Waziri Mkuu Abe alielekea kue-
lewa hoja hiyo, akapunguza makali 
ya video hiyo ya kijeshi ya Mareka-
ni na mchango wake tarajiwa kuan-
daa hatua za Japan kuhusu hilo.

Japan, kama ilivyo kwa nchi ny-
ingine washirika wa Marekani ka-
tika umoja wa kujihami wa NATO 
inachelea kufuata tu ‘kibubusa’ 
hatua zote zinazochukuliwa na 
Marekani dhidi ya maadui zake, 
hivyo wanadiplomasia wa Mare-
kani watapata wakati mgumu ku-
ungwa mkono kuchukua hatua 
kuhusu ulipuaji huo.

Wanadiplomasia Ulaya na 
Mashariki ya Mbali wanataka suala 
la msingi litangulizwe, ambalo ni 

Marekani kujiondoa katika mka-
taba kudhibiti sekta ya nishati ya 
nyuklia nchini Iran ili isitengeneze 
mabomu kama Korea ya Kaskazini, 
na kila mahali wanakiri kuwa Iran 
imefuata matakwa ya mkataba huo. 

Marekani haisikii hoja hiyo ‘kwa 
sikio hilo,’ ikidai hata wakati wa 
Rais Obama kuwa na mkataba huo 
una udhaifu mwingi, hivyo iachane 
nao. Waziri Mkuu wa Israel Ben-
jamin Netanyahu alitumia hotuba 
yake katika jukwaa la Umoja wa 
Mataifa na katika ziara zake za hapa 
na pale nchini Marekani kuonyesha 
vielelezo vya kipelelezi vya Israel 
kuhusu kinachotokea katika sekta 
ya nyuklia nchini Iran. 

Inasisitiza, wao wanadai kuwa 
inadhihirisha kuwa kile Iran ina-
chokionyesha kwa wakaguzi wa 
Shirika la Umoja wa Mataifa la 
Nguvu za Atomiki (IAEA) ni kiini 
macho, kwani kuna miundombinu 
muhimu ambayo ni kama haiko ka-
tika ramani za shirika hilo na hivyo 
haikaguliwi. 

Ni mjadala mgumu wa kitaaluma 
ila barani Ulaya na kote Mashariki 
ya Kati na ya Mbali watasema ni 
upuuzi wa kutunga, ulete vita.

Ndiyo maana ni vigumu kusema 
ni mkondo upi wa kidiplomasia 
ulifaidika na mashambulizi hayo na 
upi uling’ong’wa. 

Iran imethubutu kuiangalia 
Marekani usoni bila kupepesa 
kope za macho, lakini kwa msingi 
kuwa iwe ni onyo tu la kidiplomasia 
kuhusu hatua za Marekani dhidi ya 
Iran, na siyo kama mwelekeo rasmi 
wa nchi hiyo kuhusu biashara ya 
mafuta katika eneo hilo, suala am-
balo ni nyeti kwa watawala wa Iran, 
kwani Marekani imezuia nchi zote 
zinazotaka kufanya biashara na 
taifa hilo lenye nguvu kubwa kiu-
chumi duniani kutonunua mafuta 
kutoka Iran. 

Kuna misamaha ya muda mfupi 

iliyotolewa mwaka jana wakati 
vikwazo vinarudishwa dhidi ya 
Iran, na muda wake wa miezi sita 
kimsingi inaelekea ulishamalizika, 
ila baadhi kama Japan wananunua 
bado.

Kuna kanuni ya fizikia (maum-
bile) kuwa kitu chochote chenye 
uhai au mwendo ni lazima kiend-
elee na mwendo wake kwa mustak-
abali au mapana yanayoeleweka, 
kwani mwendo huo ukisimama 
kitu hicho kinasambaratika. 

Ukiangalia jinsi Marekani na 
Iran wanavyopimana nguvu katika 
eneo hilo, si vigumu kuona kuwa 
Iran imeshika makali na Marekani 
imeshika mpini, hivyo inaweza 
kupuuza tukio hilo ikaendelea kui-
bana Iran na washirika wake kwa 
nguvu zaidi, ingawa baadhi kule 
Tehran na kwingineko watasema 
hakuna nguvu iliyobaki ambayo 
Marekani wanaweza kutumia. 

Kwa upande mwingine, baadhi 
ya wawekezaji kutoka nje ambao 
kimsingi wanahitaji kuwa na uhaki-
ka kuwa hapatakuwa na vita kati ya 
Marekani na Iran, hata kusiwapo na 
mkataba wa nyuklia au kibali cha 
kufanya biashara, kama Russia na 
China ambazo tayari zina vikwazo 
tofauti dhidi yao, hata wao watao-
gopa kutia saini mikataba mipya au 
kutekeleza hiyo iliyopo mradi kuna 
wingu la vita bado limetanda. 

Vikosi vikishambulia tena itaku-
wa ‘jehanam.’

Mtafaruku huu mpya kati ya 
Marekani na Iran ulizuka wiki hiyo 
hiyo ambako Rais wa zamanai wa 
Marekani, Bill Clinton alikaribishwa 
kwa heshima isiyo kawaida kule 
Pristine nchini Kosovo ambayo 
mwaka 1999 ilikuwa inaangamizwa 
na majeshi ya kifashisti ya Serbia 
yakijiita ni ya Kikristo. 

Rais Clinton alimtuma mjumbe 
maalum, Rais mstaafu Jimmy Cart-
er kwa uongozi wa Serbia na wa-

shirika wao wa Serbia Herzegovina, 
wakampuuza. 

Kilichofuata ni ‘cruise missiles’ 
zisizohesabika kurushwa Belgrade, 
mji mkuu wa Serbia, kuharibu mi-
undombinu, kupunguza morali ya 
kuiunga mkono serikali iliyoko ma-
darakani. 

Iran haina migawanyiko ya kina 
kama ilivyokuwa eneo la Balkans, 
ila bado kukwamishwa katika ‘si 
vita, si amani’ kutaidhuru vilevile.

Labda ndicho alichokuwa aki-
maanisha Waziri wa Mambo ya Nje 
wa Marekani, Mike Pompeo. 

Akiongea kabla ya ziara ya Abe 
ya Tehran, alisema Marekani hai-
jaweka mbele lengo la kubadili 
utawala wa Iran.  Inachotaka ni 
Iran kuacha kuwasha moto eneo la 
Ghuba na ukanda wa Gaza dhidi ya 
Israel. Inaelekea alimaanisha kuwa 
wasipofuata mstari, basi wataji-
angamiza wenyewe. 

Si ajabu pia Shinzo Abe an-
gekuwa na ujumbe kwa Ayatollah 
Khamenei wa kuainisha tofauti kati 
ya kuendelea kupimana nguvu na 
Marekani na kuzidi kuharibu uchu-
mi wa Iran, au kuondoa sera hizo za 
kimapambano zinazotawaliwa na 
hisia kali dhidi ya Marekani, sera in-
ayofuatwa Iran tangu mapinduzi ya 
Kiislam mapema mwaka 1979. 

Ni sera ambayo Marekani inaien-
eza kote Mashariki ya Kati kuwa 
makundi ya kipambanaji au ya ‘ki-
jihadi’ yaache sera hizo na kuingia 
katika matazamo wa kukuza uchu-
mi, kuacha harakati za kubadili mi-
fumo ya utawala iliyopo sasa. 

Marekani ikishirikiana na nchi 
za Ghuba ijaze fedha kwa ajili ya 
miundombinu, walipwe wananchi 
wa maeneo hayo (hasa Palestina, 
Iraq, Yemen, Syria na kwingineko) 
waanze biashara nyingine, si vita. 
Endapo utawala wa Tehran hau-
taelewa, baadaye waandamanaji 
wataishuhudia.
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Ma-RC Nyanda za Juu Kusini waita wawekezaji

Meneja wa Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA) Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, Rodney Alananga (kushoto),  akitoa maelezo ya kazi 
wanazozifanya kwa Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga (kulia), wakati wa kongamano la kuhamasisha kilimo cha mboga na matunda lil-
iloandaliwa na Kituo cha Uwekezaji (TIC) na wadau wengine jijini Mbeya. PICHA: NEBART MSOKWA. 

Kiingereza chadaiwa kukwaza 
taarifa za matokeo ya utafiti
 Na Nebart Msokwa, MBEYA

UANDAAJI na uwasilishaji wa taarifa za 
matokeo ya utaiti wa kilimo kwa lugha ya 
Kiingereza umedaiwa kuwa kikwazo cha 
teknolojia mpya na za kisasa zinazogundulika 
kutowaikia wakulima wengi nchini.

Hali hiyo inatokana na wakulima hao 
kushindwa kuelewa lugha hiyo. Mkuu wa 
Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila, aliyasema 
hayo juzi wakati akizungumza na wafanyakazi 
wa Kituo cha Utaiti wa Kilimo  Uyole cha jijini 
Mbeya.

Chalamila alisema kutokana na wakulima 
wengi hasa wadogo kushindwa kuelewa 
lugha ya Kiingereza wamekuwa wakishindwa 
kutumia taarifa za utaiti hizo badala yake 
wanaendelea kulima kwa mazoea.

“Imekuwapo tabia ya wataiti kufanya 
utaiti wao na wanapomaliza wanaandaa 

taarifa za matokeo kwa lugha ya Kiingereza, 
hali hii imekuwa ni kikwazo kikubwa kwa 
wakulima wadogo nchini kutumia utaiti huo 
kwenye kilimo, badala yake wanaendelea 
kulima kwa mazoea,” alisema Chalamila.

Aliwataka wataiti hao kuanza kuandaa 
taarifa za matokeo ya utaiti huo kwa lugha 
ya Kiswahili ili wakulima wengi wamapate 
maarifa, teknolojia na mbinu za kilimo cha 
kisasa kwa lengo la kuongeza tija kwenye 
kilimo.

Alisema kuwa kinyume chake taarifa hizo 
zinawanufaisha watu wa mataifa mengine na 
sio Watanzania.

“Natambua kuwa wakati mwingine 
mnafadhiliwa na mataifa ya nje kufanya utaiti 
mbalimbali wa kilimo na mnaandaa taarifa 
zenu za matokeo kwa lugha ya Kiingereza 
ili kuwaridhisha wafadhili wenu, lakini pia 
mnatakiwa kujiuliza kama kwa kufanya hivyo 

mnalisaidiaje taifa lenu,” alisema Chalamila.
Mkurugenzi wa Kituo cha Utaiti wa Kilimo 

Uyole, Dk. Tulole Bucheyeki, alisema kuwa 
serikali imeanzisha taasisi hiyo na kuipatia 
majukumu ya kufanya utaiti na kusimamia 
ubora wa utaiti wa kilimo ili kuhakikisha 
unaleta mabadiliko makubwa kwenye sekta 
ya kilimo nchini.

Alisema taasisi hiyo imeanza kutimiza 
majukumu hayo kwa kufanya utaiti 
mbalimbali wa upatikanaji wa mbegu bora, 
kujua afya ya udongo na aina za mbolea 
zinazopaswa kutumika katika maeneo 
mbalimbali nchini.

Katibu Tawala Msaidizi Mkoa wa Mbeya, 
anayeshughulikia Uchumi na Uzalishaji, 
Said Madito, alikitaka kituo hicho kutatua 
changamoto ya afya ya udongo ambayo 
inawakabili wakulima katika maeneo mengi 
ya Mkoa wa Mbeya.

HABARI MBEYA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

M
IKOA ya Nyanda za Juu Kusini 
inadaiwa kuwa na fursa nyingi 
na kubwa ambazo hazijatumika 
ipasavyo kutokana na kutoweke-

zwa na Watanzania wala wawekezaji kutoka 
nje ya nchi.

Baadhi ya wakuu wa mikoa ya Nyanda zas 
Juu Kusini waliyasema hayo jana kwenye kon-
gamano la kuhamasisha wawekezaji katika 
sekta ya kilimo cha mboga na matunda lil-
iloandaliwa na Kituo cha Uwekezaji Tanzania 
(TIC).

Mkuu wa Mkoa wa Katavi, Jumaa Homela, 
alisema katika mkoa wake kuna fursa kubwa 
ya kilimo cha matunda, lakini hadi sasa haku-
na mwekezaji mkubwa aliyewekeza katika 

eneo hilo. Alisema kuanzia sasa serikali itaan-
za kuhamasisha wananchi kuwekeza kwenye 
kilimo cha matunda na mboga kwa kuwa 
kuna mazingira mazuri ya wakulima kunu-
faika na fursa hiyo.

Alisema Mkoa wa Katavi unazo njia zote za 
usairi ambazo zinaweza kutumika kusairi-
sha matunda na bidhaa nyingine za wakulima 
kama wataamua kuwekeza ipasavyo.

“Kwenye mkoa wangu tuna uwanja wa 
ndege ambao ni wa pili kwa ukubwa katika 
mikoa ya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini uki-
tanguliwa na uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Songwe, tuna reli inayoika Mpanda ikipi-
tia Kaliua, lakini pia barabara zinajengwa za 
kutosha na njia zote hizi zinafanya fursa hii 
ya kilimo cha matunda na mboga iwe yenye 
manufaa kwa watu watakaoamua kuwekeza,” 

alisema Homela.
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalami-

la, alisema mkoa wake una hali nzuri ya hewa 
inayoruhusu kilimo cha mboga na matunda 
ya aina mbalimbali kustawi vizuri.

Alisema mkoa wake umeanza kwa ki-
wango kidogo kuzalisha maparachichi, lakini 
uwekezaji huo haujakua kwa kiwango cha 
kuridhisha.

Chalamila aliwataka wananchi na 
wawekezaji kutoka maeneo mengine ya 
nchi na nje ya nchi kuika mkoani Mbeya ku-
wekeza kwenye eneo hilo kwa vile kuna maz-
ingira mazuri.

“Tunao Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Songwe ndani ya Mkoa wa Mbeya, tunayo 
reli ya Tazara na pia barabara zetu zinapitika 
mwaka mzima kuelekea katika maeneo yote 

ya nchi, hivyo kilimo cha matunda na mboga 
kinawezekana na mazao yake hayawezi kuko-
sa soko hata kidogo,” alisema Chalamila.

Aliongeza Mkoa wa Mbeya pia una bandari 
mbili za kisasa katika mwambao wa Ziwa 
Nyasa ambazo pia zinaweza kutumika kusa-
irisha bidhaa kuelekea maeneo mengine ya 
nchi na hata nchi jirani za Malawi na Msumbiji 
ambako soko la matunda na mboga linaweza 
kupatikana kwa kiwango kikubwa.

  Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma, Christina 
Mdeme, aliiomba TIC kushirikiana na oisi 
yake kutafuta wawekezaji kwa ajili ya kilimo 
cha maparachichi.

Alisema mkoa wake umebainika kuwa 
miongoni mwa maeneo ambayo zao hilo lin-
astawi vizuri, lakini hawajapata wawekezaji 
wa kueleweka kuwezesha uzalishaji mkubwa.

 Na Nebart Msokwa, MBEYA

WANAWAKE wengi wanakosa 
fursa mbalimbali ikiwamo ya mikopo 
na elimu ya ujasiriamali kutokana na 
kufanya shughuli zao bila kuwa na 
chama kinachowatambua.

Vilevile imeelezwa ni asilimia tano 
pekee ya wanawake nchini wanao-
fanya shughuli kwenye sekta isiyo 
rasmi ndio wanaoweka akiba ya 
fedha benki na asilimia 95 wanahifa-
dhi fedha zao kwenye mifumo isiyo 
rasmi.

Hayo yalisemwa juzi na Ofisa 
Ufuatiliaji na Tathmini, Samora 
Julius kutoka Shirika lisilokuwa la 
kiserikali la EFG, wakati wa ziara ya 
mafunzo ya kutekeleza mikakati na 
shughuli za programu ya Sauti ya 
Mwanamke Sokoni yenye lengo la 
kuwahamasisha wanawake wafan-
yabiashara kujiunga na umoja wa 
wanawake sokoni.

Julius alisema hali hiyo imekuwa 
ni kikwazo cha mwanamke kufikia 
malengo yake kiuchumi, na kwamba 
katika kufikia uchumi wa kati uto-
kanao na viwanda ifikapo mwaka 
2025, shirika hilo limedhamiria kum-
komboa mwanamke kifkra ili aweze 
kunufaika na kile anachokifanya na 
awe chachu ya kufikia lengo hilo.

“Ukiwa peke yako hauwezi ku-
fanya kitu chochote, lakini kupi-
tia umoja mkaunganisha nguvu 
moja mnaweza mkafanya mambo 
makubwa…mfano halmashauri wa-
natoa mikopo kwenye vikundi vya 
wanawake, vijana na watu wenye 
ulemavu, hivyo fursa hiyo mnaweza 
kuipata ikiwa mtakuwa na umoja,” 
alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya EFG, 
Penina Leveta, alisema kupitia mradi 
huo wamewahamasisha wanawake 
kugombea nafasi za uongozi kwenye 
masoko na kuwa na ajenda inayo-
husu changamoto zao. 

Changamoto
wanawake
wajasiriamali
zabainishwa
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HABARI DODOMA

Wakazi wa Jiji la Dodoma wakiangalia mabehewa mawili yaliyodondoka baada ya kugongwa na lori lenye namba za usajili T 860 APW 
lililotokea makutano ya Barabara ya Hazina, jijini Dodoma juzi usiku majira ya saa tano usiku. PICHA: IBRAHIM JOSEPH.

 Na Ibrahim Joseph, KONGWA

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai, 
amesema serikali imedhamiria 
kufuta kilimo cha jembe la mkono 
nchini kutokana na kuagiza 
matrekta kupitia Shirika la 
Maendeleo la Taifa (NDC).

Kauli hiyo aliitoa alipokuwa 
akizungumza baada ya kukabidhiwa 
trekta na uongozi wa NDC neo la 
Mbande wilayani Kongwa.

Ndugai alisema serikali imekusudia 
kukifuta kilimo cha jembe la mkono 
kutokana na kuhuisha upya NDC 
ambalo limepewa jukumu la kuagiza 
zana hizo za kilimo.

“Azimio la serikali ni kufuta 
kilimo cha jembe la mkono, hivyo 
Watanzania waunge mkono shirika 
hili ili  kunufaika katika kilimo,” 
alisema.

Aidha, alisema mkulima akinunua 
trekta ananufaika kwa kutumia kwa 
kilimo pamoja na kulitumia kama 
kiwanda baada ya msimu wa kilimo.

Alizitaja faida za kulitumia trekta 
kama kiwanda kuwa ni kusaga 
nafaka, kupukuchua mazao, kubebea 
majani pamoja na mazao kutoka 
shambani na kusafirisha.

Aliwataka wananchi 
watakaokopeshwa matrekta 
na NDC   kuwa waaminifu kwa 
kuhakikisha wanalipa kwa wakati  ili 
na wengine waweze kunufaika na 
mikopo hiyo.

“Hili trekta ni langu mwenyewe, 
sio la jimbo …nimekopa kwa masharti 
ya kulipa kwa muda, nitajitahidi 
kulitumia kwa faida ili niweze kulipa 
kwa wakati,” alisema.

Mkurungenzi Mtendaji  wa 
NDC, Prof. Damian Gabagambi, 
alisema wameshasambaza matrekta 
442 nchi nzima.

Prof. Gabagambi alisema 
kati hayo,  mkoa wa Dodoma 
wamesambaza matrekta 28, na kwa 
Wilaya ya Kongwa ni matrekta 11 
hadi jana.

Alibainisha kuwa katika Mkoa 
wa Manyara unaongoza kwa 
kununua matrekta mengi kwani 
wamesambaza matrekta 136 na bado 
wateja wanayahitaji.

Aidha, alisema bei za matrekta 
hayo zinatofautiana kutokana na 
ukubwa wake, ambapo alizitaja 
baadhi ya bei hizo kwa trekta moja  
ni kuanzia Sh. milioni 46 hadi 56. 

Ndugai atoa
mwisho wa
kilimo jembe

Maonyesho kufundisha wananchi ufugaji kisasa
 Na Paul Mabeja, DODOMA

  WIZARA ya Mifugo na Uvuvi imeandaa 
gwaride la maonyesho ya mifugo litakalo-
fanyika jiji hapa, ili kuwasaidia wananchi 
kujifunza njia bora za ufugaji wa kisasa na 
wenye tija.

 Maonyesho hayo yatakayofanyika kitaifa 
jijini Dodoma, yanalenga kuongeza hamasa 
katika ufugaji wa kisasa wa ng’ombe wa 
maziwa.

  Akizungumzia maonyesho hayo Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Prof. 

Elisante Ole Gabriel, alisema Tanzania ni kati 
ya nchi zenye ng’ombe wengi, hivyo kuna 
haja ya kuboresha mifugo.

 Alisema Tanzania ni ya pili kwa kuwa na 
mifugo mingi barani Afrika, hivyo ipo haja ya 
kuhakikisha kuwa tasnia  ya mifugo inaende-
lezwa.

  “Hakuna sababu ya kuendelea kujisifu 
kwa kuwa na idadi kubwa ya mifugo wakati 
wanachi hawanufaiki nayo, lazima tufanye 
kitu ambacho kitawasaidia kuboresha mai-
sha ya wafugaji wetu,” alisema.

  Pro. Ole Gabriel alisema gwaride la 

mifugo ni la kwanza kufanya nchini ambalo 
limelenga kuonyesha namna sayansi inavyo-
tumika katika kutengeneza mbegu bora za 
mifugo.

  “Katika kutumia sayansi kutengeneza 
mbegu bora za mifugo ndiko kutatusaidia 
katika kuwa na ng’ombe bora, maziwa bora 
na hata ngozi bora,” alisema.

  Aidha, aliwataka Watanzania kutambua 
kuwa afya ya mifugo ni jambo la muhimu ili 
kuwa na ufugaji wenye tija.

 Alisema katika maonyesho hayo pia wa-
nanchi watapa fursa ya mafunzo mbalim-

bali ikiwamo matumizi ya dawa za mifugo na 
malisho.

 “Suala la malisho ni jambo la msingi sana 
hata ilani ya chama chetu cha CCM, ina-
sisitiza katika kuandaa maeneo ya malisho 
kwani inatusaidia katika kuondoa migogoro 
ya ardhi, lakini pia migongano na watumiaji 
wengine wa ardhi,” alisema.

  Hata hivyo katibu huyo alisema kuwa 
malengo ya maonyesho hayo ni kutia hama-
sa ya kuwafanya Watanzania kuacha kujivu-
nia kuwa na wingi wa mifugo bali wawe na 
mifugo bora na yenye uzito mkubwa.

Na Paul Mabeja, DODOMA

W
ASHIRIKI wa mjadala juu 
ya changamoto za ajira na 
upatikanaji wa kazi zenye 
staha nchini, wamewataka 

wabunge kuzisimamia halmashauri kutumia 
kwa ufanisi bajeti ili kuleta mabadiliko 
kwenye shughuli za ujasiriamali.

Mjadala huo wa siku mbili uliandaliwa na 
shirika linalojihusisha na masuala ya vijana 
(YPC)

Hayo yalielezwa na Meneja mradi wa 
Shirika la YPC, Jane Mulungi, alipokuwa 
akiwasilisha mapendekezo ya washiriki 
kwa wabunge wa Bunge la Jamuhuri ya 
Muungano wa Tanzania.

Mulungi alisema kupitia mjadala huo juu 
ya changamoto ya ajira na upatikanaji wa 
kazi zenye staha chini ya ufadhili wa Action 
Aid, walijadiliana kwa pamoja na kutoka na 
mapendekezo hayo ambayo waliyawasilisha 
kwa wabunge.

Alisema moja ya mapendekezo hayo 

ni wabunge kuzisimamia halmashauri, ili 
kutumia bajeti zao kwa ufanisi ili kuleta 
mabadiliko katika shughuli za ujasiriamali 
kama usindikaji, ufugaji, kilimo na 
usairishaji.

Aidha, waliwataka wabunge kuimarisha 
uhusiano wao na wajasiriamali ili kuleta tija 
katika kazi zenye staha.

Pia waliwataka wabunge hao watunge 
sheria ambayo itakuwa ni lazima viwanda 
waajiri kushirikiana na taasisi za elimu, vyuo 
kuwawezesha vijana kupata uzoefu.

“Warekebishe sheria ya ajira na mahusinao 
kazini ili kutambua mchango wa sekta rasmi 
pamoja na kulinda maslahi ya watumishi wa 
sekta isiyo rasmi,” alisema Mulungi.

Aidha, wadau hao waliwataka wabunge 
kutumia fedha za mfuko wa jimbo katika 
kuhakikisha wajasiriamali wadogo kama 
wasindikaji wa vyakula na bodaboda 
wanapata mahali pa kufanya kazi.

“Wabunge wahimize utoaji wa elimu kwa 
wadau husika juu ya upatikanaji wa kazi 
zenye staha na watengeneze mazingira 

salama yatakayo wasaidia wajasiriamali 
wadogo mfano katika shughuli za usindikaji 
wa vyakula na usairishaji hususani 
bodaboda,” alisema.

Waliitaka serikali itengeneze sera ambayo 
itawafanya vijana kuanzia elimu ya sekondari 
kupata elimu yenye nadharia na mazoezi 
kwa vitendo kwa uwiano sahihi.

 “Wizara ya Viwanda na Biashara 
itengeneza programu za uanagenzi na 
mafunzo kwa wafanyakazi tarajiwa ili 
kuwajengea uwezo vijana kupata uzoefu 
kwa kuweza kuajirika na kupata kazi zenye 
staha ndani na nje ya nchi,” alisema.

Wabunge walisema kuwa vijana wa 
kitanzania wanatakiwa kuchangamkia fursa 
zilizopo na kuacha kulalamika vijiweni.

Magreth Sitta, Mbunge wa Urambo, 
alisema kuwa vijana wa Kitanzania 
wamekuwa wazito katika kuchangamkia 
fursa ukilinganisha na wa nchi nyingine 
katika ukanda wa Afrika Mashariki.

Aliishauri serikali kuboresha vyuo vya 
ufundi ili kuwawezesha vijana kujiajiri.

Wabunge wapewa mtihani 
usimamizi bajeti h/shauri
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Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Biashara na Viwanda, Balozi 
Amina Salum Ali, amesema Sh. milioni 400 
zimetumika kwa ajili ya kupima maeneo ya 
ujenzi wa miradi ya viwanda vidogo na vya 
kati Unguja na Pemba.

 Alisema hayo wakati akijibu swali la 
Mwakilishi wa Wawi, Hamad Abdalla 
Rashid, aliyetaka kujua maeneo mangapi 
yamepimwa kwa ajili ya ujenzi wa miradi ya 
viwanda katika visiwa hivyo.

 Balozi Amina aliyataja maeneo 
yaliyopimwa tayari kwa ajili ya utekelezaji 
wa miradi ya ujenzi wa viwanda ni pamoja 
na Nungwi mkoa wa Kaskazini Unguja, 
Nyamanzi, Dunga Wilaya ya Kati na 
Chamanangwe kisiwani Pemba.

 Alisema hivi sasa eneo la Chamanangwe 
liko katika mpango wa matumizi kwa ajili ya 
ujenzi wa viwanda vya kati.

 “Mheshimiwa Naibu Spika, katika 
eneo la Chamanangwe, Pemba, tumeanza 
kupima ramani ya eneo hilo, ili uwekezaji 
wa viwanda vya aina mbalimbali uanze 
kufanyika,” alisema.

 Balozi Amina alisema Zanzibar sasa 
inatekeleza sera ya kuelekea katika uchumi 
wa kati ambao umelenga katika kuinua 
kipato cha mwananchi wa kawaida.

 Alisema mafanikio ya uwekezaji huo 
kwa kiasi kikubwa utasaidia kutoa ajira kwa 
vijana ikiwa ni moja ya utekelezaji wa Ilani 
ya Uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi ya 
mwaka 2015-2020.

Mil. 400/- 
zatumika
kwa kupima 
viwanja

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

W
AZIRI wa Ardhi, Nyumba, Maji, 
Nishati, Salama Aboud Talib, 
amesema vyanzo vya majisai 
na salama vilivyopo Zanzibar, 

viko katika hatari ya kutoweka kutokana na 
tabia ya wananchi kuvamia na kujenga ny-
umba za kudumu.

  Alisema hayo juzi wakati akifanya 
majumuisho na kujibu hoja za   wajumbe 
wa Baraza la Wawakilishi waliochangia  
makadirio ya mapato na matumizi ya wizara 
kwa mwaka wa fedha wa 2019/20.

  Talib alisema kitendo cha uvamizi na 

kujenga katika maeneo ya vyanzo vya maji 
ni hatari na kinatishia kukauka kwa vyanzo 
hivyo.

  Alivitaja baadhi ya vyanzo vya maji 
ambavyo viko katika hatari ya kutoweka 
ni pamoja na Mwanyanya ambacho ni 
maarufu kwa uzalishaji mkubwa wa maji 
yanayotumika katika mkoa wa Mjini 
Magharibi Unguja.

  “Hiki chanzo cha majisai na salama 
kilichoko Mwanyanya kipo tangu enzi za 
ukoloni kinaongoza kwa uzalishaji mkubwa 
wa majisai na salama, lakini kimeanza 
kupungua kutokana na kasi ya ujenzi wa 
nyumba,” alisema.

  Alivitaja baadhi ya vyanzo vya majisai 
na salama ambavyo vimetoweka kutokana 
na tabia ya wananchi kujenga nyumba za 
kudumu karibu na vyanzo hivyo kuwa ni 
Bububu, Kiyanga na Masingini, Unguja.

  Hata hivyo alisema juhudi 
zinazochukuliwa kwa sasa na Mamlaka ya 
Majisai na Salama (ZAWA) kwa kujenga uzio 
katika vyanzo hivyo ili kuzuia uvamizi na 
matukio ya aina hiyo.

  Alisema ujenzi wa uzio wa chemchemu 
ya Mwanyanya uko katika hatua nzuri na 
unasubiri mkandarasi kwa ajili ya kazi hiyo.

  “Ujenzi wa ukuta wa chanzo cha maji 
cha Mwanyanya upo katika hatua nzuri 

tunasubiri mkandarasi kwa sasa, lakini 
baadhi ya visima kama vile Matuleni na 
Ngwachani tumefanikiwa kujenga uzio,” 
alisema.

  Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi 
walipitisha makadirio ya mapato na matumizi 
ya  wizara ambayo ni Sh. bilioni 156.582 kwa 
kazi za kawaida na maendeleo.

 Waziri huyo alisema mafanikio ya wizara 
yako katika utekelezaji wa Sera ya Maji ya 
mwaka 2004, Sheria ya Maji ya mwaka 2006, 
Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza 
Umaskini Awamu ya Tatu  (MKUZA III), Dira 
ya Maendeleo ya 2020 na Malengo Endelevu 
ya Maendeleo (SDG).

Vyanzo vya maji hatarini kutoweka 

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzibar 
imeipongeza China kwa misaada ambayo 
imelenga kukuza uchumi na maendeleo 
katika sekta muhimu za jamii zikiwamo afya 
na mawasiliano.

 Waziri wa Fedha na Mipango wa Zanzibar, 
Balozi Mohamed Ramia Abdiwawa, alisema 
hayo jana wakati wa utiaji saini wa msaada 
wa Sh. bilioni 3.3 kutoka serikali ya China 
katika oisi za wizara hiyo, Vuga mjini Unguja.

 Balozi Ramia alisema Jamhuri ya Watu wa 

China ni miongoni mwa maraiki wakubwa 
wa Tanzania na nchi hiyo ilikuwa ya kwanza 
kuyatambua Mapinduzi ya Zanzibar ya 
Januari 12, 1964.

 Alisema baada ya kuyatambua Mapinduzi 
hayo, China ilianza kusaidia ujenzi wa 
miradi mbalimbali ya maendeleo na uchumi 
ikiwamo ujenzi wa viwanda vya uzalishaji wa 
bidhaa muhimu.

“Tunawapongeza kwa dhati maraiki 
zetu kutoka Jamhuri ya Watu wa China kwa 
misaada yao ambayo imetusaidia na kujenga 
uchumi imara na kupiga hatua kubwa ya 

maendeleo,” alisema.   Naye   Balozi mdogo 
wa China aliyeko Zanzibar, Xie Xiao Wu 
alisema, serikali yake itaendelea kupanua 
wigo wa misaada yake kwa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ikiwamo Zanzibar.

  Alisema misaada inayotolewa na China 
imelenga katika kukuza uchumi, kuimarisha 
huduma za afya na kupunguza umaskini kwa 
ajili ya kufanikisha dira ya maendeleo 2020 
malengo endelevu ya dunia.

  Alisema China ilianza kutoa mikopo ya 
aina mbalimbali tangu mwaka 1964 ambayo 
baadaye ilibadilishwa na kuwa misaada.

“Tutaendelea kusaidia sekta binafsi katika 
ukuaji wa uchumi katika maeneo mbalimbali 
ikiwamo kilimo na ufugaji wa mazao ya 
baharini,” alisema.

  Naye Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha 
na Mipango, Khamis Mussa, alisema msaada 
huo umelenga katika kuimarisha sekta ya 
afya kwa kujenga nyumba za madaktari 
mkoani Pemba.

 Alisema China ilijenga Hospitali ya Rufani 
ya Abdalla Mzee, lakini tatizo lililojitokeza ni 
ukosefu wa nyumba za kuishi madaktari na 
wafanyakazi. 

SMZ yaipa 5 China kwa misaada

Mwakilishi wa Jimbo la Kikwajuni (kushoto), Nassor Salim Ali, akizungumza na Makamu Mwenyekiti wa Jumuiya ya Vijana ya CCM 
(UVCCM), Tabia Mwita, nje ya ukumbi wa Baraza la Wawakilishi. PICHA: RAHMA SULEIMAN 
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 Na Sabato Kasika

HALMASHAURI ya Wilaya ya Musoma 
mkoani Mara imetoa mkopo wa fedha wa 
zaidi ya Sh. milioni 101 kwa vikundi 21 vya 
vijana, wanawake na watu wenye ulemavu 
katika mwaka wa fedha 2018/2019.

Mkurugenzi wa Wilaya ya Musoma, John 
Kayombo, ndiye aliyebainisha hayo na 
kuongeza kuwa halmashauri hiyo bado ina 
zaidi ya Sh. milioni nane ambazo inatarajia 
kuzitoa kwa vikundi vingine kabla ya Juni 28 
mwaka huu.

Aliliambia gazeti hili jana kwa njia ya simu 
kuwa katika mwaka wa fedha wa 2018/2019, 
halmashauri ilitenga zaidi ya Sh. milioni 
109 kwa ajili ya vijana, wanawake na watu 
wenye ulemavu.

“Mwaka huu wa fedha tumetoa mkopo 
wa Sh. 101,000,000 kwa vikundi 21, ambao 
ni sawa na asilimia 92.6,  na kufikia Juni 28 
tutakuwa tumemaliza kutoa fedha nyingine 
zilizosalia ili kutimiza lengo la asilimia 100 la 
utoaji wa mikopo kwa mwaka 2018/2019,” 
alisema Kayombo.

Kayombo alivitaja vikundi vya vijana 
vilivyopata mkopo kuwa ni Amani Group kili-
chopo kijiji cha Tegeruka na cha Jenga na Sisi 
cha kijiji cha Mkirira, vyote vimekopeshwa 
Sh. milioni tano kila kimoja.

“Wengine ni vijana waendesha bodaboda 
wa kijiji cha Mkirira wamepata Sh. milioni 
6.7, Kwikuba Carpenters wa kijiji cha Kwi-
kubwa Sh. milioni sita na Jitahidi Ufaidike 
wa kijiji cha Kamguruki Sh. milioni nane,” 
alisema.

Alifafanua kuwa vikundi hivyo vimepata 
mkopo wa Sh. milioni 30.7, kwa ajili ya 
kuendeshea biashara mbalimbali ikiwamo za 
useremala, ufugaji kuku, kusaga, uuzaji wa 
ng’ombe na kilimo cha mboga.

Kwa upande wa vikundi vya watu wenye 
ulemavu, Kayombo alisema Shivyawata 
Erusuri Group cha kijiji cha Bwai Kumsoma 
kimepata Sh. milioni mbili na Mifunda 
Walemavu wa kijiji cha Chumwi kimepata Sh. 
milioni 1.3 na kwamba jumla ya mkopo wao 
ni Sh. milioni 3.3.

“Vikundi vya wanawake vilivyopata mkopo 
ni vingi zaidi nikianzia Upendo Women 
Group cha kijiji cha Bwai Kwitururu na Imani 
Chumwi, vyote vimepata Sh. milioni tano kila 
kimoja,” alisema.

Alivitaja vikundi vingine kuwa ni Mtakatifu 
Jema cha kijiji cha Maneke, Tumaini Group 
cha kijiji cha Kwikubwa, kila kimoja Sh. 
milioni tano na Imuca Group cha kijiji cha 
Chumwi, Sh. milioni nne.

Alivitaja vikundi vya kinamama Vicoba 
cha kijiji cha Busungu, Upendo Group cha 
kijiji cha Chumwi na Tujikombo Group cha 
kijiji cha Rukuba, ambavyo vyote kila kimoja 
kimepata mkopo wa Sh. milioni tano.

“Kuna Bomafa cha kijiji cha Kinyang’erere 
na Kuludala cha kijiji cha Buraga, kila kimoja 
kimekopeshwa Sh.milioni tatu na pia kuna 
Upendo Group cha kijiji cha Chitare, kime-
kopeshwa Sh. milioni saba,” alisema.

Vingine kuwa ni Matumaini Group cha kijiji 
cha Tegeruka, Mkombozi Group cha kijiji cha 
Mkirira na Amani na Upendo cha kijiji cha  
Kigera Etuma na kwamba kila kimoja kime-
pata Sh. milioni tano.

Alifafanua  vikundi hivyo vimepata jumla 
ya Sh. milioni 67 na kwamba vinajishughuli-
sha na biashara mbalimbali zikiwamo za uu-
zaji wa nafaka, kilimo cha bustani za mboga 
na matunda, ufugaji wa kuku.

Musoma 
yakopesha 
mamilioni 

Na Romana Mallya

W
AZIRI wa Nchi Oisi ya Wa-
ziri  Mkuu (Uwekezaji), An-
gellah  Kairuki, amewataka 
wanawake kuipitia Bajeti 

Kuu ya Serikali ya mwaka 2019/2020 il-
iyosomwa wiki iliyopita bungeni ili kuanga-
lia fursa zilizopo zitakazowawezesha kuin-
gia kwenye uwekezaji.

Waziri Kairuki aliyasema hayo jijini 
Dar es Salaam wakati wa mkutano 
wa wanachama wa Taasisi ya Sekta 
Binafsi (TPSF) ulioandaliwa kwa ajili 
ya wanachama wake wanaojumuisha 
kongamano la wanawake ndani ya taasisi 
hiyo.

Waziri Kairuki alisema serikali kupitia 
bajeti hiyo imefungua fursa mbalimbali 
za biashara kwa kufuta ada na tozo 54 
zinazotozwa na wizara, idara na taasisi 
zinazojitegemea.

Alhamisi iliyopita, Waziri wa Fedha na 
Mipango, Dk. Philip Mpango, akisoma 
bungeni bajeti hiyo alitangaza serikali 
ilifuta ada na tozo 54, ili kuondoa kero 
na urasimu kwa wafanyabiashara na 
kuboresha mazingira ya biashara na 
uwekezaji.

Dk. Mpango alibainisha kuwa hatua 

hizo ni sehemu ya kwanza za utekelezaji 
wa mapango wa kuboresha Mfumo wa 
Udhibiti wa Biashara (Blue Print), ambao 
umekuwa ni moja ya kilio cha mara kwa 
mara kwa wafanyabiashara.

Waziri Kairuki alisema kuondolewa kwa 
ada na tozo hizo kumewezesha kuweka 
mazingira raiki ya biashara hususan kwa 
wanawake.

Pia alisema oisi yake kwa kushirikiana 
na Wizara ya Viwanda Biashara ipo katika 
mchakato wa kufanya mapitio ya kwenye 
baadhi ya kodi na tozo ambazo siyo raiki 
kwa wafanyabiashara kufanya biashara ili 
kuona namna ya kuziondoa.

Waziri Kairuki alisema ili kuwezesha 
utekelezaji wa Blue Print, serikali 
itawasilisha bungeni muswada wa kuwa 
na mfumo wa udhibiti kwa ajili ya mkakati 
huo.

“Tutapanga mkutano na Wizara ya 
Viwanda na Biashara pamoja na Kituo cha 
Uwekezaji (TIC) na taasisi zinazohusika 
ili kuwapitisha kwenye fursa tofauti 
zilizopo za biashara pamoja na kubainisha 
njia nyepesi zaidi ya kufanya biashara,” 
alisema.

Pia alisema oisi yake imeanza 
mchakato wa kuzungumza na taasisi 
za fedha ikiwamo benki za NMB, CRDB, 

NBC, TPB na nyingine, ili kuona namna 
gani wataweza kurahisisha vigezo vya 
upatikanaji wa mitaji.

Kadhalika, Waziri Kairuki aliwataka 
wanawake wabadili mitazamo yao na 
wajielekeze kwenye umiliki wa mali kwa 
sababu hakuna sera wala sheria ambayo 
inakataza kufanya hivyo.

  “Inakatisha tamaa kuona wanawake 
wengi hawamiliki ardhi wala nyumba 
ambazo hutumika kama dhamana za 
kuombea mikopo kwenye taasisi za fedha,” 
alisema.

Alisema serikali inafanya kila 
linalowezekana kuhakikisha Tanzania 
kunakuwa na mazingira raiki ya biashara 
ambayo pia yatamwezesha mwanamke 
kuwekeza.

Naye, mwakilishi wa wazalishaji 
wanawake kutoka TPSF, Fatma Kange, 
alisema msingi wa majadiliano ulikuwa 
ni kuwaleta wajasiriamali wanawake 
kote nchi waweze kubainisha vikwazo 
mbalimbali vinavyowakwamisha ili kuja 
na njia ya kuvishughulikia.

Kange alisema jukwaa hilo lengo lake ni 
kuzalisha wanawake mabilionea 20 kutoka 
mabilionea 100 ambao Rais John Magufuli, 
alitangaza hivi karibuni atawazalisha kabla 
ya kuondoka madarakani.

Waziri Kairuki awaotesha 
wanawake fursa biashara

 NA Idda Mushi, MOROGORO

MAELFU ya wananchi wa mkoa wa Mo-
rogoro wanatarajia kupata huduma bure 
ya upimaji na matibabu kwa magonjwa 
ya macho, meno na elimu ya biashara ku-
toka kwa madaktari toka nchi za Marekani, 
Norway na Sweden waliowasili nchini 
wakiambatana na mhubiri wa kimataifa, 
Mchungaji Johannes Amritzer.

Watu 223 kutoka mataifa hayo wame-
wasili nchini wakiongozana na mhubiri 
huyo toka Sweden, ambaye amekuwa aki-
fanya shughuli zake katika nchi mbalim-
bali za Afrika, wataendesha shughuli hizo 
katika maeneo mbalimbali ya Manispaa ya 

Morogoro ukiwamo uwanja wa Shule ya 
Msingi Kiwanja cha Ndege kwa siku tano 
kuanzia Juni 19, hadi 23, mwaka huu.

Amritzer alisema shughuli   hizo 
zitakwenda sambamba na   mahubiri, 
michezo ya watoto na ushauri nasaha 
kwa kulenga marekebisho kwa vijana 
waliojiingiza kwenye matumizi ya dawa 
za kulevya na waliokata tamaa, hivyo 
kujiingiza kwenye vitendo ambavyo ni 
kinyume cha maadili ikiwamo biashara ya 
ngono.

Akabainisha kuwa ugeni huo uliowasili 
nchini kupitia ya Umoja wa Makanisa 
ya Kipentekoste Tanzania (CPCT), 
utawashirikisha wananchi wa Morogoro 

kumuombea Rais John Magufuli kumudu 
kufanya vyema kazi zake, kabla ya 
kukutana naye jijini Arusha mwezi ujao.

Pia watashiriki kuwaelimisha wananchi 
hususani vijana juu ya dhana nzima ya 
kujitegemea na kuiinua upya Tanzania na 
pia masuala yanayohusu uongozi

Mwenyeji kutoka Tanzania 
aliyeongozana na ujumbe huo, Miriam 
Lukindo Mauki, akabainisha kuwa 
semina kwa ajili ya masuala ya biashara 
itatolewa Jumamosi katika Kanisa la Bethel 
Revival, na kwamba nia ni kuwasaidia 
wote wanaotaka kuanzisha biashara, 
waliokwama au wanaotaka kukuza 
biashara zao.

Madaktari wa Marekani, Ulaya kutoa matibabu bure

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (kulia), akikabidhi cheti kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Biashara ya DCB, Godfrey Ndalahwa, 
kilichotolewa kwa kutambua udhamini wa benki hiyo katika kufanikisha kongamano la nne la kitaifa la uwezeshaji wananchi kiu-
chumi lililofanyika mjini Dodoma hivi karibuni. Wa (pili kulia) ni Waziri Ofisi ya Rais, Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na wenye 
Ulemavu, Jenista Mhagama na Katibu Mtendaji wa Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC), Beng’i Issa. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU
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WASHINGTON, Marekani

WANASAYANSI wamegundua 
chumvi inayoweza kutumika 
katika chakula iliyopatikana 
mwezini.

Hatua hiyo inakuja baada ya 
kubaini kuwa bahari kubwa 
inayopatikana katika mwezi 
wa sayari ya Jupiter ina 
chumvi- kama ile inayotumia 
katika chakula.

Kwa mujibu wa wanasay-
ansi, wamekuwa wakitumia 
darubini ya Hubble kuchun-
guza mwezi, kwa muda mrefu 
sasa na imepata chumvi 
kama ile inayotumiwa katika 
chakula.

Chumvi inayotumika ka-
tika chakula ndiyo inayozi-
fanya bahari kuwa na chumvi. 
Watafiti walisema inamaani-
sha kwamba bahari inaka-
biliwa na milipuko ya volcano 
mara kwa mara.

Walisema inafurahisha kwa 
sababu ripoti hiyo inaongeza 
fursa ya kuwepo kwa ishara 
za maisha ya ziada huko kwe-
nye mwezi.

Duniani maisha yanaseme-
kana kuanzia eneo la chini 
la bahari lenye maji yanay-
ochemka.

Kwa mujibu wa Shirika la 
Anga za Juu, nchini Mare-
kani Nasa, linakaribia kuanza 
uchunguzi mwezini, huku 
ujumbe wa kwanza ukitaraji-
wa kuondoka duniani mwaka 
2023.

Hadi kufikia wakati huo, 
wakati pekee ambao wana-
sayansi wameuona mwezi kwa 
karibu ni mwisho wa miaka ya 
90 na mapema mwaka 2000 
kupitia ndege iitwayo Galile.

Kazi hiyo ilifanyika  kwa 
kutumia mwanga uitwao 
Infrared, wanasayansi hao 
walitafuta vipengele mbalim-
bali kwa kutumia mionzi ya 
mwanga huo. Chumvi hiyo 
ilipatikana hususan karibu na 
barafu na safu ya milima inay-
opita katika sakafu yake.

Profesa Mike Brown ku-
toka Taasisi ya Teknolojia ya 
California, alisema: Tumekuwa 
na uwezo kufanya tathmini 
na darubini kwa takriban 
miaka 20. ‘’Ni kitu ambacho 
hakuna aliyefikiria kukifanya,” 
alisema.

   

   

   BBC

Chumvi ya 
chakula 
yagunduliwa 
mwezini

CAIRO, Misri

RAIS wa zamani wa Misri 
aliyefariki  dunia juzi ma-
hakamani, Mohammed Mor-
si (pichani), amezikwa saa 
chache baada ya kifo huku 
mazishi yake yakihudhuriwa 
na wanafamilia.

Aidha, mtoto wa kiongozi 
huyo ameeleza kuwa serikali 
imekataa familia kumzika 
kiongozi huyo kwenye makazi 
yake.

Wakili wa Morsi aliliambia 
shirika la habari la Ufaransa, 
AFP kuwa kiongozi huyo wa 
zamani alizikwa mashariki 
mwa jiji la Cairo jana asubuhi 
na familia yake ikiwapo.

Morsi, aliyekuwa na miaka 
67, alikuwa rumande tangu 
alipoondolewa madarakani 
mwaka 2013.

Makundi ya watetezi wa 
haki za binadamu, ambayo 
yalikosoa mazingira am-
bayo Morsi aliwekwa huko 
rumande, yametoa wito wa 
kufanyika uchunguzi kuhusu 
kifo chake.

Familia yake na wanaha-

rakati wamezungumzia kifo 
hicho na kujadili muda am-
bao aliwekwa katika seli ya 
peke yake, akizuiliwa kutem-
belewa na wanasheria wake 
pamoja na familia yake.

Mtoto wake, Abdullah 
Mohamed Morsi, aliliambia 
shirika la habari la Uingereza, 
Reuters juzi Jumatatu kuwa 
mamlaka za Misri ziliikatalia 
familia yake kufanya maziko 

katika mji yalipo makazi ya 
rais huyo wa zamani.

Kiongozi wa juu wa zamani 
wa kundi lililopigwa maru-
fuku nchini humo  la Mus-
lim Brotherhood,  alikuwa 
rais wa kwanza kuchaguliwa 
kidemokrasia mwaka 2012.

Aliondolewa na kushikiliwa 
baada ya mapinduzi ya kijeshi 
mwaka mmoja baadaye 
baada ya kufanyika maan-
damano makubwa kupinga 
utawala wake. Abdul Fattah 
al-Sisi, kiongozi wa zamani wa 
kijeshi, amekuwa madarakani 
tangu mwaka 2014.

Baada ya kuondolewa ma-
darakani, mamlaka zilipam-
bana na wafuasi wake na wap-
inzani wengine na kukamata 
maelfu ya watu.

Muslim Brotherhood na 
Rais wa Uturuki, Recep Tayy-
ip Erdogan, mshirika wa kari-
bu wa Morsi ni miongoni mwa 
walioshutumu utawala wa 
Misri kuhusu kifo cha Morsi.

Jumatatu wiki hii Morsi ali-
kuwa mjini Cairo kwa mash-
taka ya kufanya vitendo vya 
kijasusi ikihusisha kuwa na 

mawasiliano na kundi la wan-
amgambo wa Kiislamu la Kip-
alestina, Hamas.

Maofisa walisema aliomba 
kuzungumza mahakamani 
na kuongea kwa dakika tano 
kutoka kwenye kizimba kili-
chokuwa na kioo ambacho 
alikuwamo ndani yake na 
washtakiwa wengine.

Dakika chache baadaye ali-
zimia wakati wa mapumziko 
mahakamani hapo. ‘’Alipele-
kwa hospitali na huko alith-
ibitishwa kupoteza maisha,” 
taarifa ya mwendesha mash-
taka ilieleza.

Maofisa walisema katika 
ripoti yao kuwa hakuna ma-
jeraha yeyote ambayo yal-
ionekana kwenye mwili wake. 
Awali Televisheni ya Taifa 
ilieleza kuwa chanzo cha kifo 
chake ni mshtuko wa moyo.

Hadi mauti ilipomkuta 
Mosri  alikuwa anatumikia ki-
fungo kutokana na mashtaka 
matatu yaliyokuwa yakim-
kabili. Awali alihukumiwa ad-
habu ya kifo, ambayo baadaye 
ilitenguliwa.

  BBC

Serikali yakataa Morsi 
kuzikwa nyumbani kwake

Bahari iliyoko mwezini, ambayo sasa imethibitika ina chumvi. PICHA :BBC.

WASHINGTON, Marekani

JESHI la Marekani litatuma kikosi zaidi 
cha wanajeshi 1,000 kwenda Mashariki 
ya Kati wakati kukiwa na hali ya mvutano 
na Iran.

Waziri wa Ulinzi, Patrick Shanahan, 
alisema hatua hiyo ni kutokana na kile 
alichodai kuwa ‘tabia za uchokozi’ zina-
zodaiwa kufanywa na vikosi vya Iran.

Vikosi vya maji vya Marekani vilionye-
sha picha mpya, wakiihusisha Iran na vi-
tendo vya mashambulizi dhidi ya meli ya 
kubeba mafuta katika Ghuba ya Oman.

Iran ilitangaza juzi Jumatatu kuwa hai-
tatekeleza sehemu ya makubaliano ya 
mwaka 2015 kuhusu nyuklia.

Ilisema itavunja makubaliano yali-
yofikiwa na mataifa yenye nguvu kuhusu 
zana za nyuklia ifikapo Juni 27 mwa-
ka huu. Iran ilitangaza kuwa itakiuka 
makubaliano ya nyuklia.

Kutumwa kwa vikosi vya Marekani 
kwenye eneo la Mashariki ya Kati kuli-
tangazwa na Shanahan mapema Jumata-
tu.

Katika taarifa yake, alisema: “Marekani 
haitafuti mgogoro na Iran, lakini hatua 

imechukuliwa ili ‘kuhakikisha kunakuwa 
na usalama na ustawi wa wanajeshi wa-
naofanya kazi katika ukanda huo kulinda 
maslahi ya taifa.”

‘’Mashambulizi ya hivi karibuni ya 
Iran yanaonyesha wazi ni vitendo vya ki-
chokozi vya vikosi vya Iran na mawakala 
wake ambayo yametishia wanajeshi wa 
Marekani na maslahi yake katika ukanda 
mzima.’’

Alisema jeshi litaendelea kufuatilia hali 
ilivyo eneo hilo na kufanya marekebisho 
ya vikosi ipasavyo.

   BBC

 Marekani kupeleka vikosi zaidi Ghuba

Walisema inafurahisha 
kwa sababu ripoti hiyo 
inaongeza fursa ya ku-
wepo kwa ishara za 
maisha ya ziada huko 
kwenye mwezi.
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NMB yatoa 
semina 
elekezi kwa 
wataalamu 
wa MSD

Wanafunzi wanusurika kifo
nyumba ikichomwa moto

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB kupitia 
kitengo cha ‘Trade Finance’ 
na ‘Corporate Banking’  
imetoa semina kwa baadhi 
ya maofisa wa Bohari ya 
Dawa (MSD) nchini ikiwa ni 
kuwawezesha kufanya kazi 
zao kwa ufanisi zaidi.

Maofisa 17 kutoka kiten-
go cha Uhasibu cha Bohari 
ya Dawa nchini wame-
jengewa uwezo huo na 
wataalamu wa masuala ya 
biashara kutoka Benki ya 
NMB ikiwa ni utaratibu wa 
kawaida kuwajengea uw-
ezo wateja wao wakubwa 
wanapokuwa na uhitaji.

Akizungumza katika 
semina hiyo iliyofanyika 
jijini Dar es Salaam, Me-
neja Uhusiano Mwandamizi 
Idara ya Fedha NMB, Louis 
Kavira, alisema benki hiyo 
imetoa semina hiyo kuwa-
jengea uwezo MSD kwe-
nye utendaji wa biashara 
kimataifa.

Alisema MSD hivi kar-
ibuni imefanikiwa kupata 
tenda ya kuwa mnunuzi 
mkuu wa dawa, vifaa 
tiba na vitendanishi vya 
maabara kwa ajili ya nchi 
16 wanachama wa Ju-
muiya ya Maendeleo Kusini 
mwa Afrika (SADC), hivyo 
wakiwa kama wateja wao 
wameamua kuwajengea 
uwezo kufanikiwa zaidi 
katika tenda hiyo.

Aidha, alisema huo ni 
utaratibu wa kawaida 
kuwajengea uwezo wa-
teja wao wakubwa kupitia 
vitengo vya Trade Finance 
na Corporate Banking ku-
toka Benki ya NMB.

Naye mmoja wa washiriki 
wa semina hiyo, Ofisa 
Viatarishi wa MSD, Hassan 
Ally, alisema mafunzo hayo 
yamewasaidia kujenga 
uwezo kuhusu ufanyaji 
biashara hasa za kimataifa 
na kuishukuru NMB kwa 
hatua hiyo. Aliiomba kue-
ndeleza ushirikiano huo na 
kutanua wigo na hata ku-
tatua kwa haraka changa-
moto pale zinapotokea kwa 
wateja wao.

Oktoba mwaka jana 
(2018), MSD ilisaini mka-
taba wa makubaliano kuwa 
mnunuzi mkuu wa dawa, 
vifaa tiba na vitendanishi 
vya maabara kwa ajili ya 
nchi 16 wanachama wa 
SADC.

Mwalimu mkuu adaiwa kumpa
ujauzito mwanafunzi la saba 
Na Joctan Ngelly, Kigoma

MWALIMU Mkuu wa Shule ya Msingi 
Nyantole, Jason Rwekaza (42), anashikiliwa 
na Jeshi la Polisi Mkoa wa Kigoma kwa tuhu-
ma za kumpatia ujauzito mwanafunzi wa 
darasa la saba (umri na jina vinahifadhiwa). 

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kigoma, 
Martin Otieno, alisema mwalimu huyo ali-
kuwa anafanya mapenzi na mwanafunzi 
huyo, hivyo kumpatia ujauzito uliosababi-
sha kukatisha masomo yake. 

Otieno alisema alipata taarifa kutoka 
kwa mama mzazi na hatimaye kumkamata 
mtuhumiwa huyo na yuko nje kwa dhama-
na wakati upelelezi unaendelea na utaka-
pokamilika ataikishwa mahakamani ili 
sheria ichukuwe mkondo wake.

Aidha, kamanda huyo alisema matukio 
ya kuwapa wanafunzi ujauzito yamekithiri 
katika mkoa wa Kigoma, hivyo kuwataka 
wananchi wa mkoani hapa hasa kinamama 

kutoa ushirikiano kwa  polisi, ili kuhakiki-
sha watuhumiwa wanapata adhabu stahiki.

Alisema wananchi wengi wana tabia ya 
kumalizana pindi inapotokea mtoto wake 
amepewa ujauzito kwa kumalizana nyum-
bani, tabia ambayo si nzuri kwa kuwa ina-
chochea kuenea kwa vitendo hivyo.

Wakati huo huo, Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri Wilaya ya Kigoma, Pendo 
Mangali, alisema wameanzisha utara-
tibu wa kuwapima ujauzito wanafunzi kila 
baada ya miezi mitatu katika shule za mis-
ingi na sekondari.

Mangali alisema Mei 15, mwaka huu, alim-
wagiza Mratibu Elimu Kata afuatilie upimaji 
wanafunzi wa darasa la saba katika Shule ya 
Msingi Nyantole iliyokuwa inatarajia kufan-
ya mtihani kwa mara ya kwanza. Alisema 
baada ya maelekezo hayo, mwalimu mkuu 
hakutekeleza agizo hilo. 

Alisema baada ya mwalimu mkuu 
kushindwa kutekeleza agizo hilo, Juni 3, 

mwaka huu, Mratibu Elimu Kata alibaini 
kati ya wanafunzi waliopimwa mmoja ali-
kuwa mjamzito.

Mangali alisema baada ya mwanafunzi 
huyo kubainika kuwa ni mjamzito, wal-
impeleka katika kituo cha polisi Mwandiga 
ili amtaje mhusika na  alipewa fomu ya mat-
ibabu ya polisi ( PF3) na kwenda Hospitali 
ya Mkoa Maweni kwa uchunguzi zaidi.

Alisema baada ya daktari kumpima, ali-
baini  kuwa mwanafunzi huyo ni mjauzito 
na walirudi kituo cha polisi Mwandiga ndi-
po alipohojiwa na kumtaja mwalimu mkuu 
wa shule hiyo, Rwekaza, kuwa  ndiye aliy-
empatia ujauzito huo.

Alisema baada ya kumtaja mtuhumiwa 
huyo alikamatwa na kumfungulia kesi ya 
kumpa mwanafunzi mimba.

“Kwa sasa suala hili liko chini ya vyombo 
vya sheria ili lifanyiwe kazi ipasavyo,” alise-
ma.

Meneja Masoko ya Nje wa Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania (Tan-Trade), Stephen Kaborou (kulia), akipata 
maelezo kutoka kwa Mkurugenzi wa Suji Soya, Yohana Sefue, katika  maonyesho ya wajasiriamali yaliyoandaliwa na 
Kanisa la Waadventista Wasabato la Makongo Juu, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: MIRAJI MSALA  

Na Said Hamdani, LINDI

WANAFUNZI wanne wamenusurika 
kuteketea kwa moto, baada ya watu wa-
siojulikana kuvamia na kuchoma nyumba 
yao kata ya Nyengedi, wilayani Lindi, 
mkoani Lindi.

Wanafunzi walionusurika ni Hadija 
Gamblo (15), anayesoma darasa la saba, 
Tumanno Gamblo (11) darasa la tatu, 
Leshda Membe (7) wa darasa la kwanza 
na Rajabu Shabani (13), darasa la tatu.

Habari kutoka kijijini humo na kuthibit-
ishwa na Ofisa Mtendaji wa kata hiyo, 
Thomas Ngomo, zilisema kuwa wakati 
tukio hilo likifanyika mama wa watoto 
hao, Amina Ibrahimu (45), alikuwa amek-
wenda kijiji jirani kwenye msiba.

“Ni kweli hiyo taarifa ipo na hivi 
ninapoongea na wewe usiku huu mimi 
nipo eneo la tukio tukishirikiana na wen-
zangu kuzima moto,” alisema Ngomo.

Alisema moto huo ulichomwa eneo la 
ua uliokuwa umezungushiwa miti na kue-
zekwa kwa makuti na uligunduliwa na 
mmoja wa watoto hao aliyekuwa akitaka 
kutoka nje ili kujisaidia.

Alisema alipoamka aliona moto huo 
ukiwa unaunguza nyumba yao na ku-
waamsha wadogo zake, huku akipiga 
kelele za kuomba msaada kutoka kwa 
majirani zao, ambao walijitokeza na ku-
saidia kuuzima, baadhi yao wakijaribu 
kuokoa vifaa bila ya mafanikio.

Mmoja wa wanafunzi hao, Hadija, alim-
weleza mwandishi wa habari hizi kuwa 
aliona moto ukiwa unateketeza kwa kasi 
nyumba yao, jambo lililomfanya akatishe 
kwenda kujisaidia na kwenda kuwaam-
sha ndugu zake kuokoa maisha yao.

Alisema wakati akiwa amewashika wa-
dogo zake kuelekea mlango wa kutokea 
waliukuta ukiwa umefungwa kwa nje na 
kulazimika kupiga yowe kuwaomba maji-

rani wawafungulie.
“Tunamshukuru Mungu na majirani 

waliojitokeza kuwahi kutufungulia ving-
inevyo leo majina yetu yangebadilika na 
kuitwa marehemu,” alisema Hadija.

Mashuhuda wa tukio hilo, Juma Yusufu, 
Mariamu John na Hemedi Selemani, wal-
isema wakati wakiendelea na uzimaji wa 
moto, walipiga simu Kituo cha Polisi cha 
Mtama, ambao walifika kuchukua mael-
ezo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Lindi, ACP 
Podinsiana Protas, alipoulizwa kuhusu 
tukio hilo, alisema hajapata taarifa na 
kuahidi kufuatilia.

Hili ni tukio la pili kutokea ndani ya 
wiki moja kwa watu wasiojulikana kucho-
ma moto nyumba mkoani hapa, juzi ofisi 
ya Chama cha Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema) ilichomwa moto na kusababi-
sha hasara kubwa.



Jumatano Juni 19, 2019 27

TANGAZO



28

HABARI MICHEZO

Jumatano Juni 19, 2019

BARCELONA, Hispania

KLABU ya Barcelona ipo ‘siriazi’ kum-
rudisha Neymar katika dimba la Camp Nou 
msimu ujao, kwa mujibu wa ESPN FC.

Barca kwa sasa wapo kwenye mazun-
gumzo na Paris Saint-Germain kuhakikisha 
kwamba wanamchukua mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Brazil kutoka kwa miamba hao 
wa Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue 1.

“Kumsajili Neymar ndilo litakuwa jambo 

rahisi zaidi,” kimesema chanzo kimoja ku-
toka ndani ya Barcelona kikiiambia ESPN FC.

Kwa mujibu wa taarifa za nchini Hispania, 
mabingwa hao wa La Liga wamefanya ma-
zungumzo ya moja kwa moja na watu wa 
Neymar na mchezaji mwenyewe ameonye-
sha nia ya kutaka kurudi Barca.

Neymar alijiunga na PSG kutoka Barca kip-
indi cha majira ya joto mwaka 2017 kwa euro 
milioni 222, na kumfanya kuwa mchezaji 
ghali zaidi duniani.

Sababu kubwa ya Barca kutaka kumrudi-
sha mchezaji huyo ni kwa sababu wachezaji 
wenzake ndani ya Barcelona pia wanamhi-
taji kwenye kikosi hicho.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Brazil ni 
rafiki mzuri na Lionel Messi na Luis Suarez 
kwa pamoja. 

Na Messi hivi karibuni alielezea kwamba 
amekuwa akizungumza mara kwa mara na 
Neymar kupitia kundi lao la WhatsApp wal-
iloliita “Watatu wa Amerika Kusini.”

Neymar sasa kurudi Barca

MANCHESTER, England 

KLABU ya  Real Madrid imeiambia Manchester 
United kwamba, watalipa pauni milioni 90 tu kwa 
ajili ya kumsajili Paul Pogba kipindi hiki cha majira 
ya joto, lakini ‘Mashetani Wekundu’ hao wanajiandaa 
kumpa mkataba mpya ili abakie hapo Old Trafford.

Pogba mwishoni mwa wiki alisema kwamba, ana-
taka kuondoka Manchester United ili kwenda kutafu-
ta changamoto nyingine na Real Madrid ndiko ana-
koelekea.

Kwa mujibu wa Gazeti la  The Sun,  Real imesema 
kwamba watalipa kiasi cha pauni milioni 90 tu kwa 
ajili ya kumsajili  Pogba, ingawa  United wanataka 
walipwe kiasi cha pauni milioni 150.

‘Los Blancos’ hao wamebainisha kwamba hawawe-
zi kulipa zaidi ya kiasi hicho na hawataweza kufikia 
bei ambayo Man United wanaitaka.

Pogba mwenyewe tayari ameanza kuwaaga 
mashabiki, wachezaji wenzake pamoja na maofisa 
wa klabu hiyo na kwamba sasa safari yake ya kwenda 
Real Madrid imekaribia.

Hata hivyo, Gazeti la  Daily Mail limeripoti kwamba, 
United inapanga kumpa ofa kubwa Pogba ya msha-
hara wa pauni 500,000 kwa wiki ikiwa ni sehemu ya 
kumshawi abakie hapo Old Trafford.

MADRID YATAJA 
BEI YA POGBA

KUPEWA MIAKA MI3 CHELSEA
LONDON, England 

KLABU ya Chelsea imeripotiwa 
kwamba inakaribia kumalizana 
na kocha wa Derby County, Frank 
Lampard wiki hii na watampa mka-
taba wa miaka mitatu kuchukua 
mikoba ya Maurizio Sarri, kwa mu-
jibu wa ESPN FC.

Kuondoka kwa Sarri ambaye 
amekwenda kuchukua mikoba 
kule Juventus kulithibitishwa Ju-
mapili, huku Mkurugenzi wa Chel-
sea, Marina Granovskaia akisema 

kwamba Muitaliano huyo mwenye 
umri wa miaka 60, aliomba kurudi 
Italia ili kuwa karibu na familia na 
marafiki zake.

Lampard ametajwa kuwa ndiye 
chaguo sahihi kuchukua mikoba ya 
Sarri pale Chelsea ambapo ataku-
wa pamoja na Jody Morris na Chris 
Jones kama wasaidizi wake.

Derby walitaka kumbakisha 
Lampard baada ya kuwa na msimu 
mzuri na ilikaribia kupanda Ligi 
Kuu.

Chelsea italazimika kulipa kiasi 

cha pauni milioni nne kwa Derby 
kama fidia ili waweze kumuachia 
Lampard na wana uhakika wa ku-
pata kiasi hicho baada ya Chelsea 
kupata pauni milioni tano kutoka 
Juventus ikiwa ni fidia ya kum-
chukua Sarri.

“Hakuna cha kubadilika, kwa 
sasa tunatarajia Lampard atajiunga 
na Chelsea na hataendelea kuwa 
kocha wetu,” alisema mmiliki wa 
Derby, Mel Morris akinukuliwa na 
Gazeti la Daily Mail.

LAMPARD 
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LONDON, England 

KLABU ya Chelsea imeripotiwa 
kwamba, imekataa ofa ya pauni milioni 
35 kutoka kwa Barcelona na Atletico 
Madrid kwa ajili ya kumuuza Willian.

Wiga huyo wa Brazil hivi karibuni 
ataingia mwaka wa mwisho katika mka-
taba wake wa sasa pale Stamford Bridge 
na bado hajakubali kusaini mkataba 
mpya na ‘Blues’ hao kwa mujibu wa Sky 
Sports.

Chelsea inataka kumbakisha 
mchezaji huyo mwenye umri wa mia-
ka 30 kipindi cha majira ya joto, hasa 
wakati huu ambapo wamefungiwa ku-
fanya usajili na Shirikisho la Soka la Ki-
mataifa, Fifa.

Hata hivyo, wanakabiliwa na uweze-
kano wa kumpoteza Willian kama 
mchezaji huru kama watashindwa ku-
fikia makubaliano ya kusaini mkataba 

mpya na mchezaji huyo.  
Willian amekuwa hapo Stamford 

Bridge tangu mwaka 2013, wakati alipo-
jiunga nao akitokea Klabu ya Urusi ya 
Anzhi Makhachkala. 

Amecheza mechi 292 kwa Blues hao, 
akifunga mabao 52 na kutoa pasi za 
mwisho 53.

Majaliwa yake yamekuwa kwenye 
wakati mgumu hapo Chelsea ambao 
kwa sasa hawana kocha. 

Frank Lampard anatarajia kufanya 
mazungumzo ya uso kwa uso na mmi-
liki wa Chelsea, Roman Abramovich na 
mapema wiki hii anajiandaa kuchukua 
mikoba ya Maurizio Sarri, ambaye ame-
jiunga na Juventus.

Bilionea huyo wa Urusi anatarajia 
kumpa mkataba wa miaka mitatu ko-
cha wa Derby County, Lampard na 
anatarajia kumwaga wino ndani ya saa 
48 zijazo.

LONDON, England 

GOLIKIPA ambaye alikuwa akiwaniwa 
na Klabu ya Arsenal, Markus Schubert, 
sasa anajiandaa kujiunga na Schalke. 

Kipa huyo mwenye umri wa miaka 21, 
kutoka Klabu ya Dynamo Dresden aliku-
wa kwenye mazungumzo ya muda mrefu 
na ‘Washika Bunduki’ hao kwa ajili ya ku-
jiunga nao ili kusaidiana na Bernd Leno.

Kocha wa Arsenal, Unai Emery ame-
kuwa sokoni kwa ajili ya kumtafuta kipa 
mpya baada ya Petr Cech kustaafu mwis-
honi mwa msimu huu.

Arsenal hadi sasa haijafanya usajili 
wowote mkubwa na kipa huyo ndiye al-
ionekana kama angetua kwa miamba hao 
wa jijini London.

Hata hivyo, Arsenal watamkosa kipa 
huyo, Schubert na sasa anapanga kuha-
mia kwa miamba hao wa Ligi Kuu Uje-
rumani, Bundesliga.

Kipa huyo anakwenda Schalke kuzidi-
sha ushindani dhidi ya Alexander Nubel, 
ambaye naye amekuwa akiwaniwa na 
Klabu ya Bayern Munich. 

Miamba hao wa Ujerumani wanaone-
kana kuwa wamekuwa wakimwania kipa 
huyo namba moja wa Dynamo Dresden 
kwa ajili ya kuimarisha kikosi chao na sasa 
ni wazi safari yake ya kwenda kule Emir-
ates itashindikana.

KIPA ANAYEWANIWA 
ARSENAL KUTUA SCHALKE 

Chelsea yazikatalia Barca, 
Atletico Madrid kwa Willian

LONDON, England 

JOHN Terry ni miongoni mwa 
watu wanaotajwa kwamba wa-
nakwenda kuwa kocha mpya 
wa Derby, kuchukua mikoba ya 
Frank Lampard.

Terry amekuwa kwenye 
benchi la ukocha la Aston Villa 
tangu Oktoba na aliisaidia timu 
hiyo ya kocha, Dean Smith ku-
fuzu kucheza Ligi Kuu.

Terry mwenye umri wa mi-
aka 38, amekuwa hapo Villa 
na ameweza kuwaimarisha 
wachezaji kama Tammy Abra-
ham, Tyrone Mings na Axel Tu-
anzebe.

Nahodha huyo wa zamani 
wa timu ya Taifa ya England, 
anaonekana kwamba ndiye 
anayefaa kuchukua mikoba ya 
kuinoa Derby kuchukua nafasi 
ya mchezaji mwenzake wa zam-
ani pale Chelsea, Lampard.

Derby bado haijapokea ofa 
rasmi kutoka kwa Chelsea kwa 
ajili ya Lampard, lakini inata-
rajiwa kutumwa ndani ya saa 48 
zijazo. 

Lampard amebakiwa na mia-
ka miwili kwenye mkataba wake 
na yeye mwenyewe ameonye-
sha nia ya kutaka kwenda pale 
Stamford Bridge.

TERRY
KUCHUKUA MIKOBA YA LAMPARD
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  Yeye ni mchezaji bora, lakini ni wa Atletico na 
sipendi kutoa maoni yangu, nani ambaye hataki....

KWA UFUPI

RIO, Brazil

Luis Suarez ameongeza hofu juu ya 
matarajio ya Antoine Griezmann kuji-
unga na Barcelona kwa kupuuza kutoa 
maoni yake kuhusu uhamisho huo, 
huku akionyesha ishara ya kuunga mko-
no kurejea kwa Neymar.

Griezmann anadhaniwa kuwa njiani 
kutua Camp Nou baada ya kutangaza  
uamuzi wake wa kuondoka Atletico 
Madrid, lakini Rais wa Barcelona, Josep 
Maria Bartomeu amedai ‘Blaugrana’ 
hao hawajazungumza na mshambuliaji 
huyo mwenye umri wa miaka 28.

Alipoulizwa matarajio yake ya ku-
pangwa sambamba na Griezmann ka-
tika msimu wa 2019-20, Suarez alirejea 
maoni yake ya Desemba 2017 wakati al-

ipogeukia kuelezea kushinda Kombe la 
Dunia kama “mchezaji wa daraja la juu”,  
lakini akisita kuunga mkono uhamisho 
huo.

Suarez aliiambia RAC1: “Ninachose-
ma, kama nilivyosema mwaka jana, 
yeye ni mchezaji bora.

“Lakini ni mchezaji wa Atletico na 
sipendi kutoa maoni yangu katika hili.”

Na taarifa zinazomhusisha nyota wa 
Brazil, Neymar kurejea Barcelona ku-
fuatia kuwa na msimu wa pili mbaya 
pale Paris Saint-Germain, Suarez ali-
funguka kuwa atamkaribisha tena 
kwa mikono miwili, akisema: “Ni nani 
ambaye hatataka kufurahia wachezaji 
kama Ney?”

Suarez atafikisha miaka 33 Januari 
mwakani na amesema anakubali klabu 

itakuwa ikitazama mfungaji wa mabao 
ambaye anaweza kurithi mikoba yake.

“Mchezaji wa Barca anapaswa kuji-
andaa kwa mashindano na klabu ku-
leta mchezaji mnayeelewana ambaye  
anaweza kukuiga wakati wowote. Wote 
tunataka kuisaidia klabu,” aliongeza.

“Sitasema yupi wa kumleta ama wa 
kutomleta hapa.

“Nilichukua msimu uliopita na nad-
hani kwa miaka michache ijayo klabu 
hii italeta mchezaji kinda, namba tisa, 
si tu kushindana na mimi bali kwa mus-
takabali wa siku zijazo kwa klabu, kwa 
sababu mimi pia nataka kilicho kizuri 
kwa siku zijazo kwa klabu.

“Nadhani kuhusu majukumu yangu 
kwa sababu nina miaka 32 na ninaele-
kea kutimiza 33.”

POGBA KUONGEZWA MSHAHARA
Manchester United itampa kiungo Mfaransa Paul 

Pogba, 26, ofa ya mshahara wa pauni 500,000 kwa 
wiki wakati huu saini yake ikisakwa na Real Madrid 
na Juventus. (Mail)

BAYERN BADO KUMFUATA BALE 
Bayern Munich haijatoa ofa yoyote kwa winga wa 

Real Madrid, Gareth Bale, 29, amesema nyota huyo 
wa kimataifa wa Wales. (ESPN)

LAMPARD, ABRAMOVICH KUTETA
KOCHA wa Derby, Frank Lampard anajiandaa ku-

kutana na mmiliki wa Chelsea, Roman Abramovich 
kwa lengo la kujadili uwezekano wa kurithi mikoba 
ya Maurizio Sarri. (Sun)

MBAPPE AWAPAGAWISHA LIVER
MASHABIKI wa Liverpool wanatumai mshambu-

liaji wa Paris St-Germain na Ufaransa, Kylian Mbap-
pe anaweza kusaini kuichezea timu hiyo baada ya 
mchezaji huyo kuwajongea wachezaji wachache wa 
klabu hiyo kwenye mtandao wa kijamii wa Insta-
gram. (Express)

BENFICA YAIKANA ATLETICO KWA FELIX 
Benfica imepuuzia taarifa kuwa Atletico Madrid 

inajiandaa kuipiku Manchester City kwa dau la pau-
ni 107 kumsajili mshambuliaji MrenoJoao Felix, 19, 
ikiziona kama “taarifa za uongo”. (AS)

WILLIAN AGOMEWA KUTUA BARCA
Chelsea imekataa ofa ya pauni milioni 35 kutoka 

Barcelona na Atletico kwa mshambuliaji Mbrazil 
Willian, 30. (Sky Sports)

COUTINHO ASUBIRIWA PSG
Paris St-Germain inataka kumaliza dili na Bar-

celona la kumsajili mshambuliaji Mbrazil Philippe 
Coutinho, 27, baada ya michuano ya Copa America. 
(AS)

TERRY KUKALIA KITI CHA LAMPARD
KOCHA msaidizi wa Aston Villa, John Terry ni 

miongoni mwa wanaowania kuwa kocha mkuu wa 
Derby kama Frank Lampard atajiunga na Chelsea 
majira haya ya joto. (Mail)

LIVER YAITIWA DEMBELE BARCA
Liverpool imeambiwa na Barcelona kuwa in-

aweza kumfuata mshambuliaji Mfaransa Ousmane 
Dembele, 22, lakini ni endapo tu itakubali kulipa 
zaidi ya pauni milioni 90. (Teamtalk)

WAN-BISSAKA AITESA UNITED
Manchester United imetoa ofa iliyoongezeka hadi 

kufikia pauni milioni 50 kwa beki wa kulia wa Crys-
tal Palace, Aaron Wan-Bissaka, 21, lakini hata hivyo 
imekataliwa. (Sky Sports)

MARTINEZ KUMUONDOA LUKAKU UTD
MSHAMBULIAJI wa Ubelgiji, Romelu Lukaku, 26, 

ameambiwa na kocha wake wa timu ya Taifa, Rober-
to Martinez kuwa “anapaswa kuondoka Manchester 
United”. (Het Laatste Nieuws - in Dutch)

LEIGHTON KUSAINI EVERTON
Everton inaamini beki wa kushoto wa England, 

Leighton Baines, 34, atasaini mktaba mpya. (Liver-
pool Echo)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

SUAREZ AMTAKA NEYMAR, 

AMPOTEZEA GRIEZMANN
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Na Mwandishi Wetu 

KOCHA mpya wa Polisi Tanzania, Se-
lemani Matola, amesema anatarajia kusajili 
wachezaji wapya wasiopungua 10 katika 
kikosi hicho ili waweze kufanya vema katika 
msimu ujao wa 2019/20 wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es 
Salaam jana, Matola, alisema ameshaanza 
mazungumzo na Kamati ya Usajili ya timu 
hiyo, na anaamini usajili huo ukitekelezeka 
kwa asilimia 100, Polisi Tanzania itakuwa na 
kikosi imara.

Matola alisema ili timu hiyo iliyopanda 

daraja msimu huu iweze kushindana Ligi 
Kuu Tanzania Bara na mashindano ya 
Kombe la FA, ni lazima afanye maboresho 
katika kikosi hicho.

“Polisi Tanzania ndiyo timu iliyoisum-
bua Lipuli katika mashindano ya Kombe la 
FA, ulikuwa mchezo mgumu sana mwanzo 
mpaka mwisho, ndio maana nasema sio 
kama wana kikosi kibaya, lakini kuboresha 
kikosi ni jambo lisiloepukika, tunatakiwa 
kuwa imara zaidi kwa sababu tunatarajia ku-
fanya makubwa,” alisema Matola.

Kocha huyo ambaye alipoteza mchezo 
wake wa Kombe la FA dhidi ya Azam FC ya 
jijini, alisema pia tayari ili kujiweka sawa, 

atapenda kuona anapata mechi za kirafiki 
dhidi ya timu ngumu au za nje ya Tanzania 
kuelekea msimu mpya.

“Usipojipanga mapema mambo yataha-
ribika, inapaswa kuanza msimu na kikosi 
ambacho kimeshakuwa tayari, ukisubiri 
wachezaji wafahamiane na kuzoeana ka-
tikati ya ligi, mambo ya Play Off yanaweza 
kukukumba,” Matola, kiungo na nahodha 
huyo wa zamani wa Kagera Sugar, Simba na 
Supersport ya Afrika Kusini alisema.

Mbali na Polisi Tanzania ambayo inatumia 
Uwanja wa Chuo cha Polisi Moshi mkoani 
Kilimanjaro, timu nyingine iliyopanda daraja 
ni Namungo FC ya Ruangwa, Lindi.

MATOLA AHITAJI 10 WAPYA 

KUIPAISHA POLISI TANZANIA

Na Shufaa Lyimo

BONDIA wa ngumi za kulipwa 
nchini Abdallah Shabani ‘Dula 
Mbabe’, ametamba vikali kum-
fumua mpinzani wake kutoka 
Malawi kwenye pambano lao la 
kuwania mkanda wa UBO Afrika 
katika uzito wa kilo 76, litaka-
lofanyika Julai 27, mwaka huu 
jijini Dar es Salaam.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Dula Mbabe alisema 
ingawa bado hajatajiwa jina 
la mpinzani wake huyo ku-
toka Malawi, yeye anaendelea 
kujifua kuelekea pambano hilo 
kwa kufanya mazoezi kila siku 
asubuhi na jioni akiwa chini ya 
mwalimu wake Omari Dame.

“Nimejipanga vizuri 
kwa ajili ya pam

bano langu dhidi ya 
Mmalawi, nawaahidi 

mashabiki wangu 
kuibuka na ushindi 

siku ya pambano ku
tokana na mazoezi ya 

nguvu ninayopewa
 na mwalimu wangu, 
Omari,” alisema Dula 

Mbabe.
Bondia huyo alisema licha ya 

pambano kuonekana kuwa na 
ushindani mkubwa, atatumia 
mbinu anazoendelea kupewa 
na mwalimu wake ili zimlinde 
atakapokuwa amepanda juk-
waani.

“Nazifanyia kazi mbinu 
ambazo ninaendelea kupewa 
na mwalimu wangu ili zinisai-
die siku ya pambano ambalo 
natarajia litakuwa na ushindani 
mkubwa, naomba Watanzania 
wenzangu wazidi kuniombea 
nifanye vizuri,” alisema bondia 
huyo.

Aidha, Dula Mbabe, aliwataka 
vijana wasiuogope mchezo huo 
na kudai ni mchezo wa kawaida 
kama ilivyo michezo mingine 
kuliko kukaa mitaani bila ku-
jishughulisha na shuhuli yoyote 
ambayo itawaingizia kipato 
huku ikilitangaza taifa.

Dula Mbabe 
atamba 
kumkalisha 
Mmalawi

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela, akionyesha Kombe la Ushindi baada ya kukabidhiwa na Waziri Mkuu, 

Kassim Majaliwa (wa pili kushoto) kufuatia timu ya mpira wa miguu ya CRDB kuifunga timu ya Bunge FC kwa mikwaju ya penalti 3-1 

katika Bonanza lililofanyika Jumamosi kwenye Uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Nado: Kilichonileta Azam hiki hapa
Na Mwandishi Wetu 

MSHAMBULIAJI mpya wa Azam FC ya 
jijini Dar es Salaam, Iddi Selemani “Nado” 
kutoka Mbeya City, amesema sababu kubwa 
iliyomfanya ajiunge na klabu hiyo ni kiu ya 
kushinda makombe aliyo nayo.

Msimu uliomalizika Azam FC imeshinda 
Kombe la Mapinduzi, Kombe la Klabu Bing-
wa Afrika Mashariki na Kati maarufu Kombe 

la Kagame na Kombe la FA ambalo limeipa 
tiketi ya kushiriki mashindano ya kimataifa 
ya Kombe la Shirikisho Afrika msimu ujao.

Nado aliliambia gazeti hili kuwa amekuwa 
na ndoto ya kushinda mataji mbalimbali, na 
anashukuru Mungu kupata nafasi ya kuji-
unga na Azam FC ambayo inaweza kutimiza 
ndoto zake.

“Unaweza ukacheza vizuri sana, ukaisaid-
ia timu yako kufanya vizuri, lakini kama hu-

jashinda kikombe chochote, roho huumia, 
naamini hapa ndoto zangu zinaweza kutim-
ia,” alisema mshambuliaji huyo.

Aliongeza kuwa anatarajia kuendelea ku-
jituma ili ajihakikishie namba katika kikosi 
cha kwanza cha timu yake hiyo mpya am-
bayo ina wachezaji wengi wa kigeni tofauti 
na ushindani aliokuwa anaupata Mbeya City.

Nado amepewa mkataba wa miaka mi-
wili na atakutana na Kocha Etienne Nday-

iragije ambaye naye ametua klabuni hapo 
akitokea KMC FC baada ya Hans van der 
Pluijm kutimuliwa kabla ya msimu uliopita 
haujamalizika. Klabu hiyo ambayo ilimaliza 
nafasi ya tatu katika msimamo wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara msimu uliomalizika, imesha-
wapa mikataba mipya baadhi ya nyota wake 
wa zamani ambao ni pamoja na Mwadini 
Ally, Yakubu Mohammed, Benjamin Haule 
na Braison Raphael.

BINGWA...

Na Shufaa Lyimo

CHAMA cha mchezo wa Pete ‘Netball’ Tan-
zania (Chaneta), kinajiandaa na mashindano 
ya Klabu Bingwa yatakayoanza kutimua 
vumbi jijini Dodoma kuanzia Agosti 29 hadi 
Septemba 5, mwaka huu, huku yakishirikisha 
timu zote za mikoa zilizopanda daraja katika 
mashindano yaliyopita. 

Akizungumza na Nipashe jana, Mwenyekiti 

wa Chaneta, Devota John, alisema michua-
no hiyo itakayoshirikisha jumla ya timu 13, 
mwisho mwa kuthibitisha ushiriki itakuwa 
Julai 30, mwaka huu.

“Maandalizi kwa ajili ya mashindano yetu 
ya klabu bingwa yanaendelea vizuri kila kitu 
kinakwenda sawa, huku tukiendelea kufanya 
mawasiliano na timu ambazo zinatarajia 
kushiriki,” alisema Devota.

Devota alisema mashindano hayo yanata-

rajiwa kuwa na ushindani mkubwa na kwam-
ba wamekuwa wakipokea taarifa kutoka kwa 
timu mbalimbali zikieleza zinafanya maan-
dalizi makubwa kuelekea michuano hiyo. 

“Tunaomba mdau yeyote anayetaka kutu-
saidia msaada wowote ajitokeze mapema ili 
tuweze kufanikisha mashindano yetu hasa 
ukizingatia tunakwenda kufanya kwenye 
mkoa ambao kwa sasa umefanikiwa kuwa na 
watu wengi,” alisema kiongozi huyo. 

Netiboli kuchuana vikali Dodoma
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Na Somoe Ng’itu 

WAKATI Watanzania wakihimi-
zwa kuichangia timu ya Taifa (Taifa 
Stars), Shirikisho la Soka nchini (TFF), 
limesema litatoa kiasi cha Dola za 
Marekani 5,000 sawa na Sh. milioni 
11.4 za Tanzania kwa kila mchezaji 
wa timu hiyo kutokana na kufanikiwa 
kukata tiketi ya kufuzu kushiriki 
fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika 
(Afcon) 2019 zinazotarajiwa kuanza 
Ijumaa wiki hii huko Misri.

Jumla ya Dola za Marekani 
180,000 sawa na Sh. milioni 412.4 
za Tanzania zinatarajiwa kutumika 
kulipa wachezaji hao pamoja na 
benchi la ufundi ambao walipambana 
kuhakikisha timu hiyo inafuzu.

Akizungumza jana jijini Dar es 
Salaam, Katibu Mkuu wa TFF, Wilfred 
Kidao, alisema kiasi hicho cha fedha 
kitatokana na awamu ya pili ya fedha 
kutoka Shirikisho la Soka Afrika 
(CAF). Kidao alisema kila nchi hupata 
kiasi cha Dola za Marekani 500,000 
sawa na Sh. bilioni 1.14 za Tanzania 
kutoka CAF na tayari nusu ya fedha 
hizo walishazipokea kwa ajili ya 
maandalizi ya kushiriki fainali hizo 
ambazo zitaanza keshokutwa hadi 
Julai 19, mwaka huu nchini Misri.

Alisema kuendesha Timu ya Taifa 
ni gharama sana na kuna wakati 
inafika shirikisho linatumia fedha 
nyingine za miradi ya maendeleo ili 
kuhakikisha mambo yanakwenda 
sawa.

“Awamu ya pili ya fedha hizo 
za CAF ambazo ni Dola za Mare-
kani 250,000, zilipaswa zielekezwe 
katika programu za vijana, lakini sisi 
tutazitumia kwa timu hiyo hiyo ya 
Taifa, niwaeleze tu kwa mfano kuli-
pia gharama za tiketi za wachezaji 
wanaotoka nje zinafika hadi Dola za 
Marekani 80,000 (Sh. milioni 183.3),” 
alisema Kidao.

Alieleza pia shirikisho linapokea 
kiasi cha Sh. milioni 700 kwa mwaka 
kutoka kwa wadhamini wa timu 
hiyo ambao ni Kampuni ya Bia ya 
Serengeti (SBL), lakini walitumia kari-
bu Sh. milioni 400 kujiandaa na mch-
ezo mmoja wa ugenini dhidi ya Cape 
Verde. “Kwa mfano mechi ile (dhidi 
ya Cape Verde) tuliita wachezaji 11 
wanaocheza nje, kwa kifupi maan-
dalizi ya mechi mbili, tunakula hela 
ya mwaka,” Kidao, Mwenyekiti wa 
zamani wa Chama cha Makocha Tan-
zania (TAFCA) alisema.

Aliongeza kuwa baada ya timu 
hiyo kurejea nchini, TFF itaanza tena 
maandalizi mengine mwezi ujao kwa 
ajili ya mechi mbili (nyumbani na 
ugenini) dhidi ya Sudan ili kusaka 
tiketi ya kushiriki fainali za Kombe 
la Mataifa Afrika kwa Wachezaji wa 
Ndani (CHAN).

Stars waahidiwa 

mamilioni TFF
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   Mwisho wa timua timua ya makocha, Zahera kuanza 
kunufaika, wapiga dili wa asilimia 10 kwishne, shughuli sasa...

MSOLLA ATOA MKAKATI

MABADILIKO YANGA SC

Suarez amtaka Neymar, ampotezea Griezmann

Na Somoe Ng’itu 

HAITATOKEA! Mwenyekiti wa Yanga, Dk. 
Mshindo Msolla, amesema chini ya uongozi 
wake ndani ya klabu hiyo, suala la “timua 
timua” ya makocha halitakuwapo kwa 
sababu uamuzi huo ni moja ya sababu kuu 
zinazochangia timu kufanya vibaya katika 
Ligi Kuu Tanzania Bara na mashindano yote 
wanayoshiriki.

Msolla, kocha wa zamani wa timu ya Soka 
ya Taifa (Taifa Stars), alikabidhiwa mikoba 
ya kuiongoza Yanga yeye pamoja na wen-
zake, katika uchaguzi wa klabu hiyo uli-
ofanyika Mei 5, mwaka huu kwenye Ukumbi 
wa Bwalo la Maofisa wa Polisi, Oysterbay 
jijini Dar es Salaam.

Akizungumza na Nipashe katika maho-
jiano maalumu jana, Msolla alisema kwa 
muda mrefu Yanga na timu nyingine za 
Tanzania zimekuwa zikifanya vibaya katika 
mashindano ya kimataifa kwa sababu ya 
kuwa na misingi mibaya hapa nyumbani. 
Msolla alisema kuwa mchezo wa soka katika 
ngazi zote unahitaji uwekezaji, na hakuna 
njia ya mkato, hivyo anawataka viongozi 
wenzake wabadilike katika utawala wao 
kama kweli wanataka kufikia maendeleo 
wanayoyahitaji.

“Timua timua imeturudisha nyuma sana, 
mimi nina miaka 40 katika mpira wa miguu, 
naamini ili timu iweze kupata matokeo ma-
zuri ni lazima iwe pamoja kwa kipindi cha 
kuanzia miaka mitatu, hapa utapata na 
utaona kitu unachokihitaji, chini ya hapo ni 
kubahatisha,” alisema Msolla.

Kiongozi huyo alisema pia usajili mbovu 
na viongozi kutowajibika ni sababu nyingine 
zilizochangia kuzirudisha nyuma klabu za 
Tanzania ambapo matokeo yao huonekana 
pia katika timu ya taifa.

“Usajili mbovu unaoendana na asilimia 10 
ni sababu nyingine inayotuumiza, makocha 
hawapewi mahitaji yao kikamilifu, viongozi 
hawawajibiki na matokeo yake baada ya 
timu kufanya vibaya, mzigo anatupiwa ko-
cha, katika uongozi wangu hili halitajitokeza, 
ninaahidi kulimaliza,” Msolla alisema.

Aliongeza kuwa uwekezaji katika soka 
la vijana ni jambo lisilokwepeka kwa kila 
klabu, kwa sababu hii itasaidia kuzalisha 
wachezaji wenye “mapenzi” na klabu wali-
yokulia na vile vile utasaidia kupunguza ba-
jeti ya usajili kila msimu unapomalizika.

“Ile Mirambo ambayo ilikuja kusumbua, 
ni mimi ndiye niliyeiandaa na kutoka nayo 
kuanzia chini, hata Reli ya Morogoro iliyo-
watoa kina Ulimboka (Mwakingwe- winga 

wa zamani wa Simba) niliitengeneza mimi, 
hakuna kisichowezekana kama watu tukia-
mua kuwekeza,” aliongeza mwenyekiti 
huyo.

Alisema pia chini ya uongozi wake ata-
hakikisha kila mtu anafanya majukumu 
yake na ndio maana wameshatangaza na-
fasi za kazi kwa ajili ya kupata watumishi 
mbalimbali watakaofanya kazi za kila siku 
za klabu na viongozi wa kuchaguliwa waba-
ki kwenye nafasi zao kwa mujibu wa katiba 
inavyoeleza.

“Harambee ya Kubwa Kuliko imefanikiwa 
kwa zaidi ya asilimia 90, na huu ni mchaka-
to endelevu, mambo mengi yalichangia 
Yanga ikafanya vibaya katika msimu ulio-
malizika, kama mchezaji halipwi mshahara 
wake, hawezi kukupa matokeo mazuri, hili 
tutaliweka sawa na Yanga yenye ushindani 
itarejea,” alisema kocha huyo wa zamani wa 
Mirambo ya Tabora na Reli ya Morogoro.

Pia Msolla aliwataka wanachama wa 
timu hiyo kujiandaa kuichangia klabu yao 
kwa ajili ya kupata fedha za kujiendesha na 
hatimaye kupata matokeo mazuri kwenye 
Ligi Kuu Tanzania Bara na mashindano ya 
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika wata-
kayoshiriki hivi karibuni.

Kiungo mshambuliaji wa Japan, 
Takefusa Kubo (kushoto) katika 
harakati za kuwania kumiliki 
mpira dhidi ya kiungo mkabaji 
wa Chile, Arturo Vidal, kwenye 
mechi ya michuano ya Copa 
America iliyopigwa jana nchini 
Brazil. Chile ambao ni mabing-
wa watetezi wa michuano hiyo, 
walishinda kwa mabao 4-0: PI-
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