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HABARI KITAIFA

MUME AKIENDA JELA MIAKA 69 .
Msuguano wamwachia maisha

mapya mama, watoto watano

Na Mwandishi Wetu

HUU ndio ulimwengu mpya wa
maisha ya Wivina Felician (35), mkazi
wa Gongo la Mboto, jijini Dar es Sa-
laam:

Ndani ya chumba cha nyumba
ya kupanga, mama huyo anaishi na
wanawe watano - watatu wa kike
(mkubwa ana umri wa miaka 13 na
mdogo wao wa mwisho ana umri wa
miaka miwili). Pia ana mjukuu am-
baye ni zao la ukatili wa kijinsia. Ni
mtoto wa mumewe.

Kula kwao kunategemea mauzo ya
biashara yake ya vitafunwa na kuna
siku wanashindia mlo mmoja; kodi
ya chumba ya miezi sita aliyolipiwa
na Kituo cha Taarifa na Maarifa (KC)
inafika ukomo mwezi ujao.

Mumewe ambaye ndiye chanzo
cha madhila hayo, yuko gerezani,
anatumikia kifungo cha miaka 60
baada ya kupatikana na hatia ya ku-
najisi mwanawe wa kambo Novem-
ba, 2023.

Awali, mumewe, Mrisho Hodari
(45) alishtakiwa kwa kunajisi wa-
nawe wawili wa kambo, lakini usha-
hidi haukumtia hatiani kwa mtoto
wa kwanza.

Katika mazungumzo na mwandi-
shi wa habari hizi nyumbani kwake
Gongo la Mboto jana, mama huyo
alirejea yaliyomsibu, hata kuishi mai-
sha magumu.

Alidai kuwa mumewe huyo alimpa
ujauzito yeye pamoja na mwanawe
wa kwanza (jina halikutajwa) aliyem-
pata kwa mwanamume mwingine
kabla hawajaoana na Mrisho.

Mama huyo alidai bintiye huyo ali-
pata ujauzito akiwa na umri wa mia-
ka 11 na kujifungua mtoto wa kiume,
wakipishana miezi miwili tu yeye na
mwanawe huyo kujifungua.

Mama huyo anayeishi Kata ya Ma-
johe, kwa sasa analea familia ya watu
saba; wanawe watano, mjukuu na
yeye mwenyewe.

“Ninatakiwa nilishe familia milo
yote na kuwapa wanangu mahitaji
maalum kama wanavyopata watoto
wengine. Mwanangu mdogo, bado
ana umri wa miaka miwili, anayefua-
tia anasoma chekechea, mwingine

darasa la tatu na mwingine la nne,
wote wanahitaji kula na kupata vifaa
vya shule kwa wakati mmoja,” alilala-
ma Wivina.

Ndani ya chumba hicho kisichoku-
wa na huduma ya umeme anamoishi
mama huyo na familia yake, mwandi-
shi wa habari hizi aliona mna godoro
lenye ukubwa wa futi tano kwa sita
ambalo limewekwa chini, hakuna
kitanda. Hapo ndipo mama huyo
hulala na wanawe wote watano na
mjukuu.

Sakafu ya chumba hicho anacholi-
pia Sh. 15,000 kwa mwezi, imebomo-
ka na kuna baadhi ya sehemu kuna
mashimo. Kipato chake kinategemea
biashara ya kuuza vitafunwa. Hakiki-
dhi mabhitaji yake kwa sasa kutokana
na familia kuwa kubwa na mahitaji
kuwa mengi.

“Kulingana na biashara ninayofan-
ya. ninashindwa kukidhi mahitaji ya
familia yangu kwa wakati, watoto
watatu wanakwenda shule, wana
mahitaji yao nje na kula au kulala,
wanahitaji madaftari, sare za shule
na mahitaji mengine ambayo muda
mwingine ninashindwa kuwatimizia
kutokana na hali ngumu ya maisha
niliyonayo.

“Ninawaomba Watanzania na wa-
najamii wenzangu wanisaidie an-
galau nyumba ya kukaa na mtaji ili
nikidhi mahitaji ya familia yangu.

“Nyumba itanisaidia kuondokana
ma kero za kuwaza kudaiwa kodi
mara kwa mara ili angalau basi hata
biashara nitakayokuwa ninaifanya
nione faida yake na kuhudumia fa-
milia yangu,” alisema.

Alibainisha kuwa mwanawe wa
kwanza sasa yuko katika mafunzo ya
ufundi cherehani, akifadhiliwa na KC

Kituo hicho kinajishughulisha na
kutoa elimu ya ujasiriamali kwa ki-
namama na vijana, kikianzisha ki-
kundi kinachozalisha bidhaa mbal-
imbali kama vile mbolea itokanayo
na mboji, chakula cha kuku, batiki,
kulima bustani na uzalishaji wa saba-
bu kwa ajili ya kufulia.

KC pia inashirikiana na Mtandao
wa Jinsia nchini (TGNP) kusaidia
jamii, hasa wanawake na watoto we-

nye changamoto za unyanyasaji wa
kijinsia katika kata hiyo, hata kutoa
msaada wa kisheria kama ulivyofan-
ya kwa mama huyo wakati kesi dhidi
ya mumewe ilipokuwa inaendelea
mahakamani.

Mwenyekiti wa KC, Tabu Ally, alise-
ma kituo chao kilitoa msaada kwa
mama huyo wakati wa kesi kuhakiki-
sha anapata haki yake mahakamani.

“Kituo chetu kilikuwa kinampatia
nauli ili aweze kwenda mahakamani
Lugoba, mkoani Pwani. Pia tulimpa-
tia mtu ambaye alikuwa akimsindiki-
za mahakamani hadi kesi ilipoisha.

“Vilevile, tulimpatia godoro hilo la
tano kwa sita ambalo analitumia kwa
sasa kulala na watoto wake ili an-
galau waweze kujihifadhi,” alisema.

Tabu alisema alitoa wito kwa jamii
kumsaidia mama huyo kwa kuwa
changamoto anazopitia ni kubwa
na hana msaada kwa sasa, zaidi ya
kutegemea biashara yake ya kuuza
vitafunwa.

“Sisi kama kituo hatuwezi kumsaid-
ia kila kitu, kwani wenye changamoto
kama hizo nao ni wengi katika jamii,
tunawagawia kidogo tunachopata,”
alisema.

Mwenyekiti wa KC huyo pia
alieleza changamoto wanazokutana
nazo katika utekelezaji majukumu
yao, ikiwa ni pamoja na ushirikiano
hafifu kutoka kwa jamii inayokum-
bana na changamoto za unyanyasaji
wa kijinsia.

Pia alisema wanahitaji kupata ny-
umba itakayotumika kuwapa hifadhi
waathirika wa matukio ya ukatili wa
kijinsia. Kwa sasa, utaratibu waliowe-
ka kwa kiwango chao, wakipata mtu
mwenye changamoto za aina hiyo,
huwa anapewa hifadhi ya nyumbani
kwa mwenyekiti huyo.

Alibainisha kuwa kituo hicho kwa
kushirikiana na TGNP, hadi kufikia
mwaka jana (2023), wameshasaidia
kutatua kesi 60 (15 za ulawiti, 25 za
ndoa, 15 za vipigo kwa wanawake na
tano za ubakaji watoto).

“Tangu kituo hiki kianzishwe mwa-
ka 2018, tumeshasaidia jamii kutatua
changamoto katika zaidi ya kesi 100
katika kata hii ya Majohe,” Tabu ali-
hitimisha.
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chama wa Na Paul Mabeja, DODOMA

mkoa huo,

Isihaka MKUU wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary
Mchinjita, Senyamule, ameagiza shule zote mkoani
mjini humo hapa, kuweka utaratibu wa wanafunzi

juzi. PICHA: kukimbia mchakamchaka ili kuwasaidia
MPIGAPI- kuwa na afya, ukakamavu, uzalendo na
CHA WETU kujiepusha na magonjwa yasiyo ya kuam-

bukiza.

Alisema, hakuna mwanafunzi anayeweza
kufanya vizuri kwenye masomo yake
kama hayuko sawa kiafya, na mazoezi
ndiyo njia pekee ya kuimarisha afya.

“Kupitia jukwaa hili la wadau wa elimu
Mkoa wa Dodoma niagize shule zote
mkoani hapa kuhakikisha zinaweka uta-
ratibu mzuri wa wanafunzi kukimbia
mchakamchaka kabla ya kuanza masomo
kwa umbali fulani ili kuwafanya wa-
nafunzi kuwa wenye afya,” alisema Seny-
amule.

Aidha, alisema mchakamchaka unafaida
nyingi ikiwamo kuwafanya wanafunzi
kuwa wenye akili na wazalendo kupitia
nyimbo watakazoimba wakati wakikimbia
kuwakumbusha historia ya nchi yao.

“Pamoja na faida hizo, lakini mnapokim-
bia mnaimba nyimbo ambazo zinawa-
jenga wanafunzi kuwa wazalendo na
kuwakumbusha historia ya taifa lenu lini
hata hapo baadaye tuwe na wananchi
wanalolifahamu vizuri taifa lao,” alisema.

Alisema hivi sasa kumekuwapo na idadi
kubwa ya watu wanaosumbuliwa na ma-
gonjwa yasiyo ya kuambukiza ambayo
kwa kiasi kikubwa yanasababishwa na
kutofanya mazoezi.

“Mazoezi ni muhimu sana kwetu kwani
hivi sasa wapo watu wengi wanasumbu-
liwa na magonjwa yasiyo ya kuambukiza,
lakini kama tutafanya mazoezi tunaion-
dolea mzigo serikall kwa kuhudumia wag-
onjwa.

“Naagiza shule zote mkoani Dodoma
zinaweka maeneo ya kufanya mazoezi ili
kutoa fursa kwa wanafunzi kufanya ma-
zoezi yatakayosaidia kuimarisha afya zao
na kuwalinda na magonjwa mbalimbali,”
alisema.

Baadhi ya wakazi wa Mkoa wa Do-
doma wameunga mkono agizo hilo, wak-
isema kuwa ni jambo sahihi kwa kuwa
mchakamchaka ni sehemu sahihi ya ku-
wajengea ukakamavu wanafunzi.
alisema anaungana na Mkuu wa Mkoa
wa Dodoma kwa kuwa hata wao wakati
wakiwa wanafunzi walikuwa wanakimbia
mchakamchaka ambao uliwasaidia ku-
fanya mazoezi kabla ya kuanza masomo
va Kila siku.

“Mchakamchaka unamsaidia mwanafunzi
kujiweka sawa kiakili kabla ya kuingia
darasani, lakini pia unaimarisha afya
yake tofauti na hivi sasa ambapo shule
nyingi watoto wanaletwa na gari halafu
hawana muda kabisa wa kufanya ma-
zoezi," alisema.

Naye Sekela Kilembe alisema, wanafunzi
wa miaka ya nyuma mchakamchaka
uliwajenga kuwa wakakamavu na kuwa-
fanya wazalendo kutokana na nyimbo
walizokuwa wanaimba kuwakumbusha
historia za nchi yao na bara la Afrika.

Awali, Ofisa Elimu wa Mkoa wa Dodoma,
Vicent Kayombo, alisema Wiki ya wadau
wa elimu iliyozinduliwa jana itatumika
kujadili changamoto na kuleta mageuzi
hmakubvva kwenye sekta ya elimu mkoani

apa.
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Kadhalika, miongoni mwa wa-

Malori kufungwa vidhibiti : =5 =

mwendo kudhibiti ajali

Na Christina Mwakangale

KAMANDA wa Kikosi cha Usalama
Barabarani nchini, DCP Ramadhani
Ng'anzi, ametangaza operesheni mpya
ya mwendokasi na mwenendo wa mal-
ori, sasa yatakuwa na mfumo wa ufuatil-
iaji mwendo na mwenendo (VTS).

Aidha, amesema operesheni ya kuon-
doa namba aina ya 3D kwenye magari,
zilizopigwa  marufuku  imekamata
magari 704 nchini, huku Mkoa wa Dar
es Salaam, ukiwa kinara.

Kamanda Nganzi, aliyasema hayo
kwenye mazungumzo maalum na Ni-
pashe, kuhusu masuala mbalimbali ya
usalama barabarani, ikiwamo elimu
kwa watumiaji wa vyombo vya moto
wakiwamo madereva na watembea kwa
miguu.

Kuhusu  magari  yaliyokamatwa
yakiwa na namba hizo, mkoani Dar es
Salaam ni 256 kati ya 704 nchi nzima,
huku Wilaya ya Temeke ikiongoza kwa
kukamata magari 134 na Ilala yakishikil-
iwa 122.

“Kuna mikoa ambayo hakukuwa
na magari yaliyokamatwa yakiwa na
3D ambayo ni Katavi, Simiyu na Mara.
Mikoa mingine yote iliyobaki ilikuwa na
magari yenye namba hizo kwa idadi to-
fauti,” alifafanua.

Kadhalika, alisema hivi karibuni
magari makubwa yakiwamo malori ya
mizigo yatawekewa mfumo wa ufua-
tiliaji mwendo na mwenendo (Vehicle
Tracking System-VTS), ambao uta-
wafuatilia madereva wa magari hayo
wakiwa barabarani.

“Mfumo wa VTS umesaidia kufuatilia
‘speed’ yaani mwendokasi na mwenen-
do ‘behaviour’ kwa mabasi. Mfumo huu
umefungwa makao makuu hapa (Dar es

Salaam) na kila makao makuu

ya mkoa. Kila basi la abiria
linafuatiliwa control room
yetu.

nyanya Kariakoo, wana-
safiri usiku wanakimbia
sana. Baadaye tunafikiria
kuwafungia mfumo huo
wenye malori,” alisema
Kamanda Ng'anzi.

Pia alisema kikosi hicho °
kimeendelea kutoa elimu
nchini, kuen-
deleza sta-
di, uwezo
na maarifa
barabarani
ili kupam-
bana na
ajali, ‘ 1
kwa ku- |
wafua-
ta ma-

dereva kwenye vijiwe vyao wakiwamo
wa bodaboda.

“Tumelenga makundi mengi, watem-
bea kwa miguu, kuwapa kanuni za ku-
vuka barabara, tahadhari za kuchukua
wawapo barabarani na namna ya ku-
washika watoto wakiwa wanatembea,
avuke maeneo gani na asivuke mae-
neo gani. “Madereva ni kundi ambalo
tunakaa nalo wachukue tahadhari na
tunawaambia wanapokuwa barabarani
waendeshe gari zaidi ya moja analo-
liendesha, lazima ujue gari lako na ujue
dereva wa mbele, nyuma, pembeni
yako ana tabia gani,” alisema Kamanda
Ng'anzi.

Pia alisema kuna maelekezo hupewa
madereva kama kuchukua tahadhari na
wanapowaona watoto pembezoni mwa
barabara, kwa kuwa uamuzi wao huwa
ya papo hapo, huweza kuvuka kwenda
upande wa pili wa barabara ghafla.

“Unapokuta kundi la watoto la-
zima upunguze mwendo, unapokar-
ibia makazi ya watu lazima upunguze
mwendo, tunawafundisha kuepuka
mwendokasi kwa sababu ni chanzo cha
ajali na inapotokea ajali madhara yake
huwa ni makubwa, tofauti na lililo kwe-
nye mwendokasi, mdogo,” alisema Ka-
manda Ng'anzi.

Akifafanua kwa madereva, ni kuwa na
uvumilivuy, subira na kutochukua uamu-
zi wa sekunde chache ambao utauathiri
jamii kwa ujumla na si dereva mmaoja.

“Mfano ukatambua dereva anayekuja
mbele yangu ameshakosea, nimpishe
kwanza apite, halafu utakuwa umeepu-
sha madhara mengine, kila dereva aki-
wa na udereva wa kujihami, ajali nyingi
zitaepukika,” aliongeza.

Alisema kundi lingine linaloongoza
kutajwa kuwa ni kero na lenye usum-

bufu katika matumizi ya barabara
ni madereva wa bodaboda, am-
bao hivi sasa wamewekewa
/ mabalozi pamoja na walezi

“Madereva wa mafuso /"—_\\ kutoka jeshi hilo.
wanaoleta bidhaa kama “Baada ya operesheni ya

2 3D na ving'ora, muda si mrefu
‘ tunawageukia  bodaboda
.!u ambao wanatajwa kuwa ni
kero barabarani. Dawa yao
inachemka. = Tutapambana
nao kwa kuwataka wavae ko-
fia ngumu ‘helmet, waache
kupakia mishikaki (kubeba

_ abiria zaidi ya mmo-
. ja) na wawe la

- leseni
muda
wote.

13

goza kwa makosa ya usalama wa
barabarani ni madereva bodaboda,
ambao kwao kuvuka taa nyekundu,
ni jambo la kawaida.

“Ninawataka bodaboda wabadi-
like tabia yao, kifikra na mtazamo
wanapotumia barabara, operesh-
eni yao inakuja, tutaizuia pikipiki
yake na tutamkamata anayepakia
mshikaki na aliyepakiwa mshikaki,
kwanini ukubali, ni kama abiria ali-
yepanda katika gari na kuning’inia,”
alisema.

Kamanda alisisitiza kundi lingine
linalolengwa katika elimu ni watem-
bea kwa miguu, ambao wanapewa
elimu ya namna ya kutumia bara-
bara na kuchukua tahadhari.

Kamal
KAMAL GASES LIMITED

TAARIFA KWA UMMA

Sisi Kamal Gases limited wazalishaji namba moja wa gesi za viwandani zenye ubora uliothibitika
na Shirika la viwango Tanzania TBS.

Tumegundua kuwepo kwa wazalishaji wa gesi wanaotumia mitungi yenye nembo ya KGL kinyume
na sheria.

Tunawatangazia wazalishaji, watumiaji wa gesi za viwandani na umma kwa ujumla kwamba ni
kinyume cha sheria kujaza, kuuza, na kusambaza gesi iliyowekwa kwenye mitungu yenye nembo
ya kamal ambayo haikuzalishwa na Kamal Gases Limited.

Hivyo mnahabarishwa kwamba; Kamal Gases Limited wapo katika zoezi kabambe la kufuatilia na
kukamata wahusika wote wanaozalisha gesi za viwandani na kujaza katika mitungi yenye nembo
au alama ya kamal gases limited kinyume cha utaratibu.

Kamal Gases Limited itachukua hatua za kisheria ikiwa ni pamoja na kufungua kesi za madai na
jinai kwa yoyote atakaye tumia mitungiya gesi yenye nembo ya Kamal Gases Limited kujaza gesi

aliyoichakata mwenyewe au iliyochakatwa na wazalishaji wengine nje ya Kamal Gases Limited
Tunatoa wito kwa wateja wetu kuendelea kutumia huduma ya gesi ya Kamal Gases Limited kwa
kupitia vituo vilivyoidhinishwa na kuitambulika na Kamal Gases Limited au wafike kiwandani

changombe industrial area plot no. 188/2 kwa maelezo zaidi piga simu namba +255 765 169 444

Imetolewa na

Mkurugenzi Mtendaji
Kamal Gases Limited
Dar es Salaam
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Wakala Misitu kupanda

miti ya tiba ya saratani

Na Elizabeth Zaya

WAKALA wa Huduma za Misitu
Tanzania (TFS) umeanza mkakati wa
kupanda miti dawa ambayo mbali na
magonjwa mengine, itatumika kutibu
magonjwa ya saratani, ikiwamo tezi
dume.

Kamishna wa Uhifadhi wa TFS, Prof.
Dos Santos Silayo, alibainisha hayo jana
ulioshirikisha wahariri na waandishi wa
habari.

Prof. Silayo alisema tayari upandaji
miti hiyo umeshaanza hususani katika
milima ya mashariki mwa nchi na se-
hemu zenye miinuko mikubwa kama
Kilimanjaro, Mbeya na Rukwa.

Alisema mkakati huo ni sehemu
ya utekelezaji maelekezo ya Rais
Samia Suluhu Hassan ya kuwa na mpan-
go wa kupanda miti nchi nzima kwa
ajili ya kutunza mazingira hususani miti
dawa.

“Hifadhi zetu za misitu zina mta-
wanyiko mkubwa sana wa baionuai za
mimea na wanyama. Kwenye mimea
tunafahamu dawa nyingi za kutibu bi-
nadamu chanzo chake kikubwa kina-
tokana na mimea, hapa Tanzania tuna
bahati kwamba tunayo mimea mingi
sana hususani katika Mlima wa Tao la
Mashariki, (una miti) ambayo inatumika
kutoa dawa za kutibu magonjwa mbal-
imbali.

“Kwa hiyo, ili kuongeza mchango wa
sekta ya misitu katika huduma kwe-
nye sekta hii ya afya, sisi kama TFS
tunaongeza kilimo cha miti hii katika
mpango mkakati wetu wa upandaji
miti,” alisema.

MAFANIKIO

Pamoja na mambo mengine, Prof.
Silayo alitaja mafanikio 12 ambayo TFS
imeyapata katika kipindi cha miaka mi-
tatu ya uongozi wa Rais Samia Suluhu
Hassan. Alisema TFS inasimamia rasili-
mali watu wanaojumuisha maofisa 643
na askari 1,454, jumla yao ni 2097. Katika
kipindi cha mwaka 2020/21-2023/24,
TFS iliajiri watumishi wapya 495, huku
watumishi 180 wakipatiwa mafunzo
ya muda mrefu na watumishi 1,481 ya
muda mfupi katika fani mbalimbali.

Alitaja mafanikio mengine kuwekwa
mikakati ya kujikinga na moto pori ka-
tika hifadhi za misitu ambayo walifanya
kwa kusafisha mipaka na njia za moto
zenye urefu wa kilomita 13,426.

Prof. Silayo alisema walitoa mafunzo
ya mbinu za kukabiliana na kuepusha
matukio ya moto kwa wananchi zaidi
guka misitu 120 na walianzisha na kutoa
mafunzo kwa vikosi vya kukabiliana
na matukio ya moto vyenye watu 365.
Alisema katika kukabiliana na ma-
janga ya moto, walikarabati minara 21
ya kuangalizia moto katika mashamba
ya miti na kuimarisha matumizi ya mi-
tambo ya kuzimia moto na mfumo wa
satelaiti wa kubaini matukio ya moto
mapema.

“Kutokana na juhudi hizo, matukio
ya moto yalipungua kwa asilimia 11,”
alisema Prof. Silayo na kulitaja ongezeko
la viwanda vya kati hadi vikubwa kutoka
6,029 hadi 7,356 sawa na ongezeko la
asilimia 18, ni mafanikio mengine kwa
wakala huo.

Alifafanua  kuwa viwanda hivyo
vinajumuisha vidogo vya kutengeneza

samani, uchakataji mbao, utengenezaji :
bidhaa za uhandisi kama vile marine :
boards, veneer; viwanda vya nishati ya :
mkaa, viwanda vya nguzo hadi vile vi- :

kubwa vya kutegeneza karatasi.

Prof. Silayo pia alisema ufugaji na
uzalishaji asali ni sehemu ya mafanikio :
walilolipata katika kipindi cha miaka ‘:
mitatu; uzalishaji mazao ya nyuki nchini :
umeongezeka hadi kufikia wastani wa :
tani 32,691 kutoka tani 31,179 sawa na :

ongezeko la asilimia tano.

Alisema kwa kipindi cha miaka mitatu
iliyopita, Tanzania imeuza tani 5000 za :
asali nje ya nchi yenye thamani ya Dola :

za Marekani milioni 40.

“Asali ya Tanzania hupimwa katika :
maabara za kimataifa za ithibati kila :
mwaka. Kwa miaka yote tumepata :
alama za juu wastani 96/100. Masoko :
makubwa yako nchi za Jumuiya ya :
Umoja wa Ulaya, Uarabuni, Marekani :
na Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC)
na Jumuiya ya Nchi Kusini mwa Afrika :

(SADO),

“Pia kupitia mashindano ya ubora :
wa asali zinazozalishwa Afrika, asali ya
Tanzania iliyozalishwa mkoani Tabora :
ilishika nafasi ya pili kwa ubora,” alitam- :

ba Prof. Silayo.

Kwa mujibu wa kamishna wa uhifadhi :
huyo, katika kipindi cha miaka mitatuya :
Rais Samia, TFS imekusanya Sh. bilioni :
371.9, ikiwasilisha katika Mfuko Mkuu :
wa Serikali Sh. bilioni 62.9 za asilimia 15 :

ya makusanyo yake.

Kamishna Silayo alisema idadi ya :
watalii waliotembelea vituo vya utalii :
ikolojia pia iliongezeka kutoka 59,606
mwaka 2020/21 hadi 242,824 mwaka :

2022/23.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAJI

% MAMLAKA YA MAJI SAFI NA USAFI WA MAZINGIRA BUKOBA (BUWASA)

' SALAMU ZA PONGEZI

kutimiza miaka mitatu ya uongozi wako.

Katika kipindi cha miaka mitatu ya uongozi wako, tumeona maboresho na
mabadiliko makubwa katika sekta ya maji na sisi kama BUWASA tumeguswa
na mabadiliko hayo na hivyo tunakupongeza kwa jitihada mbalimbali
unazochukua ikiwamo kuongeza bajeti katika sekta ya maji.

BUWASA tunaahidi kuendelea kuunga mkono kwa dhati serikali ya
awamu ya sita kwa kuhakikisha tunatekeleza kwa vitendo kauli mbiu
ya kumtua mwanamke ndoo kichwani kwa kufanya kazi kwa bidii

na kuzidi kuleta maendeleo katika sekta ya maji nchini.

. 0800712080

Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na Wafanyakazi wa Mamlaka ya Maji Safi na Usafi
wa Mazingira Bukoba (BUWASA) wanaungana na Watanzania kukupongeza Mhe.
Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa

Maji ni Uhai Tutunze
Miundombinu ya Maji kwa Pamoja

€8 www.buwasa.go.tz f buwasa

X buwasa

Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

@ buwasa

Wagombea wa udiwani 127
kupigiwa kura leo kata 22

Na Mwandishi Wetu

WAGOMBEA udiwani 127 kutoka vyama 18
Vvya siasa wanatarajiwa kupigiwa kura katika
uchaguzi mdogo kata 22 za Tanzania Bara
unaofanyika leo.

Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi
Jaji (Rufani) Jacobs Mwambegele alibainisha
risala ya uchaguzi huo.

Jaji Mwambegele alisema kati ya wagombea
hao 127, wanaume ni 89 na wanawake ni 38;
wapigakura 128,157 walioandikishwa katika
Daftari la Kudumu la Wapigakura watashiriki
katika uchaguzi huo na jumla ya vituo 373
vya kupigia kura vitatumika.

“Tume inatoa pongezi kwa wadau wote waki-
wamo wapigakura na wananchi katika kata
22 zenye uchaguzi kwa utulivu waliouonesha
wakati wote wa kipindi cha kampeni,” alisema
Jaji Mwambegele.

Alisema wasimamizi wa uchaguzi katika kata
husika wamekamilisha taratibu zinazoweka
mazingira yanayowawezesha mawakala wa
vyama vya siasa kufuatilia mchakato mzima
wa uchaguzi. “Mawakala wanawajibika kulinda
maslahi ya vyama na wagombea wao na ka-
tika utekelezaji majukumu yao vituoni, wana-
paswa kuzingatia sheria, kanuni, taratibu za
uchaguzi na maelekezo ya tume,” alifafanua
Jaji Mwambegele.

Aliwataka wapigakura katika uchaguzi huu
mdogo kujitokeza kwa wingi kwenye vituo
vya kupigia kura leo, ili kuchagua viongozi
wanaowataka huku akikumbusha vyama vya
siasa, wagombea na wadau wengine wa uch-
aguzi kujiepusha na vitendo vinavyoashiria
uvunjifu wa amani.

“Mafanikio ya uchaguzi huu yatatokana
na kuwapo hali ya utulivu na amani katika
maeneo yote yenye uchaguzi. Hivyo, tume
inatarajia kuona hali ya amani na utulivu ili-
yOpo sasa inaendelea kuwapo hadi shughuli
za uchaguzi zitakapokamilika,” alisema Jaji
Mwambegele.

Alitaja mambo mengine ambayo hayaruhusi-
wi kufanyika baada ya jana saa 12:00 na siku
ya uchaguzi kuwa ni pamoja na kutumia alama
Za vVyama Vvya siasa zinazoashiria kampeni
kama vile vipeperushi, bendera na mavazi na
upigaji kura katika maeneo yote ya uchaguzi,
utafanyika katika vituo vilevile vilivyotumika
wakati wa Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020.

Alisema vituo vya kupigia kura vitafunguliwa
saa 1:00 asubuhi na kufungwa saa 10:00 jioni.
Iwapo, wakati wa kufunga kituo watakuwapo
wapigakura katika mstari ambao wamefika
kabla ya saa 10:00 jioni na hawajapiga kura,
wataruhusiwa kupiga kura na mtu yeyote
hataruhusiwa kujiunga katika mstari wa wapi-
gakura baada ya saa 10:00 jioni.

“Watakaoruhusiwa kupiga kura ni wale tu
ambao wamo kwenye Daftari la Kudumu la
Wapigakura kwenye kata husika na wana kadi
Zao za mpigakura.

“Hata hivyo, tume kwa kuzingatia masharti
va kifungu cha 62 (a) cha Sheria ya Uchaguzi
va Serikali za Mitaa, Sura ya 292, imeruhusu
wapigakura ambao wamepoteza kadi zao
au kadi kuharibika kutumia vitambulisho
mbadala kama vile pasi ya kusafiria, leseni ya
udereva au kitambulisho cha uraia kinacho-
tolewa na Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa
(NIDA), mradi majina yaliyopo katika vitam-
bulisho hivyo, yawe sawa na yaliyokuwapo
katika kadi ya mpigakura,” alifafanua Jaji
Mwambegele.

Kata zinazofanya uchaguzi ni Kimbiji (Kigam-
boni), Kasingirima (Kigoma/Ujiji), Ndevelwa
(Tabora), Mshikamano (Musoma), Msangani
(Kibaha), Utiri (Mbinga), Fukayosi (Bagamoyo),
Mlanzi (Kibiti) na Mbingamhalule (Songea).

Kata nyingine ni Isebya (Mbogwe), Kibata
(Kilwa), Busegwe (Butiama), Kamwene (Mlim-
ba), Chipuputa (Nanyumbu), Buzilasoga (Sen-
gerema), Mhande (Kwimba), Kabwe (Nkasi),
Bukundi (Meatu), Mkuzi (Muheza) na Boma,
Mtimbwani na Mayomboni (Mkinga).
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Spika wa
Baraza la
Wawakilishi,
Zubeir Ali
Maulid (kush-
oto), akizun-
gumza wakati
wa hafla ya
futari iliyoan-
daliwa na
Benki ya NBC,
kwa ajili ya
wateja wake,
mjini Zanzibar
mwishoni mwa
wiki. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Dhahabu ya bil. 1.5/- yanaswa ikitoroshwa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SHEHENA ya dhahabu yenye
thamani ya zaidi ya Sh. bilioni 1.5 im-
enaswa mkoani Mbeya ikitoroshwa
kwenda kuuzwa kusikojulikana,
watu 10 wanashikiliwa na vyombo
vya ulinzi na usalama wakituhumiwa
kuhusika na utoroshaji huo.

Dhahabu hiyo yenye uzito wa kilo-
gramu 9.8 inadaiwa kukamatwa na
Jeshi la Polisi kwa kushirikiana na
Kikosi Kazi cha Kuzuia utoroshaji ma-
dini ikiwa inaandaliwa kusafirishwa
na watu hao.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana mjini hapa, Waziri wa
Madini, Anthony Mavunde alisema
watu hao walinaswa kwenye moja ya
nyumba zilizoko katika Mtaa wa II-
omba, jijini Mbeya kufuatia operesh-
eni maalumu iliyofanywa na vyombo
hivyo.

Alisema shehena hiyo ilikuwa
imegawanywa kwenye vipande 334
ambavyo vilikuwa vimehifadhiwa
kwenye vyombo maalum na kwamba
watu hao walikutwa na vifaa mbalim-
bali vilivyokuwa vinatumika kuanda-
lia dhahabu hiyo.

Alivitaja baadhi ya vifaa hivyo
kuwa ni mizani za kisasa za kupima
uzito na ubora wa dhahabu, vifaa
vya kuchomea dhahabu, mitungi ya
gesi, vifaa vya kupoozea dhahabu na
kemikali maalum ya kusafishia dha-
habu.

“Watu hawa endapo wangefani-
kiwa kutorosha dhahabu hii, serikali
ingepoteza zaidi ya Sh. milioni 144
ambazo ni mrabaha, ada ya ukaguzi,
Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT)
na Ushuru wa Huduma wa Hal-
mashauri,” alisema Mavunde.

Aliwataka wamiliki wa nyumba za
kupangisha kuhakikisha wanawa-
fahamu wapangaji wao pamoja na
shughuli wanazofanya ili kuepuka
kupangisha watu wabaya na hivyo
kuwasababishia matatizo. Sheria ya
Uhujumu Uchumi inaelekeza kutaifi-
sha mali, ikiwamo nyumba za wanao-
kutwa na hatia.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa
Mbeya, Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi wa Polisi, Benjamin Kuzaga
alisema maofisa wa vyombo vya ul-
inzi na usalama walipofika kwenye

nyumba hiyo kuliibuka puruk-
shani zisizo za kawaida.

Alisema kuwa baada ya wa-
halifu hao kuzidiwa nguvu na
maofisa hao, baadhi walikim-
bilia kwenye dari na vipande
hivyo vya dhahabu, lakini wa-
kanaswa kutokana na maofisa
hao kutumia mbinu na medani
za kijeshi.

Alisema baada ya watu hao
wote kukamatwa, nyumba hiyo
ilipekuliwa na kukutwa vipande
hivyo vya dhahabu na vifaa
mbalimbali ambavyo watuhu-
miwa hao walikuwa wanavitu-
mia kuandalia dhahabu hizo.

“Hawa maofisa wetu wote
wana mafunzo maalum ya ku-
kabiliana na uhalifu na ndio
maana hawa wahalifu pamoja
na kupanda darini, bado wa-
likamatwa na kutiwa nguvuni,
ilitumika mbinu ambayo siwezi
kuitaja hapa maana hawa watu
walikuwa wabishi,” alisema Ka-
manda Kuzaga.

Mwenyekiti

wa Mtaa

walipokamatwa  watuhumiwa
hao, Subira Sanga, alisema watu
hao walikuwa hawafahamiki
kwenye mtaa wake kutokana na
kupangishwa nyumba bila ku-
tambulishwa kwa viongozi.

Alisema yeye binafsi ali-
wafahamu siku moja kabla
ya kukamatwa baada ya ku-
waona wakitoka ndani ya
nyumba hiyo na alipohoji
kuhusu utaratibu uliowaingiza
katika nyumba hiyo pamoja na
shughuli wanazofanya, wakaji-
tambulisha kuwa wanafanya
biashara ya mazao.

Alisema aliwaelekeza kufuata
utaratibu kwa kwenda kujitam-
bulisha ili waendelee kuishi
katika eneo hilo na wakaahidi
kutekeleza, lakini wakakamat-
wa ndipo akabaini walikuwa
wahalifu.

Mmiliki wa nyumba hiyo
iliyoko eneo la Ilomba, Vitus
Sanga alisema wakati wanaom-
ba kupangishwa nyumba hiyo,
walijitambulisha kwake kuwa

Wictaria Firance Pic | Te
Kiitenyama | Fa

iter
Eagamcyafinad

P00 Box 12102, DaresSatiam- Tanzania

TANGAZO LA MINADA YA HADHARA

VICTORIA FINANCE PLC INAPENDA KUUTANGAZIA UMMA YA KWAMBA KWA
IDHINI ITAKAYOTOA KWA KAMPUNI TOFAUTI ZA UDALALI INATARAJIA
KUUZA KWA MNADA WA HADHARA DHAMANA ZA WADAIWA SUGU KAMA

IFUATAVYO;

JINALA

MDAIWA DHAMANA

NYARAKA
YA UMILIKI

DALALI TAREHE

VERDIANA A.
MASANJA

NYUMBA -
MPIJIMAGOE

SALES
AGREEMENT

LEHAREL GROUP

OF COMPANY 02/04/2024

BERNARD C.
KAZOBA

LORILENYE
KRENI

T901BZD -
MITSUBISHI
CANTER

JODAC
PROFESSIONAL
C0.LTD

02/04/2024

Minada yote itafanyika mahali

MASHARTI YA MNADA;

husika katika muda na siku ambayo
itatangazwa kupitia katika vipeperushi na magari ya matangazo kutokana
na idhini itayotoka kutoka katika vyombo husika vya Serikali.

« Asilimia 25% ya bei iliyofikia italipwa papo hapo na asilimia 75%
iliyosalia ilipwe ndani ya siku kumi na nne. (14). Kwa kushindwa kufanya

hivyo
kutokurudishwa.

itapelekea mnada kurudiwa

tena na pesa zilizolipwa

« Gharama za kumuhamisha mmiliki na kubadili umiliki ni juu ya mnunuzi.

« Dhamana itauzwa Kamailivyo.

walikuwa wanafanya biashara
ya mazao na walikuwa wawili
tu, hakujua kuwa walikuwa
wanaishi 10 na wanafanya shu-
ghuli ambayo ni haramu. Kaimu
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Al-
haj Mbaraka Batenga ambaye
ni Mkuu wa Wilaya ya Chunya,
aliagiza viongozi wote wa seri-
kali za mitaa katika mkoa huo

kuhakikisha ~ wanawafahamu
wananchi wote wanaoishi kwe-
nye maeneo yao.

Aliwataka  kuwaorodhesha
kwenye madaftari maalum
pamoja na shughuli wanazo-
fanya ili kuzuia uhalifu kwenye
maeneo yao pamoja na maeneo
jirani.

Resort Sinza, Lion Street.

UBALOZI WA MAREKANI NA EU
DARES SALAAM

MNADA WA HADHARA:

UNIVERSAL AUCTION CENTRE Kwa idhini waliyopewa na Ubalozi wa Marekani
na EU watauza kwa mnada wa hadhara Fanicha, Magari na Generator tarehe 23
March, 2024 Jumamosi kuanzia saa 4:00 asubuhi. Mnada utafanyika Golden

Fanicha na Computer zitaanza kuuzwa kuanzia saa 4:00 asubuhi: Sofa set, Sofa
bed, Chest drawer, Meza za chakula na Viti, Book case, Dresser, Meza za ofisi na
Viti, Steel cabinets, Vitanda, Magodoro, Fridge double door, UP Right freezer,
Washer, Dryer m/c, Majiko ya umeme, Mashine za mazoezi (Tread Mill), Flat TV
set, Laptop, Computer sets, A/c split unit, safe, na vingine vingi.

Magari na Genereta yataanza kuuzwa Saa 6:00 mchana

Idadi Aina Model Mwaka | Ushuru

2 | Ford Everest Station Wagon 3.0 Diesel Engine 2012 Haujalipwa
1 | Nissan Patrol Station Wagon TD42 Diesel Engine 2009 | Haujalipwa
1 | Suzuki Grand Vitara Station Wagon | J20 Petrol Engine 2006 | Umelipwa

3 | John Deere Club Car 750Kgs. Linatumia Umeme 2018 Haujalipwa
1 | Generator 60 KVA - 3Phase Perkins Diesel Engine 2007 | Haujalipwa
2 | Generators 500 KVA - 3 Phase Perkins Diesel Engine 2007 | Haujalipwa
1| Voltage Stabilizer Digital - Haujalipwa

MASHARTI YA MNADA.

a1 DWW N

pamoja na kodi

kuvaa barakoa.

Mali zote zinaweza kukaguliwa Golden Resort Sinza,Lion Street kuanzia tarehe
20 mpaka 22 March 2024, kuanzia saa 4:00 asubuhi mpaka saa 11:00 jioni.

1. Mnunuzi wa Fanicha atatakiwa kulipa malipo yote kwa keshia (cashier). Na
mnunuzi wa Gari au Generator atatakiwa kulipa 25% pale pale na salio
lilipwe ndani ya siku 5 za kazi mwisho wa kulipa tarehe 30 March, 2024 Saa
10:00 jioni. Ukishindwa kulipa kwa muda huo Gari au Genereta litauzwa kwa
mshindi mwingine aliyefata na dhamana haitarudishwa.

. Malipo kwa njia ya VISA na Master cards za CRDB na NBC yanakubalika.

. Mali zote zitauzwa kama zilivyo bila dhamana.

. Mnunuzi atawajibika kulipa ushuru na kodi zingine zote.

. Mali yote iliyouzwa itatakiwa kuondolewa baada ya kulipa malipo yote

6. Kila mtu atatakiwa lazima kuwa na bid namba itakayopatikana getini na

UNIVERSAL AUCTION CENTRE DAR ES SALAAM
PLOT NO: 5“E” LION STREET SINZA
CELL NO: 0754 284 926
E-mail: universalauction@hotmail.com
Insta: universalauctioncentre
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Wateule wanapaswa kuzingatia
kuhusu utekelezaji wa majukumu

WIKI iliyopita, Rais Samia Suluhu Hassan alifanya uteuzi na utenguzi
wa viongozi katika ngazi mbalimbali, lengo kuu likiwa kuimarisha
utendaji kazi serikalini kama ambavyo amekuwa akisema mara kwa
mara anapofanya hivyo.

Kazi hiyo aliifanya mara tatu ndani ya wiki moja huku baadhi ya
wateule hao wakiwekwa benchi na wengine kupandishwa ngazi na
kubadilishwa majukumu au vituo vya kazi. Baada ya kumaliza hilo,
hatua iliyofuata ilikuwa kuwaapisha wateule na kula kiapo cha maadili.
es Salaam, Rais Samia alizungumza mambo mbalimbali yanayohusu
changamoto za watendaji ama aliowahamisha au kuwaondoa katika
nafasi zao. Kwa wale waliobadilishiwa majukumu pia aliwapa maagizo
kuhusu nini kinachowapasa kutenda na pia alitaja changamoto ya kila
eneo walikopelekwa wateule hao.

Miongoni mwa mambo aliyoyazungumza kwa wateule hao ni pamoja
na kuyajua vyema maeneo waliyopangiwa kwenda kufanya kazi, ku-
tokuelewana baina ya wateule hao na baadhi ya watendaji, kutumia
mabavu katika kusimamia mambo na kuzorota kwa utendaji kazi kwa
baadhi yao.

Rais alibainisha kuwa Mkuu mpya wa Mkoa wa Songwe, Daniel Chon-
golo, anaufahamu vyema mkoa huo tangu alipokuwa Katibu Mkuu wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM), hivyo ana imani atakwenda kutatua
changamoto mbalimbali ndani ya eneo hilo. Sambamba na hilo, alim-
tuma kwenda kushughulikia suala la biashara katika mji wa Tunduma
ambao ni chanzo kikubwa cha mapato katika mkoa lakini kuna uk-
wepaji mkubwa wa kodi na biashara za magendo.

Licha ya kusema hayo, kuna jambo ambalo Rais Samia alizungumzia
kwa undani wateule wengi kutokuwajibika ipasavyo ikiwamo kusima-
mia utekelezaji wa miradi ya maendeleo na kutatua kero zinazowaka-
bili wananchi. Kwa ujumla, hilo ni suala ambalo huenda amekuwa
akikerwa nao na hata kufikia hatua ya kufanya mabadiliko ya mara kwa
mara kwa kuteua watu wapya na wengine uteuzi wao kutenguliwa.

Bila kuuma maneno wala kupepesa macho, Rais Samia aliwakum-
busha kwamba wakuu wa mikoa ni wawakilishi wa Rais katika mae-
neo husika lakini bado kuna kero mbalimbali kwenye sehemu hizo na
hazitatuliwi mpaka viongozi wa ngazi za juu serikalini wanapokwenda
huko. Pia alisema kutoka ngazi ya mkoa kuna wilaya ambako wakuu
wake wanaapishwa na wakuu wa mikoa lakini nao hawatimizi wajibu
wao kama inavyotakiwa.

Kwa kauli hizo pekee, inaonyesha dhahiri kwamba katika maeneo
hayo ya utawala kuna matatizo makubwa ama kwa viongozi waliopewa
dhamana ya kuyaongoza kutokujua wajibu wao au kufanya kazi kwa
mazoea. Kauli aliyoitoa Rais Samia inawapasa wateule hao katika
mikoa, wilaya na serikali na taasisi zake kuamka na kuanza kufanya
kazi kulingana na majukumu yao.

Jambo la kujiuliza inakuwaje mkuu wa mkoa ambaye ana watendaji
katika kila sekta wakiongozwa na katibu tawala kushindwa kutimiza
wajibu wao? Wanayatambua majukumu yao barabara au wako katika
nafasi hizo bila kujitambua kwamba wanapaswa kufanya nini?

Mara nyingi imeshuhudiwa viongozi wa kitaifa kama Rais, makamu
wa Rais, Waziri Mkuu na Naibu Waziri Mkuu pamoja na viongozi wakuu
wa CCM wanapotembelea maeneo mbalimbali ndipo matatizo kama
ukosefu wa maji, ulanguzi wa mbolea, ubadhirifu wa fedha na mali za
umma na migogoro ya ardhi yanaibuliwa huku wakuu wa mikoa na
wilaya wakiwa wapo. Huu ni udhaifu wa hali ya juu kwa wateule hao na
kwa ujumla, anachofanya Rais kuwaweka kando baadhi anastahili sifa.

Kama alivyosema Rais na kutoa maagizo kwa wateule hao, ni vy-
ema sasa wakajitambua kuwa wanapaswa kufanya nini na kuanza
kutekeleza wajibu wao kwa mujibu wa maelekezo na majukumu yao.
Kama hawatafanya hivyo, wa wazi kwamba siku si nyingi nao wataten-
guliwa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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B Muungwana Lazima Nilonge

Rehema apewe maua

yake, siku yao awa na
kinamama gerezani Segerea

UKISIKIA kubeba agenda ya ku-
wainua wanawake ndio huku sasa,
wanawake waishio Wilaya ya Ilala
wako mikono salama kuwezeshwa
kiuchumi na hata kupewa elimu ya
ujasiriamali.

Msukani wa yote hayo, ni Mwe-
nyekiti wa Jukwaa la Uwezeshaji
Wanawake Kiuchumi katika Hal-
mashauri ya Jiji la Dar es Salaam, Re-
hema Sanga.

Kwa wanawake wa wilaya ya Ilala
jina lake sio geni masikioni mwao.
Hiyo ni kutokana na ukubwa wa
mambo anayoyafanya katika jamii
yanayowabeba zaidi wanawake.

Lililonikuna kwake zaidi, kusikia
akisema Siku ya Wanawake Duni-
ani, aliamua kusherehekea kwa ku-
watembelea wafungwa wanawake
walioko katika Gereza la Mahabusu
Segerea na baadaye akaenda kutoa
msaada katika Hospitali ya Bonyok-
wa, kusaidia ukamilishaji wa wodi ya
kujifungulia kinamama.

Rehema anasema, katika
kutekeleza hayo, alishirikiana na
viongozi kutoka Ofisi ya Mkuu wa
Wilaya Ilala, Idara ya Maendeleo
Jamii Halmashauri ya jiji la Dar es
Salaam.

“katika kuadhimisha Siku ya Wa-
nawake Duniani, mara nyingi tume-
kuwa ‘tunakula bata’, lakini safari hii
tukasema tuwakumbuke wanawake
waliopo katika Gereza la Segerea
kwa kuwapatia msaada wa mabhitaji
mbalimbali.

“kilichonishangaza zaidi, tume-
kuta mikoba mizuri ya baadhi ya
wanawake waliokuwa kwenye hilo
gereza, kuna ‘programu’ ya mafunzo
inaendeshwa nimehamasika kwa
kuona kuna wanawake wanazalisha
bidhaa huko upande wa pili.

“Nikaona tunaweza kuwasaidia
kukuza soko la bidhaa zao ikawa-
saidia kupata fedha kwa ajili ya

“katika
kuadhimi-
sha Siku
ya Wa-
nawake
Duniani,
mara
nyingi
tumekuwa
‘tunakula
bata’, la-
Kini safari
hii tukase-
ma tuwa-
kumbuke
wanawake
waliopo
katika
Gerezala
Segerea
kwa ku-
wapatia
msaada
wa mahi-
taji mbal-
imbali.

uendeshaji, ndio maana tuliguswa
tukaona twende huko,” anasema
Rehema.

Mwanamkwe huyo anawashauri
wadau wengine wa maende-
leo, waendelea kuwakumbuka
wanawake walioko gerezani ili
waweze kupata mahitaji muhimu.

Anaisema anatamani wadau wa-
guswe wapeleke vitu kama mago-
doro, sabuni za kuogea, kufulia na
kuwasapoti kwa kununua bidhaa
wanazozalisha ili wapate kipato.

“Sisi kama Halmashauri ya Jiji
la Dar es Salaam, tutahakikisha
bidhaa zao zinafika sokoni, pia zi-
pate majina na wadau wazinunue
kwa lengo la kusapoti miradi ya
wanawake walioko gerezani. Tu-
naamini wakimaliza vifungo vyao
watautumia huo ujuzi kwa nia ya
kujiendeleza.

“Wana miradi mingi ya bustani,
kushona kwa hiyo tunaangalia
namna gani tutawasaidia bidhaa
zao kutoka nje zikauzwa,” anasema
Rehema.

Ni simulizi kwamba, akaongozana
na kutoa msaada huo zahanati ya
Bonyokwa aliongozana na Mbunge
wa Jimbo la Segerea, Bonnah Ka-
moli kutoa msaada wa kifedha
kurekebisha wodi ya kujifungulia
kinamama na kuepeleka vifaa
vyake.

Ni aina ya misaada ambayo jamii
inapaswa kutoa, kuwakumbuka
wenye uhitaji maalumu kama
watoto yatima, wajane, kama am-
bavyo Jukwaa la Uwezeshaji Kiu-
chumi Halamashauri ya Jiji la Ilala
limethubutu.

Ni jambo lililoukosha uongozi wa
hospitali na wana - Bonyokwa kwa
ujumla kwamba msaada huo uta-
saidia kuboresha upatikanaji wa
huduma ya afya kwa mjamzito.
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Wanawake Malawi walivyofanyiwa ukatili Oman
walazimishwa kushiriki ngono bila ridhaa

LILONGWE, MALAWI

UMASKINI wa baadhi ya
maeneo ikiwamo Malawi ume-
kuwa sababu ya wanawake
kushawishika kwenda kufanya
kazi katika mataifa mengine
kama Oman ili kujikwamua ki-
maisha, licha ya kwamba wengi
wao baada ya kufika hujikuta
wakidumbukia kwenye janga
la kufanyiwa ukatili tofauti na
matarajio.

Mwanamke mwenye umri wa
miaka 32 anaangua kilio anapo-
kumbuka unyanyasaji alioupata
wakati akitarajia maisha mazuri,
ambaye alijikuta akifanya kazi
za ndani nchini Oman.

Mwanamke huyo aliyetam-
bulishwa kwa jina moja Geor-
gina, na wanawake wengine
50 waliosafirishwa kwa njia
haramu, anaeleza kuwa aliami-
ni ameajiriwa kufanya kazi ya
udereva huko Dubai, jambo am-
balo halikuwa hivyo.

Anasema alikuwa akifanya
biashara ndogo ndogo mjini
Lilongwe nchini Malawi, ndipo
alipofuatwa na wakala na kum-

shawishi kwamba atapata pesa
nyingi zaidi endapo akikubali
kwenda kufanya kazi Oman.

Anasema baada ya kukubali
na kusafiri, baada ya kufika Mus-
cat, mji mkuu wa Oman, ndipo
alipogundua amedanganywa na
hatimaye kuingia katika familia
ambayo ilimfanya afanye kazi
kwa saa nyingi, siku saba kwa
wiki.

TAKWIMU

Inakadiriwa kuwa kuna wa-
fanyakazi wa nyumbani takrib-
ani milioni mbili katika mataifa
ya Ghuba ya Kiarabu.

Katika uchunguzi wa wa-
nawake 400 nchini Oman uli-
ofanywa na shirika la misaada la
wahamiaji la Do Bold, uliochap-
ishwa 2023, ukisema karibu
wote walikuwa wahanga wa bi-
ashara haramu ya binadamu.

Aidha, takribani theluthi
moja wanasema walinyanyaswa
kingono, huku nusu wakiripoti
unyanyasaji wa kimwili na uba-
guzi.

Georgina, anasema baada ya
wiki kadhaa, alikata tamaa na
akaweka chapisho kwenye Fa-

cebook kuomba mtu amsaidie.

Mwanaharakati wa mtandao
wa kijamii wa Malawi, Pililani
Nyoni, aliona ujumbe wa binti
hiyo na kuanza kuchunguza.

Inaelezwa kuwa alifanya
mawasiliano na ujumbe huo
ukaondolewa Facebook kwa us-
alama wa Georgina na kuweka
namba yake ya WhatsApp am-
bayo ilianza kusambaa nchini
Oman. Ndipo aligundua tatizo
ni kubwa.

Anabainisha kuwa zaidi ya
wanawake 50 wa Malawi wa-
naofanya kazi kama wafanyaka-
zi wa nyumbani nchini Oman
walijiunga na kikundi hicho.

Inabainishwa kuwa punde
kundi hilo la WhatsApp lilijaa
sauti na video, zingine zikiwa
za kuhuzunisha sana kutazama,
zikielezea hali ya kutisha am-
bayo wanawake hao walikuwa
wakipitia. Wengi wao pasipoti
zao zikiwa zimechukuliwa mara
tu walipofika, na kuzuiwa kuon-
doka.

Inaelezwa kuwa wengine
walisimulia jinsi walivyojifungia
kwenye vyoo ili kutuma jumbe

zao kwa siri na jumbe za kuom-
ba msaada.

Nyoni anasema alianza ku-
zungumza na mashirika nchini
Malawi na akatambulishwa kwa
Ekaterina Sivolobova, mwanzili-
shi wa Do Bold, iliyoko Ugiriki.

Do Bold ni shirika linalofanya
kazi na jumuiya ya wafanyakazi
wahamiaji katika nchi za Ghuba,
kuwatambua waathiriwa wa bi-
ashara haramu ya binadamu au
kazi za kulazimishwa na kisha
kujadiliana na mwajiri wao ili
waachiliwe.

Pia anaeleza kuwa mtindo
huo unajulikana Mashariki ya
Kati kama mfumo wa kazi wa
kafara ambao wafanyakazi na
waajiri wao huwa wote kwa
muda wote wa mkataba.

Kamati ya Kitaifa ya Oman
ya Kupambana na Usafirishaji
Haramu wa Binadamu iliiam-
bia BBC kwamba mkataba kati
ya mwajiri na mfanyakazi wa
ndani ni wa makubaliano ya
pande mbili na mizozo kati yao
inaweza kuwasilishwa katika
mahakama ndani ya wiki moja.
BBC

Adaiwa kuua
mtalaka kwa
panga kisha
kujinyonga

Na Julieth MKireri, KISARAWE

DOTTO Magambazi (30), mkazi wa Mtaa
wa Mjimwema, Kata ya Kiluvya, wilayani
Kisarawe, mkoani Pwani amefariki dunia
baada ya kushambuliwa kwa kukatwa ma-
panga na anayedaiwa mtalaka wake.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Pwani,
Kamishna Msaidizi Mwandamizi
(SACP), Pius Lutumo aliwaeleza
waandishi wa habari jana ofisini kwake
kwamba Dotto alifariki dunia akiwa
anapatiwa matibabu katika Hospitali
ya Rufani ya Mkoa wa Pwani (Tumbi).

Kwa mujibu wa Kamanda Lutumo,
Dotto alishambuliwa kwa panga maeneo
mbalimbali ya mwili wake saa tatu usiku
Machi 17, mwaka huu na alifariki dunia saa
tano usiku.

Alisema uchunguzi wa awali uliofanywa
na Jeshi la Polisi umebaini aliyehusika
na shambulio hilo ni aliyekuwa mume
wake, Mbaraka Mapunda (42), mkazi wa
Chanika, Dar es Salam aliyetalikiana naye

mwaka mmoja uliopita.

Chanzo cha shambulio hilo kinadaiwa
ni wivu wa mapenzi na kugombea mali
walizochuma pamoja.

Hata hivyo, wakati jeshi hilo likiende-
lea na msako kumkamata mtuhumiwa,
ilibainika baadaye amefariki dunia kwa
kujinyonga kwenye kichaka umbali wa
mita 300 kutoka nyumbani Mtaa wa Mjim-
wema.

Mtuhumiwa huyo anadaiwa kujinyonga
kwa kutumia mkanda wa nguo ambao
aliutumia kujining’iniza kwenye mti.

HESLB, ZEEA waingia makubaliano
kuwatafutia fursa ajira wahitimu

Na Beatrice Shayo Alisema  makubaliano
hayo ni ya muda mrefu
wakitoka sekta ya utalii
wataenda kuwekeza kwe-
nye uzalishaji, madini na
kilimo.

Mkurugenzi ~ Mtendaji
wa ZEEA, Juma Mohamed,
alisema mkataba huo ni
wa kimkakati kuhakikisha
wanawapatia vijana ajira
katika sekta mbalimbali iki-

wamo sekta ya utalii.

Alisema lengo ni kuhakik-
isha vijana hao wanajiajiri,
kwenda katika soko la ajira
na watawapata kupitia vy-
uoni.

BODI ya Mikopo ya Wanafunzi
wa Elimu ya Juu (HESLB) imeingia
makubaliano na Wakala wa Uwez-
eshaji Wananchi Kiuchumi Zanzibar
(ZEEA) kuendelea kutafuta fursa
za ajira kwa wanufaika wa mikopo
ya elimu ya juu itakayowawezesha
kurejesha.

HESLB inadai zaidi ya Sh. bilioni
700 kwa wanufaika wa mikopo.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam juzi baada
ya utiaji saini makubaliano hayo, Mku-
rugenzi wa HESLB, Dk. Bill Kiwia, alise-
ma watashirikiana kuandaa mafunzo
ya kuongeza ujuzi katika sekta ya
utalii sambamba na fursa za ajira.

Alisema hadi sasa bodi hiyo tan- -
gu kuanzishwa kwake, watanzania Tor
754,000 wamenufaika na mikopo e e
yenye thamani ya Sh. trilioni 7.2 huku MieriBescn Arex
Sh. trilioni 2.1 zilikusanywa kwa wanu- Atnion Mincpaly
faika 448,882.

Alisema wanufaika 222,532 hawa-
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watajitokeza na kuanza kurejesha
mikopo yao kwa wakati ili kutoa hu-
duma hiyo kwa wanufaika mbalim-
bah Date......

Here in fail np;

. - g4
.;the Seal of the Coutt this D\ﬁ‘ . day of Pigmqg ......... 202.4... gl heiSedl o the Comt this qﬁ dayofe CI@QMP}&( 209

e s 2 9
gl hisieén issued on the AppifCation of the Prosecution

el
Served Upon Me:

Signatue...

Signature....

—

Qualification/Relationship Qualification/Relationship

Datel s ines




8 NipaShe Jumatano Machi 20, 2024

HABARI KITAIFA

Mfuko uhifadhi wajivania ushirikishwaji wa Wananchl

Na Mwanaidi Mkwizu,
MOROGORO

USHIRIKISHWAJI wananchi na uan-
zishwaji miradi ya kiuchumi kwa wanao-
zunguka Hifadhi ya Taifa Milima ya Ud-
zungwa, mkoani Morogoro kumepunguza
uharibifu wa mazingira.

Ofisa Miradi wa Mfuko wa Uhifadhi wa
Milima ya Tao la Mashariki (AEMCEF),
Kanda ya Kusini, Rosemary Boniface,

alisema hayo wakati akizungumza na
waandishi wa habari waliotembelea miradi
inayotekelezwa na mfuko huo katika hifa-
dhi hiyo.

Alisema ushirikishwaji wa kiwango cha
juu wa wananchi ikiwamo kuwapa elimu ya
uhifadhi na kuwapa njia mbadala ya kupata
kipato kwa kuanzisha miradi rafiki na maz-
ingira imesaidia wananchi kuacha kuingia
msituni na kuvuna rasilimali na bioaniwa
Za misitu.

Alisema mfuko huo umetoa ruzuku ka-
tika hifadhi hiyo ambayo ni miongoni mwa
tisa zinazopatikana katika safu za Milima
ya Tao la Mashariki, hifadhi nyingine nane
zilizosalia zikiwa ni Hifadhi za Mazingira
Asilia zilizo chini ya Wakala wa Huduma za
Misitu Tanzania (TFS).

“Tumekuwa tukitoa ufadhili mbalimbali
katika hifadhi hii kwa ajili ya kuendeleza
shughuli za uhifadhi kama vile kusafisha
mipaka, lakini tumekuwa tukifanya shu-
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e Prosecution

ghuli za kuendeleza miundombinu
ya kiutalii ikiwamo ujenzi wa kambi
za kupumzikia watalii, lakini njia za
kupita watalii lengo ni kuiendeleza

na kuipa thamani hifadhi
alisema.

Mkuu wa Hifadhi ya Milima ya
Udzungwa, Kamishna  Msaidizi
wa Uhifadhi, Abel Mtui, alisema
shughuli nyingi za utalii katika hi-
fadhi hiyo zinategemea watalii
kutembea kwa miguu na miundom-
binu inahitaji fedha kwa ajili ya kuii-
marisha.

Alisema wana ushirikiano mkubwa
na EAMCEF na tangu mwaka 2012
mfuko huo umekuwa ukifadhili mi-
radi mbalimbali ikiwamo ya ujenzi
wa kambi za watalii, kufungua njia
za utalii katika baadhi ya maeneo na
kujenga alama za kuonyesha vivutio
vilivyomo hifadhini humo.

“Tuna eneo la kupumzika wafan-
yakazi na sasa hivi tunajiendesha
kwa jeshi la uhifadhi na wafanyakazi
wakitoka kazi ngumu wanapumzika
na mfuko umeboresha eneo hilo,
tuna matarajio makubwa hasa ya
kukabiliana na mabadiliko ya tabi-
anchi na mfuko wameweka mikakati
ya kutekeleza miradi ya kukabiliana
na mabadiliko ya tabia nchi na tuna
miradi inayoendelea ukiwamo wa
uoteshaji wa miti ya matunda, ki-
talu cha mfano kimeanzishwa na
tunatoa elimu kwa jamii,” alisema
Kamishna.

Ofisa Uhifadhi Daraja la kwanza
anayesimamia kitengo cha utalii kati-
ka hifadhi hiyo, Ahmed Nassoro, alita-
ja moja ya vivutio katika hifadhi hiyo
ni pamoja na maporomoko ya Sanje
yaliyo marefu kuliko mengine yanay-
opatikana katika hifadhi zote nchini
yenye urefu wa mita 179.

Alisema maporomoko hayo na msi-
tu ambao una uoto wa asili wenye vy-
anzo vingi vya maji, umekuwa ukivu-
tia jamii nyingi za mimea, wanyama
na wadudu na kusaidia ongezeko
la watalii katika eneo hilo hususani
watalii wa ndani.

Mwenyekiti wa kikundi cha waon-
goza watalii katika Hifadhi ya Taifa ya
Milima ya Udzungwa, Zawadi Mafuru,
alisema maboresho ikiwamo ya mi-
undombinu yamechangia mazingira
wezeshi ya kufanya kazi na kuongeza
idadi ya watalii.

Alitaja miongoni mwa maboresho
hayo ni kambi za wageni kulala, ujen-
zi wa jiko na vyoo vya kisasa pamoja
na umeme unaotumia jua kuwezesha
kuongeza idadi ya wageni wanaolala
katika hifadhi hiyo.

yetu,”
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Serikali yalamba bilioni 30/- kodi mradi bomba la mafuta

Na Oscar Assenga, TANGA

RADI wa Ujenzi wa Bom-
ba la Mafuta Ghafi la Af-
rika Mashariki (EACOP)
umeanza kuzaa matunda,
Serikali ya Tanzania imenufaika na
mapato ya Sh. bilioni 30 za kodi ya
mishahara na kodi zingine zinazoto-
zwa na Mamlaka ya Mapato (TRA).

Vilevile, tayari Watanzania 5,000
kati ya 26,563 wanaopitiwa karibu na
bomba hilo wananufaika na ECOAP
kwa sasa.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugen-
zi ya Shirika la Maendeleo ya Petroli
nchini (TPDC), Balozi Ombeni Sefue,
amesema mbali na manufaa hayo, wa-
fanyabiashara pia wamepata zabuni
ndogo na wamejiunganisha kwenye
mnyororo wa biashara ya kusafirisha
mafuta.

Balozi Sefue aliyewahi kuwa Katibu
Mkuu Kiongozi, alikuwa akizungumza
jana katika Jiji la Tanga na Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Uwekezaji wa
Mitaji ya Umma iliyotembelea na ku-
kagua maendeleo ya ujenzi wa mradi
huo.

Bomba hilo la mafuta ghafi kutoka

Jaji Mahakama

va Rufani ataka
weledi uchaguzi
mdogo leo

Na Steven William, MUHEZA

UCHAGUZI mdogo wa udiwani ka-
tika Kata ya Mkuzi, Wilaya ya Muheza,
mkoani Tanga, unafanyika leo, Jaji wa
Mahakama ya Rufani ya Tanzania,
Mwanaisha Kwariko, akiwataka wasi-
mamizi wa uchaguzi kuzingatia wele-
di kwa kuwa uchaguzi hauna mazoea.

Jaji Kwariko, Mjumbe wa Tume ya
Taifa ya Uchaguzi (NEC), alitoa angal-
izo hilo juzi wakati akizungumza na
msimamizi na wasimamizi wasaidizi
58 wa uchaguzi huo.

Aliwapa mbinu wasimamizi hao
namna ya kufanikisha uchaguzi huo
na kukabiliana na mambo yote yanay-
oweza kujitokeza katika hatua zote za
uchaguzi.

Jaji Kwariko amewaeleza wasimam-
izi hao kwamba wameaminiwa na ku-
teuliwa katika nafasi hizo kwa kuwa
wana uwezo wa kufanya kazi hiyo,
hivyo wajiamini.

Msimamizi wa Uchaguzi huo, Dk.
Jumaa Mhina, alitaka waongozaji wa-
pigakura, wasimamizi wa vituo na
wasimamizi wasaidizi wazingatea
maadili, sheria, kanuni na taratibu za
uchaguzi ili shughuli hiyo ifanyike kwa
amani,haki na utulivu.

Uchaguzi huo kwa mujibu wa NEC
unafanyika katika kata 23 za Tanzania
Bara. Uchaguzi huo ulitangazwa kwa
kuzingatia matakwa ya kifungu cha
13(3) cha Sheria ya Uchaguzi ya Seri-
kali za Mitaa, Sura 292.

Hatua hiyo ilitangazwa na tume
baada ya kupokea taarifa kutoka kwa
Waziri mwenye dhamana ya Serikali
za Mitaa, akiitaarifu tume kuhusu ku-
wapo nafasi wazi za madiwani katika
kata 23 za Tanzania Bara.

Chongoleanim Tanga hadi Hoi-
ma, Uganda, lina urefu wa zaidi
ya kilomita 1,445.

“Niwaombe Watanzania ku-
jenga uwezo wa kutumia fursa
zilizopo katika mradi huu. Ni
jambo moja kuwa na sera inayo-
taka local content (matumizi ya
bidhaa na huduma za ndani ka-
tika miradi) na Chuo cha Ufundi
Stadi-VETA kinafundisha baa-

dhi ya taaluma hizo.

“Jitokezeni  kuchangamkia
fursa, hasa vijana maana kwe-
nye sekta ya mafuta na gesi,
hata usipoajiriwa hapa, soko
lake ni kubwa,” alisema Balozi
Sefue.

Baada ya kukagua mradi huo,
Mwenyekiti wa Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Uwekezaji
wa Mitaji ya Umma, Deus San-

gu, alisema wameridhishwa na
mradi kufikisha asilimia 87 ya
uchangiaji mtaji, ambao ni sawa
na Sh. bilioni 268.

Alisema wamelazimika
kutembelea na kukagua mradi
huo kutokana na serikali ku-
wekeza fedha nyingi.

Sangu alisema kwa Serikali ya
Tanzania, mtaji unaohitajika ni
kuchangia Sh. bilioni 308.

“Nimshukuru Rais Samia
Suluhu Hassan kwani mpaka
sasa Serikali ya Tanzania ime-
shafikisha lengo la asilimia 87 ya
uchangiaji mtaji, ambao ni sawa
na Sh. bilioni 268.

“Kwa sasa mradi upo katika
hatua za awali, kwa maana upo
kama asilimia 26 na unatakiwa
kukamilika mwaka 2026,” alise-
ma.

Summons to an Accused
Person (5.19)

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

Criminal Form No. 3 (Ap;‘smved by the High Court

Under Sec. 382 of Criminal Procedure Code

THE

To:

Eliaika Ambrose Manyanga

Plot No. 150, Block A

Mbweni Area, Kinondoni Municipality
Dar Es Salaam

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ESSALAAM
(AT KINONDONI)

CRIMINAL CASE NO...).&...... 0F 20..22

VERSUS

ELIJAIKA AMBROSE MANYANGA

REPUBLIC

Summons to an Accused
Person (S.19)

THE UNITED R.

To:

The Filling Station Manager
Darco Energy Co. Limited
Kunduchi Filling Station
Mtongani Street, Kunduchi Area
Kinondoni Municipality

Dar Es Salaam Region

Criminal Form No. 3 (Approved by the High Coust
Under Sec. 382 of Criminal Procedure Code

REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES SALAAM
(AT KINONDONI)

CRIMINAL CASE NO..... 59\ ..........
THE REPUBLIC
VERSUS

DARPCO ENERGY CO. LIMITED

WHEREAS your attendance is necessary o answer to a charge on ENGAGING UNREGISTERED PERSON OR

FIRM CONTRARY TO SECTION 22 (4) OF THE CONTRACTORS REGISTRATION ACT NO 17/1997 AS

AMENDED BY SECTION 20 OF CONTRACTORS REGISTRATION (AMENDMENT) ACT NO. 15/2008
W

YO AR@HEREBY COMMANDED IN THE name of the Republic to appear in this Court on the. “"....... day

of i YR VLo iceern 202 4t 08:00am: Ok s0.s00n therssfieras e case catk be heard.

WHEREAS your attendance is necessary to answer to a charge on ENGAGING UNREGISTERED PERSON OR
FIRM CONTRARY TO SECTION 22 (4) OF THE CONTRACTORS REGISTRATION ACT NO 17/1997 A
AMENDED BY SECTION 20 OF CONTRACTORS REGISTRATION (AMENDMENT) ACT NO. 15/2008

=
vogﬁn}lﬁ HEREBY COMMANDED IN THE name of the Republic t appear in this Court on the.. 2. day
of PRV . 2024 at 08:00am  Or so soon thereafter as the case can be heard.

Here in fail not.

3
55¢d on the Applic

5

N

Signature.

Qualification/Relationship

15 | A—

the Prosecution

Served U

Namesnsnwss
Signature: s

Qualification/Relationship

Date

Summons to an Accused

Criminal Form No. 3 (Approved by the High Court

Pezson (5.19) Under Sec. 382 of Criminal Procedure Code

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES/SALAAM
(AT KINONDONI)
CRIMINAL CASE No M) OF 20.. «Qi
THE REPUBLIC
VERSUS

CONSTANCE AFUMWISYE MWALUGAJA
To:
Constance Afumisye Mwalugaja
Albezi Luis Area
Ubungo Municipality
Dar Es Salaam

Summons to an Accused
Person (5.19)

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S

To:

Subira Yona Msuzi
Ukwamani Area, Kawe
Kinondoni Municipality
Dar Es Salaam

Criminal Form No. 3 (Appraved by the High Court
Under Sec. 382 of Criminal Procedure Code

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

(AT KINONDONTI)

THE REPUBLIC
VERSUS

SUBIRA YONA MSUZI

COURT OF DAR ES SALAAM

J— OFZO....‘?,&!...

WHEREAS your attendance is necessary to answer to a charge on ENGAGING UNREGISTERED PERSON OR
| FIRM CONTRARY TO SECTION 22 (4) OF THE CONTRACTORS REGISTRATION ACT NO 17/1997 AS
AMENDED BY SECTION 20 OF CONTRACTORS REGISTRATION (AMENDMENT) ACT NO. 15/2008

nL;
YOLH\EaHEREBY COMMANDED IN THE e of the Republic o appeat n this Court on the. 47 day
of. ALL 20254 . at 08:00am O so s00n thereafter as the case Fn be heard.

Here in fail 1/7\1\ T
2 MAGTS S
08 R
- e %’1{4 the Seal of the Coustthis . ). Fyof
N

FesRuAR

20.3-9..

the Prosecution

-

9 {

Slandbunmsssssissis s s

Qualification/Relationship

Date

WHEREAS your attendance is necessary to answer to a charge on ENGAGING UNREGISTERED PERSON OR
FIRM CONTRARY TO SECTION 22 (4) OF THE CONTRACTORS REGISTRATION ACT NO 17/1997 AS
AMENDED BY SECTION 20 OF CONTRACTORS REGISTRATION (AMENDMENT) ACT NO. 15/2008

YOLH}ISFRF[IE(EBY COMMANDED IN THE name of the Republic to appeat in ‘xhis Court on thelg day
of MMt .20, at 08:00am Or so soon thereafter as the case can be heard.

b
(qnd the Sel of the Court his as.. day ofhciggbl ‘ﬂ 20.24..

E
RESIDE

| [ ———
1 IONDON! DISTRICT GG
€ Prosecutioff *~ LN IS 1T

TCOURT
Advt

Served Upon Me:
i T e
Signature....

Qualification/Relationship

Date
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HABARI KANDA YA ZIWA &£

Serikali kufuta leseni za utafiti, uchimbaji madini

Na Shaban Njia, KAHAMA

ERIKALI kupitia Wizara
ya Madini imetangaza
kusudio la kuanza ku-
futa leseni za utafiti wa
madini za wawekezaji wanao-
miliki maeneo ya uchimbaji am-
bayo hawayaendelezi ili kuon-
doa migogoro inayosababisha
wachimbaji wadogo kushindwa
kunufaika na kuwapo rasilimali

hiyo na kuisababishia serikali ku-
poteza mapato.

Vilevile, wizara hiyo inatarajia
kununua chopa itakayotumika
kufanya utafiti wa maeneo yenye
madini nchini nzima ili kusaidia
wachimbaji wadogo kupata mae-
neo yenye uhakika wa madini na
kuondokana na kutumia nguvu
nyingi kwenye uchimbaji katika
maeneo wasiyokuwa na uhakika.

Hayo yalibainishwa juzi na Wa-

ziri wa Madini, Antony Mavunde
wakati akizungumza na wafanya-
biashara wa madini wa Soko Kuu
Kahama, mkoani Shinyanga.
Alisema kuwa ifikapo mwaka-
ni, sekta hiyo itakuwa imechang-
ia Pato la Taifa kwa asilimia 10
kulinganisha na ilivyokuwa hapo
awali, ikichangia kwa asilimia 5.1.
Alisema kuwa baadhi ya
wawekezaji wana zaidi ya leseni
700 za utafiti na uchimbaji am-

bazo hawajaziendeleza huku
wakisubiria maeneo hayo ya-
vamiwe na wachimbaji wadogo
ndipo wajitokeze na kuyadai,
hivyo kuzifuta itasaidia kuondoa
migogoro hiyo.

Alibainisha kuwa mwaka 2018
sekta ilikuwa inachangia Pato la
Taifa kwa asilimia 5.1 na sasa in-
achangia kwa asilimia 9.1 na ifika-
po mwakani, itakuwa inachangia
kwa asilimia 10.

Criminal Form No. 3 (Approved by the High Court

Summons to an Accused

Person (8.19) Under Sec. 382 of Criminal Procedure Code
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES SALAAM
(AT KINONDONI)
CRIMINAL CASE NOSO .......... OF M_
THE REPUBLIC
VERSUS

BAKARI MCHOME

To:

Bakari Mchome

Kifuru Steeet, Kinerezi Area

Tala Municipality

Dar Es Salaam Region

WHEREAS your attendance is necessary to answer to a charge on ENGAGING UNREGISTERED PERSON OR
FIRM CONTRARY TO SECTION 22 (4 ORS REGISTRATION ACT NO 17/1997 AS
AMENDED BY SECTION 20 OF CONTRACTORS REGISTRATION (AMENDMENT) ACT NO. 15/2008

TH
YOW ARE {iltil(EBY COMMANDED IN THE name of the Republic to appear in this Court on the4’ . day
of RS S

- 20&. at 08:00am O 50 s00n thereafter s the case can be heard.

\\% m\xx‘
ServedUpon Me:

Name......
Signature
Qualification/Relationship

B ——

Crime Form No| 6 (Approved by the
High Court under $: 352 of Cr. P.C)

Summonsto an Accused Person (891)

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES SALAAM
(AT KINONDONI)
CRIMINAL CASE NO. 221 OF 2023
THE REPUBLIC
VERSUS

ERICK WILLIAM MTONDO.. ACCUSED PERSON

TO:
ERICK WILLIAM MTONDO (0755 827 729)
KIGOMA TOWN / DAR ES SALAAM CITY

WHEREAS your attendance is necessary to answer a charge of Ttading and/ot catrying on business as a
contractor while not registered, Contrary to Section 22(1)(d) of the| Contractors Registration
ActNo. 17/1997.

19
YOH&]&E HEREBY COMMANDED in the name of the Republic to appear in this Court on the 4’ ...... day
of. LILA) \ L ........... 5 ZOQ-L( ... at 08:00a.m., or soon thereafter as the case can be heard.
_Herein fail not.

A MAGISTA,
O 20Te

KONDC
DA

Criminal Form No. 3 (Approved by the High Coust
Under Sec. 382 of Criminal Procedure Code

Summons to an Accused
Person (3.19)

THE ITED REPUBLIC OF TANZANIA |

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES SALAAM
(AT KINONDOND)

CRIMINAL CASE NO. 223 OF 2232022
THE REPUBLIC
VERSUS
= DARPCO ENERGY CO. LIMITED
To: |
Thabiti Mkasi & Winifrida Molasco (0715 345 332)
Ditectots / Shazeholders
Datco Enesgy Co. Limited
Mbezi Beach Filling Station, Plot No. 2024, Block K,

Kinondoni Municipality
Dar Es Salaam Region

WHEREAS your attendance is necessary to answer to a charge on ENGAGING UNREGISTERED PERSON OR |
FIRM CONT! TO SECTION 22 'HE CONTRACTORS REG! T [ ]

CTORS REGIST! . 15/2008

AMENDED BY S AMENDMENT) ACT N

=
YOLLAKE HEREBY COMMANDED IN THE s of e Republic o appearthis ey e
ot IEAL L L 202at 08:00am Ot so soon thereaftet as the case can be heaxd.

Here in fail not.

T J
d and the Seal of the Court this 24. day of \QW(ZWTQ*{ .20,
e,

i RESIDENT

e Prosecution

T SR
Signature
Qualification/Relationship

Date..

Summons to an Accused

Criminal Form No. 3 (A d by i
Person (5.19) m No. 3 (Approved by the High Court

Under Sec. 382 of Criminal Procedure Code

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES/SALAAM
(AT KINONDONI) ‘

CRIMINAL CASE NO... A’-b OF suyse

THE REPUBLIC
VERSUS

HABSHI ABDALLAH HUSSEION

To:

Habshi Abdallah Hussein

Plot No. 897, Block B,

Ungindoni, Mji Mwema Street, Kigamboni Municipality
Dar Es Salaam Region

WHEREAS your attendance is necessary to answer to a charge on ENGAGING UNREGISTERED PERSON OR
FIRM CONTRARY TO SECTION 22 (4) OF THE CONTRACTORS REGISTRATION ACT NO 17/1997 A§~
AMENDED BY SECTION 20 OF CONTRACTORS REGISTRATION (AMENDMENT) ACT NO. 15/2008

wka

Yot(_\:}g x??mny COMMANDED IN THE name of the Republic to appear inI(.his Court on the
SENAT T v oo 20.0-/0.. at 08:00am O s0 s00n thereafter as the case ¢an be heard.

Here in fail not.

34
dﬁjﬁé«%%?ﬂ\mt Seal of the Coutt this :U\J ..diay Qf(:Z@QUﬁQ\A zo.’}.\q

/& x

WO e s,

Signature. ...
Qualification/Relationship

Ofisa Madini Mkazi wa Mkoa wa Kima-
dini Kahama, Joseph Kumburu alisema
kuwa kwa sasa amesitisha utoaji leseni
ya aina yoyote mpaka pale atakapojiri-
dhisha mwombaji hana madeni au kuji-
husisha na utoroshaji madini ili kusaidia
pia kupunguza wizi wa madini.

Mwenyekiti wa Soko la Madini Kaha-
ma, Emmanuel Kidenya, alisema kuna
baadhi ya viongozi wamekuwa madalali
wa kuuza maeneo ya wachimbaji wado-
go ambayo wameyaibua licha ya kuwa na
leseni za utafiti ambazo hazijaendelezwa
na kuchangia migogoro ambayo mwisho
wake unaibuka utoroshaji dhahabu.

Naye Hilda Jackson alisema dhahabu
inatoroshwa na kuuzwa nchi jirani za
Rwanda, Uganda na Kenya kwa sababu
nchini hakuna mazingira rafiki ya kuinua
mchimbaji; mwekezaji mkubwa anato-
zwa kodi moja, lakini mchimbaji mdogo
anatozwa kodi mara tatu na kumwomba
Rais Samia Suluhu Hassan kuingilia kati
suala hilo.

|

Mvua yapunguza Kasi
ujenzi reli ya kisasa

Na Zatifa Ramadhani, SAUT

MVUA iliyonyesha mfululizo katika kip-
indi cha Oktoba hadi Desemba mwaka
jana, imetajwa kupunguza kasi ya ujenzi
wa vipande vitatu vya Reli ya Kisasa (SGR);
Makutupora-Tabora, Tabora-Isaka na
Isaka-Mwanza kutokana na makandarasi
kusitisha kazi.

Hayo yalibainishwa juzi na Mkurugenzi
Mkuu wa Shirika la Reli Tanzania (TRC),
Masanja Kadogosa, wakati wa ziara ya
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Miundom-
binu katika mradi huo.

Kadogosa alisema ujenzi wa kipande hi-
cho umefika asilimia 54 ambapo ujenzi wa
matuta na muundo umefika asilimia 80 na
kuahidi kuwasimamia makandarasi ambao
walipunguza kasi ya ujenzi wa mradi huo
kutokana na adha ya mvua.

Alisema makandarasi hao wanalipwa
fedha za kutosha, hivyo kwa kipindi hiki
ambacho mvua imekata, ni jukumu lao
kufanya kazi kwa kasi zaidi huku akiahidi
kumsimamia mkandarasi ambaye bado
yupo nyuma katika ujenzi kwa kuhakiki-
sha anawapa mpango mkakati wa kufidia
muda uliopotea.

“Kwanza, tunashukuru sana Kamati ya
Bunge ya Miundombinu kwa kututembe-
lea kujua maendeleo ya mradi wa ujenzi
wa reli ya SGR kutoka Makutupora-Tabora,
Tabora-Isaka na Isaka-Mwanza.

“Tunategemea mwezi Mei, mvua itakuwa
imepungua ama kuisha kabisa na ujenzi
utakwenda kwa kasi zaidi,” alisema Ka-
dogosa.

Mwenyekiti wa kamati hiyo, Selemani
Kakoso, alimwagiza mkurugenzi huyo
kuhakikisha anawasimamia ipasavyo ma-
kandarasi wa ujenzi wa reli hiyo ili ujenzi
wa kipande hicho ukamilike kwa muda uli-
opangwa.

Aliutaja ni mradi ambao utasaidia wa-
nanchi wa kipato cha chini kukuza uchumi
wao na kupunguza gharama za usafirishaji.

Kakoso alisema kamati hiyo imeri-
dhishwa na utekelezaji ujenzi wa reli hiyo
na kupongeza serikali kwa kuendelea
kutoa fedha ili mradi huo ukamilike kwa
muda uliopangwa na kuomba wananchi
kuwa na imani na watendaji wao pamoja
na wasimamizi wa miradi, hususani mradi
huo mkubwa.
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HABARI KITAIFA

Kesi ya Marioo
yapigwa kalenda

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Masjala ya Wilaya,
Arusha imeahirisha hadi Mei 6, mwa-
ka huu shaurilinalomkabili msanii wa
muziki wa kizazi kipya (Bongo Fleva),
Omary Mwanga, maarufu Marioo, na
Meneja wake Sweetbert Mwinula, wa-
naodaiwa zaidi ya Sh. milioni 500 kwa
kuvunja mkataba.

Shauri hilo liliahirishwa jana kwa
sababu Jaji Joachim Tiganga anayes-
ikiliza shauri hilo hakuwapo ma-
hakamani.

Mdai katika shauri hilo ni Kampuni
ya Kismaty inayojihusisha na kuan-
daa matukio ya burudani mbalim-
bali nchini. Inawakilishwa na Wakili
John Lairumbe. Upande wa mdai uli-
fika mahakamani, lakini wadaiwa ha-
wakufika mahakamani.

Marioo na Meneja wake Sweetbert
wakifunguliwa shauri, wakidaiwa
jumla ya Sh. 550,000,000 kwa ku-
vunja mkataba wa kutumbuiza katika
hafla ya Mr & Miss Vyuo Vikuu Kanda
ya Kaskazini.

Inadaiwa kuwa Septemba 23, 2021,
mdai aliingia mkataba na wadaiwa wa
kutumbuiza siku ya mashindano hayo
kwa gharama ya Sh. milioni 15.

Inadaiwa tukio lilitakiwa kufanyika
Septemba 24, 2021 Arusha na Septem-
ba 25, mwaka huo kulikuwa na hafla
Blue Stone Lounge.

Inadaiwa kampuni hiyo, Septemba

17, mwaka huo iliwalipa wadaiwa Sh. mil-
ioni nane na wakati wakitia saini mkataba
iliwalipa Sh. milioni 15.

Inadaiwa Septemba 25, 2021, ha-
wakuonekana kwa ajili ya kutumbuiza
Blue Stone kama walivyokubaliana katika
mkataba.

Kutokana na kuvunja mkataba, mdai ali-
ingia hasara ya Sh. milioni 500 na hasara
nyingine ya Sh. milioni 50,000,000 am-
bayo ilipatikana kutokana na kukaribisha
wadau mbalimbali wakiwamo wenye ho-
teli kubwa, fedha walizolipwa, alipoteza
biashara na kukosa kipato.

Summons to an Accused Criminal Form No. 3 (Approved by the High Court

Person (5.19) Usides Sec. 382 of Ceiminal Procedurs Code
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES SALAAM
(AT KINONDONY)
CRIMINAL CASENO....R.F........ oF 20....23)
THE REPUBLIC
VERSUS
SIRT AMBROSE MALAT
To:
Siri Ambrose Malsi
Plot No. 541, Block E, Sinza Area,
Kinondoni Musicipality
Dar Es Salaam

WHEREAS your attendance is necessaty to answer to a charge on ENGAGING UNREGISTERED PERSON OR
FIRM CONTRARY TO SECTION 22 (4 OF THE CONTRACTORS REGISTRATION ACT NO 17/1997 AS
AMENDED BY SECTION 20 OF CONTRACTORS REGISTRATION (AMENDMENT) ACT NO. 15/2008

\ T
YOUﬁ}\I{B tﬁrtEBY COMMANDED IN THE name of the Republic to appear in this Court on the..£=Y..... day
of  AXE SN s 205 ...at 08:00am  Or so soon thereafter as the case ¢an be heard.

Signature.

Qualification/Relationship

Summons to an Accused

Criminal Form No. 3 (Appraved by the High Court
Person (5.19)

Under Sec. 382 of Criminal Procedure Code

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES SALAAM
(AT KINONDONI)

S

CRIMINAL CASE NO.. SR )

THE REPUBLIC
VERSUS

SAID KUCHI MANYANYA

Te: £

Said Kuchi Manyanya

Plot No. 59, Block 1,

Kisota Street, Mji Mwema Area
Kigamboni Municipality

Dar Es Salaam Region

WHEREAS your attendance is necessary to answer to a charge on ENGAGING UNREGISTERED PERSON OR
FIRM CONTRARY TO SECTION 22 (4) OF THE TRACTORS REGIST! CT NO 17/1997 AS
AMENDED BY SECTION 20 OF CONTRACTORS REGISTRATION (AMENDMENT) ACT NO. 15/2008

YOU(@ﬁ;@I\ REBY COMMANDED IN THE name of the Republic to appear in this Coutt on the. L¥ vvvvvv day
of ...\ S DI 202}6 at 08:00am Or so soon thereafter as the case can be heard.

Here in fail not.
P

GIVENI/L«J@@F/

A )ﬁal of the Court this A day of . RBQ\J ﬁ‘ﬁ“’(\ . 20.9:.{6 ................
\ G

o\
<
S

ntfigs s bect IMEARSA the Application of the
N g
\.\Qgﬂ,‘,r DAR €.

Served Upon Mei~

NAMC. oo

Signature. ..

Qualification/Relationship

Date.

Summons to an Accused

Ciminal Form No. 3 (Approved by the High Court
Person (5.19)

Uader Sec. 382 of Criminal Procedure Code

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES SALAAM
(AT KINONDONI)

CRIMINAL CASE NO‘?’q O eiad ‘9\0 ‘(’16 .........

THE REPUBLIC
VERSUS

ZUBEIR ABDULLA

To:

Zubeir Abdulla

Plot No. 18, Block 39,
Sikukuu Street, Kariakoo Area
Dar Es Salaam City

WHEREAS your attendance is necessary to answer to a charge on ENGAGING UNREGISTERED PERSON OR
FIRM CONTRARY TO SECTION 22 (4) OF THE CONTRACTORS REGISTRATION ACT NO 17/1997 AS
AMENDED BY SECTION 20 OF CONTRACTORS REGISTRATION (AMENDMENT) ACT NO. 15/2008

A
YOUARE fi‘ EREBY COMMANDED IN THE name of the Republic to appear in this Coust o the... 2. day
of . 2\l ovvo 20202t 08:00am O s0 soon theteafter as the case can be heard.

Served Upon Me:
Nif€smemng
Signature.....
Qualification/Relationship

Pt oo s

| Victor Gaspar

Criminal Form No. 3 ()\pprov‘ed by the High Court

Under Sec. 382 of Criminal Hrocedure Code

Summons to an Accused
Person (5.19)
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES SALAAM
(AT KINONDONI)

CRIMINAL CASE NO...e4 )...... OF 20...22...
THE REPUBLIC
VERSUS

VICTOR GASPAR

To:

Plot No. 1, Block 6,
Magomeni Mapipa Area
Kinondoni Municipality
Dar Es Salaam

WHEREAS your attendance is necessary to answer to a charge on ENGAGING UNREGISTERED PERSON OR
EIRM CONTRARY TO SECTION 22 (4) OF THE CONTRACTORS REGISTRATION ACT NO 17/1997 AS
AMENDED BY SECTION 20 OF CONTRACTORS REGISTRATION (AMENDMENT) ACT N 2

vot{zﬁg YYFEBY COMMANDED IN THE same of the Republic t appeat in his Court on o day
of .. e 0.3 ot 08:00am. Ot so/s00n thereafteras the case cahube heard,

Here in fail not.

Served Upon Me:

12 ST TR S —

Qualification/Relationship

Date
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HABARIKITAIFA

Mbaroni kwa tuhuma za
kubaka, kuua mwanamke

Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

JESHI la Polisi mkoani Rukwa,
limemkamata David Mwanalinze (25),
mkazi wa Mtaa wa Makutano, Man-
ispaa ya Sumbawanga, kwa tuhuma
za kumbaka kisha kumuua kwa kum-
nyonga Martha Zakaria (32), mkazi wa
Mtaa wa Makutano pia mjini hapa.

Mtuhumiwa huyo anadaiwa kufanya
tukio hilo usiku wa kuamkia Februari
15, mwaka huu, na baada ya kufanya
mauaji hayo, aliutelekeza mwili wa
marehemu pembeni mwa barabara na
kutokomea kusikojulikana.

Akitoa taarifa ya kukamatwa mtuhu-
miwa huyo jana, Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Rukwa, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi (SACP) Shadrack Masija
(pichani), alisema baada ya upele-
lezi uliofanywa na polisi, mtuhumiwa
alikamatwa akiwa mkoani Kigoma am-
bako alikuwa amejificha.

“Siku ya Machi 6, mwaka huu, polisi
walimkamata mtuhumiwa huyo akiwa
mkoani Kigoma alikokimbilia kuji-
ficha. Alisafirishwa na kurudishwa
mkoani Rukwa na mpaka sasa ana-
hojiwa na upelelezi wa awali utaka-
pokamilika atafikishwa mahakamani,”
alisema.

Aliomba wakazi wa mkoa huo kue-
ndelea kulipa ushirikiano jeshi hilo ili
liendelee kukabiliana na waovu kwa
kuwa nia ni kuhakikisha mkoa huo
unakuwa sehemu salama kwa wakazi
wake na wageni kufanya shughuli bila
changamoto yoyote ya kiusalama.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Makutano,
Geofrey Kangunga, ambako alikuwa
anaishi mtuhumiwa huyo, alisema ni
kijana mwenye mke na watoto watatu

Sumbawanga.

na alikuwa akijishughulisha na ubebaji
mizigo katika Soko la Sabasaba, mjini

Mmoja wa wakazi wa mtaa huo, Moni-

ca Kilamo alilitaka Jeshi la Polisi kufanya
uchunguzi wa kina kubaini wengine
waliohusika na wachukuliwe hatua kuto-
kana na kukithiri matukio ya mauaji na

Summons to an Accused

Criminal Form No. 3 (Approved by the High Court Under

Person (S.19) Sec. 382 of Criminal Procedure Code

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES SALAAM
(AT KINONDONI)

THE REPUBLIC
VERSUS
ABDULRAHMAN MOHAMOUD DALMAR.........ccccovvimumvnnnnns ACCUSED PERSON

To:
Abdulrahman Mohamoud Dalmar
Plot No. 277, Block A, Buguruni Area

Tlala Municipality, Dar Es Salaam

WHEREAS your attendance is necessary to answer to a charge on ENGAGING UNREGISTERED PERSON OR

FIRM _TO UNDERTAKE CONSTRUCTI WO! T & il ECTT 22(4) OF TH
INTRA( 10N |
N REGISTRATION . 15 /24

Tt

You Aﬁé{lﬁfE\BLCOMMANDED IN THE name of the Republic to appear if this Court on we X
dayof TTR MV 20,3 4 08:00am Or 5o s00m thereater as the chse can be heard.

Hete in fail not,

Signature.....

Qualification/Relationship
DAate....oovieiiiiiiieeee e

Summons to an Accused

Ctiminal Form No. 3 (Approy ;
Person ($.19) al Form No. 3 (Approved by the High Court

Under Sec. 382 of Criminal Procedure Code

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES SALAAM
(AT KINONDONTI)

CRIMINAL CASE NOQ5 ..... OF 20 ;),5 .
THE REPUBLIC
VERSUS

WAZIRI MUSTAFA NYONI

To:

Wazisi Mustafa Nyoni
Plot No. 2707, Block C,
Goba Kunguru Area,

| Ubungo Municipality
Dar Es Salaam

WHEREAS your attendance is necessary to answer to a charge on ENGAGING UNREGISTERED PERSON OR
| EIRM CONTRARY TO SECTION 22 (4) OF THE CONTRACTORS REGISTRATION ACT NO 17/1997 AS

| AMENDED BY SECTION 20 OF CONTRACTORS REGISTRATION (AMENDMENT) ACT NO. 15/2008

YOW&?I}EBY COMMANDED IN THE name of the Republic to appear in this Coutt on the. LQ woo. day
‘ o 25 7 Y G oo M| .. at 08:00am  Or so soon thereafter as the case can be heard.

Here in fail not.

:)—1“
GIV}:?/I)T &g’o‘éﬁ;ﬁmg i) e Sl s o i ). day of Fi@
| P7AS

{3
3 i RESIDENT RATE
3 Mo et
ed on the Applica of the Prosecution

Signature. ..
Qualification/Relationship

| Dae

Summons to an Accused
Person ($.19)

Criminal Form No. 3 (Approved by the High Court
Under Sec. 382 of Criminal Procedure Code
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES SALAAM
(AT KINONDONI)

THE REPUBLIC
VERSUS
DUNSTAN.ROBERT MMINSE ..ovvessmsiwssaveavssossssaevessonssrsoves ACCUSED PERSON

To:

Dunstan Robert Mminse
Madale Mwisho Area,
Kinondoni Municipality
Dar Es Salaam

WHEREAS your attendance is necessary to answer to a charge on ENGAGING UNREGISTERED PERSON OR

FIRM T DERTAKE NSTRUCTI WORKS 'TRARY E 22(4) OF TH
R 1 N2
CONTRACTORS REGISTRATION ENDME] 5/2
4
YO ARla}\Y:ZREBY COMMANDED IN THE name of the Republic to appear in this Court on the. 4/ <. day
of ALY N ... 20,24, at 08:00am Or so soon thereafter as the case can be heard.

Here in fail not,
S0 MAGR
N MAGS

]
Ailer h%nd the Seal of the Court this .gﬁ..day ofpegQUﬁ@% 20.2-%
o

: 7
This SufliHys ias been issued on the Application of the Prosecution

Served Upon Me/us:

Name..

Signature.......

Qualification/Relationship
DIAEE, yomonmusensonesmmmmemmusmm o SN S5

Summons to an Accused Criminal Form No. 3 (App(o‘ved by the High Court Under
Pesson (5.19) d

Sec. 382 of Criminal Procedure Code |

| THE UNITED REPUBLIC OF TANZANTA
IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES SALAAM |

(AT KINONDONI)
T CRIMINAL CASENO. |22, oF 2022

THE REPUBLIC

VERSUS |

MADOSHI ELISHA KADASHL..........o..vvoeeooooeeesooooooooo ACCUSED PERSON
To:
Madoshi Elisha Kadashi,
Kibululu Street, Goba Area
Kinondoni Municipality

Dar Es Salaam

WHEREAS your attendance is necessary to answer to a charge on ENGA GISTERED PERSON O
FIRM_TO UNDERTAKE CONSTRUCTION WORKS g&&ﬁg T]g_; f;LEEON 2(4) éic Tﬁ%
CONTRAG GI. 1

TION A 17/1997 _AS SECTION 20
NT) ORS REGIST! NDMENT) ACT i

You Aww%fv COMMANB::D IN THE name of the Republic to appear if this Court on me.‘é& .....
day of SV bk ... 20588 .. at 08:00am Ot 50 s00m thecesfrer as the chse.can be head |

TH

---------------------- ) SIDENT.MAGISTRATE
RESIDENT RAMDON] DISYRICT COURT
DAl A

of the Prosecution

Signature

| Qualification/Relationship
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HABARIKITAIFA

Ofisa ununuzi, mzabuni wahukumiwa
jela miaka miwili kwa ununuzi hewa

Na Joctan Ngelly, MULEBA

MAHAKAMA ya Wilaya Muleba
Mkoa wa Kagera imewahukumu
Ofisa Ununuzi Msaidizi wa Chuo cha
Mafunzo ya Ufundi (VETA) Ndolage,
Masanja Igorola na Mzabuni, Denis
Lwegalulila, kifungo cha miaka mi-
wili gerezani au kulipa faini ya Sh.
milioni moja kwa kosa la kujipatia
manufaa ya Sh. milioni 2.8.

Washtakiwa hao walidaiwa kufan-
ya ununuzi hewa wa vifaa vya kuji-
funzia, kitendo ambacho ni kinyume
cha Sheria ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa, Sura ya 329, mapitio ya
mwaka 2022.

Baada ya kupandishwa kizimbani
mbele ya Hakimu Mkazi wa ma-
hakama hiyo, Liliani Mwambeleko,
waliposomewa mashtaka, walikiri
kutenda kosa hilo.

Washtakiwa hao walitekeleza hu-
kumu ya mahakama hiyo kwa kulipa
faini na kurejesha fedha walizojipa-
tia kwa njia ovu na kisha kuachiwa
huru.

Baada ya washtakiwa hao kukiri
kosa, Hakimu Mkazi Mwambeleko
alimwambia Wakili Kiongozi wa
TAKUKURU Mkoa wa Kagera awaso-
mee maelezo ya awali.

Akisoma maelezo ya awali, Wakili
Kiongozi wa TAKUKURU Mkoa wa
Kagera, Kelvin Murusuri alidai ma-
hakamani kuwa mwezi Agosti 2019,
wilayani Muleba, mkoani Kagera,
washtakiwa walifanya ununuzi hewa
wa vifaa vya kujifunzia vya VETA
Ndolage na kudai kuwa vifaa hivyo
vimenunuliwa na kupelekwa chu-
uoni ilhali si kweli.

Wakili Murusuri aliendelea kudai
mahakamani kuwa ofisa ununuzi
msaidizi na mzabuni walijipatia
manufaa yasiyostahiki kwa ununuzi
huo hewa na kwamba Sh. 2,800,000
zililipwa kwa mzabuni bila kupeleka
vifaa husika.

Baada ya Wakili Kiongozi wa
TAKUKURU kumaliza kuwasomea
washtakiwa hao maelezo ya awali,

Hakimu Mwambeleko aliwahoji
washtakiwa hao, wote wakakiri ma-
kosa yao.

“Washtakiwa wote kwa pamoja
mahakama hii imewatia hatiani kwa
kosa mliloshtakiwa nalo, pia ma-
hakama hii inawataka washtakiwa
kutoa maombi yenu ili mahakama-
ma hii iweze kuwapunguzia adha-
bu,” alisema.

Washtakiwa wote kwa pamoja
wakati wa maombi ya kupunguziwa
adhabu, waliomba mahakama iwa-
punguzie adhabu kwa kuwa wana
familia zinazowategemea.

Upande wa Mashtaka ukiongozwa
na Wakili Kiongozi wa TAKUKURU
Mkoa wa Kagera, Murusuri, uliomba
mahakama iwape washtakiwa ad-
habu kali ili iwe fundisho kwao na
maofisa ununuzi wengina pamoja na
wazabuni wanaoendekeza vitendo
vya rushwa katika ununuzi na kuitia
hasara serikali.

Wakili Murusuri pia aliomba ma-

hakama iwaamuru washtakiwa wote
kwa pamoja kurejesha fedha Sh.
2,800,000 zilizolipwa kwa ununuzi
hewa.

Hakimu Mwambeleko alisema amez-
ingatia maombi ya pande zote mbili

na kuwahukumu washtakiwa kutu-
mikia kifungo cha miaka miwili jela
au kulipa faini ya Sh. milioni moja, ili
iwe fundisho kwa maofisa ununuzi na
wazabuni wanaoendekeza vitendo vya
rushwa katika ununuzi.

Hakimu Mwambeleko pia alisema
ameridhia maombi ya upande wa Jam-
huri ya kutaka fedha Sh. 2,800,000
zilizokuwa zimelipwa pasipo ununuzi
zirejeshwe na kukabidhiwa katika Ofisi
ya TAKUKURU Wilaya ya Muleba.

Summons to an Accused i ‘

‘ Criminal Form No. 3 (Approved by the High Court
Person (5.19) Under Sec. 382 of Criminal Procedure Code

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES SALAAM
(AT KINONDONT)
CRIMINAL CASE NO. ...\ 3 ... or 2023
THE REPUBLIC
VERSUS

GODFREY SERERYA.....0cuiiruiintiniiiniierenieneensesmmsesammssesinseessosmmmessesssessss s ++...ACCUSED PERSON

To:
Godfrey Sererya
Kifurukwe Street, Kibada Area,
Kigamboni Municipality

| Dar Es Salaam Region

WHEREAS your attendance is necessary to answer to a charge on ENGAGING UNREGISTERED PERSON OR

FIRM _TO_UNDERTAKE CONSTRUCTION WORKS CONTRARY TO SECTION 22(4) OF THE
| CONTRACTORS REGISTRATION ACT, CAP. 235 OF THE LAWS A AMENDED BY SECTION 20 OF

CONTRACTORS REGISTRATION (AMENDMENT) ACT NO. 15/2008 T

wbm)iREBY COMMANDED IN THE name of the Republic to appear in this Court on the. L\" ... day
....... - 2088t 08:00 am Or so soon thereafter as the case can be heard.

Here in fail not.

GIVEN undeg;my;

hag and the Seal of the Cout tis D»ﬂ day of . Pi ......... W‘g ..ZOZ.LK. ...........

This suff Gstied on the Applicatiop-fthe Prosecution

Served Upon Me/
| WS cmmmssmmmsriess

Signature

Qualification /Relauonsh\p
Date

| Dar Es Salaam

| CONTRACTORS REGISTRATION (AMENDMENT) ACT NO. 15/2008

| dayof

Summons to an Accused

Criminal Form No. 3 (Appioved by the High Court Under
Person ($.19)

Sec. 382 of Criminal Procedure Code

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DARES SALAAM |
(AT KINONDONI)

CRIMINAL CASE NO..)2. ... oF 2023.
THE REPUBLIC
VERSUS

BERINARD KIRE T visvcsi s aiasiivisiasissssssisnnnensnnnnnsnanesssnemmnsnnass ACCUSED PERSON

To:

Bernard Kisei,

Plot No. 2037, Block A, Tip Top Street, Manzese Area
Kinondoni Municipality

WHEREAS your attendance is necessary to answer to a charge on ENGAGING UNREGISTERED PERSON OR
FIRM _TO UNDERTAKE CONSTRUCTION WORKS CONTRARY TQ SECTION 22(4) OF THE
CONTRACTORS REGISTRATION ACT NO 17/1997 AS AMENDED BY SECTION 20 OF

YOU @Rﬁ?\( COMMANI)FD IN THE name of the Republic to appear in this Court on &113..49 .....
lﬁ at 08:00am  Or 50 soon thereafter as the case can be heard.

Here in fail not.

day of PEW‘ZV BRy20.0.4.....

Served Upon Me /us:
|
Name.

ST T CR——

Qualification/Relationship

- e i L =
Sumsmons to an Accused Criminal Form No. 3 (Approved by the High Court Under . )
ol N Summons 1033 Accused Criminal Form No. 3 (Approved by the High Court Under

( Peson (5.19) Sec. 382 of Criminal Procedure Code

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES SALAAM
(AT KINONDONI)

CRIMINAL CASE NO.\32... 0F 202.2

THE REPUBLIC

VERSUS

ADATUS KAPES....ccoiuiinimmueriniinirsensenistimimsinssnmimemses ACCUSED PERSON

To:

Adatus Kapes,

Plot No. 3, Block A, Mbezi Area
Kinondoni Municipality

Dar Es Salaam

WHEREAS your attendance is necessaty to answer to a charge on ENGAGING UNREGISTERED PERSON OR
FIRM_TO UNDERTAKE CONSTRUCTION WORKS CONTRARY TO SECTION 22(4) OF THE
CONTRACTORS REGISTRATION ACT NO 17/1997 AS AMENDED_ BY SECTION 20 OF
CONTRACTORS REGISTRATION (AMENDMENT) ACT NO. 15/2008 T

YOU ARE HEREBY COMMANDED IN THE same of the Republic to appear in this Court on gt
APYP - 204 at 08:00am Ox s0 soon thereafter as the case can be heard.

day of

Here in fail not.

At
hand and the Seal of the Court this 25 day of PX—’Q BuARy.... 20.24

RESIDENT MA/

2 K
Ihmons has ¢ ssued on the Application o€ Prosecution
Served Upon Me/us:

Name...

Signature. [T

Qualification/Relationship

Date

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES SALAAM
(AT KINONDONI)

CRIMINAL CASE NO..13.8.... OF 2023,
THE REPUBLIC
VERSUS
WEMAELI ELIAMANI MSUYA. ... oo oo ACCUSED PERSON

To:

Wemaeli Eliamani Msuya,

Kwa Mchigani Area, Goba Ward
Ubungo Municipality

Dar Es Salaam

WHEREAS your attendance is necessary to answer to a charge on ENGAGING UNREGISTERED PERSON OR
EIRM_TO _UNDERTAKE CONSTRUCTION WORKS CONTRARY TO SECTION 22(4) OF THE
CONTRACTORS REGISTRATION ACT NO_17/1997 AS AMENDED BY SECTION 20 OF
CONTRACTORS REGISTRATION (AMENDMENT) ACT NO. 15/2008 TH

)

YOU A HQRE'BY COMMANDED IN THE name of the Republic to appear in this Court on we .
day of .| 0.04f... at 08:00am Or 50 s00n thereafter as the case can be heard.

Here in fail not.

FI{Z‘< .zo.l,ée

P2 o 121 T
This sumni&e s ssued on the Appfication of the Prosecution’
Served Upon Me/us:
Name. ..
Signature....

Qualification/Relationship

Date.
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HABARIKITAIFA

CRDB yawapa msaada watoto
wanaoishi mazingira magumu

Na Mwandishi Wetu

IKTUNGANA na jumuiya ya Waislamu
nchini katika Mwezi Mtukufu wa Rama-
dhan, Benki ya CRDB imetoa msaada wa
vyakula na mabhitaji mengine muhimu
kwa vituo vya kulea watoto wenye ma-
hitaji maalum.

Msaada huo uliotolewa jana baada
ya Swala ya Magharibi na futari iliyoan-
daliwa katika Hoteli ya Johari Rotana,
jijini ikiwashirikisha wateja, wabia, me-
nejimenti na wadau wengine muhimu.
Ulipokewa na kituo cha kulea watoto
cha Masjid Suleiman kilichoko wilayani
Kigamboni na Masjid Agswaa kilichoko
Mbezi Luis, wilayani Ubungo.

Akiwasalimia wageni waalikwa, Mku-
rugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB,
Abdulmajid Nsekela alisema Mwezi
Mtukufu wa Ramadhan ni kipindi cha
kujumuika na familia, ndugu na jamaa
katika futari, ndio maana benki anay-
oiongoza imejiwekea utamaduni kuan-
daa futari maalum kwa ajili ya wateja
na wadau wengine ili kudumisha nguzo
hiyo ya Uislamu inayomjenga mja kuwa
mtiifu, mwenye subira na tabia njema
kwa muumba na binadamu wengine.

“Katika futari hizi, tumekuwa tuki-
ungana na wenzetu waliopo katika
mazingira magumu. Hii ni kwa kutam-
bua kuwa Mwezi wa Ramadhan huam-
batana na kutoa sadaka au kuwasaidia
wasiojiweza. “Pamoja na futari hii
tuliyoiandaa kwa ajili ya wateja na wa-
dau wetu, benki yetu imeona ni jambo
la faraja kutoa sadaka kwa vituo vya
watu wenye mahitaji maalum,” alisema
Nsekela kabla ya kukabidhi mchele,
unga, sukari, maharage, tambi, tende,
mafuta, maziwa, majani ya chai na sabu-
ni kwa kila kituo.

Vilevile, Nsekela aliitumia fursa hiyo
kuelezea Benki ya CRDB inavyobuni
bidhaa na huduma zinazokidhi mahi-
taji ya Waislamu pamoja na Watanzania
wote kwa ujumla kwa kujali imani yao,
akizitaja CRDB Al Barakah na Takaful.

Kuhusu Takaful, alisema ni bima
yenye misingi ya sheria kuwasaidia
wateja kuzikinga mali na biashara zao
kwa kuendana na imani zao. Huduma
zote mbili, yaani CRDB Al Barakah na
Takaful, alisema zinatolewa kwenye
matawi yote zaidi ya 260 ya Benki ya
CRDB nchini.

“Benki yetu imeanzisha huduma zina-
zofuata misingi ya sheria ili kawajumui-
sha Watanzania wengi katika huduma
za fedha bila kuathiri imani zao.

“CRDB Al Barakah ni akaunti inay-
owezesha makundi mbalimbali ya wa-
teja safari ya ibada ya Hajj na Umrah.
Tangu kuanzishwa kwake mwaka 2021,
tayari imewajumuisha zaidi ya Watan-
zania 150,000 na kutoa mikopo yenye
thamani ya zaidi ya Sh. bilioni 135,” alise-
ma Nsekela.

Hafla hiyo ilihudhuriwa na Sheikh
Aboubakar Bin Ali Zuberi, Mufti na
Sheikh Mkuu wa Tanzania ambaye ali-
kuwa mgeni rasmi akiwakilishwa na
Naibu Kadhi na Kaimu Mufti wa Tanza-
nia, Sheikh Ally Khamis Ngeruko, aliyes-
ema Mwezi Mtukufu wa Ramadhani ni

kipindi muhimu kwa Waislamu kujisogeza
karibu na muumba wao.

“Maisha yetu wanadamu hapa duniani ni
mafupi sana. Tuna kila sababu ya kutenda
mema yampendezayo Mwenyezi Mungu

kwa wanadamu wenzetu.

“Mola wetu anapenda kutuona tukishiriki-
ana na kupendana. Tufanye haya kwa ajili ya
baadaye yetu pindi tutakapoiacha dunia,”
alisema Sheikh Ngeruko.

Kaimu Mulfti huyo aliongeza:
“Ninawapongeza pia Benki ya CRDB kwa
kubuni huduma zinazofuata misingi na she-
ria kwani hii si tu itaongezeka ujumuishi wa
kifedha katika jamii hasa waumini wa dini

Summons to an Accused
Person (3.19)

Criminal Form No. 3 (Apptoved by the High Court Under
Sec. 382 of Criminal Procedure Code
|
1
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES SALAAM
(AT KINOND ONI)

CRIMINAL CASE NO. 222 OF 2023.
THE REPUBLIC

VERSUS

ROBERT MARTIN KISANGA.............c..
OTHMAN MUSHI

...I’"ACCUSED PERSON
...2"° ACCUSED PERSON

To:

Robert Martin Kisanga & Othman Mushi
Pugu Kajiungeni Area

Tala Musicipality

Dar Es Salaam City

WHEREAS your attendance is necessary to answer to a charge on Engaging unregistered person or firm to
undertake construction works, Contrary to Section 22(4) of the Contractors Registration Act No. 17 of 1997 as
amended by Section 20 of C Regi 7 A di ) Act No. 15 0f 2008. AW»

O ARE HEREBY COMMANDED IN THE name of the Republic to appear in this Coutt on the.~....day
of 1) .\.L...ZOZ.L.%.H.M 08:00am O s0 soon thereafter as the case can be heard.

Here in

K( 202.L€..‘

At

Served Upon Me/us:
Name
Signature

Qualification/Relationship
Date.

| Omary Muhindi Mataka

Summons to an Accused

Criminal Form No. 3 (Approved by the High Coust
Person (5.19)

Under Sec. 382 of Criminal Procedure Code

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES SALAAM
(AT KINONDONI)

THE REPUBLIC |
VERSUS
OMARY MUHINDI MATAKA........ovurnreriinnnieneenriennsnseseeennns ACCUSED PERSON
To:
Plot No. 317, Mikocheni Area

Kinondoni Municipality
Dar Es Salaam

WHEREAS your attendance is necessaty to answer to a charge on ENGAGING UNREGISTERED PERSON OR
FIRM TO UNDERTAKE CONSTRUCTION WORKS CONTRARY TO SECTION 22(4) OF THE
CONTRACTORS REGISTRATION ACT NO 17/1997 AS AMENDED BY SECTION 20 OF
CONTRACTORS REGISTRATION (AMENDMEN' CT NO. 15/2

T
YOW&!—EKBBY COMMANDED IN THE narme of the Republic to appear in this Court on w X day
of SIWRIL . 20Q ... at 0800am Orso soon theseafter as the case can be heard.

Here in fail not.

Served Upon Me/us:

Name.
Signature.

Qualification/Relationship
Date s s AR T

Ctiminal Form No. 3 (Approved by the High Court Under
Sec. 382 of Criminal Procedure Code

Summons to an Accused
Person (5.19)

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES SALAAM
(AT KINONDONI)

CRIMINAL CASE NO..“ Qq OF 2023
| THE REPUBLIC
VERSUS

LUSUBILO MWAKABIBL.........ccctvtrimvinmiieesiiisnnsresnnnensnseeeeneeis ACCUSED PERSON

| To:
Lusubilo Mwakabibi
Kijitonyama Area,
Kinondoni Municipality, Dar Es Salaam

WHEREAS your attendance is necessary to answer to a charge on ENGAGING UNREGISTERED PERSON OR
FIRM_TO_UNDERTAKE CONSTRUCTION WORKS CONTRARY TO SECTION 22(4) OF THE
CONTRACTORS REGISTRATION ACT NO 17/1997 AS AMENDED BY SECTION 20 OF
CONTRACTORS REGISTRATION (AMENDMENT) ACT NO. 15/2008

GIVEN ung

20216

Served Upon Me/us:
Name...............

Signatuze.........

Qualification/Relationship
Dateiiiiwi

Criminal Form No. 3 (Approved by the High Court
Under Sec. 382 of Criminal Procedure Code

Summons to an Accused

Pesson (8.19)

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES SALAAM
(AT KINONDONI)

CRIMINAL CASE NO. ...} 30 OF 20
THE REPUBLIC
VERSUS

NASSOR FILING STATION CO. LIMITED ACCUSED PERSON

To:

Nassor Suleiman Nassor

Director / shareholder

Nassor Filing Station Company Limited

Plots Nos. 714, 715 & 716, Block B, Pugu Mwakanga Area
Dar Es Salaam Region

WHEREAS your attendance is necessary to answer to a charge on ENGAGING UNREGISTERED PERSON OR
FIRM TO UNDERT. CONSTRI ON_WORKS CONTRARY TO CTION 22(4) OF THE
CONTRACTORS REGISTRATION ACT, CAP. 235 OF THE LAWS AS AMENDED BY SECTION 20 OF
CONTRACTORS REGISTRATION (AMENDMENT) ACT NO. 15/2008 -

itf
YOW%HEREBY COMMANDED IN THE name of the Republic to appear in this Court on the.. e day
of SN A L 2024 at 08:00 am O 50 soon thereaicr a5 the case can be heard.

Here in fail not.

i
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Served Upon Me/us:
Name. oo
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Dateyugi:
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RC apiga marufuku
ukodishaji wa
mashamba ya shule

Na Thobias Mwanakatwe,
MKALAMA

MKUU wa Wilaya ya Mkal-
ama mkoani Singida, Moses
Machali, amepiga marufuku
ukodishaji wa mashamba ya
shule na kuagiza yatumike
kuzalisha chakula kwa ajili ya
wanafunzi.

Alipiga marufuku hiyo jana
wakati akizungumza na wa-
na Mwanga kwenye mikutano
yva hadhara ya kusikiliza na
kutatua kero zma__zowakablli

“Marufuku kukodisha
mashamba ya shule, masham-
ba ya shule yatumlke kwa
ajili ya kuzalisha chakula kwa
wanafunzi. Nisisikie mtu ana-
kodisha shamba la shule wala
msiuze ardhi ya serikali bila
sababu, msipokuwa makini
mtaKUJa kufanywa manamba
hapa,” alisema.

Machali alisema mashamba
ya shule yakitumika kwa ajili
va kuzalisha mazao kuta-
saidia wazazi kuwapunguzia
mzigo wa kuchangia
chakula kwa ajili ya watoto
wao wanaosoma Katika shule
husika.

Aidha, alipiga marufuku wa-
nanchi kuuza mazao yakiwa
bado shambani kwa kuwa
utaratibu huo ambao una-
fanywa na baadhi ya wafan-
yabiashara unawanyonya
wakulima wasiweze kunu-
faika na kilimo kutokana na
mazao yao kununuliwa kwa
bei ndogo mashambani.

Alisema kuna tabia kwa
baadhi ya wafugaji kupeleka
mifugo yao katika mashamba
ya watu na kusababisha
migogoro kati ya wakulima na
wafugaji na kwamba atakaye-
bainika atachukuliwa hatua
kwa mujibu wa sheria.

AKkijibu swali kuhusu suala
la maji safi na huduma ya
ja na Mwanga, aliwaeleza
wananchi kuwa serikali tayari
imeweka mpango wa kupele-

hivyo.

Utafiti: Asilimia 53 ya watoto
wako hatarini ukuaji ubongo

Na Paul Mabeja, DODOMA

ATOKEO ya Utafiti
wa Afya ya Uzazi na
Mtoto na Viashiria
vya Malaria wa
Mwaka 2023, umebaini kuwa

: asilimia 53 ya watoto nchini
: wenye umri wa miaka miwili
:hadi mitano wako katika hatari
. ya kutofikia kiwango cha ukuaji
: wa ubongo.

Naibu Katibu Mkuu Wizara

. ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
¢ Wanawake na Makundi Maal-
: um, Amon Mpanju, alitoa kauli

kikao kazi cha uwasilishaji wa
¢ Viashiria vya Malezi, Makuzi na

Maendeleo ya Awali ya Mtoto

kwa Mwaka 2030.

Alisema matokeo ya utafiti

¢ huo yanaonesha kuwa asilimia
: 47 ya watoto walio katika umri
: huo ndiyo wenye mwelekeo

sahihi wa makuzi, malezi na

maendeleo ya awali ya mtoto.

Mpanju, alisema hali hiyo ni
hatari kwa taifa kama hatua
za haraka hazitachukuliwa ili
kuwa na rasilimali watu am-
bayo itaweza kujisimamia
yenyewe pamoja na taifa.

“Eneo hili la makuzi, malezi
na maendeleo ya awali ya mto-
to ni eneo nyeti sana kwa taifa
letu, leo hii tunaweza tukawa
tunawekeza katika vitu kama
ardhi, barabara lakini kama tut-
akuwa taifa ambalo halina watu
ambao wako timamu kichwani
itakuwa shida,” alisema Mpan-
ju.

Alisema suala la malezi na
makuzi ni mtambuka, hivyo kila
mtu anawajibu wa kuhakikisha
taifa linakuwa na kizazi amba-
cho kitakuwa kinajitambua ili
kuweza kusimamia rasilimali
Zao.

Aidha, alizitaka halmashauri
zote nchini kutenga bajeti am-

bazo zitasaidia kuwezesha
malezi, makuzi na maendeleo
ya awali ya mtoto katika mae-
neo yao.

“Kama hatutachukua hatua
tunaweza kuwakosa marais wa
badaye, madaktari lakini raia
wema ambao watakuwa tayari
kulitumikia taifa lao na kulinda
rasilimali zilizopo nchini.”

“Pia tunaweza kuwa na kizazi
cha ajabu ambacho hata hakina
uwezo wa kusimamia rasilimali
zao kama hatuta wekeza kwe-
nye malezi, makuzi na maende-
leo ya awali ya mtoto,” alisisitiza
Mpanju.

Meneja wa Takwimu za
Jamii kutoka Ofisi ya Taifa ya
Takwimu (NBS), Sylvia Meku,
alisema utafiti zinaonyesha
moja kati ya sababu ya malezi
na makuzi duni ni elimu kwa
wazazi na walezi.

“Utafiti zinaonyesha kuwa
wazazi ambao kidogo wame-

pata elimu suala la malezi na
makuzi kidogo mwelekeo upo
lakini ambao hawana elimu
kuna shida lakini pia uchumi
umeonekana ni tatizo katika fa-
milia,” alisema.

Alisema athari za kutokuwa
na malezi na makuzi bora ni
pamoja na mmomonyoko wa
maadili, uzalishaji duni ambao
unaweza kusababisha taifa
kushuka kiuchumi.

Meneja Mradi wa Mtandao
wa Malezi, Makuzi na Maende-
leo ya Awali ya Mtoto, Lazaro
Ernest, alisema sayansi ya male-
zi inaeleza kuwa umri wa mwa-
ka sifuri hadi miaka nane ndiyo
kipindi sahihi cha kuwekeza ka-
tika malezi na makuzi ya mtoto.

Hata hivyo, alisema katika
kipindi hicho ndipo ubongo wa
mtoto unakuwa kwa kasi, hivyo
ni wakati muhimu kuwekeza
katika malezi, makuzi na maen-
deleo ya awali ya mtoto.

migogoro ya ardhi, juzi. PICHA: PETER MKWAVILA

Kanisa Iajénga kituo cha polisi kuzuia uhalifu

Na Peter Mkwavila,
CHAMWINO

KATIKA kukabiliana na tatizo

Taifa,
Kilapilo,
niaba ya Askofu Mkuu, Gescker

Mchungaji  Christomus
akizungumza kwa

na serikali nao wanafanya kazi
kuhakikisha wanalinda amani na
mali za watu, hivyo ni matumaini

jengo ya makao makuu ya kanisa
ikiwamo na ofisi zake pamoja na
majengo

yatakayosaidia jamii

la uhalifu wilayani Chamwino
mkoani Dodoma, Kanisa la Faith
in Christ International Ministries
(FACIM) limesaidia ujenzi wa kit-
uo cha polisi uliogharimu kiasi
cha Sh. milioni 70.

Kituo hicho ambacho kime-
jengwa katika Kata ya Mlowa
barabarani wilayani hapa, kwa
gharama ya zaidi ya Sh. milioni
70 kitahudumia Wakazi wa eneo

Katibu Mkuu wa Kanisa hilo

Matonya, alisema kuwa lengo la
kujenga kituo hicho ni kuisaidia
serikali kupambana na uhalifu
kwenye eneo hilo.

Katibu huyo alisema pamoja
na kanisa kuhakikisha inashu-
ghulika na roho za watu lakini
pia limeona ipo haja kwao ku-
saidia serikali kukabiliana na
tatizo la uhalifu wilayani hapo.

“Sisi kama kanisa kazi yetu ni
kuhakikisha tunashughulika na
roho za watu ili waache matendo
maovu lakini ikumbukwe kuwa

yetu tukishirikiana kwa pamoja
tutaondoa changamoto ya ku-
tokuwapo na matendo mbalim-
bali ya kihalifu,” alisema.
Kadhalika, alisema pamoja na
ujenzi wa kituo hicho ambacho
kitakabidhiwa mapema Aprili
mwaka huu, malengo mengine
waliyojiwekea kuifikia jamii ni
pamoja na kusaidia serikali kwe-
nye sekta ya elimu na huduma
za afya. “Tumekijenga kituo hi-
cho cha polisi lakini kwa upande
wetu pia tunatarajia kujenga ma-

kama vile kituo cha afya na ma-
jengo ya shule za awali,” alisema.

Awali akihubiri kwenye ibada
ya kuwasimika viongozi na ku-
waweka wakfu wachungaji,
Mkuu wa Kanisa hilo aliwataka
waliosimikwa kuifanya kazi zao
kwa malengo ya kulitumikia
kanisa na serikali.

Pia aliwataka kwenye huduma
zao kukemea maovu ikiwamo
ukatili wa kijinsia kwa lengo la
kuisaidia serikali ili nchi ipate ki-
zazi kitakachoaminiwa na jamii.

Pia, aliwataka kufanya kazi
kwa kushirikiana kwa pamoja
na washirika watakaowaongoza,
ili kazi zao ziweze kuleta ma-
fanikio yatakayowezesha kukuza
uchumi kwa kanisa na serikali.

Waliosimikwa na kuwaweka
wakfu ni pamoja na Makamu
Askofu Mkuu, George Paul, Ka-
tibu Mkuu, Mhasibu Mkuu wa
Kanisa, Mshauri Mkuu, Katibu
Ofisi ya Makamu wa Askofu.

Wengine ni maaskofu wa
majimbo, makatibu wa majimbo,
wahasibu wa majimbo, wakuru-
genzi, makatibu wa idara na wa-
chungaji wa makanisa.
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Jamii yaonywa kuficha
watoto wenye ulemavu

Na Elizabeth John,
WANGING'OMBE

AMIT mkoani Njombe
imetakiwa  kuachana
na imani potofu kwa
watoto mwenye ule-
mavu wa viungo kwa kuamini
kwamba limetokana na kurog-
wa na kukimbilia kwa wa-
ganga wa kienyeji badala yake
wawapeleke kwenye vituo vya
kutolea huduma za afya.

Kauli hiyo imetolewa na
Mkuu wa Hospitali ya Inuka,
wilayani Wanging'ombe mkoa-
ni Njombe, Padre Nestory Mt-
weve, kwa viongozi wakuu na
walezi wa kwaya ya Mtakatifu
Mbaga Tuzinde ya Kanisa Ka-

toliki la Mtakatifu Yosefu, Jim-
bo la Njombe walipokwenda
kukabidhi msaada wa pampu
ya kuvuta maji.

“Tafsiri potofu ya kuhusisha
ulemavu na uchawi ni sehemu
ya wanachokiamini watu wa
maeneo haya,” alisema Mtw-
eve. Mtweve alisema mtoto
anapopata tatizo la ulemavu
wanaanzia kwa waganga wa
kienyeji ikishindikana hua-
mua kwenda hospitali.

“Kwa maana yake wanaan-
zia kwanza huko baadaye
ndiyo wanaanza kuhangaika
kwenda huku na huko hadi
kufika hapa hospitali na ikifika
siku moja mbili mtoto anaan-
za kuinua mkono,” alisema

Mtweve.

Awali, Mwenyekiti kamati ya
maandalizi, George Kinyama-
goha, alisema msaada huo ni
kutokana na kwaya hiyo ku-
changishana fedha ili kusaidia
hospitali hiyo kuondoka na
changamoto hiyo ya muda
mrefu.

“Kama leo tumeweza kuleta
pampu basi mwakani Mungu
akitupa uhai au mwaka huu
tufanye kikubwa zaidi mara
mbili au mara tatu ya mahitaji
yao, kwa sababu pampu hii
inakwenda kusaidia wag-
onjwa kukabiliana na changa-
moto ya maji,” alisema Kiny-
amagoha.

Mwenyekiti wa walezi wa

kwaya hiyo, Deo Mtewele,
alisema watazidi kuhamasis-
hana kwa sababu wagonjwa
waliopo wanahitaji msaada
wa watu wote bila kujali dini
wala kabila.

Mmoja wa wakazi wa mjini
Njombe, Angelah Mwangeni,
akizungumza na Nipashe,
alikemea tabia ya baadhi ya
walezi na wazazi wa watoto
wanaopatwa na changamoto
ya ulemavu kuacha mara moja
kukimbilia kwa waganga wa
kienyeji ili kumtibu mtoto.

Alikemea pia wazazi wenye
tabia ya kuficha watoto wenye
ulemavu kwa kuwanyima fur-
sa nyingi ikiwamo ya kupata
elimu.

Balozi wa Umoja
wa Ulaya (EU)
nchini Tanzania,
Christine Grau
(kushoto), aki-
angalia teknolojia
ya nishati safi
va kupikia zi-
nazo wezeshwa na
mradi wa Cook-
Fund uliofadhiliwa
na EU, katika
Kongamano la Wa-
nawake ya Nishati
Safi ya Kupikia
lilioandaliwa na
Wizara ya Nishati,
i Karibuni. Wa pili
kulia ni Meneja wa
, Mradi wa Nishati
na Mjumbe wa EU
nchini, Massimil-
iano Pedretti na
(wa pili kushoto)
ni Mtaalamu wa
Fedha na Meneja
wa Mpango wa
CookFund, Imanuel
Muro. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

PM: Majina ya mitaa, barabara yaandikwe Kiswahili

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

SERIKALI imeagiza maji-
na ya mitaa, barabara na
mabango yanayotoa elimu
kuhusu mambo mbalimbali
nchini kuandikwa kwa Kiswa-
hili badala ya lugha za ki-
geni ili kuwasaidia wananchi
kuelewa ujumbe unaoleng-
wa.

Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, alitoa agizo hilo juzi
alipokuwa akifungua Konga-
mano la Idhaa za Kiswahili
lililofanyika jijini hapa na ku-
waagiza wakuu wa mikoa na
wakuu wa wilaya zote nchini
kusimamia utekelezaji.

Aidha, aliagiza dawa na vifaa
tiba ambazo maelekezo yake
yameandikwa kwa Kiingereza

ama lugha nyingine yoyote ya
kigeni ufafanuzi wake uandik-
we kwa Kiswahili chini ili ku-
wasaidia Watanzania kuelewa.

“Inaweza ikatokea kwamba
kuna bango ambalo limewek-
wa mabhali likilenga kuwaelim-
isha Watanzania wote, lakini
limeandikwa kwa lugha ya Ki-
ingereza na kusababisha wa-
siojua lugha hiyo kutoelewa,
sasa ili kurahisisha basi pale
chini tafsiri yake iandikwe
kwa Kiswahili,” alisema Ma-
jaliwa.

Aliwataka pia waandishi wa
habari na watangazaji nchini
kutumia Kiswahili kwa ufasa-
ha kupitia vyombo vya habari
ili kusaidia kuisambaza lugha
hiyo.

Waziri wa Utamaduni, San-
aa na Michezo, Dk. Damas

Ndumbaro, alisema mwaka
huu serikali imemtunuku tuzo
ya heshima Rais wa Awamu
ya Pili, Hayati Ali Hassan
Mwinyi kutokana na mchango
alioutoa kwenye ukuzaji wa
Kiswabhili.

Alisema wakati wa uongozi
wake, Hayati Mwinyi alikuwa
anazungumza Kiswahili fa-
saha wakati wote na kukosoa
wale wote waliokuwa wa-
natumia vibaya lugha hiyo
ama kutumia misamiati isiyo-
faa.

Mwenyekiti wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Mkoa wa
Mbeya, Patrick Mwalunenge,
aliwapongeza wadau mbalim-
bali kwa kuendelea kukuza
Kiswahili akisema kuwa ni
sehemu ya utekelezaji wa ilani
ya uchaguzi ya chama hicho

tawala.

Alishauri serikali kuendelea
kuwahamasisha vijana katika
ngazi mbalimbali za elimu,
kuthamini utamaduni wao
ikiwamo kutumia Kiswahili
kama utambulisho wao.

Alisema  Kiswahili  kina-
saidia kuimarisha usalama wa
nchi kwa kuwa Watanzania
wote wanatumia lugha hiyo
kutambuana na kuwatambua
watu wengine.

Kongamano la Kiswahili lin-
awaunganisha wadau mbal-
imbali wakiwamo viongozi
wa vyombo vyote vya habari
vinavyorusha matangazo
yake kwa lugha ya Kiswabhili
kwa lengo la kuelimishana na
kujadili kero mbalimbali zina-
zoibuka wakati wa kusambaza
lugha hiyo.

. HJFMRI yatenga mil.
. 500/- kuwezesha
wasichana kKiuchumi
Na Grace Mwakalinga, KYELA

SHIRIKA linalopambana na
Maambukizi vya Virusi vya Ukim-
wi (HJFEMRI), limetenga Sh. milioni
500, mwaka huu, kwa ajili ya ku-
wezesha kiuchumi wasichana rika
balehe na wanawake vijana katika
mikoa ya Mbeya na Songwe ili
kuwaepusha na vishawishi vina-
vyosababisha wapate maambukizi
mapya Yya Vvirusi vya Ukimwi.

Mkurugenzi wa Shirika la HJFMRI
nchini Tanzania, Sally Chalamila,
aliyasema hayo juzi kwenye hafla
ya kukabidhi vifaa vya kisasa
vyenye thamani ya Sh. milioni
178 kwa ajili ya kuwawezesha
kiuchumi wasichana rika balehe
na wanawake vijana wanaoshiriki
kwenye mradi wa ‘dreams’ un-
aotekelezwa katika Halmashauri
va Wilaya ya Kyela, mkoani
Mbevya.

“Kupitia utaratibu wa kuwawez-
esha mabinti, HJFMRI imetoa
vyerehani vya kisasa vya kusho-
nea nguo 80, mashine maalum
va kudarizi nguo za kisasa (16),
kunakishia nguo (8), kufuma kwa
mkono (6), kukamua mafuta ya
alizeti (1), kutengeneza sabuni (1),
kutengeneza viatu viwandani (2),
mashine ya kunakishia viatu (8)
vifaa hivyo vina thamani ya Sh.
milioni 178," alisema Sally.

Mtaalamu wa masuala ya kuzuia
maambukizi ya virusi vya Ukimwi
kutoka ldara ya Ulinzi ya Mare-
kani ya WRAIR/DOD, Dk. Alick
Kayange, alisema mafanikio katika
mapambano dhidi ya Ukimwi kati-
ka mikoa ya Nyanda za Juu Kusini
kuwa ni mwitikio wa wananchi
kutumia kikamilifu dawa za ku-
fubaza makali ya virusi hivyo.

Alisema WRAIR/DOD kupitia mi-
radi inayoisimamia itahakikisha
hadi kufikia mwaka 2030 inafikia
sifuri tatu kusiwe na maambukizi
mapya va VVU, vifo vitokanavyo
na maambukizi hayo wala unyan-
yapaa na kubaguana.

“Jitihada zetu lazima tuzielekeze
kwenye kutoa huduma kwa us-
awa, ukilenga makundi yaliyo ka-
tika hatari ya kupata maambukizi
ikiwamo mabinti walio kwenye
umri balehe na wanawake vijana,
wakiwezeshwa kiuchumi, wanaku-
wa wamepunguziwa uwezekano
wa kupata maambukizi,” alisema
Dk. Kayange.

Akikabidhi vifaa hivyo kwa
niaba ya Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge na
Uratibu, Jenista Mhagama, Mkuu
wa Wilaya ya Rungwe, Jaffar Ha-
niu alisema malengo ya mradi wa
dreams ni kudhibiti maambukizi
mapya ya VVU kwa kuwawezesha
mabinti kuwa na kipato kina-
choweza kustahimili vikwazo vya
Kimazingira vinavyosababisha
kuingia kwenye hatari ya kupata
UKimwi.

Miongoni mwa wanufaika wa
mradi wa dreams wilayani Kyela,
Shan Fanuel, alisema umebadili-
sha maisha yake kwa kumjengea
uwezo wa kujitambua, kuachana
na tabia hatarishi na kufanya
shughuli za ujasiriamali ambazo
zinamsaidia kuendesha maisha
yake.
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Matumizi ya gesi
kupikia yanusuru

uvharibifu mazingira
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WANAWAKE wa Mkoa wa Kusini
Unguja wamesema, matumizi ya gesi
kwa ajili ya kupikia yanasaidia ku-
punguza ukataji wa misitu na kupun-
guza uharibifu wa mazingira.

Wanawake hao walisema hayo
wakati wakizungumza na waandishi
wa habari kwa nyakati tofauti baada
va kutumia nishati ya gesi ambazo
wamewezeshwa na taasisi ya Ku-
wawezesha Wanawake Kielimu na
kiuchumi Zanzibar (FAWE).

Walisema hatua hiyo inasaidia kwa

kiasi kikubwa kuhifadhi mazingira ku-

tokana na kuacha matumizi ya kuni.
cha Uroa, Wilaya ya Kati, Mkoa wa
Kusini Unguja, alisema kutokana na
kutumia nishati ya gesi wameacha
kukata miti kwa ajili ya kuni kwa
matumizi ya kupikia.

Alisema awali walishindwa kufanya
kazi zao kutokana na kutumia muda
mwingi kwa ajili ya kutafuta kuni za
kupikia, lakini baada ya kutumia gesi
wanapanga mipango yao Vizuri ya
kuendeleza kazi zao ikiwamo ya uku-
lima wa mwani na kufanya shughuli
nyingine za ujasiriamali ili kujikwa-
mua kiuchumi.

Mkazi wa Makunduchi, Wilaya
va Kusini, Mkoa wa Kusini Unguja,
Mtumwa Ame Vuai, alisema kutokana
na umuhimu wa kutumia nishati hiyo
wana mpango wa kufungua uwakala
wa uuzaji wa gesi ili kuepusha usum-
bufu wa kuchukua muda mrefu baada
va gesi kumaliza na kurudia katika
matumizi ya awali ya kuni.

Aidha, waliipongeza FAWE kwa ku-
wasogeza katika teknolojia ya kisasa
va kutumia gesi kwa ajili ya matumizi
va kupikia.

Mjumbe wa Bodi ya FAWE Zanzibar,
Sabrina Omar Abdallah, alisema taasi-
si hiyo imeandaa utaratibu wa kuwa-
saidia wanawake wanaoishi maeneo
mbalimbali wakiwamo wa Mkoa wa
Kusini Unguja, mitungi ya gesi ya
kupikia ili kupunguza matumizi ya
kuni na mkaa.

Alisema lengo la kuwasaidia ni ku-
unga mkono jitihada za Serikali ya
Zanzibar na Tanzania ya kupunguza
matumizi ya kuni na mkaa ili kudhibi-
ti mabadiliko ya tabianchi.

Alisema lengo lao ni kuhakikisha

wanawake wanakuwa salama kutumia :

nishati ya kupikia pamoja na kurahi-
sisha wakati wa kuandaa chakula ili
kuendelea na harakati zao za kimai-
sha za ukuaji kiuchumi.

Aliwaomba wanawake waliopatiwa

mitungi va gesi itakapomalizika ni vy-

ema kuendelea kuijaza na kuitumia ili
kuwa mabalozi wazuri kwa wengine.
Kwa mujibu wa matokeo ya Sensa

va Watu na Makazi ya mwaka 2012
hali ya utumiaji wa nishati ya kupikia
Zanzibar inaonyesha asilimia kubwa
ya wanakaya wanatumia kuni kwa
ajili ya kupikia ukifuata mkaa ambao
unatumika kwa asilimia 28.9 na ni-

shati ya gesi ni asilimia 12.8 ikilingan-

ishwa na sensa ya mwaka ya 2022.
Pia, matokeo ya sensa ya watu na
makazi ya mwaka 2022 yanaonesha
mikoa ya Kaskazini Pemba na Unguja

na Kusini inatumia zaidi nishati ya
kuni kwa asilimia 76.7 kwa ajili ya
kupikia na kaya ya Mkoa Mjini Ma-
gharibi zinaongoza zaidi kwa kupikia
mkaa kwa asilimia 48 na gesi asilimia
22.

‘Elimu itolewe kujua

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR
ATIKA kuelekea

maadhimisho ya

kilele cha Siku ya

isitu  Duniani in-

ayoadhimishwa Machi 21 kila

mwaka, jamii ishirikishwe ka-

tika utoaji wa elimu ili kujua
umuhimu wa misitu.

Msaidizi Mkuu wa Hifadhi
ya Kimaumbile ya Masingini,
Amour Khamis Juma, alisema
elimu hiyo itasiadia jamii ku-
tambua rasilimali zilizopo
ikiwamo wanyama, ndege na
miti adimu na kuhifadhi maz-
ingira.

Aliyasema hayo jana katika
hifadhi ya kimaumbile ya Msi-
tu wa Masingini nje ya mji wa
Zanzibar, wakati akitoa elimu

kwa wanafunzi wa Shule ya
Mtoni Kigomeni na Mtopepo
‘B waliofika katika hifadhi
hiyo. Amour alisema du-
nia huadhimisha siku hiyo ya
misitu kwa lengo la kutunza
mazingira ikiwamo kupanda
miti, kutunza misitu, kuwapa
hamasa wanajamii pamoja na
kutunza mazingira kwa ajili ya
vizazi vya sasa na vijavyo.
Aidha, alisema maadhim-
isho hayo yalianza kuasisiwa
na Shirika la Chakula Duniani
(FAO), mwaka 2016 ikiwa na
dhamira ya kuwaeleza wana-
jamii umuhimu wa utunzaji
wa miti duniani.
“Wafanyakazi wa Idara ya
Misitu tunaadhimisha siku
hiyo kwa kupanda miti katika
maeneo tofauti ya hifadhi, la-
kini kwa mwaka huu tutaa-

dhimisha kwa kufanya mam-
bo tofauti ikiwamo kuelimisha
wanafunzi katika misitu yetu
na hifadhi ya taifa ya Jozani,”
alisema Amour.

Hata hivyo, alisema kuwa
kilele cha maadhimisho hayo
kitajumuisha shughuli za
upandaji miti ya mikoko ka-
tika Hifadhi ya Taifa Jozani
Shehia ya Charawe na kuz-
induliwa mradi wa kitalii wa
mnara wa Shehia ya Pete na
ugawaji wa hundi kwa wadau
wa hifadhi hiyo.

Mwalimu wa Shule ya Msin-
gi Bububu ‘A, Khatib Hamad
Khatib, alisema wameha-
masika na upewaji wa elimu
kwa wataalamu wa misitu na
kujua umuhimu wa kuhifa-
dhi misitu na faida zake na
elimu hiyo wataifikisha kwa

umuhimu wa misitu’

wanafunzi shuleni ambao ha-
wajapa fursa ya kufika katika
hifadhi hiyo.

“Elimu hii tuliyoipata hapa
leo tutahakikisha inakua en-
delevu kwa kuitoa shuleni
kwa wanafunzi wetu ili maz-
ingira na misitu yetu iendelee
kuleta tija kwa vizazi vya sasa
na baadaye,” alisema.

Wanafunzi wa shule hizo
walisema taaluma waliyope-
wa ni muhimu kwao na wa-
takuwa mabalozi wazuri ku-
hakikisha misitu inalindwa na
kujifadhiwa ili kuepukana na
athari za mmomonyoko wa
ardhi.

Kaulimbiu ya mwaka huu
katika maadhimisho ya Siku
ya Misitu Duniani ni ‘Misitu
ni Ubunifu, ni Suluhisho jipya
kwa Dunia Bora’.

Meneja Uchun-
guzi wa Kampuni ya
Vodacom Tanzania
Plc, Joseph Mnyune,
akizungumza kuhusu
mikakati na jitihada
zinazochukuliwa
na kampuni hiyo ili
kudhibiti ulaghai na
uhalifu mtandaoni,
wakati wa mku-
tano ulioandaliwa na
Taasisi ya Wataala-
mu wa Udhibiti wa
Rushwa na Ufisadi
Tanzania (ACFE-T),
mjini Zanzibar mwis-
honi mwa wiki. Kulia
ni Rais wa ACFE Tan-
zania, Ali Mabrook.
PICHA: MPIGAPICHA
WETU

Mariam Mwinyi akumbusha utoaji sadaka mwezi Mtukufu

Na Mwandishi Wetu

MKE wa Rais wa Zanzi-
bar, Mama Mariam Mwinyi
amesema, sadaka sio lazima
kutolewa kipindi cha mwezi
Mtukufu wa Ramadhani,
bali hata siku za kawaida zi-
naongeza upendo na kuigusa
jamii yenye uhitaji.

Mama Mariam Mwinyi am-
baye ni Msarifu na Mwenyekiti
wa Bodi ya Taasisi ya Zanzi-
bar Maisha Bora Foundation
(ZMBF), aliyasema hayo kwa
nyakati tofauti kwenye ziara
yake aliyowakilishwa na Nai-
bu Waziri wa Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Anna Athanas Paul, alipowa-
tembelea wazee wanaolelewa
na serikali, Welezo na Sebleni,
cha SOS na Mazizini, pamoja
na kituo cha kulelea watoto
wanaoishi kwenye mazingira
magumu, Kkilichopo Fuoni
Mambosasa (ZASO), Mkoa

wa Mjini Magharibi ambako
aliwasalimia, kuwafariji na ku-
wapa zawadi ya futari.

Aliitaka jamii kujitahidi ku-
fanya ibada ndani ya mwezi
Mtukufu wa Ramadhan na
kutoa sadaka kwa wingi hasa
kuwafikia watu wenye ma-
hitaji maalumu wakiwamo
wazee, watoto yatima, we-
nye ulemavu na maskini ili
kupata radhi za Mwenyezi
Mungu.

“Kama kawaida desturi
yetu mwezi wa Ramadhan
huwa tunatembeleana, kuju-
liana hali, sio desturi pekee,
lakini ni maagizo kutoka kwa
Mwenyezi Mungu Mtukufu,
anatutaka waja wake kutoa
sadaka kwa wingi na kufan-
ya zaidi mambo mazuri ya
kumridhisha yeye, kama ku-
wakumbuka wazee, wajane,
watu wasiojiweza na masi-
kini kuwapa sadaka ili nao
watekeleza vizuri ibada hii ya
mwezi mtukufu wa Raman-

dani,” alisema.

Alisema, serikali katika kuy-
aenzi matunda ya Mapinduzi
bado inaendelea kuwajali na
kuwaenzi wazee kwenye ny-
umba maalumu pamoja na
watoto yatima ambao serikali
inawaangalia kwa jicho la ka-
ribu.

Mkurugenzi wa Idara ya
Ustawi wa Jamii na Wazee,
Hassan Ibrahim Suleiman
na Mkurugenzi wa kituo cha
kulelea watoto yatima SOS,
Asha Salum Ali, walisema
msaada alioutoa kwa wazee
na watoto hao umewafikia
wakati sahihi.

Walisema, licha ya serikali
kutoa huduma kama hizo kila
mwezi katika jitihada zake za
kuwaenzi na kuwatunza watu
wenye mahitaji maalum, pia
msaada huo alioutoa Mariam
Mwinyi utaongeza tija na ku-
wasaidia wakati huu wenye
uhitaji.

Miongoni mwa msaada wal-

iopatiwa wazee na watoto hao
ni pamoja na tende, vyakula
vikiwamo mchele, unga wa
ngano, sembe, mafuta ya
kupikia, sukari pamoja na na-
faka.

Katika hatua nyingine,
Makamu wa Pili wa Rais
Hemed Suleiman Abdullah,
amejumuika pamoja na wa-
nanchi wa mikoa miwili ya
Pemba kwa ajili ya futari na
kuwataka wananchi kudumi-
sha umoja na ushirikiano bai-
na yao na kusaidiana kwa kila
hali hasa katika kipindi hiki
cha mfungo chenye fadhila
nyingi ndani yake.

Aliwataka Wazanzibar
kuienzi rasilimali ya amani na
utulivu iliyopo nchini na ndio
tunu ya Watanzania ambayo
baadhi ya nchi wameikosa
na kwamba lazima kuitunza
na kuienzi ili kuwarahisishia
viongozi wakuu kuyatekeleza
kwa vitendo yote waliyo
yaahidi kwa wananchi wake.
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Sekta ya utalii
yaingiza tril. 8/-
mwaka mmoja

Na Halfani Chusi

SEKTA ya utalii imeingiza
zaidi ya Sh. trilioni nane mwa-
ka 2023, Waziri wa Maliasili
na Utalii, Angellah Kairuki
(pichani) amesema.

Amebainisha kuwa kiasi
hicho cha fedha ni matokeo
ya jumla ya watalii milioni 1.8
walioingia nchini.

Angellah alibainisha hayo
juzi mkoani Dar es Salaam
alipozungumzia mafanikio ya
miaka mitatu ya Rais Samia
Suluhu Hassan katika sekta
hiyo.

Alisema mapato hayo na
idadi hiyo ya watalii ni makub-
wa zaidi kuwahi kufikiwa kwe-
nye historia ya nchi, Shirika
la Umoja wa Mataifa la Utalii
(UNWTO) likiitaja Tanzania ni
miongoni mwa nchi ya 11 am-
bazo zimeongeza idadi kubwa
ya watalii baada ya janga la
UVIKO-19.

“Wote tutakumbuka wakati
ambao nchi yetu ilipitia janga
la UVIKO-19 na kwenye hili
ningependa kutolea mfano
Mkoa wa Arusha ambapo
watu wengi wamepoteza ajira
kutokana na kushuka kwa
idadi ya watalii.

“Lakini baada ya Rais ku-
ingia madarakani, alichukua
hatua kwa kuweka afua mbal-
imbali za kupunguza athari za
UVIKO-19,” alisema.

Waziri huyo alisema ma-
pato yatokanayo na utalii ya-
meongezeka kutoka Dola za
Marekani bilioni 2.57 mwaka
2022 hadi kufikia Dola bilioni
3.37 (zaidi ya Sh. trilioni 8.5)
mwaka 2023 sawa na ongeze-
ko la asilimia 33.5.

“Mwaka 2021, wakati Rais

Samia alipoingia madarakani,
tulikuwa tumepokea watalii
kutoka nje ya nchi 922,692,
mwaka 2022 waliongezeka ku-
fika 1,454,920 na mwaka 2023,
walifika 1,808,205,” alifafanua.

Alisema kuwa Rais Samia
alipoingia madarakani mwaka
2021/22, bajeti ilikuwa ni Sh.
bilioni 572.2. Mwaka 22/2023
bajeti imeongezwa mpaka ku-
fikia Sh. bilion 6271 na mwaka
huu wa fedha (2023/24) wa-
natekeleza bajeti ya Sh. bilioni
654.6.

Alisema Wizara ya Utalii im-
eboresha na kujenga viwanja
vya ndege vinne katika hifadhi
za taifa kama vile Mikumi, Ny-
erere, Ruaha (viwanja viwili)
na ujenzi wake umefikia asil-
imia 35.8.

Alisema ujenzi huo unatara-
jiwa kukamilika Agosti mwaka
huu na maboresho hayo ka-
tika hifadhi yamewezesha
ongezeko kubwa la ndege
kutua kutoka 4,482 mwaka
2021 hadi 9,172 mwaka 2023
na kuongeza idadi ya watalii
kutoka 113,501 kwa mwaka
2021 hadi 218,274 kwa mwezi
Januari 2024. Ni ongezeko la
asilimia 94.

Katibu Mkuu Wizara ya
Maliasili na Utalii, Dk. Has-

san Abbasi alisema filamu ya
Tanzania The Royal Tour im-
ewezesha kuyafikia masoko
makubwa kwa njia za kidigi-
tali na imewekwa kwenye
Amazon Prime na itakaa huko
milele.

“Mimi ninafikiri hayo ni ma-
fanikio makubwa sana, haku-
na ‘content’ kutoka Tanzania
tangu uhuru wetu imewek-
wa kwenye Amazon Prime,
mtandao mkubwa zaidi duni-
ani unaotazamwa na zaidi ya
yatu milioni 240 kwa mwaka.

“Lazima tupongeze maono
makubwa ya Tanzania The
Royal Tour kwa sababu Rais
Samia aliona mbali sana. Ali-
chokifanya ni kuitangaza Tan-
zania duniani, ninaamini The
Royal Tour imefungua milan-
€0 mingi sana.

Kamishina wa Uhifadhi wa
Wakala wa Misitu Tanzania
(TFS), Prof. Dos Santos Silayo,
alisema ubunifu walioweka
kwenye misitu umetokana na
chachu iliyoletwa na filamu ya
Tanzania The Royal Tour.

Mbunge wa Kawe, Askofu
Josephat Gwajima, alisema
aliposafiri kwenda Japan
mwaka jana, Wajapan wali-
taka kujua nchi anayotoka,
akawaonyesha kwenye ram-
ani wakashindwa kuitambua.

“Mwaka huu  Wajapan
walewale waliponiuliza nina-
tokea nchi gani, nikawaambia
Tanzania, mmoja akafungua
‘iPad’ yake na kusema ‘Royal
Tour’, na mimi nikasema, ndio
‘Royal Tour’, yaani nchi ninay-
otoka inaitwa Royal Tour. Kwa
kweli nilishangaa sana kuona
namna gani filamu hii imei-
tangaza nchi yetu kwa kiasi
kikubwa hicho,” alisema.

Mwanajeshi adaiwa kutishia
wananchi kwa risasi, DC aonya

Na Beatrice Shayo

MKUU wa Wilaya ya Kilosa, mkoani
Morogoro, Shaka Hamdu Shaka, am-
emwonya mwanajeshi mstaafu, Khamis
Ndemeka, ambaye anadaiwa kusababi-
sha mgogoro wa ardhi na kumtaka aache
kutumia cheo chake kutishia maisha wa-
nanchi.

Shaka alifikia uamuzi huo mwishoni
mwa wiki wakati akizungumza na wa-
Kisanga, wilayani humo 1<uhu51ana na
mgogoro huo.

Awali, wananchi walilalamikia kutishi-
wa maisha wakitaka kuendeleza ardhi
yao na kushikiwa panga na mwanajeshi
huyo huku akiwatambia kuwa hawam-
wezi kwa chochote kwa kuwa ana fedha
narisasi.

Shaka alisema viongozi waliotangulia
walishafanya uamuzi sahihi na vyombo
vyote vya ulinzi na usalama vinatakiwa
kusimamia uamuzi huo hakuna mabadi-
liko katika mgogoro huo.

“Panapolalamikiwa ni hapo hapo,
walalamikaji ni wale wale, kinacholala-
mikiwa ni hicho hicho. Kilichofanyiwa
uhakiki na serikali ndicho hiki hiki haku-
na kilichobadilika. Hatuna jipya la kuja
kulifanya lazima tuheshimu uamuzi wa
viongozi wetu.

“Wananchi na huyo mwanajeshi haku-
na mgogoro hapa ninaviagiza vyombo
vya ulinzi na usalama yeyote atakayeku-
wa kiashiria cha uvunjifu wa amani
chukueni hatua za kisheria,” alisema.

Shaka alisema Ndemeka ndiye
anayeonekani mkorofi na yeye anataka
kuvunja amani jambo ambalo haliwezi
kukubalika.

“Vyombo vya dola mmelalamikiwa
hebu sasa simameni kwenye kufuata
sheria. Tendeni haki na mkitenda haki
hakutakuwa na malalamiko. Vurugu ili-
yopo hapa ni ya Lembeka huyo Ndeme-
ka gani bwani? Haiwezekani mtu mmoja
atishie usalama wa eneo lote hili kwa
kuwa yeye ni nani?” alihoji.

Shaka aliwaomba kila mmoja kuhakik-
isha anaheshimu sheria na kufuata uta-
ratibu uliowekwa kwa maslahi ya nchi
na sio uonevu wa raia.

“Usitake kujifanya wewe una makucha
na kutaka kumparamia kila mtu. Hii si
vizuri, niwaombe wananchi ishini kwa
upendo hii ardhi tutakufa na kuiacha,”
alisema.

Alisema mgogoro huo wa ardhi kila

IN THE DISTRICT COURT OF BAHI
AT BAHI

of Nhome - Bahi within
Dodoma Region

AND

ADMINISTRATION BY AMOS KAJI BUJIMU

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn.369 of 1963)

Petitioner.

Day of 04, 2024

Dated at Dodoma this 18 Day of 03, 2024.
RESIDENT MAGISTRATE

RESIDENT MAGISIRAIF
BAhI.

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 3991 OF 202
In the matter of the Estate of the late ADOLF AMOS KAJ

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estat
of the above named deceased are hereby cited to com|
and see the proceedings if they think fit before the grant

letters of Administration is made to the above name

Objections to the grant should be filed on or before the 1

JACKSON  VALENTINE

KUPOTEA KWA CHETI

MARANDU
anatangaza kupotea kwa cheti cha kidato
cha nne chenye index namba $06920075,
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia ROSMINI SECONDARY SCHOOL

AT DODOMA

Petitioner.

Day of 4, 2024

IN THE DISTRICT MAGISTRATE COURT OF DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE N. 4565 OF 202

In the matter of the Estate of the late of the late

(Rule 75 Of Probate Rules Gn. 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estat
of the above named deceased are hereby cited to com
and see the proceedings if they think fit before the grant g
letters of Administration is made to the above name

Objections to the grant should be filed on or before the

mwaka 2018. Kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: PHO/DAR/UBU/40143/2024

Date at Dodoma this 18 Day of 3, 2024.

KUPOTEA KWA

ZABRON SAULI MWAKASEGE MWAMBA MOHAMEDI
AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF MWAMBA anatan gaza
ADMINISTRATION BY
JONATHAN ZABRON MWAKASEGE ku P otea kwa kadi ya
GENERAL CITATION

pikipiki yenye namba

atakaeiona atoe taarifa

POLISI TAARIFA:

KADI YA PIKIPIKI

MC 656 AGG. Kwa yeyote

kituo chochote cha polisi.

PHO/TAN/TAN/2084/2024

anapokuja kiongozi mpya unai-
buka na kutaka uanze upya jambo
ambalo haliwezi kukubalika kwa
sababu lilishatolewa uamuzi.

Shaka alisema migogoro ya ardhi
imeshika kasi kuliko ile ya wakuli-
ma na wafugaji.

“Tumefanya jithada kubwa
ya kupambana na migogoro ya
wakulima na wafugaji tunamshuk-
uru Mungu haijamalizika lakini
imepungua kwa kiasi kikubwa na
kupungua kwake imetutoa kwenye
mauaji,” alisema Shaka.

Shaka alisema takwimu za miaka
mitano ya nyuma kuhusiana na
migogoro ya wakulima na wafu-
gaji zinaonyesha kuwa kwa mwaka
2023 hakuna kifo kinachosababish-
wa na wakulima na wafugaji.

Alisema wametoka kwenye zaidi
ya vifo 10 mpaka sasa hakuna vifo
na hizo ni jitihada za serikali na wa-
nanchi kwa kushirikiana kuondoa
changamoto hiyo.

“Mkulima amheshimu mfugaji
na mfugaji anatakiwa kumheshimu
mkulima. Nyie wote mnahitajiana.
Wilaya ya Kilosa asilimia 88 kipato
chetu kinategemea kilimo, ukienda
kwenye ufugaji ni asilimia tisa,”
alisema Shaka.

Alisema wakulima wanachangia
zaidi ya Sh. milioni 280 kwa mwaka
makusanyo ya mapato na wafugaji
wanachangia Sh. milioni 73, hivyo
utegemezi mkubwa uko kwenye
kilimo.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya MASWA.
Kituo cha NYALIKUNGU mkoa wa SIMIYU

Usimamizi wa Mirathi Na.12/2024
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU MOHAMED YAHAYA WA MWAMAPALALA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZ|
YALIYOTOLEWA NA RICHARD SAMWEL NYOROBI

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslal
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikw|
kuja kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufany|
hivyo mnamo tarehe 25 Mwezi 3 Mwaka 2024 kabla huy|
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia:
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehem
anaweza kuleta mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 11 Mwezi 03 Mwaka 2024.
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HALMASHAURI YA MANISPAA YA MOROGORO

SHERIA YA UMILIKISHAJI
WA ARDHI YA MWAKA 1999
NIA YA KUTOA HATI MILIKI

MMILIKI ALIOANDIKISHWA: KURWA MAMBALI RUWAICH PAUL
S.L.P 289 MOROGORO

ARDHI: KIWANJA NA. 338 KITALU ‘D' OPPOSITE INDUSTRIAL
COMPLEX MANISPAA YA MOROGORO

ANAYEOMBA UMILIKI: REVOCATUS PAUL KAPOKOLO, S.L.P
928, MOROGORO

Taarifa inatolewa kwamba HATI MILIKI YA KUMILIKI ARDK
iliyotajwa hapo juu ilikuwa inamilikiva na KURWA MAMBAI
RUWAICH PAUL ambapo mteja huyu aliuza ardhi hiyo

kwa REVOCATUS PAUL KAPOKOLO.

Hati hii imekwisha muda wake hivyo Ofisi haikusudii kuhuish|
hati kwa KURWA MAMBALI RUWAICH PAUL kwani aliku
ameshauza kiwanja hiki kwa REVOCATUS PAUL KAPOKOLO.

Kwahiyo iwapo hakuna pingamizi litakalo tolewa kwa muda
mwezi mmoja toka tarehe ya taarifa hii itakapotangazwa katik|
gazeti. Kiwanja hiki kitamilikishwa kwa REVOCATUS PAU|
KAPOKOLO.

H.P AMBARA
KNY: MKURUGENZI WAMANISPAA
MOROGORO ¥
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TANGAZO

Miaka mitatu ya Mama Samia, ZRA
yajivunia uwepo wa viongozi wa kitaifa

Na Mwandishi Wetu

UNAPOZUNGUMZIA mafanikio ya miaka mitatu ya
uongozi wa Rais Dk Samia Suluhu Hassan visiwani
Zanzibar yanakwenda sambamba na mafanikio ya
miaka mitatu ya uongozi wa Rais wa Zanzibar Dk
Hussein Ali Mwinyi.

Mamlaka ya mapato Zanzibar (ZRA)inajivunia uwepo wa
viongozi hao wa kitaifa ambapo imesaidia mamlaka
hiyo kuongeza ukusanyaji wa mapato visiwani Zanzibar.

ZRA kwa kipindi cha miaka mitatu imefanikiwa
kukusanya jumla ya shilingi 1.244 Trilioni ambapo kwa
mwaka wa kwanza wa uongozi wa DK .Hussein Ali
Mwinyi kutoka (Julai 2020 hadi Juni 2021) ZRA iliweza
kukusanya shilingi bilioni 304.342.

Kwa Mwaka wa pili kutoka Julai 2021 hadi Juni 2022)
ilifanikiwa kukusanya jumla ya shilingi bilioni 374.760,
sawa na ukuaji wa asilimia 23.14 kulinganisha na
makuisanyo ya mwaka wa kwanza wa 2020/2021.

Aidha kwa mwaka wa tatu kutoka Julai 2022 hadi Juni

utolewaji wa risiti za kielektroniki ili ZRA kupata mauzo
yanayofanyika na kodi inayostahiki kulipwa.iwe
inalipwa na kila mlipakodi na kuongeza uwajibikaji wa
kulipa kodi kwa hiari.

Mfumo huo ulianza kazi kwa majaribio mnamo mwezi
wa Aprili mwaka 2021 na kuanza kazi rasmi mwezi Julai
2021, na hadi kufikia mwezi Julai 2023 imepata
mafanikio mengi ikiwemo Kuweza kusajili walipakodi
7,808, kusajili vifaa vya kutolea risiti za kielektroniki
(POS) 8,524, mapato kukua kwa asilimia 85.94 katika
mwaka wa tatu wa Uuongozi wa Awamu ya nane
ikilinganishwa na mwaka wa kwanza 2020/2021.

Mafanikio mengine ni kupitia taarifa za Mfumo wa
VFMS,ZRA inatumia taarifa za mfumo kuwapandisha
walipa kodi kutoka kulipa kodi ya ushuru wa stempu na
kusajiliwa kaika wigo wa kodi ya ongezeko la Thamani
(VAT) Baada ya mauzo yao kuangaliwa katika mfumo.

Pia Mfumo umewasaidia wafanyabiashara kuweza
kujua mwenendo wa mauzo ya biashara yao na kuomba
kuhamishwa kutoka ushuru wa stempu (stamp duty) na
kusajiliwa katika wigo wa kodi ya ongezeko la Thamani

vipo kwenye hatua za kumaliziwa ufungwaji wake. Huku

vikiwa vinatumia mashine za kawaida za VFD (POS)
katika vituo 54 vilivyofungwa EFPP, Kimoja kipo pemba.

KUANZISHWA
KODI(ZIDRAS).

MFUMO WA

SMZ Kupitia ZRA na eGAZ , imetengeneza mfumo mpya
wa ukusanyaji wa Mapato ZIDRAS (Zanzibar Intergrated
Domestic Revenue Admintration System) ambapo
Mfumo huo umetengenezwa na kampuni ya Kitanzania
chini ya usimamizi wa Pamoja na wakala wa serikali hivi

Mtandao( E-Government )na ZRA.

Aidha Mfumo huo umeanza kutumika kuanzia mwezi
Julai, 2023 kwa kuiwasajili walipakodi wakubwa( large
taxpays) kabla ya kuenea matumizi yake kwa walipakodi

wote wa Zanzibar.

Pia Mfumo huo una huduma za mtandaoni ambapo
Mlipakodi atawajibika kwa kujisajili,kuwasilisha ritani

UKUSANYAJI

nyenginezo.

sasa zinatoa huduma mbalimbali
kulinganisha na hapo awali.

mazingira bora zaidi.

na kufanya malipo bila kufika katika ofisi za ZRA. Hii

itawapata wafanyabiashara muda mwingi wa kufanya

shughuli zao za kibiashara.

di,.Semina ,Makongamano,

Ofisi hizo zinatoa huduma mbalimbali zikiwemo, utoaji
wa leseni za udereva naleseni za njia, usajili wa vyombo
vya Moto, upokeaji wa Ritani za walipakodi na

Pia ZRA imefungua ofisi za huduma (service centres)
katika maeneo ya Darajani Mjini Unguja na Nungwi
katika Mkoa wa Kaskazini Unguja na imeendelea
kuimarisha Ofisi za ZRA Mkoani na Wete Pemba ambazo
za kikodi

Hata hivyo ZRA iliamua kujenga jengo lake la Ofisi kwa
upande wa pemba, jengo hilo limejengwa katika eneo la
GOMBANI limezinduliwa na Dkt Hussein Ali Mwinyi na
kuanza kazi rasmi mnamo mwezi wa September 2021 na
kuwepo kwa jengo hilo , imekuwa ni Faraja kwa
walipakodi wa Pemba ambao wanapata huduma katika

Aidha ZRA imeimarisha utoaji wa elimu kwa walipakodi
kwa njia mbalimbali zikiwemo Mikutano na Walipako-
Machapisho mbalimbali

KUIMARISHA UBORA WA HUDUMA NA KUONGEZA
UWAJIBIKAJI WA HIARI

ZRA katika kuwasogezea huduma wananchi na
walipakodi na imeanzisha na kuimarisha Ofisi nne za
mikoa katika Mkoa wa Kusini Unguja eneo la Paje, Mkoa
wa Kaskazini Unguja katika eneo la Kiwengwa na Mkoa
wa Mjini Magharibi katika eneo la Michenzani na Mkoa
wa Kaskazini Pemba katika eneo la Wete.

(VAT) na kutekeleza agizo la Rais wa Zanzibar na
mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi la kuuza mashine za
VVFD kwa mkopo.

2023 pia ilikusanya jumla ya shilingi bilioni 565.890
kulinganisha na mapato ya mwaka wa pili wa uongozi
wake. Ambapo kwa mwaka wa tatu yamekua kwa
asilimia 51.19.

katika vyombo vya Habari na inatumia mitandao ya
kijamii katika kufikisha elimu na jumbe mbalimbali kwa
walipakodi ili kuhamasisha ulipaji kodi wa Hiari
Zanzibar.

Pia Vituo vya mafuta kufugwa mashine maalumu
zinazoitwa Electronic physical pump printers (EFPP)
ambapo Zanzibar kuna vituo vya mafuta 87 kati ya
hivyo 54 vimefungwa mashine maalumu ( EFPP), na 33

LENGO LA KUANZISHWA KWA MFUMO WA
KIELEKTRONIKI
Lengo kuu la kuanzisha mfumo huu ni kushajihisha

ZRAimeanzisha na kusajiliZRA ONLINE TV Kwa lengo la
kuhabarisha na kuhamasisha ulipaji kodi wa Hiari
Zanzibar.

PARY N MAMLAKA YA MAPATO ZANZIBAR

ZANZIBAR REVENUE AUTHORITY

SALAMU ZA PONGEZI

UONGOZI PAMOJA NA WAFANYAKAZI WOTE WA MAMLAKA YA MAPATO ZANZIBAR
(ZRA). WANAUNGANA NA WATANZANIA WOTE KUMPONGEZA RAIS WA JAMUHURI
YA MUUNGANO WA TANZANIA MHE. DKT. SAMIA SULUHU HASSAN KWA
KUTIMIZA MIAKA 3 YA UONGOZI WAKE .

KIPEKEE KABISA ZRA INAMSHUKURU KWA DHATI RAIS WETU MPENDWA
KWA KUWA MUHAMASISHA]I NAMBARI MOJA WA UTALII NCHINI NA
KUTUONGEZEA MAPATO KUPITIA SEKTA YA UTALIL

"TULIPE KODI KWA MAENDELEO YA ZANZIBAR"

Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Zanzibar Revenue Authority (ZRA),
P. 0, BOX 2072, Mazizini- Zanzibar,
Tel: 255-24-2230639/2233041,
Fax: 255-24-2233904, Email: zrb@zanrevenue.org

ZRA Pemba Office
S.L.P 163, Pemba, Zanzibar.
Tel: +255 24 2452553, Fax: +255 24 2452945
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MABONDIA WA TANZANIA WAENDELEA
KUFAVYA VIZURI ALL-AFRICAN GAMES

Na Saad Akida

BENDERA ya Tanzania imeendelea
kupeperushwa vema nchini Ghana
kwenye michezo ya Afrika (All-African
Games), upande wa masumbwi baada ya
Bondia, Ezra Paulo, kufanikiwa kutinga
nusu fainali.

Paulo juzi alikuwa na kibarua kigumu
na kumshinda mpinzani wake Mujinga
Frazier, raia wa Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Kongo (DRC) kwa pointi 5-0 katika
uzito wa Light kwenye Ukumbi wa Bu-
kom Arena jijini Accra.

Lilikuwa pambano namba 74 uzani
wa Light Weight Kg 60, ambalo Ezra
alicheza kwa ustadi wa hali ya juu na ku-
washawishi majaji wote watano kumpa
ushindi na kutinga hatua ya nusu fainali.

Ezra anakuwa bondia wa pili kuhakik-
ishia Tanzania inapeperusha vema ben-
dera yake kwenye michezo All-African
Games, Accra 2023 inayoendelea katika
jiji hilo nchini Ghana.

Hiyo ni baada ya Jumapili iliyopita
bondia wa Timu ya Taifa ya Tanzania
wa Ngumi za Ridhaa, Yusuf Changalawe,
kutinga robo fainali ya baada ya kum-

shinda Abdelgawwad Orabi Salah wa
Misri kwa pointi katika uzito wa Light
Heavy.

Ezra sasa atacheza hatua ya nusu
fainali dhidi ya Andrew Chilata kutoka
Zambia na hata kama atapoteza tayari
ana uhakika wa kupata medali ya Shaba,
ambayo hutolewa kwa wote waliotinga
hatua ya nusu fainali.

Hiyo ikiwa ni medali ya pili kwani bon-
dia wa kwanza kuihakikishia Tanzania
ni Mussa Maregesi wa uzani wa Cruiser
Weight Kg 86 ambaye tayari yupo hatua
ya nusu fainali.

Vijana wakicheza mpira katika Uwanja wa Shule ya Msingi Kivule, Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Kipre Kinara ‘asisti’, Matampi ‘clean sheets’

Na Adam Fungamwango

WAKATI viungo washambuliaji wawili,
Stephane Aziz Ki wa Yanga na Feisal Salum
,JFei Toto' wa Azam FC wakiongoza kwe-
nye orodha ya wafungaji wa Ligi Kuu, kila
mmoja akiwa na mabao 13, winga wa Azam
FC, Kipre Junior, anaongoza kwa kutoa
pasi nyingi zilizozaa mabao (,asisti‘), huku
kipa wa Coastal Union, Ley Matampi, aki-
wa kinara wa kukaa langoni mechi nyingi
bila kuruhusu bao.

Kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa
jana na Bodi ya Ligi, Kipre anaongoza mpa-
ka sasa akiwa ameshafikisha ,asisti‘ nane.

Jumapili iliyopita, mchezaji huyo raia
wa Ivory Coast, alitoa ,asisti’ kwa mfungaji
wa bao la kwanza dhidi ya Yanga, Gibril
Sillah na kutimiza idadi hiyo katika mechi
ambayo Azam ilishinda mabao 2-1, ikiche-
zwa Uwanja wa Banjamin Mkapa, Dar es
Salaam.

Mchezaji huyo anafuatiwa na Muivory
Coast mwenzake, Yao Kuoassi na Mbur-
kina Faso Aziz Ki, wote wa Yanga ambao
wana ,asisti‘ saba kila mmoja.

Jumla ya wachezaji watano wanashika
nafasi ya tatu kwa kuwa na ,asisti’ nyingi
kwenye Ligi Kuu, wakifanya hivyo mara
tano, nao ni Clatous Chama wa Simba,

Impiri Mbombo wa Tabora United, Awesu
Awesu na Rahim Shomari, wote wa KMC.

Naye kipa wa Coastal Union, Mkongom-
ani, Matampi, anaongoza akifikisha ,clean
sheets’ 10 mpaka sasa.

Anafuatiwa wa Djigui Diarra wa Yanga
mwenye ,clean sheets’ nane, John Noble
wa Tabora United na Costantine Malimi
wa Geita Gold ambao wanazo saba kila
mmoja, Jonathan Nahimana wa Namungo
na Yona Amosi wa Prisons wakiwa na sita,
Ayoub Lakred wa Simba na Ramadhani
Chalamanda wa Kagera Sugar wakikaa
mara tano langoni bila wavu kugushwa na
Wilbol Maseke wa KMC, akiwa na nne.

lhefu
yakimbilia

tena jijini
Arusha

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Ihefu FC, kilita-
rajiwa kuondoka jana mkoani
kwa ajili ya kuweka kambi ku-
jiandaa na michezo inayokuja
ya Ligi Kuu na Kombe la FA.

Timu hiyo imeamua kwenda
Arusha baada ya kupoteza
mechi zake mbili za Ligi Kuu,
ikifungwa mabao 5-0 dhidi ya
Yanga, Machi 11, Uwanja wa
Azam Complex, Chamazi, Dar
es Salaam na bao 1-0 dhidi
ya Coastal Union, Machi 14,
Uwanja wa Mkwakwani jijini
Tanga.

Ofisa Habari wa klabu hiyo,
Peter Andrew, amesema wa-
naelekea Arusha si kwa sababu
zingine zozote bali ni kwa ajili
ya urahisi wa kupata mechi
za kirafiki tofauti na kama
wangepiga kambi Singida.

“Singida ni nyumbani, lakini
kama unakumbuka tuliweka
kambi Arusha kwa muda Kip-
indi tunajiandaa na mechi za
mzunguko wa pili wa Ligi Kuu,
Singida si kama ni sehemu
mbaya ya kufanya maandalizi,
ila kule Arusha tuna nafasi
pana ya kupata michezo ya
kirafiki, kuna timu nyingi
za daraja la kwanza, Mbuni
FC, TMA, kwa hiyo tunaweza
kupata mechi mbili tatu, kitu
ambacho kinatupa ugumu sana
tukiwa hapa, hakuna timu za
madaraja ambayo yanaweza
kutupa changamoto,” alisema
ofisa habari huyo.

Aliitaja sababu nyingine ni
kwamba wana mechi nyingi
watazocheza nje ya uwanja
wao wa nyumbani, hivyo wa-
nakwenda ugenini ili kuzoea
mazingira pia.

“Kitu kilichopo ni kwamba
tuna michezo mingi ya ugenini,
kwa hiyo tunakwenda Aru-
sha ili kupata uzoefu zaidi
ya kucheza ugenini, baada
va hapo tutaanza kuzunguka
kuanzia Dar es Salaam na
sehemu zingine, tukimaliza
mechi hizo ndiyo tunarudi
kujikita nyumbani Singida,”
alisema Peter.

Ilhefu hivi sasa imehamia
mkoani Singida na inacheza
mechi zake kwenye Uwanja
wa Liti, Singida, huku ikip-
ishana na Singida Fountain
Gate ambayo imehama mkoani
humo ikielekea Mwanza, na
kupiga mechi zake za Ligi Kuu,
humo.

Timu hiyo ipo nafasi ya 11 ya
msimamo wa Ligi Kuu, ikiwa
na pointi 23 mpaka sasa.
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NEWCASTLE KUMUUZA BRUNO

KLABU ya Newcastle United inafikiria kumuuza
kiungo wa kati wa Brazil, Bruno Guimaraes mwenye
umri wa miaka 26, ili kufadhili matumizi yao ya msimu
wa majira ya joto. (Football Insider)

MADRID, PSG WAMFUATILIA

REAL Madrid na Paris St-Germain walikuwa
wakimtazama Bruno Guimaraes, katika kichapo cha
Jumamosi cha Kombe la FA kutoka kwa Manchester
City, huku PSG pia wakifuatilia kwa karibu mmoja wa
wachezaji wenzake wa Newcastle - mshambuliaji wa
Sweden, Alexander Isak, 24. (HITC)

KIMMICH KUPELEKWA SOKONI

BAYERN Munich ipo tayari kumuuza kiungo wa kati
wa Ujerumani, Joshua Kimmich, msimu huu wa ma-
jira ya joto, lakini mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 29, anataka tu kujiunga na Manchester City, Ar-
senal, Liverpool, Real Madrid au Barcelona. (Florian
Plettenberg)

DIAZ AWANIWA LIVERPOOL

MANCHESTER United na Liverpool ni miongoni
mwa klabu zinazotaka kumsajili mshambuliaji wa Real
Madrid na Morocco, Brahim Diaz mwenye umri wa
miaka 24. (HITC)

SILVA KUREJEA BENFICA

KIUNGO wa kati wa Manchester City na Ureno, Ber-
nardo Silva, amesema ana uhakika atarejea katika kla-
bu yake ya kwanza ya Benfica, lakini mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 29 alikataa kusema lini. (SIC)

BRANTHWAITE BEI JUU

EVERTON itahitaji kima cha chini cha pauni milioni
80 kumnunua mlinzi wa England, Jarrad Branthwaite
mwenye umri wa miaka 21, ambaye anasakwa na Man-
chester United na Chelsea. (Team Talks)

STERLING HAITAKI SAUDIA

MSHAMBULIAJI wa England, Raheem Sterling mwe-
nye umri wa miaka 29, atakataa nia kutoka Klabu za
Saudi Arabia msimu huu wa majira ya joto. (Standard)

PALMER KUZAWADIWA

CHELSEA inatazamia italazimika kumzawadia fow-
adi wa England, Cole Palmer mwenye umri wa miaka
21, mkataba mpya na masharti yaliyoboreshwa baada
ya kuanza maisha vizuri Stamford Bridge. (Football
Insider)

NKETIAH KUONDOKA ARSENAL

MCHEZAJI Eddie Nketiah huenda akaondoka Arse-
nal msimu huu wa majira ya joto na Wolves wameji-
unga na Klabu za Ligi Kuu England wakiwinda uweze-
kano wa kumnunua mshambuliaji huyo wa England
mwenye umri wa miaka 24. (Teamtalk)

JOHNSON AWANIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur imeelekeza macho
yake kwa beki wa pembeni wa West Ham, Ben Johnson
mwenye umri wa miaka 24. (Football)

HINCAPIE ATAKIWA LIVER

LIVERPOOL imeongeza nia ya kumnunua beki wa
upande wa kushoto wa Bayer Leverkusen, Piero Hin-
capie, ambaye ni mchezaji wa Kimataifa wa Ecuador
mwenye umri wa miaka 22. (HITC)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

SABABU ARGENTINA
KUMWACHA MESSI

@ @ ®Aungana na Dybala, sasa wataikosa Costa Rica na
Salvador hii ni baada ya...

BUENOS AIRES, Argentina

LIONEL Messi atakosa mechi zi-
jazo za kirafiki za Argentina dhidi
ya El Salvador na Costa Rica kwa
sababu ya jeraha la msuli wa paja la
kulia, shirikisho la soka la nchi hiyo
limesema.

Nahodha huyo wa Argentina ali-
badilishwa mapema katika kipindi
cha pili cha ushindi wa mabao 3-1
wa wiki iliyopita dhidi ya Nashville
kwenye Kombe la Mabingwa wa
Concacaf kwa sababu ya jeraha hilo
na alikaa nje ya ushindi wa ligi Ju-
mamosi dhidi ya D.C. United.

Kocha wa Inter Miami CF, Gerar-

do ,Tata® Martino, alisema baada
ya mchezo huo kuwa hali ya Messi
itatathminiwa ,wiki baada ya wiki.”

Messi mwenye umri wa miaka 36,
awali alikuwa amejumuishwa kwe-
nye kikosi cha Argentina kwa mechi
za kirafiki za kimataifa dhidi ya El
Salvador mjini Philadelphia Ijumaa
hii, na dhidi ya Costa Rica mjini Los
Angeles siku nne baadaye, lakini
hilo limebadilika.

ESPN Argentina iliripoti kwamba
Messi bado anaweza kuungana na
timu ya taifa baadaye wiki hii ili ku-
fanyiwa sehemu ya mchakato wake
wa kupona kabla ya kurejea Florida.

Wachezaji kadhaa wa Argentina,
akiwamo mshambuliaji wa Man-
chester City, Julian Alvarez, wali-
wasili Philadelphia Jumapili, huku
wachezaji wengine wa kikosi waki-
tarajiwa kuungana nao jana.

Michezo yote miwili ni ya maan-
dalizi kwa Mabingwa Watetezi, Ar-
gentina kwa Copa America Juni na
Julai, ambayo pia itakuwa nchini
Marekani.

Argentina tayari ilikuwa imewa-
poteza mshambuliaji Paulo Dybala
na kiungo wa kati Exequiel Palacios
kutokana na majeraha.
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MADRID, Hispania

REAL Madrid imetangaza ku-
wasilisha malalamiko yao dhidi ya
mwamuzi Juan Martinez Munuera
“kwa hiari na kwa makusudi” ku-
puuza unyanyasaji wa kibaguzi wa
winga Vinicius Junior.

Mchezaji huyo wa Kimataifa
wa Brazil ni mmoja wa wachezaji
nyota wa Madrid, lakini amekuwa
mwathirika wa matukio kadhaa ya
ubaguzi wa rangi tangu alipohamia
Hispania.

‘Los Blancos’ hao sasa wamem-
shutumu Munuera kwa kukataa
kwa makusudi unyanyasaji wa kiba-
guzi wa Vinicius wakati wa ushindi
wa mabao 4-2 Jumamosi dhidi ya
Osasuna, ambapo mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 23, alifunga
mara mbili.

DRID YALALAMIKIA
UBAGUZI KWA VINICIUS

Taarifa kutoka Madrid ilisema:
“Baada ya matusi mazito yaliyo-
tolewa, kwa mara nyingine tena,
dhidi ya mchezaji wetu Vinicius
Junior, katika kesi hii wakati wa
mechi ya mwisho ya ligi iliyoche-
zwa na timu yetu huko El Sa-
dar, Real Madrid CF inawasilisha
yafuatayo.

“Klabu  yetu  imewasilisha
malalamiko kwenye kamati ya
nidhamu ya Shirikisho la Soka la

Felix: Mimi si mbaya
kwa Atletico Madrid

MADRID, Hispania

JOAO Felix amesisitiza kuwa
yveye si “mtu mbaya” katika
mzozo wake unaoendelea na
klabu yake mama ya Atletico
Madrid baada ya kufunga bao
dhidi yao akiwa na Barcelona.
Mshambuliaji huyo wa Ureno
alijiunga na Barca kwa mkopo
katika siku ya mwisho ya
dirisha la usajili la majira ya
joto 2023.

Alitumia muda mwingi wa
dirisha kujaribu kulazimisha
kuhamia kwa mabingwa wa
Hispania akitaja kama klabu
yake ya ndoto ya utotoni.
Sheria ya LaLiga inasema
wachezaji wa mkopo wa-
naruhusiwa kucheza dhidi ya
timu yao mama.

Felix alifunga bao pekee
katika ushindi wa 1-0 dhidi ya
Atletico Desemba mwaka jana
kutokana na bao la kwanza
katika ushindi wa mabao 3-0
kwa Barcelona Jumapili.
Mashabiki wa Atletico
walichafua picha ya Felix nje
ya uwanja kabla ya mch-

ezo kabla ya kumzomea na
kumpigia miluzi katika muda
wote wa dakika 77 alizokuwa
uwanjani.

Akizungumza na ESPN

baada ya mechi, Felix alidai
mashabiki hawajui hadithi
kamili kuhusu uhusiano wake
na Atletico.

“Mashabiki hapa wanaotaza-
ma mchezo hawajui kinacho-
tokea ndani,” alisema Felix.
“Wachezaji wenzangu wa
Atletico wanajua na, kama
unavyoona, ninashirikiana
nao wote vizuri.

“Nilisimama kuzungumza

na Samuel Lino na Thomas
Lemar, huku kila mtu akija
kunikumbatia, kuzungumza
nami na kuniuliza jinsi familia

yangu ilivyo. Sina chochote
dhidi yao na hawana cho-
chote dhidi yangu.

“*Mwisho wa siku, mimi si mtu
mbaya hapa, lakini ninaelewa
mashabiki kwa sababu hawa-
jui kila kitu.”

Mkataba wa mkopo wa

Felix haujumuishi chaguo

la kumnunua na isipokuwa
makubaliano yatafikiwa kabla
ya msimu wa majira ya joto,
atalazimika kurejea Atletico
kwa ajili ya maandalizi ya
msimu kabla ya kampeni ya
2024/25.

Ripoti kutoka Hispania
zinaeleza kuwa Barcelona
watajaribu kumsajili kwa
mkopo mwingine kabla ya
kumnunua kwa bei iliyopun-
guzwa.
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zwa mara kwa mara kuelekea

Hispania dhidi ya mwamuzi
wa mchezo Juan Martinez
Munuera, kutokana na uzem-
be wa kuandaa ripoti. Mwamu-
zi huyu kwa hiari yake na kwa
makusudi aliacha matusi na
kelele za fedheha zilizoeleke-

kwa mchezaji wetu Vinicius
Junior, licha ya kuonywa kwa
mesisitizo na wachezaji wetu.
“Pamoja na hayo, Real Ma-
drid pia imewasilisha malala-
miko kwenye chombo hiki

cha shirikisho kuhusiana na
matusi na kelele za udhalil-
ishaji zilizotajwa hapo juu, na
imeyapeleka kwenye Tume ya
Taifa ya Kupambana na Uka-
tili, Ubaguzi na Kutovumili-
ana Michezoni, ili waliotamka
watambuliwe na kuadhibiwa.”

Vinicius kwa muda mrefu
amekuwa mwathirika wa un-
yanyasaji wa ubaguzi wa rangi
nchini Hispania.

Wanaume  wanne  wa-
likamatwa Mei 2023 kwa
kutundika sanamu ya winga
huyo kwenye daraja la Madrid.

Mwezi huo wakati wa mche-
7o wa LalLiga dhidi ya Valencia
kwenye Uwanja wa Mestalla,
Mbrazil huyo alikashifiwa zai-
di na kulaani tukio hilo hadha-
rani, na kusababisha mjadala
mpana juu ya ubaguzi wa ran-

gi nchini Hispania.
Taarifa ya Madrid im-
eongeza: “Kwa kuzingatia

matukio haya ya kusikitisha
yaliyotokea El Sadar, Real Ma-
drid imepanua malalamiko
ambayo iliwasilisha I[jumaa
iliyopita, Machi 15, kwa Ofisi ya
Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali dhidi ya uhalifu wa chuki
na ubaguzi.”

Nunez ajiondoa Uruguay

LIVERPOOL, England

MSHAMBULIAJI wa
Liverpool, Darwin Nunez,
amejiondoa kwenye kiko-
si cha Uruguay kwa ajili
ya mechi zao za kimataifa
za Machi kutokana na
jeraha.

Nunez alipata jeraha
la msuli wa paja wakati
‘Wekundu’ hao wakichap-
wa mabao 4-3 na Man-
chester United kwenye
robo fainali ya Kombe la
FA Jumapili.

Alikamilisha dakika 120
kamili baada ya muda wa
nyongeza na kunyakua
pasi ya Alexis Mac Allister,
lakini akatoa mpira na ku-
sababisha bao la kusawa-
zisha la Marcus Rashford
na kufanya kuwa 3-3.

Akizungumza na
waandishi wa habari
baada ya mechi, Klopp
alithibitisha kuwa Nunez
- pamoja na Luis Diaz na
Cody Gakpo - walijeruhi-
wa wakati wa mchezo

huo.

“Sasa, wanaendelea na
majukumu ya kimataifa.
Tunatumai watarejea
wakiwa na afya njema.
Lucho (Diaz) aliumia paja,
Darwin (Nunez) aliumia
misuli ya paja. Cody aliu-
mia kifundo cha mguu,”
alisema Klopp.

Liverpool angalau
wametiwa nguvu na
habari kwamba Nunez
amejiondoa kwenye
kikosi cha Uruguay kwa
ajili ya mechi za kirafiki
mwezi huu kutokana na
mazungumzo na Kocha
Mkuu, Marcelo Bielsa.

Uruguay wanatara-
jiwa kucheza na Basque
Country XI huko Bilbao
na kisha Ivory Coast huko
Lens kama sehemu ya zi-
ara ya Ulaya.

Wamepanga mechi
moja tu ya kirafiki kabla
ya kuanza kwa michuano
ya Copa America huko
Marekani.
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HABARI MICHEZO

MADRID, Hispania

REAL Madrid imetangaza ku-
wasilisha malalamiko yao dhidi ya
mwamuzi Juan Martinez Munuera
“kwa hiari na kwa makusudi” ku-
puuza unyanyasaji wa kibaguzi wa
winga Vinicius Junior.

Mchezaji huyo wa Kimataifa
wa Brazil ni mmoja wa wachezaji
nyota wa Madrid, lakini amekuwa
mwathirika wa matukio kadhaa ya
ubaguzi wa rangi tangu alipohamia
Hispania.

‘Los Blancos’ hao sasa wamem-
shutumu Munuera kwa kukataa
kwa makusudi unyanyasaji wa kiba-
guzi wa Vinicius wakati wa ushindi
wa mabao 4-2 Jumamosi dhidi ya
Osasuna, ambapo mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 23, alifunga
mara mbili.

DRID YALALAMIKIA
UBAGUZI KWA VINICIUS

Taarifa kutoka Madrid ilisema:
“Baada ya matusi mazito yaliyo-
tolewa, kwa mara nyingine tena,
dhidi ya mchezaji wetu Vinicius
Junior, katika kesi hii wakati wa
mechi ya mwisho ya ligi iliyoche-
zwa na timu yetu huko El Sa-
dar, Real Madrid CF inawasilisha
yafuatayo.

“Klabu  yetu  imewasilisha
malalamiko kwenye kamati ya
nidhamu ya Shirikisho la Soka la

Felix: Mimi si mbaya
kwa Atletico Madrid

MADRID, Hispania

JOAO Felix amesisitiza kuwa
yveye si “mtu mbaya” katika
mzozo wake unaoendelea na
klabu yake mama ya Atletico
Madrid baada ya kufunga bao
dhidi yao akiwa na Barcelona.
Mshambuliaji huyo wa Ureno
alijiunga na Barca kwa mkopo
katika siku ya mwisho ya
dirisha la usajili la majira ya
joto 2023.

Alitumia muda mwingi wa
dirisha kujaribu kulazimisha
kuhamia kwa mabingwa wa
Hispania akitaja kama klabu
yake ya ndoto ya utotoni.
Sheria ya LaLiga inasema
wachezaji wa mkopo wa-
naruhusiwa kucheza dhidi ya
timu yao mama.

Felix alifunga bao pekee
katika ushindi wa 1-0 dhidi ya
Atletico Desemba mwaka jana
kutokana na bao la kwanza
katika ushindi wa mabao 3-0
kwa Barcelona Jumapili.
Mashabiki wa Atletico
walichafua picha ya Felix nje
ya uwanja kabla ya mch-

ezo kabla ya kumzomea na
kumpigia miluzi katika muda
wote wa dakika 77 alizokuwa
uwanjani.

Akizungumza na ESPN

baada ya mechi, Felix alidai
mashabiki hawajui hadithi
kamili kuhusu uhusiano wake
na Atletico.

“Mashabiki hapa wanaotaza-
ma mchezo hawajui kinacho-
tokea ndani,” alisema Felix.
“Wachezaji wenzangu wa
Atletico wanajua na, kama
unavyoona, ninashirikiana
nao wote vizuri.

“Nilisimama kuzungumza

na Samuel Lino na Thomas
Lemar, huku kila mtu akija
kunikumbatia, kuzungumza
nami na kuniuliza jinsi familia

yangu ilivyo. Sina chochote
dhidi yao na hawana cho-
chote dhidi yangu.

“*Mwisho wa siku, mimi si mtu
mbaya hapa, lakini ninaelewa
mashabiki kwa sababu hawa-
jui kila kitu.”

Mkataba wa mkopo wa

Felix haujumuishi chaguo

la kumnunua na isipokuwa
makubaliano yatafikiwa kabla
ya msimu wa majira ya joto,
atalazimika kurejea Atletico
kwa ajili ya maandalizi ya
msimu kabla ya kampeni ya
2024/25.

Ripoti kutoka Hispania
zinaeleza kuwa Barcelona
watajaribu kumsajili kwa
mkopo mwingine kabla ya
kumnunua kwa bei iliyopun-
guzwa.
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wa mchezo Juan Martinez
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Wanaume  wanne  wa-
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gi nchini Hispania.
Taarifa ya Madrid im-
eongeza: “Kwa kuzingatia

matukio haya ya kusikitisha
yaliyotokea El Sadar, Real Ma-
drid imepanua malalamiko
ambayo iliwasilisha I[jumaa
iliyopita, Machi 15, kwa Ofisi ya
Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali dhidi ya uhalifu wa chuki
na ubaguzi.”

Nunez ajiondoa Uruguay

LIVERPOOL, England

MSHAMBULIAJI wa
Liverpool, Darwin Nunez,
amejiondoa kwenye kiko-
si cha Uruguay kwa ajili
ya mechi zao za kimataifa
za Machi kutokana na
jeraha.

Nunez alipata jeraha
la msuli wa paja wakati
‘Wekundu’ hao wakichap-
wa mabao 4-3 na Man-
chester United kwenye
robo fainali ya Kombe la
FA Jumapili.

Alikamilisha dakika 120
kamili baada ya muda wa
nyongeza na kunyakua
pasi ya Alexis Mac Allister,
lakini akatoa mpira na ku-
sababisha bao la kusawa-
zisha la Marcus Rashford
na kufanya kuwa 3-3.

Akizungumza na
waandishi wa habari
baada ya mechi, Klopp
alithibitisha kuwa Nunez
- pamoja na Luis Diaz na
Cody Gakpo - walijeruhi-
wa wakati wa mchezo

huo.

“Sasa, wanaendelea na
majukumu ya kimataifa.
Tunatumai watarejea
wakiwa na afya njema.
Lucho (Diaz) aliumia paja,
Darwin (Nunez) aliumia
misuli ya paja. Cody aliu-
mia kifundo cha mguu,”
alisema Klopp.

Liverpool angalau
wametiwa nguvu na
habari kwamba Nunez
amejiondoa kwenye
kikosi cha Uruguay kwa
ajili ya mechi za kirafiki
mwezi huu kutokana na
mazungumzo na Kocha
Mkuu, Marcelo Bielsa.

Uruguay wanatara-
jiwa kucheza na Basque
Country XI huko Bilbao
na kisha Ivory Coast huko
Lens kama sehemu ya zi-
ara ya Ulaya.

Wamepanga mechi
moja tu ya kirafiki kabla
ya kuanza kwa michuano
ya Copa America huko
Marekani.
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Wachezaji
wa Simba
wakielekea
kambini
Zanzibar
jana kwa
kambi ya
wiki moja
kujiandaa
na robo
fainali Ligi
va Ma-
bingwa Af-
rika dhidi
va Al Ahly
ya Misri.
MPIGAPI-
+, CHAWETU

GAMONDI AICHAMBUA
MAMELODI KWA YANGA

® ® 0Asema ni wakubwa sana kwao, ahoji siwata-
cheza 11 kwa 11 au? TFF yazibeba...

Na Saada Akida

HUKU wengi wakiipa nafasi zaidi
Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini
kwenye mechi ya robo fainali ya Ligi ya
Mabingwa Afrika dhidi ya Yanga Machi
30, mwaka huu, Kocha Mkuu wa Yanga,
Miguel Gamondi, ameichambua timu
hiyo na kusema hakuna lisilowezekana
kwa kuwa watakuwa 11 kwa 11 uwanjani
na si vinginevyo.

Yanga itaikaribisha Mamelodi ka-
tika Uwanja wa Benjamin Mkapa
na baada ya hapo timu hizo zitaru-
diana Aprili 5, mwaka huu, nchini
Afrika Kusini na mshindi wa
jumla atatinga nusu fainali 4
ya michuano hiyo mikubwa
zaidi kwa ngazi ya klabu

barani Afrika.
Akiwachambua  wap-
inzani wao hao jana,

Gamondi alisema ubora
wa kikosi na bajeti ya usajili

»E

wa Mamelodi Sundowns tofauti na Yang,
lakini hilo haliwapi woga, badala yake
wanabhitaji kupambana na kuweka juhudi
zaidi katika mchezo huo wa nyumbani.
Gamondi alisema anafahamu misingi
ya Mamelodi kwa sababu timu yake ya
zamani na wamekuwa bora sana kwa
msimu huu, na kwamba waliongeza
mchezaji kutoka Argentina kwa usajili
ghali tofauti na wao ambao dirisha dogo
waliwaleta Joseph Guede na Augustine
Okrah wakiwa wachezaji huru.
Alisema kuna tofauti kubwa ya Ma-
» melodi Sundowns na timu kubwa kwa
- Yanga, ila ni wakati maalum
-~ kwao kuonyesha ubora na ili
-, kufikia ukubwa huo wa kuwa
# miongoni mwa timu tano
bora Afrika, lazima wapam-
bane kushinda mechi hiyo.
“Tunahitaji  kupigana,
kuweka juhudi zaidi kuliko
Sundowns, kama nilivyose-
ma awali tulipocheza na Al

Ahly, suala la uzoefu lilituathiri kidogo, pia
bajeti ukilinganisha na yetu ni tofauti, lazi-
ma watu waelewe, lakini haijalishi kwani
mpira ni dakika 90 na wote tunacheza 11
dhidi ya 11,” alisema kocha huyo.

Alisema wanatakiwa kuweka juhudi
kubwa kuhakikisha wanapambana na
timu bora yenye wachezaji wenye uzoefu
mkubwa.

Aliongeza kuwa miaka ya hivi majuzi,
Mamelodi Sundowns imekuwa ikipata
wapinzani wengi kutoka Afrika Kaskazini
katika michuano ya Ligi ya Mabingwa,
mara ya mwisho kuwa na upinzani Kusi-
ni mwa Jangwa la Sahara ilikuwa msimu
wa 2021/22 walipotupwa nje na wababe
wa Angola, Petro Atletico, hivyo ni zamu
ya Yanga kwa kuhakikisha wanashinda
mechi ya kwanza ya nyumbani. Wakati
huo huo, Shirikisho la Mpira wa Miguu
Tanzania (TFF), limezikubalia klabu za
Simba na Yanga kuwaruhusu nyota wa
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Benchikha
na siri Simba
kambi Zenji

Na Adam Fungamwango

KIKQOSI cha Simba kimetua mjini
Salaam, tayari kwa kambi ya wiki
moja kabla ya kuivaa Al Ahly ya Misri
kwenye mechi ya robo fainali ya Ligi
va Mabingwa Afrika, huku klabu hiyo
ikieleza sababu ya kukimbilia visiwa
hivyo vya karafuu.

Akizungumza jana, Meneja Habari na
Mawasiliano wa klabu hiyo, Ahmed
Ally, alisema wameamua kuelekea
kambi Zanzibar kwa ajili ya kupata
utulivu ili kumpa muda Kocha Mkuu,
Abdelhak Benchikha, kuandaa vizuri
programu yake kwani alihitaji ma-
zoezi yawe yanafanyika usiku kwani
mechi zote mbili zitachezwa nyakati
hizo.

“Watu wanajiuliza kwa nini Zan-
zibar? Tumeamua kwenda huko
mahsusi ili kupata utulivu, kumpa
muda mwalimu Banchikha kwa ajili
va kuandaa timu ya kwenda kumtoa
Al Ahly na kwanza tumezingatia suala
zima la utulivu, mwalimu anasema
anahitaji programu ya mazoezi hasa
nyakati za usiku kwa sababu mechi
zote mbili ya Dar es Salaam na Cairo
zitachezwa usiku, tukakaa na kuona
Zenji ndiko kuna miundomibu mizuri
zaidi,"” alisema Ahmed.

Alisema wakiwa huko wanataraji
kucheza mchezo mmoja wa kirafiki ili
mwalimu aangalie kile ambacho am-
ekitengeneza kama kimekuwa tayari,
na baada ya hapo kikosi kitakuwa
kimekamilika kuwavaa Al Ahly.
“Dhamira yetu safari hii ni kuitoa

Al Ahly na kufuzu kwenda hatua ya
nusu fainali, tuna vitu viwili, tuna
vitu viwili, kumfunga na kumtoa,
tushamfunga sana, kipindi cha miaka
mitano tumekutana naye mara tatu,
na imehusisha mechi sita, katika hizo
tumeshinda mbili, ametufunga mbili
na tumetoa sare mara mbili pia, kwa
hiyo ukiangalia kitakwimu tunalin-
gana, safari hii tunataka kutengeneza
utofauti wa kumtoa na inawezekana,
ndiyo maana tunataka kufanya maan-
dalizi makubwa,” alisema Meneja
huyo.

Hata hivyo, zipo taarifa kuwa

kikosi kimepelekwa Zanzibar kufuatia
ushauri wa wajumbe wa Baraza la
Ushauri la Klabu, ambapo mmoja wa
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