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Ofisi za serikali za mtaa wa Kili-
mahewa, Kata ya Wazo Wilaya ya
Kinondoni jijini Dar es Salaam,
zikiwa zimefungwa. Nje ni askari
waliokuwa vituoni na wengine ni
wananchi waliofika kupiga kura
na kujulishwa kuwa wagombea
wa CCM wamepita bila kupingwa.
PICHA: SALOME KITOMARI. Chini;
wananchi wa Mtaa wa Mabambase
Kata ya Ndembezi Manispaa ya
Shinyanga wakipiga kura kucha-
gua viongozi wa Serikali za mitaa.
PICHA: MARCO MADUHU

60 kuipa serikali gawioy °
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HABARI KITAIFA

.
Mtanzania ateuliwa

nafasi nyeti ya UN

Na Mwandishi Wetu

MTANZANIA, Eliza-
beth Maruma Mrema
(pichani), ameteuliwa
kuwa Kaimu Katibu
Mtendaji wa Sekre-
tarieti inayosimamia
Mkataba wa kimataifa
wa Umoja wa Mataifa
wa tofauti za kibiolojia
(CBD) yenye makao
yake makuu Monteal,
Canada kuanzia Dis-
emba 1, mwaka huu.

Uteuzi huo ume-
fanywa hivi karibuni
na Katibu Mkuu wa
Umoja wa Mataifa,
Antonio Guterres

kufuatia kujiuzulu kwa Cristiana Pasca Palmer, raia :

wa Romania kutokana na sababu za kiafya.
Kulingana na taarifa iliyotumwa kwenye wavuti
ya Shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa maz-

ingira (UNEP), uteuzi huo unatajwa kuwa unaongeza :

matumaini katika uhifadhi wa masuala ya bayonuai
ya kibaiolojia, matumizi endelevu ya baiolojia hizo,
na ugawaji wa faida zitokanazo na rasilimali za
Kijenitiki kwa kuzingatia usawa na haki.

Kabla ya kuteuliwa kwake, Mrema alikuwa Mku-
rugenzi wa Kitengo cha Sheria katika Makao makuu

kazi kwa zaidi ya miongo miwili.

Majukumu yake katika Idara ya Sheria ya UNEP ni

pamoja na uratibu wa ujenzi wa uwezo, maendeleo,

utekelezaji na pia kufuatilia utekelezaji wa sheria za

mazingira na mikutano ya kimataifa ya mazingira.
Pia aliongoza masuala yanayohusiana na utawala
wa kimataifa wa mazingira.

Mrema ni Mwanasheria Kitaaluma na Mwanadi-
plomasia akiwa na Shahada ya Sheria (LLB) (Hons)
kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Shahada ya
Uzamili (LLM) kutoka Chuo Kikuu cha Dalhousie,
Canada na Stashahada ya Juu katika masuala ya
Uhusiano wa Kimataifa na diplomasia (Summa Cum
Laude) kutoka Kituo cha Mahusiano ya Kigeni na

Aidha, Mrema amechapisha nakala kadhaa
zinazohusiana na sheria za kimataifa za mazingira,
ufuatiliaji na utekelezaji wa mikataba na maende-
leo ikiwamo makubaliano kadhaa ya mazungumzo
kuhusu hali mazingira ya kimataifa pamoja na
miongozo inayotumika sasa na UNEP katika mipa-
ngo yake ya kujengeana uwezo.

Kabla ya kujiunga na Kitengo cha Sheria cha
UNEP mnamo Juni 2014, Mrema alikuwa Mkurugen-
zi Msaidizi wa ldara ya Mazingira, anayesimamia
uratibu, shughuli na utoaji wa programu kuanzia
mwaka 2012 na kwa mwaka mmoja, pia aliwahi
kuwa Kaimu Mkurugenzi wa ldara hiyo.

Mwaka 2004 alipewa tuzo ya Meneja wa UNEP
bora zaidi wa mwaka kuwahi kutokea, aliyotambu-
lika kama Tuzo ya Wafanyakazi ya UNEP Baobab
kwa utendaji bora na kujitolea kufikia malengo ya
UNEP.

Mnamo mwaka wa 2009 aliteuliwa kuwa Katibu
Mtendaji wa UNEP/ Sekretarieti ya Mkataba juu ya
Uhifadhi wa wanyamapori wanaohama (CMS)

Kabla ya kujiunga na UNEP, Mrema alifanya kazi
na Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa
Kimataifa Tanzania na hadi anaondoka alikuwa
Mshauri Mwandamizi wa Sheria.

Katika kipindi cha uhudumu wake kwenye Wizara
hiyo Mrema, pia alikuwa Mhadhiri wa Sheria ya
Umma ya Kimataifa na Diplomasia ya Mkutano
katika Kituo cha Uhusiano wa nje na diplomasia cha
Tanzania.

Mkanganyiko uchaguzi $/mitaa

Na Waandishi Wetu

MKANGANYIKO wakati wa kupiga
kura kwenye uchaguzi wa serikali za
mitaa katika vituo mbalimbali vya
kupigia kura nchini uliibuka jana
baada ya wananchi kujitokeza kwa
ajili ya kuwapigia kura wagombea
wao kwa mujibu wa Katiba na kuku-
ta baadhi ya vituo vimefungwa.

Ofisi za Serikali za Mitaa ambako
ndiko vituo vya uchaguzi vilipangwa
na wagombea wa vyama vya upin-
zani kujitoa, zilikuwa zimefungwa
na hakukuwa na tangazo au taarifa
yoyote kuwafahamisha wananchi.

Hata hivyo, wananchi walipohoji
sababu ya vituo hivyo kufungwa,
walielezwa kuwa ni kutokana na
wagombea wa maeneo hayo kupita
bila kupingwa, hivyo kutofanyika
uchaguzi huo.

Vyama vya upinzani kikiwamo
Chama cha Demokrasia na Maen-

deleo (Chadema), ACT-Wazalendo
na Chama cha Wananchi (Cuf), vili-
tangaza kujitoa na kupiga marufuku
nembo za vyama vyao kuwekwa
kwenye karatasi za kupigia kura.
Vyama tisa vilitangaza kutoshiriki
uchaguzi huo vikidai kutoridhishwa
na mwenendo uliojitokeza wakati
wa uchukuaji na urejeshaji fomu
za kugombea nafasi mbalimbali iki-
wamo ofisi za watendaji kufungwa
na majina ya wagombea kuenguliwa.
Siku chache baadaye Waziri wa
Tamisemi, Selemani Jaffo, alitangaza
kurejeshwa kwa wagombea wote
ambao majina yao yalienguliwa.
Akitangaza hatua hiyo alisema,
wagombea ambao hawatashiriki ku-
pigiwa kura ni wale ambao fomu zao
hazikuwa na udhamini wa vyama,
walio na pingamizi la uraia, ambao
hawakujiandikisha kwenye maeneo
yao, waliojiandikisha mara mbili,
waliojidhamini wenyewe,  walio-

rejesha fomu zaidi ya mtu mmoja
kutoka chama kimoja, na waliojitoa
kwa mujibu wa kanuni za uchaguzi.

Licha ya agizo hilo, vyama vya up-
inzani viliendelea na msimamo wa
kususia uchaguzi huo.

SHINYANGA

Manispaa ya Shinyanga mitaa
minne ilifanya uchaguzi huo na ka-
tika karatasi za kupigia kura nembo
za vyama vya CCM, Chadema, CUF,
ACT-Wazalendo, zilionekana kwe-
nye karatasi hizo.

Msimamizi wa uchaguzi wa
manispaa hiyo, Rajabu Masanche,
alisema wagombea hao ni ambao
hawakuwasilisha barua za kujitoa
kwenye kinyang’anyiro hicho.

Katika kata 17 za Shinyanga ni
nne pekee zilizopiga kura ambazo
ni Kambarage, Ibadakuli, Mwamalili
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Rais John Magufuli, akipokea gawio la Sh. bilioni 10.48 kwa Serikali, ikiwa ni sehemu ya faida ya benki ya
NMB kwa mwaka 2018 kutoka kwa Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa NMB, Ruth Zaipuna. Katikati anayes-
huhudia ni Mjumbe wa Bodi ya Wakurungezi wa benki hiyo, Margaret Ikongo. Kushoto ni Waziri wa Fedha
na Mipango, DK. Philip Mpango na Spika wa Bunge, Job Ndugai. PICHA: MPIGAPICHA WETU

JPM azipa taasisi siku 60 kuipa serikali gawio

Na Augusta Njoji, CHAMWINO

RAIS John Magufuli ametoa mie-
zi miwili viongozi wa mashirika,
taasisi na kampuni za umma 187
kutoa gawio kwa serikali na en-
dapo wakishindwa, waondoke we-
nyewe kwenye nafasi zao.

Alitoa agizo hilo jana Ikulu Cham-
wino alipokuwa akipokea gawio,
michango na ziada kwa mashirika,
kampuni na taasisi mbalimbali am-
bazo zinamilikiwa na serikali.

Alisema serikali hadi sasa im-

ewekeza mtaji wa Sh.Trilioni 59.6
kwa mashirika na taasisi 266, la-
kini pamoja na uwekezaji mkubwa
kuna changamoto ya usimamizi na
utendaji mbovu kwenye mashirika
ambayo serikali ina hisa mapato
yanayopatikana ni kidogo.

Alitolea mfano mwaka 2014/15
serikali ilikusanya Sh. bilioni 130 ku-
toka mashirika 24 mwaka 2015/16
zilikusanywa Sh. bilioni 249.3 ku-
toka taasisi na mashirika 25.

“Kutokana na hali hiyo serikali
ilianza kuchukua hatua mbalim-

bali ambazo zimeongeza ukusan-
yaji ambapo mwaka 2016/17 ziliku-
sanywa Sh.bilioni 677 kutoka taasisi
38, 2017/18 zilikusanywa Sh. bilioni
842.13 kutoka mashirika na taasisi 40,
mwaka 2018/19 Sh. trilioni 1.05 kutoka
taasisi na mashirika 79,” alisema.
Aliongeza: “Tujiulize katika ma-
shirika hayo 266 yaliyochangia 79 na
serikali imeweka mtaji wa Sh. trilioni
59.6, yanabaki mashirika 187 hayana
habari ya kuchangia, yana Bodi, na

INAENDELEA UK. 8
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Mamia Bavicha

wajitosa uchaguzi

Na Enock Charles

NI mchuano mkali, hivyo ndi-
vyo unavyoweza kusema baada
ya vijana zaidi 100 kuchukua
fomu za kuwania nafasi mbalim-
bali ikiwamo nafasi ya Mwenyeki-
ti taifa wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (Chadema)
Taifa.

Vijana hao ni kutoka Baraza la
Vijana Chadema (Bavicha) mae-
neo mbalimbali nchini.

Akizungumza na gazeti hili,
Mwenyekiti wa Bavicha Taifa,
Patrick Ole Sosopi, alisema idadi
hiyo ni baada ya kuanza uchuku-
aji na urejeshaji fomu ambao
utafika ukingoni majira ya saa 10
jioni Novemba 30, mwaka huu.

Alisema vijana wengi wame-
jitokeza kutokana na hamasa
kubwa iliyofanyika ya kuwapa na-
fasi vijana kujiamini na kuwania
nafasi mbalimbali za uongozi.

“Tuna expect (tunatarajia) vi-
jana zaidi ya 100 kujitokeza ku-
chukua fomu ila kwa sasa bado
zoezi linaendelea na watu wana-
chukua fomu maeneo mbalimba-
li wengine mtandaoni ,wengine
kwenye ofisi zetu za kanda na-
kadhalika,” alisema Sosopi.

Mkurugenzi wa Itikadi, Uene-
zi na Mambo ya Nje, John Mrema,
alisema kwa sasa wananchi wa-
nachukua fomu kwenye tovuti ya
chama na ofisi za chama.

“Kwa sasa ni vigumu kujua
idadi ya waliojitokeza kuwania
nafasi mbalimbali, wanachukua
fomu mtandaoni na ofisi, wana-
zilipia na kurudisha, wakianza
kurudisha tutakuwa kwenye na-
fasi nzuri ya kueleza,” alisema.

Kwa mujibu wa Mrema, kuan-
zia leo uchaguzi kwenye kanda
mbalimbali utaanza kufanyika
kwa kadri ya walivyojipana na
hadi mwisho wa wiki hii utakuwa

umekamilika.

Alisema mwisho wa kurejesha
fomu ni saa 10 jioni Novemba 30,
mwaka huu.

Hivi karibuni, Katibu Mkuu wa
chama hicho Taifa, Dk. Vincent
Mashinji, alitangaza kuanza kwa
mchakato wa uchaguzi ndani ya
chama hicho ulioanza Novemba
18, mwaka huu na unaotarajiwa
kukamilika Desemba 18, mwaka
huu.

Nafasi zinazowaniwa ni Mwe-
nyekiti wa baraza hilo Taifa,
Makamu mwenyekiti nafasi mbili
ikiwamo nafasi moja kutoka

Zanzibar na nyingine kutoka
Tanzania bara, Katibu Mkuu,
Naibu Katibu

Mkuu ,Mratibu wa uhama-
sishaji, mweka hazina ,wajumbe
watano wawakilishi wa mkutano
mkuu pamoja na wajumbe 20
wawakilishi wa baraza kuu la
chama hicho.
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SINGHYDRO

JOB ANNOUNCEMENTS

We are SINOHYDRO CORPORATION LIMITED,
currently implementing the Zanzibar Irrigation
Infrastructure Construction Project both at Unguja and
Pemba.

We are recruiting heavy equipment operators, truck
drivers, electricians, fitters, concrete workers, steel
bar workers, and experienced worker of all related
disciplines.

We are sourcing fuels, steel bars, cement, aggregates,
rip rap stones, geotextiles, PE/PVC pipes, steel pipes,
scaffoldings, and various other materials.

We are also in need of small machines, tools, and
equipment.

115529602

Kindly send your application/quotation to
Mr. Yan at yyg608@163.com or call 0778 460047.

Aliyekuwa mgombea
S/mitaa adaiwa kuchinjwa

Na Daniel Sabuni, ARUSHA

ALIYEKUWA mgombea wa ujumbe
wa serikali ya mtaa wa Mnara wa Voda
Homary, amekutwa amekufa kwa madai
ya kuchinjwa nyumbani kwake.

Tukio hilo linadaiwa kutokea eneo la
Mnara wa Voda siku tatu zilizopita.

Akizungumza na Nipashe, Kamanda wa
Polisi Mkoani Arusha, Kamishna Msaidizi
wa Polisi (ACP), Jonathan Shana, alithibiti-
sha kutokea kwa tukio hilo na kuwa kime-
tokea siku tatu zilizopita.

Alisema Homary alikutwa nyumbani
kwake katika eneo la Mnara wa Voda,
huku funguo ikiwa ndani akiwa amefariki
dunia.

“Bado tunachunguza na tutatoa taarifa,
maana mtu amekutwa ndani na funguo
ikiwa ndani inawezekana pia amejidhuru

mwenyewe kutokana na labda msongo
wa mawazo,” alisema Kamanda Sha-
na.

Vile vile, alisema kuna baadhi ya wana-
siasa wanaoleta uchochezi kuhusu kifo hi-
cho na kuahidi wakiendelea atawachuku-
lia hatua kwa mujibu wa sheria.

“Naomba watupe muda vyombo rasmi
vya uchunguzi vifanye kazi yake, jambo
kama hilo lina taratibu linapotokea tuna-
chunguza kwa kuhusisha vyombo vinavy-
oaminiwa na wananchi na tutatoa taarifa
kupitia vyombo vya babari,” alisema Sha-
na.

Naye Mbunge wa Arusha, Godbless
Lema, akihojiwa na Nipashe alisema jam-
bo hilo ni la kikatili na la kuhuzunisha na
kwamba amezungumza na Kamanda wa
Polisi ambaye amemwambia watu kad-
haa wanashikiliwa kuhojiwa kutokana na

mauaji hayo.

Alisema Chadema mkoani hapo kime-
unda kamati maalum kufuatilia mauaji
hayo kutokana na kifo hicho kuwa na
utata na kwamba Homary alikuwa kada
maarufu na mwaminifu wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (Chadema).

“Sio kawaida kwa polisi kukaa kimya
hapa kuna utata, RPC alipaswa aite kikao
na wanahabari na waulize majibu na ajibu
sasa ukimya huu unatushangaza maana
jamii itapata picha gani?” Alihoji Lema.

Alisema wanaodai amejichinja haiingii
akilini kutokana na ugumu wake kwa mtu
timamu kuchukua uamuzi huo kwa kuwa
hata mkanda wa suruali ungetosha kufan-
ya hivyo.

“Katika binadamu 100,000 ni mmoja tu
ambaye anaweza kukatisha maisha yake
kwa kujichinja ni jambo ambalo si rahisi
kulitekeleza maana linahitaji uwendawaz-
imu na sio kwa mtu mwenye akili za kawai-
da,” alisema Lema.

Alisema polisi asije kutoa majibu rahisi
kuhusu mauaji hayo, itoe majibu ambayo
jamii itaridhika na kutotafsiri vingine ili
kuleta picha nzuri kwa nchi.

Alitoa mfano wa mume anapofumaniwa
na mke haitasaidia kupunguza uzito wa
fumanizi kwa kile kitakachoelezwa kuwa
alikuwa anatumia kinga.

Hata hivyo Lema alisema, hawezi kuhu-
sisha tukio hilo na siasa kwa kuwa marehe-
mu pamoja na baadhi vyama vya upinzani
wailishajitoa katika kinyan'ganyiro cha
uchaguzi wa serikali za mitaa.

Mwili wa marehemu Homary unata-
rajiwa kuagwa leo saa 10 nyumbani kwake
na baadaye kutasafirishwa kwa ajili ya
mazishi yatakayofanyia Katesh, wilayani
Hanang.

Marehemu Cornel Lundu Apson
1944 - 2019

Familia ya Marehemu Cornel Lundu Apson wa Mbezi Beach Dar es salaam,
wanapenda kutoa shukrani za dhati kwa ndugu, jamaa na marafiki wote walioshiriki
nasi katika mazishi ya mpendwa wetu Mzee Cornel Lundu Apson aliyefariki tarehe
7.10.2019 na kuzikwa tarehe 12.10.2019 katika makaburi ya shambani kwake
Shiwanda Vwawa Mbozi. Familia inakukaribisha kwenye misa ya shukrani
Jumapili tarehe 1.12.2019 saa 4 asubuhi katika kanisa Katoliki Parokia ya
Vwawa Mbozi. Baada ya misa tutashirikiana chakula cha mchana nyumbani kwa
marehemu, Shiwanda Vwawa Mbozi.

Pia tunapenda kuwashukuru kwa dhati
Hospitali ya Hindu mandal, Hospitali ya Emilio Mzena, Jakaya Kikwete Cardiac Institute,
Wilgers Hospital South Africa, Ubalozi wa Tanzania South Africa,
Ofisi ya Rais na Idara ya usalama wa Taifa.
Shukrani za kipekee ziende kwa
Mh. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Dkt. John Pombe Magufuli.

2 Timotheo 4:7 “NIMEVIPIGA VITA VILIVYO VIZURI,
MWENDO NIMEUMALIZA, IMANI NIMEILINDA”
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Ongezeko la watu linavyoiweka
sekta uhifadhi, utalii njia panda

Na Sanula Athanas

AFARI ya nchi kuelekea uchumi wa

kati imeiva. Hilo halina mjadala.

Mada kuu katika safari hiyo ni ujen-

zi wa uchumi wa viwanda ambao
kimsingi utendaji wake, unagusa moja kwa
moja kufufuka au kusimama sawia kwa sek-
ta nyingi za kitaifa.

Juni 1999, Tanzania ilizindua Dira ya
Taifa ya Maendeleo 2025 ambayo pamoja
na mambo mengine, inalenga kupunguza
nusu ya watu wanaoishi katika umaskini
na kuwafanya wawe katika uchumi wa kati
iflkapo mwaka 2025. Lakini, katika upande
wa pili wa shilingi, haina maana safari hiyo
iliyobakisha miaka sita, ni ya lami tamba-
rare -- kuna mashimo na matuta.

Hadi sasa, kuna baadhi ya sekta ambazo
zina hisa katika ukuaji wa uchumi wa nchi,
zinaguswa kwa namna hasi na safari hiyo
kiujumla. Kwa vipi?

Miongoni mwa sekta zinazoguswa kwa
namna hasi, utalii na uhifadhi haikosekani.
Tayari kuna vilio kutoka maeneo tofauti ya
kitaifa kuhusu baadhi ya watu kuvamia na
kubadili matumizi ya maeneo maalum yali-
yotengwa kwa ajili ya shughuli za uhifadhi
na utalii.

Hiyo inajumuisha ujenzi wa makazi
ya kudumu na uingiliaji wa maeneo ya
mtawanyiko na mapito ya wanyamapori
(shoroba), ambayo yana sheria na kanuni
zinazoongoza matumizi yake.

Kinachoelezwa kitaalamu ni kwamba, pi-
cha kuu inayotawala mageuzi hayo ni kasi
ya ongezeko la watu nchini inayotajwa kut-
ishia uhai wa sekta hiyo na nyinginezo.

Kuna hatua kadhaa zimechukuliwa na
serikali kuhusiana na mustakabali wa usta-
wi wa uhifadhi na utalii na kasi ya ongezeko
la watu katika maeneo yanayogusa sekta
hiyo muhimu.

Itakumbukwa hatua mojawapo ni ya Sep-
temba 23, mwaka huu, serikali ilipotangaza
kufuta mapori tengefu 12 yenye ukubwa wa
ekari 707,659.94 na kuagiza yagawiwe kwa
wananchi kwa ajili ya makazi na shughuli za
kilimo na ufugaji.

Ni uamuzi uliotangazwa baada ya kikao
cha Baraza la Mawaziri jijini Dar es Salaam,
kupokea taarifa ya kamati iliyoundwa na
Rais John Magufuli, kufuatilia migogoro ya
ardhi iliyomea nchini.

Taarifa iliyotolewa na Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, baada ya kumalizika kwa ki-
kao hicho, ilieleza kuwa serikali imeamua
jwa kuwapo ndani ya hifadhi.

Pia, uamuzi huo ukaelekeza mipaka ya
milki ya ardhi na kupangiwa mipango ya
matumizi bora ya ardhi.

kufanyiwa tathmini ya kina kwa maeneo
yaliyobaki ndani ya hifadhi,” alisema.

Waziri Mkuu alisema serikali pia imeri-
dhia misitu ya hifadhi saba yenye ukubwa
wa ekari 46,715, itolewe kwa wananchi kwa
ajili ya makazi na shughuli za kilimo na
ufugaji ili kuwaondolea kero za uhaba wa
ardhi.

Majaliwa aliongeza kuwa serikali pia im-
eridhia kumega hifadhi za misitu 14 ili wa-
nanchi wapate maeneo kwa ajili ya kilimo
na ufugaji.

EMamia ya Vv

jiji yahalalishwa hifadhini
BMakazi yawekwa shoroba kongwe
mMkapa atoa angalizo tuendako
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ukomo wa Dira ya Maendeleo ya Taifa, nchi riwa kuwa na watu bilioni 1.3, ndiyo ya
ONGEZEKO LA WATU inatarajiwa kuwa na wakazi milioni 67. Tan-  kwanza kwa kasi kubwa ya ongezeko la

Kwa mujibu wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu
(NBS), Tanzania mwaka huu inakadiriwa
kuwa na watu 55,890,747 (milioni 55.89).
Kati yao, wanaume ni 27,356,189 na wa-
nawake 28,534,558.

Kwa makadirio hayo, idadi imeongezeka
kwa watu milioni 43.59 katika kipindi cha
miaka 42 kwa kuwa takwimu za NBS zi-
naonesha mwaka 1967, Tanzania ilikuwa na
watu milioni 12.3, Tanzania Bara ikiwa na
watu milioni 11.9 na Zanzibar watu 354,815.

Hoja ya kasi ya ongezeko la watu nchini
pia imegusiwa na Rais mstaafu wa awamu
ya tatu, Benjamin Mkapa, kupitia kitabu
chake cha ‘My Life, My Purpose’ (Maisha
Yangu, Kusudio Langu) alichokizindua No-
vemba 12, mwaka huu.

Katika kitabu hicho, Mkapa anaeleza sha-
ka yake kuhusiana na kasi hiyo anayoona
inakosa sera na mwongozo sahihi wa kui-
kabili ishara hiyo mbaya kwa maendeleo ya
umma.

“Ongezeko la watu katika nchi siyo kip-
imo cha maendeleo bali ni kikwazo kwa
maendeleo. Shida kubwa ya nchi nyingi za
kiafrika, hatuna mjadala madhubuti kuhu-
su sera ya idadi ya watu katika nchi zetu,”
Mkapa analalamika.

Kiongozi huyo mstaafu anaeleza ubashiri
wa kisayansi wa mwelekeo wa sensa zijazo,
kwamba ifikapo mwaka 2025, ambao ndiyo

zania ina eneo lenye ukubwa wa kilomita za
mraba 947,300.

Mkapa anasema wakati wa uhuru mwaka
1961, kulikadiriwa kuwapo Watanganyika
milioni 104 na idadi iliongezeka hadi Wa-
tanzania milioni 274 alipoanza kukalia kiti
cha urais mwaka 1995 na iliongezeka hadi
milioni 36.1 alipoondoka madarakani mwa-
ka 2005.

Vilevile, Ripoti ya Juni 21, 2017 ya Shirika
la Umoja wa Mataifa Linaloshughulikia
Idadi ya Watu (UNFPA), ilibainisha kuwa
Tanzania imo katika nchi tisa zinazochangia
kasi ya ongezeko la watu duniani. Tanzania
ilitangazwa kuwa ni ya nne barani Afrika.

Ripoti hiyo inaitaja India, taifa linalokadi-

watu na katika mataifa nane yanayofuata,
matano ni ya barani Afrika. Kati yake, mata-
tu ni ya kusini mwa Jangwa la Sahara na
mawili ni wanachama wa Jumuiya ya Afrika
Mashariki (EAC).

Orodha ya mataifa hayo kwa nafasi zake
nyuma ya India ni: Nigeria; Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC); Pakistan;
Ethiopia; Tanzania; Marekani; Uganda na
Indonesia.

Vilevile, ripoti inasema wakazi wa dunia
wataongezeka kutoka bilioni 7.6 wa mwaka
2016 hadi bilioni 8.6 ifikapo mwaka 2030,
ambao ni ukomo wa kipindi cha Malengo ya
Maendeleo Endelevu.

ITAENDELEA KESHO

Mwaka Idadi ya watu
1967 12,313,469
1978 17,512,610

1988 23,095,878
2002 34,569,232
2012 44,928,923

JEDWALI LA SENSA TANZANIA

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS)

Tanzania Bara Zanzibar
11,958,654 354,815
17,512,610 476,111
22,455,193 640,685
33,584,607 984,625
43,625,354 1,303,569

Jedwali Inaoconesha ongezeko la watu nchini. Chanzo: Takwimu za NBS
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HABARI KITAIFA

Rais Dkt. John Magufuli akipokea hundi ya gawio kwa Serikali kutoka kwa Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi wa Benki ya CRDB Ally Laay na Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB Abdulmajid
Nsekela wakati wa hafla ya upokeaji gawio na michango kwa serikali iliyofanyika Ikulu Chamwino, Do-
doma. Wengine pichani ni Waziri wa fedha Dkt. Philip Mpango na Spika wa Bunge Job Ndugai. PICHA:

MPIGAPICHA WETU

Serikali yajivunia kupungua
mauaji ya wenye ualbino

Na Rose Jacob, M\WANZA

SERIKALI imesema imepata mafanikio
makubwa kuhusu mapambano dhidi ya vi-
tendo vya ukatili kwa watu wenye ualbino
ambao awali walikuwa wakikatwa viungo
na kuuawa kipindi cha uchanguzi wa siasa.

Kauli hiyo ilitolewa na Ofisa Ustawi wa
Jamii Jiji la Mwanza, Devis Justine, wakati
wa uzinduzi wa mradi wa miezi minne wa
kuwawezesha wanawake 30 walio na
ualbino na wasio na ualbino, lakini wame-
jifungua watoto wa wenye ulbino huo ili
kuwa mabalozi katika familia na jamii katika
wilaya zote za Mkoa wa Mwanza.

Mradi huo ambao umefadhiliwa na Shiri-
ka la Under The Same Sun linalojihusi-
sha na utetezi na haki za watu wenye ual-
bino kwa kushirikiana na wahisani kutoka

Canada, umelenga kuwawezesha wanawake
hao kutambua hali zao, namna ualbino
unavyotokea, kupambana na changamo-
to  zinazojitokeza na kutoa taarifa pale
wanapobaini kuna viashiria vya vitendo vya
ukatili.

Justine alisema Serikali ilitumia nguvu
kubwa kukokomeza vitendo vya kinyama na
ukatili dhidi ya watu wenye ualbino am-
bavyo vilikuwa vikitokea hasa nyakati za uch-
aguzi wa viongozi wa siasa.

Alisema mafanikio hayo yametokana na
Serikali kushirikiana na wananchi pamoja
na wadau wengine kuwafichua waliokuwa
wanasababisha hali hiyo, hali ambayo inai-
chafua taifa, na kueleza kuwa hivi sasa watu
wenye ualbino wanaishi kwa uhuru na

INAENDELEA UK. 8

NSSF yawanoa wafanyakazi kaskazini

Na Mwandishi wetu

SHIRIKA la Taifa la Hifadhi ya Jamii
(NSSF), limetoa mafunzo ya mabadiliko ya
utendaji kazi kwa wafanyakazi wake, kwa
lengo la kuhakikisha wanawahudumia kwa
ustadi mkubwa wanachama wake.

Mafunzo hayo yametolewa kwa wafan-
yakazi wa mikoa ya Tanga, Kilimanjaro na
Arusha, na kufunguliwa na Mkurugenzi wa
Rasilimali Watu na Utawala wa NSSF, Julius
Mganga, ambaye alisema mipango iliyopo
ni kuhakikisha kuwa kunakuwa na mabadi-
liko makubwa ya utendajikazi.

“NSSF imedhamiria kuboresha utoaji
wa huduma kwa wanachama wake ili kue-
ndana na matarajio ya wanachama na ma-
takwa ya shirika, tunataka kutoa huduma
kwa wanachama wetu katika ubora unao-
takiwa, wafanyakazi wanatakiwa kutoa hu-
duma kwa kufuata sheria na matakwa ya
wanachama,” alisema.

Alisema wanataka kuona kuwa huduma
zote kwa kipindi wanapokuwa na mwana-
chama taarifa zake zinaakisi kilichokusudi-
wa kuhakikisha anahudumiwa kwa mujibu

wa sheria, jambo ambalo litakuwa faraja
kwa wanachama.

Akizungumza wakati wa mafunzo hayo,
Imamu Mkuu wa Msikiti wa Maamur,
Sheikh Issa Othuman Issa, alisema kwe-
nye dini kazi ni ibada kama zilivyo ibada
nyingine na kwamba wafanyakazi wana-
takiwa kuzingatia maadili ya kazi kwa kutoa
huduma sahihi. “Tumezungumza na wa-
fanyakazi wa NSSF wa Tanga, Kilimanjaro
na Arusha na tumewaeleza kuwa kazi ni
ibada na umuhimu wa kushikamana na
maadili katika utendaji kazi wao. Hivyo wa-
natakiwa wawe na misimamo ya kuwa na
haki kwa kuzingatia kuwa wakifanya hivyo
watakuwa wanamfurahisha mwenyezi
Mungu na binadamu wanaowahudumia”
alisema Sheikh Issa.

Kwa upande wake, Mchungaji Mwaipopo
wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania
(KKKT), Azania Front, aliwataka wafan-
yakazi wa NSSF  kuhakikisha hawajipangi
kwa mabadiliko bali wanajifunza kubadi-
lika, kwani mabadiliko hayaepukiki bali ni
utayari wao kuyapokea na kubadilika kuwa
chanya yaani kuwa watumishi bora.

CSD & Registry Company Limited (CSDR) kampuni tanzu ya Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE)

Na Mwandishi Maalum

TANZANIA imekubali kuhud-
huria mkutano wa tabianchi wa
siku 12 utakaofanyika Mjini Ma-
drid, Hispaniola chini ya Umoja
wa Mataifa kuanzia Desemba 2,
mwaka huu.

Mkutano huo unaandaliwa
na taasisi ijulikanayo kama
‘United Nations Framework

Convention on Climate
Change’ (UNFCCC) ambayo
Tanzania ni mwanachama.

Akitangaza kukubali kwa
Tanzania mwaliko uliwasil-
ishwa na Balozi wa Umoja wa
Ulaya (EU) nchini, Manfredo
Fanti alipokutana na Waziri
wa Nchi Ofisi ya Makamu wa
Rais

(Muungano na Mazingira),
George Simbachawene, alise-
ma Tanzania inaupa uzito mku-
tano ujao wa Madrid na inazi-
pa uzito mkubwa sana juhudi
za pamoja za kupambana na
athari za tabia duniani kote.

Alisema athari za na maba-
laa yatokanayo na janga la tabi-
anchi havitabiliki, vinaongeze-
ka na vinadhihirika nchini.

Viongozi hao walikutana ji-
jini Dar es Salaam katika mwen-

&
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delezo wa mashauriano juu ya
ushirikiano Kkati ya pande hizo
mbili. Waziri Simbachawene
alisema mazungumzo juu ya
ushirikiano huo, ambao safari
hii utakuwa wa kipindi cha
miaka saba (2021-2027), yamo
katika hatua ya mwisho.

Alisema EU ni mdau muhimu
wa maendeleo wa Tanzania,
huku ikiushukuru umoja huo
kwa kuisaidia Tanzania ku-
tunza mazingira.

“Tunakushukuru hasa kwa
msaada umbao tumepokea
kupitia Global Climate Change
Alliance Programme (GCCA) na
ambao kwetu umepitia wizara
ya fedha.”

Waziri Simbachawene alise-
ma katika ushirikiano wa miaka
saba ijayo, Tanzania ingependa
ushirikiano ulenge hasa kwe-
nye maeneo ya athari za tabi-
anchi, uthibiti wa taka, utuzaji
wa ardhi (kwa kupanda miti),
uchumi wa bahari na maziwa
na utunzaji wa viumbe, hasa
kwa kujitikita kwenye viumbe
vigeni. Balozi Fanti aliipongeza
Tanzania kwa hatua mbali
mbali inazozichukua katika ku-
pambana na kupunguza athari
za tabianchi.

CSDR

Aemiment B Cukliedu

TANGAZO
WITO KWA WANAHISA KUFUATILIA

MALIPO YA GAWIO

inahusika na ulipaji wa gawio kwa wanahisa wa makampuni yafuatayo ambayo yalitangaza kulipa
gawio kwa wanahisa wake:
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Tunapenda kuwataarifu wanahisa wote wa makampuni tajwa hapo juu kuwa, mpaka kufikia tarehe

Vodacom (T) PLC

TOL Gases Limited (TOL)

TCCIA Investment PLC (TICL)

Tanga Cement PLC (TCPLC)

National Investments PLC (NICOL)
Mkombozi Commercial Bank PLC (MKCB)
Dar es Salaam Stock Exchange PLC (DSE)

ya tangazo hili kuna idadi kubwa ya wanahisa ambao hawajachukua pesa zao za gawio. Hii
inatokana na CSDR kutokuwa na taarifa zao za kibenki au namba za simu ambazo zitawezesha
kulipa gawio.

Ili kuweza kulipwa gawio, mwanahisa anapaswa kututumia Taarifa za Kibenki (Namba ya Akaunti
na Jina la Benki), Namba ya Simu ya Mkononi pamoja na nakala ya nyaraka zifuatazo:

Stakabadhi ya Umiliki wa Hisa (CDS Receipt)

Kitambulisho (kati ya kitambulisho cha taifa, pasi ya kusafiria, leseni ya udereva au kadi mpya

ya mpiga kura)

Mwanahisa anaweza kutuma taarifa zake kwa barua au kwa kujaza fomu ya kuboresha
kumbukumbu za mwanahisa inayopatikana kwenye tovuti yetu www.csdr.co.tz na kutuma kwa
Sanduku la Posta, barua pepe au WhatsApp kupitia anuani ifuatayo:

Msajili wa Hisa

S.L.P 70081
Dar es Salaam

CSD & Registry Company Limited
Kambarage House, Gorofa ya 2, Mtaa wa Ufukoni

Simu: 0746 160516 / 0677 070414
Barua Pepe: registrar@csdr.co.tz

I
Tanzania yakubali mkutano tabianchi
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Ofisi zipo wazi kuanzia Jumatatu hadi ljumaa saa 2 asubuhi mpaka saa || Jioni kwa siku za kazi tu.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Tuungane kuishangilia Kili
Queens itupe ubingwa leo

LEO michuano ya Afrika Mashariki na Kati (Cecafa Challenge
Cup) kwa Wanawake inafikia ukingoni kwa kupigwa mechi ya
fainali itakayozikutanisha timu ya Taifa ya Tanzania Bara, Kili-
manjaro Queens na majirani zao, Kenya.

Katika mechi hiyo itakayopigwa Uwanja wa Chamazi jijini Dar
es Salaam majira saa 10 jioni, itatanguliwa na ya kutafuta mshindi
wa tatu kati ya Burundi na Uganda saa saba na nusu mchana.

Kilimanjaro Queens imetinga hatua hiyo baada ya kuongoza
Kundi A, ambapo ilianza kwa kuichapa Sudan Kusini mabao 9-0
kisha ikatoa kipigo cha 4-0 dhidi ya Burundi kabla ya kuhitimi-
sha kwa kuwatandika ndugu zao wa Tanzania Visiwani, Zanzibar
Queens kwa mabao 7-0.

Na katika hatua ya nusu fainali ikatoa kipigo cha bao 1-0 dhidi
ya Uganda iliyomaliza nafasi ya pili katika Kundi B lililoongozwa
na Kenya ambayo iliitoa Burundi katika hatua hiyo kwa kuifunga
mabao 5-0. Kwa ujumla mechi hiyo ya fainali ni ngumu hasa ku-
tokana na ubora wa timu zote hasa ikizingatiwa Kenya nayo ime-
fanya vizuri kuanzia hatua ya makundi ambapo katika Kundi lake
la B ilitoa kichapo cha mabao 12-0O dhidi ya Djibouti, ikaichapa
Ethiopia 2-0 na kisha ikaitandika Uganda 3-O.

Hivyo ni timu mbili ambazo zinakutana katika fainali zikiwa
hazikupoteza mchezo hata mmoja huku pia zikiwa hazijaruhusu
nyavu zao kutobolewa ambapo kwa Kilimanjaro Queens imefun-
ga jumla ya mabao 21-0 wakati Kenya ikitingisha nyavu mara 17-0O
hadi zinafika fainali.

Kimahesabu Kenya si ya kubeza hata kidogo na inaonekana
kuimarika na kuwa bora hasa ukizingatia, mpinzani wa Kiliman-
jaro Queens katika hatua ya makundi, Burundi na yule wa hatua
ya nusu fainali, Uganda, Kenya iliwafunga kwa idadi kubwa zaidi
ya mabao ukilinganisha na waliyofungwa na timu hiyo ya Tanza-
nia Bara. Wakati hatua ya makundi Kilimanjaro Queens ikiifunga
Burundi 4-0 na kisha nusu fainali ikaifunga Uganda bao 1-0, Ken-
ya yenyewe katika hatua ya makundi iliwachapa Waganda hao
mabao 3-0 kisha nusu fainali ikawafumua Warundi hao 5-0, hivyo
inaonyesha ni kwa namna gani Wakenya walivyo bora.

Hata hivyo, Nipashe hatuna wasiwasi kabisa kuhusu ubora wa
Kilimanjaro Queens chini ya kocha mtaalam Bakari Shime, kue-
lekea mchezo huo wa leo ambao kama ikishinda itatwaa taji hilo
kwa mara ya tatu mfululizo, wakati Kenya hii itakuwa mara yao
ya kwanza kulibeba endapo itaibuka na ushindi.

Tunaamini Shime atakuwa ameielekeza vema safu yake ya ul-
inzi namna ya kuwa makini katika kumkaba mshambuliaji Jen-
trix Shikangwa ambaye anaongoza katika orodha ya wafungaji
akiwa na mabao tisa hadi sasa kwenye michuano hiyo.

Na si mshambuliaji huyo pekee, bali winga Mwanalima Jereko
anapaswa kutazamwa vema na mabeki wa Kilimanjaro Queens
kwani amekuwa bora zaidi katika ufungaji pamoja na kumten-
genezea mabao Shikangwa.

Kinachotakiwa zaidi kwa Kilimanjaro Queens, mbali ya ilivyo-
fanya kwenye mechi zilizopita, inatakiwa kuongeza umakini zai-
di lakini pia ikicheza kitimu mwanzo mwisho ili kuweza kuibuka
na ushindi.

Tunachotamani kukiona kikitokea ni kama ilivyo matamanio
ya Watanzania wote kwa ujumla, ni Kilimanjaro Queens kutwaa
ubingwa huo kwa mara ya tatu mfululizo na kutokubali katu ku-
poteza ikiwa katika ardhi yake ya nyumbani.

Tunatambua ili hilo liwezekane, mchezaji wa 12 uwanjani
[mashabiki] wa kuwapa wachezaji hamasa ili kuweza kuongeza
morali ya ushindi, ni muhimu kuwapo uwanjani, kwa kulitam-
bua hilo hatuna budi kuwahimiza Watanzania kujitokeza ka-
tika Chamazi leo ili kuishangilia Kilimanjaro Queens mwanzo
mwisho. Nipashe tunaitakia kila la kheri Kilimanjaro Queens
kushinda leo.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Adam
Fungamwango

¥ Muungwana Lazima Nilonge
Samatta kuwamo tu

Stars ni ushindi tosha

MBWANA Samatta kama an-
gekuwa ni Mganda, Mkenya,
Mzambia au hata raia ya
Madagascar tu, basi angepe-
wa heshima kubwa tofauti na
baadhi ya mashabiki wa soka
la Tanzania wanavyomchuku-
lia.

Baadhi ya mashabiki wa soka
nchini wamekuwa  waki-
tokwa na povu, wakimshu-
tumu straika huyo kuwa an-
apochezea timu yake ya Taifa
ya Tanzania, Taifa Stars, haji-
tumi tofauti na anavyocheza
kwenye klabu yake ya KRC
Genk ya Ubelgiji.

Baada ya mechi ya kutafuta
tiketi ya kufuzu AFCON 2021
nchini Cameroon dhidi ya
Equtorial Guinea, Taifa Stars
ikashinda mabao 2-1, ilianza
minongono na kipigo cha
mabao 2-1 ugenini dhidi ya
Libya kilisababisha mashabiki
hao kupaza sauti zao kwenye
mitandao ya kijamii na baadhi
ya vyombo vya habari kuwa
Samatta ndiye anayeangusha
Stars kwa sababu anakosa
sana mabao.

Hali ikawa mbaya kwenye
mitandao ya kijamii na kum-
fanya Samatta mwenyewe
kujibu meseji ya baadhi ya
mashabiki wa soka wanaom-
shutumu.

Alijibu kiukomavu wa hali
juu. Akiwaambia amesikia na
atajirekebisha. Kwangu mimi
nadhani  wanaomshutumu
Samatta wanauangalia mpira
kijuujuu au kishabiki zaidi.

Wanachoangalia pale ku-
taka Stars ishinde, tena bao
lenyewe afunge Samatta. Ha-
wauangalii mpira kiufundi na
umuhimu wake uwanjani.

Kwenye mechi ya kwanza
ya Ligi Kuu Ubelgiji tangu
atoke kucheza mechi za kuzu-

fu AFCON, Samatta hajafunga
bao, timu yake ikitoka sare ya
mabao 2-2 dhidi ya Royal Ex-
cel Mouscron.

Ina maana  walifunga
wachezaji wengine. Hili ndilo
soka. Asipofunga yeye mwing-
ine afunge. Asipofunga David
Molinga, Juma Balinya afunge
kwa Yanga na kwa Simba
asipofunga Meddie Kagere,
Miraji Athumani na afunge.

Haiwezekani Simba ikikosa
ushindi alaumiwe Kagere
kwa nini hafungi, au Yanga
isiposhinda basi lawama zote
kwa Molinga, hii si sawa kwa
sababu soka ni mchezo wa
ushirikiano zaidi na si kama
ngumi ambapo anakuwa mtu
mmoja tu ulingoni akipigana
na mwenzake.

Samatta anapokuwa uwan-
jani hasa kwenye timu ya taifa,
anakuwa anachungwa zaidi
na mabeki zaidi ya mmoja au
wawili.

Makocha wa timu pinzani
ni rahisi zaidi kumuwekea
mikakati ya kumlinda Sa-
matta kuliko Ditram Nchimbi
au Simon Msuva kwa sababu
anacheza ligi Ulaya ambayo ni
rahisi zaidi kuiona.

Nchimbi na wenzake ndiyo
wanakuwa kwenye wakati
mzuri zaidi wa kusumbua na
kufunga kuliko Samatta mwe-
nyewe ambaye anamulikwa

Wakati Samatta anatembea
na mabeki wawili au watatu
uwanjani, ina maana kuna
wenzake anaocheza nao Stars
hawana watu wa kuwakaba
wanabaki huru.

Hawa wanafanyaje kuisaid-
ia timu wakati wakiwa huru
tofauti na mwenzao ambaye
mgongoni kuna watu wa-
naomlinda?

Hata ukitazama akiwa
anacheza Genk, Samatta
huwa haangahiki sana, badala
yake analishwa kwa pasi mu-
rua za mpenyezo na krosi au
kona zenye macho na yeye
kazi yake ni kufunga tu.

Je, Stars tumeziona pasi,
krosi au kona za aina hiyo?
Haiwezekani kwa sababu Sa-
matta ni staa, basi awe ana-
hangaika uwanjani kwa kila
kitu, achukue mpira yeye
apige chenga yeye na kufunga.

Straika huyo naona anatati-
zwa zaidi na kutokuwapo kwa
wachezaji wengi wanaocheza
soka la kulipwa nje ya nchi
tena lile la ushindani.

Ndiyo maana nikasema
kama ingekuwa kwenye
mataifa ambayo  yenye
wachezaji wengi wanacheza
soka nje tena kwenye ligi
za ushindani, au kuwa na
wachezaji ambao wenye vi-
wango vya juu na kujua jinsi
ya kuchezesha, basi angeku-
wa anafanya vitu vikubwa
zaidi ya hivi. Baadhi ya Wa-
bongo wasijidanganye kutaka
eti asipangwe kwenye mechi
zinazofuata.

Kuwapo kwake uwanjani tu
kunasababisha hata wapinza-
ni wacheze kwa woga na wasi-
pande wote na kuwa salama
kwa Stars.

Na itakuwa ni vichekesho
kwa mataifa mengine duniani
kwa timu kama ya Tanzania
ambayo haina wachezaji wa
viwango vya juu kama yeye,
kumuweka nje au kumuacha
na kuchezesha wachezaji
wengine.

Waswahili wana msemo
‘kondoo hajui thamani ya
mkia wake hadi ukatwe’.
Chondechonde, tusiombee
hali hiyo isije ikajitokeza Stars.
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Soka la wanawake lina mvuto, lisitelekezwe

Na Adam Fungamwango

ILIKUWA ni raha kuwaona akinadada, aki-
namama na watoto wao bila kujali jua wala
mvua wakimiminika kwa wingi kuujaza
Uwanja wa Azam Complex kwenye michua-
no ya Kombe la Challenge kwa Wanawake
kwa Ukanda wa Afrika Mashariki na Kati.

Kina kaka na kina baba nao pia walikuwa si
tu wakiujaza uwanja, lakini pia walionekana
kufurahia, kucheza, kuimba na kushangilia
kile kilichokuwa kikifanywa na akinadada
kutoka nchi mbalimbali za ukanda huu.

Kwa muda mrefu michuano kama hii ili-
kuwa inafanyika nje ya nchi na hata timu
ya Tanzania, Twiga Stars au Tanzania Bara
(Kilimanjaro Queens) ilipokuwa ikirejea na
kombe, Watanzania walikuwa wakishangilia
kwa uzalendo tu, lakini wengi walikuwa ha-
wajapata kuona kile ambacho wachezaji hao
wakikifanya uwanjani.

Mwaka huu, Challenge imefanyika nchini,
mashabiki wa soka nchini wameshuhudia
burudani ya aina yake, ufundi wa hali ya juu
ukifanywa na kinadada, wakati mwingine ni
zaidi ya kile kinachofanywa kwenye soka la
wanaume.

Mashabiki wameshuhudia baadhi ya aki-
nadada si wa Tanzania Bara tu, hata Ehiopia,
Uganda, Kenya na Burundi wakifanya vitu
vyao, wakiwa na vipaji vya hali ya juu vilivyo-
washangaza wengi.

Kuonyeshwa laivu kwa michuano hiyo
nayo pia imekuwa chachu kubwa ya kuhama-
sisha mashabiki kwa wingi kutazama soka la
wanawake ambalo limewavutia wengi.

Watanzania wengi wameonekana ku-
vutiwa mno na michuano hiyo na nadhani
wanaombea  hata mwakani ifanyike tena
nchini, kutokana na burudani kubwa ili-
yokuwa ikionyeshwa uwanjani na kinadada
hao.

Nadhani mashabiki wengi wa Kibongo
hawakudhani kama kuna akinadada wenye
uwezo kama ule ulioonekana wakati huu leo
ikipigwa mechi ya kutafuta mshindi wa tatu

WASILIANA NASI:

TUNAKARIBISHA BARUA NA
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU
mhariri@nipashe.co.tz

AT AL N A

na ile ya fainali.

Kifupi tu ni kwamba michuano ya Chal-
lenge kwa wanawake msimu huu, imefana
zaidi kuliko ilivyotarajiwa.

Nadhani hapa kuna kitu cha kujifunza kwa
Watanzania wote, hasa kwa serikali, Shirik-
isho la Soka nchini (TFF) ambalo nadhani
liliamua kuipeleka michuano hiyo Uwanja
wa Chamazi, Mbagala likidhani ni soka am-
balo halina mashabiki wengi, jambo ambalo
nilitarajia baada ya kuona muitiko mkubwa
basi mechi za kutafuta mshindi wa tatu na ile
ya fainali, ingehamishiwa Uwanja wa Uhuru
ama Taifa lakini hilo halikutokea.

Ni kwamba kama watu wakiwekeza kwe-
nye soka la wanawake litalipa. Imeonekana
kuwa Watanzania wanapenda soka, liwe la
wanaume au wanawake, ili mradi tu kuwe na
mikakati ya kuyatangaza na kuyawekea maz-
ingira mazuri ya watu kwenda uwanjani.

Ilionekana kana kwamba soka la wa-
nawake halipendwi kwa sababu mashabiki
hawajishughulishi kwenye kuangalia Ligi Kuu
ya Wanawake nchini.

Kwa nini kwenye michuano hii watu
wamehamasika sana? Ni kwa sababu Cecafa
na TFF waliamua kuhamasisha mashabiki na
kuweka mazingira mazuri ya watu kwenda
uwanjani, pamoja na kuyatangaza.

Hili pekee ndilo lililoonekana kukoseka-
na kwenye soka la wanawake. Kwa maana
hiyo, kabla watu hawajapoa na kusahau,
TFF iendelee pale ilipoachia kuwahamasi-
sha mashabiki kujitokeza kwa wingi kwenye
mechi za Ligi Kuu ya Wanawake.

Staili ile ile iliyotumika kwenye Challenge
ndiyo hiyo iendelee, na hata uwanja uwe ni
ule ule wa Azam Complex ili kutowachang-
anya mashabiki.

—  KARWELA,

W21 AUTING UNAZONIFA \—‘
MEKED ARIRUDI NA AKASTMULINA
— 51 ITAKUWA VITA? ——

|_II NITAMUELEWESHA TUU
KUWA S151 NI WAFANYAKAZI
WAPENZI.

Kama upande mmoja watu waliingia bure na

upande wa jukwaa Kuu kwa kiingilio, basi iwe
hata kwenye ligi ili kuendelea kuvuta watu na
kuupenda mchezo huo kwa akinamama.

Lakini pia baadhi ya mechi zingekuwa zi-

naonyeshwa ili kuifanya ligi hiyo kukubalika na
kuwa machoni na midomoni mwa mashabiki
nchini.

Mbinu hii ilitumika wakati wa baadhi ya Ligi

Kuu pendwa za Ulaya ambazo miaka
kadhaa iliyopita ilikuwa ikionyeshwa
bure kwenye luninga, lakini nia ilikuwa
ni kuwafanya Wabongo wapende na ku-
fuatilia ligi hizo na baada ya kujiridhisha
kuwa tayari mchezo huo umeshawaingia
watu damuni, ndiyo mambo ya kulipia
ving’amuzi yakaanza hadi leo hii.

Ni wakati sasa wa kampuni mbalimba-
li hasa ya bidhaa za akinamama na akina-
dada kujitokeza kudhamini Ligi Kuu ya
Wanawake, kwa sababu imeshaonekana
kuwa ni kivutio.

TFF sasa inapaswa kuandaa mazingira
bora ya kampuni kuingia kwenye soka la
wanawake na sidhani kwa muitikio kama
ule wa michuano ya Challenge kuna
makampuni yatakataa kudhamini.

Hii itafanya klabu na hata wachezaji
kuwa na hali bora, kwani mara kwa mara
tunasikia malalamiko ya ukata kwenye
soka la akinamama, wakiishi kwa mata-
tizo makubwa kambini hata kusafiri kwa
shida, bado sijasema posho na misha-
hara.

Kwa hapa ilipofikia, itakuwa ni uzem-
be mkubwa kwa TFF kama tutaona
soka la wanawake likianza kudorora
kwani tayari imeshaonyeshwa njia kuwa
mashabiki wa soka la akinamama wapo,
cha kufanya ni mikakati tu ya kuwaha-
masisha.

T
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Mkanganyiko uchaguzi S/mitaa

INATOKA UK. 2

na Ndembezi.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti
wakati wa kupiga kura, baadhi ya wananchi
walisema wamejitokeza ili watumie haki
yao ya kikatiba kuchagua viongozi ambao
watawatumikia na kuwaletea maendeleo.

Agnes Temba, mkazi wa Manispaa hiyo,
alisema ameamua kujitokeza kupiga kura
ili achague kiongozi makini na muadilifu,
ambaye atapigania maslahi ya wananchi
na kuwaletea maendeleo badala ya kususia
uchaguzi na kusababisha kupata kiongozi
asiye na sifa.

“Nimejisikia furaha sana kupiga kura
na kuchagua kiongozi ambaye namtaka ili
atutumikie wananchi kutatua shida zetu
pamoja na kutuletea maendeleo,” alisema
Temba.

Baadhi ya wasimamizi kwenye vituo vya
kupigia kura akiwamo Aminael Brown, am-
baye anasimamia kituo cha eneo la wazi
Mama Katabi, kwenye mtaa wa Jomu, Kata
ya Kambarage, alisema zoezi la upigaji kura
limeendelea vizuri na wananchi wameji-
tokeza kupiga kura.

Alisema hakuna changamoto yoyote
iliyojitokeza kwenye kituo hicho, huku hali
ya usalama ikiwa imeimarishwa zaidi na
kulikuwa na askari wawili wakilinda ili kusi-
tokee tatizo la uvunjifu wa amani.

SINGIDA
Msimamizi wa uchaguzi wa Wilaya ya
Ikungi, Haika Massawe, alisema upigaji

zuri kwa utulivu na amani.

Alisema uchaguzi umefanyika kwenye
na wapiga kura 9,734.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri
ya ITkungi, mkoani Singida, Justice Kijazi,
walipita bila kupingwa.

“Kura zinaendelea kupigwa kwenye vi-
tuo na watu wamejitokeza zaidi ya nusu,
unaendelea kwa amani kabisa,” alisema Ki-
jazi. Alitaja wagombea wanaochuana ni ku-
toka vyama vya ACT- Wazalendo, Chadema,
CUF na CCM, ambavyo wagombea wake
waliingia kwenye kiyang’anyiro hicho.

CHADEMA KUSHTAKI

Chadema, kimesema yeyote atakaye-
tumia nembo au jina la chama kwenye uch-
aguzi wa serikali za mitaa, atachukuliwa
hatua kwa kushtakiwa kama taasisi au mtu
binafsi.

Hatua hiyo inakuja baada ya chama hi-
cho kutangaza kujitoa kwenye uchaguzi
huo, na kupiga marufuku ya nembo au
alama ya chama hicho kutumika kwenye
karatasi za kupigia kura.

Akizungumza na Nipashe, Mkurugenzi
wa Itikadi, Uenezi na Mambo ya Nje, John
Mrema, alisema msimamo wa chama hicho
uko pale pale kutokana na kusiginwa kwa
demokrasia katika mchakato wa kuchukua
na kurejesha fomu.

Amesema wanachofahamu hakuna uch-
aguzi unaofanyika maeneo mbalimbali

nchini.

“Bado haijaripotiwa popote nembo yetu
kutumika kwa kuwa wanajua uchaguzi
hakuna, ikitokea ikatumika tutachukua
hatua za kisheria, tutawashtaki walitumia
nembo kwa majina, tutazidai halmashauri
fidia,” alisema Mrema na kuongeza:

“Kimsingi leo (jana) hakuna uchaguzi,
walipaswa kutangaza kuwa CCM imepita
bila kupingwa.”

Akizungumzia uchaguzi huo, alisema
kinachofanyika kwa sasa nchini ni hatari
kwa demokrasia kwa kuwa hata viongozi
wa kitaifa wa vyama vya upinzani ambao
walijiandikisha maeneo mbalimbali nchini
hawakupiga kura na kuona sawa kwa hali
iliyojitokeza licha ya wanaochaguliwa ni wa
ngazi ya chini.

“Tunaweza kusema wananchi wame-
nyimwa haki, hata viongozi walioenda
kujiandikisha kwenye makazi yao bado
hawajaweza kupiga kura, hii ni kutokana
na mchezo mchafu uliofanyika wakati wa
kuandikisha, kuchukua fomu na kureje-
sha,” alidai.

“Uchaguzi huu ni ushahidi wa kutokuwa
na demokrasia, na ikiendelea hivi kutasa-
babisha madhara kwenye mustakabali wa
demokrasia nchini,” alisisitiza Mrema.

DAR WAKOSA TAARIFA
Nipashe ilitembelea kata mbalimbali jijini

Dar es Salaam ikiwamo ya Wazo na Kijitony-
ama na kukuta wananchi waliojitokeza

INAENDELEA UK. 26

Serikali yajivunia
 Kupungua mauaji
_ya wenye ualbino

INATOKA UK. 5

wanafanya shughuli zao nyakati

zote bila kubughudhiwa.

“Kama Serikali tunasema tume-

: pata mafanikio makubwa sana

: kuthibiti vitendo vya kinyama

: dhidi ya wenzetu wenye ualbino,
: tumeaunda kamati za watu we-

: nye ualbino mitaani , lengo ni ku-
* paza sauti,” alisema na kuongeza
: kuwa pia Chama ca Watu Wenye
: Ualbino Tanzania (TAS), ngazi va
¢ taifa na mkoa kinashirikiana na

- Serikali kuhakikisha matukio hayo
: yanadhibitiwa.

Naye Mratibu wa mradi huo

¢ kutoka Shirika la Under The

: Same Sun, Grace Wabanu, alisema
* wameamua kuandaa wanawake

: hao kuwa mabalozi kutokana na

: vitendo hivyo kutokea katika

: mikoa ya Mwanza na Shinyanga.

Baadhi ya washiriki wa

: mafunzo hayo akiwamo, Angelina
i Chuma, alipongeza shirika hilo

: kuwapa elimu hiyo na kuwaandaa
: kuwa mabalozi na wakufunzi wa

: vitendo dhidi ya watu wenye

¢ valbino, huku akisisitiza kutimiza
: majukumu atakayopangiwa.

W
m T Kilimanjaro
|, vassgmans Far

Agenda:

oUW

I. Mwenyekiti

Makamu Mwenyekiti
Katibu

Naibu Katibu

Mweka Hazina

Mweka Hazina Msaidizi

oA wN

Dr. Jonas Kipokola,
Katibu (KDF),

Desemba, 2019.

S.L.P 8448, Moshi au barua pepe
info@kilimanjarodevelopmentforum.org au piga simu 0754386003

Tarehe ya mwisho ya kupokea maombi ya kugombea ni tarehe 7

MKUTANO MKUU WA MWAKA WA WANACHAMA

Wanachama wa KDF wanatangaziwa kwamba kutakuwa na mkutano mkuu wa mwaka
wa wanachama wote utakaofanyika tarehe 21, Desemba, 2019 katika ukumbi wa ofisi
ya Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Manispaa ya Moshi.

I.  Kupokea taarifa ya maendeleo ya KDF;

Kupokea na kupitia taarifa ya fedha ya KDF;

Kuchagua maafisa wa KDF na wajumbe wa bodi ya uongozi;
Kuteua wakaguzi na wadhamini au kuwathibitisha wanaoendelea;
Kupanga michango/ada za mwaka unaofuata, na

Kupitia na kupitisha marekebisho ya katiba.

Uchaguzi wa viongozi katika nafasi zifuatazo;

Maombi ya kugombea nafasi hizi yatumwe kwa anwani zifuatazo:

Mkutano Mkuu utafuatiwa na sherehe ya Kilimanjaro Day itakayofanyika siku hiyo hiyo.
Umoja wetu ndiyo nguvu ya mafanikio yetu, karibuni sana

Imetolewa na:
Dr. Jonas Kipokola
Katibu, Kilimanjaro Development Forum
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&
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JPM azipa taasisi Siku
60 Kuipa serikali gawio

INATOKA UK. 2

Bodi zina wenyeviti, wanalipana posho
kila wanapokaa, wakurugenzi wanapanga
semina, mikutano, wanasafiri, wanastare-
he, wana magari na serikali imeweka pale
fedha zake.”

Rais Magufuli alisema yapo mashirika
ambayo mishahara yake inalipwa na seri-
kali na wengine wamepewa nyumba.

“Unaweza kujiuliza katika situation ya
namna hiyo ungekuwa wewe ndo Rais un-
gefanyaje? Tena unaweza kukuta wengine
wapo hotelini wanaangalia TV, serikali
fedha za Watanzania, maskini wameweka
fedha zao kama mtaji, ninyi mkatuzal-
ishie...Mishahara wengine tutalipa, nyum-
ba tunawapa kafanyeni biashara.”

“Kila siku wanasema wanafanya bi-
ashara, lakini wakizungumza wanasema
wanapata hasara, lakini magari wanayo,
mikutano wanafanya, hotelini utawaona
kwenye semina mbalimbali wamewaacha
nyie 79 mtoe gawio, alisema.

Rais Magufuli alisema: “Sasa Waziri
(Dk.Mpango) tumebembelezana sana
haiwezekani kukaa na viongozi na bodi
za aina hii ambapo tunazungumza hawa-
taki kuelewa na fedha zetu za serikali zi-
nateketea kule never.”

Alitoa siku 60 kuanzia jana wakabidhi
gawio kwa Waziri wa Fedha na wasipoka-
bidhi kwa kipindi hicho, bodi zake zijivun-
je zenyewe.

“Waandike barua Mwenyekiti kama ni
wa kuteuliwa na mimi maana yake siku
hiyo sio mwenyekiti tena, kama ame-
teuliwa na mwingine wajivunje wenyewe
bodi isiwapo, Mkurugenzi naye ajihesabu

hayupo, wapo wanaolipwa mishahara
Sh. milioni 15 kwa mwezi, halafu hakuna
gawio hata senti tano why?hufai kuwapo,”
alisema.

Alimuagiza Waziri Mpango awaandikie
barua wale wote wasiokuwapo kwenye
orodha ya mashirika 79 yaliyotoa gawio
na orodha yao anayo.

“Sasa hawa wengine wenye viburi hivi
ni nani? Katibu Mkuu na Msajili baada ya
siku 60 ambaye hataleta gawio lolote aji-
hesabu hayupo, kila siku wewe unapata
hasara, lakini za kula na kununua gari
unazo si uache basi kununua gari utoe
gawio, alisisitiza.

Naye, Waziri Mpango alisema asilimia
70 ya bajeti ya serikali inategemea maku-
sanyo ya ndani na nusu ya makusanyo
yasiyo ya kodi yanatokana na gawio na
michango kutoka kwa kampuni, taasisi,
wakala na mashirika ya umma.

Alisema wanaendelea kufanyia kazi
mashirika yanayojiendesha kwa hasara
na kwamba mwaka ujao hakutakuwa na
hadithi ya mashirika hayo.

Alifafanua kuwa mapato ya gawio
la taasisi, mashirika na kampuni ya-
meongezeka na kufikia Sh.Trilioni 1.05.

Awali, Msajili wa Hazina, Dk. Athuman
Mbuttuka, alisema mashirika na kampuni
81 za kibiashara kati yao 40 yameshindwa
kutoa gawio kutokana na kujiendesha
kwa hasara.

Alisema katika kutekeleza agizo la Rais
la uhakiki wa mali nchi nzima, hadi Juni
30, mwaka huu, wamepita mikoa 10 na
kubaini kuwa mali za mashirika yaliyoku-
wa yamebinafsishwa hazipo kwenye ubin-
afsishaji zimeshikiliwa na watu wengine.
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Ofisa Masoko wa Zantel, Haji Said Khatibu, (kulia) akimkabidhi simu janja ya gharama nafuu aina ya Smarta, Elizabeth John, mmoja wa
washindi wanne katika wiki ya pili ya Smarta, katika hafla iliyofanyika mjini Zanzibar mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Bosi NECTA awapa somo walimu, wazazi

Na Enock Charles

ATIBU Mtendaji wa

Baraza la Mitihani la

Taifa (NECTA), Dk.

Charles Msonde, am-
etaka kuwapo ushirikiano baina
ya wazazi, walimu na wanafunzi
ili kuinua zaidi maendeleo ya
taaluma na maadili mashuleni
nchini.

Akizungumza katika mahafali
ya kwanza ya Shule ya Sekond-
ari ya Kiislam ya Thsan iliyopo
Kigamboni jijini Dar es Salaam
mwishoni mwa wiki,

Dk. Msonde alisema ushiriki-
ano wa karibu baina ya pande

zote utaongeza zaidi ufaulu
mashuleni  na kuinua taaluma.

“Nimezunguka katika shule
nyingi, lakini sikuwahi kuona
kitu kinachoitwa umoja wa
wazazi, walimu na wanafunzi,
nawapongeza sana Ihsan Se-
kondari kwa kuanzisha mfumo
huu ambao utakuwa na mchan-
go mkubwa katika kukuza elimu,
maadili na uzalendo kwa taifa,”
alisema Dk. Msonde.

Alishauri shule zingine kuan-
zisha mfumo kama huo kwani
unaleta muunganiko mzuri na
kuwajenga vijana katika mshika-
mano, upendo na uzalendo.

“Umoja kama huu unafaa sana

kuwapo katika shule zetu kwani
licha ya kuongeza mshikamano
baina ya walimu, wazazi na wa-
nafunzi pia huongeza uthubutu
kwa wanafunzi na kujikuta
wanafanya mambo makubwa
zaidi na yenye faida kwa taifa,”
alieleza. Mkuu wa Shule hiyo Dk.
Hashimu Saiboko, alieleza juu ya
maendeleo ya shule hiyo tangu
kuanzishwa kwake mwaka 2016
wanafanikiwa kufanya mahafali
ya kwanza ya kidato cha nne.
“Shule yetu imepitia changa-
moto nyingi tangu kuanzishwa
kwake mpaka Leo, lakini tuna-
washukuru wazazi kwa namna
walivyoshirikiana nasi katika

kuzitatua changamoto hizo na
hatimaye tunafanya maha-
fali haya ya kwanza tangu kuan-
zishwa kwa shule,” alisema Dk.
Saiboko.  “Haikuwa kazi rahisi
kufikia hatua hii, ilikuwa safari
ngumu yenye changamoto ny-
ingi, lakini ushirikiano wetu na
wazazi na wadau mbalimbali
wa elimu imetufanya tuonekane
miongoni mwa shule bora inay-
oamini katika nidhamu, utii na
taaluma,” alieleza Dk. Saiboko.

Dk. Saiboko alisema kuwa
malengo ya shule hiyo kwa mwa-
ka 2020/2021 ni kuhakikisha wa-
nakuwa na wanafunzi wa kidato
cha tano.

Na Beatrice Moses

TANZANIA imetakiwa
kuongeza kasi ya uvunaji wa
gesi asilia na kuongeza matumizi
ya nishati hiyo ili kunufaisha
wananchi na kuiwezesha nchi
kukua kiuchumi.

Serikali ilitangaza kuwa im-
ekusudia kujenga vituo vya gesi
vitatu, kikubwa kitakuwa eneo
la Ubungo, ili mabasi ya mwen-
dokasi ambayo yanatarajiwa ku-
wekewa mfumo wa kutumia gesi
badala ya petroli kupata nishati
hiyo kwa urahisi.

Hayo yamejiri jana kwenye
uzinduzi wa kitabu cha ‘Gov-
erning Petroleum Resources
‘kinachoelezea kuhusu sekta
ya madini na gesi asilia kilicho-
andikwa kwa utafiti uliofanywa
na Repoa, kikasimamiwa na
Prof. Beno Ndulu.

Akizungumza kwa niaba ya
Waziri wa Nishati, Dk. Medard
Kalemani, Sebastian Shana am-

baye ni Kamishna Msaidizi wa
Gesi Wizara ya Nishati, alisema
serikali imejipanga vyema katika
kuhakikisha gesi inanufaisha wa-
nanchi.

“Watanzania waelewe kabisa
kuwa rasilimali hii ni muhimu
kwa maendeleo ya nchi, sasa
zaidi ya asilimia 54 ya umeme
unaotumika nchini kwa sasa un-
atokana na gesi, magari 300 ya-
meunganishwa kwenye mfumo
wa kutumia gesi,” alisema.

Aliishukuru Repoa kutokana
na kufanikisha kitabu hicho,
akiahidi kwamba serikali itaen-
delea kushirikiana na taasisi
mbalimbali katika kuendeleza
sekta ya gesi.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Repoa, Dk. Donald Mmari,
alisema  katika kitabu hicho
waliangalia mambo mengi iki-
wamo sera na sheria zinazohusu
madini na gesi na wametoa map-
endekezo.

Alisema wameangazia namna

ambavyo uwazi unaweza ku-
saidia kuondoa uwezekano wa
rushwa na matumizi mabaya. “
Tumeangalia kwenye nchi ny-
ingine za wenzetu wenye madini
na gesi wapi lipatia na walipoko-
sea,” alisema.

Alisema lengo la kitabu hicho
ni kuona rasilimali hiyo ina-
saidia kuinua sekta nyingine iki-
wamo sekta ya elimu, uchukuzi
na uchumi, na kuhakikisha wa-
nanchi wanapata ajira vipato
vyao vinaimarika na kufikia
uchumi wa kati kama vile dira
yetu ya maendeleo inavyoele-
keza.

Alisema yapo maeneo am-
bayo hatua zimepigwa ikiwamo
matumizi ya umeme kwa vi-
wanda vinavyotengeneza saruji
hatua ambayo itasaidia kushu-
sha gharama ya bidhaa hiyo.

Gesi ambayo ipo kwenye kina
chabahari, serikali ione jinsi ya
kuizalisha gesi kutoka kwenye
kina cha bahari, kwenye masoko

Tanzania yashauriwa kuongeza uvunaji gesi

makubwa yanayohitaji gesi ny-
ingi ikiwamo Asia.

Dk. Mmari alibainisha kuwa
pia ushirikishwaji wa wananchi
na kampuni ndogo zinazojihusi-
sha na gesi nalo ni jambo ambalo
linapaswa kupewa umakini, kwa
kuwa licha ya kuwafungulia fur-
sa ya kuongeza kipato, itasaidia
pia kuwekeza katika kujenga
ujuzi kwa vijana katika sekta
hiyo.

Mbunge wa  Sengerema
(CCM), William Ngeleja, alisema
kuwa Tanzania kama zilivyo
nchi nyingi za bara la Afrika
imejaaliwa kuwa na rasilimali
mbalimbali za asili na inajulika-
na kimataifa.

Ngeleja ambaye amewahi
kuwa Waziri wa Nishati na Ma-
dini, alisema kitabu hicho kina
mapendekezo mazuri umuhimu
wa usimamizi wa uvunaji wa
rasilimali hiyo, ili kunufaisha wa-
nanchi zaidi na kujipatia maen-
deleo.

Wizi wa saruji
wakwamisha
ujenzi
zahanati

Na Marco Maduhu, SHINYANCA

Nyika Kata ya Imesela, Hal-
mashauri ya Wilaya va Shin-
yanga, wameutuhumu uongozi

humo, kutokana na kuibwa
saruji mifuko 70 ambayo
ilitolewa na Mbunge wao wa
Jimbo la Solwa, Ahmed Salum.
Walibainisha hayo juzi kwe-
nye mkutano wa hadhara wa
Mbunge huyo ambao ulikuwa
na lengo la kusikiliza kero
za wananchi na kuzitafutia
ufumbuzi kuwa changamoto
kubwa ambayo inawasumbua
ni ukosefu wa huduma ya
afya kutokuwa karibu, hivyo

jirani kilomita saba.
Mmoja wa wananchi hao,
Daniel Shija, alisema tatizo
ambalo limekwamisha uko-
sefu wa huduma vya afya

kutoonyesha ilipokwenda
mifuko 70 ya saruji, ambayo
ilitolewa na mbunge huyo
kwa ajili ya kuanza ujenzi wa
zahanati.

“Mheshimiwa Mbunge,
wewe tunakupongeza sana
kwa kutujali wananchi wako,
tunafahamu kabisa ulitoa mi-
fuko 70 ya saruji kwa ajili ya
kuanza ujenzi wa zahanati na

wapo waliuza saruji hiyo na
kugawana fedha ukiwahoji
wanakuwa wakali,” alisema
Shija.

“Baada ya wananchi kuwa-
bana juu ya mifuko hiyo ya
saruji imekwenda wapi, na
kuwataka watusomee mapato
kuwa wakipiga chenga, na
hata hapa kwenye mkutano
wako hawapo, wakijua kabisa
suala hili lazima litazungum-
zwa ili watoe majibu sahihi
kwako,” aliongeza.

Naye Mbunge Salum alisema
suala hilo la kufuatilia mifuko
hiyo ya saruji 70 iliyotafunwa
atauachia uongozi mpya wa
akitoa ahadi ya kuleta mi-
fuko mingine 100 ya saruji ili
waanze ujenzi wa zahanati

wake, Mihambo Nkwabi,
alipohojiwa na Nipashe kwa
njia ya simu kujibu tuhuma
hizo, alisema mifuko hiyo
ya saruji haikutafunwa, bali
ilitumiwa kwenye matumizi
mengine ya kujenga nyumba
za walimu.
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NMB vajikita

huduma uhifadhi

wa dhamana

za wawekezaji

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imeanzisha mchakato
wa kuwavutia wateja katika huduma
yake ya uhifadhi wa dhamana na usi-
mamizi wa uwekezaji katika masoko ya
mitaji. Lengo la huduma hii, iliyoanza
rasmi kupatikana ndani ya Benki ya
NMB Machi mwaka huu, ni kuongeza
idadi ya Watanzania wanaojihusisha na
uwekezaji katika dhamana za serikali

na pia soko la hisa.

Huduma ya uhifadhi wa dhamana
inahusisha benki kutunza dhamana za
wateja wake. Huduma hii pia huhusisha
benki kuzisimamia akaunti za dhamana
za wateja wake; kukamilisha miamala

Viashiria hatarishi vya
uchumi vyadhibitiwa

Na Elizabeth Zaya,
BAGAMOYO

IZARA ya Viwan-
da na Biashara,
imesema katika
kipindi cha mia-
ka minne ya serikali ya awamu
ya tano, imefanikiwa kudhibiti
mianya ya viashiria hatarishi
vya uchumi na maendeleo
nchini.

Kamishna wa Vipimo wa
Wizara hiyo, Dk. Ludovick
Christian, aliyasema hayo mjini
Bagamoyo wakati akifungua
kongamano la pili la Taasisi ya
Kudhibiti Viashiria Hatarishi
vya Uchumi na Maendeleo Tan-
zania (IRMT) lililowakutanisha

wadau kutoka sekta ya umma
na binafsi.

Dk. Christian alisema moja
ya viashiria ambavyo serikali
imefanikiwa kudhibiti kwa mia-
ka minne ni matumizi mabovu
ya fedha za umma na usimami-
zi mbaya wa miradi mbalimbali
inayotekelezwa na shughuli
nyingine  zinazo husiana na
jamii.

Alisema katika kufikia malen-
20 ya uchumi wa viwanda kuna
umuhimu wa kuendelea ku-
dhibiti matumizi mabaya ya
fedha za umma na usimamizi
bora wa miradi mbalimbali in-
ayotekelezwa na serikali.

“Sasa tunaenda kwenye
uchumi wa viwanda, ambao

una mambo mengi ambayo
yanatakiwa yaangaliwe kwa
ufanisi zaidi, na moja ya vitu
vinavyotakiwa visimamiwe
kwa ufanisi zaidi ni viashiria
vya kuleta matokeo hasi katika
utekelezaji wa majukumu
ya kila siku,” alisema Dk. Chris-
tian.

Alisema kutokana na ma-
badiliko ya teknolojia kuna
uwezekano mkubwa wa ku-
wapo kwa viashiria hivyo ku-
tokana na watu kubuni mbinu
mbalimbali kwa nia ovu ya ku-
dororesha uchumi.

“Kwa sababu ya mabadiliko
ya teknolojia, hata viashiria vya
kuleta athari katika maendeleo
ya uchumi navyo vinakuwa

vingi, kwa hiyo bila kuwa na
uangalifu wa kudhibiti matumi-
zi ya fedha za umma tunaweza
kukwama kufikia malengo yetu
tuliyojiwekea katika upande
wa serikali hata sekta binafsi,”
alisema Dk. Christian.

Rais wa IRMT, Pius Maneno,
alisema wamejipanga kutumia
teknolojia kuvitambua vihata-
rishi hivyo na kuvidhibiti kabla
ya kuleta athari.

Katibu Mtendaji wa IRMT,
Fredrick Mgaya, alisema tangu
taasisi hiyo ianze imesaidia
kutoa mafunzo kwa mashirika
ya umma na binafsi na imezali-
sha wataalamu 76 na kuten-
geneza mifumo ya ndani ya
kudhibiti viashiria hivyo.

inayofanyika katika dhamana hizo kwa
niaba ya wateja na kukusanya gawio na
kulipa riba kwa niaba ya mteja.

“Kimsingi, lengo ni kuhakikisha
benki inafanya kila kitu kinachotakiwa
kufanywa na mwekezaji aliyewekeza
katika dhamana za serikali kwa niaba
ya wateja ili kutoa nafasi kwa wao
(wateja) kujikita zaidi katika biashara
Zao za msingi,” alisema Ofisa Mkuu wa
wateja Binafsi, Biashara ndogo na za
kati, Filbert Mponzi.

Mweka hazina wa benki hiyo,

Aziz Chacha, akisema mara nyingi
wawekezaji hujitokeza kwa wingi ku-
nunua dhamana za serikali za muda
mrefu Kila inapotokea nafasi ya serikali
kuuza dhamana zake kupitia Benki Kuu
ya Tanzania (BoT).

Matokeo yake ni kuwa Benki Kuu
hulazimika kurudisha sehemu ya pesa
zilizokusanywa kwa wawekezaji ili
kubaki na kiasi kinachotakiwa pekee.

Agosti mwaka huu Benki ya NMB
ilitangaza matokeo ya mauzo ya toleo
la tatu la hati fungani yake yaliyofun-
guliwa Juni 10, mwaka huu ambapo
matokeo yalionyesha kuwa wawekezaji
waliwekeza kiasi cha pesa ambacho
kilivuka malengo kwa asilimia 33.

“Kazi yetu ni kurahisisha jinsi ya
kuwekeza katika amana hizi za seri-
kali. Unachotakiwa kufanya ni kuongea
na sisi na tutakuunganisha na Benki
Kuu na biashara inafanyika,” alisema
Agnes Mayoro kutoka idara ya Hazina
va benki hiyo. Kwa mujibu wa meneja
mwandamizi wa huduma za dhamana
kutoka, Avith Massawe, miongoni mwa
kazi ambazo benki itazifanya kwa niaba
ya mwekezaji ni pamoja na kukamilisha
miamala ya dhamana za serikali zi-
lizouzwa katika soko la awali na soko la
upili). Litakuwa pia ni jukumu la benki
kuandaa taarifa kamili ya biashara ya
dhamana hizo ilivyokwenda na kutuma
kwa mwekezaji mara moja kwa mwezi.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Soko la
Hisa la Dar es Salaam, Moremi Marwa,
alisema mpaka sasa ni wawekezaji
wapatao 550,000 kati ya Watanzania
zaidi ya milioni 45 ambao hujihusisha
na Mauzo vya hisa na amana za serikali
na hatifungani za kampuni zinazouzwa
katika soko hilo la hisa.

Meneja wa masoko ya fedha kutoka
BoT, Lameck Kakulu, alisema hati fun-
gani ya Serikali ya miaka 20 hutoa faida
ya asilima 17, hivyo kufanya uwekezaji
katika dhamana za serikali kuwa moja
kati ya maeneo yenye faida zaidi kwa
wawekezaji.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), George Simbachawene (kulia), akiteta jambo na Balozi wa

Umoja wa Ulaya nchini, Manfredo Fanti, baada ya kufanya mazungumzo ya awali juu ya kuhuisha miradi mbalimbali ya utunzaji
wa mazingira kwa mwaka 2021/2027 inayofadhiliwa na Jumuiya hiyo nchini. MPIGAPICHA WETU

Bil. 5/- kupeleka maji Bukene

Na Tiganya Vincent,
TABORA

mara moja ambapo kukami-
lika kwake utasaidia kutatua

kali ni kuhakikisha inapeleka
majisafi na salama kwa wa-
nanchi wengi ili kuwaondolea
tatizo la maji.

Awali Mhandisi wa Mam-
laka ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira mkoani Tabora
(TUWASA), Athuman Kilun-
dumya, alisema zaidi ya watu
240,000 wanatarajia kunu-
faika na ongezeko la eneo la
utekelezaji wa mradi wa maji

Alisema fedha za ujenzi wa
mradi huo zipo na usanifu wa
mradi huo umeshafanyika am-
bapo utakuwa umbali wa kilo-
meta 36 kutoka maji yatakapo-
chukuliwa kwenye tenki la maji
la Ushirika lilipo Nzega mjini
hadi Bukene. Prof. Mbarawa
alisema katika mpango wa awa-
li Bukene haikuwapo kwenye
mradi wa maji kutoka Ziwa Vic-
toria, ,lakini Serikali imetafuta
fedha kwa ajili ya kujenga
mradi huo. Alisema kwa kuwa
fedha zipo kazi hiyo itaanza

Bukene kwa kuwahakikishia
wakazi wa eneo hilo wanapata
majisafi na salama mapema.
Alisema  utekelezaji wa
mradi wa kuleta kutoka Ziwa
Victoria kwa ujumla umefikia
asilimia 85 na anatarajia kuan-
zia Desemba utakuwa umeka-
milika kwa kiwango kikubwa
na wananchi wataanza kupata  kutoka ziwa Victoria katika
maji safi na salama. Wilaya za Igunga, Nzega na
Aliongeza kuwa lengo la Seri-  Uyui.

SERIKALI itatumia Sh. bilio-
ni 5 kwa ajili ya ujenzi wa mradi
wa bomba za maji kutoka Ziwa
Victoria kupeleka Bukene
wilayani Nzega mkoani Tabora.

Kauli hiyo ilitolewa jana na
Waziri wa Maji, Prof. Makame
Mbarawa, alipopita wilayani
Nzega kukagua maendeleo
ya ujenzi wa Mradi wa Maji
kutoka Ziwa Victoria kwenda
mkoani Tabora.
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Mradi wa bil. 520/- waikuna wizara

Na Allan Isack, ARUSHA

ZARA ya  Maji

na imesema im-

eridhishwa na

utekelezaji wa ujen-
ziwamradi mkubwa wa maji wa
Sh. bilioni 520 unaotekelezwa ka-
tika Jiji la Arusha.

Akizungumza na waandishi wa
habari wakati wa ziara ya kutem-
belea mradi huo, Mkurugenzi wa
Idara ya Usambazaji wa Maji na
usafi wa Mazingira kutoka wiza-
rani, Nadhifa Kemikimba, alisema
ameridhishwa na kasi ya ujenzi wa

mradi huo. Alisema lengo la seri-
kali ifikapo Juni mwaka 2020 upa-
tikanaji wa huduma ya maji kwa
mijini uwe kwa asilimia 95 na kwa
maeneo ya vijijini kwa asilimia 85.

Mkuu wa Mkoa wa Arusha,
Mrisho Gambo, alisema awali mra-
di wa ujenzi wa makao makuu ya
Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa
Mazingira (AUWSA) ulikuwa ukis-
uasua, lakini baada ya ofisi yake
kwa kushirikiana na wataalamu
kumsimamia mkandarari kwa
makini sasa ujenzi huo unaende-
lea vizuri. “Awali tulipotembelea
mradi huu ujenzi ulikuwa ukisuas-

ua na ulikuwa umefikia asilimia
7.5, lakini baada ya kumsimamia
makandarasi sasa umefikia asilim-
ia 10 hii ni hatua kubwa,” alisema
Gambo.

Alisema kwa muda mfupi wa
usimamizi wa mradi huo, kuna
mabadiliko makubwa yaliyotokea
kutokana na jitihada za ofisi yake
na wataalamu kwa ujumla.

Kaimu Mkurugenzi wa AUWSA,
Mhandisi Justine Mwangijomba,
alisema mradi huo umefikia hatua
ya kusafisha mtandao wa mabom-
ba yanayopeleka maji kwenye
tanki sambamba na kuweka dawa.

“Tumepita katika tanki letu la
maji la lita milioni 10, pia ujenzi
wa tanki hilo umekamilika hivyo
muda siyo mrefu wananchi wata-
pata ongezeko la huduma ya
maji,” alisema Mwangijomba.

Mkuu wa Wilaya ya Arusha, Ga-
briel Dagarro, alisema kukamilika
kwa mradi huu kutapunguza tati-
70 la maji kwa wakazi wa Arusha.

Alisema kwa sasa maji yanapa-
tikana kati ya lita milioni 40, kwa
kipindi cha kiangazi na milioni
60, kwa kipindi cha masika wakati
mabhitaji halisi ni lita milioni 90
kwa wakazi wa Jiji la Arusha.

Mhifadhi mambo kale katika Hifadhi ya Ngorongoro, Godfery Ollemoita, (kulia) akiwaelezea Wabunge na Wajumbe kutoka Shirikisho la
Watu wenye Mahitaji Maalum Udongo unaohama walipotembelea hifadhi hiyo mwishoni mwa wiki. PICHA: BUNGE

Wakulima mpunga Lekitatu wafunguka

Na Mwandishi Wetu, ARU-
SHA

WAKULIMA wa mpunga ka-
tika eneo la Lekitatu, mkoani
Arusha, wameisifia Kampuni
ya Yara Tanzania kwa kusema
kwamba imewapa mbolea sahi-
hi na huduma za ugani ambavyo
vimeongeza vikubwa mavuno ya
zao hilo.

Wakizungumza na waandishi
wa habari jana ambao walitem-
belea eneo hilo, wakulima
wamedai kuwa juhudi za Yara

Tanzania katika kukuza mazao
ni kichocheo cha kufikia uchumi
wa kati.

“Serikali inazungumza habari
ya Tanzania kufikia uchumi wa
kati. Mambo yanayofanywa na
kampuni hii (Yara Tanzania) ni
kichochezi cha kufikia uchumi
wa kati,” alieleza Anneth Moshi.

Moshi alisema huduma za
Yara zinachochea kuinuka kwa
kipato cha wakulima na hivyo
kufikia azma ya serikali ya ujenzi
wa viwanda na uchumi wa kati.

“Nimelima mpunga tangu

mwaka 2004 na kwa miaka
mingi sikuwahi kupata zaidi
ya magunia 15 kwa ekari moja.
Lakini tangu nimeanza ku-
tumia mbolea za Yara uzalishaji
umeongezeka na kufikia ma-
gunia kati ya 30-35 kwa ekari,”
alisema Moshi.

Joel Msangi alisema huko
nyuma wakulima wamekuwa
wanaendesha kilimo cha ma-
zoea tena wakitumia mbolea
bila elimu ya matumizi sahihi
ya mbolea na aina ya udongo
unaofaa kwa zao mpunga.

“Ukosefu wa elimu ya kutosha
juu ya matumizi ya mbolea, ku-
tokuwapo kwa

elimu ya upimaji wa udon-
go na muda sahihi wa kuwe-
ka mbolea ni miongoni mwa
changamoto chache zilizokuwa
zinafanya tupate mazao kidogo.
Lakini ujio wa mbolea za Yara
kwetu imekuwa ni ukombozi
mkubwa,” alifafanua Msangi.

Mkulima huyo alisemambolea
za YARA zina virutubisho vyote
muhimu vya ukuaji wa mmea
mpaka kuvunwa kwa mazao.

Polepole amkabidhi
kadi aliyekuwa Meya

Na Allan Isack, ARUSHA

KATIBU wa Itikadi na Uen-
ezi wa CCM Taifa, Humphrey
Polepole, amemkabidhi kadi ya
uwanachama kwa aliyekuwa
Meya wa Jiji la Arusha, Kalisti
Lazzaro na Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Arusha DC.

Akizungumza juzi wakati
akifunga kampeni za chama
hicho katika viwanja vya soko
[a Sombetini, jijini Arusha Pole-
pole alisema amewakabidhi kadi
Za uwanachama viongozi hao
ili waendelee kufanya kazi ya
kuwahudumia wananchi.

“Kalisti tangu mwanzo haku-
wahi kuibeza serikali wala
kubeza maendeleo yaliyofany-
wa na serikali,” alisema Pole-
pole. Alisema kwa Jiji la Arusha
tangu alipokuwa meya alifanya
kazi kubwa za kimaendeleo am-
bazo hadi sasa serikali wanazi-
tambua kutokana na juhudi zake
za kuchapa kazi.

Katika hatua nyingine Pole-
pole aliwaapishwa viongozi hao
waliohama kutoka Chadema
mbele ya wananchi, wanachama
na makada wa CCM.

Naye Lazaro alisema amefura-
hia kujiunga na chama hicho, na
amewaomba wanachama kum-
pokea na kumpa ushirikiano.

va taarifa zinakosekana
kutokana na wazee wa zamani
waliokuwa wakitabiri wengi
wao kufariki.

Wapewa elimu
tabia za nchi

Na Cynthia Mwilolezi, MANYARA

WANANCHI wa Vijiji sita vya
Wilaya ya Simanjiro mkoani
Manyara, wamepatiwa elimu ya
kukabiliana na mabadiliko ya
hali ya hewa yanayosababisha
mifugo na kilimo kuathirika.
na mafunzo hayo ni Ko-
rongo, Magadini, Kitwai A na
B, Olchoronyori, pamoja na
Loonderkes.

Ofisa ufuatiliaji na tathmini
wa mradi wa ardhi yetu kutoka
shirika lisilo la kiserikali la
Jumuiko la Maliasili Tanzania
(TNRF), Rogath Massay, alisema
wilaya hiyo asilimia 80 ni
wafugaji na ufugaji ndiyo un-
aowapatia kipato na chakula.

Alisema kutokana na hali
hiyo, ameona vema wawape
elimu hiyo ili kuwanusuru na
mabadiliko hayo kwenye sekta
za mifugo, kilimo, uvuvi, na
uchimbaji wa madini.

Rogath alisema kwa kush-
irikiana na Mamlaka ya Hali ya
Hewa Tanzania (TMA), wanai-
jengea jamii uwezo kukabiliana
na mabadiliko ya tabianchi
ili iondokane na changamoto
mbalimbali ikiwemo ya taarifa
kutofika kwa wakati kwao.

Ofisa Kilimo Wilaya ya Siman-
jiro, Jenifa Mbuya, alisema
taarifa za utabiri wa hali ya
hewa za kijadi na kisayansi ni
msaada mkubwa kwa wakulima
na wafugaji, ingawa baadhi ya
taarifa zinakosekana kutokana
na wazee wa zamani waliokuwa
wakitabiri wengi wao kufariki.
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Mbinu za zamani
uhifadhi
mazingira
sasa kurejeshwa

Na Mary Mosha, MOSH|

SERIKALI imekubali
kurejea mbinu zilizokuwa
zikitumiwa na wazee 1
kuhifadhi mazingira
miaka nyuma ambazo 1
hazikuleta athari ya ;
mabadiliko ya tabianchi 1
yaliyochomoza miaka ya
hivi karibuni. 1

Akizungumza jana na E
wadau wa mazingira kwa
niaba ya mkuu wa Mkoa
wa Kilimanjaro, Mkuu wa |
Wilaya ya Moshi, Kippi ;
Warioba, alisema ni vy- 1
ema wadau wa mazingira
wakajifunza kutoka kwa 1
wazee na kujua ni aina ;
gani ya miti inayotakiwa 1
kuoteshwa ili kuhifadhi 5
uoto wa asili. 1

“Wazee wanajua aina
gani ya miti ambayo ]
inahifadhi maji na ;
inatakiwa kuoteshwa 1
sehemu gani, na wakati ;
gani hivyo wataalamu i
wakitumia wazee mkoa
huu utarudisha hali yake
ya zamani,” alisema. ;

Alisema nishati mbada-
la zimekuwa ni garama ;
kubwa kwa maisha ya '
wanachi wenye kipato ;
cha chini, hali ambayo '
inasababisha wananchi ;
kuendelea kuharibu maz-
ingira. 1

Mkurugenzi wa Shirika
|a Foresta Tanzania, Rich- !
ard Mhina, alisema ;
shirika hilo limekuwa liki-
hifadhi mazingira mkoani
Kilimanjaro kwa kuwae- 1
limisha wananchi ;
Kilimo rafiki. 1

Alisema shirika hilo lina
vikundi 411 katika mkoa |
huo vinavyojihusisha ;
na utunzaji wa mazin- 1
gira, na kwamba kwa ;
mwaka huu wanaotesha 1
miti 1,600,000. ;

kulima

Ndugai aifunda wizara maliasili na utalil

Na Mary Mosha,
KILIMANJARO

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai,
ameitaka wizara ya Maliasili na
Utali kujitathmini kupitia maofisa
misitu kwa kuwa wamekuwa chan-
zo cha ujangili katika eneo la kazi.

Aliyasema hayo wakati wa ma-
hafali ya 55 ya Chuo cha Usimamizi
wa Wanyamapori Mweka.

Alisema upo umuhimu wa wiz-
ara kujitathmini katika vyuo wa-
navyopata mafunzo na maadili ili
kuleta mabadiliko katika sekta ya
maliasili na utalii licha ya serikali
kudhibiti ujangili kwa asilimi 90.

“Mimi nimepata mafunzo ka-
tika chuo hikii, nilifundishwa
kujiamini na kutobabaishwa na
mazingira ..ndio maana hata leo

unaponiona naweza kusimama
bungeni licha ya moto  mkali
wakati mwengine unapowaka,”
alisema na kuendelea:

“Katika kambi yoyote tuliyoku-
wa tukienda kwa ajili ya mazoezi
tulionekana kuwa bora na wenye
maadili, hatukubabaishwa na maz-
ingira licha ya kuwa na mazingira
magumu ya kufanyia kazi.”

Aidha aliitaka wizara hiyo kua-
cha tabia ya ubabe wa kutumia
silaha kila mara kwa wananchi na
badala yake kutoa elimu kwa wa-
nanchi waishio pembezoni mwa
hifadhi kuwapenda na kuwalinda
wanyama.

“Hatumaanishi kuwa mtupe sila-
ha chini ili kuruhusu ujangili bada
yake hakikisheni mnaweka nguvu
kubwa katika kutoa elimu kwa

wananchi wa pembezoni mwa
hifadhi zetu, msisahau kuishauri
Wizara ya Elimu, Sayansi na Tekn-
ologia ili kuweka mitaala maalu-
mu kuanzia shule za awali hadi
vyuoo vikuu ili kuwasaidia kuwa-
fahamu wanyama wetu, rasilimali

zetu na kuwa wazalendo,” alise-
ma.
Wakati huo huo, Ndugai ali-

itaka wizara hiyo kuangalia sheria
ambazo hazieleweki ili zipelekwe
bungeni ili kufanyiwa kazi na kule-
ta mabadiliko katika sekta ya utalii.
“Bunge lenu lipo, ikiwa kuna
sheria mbovu leteni tuzifanyie kazi
ili sekta ya utalii ikue na kuleta
tija kwa taifa wakati tunapoelekea
uchumi wa kati,” alisema Spika.
Akimkaribisha mgeni rasmi wa
mahafali hayo, Waziri wa Maliasili

na Utalii, Dk. Hamis Kigwangalla,
alisema wizara hiyo inatambua
wanakabiliwa na changamoto ny-
ingi hasa katika vyuo, lakini wame-
shaanza kutatua kidogo kidogo.

“Tumetambua kuna utofauti
mkubwa kati ya wanafunzi wa-
naomaliza Mweka na wa vyuo
vingine wawapo eneo la kazi,
tumeshaandaa utaratibu maalum
wa kuhakikisha wote wanapita
mafunzo Jeshi Usu ili kukabili-
ana vyema na matukio ya ujan-
gili,” alisema.

Nao baadhi ya wanafunzi, Sam-
son Edward alisema mafunzo
wanayoyapata katika chuo hicho
yanawafanya kuwa na nguvu ya
kukabiliana na changamoto mbal-
imbali zikiwamo za mishahara mi-
dogo wawapo kazini na ujangili.

Katibu Mtendaji wa Baraza la Taifa la Mitihani Tanzania (NECTA), Dk. Charles Msonde akitoa neno kwa wahitimu wa kwanza ya kidato cha
nne katika Shule ya Sekondari ya Kiislam lhsan iliyopo Kigamboni jijini Dar es salaam kwenye mahafali yaliyofanyika mwishoni mwa wiki.
Kushoto ni Mkuu wa Shule hiyo, Dk.Hashim Saiboko, kulia ni Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu na wapili kulia ni Mwenyekiti wa Bodi ya
shule hiyo Mhandisi Musa Nyamsingwa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wadau wataka kila mwanafunzi kupanda mti

Na Mary Mosha, MOSH|

BAADHI ya wadau wa mazingira
Manispaa ya Moshi, wametoa map-
endekezo kwa Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia kuhakikisha
wanafunzi watakaoandikishwa
kuanza darasa la kwanza mwaka
2020, na wale waliochaguliwa
kujiunga na kidato cha kwanza
2020 kila mmoja aoteshe mti wake
mmoja.

Lengo la kufanya hivyo wamese-
ma ni kuboresha hali ya mazingira
nchini. Wadau hao walitoa map-
endekezo yao kwa wizara hiyo
ili ipeleke bungeni muswada wa

marekebisho ili kumtaka kila mwa-
nafunzi atakayejiunga na elimu
yake ya msingi na ya sekondari
kupanda mti wake mmoja inayo-
tolewa na wadau wa mazingira na
kuutunza hadi hapo atakapomali-
za elimu yake.

Hayo yamo kwenye risala il-
iyosomwa na Sophia John, wakati
wa zoezi la uoteshaji miti ya
asili katika maeneo ya taasisi za
umma, binafsi na kwenye makazi
ya watu.

zoezi ambalo lilifanyika katika
Kata ya Majengo mjini Moshi juzi
na kuratibiwa na asasi isiyo ya
kiserikali inayojishughulisha na

utunzaji wa mazingi ya Kibo Envi-
ronment Conservation Group ya
Manispaa ya Moshi.

Pia wamewaomba walimu wa
shule za msinginasekondari kuan-
zisha mashindano ya upandaji
wa miti ili kila mtoto anayeingia
shuleni hapo anaotesha mti wake
mmoja, jambo ambalo litasaidia
katika kabiliana na mabadiliko ya
tabianchi.

Akizindua zoezi hilo la miti ikiwa
ni siku ya kumuenzi aliyekuwa
Mkuu wa Mkoa wa Kilimanja-
ro, Leonidas Gama, Ofisa Mazin-
gira Manispaa ya Moshi, Emanuel
John, alisema kuwa Manispaa hiyo

imeanzisha kampeni ya kukamata
mifugo yote inayozurura mitaani
na kuharibu miti inayopandwa ili
kulinda na kutunza mazingira.

Alifafanua kuwa serikali imeku-
wa ikifanya jitihada kubwa za ku-
panda miti katika maeneo mbal-
imbali na kwa manispaa ya Moshi,
na kuwa kampeni hiyo ilianzishwa
na Marehemu Gama tangu mwaka
2012.

Mkurugenzi wa Kibo Environ-
ment Conservation Group, Daniel
Mvungi, alisema kutokana na uhar-
ibifu kubwa wa mazingira ikiwamo
ukataji miti kwa ajili ya kujipatia
nishati ya kuni na mkaa, asasi hiyo

imeanzisha siku maalumu ambayo
itakuwa ikifanyika Novemba 22 ya
kila mwaka kupanda miti, ili ku-
muenzi Gama, ambaye alisimama
katika kuhakikisha Mkoa wa Kili-
manjaro unaendelea kuwa mkoa
wa kijani.

Naye Kamishna wa Skauti Tan-
zania Manispaa ya Moshi, Mbena
Emerensiana, alisema upandaji wa
miti ni njia moja wapo ya utunzaji
wa mazingira na kulinda uoto wa
asili, hivyo Skauti Tanzania itaen-
delea kuwa mstari wa mbele katika
kushiriki kupanda miti ambayo ita-
saidia kukabiliana na mabadiliko
ya tabianchi.
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ISIKUPITE

TANGU alipoanza kazi ya
ukocha kwa kuinoa Benfica
Septemba 2000, Jose Mourinho
hajawahi kupoteza mechi yake
yva kwanza katika klabu nane
alizozifundisha hadi sasa, ikiwa
Ni pamoja na vipindi viwili
tofauti alivyoinoa Chelsea
(Kashinda 5, Sare 3).

MECHI ZA KWANZA
ZA MOURINHO

BENFICA (2000) L 1-0
U LEIRIA {2001) D O-0
PORTO (2002) W 2-1

CHELSEA (2004) W 1-0
INTER (2008) D 2-2
R MADRID (2010)D 0-0
CHELSEA {2013) W 2-0
MAN UTD (2016) W 2-1

~ Kiungo wa Manchester City, Kevm De Bruyne (kulia) akimdhibiti kiungo wa Chelsea
N'Golo Kante katika mechi ya Ligi Kuu England |||yop|gvva Uwanja wa Etihad na City
kushinda 2-1 juzi. PICHA: MTANDAO
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LONDON, England

OSE  Mourinho amechukua
mikoba ya kuinoa Klabu ya
Tottenham Hotspurs timu in-
ayoshika nafasi ya 14 kwenye
simamo na ikiwa haijashinda mch-
ezo wowote wa ligi kwa miezi miwili.
Atawezaje kuirudisha klabu kwenye
ubora wake?

Mourinho alitua Totten-
ham akikabiliwa na
changamoto kubwa,
akirithi kikosi chenye
matokeo mabaya katika
mwanzo wake wa Ligi Kuu
kwa Kipindi cha muongo
mmoja na imepitwa pointi
11 kutoka kwenye nne
bora.

Lakini ni changamoto gani in-
ayomkabili Mourinho pale Spurs?
Hapa tunazichambua changamoto
10, twende sasa...

1. KURUDISHA KIWANGO

Kiwango cha sasa cha Tottenham
kwenye Ligi Kuu ni kibaya zaidi.
Hawajashinda mechi ya ligi tangu
Septemba 28. Tangu walipofungwa
na Newcastle Agosti, kiwango chao
kimekuwa cha ovyo.

Mtihani wa kwanza wa Mourinho
utakuwa ni kurudisha kiwango
bora cha Tottteham.

2. KUTAMBULISHA STAILI
YAKE

Spurs imekuwa na falsafa yake
kwa kipindi cha miaka michache ili-
yopita kwa soka la kushambulia na
kutawala mchezo. Na hiyo siyo stali
ya Mourinho, hivyo jukumu lake

‘damu’ wa Tottenham ambao wal-
itilia shaka staili yake ya kucheza
na hasa alivyoshindwa kufanikiwa
pale Old Trafford. Atarudi kuwa yule
Mourinho wa zamani aliyeshinda taji
la Ligi Kuu England mwaka 2005,
2006 na 2014?

Tabia yake ni tofauti na Pochet-
tino ambaye ni mara chache mno
alikuwa akiwalaumu wachezaji kwa
matokeo mabaya dimbani na Mour-
inho yeye mdomo wake hauna breki
kwenye kulaumu wachezaji.

4. KURUDISHA UBORA WA
ERIKSEN NA ALLI
Wakati Spurs ilipokuwa kwenye

JE, WAJUA?

# ' f /
jingine ni kutambulisha staili yake /
klabuni hapo.

3. USHINDI BILA MASHAKA

Ujio wa Mourinho umepokelewa
kwa mtazamo tofauti na mashabiki

GAMQLTO
Z)A MOURlNHO

\'\. \ \

ubora wake chini ya Pochettino,
wachezaji Dele Alli na Christian Erik-
sen ndio walikuwa kama moyo wa
timu. Lakini sasa wote hawapo kwe-
nye kiwango chao.

Mkataba wa Eriksen limekuwa

Arsenal imekabiliwa na
penalti tano kwenye Ligi Kuu
msimu huu, ambazo ni nyingi
zaidi kuliko zilizotolewa kwa
timu nyingine kwenye ligi
hiyo. Aidha, Bernd Leno ame-
kuwa kipa wa kwanza Arsenal
kuokoa mkwaju wa penalti
kwenye Ligi Kuu tangu Peter
Cech alipofanya hivyo dhidi
ya Watford Machi 2018.

jambo ambalo halijatatuliwa, huku
Alli alishutumiwa na Roy Keane
mwezi uliopita kwa kupoteza ubora
wake, je, Mourinho ataweza kulimal-
iza hilo?

5. KUIMARISHA SAFU YA
ULINZI

Haihitaji utafiti wa kisayansi ku-
jua nini kinachoisumbua Totten-
ham kwa sasa. Kwa kipindi hiki cha
msimu wa 2019/20, wamekuwa
wakishambuliwa zaidi tofauti na
miaka mitatu iliyopita. Kwa kipindi
cha miaka mitatu walikuwa nafasi ya
kwanza kwa kuwa na safu bora zaidi
ya ulinzi kwenye Ligi Kuu. Lakini
hadi sasa wameruhusu kufungwa
mabao 18 kwenye mechi 12 na wa-

mecheza mchezo mmoja tu bila ku-
ruhusu bao.

6. MIKATABA YA WACHEZAJI

Moja ya kitu kikubwa ambacho
Pochettino kilikuwa kinamsibu ni
wachezaji watatu Eriksen, Toby
Alderweireld na Vertonghen - am-
bao waliruhusiwa kuingia kwenye
mwaka wao wa mwisho wa mikataba
yao bila kusaini mipya. Hilo limeleta
athari kubwa kwa kikosi.

Mourinho lazima aamue kama
wachezaji hao watakuwa sehemu ya
mipango ya kikosi chao ili kuwawez-
esha kusaini mikata mipya, kwani
kwa sasa ni wazi kwamba wataon-
doka mwishoni mwa msimu wakiwa
wachezaji huru.

7. KUSHINDA TAJI
Tottenham licha ya kuwa na
maendeleo na  mafanikio
makubwa kiuchezaji dimbani
na kuonyesha kiwango cha
. kuvutia chini ya Pochettino,
. lakini hawakuwahi hushin-
% da taji lolote. Walikaribia
kutwaa taji la Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya kwa kut-
inga fainali Juni, hata
hivyo, wakafungwa
na Liverpool. La-
kini Kombe la
Ligi la msimu wa
2007/08 ndio
| linabaki kuwa
taji pekee wal-
A ilolibea Spurs
kwa kipindi
e A cha miaka

20.

Hivyo,
kipaumbele
cha kwanza
kwa Mourinho
ni lazima ashin-
de taji na klabu

hiyo.

8. KUJENGA KIKOSI
NA BAJETI
Mourinho aliahidiwa kupe-
wa fedha na kuimarisha kikosi
wakati wa kipindi cha majira ya joto
Januari na kipindi cha majira ya
joto wakati akiwa kule Manchestet
United. Lakini deni la Tottenham
la uwanja wao mpya ni ngumu hilo
kuwezekana. Uwezekano wa Tot-
tenham kumpatia fungu la bajeti
inaweza kuwa changamoto kubwa
kwao.

9. KUSAJILI WAPYA

Kikosi bado kinahitaji kufanyi-
wa kazi, lakini Mourinho amerithi
wachezaji wapya waliosajiliwa, Tan-
guy Ndombele, Giovani Lo Celso na
Ryan Sessegnon. Wachezaji hao wali-
wasili hapo kwa jumla ya pauni mil-
ioni 140 na kwa vyovyote Mourinho
atahitaji kusajili wachezaji wapya
zaidi.

10. KUNUNUA WA MUDA
MREFU

Mounrinho anatakiwa kuwa na
mpango au mradi wa muda mrefu
katika kusajili wachezaji wa kikosi
hicho. Hii inamaana kwamba, kama
Mourinho anataka kuimarisha kikosi
chake kuendelea kuwa na ushindani
kwenye Ligi Kuu ya England ni lazi-
ma anunue wachezaji ambao atakaa
nao kwa muda mrefu.
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» MICHEZO

Na Adam Fungamwango

AKATI leo timu ya
soka ya Wanawake ya
Tanzania Bara, Kili-
manjaro Queens ikita-
rajia kucheza fainali ya Kombe la
Cecafa Challenge kwa Wanawake
dhidi ya Kenya, michuano ambayo
ni maalum kwa Ukanda wa Afrika
Mashariki na Kati, jumla ya mabao
78 yamefungwa kwenye michezo
14 ya michuano hiyo mpaka sasa.

Mechi hizo ni kuanzia
kwenye hatua ya
makundi ambako

zZilichezwa mechi 12 na

mbili za nusu fainali.

Kilimanjaro  Queens kama
itashinda leo, basi itakuwa imeli-
chukua kombe hilo kwa mara tatu
mfululizo, kwani imeshalichukua
kwenye michuano hiyo ilipofanyi-
ka nchini Rwanda na Uganda.

Kwenye mechi ya nusu fainali,
Kili Queens, iliichapa Uganda bao
1-0, huku Kenya ikiitandika Burun-
di mabao 5-0.

Michuano ya msimu huu imeku-
wa na msisimko mkubwa kutokana
na umati wa mashabiki kujitokeza
kwa wiki kwenye Uwanja wa Azam
Complex kushuhudia kandanda
hilo la wanawake, huku wakio-
nyesha soka la hali ya juu, ingawa
baadhi ya timu zikionekana kuwa
dhaifu sana. Timu za Kenya, Ugan-
da, Ethiopia na Djibouti zilikuwa
kwenye Kundi A na timu za Kili
Queens, Zanzibar Queens, Sudan
Kusini na Burundi zilikuwa Kundi B

Mwandishi wa makala haya ame-
kusanya takwimu mbalimbali za
michuano hiyo ilipoanza hadi nusu
fainali, hizi hapa...

1. HAT-TRICK SABA

Jumla ya hat-trick saba zimepati-
kana kwenye michuano hiyo hadi
kufikia hatua ya nusu fainali.

Mwanahamisi Omari alifunga hat-
trick ya kwanza kwenye michuano
hiyo katika mechi kati ya timu yake
ya Kilimanjaro Queens dhidi ya Su-
dan Kusini, ikishinda mabao 9-0,
Juliet Nalukenge, Fazila Tkwaput na
Asifa Nasuuna wa Uganda wakipiga
hat-trick zao kwenye mechi kati ya
timu yao dhidi ya Djibouti, wak-
ishinda mabao 13-0.

Jentrix Shikangwa wa Kenya na
mwenzake Mwanalima Jereko wao
walifunga hat-trick kwenye mechi
dhidi ya Djibouti, wakiipa ushindi
timu yao kwa mabao 12-0, huku
Erehiman Zelega wa Ethiopia naye
akijipatia hat-trick yake kwenye
mechi dhidi ya Djibouti, timu yake

ikishinda mabao 8-O.

2. PENALTI SITA

Penalti sita zimepatikana kwenye
michuano hiyo hadi hatua ya nusu
fainali huku zote zikiwekwa wavuni.

Jentrix Shikangwa wa Kenya ame-
funga penalti mbili kwenye mechi
dhidi ya Ethiopia na Djibouti, Asifa
Nasuuna wa Uganda akifunga mbili
kwenye mechi moja ambayo timu
yake ilicheza dhidi ya Djibouti, Mercy
Airo wa Kenya naye akifunga penalti
mbili kwenye mechi moja dhidi ya
Djibouti.

3. KILI QUEENS YAFUNGA MA-
BAO 21

Timu ya Kilimanjaro Queens im-
eweka rekodi ya aina yake, baada
ya kufunga mabao 21 kwenye mechi
nne, huku ikiwa haijaruhusu wavu
wake kuguswa.

Hadi kufikia hatua ya fainali, timu
hiyo iliichapa Sudan Kusini mabao
9-0, ikaichapa Burundi mabao 4-0,
ikaishindilia Zanzibar Queens mabao
7-0, kabla ya kuifunga Uganda bao 1-0
katika mechi ya nusu fainali juzi.

4. STRAIKA WA KENYA KUCHE-
KA NA NYAVU

Jentrix Shikangwa wa Kenya ndiye
straika hatari kwenye michuano hiyo
mpaka sasa akiongoza kwa kupachi-
ka mabao tisa.

Kwenye mechi ya fainali leo, ma-
beki wa Kili Queens wanapasa wam-
chunge zaidi, pamoja na winga Mwa-

nalima Jereko.Mabao ya Shikangwa
ambayo mawili ni ya penalti, moja al-
ilifunga kwenye mechi dhidi ya Ethi-
opia, matano kwenye mechi dhidi ya
Djibouti, moja dhidi ya Uganda na
mawili kwenye mechi ya nusu fainali
dhidi ya Burundi.

5. ZANZIBAR YAONGOZA KWA
KUJIFUNGA

Mabao matatu ya kujifunga yame-
patikana hadi hatua ya nusu fainali,
huku Zanzibar Queens ikiongoza
kwa kujifunga mawili.

Mwajuma Abdallah na Aziza
Mwadini wa Zanzibar walijifunga
wenyewe pamoja na Sumeiya Abdi
ambaye ni kipa wa Djibouti.

Aziza alijifunga kwenye mechi dhi-
di ya Burundi na Mwajuma dhidi ya
Sudan Kusini, huku kipa wa Djibouti
akijifunga kwenye mechi dhidi ya
Ethiopia.

6. ZANZIBAR, DJIBOUTI ZAON-
DOKA BILA BAO

Timu ya Djibouti iliyokuwa Kundi

KIUNGO wa Manches-
ter City, Kevin de
Bruyne, amehusika
katika mabao mengi ya
mechi za nyumbani ku-
liko mchezaji mwingine
yeyote katika Ligi Kuu
England msimu huu
(mabao tisa - akifunga
matatu, pasi za mwisho
sita).

Winga wa
Kiliman-
jaro Queens
Mwanahamisi
Omari ‘Gau-
cho’, aki-
tafuta mbinu
za kumtoka
beki wa
Burundi kwe-
nye mechi

ya Kombe

la Challenge
Wanawake
katika
Uwanja wa
Chamazi wiki
iliyopita.

A na Zanzibar iliyokuwa Kundi B,
zimeondoa kwenye michuano hiyo
bila kufunga bao hata moja.

Timu hizo ambazo zimeshika mkia
kwenye makundi hayo, hazikufanya
chochote cha maana zaidi ya kugawa
pointi na mabao.

Djibouti ilichapwa mabao 13-0 dhi-
di ya Uganda, 12-0 dhidi ya Kenya na
8-0 dhidi ya Ethiopia, wakati wenzao
wa Zanzibar walipata vipigo vya ma-
bao 5-0 dhidi ya Burundi, 5-0 dhidi ya
Sudan Kusini, kabla ya kushindiliwa
mabao 7-0 dhidi ya Kili Queens.

7. ZANZIBAR, DJIBOUTI ZAFUNG-
WA MABAO 50

Timu hizo zimefungwa jumla ya
mabao 50 kwenye michuano hiyo ya
Challenge mwaka huu.

Kwenye mechi zote tatu, Djibouti
imefungwa jumla ya mabao 33, huku
Zanzibar ilifungwa jumla ya mabao 17,
hivyo jumla kuu inakuwa 50 ambayo
timu hizo mbili zimefungwa.
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PIRA wa miguu ndio mchezo unaojulikana
zaidi na ukweli kwamba fedha nyingi zina-
husishwa, angalau kwa kusema hivyo.

Wachezaji kama Lionel

Messi na Cristiano Ronaldo bila
shaka yoyote ndio wachezaji wa-
naolipwa kiasi kikubwa zaidi cha
fedha kwa sasa.

Makala haya yanakuchambulia wanasoka 10 wa-

naolipwa kiasi kikubwa zaidi cha fedha duniani kwa
sasa, shuka nayo... i 7

PESA

10. OSCAR (SHANGHAI SIPG)

Mkataba wa sasa wa miaka minne unamfanya aiin-
gize kiasi cha dola milioni 26 kwa msimu (2017-2021).
Matangazo binafsi yanamfanya aingize dola milioni

hivyo jumla yake kumfanya aiingize kiasi cha milioni 30
na anadhaminiwa na kampuni za Mercedes Benz, Adi-
das na Beats by Dre.

Ozil alitajwa kuwa mchezaji anayelipwa zaidi kwenye

Ligi Kuu ya England baada ya kusaini mkataba kipindi
cha majira ya joto cha mwaka 2018, akiwa chini ya kocha
wa zamani wa Arsenal, Arsene Wenger. Mchezaji huyo
raia wa Ujerumani hayupo kwenye mipango ya kocha
Unai Emery na bado uvumi unazagaa anahusishwa na
mpango wa kuondoka pale London Kaskazini.

3 na hivyo jumla yake kuwa
na kiasi cha dola milioni 29
na anadhanimiwa na kam-
puni ya vifaa vya michezo ya
Adidas. ‘
Oscar mwenye umri
wa miaka 28, alihamia
China katika Klabu 8. KYLIAN MBAPPE (PARIS SAINT-GER-
ya Shanghai SIPG MAIN)
mwaka 2017 baada Mkataba wake wa sasa wa miaka mitatu una thamani
ya kuahidiwa ya dola milioni 20 kwa msimu (2018-2021), huku ma-
kiasi kikubwa tangazo binafsi akijiingizia kiasi cha dola milioni 10 na
cha fedha. hiyo inamfanya apate jumla ya dola milioni 30 na anad-
Mchezaji \ haminiwa na Kampuni za Nike na Hublot.
huyo wa ki- Katika umri wake wa miaka 20, Mbappe amejiimari-
mataifa  wa sha yeye mwenyewe kama mmoja wa wachezaji bora
Brazil aliamua duniani. Tangu alipojiunga na Paris Saint-Germain kwa
kuachana na ada iliyoweka rekodi mwaka 2017, Mfaransa huyo ame-
Klabu ya Chel- kuwa mmoja wachezaji muhimu zaidi kwa klabu yake
sea ya Ligi Kuu na timu ya taifa.
ya England na
kuondoka Ulaya na
kwenda barani Asia.

7. ALEXIS SANCHEZ (MANCHESTER UNITED,
INTER MILAN)

Kwa sasa anacheza kwa mkopo katika Klabu ya In-
ter Milan akitokea kule Manchester United na mkataba
wake wa sasa wa miaka minne unamfanya aiingize kiasi
cha dola milioni 21 kwa msimu (2018-2022), huku
matangazo binafsi yakimuingizia dola
milioni tisa na hivyo inamfanya
apate jumla ya dola
milioni 30 na an-

9. MESUT OZIL
(ARSENAL)

Mkataba wake
wa sasa wa miaka
mitatu una tham-
ani ya dola milioni
24 kwa msimu

(2018-2022), huku adhaminiwa na .
matangazo bin- Kampuni za / - “
afsi akiingiza dola Nike,

milioni sita na

Pepsi na Huawei.

Alexis Sanchez alishindwa kungara pale Man
United tangu alipojiunga akitokea Arsenal na hivyo
mchezaji huyo wa kimataifa wa Chile akalazimika ku-
tolewa kwa mkopo kwenda Inter ya Italia.

6. ANDRES INIESTA (VISSEL KOBE)

Mkataba wake wa sasa wa miaka mitatu una tham-
ani ya dola milioni 30 kwa msimu (2018-2021), huku
matangazo binafsi akiingiza dola milioni mbili na
jumla yake kumfanya atie mfukoni dola milioni 32 na
anadhaminiwa na Kampuni za Nike, Sony, Arcos, Nis-
san na UFX.

Baada ya kucheza kwa miaka 22, akiwa pale Barce-
lona, Andres Iniesta aliondoka hapo kwenye viunga
vya Catalunya kipindi cha majira ya joto mwaka 2018
na kwenda Vissel Kobe ya Japan.

5. PAUL POGBA (MANCHESTER UNITED)

Mkataba wake wa sasa wa miaka mitano una tham-
ani ya dola milioni 20 kwa msimu (2016-2021), huku
matangazo binafsi yakimuingizia kiasi cha dola mil-
ioni 13 na hivyo kumfanya achukue nyumbani jumla
ya dola milioni 33 na anadhaminiwa na Kampuni ya
Adidas.

Pogba alirudi pale Man United kutoka Juventus Kkip-
indi cha majira ya joto mwaka 2016 kwa ada ya pauni
milioni 89 akiweka rekodi kwa mwaka huo.

4. GARETH BALE (REAL MADRID)

Mkataba wake wa sasa wa miaka mitano thamani
yake ni dola milioni 28 kwa msimu (2016-2022), huku
matangazo binafsi yakimuingizia kiasi cha dola mil-
ioni sita na hivyo kumfanya aingize jumla ya dola
milioni 35. Na anadhaminiwa na Kampuni za Adidas,
Nissan Motors, Konami na Foot Locker.

Licha ya Bale mahusiano yake ya sasa na Kocha wa
Real Madrid, Zinadine Zidane kutokuwa mazuri, lakini
alikuwa na mchango mkubwa mno wakati klabu hiyo
ikitamba kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

3. NEYMAR JR (PARIS SAINT-GERMAIN)
Mkataba wake wa sasa wa miaka mitano una
thamani ya dola milioni 70 kwa msimu (2017-2022),
huku matangazo binafsi yakimuingizia dola milioni
35 na jumla yake inamfanya atie mfukoni jumla ya
dola milioni 109. Anadhaminiwa na Kampuni za
Gillette, McDonald’s, Beats by Dre, Apple Inc.

— (AAPL) na Nike.

Uhamisho wa Neymar
kwenda Paris

\.h\ \'1‘ L - \Saint'Ger'

main kipindi cha majira ya joto cha mwaka 2017
ulimfanya kuweka rekodi ya pauni milioni 222
akitokea kule Barcelona.

Mchezaji huyu mwenye umri wa miaka 27, ameku-
wa mchezaji muhimu zaidi wa klabu yake na nchini
yake na ni wa pili kwa kuwa na wafuasi wengi zaidi
kwenye mtandao wa kijamii wa Instagram akizidiwa
na Cristiano Ronaldo.

2. CRISTIANO RONALDO (JUVENTUS)

Mkataba wake wa sasa wa miaka minne una tham-
ani ya dola milioni 70 kwa msimu (2018-2022), huku
matangazo binafsi yakimuingizia kiasi cha dola mil-
ioni 45 na hivyo inamfanya aingine kiasi cha dola mil-
ioni 109. Anadhaminiwa na kampuni za Nike, Altice,
DAZN, MTG na Herbalife.

Ronaldo alihamia kwenda Juventus kipindi cha
majira ya joto mwaka 2019, baada ya kubeba mara
tatu _ mfululizo taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Yeye ndiye mwanamichezo mwenye
f wafuasi wengi zaidi duniani kwenye
mtandao wa kijamii wa Instagram, ak-
iwa na wafuatiliaji wake zaidi ya milioni
190. Ronaldo pia alikuwa mchezaji
wa pili kwenye historia ya soka
duniani kufunga mabao 100 kwa
timu yake ya taifa.

| 1. LIONEL MESSI

\ / (BARCELONA)
\ Mkataba wake wa
sasa wa miaka minne
unathamani ya
dola milioni 80 kwa
msimu  (2017-2021),
huku matangazo bi-
nafsi  yakimuingizia
kiasi cha dola milioni
47 na hivyo jumla yake
kubeba dola milioni
127 anazoziingiza kwa
mwaka. Anadhamini-
. wa na Kampuni za
Adidas, Pepsi, Lays,
Gatorade, Jacobs &
Co, Mastercard na
Ooredoo.

Anatajwa kama
ndiye mchezaji bora
zaidi wa wakati wote
kwa mchezo wa
mpira wa miguu na
Messi tangu utoto
wake  amecheza
hapo Barcelona
kwenye viunga vya
Catalunya.

Mchezaji  huyo
mwenye umri wa
miaka 31 kwa sasa
ndiye mwanasoka
anayeingiza mk-
wanja mrefu zaidi
kuliko yeyote du-
niani.

‘ Nukuu/

/

“Linapokuja suala la maendeleo, kwa
uhakika kabisa kuna mataifa yako
mbele yetu kwa ubora. England,
Hispania, Ufaransa, Italia na Ubelgiji
- hizi ni timu ambazo naziona kabisa
kwamba zipo mbele yetu kwa ubora,
michuano iliyopita kwa mfano, Eng-
land walifanya maajabu makubwa
kwenye Kombe la Dunia na bado
wana nafasi kubwa kwenye michua-
no hii ya Euro,” Kocha wa Ujerumani

Joachim Low akikitoa kikosi chake
katika nafasi ya kubeba taji Euro
2020.

“Hakuna haja kwa Arsenal kupaniki,
ingawa hatupo kwenye msimu
mzuri kwa sababu mbalimbali, lakini
ili kuwa juu ni lazima kuhakiki-

sha kwamba unachukua makocha
makini kama [Mauricio] Pochet-
tino. Ninamuelewa mno Pochettino
na naamini akitua pale Arsenal
anaweza kuwa msaada mkubwa
kwa kikosi chetu,” beki wa zamani
wa Arsenal, Martin Keown.

“Nimeshitushwa mno kwa uamuzi wa
Tottenham, ni upuuzi kufikiri [Mau-
ricio] Pochettino amepoteza uwezo
wake haraka. Aliiongoza Tottenham
kwenye fainali ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya Juni Mosi. Klabu nyingine
zingefikia hatua hii, zingemjengea
sanamu ya heshima kocha kwa ma-
fanikio makubwa aliyofika kwenye
soka,” mshambuliaji wa zamani wa
Tottenham, Peter Crouch

3
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Na Adam Fungamwango

kinara wao, ikiwa imetoa sare saba na
kuzishinda timu zote kwa wingi huo.
31- Uwanja unaotumiwa kama
uwanja wa nyumbani na timu za ji-
jini Dar es Salaam umeruhusu mabao

na wachezaji wao wameweka rekodi _

mbalimbali tamu na chungu. i
Mwandishi wa makala haya ameku- |

sanya rekodi hizo pamoja na takwimu

za Ligi Kuu Tanzania Bara kwa mtin-

IGI Kuu Tanzania Bara imere-
jea tena na kufikia patamu. Tko
kwenye raundi ya 12, na ilisi-

Il mama kwa wiki moja kupisha do wa namba, zisome hapa... mengi zaidi ya viwanja vyote vya Ligi
mechi za kimataifa ambazo ziko kwe- ~ Kuu, ukiwa umeruhusu idadi hiyo ya
» nye Kalenda ya Fifa. 208 - Ni idadi ya mabao yaliyofung- mabao.

wa kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara
hadi sasa wakati ikiwa imefikia raundi
yall.

106 - Hizi ni idadi za mechi zi-
lizochezwa kwenye Ligi Kuu mpaka
sasa kufikia raundi ya 11, zingine ziki-
fikisha raundi hiyo, huku kuna baa-
dhi ya timu zikiwa hazijafika idadi ya
mechi 11.

74- Namba hii inasimama kama
idadi ya mechi za kushinda kwenye | .
Ligi Kuu. Timu zote zilizoshinda kwe-
nye ligi mpaka sasa ukijumlisha idadi
ya mechi zao za kushinda unapata
idadi hii, zikiongozwa na Simba il-
iyoshinda mechi saba ikiwa ni nyingi |
zaidi kuliko timu zingine.

32- Ni idadi ya mechi zote za sare
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara ukiz-
ijumlisha, huku Prisons ikiwa ndiyo

24- Uwanja wa Samora mjini Iringa
unaotumiwa na Lipuli FC kama wake
wa nyumbani umeruhusu idadi hiyo
ya mabao, ikiwa inashika nafasi ya pili
nyuma ya Uwanja wa Uhuru jijini Dar
es Salaam.

17- Hizi ni pointi za Kagera Sugar
ilizozivuna ikicheza ugenini, ikiwa
ndiyo timu inayoongoza kwa kuvuna
pointi nyingi ikiwa nje ya kwao. Im-
echeza mechi saba ugenini, ikishinda
tano, sare mbili na haijapoteza mechi
yoyote ugenini.

16- Namba hii ni pointi za Namun-
go FC ilizozipata ikicheza nyumbani
kwenye Uwanja wa Majaliwa mijini
Lindi, ikiwa inakamata nafasi ya pili
kwa timu zilizopata pointi nyingi zi-
kicheza nyumbani, zikiongozwa na
Lipuli FC ambayo imejikusanyia poin-
ti 17 ikicheza nyumbani, Uwanja wa
Samora Iringa.

12- Niidadi ya mabao ya kufunga ya
Simba na Kagera Sugar kila moja ziki-
wa ugenini na kuwa timu zinazoongo-
za kwa kucheka na nyavu mara nyingi
zaidi ikicheza nje ya uwanja wake wa
nyumbani.

10- Ni idadi ya pointi za Simba
ilizokusanya ikicheza kwenye uwanja
wake wa nyumbani ambao ni Taifa na

La W

Matokeo ya mechi za
raundi ya 12 yanao
nyesha kuwa ligi ya

msimu huu imeen

delea kuwa ngumu na
isiyotabirika kila mechi
zinavyozidi kuendelea ’.
kuchezwa. Hakuna timu ¥
yenye uhakika na ushindi.
Hata zile timu zinazoitwa
au kujiita kubwa nazo zi-
napata ugumu wa kushinda.

Ligi ya msimu huu hakuna timu [+
yenye uhakika hata wa kushinda kwe- |~
nye uwanja wake wa nyumbani. Timu
zinafungwa nyumbani na zinakwen-
da kushinda ugenini.

Mpaka kufikia raundi hiyo, timu

ARSENAL haijawahi kupoteza
katika mechi 25 zilizopita ikiwa
nyumbani dhidi ya Southampton
(imeshinda 18, sare 7) tangu ilipo-
poteza kwa bao 1-0 dhidi yao No-
vemba 1987. Aidha, Southampton
imecheza mechi nyingi za ugenini
kwenye Ligi Kuu dhidi ya Arsenal
bila kushinda kuliko timu nyingine
katika historia ya ligi hiyo.
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Uhuru.

8- Penalti za idadi hii ndizo zilizo-
patikana kwenye Ligi Kuu mpaka sasa,
huku Mbao FC ikiongoza kwa kupata
penalti nyingi zaidi kuliko timu yoy-
ote. Mbao imezawadiwa penalti tatu
mpaka sasa, Simba ikifuatiwa ikiwa na
penalti mbili. Zingine ni KMC, Mbeya
City, na Kagera Sugar.

7- Ni idadi ya mabao na pointi za
Yanga ilizozipata ikicheza kwenye
uwanja wake wa nyumbani.

Yanga imefunga mabao saba
ikicheza nyumbani, pia kukusanya
pointi saba ikicheza nyumbani.

6- Hii ni idadi ya penalti zilizotinga
wavuni mpaka sasa, Simba ikiongoza
kwa kupachika penalti mbili zote
zikiwekwa na Meddie Kagere kwenye
mechi dhidi ya Kagera Sugar, ikishin-
da mabao 3-0 na dhidi ya Mbeya City,
ikishinda mabao 4-0. Zingine zilizo-
pata penalti zao ni KMC, Mbeya City,
Kagera Sugar na Mbao FC ambayo ili-
pata moja na kukosa mbili.

5- Wachezaji waliojifunga we-
nyewe kwenye Ligi Kuu ni watano
ambao ni Ibrahim Said wa Mbao FC
kwenye mechi dhidi ya Alliance FC na
kutoka sare ya bao 1-1, George Chota
wa Mbeya City aliutumbukiza mpira
katika nyavu zake kwenye mechi dhi-
di ya Ruvu Shooting iliyomalizika kwa
sare ya bao 1-1.

Mwingine ni Yassin Mustapha wa
Polisi Tanzania aliyejifunga kwenye
mechi dhidi ya Ruvu Shooting na ku-
sababisha timu yake kufungwa bao
1-0, huku Dickson Daudi akijifunga
kwenye mechi kati ya timu yake ya
Mtibwa Sugar dhidi ya Coastal Union,
timu yake ikishinda mabao 2-1. Wa
tano ni Mtenje Juma wa Coastal Union
aliyejifunga kwenye mechi hiyo hiyo
dhidi ya Mtibwa Sugar na kufanya
timu yake kupoteza kwa mabao 2-1.

2- Hat-trick kwenye Ligi Kuu Tanza-
nia Bara ziko mbili mpaka sasa, moja
ikipigwa na Ditram Nchimbi kwenye
mechi kati ya timu yake ya Polisi Tan-
zania dhidi ya Yanga, zikitoka sare ya
mabao 3-3, na nyingine ni ya straika
wa Lipuli, Daruwesh Saliboko aliyei-
patia timu yake ikiisulubu Singida
United mabao 5-1.

1- Ni idadi ya mabao yaliyofungwa
kwenye viwanja vitatu vya Taifa ji-
jini Dar es Salaam, Namfua Singida
na CCM Shabib Gairo. Ndivyo viwan-
ja vilivyoruhusu idadi ndogo zaidi
ya mabao. Bao pekee la Uwanja wa
Taifa lilifungwa na Meddie Kagere
wa Simba kwenye mechi kati ya timu
hiyo dhidi ya Azam, ikishinda bao 1-O.
Ndiyo mechi pekee ya Ligi Kuu ili-
yochezwa kwenye uwanja huo mpaka
sasa. Gairo, mechi pekee iliyochezwa
ni kati ya Mtibwa Sugar ikitumia kwa
sasa kama uwanja wa nyumbani dhidi
ya Mwadui na kushinda bao 1-0. Bao
pekee kwenye Uwanja wa Namfua
lilifungwa kwenye mechi kati ya timu
mwenyeji Singida United dhidi ya Alli-
ance, tena wageni wakishinda bao 1-0.

0- Namungo FC ndiyo timu pekee
kwenye Ligi Kuu haijaambulia hata
pointi moja ikicheza ugenini.

Timu hiyo yenye pointi 16 zote im-
ezipatia nyumbani, Uwanja wa Majali-
wa mjini Lindi, lakini haijapata pointi
yoyote nje ya hapo.

Kati ya mechi 11 ilizocheza, nne
imecheza ugenini na kupoteza zote.
Namba hii pia inasimama kwa Pris-
ons kuwa ndiyo timu pekee ambayo
haijapoteza mechi yoyote ya Ligi Kuu
mpaka sasa.
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Van Djik
(kushoto)
na Matip
(kulia)
wakiwa
kazini!

LONDON, England

NGAWA wachezaji wanaocheza

nafasi ya ushambuliaji wana-

chukua nafasi kubwa zaidi ya ku-

tamkwa kwenye soka, lakini timu
bingwa inajengwa na uti wa mgongo
kwa kuwa na ukuta wa mabeki ‘pacha’
wawili wa kati. Hawa ni namba tano
na namba 4.

Kila timu inahitaji wal-
inzi wa kati ambao
wanafanya kazi ya ku-
saidiana kwa pamoja.

Pea ya walinzi wa kati kwenye soka
la kisasa wanaonekana kama ndio
nguzo muhimu zaidi kwa timu.

Msimu huu pia, soka la dunia
limeshuhudia pea ya walinzi wa kati
wenye kiwango cha juu zaidi, lakini
makala haya yanakuchambulia pea
tatu za walinzi bora wa kati kwa sasa
duniani.

3. KALIDOU KOULIBALY NA
KOSTAS MANOLAS (NAPOLI)

Kalidou Koulibaly amekuwa kwe-
nye kiwango cha kuvutia zaidi akiwa
na Napoli kwa kipindi cha misimu
kadhaa sasa. Raia huyo wa Senegal
amekuwa kwenye ubora wa hali ya
juu na mafanikio makubwa kwenye
nafasi yake ya ulinzi wa kati. Klabu
kadhaa za Ulaya zimekuwa zikiwania
saini yake kwa muda mrefu.

Kipindi cha majira ya joto, Carlo
Ancelotti alimnunua Kostas Manolas

HAY

kuwa patina na Msenegal huyo kwe-
nye moyo wa ulinzi wa klabu hiyo na
kwa uhakika wamekuwa na upatina
mzuri zaidi pale Napoli.

Beki huyo raia wa Ugiriki amekuwa
kwenye kiwango cha kuvutia tangu
atue hapo kwenye Uwanja wa San
Paolo. Kama ilivyo kwa Koulibaly,
Manolas ni mtu makini zaidi kwenye
safu ya ulinzi ya timu hiyo.

2. STEFAN SAVIC NA JOSE
GIMENEZ (ATLETICO MADRID)

Pea hii ya walinzi wa kati wa Atleti-
co Madrid imekuwa pamoja baada
ya kuondoka kwa gwiji Diego Godin
kipindi cha majira ya joto kilichopita.
Wawili hao wamekuwa na upatina
mzuri zaidi kwa staili yao ya uchezaji,
na wamekuwa uti wa mgono wa klabu
hiyo hadi sasa.

Stefan Savic anaonekana kuwa
mlinzi mtundu zaidi ya Diego Godin.
Raia huyo wa Montenegro ni imara
kwa mipira ya juu na anakuwa makini
zaidi anapocheza mipira ya nyuma.
Ana uwezo wa kucheza na mpira ku-
toka nyuma na kusambaza kwenye
winga zote mbili na ni kiongozi mzuri
zaidi.

Upatina wao mzuri umeisaidia
Atletico Madrid kuwa moja ya timu

N I'

3 ORAVZAIMABEK]

yenye beki bora zaidi msimu huu.

1. VIRGIL VAN DIJK AND JOEL
MATIP (LIVERPOOL)

Uwezo wa Virgil van Dijk unaju-
likana na wapenzi wengi wa soka
kwa namna alivyokuwa na mafanikio
makubwa pale Liverpool.

Raia huyu wa Uholanzi alitokea
kwenye akademi ya vijana pale Wil-
lem II na baadaye akaibukia South-
ampton na kutambulisha uwezo
wake mwenyewe.

Mwanzo wa msimu wa 2018, Jurgen
Klopp alimnunua na kutua pale Liv-
erpool kwa ada iliyoweka rekodi ya
kuwa beki bora.

Pale kwenye dimba la Anfield,
Mholanzi huyo amekuwa na upatina

MSIMUHUU

mzuri kwenye ulinzi wa kati na Joel
Matip.

Matip raia wa Cameroon ame-
onekana kucheza kwa kiwango cha
kuvutia zaidi akiwa na upatina na
Virgil.

Matip alijiunga na Liverpool kuto-
ka Schalke 04 kipindi cha majira ya
joto mwaka 2016 na amekuwa kwe-
nye kiwango bora chini ya Jurgen
Klopp. Uwapo wake umemsaidia
Van Dijk kuimarisha safu yote ya ul-
inzi ya timu hiyo.

Raia huyo wa Cameroon, pia ame-
kuwa kwenye kiwango cha kuvutia
zaidi ndani ya timu hiyo na kwa
namna yoyote wana nafasi ya kuen-
delea kuwa na upatina mzuri zaidi
kwa siku za usoni.

TANGU kuanza kwa msimu
uliopita, Liverpool imefun-
ga mabao 38 yaliyotokana
na ‘mpira wa kutenga’
(faulo, kona na penalti)
kwenye Ligi Kuu, ambayo
ni nane zaidi ya yaliyo-
fungwa na klabu nyingine
yoyote kwenye ligi hiyo.

NDANI YA 18
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LONDON, England

AADA ya kuiongoza timu hadi

nafasi ya 14 kwenye msimamo

wa Ligi Kuu, Tottenham Hot-

spur ikaamua kuachana na
Mauricio Pochettino, na kumaliza kip-
indi chake cha miaka mitano na raia
huyo wa Argentina.

Tangu achukue mikoba,
Pochettino alikuwa na
falsafa ya aina yake kwa
kuwafanya miamba hao
wa London Kaskazini ku-
wapo tena kwenye rama-
ni ya soka kwa kuwawez-
esha kubanana kwe-
nye nne bora na kutoa
ushindani katika
mashindano makubwa.

Baada ya mfululizo wa ma-
tokeo mabaya, kwa ligi ya nyum-
bani na michuano ya Ulaya, Spurs
wakaamua kuachana na kocha huyo
wa zamani wa Southampton na kua-
mua kumchagua Jose Mourinho, am-
baye amerudi hapo baada ya kufuku-
zwa kule Manchester United.

Pochettino alitengeneza jina lake na
kuwa mmoja wa makocha wanaotajwa
zaidi duniani.

Licha ya kufukuzwa, klabu kadhaa
zimekuwa zikitajwa kuwania saini
yake, makala haya yanachambua timu
tatu ambazo zinaweza kumchukua Po-
chettino, tiririka nayo...

3. MANCHESTER UNITED

Pochettino alikuwa mmoja wa ma-
kocha waliopewa nafasi kubwa zaidi
ya kutua pale Manchester United
baada ya kufukuzwa kwa Mourinho
mwaka jana, lakini kimaajabu ‘Special
One’ huyo amechukua mikoba ya raia
huyo wa Argentina pale Tottenham
Hotspur.

Kocha huyo mwenye umri wa miaka
48 amekuwa akitajwa pia kwamba,
anafikiria kuchukua nafasi ya Ole Gun-
nar Solskjaer, kwani matokeo mabaya
ya kikosi hicho yanamfanya kuwa kwe-
nye uwezekano kwa raia huyo wa Nor-

otika

MPIRA wa miguu ndio mchezo unao-
julikana zaidi na ukweli kwamba
fedha nyingi zinahusishwa, angalau
kwa kusema hivyo. Wachezaji kama
Lionel Messi na Cristiano Ronaldo
bila shaka yoyote ndio wachezaji
wanaolipwa kiasi kikubwa...

Uk. 16&17

ya jana na pia umekuwa mwanzo wao
mbaya zaidi kwenye Ligi Kuu na hivyo
kumweka kwenye wakati mgumu Sol-
skjaer.

Kama ‘Mashetani Wekundu hao
wakiamua kuachana na raia huyo wa
Norway, Pochettino anatarajwa kuwa
chaguo la kwanza na anaonekana kuwa
na uwezo wa angalau kurudisha ma-
fanikio ya Man United tangu kuondoka
kwa Sir Alex Ferguson.

ZR

2. REAL MADRID

Msimu wa 2018/19 kiukweli kabisa
ulikuwa ndio mbaya zaidi kwa Real Ma-
drid. ‘Los Blancos” hao walianza msimu
na Julen Lopetegui, lakini raia huyo wa
Hispania alitemwa na nafasi yake ika-
chukuliwa na Santiago Solari, ambaye
alifukuzwa baada ya kuwa na matokeo
mabaya.

Kabla ya Zinadine Zidane kurudi kwa
mara ya pili pale kwenye dimba la San-
tiago Bernebeu, Pochettino aliripotiwa
kwamba ndiye aliyekuwa akiwaniwa
zaidi na Rais Florentino Perez
kwamba ndiye angekuwa

kocha wa muda mrefu wa

kukijenga kikosi hicho.
Real Madrid wame-
kuwa na upepo mzuri
' sasachini ya Zidane na
: ingawa bado mambo
1l l hayajakuwa  sawa
kwa asilimia 100,
( Pochettino  bado
1\
(¢
™

anaweza kuwa
L]

kuweza kuchukua
mikoba ya Mfaran-
sa huyo.

1. BAYERN

MUNICH
Bayern Munich
kwa sasa ndio
inayoongoza
kwenye mbio za
kuwania saini ya
Pochettino, baada
ya kuachana na Niko
Kovac kwa matokeo
mabaya na kuwafanya
Bavaria wakivutwa hadi nje
ya nne bora kwenye msimamo wa Ligi

Kuu ya Ujerumani, Bundesliga.

Kocha Msaidizi, Hansi Flick amepewa
mikoba ya kuchukua nafasi ya Mjerum-
ani huyo na ameonekana kuanza vizuri
kwa kupata ushindi dhidi ya Olympia-
kos kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya na
Borussia Dortmund kwenye Ligi Kuu.

Mabingwa hao wenye rekodi ya
aina yake kwenye Ligi Kuu ya Uje-
rumani, awali waliripotiwa kwamba
wanamuangalia kocha wa zamani wa
Arsenal, Arsene Wenger. Lakini Mfar-
ansa huyo alichaguliwa kuwa mkuu wa
maendeleo ya mpira wa miguu duniani
na Shirikisho la Soka la Kimataifa, Fifa.

Tangu kufukuzwa kwa Pochet-
tino pale Spurs, kumekuwa na uvumi
kwamba raia huyo wa Argentina ndiye
anakwenda kuwa mrithi wa Kovac na
tayari pande zote mbili zimeshakutana.

chaguo sahihi la §
1

way kufukuzwa na nafasi yake kupewa

CHELSEA imefunga
: Pochettino. Mashabiki wa ‘Mashetani

mabao mengi zaidi

Wekundu' hao wanaonekana kutoku-
wa na imani kubwa na kocha wao wa
sasa.

Tangu kuteuliwa kwake, United
imeshindwa kuwa kwenye kiwango
chake na wamepitwa pointi 21 na
vinara Liverpool kabla ya mechi yao

kwenye mechi za
ugenini za Ligi Kuu
msimu huu (mabao 19)
na hakuna timu iliyor-
uhusu mabao mengi
ugenini kama ‘Blues’
msimu huu wa 2019-
20 (mabao 14).

USILOLIJUA

Majina kama Erik ten Hag na Ralf
Rangnick pia yalikuwa yakihusishwa na
kazi hiyo katika wiki za hivi karibuni, la-
kini Bayern ni wazi kwamba itakuwa na
nia ya kumchukua Pochettino mwenye
umri wa miaka 48 kwa ajili ya kuimari-
sha kikosi hicho.
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Vyuo vya ufundi vya dini vyalia VAT

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

ENDESHAJI wa vyuo

vya ufundi vinavyo-

milikiwa na Taasisi za

dini nchini umetajwa
kuwa mgumu kwa sasa kuto-
kana na ongezeko la gharama
za uendeshaji baada ya Serikali
kuziondolea msamaha wa kodi
taasisi hizo ikiwamo ya ongeze-
ko la thamani (VAT).

Hayo yalisemwa juzi na Mkuu
wa Chuo cha Ufundi Satadi cha
Moraviani kilichopo eneo la
ga, wakati wa hafla ya kuwatu-
nuku vyeti wahitimu wa fani
mbalimbali za ufundi chuoni
hapo zikiwamo fani za ufundi
umeme na magari.

Alisema kutokana na ongeze-
ko la kodi hizo, wanashindwa

kupata vifaa vya kisasa vya ku-
wafundishia wanafunzi mambo
ya ufundi, hivyo kupungua kwa
ufanisi wa ufundishaji.

“Hata vitu tunavyotengeneza
tukiviuza lazima viwe na Vat
ambayo huwa inasababisha
bei kuonekana kuwa kubwa,
hivyo kuwalazimu wateja wetu
kukimbilia mitaani ambako
hakuna kupeana risiti,” alisema
Lwinga. Alisema baadhi ya vifaa
ambavyo vina gharama kubwa
kutokana na ongezeko la kodi
hizo ni vya kushonea nguo
kama cherehani na vifaa vya
kufundishia uchapaji ambavyo
awali walikuwa wanavipata bila
kodi.

Alisema kutokana na ongeze-
ko hilo la gharama za uende-
shaji wa chuo, hata idadi ya
wanafunzi imepungua, hivyo
kukifanya chuo hicho kuwa na

wakati mgumu zaidi.

Vilevile, alisema chuo hicho
kinakabiliwa na tatizo la up-
ungufu wa fedha kwa ajili ya
kuboreshea miundombinu yake
kutokana na ongezeko la ada
kwenye shughuli za mafunzo na
uzalishaji.

Aidha, alisema kwa mwaka
huu, wanafunzi waliohitimu wa-
likuwa 191 ambao ni wa fani to-
fauti zikiwamo za muda mrefu
na muda mfupi.

Akizungumza kwa niaba ya
Askofu Mkuu wa Kanisa la Mora-
viani Jimbo la Kusini Magharibi,
Mchungaji Zacharia Sichone
aliwataka vijana waliohitimu
mafunzo hayo kwenda kuzitu-
mia fani zao kujiajiri badala ya
kusubiri kuajiriwa.

Alisema endapo watazitumia
vema fani hizo, kuna uweze-
kano zikawasaidia kuboresha

maisha yao binafsi na hata ku-
saidia katika kuchangia pato la
taifa kwa kuanzisha kampuni
za ufundi ambazo zitakuwa zi-
nalipa kodi.

“Mimi siamini sana katika
kazi za kuajiriwa na badala yake
naamini katika kujiajiri kuto-
kana na maarifa na ujuzi wako
mwenyewe, sasa nawataka kila
mmoja awe na wazo la kwenda
kuzalisha ajira badala ya kusubi-
ri kuajiriwa,” alisema Mchungaji
Schone.

Alisema kitendo cha vijana
hao kukutana kwa pamoja
chuoni hapo kinawasaidia ku-
panua mawazo yao kutokana
na kila mmoja kuwa na uelewa
wake. Nao baadhi ya vijana hao
waliuomba uongozi wa chuo hi-
cho kupanua maktaba ya chuo
ikiwamo kuongeza vitabu ili kila
fani iwe na vitabu vya kutosha.

Baadhi ya wajasiriamali wa Jiji la Mbeya wakiendelea kuuza matunda huku wakiwa wameyapanga chini katika eneo la Kabwe
barabara ya kuelekea Uwanja wa Ndege wa zamani juzi, eneo ambalo walizuiliwa na uongozi wa Jiji kwa madai halikutengwa kwa
shughuli hiyo. PICHA: NEBART MSOKWA

Mkandarasi wa barabara awakera Mbalizi

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

BAADHI ya wananchi wa
Mamlaka ya Mji Mdogo wa
Mbalizi, wameiomba Serikali
kumshinikiza mkandarasi ali-
yekuwa anapanua barabara
kuu ya Tanzania na Zambia
(Tanzam), kurekebisha mitaro
ili kuepusha madhara ya maji
ya mvua ambayo yameanza ku-
jitokeza.

Wanadai kuwa mkandarasi
huyo alifukia mitaro ya maji
wakati anajenga barabara hiyo

na mpaka sasa hajaitengeneza
hali ambayo inasababisha maji
kujaa barabarani hasa kipindi
hiki ambacho mvua imeanza
kunyesha.

Mwenyekiti wa Stendi ya ma-
basi ya Mbalizi, Ezekia Mwan-
yanya, alisema maji yanaingia
mpaka kwenye makazi ya watu
na endapo mitaro hiyo hai-
tatengenezwa haraka maji
yanaweza yakasababisha mad-
hara zaidi.

Alisema baadhi ya maeneo
watu wameanza kufunga bi-
ashara zao kukwepa athari za

maji hayo ambayo kwa muda
mrefu yamekuwa yakiwatesa.

“Sisi  tunalalamika miaka
yote tukiiomba Serikali imali-
zie stendi yetu, sasa limeibuka
tatizo hili la maji linalotokana
na mitaro hii kutojengwa, maji
yaliyokuwa yaelekee —mtoni
sasa yanarudi yanaingia mpaka
stendi na tunashindwa kufanya
kazi zetu vizuri,” alisema Mwan-
yanya.

Naye Izrael Songa, fundi ser-
emala, alisema mvua ikinyesha
maji yanasambaa barabara
nzima, hivyo kuanza kuleta

madhara hata kwenye barabara
yenyewe kwa kuchimbua baa-
dhi ya maeneo.

Alisema mvua ikiisha bara-
bara inajaa takataka ambazo
zinazolewa kutoka maeneo
mbalimbali na zingine ni hatari
kwa maisha ya watu ambao wa-
naitumia barabara hiyo pamoja
na vyombo vya moto.

Aliiomba Serikali iharakishe
kuboresha mitaro hiyo kabla
mvua haijawa nyingi ili kupun-
guza madhara hayo ambayo
yanaweza kuwakuta wananchi
hao.

]
Tari yapata
Barazala
wafanyakazi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo nchini
ezindua Baraza la Wafanyakazi ambalo
litatumika kama chombo cha kuwa-
shirikisha wafanyakazi wote kufanya
uamuzi pamoja na kuwasilisha mawazo
yao kwenye ngazi za juu kwa mujibu
wa sheria.

Baraza hilo limeanzishwa kwa mara
ya kwanza tangu taasisi hiyo ilipoan-
zishwa bila kuwapo chombo rasmi cha
kuwashirikisha wafanyakazi kufanya
uamuzi wa taasisi hiyo na kuwasilisha
mawazo yao Ngazi za juu za Serikali.

Akizungumza wakati wa uzinduzi
wa baraza hilo Mkurugenzi Mtendaji
wa taasisi hiyo, Dk. Tulole Bucheyeki,
alisema kabla ya kuundwa kwa chombo
hicho vilikuwa vinafanyika vikao vya
utawala ambavyo ndivyo vilikuwa
vinafanya uamuzi.

Alisema vikao hivyo ndivyo vilikuwa
vinafanya kazi, lakini mawazo ya
wafanyakazi hayakuwa yakiwasilishwa
ipasavyo kwa mujibu wa sheria za
nchi, na kwamba anaamini kuundwa
kwa baraza hilo kutasaidia kuboresha
utendaji kazi wa taasisi.

“Uwakilishi wa wafanyakazi ulikuwa
ni kwa kiasi kidogo sana, lakini sasa
hili baraza litakuwa linakaa vikao
mara mbili kwa mwaka na kuwasilisha
mawazo ya wafanyakazi na hii itatu-
saidia kuifanya taasisi kuwa shirikishi
zaidi," alisema Dk. Bucheyeki.

Katibu wa Chama cha Wafanyakazi
Wanataaluma na Watafiti (Raawu),
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, Thom-
as Kasombwe, alisema kazi kubwa
va baraza la wafanyakazi ni kuwa-
shirikisha wafanyakazi kuhusu mambo
yanayofanywa na taasisi yao.

Vile vile, alisema baraza linatakiwa
kufanya kazi ya kupitisha mambo yao
kwenda makao makuu ya ili yapatiwe
ufumbuzi na utendaji wa taasisi uwe
bora zaidi.

Alisema uvundwaji wa mabaraza ya
wafanyakazi ni agizo la Rais wa kwan-
za, Mwalimu Julius Nyerere mwaka
1970 ambapo aliagiza mahali popote
penye mkusanyiko wa wafanyakazi
kiundwe chombo cha kuwasemea.

“Agizo namba moja la Rais wa kwan-
za ilikuwa ndio hili la uundwaji wa
mabaraza ya wafanyakazi na alifanya
hivyo ili kuwarahisishia wafanyakazi
uwasilishaji wa masuala yao katika
ngazi za juu, hivyo hili baraza ni zuri
na litatusaidia,” alisema Kasombwe.

Nao baadhi ya wafanyakazi wa Tari
Uyole walisema wanaamini baraza
hilo litawaletea tija katika utendaji wa
taasisi hiyo ikiwamo kuboresha utend-
aji wa wafanyakazi.

Mmoja wa wafanyakazi hao, Pricila
Mbwaga, alisema kwa mujibu wa mael-
ezo waliyoyapata, baraza hilo litakuwa
ndio chombo chao cha kujadili masuala
yanayohusu utendaji kazi wao ndani ya
taasisi.

Alisema chombo hicho kitasaidia
pia kupatikana kwa teknolojia bora za
kilimo kutokana na wafanyakazi kuwa
na uwanja mpana wa kujadiliana kabla
va kupitisha jambo lolote.
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Kamishna wa Maadili Kenya
atoa somo klabu za Tanzania

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

AMISHNA wa

Tume ya Maadili

na Kupambana na

Ufisadi nchini Ken-
ya, Rose Macharia, amezi-
taka klabu za wanachama
wa tume ya maadili nchini
kukuza maadili kwa jamii
inayowazunguka ili kuwa na
uzalendo.

Macharia alitoa kauli hiyo
alipokuwa akizungumza
na wanachama wa klabu
hizo kwenye ziara yake ka-
tika shule ya sekondari Do-
doma.

Aliwataka  kukuza na
kuheshimu  misingi ya
maadili, ili kujenga heshima
kwa jamii.

Alisema kuwa ujio wao ni
sehemu ya kujifunza na kuo-
na jinsi vilabu vinavyoweza
kukuza maadili kutoka kwa
sekretarieti ya maadili vion-
g€0zi wa umma jinsi wanavy-
oweza kusimamia utendaji
wao hapa nchini.

Alihimiza klabu hizo kutoa
elimu kwa vijana wenzao ili
wawe na uzalendo wa kuilin-
da na kuipenda nchi yao.

Alibainisha kuwa hatua
hiyo itasaidia kukemea vi-
tendo vya rushwa na ufisadi

vinavyofanywa na baadhi
ya viongozi wasiokuwa
waaminifu..

Awali, akisoma risala ya
wanachama wa klabu ya
maadili katika shule hiyo,
Mwalilei Manase, alisema
kuwa kwa kupitia klabu yao
wamekuwa wakitoa elimu
ya uhamasishaji na kufanya
kampeni kwa vijana wen-
zao ili kuhakikisha maadili
yanakuwapo na kuheshimi-
wa. “Pia tumetoa elimu kwa
taasisi mbalimbali lengo liki-
wa ni kupanua wigo mpana
ili elimu hii iwafikie vijana
wenzetu ambao ni wasomi
kwa ajili ya kuwaanda kwe-

nye nafasi za uongozi,” alise-
ma.

Naye, Makamu mwalimu
mkuu wa shule hiyo Ester
Simchimba, alisema ujio wa
tume hiyo kutoka nchini
Kenya itasaidia wananchama
hao kuwa viongozi wenye
maadili mema kwa Taifa na
jamii watakayowatumikia .

Kaimu Katibu Msaidizi
Sekretarieti ya Maadili ya
Viongozi wa umma, Ofisi
ya Kanda ya Kati, Dodoma
Jasmin Awadhi, alisema ujio
huo watume hiyo ya Kenya
utapunguza utoro na ku-
wapo kwa nidhamu kwa wa-
nafunzi.

Shahada ya Uzamili katika menejimenti ya biashara ya Kimataifa katika mahafali ya 45 ya Chuo cha Biashara (CBE) Dodoma
valiyofanyika mwisho wa wiki Jijini Dodoma. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Maeneo hatarishi maambukizo mapya VVU haya

Na Augusta Njoji,
DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Waziri Mkuu, Sera, Bunge
Kazi, Vijana, Ajira na Wenye
Ulemavu, Jenista Mhagama,
ametaja maeneo ya uchim-
baji madini na mialo ya wa-
vuvi kuwa ni hatarishi kwa
maambukizo mapya ya Vi-
rusi vya Ukimwi (VVU).

Akizungumza jana na
waandishi wa habari kuhu-
su maadhimisho ya siku
ya Ukimwi Duniani, itakay-
za, alisema kutokana na
hali hiyo kwasasa kuna pro-
gramu maalum ya kudhibiti
maambukizo hayo imean-
zishwa kwenye baadhi ya

mikoa nchini yenye shughuli
hizo. “Kuna mikoa ambayo
tunataka kupeleka nguvu
zetu za ziada, ni ile yote inay-
ozunguka maeneo ya mazi-
wa kwa mfano Mwanza ziwa
Victoria, Tanganyika, Nyasa
lengo ni kudhibiti maam-
bukizi mapya kwenye mialo,
tunaamini maeneo yanay-
ozunguka maziwa kwasasa
ni hatarishi kwa maambukizi
mapya na pia maeneo ya mi-
godi,” alisema.

Alisema kupitia mfuko
wa kudhibiti Ukimwi walia-
mua kujenga kituo kikubwa
cha Afya eneo la Mererani
ikiwa ni jitihada za kudhibiti
maambukizi hayo.

“Pale Mererani ukichukua
maambukizi ya mkoa mzima

wa Manyara yapo kidogo ni
kama asilimia tatu, wakati
Mererani peke yake ni asil-
imia saba, kwasasa seri-
kali na Tacaids tumejipanga
kuhakikisha tunayafikia
maeneo hayo na kuweka
mipango madhubuti ili Wa-
tanzania hasa vijana wasi-
ingie kwenye maambukizi
mapya,”alisema.

Kadhalika, alisema serikali
imeweka mkazo mkubwa
kuelimisha vijana ili kupun-
guza maambukizi hayo kwa
kundi hilo kutokana na kuwa
na asilimia 40 ya maambuki-

Zi mapya.
Kuhusu maadhimisho
hayo, Mhagama alisema

katika maadhimisho hayo
ambayo yanatarajiwa kuz-

induliwa Novemba 25 hadi
30, mwaka huu kutakuwa na
maonesho na utoaji wa hu-
duma rafiki kwa vijana yata-
kayokuwa maalumu kwa ajili
yao. Mkurugenzi wa Tume
ya Kudhibiti Ukimwi Tanza-
nia (Tacaids), Dk.Leonard
Maboko, alisema kila mwaka
maambukizi mapya ya watu
72,000 na vijana wa kati ya
miaka 15 hadi 24 wamekuwa
wakichangia kwa asilimia 40.

“Hii inamaana maam-
bukizi mapya kwa siku ni
watu 200 na vijana 80 kwa
siku wanapata maambukizi
na mabinti ndio wengi,
kwa maana hiyo kati ya vi-
jana 80 wanaopata maam-
bukizi mapya, 64 ni wa
kike, alisema.

]
Energy wapata

gawio bil. 22/-

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMPUNI ya Puma Energy Tanzania Lim-
ited imetangaza kutoa gawio la Sh. Bilioni 22
kwa mwaka 2018 kwa wanahisa wake.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi wa kampuni
hiyo, Dominic Dhanah, hadi kufikia Desemba
31, mwaka 2018, kampuni ilitengeneza faida
kabla ya kodi ya kiasi cha Sh. bilioni 25.

“Kampuni iliwekeza takribani Sh. bilioni
16 kwa mwaka 2018 kununua na kuende-
leza miundombinu ikiwamo ukamilishwaji
wa mfumo wa kujazia mafuta katika jengo
namba Tatu (Terminal Il) katika Uwanja wa
Ndege wa kimataifa wa Julius Nyerere Dar
es Salaam,” alisema.

Pia alisema wamekamilisha ununuzi wa
vituo viwili vya mafuta kwenye jiji la Do-
doma ikiwa ni kuiunga serikali mkono katika
kuhamia Dodoma.

“Wakurugenzi wa kampuni wamepende-
keza gawio la Sh. Bilioni 22 kwa mwaka ulio-
ishia Desemba 2018, kila mwanahisa atapata
Sh. bilioni11,” alisema.

Alifafanua kuwa kwa gawio hilo
limeongezeka ambapo kwa mwaka 2017
gawio lilikuwa Sh. bilioni 18, mwaka 2016
gawio lilikua Sh.Bilioni 14 na mwaka 2015
gawio lilikuwa Sh.Bilioni 9.

“Kutokana na utendaji mzuri wa kampuni
ya Puma Energy, gawio limekua kwa asilimia
57 ikilinganishwa na gawio la mwaka 2016
na kwa asilimia 22 ikilinganishwa na gawio
na mwaka 2017,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema ukuaji huu
unaendana sambamba na mikakati ya
kampuni ya kuhakikisha kampuni inaende-
lea kukua, kutengeneza faida, kukuza ajira
nchini, kuchangia pato la taifa kupitia kodi
na kuendelea kuiunga serikali mkono katika
kuwaletea Watanzania maendeleo.

“Ufanisi wa kibiashara wa Puma Energy
Tanzania kwa mwaka 2018 ulikua mzuri kwa
pande zote za mauzo pamoja Na mapato na
unatokana zaidi na biashara ya mafuta ya
ndege ambako kwa sasa sisi ndio tunaon-
goza katika soko,” alisema.

Alieleza kuwa taarifa za masoko zi-
lizochapishwa na Mamlaka ya udhibiti wa
Mafuta na Maji (Ewura) inaonesha kuwa
uwepo wa Puma Energy kwenye soko la
mafuta umeongezeka kutoka asilimia 12
mwaka 2015 hadi asilimia 14 kwa mwaka
2017.

Alipongeza juhudi za serikali ya awamu
ya tano inayoongozwa na Rais John Magu-
fuli na serikali yake katika mikakati yake ya
kukusanya kodi, kutoa fursa kwa wawekezaji
wa nje na ndani na kuanzisha miradi mi-
kubwa ya kimkakati kama ilivyooneshwa
kwenye bajeti ya 2019/20.

“Mikakati hii imewezesha Puma Energy
Tanzania kupata kazi ya kuuza mafuta katika
mradi wa reli ya kati, mradi wa bwawa
[a umeme la Mwalimu Nyerere kule Ru-
fiji, Daraja jipya la Salender na mingine,”
alisema.

Dhanah alisem miradi hiyo mikubwa
inatoa fursa kwa wawekezaji mbalimbali
kufanya biashara na kufanya kampuni nyingi
ikiwamo Puma kutengeneza faida zaidi.

Alifafanua kuwa kampuni hiyo inamilikiwa
kwa pamoja na serikali na Puma Investments
Limited ambapo kila moja anamiliki hisa kwa
asilimia 50.

Akizungumzia uwezo wa kampuni, alisema
kampuni ina uwezo wa kuhifadhi jumla ya
lita za mafuta milioni 94 , vituo 52 vya
mafuta maeneo mbalimbali nchini na inahu-
dumia viwanja vinane vya ndege.
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Wajasiriamali waililia serikali vifungashio

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AJASIRTIAMALI

wameiomba  Seri-

kali ya Zanzibar na

Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania kutafuta mashine
ya vifungashio vya bidhaa ili ku-
punguza gharama za kuagiza vi-
fungashio nje ya nchi.

Waliyasema  hayo  katika
maonesho ya Juakali ya kushere-
hekea kutimiza miaka 20 ya Ju-
muiya ya Afrika Mashariki (EAC)
yanayofanyika katika viwanja vya
Fumba.

Walisema ikiwa serikali zi-
tatafuta wataalamu hao na ku-
pata kiwanda cha kuzalishia vi-
fungashio, wataweza kuwasaidia

kupunguza gharama za kununua
nchi za nje.

Mmoja wa wajasiriamali ku-
toka Dar es Salam, Brijita Joseph
Kailembo, alisema vifungashio
wanavyotumia katika kufungia
bidhaa zao wamekuwa waki-
nunua China.

Kailembo alisema imefika
wakati kuiga mifano ya nchi ny-
ingine kwa kuwa na viwanda
ambavyo vitawawezesha kuinua
kipato chao na kuwawezesha ku-
ingia katika soko la dunia.

“Kwanini nchi nyingine
zinaweza ikiwamo Kenya ambayo
ipo Afrika Mashariki, lakini sisi
Tanzania tunashindwa kuwa na
viwanda vya aina hiyo,” alisema.

Alisema maonyesho hayo yana-
wasaidia kujuana na kujua mbinu

mbalimbali za uzalishaji wa bid-
haa zao ambazo zitawawezesha
kuingia katika ushindani wa soko
la kibiashara.

“Najivunia sana kushiriki ka-
tika maonesho haya kwani tu-
naimarisha muungano wetu wa
Tanganyika na Zanzibar ambao
unaendelea kutufanya kuwa kitu
kimoja na kuendeleza udugu
wetu ulioasisiwa na Mwalimu Ju-
lius Nyerere na Mzee Abeid Ama-
ni Karume,” alisema.

Aidha, aliwaomba wafanyabi-
ashara kushirikiana ili kuwa na
viwanda vikubwa ambavyo vita-
wawezesha wajasiriamali kujik-
wamua kiuchumi.

Naye mjasiriamali Elia Filbat
kutoka Kinyasini Unguja, alisema
maonesho hayo yana manufaa

makubwa katika kujifunza na
kuibua mbinu mbalimbali za kui-
marisha bidhaa zao.

Aliwashauri wajasiriamali kuji-
funza kwa kuzalisha bidhaa zao
wenyewe kwa kutumia kilimo
hai ikiwamo mboga na kupata
faida.

Naibu Mkurugenzi Mkuu Mam-
laka ya Maendeleo ya Biashara
Tanzania (TANTRAD), Latifa Mo-
hammed Khamis, aliwapongeza
wajasiriamali kutoka mikoa mbal-
imbali ya Tanzania kushiriki ka-
tika maonyesho hayo ambayo ni
fursa ya kumfanya mfanyabiasha-
ra kutangaza biashara yake.

Aliwaomba wajasiriamali am-
bao bado hawajatumia fursa hiyo
kushiriki ili kuuza bidha zao na
kuongeza thamani.

< B

Kata ya Msange, Halmashauri ya Wilaya ya Singida. PICHA: DOTTO MWAIBALE

Hospitali kisasa magonjwa akili kujengwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

HOSPITALI ya Chuo Kikuu cha
Haukeland nchini Norway inata-
rajia kusaidia ujenzi wa hospitali
ya wagonjwa wa akili ya Kidongo
Chekundu Zanzibar ambayo
itakuwa ya kisasa kwa nchi za Af-
rika Mashariki na Kati.

Akizungumza na uongozi wa
hospitali hiyo, Rais wa Zanzibar,
Dk. Ali Mohamed Shein, alisema
hospitali ya wagonjwa wa akili
Kidongo Chekundu ni kongwe
ambayo ina historia kubwa inay-
otokana na utoaji huduma zake
kwa wakati huo ilipojengwa na

wakoloni.

Alisema hatua za kuijenga upya
hospitali hiyo na kuwa ya kisasa
itakuwa ni faraja kubwa kwa
Wazanzibar kwa kuiimarisha na
kutoa huduma za kisasa za wag-
onjwa wa akili na kuwa msaada
mkubwa kwa wagonjwa wa ndani
na nje ya nchi.

Dk. Shein alisema Serikali ya
Zanzibar inathamini sana ush-
irikiano inaoutoa Hospitali ya
Chuo Kikuu cha Hakeland katika
kusaidia kuimarisha sekta ya afya
Zanzibar ikiwamo kusaidia ujenzi
wa majengo kwa ajili ya huduma
za afya na tiba, vifaa, wataalamu
na mafunzo kwa madaktari wa

Zanzibar.

Aidha, aliupongeza uongozi
huo kwa kufanya kazi na Wizara
ya Afya kupitia Hospitali Kuu
ya Rufani ya Mnazi Mmoja kwa
miaka kumi sasa, hatua ambayo
imeweza kukuza na kuimarisha
sekta ya afya nchini na kuende-
leza huduma za kijamii na kukuza
uchumi wa Zanzibar.

Alisema Serikali yake inaen-
delea na sera ya kutoa huduma
za afya bure, sera ambayo ilia-
sisiwa na Jemedari wa Mapinduzi
matukufu ya Januari 12, 1964,
Marehemu Sheikh Abeid Amani
Karume na hadi hivi sasa inaen-
delezwa.

“Juhudi za makusudi zimekuwa
zikichukuliwa katika kuhakikisha
sekta ya afya inaimarika ambapo
pia, nchi marafiki pamoja na ma-
shirika ya kimataifa yamekuwa
yakiendelea kuiunga mkono Zan-
zibar katika kuhakikikisha sekta
ya afya inaimarika na wananchi
wanapata huduma za afya,” alise-
ma.

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu
wa Hospitali ya Chuo Kikuu cha
Haukeland, Eivind Hansen, alise-
ma Hospitali hiyo inajivunia uhu-
siano na ushirikiano mzuri uliopo
kati yake na Hospitali Kuu ya Ru-
fani ya Mnazi Mmoja.

Ataka
maadili
Kwa
wanafunzi
wa
madrasa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MBUNGE wa Viti Maalum
Mkoa wa Mjini, Asha Abdal-
lah Juma, amewataka wal-
imu na wasimamizi wa ma-
drasa zinazofundisha elimu
va dini ya Kiislamu nchini,
kusimamia ipasavyo maadili
ya wanafunzi wanaosoma
katika madrasa hizo.

Aliyasema hayo wakati
akikabidhi vifaa mbalim-
bali vikiwamo mabusati,
misahafu na fedha taslimu
kwa madrasa ya Ghazal
iliyopo Jang'ombe Zanzibar,
ikiwa ni mwendelezo wa
utekelezaji wa Ilani ya CCM.

Asha, aliwakumbusha
walimu wa madrasa hizo
kuhakikisha wanafunzi
wanaowafundisha wa-
nakuwa na maadili mema
na kuwaepusha kuingia
katika matumizi mabaya ya
mitandao ya Kijamii am-
bayo imekuwa ikichangia
kuporomoka kwa maadili ya
watoto na vijana.

Mbunge huyo alisema
maadili ya watoto yanaan-
zia katika kuandaliwa vizuri
katika misingi ya dini, hivyo
ni muhimu madrasa nchini
zikajitathimini ni kwa kiasi
gani zinasimamia maadili ya
wanafunzi wao.

“Tunajua changamoto
zinazowakabili walimu wa
madrasa hasa ukosefu wa
kipato kwani wengi wenu
mnafanya kazi hizi za
kuwalea watoto wetu katika
misingi ya kiimani na dini
kwa kujitolea bila mishahara
wala posho la uhakika, lakini
endeleeni nasi tutasaidia
kulingana na uwezo wetu.”,
alisema mbunge huyo.

Akizungumzia vifaa al-
ivyotoa alisema ni mwen-
delezo wa kutekeleza llani
va CCM kwa kuhakikisha
makundi mbalimbali  yana-
pata huduma bora za
Kijamii.

Uongozi wa Madrasa hiyo
ulimshukru kwa mchango
wake na kuahidi vifaa
vilivyotolewa kuvitunza ili
viwasaidie wanafunzi wa
madrasa hiyo.
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Korti Kuu yabatilisha hukumu ya diwani ACT

Na Joctan Ngelly, KIGOMA

AHAKAMA Kuu Kan-
da ya Kigoma, imeten-
gua adhabu ya mwaka
mmoja na siku mbili
jela iliyokuwa imetolewa na Ma-
hakama ya Wilaya dhidi ya diwani
wa Kata ya Mwanga Manispaa ya
Kigoma kwa maelezo kuwa ad-
habu hiyo ilitolewa kimakosa na
kubakiza adhabu ya miezi mitano
jela iliyokuwa imetolewa na Ma-
hakama ya Mwanzo Mwandiga.

Hukumu ya Mahakama Kuu
inafuatia kwenye rufani namba
45/2019 iliyokuwa ikimkabili  di-
wani huyo, Clayton Revocatus
maaru ‘Baba Revo'.

Hukumu hiyo ilitolewa mwis-
honi mwa wiki na Jaji wa Mfawi-
dhi wa Mahakama hiyo, Ilvin
Mugeta, baada ya Mahakama ya
Wilaya kutoa adhabu kimakosa
ya kumfunga mshtakiwa huyo ki-
fungo cha mwaka mmoja na siku
mbili jela. Jaji Mugeta alisema ad-
habu iliyotolewa na Mahakama

ya Wilaya ni batili na kusema:
“Hivyo ninatengua adhabu hiyo
na ninabakiza adhabu ya miezi
mitano jela iliyotolewa na ma-
hakama ya Mwanzo Mwandiga,
kwa kuwa ilifuata taratibu zote na
kanuni za sheria kwa kumtia ha-
tiani mshtakiwa huyo, hata mimi
mwenye nimeridhika na adhabu
ya mahakama ya mwanzo Mwan-
diga, hivyo mshtakiwa utatumikia
kifungo cha miezi mitano jela iliyo-
tolewa na Mahakama ya Mwanzo
Mwandiga.”

Alisema katika kesi hiyo Ma-
hakama ya Wilaya ilitakiwa itowe
adhabu kwa mshtakiwa ya mwaka
mmoja jela kama sheria inavyo-
taka, badala yake ikatoa adhabu ya
mwaka mmoja na siku mbili am-
bayo ni makosa kisheria.

Upande wa utetezi katika ru-
fani hiyo uliongozwa na mawak-
ili wawili wa kujitegemea, Thomas
Msasa na Eliutha Kivyiro, huku
upande wa Jamhuri ukiongozwa
na Wakili wa Serikali, Robert Ma-
gige. Upande wa utetezi ulipeleka

sababu sita za rufani kupinga ad-
habu iliyotolewa na Mahakama
ya Wilaya Mkoa wa Kigoma ya
kifungo cha mwaka mmoja na
siku mbili jela. Sababu ya kwanza
ni Mahakama ya Mwanzo Mwan-
diga ilikosea kisheria na kimatiki
kwa kumtia hatiani na kumfunga
bila ya kuzingatia maoni ya wazee
washauri wa mahakama.

Sababu ya pili ni Mahakama ya
Mwanzo Mwandiga ilikosea kishe-
ria na kimatiki kwa kutotilia maa-
nani ushahidi wa mshtakiwa na
mashahidi wake. Sababu ya tatu ni
Mahakama ya Mwanzo Mwandiga
ilikosea kisheria na kimatiki kwa
kumtia hatiani bila kesi kuthibit-
ishwa bila kuacha shaka yoyote.

Sababu ya nne Mahakama ya
Wilaya ilikosea kimatiki na kishe-
ria kwa kusema kuwa hakuna she-
ria inayowakataza wazee washauri
wa mahakama kuongoza mlalami-
kaji na mashahidi kutoa ushahidi
wao mahakamani, na sababu ya
tano Mahakama ya Wilaya ilikosea
kisheria na kimatiki kwa kumfun-

ga mleta rufani mwaka mmoja na
siku mbili kinyume cha sheria.

Sababu ya sita ni Mahakama
ya Mwanzo Mwandiga haikuwa
na mamlaka ya kusikiliza shauri
hilo na kuomba mahakama hiyo
itengue hukumu ya mahakama
hiyo na hukumu ya Mahakama ya
Wilaya ili muomba rufani aweze
kuachiwa huru.

Awali mshtakiwa huyo anadai-
wa kutenda kosa hilo Julai 15 mwa-
ka huu majira ya saa 1 usiku mae-
neo ya Mwanga kwa Bela katika
mataa ya barabara ya Lumumba
Manispaa ya Kigoma/Ujiji, mshtak-
iwa huyo bila halali na kwa maku-
sudi alimshambulia askari polisi
mwenye namba F8350 PC Msafiri
wa kikosi cha usalama barabarani
kwa kumpiga ngumi na makofi se-
hemu mbalimbali za mwili wake.

Umati mkubwa akiwamo meya
wa Manispaa ya Kigoma/Ujiji,
viongozi wa vyama vya siasa na
madiwani walifurika Mahakama
Kuu Kanda ya Kigoma kushuhudia
hukumu hiyo.

T
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Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha Uwekezaji Nchini (TIC), Geoffrey Mwambe (kulia) na Mkurugenzi Mkuu wa Baraza la Biashara la Uhalonzi,-
Afrika (NABC), Peter Ruiter, wakisaini mkataba wa makubaliano ya kuboresha mifumo ya biashara nchini. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Sababu kuimarika ushirikiano Tanzania, China

Na Elizabeth Zaya

TANZANIA imetaja baadhi ya
sababu zinazochangia kuendelea
kuimarika kwa ushirikiano kati
yake na China kuwa ni pamoja
na uwapo wa fursa mbalimbali
za kiuchumi kati ya pande hizo
mbili.

Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi
na Teknolojia, William Ole Nasha,
aliyasema hayo mwishoni mwa
wiki jijini Dar es Salaam katika
hafla ya kutunuku zawadi kwa

wanafunzi Watanzania waliofan-
ya vizuri katika somo la Kichina
iliyoandaliwa na Ubalozi wa Chi-
na nchini.

Alitaja baadhi ya fursa nyingine
zinazochangia ushirikiano huo
kuwa ni pamoja na fursa za ajira
ambazo wananchi wa pande zote
wananufaika nazo.

Nyingine alisema ni nafasi ya
China katika uchumi wa dunia,
fursa za masomo hususani za
kubadilishana wanafunzi.

“Hakuna mtu wa kubeza uchu-
mi wa China, ukitaka kufanikiwa

hususan kwa nchi zinazoendelea
lazima ujifunze kutoka katika
nchi hiyo, na ndiyo maana Tan-
zania tunaendelea kuchangamkia
fursa mbalimbali zinazojitokeza
huko,” alisema na kuongeza:
“Tunafahamu na wao kuna
mambo mengi ambayo wananu-
faika au kujifunza kutoka kwetu,
na ndiyo maana wameamua
kuanza kujifunza lugha ya Kiswa-
hili na mpaka sasa huko kwao
wana vyuo vinne vinavyofundi-
sha lugha yetu.”
“Na sisi pia siku hizi kuna

masomo ya lugha ya Kichina
yanafundishwa ikiwamo katika
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
na ni lazima tufanye hivyo ili tu-
faidike na fursa zao mbalimbali,
alisema na kuongeza kuwa zaidi
ya wanafunzi 200 kutoka Tanza-
nia wanasoma nchini China kwa
msaada wa nchi hiyo.

Balozi wa China nchini, Wang
Ke, alisema China itaendelea
kuimarisha ushirikiano huo iki-
wamo kuongeza nguvu ya kuwa-
saidia wanafunzi kwenda kusoma
nchini humo.

I
Benki ya
EXim
yaingia
Ethiopia

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Exim Tanzania
imezidi kujitanua zaidi nje
ya mipaka ya Tanzania
kwa kufungua kituo cha
huduma za benki hiyo
katika jiji la Addis Ababa
nchini Ethiopia.

Hatua hiyo ilitangazwa
jana na Naibu Gavana wa
Benki Kuu ya Tanzania
(BoT), Dk. Bernard Kibesse,
wakati akifungua rasmi
tawi jipya la benki ya Exim
Tanzania lililopo katika
es Salaam, baada ya benki
hiyo kukamilisha taratibu
za umiliki wa iliyokuwa
Benki ya UBL Tanzania.

Katika uzinduzi huo, Dk
Kibesse alimuwakilisha
Waziri wa Fedha na Mipa-
ngo, Dk Philip Mpango.

Kufuatia hatua hiyo
benki hiyo inakuwa taasisi
va kwanza ya kifedha
nchini kuendesha shughuli
zake kwenye mtandao wa
mataifa matano ikiwamo
Ethiopia ambayo inatajwa
kuwa ndio nchi ya pili kwa
ukubwa wa idadi ya watu
barani Afrika. Mataifa
mengine ambayo benki
hiyo inaendesha huduma
zake ni Uganda, Comoros
na Djibouti.

Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa na benki hiyo
benki hiyo imepata leseni
ya kufungua na kuwa na
Ofisi ya mwakilishi wake
Ethiopia kupitia tawi lake
la Djibouti na imepanga
kuanza kazi kutoa huduma
zake nchini humo hivi
karibuni.

“Tunatarajia kwamba
huduma zetu zitaanza ku-
tolewa kikamilifu mapema
mwezi Disemba, 2019
kupitia Ofisi ya Mwakilishi
wetu kibiashara iliyopo
katika Jengo la Zouleka
LKG, ghorofa ya 2, Sub
City Bole, 2160 / B. Addis
Ababa. " alisema Jaffari
Matundu, Ofisa Mtendaji
Mkuu wa benki hiyo kupi-
tia taarifa hiyo.

“Hii ni hatua muhimu
kwa Benki ya Exim ikiwa
kama kikundi.” alisema
Matundu huku akibainisha
kuwa ukuaji thabiti wa
uchumi nchini Ethiopia
ambao umechochewa na
uwekezaji mkubwa wa
umma na ongezeko la
wateja ndio sababu nchi
hiyo imekuwa kivutio kwa
taasisi za kifedha ku-
wekeza katika taifa hilo.
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" I yganda yatengeneza simu

Ndege yaanguka, :

vawabRc — ya kwanza ya mkononi

GOMA, DRC

NDEGE vya abiria iliyokuwa ikiwa-
beba watu 16 imeanguka katika mji
wa

Goma mashariki mwa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC) na
kuua watu kadhaa.

Gavana wa Jimbo la Kivu
Kaskazini, Nzanzu Kasivita Carly,
amesema kwamba watu kadhaa
wamefariki dunia, lakini hakutoa
idadi kamili .

Ndege hiyo aina ya Doenier 228
ilikuwa ikimilikiwa na kampuni
binafsi ya Busy Bee.

|litarajiwa kuelekea Beni takribani
kilomita 350 kutoka kaskazini mwa
Mji wa Goma, na kwamba ilianguka
dakika moja baada ya kupaa, kwa
mujibu wa chanzo kimoja katika mji
wa Goma Kilichozungumza na BBC.
BBC

Guinea Bissau
kuchagua rais

BISSAU, Guinea Bissau

RAIA nchini Guinea Bissau wana-
piga kura leo kumchagua rais mpya
chini ya kiwingu cha hali mbaya va
kisiasa inayotokana na mivutano,
maandamano ya VUrugu na madai
ya jaribio la mapinduzi.

Rais Jose Mario Vaz ambaye uta-
wala wake umeandamwa na bunge
lisilofanya kazi, anawania muhula
wa pili madarakani pamoja na wag-
ombea wengine 11.

Vaz, anayeongoza chama cha
MADEM kisicho na wingi wa Vviti
bungeni, anachuana kwa karibu na
Domingos Simoes Pereira, mgom-
bea wa chama cha PAIGC kilicho-
shinda viti vingi vya bunge wakati
wa uchaguzi wa bunge wa Machi.
DW

Polisi waua
waandamanaji

BAGHDAD, Irag

POLISI na maofisa wa afya nchini
Irag wamesema Vikosi vya usalama
vimewaua watu watatu baada ya
kufyatua risasi dhidi waandamanaji
kwenye mji wa kusini wa Nassiriya
juzi Jumamosi.

Zaidi ya watu wengine 50 wali-
jeruhiwa kutokana na risasi za
moto na mabomu ya kutoa machozi
wakati polisi ilipojaribu kuwatawan-
ya waandamanaji waliokusanyika
kwenye madaraja matatu muhimu
valiyopo kwenye mji huo.

Karibu watu 330 wameuawa
tangu kuanza kwa maandamano
ya umma mwezi Oktoba kwenye
mji mkuu Baghadad na kusini ya
Irag katika moja ya maandmanao
makubwa zaidi tangu kuangushwa
kwa utawala wa Saddam Hussein
mwaka 2003.

Waandamanaji wanataka kupin-
duliwa kwa tabaka tawala linaloko-
solewa kwa rushwa na kuyatumikia
mataifa ya kigeni, huku raia wengi
nchini humo wakiishi bila kazi, elimu
na huduma bora za afya. DW

KAMPALA, Uganda

UGANDA imezindua simu ya mkononi
ya kwanza iliyotengenezwa katika taifa
hilo pamoja na kuzindua kiwanda kili-
choitengeneza.

ENGO kinachotengeneza simu zina-
zoitwa SIMI.

Mwaka jana,
Uganda
ilipokea
Imu zenye
Kiwanda cha simu nchini Uganda :hamani ¥a

kipo maeneo ya Namanve, mashariki pjlioni moja
mwa mji mkuu wa Kampala, na ki- kutoka
naendeshwa na kampuni ya China ya China.

Simu za kwanza kutengenezwa
katika kiwanda cha nchini Uganda,
kila siku Uganda itatengeneza simu
2,000 zitakuwa za kawaida, simu
1,500 zitakuwa ‘simu za smart-
phone’ na komputa mpakato 800.

‘Smartphone’ zitauzwa kwa kiasi
cha dola 54 na simu ya kawaida ni
dola 8. Kuanzishwa kwa kiwanda
hicho kumetoa fursa kwa serikali
ya Uganda kutoa mwanya wa ajira,
huku uwekezaji mkubwa ukiwa un-

atoka China.

Mwaka jana, Uganda ilipokea
simu zenye thamani za bilioni moja
kutoka China, huku simu zilizotum-
wa kwenda China ziligharimu dola
milioni 32 kwa mujibu wa takwimu
za Umoja wa Mataifa.

China inaongoza pia kwa kutoa
misaada katika miundombinu ya
miradi mikubwa nchini Uganda na
mataifa mengine ya Afrika Mashari-
ki. BBC

Simu ya mkononi aina ya simi ya kwanza kutengenezwa nchini Uganda. PICHA: BBC

Hong Kong kupiga kura kuchagua madiwani

HONG KONG, China

WAPIGAKURA mjini Hong Kong leo, wa-
napiga kura kuchagua baraza la madiwani,
huku kambi inayopigania demokrasia
ikitumaini kuwa uchaguzi huo utatuma
ujumbe kwa serikali inayoungwa mkono
na China Bara.

Kuelekea uchaguzi wa leo, kisiwa hicho
kimekabiliwa na maandamano makubwa
na ghasia baina ya polisi na waandamanaji
kwa kipindi cha karibu miezi sita sasa.

Jukwaa linaloratibu maandamano lime-
wahimiza raia kupiga kura na kuepusha
vitendo vya ghasia, iwapo serikali itaamua
kuingilia uchaguzi huo.

Kiasi cha wapigakura milioni 4 wameji-
andikisha kushiriki uchaguzi wa leo. Uch-
aguzi huo unalenga kuwachagua jumla ya
madiwani 452 wa Baraza la halmashauri
katika wilaya 18, ambalo linatoa uwakilishi
wa moja kwa moja. Polisi wamesambazwa
katika vituo vya kupigia kura ili kuzuia aina
yoyote ya ghasia. DW

Seneti yaidhinisha uchaguzi Bolivia

PUNILLA, Bolivia

BARAZA la Seneti nchini Bolivia
limeidhinisha kufanyika uchaguzi
mwingine wa bunge, huku aliyekuwa
rais wa nchi hiyo, Evo Morales, akip-
oteza sifa ya kushiriki uchaguzi huo.
Kulingana na tangazo kutoka
baraza hilo, wagombea ambao

wamekuwa madarakani katika
kipindi cha mihula mitatu iliyopita
hawatoruhusiwa kuwania tena viti
Vyao.

Muswada huo wa sheria uliopit-
ishwa kwa kauli moja na baraza
la seneti unaelekeza pia wajumbe
wapya wa tume ya uchaguzi wa-
patikane ndani ya kipindi cha siku

ishirini.

Rais wa mpito wa Bolivia, Jeanine

Anez, amesema atatia saini muswa-
da huo kuwa sheria, lakini amekataa
muswada uliopendekezwa na chama
cha Morales wa kutoa msamaha kwa
rais huyo wa zamani na makamu
wake wa Rais, Alvaro Garcia Linera.
DW
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Shigella kupambana na

wenye magari mabovu

Na Steven William, MUHEZA

MKUU wa Mkoa wa Tanga, Martin Shigella
ameapa kuwashughulikia wamiliki wa vy-
ombo vya usafiri wa moto mkoani Tanga
ambao magari yao yatabainika kuwa ma-
bovu.

Aliyasema hayo wakati akizungumza na
wakazi wa mji wa Mkata, wilayani Handeni
juzi, akiwaongoza wananchi na viongozi
mbalimbali kuaga miili ya madaktari watatu
waliofariki dunia katika ajali ya gari, wilayani
Handeni.

Madaktari waliofariki katika ajali hiyo ni
Razaro Mpiziwa, Lucas Lubacha na Mussa
Muro, ambao waliagwa juzi katika Kituo cha
Afya cha Mkata, wilayani Handeni kwa ajili
ya kusafirishwa.

Shigella alisema kuna matajiri wanaomi-
liki vyombo vya usafiri mkoani Tanga am-
bao magari yao yakikamatwa na askari wa
usalama barabarani wanapiga simu kwa
wakubwa ili yaachiwe.

Aliwaagiza Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Tanga, Edward Bukombe na Kamanda wa
Polisi wa Kitengo cha Usalama Barabarani,
Solomoni Mwangamilo, watakapopigiwa
simu na mkubwa yeyote wakatae kuachia
magari mabovu, lengo ni kuzua ajali mkoani
hapo. Shigella alisema kupoteza maisha ya
madaktari watatu kwa mara moja ni pigo
kubwa kwa serikali na Mkoa wa Tanga.

Alimwagiza Katibu Tawala Mkoa wa Tan-
ga, Zena Saidi kupeleka madaktari watatu
katika kituo cha Mkata na kituo cha Afya
cha mji wa Kabuku ili kuziba nafasi ya mare-

hemu hao.

Vilio na simanzi vilitawala katika mji wa
Mkata wilayani Handeni mkoani Tanga
wakati wa kuaga miili ya madaktari hao
ambao walifariki katika ajali ya lori waki-
tokea mkoani Kilimanjaro kuelekea katika
vituo vyao vya kazi katika mji wa Kabuku na
Mkata. Ajali hiyo ilitokea usiku wa kuamkia
ga, wilayani Handeni wakati madaktari hao
wakitoka katika Hospitali ya KCMC mkoani
Kilimanjaro katika mafunzo ya kutumia
vifaa vya kisasa vya kupima magonjwa ya
tumbo.

Wakati wa kuaga miili ya madaktari hao,
viongozi mbalimbali wa serikali, bunge, wal-
itoa salamu za rambirambi kwa familia za
marehemu.

Msemaji Mkuu wa Seri-
kali, Dk. Hassan Abbasi
(kushoto), akifanyiwa
mahojiano na Mtangazaji

Kifusi chaua
mchimba
dhahabu

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MAYUNGA Bunga (31), Mkazi wa
Wilaya va Itilima mkoani Simiyu,
amefariki dunia kutokana na
kufukiwa na kifusi kwenye shimo
alilokuwa akichimba dhahabu
kwenye mgodi mdogo wa Mwaki-
tolyo Halmashauri ya Wilaya ya
Shinyanga.

Tukio hilo lilitokea juzi majira ya
asubuhi, wakati mchimbaji huyo
akiwa na wenzake wakichimba
dhahabu ambapo yeye alikuwa
ameingia shimoni peke yake ak-
ichimba, huku wenzake wakipokea
mchanga unaodhaniwao kuwa
na madini, ndipo alipofukiwa na
kufariki.

Mwenyekiti wa wachimbaji wa
dhahabu katika mgodi huo, Al-

wa East Africa Television,
Samson Charles, ambapo
alieleza jitihada za seri-
kali ya awamu ya tano
katika kufikia uchumi wa
viwanda na kuipongeza
East Africa Radio na East
Africa Television kwa
kuanzisha kampeni ya
Kibiashara zaidi am-
bayo inasaidia kuongeza
uelewa wa biashara kwa
wananchi. NA MPIGAPI-
CHA WETU

Mkanganyiko uchaguzi Serikali za mitéa
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kwenda kupiga kura, lakini vi-
tuo vimefungwa kwa madai kuwa
hawakupata taarifa ya wagombea
kupita bila kupingwa.

Katika kata ya Wazo yenye mitaa
minane, wagombea wake wamepi-
ta bila kupingwa hivyo, hakukuwa
na upigaji kura.

Hali kadhalika, Kijitonyama
hakukuwa na upigaji kura baada
ya wagombea wa CCM kupita bila
kupingwa.

Katika kituo cha Kilimahewa
juu, Nipashe ilikuta polisi wawili na
wananchi watatu waliokuwa wak-
isubiri kufunguliwa kwa ofisi, huku
viongozi waliokuwapo wakiwataka
warudi nyumbani kusubiri taarifa
kwenye vyombo vya habari.

“Sisi tunatembelea vituo mbal-
imbali kulinda amani na kuanga-
lia upigaji kura unavyoendelea,
hapa ofisi imefungwa na hakuna
wa kutoa taarifa kwa wananchi,”
alisema askari mmoja.

Pia, wananchi waliohojiwa wal-
isema wamefika kupiga kura kwa
kuwa walijiandikisha, lakini cha
kushangaza wamekuta ofisi zime-
fungwa bila kuwapo kwa tangazo
wala taarifa za kutokuwapo kwa
upigaji kura.

Katika mtaa wa Kilimani ambako
kuna ofisi ya kata ya Wazo, ofisi ya
mtaa ilikuwa imefungwa huku ofisi
ya mtendaji wa kata ikiwa wazi na
wananchi kwa nyakati tofauti ku-
taka kupiga kura.

Nipashe ilishuhudia zaidi ya wa-
nanchi 20 waliofika na kuondoka
kwenye eneo hilo bila kupiga kura
majira ya asububhi.

Wakizungumza na gazeti hili
kwa nyakati tofauti, walisema ha-
wakupewa taarifa yoyote ya ku-
tokuwapo kwa upigaji kura, hivyo
walifika kituoni kutumia haki yao
ya kikatiba.

Alisema hakukuwa na taarifa zo-
zote, hivyo walifika kupiga kura na
kuambiwa watajulishwa, jambo lin-
alowafanya wajiulize watajulishwa
kwa simu au kwa njia gani.

“Tutaambiwaje, tutapigiwa
simu, matangazo, tuko gizani, hali
hii inakatisha tamaa ndiyo maana
tunaona hakuna haja ya kujiandiki-
sha kupiga kura, tunapoteza muda
wetu na leo mvua inanyesha ila
tumejipanga kuja kupiga kura tu-
nakuta pamefungwa,” alilalamika.

Naye, Moses Nyangiriki mkazi wa
Mtaa wa Kilimahewa Mbarikiwa,
alilalamika kwa kunyimwa haki ya
kupiga kura kwa kuwa walijiandiki-
sha kwa lengo hilo.

July Massawe, kwa upande wake
alisema baada ya kujiandikisha
waliambiwa warudi Novemba 24,
kupiga kura, lakini wamekuta ofisi
zimefungwa.

“Nimetoka mbali sana, tu-
napoambiwa kwamba hakuna haja
ya kupiga kura kwa sababu vyama
vingine vimejiengua, tunashindwa
kuelewa, tunajisikia hatujatende-
wa haki na ni usumbufu sana, na
hadi sasa hatujui nani ameshinda
ambaye atakuwa kiongozi wetu,”

alidai.

Mkoani Katavi Mratibu wa uch-
aguzi wa mkoa huo, alieleza kuwa
kulikuwa na vituo 717 kwa ajili ya
haujafanyika kwa kuwa wagombea
wa CCM wamepita bila kupingwa.

Alisema wagombea hao wamep-
ita baada ya vyama vingine kujitoa
kwenye mchakato huo na washin-
di watatangazwa na kuwakabi-
dhi miongozo ya kuanza kazi zao
baada ya kuapishwa.

ACT- WAZALENDO

Akiongea na gazeti hili jana
kuhusu kuonekana kwa majina ya
wagombea wa ACT-Wazalendo ka-
tika karatasi za kupigia kura licha
ya chama hicho kupiga marufuku
nembo za chama hicho pamoja na
wagombea wao kuonekana katika
karatasi hizo, Katibu Mkuu wa cha-
ma hicho, Dorothy Semu, alisema
msimamo wao upo palepale na
kwamba watachukua hatua baada
ya kupata taarifa kamili.

“Kwa sasa ni mapema sana
kusema kinachofuata tunaende-
lea kupokea matukio ya uchaguzi
huu tuliojitoa na tathmini ya yote
tutatoa uamuzi wa chama kwa
matukio kama hayo,” alisema Dor-
othy.

CUF YANENA

Mkurugenzi wa Habari na Ma-
wasiliano wa CUF, Abdul Kambaya,
akizungumzia uchaguzi huo na
kutumika kwa nembo za chama hi-
cho licha ya kujitoa katika uchagu-

zi, alisema chama hicho hakifuatilii
chochote kinachoendelea kwenye
uchaguzi tangu kilipotangaza ku-
jitoa.

JAFO APONGEZA

Uchaguzi katika jiji la Dodoma,
ulifanyika katika mitaa miwili ya
Chadulu B, Kata ya Makole pamoja
na Chihikwi, kata ya Mbalawa kwa
CCM) na Chama cha Wakulima
(AAFP), kuwa peke vilivyoweka
wagombea huku kituo kimoja cha
tatu mgombea akijitoa muda mfupi
kabla ya uchaguzi.

Akizungumza  katika  kituo
cha kupigia kura cha Chadulu B,
Msimazi wa uchaguzi Asha Hemed,
alisema kuwa tangu kituo hicho
kilipofunguliwa saa mbili asubuhi,
idadi ya wananchi waliokuwa wa-
najitokeza iliongezeka kadiri muda
ulivyokuwa ukienda.

Msimamizi wa uchaguzi Jiji la
Dodoma, Dickson Kimaro, alisema
katika jiji hilo mitaa miwili pekee
ndiyo inayofanya uchaguzi wa seri-
kali za mitaa.

“Katika kituo hichi cha Chadulu
B, hadi hivi sasa kuna watu waliok-
wisha kuja kupiga kura takribani
100, lakini tunatarajia kupata watu
kama 500 kwa hali ilivyo hadi hivi
sasa idadi hiyo tutaifikia,alisema
Kimaro.

Waziri wa nchi Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na serikali za Mitaa,
(Tamisemi), Selemani Jafo, akizun-
gumza na waandishi wa habari
wakati akikagua baadhi ya vituo
vya kupigia kura, aliwataka wa-

phonce Paulo, alisema mara baada
va kijana huyo kufunikwa na kifusi
shimoni, wenzake walitoa taarifa
ndipo juhudi za uvokoaji zikafanyika,
lakini walipomtoa walikuta tayari
ameshafariki.

“Kijana huyu alikuwa ndani ya
shimo ndipo kifusi kikiwa na ma-
jabali ya mawe yaka poromoka na
kumfukia humo shimoni, tuliitaka
kujaribu kuokoa uhai wake, lakini
bahati mbaya tulimkuta akiwa ame-
shafariki,” alisema Paulo.

nanchi kujitokeza kuchagua vion-
gozi wanaowataka.

Pia, alisema katika vituo alivy-
otembelea uchaguzi ulifanyika
katika mazingira ya haki na amani
kwa vyama vyote vilivyogombea
katika uchaguzi huo.

Alivipongeza vyama vilivyoweka
wagombea katika uchaguzi huo
ambao mwaka huu unaongozwa
na kanuni za kutosha tofauti na
chaguzi zilizopita.

“Watu walizoea ule uchaguzi wa
kimazoea lakini awamu hii uch-
aguzi huu unafanyika kwa mujibu
wa kanuni na taratibu zilizowekwa
hivyo niwapongeze wote waliopata
nafasi ya kushiriki mimi kama msi-
mamzi wa uchaguzi huu ngazi ya
taifa nawapongeza sana’alisema
Jafo.

Katika hatua nyingine mgombe
wa nafasiya mwenyekiti wa serika-
li za mitaa wa mtaa wa Njedengwa,
Haji amepita bila kupingwa baada
ya mgombea mwenza wa chama
cha AAFP, Alex Mahenge, kujitoa
dakika za mwisho kabla ya kuanza
kwa zoezi la upigaji kura jana asu-
buhi.

Alipoulizwa sababu ya kujitoa
kwake alisema ni kutokana na cha-
ma chao kutowasaidia wakati wa
kampeni za kugombea nafasi hiyo
ya uchaguzi.

Imeandikwa na Salome Kito-
marina Enock Charles (Dar),
Marco Maduhu (Shinyanga),
Paul Mabeja na Renatha
Msungu (Dodoma)



s roarszs s NIPASIE 27

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

2 ACRE YARD FOR RENT Kwa Habari

NIPASHE NI JIBU LAKO Facing New Julius Nyerere Motomoto
NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO International Airport. Call: usikose Gazeti
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TANGAZO HILI LIMETOLEWA LEO 18/1112019

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

AMPUNI YA TWINS AUCTION MART COMPANY LIMITED & COURT
OKER KWA IDHINI TULIYOPEWA NA MSIMAMIZI WA MIRATHI
AREHEMU KALASI HAKIMU ALLY NDUGU AHAMAD SELEMANI
SANDA WA MAJENGO MANISPAA YA SONGEA. TUTAUZA KWA
NADA WA HADHARA NYUMBA KIWANGA NAMBA 427 KITALU “V"
IYOPO MTAA WA MAJENGO QUARTERS. MNADA UTAFANYIKA
AREHE 13/12/2019 SIKU YA JUMAA KUANZIA 4:00 ASUBUHI KATAYA
AJENGO MANISPAA YA SONGEA.

ASHARTIYA MNADA:

NUNUZIWA NYUMBA ATAKAE BAHATIKA ATATAKIWA KULIPA 25%
A BEI ILIYOFIKIWA PAPO HAPO NA KIAS| KILICHOBAKI KILIPWE
DANIYA SIKU 14 KINYUME CHA HAPO PESA ILIYOTOLEWA AWALI
AITARUDISHWA NA MNADA UTARUDIWA TENA. GHARAMA ZA
JBADILISHA HATI MILIKITRANSFER OF OWNER SHIP) NA
HARAMA NYINGINE HASA USAFIRI NI ZA MTEJA MWENYEWE NA
YUMBA ITAANZA KUKAGULIWA KUANZIA TAREHE YA TANGAZO
L

Kwa mawasiliano zaidi wasiliana na:-

MKURUGENZI
TWINS ACTION MART CO.LTD
S.L.P 1305
SONGEA

IN THE DISTRICT COURT OF ILALA
AT SAMORA AVENUE
CIVIL CASE NO. 82/2018
MOHAMED

AMOUR............. v ERSUS ......... PLAINTIFF U S I kO S e G a Z et I
1ASUDI M. KATIMULE......... DEFENDANT
O: MASUDI M. KATIMULE | a |'<O

P.O BOX.........

la Nipashe Kkila

AKE A NOTICE that the Plaintiff has instituted a .
it against you with particulars of claim set out in I_(
plaint filed in this court. S I U

rrvice of the summons on you has been ordered
+ means of this publication.You are defected to
sllect copies of the summons and plaint from the

e e Tupigie 0767 223
>u here by summoned to appear in this court in
'rson or by an Advocate or an agentduly

ithorized on 25-11-2019 at 8:00 a.m. when this 3 1 1
it will be mentioned.

AKE FURTHER NOTICE that should you
»fault to enter appearance in Court on the day

ne mention above, the suit will proceed and
dgment may given in your absence.

iven under my hand and the seal of this 2| day of
ctober 2019.

/

| A ]

Kwa Habari
Motomoto
usikose Gazeti

lako la
Nipashe kila siku

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyvochapishwa katika gazeti hili.
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LUKAKU:
'MBINU ZA
SOLSKJAER
ZIMENIONDOAY.

MILAN, talia

OMELU Lukaku amed-
okeza kwamba kubadil-
ishwa kwa nafasi yake
ya uchezaji chini ya
kocha Ole Gunnar Solskjaer
pale Manchester United alijua
kwamba kipindi chake cha
uchezaji kimefikia mwisho.

Mshambuliaji huyo wa kati,
ambaye alinunuliwa kwa fedha
nyingi kutoka kule Everton
mwaka 2017, alibadilishwa na ! I
kuchezeshwa kama winga |
kwa miezi yake ya mwisho
pale Old Trafford.

Hofu juu ya kiwango chake
na ufiti wake kukamfanya Solsk-
jaer kumtumia Marcus Rashford
na Anthony Martial katikati, kitu
ambacho kilimshawishi Lukaku '3
kuondoka na kwenda Inter Milan
Agosti mwaka huu.

“Ilikuwa baada ya mchezo dhidi
ya West Ham nyumbani (Aprili 13) -
Solskjaer aliamua kunichezesha kama
winga wa kulia, kwa upana zaidi,” alisema
Lukaku akiliambia Gazeti la Corriere dello
Sport.

“Uzoefu nilioupata pale Manchester
ulinifanya niwe imara zaidi kiakili kwa
sababu kila kitu kilikwenda tofauti na nili-
vyotarajia.

“Sikuweza kushinda kile nilichokuwa
nakitumaini, kiwango changu na sikuhisi
kwa asilimia 100 kile ambacho nilikita-
ka. Si kwa kiasi kikubwa kutoka kwenye
benchi la ufundi na kutoka kwa wachezaji
wenzangu, lakini kutoka kwa watu wa-

naonizunguka.

“Hivyo, baada ya mchezo dhidi ya
Chelsea wa Aprili 28, kocha aliniita kwe-
nye mkutano na nilimwambia nini nina-
chofikiria au niondoke.”

Mourinho
aeleza kwa nini
hakumtumia
Eriksen

LONDON, England

JOSE Mourinho ameelezea uamuzi
wake wa kumuacha Christian Eriksen
nje ya kikosi chake cha kwanza cha
Tottenham akisema kwamba anataka
kuelewa nini kilichopo kwenye mawazo
va kiungo huyo.

Eriksen amekuwa akivumishiwa
kwamba anataka kuondoka hapo Tot-
tenham baada ya kushindwa kufikia
makubaliano ya kusaini mkataba mpya
huku mkataba wake wa sasa ukimal-
izika Juni 2020.

Taarifa zaidi zinasema kwamba, Erik-
sen anapanga kuondoka Januari wakati
wa dirisha dogo la usajili na anawani-
wa na Manchester United na Mourinho
alimuweka nyota huyo wa kimataifa
wa Denmark kwenye benchi wakati
akiiongoza Spurs kwenye mchezo wake
wa kwanza dhidi ya West Ham.

Eriksen hakutumika kwenye mchezo
uliopita wa Tottenham uliomalizika
kwa sare ya 1-1 dhidi ya Sheffield
United, lakini Mourinho aliiambia BT
Sport uamuzi ya kumuweka benchi “si
endelevu.”

“Bilashaka mchezo wa leo (juzi) uli-
kuwa muhimu, lakini majaliwa yetu ya
baadye pia ni muhimu zaidi,” alisema
Mourinho.

Spurs watacheza na Olympiacos kwe-
nye mechi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
na Bournemouth nyumbani kwenye
michezo yake miwili inayofuata na
Mourinho amesema anaangalia namna
ya kutafuta njia bora ya kuwa na safu
bora ya ushambuliaji.

s 11. "
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Guardiola ahofia kumkosa
Aguero kwa muda mrefu

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester City, Pep Guar-
diola anahofu anaweza kuwa bila Ser-
gio Aguero kwa muda mrefu baada ya
mshambuliaji huyo kuumia “vibaya” mi-
suli ya nyama za paja wakati wakiibuka
na ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya Chelsea
juzi.

Aguero alitolewa nje baada ya dakika
13 na nafasi yake kuchukuliwa na Gabriel
Jesus na City wakatoka nyuma kuifunga
Chelsea kwenye Uwanja wa Etihad.

City ilirudi mchezoni baada ya kufung-
wa na N'Golo Kante dakika ya 21 kwa ma-
bao ya Kevin De Bruyne na Riyad Mahrez
kuweza kupata pointi zote tatu, lakini sasa
analazimika kusubiri kuona kwa namna
gani majeraha ya Aguero yatakavyokuwa.

Guardiola aliiambia Sky Sports: “Nafiki-
ri Sergio atakuwa ameumia vibaya.

“Daktari atalazimika kuangalia, alifikiri
ilikuwa ni kawaida, lakini inaonekana
kaumia zaidi. Lakini tutaangalia kesho
(leo).

“Hisia ni kwamba kama misuli yake
haitakuwa fiti, tutampoteza katika kipin-
di kigumu zaidi cha msimu, lakini hivyo
ndivyo ilivyo. “Tuna wachezaji vijana na
tutawajaribu.”

Guardiola pia alibainisha viungo, Rodri
na David Silva walionekana wameumia
wakati wa ushindi huo dhidi ya kikoci cha
Frank Lampard.

Bosi huyo wa City aliongeza: “Kwa
Rodri na David Silva, walikuwa na mata-
tizo ya maumivu na walikuwa wamecho-
ka.”
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Klopp: Liver
imepigana kwa
dakika zote 90

LIVERPOOL, England

KOCHA Jurgen Klopp alikuwa na furaha
kuona Liverpool ikiibuka na ushindi
dhidi ya Crystal Palace baada ya
kupigana kwa nguvu na kupata ushindi
wa mabao 2-1.

Liverpool walionekana kuzidiwa
katika Kipindi cha kwanza, na bao
walilofungwa na James Tomkins
lilikataliwa na VAR.

Lakini Liverpool iliimarika kipindi cha
pili baada ya Wilfried Zaha kusawazisha
bao la Sadio Mane na wakapata la
pili lililofungwa na Roberto Firmino
na kuwafanya wapeta ushindi wa 12
Ewenye Ligi Kuu katika mechi 13 msimu

uu.

Klopp alisema baada ya mchezo huo,
kiwango kilichoonyeshwa na timu yake
kilimvutia, kwani walipigana kuanzia
dakika ya kwanza.

“Changamoto ilikuwa ni kubwa, lakini
kila mmoja alicheza kwa nafasi yake na
tulipambana kwelikweli,” alisema.

“Leo (juzi) sikuwa na tatizo, kwani
wachezaji walicheza kwa kujituma na
kwa kiwango kinachofurahisha na kwa
uhakika kabisa, tulikuwa bora kabisa
tangu dakika ya kwanza.”

=  IWMAGUIRE
N AIOMBEA
USHINDI
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MANCHESTER, England

uwanjani.”

SAO PAULO, Brazil

KOCHA wa Flamengo, Jorge Jesus,
ameelezea ushindi ilioupata timu
yake kwa kutwaa taji la Ligi ya Ma-
bingwa Amerika Kusini, Copa Lib-
ertadores, kama “muhimu zaidi
katika maisha yake ya soka.”

Mabao mawili ndani ya dakika
tatu kutoka kwa Gabriel ‘Gabigol’
Barbosa yakawafanya Flamengo
kupata ushindi wa 2-1 dhidi ya ma-
bingwa watetezi, River Plate mjini
Lima Jumamosi.

Flamengo walikuwa nyuma
kwa bao la Rafael Santos Borre la
kipindi cha kwanza, hadi Gabriel
aliposawazisha dakika ya 89 na

i

ARRY Maguire anafurahishwa kuo-

na klabu yake ya utotoni Sheffield

United ‘ikipaa’ kwenye Ligi Kuu ya

England na anawataka kushinda
kila mchezo isipokuwa wanapocheza na
Manchester United.

Beki huyo wa kati wa England, Maguire
aliweka rekodi ya kuwa mlinzi ghali zaidi
duniani wakati alipohamia Old Trafford kwa
ada iliyoripotiwa kuwa ni pauni milioni 80
akitokea Leicester City kipindi cha majira ya
joto kilichopita.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 26,
alikulia kwenye akademi ya klabu hiyo na
aliichezea mechi 100 katika ngazi ya timu ya
wakubwa kabla ya kuondoka na kujiunga na
Hull City mwaka 2014.

“Inamaana kubwa kwangu, klabu ambayo
ilinipa nafasi ya kutimiza ndoto yangu na
kuwa mchezaji wa kulipwa wa soka,” alisema
Maguire akiiambia BBC Sport.

“Nawakubali, nitakwenda na kuwapa sa-
poti yangu kila wanapocheza, lakini si dhidi
ya Manchester United.

“Ni klabu iliyonilea na kunifanya kuwa mtu
ambaye sasa anaonekana kwenye klabu na

Kocha Flamengo
apagawa ubingwa
wa Libertadores

kufunga la ushindi dakika tatu
baadaye. Mshindi huyo mara tatu
wa ligi akiwa na Benfica, huku pia
alitwaa taji akiwa na Braga, Sport-
ing CP na Al Hilal, ameelezea ma-
fanikio yake hayo.

“Ni kitu muhimu zaidi katika
maisha yangu ya soka,” alisema
Jesus mara baada ya mchezo huo.

“Ni Copa Libertadores kwa
Amerika Kusini na ni Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya kwa Bara la Ulaya.

Timu yoyote katika bara hili
inaweza kushinda taji hili. Sasa
tutajaribu kushinda taji la Ligi Kuu
ya Brazil, maarufu kama Serie A
(kama ilivyo kwa TItalia), ambalo
nalo ni taji muhimu.”
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

AUBAMEYANG AELEZEA
MATATIZO YA ARSENAL

® @ @ N\i kufuatia sare na Southampton, asema
wachezaji wote wanatakiwa kujiuliza kwa nini...

LONDON, England

IERRE-Emerick  Aubamey-
ang amesema Arsenal wa-
natakiwa kujiuliza maswali
wao wenyewe baada ya ku-
toka sare ya kufungana mabao 2-2
na Southampton na kuwaacha bila
ushindi kwa mechi tano mfululizo za
Ligi Kuu.
Alexandre Lacazette alifun-
ga mara mbili dhidi ya timu
hiyo iliyofungwa mabao
9-0 na Leicester City mwis-
honi mwa Oktoba, akisawa
zisha baada ya Danny Ings
na James Ward-Prowse ku-
waweka mbele wageni hao.
Bao la pili la Lacazette ambalo ni la
nne msimu huu kwenye Ligi Kuu - li-
likuja katika dakika za nyongeza na
halikushangiliwa sana kwenye Uwanja
huo wa Emirates.
Kwa uhakika ‘Washika Bunduki’ hao
waliondoka uwanjani wakizomewa na

Aubameyang aliulizwa kama walista-
hili, na nahodha huyo alijibua: “Sijui.
“Wakati tunapocheza, sisi ndio wa
kwanza kukatishwa tamaa wakati
mambo yanapokuwa si mazuri. Tuta-
jaribu kupambana. Nafikiri tuna ubora
na tunaweza kurudi na kupambana.
“Nafikiri kila mmoja anatakiwa
kujiuliza yeye mwenyewe nini ana-
choweza kubadilisha, nini ana-
choweza kukifanya zaidi. Kila mmoja
anatakiwa kufanya hivyo, mimi kwan-
za. Nitajaribu kufanyia kazi na kuanga-
lia njia bora za kushinda.”
Aubameyang alivaa kitambaa cha
unahodha cha Arsenal kwa mara ya
kwanza dhidi ya Southampton, lakini
kiwango chake kilifunikwa na Laca-
zette siku ambayo wachezaji wote wa
‘washika bunduki’ hao walikuwepo.
Huku kikosi hicho cha kocha Unai
Emery kikikabiliwa na mchezo un-
aofuata kwenye Ligi ya Europa dhidi
ya Eintracht Frankfurt, Aubameyang
ameabhidi kikosi chake kuimarika zaidi
na kutafuta ushindi wake wa kwanza

baada ya mechi saba.

Alipoulizwa nini tatizo kwa Arsenal,
Aubameyang alijibu: “Sijui kwa uhaki-
ka. Kitu pekee ninachoweza kusema
sisi kama timu, wachezaji, tutajaribu
kupambana.

“Tunatakiwa kutafuta suluhisho
kwa pamoja. Nafikiri tunatakiwa kuba-
kia kuwa imara. Sisi ni wanaume na tu-
natakiwa kubeba kazi yetu na kuifanya
kwa bidii.

“Tuna mchezo Alhamisi na tut-
aanza kuangalia kutokea mchezo
huu ili kubadilisha mambo. Kwa kesi
hii, ni rahisi kusema kwa kila mmoja,
lakini sisi ni wanaumwe. Sisi ni kundi
na tunatakiwa kutafuta suluhisho kwa
pamoja. Hicho ndicho tutakachok-
wenda kukifanya.

“Kila mmoja alikatishwa tamaa
leo (juzi), mashabiki na wachezaji.
Hatukucheza kwa umakini leo. Si ma-
tokeo mazuri kwa upande wetu. Mara
zote tukicheza nyumbani tunatakiwa
kushinda mechi zetu. Tunatakiwa
tuendelee kupambana.”

SOLSKJAER KUGEUKIWA MKOPO

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solskjaer

anaamini “pengine hatasajili” mchezaji yeyote kati ya
wanaoongoza kwenye orodha ya kusajiliwa na klabu hiyo
katika dirisha la Januari na badala yake atageukiwa wa
kusajili kwa mkopo. (Telegraph)

ZANIOLO AWANIWA UTD, PSG

MANCHESTER United na Paris St-Germain wapo tayari
kulipa euro milioni 60 kwa kiungo wa Roma na Italia,
Nicolo Zaniolo, 20. (Il Messaggero - in Italian)

KAICHOMOLEA TOTTENHAM

KOCHA wa Ubelgiji, aliyewahi pia kuinoa Everton, Rob-
erto Martinez alitakiwa kwenda kuinoa Tottenham baada
ya Mauricio Pochettino kutimuliwa. (Daily Star)

BAYERN, DORTMUND KWA TROY

BORUSSIA Dortmund inataka kumsajili mshambuliaji

wa Tottenham na Jamhuri ya Ireland, Troy Parrott, 17, huku

Bayern Munich nayo ikivutiwa na huduma yake. (Express)

PALACE YAMTAKA BREWSTER

CRYSTAL Palace imewasiliana na Liverpool kuhusu
uwezekano wa kumpata kwa mkopo mshambuliaji wa
England U-21, Rhian Brewster, 19. (Football Insider)

IBRA' KUREJESHWA MILAN

AC Milan inataka kumrejesha Zlatan Ibrahimovic, 38,
hapo San Siro. Mshambuliaji huyo wa zamani wa Sweden,
ambaye hana klabu baada ya kuondoka LA Galaxy, alitwaa
ubingwa wa Serie A msimu wa 2010-11 akiwa na klabu hiyo
ya Italia. (Calciomercato - in Italian)

RONALDO DADO AINUFAISHA UTD

MANCHESTER United itapokea pauni 850,000 kutoka

Juventus majira ya joto yajayo sehemu ya dili ambapo

mshambuliaji wao wa zamani Cristiano Ronaldo, kujiunga
na klabu hiyo ya Italia akitokea Real Madrid. (The Sun)

JESUS AZIVUTIA INTER, ARSENAL

ARSENAL inapambana na Inter Milan kuipata saini ya
kiungo mshambuliaji wa Flamengo na Brazil U-17, Reinier

Jesus, 17. (The Sun)

ATAKIWA GALATASARAY

MARIO Balotelli anawindwa na Galatasaray. Mshambu-
liaji huyo mwenye umri wa miaka 29, alijiunga na klabu
ya mji wa nyumbani kwao, Brescia majira haya ya joto.
(Calciomercato - in Italian)

KUMUUZA SUNG-YUENG

NEWCASTLE itampiga bei kiungo Ki Sung-yueng, 30,
katika dirisha la usajili 1a Januari. (Football Insider)

BRUCE ATAKA KUMSAJILI BOWEN

KOCHA wa Newcastle, Steve Bruce anataka kumsajili
kiungo wa Hull City, Jarrod Bowen, 22, lakini yupo tayari
kusubiri hadi mwishoni mwa msimu. (Daily Star)

ASTON VILLA KWA BENRAHMA

ASTON Villa bado inavutiwa kumsajili winga wa
Brentford na Algeria, Said Benrahma, 24, katika dirisha la

Januari. (Sky Sports)
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HABARI MICHEZO

P W D L F A PTS

1. Simba 10 8 1 1 9 3 25
2. Kagera Sugar n 7 2 2 B 9 23
3.TZ Prisons 2 4 8 0 14 9 20
4. Lipuli m 5 3 3 9 12 18
5. Alliance M 4 5 2 10 8 17
6. Azam 8 5 1 2 8 4 16
7. Palisi Tanzania 0 5 1 4 1M1 10 16
8. Mtibwa Sugar 12 4 4 4 10 11 16
9. Namungo m 5 1 5 10 N 16
10. Ruvu Shooting 2 4 3 5 5 13 15
11.Coastal Union M 4 2 5 110 14
12. Mbao 2 3 5 4 9 10 14
13. Yanga 6 4 1 1 5 6 13
14. JKT Tanzania 10 3 3 4 8 10 12
15. Mwadui 2 2 6 4 8 11 12
16. Biashara Utd 1 2 3 6 6 11 8
17.KMC 9 2 2 5 6 10 8
18. Mbeya City n 1 5 5 7 17 8
19. Ndanda 10 1 4 5 6 1 7
1 4 7 5 7

20. Singida Utd 12

Walima miwa
vitani Kaitaba

Na Shufaa Lyimo

KOCHA wa timu ya Mtibwa Sugar,
Zuberi Katwila ameahidi kuendeleza
kichapo katika mchezo wao dhidi
va wakulima wenzao wa miwa, Kag-
era Sugar, watakaoucheza leo katika
Uwanja wa Kaitaba.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Katwila alisema wataingia kwa tahad-
hari kubwa katika mchezo huo ambao
utakuwa mgumu na wenye ushindani.

“Tunaendelea kujifua kwa ajili ya
mchezo wetu wa kesho, lengo ni kutoka
na pointi tatu,"alisema Katwila.

Hata hivyo, kocha huyo alisema ka-
tika mchezo uliopita dhidi ya Biashara
United, kuna makosa machache ya kiu-
fundi aloyabaini na kuahidi kutojirudia
katika mchezo wa kesho.

“Kuna makosa madogo madogo
ambayo nimeyabaini katika mchezo
uliopita ninaendelea kuyafanyia kazi
ili yasijitokeze katika mchezo wetu
ujao,"alisema.

Aliahidi kupambana kwa kila hali
ilimradi timu yake isishushuke daraja
miongoni mwa timu nne zitakazos-
hushwa msimu huu.

KILI QUEENS [{IIVA KENYA,
MKWASA AIWAZIA AFCON

Na Somoe Ng'itu

LIYEKUWA kocha Mkuu wa

Timu ya soka ya Taifa ya Tanza-

nia ya Wanawake (Twiga Stars)

a Kilimanjaro Queens ya Bara,

Boniface Mkwasa, amekitaka kikosi hi-

cho kujipanga na kufikiria kusaka tiketi

ya kushiriki mashindano ya Kombe la
Mataifa Afrika (AWC).

Mkwasa aliwahi kukiongo-

za kikosi hicho na mwaka

2010 alifanikiwa kukipele-

ka katika fainali za Kombe

la Mataifa Afrika zilizo-

fanyika jijini Johannes-
burg nchini Afrika Kusini.

Tangu mwaka huo, Tanzania haija-

pata tiketi ya kushiriki fainali hizo, la-
kini timu yake ya Kilimanjaro Queens
ikiwa ni bingwa mara mbili mfululizo
wa mashindano ya Kombe la Chalenji
ambapo leo itashuka tena dimbani
kucheza fainali ya tatu kwa kuvaana na
Kenya.

Akizungumza na Nipashe jana, Mk-
wasa, alisema kuwa timu hiyo ni ya
muda mrefu na yenye wachezaji wa-
zoefu, hivyo kwa sasa inatakiwa ku-
pambana na nchi za Afrika Magharibi
na si Afrika Mashariki peke yake.

“Nawapongeza kwa kufika tena hatua
ya fainali, lakini kwangu ninaamini sasa
hivi wajipange kucheza tena michuano
ya Afrika, wanastahili kuwa huko, hadhi
yao si ya kuishia hapa Afrika Mashariki,
huku wameshaonyesha wanaweza, wa-
songe mbele,” alisema Mkwasa.

Aliwataka wachezaji kuongeza bidii
katika ligi ili kumpa kocha wao kazi
nyepesi ya kuwandaa inapokaribia
mashindano mbalimbali.

“Sasa kuna ligi, huko nyuma
hatukuwa na ligi na tulicheza Afcon
ya Wanawake na Olimpiki, natamani
na nitafurahi kuona wakicheza tena
mashindano hayo, wanaweza na wasi-
kate tamaa, huwa ninazungumza nao
nikipata nafasi kwa lengo la kuwajen-
ga,” Mkwasa alisema.

Kilimanjaro Queens iliyoko chini ya
Bakari Shime ‘Mchawi Mweusi’ inata-
rajia kuwakaribisha wenzao wa Kenya
katika mchezo wa fainali utakaochezwa
kuanzia saa 10:00 jioni, wakati Burundi
itawakabili Uganda kwenye mechi ny-
ingine ya mapema ya kusaka mshindi
wa tatu majira ya saa 7:30 mchana.

Mshambuliaji wa kimataifa wa Tanzania, Mbwana Samatta, akimlalamikia mwamuzi wakati timu yake ya KRC
Genk ikitoka sare ya mabao 2-2 dhidi ya Royal Excel Mouscron kwenye mechi ya Ligi Daraja la Kwanza A

Ubelgiji, iliyopigwa Uwanja wa Le Canonnier mjini Mouscron juzi. Samatta alifanyiwa mabadiliko ‘sab’ katika

dakika ya 72. PICHA: MTANDAO

Biashara United yataka tatu za Lipuli

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya timu yake kupata sare ya bila
kufungana na Mtibwa Sugar, Kocha Mkuu
wa Biashara United, Francis Baraza, ame-
furahia matokeo hayo lakini akiahidi
kuondoka na pointi tatu katika mchezo
wa Ligi Kuu Tanzania Bara unaofuata
dhidi ya Lipuli.

Akizungumza na gazeti hili jana, Baraza
alisema tangu alipotua katika klabu hiyo,
amekinoa kikosi chake kwa siku tano tu,
lakini ameanza kuona mabadiliko kwa
wachezaji wake.

Baraza alisema anaamini atapata

matokeo mazuri katika mchezo dhidi
ya Lipuli FC, kwa sababu tayari nyota
wake wanaelewa kile wanachotakiwa
kukifanya.

“Nimeanza na sare, si mbaya, ilikuwa
mechi ngumu lakini wachezaji wangu
wamepambana, tulitengeneza nafasi
nyingi kipindi cha kwanza, hatukuzitu-
mia, ilikuwa tumalize mechi kipindi hi-
cho, lakini tunatarajia kupata ushindi
katika mechi ijayo, nimekuwa nao kwa
siku tano, wamenionyesha kuimarika, ni
jambo jema na ishara nzuri ya huko tuna-
koelekea,” Baraza alisema.

Naye Kocha Mkuu wa Mtibwa Sugar,

Zuberi Katwila, aliliambia gazeti hili kuwa
mchezo huo ulikuwa na ushindani na
mara nyingi Biashara United wamekuwa
bora zaidi wanapokuwa nyumbani kwao.

“Ugenini kupata pointi moja ni jambo
la kushukuru, haikuwa mechi rahisi,
wachezaji wote wamepambana lakini
mwisho wa siku hatukuweza kupata
mabao, ni sehemu ya mchezo,” alisema
Katwila.

Katika msimamo wa ligi hiyo, Simba
yenye pointi 25 na imeshuka dimbani
mara 10 imeendelea kuongoza wakati
Singida United waliocheza michezo 12 na
wana pointi saba wanaburuza mkia.
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Beki wa kulia wa Liverpool, Trent Alexander-Arnold (kulia) akihaha kumkaba winga wa Crystal Palace kwe-
nye mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa Uwanja wa Selhurst Park juzi. Liver ilishinda 2-1. HABARI UK. 28

Kagere amvaa Okwi,
Samatta vs Salah Caf

CAIRO, MISRI

HIRIKISHO la Soka Afrika (Caf), lime-
tangaza orodha ya wachezaji wa awa-
li walioingia katika kinyang’anyiro
cha kuwania tuzo ya Mchezaji Bora
wa Mwaka 2019 pamoja na ile ya wachezaji
wanaocheza klabu za ndani barani Afrika.

Mshambuliaji wa kimataifa
wa Rwanda na Klabu ya Sim-
ba, Meddie Kagere, amech-
aguliwa katika orodha ya
wanasoka wanaowania tuzo
ya mchezaji bora wa Afrika
mwaka 2019 kwa klabu za
ndani.

Katika kinyanganyiro hicho, mbali na
wachezaji wengine Kagere, atachuana na
mshambuliaji wa zamani wa Simba, Mgan-
da Emmanuel Okwi ambaye kwa sasa anai-
chezea Ittihad Alexandria ya Misri.

Wachezaji wengine watakaochuana na
Kagere na Okwi ambaye ameorodheshwa
kama mchezaji wa Simba kutokana na ma-
fanikio aliyoyapata msimu uliopita akiwa
na Wekundu wa Msimbazi hao, nchi wa-
nazotoka na klabu wanazozichezea zikiwa
katika mabano ni Ali Maaloul (Tunisia na Al
Ahly), Anice Badri (Tunisia na Esperance),

Kili Stars kundi
la kifo Cecafa

Na Somoe Ng'itu

TIMU va soka ya Tanzania Bara (Kilimanjaro
Stars), imepangwa katika kundi gumu kwenye
mashindano ya kuwania Kombe la Chalenji
yanayotarajiwa kufanyika kuanzia Desemba

Salaam na viongozi wa Baraza la Soka Afrika
Mashariki na Kati (Cecafa), inaonyesha kuwa
Tanzania Bara imepangwa katika Kundi C
pamoja na Kenya, Djibouti na ndugu zao Zanzi-
bar maarufu Zanzibar Heroes.

Akitangaza ratiba hiyo, Katibu Mkuu wa
Cecafa, Nicholas Musonye, alisema Kundi A
litaongozwa na wenyeji Uganda, Burundi,
Ethiopia na Eritrea wakati Kundi B linaundwa
na wageni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRQ), Sudan, Sudan Kusini na Somalia.

Musonye alisema kuwa timu mbili zitakazo-
fanya vizuri katika kila kundi na nyingine mbili
bora kutoka kundi lolote, zitatinga hatua ya
robo fainali ya michuano hiyo ambayo bingwa
mtetezi ni Kenya maarufu Harambee Stars am-
bao walishinda kombe hilo mwaka juzi wakiwa

wenyeji wa michuano hiyo.

“Libya waliomba, nchi nyingine pia ziliomba,
lakini tukaona mwaka huu tuwaalike DRC
(Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo), hawa ni
majirani zetu,” alisema Musonye.

Katika droo nyingine iliyochezeshwa jana ya
michuano ya Kombe la Chalenji kwa vijana ya
wasichana wa umri chini ya miaka 17, Uganda
imepangwa na Ethiopia, Eritrea na Sudani Kusini
wakati Kundi B litakuwa na Tanzania Bara,
Burundi na Djibouti.

® ® @ Ni katika kinyang’anyiro cha tuzo ya Mchezaji
Bora Afrika 2019, pia yumo Mane, Mahrez...

Emmanuel Okwi (Uganda na Simba), Denis
Onyango (Uganda na Mamelodi Sundowns),
Meddie Kagere (Rwanda na Simba), Ferjani
Sassi (Tunisia na Zamalek), Fousseny Cou-
libaly (Ivory Coast na Esperance), Franck
Kom (Cameroon na Esperance) na Herenil-
son (Angola na Petro de Luanda).

Wengine ni Ismail El Haddad (Morocco
na Wydad Casablanca), Jean Marc Makusu
(DR Congo na AS VITA), Kodjo Fo Doh Laba
(Togo na RS Berkane / Al Ain), Mahmoud
Alaa (Misri na Zamalek), Meschack Elia
(DR Congo na TP Mazembe), Taha Yassine
Khenissi (Tunisia na Esperance), Tarek
Hamed (Misri na Zamalek), Themba Zwane
(Afrika Kusini na Mamelodi Sundowns),
Tresor Mputu (DR Congo na TP Mazembe),
Walid El Karti (Morocco na Wydad Casa-
blanca), Youcef Belaili (Algeria na Esper-
ance / Ahli Jeddah).

Aidha, katika kinyanganyiro cha
Mchezaji Bora wa Afrika 2029, majina 30 pia
yametangazwa ambapo katika orodha hiyo
wachezaji 10 kati ya hao wanacheza soka
Ligi Kuu England akiwamo mshindi wa tuzo

Kadhalika, wamo wachezaji wenza wa
Salah katika kikosi cha Liverpool, Sadio
Mane kutoka Senegal na Naby Keita wa
Guinea, kuwamo kwao kulitokana na ma-
fanikio waliyoyapata kwa kutwaa Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

Manchester City, Riyad Mahrez, ambaye
aliisaidia Algeria kutwaa Kombe la Mataifa
ya Afrika 2019 nchini Misri, ni miongoni
mwa wachezaji wa Algeria waliotajwa ka-
tika oodha hiyo.

Kipa wa Uganda na Mamelodi, Denis On-
yango yumo pande zote, ile ya wanaowania
Mchezaji Bora wa Klabu za ndani Afrika na
hii ya Mchezaji Bora wa Afrika.

Wachezaji wengine katika kinyanganyiro
hicho watakaochuana na Samatta na Salah
nchi na klabu wanazotoka katika mabano ni
Achraf Hakimi (Morocco na Borussia Dort-
mund), Andre Onana (Cameroon na Ajax),
Baghdad Bounedjah (Algeria na Al-Sadd),
Carolus Andriamatsinoro (Madagascar na
Al Adalah), Denis Onyango (Uganda na Ma-
melodi Sundowns), Eric Maxim Choupo-
Moting (Cameroon na Paris Saint-Germain),
Ferjani Sassi(Tunisia na Zamalek), Hakim
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Ziyech (Morocco na Ajax).

Wengine ni Idrissa Gueye (Senegal na Par-
is Saint-Germain), Ismail Bennacer (Algeria
na AC Milan), Jordan Ayew (Ghana na Crys-
tal Palace), Kalidou Koulibaly (Senegal na
Napoli), Kodjo Fo Doh Laba (Togo na Al Ain),
Mahmoud Hassan “Trezeguet” (Misri na As-
ton Villa), Mbwana Samatta (Tanzania na
Genk), Mohamed Salah (Misri na Liverpool),
Moussa Marega (Mali na Porto), Naby Keita
(Guinea na Liverpool), Nicolas Pepe (Ivory
Coast na Arsenal), Odion Ighalo (Nigeria
na Shanghai Shenhua), Percy Tau (South
Africa na Club Brugge) pamoja na Pierre-
Emerick Aubameyang (Gabon na Arsenal).

Pia wamo Riyad Mahrez (Algeria na
Manchester City), Sadio Mane (Senegal na
Liverpool), Taha Yassine Khenissi (Tunisia
na Esperance), Thomas Partey (Ghana na
Atletico Madrid), Victor Osimhen (Nigeria
na Lille), Wilfred Ndidi (Nigeria na Leicester
City), Wilfried Zaha (Ivory Coast na Crystal
Palace) pamoja na Youcef Belaili (Algeria na
Ahli Jeddah).
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