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HABARI KITAIFA
Serikali yawaahldl neema watumishi

Na Paul Mabeja, DODOMA

AZIRT wa Nchi Ofisi
Wya Rais,  Utumishi
na Utawala Bora,

Mohamed Mchengerwa,
amesema atazingatia maslahi ya
watumishi wa umma ikiwamo
nyongeza ya mishahara, malipo
ya wastaafu na kupandiswa kwa
madaraja kwa mujibu wa sheria.

Mchengerwa alisema hayo
juzi jijini  hapa alipokuwa
akizungumza na watumishi wa
wizara hiyo katika kikao kazi
pamoja na kujitambulisha rasmi.

Alisema akiwa katika nafasi
hiyo, moja ya vipaumbele
vyake itakuwa  kuhakikisha
maslahi ya watumishi wa umma
yanazingatiwa ili  kuongoza
ufanisi na kuleta tija katika
maeneo mbalimbali.

Masuala kama nyongeza ya
mishara, kupandishwa kwa
madaraja ya watumishi, malipo
ya wastafu, alsiema ni mambo
ambayo yapo kwa mujibu wa
sheria hivyo utekelezaji wake ni
wa lazima na si hiari.

“Mtumishi kuongezwa
mshahara, kupandishwa madara
au kupandishwa vyeo haya
yapo kwa mujibu wa sheria na
si ombi wala huruma ya mwajiri
wake, hivyo  tutahakikisha
tunatekeleza kwa mujibu wa
sheria inavyoelekeza,” alisema
Mchengerwa

alsiema alisema
pamekuwapo na malalamiko
ya watumishi wa umma juu ya
kupandishwa madaraja kazini na
wengi wao kukaimu nafasi kwa
muda mrefu.

“Sheria inatutaka kupadisha
madaraja mtumishi kwa
muda fulani lakini wengi bado
hawajapatiwa haki yao, hivyo
tutahakikisha tunafanya kwa
kuzingatia sheria,” alisema.

Waziri pia alipiga marufuku
watumishi kukaimishwa nafasi
moja kwa zaidi ya miezi sita
kama ambavyo imekuwa mazoea
katika utumishi wa umma katika
maeneo mbalimbali.

“Sheria inakataza mtumishi
kukaimishwa katika nafasi kwa
miezi sita lakini leo hii kuna
maeneo wako watu wamekaimu
kwa zaidi ya miaka sita, hivyo
kuanzia leo (juzi) ni marufuku
mtu kukaimu zaidi ya miezi sita”
alisisitiza Mchengerwa.

Pia alisema moja ya maeneo
ambayo watayafanyia kazi pia ni
pamoja na malalamiko ya malipo
ya wastaafu kucheleweshwa na
kuwapa wakati mgumu kumudu
maisha yao na familia zao.

Alisema  watumishi  wengi
ambao wamemaliza muda wao
wa kulitumikia taifa na kustaafu
kwa mujibu wa sheria, bado
wamekuwa wakikumbana na
kero ya kucheleweshewa malipo
kinyume cha sheria.

“Haki hizi kwa mtumishi
aliyefanya kazi kwa kuzingatia
kanuni na maadili ya utumishi wa
umma ni jambo la lazima na si la
kuomba, hivyo ni lazima azipate
kama sheria inavyoelekeza”
alisema Mchengerwa

Kadhalika alisema kuwa katika
uongozi wake atahakikisha
stahiki zote za  mtumishi

zinapatiknaa kwa wakati ili
kuongeza morali kwa kujituma
katika maeneo yao.

Vilevile, aliwataka wakuu
wa wilaya wa mikoa ambao
wamekuwa na tibia ya kutumia
mamlaka yao vibaya kwa
kuwaweka ndani watumishi,
kuacha mara moja na kutumia
busara.

“Serikali inazingatia sheria na
utawalabora. Niwaombe viongozi
wenzangu kutumia busara pale
inapobidi kwani kumekuwapo
na viongozi ambao wanafanya
mambo ambayo yanakiuka hata
katiba ya nchi. Viongozi wote
wanatakiwa kufanya mambo
kwa kuzingatia kanuni na sheria,”
alisema Mchengerwa.

Maaskofu wa Kanisa Katoliki Tanzania, wakivombea mwili wa aliyekua Askofu wa Kanisa Katoliki
Njombe, Hayati Alfred Maluma, kabla ya mazishi yake yaliyofanyika ndani ya kanisa hilo, jana. Habari
ukurasa wa 4. PICHA: ELIZA KILIND!.

Na Hawa Abdallah, ZANZI-
BAR

RAIS wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapinduzi,
Dk. Hussein Ali Mwinyi, am-
etengua uteuzi wa makamanda
watatu wa Idara Maalum za SMZ
baada ya kubainika wafanyakazi
hewa na kusababisha upotevu
wa mabilioni ya fedha za seri-
kali.

Waliotenguliwa ni Kamanda
wa Chuo cha Mafunzo Zanzibar
Ali Abdallah Ali, Mkuu wa Jeshi
la Kujenga Uchumi (JKU), Kanali
Ali Mtumweni Hamad na Mkuu
wa Kikosi Maalum cha Kuzuia
Magendo Zanzibar (KMKM), Co-
modore Hassan Mussa Mzee.

Akitoa taarifa kwa wananchi
kupitia vyombo vya habari, Iku-
Iu Zanzibar, Dk. Mwinyi alisema
kufuatia taarifa za uwapo wa
wafanyakazi hewa katika Idara
Maalum za SMZ, aliunda kama-
ti ya uchunguzi kwa kufanya
uhakiki wa idadi ya wafanyakazi
pamoja na viwango vya misha-
hara vinavyotolewa kwa vikosi
vyote.

Alisema ripoti ya Kamati ya
Uhakiki iliyomfikia ilieleza ku-
likuwa na wafanyakazi 381 wal-
iokuwa wakilipwa mishahara
bila ya kuwa katika utaratibu
(watumishi hewa).

Rais Mwinyi atengua makamanda 3

Alisema  fedha  zilikuwa
zikipokelewa na kutumika ka-
tika kipindi chote na walikuwa
katika vikosi hivyo, na kueleza
kuwa lililothibitika ni wakati
Kamati imeanza kazi zake baa-
dhi ya vikosi kikiwamo JKU
kuanza kutengeneza utaratibu
wa kurasimisha uwapo wa wa-
fanyakazi hao hewa.

Alisema waliwahi kukamatwa
baadhi ya maofisa katika ny-
umba ya mtu binafsi wakiwa
wamewavalisha sare za jeshi na
kuwapiga picha ili kuthibitisha
wamo katika ajira rasmi.

Rais Dk. Mwinyi alisema
imebainika kuwa fedha zili-
zotumika kwa upotevu ni Sh.
2,235,725,000.00 kutokana na
fedha zilizokuwa zikitumika
kwa wafanyakazi hewa.

Vile vile, Rais Dk. Mwinyi
alisema Kamati ilikwenda ku-
hakiki ulipaji wa posho katika
vikosi hivyo na kubaini wastani
wa upotevu wa fedha zilizoku-
wa zikilipwa kwa ajili ya posho
kwa mwezi wa Desemba ni jum-
la ya Sh. 304,135,939.00 sawa na
wastani wa Sh. 1,824,815,634.00
kwa kipindi cha miezi sita kuan-
zia Julai hadi Desemba.

Alisema Kamati haikuishia
hapo na iliendelea kubaini
kuna watumishi ambao wali-
kuwa wameshastaafu, lakini
bado walikuwa wakiendelea
kupokea mishahara na kuliwa
na wastaafu 12 wa Idara Maalum
za SMZ waliokuwa wakiendelea
kulipwa mishahara baada ya
kustaafu kinyume na utaratibu.

Alisema hali hiyo imesaba-
bishwa na uzembe wa wahasibu
wakuu wa Idara Maalum za SMZ
ama kwa kukusudia na kwa
misingi hiyo serikali imeingia
hasara ya jumla ya Sh. milioni
44,610,280.00.

Hata hivyo, Rais Dk. Mwinyi
alisema kuwa wastaafu wawili
waliitwa na Kamati na kuhojiwa
na baadae walikubali kureje-
sha fedha jumla ya Sh. milioni
10,766,560.00 fedha ambazo
ziliingizwa katika mfuko mkuu
wa serikali.

Rais Dk. Mwinyi alisema
mtumishi anapofukuzwa kazi
hutakiwa kuwekewa kizuizi cha
mishahara mara tu anapofuku-
zwa kazi hata hivyo, Kamati
imegundua kwamba wahasibu
wakuu wa vikosi pamoja na
waingizaji wa taarifa za misha-

hara huchelewesha mchakato
huo kwa makusudi ili fedha
hizo zitumike katika matumizi
yao binafsi.

Kamati imegundua wahasibu
huwatengenezea madeni wa-
tumishi waliokuwa wamefuku-
zwa kazi na fedha hizo hukatwa
na kupelekwa kwenye duka la
kikosi na hatimaye fedha hizo
huingia mifukoni mwa wahasi-
bu hao na jumla ya fedha zilizo-
potea kwa aina hiyo ni kiasi cha
Sh. 117,724,000.00.

Aidha, alisema kuwa Kamati
imebaini kuna ukataji wa posho
ya chakula kwa askari Kapera
kinyume na utaratibu kwa kuwa
kwa kawaida askari anapoajiri-
wa hukaa kambini kwa kipindi
cha miaka miwili na kukatwa
posho ya chakula Sh. 70,000
kila askari kwa mwezi, fedha ya
kujikimu.

Alisema kwa upande wa JKU
Kamati imebaini jumla ya askari
771 walikatwa fedha za posho
ya chakula bila kukaa kambini
na fedha zao kuingia mifukoni
mwa watu wachache kiasi cha
Sh. 539,700,000.00 kwa kipindi
cha miezi 10 kuanzia mwezi
wa Machi 2020 hadi Desemba

2020.

Pia, Kamati hiyo imebaini
maofisa na askari wananyimwa
fursa ya kupata vielelezo vya
taarifa za mishahara yao iki-
wamo ‘Pay slip’ zao na kusababi-
sha baadhi ya askari hao kukat-
wa mishahara yao kinyume na
utaratibu na kutokujua malengo
ya makato hayo.

Alisema kuwa Kamati hiyo
pia, imegundua kuna baadhi ya
askari waliokuwa wakiingiziwa
posho na kukatwa kwa kuingi-
zwa kwenye maduka ya vikosi
hali ambayo iliibua malalamiko
mengi kwa askari na kuwakose-
sha morali ya kufanya kazi.

Sambamba na hayo, Rais Dk.
Mwinyi alisema kuwa takriban
askari wote walikiri kuwa kwa
mara ya kwanza baada ya kuan-
za uhakiki huo ndipo wame-
pewa ‘Pay slip’ zao pamoja na
kujua stahiki zao.

Rais Dk. Mwinyi alisema kuwa
pamoja na Kamati kufanya kazi
nyingi na kugundua udhaifu se-
hemu nyingi, inatosha kwa hayo
yaliobainika kuchukua hatua za
kisheria na kuagiza wahasibu
na waingizaji wa data wachuku-
liwe hatua za kisheria na tayari
wameshasimamishwa kazi na
utaratibu wa kuchukuliwa hat-
ua za kisheria unaendelea.
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HABARI KITAIFA
Serikali yatunguka kikokotoo mafao wastaafu

Ndalichako; Maadili
ya uongozi tatizo

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Joyce Ndalicha-
ko, amesema taifa linakabiliwa na
changamoto zinazohusu nidhamu na
maadili ya kiuongozi katika nyanja
mbalimbali za kiutendaji huku vion-
gozi wakikwepa kuwajibika.

Prof. Ndalichako aliyasema hayo
maadhimisho ya kumbukizi ya Baba
wa Taifa, Mwalimu Julius Nyerere, yali-
yoandaliwa na Chuo cha Kumbukum-
bu ya Mwalimu Nyerere, Kigamboni.

Maadhimisho hayo yalibebwa na
kauli mbiu isemayo, “Falsafa ya Mwal-
imu Nyerere katika elimu na uchumi
kwa ajili ya maendeleo ya jamii.”

Prof. Ndalichako ambaye alikwenda
hapo kumuwakilisha Makamu wa Rais,
Dk.Philip Mpango, alisema tatizo la
nidhamu katika utumishi na uwajibi-
kaji bado ni kubwa.

“Ninafurahi chuo kinatoa mafunzo
kuhakikisha wanawajenga watu wenye
sifa za uongozi, maadili na wanaotam-
bua misingi ya taifa ya kudumisha
amani, umoja na mshikamano,” Prof.
Ndalichako alisema.

Alisema kwa sasa wanaweza kukuta
katika taasisi jambo linatokea ambalo
linahitaji uongozi kukaa pamoja na ku-
fanya uamuzi.

“Lakini jambo hilo lililofanyiwa ua-
muzi lisipokuwa na matokeo mazuri
kwenye jamii baadhi ya viongozi wali-
oshiriki katika uamuzi wanadhubutu
kusema ni jambo la ovyo wakati na wao
walikuwa sehemu ya uamuzi,” alisema.

“Ni maoni ya Watanzania na wadau
wa elimu kwamba hawajapikwa vizuri,
hawajaiva sawasawa, hawaendani na
matarajio ya soko la ajira na waajiri,
nimuhimu tufanye tathmini kujiri-
dhisha kwamba elimu inakidhi na pale
kwenye upungufu tuchukue hatua sta-
hiki,” alisema.

Prof. Ndalichako alitumia jukwaa
hilo kumuahidi Rais Samia Suluhu Has-
san kuwa hata muangusha, atafanya
kazi kwa bidii na weledi na kuhakiki-
sha anatumia maarifa yake ili malengo
ya serikali katika sekta hiyo yanatimia.

Mkuu wa Chuo hicho. Prof. Shad-
rack Mwakalila, alisema kwa kutambua
umuhimu wa uongozi na maadili chuo
kimeliweka somo hilo katika ngazi
mbalimbali za masomo ili wanafunzi
waweze kunufaika nalo.

Mwenyekiti wa Bodi ya chuo hicho,
Stephen Wasira, alieleza historia ya
Mwalimu Nyerere tangu shule ya msin-
gi hadi aliposhika wadhifa mkubwa wa
nchi na mchango mkubwa alioutoa
kwa ukombozi Kusini mwa Afrika.

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
mstaafu, Ludovic Otouh, katika mada
yake ya sekta ya elimu kwa maendeleo
ya jamii, alitaka serikali iingilie kati su-
ala la mafunzo kwa vitendo maofisini
ili yatolewe kuwawezesha wanafunzi
kuongeza ujuzi.

Na Sanula Athanas,
DODOMA

KIWA umebaki
mwaka mmoja
kabla ya kuanza

kutumika kwa kikokotoo
kipya katika ulipaji wa
mafao ya wastaafu, seri-
kali imesema itashiriki-
ana na wadau kupata ka-
nuni za ulipaji wa mafao
hayo zitakazokidhi mata-
rajio ya wafanyakazi.

Oktoba 20, 2017, Bunge
lilipitisha Sheria ya Mfu-
ko wa Hifadhi ya Jamii
ambayo mbali na kuun-
ganisha mifuko ya pen-
sheni kuunda Mfuko wa
Hifadhi ya Jamii kwa Wa-
tumishi wa Umma (PSSF)
na kufanya marekebisho
kwenye Shirika la Hi-
fadhi ya Jamii (NSSF),
kanuni zake ziliweka
utaratibu wa kulipa ma-
fao kwa mkupuo kwa
asilimia 25 na asilimia 75
inayobaki kulipwa kama
mshahara kwa mstaafu
kwa miaka 12.5.

Sheria hiyo ambayo

55 kwa hiyari na miaka
60 kwa lazima (kwa
kada maalum kama vile
madaktari na maprofesa
umri wa kustaafu ni mia-
ka 60 kwa hiari na miaka
65 kwa lazima), iliibua
mjadala mkali Kkitaifa
uliosababisha aliyekuwa
Rais kipindi hicho, Hay-
ati Dk. John Magufuli,
kuingilia kati akiagiza
kikokotoo hicho kipya
kianze kutumika mwaka
2023.

Akiwasilisha bungeni
jana makadirio ya ma-
pato na matumizi ya ofisi
yake kwa mwaka ujao wa
fedha, Waziri Mkuu Kas-
sim Majaliwa, alisema
serikali itashirikisha wa-
dau katika uandaaji wa
kanuni za ulipaji mafao.

“Katika mwaka
2021/22, serikali kwa
kushirikiana na wadau
wengine, itaendelea
kusimamia utekelezaji
wa maagizo ya Mheshim-
iwa Rais ili kuwezesha
kupata kanuni za ulipaji
wa mafao ambazo zinak-

na binafsi,” alisema.

Aprili 6 mwaka huu, Rais Samia
Suluhu Hassan, aliweka wazi kuwa
PSSF iko katika hali mbaya kifedha,
akisema: “Najua hali ya PSSF, kuwa
mfuko huu una halai mbaya na ndi-
yo maana sikuteua mtu. Hapa tuna
kazi ya kufanya kwanza kunusuru
mfuko ule halafu ndiyo tujue sasa
safu ipi ya kushika huo mfuko.”

Mfuko huo ni zao la kuungan-
ishwa kwa mifuko minne ambayo
ni: PPF, PSPF, LAPF na GEPF.

Katika hotuba yake ya jana, Ma-
jaliwa pia alisema serikali itaende-
lea kuisimamia Sekta ya Hifadhi ya
Jamii kwa kuhakikisha Sera ya Kin-
ga ya Jamii inakamilika.

Alisema ofisi yake itaendelea
kutekeleza majukumu yote yali-

Mkuu wa Mkoa wa
Iringa, Ally Hapi
(kulia), akinunua
mahitaji mbalimbali
kwa ajili ya mfungo
wa mwezi mtukufu
wa Ramadhan,
katika soko la
mashine tatu, mjini
Iringa, wakati

wa ziara yake ya
kukagua masoko,
juzi. PICHA NA

pia iliweka umri wa
kustaafu kuwa miaka

idhi matarajio ya wafan-
yakazi wa sekta ya umma

FRANCIS GODWIN.

yoainishwa katika Sheria ya Hifadhi
ya Jamii, ili kuhakikisha taasisi zote
za Hifadhi ya Jamii zinafuata kanuni
na miongozo iliyopo ili kupunguza
kero kwa wananchi wanaowahu-
dumia.

Majaliwa alibainisha kuwa katika
mwaka huu wa fedha, gharama za
uendeshaji wa mifuko zimeendelea
kupungua kutoka asilimia 6.8 mwa-
ka 2019/20 hadi kufikia asilimia 5.4
Desemba 2020.

Alibainisha kuwa sambamba na
kushuka kwa gharama za uende-
shaji, mifuko ya pensheni imeende-
lea kulipa mafao kwa wastaafu.

“Hadi kufikia Machi mwaka huu,
jumla ya wanachama 203,418 wal-
ilipwa mafao ya pensheni ya Sh. tril-
ioni 1.361,” Majaliwa alisema.

Wananchi waliopisha
bomba la mafuta
kulipwa fidia Julai

Na Elizabeth Zaya

WANANCHI wanaotakiwa kupisha mradi
wa ujenzi wa bomba la mafuta kutoka Hoi-
ma, nchini Uganda hadi Tanga, wanatarajiwa
kuanza kulipwa fidia zao Julai, mwaka huu.

Akizungumza na waandishi wa habari jana,
imbali ambayo Watanzania watanufaika ku-
tokana na mradi huo, Mkurugenzi wa Shirika
la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC),
James Mataragio, alisema zaidi ya Sh. bilioni
20 zinatarajiwa kulipwa kwa waathirika wali-
opitiwa na mradi huo.

“Kama mnavyofahamu tathmini kwa
waathirika ilishafanyika tangu mwaka 2019
na kwa sababu mradi unaanza, hivyo ku-
fikia Julai, mwaka huu tutakuwa tumeanza
kulipa wote waathirika na hakuna athari za
mazingira kwa sababu bomba limepita katika
sehemu ambazo hazina athari kubwa sana,”
alisema Mataragio.

Kwa mujibu wa Waziri wa Nishati, Dk. Me-
dadi Kalemani, utekelezaji wa mradi huo un-
atarajia kuanza mwezi huu na utapitia katika
502.

Mataragio alitaja baadhi ya maeneo am-
bayo Watanzania watanufaika kupitia mradi
huo kuwa ni ajira, eneo la ununuzi wa vifaa
vitakavyohitajika wakati wa ujenzi wa mradi
na kwamba kazi ambazo zimetengwa kwa aji-
li ya ushiriki wa Watanzania pekee ni pamoja
na eneo la usafirishaji wa mabomba na vifaa
vingine vitakavyotumika kwenye mradi.

(absa)
-

Hongera kwa uteuzi

Dkt. Philip Isdor Mpango

Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti

na wafanyakazi wote wa Benki ya Absa
tunapenda kumpongeza Mh. Dkt. Philip

Isdor Mpango kwa kuteuliwa kuwa

Makamu wa Raisi wa Jamuhuri
ya Muungano wa Tanzania.
Tunamtakia kila la kheri
katika uongozi wake.

Absa Bank Tanzania Limited
(yenye usajili namba 38557) inaongozwa
na kanuni za Benki Kuu ya Tanzania.
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I
Maelfu
wamzika
Askofu
Maluma

Na Elizabeth John,
NJOMBE

MAMIA ya wananchi
jana walijitokeza katika

ibada ya mazishi vya
alivekuwa Askofu wa
Katoliki Njombe, Alfred
Maluma, baadaye

kuzikwa katika makaburi
maalumu yaliyopo ndani
va Kanisa Katoliki la
Njombe.

Askofu Maluma
alifariki Aprili 6, mwaka
huu katika Hospitali ya
Taifa Muhimbili (MNH)
alikokuwa akipatiwa
matibabu.

Akitoa  salamu  za
rambirambi katika
mazishi hayo kwa niaba
yva Waziri Mkuu, Waziri
wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi,
Willium Lukuvi, aliwataka
Watanzania  kuiombea
nchi, kudumisha amani,
upendo na mshikamano.

Alisema Askofu
Maluma enzi za uhai
wake alijitolea kufanya
kazi ya Kkiroho na
kusaidia maendeleo vya
kanisa na wananchi wa
Njombe kwa ujumla.

Awali  akimkaribisha
Lukuvi, Mkuu wa Mkoa
wa Njombe, Mhandisi
Marwa Rubirya,
alisema Askofu Maluma
alikuwa kiongozi mpole,
mnyenyekevu na
mwenye kujitolea.

Naye, Rais wa Baraza
la Maaskofu Katoliki
Tanzania (TEC), Askofu
Gervas Nyaisonga,
alitoa pole kwa mapadri,
watawa na  waamini
wa Jimbo la Njombe na
wananchi kwa ujumla
kwa Kkifo cha Askofu
Maluma.

Alisema sifa  zake
zilizotajwa na ambazo
hazikutajwa ni za kweli,
hivyo unapoondokewa
na mtu mwenye sifa hizo
wengi huumia moyoni.

Askofu Nyaisonga
alisema: “Tupokee
msiba huu kwa imani
na utulivu, tunatoa
neno la shukrani kwa
wote  waliomhangaikia
alipokuwa anatibiwa

mkoani Morogoro na Dar
es Salaam”.

Serikali kugawa mitungi
Oksijeni kukabili corona

Na Sanula Athanas, DODOMA

uwezo wa kuzalisha mitungi 200 ya

hewa ya Oksijeni kwa siku ikiwa ni
sehemu ya mikakati yake katika kukabiliana
na magonjwa ya mlipuko, ikiwamo homa kali
ya mapafu.

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa alibainisha
kuwapo kwa mkakati huo alipowasilisha
bungeni jana hotuba ya mwelekeo wa kazi za
serikali na makadirio ya mapato na matumizi
ya ofisi yake kwa mwaka ujao wa fedha.

Alisema kuwa mitambo hiyo iliagizwa
Februari, mwaka huu na itasimikwa kwenye
hospitali za rufani za mikoa za Amana,
Dodoma, Geita, Manyara, Mbeya, Mtwara na
Ruvuma.

“Sambamba na usimikaji wa mitambo hiyo,
hospitali zote saba zimepatiwa mitungi 74
kila moja. Kila mtambo kwenye hospitali hizo
utakuwa na uwezo wa kusambaza gesi ya
Oksijeni katika vituo vya kutolea huduma za
afya vipatavyo 18.

“Hatua hiyo, inalenga kuimarisha mfumo
wa huduma za afya ili kuwa tayari kukabiliana

SERIKALI imeagiza mitambo saba yenye

na changamoto za sasa na baadaye. Maeneo
yanayolengwa ni vyumba vya kutoa huduma
za dharura, huduma ya mama na mtoto,
upasuaji na vyumba vya uangalizi maalum,”
alisema.

Majaliwa alibainisha kuwa katika mwaka
ujao wa fedha, serikali itaongeza mitambo
mingine ya aina hiyo 12.

Vilevile, Waziri Mkuu aligusia maendeleo
ya ujenzi wa hospitali tatu za rufani za kanda
ambazo ni Hospitali ya Rufani ya Kanda ya
Kusini - Mtwara (umefikia asilimia 90), Kanda
ya Nyanda za Juu Kusini - Mbeya (asilimia 72)
na Kanda ya Ziwa - Burigi (awamu ya kwanza
asilimia 98).

Alisema serikali inaendelea na ujenzi
wa miundombinu ya uchunguzi kwa njia
ya maabara katika Hospitali ya Magonjwa
Ambukizi ya Kibong'oto - Kilimanjaro, ujenzi
na ukarabati wa hospitali za halmashauri 102,
vituo vya afya 487 na ujenzi wa zahanati 1,198.

Kuhusu Sekta ya Nishati, Majaliwa alisema
utekelezaji wa mradi wa kufua umeme wa
Julius Nyerere Mw 2115 umefikia asilimia 45
hadi Machi mwaka huu, zikitumika Sh. trilioni
2.1 huku zikizalishwa ajira 7,000 za moja kwa

moja na zisizo za moja kwa moja. Mradi huo
una thamani ya Sh. trilioni 6.55.

Kuhusu masoko ya bidhaa za Tanzania nje
ya nchi, Majaliwa alisema soko la minofu ya
samaki aina ya sangara limepatikana Saudi
Arabia na soko la nyama katika nchi za
Kuwait, Qatar na Oman.

Waziri Mkuu pia alisema soko la matunda
aina ya karakara (passion), parachichi na
nanasi limepatikana katika nchi za Umoja wa
Falme za Kiarabu (UAE).

Alibainisha kuwa katika mwaka huu wa
fedha, zaidi ya tani 7,000 za nyama na kontena
22 za matunda ziliuzwa katika masoko hayo.

Ili kutekeleza majukumu yake kwa mwaka
ujao wa fedha, Majaliwa aliliomba Bunge
kuidhinisha Sh. bilioni 116.784. Kati yake, Sh.
bilioni 93.303 ni kwa ajilli ya matumizi ya
kawaida na Sh. bilioni 23.481 za utekelezaji wa
miradi ya maendeleo.

Majaliwa pia aliliomba Bunge kuidhinisha
Sh. bilioni 128.873 kwa ajili ya Mfuko wa
Bunge. Kati ya fedha hizo, Sh. bilioni 121.876
ni kwa ajili ya matumizi ya kawaida na Sh.
bilioni 6.997 ni kwa ajili ya maendeleo.

Majaliwa: Ndege mpya tatu zinakuja

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, akisoma hotuba ya Makadirio ya Mapato na Matumizi
ya Ofisi ya Waziri Mkuu kwa Mwaka wa Fedha 2021/2022, Bungeni jijini Dodoma, jana.
PICHA: IBRAHIM JOSEPH.

Na Sanula Athanas, DODOMA

WAKATT kukiwa na kilio cha wadau kuhusu
Shirika la Ndege Tanzania (ATCL) kuten-
geneza hasara ya mabilioni ya shilingi, seri-
kali imesema imekamilisha malipo ya ndege
mpya tatu.

Akiwasilisha bungeni jana makadirio ya
mapato na matumizi ya ofisi yake kwa mwa-

ka 2021/22, Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, al-
iliarifu Bunge kuwa ndege hizo zinatarajiwa
kuwasili nchini katika mwaka ujao wa fedha.

Majaliwa alisema kuwa sambamba na ui-
marishaji wa miundombinu ya usafiri wa
anga, serikali imekamilisha malipo ya ununu-
zi wa ndege mpya tatu.

Alibainisha kuwa kati ya ndege hizo, mbili
ni aina ya Airbus A220-300 na nyingine ni

Dash 8-Q400 De-Havilland, na kuiwezesha
serikali kuwa na ndege 12.

“Nitumie fursa hii kulipongeza Shirika
la Ndege Tanzania kwa kuanzisha safari za
kwenda Guangzhou, China. Safari hizo zi-
takuwa chachu ya kuimarisha biashara, utalii
na ajira,” alisema.

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG) kwa mwaka wa fed-
ha 2019/20 imeibua mjadala mkali kuhusu
hatua hiyo ya serikali kununua ndege mpya,
baada ya kubainisha kuwa ATCL imetengen-
eza hasara ya mabilioni kwa miaka mitano
mfululizo.

Katika ripoti yake hiyo iliyowasilishwa bun-
geni Alhamisi ya wiki iliyopita, CAG Charles
Kichere, anabainisha kuwa hadi kufikia Juni
30, mwaka jana, serikali ilikuwa imenunua
ndege nane kwa gharama ya Sh. trilioni 1.028
katika juhudi ya kuifufua ATCL.

“Ndege hizo zinamilikiwa na Wakala wa
Ndege za Serikali na ATCL huzikodisha.
Pamoja na kununua ndege, kwa miaka mi-
tano, yaani kuanzia 2015/16 hadi 2019/20,
serikali imeisaidia ATCL kiasi cha Sh. bilioni
153.711 kwa ajili ya shughuli za uendeshaji na
maendeleo.

“ATCL imekuwa ikitengeneza hasara kwa
miaka mitano mfululizo na mwaka huu
(2019/20) ilitengeneza hasara ya Sh. bilioni
60.246. Kwa miaka mitano, imetengeneza
hasara ya Sh. bilioni 153.542,” CAG anabaini-
sha kwenye ripoti yake hiyo.

Akifafanua zaidi kuhusu Sekta ya Uchuku-
zi, Majaliwa alisema serikali pia imekamilisha
utaratibu wa ununuzi wa vichwa vya treni
na mabehewa ya mizigo na abiria, huku aki-
fafanua kuwa kuboreshwa kwa miundom-
binu ya reli ili kutarahisisha usafirishaji wa
mizigo ya ndani na nchi jirani.
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TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA - NMB BANK PLC Karibu yako

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

TAARIFA YA UKAGUZI WA WARAKA MIZANIA KWA MWAKA 2020 TAARIFA YA UKAGUZI YA MTIRIRIKO WA FEDHA
(Kiasi kwa shilingi milioni) KWA MWAKA ULIOISHIA DESEMBA 2020

‘ (Kiasi kwa shilingi milioni)

imbikizo
Limbikizola  laMwaka Limbikizola

Mwakawasasa Mwakauliyopita ~Mwakawasasa Mwaka uliyopita Mwakawa Linganishi  Mwaka wi
31.12.2020 311219 3112.2020 311219 sasa - (Mwak sasa

31.12.2020  31.12.2019  31.12.2020

Halisi lliyopo A mAL \ Fedha Kutok
o, 1 FedhaTaslimu 661,689 498,231 661,689 498,231
1 4 A)YoY 2 salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 385,799 842,909 385,799 842,909 Mapato/(Hasara) Halisi 301,260 15,861 oot 211088
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 1,304,253 761,554 1,304,253 761,554, Marekebisho kwa Ajili ya:
4 salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 170829 264,326 170,829 264,326, - Hasara Katika Mali e 3367 D 3,608
5 HundinaMiamala ya Kushughulikiwa 1,449 4152 1,449 4152 Sl Halis Katika Wik
- Badiliko Halisi Katika Mikopo
T 6 Miamala Bainaya Matawi P v (518783) (348605 (513572) (343,894
rifioni 7 BiliZilizoafikiwa - . - . - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali (159) a3n (159) 31
8  Dhimaza Wateja Zilizokubalika - - - - - Mabadiliko Halisi Katika Amana 506,677 614,007 500,955 607,347
9 ':l-koso Ilwmeo‘\(ev;a kwa r:ﬂnkl Nyingine - - - - - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa (7.970) @77 (12,202) @77
10 Uwekezaii Katika Amana Nyingine - - - -
- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine
11 Mikopo Halisi lliyopo 4,108,789 3,590,006 4,109,260 3,595,688 ving CREED 36,843 D 4422
| 12 MaliNyingine 206,893 214,162 280,336 383,191 ~Mabadlliko Halis! Katika Mali Nyingine 28,297 (18,499) 30,247 (33,659)
Jumla 13 Uwekezajiwa Hisa 2,920 2920 2,920 2,920 - Kodi lliyolipwa (123,140) ©0418) (122089  (56,357)
14 Akauntiza udhamini = - - - - Mengineyo (bainisha) 64,078 10,003 64,078 10,003
ya Mali 15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 25715 239,167 181,562 203,044 Fedha Kwa
360,921 519710 360,921 519,710
8 % 16 JUMLAYAMALI 7,058,336 6,417,427 7,098,097 6,556,015
YoY
Il. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji
B. DHIMA Cowio Lilonok
17 Amanaza Benki nyingine na Taasisi za Fedha 131,224 33,446 131,224 33,446 awlo Lilllopokewa - - - -
18 AmanazaWateja 5,247,973 4,882,123 5,247,978 4,887,850, Ununuzi wa Mali za Kudumu 18,755) (12,649) (18,755) 12,649)
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu 36,645 19,833 36,645 19,833 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu 174 202 74 202
20 AmanaMaalumu oS 14,595 EED 14,595 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala (1096,690)  (659,892)  (1,096,690)  (659,892)
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - - - ! i R g B g
22 Hundine Hawala 2 Kibenki Zilizatolewa AT ) A 213 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala Ss0401 sanago0 e B
23 LimbikolaKodi na Gharama Zitakazolipwa 36,682 33,355 36,683 33,355 . }
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - B - . Mengineyo (Matokeo ya mabadiliko katika fedha za kigeni) @325 (10.967) @325  (10967)
25 Miamala lsiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - - - Fedha Halisi K (559,195)  (41,736)  (559,195)  (41,736)
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadaye - - - -
27 DhimaNyingine 107,977 17,530 148,943 244,971
Amana_ 28 Madeni 323,740 347,443 323,740 347,443 Fedha Kifedha:
za Wate] a 29 JUMLAYADHIMA 5,927,191 5,448,325 5,968,163 5,583,626 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
o Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - .
? /OYoY 30 MALV/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 1131145 969,102 1,129,934 972,389, Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa . . . .
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu 8,000) (33,000) (48,000)  (33,000)
C.  FEDHAZAWANAHISA Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine (67,297) (71102) ©7297)  (71,102)
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 20,000 20,000 20,000 20,000 Mengineyo (bainisha) (11,944) (60) (11,944) (60)
32 AkibayaMtaji . - Fedha Halisi Zili il i iza Ki (127,241)  (104,062)  (127,241)  (104,162)
— 33 Mapato Yaliyobakizwa 896,141 799,733 903,340 809,73
t@‘ 34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 210,300 144,739 205,802 142,167 IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
e 35 AkauntiNyingine za Mtaji 792 1,049 792 1,049/ isi Ke i Mali Fedha Ta (325,515) 373,812 (325515) 373,812
36 StahikiyaWenyehisa Chache 3012 3,581 - -
Fa i d a 37 JUMLAYAFEDHA ZA WANAHISA 1131145 969,102 1129,934 972,389 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 1,232,544 858732 1232544 858732
38 Dhima Zisizo Dhahiri 624,881 652,654 624,881 652,654, Fedha na Mali Zi Fedha Tasli ishoni 907,020 1,232,544 907,029 1,232,544
kabla ya Kodi )
39 Mikopo Chechefu 231,287 254,241 231,287 254,241
ya Mapato 40 Tengo kwa Ajill ya Mikopo Chechefu 204,800 173,110 204,809 173,110,
41 Mali Nyingine Chechefu 10,055 2,850 10,055 2,850
Bilioni BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 16% 15% 16% 15% TAARIFA YA UKAGUZI YA BENKI YA MABADILIKO YA MTAJI KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DESEMBA 2020
= Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 5% 7% 5% 7% (Kiasi kwa shilingi milioni)
Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 78% 73% 78% 73% Malipo juu .
(o) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 589% 56% 58% 55%. beiya . T‘“““y_‘lzuml
(o] Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya M: 79% 72% 79% 71%)
YoY Ongezeko la Amana 8% 14% 8% 14% | mMwaka wa sasa 2020
o Ongezeko la Mali 10% 13% 8% 15%

s:

mwanzo wa mwaka 20,000 - 951,340 - - 1,049 972,389

TAARIFA YA UKAGUZI YA MAPATO NA MATUMIZI iy y2 zpato . : 205802 . . . 205802
KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DESEMBA 2020 Mismats e wanabiss . . . . . .

(Kiasi kwa shilingi milioni) Gawiolililolipwa - - (48,000) - - - (48,000)

Ziada ya Kisheria - - - B - B B

. Tengola Ziada ya Jumla - - - - - B B
] Mengineyo - - - - - (257) (257)

(e b PP ola Salio la mwisho wa mwaka 20,000 - 1,109,142 - - 792 1,129,934
- Mwaka I.lnganlshl Mwaka Llnganlshl
I Mwakawasasa "eSLIOSSEN Mwakawasasa MUSKELTAANER
P! Pl Mwaka Uliopita 2019
Baah;lja ya Kodi SRR e R D Salio la mwanzo wa mwaka 20,000 - 808,448 - 33,725 881 863,054
ya Mapato 1 MapatoyaRiba 712,648 653,195 712977 653,974
e e 080, s P Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 142,167 - - - 142,167
B oni - - " " Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - -
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 571,165 522,375 565,655 517,641 Miamala na wanahisa - - - - - -
4 MadeniViza Yaliyofutwa - . . . Gawio lililolipwa - - (33,000 - - - (33,000)
m § Ziada ya Kisheria - - - - - - -
5 Punguzo/Ongezekolatengo katika Mikopo (19:312) (100,410) (19312) (100410 | Tor001a Ziada ya Jumia . . 33725 . (33,725
o 6 Mapato Yasiyoya Riba: 271,279 204,409 271,279 204,409 Mengineyo - - - - - 168 168
5 / Salio la mwisho wa mwaka 20,000 - 951,340 - - 1,049 972,389
(o] 6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 30,484 25,554 30,484 25,554
6.2 Ada na Kamisheni 226,400 169,153 226,400 169,153
6.3 Gawio TAARIFA YA UKAGUZI YA KUNDI YA MABADILIKO YA MTAJI KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DESEMBA 2020
- N N N N Kiasi kwa shilingi milioni)
6.4 Mapato Mengine 14395 9,702 14,395 9,702 -
7 Gharama Zisizo za Riba: (421,852) (410,513) (421,879) (410,552) plaling ~ Mapato e e ha
q 7 Mishahara na Mafao (195,515) 182,579) (195,515) (182,579) hi RElobak= ShS ol R
Uwiano wa 7.2 Ada na Kamisheni (10,603) (10,793) (10,603) (10,793) m
N iwaka wa sasa 2020
Faida baada ya 7.3 Gharama Nyingine (215,734) (217141 (215,761) (217,180)
Kodi na Wastan 8  Faida/(Hasara) ya Uendeshaji 301,280 215,861 295,743 211,088 salio lamwanzo wa mwaka 20,000 - 244,472 - N w630 269,102
wa Fedha za 9 TengolaKodiyaMapato EREED) (71122) €225 (©8,921) Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 209,969 - - 3 210,300
Wanahisa 10  Faida/(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 210300 144739 202,502 142167 Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - - -

Miamala na wanahisa - - - - - B

o 11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa i . . w8000 . . : .,
o Faida/(Hasara) uthamanishaji Dhamana za Kuuzwa () 168 (257) 168 Ziada ya Kisheria - - - B B R B

Tengo la Ziada ya Jumla - - B - B

210,043 144,907 205,545 142,335 i N N
Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka Mengineyo - - - - - (257) (257)
12 idadiya Waajiriwa 3474 3450 3474 3450 salio lamwisho wa mwaka 20,000 - 1,106,441 - - 4,704 1,131,145
13 Mapato kwa Hisa 420 289 412 284
Mwaka Uliopita 2019
. 14 Idadi ya Matawi 420 289 412 284
Uwiano wa
S lamwanzo wa mwaka 20,000 - 799,128 - 33,725 4,342 857,195
M'k BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
ikopo
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 144,619 - - 120 144,739
Chechefu na () Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Mali 3% 2% 3% 2%| | Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - - -
Jumla ya Mikopo Miamala na wanahisa - . . . . .
Ghafi Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 19% 15% 18% 15% Gawio lililolipwa . . 33,000 . . . 33000
Ziada ya Kisheria - - 33,725 - (33,725) -

(i) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 50% 56% 51% 57%

o Tengo la Ziada ya Jumla B B R R . R R
Mengineyo - - - - - 168 168

(W) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 10% 1% 139% 149%
Salio la mwisho wa mwaka 20,000 - 944,472 - - 4,630 969,102

BAADHI YA MAELEZO KWA MWAKA UNAOISHIA DESEMBA 2020

R " " danis . . danis " Sisi, tuliotajwa hapo chini, bodiya usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na
Uwiano wa 'z(ﬂlt'k.a kuandaaz;a':u’faaklélz iza fedha, seraza nizile wakati wa wa Taarifa za Fedha imaniyetu kubwa zimeandalia kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasiishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2014, na
Matumizi yasiyo L zinaonesha hali halisi. Taarifa hizi za fedha na pers, Certified Public (T), na kupokea taarifa huru ya uhakiki wa ukaguzi.
Jina na Cheo Saini Tarehe
ya Riba na Jinana Cheo saini Tarehe
. Ruth Zaipuna . Machi 30, 2021
Mapato Ghafi e messssias K

Dr. Edwin P. Mhede M Machi 30,2021
- Mwenyekiti wa Bodi
Juma Kimori — ’ Machi 30,2021
=
o Afisa Mkuu wa Fedha Leonard Mususa Machi 30, 2021

Mkurugenzi

Benedicto Baragomwa % N Machi 30, 2021

Kaimu Mkaguzi Mkuu wa Ndani

*YoY - Linganishi mwaka kwa mwaka

www.nmbbank.co.tz
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Kilio cha wafanyakazi
kipate jawabu Mei Mosi

JUZI Rais wa Shirikisho la Vyama Huru vya Wafanyakazi (TUCTA),

alieleza matarajio makubwa waliyonayo kwa Rais Samia Suluhu ==

Hassan, kuelekea maadhimisho ya siku ya wafanyakazi Mei Mosi.

Matarajio ambayo yamekuwa kilio cha muda mrefu ni nyongeza
ya mishahara ambayo haijafanyika kwa miaka mitano, huku bei za
bidhaa na vyakula zikipanda na kushuka kila wakati, jambo ambalo
limechangia kupungua kwa morali ya kazi.

Kwa miaka mitano serikali haijaongeza mishahara ya wafanyakazi
na ahadi kubwa ilikuwa ni kufanya hivyo.

Februari 8,2019, Waziri Mkuu akijibu swali la aliyekuwa Mbunge wa
Mbozi, Pascal Haonga, juu ya ongezeko la mishahara kwa watumishi,
aliwataka kuwa na subira wakati serikali inaendelea na mchakato
wa kuwatambua watumishi wa umma halali na kufanya ulinganifu
katika kada mbalimbali, ili waanze kulipwa mishahara stahiki.

Wakati wa kampeni za uchaguzi mkuu mwaka 2020, aliyekuwa
mgombea urais wa CCM, ambacho ndiyo kimeunda serikali, katika
moja ya ahadi zake ni ongezeko la mishahara kwa watumishi.

Februari 11, mwaka huu, akijibu swali la Mbunge wa Konde,
Khatibu Said Haji, katika kipindi cha maswali ya papo kwa papo
kwa Waziri Mkuu, aliwataka watumishi wasikate tamaa kwa vile
mishahara mipya haijatangazwa na badala yake wachape kazi kwa
kuwa maslahi yao yanaendelea kuboreshwa.

Kwamba serikali ya awamu ya tano ilivyoingia madarakani
ilibaini kwamba ikitangaza kupandisha mishahara, itaumiza watu
wengi kwa kuwa gharama za bidhaa hupandishwa haraka. Pia,
inapotangaza mishahara kupanda inapelekea ugumu wa maisha
kwa kuwa huduma nyingine kwenye masoko ama usafiri wa mabasi
zinapanda.

Lakini pia, kupandisha mshahara kwa Sh. 20,000 au 30,000
hakuna tija kwa watumishi bali kupunguza kodi kunamsaidia zaidi
mfanyakazi.

Kwa sasa kodi ya mshahara (PAYE) ni imeanzia digiti moja yaani
asilimia 9 kutoka digiti mbili za awali, huku ikitofautiana kwa
kiwango cha mishahara jambo ambalo limetoa ahueni kubwa kwa
wafanyakazi, huku kilio cha nyongeza ya mishahara kikiwa pale pale.

Mfumuko wa bei umedhibitiwa kwa kiasi kikubwa, lakini gharama
za maisha zimepanda hasa kwenye makazi na huduma nyinginezo
ambazo mfanyakazi atahitaji kugharamia.

Mara nyingi utaratibu wa kupandisha mishahara uko zaidi
serikalini, huku sekta binafsi, ikiwa ni kwa mujibu wa taratibu za
kampuni husika, ambazo mara nyingi hutegemea na hali ya uchumi
na ukuaji wa mzunguko wa fedha pamoja na ushindani.

Kilio cha Rais wa TUCTA ni cha watumishi wote wa umma ambao
kwa muda mrefu wamesubiri kusikia nyongeza ambayo italeta
mabadiliko kwa mtu mmoja mmoja kwa sasa na hata baada ya
kumaliza muda wa utumishi wake.

Ni muhimu serikali ikatilia maanani kilio hiki na kufikiria
uwezekano wa kuongeza mshahara, ikiwa ni utekelezaji wa ahadi
yao kwa watumishi.

Hali hiyo ina manufaa mengi zaidi kwa kuwa kama hakuna
nyongeza kwa miaka mitano na sasa ikiongezeka maana yake
itaongeza morali ya kazi.

Tunatarajia hata sekta binafsi italitazama suala hili kwa mtazamo
chanja ili kuongeza morali ya kazi kwa wafanyakazi wake.

Matarajio ya wafanyakazi ni makubwa kwamba baada ya kilio
cha muda mrefu, sasa faraja inakuja kwa kutangaziwa nyongeza ya
mishahara au kuoungua kwa kodi ambayo nayo itatoa ahueni kubwa
kwao.
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Tanzania na kiu ya katiba mpya

MARA baada ya kuapishwa
kuwa Rais wa Awamu ya Sita,
wameibuka wanasiasa wanaopaza
sauti wakimtaka Rais Samia Suluhu
Hassan kujeresha mchakato wa
katiba mpya.

Mchakato wa katiba hiyo uliishia
njiani mara baada ya kumalizika kwa
Bunge Maalum la Katiba mwaka 2014
ukiwa umefikia hatua ya kuandaa
katiba inayopendekezwa.

Tangu wakati huo, kumekuwapo
na juhudi mbalimbali zinazofanywa
na wanasiasa za kutaka mchakato
huo urejeshwe, ili nchi ipate
katiba mpya, lakini bado hazijazaa
matunda.

Kwa mfano, katika Maadhimisho
Dodoma, Mwenyekiti wa CUF Taifa,
Prof. Ibrahim Lipumba, alimuomba
aliyekuwa Rais wa Awamu ya
Tano, Hayati Dk. John Magufuli
kukamilisha mchakato huo.

Alimweleza  Magufuli ~ kuwa,
mambo makubwa aliyoyafanya na
aliyokuwa akiendelea kuyatekeleza
katika kipindi chake cha uongozi
yataendelezwa na kulindwa endapo
kutakuwa na ‘katiba ya wananchi’.

Profesa  Lipumba pia alipanga
kumuombea kwa moyo wa dhati ili
Mungu amupe nguvu katika kipindi
hicho aweze kutekeleza viporo vyote
alivyokuwa amebakisha, hata hivyo
Magufuli amefariki lakini jukumu
la kuandika katiba mpya bado
halijafanyiwa kazi.

Wakati akifikisha ombi hilo kwa
Magufuli, chama chake kilikuwa
kimetangaza kutoshiriki uchaguzi
wa aina yoyote hadi ipatikane katiba
mpya na tume huru ya uchaguzi.

Lakini pamoja nia hiyo wadau
kutaka mchakato wa katiba mpya,
pia walishawahi kuambiwa kuwa
mchakato huo ni kiporo cha chakula
kilichochacha hakiwezi kulika.

Ni Machi mwaka jana wakati
akitembelea vyombo mbalimbali vya
habari, aliyekuwa Katibu Mkuu wa

Profesa
Lipumba

pia alipanga
kumuombea
kwa moyo
wa dhati

ili Mungu
amupe nguvu .
katika Kipindi :
hicho aweze
kutekeleza
viporo vyote
alivyokuwa
amebakisha,
hata hivyo
Magufuli
amefariki
lakini jukumu
la kuan-

dika katiba
mpya bado
halijafanyiwa
kazi.

CCM, Dk. Bashiru Ally, alikaririwa
akisema hayo, baada ya kuulizwa
na wana habari kupata maoni yake
kuhusu mchakato huo.

Rais Samia, ameingia madarakani,
maombiyakurejeshwakwamchakato
huo yameibuka kwa kishindo, huku
wadau wakisema, wana imani naye,
hivyo wanamuomba arejeshe upya
mchakato huo.

Baadhi yao wameonyesha
kuvutiwa na hotuba zake ambazo
zimekuwa zikibeba ujumbe
wa kuonyesha mwelekezo wa
serikali yake, kuashiria mabadiliko
anayotaka.

Huenda hotuba hizo zimekuwa
kama kichocheo kwa wadau hao
ambao wanapigia debe kurejeshwa
kwa mchakato huo, ingawa
mwenyewe ameshawaambia na
kuwataka wasahau kwanza.

Kauli yake ya kuwataka wahasau
kwanza, binafsi  ninaichukulia
kwa uzito mkubwa, kwani huenda

anataka ajipe muda wa kutosha wa
kukaa na kutafakari kuhusu mchakato
huo na kisha aje na majibu kamili.

Kwa hali hiyo, si vibaya wadau hao
wakatulia na kumpa nafasi kwanza ili
akae na kutafakari ni nini cha kufanya
au cha kuanza nacho kwenye utawala
wake ambao bado haujamaliza hata
mwezi.

Hivyo, wadau nao ni vyema
wakatambua kuwa ndiyo kwanza rais
anaendelea kupanga safu ya uongozi
kabla ya kuendelea na mambo
mengine ukiwamo huo mchakato wa
katiba mpya.

Wakati mchakato huo Rais Samia
alikuwa Makamu Mwenyekiti wa
Bunge Maalum, Mwenyekiti akiwa
Samuel Sitta.

Kwa hiyo ni imani ya wengi kuwa
Raisanafahamukikamilifumwenendo
mzima na hatua zilizopitiwa hadi
kupata katiba iliyopendekezwa na
pale mchakato ulipoishia na pengine
anazo mbinu za mahali pa kuanzia ili
kufanikisha kupata katiba hiyo.
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Mrundikano
wafungwa
wachochea
maambukizi TB

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Masuala ya
UKIMWI, imebaini kuwa msonga-
mano wa wafungwa na mahabusu
unachochea kwa haraka maambukizi
ya Ugonjwa wa Kifua Kikuu (TB) ma-
gerezani.

Kufuatia hali hiyo, Kamati ime-
shauri suala hilo lipatiwe ufumbuzi
na Ofisi ya Waziri Mkuu.

Akisoma maoni ya kamati hiyo,
bungeni jana katika makadirio ya
mapato na matumizi ya Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu kwa mwaka 2021/22, Mwe-
nyekiti wa Kamati, Fatuma Toufiq,
alisema pia hatua za awali za upimaji
na kuanzishiwa dawa kwa wanao-
kutwa na Kifua Kikuu zitumike ikiwa
ni njia ya inayotumika katika mapam-
bano dhidi ya ugonjwa huo.

Alisema pia, umbali wa vituo vya
kutolea dawa umechangia utoro wa
kutumia dawa za kufubaza makali ya
Virusi vya UKIMWI (VVU).

“Changamoto ya watu wanaoishi
na VVU kutoroka matumizi ya dawa
za kufubaza makali ya VVU kwa kiasi
kikubwa umechangiwa na umbali wa
vituo vya kutolea dawa, gharama za
usafiri kutokana na watumiaji wengi
kuwa wakazi wa maeneo ya pembe-
zoni mwa halmashauri zao,” alisema.

Kadhalika, kwa watumiaji wach-
ache ambao ni wakazi walio karibu na
maeneo ya upatikanaji wa dawa hizo,
baadhi yao hutoa taarifa zisizo sahihi
kuhusu makazi yao na mawasiliano
yao, kutokana na hali iliyopo ya un-
yanyapaa.

Katika hatua nyingine, Kamati ya
Bunge ya Utawala Bora na Serikali za
Mitaa, iliitaka serikali kupitia Kituo
cha Uwekezaji (TIC), ikamilishe hara-
ka uandaaji wa Mwongozo wa Taifa
wa Uwekezaji ambao utatoa mwele-
keo wa Taifa kuhusiana na masuala
ya uwekezaji.

Na Sanula Athanas, DODOMA

PIKA wa Bunge, Job Ndugai, amei-
taka serikali kuweka utaratibu wa
kuiwasilisha Ripoti ya Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU), inayotolewa kila mwaka.
Ripoti hiyo imekuwa ikiwasilishwa kwa
Rais, huku wabunge wa wananchi kutopata
nafasi ya kuipitia na kuhusishwa katika hat-
ua za kukabiliana na tatizo la rushwa nchini.
Juzi jioni, wakati wa kuhitimisha mjadala
wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa
wa Miaka tano (202/22-2025/26) bungeni
suala hilo kwa serikali akiitaka kulitazama.
“Hivi kwanini Ripoti ya PCCB (TAKUKU-
RU) hailetwi bungeni? Kamati yetu ya PIC
(Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Uwekezaji
wa Mitaji ya Umma) haina vitendea kazi vya
kutosha,” alisema.
Spika Ndugai pia aliitaka serikali kuona

umuhimu wa kumtaka Msajili wa Hazina
kuwasilisha bungeni taarifa ya taasisi ana-
zozisimamia, huku akiutaka uongozi wa PIC
kulishughulikia mara moja suala hilo.

Kimsingi, agizo hilo la Spika Ndugai ni
sehemu ya utekelezaji wa mapendekezo
ya wiki iliyopita ya Taasisi ya WAJIBU iliyol-
ishauri Bunge kuitaka serikali iwe inawasili-
sha bungeni ripoti hizo mbili (TAKUKURU
na Msajili wa Hazina) ili kuimarisha uwajibi-
kaji.

Alhamisi ya wiki iliyopita taasisi hiyo iliyo
chini ya Mkurugenzi Mtendaji, Ludovick Ut-
ouh, aliyewahi kuwa Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali kuanzia mwa-
ka 2006 hadi 2014, iliwasilisha kwa Spika
Ndugai mapendekezo hayo mawili, ikil-
ishauri yafanyiwe kazi ili kuongeza uwajibi-
kaji nchini.

Yona Killagane, Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi ya WAJIBU, aliwasilisha map-
endekezo hayo kwa Spika Ndugai, wakati

pika: Ripoti TAKUKURU
iwe inawasilishwa bungeni

wa mafunzo kwa wajumbe wa kamati tatu
za Bunge (PAC, LAAC na PIC) yaliyofanyika
bungeni.

Alisema kwa kutambua PIC ni kamati
changa, taasisi yao inapendekeza Bunge
limtake Msajili wa Hazina awe anaandaa
ripoti za taasisi zote anazizisimamiakisha
kuwasilishwa bungeni ili zifanyiwe kazi na
kamati hiyo.

Katika pendekezo la pili, Killagane alise-
ma kuna haja Ripoti ya TAKUKURU iwe ina-
wasilishwa bungeni ili kutoa nafasi kwa wa-
nanchi kushiriki katika mapambano dhidi
ya rushwa.

“Taarifa ya PCCB (TAKUKURU) ni kazi
nzuri na nyeti. Tunapendekeza iwafikie pia
wananchi ili washiriki mapambano dhidi ya
rushwa. Ripoti ya PCCB iliyowasilishwa kwa
Rais Samia Suluhu Hassan Machi 28 mwaka
huu, iwasilishwe bungeni ili iwe wazi na
ijadiliwe kuwapa fursa wananchi,” Killagane
aliwasilisha.
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Mkuu wa Wilaya ya Temeke, Godwin Gondwe (kulia) na Mkurugenzi wa Taasisi ya Al - Hekima, Shekhe Nurdin Kishik (kushoto), waki-
wakabidhi bendera ya Taifa washiriki wa mashindano ya kimataifa ya kusoma Quraan, Abdallah Omary (wa pili kulia) na Omary Mo-
hammed, wilayani humo mkoani Dar es Salaam jana, yatakayofanyika terehe 25, mwezi huu. PICHA: JUMANNE JUMA.

Serikali yachunguza sakata la waandishi kuwekwa chini ya ulinzi

Na Maulid Mmbaga

SERIKALI imesema imeanza uchun-
guzi wa tukio la Mkurugenzi wa Manispaa
Mwakabibi, anayedaiwa kuwaweka chini
ya ulinzi wa polisi wanahabari.

Juzi, wanahabari wawili Christopher
James wa Radio One pamoja na Dickson
Billikwija wa Island Tv, wanadaiwa kuwek-
wa chini ya ulinzi wa Jeshi la Polisi kwa
takribani saa tatu wakati wakitekeleza
majukumu yao kwa agizo la Mkurugenzi
huyo.

Akizungumzia tukio hilo, Waziri wa
Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, In-
nocent Bashungwa, alisema wizara yake
inafuatilia malalamiko ya wadau wa tasnia
ya habari dhidi ya Mkurugenzi huyo.

Waziri Bashungwa aliutaarifu umma
na wadau mbalimbali wa tasnia ya habari
kuwa wapole kwa kuwa wizara husika ipo
katika hatua za awali za kufuatilia suala
hilo.

“Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa
na Michezo tunafuatilia malalamiko ya
wadau wa habari DED wa Manispaa ya
Temeke, Mwakabibi, kuwaweka chini ya

ulinzi wanahabari, tunaomba wanahabari
wawe na subira wakati tuhuma hizi za
kusikitisha zinafanyiwa kazi,” alisema Bas-
hungwa.

Sababu ya wanahabari hao kuwekwa
chini ya ulinzi inaelezwa kuwa kulikuwa
na kikao ambacho Mkurugenzi huyo aliki-
itisha na wafanyabiashara kutoka Soko la
Mbagala Rangi Tatu, na wafanyabiashara
hao waliamua kuwaita wanahabari hao ili
wahudhurie.

Kutokana na wito huo, wanahabari hao
walifika eneo la tukio kutekeleza maju-
kumu yao kitendo ambacho kinadaiwa

kilimkera mkurugenzi huyo na kudaiwa
kuwaamuru askari kuwaweka chini ya ul-
inzi wanahabari hao hadi atakapomaliza
kikao.

Taarifa za Mkurugenzi kuzuia waandi-
shi wa habari kutekeleza majukumu yao
zimezua mjadala kwa wadau mbalimbali
na kwenye vyombo vya habari, kwamba
wengi wamekuwa wakihoji kuwa mkuru-
genzi huyo anatumia mamlaka yapi ku-
zuia waandishi kutekeleza majukumu yao,
ikidaiwa kuwa siyo mara yake ya kwanza
kukwazana na wanahabari.
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BUSHEES REGISTRATIONS AND LICEMBING AGENCY

Y JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
a3 WIZARA YA VIWANDA NA BIASHARA
] WAKALA WA USAJILI WA BIASHARA NA LESENI

TAARIFA KWA UMMA
KUONGEZWA KWA MUDA WA KUWASILISHA TAARIFA ZA

WANUFAIKA WA MWISHO (BENEFICIAL OWNERS)
Dar es Salaam, Aprili 08, 2021

Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA)
unapenda kuwataarifu Wamiliki wa makampuni na
umma kwa ujumla kwamba Waziri wa Viwanda na
Biashara, kupitia Tangazo la Serikali Na. 189 la
tarehe 12 Februari 2021 ameongeza muda wa miezi
kumi na miwili (12) kuanzia tarehe 1 Januari, 2021
kwa ajili kuwasilisha taarifa za Wanufaika wa Mwisho
(Beneficial Owners) kwa kampuni zilizosajiliwa kabla
ya tarehe 1 Julai, 2020.

Takwa hili la kuwasilisha taarifa tajwa ni matokeo ya
marekebisho ya Sheria ya Makampuni, Sura 212
yaliyofanyika kupitia Sheria ya Fedha ya mwaka
2020 (Finance Act, 2020) kwa lengo la kuwezesha
upatikanaji wa taarifa za Wanufaika wa Mwisho
(Beneficial Owners).

Aidha Kifungu cha 459A cha marekebisho hayo,
ambacho kilizitaka Kampuni zilizosajiliwa chini ya
Sheria ya Makampuni, Sura 212 kabla ya tarehe 1
Julai, 2020 kuwasilisha taarifa za Wanufaika wa
Mwisho (Beneficial Owners) ndani ya kipindi cha
miezi sita kuanzia tarehe 1 Julai, 2020.

BRELA kwa kushirikiana na Wizara ya Viwanda na
Biashara ipo katika hatua za mwisho za kukamilisha
Kanuni za Wanufaika wa Mwisho (Beneficial Owners)
zitakazoweka bayana utaratibu wa kukusanya na
kuhifadhi taarifa hizi.

BRELA inawataka Wamiliki wa makampuni na umma
kwa ujumla kutumia vizuri muda huu wa nyongeza
kuwasilisha taarifa husika mapema na sio kusubiri
muda wa mwisho ili kuepusha usumbufu wa namna
yeyote unaoweza kujitokeza.

Imetolewa na
Kitengo cha Habari na Mawasiliano

MKkuu wa Zantel Zanzibar, Mohammed Khamis Mussa, akizungumza Katika uzinduzi
wa ofa ya Zantel wakati wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, ambapo itawapatia
wateja wake, uhuru wa kuwasiliana zaidi pamoja na maudhui ya Kiislam kama nukuu
za Quran Tukufu na ujumbe wa kuwakumbusha wakati wa swala ili kuwawezesha
waislamu kufanikisha funga zao. Kulia ni Meneja Masoko wa Zantel Zanzibar, Rukia

Jengo la Ushirka, Mtaa wa Lumumba, S.L.P. 9393, Dar Es Salaam, Simu: +255-22-2181344, 2180113, 2180141, 2212800,
Nukushi: +255-22-2180371, barua pepe: ceo@brela.go.tz, usajili@brela.go.tz , Tovuti: www.brela.go.tz

Mtingwa. PICHA: MPIGA PICHA WETU

CWT yaweka msimamo
kutoikubali bodi

Na Renatha Msungu, DODOMA

wa Bodi ya Kitaaluma ya

Walimu (Teachers Profes-

sional Board) na badala yake kimeshauri

kubaki na Tume ya Utumishi ya Walimu

(TSC) ili kupunguza utitiri wa vyombo
vya kuwasimamia.

Akizungumza na waandishi wa habari

HAMA cha Walimu Tanzania
(CWT), kimepinga uanzishwa

aya, alisema sababu za kukataa kuan-
zishwa kwa bodi hiyo ni kutokana na
uendeshwaji wake kutegemea pesa ya
mwalimu mfukoni kwa ajili ya usajili,
leseni na ada ya mwaka ambayo ni Sh.
50,000, gharama za kusikiliza mashauri
ya semina kila mwaka ambayo ni lazima
kuhuisha leseni.

“Ukishindwa kufanya hivyo mwalimu
utalazimika kunyanganywa leseni na
kupoteza sifa ya kufundisha kwa sababu
kanuni zilizotungwa sasa zinaelekeza
hivyo,” alisema Ulaya.

“Mbaya zaidi mtu akishindwa kufanya
hivyo anafutiwa leseni yake, kitu amba-
cho kinaonyesha ni kunyanyasika kwa
walimu na kumkandamiza kiuchumi,”
alisema.

Alisema sababu nyingine iliyowa-
fanya kukataa Bodi hiyo na kutaka TSC
iendelee ni kuimarishwa kwa kuwa ina-
wasaidia kupunguza utitiri wa vyombo
vinavyowasimamia walimu kwa ujumla.

“Hii bodi sisi walimu tunaendelea na
msimamo wetu wa kuikataa, toka im-
eanzishwa msimamo wetu ulikuwa hivi
hivi, lakini Bunge ilipitisha,” alisema.

Alisema tayari wamewasilisha map-
endekezo yao kwa kamati husika ya
Bunge ambayo iliwaita viongozi hao ku-
wajulisha kuhusu upitishwaji wa bodi
hiyo.

Hata hivyo, wamewataka walimu wote
nchini kuwa watulivu wakati wakiende-
lea kusubiri majibu ya mapendekezo
yao na msimamo walionao kuhusiana
na uanzishwaji wa Bodi hiyo.

Alifafanua zaidi kuwa kulingana na
unyeti wa sekta hiyo na kada hiyo ya
ualimu serikali itazingatia maoni na
mapendekezo yao ya hatua ya awali ya
uundwaji wa sheria na kanuni zake.

Ulaya alisema mwaka 2019 CWT ilia-
likwa kutoa maoni kuhusu kuanzishwa
kwa bodi hiyo, na ilikataa baada ya kui-
soma sheria hiyo kwa kujiridhisha na
kuona chombo hiko kililenga kumkan-
damiza mwalimu badala ya kusaidia.

“Tunaona kabisa majukumu yaliyopo
kwenye bodi hiyo yanafafana na ya
TSC, hivyo hatuna budi kuendelea na
msimamo wetu wa awali wa kuikataa,”
alisema Ulaya.

Awali, akimkaribisha Rais wa CWT, Ka-
tibu wa chama hicho, Deus Seif, alisema
suala la bodi linamgusa kila mwalimu na
si walimu wanachama wa CWT.

Alisema chombo hicho kinasimamia
masuala ya nidhamu, lakini mwalimu
akitakiwa kukitumia inabidi atumie
gharama zake mwenyewe jambo am-
balo linamkandamiza kiuchumi.

“Kwanini tuwe na Bodi wakati tuna
Tume ya Utumishi wa walimu, kwa hili
sisi walimu haturudi nyuma,” alisema
Seif.

Naye Makamu wa Rais, Dinah Matham-
ani, alisema taaluma imeendelea kupan-
da juu na wao wanakiamini chombo cha
TSC kiendelee kuwasimamia.

Naibu Katibu wa chama hicho,
Maganga Japhet, alisema TSC, haijase-
ma imeshindwa kutekeleza majukumu
yake na CWT itaendelea kufanya kazi na
tume badala ya bodi kama inavyoeleke-
ZWa.
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA ZILIZOKAGULIWA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.12.2020
(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA WA MWAKA ULIOISHIA 31.12.2020

(Kiasi kwa shilingi milioni)

MWAKA WA MWAKA
SASA LINGANISHI MWAKA WA MWAKA
SASA| LINGANISHI
31.12.2020 31.12.2019
A.|MAL}

1|Fedha Taslimu 1,035 2,996 31.12.2020 31.12.2019

2 | Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 4,200 4,987 1 |Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:

3| Uwekezaji Katika Amana za Serikali 9,964 11,282 Mapato/(Hasara) Halisi (5,195) (1,432)

4 |Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 5,161 3,036 Marekebisho kwa Ajili va:

5|Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 723 605 B . L

6|Miamala Baina ya Matawi . R H“S_a’_“‘"’ Ka“k_a_Mal‘_ ) 4,719 1,332

7| Bili Zilizoafikiwa ~ ~ - Badiliko Halisi Katika Mikopo 10,897 1,336

8| Dhima za Wateja Zilizokubalika - - - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - -

9 |Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine - - - Mabadiliko Halisi Katika Amana (16,261) (36,517)
10 | Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa - -
11|Mikopo Halisi liiyopo 35,732 50,905 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (918) 1,152
12 |Mali Nyingine 9,808 5,180 - - B e !

13 |Uwekezaji wa Hisa _ ~ -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (3,439) (3,973)
14 |Akaunti za udhamini - - - Kodi Iliyolipwa - -
15 |Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 434 556 -SMR 1,592 1,640
16 |JUMLA YA MALI 67,055 79,546 - Mengineyo (21) 219
5. |DHIMA Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji (8,627) (36,242)
17 |Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 3,489 18,274
18 |Amana za Wateja 33,882 36,154 II |Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
19 | Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - Gawio Lililopokewa - -
20 (Amana Maalumu 162 216 Ununuzi wa Mali za Kudumu (13) (83)
21 |Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - .
22 |Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 77 121 Mapato F(utokana na I\./Iz.xuzo ya Mz.xhvza Kudumu - -
23 | Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 1111 146 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - -
24 |Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - -
25 |Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - Mengineyo (bainisha) (2,817) -
26 |Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 62 - Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji
. L 8 Y (2,830) (83)
27 | Dhima Nyingine 3,197 4,558
28 |Madeni -
29 | JUMLA YA DHIMA 41,980 59,468 11 |Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
30 |MALV/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 25,076 20,079 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa 8,915 -
C.| FEDHA ZA WANAHISA o i ¢
31 |Mtaji wa Hisa Uliolipwa 28,940 20,025 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu ~ ~
32 |Akiba ya Mtaji 7,455 4,140 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - -
33| Mapato Yaliyobakizwa (7,511) (2,998) Mengineyo (bainisha) - -
34 |Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (3,809) (1,089) Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha 8,915 -
35 | Akaunti Nyingine za Mtaji - -
36 | Stahiki ya Wenyehisa Chache - - ) . .
37| JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 25,076 20,079 1v |Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu (2,542) (36,324)
3g |Dhima Zisizo Dhahiri 1,558 2,537 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Mwaka/Mwaka 11,430 47,754
39 |Mikopo Chechefu 18,195 11,550 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Mwaka/Mwaka 8,888 11,430
40 | Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 2,499 1,227
41 |Mali Nyingine Chechefu - -
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31.12.2020
D. [BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Kiasi k hili . il "
(i) | Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 37% 25% ( HeHBae) Sallliae]) il
(i) [Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 45% 22% Malipo juu ya bei Mapato Tengo la Ziada| ~ Mengineyo
(iii) [Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 143% 95% Mwaka wa sasa Mtaji wa Hisa ya hisa i Ziada ya Kisheria yaJumla| (bainisha)
(iv) |Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 61% 64% Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2020 20,025 - (4,086) 4140 - - 20,079
(v) |Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 76% 82% isho ya mwaka uliopita (109) - (109)
(vi)|Ongezeko la Amana -10% _40% Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (3,809) (3,809)
(vii) |Ongezeko la Mali -0.3% -29%
Mapato mengine
Miamala na wanahisa
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA UNAOISHIA 31.12.2020 T o0 =
(Kiasi kwa shilingi milioni) Tengo la Ziada ya Jumla . ‘
LIMBIKIZO LA LIMBIKIZO Mengineyo
MWAKA WA LINGANISHI LA N e 3975 3975
SASA MWAKA ULIOPITA yongezayaMigj ____ : -
Salio la mwisho wa kipindi 31.12.2020 28,940 (11,320) 7455 25,076
31.12.2020 31.12.2019
1 [Mapato ya Riba 5,658 7,260 —
2 |Gharama za Riba 2,615 3384 Mwaka Uliopita
3| Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 3,042 3,876 Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2019 20,025 (1,825) 2445 396 21,041
isho ya mwaka uliopita 126 126
4|Madeni Viza Yaliyofutwa 1,808 400 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (1,089) (1,089)
5| Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 2,468 584
Mapato mengine
6 |Mapato Yasiyo ya Riba: 1,299 1,329 Miamala na wanahisa
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 128 70 Gawio liilolipwa
6.2 Ada na Kamisheni 178 542 Ziada ya Kisheria (1,299) 1,69 (396)
6.3 Gawio - - Tengo la Ziada ya Jumla
6.4 Mapato Mengine 993 718 Mengineyo
7 | Gharama Zisizo za Riba: 5,261 5,653 B : T
7.1 Mishahara na Mafao Epe 019 Salio la mwisho wa kipindi 31.12.2019 20,025 (4,086) 4,140 20,079
7.2 Ada na Kamisheni 136 267
7.3 Gharama Nyingine 3,003 3,368
8 |Faida /(Hasara) ya Uendeshaji (5,195) (1,432) Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi,tunathibitisha usahihi wa taarifa
9 | Tengo la Kodi ya Mapato 1,386 343 . . - . L. . .

10| Faida / (Hasara) Halist Baada ya Kodi ya Mapato (3.509) (1,089) za hapo juu, funatamka kwamba' tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu

kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za

11; }W‘r’lﬂ“’ ‘; " (HYﬂ“Y;’iT tishwa :‘b i k . - - Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006,na zinaonesha hali

umla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 3,809 1,089 . . .. L . . " o . "
Y vel ( ) ( ) halisi. Taarifa hizi za fedha zilikaguliwa na BakerTilly "Certified Public Accountant” na kupata

13 |Idadi ya Waajiriwa 60 65 hati safi

14 |Mapato kwa Hisa (190) (54)

15| Mapato kwa Hisa zilizochujwa (190) (54)

16 |Idadi ya Matawi 5 5

Jina Cheo Imesainiwa
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI .
1|Uwiano wa Faida kabla ya kodi na Wastani wa mali -15.51% -1.37% Mr. Charles Rwechungura Mkurugenzi 31.03.2021
2 |Uwiano wa Faida baada ya kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -22.67% -5.42%
3| Uwiano wa matumizi yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 75.62% 65.82% Mr. Alfred Mkombo Mkurugenzi 31.03.2021
4 |Uwiano wa mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali zinazozalisha 5.24% 5.94% ) U
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HABARI BUNGENI

NOTISI/ TANGAZO

REAL MASTER COMPANY LTD,TAUSI AUCTION MART NA MASHOKA AUCTION MART kwa
mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, chini ya benki ya AKIBA COMMERCIAL
BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa madeni kwa wadaiwa wafuatao ndani ya siku 14 kuanzia tangazo
hili,Vinginevyo, tutafanya minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

AINA YA

S/No | JINA LA MTEJA JINA LA MDHAMINI | O AR | DHAMANA ILIPO | TAREHE YA MNADA
|| DOMINA MARK OMARY NGUSA NYUMBA m%\o}:ﬁ( 3010412021
MAHAMBO KA IVANIARO NAKUENDELEA
MPIRANI-
, | FATUMA RAMADHANI ;ﬁg&?{ A~ NYUMBA MABOGINI 30/042021
- | SENKONDO SENKONDO MOSHI- NAKUENDELEA
KILIMANJARO
CHEKERENI-
ALEX SABAS MABOGINI 30/04/2021
3. | ALEXSABASSILAYO ] ¢/50 NYUMBA MOSHI- NAKUENDELEA
KILIMANJARO
s WILIAM JACKSON WILIAM JACKSON NYUMBA E%“gﬁlég(ﬁlfwl‘: 08/05/2021
KILEO KILEO NVERERE NAKUENDELEA
BOMANGOMBE
5 | AHMED ISSA KANDIRA I}’IEII]%M BALTAZART | \vivpA KITONGOIL- gﬁ?ﬁggﬁlmw N
NYERERE
08/05/2021
6 | BRYSON SENYAEL BRYSON SENYAEL .
SHOO SHOO NYUMBA BOMANGOMBE NAKUENDELEA
08/05/2021
HALIMA JUMA MARIAM HARUNA BOMANGOMBE
7| MzuNGU MZUNGU NYUMBA GEZAULOLE -HAl | NAKUENDELEA
15/05/2021
NEEMA SOLOMONI NEEMA SOLOMONI
8 MWANGA MWANGA NYUMBA SINAI-KIA-SIHA NAKUENDELEA
o | ALLEN BARAKAEL ALLEN BARAKAEL FUKA-SIHA-SANYA | 15/05/2021
MMARI MMARI NYUMBA UU NAKUENDELEA
10 | SIMONISMAEL SIMON ISMAEL NYUMBA HIMO-NJIA PANDA | 510512021
MAWISH MAWISH MAGHARIBI NAKUENDELEA
LIBERATY BERNARD | LIBERATY 210052021
11 SHAYO BERNARD SHAYO NYUMBA HIMO -MOSHI NAKUENDELEA
SELINA EZEKIEL SELINA EZEKIEL 210052021
12 MSHANA MSHANA NYUMBA UCHIRA -MOSHI NAKUENDELEA
KIFARU _MWANGA
13 | AWADHIJUMA AMIRI im{? HLIUMA NYUMBA f&%gigws N
KILIMANJARO
ATHUMANI SADIKI ATHUMANISADIKI | (oo KIFARU -MWANGA | 57/05/2021
14 | MFINANGA MFINANGA KILIMANIARO NAKUENDELEA
JUMA SELEMANI JUMA SELEMANI NYUMBA KIFARU -MWANGA | 5719572021
15 | MNDEME MNDEME KILIMANIARO NAKUENDELEA
29/05/2021
REGINA WILLIAM REGINAWILLIAM | (o100 VACHAME
16| MBOWE MBOWE NAKUENDELEA
y 29052021
CHARLES PETER CHARLES PETER
17| uLomt ULOMI NYUMBA MACHAME NAKUENDELEA
ATILYO JOHN ATILYO JOHN NYUMBA URU-KUSINI- 05062021
18 | MWALONGO MWALONGO KISOMBOKO NAKUENDELEA
051062021
ANTHONI JOHN
Jo | ANTHONLJOHNMUSHI | prc NYUMBA URU-TAWINGO NAKUENDELEA
JOROME VICTOR JOROME VICTOR NYUMBA KIBOSHO 12/06:2021
20 | MUSHI MUSHI MASHARIKIMOSHI |\ u  UENDELEA
199062021
SAMJI ATHUMANI SAMJI ATHUMANI
21 | KIMBWEREZA KIMBWEREZA NYUMBA MAKANYA-SAME NAKUENDELEA
CHACHA JOHNSON | cHACHA NYUMBA NA CHANIKA- 28/04/2021
22| MATIKO JOHNSON MATIKO | ENEO NGOBEDI NAKUENDELEA
29/04/2021
23 | NESTORY NESTORY NYUMBA MVUTI-
REVOCATUS NJAU | REVOCATUS NJAU KIYOMBO NA KUENDELEA
AMANI OMARY AMANI OMARY KISARAWE II- 30/04/2021
24 | NOMBWANI NOMBWANI NYUMBA KIGAMBONI NA KUENDELEA
30/04/2021
25 | EDON MGISHA EDON MGISHA GEZA-
ISAYA ISAYA NYUMBA KIGAMBONI KUENDELEA
04/05/2021
MINIHAIJT H. MINIHAIJI H.
26 ULONGONI ‘B’
MSHALE MSHALE NYUMBA NA KUENDELEA
29/04/2021 NA
), | MAULID JUMANNE | MAULID NYUMBA IGOMA-MWANZA | KUENDELEA
HAMIS JUMANNE HAMIS
L5 | EVODFRANCIS EVOD FRANCIS T 444 DAY 28/04/2021
MLINGA MLINGA TOYOTA CROWN | MWANZA NAKUENDELEA

MASHARTI YA MNADA
1. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya nyumba au kiwanja papo hapo baada ya mnada
kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.
2. lkiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,
hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwishailipa.
3. Kwa mawasiliano zaidi;
548684/0719351040/0689349477
4. lwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba benki itarudisha kiasi cha fedha
kilichowekwa na mnunuzi benki bila gharama yeyote.

tupigie

simu  no.

0754 443904 /

0752 868742

/0658

TASAC kuanzisha
mchakato kurekebisha
tozo abiria bandarini

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI kupitia Shirika la Uwaka-
la wa Meli Tanzania (TASAC), inakusudia kuit-
isha vikao vya wadau ili kurekebisha kiwango
cha tozo ya abiria wanaopita katika bandari
ndogo zilizopo katika maeneo mbalimbali ya
mwambao wa bahari na maziwa.

Hivi sasa tozo inayotozwa ni Sh. 600, hivyo
vikao hivyo vitakavyofanyika kabla ya mwisho
wa mwezi wa sita mwaka huu, vitapunguza
tozo hiyo.

Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano,
Dk. Leonard Chamuriho, alitoa kauli hiyo bun-
geni jana alipokuwa akijibu swali la nyongeza
la Mbunge wa Buchosa (CCM), Erick Shigongo.

Katika swali lake, Mbunge huyo alihoji,
TASAC inatarajia kuitisha kikao cha wadau wa
bandari za maziwa na bahari lini na utaratibu
huu wa tozo mpya utaanza lini.

Dk.Chamuriho alisema vikao hivyo vitahu-
sisha wadau wote wa bandari katika ngazi za
kitaifa na kwenye maeneo husika wakiwamo
wenye vyombo vya usafiri, abiria, mamlaka za

Serikali za Mitaa.

“TASAC inakusudia kuwa tozo
itakayoridhiwa na wadau itangazwe na
kuanza kutumika mwaka mpya wa fedha wa
2020/21,” alisema.

Katika swali la msingi, mbunge huyo alihoji,
ni lini serikali itaacha kuwatoza Sh. 600 wakati
wa kuingia na kutoka Bandarini wananchi wa
visiwa vya Kasalazi, Yozu, Gembela na Soswa
katika Jimbo la Buchosa kwa kisingizio cha
uwekezaji.

Akijibu swali hilo, Waziri Chamuriho,
alisema kiwango cha tozo ya abiria wanaopita
katika bandari ndogo zilizopo katika maeneo
mbalimbali yamwambao wa baharinamaziwa
ni Sh. 600 kama ambavyo imeainishwa katika
kitabu cha tozo cha Mamlaka ya Usimamizi wa
Bandari (TPA).

Alisema TPA baada ya kupokea malalamiko
ya wadau mbalimbali kuhusu tozo hizo,
imeanza kuchukua hatua za kufanya marejeo
ya tozo hizo kwa bandari zote ndogo nchini
kwa kushirikisha wadau katika maeneo
mbalimbali.

W’biashara kando ya barabara
kuu Kuendelea kuwezeshwa

BUNGE limeelezwa kuwa serikali itaende-
lea kutafuta namna bora ya kuwezesha wafan-
yabiashara waishio kwenye miji kando kando
ya barabara kuu ikiwamo Mafinga kufanya bi-
ashara zao kwa saa 24.

Naibu Waziri wa Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), David
Silinde, alibainisha hayo jana alipokuwa aki-
jibu swali la Mbunge wa Mafinga Mjini (CCM),
Cosato Chumi.

Katika swali lake, Mbunge huyo alihoji, Seri-
kali ipo tayari kuruhusu wananchi wanaoishi
kwenye miji ambayo ipo kando ya barabara
kuu kama Mji wa Mafinga kufanya biashara
kwa saa ishirini na nne.

Naibu Waziri Silinde akijibu swali hilo,
alisema serikali imeendelea kubuni mikakati
mbalimbali katika kuwaendeleza wafanyabi-

ashara wadogo ikiwa ni pamoja na kuwaten-
gea maeneo kwa ajili ya kuendeshea biashara
zao na kuwatambua kwa kuwapatia vitambu-
lisho vya wafanyabiashara wadogo na watoa
huduma.

Alitaja baadhi ya Halmashauri hizo ni Jiji la
Dodoma, Jiji la Dar es Salaam na Halmashauri
ya Manispaa ya Kigoma Ujiji.

Alibainisha kuwa uendeshaji wa biashara
nyakati za usiku umeonekana kuwa na vikwa-
70 vingi vya ulinzi na usalama wa wafanyabi-
ashara, wateja pamoja na bidhaa zao.

Alisema uzoefu unaonesha kuwa maeneo
zinakofanyika biashara kwa saa 24 kuna mi-
undombinu yote muhimu ikiwamo taa, kam-
era, vyoo na maeneo ya kuhifadhia bidhaa za
wafanyabiashara.

STAMICO, TANESCO kuzalisha umeme MW 200

SHIRIKA la Madini la Taifa (STAMICO) na
Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), ya-
meagizwa kutenga bajeti kwa ajili ya kuka-
milisha mradi wa kuzalisha umeme zaidi ya
MW 200 utakaotumia makaa ya mawe katika
Mgodi wa Makaa ya Mawe Kiwira.

Naibu Waziri wa Madini, Prof. Shukrani
Manya, aliyasema hayo bungeni jana alipoku-
wa akijibu swali la nyongeza la Mbunge wa
Kyela (CCM), Ally Jumbe.

Mbunge huyo alihoji serikali ina mpango
gani kuhakikisha wanautekeleza kwa wakati
kutokana na mradi huo kuwa wa muda mrefu.

Akijibu swali hilo, Prof Manya aliyaagiza
mashirika hayo kutafuta fedha ili kukamili-
sha mradi huo na uanze kufanya kazi kama
ilivyokusudiwa.

Katika swali la msingi, Mbunge huyo alihoji,
ni lini Serikali itaufufua Mgodi wa Makaa ya

Mawe Kiwira, pia ni lini baadhi ya waliokuwa
Wafanyakazi wa mgodi wa makaa ya mawe
Kiwira watalipwa stahiki zao baada ya mgodi
huo kufungwa.

Akijibu maswali hayo, Naibu Waziri Manya
alifafanua kuwa Mgodi huo ulikabidhiwa seri-
kalini kupitia STAMICO mwaka 2013 kwa len-
go la kuuendeleza.

“STAMICO kwa kushirikiana na TANESCO
wanaendelea na mpango wa pamoja wa
muda mrefu wa kuanzisha mradi wa kuzali-
sha umeme zaidi ya MW 200 utakaotumia
makaa ya mawe yatakayozalishwa katika
Mgodi huo, makubaliano ya ushirikiano (MoU)
kati ya STAMICO na TANESCO yako hatua za
mwisho kukamilika kabla ya kuwasilishwa
kwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali na kisha
kusainiwa,”alisema.
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I\/IIAt<A 37 BIL.A SOKOIN_E . .
Alichosimamia kinabaki

kuwa tunu kuu hadi leo

Na Sabato Kasika

AZIRT Mkuu  Edward
Sokoine, aliyefariki
dunia Aprili 12, 1984
ametimiza miaka 37,
tangu alipowaaga Watanzania, katika
ajali ya gari iliyomaliza maisha yake,
huko Dakawa mkoani Morogoro.

Ni takribani miongo minne, umri
wa vijana wengi, ikiashiria kuwa
vijana wengi hawamfahamu kiongozi
huyo.

Taifa linapokumbuka mchango
wake atakumbukwa kwa mengi uki-
wamo msimamo wa kipekee katika
historia ya viongozi wa Tanzania chini
ya Mwalimu Julius Nyerere.

Alikuwa na mawazo, fikra, msi-
mamo na mwelekeo mahsusi wa
maendeleo ya nchi.

Alikuwa akisimamia masuala mbal-
imbali ya kijamii kama utamaduni, kil-

Kwa mfano, katika hotuba zake
mbalimbali, alisisitiza mambo
muhimu kama uhuru wa kitaifa, kuji-
tosheleza kwa chakula, kuwapo soko
la kitaifa, uwekezaji katika kilimo na
ufugaji na ‘mapinduzi vijijini’

Linapokuja suala la uhuru wa ki-
taifa, msimamo wake ulikuwa wazi
kuhusu umuhimu wa kulinda na
kukuza uhuru wa Tanzania kama nchi
na taifa na alitetea msimamo huo bila
kuyumba.

IMANI YAKE

Sokoine alimini kuwa, bila uhuru
wa kitaifa, nchi haiwezi kuwa na
maendeleo yanayoheshimu utu wa
mtu kama binadamu, na alikemea
wenye nia ya kuuza uhuru wa nchi
zao ili waendelee kuishi lakini kuishi
kitumwa.

Si hapo tu, bali pia katika utama-
duni, mila na desturi, uzalendo, ku-

Waziri Mkuu Edward Sokoine, alipokuwa na mgeni wake kiongozi kutoka China. PICHA:
MTANDAO

jitegemea kama taifa, hakuamini
kuwa mila na desturi zote ni nzuri
ila alilaani zile za kuiga kutoka
nje, hasa za Ulaya na Marekani,
bila kujali uzuri au ubaya wake.

Katika hotuba aliyoitoa Okto-
ba, 1982, akiwa mjumbe wa Mku-
tano Mkuu wa CCM kule Arusha,
alisema: “..jambo la tano ambalo
ningependa nilitaje... ningewaom-
ba wajumbe tusitupilie mila zetu
nzuri mbali... utamaduni wetu na
mila zetu umeingiliwa mno na
mila na tabia za kigeni za kuwa na
tamaa ya vitu, hasa visivyosaidia
katika maisha”.

Kwake, uzalendo ulikuwa ni

moja ya sifa ya kiongozi bora, na
kwamba ni muhimu kuchagua
viongozi wazalendo ili walisaidie
taifa kwa maana ya kuendeleza
upendo.

Aliamini , uongozi siyo dha-
mana, bali pia kujitolea na kuwa
mstari wa mbele katika vita vya
kuwakomboa kimandeleo walio-

TAIFA KUJITEGEMEA

Taifa kujitegemea ilikuwa ni
kama imani ndani ya fikra zake
sera ya ‘Ujamaa na Kujitegemea’
ilikuwa msingi wa maendeleo ya
serikali.

Ili kufanikisha sera hiyo, al-
iondoa mara moja vikwazo wa
kusafirisha chakula kutoka mkoa
moja kwenda mwingine, kwa
kuwa alipenda kujitegemea, aki-
tumia maneno ya ‘kusimama kwa
miguu yetu wenyewe’.

Alikuwa kiongozi aliyechukia
kuombaomba chakula kutoka
nje, akiamini bila kujitegemea
kwa chakula, nchi inakuwa tege-
mezi na kupoteza heshima, utu
na uhuru mbele ya jamii za ki-
mataifa.

Ili kujitegemea, alitamani ku-
watumia wataalam na wasomi wa
ndani badala ya ‘kuwaabudu’ wa

Ukurasa 14

nje na alitambua umuhimu wa
kuwa na imani na wataalam hao
na umuhimu wa utafiti wa kisomi
kabla ya kufanya uamuzi wa kis-
era na kisiasa.

Yapo mengi ya kumuelezea
kiongozi huyo, lakini muhimu
kutambua kuwa alisisitiza kuji-
tosheleza kwa chakula, soko la
kitaifa na uwekezaji katika kilimo
na ufugaji na aliamini kuwa chim-

Hatua hiyo ndiyo iliyomfanya
kuhimiza ‘mapinduzi vijijini’, kwa
wa ni chimbuko la kuleta mapin-
duzi ya kijamii, ya kiuchumi na ya
kisiasa, na alitamani, baadala ya
kuzalisha wataalam wengi zaidi,
wakulima na wafugaji wageuzwe
wawe ndio wataalam wenyewe.

MFUATILIAJI

Kama ilivyokuwa kwa Rais
John Magufuli kutoa maelekezo
na kuyafuatilia, Sokoine pia ali-
kuwa mfuatiliaji aliyefanya ziara
za kushtukiza.

Kutoa maagizo na kuyafuatilia
na ziara za kushtukiza, kuliwa-
fanya watendaji wa serikali wa-
naotoa taarifa za uongo kutimiza
wajibu .

Kwa wale ambao hawakuwapo
kipindi hicho au walikuwa ha-
wafuatilii utendaji wa kiongozi
huyo, lakini wakawa wameshush-
udia utendaji wa Rais wa Awamu
ya Tano, watakuwa wanajua kile
ninachoelezea.

Wakati mwingine alikuwa
akiwaita mawaziri ofisini kwake
kumpelekea taarifa mbalimbali
za utendaji na waliotoa taarifa
za uongo, hakusita kuwaumbua
na kuwachukulia hatua za kinid-
hamu.

Alichukia viongozi wazembe na
wala rushwa, na aliwahi kutamka
mwaka 1983 katika moja ya
maelekezo yake kuwa; “Ole wake
kiongozi mzembe nitakayemkuta.
Viongozi wazembe na
wabadhirifu wahesabu siku zao”

Si hapo ni bali sifa zake za ufua-
tiliaji wa ahadi au maagizo na
kutoogopa mtu, zimejionyesha
miaka ya hivi karibuni, hasa jinsi
ambavyo watendaji wa serikali
waliokwenda kinyume na uta
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Uwekezaji kwenye madini uzisaidie jamii jirani na migodi kupunguza umaskini. PICHA: MTANDAO ..

Na Mwandishi Wetu

HIVI karibu serikali imesisitiza
umuhimu mkubwa wa taifa kuka-
ribisha na kukirimu wawekezaji
kutokana na ukweli kuwa ili
kukuza uchumi na kuleta maen-
deleo taifa linaloyatamani haku-
na mbadala wa uwekezaji .

Serikali inaamini kuwa ni kitu
muhimu kwa maendeleo ya
uchumi wa taifa na kila nchi ina-
hitaji wawekezaji wawe wa kuto-
ka nje au wa ndani wenye mi-
taji ili kuanzisha na kuendeleza
miradi mbalimbali ikiwamo vi-
wanda, kilimo, ufugaji, uchimbaji
madini na uzalishaji wa aina zote
kwa maendeleo.

Ni dhahiri hakuna anayepin-
gana na nia njema ya kuwekeza
lakini mazingira ya sasa yana-
hitaji umakini mkubwa katika
mikataba ya kuanzisha miradi
ya uwekezaji kwa vile Tanzania
imeshaumwa na nyoka ni lazima
kama ile methali inavyosema |,
aliyengatwa na nyoka akiona
unyasi anashituka. Uwekezaji un-
aotazamiwa uwe na jicho pevu la
kujua wapi taifa linapoumizwa au
kunufaika.

Licha ya serikali kutaka
wawekezaji na kuujua umuhimu
wao , taifa linalazimika kujipanga
na kuona lilipotoka kwenye ku-
karibisha wageni na kutoa fursa
mbalimbali za kuwekeza mitaji

Uwekezaji uwe makKini
ili kKuepusha umaskini

yao kwenye vitega uchumi, likitu-
mia darubini kali.

USHAURI WA MKAPA

Serikali ya awamu ya tatu
ilikuwa mstari wa mbele ka-
tika ubinafsishaji na kufungua
milango kwa wawekezaji , na il-
ipoondoka madarakani iliacha
ushauri . Katika kitabu cha Rais
wa awamu hiyo Benjamin Mkapa
cha “My Life, My Purpose” au
kwa Kiswahili Maisha Yangu, Ku-
sudio Langu, aligusia umuhimu
wa kuanzishwa kwa baraza dogo
ambalo ni sehemu ya bunge la
kupitia miswada ya sheria na mi-
kataba iliyopitishwa na chombo
hicho kabla ya utekelezaji.

Pendekezo hilo ni muhimu
kwa kuwa kila upande unataka
kufaidika wawe wenye mitaji
au wawekezaji na Watanzania
wanaowapa rasilimali. Wakati
serikali inapoamsha ari mpya
ya uwekezaji ushauri huo ni
muhimu. Kutumia wataalamu na
kuangalia iwapo kuna tija. Hili ni
kwa sababu wakati wawekezaji
wanapokaribishwa kuna mahali
wanaizidi serikali ujanja na ku-

sababisha Watanzania kujiona
kuwa hawanufaiki na kazi wana-
zozifanya, badala yake wanaam-
bulia kuliwa badala ya kufaidi.

Ni wakati wa kutumia wataal-

amu na wabunge kuhakiki-
sha kuwa uwekezaji haud-
hoofishi uchumi. Tena si wa

kusaka manufaa ya kiuchumi
kwa wachache hasa hao wa-
naotoa vibali vya uwekezaji na
wawekezaji wenyewe kwani kama
wafanyabiashara wanasaka na
kulinda maslahi yao lazima kuwa
makini, kama Mkapa alivyoshauri.
Ni wazi kuwa kunahitajika
chombo makini cha wasomi, wa-
chumi, wanasheria na wataalamu
mbalimbali kutafsiri mikataba
ya uwekezaji , mazingira na faida
zitakazopatikana kwa vile ime-
onekana wawekezaji wakiachiwa
kufanya watakalo huenda wasi-
jali maslahi ya taifa na kuwashauri
wabunge ili kufanya uamuzi.

MUSTAKBALI WA TAIFA

Pamoja na kuwabhitaji
wawekezaji hao ni wakati wa
kuwa na fikra za kuchochea
maendeleo, kutafakari na kuibua

hoja kuhusu mustakabali wa Tan-
zania itajikomboaje na kuachana
na utegemezi? Taifa lina rasilimali
za kila aina litazitumiaje kuen-
delea badala ya kuamini kuwa
wanahitajika wageni kuziende-
leza badala ya wazawa? Alishauri
Mkapa.

“Unahitaji ukombozi wa pili, ki-
siasa, kiuchumi, kiutamaduni. Tu-
nahitaji kama taifa na mtu mmoja
mmoja kuona aibu kuwa na kue-
ndelea kuwa ombaomba. Tuna-
hitaji kujitegemea na kuthamini
maendeleo endelevu “ alisema
Mkapa kwenye kitabu chake.

KUTATUA CHANGAMOTO

Wakati mwingine inawezekana
kuamini kuwa wawekezaji ni
muhimu , lakini ukweli ni kwam-
ba kuna hoja nyingi zinazohitajika
kujibiwa kama unasaidia kupata
ajira kwa vijana.

Ni swali la kwanza kwa vile
mara nyingi zipo ahadi kuwa
uwekezaji na vitega uchumi
vinaongeza fursa za ajira, kulipa
kodi na maendeleo, lakini muda
mwingine sivyo.

Ripoti ya Shirika la Kazi Duni-

ani (ILO) ya mwaka 2019 inasema
ukosefu wa ajira Afrika Kusini ya
Sahara ni asilimia zaidi ya 6 iki-
maanisha kuwa katika kila vijana
100, takribani 60 hawana kazi.

“Lakini hata kazi zilizopo ni za
vibarua (unskilled) na za kiwango
cha chini kwa sababu hakuna
elimu wala ujuzi wa kufanyakazi
kwa sababu ya ukosefu wa waso-
mi wenye viwango vya elimu ya
juu, utaalamu unaohitajika na
uchapajikazi mahiri wanaoutaka
wawekezaji wageni.

Ukosefu wa miundombinu
kama barabara, umeme, maji,
reli, maghala ya kuihafadhi bid-
haa, bandari, viwanja vya ndege,
TEHAMA kunachangia ukuaji wa
uchumi, kwa taifa moja moja, kan-
da na hata uwekezaji wa kigeni. Ni
lazima kujiweka sawa kwenye mi-
undombinu hiyo ili kuwa na msuli
wa uwekezaji hasa wa mitaji ya
kigeni.

Kwa mujibu wa Benki ya Maen-
deleo ya Afrika (ADB) kadirio la
dola bilioni 130 hadi bilioni 170
linahitajika kila mwaka kwa ajili
ya uwekezaji wa miundombinu ya
Afrika kila mwaka, jambo ambalo
halijaweza kufanyika .

“Mkwamo huu ni riski kubwa
kwa uwekezaji kwenye ukanda
wa Afrika Kusini ya Sahara ..” in-
asema ADB hivyo kusisitiza kwan-
za umuhimu wa kuweka mazingi-
ra bora kwanza kabla ya kufikiria
uwekezaji na mitaji ya kigeni.

Alichosimamia kinabaki kuwa tunu kuu hadi leo
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ratibu walivyochukuliwa hatua
za kinidhamu.

Mwaka 1983, Nyerere alizindua
kampeni ya kupambana na wahu-
jumu uchumi baada ya kupitishwa

kwa Sheria ambayo iliendeshwa
na kusimamiwa na Sokoine.

AJALI HADI KIFO

Kiongozi huyo alifariki kwa

ajali ya gari Aprili 12 mwaka 1984
wakati akitoka kwenye kikao cha
bunge Dodoma kuelekea Dar es

Salaam, eneo la Wami- Dakawa
mkoani Morogoro.
Uongozi  wake  ulionekana

kuwa wa mfano na kumfanya awe
maarufu, kwa jinsi alivyokuwa na
uadilifu na kufuatilia utendaji kazi,
huku akikemea ulaji rushwa na
ubadhirifu wa mali ya umma.

Kifo chake kilileta majonzi

makubwa kwa Watanzania wa
kawaida ambao walikuwa wakimt-
arajia kama mtetezi wa wanyonge
ambaye angeinua hali ya maisha
yao, lakini ‘akaondoka’ mapema.
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ULAJI RIPOTI CAG
Vigogo, wenye dhamana
wanavyowatesa wanyonge

O Ushuhuda: ulaji na ‘'makinikia’

Na Mwandishi Wetu

RIPOTI ya Mdhibiti na Mkagu-
zi Mkuu wa Hesabu wa Serikali
(CAG) ya mwaka huu, inawatone-
sha wapigakura ambao wanazidi
kuchoshwa na viongozi wenye
dhamana ambao licha ya kuwa-
gharamia kila kitu yakiwamo
magari ya bei mbaya au mashang-
ingi na V8, yenye viti vilivyo-
funikwa na vitambaa vyeupe
yakiwabeba, wanaendelea kupo-
ra fedha za maendeleo badala ya
kuboresha maisha yao.

Vigogo wanaokula Kkiyoyozi
kwenye V8 ambao baadhi ni
pamoja wakurugenzi mawaziri,
manaibu na watendaji wakuu wa
mawakala mbalimbali wanatajwa
na CAG kuwa sio wawajibikaji bali
wafujaji wa fedha za umma.

Miaka kadhaa iliyopita katika
kampeni zake CCM, aliwahi kua-
hidi wananchi kuwa iwapo watai-
chagua kuongoza nchi, itatoa
a]111 ya mikopo na kuwezesha
wananchi kuanzisha miradi ya
maendeleo.

Wengi  walijiuliza  serikali
itazitoa wapi? Lakini, kabla ha-
wajauliza wakati wanatafakari,
walijibiwa kupitia majukwaa ya
kampeni kuwa mgombea wake
alikuwa ametumikia serikali kwa
miongo mingi na alifahamu wapi
fedha zilipo na alijua namna ya
kuziingiza mikononi mwa wa-
nanchi.

Kiasi cha fedha kilichotajwa na
CAG kuwa kimeliwa bila huruma
na watendaji, mawaziri na vion-
gozi wa serikali kwenye ripoti ya
ukaguzi wa fedha za umma ya
hivi karibuni ni kikubwa mno na
vyote nchini kila kimoja kikivuna
Sh. milioni 50.

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi
wa Hesabu wa Serikali, inasema
kuwa fedha zinachotwa na ku-
tumiwa bila kufuata utaratibu na
baadhi ya watuhumiwa ni Wiz-
ara ya Maliasili na Utalii , Mam-
laka ya Usimamizi wa Bandari,
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa , lakini pia Rais
Samia Suluhu Hassan, wakati wa
kuwaapisha wateule wakiwamo
wakurugenzi wa mashirika ya
umma, anawataja baadhi ya wa-
jumbe wa bodi kuwa ni miongoni
mwa wabadhirifu na walaji wa
pesa umma.

Anaizungumzia bodi ya Shiri-
ka la Uwakala wa Meli Tanzania
(TASAC) akibainisha kuwa ni
eneo moja ambalo fedha zimeli-
wa bila huruma pale wajumbe
wa bodi walipofanya vikao zaidi
ya 20 pia kujipa kazi kwa kuji-
geuza kuwa wajumbe wa kamati
za utendaji na utekelezaji wa ma-
jukumu waliyojipangia ambayo
yote yametumia mamilioni ya
fedha lakini hakuna tija wala ma-

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu

slahi kwa taifa.

Mchezo wa wizi wa fedha za
umma umekuwa mwiba kwa
maendeleo ya nchi kwa miaka
mingi na licha ya hatua mbalim-
bali kuchukuliwa upotevu wa
pesa za umma umekuwa saratani
isiyopona.

Zipo hatua za kupunguza
matumizi ya fedha yasiyokuwa
na tija kama kupiga marufuku sa-
fari za ughaibuni ambazo wengi
walizitumia kwa manufaa binafsi,
kujilipa posho nyingi kila wakati
zinazotokana na kuandaa semina
na mikutano.

Ukweli ni kwamba wizi wa
ubadhirifu wa fedha za umma
ulionekana kwenye safari hizo
maana wengi walipishana an-
gani kuanzia  watunga sheria
bungeni, wafanyakazi wa serikali
, wanasiasa, viongozi wa man-
ispaa na halmashauri za miji na
majiji wakiwamo mameya na
madiwani.

Kwa ujumla waliosafiri
walieleza kuwa wanafanya ziara
za mafunzo kujifunza lakini kwa
hakika huenda kwa miaka mingi
walijikusanyia posho za kujikimu
na hakukuwa na tija inayaooneka-
na kwa wizara zao, halmashauri
zao, taifa wala kata wanazoziwak-

Zipo hatua za ku-
pUNEUZa matumizi
va fedha yasi-
vokuwa na tija
kama kupiga
marufuku safari
Za ughaibuni
ambazo wengi
walizitumia kwa
manufaa binafsi,
kujilipa posho
nyingi kila wakati
zinazotokana na
kuandaa semina
na mikutano

za Serikali, Charles Kichere. . PICHA: MTANDAO

ilisha.

Ripoti ya CAG ya sasa inaonye-
sha kuwa rasilimali za nchi kama
serikali haitachukua hatua kali za
udhibiti zitatumiwa kwa manufaa
ya wachache kuneemesha waba-
dhirifu na wenye uzalendo wa
kushibisha matumbo yao.

Ni wakati wa dola na vyombo
vyake kuanzia sasa kusikiliza
maelekezo ya CAG kudhibiti na
kurudisha fedha zinazoliwa na
wajanja kwa kuwa wanafahamu
fedha za serikali zilipo na pia wa-
naelewa jinsi ya kuzipata na kuzir-
udisha mikononi mwa wananchi.

Kusikia madudu yaliyopo kwe-
nye ripoti ya CAG haitoshi ni zama
za kuiona serikali ikikata mirija ya
kujichotea fedha kwenye wizara,
serikali za mitaa na mashirika
ya umma na mwanzo wa kuziba
mianya mingine ya kula fedha za
umma hasa kwa wale ambao wa-
nageuza hazina ya serikali kuwa
shamba la mwenda wazimu.

Viongozi wengine wanadaiwa
kuwa wanalenga kujitafutia fedha
ambazo huzipata hata kama ha-
wakufanyakazi ndicho CAG ana-
chobainisha kuwa wapo mawaziri
wanaojilipa mamilioni kinyemela.

Suala hilo nalo liangaliwe kwe-
nye utumishi wa umma ili kupun-
guza matumizi mabya ya fedha za

yvake

umma yasiyo ya lazima tena ya-
nayowanufaisha wachache waka-
ti wapiga kura wanakosa huduma
muhimu.

Kwa sababu Rais na Makamu
wa Rais wamekuwa watumishi
wa umma kwa muda mrefu, wa-
nafahamu kuhusu mawaziri,
wanasiasa na maofisa hao wa-
naojinufaisha wasinyamaziwe ili
kudhibiti wizi wa pesa za umma.

Ripoti hii ya CAG ni eneo amba-
lo Watanzania wangetaka waone
serikali ikilifanyia kazi ili kusafi-
sha uozo na kuokoa mamilioni ya
umma yanayopotea kila wakati
kutokana na baadhi ya watendaji
na viongozi kukosa uadilifu na ua-
minifu.

Ufisadi huo unapohusisha vion-
gozi wengi kutoka ofisi mbalimba-
li unamaanisha kuwa mabilioni ya
fedha yanaishia kwenye mikono
ya wachache lakini maisha ya Wa-
tanzania wengi licha ya kutajwa
kuwa yameboreka na imeingia
kwenye uchumi wa kati yanaen-
delea kuzorota.

Iwapo viongozi watakuwa wa-
nalipwa posho za kujikimu iwe
wizarani, idarani au wakala kwa
kazi ambazo hazikufanyika ni fed-
ha kiasi gani zinapotea?

Ikiwa Tanzania imepitia kwe-
nye miaka mitano ya udhibiti
wa fedha za umma, kuanzia
malipo kwa kontroli namba, ku-
hakiki mishahara ya watumishi
wa umma dhidi ya wafanyakazi
hewa, kukomesha safari za ughai-
buni na kutumia njia za kisa-
sa kukusanya fedha na mapato
ya umma, inashangaza kuona
kuwa ndivyo mchezo wa watumi-
shi wa serikali kwenye sekta ny-
ingi kujichotea pesa, tunajiuliza
ni mamilioni mangapi yanaishia
kwenye matumbo ya wachache?

Lakini pia kuna watumishi wen-
gine wa serikali wana mchezo wa
kuomba kamisheni au ‘teni pasen-
ti" kukwamisha wawekezaji kabla
ya kuidhinisha iwe zabuni ama
uanzishaji wa miradi, hao nao
wanaendelea na mazoea hayo

mpaka lini?
Kwa kufukuzia kamisheni
wanasababisha kandarasi za

umma kuwa duni, kusababisha
manunuzi feki ya umma, huduma
zisizoridhisha pamoja na kukose-
kana kwa thamani halisi ya fedha
zinazotumiwa ikilinganishwa na
bidhaa zilizonunuliwa au miradi
ya kandarasi iliyofanyika.

Makamu wa Rais Dk. Phillip
Mpango, anasema hatakuwa na
huruma kwa wabadhirifu, wala
rushwa na wanaoibia Watan-
zania maskini na kutokana na
utumishi wake serikalini ni wazi
hakuna aina ya wizi, ubadhirifu
na dhuluma zinazofanyika seri-
kalini asizozijua maana ameitu-
mikia kwa muda mrefu ni tege-
meo asaidie kuwafichua maana
hakuna kipya watakachokitumia
ambacho hakijulikani.
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JUKWAA LA UONGOZI

Marais Afrika wanavyogeukana,
kutosa watangulizi waliowaamini

Na Joseph Mwendapole

ARANI Afrika yapo ma-
zoea ya viongozi wa-
naomaliza mihula yao
kuwaachia madaraka
jamaa wanaodhani watakuwa
vibaraka wao wanapostaafu.

Katika mataifa mengi marais
walioko madarakani wame-
wasimika ~ wanaodhani  ni
vibaraka wa kulinda maslahi
yao na familia zao ingawa wen-
gi wamekuwa wakiwageuka.

Safari ya makala hii inaanza
kuiangazia Angola, huko rais
aliyetawala miaka 38, Jose Ed-
uardo dos Santos alimpachika
madaraka swahiba wake wa
muda mrefu Jodo Lourenco ili
alinde maslahi yake.

Dos Santos baada ya kuion-
goza Angola kwa miaka 38
kuanzia 1979 hadi mwaka wa
2017, alimkabidhi kijiti rafiki
yake.

Mrithi wake alikuwa mtu wa
ndani wa Dos Santos, mwa-
najeshi aliyehitimu nchini . Ma-
jenerali wote jeshini pamoja na
rais mstaafu waliridhika kwa
uteuzi huo.

Lakini ghafla na bila kutar-
ajiwa Lourenco alipoingia iku-
lu alianza msako mkali dhidi
ya watu mashuhuri na wenye
ushawishi waliodaiwa kupora
rasilimali za Angola.

Uzalendo huo uliwashtua
waliokuwa washirika wa rais
huyo mpya kwani alianza msa-
ko dhidi ya waliodaiwa kupora
mali ya umma.

Hakumuogopa yeyote na
mtangulizi wake na familia
yake walijikuta katika wakati
mgumu

Waangola wengi walijawa na
matumaini kutokana na kasi
yake lakini kwa wale walioone-
kana kulengwa na kampeni
hiyo ya rais mpya hofu iliwajaa
hata kulazimika kukimbilia nje
ya nchi.

Lengo la kwanza na maarufu
zaidila kampeni hiyo lilikuwa
kuisakama familia ya mtanguli-
zi wake Dos Santos.

Iliwashangaza na kuwafura-
hisha Waangola wengi, ambao
walikuwa wamechoka kutaza-
ma familia ya rais huyo wa
zamani ikitajirika kutokana na
mikataba ya serikali na kwa
muda mrefu walikuwa wame-
ogopa uongozi wa Kkifamilia
ambao rais huyo wa zamani
aliutengeneza kupitia mali na
ushawishi wake .

Rais Lourenco - au JLo, kama
anavyojulikana kwa Waango-
la alifanya kwa kasi na kwa
fujo kudhibiti mali na mikataba
iliyokuwa ikiinufaisha familia
ya kwanza ya mtangulizi wake .

Isabel dos Santos binti wa
mstaafu, aliondolewa kwenye
kazi ya kuendesha kampuni
kubwa ya mafuta ya serikali ya
Sonangol.

Ndugu yake wa kambo aliji-
kuta katika hatma kama hiyo
kwa kuondolewa kama mkuu
wa mfuko mkuu wa utajiri wa
serikali na kuishi kizuizini na
sasa anakabiliwa na kesi ya ku-

Rais Joao Lourenco's wa Angola,

jaribu kusafirisha nje Paundi
milioni 500.

Kisha baadaye ukafuata
msururu wa hatua kali zaidi
dhidi ya familia ya Dos Santos
ambapo mali za Isabela biasha-
ra zake zikaanza kuchukuliwa
na serikali .

Kwa hatua hizo ambazo
hakuna aliyezitabiri miaka ya
hapo nyuma, familia ya Dos
Santos ilisambaratishwa na
mpango wake wa kuendelea
kuwa na ushawishi katika uon-
gozi wa Angola.

MOTO DRC

Mstaafu Joseph Kabila na Fe-
lix Tshisekedi, walianza kama
marafiki Tshisekedi alichukua
madaraka DRC Congo katika
kile ambacho wengi walihofia
kuwa ulikuwa mwendelezo wa
utawala wa mtangulizi wake Jo-
seph Kabila.

Chama cha Kabila kilifanya
ushirikiano wa kisiasa na kile
Tshisekedi, kumsaidia kushin-
da uchaguzi uliomfikisha ma-
darakani .

Ilionekana kuwa haiweze-
kani kwa Tshisekedi kujitoa
kutoka kivuli cha Kabila wakati
aliposhika madaraka ya nchi

anayetikisa familia ya mtangulizi wake kwa ufisadi. PICHA: MTANDAO.

Januari 2019, mwezi mmoja
baada ya kushinda katika uch-
aguzi wa urais wakati kukiwa
na shaka kutoka kwa waangal-
izi wa uchaguzi kwamba aliku-
wa amemshinda kwa kura ny-
ingi mpinzani wa Kabila Martin
Fayulu.

Tshisekedi alikuwa na nafasi
ndogo ya kufanya ujanja lakini
Kabila aliyekuwa madarakani
tangu 2001 alikuwa ameimari-
sha udhibiti wa taasisi kuu za
DR Congo.

Jeshi, huduma za ujasusi, ma-
hakama ya kikatiba na Tume
ya Uchaguzi, Chama cha Kabila
cha Common Front for Congo
(FCC) kilidhibiti theluthi mbili
ya viti vya bunge na kumlazimi-
sha Tshisekedi kuunda serikali
ya muungano na chama chake
cha walio wachache.

Lakini, miaka mitatu baadaye
Tshisekedi alifaulu kuwafuku-
za kutoka nafasi kubwa na
muhimu waliokuwa washirika
wa mtangulizi wake Kabila na
wabunge wengi wa FCC walji-
unga na chama cha rais mpya
ili kumpa uthabiti katika bunge

Wabunge hao walimtimua
Waziri Mkuu aliyekuwa aki-
ungwa mkono na Kabila Sylves-
tre Ilunkamba kwa kura ya ku-

tokuwa na imani naye na kutoa
ishara kwamba Tshisekedi,
sasa alikuwa huru kutoka kwa
ushawishi wa mtangulizi wake.

Kabila alikaa kimya katika
mchakato wa kufutwa kazi kwa
mshirika wake wa karibu Jean-
nine Mabunda aliyekuwa mkuu
wa bunge, amekuwa akiishi ka-
tika shamba lake huko Katanga
karibu na mpaka wa Zambia.

Kabila bado ni mashuhuri
nchini DRC na yeye na familia
yake wanadhibiti umiliki wa
kampuni zaidi ya 80 zinazofan-
ya kazi karibu katika kila sekta
ya uchumi.

BOTSWANA KWA KHAMA

Katika hatua isiyokuwa ya
kawaida nchini Botswana, rais
wa zamani Ian Khama alipeleka
vita kati yake na mrithi wake
Mokgweetsi Masisi katika uch-
aguzi mkuu wa mwaka wa 2019
Khama alikiunga mkono chama
kipya kilichozinduliwa Mei
2019 cha Botswana Patriotic
Front (BPF), ambacho kilipun-
guza wafuasi wa chama tawala
cha Masisi.

Masisi alichukua hatua
za kupunguza ushawishi wa
mtangulizi wake kama rais wa

»

zamani

Baba yake Khama, Seretse
Khama alianzisha chama cha
Botswana Democratic Party
(BDP) mwanzoni mwa miaka ya
1960 na kimekuwa madarakani
tangu 1966.

Ian Khama alighadhabishwa
na Masisi, ambaye alimuunga
mkono kuchukua nafasi yake
kama kiongozi wa BDP, ali-
chukua ushawishi wake kama
rais wa zamani na kumtimua
mshirika wake muhimu, mkuu
wa zamani wa shirika la ujasu-
si, Isaac Kgosi, ambaye alifun-
guliwa mashtaka mbali mbali .

Uhasama huo wa kisiasa
kati ya kiongozi wa zamani
na mrithi wake uliitia Bot-
swana katika hali ya wasi wasi
hadi uchaguzi ulipofanywa na
Rais Masisi akashinda muhula
mwingine ndipo sasa mambo
yalipotulia lakini kwa muda tu .

Khama anadaiwa kuendelea
kuwaongoza pembeni viongozi
wengine wa vyama vya upin-
zani wanaopinga utawala wa
Masisi uhasama wao utazidi
kudhihirika katika mapambano
yajayo ya kisiasa nchini humo

BBC
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TBS yaendeleza

ukaguzi maduka
bidhaa chakula,

vipodozi

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

MAOFISA wa Shirika la Viwango
Tanzania (TBS), Kanda ya Dodoma,
wameendelea na ukaguzi wa ma-
jengo ya bidhaa za chakula na
vipodozi pamoja na kufan\X/a us-
ajlli maJeng%(o hayo katika Wilaya ya
Sikonge, mkoani Tabora, kwa lengo
la kuwawezesha wafanyabiashara
kufanya shughuli zao kwa kufuata,
matakwa ya sheria pamoja na kuzin-
gatia kanuni bora za afya ili kulinda
afya za walaji. ) )

iongoni mwa majengo valiyo-
fanyiwa ukaguzi na usajlli ni pamoja
na migahawa, baa, mashine za
kusaga, majengo ya kuuza vyakula
na maduka ya vipodozi na zoezi hilo
lilianza Machi 29, mwaka huu hadi
Aprili 9, mwaka huu katika Wilaya za
Sikonge. o

Akizungumza na waandishi wa
haban%u2|mnmyan|9konge,0ﬂsa
Udhibiti Ubora wa TBS Dodoma,
Zena Mushi, alisema katika ukaguzi
na usajili wa majengo ya bidhaa za
chakula na vipodozi katika Wilaya ya
Sikonge, wamefanikiwa kutoa viball
zaidi ya 100 kwa wafanyabiashara.

Alisema pamoja na changamoto za
mtandao zilizopo maeneo va Viji-
LII’]I, walifanikiwa kufanya kazi hiyo.

wa ufanisi mkubwa na kutoa vibali
hivyo zaidi 100, )

Alisema mwitikio wa wafanyabi-
ashara kusajili majengo ya bidhaa za
chakula na vipodozi ni mkubwa hasa
kutokana na elimu iliyotolewa kwa
wananchi na wafanyabiashara kabla
Fakuanzausa|Htan U jukumu hilo

ikabidhiwe TBS kutoka kwa iliyoku-
wa Mamlaka ya Chakula na Dawa
Tanzania (TFDA). )

Alisema usajill wa majengo va
vyakula na vipodozi unafaida ny-
ingi, ikiwa ni pamoja na kuwezesha
wafanyabiashara kutambulika kuwa
wana Vibali vya kusajiliwa majengo
ya bidhaa za chakula na vipodozi.

“Lakini wengine kibali hicho
kinawasaidia benki wanapokwenda
kuomba mikopo, kwa sababu wakati
mwingine wakitaka mkopo wanaam-
biwa leta kibali kinachokutambua
kufanya hiyo biashara, kwa hiyo
wakiwa nacho wanaweza kupata
mkopo bila kikwazo,” alisema Mushi
ng kuongezg, )

Kuna wafanyabiashara ambao
wana tenda za vyakula kwa ajili
kulisha taasisi mbalimbali kama vile
shule, kwa hiyo wakati wa kuomba
hiyo tenda, inabidi waambatanishe
na kibali chetu, kwa hiyo inakuwa
rahisi kwao kupata zabuni hiyo.

Alipoulizwa kama wananchi wa
Sikonge walikuwa wakijua kama
huduma va usajili majengo ya bidhaa
za chakula na Vipodozi inapatikana
TBS badala ya illyokuwa TFDA,
Mushi alisema baadhi walikuwa
wanajua hilo kwa sababu walikuwa
wakiambiwa na maofisa biashara
katika maeneo yao. o }

Kuhusu mkakati wa shirika hilo
kufikia wafanyabiashara wote Kanda
ya Kati, Mushi alisena mkakati wao
ni kufikia wilaya zote za kanda hiyo,
kwa sababu wana ratiba ambayo
tayari imeandaliwa kwa ajili ya
mwaka mzima.

Mufti ataka

Na Paul Mabeja, DODOMA

UFTI wa Tanzania

Shekhe Abubakari

Zuberi, amewa-

taka  Watanzania
kutumia kipindi cha Mwezi
Mtukufu wa Ramadhani, ku-
fanya dua kwa ajili ya kuwaom-
bea viongozi wa serikali wapya
walioingia madarakani, Rais
Samia Suluhu Hassan na wa-
saidizi wake.

Mufti Zuberi, alibainisha
hayo juzi jijini Dodoma wakati
alipotembelea na kukagua
ukarabati wa msikiti wa Gadafi.

Akizungumza na viongozi
mbalimbali wa Baraza Kuu la
Waislamu (BAKWATA), Mkoa
wa Dodoma, baada ya kukagua
ukarabati huo, alisema waumi-
ni wa dini hiyo wanatakiwa ku-

tumia mwezi huo kufanya dua
kwa ajili ya kuliombea taifa na
viongozi wake.

“Katika kipindi cha Mwezi
huu Mtukufu wa Ramad-
hani ndiyo ambacho dua zi-
napokelezwa hivyo tuutumie
kufanya dua kwa ajili ya taifa
letu, lakini pia kuwaombea
viongozi wetu wapya ili wal-
iongoze taifa vizuri na kuleta
maendeleo kwa Watanzania
wote,” alisema Mufti Zuberi.

Alisema muda huu ndiyo
wakati mwafaka kwa Watanza-
nia kuungana na kuwapa ush-
irikiano viongozi wa serikali
waliopo madarakani.

“Tumuombee Rais wetu
mama Samia Mungu ambariki
amzungushie uzio wa kum-
linda katika utendaji wake wa
kila siku na ampatie ujasiri wa

ezi Ramadhani
kuombea dua viongozi

kutoa uamuzi yenye maslahi
na taifa letu,” alisema Mufti
ZuberiPia, Mufti aliwataka
viongozi wa dini ya Kiislamu
nchini kujiunga na masomo ya
Utawala pamoja na Teknolo-
jia ya Habari na Mawasailiano
(TEHAMA) ili kujiongezea ujuzi
utakaowasaidia katika maju-
kumu yao ya kila siku.

“Viongozi tunatakiwa kuji-
unga na kozi hii ambayo sisi
Baraza tumeianda kwa ajili ya
watu wetu ili kuwajengea uw-
ezo katika mambo mbalimbali
ikiwamo kuwa na uelewa nam-
na ya kutambua itifaki mbalim-
bali,” alisema Mulfti.

Vilevile, alisema kuwa hivi
sasa kutokana na viongozi
wengi wa dini ya Kiislamu ku-
tokuwa na elimu ya mambo
ya utawala imekuwa ikiwapa

wakati mgumu wanaposhiriki
katika matukio mbalimbali
ya kitaifa.“Unakuta shekhe
anakaa eneo ambalo yeye has-
tahili hali ambayo inatutia aibu
sisi waislamu, lazima tupate
mafunzo haya yatakayo tusaid-
ia kutambua ‘protocol’ wapi
ana kaa nani na wapi hakai
nani,” alisema Mulfti.

Awali, Shekhe wa Mkoa wa
Dodoma, Mustapha Rajabu,
alisema ukarabati wa msikiti
huo unalenga kuboresha maz-
ingira ili kuendana na hadhi ya
Jiji la Dodoma.

“Hapa ndiyo yalipo makao
makuu ya nchi hii hivyo wageni
mbalimbali pamoja na viongozi
wakuu wa nchi wapo hapa la-
zima tuwe na msikiti mkubwa
na mzuri kwa ajili ya kufanya
ibada,” alisema Shekhe Rajabu.

v
” \
—

Shekhe Mkuu
wa Tanzania,
Mufti Abuba-
kar Zuberi
(katikati),
akizungumza
na mashekhe
wa Kata za
Jiji la Dodoma
juzi, wakati
wa kikao cha
kawaida cha
utendaji kazi.
Kulia ni Ka-
tibu wa Mufti,
Mussa Hemed
na Shekhe wa
Mkoa wa Do-
doma, Mustaph
Rajabu. PI-
CHA: PETER
MKWAVILA

Ummy aliagiza jiji kuunda chombo uendeshaji miradi

Na Augusta Njoji,
DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI), Ummy
Mwalimu, ameliagiza Jiji la Do-
doma kuunda chombo maalu-
mu kwa ajili ya uendeshaji wa
miradi mikubwa ya kimkakati
waliyonayo badala ya mfumo
wa sasa miradi kuendeshwa na
jiji ikiwamo kituo hicho kikuu
cha mabasi.

Pia ametaka mfumo huo uwe
rafiki kwa wateja, wajasiriamali
pamoja na wafanyabiashara wa
usafirishaji na badala ya kituo
hicho kugeuka kero kwa wa-
nanchi wanapopata huduma.

Waziri Ummy alitoa agizo
hilo jana alipofanya ziara ka-

tika kituo kikuu cha mabasi
Nanenane, na kusema lazima
kiundwe chombo kwa ajili
ya kuendesha miradi hiyo ili
iweze kuleta tija kwa nchi kama
malengo yalivyokusudiwa.

“Kuna mwongozo maalumu
wa uendeshaji wa miradi hii,
ili ilete tija, mimi nadhani ki-
undwe chombo maalumu cha
kuendesha miradi hii ili tufikie
lengo tulilokusudia, tunataka
miradi hii izalishe mapato ili
tukajenge shule, hospitali,”
alisema Waziri Ummy.

Alisema serikali imewekeza
zaidi ya Sh. bilioni 24 katika
mradi huo wa stendi na ku-
taka usimamiwe kikamilifu ili
itolewe huduma bora na ma-
basi yote yaanzie na kumalizia
safari zake katika kituo hicho.

Alibainisha serikali itaen-
delea kujali wafanyabiashara
wadogo na kama alivyoruhusu
hayati Dk. John Magufuli kuwa
wajasiriamali kufanya biasha-
ra katika kituo hicho ndivyo
itakavyokuwa na kutaka wa-
fanyebiashara zao kwa amani
na kwa kufuata sheria.

Kwa upande wake, Meneja
wa kituo hicho, Abedi Msangi,
alisema kilianza kutoa huduma
Juni 8, 2020 na kina uwezo wa
kuhudumia mabasi 100 kwa
wakati mmoja na mpaka sasa
wameshakusanya  Sh.milioni
680 katika shughuli zake.

Alisema walikusudia kuku-
sanya zaidi ya Sh. bilioni mbili
mpaka sasa, lakini wameku-
sanya Sh. milioni 680 kutokana
na mwitikio hafifu wa wafanya-

biashara na wengine kuchukua
vizimba na kutoanza shughuli
katika kituo hicho.

“Kutokana na changamoto
hii tumeamua kushusha kodi
ya pango kutoka ya awali ya Sh.
15,000 kwa mita za mraba hadi
kufikia Sh. 10,000 ili tuwavutie
wateja kuanza kufanya biasha-
ra,” alisema Msangi.

Naye, Mkurugenzi wa Jiji
la Dodoma, Joseph Mafuru,
alisema mpaka sasa mradi huo
unasimamiwa na jiji, lakini
wapo katika mchakato kuende-
sha kwa mfumo mwingine na
wameshapeleka andiko ofisi ya
mkoa ili kubadilisha mfumo wa
uendeshaji wa mradi huo na
miradi mingine iliyopo katika
jiji hilo.
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Mbeya vatekeleza mpango
mkakati maendeleo Kilimo

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

ERIKALI Mkoani Mbeya,

imeanza kutekeleza

Mpango Mkakati miaka

mitano katika sekta za
kilimo (SZK), unaolenga kufanya
mapinduzi kwenye sekta hiyo
kwa kuongeza tija katika uzal-
ishaji ili kuimarisha usalama wa
chakula, kipato na lishe bora
kwa wananchi.

Mpango huo unahimiza wa-
nanchi kuzalisha kwa kutumia
njia za kisasa hasa kufanya
kilimo cha kiushindani na cha
kibiashara ili kuendana na ma-
badiliko ya teknolojia duniani
pamoja na kukidhi mahitaji ya
soko.

Katibu Tawala Msaidizi wa
Uchumi na Uzalishaji wa Mkoa
wa Mbeya, Said Maditto, ali-
yasema hayo jana alipokuwa
anazungumzia mpango huo ul-
ioanza kutekelezwa mwaka jana
na utafikia ukomo mwaka 2025.

Alisema sababu ya kuanzisha
mpango huo ni kutokana na
maeneo mengi yanayofaa kwa
kilimo katika mkoa huo kutotu-
mika ipasavyo yakiwamo yale ya
umwagiliaji na tija ndogo kwe-
nye uzalishaji.

Maditto alisema katika mkoa
huo, maeneo yanayofaa kwa
kilimo ni hekta milioni 1.7 lakini
zinazotumika ni 577,054 ambazo
ni sawa na asilimia 33.

Vilevile alisema katika mkoa
huo, kuna hekta 108,332 zinazo-
faa kwa kilimo cha umwagiliaji
lakini eneo linalotumika kwa
sasa ni hekta 54,606 ambazo ni
sawa na asilimia 50.5 na kwam-
ba baadhi ya maeneo hayatu-
miki kwa sababu ya teknolojia
duni.

Alisema wastani wa uzal-
ishaji wa mazao katika mkoa wa
Mbeya ni tani milioni 3.18 lakini
mahitaji ya chakula kulingana
na idadi ya wananchi ni tani
549,531 sawa na asilimia 16.

“Kwa hiyo mkoa wetu kila

mwaka unazalisha ziada ya
chakula ya tani milioni 2.6, hivyo
kwenye huu mpango wetu,
tunahitaji kuongeza zaidi uzal-
ishaji ili kuinua uchumi wa wa-
nanchi, mkoa na taifa na wadau
mbalimbali wanashirikishwa,”
alisema Maditto.

Alisema kuna vyama vya ush-
irika 464 vinavyohusika katika
sekta ya kilimo vikiwamo vyama
vikuu, vyama vya msingi na vy-
ama vya akiba na mikopo (SAC-
COS).Mpango huo, alisema una-
sisitiza matumizi ya teknolojia
ambayo haiharibu mazingira na
kwamba utekelezaji wa mpango
huo unahitaji mabadiliko ya
tabia na mitazamo ya wadau
wakiwamo watunga sera.

Nao baadhi ya wadau wa sek-
ta ya kilimo waliishauri serikali
kuhakikisha inapowahamasisha
wananchi kuzalisha mazao kwa
wingi ihakikishe pia inawatafu-
tia masoko ya uhakika ili wasi-
pate hasara kwa mazao yao ku-
kosa masoko.

Mmoja wa wadau hao, Linus
Mlimba, alisema soko la mazao
nchini hasa la chakula limekuwa
si la uhakika hali ambayo im-
ekuwa ikiwatia hasara wakuli-
ma kutokana na kuzalisha kwa
gharama na kuuza kwa bei am-
bayo haiendani na gharama za
uzalishaji.

Alisema katika kipindi cha mi-
aka mitano iliyopita wakulima
walikuwa hawanufaiki na kilimo
kutokana na vizuizi mbalimbali
vilivyokuwa vimeanzishwa na
serikali ikiwamo kuzuia usa-
firishaji wa mazao nje ya nchi.

“Mpaka sasa kwenye mkoa
wetu mahindi yanauzwa kati ya
Sh. 6,000 na 8,000 kwa debe
lakini soko lingekuwa vizuri
kwa miezi kama hii, yangekuwa
yanauzwa Sh. 10,000,” alisema
Mlimba.

Alisema wakati wa uzalishaji,
serikali huwa haihusiki lakini
baada ya mkulima kuvuna, ndi-
po serikali inaanza kuingia kwa
kuweka vikwanzo mbalimbali.

TIC yatoa mwito

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

KITUO cha Uwekezaji Tan-
zania (TIC) Kanda ya Nyanda
za Juu Kusini kimewataka
wawekezaji wa ndani na nje wa-
naofanya shughuli zao kwenye
mikoa ya ukanda huo kukitumia
kituo hicho kutatua matatizo ya-
nayowakabili badala ya kujifun-
gia nayo.

Ofisa ~ Uhamasishaji  na
Uwekezaji wa TIC Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini, Ajeran-
dro Sindano, aliyasema hayo
juzi alipokuwa anazungumza
na wandishi wa habari kuhusu

Baadhi ya
wawekezaji
wenye asili ya
China walio-
wekeza kwenye
shughuli mbal-
imbali mkoani
Mbeya, wak-
ishiriki katika
kikao maalumu
Kilichohusi-

sha Kamati

ya Ulinzi na
Usalama ya
Mkoa, Kituo cha
Uwekezaji (TIC)
na wawekezaji
hivi karibuni.
PICHA: NEBART
MSOKWA

mambo mbalimbali yanayohusu
uwekezaji katika mikoa hiyo.
Alisema kituo hicho ni daraja
kati ya wawekezaji na serikali,
hivyo akawataka wawekezaji
kuwasilisha kero zao mara kwa
mara katika kituo hicho ili zi-
tatuliwe mapema bila kuathiri
shughuli zao za uzalishaji mali.
Sindano alisema yako mae-
neo mbalimbali katika ukanda
wa Nyanda za Juu ambayo
yanafaa kwa uwekezaji, hivyo
akawataka wawekezaji wa ndani
na nje kufika katika kituo hicho
ili waelekezwe maeneo hayo na
taratibu zinazotakiwa kufuatwa.
“Sisi ndio daraja ambalo lin-

7 ~ 4
kKwa w

awaunganisha wawekezaji wetu
na serikali kuu. Wawekezaji am-
bao wanakumbwa na matatizo
wanatakiwa kupitia kwetu wa-
napotaka kuwasiliana na seri-
kali. Kuna baadhi ya matatizo tu-
nayatatua wenyewe bila kufika
serikali kuu,” alisema Sindano.

Sindano alisema kitabu maal-
umu kimeandaliwa kuelezea
vivutio vya uwekezaji katika hal-
mashauri zote za mkoa huo na
kanda nzima kwa kuainisha kila
eneo na vivutio vyake.

Alisema yako maeneo yanay-
ofaa kwa wawekezaji kuwekeza
kwenye kilimo, biashara, viwan-
da na shughuli zingine, hivyo

awekezaji

akawataka wawekezaji wa-
naotaka kujitokeza ili wapewe
taratibu.Hata hivyo, aliwataka
wawekezaji wanaotoka nje ya
nchi kuhakikisha wanafuata
sheria na taratibu za Tanzania
wanapokuja kuwekeza kwa
maelezo kuwa kila nchi ina
taratibu zake tofauti na nchi
zingine.

Mwishoni mwa wiki iliyopita,
Kamati ya Ulinzi na Usalama ya
Mkoa wa Mbeya ilikutana na
wawekezaji kutoka China ikiwa-
taka kufanya kazi kwa kufuata
sheria huku ikiwahakikishia
usalama wa mali zao.

]
Kaya 8,950
zajiunga Mfuko
bima ya afya

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

KAYA 8949 zenye wana-
chama 37,528 zimejiunga
na Mfuko wa Afya ya Jamii
[liyoboreshwa (ICHF) huku
Halmashauri ya Jiji la Mbeya
ikiongoza kuwa na idadi
kubwa ya waliojiandikisha.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Dk. Salum Manyatta,
aliyasema hayo juzi wakati
akizungumza na Nipashe juu
ya mwitikio wa wananchi. kHJI-
un%a na bima ya afya va iCHF

Alisema Halmashauri ya Jiji
la Mbeya imeandikisha wana-
chama 9,779 sawa na asilimia
2.5 kati ya Kata 2,288 zilizoku-
wa zimesajiliwa hapo awali.

Halmashauri ya Wilaya ya
Rungwe, alisema imesajili
wanachama 7,839 sawa na
asilimia 3.15, Chunya 5,095
sawa na asilimia 3.10, Bu-
sokelo 4,517 (asilimia 3.93;,
Mbarali 3,494 (asilimia 1.6),
Wilaya ya Mbeya, wanachama
waliosajiliwa 5,336 sawa na
asilimia 1.76 na ya mwisho ni
Kyela wanachama 1,468 sawa
na asilimia 0.63. )

Aliongeza kuwa kuanzia
Desemba, 2019 hadi Novemba,
mwaka jana, Sh. milioni 626
zilikusanywa kutokana na ada
za Usajili'wa wanachama. Kati
ya fedha hizo, Sh. milioni 379
zililipwa kwa zahanati, vituo
vya afya, hospitali za wilaya,
ununuzi wa Vvifaa, kamisheni
kwa maofisa waandikishaji
na ufuatiliaji shirikishi katika
halmashauri.

Malipo kwa vituo vya ku-
tolea huduma za afya, zahan-
ati, vituo vya afya, hospitali
za wilaya na rufani Sh. milioni
260 zilitolewa. Sh. milioni 24
zilipelekwa katika halmashauri
kwa ajili ya kufanya ufuatil-
iaji wa shughuli za CHF ngazi
va Vijiji na mitaa, ununuzi wa
vitendea kazi mfano kadi na
vifungashio vyake, rejesta na
vitabu vya madai ya matibabu
na malipo ya kamisheni kwa
maofisa waandikishaji ngazi ya
Vijiji na mitaa Sh. milioni 25,
alisema Dk. Manyatta.

Alisema mkoa kwa kushiriki-
ana na halmashauri na wadau,
inaendelea kufanya uhama-
sishaji ili wananchi watambue
umuhimu wa kujiunga na iCHF
iliyoboreshwa.

kuu wa Wilaya ya Kyela,
Claudia Kitta, alisema licha
ya wilaya yake kutofanya
Vizuri katika uhamasishaji wa
wananchi kujiunga na iCHF
kwa mwaka 2019/20, wame-
jipanga kuongeza idadi ya
wanachama.

Alisema hadi sasa wadau
mbalimbali walijitokeza ku-
walipia wananchi bima za afya
wakiwamo |bhasa Festival
gr&%}ao waliwalipia wananchi



India
vaikabidhi
Z'bar msaada
dawa za kansa

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SERIKALI ya India imeikabidhi
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar
msaada wa dawa za kutibu mara-
dhi tofauti, ikiwamo kansa, zenye
tz%aSmam ya zaidi ya Sh. milioni

Balozi mdogo wa Indja Zanzi-
bar, Bhagwant Singh, alimkabidhi
Waziri wa Afya, Ustawi wa Jamii,
Wazee, Jinsia na Watoto, Nassor
Ahmed Mazrui, shehena va dawa
hizo katika hafla iliyofanyika Bo-
hari Kuu ya Dawa Maruhubi.

Balozi Bhagwant, alisema
ushirikiano na uhusiano wa
karibu kati ya India na Tanzania,
ikiwamo Zanzibar, ulianza miaka
mingi iliyopita na nchi hiyo im-
ekuwa ikisaidia masuala mbal-
imbali ya maendeleo ikiwamo
elimu, afya, kilimo na ustawi wa
wananchl. o

Aliahidi kuwa India itaendelea
kuimarisha ushirikiano kati yake
na Tanzania kwa kutumia uwezo
wa rasilimali walizonazo kusaidia
kuimarisha uchumi wake,

Akipokea msaada huo, Waziri
Mazrui aliishukuru Serikali ya
India kwa msaada huo ambao
alisema utapunguza kwa asilimia
tatu ya bajeti ya kuagiza dawa
nie. o .

Waziri Mazrui alimueleza Balozi
mdogo wa India kuwa sehemu ya
dawa hizo zitapelekwa kisiwani_
Pemba kwa ajili ya kuwahudumia
wananchi wa kisiwa hicho.

Alisema Zanzibar kupatiwa
msaada huo hasa dawa za kutibu
maradhi ya kansa, ambazo zina
gharama kubwa, utasaidia sana
wananchi kugunguza safari za
kufuata matibabu hospitali za |
maradhi hayo zilizopo Tanzania
Bara na hospitali za nje ya nchi.

Alisema wizara yake imeandaa
utaratibu mzuri wa kielektroniki
unaohakikisha kuwa usambazaji
wa dawa kutoka Bohari Kuu hadi
kufika Hospitali na vituo vya afya
unakuwa na ufanisi na hazipotel
njiani. o .

Wakati huo huo, Waziri Mazrui
amemuomba Balozi mdogo wa
India kuwashawishi wawekezaji
wa nchi yake kuja kuwekeza
viwanda vya dawa Zanzibar ili
kuondoa upungufu wa upati-
kanaji dawa nchini.
~ Aliahidi kuwa Serikali ya Map-
induzi Zanzibar iko tayari kutoa
Kila aina ya ushirikiano unaohi-
tajika kwa mwekezaji atakaeo-
nyesha nia ya kuwekeza kiwanda
cha dawa ili kuhakikisha lengo
lake linafanikiwa. )

Hata hivyo, alisema Zanzibar
kuwa na kiwanda cha dawa ni
Lambo la msingi na alikumbusha

uwa miaka ya nyuma Kilikuwapo
lakini kutokana na changamoto
zilizojitokeza kiwanda hicho
Kilisimamisha uzalishaji hadi hivi
sasa.
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Hemed aonya askari washawishi migogoro ya ardhi

Na Hawa Abdallah, ZANZI-
BAR

AKAMU wa Pili
wa Rais wa Zanzi-
bar, Hemed Sulei-
man ametoa onyo
kali kwa baadhi ya askari wa
vyombo vya dola wenye tabia
ya kuwanyanyasa wananchi
kwa sababu ya ushawishi wa
migogoro ya ardhi.

Alitoa onyo hilo baada
ya kusikiliza malalamiko ya
pande zote mbili yanayohu-
sisha mgogoro wa ardhi am-
bao kwa sasa uko mahakam-
ani uliohusisha wakulima
na msimamizi wa shamba
liliopo Dole la Shadya Ahmed
Abdulla.

Makamu wa Pili wa Rais ali-
kuwa katika ziara ya kukagua
shughuli za mandeleo na ku-
fahamu changamoto zinazo-
wasumbuwa wananchi ndani
ya Wilaya ya Magharibi ‘A’
akimalizia ziara yake ndani
ya Mkoa wa Mjini Magharibi.

Akizinasihi pande zote
mbili kuendelea kuwa na
subira kipindi hichi ambacho

tatizo lao liko mahakamani
alikemea tabia ya baadhi ya
viongozi na wananchi Kku-
tumia migogoro ya ardhi
kuwanyanyasa wenzao na
kutahadharisha kwamba
askari yeyote atakayehusika
na vitendo hivyo serikali ita-
muwajibisha na hata kum-
fukuza kazi mara moja.

Aliwataka wahusika wa
mgogoro huo kusubiri uamu-
zi wa mahakama unaotaraji-
wa kutolewa ndani ya mwezi
huu ili mwenye haki apatiwe
fursa yake stahiki.

Akizungumzia sekta ya
afya, aliwahakikishia wa-
nanchi wa Shehia ya Mbuzini,
kwamba Serikali Kuu kupitia
Wizara ya Afya na serikali ya
mkoa na wilaya itajikita kuo-
na huduma za afya ndani ya
shehia hizo zinapatikana ka-
tika kipindi kifupi.

Alitoa mwezi mmoja na
kuuagiza uongozi wa Wizara
ya Afya kwa kushirikiana na
uongozi wa ofisi ya mkoa
Mjini Magharibi na Wilaya
ya Magharibi kufanya utafiti
utakaosaidia upatikanaji

wa huduma za afya kwa wa-
nanchi wa Shehia ya Mbuzini
unatekelezwa ndani ya kip-
indi kifupi.

Alisema haipendezi kuona
wananchi wanafikia hatua ya
kuanzisha miradi ya ujenzi
wa vituo vya afya kwa ajili
ya kuondoa changamoto zi-
nazowakabili hasa wajawa-
zito, lakini hujitokeza baa-
dhi ya watendaji wa taasisi
za umma kuwa na tabia ya
kukwamisha miradi hiyo kwa
utashi wao binafsi.

Katika ziara hiyo ya Wilaya
ya Magharibi ‘A Makamu
wa Pili wa Rais wa Zanzibar
alitembelea wakulima wa
Bonde la Bumbwisudi, eneo
lililotengwa kwa ajili ya ujen-
zi wa soko Chuini Kwanyanya
pamoja na wajasiriamali wa-
naojishughulisha na ukaush-
aji wa dagaa, Ngalawa.

Wakielezea changamoto zi-
nazowakabili wakulima, wa-
nanchi na wajasiriamali hao
walisema baadhi ya watend-
aji wa taasisi za umma wame-
kuwa kikwazo cha utatuzi wa
changamoto zao zingine ziki-

fika zaidi ya miaka mitatu.

Akifafanua  baadhi ya
changamoto hizo Makamo
wa Pili wa Rais alitahadhari-
sha kwamba mtendaji yeyote
atakayebainika kuzorotesha
maslahi ya wananchi kwa
sasa anapaswa kutafuta kazi
nyingine ya kufanya.

Alisema, akiwa Mtendaji
Mkuu wa shughuli za seri-
kali, ataendelea kufuatilia
changamoto zote zinazowak-
waza wananchi na mtendaji
atakayebainika kusababisha
uzembe wowote atalazimika
kuwekwa pembeni.

Akitoa taarifa za Serikali
Wilaya ya Magharibi ‘A’ nda-
ni ya kipindi cha miezi mi-
tatu, Suzan Peter Kunambi,
alisema yapo maendeleo
ya wastani yalioyopatikana
katika sekta za kijamii na za
kiuchumi.

HHHata hivyo, alisema
zipo changamoto ya upati-
kanaji wa huduma ya majisafi
na salama, miundombinu ya
Bara bara za ndani pamoja
na umeme kwa baadhi mae-
neo ndani ya Wilaya hiyo.

Balozi Mdogo wa
India Visiwani
Zanzibar, Bhag-
want Singh (kush-
oto), akimkabidhi
Waziri wa Afya,
Ustawi wa Jamii,
Wazee, Jinsia na
Watoto, Nassor
Ahmed Mazurui,
moja ya boksi

la dawa zilizo-
tolewa msaada na
nchi yake, katika
hafla iliyofanyika
Bohari Kuu ya
dawa Maruhubi
nje kidogo ya Mji
wa Zanzibar jana.
PICHA: MAELEZO-
ZNZ

Jumuiya za wanawake zawaombea dua viongozi

Na Hawa Abdallah, ZANZI-
BAR

JUMUIYA mbalimbali za
wanawake visiwani hapa
zimesoma dua ya kuiombea
nchi pamoja na viongozi
wakuu akiwamo Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanza-
nia na Rais wa Zanzibar.

Dua hiyo imesomwa ka-
tika ukumbi wa Idrisa Abdul-
wakili uliopo Kikwajuni na
kuhudhuriwa na wananchi
mbalimbali, viongozi wa
serikali pamoja na wake wa
viongozi akiwamo mke wa
Makamu wa Kwanza wa Rais
na mke Makamo wa Pili wa
Rais wa Zanzibar.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari, Mwenyekiti

wa Baraza la Sanaa Zanzibar,
Mariam Mohmed Hamdani,
alisema dua hiyo imean-
daliwa na wanawake kupitia
jumuia mbalimbali lengo
likiwa kuiombea Tanzania
kuendelea kuwa na amani na
utulivu pamoja na viongozi
wakuu.

Alisema ni kawaida kwa
binadamu kukutana kwa
pamoja na kuombea kheri
hususani katika kipindi hiki
cha mwezi Mtukufu wa Ram-
adhani kumuomba “Allah”
awaongoze katika mambo
yaliyo mema na kuwajalia
viongozi wa nchi akiwamo
Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania na Rais
wa Zanzibar afya njema ili
waweze kufanya majukumu

yao kwa ufasaha.

Naye Naibu Spika wa
Baraza la Wawawakilishi
Zanzibar, Mgeni  Hassan

Juma, alisema wana imani
na viongozi wakuu wa nchi
wa serikali zote mbili kuwa
watatekeleza majukumu yao
kwa mujibu wa katiba zina-
zowaongoza ili kusukuma
gurudumu la maendeleo kwa
nchi zote mbili.

Alisema wana imani kubwa
na Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania Mama Sa-
mia Suluhu Hassan atafanya
mambo mazuri waliyokuwa
wakiyahitaji wananchi.

Alisema Samia ni kiongozi
mzoefu katika masuala ya
siasa na wana matumaini
kuwa pamoja na uzoefu wake

utachangia kuleta chachu ya
maendeleo katika nchi.

“Rais wa Jamhuri ya
Munngano ni mwanamke wa
kwanza kuwa rais kwa Afrika
Mashariki, pia ni mtu mzoefu
katika masuala ya siasa na
hata mambo ya uongozi,
hivyo hatuna wasiwasi atal-
iongoza jahazi na kuendeleza
yale yalioachwa na hayati
Magufuli,” alisema.

Naye Mkurugenzi wa TAM-
WA Zanzibar, Dk. Mzuri Issa,
alisema kadri siku zinavyok-
wenda jamii ya Zanzibar na
Tanzania kwa ujumla inaen-
delea kujifunza kwa vitendo
masuala ya wuongozi kwa
wanawake ikilinganishwa
na hapo awali kwa kudhani
haiwezekani.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

Kipo Mbezi Luis 4 km toka Stand ya Mabasi
ya Magufuli kina majengo 2, na kina hati
(Offer ya miaka 99). Mawasiliano: 0712

NYUMBA INAUZWA

300M,MAZUNGUMZO YAPO.

INA  VYUMBA
VIWILI IPO KJITONYAMA PLOT NAMBA
712/1 BLOCK 46 DAR ES SALAAM BEI

600007 / 0777 655007. Bei maelewano.

Uza,

Chenye Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie 0782253676

KUPOTEA KWA CHETI

_—

MAURINE EDMUND WERIA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba $1522/0027 kilichotole-
wa na baraza la mitihani kupitia shule ya
secondary SCOLASTICA mwaka 2014,
yeyote atakayekiokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi

Polisi taarifa DAR/CEN/RB/185614/2021

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

VIOLET CHARLES
MFUKO anatangaza
kupotelewa na kadi ya
gari aina ya TOYOTA
RAV 4 yenye namba za
usajili T 560 BBL,yeyote
atakayeiokota atoe
taarifa kituo chochote
cha polisi. Polisi taarifa
DSM/PHQ/R-
B/182263/2021

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi

NO.88/2021
Ombi la ALLY ABDUL GANZEL Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi ya marehemu

MAHSEN SALUM GANZEL

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini mnamo
tarehe  19/04/2021 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo .
Wosia wa marehemu huyo upo hapa mahaka-
mani waweza kukaguliwa.

Tarehe 06/04/2021

KUPOTEA KWA

KADI ZA GARI

KADI YA GARI

JOSEPH ROBERT JACKSON
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
GARI AINA YA ISUZU
WIZARD YENYE NAMBA ZA
USAJILI T.857 BPG.YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI
KILICHO KARIBU.TAARIFA
YA POLISI
MBE/MBE/RB/183734/2021.

ZIMEPOTEA

EMMANUEL KATUBA MAYENGA
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI YENYE
NAMBAT 845 CAH. CHASSIS
NO: FK629H532056. ENGINE
NO: 6D171124871. KADI YA
GARINAMBAT 224 CUJ.
CHASSIS NO SXA160035588.
ENGINE NO: 350803558.
YEYOTE ATAKAYEZIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHOCHOTE
CHA POLISI. TAARIFA YA
POLISI:
ARU/ARU/RB/185964/2021.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

SANLG WORLD WIDE
INVESTMENT LTD
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki aina ya
SANLG yenye namba za
usajili MC 537 CHS chasis
namba SLBSP JB535K
9005691 engine namba
SL157 FMI 19904441,yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa
KAH/TR/RB/501/2020

Summons to appear (0.V.R. 20 (1) of (CPC)
(Substituted Service)
IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
(LAND DIVISION)
AT DAR ES SALAAM
LAND CASE NO. 24 OF 2021

DR. JULIUS MASSAGA...........eeunennn PLAINTIF
VICOBA GROUPS UNION TZ................... DEFEN-
DANT

TO: CHRISTINA RWEBANGIRA
CAG HEAD QUARTERS
UKAGUZI STREET,

P.O. Box 450
DODOMA.

WHEREWAS: The above named Applicant has/
instituted an Application against you, you are here
summoned to appear in this Court in person or by
Advocate or authorized agent on 28th day of April 2021
at 9:00 before Hon. B.S. MASOUD J. Chamber No. 07
in the morning to answer the said suit, and you are
directed to product on that day all the documents upon
which you intend to rely in support of your defence.
TAKE NOTICE that, in default of your appearance on
that day the suit will be heard and determined in your
absence. Give under my Hand and the seal of this court,
the 9th day of APRIL, 2021. T

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi
NO.99/2021

Ombi la  PETER C MHINA Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi ya marehemu CECIL
MNGANO MHINA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini mnamo
tarehe  20/04/2021 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo .
Wosia wa marehemu huyo upo hapa mahaka-
mani waweza kukaguliwa.

Tarehe 13/04/2021 (f;\ &
b

PRy
‘a'éac'j

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
MCA/84)

MAHAKAMA YA MWANZO YA MJINI WILAYA YA MOROGORO
MADAI NAMBARI 117/2021
Mdai: FRED SICHIZYA
ANAMDAI
MDAIWA: SALIMU WANJINGA
Kwa SALIMU WANJINGA
Kwa kuwa Mdai/ Wadai * ameleta/ wameleta madai
“Yake/ Yao kwamba / Eleza hapa habari ya madai)
MADAI YA PESA 1,080,000/=
Kwa hiyo *nahitajiwa /mnahitajiwa kuhudhuria binafsi
Katika Mahakama hii siku ya Jumanne tarehe
20 mwezi 4 Mwaka 2021 saa 2:00*asubuhi/ alasiri kwa kujibu madai
hayo, na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kukataa shauri hilo ni lazima kuleta
Mashahidi* wakof wetu na hati zote zinazohusu shauri hilo kwa aiil ya kujitetea
Katika shaui hilo.
Angalia kama*hukuhudhuria/  hamkuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu.
Mahakama ikithibitisha
Kama umepokea/ mmepokea kuitwa shaurini hii, itaweza kutoa hukumu kuwa
“wakoiwetu na hati
Zote zinazohusu shauri hilo kwa ajili ya kujitetea katika shauri hilo.
Angalia kama *hukuhudhurial hamkuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu.
Mahakama ikithibitisha kama umepokea/ mmepokea kuitwa shaurini hii, in
itaweza kutoa hukumu kuwa*umeshindwa/ mmeshindwa. Hati hii yatolewa kwa
amri yangu na chapa ya Mahakama hii leo tarehe 13/04/2020
FAHAMU
1.lwapo *una/ mnafikiria kuwa mashahidi * wako/ wenu hawatahudhuria kwa
hiari ya wenyewe:
“Una/ mnaweza kupewa kuitwa shaurini katika Mahakama hii ya kuwalazima
mashahidi wowote wahudhuria na kumpeleka hati yoyote ambayo inahitajiwa
mbele ya Mahakama'una/ mnaweza kuomba Mahakama kwa kulipa Ada
ipasayo
2.lwapo* una /mna likubali deni hilo kuepukana na kutimilizwa kwa hukumu
huenda ikawa juu'yao/ yenu au juu ya mali‘yakolyenu au yote mawili
(2) Malipo yalipwe kwa Mdai / Wadai, au
(b) Malipo yalipwe katika Mahakama hii pamoja na Ada ya kazi hiyo.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

Ndugu NATHAN MWESIGA
Kupotelewa na kadi ya Gari
yenye namba T 244 DGP
Engine namba 4GREAA3147.
Chasis namba
GRX1200013417.

KWA YEYOTE ATAKAE IONA
ATOE TAARIFA KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
KILICHOPO KARIBU KWA
KUMB.MWA/NY/R-
B/172073/2021.

Summons to appear (0.V.R. 20 (1) of (CPC)
(Substituted Service)
IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
(LAND DIVISION)
AT DAR ES SALAAM
LAND CASE NO. 24 OF 2021
DR. JULIUS MASSAGA......... PLAINTIF
VICOBA GROUPS UNION TZ...... DEFENDANT
TO: VIGUTA, NKURUMAH STREET
PLOT NO. 2035/155
CLOCK TOWER BUILDING 3RD FLOOR.
P.O. Box 95033, DAR ES SALAAM.

WHEREWAS: The above named Applicant
has/ instituted an Application against you, you
are here summoned to appear in this Court in
person or by Advocate or authorized agent on
28th day of April 2021 at 9:00 before Hon. B.S.
MASOUD J. Chamber No. 07 in the morning to
answer the said suit, and you are directed to
product on that day all the documents upon
which you intend to rely in support of your
defence. TAKE NOTICE that, in default of your
appearance on that day the suit will be heard
and determined in your absence. Give under
my Hand and the seal of this court, the 9th day
of APRIL, 2021. e o

e A

YA GARI

MARTY DOM anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili T
454 DEZ Station- Wagon.
Chassis namba
1C4PJMHSB6EW23. Engine
namba EW231238. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi. Taarifa ya
P o | i s i

DAR/MBA/RB/83527/2021.

MWANGA WA JAMIT

Nipash

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

€

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

Tupigie

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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‘Wanaombeza JPM washughulikiwe’

Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Mvumi mkoani
Dodoma, Livingstone Lusinde
(CCM), ameitaka serikali ku-
chukua hatua dhidi ya watu wote
wanaombeza Hayati Rais John
Magufuli.

Akichangia bungeni jana
mjadala wa makadirio ya mapa-
to na matumizi ya Ofisi ya Waziri
Mkuu kwa mwaka ujao wa fedha,
Lusinde alisema tabia hiyo iki-
fumbiwa macho kwa sasa, kuna
hatari ikajitokeza tena kwa Rais
Samia Suluhu Hassan.

Mbunge huyo alisema kuwa

kwa kiasi kikubwa mambo aliyo-
fanya Magufuli yanaendelezwa
kwa sasa na Rais Samia.

“Haiwezekani  kuwavumilia
watu hawa wanaomsema vibaya
Magufuli maana hao hao wa-
takuja kumsema vibaya Rais Sa-
mia, hii ni tabia, ujue kuna watu
wanajua labda Samia alikuwa
benchi akaingia kucheza mpira
hapana, Rais Samia alikuwa
anacheza na Magufuli, hivyo hu-
wezi kuondoa legacy ya Magu-
fuli Tanzania na Bara la Afrika
haiwezekani,” alisema.

Aliweka wazi kuwa wabunge
wengi bila Magufuli wasingeku-

wapo ndani ya Bunge.

“Lakini jambo la kushanganza
hata 40 haijafika tayari tume-
shaanza kumsema vibaya, sasa
hawa watu washike adabu na
adabu iwashike na hatutaki
warudie tena mambo ya kipuu-
zi,” alisema Lusinde.

Aidha, Lusinde alihoji watu
hao wanataka kaburi litikisike au
kwakuwa miradi aliyoacha ina
faida nyingi kwa nchi na inaen-
delezwa na Rais aliyepo madara-
kani kwa sasa.

“Tusiharibu image ya JPM
kwa mambo ya ajabu wakati Sa-
mia anaendelea kutekeleza na

kukamilisha miradi iliyoachwa,
tusimtangulie Rais maana ana
maono yake kwa nchi,” alisema.

Kuhusu mradi wa Bandari ya
Bagamoyo, Mbunge huyo alise-

ma Hayati Magufuli alieleza ma-
baya yaliyopo kwenye mkataba
wake na kwamba watu waliobaki
wanaweza kuyaondoa hayo ma-
baya yaliyopo.

Baada ya Lusinde kumaliza
kuchangia, Spika Job Ndugai,
alisema; “Kuna wabunge humu
ndani darasa la saba wanasema
wanaeleweka licha ya kuwa na
elimu ya kawaida, hivi vitu ving-
ine havina kazi, lakini kazi kub-
wa ya kufanya ni kwa wananchi
na kibunge hivyo hizo elimu ny-
ingine kubwa zitumike kufanyia
tafiti, maprofesa muwe makini
mnapozungumza,” alisisitiza.

Kanisa

kujenga kituo

chamafunzo
Kwa vijana

Na Christina Mwakangale

KANISA la Adventista wa Sabato
Mzizima, linatarajia kuanza mradi wa
ujenzi wa kituo cha mafunzo kwa ajili
ya Vijana, kitakachogharimu Sh.bilioni
nne.

Mkurugenzi wa Maendeleo ya Kanisa,
Jimbo la Mashariki Kati, Mchungaji
Jonas Singo, aliwaambia waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam, kuwa kanisa
hilo limekwishakusanya Sh. milioni 300
kwa ajili ya ujenzi huo.

Alisema kutokana na umuhimu wa
kituo hicho, kanisa limeamua kushirika-
na na jamii kusaidia kukamilisha mradi
huo na awamu ya kwanza, zinahitajika
Sh. milioni 800 kwa ajili ya kununua
eneo la ujenzi.

“Kituo hiki ni muhimu kitakuwa ni
cha mafunzo ya wajibu na haki za raia,
msaada wa Kitaalamu juu ya kuushinda
uraibu na vijana kuachana na dawa za
kulevya na uhalifu.

“Kuna uhaba wa ajira ni tatizo hasa
mijini, na hili limesababisha kuwapo
matukio ya uhalifu, mimba zisizotaraji-
wa, magonjwa, tunahitaji kuwanusuru
vijana,” alisema Mch. Singo.

Pia, kitatoa mafunzo ya kuandaa
chakula, lishe bora, kitengo cha mazoe-
zi kwa jamii pamoja na kutoa ushauri
kuhusu magonjwa ya kuambukiza
na Virusi Vya Ukimwi (VVU) na Kifua
Kikuu (TB). Mwenyekiti wa Kamati
ya Mradi, Josiah Mrimi alisema kituo
hicho kitakapokamilika kitawachukua
vijana wote watakaokidhi vigezo kuji-
unga na mafunzo kituoni hapo.

Kuna uhaba wa ajira ni tatizo
hasa mijini, hili limesababisha
kuwapo matukio ya uhalifu,
mimba zisizotarajiwa, ma-
gonjwa, tunahitaji kuwanu-
SuUru vijana.

)

Mchungaji wa Kanisa la Waadventista wa Sabato Mzizima, Charles Mjema (kushoto), akifafanua jambo kwa
waandishi wa habari, Dar es Salaam jana, kuhusu harambee ya kuchangia ujenzi wa kituo cha Mvuto, kitakachotoa
mafunzo mbalimbali kwa vijana ikiwamo ushauri dhidi ya utumiaji wa dawa za kulevya na uhalifu. Katikati ni
Mkurugenzi wa Maendeleo wa kanisa hilo, Jimbo la Mashariki Kati mwa Tanzania, Mch. Jonas Singo na Mwenyekiti
wa Mradi wa kituo hicho, Josia Mrimi. PICHA: JOHN BADI

Mwanafunzi afia mtoni akichezea kandambili

Na Ibrahim Yassin, KYELA

MWANAFUNZI Aziza Dickson (7) anaye-
soma darasa la pili katika Shule ya
Msingi Lubele, Kata ya Ikimba wilayani
Kyela mkoani Mbeya, amefariki dunia
baada ya kutumbukia katika mto Kiwila
akiwa na wenzake wawili wakichezea
kandambili.

Kamanda wa Jeshi la Polisi mkoani
Mbeya, Urlich Matei, amethibitisha ku-
tokea kwa tukio hilo na kueleza kwam-
ba, kuna haja kwa wazazi na walezi
kuwa waangalifu dhidi ya watoto wao
katika kipindi hiki cha mvua zinazoen-
delea kunyesha.

Alisema mtoto huyo amefariki huen-
da ni kutokana na uzembe wa wazazi
ambao hawakuwa makini kuwakataza
watoto hao kucheza kwenye maji, hivyo
umakini unahitajika ili kulinda maisha
ya watoto.

Akizungumza na Nipashe juu ya
tukio hilo, Mwenyekiti wa Kitongoji cha
Lubele, Godfrey Mwambalile, alisema
siku ya tukio alipigiwa simu na wasama-
lia wema majira ya saa kumi jioni kuwa
kuna mtoto amezama mtoni.

Alisema baada ya kupokea taarifa
hiyo alifika eneo la tukio na kujionea
hali halisi, kuanza kumtafuta mtoto huo
pasipo mafanikio.

Alisema wakati wanaendelea
kumtafuta mtoto huyo, alitoa taarifa
kwa Ofisa Mtendaji Kata ambaye naye
alifika eneo la tukio na kuanza kush-
irikiana naye kumtafuta mwanafunzi
huyo, lakini jitihada za kumpata hazija-
zaa matunda.

Alisema chanzo mtoto huyo kufa maji
ni baada ya watoto hao watatu waliku-
wa wakichezea kandamili na mmoja
wao alizitupa eneo la Mto Kiwira ul-
iokuwa umefurika maji.

Alisema mmoja wa watoto hao (Azi-
za) alienda kuzifuata bila kufahamu
kuwa mto huo unakina kirefu, kujikuta
akisombwa na maji.

Baba wa mtoto huyo, Dickson Minga
alisema: “Nashangaa watoto walifikaje
katika eneo hilo, ambao hawajawahi ku-
fika hata siku moja”.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Ikimba,
Amani Mwailunga, alisema baada ya
kusikia taarifa hizo alifika na kuunga-
na na wananchi kuutafuta mwili huo
pasipo mafanikio.

Alisema wazazi na walezi wanapaswa
kuwa makini kwa kuwatunza na ku-
waelekeza watoto kutoenda kucheza
kwenye maji.

Mkuu wa Wilaya ya Kyela, Kraudia
Kitta, alipopigiwa simu ili kuzungumzia
suala hili, simu yake ilipokelewa na
mtoto wake akieleza kuwa mama
hayupo.
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wa mwisho juu ya maisha yake ya
baadaye hadi baada ya mashindano
ya Euro yanayofanyia msimu huu
wa joto, ambapo atakuwa nahodha
wa England.

Kane ana mkataba na Tottenham
hadi Juni 2024 baada ya kusaini wa
miaka sita mwaka 2018 wakati Mau-
ricio Pochettino akiwa kocha.

Hata hivyo, mabosi wa Spurs
mara zote wamenukuliwa wakise-

LONDON, England ma kwamba, hawana mpango wala
nia ya kumuuza mshambuliaji wao

TRAIKA wa Tottenham Hot- k. huyo.
spur, Harry Kane, anata- ) Manchester United na Real Ma-
rajiwa kuiambia klabu hiyo drid zimekuwa zikihusishwa mara
anataka kuondoka ikiwa kwa mara na Kane, ambaye ni

mfungaji bora wa nane katika his-
toria ya Ligi Kuu England.

Huku pia bosi wake wake wa
zamani hapo Spurs, Pochettino
ambaye kwa sasa ni kocha wa
Paris Saint-Germain, naye ak-
ionyesha nia ya kuwania saini
yake.

watashindwa kufuzu kushiriki Ligi
ya Mabingwa Ulaya msimu ujao,
kwa mujibu wa Mirror.

Kane anazidi kuwa na wasiwasi
juu ya Tottenham kushindwa ku-
gombea mataji makubwa na hivyo
anataka kwenda kutafuta changa-

Mchezaji huyo mwenye umri

moto mpya. /

wa miaka 27, hatatoa uamuzi

United wamtaka tena Sancho

MANCHSTER, England

KLABU ya Manchester United
na kocha wake, Ole Gunnar Sol-
skjaer, bado hawajakata tamaa
ya kumsajii winga wa England
na Borussia Dortmund, Jadon
Sancho.

Mwaka jana, Man United wa-
likuwa kwenye mstari wa mbele
kuisaka saini ya winga huyo ila
mwisho wa siku walishindwa
kumpata nyota huyo mwenye
umri wa miaka 21.

Ripoti zimeeleza kuwa mabosi
wa ‘Mashetani Wekundu’ hao ji-
cho lao la kwanza kwenye diri-
sha la usajili ni kwa Sancho na
wanahitaji kumuona akiwa pale
Old Trafford msimu ujao.

Mtendaji Mkuu wa Klabu ya
Dortmund, Hans Joachim wiki
iliyopita aliweka wazi kuwa
klabu hiyo inajiandaa kumuuza
Sancho kwa ofa nzuri ambayo
itafika mezani.

“Bado siwezi kujihusisha kwe-
nye masuala ya kufikirika, hilo

sio jambo zuri, lakini Jadon San-
cho amekuwa bora muda wote
ni sawa na Erling Haalad,” alise-
ma Joachim akinukuliwa na Bild.

“Nimezungumza na Jadon pia
kuhusu suala hilo.

“Ikiwa kutakuwa na ofa nzuri
lazima tujadili suala hilo pamoja
na wakala wa mchezaji,” al-
iongeza.

Kwa msimu huu licha ya ku-
sumbuliwa na majeraha, Sancho
ametoa jumla ya pasi 16 za ma-
bao kwenye mashindano yote.

Chelsea waongoza
mbio kumsajili Aguero

LONDON, England

WAKATI mkataba wa

nyota wa Manchester City,

Sergio Aguero, ukiwa una-
malizika mwishoni mwa
msimu huu, ripoti za hapa
London zinaitaja klabu ya
Chelsea kuwa ndio inaon-
goza mbio za kumsajili.
Mwezi uliopita Man
City waliweka wazi kuwa
mchezaji wao huyo
atakuwa anaondoka hapo
kwenye dimba la Etihad
baada ya msimu kuisha
na amekuwa akihusishwa
na klabu nyingi kubwa
wakiwamo wapinzani wao
kwenye Ligi Kuu England.
Licha ya kuwa na map-
enzi makubwa na City,
Aguero bado anatazamia
kuwa anaweza kusalia
England, baada ya klabu

za Chelsea, Tottenham
na Leeds United kutajwa
kuwa mawindoni kuisata
saini yake.

Kwa mujibu wa TyC
Sports, Chelsea ndio.
wanaongoza kwa kuji-
weka kwenye nafasi nzuri
va kumsajili nyota huyo
mwenye umri wa miaka
32 raia wa Argentina.

Hata hivyo, Aguero
ambaye amefunga jumla
ya mabao 181 kwenye Ligi
Kuu England, bado hayupo
katika nafasi ya kufanya
uamuzi juu ya hatma yake
angalau hadi mwezi ujao.

Barcelona, Real Madrid,
Paris Saint-Germain na
Juventus zote zimetajwa
kuwa zitaingia sokoni
kuwasilisha ofa kwa nyota
huyo wa zamani wa Atleti-
co Madrid.
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MADRID, Hispania

HAZARD
KUWAKOSASTENA
LIVERPOOLILCEO

Anfield.

Hazard amecheza mechi
msimu huu kutokana na kusum-
buliwa na mejeraha na pia alikosa

mchezo wa kwanza.

/

'R
5
{

BARCELONA, Hispania

DEN Hazard leo Jumatano
atakosa tena katika mchezo
wa pili wa Real Madrid wa
robo fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya dhidi ya Liverpool,
utakaopigwa pale katika dimba la

Raia huyo wa Ubelgiji alipona
majeraha yake na kuingia akitokea
benchi wakati Real Madrid
~ ishinda 21 dhidi ya
&y - Elche mwezi uli-

~ opita, lakini F*

WINGA wa Barcelona,
Ousmane Dembele, am-
ethibitisha kuwa hakuna
taarifa yoyote ya ziada juu
ya mazungumzo ya Kuku-
baliana mkataba mpya na
Barcelona.

Kocha Ronald Koeman
amekuwa akisisitiza nia
yake va kutaka kumbakiza
nyota huyo wa Ufaransa
hapo Camp Nou wakati
mkataba wake wa sasa
ukiwa unamalizika msimu
ujao.

Hata hivyo, hakujawa na
maendeleo yoyote kwenye
mazungumzo ya mkataba
mpya, kwa mujibu wa
Dembele kama alivyonuku-
liwa na gazeti la Marca.

Licha ya kuwapo na hali

14

ik-

hiyo, Dembele mwenyewe
bado ana matumaini kuwa
hatma yake klabuni hapo
itapewa umuhimu.

“Hakuna mazungumzo
yoyote juu ya mkataba
mpya, lakini najihisi vema
tu,” alisema Dembele akil-
lambia Marca. )

Nyota huyu wa zamani
wa Borussia Dortmund
anafurahia msimu wake
mzuri zaidi na Barcelona,
akiwa sehemu ya usham-
buliaji pamoja na Lionel
Messi na Antoine Griez-
mann.

Dembele, 23, amebaini-
sha kuwa kwa mwaka 2021
amefurahia zaidi kucheza
kama mshambuliaji, na
amecheza jumla ya mechi
24 za ligi kwa msimu huu
wa 2020-21.

akaumia tena na kulazimika kuwa
nje.

Hazard alirudi kwenye mazoezi
mwishoni mwa wiki, lakini hakuju-
muishwa kwenye kikosi hicho cha
‘Los Blancos’ cha wachezaji 21 kwa
ajili ya mchezo wa leo pale Anfield,

ambapo timu hiyo ya kocha, Zin-

edine Zidane kwenye mchezo
. wa kwanza ilishinda 3-1.

- Lucas Vazquez pia

' hatakuwapo  kwenye

mchezo huo kutokana

na kuumia goti katika

mchezo wa ushindi

wa 2-1 wa Clasico

\ dhidi ya Barcelona,

Jumamosi.
. Kulikuwa pia na
A8 hatihati kwa ufiti wa
Toni Kroos kuweza
2 z/ kuwapo kwenye mch-
ezo huo, baada ya
“%  kiungo huyo wa Uje-
rumani kutolewa nje
kwenye mechi dhidi
ya Barca, lakini aliju-
muishwa katika kikosi
pamoja na Federico
Valverde, ambaye pia
ufiti wake ulikuwa na

Neymar
amshukuru
Mbappe
uzoefu Ligue 1

PARIS, Ufaransa

NEYMAR amemshukuru mchezaji mwen-
zake wa Paris Saint-Germain, Kylian Mbappe
kwa kumsaidia kuzoea Ligi Kuu Ufaransa,
Ligue 1, akisema alimfundisha yeye ‘kuwa
Mfaransa’.

Nyota huyo wa Brazil mwenye umri wa
miaka 29, amekuwa na PSG tangu mwaka
2017, akishinda mataji kadhaa yakiwamo
matatu ya Ligue 1 na kutinga fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya msimu uliopita.

Neymar ametengeneza upatina mzuri na
Mbappe mwenye umri wa miaka 22, ambaye
amecheza naye tangu alipohamia hapo ku-
toka Monaco mwaka 2017.

“Alinifundisha kuhusu njia ya ‘kuwa Mfar-
ansa’... alinielezea namna ya kuwa Mfaransa,”
alisema Neymar akiiambia France Football.
“Namshukuru sana kwa kunisaidia kuzoea
maisha ya hapa, na hivyo furaha yangu ipo
hapa.”

Neymar amemsifia Mbappe kwa kum-
saidia maisha binafsi na pia kwenye soka, na
kumtaja kuwa kijana wa dhahabu wa PSG.

“Kwanza nilifurahi sana kukutana na huyu
mtu hapa,” alisema. “Kylian ni mtu mwenye
utu sana, mara zote ana furaha na ana adabu
kwa kila mtu.

“Ni kijana wa aina yake kwa hakika nafura-
hia sana kuwa naye hapa, maana najifunza
vitu vingi kutoka kwake.”
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

JUVE WAMTAKA DEMBELE

JUVENTUS wanampango wa kumsajili mshambuliaji
wa Barcelona, Ousmane Dembele, 23, mkataba wake
utakapomalizika mwaka 2022. (Sky Sport Italia)

EDUARDO AWANIWA ARSENAL

ARSENAL bado wana nia ya kumsajili mshambuliaji
wa Klabu ya Celtic, Odsonne Edouard, 23, lakini wanak-
abiliana na ushindani kutoka Leicester. (Telegraph).

UNITED WASITA KWA HAALAND

MANCHESTER United wanasita kuingia katika ma-
zungumzo Borussia Dortmund juu ya usajili wa Erling
Braut Haaland, 20, baada ya kushindwa kuafikiana bei
nafuu kwa mchezaji mwingine wa timu hiyo, Jadon
Sancho mwishoni mwa msimu uliopita. (The Athletic)

SPURS WAMTAKA BOATENG

TOTTENHAM Hotspur wanajiandaa kumsajili beki
wa Bayern Munich, Jerome Boateng, 32. Mlinzi huyo wa
kati ataondoka klabuni hapo mwishoni mwa msimu
huu. (Sky Germany)

TOTTENHAM KUUZA NYOTA

KLABU ya Tottenham Hotspur itaelekeza nguvu zake
katika kuimarisha safu yake ya ulinzi mwishoni mwa
msimu, lakini itawapasa kwanza wawauze baadhi ya
wachezaji wao ili kupata fedha za kusajili mabeki bora.
(Mail)

TOMORI KUSAJILIWA JUMLA

AC Milan wana nia ya kumsajili moja kwa moja beki
wa kati, Fikayo Tomori, 23, ambaye anaichezea klabu
hiyo kwa mkopo akitokea Chelsea. (Corriere dello
Sport, via Sport Witness)

LINGARD

KUBWA

® ® ® West Ham kupigwa kikumbo na Madrid,
PSG na Inter ambazo zimeonyesha nia ya...

LONDON, England

TAMBA ya soka ya Ulaya,

klabu za Paris Saint-

Germain, Real Madrid na

Inter zimeingia kwenye

mbio moja za kuwania saini ya Jesse
Lingard, kwa mujibu wa ESPN.

Lingard amekuwa kwenye

kiwango bora na cha

kuvutia tangu atue West

Ham ambako anacheza kwa

mkopo wa miezi sita aki

tokea Manchester United.

Na matokeo yake sasa, nyota huyo
wa Kimataifa wa England mwenye
umri wa miaka 28, amezivutia klabu
kubwa na sasa zinasaka saini yake ili
kumsajili kipindi cha majira ya joto
kinachokuja.

Lingard bado ana mkataba wa
mwaka mmoja zaidi na klabu yake
mama, Man United ambako aliku-
wa hana namba kwenye kikosi cha
kwanza.

Lingard amefunga mabao nane
katika mechi tisa na ‘Wagonga
Nyundo’ hao wa London, ambao
kwa mshangao hivi sasa wapo nafa-
si ya nne kwenye msimamo wa Ligi
Kuu England.

ESPN imeripoti kuwa, Lingard
amekuwa akifuatiliwa kwa karibu
na klabu hizo ili kumsajili, huku
wao West Ham wakipambana ku-
taka kumpa mkataba wa kudumu.

Tayari Man United ilishawaambia
West Ham kwamba, kama inataka
kumsajili moja kwa moja Lingard
inatakiwa kulipa pauni milioni 30.

West Ham inaweza kushindwa

kutoa kiasi hicho cha fedha
kutokana na ukweli kwamba, klabu
nyingi Ulaya hali zake kifedha si
nzuri kwa sasa kutoka na mlipuko
wa virusi vya Corona uliozorotesha
uchumi.

Na hiyo inaweza kutoa mwanya
kwa PSG, Inter na Madrid kuwa na
nafasi kubwa ya kuipata saini yake.

Lingard mwenyewe alinukuliwa
wiki iliyopita na BT Sport kwamba,
anataka kucheza Ligi ya Mabing-
wa Ulaya msimu ujao, jambo lin-
alowezekana kumfanya kutimkia
katika moja ya klabu hizo kubwa
tatu Ulaya.

Hata hivyo, kama West Ham ita-
maliza nafasi ya nne kwenye msi-
mamo wa Ligi Kuu, itakuwa na nafa-
si pia ya kucheza michuano ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya msimu ujao.

LAMPARD ATAJWA PALACE

EDDIE Howe, Frank Lampard na kocha wa Burnley,
Sean Dyche wapo kwenye orodha ya kupewa nafasi ya
ukocha pale Crystal Palace kuchukua mikoba ya Roy
Hodgson. Mkataba wa Hodgson unamalizika mwishoni
mwa msimu huu. (Football Insider)

MADRID YAACHIWA MILINKOVIC

KLABU ya Manchester United wamesitisha nia yao

ya kumsajilili kiungo wa Lazio, Sergej Milinkovic-Savic,
26. Kiungo huyo pia anafuatiliwa na Real Madrid na

PSG. (Gazzetta)

VAZQUEZ ANUKIA BAYERN

BAYERN Munich inawania kumsajili mlinzi wa His-
pania, Lucas Vazquez, 29, ambaye anaweza asiichezee
tena Real Madrid. Mchezaji huyo mwenye majeraha
yake ya goti yanaweza kumweka nje hadi mwishoni
mwa msimu huu, wakati mkataba wake utakapofikia
mwisho. (Marca)

FERGUSON AMLIPUA OWEN

KOCHA wa zamani wa Manchester United, Sir
Alex Ferguson, amesema kiungo wa zamani, Owen
Hargreaves ulikuwa ni usajili mbaya zaidi aliowahi
kuufanya wakati akiwa klabuni hapo. (Star)
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Namungo yageuzia
msuli Ligi Kuu Bara

Na Saada Akida

BAADA ya kutofanya vizuri ka-
tika hatua ya makundi ya Kombe
la Shirikisho barani Afrika, Kocha
Mkuu wa Namungo FC, Hemed
Morocco amesema sasa hesabu
zake anazihamishia kwenye
michezo ya Ligi Kuu Tanzania
Bara.

Kikosi cha Namungo ambacho
mwishoni mwa wiki kilikubali
kipigo cha pili mfululizo dhidi ya
Nkana FC ya Zambia na cha nne
mfululizo kwenye michuano hiyo,
kimebakiza tu kukamilisha ratiba
ya michuano hiyo kwa kucheza
mechi mbili za mwisho dhidi ya
Raja Cablanca ya Morocco hapa
nyumbani na ugenini dhidi ya
Pyramids ya Misri.

Katika mechi hiyo ya mwis-
honi mwa wiki Namungo ili-
kubali pigigo cha bao 1-0 baada
ya mechi ya awali hapa nchini
Nkana kuibuka na ushindi kama
huo ikiwa ni baada wawakilishi
hao wa Tanzania kupoteza dhidi
ya Raja Casablanca na Pyramids,
hivyo kuburuza mkia katika msi-
mamo wa Kundi lao la D.

JKU Kkazi inaendelea
mazoezi Ramadhani

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WAKATI Ligi Kuu Zanzibar
ikielekea mapumzikoni kupisha
Mwezi Mtukufu wa Ramadhani,
timu ya JKU inayoshika nafasi
ya nne kwenye msimamo wa ligi
hiyo, imesema haina mpango wa
kufunga mpangilio wake mazoezi.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Omar Khamis “Matu” amesema
wametoa mapumziko ya siku
kumi kwa wachezaji wa nje ya
Zanzibar kwenda kuzitembelea
familia zao na baada yao hapo
wataendelea na mazoezi kama
kawaida.

Alisema wamejipangia kufanya
mazoezi mara moja kwa siku
katika majira ya asubuhi katika
uwanja wao wa Saateni huku
wakiweka uwezekano wa ku-
tumia viwanja vingine kutokana
na hali ya hewa ya sasa kuwa ya
mvua.

WACHEZAJI

Na Adam Fungamwango

AKATI baadhi ya wana-
chama, mashabiki, wadau
na wachezaji wa zamani wa
Yanga wakionekana kuwan-
yooshea vidole vya shahada wachezaji
wa Yanga kuwa hawajitumi na ndiyo
maana hawapati matokeo mazuri, Mkuu
wa Wilaya ya Arumeru, Jerry Muro naye
ameibuka na kusema, wachezaji wengi
hawana vitu vya ziada kama ile ya zamani
ambayo yeye aliitumikia.
Juzi beki wa zamani wa timu
hiyo, Bakari Malima ‘Jembe
Ulaya’, aliibuka na kuungana
na baadhi ya mashabii wa timu
hiyo wanaowatupia lawama
mashabiki, akisema viongozi
wanatekeleza wajibu wao kwa
kuihudumia timu vizuri, lakini
tatizo ni wachezaji kutojituma
ipasavyo.
Hata hivo, Muro ambaye alikuwa Mkuu
wa Idara ya Habari na Mawasiliano wa
zamani kwenye klabu ya Yanga, amen-
ukuliwa akisema hayo, akitoa tathmini
fupi, baada ya Jumamosi timu hiyo

WAZIDI

LAWAMA

kuambulia sare ya bao 1-1 dhidi ya KMC
iliyowachefua wengi.

Alianza kuifananisha Yanga ya sasa na
ile ya zamani ambayo yeye alikuwa mse-
maji akieleza kuwa ni vitu viwili tofauti.

“Ni kweli hatuendi vizuri na hii ni ku-
tokana na jinsi timu ilivyo. Zamani tu-
likuwa tunaifananisha Yanga na timu
kama Simba na klabu zingine bora, kub-
wa na maarufu Afrika, lakini si sasa kwa
jinsi jina la Yanga lilivyo kubwa na hili
linaloonekana uwanjani kwa sasa ni vitu
viwili tofauti,” alisema Muro.

Alisema jinsi jina la Yanga lilivyo na
mpira wao inabidi uwe wa kimataifa na
si timu ya kuanza kufungwa, halafu ina-
tafuta bao la kusawazisha.

“Yanga si timu ya kuanza kufungwa
halafu inaanza kutafuta bao la kusawazi-
sha, kweli? Hii siyo Yanga. Yanga ni timu
ya kushinda. Ni timu ya kampa kampa
tena, kagongwa kagongwa tena na iki-
tokea sare, basi iwe mpira umeonekana,
limepigwa shuti limegonga mtambaa
panya, limepigwa limegongwa mwamba,
au umembabua beki, hiyo ndiyo Yanga
ya zamani na ndiyo tunayoitaka,” alisema
Ofisa Habari huyo maarufu za zamani.

Alionyesha kushangazwa na Yanga

kuwa na baadhi ya washambuliaji am-
bao wana miezi mitano, wengine mwaka
wakiwa hawajafunga bao.

“Kuna  wengine  hawajagongesha
hata mwamba halafu unakaa unajiita
mchezaji wa Yanga kweli? Mchezaji wa
Yanga si awe mchezaji anayejua kudaka
au kupiga mbele au chenga tu, inatakiwa
iwe na wachezaji wenye vitu vya ziada.
Huwezi kuifananisha Yanga na KMC.
Yanga inatakiwa iwe na wachezaji ambao
wana vitu vya ziada zaidi kuliko vile vya
kawaida ambavyo wanavyo wachezaji wa
timu nyingine,” alisema.

Alisema haihitaji hata miwani kujua
kuwa Yanga hii ina wachezaji wa kawaida
sana, hivyo akataka umakini kwenye sua-
la la usajili utakapoanza.

“Angalia wenzetu wale wa upande wa
pili wamejiongeza, wana wachezaji am-
bao wana vitu vya ziada, ndiyo maana
wamebadilika, huyu kocha wa sasa ame-
kuja amekuta wachezaji wazuri, wenye
uwezo na vitu vya ziada ya uwezo wa
wachezaji wa kawaida, ndiyo umewafiki-
sha hapa,” alisema Mkuu huyu akiwa-
zungumzia wapizani wao, Simba ambao
wametinga robo fainali ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika.

Waogeleaji wa Klabu ya Taliss, wakishangilia na kuonyesha kombe la ushindi wa jumla baada ya kushinda mashindano ya
Taifa ya Kuogelea valiyofanyika kwenye bwawa la kuogelea la Klabu ya Gymkhana, Dar es Salaam. MPIGAPICHA WETU

Taliss yakusanya medali 79 Kuogelea Taifa

Na Mwandishi Wetu

JUMLA ya waogeleaji 21 wa Klabu
ya Taliss wameiwezesha klabu
hiyo kushinda jumla ya medali
79 katika Mashindano ya Taifa ya
Kuogelea yaliyomalizika hivi kar-
ibuni kwenye bwawa la kuogelea
la Klabu ya Gymkhana, jijini Dar
es Salaam.

Kwa mujibu wa matokeo yali-
yotangazwa na Chama cha Kuo-

gelea Tanzania (TSA), medali
hizo 79, kati ya hizo 35 ni za dha-
habu, 21 za fedha na 23 za shaba.

Mashindano hayo yalishiriki-
sha waogeleaji zaidi ya 90 na Tal-
iss iliibuka na ushindi wa jumla
kwa kupata pointi 1,826.

Meneja wa Taliss, Hadija
Shebe alisema matokeo hayo
mazuri yametokana na ufundis-
haji mzuri wa mkocha na
mapokeo ya waogeleaji wakati

wa ufundishwaji.

“Nawapongeza wazazi, wal-
imu, makocha na wadau wote
waliofanikisha timu yetu kushin-
daushindi wa jumla kwa upande
wa medali, haya ni mafanikio
makubwa sana kwa timu na
tusibweteke, tunatakiwa kufanya
vizuri zaidi,” alisema Hadija.

Matokeo hayo yanaonyesha,
klabu ya Dar es Salaam Swim-
ming Club (DSC) iliibuka ya pili

kwa kupata jumla ya medali 48
ambapo kati ya hizo, 18 ni dha-
habu, 18 nyingine ni fedha na 12
za shaba.

Nafasi ya tatu kwa upande
wa kushinda medali nyingi im-
ekwenda kwa klabu ya Mwanza
iliyoshinda jumla ya medali 36
ambapo 16 ni za dhahabu, 14
(fedha) na sita za shaba.

Klabu ya nne ni Bluefins am-
bayo imeshinda jumla ya medali

57, kati ya hizo tisa ni za dhaha-
bu, 23 za fedha na 25 za shaba.
Timu nyingine katika orodha
hiyo ni FK Blue Marlins iliopata
medali 20, ikiwa tisa ni za dhaha-
bu, tano za fedha na sita za shaba
wakati timu ya Mis Piranhas il-
ishika nafasi ya sita kwa kupata
jumla ya medali 14, tatu zikiwa za
dhahabu, nne za fedha na saba
za shaba.
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Mwambusi agawa
dozi gonjwa Yanga

Na Saada Akida

KAIMU Kocha Mkuu wa
Yanga, Juma Mwambusi,
amesema amefanyia kazi
kasoro zilizojitokeza
katika mechi iliyopita na
sasa akili na nguvu zao
wanazielekeza katika
kusaka pointi tatu kwe-
nye mchezo wao ujao wa
Ligi Kuu Bara dhidi ya
Biashara United.
Akizungumza na gazeti
hili jijini jana, Mwambusi
alisema amefanyia kazi
kasoro hizo hasa safu
ya kiungo na ulinzi ili
kuhakikisha wanapata
pointi tatu katika mchezo
huo utakaopigwa Uwanja
wa Benjamin Mkapa Ju-

na wachezaji wana morali
wa juu, hivyo sasa wa-
nasahau matokeo yaliyo-
pita na wanaenda kusaka
pointi tatu muhimu katika
mechi ijayo.

“Baada ya kupata sare
dhidi ya KMC FC, tu-
meenda kufanyia kazi
upungufu wetu ikiwamo
maelewano ya safu ya
kiungo, namba sita, saba,
nane pamoja na safu ya
ulinzi ambayo katika
mechi iliyopita tulifanya
mabadiliko madogo.

“Sasa tuko sawa na
tayari kwa ajili ya
kwenda kutafuta pointi
muhimu na ushindi katika
mchezo huo ili kujiimari-
sha katika nafasi tuliyopo

Wachezaji wa Simba, mshambuliaji, Chris Mugalu (Kushoto) na kiungo, Taddeo Lwanga, wakiwa
mazoezini katika Uwanja wa Simba Mo Arena, Bunju - Dar es Salaam. Timu hiyo itashuka
Uwanja wa Benjamin Mkapa leo kuikaribisha Mtibwa Sugar kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara.
PICHA: SIMBA

mamaosi.
Alisema iko wazi

kwamba wanaongoza ligi

na kuendelea na mipango
yetu ya ubingwa,” alise-
ma Mwambusi.

GOMES ATANGAZA MECHI
NNE ZA KUISHUSHA YANGA

® ® ® Kuanza na Mtibwa leo kwa Mkapa, awachambua
pia Waarabu wa Algeria na Kaizer Chiefs CAF, asema...

Na Mwandishi Wetu

AKATT leo wakirejea Ligi Kuu
Bara kwa mara ya kwanza
baada ya kufuzu hatua ya
robo fainali ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika, Kocha Mkuu wa Simba, Didier
Gomes, amesema ana uhakika watazi-
tumia vema mechi nne zilizopo mbele
yao kukaa kileleni mwa msimamo wa ligi
hiyo kwa kuwa malengo yao makubwa ni
kutetea ubingwa huo.
Simba ambayo itashuka katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa
leo saa 1:00 usiku kuikaribisha
Mtibwa Sugar, imefuzu robo
fainali ya Ligi ya Mabingwa
Afrika ikiwa kileleni mwa msi-
mamo wa Kundi A, lililokuwa
likimjumuisha bingwa mtetezi,
Al Ahly ya Misri iliyomaliza na
fasi ya pili, AS Vita ya DR Congo
na Al-Merrikh ya Sudan iliyobu-
ruza mkia.

Baada ya mechi ya leo, Simba itashuka
katika Uwanja wa Kambarage mkoani
Shinyanga Jumapili kuivaa Mwadui FC, ki-
sha siku tatu baadaye itapambana na Kag-
era Sugar kwenye Uwanja wa Kaitaba mji-

ni Bukoka kabla ya Aprili 24, mwaka huu
FC.

Hadi sasa Simba ipo nafasi ya tatu kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu ikiwa na pointi
46 baada ya mechi 20, huku Yanga ikiwa
kileleni na alama zake 51 zilizotokana na
michezo 24 wakati Azam FC iliyoshuka
dimbani mara 25, ikiwa na pointi 47 katika
nafasi ya pili.

Akizungumza jijini Dar es Salaam, katika
mahojiano maalum na mwandishi wetu
juzi, Gomes alisema baada ya mechi nne zi-
jazo kuanzia ya leo dhidi ya Mtibwa Sugar
watakuwa kileleni mwa msimamo wa ligi
hiyo.

“Yaliyopita yamepita tumefuzu robo
fainali ambayo tutacheza mwezi ujao, kwa
hiyo tuna muda wa kujiandaa, sasa tuna-
taka kuelekeza nguvu kwenye ligi kwa
sababu ligi ni lengo letu kuu, lazima tu-
chukue nafasi ya kwanza haraka, tunataka
kucheza Ligi ya Mabingwa kila mwaka.

“Natarajia utashi na hamasa kubwa kwa
wachezaji wangu na ninahakika nitacheza

na wachezaji wangu bora,” alisema kocha
huyo raia wa Ufaransa.

Kuhusu hatua ya robo fainali ya Ligi ya
Mabingwa Afrika, Gomes alisema: “Kwa uk-
weli tuna furaha kufika robo fainali kwani
kundi letu lilikuwa gumu sana, tulianza
kwa kucheza mechi ngumu na kiufundi
mkubwa dhidi ya AS Vita, na kisha tukam-
piga Al Ahly hapa nyumbani, ninauhakika
kwa sasa Simba ni moja kati timu bora Af-
rika, hivyo kwa sasa hatumhofii yeyote.

“Tunaziheshimu timu zote, tupo huru
kucheza na timu yoyote, CR Belouizdad
na MC Alger nazijua vizuri maana nili-
fundisha soka Algeria pia Kaizer Chiefs
naifahamu, hatutakiwi kuchagua, Mungu
atatupa timu moja baada ya hapo tutataki-
wa kucheza kwa kujiamini na heshima. Ka-
tika mashindano ya CAF tunaweza kuvuka
robo fainali kama tutakuwa na nidhamu
na kucheza kwa nidhamu kama ambavyo
tunacheza wakati wote,” Gomes alisema.

Kocha huyo alisema hajutii kuondoka
Al-Merrikh Januari na kujiunga na Simba
na amekuwa akishangazwa na hamasa
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kubwa kutoka kwa mashabiki wa timu
hiyo hususan katika mechi dhidi ya Al
Ahly wakishinda bao 1-0.

“Ni ajabu, uwanja ulijaa mashabiki na
kiukweli walitupa nguvu, kama unataka
kwenda mbali kwenye mashindano ya
Afrika na Ligi ya Mabingwa, unahitaji
mashabiki wenye hamasa, tuna kazi ya
kufanya na Simba, na nina hakika tukiwa
pamoja katika televisheni na uwanjani,
tunaweza kutengeneza njia nzuri katika
mashindano haya.

Lakini kuelekea mechi ya kesho, kwa
upande wa Kocha wa Mtibwa Sugar, Vin-
cent Barnabas, yeye alisema Simba ni
miongoni mwa timu bora Afrika kwa sasa
ambayo inacheza vizuri kwa pamoja, la-
kini wamejipanga kuona ni namna gani
watawakabili.

“Utakuwa ni mchezo mzuri wa kufun-
guka zaidi kwa sababu timu zote zin-
acheza, kama unajua Mtibwa ni timu ya
kucheza na Simba na wenyewe ni timu ya
kucheza,” alisema.
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