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Rais Samia Suluhu Hassan akizungumza na wananchi wa Butiama mkoani Mara wakati akielekea wilayani Bunda, jana. PICHA: IKULU

anatosha 2025
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HABARI KITAIFA

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akizungumza wakati ak|ongoza kikao cha Kamati Kuu va Taifa ya

Askari: Hatukumshuhudia
Mbowe akipanga ugaidi

Na Kulwa Mzee

INSPEKTA Tumaini Swila amedai
yeye pamoja na wapelelezi wenzake
hawakuwahi kumshuhudia Mwe-
nyekiti wa CHADEMA, Freeman
Mbowe akiwa katika kikao cha ku-
panga njama za kufanya vitendo vya
kigaidi.

Swila ambaye ni shahidi wa 13 wa
Jamhuri alidai hayo jana Mahaka-
ma Kuu, Divisheni ya Makosa ya
Rushwa na Uhujumu Uchumi mbele
va Jaji Joackim Tiganga wakati aki-
hojiwa na Wakili wa Utetezi, Nashon
Nkungu.

Alidai kupitia ushahidi aliotoa
anaweza kusimama kifua mbele
kwamba alitenda haki katika kufan-
ya uchunguzi wa kesi hiyo.

Anadai katika kufanya kazi zao za
upelelezi waliongozwa na Sheria ya
Kuzuia Ugaidi na Sheria ya Mwenen-
do wa Makosa ya Jinai.

Inspekta Swila anadai yeye pamo-
ja na wapelelezi wenzake hawaku-
wahi kumshuhudia Mbowe akiwa
katika kikao cha kupanga kufanya
ugaidi.

Anadai hawakuwahi kumshuhu-
dia Mbowe akiwa katika kikao cha
kupanga kufanya ugaidi Mkoa wa
Mbeya au Arusha kama ambavyo
inadaiwa katika hati ya mashtaka
kuwa walikula njama katika mikoa
mbalimbali ikiwamo mikoa hiyo.

Shahidi anadai wapelelezi ha-
wana CCTV camera wala sauti ya
Mbowe wakati akipanga kufanya
ugaidi.

Akiendelea kuhojiwa na Wakili
Nashon, alidai msiri wao katika kesi
hiyo alikuwa Luteni Dennis Urio na
katika kushiriki kufanya upelelezi
hakuwabhi kufika Aishi Hoteli.

Awali akiongozwa na Wakili wa
Serikali Mwandamizi, Robert Kidan-
do, shahidi alidai allipokea taarifa za
uchunguzi na silaha ambayo ni bas-
tola aina ya Luger A5340, risasi moja
na vichwa viwili vya risasi.

Anadai alipokea taarifa hiyo ku-
toka kitengo cha uchunguzi wa si-
laha na milipuko, risasi aliyopokea
moja ilikuwa haijatumika, vyote
alivyopokea alikabidhi kwa Sajenti
Nuru Kituo cha Polisi cha Kati Dar
es Salaam.

Machi 30, mwaka 2020, anadai
alipokea taarifa ya maabara ya
kisayansi kutoka kitengo cha uchun-
guzi, ripoti ilionyesha sampuli za
maandishi yaliyochukuliwa kutoka
kwa mshtakiwa Halfani Bwire ni
sawa na maandishi yaliyokuwapo
katika kidaftari kidogo.

Anadai kidaftari hicho kina mi-
choro ya ramani za vituo vya mafu-
ta, majina ya barabara, mishale ya
kuingia na kutoka, pia walitaja kituo
cha mafuta cha BP na Bigbon.

Akihojiwa na Wakili wa Utetezi,
John Mallya, shahidi anadai wakati
anakabidhiwa simu na Luteni Den-
nis Urio alikutwa ofisi ndogo ya
Mkurugenzi wa Upelelezi wa Ma-
kosa ya Jinai Dar es Salaam.

Alipohojiwa aseme kama kum-
tukana Rais kwenye mtandao ni
kuhatarisha usalama wa nchi ndio
au hapana, shahidi alidai hapana

lakini ugaidi ni kuhatarisha usalama
wa nchi.

Anadai maelezo ya Justine Kaaya
yalichukuliwa Julai 30, mwaka
2021, kuhusu tuhuma za ugaidi
wakati washtakiwa wakiwa wame-
shakamatwa.

Shahidi alikiri anayo taarifa kuwa
mwaka huu masoko yameungua
moto Moshi na kwingineko.

Inspekta Swila anadai ni uon-
go kwamba kuungua moto kwa
masoko ni sababu ya laana ya kum-
singizia Mbowe kesi ya ugaidi.

“Hilo ni kosa moja, lakini wa-
nashtakiwa kwa makosa mengine
ya kukata miti barabarani, kupanga
njama za ugaidi na kutaka kuwad-
huru viongozi wa serikali,” alidai.

Anadai wakati anaandika taarifa
ya kwenda maabara ya kisayansi
simu ya Kaaya na wenzake alikuwa
nazo na kwamba Mbowe na Kaaya
waliwasiliana wakati washtakiwa
wengine wakiwa wameshakamat-
wa.

Shahidi anadai line za simu za Lu-
teni Urio ziko kwenye simu zake zi-
lizoko mahakamani kama kielelezo.

Wakili Mallya alidai Jaji apime uk-
weli uliko kwa sababu simu za Lu-
teni Urio hazina line.

Shahidi anadai kwamba malala-
miko yalianzia kwa DCI, lakini
Afande Ramadhan Kingai alimwele-
keza akafungue jalada la kesi Kituo
cha Polisi cha Kati Dar es Salaam.

Anadai Afande Kingai hakum-
weleza kwanini asifungue jalada
hilo Kituo cha Polisi Temeke au Oys-
terbay.

§Wasira: Samia
anatosha 2025

Na Jenifer Gilla

MWANASIASA mkongwe nchini, Stephen

] Wasira, amesema Rais Samia aachwe amalizie
*vipindi viwili vya urais kama ilivyo utamaduni
P wa Chama Cha Mapinduzi (CCM).

Aliyasema hayo jana mkoani Mara alipopewa

: nafasi ya kuzungumza baada ya Rais Samia
: kuweka jiwe la msingi katika ujenzi wa chujio la
: maji wilayani Bunda.

“Wale waliosema wanataka urais 2025, mimi

: nawashauri wasubiri kwa sababu kwa utamaduni
: wa CCM kama kuna rais aliyepo ofisini huwa ha-
: tumpingi, tunampa nafa5| amalizie awamu hiyo
: ambayo ni miaka 10,” alisema Wasira.

Alitoa mfano wake binafsi kwamba aliwania

i urais, lakini hakuupata na sasa kwa kuwa ame-
] shap|tvva na umri, amekaa pembeni na hana nia
: tena ya kuwania.

Wasira aliwataka wenye dhamira hiyo ya

* urais wasubiri hadi vipindi viwili vya Rais Samia
: vipite, na iwapo watakuwa wamepitwa na umri

: waige mfano wake, ambaye amejiunga na wazee
: wa Mara maana si wote lazima kuwa rais bali ni
: fursa ya mtu mmoja.

Akiongelea mradi wa maji alimpongeza Rais

: kwa kuwapatia fedha za mradi huo ulioasisi-
: wa mwaka 1974 na hatua ya jana ndio inaka-
: milisha ujenzi wa mradi huo.

Pia alimshukuru Rais kwa kuwapatia fedha za

: miradi mingine ya maendeleo ikiwamo kujen-
: gea shule, hospitali na maji katika mkoa huo.

SAMIA A\_/VASHUKIA WAKAGUZI _
Rais Samia Suluhu ameagiza wakaguzi wa

: ndani katika mkoa wa Mara wabadilishwe vituo
: vyao kutokana na ufujaji wa fedha za miradi ya
* maendeleo zinazotolewa na serikali hali inayo-
: sababisha utekelezaji wa miradi mkoani humo

¢ kuchelewa. Pia aliiagiza Taasisi ya Kuzuia na

: Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) mkoani

: humo kuhakikisha wanafuatilia kupambana ili

¢ kudhibiti matukio ya ufujaji wa fedha yanayoen-
: delea ndani ya halmashauri.

Rais aliyasema hayo jana baada ya kuweka

jiwe la msingi katika ujenzi wa chujio la maji ka-
- tika mradi wa maji Wilaya ya Bunda

“Bado ndani ya mkoa miradi kadhaa pesa

: zinafujwa, pesa zinaliwa na hakuna ripoti un-

: ayopata mpaka mwisho wa mwaka ndio mkaguzi
: anasema halmashauri hii haikufanya vizuri .

: madudu haya hayaonekani mapema kwa sababu
: wakaguzi wa ndani ni sehemu ya wafujaji wa

] fedha hizo, ndio maana hamkagui wala ham-

: sem|

" alisema Rais na kuongeza:
“Kwa hiyo Waziri wa TAMISEMI, sijui hawa

: ni wa kwako, au wa Waziri wa Fedha? Waziri

i yeyote ambaye anashughulikia hawa watu, basi
: wabadilisheni, wamekaa sana wamezoeana,

: wabadilisheni waweze kufanya kazi yao,

: alisema Rais.

“Mimi naomba mfanye kazi yenu wakati

: miradi imeingia, mnafuata hatua kwa hatua, ku-
: pambana , kuzuia vitendo vya rushwa, ndio kazi
:yenu, lakini mpo huku mmestarehe mnasubiri

: ripoti za mkaguzi wa mahesabu ndio mnaanza

: sasa kufukuzana kwenda kuwadhibiti wale wali-
: ofanya makosa,” aliagiza Rais.

Alisema sababu nyingine ya ucheleshwaji wa

: miradi ya maendeleo ni uzembe na mivutano
: ndani ya mkoa na kuhusu wapi fedha za miradi
: Z|e|ekezvve pale zinapotolewa na serikali.

“Utekelezaji wa miradi ndani ya mkoa un-

: achelewa sana, moja ni kwa sababu ya uzembe,
¢ lakini kuna UfUJaJI wa fedha, lakini tatu kuna mi-
: vutano ndani ya mkoa huvy, mivutano ya mradi

: uende wapi, mwingine anavutia kwake kwa

: ubinafsi tu bila kujua kuwa upande uliotarajiwa
] hluduma ziende ni wenye wananchi wengi,

: alisema

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Mara, Samuele

: Kiboye , maarufu Namba Tatu alimwambia Rais
: Samia kuwa katika mkoa huo kuna madiwani

: wanachukua tenda za halmashauri kwa manufaa
: yao binafsi kinyume na sheria.

“Sheria inakataza madiwani kuchukua tenda ya

* halmashauri, lakini Mheshimiwa Rais kuna madi-
: wani wanachukua fedha, na hizo halmashauri

: nitakuja nikwambie...mheshimiwa Rais nitakule-
: tea majina yao,” alisema.
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Polisi wanaotuhumiwa mauaji kortini tena leo

Na Abdallah Khamis, MTWARA

KESI ya tuhuma za mauaji
ya mfanyabiashara wa madini,
Musa Hamis (25), mkazi wa
Nachingwea Mkoa wa Lindi,
inayowakabili maofisa saba
wa Jeshi la Polisi Mkoa wa
Mtwara inatarajiwa kuende-
lea leo, katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Wilaya ya Mt-
wara.

Watuhumiwa hao  wata-
pandishwa kortini mara ya pili

N
Kiswahili
sasa rasmi

kutumika
vikaoni AU

kwa ajili ya kutajwa.

Maofisa ~ wanaotuhumiwa
katika mauaji hayo ni Mraki-
bu wa Polisi, Gilbert Kalanje,
aliyekuwa Mkuu wa Upelelezi
Wilaya ya Mtwara (OC- CID),
Mrakibu Msaidizi wa Polisi,
Charles Onyango, aliyekuwa
Mkuu wa Kituo cha Polisi
Mtwara (OCS), Mrakibu wa
Polisi Msaidizi Nicholaus Kis-
inza.

Wengine ni Mkuu wa Inteli-
jensia ya Jinai Mkoa wa Mt-
wara, Mkaguzi wa Polisi John

Msuya, Mganga Mkuu Zahan-
ati ya Polisi Mtwara, Mkaguzi
wa Polisi Msaidizi Marco Mb-
uta, Mkaguzi wa Polisi Shirazi
Mkupa na Koplo Salimu Juma
Mbalu.

Januari 5, mwaka huu,
watuhumiwa hao wanatajwa
kula njama na kisha kumuua
mfanyabiashara wa madini,
Musa Hamis kisha kuutupa
ari Wilaya ya Mtwara.

Mara ya kwanza watuhu-
miwa hao walifikishwa ma-

hakamani Januari 15, mwaka
huu, baada ya kukamatwa na
kuhojiwa katika vituo mbalim-
bali vya polisi kati ya Januari
22 na 24.

Musa anadaiwa kukumba-
na na kadhia hiyo ya mauaji
wakati akidai fedha zaidi ya
Sh. milioni 33.7 zilizochuku-
liwa na maofisa hao baada ya
kumkamata Oktoba 20, mwa-
ka huu, akiwa katika nyumba
ya kulala wageni ya Sadina ili-
yoko mkoani Mtwara.

Kwa Mujibu wa Kamanda wa

MKUTANO wa 35 wa viongozi wa Umoja wa
Afrika (AU) umeridhia na kupitisha ombi la Tan-
zania kutaka Kiswahili kuwa lugha va kazi katika

vikao vya umoja huo.

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango aliwasili-
sha ombi hilo jana la lugha ya Kiswahili kuwa
miongoni mwa lugha za kazi katika kikao cha
viongozi wa AU Kilichoanza wiki iliyopita mjini
Addis Ababa nchini Ethiopia.

Akihutubia katika kikao hicho, Dk. Mpango
alisema Kiswahili ni miongoni mwa lugha zenye

wazungumzaji wengi barani Afrika na alibainisha
kuwa zaidi ya watu milioni 100 wanatumia lugha
hiyo pamoja na wazungumzaji wengine kutoka
nje ya Bara la Afrika.

Dk. Mpango alisema lugha ya Kiswahili pia
tayari inatumika sehemu mbalimbali ikiwamo
Jumuiva ya Afrika Mashariki (EAC), Jumuiya va
Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC), pamoja na
kufundishwa shuleni katika nchi nyingl Afrika.

“Tayari Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshu-
ghulikia Elimu, Sayansi na Utamaduni limetangaza
Julai saba ya kila mwaka kuwa ni siku ya maa-
dhimisho ya lugha ya Kiswahili duniani,” alisema
Dk. Mpango.

Aidha, katika upande mwingine mkutano huo
pia umeichagua Tanzania kuwa mjumbe wa
Baraza la Amani na Usalama la Umoja wa Afrika.

Pia mkutano huo ulilaani vitendo vya uvunjaji
wa katiba vilivyosababisha mapinduzi ya kijeshi
katika mataifa mbalimbali, pamoja na vitendo vya
ugaidi vinavyoendelea katika baadhi ya mataifa
barani Afrika. ' o

Umoja wa Afrika pia ulitoa wito ukisisitiza
kuendelea kwa majadiliano katika nchi husika, ili
kurejesha utawala wa Kkiraia na wa kidemokrasia
kwa mujibu wa katiba.

AU pia ilitoa wito kwa nchi wanachama kush-
irikiana katika kukabiliana na janga la UVIKO - 19
ikiwa ni pamoja na kuhakikisha chanjo zinapa-
tikana na kuyaunga mkono mataifa yalioanza
jitihada za kuzalisha chanjo hiyo barani Afrika,
ikiwamo Afrika Kusini, Senegal na Rwanda.

Akihutubia katika kikao hicho, DK.
Mpango alisema Kiswahili ni miongoni
mwa lugha zenye wazungumazaji wen-
gi barani Afrika na alibainisha kuwa
zaidi ya watu milioni 100 wanatumia
lugha hiyo pamoja na wazungumazaji
wengine kutoka nje ya Bara la Afrika.

jasi
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Polisi Mkoa wa Mtwara, Mark
Njera, wakati huo Musa alione-
kana akifanya matumizi yasiyo
ya kawaida na alipokamatwa
na kupekuliwa alikutwa na Sh.
milioni 2.43 huku akieleza fed-
ha zingine aliziacha nyumbani
Nachingwea.

Njera alisema wakati huo
askari wake walipofika katika
kiwa kukuta Dola za Marekani
13,558 na kufanya jumla ya
fedha zote kuwa Sh. milioni
337

NMB

Karibu yako

FIBOND

TIJA MARA DUFU

Wekeza Nasi Kuimarisha Biashara na
Miradi ya kuwanufaisha Wanawake

Huku Ukifurahia Riba Nono ya

Itakayolipwa kila

baada ya miezi 3

Wekeza Kuanzia TZS 500,000 | Mauzo yatafunguliwa 07/02 hadi 21/03 | Muda: Miaka 3

Tembelea Tawi la NMB Karibu Yako Kuwekeza Nasi au Tupigie 0800 002 002 kwa Taarifa Zaidi.

Hatifungani hii imeidhinishwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na

Dhamana (CMSA)
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DK. Mwinyi aitaka mahakama

kusimamia haki za wananchi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, ameitaka mahakama
na taasisi zinazosimamia haki
kuwa mfano mwema kwa jamii
katika kusimamia haki za wa-
nanchi.

Aliyasema hayo jana katika
maadhimisho ya Siku ya Sheria
Zanzibar yaliyofanyika katika
ukumbi wa Shekhe Idrisa Ab-
dulwakil Kikwajuni Mjini Zanzi-
bar ambapo kauli mbiu ya maa-
dhimisho hayo ni ‘usimamizi wa
haki ni msingi wa maendeleo ya
kiuchumi na kijamii’.

Alisema ili kufikia maendeleo
ya kweli ya kijamii na kiuchumi,
mahakama na tassisi zote za
kisheria lazima zibadilike na
kuwa karibu na rafiki kwa wa-
nanchi.

Alisema lazima kujenga mi-
fumo itakayohakikisha usikilizaji
haraka wa mashauri mahakam-
ani pamoja na taasisi zingine za
utoaji wa haki.

Dk. Mwinyi alisema kesi zi-

napomalizika mahakama, zi-
hakikishe wahusika wanapata
mienendo ya kesi kwa haraka ili
kuwapa fursa ya kukata rufani
kwa wakati katika mahakama za
juu wale ambao hawakuridhika
na uamuzi.

“Haipendezi hata kidogo
kuona kwamba wananchi na
wawekezaji wetu wanachukua
muda mrefu mahakamani na
katika taasisi zingine kufuatilia
haki zao, kwani wangeweza ku-
tumia muda huo kufanya shu-
ghuli mbalimbali za kimaende-
leo,” alisema.

Alieleza malalamiko mengi
yanayowasilishwa kwake kupitia
mtandao wa ‘sema na Rais’, yan-
ahusu ucheleweshaji wa utoaji
wa haki unaofanywa na baadhi
ya viongozi wa taasisi za serikali.

Aliwasisitiza viongozi

kuongeza bidii katika kusimamia
utoaji wa haki za wananchi kwa
kuzingatia sheria na maelekezo
ya taasisi zinazosimamia sheria.
Alieleza kuwa usimamizi bora
wa haki huambatana na maadili
bora kwa watendaji wa sekta za

sheria ikiwamo mahakama na
nilazima kupiga vita rushwa na
vitendo vyote vya kifisadi.

“Wito wangu kwa taasisi zote
za haki kuwa mifano bora kwa
jamii katika kusimamia haki za
watu na kwa sasa hatutarajii
haki kucheleweshwa kutokana
na miundombinu ya kisasa tu-
liyojenga na tunayoendelea ku-
jenga,” alisisitiza Dk. Mwinyi.

Naye Kaimu Jaji Mkuu wa Ma-
hakama Kuu Zanzibar, Khamis
Abdallah Ramadhan, alisema
licha ya Rais kupokea malala-
miko mengi ya ucheleweshaji
wa haki kupitia mtandao wa
sema na rais, lakini hajawahi ku-
ingilia muhimili wa mahakama
na badala yake ameacha malala-
miko hayo yashughulikiwe kwa
mujibu wa sheria na taratibu za
nchi.

Alieleza kuwa jukumu la msin-
gi la mahakama ni kupokea,
kusikiliza na kuyatolea uamuzi
mashauri mbalimbali ya ji-
nai na madai yanayofikishwa
mahakamani na kwa mwaka

2020/20221 mahakama ilipokea

kesi za jinai 8,744 na zilizotolewa
uamuzi ni 6,734 na kesi 2,010
zimebaki mahakamani.

Kwa kesi za madai zilizofun-
guliwa, alisema ni kesi 2568
zilifunguliwa mahakamani na
zilizotolewa uamuzi ni 1,484 na
mashauri yaliobaki mahakama-
ni ni 184.

Alisema bado kuna changa-
moto ya mashahidi kutofika
mahakamani hasa kwa kesi za
udhalilishaji na dawa za kulevya.

Mwanasheria Mkuu wa Zan-
zibar, Dk. Mwinyi Talib, alisema
ili kuwa na sheria bora, ofisi
yake katika mwaka mmoja uli-
opita imesimamia na kuzifanyia
marekebisho ya sheria mbalim-
bali ambazo zimesaidia maen-
deleo ya kiuchumi na kijamii.

Alisema  miongoni mwa
marekebisho ya sheria hizo
marekebisho ya sheria ya ush-
irikiano kati ya sekta ya umma
na sekta binafsi sheria namba
nane ya mwaka 2015, ambayo
ndio inayoongozwa ya kuwekwa
misingi ya upatikanaji wa miradi
ya uwekezaji.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi (kushoto), akiagana na Kaimu Jaji Mkuu wa Zanzibar, Jaji Khamis Ramadha
Abdalla Shaaban (katikati), Mkuu wa Mkoa Mjini Magharibi, Idrissa Kitwana Mustafa na Jaji Kiongozi wa Mahakama Kuu
ya Tanzania, Jaji Mustapha Siyani (kulia) baada ya kutoa hotuba katika kilele cha maadhimisho ya Siku ya Sheria Zanzi-
bar yaliyofanyika jana. PICHA: IKULU

Hatua 6 kuKkabili ongezeko bei ya vifaa ujenzi, vinywaji baridi

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI  imetaja  hatua
sita inazozichukua kudhibiti
ongezeko holela la bei za bid-
haa za ujenzi na vinywaji baridi
ikiwamo kuwaagiza wazalishaji,
wasambazaji na wafanyabiasha-
ra kushusha mara moja bei za
bidhaa hizo na kuuza kwa kuzin-
gatia gharama halisi za uzalishaji
na usambazaji.

Hatua hizo zimekuja baada
ya serikali kufanya uchunguzi
kupitia Wizara ya Uwekezaji, Vi-
wanda na Biashara na Tume ya
Ushindani (FCC) katika kipindi
cha Novemba 2021 hadi Febru-
ari 2022, ambapo yalibainika
masuala mbalimbali ikiwamo
ucheleweshaji wa makusudi wa
saruji kutoka viwandani.

Akitoa tathmini ya mwenendo
wa uzalishaji na usambazaji wa

bidhaa hizo, Waziri wa Wizara
hiyo, Dk. Ashatu Kijaji, alisema
hatua nyingine ni kuziagiza
mamlaka zote za udhibiti ku-
chukua hatua kali dhidi ya wal-
imbikizaji na wauzaji kupitia
mlango wa nyuma wanaosababi-
sha bei za bidhaa kupanda soko-
ni, ili kuhakikisha kuwa bidhaa
zinafika sokoni kwa wakati na
kwa bei shindani.

“Kwa kuwa kitendo cha ku-
panga bei kati ya washindani ni
uhujumu uchumi, ninazielekeza
mamlaka husika kuchukua hat-
ua kali dhidi ya wote watakao-
bainika kupanga bei kwa bidhaa
kwa mujibu wa sheria za nchi,
ninawaelekeza wazalishaji ku-
zalisha bidhaa hizo kulingana na
uwezo wa viwanda uliosimikwa
ili kukidhi mahitaji ya soko,
ninawaelekeza wazalishaji wa
vifaa vya ujenzi kuweka mifumo

mizuri ya usambazaji wa vifaa
hivyo ili kuzuia kupanda kwa bei
kunakoweza kuzuilika,” alisema.
Aliwaagiza maofisa biashara
wa mikoa nchini waendelee ku-
fuatilia kwa karibu mwenendo
wa bei za bidhaa mbalimbali
kwenye maeneo yao na kuwasili-
sha taarifa hizo mara kwa mara
wizarani kupitia Ofisi za Maka-
tibu Tawala wa Mikoa, ili hatua
stahiki zichukuliwe kwa wakati.
Awali, Dk. Kijaji alitaja mambo
matano yaliyobainika katika
tathmini hiyo kuwani ongezeko
holela la bei za vifaa vya ujenzi,
hususan saruji na nondo lina-
sababishwa na wazalishaji wa
bidhaa husika kufanya uzalishaji
banifu na kutokuwa na mfumo
wa wazi wa usambazaji kutokana
na kuwa na mnyororo mrefu wa
usambazaji wa bidhaa kutoka ki-
wandani mpaka kumfikia mlaji

wa mwisho. Pia alisema wali-
baini gharama halisi za uzalishaji
wa saruji haiakisiwi katika bei ya
saruji iliyoko sokoni ikilingan-
ishwa na uwiano huo katika nchi
jirani, ongezeko la bei ya saruji
na nondo halina uwiano halisi na
gharama za usafirishaji na usam-
bazaji, bei ya saruji iliyoko sokoni
haina uhusiano na mwenendo
wa nguvu za utashi wa mlaji na
ugavi na kuna ucheleweshwaji
wa makusudi wa utoaji wa saruji
kutoka viwandani kwenda kwa
wasambazaji na wanunuzi wa
ndani.

Alisema serikali haitavumilia
tabia ya wafanyabiashara wach-
ache kuanzia wazalishaji hadi
wasambazaji wenye dhamira
ovu ya kuwaumiza wananchi
kwa kujiamulia kupandisha bei
za bidhaa bila kufuata utaratibu
kwa manufaa yao binafsi.

Kijana adaiwa kuua
kaka yake kwa Kisu

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MKAZI| wa Mtaa wa Burka,
Kata ya Olasiti mkoani Arusha,
James Sindiu (16) anadaiwa
kumuua kaka yake Zakayo
Sindiu (24), kwa kumchoma na
kitu chenye ncha kali sehemu ya
moyo.

Nipashe lilimtafuta Kamanda
wa Polisi Mkoa wa Arusha,
Justine Masejo, alithibitisha ku-
tokea kwa tukio hilo, na kueleza
kwamba Jeshi la Polisi bado
linamsaka mtuhumiwa huyo.

Akizungumza na waandishi wa
habari nyumbani kwake, baba
wa marehemu, Paulo Sindui,
alisema amesikitishwa na kifo
hicho ambacho kilitokea mbele
yake Februari 5, mwaka huu.

Sindiu ambaye ni mfugaji
wilayani Simanjiro mkoani Man-
yara, alidai chanzo cha ugomvi
huo ni Zakayo kukataa kurudi-
sha mifugo wilayani Simanjiro,
kwamba awali ililetwa mkoani
Arusha kwa ajili ya malisho
kutokana na ukame uliokuwa
umekithiri wilayani humo.

“Mimi ni mfugaji, mifugo
yangu niliileta huku Arusha ku-
tokana na ukame uliokuwa ume-
kithiri wilayani Simanjiro. Lakini
nilipigiwa simu mvua imenyesha
hivyo kijana wangu Zakayo,
akawa anamwambia mwenzake
apeleke mifugo Simanjiro aka-
chunge na yeye akawa hataki,”
alidai.

Alisema siku ya tukio Zakayo
pamoja na mdogo wake James
walikuwa nyumbani, ndipo Za-
kayo akamwagiza mdogo wake
James, kurudisha mifugo Siman-

¢ jiro kwa sababu mvua zimeanza

kunyesha, lakini James alikaidi
ndipo wakaanza kugombana
mbele yake.

Alisema baada ya kuona
ugomvi umekuwa mkubwa al-
inyanyuka kwa ajili ya kuamua,
lakini ghafla James alichomoa
kisu na kumchoma kaka yake
kwenye moyo na kuanguka
chini.

“Baada ya kuona ugomvi una-
zidi niliamua kusimama kwenda
kuwaamu, lakini kutokana na
ulemavu wangu wa mguu Siku-
waweza kutembea haraka na
wakati nawafikia James akawa
ameshamchoma kisu kaka yake,”
alisema Sindiu.

Sindiu alisema sababu kubwa
ya Zakayo kukataa kwenda
Simanjiro kupeleka mifugo ni
kutokana na maisha ya mjini
ambayo alikuwa ameyazoea
ya kula maandazi na chipsi,
kuangalia runinga tofauti na kule
machungani ambapo chakula
kikuu ni maziwa.

Alisema kutokana na hali hiyo
ndugu waliokuwa nyumbani
hapo walianza kupiga kelele za
kuomba msaada kisha kum-
chukua marehemu na kumkim-
biza katika Hosptali ya Rufani
ya Mount Meru.

Sindiu alisema, “Baada ya ku-
fika hospitalini hapo madaktari
waliokuwa zamu walimpokea
mwanangu na walipomwangalia
walibaini kwamba amefariki na
kutupa taratibu za kuhifadhi
mwili huo katika chumba cha
kuhifadhia maiti.”

Sindiu alisema anatarajia
kumzika mwanawe Februari 10,
mwaka huu nyumbani kwake
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Miti milioni 276
kupandwa nchini

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa
Rais, (Muungano na Mazingira), Selemani
Jafo, amesema miti milioni 276 itapandwa
mwaka huu nchini na kuwahimiza ku-
tumia mvua zinazoendelea kunyesha kwa
kupanda miti ili kufikia lengo hilo.
hapa alipokuwa akiongoza upandaji miti
katika eneo la Medeli ikiwa ni sehemu
ya Wiki ya Uzinduzi wa Sera ya Mpya ya
Taifa ya Mazingira ya Mwaka 2021 am-
bayo inatarajiwa kuzinduliwa Februari
12, mwaka huu na Makamu wa Rais, Dk.
Philip Mpango.

Alisema kila halmashauri itapaswa ku-
panda miti milioni 1.5 na kuwataka vion-
gozi wa maeneo hayo kusimamia ili ku-
fikia lengo hilo.

Pia aliwataka wanafunzi kuendeleza
kampeni ya ‘Soma na Mti’ aliyoizindua
hivi karibuni yenye lengo la kupanda miti
zaidi ya milioni 14.

“Kwa wale wanafunzi ambao hawaja-
panda miti kila mwanafunzi Tanzania hii
aende kupanda mti wake, tutumie mvua
hizi, hongereni wanafunzi mmejitokeza
kufanikisha suala hili ili kuifanya Dodoma
inakuwa ya kijani,” alisema.

Aliwakumbusha wadau wote kushiriki-
ana katika kuibeba ajenda ya upandaji
na utunzaji wa miti ili kuondokana na
tatizo la ukame lililojitokeza kwa baadhi
ya maeneo.

“Pia kila familia tuna lile jukumu la
kupanda miti ili kuitendea haki Tanza-

nia yetu, tufanyie kazi ajenda ya maz-
ingira sababu maji yalipungua kwenye
vyanzo vingi vya mabwawa sababu ya
mabadiliko ya tabia nchi,” alisema.

Alisema ajenda ya mazingira itasaidia
kuimarisha uchumi wa nchi ili kuitendea
haki Tanzania.

Shughuli nyingine zitakazotekelezwa
katika wiki hiyo ni upandaji wa miti ka-
tika eneo la Iyumbu, Isern, maeneo ya
barabara inayoanzia Chimwaga na Chuo
Kikuu cha Dodoma kuelekea barabara ya
Dodoma - Dar es Salaam.

Aidha, usafi utafanyika pembezoni
mwa barabara inayoanzia Shule ya Mar-
tine Luther hadi wajenzi kupitia Nzughu-
ni, Ilazo, Ipagala na Area C, kutoa elimu
kuhusu utenganishaji wa taka, kufanya
usafi katika Soko la Chang’ombe na utoaji
wa elimu ya mazingira kwa wananchi na
wadau kupitia vyombo vya habari.

haletel

TAARIFA KWA UMMA

Viettel Tanzania PLC (Halotel) ni kampuni ya mawasiliano inayoendelea kuboresha
huduma na kuvunja mipaka ya mawasiliano kwa wateja wetu kwa kutoa gharama nafuu
kwenye SMS, Huduma za kupiga simu na Intaneti.

Tunapenda kuwatangazia wateja wetu na umma kwa ujumla juu ya gharama za makato

nje ya kifurushi.

GHARAMA ZA KUPIGA NCHINI

Piga kwenda mitandao Gharama (Tsh/Dk)
Halotel - Halotel
Halotel - mitandao mingine

GHARAMA KUPIGA ZA NJE YA NCHI

[ Konda | choramaquwow

Ukanda 1: USA, UK, India, China, Canada, Australia, Japan, South Korea,

Vietnam, Laos, Cambodia

450

Ukanda 2: Nchi nyingine za ULAYA, Kenya 750

Ukanda 3: Rwanda, Afrika Kusini, Zambia, UAE, Oman,Haiti, Peru

s Coon e Uy oo 8 e | o

GHARAMA ZA SMS

5 Tsh/SMS
95 Tsh/SMS

SMS ndani ya nchi
SMS kimataifa

n Halotel Tanzania

GHARAMA ZA INTANETI
Dota (M8s) | Ghorama |
7.5 s

() Hotline 100

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

OMBI LA KUONYESHA NIA: HUDUMA ZA KUSANIFU NA KUKARABATI
OFISI

KUMBUKUMBU NAMBA. 0010007463
Kampuni ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP),

inaalika faasisi (kampuni] zenye uzoefu na weledi wa kutosha
kuonesha nia ya kusanifu na kukarabati ofisi kwa giili ya Maradi wa

Bomba la Matuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP).

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uendeshaji wa bomba la
kusafirisha Mafuta lililofukiwa chini ya ardhi linalokatisha mipaka ya
nchi mbili na litakalo safirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa Albert nchini
Uganda mpaka Mkoa wa Tanga, nchini Tanzania kwa ajili ya
kusafirisha Mafuta katika mosoEo ya kimataifa. Bomba litaanzia
Kabaale katika Wilaya ya Hoima, nchini Uganda, mpaka
Chongoleani, MkoawaTanga nchini Tanzania. Urefu wa bomba ni
kilomifa 1,443, kati yake kilomita 1,147 zitakuwa nchini Tanzania.

Kwa minogri ya Kujenga uwepo wetu jijini Dar Es Salaom, Kampuni
ya EACOP itakuwa inawakaribisha wafanyakazi na wazabuni zaidi
ya 300 katika mwaka ujao. Ili kupata ofisi katika wiki zijazo, EACOP
inatarajia kuchagua mzabuni atakayesaidia kusanifu na kukarabati
eneo la ofisi hiyo kulingana na mahifaji ya kampuni yetu inayokua.

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA:

e Kusanifu, kuienga na kupangilia ukarabati ndani ya eneo
lililotengwa.

*  Kupata vifaa ndani ya muda kadri inavyohitajika.
e Usanifu na ujenzi wa ndani.

e Upangaiji wa nafas iza kukaa.

e Uwezo wa kusimamia kazi husika.

VIGEZO MUHIMU:

Makampuni/Mashirika yanayoonyesha nia yanaalikwa kutuma

maombi pamoja na nyaraka zi%ofozo:

e Rekodi inoyoom(esho uzoefu wa kutosha katika kusanifu, kujenga
na kukarabati ofisi ndani ya jiji la Dar es Salaam kwa kipindi
kisichopungua miaka kumi.

* |we na uwezo wa kusanifu na kurekebisha michoro na ramani
inavyosfahili kulingana na huduma zilizopo kwenye zabuni.

* lonyeshe uwezo wa kufanya kazi ndani ya ratiba na bajeti ya
Mradi.

e Uwezo wa usimamizi wa Afya Usalama na Mazingira
uliothibitishwa kwa shughuli za ukarabati wa ofisi.

e Uthibitisho wa usajili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania gRA)
Eomo]o na chefi c‘wo uthibitisho wa kulipa kodi kwa mwaka wa
edha uliopifa.

* Inashauriwa kuwasilisha maombi ya uso'“h kwenye kazi data ya
EWURA ya Watoa Huduma wa Ndani (LSSP) wakati wa konesha
katika maombi haya.

e Kuzingatia kanuni za watoa huduma wa ndani za mwaka 2017
na ufafanuzi wa kampuni ya ndani.

* leseni ya biashara inayodhibitisha kufanya kazi hii.

Kampuni zenye nia, ambazo zina uwezo na rasilimali za kutosha kutoa
huduma zilizotajwa hapo juu zinapaswa kuonyesha nia yao kwa kutuma
pamoja na nyaraka zilizotajwa hapo juu kupitia barua pepe ya
eacop-tz.eoi.1000001 @totalenergies.com (ukubwa wa barua pepe
usizidi 20Mb] mnamo au kabla ya saa 11 alasiri saa za AfriEO
Mashariki (EAT), tarehe 21 Februari 2022 . Kichwa cha Barua pepe
kiwe 0010007463.

Muhimu: Kwa aijili ya kutengeneza orodha ya (Makampuni] ya awali
yenye vigezo, Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka
zilizotumwa na makampuni yenye nia. Mwaliko wa Makampuni kutuma
maombi ya zabuni utatumwa kwa faasisi za awali zenye vigezo baada
ya faasisihizo kusaini Makubaliano ya Utunzaji waTaarifa (NDA).
Maombi yote ya kuonesha nia ni lazima yawasilishwe kwa lugha ya
Kiingereza.

166939
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Nipashe

MWANGA WA JAMII

Maoni ya wadau sheria
ya ugaidi yazingatiwe

JUMAMOSI Bunge lilikaribisha wadau mbalimbali kutoa maoni
kwenye muswada wa Sheria ya Kudhibiti Utakatishaji wa Fedha
Haramu, ambao ndani yake una vifungu vya taratibu za waziri ku-
tunga kanuni za kumtangaza mtu kuwa gaidi wa ndani.

Aidha, sheria hiyo imeainisha mambo ambayo yatahesabika ni
ugaidi kuwa ni kusababisha hofu, vitisho na maandamano ambayo
yatasababisha kifo au vifo basi mhusika atashtakiwa kwa ugaidi.

Licha ya wadau kuitwa kutoa maoni yao waliojitokeza mbele ya
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Katiba na Sheria, waliofika Juma-
mosi ni Kituo Sheria na Haki za Binadamu (LHRC), jambo linalozua
maswali kuwa wadau wengine wako wapi na kwanini hawakuja
mbele ya kamati kutoa maoni yao.

Ni kawaida watu wanaitwa kutoa maoni hawajitokezi au wanaji-
tokeza wachache, sheria inapopitishwa ndipo malalamiko huji-
tokeza kwa wingi kuwa ni mbovu au haikujali maslahi ya umma.

Wanapojitokeza wadau au wananchi wengi kutoa maoni inasaid-
ia kuboresha sheria husika, ili inapoanza kutumika inakuwa haina
makandokando mengi ambayo yataleta utata kwenye utekelezaji.

Ni muhimu sana wadau wanapoitwa kutoa maoni kuitikia wito,
lakini muda wa kutoa maoni uwepo wa kutosha, ikiwamo njia
mbalimbali zitakazohakikisha wananchi wengi wanasoma na
kutoa maoni yao.

Wabunge ni wawakilishi wa wananchi, lakini muswada una-
poletwa na serikali wanaujadili kwa kadri ya uelewa wao, ndiyo
maana wananchi wanashirikishwa kupitia makundi yao kupeleka
maoni ili sheria iwe shirikishi.

Mathalani, LHRC imebainisha kasoro nyingi kiasi cha kupende-
keza kufutwa kwa kifungu kizima cha masuala ya ugaidi kwa kuwa
itawapa shida sana Mahakama kutafsiri sheria huku ikitoa nafasi
kwa watu kuonewa au kuumizwa baada ya kutangazwa kuwa ni
magaidi na kuwekwa kwenye gazeti la serikali.

Pia walisema kuacha ilivyo kuitaipa Mahakama wakati mgumu
kupima hofu au kutishika kwa umma, kwamba itatakiwa kuita mtu
mmoja mmoja kumuhoji kama alitishika.

Walisema kama mtu akiwasha moto kwenye mtaa na kuzua ta-
haruki kwa sheria hiyo atashtakiwa kama gaidi, na kwamba tatizo
kubwa itakuwa kwenye utekelezaji.

Wadau hao wanasema sheria imeangalia maandamano ya ki-
siasa na kusahau kuwa kuna ya kidini na mengine ambayo ni ya
taasisi husika, lakini sheria inakizana na katiba ambayo inaruhusu
mikusanyiko.

Kama ambavyo wataalamu wa sheria wameona mambo mengi
ikiwamo kuipa shida Mahakama na kuilazimu kwenda bungeni
kupitia kumbukumbu za Bunge, ili kujua mbunge au wabunge
walimaanisha nini kwenye jambo husika.

Tkiwa wananchi wengi watajitokeza kutoa maoni yao itasaidia
kuwa na sheria shirikishi, lakini haitakuwa na malalamiko kwenye
utekelezaji.

Kwa ujumla kuna mambo mengi ambayo yameibuliwa na LHRC
yanaonyesha kuna tatizo kubwa kwenye namna ambavyo suala la
ugaidi linatazamwa, sheria inayotungwa siyo kwa ajili ya wabunge
bali kila Mtanzania hivyo ikiachwa na kupita ilivyo kutakuwa na
shida kubwa.

Mathalani, madhara kwa nchi itakuwa ni pamoja na kutambu-
lisha duniani kuwa ina magaidi wengi hivyo watalii, wawekezaji
kuogopa kuja, huku taasisi za fedha kutoleta fedha kwa nchi am-
bayo imejitangazia kuwa na magaidi wa ndani.

Maofisa hao walisema ni muhimu sana sheria hiyo inapotung-
wa isiangalie matukio yaliyoko au yaliyowahi kutokea nchini, bali
utekelezaji wa sheria husika, ili kuhakikisha hakuna madhara kwe-
nye haki za binadamu.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

¥ Muungwana Lazima Nilonge

Janga la uhaba wa walimu

linavyolazimisha ‘twisheni’

KARIBU shule zote za umma
za msingi na sekondari zi-
naelezwa kuwa zina uhaba
wa walimu, hali hiyo inaatha-
ri, kwa sababu inasababisha
wanafunzi  kutofundishwa
kikamilifu masomo kwa mu-
jibu wa mtaala.

Kwa hiyo kuwaongozea
gharama zaidi wazazi na
walezi, kutafuta masomo ya
ziada kwa watoto wao yaki-
wamo yale yasiyofundishwa.

Shule za sekondari ndizo
zenye uhaba huo wa walimu
wa kutisha, hali ambayo ni
vyema ikatafutiwa ufumbuzi
wa kudumu ili kuwapungu-
zia mzigo wazazi na walezi,
lakini kupata wataalamu wa
fani mbalimbali wa baadaye.

Uhaba huo wa walimu
unazikumbuka shule nyingi,
lakini Sekondari ya Ken-
swa iliyoko Halmashauri ya
Nsimbo mkoani Katavi, ni
miongoni mwa shule zenye
tatizo hilo.

Taarifa zinasema walimu
wanaohitajika ni 29, lakini
walioko ni 10 pekee hali in-
ayosababisha  waelemewe
na mzigo mkubwa wa ku-
fundisha.

Shule nyingine yenye
tatizo kama hilo, ni Magema
Sekondari iliyoko Wilaya
ya Geita mkoani Geita, am-
bayo imewahi kuripotiwa
na ITV kuwa ina walimu
wawili, katika taarifa ITV
shule hiyo ilikuwa na wal-
imu wawili, huku idadi kub-
wa ya wanafunzi wakikosa
kufundishwa masomo men-
gine yakiwamo ya sayansi.

Hivyo baadhi ya wanafun-
zi wa shule hiyo wanaiam-

Shule nyingine
yenye tatizo kama
hilo, ni Magema
Sekondari iliyoko
Wilaya ya Geita
mkoani Geita,
ambayo imewahi
kuripotiwa na ITV
kuwa ina walimu
wawili, katika taar-
ifa ITV shule hiyo
ilikuwa na walimu
wawili, huku idadi
kubwa ya wa-
nafunzi wakikosa
kufundishwa
masomo mengine
yakiwamo ya say-
ansi.

bia ITV na kuiomba serikali
kuwaongezea walimu, kwa
kuwa wawili waliokuwapo
walikuwa hawatoshi  ku-
fundisha masomo yote, ni
janga shule kuwa na wal-
imu wa wawili, ukweli ni
kwamba, si rahisi kufundi-
sha wanafunzi masomo yote
na badala yake wazazi na
walezi itabidi wanalazimike
kulipia watoto wao gharama
za twisheni.

Uhaba huo unasababi-
sha watafute walimu wa
kuwafundisha watoto wao
masomo wanayoyakosa
shuleni, kwani mitihani ni
wa masomo yote, bila ku-
jali kwamba mengine hawa-
jafundishwa.

Kwa hali kama hiyo ni
wazi inabidi wazame zaidi
mifukoni kutoa pesa ili kuli-
pia masomo ambayo hayana
walimu shuleni, hali ambayo
ni wazi wanajikuta wakipata
gharama ambazo wakati

mwingine ziko nje ya bajeti.

Miongoni mwa masomo
ambayo mara nyingi huwa
hayana walimu ni ya say-
ansi kuanzia kemia, fizikia
na baiolojia ambayo kwenye
twishen” hutozwa kuanzia
Shilingi 25,000 kwa somo
moja.

Ninatambua kile amba-
cho serikali inakisema kuwa,
inaendelea kupunguza
uhaba wa walimu katika
shule zake ili kukabiliana
na upungufu wa watumishi
nchini kadri ya mabhitaji yat-
akavyojitokeza hasa walimu
wa sayansi.

Inakiri kwamba, kwa nchi
nzima uhaba wa walimu upo
hasa kwa walimu wa say-
ansi, ambapo Waziri Mkuu
Kassim Majaliwa, anasema
serikali itaendelea kutoa
ajira hasa za walimu wa say-
ansi ili kupunguza upungufu
huo wa walimu. Lakini swali
linabaki tutangojea mpaka
lini?

Ingekuwa ni vyema kama
kasi ya kuajiri walimu wa
masomo hayo, ikaongezeka
ili kupunguzia wazazi ghara-
ma za twisheni, lakini kuan-
daa wataalamu wa kutosha
wa fani mbalimbali hapo
baadaye.

Ingependeza juhudi am-
bazo zimetumika kujenga
madarasa na kuwafanya wa-
nafunzi wote waliochaguli-
wa kuanza kidato cha kwan-
za mwaka huu kwa pamoja,
zingetumika pia kuhakikisha
shule zinakuwa na walimu
wa kutosha ili kukabiliana
na upungufu huo unaoathiri
elimu.
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I |
22 mbaroni tuhuma
Za mauaji Mbeya

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI Ia Polisi mkoani Mbeya, linawashikilia watu
22 wanaotuhumiwa kushiriki kwenye mauaji ya watu
mbalimbali wakiwamo wanaotuhumiwa kumuua Ofisa
Maendeleo ya Jamii wa Mahabusu ya watoto kwa

kumnyonga.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Mbeya, Ulrich
Matei, alisema watu hao walikamatwa kufuatia msako
maalumu uliofanywa na makachero wa jeshi hilo.

Alisema jeshi hilo liliamua kufanya operesheni hiyo
baada ya kuongezeka kwa wimbi la mauaji ya watu
ndani ya mkoa huo yakiwamo yanayohusiana na

Visasi na wivu wa mapenzi.

Alisema katika tukio la mauaji ya Ofisa Maendeleo
ya Jamii, Gloria Kibira (38) ambaye alikutwa ame-
nyongwa ndani ya nyumba aliyokuwa anaishi ndani

FEBRUARI mosi, 2022 serikali kupitia

watu wanne wanashikiliwa.

Aliwataja wahusika ni Catherine Chacha (26),
Mbeya, Joseph Kiguha (39) mkazi wa Kilimanjaro
na Banda Simkonde (45) mkazi wa llemi jijini Mbeya
ambaye alikuwa Mlinzi katika eneo hilo.

“Marehemu alivawa kwa kunyongwa shingo ndani
ya nyumba yake Februari 3, mwaka huu saa 5:45
usiku, sasa hawa watu tunawashikilia kwa ajili ya
upelele2| na mpaka sasa tunaendelea na mahojiano
nao,” alisema Kamanda Matei.

Watuhumiwa wengine wanane wanashikiliwa kwa
tuhuma za kumuua allyekuw_a) Mwenvyekiti wa Mtaa
choma na kisu kifuani.

Kamanda Matei aliwataja wanaoshikiliwa ni Sele-
man James (34), Shaban Mgani (19), Issa Kolelo (24),
Abel Zuberi (19), Christopher Mwalingo (26), Yese
Mwangosi (22), Ambakisye Victor (20) wote wakazi
wa Uyole na Kenguard Ndele (24), mkazi wa Itezi.

Wengine wanaoshikiliwa ni wanaotuhumiwa ku-
muua Lwitiko Edson maarufu kwa jina la Imma mkazi
wa Simambwe katika Halmashauri ya Wilaya va
Mbeya kwa kumpiga sehemu mbalimbali za mwili.

Kamanda Matei aliwataja watuhumiwa hao ni Ve-
nance Melele (50), Rozen Ibrahim (27), na Amani Dan-
iel (36) wote wakazi wa Simambwe, Shazian Philosy
(30) na Kelvin Mazyo (45), wote wakazi wa Mji wa
Mbalizi na Yotham Samwel (40) mkazi wa Utengule
Usongwe.

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) il-
ianzisha kampeni ya mlango kwa mlango
kwa wafanyabiashara kwa ajili ya kutoa
elimu ya kodi, kuwatambua walipakodi
wapya na kuwasajili.

Lengo la shughuli hiyo ni kurahish-
isha usajili wa walipakodi wapya kwa
kuwasogeza karibu huduma wafanyabi-
ashara wote kwa kuwafuata katika mae-
neo yao ya biashara badala ya kuwasubiri
waende kwenye ofisi za TRA.

Hatua hiyo imewaibua wafanyabi-
ashara pamoja na wadau wa masuala ya
kodi na kutoa maoni yao kuhusu mchaka-
to huo. Mfanyabiashara wa nguo za jumla
katika Soko la Kariakoo, Bertha Mmari,
alisema elimu ya kulipa kodi itawasaidia
wafanyabiashara kuwa na mwako wa
kutoa kodi kwa sababu watajua matumizi
ya pesa ile na faida yake kwa jamii.

“Unajua wafanyabiashara wengi wa-
naua kuwa ile pesa wanayotoa labda
inatumika kwa mambo yasiyo ya lazima,
mfano kulipa mishahara ya wafanyakazi
wa TRA tu, kumbe peaa nyingine zi-
napelekwa kwenye miradi ya maende-
leo kama kujenga shule, kwa hiyo elimu
kama hii tunaihitaji ili itupe msukumo wa

Alimtaja mtuhumiwa wa mwisho ni Mussa Ndonde
(31) ambaye anatuhumiwa kumuua baba yake mzazi
Mzee Edward Ndonde (75) ambaye alikuwa ni mwal-
imu mstaafu kwa kumchoma na kisu.

kulipa kodi kwa hiyari,” alisema Bertha.
Naye
wa pochi katika soko hilo, Irena Thom-

mfanyabiashara wa jumla

NMB sasa yawapa ahueni
wanawake wenye biashara

Na Christina Mwakangale

BENKI ya NMB imezindua
mpango maalumu  wenye
ahueni kwa wanufaika wa
mikopo kibiashara na kampuni
zinazomilikiwa na kusimamiwa
na wanawake na biashara am-
bazo bidhaa zake ni huduma
zinazomnufaisha mwanambke.

Ofisa Mtendaji Mkuu NMB,
Ruth Zaipuna aliyasema hayo
akitangaza kuanza kuuzwa
rasmi kwa hati fungani, iitwayo
NMB Jasiri.

Zaipuna alisema hati hiyo
ya miaka mitatu, ni kwa ajili
ya wawekezaji wote, wakubwa
na wadogo na kwa mtu yeyote
aliye tayari kuwekeza kwe-
nye benki hiyo, akisema lengo
ni kusaidia biashara za wa-
nawake.

“Hati fungani hii, itawapatia
riba nzuri ya asilimia 8.5 kwa
mwaka. Kiwango cha chini cha

ununuaji wa hati fungani ni Sh.
500,000 na unaweza kununua
kupitia tawi lolote la NMB au
kupitia kwa madalali waliosajil-
iwa na Mamlaka ya Masoko ya
Mitaji na Dhamana (CMSA).
“Tunategamea kupata jumla
ya Sh. bilioni 25 kupitia mauzo
ya hati hii, ambayo pia ina kip-
engele cha kuongeza Sh. bilioni
15 zaidi,” alisema Zaipuna.
Kuhusu mapato ya hati hiyo,
Zaipuna alibainisha, mpango
huo utatumika kusaidia utoaji
wa mikopo nafuu kwa biasha-
ra, kampuni zinazosimamiwa
na wanawake huduma ambayo
ni ya kwanza kutolewa kibenki
kwa ukanda wa Afrika Mashari-
ki, mahsusi kwa ajili ya wa-
nawake, kijamii na kiuchumi.
“Benki ya NMB inaendelea
kuunga mkono juhudi za ku-
fikia Malengo ya Maendeleo
Endelevu (SDGs), hasa lengo
namba tano, linalohusu usawa
wa kijinsia na lengo namba 10

kuhusu kupunguza tofauti za
kijinsia.

“Wawekezaji kwenye hati
fungani hii, watapata riba ya
asilimia 8.5 kwa mwaka, itakay-
olipwa kila robo mwaka, wakati
wa kipindi chote cha miaka mi-
tatu, hadi Machi mwaka 2025.
Riba itakayolipwa itakatwa
kodi ya zuio,” alieleza Zaipuna.

Alielezea kwamba NMB Jasi-
ri, ni matokeo ya kibali kutoka
Mamlaka ya Masoko ya Mitaji
na Dhamana (CMSA) kuruhusu
awamu ya nne ya Programu
ya NMB ya utoaji wa hati fun-
gani ya muda wa kati, yenye
thamani ya Sh. bilioni 200 na
kwamba awamu ya tatu iliwez-
esha kupatikana kwa Sh. bilioni
148.2. “Kupitia hati fungani, tu-
naonyesha kwa vitendo jinsi ya
kuzitatua changamoto ambazo
wajasiriamali wanawake wa
Tanzania wanakabiliana nazo,
kwetu sisi hii ni fursa ya kuka-
biliana na changamoto hii.

Katapila likisawazi-
sha udongo kwenye
barabara ya Ukonga
Mombasa kuelekea
maeneo ya Kwa Divvani
Kwa mujibu wa wakazi
wa eneo hilo kifusi
hicho kilivvekwa zaidi
bila kusawazishwa na
kusababisha usumbufu
kwao. PICHA:
SABATO KASIKA

as, aliusifia uamuzi wa TRA
kutembelea  wafanyabishara
na kuwasajili kwa kuwa wengi
wanashindwa kwenda kujisaji-
li ofisini kwao kutokana kwa
kutojua waanzie wapi.

“Sio  kwamba wafanyabi-
ashara hawataki kulipa kodi,
ila wengi hawana elimu ya
mchakato mzima wa kulipa
kodi, kwamba aanzie wapi na
amalizie wapi, na pia kwenye
ofisi zao usumvufu ni mwingi.

“Unaweza kutumia wiki nzi-
ma unafuatailia cheti tu TIN
namba, wakitufuata kwenye
biashara zetu kutupa elimu na
kutusaidia kujisajili watakuwa
wametusaidia sana.”

Antony Mmasi, muuza
duka la jumla Mwenge Soko-
ni, alisema wakati mwingine
wanabanwa na majukumu ya
biashara zao na h kujisahau
kulipa kodi, hivyo uamuzi
wa TRA utasaidia wafanyabi-
ashara wengi kulipa kodi kwa
wakati.

“Lakini pia baada ya ku-
tutembelea na  kutusajili
wawe wanatutumia na meseji
kwenye simu za kutukumbu-
sha kulipa kodi hii itatusaidia
kulipa kwa wakati kwa kuwa
saa nyingine tunasahau kwa
kutingwa na majukumu,” alise-
ma.

Aloyce Julius, mfanyabi-

W/biashara wafunguka kampem
ya TRA mlango kwa mlango

Na Jenifer Gilla

ashara wa vifaa vya umeme
eneo la Posta, anashauri kuwa
mchakato huo uwe endelevu
ili uwe na tija ya muda mrefu.

“Ili mchakato huu uwe en-
delevu serikali iufanye uwe
endelevu mpaka pale itakapi-
jiridhisha kuwa suala la ulipaji
kodi limekaa kwenye mstari,
kwa sababu serikali ina abia ya
kuanzisha jambo na kuliacha
katikati,,”alishauri Aloyce.

Naye mchumi Dk. Abel
Kinyondo, Mhadhiri Mwan-
damizi Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam, alisema ulipaji  kodi
ni kitu muhimu kuwa hunu-
faisha pande mbili, serikali
na mlipakodi mwenyewe kwa
kuwa matumika katika shu-
ghuli za maendeleo ya nchi.

“Fedha zinazokusanywa
ndio hulipa mishahara ya
polisi ambao wana jukumu la
kusimamia usalama wa nchi
ikiwamo wafanyabiashara na
bidhaa zao, kuboresha hudu-
ma za kijamii kama shule na
hospitali, njia wanazotumia
kusafirisha bidhaa zao iki-
wamo barabara na reli zimet-
engenezwa kwa kutumia pesa
za kodi.” alisema.

Aliongeza kuwa kutolewa
kwa elimu humfanya mfanya-
biashara kuelewa vizuri, kama
alikuwa anadanganywa kuwa
tayari kulipa tozo sitahiki.

TUJIIENGE TANZANIA

1. KICHERE NGOCHOGE
2. TWALIB ALLY

TO,
KICHERE NGOCHOGE
TWALIB ALLY

TAKE NOTICE THAT;

166932

IN THE DISTRICT LAND AND HOUSING TRIBUNAL
FOR MARA
AT MUSOMA

MISC. APPLICATION NO. 1136 OF 2021
(Arising from the judgment of case no. 4/2018 at DLHT- Musoma )

...................................... APPLICANT

VERSUS
J .............. RESPONDENTS

SUMMONS/NOTICE

The above mentioned applicant has instituted a suit in this Tribunal,
against you, particulars of which are mentioned in a copy of the
Application which is obtainable from the registry of this Tribunal. YOU
ARE HEREBY SUMMONED TO APPEAR IN THIS TRIBUNAL in
person (s) or by recognized agent(s) for mention on 14™ February,
2022 at 08:00am in the fore noon.

In default of your appearance on the said day, the above mentioned
suit shall be mentioned and determined in your absence.

Given under my hand and seal of this Tribunal this Y e day
of Nanssara . .couenn nZ0z20 e — U\
Q‘/J@‘;
mu Elias

Chairman
The District Land and Housing Tribunal —

Mara
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Sheria mpya utakatishaji
wa fedha yapendekezwa

Na Salome Kitomari, DODOMA

KITUO cha Sheria na Haki za Bi-
nadamu (LHRC), kimependekeza
kutungwa upya kwa Sheria ya Ku-
dhibiti Utakatishaji wa Fedha Har-
amu, kwa kuwa mabadiliko yanay-
opendekezwa ni mengi.

Akiwasilisha maoni hayo mwis-
honi mwa wiki katika Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Katiba na
Sheria, Ofisa Uchechemizi wa
LHRC, Raymond Kanegele, alisema
mwishoni mwa wiki kuwa sheria
hiyo ina marekebisho makubwa
yanayopaswa kufumuliwa na ku-
tungwa upya. Muswada huo utaka-
ojadiliwa leo bungeni, unapende-
keza marekebisho katika Sheria ya
Kudhibiti Utakatishaji wa Fedha
Haramu, Sura ya 423, na kufanya
marekebisho sheria nyingine tano
ikiwamo ya kuzuia ugaidi.

“Ni muhimu tuwe na sheria
mpya. Sheria ina mchanganyiko,”
alisema na kusisitiza kuwa sheria
itarahisisha mahakama katika kui-
tafsiri.

Akijibu swali la mjumbe wa

Kamati ya Bunge ya Katiba na She-
ria, Halima Mdee kuhusu mtazamo
juu ya adhabu zilizopendekezwa
na marekebisho ya Sheria ya Ku-
zuia Ugaidi (Sura ya 19) , Ofisa Pro-
gramu wa LHRC, Maduhu William
alisema ziko vizuri.

Alisema makosa yaliyopendeke-
zwa mengi ni mapya na wameri-
dhishwa na hatua ya mapendekezo
kuweka adhabu ya kifungo pamoja
na faini tofauti na sheria mama am-
bayo ina kifungo pekee.

Mjumbe wa kamati hiyo ambaye
ni Mbunge wa Kisesa (CCM), Luha-
ga Mpina aliwashukuru LHRC kwa
ufafanuzi huo.

Naye Mjumbe wa Kamati hiyo
ambaye Mbunge wa Sikonge
(CCM), Joseph Kakunda, alisema:
“Sasa hii si kazi ya Mkurugenzi wa
Mashtaka (DPP) na Mkurugenzi wa
Upelelezi wa Makosa ya Jinai (DCI),
wanatakiwa wafanye upelelezi wa
kutosha wakathibitishe kosa ma-
hakamani, kwanini tuweke mpaka
kwenye sheria?”

Kuhusu kumtangaza mtu kuwa
gaidi wa ndani, alisema anapende-

keza kifungu hicho kisifutwe bali
waziri awekewe mwongozo wa ku-
tunga kanuni ili watu wasionewe
kwa kutangazwa magaidi.

Akijibu hoja hiyo, Kenegela alise-

a: “Mara kadhaa mahakama in-
aingia kwenye mkwamo, inatakiwa
iongozwe kufikia kutenda haki ina
DPP na upande wa utetezi ambao
wanatumia sheria, lazima uthibiti-
sho uongozwe na sheria kuwawez-
esha, lazima kuwe na sheria ya
kuiongoza mahakama ili ifikie se-
hemu nzuri ya kutoa haki.

Naye Maduhu alisema sheria
nyingi ziko kimya kiasi kwamba
inailazimu mahakama kwenda
bungeni kusikiliza kumbukumbu
za Bunge ili kujua ilidhamiria nini
kabla ya kufikia maamuzi kwa mu-
jibu wa sheria.

Alisema kwa jinsi sheria ilivyo
kwenye masuala ya ugaidi, ku-
fadhili na kusafirisha binadamu
mahakama itashindwa kufikia
maamuzi na itawalazimu kuja
kusikiliza kumbukumbu za Bunge
kujua mbunge mmoja mmoja ali-
maanisha nini kwenye jambo hilo.

ol ana hana

" LEEXT

kumbu ya miaka 23 ya kifo cha Prof. Hubert Kairuki. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Walia kukosa
matibabu
zahanati -
mwisho wa wiki

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

siku za Jumamosi na Jumapili.

Wamesema wamekuwa wakipata
shida ya huduma za matibabu, na kuamua
kwenda kutibiwa kwenye maduka ya dawa
ya watu binafsi na kupewa dawa bila ya
kupimwa ili Kujua magonjwa yanayowa-
sumbua.

Walibainisha hayo kwa nyakati tofauti
wakati wakizungumza na Nipashe, katika
kutekeleza mradi wa kutokomeza ukatili
dhidi ya wanawake na watoto, ambao
unaendeshwa na klabu ya waandishi wa
habari mkoani Shinyanga, kwa ufadhili wa
Mfuko wa Ruzuku wa Wanawake Tanzania
(WEFT).

Matha Tungu, alisema siku hizo wame-
kuwa wakipata shida ya matibabu, ambapo
zahanati yao huwa haitoi huduma za mat-
ibabu, na kuiomba serikali iwasaidie isiwe
inafungwa kwa ajili ya kuokoa afya zao.

“Wananchi wa Shilabela tunapata shida
sana ya matibau Jumamosi na Jumapili,
huduma za matibabu,” alisema Tungu.

Naye Diwani wa Pandagichiza, Charles
Kabogo, alithibitisha kupokea malalamiko
va zahanati hiyo kufungwa siku za
wikiendi, na kubainisha kuwa siku moja
alifuatwa na mwananchi akimwomba
msaada wa pikipiki ili ampeleke mtoto
wake kwenda kutibiwa Shinyanga Mjini na
ahmpatla.

“Lengo la serikali kujenga zahanati karibu
na wananchi ni kuwasaidia wapate huduma
za matibabu na kuokoa afya zao.. sasa in-
apofungwa siku za wikiendi sijui nd|yo wa-
nanchi hawaugui, ninacho kiomba zahanati
hiyo isifungwe tena alisema Kabogo.

havina zahanati nd|yo Zipo kwenye hatua
Za ujenzi, hivyo ikifungwa ni kuumiza wa-
nanchi,” aliongeza.

Mganga Mkuu wa Zahanati hiyo, Nas-
soro Ahmed, alisema Jumamosi na Ju-
mapili kuwa wanatoa huduma hadi saa sita
mchana.

Aidha, alisema kwa wagonjwa wa
dharura wakiwamo wajawazito hufuatwa
majumbani mwao ambapo ni karibu na
zahanat| na kisha kuwapatia huduma, na
kubainisha kuwa huwa wanafunga zahanati
siku hizo kutokana na kuchoka kwa kuwa
wapo wauguzi watatu na kwa siku moja
wanahudumia watu 30 hadi 40.

Shirika lajitosa kuhimiza chanjo va UVIKO-19

Na Sabato Kasika

SHIRIKA lisilo la kiserikali la
Himiza Development Organiza-
tion, linalohudumia watoto na
wanawake, limetenga siku ya Al-
hamisi kwa ajili ya kutoa elimu
mbalimbali kwa jamii, lakini
kuhimiza chanjo ya UVIKO-19.

Mkurugenzi wa shirika hilo,
Prisca Ng'weshemi, aliliambia
gazeti hili jana kuwa limechukua
hatua hiyo kwa kuwa yeye na
viongozi wenzake ni sehemu ya
jamii, na kwamba hawana budi

kuunga mkono maelekezo ya
serikali.

“Kila Alhamisi huwa ni ya
mdahalo, tunakwenda katika
jamii, kujadili mada mbalimbali
zikiwamo za ukatili wa kijinsia
na haki za watoto na wanawake,
lakini tunatumia nafasi hiyo
kuhimiza chanjo ya corona,”
alisema Prisca.

Alisema, makao makuu ya
shirika hilo yapo Kata ya Kitun-
da Dar es Salaam, na kwamba
mbali na hayo, jamii katika eneo
hilo imekuwa ikipata pia msaada

wa kisheria inapokumbana na
vitendo vya ukatili.

“Katika midahalo yetu, huwa
pia tunaikumbusha jamii kuwa
ukatili ni mpana, kwani hata
kutompa mtoto au mwanamke
mahitaji yake ya msingi ni uka-
tili wa kijinsia, katika utoaji wa
elimu hiyo, tunachombeza suala
la chanjo,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema,
shirika lake linaamini kuwa
chanjo ni salama, na kwamba,
ndiyo maana likaamua Kkuin-
giza suala la kuhimiza chanjo ya

UVIKO-19 kwenye mdahalo wa
kila AThamisi.

Alifafanua kuwa wamekuwa
wakizunguka kila kitongoji kati-
ka Kata ya Kitunda na kukusanya
wananchi na kuweka mdahalo
na kwamba, kabla ya kufunga
huwa wanawaeleza kwenda ku-
chanjwa.

“Jambo la msingi ni kwamba
kila Mtanzania anatakiwa ku-
tambua kuwa suala la chanjo ya
corona halikwepeki na pia kuna
haja kuachana na elimu ya mi-
taani inayopingana na chanjo,”

alisema.

Alisema, suala la kuhimiza
chanjo ya ugonjwa huo si la seri-
kali tu bali kila Mtanzania kwa
nafasi yake anatakiwa kumwam-
bia mwenzake aende kuchanjwa
ili kuwa salama zaidi.

Prisca alisema, serikali ime-
shatoa maelekezo ukiwamo
mwongozo wa kujikinga na
ugonjwa huo, na kwamba shirika
lake linaunga mkono juhudi zote
zinazolenga kuhakikisha Watan-
zania wanakuwa salama.
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M/Kkiti afichua
wazazi, walezi
kuwatumikisha
watoto wao

Na Yasmine Protace

MWENYEKITI wa Serikali ya Mtaa
Amani Kata ya Kipunguni mkoani
Dar es Salaam, Donald Malaghashim-
ba, amewaonya wazazi na walezi
ambao uwatumikisha watoto wa-
dogo wa shule kazi za kuuza mboga
ambazo huzibeba kichwani zikiwa
katika mabeseni.

Malaghashimba aliyasema hayo,
katika Club ya Kipunguni ambayo
iliandaa mafunzo ya kupiga vita
ukatili ndani ya jamii.

Malaghashimba ambaye alikuwa ni
mgeni rasmi katika mafunzo hayo,
alisema kuwa ukatili unaanzia ny-
umbani kwa wazazi na walezi.

“Kuna wazazi na walezi ambao
huwafanyia ukatili watoto kwa
kuwabebesha mabeseni ya mboga
vichwani na kuzunguka nayo kwa
kuuza mboga hizo,” alisema.

Aliongeza kuwa anakerwa na tabia
hizo, badala mtoto asome yeye
anatembeza mboga.

Aliongeza kuwa watoto ambao
wanafanyiwa ukatili wafike kwake
watoe taarifa ili mhusika achukuliwe
hatua.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha
Taarifa na Maarifa cha Kipunguni,
Selemani Bishagazi, alisema kuwa
wamekuwa wakitoa elimu ya masu-
ala ya ukatili lengo kuwawezesha
jamii kupata elimu hiyo ambayo
itakuwa mkombozi kwao.

Prisca Ngomelo, kutoka taasisi
inayoshughulika na masuala ya
ukatili wa kijinsia (IMIZA), alisema
ukatili upo mwingi ila wanaofanyiwa
matendo hawatol taarifa.

Jackison Malangaiila kutoka TGNP
Mtandao, alisema kuwa wameku-
tana na wanajamii ili kuzungumzia
masuala ya ukatili.

Alisema kuwa Kipunguni ni kata
ambayo ina matukio mengi ya
ukatill.

Alisema wanahabari, wanaha-
rakati na jamii kwa umoja wao
wanatakiwa kupiga vita masuala ya
ukatili ukiwamo ukeketaji.

Alisema Tanzania ni miongoni
mwa nchi ambazo zinapambana na
masuala ya ukatili na ukeketaji.

adi unavyowanufaisha

wakulima Nyanda za Juu

Na Friday Simbaya, KILOLO

IKOA minne ya Kanda ya

Nyanda za Juu Kusini ime-

faidika na mradi wa kampu-

ni ya One Acre Fund ambayo
imekuwa ikitoa mikopo ya pembejeo
na kuunga mkono serikali kupitia
kampeni ya upandaji wa miti.

Ofisa Mawasiliano wa One Acre Tan-
zania Ltd, Dorcas Tinga, alisema wakati
wa ugawaji wa miti kwa wakulima wa
ga mkoani Iringa kuwa wanajihusisha
na ukopeshaji wa pembejeo huku ak-
ibainisha kuwa msimu huu wameweza
kuwafikia wakulima zaidi ya 100,000.

Alisema wamesambaza miche zaidi
ya milioni moja kwa wakulima wa-
naoishi mikoa mitatu ya Iringa, Mbeya,
Njombe na Songwe katika kuunga
juhudi zinazofanywa na serikali ili ku-
wahamasisha wakulima kupanda miti
zaidi kuliko kutegemea zaidi kilimo cha
mahindi.

“Msimu huu tunatoa huduma ya
miche ya miti inayotumika kuboresha
ardhi ili kupunguza changamoto za
mabadiliko ya hali ya hewa, matunda
ambayo yamekuwa msaada mkubwa
kwa baadhi ya wakulima na mbao
ambazo zitamsaidia kuondokana na
changamoto za kipato mkulima asitege-
mee tu mahindi ... tunaamini zitakuwa

na msaada kwa wakulima,” alisema.

Alisema kuwa kutokana na seri-
kali kutangaza soko la parachichi India,
wameitumia fursa hiyo kwa kutambua
umuhimu wa kumwezesha mkulima
kwa kumkopesha miche ya matunda
mbalimbali.

“Parachichi kwanza sasa hivi ni zao
la kimkakati kwa hiyo tunaamini sana
sisi kwa wakulima kupanda parachi-
chi zaidi itawasaidia wao pia kupata
masoko... mwaka jana serikali ilitangaza
limepatikana soko la parachichi India,
tunaamini hizo ni fursa,” alisema.

Dorcas alisema kuwa walikuwa waki-
wakopesha wakulima pembejeo am-
bazo wamekuwa wakirejesha ndani
ya mwaka kutegemeana na muda wal-
iokopeshwa ili kumwekea mkulima
utaratibu  mzuri utakaomwezesha
kulipa kidogo kidogo hadi atakapomal-
iza.

Kauzeni Kikot, Mkurugenzi Idara
ya Mashamba Mkoa wa Iringa, aliwa-
taka wakulima kupanda na kuisima-
mia miche ya matunda ili kuwapatia
faida kwani ndani ya miaka mitatu
kuna uwezekano mkubwa wa matunda
kuanza kuzaliana kutokana na miche
hiyo kukua chini ya usimamizi wa ofisa
kilimo kutoka katika kampuni hiyo.

Alisema matunda hayo yatawasaidia
wakulima kupata kipato endapo itat-
unzwa vizuri, itasaidia pia kuongeza
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lishe katika familia, huku akibainisha
kutoa miche ambayo itasaidia katika
urutubishaji wa ardhi miche ya mbao
kutokana na hitaji la mkulima.

“Tutunze kwa ajili ya afya zetu,
tunaweza tukauza tukapata matunda,
lakini hata kwa ajili ya lishe kwenye fa-
milia zetu tutapata,” alisema.

Rebecca  Makukuru,  mnufaika
anayewezeshwa na One Acre Tanzania,
alisema kampuni hiyo imekuwa ikiwa-
saidia kutokana na kutoa mbolea nzuri
na kuweka masharti nafuu ambayo
yanampa mkulima nafasi ya kujikimu
kidogo kidogo na kwamba ni mmoja wa
wanufaika wa mradi wa miti ya mbao il-
iyotolewa na kampuni hiyo. “Toka mra-
di huu umeanza umetusaidia sana sisi
wananchi wa Luganga, kwanza mbolea
yake ni nzuri pili tunapata mbolea
ile kwa kulipa kidogo kidogo. Pia in-
amsaidia mkulima mkopo, nimeona
nichukue kwa sababu hii miti ina faida
mbeleni hata isiponinufaisha mimi wa-
tanufaika kizazi kijacho,” alisema.

Mnufaika mwingine, Agustino Mwan-
za, alisema lengo la kuchukua miche
ya parachichi aliona umuhimu wake
kutokana na kuwa ni miche endelevu
ambayo hudumu kwa kizazi hata kizazi
tofauti na miti ya mbao ambayo mkuli-
ma anavuna baada ya miaka kumi na
kupanda kwa wakati mwingine ataka-
pokuwa amevuna.

Baadhi ya wanajamii wa Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Mkwawa (MUCE) wakifuatilia hotuba ya Mkurugenzi
wa Idara ya Maendeleo ya Jamii kupitia Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Wanawake na Makundi Maalum,
Mwajuma Magwiza (hayupo pichani), wakati wa uzinduzi wa Dawati la Jinsia chuoni hapo jana. PICHA: FRI-

DAY SIMBAYA

Wanaume waitwa kupima tezi dume bure

Na Joseph Mwendapole

WANAUME wenye umri wa miaka 40 na
kuendelea wameshauriwa kujitokeza kwa
wingi kupima saratani ya tezi dume bila
malipo ambayo yanatolewa mwezi mzima
ili watakaokutwa na matatizo waweze ku-
patiwa tiba mapema.

Ushauri huo ulitolewa jana na Mganga
Mkuu wa Manispaa ya Ubungo, Dk. Peter
Msanya, wakati wa ufunguzi rasmi wa Kit-
uo cha Kairuki Polyclinick kilichoko Kituo
cha Mabasi cha Magufuli Mbezi Luis.

Kituo hicho kiliendesha kambi ya
uchunguzi wa afya na matibabu bure kwa
siku mbili kama sehemu ya kumuenzi
mwanzilishi wa mtandao wa KHEN, Prof.
Hubert Kairuki aliyefariki miaka 23 iliyo-
pita na sasa kimeongeza muda wa kupima
saratani ya matiti na tezi dume hadi tare-
he 28.

Alisema uchunguzi wa saratani ya tezi
dume unafanywa kwa kutumia teknolojia
ya kisasa ya mashine ya ultrasound to-
fauti na njia ya awali ya kutumia kidole ili-
yokuwa ikiwaogopesha wanaume wengi
kujitokeza.

Badala ya kukaa bila kujua hali yako
nawasihi sana wanaume wenye umri
wa miaka 40 na zaidi kutumia fursa hii
ili kutambua afya zenu mapema tena ni
bure na nimeambiwa huduma hii ya bure
itaendelea kutolewa bila malipo hapa
Kairuki Polyclinic hadi tarehe 28 mwezi
huu, tafadhali sana wananchi tutumie
fursa hii, alisema.

Alisema kupima afya mara kwa mara
ni utamaduni mzuri ambao kwa bahati
mbaya umeenea sana nchi za magharibi
kuliko hapa nyumbani Tanzania.

Alisema hali hiyo imechangiwa kwa kia-
si kikubwa na changamoto za upatikanaji

wa huduma za afya na pia utamaduni wa
Watanzania wengi ambapo mtu hupima
afya pale anapougua.

Pamoja na hayo nakipongeza sana kituo
chenu cha Kairuki Polyclinic kwa kutoa
huduma hizi za kupima afya bila malipo
na kuwapa wananchi elimu pamoja na
ushauri wa kitabibu unaosaidia kuelimi-
sha jamii kuhusu umuhimu wa kupima
afya zao ili kufahamu magonjwa mbalim-
bali na namna ya kujikinga, alisema.

,Nimesikia ushauri wa kitabibu kuwa
uwiano kati ya uzito na urefu yaani “Body
mass index” na Shinikizo la damu ni hali
inayotokana na mfumo wetu wa maisha
tunayoishi na aina za vyakula tunavyoku-
la hivyo tunaweza kabisa kupunguza
idadi ya wagonjwa wa magonjwa ya moyo
kama tukizingatia ushauri wa wataalamu
wa afya,” alisema.

Aliuomba uongozi wa taasisi za Kairuki

uendelee kusaidia jamii ya Tanzania kwa
kuhakikisha kuwa inaendelea kuwa na
afya njema na taarifa sahihi juu ya ma-
gonjwa na namna ya kujikinga na ma-
gonjwa mbali mbali.

Mwenyekiti wa Mtandao wa Afya na
Elimu wa Kairuki, (KHEN), Kokushubila
Kairuki, alisema Chuo Kikuu cha Kum-
bukumbu ya Hubert Kairuki (HKMU),
kimefanikiwa kutoa madaktari 1,512 tangu
kuanzishwa kwake.

Alisema HKMU imeendelea na Chuo
cha Uuguzi cha Kairuki, wameendelea
kufundisha madaktari na wauguzi mahiri
ambapo kufikia mwisho wa mwaka jana
walishafikia idadi ya wahitimu zaidi ya
Madaktari wa Shahada ya kwanza 1,512
na Madaktari Bingwa 63, wauguzi 1,205
Washauri Nasaha 205, ambao wanatoa
huduma katika hospitali mbalimbali za
umma na za binafsi.
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Serikali: Kiwira inaendelea
kuchimba makaa ya mawe

UNGE limeelezwa kuwa kwa sasa

mgodi wa makaa ya mawe Kiwira

unaendelea na uchimbaji kwa

matumizi ya viwanda katika eneo
la Kabulo na kuyauza kwenye viwanda
mbalimbali vya saruji nchini.

Wizara ya Madini ilitoa majibu hayo
jana bungeni katika swali la Mbunge wa
Viti maalum, Sophia Mwakagenda.

Katika swali lake, Mbunge huyo alihoji
lini mgodi huo utapata mwekezaji mpya
na lini waliokuwa wafanyakazi wa mgodi
huo watalipwa mafao yao.

Katika majibu ya wizara hiyo, ilisema
serikali iliamua kuchukua hatua za nda-
ni za kuendesha mgodi wa Kiwira kwa
ajili ya uwekezaji mkubwa wa uzalishaji
umeme wa Megawati 200 badala ya
kutafuta mwekezaji mpya.

Ilisema hatua hizo ni pamoja na ku-
fanya ukarabati wa miundombinu ya

mgodi kwa kuboresha barabara, kureje-
sha njia za reli katika mgodi wa chini, mi-
fumo ya hewa, maji na matengenezo ya
mikanda ya kusafirishia makaa kuja nje
ya mgodi.

Tlibainisha kuwa hatua hiyo ni kuweze-
sha kuchimba makaa ya mawe kwa wingi
kwa ajili ya kuzalisha umeme na matumi-
zi mengine na ukarabati wa miundombi-
nu ya mgodi umefikia asilimia 98.

Aidha, ilisema hatua nyingine iliyo-
chukuliwa na Serikali ni kuanzisha ush-
irikiano wa Shirika la Madini la Taifa
(STAMICO) na Shirika la Umeme nchini
(TANESCO).

Katika  ushirikiano huo, wizara
hiyo ilisema STAMICO itahusika na uzal-
ishaji wa makaa ya mawe kwa ajili ya
matumizi kwenye kinu cha umeme na
TANESCO itahusika na ujenzi wa kinu cha
kuzalisha umeme pamoja na miundom-

binu yake.

Kadhalika, ilisema TANESCO wata-
husika na uzalishaji na usambazaji wa
umeme kwa wananchi kwa kujenga njia
ya umeme yenye urefu wa kilometa 100
kutoka kwenye mgodi huo.

Kuhusu malipo ya mafao ya waliokuwa
wafanyakazi wa mgodi huo, wizara hiyo
ilisema Wizara ya Fedha na Mipango in-
ayafanyia kazi kufuatia kukamilika kwa
uhakiki.

Ilifafanua kuwa madai hayo yanahu-
sisha stahiki na mapunjo ya watumishi
waliokuwa wafanyakazi wa mgodi huo
uliokuwa umesimamisha uzalishaji wake
mwaka 2007.

Hata hivyo, ilisema katika kipindi hicho
mgodi ulikuwa unaendeshwa na kampu-
ni binafsi ya TANPOWER na mwaka 2013
mgodi huo ulikabidhiwa na serikalini
kupitia STAMICO

Mwenyekiti wa Chama cha Wabunge Wanavvake Sally Raymond (kuha) ak|mkab|dh| zawadi Sp|ka wa Bunge, Dk.
Tulia Ackson, ikiwa ni ishara ya kumpongeza kwa kuchaguliwa kuwa spika, hafla hiyo iliyofanyika ukumbi wa
Msekwa bungem jijini Dodoma jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Taarifa ya tathmini mifuko
uwezeshaji wananchi mbioni

SERIKALI imesema ipo katika hatua za
mwisho za kukamilisha taarifa ya tath-
mini ya mifuko ya uwezeshaji wananchi
kiuchumi na itawasilisha bungeni baada
ya kukamilika.

Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Bi-
ashara, ilibainisha hayo bungeni jana
ilipokuwa ikitoa majibu kwenye swali la
Mbunge wa Viti Maalum (CCM), Ng'wasi
Kamani.

Katika swali lake, Kamani alihoji seri-
kali imefikia hatua gani katika kufaniki-
sha agizo lililotolewa na Rais wa Awamu
ya Tano ya kuunganisha mifuko hiyo na
kuwa na eneo moja la wazi la utoaji hudu-
ma ili kuwafungulia fursa wananchi kun-
ufaika na mifuko hiyo bila vikwazo tena.

Katika majibu ya wizara hiyo, ilisema

inasimamia Sera ya Taifa ya Uwezeshaji
Wananchi Kiuchumi ya Mwaka 2004 na
Sheria ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi
Kiuchumi ya Mwaka 2004.

Aidha, ilisema serikali inaratibu
utekelezaji wa mifuko na programu za
uwezeshaji 62 ambapo mifuko na pro-
ramu 52 zinazomilikiwa na serikali na
mifuko na programu 10 zinamilikiwa na
taasisi za sekta binafsi.

Tlisema kati ya mifuko na proramu 52 zi-
nazomilikiwa na serikali, mifuko 21 inatoa
mikopo moja kwa moja kwa walengwa,
mifuko tisa inatoa dhamana ya mikopo,
mifuko 17 inatoa ruzuku na programu
tano ni za uwezeshaji ambazo zinatoa hu-
duma mbalimbali ikiwamo ujuzi, urasim-
ishaji ardhi na uwekezaji.
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Habari zote na Augusta Njoji

Uhakiki wa madai
mawakala mbolea
hatua za mwisho

WIZARA vya Kilimo imesema

© uhakiki wa madai ya mawakala
: wa mbolea za ruzuku upo katika

hatua za mwisho.
Wizara hiyo iliyasema hayo bun-

geni jana ilipokuwa ikijibu swali la

Mbunge wa Kalenga (CCM), Jack-

¢ son Kiswaga.

Katika swali lake, Mbunge
Kiswaga alihoji kwanini serikali
isiwalipe angalau robo ya madai

ya mawakala wa mbolea za ru-
¢ zuku katika Jimbo la Kalenga kwa

kuwa suala la uhakiki wa madai

: vao limechukua muda mrefu na

hivyo kuathiri maisha na uchumi

© wao.

Katika majibu ya wizara hiyo,
ilisema mara uhakiki ukikamilika
malipo hayo yatafanyika.

[lisema serikali inatambua

: uwepo wa madai ya mawakala
¢ walioshiriki katika utoaji wa

rukuzu ya pembejeo za kilimo kwa
msimu wa 2014/15 na 2015/16
katika maeneo mbalimbali nchini
ikiwamo Kalenga.

[libainisha kuwa wakati wa

utekelezaji wa mpango wa ruzuku,
:uhakiki wa awali uliofanyika uli-

baini kuwapo kwa udanganyifu.
[lisema serikali iliamua kuchukua
hatua za kufanya uchunguzi na

uhakiki wa kina ili kubaini kiasi

halisi cha fedha kinachopaswa
kulipwa.

Ahoji umeme REA
kusuasua Makete

MBUNGE wa Makete (CCM),
Festo Sanga, amesema Mradi wa
wilayani Makete umekuwa ukis-
uasua ambapo utekelezaji wake
upo chini ya asilimia 50.

Akiuliza swali bungeni jana,

Sanga alihoji Serikali ina mpango

gani wa kuhakikisha umeme huo

Katika manbu ya Wizara ya
Nishati, ilisema Wilaya ya Makete

ambavyo havikuwa na umeme
© vinapatiwa umeme kupitia mradi
: wa REA awamu ya tatu mzunguko

wa pili unaoendelea kutekelezwa
na Mkandarasi M/S JV Silo Power
Limited & Guangzhou Yidian
Equipment Installation Co. Ltd.
[lifafanua kuwa mkandarasi

¢ anaendelea na kazi ya usanifu wa

kina, upimaji, uandaaji wa michoro
na manunuzi ya vifaa.
llisemna mradi huo katika Wilaya

yva Makete unahusisha ujenzi wa

njia ya umeme ya msongo kilovoti
33 zenye urefu wa kilomita 222.5,
kilomita 37 ya njia ya umeme va

msongo wa Kilovoti 0.4, ufungwaji

transfoma 37 za KVA 50 na kuun-
: ganisha wateja wa awali 814.

llieleza kuwa gharama ya mradi
ni Sh. bilioni 9.95 na utekelezaji
unatarajiwa kukamilika Desemba,
2022.
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Ukosefu taulo za kike bado kitendawili
kinachotesa wasichana shule za vijijini

UWAPO na taulo za kike

kunaweza kupunguza

utoro kwa wanafun-

zi kwa vile mabinti
hushindwa kujisitiri wakati wa
hedhi kumekuwa sababu mo-
jawapo ya wasichana kutohud-
huria masomo kikamilifu.

Changamoto hiyo ya ukosefu &
wa pedi inatatuliwa kwa juhudi &

lakini kwa

kubwa mijini,

kia kuwa tatizo kubwa ambalo __

pengine serikali ya awamu ya sita
inapaswa kulitazama kwa jicho la
kipekee na kuhamasisha ujenzi
wa viwanda vya kuzalisha taulo
hizo kwa wingi.

Ukosefu huo, umeendelea
kuwakwamisha wanafunzi wa viji-
jini, maeneo ambayo upatikanaji
wa huduma hiyo ni mgumu, lakini
ugumu wa maisha unaowakwami-
sha wazazi na walezi kushindwa
kuzinunua.

Baadhi ya wasichana wa shule
za msingi na sekondari kutoka
Shilabela, pamoja na Pand-
agichiza wilayani Shinyanga,
ambao wanawakilisha wanafunzi
wanasema wanaendelea kukwa-
mishwa na ukosefu wa taulo za
kike na vyoo kwa ajili ya kujistiri
wakati wa hedhi.

Wanapozungumza na Nipashe
wanasema kwa maeneo mengi
Tanzania suala la hedhi lina-
chukuliwa kama mwiko au bado
ni jambo la siri si wazazi, walezi
najamii inalolizungumzia. Wana-
lifanya kuwa siri nalisilostahili
kutoka nje ya jamii ya kinamama
licha ya kuathiri maendeleo na

Mahitaji va pedi na kuwapo hedhi salama lisipate kigugumizi
bali liwe huduma muhimu inayopatikana kwa kila mwanamke.

PICHA: MTANDAO.

afya ya taifa.
Wanasema bila hedhi salama,
afya ya uzazi iko hatarini lakini

hata watoto wanaozaliwa
hawawezi kuwa na afya timamu
pia.

Mwanafunzi Scholastika Mada-
tula anayesoma darasa la saba
katika Shule ya Msingi Pand-
agichiza wilayani Shinyanga,
anasema kutokana na maeneo
taulo za kike kuwa mgumu,
pamoja na wazazi na walezi
kushindwa kuzimudu, wanalazi-
mika kutumia njia za asili kujistiri
ambazo si salama.

Anasema baadhi ya mbinu hizo
ni kutumia vitambaa ili wasikose

vipindi darasani na kuendelea
kufanya vizuri kitaaluma licha ya
kukabiliwa na changamoto hiyo.

Anaungwa mkono na Felis-
ter Jilala ambaye anayesoma
darasa la saba katika shule hiyo,
anayaeleza kuwa wanakutana
na changamoto nyingi kutokana
na ukosefu wa pedi na wakati
mwingine wanalazimika kutumia
hata karatasi za vyooni (toileti
papers) na leso.

“Hapa shuleni kwetu hatuna
vyoo kwa ajili ya kujistiri, lakini
familia zetu hazina uwezo wa
kuzinunua kutoka mjini, hivyo
ni changamoto kiafya, kielimu
na hata kimazingira kwani kama
hakuna sehemu ya kutupa taka za

hedhi mwanafunzi anakuwa na
wakati mgumu zaidi,” anasema
Felister.

Mariamu Kashinje mwa-
nafunzi mwingine wa shule hiyo,
anasema shule yao ni ya Kkata,
kuna vyoo vya wanafunzi kwa ajili
ya kujisitiri lakini tatizo kubwa ni
upatikanaji wa taulo hizo na kuwa
na hofu na wasiwasi kila mara
wanapoingia kwenye siku hizo.

Amina Ngasa anayesoma
kwenye shule hiyo anasema
shuleni hapo wamekuwa wakip-
ewa msaada wa taulo hizo kutoka
kwenye mashirika mbalimbali ya
kihisani lakini zikiisha wanarudi
kutumia mbinu za asili.

“Tunachokiomba kwa serikali
ishushe kodi za taulo ili tuzi-
nunue ikibidi kwa Shilingi 500
bei ambayo hata sisi tunaweza
kununua kwa kujibana, kuliko
hivi sasa  zinauzwa Shilingi
2,000 hadi 3,000 na hatuwezi
kuzimudu wakati pamoja na
walezi wetu tukiwaomba hela
wanasema hawana hivyo tunaba-
kia kwenye njia za asili,” anasema
Amina.

Anakumbusha kuwa ni vyema
ni bidhaa adimu na wasichana
wengi wanazihitaji lakini hazipa-
tikani hadi mijini.

Mwalimu wa afya wa shule
hiyo, Lucia Maugo, anasema hali
ya upatikanaji taulo za kike ni
fanya kwa wanafunzi ni kuende-
lea kutoa elimu ya hedhi salama,
pamoja na mbinu ya kujistiri ili
wasiwe watoro wanapokuwa
kwenye vipindi hivyo.

Anasema baada ya kutoa elimu

hiyo ya hedhi salama, hakuna
utoro wa wanafunzi licha ya
kutumia vitambaa hivyo akisema
zamani shuleni hapo kulikuwa
na utoro wa wanafunzi wa kike
kipindi wanapoingia kwenye
siku zao, lakini baada ya kupewa
elimu ya hedhi salama na mbinu
mbadala ya kujistiri utoro una-
pungua.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi Pandagichiza Laurent
Richard, anasema mpango wa
shule hiyo kujenga vyoo kwa ajili
ya wanafunzi kujistiri na hedhi
upo, ambapo kuna matundu ya
choo yalishachimbwa kwa nguvu
za wananchi, ambayo ndiyo
wamepanga kutenga kuwa vyoo
vitakavyotumiwa na wasichana.

Anasema kwa sasa wanafunzi
shuleni hapo wanatumia vyoo vya
kawaida kujistiri na hedhi, lakini
wanakabiliwa na upungufu wa
matundu 11 mabhitaji yakiwa 31 na
yaliyoko sasa ni 20 wakati idadi ya
wanafunzi ni 726 kati yao wasi-
chana wanatumia matundu 12,
na wavulana nane.

Deogratius Mashamba ni
Mtendaji wa Kata ya Pandagichiza
wilayani Shinyanga, anasema kata
hiyo ina shule nne za msingi na
sekondari iko moja na shule hizo
za msingi zilizo na vyoo kwa ajili
ya matumizi ya hedhi ni Sayu,
Shilabela pamoja na sekondari,
huku shule za Pandagichika na
Ng'wamadelenha zikikosa vyoo
hivyo.

“Mkakati wa kujenga vyoo
vya hedhi upo kwenye shule
hizo, ambapo tuna hamasisha

INAENDELEA UK.12
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ELIMU

NA MICHAEL ENEZA

Ziwe zama za kutafiti matumizi,
kuandika kamusi kukuza Kiswahili

gtadi za Kiswap;;

ITIHADA za kuendeleza
matumizi ya Kiswahili ka-
tika nyanja tofauti za mai-
sha na uchumi kwa jumla
zinaendana na juhudi za taasisi
zinazohusika na kukua kwa lugha
kutoa mwanga pale ambapo kuna
hitilafu katika matumizi ya lugha.

Kwa mfano kupatikana kwa
neno pale ambapo hitaji lipo math-
alani, ‘mask’ likaibuliwa neno la
‘barakoa’.

Jitihada hizo za Kkitaasisi
kujenga lugha zimewezesha
maeneo mengi kupatikana kwa
mifumo ya kujieleza ambayo
labda ingechukua muda kujijenga
yenyewe miongoni mwa watu, au
isingekuwapo.

Hata hivyo mara nyingi jitihada
hizo hazielekei kujaza pengo halisi
ila kulijaza kwa lafudhi ya Kiswa-
hili.

Hapo ndipo unazuka utatani-
shi kuhusu matumizi ya misemo
tofauti kama ni Kiswahili sanifu,
au ni ‘Kiswahili gani na kuna
baadhi ya wataalamu wa Kiswa-
hili wameanza kukosoa baadhi ya
matumizi katika lugha ya kawaida
kuwa ni mifumo ya kuongea Kiin-
gereza na haifuatani na sarufi ya
Kiswahili.

Tatizo hapo ni kuwa watu wak-
ishaanza kuwasiliana au kuzun-
gumza kwa mfumo fulani unaoe-
leweka, mtu hawezi kuja kama
mtaalamu akaanza kuwafundisha
kitu kingine.

Inakuwa kana kwamba wanahi-
taji kufaulu mtihani wakati sivyo,
au waongee Kiswahili kinachofura-
hisha wataalamu au watu fulani.

Wanafunzi wa shule za msingi
na zaidi sekondari wanafahamu
kitabu kinachoitwa ‘Common
Mistakes in English,” makosa
yanayofanywa kila wakati katika
kuongea Kiingereza, lakini pengine
kwa Kiswahili si rahisi kuwa na
kitabu kama hicho.

Yako maeneo kwa uhakika
unaweza kusema kuwa ni
‘common mistake,” ni kosa la
kawaida linafanyika katika
maongezi, halafu ziko sehemu
nyingine ambako ni matumizi ya

Kitabu cha Mwanafunzi

Watoto wanahitaji matini na vitabu vya kutosha vya Kiswahili, zaidi ya kufundishwa au
kukosolewa kila wakati kwenye matumizi ya maneno. PICHA: MTANDAO

kawaida na siyo makosa ya kuain-
ishwa kwa njia isiyopingika.

Kwa mfano katika mazungumzo
redioni unasikia mwanamuziki
akumbushie ‘nyimbo hii’ aliitunga
katika mazingira gani...

Ni wazi kuwa umoja ungestahili
kutumika hapo, ambao ni ‘wimbo’
lakini katika lugha hakuna amri
au sheria ni wapi kuna majina au
maneno yasiyotofautiana na wingi
wake, na wapi tofauti inajitokeza.

Kwa mfano hakuna wingi kwa
wanyama ng'ombe, kuku, mbuzi,
kondoo au farasi inabaki tu
kusema ‘wengi, badala ya kubadil-
isha neno. Na siyo kundi hilo tu la

majina, kuna ‘nyota’ iwe ni moja
au ziwe nyingi au anga nzima bado
ni nyota.

Hivyo kuna uwezekano katika
Kiswahili kuwa na mazoea ya
kupuuza wingi au umoja, mradi tu
neno liwe ‘linatamkika,” na ndiyo
huu usemi wa ‘nyimbo hii’ ambao
sasa ni ‘fashion.’

Kuna eneo jingine ambalo
haliwezi kuingizwa katika usanifu
ila kuonekana katika matumizi
ya lugha, hata kama wasanifu
wa lugha wataona kama inatu-
mika kwa makosa, kwa maana ya
hisia ya kubania ‘pumzi’ katika
kujieleza. Dhamira hapo inakuwa

ni kupunguza makali ya kitu
kinachozungumziwa, au kuaini-
sha (kuweka mkazo wa aina
fulani), ingawa inaonekana kubana
kujieleza kwa hisia halisi inatokea
mara nyingi zaidi.

Kwa mfano ni kawaida kusema
‘naomba’ sukari, wakati ananunua
bidhaa hiyo, na hivyo ‘haombi’ ila
anakwepa kusema ‘lete,” ‘nipe’ au
‘nataka,” kwa sababu za ustaarabu
na upole ambayo ni sawa na
‘adabu’ kwa Kiswahili, licha ya
kuwa ‘kutaka’ sukari dukani siyo
‘kukosa adabu.’

Halafu kuna hisia miongoni

mwa ‘wanazuoni’ wa Kiswahili au
wasanifu ambazo kimsingi huto-
kana na jamii inayowazunguka,
si kwa maana ya jamii pana ya
Watanzania ila jamii finyu kwa
mfano ya wakazi wa Kariakoo, au
kundi la mtaani ambako mzun-
gumzaji au msanifu, huyo anaku-
wapo mara kwa mara, na hata iwe
familia anakoishi.

Kwa mfano mtaalamu mmoja
ambaye lafidhi anasema ‘lafudhi’
kwa jinsi ulimi wake ulivyokuwa
unasikika redioni ni mkazi wa
maeneo ambako watu wa jamii ya
Kiarabu ni wengi.

Anasema ‘nachukua nafasi hii’
ni kosa, ingekuwa ‘natumia nafasi
hii’ suala ambalo hakuna uhakika
kama ni ukosoaji sahihi na pia
anadai kuwa ‘nawaambieni’ siyo
sahihi ila ‘nakuambieni,” mwelekeo
ambao pia una utata kudai hayo ni
matumizi sahihi zaidi ukiwa mbele
za watu.

Hapo kuna maeneo mawili
ya hisia yanayokinzana, kwanza
ni eneo la matumizi ya adabu
ukiwa mbele za watu, ambako
‘nachukua nafasi hii’ ina ladha
nzuri zaidi ya ‘natumia nafasi
hii,, na kwa upande mwing-
ine ‘nawaambieni’ inakubalika
kihisia, kiadabu, wakati ‘nakuam-
bieni’ ina shari ndani yake. Ndiyo
maana mara kadhaa baadhi ya
wadadisi wanaona kuwa wasanifu
wangetafiti matumizi ya lugha na
mapana yake, wakaandika kamusi
Za vina vya matumizi ya maneno,
si kupania kuwa viranja wa lugha
kuondoa ‘Kiingereza’ katika sarufi,
wakati jambo hilo linatokana na
matumizi ya kawaida.

Si uelewa wa Kiingereza, ila ni
kweli yako maeneo ambako Kiin-
gereza kilisaidia kufuma ubongo
wa lugha kwa jumla. Kiingereza
ndiyo msingi wa lugha kwenye
taalumu za teknolojia zinazotu-
mika leo.

Yote hayo yanaonyesha kuwa
watafiti wangetafiti zaidi matumizi
ya lugha na mapana yake na kuan-
dika kamusi za kina za matumizi
ya maneno .

Si wakati wa kukosoa zaidi bali
kuboresha na kukipa Kiswahili
msamiati mpana, unaokubalika
na kuchukuliwa na wengi badala
yakungang’ania ‘nachukua nafasi
hii’ badala ya ‘natumia nafasi hii.

Ikumbukwe msingi wa maelezo
au tungo hizo ni Kiingereza ‘may I
take this opportunity’..kwa kuwa
ndicho kilisaidia kufuma ubongo
wa lugha kwa jumla.

Ukosefu taulo za kike bado kitendawili kinachotesa wasichana shule za vijijini
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wananchi wachangie nguvu kwa
kuanza kuchimba mashimo ya
matundu ya choo, na kujenga
hadi hatua ya renta kisha serikali
ina malizia,” anasema Mashamba.
Vyoo vinavyotumiwa wakati
wa hedhi vina maji, pedi kwa ajili
ya familia zisizo na uwezo wa
kununua na ndoo za kuwekea
taka za hedhi.
dagichiza, James Sitta, anasema
awali walihamasisha wananchi
kuchimba mashimo ya matundu
ya choo katika Shule ya Msingi
Pandagichiza, lakini kwa sasa

wapo kwenye msimu wa kilimo,
ambapo wengi hushinda masham-
bani, na muda wa kiangazi ukifika
ndipo wataendelea na hamasa ya
ujenzi wa vyoo shuleni hapo.

Meneja Mradi wa kizazi kipya
kutoka Shirika la Red Cross
mkoani Shinyanga, Dismasi
Kiwale, anasema katika mradi
huo walikuwa wakitoa msaada
wa taulo za kike kwa wanafunzi
pamoja na elimu ya kujitambua,
ili kupunguza utoro.

“Mradi wetu huu wa kizazi
kipya ulianza mwaka 2017, lakini
ulikoma Septemba 30, mwaka
jana, na ulikuwa msaada mkubwa
sana kwa wasichana katika kupata

taulo na kuhudhuria masomo bila
ya kukosa licha ya kuwa katika
hedhi,” anasema Kiwale.

“Mwanafunzi anapotumia
njia za asili kujihifadhi, afya yake
iko kwenye matatizo, hujui usafi
ukoje wa kitambaa ambacho
anakitumia, pia hawezi kuwa
huru darasani, sababu vitu hivyo
anavyotumia haviwezi kufy-
onza damu kikamilifu na wakati
mwingine vinaweza visimsaidie
kikamilifu tofauti na anapotumia
pedi,” anasema Kiwale.

Mratibu wa Afya ya Uzazi na
Mtoto mkoani Shinyanga, Joyce
Kondoro, anasema matumizi
ya njia za asili wakati wa hedhi

ikiwamo kuweka vitambaa kuna-
hitaji usafi wa hali ya juu ili kuua
vimelea vya magonjwa au bakte-
ria.

Anasema, vitambaa hivyo
vinahitaji kufuliwa kikamilifu na
kuanikwa kwenye jua au kupigwa
pasi, ili vinapotumika viwe na
usalama na kutoleta madhara kwa
mwanafunzi.

Baadhi ya magonjwa yanay-
oweza kusababishwa na ukosefu
wa taulo za kike ni pamoja na
maambukizi ya njia ya mkojo
(UTI), fangasi, kujikuna na wakati
mwingine kutokwa na uchafu
sehemu za siri unaotokana na
mashambulizi ya vimelea (bac-

teria).

“Matumizi ya njia za asili yan-
ahitaji usafi wa hali ya juu, ili kue-
pusha sha fangasi kwenye njia ya
uzazi, na vitambaa hivyo havitak-
iwi vikae ndani ya saa tano bali
vibadilishwe, na siyo kukaa navyo
hadi jioni,”anasema Kondoro.

“Mwanafunzi anapokuwa aki-
tumia vitambaa au njia nyingine
kutokana na umri wao hawako
salama, kuna uwezekano wa
kupata maambukizi kwenye
mfumo wa uzazi, tofauti na pale
wanapokuwa wamevaa taulo za
kike, ambazo zenyewe ni salama
kwao na zitawafanya wasome kwa
kujiamini,” anaongeza.
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TESA

ELIMU

NA MWANDISHI WETU
Siri Jiji Dar kutakata mtihani la saba 2021

B MKkurugenzi atoboa ushindi ulivyopatikana

KOA wa Dar es Sa-

laam umeongoza

kwenye matokeo ya

darasa la saba kitaifa
mwaka 2021 na kuwa kinara
Tanzania Bara.

Akitangaza matokeo hayo
Oktoba 2021, Katibu Mtendaji
wa Baraza la Mitihani la Taifa
(NECTA), Dk. Charles Msonde,
anasema Wilaya ya Kielimu Ilala
Mjini, inaongoza kwa ufaulu
ikibeba asilimia 98.52. Tkimaani-
sha kuwa kwa kila wanafunzi 100
waliofanya mtihani karibu 99 wali-
faulu.

Licha ya kufuatiwa na Hal-
mashauri ya Jiji la Arusha yenye
asilimia 98.50, kutoka Dar es
Salaam, Wilaya ya Kinondoni ni
ya tatu ikibeba asilimia 98.35 za
ufaulu, Manispaa ya Kigamboni
Dar es Salaam, imeshika nafasi ya
tisa wakati Wilaya ya Kielimu Ilala
Vijijini ni ya 10 kwa kupata asilimia
96.28.

Dk. Msonde anasema Dar es
Salaam imeongoza kitaifa kwa asil-
imia 96.54 ikifuatiwa na Iringa ili-
yofikisha asilimia 91.01, na Mbeya
ni ya tatu kwa asilimia 88.14.

Akizungumza na Nipashe, Mku-
rugenzi wa Jiji la Dar es Salaam,
Jumanne Shauri, anataja baadhi ya
mbinu zilizoleta ushindi kuwa ni
kushirikiana na ushirikishwaji wa
wadau kuanzia wanafunzi, wazazi,
walezi, viongozi wa mitaa, kata na
jiji.

Aidha, ufuatiliaji wa mara kwa
mara shuleni wa changamoto za
wanafunzi na walimu na kuzitatua
vyote vimeinua ufaulu.

Anataja fedha UVIKO-19 zili-
zotolewa na serikali kuboresha
elimu ziliongeza vyumba vya
madarasa msingi na sekondari
na pia mapato ya ndani ya hal-
mashauri yaliyoelekezwa kwenye
elimu, vimeongeza ufanisi.

MATOKEO 2021

Shauri anasema waliofanya
mtihani wa kuhitimu darasa la
saba mwaka jana Wilaya ya Ilala
inayounda Jiji la Dar es Salaam ni
27,775 wakati Wilaya ya Kielimu ya
Ilala Mjini walikuwa 13,852.

Kati yao wavulana walikuwa
6,820 na wasichana 7103 na
kushika nafasi ya kwanza kitaifa.

Anasema Wilaya ya Kielimu
wavulana 6,724 na 7,128, ni
wasichana, wakishika nafasi ya 10
kitaifa.

“Ufaulu huo umeongezeka
kwa asilimia nne ikilingan-
ishwa na mwaka jana 2020,
ambao wanafunzi waliofanya
mtihani wa darasa la saba wali-
kuwa 28,269, wavulana 13,813 na
wasichana ni 14,456. Waliofaulu
walikuwa 26,447, huku wavulana
wakiwa 12,889 na wasichana
13,558,” anasema Shauri.

Hadi mwaka jana Dar es
Salaam ilikuwa na shule za msingi
254 za serikali ni 127 na za binafsi

r

Mazingira bora pamoja na miundombinu wezeshi ya kujifunza na kufundishia ni sehemu ya mafanikio ya elimu mkoani Dar es
Salaam. PICHA: MTANDAO

ni 127, zenye wanafunzi 224,327,
kati ya hao 215,302 ni wa shule
za msingi, na waliobakia 9,025
wako shule ya awali. Kwenye shule
za msingi, wavulana wapo 106,721
na wasichana ni 108,581, darasa
la awali likiwa na wavulana 4,646
na wasichana 4,379.

MBINU ZA USHINDI
Shauri anazitaja kuwa ni miku-
tano ya wadau wa elimu kusiki-
liza mawazo ya kujenga, kupata
changamoto za walimu, kuwapa
uzoefu watahiniwa wa sekondari
kwa kuwafanyisha mitihani ya
pamoja na kwamba hilo limefani-
kiwa kwa kiasi kikubwa.
“Mikutano ya wadau inawapa
walimu fursa ya kueleza changa-
moto za mazingira ya kazi, ambazo
hupatiwa ufumbuzi. Kazi zina-
fanywa kwa ushirikiano na wazazi,
walezi, viongozi wa mitaa, kata,
walimu na viongozi kwenye hal-
mashauri,” anasema Shauri.

Aidha, Shauri anasema

baadhi ya shule za msingi
zimeongezewa madarasa na
vyoo kwa kutumia mapato ya
ndani na kwamba kuanzia Julai

hadi Desemba 2021 madarasa 47
yamejengwa kila moja likigharamu
Sh. milioni 15.

Aidha, vyoo 17 vimejengwa
kila tundu likitumia milioni 1.1,
madawati 67 yamechongwa kwa
gharama ya 150,000 kila moja.

FEDHA ZA UVIKO

Anasema Shule ya Msingi
Kivule na Yongwe iliyoko Chanika,
kila moja imepata Sh. milioni
11,872,379 kwa ajili ya kuweka tangi
na gata za kuvuna maji ya mvua
kwa ajili ya kunywa na kujenga
eneo la kunawia mikono.

Akizungumzia sekondari,
anasema zimetengwa Sh. bilioni
nne za mapato ya ndani na tayari
shilingi bilioni 1.02 zimeshatolewa
kwa ajili ya vyumba vya madarasa
102.

Aidha, shule za Kipunguni,
Kiwalani, Minazi Mirefu, Mivin-
jeni, Amani (Ukonga), Buguruni,
Bonyokwa na Vingunguti, zita-
jengewa madarasa ya ghorofa.

Aidha, Jiji limepata Shilingi
bilioni 5.1 za UVIKO -19 kwa ajili
ya ujenzi wa vyumba vya madar-
asa 255 katika shule 41 za sekond-
ari. Kadhalika Shauri anasema

Halmashauri ya Jiji itajenga vyoo
kwa gharama ya Sh. milioni 222
kwenye shule 14 na mabweni
mawili yenye thamani ya Sh.
milioni 240 katika shule maalum
ya Michezo Mvuti, iliyoko kata ya
Msongola.

Kwa mujibu wa Shauri, Dar ina
sekondari 108, za serikali ni 60 na
binafsi 48, vyumba vya madarasa
1,021 lakini mahitaji ni 1,627 kukiwa
na upungufu wa vyumba 606.
Vyoo vipo 1,222, wakati mabhitaji
ni 1,468 hivyo pungufu ni 246.

Nyumba za walimu zilizoko ni
83, mabhitaji 2,192, upungufu ni
2,109 na ina walimu 2,192 wakati
mahitaji ni walimu 2,924.

Katika kupambana na utoro,
wameimarisha bodi za shule na
kushirikisha Polisi Jamii kwenye
kata za Msongola, Chanika na
Buyuni zilizoko pembezoni
ambazo mtoto anaweza kujificha.

MALENGO ELIMU MSINGI

Anasema kuongeza uandikishaji
kwa kuzingatia fursa sawa, kuinua
ubora wa elimu ngazi zote, kusi-
mamia uwezo wa utendaji kazi,
kushughulikia masuala ya mtam-
buka, kuimarisha taratibu za

kitaasisi, kufanya utafiti, ufuatiliaji
na tathmini za kielimu.

Kupunguza idadi ya watu
wazima mbumbumbu, kuinua
ubora wa mazingira ya kufundishia
na kujifunzia, kuongeza idadi ya
madarasa na watoto wa shule za
awali, kuhakikisha kuwa elimu
ya UKIMWI na VVU, inatolewa,
mazingira na stadi za maisha zin-
afundishwa kwa ufanisi katika
shule za msingi na kusimamia
upatikanaji na uwezeshaji wa
mazingira kwa wanafunzi wenye
ulemavu.

Diwani wa Kata ya Mzinga, Job
Isaac, akitoa maoni yake anasema
kata yake, inajenga sekond-
ari mpya ya Magole, kumalizia
vyumba vitano vya madarasa kwa
kutumia mapato ya ndani, kadha-
lika fedha za UVIKO-19 zimejenga
madarasa 12.

“Shule za msingi Magole na
Mafanikio zote zina madarasa
mawili kila moja, na ujenzi upo
katika hatua mbalimbali, shule ya
Msingi Mzinga B, ujenzi madar-
asa manne unaendelea na yote
yanajengwa na mapato ya ndani,”
anasema Isaac.
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Waziri Nape katika mazingira
mapya sekta ya mawasiliano

« Ada masafa zafutwa, TV za kulipia ruksa

IZARA ya Habari,
Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari
na Mamlaka ya Ma-
wasiliano Tanzania (TCRA), wame-
boresha kanuni za miundombinu
ya utangazaji dijiti na za leseni,
lengo likiwa ni kuweka mazingira
bora ya utoaji huduma za mawasi-
liano kwa Watanzania.

Na pia kuwa na uwekezaji na
utoaji huduma bora pamoja na
kupanua wigo wa upatikanaji wa
huduma za mawasiliano ya kiele-
ktroniki nchini.

Maboresho ya msingi yaliyofany-
wa ni kwenye kanuni mbili amba-
zo ni za leseni na za miundombinu
ya utangazaji dijiti zote za mwaka
2018. Lengo la mabadiliko haya ni
kuendana na mabadiliko ya kasi ya
ukuaji wa Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (TEHAMA).

Waziri wa Habari, Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari, Nape
Nnaye, akidadavua maboresho
hayo anasema, sehemu ya kwanza
ni katika kanuni za mawasiliano
ya kielektroniki na posta ya 2022.

Anasema maboresho yaliyo-
fanyika ni pamoja na kufuta ada
ya masafa kwa wenye miundom-
binu ya utangazaji wa televisheni
dijiti (MUX) ili kuleta nafuu kwa
wawekezaji kwenye eneo hili na
kuwawezesha kupanua wigo wa
huduma za mawasiliano pamoja
na kuhakikisha upatikanaji wa hu-
duma bora.

Aidha, ni kuainisha aina mpya
ya leseni maalum kwa watoa hu-
duma wanaotengeneza bando za
maudhui.

“Ili kurahisisha utoaji wa leseni
na pia kuhimiza watengenezaji wa
maudhui wa ndani kuandaa maud-
hui yanayohamasisha ukuaji wa
utamaduni wa Kitanzania na jamii
inayoizunguka,” anasisitiza waziri
huyo.

Anasema pia ni kuongeza ajira
kwa vijana wanaovutiwa na uan-
daaji wa maudhui kwa kuzingatia
kuwa hitaji la soko katika miaka
ya hivi karibuni limeongezeka ku-
tokana na sababu mbalimbali iki-
wamo ongezeko la idadi ya watu.

Jambo jingine ni kubadili leseni
ya vituo vya utangazaji vya kijamii
kuwa leseni ndogo kwa lengo la
kuchochea uanzishwaji wa vituo
vya utangazaji vya kijamii kwenye
maeneo yasiyofikiwa au yanayo-
pata huduma hafifu za utangazaji
hasa wa redio.

“Hatua hii pia itawezesha wa-
nanchi kunufaika kwa kupata hu-
duma za maudhui ya utangazaji
yanayoakisi maisha na tamaduni
zao katika maeneo husika,” anase-
ma.

Anaeleza zaidi kuwa, upatikanaji

Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Nape Nnaye. PICHA: MTANDAO

wa leseni hizo utachukua muda
mchache zaidi kwa kuwa mlolon-
go wa uchakataji wa leseni ume-
fupishwa tofauti na leseni kubwa
ambazo zinahitaji mchakato we-
nye mlolongo zaidi hadi hatua ya
mwisho ya ukamilishwaji.

Nape anasema jambo la nne ni
kupunguza ada za leseni ili kuwez-
esha utoaji huduma nafuu na we-
nye viwango utakaosaidia kukuza
ajira na kuvutia watu wengi zaidi
kuwekeza katika sekta ya Mawasi-
liano nchini.

Jingine kwa mujibu wa waziri
ni kuainisha aina mpya ya leseni ya
utangazaji kwa maudhui maalum
ya elimuili kutoa nafasi kwa taasisi
au mashirika yanayonuia kutoa
huduma ya elimu kwa kuzingatia
kwamba mazingira ya ambayo ya-
mekuwa yakibadilika katika miaka
ya karibuni kutokana na sababu
mbalimbali ikiwamo mlipuko wa
maradhi kama vile UVIKO-19 uli-
ochagiza kubadilika kwa modali ya
uwasilishaji elimu maeneo mengi
duniani ikiwamo Tanzania.

Anasema maboresho katika Ka-

nuni za Mawasiliano ya Kielektron-
iki na Posta (Redio na Televisheni),
2021 maboresho yaliyofanyika
kwenye kanuni zinazoongoza hu-
duma za utangazaji wa televisheni
na redioni kuruhusu chaneli za tel-
evisheni za kulipia na kuchukua
matangazo ya kibiashara (yasiyoz-
idi dakika tano kwa saa).

“Kabla ya maboresho haya ya
kanuni, haikuruhusiwa chaneli za
televisheni za kulipia kuweka ma-
tangazo ya kibiashara,” anaeleza
Nape.

Jambo jingine anasema ni ku-
ruhusu chaneli za televisheni za
kutazamwa bila kulipia (free to air)
zionyeshwe bila kulipia katika vi-
simbuzi vyote nchini pasipo kujali
ni vya kulipia au la.

Kabla ya maboresho haya ya ka-
nuni, chaneli za kutazamwa bila
kulipia hazikuruhusiwa kuonyesh-
wa katika vingamuzi vya kulipia
nchini.

“Lengo la maboresho katika
eneo hili ni kuongeza wigo wa
mapato kwa watoa huduma wa
chaneli za kutazamwa bila kuli-

pia; kuongeza wigo wa ufikiwaji
wa habari kwa wananchi kwa
sababu kwa maboresho haya kila
king’amuzi kitaweza kuonyesha
chaneli zote, za kulipia na zisizo
za kulipia,” anasisitiza.

Anafafanua zaidi kuwa, hatua
ya kuruhusu visimbuzi vyote
kubeba chaneli za bila kulipia
kunaongeza na kuwezesha uhuru
wa watazamaji kuchagua chaneli
watakazo kirahisi; pia itawezesha
kutatatua changamoto ya mtumi-
aji kulazimika kumiliki kisimbuzi
zaidi ya kimoja.

Sehemu nyingine iliyofanyiwa
kazi na serikali ni maboresho
katika kanuni za Mawasiliano ya
Kielektroniki na Posta (Simu na In-
taneti) ya mwaka 2021 na mambo
kadhaa yamefanyiwa maboresho
na marekebisho.

Mkuu wa Kitengo cha Ufuatil-
iaji wa TCRA, Philip Filikunjombe,
anasema wanalenga kuboresha
mfumo wa leseni kwa kuainisha
leseni ya vituo vya kuhifadhi taar-
ifa (public data centre license).

Anasema maboresho hayo yana-

lenga kuongeza wigo wa uwekezaji
katika huduma za mawasiliano
hasa katika masuala ya kuhifadhi
taarifa kutokana na ongezeko la
huduma mtandao.

Filikunjombe anasema kuaini-
sha leseni kwa ajili ya vituo vya
maingiliano ya mtandao (internet
exchange points).

Anafafanua kuwa, maboresho
hayo yatawezesha kuainisha vigezo
vya kiufundi vya miundombinu ya
vituo vya maingiliano ya mtandao.

Anataja eneo jingine kuwa ni
kupunguza ada za masafa ya ma-
wasiliano ya redio ili kuhimiza
upelekaji wa mtandao (network
expansion) katika maeneo mengi
zaidi nchini.

Anaeleza kuwa, mabadiliko hayo
yanaendana na Dira ya Maende-
leo ya 2025 inayolenga kuhakikisha
ufikishwaji wa huduma za TEHA-
MA kwa wananchi wote.

Filikunjombe anasema mabore-
sho ya nne yanahusisha kupungu-
za ada ya vituo vya mawasiliano ya
redio kutoka dola 3,000 na kuwa
dola 100 kwa kituo, ili kuongeza
kasi ya usambazaji wa intaneti
yenye kasi nchini hasa maeneo
yasiyofikiwa kirahisi na miundom-
binu iliyopo.

Aidha, anasema ni kuainisha ada
kwa ajili ya mawasiliano ya simu
kwa njia ya setilaiti ili kuongeza
udhibiti wa huduma za mawasi-
liano ya simu kwa njia ya setilaiti.

Anasema hatua ya kuondoa ada
ya usajili kwa madishi ya mawasi-
liano ya redio ili kuongeza usamba-
zaji wa huduma.

Aidha, wamepunguza ada za
madishi ya mawasiliano ya redio
(VSAT) kutoka dola 3,000 na kuwa
dola 60 ili kuhimiza matumizi ya
VSAT na pia kuchochea uwekezaji
kwenye eneo hili.

Anasema pia kutofautisha kati
ya leseni ya kutengeneza vifaa vya
mawasiliano ya kielektroniki kwa
mafundi wakubwa na wadogo.

Mabadiliko ya tisa anasema
yanahusu kupunguza ada mbal-
imbali za leseni ili kupunguza
mzigo wa ada kwa watoa huduma
na kuhimiza uwekezaji zaidi na
mwisho kuongeza aina mpya ya
leseni ndogo kwa ajili ya huduma
mtandao.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasi-
liano TCRA, Semu Mwakianjala,
anasema maboresho ya kanuni
ni suala muhimu katika kuhakiki-
sha utoaji wa huduma za mawasi-
liano unaendana na mabadiliko ya
teknolojia na uhalisia wa mazingira
yaliyoko.

Anasema dhamira ya serikali ni
kuendelea kufanya maboresho ya
Kanuni kila itakapohitajika kwa
kuzingatia kuwa teknolojia inab-
adilika kila mara kama mkondo
wa maji unavyobadili njia zake kila
mtiririko unavyosonga.
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SIDO yapewa mbinu
uanzishwaji viwanda
vingi mijini na vijijini

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Viwanda,
Biashara na Mazingira imelitaka
Shirika la Kuhudumia Viwanda
Vidogo (SIDO) kuongeza ubunifu
wa kutafuta njia mbalimbali za
kutunisha mtaji wa Mfuko wa
Taifa Kuendeleza Wajasiriamali
Wananchi (NEDF) ili wananchi
viwanda vidogo vidogo.

Makamu Mwenyekiti wa Kama-
ti hiyo, Erick Shigongo, aliyasema
kikao cha kupokea taarifa ya
utekelezaji wa mfuko huo.

Alipongeza jitihada zinazo-
fanywa kuimarisha mfuko huo na
kutaka kuongezwa kwa njia hizo
ili kuwa na mtaji mkubwa, utoaji
kuzingatia makundi maalumu,
muundo wa uendeshaji, vivvango
vya mikopo, vigezo vya kupata
mikopo, riba ya mikopo hiyo na
ufadhili wa vikundi vya wajasiri-
amali.

Naye Waziri wa Uwekezaji,
Viwanda na Biashara, Dk. Ashatu
Kijaji, aliihakikishia kamati hiyo
kuwa wizara itayafanyia kazi
maoni na mapendekezo yali-
yotolewa ili kuhakikisha SIDO
Inaongezewa mtaji katika mfuko
wa NEDF na kuongeza kasi ya
vanzishaji na ukuzaji wa vi-
wanda vidogo nchini ambavyo vi-
taongeza ajira na kukuza biashara
na uchumi wa nchi.

Naibu Waziri wa Wizara hiyo,
Exaud Kigahe, alisema ni muhimu
kuiwezesha SIDO kuongeza mtaji
katika mfuko huo wa NEDF kwa
kutumia vyanzo mbalimbali vya
fedha ikiwamo Kkishirikiana na
taasisi za umma ili mfuko huo
usaidie wananchi wengi wanaohi-
taji mitaji ya kuanzisha viwanda
vidogo vya kuzalisha bidhaa
mbalimbali.

Awali, akitoa utoaji wa taarifa
ya utekeleza“ wa mfuko, Mku-
rugenzi Mkuu wa SIDO, Mhandisi
Prof. Sylvester l\/lpanduu alieleza
kuwa mfuko huo umedumu tangu
kuarmshvva kwake mwaka 1994.

“Huu mfuko umepokea jumla
ya Sh.bilioni 6.64 katika Kipindi
cha mwaka 1994/95 hadi 2020/21
kama mtaji na kuukuza hadi ku-
fikia Sh. bilioni 9.76.

Aidha, Prof. Mpanduji alisema
huduma za kifedha za mfuko
wa NEDF zimeendelea kutolewa
katika mikoa yote na inajipanga
kutoa huduma hiyo katika kila
wilaya huku ikitafuta njia bora za
kuimarisha mfuko na kukusanya
madeni sugu ya mikopo iliyo-
tolewa.

NGO 6,147 zatajwa kutekeleza
majukumu kwa mujibu wa sheria

Na Augusta Njoji, DODOMA

ERIKALI imesema ma-

shirika yasiyo ya kiseri-

kali (NGO) 6,147 kati

ya 11,946 yaliyosajiliwa
ndiyo yanatekeleza majuku-
mu yake kwa mujibu wa she-
ria na kanuni.

Waziri wa Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum, Dk. Doro-
thy Gwajima, aliyasema hayo
juzi alipokuwa akitoa taarifa
ya usimamizi, utekelezaji,
mafanikio na kero za ma-
shirika hayo kwa kipindi cha
2019/2021 mbele ya Kamati

ya Kudumu ya Bunge ya Hu-
duma za Maendeleo ya Jamii

Ahsema mashirika hayo
11,946 yaliyosajiliwa kuanzia
mwaka 2005 hadi Januari,
2022 na zaidi ya 6,000 haya-
julikani yaliko.

Kwa upande wake, Makamu
Mwenyekiti wa Kamati hiyo
ya Bunge, Aloyce Kamamba,
alisema hakuna sababu ya
kuwa na orodha kubwa ya
mashirika hayo wakati yanay-
ofanya kazi kwa mujibu wa
sheria ni machache.

Aidha, alipongeza jitihada
zinazofanywa na wizara ka-

tika kufuatilia na kusimamia
utekelezaji wa NGO’s na ku-
sisitiza kuboresha mikakati ili-
yoko. Katika hatua nyingine,
Katibu Mkuu wa Wizara hiyo,
Dk. Zainab Chaula, aliyataka
mashirika hayo kufanya kazi
ya kuhudumia jamii kulin-
gana na katiba zao, mikataba
na vibali vya kutekeleza mi-
radi kama ilivyoidhinishwa
na msajili wa NGO.
Akizungumza na wawakili-
shi wa mashirika hayo kutoka
mikoa ya Dodoma, Iringa, na
Singida, Dk. Chaula alisema
pamoja na mashirika hayo
kuchangia maendeleo ya taifa

ni vema uwajibikaji wake uka-
zingatia misingi iliyowekwa.
Alimtaka Mwenyekiti wa
Baraza la Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali (NaCoNGO) ku-
hakikisha mashirika 170 am-
bayo yamesajiliwa mkoani
Dodoma na hayafanyi kazi
ambayo ni sawa na asilimia
47 ya mashirika 358 yatafutwe
ili kujua yanafanya nini.
Mwenyekiti wa NaCoNGO,
Dk. Lilian Badi, alimhakikishia
Katibu Mkuu kufanya kazi
kwa ushirikiano na kufuata
sheria, taratibu, kanuni na
miongozo ya uendeshaji wa
mashirika hapa nchini.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Selemani Jafo, akizungumza na wanafunzi ku-
toka shule mbalimbali na wananchi walioshiriki upandaji miti Medeli jijini Dodoma jana, ikiwa ni Wiki ya Uzinduzi
wa Sera ya Taifa ya Mazingira ya Mwaka 2021, inayotarajiwa kuzinduliwa na Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango
Februari 12. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Jaji aipa neno Tume ya Utumishi ya Majeshi

Na Renatha Msungu DODOMA

JAJI Mfawidhi wa Mahakama
Kuu, Kanda ya Dodoma, Gerson
Mdemu, amewataka wajumbe
wa Tume ya Utumishi ya Jeshi la
Polisi, Magereza, Zimamoto na
Uokoaji na Uhamiaji kuhakikisha
wanaisoma na kuielewa sheria in-
ayosimamia majukumu ya chom-
bo hicho.

Jaji Mdemu alitoa kauli hiyo
mwishoni mwa wiki jijini hapa
baada ya kuwaapisha wajumbe wa
tume hiyo.

Alisema watumishi wa Polisi,
Magereza, Zimamoto na Uokoaji
na Uhamiaji ni vema wakapewa
elimu kuhusu sheria na taratibu ili
utekelezaji wa majukumu ya tume
hiyo yafanyike vizuri na kuepuka
kwenda nje kutafuta suluhu.

“Elimu hii ya majukumu ya
tume isiishie kwa viongozi na
wakuu wa vyombo ambavyo viko
ndani ya tume, bali iende kwa
watumishi ambao wanawajibika
kwenye tume, kwani wao ndio wa-
naojua taratibu za nidhamu wa-
nazotakiwa kuzingatia ili waweze
kuendelea kutekeleza majukumu
yao kwa uadilifu, alisisitiza.

Alisema kila mmoja anapaswa

kujua wajibu wake katika kazi am-
bazo wanafanya ni si kwenda kiny-
ume na sheria ya kazi yao.
Mwenyekiti wa Tume hiyo
ambaye ni Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, Hamad Masauni,
alimhakikishia Jaji Mfawidhi huyo
kuwa wajumbe watahakikisha
wanatekeleza majukumu yao kwa
uadilifu na weledi wa juu kwa ajili
ya maendeleo ya vyombo vina-

vyosimamiwa tume na taifa kwa
ujumla.

Alisema hakuna atakayefanya
kazi kinyume na sheria, isipokuwa
wote watafuata walichoagizwa
kufanya ili kutekeleza majukumu
yao.

Alieleza lengo lao ni kuona sek-
ta hiyo inakuwa mstari wa mbele
kusimamia haki za wananchi kwa
weledi.



16NIpashe ...... s e

HABARI MBEYA

H’shauri yaanzisha duka la
dawa kuondoa ukiritimba

Na Grace Mwakalinga, KYELA

ALMASHAURI ya Wilaya ya

Kyela mkoani Mbeya, imean-

za mchakato wa kuanzisha

duka la dawa ambalo litakuwa
linatoa huduma kwa wananchi wote wa
wilaya hiyo, lengo likiwa ni kupunguza
gharama za ununuzi wa dawa kama ilivyo
sasa.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kyela, Katule
Kingamkono kwenye vikao vya Baraza
la Madiwani, waliazimia kuanzisha duka
kubwa la dawa ambalo litahudumia
wakazi wa Kyela na nje.

Alisema duka hilo litapunguza usum-
bufu wa kwenda kununua dawa maeneo
ya mbali, kwamba wakati mwingine hu-
uziwa kwa gharama kubwa.

“Tumeona tatizo la upatikanaji wa
dawa za binadamu katika Wilaya ya Kyela.
Wagonjwa wanaokwenda kutibiwa Hos-
pitali ya Wilaya wamekuwa wakilalamika
pindi dawa zinapokosekana. Wanalazi-
mika kununua kwenye maduka ya watu
binafsi,” alisema Kingamkono.

Aliongeza kuwa duka hilo litasaidia
kuondoa ukiritimba unaofanywa na
baadhi ya watumishi ambao aidha wana
maduka yao ya dawa kwa sababu ya ma-
slahi binafsi.

Kingamkono alisema duka hilo litaku-
wa mwarobaini wa kutatua vikwazo vy-
ote walivyokuwa wakipata wagonjwa wa-
naotibiwa hospitali ya wilaya na kwamba
litakuwa linatoa huduma ndani ya hospi-
tali hiyo.

Diwani wa Viti Maalum, Tumain
Mwakatika alisema duka hilo litasaidia

kinamama wajawazito kupata matibabu
kwa wakati kuliko ilivyo sasa kwamba wa-
napokosa dawa hulazimika kuzifuata nje
ya hospitali hiyo.

Alisema dawa za nje ya hospitali zin-
auzwa kwa gharama kubwa ukilingani-
sha na bei elekezi ya serikali na kwamba

mchakato wa kujenga duka kubwa la

dawa ambalo litamilikiwa na halmashauri
ili lianze kutoa huduma.

Aidha, alieleza kuwa duka hilo litakuwa
ni miongoni mwa chanzo cha mapato
ndani ya halmashauri hivyo fedha zi-
takazopatikana zitasaidia kujenga miradi
mbalimbali ya maendeleo.

Alisema katika bajeti ya mwaka
2021/2022 kwa pamoja wamepiti-
sha ujenzi wa duka kubwa la dawa
ambalo litakuwa ndani ya Hospitali ya
Wilaya.

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Wilaya ya Momba mkoani Songwe, Twaha Masoud, akichangia
damu katika maadhimisho ya kuzaliwa kwa chama hicho, yaliyofanyika Kata ya Kamsamba hivi karibuni.

PICHA: GRACE MWAKALINGA

Maofisa ugani
wapewa pikipiki
kuwafikia wakulima

Na Grace Mwakalinga, MBARALI

HALMASHAURI ya Wilaya ya
Mbarali mkoani Mbeya, imekabidhi
pikipiki 13 zenye thamani ya Sh.
milioni 32 kwa maofisa wa Kilimo.

Lengo la kukabidhi pikipiki hizo ni
kurahisisha katika shughuli zao za
kuwapatia elimu na mbinu wakuli-
ma wilayani humo.

Akikabidhi pikipiki hizo juzi,
Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo,
Twalibu Lubandamo aliwataka
maofisa kilimo kutumia usafiri
huo kuzitumia kwa malengo yali-
yokusudiwa ambayo ni kuwasaidia
wakulima kujinufaisha na kilimo.

Alisema pikipiki hizo zitasaidia
kuwafikia wakulima wa maeneo
ya pembezoni ambayo kwa kiasi
kikubwa valikuwa hayafikiwa kuto-
kana na tatizo la miundombinu ya
barabara.

“Wananchi wa Wilaya ya Mbarali
wengi wao wanajihusisha na kilimo,
tunawategemea maofisa wetu
mtakwenda kutanua wigo katika
uzalishaji wa mazao, watembel-
eeni wakulima Waliopo kata kvva
mafunzo va uzalishaji wenye tija
ili waendelee kunuifaika na kilimo,”
alisema Lubandamo.

Akizungumzia utolewaji wa
pikipiki hizo, Mkurugenzi wa Hal-
mashauri hiyo, Missana Kwangura,
alisema kwa kushirikiana na idara
va kilimo wataendelea kutenga
bajeti ya kuwawezesha usafiri
maofisa ugani kila mwaka.

Alisema lengo la kutenga bajeti
hiyo ni kuwawezesha usafiri maofi-
sa ugani kuyafikia maeneo yote ya
wakulima na kuchangia kuinua ma-
pato ya halmashauri kupitia kilimo
ambacho kinachangia kwa kiasi
kikubwa mapato ya halmashauri
hiyo. Kwa upande wake, Ofisa
Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika
wa wilaya hiyo, Daniel Kamwela
alisema pikipiki hizo zitahudumu
ndani ya kata 13 na kwamba katika
mwaka wa fedha wa 2020/2021
waliwawezesha maofisa ugani
pikipiki nne.

Alisema kwa mwaka wa fedha
2022/2023 wametenga Sh. milioni
25 kwa ajili ya kununua pikipiki
kwa kata zilizobakia na baada ya
vyofanya kazi kwenye mazingira
magumu.

EWURA yataka ujenzi vituo vya mafuta kuwa na vibali

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MAMLAKA ya Udhibiti wa
Huduma za Nishati na Maji
(EWURA)  imezishauri  hal-
mashauri na wilaya za Mkoa wa
Mbeya kuangalia namna bora ya
kushirikiana na mamlaka hiyo
pamoja na wadau wengine katika
kuhakikisha ujenzi wa vituo vya
mafuta unakuwa na vibali husika.

Akizungumza na Nipashe,
Meneja wa Kanda wa EWURA,
Karim Ally, alisema mamlaka zi-
nazohusika na utoaji wa vibali

vya ujenzi wa vituo vya mafuta ni
pamoja na Baraza la Usimamizi
wa Mazingira NEMC , wilaya na
halmashauri ambao ndiyo wa-
natoa hati ya umiliki wa ardhi
kabla ya ujenzi kutekelezwa.
“Miongoni mwa majukumu
ya EWURA ni kukagua vituo vya
mafuta ambapo hadi kufikia De-
semba 2021 ukaguzi wa kawaida
umefanyika katika vituo 14, uk-
aguzi wa kiufundi katika miun-
dombinu umefanyika kwenye
vituo 15,” alisema na kuongeza:
“Ukaguzi wa ubora wa mafuta

umefanyika katika vituo vinne
na vituo 21 vilivyopewa leseni ka-
tika kipindi cha kuanzia Julai 2021
hadi Desemba 2021 kwa Mkoa wa
Mbeya,” alisema.

Ally alisema miongoni mwa
vikwazo vinavyoikabili sekta ya
maji ni uzalishaji mdogo katika
mamlaka zinazosimamia bidhaa
hiyo, ukilinganisha na mahitaji
halisi kwa maeneo mbalimbali.

Alisema kipindi cha kiangazi
kunakuwa na tatizo kubwa la
maji kwa madai kuwa wakati
mwingine baadhi ya mamlaka

kukosa wafanyakazi wa kutosha
ili kutoa huduma.

“Ewura pia inashughulikia
malalamiko yanayohusiana na
sekta zote tunazozidhibiti, mion-
goni mwa malalamiko ni bili za
maji, kuuziwa mafuta yasio na
ubora, malalamiko mbalimbali
ya umeme, malalamiko ya bei za
bidhaa na malalamiko ya utoaji
huduma,” alisema Ally.

Alisema EWURA Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini katika kip-
indi cha Julai 2021 hadi Desemba
2021 ilipokea malalamiko 17 kati

ya malalamiko hayo nane ni yale
yanayotoka Mkoa wa Mbeya,
malalamiko saba ni ya umeme na
lalamiko moja ni la kuhusu maji.
Akizungumzia hali ya upati-
kanaji wa huduma za umeme,
Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Mbeya, Mwalingo
Kisemba, alisema hali ya upati-
kanaji wa umeme hairidhishi.
Alisema kwa mamlaka waliyo-
nayo EWURA wanapaswa kuzisi-
mamia mamlaka zote za nishati
ili huduma ya umeme ipatikane
kwa uhakika kuliko ilivyo sasa.
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‘Zanzibar ?
Inaweza
kuzalisha
sukari ya
kujitosheleza’

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Biashara na Maen-
deleo ya Viwanda, Omar Said
Shaaban, amesema Zanzibar :
inaweza kuzalisha sukari itakayo- :
tosheleza mahitaji na kupunguza :
uagizaji bidhaa hiyo.

Alisema hayo yatafanikiwa
endapo wananchi watahamasika
kulima kilimo cha miwa kwa
kiwango kikubwa.

Akizungumza na waandishi
wa habari Mjini Zanzibar, waziri
huyo alisema kuwa kiwanda cha
sukari kilichoko Mahonda kina
uwezo wa kuzalisha sukari kwa
wingi endapo kitakuwa na miwa
ya kutosha.

Alisema miongoni mwa sababu
zilizopelekea kiwanda hicho
kuzalisha sukari kiwango kidogo
ni uhaba wa miwa unaotokana na :
udogo wa eneo lao la kulima hali
iliyopelekea kutoa fursa hiyo kwa :
wananchi na baadaye kuuza kwa
kiwanda hicho.

Aidha, alisema wizara yake
itaendelea kusimamia bei ya
biashara ili kuendelea kuwafanya
wananchi kumudu na kuhimili
ukali wa maisha unaotokana na
kupanda kwa bei za bidhaa.

“Baadhi ya bidhaa zimekuwa
zikiongezeka bei, na Rais Dk.
Mwinyi, alizitolea ufafanuzi
Vizuri na mipango va serikali ya
kuhakikisha wanadhibiti zaidi
bidhaa walizozitolea bei elekezi,”
alisema.

Akizungumzia kuhusiana na su-
ala la leseni za biashara, alisema
kuwa tayari baraza la usimamizi
wa mfumo wa utoaji leseni Zan-
zibar wamekamilisha mfumo wa  :
taarifa za leseni kwa kuunganisha :
utowaji wa taarifa za kibiashara
na uombaji wa leseni.

Alisema hayo yatafani-
kiwa endapo wananchi
watahamasika kulima
kilimo cha miwa kwa
kiwango kikubwa

Waziri ataka usimamizi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais

(Fedha na Mipango), Jamal

Kassim Ali, amesema ni

muda mwafaka wa kusimam-
ia maadili mema ili kuepukana na vitendo
viovu katika jamii.

Akizungumza kwa niaba yake, Mku-
rugenzi wa Utumishi na Uendeshaji wa
Wizara hiyo, Suleiman Mohamed Rashid,
wakati wa sherehe za kumaliza mafunzo
kwa walimu wanaofundisha madrasa ya
Qur-an katika Chuo cha Kiislamu (CCK)
Mazizini Mjini Unguja, alisema katika jamii
kumekuwa na vitendo vingi ambavyo
haviendani na maadili ya nchi kutokana
na kuacha maadili mema pamoja na
tamaduni, huku akiwakumbusha wahit-
imu hao wajibu wao kwa kuhakikisha wa-
nazalisha jamii yenye misingi ya maadili

|

mema.

Alifafanua kuwa misingi ya maadili
mema itazalisha viongozi na watendaji
waadilifu na wenye kujali wajibu wao wa
kutimiza majukumu kama inavyoelezwa
katika vitabu vya dini.

Naye Mkurugenzi (ukaguzi wa elimu),
Maimuna Fadhili Abassi, aliwataka wa-
hitimu hao kutotosheka na elimu hiyo
bali watumie fursa mbalimbali kuongeza
taaluma zao.

Kwa upande wake mwakilishi kutoka
Ofisi ya Mufti Zanzibar, Othman Mo-
hamed, aliipongeza Wizara ya Elimu kwa
kushirikiana na Chuo cha Kiislamu Zan-
zibar kwa kuhakikisha wanatumia mbinu
mbalimbali ili kuhakikisha jamii inarudi
katika mustakabali mwema unaoendana
na maadili ya dini.

Mkuu wa CCK, Bakari Chumu Ame, ali-
washauri wahitimu hao kutumia taaluma

wa maadili kwenye jamii

waliopatiwa kuondoa mambo ambayo
ni kinyume cha maadili ya kiislamu na
kuifanya jamii iwe katika mustakabali
mwema.

Akisoma risala kwa niaba ya wahitimu
hao, Saleh Mohammed Omar aliipongeza
Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali
Zanzibar kwa kushirikiana na Ofisi ya Muf-
ti kwa kuandaa mafunzo hayo ili kuhakiki-
sha jamii inapata taaluma bora ya maadili.

Alisema kutokana na kuwa mwalimu
ndio kioo cha jamii, hivyo ipo haja ya
walimu wa madrasa nao kuwapa taaluma
hasa ya saikolojia ili kupambana na athari
mbalimbali za mmongonyoko wa maadili
zinazokuwapo katika jamii.

Pia aliuomba uongozi wa chuo kuwa-
patia taaluma ya lugha za alama ili ku-
wafundisha watoto wenye mabhitaji maal-
um ili kwa kuwa nao wana haki ya kupata
elimu.

Mkurugenzi wa Utumishi na Uendeshaji wa Wizara ya Fedha na Mipango, Suleiman Mohamed Rashid (kulia),
akimkabidhi cheti mhitimu wa mafunzo ya valimu wa Madrasa za Qur-an, Saleh Muhammed Omar, katika mahafali
iliyofanyika Chuo cha Kiislamu (CCK) Mazizini Mjini Unguja. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Fursa nyingine ya utalii yapatikana Tumbatu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

IDARA ya uhifadhi ya maeneo ya bahari
Zanzibar imeandaa utaratibu maalumu
wa kufikia makubaliano na wakazi wa Kisi-
wa cha Tumbatu wa kuliweka katika uhi-
fadhi wa bahari eneo la kisiwa cha Mwana
wa Mwana kiliochoko ndani ya eneo la
Kisiwa cha Tumbatu.

Mkurugezi wa idara hiyo, Dk. Makame
Omar Makame iliyoko Wizara ya Uchumi
wa Bluu na Uvuvi aliyasema hayo alipoku-

tana na uongozi wa shehia nne za Tum-
batu ikiwa ni hatua ya mazungumzo na
upimaji wa eneo hilo katika ofisi ya Wilaya
Ndogo Tumbatu.

Dk. Makame alisema makubaliano hayo
yamefikia katika hatua nzuri ambayo
yanategemewa yataleta manufaa kwa ki-
zazi cha sasa na baadaye.

Alisema  hatua itakayofuata  ni
makubaliano ya mwisho na hatua za ku-
weka maboya kwa eneo lililotengwa kwa
ajili ya uhifadhi huo.

Alisema katika uhifadhi huo wanatege-
mea kutenga eneo la mita 300 ambazo
hazitotumika kwa shughuli za uvuvi kwa
lengo la kuvutia wageni na kuhifadhi rasili-
mali za bahari.

Eneo hilo la uhifadhi litatumika kwa
shughuli za kiutalii kwa watalii wa ndani
na nje na litatoa nafasi kwa kuwahifadhi
kasa walioko katika eneo hilo ili wasiend-
elee kutoweka.

Dk. Makame alifafanua kuwa shughuli
zitazofanyika hapo ni pamoja na kuingia

kwa wageni kwa ajiliya kuzamia na kuhi-
fadhia mayai ya kasa katika kisiwa hicho.

Alisema kufanikiwa kwa uhifadhi wa
eneo hilo kutaleta fursa kwa wazawa
katika kuzilinda rasilimali zilizoko na ku-
wanufaisha wenyeji wa maeneo ya Tum-
batu.

Kisiwa cha Mwana wa Mwana kipo kati-
ka Wilaya Ndogo ya Tumbatu na ni kisiwa
maarufu ambacho kimebarikiwa kuwa na
vivutio vya utalii kama pomboo, kasa na
mazalia ya samaki (matumbawe).
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

BRIGITTE CALIST ASSENGA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya MERCEDES
BENZ yenye namba za usajili
T 960 CSP chasis namba
WDC1641222A089154, engine
namba 64294040106821,
yeyote atakayeiokota atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. Polisi taarifa
DAR/URA/RB/53809/2022

DORIS GERVAS MALOLE anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S.12335/0009/2013
kilichotolewa na baraza la mitihani
kupitita shule ya secondary ya WAZO
HILL SECONDARY SCHOOL mwaka
2013, yeyote atakayekiokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. Polisi
taarifa CD/IR/RB/12309/2016

KUPOTEA KWA CHETI YADI INAPANGISHWA-TABATA

YADI INAPANGISHWA IKO
TABATA BIMA KARIBU NA
SHULE YA STMARY’S PRIMARY
NA CHUO CHA UALIMU CHA
ST.MARY’S, INA UKUBWA WA
SQM 3105 BEI'NI
MAELEWANO,YADI IKO MITA 60
KUTOKA KWENYE
BARABARA,ITAKUWA WAZI
KUANZIA TAREHE 1/4/2022.
KWA MAWASILIANO ZAIDI PIGA
SIMU NAMBA
0716 375 260 AU 0655 611 872.

KUPOTEA KWA

KADI ZA PIKIPIKI

DODOMA CHRISTIAN MEDICAL
CENTER TRUST anatangaza
kupotea kwa kadi yake ya Pikipiki
aina ya HONDA CT110 yenye
namba za usajiliMC 173 BPC.
Chassis NO. JD015309499, Engine
NO. JDE2426017. yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.

Taarifa ya Polisi.

DOD/DOD/RB/27960/2022.

KUPOTEA KWA
KADI ZA PIKIPIKI

RUKAIYA JUMA ATHUMANI
anatangaza kupotea kwa kadi ya
pikipiki yenye namba za usajili MC
873 AYJ, Engine namba
dy156d6034741
Chassis namba DY 1256 DY156
FMI 11-124201305 .
Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi

ARU/ARU/RB/52379/2022

MENEJA SAITABAU SAITORE

Anatangaza kupotelewa na cheti cha Kidato
cha nne chenye index namba S$.11200079
kilichotolewa na Baraza la mitihani kupitia shule
ya Sekondari ya MOITA BWAWANI mwaka
2018Yeyote atakaye kiona atoe taarifa kituo cha
polisi. Taarifa polisi: KIL/MOS/RB/51911/2022

KUPOTEA KWA CHETI

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA IN THE DISTRICT
COURT OF ARUSHA
AT ARUSHA
MATRIMONIAL/CASE/ NO 15....2021
EPHRAHIM DANIEL MSANGI.... PLAINTIFF
/APPLICATION/D/HOLDER
VERSUS
CATHERINE EPHRAHIM....... DEFENDANT/RESPONDENT
/J/DEBTOR
NITICE OF HEARING/MENTION
TO CATHERINE EPHRAHIM

TAKE NOTICE that above case has been fixed for
mention/hearing in the District Magistrate's Court of
Arusha at Arusha on the 21st day of February 2022 at
08:30am O'clock in the forenoon.

You may appeal in person or by Advocate or agent duly
authorized to appeal on your behalf and you are directed
to produce on that day all the documents upon which
you intend to rely in support of your case.

TAKE FURTHER NOTICE That in default of your
appearance on that day time before mention or hearing
the Court may proceed in your absence .

GIVEN under my hard and the seal of the Court this 1st
day of February 2022.

- DISTRICT MAGISTRATE I/C

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

METHOD MUSA MSINGWA
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
GARIYENYE NAMBA ZA
USAJILIT.224 DUK.YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI
KILICHO KARIBU.TAARIFA YA
POLISI
MBE/MBE/RB/53461/2022

GERARD THOMAS NGIICHI anatangaza
kupotelewa na cheti cha Kidato cha nne chenye
index namba S.121/016 kilichotolewa na Baraza
la mitihani kupitia shule ya Sekondari ya

ST. JAMES SEMINARY mwaka 1991. Yeyote
atakaye kiona atoe taarifa kituo cha polisi.

Taarifa polisi: DAR/URA/RB/53027/2022

KUPOTEA KWA CHETI

Nipashe

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMIT

Wi ippmedia com

Tupigie

0782253676

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KITAIFA

CCM yamwagiza DC
kuzuia uchimbaji
madini misituni

Na Idda Mushi, KILOSA

MKUU wa Wilaya va Kilosa, Majid
Mwanga, ametakiwa kusitisha mara moja
cha Chabima, Kata ya Masanze, kuruhusu
maeneo yaliyotengwa kwa shughuli za
misitu yasibadilishwe matumizi kiholela na
kuwaathiri wananchi.

Maagizo hayo yalitolewa na Kamati
ya Siasa ya Chama Cha Mapinduzi (CCM),
wilayani Kilosa na Katibu wa Wilaya
hiyo, Shaban Mdoe, walipotembelea
ukiwamo wa mkaa endelevu unaotekele-
zwa na Shirika la Uhifadhi wa Misitu Asilia
Tanzania (TFCG) na Mtandao wa Jamii wa
Usimamizi wa Misitu Tanzania (MJUMITA).

Mdoe alisema agizo hilo, limetolewa
baada ya kupokea taarifa kutoka kwa wa-
nanchi juu ya ujio wa kampuni ya Afrasia
Tanzania, inayotaka kuchimba madini

“‘Mkuu wa Wilaya kama msimamizi mkuu
wa wilaya, aingilie kati kwani anafahamu
taratibu za kubadilisha matumizi kwenye
maeneo. Baada ya kubaini kampuni hiyo
uchimbaji madini wakiwa na barua ya
utambulisho kutoka ofisi ya madini Mkoa,
Ofisi ya Mkurugenzi na Wakala wa Misitu
Tanzania (TFS),” alisema Mdoe.

Mdoe alibainisha kwamba ni vigumu
kwa eneo moja kuwa na matumizi va
aina mbili, bila kuwa na utaratibu maalum
kufuatwa ikiwamo kubadilisha matumizi
ya ardhi.

“Kinachoonekana ni kuwa wananchi
walidanganywa, Mkuu wa Wilaya lazima
vingilie kati na ukishajiridhisha kinachoen-
delea utufahamishe, kwa sababu wewe
ndio unajua taratibu zote za kubadilisha
matumizi ya maeneo kwenye wilaya
yako,” alisema Mdoe.

Mkuu huyo akijibu suala hilo, aliahidi
kufanyia kazi na kuonya iwapo watu
kulipwa ili kupitisha uchimbaji wa madini,
ndani ya hifadhi ya msitu huo akisema ni
vyema wakarudisha mapema fedha hizo,
kabla ya kuchukuliwa hatua za kisheria.

Katibu wa Kamati ya Maliasili, Iddi
Tangula, alisema msitu huo umehifadhiwa
kisheria na umekuwa ukiwapatia faida
mbalimbali wananchi ikiwa ni pamoja na
kujenga zahanati, vyumba vya madarasa
katika shule ya msingi na sekondari.

Tangula alisema licha ya mafanikio
hayo, bado kumekuwapo na changamo-
to mbalimbali ikiwamo baadhi yao kutaka
kuchimba madini ndani ya msitu ambao
umehifadhiwa kisheria.

kuwa, kunatakiwa kutolewa eneo ndani

ya msitu kwa ajili ya uchimbaji wa madini
na kwamba hayo yalikuwa ni maelekezo
kutoka ngazi ya juu,” alisema Tangula.
Magungu, alisema kampuni hiyo ilifika kiji-
jini hapo na leseni za utafiti kutoka ofisi ya
madini ya mkoa, wakiambatana na maofi-
sa mazingira wa halmashauri ya wilaya,
kisha kwenda kuangalia eneo walilodai
kugundua lina madini na kuanza utaratibu
wa kutafuta leseni ya uchimbaji.

Serikali yapewa kongole
kwa marekebisho sheria

Na Salome Kitomari

WABUNGE wameipongeza serikali kwa
kufanya marekebisho ya sheria iliyozuia ku-
kamatwa tena kwa mtuhumiwa aliyeachiwa
kufuatia uamuzi wa Mkurugenzi wa Mash-
taka (DPP), kuondoa nia ya kuendelea na
mashtaka.

Pia wamepongeza kuondolewa kwa kifun-
gu kwenye Sheria ya Mwenendo wa Makosa
ya Jinai kinachotoa kinga ya kutoshtakiwa
kwa polisi wanaofanya operesheni za kifi-
cho.

Mbunge wa Viti Maalum, Salome Makam-
ba, alisema: “Kwa kuondoa kifungu cha DPP
Taifa linakwenda kupata ahueni kubwa, vija-
na wengi wasio mrengo na serikali wanasota
gerezani baada ya muda mrefu wanaambiwa
hakuna kesi, hasa baada ya uchaguzi wa-
nakamatwa mshindi ameshatangazwa ndiyo
anaambiwa hakuna kesi.”

Alisema wengi waliachiwa kwa kuwa
upelelezi haujakamilika au kuna makosa
yalifanyika wakati wa kufungua kesi husika,
lakini kwa marekebisho hayo kunakwenda
kulisaidia taifa.

Mbunge wa Arumeru Magharibi (CCM),
Noha Ole Saputu, alisema kutokana na
watuhumiwa kuachiwa na kukamatwa tena
kulishusha heshima ya mahakama mbele ya
umma.

“Tlifika mahali mtu akiachiwa na mahaka-
ma anabaki kizimbani kwa sababu alijua
akitoka anakamatwa tena. Mabadiliko haya
ni mwarobani kwa sasa. Kenya DPP anapom-
wachia mtu anaeleza sababu kwa uwazi to-
fauti na hali ilivyokuwa kwetu,” alisema.

Aidha, alisema marekebisho hayo yata-
saidia kupunguza msongamano wa wafung-
wa wanaoteseka wengi wakiwa ni wasio na
uwezo, huku serikali ikipunguza gharama.

Mbunge wa Kiteto (CCM), Edward Ole

Kaita, alisema: “Kama kuna wakati tuna-
wasikia wadau waliotoa maoni yao wakis-
hangilia ni wakati huu kwa kuwa maoni yao
yamesikilizwa kwenye muswada huu, im-
etesa watu wengi wanakaa miaka saba hadi
nane, kesi inafutwa inaanza upya sasa inawe-
ka pumziko, madaraka yasitumike vibaya.”
Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Katiba na Sheria, Najma
Murtaza Giga, akiwasilisha mapendekezo ya
kamati alisema: “Kamati inapongeza Ofisi ya
Mwanasheria Mkuu wa Serikali, kwa kuleta
mabadiliko haya ya kihitosria kwasababu
yana mchango katika maboresho ya mfumo
wa uendeshaji wa mashauri ya jinai.”
Alisema marekebisho hayo yanaweza ku-
changia kurejesha imani ya watuhumiwa
kwa mhimili wa mahakama, kwa kuwa hapo
awali mtuhumiwa alikuwa haelewi inakuwa-
je mahakama inamwachia huru na baadaye
kukamatwa tena kwa kosa hilo hilo.

Mkurugenzi wa

Kiserikali la Ku-
pambana na Vi-
tendo vya Ukatili
kwa Watoto na
Wanawake
(Himiza Develop-
ment Organiza-
tion), Prisca
Ng'weshemi,
akielezea jukumu
la shirika hilo
lenye maskani
yake Kata ya Ki-

; ,!Hlii E*‘ Shirika lisilo la
T

es Salaam katika
mkutano maalum
mwishoni mwa
wiki. PICHA: SA-
BATO KASIKA

Sabaya: Video za CCTV zilizoletwa si halisi

Na Allan Isack, ARUSHA

ALIYEKUWA Mkuu wa Wilaya
ya Hai mkoani Kilimanjaro,
Lengai Ole Sabaya, amedai ma-
hakamani kwamba video za
CCTV zilizotoletwa mahakama-
ni kama ushahidi dhidi ya kesi
yake si halisi kwa kuwa ziliin-
gizwa kwenye mifumo miwili
tofauti.

Pia amedai kwamba vyombo
vya dola havikujishughulisha
kufanya uchunguzi katika kesi
ya uhujumu uchumi inayomka-
bili bali kilichofanyika ni kum-
bambikia mashtaka.

Sabaya ambaye ni shahidi wa
pili kwa mshtakiwa wa kwanza
katika kesi ya uhujumu uchumi
namba 27 na wenzake sita, al-
itoa madai hayo jana mbele ya
Hakimu Mkazi Mwandamizi wa
Mahakama ya Hakimu Mkazi
Mkoa wa Arusha, Patricia Kisin-

da, wakati akikamilisha kutoa
ushahidi wake. Akiulizwa mas-
wali ya nyongeza na Wakili wa
Utetezi, Mosses Mahuna, Sabaya
alidai kwamba katika shauri hilo
hakuna uchunguzi uliofanyika
na vyombo vya dola na kilicho-
fanyika ni kumbambikia kesi.

Alisema endapo vyombo vya
dola vingefanya uchunguzi ving-
egundua kwamba mashtaka ya-
nayonikabili si ya kweli, bali ni
ya kutunga.

Sabaya alisema: “Kama wali-
fanya uchunguzi wangegundua
hata gari langu nilinunuaje, kwa
kuwa mimi nilikuwa na vyanzo
vya mapato, hivyo kwa muk-
tadha huo haki haikutendeka
na kama ingetendeka wangehoji
na wasingekuja gerezani kutaka
kunihoji kwa lazima na kuwata-
ka watu kunibambikia kesi.”

Aliieleza kwamba video hizo
zinawaonyesha vijana ambao

wanadaiwa kuwa ni wa Sabaya
wakichukua na kupokea fedha
Sh. milioni 90 katika Benki ya
CRDB Tawi la kwa Murombo ji-
jini Arusha.

“Shahidi wa saba wa mash-
taka aliieleza mahakama kwam-
ba kuna vitu kutoka kwenye
mfumo viliongezwa hivyo video
hizo, zilizoletwa mahakamani si
halisi kwa kuwa kuna baadhi ya
vitu viliongezwa kutoka kwenye
mfumo mwingine wakati wa
uchukuaji,” alidai Sabaya.

Aliieleza mahakama hiyo
kwamba shahidi mmoja kwa
mujibu wa sheria ushahidi
wa shahidi mmoja hauwezi
kuthibitisha mashtaka yanay-
owakabili.

Alidai mahakamani kwamba
alipekuliwa usiku wa manane
na mali zilichukuliwa bila ya ku-
pewa nyaraka.

“Sheria inataka mtu kupekuli-

wa kwa nyaraka na anayefanya
kunyume na sheria hana tofauti
na jambazi na atakuwa ame-
vunja sheria kwa mantiki ya
kutafuta haki,” alidai Sabaya na
kuongeza:

“TAKUKURU walichukua mali
zangu na mali za watu wengine
bila kufuata utaratibu na wali-
chukua gari langu bila kutoa
risiti na kwa mantiki hiyo wana-
vunja sheria kwa makusudi.”

Pia alidai mahakamani huko
kwamba hakumwagiza mfanya-
biashara Francis Mroso kutoa
Sh. milioni 90.

Katika hatua nyingine, baada
ya Sabaya kukamilisha kutoa
ushahidi wake, Wakili Mahuna,
aliiomba mahakama hiyo, kua-
hirisha usikilizwaji wa shauri
hilo hadi Februari 16, mwaka
huu, kwa kuwa wana kesi ny-
ingine katika Mahakama ya Ru-
fani Februari 08, 14 na 15.
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HABARI MICHEZO

PRISONS YAKIMBIA NELSON
MANDELA, YARUDI SOKOINE

Na Mwandishi Wetu

KLABU ya Tanzania Prisons imeamua
kurejesha mechi zake za nyumbani kati-
ka Uwanja wa Kumbukumbu ya Sokoine
msimu huu.

Tangu ihamie Uwanja wa Nelson Man-
dela mjini Sumbawanga mkoani Rukwa,
Prisons imekuwa na mwenendo mbaya
katika Ligi Kuu Tanzania Bara kwa
msimu wa pili mfululizo sasa.

Kwa sasa Tanzania Prisons inashika
mkia kwenye Ligi Kuu, ikiwa imeambu-

lia pointi 11 tu katika mechi 14 ilizocheza
hadi sasa.

Katika taarifa iliyotolewa kwa vyombo
vya habari juzi kupitia idara ya mawasi-
liano ya klabu hiyo, ilieleza: “Tunapenda
kuwafahamisha kuwa timu ya Tanzania
Prisons Sports Club kwa sasa itatumia
uwanja wake wa nyumbani katika mich-
ezo yake yote ya Ligi Kuu ya NBC Tanza-
nia Bara na mashindano yote yatakayoi-
husu timu.”

Imesema awali ilikuwa ikitumia
Uwanja wa Nelseon Mandela ili kupisha

marekebisho ya uwanja wao wa mazoe-
zi sambamba na makazi ya wachezaji
pamoja na viongozi ambayo kwa sasa
yamekamilika.

“Tunaushukuru uongozi mzima wa
mkoa wa Rukwa kupitia ofisi ya mkuu
wa mkoa, viongozi wa chama cha mpira
wa Sumbawanga, wananchi na wadau
mbalimbali wa michezo kwa mapokezi
na ushirikiano mkubwa mliotupatia
kwa kipindi chote ambacho tumekuwa
pamoja. Prisons ni ya Tanzania na ipo
kwa ajili ya kutoa burudani kwa Watan-
zania,” ilieleza taarifa hiyo.

Sajenti Juma Makame Mnyaa wa Kikundi cha Sanaa cha Jeshi la Polisi, akionyesha umahiri wa kucheza ngoma ya Kibati

Dar es Salaam jana. PICHA: Jumanne JUMA

Mtibwa: Mechi na
Yanga ni Manungu

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Mtibwa imesisitiza
kuwa mechi yake dhidi ya Yan-
ga inayotarajiwa kuchezwa Fa-
bruari 23, mwaka huu, itapigwa
kwenye Uwanja wa Manungu
Complex kama kawaida na
hakuna chochote kile ambacho
kitawafanya kuihamisha mechi
hiyo ya Ligi Kuu Tanzania Bara.

Msemaji wa klabu hiyo,
Thobias Kifaru, aliyasema hayo
juzi kwenye Uwanja wa llulu
mjini Lindi wakati timu yake
ikicheza mechi ya Ligi Kuu
dhidi ya Namungo na kuchaka-
Zwa mabao 3-1.

Kifaru alisema Yanga wafikir-
ie kusafiri hadi Manungu na
si vinginevyo, kwani hakuna
mpango wowote wa kuihami-
sha mechi hiyo kama ambavyo
amekuwa akisikia tetesi hizo.

“Niwahakikishie kuwa mechi
yetu dhidi ya Yanga inachezwa
kwenye Uwanja wa Manungu
Complex na si uwanja mwing-
ine wowote ule. Kwa hiyo
niwatake tu wale wa Yanga,
wafikirie kusafiri kwenye
mashamba ya miwa.

“Kila kitu kwetu kipo sawa,
wala wasifikiri tutabadilisha
uwanja, nilisifu Shirikisho la
Soka nchini (TFF) na Bodi ya
Ligi kwa kuupitisha uwanja
wetu kuchezea mechi za ligi,
pamoja na timu kubwa am-
bazo zaidi ya miaka 20 zili-
kuwa haziji Manungu,” alisema
Kifaru.

Hivi karibuni zilizuka tetesi
kuwa huenda Mtibwa Sugar
ikabadilisha uwanja kutoka
kwenye Manungu Complex
na kupeleka uwanja mwing-
ine, kitu ambacho baadaye
klabu ilikanusha, ingawa bado
mashabiki wa soka walikuwa
na wasiwasi na hilo.

Kwa mara ya kwanza Mtibwa
Sugar ilicheza dhidi ya Simba
kwenye uwanja huo kwa mara
va kwanza zaidi ya miaka 20,
Januari 22 na timu hizo kutoka
suluhu.

‘VAR za Mwigulu’ zaibua mapya

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kuibuka mjadala mkubwa
kuhusu Matumizi ya Teknolojia ya Video
ya Kumsaidia Mwamuzi (VAR), kuwekwa
kwenye viwanja hapa nchini, Meneja
wa Habari na Mawasiliano wa Klabu ya
Simba, Ahmed Ally, naye aibuka na ku-
toa maoni yake kwa kueleza kwamba
kipaumbele kikubwa kinapaswa kuwa
kuboreshwa kwa eneo la kuchezea kwan-
za kwa viwanja kuwekwa nyasi bandia.

Jusi Waziri wa Fedha na Mipango, Dk.
Mwigulu Nchemba, kupitia ukurasa wake

wa Instagram aliahidi kumtafutia fedha
Waziri wa Utamaduni Sanaa na Michezo,
Mohamed Mchengerwa kwenye bajeti
ijayo ili kuweka Mashine za VAR kwa ajili
ya mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara.
Waziri Mwigulu alitoa kauli hiyo jana
kwa kuandika kupitia mtandao wake wa
kijamii na Instagram, huku akiwa amewe-
ka video ndogo ya mechi kati ya Yanga na
Mbeya City iliyochezwa juzi usiku kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa, wakati
timu hizo zikitoka suluhu. Video hiyo fupi
ilikuwa ikionyesha straika wa Yanga, Fis-
ton Mayele akiwa anapokea pasi na mwa-

muzi msaidizi kuonyesha kuwa ameotea,
wakati kupitia picha za marudio zikionye-
sha hakuwa ameotea.

Lakini jana kupitia ukurasa wake wa
Instagram, Ahmedy aliandika: “Nimeona
mjadala wa VAR, ni wazo zuri naamini nia
ni kuufanya mpira wa nchi hii uendelee
kuwa bora zaidi.

“Lakini kwangu VAR sio tatizo la msingi
la mpira wetu. Tatizo la msingi la mpira
wetu ni sehemu ya kuchezea (pitch).
Tuna pitch mbovu sana nchi hii ukitoa
Taifa, Azam Complex na Kaitaba, viwanja
vingi vilivyosalia ni changamoto.”

Alisema mpaka leo viwanja vyetu vina-
pakwa chokaa kabla ya mechi na baada
ya muda inafutika uwanja unakua hauna
mistari na mvua zikinyesha kidogo tuu
mpira hauchezeki.

Alisema mechi nyingi zinachezwa kwa
kulazimishwa akitolea mfano mechi ya
Mbeya City dhidi ya Ruvu Shooting hai-
kupaswa kuchezwa Uwanja wa Sokoine.

“Ushauri wangu kabla ya ‘ku-invest’ (ku-
wekeza) kwenye VAR tungejikita kubore-
sha viwanja, Europe (Ulaya) walianza
kuboresha viwanja ndio wakaja kwenye
VAR,” alisema.
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RONALDO HAELEWEKI UNITED

MSHAMBULIAJI wa Ureno, Cristiano Ronaldo mwe-
nye umri wa miaka 36, atasubiri hadi Manchester United
itakapotangaza utambulisho wa kocha wao mpya kabla
ya kuamua ikiwa atasalia hapo Old Trafford. (ESPN)

ARSENAL KUSAJILI NYOTA

ARSENAL wanapanga kutumia hadi pauni milioni 180
msimu huu wa majira ya joto kumsajili kiungo wa kati
wa Wolves na Ureno, Ruben Neves mwenye umri wa mi-
aka 24, mshambuliaji wa Everton na England, Dominic
Calvert-Lewin mwenye miaka 24, pamoja na Alexander
Isak (22), kutoka Real Sociedad. (Sun)

OSIMHEN AWANIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inapania kumsajili
mshambuliaji wa Napoli, Victor Osimhen katika msimu
wa joto baada ya kumkosa Mnigeria huyo mwenye umri
wa miaka 23, ambaye alitemwa na klabu hiyo ya Italia ka-
tika dirisha la uhamisho wa Januari. (Football Insider)

ROMA KUMUUZA ZANIOLO

KLABU ya AS Roma ipo tayari kupokea ofa kiasi cha
euro milioni 40 kwa ajili ya mshambuliaji wa Italia, Ni-
colo Zaniolo, huku Juventus na Tottenham Hotspur ziki-
wa miongoni mwa klabu zinazomtaka kiungo huyo wa
miaka 22. (Calciomercato)

NDOMBELE KURUDI SPURS
KIUNGO wa kati wa Ufaransa, Tanguy Ndombele

amesema kazi yake Tottenham Hotspur “haijaisha”
baada ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25,
kurejea Lyon. (RMC Sport via Mirror)

SALIBA AWINDWA WEST HAM

KLABU ya West Ham msimu wa majira ya joto ina-
panga kumsajili beki wa kati wa Arsenal na Ufaransa,
William Saliba mwenye umri wa miaka 20, ambaye yuko
Marseille kwa mkopo. (Jeunes Footeux via Sport Wit-
ness)

CARVALHO ANUKIA LIVER

LIVERPOOL huenda ikafufua nia ya kumsaka Fabio
Carvalho msimu wa joto baada ya kukaribia kumsajili
mshambuliaji huyo wa Fulham mwezi uliopita. (AS - in
Spanish)

ZIDANE BADO KUAMUA

KOCHA wa zamani wa Real Madrid, Zinedine Zidane
mwenye umri wa miaka 49, bado hajakubali kuwa
mrithi wa Mauricio Pochettino kama kocha wa Paris St-
Germain kwa sababu anasubiri kuona ikiwa Didier Des-
champs ataachia jukumu lake kama kocha wa Ufaransa.
(RMC Sport)

COSTA AIKATAA FLAMENGO

WINGA Brazil, Douglas Costa mwenye umri wa miaka
31, amepuuzia mbali ombi la Flamengo na kukubali ku-
jiunga na klabu ya MLS LA Galaxy kwa mkopo wa miezi
sita kutoka Juventus. (Fabrizio Romano)

BOTMAN AWANIWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle itafufua nia yake ya kumsajili
mlinzi wa Lille, Sven Botman mwenye umri wa miaka
22 ikiwa atapona kushushwa daraja kutoka kwenye Ligi
Kuu England. (Athletic)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

RAIS WA SENEGAL ATANGAZA
LIKIZO KUSHEREHEKEA AFCON

@ ® ONi baada ya kuifunga Misri mechi ya fainali, Mane
naye asema wamengoja ushindi huo kwa miaka 60, hivyo...

DAKAR, Senegal

RAIS wa Senegal, Macky Sall
alitangaza jana Jumatatu kuwa
siku ya mapumziko kusherehekea
ushindi wa timu ya taifa baada ya
juzi kutwaa Kombe la Mataifa ya
Afrika, Afcon.

Rais huyo ambaye alikuwa nje
ya nchi, alifutilia mbali awamu ya
mwisho ya safari yake ili kuwaka-
ribisha nyota hao wa soka waliore-
jea Senegal jana Jumatatu.

Rais Sall ataitunuku timu hiyo
leo Jumanne katika ikulu ya rais,
televisheni ya RTS ilisema.

Senegal ilishinda fainali ya
kwanza ya Afcon baada ya

kushindwa mara mbili katika fain-
ali mwaka 2002 na 2019.

Waliishinda Misri kwa mikwaju
ya penalti 4-2 na kupata ushindi
wao baada ya fainali kumal-
izika bila bao kufuatia muda wa
nyongeza.

“Tumengoja ushindi huu kwa
miaka 60,” alisema Sadio Mane
ambaye alifunga penalti ya ushin-
di na kuipa Senegal taji la kwanza
la Afcon. Mechi hiyo ya fainali ili-
chezwa kwenye Uwanja wa Olem-
ambapo walimaliza dakika 120
bila kufungana na kuamuliwa kwa
mikwaju ya penalti.

Mane alikosa penalti katika kip-

indi cha kwanza kabla ya kuja ku-
sahihisha makosa yake na kufunga
penalti ya ushindi kwa taifa lake
na kuipa Senegal ubingwa huo
kwa mara ya kwanza katika histo-
ria yao.

Kipa wa Chelsea, Edouard
Mendy alikuwa shujaa wa Sen-
egal, akiokoa penalti ya mchezaji
wa akiba Mohanad Lasheen kabla
ya Mane kufunga penalti yake ya
ushindi.

Hii ni mara ya kwanza kwa
Simba hao wa milima ya Teranga
kutwaa ubingwa wa Afcon baada
ya kucheza jumla ya fainali tatu
wakiwa wamecheza mashindano
hayo mara 16.
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RANGNICK MAMBO
MAGUMU UNITED
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ACHEZAJI wa klabu ya Man-

chester United hawajafura-

hishwa na kocha wa muda, Ralf

Rangnick, huku Mjerumani
huyo akiendelea kuwa katika wakati mgu-
mu na wachezaji wake.

Akiwa amewasili kuchukua nafasi ya Ole
Gunnar Solskjaer mwishoni mwa mwaka
2021, Rangnick alitarajiwa kuleta mapin-
duzi pale Old Trafford.

Lakini, badala yake, amekuwa akiten-
geneza vichwa vya habari mara kwa mara
kwa kuwakera wachezaji wake.

Baada ya kutolewa kwenye Kombe la FA
dhidi ya Middlesbrough Tjumaa, iliibuka
kuwa kikosi cha United hakina furaha na
kocha wao, ingawa si kwa sababu ya kush-
indwa.

Kwa mujibu wa gazeti la The Sun, bosi
huyo anakabiliwa na mzozo mkali kutoka
kwa wachezaji wake baada ya kusema had-
harani kuwa Jesse Lingard aliomba asicheze
kabla ya mchezaji huyo kuibuka na kusema
si kweli kabisa, badala yake akasema klabu
ndiyo imemshauri kuchukua mapumziko.

“Ni wakati wa kuwa pamoja, si kusababi-
sha mgawanyiko kwa kuzungumza had-
harani,” chanzo cha ndani kiliripotiwa ku-
liambia The Sun.

“Si njia ya kufanya mambo United, kwen-
da nje na kutangaza masuala haya kwenye
vyombo vya habari.”
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Uefa yapinga wazo la Fifa

NYON, Uswisi

yanaenda sambamba na ligi za klabu
ambazo zinachezwa kila baada ya

RAIS wa Shirikisho la Soka la

SportPesa
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HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588
0685115588 GBT:0249

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

Ulaya (UEFA), Aleksander Ceferin,
amepinga wazo la Kombe la Dunia
kuchezwa kila baada ya miaka mi-
wili na amependekeza kuwa na ki-
kao cha wazi kwa viongozi watatu
waasisi wa Super league.

Rais wa Shirikisho la Soka la Duni-
ani (FIFA), Gianni Infantino anajari-
bu kushawishi michuano ya Kombe
la Dunia ichezwe kila baada ya mia-
ka miwili, kitu ambacho kinapingwa
na idadi kubwa ya washikadau wa
mchezo wa mpira wa miguu, kwa
kuogopa kuondoa ladha na historia.

UEFA hivi karibuni wameanzi-
sha michuano mipya ya ligi ya timu
za taifa ambapo mashindano hayo

miaka miwili.

Ceferin alinukuliwa akiwa kwenye
mahojiano na Journal du dimanche
akisema, “nina uhakika Kombe la
Dunia halitachezwa kila baada ya
miaka miwili, kwa sababu ni wazo la
kijinga.”

“Inaonekana kwangu kuwa shirik-
isho la mpira lingekuja na wazo la
kupunguza kalenda ambayo wache-
zaji wanaangaika nayo.

“Tuna miezi mimgi ya kucheza
kila majira ya joto, Kombe la Dunia,
Kombe la Shirikisho na mashindano
mengine mengi, miongoni mwa haya
yataharibu mpira wa wanawake,”
alisema Ceferin.
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JOB AMWOMBA RADHI

MCHEZAJI MBEYA CITY

Na Adam Fungamwango

BEKI wa Yanga, Dickson Job,
amemwomba radhi mchezaji Rich-
ardson Ng'ondya wa Mbeya City ku-
tokana na rafu aliyomfanyika kwe-
nye mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara
iliyochezwa Jumamosi katika Uwan-
ja wa Benjamin Mkapa na timu hizo
kutoka suluhu.

Job ameomba radhi kwenye mtan-
dao wake wa Instagram, baada ya
rafu aliyoifanya kwenye mechi hiyo
kwa kumkanyaga Ngondya akiwa
ameanguka chini, kitu ambacho

kilisababisha mjadala mkali kwenye
mtandao wa kijamii, huku video
yake fupi ikisambaa katika mitandao
mbalimbali.

“Mimi kama mchezaji nina wa-
jibu wa kulinda afya yangu na ya
mchezaji mwenzangu. Nimechukua
hatua za kuwasiliana na Richardson
Ng'ondya wa Mbeya City na kumjulia
hali kutokana na ajali iliyotokea kwe-
nye mchezo huo na kamwe sijawahi
kuwa na dhamira ya kuhatarisha
afya ya mchezaji mwenzangu, lakini
ajali hutokea michezoni. Nachukua
nafasi hii kuomba radhi kwa wote

waliosumbuliwa na ajali ile na naa-
hidi kuwa makini zaidi wakati ujao,”
aliandika mchezaji huyo.

Tukio hilo linakuja wakati beki
mwingine wa klabu hiyo, Djuma
Shaaban akitumikia adhabu ya ku-
kosa mechi tatu baada ya kufungiwa
na Bodi ya Ligi kutokana na kumpiga
kiwiko mchezaji wa Polisi Tanzania,
Yahaya Mbegu kwenye mechi ya Ligi
Kuu Tanzania Bara iliyochezwa Jan-
uari 23, mwaka huu kwenye Uwanja
wa Sheikh Amri Abeid, Arusha, Yan-
ga ikishinda bao 1-0.

01.12/02/21 Brentford vs Crystal Palace

02.12/02/21 Peterborough vs Preston

03.12/02/21 Reading vs Coventry

04.12/02/21 Birmingham vs Luton Town

05.12/02/21 Nottingham vs Stoke City

06.12/02/21 Villarreal vs Real Madrid

07.12/02/216 Perugia vs Frosinone

08.12/02/21 Napoli vs Inter

09.13/02/21 Sheffield Wed vs Rotherham

10.13/02/21 Alaves vs Valencia

11.13/02/21 Real Oviedo vs Huesca

12.13/02/21 Kasimpasa vs Alanyaspor

13.13/02/21 Leicester vs West Ham

TAREHE GAMEID

MECHI ZA USHINDI

“1" = NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE

“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE - 08/02/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1

Honka vs Haka

X

Dickson Job

{

Biashara
yaiwinda
Yanga SC
Magomeni

Na Saada Akida

KIKOSI cha Biashara United, kimeweka
kambi Magomeni jijini Dar es Salaam
kwa ajili ya maandalizi ya mchezo wa
hatua ya 16-bora ya Kombe la Shirikisho
la Azam (ASFC), maarufu FA Cup dhidi ya
Yanga.

Biashara United itakuwa ugenini dhidi
ya Yanga mchezo utakaopigwa Februari
15, mwaka huu katika Uwanja wa Ben-
jamini Mkapa, Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha
Mkuu wa Biashara United, Vivier Bahati,
alisema baada ya kumalizika mchezo
wao dhidi ya KMC FC wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, hawakutaka kurejea Musoma
na badala yake wameendelea kubaki Dar
es Salaam kwa maandalizi ya mechi hiyo
ya Kombe la FA.

Alisema lengo kubwa la kubaki Dar es
Salaam ni kufanya maandalizi kuelekea
mchezo wa hatua ya 16-bora dhidi ya
Yanga ili kuhakikisha wanafanya vizuri
kwa kupata matokeo chanya na hatimaye
kusonga mbele.

“Tuko jijini Dar es Salaam hatuja-
ondoka, tumebaki kwa ajili ya kufanya
mazoezi ya kujiandaa na mchezo wa
Kombe la Shirikisho dhidi ya Yanga,”
alisema Vivier.

Alisema anafanyia kazi madhaifu yali-
yojitokeza katika mechi zilizopita iki-
wamo safu ya ushambuliaji kwa kuwa
mechi dhidi ya KMC FC walitengeneza
nafasi nyingi na kushindwa kuzitumia.

Kasimpasa vs Gaziantep BB

Alshoulla vs Najran SC

Busoga United vs Mbarara FC

Sabah vs Gabala

Watford U23 vs Colchester U23

Tooro United vs Onduparaka FC

Sepsi Osk vs Gaz Metan Medias

Cardiff City U23 vs QPR U23

Millwall U23 vs Ipswich U23

Hyderabad FC vs ATK Mohun Bagan

Fatih Karagumruk vs Konyaspor

Sabayil vs FK Sumgayit

CFR Cluj vs UTA Arad

Al Wehda vs AL Jeel

Palmeiras vs Al Ahly Cairo

Fenerbahce vs Kayserispor

Karlsruher SC vs Sandhausen

Voluntari vs Rapid Bucuresti

PSV Eindhoven vs NAC Breda

CD Feirense vs Sporting Farense|

Yverdon-Sport FC vs Lausanne-Sport

Linfield Belfast vs Larne

Newcastle vs Everton

Carrick Rangers vs Cliftonville Belfast

Luton Town vs Barnsley

Derby vs Hull City

Fleetwood Town vs MK Dons

Crusaders Belfast vs Ballymena Utd

Stoke City vs Swansea

Portsmouth vs Burton

Coleraine FC vs Dungannon Swifts

Lincoln vs Morecambe

Wycombe vs Shrewsbury

Doncaster vs Ipswich

Accrington vs Oxford Utd

Cheltenham vs Sunderland

Fulham vs Millwall

Sheffield Wed vs Wigan

Coventry vs Blackpool

West Ham vs Watford

Gillingham vs Cambridge Utd

AFC Wimbledon vs Rotherham

Crewe vs Plymouth

Portadown FC vs Glentoran Belfast

Bolton vs Charlton

Burnley vs Manchester Utd

Inter vs Roma

Monaco vs Amiens

CF Estrela vs Academica

@ CHEZAKWAWAJIBU' KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Kiungo wa Simba, Clatous Chama akishangilia

baada va kuifungia timu yake bao pekee wakati ikiibuka na ushindi —

y
Rais wa Senegal atangaza likizo kusherehekea Afcon

wa 1-0 dhidi ya Mbeya Kwanza kwenye mechi va Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa juzi. Kulia
ni Hassan Dilunga na kushoto ni Sadio Kanoute. PICHA: simba

SIMBA YATAJA SABABU
KUKOSA MABAO LIGI KUU

® ® ®Yarudi kambini kutafuta dawa ikiisubiri Asec
Mimosas michuano CAF Jumapili...

Na Waandishi Wetu

BAADA ya kupata ushindi kwa shida
nyumbani katika mechi mbili mfululizo,
Kocha Msaidizi wa Simba, Selemani Ma-
tola ameweka wazi kuwa wanapata ugu-
mu kwa timu ambazo zinaamua kukaa
nyuma maarufu kama ‘kupaki basi’, huku
akikiri pia ubutu wa safu ya ushambuliaji
wa timu hiyo kwa sasa.

Simba juzi iliibuka na ushindi finyu wa
bao 1-0 tena kwa tabu katika mechi ya Ligi
Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa Benjamin
Mkapa dhidi ya Mbeya Kwanza, mchezo
huo ukiwa ni baada ya kupata ushindi
kama huo kwa penalti kwenye mechi ili-
yopita dhidi ya Tanzania Prisons.

Akizungumza kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa baada ya kumalizika
kwa mechi dhidi ya Mbeya Kwanza juzi,
Matola alisema wapinzani wao waliiga
mfumo kama wa Prisons kucheza kwa
‘kupaki basi’, hivyo ikawapa ngumu kwao
kuwafungua.

Pamoja na hayo, Matola amekiri ku-
wapo kwa ubutu kwenye safu ya usham-
buliaji wa timu hiyo, lakini akaongeza

kuwa hao ndiyo washambuliaji walioku-
wa nao kwa sasa na msimu uliopita na
mingine waliwapa mafanikio makubwa.

“Tulikuwa wazuri vipindi vyote viwili,
Mbeya Kwanza wao walikuja kwa kuiga
mfumo wa Prisons wa kukaa nyuma, laki-
ni pamoja na hayo tungekuwa makini kip-
indi cha kwanza tungeweza kupata hata
mabao mawili, tulipoteza nafasi za wazi
za kufunga, kipindi cha pili wakaendelea
na mfumo wao kwa sababu bado ulikuwa
unafanya kazi vizuri, lakini tukaitumia na-
fasi moja tuliyoipata,” alisema Matola.

Alibainisha kuwa inakuwa tabu sana
kwao kuifungua timu ambayo ‘inapaki
basi’, jambo ambalo sasa wataenda kuli-
fanyia kazi.

“Walituheshimu, wakarudi nyuma wote
na ilikuwa ngumu sana kwetu kuwafun-
gua kwa sababu hata mipira mirefu tuki-
piga inakuwa haina umuhimu kwetu, kipa
wao anaiwahi, tulichoamua ni pasi tu fupi
fupi, ambazo nazo wakati mwingine zil-
ishindwa kupita kutokana na kuwa wengi
golini wakiwa karibu na kipa wao, ila tu-
nashukuru tumepata nafasi hiyo, tutaen-
delea kuangalia ni jinsi gani ya kucheza

na timu za aina hiyo,” alisema kocha huyo
ambaye ni mechi yake ya mwisho kusima-
mia timu, kwani Kocha Mkuu Pablo Fran-
co amemaliza adhabu yake ya kufungiwa
mechi tatu.

Aidha, alisema wamerudi mazoezini
kujiandaa na mchezo wa Kombe la Shirik-
isho Afrika dhidi ya Asec Mimosas utakao-
pigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa Ju-
mapili wiki hii.

“Mechi inayofuata ni Kombe la Shirik-
isho Afrika dhidi ya ASEC Mimosas, tuna
muda wa siku sita kuwaandaa wachezaji
wetu kisaikolojia na mazoezi ili tupate
ushindi nyumbani. Huu ni mchezo mkub-
wa na muhimu sana kuhakikisha tupam-
bana na kutafuta ushindi tukiwa nyum-
bani,” alisema Matola.

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa Mbeya
Kwanza, Maka Mwalwisi, amesema iliku-
wa mechi nzuri, kila timu ikiingia kwenye
mpango kazi wake na waliweza kuizuia
Simba kwa dakika 79.

Imeandaliwa na Saada Akida, Adam
Fungamwango na Shufaa Lyimo

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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GSM vyajitoa
udhamini Ligi
Kuu Bara

Na Adam Fungamwango

KAMPUNI ya GSM imetangaza
rasmi kujitoa kwenye nafasi ya
mdhamini mwenza wa Ligi Kuu
Tanzania Bara inayodhaminiwa na
Mdhamini Mkuu Benki ya NBC.
es Salaam, Ofisa Biashara Mkuu
wa Kampuni hiyo, Allan Chonjo,
amesema pamoja na sababu
nyingine, lakini kubwa iliyofanya
kufikia maamuzi hayo ni kuwa
Shirikisho la Soka nchini (TFF) na
Bodi ya Ligi kushindwa kutekeleza
baadhi ya vipengele vya mkataba
kama ambavyo pande mbili zilivy-
okubaliana awali.

Mbali na hilo, Ofisa Biashara
Mkuu huyo kwa niaba ya Ghalib
Said Mohamed ambaye ni Mwe-
nyekiti na Mjumbe wa Kamati ya
Ushindi ya Taifa Stars, ametangaza
kuwa kiongozi huyo amejiuzulu
kwenye nafasi hizo zote mbili ka-
tika kamati hiyo.

“Leo tarehe 7, Februari 2022,
uongozi wa GSM unatangaza rasmi
kujiondoa kwenye nafasi ya kuwa
Mdhamini Mwenza wa Ligi Kuu ya
NBC na sababu kubwa iliyofanya
hata kufikia maamuzi haya ni kwa
TFF na Bodi ya Ligi kushindwa
kutekeleza baadhi ya vipengele
vya kimkataba kama pande zote
mbili zilivyokubaliana.

“Ikumbukwe kuwa GSM il-
ishawishika sana na TFF pamoja
na Bodi ya Ligi na kuridhia kuwa
mdhamini mwenza wa Ligi Kuu
ili kukuza sekta hii ya mpira wa
miguu hapa nchini pamoja na
michezo kwa ujumla, lakini hii
haikuenda kama ilivyokusudiwa,”
alisema ofisa huyo wakati akitan-
gaza uamuzi huo.

Kuhusu Ghalib kujitoa kwenye
Uenyekiti na Kamati ya Stars,
alisema kuwa ameamua kufanya
maamuzi hayo magumu va kujiu-
zulu, lakini anawashukuru viongozi
wote katika nafasi mbalimbali.

Kampuni hiyo iliingia udhamini
huo mwezi Novemba mwaka jana,
klabu 15 zikiafiki, kasoro Klabu ya
Simba tu ambayo ilipinga udhamini
huo, lakini suala hilo lilifikishwa
Tume ya Ushindani (FCQ), likitakiwa
kuchunguzwa na kutolewa uamuzi.

|
o



	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

