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KWA  TZS. 1000 TU!

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

Chai  ‘yaliza’ walimu
Zaidi ya walimu 900 
kutoka mikoa ya Iringa 
na Njombe...

isikupite

Wachezaji Wa5 Wanaotumia miguu yote kWa ubora saWa

BAO alilofunga Kylian Mbappe wakati wakishinda 2-1 dhidi ya Brest juzi, lilikuwa la 3,000 kwa PSG kwenye Ligi Kuu ya Ufaransa, lakini kubwa zaidi ni Lionel Messi kuweka rekodi yake binafsi, kwani alitoa pasi yake ya mwisho (‘assists’) ya 300 kwa klabu katika maisha yake ya soka, jambo ambalo hakuna mchezaji mwingine yeyote ali-yeweza kuifikia.
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KATIKA mpira wa miguu mchezaji ku-tumia miguu yote kwa ustadi na usahihi ni nadra sana. Ni ubora un-aoweza kumpa mchezaji faida kubwa dhidi ya wapinzani wake.
Mchezaji mwenye uwezo wa kutumia miguu yote miwili anaweza kubadili mwelekeo wa kucheza chenga kwa ura-hisi, kupiga mashuti kutoka pembeni na nafasi tofauti na kupasisha mpira kwa usahihi na kasi akitumia mguu wow-ote.

Ustadi huu unaweza ku-leta mkanganyiko kwa ma-beki ambao huenda wasijue mchezaji atapita njia gani au atatumia mguu gani. Mchezaji wa miguu miwili pia anaweza kuwa fiti zaidi na kubadilika kwa nafasi tofauti uwanjani.Kwa mfano, winga ambaye yuko na furaha kutumia miguu yote miwili anaweza kuwa na ufanisi sawa katika pande zote za uwanja, hivyo kufanya iwe 

vigumu kwa mabeki kuziweka alama. Kwa ujumla, uchezaji wa miguu miwili ni ustadi un-aothaminiwa sana katika soka ambao unaweza kumfanya mchezaji kuwa bora zaidi na wa thamani kwa timu yake.Hapa tunawaangalia wachezaji watano bora wenye uwezo wa kutumia miguu yote miwili dimbani, haya sasa...

#5 Son Heung-Min (Tot-tenham Hotspur)
Son Heung-Min ni mmoja wa washambuliaji bora wa kizazi chake. Mchezaji huyo wa kimataifa wa Korea Kusini, amekuwa mtu muhimu pale Tottenham Hotspur tangu ajiunge na klabu hiyo mwaka 2015. Alishinda kwa pamoja Kiatu cha Dhahabu cha ufun-gaji bora wa Ligi Kuu England na Mohamed Salah.

Ni mchezaji mahiri na hodari ambaye anasifika kwa ustadi wake wa kucheza chen-ga na uwezo wa kupata bao kutoka kwa masafa marefu. Ana wepesi sawa kwa miguu yake yote miwili.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 30 msimu huu hajawa kwenye kiwango chake bora, amefunga mabao tisa na kutoa asisti tatu katika mechi 33 alizocheza kwenye mashindano yote akiwa na Tottenham kufikia sasa msimu huu.

#4 Sergej Milinković-Savić (Lazio)
Kiungo wa kati wa Lazio, Sergej Milinković-Savić anaju-likana kwa sifa zake za kuvu-tia za kimwili na uwezo wa kiufundi. Ni kiungo mrefu na mwenye nguvu ambaye yuko vizuri kucheza kama kiungo mkabaji na kiungo mshambu-liaji.

Zaidi ya hayo, ana uwezo wa kutumia miguu yote miwili, ambayo ina maana kwamba anaweza kutumia miguu yote kwa usawa, na kumfanya asit-abirike kwa wapinzani wake.Amefunga mabao sita na kutoa pasi nane za mabao ka-tika mechi 31 alizocheza kwe-nye michuano yote akiwa na Lazio hadi sasa msimu huu.

#3 Neymar Jr (Paris Saint-Germain)
Neymar Jr. alikuwa katika ki-wango kizuri mwanzoni mwa msimu. Mchezaji huyo wa Bra-zil anachukuliwa kuwa mmoja wa wachezaji mahiri wa kizazi chake. Uwezo na ubunifu ni vitu muhimu sana kwake.Ustadi wa Neymar wa kupi-ga chenga unazingatiwa sana, na ana uwezo wa kuwashinda mabeki kwa urahisi. Sifa ny-ingine muhimu ya Neymar ni kuwa na uwezo wa kutumia miguu yote miwili. Uwezo huu unamfanya kuwa mgumu kutabiri na kumkaba, kwani anaweza kubadilisha mwele-keo haraka au kupiga shuti kwa mguu wowote.

Katika mechi 29 za michua-no yote aliyoichezea Paris Saint-Germain hadi sasa, ame-funga mabao 18 na kutoa asisti 17.

#2 Kevin De Bruyne (Man-chester City)
Kevin De Bruyne anasifika kwa umahiri wake wa ufundi 

de bruyne

na anatajwa sana kuwa kiungo msham-buliaji bora wa kizazi chake. Ana udhibiti bora wa mpira, ustadi wake wa kupiga pasi na ni mahiri katika kutengeneza na-fasi za kufunga mabao kwa wachezaji wenzake.
De Bruyne ni mchezaji wa miguu yote miwili. Anaweza kupiga pasi, kupiga shuti na hata kupiga chenga kwa miguu yote miwili na hii inafanya kuwa vigumu kwa mabeki kutarajia hatua yake inayofuata. Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ubelgiji ana uwezo wa kupiga shuti akiwa katika nafasi mbalimbali.

Ingawa anapendelea kutumia zaidi mguu wake wa kulia, De Bruyne ame-funga mara nyingi kwa kutumia mguu wake wa kushoto. Katika mechi 32 katika michuano yote aliyoichezea Manchester City kufikia sasa msimu huu, mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 31, amefun-ga mabao matano na kutoa asisti 18.
#1 Ousmane Dembele (Barcelona)Winga wa Barcelona, Ousmane Dem-bele, anasifika kwa uwezo wake wa kipe-kee wa kiufundi kwenye mpira. Ni fowadi hodari ambaye anaweza kucheza kama winga ama mshambuliaji. Ubora wa ku-vutia zaidi wa Dembele ni uwezo wake wa kupiga chenga kwa miguu yote miwili, jambo linalomwezesha kuwapita mabeki kwa urahisi.

Pia ni mpigaji sahihi wa mpira na anaweza kutoa krosi kwa usahihi kwa ku-tumia miguu yote miwili. Zaidi ya hayo, Dembele ana mbinu bora kwa miguu yote, inayomruhusu kufunga mabao ku-toka pembe tofauti.
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25, amefunga mabao nane na kutoa asisti saba katika mechi 28 kwenye michuano yote hadi sasa msimu huu akiwa na Bar-celona.
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Jicho kisiasa, 
kiuchumi ujio
Makamu wa Rais 
wa Marekani

Kinana aishauri BAKWATA ijenge shule za ufundi
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akipata maelezo kutoka kwa mwakilishi wa TAHLISO, Amon Mugeta, 
alipotembelea mabanda ya maonyesho katika semina ya CRDB Bank Uwekezaji Day jijini Dar es 
Salaam jana. Wengine kutoka kushoto ni Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Nape 
Nauye, Mkurugenzi Mtendaji wa CRDB, Abdulmajid Nsekela na Makamu Mwenyekiti wa Bodi ya benki 
hiyo, Prof. Neema Mori. Habari Uk.4 PICHA: MPIGAPICHA WETU

Rushwa ya ngono 
bado shida sokoni

uk. 5
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ACT yataka maridhiano 
katika migogoro ya ardhi

Na Julieth Mkireri,                   
TUNDURU

CHAMA cha ACT-Wazalendo 
kimeitaka serikali kufanya maridhi-
ano katika migogoro ya wakulima 
na wafugaji kama inavyofanya kwe-
nye sekta zingine.

Pia kimeitaka serikali kutumia 
majukwaa rasmi kama Kamati za 
Ushauri za Wilaya na Mikoa kujadili 
masuala hayo kwa upana na kuhu-
sisha wawakilishi wa wakulima na 
wafugaji ili kujenga maelewano 
miongoni mwao. 

Katibu Mkuu wa chama hicho, 
Ado Shaibu, alitoa kauli hiyo jana 
alipozungumza na wananchi wa 
Wilaya ya Tunduru mkoani Ruvu-
ma.

Kwa mujibu wa Shaibu, majimbo 
yote waliyopita wamekutana na 
vilio vya wakulima kuhusu uhusi-
ano wao na wafugaji, wakilalamika 
kuvamiwa na wafugaji kwenye 
mashamba yao na mifugo hiyo kula 
mazao yao.  

“Migogoro hiyo imesababi-
sha kuwa na mapigano baina ya 
wakulima na wafugaji, mapigano 
yanayohatarisha amani na usalama 
nchini, tatizo hili limekuwa kubwa 
zaidi kwenye Wilaya za Tunduru, 
Ruangwa, Nachingwea, Liwale, Lin-
di Vijijini na Kilwa,” alisema.

 Kiongozi wa ACT-Wazalendo, Zit-
to Kabwe, alisema kuwa hata baada 
ya uchaguzi, chama hicho kimeen-
delea kuimarisha demokrasia na 
kuwatetea wananchi nje ya serikali 
na Bunge.

Alisema chama hicho kiliamua 
kuunda Baraza Kivuli nje ya Bunge 
na kuwa na wasemaji wa chama 
hicho ambao wataendelea kutatua 
kero za wananachi wakiwa nje ya 
serikali. 

Makamu Mwenyekiti wa chama 
hicho Bara, Dorothy Semu, alisema 
wananchi wengi wanakumbana 
na kikwazo cha kushindwa kulipa 
gharama za afya kutokana na hali 
zao duni kiuchumi.

Rushwa ya ngono bado shida sokoni
Na Elizabeth Zaya

UMOJA wa Wanawake wa 
Kutetea na Kupinga Ukatili wa 
Kijinsia (TAPO) Tabata jijini 
Dar es Salaam, umesema kun-
di la wanawake wanaojishu-
ghulisha na ujasiriamali soko-
ni, linakumbana na rushwa ya 
ngono.

Mkurugenzi wa TAPO Taba-
ta, Stella Mbaga, alitoa kauli 
hiyo mwishoni mwa wiki ka-
tika mkutano uliowakutanisha 
wanawake zaidi ya 250 wanao-
fanya biashara sokoni kutoka 
Buguruni, Bonyokwa, Msim-
bazi na Tabata mkoani Dar es 
Salaam, ikiwa ni mwendelezo 
wa kuadhimisha Siku ya Wan-
amke Duaniani.

Ni kauli isiyopishana na 
taarifa iliyotolewa na Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) takriban 
miaka mitatu iliyopita kwam-
ba asilimia 28 ya kinamama 
wajasiriamali na wanafunzi wa 
vyuo mbalimbali nchini wana-
tumikishwa kwa aina hiyo ya 
rushwa.

Katika mkutano huo, Stella 
alisema: “Kinamama wengine 
hadi wananyimwa vizimba vya 
kuweka biashara zao sokoni, 
wanaambiwa mpaka watoe 

rushwa ya ngono. Hii ni hatari 
na tunatakiwa tuungane ku-
pambana nayo.  “Na hili tumeli-
baini wakati tukitoa elimu kwa 
wanawake namna mbalimbali 
ya kupambana na kukabiliana 
na ukatili. Wanawake wengi 
huko sokoni wanakumbana na 
aina hii ya rushwa.”

Majasiriamali Sharifa Kharid 
alidai kukumbana na kush-
awishiwa kutenda jinai hiyo ya 
rushwa ya ngono na ikawa kik-
wazo kwake kufanya biashara 
alipokataa kuitoa kwa mwenye 
kizimba, japo hakutaja jina la 
soko alikokumbana na ukatili 
huo.

“Mimi huwa nauza pilipili 
za kusaga kwa kusambaza 
kwenye masoko mbalimbali. 
Ilifika mahali kwenye baadhi 
ya masoko niliacha kupeleka 
bidhaa zangu kwa sababu 
wale wanaume niliokuwa 
ninawapelekea walisema 
mpaka nitoe rushwa ya ngono 
ndipo niwe ninapeleka mzigo 
kwao. 

“Na nina ushahidi wa rafiki 
yangu wa karibu alikwenda 
kuomba kizimba sokoni, Mwe-
nyekiti wa Soko akamwambia 
mpaka atoe rushwa ya ngono. 
Alikubali kutoa na kibaya zaidi 
hata kizimba chenyewe haku-

pata,” alidai.
Mwenyekiti wa Bodi ya 

Mfuko wa Uwezeshaji Wa-
nawake (Women Fund), Mary 
Lusimbi, alisema kuna haja ya 
wanawake kujitafakari zaidi 
namna ya kuongeza nguvu ya 
kupambana na vitendo hivyo 
vya ukatili ili kusaidia kizazi 
kijacho kuepukana na tatizo 
hilo.

“Bado wanawake wanahi-
taji kujitafakari na kuhakikisha 
wanapambana kupunguza 
vitendo vya ukatili wa kijinsia 
ikiwamo rushwa ya ngono, ili 
kizazi kijacho kisikumbane na 
tatizo hilo, hususani katika mi-
kakati tunayoitumia kupam-
bana nalo.

“Tunapaswa tupambane zai-
di na kujitafakari kuhusu suala 
hili ili kizazi kijacho kisilikute, 
kikute limekwisha. Tunataka 
hili jambo libaki kuwa historia, 
tunataka ifike wakati Siku ya 
Mwanamke tunacheza na ku-
furahia na sio tena kuendelea 
kulalamika kuhusu suala hili,” 
alihimiza.

Pia alisema jitihada zinahita-
jika kuwakwamua wanawake 
kimtaji, hususani wenye kipa-
to cha chini zaidi, akibainisha 
kuwa mfuko huo umeendelea 
kuwawezesha wanawake hao 

kiuchumi mijini na vijijini.
Mwanaharakati na Mweze-

shaji wa Masuala ya Wanawake 
na Mwenyekiti wa Bodi ya 
Mtandao wa Jinsia Tanzania 
(TGNP), Gema Akilimali alise-
ma imefika wakati wanawake 
wasikubali kula njama kuficha 
watu wanaoshiriki vitendo vya 
ukatili wa kijinsia.

Mnano Novemba 26, 2019, 
katika wasilisho lake kuhusu 
Maadhimisho ya Siku 16 za 
Kupinga Ukatili wa Kijinsia ji-
jini Dar es Salaam, Mkurugenzi 
wa Intelijensia wa TAKUKURU, 
Emmanuel Kiyabo, alisema 
rushwa inayohusu ngono nchi-
ni ni kubwa kuliko ya fedha.

Katika maadhimisho hayo 
yaliyoandaliwa kwa ushiriki-
ano wa Chama cha Waandishi 
wa Habari Wanawake (TAM-
WA), Mtandao wa Wanawake 
(WFT), TAKURKU na Jeshi la 
Polisi, Kiyabo alisema asilimia 
28 ya wanawake wanaofanya 
biashara ndogo na wanafunzi 
wa vyuo wanatumikishwa kwa 
rushwa ya ngono.

UHUJUMU UCHUMI
Rushwa ya ngono kwa sasa 

ni kosa linaloangukia kwenye 
jinai ya uhujumu uchumi na 
adhabu yake ni kifungo cha 
mpaka miaka 20 gerezani.

Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, aki-
kabidhi cheti kwa 
Mkuu wa Idara ya 
Rasilimali Watu wa 
Kampuni ya Sukari 
Kilombero, Diana 
Mwakitwange, kwa 
udhamini wa kam-
puni hiyo kwenye 
Mkutano Mkuu wa 
Tano wa Mwan-
amke Kiongozi 
2023 ulioandaliwa 
na  Chama cha 
Waajiri Tanzania 
(ATE) jijini Dar es 
Salaam, mwishoni 
mwa wiki. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Na Mwandishi Wetu, KIBAHA

BABA mzazi wa aliyedaiwa 
alikuwa mhasibu wa Benki ya 
Boa Tawi la Kahama, Neema 
Towo, amesema moto unaodai-
wa kuwa ndio ulisababisha kifo 
chake ukiangaliwa vizuri huen-
da ukawa siyo kiini.

Amedai figo za mwanawe 
ziliharibika kutokana na kina-
chodaiwa kudungwa sindano ya 
sumu na walipoelezwa hali hiyo 
hospitalini, mmoja wa ndugu 
alikuwa tayari kujitolea lakini 
kabla ya hatua hiyo, binti yake 
alifariki dunia.

Akizungumza jana wakati wa 
ibada ya kuaga mwili wa mare-
hemu huyo kwenye Kanisa la 
KKKT Tumbi, Kibaha mkoani 

Pwani kabla ya mwili huo kusa-
firishwa kwenda Kilimanjaro 
kwa ajili ya maziko, Ndeonasia 
Towo, alisisitiza watu wana-
takiwa        wapate taarifa sahihi 
kuhusu kifo       cha mwanawe 
na si kuzungumza mambo wasi-
yoyajua na kuyaweka kwenye 
mitandao.

Alisema watu wasidhani kuwa 
mwanawe alipoteza maisha 
kutokana na kujiingiza kwenye 
tamaa, pia mambo yasiyo na 
maadili, kwa kuwa watoto wake 
wote wawili amewatunza vizuri 
kwa kuwapa mahitaji muhimu 
ikiwamo elimu.

“Mwanangu hakuwa na rafiki 
wa kiume hapa Kibaha na ili-
kuwa aolewe mwaka huu, na 
alikuwa shupavu, ndiyo maana 

baada ya tukio hilo alikimbia 
umbali mrefu na kufika kwenye 
nyumba walikomkuta anapiga 
kelele na nikapigiwa na kujul-
ishwa tukio hilo,” alisema.

Alishauri vyombo vya us-
alama viachwe vifanye kazi 
yake ili taarifa zitoke sahihi kwa 
kuwa baadhi       ya watu wana-
toa taarifa zisizo sahihi kuhusu 
mwanawe.  

“Msirushe picha au kutoa taar-
ifa kwani mnatoa habari msizo-
jua, msitoe taarifa holela, acheni 
vyombo husika kwani simu 
zake zinafuatiliwa, utakamatwa, 
mimi sitoi taarifa, ninyi mnatoa 
taarifa mnazosikia hamzijui,” ali-
tahadharisha.

Towo alibainisha kuwa mwa-
nawe hakutekwa kwa kutumia 

pikipiki, bali alitekwa kwa ku-
tumia gari, akiwaonya mabinti 
na wanawake dhidi ya tabia za 
kupewa lifti au kudanganywa 
kirahisi.

Mwenyekiti wa Serikali ya 
Mtaa wa Mharakani, Kibaha am-
bako familia hiyo ya marehemu 
inaishi, Eliamini Mgonja alidai 
kuwa watu waliohusika na tukio 
hilo watapatikana “kwa kuwa 
damu ya mtu siyo kitu cha mch-
ezo”.

Titus Saidaya mmoja wa wa-
zee wa Kanisa la KKKT Tumbi, 
akitoa salamu za pole kwa fa-
milia hiyo kwa niaba ya kanisa, 
alisema binti huyo alikuwa 
muumini hai wa kanisa lao na 
siku ya kutekwa alikuwa kwenye 
ibada kanisani.

Mkuu wa Kanisa la KKKT 
Jimbo la Magharibi, Anta Muro, 
wakati wa mahubiri yake, aliwa-
taka waumini wa kanisa hilo ku-
tumika vyema katika shughuli za 
kanisa na za kijamii ili kuisaidia 
serikali kudumisha amani na up-
endo. 

Mwishoni mwa wiki iliyopita, 
Jeshi la polisi Mkoa wa Pwani 
lilitoa taarifa ya  binti huyo (30), 
mkazi wa Kwa Mbonde, Kibaha 
kufariki dunia baada ya mwili 
wake kumwagiwa mafuta ya-
nayodhaniwa kuwa ni ya petroli 
kisha kuchomwa moto na watu 
wasiojulikana.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Pwani Pius Lutumo alisema 
tukio hilo lilitokea Machi 3 mae-
neo ya Mitamba.

Simulizi mhasibu wa benki alivyotekwa, kuchomwa moto
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI             
Kituo cha CHAMWINO MJINI            

Mkoa   DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na. 10/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU SHABANI SWALEHE NCHIRA wa KISASA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 
YALIYOLETWA NA SWALEHE SHABANI NCHIRA

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama 

za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote 
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na 
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo 
mnamo tarehe 14 Mwezi 03 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji 
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza 
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo Tarehe 13 Mwezi 02 Mwaka 2023.

Padri akemea kushamiri vitendo ushoga, ulawiti
Na Christina Haule,               
MOROGORO

PADRI Constatine Luhimbo, 
amesema ni vyema  Wakristo 
wakajenga tabia ya kuelimisha-
na maneno ya Mungu, ili kuwa 
na mioyo yenye hofu ya Mungu   
kwa kuwaepusha kutenda ma-
tendo maovu ya ndoa ya jinsia 
moja ambayo ni chukizo kwa 
Mungu.

Padri huyo wa Kanisa Kato-
liki Kigango cha Utatu Mtakatifu 
Parokia ya Kihonda Jimbo la Mo-
rogoro Mjini, alisema hayo jana 
kwenye ibada ya Jumapili ya tatu 
ya Kwaresma iliyofanyika kwe-
nye kanisa hilo. 

“Nilishuhudia kwenye 
mtandao wa kijamii mwanaume 
kutoka Kenya akiwa amevaa she-
la na tai yake, anaolewa na mzun-
gu,  huku akionekana mwenye 
furaha kabisa, tunaipeleka wapi 

dunia?” Alihoji.
Alisema jamii imemsahau 

Mungu na kuanza kujiingiza 
kwenye mambo ya ndoa za jin-
sia moja, yaani mke kwa mke au 
mume kwa mume jambo ambalo 
ni kinyume mbele za Mungu.

“Kama Mungu alituleta du-
niani ili tuje kuzaana, alisema 
nendeni mkaujaze ulimwenguni, 
sasa ndoa za jinsia moja kweli 
hapo kuna kuujaza ulimwengu, 
au kutafuta hasira ya Mungu, 

tumjue Mungu na kuyaacha 
maovu hasa wakati huu wa 
Kwaresma,” alisema.

Alisema matendo hayo yali-
tendwa katika miji ya Sodoma na 
Gomola na kumchukiza Mungu 
ambaye aliwasha moto na wote 
wakateketea, lakini bado jamii 
haielewi na yeye haelewi kwa 
nini watu wanasahau tukio hilo 
kubwa.

Alisema inawezekana ma-
tokeo yanayojitokeza sasa ni se-

hemu ya kukosa hofu ya Mungu 
na kama kila mmoja akiwa mwal-
imu kwa mwenzie na kumfanya 
awe na hofu ya Mungu ndani 
yake itasaidia kupunguza au 
kuondoa nia za matendo maovu 
mioyoni mwao.

Alisema ifike mahali kila mmo-
ja aweke imani, matumaini na 
upendo ndani yake hali itakayo-
saidia kumweka karibu na Mun-
gu na kuacha kuwaza kufanya 
maovu.

Jicho kisiasa, haki ujio Makamu Rais wa Marekani
Na Maulid Mmbaga

MAKAMU wa Rais wa Marekani, Ka-
mala Harris, anatarajia kufanya ziara 
nchi za Tanzania, Ghana na Zambia, 
kuanzia Machi 25 hadi Aprili 3, mwaka 
huu, huku wachambuzi wa siasa na haki 
za binadamu wakisema ni matokeo ya 
kuimarika kwa haki za binadamu na 
utawala bora.

Aidha, wamesema ni muhimu Tan-
zania ikajipanga kueleza changamoto 
zilizopo kwenye diplomasia ya uchumi 
pamoja na namna ya uendeshaji wa 
demokrasia bila kuharibu mila na des-
turi za nchi.

Kiongozi huyo anakuwa watatu wa 
ngazi ya juu ya taifa hilo kuitembelea 
Tanzania tangu rais wa awamu ya nne, 
wengine ni pamoja na Rais mstaafu 
Baraka Obama aliyefanya ziara ya kikazi 
Julai Mosi, 2013 na baada ya kustaafu 
alifika tena nchini kwa ziara ya ma-
pumziko Julai 2018.

Mwingine ni Rais mstaafu George 
Bush, aliyefika nchini  Februari 16, 2008 
na kupata nafasi ya kuzindua mpan-
go mpya wa kusambaza vyandarua 
maalum kwa ajili ya kuwalinda na ma-
laria watoto wenye umri kati ya mwaka 
mmoja hadi mitano.

Wakizungumza na Nipashe kwa 
nyakati tofauti, wachambuzi wa masu-
ala ya kisiasa na diplomasia wanasema 
ziara ya kiongozi huyo inaonyesha  kuri-
dhishwa na mwenendo wa demokrasia 
nchini, hasa  Rais Samia Suluhu Hassan 
alivyoweza kuliweka pamoja taifa.

Mratibu wa Mtandao wa Watetezi wa 
Haki za Binadamu Tanzania (THRDC), 
Onesmo Olengurumwa, alisema ziara 
zozote za viongozi wakubwa zinakuwa 
na manufaa ya kuboresha uhusiano 
wa kidiplomasia baina ya nchi hizo na 
kwamba Tanzania imekuwa kwenye na-
fasi nzuri.

“Viongozi hawa wakuu wanapopanga 
ziara zao kwa nchi zinazozungumza uta-
wala bora na haki za binadamu huwa 
wanaangalia vitu vingi sana ndio wa-
tembelee. 

Hii inaonyesha Tanzania ni ya 
kidemokrasia na inaheshimu haki za 
binadamu, ni ishara nzuri kwa namna 
mambo yanavyoendelea nchini kwam-
ba tupo vizuri inaridhisha,” alisema.

Pia alisema ziara hiyo itafungua fursa 
za kibiashara baina ya Watanzania na 
Marekani, ikiwamo kujadili vikwazo vili-
vyopo na namna ya kuviondoa.

Mchambuzi wa masuala ya siasa, Nas-
soro Kitunda alisema ni ziara muhimu 
kwasababu kwenye masuala ya kidoplo-
masia baina ya nchi hizo yamekuwapo 
kwa muda mrefu, ujio wake unaimari-
sha zaidi diplomasia iliyopo kwa sababu 
kuna biashara baina ya nchi hizo kupitia 
soko la AGOA, Tanzania inanufaika in-
apeleka bidhaa bila kodi wala changa-
moto.

Alisema bado kuna changamoto kwe-
nye mifumo ya kibiashara, kuna koro-
sho, kahawa na pamba lakini manufaa 
ni madogo hivyo ni muhimu. 

“Inaweza kuwa sehemu muhimu juu 
ya kujua hasa hali halisi ya Tanzania 
kwa masuala ya kigeni, tangu uhuru tuli-
kuwa na misimamo yetu ya kimtazamo 
mambo ya demokrasia na diplomasia, 
tuwape ujumbe juu ya demokrasia 
yetu, wakati mwingine hawafahamu 
kinachoendelea     nchini, ni muhimu 
kuwaonyesha mipaka, kumktadha, tam-
aduni, mila na desturi zetu,” alisema na 
kuongeza:

“Rais Samia aliwaeleza vijana 
kuheshimu mila na desturi wasiwe 
wepesi kupokea tu. Wanapokuja wakuu 
wa nchi wanakuja na ajenda zao na 
kwamba ni muhimu usiwe wa kusiki-
liza bali nchi kusema ya kwetu tunay-
oyaamini na kuyasimamia hasa diplo-
masia ya uchumi hasa inayoonekana ni 
ya upande mmoja hasa nchi zilizoende-
lea.”

Mhadhiri na Mtaalamu wa Biashara 
na Uchumi wa Chuo cha Biashara (CBE), 
Mariam Tambwe, alisema ugeni huo 
utafungua mipaka ya nchi zote mbili 
kibiashara kwa wafanyabiashara na 
wawekezaji wa mataifa yote kunufaika 
na fursa zilizopo kibiashara.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na 
Ikulu ya Marekani wiki iliyopita, Kamala 
atakuwa kiongozi wa 18 mkuu wa Mare-
kani kuzuru Afrika, mwaka huu.

Inaelezwa kuwa ziara hiyo huenda 
ikawa inaandaa mazingira ya kuwasili 
kwa ahadi ya Rais wa Marekani, Joe 
Biden, kuja barani humo aliyoitoa kwe-
nye Mkutano wa Viongozi wa Marekani 
wa Afrika huko Washington DC Desem-
ba 2022.

Inabainishwa kuwa hadi sasa ziara za 
mke wa rais, Jill Biden nchini Namibia 
na Kenya zinachukuliwa kuwa za hadhi 
ya juu zaidi sambamba na ya Waziri wa 
Fedha wa Marekani, Janet Yellen am-
baye alikuwa Senegal, Afrika Kusini na 
Zambia Februari, mwaka huu.

Mshauri mkuu wa ushirikishwaji wa sekta bin-
afsi katika Taasisi ya Amani ya Marekani, Edward 
Burrier, alisema ziara zilizopangwa za wajumbe wa 
Marekani barani Afrika sio za kawaida kwasababu 
wamekuwa wakienda zaidi ya ziara za kawaida za 
viongozi wa serikali.

“Tangu Januari, mwaka huu kwa kuhesabu 
tayari viongozi 17 akiwamo mke wa rais, wajumbe 
hao wamefika katika nchi 11 za Afrika,” alisema.

Aliongeza kuwa Afrika Kusini inaangaziwa zaidi 
katika ratiba ya safari hiyo kwasababu ya umuhimu 
wake kama lango la kuingia Afrika kwa diplomasia 
ya Marekani.
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Majaliwa ataka vijana, wanawake waichangamkie programu ya CRDB
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, ametoa rai kwa vijana na 
wanawake nchini kuchangam-
kia programu ya uwezeshaji kiu-
chumi iliyozinduliwa na Benki 
ya CRDB kwa kushirikiana na 
Tume ya TEHAMA (ICTC) na 
Tume ya Sayansi na Teknolojia 
(COSTECH) kuboresha ubunifu 
wao za kibiashara.

Alitoa rai hiyo jana wakati wa 
semina ya Uwekezaji na Fedha 
ya Benki ya CRDB, iliyopewa jina 
la ‘CRDB Bank Uwekezaji Day’ 
iliyokwenda sambamba na uzin-
duzi wa taasisi ya hisani ya CRDB 
Bank Foundation pamoja na 
programu hiyo ya IMBEJU am-
bayo inalenga kutoa mafunzo, 
ushauri na mitaji wezeshi kwa 
vijana na wanawake.

Waziri Mkuu alisema pro-
gramu hiyo imekuja kutoa su-
luhisho kamili kwa biashara 
changa za vijana na wanawake 
nchini kwa kuzijengea uwezo 
wa kujiendesha hususani kupitia 
mafunzo ya kimkakati ambayo 
yamepangwa kutolewa kwa 
kushirikiana na ICTC, COSTECH 
pamoja na wadau wengine ka-
tika programu za uwezeshaji wa-
nawake kupitia vikundi.

“Ukweli ni kuwa tatizo la 
kushindwa kuendelea kwa bi-
ashara changa si kukosekana 
kwa mitaji. Mitaji ipo na taasisi 
zetu za fedha zipo tayari kufa-
dhili, lakini hatari ya uchechefu 
ni kubwa kwani biashara changa 
nyingi zimekuwa zikishindwa 
kujisimamia. Niwashukuru Ben-
ki ya CRDB kwa kuliona hili na 
kuambatanisha programu ya 
IMBEJU na ushauri na mafunzo,” 
alipongeza.

Waziri Mkuu aliwataka vijana 
na wanawake kutumia vizuri 
mitaji watakayopewa kwa ku-
wekeza katika maeneo wali-
yoyaainisha kupitia mipango yao 
ya biashara, huku akiwasisitiza 
kuwa waaminifu. 

Pia alizitaka taasisi za serikali 
kutoa fursa kwa vijana waliokuja 
na ubunifu unazoweza kutatua 
changamoto za jamii, akitolea 
mfano wa vijana waliobuni mfu-
mo wa kuongoza magari baraba-
rani kupewa fursa na Wizara ya 
Ujenzi.

Waziri Mkuu aliipongeza Ben-
ki ya CRDB kwa kuja na progra-
mu hiyo na kusema inaendana 
na dira ya serikali ya kucho-
chea ubunifu kwa vijana na wa-
nawake ili kutengeneza ajira na 
kuchochea maendeleo nchini. 

Aliwahakikishia vijana kuwa 
serikali ipo pamoja nao katika 
kufanikisha ubunifu wao unaku-
wa na tija kwao na kwa jamii.

Waziri wa Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari, Nape 
Nnauye, alisema programu ya 
IMBEJU itakwenda kuchochea 
uanzishwaji wa bidhaa na hu-
duma mpya zinazoendana na 
mazingira na mahitaji halisi ya 
Watanzania. Nape aliwataka vi-
jana kutumia fursa hiyo kuja na 
ubunifu utakaoshindana ndani 
na nje ya nchi.

Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano 
na Uchukuzi Zanzibar, Dk. Khalid 
Salum Mohammed, aliwahimiza 
vijana na wanawake kutoka Zan-
zibar kuitumia fursa hiyo vizuri, 
huku akibainisha kuwa Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar imeen-
delea        kuboresha mazingira 
ya kuchochea ubunifu na ukuaji 
wa biashara changa na kuhakiki-
sha programu wezeshi kama 
IMBEJU   zinatekelezwa kwa ma-
fanikio.

Akifafanua sababu za kuan-
zishwa kwa programu ya IMBE-
JU, Makamu Mwenyekiti wa Bodi 
ya benki hiyo, Prof. Neema Mori, 
alisema programu hiyo ni sehe-
mu ya jitihada za Benki ya CRDB 
katika kuchochea maendeleo na 
kujenga ujumuishi wa kiuchumi 
kwa vijana na wanawake. 

Prof. Mori alisema IMBEJU ni 
sehemu ya programu endelevu 
ambazo zitakuwa zinatekelezwa 

kupitia kampuni tanzu ya CRDB 
Bank Foundation ambayo im-
epewa jukumu la kubuni, kuan-
zisha na       kusimamia miradi 
endelevu ya uwezeshaji katika 
jamii.

Mkurugenzi Mtendaji wa Ben-
ki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela, 
alisema programu ya IMBEJU ina 
malengo makubwa ya kuwez-
esha vijana na wanawake wengi 
kukuza biashara zao ili kujikwa-
mua kiuchumi wao na familia 
zao huku wakitoa mchango kwa 
taifa kupitia kulipakodi za bi-
ashara, pia kutoa ajira kwa Wa-
tanzania wengine.

Nsekela alisema pamoja na 
mtaji wa Sh. bilioni tano ambazo 
zimetengwa, Benki ya CRDB kwa 
kushirikiana na Tume ya TE-
HAMA na COSTECH pia itakuwa 
ikitoa mafunzo ya uendeshaji wa 
biashara. 

Alisema programu hiyo ina-
lenga biashara za wanawake na 
biashara changa za vijana katika 
sekta mbalimbali huku msisitizo 
ukiwekwa katika ubunifu wa 
teknolojia.

Akieleza namna ya kushiriki 
katika programu ya IMBEJU, 
Mkurugenzi Mkuu wa CRDB 
Bank Foundation, Tully Esther 
Mwambapa, alisema ili kupata 
mitaji wezeshi vijana na wa-
nawake watahitajika kupitia 
mafunzo na     baada ya kuhitimu 
wataunganishwa na akaunti ya 
IMBEJU kisha kupatiwa mitaji.

“Kwa upande wa biashara 
changa za vijana, maombi yata-
wasilishwa kupitia tovuti za 
Tume ya TEHAMA na COSTECH, 
kisha watapitishwa katika hatua 
mbalimbali za mafunzo. Wa-
nawake wao watapitia katika 
matawi yetu, ambako watafany-
iwa mafunzo kabla ya kupewa 
mitaji,” alifafanua.

Akizungumza kwa niaba ya 
vijana wenye biashara changa, 
Mkurugenzi Mtendaji na Mwan-
zilishi wa Kampuni ya HACK IT, 
aliishukuru Benki ya CRDB kwa 

kuja na programu ya IMBEJU, 
huku akiwahamasisha vijana 
wengine kutumia fursa hiyo vi-
zuri ili iwe na manufaa kwa vi-
jana wengi zaidi.

Semina ya CRDB Bank 
Uwekezaji Day mwaka huu 2023 
imehudhuriwa na washiriki zaidi 

ya 7,000 ambapo sehemu kubwa 
ni vijana ambao walishiriki kupi-
tia mtandao toka pande zote za 
nchi, Bara na Visiwani. Semina 
hiyo ilihusisha mijadala mbalim-
bali ya jinsi ya kuongeza uweze-
shaji kwa vijana na wanawake na 
kukuza ubunifu wa kiteknolojia.

Mradi wa Bil. 140/- kutatua kero ya uhaba wa maji Ruvuma
Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

SERIKALI imetia saini mkataba wa Sh. 
bilioni 145.7 kwa ajili ya ujenzi wa mradi 
wa maji wa miji 28 kwenye Halmashauri 
ya   Manispaa ya Songea mkoani Ruvu-
ma.

Mkataba huo ulitiwa saini juzi kati 
ya serikali na Mkandarasi, Kampuni ya 
China Civil Engineering Construction 
Corporation mkoani Ruvuma.

Naibu Waziri wa Maji, Maryprisca Ma-
hundi, akizungumza kwa niaba ya Waziri 
wa Maji, Jumaa Aweso, alisema ujenzi wa 
mradi huo unatekelezwa kwa miezi 12 
kuanzia juzi.

“Kukamilika kwa ujenzi wa mradi wa 
maji wa miji 28 kwenye Manispaa ya 
Songea kutaleta manufaa makubwa iki-
wamo SOUWASA (Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira Songea) kuongeza 
uwezo wa kuzalisha maji kutoka lita mil-

ioni 11.58 kwa siku hadi kufikia lita mil-
ioni 42.581 kwa siku,” alisema.

Aliongeza kuwa mradi huo wa maji 
unakwenda kumaliza kero ya maji kwe-
nye Manispaa ya Songea kwa kuwa upa-
tikanaji wake utakuwa wa uhakika, mra-
di huo ukitarajiwa kutoa huduma kwa 
wananchi 440,794.

Katibu Mkuu wa wizara hiyo, Nadhifa 
Kemikimba alisema mradi huo utaka-
pokamilika, utakuwa na uwezo wa kuhu-
dumia wananchi wa Songea hadi mwaka 
2045.

“Mradi huu utahusisha ujenzi wa 
bwawa lenye uwezo wa kujaza maji lita 
milioni 4.8, ujenzi wa mtambo wa ku-
chuja maji lita milioni 16 kwa siku, ujenzi 
wa matangi ya maji lita milioni tisa.

“Pia kulaza mabomba yenye urefu wa 
kilometa 10.5 yatakayosafirisha maji ku-
toka kwenye mabwawa hadi kwenye ma-
tangi,” alisema.
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NAFASI ZA AJIRA
Mchakato wa ajira wa Kampuni ya Bomba la Mafuta Gha�  la Afrika Mashariki (EACOP 
Ltd) na Wakandarasi wake kwa wafanyakazi wenye ujuzi na wasio na ujuzi upo wazi na 
bayana. Kampuni ya EACOP Ltd pamoja na makampuni ya Wakandarasi wanaohusika 
katika ujenzi wa Mradi wa EACOP hawaajiri wafanyakazi kwa njia isiyo rasmi au kwa 
kuhitaji malipo.

MCHAKATO WA AJIRA WA EACOP NI BURE
Hakuna mchakato wa ajira uliohalali wa Kampuni ya EACOP Ltd au Mkandarasi wake 
utakaohitaji malipo kwa ajili ya kuajiriwa katika nafasi zilizopo au zitakazo tangazwa 
hapo baadae.

ZIFAHAMU KANUNI HIZI ZA AJIRA ZA KAMPUNI YA EACOP LTD PAMOJA NA 
WAKANDARASI WAKE:

• Nafasi za ajira kwa wafanyakazi wenye ujuzi zinatangazwa angalau katika 
magazeti yanayosomwa sana ya kitaifa na kikanda, aidha nafasi hizo za ajira 
zinaweza kupatikana kwenye tovuti ya www.eacop.co.tz na tovuti za Wakandarasi 
wenyewe upande wa Ajira na Zabuni.

•  Matangazo ya kazi kwa wafanyakazi wasio na ujuzi hubandikwa hadharani katika 
vijiji ambavyo shughuli za ujenzi hufanyika, kipaumbele daima hutolewa kwa 
waombaji ambao ni wakazi wa muda mrefu wa jamii zilizopo karibu na eneo la 
ujenzi.

•  Wakandarasi wa Ujenzi na wawakilishi wa EACOP huwasiliana mara kwa mara 
kuhusiana na masuala ya ajira na dhamira ya kuwa na mchakato wa ajira ulio wa 
haki na uwazi.

•  Mchakato wa ajira wa Kampuni ya EACOP Ltd na Wakandarasi wake daima 
huzingatia sheria za kazi za kitaifa na Viwango vya Kimataifa vya Ajira na Kazi.

VIASHIRIA VYA MATANGAZO YA KUGUSHI
• Ajira zilizotangazwa hazipo kwenye tovuti ya EACOP au ya Mkandarasi.
• Ada/malipo huombwa

HUDUMA NA FURSA ZA UGAVI
Kampuni ya EACOP Ltd. pamoja na Makampuni ya Wakandarasi hayaombi malipo kwa 
ajili ya mipango ya huduma ya siku zĳazo, mipango ya haraka au Kupewa kiupaumbele.

Kila mara maombi ya kuonesha nia (EOI) kwa ajili ya nafasi za ugavi yanapotangazwa, 
EACOP husambaza EOI katika jamii ya wafanyabiashara  kwa ngazi ya taifa, mkoa na 
wilaya.

Endapo utaona matangazo yoyote ya kazi au tenda ya kughushi au yenye kutia mashaka 
iliyo ndani ya muda, tafadhali toa ripoti haraka kwenye o�si za EACOP au wakandarasi 
zilizo karibu nawe, kituo chochote cha polisi au mamlaka za serikali za mitaa kwa ajili ya 
ufafanuzi au ili kushughulikiwa kwa mujibu wa sheria.

ENDAPO UNAMASHAKA JUU YA UHALALI WA NAFASI ZA AJIRA, HUDUMA NA 
ZABUNI:

• Wapigie EACOP kwa simu ya bila malipo 0800 780 068
• Wasiliana na wawakilishi wa EACOP waliopo katika jamii.

KWA MAELEZO ZAIDI TAFADHALI WASILIANA NA:

EACOP Tanzania / Kwa Simu ya bila malipo: 0800 780 068 / Barua pepe: info.tz@eacop.com

TAHADHARI KWA UMMA KUHUSU MATANGAZO
YA KUGHUSHI YA AJIRA NA ZABUNI

Kinana aishauri BAKWATA iongeze 
nguvu ujenzi wa shule za ufundi

Na Mwandishi Wetu, LUSHOTO

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Tanzania Bara, Ab-
dulrahman Kinana, amelishauri Baraza 
Kuu la Waislamu Tanzania (BAKWATA) 
kufikiria kujenga shule za ufundi zitaka-
zowawezesha vijana kupata ujuzi wa ku-
jiajiri na kuwaingizia kipato.

Kinana alitoa ushauri huo mwishoni 
mwa wiki wakati wa ufunguzi wa Msikiti 
Mkuu wa BAKWATA Wilaya ya Lushoto 
mkoani Tanga, alipokuwa mgeni rasmi 
wa hafla hiyo.

Ushauri huo wa Kinana unatokana na 
maelezo aliyopewa kuhusu majengo ya-
takayojengwa kwenye eneo hilo, yanay-
ojumuisha shule ya msingi na sekondari.

“Mna mpango wa kujenga shule ya 
sekondari, shule za msingi. Kwa ushauri 
wangu jengeni shule za ufundi, shule 
za sekondari ni nyingi, shule za serikali 
ni nyingi, mkijenga shule mtataka watu 
walipie  wakati serikali inatoa elimu 
bure.

“Tunao mfano wa shule za Jumuiya ya 
Wazazi zinapata tabu kwa sababu wana-
okwenda kusoma wanatakiwa kulipa, 
lakini mwanafunzi akijua kuna shule 
ya ufundi inayofundisha uashi, ufundi 
umeme, udereva, ufundi magari, yuko 
tayari kulipa kwa sababu anajua atapa 
kazi.

“Shule ambazo tunasoma, nyingi zaidi 
ya cheti hakuna tunachopata, ni bora 
ukawa na cheti cha ufundi kuliko ku-
maliza kidato cha sita. Ukiwa fundi hata 
usipoajiriwa unaweza kujiajiri na mtu 
ukapata riziki yako ya kila siku,” alisema 
Kinana.

Aliongeza: “Shule tunazofikiria kujen-
ga iwe ya msingi au sekondari zilenge 
kufundisha vijana taaluma za mikono. 
Tukifanya hivyo, tutakuwa tumesaidia 

kutengeneza ajira, ukimaliza ufundi 
ukienda kwa mtu atakwambia twende 
ukanijengee lakini ukimaliza chuo 
ukamwambia nimesoma siasa, atak-
wambia hakuna ajira.”

Mbali na hilo, Kinana aliwasisitiza 
waumini wa dini ya Kiislamu kuongeza 
juhudi ya kusoma elimu dunia na elimu 
ya ahera.

Makamu Mwenyekiti Kinana alisema 
ana hakika waumini wengi wa dini hiyo 
wamejitahidi katika elimu ahera, lakini 
elimu dunia nayo waisome. 

“Tusome na kufaulu vizuri ili tupate 
kazi na kazi sio serikalini tU, bali hata 
kwenye taasisi za kimataifa,” alihimiza.

Pia alizungumzia tabia njema, ak-
isema inatokana na mafunzo ya dini 
na kwamba hata Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan amekuwa akisisitiza kuhusu ku-
jenga taifa lenya maadili, umoja na watu 
wenye kuheshimiana.

KAULI YA MUFTI
Awali Mufti wa Tanzania Dk. Abouba-

kar Zuberi bin Ali alitumia nafasi hiyo 
kuhamasisha Waislamu kushiriki kika-
milifu katika kuchangia ujenzi wa msiki-
ti huo huku akielezea madhara ya fitna 
katika jamii ya Waislamu.

“Kwenye Uislamu kuna fitina, watu ha-
wafikirii sana na Mungu ameitaja fitina 
mara mbili, Mwenyezi Mungu anaeleza 
ukubwa wa fitina inavyoharibu mambo.

“Akiwekwa imam baada ya siku mbili 
hafai, Waislamu tukiendelea na fitina 
hatutaendelea, hivyo ngazi ya wilaya, 
mkoa na taifa tuache fitna.

“Nimefanya utafiti na kubaini fitna 
imetuharibia, ukijenga msikiti mzuri 
wanakuja wanasema imamu wa zam-
ani hafai, tuache kuchonganisha, una-
chukua fitna yako unakwenda kuchon-
ganisha watu.

Na Shufaa Lyimo

OFISA Tarafa wa Kibamba, Wilaya ya 
Ubungo mkoani Dar es Salaam amewa-
taka wanaume kuacha tabia ya kutele-
keza wake zao pindi wanapojifungua wa-
toto wenye ulemavu, wakiwamo wenye 
mgongo wazi na vichwa vikubwa.

Beatrice Mbawala alitoa rai hiyo mwis-
honi mwa wiki alipotembelea Kituo cha 
Watoto Wenye Ulemavu (ASBAHT) kili-
choko Kimara Temboni wilayani Ubungo 
na kuzindua nyumba ya matumaini kwa 
ajili ya wazazi wasio na ndugu wanao-
toka mkoani.

“Ninaomba wanaume waache tabia 
za kutelekeza wake zao wanapojifungua 
watoto wenye ulemavu wa vichwa vikub-
wa pamoja na mgongo wazi, inapaswa 
watambue kuzaa mtoto wa aina hii ni 
mpango ya Mungu,” alisema.

Beatrice aliwataka wanawake wasi-
kate tamaa wanapozaa watoto kama 
hao na badala yake wapambane ikiwa ni 
pamoja na kuhudhuria    kliniki ili wapate 
huduma mapema   kabla tatizo halijawa 
kubwa.

Pia aliwataka wazazi wenye watoto wa 
aina hiyo wawapeleke hospitalini badala 
ya kuwaficha ndani.

Mlezi wa vijana wa chama cha wazazi 

wenye watoto waliozaliwa na ulemavu 
wa vichwa vikubwa na mgongo wazi, 
Norbert Kyando, alisema nyumba hiyo 
imekuwa ikisaidia wazazi zaidi ya 100 
ambao hawana ndugu wanaotoka mikoa 
mbalimbali.

Alisema wazazi hao ni wale ambao 
walitelekezwa na waume zao kutokana 
na kuzaa watoto wenye ulemavu.

Alisema wamefanikiwa kuanzisha 
miradi mbalimbali ikiwamo ufugaji wa 
kuku wa mayai na kilimo cha bustani 
za mboga, kikiwapa manufaa ikiwamo 
kuhudumia kituo kwa chakula.

Santos Chuwa aliyezaliwa na tatizo la 
mgongo wazi na kichwa kikubwa, alise-
ma kuwa mama yake alimsimulia namna 
baba yake alivyowatelekeza hospitalini 
alipozaliwa na matatizo hayo.

“Mama yangu alitelekezwa na baba 
aliponiona nimezaliwa na ulemavu, 
ilifika hatua akamwambia mama yangu 
anitupe. Ninamshukuru mama yangu 
alihangaika na mimi mpaka leo nime-
kua, ninafanya kazi, nina mke pamoja na 
mtoto mmoja,” alisema Chuwa.

Mratibu wa chama hicho, Suma Mwai-
popo, aliwataka wanawake wanaozaa 
watoto kama hao wasiwatupe, waend-
elee kuwalea kwa kuwa wanahitaji ma-
tunzo kama wengine.

‘Acheni kuwatelekeza  wake wanaojifungua watoto wenye ulemavu’
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JUMAMOSI na Jumapili miamba ya soka nchini, Simba na Yanga, 
kwa mara nyingine tena itashuka katika Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam, kuipeperusha bendera ya Tanzania kwenye 
mechi ngumu zinazoweza kuamua hatima yao ya kutinga hatua ya 
robo fainali ya Ligi ya Mabingwa na Kombe la Shirikisho Afrika.

Wawakilishi hao wa nchi, kila mmoja anashika nafasi ya pili kwe-
nye kundi lake, Simba ikiwa na pointi sita katika Kundi C la Ligi ya 
Mabingwa Afrika linaloongozwa na Raja Casablanca ya Morocco 
ambayo tayari imeshafuzu kutokana na kufikisha alama 12 ambazo 
zinaweza kufikiwa na ‘Wekundu wa Msimbazi’ hao pekee.

Hii ni kutokana na Horoya ya Guinea kuwa na alama nne huku 
Vipers ya Uganda ikiburuza mkia bila pointi wakati huu ambao kila 
timu imebakiza mechi mbili katika kundi hilo.

Kwa upande wa Yanga, nayo inashika nafasi ya pili na pointi saba 
kwenye Kundi lake la D katika michuano ya Kombe la Shirikisho 
Afrika, ikiwa nyuma ya US Monastir ya Tunisia ambayo ina alama 
10 zinazoweza kufikiwa ama kupitwa na wawakilishi hao wa Tan-
zania pekee.

Hiyo ni kutokana na TP Mazembe ya DR Congo kuwa na alama 
tatu wakati Real Bamako ya Mali ikiwa na pointi mbili, wakati huu 
kila timu pia katika kundi hilo ikibakiza mechi mbili kabla ya kuhit-
imisha hatua hiyo ya makundi.

Kwa mantiki hiyo, wawakilishi hao wa nchi, Simba na Yanga, 
wanachotakiwa ni kushinda tu mechi zijazo ambazo zitachezwa 
katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, ili kufuzu hatua ya robo fainali, 
vinginevyo zitajiweka katika wakati mgumu wa kusubiri matokeo 
ya mechi za mwisho.

Endapo Simba itapoteza mechi ijayo dhidi ya Horoya AC, italazi-
mika kushinda mchezo wa mwisho ugenini dhidi ya Raja Casablan-
ca na wakati huo huo ikiombea miamba hiyo ya Guinea kupoteza 
dhidi ya Vipers nyumbani jambo ambalo ni gumu.

Kadhalika, kwa upande wa Yanga, endapo watapoteza mechi 
ijayo nyumbani dhidi ya US Monastir, na wakati huo TP Mazem-
be wakishinda au kupoteza dhidi ya Real Bamako ugenini, hii ina 
maana mechi za mwisho ndizo zitakazoamua timu itakayoungana 
na US Monastir kutinga robo fainali.

Hivyo, ili kuondoa presha na kumaliza kazi hiyo mapema, Simba 
na Yanga iwe mvua ama jua, kinachotakiwa kwao ni ushindi tu Ju-
mamosi na Jumapili, jambo ambalo Tanzania kwa mara ya kwanza 
itaandika rekodi ya kuingiza timu mbili hatua ya robo fainali kwa 
pamoja katika msimu mmoja wa michuano hiyo inayoandaliwa na 
kuratibiwa na Shirikisho la Soka Afrika, CAF.

Tunaamini hakuna njia ya mkato katika kulifanikisha hilo zaidi 
ya mabenchi ya ufundi ya timu hizo kufanya marekebisho madogo 
madago katika vikosi vyao ili kuweza kupata matokeo chanya kwe-
nye mechi zao hizo.

Ingawa muda uliobaki wa siku nne hadi tano unaonekana kuwa 
mchache kwao, lakini sisi tunaona inawezekana kufanya mareke-
bisho katika vikosi vyao na kupata ushindi hasa tukizingatia kuwa 
wawakilishi wetu hao wanakwenda kucheza na timu ambazo 
tayari wanazifahamu ubora na udhaifu wao, jambo ambalo pia 
hata wapinzani wao hao wanawafahamu.

Lakini matumaini yetu makubwa yanaongezeka zaidi kwa ku-
tambua kuwa Simba na Yanga zitakuwa na faida ya mchezaji wa 12 
uwanjani, ambaye ni mashabiki tunaoamini watajitokeza kwa win-
gi kuujaza Uwanja wa Benjamin Mkapa ili kuzipa sapoti timu zao.

Hivyo, wakati huu wachezaji, mabenchi ya ufundi na viongozi 
wakiendelea na maandalizi ya ndani na nje ya uwanja kuelekea 
mechi hizo mbili, ni wakati sasa kwa kila shabiki na wadau wote 
wa soka kuanza kukata tiketi kwa wingi zaidi ili kwenda kuujaza 
uwanja siku hizo mbili na si kuujaza tu, bali kuzishangilia mwanzo 
mwisho ili kupata ushindi.

Kipigo cha Al Ahly kiwe somo kwa mashabiki wa Tanzania

Simba, Yanga na mechi 
za kuamua hatima CAF
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SIPATI picha kama Simba 
ndiyo ingefungwa mabao 
5-2 dhidi ya Mamelodi Sun-
downs juzi kwenye Uwanja 
wa Loftus Versfeld, mechi ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika na si 
Al Ahly ya Misri.

Labda utashangaa kwa nini 
sijasema Yanga. Nasema Sim-
ba kwa kutokana na historia 
iliyojiwekea huko nyuma ya 
kutinga hatua ya robo fainali 
za Ligi ya Mabingwa na mara 
moja Kombe la Shirikisho, 
wengi wanasema haichezi vi-
zuri kama ilivyokuwa wakati 
ule.

Simba inahukumiwa na 
historia, rekodi na kiwango 
chake yenyewe. Kipindi hi-
cho ikiwa kwenye kiwango 
cha hali ya juu, huku ikiwa na 
kina Meddie Kagere, Chriss 
Mugalu, Rally Bwalya, Em-
manuel Okwi, Nicolaus Gyan, 
James Kotei, Gerson Fraga, 
Thadeo Lwanga, na wengine 
wengi ambao waliifanyia 
makubwa, hivyo hadi leo hii 
mashabiki wa timu hiyo, na 
hata wachambuzi wanaitaka 
iwe kwenye hali hiyo hiyo. 
Na wengine wanadhani ipo 
kwenye kiwango hicho, ila 
kuna matatizo ya kiufundi 
ndiyo yanasababisha.

Ndiyo maana hadi leo 
wapo baadhi ya mashabiki 
na wachambuzi wa soka wa-
nadhani tatizo la timu hiyo 
ni Kocha Mkuu, Robertinhp 
Oliveira, ambaye amezipa 
mafanikio makubwa Klabu 
ya Rayon Sport ya Rwanda 
na Vipers ya Uganda ambayo 
mpaka leo wanahaha na ko-
cha, huku waliomchukua 
baada ya Robetinho wakim-
timua kutokana na kufungwa 
na Simba kwenye mechi za 
Ligi ya Mabingwa.

Simba ile iliyofanya makub-
wa, pamoja na kwamba baa-
dhi ya wachezaji wameondo-
ka, lakini ina wengine wengi 

ambao walikuwapo na bado 
wapo kwenye kikosi hicho 
kama Aishi Manula, Shomari 
Kapombe, Mohamed Hus-
sein ‘Tshabalala’, Joash On-
yango, Erasto Nyoni, nahod-
ha John Bocco na wengineo.

Ukiangalia kinachoipata 
Simba, ndiyo hicho hicho 
ambacho kinazipata timu ny-
ingi kubwa za Afrika kama Al 
Ahly, TP Mazembe,  na hata 
Mabingwa Watetezi, Wydad 
Casablanca, hawapo vizuri 
sana kama walivyokuwa 
msimu uliopita.

Hiki kinaitwa kipindi cha 
mpito, ambacho huzipata 
timu ambazo zimeshafanya 
makubwa kiasi, sasa zinaan-
za kuteremka taratibu.

Waswahili wana msemo 
wao mmoja kuwa anayek-
wenda juu kileleni ni la-
zima arejee chini. Hakuna 
anayeweza kukaa juu milele. 
Na pia kupata umaarufu si 
kazi kubwa, lakini kazi ni 
kuulinda. Wala isingeweze-
kana kwa wachezaji hawa wa 
Simba kuendelea kuwa na ki-
wango kile kile walichokuwa 
nacho misimu mitano iliyo-
pita, badala yake watakuwa 
wanateremka chini taratibu.

Sasa kuna watu walikuwa 
wanataka kuona ikicheza 
kama vile ilivyokuwa wakati 
huo. Ukiangalia wachezaji 
wengi wamechoka kwa 
sababu mbalimbali, hivyo 
kilichobaki wanacheza ‘ki-
kubwa’ kwa ajili ya kupata 
ushindi na si kufurahisha 
watu jukwaani, mashabiki au 
wachambuzi.

Hicho pia kinaikumba Al 
Ahly, nayo ina kikosi amba-
cho kinahitajika kifanyiwe 
marekebisho makubwa 
msimu ujao, kwani msimu 
huu hakijaanza vema kabisa 
michuano hii na huenda ki-
kakosa kuingia hatua ya robo 
fainali kwa mara ya kwanza 

baada ya msimu mingi kupi-
ta.

Kwenye Kundi B, Al Ahly 
ina pointi nne tu, ikiwa 
imeshinda mechi moja, sare 
moja na kupoteza mechi 
mbili dhidi ya Mamelodi Sun-
downs na Al Hilal ya Sudan.

Mamelodi ina pointi 10 na 
Al Hilal tisa, hivyo kama timu 
hizo zitapata ushindi kwenye 
mechi zinazofuata, basi Wa-
misri hao hawatavuka hatua 
hiyo.

Hali hiyo inazikuta timu ny-
ingi baada ya kufanya vizuri 
kwa muda mrefu kwa sababu 
nyingi, ikiwamo wachezaji 
wake kushuka viwango, ku-
tumika kwa muda mrefu bila 
ya kuwa na mbadala, kuri-
dhika na mafanikio na men-
gine yanayofanana na hayo.

Al Ahly, Simba na hata 
Zamalek ni wakubwa wali-
olala, inawezekana zikawa 
hazipo kwenye wakati mzuri 
msimu huu, lakini hiyo ni 
kengele kwa viongozi wa 
timu hizo kuwa wanahitaji 
usajili mkubwa na wenye tija 
msimu ujao ili zirudi kwenye 
ubora wao uliozoeleka.

Robetinho kama ataachwa 
na kupatiwa wachezaji wa 
maana msimu ujao, Simba 
inaweza kuwa ya kutisha, 
kwani nadhani hata viongozi 
wenyewe watakuwa wame-
jifunza kutokana na makosa 
ya kutoyatumia madirisha 
mawili vizuri kwa kusa-
jili wachezaji watakaoingia 
moja kwa moja kwenye kiko-
si, au kutoa changamoto kwa 
waliopo.

Mfano, hadi leo hii, hakuna 
changamoto yoyote kwa 
Kapombe na Tshabalala, na 
kama ni usajili inatakiwa 
wasajiliwa wachezaji wana-
okwenda moja kwa moja 
kuchukua nafasi hizo na wao 
kuanza kupumzisha miili 
yao.

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Adam 
Fungamwango
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HABARI KITAIFA

KABWELA                                           Na Fadhili Mohammed                                  

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, 
ameipongeza Kampuni ya Geita Gold Min-
ing Limited (GGML) kwa kuwawezesha wa-
nawake walioajiriwa ndani ya kampuni hiyo 
kujiendeleza kielimu na kuwapa promosheni 
za nafasi mbalimbali ikiwamo uongozi pindi 
wanapohitimu mafunzo au masomo yao.

Pia ametoa wito kwa kampuni nyingine ku-
toa ufadhili wa mafunzo mbalimbali kwa wa-
fanyakazi wanawake ili kuongeza tija katika 
matumizi ya kidijitali kama ilivyofanya GGML.

Majaliwa alitoa pongezi hizo juzi jijini Dar 
es Salaam wakati wa Mahafali ya Nane ya 
Programu ya Mwanamke Kiongozi (FFT) 
iliyoratibiwa na Chama cha Waajiri Tanzania 
(ATE) ambapo jumla ya wahitimu 65 wali-
tunukiwa vyeti wakiwamo wahitimu wanne 
kutoka GGML. Mmoja wa wahitimu hao, Tatu 
Tibashengwa ambaye alikuwa Msimamizi wa 
Udhibiti wa Ndani, amepandishwa cheo na 
kuwa Meneja Utawala Bora. Wengine walio-
hitimu kutoka GGML ni Changwa Mjella, Hel-
len Mallya na Flora Muhochi.

Akizungumzia hatua hiyo, Majaliwa alisema: 
“Nimefurahi kusikia wanawake kadhaa wali-
ohitimu katika programu hii wamefanikiwa 
kupata nafasi za juu za uongozi kama dada 
yetu wa GGML (Tatu Tibashengwa), hayo ndio 
mafanikio tunayoyataka.”

Alitoa wito kwa wanawake kujitokeza kwa 
wingi kushiriki katika programu hiyo kwa 
kuwa imeendelea kuwa na matokeo chanya 
kwa washiriki na kuleta mabadiliko makubwa 
kwenye utendaji wao wa kazi na kugusa mai-
sha yao binafsi.

Pia aliwataka wanawake wote na Watanza-
nia kwa ujumla kuendelea kuchangamkia fur-
sa mbalimbali zinazotokana na matumizi ya 
teknolojia katika kujenga uchumi wa kidijitali.

Mtendaji Mkuu wa ATE, Suzanne Doran 
alisema kuwa tangu waanze programu hiyo 
kwa kushirikiana na ESAMI, wameshatoa 
mafunzo kwa wanawake 274 kutoka kampuni 
79 wakiwamo wabunge na wawakilishi 150.

Awali akizungumza kwa niaba ya Mkuru-
genzi Mtendaji wa Kampuni ya GGML, Terry 
Strong, Kaimu Meneja Rasilimali Watu, Domi-
nic Marandu, alisema tangu mafunzo hayo 
yalipoanzishwa mwaka 2016, GGML imepele-
ka jumla ya wafanyakazi wa kike 17 katika pro-
gramu ya kuwapatia mafunzo hayo ya FFT.

Alisema baadhi ya wahitimu wameteuliwa 
kwenye nafasi mbalimbali za uongozi ndani 
na nje ya kampuni hiyo, akiwamo Mjumbe wa 
Bodi ya STAMICO, Janeth Luponelo.

“Hivi sasa tupo katika mchakato wa ku-
pendekeza majina ya wafanyakazi wengine 
wanne wa kike katika programu inayofuatia,” 
alisema.  Aliongeza kuwa GGML itaendelea 
kuongeza ujumuishwaji, usawa na kukubali-
ana na tofauti mbalimbali zilizopo kwenye 
makundi ya kijamii.

Akizungumzia promosheni aliyoipata ku-
toka GGML, mbali na kueleza kuipokea kwa 
furaha, Tatu aliishukuru kampuni hiyo kwa 
kutambua utendaji wake uliotukuka, ufanisi, 
ujasiri na kudumisha dhana ya usawa wa ki-
jinsia mahala pa kazi.

“Ni sehemu ambayo wanawake wengine 
watavutiwa kufanya kazi na hata wenzangu 
walioajiriwa ndani ya kampuni, watapata ha-
masa ya kwamba inawezekana,” alisema.

Aliahidi kuitumia nafasi hiyo kuwawakilisha 
wanawake vizuri, pia kuwapa miongozo wa-
nawake wanaotaka kuwa viongozi kama yeye.

Meneja wa Tawi  la Aru-
sha Mjini wa Benki ya 
Azania, Bhoke Makore 
(wa pili kulia), akim-
kabidhi zawadi Mkuu 
wa Mkoa wa Arusha, 
John Mongela (wa tatu 
kushoto), alipotem-
belea banda la benki 
hiyo katika Kongamano 
la Wanawake na Vi-
jana Wafanyabiashara 
Afrika lilioandaliwa na 
Mtandao wa Uwezeshaji 
Wanawake Tanzania 
(TAWEN) jijini humo 
wiki hii. Benki ya Azania 
ilidhamini mkutano 
huo. Wa pili kushoto ni 
Mkurugenzi Mtendaji 
wa TAWEN, Florence 
Masunga. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

TGNP yataka mchakato wa Katiba uanzie kwenye rasimu
Na Restuta James

MWENYEKITI wa Bodi ya 
Wakurugenzi wa Mtandao 
wa Jinsia Tanzania (TGNP), 
Gema Akilimali, amesema 
kuwa wanaharakati wanat-
egemea mchakato wa Kat-
iba mpya utaanzia kwenye 
Rasimu ya Pili ya Tume ya 
Katiba iliyoongozwa na Jaji 
mstaafu Joseph Warioba.

Akilimali alitoa maoni hayo 
mwishoni mwa wiki jijini Dar 
es Salaam alipozungumza na 
Nipashe kuhusu azma ya Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan, ku-
fufua mchakato wa Katiba.

Akiwa mkoani Kilimanjaro 
Machi 8, mwaka huu, kwe-
nye maadhimisho ya Siku 
ya Kimataifa ya Wanawake 
iliyoandaliwa na Baraza la 
Wanawake wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(BAWACHA), Rais Samia, alia-
hidi kwamba hivi karibuni 
atatangaza timu ya kushu-
ghulikia mchakato wa Katiba.

Akilimali alisema Tume 
ya Jaji Warioba, iliandika 
rasimu nzuri ambayo ilito-
kana na maoni ya wananchi 
na kwamba kufufuliwa kwa 
mchakato huo kuanzie kwe-

nye rasimu hiyo.
“Tume ya Warioba ilipita 

kwa wananchi, ikaandika 
rasimu ya Katiba ambayo 
ilikuwa nzuri na sisi katika 
mitandao yetu tumeshase-
ma kwamba haina hata kazi 
(timu ya kuandaa katiba); na 
watendaji wa serikali wapo 
ambao wanaweza kuende-
leza tu ule mchakato,” ali-
bainisha.

Alisema hakuna sababu 
kwa serikali kutumia fedha 
nyingine kuanza mchakato 
huo, ambao alidai umesha-
gharimu fedha nyingi za 
umma na kutimiza kazi iliyo-
takiwa.

“Rasimu ile ni maoni ya 
wananchi, watendaji wa seri-
kali wanachoweza kufanya 
ni kuangalia tu vipengele vi-
dogo vidogo na kurekebisha 
lugha na kisha kuchapisha 
rasimu itakayopigiwa kura,” 
alisema Akilimali.

Aliongeza kuwa: “Ile ndiyo 
ya wananchi, fedha ilitumika 
kubwa kwa hiyo hatuoni 
sababu ya kuanza na kitu 
kipya, hatuoni sababu ya ku-
tumia rasilimali ya taifa kwa 
kazi ambayo ilishakamilika.”

Naye bingwa wa Hisabati, 
Profesa Veridiana Masanja, 

alisema mchakato wa Katiba 
ulikwamishwa na wanasiasa 
na kutahadharisha kwamba 
mazungumzo na maridhiano 
ndiyo yatakayofanikisha upa-
tikanaji wake.

Alitahadharisha kwamba 
ikiwa mchakato huo utaanza 
upya, serikali inapaswa kuan-
galia gharama ambazo zime-
kwishatumika, kilichopati-
kana na kinachotafutwa.

Mchakato  wa kuandika 
Katiba mpya ulianza  rasmi 
mwaka 2011 kwa kutungwa 
kwa Sheria ya Mabadiliko ya 
Katiba Na. 83/2011  ambayo 
iliunda Tume ya Mabadiliko 
ya Katiba iliyoongozwa na Jaji 
Warioba.

Tume ya Jaji Warioba, ilira-
tibu mchakato wa kukusanya 
maoni ya wananchi na kuan-
daa rasimu ya kwanza ya Kat-
iba ambayo kupitia uhariri 
wa Mabaraza ya Katiba ika-
patikana Rasimu ya Pili ya 
Katiba. Mwaka 2013 ilitung-
wa  Sheria nyingine ya Kura 
ya Maoni Na. 11/2013 ambayo 
iliunda Bunge Maalum la Kat-
iba ambalo lilipokea rasimu 
ya pili ya Katiba.

Hata hivyo, mchakato ulik-
wamia kwenye Bunge hilo 
baada ya wajumbe kuvutana 

kiasi cha wanasiasa wa upin-
zani kususia wajibu huo.

Aidha, wajumbe wa Bunge 
ambalo waliendelea na 
mchakato huo waliandika 
Katiba inayopendekezwa 
ambayo makundi mengi wal-
iipinga kutokana na kwamba 
ilibadilisha maoni ya wa-
nanchi yaliyokuwa yame-
wasilishwa kupitia Rasimu ya 
Pili ya Tume ya Jaji Warioba.

Mchakato huo ulikwama 
rasmi mwaka 2014 baada ya 
wanasiasa wa upinzani chini 
ya mwavuli wa Umoja wa 
Katiba ya Wananchi (UKAWA) 
na wale wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), kushindwa 
kufikia maridhiano huku wa-
naharakati na wadau mbal-
imbali wakitaka Rasimu ya 
Warioba ndio ipendekezwe 
kuwa katiba.

Baadhi ya mambo yali-
yokwamisha mchakato huo 
ni  kukosekana muafaka 
kwenye masuala ya  Muun-
gano, Tume Huru ya Uch-
aguzi, Mamlaka makubwa 
ya Rais, madaraka ya umma, 
haki za binadamu na utawala 
bora, mgombea binafsi na 
mgawanyo wa madaraka ya 
mihimili (Serikali,  Bunge na 
Mahakama).

Majaliwa aipongeza 
GGML kwa kuwainua 
wanawake
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Na Dege Masoli, KILINDI

WAKULIMA wanaozalisha maembe 
ya kisasa katika Kata ya Kwedihuti, Kijiji 
cha Mvungwe, Wilaya ya Kilindi, mkoani 
Tanga, wamesema wanapata hasara ya 
zaidi ya Sh. bilioni mbili kila mwaka ku-
tokana na kushindwa kufikisha mazao 
yao sokoni.

Wamesema ubovu wa barabara ndiyo 
kikwazo kikuu cha wao kushindwa kusa-
firisha bidhaa zao kwenda sokoni.

Akizungumzia hali hiyo, mmoja wa 
wakulima hao Hassan Omar, alisema 
hasara anayopata kutokana na sababu 
hizo ni kupoteza Sh. milioni 20 kuto-
kana na mazao yake kuozea shambani, 
kwa kukosa wanunuzi wanaodai malori 
yao ya mizigo hayawezi kupita kwenye 
barabara ya Kwedihuti/Mvungwe hadi 
Songe.

Zuhura Kalabaka, alisema licha ya 
kuwapo kwa barabara lakini anashanga-
zwa na hatua ya Wakala wa Barabara za 
Mijini na Vijijini (TARURA), kutowajibika 
kuifanyia matengenezo.

Bakari Mussa, alisema hawanufaiki 
na chochote kwenye mradi huo zaidi 
ya kuendelea na umasikini, kwa kuwa 
mazao yao hayana bei.

Alipoulizwa Mwenyekiti wa Ushirika 
huo, Mohamed Magenda kuhusu madai 
hayo, alisema bei ya shillingi mia moja 
kwa embe wanayouza ni hasara kubwa 
ikilinganishwa gharama za uendeshaji.

Mradi huo unaoendeshwa na Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kilindi, kwa ufa-
dhili wa Shirika la World Vision Tanza-
nia, kupitia Mradi wa AP Mgera, ambao 
hivi sasa uko katika hali mbaya kutokana 
na kukosa huduma muhimu kama maji 
kwa ajili ya umwagiliaji, barabara na 
viuatilifu. Meneja wa Worldvision-AP 
Mgera, Modest Kessy, alisema awali wa-
likuwa wafadhili wa mradi huo, baada 
ya kumaliza muda wa mradi walikabidhi 
majukumu kwa halmashauri kama wasi-
mamizi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Kilindi, Gracian Makota, 
alipoulizwa kuhusiana na malalamiko 
hayo alisema: “Mradi huo siyo wa faida 
kwa halmashauri, ni kwa ajili ya ku-
waongezea uchumi wananchi na uende-
shaji wake upo mikononi mwa uongozi 
wao”. Alisema: “Lakini suala la soko wa-
natakiwa walisake lilipo, lakini kuhusu 
barabara tutawasiliana na TARURA ili 
washughulikie tatizo hilo na kuwafun-
gulia njia wananchi hao kufikia malengo 
yao ya kiuchumi”.

Meneja wa TARURA wa Wilaya ya 
Kilindi, Martin Mwashambwa, alipouli-
zwa kuhusu malalamiko hayo aliahidi 
kufuatilia na kuona namna ya kuiondoa 
kero hiyo kwa wakati ili wakulima hao 
na wengine wapate huduma inayosta-
hili.

Na Allan Isack, LONGIDO

NAIBU Waziri wa Ma-
dini, Dk. Stephen Kiruswa, 
amesikitishwa na vitendo vya 
baadhi ya viongozi wa Wilaya 
ya Longido mkoani Arusha, 
kudaiwa kuwatisha wananchi 
wanapoulizia juu ya hatima 
ya utekelezaji wa mradi wa 
maji wa Olmolok.

Amesema jambo hilo hali-
kubaliki na wanaotakiwa ku-
toa majibu hawapaswi kuwa-
dhihaki wananchi.

Dk. Kiruswa ambaye ni 
Mbunge wa Longido, alisema 
amepokea taarifa kutoka 
kwa wananchi wake kwam-
ba wanatishiwa na viongozi 

wanapowahoji kuhusu kuka-
milika kwa mradi huo, wakit-
ishiwa kukamatwa na kufun-
guliwa mashtaka.

Alieleza hayo mwishoni 
mwa wiki alipotembelea Kata 
ya Olmolok na kukagua mradi 
huo ambao ulipaswa kukami-
lika Juni mwaka jana, baada 
ya serikali kutoa Sh. milioni 
903 za ujenzi.

“Kutokana na haya yanay-
oendelea, nawapa RUWASA 
(Wakala wa Maji Vijijini), wiki 
tatu maji yatoke na wananchi 
wafanye shughuli nyingine 
za maendeleo siyo kusaka 
maji umbali mrefu, wakati 
mradi wao ulishatengewa 
fedha,”alisema.

Alisema kutokana na madai 
hayo ya vitisho, alimwagiza 
Mkuu wa Wilaya ya Longido 
kuchunguza, kisha kuwashu-
ghulikia kwa kuwapeleka 
kwenye vyombo vya sheria 
wanaowatishia wananchi 
hao.

Alisema serikali ilitenga Sh. 
milioni 903 kwa ajili ya mradi 
wa maji katika kata hiyo na 
kata nyingine za jirani lakini 
hadi sasa mkandarasi amelip-
wa Sh.milioni 300.

Alisema hafahamu fedha 
zilizobaki zinafanyia shughuli 
gani, kwa kuwa hadi sasa mra-
di umechelewa na haujakami-
lika kwamba ulipaswa kuka-
milika tangu mwaka jana.

Akijibu malalamiko hayo, 
Meneja wa RUWASA wa 
Wilaya ya Longido, Petro 
Nyerere, alisema kuchelewa 
kukamilika kwa mradi ku-
metokana na matatizo mengi 
aliyopata mkandarasi iki-
wamo usafiri wa kusafirisha 
vifaa kutoka makao makuu 
ya wilaya na kuchelewa kwa 
fedha kumfikia mkandarasi 
kwa wakati.

Kwa mujibu wa Nyerere, 
baada ya Mbunge wa Jimbo 
kukubali kutoa usafiri wake 
kusafirisha vifaa vya ujenzi 
na kusimamia malipo ya 
mkandarasi, kazi hiyo huen-
da ikakamilikaa ndani ya wiki 
tatu alizozitoa.

Naibu Waziri achukizwa viongozi wa wilaya kuwatishia wananchi

Ubovu 
barabara 
wasababisha 
hasara ya 
bil.2/- kwa 
wakulima

Vijiji kando ya Mlima Kilimanjaro kupanda miti 150,000
Na Mary Mosha, ROMBO

V
IJIJI 20 kati ya 94 
v inavyoizunguka 
Hifadhi ya Taifa ya 
Mlima Kilimanjaro 

vinatarajia kupanda miti 
150,000 katika maeneo yao 
wakati wa msimu wa mvua 
za masika ili kuisaidia hifadhi 
hiyo kukabiliana na tatizo la 
uharibifu wa mazingira.

Akizungumzia mpango 
huo wa pamoja, Kaimu Kam-
ishna Msaidizi wa Uhifadhi 
wa KINAPA, Imani Kikoti, 
alisema mpango huo un-
alenga kupunguza shughuli 
za binadamu hasa uvunaji 
wa kuni, urinaji wa asali na 
kilimo, ambavyo vimekuwa 

sehemu ya visababishi vya 
moto katika hifadhi hiyo.

Alisema ili kulinda ikolojia 
na bioanuai ya hifadhi hiyo 
KINAPA imeandaa kitalu 
chenye miche 300 ya miti, 
ambayo wananchi wa vijiji 
hivyo watawasilisha ombi na 
aina ya miti wanayoitaka kwa 
ajili ya kupandwa kuzunguka 
hifadhi hiyo.

“Kati ya wilaya zinazoizun-
guka KINAPA, Wilaya ya Hai, 
ndiyo yenye vijiji vingi vy-
enye shughuli za binadamu 
hatarishi ambazo zimekuwa 
zikisababisha moto mara 
kwa mara. Sasa kuelekea 
maadhimisho ya miaka 50 ya 
kuanzishwa kwa Hifadhi ya 
Taifa ya Kilimanjaro, iliyoan-

zishwa kwa Sheria ya Bunge, 
Machi 16 mwaka 1974, tuna-
taka kuja na   mpango mahu-
susi wa kulinda ikolojia na bi-
oanuai kwa kushirikisha vijiji 
jirani,   alisema na kuongeza:

“Tunatoa rai kwa jamii 
kuwa makini na usimamizi wa 
moto wanayoianzisha wakati 
wa uandaaji wa mashamba 
ya kilimo hivi sasa, kwa kuwa 
unaharibu mazingira kwa 
kiasi kikubwa.” Alisema.

Alisema endapo matukio 
ya moto yasipodhibitiwa ya-
taendelea kumaliza uoto wa 
alisi uliobakia na madhara 
ya mabadiliko ya tabianchi 
yanaweza kuongezeka, iki-
wamo kusababisha kukauka 
kwa vyanzo vya maji, ongeze-

ko la joto na madhara ya 
ikolojia.

Mkuu wa Mkoa wa Kili-
manjaro, Nurdin Babu, aki-
toa maelekezo kwa kuagiza 
taasisi zote zilizoko mkoani 
humo kuhakikisha zinapan-
da miti, hasa katika shule za 
msingi na sekondari, ofisi ya 
kjiji, kata,    tarafa,   wilaya na 
mkoa.

Aidha, baadhi ya wadau wa 
utalii wanaoshiriki mpango 
huo wa upandaji wa miti, 
akiwamo Ofisa Masoko wa 
Kampuni ya Uendeshaji wa 
Utalii ya ZARA Tours, Nancy 
Ngotea, alisema  suala la 
upandaji miti kwao ni lazima, 
siyo hiari  katika kuhakikisha 
wararudisha uoto wa asili.

Balozi wa Uholanzi nchini, Wiebe De Boer (katikati waliokaa), akiwa pamoja na wadau kutoka serikali na taasisi mbalim-
bali wakati wa uzinduzi wa programu iliyolenga kuinua na kukuza kilimo cha mboga katika mikoa ya Kaskazini uliofanyi-
ka mkoani Arusha mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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H/shauri yatoa mbegu za mtama
kukabili mabadiliko tabianchi
Na Shaban Njia, KAHAMA

H
ALMASHAURI ya Manis-
paa ya Kahama mkoani 
Shinyanga, imetoa bure 
mbegu za mtama kilo 

1,000 katika shule za msingi na 
sekondari ili kukabiliana na ma-
badiliko ya tabianchi, pamoja 
na kuongeza     uzalishaji         wa 
mazao ya chakula na biashara 
shuleni.

Pia imetoa pembejeo za kilimo 
kwa wakulima vijana 71 wenye 
uwezo wa kulima hekari tano za 
mazao ya chakula na biashara ku-
toka katika kata hizo, ili kuongeza 
uzalishaji na kujikwamua kiuchu-
mi kupitia kilimo.

Hayo yalibainishwa jana na 
Kaimu Ofisa Kilimo ambaye pia 
ni Ofisa Ushirika wa Halmashauri 
hiyo, Adronic Kamugisha, wakati 
wa ugawaji wa pikipiki 25 kwa 
maofisa ugani wa kata zilizotole-
wa na serikali kupitia Wizara ya 
Kilimo.

Alisema tangu umeanza uta-
ratibu wa ugawaji wa pembe-
jeo mwaka wa fedha 2018/2019 
mpaka sasa wakulima vijana 172 
wameshanufaika, huku Sh. mil-
ioni 115.7 zilikitumika kugharamia 
pembejeo hizo.

Alisema wametoa mbegu za 
mtama na alizeti katika shule za 
msingi na sekondari zenye mae-
neo ya kilimo, kwamba maofisa 

ugani hao watazitumia pikipiki 
hizo kuzitembelea shule na ku-
hakikisha wanapata ushauri wa 
kulima kisasa kulingana na mae-
neo yao na namna ya kuvuna 
baada ya mazao kukomaa sham-
bani.

Kaimu Mkurugenzi ambaye ni 
Mwanasheria wa Halmashauri 
hiyo, Stephen Magalla alisema, 
serikali imeendelea kuboresha 
maslahi ya watumishi kwa ku-
wapatia vitendea kazi na pikipiki 
hizo zinatakiwa kutumika katika 
matumizi yaliyopangwa na siyo 
vinginevyo.

Alisema hivi karibuni wa-
linunua pikipiki 19 kwa kutumia 
fedha za mapato ya ndani, kati ya 

hizo, sita walizotoa kwa baadhi ya 
maofisa ugani, tano kwa watend-
aji wa kata na nane kwa maofisa 
maendeleo ya jamii.

Akizungumza kwa niaba ya 
maofisa ugani, Ofisa Ugani wa 
Kata ya Kilago, Renord Uloto 
alisema pikipiki hizo zitawasaidia 
kuwafikia wakulima.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, 
Mboni Mhita alisema, halmashau-
ri hiyo ina hekta 62,422.7 zilizotu-
mika katika kilimo cha mpunga, 
pamba, karanga, dengu, mahindi, 
alizeti na mazao mengine na seri-
kali   imekuwa  ikifanya jitihada 
kuhakikisha     kilimo kinakuwa 
kwa asilima 10 ifikapo mwaka 
2030.

Elizabeth Seleman,    
SENGEREMA 

WANAWAKE wame-
takiwa kujua majukumu 
yao katika malezi ili 
kudhibiti mmomonyoko 
wa maadili pamoja na 
kudhibiti vitendo vya 
unyanyasaji kingono, 
ambavyo vimeendelea 
kushamiri. Kauli hiyo 
imetolewa na Mkuu wa 
Wilaya ya Sengerema, 
Senyi Ngaga, wakati wa 
maadhimisho ya Siku 
ya Wanawake Duniani 
na kusema kuwa wazazi 
wanajukumu la kushiriki 
katika malezi ya watoto.
Alisema katika miaka 

hii mmomonyoko wa 
maadili umekuwa ukit-
ishia mustakabari wa 
malezi kwa watoto, 
hali inayosababishwa 
na idadi kubwa ya wa-
zazi kujikita zaidi katika 
shughuli za kiuchumi na 
kusahau wajibu wao. 
Aidha, aliongeza kuwa 

siku hizi wazazi wame-
jisahau na hawatimizi  
majukumu yao kama 
mama, hawafuatilii 
mienendo ya maisha 
ya watoto wao. Ofisa 
Utumishi Wilaya ya 
Sengerema, Christina 
Bunini, alisema jukumu 
la kulea mtoto ni la wa-
zazi na siyo kuwapeleka 
watoto shuleni wakiwa 
wadogo na hawa-
jajitambua hali inay-
owafanya watoto hao 
kwenda kuishi shuleni 
na kukosa malezi ya 
wazazi wao.
Alisema wanawake 

walio wengi wa-
nashindwa kusimamia 
majukumu yao, kwamba 
unakuta mtoto ana-
fanya mambo mabaya 
ambayo hayafai katika 
jamii, akiulizwa anase-
ma aliona kwenye simu.
Hivyo, aliwataka wa-

zazi kuacha kuwapa 
simu watoto kwani zi-
naharibu maadili yao.
Mkuu wa Idara ya 

Maendeleo ya Jamii 
Sengerema, Yusia 
Mwambembe, alisema 
wataendelea kutoa 
elimu juu ya matumizi 
sahihi ya mtandao 
kwa kinamama ili 
wakawafundishe watoto 
na kuwaelimisha.
Lightness Urassa am-

baye ni mwalimu alise-
ma anawajibu wa kutoa 
elimu juu ya madhara 
ya kutumia mitandao 
kwa watoto ambao 
bado hawajajitambua ili 
kuwaokoa katika wimbi 
la mmomonyoko wa 
maadili.

DC 
awakumbusha 
wanawake
wajibu wao 
katika malezi

Na Marco Maduhu,             
SHINYANGA

WACHIMBAJI wadogo wa 
madini ya dhahabu mgodi wa 
Mwakitolyo namba 5 uliopo wilay-
ani Shinyanga, wamelipa kodi ya 
Sh.milioni 173.7 zilizotokana na 
mapato ya mgodini.

Walieleza hayo juzi kwenye 
mkutano wa hadhara uliokuwa 
na dhumuni la kutoa taarifa ya 
mapato na matumizi ya uzalishaji 
wa madini ya dhahabu, pamoja 
na kutangaza mikakati ambayo 
wamejiwekea, kusaidia shughuli 

za kijamii, kupitia umoja wao wa 
vitalu vya uchenjuaji wa madini.

Meneja wa Vitalu katika mgodi 
huo, Leonard Waziri, akisoma 
taarifa ya uzalishaji madini kwa 
mwaka 2022 alisema kwa kip-
indi hicho wamezalisha dhahabu 
gramu 18,507.8 yenye thamani 
ya Sh.bilioni 2.3. Alisema kupitia 
uzalishaji huo wameweza kulipa 
mapato ya serikalini Sh. milioni 
165, na Halmashauri ya Wilaya ya 
Shinyanga Sh. milioni 7.7, huku wa-
kichangia pia shughuli za kijamii 
kwa kujenga kituo cha polisi, ma-
darasa kwa shule za msingi na se-

kondari, pamoja na Ofisi ya Mwe-
nyekiti wa Kijiji na Soko la Madini.

Mhasibu wa umoja wa mgodi 
huo, Janeth Ngangula, akisoma 
taarifa ya fedha alisema kulingana 
na matumizi waliyoyafanya mpa-
ka sasa wamebakiwa na Sh.milioni 
213, kwamba kwa mwaka huu 
wamepanga kununua gari la kube-
bea wagonjwa, ikiwa ni sehemu ya 
kusaidia jamii.

Mwenyekiti wa wachimbaji wa-
dogo katika mgodi huo, Mathew 
Tune, alisema lengo la kuitisha 
mkutano huo ni kutekeleza sera 
ya ukweli na uwazi na kuondoa 

migogoro isiyo na tija ya madai ya 
fedha kuliwa.

Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya 
Shinyanga Vijijini, Edward Nge-
lela, alisema kusoma mapato na 
matumizi, ni wajibu wa kila sekta 
katika jamii ikiwa ni sehemu ya 
kuweka uwazi katika utendaji kazi 
wao.

Aidha alitoa wito kwa viongozi 
wote wilayani humo kuanza ngazi 
ya vitongoji kujenga utaratibu wa 
kusomea wananchi wao mapato 
na matumizi ikiwa ni pamoja na 
kubainisha shughuli zilizofanyika 
ili kuweka uwazi kwa jamii.

Wanafunzi wa Shule ya Sekondari Mwingilo wilayani Geita, wakifurahia zawadi za taulo za kike walizokabidhiwa na wanawake wafan-
yakazi wa Mgodi wa Barrick Bulyanhulu kama sehemu ya kuadhimisha Siku ya Wanawake Duniani mwishoni mwa wiki.               PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

Wachimbaji wadogo wa madini walipa kodi mil.173.7/- 



isikupite

Wachezaji wa5 wanaotumia 
miguu yote kwa ubora sawa

BAO alilofunga Kylian Mbappe 
wakati wakishinda 2-1 dhidi 
ya Brest juzi, lilikuwa la 3,000 
kwa PSG kwenye Ligi Kuu ya 
Ufaransa, lakini kubwa zaidi 
ni Lionel Messi kuweka rekodi 
yake binafsi, kwani alitoa pasi 
yake ya mwisho (‘assists’) ya 300 
kwa klabu katika maisha yake 
ya soka, jambo ambalo hakuna 
mchezaji mwingine yeyote ali-
yeweza kuifikia.

nipashe  jumatatu machi 13, 2023
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LONDON, England 

K
ATIKA mpira wa 
miguu mchezaji ku-
tumia miguu yote 
kwa ustadi na usahihi 

ni nadra sana. Ni ubora un-
aoweza kumpa mchezaji faida 
kubwa dhidi ya wapinzani 
wake.

Mchezaji mwenye uwezo 
wa kutumia miguu yote miwili 
anaweza kubadili mwelekeo 
wa kucheza chenga kwa ura-
hisi, kupiga mashuti kutoka 
pembeni na nafasi tofauti na 
kupasisha mpira kwa usahihi 
na kasi akitumia mguu wow-
ote.

Ustadi huu unaweza ku-
leta mkanganyiko kwa ma-
beki ambao huenda wasijue 
mchezaji atapita njia gani au 
atatumia mguu gani. Mchezaji 
wa miguu miwili pia anaweza 
kuwa fiti zaidi na kubadilika 
kwa nafasi tofauti uwanjani.

Kwa mfano, winga ambaye 
yuko na furaha kutumia miguu 
yote miwili anaweza kuwa na 
ufanisi sawa katika pande zote 
za uwanja, hivyo kufanya iwe 

vigumu kwa mabeki kuziweka 
alama. Kwa ujumla, uchezaji 
wa miguu miwili ni ustadi un-
aothaminiwa sana katika soka 
ambao unaweza kumfanya 
mchezaji kuwa bora zaidi na 
wa thamani kwa timu yake.

Hapa tunawaangalia 
wachezaji watano bora wenye 
uwezo wa kutumia miguu yote 
miwili dimbani, haya sasa...

#5 Son Heung-Min (Tot-
tenham Hotspur)

Son Heung-Min ni mmoja 
wa washambuliaji bora wa 
kizazi chake. Mchezaji huyo 
wa kimataifa wa Korea Kusini, 
amekuwa mtu muhimu pale 
Tottenham Hotspur tangu 
ajiunge na klabu hiyo mwaka 
2015. Alishinda kwa pamoja 
Kiatu cha Dhahabu cha ufun-
gaji bora wa Ligi Kuu England 
na Mohamed Salah.

Ni mchezaji mahiri na 
hodari ambaye anasifika kwa 
ustadi wake wa kucheza chen-
ga na uwezo wa kupata bao 
kutoka kwa masafa marefu. 
Ana wepesi sawa kwa miguu 
yake yote miwili.

Mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 30 msimu 
huu hajawa kwenye kiwango 
chake bora, amefunga mabao 
tisa na kutoa asisti tatu katika 
mechi 33 alizocheza kwenye 
mashindano yote akiwa na 
Tottenham kufikia sasa msimu 
huu.

#4 Sergej Milinković-Savić 
(Lazio)

Kiungo wa kati wa Lazio, 
Sergej Milinković-Savić anaju-
likana kwa sifa zake za kuvu-
tia za kimwili na uwezo wa 
kiufundi. Ni kiungo mrefu na 
mwenye nguvu ambaye yuko 
vizuri kucheza kama kiungo 
mkabaji na kiungo mshambu-
liaji.

Zaidi ya hayo, ana uwezo wa 
kutumia miguu yote miwili, 
ambayo ina maana kwamba 
anaweza kutumia miguu yote 
kwa usawa, na kumfanya asit-
abirike kwa wapinzani wake.

Amefunga mabao sita na 
kutoa pasi nane za mabao ka-
tika mechi 31 alizocheza kwe-
nye michuano yote akiwa na 
Lazio hadi sasa msimu huu.

#3 Neymar Jr (Paris Saint-
Germain)

Neymar Jr. alikuwa katika ki-
wango kizuri mwanzoni mwa 
msimu. Mchezaji huyo wa Bra-
zil anachukuliwa kuwa mmoja 
wa wachezaji mahiri wa kizazi 
chake. Uwezo na ubunifu ni 
vitu muhimu sana kwake.

Ustadi wa Neymar wa kupi-
ga chenga unazingatiwa sana, 
na ana uwezo wa kuwashinda 
mabeki kwa urahisi. Sifa ny-
ingine muhimu ya Neymar ni 
kuwa na uwezo wa kutumia 
miguu yote miwili. Uwezo 
huu unamfanya kuwa mgumu 
kutabiri na kumkaba, kwani 
anaweza kubadilisha mwele-
keo haraka au kupiga shuti 
kwa mguu wowote.

Katika mechi 29 za michua-
no yote aliyoichezea Paris 
Saint-Germain hadi sasa, ame-
funga mabao 18 na kutoa asisti 
17.

#2 Kevin De Bruyne (Man-
chester City)

Kevin De Bruyne anasifika 
kwa umahiri wake wa ufundi 

de bruyne

na anatajwa sana kuwa kiungo msham-
buliaji bora wa kizazi chake. Ana udhibiti 
bora wa mpira, ustadi wake wa kupiga 
pasi na ni mahiri katika kutengeneza na-
fasi za kufunga mabao kwa wachezaji 
wenzake.

De Bruyne ni mchezaji wa miguu yote 
miwili. Anaweza kupiga pasi, kupiga shuti 
na hata kupiga chenga kwa miguu yote 
miwili na hii inafanya kuwa vigumu kwa 
mabeki kutarajia hatua yake inayofuata. 
Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ubelgiji 
ana uwezo wa kupiga shuti akiwa katika 
nafasi mbalimbali.

Ingawa anapendelea kutumia zaidi 
mguu wake wa kulia, De Bruyne ame-
funga mara nyingi kwa kutumia mguu 
wake wa kushoto. Katika mechi 32 katika 
michuano yote aliyoichezea Manchester 
City kufikia sasa msimu huu, mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 31, amefun-
ga mabao matano na kutoa asisti 18.

#1 Ousmane Dembele (Barcelona)
Winga wa Barcelona, Ousmane Dem-

bele, anasifika kwa uwezo wake wa kipe-
kee wa kiufundi kwenye mpira. Ni fowadi 
hodari ambaye anaweza kucheza kama 
winga ama mshambuliaji. Ubora wa ku-
vutia zaidi wa Dembele ni uwezo wake 
wa kupiga chenga kwa miguu yote miwili, 
jambo linalomwezesha kuwapita mabeki 
kwa urahisi.

Pia ni mpigaji sahihi wa mpira na 
anaweza kutoa krosi kwa usahihi kwa ku-
tumia miguu yote miwili. Zaidi ya hayo, 
Dembele ana mbinu bora kwa miguu 
yote, inayomruhusu kufunga mabao ku-
toka pembe tofauti.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
25, amefunga mabao nane na kutoa asisti 
saba katika mechi 28 kwenye michuano 
yote hadi sasa msimu huu akiwa na Bar-
celona.
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Extra Time

“Ni maalum sana [kuvunja rekodi] 
- siku zote nimekuwa nikiifuku-
zia rekodi hiyo - nitaenda nyum-
bani na kusherehekea na familia,” 
Mshambuliaji wa Liverpool, 
Mohamed Salah, baada ya kuwa 
mfungaji bora wa wakati wote wa 
‘Wekundu’ hao kwenye Ligi Kuu 
England akiwa amefunga ma-
bao 129 na kuipiku ile ya Robbie 
Fowler, ambaye enzi zake alicheka 
na nyavu mara 128.

“Kwangu mimi ni jambo la muhimu 
sana na ambalo hatuzungumzi vya 
kutosha ni taaluma yake. Kila mara 
tunazungumza juu ya mabao yake, 
kasi yake, lakini ni mtu anayefanya 
kazi, anayekuja mazoezini mapema, 
ambaye huwa uwanjani kila wakati 
ambaye daima anataka kujifunza 
na kujaribu kwenda mbele zaidi. 
Unapowatazama mabosi wawili 
waliomtangulia, [Cristiano] Ronaldo 
na [Lionel] Messi, ni kitu kimoja. 
Ndiyo maana nilimwita mrithi kwa 
sababu ndiye anayenifuata na hilo 
liko wazi,” Nyota wa zamani wa 
Ufaransa, Thierry Henry, akimtaja 
Kylian Mbappe kama mrithi wa 
Messi na Ronaldo katika soka la 
dunia.

“Ikiwa PSG wanataka kutwaa taji la 
Ligi ya Mabingwa, kuna makocha 
wawili ambao wanapaswa ku-
wafuata. Mmoja ni Diego Simeone, 
kwa sababu nadhani ukimpatia 
zana za kazi kwa ulinzi watakuwa 
wazuri sana, vipaji walivyonavyo 
unaweza karibu kusema ‘unajua 
nini, nenda kafanye unachohitaji 
kufanya. Na mwingine ni Jose 
Mourinho, kwa sababu ataijenga 
timu kwa misimu miwili na ataweka 
moja ya timu kubwa kuwahi ku-
tokea. Atawafanya kuwa wagumu 
sana kushinda na yeye ni mshindi,” 
Mchambuzi wa soka wa England, 
Danny Mills.

Nukuu

LONDON, England

M
CHEZO wa soka ni kuhusu mataji na tuzo. Katika ngazi ya ki-
mataifa na klabu, timu ziko kwenye vita ya mara kwa mara ya 
kuwania ukuu ambao huamuliwa kwa heshima wanazoshinda. 
Ingawa mpira wa miguu ni mchezo wa timu, tuzo za mtu bi-

nafsi bado ni muhimu. Tuzo kama vile Ballon d’Or na Mchezaji Bora wa 
Mwaka wa Fifa bado ndizo za kifahari kuliko zote.

Kumbuka: Tuzo zinazozingatiwa katika orodha hii zile za juu za Ulaya 
na Fifa, ambazo ni pamoja na Ballon d’Or, Mchezaji Bora wa Mwaka wa 
Fifa, Kiatu cha Dhahabu cha Ulaya/Kiatu cha Dhahabu Mfungaji Bora 
kwenye Ligi na Tuzo ya Fifa Puskas.

Hapa tunawaangalia wanasoka 10 wenye tuzo nyingi zaidi binafsi katika 
soka duniani, twende sasa...

#10 Ronaldinho (Brazil) - 3
Nyota wa zamani wa Barcelona na gwiji wa Brazil yupo nafasi ya 10. 

Ronaldinho anajulikana kwa kucheza chenga na kudhibiti vema mpira. 
Kwa haiba yake na tabia yake ya utulivu, alishinda mioyo ya wafuasi wen-
gi, na wanasoka wenzake. Kiungo huyu mshambuliaji, pia alicheza kama 
mshambuliaji au winga.

Katika ubora wake, hakukuwa na wachezaji wengi ambao wangeweza 
kuendana na kiwango chake. Mara nyingi angeamua mechi peke yake. 
Katika maisha yake yote ya soka, Mbrazil huyo aliyependa kutabasamu, 
ameshinda tuzo tatu kuu binafsi. Ametunukiwa tuzo ya Ballon d’Or mara 
moja, amepokea tuzo ya Mchezaji Bora wa Dunia wa Fifa mara mbili.

Katika kipindi chake cha miaka mitano Barcelona kuanzia 2003 hadi 
2008, alishinda mataji mengi yakiwamo mataji mawili ya Ligi Kuu Hispa-
nia, LaLiga (2004-05 na 2005-06) na Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu wa 
2005-06. Akiwa na AC Milan, alitwaa taji lake la pekee na la Milan la Serie 
A msimu wa 2010-11.

Kwa upande wa kimataifa, alishinda Copa America akiwa na Brazil 
mwaka 1999. Mataji mengine mawili ni Kombe la Dunia la FIFA la 2002 na 
Kombe la Shirikisho la FIFA la 2005.

#9 Gerd Muller (Ujerumani) - 3
Akiwa na Ballon d’Or na tuzo mbili za Kiatu cha Dhahabu kwa ufungaji 

bora Ulaya, gwiji huyo wa Bayern Munich na Ujerumani, Gerd Muller ana-
shika nafasi ya tisa. Akiwa na mabao 721 kwa jina lake, Muller mara nyingi 
huchukuliwa kuwa mmoja wa washambuliaji bora zaidi wa wakati wote.

Mshambuliaji mahiri aliyesifika kwa umaliziaji wake, haswa ndani na 
karibu na eneo la yadi sita, alikuwa jinamizi kwa walinzi pinzani. Muller 
alitumia muda mwingi wa uchezaji wake pale Bayern Munich na alifun-
ga mabao 564 katika mechi 605. Katika mchakato huo, alishinda mataji 
manne ya Bundesliga (1968-69, 1971-72, 1972-73, 1973-74) na alisaidia sana 
katika Kombe la Ulaya mara tatu kutoka 1974 hadi 1976.

Pia, hakuwa mzembe katika hatua ya kimataifa. Akiwa amefunga ma-
bao 68 kwenye michezo 62 ya Ujerumani, alishinda mataji mawili ya 
kimataifa. La kwanza ni Euro 1972, na miaka miwili baadaye, akashinda 
Kombe la Dunia la FIFA la 1974.

#8 Eusebio (Ureno) - 3
Nafasi ya nane yupo Eusebio, pia anajulikana kama Black Panther. Ak-

iwa na mabao 733 katika mechi 745, Black Panther ameandika jina lake 
katika historia. Alijulikana kwa kasi yake, ufundi, na mashuti makali ya 
mguu wa kulia, na kumfanya kuwa mfungaji hodari. Akiwa na mabao 473 
katika mechi 430, ndiye mfungaji wa muda wote wa Klabu ya SL Benfica.

Mnamo 1965, alikuwa mchezaji wa kwanza mzaliwa wa Afrika kushinda 
Ballon d’Or. Alishinda Kiatu cha kwanza cha Dhahabu cha Ulaya mwaka 
1968 na akafanya hivyo tena mwaka 1973.

Alifurahia mafanikio makubwa akiwa na Benfica, hivyo kushinda mataji 
11 ya Primera Liga (Ligi Kuu ya Ureno) na Kombe la Ulaya katika msimu wa 
1961-62. Mabao yake 41 katika mechi 64 za kimataifa yanamfanya kuwa 
mfungaji bora wa pili wa wakati wote wa Ureno.

#7 Michel Platini (Ufaransa) - 3
Huyu ni Rais wa zamani wa UEFA na mwanasoka wa Ufaransa, Michel 

Platini. Mara nyingi akizingatiwa kama mmoja wa wanasoka bora wa kiza-
zi chake, nahodha huyo wa Ufaransa, alishinda Ballon d’Or tatu mfululizo 
kutoka 1983 hadi 1985. Licha ya kucheza kama mchezaji wa hali ya juu, 
alikuwa mfungaji mahiri pia. Akiwa amefunga mabao 353 katika mechi 
652 kwa klabu na nchi, mara nyingi anashika nafasi ya kati ya alama za juu 

LIONEL MESSI

nipashe  jumatatu machi 13, 2023

Wachezaji 10 wenye 
tuzo nyingi binafsi

katika historia ya mchezo huo.
Akiwa amecheza soka kwa zaidi ya miaka 15, gwiji huyo wa zamani 

wa Ufaransa na Juventus alishinda tuzo kadhaa katika ngazi ya klabu 
na kimataifa. Alishinda Ligue 1 ya msimu wa 1980-81 akiwa na Saint-
Etienne na mataji mawili ya Serie A akiwa na Juventus msimu wa 1983-
84 na 1984-85. Akiwa na ‘Bibi Mzee’ ( Juve), pia alishinda Kombe la Ulaya 
msimu wa 1984-85.

#6 Johan Cruyff (Uholanzi) - 3
Gwiji wa Uholanzi, Johan Cruyff anashika nafasi ya sita. Mwanasoka 

mwenye akili na kipaji cha kiufundi, mara nyingi hujumuishwa miongo-
ni mwa wachezaji wakubwa katika historia ya soka. Alichukuwa jukumu 
kubwa katika kuinua soka la Uholanzi kutoka kusikojulikana mwishoni 
mwa miaka ya 1960 hadi kuwa na nguvu kubwa katika soka la dunia.

Cruyff alifunga mabao 416 kwa klabu na nchi katika mechi 716. 
Alishinda mataji tisa ya Eredivisie (Ligi Kuu Uholanzi), nane akiwa na 
Ajax na lililosalia akiwa na Feyenoord. Akiwa na Ajax, alishinda Kombe 
la Ulaya mara tatu mfululizo kuanzia mwaka 1971 hadi 1973. Kwa mafani-

kio yake akiwa na klabu ya Amsterdam, alitunukiwa tuzo ya 
Ballon d’Or mara tatu, mwaka 1971, 1973 na 1974.

Mbali na kuwa mchezaji bora, alikuwa kocha mzuri pia. 
Akiwa mmoja wa watu mashuhuri katika historia ya soka, 
mtindo wake wa uchezaji umeigwa na makocha wengi na 
wachezaji kadhaa, wakiwamo Arrigo Sacchi, Sir Alex Fergu-
son, Pep Guardiola na wengine wengi.

#5 Zinedine Zidane (Ufaransa) - 4
Akiwa na tuzo nne za binafsi kwa jina lake, Zinedine Zidane anashika 

nafasi ya tano. Mmoja wa viungo bora kuwahi kuupamba mchezo huo. 
Zidane alijulikana kwa uwezo wake wa kumiliki mpira na kutoa pasi za 
hali ya juu, ni mfungaji hodari, ana mabao 156 katika mechi 792 akiwa 
na klabu na nchi.

Gwiji huyo wa zamani wa Juventus na Real Madrid, alishinda Serie A 
msimu wa 1996-97 na 1997-98 na Supercoppa Italiana mwaka 1997 aki-
wa na klabu hiyo ya Turin. Mwaka 1998 ulikuwa mzuri kwa ushindi wa 
kwanza wa Kombe la Dunia kwa Ufaransa katika ardhi yao na kumfanya 

apate tuzo yake ya kwanza ya Ballon d’Or na 
ya kwanza kati ya tatu za mchezaji bora wa 
mwaka wa FIFA mwaka 1998. Alifunga mabao 
mawili katika fainali hiyo ya Kombe la Dunia. 
Tuzo nyingine ya Mchezaji Bora wa Dunia wa 
FIFA ilifuata 2000 alipoisaidia Ufaransa kut-
waa taji la Euro 2000.

Hata hivyo, ilikuwa Real Madrid, ambapo 
alifurahia mafanikio ya Ulaya. Katika msimu 
wake wa kwanza akiwa na klabu hiyo ya His-
pania, alishinda taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya 
msimu wa 2001-02. Katika msimu uliofuata, 
alishinda LaLiga ambayo ilimfikisha kwenye 
tuzo hii ya tatu ya Mwanasoka Bora wa Dunia 
wa FIFA mwaka 2003. Kwa jumla, alishinda 
mataji sita akiwa na ‘Los Blancos’ hao na ali-
maliza maisha yake ya klabu akiwa na Madrid 
mwaka 2006.

#4 Marco van Basten (Uholanzi) - 5
Nafasi ya nne ni ya Marco van Basten. 

Mshambuliaji mahiri anayejulikana kwa 
udhibiti wake wa karibu wa mpira, akili ya 
kushambulia, na mipira ya kuvutia na ni 
mmoja wa wafungaji bora wa soka akiwa 
amefunga mabao 301 katika mechi 431. Hata 
hivyo, jeraha la kifundo cha mguu lilimla-
zimu kustaafu mapema akiwa na umri wa 
miaka 28.

Licha ya hayo, bado anachukuliwa kuwa 
mmoja wa wachezaji bora wa wakati wake. 
Akiwa na Ajax, alishinda mataji matatu ya 
Eredivisie (Ligi Kuu Uholanzi) msimu wa 
1981-82, 1982-83 na 1984-85. Kwa kufunga ma-
bao 37 katika Eredivisie msimu wa 1985-86, 
alishinda Kiatu chake cha kwanza na pekee 
cha Dhahabu cha Ulaya.

Hata hivyo, alijitengenezea jina lake katika 
t i m u kubwa ya Arrigo Sac-

chi ya AC Milan 
mwishoni mwa 

miaka ya 80’ 
na mapema 

m i a k a 
ya 90’. 
Alishinda 
tuzo zake 
zote tatu 
za Ballon 

d’Or ak-
iwa na 
wababe 

hao wa 
Italia. Mba-

li na hayo, 
Mchezaji Bora 

wa Dunia wa FIFA 
wa mwaka 1992, alishin-

da Serie A mara tatu (1987-88, 
1991-92 na 1992-93) na Kombe la 

Ulaya msimu wa 1988-89 na 1989 
-1990. Akiwa na Uholanzi, van Bas-
ten alishinda Euro ya mwaka 1988.

#3 Ronaldo Nazario (Brazil) - 6
Ronaldo Nazario, anayejulikana pia 

kama Fenomeno, anashika nafasi ya 
tatu kati ya wachezaji walio na tuzo ny-

ingi binafsi. Kwa mbinu yake, chenga, na 
umaliziaji wa kitaalamu, alikuwa msham-

buliaji kamili na alibadilisha mtazamo wa 
mshambuliaji kuwa wa kisasa. Akiwa katika 

ubora wake, alichezea klabu nyingi za juu 
zikiwamo Cruzeiro, PSV, Barcelona, Inter Mi-
lan na Real Madrid.

Mabao yake 414 katika mechi 616 kwa 
klabu na nchi, yanatosha kumweka katika 
kundi la washambuliaji wakubwa. Wakati 
wa msimu wake mmoja pale Barcelona, ali-
kuwa mchezaji mwenye umri mdogo zaidi 
kushinda tuzo ya Mchezaji Bora wa Dunia wa 
FIFA mwaka wa 1996 akiwa na umri wa miaka 
20. Mwaka uliofuata alishinda Ballon d’Or na 
Mchezaji Bora wa Dunia wa FIFA wa mwaka. 
Pia akiwa na Wakatalunya hao, alitwaa kiatu 
chake cha kwanza na pekee cha dhahabu 
cha Ulaya kwa kufunga mabao 34 msimu 
wa 1996-97 wa LaLiga. Alishinda mataji yake 

mawili pekee ya ligi akiwa na Real Madrid ka-
tika msimu wa 2002-03 na 2006-07.

Ronaldo alishinda mataji matatu ya ki-
mataifa katika maisha yake ya soka. Sehemu 
ya kikosi kilichoshinda Kombe la Dunia la 
FIFA la 1994, alishinda Copa America mara 
mbili mnamo mwaka 1997 na 1999. Wakati 
mzuri zaidi wa maisha yake ulifika kwenye 
Kombe la Dunia la FIFA la 2002. Akiwa ame-
kaa nje ya uwanja kwa miaka miwili, alirejea 
kwa kishindo na kufunga mabao nane na 
kuipa Brazil Kombe la Dunia la tano. 

#2 Cristiano Ronaldo (Ureno) - 24
Akiwa na tuzo 29 kwa jina lake, Cristiano 

Ronaldo ni mmoja wa wachezaji bora zaidi 
wa wakati wote. Akiwa na jumla ya mabao 
679 kwa klabu na nchi katika mechi 952, 
ndiye mfungaji bora anayecheza soka la ki-
mataifa.

Safari hiyo ilianza mwaka 2008 aliposhin-
da tuzo yake ya kwanza ya Ballon d’Or na 
FIFA ya Mwanasoka Bora wa Mwaka wa 
Dunia mwaka wa 2008 baada ya kuiongoza 
Manchester United kwenye Ligi Kuu na Ligi 
ya Mabingwa mara mbili msimu wa 2007-08. 
Pia alishinda Kiatu cha Dhahabu cha Ulaya 
msimu huo, akifunga mabao 31 kwenye Ligi 
Kuu. Baadaye mwaka wa 2009, alishinda tuzo 
ya FIFA Puskas. Kuanzia 2006-09, alishinda 
mataji matatu mfululizo ya Ligi Kuu. Kwa 
jumla, alipata mataji tisa katika kipindi chake 
cha miaka sita pale Manchester.

FIFA Ballon d’Or/Ballon d’Or: 2008, 2013, 
2014, 2016, 2017 (mara 5)

Mchezaji Bora wa Dunia wa FIFA: 2008, 
2016, 2017 (mara 3)

Tuzo Bora Zaidi Maalum ya FIFA kwa Ma-
fanikio Bora: 2021 (mara 1)

Kiatu cha Dhahabu cha Ulaya: 2007–08, 
2010–11, 2013–14, 2014–15 (mara 4)

Mpira wa Dhahabu wa Kombe la Dunia la 
Klabu ya FIFA: 2016 (mara 1)

Kiatu cha Dhahabu cha Ulaya: 2020 (mara 
1)

Mchezaji Bora wa Ligi Kuu ya England: 
2006-07, 2007-08 (mara 2)

Mchezaji Bora wa LaLiga: 2013–14 (mara 1)
Mwanasoka Bora wa Mwaka wa Serie A: 

2019, 2020 (mara 2)
Kiatu cha Dhahabu cha Ligi Kuu: 2007-08 

(mara 1)
Mfungaji Bora LaLiga, Pichichi: 2010–11, 

2013–14, 2014–15 (mara 3)

#1 Lionel Messi (Argentina) - 27
Lionel Messi anashika nafasi ya kwanza 

katika orodha ya wanasoka wenye tuzo ny-
ingi binafsi. Akizingatiwa na wachezaji wengi, 
mashabiki, wachambuzi, kama mchezaji 
bora zaidi wa wakati wote, amefunga mabao 
650 katika mechi 799 za klabu na nchi. Kwa 
akili yake ya soka, ujuzi wa kiufundi, ustadi 
wa kucheza, Muargentina huyo amekuwa 
sura ya mwanasoka kamili.

Ballon d’Or/FIFA Ballon d’Or: 2009, 2010, 
2011, 2012, 2015, 2019, 2021 (mara 7)

Mchezaji Bora wa Dunia wa FIFA: 2009, 
2019, 2022 (mara 3)

Kiatu cha Dhahabu cha Ulaya: 2009–10, 
2011–12, 2012–13, 2016–17, 2017–18, 2018–19 
(mara 6)

Mpira wa Dhahabu wa Kombe la Dunia la 
FIFA: 2014, 2022(mara 2)

Mpira wa Dhahabu wa Kombe la Dunia la 
Klabu ya FIFA: 2009, 2011 (mara 2)

Mchezaji Bora wa Copa America: 2015, 
2021 (mara 2)

Mfungaji Bora wa Copa America: 2021 
(mara 1)

Mchezaji Bora wa LaLiga: 2008–09, 2009–
10, 2010–11, 2011–12, 2012–13, 2014–15(mara 6)

Mfungaji bora LaLiga, Pichichii: 2009-10, 
2011–12, 2012−13, 2016–17, 2017−18, 2018–19, 
2019–20, 2020–21(mara 8)



Kichwa cha Sehemu
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KATIKA timu zote 
kwenye historia ya Ligi 
Kuu England, moja tu 
imejitokeza kwa kuwa 
na mbio ndefu zaidi za 
kutoshindwa nyumbani, 
nayo ni Chelsea ambayo 
imecheza mechi 86 
bila kupoteza wakiwa 
Uwanja wao wa Stam-
ford Bridge kati ya 
Machi 2004 na Oktoba 
2008.JE

, W
A
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A
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		  VINARA WA ASSISTS

JINA  			   TIMU 	   ASISTI  MECHI
1. Kevin De Bruyne 	 Man City        12 	     25 
2. Bukayo Saka     	 Arsenal 	         9   	     26
3. Christian Eriksen 	 Man Utd 	        7 	     19
4. Mohamed Salah 	 Liverpool       7 	     26 	
5. Andrew Robertson	 Liverpool       6 	     23
6. Jack Harrison		 Leeds Utd      6 	     24 
7.  Bruno Fernandes 	 Man. Utd        6 	     24
8. Martin Ødegaard	 Arsenal           6 	     25
9.  Andreas Pereira	 Fulham 	         6  	     26 
10. Alex Iwobi 		  Everton 	         6 	     27

VINARA WA UFUNGAJI EPL

1. Erling Haaland  (Manchester City) - 28
2. Harry Kane  (Tottenham Hotspur) - 18
3. Ivan Toney (Brentford)  	               - 15
4. Marcus Rashford (Man United)       - 14
5. Gabriel Martinelli (Arsenal)             -  11
6. Aleksandar Mitrovic (Fulham)        - 11
7. Mohamed Salah  (Liverpool)            - 11
8. Miguel Almirón (Newcastle)            - 10
9. Rodrigo (Leeds)      	              - 10
10. Bukayo Saka (Arsenal)                     - 10

JINA KAMILI:	 Erling BrautHaaland

KUZALIWA:  Julai 21, 2000 (miaka 22)

ALIPOZALIWA: Leeds, England		     	  

KIMO: 1.95 m (6 ft 5 in)

NAFASI: Straika

KLABU:  Manchester City

JEZI: Namba	 9

TAIFA: Norway

WASIFU



HABARI DODOMA
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Na Ibrahim Joseph, DODOMA

HALMASHAURI ya Wilaya 
ya  Kongwa mkoani Dodoma, im-
eongeza mapato ya ndani  kutoka 
Sh. bilioni 3.2 mwaka 2021/2022 
hadi kufikia Sh.  bilioni 4.6 mwa-
ka 2022/2023 sawa na ongezeko 
la asilimia 43.

Mkurungenzi wa Halmashauri 
hiyo, Dk. Omary Nkullo, alisema 
hayo wakati wa mkutano wake na 
waandishi wa habari juzi jijini Do-
doma, kuelezea majukumu na ma-
fanikio ya halmashauri hiyo kwa 
miaka miwili ya uongozi wa Rais 
Samia Suluhu Hassan.

Dk. Nkullo alisema  halmashau-
ri hiyo imefanikiwa kukusanya 
makusanyo ya ndani zaidi ya Sh. 

bilioni 3.2 kwa mwaka wa fedha 
wa 2021/2022 hadi kufikia Sh. bil-
ioni bilioni 4.6 hiyo ikiwa sawa na 
ongezeko la asilimia 43.

Alibainisha kuwa hali hiyo  ina-
tokana uimarishaji wa vyanzo 
vya  ukusanyaji  mapato,  kubuni 
vyanzo vipya na usimamizi mad-
hubuti katika ukusanyaji wa ma-
pato hayo ya halmashauri.

  Alitaja mafanikio mengine ya 
makusanyo hayo kuwa ni uwepo 
wa mashine za kukusanyia ma-
pato (PoS) zimeongezeka kutoka 
mashine 77 mwaka 2021 hadi ku-
fikia 97 mwaka 2022/23.

Kadhalika, alisema  kwa mwaka 
2022/23 hadi Februari 2023, hal-
mashauri  hiyo  imekusanya  ma-
pato ya Sh. bilioni 2.6 toka vyanzo 

vya ndani sawa na  asilimia  58 
ya makusanyo.

Pia alisema fedha za utekelezaji 
wa  miradi ya  maendeleo zina-
zotokana na mapato ya ndani 
zimeongezeka kutoka Sh. mil-
ioni 883.5 mwaka 2021/2022 
hadi kufikia Sh.milioni 1.1 mwaka 
2022/2023 sawa na ongezeko la 
asilimia 33.4.

Aidha, alisema bajeti ya  maen-
deleo ya  sekta ya  kilimo kwa ku-
tumia mapato ya ndani imeongeze-
ka kutoka Sh. milioni 97 mwaka 
2021 hadi Sh.  milioni  337 mwaka 
2022/23.

Alisema uzalishaji wa mazao 
mbalimbali ya chakula umeongeze-
ka kutoka tani 102,183 mwaka 2021 
hadi tani 214,873 mwaka 2022  na 

matumizi ya wanyamakazi (mak-
sai) katika kilimo yameongezeka 
kutoka jozi za maksai 5,032 mwaka 
2021 hadi 7,123 mwaka 2022/23.

Aliongeza kuwa matumizi ya 
matrekta madogo yameongezeka 
kutoka 45 mwaka 2021  hadi 81 
mwaka 2022/23    na matumizi ya 
matrekta makubwa yameongezeka 
kutoka 685 mwaka 2021  hadi 752 
mwaka 2022/23.

Alisema miradi ya visima virefu, 
maji ya mtiririko inayofanya kazi 
imeongezeka toka miradi 52 mwa-
ka 2021 hadi 61 mwaka 2023.

Kuhusu idadi ya watu wanaopa-
ta huduma ya majisafi na salama 
vijijini umbali wa mita 400 alisema 
imeongezeka kutoka 214,190 mwa-
ka 2021 hadi 355,344 mwaka 2022.

Hata hivyo alisema  idadi ya 
wananchi wanaopata huduma ya 
majisafi  inatarajiwa kuongezeka 
kufikia watu 378,462 baada ya ku-
kamilika kwa miradi inayoendelea 
kujengwa katika vijiji sita ambavyo 
ni  Mkoka, Laikala B, Chilanjilizi, 
Masinyeti,  Ijaka, Chamkoroma-
Makole inayofadhiliwa na Mfuko 
wa Maji wa Taifa (NWF) kwa  Sh. 
bilioni 3.8.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, 
Rosemary Senyamule, aliwataka 
kuendelea kusimamia mapato ili 
kuongeza huduma kwa wanachi 
wa halmashauri hiyo.

Alisema kupatikana kwa hudu-
ma muhimu kwenye jamii imesaid-
ia kupunguza kero na malalamiko 
kwa wanachi kwa serikali.

H’shauri yaongeza makusanyo kutoka bil.3.2/- hadi bil.4.6/-

Biteko ampa 
majukumu 
matatu Katibu 
Mkuu mpya

TASAC yatoa ufafanuzi malalamiko vijana kuvunjiwa mikataba
Na Paul Mabeja, DODOMA

S
HIRIKA la Wakala wa Meli 
Tanzania (TASAC) lime-
kanusha taarifa zilizosa-
mbaa kwenye mitandao 

ya kijamii kuhusu malalamiko 
ya vijana zaidi ya 400 waliokuwa 
wakifanya mafunzo kazi kwenye 
ukaguzi wa shehena za mizigo 
bandarini kuvunjiwa mikataba 
yao bila kufuatwa utaratibu.

Mkurugenzi Mkuu wa shirika 
hilo, Kaimu Mkeyenge, akitoa 
ufafanuzi huo juzi mkoani hapa 
kwa waandishi wa habari alise-
ma malalamiko hayo ni pamoja 
na vijana hao kuvunjiwa mika-
taba kinyume na utaratibu, huku 
ikiwa umebaki muda wa mwaka 
mmoja kuisha.

Alisema malalamiko men-
gine yaliyotolewa na vijana hao 
kwenye mitandao ya kijamii ni 
kufanya kazi bila kukatiwa bima 

ya afya na TASAC, kutoa rushwa 
kwa Tume ya Usuluhishi na Ua-
muzi (CMA) katika mashauri ya 
kazi yaliyofunguliwa na vijana 
hao ili haki isitendeke.

‘’Hakuna sheria inayomtaka 
mwajiri yeyote yule kumkatia 
bima ya afya kijana anayefanya 
shughuli za mafunzo kazini, su-
ala hilo halipo na hakuna taasisi 
yeyote inayoweza kufanya hivyo, 
kwani stahiki zao zimeainishwa 
kwenye mwongozo wa kitaifa 
wa mafunzo     kazi uliotolewa 
na Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, 
Vijana, Ajira na Watu Wenye Ul-
emavu.

“Na tuhuma kuhusu TASAC 
kutoa rushwa kwa Tume ya 
Usuluhishi na Uamuzi (CMA) ili 
mashauri ya kazi yaliyofunguli-
wa na vijana hao haki isitendeke 
hakuna ukweli wowote,’’alisema 
Mkeyenge.

Mkeyenge alisema vijana am-

bao mikataba yao ilivunjwa ku-
tokana na mabadiliko ya sheria 
ni 209 na siyo zaidi ya 400 kama 
ambavyo inasambazwa kwenye 
mitandao ya kijamii.

Alisema vijana hao 209, wali-
vunjiwa mikataba yao baada ya 
Bunge kufanya marekebisho ya 
sheria ambayo yaliendelea mpa-
ka kuwasimamia vijana hao na 
kupeleka mamlaka hayo kwenye 
sekta binafsi.

“Kati ya vijana 209 waliofutiwa 
mikataba yao, ni vijana 41 tu am-
bao hawakuridhika na maamuzi 
hayo ambapo vijana 32 kati ya 
vijana 41, shauri lao lilifutwa na 
CMA kwa kuwa liliwasilishwa nje 
ya muda, hivyo ni vijana tisa tu 
ambao shauri lao dhidi ya TASAC 
lilipokelewa na lipo katika Tume 
ya Usuluhisi na Uamuzi.

Alisema vijana 168 waliobaki 
hawakupinga uamuzi wa TASAC 
wa kuvunja mikataba yao ku-

tokana na mabadiliko ya sheria 
ambayo yalikuwa ni nje ya uw-
ezo wa shirika.

Aidha, alisema suala hilo lipo 
kwenye chombo cha maamuzi 
kisheria, TASAC haipaswi kuzun-
gumzia shauri hilo ila waliona 
ni busara kulitolea ufafanuzi wa 
kilichofanyika kwa upande wao 
na kuacha hatua za maamuzi zi-
nazoendelea kuchukua mkondo 
wake.

Kadhalika alisema TASAC ni 
taasisi ya serikali inayosimam-
iwa na sheria, kanuni na mion-
gozo ya serikali, hivyo mashauri 
yake kisheria yanasimamiwa na 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali 
ikiwa ni pamoja na shauri hilo, 
hivyo kwa mantiki hiyo, shirika 
hilo halijatoa na haliwezi kutoa 
rushwa yoyote kwa CMA ili ku-
zuia haki isitendeke kama ilivy-
oripotiwa katika mitandao ya 
kijamii.

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Madini, Dotto 
Biteko, amemkabidhi majuku-
mu matatu ya kuyafanyia kazi 
Katibu Mkuu wa wizara hiyo, 
Kheri Mahimbali, ikiwamo kusi-
mamia malengo ambayo wiz-
ara hiyo imepewa na serikali ili 
yakamilike kwa wakati.
Mahimbali aliteuliwa hivi 

karibuni na Rais Samia Suluhu 
Hassan kuwa Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Nishati.
Biteko alitoa maagizo hayo 

jana jijini hapo, katika kikao 
cha kumtambulisha Katibu 
Mkuu huyo kwa watumishi wa 
idara mbalimbali.
Alisema katika wizara hiyo 

wapo watu wa aina mbalimbali 
ambao Katibu Mkuu atakwenda 
kufanya nao kazi, hivyo ana-
paswa kuwa makini ili kuhakik-
isha kazi zinafanyika na kufikia 
malengo ya serikali kama am-
bavyo yamepangwa.
“Ndugu katibu mkuu hapa 

unaowaona wapo watu wa kila 
aina wapo ambao ukiwapa kazi 
wao wanaangalia ‘dead line’ 
hata kama kazi uliwapa hai-
jakamilika wanakuletea, lakini 
wapo ambao kazi hawamalizi 
kwa wakati na wala majibu 
hawakupi.
“Lakini wapo ambao wao kazi 

hawafanyi kabisa, lakini wapo 
wengine ambao wao ukiwapa 
kazi wanafanya na ukiwareke-
bisha wanafurahi kurekebish-
wa, lakini wengine ukiwareke-
bisha wanakukasilikia,”alisema 
Biteko.
Naye Naibu Waziri wa Madini, 

Dk. Steven Kiruswa, alisema 
yapo mambo mengi ambayo 
wameyafanyia kazi hadi sasa 
ikiwamo kupunguza idadi ya 
watu waliokuwa wamekaimu 
katika nafasi mbalimbali ndani 
ya wizara hiyo.

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

 Mkuu wa Dawati la Jinsia na Watoto wa Jeshi la Polisi (DCP), Maria Nzuki (kulia), akipeana mkono na Mkuu wa Masoko na Mawasi-
liano wa Bank of Africa, Nandi Mwiyombella (katikati), baada ya kupokea msaada wa pikipiki tano zenye thamani ya Sh. milioni 13 
zilizotolewa na benki hiyo, katika hafla ya kumpongeza Rais Samia Suluhu Hassan iliyofanyika Chamwino Dodoma, mwishoni mwa 
wiki. Kushoto ni Kamanda wa Polisi Dodoma, Martin Otieno. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Nebart Msokwa, MBEYA

WATANZANIA wameshauriwa 
kuacha kutumia bidhaa zisizo 
na ubora ambazo zinaingizwa 
nchini kupitia njia za panya, 
kwamba zinaharibu uchumi wa 
nchi pamoja na ushindani na 
bidhaa za ndani.

Mkurugenzi Mkuu wa Tume 
ya Ushindani (FCC), William 
Erio, aliyasema hayo mwishoni 
mwa wiki jijini Mbeya alipo-
zungumza na waandishi wa 
habari kuhusu maandalizi ya 
maadhimisho ya Siku ya Haki ya 
Mtumiaji wa Huduma Duniani 
ambayo kitaifa yatafanyika jijini 
humo.

Alisema taasisi yake imekuwa 
ikifanya juhudi mbalimbali kwa 

kushirikiana na wadau mbalim-
bali katika kudhibiti ushindani 
usikokuwa sawa wa soko hasa 
kwa kudhibiti uingizwaji wa bid-
haa zisizokuwa na ubora.

Alisema tatizo hilo lipo zaidi 
kwenye mikoa ya mipakani iki-
wamo ya Kanda ya Nyanda za 
Juu Kusini hasa katika mipaka 
ya Tunduma mkoani Songwe na 
Kasumulu mkoani Mbeya.

Aliwataka wananchi kutumia 
bidhaa ambazo zimethibitishwa 
na taasisi mbalimbali za seri-
kali ikiwamo Shirika la Viwango 
(TBS) pamoja na kujiridhisha 
kwa kusoma maelezo ya bidhaa 
husika.

Alisema ili kudhibiti ushinda-
ni wa bidhaa sokoni, wana-
shirikiana na taasisi mbalimbali 

za serikali vikiwamo vyombo 
vya usalama, TBS na Mamlaka 
ya Mapato (TRA).

Erio alisema maadhimisho 
hayo ya kitaifa yatatanguliwa 
na utoaji wa elimu na hamasa 
kwa wananchi kupitia vyombo 
vya habari zikiwamo redio za 
kijamii.

Alisema maadhimisho hayo 
yatafanyika Machi 15, mwaka 
huu, jijini Mbeya na kwamba 
mgeni rasmi anatarajiwa kuwa 
Waziri wa Uwekezaji, Dk. Ashatu 
Kijaji.

Aliwataka wajasiriamali na 
wadau mbalimbali wa Mkoa 
wa Mbeya na mikoa yote ya 
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini 
kuhudhuria maadhimisho hayo 
ili kujua shughuli za taasisi hiyo 

pamoja na haki wanazostahili.
Baadhi ya wafanyabiashara 

wa Jiji la Mbeya, waliiomba 
serikali kuongeza udhibiti wa 
bidhaa za     magendo ili kulinda 
soko la bidhaa zinazozalishwa 
ndani.

Mmoja wa wafanyabiashara 
hao, Safari Mwakabungu, alise-
ma bidhaa zinazoingizwa nchini 
kupitia njia za magendo huwa 
zinauzwa kwa bei ya chini ku-
liko zile zinazoingizwa kupitia 
njia halali kwa sababu huwa 
hazilipiwi ushuru.

Alisema hali hiyo huwa in-
awafanya wananchi kuzikim-
bilia kununua na hivyo kufanya 
ushindani usiokuwa na usawa 
baina ya bidhaa hizo na zilizo 
halali.

Watanzania washauriwa kuacha kutumia bidhaa zisizo na ubora

Na Nebart Msokwa, MBEYA

CHUO cha Elimu ya Bi-
ashara (CBE), kimeanza ku-
kabiliana na tatizo la ajira 
kwa vijana nchini kwa 
kuboresha mitaala yake ili 
iendane na mahitaji halisi 
ya soko la ajira pamoja na 
kuanzisha mitaala mipya 
itakayowawezesha kujia-
jiri.
Kaimu Mkuu wa Chuo 

hicho nchini, Prof. Edda 
Lwoga, aliyasema hayo 
juzi alipofanya ziara katika 
chuo hicho tawi la Mbeya 
kwa lengo la kujitambu-
lisha kwa wanafunzi na 
jumuiya ya chuo hicho.
Alisema chuo hicho 

kimeanzisha atamizi za 
biashara zinazoanzishwa 
na wanafunzi kwa lengo 
la kuzilea biashara hizo ili 
ziwe endelevu na ziwasai-
die vijana hao kujiajiri na 
kuajiri watu wengine.
Vilevile alisema chuo 

hicho kimeanzisha ua-
nagenzi kwa ajili ya ku-
wafundisha vijana wa 
fani mbalimbali za ufundi 
zikiwamo za ujenzi, ufundi 
selemala, ufundi bomba na 
fani zingine ili ziwasaidie 
vijana hao kujiajiri.
Kaimu Naibu Mkuu wa 

CBE Taaluma, Utafiti na 
Ushauri wa Kitaaluma, Dk. 
Nasib Mramba alisema 
chuo hicho kimekuwa kiki-
fanya utafiti mbalimbali 
kwa lengo la kulisaidia 
taifa kupata maendeleo.
Vilevile alisema chuo hi-

cho kimekuwa kikifanya 
tuafiti kwa ajili ya kubaini 
uwezo wa wahitimu wake 
katika kufanya kazi kwe-
nye taasisi zilizowaajiri.
Alisema lengo la utaratibu 

huo ni kuwafanya wa-
nafunzi kupata uzoefu wa 
kazi mapema kabla ha-
wajahitimu pamoja na ku-
fanya utafiti ili kujua kama 
mitaala wanayotumia 
inakidhi mahitaji.
Mkurugenzi wa CBE 

Kampasi ya Mbeya, Jer-
emiah Tumain, alisema 
wanaendelea na ujenzi wa 
miundombinu mbalimbali 
ya chuo hicho baada ya 
kupata fedha kutoka kwa 
wadau ambao walichangia 
wakati wa harambee.
Hivyo, aliwataka wadau 

kuendelea kuchangia kwa 
maelezo kuwa bado ujenzi 
wa kampasi hiyo unaen-
delea baada ya kutumia 
majengo ya kupanga kwa 
muda mrefu.

CBE 
yaanza 
kukabili 
tatizo 
ukosefu 
ajira kwa 
wahitimu

TacRI yakumbwa uhaba wa miche ya kahawa
Na Nebart Msokwa, MBOZI

T
AASISI ya Utafiti wa Ka-
hawa nchini (TacRI), 
kituo cha Mbimba kili-
choko Wilaya ya Mbozi 

mkoani Songwe, kimesema 
kimeelemewa na mahitaji ya 
miche ya kahawa kwa wakulima 
wa zao hilo katika mikoa ya Kan-
da ya Nyanda za Juu Kusini.

Kimesema sababu hiyo inato-
kana na uhaba wa fedha pamoja 
na vitendea kazi kwa ajili ya 
utafiti na uzalishaji wa miche 
hiyo, ili kutosheleza mahitaji ya 
miche kwa wakulima.

Meneja wa TacRI Kanda ya 

Nyanda za Juu Kusini, Dismas 
Pangalas, aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki alipozungumza 
na Nipashe kuhusu maendeleo 
ya kilimo cha kahawa katika 
mikoa hiyo.

Alisema wakulima wa kahawa 
katika mikoa hiyo wanahitaji 
miche milioni 15 kila mwaka, 
huku uwezo wa kituo hicho kwa 
kushirikiana na wadau mbalim-
bali kikizalisha miche milioni 3.5 
pekee.

Alisema serikali inajitahidi 
kutenga bajeti kwa ajili ya kituo 
hicho, lakini malengo hayafikiwi 
kutokana na fedha hizo kuwa ki-
dogo na kwamba wakati mwing-

ine zinafika kwa kuchelewa hali 
inayosababisha kituo kushind-
wa kufikia malengo.

“Shughuli za uzalishaji wa 
miche ni gharama sana, wakati 
mwingine tunapata fedha kwa 
kuchelewa na hivyo tunashind-
wa kufikia malengo ambayo 
tumejiwekea kwa mwaka, lakini 
tatizo la upatikanaji wa vitendea 
kazi vya kuzalishia miche,” alise-
ma Pangalas.

Alisema uhaba huo wa fedha 
unasababisha wakose baadhi ya 
vitendea kazi yakiwamo mashu-
ka meusi ambayo alisema huwa 
hayapatikani kirahisi.

Alisema pamoja na matatizo 

hayo bado kituo hicho kime-
fanya utafiti wa aina 19 za miche 
bora ya kahawa,  ambazo zote 
zinafaa kwa matumizi ya wakuli-
ma  katika maeneo yote  nchini.

Alisema utafiti wa mbegu hizo 
umekamilika na zimeshaanza 
kusambazwa kwa wakulima ka-
tika mikoa ya nyanda za juu kusi-
ni ambayo ina uhitaji mkubwa.

Alizitaja baadhi  ya aina hizo 
za kahawa kuwa ni pamoja na 
Compact na N39-3 ambayo  mti 
mmoja unaweza kutoa matunda 
ya  kahawa yenye uzito wa kilo 
tano, ukilinganisha na kahawa 
ya awali ambayo wakulima wa-
likuwa wakilima.

HABARI MBEYA

Baadhi ya vijana wanaonufaika na programu ya uboreshaji wa mnyororo wa thamani wa kahawa, chai, matunda na mboga 
(AGRI-CONNECT) inayofadhiliwa na Umoja wa Ulaya (EU) wakiendelea na uvunaji wa chai mwishoni mwa wiki, kwenye moja ya 
mashamba kwa kutumia mashine za kisasa ambazo zimepelekwa kwa ajili ya kuboresha uvunaji wa zao hilo. PICHA: NEBART 
MSOKWA
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Na Rahma Suleiman,    
ZANZIBAR

KATIBU Mkuu Wizara 
ya Ujenzi, Mawasiliano na 
Uchukuzi Zanzibar, Khadija 
Khamis Rajab, alisema ku-
nahitajika ushirikiano wa 
taasisi za muungano katika 
kufanikisha mipango mbal-
imbali pamoja na kuwezesha 
utekelezaji wa miradi yenye 
tija kwa taifa. 

Aliyasema hayo jana wakati 
akifunga semina ya siku tano 

inayohusiana na dhana ya 
ushirikiano baina ya sekta za 
serikali na sekta binafsi.

Katibu Mkuu huyo alisema 
ushirikiano huo wa kisekta 
kati ya       taasisi na taasisi 
yatasaidia   kufanikisha 
utekelezaji mzuri wa miradi 
iliopangwa hasa kupitia sekta 
ya ujenzi na miundombinu 
tofauti. 

Alisema Tanzania imekuwa 
ikiingia mikataba mbalimbali 
pamoja na kufanya taratibu 
za manunuzi, hivyo ni vyema 

watendaji wake wakajengewa 
uwezo ili kuwawezesha kuwa 
na weledi wa kazi za miradi 
wanayoitekeleza.

Alisema kupitia semina 
hiyo wizara imeshirikisha 
washiriki kutoka taasisi 
mbalimbali kwa Zanzibar na 
Tanzania Bara kutokana na 
uhitaji wakati wa kutekeleza 
miradi, sambamba na kupata 
mikataba imara isiokuwa na 
matatizo.

Kwa upande wao washiriki 
wa mafunzo hayo, Asha Kas-

sim      Bakari na Kitainda 
Maico walisema    mafunzo 
yaliyoyapata yatawasaidia 
kufanya kazi kwa ufanisi, 
ikizingatiwa kwa sasa nchi 
ina mpango maalum wa 
kutekeleza  miradi ya kim-
kakati.

Pia walisema serikali inai-
tumia sekta binafsi kama njia 
mbadala ya kujenga miun-
dombinu kwamba mafunzo 
hayo yamewawezesha kufan-
ya tathmini katika    utekeleza-
ji wa miradi.

Taasisi za muungano zatakiwa
kushirikiana utekelezaji miradi

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Kilimo, Umwagiliaji, Maliasili na 
Mifugo, Shamata Shaame Khamis, amesema Seri-
kali ya Zanzibar (SMZ), imeruhusu ufugaji na uzal-
ishaji wa kuku ili kupunguza uingizaji wa bidhaa 
hizo kutoka nje ya nchi.

Aliyasema hayo jana wakati wa ziara ya kuka-
gua ujenzi wa mradi huo eneo la Pangeni Wilaya 
ya Kaskazini ‘B’ Unguja.

Shamata aliyataja mazao hayo kuwa ni kuku wa 
nyama, mayai na kuku wa kienyeji unaotekelezwa 
na Kampuni ya ZANBREED.

Alisema uwekezaji huo utakapokamilika, wana 
imani kwamba utaimarisha shughuli za ufugaji 
wa kuku, hivyo kuweza kulifikia soko la bidhaa za 
kuku la ndani na nje ya nchi.

Katika ziara hiyo Shamata aliambatana na 
maofisa mbalimbali katika ziara hiyo akiwamo 
Mkurugenzi wa Idara ya Maendeleo ya Mifugo, 
Asha Zahran Mohamed.

Alisema ameridhishwa na utekelezaji wa awa-
mu ya kwanza ya mradi huo unaohusisha ujenzi 
wa mabanda sita yenye uwezo wa kuchukua kuku 
85,000 kila moja.

“Mradi huu utaleta mapinduzi makubwa katika 
sekta ya ufugaji, kwani licha ya kupunguza kwa 
kiasi kikubwa uagizaji wa nyama na mayai kutoka 
nje, wafugaji wadogo watapata soko la bidhaa zao 
lakini pia chakula cha mifugo yao kwa unafuu,” 
alieleza waziri huyo.

Hivyo, alimwomba mkandarasi anayetekeleza 
mradi huo na uongozi wa Kampuni ya ZAN-
BREED kuukamilisha kwa wakati ili kutoa nafasi 
ya kuanza kazi na kuwanufaisha wananchi wa 
Zanzibar katika nyanja mbalimbali ikiwamo ajira.

“Kupitia uwekezaji huu tunaamini wapo wa-
nanchi watakopata ajira za muda kama ilivyo hivi 
sasa na wengine za kudumu utakapokamilika 
jambo ambalo litaongeza ukuaji wa uchumi wa 
mtu mmoja mmoja na nchi kwa ujumla,” alieleza 
Shamata.

Aidha, Shamata aliwaalika wawekezaji wen-
gine kuja kuwekeza katika sekta zilizomo katika 
wizara yake ili kufikia lengo la serikali la kuima-
risha uwekezaji kama njia mojawapo ya kukuza 
uchumi na uwezo wa kuwahudumia wananchi.

Akizungumza katika ziara hiyo, Mkurugenzi wa 
Idara ya Maendeleo ya Mifugo, Asha Zahran Mo-
hamed, aliipongeza kampuni hiyo kwa uamuzi 
wake wa kuwekeza nchini katika sekta ya ufugaji.

Alisema uwekezaji huo utaongeza thamani ya 
biashara ya kampuni hiyo kitaifa na kimataifa.

Alieleza kuwa hatua hiyo pia itatanua wigo 
wa soko la kuku na bidhaa zake lakini huduma 
za mifugo jamii ya ndege kwa kuongeza upati-
kanaji wa huduma za matibabu na chakula cha 
kuku mambo ambayo ni kilio cha wafugaji wengi 
nchini.

Mhandisi anayesimamia ujenzi wa mradi huo, 
Ali Salm Ali, alieleza kuwa awamu ya kwanza ya 
ujenzi wa mabanda hayo inatarajiwa kukamilika 
Mei mwaka huu, itafuatiwa na ufungaji wa vifaa 
kabla ya mradi kuzinduliwa.

Aliongeza kuwa mradi huo unajumuisha uzal-
ishaji wa kuku, mayai, vifaranga na chakula cha 
kuku, umelenga kupunguza hasara wanayoipata 
wafugaji kutokana na kupokea vifaranga na bid-
haa nyingine za kuku kutoka nje ya Zanzibar.

Mradi huo unatekelezwa na Kampuni ya ZAN 
BREED inayofanya biashara ya kuingiza nchini 
bidhaa za kuku, ni miongoni mwa uwekezaji un-
aofanywa katika maeneo ya yaliyokuwa masham-
ba ya ng’ombe ya serikali.

SMZ yaruhusu 
ufugaji, uzalishaji wa 
kuku na mazao yake

Watakiwa kutoa elimu ya 
kujikinga mvua za masika
Na Rahma Suleiman,    
ZANZIBAR

W
E N Y E V I T I 
na makatibu 
wa kamati za 
maafa wa 

wilaya za Unguja, wametaki-
wa kuandaa mipango mikaka-
ti ya kuelimisha jamii kuhusu 
njia bora za kukabiliana na 
maafa hususani kipindi mvua 
za masika, ili kuepusha athari.

Naibu Katibu Mkuu, Ofisi 
ya Makamu wa Pili wa Rais, 
Salhina Mwita Ameir, alitoa 
rai hiyo wakati akifungua ki-
kao cha kujadili mwelekeo wa 
mvua za masika.

Alisema hatua hiyo itasaid-
ia wananchi kujua njia bora 
za kujiepusha na athari kwa 
kujikinga na kuchukua hatua 
stahiki pindi majanga yana-
potokea katika maeneo yao.

Ameir alisema kumekuwa 
na athari nyingi zinazoji-
tokeza katika msimu wa mvua 
za masika ambazo huathiri 
watu na mali zao kutokana 
na mafuriko yanayosaba-
bisha uharibifu wa makazi, 
miundombinu ya barabara, 
umeme, maji.

Aidha, alieleza kuwa mvua 
kubwa za masika zinapo-
tokeza kuna maafa yanay-
ojitokeza ambayo hayawezi 

kuepukika, lakini kuna uwezo 
wa kupunguza athari iwapo 
elimu ikitolewa mapema kwa 
jamii.

Akitoa taarifa ya utabiri wa 
hali ya hewa, Mwakilishi kuto-
ka Mamlaka ya Hali ya Hewa 
Tanzania (TMA), Hassan 
Khatib Ame, alisema mfumo 
wa hali ya hewa unaonyesha 
hivi sasa joto la bahari  liko 
chini.

Aidha, alisema mwele-
keo wa mvua za masika kwa 
Machi hadi Mei kwa visiwa 
vya Unguja na Pemba vi-
takuwa na mvua ya wastani 
hadi juu ya wastani na kuna 
uwezekano wa mvua hizo ku-

fikia hadi Juni.
Mkuu wa Divisheni ya Ma-

wasiliano na Tahadhari za 
Mapema, Omar Ali Mohamed 
alisema       mvua za masika 
zinazotarajia       kunyesha 
zitakuwa kubwa, hivyo ni 
vyema wananchi kuwa na ta-
hadhari ili kupunguza athari 
za majanga yanayoweza kuji-
tokeza.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Kamisheni ya Kukabiliana 
na Maafa Zanzibar, Makame 
Khatib Makame, aliwataka 
wananchi hasa wale wanaoi-
shi katika maeneo hatarishi 
kuchukua hatua mbadala ili 
kujinusuru na maafa.

Mkurugenzi wa Masoko ya Kifedha wa Absa Tanzania, Esther Maruma (wa pili kulia), akizungumza wakati wa 
kongamano la maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani lililoandaliwa na benki hiyo kwa ajili ya wateja wao 
wanawake jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. Kulia ni  Ofisa Mkuu Mtendaji wa Institute of Directors in 
Tanzania (IoDT), Said Kambi,  Mtaalamu wa Mawasiliano, Sarah Majengo (kushoto) na Mtaalamu wa Masuala ya 
Maendeleo ya Fedha, Aida Sykes. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Jackline Bahati

Jackline: Tembo Nickel wametimiza ndoto yangu
Na Mwandishi Wetu, NGARA

WATU waliofanikiwa katika jamii 
zao, iwe kielimu, kibiashara, kila 
mmoja ana hadhithi yake ya alipoto-
ka hadi alipo sasa na kilichomvutia 
au kumshawishi hadi kuamua ku-
tumia njia na mbinu za kufika alipo.

Katika maadhimisho Siku ya Wa-
nawake Duniani, Jackline Bahati, 
anaeleza alivyoweza kuishi ndoto 
yake na kufikia alichotamani.

Ni fani ya sayansi inayochunguza 
maumbile ya dunia na tabia zake za 
kifizikia na kikemia. Inachungulia 
pia historia ya dunia na nguvu zina-
zoendelea kubadilisha maumbile ya 
dunia.

Binti huyu aliyezaliwa kilo-
mita chache toka ulipo mradi wa 
uchimbaji wa madini ya Nickel un-
aoendeshwa na kampuni ya Tembo 
Nickel wilayani Ngara, anasema 
moja ya sababu za kusoma fani 
hiyo ni shughuli alizokuwa akiona 
zinaendelea kwenye eneo la mradi 
huo tangu akiwa mdogo.

Kwa sasa ni mmoja wa wana jiolo-
jia wa Tembo Nickel, fani ambayo ni 
moja ya nguzo muhimu katika shu-
ghuli zozote za uchimbaji madini.

Fani hii huchunguza maumbile 
ya dunia na tabia zake za kifizikia na 
kikemia. Inachungulia pia historia 
ya dunia na nguvu zinazoendelea 
kubadilisha maumbile ya dunia.

Wana jiolojia wanatazama mawe 
na ardhi wakitafuta maelezo kwa 
umbo na tabia zake kulingana na ka-
nuni za kisayansi.

Kabla ya uwekezaji wa uchimbaji 
mali iliyo ardhini, hawa ndiyo wa-
naoweza kukupa tabia za miamba 
inayotarajia kuichimba, watakuam-
bia makadirio ya mali iliyo ardhini 
na pia taarifa mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na tabia za miamba na atha-
ri zake ama faida zake kwa kile una-
chotaka kukifanya.

Bila taarifa sahihi za kijiolojia, 
hakuna mradi mkubwa wa uchim-
baji unaoweza kufanyika.

Jackline anasema akiwa mwa-
nafunzi wa kidato cha pili, alikuwa 
hajui kwa undani kinachoendelea 
katika eneo la mradi, alitamani 
siku moja aweze kufanya shughuli 
kama zinazoendelea eneo hilo la ka-
ribu na nyumbani kwao ambao kwa 
wakati huo zilikuwa zaidi ni zile za 
kijiolojia.

“Elimu ya msingi na sekondari si-
kusoma huku (Ngara), lakini kwasa-
babu ni kwetu nilikuwa narudi likizo 
nyumbani, nilivyokuwa kidato cha 
pili ndio nilianza kupenda shughuli  
zinazoendelea huku kwenye mradi.

“Nilikuwa sina uelewa sana ya 
haswa nini kilikuwa kinafanyika 
huku ingawa nilijua ni shughuli za 
mgodi, nilitamani nifanye vizuri 
kwenye masomo yangu na siku 
moja niwe mmoja wa wataalam wa 
mambo ya miamba, kwasababu 
wakati ule tulikuwa tunajua zaidi 
miamba, kinachofanyika huku ni 
drilling (uchorongaji wa miamba).

“Nilivyofika kidato cha tatu ni-
kajikuta napenda jiographia, hapa 
nikaanza kufikiri ni fani gani huko 

 Mjiolojia aliyependa fani hiyo tangu utotoni

mbele nitakuja kusoma ambayo 
inaendana na masomo ninayap-
enda.

“Nilivyofika kidato cha tano, 
ikabidi nichague mchepuo wa 
CBG, huko pia nikakutana na 
rafiki yangu ambaye alikuwa ana 
dada yake yupo chuo kikuu ana-
soma jiolojia.

“Huyu aliongeza matamanio 
yangu ya kuja kuwa mwanajiolo-
jia, tulikuwa tunasoma madaft-
ari yake, nikawa najiambia siku 
moja ndoto yangu itatimia na 
naamini nitakuwa mwanajilojo-
jia,” anasema Jackline.

Anasema aliongeza juhudi 
kwenye masomo yake na alihit-
imu vyema kidato cha sita na 
kuchaguliwa kusoma jiolojia 
katika Chuo Kikuu cha Dodoma 
(UDOM).

“Nikiwa mwanafunzi wa mwa-
ka wa pili UDOM, nikaja hapa 
kwenye mradi kufanya mafunzo 
kwa vitendo, hapa ndio nikapata 

picha halisi sasa ya kazi na fani 
yangu hii.

“Hapa nilikutana na wataala-
mu hasa waliobobea, kwa kweli 
walinifundisha mambo mengi 
na kunifanya ile picha niliyoku-
wa nayo tangu nikiwa mtoto sasa 
niione kwa undani wake,” anase-
ma Jackline.

Jackline anaamini kila mtu 
anaweza kuwa kile anachotaka 
akiwa na nia na kupata watu wa 
kumwongoza ili kufikia malengo 
aliyojiwekea.

Anasema watoto wanaozun-
guka eneo la mradi wa Tem-
bo Nickel hasa wa kike, licha 
ya changamoto walizonazo, 
anaamini kila mmoja ataweza 
kufikia kile anachotaka.

 “Ndoto ya mtoto inakuzwa 
tangu akiwa mdogo, mzazi 
unatakiwa umnenee mtoto 
wako mambo mazuri, ambayo  
yatamfanya naye atamani kufika 
mbali.

“Sasa  familia nyingine una-
kuta mzazi anataka tu mtoto 
asiende shule au amalize darasa 
la saba aolewe ama amsaidie 
kwenye kazi za kilimo na ufu-
gaji, hiyo ni moja ya changamoto 
kwetu huku,” anasema.

Jackline anaamini watoto wa 
kike wanaozunguka eneo la mra-
di, ndoto zao zinaweza kutimia 
endapo tu watapata watu wa 
kuwashawishi na kuwaeleza 
umuhimu wa elimu na kwamba 
wanaweza kubadili historia za 
maisha yao na familia zao siku 
moja.

“Habari za kutia moyo na mi-
fano mizuri inaweza kubadilisha 
historia za watoto wengi sana 
huku, mambo ya ndoa za utotoni 
ama kuzaa ukiwa mtoto yata-
pungua sana, vizazi vyetu huku 
vitakuja kuwa hata na vitu vizuri 
vya kuridhishana.

“Hiyo ni tofauti na sasa am-
bapo mzazi na mwanafunzi 

mwenyewe anajua inatakiwa 
amalize darasa la saba aolewe 
ama wengine hata hiyo darasa 
la saba hawafiki. 

Hata hivyo, Jackeline anase-
ma, kitendo cha mgodi wa 
Tembo Nickel kuwa eneo hilo 
na kuona kwamba kuna wa-
nawake kwenye mgodi huo, 
tayari ni moja ya jambo lin-
aloweza kubadilisha mtizamo 
wa watoto wengi wa kike katika 
mgodi huo.

“Lakini sisi hapa mgodini 
tumeanzisha jukwaa la wa-
nawake, tunaamini kupitia 
mambo mbalimbali tunay-
otarajia kuanza kufanya chini 
ya mwamvuli wa jukwaa hili, 
tunaweza kubadilisha historia 
ya mtoto wa kike anayezun-
guka eneo hili la mgodi na siku 
moja akafika mahali ambapo 
atabadilisha historia yake na  
familia yake,” anasema Jackline.

Akiwa mmoja wa wanawake 
wa Tembo Nickel, moja ya se-
hemu ya maadhimisho ya Siku 
ya Wanawake Duniani, watapi-
ta kwenye shule zinazozunguka 
eneo la mradi kuzungumza na 
watoto wa kike masuala mbal-
imbali ikiwa ni sehemu ya ku-
wajengea ujasiri kwamba wa-
naweza kuwa chochote kwenye 
maisha yao wakiamua.

“Tutaongea nao mambo 
mbalimbali ya maisha kwa 
ujumla, elimu kwa ujumla na 
mambo ya usafi kwa mtoto wa 
kike, lengo letu ni kuwajengea 
ujasiri na kuwaambia kuwa 
wakiama wanaweza kuwa cho-
chote wanachotamani kwenye 
maisha yao.

Moja ya maeneo kampuni 
iliyoanza nayo ni suala la elimu 
na afya, maeneo ambayo yana 
nafasi kubwa katika kuinua 
jamii na hasa mtoto wa kike.

Kupitia mpango wa kurudi-
sha kwa jamii (CSR), kampuni 
imetekeleza shughuli mbalim-
bali kwenye sekta ya afya na 
elimu.

Mbali na kukarabati zahanati 
kadhaa, kutoa vifaa tiba, Tembo 
Nickel pia imetoa elimu kwa 
wahudumu wa afya ngazi ya 
jamii, ambapo sehemu kubwa 
ya shughuli zao hushughulikia 
afya ya mama na mtoto.

Pia kwenye suala la ajira, 
Tembo Nickel, imekuwa ikitoa 
nafasi sawa kwa wote, ikiwa 
ni moja ya njia za kuhakikisha 
jamii inakuwa na usawa.

Kupitia Siku ya Wanawake 
Duniani, kampuni ya Tembo 
Nickel kwa kushirikiana na wa-
dau wengine, ilifanya huduma 
ya upimaji wa saratani ya matiti 
kwa wanawake wa Ngara na ku-
wapa elimu ya kupima ugonjwa 
huo na mambo mengine.

Jackline ni mfano mmoja kati 
ya wanawake wengi ambao 
wameweza kukamilisha ndoto 
zao bila kurudisha nyuma au 
kukwazwa kwasababu ya maz-
ingira yao ya ukuaji. 
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Marekani yahadharisha 
teknolojia ya China  
kutumika Afrika

 

WASHINGTON, Marekani

MAREKANI imeendelea 
kuelezea juu ya wasiwasi wake 
kuhusu hatari ya nchi za Kiafri-
ka kutumia teknolojia ya China, 
na  ufuatiliaji wa mawasiliano 
ya simu, ambayo inasema una-
fanywa na nchi hiyo barani Af-
rika.

Kundi la wabunge wa Mare-
kani hivi karibuni liliandaa 
rasimu ya azimio la kukosoa 
serikali ya Afrika Kusini kwa 

uhusiano wake wa karibu na 
Beijing, ikiwa ni pamoja na 
matumizi yake ya teknolojia 
ya China na kumtaka Rais Joe 
Biden kuufanyia tathmini uhu-
siano wa Marekani na Pretoria.

Hata hivyo, wachambuzi 
wengine wanasema ni waji-
bu wa kila serikali kutumia 
teknolojia kwa uwajibikaji na 
China sio mdau pekee katika 
sekta ya teknolojia.

Azimio hilo liliwasilishwa 
katika Baraza la Wawakilishi la 

Marekani wakati Afrika Kusini 
ikifanya mazoezi ya majini na 
China na Russia mwezi Febru-
ari. Marekani tayari imepiga 
marufuku matumizi ya vifaa 
vya kampuni ya teknolojia ya 
China, Huawei, ikisema ni ha-
tari kwa usalama wa taifa. Pia 
kuna msukumo kwenye bunge 
kupiga marufuku programu ya 
mtandao wa kijamii ya China, 
TikTok.

Barani Afrika, Kusini mwa 
Jangwa la Sahara, inatajwa 

kuwa chini ya asilimia 30 ya 
watu wanatumia internet na 
kwamba serikali nyingi zinaka-
ribisha uwekezaji wa China ka-
tika miundombinu ya kidijitali 
sehemu ya mpango wao uit-
wao Belt and Road, ambao pia 
umekuja kujulikana kama Digi-
tal Silk Road, yaani barabara ya 
hariri ya kidijitali.

Kwasababu ya ruzuku ya 
serikali ya China, nchi hizo zi-
naichukulia kama njia nafuu ya 
kuunganishwa zaidi.   VOA

CPE TOWN, Afrika Kusini

RAIS wa Afrika Kusini, Cyril 
Ramaphosa, amepata ushindi mdo-
go katika kesi iliyokuwa ikimkabili 
baada ya uchunguzi wa mtetezi wa 
umma anayeamini kuwa hakutumia 
madaraka yake katika kesi ya Phala 
Phala.
Inaelezwa kuwa takriban dola 

600,000 ambazo awali zilishukiwa, 
ziligunduliwa kwenye shamba 
lake moja la mifugo, baada ya wizi 
mnamo 2020 na kwamba mbinu 
zilizotumika kurejesha pesa na uha-
lali wa jumla ni mada ya uchunguzi 
kadhaa.
Wakati huo huo, uamuzi wa mtete-

zi wa umma, unatajwa kuwa ni 
afueni kwa kiongozi huyo ambaye 
alikuwa karibuni kujiuzulu Desemba 
2022, baada ya kuchapishwa kwa 
ripoti ya uchunguzi isiyofaa.
Inaelezwa kuwa hilo ni wingu 

moja kubwa chini ya kichwa cha 
Cyril Ramaphos, na kwamba mtete-
zi huyo wa umma anaona kwamba 
rais alitenda ipasavyo katika kuri-
poti wizi wa shamba lake kwa chifu 
wa ulinzi wake binafsi, hali ambayo 
ni sawa na kuripoti kwa polisi, 
taasisi hiyo inaamini.
Ripoti hiyo inatajwa kuwa ni 

ushindi mdogo kwa Rais wa Afrika 
Kusini ambaye anaendelea ku-
tangaza kuwa hana hatia. Bila ya 
ushindi, rais alijibu kwa kubainisha 
kwamba Cyril Ramaphosa kamwe 
hakukiuka kanuni za maadili yake 
na kwamba katika kesi hiyo, yeye 
hana hatia.
Hata hivyo, inaelezwa kuwa kion-

gozi huyo hajaondolewa kabisa 
katika kesi hiyo, kwani maswali 
mengine yanatarajiwa.
Vile vile, inaelezwa kuwa pesa 

hizo zilitokana na mauzo ya nyati 
20 kwa mfanyabiashara wa Sudan 
na kwamba muamala bado hau-
eleweki na uchunguzi mwingine 
unaendelea, ukiwamo upelelezi wa 
makosa ya jinai.		 RFI Rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa, alipohutubia taifa mjini Cape Town Februari 9, mwaka huu. PICHA: AP

Walimu wagoma Sudan wakidai mishahara
KARTOUM, Sudan

WALIMU katika shule za serikali nchini 
Sudan wamekuwa kwenye mgomo tangu 
Novemba 2022, kutokana na mishahara 
midogo na kutolipwa ujira wao, wakiishu-
tumu serikali kwa kushindwa kuweka kip-
aumbele kwenye elimu na kwamba wana-
taka kurejeshwa kwa serikali ya kiraia.

Aidha, wakati wa mgomo na madai hayo 
yakiendelea nchini humo, waziri wa fedha 
wa Sudan anasema serikali imekidhi ma-
dai ya walimu.

Inaelezwa kuwa shule hazina wanafunzi 
ambao ni kawaida kuonekana kote nchini 
humo, ikielezwa kuwa tangu Novemba 
2022, walimu wameitisha migomo kadhaa, 
wakipinga mishahara kwamba katika baa-
dhi ya kesi hawalipwi kwa miezi kadhaa na 
walimu wanasema ni midogo mno.

Khamis Chatmi ni mkuu wa shule mjini 
Khartoum, alisema ana wasiwasi kuhusu 
elimu ya wanafunzi wakati mgomo unaen-
delea. “Tatizo hili litaharibu vizazi kadhaa 
na jamii kwa jumla. Tatizo siyo tu linawa-
husu walimu wa Sudan lakini jamii nzima,” 
alisema Chatmi.

Hata hivyo, inaelezwa kuwa wanafunzi 
wa shule binafsi wanaendelea na masomo 
yao na bado zinafundisha, wakati shule za 
umma, masomo yamesitishwa, baadhi wa 
wanafunzi wanaathiriwa wakidai kuwa 
hiyo ni mbaya kwao kwa kuwa wanataka 
kuwapo na fursa sawa za kimasomo. 

Tangu serikali ya kijeshi inayoongozwa 
na Abdel Fattah al-Burhan ilipochukua ma-
daraka kwa njia ya mapinduzi Oktoba 2021, 
maandamano ya kuunga mkono demokra-
sia yameigubika Khartoum takriban kila 
siku.

Wafanyakazi wa serikali pia wamekumb-
wa na kutolipwa mishahara yao.

Wenyeji wa Khartoum na hata baadhi ya 
maofisa wa serikali waliiambia VOA kuna 
dhana kwamba serikali haifanyi kazi. Mgo-
mo wa walimu huenda ukawa ni moja ya 
mambo makubwa.

Makamu Mwenyekiti wa Kamati wa 
Walimu, Sudan Gamaria Hussain, ambayo 
iliandaa migomo, alisema hali hiyo huenda 
inaweza kusuluhishwa chini ya serikali ya 
kiraia.

Hussain alisema “kwasababu tulikuwa 
na serikali ya kiraia ambayo ilijali kuhusu 
elimu, kinyume na serikali iliyowekwa 
baada ya mapinduzi. Ni dhahiri baada ya 
mapinduzi, elimu na nyanja nyingine zime-
athiriwa elimu siyo kipaumbele chao hata 
kidogo kulinga na kile Jibril alichosema ka-
tika hotuba yake. Anadhani kwamba elimu 

na walimu hawana tija.”
Jibril Ibrahim ni Waziri wa Fedha wa Su-

dan, ambaye amekuwa akifanya mashau-
riano na walimu kwa niaba ya serikali. Ak-
iongea na VOA, alisisitiza kwamba serikali 
ilishughulikia matatizo ya walimu, ambayo 
anadai wanadanganya.

“Kwa kweli tumeongeza bajeti kwa elimu 
kwa kiasi cha asilimia 18 hivi sasa, kwa kiasi 
jambo zima la madai ya walimu yanahu-
sishwa na siasa. Kwa kweli, madai yao ya-
meshughulikiwa, lakini baadhi wanatumia 
madai haya kwa ajenda zao za kisiasa,” 
alisema.

Inaelezwa kuwa bado migomo inaende-
lea, ingawaje mishahara inaonekana kuwa 
imelipwa kwa walimu mjini Khartoum, ha-
wajalipwa bado katika sehemu nyingine za 
nchi, kwa mujibu wa walimu.

			   VOA

Ramaphosa apata 
ushindi kesi ya 
Phala Phala
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Habari michezo

Na Hawa Abdallah,  
ZANZIBAR 

TIMU ya New City imefani-
kiwa kupanda daraja kutokea 
Daraja la Kwanza Kanda ya 
Unguja na sasa itacheza Ligi 
Kuu Zanzibar msimu ujao wa 
2023/2024.

New City imecheza msimu 
mmoja wa Daraja la Kwanza 
Kanda ya Unguja baada ya ku-
tokea Ligi ya Mkoa wa Mjini 
Magharibi msimu uliopita na 
kufanikiwa moja kwa moja kut-
inga Ligi Kuu Zanzibar.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Kocha Msaidizi wa timu 

hiyo, Razak Ali Rajab, huku 
akiwa mwenye furaha alisema 
hakika malengo makubwa wali-
yojiwekea yametimia.

Alisema mafanikio hayo 
yanatokana na juhudi za 
wachezaji pamoja na viongozi 
wa timu hiyo kushirikiana kwa 
pamoja katika kuhakikisha wa-
nacheza msimu mmoja Daraja 
la Kwanza na kupanda Ligi Kuu 
Zanzibar.

Rajab alisema wafuatiliaji wa 
soka la Zanzibar wanafahamu 
ugumu mkubwa wa Ligi ya 
Kanda, na kwamba kwa upande 
wao walipambana hadi ku-
hakikisha wanafanikiwa kufikia 

malengo yao.
“Hakika tunajipongeza na 

tulistahili kupanda, wachezaji 
kwa ujumla walijituma na wali-
cheza kwa malengo makubwa 
na kiu ya kuona wanaipandisha 
timu daraja imetimia, hakika 
huu ni ushindi wa wote kuanzia 
timu mpaka mashabiki zetu,” 
alisema.

New City FC imevuna ala-
ma 61 katika michezo 29, ili-
yocheza ikibakiwa na mchezo 
mmoja wa kukamilisha ratiba  
ya Ligi Daraja la Kwanza msimu 
huu.

Kwa mujibu wa kanuni ya 
mashindano hayo msimu huu, 

jumla ya timu nne zitapanda 
daraja na kucheza Ligi Kuu 
msimu msimu ujao ambapo 
timu mbili zitatoka Kanda ya 
Pemba na idadi kama hiyo Kan-
da ya Unguja. 

Ngome inapewa nafasi kub-
wa ya kuwa timu ya pili kutoka 
Kanda ya Unguja kupanda Ligi 
Kuu msimu huu, hii ni kutokana 
na kushika nafasi ya pili kwenye 
msimamo wa ligi hiyo, ikiwa na 
pointi 57, na imebakisha  mch-
ezo mmoja wakati wapinzani 
wao New King wakiwa na alama 
51 huku wakibakisha michezo 
miwili.

Ruvu Shooting sasa yataka 
kucheza ‘play off’ Ligi Kuu
Na Adam Fungamwango

K
OCHA Mkuu wa Ruvu 
Shooting, Mbwana 
Makata, amesema 
ushindi walioupata 

Ijumaa iliyopita dhidi ya Mbeya 
City, umewaongezea ari na ku-
jiamini kwa wachezaji wake,  
ambapo wataendelea kupam-
bana hata kama wakishindwa 
kabisa kujiondoa kwenye janga 
la kushuka daraja basi waan-
gukie japo kwenye mechi za 
mchujo.

Makata ambaye kwa sasa 

anapambana ili kuinusuru timu 
yake, akiipa ushindi wa mabao 
2-1 ugenini kwenye Uwanja wa 
Sokoine jijini Mbeya dhidi ya 
Mbeya City, amesema mechi 
tano zilizobaki ni nyingi kwao 
na watafanya kila njia ili wa-
hakikishe wanatoka eneo ha-
tari.

“Mechi ile ilikuwa ngumu, ila 
tuliwasoma sana Mbeya City, 
wanacheza 4-3-3 na sisi tuka-
tumia mfumo huo huo, lakini 
wao walicheza kwa kusham-
bulia zaidi sisi kwa kushtukiza, 
ninachoshukuru vijana wangu 

leo ( juzi), wamepata nafasi 
hizo hizo mbili wamezitumia, 
nasema haikuwa rahisi kwa 
sababu jamaa walitaka dakika 
20 wawe wamemaliza mechi 
ndiyo maana tulikaa nyuma na 
kufunguka kipindi cha pili.

“Yalikuwa ni mabao ya Val-
entino Mashaka dakika ya 30, 
Abdulrahaman Mussa dakika 
ya 81, Sixtus Sabilo akiifun-
gia Mbeya City kwa mkwaju 
wa penalti akifikisha mabao 
manane kibindoni.

“Tumepanda kidogo, tukipa-
ta ushindi mwingine tutakuwa 

kule kwenye ‘play off’, lengo ni 
kujiondoa kabisa eneo la kush-
uka daraja, lakini hata kama 
tukishindwa kabisa basi an-
galau tuangukie kwenye mechi 
za mchujo wachezaji wetu  
wakiendelea kucheza kwa  
juhudi na maarifa kama hivi 
hakuna kitakachoshindikana,” 
alisema.

Ruvu Shooting imepanda ku-
toka kukamata mkia hadi kwe-
nye nafasi ya 15, ikiwa na pointi 
20, kabla ya mechi ya jana kati 
ya Dodoma Jiji dhidi ya Polisi 
Tanzania.

New City yapanda Ligi Kuu Zanzibar

Na Shufaa Lyimo

BENCHI la Ufundi la Klabu ya 
Simba Queens, limesema bado 
lina matumaini na beki wao, 
Fatma Issa ‘Fetty Dansa’, licha 
ya kukaa chumba cha majeruhi 
kwa muda mrefu.

Akizungumza na gazeti hili 
jijini Dar es Salaam jana, Ko-
cha Mkuu wa Simba Queens, 
Charles Lukula, alisema baadhi 
ya wadau wa soka wame-
kuwa wakilalamika kutokana 
na kiwango cha Fetty Dansa 
kuonekana kumeshuka tofauti 
na msimu uliopita.

“Fatma sasa hivi kiwango 
chake kimeshuka kwa kuwa 
amekaa nje kwa muda mrefu 
akiuguza majeraha, mchezaji 
yeyote akikaa muda mrefu 
bila kucheza lazima ashuke, 
ila sina wasiwasi kwa kuwa 
ni miongoni kati ya wale 
ninaowategemea katika timu 
yangu,” alisema.

Kuhusu mchezo wao ujao 
dhidi ya Tiger Queens ya Aru-
sha, utakaopigwa kesho, alise-
ma utakuwa mgumu na wenye 
ushindani, lakini malengo yake 
ni kushinda michezo yote ili 
waweze kutetea ubingwa wao 
wa Ligi Kuu ya Wanawake.

Kocha Simba 
Queens amtetea  
‘Fetty Dansa’

Wazo Jipya Cup 
yarindima Muheza

Kikosi cha Timu ya New City FC, ambayo imepanda daraja msimu huu na sasa kitashiriki Ligi Kuu Zanzibar msimu ujao 
wa 2023/24. PICHA: HAWA ABDALLAH

Na Steven William, MUHEZA

LIGI ya mpira wa miguu ya 
Wazo Jipya Bakery Super Cup 
iliyoshirikisha timu 16 wilay-
ani Muheza, Tanga imeanza 
kutimua vumbi rasmi. 

Katibu Tawala wa Wilaya ya 
Muheza, Desderia Haule, akim-
wakilisha Mkuu wa wilaya 
hiyo, Juma Irando, alifun-
gua ligi hiyo juzi jioni katika 
Uwanja wa Jitegemee wilayani 
hapo ambapo timu ya Bich 
Boy ya Muheza iliibuka na 
ushindi wa mabao 3-2 dhidi 
ya Saruji FC ya jijini Tanga. 

Akizungumza katika ufun-
guzi huo, Katibu Tawala huyo 
alisema ligi hiyo ina lengo la 
kukuza vipaji kwa vijana wa 
Muheza lakini kuwawezesha 
kujichanganya ili kuwaepusha 
na mambo mengi maovu kama 
ukabaji na utumiaji dawa za 
kulevya. 

Aliwataka vijana kucheza 
kwa bidii, nidhamu na kuone-
sha unyenyekevu katika ligi 
hiyo ili wakuze vipaji vyao 
vya mpira na kusonga mbele 
kwa kuwa mpira kwa sasa ni 
ajira. 

Kwa upande wa Meneja wa 
Wazo Jipya Bakery wilayani 
Muheza, John Simon, alisema 
wameidhamini ligi hiyo kwa 
kushirikiana na Zahanati ya 
Daty ambapo inashirikisha 
jumla ya timu 16, mbili kutoka 
Tanga mjini na 12 Muheza. 

Simon alitaja zawadi am-
bazo zitatolewa siku ya fainali 
kuwa mshindi wa kwanza 
atapata Sh. 800,000 wa pili Sh. 
400,000 na mshindi wa tatu 
ataondoka na Sh. 200,000.
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MADRID, Hispania

M
SHAMBULIAJI wa Real 
Madrid, Vinicius Junior, 
amewakosoa waamuzi wa 
Ligi Kuu Hispania, LaLiga, 

kwa kushindwa kutoa kadi kwa wap-
inzani wanaomchezea vibaya mara 
kwa mara.
Vinicius alifunga wakati Ma
drid ikiibuka na ushindi wa 

mabao 3-1 dhidi ya Espan
yol Jumamosi, hilo likiwa ni
 bao lake la 19 katika mechi

 39 alizocheza msimu huu.

Kwa mara nyingine alilengwa na 
wachezaji wa timu pinzani, huku aki-
fikisha faulo 138 alizofanyiwa katika 
mashindano yote msimu huu, zikiwa 
34 zaidi ya mchezaji mwingine yeyote 
katika ligi tano bora za Ulaya.

Lakini Vinicius mwenyewe al-

     Wachezaji wanapaswa 
kufikiria njia ya kunizuia na 
kwa kufanya faulo inakuwa 
rahisi kwao, lakini...

zisikupite

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

ioneshwa kadi ya 12 ya njano msimu 
huu dhidi ya Espanyol - ni Sofyan 
Amrabat (13) na Alex Baena (14) pe-
kee ndio wenye kadi nyingi zaidi 
yake.

“Waamuzi hawaangalii faulo nina-
zofanyiwa na hawatoi kadi za njano,” 
alisema akiiambia ESPN. 

“Wachezaji wanaweza kunifanyia 
madhambi mara 15 na mchezo ukiwa 
katika dakika ya 88, mwamuzi anatoa 
njano. “Wachezaji wanapaswa ku-
fikiria njia ya kunizuia na kwa kufan-
ya faulo inakuwa rahisi sana kwao.

“Siwahukumu wachezaji, lakini 

nawahukumu waamuzi, kwa sababu 
wanapaswa kutumia kanuni kwa usa-
hihi.”

Vinicius aliongeza: “Siombi mtu 
yeyote anilinde. Hakuna mtu ambaye 
amenilinda katika maisha yangu, 
isipokuwa wachezaji wenzangu, wa-
zazi wangu na watu wanaonipenda.

“Ninachopaswa kufanya ni kujari-
bu kuweka mambo wazi. Ninafanya 
makosa wakati mwingine; nina umri 
wa miaka 22 tu. 

“Nitafanya makosa mengi. Lakini 
nataka kufanya makosa machache na 
kuendelea kujifunza.”

Vinicius Jr alia waamuzi 
wa LaLiga kutomlinda

Pickford atakiwa Spurs
KLABU ya Tottenham Hotspur inataka kum-

sajili golikipa wa England, Jordan Pickford, 
kipindi cha majira ya joto, ingawa kipa huyo 
mwenye umri wa miaka 29, ndio kwanza ame-
saini mkataba wa muda mrefu na Everton. 
(Sun)

PSG yamwania Haaland
PARIS St-Germain inaweza kumtaka kum-

sajili, Erling Haaland kutoka Manchester City 
ili nyota huyo wa Norway mwenye umri wa 
miaka 22, asaidiane na Kylian Mbappe, 24. 
(RMC Sport, via Sport)

Jong kipaumbele Chelsea
CHELSEA imemfanya kiungo wa Barcelona 

na Uholanzi, Frenkie de Jong, mwenye umri 
wa miaka 25, kama kipaumbele chao cha us-
ajili wa kipindi cha majira ya joto. (Football In-
sider)

FELIX ANOGEWA
FOWADI wa Ureno, Joao Felix, mwenye 

umri wa miaka 23, ana furaha na Chelsea am-
bako anacheza kwa mkopo na klabu hiyo ita-
zungumza na Atletico Madrid kuhusu mkataba 
wa kudumu kipindi cha majira ya joto. (Relevo)

Gerrard kuinoa Trabzonsor
KOCHA wa zamani wa Aston Villa, Steven 

Gerrard, amepaa kwenda Istanbul nchini Utu-
ruki kufanya mazungumzo na Klabu ya Trab-
zonspor ili kuwa kocha mpya. (Karar)

Kane ghali zaidi
MANCHESTER United inajiandaa kutoa ofa 

ya kumfanya Harry Kane mwenye umri wa 
miaka 29, kuwa mchezaji ghali zaidi wa muda 
wote kwenye historia ya soka la Uingereza 
kipindi cha majira ya joto. (Mirror)

Ndiaye awindwa Everton
EVERTON inawania kumsajili fowadi wa 

Sheffield United na Senegal, Iliman Ndiaye, 
mwenye umri wa miaka 23. (Sun)

Torres atajwa PSG
KLABU ya Paris St-Germain inawania kum-

sajili nyota wa Villarreal, Pau Torres, mwenye 
umri wa miaka 26, mwaka mmoja baada ya 
Kocha wa Manchester United, Erik ten Hag, 
kujaribu kushawishi ajiunge naye, 26. (Mirror)

Mshahara kumzuia Maguire 
MANCHESTER United inahofia haitakuwa na 

uwezo wa kumuuza mlinzi wa England, Harry 
Maguire, mwenye umri wa miaka 30, kipindi 
cha majira ya joto kutokana na mshahara 
wake, ambapo ni zaidi ya pauni 200,000 kwa 
wiki. (Football Insider)

Silva basi tena bARCA
BARCELONA inaweza kuachana na mpango 

wa kumsajili Bernardo Silva kwa sababu Man-
chester City itataka pauni milioni 70 ili kum-
wachia kiungo huyo wa Ureno mwenye umri 
wa miaka 28. (Mundo Deportivo)

Alvarez akifunga City
MANCHESTER City inakaribia kufikia 

makubaliano ya kuongeza mkataba mpya na 
straika wa Argentina, Julian Alvarez, mwenye 
umri wa miaka 23, ambao sasa utamfanya ku-
kaa na klabu hiyo hadi mwaka 2028 na msha-
hara mnono zaidi. (TyC Sports)
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Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

IHEFU FC

AZAM

1|4.65
x|3.41
2|1.69

01. 14/03/23 23:00 Porto vs Inter 2.60 3.30 2.49

02. 15/03/23 02:05 Tlaxcala FC vs Venados FC 2.58 3.15 2.53

03. 15/03/23 04:10 Independiente Santa Fe vs America De Cali 2.27 3.06 3.01

04. 15/03/23 06:05 Correcaminos Uat vs Tepatitlan FC 2.24 3.11 3.01

05. 15/03/23 19:30 NK Celje vs Olimpija Ljubljana 2.62 3.23 2.39

06. 15/03/23 22:30 Southampton vs Brentford 2.85 3.15 2.38

07. 15/03/23 23:00 Real Madrid vs Liverpool 2.33 3.46 2.68

08. 16/03/23 20:45 Fenerbahce vs Sevilla FC 2.23 3.37 3.16

09. 16/03/23 20:45 Djurgardens IF vs Lech Poznan 2.46 3.27 2.72

10. 16/03/23 20:45 Slovan Bratislava vs FC Basel 2.47 3.23 2.73

11. 16/03/23 23:00 AZ Alkmaar vs Lazio 2.83 3.28 2.37

12. 16/03/23 23:00 Union Saint Gilloise vs Union Berlin 2.77 3.32 2.39

13. 16/03/23 23:00 Real Sociedad vs Roma 2.19 3.27 3.32

16:00 1196 Dire Dawa Kenema FC vs Legetafo Legedadi 1.63 3.30 4.50

16:00 1420 Al Jabalain vs Al Qadisiyah 2.56 2.83 2.73

16:00 2429 Ihefu FC vs Azam 4.03 2.95 1.46

16:15 2173 Panserraikos vs Niki Volou 1.68 3.26 5.07

17:00 1655 ATK Mohun Bagan vs Hyderabad FC 2.21 3.23 2.87

17:00 2876 Al-Shamal-Umm vs Salal SC 2.62 3.28 2.36

17:00 4854 Sheri� Tiraspol vs FC Balti 1.24 4.50 9.40

17:30 2756 Kustosija vs NK Jarun Zagreb 2.41 3.19 2.62

18:00 1910 Sigma Olomouc B vs SK Prostejov 2.13 3.23 3.02

18:25 2390 Alshoulla vs Najran SC 2.39 2.82 2.97

18:30 1098 Chindia Targoviste vs Voluntari 2.42 2.93 2.98

18:30 2063 Kolubara vs Backa Topola 3.69 3.18 1.91

18:30 2973 Al Hala Muharraq vs Al Ahli Manama 2.23 2.95 3.21

18:30 5850 Ri�a Club vs Al Hidd Club 1.32 4.57 8.10

18:55 1629 AL Arabi (SA) vs Al Orubah 1.98 2.90 3.45

19:00 3840 AEL Limassol vs Olympiakos Nicosia 1.85 3.33 4.18

19:00 4693 Fasil Kenema vs Welayta Dicha FC 1.81 2.90 4.10

19:00 5749 Racing Club Dabidjan vs ASEC Mimosas 7.65 3.88 1.41

20:00 1157 El Fahem vs Hapoel Ramat Gan 1.88 3.22 4.22

20:00 1799 Istanbulspor vs Sivasspor 3.10 3.26 2.20

20:00 2060 AEK Larnaca vs Apollon Limassol 1.89 3.38 3.91

20:00 2860 Hapoel Afula vs Hapoel Petah Tikva 2.51 3.16 2.74

20:00 3065 Eyupspor vs Altay 1.37 4.32 6.79

20:00 4826 Arka Gdynia vs Gornik Leczna 1.60 3.74 4.61

20:00 5547 Maccabi Petach Tikva vs Hapoel Acre 1.73 3.69 4.33

20:00 5647 Samsunspor vs Bandirmaspor 1.70 3.70 3.95

21:00 3239 Wisla Plock vs Widzew Lodz 2.73 3.09 2.39

21:00 4631 MTK Budapest vs Diosgyori Vtk 2.26 3.19 2.83

21:00 5125 Hammarby vs AIK Football 1.96 3.37 3.42

21:00 5239 Randers vs Aarhus 2.54 3.04 2.84

21:30 1581 Hapoel Tel Aviv vs Maccabi Haifa 6.79 4.32 1.37

21:30 5677 CFR Cluj vs Universitatea Cluj 1.63 3.55 5.12

22:00 1328 De Graafschap vs PEC Zwolle 3.24 3.55 1.98

22:00 1571 Almere City vs VVV Venlo 1.84 3.59 3.65

22:00 1592 Roda Kerkrade vs Jong AZ Alkmaar 1.79 3.59 3.90

22:00 1703 Jong Utrecht vs Jong PSV 2.39 3.33 2.65

22:00 2380 FC Eindhoven vs ADO Den Haag 2.10 3.33 3.13

22:00 5033 NAC Breda vs Jong Ajax 1.89 3.69 3.38

22:30 1387 The New Saints vs Bala Town 1.22 5.57 10.11

22:30 4948 Crotone vs Catanzaro 2.93 3.09 2.47

22:45 1751 Falkirk FC vs Ayr United 2.35 3.37 2.65

22:45 4003 Bradford PA vs Alfreton 4.03 3.41 1.79

22:45 4006 AC Milan vs Salernitana 1.24 5.41 10.01

22:45 4123 Metz vs Le Havre 2.24 2.90 3.35

22:45 4819 Crusaders Belfast vs Cliftonville Belfast 1.94 3.44 3.29

23:00 1646 FC Versailles 78 vs Bastia Borgo 1.46 3.95 6.74

23:00 2014 Racing Santander vs Huesca 2.34 2.86 3.21

23:00 3314 San Telmo vs San Martin Tucuman 3.76 3.02 1.99

23:00 4369 Girona vs Atletico Madrid 3.40 3.25 2.05

23:15 3275 Famalicao vs Casa Pia Atletico 2.08 3.17 3.47
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LONDON, England

K
OCHA Jurgen Klopp, alikubali kwamba, Bour-
nemouth ilistahili ushindi wao wa bao 1-0 dhidi 
ya Liverpool baada ya ‘Wekundu’ hao kukosa na-
fasi ya kuingia kwenye nne bora ya Ligi Kuu Eng-

land.
Juhudi za kipindi cha kwanza za Philip Billing zilitosha 

kukishusha kikosi hicho cha Merseyside kwenye Uwanja 
wa Vitality, kwa pointi tatu na kuwaondoa kutoka eneo la 
kushushwa daraja.

Mohamed Salah, aliyetoka kufunga mabao mawili katika 
mchezo wa Jumapili iliyopita wa 7-0 dhidi ya Manchester 
United na kumfanya mchezaji huyo wa kimataifa wa Misri 
kuwa mfungaji bora wa muda wote wa Liverpool kwenye 
Ligi Kuu, alikosa penalti kipindi cha pili.

Klopp anaamini hiyo ingeweza kuwa hatua ya mab-
adiliko katika mchezo huo, ingawa alihisi Bournemouth, 
ambao waliwapa viongozi Arsenal hofu mara ya mwisho, 
walikuwa wamechelewa kupata ushindi kwa muda mrefu.

“Penalti ya mwisho tuliyopata tungefunga mchezo un-
geweza kugeuka,” alisema Klopp akiiambia BT Sport.

“Haifanyi matokeo kuwa bora, lakini inaweza kubadili-
sha matokeo angalau, anafunga mabao, anafunga mabao 
mengi, lakini alikosa penalti, hayo ni maisha.

“Ilikuwa wazi tangu sekunde ya kwanza tunakuja hapa, 
Bournemouth wanapigania kubaki kwenye ligi, klabu ya 
ajabu, jiji la ajabu, wanataka kubaki ndani na wanafanya 
vizuri sana.

“Matokeo hayakuwa yakienda sawa katika miezi mich-
ache iliyopita, lakini maonyesho yanaonekana tofauti, na 
kwa hivyo walistahili alama tatu leo ( juzi).”

Klopp: 
Bournemouth
imestahili ushindi

LONDON, England 

MSHAMBULIAJI wa Manches-
ter City, Erling Haaland, amekubali 
kwamba, hakuna mechi rahisi katika 
Ligi Kuu England baada ya bao lake 
la 28 kwenye ligi hiyo msimu huu ku-
wezesha ushindi wa 1-0 dhidi ya Crys-
tal Palace, Jumamosi.

Penalti ya Haaland katika dakika 
ya 78, iliipatia City ushindi muhimu 
katika mbio za kuwania taji hilo pale 
kwenye dimba la Selhurst Park baada 
ya Palace kuwabana mabingwa hao 
watetezi kila idara.

Wakati Haaland alifarijika kupata 
ushindi huo, alitolea mfano ugumu 
wa ligi hiyo baada ya Liverpool ku-
chezea kichapo cha bao 1-0 mapema 
siku hiyo kutoka kwa Bournemouth.

“Mwisho cha muhimu ni pointi 
tatu,” alisema akiiambia Sky Sports. 
“Siyo rahisi. Kila mchezo mmoja si ra-
hisi. Uliona Bournemouth wakiifunga 
Liverpool. Kila mechi moja ni pam-
bano na umeliona hilo kwa City, na 
tulishinda na nina furaha sana.”

Haaland: Hakuna  mechi rahisi Ligi Kuu

Hakuna mchezaji aliyefunga penalti nyingi 
za Ligi Kuu msimu huu kuliko Haaland (tano 
sawa na Ivan Toney wa Brentford), wakati Yaya 
Toure pekee ndiye aliyefunga penalti nyingi 
zaidi kwa msimu mmoja akiwa na City (sita 
msimu wa 2013-14).

Vijana wa Pep Guardiola walilazimika kuto-
ka nyuma kwa mabao 2-0 na kuishinda Palace 
4-2 katika mechi ya marudiano Agosti mwaka 
jana ambayo kwa mujibu wa Haaland, ndiyo 
sababu yeye na wachezaji wenzake hawakuwa 
na hofu wakati mechi yao ya Jumamosi ilipoku-
wa haina bao.

“Sikuwa na wasiwasi, nilijaribu kufanya 

kama ninavyofanya kila mchezo 
na hiyo ilikuwa kuzingatia mchezo 
wangu,” alisema. 

“Mechi ya mwisho dhidi ya Palace 
tulikuwa nyuma kwa 2-0 na safari 
hii tulikuwa 0-0, kwa hiyo si mbaya, 
ilibidi tuendelee. Kama nilivyosema, 
si rahisi, lakini ninajivunia ushindi.”

Haaland alikosa nafasi katika da-
kika ya 28 alipounganisha krosi ya 
Nathan Ake na kupaisha juu ya goli.

“Bila shaka sipendi kukosa na-
fasi,” alisema. “Nilikuwa na moja 
katika kipindi cha kwanza ambacho 
nilipaswa kufunga, ni jambo dogo 
lilifanya mpira kudunda juu kidogo, 
lakini ningefanyaje?

“Lazima niendelee na kujaribu 
kupata nafasi inayofuata, na nilipata 
nafasi yangu na nikafunga na tu-
kashinda, kwa hiyo nina furaha.”

City wamo pointi mbili pekee 
nyuma ya Arsenal kileleni mwa jed-
wali, huku ‘Washikabunduki’ hao 
jana Jumapili walisafiri kucheza na 
Fulham.
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3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

IHEFU FC

AZAM

1|4.65
x|3.41
2|1.69

01. 14/03/23 23:00 Porto vs Inter 2.60 3.30 2.49

02. 15/03/23 02:05 Tlaxcala FC vs Venados FC 2.58 3.15 2.53

03. 15/03/23 04:10 Independiente Santa Fe vs America De Cali 2.27 3.06 3.01

04. 15/03/23 06:05 Correcaminos Uat vs Tepatitlan FC 2.24 3.11 3.01

05. 15/03/23 19:30 NK Celje vs Olimpija Ljubljana 2.62 3.23 2.39

06. 15/03/23 22:30 Southampton vs Brentford 2.85 3.15 2.38

07. 15/03/23 23:00 Real Madrid vs Liverpool 2.33 3.46 2.68

08. 16/03/23 20:45 Fenerbahce vs Sevilla FC 2.23 3.37 3.16

09. 16/03/23 20:45 Djurgardens IF vs Lech Poznan 2.46 3.27 2.72

10. 16/03/23 20:45 Slovan Bratislava vs FC Basel 2.47 3.23 2.73

11. 16/03/23 23:00 AZ Alkmaar vs Lazio 2.83 3.28 2.37

12. 16/03/23 23:00 Union Saint Gilloise vs Union Berlin 2.77 3.32 2.39

13. 16/03/23 23:00 Real Sociedad vs Roma 2.19 3.27 3.32

16:00 1196 Dire Dawa Kenema FC vs Legetafo Legedadi 1.63 3.30 4.50

16:00 1420 Al Jabalain vs Al Qadisiyah 2.56 2.83 2.73

16:00 2429 Ihefu FC vs Azam 4.03 2.95 1.46

16:15 2173 Panserraikos vs Niki Volou 1.68 3.26 5.07

17:00 1655 ATK Mohun Bagan vs Hyderabad FC 2.21 3.23 2.87

17:00 2876 Al-Shamal-Umm vs Salal SC 2.62 3.28 2.36

17:00 4854 Sheri� Tiraspol vs FC Balti 1.24 4.50 9.40

17:30 2756 Kustosija vs NK Jarun Zagreb 2.41 3.19 2.62

18:00 1910 Sigma Olomouc B vs SK Prostejov 2.13 3.23 3.02

18:25 2390 Alshoulla vs Najran SC 2.39 2.82 2.97

18:30 1098 Chindia Targoviste vs Voluntari 2.42 2.93 2.98

18:30 2063 Kolubara vs Backa Topola 3.69 3.18 1.91

18:30 2973 Al Hala Muharraq vs Al Ahli Manama 2.23 2.95 3.21

18:30 5850 Ri�a Club vs Al Hidd Club 1.32 4.57 8.10

18:55 1629 AL Arabi (SA) vs Al Orubah 1.98 2.90 3.45

19:00 3840 AEL Limassol vs Olympiakos Nicosia 1.85 3.33 4.18

19:00 4693 Fasil Kenema vs Welayta Dicha FC 1.81 2.90 4.10

19:00 5749 Racing Club Dabidjan vs ASEC Mimosas 7.65 3.88 1.41

20:00 1157 El Fahem vs Hapoel Ramat Gan 1.88 3.22 4.22

20:00 1799 Istanbulspor vs Sivasspor 3.10 3.26 2.20

20:00 2060 AEK Larnaca vs Apollon Limassol 1.89 3.38 3.91

20:00 2860 Hapoel Afula vs Hapoel Petah Tikva 2.51 3.16 2.74

20:00 3065 Eyupspor vs Altay 1.37 4.32 6.79

20:00 4826 Arka Gdynia vs Gornik Leczna 1.60 3.74 4.61

20:00 5547 Maccabi Petach Tikva vs Hapoel Acre 1.73 3.69 4.33

20:00 5647 Samsunspor vs Bandirmaspor 1.70 3.70 3.95

21:00 3239 Wisla Plock vs Widzew Lodz 2.73 3.09 2.39

21:00 4631 MTK Budapest vs Diosgyori Vtk 2.26 3.19 2.83

21:00 5125 Hammarby vs AIK Football 1.96 3.37 3.42

21:00 5239 Randers vs Aarhus 2.54 3.04 2.84

21:30 1581 Hapoel Tel Aviv vs Maccabi Haifa 6.79 4.32 1.37

21:30 5677 CFR Cluj vs Universitatea Cluj 1.63 3.55 5.12

22:00 1328 De Graafschap vs PEC Zwolle 3.24 3.55 1.98

22:00 1571 Almere City vs VVV Venlo 1.84 3.59 3.65

22:00 1592 Roda Kerkrade vs Jong AZ Alkmaar 1.79 3.59 3.90

22:00 1703 Jong Utrecht vs Jong PSV 2.39 3.33 2.65

22:00 2380 FC Eindhoven vs ADO Den Haag 2.10 3.33 3.13

22:00 5033 NAC Breda vs Jong Ajax 1.89 3.69 3.38

22:30 1387 The New Saints vs Bala Town 1.22 5.57 10.11

22:30 4948 Crotone vs Catanzaro 2.93 3.09 2.47

22:45 1751 Falkirk FC vs Ayr United 2.35 3.37 2.65

22:45 4003 Bradford PA vs Alfreton 4.03 3.41 1.79

22:45 4006 AC Milan vs Salernitana 1.24 5.41 10.01

22:45 4123 Metz vs Le Havre 2.24 2.90 3.35

22:45 4819 Crusaders Belfast vs Cliftonville Belfast 1.94 3.44 3.29

23:00 1646 FC Versailles 78 vs Bastia Borgo 1.46 3.95 6.74

23:00 2014 Racing Santander vs Huesca 2.34 2.86 3.21

23:00 3314 San Telmo vs San Martin Tucuman 3.76 3.02 1.99

23:00 4369 Girona vs Atletico Madrid 3.40 3.25 2.05

23:15 3275 Famalicao vs Casa Pia Atletico 2.08 3.17 3.47
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Simba yamwahidi Rais Samia 
makubwa zaidi kwa Horoya
Na Mwandishi Wetu

W
AKATI Simba ikiibuka na 
ushindi wa mabao 3-0 
dhidi ya Mtibwa Sugar 
katika Uwanja wa Ma-

nungu, Turiani mkoani Morogoro 
juzi, uongozi wa klabu hiyo ume-
sema ni jambo zuri kuwa na rais wa 
nchi anayependa michezo kiasi cha 
kuongeza motisha katika ufungaji 
magoli muhimu ya kuzivusha timu 
za nchi yake kwenye michuano ya 
kimataifa.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dk. Samia Suluhu Hassan, 
ameahidi shilingi milioni tano kwa 
kila bao linalofungwa na wawakilishi 
wa nchi kwenye michuano ya Ligi ya 
Mabingwa na Kombe la Shirikisho Af-
rika, Simba na Yanga, ahadi ambayo 
amekuwa akiitekeleza ziwe zinache-
za nyumbani ama ugenini.

Akizungumza jijini Dar es Salaam 
jana, Msemaji wa Simba, Ahmed Ally, 
alisema si tu Rais Samia anatamani 
timu za Tanzania zifanye vizuri kima-
taifa, bali pia anashiriki kikamilifu 
katika mbinu ya utafutaji wa mabao 
muhimu ya kuzisaidia timu za nchi 
yake.

Alisema hali hii inaongeza chachu 
ya wachezaji, mashabiki, wanachama 
na viongozi wote kuona wana deni 
kubwa kwa rais wao, hivyo kuon-
geza bidii kubwa katika ushindi wa 
mechi zao. “Si tu Rais Samia anataka 
twende mbele, bali pia anaingia kwe-
nye watafutaji wa magoli, kwa maana 
kununua goli katika mechi ngumu 
kama hizi, anamaanisha anataka wa-
chezaji wacheze jihadi ili kuyapata 
kwa lengo moja tu timu ishinde na 
kupata pointi muhimu.

“Mambo kama haya kufanywa na 
mtu mkubwa kama rais wa nchi ya-
natia moyo, ukizingatia anayefanya 
haya si mtu wa kawaida isipoku-
wa raia namba moja kwenye taifa 
letu, hivyo sisi Simba tunamwahidi 
makubwa mama yetu kwenye mechi 
yetu dhidi ya Horoya Jumamosi ijayo 
kwa lengo moja la kufuzu robo faina-
li,” alisema Ally.

Ahadi hiyo ya Rais Samia, aliitoa 
kuelekea mechi za raundi ya pili 
baada ya Simba inayoiwakilisha nchi 
kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika 
na Yanga Kombe la Shirikisho, zote 
kuanza kwa kupoteza ugenini mechi 
zao za hatua ya makundi.

Simba ilianza kwa kupoteza kwa 

bao 1-0 ugenini nchini Guinea dhidi 
ya Horoya AC, wakati Yanga nayo iki-
wa nchini Tunisia, ilikubali kichapo 
cha mabao 2-0 dhidi ya US Monastir.

Hata hivyo, michezo ya raundi ya 
pili nyumbani hali ilizidi kuwa mba-
ya kwa Simba baada ya kuchapwa 
mabao 3-0 dhidi ya Raja Casablanca 
wakati Yanga ikibeba milioni 13 za 
Mama kutokana na ushindi wao wa 
3-1 dhidi ya TP Mazembe.

Michezo iliyofuata Simba iliambu-
lia milioni tano kutokana na ushindi 
wa bao 1-0 ugenini Uganda dhidi ya 
Vipers huku ikitoka tena na kitita 
kama hicho iliporudiana na miamba 
hiyo katika Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam baada ya ku-
pata ushindi kama huo.

Kwa Yanga ilikomba tena milioni 
tano kutokana na kupata sare ya 
bao 1-1 dhidi ya Real Bamako uge-
nini nchini Mali kabla ya kuondoka 
na milioni 10 ilipoichapa mabao 2-0 
katika Uwanja wa Benjamin Mkapa 
kwenye mechi ya marudiano.

Kwa ujumla hadi sasa Rais Samia 
ameshatoa Sh. milioni 40, Yanga iki-
vuna milioni 30 na Simba milioni 10, 
kutokana na jumla ya mabao nane 
timu hizo kwa pamoja ziliyofunga.

Ben Pol... Mwanamuziki Bernard Paul 
maarufu Ben Pol (mwenye 
suti nyeusi), akiimba nyimbo 
ya asili ya kabila la Wagogo 
ambalo ndio kabila lake, sam-
bamba na kikundi cha Mchoya 
cha Kijiji cha Nazli wilayani 
Chamwino kwenye tamasha 
la kumpongeza Rais Samia 
Suluhu Hassan, lililofanyika 
Ikulu ya Chamwino mkoani 
Dodoma mwisho mwa wiki. 
PICHA: IBRAHIM JOSEPH

awezekana kabisa huko mbele 
yakawasaidia. Simba imefunga 
mabao 58 mpaka sasa na 
inaongoza kwa kupachika ma-
bao mengi zaidi kwenye Ligi 
Kuu mpaka sasa.

“Sisi kama makocha tu-
nafurahi sana timu yetu 
inapofunga mabao mengi 
kwa sababu mwisho wa siku 
mbele ya safari yatatusaidia 
pale ambapo huenda pointi 
zinaweza kulingana,” alisema.

Naye mfungaji wa mabao 
yote ‘hat-trick’, Baleke, baada 
ya kukabidhiwa mpira wake 
na mwamuzi Jonesia Rukyaa 
alisema: “Nina furaha ambayo 
siwezi kuelezea kwa sababu 
hii ni mara ya kwanza kufunga 
hat-trick nikiwa Tanzania. Huu 
ni uthibitisho kuwa tutafanya 

vema kwenye mechi zetu zi-
nazokuja za kimataifa na Ligi 
Kuu,” alisema mchezaji huyo 
ambaye anafikisha bao la tano 
kwenye Ligi Kuu Tanzania 
Bara, akiwa amesajiliwa kip-
indi cha dirisha dogo akitokea 
Klabu ya Nejmeh SC ya Leba-
non aliyokuwa akicheza kwa 
mkopo kutoka TP Mazembe.

Naye Saido Ntibanzonkiza 
alisema ushindi huo utawapa 
nguvu wao kama wachezaji na 
mashabiki wa Simba kuelekea 
kwenye mechi ya Jumamosi 
dhidi ya Horoya.

Alisema kuwa kama 
wasingeshinda, wangewahu-
zunisha mashabiki wao na 
ndiyo maana waliingia kwa 
nguvu kubwa kusaka mabao 
ya mapema na kweli wakaya-
pata.

“Tumepata ushindi na tu-
mecheza mpira mkubwa sana, 
mwalimu alituambia tuingie 
kucheza kwa kasi ili tupate 
mabao ya mapema na kweli 
ikawa hivyo, baada ya hapo 
tulitulia, siyo kwa sababu 
hatukutaka kufunga, ila tu-
lipunguza kasi kwa sababu 
tayari tulikuwa na kitu mkon-
oni, tukaanza kutembeza boli,” 
alisema kiungo huyo.

Nahodha wa kikosi cha 
Mtibwa Sugar, Issa Rashid 
‘Baba Ubaya’ alisema kipindi 
cha kwanza walikosa umakini 
ndiyo maana wapinzani wao 
walipata mabao ya haraka.

Matokeo hayo yanaifanya 
Simba kufikisha pointi 57, ik-
iendelea kuwa kwenye nafasi 
ya pili, huku Mtibwa ibaki na-
fasi ya tisa na pointi zake 29.

Kocha atoa siri hat-trick ya Baleke 
inatoka  UK 24
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Na Saada Akida 

W
AKATI miamba ya soka 
nchini, Simba na Yanga 
kila moja ikibakiza mechi 
moja kabla ya kukutana 

Aprili 16, mwaka huu katika Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, mshambuliaji 
wa vinara hao wa Ligi Kuu Bara, Fiston 
Mayele, ametangaza hali ya hatari ya 
kucheka na nyavu.

Kwa mujibu wa ratiba ya Ligi hiyo, 
Yanga itaikaribisha Kagera Sugar Aprili 
7, katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam na kesho yake Simba 
itakuwa ugenini mkoani Mbeya ku-
vaana na Ihefu FC na baada ya mich-
ezo hiyo, mechi itakayofuata itakuwa 
Aprili 16, mwaka huu, kwa miamba 
hiyo kuvaana.

Hata hivyo, kuelekea michezo sita 
ya ligi hiyo iliyobaki kwa miamba hiyo 
kabla ya ligi kufikia ukingoni, Mayele 
amewatangazia wapinzani wao kuwa 
malengo yao ni kutaka kukusanya 

UKurasa  22

Kocha aanika siri  
hat-trick ya Baleke 

Haaland: Hakuna mechi rahisi Ligi Kuu

Na Adam Fungawango

MABAO matatu 
‘hat-trick’ aliyofunga 
straika Jean Baleke 
wakati wakishinda 
3-0 dhidi ya Mtibwa 
Sugar kwenye Uwanja 
wa Manungu Com-
plex, Turiani mkoani 
Morogoro, yametoka 
katika uwanja wa 
mazoezi, kwa mujibu 
wa Kocha Msaidizi wa 
Simba, Juma Mgunda.

Akizungumza na 
mwandishi wetu, 
Mgunda alim-
sifu Baleke kuwa ni 
mshambuliaji aliyeka-
milika na kwamba 
ataendelea kufanya 
vizuri kwa kush-
irikiana na wenzake 
kikosini.

“Tunashukuru tume-
pata ushindi, mchezaji 
wetu Jean Baleke 
amefunga mabao 
yote, yule ni mfun-
gaji aliyekamilika, 
vile vitu ambavyo 
amevifanya kwanza 
tumejifunza kwenye 
viwanja vya mazoezi, 
ndivyo ambavyo 
tuliwakumbusha 
wachezaji wavifanye 
leo, na yeye ameweka 
ya kwake binafsi 
ndiyo unaona kilicho-

tokea. 
“Ilikuwa mechi 

muhimu kwa sababu 
tulikuwa tunataka 
pointi tatu ili kuu-
fukuzia ubingwa, 
wapo wanaoona 
kama hatuwezi au 
ni ngumu, siku zote 
haiwi mwisho hadi 
ifike mwisho, bado 
tupo kwenye njia za 
ubingwa, tulihitaji 
ushindi ili tuwe bado 
kwenye mbio hizo, 
tumepata tunajipanga 
na mchezo mwingine 
kwa sababu haya 
ni mashindano ya 
kutafuta bingwa wa 
nchi,” alisema Mgun-
da.

Kuhusu Moses 
Phiri kushindwa 
kufunga mabao kwa 
siku za karibuni, 
Mgunda alisema kuwa 
mchezaji huyo bado 
alikuwa majeruhi na 
bado hajarudi kwenye 
asilimia zake 100 za 
utimamu na ubora, la-
kini kuna mapungufu 
ambayo wameyaona 
na wao kama mako-
cha ndiyo kazi yao 
watayarekebisha.

Mgunda pia ameo-
nyesha kufurahishwa 
na timu yake kuen-
delea kufunga mabao 
mengi ambayo in-

inaendelea  UK 23

   Ni wakati wakisaka pointi 18 za kufunga msimu 
wa Ligi Kuu, lakini akata tamaa kuishika rekodi ya...

Mayele aanza kuigusa Simba
malengo ya timu kwa sababu wanahitaji kut-
waa ubingwa kwa mara nyingine msimu huu.

Mayele alisema mshambuliaji yeyote lazi-
ma awe na malengo binafsi na kwamba kwa 
sasa michezo iliyosalia hawezi kufunga ma-
bao mengine 11 ili kufikia rekodi ya nyota wa 
zamani wa Yanga, Mohamed Hussein ‘Mm-
achinga’ aliyoiwekwa 1997 ya kufunga mabao 
26 katika mechi 24 tu za ligi hiyo.

Hadi sasa Mayele ameshacheka na nyavu 
mara 15, hivyo kwa mechi zilizosalia inaone-
kana pia itakuwa vigumu kufikia hata re-
kodi ya Abdalah Juma (Mtibwa) ya mabao 25 
mwaka 2005, Meddie Kagere (Simba) mabao 
23 msimu wa 2018/19, Amissi Tabwe (Yanga) 
mabao 21 msimu wa 2015/16 na  Emanuel 
Okwi (Simba) mabao 20 msimu wa 2017/18.

pointi 18 katika mechi hizo zilizosalia. 
Kabla ya mchezo wa jana dhidi ya Gei-

ta Gold FC uliopigwa Uwanja wa Azam 
Complex uliopo Chamazi, Dar es Salaam, 
Yanga watakuwa na michezo sita iliyosalia 
ya ligi hiyo ikiwamo dhidi ya Kagera Sugar 
utakaopigwa Chamazi na Simba Uwanja 
wa Benjamin Mkapa.

Mechi zingine dhidi ya Singida Big Stars 
utakaopigwa katika Uwanja wa Liti mjini 
Singida, Dodoma Jiji FC utakaopigwa 
Dimba la Azam Complex na michezo mi-
wili itakayopigwa Uwanja wa Sokoine jijini 
Mbeya dhidi ya Mbeya City na Tanzania 
Prisons, ambayo yote Mayele amepania 
kuipa timu yake alama tatu kila mmoja.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mayele 
alisema mikakati yao ni kushinda mechi 
zote zilizopo mbele yao ili kuendelea na 
rekodi yao ya kutopoteza mechi tangu 

Novemba 29, mwaka jana walipokubali ki-
pigo cha mabao 2-1 ugenini dhidi ya Ihefu 
FC. Alisema wapinzani wao watakaoku-
tana nao wajiandae vizuri kwa sababu 
mikakati yao ni kuendeleza rekodi ya ku-
topoteza pointi yoyote katika michezo sita 
iliyosalia ya ligi hiyo.

“Ligi imekuwa ya ushindani na sasa tu-
naelekea ukingoni mwa msimu, wapinza-
ni wetu wajiandae vizuri kwani dhamira 
yetu ni kushinda mechi zote sita na ku-
vuna pointi 18, suala la kuwania tuzo ya 
ufungaji bora bado lipo palepale.

“Kwa sasa kipaumbele changu ni kuona 
Yanga inapata matokeo mazuri katika 
michezo sita iliyosalia kwa kukusanya 
pointi zote 18 ili kutetea taji la ubingwa 
baada ya hapo ndio mambo ya ufungaji 
bora yanafuata,” alisema Mayele.

Alisema kwake binafsi muhimu sana ni 

Mwamuzi wa kati, Jonesia Rukyaa (kushoto), akimkabidhi zawadi ya mpira mshambuliaji wa Simba, Jean 
Baleke, baada ya kufunga mabao matatu (hat-trick), kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara dhidi ya Mtibwa 
Sugar iliyopigwa Uwanja wa Manungu Complex, Turiani mkoani Morogoro juzi. MPIGAPICHA WETU

hat-trick...
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